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Nipashe yazoa tuzo za umahiri 
Wadau sekta kilimo 
waja mambo 10

Na Gwamaka Alipipi

WAKATI serikali ikifanya maboresho 
ya sera ya kilimo ya mwaka 2013, wadau 
wa kilimo nchini wametoa mapendekezo 
katika maeneo 10 yanayopaswa kufanyi-
wa maboresho, mojawapo ni upatikanaji 
wa mbegu bora na pembejeo. Wakizun-
gumza na waandishi wa habari Mjini Mo-
rogoro mwishoni mwa wiki, wadau hao 
wakiongozwa na Jukwaa huru la Wadau 
wa Kilimo (Ansaf), walieleza kuwa sera 
ya kilimo ya mwaka 2013 imekuwa na 
changamoto nyingi kwa wakulima nchini.

Baadhi ya wadau hao ni Chama cha 
Wakulima Tandahimba (Tafa), Action Aid 
Tanzania, Chama cha wafanyabiashara, 
wasindikaji na wasafirishaji wa mboga, 
viungo, matunda na maua nchini (TAHA), 
Mtandao wa asasi zisizo za kiserikali 
mkoani Arusha (Anglonet), Chama cha 
Maendeleo Mwanasatu (Mwado), Taasisi 
ya wajasiriamali vijijini, chama cha waf-
ugaji jamii ya Kimaasai (MPDO-Lareto), 
pamoja na Katani Ltd.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ansaf, Audax 
Lukonge, alisema kwenye sera mpya 
inapaswa kueleza namna ya kudhibiti 
upotevu wa mazao wakati wa kuvuna.

“Tunashauri sera ihimize serikali na 
wadau waweke mkazo katika kutekeleza 
mkakati wa kitaifa wa kupunguza up-
otevu wa mazao kwenye  mnyororo wa 
thamani, vipaumbele viwekwe katika 
kuhimiza upatikanaji wa elimu kwa 
wadau, teknolojia za uhifadhi, miun-
dombinu ya uhifadhi katika maghala na 
vihenge,” alisema Lukonge.

Alisema sera mpya pia itambue 
umuhimu wa upatikanaji wa takwimu sa-
hihi za kilimo na uwapo wa wadau mbal-
imbali, alisema kunapaswa kuboreshwa 
dawati la sekta binafsi pamoja na ku-
undwa  kwa dawati maalumu la vyama 
vya wakulima na ushirika kwa maende-
leo ya kilimo.

 Pendekezo lingine ni kuwapo kwa 
msukumo zaidi kwenye upatikanaji na 
matumizi bora ya mbegu na pembejeo 
muhimu za kilimo, huduma za ugani, 
tafiti, na matumizi bora na endelevu 
ya udongo kwa mazao mbalimbali ili 
kuongeza tija katika uzalishaji.

Lingine ni serikali kutunga sheria 
ya kulinda ardhi ya kilimo, kutambua 
na kuheshimu maeneo yaliyotengwa 
mahsusi kwa shughuli za kilimo nchini, 
ambapo sheria hiyo iendane na mipango 
ya matumizi bora ya ardhi, hati miliki, 
mazao ya kipaumbele na mabadiliko 
ya tabia nchi. Pia sera iweke mazingira 
rafiki yatakayohakikisha uwapo na 
ukuaji wa viwanda vya ndani kama ilivy-
oainishwa kwenye Mpango wa Maen-
deleo ya Kilimo (ASDPII) na mwongozo 
wa kuboresha mazingira ya biashara na 
uwekezaji nchini.

Kadhalika, sera iongeza nguvu kwe-
nye mpango wa utekelezaji wa mkakati 
wa kushirikisha vijana kwenye kilimo 
biashara. “Sera ya kilimo inatambua 
umuhimu wa miundombinu katika 
maendelo ya kilimo. Ili kukuza kilimo 
kunahitajika kuwekeza kwenye miun-
dombinu ya nishati, umwagiliaji, usa-
firishaji wa mazao vijijini, masoko na 
hifadhi ya mazao na mashirika,” alisema 
Lukonge. Alisema sera ya kilimo inatam-
bua umuhimu wa kuongeza bajeti ya 
kilimo na bima ya mazao, hivyo serikali 
inapaswa kutoa asilimia 10 ya bajeti 
itakayokwenda kwenye kilimo pamoja 
na uharakishwaji wa kuanzisha bima ya 
mazao.

Na Mwandishi Wetu

  NIPASHE imeng’ara katika 
Tuzo za Umahiri wa Uandishi 
wa Habari kwa mwaka 2018 
baada ya waandishi wake sita 
kushinda tuzo na kutoa mshin-
di wa jumla wa mashindano 
hayo.

  Tuzo hizo zinazoandaliwa 
na Baraza la Habari Tanzania 
(MCT) kwa kushirikiana na wa-
shirika wake, zilitolewa jijini 
Dar es Salaam juzi usiku.

  Katika hala ya utoaji wa 
tuzo hizo iliyohudhuriwa na 
Waziri Mkuu mstaafu, Jaji Jo-
seph Warioba, mwandishi wa 
gazeti hili, Salome Kitomari, 
alitangazwa mshindi wa jumla 
na kupewa zawadi ya Sh. mil-
ioni tatu.  Kabla ya kutwaa tuzo 
hiyo kubwa, Salome aliibuka 
mshindi wa kwanza katika vi-
pengele vya Habari za Uchun-
guzi na Kundi la Wazi.

Salome pia alishika nafasi ya 
pili katika kipengele cha Habari 
za Gesi, Mafuta na Madini 
ambacho Manyerere Jakton 
wa gazeti la Jamhuri aliibuka 
mshindi. 

Moja ya habari zilizompa 
ushindi Salome ni kuhusu saka-
ta la mabadiliko ya kikokotoo 
cha mafao ya wastaafu nchini. 

Uandishi wa Habari za Elimu. 
Waandishi wawili wa The 

Guardian, gazeti dada wa Ni-
pashe; Felister Peter na Aisia 
Rweimamu pia waling’ara ka-
tika tuzo hizo. 

Felister alishika nafasi ya 
pili katika Uandishi wa Habari 
za Uchumi, Biashara na Fedha 
wakati Aisia alishika nafasi 
ya tatu kwenye Uandishi wa 
Habari za Usalama Baraba-
rani.

TUZO ALIZOWAHI 

KUSHINDA SALOME

Ameshinda tuzo mbalim-
bali ikiwamo ya habari za kili-
mo cha kahawa iliyotolewa na 
Taasisi ya Utaiti wa Kahawa 
Kilimanjaro (TaCRI), mwaka 
2011, 2012 na 2013 alishinda 

tuzo ya uandishi wa habari za 
utalii iliyokuwa inaandaliwa 
na Shirika la Hifadhi za Taifa 
(Tanapa).

