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UKURASA 11

TISHIO LA CORONA

Mwili wa Rwakatare

kutopelekwa bungeni

e Spika asema utazikwa kesho eneo la kanisa

"= na watu wasiozidi 10... Endelea ukurasa wa 2

BAALACORONA ¢

Ukijisikia mwili kuuma unashauriwa
kukaa nyumbani kama hakuna
ulazima wa kutoka. Kama una homa,
unakohoa na kupata shida wakati
wa kupumua, tafuta msaada wa
kitabibu. WHO

* Epuka mikusanyiko ya watu

* Nawa mikono kwa sabuni na maji
yanayotiririka

e Epuka kusalimiana kwa kushikana
mikono na kukumbatiana

¢ UKkipiga chafya au kukohoa, ziba
mdomo

Wastaafu
kuandaliwa

mafao miezi
sita kabla
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TLS yataka mambo 26 Cordid
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HABARI KITAIFA

Corona yakwamisha mwili wa

Rwakatare kupelekwa bungeni

Na Salome Kitomari, DODOMA

UONGOZI wa Bunge umese-
ma aliyekuwa Mbunge wa
Viti Maalum, Askofu Getrude
Rwakatare (70), hataagwa
kwenye viwanja vya Bunge
kama ilivyo kawaida kutokana
na mlipuko wa virusi vya co-
rona vinavyosababisha homa
ya mapafu.

Umesema unawasiliana
na familia ili kujua utaratibu
wa mazishi na ndipo Bunge
litajulishwa namna wabunge

watakavyoshiriki ~ kumuaga
mwenzao.

Spika wa Bunge, Job Ndugai,
aliyasema hayo jana, alipotoa
taarifa
hapa na kuwataka wabunge
kuwa na subira wakati huu.

“Tunaendelea na ma-
wasiliano na familia, kwa
kawaida mbunge akifariki
(dunia), wakati vikao vya
Bunge vikiendelea, tunaacha
kikao kimoja, tunamleta hapa
(bungeni) tunamuaga kwa
pamoja, lakini kwa mazingira

ya sasa ya corona, hatutaweza
kumleta hapa,”alisema.

“Maelezo mengine yatapa-
tikana kesho (leo) baada ya
kumaliza mazungumzo kati
ya familia na Bunge,” Spika
Ndugai alisema.

Hata hivyo, jana jioni, Spika
Ndugai alitangaza bungeni
kuwa mwili wa mbunge huyo
utazikwa kesho kwenye eneo

Kiongozi huyo wa Bunge
alisema serikali itasimamia
mazishi hayo na washiriki ha-

watazidi 10.

Spika Ndugai aliwataka
wabunge kukubaliana na ua-
muzi wa serikali na familia
katika suala hilo.

Dk. Rwakatare ambaye
ni Mbunge wa Viti Maalum
Mkoa wa Morogoro, alifariki
Aprili 20 mwaka huu, akipata
matibabu katika Hospitali ya
Salaam. Alikuwa Askofu wa
Kanisa la Mikocheni B Assem-
blies of God, maarufu Mlima
wa Moto.
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Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi na Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais Shaaban Seif Mohammed wanaonekana kwenye skrini wakizungumza na Mkurugenzi Mkuu wa Vodacom Tanzania
PLC, Hisham Hendi na Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania Foundation, Rosalynn Mworia, kampuni hiyo ilipokabidhi shilingi
milioni 300 kwa serikali ya Mapinduzi Zanzibar jana, ili kupambana na kudhibiti ongezeko la virusi vya corona visiwani
humo. Makabidhiano hayo valifanyika kwa njia ya mtandao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TLS yataka mambo 26 corona

Na Romana Mallya

CHAMA cha Wanasheria
Tanganyika (TLS), Kkimetoa
mapendekezo 26 kwa serikali
kupambana na maambukizi
ya virusi vya corona ikiwamo
kuwekwa karantini watu wote
na kuwazuia kutoka kwenye
nyumba zao kwa siku 21.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Rais wa chama hicho, Dk.
Rugemeleza Nshala, wana-
pendekeza serikali ichukue
hatua hizo ili kuzuia kuendelea
kusambaa kwa ugonjwa huo.

Pia, kimependekeza kuwapo
mkakati maalum wa kupima
wananchi ili kubaini wenye
maambukizi kama zilivyofanya
nchi za Rwanda, Kenya, Ugan-
da, Korea Kusini na Ujerumani.

Chama hicho pia Kkime-
pendekeza mahakama zia-
hirishe kusikiliza kesi kwa kip-

indi cha siku 30 na kuendelea
nazile ambazo zinaweza kusiki-
lizwa kwa njia ya mtandao.

“Tunapendekeza kunyunyi-
zia dawa katika miji na mitaa
mbalimbali hapa nchini ili kuua
virusi wa ugonjwa wa corona.
Kuanzishwa mpango maalu-
mu wa kugawa na kusambaza
vyakula kwa familia zenye uw-
ezo mdogo wakati wote wa kip-
indi cha karantini ya siku 21,”
chama hicho kilishauri.

Pia, TLS kimependekeza
serikali itoe msamaha wa kuli-
pa mikopo na marejesho ya
malipo ya mikopo kwa muda
wa miezi mitatu kwa watu wal-
iokopa kutoka taasisi za fedha
nchini.

“Serikali ihakikishe vifaa
vya kujikinga na ugonjwa huu
vinagawiwa na kusambazwa
kwa wananchi bure au kwa bei
nafuu kabisa. Serikali iandae

na kutekeleza mkakati maalum
wa kuziokoa sekta za kiuchumi
nchini ambazo zimeathiriwa
kutokana na baa la ugonjwa
huu

“Kuzuia kutozwa kodi ya
pango kwa waajiri na wafanya-
biashara kwa kipindi cha miezi
mitatu kama njia ya kutoa
nafuu kwa waajiri na wafanya-
biashara kutokana na mdororo
wa uchumi uliosababishwa na
baa la ugonjwa wa korona,”
kimependekeza.

Pia chama hicho kinataka
kuboreshwa mfumo wa afya
jamii ili kuwezesha kukabiliana
na milipuko ya pili na ya tatu ya
ugonjwa huo.

“Serikali iombe msaada ku-
toka taasisi za kidunia na nchi
kupata rasilimali fedha za ku-
pambana na corona pamoja
na kusamehewa kulipa mad-
eni yake kutokana na uchumi

wake kuathiriwa kwa baa hili,”
kimependekeza chama hicho.

TLS kimependekeza waajiri
kuweka utaratibu wa wafan-
yakazi wa kufanya kazi wakiwa
nyumbani kwa shughuli zile
ambazo zinaweza kufanywa
wakiwa huko ili kupunguza ku-
paraganyika kwa uchumi.

“Kuondolewa  magerezani
mahabusi ambao makosa yao
yanadhaminika na wale ambao
walizuiwa kupewa dhamana
kutokana na Mkurugenzi wa
Mashitaka kuweka hati ya ku-
zuiwa dhamana zao,” kimese-
ma.

Chama hicho pia kime-
pendekeza kutolewe msamaha
wa Rais kwa wafungwa ambao
wanakaribia kumaliza muda
wao na wale ambao makosa
yao siyo ya mauaji, ubakaji, wizi
wa kutumia nguvu na dawa za
kulevya kama heroin.

Mafao
kuandaliwa
miezi 6 kabla
kustaafu

Na James Mwanamyoto, DODOMA

OFISI ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, ime-
panga kukutana na maofisa Utumishi
wote nchini kuwakumbusha na kuwa-
sisitiza umuhimu wa kuandaa mapema
taarifa za mtumishi anayetarajia
kustaafu miezi sita kabla ya kustaafu
kuondoa tatizo la ucheleweshwaji wa
mafao ambao baadhi yao hufariki bila
kuyapata.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, George Mkuchika,
alisema hayo alipokuwa akitoa
ufafanuzi wa namna atakavyotekeleza
ahadi aliyoitoa bungeni ya kuhakikisha
ofisi yake inatatua changamoto ya
ucheleweshwaji wa mafao ya wastaafu
wakati akiwasilisha Makadirio ya
Mapato na Matumizi ya Fedha kwa
Mwaka wa Fedha 2020/2021.

Mkuchika alisema, anakwazwa na Ki-
tendo cha wastaafu walioitumikia nchi
kwa vadilifu kuchelewa kupata mafao
yao kwa wakati.

“Nasononeshwa na kitendo cha
wastaafu walioitumikia nchi kwa
vadilifu na uzalendo kucheleweshewa
mafao yao kwa muda mrefu, kuanzia
mwaka mmoja hadi minne na wen-
gine kufariki bila kupata mafao yao,”
Mkuchika.

Alisema katika kipindi cha uongozi
wake amebaini kuwa tatizo la wastaa-
fu kuchelewa kupata mafao linasaba-
bishwa na baadhi ya maofisa utumishi
kuchelewa kuandaa taarifa za wastaa-
fu mapema na kuziwasilisha kwenye
mamlaka husika, ikiwa ni pamoja na
kitendo cha baadhi ya waajiri kuto-
wasilisha michango ya watumishi kwe-
nye Mifuko ya Hifadhi za Jamii.

Vile vile, amewapiga marufuku
maofisa hao kuwaelekeza wastaafu
Dar es Salaam na badala yake wao
ndio wabebe jukumu hilo kwa kuwa
wastaafu wengi wanapata usumbufu
na kukabiliwa changamoto ya ukosefu
wa fedha.

Alitoa rai kwa maofisa hao ku-
wajibika ipasavyo na ikitokea mstaafu
amechelewa kupata mafao yake, Ofisa
Utumishi ndiye atatakiwa kuieleza
serikali sababu za mstaafu huyo
kutopata mafao yake kwa wakati, ikiz-
ingatiwa kuwa serikali imeshawaele-
keza maofisa hao kuandaa taarifa za
watumishi wanaotarajiwa kustaafu
mapema iwezekanavyo.

Alisema ofisi yake inahusika na uta-
wala bora hivyo itahakikisha mstaafu
analipwa stahili zake kwa wakati na
kitendo cha mstaafu kukaa miaka
minne bila kulipwa mafao hakiakisi
dhana halisi ya utawala bora.

Tatizo la kutopata mafao kwa wakati
[imekuwa likiwaathiri wastaafu ambao
wanashindwa kufurahia matunda ya
utumishi wao na serikali imedhamiria
kutatua changamoto ya uchelew-
eshwaji kwa kukutana na maofisa
utumishi ili kuweka mkakati wa kuon-
dokana na tatizo hilo.
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DK. REGINALD ABRAHAM MENGI

“Unaweza kubadilisha maisha yako endapo utakuwa
na imani ya dhati ya vile unavyotaka kuwa.”

Ameonyesha uzalendo

Na Gwamaka Alipipi ' . 8. Eanammsssssmsscs

MWENYEKITI Mtendaji wa
IPP, Dk. Reginald Mengi, ali-
jitoa kuwasaidia watu wenye
ulemavu nchini na kupitia
kampuni zake alihakikisha
watu hao wanapata ajira na
hata ilipotokea tatizo la kuy-
umba kwa uchumi na kuhi-
tajika baadhi ya wafanyakazi
kupunguzwa kazini, jamii ya
watu hao haikuguswa.

CHAKULA NA WENYE
ULEMAVU

Kila mwaka Dk. Mengi
aliandaa chakula cha mchana
kilichokuwa kikiwakutanisha
watu wote wenye ulemavu na
alishiriki kula nao kwa kualika
pia viongozi wa juu wa kitaifa
kusherehekea siku hiyo.

Katika chakula hicho cha
mchana pia aliandaa bu-
rudani mbalimbali zikiwamo
mugziki ili watu wa jamii hiyo
nao wasijione wametengwa
na kuwa sawa na binadamu
wengine wenye viungo kamili.

Hakujali cheo chake, ali-
jishusha kwa kuonyesha up-
endo na utu kwa watu hao
kwa kuungana na wafanyaka-
zi wengine wa IPP kuwahu-
dumia walioshindwa kwenda
kuchukua chakula kwa kuwa-
bebea sahani za chakula na
kuwapelekea kwenye meza
Zao.

Aliwasadia wasionacho na
wenye uhitaji kwenye jamii
ikiwamo watu wenye ualbino.

MSAADA WA VIFAA

Alifadhili upatikanaji wa vi-
faa tiba na vinavyorahisisha
kukabili yanayowasibu watu
wenye ulemavu.

Kwa mfano, upatikanaji
wa miguu bandia, baiskeli za
miguu mitatu, pamoja na fimbo

nyeupe. Yote aliyafanya kuo- A| 'Waond

nyesha upendo na kuwajali :

watu wa kundi hilo. Nl se h ermu
Aliwaona ni sehemu ya wato-

to wake, wakati wote aliwasiki- y d Wad-

hakupenda kuwaona wakpas ~ LOTO Wake,
tal?\lii\_)vasaidia mtu  mmoja Wd k d J[ | WO J[ e
T musaabaiaavamweme | aliwasikiliza
UI?\nl}l%lvl\}a akitoa elimu kwa Nna kU W aj d | | ,
inga vitendo wa uladli kwa | allwasaidia,
Vitwo wake wa habari vt NAKupenda

televisheni, redio, magazeti

ambavyo vilikuwa mstari wa k Uwaonad

mbele kukemea vitendo vya :

ukatili kwa watu hao. Wd k | D d t d
Pia, Dk. Mengi alikuwa akifa- b

dhili kwa muda mrefu shughuli t dDU.

za kiuchumi kwa watu wenye
ulemavu na kufadhili safari na
kuhudhuria mikutano ya ndani
nan je ya nchi kwa viongozi
wawakilishi wa watu wenye ul-
emavl.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.03.2020

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31-Machi 2020 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

(Kiasi kwa shilingi milioni) KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-Machi 2020

Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwakasasa  Mwaka linganishi ~ Mwaka wa sasa  Mwaka linganishi
31-Mar-20 31-Dec-19 31-Mar-20 31-Dec-19 31-Mar-20 31-Mar-19
A. MALI
I |Fedha Taslimu 3.702 2,008 1 |Mapato ya Riba 3958 4423 3,958 1897
2 |Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 11,210 9,947 2 |Gharama za Riba 1,510) (1.702) 1,510) 480)
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 89,053 86,828 3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,447 2722 2,447 1214
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,407 4,976
5 | Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 72 1970 4 |Madeni Viza Yalyofutwa E
6 |Miamala Baina ya Matawi - - 5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo > (298)
7 | Bili Zilizoafikiwa - -
8 | Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 2323 1,584 2,323 2178
. " - Nvinoi = = —
9 | Mikopo I_!'Y"t?'ewa kwa B‘?"k_' Nyingine 60,591 68236 6.1 Faida /(Hosara) Zitokanazo - na Miamala ya Fedha za Kigeni 307 37 307 409
10| Uwelezaji Katika Amana Nyingine N - 6.2 Ada na Kamisheni 199 1199 1998 1736
11 |Mikopo Halisi lliyopo 43,903 42,181 43 Ganio ] . ] -
12 |Mali Nyingine 5465 8951 4.4 Mapato Mengine 18 14 18 3
13 |Uwekezaji wa Hisa - -
14]Alaunti za udhamini ) - - 7 |Gharama Zisizo za Riba: (3.749) (3421) (3.749) 338
I5 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,448 1,538 7.1 Mishohara na Mafao 11.794) (1,658) 1.794) (1.4%9)
16|JUMLA YA MALI — O 226035, 7.2 Adana Kamisheni (296) (300) (296) (268)
7.3 Gharama Nyingine (1,659) (1,464) (1,659) (1,58;6]_
B. DHIMA 8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 1,021 586 1,021 41
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 69,021 - 9 ltengo o Kodi ya Mopato — = — -
18 |Amana za Wateja 110,028 111,095 10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1021 586 1021 [
19 | Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) B R R R
20| Amana Maalumu ) 7,696 8157 12 | sumla ya Faida (Hasara) ifyojumuishwa kwa mwaka 1,021 586 1021 0
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - 13 |idadi yo Wagjiiwa T7 114 77 104
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - .
Lo N N . 14 |Mapato kwa Hisa 163 93 163 7
23 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,105 674 15 |idadi ya Matawi 4 4 4 4
24 | Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - ¥
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
i e e P . " BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 7,600 8,708 1} Uniano wa Faida Kabla ya Ko na Wastari wa Mol s W 0
;; 3::"3_Nymgme 1,439 gg?g (ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 4.98% 0.25% 4.98% 0.22%
29 UI::IA YA DHIMA 96 8‘89 37 I oa (iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 59.69% 292% 59.69% 82.25%
J 2 z (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.25% 56.95% 1.25% 1.07%
30| MALI/(DHIMA) HALISI (l6 kutoa 29) 20,963 89,470 0
C. FEDHA ZA WANAHISA dina na Cheo Saini Tarehe
31 | Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 . ;
32 | Akiba ya Meaiji 29,104 29,104 ! ;ﬂ””” '““kl"m o Imesolniwa 17th April 2020
33 | Mapato Yaliyobakizwa (40,582) (42,166) urugenz Mlendof
4 | Faida (H: Kipindi Husika 1,021 1,66
:;5 Aak': ( . asara).ya pindh Fust s 2| Chomete Hussein Imesainiwa 17th April 2020
unti Nyingine za Meaji - - Mk Fedh —_—
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - - U wa Fecha
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 20,963 20,026
) e e ——— 3| JosephRinga Imesainiwa 17th April 2020
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 848,291 841,483 Mkaguzi Mkuu wa Ndani
39 | Mik Chechefi 3,933 234 . y - " " ’ . . y
40 Teln;":okwa :\;iliey: Mikopo Chechefu 709 891 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandadii ni zlizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
41 |Mali Nyingine Chechefu . ~ Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko kafika sera za uandaaji taarifa za fedha kafika
Kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na 1AS 8).
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10% 9% X »
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.90% 0.55% dina na Cheo Sainf Tarhe
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 38% 33% . . .
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 20% 19% ! Amb'TWOk_O Marnongi Imesainiwa 17th April 2020
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 89% 88% Miurugenzi
(vi)  |Ongezeko la Amana 1% 7% ) " )
(vii) Ongezeko la Mali 4% 6% 2| Oliver A\uw.uba Imesainiwa 17th April 2020
Mkurugenzi

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31-Machi 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2020

Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la (Kiasi kwa shilingi millioni)
Mwaka ya sasa Mwaka linganishi Mwaka wa sasa Mwaka linganishi
31-Mar-20 31-Dec-19 31-Mar-20 31-Mar-19 . - X X
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshajiz Mtajiwa  Malipojuu Mapato Ziadaya Tengola  Mengineyo Jumla
Mapatol(Hasara) Halis (L2 288 UL 1 Hisa yabeiya yaliyobaki Kisheria ziada ya
Marekebisho kwa Ajii ya: N .
- Hasara Katika Mali 128 434 128 97 hisa wa jumia
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (1722 (8204) (1722 4492
- FaidalHasara Kwenye Mauzo ya Mali . . B - Mwaka wa sasa 2020
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (1.953) (9.007) (1.953) (4.195) Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (40580 . . B 19942
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (2225 751 (2225 5398 A - )
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (3.581) 244 (3.581) (246) Faidal(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,021 - - - 1,021
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 3,486 642 3,486 (540) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
- Kodi lliyolipwa - - - - Miamal hi
“Mengineyo (bainisha) 2 o 2 o 1amaja na wanahisa - - - - - - -
Fedha Halsi zilzotolewa (zilizotumika) kwa shughuii za uendeshaj (4,845) (13,554 (4,835) 5,048 Gawio lllolipwa - - - . . - -
11 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: Zadaya k.lsherla . N : : ° ° - :
Gawio Lilllopokewa R N R N Tengo la ziada ya jumla - - - - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (36) (343) (36) 12 Mengineyo ; ; ) ) ) : ;
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu o = o B .
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala a = a = Share issued -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala a = - - Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (39,561) . - - 20,963
Mengineyo (bainisha) o s o -
Fedha Halsi Ziizotolewa (zilzotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (36) (343) (36) 12
Mwaka uliopita 2019
d ":'JT""T"“" e "_"'"'M 'Z"":""’"" na Shughuli za Kifedha: Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (42,568) - 402 - 18358
ipaji wa Madeni ya Muda Mrefu o s o - A . )
Mapato Kutokana na Utosii wa Madeni ya Muda Mrefu . R . R Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,668 - - - 1,668
Mapato Kutokana na Utoaji wa Meaji wa Hisa o = o a Mapato mengine yaliyojumuishwa . . . R R . .
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu o B o - ‘ :
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (3.510) (4038) (3510) 1,647 Miamala na wanahisa - - - - - - -
Mengineyo (bainisha) - - - - io lililoli . . - R R - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (3,510) (4,038) (3,510) 1,647 g?‘g'o ||||l|<<.:|:1pv<a
iada ya kisheria - - - - - - -
IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: Tengo la ziada ya iumla - - 402 - (402) - -
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fecha taslimu na Mal Zinazofanana na Fedha Taslimu @39 (18,935) @39 6,707 ;
) ) = e Mengineyo - - - - - -
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 116710 135,645 116710 25917 .
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 108,320 116,710 108,320 32,624 Share issued - - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (40,498) - 0) - 20,026

< (1) L for Africa Pk, a leading Pan Afrcan  ank offering universal anking o more than
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HABARI KITAIFA

Polisi yashikilia watatu madai ya mauaji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma,
linawashikilia watu watatu kwa
madai ya mauaji ya mwendesha
bodaboda, Patrick Denis (24) kwa
kumpiga na kitu kizito kichwani
na kumpora pikipiki.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, Gilles Muroto, akizun-
gumza na waandishi wa habari
jana, alisema mauaji hayo yal-
itokea Aprili 15, maeneo ya Area
C, Kata ya Mlimwa, jijini hapa.

