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Mratibu wa masuala ya Virusi vya Ukimwi kitengo cha Polisi Afya, ACP Thomas Kawala, akipata chanjo
yva UVIKO-19, wakati wa uzinduzi wa kampeni ya chanjo hiyo, katika Hospitali ya Polisi, Barabara ya
Kilwa, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MAULID MMBAGA.

Waziri awaondoa hofu
wadau wa mifuko jamii

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewaondoa hofu
wastaafu na watumishi walioko
kazini kwamba mifuko ya hifadhi
ya jamii ni himilivu na itaendelea
kulipa mafao kama kawaida.

Mifuko hiyo ni wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) na ule wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF) kwa ajili ya
wafanyakazi wa sekta binafsi.

Kuondolewa kwa hofu kwa
wastaafu na wafanyakazi (wastaa-
fu watarajiwa) kunatokana na
taarifa katika Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kwamba kuna ha-
tari ya mifuko hiyo kufilisika kuto-
kana na usimamizi usioridhisha.

CAG kwenye ripoti yake ya uk-
aguzi kwa mwaka 2020/21 iliyo-
wasilishwa bungeni wiki iliyopita,
alibaini mifuko ya hifadhi ya jamii
iko hatarini kupata hasara ya ma-
bilioni ya shilingi kutokana na
utekelezaji duni wa miradi yake
ya ubia na kampuni mbalimbali.

Akijibu hoja za wabunge zi-
lizojitokeza kwenye mjadala wa
makadirio ya mapato na matumi-
zi ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora kwa mwaka 2022/23, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Prof. Joyce Ndalichako,
alisema mifuko hiyo jamii ni him-
ilivu na itaendelea kulipa mafao
kwa wastaafu.

Prof. Ndalichako alisema kati ya
mwaka 2018 PSSF ilipoanzishwa
hadi Machi 2022, serikali imelipa
mafao yenye thamani ya Sh. tril-
ioni 6.91, kila mwezi serikali inali-
pa Sh. bilioni 58.75 kwa wastaafu
148,868 kila ifikapo tarehe 25 ya
mwezi.

“Nikiri kwamba kulikuwa na
changamoto hasa kwa wastaafu
ambao walikuwa wameanza kazi
kabla ya mwaka 1999 ambao wali-
kuwa hawachangii, lakini wakain-
gia kwenye mfuko kwa hiyo hao
walisababisha mfuko uelemewe.
Walikuwa hawachangii lakini wal-
itakiwa kulipwa Sh. trilioni 4.62
katika mfuko huo,”alisema.

Kutokana na hali hiyo, Prof.
Ndalichako alisema serikali ilia-
mua kuupa nguvu mfuko kwa
kutoa Sh. trilioni 2.17 na kuwez-
esha kulipa malimbikizo yote ya
wastaafu yaliyokuwapo.

“Kutokana na uwezo mkubwa
uliotolewa na serikali kwa mfuko
wa PSSSF, hivi sasa watumishi
wote wanaostaafu wanalipwa ma-
fao yao ndani ya siku 60 baada ya
kuleta taarifa zake za kustaafu,”
alisema Ndalichako.

Hata hivyo, Mbunge wa Viti
Maalum, Esther Bulaya alimpa
taarifa Waziri huyo kuwa ripoti ya
CAG iliyotolewa hivi karibuni in-
aonyesha mifuko ina hali mbaya
na si himilivu na iko kinyume cha
taratibu cha ukwasi wa asilimia
40.

WALICHOSEMA WABUNGE

Awali, wakichangia, Mbunge
wa Viti Maalum, Halima Mdee,
alisema watumishi kwa sasa wapo
kazini lakini hawajui mustakabali
wao wakati wa kustaafu.

Mbunge wa Kilindi (CCM),
Omary Kigua, alisema kwenye
jimbo lake kuna watu wamefanya
kazi kwa zaidi ya miaka 20 lakini
hawakupewa mafao walipostaafu
na kumwomba Waziri Ndalichako
awasaidie.

Mbunge wa Sengerema (CCM),
Hamis Tabasamu, alisema wastaa-
fu wengi wanapata taabu, wa-
natembea umbali mrefu kutafuta
haki yao.

“Unamwomba mstaafu ‘pay
slip’ ya kwanza aliyoanza kulipwa
mshahara miaka 40 iliyopita au
barua ya kuthibitishwa kazini,
ataipata wapi? Mtaona mvua haz-
inyeshi kumbe mnafanya dhambi
baridi,”alisema.

Mbunge wa Temeke (CCM),
Dorothy Kilave, alisema watumi-
shi wa bandari zaidi ya 100, wana-
dai maslahi yao kwa muda mrefu
hawajalipwa mafao yao na kutaka
wapewe fedha zao.

Mbunge wa Hai (CCM), Saash-
isha Mafuwe, alisema: “Uchelew-
eshaji unaofanywa katika kulipa
malipo ya wastaafu siyo haki wasi-
achwe walalamike kwa kuwa wal-
ishatoa utumishi wao kwa Taifa
na sasa ni zamu ya Taifa kutoa
huduma kwao.”

- 1]
CAG abaini tatizo

uwekezaji wa NHC

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAF)
amebaini upungufu katika uen-
delezaji wa mradi wa uwekezaji
wa majengo - Kawe mkoani Dar
es Salaam.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni wiki iliyopita,
CAG Charles Kichere anasema
kuwa Aprili 19, 2002, serikali
(muuzaji) na kampuni ya Al
Ghurair Investment LLC -AGI
(mnunuzi) waliingia mkataba
Wwa mauziano ya viwanja namba
697, 709 na 711/1 vyenye ukubwa
wa hekari 107.1.

Anabainisha kuwa bei ya
mauziano ilikuwa Dola za Mare-
kani milioni 6.5 kwa ajili ya ku-
fanya uwekezaji wa hoteli yenye
hadhi ya nyota tano, vituo vya
mikutano, maduka, ofisi pamoja
na nyumba za hali ya juu.

Hata hivyo, CAG anasema
kuwa hadi kufikia mwaka 2012,
mnunuzi alikuwa amelipa Dola
za Marekani milioni 2.05 tu.

Anaendelea kubainisha kuwa
Machi 29, 2012, Shirika la Nyum-
ba la Taifa (NHC) liliingia mkata-
ba wa makubaliano na Kampuni
ya Al Ghurair Investment LLC ili
kutekeleza ubia wa asilimia 50
kwa 50 kwenye uwekezaji wa
Mradi wa Kawe.

CAG anabainisha kuwa NHC
ilichukua hatua ya kuunda kam-
puni maalum ya uendeshaji iit-
wayo Uptown Kawe Properties
Ltd Juni 10, 2014 ili kuendesha
mradi huo.

Anasema umiliki wa kampuni
maalum ya uendeshaji ulikuba-
lika kuwa sawa kati ya Kampuni
ya Al Ghurair Investment LLC na
NHC baada ya kutiwa saini kwa
makubaliano ya ubia wa kam-
puni maalum ya uendeshaji.

“Ukaguzi wangu wa maende-
leo ya utekelezaji wa mradi wa
Kawe ulibaini upungufu ambao
unahitaji uangalizi wa serikali.
Upungufu huo unajumuisha
kutolipwa kwa gharama ya un-
unuzi wa mali kwa mujibu wa
makubaliano yaliyotiwa saini.

“NHC ilitakiwa kulipa Dola
za Marekani milioni 3.25 ikiwa
ni sehemu yake ya umiliki wa
asilimia 50 na Kampuni ya AGI
Ghurair Investment LLC in-
gemalizia kulipa salio la dola
za Marekani milioni 1.2, lakini
nilibaini kuwa hadi Novemba
2021 pande zote mbili hazikuwa
zimelipa fedha hizo,” anasema.

CAG anaitaja dosari nyungine
kuwa ni kusitishwa kwa uan-
daaji wa Mpango Kabambe wa
Uendelezaji wa Mradi wa Kawe,
akifafanua kuwa mnamo Mei
19, 2015, kampuni maalum ya
uendeshaji wa mradi (Uptown
Kawe Properties Ltd) ilitiliana
saini mkataba na Phils Interna-

tional FCZ (mshauri) kwa ajili ya
kuandaa mpango kabambe wa
uendelezaji wa mradi wa Kawe
ambao ulitarajiwa kukamilika
Novemba 19, 2015.

“Nilibaini kuwa hadi tarehe
30 Juni 2021, kampuni mshauri
(Phils International FCZ) ilikuwa
imekamilisha hatua mbili tu kati
ya tano za uendelezaji wa mpan-
go kabambe wa undelezaji wa
Mradi wa Kawe,” anasema.

CAG anaitaja dosari ya tatu
ni mgogoro wa ujenzi katika
Kiwanja Namba 711/1 cha mradi
wa Kawe, akifafanua kuwa NHC
ilichukua hatua binafsi za kue-
ndeleza kiwanja hicho ukihu-
sisha ujenzi wa miradi miwili
ya ‘Golden Premier Plaza’ kwa
Sh. bilioni 71 na jengo la ‘Seven
Eleven’ kwa Sh. bilioni 105, yote
ikiwa na jumla ya gharama ya
Sh. bilioni 176.

“Katika ukaguzi wangu, nili-
baini kuwa kutokana na mata-
tizo ya kifedha, uendelezaji wa
miradi hii ulisitishwa kwa zaidi
ya miaka miwili; na hadi kufikia
tarehe 30 Juni 2021, kiwango
cha kukamilika kwa mradi wa
‘Golden Premier Plaza’ ulikuwa
asilimia 43 na ‘Seven Eleven’
ulikuwa asilimia 35; na NHC im-
etumia jumla ya Sh. bilioni
57.98.

“Pia nilibaini kuwa uende-
lezaji wa kiwanja Na. 711/1 am-
bacho ni sehemu ya viwanja
vya mradi wa Kawe ulitekele-
zwa bila kumshirikisha na ku-
pewa idhini ya mbia mwenza
wa mradi wa Kawe, Kampuni ya
Al Ghurair Investment LLC, hali
ambayo ilisababisha mgogoro
kati ya wabia juu ya suala hilo,
na jinsi ya uendeshaji wa kam-
puni maalum ya uendelezaji wa
mradi (Uptown Kawe Properties
Ltd).

“Pia nilibaini uendelezaji wa
kiwanja namba 711/1 ulifanywa
kabla ya kukamilika kwa mpan-
go kabambe wa undelezaji wa
mradi wa Kawe.

“Nina maoni kuwa uchelewe-
shaji wa utekelezaji wa mradi wa
Kawe ulishikilia mtaji wa NHC
ambao ungewekezwa kwenye
miradi mingine yenye faida.

“Pia ucheleweshaji unaongeza
gharama za mradi kwa kuende-
lea kuongezeka kwa gharama za
vifaa na adhabu zingine zinazo-
husiana na uchelewaji wa uen-
delezaji,” anatahadharisha.

CAG ana angalizo kwamba
kazi za ujenzi katika kiwanja
namba 711/1 zinaweza kusababi-
sha mgogoro wa kisheria dhidi
ya NHC; mgogoro huo unaweza
kuathiri hatma ya umiliki wa
NHC kwenye mradi wa Kawe.

“Ninapendekeza NHC iihu-
sishe serikali ili kutafuta namna
bora ya kutatua masuala am-
bayo yanachelewesha kukami-
lika kwa mradi wa Kawe,” CAG
anawasilisha hoja yake.
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Ujen2| wa bwawa wawatokea
puani Vigogo wanne RUWASA

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso (picha-
ni), ameagiza kusimamishwa kazi kwa
watumishi wanne wa wizara hiyo kuto-
kana na kusuasua kwa ujenzi wa bwawa
la Kwankambala, linalojengwa Handeni
mkoani Tanga.

Walioagizwa kusimamishwa ni wa-
tumishi na viongozi kutoka Wakala ya
WASA) Makao Makuu akiwamo msimami-
zi wa mradi, Hamisi Matungulu.

Wengine ni Mhasibu Mkuu, CPA Jimmy
Mwanyakunga, Meneja Udhibiti Ubora wa
Miradi na Mwenyekiti wa Bodi ya Un-
unuzi, Amos Mtweve na Mkurugenzi wa
Ununuzi na Ugavi, Zam Mlimira.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vyombo
vya habari na Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikali wa wizara hiyo, lorence
Temba ilisema Waziri Aweso ametoa ag-
na wadau wa sekta ya maji wa Handeni.

Taarifa hiyo ilisema hatua hiyo ime-
chukuliwa baada ya ziara ya kikazi aliyo-
fanya Waziri Aweso Aprili 12, mwaka huu,
wilayani humo na kubaini mkandarasi
anayejenga bwawa hilo amelipwa Sh. mil-
ioni 602.8 sawa na asilimia 33 ya gharama
ya mkataba na kazi iliyofanyika ni asilimia
20 zilizopangwa kufanyika.

Pia ilisema iligundulika kampuni ili-
yopewa kazi hiyo, iitwayo Civil Loth En-
terprises Ltd iliondoa vifaa vya kazi katika

hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

eneo la ujenzi, wakati iliongezewa muda
wa utekelezaji wa ujenzi huo.

Taarifa hiyo ilisema kikao hicho kili-
choongozwa na Waziri huyo kimetaka ku-
fanyika mapitio ya mkataba wa nyongeza
wa mkandarasi.

Pia kimetaka Katibu Mkuu, Wizara
ya Maji kuunda tume ya uchunguzi ili
kubaini matatizo yanayokabili utekelezaji
wa mradi na kushikiliwa kwa Mkandarasi
Civil Loth Enterprises Ltd kwa hatua za
uchunguzi zaidi.

Ilisema hatua nyingine za kukwamua
ujenzi wa bwawa hilo zinaendelea.

' Imani potofu, matumizi ya bangi
 tishio jipya wavuvi Ziwa Victoria

Na Daniel Limbe, CHATO

IMANI potofu ya matumizi ya bangi kwa
wavuvi katika Ziwa Victoria imetajwa kuwa
tishio jipya kwa vijana na watoto.

Vijana hao huamini kuwa wanapotumia
dawa ya kulevya aina ya bangi, hupata sam-
aki wengi sambamba na ongezeko la nguvu
za kufanya kazi nyakati za usiku.

Uchunguzi wa Nipashe umebaini kwam-
ba matumizi ya bangi kwenye mialo ya wa-
vuvi wa samaki unatokana na kutokuwepo
kwa udhibiti kutoka mamlaka husika.

Aidha, upatikanaji wa dawa hizo umeku-
wa mwepesi zaidi kwa siku za karibuni ku-
tokana na wauzaji na wasambazaji kubuni
njia ya kupitisha ziwani, ikilinganishwa na
awali walipokuwa wakipitisha kwa njia ya
barabara.

Habari kutoka chanzo cha habari (jina
linahifadhiwa) kimeieleza Nipashe kuwa
dawa hizo zinazalishwa kwa wingi kwe-
nye visiwa ndani ya Ziwa Victoria, huku
watumiaji wengi wakiwa vijana na baadhi
ya watoto wanaojihusisha na shughuli za
uvuvi.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Udhibiti wa
Rasilimali za Uvuvi ndani ya Ziwa Victoria
(BMU) mwalo wa ufukwe wa Chato, Kamese
Malima, anakiri kuwapo kwa matumizi ya
bangi kwa baadhi ya wavuvi wanaotumia
mwalo huo.

“Ni kweli wako wavuvi wanaotumia ban-
gi kabla na baada ya kwenda kuvua samaki.
Japo mimi si msemaji katika  suala hilo, ni-
navyoona udhibiti wake unakuwa mgumu

NOTISI/TANGAZO

kutokana na baadhi ya viongozi kufumbia
macho,” alisema Kamese.

chake, huku akisema amekuwa akichukua
hatua za kuwaelimisha kuachana na
matumizi holela ya dawa hizo.

KAULI YA DCEA

Kwa mujibu wa Kamishna wa Kinga na
Tiba wa Mamlaka ya Kupambana na Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya (DCEA), Dk. Peter
Mfisi, bangi haina uhusiano wowote na im-
ani za kufanikiwa kupata samaki kwa wingi
ndani ya maji.

“Bangi inavutwa mwilini wakati samaki
wako ndani ya maji na mvutaji akimaliza
kuweka nyavu zake huondoka na kurejea
baadaye. Kungekuwa angalau na ukweli
kiasi iwapo bangi ingelikuwa inatandazwa
na nyavu halafu samaki wakapatikana la-
kini kinachofanyika ni kuvutwa na kubaki
mwilini,”"anasema.

Dk. Mfisi anasema ni ukweli kuwa baa-
dhi ya wanafunzi wa shule za msingi na se-
kondari nao wamejiingiza kwenye matumi-
zi ya bangi, huku akisema ni kichocheo
kikubwa cha vijana kujidunga sindano wa-
kiamini wanapunguza mawazo na baadhi
yao kuwa na imani potofu za kuongeza akili
za kufikiri.

Mbali na bangi, dawa zingine zinazotu-
mika nchini ni pamoja na heroin, mirungi,
cocaine, petroli pamoja na gundi.

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI
RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL
LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST
GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania,
chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya

AL"_T::;'PA JINALAMTEJA AINAYADHAMANA JINALAMWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YAMNADA
TEGETA MADALE KIDS PALACE NYUMBA YA BIASHARA CRUCIAL INVESTMENTLIMITED MADALE 10/05/2022 SAA4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA JOYCE STEVEN MSOFU NYUMBA MONICATHADAYO CHISUMUNI NGHONGHONA 10/05/2022 SAA4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA HAPPYNESS MUSSAJEGU NYUMBA HAPPYNESS MUSSAJEGU NZUGUNIA-DODOMA 11/05/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA BIMLAELECTRICAL SUPPLIES VIWANJAVIWILI RAJABU SIMEO MAJIGE BUIGIRI- CHAMWINO 11/05/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA EUGEN RAYMOND MGAYA GARITOYOYAIST T343 DCS EUGEN RAYMOND MGAYA DODOMAMJINI 12/05/2022 SAA4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
ARUSHA HILDA DEOGRATIUS MKAWE NYUMBA DEOGRATIAS IGNAS MKAWE DARAJA MBILI-ARUSHA 10/05/2022 SAA4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA MAGDALENA KISACK KWAYU NYUMBA MAGDALENA KISACK KWAYU LEMARA-ARUSHA 12/06/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
KIJITONYAMA SASISELEMANI KITUNDU NYUMBA MWAJUMA SELEMANI KITUNDU GOBAKUNGURU 11/05/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
KIJITONYAMA MUSBATI HASSAN KIBERITI NYUMBA ANSET JOSEPH MJUMARE MANZESE 10/05/2022 SAA04:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY MATHIAS EUSEBIO MBONDE NYUMBA MATHIAS EUSEBIO MBONDE KIMARASTOP OVER 12/06/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
KINONDONI ALEX NAHUMU PALANGYO NYUMBA JOSEPH BENJAMINI MBEZI MTONI 11/05/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEGETA FREDY SAMSON LILENGA NYUMBA FREDY SAMSON LILENGA MAKONGO KASKAZINI 12/05/2022 NAKUENDELEA
TANDALE REMY SALEWI IWASHA NYUMBA RAJABU SALEHE KHALFAN MBAGALA 13/05/2022 NAKUENDELEA
TEMEKE JUMASEIF MUSSA NYUMBA JUMASEIF MUSSA KICHANGANI 17/05/2022 NAKUENDELEA
TEMEKE JENEROSE ANNALUZWILO NYUMBA JANE ANNALUZWILO BUZA 18/05/2022 NAKUENDELEA
TEMEKE YASINI MBAGO MOHAMED NYUMBA YASSINI MOHAMED MBAGA BANGULO-PUGU STATION 19/05/2022 NAKUENDELEA
MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au Gari ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 lkiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali,hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0785242219/0754497396/0714939933

4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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valyomwagika = it L
ufukwe Bahariya

Y

Hindi wakamilika

Na Romana Mallya

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), limesema timu iliyoundwa
kuchunguza mafuta yaliyoonekana katika
ufukwe wa Bahari ya Hindi eneo la feri jijini Dar
es Salaam, imekamilisha kazi.

Kutokana na kukamilika kwa uchunguzi
huo, Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, amesema jana kuwa kwa sasa timu
hiyo inaandaa ripoti itakayowasilishwa muda
wowote kuanzia sasa.

Akizungumza na Nipashe juzi kuhusiana na
uchunguzi ilioutangaza kuufanya, Dk. Gwam-
aka alisema: ““Timu bado inaendelea kuandaa
ripoti imeshafanya ukaguzi. Suala linakuwa
gumu kwa sababu pale kuna mabomba yako
zaidi ya 12, kujua ni lipi linalovuja kunahitajika
utaalam na kuthibitisha ndicho kinachofanyi-
ka. Bado timu haijatoa ripoti yake.”

Aprili 7, mwaka huu, taharuki ilizuka baada
ya taarifa kutolewa kuwa meli isiyofahamika
imemwaga mafuta ambayo wananchi waliyas-
omba kwenye madumu.