  Alianza kushiriki tuzo za 
EJAT mwaka 2010 na mwaka 
2012 aliibuka mshindi katika 
kipengele cha uandishi wa 
habari za watu wenye ulema-
vu, na mwaka 2015 alikuwa 
mshindi wa pili katika habari 
za uchunguzi.

Mwaka 2016 aliibuka 
mshindi katika kipengele cha 
habari za uchunguzi, 2017 
aliibuka mshindi katika kip-
engele cha habari za Utalii na 
Uhifadhi. 

Mwaka 2018 alishinda ka-
tika vipengele vya habari za 
uchunguzi, kundi la wazi na 
tuzo ya jumla ya umahiri ka-
tika uandishi wa habari.

Aisia RweyemamuElizabeth Zaya
Ashton Balaigwa Marco Maduhu

Felister PeterRahma Suleiman

Chadema yamwendea kortini Lissu
Na Enock  Charles

CHAMA   cha   Demokrasia   
na Maendeleo   (Chadema),   
kimesema  kitaenda mahakam-
ani  ili  kupata  tafsiri  ya kishe-
ria  kuhusu  sababu zilizotole-
wa   na   Spika   wa   Bunge,   
Job Ndugai   kumvua ubunge 
Mbunge wa Singida  Mashariki, 
Tundu  Lissu.

Akizungumza  na  waandishi  
wa habari  makao  makuu  ya  
chama hicho, jijini Dar es   Sa-
laam  jana, Katibu  Mkuu  wa  
Chadema, Dk. Vincent Mashinji,  
alisema  kuwa  chama  hicho 
kimeshaandika   barua   ya 
kuomba   nakala   ya   uamuzi   
uliotolewa  na  Spika  Ndugai 
kuitaarifu  Tume  ya  Taifa  ya 
Uchaguzi  (NEC) kuwa   jimbo 
hilo lipo wazi.

“Chama   kimeamua   kwen-
da  mahakamani  ili  mahaka-
ma  itafsiri kwa usahihi  sheria  
na haki  ionekane  ikitendeka  
katika  suala  hili,” alisema Dk. 
Mashinji na kuongeza:

“Tayari tumeagiza  Kurugen-

zi  ya  Sheria  kwa  kushiriki-
ana   na wanasheria   wengine   
kuanza   maandalizi   mara   
moja   ya   kutekeleza uamuzi   
huu  kwa  mahakama  za  nda-
ni  na kimataifa.”

Akizungumza  bungeni 
Ijumaa  Ndugai  alisema 
mambo  mawili  yaliyosababi-
sha  Lissu  kupoteza   sifa   za 
kuendelea kuwa   mbunge   ni 
kutotoa  taarifa  kwake  (Spi-
ka)  ya  mahali  aliko na  kuto-
jaza fomu za maadili  ambazo  
hujazwa  na  wabunge  kila 
mwaka.

“Nimetumia  kifungu   cha   
37(iii) sura   ya   343 ya   She-
ria   ya Uchaguzi   inayonitaka   
kumpa   taarifa   Mwenyekiti   
wa   Tume   ya   Taifa ya Uch-
aguzi  ikiwa  kuna  jimbo  am-
balo liko   wazi   kwa   mujibu   
wa Sheria,” alisema Ndugai.

Akifafanua  kuhusu  sababu  
ya  utoro  bungeni  iliyotolewa  
na  Spika Ndugai   katika  ku-
ikia  uamuzi  wa  kumvua Lis-
su ubunge, Dk. Mashinji  alidai 
chama  hicho  kina taarifa  za 

mawasiliano  rasmi ya  kiserika-
li kupitia  nyaraka kati ya Oisi  
ya Katibu  wa  Bunge na  famil-
ia ya  Lissu kuhusu   matibabu   
yake  nchini Ubelgiji.

“Hapa   Spika anataka   ku-
waambia   Watanzania   kuwa   
Oisi   ya   Katibu wa Bunge   
na  Oisi  ya  Spika  na  Spi-
ka   mwenyewe   hawana ma-
wasiliano  ya  kikazi  kiasi  Ka-
tibu  wa  Bunge  anajua Lissu 
alipo na  Spika  hajui?” Alihoji 
Dk. Mashinji.

Kuhusu   kutokujaza   fomu   
za  Maadili  ya  Umma  amba-
zo  hujazwa  na wabunge  kila 
mwaka, Dk. Mashinji  alisema  
kuwa  kwa  mujibu  wa katiba  
na   sheria za   nchi, mamlaka   
yenye  wajibu  wa kusimamia 
Sheria  ya  Maadili  ya  Vion-
gozi  wa  Umma  ni  Sekreta-
rieti  ya Maadili  ya  Viongozi  
wa  Umma.

“Swali  hapa  ni  je, lini  Sek-
retarieti  ya Maadili  ya Umma 
imempelekea  wito  wa  kum-
taka  Lissu  aike  kuhojiwa  au 
kusikilizwa kabla  ya  kuchuku-

liwa  hatua?” Dk. Mashinji  ali-
hoji.

Lissu ambaye bado yupo 
Ubelgiji  kwa  matibabu, ame-
panga kurejea   nchini   Sep-
temba   7, mwaka huu, tarehe 
ambayo mwaka 2017,  alisham-
buliwa kwa kupigwa risasi zaidi 
ya 30 na watu wasiojulikana 
jijini Dodoma akiwa ndani ya 
gari nyumbani kwake Area D 
hao wakati akitoka bungeni.

Baada ya shambulio hilo, Lis-
su ambaye ni Mnadhimu Mkuu 
wa Kambi Rasmi ya Upinzani 
Bungeni, alipelekwa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma 
kwa matibabu ya awali na siku 
hiyo hiyo usiku alihamishiwa 
katika hospitali moja mjini Nai-
robi, Kenya.

Lissu ambaye pia ni Mwa-
nasheria Mkuu wa Chadema, 
alikaa siku 121 hospitali ya 
Kenya hadi Januari 6, mwaka 
jana, alipohamishiwa hospitali 
nyingineUbelgiji ambako De-
semba 31, alimaliza matibabu 
yake ya awali na kuanza ziara 
nchi mbalimbali.

Waandishi wengine wa Ni-
pashe waliong’ara katika tuzo 
hizo ni Sanula Athanas, aliyeibu-
ka mshindi kwenye kipengele 
cha Habari za Uchumi, Biashara 
na Fedha. 

Mwandishi wa gazeti hili 
mkoani Shinyanga, Marco 
Maduhu alishika nafasi ya tatu 
katika kipengele cha Habari za 
Wazee. Mwakilishi wa Nipashe 
mkoani Morogoro, Ashton Bal-
aigwa, alitangazwa mshindi wa 
tatu katika vipengele vya Habari 
za Utalii na Uhifadhi pamoja na 
Habari za Kilimo. 