Alisema baada ya Jeshi la Polisi
kufanya msako ilimkamata Ally

Washtakiwa
kutoa lugha
hatarishi
kuhusu corona

Na Hellen Mwango

Mohamed Musa (22), ambaye ni
dereva wa boda mkazi wa Hazi-
na, jijini hapa.

Kamanda Muroto (pichani)
alisema katika uchunguzi wao
wa awali imefahamika mtuhu-
miwa kwa muda mrefu ame-
kuwa akifanya uhalifu huo wa
unyanganyaji wa pikipiki kwa
kutumia nguvu.

Alisema pikipiki imepatikana
na mtuhumiwa anatarajiwa ku-
fikishwa mahakamani kwa kosa
la mauaji.

Katika hatua nyingine mtuhu-
miwa Abdul Ayubu (20), mkazi
wa Mnarani, Wilaya ya Kondoa,

mkoani hapa, amekutwa na jum-
la ya pikipiki tisa kati ya hizo sita
hazina namba za usajili, kadi za
pikipiki 21, vibao vya namba za
usajili wa pikipiki tano, na stika
za bima nakala nane zilizoban-
duliwa kwenye pikipiki hizo.

Kamanda Muroto alisema
mtuhumiwa ni mpokeaji wa
mali za wizi na pikipiki zina-
zoibiwa kutoka maeneo mbal-
imbali ndani ya Mkoa wa Dodo-
ma na nje ya mkoa huo.

Alisema baada ya kuzipokea
huziingiza kwenye biashara ya
dodaboda na nyingine kuuza
kwa wakulima.

Kamanda Muroto, aliwataka
vijana kufanya kazi za halali ili
kuepuka kukamatwa na kusaba-
bisha misongamano katika ma-

habusu za polisi.

Alisema Jeshi hilo litaendelea
na msako licha ya kuwapo kwa
ugonjwa corona, lakini ataende-
lea kuwalinda wananchi wake
na uhalifu unaojitokeza kila ku-

kicha.

Hata hivyo aliwataka wa-
kujikinga na corona
ikiwamo kufuata sheria za afya
kujikinga na
ugonjwa huo kama takwimu zili-
vyotolewa na Wizara ya Afya.

nanchi

zilizowekwa ili

ITEM/TRANSACTION
SECTIONA SAVINGS ACCOUNTS RETAIL
1 FREEDOM SAVINGS

[Required minimum opening balance

CORPORATE

[Minimum operating balance

WAKAZI wawili wa jijini
Dar es Salaam akiwamo
mfanyabiashara Boniface
Mwita (49) na Rosemary
Jenera (41), wamefik-
ishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu kujibu
tuhuma za kutoa lugha
hatarishi kwa jamii kuhusu
corona.

Washtakiwa hao wali-
somewa mashtaka yao
mbele ya Hakimu Mkazi
Vick Mwaikambo.

Upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Mkunde
Mshanga na Wankyo Simon,
ulidai kuwa washtakiwa
hao wanakabiliwa shitaka
la kutoa lugha hatarishi au
yenye kushawishi jamii.

[lidaiwa kuwa Machi 20,
mwaka huu jijini Dar es Sa-
laam, washtakiwa wakiwa
kwenye daladala wakitoka
Tabata kwenda Muhimbili,
walitoa matamshi hatarishi
kwamba, ‘ugonjwa wa co-
rona serikali inadanganya,
hakuna ugonjwa wowote
na imefunga shule kwa
kuwa haina pesa na ada za
kusomesha watoto bure’,
walinukuliwa washtakiwa.

Hata hivyo, washtakiwa
walikana mashtaka yao.

Wankyo alidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo
umekamilika, Jamhuri haina
pingamizi la dhamana na
aliomba mahakama kupan-
ga tarehe ya kuwasomea
washtakiwa maelezo ya
awali.

Hakimu Mwaikambo
aliwataka washtakiwa
kuwa na wadhamini wawili
wenye barua na vitambu-
lisho na watatia saini hati
yva dhamana ya Sh. milioni
tano.

Washtakiwa wote waliti-
miza masharti hayo wako
nje kwa dhamana kesi itata-
jwa Mei 6, mwaka huu.

[Monthy fee

[Withdrawal Charges
2 GENERAL SAVINGS
[Required minimum opening balance

|Minimum operating balance

[Monfhly fee

SECTIONE  ASSET BANKING
1 LOANS
Processing fee

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED UBA ‘ '
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES

negotiable 2

[Insurance for personal loans

|

Legal fees
2 TEMPORARY OVERDAFT (TODs)
Processing fee
SECTION F  TRADE FINANCE
1 Guarantees
Facility Commission

0.5% minimum of TZS 300,000

Guarantees
2% .0 (0.5% per ). Min USD 250 per art.

0.5% minimum of TZS 300,000

2% p.a (0.5% per qf). Min USD 250 per gt

Withdrawal Charges
3 EMPLOYEE SAVINGS
[Required minimurm opening balance

fees

2%

[Minimum operating balance

[Monthiy fee

|Adhoc sfatement request

[Withdrawal Chorges @ Counter
4 SAVINGS ACCOUNT INDIVIDUALS
[Required minimum opening balance

Cash Covered % per qir Min 250 per it 0.5% per g Min 250 per qir
100.00 flat USD 100.00 flat
Extension fo next quarter % per qr { Or % of the agreed rafe] [05% per i [ Or % of the agreed rate)

Amount increase
Lefters of Credit - Imports
Issuance commision

5% ‘qir on the diff { Or % of the agreed rafe]

5% per quarter. Min USD 150.

e quarter. Min USD 150.

SD 100 flat 0 flot

|Minimum operating balance

SD 50 fiat flat

[Monfh

[Withdrawal Ch unfer
5 SAVINGS ACCOUNT SALARY
[Required minimum opening balance

SD 100.00 flat

[Minimum operating balance

[Monthly

[Withdrawal Chorges @ Counter
6 SAVINGS ACCOUNT DOMICILARY
[Required minimum opening balance

|Minimum operating balance

LC Advising Commission USD 200 fiot
advising commision USD 100 iat

c Swilf charge USD 50 flat

[Documents handing and fee 1.5% of invoice amount min usd 200

Courier charge USD 100 flof

LC confirmation charges
4 Lefters of Credit Refinancing
Interest on refinance

% per quarter (only for confirmed usance Ics)

Letters of Credit Refinancing
LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

Confirmed usance 5

[Monthly fee
[Withdrawol Chorges

Closing account
7 U-CARE CHILDREN SAVINGS
[Required minimur opening balance

[Minimum operating balance:

[Monthly fee

SECTION B CURRENT ACCOUNTS
1 INDIVIDUAL CURRENT ACCOUNT
equired minimum opening balance

BUSINESS CURRENT ACCOUNT

[Commission on refinance

5 Discounting on LC/Invoice/Cheque

nterest on discounting

USD 50 flat USD 50 flat

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

|Commission on discounting

USD 50 fiat

Bils Discounting (Bills of exchange including

6 cheques)

[ [nferest on discounting PLR +3%-ocal; Infernafional Lobor+8% PLR +3%-ocal; Infernafional Lobor+8%

7 Documentary Collection - Export
Handiing charge

10.25% of the invoice min USD 100 flat

0.25% of the invoice min USD 100 fiat

inimum operafing balance

|Courier charge

onthly fee

Cash wifhdrawal of counfer

Closing account

enally for overdrawn acCount
DIPLOMAT ACCOUNTS
equired minimum opening balance

inimum operafing bolance

onthly

Cash wifhdrawal af counter

Closing account

enalty for overdrawn account

Corespondence commission

8 Documentary Collection - Import

Handling Commission

USD 50 Per tracer USD 50 Per fracer

0.25%. Min USD 100 0.25%. Min USD 100

correspondence Swift charge

USD 50

9 Outward Bills for Collection (clean collecfions & TCs)

Handling Commision

0.25% of value, min USD 75 or ifs equivalent

0.25% of value, min USD 75 or ifs equivalent

[Bhicharges

|usa 75 fiat |usd 75 flat

[Refured foreign cheques
10 Inward Billsfor Collection
Handling Commission

claimed charges +locally un re-covered charges [claimed charges + locally un re-covered charges

USD 50 fat per collection

USD 50 flat per collection

Outward fund ransfers(TTs]

inward fund fransfers(TTs Incoming)

IN'USD 50 in befween 0.25% MAX USD 200
N

FOREX exchonge
DOMICILIARY CURRENT ACCOUNT
equired minimum opening balance
inimum operafing balance
onhly fee.
inimum search fees
Cash witharawal

Fovourable rafes wil be opplied

JUSD 100/ EUR100/GBPT00 [USD 100/ EUR 100/ GBP 100
USD 12 or it equivalent

USD 257 EUR 25/ GaP 25

1% per Transacion

SEFEFEFFEFFF

Swift charged
11 Local Curency Transactions
[Outward remitances (1SS

USD 40 flat per collection

12510,000 PER TRANSACTION

USD 40 flat per collection
Local Currency Transactions
12510,000 PER TRANSACTION

(Amendment fee for Outward remittances / Swift /
Telegraphic Transfers by customer or by bank

TZ5 10,000.00 OR ITS EQUIVALENT

725 10,000.00 OR ITS EQUIVALENT

[nward Swift Transters (15
12 Foreign Currency Transacfions

[Outward remittances / Swift / Telegraphic Transfers

Foreign Curency Transactions
MIN USD 50 in befween 0.25% MAX USD 500

IMIN USD 50 in between 0.25% MAX USD 500

Cheque book - 25 LEAF

USD 10 or s equivalent

[Telegraphic Overseas Charges/ OURS

USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS)

USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS)

Closing account

enally for overdrawn account

[Amendment fee for Outward remitiances / Switt
ic Transfers by customer or by bank

USD 10 FLAT

SECTION C DEPOSIT ACCOUNTS
1 Call Accounts
[Minimum opening balance

[Minimum operating bolance

[Monthly Average balance requirement

inferest Rafes
2 Term Deposits
[Minimum deposit - local curency

|Minimum deposit - USD

Inward Swift Transfers

USD 10 FLAT

international Money Order (IMO]

USD 30 per IMO

Foreign cheques for colleciion
SECTION G OTHERS
1 Statements

0.25% of value. USD 75 min; USD 250 max;

inferest Rates
SECTIOND ELECTRONIC BANKING

1 E-Banking
interet banking monthly subscription

infernet banking | Re issue pin]

- Direct [Reversal of fransaction]

stofement (self

05 purchase (Local)

TZS 6000 (up to 1000$) TZS 10,000 ($1001 - $2000)

- 100 Leaf

[Counter cheque request

Cheque Stop payment nsirucions

Issuance of Manager's cheque

Leaf lost: 25 20,000: Book lost: TZS 40,000;

125 25,000; US|

20 peritem

standing order set-up

U-MOBILE{mobile banking-Bank o wallet] 400,000/=)

725 1,000 (0 - 200,000/=] and TZ5 2,000 (200,001 -

POS purchase 125 20,000 [Above § 2000) N/A Standing order

ATV reversal 725 1,000 per fransaction N/A Standing order/Foreign Bank (TT charge]
Fund fransfer/ compony 1o0d 125 1,000 per fronsacion 725 1,000 per fransaction [Amend / Stop standing Order

Card Load 125 1,000 per fransacion 125 1,000 per fransacfion Unpaid standing order

Manual pin change 775 1,500 per fransaction 125 1,500 per fransacion

Card fo card ronsfer 125 1,500 per fronsaction 725 1,500 per fr '
Ao 125 6000+ 1.5% of fhe amount sent/UsD 4.45+ |/ 5 Other services/charges
1.5% 125 10,000; USD 10

a Debit Ca Retriving documents (6 monfhs and above]
ssuance fees 125 10,000 itf Certficate of balance: 25 50,0,000; USD 25 or s equivalent 725 50,0,000; USD 25 or s equivalent
Re-issuance fee 125 10,000 725 25,000; USD 25 o ifs equivalent per customer

GIFETapid Cord Status enquiry / Reference Letters request 125 25,000; USD 25 or fs equivalent
ssuance fees for instant card 125 12,000 [Manual processing of salories [TZ5 1,000; USD1 or ifs equivalent 125 1,000; USDI or ifs equivalent
ssuonce fees for card 125 16,000

< Closure of Account 12510000
Re-issuance fees 12512000
Oniine Possode reseTToe R [Dormont Account Reactivafion FREE
TATN P osel oo 72571 500 [Cash handiing fee-COINS ONLY 9% of the Depost 9% of fhe Deposit
Loading fee 125 1,000 6[Soiled nofes 3% of principal amount 3% of principal amount
[Online shopping fee - Local fransactions FREE. N/A 7|Coins 3% of principal amount 3% of principal amount

i 125 6000 (up T 10008) 125 10,000 ($1001 - $2000]
(Oniine shopping fee: Web - Int. ransactions 2 26,000 (Above § 3000) s mored by
4A drawa Signature: Signature:

A UBA ATMs (On us] 125 500
Al Balance 125 200 Flavia Kiyanga Chomee Hussein
[ATM Balance ol 125 1000 _ ! o
To ofher banks ATM (On ofhers/OFF US]Local 125 2,500 Chiet Operating Officer [Country Chief Finance Officer
infernafional ATM withdraw 15 6000 United Bank for Africa (Tanzania) Ltd

Disclaimer: All fees are VAT exclusive.

United Bank for Africa (Tanzania) Lid

SrING Unhversal Eanking 1o more Than
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Kuruhusu ulaji huu
ni kuchezea corona

UUZAJI wa chakula mitaani kwenye miji midogo, mikubwa na
majiji nchini ni yjasiriamali unaokubalika. Tena, kazi hii ya baba
na mamalishe inachukuliwa kama huduma muhimu ya kuwapa
wananchi chakula kwa gharama nafuu wanazozimudu.

Lakini, kutokana na maradhi yanayoibuka sasa ya corona
nilazima kubadilika kwa kuwa kuendeleza mitindo ya maisha
kimazoea, watu wanaweza kuambukizwa maradhi kupitia kula
vyakula vya baba na mamalishe.

Tunasema hivi kwa sababu kwa sekta hii hakuna anayeifuatilia
na pengine huendeshwa bila kufuata sheria na huko ndiko kwe-
nye mwanya wa kusambaza maradhi hasa wakati huu wa coro-
na. Kwanza vyakula huuzwa popote, hakuna majisafi, maliwato
wala kantini safi za kukaa na kula.

Tunaona kuwa ulaji vyakula kama mahindi ya kuchoma,
kuchemsha, matunda, miwa, ugali, wali na vitafunio magengeni
pamoja na pweza pembeni ya barabara si afya ni kuongeza riski
za kiusalama na kiafya kwa kusambaza magonjwa mengi iki-
wamo corona. Tunaona kuwa Tanzania hatujawa makini kwe-
nye suala la kuzuia kuuza vyakula mitaani na kulipiga marufuku
kwa vile kinaweza kuwa chanzo kikuu cha kusambaza maradhi
ya corona ambayo yameenea nchi nzima.

Tunaposema ni lazima kuzingatia usafi na kujitakasa tu-
namaanisha kuwa mikakati ya kunawa mikono, kutumia vitaka-
sa mikono, kula chakula kisafi na kujiepusha na kutumia vitu vy-
enye hofu ya maambukizi kama vyakula ikomeshe mambo hayo.

Kula miwa inayochongwa hata bila kunawa mikono na ku-
jazwa kwenye mifuko ya nailoni ambayo nayo si salama nako
kuinaweka jamii kwenye hatari ya kupata maambukizi.

Kula pweza na ngizi kwa kutumia vijiti vya kusafisha meno
tena kwa kuchovya ndani ya chombo kimoja cha pilipili, huku
walaji wakiwa wamesongana tena bila kutakasa mikono ni kama
kuruhusu watu wetu waambukizwe.

Tunaiomba serikali ifikirie mara moja kupiga marufuku ku-
choma mahindi, kula pweza, vyakula magengeni, miwa, kunywa
juisi za kutengeneza na kujazwa kwenye chupa zinazookotwa
majalalani, kula karanga, tambi na kila aina ya vyakula vinavyo-
patikana kwenye vituo vya mabasi na popote pale mijini na maji-
jini.

Tunashauri kuwa kutumia kinga na tahadhari ni muhimu
kwani virusi vya COVID-19 huambukizwa kutokana na kutoz-
ingatia usafi na kutonawa mara kwa mara pamoja na kutumia
mikono isiyotakaswa kushika na kula vitu ambavyo havijatakas-
wa. Hili ni muhimu kulizingatia kwa kuwa ugonjwa huu wa coro-
na ni kama taifa lipo vitani. Bila kuzingatia usafi na maelekezo ya
watalaamu tunaweza kujikuta katika hali mbaya na idadi kubwa
ya watu ikiaathirika.

Tunaona kuwa tunapokuwa vitani kuna haja ya kufuata
maelekezo ya watalaamu na kujitahidi kuwalinda watu wetu kwa
vile wanaoumia ni Watanzania na gharama kubwa ya matibabu
itabebwa na taifa na kuwa katika hali ngumu zaidi ya kuhudumia
wagonjwa pengine ambao wanaweza kuwa mzigo usiobebeka.

Tukumbuke kukinga ni tiba kuliko kutibu wagonjwa wa mara-
dhi haya ambayo ni kitisho kwa wananchi wetu kwa vile wengi
hawana uelewa na elimu ya kutosha kuhusu maradhi haya.

Tunashauri tahadhari hii ichukuliwe mapema kama ambavyo
viongozi wanasisitiza uvaaji barakoa vivyo hivyo wahimize watu
kuacha kuuza vyakula na kula chakula mitaani ambacho in-
awezekani kimechafuliwa na corona.

Lakini si hivyo tu, pia kuwahimiza watu wasijikusanye kwenye
mikusanyiko magengeni kula vyakula kwa mama na babalishe
jambo linaloweza kuwa na athari kwenye afya zao.

Tunaomba serikali isipuuze izingatie masuala haya ya kula
ovyo mitaani ili kudhibiti njia zinazoweza kusababisha ugonjwa
kusambaa kwa kasi kubwa, zaidi, ikizingatiwa kuwa ni kama
umefika mikoa vote va Bara na Visiwani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Kungatuka ndio kulinda heshima

WAKATI vikao vya bunge

baadhi ya wabunge wamean-
za kuaga rasmi wakisema
kwamba hawatajitosa kwenye
kinyang'anyiro katika uchagu-
zi mkuu ujao.

Wabunge hao ni kutoka
majimbo ya mkoa wa Kagera,
Wilfred Lwekatare wa Buko-
ba Mjini (Chadema), Profesa
Anna Tibaijuka wa Mulema
Kusini (CCM) na pia yupo wa
kuteuliwa, Abdallah Bulembo.

Kikubwa ambacho wanak-
isema, ni kwamba wameamua
kustaafu au kungatika ili
kupokezana vijiti na wen-
gine, kwa vile nafasi hizo ni za
kuachiana na siyo mali ya mtu
mmoja.

Kimsingi walichofanya kin-
alingana na hali ya sasa kwam-
ba, mtu anaongoza akitambua
umuhimu wa kupokezana
vijiti badala ya kudhani kuwa
nafasi hiyo ni yake tu hatakiwi
mtu mwingine kuiwania.

Hayo yalikuwepo enzi hizo,
lakini sasa mambo yamebadi-
lika, kwa sababu mwanacha-
ma anapingwa kuanzia ndani
ya chama chake hadi nje, kwa
hiyo akisoma ishara za nyakati
ataongeza na kisha kuachia
wengine.

Sina maana kwamba hao
waliotangaza kungatuka ha-
watakiwi, hapana, bali hatua
yao inaonyesha ni jinsi gani
wanatambua umuhimu
wa kuongoza na kisha ku-
waaachia wengine wachukue
nafasi.

Miaka ya nyuma kulikuwa
na wabunge ambao walishikil-
ia nafasi hiyo kwa miaka 40
hadi walipoamua kwa hiyari
yao wenyewe kustaafu, lakini
sasa hali sivyo kabisa, kwani
upinzani umekuwa ni mkali.

Upinzani ni mkali unaanzia
ndani ya chama, hivyo wale

wasiotaka kungatuka ili ku-
waachia wengine wawanie
ubunge, wajue kuwa wanaka-
biliwa na upinzani ambao
wakati mwingine unaweza
wakapotea katika siasa.

Ikumbukwe kuwa, siku hizi
kumekuwa na uwazi kuto-
kana na wingi wa vyombo
vya habari, Watanzania wa-
najua kinachofanyika bun-
geni, hivyo kama mbunge
wao hana mchango wowote
inakuwa rahisi kujua.