Baada ya tukio hilo, Kaimu Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Ilala, Canute Msacky, alise-
ma baada ya kupata taarifa za tukio hilo wali-
wakamata watu sita pamoja na madumu ya
ujazo wa lita 20 na mengine madogo sita yak-
iwa yamejazwa mafuta hayo.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ngw’ilabuzu Lu-
digija, alifika eneo hilo na kuwatahadharisha
wananchi wa Dar es Salaam na maeneo men-
gine ya Pwani kuwa makini na ununuzi wa
mafuta yaliyowekwa kwenye madumu, huku
akielekeza mamlaka husika zichunguze athari
za mafuta hayo.

Baada ya kuwapo kwa taarifa hizo,
Dk.Gwamaka alisema NEMC ilitarajia kuanza
uchunguzi wa tukio hilo kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) na wanaoingiza mafuta ili kubaini ali-
yefanya uchafuzi huo wa mazingira.

Alisema walijaribu kuzungumza na baa-
dhi ya waliowahisi lakini walikataa kufanya
uchafuzi huo.

“Hapo nyuma tuliwahi kupiga faini kampuni
kadhaa lakini bado hali hii inajitokeza. Tume-
wataka wenye mabomba ya mafuta wayakara-
bati au kuweka mapya, tutakapompata aliye-
fanya uchafuzi huu atapewa adhabu kubwa,”
alisema.

Alibainisha kuwa mafuta yanapomwagwa
kwenye bahari husababisha athari kwa viumbe
hai, mikoko pamoja na wadudu kufa kutokana
na kukosa hewa ya oksijeni.

Mkaguzi Mkuu wa ndani wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa (wa pili kulia), akikabidhi viti na meza kwa Mkuu wa Shule ya
Sekondari ya Mwanalugali ya mkoani Pwani, Joseph Mkumbo, wakati wa mahafali ya kwanza ya kidato cha sita, shuleni hapo
juzi. Kulia ni Meneja wa NMB Tawi la Kibaha, Festo Issango na (katikati) ni Mwenyekiti wa Bodi ya Shule, Joyce Mori. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

CAG amulika athari UVIKO-19 kiuchumi

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
amefanya ukaguzi kuhusu
athari za uchumi katika Sekta
ya Utalii kutokana na janga la
UVIKO-19.

Kwa mujibu wa takwimu za
Wizara ya Fedha na Mipango,
Sekta ya Utalii inachangia asil-
imia 17.5 ya Pato la Taifa huku
ikiingiza asilimia 25 ya fedha za
kigeni.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni jijini hapa wiki
iliyopita, CAG Charles Kichere
anasema nchi zote duniani
zimechukua hatua mbalim-
bali za kukabiliana na janga la
UVIKO-19.

Anasema hatua hizo ni
pamoja na kuweka vizuizi vya
usafiri, karantini, amri za ku-
totoka nje, kufunga mipaka au
vizuizi kwa abiria wanaoingia
kwenye nchi husika, ulazima
wa kupima UVIKO-19 kwenye
viwanja vya ndege na maeneo
mengine ya kungilia nchini na
ushauri kwa usafiri kuhusu
maeneo yenye kasi ya maam-
bukizi ya UVIKO-19.

CAG Kichere anasema viten-

do hivyo vimeathiri kwa kiwan-
go kikubwa mienendo ya watu
kusafiri sehemu mbalimbali
duniani, ikiwamo Tanzania.

Anabainisha kuwa katika
mwaka 2020/21, Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA) lilipokea
watalii 511,801 na kukusanya
mapato ya Sh. bilioni 56.98
wakati kwa kipindi kama hicho
mwaka 2019/20 ilipokea watal-
ii milioni 1.08 na kukusanya
mapato ya Sh. bilioni 250.97.

Anasema hali hiyo inaonye-
sha kupungua kwa mapato
kwa Sh. bilioni 193.99 (sawa na
asilimia 77) na watalii 565,589
(sawa na asilimia 52) kulingan-
ishwa na mwaka uliopita.

Kwa upande mwingine, CAG
anasema Mamlaka ya Hifadhi
ya Eneo la Ngorongoro (NCAA)
katika kipindi hicho ilikusanya
Sh. bilion 3142 kutokana na
watalii 191,614 huku mwaka
2019/20 kikusanya Sh. bilioni
14352 kutokana na watalii
609,984.

Hali hiyo inaonyesha kupun-
gua kwa mapato kwa kiasi cha
Sh. bilion 112.1 (sawa na asilimia
78) na watalii 418,370 (sawa na
asilimia 69) kulinganishwa na
mwaka uliopita.

“Moja ya athari kubwa za
janga la UVIKO-19 ni kupungua

kwa idadi ya watalii wanaotem-
belea hifadhi za taifa na kuathi-
ri Sekta ya Utalii.

“Ninapendekeza serikali
ichukue hatua za kuhakikisha
huduma za kiafya na usalama
zinapewa kipaumbele kwenye
hifadhi za taifa ili kuongeza
imani ya watalii.

“Hatua hizi  zijumuishe
uwapo wa vifaa vya kutosha
vya usafi na vituo vya muda
kwa ajili ya kutenga watu
wataogundulika kuwa na dalili
za UVIKO-19,” CAG anawasili-
sha hoja yake.

UTALII WA FARU

CAG pia anabainisha kuwa
amebaini kuchelewa kuan-
zishwa kwa eneo maalum kwa
ajili ya utalii wa faru ndani ya
Hifadhi ya Taifa Serengeti.

Anafafanua  kuwa  seri-
kali kupitia Hifadhi ya Taifa
Serengeti ilipanga kutambu-
lisha eneo maalum la utalii wa
faru ambalo lilitarajiwa kufun-
guliwa Agosti 2021.

“Hifadhi ya Serengeti ina
maeneo matatu maalum kwa
ajili ya faru ambayo ni Moru,
Nyamalumbwa na Ndasiata.
Maeneo haya yana vivutio
vingine vya utalii kama vile

Ziwa Magadi, Jiwe la Msumi’
na mapambo ya jamii ya Wa-
masai.

“Ukaguzi wangu ulibaini
kuwapo miongozo ya utalii
wa faru na ada iliyopangwa
kwa ajili ya utalii wa faru. Hata
hivyo, hadi ninakamilisha uk-
aguzi wangu mwezi Novemba
2021, eneo hilo maalum la
utalii wa faru halikuanza kutu-
mika kutokana na changamoto
kadhaa.

“Baadhi ya changamoto hizo
zilizohitaji kutatuliwa kwanza
ni pamoja na: Kuhamishwa
kwa Hoteli ya Sopa, Kambi ya
Kusini na Magadi ambavyo
vipo katika eneo hilo; ubore-
shaji wa barabara; kutengen-
eza eneo la pikniki; na kuima-
rishwa kwa usalama wa faru.

“Kwa maoni yangu,
kuchelewa kuanza kufanya
kazi eneo maalum la utalii wa
faru kunainyima Hifadhi ya
Serengeti mapato kwani watal-
ii wangekuwa wanavutiwa na
utalii huo, hivyo kuongezeka
na kukuza mapato ya hifadhi.

“Ninapendekeza serikali
kupitia TANAPA, ishughu-
likie changamoto zote zi-
lizoainishwa zinazosababisha
utekelezaji wa mradi huu kusi-
mama,” CAG anawasilisha hoja

Watendaji kata nchini kumwagiwa pikipikKi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bas-
hungwa, amesema katika mwaka
wa fedha ujao wa 2023/24, serikali
itawanunulia pikipiki watendaji wa
kata nchini ili kurahisisha utendaji
kazi wao.

Bashungwa alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu hoja
za wabunge zilizoibuliwa kwenye

mjadala wa makadirio ya mapato
na matumizi ya Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora kwa mwaka 2022/23.

Alisema serikali inatambua kazi
wanayofanya na katika bajeti ijayo
watapatiwa usafiri kama ilivyo-
fanyika kwa Maofisa Ugani.

Pia aliwaagiza wakurugenzi kuz-
ingatia matakwa ya sheria ya kutoa
posho ya Sh.100,000 kwa watend-
aji wa kata kila mwezi.

“Kwenye baadhi ya halmashauri,

watendaji wa kata wamekuwa
wakifuatilia kana kwamba hii ni
hisani. Niwaelekeze wakurugenzi
wahakikishe wanapata hii hela
kila mwezi kwenye kata yake hii si
hisani,” alisema.

Aidha, alisema mfumo wa
maombi ya ajira kuna tatizo la
mtandao lakini timu yake inafanya
kazi kuhakikisha wanaoomba wa-
nafanikiwa kukamilisha maombi
yao kwa njia ya mtandao.

Kuhusu machinga, alisema Rais

ameagiza kuwekwa mazingira rafi-
ki kwao na kuwapanga kwa utara-
tibu ambao msuli hautumiki wala
kuchukua mali zao.

“Wakuu wa mikoa wanaeleke-
zwa kuwa machinga, bodaboda na
mama lishe ni maeneo yana hisia
tutoe taarifa TAMISEMI. Kama
kutakuwa na operesheni yoyote
ili serikali ifuatilie kwa kina kile
kinachofanyika kwa wamachinga,”
alisema.

Bashungwa alisema dhamira ya

serikali ni kuweka mazingira rafiki
kwao na kuwa na matumaini kwa
wanayoitegemea sekta ya mach-
inga. Kuhusu ujenzi wa nyumba
za walimu, alisema kila mwaka
wa fedha serikali itakuwa ikitenga
fedha kwa gjili ya nyumba za wa-
tumishi.

“Tumekubaliana baada ya kupit-
ishwa bajeti hii tukutane Wizara
mbili ya TAMISEMI na Utumishi tu-
jipange kwa mambo mliyoelekeza
na bajeti zetu,”alisema.
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Wanasheria wafundwa
kuhusu utendaji kazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imewataka wanasheria wake kutekeleza
majukumu yao kwa bidiiweledi, na uadilifu wa ki-
wango cha juu kwa maslahi mapana ya taifa ili kui-
saidia kupata ushindi kwenye mashauri mengi na
kupunguza migogoro na wadau wake.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro,
kikao cha Baraza la wafanyakazi wa Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

Dk. Ndumaro alisema badala ya kuendelea kufanya
kazi kwa mazoea, wanasheria wa serikali wanapaswa
kubadilika katika utendaji wao wa kazi wa kila siku.

“Natoa rai kwenu mwendelee kutekeleza maju-
kumu yenu kwa bidii, weledi na uadilifu wa kiwango
cha juu kama mnavyotarajiwa kwa maslahi mapana
ya taifa. Kwa kufanya hivyo mtaiwezesha serikali ku-
pata ushindi kwenye mashauri mengi na kupunguza
migogoro baina ya serikali na wadau wake,” alisema.

Aidha, aliwata kuendeleza juhudi za serikali katika
kupambana na kuziba mianya yote ya rushwa.

“Aidha majadiliano na upekuzi wa mikataba mbal-
imbali vyote vilenge kuongeza tija na kulinda maslahi
mapana ya nchi yetu.” alisema

Pia alisisitiza wanasheria kufahamu vipaumbele
vya serikali na jinsi watakavyo vitekeleza katika mi-
pango yao.

“Kila mtumishi anapaswa kushiriki katika sensa ya
watu na makazi itakayofanyika Agosti kwa kujiandik-
isha na kuhesabiwa. Kila mtumishi awe mbunifu na
kufanya kazi kwa ushirikiano ili kufikia malengo ya
ofisi na taifa kwa ujumla,” alisema.

Dk. Ndumbaro pia aliwataka watumishi kuzingatia
sheria, kanuni na miongozo ya utumishi ili kuongeza
tija na ubora wa kazi na kuongeza imani kwa wadau
Wwao.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Jaji Dk. Eliezer
Feleshi, alisema lengo la mkutano huo wa Baraza la
wafanyakazi ni kupokea na kujadili taarifa ya mpango
na makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka wa
fedha 2022/23.

“Kama mnavyofahamu ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali ilipeleka serikalini maombi ya kuongeze-
wa fedha katika bajeti yake kwa lengo la kuongeza
ufanisi katika utekelezaji wa majukumu yake ya
kuishauri serikali katika masuala yote ya kisheria,”
alisema.

Alisema maeneo ambayo yamepewa kipaumbele
kwenye bajeti ya 2022/2023 ni kufanya urekebisho wa
sheria ili kutoa toleo la sheria la mwaka 2022.

Pia alisema mpango mwingine ni kuimarisha
matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA) katika utoaji huduma za kisheria, kuende-
sha mashauri ya madai na jinai mahakamani.

Zn
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Baadhi ya washiriki wa semina za kila Jumatano zinazoendeshwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), wakiwa kwe-
nye mjadala kuhusu huduma ya bure kwa mwanamke mjamzito, katika makao makuu ya mtandao huo, Mabibo, mkoani
Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC awa mbogo upigaji mabilioni
mikopo ya watu wenye ulemavu

Na Richard Makore, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, Robert
Gabriel, ameshtukia ‘upigaji’ wa Sh. bil-
ioni tano zilizotengwa kwa ajili ya ku-
kopesha vikundi vya walemavu, vijana
na wanawake mkoani hapa.

Kutokana na hatua hiyo, Gabriel
ameagiza kusimamisha mishahara ya
watumishi wa halmashauri zilizohusika

na upotevu wa fedha hizo.
Akizungumza jana katika kikao kazi
kilichowakutanisha watumishi wa

sekta ya afya na elimu, Gabriel alisema,
‘upigaji’ huo umefanywa bila Baraza la
Madiwani kujua.

Gabriel pia aliagiza watumishi wote
waliohusika waliopo mkoani Mwanza
wakiwamo na wale waliohamishiwa
mikoa mingine, wachukuliwe hatua.

“Fedha nyingi hizi zimeibwa yaani
hakuna hata tangazo, mchakato wow-
ote wa kuidhinisha fedha hizo na

mbaya zaidi baraza la madiwani hali-
jui,” alisema.

Alibainisha kuwa uchunguzi uli-
ofanywa umebaini kulikuwa na vikundi
hewa na walipofuatilia zaidi walibaini
pia hapakuwa na majina ya vikundi
bali ya watu binafsi. Aidha, alibainisha
kwamba imebainika kuwapo ununuzi
wa magari yaliyotumika kwa gharama
kubwa ikiwa ni ukiukwaji wa sheria ya
manunuzi na kanuni zake.

Hata hivyo, mkuu huyo wa
mkoa hakusema ni halmashauri gani
iliyohusika na sakata hilo, lakini alisema
waliofanya wizi huo ni watumishi wa
serikali mkoani kwake.

Wakati hayo yalitokea mkoani Mwan-
74, tayari ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka 2020/2021 imebaini ‘madudu’
ya wizi katika sekta mbalimbali ziki-
wamo halmashauri.

Katika hatua nyingine, Gabriel alika-

bidhi zawadi ya kombe kwa wakuru-
genzi wa halmashauri zote mkoani
humo kama motisha kwa kuibuka
vinara katika utekelezaji wa miradi ya
serikali kwa wakati.

Akitoa zawadi hiyo, Gabriel alisema
kuwa wilaya ya Ilemela imekuwa
mstari wa mbele katika utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya serikali.

Katibu Tawala mkoani Mwan-
za, Ngusa Samike, aliwataka madiwani
na mameya kuacha tabia za kuhoji kila
maelekezo ya utekelezaji wa miradi ili
kuepusha ucheleweshwaji wa miradi.

“Kupitia zawadi hii tujimejifunza kitu
kwa Wilaya ya Ilemela, niwatake sasa
Madiwani na Mameya kuacha tabia ya
kuhoji kila maelekezo mnayoyapokea
kwani siyo kila maelekezo yanatokea
mkoani mengine ni ya kitaifa, tuyafany-
ie utekelezaji haraka kuepusha kuk-
wamisha shughuli za kimaendeleo,”
alisema.

Mwongozo sensa ya majengo waandaliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, imeandaa
Mwongozo wa uhamasishaji utaka-
ohakikisha kila jengo nchini lina-
hesabiwa katika sensa ya majengo
inayotarajiwa kufanyika Agosti,
mwaka huu.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Ridhi-
wani Kikwete, alibainisha hayo
fungua kikao kazi cha wadau kuhu-
su maandalizi ya sensa ya majengo.

Alisema mwongozo huo utawa-
husisha wananchi wote, wamiliki
wa majengo wote nchini, serikali

kuu, mamlaka za serikali za mi-
taa, taasisi na mashirika ya umma,
taasisi za kidini, vyama vya ushiri-
ka, vyama vya siasa na wadau wen-
gine kama vile wapangaji, walinzi
wa majengo na ndugu wa wamiliki
majengo.

“Aidha, mwogozo pia utaeleza
wajibu wa kila mmoja niliyemtaja
hapo juu nitoe rai kwa kila mwa-
nanchi kuhakikisha nyumba na
majengo yao yanahesabiwa,” alise-
ma Kikwete.

Ridhiwani alitoa pongezi kwa
serikali chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan kwa uamuzi wake kufanya
sensa ya majengo sambamba na
sensa ya watu na makazi kwa mwa-

ka 2022.

“Aidha naendelea kuwapongeza
wataalamu wote wanaoshiriki
maandalizi ya sensa kwa kazi nzuri
wanazofanya. Nitoe rai wananchi
wote kutoa ushirikiano mkubwa
kwa wataalamu watakaoshiriki
sensa ya majengo ya mwaka 2022
ili kuhakikisha kwamba azma ya
serikali ya upatikanaji wa taarifa za
majengo zilizo sahihi inafikiwa kwa
manufaa ya umma,” alisema.

Alisisitiza kuwa endapo mmiliki
au mwakilishi wake kwa sababu
yeyote hatakuwepo wakati wa sen-
sa basi anaagiza kujaza fomu maal-
umu itakayokuwepo katika ofisi

goji na kuikabidhi kwa mtendaji au
mwenyekiti wa serikali za mitaa.

“Na hii ni pamoja na wale wanao-
miliki misingi ya nyumba, nyumba
ambazo ujenzi wake unaendelea
na maboma,” alisisitiza.

Pia alisema kutokana na
umuhimu wa sensa hii serikali
inaendelea na maandalizi ya ku-
fanikisha zoezi hilo kwa kutenga
fedha, rasilimali watu, na vifaa ili
kufanikisha sensa ya kwanza ya
majengo nchini.

“Madhumuni makuu ya kufanya
sensa ya majengo ni kukusanya
taarifa za majengo yote nchini ili
kupata takwimu za majengo, kupi-
ma hali ya umaskini usio wa kipato

kwa wananchi ili kuwezesha ku-
tathimini na kupanga maendeleo
ya miji na wakazi wake,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Allan Kijazi, aliwataka
wadau hao kutumia kikao hicho
kutoa maoni yatayowezesha ku-
fanikisha sensa ya majengo.

“Hili ni zoezi linafanyika kwa
mara ya kwanza nchini hivyo in-
awezekana tukapatia au tukakosea
hivyo mjitahidi kufanya kwa uma-
kini kwani aibu itakayotokea si ya
serikali tu hata nyie mnahusika
tufanye kitu ambacho pia mataifa
mengine watakuja  kujifunza,”
alisema Dk. Kijazi.
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Masikio, macho, akili
20te zaitazama Simba

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania na Afrika Mashariki waliobakia
katika mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika, Sim-
ba kesho watashuka ugenini Afrika Kusini kuwavaa wenyeji, Orlando
Pirates.

Ni katika mechi ya mkondo wa pili wa mashindano hayo yanay-
oandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), baada ya kupata ushin-
di wa bao 1-0, katika mechi ya kwanza iliyochezwa kwenye Uwanja

Simba au Wekundu wa Msimbazi kama inavyoitwa na mashabiki
wake inahitaji sare au ushindi wa aina yoyote ili kupata tiketi ya kut-
inga hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo inayofanyika kila mwaka
hapa barani Afrika.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba wana-
takiwa kushuka uwanjani katika mchezo huo kwa nidhamu na ku-
waheshimu wapinzani wao kutokana na ubora ambao wanao wan-
apokuwa nyumbani, lakini pia wakiwa na faida ya kucheza mbele ya
mashabiki wao.

Simba inatakiwa kuingia uwanjani ikifahamu inapeperusha ben-
dera ya Tanzania na kwa wao kufanya vyema, si tu kutaibeba jina la
klabu yao, lakini kutalipa taifa heshima ambayo imeikosa kwa muda
mrefu kupitia michuano hiyo, maana ni muda umepita hakuna timu
ya hapa nchini iliyofika hatua ya nusu fainali.

Wachezaji wa Simba wanatakiwa kuingia uwanjani wakisahau bao
moja ambalo walipata hapa nyumbani ili kujiweka kwenye mazin-
gira ya kuendelea kupambana na kujipanga kusaka ushindi.

Kama wachezaji wa Simba wataendelea kujituma na kucheza
katika kiwango bora kama walivyofanya kwenye mechi zilizopita
walipocheza nyumbani, hakika watakuwa kwenye nafasi nzuri ya
kupata ushindi na hatimaye kutimiza ndoto na malengo waliyoji-
wekea ya kucheza nusu fainali au fainali ya michuano hiyo.