Mwandishi mwingine wa Ni-
pashe, Elizabeth Zaya, alishika 
nafasi ya tatu katika Uandishi 
wa Habari za Watoto.

Mwakilishi wa Nipashe visi-
wani Zanzibar, Rahma Sulei-
man, alishika nafasi ya pili katika 

Sanura Athanas
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Kipunguni wacharuka, wamtaka Prof. Mbarawa
Na Beatrice Moses  

WAKAZI wa Kipunguni jijini Dar 
es Salaam wanaosubiri kulipwa 
idia ili kupisha upanuzi wa uwanja 
wa ndege, wamecharuka na kum-
taka Waziri wa   Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano, Prof. Makame 
Mbarawa, kwenda kuwapa majibu 
ya lini serikali itawalipa fedha zao.

Wamechukua hatua hiyo  baada 
ya kusubiri kwa zaidi ya miaka 20. 

Hali hiyo ilitokea juzi wakati 
wakazi hao walipoalikwa kwe-
nye mkutano ulioandaliwa   na 
Mbunge wa  Segerea, Bonna Ka-
moli, ambapo   Prof. Mbawara 
alipaswa kuika kuwapa majibu ya 
maswali yao kuhusu idia ya nyum-
ba zao ambazo nyingi zilifanyiwa 
tathmini tangu mwaka 1997. 

Wakazi hao walijitokeza kwa 
wingi kuitikia wito wa mbunge 
wao, lakini walipoika katika 
mkutano huo walibaini Waziri 
Mbarawa hayupo kama walivy-
otarajia, wengi walikerwa na hatua 
hiyo. 

Licha ya Mbunge kuwa tayari 
kufanya nao mazungumzo kama 
mwakilishi wao, hawakuwa tayari 
baadhi waliopata nafasi ya kutoa 
maoni yao walieleza wazi kuwa 

TPA kutoa 
mrabaha 
wa bil. 200/- 
serikalini

Augusta Njoji na Paul 
Mabeja, DODOMA

UTAFITI wa Mapato na 
Matumizi ya Kaya Binafsi kwa 
mwaka 2017/18, umebaini kuwa 
umaskini wa mahitaji ya msingi 
kwa maeneo ya vijijini bado ni 
mkubwa ikilinganishwa na mi-
jini.

Kwa mujibu wa matokeo ya 
viashiria muhimu vya utaiti wa 
mapato na matumizi ya kaya 
binafsi Tanzania Bara 2017/18 
yaliyotolewa na Oisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) juzi, yalionye-
sha kuwa pamoja na umaskini 

wa mahitaji ya msingi kupun-
gua kutoka asilimia 28.2 mwaka 
2011/12 hadi asilimia 26.4 mwa-
ka 2017/18, lakini maeneo ya vi-
jijini bado ni mkubwa. 

Umaskini  huo ni mkubwa 
kwa maeneo ya vijijini   kwa 
asilimia 31.3 ikilinganishwa na 
maeneo ya mijini kwa asilim-
ia15.8.

Aidha, matokeo ya utaiti 
huo yanaonyesha kuwa mkoa 
wa Rukwa una kiwango kikub-
wa cha umaskini wa mahitaji ya 
msingi kwa asilimia 45, wakati 
mkoa wa Dar es Salaam una 
kiwango kidogo cha umaskini 

kwa asilimia 8. 
Kwa upande wa mikoa min-

gine, Dodoma asilimia 23.2, 
Arusha (24.7), Kilimanjaro 
(10.5), Tanga (21), Morogoro 
(19.3), Pwani (27.9), Lindi (38), 
Mtwara(29.1), Ruvuma (30.6), 
Iringa (24), Mbeya (21.4), Sin-
gida (34), Tabora (34.5), Kigoma 
(34.5), Shinyanga (31.9), Kagera 
(31.9), Mwanza (34.6), Mara 
(23.2), Manyara (30.5), Njombe 
(13.2), Katavi (29), Simiyu (39.2), 
Geita (37.5) na Songwe (20.7).

Chakula vijijini 
Kwa upande wa chakula, ki-

wango cha umaskini wa chaku-

Umaskini bado tishio vijijini, Rukwa kinara 

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Bandari Tanzania 
(TPA), imeongeza makusanyo yake ku-
toka Sh. bilioni 818 mwaka 2017/19 na 
kufikia zaidi ya Sh. bilioni 900 mwaka 
2018/19.

Mkurugenzi wa TPA, Deusdedit Ka-
koko, aliyaeleza hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa habari, 
kuwa ongezeko hilo ni zaidi ya Sh. 
bilioni 90 kwa kipindi cha mwaka 
mmoja.

“Mapato yatokanayo na Bandari 
yameongezeka kwa zaidi ya Sh. bilioni 
90 ingawa bado hatujafunga hesabu 
hadi leo (jana), kutoka Sh. bilioni 818 
mwaka 2017/18 hadi Sh. bilioni 900 
ambazo tumeshakusanya hadi sasa na 
tunaamini tukifunga hesabu yatakuwa 
yameongezeka,” alisema Kakoko.

Aidha, alisema katika mwaka huu 
wa fedha uliomalizika jana, wanata-
rajia kutoa mrabaha serikalini wa 
zaidi ya Sh. bilioni 200.

“Tunatarajia kutoa mrabaha kwa 
serikali si chini ya bilioni 200 ambazo 
ni nje ya kodi ya taasisi nyingine za 
umma na halmashauri zetu na mwaka 
jana tuliongoza naamini na mwaka 
huu tutaongoza,” alisema Kakoko.

Alisema sababu za kuongezeka kwa 
mapato hayo ni maboresho yanayoen-
delea kufanywa katika bandari zote 

Mkurugenzi 
wa Masoko 
na Utafiti 
wa Benki ya 
CRDB, Tully 
Mwambapa, 
akimkabidhi 
tuzo mshindi 
wa kundi la 
Habari za Us-
alama Bara-
barani Bety 
Tesha kutoka 
TBC katika 
sherehe ya 
kukabidhi 
Tuzo za 
Umahiri ka-
tika Uandishi 
wa Habari 
Tanzania  
(EJAT)  2018 
zilizofanyika 
jijini Dar es 
Salaam mwis-
honi mwa 
wiki. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU

la kimepungua kutoka asilimia 
9.7 mwaka 2011/12 na kuikia 
asilimia 8.0 mwaka 2017/18, 
huku   umaskini wa chakula 
ni mkubwa maeneo ya vijijini   
kwa asilimia 9.7 ikilinganishwa 
na maeneo ya mijini  kwa asil-
imia 4.4.

Umaskini wa chakula kwe-
nye mikoa Dodoma asilimia 
3.7, Arusha (7.6), Kilimanjaro 
(2.1), Tanga (8), Morogoro (4.3), 
Pwani (12.1), Dar es Salaam 
(2.3), Lindi (15.3), Mtwara (9), 
Ruvuma (6.6), Iringa (8), Mbeya 

INAENDELEA UK. 26

INAENDELEA UK. 8

Waziri Mbarawa ndiye wanayem-
taka ili awape majibu kutoka seri-
kalini. 