Mbaya zaidi ni kwamba
kama wamemchoka, huwa
wanasema wazi, hivyo suala la
kusoma ishara za nyakati ni la
msingi sana ili kama mbunge
akigundua kuwa wapigakura
wamemchoka, basi asijitose
tena katika kinyang’anyiro.

Tofauti na miaka ya zam-
ani, vijana ambao pia ni
wasomi wanazidi kujitokeza
kwenye siasa wakitafuta na-
fasi mbalimbali za uongozi
na wanaweza kuwaangusha
wakongwe, hivyo siyo vibaya
wakongwe wakawapisha.

Katika maelezo yake aki-
tangaza kungatuka, Prof.
Tibaijuka, aliwahi kusema
kwamba anawapisha vijana
wenye mawazo mapya ili wa-
shike nafasi hiyo huku yeye
akiwa nyuma yao kuwasima-
mia na kuwashauri.

Badala ya kuwa na kinyon-
go, mbunge anaweza kuon-
goza kisha akastaafu, halafu
uzoefu wake wa kukaa bun-
geni ukatumiwa na mrithi
wake kusaidia kufikia maen-
deleo ambayo jimbo limeji-
wekea.

Wabunge hao kwa hiyari
yao, wametangaza kustaaft,
hivyo matarajio ni kwamba
wale watakaochukua nafasi
wanaweza kuwatumia kupata
uzoefu kufanya shughuli za
maendeleo majimboni mwao.

Kwa upande wake Prof.
Tibaijuka ameshaweka wazi
kuwa anamalizia muda wake
wa ubunge uliobakia, kisha
akae pembeni na kuwaachia
vijana ili awe nyuma yao aki-
saidia kuwashauri.

Lakini pia hatua hii inaweza
kusaidia kumfanya mbunge
aondoke akiwa bado anap-
endwa na wapigakuta wake
kuliko kuchokwa na kuanza
kuzomewa kama ambavyo
imewahi kutokea kwa wale
wanaong’ang’ania madaraka.

Hili nalo ameliona mbunge
wa Rorya mkoani Mara,
Lameck Airo (CCM) ambaye
amewahi kuliambia gazeti hili
kuwa mwaka huu hatawania
tena ubunge akidai kwamba
anataka astaafu wakati bado
wananchi wakimpenda.

Huu ni uvamuzi mzuri,
kwani wapigakura wakimcho-
ka mtu mwisho wake ni aibu,
hivyo suala la kusoma ishara
za nyakati ni la msingi kuliko
kung'ang’ania kana kwamba
hakuna watu wengine wa-
naoweza kuongoza jimbo.

Mbunge huyo amewahi
kurudia mara kadhaa kauli
yake ya kungatuka ingawa
bado hajaaga bungeni kama
wenzake walivyofanya, hata
hivyo, ukimya huo hauwezi
kumaanisha kuwa amebadili
gia angani.

Bunge hili ndilo la mwisho
kabla ya kuvunjwa na huen-
da akaaga au wakajitokeza
wabunge wengine zaidi am-
bao ni wakongwe wakaamua
kuaga baada ya kutumikia
majimbo kwa muda mrefu.

Lakini pia sina maana
kwamba kuongoza majimbo
kwa muda mrefu ni kigezo ya
kutochaguliwa, bali jambo la
msingi ni kutambua uongozi
ni kupokezana kwa kutumia
mtindo wa kung’atuka.
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engo la kuhifadhi kinga
za corona laungua moto

“Jengo hili liloungua
ni jengo la stoo ambalo
linahifadhi vitu tofauti
tofauti, zikiwamo na
kemikali mbalimbali
na hasa chloride na
kemikali nyingine
nyingine ambazo zili-
kuwa zinatumika kwa
ajili ya ‘ku-sanitize’
(kutakasa) na pia kwa
ajili ya kuua wadudu
na vitu vingine vya
kufukiza,” alisema.

Na Enock Charles

JENGO la kuhifadhia dawa
za kujikinga na maambukizo
ya corona lililoko Temeke jiji-
ni Dar es Salaam, limeteketea
kwa moto na kuunguza aina
mbalimbali za dawa zilizoku-
wa zimehifadhiwa.

Akizungumza katika eneo
la tukio jana, Kamanda
Msaidizi wa Jeshi la Zimam-
oto Mkoa wa Temeke, Bakari
Mrisho, alisema jengo hilo
lilikuwa limehifadhi kemikali
zilizokuwa zikitumika kusafi-
sha maeneo kwa ajili ya kuua
wadudu.

“Jengo hili liloungua ni jen-
go la stoo ambalo linahifadhi
vitu tofauti tofauti, zikiwamo
na kemikali mbalimbali na
hasa chloride na kemikali
nyingine nyingine ambazo
zilikuwa zinatumika kwa ajili
ya ‘ku-sanitize’ (kutakasa) na
pia kwa ajili ya kuua wadudu
na vitu vingine vya kufukiza,”
alisema.

Kamanda Mrisho alise-
ma moto huo uliwaka kwa
takriban saa nzima hadi pale
walipofanikiwa kuuzima na
kuokoa majengo mengine
matatu kuwaka, ingawa bado
haijafahamika chanzo chake.

|
Afariki dunia basi, lori yakigongana

Na Elisante John, SINGIDA

MTU mmoja amefariki dunia na
wengine saba kujeruhiwa baada
ya basi lililokuwa likitoka Moro-
goro kwenda Mwanza kugongana
na lori la mizigo. Akizungumza na
waandishi wa habari, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Singida, Sweetbert
Njewike, alisema ajali hiyo ilitokea
cha Unyahati, wilayani Ikungi,
na kumtaja marehemu kuwa ni
kondakta wa basi hilo Selemani
Said (35), mkazi wa Morogoro.

Alisema, chanzo cha ajali ni
mwendo kasi wa dereva wa basi
aliyekuwa anajaribu kulipita lori la
mizigo bila ya kuchukua tahadhari
na kugongana uso kwa uso na lori
lingine lililokuwa linakuja mbele,
baadaye magari yote mawili ku-
waka moto.

Aliwataja majeruhi wa ajali hiyo

kuwa ni Mayala Elikana (20) na
Silinge Lazaro (27), wanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine
(SUA) cha Morogoro, Thomas
Michael (60), Safania Ibrahimu
(57) na Yusufu Nyatari (26), wote
pamoja na Ruth Simon (16) Haji
Abeid (25), wote wakazi wa
Mwanza.

Kamanda Njewike alisema maje-
ruhi wote wanaendelea na mat-
ibabu katika hospitali ya Mission
Puma, Wilaya ya Ikungi na wa-
naendelea kumtafuta dereva wa
basi Goodluck Masatu, aliyekimbia
baada ya ajali.

Kutokana na ajali hiyo, Jeshi la
Polisi, Mkoa wa Singida limeen-
delea kuwakumbusha watumiaji
wote wa barabara kuzingatia
sheria za usalama barabarani
ili kuepusha ajali zisizokuwa za
lazima.
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Kemikali iliyotaifishwa
kutengeneza vitakasa mikono

Na Neema Emmanvuel,
MWANZA

MAMLAKA ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali imetoa
kemikali aina ya ‘Ethyl Alcohol’
mapipa 367 yenye lita 91,976
yaliyokamatwa na Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Mad-
awa ya kulevya Desemba, mwaka
2017 yaliyoingizwa nchini na
kutaifishwa na serikali.

Akizungumza wakati akikabi-
dhi kemikali hizo kwa Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, John Mongel-
la, Kamishna wa Mamlaka hiyo,
James Kaji, alisema baada ya ku-

kamatwa kemikali hizo zilipele-
kwa mahakamani na hukumu il-
iamuru kemikali hizo kutaifishwa
na serikali itumie kutengeneza
vitakasa mikono vitakavyouzwa
kwa  bei nafuu ili kudhibiti na
kukabiliana na maambukizi ya
virusi ~ vya corona vinavyosaba-

bisha ugonjwa wa Covid-19,
ilikila Mtanzania aweze kujik-
inga.

Alisema kutokana na mkoa
huo kuwa na maambukizi yanay-
oendelea na juhudi za Mkuu wa
mkoa huo kuhakikisha wananchi
wake wanafuata maelekezo ya
wataalamu wa afya, ndio chanzo

cha serikali kukubali wazo la
kutengeneza vitakasa mikono
kwa kutumia kumikali hiyo.
“Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali Ofisi
ya Kanda ya Ziwa ilitoa ushauri
kuwa kemikali hizo ziuzwe na
serikali kupata mapato au kuten-
geneza vitakasa  mikono am-
bavyo vitauzwa na serikali kupata
pesa, lakini pia itasaidia kupam-
bana na maradhi ya corona hivyo

ushauri wa kutengeneza vi-
takasa mikono ulikuwa  natija
licha ya serikali kupata  fedha
ulizingatia mahitaji ya  wakati

huu tulionao kwa taifa letu hasa

ILALA
HTGIKINGE NA Conawy

— =

mlipuko wa janga la corona,”
alisema Kaji.

Naye Bonaventure Masambu,
Meneja wa Kanda, alisema baada
ya kukabidhiwa kemikali hiyo
ilifanyiwa uchunguzi na kubaini
kuwa na ubora kati ya asilimia
89.0 hadi 94 na kulingana na vi-
wango vya Shirika la Afya Duniani
(WHO) kitakasa mikono kinahitaji
kuwa na asilimia 60 hadi 79 huku
kiwango pendekeza kikiwa ni asil-
imia 70.

Alisema watasimamia kwa
uadilifu na weledi kazi hiyo na ku-
hakikisha kamikali hizo hazirudi
sokoni.

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam, Musa Kilakala (kushoto), akikabidhi tangi la maji kwa Ofisa wa Afya
Soko la Samaki Feri, Mery Mkwazi, kwa ajili ya kunawa mikono kwa wananchi wanaotumia soko hilo, jana. Katikati ni Mwenyekiti wa

CCM Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule. PICHA: JUMANNE JUMA

DC ataka Vicoba kuendeshwa kimtandao

Na Edina Alex, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya Singida,
Mhandisi Paskas Mulagiri, ame-
wataka wanawake wanaojishu-
ghulisha na Vicoba kufanya shu-
ghuli hizo kwa njia ya mtandao
ili kujiepusha na maambukizi ya
corona.

Alisema hayo wakati akifungua
Mkutano Mkuu wa Chama cha
Walimu (CWT), Manispaa ya Sin-
gida.

“Ninyi walimu wanawake ni
watu muhimu sana katika jambo
hili la corona, ambalo limeikumba
taifa letu na dunia kwa ujumla
kwa kutoa elimu kwa jamii jinsi ya
kujikinga na ugonjwa huu,” alise-

ma Mulagiri.

Alisema wanawake wanaofanya
shughuli za Vicoba wanapaswa
kutumia njia ya mtandao ili kujie-
pusha na msongamano.

Pia alisema, bila kuwa ma-
kini katika suala hilo na ikatokea
mmoja wao kupata maambukizi
hali itakuwa mbaya zaidi.

Kadhalika, alisema kundi la

walimu likiamua kutoa elimu kwa
nguvu ya kujikinga na maambuki-
zi ya virusi vya corona, mafanikio
yatakuwa makubwa katokana na
jamii kuwaamini.

Alitoa wito kwa wananchi wa
Manispaa ya Singida kufuata
maelekezo  yanayotolewa na
wataalamu wa afya na serikali jinsi
ya kujikinga na ugonjwa huo.

]
Wateja Tigo
warahisishiwa

huduma za
fedha

Na Enock Charles

WATUMIAJI wa hu-
duma za simu za mkon-
oni wa Kampuni va Tigo,
wamewezeshwa kwa
kurahisishiwa utumaji na
upokeaji wa fedha.

Uwezeshaji huo ume-
tokana na kampuni hiyo
kuzindua huduma inay-
owawezesha watumiaji
wote wa Tigo Pesa nchini
kutuma na kupokea
pesa kupitia simu zao za
mkononi kutoka M-PESA
va Kenya, MTN nchini
Uganda, Airtel na MTN
za nchini Rwanda.

Huduma hiyo imeele-
zwa kuwa ni ya wazi
na inawaunganisha
wateja wa Tigo Pesa
na mitandao mingine
mikubwa ya mawasiliano
katika ukanda wa Afrika
Mashariki, inayotoa hu-
duma za kifedha kupitia
simu za mkononi.

Hatua hiyo imetajwa
kuwa itakuza wigo wa
kufanya miamala ya
kifedha bila kujali mi-
paka baina ya nchi moja
na nyingine.

Taarifa ya Kaimu Ofisa
Mkuu wa Huduma za
Kifedha wa Tigo Tan-
zania, Angelica Pesha,
kwa vyombo vya habari,
alisema kuwa huduma
hiyo mpya baina ya nchi
nne inadhihirisha namna
Tigo ilivyojizatiti kwenda
sambamba na mahitaji
va wateja wake kwa ku-
tua suluhu ya kidigitali.

“ Ushirikiano huu
unaifanya kampuni
yetu kuwa chaguo la
wengi katika masuala ya
huduma za kifedha na
tunaamini kwamba hatua
hii mpya itaweza kukuza
miamala ya kifedha
pamoja na biashara kati-
ka mataifa yote manne,”
alisema Pesha.

Alisema kuimarishwa
kwa umoja baina ya Sa-
faricom, MTN, Airtel na
Tigo Tanzania, utawez-
esha kufikia mahitaji ya
kufanikisha miamala ya
kifedha ndani ya Af-
rika Mashariki. M-PESA
imekuwa huduma in-
ayokubalika na Wakenya
wengi kimataifa ambao
wamekuwa wakiiona
kuwa ya haraka, salama,
yenye unafuu na rahisi.
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Wakulima
kunufaika soko
zao la mtama

Na Sabato Kasika

WAKULIMA wadogo 1,400 kutoka
mikoa ya Dodoma na Manyara,
wanatarajia kunufaika na ushirikiano
wa mradi wa majaribio wa kununua
mtama utakaozalishwa na wakulima
hao.

Hiyo inatokana na kampuni ya TBL
Plc kukubali kushirikiana na taasisi
va Farm to Market Alliance (FtMA)
na Shirika la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP), upande wa Tanzania
kuwezesha wakulima wa zao hilo
nchini.

TBL Plc kwa kushirikiana na WFP
na FtMA, zitawawezesha wakulima
wa mtama pia kutafutiwa soko la zao
hilo katika mradi huo wa majaribio
unaoambatana na TBL Plc kununua
mtama utakaozalishwa.

Mkurugenzi Mkuu wa TBL Plc,
es Salaam jana kwamba, mradi huo
utafanikisha kuongeza uzalishaji wa
mtama nchini na wakulima kunufaika
kwa kuwa na kipato cha uhakika.

Alisema, chini ya ushirikiano
huo wakulima wa mtama watapa-
tiwa mbegu, bima za mazao, elimu
kuhusu kilimo cha mtama, huduma
ya wataalamu wa Kilimo na jinsi ya
kuongeza mavuno na upanuzi wa
masoko.

“Tunaamini ushirikiano huu na
FtMA na WFP utanufaisha wakulima
ambao watapatiwa mbegu bora, hu-
duma ya kutembelewa na wataalamu
wa Kilimo ili kuwashauri kwa ajili
va kuongeza uzalishaji wa mtama,”
alisema Redman.

Alisema wao wananunua mtama
kutoka kwa wakulima wadogo nchini
kwa kushirikiana na FtMA na WFP
kuimarisha mnyororo wa thamani
na kuboresha maisha ya wakulima
wadogo ambao ni wazalishaji wakuu.

“Tunatarajia kuanza kutumia
programu ya ununuzi inayojulikana
kama BanQu ambayo italeta ufanisi
na uwazi katika shughuli zetu za
manunuzi,” alisema.

Alisema, BanQu inawawezesha
wakulima kuweka rekodi za mia-
mala na mahesabu yao kidigitali
kama uzalishaji, mauzo, ununuzi wa
pembejeo pia inawezesha wakulima
kulipwa kupitia simu zao za mkon-
oni.

“Hii inawawezesha wakulima kuwa
na chakula na kuingia katika mfumo
rasmi wa kupata huduma za kifedha
na kibenki, kuongeza uzalishaji
ambapo TBL Plc kama mnunuzi wa
mazao yao itawawezesha kujipatia
kipato ili kujikomboa kiuchumi,”
alisema.

Alisema, mwaka uliopita, TBL ilitu-
mia zaidi ya Sh. bilioni 36.6 kwa ajili
va kununua malighafi kupitia mpan-
go wake wa kununua malighafi ndani
na kwamba mchango wao kupitia
kununua malighafi za ndani unaenda
sambamba na jitihada za serikali za
kukuza uchumi wa Tanzania.

Kwa upande wake mwakilishi
wa WFP nchini, Michael Dunford,
alisema, ukosefu wa soko la uhakika
ni kikwazo kinachorudisha nyuma
wakulima kuimarisha shughuli zao za
Kilimo.

Viwanda Dar Kutengeneza barakoa milioni 3,5

Na Joseph Mwendapole

AZIRI wa Viwan-

da na Biashara,

Innocent  Bas-

hungwa, amese-

ma viwanda viwili vya jijini Dar

es Salaam, vimemwahidi kuwa

na uwezo wa kutengeneza

barakoa milioni 3.5 kwa mwezi.

Aliyasema hayo jana, wakati

alipotembelea viwanda vinavy-

otengeneza barakoa na vitaka-

sa mikono kuangalia maende-

leo ya uzalishaji wake kwaajili

ya kujikinga na maambukizi ya
ugonjwa wa corona.

by
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Moja ya kiwanda hicho ni
Prestine ambacho kwa sasa ki-
nazalisha barakoa 30,000 kwa
siku na baada ya malighafi zake
kuingia kutoka nje ya nchi ki-
takuwa na uwezo wa kuzalisha
barakoa 50,000 kwa siku.

Waziri Bashungwa alikitem-
belea kiwanda hicho na ku-
jlonea mahitaji yake hivyo ku-
wasiliana na Ubalozi wa India,
Uturuki na China ili waviingize
nchini. Vile vile, Waziri Bashun-
gwa aliwashukuru mabalozi
wa nchi hizo hapa nchini kwa
kuwa wamesaidia kiwanda hi-
cho kuendelea na uzalishaji na

baadhi ya malighafi wanazoen-
delea kufuatilia kutoka India.
Waziri pia alitembelea ki-
wanda cha Five Star maeneo
ya Vingunguti, jijini Dar es Sa-
laam kinachotarajia kutengen-
eza barakoa 100,000 kwa siku
hali ambayo alisema itasaidia
kwa kiasi kikubwa kupambana
na ugonjwa huo. “Kwa hiyo
ukichukua viwanda viwili kwa
muda wa mwezi mmoja hivi vi-
takuwa vinatengeneza barakoa
zisizopungua milioni 3.5 hiyo ni
hatua muhimu sana kwa kip-
indi hiki ambacho Watanzania
tunapambana na ugonjwa wa

Asi
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Corona,” alisema Waziri.

Lengo la ziara ya Waziri Bas-
hungwa ilikuwa kuangalia uw-
ezo wa uzalishaji wa vifaa hivyo
kwa kipindi hiki cha maam-
bukizi ya ugonjwa wa virusi
vya corona na kuwaagiza wa-
zalishaji wa vifaa hivyo kubore-
sha zaidi uzalishaji wa vitakasa
mikono na barakoa.

Waziri pia aliwataka wazal-
ishaji hao kuangalia jinsi vifaa
hivyo vinaweza kuzalishwa
kwa wingi nchini ili Watanza-
nia wengi waweze kuvitumia
kujikinga na maambukizi ya
ugonjwa huo.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (wa pili kushoto), akipokea msaada wa ndoo za kunawia mikono kwa sabuni
na maji tiririka ambazo zitasambazwa kwenye maeneo ya huduma za jamii kutoka kwa Mkurugenzi wa Mamlaka ya Maji na
Usafi wa Mazingira mjini Shinyanga (Shuwasa), Flaviana Kifizi, ili kujikinga na maambukizi ya virusi vya Corona. Wa kwanza
kushoto ni Katibu Tawala la Wilaya ya Shinyanga, Boniphace Chambi na wa kwanza kulia ni Ofisa Uhusiano wa mamlaka hiyo

va maji (Shuwasa), Nsianel Gerald.

Narco yaagizwa kuweka mipaka kuepusha migogoro

Na Restuta Damian,

MULEBA

KATIBU Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Olesante
Gabriel, ameitaka Kampuni
ya Ranchi ya Taifa (Narco)
mkoani Kagera, kuendelea ku-
weka vigingi vya alama ya mi-
paka itakayosaidia mwekezaji
kutambua mwisho wa mpaka
pamoja na wasimamizi kujua

eneo alilopangisha.

Alisema hayo katika kikao
na timu ya wataalamu wa
upimaji wa ardhi inayoshughu-
likia marekebisho ya ramani
ya ranchi mpya ya Mwisa2 in-
ayoshirikiana na uongozi wa
wilaya ili kukomboa wafugaji
waliokosa maeneo.

Gabriel alisema ranchi ya
Mwisa yenye ukubwa wa hekta
zaidi ya 133,000 itapunguza
migogoro ya muda mrefu bai-

na ya wafugaji na wakulima
waliokosa maeneo ya malisho
mifugo yao.