Nipashe tunawakumbusha Simba hakuna kisichowezekana, kama
iliwahi kuwavua ubingwa wa Afrika vigogo wa Misri, Zamalek tena
wakiwa nyumbani kwao, kesho pia inawezekana kwa wao kupata
matokeo chanya na hatimaye kusonga mbele.

Huu ni wakati wa Watanzania kuweka pembeni tofauti za kishabi-
ki na kilichobakia ni kuiombea Simba dua njema kwa sababu mafani-
kio yake pia yataibeba Afrika Mashariki, ambayo kwa muda mrefu
timu zake zimekuwa zikitolewa mapema kwenye michuano hiyo ya
kimataifa.

Mbali na Simba kuvuna kitita kikubwa cha fedha endapo itasonga
mbele, lakini itaihakikishia Tanzania Bara kupata wawakilishi wanne
katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirik-
isho Afrika katika msimu ujao, lakini pia Zanzibar ikitoa timu ny-
ingine mbili.

Kimsingi ni jambo gumu kwa wapinzani wao hasa Yanga kuwaom-
bea dua njema, lakini moyoni wanafahamu matunda ambayo Tanza-
nia itayapata endapo Simba itasonga mbele katika michuano hiyo,
hivyo ni muda sahihi kwao kuunganisha nguvu kuwaombea watani
zao mafanikio.

Katika kuhakikisha Simba inafanya vyema, huu ni wakati mwing-
ine kwa viongozi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kukaa karibu
na wawakilishi hao ili kuhakikisha maandalizi yao ya kuwavaa Or-
lando Pirates yanamalizika bila ya kuwapo kwa vitendo vyovyote vya
hujuma na hatimaye kiu ya kutinga hatua ya nusu fainali inatimia.

Tunafahamu katika mchezo wa soka au mingine yoyote, miujiza
ni jambo lisilotarajiwa, lakini huu ni wakati wa kuiombea Simba iwe
yenye bahati nzuri kwa siku ya kesho.

Kila mwanamichezo, kwa nafasi yake na imani yake, huu ni wakati
wa kuwaombea dua njema Wekundu wa Msimbazi na kuweka pem-
beni utani wa jadi na upinzani wa ligi ya hapa nyumbani.

Kila la kheri Simba SC, kila la kheri Tanzania katika michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.
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Na Adam
Fungamwango

NI wiki ambayo Watanza-
nia walishuhudia Timu ya
Soka ya Taifa (Taifa Stars),
ikipangwa kwenye Kundi F
kuelekea kufuzu Fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON) zinazotarajiwa
kuchezwa mwakani nchini
Ivory Coast.

Shirikisho la Soka Afrika
(CAF) lilichezesha droo ya
michuano hiyo na Tanzania
ikaangukia kwenye kundi
ambalo lina timu za Algeria,
Uganda na Niger.

Mara tu baada ya droo
hiyo, Kocha Mkuu wa Taifa
Stars, Kim Poulsen alisema
kundi hilo ni moja kati ya
makundi magumu, lakini
akasema wako tayari kwa
michuano hiyo, kikubwa tu
akasisitiza uwajibikaji wa
pamoja na maandalizi ma-
zuri. “ Algeria ni timu kub-
wa, Uganda ni timu nzuri
ambayo wametuzidi kwe-
nye viwango vya soka, Niger
sijui sana habari zao, lakini
mechi zitakuwa ngumu,
kila mtu sasa ana wajibu
kuanzia viongozi, benchi
la ufundi na wachezaji ili
tufuzu AFCON, kifupi tuko
tayari kwa mashindano. Na-
dhani maandalizi ndiyo kitu
kikubwa, tutacheza mechi
mbalimbali za kirafiki ili ku-
jiweka sawa,” alisema kocha
huyo na akaongeza:

“Tofauti ya michuano hii
ni kwamba zinafuzu timu
mbili za juu kwa hiyo ni fai-
da kwetu, hii ni tofauti ya ile
ya kufuzu Kombe la Dunia
ambapo timu moja tu ndiyo
ilikuwa inasonga mbele,”
alisema Poulsen.

Tukijipanga, kwenda
AFCON inawezekana

Si yeye tu, hata makocha
wengine walitoa maoni yao
mbalimbali na nini cha ku-
fanya ili kuiwezesha Tan-
zania kufuzu fainali hizo.
Mmoja wapo alikuwa na
Juma Mwambusi ambaye
alikiri ni kundi gumu na
kutahadharisha tusidharau
wala kubweteka.

“Hakuna timu rahisi,
zamani ikiandikwa Niger
tunasema haina kiwango,
lakini kwa sasa wako vi-
zuri kimiundombinu ya
soka na wana wachezaji
wengi wanaocheza soka
la kulipwa nje ya nchi yao
tofauti na sisi, kwa hiyo ni
kundi gumu. Inahitajika
jitihada kubwa kuhakikisha
tunaweza kufanya lolote,
mimi naamini kwa vijana
wetu kama wakiweza kuji-
tambua tunaweza kupita,”
akasema kocha huyo na ku-
sisitiza.

“Tukiwatumia wachezaji
wanaocheza nje ya nchi
ambao nimewaona kwenye
mechi zilizopita, wanaweza
kutusaidia, ligi yetu kwa
sasa ina ushindani, lakini
tunahitaji mechi za majar-
ibio nyingi, na tucheze na
timu za Afrika Kaskazini na
mataifa walioendelea kiso-
ka na pia tupate mechi am-
bazo tukachezee ugenini,
siyo kila mechi ya kirafiki
tunacheza hapa hapa, hatu-
tusaidia,” akasema.

Yote yaliyosemwa hapa
yana mchango mkubwa
kufanikisha amza ya Tan-
zania kufuzu fainali hizo
kwa mara ya tatu tangu ip-
ate Uhuru. Mwanzo ilikuwa

mwaka 1979, na fainali zake
zikachezwa 1980 nchini Ni-
geria, na mara ya pili ni 2019
huko Misri.

Tunatarajia  maandalizi
yataanza mapema, na kila
mmoja awajibike kwenye
nafasi yake kama alivyose-
ma Poulsen, na Mwambusi
amesisitiza ~ kutoidharau
timu yoyote, pia mechi ya
kirafiki kwa sasa zikache-
zwe nje ya nchi. Ni kweli ka-
bisa, kwa miaka ya karibuni
hatujaona Stars ikienda
kucheza mechi za kirafiki zi-
lizo kwenye kalenda ya FIFA
nje ya nchi.

Watanzania sasa tuanze
kufanya juhudi za kuwasi-
sha wachezaji Stars kuu-
tumia vyema uwanja wa
nyumbani kwa sababu ndi-
yo moja kati ya vitu vinavy-
owafelisha.

Stars inaweza kushinda
au kutoa sare ugenini, la-
kini ikafungwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa jijini Dar
es Salaam. Kama tunataka
kwenda Ivory Coast tusi-
kubaliane na hilo.

Halafu maandalizi ya
kisayansi yapewe zaidi na-
fasi kuliko kuundwa kamati
za hamasa nyingi ambazo
hazijulikani zinafanya kazi
gani, badala yake zinaleta
mkanganyiko tu usio na
maana.

Kikubwa baada ya maan-
dalizi mazuri, kutumia
mechi tatu za nyumbani vi-
zuri na kuisaka japo pointi
moja ya ugenini kwa timu
yoyote ile kati ya hizo. Nina
uhakika tunaweza kufuzu
AFCON.
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Wizara
yakamlllsha
Ujenzi
majosho
168

WIZARA ya Mifugo
na Uvuvi, imekamilisha
ujenzi wa majosho 168
katika halmashauri 80
kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 3.033.

Waziri wa Wizara hiyo,
Mashimba Ndaki, alise-
ma hayo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Singida
Magharibi (CCM), Elibariki
Kingu.

Katika swali lake, Kingu
alitaka kujua lini Seri-
kali itajenga majosho
va kutibu mifugo katika
kata za Makilawa, lgelan-
soni, lyumbu, Ighombwe,
Mgungira na Mwaru
wilayani Ikungi ili kuwa-
saidia wafugaji.

Akijibu swali hilo, Nda-
ki alisema katika mwaka
wa fedha 2021/22, wiz-
ara inakamilisha ujenzi
wa majosho hayo.

Aidha, alisema kati ya
majosho hayo, majosho
mawili yanajengwa Ka-
tika kata za Mgungira na
Siuyu katika Halmashauri
yva Wilaya ya Ikungi.

“Wizara inatambua
uhitaji mkubwa wa
majosho katika maeneo
mbalimbali nchini na
katika mwaka wa fedha
2022/23 wizara itaende-
lea na ujenzi wa majosho
katika maeneo yenye uhi-
taji yakiwemo ya jimbo la
Ikungi,"alisema.

N ..E%- L

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA

- Sababu kupanda kwa mbolea zatajwa

BUNGE limeelezwa kuwa ka-
tika msimu wa 2021/22 bei za
mbolea zimeendelea kupanda
kwenye soko la dunia kutokana
na athari za UVIKO-19 na Vita vya
Russia na Ukraine.

Athari hizo zinatajwa kusaba-
bisha kupungua kwa uzalishaji
na ongezeko la gharama za ma-
lighafi zinazotumika kutengeneza
mbolea. Kutokana na hali hiyo,
serikali imeanza kuchukua hatua
za haraka, muda wa kati na muda
mrefu katika kukabiliana na tatizo

hilo la kupanda kwa bei.

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde alibainisha hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu
(CCM), Oran Njeza.

Katika swali lake, Njeza ali-
hoji serikali ina mkakati gani wa
kupunguza bei za mbolea zina-
zopanda kwa kasi kubwa kwenye
soko la dunia ili kumpunguzia
mkulima mzigo.

Mavunde, akijibu swali hilo,
alisema hatua za haraka ni pamo-

ja na kudhibiti upandaji holela
wa bei usiozingatia gharama
halisi za uingizaji wa mbolea
nchini kwa kutangaza bei elekezi
zinazopaswa kuzingatiwa na wa-
fanyabiashara katika maeneo ya
uzalishaji.

“Serikali imekutana na uongozi
wa kiwanda cha mbolea cha Min-
jingu kwa lengo la kuzipatia ufum-
buzi changamoto za kiwanda ili
kuhakikisha kinaongeza uzal-
ishaji wa mbolea kutoka wastani
wa tani 30,000 hadi kufikia tani

100,000 kwa mwaka,” alisema.

Pia alisema serikali inaendelea
kuhamasisha wawekezaji wapya
wa viwanda vya mbolea ambapo
kampuni ya Itracom Fertilizers
Limited kutoka Burundi imeji-
tokeza na inajenga kiwanda ka-
tika mkoa wa Dodoma chenye
uwezo wa kuzalisha tani 600,000
kwa mwaka.

“Hatua hizo zinazochukuliwa
na Serikali kwa kushirikiana na
sekta binafsi zitasaidia kupunguza
bei ya mbolea,” alisema Mavunde.

i x

Mbunge wa Monduli, Fred Lowassa akiwa ameongozana na Mbunge Viti Maalum Mkoa wa Tanga,
Mhandisi Mwanaisha U\enge wakati v\/akiingia bungeni kuhudhuria mkutano wa saba wa Bunge la

Bajeti kikao cha kumi,

ijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali
kusaka
fedha miradi
umwagiliaji

SERIKALI imesema katika mwaka
wa fedha wa 2022/23, kupitia Mfu-
ko wa Maendeleo ya Umwagiliaji,
itaendelea kutafuta fedha kutoka
kwa wadau wa maendeleo kuka-
milisha miradi ya umwagiliaji mbal-
imbali ikiwamo miradi ya Mkoga na
Kitwiru.

Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde, alisema hayo jana bun-
geni jijini hapa alipokuwa akijibu
swali la Mbunge Viti Maalum (CCM),
Ritta Kabati.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji lini serikali itapeleka fedha
kwa ajili ya kutatua kero zinazokabi-
li miradi ya umwagiliaji ya Mkoga na
Kitwiru iliyoko Manispaa ya Iringa.

Akijibu swali hilo, Mavunde
alisema miradi ya umwagiliaji ya
Cherehani Mkoga yenye hekta 750
na Kitwiru yenye hekta 100 inaka-
biliwa na matatizo mbalimbali iki-
wamo uchakavu wa miundombinu
ya umwagiliaji iliyojengwa muda
mrefuL.

Changamoto nyingine, alisema
ni kutokamilika kwa miundombinu
pamoja na miundombinu kuharibi-
wa na mafuriko.

Pia alisema serikali itaenda ku-
karabati miradi ya Mgambalenga
na Nyanzwa iliyoko katika wilaya
ya Kilolo katika bajeti ya mwaka
2022/23.

Alisema mradi wa Ikweha hadi
sasa umetumia Sh. milioni 800 na
kwamba serikali inatafuta fedha
kwa ajili ya ujenzi wa bwawa na
utafika kutatua tatizo lililopo ili
wakulima wafanye kilimo chao.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Viti Maalum, Grace Tendega,
alisema mradi wa umwagiliaji wa
Izazi una tatizo la uchakavu wa mi-
undombinu na kuhoji lini serikali
itapeleka fedha kwa ajili ya kukara-
bati miundombinu hiyo.

Akijibu swali hilo, Mavunde
alisema miradi yote ya umwagiliaji
imewekewa mpango mkakati katika
mwaka wa fedha ujao na Tume ya
Taifa ya Umwagiliaji inaipitia miradi
yote nchini ili kujua inayofanya kazi
na inayohitaji marekebisho.
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Wasiojulikana waiba nyaya kwenye transfoma

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la Umeme Tanza-
nia (Tanesco) Kahama mkoani
Shinyanga, limewatangazia
kiama wananchi wanaohujumu
miundombinu ya shirika kwa
kuiba nyaya aina ya kopa kwe-
nye tansfoma na kuisababishia
serikali kuendelea kukosa ma-
pato yake kupitia huduma ya
umeme.

Vitendo hivyo vimekuwa
vikifanywa nyakati za usiku na
watu wasiojulikana katika mae-
neo ya Kakola kata ya Bulyan-
hulu Halmashauri ya Msalala na
kata ya Mwendakulima Manis-
paa ya Kahama na imekuwa iki-
sabababisha wananchi kukosa
huduma kwa zaidi ya saa 24.

Hayo yalibainishwa jana

na Ofisa Uhusiano na Huduma
kwa Wateja, Jimmy Monyo, kwa
niaba ya Meneja King Fokanya
na kuonya kuwa atakayebainika
kutenda vitendo hivyo, atashtak-
iwa kwa makosa ya uhujumu
uchumi kwa kuwa kufanya hivyo
ni kuhujumu shirika kuendelea
kutoa huduma ipasavyo. Alise-
ma mpaka sasa transfoma tisa
zimeshaondolewa nyaya hizo
ambazo huzuiwa transfoma ku-
pigwa na radi wakati wa mvua
na kwamba nyaya hizo baada
ya kuibwa wanauziwa wanunuzi
wa chuma chakavu.

Monyo alitaja baadhi ya mae-
neo ambayo transfoma zimehar-
ibiwa kuwa ni mtaa wa Mbulu,
Mbulu Misheni, Mwendakulima,
Mwendakulima Shuleni, Miem-

Zahanati na sasa mafundi wa-
naendelea kurejesha nyaya hizo
katika transfoma zilizoharibiwa.

“Tumekuwa tukishughulika
kila siku kuhakikisha umeme
haukatiki katiki mara kwa mara
kwa wateja wetu na viwanda vy-
etu kupata umeme wa uhakika
lakini kuna baadhi ya watu wa-
nahujumu shirika kwa kukata
nyaya kwenye transfoma. Tuki-
wabaini watakuwa mfano kwa
wengine,” alisema.

Monyo aliwataka wananchi
kutoa taarifa endapo watam-
wona mtu nyakati za usiku ame-
panda juu ya transfoma hata
kama yuko na gari la shirika,
wafike na kumhoji kwa kum-
womba kitambulisho cha kazi
na wakati mwingine wapige
simu kwa namba za huduma

kwa wateja ili kujiridhsha zaidi.

Mmoja wa wateja waliofika
TANESCO kupata huduma, Ag-
nes John, alisema wanaohujumu
miundombinu ya shirika wame-
kuwa wakisababisha viwanda
vyao kusimama kwa kukosa
nishati, hivyo kuiingizia hasara
serikali kwa kukosa mapato
kupitia huduma hiyo.

Mteja mwingine, Abdullah
Juma, alisema kukatika kwa
umeme mara kwa mara ku-
nasababishwa na watu wasio
waadilifu wanaohujumu miun-
dombinu ya shirika na hiyo im-
ekuwa ikifanya serikali kukosa
wawekezaji wakubwa chanzo
kikiwa ni wananchi wenyewe,
hivyo akashauri hatua kali za
kisheria zichukuliwe dhidi ya
wanaobainika kufanya hivyo.
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Wataka serikali kutoa msukumo ajira kwa watu wenye ulemavu

Na Christina Haule,
MOROGORO

SERIKALI imeombwa kutilia
mkazo ajira kwa watu wenye
ulemavu ikiwamo kuzipa msu-
kumo wizara, taasisi za umma
na binafsi kuzingatia suala hilo.

Mwenyekiti ~wa  Chama
cha Watu Wenye Ualbino
(TAS) Mkoa wa Morogoro, Has-
san Mikazi, alisema jana kuwa
iwapo serikali itatilia mkazo
suala la ajira kwa mujibu wa
Sheria ya Watu Wenye Ulemavu
Na. 9 ya mwaka 2010, itasaidia
wenye ulemavu kupata ajira na
kujikimu kimaisha.

Alisema licha ya kuwapo kwa
sheria hiyo, bado serikali, taasisi
za umma na binafsi zimekuwa
zikipuuza kipengele kwamba
kila penye wafanyakazi kuanzia
20, panapaswa kuwa na asilimia
tatu ya watu wenye ulemavu.
Alisema jamo hilo ni kinyume

cha sheria na linarudisha nyu-
ma maendeleo ya wenye ulema-
vu wenye elimu licha ya kusoma
kwa shida.

Mikazi alisema TAS kwa sasa
inatekeleza mradi wa miezi mi-
tatu wa ajira jumuishi kwa watu
wenye ulemavu, unaofadhili-
wa na Shirika la Habari la In-
ternews inayolenga kuhamasi-
sha jamii husika kupitia vyombo
vya habari kutoa fursa kwa watu
wenye ulemavu sawa na watu
wengine kwa kuzingatia sheria.

Alisema kila mtu mwenye ul-
emavu, mwenye sifa za kuajiri-
wa, anapaswa kupata ajira
sambamba na mazingira ya kazi
kuwa rafiki kwao na kwamba
mradi utatumia njia mbalimbali
kuhamasisha jamii vikiwamo
vyombo vya habari, mitandao
ya kijamii mikutano na watu
wenye ulemavu na waajiri ku-
waelimisha waifahamu sheria
na kuitekeleza ili kuhakikisha

watu wenye ulemavu wanapata
ajira na kujikimu kimaisha.

Alisema serikali bado hai-
jaweka msukumo wowote kusi-
mamia sheria hiyo na kwamba
ikisimamiwa vizuri itasaidia
watu wenye ulemavu waliojita-
hidi kupata elimu kutobaguliwa
na kufikiwa na matangazo ya
ajira yanapotoka kwa njia mbal-
imbali ili wapate ajira walizoku-
sudia.

“Matangazo mengi
hayawafikii hasa wale wasioona
sababu yanatoka kwenye vy-
ombo vya habari hasa magazeti
na yeye (asiyeona) hadi kulipata
na kulisoma ni changamoto.
Anapokuja kwenye suala la
ajira bado wengi waliosoma
wako mitaani na hali ngumu ya
kiuchumi ya kimaisha kwao,”
alisema.

Mmoja wa watu wenye ul-
emavu wa wasioona, Godfrey
Omari, aliiomba serikali kuona

umuhimu wa kuwapa kip-
aumbele watu wenye ulemavu
katika ajira sambamba na ku-
waongezea mshahara itakay-
owarahisishia kukabiliana na
changamoto ikiwamo kununua
mahitaji yao muhimu.

Naye Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Watu Wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA) Mkoa wa Moro-
goro, Oscar Changala, alisema
kuna watu wenye ulemavu we-
nye ajira na wasio na ajira am-
bao hawajihusishi na makundi
ya watu wenye ulemavu jambo
linalotokana na kukosa kuji-
tambua na kusababisha kukosa
fursa sahihi kwao.

Alisema program ya ajira ju-
muishi inaweza kusaidia watu
wenye ulemavu katika kupata
ajira pale itakapotiliwa mkazo
na kuondoa tabia iliyozoeleka
ya watu wenye ulemavu kukaa
vijiweni licha ya kuwa ni watu
waliosoma.

Wafamasia
walaani
wamiliki
maduka va
dawa Kuajiri
vishoka

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

CHAMA cha Wafamansia Tanza-
nia (PST), kimelaani vitendo vya
baadhi ya wamiliki wa maduka ya
dawa muhimu, kuweka watu wasio
na taaluma kwenye maduka hayo
na kutoa huduma kwa wananchi
jambo ambalo ni hatari kiafya.