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Kipunguzi, Praxeda Mkandara, 
aliwatangazia wananchi hao kua-
hirishwa kwa mkutano huo hadi 
watakapoariiwa tena, akieleza 
kuwa taarifa walizonazo ni kwam-
ba waziri amepata dharura amek-
wenda Bandari ya Dar es Salaam 

kuna tishio la mgomo wa madereva. 
Katika mazungumzo yake na 

gazeti hili mwenyekiti huyo alieleza 
kuwa tatizo hilo limekuwa ni kero 
kubwa kwa wananchi, imedumaza 
maendeleo yao huku baadhi ya 
wananchi wa Kipunguni Mashariki 
wakiamua kuendelea na ujenzi wa 
nyumba zao wakitarajia kufanywa 

INAENDELEA UK. 8
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RIPOTI MAALUM

Siri ugumu kunguni kufa, 
wanavyotesa familia nyingi

Na Romana Mallya

K
UNGUNI (Bedbugs) ni 
mdudu mwenye uwezo 
mkubwa wa kustahimili 
hatari dhidi ya maisha 

yake na utaiti mbalimbali unao-
nyesha sumu inayoweza kuua 
viumbe wengine, humuimarisha 
zaidi badala ya kumuua.

Mdudu huyo ambaye hupenda 
kuishi maeneo ya joto na kujiicha 
mahali popote, kwenye godoro, 
fanicha, ukutani na katika pindo 
za nguo, kwa sasa ni miongoni wa 
wadudu ambao wanawatesa fa-
milia nyingi kutokana na tabia yake 
ya kutokufa kwa sumu kwa urahisi, 
hivyo kusababisha kuzaliana kwa 
wingi.

Uchunguzi uliofanywa maeneo 
tofauti jijini Dar es Salaam na kuon-
gea na wananchi wa jiji hilo, ume-
baini idadi kubwa ya familia zime-
athiriwa na mdudu huyo na wapo 
waliotumia Sh. milioni 40 kukabili-
ana nao bila mafanikio.

Kwa kawaida kunguni hupenda 
kujiicha karibu na binadamu kuto-
ka mita tatu hadi sita kwenye vitan-
da na maeneo ya kukaa ili iwe rahisi 
nyakati za usiku kunyonya damu.

WAATHIRIKA WASIMULIA

Mzazi wa mwanafunzi mmoja 
anayesoma katika Shule ya Msingi 
ya Atlas, Madale, ambaye hakutaka 
jina lake liandikwe, alisema, mtoto 
wake ambaye yupo bweni shuleni 
hapo, alianza kulalamika tangu 
mwaka jana kuwapo kwa kunguni 
bwenini.

“Mtoto wangu wakati wa likizo 
mwaka jana aliniambia kuwa shu-
leni kuna kunguni ambao wame-
kuwa wakiwakosesha usingizi, 
baada ya taarifa hiyo niliwasiliana 
na uongozi wa shule nao ulithibiti-
sha na mwishoni mwa mwaka jana 
kabla ya shule kufungwa, kilifanyi-
ka kikao cha wazazi na uongozi wa 
shule,” alisema.

Mzazi huyo alisema katika kikao 
hicho uongozi wa shule uliwahakik-
ishia kuwa shule itakapofunguliwa 
mwanzoni mwa mwaka huu tatizo 
hilo litakuwa limekwisha, ingawa 
hadi sasa bado.

“Mtoto wangu alikuwa akilalami-
ka kuwa wakilala vitandani zikizim-
wa taa wanang’atwa zaidi kuliko 
zinapowashwa, lakini matroni wao 
licha ya kuwapo kwa tatizo hilo, 
alikataa uwashaji wa taa nyakati za 
usiku, hivyo mwanangu anasema 
wamekuwa waking’atwa sana wan-
apoingia vitandani kuanzia saa sita 
usiku,” alisema.

Alisema likizo ya mwezi huu 
uongozi wa shule hiyo ulimpigia 
simu na kumtaka ama walichukue 
godoro kwa ajili ya kwenda kulihu-
dumia nyumbani ili kuangamiza 
wadudu hao au libaki shule kwa 
sharti kwamba liwe na kava.

“Tulilichukua godoro na tu-
lipoika nyumbani tuliliweka nje 
nyakati zote na tulikuwa tukilipuli-

zia dawa na kulianika kwenye jua 
hadi aliporudi shule. Hii ilikwenda 
sambamba na vitu vyote alivyotoka 
navyo shule viliishia nje tulihoia 
wasisambaze ndani,” alisema.

Mzazi mwingine katika shule 
hiyo ambaye naye hakupenda jina 
lake liandikwe, alisema licha ya 
mtoto wake kuwa mwanafunzi wa 
kutwa, amekuwa akilalamika kuwa 
mara kwa mara wawapo darasani 
wamekuwa wakiwaona kunguni 
kwenye sare za shule na begi.

“Yaani sasa imekuwa kama ni 
mtihani akirudi nyumbani kabla 
ya kuingia ndani anavua kila kitu 
nje na anaacha na begi, tunapukuta 
tukiwakuta tunawaua, hofu kama 
mzazi  ni kwamba wasijeingia nda-
ni wakazaliana,” alisema.

Baadhi ya wanafunzi wa shule 
hiyo wakizungumza na gazeti 
hili walisema kuwa kuwapo kwa 
wadudu shuleni hapo kumewaathi-
ri kisaikolojia kwa sababu muda 
ambao wanatakiwa kulala baada 
ya kutoka kujisomea, wanashindwa 
kwa sababu mara tu waingiapo 
vitandani, huanza kung’atwa.

Mwanafunzi wa darasa la nne 
ambaye ( jina linahifadhiwa), alise-
ma amekuwa akikosa raha kwa 
sababu hata akiwa darasani yale 
maumivu ya kung’atwa yamemfan-
ya wakati wote kuhisi hivyo.

“Ninakosa raha na amani mara 
giza linapoingia ninawaza kunguni, 
maana ukiingia kitandani kulala tu 
taa ikizimwa unaanza kung’atwa na 
kujikuna, hali hii imenifanya hata 
nikiwa darasani mwalimu akifundi-
sha nahisi nang’atwa tu,” alisema.

Mwanafunzi mwingine wa dar-
asa la saba shuleni hapo ( jina lina-
hifadhiwa), alisema kuwa wakati 
mwingine akiwa darasani anawao-
na wadudu hao kwenye sare ya 
shule. “Wakati mwingine unawa-
kuta kwenye begi, wakati mwingine 

mwalimu akiwa anafundisha una-
shangaa mwenzako anakukung’uta 
nguo, ukimgeukia anakwambia ni 
kunguni. Binafsi usiku silali kwa 
raha tukitoka kujisomea usiku uki-
maliza ukiwa umechoka ukiingia 
kitandani wanaanza, kuna wakati 
iliikia tukawa hatuzimi taa angalau 
hatung’atwi kama ikizimwa lakini 
sasa matroni hataki taa iachwe bila 
kuzimwa,” alisema.