Alisema katika nchi kuna
jumla ya ranchi 14 kati ya hizo
Kagera ina ranchi tano zina-
zomilikiwa na Narco licha ya
wawekezaji kutolipa kodi ya
upangaji wa vitalu vinavyopa-
tikana ndani ya ranchi hizo.

Kwa upande wake, Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa Narco,
Masele Shilagi, alisema upimaji

ulianza mwezi Aprili mwaka
huu, kwa kupima maeneo ya
eneo hilo.

Alisema lengo kubwa ni ku-
punguza migogoro ya wafugaji
na wawekezaji kwa kukosa
maeneo ya kulisha mifugo yao.

Shilagi alisema baada ya
shughuli hiyo Narco itapata na-
fasi nzuri ya kuwapo na ufugaji
bora unaotakiwa na kampuni
na kumsaidia mwekezaji kune-
nepesha mifugo yake.
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Mbunge ataka askari w
wanyamapori wabanw

BUNGE wa Viti
maalum (Chadema),
Rhoda  Kunchela,

(pichani) ameitaka
serikali kulieleza Bunge hatua il-
izochukua dhidi ya askari wany-
amapori waliokiuka sheria na
kusababisha madhara makubwa
kwa wananchi.

Kunchela alihoji  kuhusu
suala hilo jana alipouliza swali
bungeni, akisema kuwa kume-
kuwapo na uonevu, mifugo
kutaifishwa na kutozwa faini zi-
nazokiuka sheria za nchi.

Pia, alisema kumekuwapo na
migogoro ya muda mrefu kati ya
hifadhi na wafugaji nchini, hali
inayosababisha jamii ya wafugaji
kupata madhara mbalimbali iki-
wamo vifo.

“Je, serikali inachukua hatua
gani kwa baadhi ya askari wany-
amapori wanaofanya uonevu
huu unaokiuka sheria mbalim-
bali kwa wafugaji nchini?” ali-
hoji.

Katika majibu yaliyotolewa na
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
mbunge huyo, ilielezwa kuwa
serikali inawatambua wafugaji
ambao wamepata madhara.

Wizara hiyo ilisema wafugaji
wamekuwa wakiingiza mifugo
yao ndani ya maeneo yaliyohi-
fadhiwa na wamekuwa waki-
kamatwa na kuchukuliwa hatua

kwa mujibu wa sheria.

“Utaratibu unaotumika ku-
wakamata wafugaji hao mara
zote unazingatia sheria na tara-
tibu zinazosimamia maeneo ya
hifadhi, askari wa wanyamapori
wamekuwa wakifanya kazi zao
kwa kufuata sheria za nchi ka-
tika ulinzi wa rasilimali za taifa,”
ilisema.

Wizara hiyo pia ilisema seri-
kali imekuwa ikitoa miusisitizo
kwa watumishi kufuata sheria na
taratibu kuwakamata wale wote
wanaoingiza mifugo ndani ya
maeneo yaliyohifadhiwa ikiwa
ni pamoja na kuwafikisha katika
vyombo vya sheria.

“Kwa nyakati tofauti kume-
kuwa na matukio ya wafugaji
kuvamia vituo vya askari na ku-
washambulia kwa silaha za jadi
kwa lengo la kuchukua mifugo
yao, suala ambalo ni kinyume
cha sheria za nchi,”ilisema.

Tlitolea mfano katika Hifadhi
ya Taifa Ruaha ambako Oktoba

9, 2018, askari wanyamapori aliu-
wawa na wananchi waliovamia
Kituo cha Nyota kwa lengo la
kukomboa mifugo yao iliyokuwa
imekamatwa baada ya kuingi-
zwa katika hifadhi hiyo kinyume
cha utaratibu.

“Katika hifadhi hiyohiyo, tare-
he 03/07/2016, askari mwingine
wa wanyamapori aliuawa na wa-

nanchi waliovamia kituo cha
Ikoga kwa lengo la kukomboa
mifugo yao,” ilisema.

Wizara ilibainisha kuwa
askari wa wanyamapori wa-
naobainika kukiuka sheria,
kanuni na taratibu, wizara
imekuwa ikiwachukulia hatua
stahiki za kinidhamu kulingana
na sheria, kanuni na taratibu za

kiutumishi.

Ilisema katika kuendelea
kutafuta suluhisho la uingizaji
wa mifugo ndani ya hifadhi,
serikali itaendelea kusima-
mia utekelezaji wa mpango wa
matumizi bora ya ardhi katika
maeneo yanayozunguka hifa-
dhi kadri bajeti itakavyokuwa
inaruhusu.

Neema wakulima wa shayiri,

BUNGE limeelezwa kuwa katika
kulinda wakulima wa shayiri na
ngano nchini, serikali inaandaa
mpango wa kupunguza uagizaji
wa ngano na shayiri kwa kutumia
mfumo wa ‘quota system’.

Mfumo huo utawahitaji waagi-
zaji wa ngano na shayiri nchini ku-
nunua kiasi cha shahiri na ngano
kinachozalishwa ndani ya nchi
kwa kila tani wanayoagiza kutoka
nje ya nchi.

Hayo yalielezwa jana bungeni,

Kutoka
Bun Qn .1

ﬂﬂ Ehies '1!’

Habari zote na Augusta Njoji,

DODOMA

na Wizara ya Kilimo katika majibu
yake kwa Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Cecilia Pareso (picha-
ni).

Katika kujenga swali lake,
mbunge huyo alisema wakulima
wa shayiri katika Wilaya ya Karatu
wamekosa soko la uhakika la zao
hilo kutokana na wanunuzi wakub-
wa ambao ni Kampuni ya Bia Tan-
zania (TBL) kutonunua mazao
hayo.

“Je, serikali inawasaidiaje wakuli-
ma hao?” mbunge huyo alihoji.

Katika majibu yake, wizara hiyo,
ilisema lengo la mfumo huo ni
kuongeza uzalishaji kwa wakulima
wa ndani.

Wizara hiyo ilisema Kampuni
za TBL na SBL huingia mikataba
na wakulima kuzalisha shayiri kila
mwaka.

Ilisema katika msimu wa 2018/19,
TBL iliingia mkataba na wakulima
kuzalishiwa tani 230 za shayiri kwa
matumizi ya kiwanda.

“Kutokana na uzalishaji mkubwa
wa wakulima, kampuni ilichukua
shayiri kutoka kwa wakulima
kwa awamu ambapo shehena ya
mwisho ilichukuliwa kwa Sh. 800
kwa kilo,” ilisema.

Hata hivyo, ilisema malalamiko
ya soko la shayiri kwa wakulima wa

Wilaya ya Karatu yametokana na
wakulima kuzalisha shayiri ny-
ingi nje ya mkataba wa kuzalisha
ambapo kwa msimu wa 2018/19
ulikuwa tani 230.

“Kufuatia dosari hiyo, serikali
iliwakutanisha kampuni ya TBL
na wakulima ambapo ununuzi
wa shayiri iliyozalishwa nje ya
mkataba ulifanyika kwa bei ya
chini ya ile ya mkataba, kampuni
hiyo imelazimika kuihifadhi sh-
ayiri hiyo kwa muda mrefu kwa

ngano

kuwa mabhitaji ya kam-
puni ni tani 230 tu kwa
mwaka,” ilisema.

Wizara hiyo ilisema
katika kuimarisha zao
la shayiri nchini, serikali
inaendelea na mpango
wa kupunguza kodi kwa
kimea kinachozalishwa
na kusindikwa nchini.
“Uamuzi huo unatarajia
kuongeza uzalishaji wa
shayiri na viwanda vina-
vyosindika shayiri nchini.
Pia, serikali inaendelea
kuwasiliana na TBL am-
bayo pia ni wamiliki wa
kinu cha kusindika shay-
iri mkoani Kilimanjaro,”
ilisema.

Ilieleza kuwa pia inaji-
panga kufufua kinu hicho
au kumpa mwekezaji ata-
kayeweza kukiendesha ili
kiweze kusindika kimea
kinachozalishwa nchini.

Wizara hiyo ilisema
hatua ya ufufuaji wa
kinu hicho itawezesha
kuongeza uzalishaji wa
shayiri nchini na hivyo
kuwanufaisha wakulima
na kupunguza uagizaji wa
shayiri kutoka nje ya nchi.

Uboreshaji
Seraya
Nyumba
rasmi Juni

SERIKALI imesema uku-
sanyaji maoni ya wadau na
uboreshaji wa Rasimu ya Sera
va Nyumba utakamilika ifi-
kapo Juni mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa na
Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi bungeni
jana ilipojibu swali la Mbunge
wa Babati Mjini (CCM), Pauline
Gekul (pichani chini).

Mbunge huyo alihoji ni lini
serikali itakamilisha Sera ya
Nyumba na Makazi nchini.

Wizara hiyo ilisema serikali
kwa kushirikiana na Mtaalamu
Elekezi kutoka Chuo Kikuu cha
Ardhi, ilianza kufanya mapitio
ya Sera ya Taifa ya Maen-
deleo ya Makazi ya Mwaka
2000 kwa lengo la kuihuisha
ili iendane na mabadiliko ya
teknolojia na mahitaji ya sasa
na miaka ijayo.

“Lengo la pili la kufanya
mapitio hayo lilikuwa ni
kutenganisha masuala ya ny-
umba na makazi ambayo yapo
katika Sera ya Taifa ya Maen-
deleo ya Makazi ya Mwaka
2000 ili kuwa na Sera ya Taifa
ya Nyumba inayojitegemea,”
ilisema.

[libainisha kuwa hadi sasa,
Rasimu ya Sera ya Nyumba
imeandaliwa kwa kushiriki-
ana na Mtaalamu Elekezi na
mpaka kufikia Februari mwaka
huu, ukusanyaji wa maoni ya
wadau ulikuwa umefanyika
katika mikoa ya Mtwara, Ru-
vuma, Lindi, Mbeya, Songwe,
Iringa, Rukwa, Mwanza, Kag-
era, Geita, Dodoma, Singida,
Moshi, Manyara, Kilimanjaro
na Tanga.

“Ni mategemeo yetu uku-
sanyaji maoni ya wadau na
uboreshaji wa rasimu ya sera
utakamilika ifikapo Juni, 2020,
baada ya hatua ya kukusanya
maoni kukamilika, maoni ya
wadau yatajumuishwa katika
Rasimu za Sera hiyo na hivyo
kuendelea na hatua inayofuata
ya uidhinishaji wa sera,”
ilisema.
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Nipashe

Na Beatrice Moses

JUAYE ni Mungu jin-
si Mchungaji Kiongozi
wa Kanisa la Assemblies
of God Mikocheni B, Mli-
ma wa Moto, Dk. Gertrude Rwaka-
tare, alivyoingia kwenye siasa na
kufanikiwa kuwa mbunge wa viti
maalum, akiwa amebeba ujumbe
wa Injili kila aliposimama.
Bungeni Dodoma kwenye vikao,
karibu mara zote alipochangia
hoja hakuionea haya Injili japo
maneno machache, Bunge litakosa
mahubiri huyu shujaa.

KUPATA UBUNGE

llikuwa mwaka 2005 aliji-
tokeza kugombea ubunge kwa
tiketi ya  viti maalum, hata hivyo
kura hakufanikiwa wakati huo
hadi mwaka 2007 baada ya kifo
cha aliyekuwa Naibu Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Wa-
toto, Salome Joseph Mbatia.

Mbatia alikuwa ni Mbunge Viti
Maalumu CCM aliyefariki kwa
ajali ya gari Njombe mkoani Ir-
inga, akiwa kwenye kampeni za
kusaka ujumbe wa Halmashauri
Kuu ya Taifa.

Dk. Rwakatare licha ya kuwa
Askofu mbunge, pia alikuwa ni
mmiliki wa Shule za St Mary’s In-
ternational na katika shughuli za
uwekezaji alisifika kwa kiwango
kikubwa ikiwamo kuwekeza kwe-
nye maisha ya wahitaji na pia kina
mama wengi.

Aidha, anatajwa kuwa mpenda
watu na Februari mwaka huu,
mbunge huyu wa viti maalum jim-
bo la Kilombero, alikabidhi pikipi-
ki 22 kwa CCM ili zitumike kwenye
kampeni za uchaguzi.

Awali alieleza kuwa alishakabi-
dhi baskeli 300 kwa chama hicho
ili kukisaidia kuleta maendeleo
jimboni Kilombero.

Historia ya maisha ya kisiasa
inaonyesha kuwa mwaka 2010
alishinda ubunge wa viti maalumu
japo 2015 hakupata nafasi hiyo
hadi 2017 alipoteuliwa kuziba na-
fasi ya Mwenyekiti wa UWT Sophia
Simba, baada ya kuvuliwa uana-
chama CCM.

MAOMBI MAALUMU
Katika michango yake bungeni

HABARI BORA NA KAMILIFU

Ukurasa 14

el Corona yawatla
lawamani viongozi
y] Ulaya, Marekani

Dk. Rwakatare muda mfupi baada ya kukabidhi pikipiki kwa Katibu Mkuu wa CCM , Dk. Bashiru
Ali, (mwenye kofia ngumu) wilayani Kilombero mapema mwaka huu. PICHA: BLOGI YA CCM

Buriani DkK. Rwakatare:

Mheshimiwa
Spika, naom-
ba nyumba
7a askari Ifa-
kara na Kil-
ombero zi-
jengwe, wana
shida kubwa
va makazl.

ilidhihirisha nguvu ya kuhubiri
ilivyokuwa ndani yake, wakati ak-
ichangia hotuba ya bajeti ya Wiz-
ara ya Maji na Umwagiliaji, alianza:

“Awali ya yote ningependa kum-
shukuru Mwenyezi Mungu mwingi
wa rehema yeye ambaye ametupa
zawadi ya uhai, ametupa zawadi
ya afya, ametupa zawadi ya maji,
ametupa zawadi ya ulinzi, na haki-
ka tunasafiri na kurudi kwa saba-
bu ya ulinzi wake. Mungu wetu ni
mwema.”

“..Ningependa kuchukua na-
fasi hii kumweka kila mmoja wetu
hapa mikononi mwa Mungu aweze
kuwatetea na kuwalinda kwenye
majimbo yenu, kazi zenu ziweze
kwenda salama.”

“ Lakini zaidi tuombe maombi
rasmi kwa ajili ya Rais wetu John
Magufuli, hakika kabisa tumepata

Mchungaji, mbunge

chuma, tumepata jembe, lakini
tumepata baba yeye..,” alisema
na kuongeza kuwa anaomba Rais
apate kibali kwa Watanzania wote
na jina lake liwe sukari midomoni,
chumvi midomoni mwao na ulinzi
wa Mungu uwe juu yake kwa jina
la Yesu.

DOKTA MENGI

Dokta Rwakatare, alimkumbu-
ka mfanyabiashara maarufu, Dk.
Mengi, akisema

“Nachukua pia nafasi hii niweze
kumkumbuka mheshimiwa Dk.
Reginald Mengi, mfanyabiashara
maarufu. Tukikumbuka katika
bajeti ya maji, ndiye aliyeanzi-
sha maji ya chupa Kilimanjaro,
ameanzisha ITV, mambo mengi
amefanya, ana huruma anakula na
watu wenye shida, walemavu, kwa

hivyo amefanya kazi nzuri Mungu
aiweke roho yake mahali pema
peponi

Akichangia hotuba hiyo
anasisitiza kuwapunguzia wa-
nawake mzigo wa kusaka maji...
“ningependa nijikite kwenye maji
safi na salama mnajua maji ni kila
kitu na lengo letu ni kumtua mwa-
namke ndoo ili aweze kupumzika
maji yafike nyumbani.

Alibainisha kuwa anatokea Mo-
rogoro kwenye miito 177 ya ku-
dumu na sio ile msimu, pia katika
Wilaya ya Kilombero kuna mito
38 ya kudumu ya kudumu na iku-
jumlishwa ni mingi.

“ Lakini jambo la kusikitisha ni
kwamba watu wengi hawajafikiwa
na majisafi na salama inabidi waka-
chote mtoni, wakatafute ni shida.
Lakini nilikuwa naomba katika ba-
jeti hii Waziri utuhurumie watu wa
Kilombero uweze kuangalia kwa
maana maji yapo Mungu ametupa
neema tatizo kubwa ni miundom-
binu

Tunaomba Waziri aiangalie
Kilombero kwa huruma, tumevu-
milia miaka mingi. Nakumbuka ya
kwamba miundombinu ile ilikuwa
kama Ifakara mjini ilihudumia
watu 7000 enzi hizo sasa hivi
watu ni takribani 300,000 mji wa
Ifakara pekee. Kwa hivi tunaomba
kwa kweli mtusaidie na sisi tupate
majisafi na salama.”

POLISI IFAKARA

Wakati akichangia mapato na
makadirio ya fedha kwa mwaka
2019/2020 kwa Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi -Rwakatare, li-
cha ya kupongeza utendaji kazi
wa polisi anaomba wajengewe ny-
umba.

“Mheshimiwa Spika, naomba
nyumba za askari Ifakara na Kil-
ombero zijengwe, wana shida kub-
wa ya makazi,”

Pia aliomba Mahakama ya Ifa-
kara ijengwe kwa kuwa, wakati
wa masika mafuriko yanaathi-
ri wafungwa, mafaili, ofisi, hivyo
ni kero kubwa..

Dk Rwakatare alipenda elimu
na alikaririwa akichangia pia
kuhusu makadirio ya Mapato na
Matumizi ya Serikali kwa Mwaka
wa Fedha 2019/2020 ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia.
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DK. Bashiru: Kugawa sukari na
vitenge matusi kwa mpigakura

Na Sabato Kasika

ANZANIA inatarajia kufan-

ya uchaguzi mkuu mwis-

honi mwa mwaka huu na

tayari baadhi ya wanasiasa
wameshatangaza kustaafu siasa,
huku wengine wanajipanga kuji-
tosa kuwania jukumu la kuwawak-
ilisha wananchi wao.

Wakati joto la uchaguzi huo
likiendelea kupanda, makada wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
wamekumbushwa kuzingatia aha-
di za mwanachama, ili kuepuka
mtego wa kuingia katika rushwa.

CCM inawakumbusha wanacha-
ma wake kuzingatia hilo kwa vile
lipo kwenye ahadi 10 za mwana-
chama, ambazo zinaelezwa kuwa
zikizingatiwa na kila mwanacha-
ma zitakuwa ni mwiba wa rushwa.

Hilo linahimizwa, kwa vile lina-
saidia kufanya mchakato wa kupa-
ta wawakilishi wa chama kwenye
uchaguzi mkuu kuwa wa haki na
kuendelea kukijingea chama hes-
hima mbele ya jamii.

Maelekezo hayo ni ya Katibu
Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally,
ambaye anawataka wanachama
kusimamia misingi ya haki katika
mchakato wa kuwapata makada
wa kuwakilisha chama katika uch-
aguzi mkuu.

Katika moja ya vikao vyake na
viongozi wa chama hivi karibuni,
katibu huyo anasema, ahadi za ua-
nachama ndizo msalaba wa mwa-
nachama, hivyo kila mmoja hana
budi kuzizingatia.

Katibu Mkuu Bashiru anase-
ma, amepata habari, zikiwamo za
ukweli kwamba, makada wanao-
taka kutia nia, baadhi yao wana-
taka kuendelea na wengine wa-
nawania, wanafanya dharau kwa
wapigakura.

“Wanazunguka na sukari na
vitenge na Sh. 5,000 na 10,000,
hiyo ni dharau na matusi kwa wa-
pigakura waache. Wewe kama una
sifa, kwa nini unahangaika kujipa-
ka wanja, hatutafuti mrembo tu-
natafuta kiongozi bora,” anasema
Dk. Bashiru.

Anasema, wapo makada wanao-
zunguka na wajumbe na kwamba
viongozi hao wenyewe wanajid-
halilisha bila kujua kuwa siku hizi
kuna teknolojia inayofuatilia ny-
endo zao ikichukua sura na sauti.

“Mtu mzima anazungushwa na
mtu mzima mwenziye, tusiache
misingi ya kusimamia uchaguzi
wa haki kwenye uteuzi, na ndugu
zangu kura za maoni ni mapende-
kezo, vikao ndivyo vinateua,”
anasema.

Katibu huyo anawataka wa-
jumbe wa vikao vya uteuzi wasi-
kubali kununulika, kwa vile
rushwa ni adui wa haki, ana-
taja rushwa hiyo ya Sh. 5000 na
20,000 kuwa ni ya dharau.

“Thamani ya uongozi uliopewa
na chama chako ni kubwa, chama
cha Mwalimu Nyerere, aliyekufa
bila kupokea rushwa, na wewe
umeapa kwamba rushwa ni adui
wa haki hutatoa wala kupokea.
Halafu kwa kificho unasogezewa
hela kwenye simu yako, eti uje
umfikirie Bashiru anataka ku-
gombea anatangaza nia, hata
kama hatukuoni, nafsi yako iku-
sute, tuongozwe na busara zaidi,”
anasema.
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Dk. Bashiru akizungumzia masuala mbalimbali ya CCM. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Makatibu
wa CCM Kila
ngazi hata
nyie msiwe
wa kupokea
rushwa
kupitisha
majina va
wagombea
Wasiokuwa
na sifa lazi-
ma Kiongozi
afuate miiko
na ahadl 73
mwanacha-
ma.