Katibu Mkuu wa PST, Benson
Katundu, alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na waandishi
wa habari mjini hapa kutokana na
baadhi ya video ambazo zimesam-
baa mitandaoni, zikionyesha baa-
dhi ya maduka ya dawa muhimu
yakitoa huduma kupitia watu
wasio na taaluma.

Alisema kutokana na video
hizo kuonyesha udhaifu huo, PST
inalaani tabia hiyo ya wamiliki wa
maduka ya dawa muhimu, kuajiri
watu wasio na taaluma ya dawa
na kuhatarisha afya za wananchi,
ikiwamo kupata ulemavu na hata
kusababisha kifo.

“Katika mitandao mbalimbali ya
Kijamii, zimeonekana video kad-
haa zikionyesha watoa huduma
wasio na taaluma ya dawa waki-
hudumia katika maduka ya dawa
kinyume cha miongozo, sheria na
taratibu zinazosimamia maduka
ya dawa muhimu na wengine ni
wafanyakazi wa ndani tu jambo
ambalo ni hatari.

“Chama cha Wafamasia Tanzania
tunakemea na kulaani vikali vi-
tendo hivyo vya maduka ya dawa
muhimu kuajiri watu wasio na
taaluma ya dawa kwani ni hujuma
kwa afya za Watanzania. Dawa
isipotumiwa kwa usahihi huwa
inageuka kuwa sumu mwilini na
kusababisha ulemavu hata kifo,”
alisema. Alisema chama hicho
kinaliomba Baraza la Famansia
kuangalia upya mifumo ya ukaguzi
wa maduka ya dawa muhimu
nchini kote yaliyoko mijini na
vijijini ili kubaini maduka ambayo
yanatoa huduma za dawa kiny-
ume cha taratibu na kuyachukulia
hatua ili kuokoa afya za wananchi.

Pia aliwataka wafamansia kila
halmashauri waongeze weledi
wa kusimamia uvanzishwaji wa
maduka ya dawa muhimu katika
maeneo yao na kufanya ukaguzi
wa mara kwa mara ili kuhakiki-
sha yanahudumiwa na wataalamu
wenye sifa. Baadhi ya wananchi
wa Shinyanga, waliiomba serikali
kudhibiti tatizo hilo la maduka ya
dawa muhimu kuajiri watu wasio
na taaluma ya dawa, ili kunusuru
afya za watumiaji hasa katika

wengi.
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Waziri ahamasisha uandishi riwaya

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Elimu,
Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf
Mkenda, amesema
wizara itatenga bajeti kwa ajili ya
mtu yeyote kuandika riwaya na
itakayoshinda, uchapishaji wake
utagharamiwa na wizara hiyo.
Prof. Mkenda aliyasema hayo
wawakilishi wa mwandishi wa
kitabu cha Hesabu cha Darasa
la Saba kilichoandikwa kwa ku-
tumia mitaala ya Kenya, Uganda
na Tanzania, David Inzofu.
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“Tunataka kusaidia waandi-
shi ambao wanataka kuandika
riwaya. Tunaposema elimu yetu
tunataka iakisi mahitaji ya nchi
yetu na utamaduni wetu. Tunge-
penda pamoja na wanafunzi ku-
soma vitabu vya nje, wasome pia
vilivyoandikwa na Watanzania,”
alisema Prof. Mkenda.

Waziri Mkenda alisema lengo la
kufanya hivyo ni kuona kunaku-
wa na Watanzania wengi wanao-
jitokeza kuandika vitabu.

Alimwagiza Kamishna wa
Elimu kuhakikisha kitabu hicho
kinapitiwa na wataalamu kutoka
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) ili

¥

el

kama kuna sehemu ya kuboresha
ifanyike ili kumsaidia mwandishi
huyo kuongeza hamasa kwa Wa-
tanzania wengi zaidi kuandika
vitabu na kuhamasisha usomaji.
Pia alisema kumekuwapo
na maoni ya kutumia Kiswahili
kufundishia katika siku zijazo,
hivyo kunahitaji maandalizi ili
kufika huko, Watanzania we-
nyewe waandike vitabu, uwezo
na uzoefu wa kutafsiri vitabu vya
Kiingereza kuwa vya Kiswahili.
“Tungependa kukuza Kiswa-
hili na hii inahitaji maandalizi,
hivyo lazima kuwe na vitabu vingi
vya Kiswahili, huwezi kuanza ku-

tumia lugha ya Kiswahili huku vi-
tabu vikiwa vya Kiingereza. Huyu
Mwalimu David Inzofu nafurahi
kwamba ametafsiri hiki kitabu
kwa Kiswabhili itabidi tumsaidie ili
Baraza la Kiswahili lihakiki kitabu
hicho,” alisema Waziri Mkenda.

Mmoja wa wawakilishi wa
mwandishi wa kitabu hicho, Nova-
tus Makunga, alimshukuru Waziri
Mkenda kwa kukubali kupokea
nakala hizo kwa ajili ya kuvipitia
na kwamba inaonyesha nia njema
ya serikali iliyo nayo kushirikiana
na wadau wengine wa elimu ka-
tika kuendeleza kuboresha elimu
nchini.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza wakati alipofuturu na watoto wenye mahitaji maalum wa kituo cha Buigiri kinachomilikiwa na
Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Central Tanganyika, wilayani Chamwino, mkoani Dodoma juzi. PICHA: OWM

Wanaokaidi kuvisha mifugo hereni waonywa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amesema wafu-
gaji wanapaswa kutambua suala
la kuvisha hereni mifugo si hiari
bali ni lazima kwa sababu lengo
la kufanya hivyo ni kupanua soko
la mifugo ndani na nje ya nchi,
ikiwemo kufuga kwa tija.

Pia Waziri Ndaki amezitaka hal-
mashauri na wafugaji kuchukua

tahadhari, kutokana na mata-
rajio ya uwapo wa uhaba wa
malisho kutokana na mabadiliko
ya tabianchi, ili wasiuwe mifugo
kama ilivyokuwa msimu uliopita.

Akizungumza wakati wa mku-
tano maalumu wa Chama cha
Wafugaji Tanzania (CCWT) jana,
uliokwenda sambamba na uzin-
duzi wa uvishaji hereni mifugo,

Ndaki alisema wafugaji wana-
paswa kuzingatia suala la kuvisha
hereni katika mifugo yote badala
ya kuweka chapa, ili kuendana na
soko la dunia.

Wafugaji, alisema wakifanya
hivyo itawasaidia kutambua
mifugo yao hata ikipotea kutoka
sehemu moja kwenda nyingine
kwa sababu watakuwa na hereni
ambazo ni utambulisho wa mifu-
go kutoka eneo fulani.

“Nawaomba wafugaji zingatieni
suala la kuvisha hereni mifugo
yenu. Hii itawapa urahisi wa
kuitambua pale inapopotea na
hereni zitavishwa kwa ngombe,
mbuzi, kondoo na nguruwe,”
alisema Ndaki.

Alisema baada ya uzinduzi wa
uvishwaji hereni, wafugaji wana-
paswa kuwa tayari kuvisha hereni

kwenye mifugo na kuondokana
na dhana ya kupiga chapa wany-
ama ikiwamo kufuga kwa mazoea.

Kuhusu tahadhari ya uwapo wa
uhaba wa malisho kwa mifugo,
alisema halmashauri na wafugaji
wanapaswa kuchukua kwa kur-
asimisha maeneo waliyo nayo
ambayo yatawasaidia kuandaa
mashamba

ambayo watahifadhi malisho.

Alisema wafugaji kuhifadhi
malisho ni muhimu sana kwa
sababu kipindi cha kiangazi ku-
nakuwa na uhaba wa malisho
na kusababisha migogoro baina
ya wafugaji na wakulima kuto-
kana na mifugo kuingia katika
mashamba ya wakulima.

Kwa mujibu wa Waziri, maeneo
ambayo yametengwa kwa ajili ya
wafugaji lazima yarasimishwe ili

yajulikane ni ya wafugaji jambo
ambalo

litachangia kupunguza
migogoro kwa wafugaji na
kuongeza kuwa ikitokea yame-
vamiwa ni rahisi serikali kuingilia
kati.

Ndaki alisema serikali iko
katika mpango wa kuanzisha
mashamba darasa kwa wafugaji
ikiwamo kuwapa elimu ili nao
wakatoe kwa wafugaji wengine.
Alisema anaamini mkakati huo
utafanikiwa kuwa na malisho ya
kutosha kuliko kutumia masham-
ba ya serikali pekee.

Awali Mwenyekiti wa CCWT,
Jeremiah Wambura, aliwataka
wafugaji kutoa ushirikiano kwa
serikali pale wanapohitaji kufan-
ya maboresho ya ufugaji wanao-
fanya ili kusonga mbele.

P
Asisitiza bajeti
kuzingatia jinsia

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu
Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu,
Caspar Mmuya, amesema
serikali itaendelea kusi-
mamia uandaaji wa bajeti
unaozingatia jinsia kama
sehemu ya mapambano
dhidi ya vitendo vya uka-
tili wa kijinsia.

Mmuya alisema hayo
akifungua mafunzo va
vandaaji wa bajeti zina-
zozingatia usawa wa Kijin-
sia ili kuwajengea uwezo
wakurugenzi na wakuu wa
vitengo kutoka ofisi hiyo.

Alisema elimu hiyo
itasaidia watendaji kuzin-
gatia utengwaji wa bajeti
zenye mlengo wa Kijinsia
kama hatua ya mapam-
bano dhidi ya ukatili.

Alifafanua kuwa uzinga-
tiaji wa bajeti zinazogusa
jinsia ni muhimu kwa
wakati huu ambao wizara
mbalimbali zinawasilisha
makadirio yao katika
Mkutano wa Bunge la
Bajeti unaoendelea hatua
ambayo itakasaidia ku-
tatua changamoto zinazo-
jitokeza.

“Tuko kwenye hatua
va kupeleka bajeti zetu
bungeni na baadaye
kuridhiwa na Bunge
l[akini kwenye bajeti hizi
yawezekana kuna eneo
muhimu sana ambalo
limeguswa kwa kiasi Ki-
dogo na jicho la kuangalia
bajeti zetu,” alisema.

Pia alibainisha kuwa
mafunzo hayo ni muhimu
na yamefanyika wakati
mwafaka kwa watumi-
shi wa ofisi hiyo huku
akizipongeza taasisi na
mashirika yanayoiunga
mkono serikali kusimamia
usalama wa wananchi na
kulinda haki za binadamu
utakaochochea ustawi wa
raia na taifa kwa ujumla.

Mwezeshaji kutoka Sek-
retarieti ya Mpango Kazi
wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili dhidi ya Wanawake
na Watoto (MTAKUWWA),
Joel Mangi, ambaye pia ni
Mchumi Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi
Maalum, alitaja baadhi ya
sababu za kuendelea kwa
matukio ya kikatili ndani
ya jamii kuwa ni umaskini
hasa kwa wanawake.

Chanzo kingine, alisema
ni ukosefu wa elimu
mila na desturi kandamizi
wanapokuwa hawajitege-
mei kiuchuni inachochea
ukatili ndani ya familia.
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Mwandishi wa gazeti hili, Rahma Suleiman, akitoa damu kupima malaria katika kituo cha Afya Kidimni nje ya mji wa Zanzibar jana, wakati
wa ziara ya waandishi wa habari waliofika kituoni hapo, kujua hali halisi ya ugonjwa huo, iliyoandaliwa na shirika la misaada la Marekani

USAID na Kituo cha Kudhibiti na Kujikinga na Magonjwa (CDC) kwa kushirikiana na kitengo cha Malaria Zanzibar (ZAMEP). PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Mama mwinyi asisitiza sadaka
mwenzi mtukufu wa Ramadhan

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KE wa Rais wa Zanzi-

bar, Mariam Mwinyi,

amewataka wa-

nanchi  kuendelea
kuimarisha ibada na kutoa sada-
ka kwa wingi katika mwezi huu
Mtukufu wa Ramadhani ambao
una mahitaji mengi.

Mama Mariam aliyasema hayo
kwa nyakati tofauti wakati akitoa
sadaka ya futari kwa wajane, wa-
zee na wenye hali ngumu katika
kisiwa cha Tumbatu Mkoa wa
Kaskazini Unguja. Alifanya hivyo
pia kwa wazee wenye umri wa
kuanzia miaka 70 wa kisiwa cha
Uzi mkoa wa Kusini Unguja.

Mama Mariam ambaye ni
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Zan-
zibar Maisha Bora Foundation,

alisema mwezi mtukufu wa Ram-
adhan ndio uliosisitizwa kukith-
irisha ibada sambamba na kutoa
sadaka. Alisema katika kumi la
mwisho la mwezi mtukufu wa
Ramadhani, ni vyema waumini
wakaongeza ibada pamoja na
visimamo vya usiku ili kuupata
usiku wenye cheo.

Akizungumza na wananchi,
wajane, wazee na wenye hali
ngumu katika shehia nne za
Tumbatu, alisema jumuiya yake
imeamua kuwapelekea sadaka
wananchi hao kutokana na ma-
hitaji waliyo nayo.

Alisema Zanzibar Maisha Bora
Foundation imekuwa ikitoa mis-
aada kwa makundi mbalimbali
katika jamii wakiwamo kinama-
ma, watoto, wazee, wasichana,
wajane na wale wenye hali ngu-
mu kwa ajili ya kufikia azma ili-

yowekwa na jumuiya hiyo.

Mama Mariam alitoa wito kwa
wale wote wenye uwezo kuende-
lea kutoa sadaka zao kwa wale
wasiokuwa na uwezo hasa ka-
tika kipindi hiki cha mwezi huu
Mtukufu wa Ramadhani.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Mohammed
Mahmoud, alimpongeza Mama
Mariam na jumuiya yake kwa
misaada yake hiyo ikiwamo
vyakula kwa kinamama 110
pamoja na misahafu kwa ajili ya
misikiti na madrasa za kisiwa hi-
cho. Ayoub alisema hatua aliyoi-
chukua Mama Mariam ya kutoa
sadaka kwa wananchi wote bila
kujali tofauti zao za kisiasa ni ya
kupongezwa na kuungwa mkono
kutokana na imani yake ya kujali
mahitaji ya watu wa makundi
yote.

Pia alipongeza juhudi zinazo-
chukuliwa na wananchi wa Tum-
batu katika kujiletea maendeleo
bila kujali tofauti zao za kisiasa
jambo ambalo limekuwa likiutia
moyo uongozi wa mkoa kwa ku-
tambua kwamba siasa zina muda
wake.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya
Wajane Zanzibar, Tabia Makame,
alimpongeza Mama Mariam
kwa uamuzi wake huo wa ku-
wafikiria wajane wa Tumbatu na
kwenda kuwapa sadaka ya futari
katika mwezi mtukufu wa Rama-
dhani.

Akitoa neno la shukrani kwa
niaba ya kinamama hao, Sheha
wa Shehia ya Tumbatu Jongoe,
Miza Ali Sharif, alizipongeza
juhudi hizo na kueleza furaha
yao kwa jinsi alivyowajali na ku-
wathamini.

Nyumba 62,900 zafikiwa anwani za makazi

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

NYUMBA 62,880 zimesajiliwa
Mkoa wa Kusini Unguja, katika
mpango wa anwani za makazi
na postikodi lililoanza Machi 12,
mwaka huu, sawa na asilimia 96.1.

Hayo yalibainishwa na Mkuu
wa Mkoa huo, Rashid Hadid, al-
ipozungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Tunguu,
mjini Unguja, kuhusu maende-
leo ya suala hilo.

Alisema kati ya nyumba hizo,
wilaya ya Kati zilizosajiliwa ni
41,200 na wilaya ya Kusini 22,264,
huku lengo likiwa kusajili ny-
umba 66,011. Pia alisema mkoa
huo kwa sasa umeanza uwekaji
wa namba za barabara na tayari
njia 1,551 zimeshasajiliwa na ku-
fuatiwa na uwekaji wa namba za
nyumba. Alisema dhana nzimaya
uwekaji wa mfumo wa anuani za
makazi na Postikodi nchini licha
ya kuwa ni utekelezaji wa sera ya
taifa ya postikodi ya mwaka 2003,

ni maelekezo ya kimataifa ya
Umoja wa Posta Afrika (PAPU) na
Umoja wa Posta Duniani (UPU)
na ilani ya CCM 2020 - 2025.

“Ni jukumu la kila mwananchi
kulinda, kuitunza na kutumia
vyema miundombinu ya anwani
za makazi na postikodi kwa ku-
tambua na kuthamini umuhimu
wake wa kuwezesha uendeshaji
wa shughuli mbalimbali za ki-
jamii, kiuchumi na serikali kwa
maendeleo ya taifa.

Pia alisema pamoja na ku-

wapo kwa changamoto mbalim-
bali katika kazi hiyo, suala hilo
kwa mkoa wao limefanikiwa kwa
kiasi kikubwa.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kutoa ushirikiano kwa ku-
tunza miundombinu na kutoa
rai kwa wale wananchi ambao
watahitaji kubandika namba kwa
mujibu wa maelekezo ya serikali
wanatakiwa kufika katika ofisi
zao kupatiwa maelekezo na uta-
ratibu wa kuweka namba katika
majengo yao.

]
Kikwazo
kumaliza
malaria
chaelezwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, amesema licha
va Zanzibar kufanikiwa katika
mapambano dhidi ya malaria,
bado kuna changamoto zina-
zozuia kumaliza kabisa ma-
laria ikiwamo maambukizi kwa
wasafiri.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho
va siku ya Malaria duniani
ambayo kilele chake huadhim-
ishwa Aprili 25 ya kila mwaka.

Mazrui alisema lengo kuu la
serikali ni kufikia zero malaria
ifikapo mwaka 2023 na kwa
sasa imebakia asilimia moja
kufikia mafanikio hayo kuto-
kana na juhudi kubwa zinazo-
chukuliwa na serikali ya Zan-
zibar ikishirikiana na wadau
mbalimbali zikiwamo taasisi za
kitaifa na kimataifa.

“Napenda niwatanabahishie
kuwa pamoja na ugonjwa huu
kupungua sana, bado upo hapa
Zanzibar kama takwimu za
mwaka 2021 zinavyotuonyesha
kuwa ni wagonjwa 6,096 ndio
walioripotiwa na kudhibit-
ishwa kuwa na ugonjwa wa
malaria. Kati ya hao wanawake
walikuwa 2,377 (asilimia 39)
na wanaume walikuwa 3,719
sawa na asilimia 61,” alisema
huku akibainisha kuwa watoto
walikuwa 549 sawa na asilimia
tisa.

Alisema ugonjwa wa malaria
kwa wasafiri wa ndani (Un-
guja/Dar es Salaam, mikoani
Tanzania Bara/Unguja bado
ni changamoto inayohitaji
msaada mkubwa hasa kuto-
kana na Zanzibar kuwa na
bandari nyingi zisizo rasmi.

Kwa mujibu wa Waziri,
takwimu kutoka Wizara ya
Afya zinaonyesha kuwa kati va
wagonjwa 6,096 walioripotiwa
mwaka 2021, 4,145 sawa na
asilimia 68 walikuwa na histo-
ria ya kusafiri nje ya Zanzibar
kutoka katika maeneo tofauti
ya Tanzania Bara.

Waziri Mazrui alisema kwa
mwaka 2021, vifo vinne viliri-
potiwa kutokana na ugonjwa
wa malaria na Zanzibar ni
miongoni mwa nchi zinakaribia
kumaliza malaria kwa mujibu
wa muongozo wa Shirika la
Afya Duniani (WHO).

Muhammed Haji kutoka
Kitengo cha Malaria Zanzibar,
alisema wagonjwa kutoka nje
ya Tanzania ambao hugundu-
likana na malaria wanapoingia
Zanzibar, ni kutoka Kenya,
Congo, Comoro na Burundi
lakini kiwango chao ni chini ya
asimilia mbili.
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NDANI YA BOKSI
Rihanna, Diamond
lazima uwapende

UNADHANI itakua-
je pale Rihanna
akionekana karibu
na mwanamuziki wa
Tanzania, Diamond
Platnumz wakitum-
buiza jukwaani?

Ni wazo zuri, la-
kini linahitaji muda
kumuona Rihanna
ambaye ni maarufu
Marekani na visiwa
vya Barbados, waki-
fanya ngoma Kkali

pamoja.

Hata hivyo,
Diamond amesema
ndoto hiyo itatimia
hivi karibuni kwani
kila kitu kinaenda
vizuri, ikiwamo
mazungumzo ya
kufanya kazi pamoja
katika wimbo
mmoja.

Diamond aki-
zungumza na BBC,
amesema ni jambo

[ |

jema kufanya kazi
ya kimataifa na
Mwanamuziki mkub-
wa duniani.

Nyota huyo
amesema si jambo
rahisi kumpata
mwanamuziki huyo
na kukubali kufanya
naye kolabo, lakini
amefanikiwa kum-
shawishi mpaka
akakubali.