Alisema hali hiyo ya kung’atwa 
kila wakati  imemuathiri hata kwe-
nye masomo kwa sababu ya kuto-
lala vizuri usiku na kutumia muda 
mwingi kuhisi anang’atwa.

“Tunaomba wazazi na walimu 
washirikiane kuhakikisha wadudu 
hawa wanaisha kabisa maana bila 
kufanya hivyo tutafeli mitihani kwa 
sababu ukiika darasani badala ya 
kumsikiliza mwalimu unajikuta 
unasinzia kutokana na usiku kucha 
hukulala vizuri, tunaolalamika siyo 
sisi peke yetu tunaolala bweni hata 
wanaoondoka nyumbani kwa saba-
bu tunasoma madarasa hayo hayo 
muda mwingi tupo pamoja wa hiyo 
tunawabeba mabwenini tunawale-
ta darasani nao wanawapeleka 
majumbani,       hata sisi tukifunga 
shule tunawahamishia majumbani 
kwetu, ndio maana tunaomba ush-
irikiano wa wazazi na walimu ku-
maliza tatizo hili shuleni kwetu,” 
alisema.

MILIONI 40 ZATUMIKA KILA 

MWAKA 

Mmiliki wa Shule ya Msingi na 
Sekondari Atlas iliyopo Madale, 
Sylivanus Rugambwa, alikiri shule 
yake kuwa na tishio la kunguni kwa 
miaka mitatu sasa na kila mwaka 
wanatumia Sh. milioni 40 kukabili-
ana nao.

Rugambwa alisema wamesha-
tumia njia mbalimbali za kukabili-

ana na wadudu hao bila mafanikio 
na likizo ya mwezi huu wameamua 
kila mzazi aende shuleni hapo ku-
chukua godoro la mtoto wake ili 
wakaweke foronya ya godoro (cov-
er) ambayo ndiyo njia ya kupam-
bana nao.

“Tumeona huu ndio mkakati wa 
mwisho wa kukabiliana na kun-
guni, maana shule nyingine za wen-
zetu ndiyo wametumia kukabiliana 
nao,” alisema.

Aliongeza: “Kila mwaka tuna-
tumia Sh. milioni 40 kukabiliana 
na kunguni kwa upande wa shule 
ya msingi na sekondari, kila nusu 
muhula tunatumia milioni 10, 
muhula tumeigawanya mara nne, 
hivyo kwa mwaka tunatumia Sh. 
milioni 40 kwa upande wa shule ya 
msingi na kwa upande wa shule ya 
sekondari.”

Alisema walichoamua ni kwenye 
likizo ya Juni, kila mzazi anatakiwa 
kwenda shuleni kuchukua godoro 
la mtoto wake ili akaliwekee foron-
ya ambayo inatakiwa kuwa na zipu 
mbili kama za hospitali.

“Tatizo la kuongezeka kwa 
wadudu hawa pia linasababishwa 
na baadhi ya wanafunzi ambao 
bado wanajikojolea kuwafanya 
kunguni kuongezeka,” alisema.

Alisema ndani ya miaka mitatu, 
wamepuliza dawa za kuua wadudu, 
lakini hazijasaidia, na ndiyo maana 
uongozi wa shule umeamua kuja 
na mkakati wa magodoro yote 
yawekwe foronya. “Wito wangu 
kwa wazazi wenye watoto shule ya 
Atlas watekeleze kilichoelekezwa, 
sasa hivi wakati wa likizo wakati 
uongozi ukiendelea kupambana 
kwa kuweka mazingira mazuri kwa 
kufungua vitanda na maeneo yote 
yenye mazalia kuyatokomeza na 
kupaka kuta rangi,” alisema.

Mkuu wa Kitendo cha Ma-
wasiliano ya Serikali, Oisi ya Rais 

Tamisemi, Rebecca Kwandu, al-
ipoulizwa kuhusu changamoto 
ya wadudu hao shuleni na kama 
kuna mikakati ya kupulizia dawa 
mara kwa mara, alisema hawa-
japokea malalamiko kuwapo kwa 
kunguni shule za bweni na za 
kutwa.

“Ila kama kuna changamoto 
hiyo kwa sababu shule zina uon-
gozi na zina wataalamu wa afya 
mara nyingi matatizo yanapo-
tokea wanayamaliza huko huko 
au kuyaikisha kwenye mikoa yao 
husika, kuhusu serikali kuu hawa-
jatuikishia,” alisema.

WAGONGA HODI MAJUMBANI 

Fatuma Abdallah, mkazi wa 
Tandale, aliliambia gazeti hili 
kuwa hafahamu wapi alipomtoa 
mdudu huyo, ambaye amemsaba-
bishia hasara kubwa ya vitu vyake 
vya ndani.

Alisema alianza kuhisi 
kung’atwa kila akilala ndipo al-
ipoanza kufuatilia na kubaini 
kwenye chaga za kitanda kumejaa 
mayai mengi na kunguni wali-
ozaliana wakubwa kwa wadogo.

“Nimeshapulizia sumu za kila 
aina, nikajaribu kubadilisha go-
doro na kununua jipya, lakini si-
japata ahueni, wengine waliniam-
bia nitoe nje vitu vyote ambavyo 
ni makochi, godoro, kitanda na 
nguo ambavyo ndivyo kupenda 
kujiicha ili vipuliziwe dawa na 
kumwagia maji ya moto, lakini si-
jaona matokeo,” alisema.

Alisema wapo waliomweleza 
kuwa wadudu hao wanapoona 
mwanga wa jua hulichukia, hivyo 
kila siku alilazimika kutoa vitu nje 
kuvianika na jioni kuvirudisha 
ndani bila mafanikio.

“Usiombee ukaingiwa na huyu 
mdudu kwanza kumwondoa nda-
ni ni gharama na ni kazi kubwa, 
hawai mapema na wanazaliana 
sana na sidhani kama wanakufa 
kwa sumu, naona wanaongezeka 
badala ya kupungua licha ya ku-
wapulizia dawa,” alisema.

Agnes Moses (siyo jina lake 
halisi) anasimulia kuwa mmoja 
ya watoto wa ndugu yake wali-
pata matatizo akawekwa moja ya 
mahabusu (anaitaja) jijini Dar es 
Salaam baada ya kutoka aliikia 
nyumbani kwake, Mikocheni.

Alisema baada ya kijana huyo 
kukaa siku chache na baadaye 
kuondoka, wakati wakifanya us-
ai kwenye chumba alichokuwa 
akilala, walikuta idadi kubwa ya 
kunguni.