Vitenge moja ya ‘mlungula’ unaotolewa na watiania pamoja na
wagombea kununua wapigakura.

Kiongozi huyo anawataka wa-
nachama wasikifanye chama hi-
cho kuwa cha kipolisi, kwamba
nani yuko wapi, Dk. Bashiru yuko
wapi, bali ahadi za mwanachama
ziwe ndiyo msalaba wao.

AHADI KUMI

Katika ahadi hizo za mwana-
chama, ya kwanza inasema bi-
nadamu wote ni ndugu zangu
na Afrika ni moja, wakati ya pili
inasema nyingine ni kujibebesha
jukumu la kuitumikia nchi kuwa
nitaitumikia nchi yangu na watu
wake wote.

Ahadiya tatu ni kujitolea ikise-
ma nitajitolea nafsi yangu kuon-
doa umaskini, ujinga, magonjwa
na dhuluma, huku ahadi ya nne
ikisema rushwa ni adui wa haki.
Sitapokea wala kutoa rushwa.

Ya tano inahusu uongozi
kuwa cheo ni dhamana. Sitakitu-
mia cheo changu wala cha mtu
mwingine kwa faida yangu, ya sita
ingjikita kwenye elimu kuwa ni-
tajielimisha kwa kadiri ya uwezo
wangu na kutumia elimu yangu
kwa faida ya wote.

Kwa upande wa ahadi ya saba,
inahimiza kushirikiana, mwana-
chama akisema nitashirikiana
na wenzangu wote kuijenga nchi
yetu, wakati ya nane inawataka
kuwa wakweli, kwa kusisitiza
kuwa nitasema kweli daima, fitina
kwangu mwiko.

Uaminifu ni ahadi ya tisa inay-
osema, nitakuwa mwanachama
mwaminifu wa CCM na raia mwe-
ma wa Tanzania na Afrika, huku
ya 10 ikitaka kutii, nitakuwa
mtiifu na mwaminifu kwa Rais wa
Serikali ya Tanzania.

UKIUKAJI AHADIYA 8

Kinachosisitizwa na Katibu
Mkuu Bashiru kwenye ahadi ya
nne, ambayo inakemea rushwa
kwa vile inasababisha baadhi
ya watu kukosa haki, hivyo ni
muhimu mchakato wa kupata
viongozi ipitie njia sahihi.

Katibu huyo anasema, kada
atakayejihusisha na vitendo vya
rushwa katika mchakato wa cha-
ma hicho wa kusaka wagombea
wake katika uchaguzi mkuu, ata-
poteza sifa za kugombea.

Kwamba kila atakayejitokeza
kugombea uongozi, lazima awe
mwadilifu na mwaminifu, na
kuongeza kuwa baadhi ya wag-
ombea wanatumia majukwaa
kupinga rushwa licha ya kuwa wa-
najihusisha nayo.

“Makatibu wa CCM kila ngazi
hata nyie msiwe wa kupokea
rushwa kupitisha majina ya wag-
ombea wasiokuwa na sifa lazima
kiongozi afuate miiko na ahadi za
mwanachama,” anasisitiza.

Anasema, rushwa ni sawa na
usaliti ndani ya chama, kwamba
wanachama  wanauza  kura,
hakuna wanachokipata zaidi ya
kujidhalilisha na kuuza utu wao
kwa watu wasiokuwa na sifa za
uongozi.

“Vita dhidi ya rushwa ni suala la
imani ambayo kila mwanachama
anapaswa kuitekeleza. CCM mpya
chini ya mwenyekiti wake Rais DK.
John Magufuli haitamvumilia wala
kumwonea kiongozi au mwana-
chama yeyote atakayejihusisha na
rushwa,” anasema Dk. Bashiru.
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UCHAMBU/ZI

Wanahabari walioandaliwa
ni muhimu Uchaguzi Mkuu

Na Mwandishi Wetu

OJA ya changamoto

zinazoweza kuibuka na

kusababisha ~ kuyum-

ba  kisiasa kwa taifa
ni mchakato wa uchaguzi mkuu
ambao mara nyingi kama hau-
na uwazi, hakinauhuru huishia
kulalamikiwa na wakati mwingine
husababisha machafuko kutoka
kwa wale ambao wanadhani hawa-
kutendewa haki.

Lakini, hawa wanaolalamika
wanategemea kujenga hoja zao
ama kupitia au kutoka  kwenye
taarifa za ~ vyombo vya habari
ambavyo huhusika moja kwa
moja kutoa habari za mchakato
wote kuanzia usajili wa wapi-
gakura, kampeni, siku ya uchagu-
zi, kutangazamatokeo,kuapishwa
na mambo mengine yanayofua-
ta.

Kwa hiyo wanahabari ni wadau
wakuu wa mchakato huu, wana-
paswa kuandaliwa ili kusaidia kue-
limisha jamii kuepusha changa-
moto zinazoweza kuleta maafa
baada ya uchaguzi mkuu, ndiyo
maana mwaka huu ambao kuna
uchaguzi mkuu licha ya kuwapo
corona, wapigakura pamoja na
wanahabari wanatakiwa kuzinga-
tia umuhimu wa kuripoti taarifa
zinazolenga kupunguza madhara
na kuongeza ufanisi kwenye uch-
aguzi ili kuendelea kuleta amani
na maendeleo.

Hayo ni baadhi ya mambo
muhimu yanayohitajika kupewa
kipaumbele ili kufanikisha kuandi-
ka habari za uchaguzi kwa maslahi
ya taifa.

Ni ukweli kuwa waandishi ni
daraja linaunganisha  wapigaku-
ra na wadau wengine kuanzia,
vyama vya siasa, waangalizi wa
uchaguzi, wasimamizi, serikali na
wagombea, hivyo huhitaji kuanda-
liwa kikamilifu na pia kujipanga ili
kuepusha shari.

Wanahabari na wanasiasa wajue
kuwa jukumu lao kubwa ni kutoa
taarifa za kulinda amani, zinazo-
himiza wanachama na wadau ku-
dhibiti matarajio yao ili kukubali-
ana na hali iwapo watashinda ama
kushindwa uchaguzi.

Lakini, pia si waandishi peke yao
aidha, vyama vya siasa vishirikiane
na tasnia ya habari kuweka kwe-
nye mizania masuala ya usawa
wa kijinsia, kueleza jinsia wanavy-
owashirikisha wanyonge-walema-
vu, wanawake kwani mara nyingi
habari za wanawake na makundi
ya wanyonge mara nyingi husa-
haulika.

Ni wazi kuwa jukumu la ku-
wafikishia wananchi wa kawaida
walioko pembezoni ni jambo jema
lakini pia ni muhimu kuwawez-
esha wananchi hao nao sauti zao
zisikike na wenyewe wawe sehe-
mu ya wazungumzaji na watoa
taarifa zinazohusu maisha yao
kwenye uchaguzi mkuu.

Katika mwaka huu wa uchaguzi
wadau wakiwamo vyama vya siasa
wanatakiwa kushirikiana na wa-
nahabari kuboresa uandishi na
kuongeza uwajibikaji unaoleta ma-
badiliko na maendeleo kwa jamii

-
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Wanahabari ni daraja muhimu kwenye kutangaza habari za uchaguzi zmazowanufmsha vvaplgakura wagombea na wadau wen-
gine. Elimu kwa mpigakura na waandishi pia kuheshimu tasnia ya habari vitasaidia kufikia azma hiyo. PICHA: MTANDAO

Hayo ni baa-
dhi ya mam-
bo muhimu
vanayohi-
tajika Ku-
pewa Kip-
aumbele Il
kufanikisha
kuandika
habaril za
uchaguzi
kwa maslahi
va taifa.

zote. Uandishi wa kuboresha na
kuleta ufumbuzi badala ya kulala-
mika zaidi, kutukanana na kuko-
soana kusikokuwa na tija pamoja
kutoa kauli za kujisifu na kutishia
wengine usipewe nafasi.

Uandishi wa habari unafanikiwa
iwapo wadau wa uchaguzi, wag-
ombea, wasimamizi na mashiri-
ka ya kiraia (CSOs) watachangia
kuhamasisha na kutoa habari za
kudumisha amani, kuhimiza ku-
wapo uwazi na uwajibikaji katika
uandishi na utoaji wa taarifa za
kuaminika zinazohusu mchakato
wa uchaguzi.

Uandishi wa kujihami ni
muhimu kwa kuzingatia kuwa
wakati wa uchaguzi kuna mihem-
ko na matarajio makubwa hasa
kwa watu wanaotegemea kuwa
watashinda na wapo wanachama
wasiotegemea kushindwa. Ni vy-
ema wanachama na wapiga kura
wakaelezwa kuwa penye ushinda-
ni kuna mmoja anaibuka mshindi.

Hapo ndipo kunapokuwa na
umuhimu wa kufanyakazi na
wanahabari wawe redio na tel-
evisheni za kijamii (community ra-
dio, TV) , blogi, redio na magazeti
ya mitandaoni na ya kitaifa kwa
pamoja kuhakikisha kuwa uch-
aguzi hauwi chanzo cha kuvunjika
amani kwa wale watakaoona ha-
wajashinda na kuhisi kuwa hawa-
kutendewa haki.

Wakati mwingine kuvunjika
amani kunaweza kusababishwa
na kukosekana kwa taarifa sahihi

mathalani, linapozungumziwa
suala la umbali wa kusimama
baada ya kupiga kura, lakini pia
ni jukumu la wanahabari na wa-
dau kutafuta ufafanuzi na ukweli
kutoka vyanzo halisi hivyo iwapo
wana habari wakijifunza kikamili-
fu watatimiza wajibu kwa kutoa
taarifa za ufasaha na za kueleweka
zinazosaidia umma kuelewa na
kuondoa taarifa zinazoongeza
sintofahamu au kusababisha watu
kuwa na fikra na mihemko inay-
oweza kuvuruga amani.

KUTOA UFAFANUZI

Katika matukio yanayosaba-
bisha sintofahamu vyombo vya
habari ni daraja la kutoa maelezo
na ufafanuzi wa masuala yanay-
oleta maswali mengi kuliko maji-
bu na kuongeza hofu ama chuki
miongoni mwa wananchi dhidi ya
mamlaka za kusimamia uchaguzi.

Mathalani, wakati huu kume-
kuwa na madai ya kupata Tume
Huru ya Uchaguzi kufuatia takwa
hilo, wana habari wanatakiwa ku-
punguza mgawanyiko huo kwe-
nye kuandika na kuonyesha kuwa
hata bila kuwa na katiba mpya au
tume hiyo, uchaguzi unaweza ku-
fanya na ukawa wa huru na haki
kwa kuzingatia ukweli na uwazi.

Kuendelea kuandika au kuri-
poti taarifa za upande mmoja
bila ufafanuzi kunaweza kungeza
mvutano kati ya CCM na upinzani.
Hata hivyo, si vibaya kuendeleza
masuala ya wanasiasa kuungana

na kuwa na nguvu zaidi ikiwa
ni pamoja na kuweka mgombea
mmoja hivyo kuongeza hamasa
na kuleta ushindani zaidi katika
uchaguzi.

Kuendelea kuhamasisha taarifa
za umoja na ushirikiano miongoni
mwa wanachama kunapunguza
mukari hivyo kudhibiti matarajio
makubwa waliyo nayo baadhi ya
wanachama na wapiga kura kwe-
nye matokeo ya uchaguzi kwa vile
katika kushindana kuna kushind-
wa pia, hivyo wale watakaoshind-
wa kukubali kufuata taratibu na
kuendelea na amani na utulivu
kwa manufaa ya taifa.

USAWA KIJINSIA

Mara nyingi katika kampeni za
uchaguzi masuala ya kijinsia hasa
ya wanawake, vijana na wenye ul-
emavu yanasahaulika, hivyo wana-
habari hawana budi kukumbusha
na kuweka ajenda hiyo mbele li ip-
ate nafasi na pia kulenga mambo
yanayohusu au yanayoathiri watu
kwa mfano utekelezaji wa ahadi
za wagombea. Kufuatilia na kuo-
na iwapo serikali inashughulikia
mambo yenye taathira kwa wa-
nawake mfano mimba za utotoni,
ukeketaji, sheria zinazokandamiza
wanawake na watoto, mfano ndoa
ambayo imeelekezwa na mahaka-
ma ifanyiwe marekebisho, kukosa
elimu miongoni mwa mabinti na
migogoro ya ardhi vijijini inayo-
sababisha wanawake kukosa na
kushindwa kumiliki ardhi.
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Athari za ugonjwa wa corona nchini Marekani na mataifa ya Ulaya umewaweka kwenye hatihati viongozi wakuu wa nchi hizo, raia
wakihoji ilikuwaje kupuuza maradhi bila kuchukua tahadhari hadi ugonjwa ukafikia hatua ya kuua maelfu? . PICHA: MTANDAO.

Na Michael Eneza

THABITI wa uongozi ul-

ioko madarakani katika

nchi kadhaa kubwa kiu-

chumi umeingia masha-
kani baada ya kutokea nyufa
katika ngazi za juu za serikali na
vyombo vya dola, nini ambacho
serikali zilifanya hata corona ika-
lipuka katika nchi hizo. Hali hiyo
imezikumba Uingereza na Italia,
wakati hivi karibuni Waziri Mkuu
wa Uingereza, Boris Johnson al-
itoka chumba cha uangalizi wa ka-
ribu hospitalini St Thomas, halafu
anasukumiwa lawama za uzembe
na kuachia corona ipae. Nchini Ita-
lia mzozo haukuwa mkubwa, licha
ya kuwa ni nchi yenye uzoefu wa
mizozo kisiasa.

Nchini Uingereza zogo lilitokana
na baadhi ya wakuu wa idara za
serikali ikiwamo Cobra, kifupi cha
‘Consolidated Budget Reconcilia-
tion Act,’ sheria inayounda kitengo
muhimu cha kutafuta fedha kutat-
ua masuala ya dharura kitaifa au
kikanda, barani Ulaya. Wataalamu
wenye nafasi katika shughuli za
kitengo hicho walivujisha taarifa
katika gazeti moja maarufu la kila

Moja baada
va nyingine
ngome hizo
Zillanza
kuanguka,
na ilipofikia
nNapo
wataalamu
wanaanza
kutoa la-
wama ha-
wakusiki-
llZwa na
wanasiasal

Jumapili, ‘Sunday Times’ kuwa
Waziri Mkuu ‘alikacha’ vikao vi-
tano vya kujadili wimbi la corona
lililokuwa linakaribia, kwa siku 32.
Inaelekea ni kuanzia Februari hadi
mwezi uliopita.

Mawaziri tofauti ambao nya-
dhifa zao zinaguswa na wimbi la
corona walijitahidi kueleza nini
hasa kilitokea, na kinachoonekana
ni kuwa ni mikutano ya kitaaluma
na kupanga sera kuhusu suala hilo,
ambayo haikuwa inahitaji Waziri
Mkuu binafsi awepo . Baadhi ya
wachambuzi wa habari waliele-
wa kisa cha ugomvi huo kuwa ni
jambo la kawaida kwa watalaamu
kutaka awepo mkuu wa nchi
(huku kwetu au mkuu wa serikali
ng'ambo, na Marekani angekuwa
ni Rais Trump mwenyewe) am-
baye wangetaka awepo. Wanataza-
mia akiwapo atapitisha, si angoje
maelekezo.

Nchini Marekani, ugomvi kuhu-
su kulipuka kwa corona kulianza
katika kuushambulia utawala wa
Donald Trump kuwa ulipuuzia
suala hilo, na baadhi ya watu wake
wa karibu wakihojiwa kwa mfano
na televisheni ya Fox Channel in-
ayopendwa na wahafidhina nchini

humo, walikataa kabisa kuwa ipo
hatari. Ni kielelezo cha viashiria
vya kibaguzi vilivyoanza kuji-
tokeza tangu mwanzo wa wimbi
la corona, watu wakijaribu kujito-
fautisha na kutoa sababu fikirika
za kiitikadi kwanini nchi hiyo au
watu hao hawatasumbuliwa na
corona. Moja baada ya nyingine
ngome hizo zilianza kuanguka,
na ilipofikia hapo wataalamu wa-
naanza kutoa lawama hawakusiki-
lizwa na wanasiasa!

Ni kweli kuna wakati Rais
Trump alizungumzia ‘the Chinese
virus,” kirusi cha Kichina, kwa ke-
jeli fulani. Suala hilo lilipolipuka
Marekani akaona alibebeshe lawa-
ma Shirika la Afya Duniani (WHO)
kwa ushauri mbaya, akakata fedha
Marekani inazotoa huko. Ni asil-
imia 15 ya bajeti ya shirika hilo, ak-
isema walitoa ushauri mbaya hasa
kusisitiza kuwa China isitengwe,
wasizuie safari za ndege, kuwa
kufanya hivyo ni ubaguzi, hivyo
Marekani ikakanywa isijizatiti.

Upande wa pili wa shilingi ni
ushindani wa kiitikadi kuhusu hat-
ua za kisera kupambana na wimbi
la corona, ulioendeshwa hasa kati
ya Rais Trump na Gavana Andrew

orona yawatia lawamani
a, Marekani

Yala vvap|?

Cuomo wa jimbo la New York, am-
balo kwa kipindi kirefu lilikuwa na
nusu ya idadi ya maambukizi yote
nchini humo. Kwanza kulikuwa na
suala la kuzuia usafiri kati ya New
York na miji mingine mikubwa
Marekani, alilotaja Trump awali,
gavana akasema haelewi hisia hiyo
inalenga nini, na kwa hali yoyote
ile haitekelezeki. Ikabakia tu watu
kuzuiwa au kuhimizwa wabaki ny-
umbani, wasitoke.

Kinachoendelea katika nchi ny-
ingi ukanda wa kaskazini ni kuan-
za kufungua milango na kurejesha
shughuli za kawaida kwa hatua,
licha ya kuwa zinatofautiana nini
kifanyike. Yako maeneo ambako
hatua zinachukuliwa kitaifa hasa
Ulaya, lakini Marekani masuala ya
usimamizi wa mapambano dhidi
ya corona ni ya jimbo, serikali
ya shirikisho ikiwa inatoa mion-
gozo ya jumla pale inapohitajiwa
(kwa mfano kuzuia safari za anga
kwenda Ulaya au kuingia Marekani
kutoka Ulaya). Ni moja ya maeneo
yaliyopigiwa kelele sana, wakati
nchi za Ulaya ni maswahiba wa
Marekani hivyo kuweka vizuizi
hakukuonekana kama ni ubaguzi.

Moja ya sauti zilizosikika kwa
nguvu kuhusu suala hilo nchini
Marekani hivi karibuni ni ile ya
rais mstaafu Barack Obama, am-
baye sasa anajisikia huru zaidi
kuchangia au kutoa hoja katika
masuala muhimu ya nchi. Ni
baada ya makamu wake akiwa
madarakani, Joe Biden kukaribia
kabisa kutangazwa mshindi wa
kinyanganyiro cha mgombea
urais wa chama cha Democratic
katika uchaguzi mkuu Novemba
mwaka huu. Anasisitia kuwapo
upimaji kwa kiwango kikubwa ili
walioambukizwa  wagunduliwe
mapema na walio na afya nzuri
wasizuiliwe kujitafutia riziki.

Kabla ya suala la kueneza vifaa
vya upimaji (kwa mfano kipima
joto mwilini kuona kama kuna dal-
ili za mbali za corona) kupewa kip-
aumbele, Rais Trump alishatoa rai
kuwa vizuizi viendelee kuwekwa
hasa kwa wazee wa zaidi ya miaka
60.

Alisema vijana hasa wale we-
nye umri usiozidi miaka 40 wasi-
zuiliwe kwani hata wakipata virusi
vya corona haviwasumbui zaidi ya
kupata tembe kadhaa na kupona
haraka, tofauti na watu wenye
umri mkubwa na hasa wenye ma-
gonjwa ya ziada. Licha ya kuwa
alipingwa sana kwa hoja kuwa
‘hawasikilizi wataalamu,” ambao
wakati huo walikuwa wanalenga
zaidi hatua kuzuia ueneaji wa
maambukizi, sasa hilo halina ubi-
shi tena.

Kilichowarudishia watu matu-
maini na kutaka vizuizi viondolewe
ni mpangilio wa kupata corona na
kupona au kufa, kuwa walio ha-
tarini hasa ni wenye magonjwa ya
moyo, presha, kisukari na udhaifu
mwingine, si kila mtu. Ikafikia ma-
hali Rais Trump, akiwa analenga
kuwakusanya wafuasi wake kwa
ajili ya uchaguzi mkuu baadaye,
akawashambulia magavana wa
Democratic wanaong’ang’ania
vizuizi, hata kuchochea maanda-
mano. Aliishangaza dunia kwa
kuandika katika ukurasa wa twit-
ter kuwa kuna haja kukomboa ‘lib-
erate’ baadhi ya majimbo.
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Vijana wataka kuongezewa
muda Kurudisha mikopo

Na Paul Mabeja, DODOMA

JANA walio kwenye

vikundi vya  kunu-
faika wa mikopo ya
asilimia 10 inayo-

tolewa na Halmashauri ya Jiji la
Dodoma, wameiomba serikali
kuwaongezea muda wa kufanya
marejesho kutokana na miradi
yao kuathiriwa na mlipuko wa
ugonjwa wa corona.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mwenyekiti wa kikundi cha Tu-
sumuke Group, kinachojihusi-
sha na uzalishaji kuku, ufugaji

kuku pamoja na utoaji wa elimu
ya ufugaji, Christopher Dioniz,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa.