“Ningependa

kufanya kazi na
Rihanna, nahisi
itakuwa ni ngoma
kali sana, kama sio
kwenye album hii
basi inayofuata,
tumeshaongea na
Rihanna na timu
yvake, kila kitu kipo
sawa, kwa mambo
yanayoendelea
anaweza akawepo
kwenye album hii
au ijayo” amesema.

-
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Afande Sele ni kweli
lakini?

n* . .{ rica Radio Afande

3 Sele, amesema

anachojua yeye

ni miongoni mwa

familia yake kwani

angekuwa hai hadi
sasa mdogo wake
angemuoa.

‘a “Maunda Zorro
mimi ni familia
yangu, mahari
yake nimepeleka
kwa Mzee Zorro na
Banana Zoro, tu-
kawakabidhi pesa
tukisubiri harusi

(i

IMEKUWA si bahati kwa mdogo
wake Afande Sele, kwani kabla ya lakini kwa bahati
kifo cha Maunda Zorro, kufariki mbaya Mungu ka-
walipeleka mahari kwa Mzee Zahir fanya kazi yake”".
Zorro kwa ajili ya kumposa. Amesema

Kupitia Planet Bongo ya East Af-

Wellu ‘usingo maza’
usikupe Kiburi

MWIGIZAJI wa
filamu Wellu Sengo
maarufu kama
‘Matilda’ amesema
hawezi kumzungum-
zia mzazi mwenzake
Steve Nyerere, kwa
sababu anamlea
mtoto peke yake.

“Mimi ni mzazi
nina watoto wawili
wa kike, siwezi sana

Nipashe 13

MWENDO WA KAZI NA
KUJIRUSHA TU

Na Adam Fungamwago

MIAKA ya 1970 hadi 1990 mwanzoni, Tanzania ilikuwa
na bendi za Mashirika ya Umma, Makampuni, mpaka Ju-
muiya za chama. Mfano Juwata Jazz ilikuwa ikimilikiwa
na Jumuiya ya Wafanyakazi chini ya Chama cha Mapin-
duzi, na Vijana Jazz, ilikuwa ikimilikiwa na Jumuiya ya
Vijana ya Chama cha Mapinduzi.

Leo tunaziangalia bendi zilizokuwa zikimilikiwa na
Mashirika ya Umma. Ni kwamba bendi hizo zilikuwa na
baadhi ya wanamuziki ambao walikuwa ni wafanyakazi
wa mashirika hayo. Ni wachache tu ndiyo walikuwa wa-
napiga muziki tu.

Wanamuziki waliokuwa na vipaji vya kazi zingine, ku-
somea au uwezo, walipewa kazi kwenye mashirika hayo,
huku wakipiga muziki.

UDA Jazz Band ‘Bayankata’

Vuta picha konda na dereva wa daladala au ma-
basi ya UDAT unayoyaona leo, wakimaliza kazi zao za
kutwa nzima watoke hapo kwenda kupiga muziki. Na
siku zingine wanakwenda kwenye mazoezi, wakimaliza
wanaingia mzigoni kuendesha mabasi na kutoza nauli
abiria kama kawaida.

Ndivyo ilikuwa kwa bendi ya Uda Jazz. llikuwa na
wanamuziki wengi ambao ni madereva wa mabasi ya
abiria, makonda, mafundi gereji, mafundi wa taa za
magari na mengineyo.

Mfano mtunzi wa vibao vya Tulele Tuboe' na ‘Nenda
Kaishi Salama’, Mikidadi Seif ambaye alifariki kati-
kati ya mwaka 2000, alikuwa ni kondakta wa mabasi
va UDA. Hamza Kalala yeye alikuwa fundi wa taa za
magari. llikuwa ni bendi maarufu sana nchini na kure-
kodi nyimbo nyingi zilizopendwa kama hizo zilizotajwa
hapo juu. Zingine ni ‘Nachunga Heshima' na ‘Sakina
Kaharibu Masomo'.

National Panasonic Band

Hii ilikuwa ni bendi ya kiwanda cha kutengeneza redio
es Salaam.

Haikuwa maarufu sana, na haikudumu muda mrefu
sana, lakini ilikusanya wanamuziki mahiri na kutoa baa-
dhi ya vibao vilivyotamba sana.

Vibao kama ‘Fahari ya Macho' na ‘Tofiki’ ambavyo vi-
litesa sana kwenye anga la muziki wa dansi hadi leo hii.

Biashara Jazz Band

Careen hkuwa mchepuko
wa Barakah

kumzungumzia mtu
kama hayupo katika
maisha yangu.

Mtoto ni wa kwan-
gu mimi ni ‘single
mother’ sina ugomvi
na mtu,” amesema
Matilda

Amesema mabinti
zake wawili wanam-
fariji Kila siku, ana-

Ni bendi iliyokuwa inamilikuwa na Kampuni ya Bi-
ashara za Ndani. llikuwa ikiongozwa na Juma Ubao
maarufu kama ‘King Makusa'.

Nayo pia haikuwa maarufu sana kwa jina, kuliko hata
kiongozi wa bendi hiyo, King Makusa ambaye alikuwa
maarufu zaidi. Nyimbo maarufu zaidi za bendi hiyo ni
‘Posa Nitaleta', ‘Kipini cha Dhahabu’, na nyingine nyingi.

Mwanamuziki wa Injili, Pamela Tu- na Pigana Nao',” amesema Pamela.
maini amesema anatamani uimbaji wa Pamela amesema kwa sasa amekuja
Chritisina Shusho, kutokana na kuwa wa na mtindo wa kurekodi wimbo mmoja
kipekee nchini. baada ya mwingine hadi akamilishe

“Ninavutiwa na Shusho, ninatamani albamu. Amesema alikuwa kimya kwa
kufanya kama yeye, nitajitahidi ili iwe muda mrefu na sasa amekuja na nguvu
hivyo katika nyimbo zangu ninazoen- baada ya kuona soko la muziki wa Injili

MSANII wa filamu za Bongo baji wa video za muziki, amese- nabeba mimba tukaachana na
Muvi, Careen Simba, amemtuhu- ma amejuana na Barakah muda Barakah na kuzinguana kwa
mu Naj kuwa chanzo cha yeye mrefu na hakuwa kama mchepuko sababu ya Naj, sikuwa mchepuko
kuachana na Barakah The Prince, kama inavyodaiwa na watu. nilikua mwanamke wake". Amese-

Bima Lee ‘Magnet Tingisha’

chokifanya sasa ni
Kuwajengea misingi ya maisha yao wasije kupata tabu.

wakati akiwa mjamzito.
Careen ambaye pia ni mpam-

“Mimi na Barakah tulijuana ma.
muda mrefu sana, mimi mpaka

Shimo la kifo: Kazikwa asiyehusika

Na Adam Fungamwango

AMETENDWA, ameumizwa, amedanganywa, sasa
ameamua kuua. Ameamua kumuua mwanaume yoyote
atakayekutana naye mbele.

Mavazi yake na ukatili wake alionekana kama ni
mnyama. Lakini ni binadamu. Binadamu akikasirika na
kuvurugwa anakuwa zaidi ya mnyama.

Hii ni filamu ya ‘Shimo La Kifo', iliyochezwa na kina
Zainabu Fundi, Isa Kombo, Khamisi Kumianga, Dorah
Martin, Meshark Antony, Salim Ketembo na wengineo.

walianza kupotea. Lakini ukweli ni kwamba walikuwa

wanauawa na kuzikwa kwenye shimo lililochimbwa na
muuaji. Yalikuwa ni mauaji ya kukusudia. Yanayofany-
wa na muuaji huyo mwanamke.

Cha ajabu siku moja alikutana na mwanamke. Huyo
hakumuachia ‘Sina ubaya na wanawake, mimi naua
wanaume tu, lakini wewe sitokuachia, nakuweka kwe-
nye kundi la wanaume, akamuua na kumtupa kwenye
shimo lile lile.

Walitokea pia vijana wawili, akamuua mmoja, mmoja
akapiga kelele kuwa amsamehe kwa sababu wame-

Muuaji kwanza alikaa chini. Akamuuliza kijana yule
yeye ni nani, akamjibu anaitwa Bakari Yahaya, akam-
wambia hata aliyemuua anaitwa Issa Yahaya na ni
mdogo wake.

Muuaji kwa mara ya kwanza akaanza kulia na ku-
muomba msamaha. Ndipo alipomwambia Bakari kuwa
yeye ni dada yao na anaitwa Shamila Yahaya, kwani
huyo mzee anayemtafuta ni baba yake mzazi pia.
Akaanza kumsimulia chanzo cha kugeuka mnyama.

delea kuziandaa ukiwamo wa ‘Suprise l[imekua.

Kwanza akamwambia baba yao alifariki na kuacha
mashamba mengi na mali, ambazo alimuandikishia
mwanaume mmoja anaitwa Makanjila.

Shamila alimuamini mumewe na kumkabidhi kila
kitu, lakini mwisho wa siku, akamfumania yupo na
shoga yake.

Kibaya zaidi mume alimtimua Shamila na kumchukua
shoga yake ndiyo akawa mkewe, huku akiendelea ku-
miliki mali zote kwa sababu aliandikishwa yeye.

Hiyo ilimvuruga Shamila na kukimbilia porini. Aka-
jenga kibanda chake porini na kuanza kulipa kisasi.
Kisasi chake kikawa ni kwa kila mwanaume atakay-
emuona. Yule mwanamke aliyemuua alikuwa ni shoga
yake ambaye aliingilia penzi lake.

Alisikitika sana kumuua mdogo wake Issa, lakini
mwishoni akamuua mumewe Makanjia na kumtupa
kwenye shimo alilochimba.

Shirika La Bima la Taifa ndilo lilikuwa likiimiliki bendi
hii na haikuwa bendi ya muziki tu, bali hata kundi |a
taarabu. llikuwa ni moja kati ya bendi kubwa kabisa
nchini, iliyozitikisa bendi kubwa kama Msondo Ngoma
na Sikinde Ngoma ya Ukae.

[liweza kuchukua wanamuziki kadhaa kutoka Si-
kinde kama Joseph Mulenga, Abdallah Gama, Suleiman
Mwanyiro, Shaaban Dede na wengineo. Ni bendi iliyoku-
wa na nyimbo nyingi sana maarufu kama ‘Makulata’,
‘Baba Shani’ na nyinginezo.

Tancut Almasi Orchestra

Awali ilisemekana kuwa ni bendi iliyokuwa ikimilikiwa
na kiwanda cha kukata almasi mkoani Iringa, lakini
baadaye ilikuja kubainika kuwa bendi hiyo ilikuwa iki-
milikiwa na wafanyakazi wa kampuni huyo kama wao
na si kampuni yenyewe ya kuchonga na kukata almasi.

Ni moja kati ya bendi kubwa zilizotikisa nchini Tanza-
nia, na wimbo wake maarufu zaidi ni ‘Masafa Marefu.’



s amuanika

WA
i RAPA mkali wa kike Cardi B na
mume wake Offset, wametoa rasm
I | picha ya mtoto wao wa pili.
' Picha hiyo ambayo waliiweka
' katika ukurasa wao wa Instagram,
inamuonyesha mtoto huyo akiwa

»>-

yoya kichwani. )

b “Nawashukuru kwa kila mtu am-
‘ yangu, Nawapenda na nawakum-

| batia kila familia yenye watoto na

| watakia maisha mema.” Ameandik

Card B.

~ Ritam, Anosike
wafunga ndoa
va kimila

MWIGIZAJI filamu kutoka
Nollywood, Rita Dominicis, hati-
maye amefunga ndoa ya kimila
na mume wake Fidelis Anosike.

Rita na Anosike walioana April
19 katika jimbo la State na shu-
ghuli yote ya harusi ilifanyika
kulingana na mila ya kabila la
Imo.

Picha zilizosambaa mitandao-
ni zilimuonyesha msanii huyo
akiwa na marafiki zake wali-
ohudhuria sherehe hiyo.

I

amevishwa nguo yenye taji la man-

baye ameniombea mimi na familia

a

JJC SKillz mtoto
hapigwi na bakora

RAPA mkongwe wa Nigeria
Abdul Bello, maarufu kwa jina
la JJC Skillz, amefuta picha zote
za mtoto wake Benito kwenye
ukurasa wake wa Instagram.

Hatua hiyo inakuja baada ya
shutuma zilizotolewa dhidi yake
na mama wa mtoto huyo, Mella
ambaye amemshutumu nyota
huyo wa muziki kwa kumpiga
mwanawe na kumdhuru mwili.

Bella aliweka ujumbe
mtandaoni “Wakati unajionye-
sha kwenye mitandao ya kijamii
ukijifanya kuwa mcha Mungu
bandia lakini ni muhusika mkuu
katika hadithi ya kutamani-
sha, mtoto uliyemshambulia na
kumdhuru bado anapata nafuu
kutokana na majeraha aliyoya-
pata mwilini,”

Rihanna, ASAP
wana jambo lao

MWANAMUZIKI kutoka Mare-
kani Barbados, Rihanna ana-
daiwa ana matatizo na mpenzi
wake ASAP Rocky, kiasi cha
kuelekea kuachana.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, vyanzo vinaeleza
wawili hao wameonekana kuwa
tofauti na wakati wowote wa-
naweza kuweka wazi.

Chanzo kingine kimesema
Rihanna na ASAP walionekana
katika mitaa ya Craig huko
West Hollywood wiki iliyopita
wakitembea katika hali ya
mashaka tofauti na zamani.

Vreezy Ville azidi
kupeta na MEGA
SUPA

STAA wa kizazi kipya ku-
toka Cameroon, Vreezy Ville,
amewashukuru mashabiki
kwa mapokezi makubwa ya
ngoma yake mpya ‘MEGA SUPA’
inayofanya vizuri kwenye
mitandao.

Vreezy amesema wimbo
huo unatia moyo na kuonye-
sha nguvu ya Mungu katika
kubadilisha maisha ya mtu
kutoka chini mpaka juu.

“Kazi hii nzuri ya sanaa ina-
jumuisha sauti nzuri, Rhythmz
na ngoma za Kiafrika ambazo
zitakufanya ucheze na ufura-
hie baraka za Mungu pamoja
nasi. Ni wimbo unaogusa rika
na vizazi vyote ndio maana
mapokezi yamekuwa makubwa
ndani na nje ya Cameroon, ,”
amesema Vreezy Ville.
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KWAHERI MWAI KIBAKI

mAliingia Ikulu na kuinua uchumi wa Kenya
BGhasia, mauaji 2007 valimnyima usingizi

Na Mwandishi

ALIYEKUWA rais wa tatu wa
Kenya, Mwai Kibaki amefariki
dunia usiku wa kuamkia [jumaa
akiwa na umri wa miaka 90.

Rais Uhuru Kenyata, ame-
tangaza kifo hicho kupitia run-
inga mbalimbali nchini Kenya
na kutangaza yataandaliwa
mazishi ya kitaifa ya kiongozi
huyo.

ATIKA  taarifa  yake,

Uhuru amemuelezea

hayati Kibaki kama kion-

ozi aliyeinua uchumi ,

demokrasia na kuimarisha vipato
vya raia wa nchi hiyo.

Aidha, Rais Kenyata, alimtaja
kama kinara wa kupatikana kwa
katiba mpya ya mwaka 2010 na
kuongoza uidhinishaji wake.

Alisema bendera zote katika
ofisi za umma , wizara na balozi
zote duniani zitapepea nusu mlin-
goti hadi pale shughuli ya mazishi
itakapokamilika.

SAFARI YA MWAI KIBAKI
KISIASA

Aliingia siasa mapema wakati
Kenya ilipopata uhuru wake mwa-
ka 1963 na alifanya kazi katika nya-
dhifa mbalimbali serikalini .

Baada ya kuhudumu kama
makamu wa rais, alijipatia uzoefu
na maarifa ya kisiasa katika uongo-
zi na kumfanya kutoyumba wakati
alipokalia kiti cha urais nchini
humo.

Kibaki alianzisha chama chake
cha Democratic Pary DP baada ya
kutofautiana kisiasa na aliyeku-
wa rais wa pili wa Kenya, Daniel
Toroitich Arap Moi, hapo ndipo
alipoanza safari yake ya kuwania
nafasi hiyo ya juu.

Baada ya kuchukua madaraka
alionekana kama mtu aliyeleta
mabadiliko mapya nchini humo,

akiwa kiongozi aliyechaguliwa
kidemokrasia akiungwa mkono ki-
taifa na kimataifa.

Huku utawala wake ukizongwa
na masuala ya ufisadi, Kibaki alian-
zisha mabadiliko ya kikatiba , ku-
leta elimu ya msingi ya bila malipo
na kufanya juhudi kuinua sekta ya
afya iliyozorota .

WAPI CHIMBUKO LAKE?

Mwai Kibaki alizaliwa Novemba
15, 1931, akiwa mtoto wa mwisho
katika familia ya watoto wanane
wa Kibaki Githinji na mkewe Ter-
esia Wanjiku.

Akiwa mzaliwa kutoka kabila
kubwa la Wakikuyu , aliishi katika
Nyeri.

Alionyesha uwezo wa kipekee
katika masomo yake ya msingi ka-
tika shule ya upili ya Man’gu, moja
ya shule bora nchini Kenya mwaka

1947 hadi 1950.

Matokeo mazuri yalimsaidia ku-
pata ufadhili wa masomo ambapo
alijiunga na Chuo Kikuu cha Mak-
erere nchini Uganda ambapo ali-
somea Uchumi, sayansi ya kisiasa
na historia.

Uongozi wake ulionekana al-
ipokuwa mwenyekiti wa muun-
gano wa wanafunzi katika chuo
kikuu cha Makerere kabla ya kuhit-
imu na shahada 1955.

Baada ya kuhudumu kama nai-
bu meneja wa kampuni ya mafuta
ya Shell nchini Uganda, Mwai Kiba-
ki alipata ufadhili wa kusoma ka-
tika chuo cha uchumi cha London.

Alihitimu na shahada ya Uchu-
mi na ufadhili wa umma{ Public

Finance}, na alitarajiwa kutumia
maarifa yake nchini mwake ali-
porudi 1958.

KUINGIA KATIKA SIASA

Mwaka 1960, alijiunga na chama
cha Kenyan African National Un-
ion (KANU) na kuwa miongoni
mwa wapigania uhuru wa mwanzo
wa taifa hilo.

Baada ya mabadiliko kadhaa mi-
aka michache, alisaidia Kenya kuji-
patia Uhuru wake kutoka kwa Uin-
gereza na miaka mitatu baadaye
Mwai Kibaki, alikuwa mwanasiasa
mabhiri.

Mwaka 1963, alichaguliwa ka-
tika bunge la Kenya na kuendelea
kuhudumu katika nyadhifa tofauti

hadi alipoteuliwa kuwa waziri wa
fedha na mipango ya kiuchumi na
Rais wa kwanza, mzee Jomo Keny-
atta.

Baada ya kujipatia uzoefu na
kujiwekea sifa nzuri katika miaka
yake ya kwanza katika siasa na
serikali, Kibaki aliteuliwa kama
Makamu wa Rais chini ya uongozi
wa Rais Daniel Arap Moi mwaka
1978.

Licha ya kuwa makamu wa rais,
pia alikabidhiwa wizara ya Fedha.

Kama waziri wa fedha, alianzi-
sha mikakati na mabadiliko am-
bayo yaliiletea Kenya maendeleo.

Mwaka 1982 alikabidhiwa wad-
hfa wa waziri wa masuala ya ndani.

Mwaka 1988 mgogoro kati yake

na Rais Moi, uliibuka baada ya ku-
chukua madaraka yote na kumu-
ondoa Kibaki kama makamu wa
rais, kisha kumpeleka katika wad-
hfa wa waziri wa Afya.

Tofauti ya kimawazo kati ya Moi
na Kibaki ilipelekea msomi huyo
wa chuo kikuu cha Makerere ku-
jiuzulu kutoka KANU mwaka 1991.

Baada ya kuchukua hatua hiyo,
aliamua kuanzisha chama chake
cha Democratic Party (DP) .

Hata hivyo utawala wa Moi ul-
ionekana kushindwa kuhimili
vuguvugu la mabadiliko na ku-
sababisha upinzani kuwa mkali
dhidi ya uongozi wake.

Vyama vya upinzani viliamua
kuungana ili kutoa nguvu moja
ambayo ingemuondoa Moi ma-
darakani.

Kibaki alijiunga na viongozi
wengine waliokuwa upinzani
kama vile Raila Odinga, Michael Ki-
jana, Wamalwa na Charity Ngilu na
kuunda muungano wa upinzani
ulioitwa National Rainbow Coali-
tion (NARC).

Kibaki  alichaguliwa  kuwa
mgombea wa urais wa Muungano
huo na mwaka 2002, alishinda na
kuingia Ikulu.

Ushindi wake ulikaribishwa kwa
nderemo na matumaini makubwa
ya kuboreka kwa maisha ya usoni
ya Wakenya.

Alifanya mabadiliko muhimu ya
kiuchumi wakati wa muhula wake
wa kwanza kama rais.