“Tumeshatumia dawa za kila 
aina, kuna dawa ambayo tuliam-
biwa ndiyo kiboko kutoka Af-
rika Kusini, tulinunua tukatumia 
kuwaangamiza, lakini baada ya 
muda hali imerejea. Tunachofan-
ya sasa ni kupiga dawa na kutoa 
magodoro na viti nje kila siku, la-
kini bado wapo,” alisema.

INAENDELEA KESHO

Rebeca Kwandu
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DC ataka kuimarishwa ulinzi mipaka ya bahari
Na Dege Masoli, TANGA

MKUU wa Wilaya ya Muheza, Hi-
jat Mwanaisha Tumbo, ameviagiza 
vyombo vya ulinzi na usalama kui-
marisha ulinzi wa mipaka ya baha-
ri na kudhibiti vitendo vya kihalifu 
kabla ya kuleta madhara.

Angalizo hilo ametoa mwishoni 
mwa wiki wakati akifunga Maa-
dhimisho ya Mabaharia Duniani 
yaliyofanyika kitaifa jijini hapa 
kwa niaba ya Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Usairishaji wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar.

Hijat Tumbo alihimiza umuhimu 
kwa vyombo vya usalama kuimari-

sha ulinzi wa mipaka majini na ku-
dhibiti vitendo vya kihalifu kabla 
ya madhara na kwamba majeshi 
yote yanawajibu wa kuhakikisha 
ulinzi huo unaimarika.

Hata hivyo, alitaka ushirikiano 
huo kwa vyombo vya ulinzi na us-
alama kuzingatia pia sheria za kiu-
tendaji zinazowaongoza na lengo 
likiwa kuhakikisha ulinzi wa nchi 
unakuwapo pamoja na wananchi.

Aliagiza pia kufanyika kwa 
utaiti  wa wavuvi wadogo nchini, 
kuwabaini walipo na changamoto 
walizonazo na namna ya kuzi-
tatua ikiwamo kuwapatia elimu 
ya matumizi sahihi ya vyombo vya 

majini ili kuleta tija kwao na taifa.
Aidha, aliwataka wanawake ku-

jengewa mazingira mazuri ya ku-
jiunga na sekta ya bahari ikiwamo 
kusoma katika chuo cha ubaharia 
na kujiunga

na umoja wa mabaharia wa-
nawake  nchini na hilo litawavuta 
kundi hilo kunufaika na fursa zi-
lizomo. Awali,   Meneja wa Usajili, 
Ukaguzi na Udhibiti wa Vyombo 
vya Majini (TASAC), Alfred Wari-
ana, alisema kuwa shirika hilo 
limepiga marufuku

wavuvi wanaotumia vyombo vi-
sivyodhibitishwa kuingia baharini 
na kwamba katazo hilo linatokana 

na sheria ya usalama majini yenye 
lengo la kukinga maafa na majanga 
yasiyo ya lazima.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Wakala wa Meli nchini (TASAC), 
ambayo pia ndiyo wafadhili wakuu 
wa maadhimisho hayo, Wariana 
alieleza  nafasi ya shirika hilo  ina-
potokea majanga baharini kuwa 
pamoja na mambo mengine inaju-
kumu la kutoa elimu na kudhibiti 
usalama wa vyombo vya majini 
ikiwamo kuvifanyia ukaguzi wa 
ubora wake kabla ya kufanyakazi 
kwa mujibu wa matakwa ya sheria 
ya nchi.

`

Wateja wa 
katapila 
wazawadiwa 
mafunzo
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya Mantrac, am-
bayo ina idhini ya kuingiza 
nchini mashine za uchimbaji 
maarufu kama caterpillar, 
imewazawadia wateja wake 
kwa mafunzo ili waweze 
kuelewa namna ya kuende-
sha mashine zao mpya. 

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam, Meneja Mauzo wa 
Mantrac Tanzania, Butwa 
Sanga, alisema mafunzo 
hayo ya siku tatu yaliyoju-
likana kama ‘The Operator 
Challenge’, yaliandaliwa 
mahususi kwa waendeshaji 
hao ili kuwaongezea ujuzi 
hasa wanapotumia mashine 
mpya zinazojulikana kama 
New Generation Hydraulic 
Excavator (NGH).

 Alisema mashine hiyo 
mpya ya NGH inalenga 
kuongeza ufanisi wa hali 
ya juu, kupunguza gharama 
na kupunguza muda wa ku-
fanya kazi, hivyo kuongeza 
uzalishaji.

“Makatapila haya mapya 
ya NHG yanapunguza muda 
wa kazi kwa nusu na wakati 
huo huo kupunguza matumi-
zi ya mafuta kwa kati ya 
asilimia 25 na kuongeza 
ufanisi kwa hadi asilimia 
45,” alisema.

Mafunzo hayo ya siku tatu 
yalidhaminiwa na Mantrac 
Tanzania na kuendeshwa na 
mtaalamu wa mafunzo Ehab 
Abdelfatah Mohamed kutoka 
Misri. 

“Tunataka waendeshaji 
hawa wapate ujuzi zaidi 
kuhusu makatapila haya 
mapya kwa kuwa yana 
teknolojia ya juu zaidi ukil-
inganisha na mengine ya ny-
uma,” alisema na kuongeza 
kuwa uzinduzi rasmi wa 
katapila hiyo mpya ya NHG 
utafanyika Julai 17, mwaka 
huu jijini Dar es Salaam.

Mafunzo hayo pia yalien-
da sambamba na  zoezi 
maalumu lijulikanalo kama 
‘The Operator Challenge’ am-
bapo waliofanya vizuri zaidi 
walipokea zawadi na vyeti.

Mmoja wa wahudhuriaji 
wa mafunzo hayo, Samuel 
Leonard, ambaye alipokea 
moja ya tuzo za juu,  alise-
ma mafunzo hayo yalikuwa 
muhimu katika kuhakiki-
sha wanaweza kuendesha 
mashine hizo mpya bila 
matatizo.  “Tunajifunza kila 
siku na hasa ukizingatia 
makatapila haya mapya 
yana teknolojia ya juu sana, 
mafunzo haya ni muhimu 
sana kwetu,” alisema.

 

Rais  wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akiwa na viongozi waandamizi wa Shirikisho la Wafanyakazi Zanzibar wakiimba wimbo wa Mshika-
mano Daima  wakati wa ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa Nne wa Shirikisho hilo, uliofanyika katika ukumbi wa Sheikh Idrisa Abdulwakil Kikwajuni 
jana. PICHA: IKULU

Pinda aishauri serikali 
uwekezaji sekta kilimo
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo 
Pinda, ameiomba serikali kuipa 
kipaumbele cha uwekezaji sekta 
ya kilimo ili Watanzania waweze 
kujikwamua kiuchumi.