Dioniz alisema kutokana na
uwapo wa corona, mradi wao
umeathirika kwa kiasi kikubwa
kutoka na kushindwa kusamba-
za kuku katika maeneo ambayo
walikuwa wanapeleka awali
kabla ya mlipuko huo wa virusi
vya Covid 19.

Alisema kikundi chao hivi
sasa kinauwezo wa kuzalisha
vifaranga 31,000 kila mwezi, la-
kini hakuna soko kutokana na

mlipuko wa virusi vya ugonjwa
wa corona ambao unazidi
kusambaa katika maeneo men-
gi ya nchi.

“Kabla ya ugonjwa huu kuin-
gia tulikuwa na uwezo wa kuuza
kuku 50 hadi 100 kwa siku, la-
kini baada ya corona kuingia
tumeshuka sana kibiashara, tu-
nauza kuku 10 hadi 20 kwa siku
hivi sasa,” alisema Dioniz.

Vile vile, alisema soko lao
limeshuka kutokana na kutege-
mea wateja wa hoteli, nyumba
na mikoa ya jirani, lakini hivi
sasa wamesitisha usafirishaji wa

kuku pamoja na vifaranga hadi
hapo hali itakapo kuwa shwari.

Pia, alisema katika miaka ya
nyuma kipindi cha Sikukuu ya
Pasaka walikuwa wanauza kuku
500, lakini mwaka huu kuto-
kana na corona wameuza kuku
150 pekee.

Aliomba serikali baada ya
mlipuko wa ugonjwa huo kupita
ifanye tathmini ya hasara zilizo-
tokea katika vikundi ambavyo
vilipatiwa mikopo ya asilimia 10
na halmashauri zao ili kuvisaid-
ia kuongeza muda wa kufanya
marejesho.

korona ambalo limekuwa tishio nchi mbalimbali hapa duniani.PICHA: PETER MKWAVILA

]
Waomba
vipima joto
kwenye
mikusanyiko

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya
ya Maridhiano mkoani hapa,
Evance Chande, ameiomba
serikali kuweka utaratibu wa
kuwapo vipima joto kwenye
maeneo ya mikusanyiko ya
watu.

Chande alisema licha ya
mkoa kuchukua hatua mbal-
imbali ya kuweka vifaa
vya kujikinga na maam-
bukizi hayo ya corona pia ni
muhimu ikawapo huduma ya
upimaji kwa kila mtu kwenye
maeneo ya mikusanyiko.

Kiongozi huyo pia aliomba
barabara zote zinazoingia
kutoka mikoani na wilayani
kuweka vizuizi ambavyo
vitakuwapo pia na vipimo
hivyo.

Ushauri huo ulitolewa na
mwenyekiti huyo wakati
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini
hapa.

Alisema kuna umuhimu
mkubwa kwa mkoa huo
kuwapo kwa tahadhari hiyo
va kipima joto ikizingatiwa
kuwa ni makao makuu na
mwingiliano mkubwa wa
watu kutoka maeneo men-
gine.

“Mfano mzuri ambao tayari
umeshaanza ni pamoja ofisi
za bungeni na hospitali ya
Benjamini Mkapa ambako
watu wanaoenda kwenye
maeneo hayo hulazimika
kupima kila mtu,” alisema.

Hata hivyo, amezipongeza
taasisi na mashirika mbal-
imbali zikiwamo za kidini
na wanasiasa kwa kuiunga
mkono serikali katika jitihada
za kutoa vifaa na elimu juu
ya ugonjwa huo.

Alisema juhudi hizo zina-
zofanywa zinasaidia watu
kutambua athari za ugongwa
ambao umetikisa karibu ulim-
wengu wote.

Maofisa wahimizwa Kutoa elimu vijijini

Na Peter Mkwavila,
MPWAPWA

UMOJA wa Makanisa ya Kipen-
tecost Mtera wilayani Mpwapwa,
umewataka viongozi wa siasa ku-
tobweteka ofisini kwa kuwa bado
kuna kundi kubwa linahitaji kue-
limishwa ugonjwa wa corona.

Katika hatua nyingine, umoja
huo wa madhehebu ya dini pia
umewaomba viongozi wa dini
kwenda kwa waumini wao wanaoi-

elimu ya jinsi ya kujihadhari na
ugonjwa huo.

Askofu wa Kanisa la Evangelis-
tic Assemblies of God Tanzania
(EAGT), Jackson Madelemu, alise-
ma hayo kwa niaba ya umoja huo
kwenye hitimisho la maombi ya
siku tatu ikiwa ni sehemu ya kui-
tikia wito wa Rais Dk. John Magu-
fuli. Alisema kuwa wakati huu siyo
wa kukaa ofisini na kanisani waki-
wa mijini na kusubiri taarifa, bado

kuna makundi yanahitaji kuelim-
ishwa janga hilo la corona.
Akizungumza kwenye maombi
hayo yaliyofanyika viwanja vya
Kanisa la Bonde la Baraka EAGT
hawana uelewa wa janga hilo to-
fauti na mijini ambako elimu im-
efanikiwa kwa sehemu kubwa.
Kwa upande wake Askofu
mstaafu wa Kanisa la Pentecostal
Holiness Association Mission (T),
Asswille Mwandambo, aliwataka

Watanzania kufuata maelekezo ya-
nayotolewa na viongozi na wataal-
amu wa afya ili taifa liepuke balaa
hilo.

Aliwataka pia Watanzania kufan-
ya kazi kwa bidii kwenye maeneo
yao badala ya kutanguliza hofu na
kushindwa kujiingizia kipato.

“Pamoja na janga hili kuwa kub-
wa, tusiache kumuomba Mungu
na kufanya kazi zitakazo tuingizia
kipato ambacho kitainua uchumi
wetu hapa nchini,” alisema.

Naye Katibu wa Umoja huo wa
madhehebu ya Mtera, Mchungaji
Franco Ndenda, alisema maombi
hayo yamefanyika kwa malengo ya
kuitikia agizo la Rais Magufuli am-
baye aliwataka Watanzania kumu-
omba Mungu ili aondoe balaa hilo
la corona.

Ndenda ambaye ni Kiongozi wa
Kanisa la Full Gospel Bible Fellow-
ship, pia aliwataka Watanzania
kutoudharau ugonjwa huo badala
yake waheshimu mamlaka husika.
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Wakulima
waingia hofu
kushuka zao
la kahawa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa
kahawa mkoani Mbeya,
wameanza kupata wasiwasi
wa kushuka kwa soko la zao
hilo kutokana na tishio la
ugonjwa wa Corona wakidai
kuwa wanunuzi wengi wa
zao hilo ni kutoka nje ya
nchi.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti
juzi, wakulima hao katika
bonde la Utengule katika
Mamlaka ya mji Mdogo wa
Mbalizi, walisema wana-
pata hofu hiyo kutokana na
mipaka ya mataifa mengi
kufungwa.

Mmoja wa wakulima hao,
Joseph Mwashitete, alisema
kahawa ni tofauti na mazao
ya chakula na soko lake la
ndani ni dogo kuliko la nje
na wanazalisha zao hilo
kutokana na hamasa wa-
nayoipata kutokana na soko
la nje.

Alisema baadhi ya kam-
puni kutoka nje ya nchi
zimekuwa zikiwakopesha
pembejeo kwa ajili ya zao
hilo, lakini kwa sasa kuna
hatari ya mikopo hiyo kusi-
tishwa na uzalishaji kupor-
omoka.

“Mazao ya chakula hata
tusipouza huwa tunakula
wenyewe, lakini kahawa
hata gunia moja mimi na
familia yangu hatuwezi
kutumia tukamaliza kwa
mwaka, sasa mataifa tunay-
oyategemea ndiyo yanayok-
abiliwa kwa kiasi kikubwa
na tatizo la corona,” alisema
Mwashitete.

Alisema wasiwasi mkub-
wa wanaupata kutokana na
serikali za mataifa mengi
kuanza kusitisha mwing-
ililano wa watu ikiwamo
kusitisha safari za ndege za
abiria.

Naye Nathan Mbwaga,
mkulima wa kahawa katika
msimu wa kahawa kuanza
kuchumwa unakaribia,
lakini mpaka sasa kampuni
zilizoanza kuonyesha nia va
kwenda kununua ni chache.

Alilomba serikali kue-
ndelea kutoa elimu kwa
wananchi wa kada zote ili
ugonjwa huo usiendelee
kuenea kwa kuwa ukisam-
baa hata soko la ndani la
kahawa litakuwa dogo.

Alisema uzalishaji wa zao
hilo umekuwa ukiongezeka
kila mwaka kutokana na
mahitaji ya soko la dunia
na kwamba kwa sasa wana
wasiwasi kuwa hata kiwan-
g0 cha uzalishaji kitashuka
kutokana na kuporomoka
kwa soko.

Chalamila asitisha uhamishwaji wafanyabiashara

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

KUU Mkoa wa
Mbeya, Albert
Chalamila, amesiti-

sha mpango wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe
wa kutaka kuwahamisha wafan-
yabiashara wa ndizi wanaofanya
shughuli zao kando ya barabara
katika eneo la Kiwira wilayani
humo kwenda mahali pengine
walipowaandalia.

Chalamila alifikia uamuzi huo
juzi baada ya kubaini kuwa eneo
ambalo limeandaliwa na hal-
mashauri hiyo ni dogo na halina
miundombinu inayoweza kuki-
dhi mabhitaji ya wafanyabiashara
hao.Kabla ya kutoa uamuzi huo,
Chalamila aliwatembelea wafan-
yabiashara hao kwenye eneo lao
la Kiwira kuwapatia elimu kuhu-
su ugonjwa wa corona nao kum-
weleza kero yao.

Akizungumza kwa  niaba
ya wafanyabiashara wenzake,
Janeth Mwalwiba, alisema eneo
walilotengewa wakafanyie kazi
zao ni dogo na haliwezi kuhimili

wafanyabiashara wote wa ndizi
waliopo mahali hapo.

“Hapa tupo wafanyabiashara
zaidi ya elfu moja, eneo lililoan-
daliwa kwa ajili yetu halitoshi
maana tukienda tutaweza kupan-
ga meza zetu tu na sisi tutakosa
hata mahali pa kusimama, hivyo
tunaomba tuendelee  kubaki
hapa maana ndipo panapokidhi
mabhitaji yetu,” alisema Janeth.

Akizungumzia malalamiko ya
wafanyabiashara hao, Mkuu wa
Wilaya ya Rungwe, Julius Chalya,
alisema katika vikao vyao wali-
kubaliana kuwahamisha wafan-
yabiashara hao kutoka kwenye
eneo hilo baada ya halmashauri
kuwaandalia eneo lingine na ku-
wawekea miundombinu na maz-
ingira ya kufanya biashara.

Alisema katika eneo hilo wal-
iloandaliwa ilitakiwa liwe na kit-
uo cha mabasi ya abiria ambayo
yatasimama kushusha na kupa-
kia abiria ili wafanyabiashara hao
wapate wateja kama ilivyo katika
eneo walilopo hivi sasa.

Chalya alisema kuwa hivi kar-
ibuni aliarifiwa na halmashauri

kuwa imekamilisha maandalizi
ya eneo hilo na kwamba wafanya-
biashara hao wanaweza kuham-
ishiwa huko kwa vile eneo hilo
lipo tayari.

Alisema baada ya kupata taari-
fa hiyo ofisi yake ililitembelea na
kubaini kuwa eneo lililoandaliwa
ni dogo na pia miundombinu
hasa barabara za magari ya abiria
za kuingia na kutoka sio mizuri.

“Tulipolitembelea eneo hilo
tukabaini kuwa halijakamilika,
kwanza ni dogo na miundombinu
yake sio mizuri, tunaamini wafan-
yabiashara hawa wakihamia pale
kwa sasa kunaweza kutokea ajali
za mara kwa mara na kuhatarisha
maisha yao,” alisema Chalya.

Pia, alisema ameiagiza hal-
mashauri kuendelea na maten-
genezo ya eneo hilo na kulika-
milisha kabla ya kuwahamisha
wafanyabiashara hao.

Baada ya kupata maelezo hayo,
Mkuu wa Mkoa, Chalamila aka-
tangaza kusitisha mpango huo
na kuwataka wafanyabiashara
waendelee na kazi zao mpaka
hapo watakapopata maelekezo

mengine kutoka kwake.

“Katika kipindi hiki ambacho
taifa linapambana na corona, sio
vizuri kuendelea kusumbuana,
naagiza sitisheni kwanza mpango
wa kuwahamisha wafanyabiasha-
ra hawa, waacheni waendelee
na kazi zao wakiwa hapa hapa
mpaka nitakapotoa maelekezo
mengine,” alisema Chalamila.

Alisema bidhaa za wajasiri-
amali hao ambazo ni matunda ya
maparachichi, ndizi na mananasi
ambayo hayapaswi kukaa muda
mrefu bila kutumika kwa vile
yanaharibika haraka.

“Ninyi wafanyabiashara
tafuteni wateja popote mnapoo-
na mnaweza kuwapata ili mradi
muuze bidhaa zenu, kama ni ma-
kanisani uzeni, misikitini uzeni,
sokoni uzeni na hata hapa bara-
barani nyie fanyeni kazi,” alisema
Chalamila. Kwa upande wake
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Ezekiel
Mwankota, alisema amepokea
maelekeo ya Mkuu wa Mkoa na
kuahidi kuwa yatafanyiwa kazi na
halmashauri yake.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akizungumza na baadhi ya wajasiriamali wanaouza matunda katika eneo la Forest ya

zamani jijini Mbeya, aliwataka wazingatie maelekezo ya wataalamu wa afya ikiwamo kunawa mikono ili kuepuka maambukizi ya virusi vya
Corona. PICHA NA NEBART MSOKWA.

Wastaafu watarajiwa watahadharishwa dhidi matapeli

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

WAFANYAKAZI mkoani hapa,
wametakiwa kuwa makini na
genge la watu wanaopita katika
ofisi za halmashauri mkoani
humo na kuwahadaa kwa ku-
jitambulisha kuwa wanatoka
katika Ofisi ya Rais Utumishi na
Tamisemi, wakidai kutaka ku-
wasaidia wafanyakazi wanaota-
rajiwa kustaafu na kuhama vi-
tuo vyao vya kazi kutokana na
taarifa zao kutokuwa sahihi.

Kwa mujibu wa taarifa ndani
ya halmashauri tofauti mkoani

hapa genge hilo la matapeli
limekuwa likiwahadaa wafan-
yakazi hao na kujipatia fedha
wakidai kuwasaidia wafan-
yakazi wanaotarajia kustaafu
na waliokwama kutokana na
changamoto za taarifa zao za
kiutumishi na Nida kutokami-
lika.

Baadhi ya wafanyakazi am-
bao hawakutaka kutaja majina
yao walisema genge hilo lime-
fanikiwa kuwatapeli baadhi ya
wafanyakazi ambao wanata-
rajia kustaafu katika utumishi
Wwao wa umma.

Walisema mpaka sasa vyom-
bo vya dola vimeshatoa tahad-
hari kwa wafanyakazi wote na
kuwa kuna msako wa chini kwa
chini unaendelea kuwabainia
matapeli hao ambao wanadai-
wa kupita katika halmashauri
tofauti na kuwatapeli baadhi
ya wafanyakazi kwa kutumia
jina la Ofisi ya Rais Utumishi
na Tamisemi ili kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu.

“Hawa matapeli wadai kuwa
wafanyakazi wote wanaota-
rajia kustaafu na kuhama vituo
vyao vya kazi na ambao taarifa

zao haziko sawa wanatakiwa
kutoa fedha ili waweze kuwa-
saidia haraka iwezekanavyo,
hata hivyo kuna baadhi ya wa-
fanyakazi = wameshatapeliwa
mpaka sasa,” alisema mmoja
wa wafanyakazi hao.

Genge hilo pia limedaiwa
kutoa vitisho kwa baadhi ya
wafanyakazi ambao wameku-
tana nao kuwa wakichelewa
kutoa fedha ili waweze kufanya
marekebisho ya taarifa zao
wataondolewa kwenye mfumo
wa malipo ya mishahara yao
kazini.
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Rostam Azizi aimwagia Zanzibar

vifaa vya mil. 500/- vita ya corona

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar, Ba-

lozi Seif Ali Iddi, ame-

pokea msaada wa vitu

mbalimbali vyenye thamani ya

Sh.milioni 500 kutoka kwa mfan-
yabiashara, Rostam Azizi.

Miongoni mwa vitu  vilivyo-

tolewa na mfanyabiashara huyo ni

vitakasa mikono 3,000 kwa ajili ya

wasafiri wa dalalala zote za hapa

visiwani Zanzibar, barakoa 20,000,
kifaa cha kumpatia mgonjwa oxy-
gen, vifaa vya kupima mwenendo
wa moyo na mashine ya kupu-
mulia.

Mfanyabiashara huyo pia am-
etoa mashine kubwa ya senitizer
kwa ajili ya Hospitali Kuu ya Mnazi
Mmoja na mashine kubwa kama
hiyo itawekwa katika Soko Kuu
la darajani, Bandari ya Malindi
ikiwa ni njia mojawapo ya kuzuia
maambukizi ya virusi vya corona

vinavyosababisha ugonjwa wa
COVID-19 Zanzibar. Kutokana na
msaada huo, Makamu wa pili wa
Rais amemshukuru Rostam kwa
uzalendo wake na moyo wake wa
kuisaidia jamii katika kipindi hiki
ambacho vitu hivyo vinahi-
tajika.

“Vita hii sio ya mtu mmoja,
ni vita yetu sote, maana tunapi-
gana na mtu ambae hatumuoni,”
alisema Balozi Iddi. Katika hatua
nyingine, Makamo wa Pili wa Rais

amewataka wananchi wa Zanzibar
kuvaa barakoa na kuacha tabia ya
ubishi kwa kutofuata maelekezo
ya serikali na wataalam wa afya
wanayoyatoa katika kipindi hiki.

“Sisi ~ Zanzibar  tunasemwa
semwa sana kwa ukaidi, kwa hiyo
sasa sio muda wa kufanya hayo,
tuache ukaidi na tuvae barakoa,
tujitahidi sana kuzingatia maelek-
ezo yanayotolewa na wataalamu
wetu wa afya, “alishauri Makamu
wa Rais.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohamed, akizungumza baada ya kuzindua picha maalum iliyochorwa na Seif Soud

. - r
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Ali, iliyobeba ujumbe ‘Elimu ya watoto wetu ni jukumu letu sote’. Picha hiyo imedhaminiwa na Naibu Waziri huyo kwa Sh.400, 000. Hafla hiyo
ilifanyika makao makuu ya Wizara ya Elimu, Mjini Zanzibar jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

Mwanahabari
aadhibiwa kisa
habari corona

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

WIZARA ya Habari,
Utalii na Mambo ya
Kale Zanzibar kupi-
tia Idara ya Habari
(Maelezo), imem-
fungia mwaandishi
wa habari wa gazeti
la Tanzania Daima,
Talib Ussi Hamad, kwa
kutojishughulisha na
shughuli yoyote ya
uwandishi wa habari
kwa muda wa miezi
sita.

Kwa mujibu wa
taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya
habari juzi na ku-
sainiwa na Mkuru-
genzi wa Maelezo
Zanzibar, DK. Juma
Mohmmed Salum,
mwaandishi huyo
amekiuka maadili ya
taaluma ya uandishi
wa habari.

Alisema ,mwandi-
shi huyo alisambaza
taarifa za mgonjwa
wa Virusi vya corona
bila ridhaa ya muhusi-
ka, na kuwa kitendo
hucho ni kinyume
cha sheria na utara-
tibu wa kitabibu.

Dk. Juma alisema
kuwa ldara ya Habari
imetoa adhabu kwa
mwandishi huyo kwa
kutumia Kkifungu cha
41,42(a) na (b) cha
Sheria ya Magazeti,
Vitabu na Wakala
wa Habari Namba 5
ya mwaka 1988 na
marekebisho yake
Namba 8,ya mwaka
1997.

Alisema kwa ku-
tumia vifungu hivyo
vya sheria, mwaandi-
shi huyo haruhusiwi
kukusanya, kusam-
baza na kufanya
shughuli yoyote ya
uwandishi wa habari
kwa kipindi cha miezi
sita.