Hata hivyo jinamizi la ufisadi
ambalo Kibaki alikuwa amea-
hidi kukabiliana nalo wakati wa
kampeni zake za uchaguzi lilione-
kana kumuandama.

Baadhi ya viongozi wa upinzani
ambao waliungana naye walidai
kwamba Kibaki alienda kinyume
na makubaliano yao.

Raila Odinga na viongozi wen-
gine walibadilika na kuwa mwiba
katika serikali ya Kibaki na kum-
fanya rais huyo kuwafuta kazi.

Hatua yake ilipelekea kuundwa
kwa upinzani ambao ulimtoa ki-
jasho katika uchaguzi wa urais wa
mwaka 2007 uliokumbwa na utata
na ghasia za baada ya uchaguzi.

Katika ghasia hizo watu 1000
walidaiwa kuuawa baada ya upin-
zani ukiongozwa na Raila Odinga
kuandamana kupinga matokeo
yake.

Kufuatia ghasia hizo jamii ya ki-
mataifa ikiongozwa na mpatanishi
mkuu Koffi Annan , akishirikiana
na marais wa Tanzania Marehemu
Benjamin Mkapa na Jakaya Kik-
wete waliingilia kati na hatimaye
wakabuni serikali ya muungano
ambapo Raila Odinga aliingia seri-
kalini kama waziri mkuu.

Na baada ya muhula wake kuka-
milika 2013, alimwachia madaraka
Uhuru Kenyatta, aliyeibuka mshin-
di wa uchaguzi mkuu wa urais
mwaka huo.
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Makampuni, mashirika yalitamba enzi hizo
eUgawaji, Chibuku, MECCO, Mwatex

Na Adam Fungamwango

LIKUWA ni wakati wa

Ujamaa. Wakati ambapo

Makampuni na Mashirika

yote yalimilikiwma na
Serikali.

Njia Kuu za uchumi zote zili-
milikiwa na serikali. Hii ilikuwa
ni baada ya Azimio la Arusha ku-
tangazwa mwaka 1967.

Rais wa Awamu ya Kwanza
Nchini, Julius Kambarage Nyerere
alileta kusudio la kutaka serikali
kumiliki njia kuu za uchumi.

Ndipo alipopitisha azimio hilo
kwenye mji wa Arusha (sasa jiji)
mwishoni mwa Januari mwaka
1967 na alilitangaza Februari 5
mwaka huo huo.

Katika misingi yake alikusudia
kulinda Uhuru wa Taifa, lakini sio
tu Tanzania, bali na mataifa ya jira-
ni ambayo kwa wakati ule yalikuwa
katika tawala za kikoloni, misingi
yake ililala katika ukombozi wa Af-
rika na Taifa na kufanya kuwa watu
wa taifa huru pasina kuingiliwa na
mabepari.

Pili ilikuwa kurudisha mali zote
zilizokuwa zinamilikiwa na ma-
shirika binafsi kuwa mali za seri-
kali, maarufu kama mali ya umma
zitakazomilikiwa na wakulima na
wafanyakazi.

Kwa kutambua umuhimu, seri-
kali ilihimiza wanachi kufanya kazi
kwa bidii na kuzuia wanyonyaji.

Kiini cha Azimio la Arusha kili-
kuwa ni kupambana na kila aina
ya udhalimu wa kibepari, unyony-
waji, kunyanyaswa, kukandami-
zwa, kushushiwa utu, kudharau-
lika na kutengwa.

“Tumeonewa kiasi cha kutosha.
Tumenyonywa kiasi cha kutosha.
Unyonge wetu ndio uliosababi-
sha tuonewe, tunyonywe na ku-
puuzwa.Sasa tunataka Mapinduzi.
Mapinduzi ya kuondoa unyonge,
ili tusionewe tena na tusipuuzwe
tena”.

Yalikuwa ni baadhi ya maneno
maarufu kwenye hotuba ya Mwal-
imu Nyerere wakati wa Azimio la
Arusha.

Ni maneno yaliyonukuliwa na
kutungiwa nyimbo nyingi za dansi
na taarabu wakati huo ambazo zi-
naendelea kutamba mpaka sasa.

“Kuonewa, na kupuuzwa na ku-
nyanyaswa kweli wananchi.” Ni
moja kati ya nyimbo za bendi ya
DDC Mlimani Park, Sikinde Ngoma
ya Ukae.

“Mabepari walia, mabepari
walia, kukatiwa mirija, walipo-
tangaziwa, walipotangaziwa Azi-
mio la Arusha.” Ni mmoja wa
wimbo maarufu sana uliokuwa un-

aimbwa kwenye halaiki, shuleni na
sherehe mbalimbali.

Sidhani kama kuna mzee, kijana
au mtoto wa kuanzia mwishoni
mwa miaka ya 1960, ambaye anai-
shi hadi leo asiujue wimbo huu.

Hapo ndipo nchi ilipoanza kwa
kutaifisha mali za mabepari amba-
zo walikuwa wamejilimbikizia, pia
kuanza kuanzishwa makampuni
na kujengwa viwanda mbalimbali.

Ndipo vilipokuja Viwanda, Ma-
shirika na Makampuni mengi am-
bayo baadhi yaliondokea kuwa
maarufu sana na hadi leo hii yame-
baki kumbukumbu kwenye vichwa
na Watanzania wengi.

Yalianza kufa kwenye miaka ya
1990 baada ya kuanza kushindwa
kujiendesha, na yakawa yanaleta
hasara.

Kuna sababu nyingi, ikiwemo
kuwa na wafanyakazi wengi kuliko
uwezo wa kuzalisha, ingawa sitaki
kwenda ndani sana kwa hilo.

Mengine yalibinafsishwa na sasa
yapo mikononi mwa watu binafsi.
Yapo ambayo serikali imeingia
ubia na watu binafsi, maarufu
kama wawekezaji.

Machache sana ndiyo bado yan-
amilikiwa kwa asilimia mia moja
na serikali, mfano Shirika la Ugavi
wa Umeme, TANESCO.

Hebu tuyakumbuke baadhi ya

Makampuni na Mashirika hayo.

Kwanza kabisa kulikuwa na kam-
puni maarufu ya kusindika nyama
iliyokuwa maeneo ya Kawe, Dar
es Salaam, Tanganyika Packers,
halafu likawa na samaki, TAFICO,
kukawa na Shirika la Usafiri Dar es
Salaam, UDA, halafu yale ya kusa-
firisha abiria mikoani ilikuwa ni
Kamata, huku makampuni ya kusa-
firisha mizigo na bidhaa mikoani
kukawa na KAURU, KAUDO na
mengine mengi ambayo yalibadi-
lika majina tu kutokana na mikoa
husika. THB ilikuwa ni benki ya
nyumba Tanzania, pia kulikuwa na
General Tyre, kiwanda cha kuten-

Kulikuwa na viwanda vya nguo
kama URAFIKI, KILTEX, MWATEX,
Sunguratex na vingine vingi.

Tunaikumbuka piaTanzania
Wood Industry Co Itd (TWICO),
Agricultural and Industrial Sup-
plies Co Ltd (AISCO) na Building
Hardware and Electrical Supplies
Co Ltd (BHESCO).

Vile vile kulikuwa na, Shirika la
Meli za Mwambao Tanzania (TA-
COSHILI), UFI, CO-CABS, na Kki-
wanda cha kutengeneza redio cha
National Panasonic na kile cha Aru-
sha, Philips.

Dodoma kulikuwa na DOWICO,
yaani Dodoma Wine Company,

Shirika la Bima la Taifa, NEDCO,
Shirika la Usafiri la Taifa (NTC),
KIOO LIMITED, SUDECO, Posta na
Simu, NBC, NACO, NARCO, BBH,
National Cold Chains Operations
(NCCO), maarufu kama Chakula
Barafu, kampuni ambayo ilikuwa
inauza nyama pori, pamoja na sa-
maki wa maji baridi, pia kulikuwa
na Kampuni ya Viatu Tanzania
maarufu kama BORA, RTC, DART-
EX, DABCO, TISCO, ZZK ya Mbeya,
Tuncut Almasi ya Iringa na Ambo-
ni Plastic ya Tanga.

Kwa kumalizika mada hii hatu-
wezi kulisahau Shirika la Ugawaji la
Taifa, maarufu kama UGAWA]I.

Kwa sababu baada ya vita ya
Kagera, kulitokea uhaba wa chaku-
la nchini kuanzia miaka ya 1980,
hivyo watu wengi ni lazima wali-
kumbuke shirika hilo kwa sababu
ndiyo lilikuwa na kibali cha kusam-
baza vyakula madukani kama
unga, mchele, sukari, na bidhaa
zingine ambazo zilipatikana kwa
tabu sana.

Pia kulikuwa na kampuni moja
ya kutengeneza kinywaji au pombe
ya CHIBUKU, ambayo nayo ilikuwa
ni moja kati ya makampuni maaru-
fu sana wakati huo, hadi katikati ya
miaka ya 1990.

Tuma meseji 0716 350534.
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KYIV, UKRAINE

AIS wa Ukraine Volodymyr

Zelensky, amejigamba kwamba

mafanikio ya Russia katika eneo

la mashariki ya nchi hiyo ni ya
muda, kwani vikosi vyake vitarudishwa
nyuma hadi mpakani.

Alitoa matamshi hayo katika hotuba
yake ya hivi karibuni kwa taifa.

“Kusini na mashariki mwa taifa hilo,
watekaji wanaendelea kufanya kila kitu
kuonyesha wana kitu cha ushindi. Wa-
naingiza wanajeshi katika ardhi yetu. Pia
wanajaribu kuwasambaza katika maeneo
waliyoteka,”

Aliongeza “Hakuna hata hatua moja
kati ya hizi zitasaidia Russia katika vita
dhidi ya taifa letu. Wanaweza kuchelew-
esha muda ambao wavamizi watalazimika
kuondoka nchini mwetu lakini wataon-
doshwa.”

Vikosi vya Russia viliwakamata wa-
Alhamisi, lakini Ukraine ilisema itavikom-
boa.

WIKI CHACHE ZIJAZO
ZITAKUWA MUHIMU

Hatma ya Donbas kuanguka inatege-
mea jinsi pambano linalondelea kwa wiki
mbili au tatu zijazo, amesema mtaalam wa
kijeshi Justin Crump.

“Ndio maana kipindi hiki ni muhimu
sana kwa kuzingatia hilo, utaona amani
katika migogoro, au vita vya muda mrefu
vinavyoendelea, hiyo inategemea pande
zote mbili bila shaka,” alisema.

Alisema itategemea jinsi Warussia wa-
takavyokabiliana na Ukraine , kama Putin
atakubali kile alichonacho wakati huo, iki-
wa wanahisi wameharibu kitovu cha jeshi
la Ukraine na kuonyesha vifaa vya Nato
havitoshi kuwazuia - wanaweza kuende-
lea kuchukua miji kama Kharkiv.

Alisisitiza Russia bado wana vikosi 22
vya vita kaskazini mwa Kyiv na Belarus,
wanazuiliwa huko kwa sababu, inaweza
kufanya uchaguzi wake kuwa wazi kwa
nchi nzima, lakini hiyo inaweza kuwa
ngumu ikiwa itapoteza nguvu nyingi huko
Donbas.

PICHA ZA SATELAITI
ZAONYESHA MAKABURI
YA HALAIKI

Makaburi ya pamoja ya wakazi wa Mar-
iupol waliouawa na jeshi la Russia katika
mwa Ukraine yamegundulika.

Katika taarifa iliyopatikana kupitia
picha za Setelaiti zilionyesha watu wak-
ichimba mitaro ya urefu wa mita 30 na ku-
tumia malori ya kubeba taka kuleta miili
ya watu kwa ajili ya kuzikwa.

Mauaji hayo yamefanyika katika eneo
magharibi mwa jiji lililozingirwa pwani ya
Azov.

Halmashauri ya jiji la Mariupol, im-
echapisha picha ya angani zinazodaiwa
kuonyesha makaburi hayo.

Tovuti hiyo ilisema “mitaro ni mikubwa
mara mbili ya makaburi ya hivi karibuni”.

Hata hivyo, kampuni ya teknolojia ya
Marekani Maxar ilisema kwamba picha
zake za hivi karibuni za satelaiti zenye
kiwango cha juu zinaonyesha kuwepo
kwa eneo la kaburi la watu wengi kwenye
ukingo wa kaskazini-magharibi mwa Man-
hush nchini Ukraine.

“Mapitio ya picha zetu za satelaiti kuto-
ka katikati ya Machi hadi katikati ya Aprili
yanaonyesha kuwa wigo wa seti mpya ya
makaburi ulianza kati ya Machi 23 hadi 26
mwaka huu na umeendelea kuongezeka
katika wiki kadhaa zilizopita,”
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Sergey Lagovskiv (26) akimkumbatia Ludmyla Verginska (51) wakati wakiomboleza kifo cha rafiki yao lgor Lytvynenko, ambaye alivawa
na wanajeshi wa Russia katika jengo ambamo walijificha eneo |la Bucha, PICHA: REUTERS

Russia yazidi Kusonga

mbele vita UKraine

mDonbas, Mariupol zazidi kudhibitiwa
BRais Ukraine ajigamba kurudisha maeneo

Iliongeza “Makaburi yamepangwa katika
sehemu nne za safu za mstari na mapya zaidi
ni 200,”

Kampuni hiyo ya Marekani pia imechapi-
sha msururu wa picha za satelaiti zinazodai-
wa kuonyesha eneo la kaburi la watu wengi
karibu na Mariupol.

PUTIN BADO YUKO KATIKA
NAFASI YA USHINDi

Maofisa wa nchi za Magharibi wanasema
wanaona baadhi ya ishara kwamba Russia
inashughulikia baadhi ya matatizo yaliyoi-
kumba wiki za mwanzo za uvamizi wake
nchini Ukraine.

Walisema hao wanajaribu kuboresha zaidi
kwenye safu yake kama vile kwenye upande
wa kutoa amri na kudhibiti mashambulizi.

Lakini maofisa hao walisema Warussia
bado wanafanya kazi katika misafara mirefu
kwenye barabara moja, ambayo ina maana
kwamba wanasalia katika hatari ya kusham-
buliwa.

Walisema wanajeshi wa Ukraine, huende-
lea kupigana kwa busara zaidi na kwa njia
nzuri.

Baadhi ya njia za mawasiliano za Russia
bado ni ndefu hasa kusini kutoka Kharkiv na
zinakabiliwa na mashambulizi kutoka ma-
gharibi.

Maofisa walisema Rais Vladimir Putin
bado yuko katika nafasi ya kushinda, na

matokeo kadhaa yanayowezekana, ambayo
hakuna hata moja wanayotarajia kuona yaki-
tokea haraka.

Mataifa ya Magharibi yanajiandaa kuende-
leza uungwaji mkono wa kijeshi kwa Ukraine
kupitia kipindi kirefu cha vita.

Kampeni ya Russia yenye mafanikio katika
Donbas inaweza kusababisha kutazamwa
upya baadhi ya malengo yao ya kabla ya vita,
kama vile Kyiv na Odesa.

Walieleza kwamba vikosi vya Russia vina-
pata mafanikio takribani mara tatu au moja
kwa idadi dhidi ya jeshi la Ukraine, lakini
inategemea jinsi Russia inavyotumia vikosi
hivyo kwa ustadi na uwezo.

Maofisa walisema iwapo Putin anataka
kuifunga Mariupol, hii haitakuwa kazi ndogo
na itaendelea kuzuia uwezo wa vikosi hivyo
kushiriki katika operesheni huko Donbas.

Walisema kuwa matumizi ya Russia ya
makombora ya masafa marefu ya Iskander
yamepungua kwa kiasi fulani katika wiki ili-
yopita, na ina wasiwasi kuhusu viwango vya
utumiaji na uwezo wa kuhifadhi silaha tena.

MAREKANI YAAHIDI
KUPELEKA SILAHA

Rais wa Marekani ametangaza kutuma si-
laha nyingine zenye thamani ya dola milioni
800 za kurusha makombora kwenye mae-
neo yajuu.

Pia msaada huo wunajumuisha risasi

144,000 na ndege zisizo na rubani zitakazo-
tumika kwenye uwanda tambarare mashari-
ki mwa Ukraine.

Silaha zingine zilizotumwa kufikia sasa ni
pamoja na ndege zisizo na rubani za Switch-
blade ambazo zinaweza kugeuzwa kuwa ma-
bomu ya kuruka na silaha za kuzuia ndege zi-
nazoweza kurusha helikopta kutoka angani.

Kwa jumla, zaidi ya dola bilioni tatu ya
msaada wa kijeshi imetumwa kwa Ukraine
tangu Russia ilipovamia Februari 24, mwaka
huu.

“Wakati mwingine tutazungumza kwa
upole na kubeba mkuki mkubwa, kwa saba-
bu tunatuma wengi walio ndani pia,” alisema
Biden akimaanisha silaha za kukinga miz-
inga.

Zaidi ya hayo, Pentagon ilisema Alhamisi
kwamba inaipa Ukraine ndege zisizo na ru-
bani sawa na uwezo wa Switchblade.

Ofisa wa Pentagon anasema silaha hizo
zilitengenezwa kwa haraka na Jeshi la Wana-
hewa ili kukabiliana na mahitaji ya Kiukreni.

Aina na uwezo mahususi wa ‘drones ghost’,
hata hivyo, haujulikani hadharani. Marekani
hadi sasa imekuwa ikisita kutuma vifaru kwa
Ukraine vilivyotengenezwa na Marekani.

Aidha, wakati Marekani hadi sasa imeji-
tolea kupeleka Ukraine helikopta 16 za aina
ya Mi-17, haijatuma moja kwa moja ndege
nchini Ukraine na imeeleza mpango wa ku-
tuma ndege za Mig-29 zilizotengenezwa na
Soviet kutoka nchi nyingine.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

CHARLES KATEBI BULUBA
anatangaza kupotea kwa kadi
yake ya gari yenye namba za
usajili T 660 DGT - DAIHATSU.
Chassis namba
S200P0019547. Engine namba
EF7401479. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/MAG/RB/150454/2022.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NAMBA 12 YA MWAKA 2020

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU MUSSOLINI ELIAKIMU MSHANGA

PROSPER ELIMRINGI MSHANGA............... WAOMBAJI
EDWARD ELIBARIKI MSHANGA....WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki kwa marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 09 mwezi
06 mwaka 2022

Imesainiwa dar es salaam leo tarehe 21 mwezi 04
mwaka 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ROTARY CLUB OF ARUSHA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari ainaya TOYOTA
HILUX PICK UP yenye
USAJILI NAMBA T669 ANR,
CHASSIS NAMBA:
LN8500085546 na ENGINE
NAMBA:212803072. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/158312/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

LAURENT KADORIN
LAURENT
Anatangaza kupotelewa
kwa Kadiya bajaji yenye
namba za usajili MC 779
CSJ CHESESIS NA.
MD6M14PASL4G07480
Engini namba AK414907299
Yeyote atakaeiyona atoe
taarifa kituo cha polisi au
Piga simu 0687838225
MOR/MOR/R-
B/157936/2022

KUPOTEA KWA CHETI

SARRICE  J.

NGATUNGA
kupotelewa na cheti cha chuo (Diploma in

anatangaza

Secondary  Education). Chenye namba
E0618-0002 kilichotolewa na Baraza la
Mtihani wa Taifa kwa mtihani wa mwaka 2015
katika chuo cha AGGREY CHANJI TEACHERS'
COLLEGE. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
Polisinamba IRI/IRI/RB/93836/2022

KUPOTEA KWA CHETI

NGATUNGA
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita.

Chenye namba S0681-0542 kilichotolewa
na Baraza la Mtihani wa Taifa kwa mtihani
wa mwaka 2013. katika shule ya IVUMWE

SAIRICE J. anatangaza

SECONDARY SCHOOL. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya Polisi namba
IRI/IRI/RB/93833/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MJIBU MAOMBI
(MCA/84)
MAHAKAMA YA WILAYA YA DODOMA
NAMBA YA SHAURI MADAI YA GHARAMA (Taxation cause)
Na.1/2022
MLETA MAOMBI 1. FLORENT KYOMBO 2. FRANCISCA KYOMBO
MJIBU MAOMBI: ANDREW ALOYCE
Kwa ENDREW ALOYCE-Mjibu maombi

Kwa kuwa / leta/n
yake/yao kwamba MAOMBI YA MADAI YA GHA

RAMA

dai/mdaiwa/amel

Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii siku ya Jumatano tarehe 4/5/2022 saa 2.30 asubuhi kwa
kujibu maombi hayo.

Angalia kama hukuudhuria siku hiyo iliyotajwa hapo juu
Mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini
hii,itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 20/4/2021.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

HAPPYNESS GOSBERT
MATAMBULA ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ya GARI

(TOYOTA PASSO) yenye
namba za usajili T 343 CTB

Chassis namba:
KGC100037973
Injini namba: IKREAA7973

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi

taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/109804/2022.