Pinda alitoa ushauri huo juzi 
wakati akifunga Kongamano la 
Fursa za Uwekezaji mkoani Do-
doma. 

Pinda alisema serikali inapaswa 
kujikumbusha ya kuwa Tanzania 
bado ni nchi maskini na watu wen-
gi wapo vijijini, hivyo wakitumia 
fursa ya kilimo kuwekeza itasaidia 
kwa kiasi kikubwa kuongeza uchu-
mi  wa kati kupitia sekta hiyo.

Alisema idadi kubwa ya watu 
wanatumia kilimo kama nyenzo 
ya kujitoa katika umaskini, hivyo 
uwekezaji ukifanyika ipasavyo 
katika sekta hiyo, itachangia kiasi 
kikubwa kuwainua Watanzania 
kiuchumi.

“Tunaomba serikali iwekeze 
katika sekta ya kilimo, ufugaji na 
uvuvi, kwa sababu ina watumiaji 
wengi,” alisema Pinda.

Pinda pia alisema wanapaswa 
kuwekeza katika miradi ya uvu-
naji maji katika mabwawa ambayo 
yatasaidia ongezeko la kilimo cha 
umwagiliaji katika maeneo mbal-
imbali jijini Dodoma.

Alisema wataalamu wanapaswa 
kuwaelekeza watu mbinu za uvu-

naji maji ili  yawasaidie baadaye.
Alibainisha kuwa wakifanya 

hivyo hakutakuwa na malala-
miko ya uhaba wa maji wakati 
wawekezaji watakapoanza shu-
ghuli za uwekezaji katika maeneo 
mbalimbali.

“Nashauri wataalamu 
wawafundishe watu mbinu za 
uvunaji maji kwa sababu kuna ma-
bwawa mengi ambayo maji yanat-
uama mwisho wa siku yanapotea 
bure.” Alisema wakifanya hivyo 
kutakuwa na uhakika wa maji ya 
kutosheleza viwanda na shughuli 
za binadamu kwa sababu kuna vy-
anzo vingi vya maji.

“Tuna kila sababu ya kufanya 
uwekezaji kwa sababu ardhi ipo 

na wazawa wapo, ambapo kupitia 
kilimo wawekezaji wakiwekeza 
watainufaisha jamii inayozunguka 
eneo hilo,” aliongeza.

Aliwataka wakazi wa Dodoma 
kuchangamkia fursa za uwekezaji 
zilizotangazwa katika kongamano 
hilo ili waweze kujikwamua kiu-
chumi.

Pinda alisema asingependa 
kusikia wakazi wa Dodoma wa-
nalalamika wakati wamesogeze-
wa fursa kinachotakiwa wao ni 
kuangalia nini wanaweza kufanya 
na kuanza harakati za kujiwekeza.

Alipongeza serikali ya awamu 
ya tano kutokana na jitihada ina-
zozifanya kuhakikisha Tanzania 
inaika mbali kiuchumi.
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LEO timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars itashuka uwanjani 
kukamilisha mechi zake za hatua ya makundi ya michuano ya 
Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019 dhidi ya Algeria.

Katika fainali hizo zinazoendelea nchini Misri, tayari Stars 
imeshacheza mechi mbili dhidi ya Senegal na Kenya (Haram-
bee Stars) na kupoteza zote.

Taifa Stars ambayo ipo Kundi C, ilianza kwa kupoteza kwa 
mabao 2-0 dhidi ya Senegal kabla ya kuchapwa 3-2 na Haram-
bee Stars.

Kwa matokeo hayo Stars leo itashuka katika Uwanja wa Al Sa-
laam jijini Cairo, Misri kukamilisha ratiba tu na baada ya hapo 
kutazama njia ya kugeukia nyumbani kwa kuwa haina nafasi 
tena ya kusonga mbele katika michuano hiyo ambayo mwaka 
huu imejumuisha timu 24 kwa mara ya kwanza. 

Kwa upande wake Algeria katika mechi ya leo itakuwa ikilin-
da heshima tu kwani tayari imeshafuzu hatua ya robo fainali 
kutokana na kuwa na pointi ambazo zinaweza kufikiwa tu na 
ama Kenya au Senegal ambazo kila moja ina alama tatu. 

Hata hivyo, Senegal na Kenya zinakutana leo katika mchezo 
wao wa mwisho, hivyo timu itakayoibuka na ushindi ndiyo ita-
kayoungana na Algeria kutoka Kundi C kutinga robo fainali.

Hivyo, zote Tanzania na Algeria hazina cha kupoteza katika 
mechi hiyo zaidi ya kutaka kulinda heshima lakini pia kuji-
wekea rekodi kwani moja imeshaaga na nyingine imeshafuzu. 

Kwa maana hiyo, Kocha wa Taifa Stars, Mnigeria Emmanuel 
Amunike hana budi kuandaa mfumo utakaokuwa rafiki kwa 
kuwawezesha wachezaji watakaopangwa kucheza kwa uhuru 
zaidi ili kuweza kuonyesha vipaji vyao. 

Tunatambua katika michuano hiyo kuna mawakala wengi 
wapo nchini Misri na wengine wakifuatilia kwa njia ya luninga 
ili kubaini vipaji kwa ajili ya klabu zao ndani ya Afrika na nje 
hususan barani Ulaya.

Kutokana na hilo, kama kikosi cha Stars kitashuka dimbani 
kikiwa kinatumia mfumo wa kujilinda zaidi kama kilivyocheza 
dhidi ya Senegal, ni wazi itakuwa ni vigumu kwa mawakala 
kubaini uwezo wa mchezaji mmoja mmoja. 

Tunatarajia kuona Stars ikifunguka kwa kucheza soka la 
kushambulia zaidi kwani kwa kutumia mfumo huo uwezo 
na kipaji cha mchezaji mmoja mmoja utaonekana kirahisi na 
hivyo kutangaza soko lao. 

Tunatambua kushindwa kuibuka na pointi hata moja katika 
michuano hiyo hadi sasa, kumechangiwa na wachezaji wa Stars 
kukosa uzoefu wa kucheza mechi kubwa, huku wakikutana na 
wapinzani wao walioiva kufuatia kuzitumikia klabu kubwa 
ndani na nje ya Bara la Afrika. 

Hivyo kupitia fainali hizi za Afcon, Nipashe tunatamani kuo-
na hatutoki patupu, kwa kukosa pointi na kisha  kushindwa 
hata kufanikiwa kuuza wachezaji angalau wawili ? 

Kwa kuwa tumeshapoteza matumaini ya kusonga mbele, 
mechi ya leo tunataka wachezaji waitumie kwa kuuza vipaji 
vyao zaidi na hilo litawezekana tu kama Amunike atatumia 
mfumo rafiki kwao kama 4-3-3 ambao utawapa nafasi ya kufun-
guka na kushambulia zaidi.