Wagonjwa wapya wa corona Unguja 11, Pemba watano

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

WIZARA ya Afya Zanzibar, im-
etoa taarifa ya ongezeko la wag-
onjwa wapya 16 wa virusi vya
corona hapa nchini na kufikia
idadi ya wagonjwa 74 kutoka
wagonjwa 58 ambapo walitanga-
zwa hapo awali Aprili 19, 2020.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa na Wizara ya Afya na ku-
sainiwa na Waziri wa Afya Zanzi-
bar Hamad Rashidi juzi, katiya
wagonjwa hao wapya wagonjwa
11 wanatoka kisiwa cha Unguja
na wagonjwa watano wanatokea
Kisiwa cha Pemba. Taarifa hiyo
ilisema kuwa kati ya wagonjwa
hao 16, wagonjwa15ni raia wa
Tanzania na mgonjwa mmoja
raia wa Tanzania.

Aidha, Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeendelea ku-
wasisitiza wananchi kuchukua
taathari zote za kujikinga na
ugonjwa huo zinazotolewa mara
kwa mara ikiwamo unawaji
mikono kwa maji ya kutiririka
kwa kutumia sabuni, kujiepu-
sha misongamano, kuahirisha
safari za ndani na nje ya nchi
zisiso na ulazima

Taarifa hiyo pia imesisitiza
wananchi wa visiwa vya Zanzi-
bar kuvaa barakoa muda wote
wanapotoka nje ya nyumba
zao ambapo pia serikali itatoa
maelekezo ya namna ya uvaaji
wa barakoa hizo pamoja na aina
inayotakiwa kuvaliwa.

Kadhalika, serikali kupitia
Wizara ya Afya Zanzibar, im-
ewaomba wananchi  ambao

wanadalili za homa kali, kuko-
hoa na kupiga chafya kujitokeza
katika vituo vya afya au ku-
piga simu kwa namba ambazo
zimetolewa kwa ajili ya kupata
msaada.

Hata hivyo, Wizara ya Afya
imeendelea kuvisisitiza vyom-
bo vya habari kupata taarifa za
ugonjwa wa corona kutoka kwa
Wizara hiyo.



18 Nipashe ...

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
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KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

a4
i
115710602

MOHSIN HENRY MSUYA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$1071-0374 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia ST
MATTHEW SEKONDARI mwaka
2004. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/MBU/RB/327309/2020.

TANGAZO LA

KUFUNGA KAMPUNI

‘WAMILIKI WA KAMPUNI YA
THE SHIMMER LIMITED
(NAMBA YA USAJILI 131069
YATAREHE10/11/2016
WANAPENDA
KUUTANGAZIA UMMA
KUWA KAMPUNI YAO
TANGIA IMEFUNGULIWA
HAIKUWA NA MUENDELEZO
WOWOTE, HIVYO
WAMEAMUA KUIFUNGA
KWA MUJIBU WA SHERIA YA
MAKAMPUNI BRELA’

115711302

KWA OFFA YA KIWANJA

KANONI JONAS CHOMA MKAZ|
WA NDEMBEZI MANISPAA YA
SHINYANGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
OFFA YA KIWANJA NAMBA 30
KITALU “Z"IBINZAMATA MANISPAA
YA SHINYANGA AMBAYO ILIPOTEA
MWAKA 2014 MAENEO YA
IBINZAMATA SHINYANGA
KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA KANONI JONAS

CHOMA KWA SIMU NAMBA
0763161715 AU 0764993759.
RB NAMBA SHY/RB/2020,
CONTROL NAMBA 9910812347595.

115710702

FADHILI SAIDI MDEMO
Amepotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA
NOAH.Yenye usajili wa namba
T 496 DDR.Yenye chasis
namba SR5000061220 na
injini namba 35.

Yeyote atakaeiona anaomba
atoe taarifa Kituo chochote
cha polisi.

115710402

RB namba

MOR/MOR/RB/323968/2020.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF TANZANIA
AT ARUSHA
CIVIL/APPEAL/CASE NO. 82 OF 2015
HAIKA BENSON MAWALA PLAINTIFF/APPELLANT
VERSUS
EMIL NELSON ANDREA DEFENDANT /RESPONDENT
NOTICE OF HEARING/MENTION
TO EMIL NELSON ANDREA

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention/hearing in the Resident Magistrate’s Court of Arusha
at Arusha on the 23rd day of APRIL 2020 at 08:30 am o’clock
in the forenoon.

You may appear in person or by Advocate or agent duly
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all the documents upon which you intend
to rely in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE that in default of your appearance
on that day time before mention or hearing the Court may
proceed in your absence.

Given under my hand and the seal of the court this 16th day

115711202

KUPOTEA KWA PASSPORT
YA KUSAFIRIA

.

115710902

SEIF PEMBE SELEMAN
anatangaza kupotelewa Passport ya
kusafiria yenye namba TAE 269019,
kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi kilicho
karibu au ofisi ya idara ya uhamiaji.
Taarifa Polisi SO/RB/1726/2020 Au

apige simu namba: 0748173893

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JAMES SHAFRAEL
MANGIA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 783 ATA MITSUBISHI
CANTER. Chassis namba
FE52CE450160. Engine
namba 4D33H12699.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/319449/2020.

115710502

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ABDALLAH RAMADHAN
SALUM anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za
usajili MC 632 CBR.
Chassis namba
LD3PCK6J2J2006577.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DSM/PHQ/RB/312071/2020.

115711102

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
LUCAS KAYOBYO SHEMU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 548 DJW TOYOTA
CROWN. Chassis namba
GRS 1805006 178. Engine
namba 4GR0018061.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

157102

Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/324195/2020.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI MIRATHI
MIRATHI Na. 75 ya mwaka 2019
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
KOHELETHY KAINJA MARGAI
MWOMBA|I/WAOMBA|I
PIERRE EDWALD MAREGESI MARGAI
TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu alietajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya
katika Jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua za usimamizi wa Mirathi kwa
Waombaji/Mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo
au kabla ya tarehe 5 mwezi wa Mei 2020@ 5:00 asubuhi.

Imewasilishwa Dar es Salaam, leo tarehe 9 mwezi wa April
2020.
g
PIERE EM MARGAI,
PO BOX 16210
D'SALAAM

157099

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0/78225367/6

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



o2 0 INTPASHIE 19

HABARI KIMATAIFA

Bibi wa miaka 68 ajifungua mapacha

LAGOS, Nigeria

MWANAMKE mwenye miaka 68

waliwahi hata kutumia njia ya kuanguli-
wa kwa mayai yake ya uzazi nje ya mfuko
wa uzazi na baadae kuchanganywa na

nchini Nigeria, amejifungua watoto Daktari mbegu za kiume na kisha kupandikizwa
pacha na kuwaacha watu wakis- aliyem- . ndani ya mfuko wake wa uzazi (IVF).
uhudumia . g o

hangaa. mama Alisema lakini hawakufanikiwa kupata
Bibi huyo alijifungua katika Hospi- huyo, mtoto licha ya kutumia njia hiyo. Alisema

tali ya Chuo Kikuu cha Taifa cha Lagos. aAdeyemi hata wakati huu mafaniko yao yamepitia
Akitoa tangazo hilo jumapili, Mwe- Okunoweo, njia hiyo yaIVF.

nyekiti wa Baraza la Ushauri la chuo alitaja ku- Mama huyo na watoto wake wachanga

hicho, Prof. Wasiu Adeyemo, alisema Zaliwa Kwa wanaendelea vizuri na kwa sasa wamer-

kuwa mwanamke huyo alijifungua Watoto hao yhusiwa kutoka hospitalini na kurudi

kwa njia ya upasuaji baada ya wiki 37
Za ujauzito.

Mume wa mwanamke huyo, Noah
Adenuga, alisema iliwachukua muda
wa miaka 43 kutafuta mtoto, kwamba

nyumbani kwake.

Adenuga alisema safari yao ya kutafu-
ta watoto iliwapeleka hadi nchini Uin-
gereza na kuwarejesha tena Nigeria,
imani yao iliwafanya waendelea kuishi

Rais Trump
kuwapiga ‘stop’
wahamiaji

NEWYORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump
ametangaza kuwa atasaini amri ya
kuzuia kwa muda aina zote za uha-
miaji nchini humo ili kupambana na
Virusi vya corona .

Katika ujumbe alioutoa katika
mtandao wa kijamii wa Twitter, Rais
Trump alieleza kile alichokitaja kama
shambulio la adui asiyeonekana,
kama anavyoviita virusi vya corona,
pamoja na haja ya kulinda kazi za
raia wa Marekani.

Hata hivyo, haijafahamika kufikia
sasa Ni programu gani za uhamiaji
ambazo zitaathirika, wakosoaji wake
wanadai kuwa Rais Trump anatumia
janga la corona kuwafungia milango
wahamiaji.

Hali hiyo inakuja wakati ikulu ya
Marekani ikisema pia kwamba janga
baya zaidi la virusi vya corona lime-
pungua na shughuli zinaweza kuanza
kufunguliwa nchini humo.

Marekani tayari imekubaliana na
Canada pamoja na Mexico kuongeza
zaidi muda wa kuzuia safari zisizo
na muhimu baina ya mipaka yao,
hadi katikati ya mwezi mei.

Safari pia zimezuiwa kwa Kiwango
kikubwa kwa watu wanaotoka Ulaya
na China kuelekea Marekani, ingawa
watu wenye vibali vya kazi vya
muda, wanafunzi na wafanyabiasha-
ra wanaruhusiwa.

Tangazo hilo la Rais Trump
l[inakuja wakati utawala ukitaka
shughuli zifunguliwe katika baadhi
ya maeneo ya nchi hiyo ambako
zilikuwa zimefungwa kutokana na
janga la corona.

Juhudi za Rais Trump za uongozi
kwa mitandao ya habari ya kijamii
zinapaswa kuchukuliwa kwa kiasi
fulani kama sehemu ya ukweli.

Taarifa juu ya marufuku ya muda
kuhusu uhamiaji wa aina zote ili-
tangazwa saa chache kabla ya saa
sita za usiku siku ya Jumatatu na
kutoa mwangaza zaidi juu ya hatua
na uhalali wa kisheria wa maamuzi
yake.

Lakini bado kuna wasiwasi kwam-
ba kwa namna yoyote ile hatua
hiyo itapingwa vikali na makundi
yanayounga mkono uhamiaji, wenye
maslahi ya kibiashara na wanaop-
inga fikra za Rais Trump.BBC

pamoja kwa miaka mingi bila watoto.

Adenuga mwenye umri wa miaka 70,
alisema alipokea jumbe kutoka kwa ki-
kundi cha madaktari wa uzazi ambao
walisema matendo yake ni ya kijinga.

Daktari aliyemuhudumia mama huyo,
Adeyemi Okunowo, alitaja kuzaliwa kwa
watoto hao ni muujiza.

Alisema mume huyo na mke wake
walijiweka hatarini kwa kuamua kusaka
mtoto katika umri wao mkubwa.

Utawala wa hospitali hiyo ulisema
kuwa usingewapatia huduma ya IVF ka-
tika umri wa miaka 68, lakini waliamua
kumtibu kwa sababu ulikua ni wajibu
wao wa kimatibabu.

Walisema siyo mara ya kwanza kwa

mwanambke kikongwe kujifungua.

Mwanamke mwingine nchini India,
Mangayamma Yaramati, alijifungua Sep-
temba mwaka jana watoto pacha akiwa
na miaka 73 katika jimbo la Kusini la
Andhra Pradesh baada ya kutungishwa
mimba kupitia njia ya IVF.

Mangayamma Yaramati alisema kuwa
yeye na mumewe ambaye alikua na umri
wa miaka 82, muda wote walikuwa waki-
tafuta watoto lakini hawakuwahi kufani-
kiwa hadi walipotumia njia ya IVF.

“Tulijaribu mara nyingi kupata watoto
na tukawatembelea madaktari wengi,
kwa hiyo hiki ni kipindi cha furaha zaidi
maishani mwangu .” alisema Yaramati
BBC

4 3 l
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Wanaanga, Jessica Meir (kushoto), Andrew Morgan (katikati) wa Shirika la Marekani la anga za Juu (NASA), pamoja
na Oleg Skripochka wa Urusi wakiwasili duniani baada ya kukaa siku 200 katika anga za mbali. PICHA: REUTERS

Rais ajiweka karantini kisa mlinzi

FREE TOWN, Sierra Leone

RAIS wa Sierra Leone, Julius Maada Bio,
amejiweka karantini siku 14 baada ya
mmoja wa walinzi wake kukutwa ameam-
bukizwa virusi vya ugonjwa wa corona.

Rais Bio alitangaza siku ya Jumatatu
usiku kuwa ana afya njema ingawa
mfanyakazi wake ana maambukizi ya
ugonjwa huo.

Alisema familia yake iko salama na
hakuna aliyeonesha dalili za kuwa na
maambukizi ya virusi hivyo.

Alisema atakaa karantini kwa siku 14
kwasababu alikuwa karibu na mlinzi wake.

Mwanzoni mwa Aprili, mwaka huu, Bot-
swana ilisema kuwa inamuweka karan-
tini Rais wa nchi hiyo Mokgweetsi Masisi
pamoja na baadhi ya wabunge, baada ya
muuguzi ambaye alikuwa kwenye kikao
maalumu cha bunge kukutwa na maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Kikao hicho maalumu kiliitishwa na
Rais Mokgweetsi Masisi kutaka idhini ya
kutangazwa hali ya hatari kwa miezi sita,
kupambana na maambukizi ya virusi vya
corona.

Lakini wabunge walishtushwa baada
ya kugundua kuwa mhudumu wa afya ali-
yekuwa akiwapima virusi vya corona siku

moja kabla alikutwa na maambukizi ya
ugonjwa huo.

Rais Masisi alijitenga kwa siku 14 mwezi
uliopita baada ya kusafiri kwenda nchi ji-
rani ya Namibia.

Katika kisa kingine cha aina hiyo, msaid-
izi mkuu wa Rais wa Nigeria, Muhammadu
Buhari alikutwa na virusi vya corona.

Abba Kyari, akiwa na umri wa miaka ya
70 alikuwa mtu muhimu kwa Rais Buhari
na serikali yake kwa ujumla.

Siku ya Jumamosi, ofisi ya Rais Buhari
Ilitangaza kifo cha Abba Kyari, mzee huyo
alikuwa na historia ya maradhi mengine
kama kisukari. BBC
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NAPLES, Italia

LABU ya Napoli imese-

ma ipo tayari kumuuza

mlinzi wake wa kati, Ka-

idou Koulibaly, ambaye
ni raia wa Senegal wakati wa diri-
sha la usajili la kipindi cha majira
yajoto.

Koulibaly amekuwa akitajwa
sana kuwaniwa na klabu ya Man-
chester United ya England na
sasa huweza akatua pale kwenye
dimba la Old Trafford.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily
Mail, klabu yake ya sasa ipo tayari
kumuuza kwa dau lisilopungua
pauni milioni 74, hivyo United ina
nafasi ya kumsajili kwenye diri-
sha la usajili lijalo.

Mwenyekiti wa klabu ya Napo-
li, Aurelio De Laurentiis inadaiwa
amekubali kuumuza beki huyo
wa kimataifa wa Senegal.

Kwa muda mrefu sasa, Kocha
wa United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, amekuwa akidaiwa kumbhi-
taji Koulibaly ili akaujenge ukuta
wake.

Beki huyo bado ana mkataba
ndani ya Napoli hadi mwaka
2023, lakini kukubali kwa kigogo
wa klabu hiyo kumuuza ina maa-
na wakati wowote anaweza kuon-
doka klabu hapo.

Pia klabu za PSG na Manches-
ter City zimekuwa zinampigia
hesabu beki huyo mwenye urefu
wa futi 6 na inchi 1.

NAPOLI
YAKUBALI
KUMUUZA
KOULIBALY

Al

Haaland
asubiriwa
Real Madrid

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI nyota wa Borussia
Dortmund, Erling Braut Haaland, kwa
sasa anahesabiwa siku tu kabla ya
kutua kule Real Madrid.

Madrid inamfukuzia Haaland, ikiwa
haitaki kufanya kosa kama ilivyokuwa
dirisha lililopita alipodakwa na Wa-
jerumani kutoka klabu yake ya RB
Salzburg.

Fowadi huyo anatajwa kusakwa pia
na Manchester United na Barcelona na
duru za kispoti zinasema kuwa Madrid
wanamtaka kwa udi na uvumba il
kuimarisha safu yao ya mbele ambayo
imepoteza makali tangu, Cristiano
Ronaldo atimkie Juventus, huku Gareth
Bale akisumbuliwa na majeruhi na pia
kutoiva na Kocha, Zinedine Zidane.

Taarifa zaidi zinasema Real Madrid
inamtumia raia mwenzake wa Norway,
Matrin Odegaard, anayekipiga Santiago
Bernabeu kwa mkopo kutoka Real So-
ciedad ili kumvuta mkali huyo.

Mchezaji huyo amekuwa na msimu
mzuri zaidi ambapo hadi sasa ame-
funga mabao 40 katika klabu mbili za
Salzburg na Dortmund.

Wachezaji Arsenal
wakubali kukatwa
mishahara

LONDON, England

KLABU ya Arsenal imetangaza
wachezaji wake wamekubali kukat-
wa asilimia 12.5 ya mishahara yao,
baada ya kuahidiwa ‘bonasi’ kubwa
wakifuzu kushiriki mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana kupitia tovuti yake imesema
wachezaji watafidia fedha wataka-
zokatwa kwa kila mmoja kulipwa
pauni 100,000, endapo watafuzu
msimu ujao kucheza Ligi ya Mabing-
wa ya Ulaya.

Klabu pia, imeahidi kumlipa kila
mchezaji bonasi ya pauni 500,000
kama watatwaa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mwaka 2021 au pauni

100,000 kama wataibuka Mabing-
wa wa Ligi ya Europa.

Arsenal, imekuwa klabu ya
kwanza ya Ligi Kuu England, kuku-
bali mpango wa kukata mishahara
kwa wachezaji wake, katika kipindi
hiki ambacho klabu nyingi duniani
zimeathirika kiuchumi kutokana na
janga la virusi vya corona.

Arteta  amesema  kwamba,
wachezaji wake kwa kauli moja
wamekubali kukatwa mishahara
yao ili kuwasaidia wafanyakazi wen-
gine wa klabuni hapo.

“Ndio wote wamekubali na wana-
taka mishahara hayo kwa asilimia
12.5 kusaidia kuwalipa wafanyakazi
wengine ndani ya klabu,” ilisema
taarifa ya Arsenal.
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Neuer
kusaini
mkataba

mpya Bayern

MUNICH, Ujerumani

OFISA Mtendaji wa Bayern Munich,
Karl-Heinz Rummenigge, anaamini,
Manuel Neuer ataongeza mkataba na

klabu hiyo.

Golikipa huyo mwenye umri wa
miaka 34 mkataba wake wasasa una-
malizika msimu wa 2020-21 huku bado
kukiwa hakuna mazungumzo kwa ajili

va kuongeza mkataba mpya.

Kumekuwa na ripoti kwamba, Wiy
Neuer anataka mkataba wa miaka 8
mitano wenye thamani ya euro mil-
ioni 20 kwa mwaka, lakini alikanu-
sha taarifa hizo wakati wa mahoji-

ano yake na gazeti la Bild.

Neuer pia ameweka wazi kwam-
ba hana furaha na namna ma-
jadiliano yake ya mkataba mpya
yalivyovuja kwenye vyombo vya

habari.
Hata hivyo, Rummenigge,

anajiamini kwamba pande zote |

mbili zitaelewana na kufikia

makubaliano kuwa golikipa huyo
Mjerumani kubakia pale kwenye

dimba la Allianz Arena.

,"_"“" <

“Wote tunajua nini tulichona-
cho,” alisema akiliambia gazeti la

Bild Jumatatu.

“Na kwa hali jinsi ilivyo, nina
uhakika kwamba tutapata suhulu
mwishoni na Manuel Neuer atasaini

mkataba mpya.

“Tuna golikipa bora duniani na tayari |«

tumeshinda kila kitu tukiwa naye.” A

Newcastle yakaribia kuuzwa

NEWCASTLE, England

KAMPUNI ya Saudia Arabia ya
Public Investment Fund chini ya
Mfalme Mohammed Bin Salman,
ipo tayari kuinunua klabu ya New-
castle United, kwa kiasi cha euro
milioni 300 kutoka kwa mmiliki
wake, Mike Ashley.

Kampuni hiyo, imefanya mku-
tano na waandishi wa habari na
kuweka malengo yake baada ya
kuinunua klabu hiyo inayoshiriki
Ligi Kuu England.

“Tumefikia pazuri na mmiliki
wa klabu ya Newcastle United wa

sasa, Mike Ashley, kuwa atatuuzia
huku kuna baadhi ya mambo tu-
naendelea kuweka sawa. Malengo
yetu makubwa ni kuifanya kuwa
timu yenye ushindani kwenye Ligi
Kuu England na Ulaya,” ilisema
taarifa ya mfalme huyo.

Taarifa hiyo iliongeza; “Sisi ni
mashabiki wakubwa wa Newcas-
tle United, tulikuwa tunaifuatilia
mwendo wake kwenye Ligi Kuu
England, tunahitaji kuwa tishio
kama Chelsea chini ya Roman
Abramovich na Manchester City
chini ya Sheikh Mansour.

“Tuna ndoto za kushinda Ligi

Kuu England pamoja na michuano
mikubwa Ulaya na hilo linaweze-
kana.