—

KUPOTEA KWA CHETI

LAURENT JIGGE anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S 3861/0160 kilichotolewa na Baraza la mitihani
la Taifa kupitia shule ya sekondari ANDERLEK
RIDGES mwaka 2018. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/MAG/RB/575173/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya

Wilaya ya Morogoro kituo cha Kingolwila
Mkoa Wa Morogoro

Usimamizi wa Mirath Na 4....2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU AMINA ISSA KAPEMBA WA KINGOLWIRA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SELEMANI HARUNA MRISHO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka

kufanya hivyo mnamo tahehe 27/04 /2022 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika. §

Imetolewa Tarehe 12/04/2022

Notice/summons to appear (0.v.r.20(1) of (CPC)
(Substituted service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)

AT DARES SALAAM
EXECUTION NO.63 OF 2020
(Arising from Land Case No. 381 of 2015)

ALKARIM SHAMSHUDIN HABIB...............
APPLICANT/ DECREE HOLDER
VERSUS
EDWIN KAIJAGE NDYAMUKAMA.........
15T RESPONDENT/JUDGMENT DEBTOR
LIBERTY INTERNATIONAL LIMITED........
2"° RESPONDENT/JUDGMENT DEBTOR
TO:
LIBERTY INTERNATIONAL LIMITED.
RESPONDENT/JUDGMENT DEBTOR

WHEREAS: The above named applicant has instituted
an applicationagainst you, you are hereby summoned
toappearin this court in person or by advocate or agent
duly authorized on 09 day of May, 2022 at 09:00hrs
before Hon. W.A. Hamza (Room NO.8) to answer the
said application; and you are directed to produce on
that day all the documents upon which you intend to
rely in support your defence.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on
that day before mentioned, the suit will be heard and
determined in your absence.

Given under my hand Ihe seal of this court, this

21+t day of April 2022:

[}

DAUDI YASINI DD, Anatangaza kupotelewa
kwa Cheti cha kuzaliwa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S$0385/0106
Kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
atakaye viona atoe taarifa kituo cha polisi au
piga simu namba 0719099461

MOR /MOR/RB/159394/2022

Kwa Habari

Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila siku

OFISI'ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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) HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

paka hapo Siwatu hakujua

nini tena afanye kwa mtu

yule. Msaada gani mwing-

ine anaotakiwa kufanya.
Aliishiwa mbinu. Kama mtu yule an-
galau angekuwa anaongea hata kwa
mbali, wangeweza kujadiliana nini
cha kufanya. Akafikiri kidogo. An-
galau sasa wasiwasi ulianza kumuon-
doka baada ya kugundua hakukuwa
na hatari yoyote kama ambavyo yeye
na wenzake awali walivyodhani.

“Samahani, basi naomba kwenda
mtu ili waje wakusaidie, sawa ee?” Si-
watu alimwambia mtu yule.

Akaitikia kwa kichwa kukubali. Si-
watu aliinua ndoo yake na kujitwisha.
Asingeweza kujitwisha kwa urahisi
kama ingejaa, lakini kwa wakati huo
ilikuwa imebaki nusu.

Aligeuka na kumtazama yule mtu.
Naye akainua tena mkono kama isha-
ra ya shukurani. “Nitarudi, usiwe na
wasiwasi.” Alisema kwa sauti, akimtia
matumaini.

L L T T )

“Kaka Dibwela, kaka Dibwela kuna
mtu kule porini njiani karibu na bara-
bara.” Alipiga kelele huku akitweta.
Ni baada ya kurudi nyumbani kwake
na kutua maji yake nusu yaliyosalia
baada ya kumwagia mtu yule na kum-
nywesha.

“Nani wewe, mtu gani Siwatu?”

“Twende, twende kaka atakufa
yule.” Akazidi kusisitiza.

“Nini wewe?

“Kuna mtu wamempiga kule, wam-
emtupa, anahitaji msaada.”

“Kwani unamjua?”

“Simjui.”

“Sasa kama humjui wewe anakuhu-
su nini?”

“Kaka Dibwela, hivi yule mtu akifa,
tu, ile ya juu ikijua hilo, si tutakuwa
matatizoni?”

Maneno hayo yalimwingia kidogo
Dibwela, akajikuta akiimuuliza tena,
“umesema wapi vile?”

“Kule porini karibu na barabara
kuu.”

“We ulimuona ukiwa peke yako?”

“Tulikuwa na wenzangu, kina Mage
na Mpaje.” Lilikuwa ni swali la woga.
Alionekana kuogopa kwenda peke
yake.

“Ngoja  nikamwambie
twende naye.”

Kobelo

HADITHI
KAMA [F

@MSAMBA

0656122770

A 4

Kilichow-
ashangaza
Dibwela na
Kobelo ni
kwamba, Si-
watu alikwen-
da moja kwa
moja mpaka
alipo maje-
ruhi yule bila
kuhofia kitu
chochote.

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.
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Walipiga hatua za haraka haraka
hadi nyumba ya nne kutoka pale
walipo. Kama kawaida nyumba za vi-

mara nyingi nyumba moja huwa na
eneo ambalo hutumika kama shamba
dogo la kulima mazao mbalimbali
kama mahindi, mihogo na mengine
yanayofanana na hayo.

Ndiyo maana nyumba huwa mbal-
imbali na si kama za uswahilini am-
bazo zinakuwa zimekabiriana kama
mikate iliyopo dukani.

“Kobelo upo ndani?”

Badala ya sauti ya mtu, kilisikika
kikohozi chepesi. Iliashiria kuna mtu
ndani.

“Kobelo ugeni wako huu.”

Mlango wa bati ukafunguliwa. Na
alitoka kijana mmoja mwenye umri
wa miaka 26 hivi.

“Kuna nini bwana Dibwela, mbona
hivyo? Halafu mbona umeongozana

na dada yako, vipi?”

“Bwana ee, dada kaja hapa nyumba-
ni kwangu, kaniambia kuna mtu kama
vile amepigwa, yupo hoi anasema,
mimi sijamuona, labda yeye akuele-
zee.”

“Nani kwani huyo mtu na yupo
wapi?”

“Ameumia sana, sijui amepigwa yule,
ana majeraha mwili mzima, hawezi
hata kuongea na kusimama, anahitaji
kusaidiwa.”

“Unamfahamu?” Kobelo aliuliza swa-
li kama aliloulizwa na kaka yake.
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“Haya.” . “Simfahamu, ila kwa sababu yupo ki- |

jijini kwetu, nimeona asaidiwe tu.”
zingine bwana, kanimbia

maana tumekuja hapa ili utusaidie.”

“Siyo mbaya, umekwenda kwa Mwe- |
| um. Wazazi wake walimuachia
! nyumba mbili. Moja ndiyo anai-

“Kaka zangu, yule mtu ni mgonjwa, |
yupo kwenye hatari ya kufa, anahitaji |
kwanza asaidiwe, halafu taarifa apele- |
kama tukisema !
tunaweza kumkuta |
hayupo halafu turudi tena, tunaweza |
kumkuta amekufa, sasa tutakuwa tu- |
| yaliyomfanya aishi vizuri, kwani

“Haya, basi ngoja tuchukue machela
huku nyuma ya nyumba, twende tu- :
cha kuendesha maisha yake.
Dibwela na Siwatu ni mtu na dada
i jipatia mazao na pesa. Kwa sasa

llikuwa ni safari ya kipande kirefu :
cha njia. Siwatu akiwa ametangulia ili |
kuwaelekeza sehemu ambayo alimua- :
cha mtu huyo. Walimkuta. Lakini ni :

.......

“Hapana.”

kewe mwenyekiti,
twende kwake,

mefanya nini?” Siwatu akadakia.

kaangalie nini tunaweza kufanya.”

yake wa baba na mkubwa na mdogo.

kama vile alianza kuzidiwa tena.

Kilichowashangaza Dibwela na Kob- |
elo ni kwamba, Siwatu alikwenda moja ;
kwa moja mpaka alipo majeruhi yule :
. natakiwa kwenda kutoa taarifa

bila kuhofia kitu chochote.

Walichokuwa hawaelewi ni kwamba
msichana huyo saa moja na nusu ili- |
yopita alibaki peke yake na majeruhi ;
huyo akamwagia maji kupooza joto na ;

kumtia nguvu, pia akanywesha.

Wenyewe walidhani alimuona, aka- :

timua mbio na kuja kuwaeleza tukio

: hilo.

Walimuangalia, lakini hawa-

{ kumtambua. Ina maana alikuwa

! wambia mwenzake.

Waliweka machela yao chini.

Walimnyanyua kwa uangalifu na
i kumuweka akilalia machela.

Wote wawili hawakuonekana

i kulifurahia sana zoezi lile. Walila-
i zimika kwa sababu ya Siwatu. Wal-
i itaka kumridhisha, lakini haikuwa
! ndani ya mioyo yao. Mtu wasiyem-
! jua ametoka wapi na amepatwa
! na matatizo gani ni ngumu kwao
i kumsaidia.

Dibwela alikubali kwa sababu

i hakutaka kumuudhi dada yake. Ni
! msichana yatima. Alifiwa na wa-
! zazi wake wote wawili. Baba yake
i alifariki miaka minne iliyopita, na
! mama yake miaka mitatu iliyopita.
! Na si Dibwela tu ambaye ana un-
- dugu naye.

i cho haijapata kutokea mtoto wa
“Huyu dada yangu huruma zake !
twende |
tukamchukue na kumsaidia, ndiy0§

kike kufiwa na wazazi wake wote
wawili akiwa na umri wa miaka 19
tu, tena akiwa ni mtoto pekee.

hapo alikuwa na upendeleo maal-

shi yeye na nyingine alimpa kaka
yake huyo Dibwela akae.

Mbali na hayo wazazi wake
walimuachia mashamba mawili
makubwa. Moja lilikuwa la mama
yake, nala pili baba yake. Masham-
ba hayo kwa kiasi kukubwa ndiyo

hakuwa na mtu mwingine yoyote
anayemtegemea, au kitu chochote

Alilima, alikodisha watu na ku-

alikuwa na miaka 23.
Waliinua machela

taratibu

nampeleka wapi?” Kobelo aliuliza.

“Kwangu. Huyu kwanza anataki-
wa apate huduma ya kwanza, hala-
fu kama akipata nafuu, anaweza
kuondoka, lakini wakati huo tu-

tukio hili.” Dibwela akatoa wazo
hilo

ITAENDELEA JUMAMOSI
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YANGA PRINCESS,

VITA YA HESHIMA

Na Saada Akida

ECHI ya marudiano ya Ligi

Kuu ya Wanawake Tanzania

kati ya watani wa jadi, Yan-

ga Princess dhidi ya Simba
Queens itakayochezwa kesho kwenye
aonekana ni ya kusaka heshima pamoja
na kulipiza kisasi, imeelezwa.

Timu hizo mbili zinashuka dimbani
huku Simba Queens wakiwa na kumbu-
kumbu ya kupata ushindi wa mabao 4-1
katika mchezo wa mzunguko wa kwan-
za, ambao ulichezwa kwenye Uwanja wa

Simba Queens inahitaji kupata
ushindi ili kujihakikishia katika mbio za
kutetea ubingwa wao ikiwa na rekodi
nzuri ya kushinda mechi zote 14 za ligi
hiyo msimu huu.

Yanga Princess nao wanahitaji kulipa
kisasi na kufuta uteja mbele ya watani
zao ambao wamekuwa wakiwaonea
kwa misimu mitatu mfululizo.

Simba Queens inaongoza ligi hiyo
ikiwa na pointi 43 wakati Yanga Princess

yenyewe iko katika nafasi ya tatu ikiwa
na pointi 32, kila timu imecheza mich-
ezo 14.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Simba Queens, Sebastian
Nkoma alisema wamejiandaa vizuri na
wataingia katika mchezo huo kusaka
matokeo mazuri kwa ajili ya kufikia
malengo ya kushinda michezo sita ya
duru la pili.

Nkoma alisema mechi ya Sim
ba Queens dhidi ya Yanga
Princess ni kubwa na kwa

sababu hiyo wataenda
kucheza mchezo huo kwa nid
hamu kwa sababu hawataki
kupoteza malengo yao ya
kushinda mechi sita za kwan
za za hatua ya lala salama.

“Naweza kucheza dhidi ya Yanga Prin-
cess bila ya hofu kutokana na baadhi
ya wachezaji wetu waliokuwepo katika
kikosi changu kutokuwepo, kukoseka-
na kwa Oppah haina shida kwa sababu
Simba Queens haitegemei mchezaji

-""I

mmoja,” alisema Nkoma.

Nahodha wa Simba Queens, Fatuma
Issa alisema wamejiandaa vizuri na
wako fiti kuhakikisha kila mechi wana-
pata ushindi mkubwa.

“Tumeandaliwa vizuri na tunawa-
hakikishia mashabiki wetu tutapata
ushindi wa mabao mengi, tunaingia kwa
kuwaheshimu na tunaenda kupambana
kusaka pointi tatu ili kufikia malengo
yetu,” alisema Fatma.

Kocha Mkuu wa Yanga Princess, Edna
Lema alisema wamejipanga vizuri na
watahakikisha wanafanya vyema ka-
tika mchezo huo ili kujenga heshima ya
klabu.

“Mechi hii tunaenda kutafuta heshi-
ma, hatupendi kufungwa na Simba kila
msimu na kuifanya Derby iliyokuwa na
heshima kwa ligi ya Wanawake,” alisema
Edna Lema.

Nahodha wa Yanga Princess, Neema
Charles alisema :“Tumejiandaa vizuri na
benchi la ufundi limemaliza majukumu
yao, kazi iliyobaki ni kwetu wachezaji
kuhakikisha hatufungwi tena na Sim-
ba,”.

W
aem P

kituo cha SOS cha Zanzibar baada ya kuwatembelea na kuwapatia misaada mbalimbali ya chakula. Serengeti Girls
imeweka kambi Zanzibar kujiandaa na mechi yake dhidi ya Burundi itakayochezwa Mei Mosi, mwaka huu. PICHA: TFF

Azam yajinoa kwa Mafunzo

Na Shufaa Lyimo
KATIKA  kuendelea  kujiimarisha,
Azam FC inatarajiwa kuikaribisha

Mafunzo kutoka Zanzibar katika mechi
ya kirafiki itakayochezwa leo kwenye
Salaam.

Azam FC inatumia mchezo huo kama
sehemu ya maandalizi ya kuwakabili
Geita Gold ambao watakutana Aprili 29,
mwaka huu huko mkoani Geita.

Msemaji wa Azam FC, Thabit Zakaria
alisema mchezo huo utachezwa kwenye

uwanja wao wa nyasi asilia ili kuwapa
wachezaji nafasi ya kuzoea mazingira
watakayokutana nayo huko Geita.

Zakaria alisema timu yao kwa sasa
inaendelea vyema na malengo ni kuona
wachezaji wanaimarika tayari kwa kazi
ya kuchukua pointi tatu kwenye kila
mchezo watakaocheza.

“Timu itaondoka jijini Dar es Salaam
Aprili 28, mwaka huu kuelekea Geita na
matarajio ya kila mchezaji ni kwenda
kushinda mchezo huo, tunajua wapin-
zani wetu pia wanajipanga, lakini kwetu
tunasema hakuna kitakachotusimami-

sha kuvuna pointi tatu,” alitamba ofisa
huyo.

Aliongeza kikosi chao kimejiandaa ku-
kutana na changamoto mbalimbali kwa
sababu wanafahamu mechi zilizosalia ni
ngumu na kila timu imejipanga kutimiza
malengo yake ya kubakia kwenye ligi
hiyo ya juu nchini.

Alisema pia baada ya mchezo huo
wataanza safari ya kuelekea Bukoba ku-
wafuata wenyeji Kagera Sugar ambao
watapambana nao ifikapo Mei 3, mwaka
huu.

Wadau
wamlilia
marehemu
Ntemil

Na Rose Jacob, MWANZA

MSANII wa ngoma za kabila Ia
wasukuma ambaye ni mwalimu wa
kwanza kufundisha wazungu lugha
va kisukuma, Edward Mashiku Ntemi
(69) amefariki dunia.

Marehemu Ntemi anatajwa
aliwafundisha wazungu kuimba na
kucheza ngoma za kisukuma.

Akizungumza kwa niaba ya familia
mtoto wa marehemu, Paulo Lusana,
alisema baba yake alifariki Aprili
18, mwaka huu akiwa nyumbani
kwake Kisesa Bujora, wilayani Magu
ugonjwa wa kansa.

“Marehemu Edward Ntemi alianza
kuugua mwaka 2021 akiwa nchini
Denmark, tulimpeleka kupata mat-
ibabu na majibu yalionyesha ana-
sumbuliwa na ugonjwa wa kansa ya
ini ndipo tulipoamua kumrudisha
nyumbani hapo Novemba, mwaka
jana na kuendelea na tiba mbadala
za miti shamba,” alisema Paulo.

Alisema kati ya mwaka 1979/ 1980
baba yake alialikwa kwenda Den-
mark kwenye kongamano la muziki
na alifanya vizuri hadi kuwavutia
Wazungu.

Mwenyekiti wa Chama cha Mtakat-
ifu Sesilia Bujora, Lucy Sospeter,
alisema kifo cha msanii huyo am-
baye alikuwa mwalimu wao kupitia
ngoma za Bugobhogobho ni pigo.

Naye Mhifadhi wa Makumbusho
va Bujora, Richard Buluma, alisema
kifo cha Edward ni pigo kwa kuwa
hakuwa mbinafsi.

Gymkhana Arusha
yapania makubwa

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Gymkhana
ya Arusha umesema timu yao ya
vijana ya tenisi imejipanga kufanya
vizuri katika mashindano ya GFA
Bridges yanayotarajiwa kufanyika

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Timu ya vijana ya
tenisi ya klabu hiyo, Godluck Mollel
alisema maandalizi ya kikosi chake
yamekamilika.

“Haya mashindano yatashirikisha
wachezaji 25 kutoka Moshi na we-
nyeji Arusha,” alisema Mollel.

Aliongeza lengo la kufanyika kwa
mashindano hayo ni kukuza vipaji
vya nyota chipukizi ambao wata-
peperusha bendera ya nchi katika
michuano mbalimbali hapo baadaye.

“Tunafuraha kuona sasa hivi
watu wengi wanajitokeza kucheza
tenisi, imekuwa tofauti na zamani,
sasa mchezo unavutia watu kutoka
sehemu mbalimbali,” kocha huyo
alisema.

Kocha huyo alisema kupi-
tia mashindano hayo watapata
wachezaji wazuri wa timu ya taifa
kwa ajili ya kushiriki michuano ya
kimataifa.
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UNITED KUUZA SITA

MANCHESTER United huenda ikawauza, Marcus
Rashford, Anthony Martial, Aaron Wan-Bissaka, Eric
Bailly, Phil Jones na Alex Telles mwisho wa msimu
huu kama mpango wa mabadiliko chini ya mkufunzi
mpya, Erik ten Hag. (Sun)

HAG AMTAKA RICE

KIUNGO wa kati wa West Ham na Timu ya Taifa ya
England, Declan Rice mwenye umri wa miaka 25, ni
miongoni mwa wachezaji wanaolengwa na Erik Ten
Hag. (Guardian)

DE BEEK NA MATUMAINI

KITUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Uholanzi,
Donny van de Beek mwenye umri wa miaka 25,
anatarajiwa kupatiwa fursa ya kufufua matumaini
yake ya kupata nafasi Old Trafford kwa ujio wa ko-
cha wake wa zamani wa Ajax, Erik Ten Hag. (Sun)

UNITED KUSAJILI VIUNGO

MLINZI wa kati, viungo wawili wa kati na msham-
buliaji ndio watakaokuwa kipaumbele katika dirisha
la uhamisho mwisho wa msimu huu kwa Manches-
ter United.(Sky Sports)

MCCLAREN AKATALIWA

MANCHESTER United imekataa ombi la Erik Ten
Hag la kumrudisha katika klabu hiyo aliyekuwa ko-
cha msaidizi wa Sir Alex Furguson, Steve McClaren
ili kumjumuisha katika makocha wake. (Telegraph)

RB YAMGOMEA NKUNKU

KLABU ya RB Leipzig kwa mara nynegine tena
imesisistiza kiungo mshambuliaji, Christopher
Nkunku mwenye umri wa miaka 24, atabakia kuwa
mchezaji wao msimu ujao, licha ya kuwaniwa na
klabu za Manchester United na Arsenal. (Sky Sports
Germany)

LUKAKU ANUKIA MILAN

AC Milan huenda ikamwania mshambuliaji wa
Chelsea na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Romelu Lukaku
mwenye umri wa miaka 28. (Goal)

PAGE KUTUA BURNLEY

KLABU ya Burnley inalenga kumsajili kocha wa
muda wa Wales, Rob Page mwenye umri wa miaka
47 msimu huu ili kuchukua nafasi ya Sean Dyche.
(90Min)

SPURS, EVERTON VITANI

EVERTON imejiunga na Tottenham Hotspur katika
mbio za kumwania golikipa wa Timu ya Taifa ya
England na Westbrom, Sam Johnstone mwenye umri
wa miaka 29. (Mirror)

GUIMARAES ANUKIA MADRID

REAL Madrid inamchunguza kiungo wa kati wa
Newcastle na Timu ya Taifa ya Brazil, Bruno Guima-
raes mwenye umri wa miaka 24. (AS)

YILMAZ ATAKIWA SPURS

MLINZI wa kushoto wa klabu ya Besiktas na
Uturuki, Ridvan Yilmaz mwenye umri wa miaka 20,
analengwa na Tottenham Hotspur na klabu kadhaa
za Ulaya. (TRT Spor)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

XAVL ILIKUWA
KUPATA USHINDI

® @ @ Ingawa kocha huyo atfunguka
hajafurahishwa na kiwango...

BARCELONA, Hispania

SHINDI wa Barcelona dhidi

ya Real Sociedad kwenye

Uwanja wa Real Arena

Alhamisi  usiku  ulikuwa
“muhimu kwa mustakabali wa kla-
bu”, kwa mujibu wa Xavi.

Pierre-Emerick Aubameyang ali-
funga bao pekee katika mchezo huo
ambao Barca iliilaza Real goli 1-0, na
kujivuta hadi nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Hispania, La-
Liga.

Lilikuwa ni jaribio la pekee la
Blaugrana hao kulenga goli katika
mchezo mzima na walimiliki mpira
kwa asilimia 44.3, kiwango chao cha
pili kuwa chini zaidi tangu msimu

wa 2005-06 - na umaliziaji mbaya
kutoka kwa Alexander Sorloth na
Alexander Isak ukawaruhusu Barca
kuondoka na pointi zote tatu.

Barca sasa hawajafungwa katika
mechi 13 zilizopita za ugenini za La-
Liga, ambao ni mbio zao bora zaidi
tangu Aprili mwaka, 2019.

Xavi alifurahishwa na ukweli
kwamba ushindi wao ulikuja dhidi
ya mpinzani wa nne bora, hata kama
uchezaji wao ulikuwa mbali na al-
ivyokuwa anataka.

“Nimeridhika na pointi tatu. Ni
muhimu na muhimu kwa siku zijazo
kwa timu na klabu. Ni ushindi wa
dhahabu,” alisema Xavi akiwaambia
waandishi wa habari mara baada ya
mchezo huo.

“Lakini sijaridhishwa na mchezo,
kipindi cha kwanza, ndio, lakini kip-
indi cha pili tuliteseka, lazima tuwe
wakweli na kujikosoa, hatujakuwa
wazuri. “Lazima tuboreshe. Hii sio
njia. Haukuwa mchezo wetu bora.
Hizi ni pointi tatu muhimu dhidi ya
mpinzani wa moja kwa moja wa ku-
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Ni mchezo ambao nimeteseka
zaidi, pamoja na ule dhidi ya Villar-
real. Tuliona uchovu.”

Gerard Pique na Jordi Alba wali-
cheza baada ya kuonekana kupata
majeraha ya misuli na kuashiria
mabadiliko, huku Ronald Araujo aki-
tolewa nje kwa tatizo la goti na Dani
Alves pia alionekana kukabiliwa na
tatizo.
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DE GEA
AFURAHIA
UJIO WA
TEN HAG

MANCHESTER, England

AVID de Gea “anafuraha sana” kufanya kazi
chini ya Erik ten Hag baada ya Mholanzi huyo
kuthibitishwa kuwa kocha mpya wa Man-
chester United, Alhamisi.

Ten Hag atawasili kutoka Ajax mwishoni mwa
msimu huu na kuchukua mikoba ya bosi wa muda,
Ralf Rangnick kwa mkataba wa miaka mitatu na cha-
guo la kuongeza mwaka mwingine.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 52 yuko mbioni
kushinda taji la tatu la Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie,
akiwa na Ajax msimu huu na amesifiwa kwa mtindo
wake wa kumiliki mpira.

Aliiongoza Ajax hadi nusu fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu wa 2018-19.

De Gea ana furaha hatimaye kuwa na uwazi juu ya
mustakabali wa kocha pale United na anatumaini wa-
naweza kuelekeza nguvu zao katika kutafuta nafasi ya
kuingia kwenye nafasi nne za juu za Ligi Kuu England.

“Nimefurahishwa sana na klabu imefanya uamuzi
mzuri,” alisema De Gea akiiambia tovuti rasmi ya
United.

“Tunajua alichofanya kwa Ajax, karibu ameingia
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, alishinda mataji na
anakuza wachezaji, kwa hivyo nimefurahia sana.

“Nadhani anacheza mpira mzuri sana. Sasa tunapas-
wa kuzingatia sana mechi zilizopita lakini tuna shauku
ya kujua nani anakuja. Lakini sasa tujikite zaidi kwa
Arsenal na kupambana hadi mwisho ili tuwe ndani ya
nne bora.

“Ni vizuri kujua na kwa hakika tayari anatazama mi-
chezo na kufikiria nini anaweza kufanya ili kuboresha
timu, hivyo ni nzuri sana kwetu. Natarajia kufanya kazi
chini yake.

Hamilton, Serena
kuinunua Chelsea

LONDON, England

SIR Lewis Hamilton na
Serena Williams wanaripoti-
wa kuweka pauni milioni
20 kwenye dau la Sir Mar-
tin Broughton ili kuinunua
Chelsea.

Muungano unaoongozwa
na mwenyekiti wa zamani
wa Liverpool, Broughton,
ambaye ni mojawapo ya
mapendekezo matatu yali-
yosalia katika mbio za ku-
wanunua wababe hao wa
Ligi Kuu England katika wiki
Zijazo.

Hata hivyo, kwa mujibu
wa Sky News, zabuni hiyo
imepata msukumo wa hali
ya juu huku kila mmoja,
Hamilton na Serena Wil-
liams akiwa tayari kufadhili
ofa hiyo.

Ripoti hiyo inadai Ham-

ilton, bingwa wa dunia w
mara saba kwenye Formu
1, na mcheza tenisi, Serer
wako tayari kuwekeza paul
milioni 10 kila mmoja katil
mradi huo.

Aidha, inadaiwa majadili
no baina ya pande husil
yamekuwa yakiendelea kw
wiki kadhaa, huku uamu
huo ukielezwa ni uamu
mzito wa uwekezaji.

Benki ya wafanyabiashat
ya Marekani ya Raine Grot
inatarajiwa kufanya uamu
zaidi kuhusu mchakato k
kamilisha ununuzi huo kv
wakati ujao, huku miungar
ya wanunuzi ikiongozw
na Todd Boehly na Stephe
Pagliuca na wagombea wel
gine wawili waliopo katil
kinyang’anyiro hicho.
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243,460

IHEFU, KITAYOSCE VITANI

NA CHEJI BAKARI, MBEYA

IMU ya Thefu inatarajia kuwa-

karibisha Kitayosce kutoka

Tabora katika mechi muhimu

ya Ligi ya Championship
itakayochezwa leo kwenye Uwanja
wa Highland Estates ulioko Mbarali,
mkoani hapa.

Mechi hiyo ni ya mzunguko wa 26
wa ligi hiyo ambayo inatoa timu mbili
moja kwa moja na kupanda daraja ku-
cheza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
ujao.

Katika msimamo wa Ligi ya Cham-
pionship, Thefu iko nafasi ya pili ikiwa

na pointi 53 nyuma ya vinara, DTB ya
Dar es Salaam yenye pointi 56 wakati
Kitayosce yenye pointi 53 ipo nafasi ya
tatu, kutokana na tofauti ya magoli ya
kufunga na kufungwa.

Ihefu inahitaji ushind

i wowote leo ili kufikisha
pointi 56 na kujiweka ka
tika mazingira mazuri ya
kupanda daraja, lakini
wakibakiwa na mechi ny
ingine nne mkononi.

Mechi nyingine Thefu watacheza
nyumbani ni dhidi ya JKT Tanzania na

i o DN e

Wachezaji wa lhefu SC wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi ya Championship dhidi
ya Kitayosce kutoka Tabora itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Highland Estates ulioko Mbarali,

mkoani Mbeya. PICHA: MTANDAO

KUWANIA TIKETI LIGI KUU

Pan African wakati watawafuata uge-
nini African Sports kwenye Uwanja wa
Mkwakwani jijini Tanga na mchezo
mwisho utakuwa ni dhidi ya Ndanda
FC kwenye Uwanja wa Nangwanda Si-
jaona mkoani Mtwara.

JKT Tanzania yenye pointi 41 ina-
shika nafasi ya nne na endapo itavuna
matokeo chanya kwenye mechi zake
zilizobakia, inaweza kuingia katika
kinyang’anyiro cha kucheza michezo
ya mtoano.

Timu ambazo zinaburuza mkia kati-
ka ligi hiyo ni African Lyon yenye poin-
ti 20 na Pan Africans yenye pointi 18.

b‘mwi‘,—-’~
S

Msondo kupamba ‘Cheza Kadansi’

Na Sabato Kasika

MSONDO Ngoma ni miongoni mwa
bendi kubwa ambazo zitatoa buru-
dani katika onyesho la ‘Cheza Kadansi’
linalotarajia kurindima jijini Dar es
Salaam mwezi ujao likihusisha bendi
nyingine nne.

Mratibu wa onyesho hilo, Benard
James alizitaja bendi nyingine zita-
kazotumbuiza ni Bogoss Musica ya
Nyoshi El-Saadat, Waluguru Original
kutoka Morogoro, Mjengoni Classic
ya Arusha na Mapacha Watatu ya Jose

Mara.

James alisema onyesho hilo ni
mwendelezo wa kufufua muziki wa
dansi nchini na limekuwa likifanyika
katika mikoa mbalimbali, na kwam-
ba mara ya mwisho lilifanyika jijini
Mwanza Februari mwaka huu.

Aliongeza itakuwa ni mara ya kwan-
za kushirikisha bendi ya Msondo tan-
gu onyesho la Cheza Kadansi lianze
zaidi ya miaka miwili mitatu iliyopita
na wataendelea kushirikisha bendi ny-
ingi na vikundi mbalimbali vya muziki.

“Pamoja na changamoto mbalimba-

li zilizopo, muziki wa dansi unaende-
lea kurejea mdogo mdogo kwenye
hadhi yake kama ilivyokuwa zamani,
hivyo tunazidi kuandaa maonyesho
ya ‘Cheza Kadansi’,” alisema mratibu
huyo.

Aliongeza lengo la maonyesho hayo
ni kuhamasisha wadau wa muziki wa
dansi kuendelea ‘kuusapoti’ na pia
kushawishi wamiliki wa vituo vya
redio na televisheni kuupa nafasi ya
kutosha kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.23/04/22

MUDA MICHEZO

Leicester vs Aston Villa

NYUMBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENIN
2

02.23/04/22

Hull City vs Reading

03.23/04/22

Birmingham vs Millwall

04.23/04/22

Fuenlabrada vs Ponferradina

05.23/04/22

Adana Demirspor vs Trabzonspor

06.23/04/22

Waalwick vs PEC Zwolle

07.23/04/22

St. Pauli vs SV Darmstadt

08.24/04/22

Burnley vs Wolverhampton

09.24/04/22

Bologna vs Udinese

10.24/04/22

Metz vs Brest

11.24/04/22

UD Ibiza Eivissa vs Las Palmas UD

12.24/04/22

Hertha BSC vs Stuttgart

13.24/04/22

Lazio vs AC Milan

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMAMOSI - 23/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Luton Town vs Blackpool

1

X

2

Arsenal vs Manchester Utd|

KamAZ vs Torpedo Moscow|

Venezia vs Atalanta

Torino vs Spezia

Fatih Karagumruk vs Giresunspor

Geita Gold FC vs KMC

Greuther Furth vs Bayer Leverkusen

SC Freiburg vs Monchengladbach

RB Leipzig vs Union Berlin

Eintracht Frankfurt vs Hoffenheim

FC Koln vs Arminia Bielefeld

Bournemouth vs Fulham

Partick Thisle vs Dunfermline

Derby vs Bristol City

Birmingham vs Millwall

Swansea vs Middlesbrough

Peterborough vs Nottingham

Morton vs Inverness

Hull City vs Reading

Stoke City vs QPR

Manchester City vs Watford

Leicester vs Aston Villa

West Bromwich vs Coventry

Sheffield Utd vs Cardiff

Hamilton vs Raith Rovers

Portsmouth vs Gillingham

Clyde vs Airdrieonians

Norwich City vs Newcastle

Queen of South vs Ayr United

NEC Nijmegen vs Ajax

FC Krasnodar Il vs Veles

Lyon vs Montpellier

FC Zurich vs FC Sion

Dodoma FC vs Mbeya City

Inter vs Roma

Sochi vs Akhmat Grozny

Young Africans vs Namungo

Bayern Munchen vs Borussia Dortmund

Brentford vs Tottenham

Malaga vs Eibar

AZ Alkmaar vs Heerenveen

St Etienne vs Monaco

Bursaspor vs Denizlispor

Adana Demirspor vs Trabzonspor

Waalwick vs PEC Zwolle

Verona vs Sampdoria

Paris St Germain vs Lens

Cambuur vs PSV Eindhoven

Betis vs Valencia
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Kocha wa makipa wa Yanga, Milton Nienov (katikati), akiwa na walinda mlango wa
timu hiyo baada ya kumaliza mazoezi ya kuwakabili Namungo FC katika mechi va Ligi

Salaam. PICHA: MTANDAO

UKURASA 21

Yanga, Namungo kumaliza ubishi

Na Saada Akida

POINTI tatu ni muhimu.

Hii ni kauli kwa makocha wa
timu mbili, Kocha Msaidizi wa
Yanga, Cedric Kaze na Kocha
wa makipa wa Namungo FC,
Josia Steven kuelekea mch-
£z0 wao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara utakaochezwa leo
kwenye Uwanja wa BenJamm

Katika mchezo wa leo,
Yanga itawakosa vvachezaji
wake wawili, Yacouba Songne
na Saido Ntibanzokiza huku
Namungo FC ikimkosa kipa
chaguo la kwanza, Jonathan
Nahimana na Blaise Bigiri-
mana.

Kaze alisema kikosi chake
kimepata maandalizi mazuri
kuelekea mchezo huo wa leo
ambao anaamini utakuwa
mgumu, ingawa wamed-
hamiria kuvuna pointi tatu
muh|mu

“Faisal Salum na Khalid Au-
cho wamerejea na wako fiti
kwa ajili ya mchezo wa kesho
(leo), Saido Ntibanzokiza ata-
kosa mechi hiyo kwa sababu
hajawa fiti kucheza, tume-
jiandaa vizuri kuhakikisha
tunavunja mwiko wa kupata
pointi tatu muhimu dhidi ya
Namungo FC," alisema Kaze.

Kocha huyo alisema wapin-
zani wao wana kikosi imara
na hasa safu ya ushambuliaji
ni bora kutokana na kasi
nzuri ambayo wanayo na kwa
msingi huo watacheza kwa
tahadhari na hawatafunguka

Kaze alisema hatakuwa na
mabadiliko makubwa katika
kikosi kwa sababu mechi hiyo
inaumuhimu mkubwa kuele-
kea kwenye mbio za kuwania
taji hilo linaloshikiliwa na
wapinzani wao, Simba. .

“Tumewasisitizia wachezaji
wetu kuelekeza akili zao ka-
tika kusaka pointi tatu dhidi
ya Namungo FC na kusahau
kabisa mechi ijayo dhidi ya
Simba ambayo iko mbali,
tunakibarua kikubwa dhidi
ya mpinzani wetu wa kesho
(leo),” alisema Kaze.

Naye Josia alisema lengo la
Namungo ni moja tu ambalo
ni kuvuna pointi tatu muhimu
kutoka kwa Yanga.

“Maandalizi yamekamilika
kila idara, tuko vizuri na tu-
natarajia itakuwa mechi nzuri
na yenye ushindani, tutaingia
uwanjani kwa nidhamu ya
hali ya juu ili kutoharibu his-
toria yetu, pamoja na pointi
tatu ili kutuweka katika nafasi
nzuri ya kufikia malengo yetu
yva kupata nafasi ya kushiriki
michuano ya kimataifa mwa-
kani,” alisema Josia.

Nahodha na Namungo
FC, Shiza Kichuya alisema
wataingia uwanjani kufanya
walichoelekezwa na benchi
la ufundi ili kupata matokeo
mazuri.

“Kazi kubwa imebaki kwetu
wachezaji, Yanga ni timu
kubwa, tunawaheshimu ila
hatuwaogopi kwa sababu
tunahitaji kupata matokeo
gnazum dhidi yao,” alisema

hiza

Simba yatamba kesho ni ushindi

® ® @ Balozi Sauzi aongoza mapokezi na kuwataka wachezaji wafikirie...

Na Adam Fungamwango

AKATI kikosi cha
Simba kikitua
salama Afrika
Kusini, Balozi wa
Tanzania nchini humo, Meja
Jenerali Mstaafu, Gaudence
Milanzi amekutana na Ofisa
Mtendaji wa Wekundu wa
Msimbazi, Barbara Gonzalez
na kuwahakikishia watapata
ulinzi mkali wakati wote.

Simba iliwasili nchini humo
kwa ajili ya mechi ya mkon-
do wa pili wa mashindano
ya Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya Orlando Pirates
utakaochezwa kesho kwenye
uwanja unaomilikiwa na timu
hiyo.

Akizungumza kwenye
Jengo la Ubalozi la Tanzania
nchini humo, Milanzi aliwa-
taka wachezaji wa Simba ku-
hamishia akili zao uwanjani

kwa ajili ya kupata ushindi
na kamwe wasiwaze kitu cho-
chote cha nje ya jukumu lin-
alowakabili.

Milanzi alisema maofisa
wake wamejipanga imara ku-
hakikisha mambo yote yanak-
wenda vyema na wachezaji
wafikirie mchezo huo wa
marudiano tu.

“Tulikuwa na kikao wa
Wizara ya Mambo ya Nchi za
Nje ya Afrika Kusini kuhusu
masuala mbalimbali, tukagu-
sia pia na suala la michezo,
kwa sababu ni sehemu ya
kuweka ushirikiano, tuliligu-
sia, unajua Simba inajulikana
kila sehemu, hata huku ina-
zungumzwa sana, tukaona
tunaweza kufanya haya ya-
nayotokea yasiwe kama wa-
navyozungumzwa. Tunaami-
ni ni maneno ya kishabiki,
nawaomba wachezaji wa
Simba wayaache, wao wajikite

zaidi uwanjani, akili yao iwe
kucheza mpira kwa ajili ya
kutafuta ushindi, kwa suala la
ulinzi Serikali ya Afrika Kusini
haina matatizo,” alisema ba-
lozi huyo.

Kauli hii ya kuhakikishiwa
ulinzi imekuja baada ya kocha
wa Orlando Pirates, Mandla
Ncikazi, kuzungumza mane-
no makali, ambayo yameone-
kana kuwatisha Simba, hivyo
kuhitaji ulinzi.

Mbali na hilo, Milanzi ali-
ipongeza Simba kwa ushindi
waliopata katika mechi ya
kwanza wakiwa nyumbani
na kusema walicheza vizuri
kwa kumiliki mpira kwa kiasi
kikubwa, hivyo anaamini wa-
taendelea kufanya vyema.

“Niwapongeze Simba kama
kawaida yao, kwa mara ny-
ingine tena wameiwakilisha
nchi vizuri, walicheza vi-
zuri sana, na nawaomba ka-

tika mechi hii ya marudiano
wacheze kama vile, wasicheze
kwa kuzuia sana, washam-
bulie pia kwa ajili ya kupata
ushindi,” Milanzi alisema.
Naye Barbara alisema
wako salama na ana
matumaini timu yao
itafanya vyema katika
mchezo wa kesho.

“Tumefika,  tunajiandaa,
tuko vitani na tunashinda Ju-
mapili,” alisema Barbara huku
akieleza sababu za kutoweka
wazi safari yao ya kutua huko
Afrika Kusini.

Aliwataka Watanzania wote
waliopo Afrika Kusini kwenda
uwanjani kuiunga mkono
Simba huku waliobaki nyum-
bani waendelee kuiombea
dua njema.

Wakati huo huo, Kocha
na mchezaji wa zamani wa
Simba, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’
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amesema ili timu hiyo ifanye vizuri katika
michuano ya kimataifa msimu ujao, ina-
hitaji kufanya usajili wa wachezaji wapya
wasiopungua 10 ili kuimarisha makali
yake.

“Ukweli ni kwamba Simba kwa sasa
inatakiwa kufanyiwa marekebisho, siyo
twende na majina au mazoea. Nafikiri
jambo hilo viongozi wanalifahamu, la-
kini kwa sasa hawawezi kuwaambia watu
kuwa tutatoa mchezaji huyu, tutaingiza
yule, nani abaki nani atoke, kwa sababu
watawavunja nguvu kwani wapo kwe-
nye mashindano. Kimsingi wanawaacha
ili waendelee kupambana hadi mwisho
wa msimu, na baada ya hapo wapatikene
wachezaji watakaokuja kuongeza nguvu,”

alisema]ulio
i
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