“Mwaka 2019 nilikuwa nataka
niinunue klabu ya Manchester
United, nilikuwa nipo tayari kui-
nunua kwa kiasi cha euro bilioni
3.8, lakini familia ya Malcom Glaz-
er ilikuwa inataka euro bilioni 4.9.

“Tunataka kuwasajili wachezaji
wakubwa Ulaya, makocha bora
waje kuleta mapinduzi kwenye
timu yetu, tunataka kupanua
uwanja na tunaweza tukaendelea
kutumia jina la St James Park au
kubadilisha jina.”

= gi, alikuwa mchezaji bora kwenye +

MATA:

S MCHEZAY}
. WANGU
N BORAVEPL

MADRID, Hispania

IUNGO wa Manches-

ter United, Juan Mata,

amesema kwamba, Eden

azard ni jina la kwanza

linalojitokeza kwenye akili yake

anapoulizwa kuhusu mchezaji

bora zaidi kuwahi kucheza kwe-
nye Ligi Kuu England.

Mata, anaamini  mchezaji
mwenzake huyo waliyewahi kuwa
pamoja kule Chelsea, atafikia ma-
fanikio makubwa kwenye kikosi
cha Real Madrid na kinamcho-
tokea kwa sasa ni mapito tu.

Mata na Hazard walicheza
pamoja kwa msimu mmoja na
nusu pale Stamford Bridge kabla
ya raia huyo wa Hispania kutim-
kia United, Januari 2014, lakini
miezi hiyo 18 ilitosha kutambua
uwezo wa nyota huyo wa ki-
mataifa wa Ubelgiji.

“Mchezaji bora kwenye Ligi
Kuu England? Nina maana yule
niliyependa kucheza naye timu
moja au timu pinzani, ni Eden
Hazard,” alisema Mata akinuku-
liwa na Sky Sport.

“Kwangu mimi, kwa miaka min-

ligi. Anaweza kushinda mechi
kwa uwezo wake binafsi. Nilikuwa
nafanya naye mazoezi, hivyo na-
fahamu ni mzuri kiasi gani.
Alisema amekosa tu bahati
kwenye maisha yake mapya
- p huko Real Madrid kutokana na
kuwa majeruhi, lakini anajua ata-
waonyesha ubora wake na wote
wataona wakati atakapokuwa fiti.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RASHFORD AMSHUKURU
MOURINHO KUMJENGA

® ® @ Lakini aeleza alikuwa na kipindi kigumu
chini ya Mreno huyo ambaye aliinoa United...

MANCHESTER, England

SHAMBULIAJI,  Marcus

Rashford, amekiri alikuwa

na ‘kipindi kigumu’ ndani

ya kikosi cha Manches-

ter United kilipokuwa chini ya Jose

Mourinho, lakini kocha huyo Mreno
alimjenga kiakili.

Mouvurinho aliiongoza

United kuanzia majira

ya joto mwaka 2016

hadi Desemba 2018, na

alishinda taji la Ligi ya

Europa na Kombe la Ligi

mwaka 2017.

Katika kipindi hicho akiwa United,
Mourinho alikosolewa zaidi kutokana
na aina ya uchezaji ambayo timu hiyo
ilikuwa inacheza, wakati huo huo ak-

iwa hapatani na wachezaji tegemeo
kama Paul Pogba.

Rashford alifunga mabao 28 na
kutoa pasi za mwisho za magoli 20
chini ya Mourinho, ambaye kwa sasa
ni kocha wa Tottenham.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 amefunguka licha ya ku-
pata changamoto hiyo chini ya Mour-
inho, lakini anakiri alipata uzoefu
zaidi na nafasi kubwa kiwango chake
kuimarika tofauti na alivyokuwa kabla
ya kutua kwa kocha huyo.

Rashford aliuambia mtandao rasmi
wa Manchester United: “Ulikuwa ni
wakati mgumu lakini nafikiri nikirudi
nyuma miaka mitano au sita ninaweza
kukumbuka kwamba ilikuwa ni waka-
ti wenye changamoto zaidi.

“Kama mchezaji wa kila siku ninaye-
jifunza, nimeimarika kwa kiasi kikub-
wa na nilipata pia wakati mgumu kwa

muda wa miaka miwili niliyokuwa
chini ya Jose. Tulikuwa na kupanda
na kushuka, ninapoangalia nyuma,
nilikuwa na wakati mgumu lakini kwa
hakika kipindi hiko kilinijenga kuwa
mchezaji mzuri.”

Mourinho alipenda kumweka nje ya
kikosi chake Rashford, na nyota huyo
wa Timu ya Taifa ya England alitumia
muda huo kujifunza na alimtengeneza
kujiamini zaidi.

Chini ya Mourinho, Rashford ali-
fanya madhambi mengi zaidi kuliko
wakati mwingine na ilisababisha ao-
nyeshwe kadi 13 za njano pamoja na
kadi moja nyekundu.

Tangu Mourinho alipoondoka ka-
tika timu hiyo, Rashford ameonekana
kuimarika zaidi na chini ya Kocha Ole
Gunnar Solskjaer, amefunga mabao 19
kwenye mechi 31 alizoichezea United
msimu huu.

CORONA YAMGUSA KANE

MANCHESTER United haitaweza kununua mchezaji
ghali kama straika wa Spurs, Harry Kane (26), huku iki-
fikiria mipango ya kukiimarisha zaidi kikosi chake katika
dirisha la usajili wakati pia hali ya kifedha ikiathiriwa na
kuwapo na maambukizi ya virusi vya corona. (Guardian)

SANCHO, KANE SOKONI

MABOSI wa Manchester sasa imewaweka katika
orodha ya nyota inaowahita straika wa Spurs, Harry
Kane na winga wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa
ya England, Jadon Sancho ambaye ana umri wa miaka
20. (Evening Standard)

SOUNESS AIONYA UNITED

KIUNGO wa zamani wa Liverpool na Mchambuzi wa
Soka, Graeme Souness ameionya Manchester United
uamuzi wake wa kumsajili winga Jadon Sancho uta-
waweka kwenye wakati mgumu dhidi ya klabu yake ya
Dortmund. (Daily Mirror)

MBAPPE ASHUKA THAMANI

DAU la kumuuza mshambuliaji wa Paris St-Germain,
Kylian Mbappe (21), ambalo limetajwa kuwa ni pauni
milioni 250, kuelekea Real Madrid linaweza kupungua
kwa pauni milioni 35 kwa sababu ya kuwapo kwa kesi
ya virusi vya ugonjwa wa corona, amesema minoja wa
wajumbe wa Bunge la Ulaya. (Daily Mirror)

ATLETICO YAMGANDA PARTEY

KIUNGO wa Atletico Madrid, Mghana Thomas Partey
(26), ambaye anawindwa na Kocha wa Arsenal, Mikel
Arteta, klabu yake hiyo ya Hispania inaamini inaweza
ikafanikiwa kumpa mkataba mpya wa kuendelea kuitu-
mikia timu hiyo. (Express)

AUBAMEYANG ANUKIA CITY

MANCHESTER City imeingia kwenye mbio za kuwania
saini ya straika wa Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang,
huku Barcelona, Inter Milan na Real Madrid pia zinata-
jwa kuwinda saini ya nyota huyo mwenye umri wa miaka
30, na ambaye anamaliza mkataba wake na klabu hiyo
kipindi cha majira ya joto mwakani. (Express)

UNITED YABADILI GIA

MANCHESTER United imejiondoa kwenye mbio za
kuwania saini ya kiungo wa Real Madrid na Timu ya
Taifa ya Colombia, James Rodriguez (28), lakini Arsenal
na Everton zenyewe bado zinamwania nyota huyo. (Sky
Sports, via the Sun)

SILVA, VALENCIA WATETA

KIUNGO wa Manchester City, David Silva (34), yuko ka-
tika mazungumzo na klabu yake ya zamani ya Valencia
baada ya mkataba wake wa sasa kumalizika ifikapo Juni
30, mwaka huu lakini mazungumzo hayo yamesimama
kutokana na kuwapo kwa ugonjwa wa corona. (ESPN,
via Manchester Evening News)

PSG KUIBOMOA PORTO

VIGOGO wa Ufaransa, Paris St-Germain, wanajiandaa
kumnunua mchezaji mmoja kutoka Porto kwa dau la
pauni milioni 21.8m. (Gauchazh, via the Sun)

CHELSEA KUMKOSA TELLES

CHELSEA inajiandaa kumkosa beki wake, Alex Telles,
lakini inajiimarisha kuweka nguvu kuwania saini ya, Ben
Chilwell wa Leicester. (Gauchazh, via the Sun)
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SIS BEKI COASTAL AFUNGUKA
‘ANAVYOMUOTA’ KAGERE

Miquissone aitaja
Biashara United

Na Mwandishi Wetu

WINGA mpya wa mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Bara, Simba, Luis Miquis-
sone, amesema bao lake la kwanza
kufunga akiwa na timu hiyo ndio goli
pekee analolifurahia zaidi.

Miquuisson alifunga bao la kwanza
katika mechi dhidi ya Biashara United
ambapo Simba iliondoka na pointi tatu.

Mchezaji huyo wa kimataifa kutoka
Msumbiji alifunga bao hilo akimalizia
kazi nzuri kutoka kwa kiungo mkong-
we, Jonas Mkude.

“Naweza kusema bao langu bora
ndani ya Simba ni bao langu la kwanza,
kwa sababu lilinifanya kuwa na furaha
kubwa, ndio lilikuwa katika changa-
moto yangu mpya,” alisema nyota huyo
wa zamani wa UD Songo.

Aliongeza bao hilo halitaondoka ka-
tika historia yake na anaamini ataen-
delea kuisaidia Simba kupata matokeo
bora zaidi katika Ligi Kuu Bara na
mashindano yote watakayoshiriki.

Hadi Ligi Kuu Bara inasimama, Simba
ndio walikuwa vinara katika msimamo
baada ya kujikusanyia pointi 71.

Mipango yasukwa
kuinusuru Ndanda

Na Saada Akida

TUTABAKI! Kocha Mkuu wa Ndanda FC,
Abdul Mingange, amesema ameandaa
mpango ‘kabambe’ ya kuhakikisha timu
hiyo ya mkoani Mtwara inabakia kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Mingange aliliambia gazeti hili kipindi
hiki amewapa wachezaji wake mbinu
mpya za mazoezi na anawafuatilia ili
kuhakikisha wanayafanyia kazi katika
kipindi hiki cha maambukizi ya ugonjwa
wa corona.

Kocha huyo (pichani chini) alisema
mbali na mbinu hizo amekuwa pia ak-
itenga muda maalum kwa kuzungumza
na wachezaji wake ili kuwajenga zaidi
kisaikolojia.

“Nimeikuta Ndanda katika hali mbaya
yva kushuka daraja, nikawaandaa Kisai-
kolojia hadi sasa kufika nafasi ya 16, tu-
lipo pia sio salama, tunatakiwa kufanya
vizuri mechi zilizobakia, ninawahimiza
kuzingatia mazoezi,” alisema Mingange.

Aliongeza mbali na kuwapa mbinu
pia amekuwa akisisitiza juu ya kujali
kazi yao kwa kupambana ili timu hiyo
iendelee kubakia katika Ligi Kuu Bara
mSimu Ujao.

“Ninachowaambia kila siku ni kuzinga-
tia mazoezi ili tutakaporejea katika ligi,
tuwe imara, lakini wachezaji wanatak-
iwa kutambua timu itakaposhuka basi
tutashuka chini kuanza upya mapam-
bano,” alisema kocha huyo.

Na Saada Akida

AKATT Ligi Kuu ikiwa bado

imesimama, beki tegemeo

wa Coastal Union ya jijini

Tanga, Bakari Mwamnye-
to, amemtaja Meddie Kagere wa Simba
ndiye mshambuliaji pekee ‘anayem-
uumiza kichwa’ katika ligi hiyo ya juu
hapa Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwamnyeto alisema amekuwa na
wakati mgumu pale anapomkaba strai-
ka huyo na analazimika kuongeza uma-
kini ili kulinda lango lake.

Mwamnyeto alisema Kagere ame-
kuwa na ‘uchu’ wa kufunga magoli na

pia ni mshambuliaji anayetumia akili
na nguvu kuhakikisha anaisaidia timu
yake.
“Kuna washambuliaji wengi
wazuri ila Kagere amekuwa
anahitaji kufunga muda
wote, hivyo unatakiwa kum-
chunga na kutumia akili ili
asilete madhara katika timu
yako,” alisema beki huyo
ambaye ni shabiki wa Liver-
pool ya England.
Nahodha huyo wa Coastal Union
alisema licha ya kumpa wakati mgumu,
alifanikiwa kumkaba vema alipokuwa
kwenye majukumu ya Taifa yeye akiwa

na Taifa Stars na kinara huyo wa mabao
nchini akiwa kwenye kikosi cha Rwanda
(Amavubi).

Mwamnyeto alisema ukiondoa nyota
huyo, kwa sasa hakuna mshambuliaji
mwingine ambaye anamsumbua licha
ya baadhi yao kuwa na majina na sifa
‘Tukuki’.

Beki huyo ambaye ni tegemeo nda-
ni ya kikosi cha Coastal Union ndiye
mchezaji ghali kwa nyota wazawa na
tayari yuko kwenye rada za vigogo wa
soka nchini, Simba na Yanga.

Meneja wa mchezaji huyo anadai ili
taji itatakiwa kutoa kiasi cha Sh. milioni
240.

Wachezaji wa Yanga wakiwa katika picha ya pamoja kabla ya kupokea vifaa vya michezo vilivyotolewa na
Kampuni ya GSM, kwa ajili ya kufanyia mazoezi binafsi katika kipindi hiki cha kujikinga na virusi vya ugonjwa
wa corona (COVID 19). PICHA: MTANDAO

Corona yakitesa kikosi cha wavu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Timu ya mpira wa
mikono ya Tanzania, Kombo Ally Kom-
bo, amesema kuahirishwa kwa michua-
no ya Kombe la Chalenji kumekiathiri
kikosi chake kwa sababu wachezaji
wake walikuwa ‘wameiva’® na wako
tayari kushindana.

Michuano ya Chalenji kwa nchi za
Afrika Mashariki na Kati ilipangwa ku-
fanyika Machi, mwaka huu nchini Ethi-
opia kwa wachezaji wa umri chini ya

miaka 20 na 17, iliahirishwa kwa sababu
ya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa
wa Corona.

Kombo aliliambia gazeti  hili
wachezaji wake walianza kwa muda
mrefu na aliamini watakwenda ka-
tika michuano hiyo kushindana na si
kusindikiza.

Kocha huyo alisema tayari aliwaruhu-
su wachezaji wake wanaotoka mikoa
ya Tanzania Bara na Kisiwani Pemba
wamesharejesha makwao baada ya
kupokea taarifa za kuharishwa kwa mi-

chuano hiyo.

“Kikosi chetu tulikiandaa mapema
mno, na wachezaji walikuwa na matu-
maini makubwa ya kwenda kufanya vi-
zuri, lakini kuahirishwa kwa michuano
hii katika hatua za mwisho kumewavun-
jamoyo,” alisema Kombo.

Kocha huyo amewataka wachezaji
wake kuendelea na programu za ma-
zoezi binafsi na kusubiri taarifa nyingine
mpya kutoka kwa waandaaji wa michua-
no hiyo ya Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati.
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Nipashe

Cheche achambua
Inapokwama
Azam FC Bara

Na Somoe Ng'itu

ALIYEKUWA Kocha Msaidizi wa Azam FC, Iddi Nassor
‘Cheche’, amesema sababu mojawapo inayowafanya
mabingwa hao watetezi wa mashindano ya Kombe la
FA kushindwa kutwaa tena ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa mara nyingine ni kukosa uvumilivu.

Azam FC imetwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara mara moja katika msimu wa 2013/14, ikiwa
chini ya Kocha Mkuu raia wa Uingereza, Stewart Hall.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Salaam
jana, Cheche alisema timu hiyo imeshindwa kuvu-
milia makocha wake na kuamia kuwatimua ndani ya
muda mfupi baada ya kuona malengo yao hayatimii.

Cheche alisema mabosi hawapaswi kuangalia ub-
ingwa peke yake na wanatakiwa kufuatilia maende-
leo mengine yaliyoletwa na kikosi chao katika kila
msimu.

“Shida ipo sehemu moja, hawana uvumilivu, ni
lazima wafahamu hamwezi wote kuwa mabingwa,
timu zinashindana lakini mwisho wa siku bingwa
anakuwa mmoja,” alisema Cheche.

Kocha huyo Iak|n| moja ya malengo mengine ya
kuanzishwa kwa timu hiyo yalikuwa ni kuleta map-
induzi katika soka la hapa nchini na hakika hilo wali-
fanikiwa. Aliongeza safari ya wachezaji wa Tanzania

Kiungo wa Simba, Said Ndemla (katikati), ambaye anawindwa na klabu mbalimbali za hapa
nchini, akiwa kwenye mazoezi na nyota wenzake wa Wekundu wa Msimbazi, Erasto Nyoni

kushoto ) Na Meddie Kagere. PICHA : MAKTABA

Vita ya viungo yakolea Yanga

® ® ® Kocha Mbelgiji afunguka ubora wa kiungo
anayembhitaji, huku Ndemla akisisitiza safari...

Na Saada Akida

‘AKATI Kocha Mkuu wa Yanga,

Luc Eymael, bado anasaka

kiungo mkabaji kwa ajili ya

kuboresha kikosi chake, kiungo,

Said Ndemla, amesisitiza hafikirii kujiunga

na klabu nyingine ya hapa nchini endapo

ataondoka kwa mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba.

AKizungumza na gazeti

hili, Ndemla alisema bado

anatamani kubakia Simba,

lakini kama ni kuondoka,

basi ataenda kucheza soka la

kulipwa.

Ndemla ambaye amekosa namba ya ku-
dumu katika kikosi cha Simba, amesema
anaamini huu ni wakati sahihi wa kwenda
kucheza soka Ulaya na tayari ameshaanza
mazungumzo na klabu zinazowania saini

yake za ndani na nje ya Tanzania.

“Bado natamani kuendelea kubaki ndani
ya klabu ya Simba baada ya mkataba wan-
gu kumalizika mwishoni mwa msimu huu,
nimepata ofa mbalimbali za klabu za Tanza-
nia, ila natamani kucheza nje ya nchi, ndiyo
ndoto yangu,” alisema Ndemla.

Eymael aliliambia gazeti hili amepewa
jukumu la usajili na kusema tayari ameanza
kufanya mazungumzo na kiungo mkabaji
mmoja kwa ajili ya kupata saini yake.

Hata hivyo kocha huyo hakutaka kuweka
wazi ni mchezaji gani ambaye yuko katika
‘rada’ zake na kuongeza mipango yake ni
kuunda kikosi cha ushindani.

“ Ninaendelea na mazungumzo, nina-
hitaji kupata kiungo mmoja mkabaji wa
kimataifa atakayecheza namba sita, nina

sisitiza.

upungufu katika eneo hilo, nina imani na
uwezo wa viungo nilionao Yanga, lakini ni
lazima nisajili kiungo mmoja anayeimudu
vema nafasi hiyo,” alisema Eymael.

Aliongeza kiungo huyo anayembhitaji
ni atakayekuwa na uwezo wa kuanzisha
mashambulizi kuanzia chini kuelekea juu.

“Msingi wa timu siku zote unaanzia chini,
ninamaanisha unapokuwa na namba sita
makini, atakayetimiza majukumu yake, basi
kikosi chake kinakuwa kwenye nafasi nzuri
ya kukupa matokeo mazuri,” alisema Mbel-
giji huyo.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick
Mwakalebela alisema sasa klabu itayafanyia
kazi mapendekezo yote yaliyowasilishwa na
kocha wao kwa sababu wanabhitaji kutimiza
malengo ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
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bado imekuwa na changamoto kwa baadhi yake
kupewa sifa ambazo hazistahili na hili linachangia
kurudisha nyuma maendeleo ya mchezo husika.
“Promo zimekuwa nyingi sana kuliko uhalisia, uta-
kuta mchezaji amefanya tukio moja, basi litaelezea
kila siku, tunawapandisha vichwa, tunawapa sifa
sana, tunawamaliza na hatuwajengi,”

Cheche ali-

Mapema Machi, mwaka huu uongozi wa Azam FC
iliamua kumpa majukumu mengine kwenye kampuni
yao baada ya kudumu nayo kwa zaidi ya miaka 15.

Tanzania Bara msimu ujao.

“Tulipanga kutoingilia majukumu ya ko-
cha, tumemweleza afanye mazungumzo na
mchezaji baada ya makubaliano afikishe
mezani taarifa kwa ajili ya kuma mchezaji
husika mkataba, kama ilivyokuwa kwa
Bernard Morrison alivyotua kwa mara ya
kwanza,” alisema Mwakalebela.

Licha ya dirisha la usajili kutofunguliwa
rasmi hapa nchini, tayari Yanga na timu
nyingine zinazoshiriki Ligi Kuu zimeanza
kuboresha na kuwapa mikataba nyota wal-
ioko kwenye mipango yao.
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