Pamoja na kutamani wachezaji kuutumia mchezo huo ku-
tangaza vipaji vyao, lakini pia Stars inapaswa kulinda heshima 
angalau kuondoka na pointi zote tatu au hata moja kuliko kuku-
bali kumaliza michuano hiyo kwa aibu bila hata alama moja.

Kwa ujumla, pamoja na kutofanya vizuri katika michuano 
hiyo, Nipashe tunawapongeza wachezaji wa Stars kwa hatua na 
uwezo walioonyesha na tunawataka kuendelea kujituma zaidi 
ili michuano ijayo waweze kufika mbali zaidi.  Kila la heri Stars 
dhidi ya Algeria leo.

Na Adam 
Fungamwango

NILIKUWA nashangazwa na baadhi 
ya viongozi wa klabu mbalimbali kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
uliomalizika kulalamikia baadhi ya 
kanuni za ligi. Mfano kuna kanuni ya 
mapato ya mlangoni ambapo timu 
mwenyeji inachukua mapato yote.

Nilikuwa nikishangaa baadhi ya 
viongozi wakipinga hilo wakati ni ka-
nuni iliyopitishwa na wao wenyewe.

Kanuni za ligi hupitishwa na vion-
gozi wa klabu zenyewe zinazoshiriki 
ligi na awali Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), linachofanya ni kuwapata vion-
gozi hao kuleta mapendekezo mapya 
ya kanuni, lakini pia marekebisho 
kama kuna kanuni ambazo wanaona 
hazifai na zimepitwa na wakati.

Kanuni za ligi hutolewa, kureke-
bishwa na kupitishwa kila msimu, 
hivyo kabla ya msimu kuanza TFF 
itatangaza na kuwataka viongozi ku-
peleka mapendekezo ya kanuni am-
bazo zinapitiwa na mwisho wa siku 
zinapitishwa na wao wenyewe.

Nilichogundua ni kwamba vion-
gozi wengi wa ligi wao wako bize 
kwenye kusajili wachezaji na mambo 
mengine ya klabu na kusahau kabisa 
kupeleka mapendelezo, au marekebi-
sho ili TFF wayaingize kwenye kanuni 
mpya na mwisho wa siku kupigiwa 
kura ya kupitishwa au la.

Wengi hawajishughulishi na hilo na 
wanakuja kuzishtukia zikiwa zinatu-
mika, wanaanza kushangaa.

Siku si nyingi TFF itatangaza juu 
ya marekebisho ya kanuni mpya kue-
lekea msimu ujao, hii sasa iwe fursa 
ya viongozi kupeleka mapendekezo 
yao. Kama hawataki ule mfumo uli-
opita wa timu kuchukua mapato yote 
na badala yake wagawane, ndiyo 
muda wa kupeleka mapendekezo ya 
marekebisho ya kanuni.

Si hilo tu kuna vitu vingi kama vile 
timu zikifungana pointi nini kiangali-
we, uwiano wa mabao ya kufunga na 

Viongozi wa klabu jipangeni 
sasa kubadili kanuni Ligi Kuu

 Muungwana Lazima Nilonge

Stars fungukeni mkiivaa 
Algeria leo vipaji viuzike 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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kufungwa au timu hizo zilipokutana 
zenyewe kwa zenyewe na vingine 
vingi.

Niliona viongozi wengi wakilala-
mika kuwa wanasafiri mikoani, lakini 
hakuna chochote wanachoambulia 
kwani mapato yote yanakwenda kwa 
mwenyeji.

Nadhani kanuni hii ilitungwa 
msimu uliopita na inavyoonekana 
baadhi ya viongozi wa klabu za 
mikoani ndiyo waliipendekeza na 
kuipitisha kwa sababu wao viwanja 
vyao huingiza mashabiki wengi zi-
napocheza na klabu kubwa za Simba 
na Yanga.

Wakaona watafaidika sana na ma-
pato ya mlangoni, wakati huo viongo-
zi wa Simba na Yanga walikuwa kama 
vile wamelala na kujiamini, walipoz-
induka tayari kanuni imepitishwa.

Cha ajabu ni kweli klabu za 
mikoani zinapata mapato mengi ya 
mlangoni timu za Simba na Yanga 
zinapokwenda huko, lakini na wao 
wamekuja kukiona cha moto wa-
naposafiri mikoani kucheza na klabu 
nyingine ndogo.

Huko wanasafiri kwa umbali mre-
fu, lakini hawapati kitu, timu inazun-
guka viwanja vitatu bila kuambulia 
senti tano na kwa hali hiyo hata ile ya 
kuchukua mapato yote inapocheza 
nyumbani dhidi ya klabu kubwa 
ikaanza kuwatumbukia nyongo.

Wakaanza kuona ni afadhali ma-
pato ya kugawana, hata kama waki-
gawana nusu kwa nusu na Simba na 
Yanga, lakini na wao wanapokwenda 
huko kwa wenzao wapate hata pesa 
ya maji ya kunywa ya wachezaji wao, 
hivyo wakaanza kulalamika.

Sasa waache kulalamika na badala 
yake wajipange kubadilisha kip-
engele cha kanuni hiyo ili kurudisha 
kama ilivyokuwa zamani, mapato ya 
nusu kwa nusu mwenyeji na mgeni.

Si hilo tu 
kuna vitu 
vingi kama 
vile timu 
zikifungana 
pointi nini 
kiangaliwe, 
uwiano wa 
mabao ya 
kufunga na 
kufungwa 
au timu 
hizo zilipo-
kutana ze-
nyewe kwa 
zenyewe 
na vingine 
vingi.
Niliona 
vion-
gozi wengi 
wakilala-
mika kuwa 
wanasafiri 
mikoani, la-
kini hakuna 
chochote 
wanacho-
ambulia 
kwani 
mapato 
yote yanak-
wenda kwa 
mwenyeji.
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WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

KWA heshima na taadhima, 
ninakuandikia barua hii ili uweze 
kunisaidia nipate haki yangu 
ambayo kwa zaidi ya miaka 15, 
nimeshindwa kuipata, hata baada 
ya kupitia katika ngazi mbalimbali 
za mamlaka.

Ninakuandikia ili unisaidie ni-
weze kuipata haki yangu niliyope-
wa kupitia Hukumu au Amri ya 
Mahakama ya Wilaya ya Korogwe 
Criminal Appeal No: 9/03 PAULO P. 
BALIGILA DHIDI YA HUSSEIN ALLY.

Hadi sasa utekelezaji wa hukumu 
hiyo ya mwaka 2003 umeshindi-
kana hata baada ya kupitia ngazi 
zifuatazo nikiomba msaada ili ni-
saidie.
lMahakama ya Wilaya Korogwe.
lMahakama Kuu Dar es Salaam.
lMahakama ya Rufani 
   Dar es Salaam.
lMwanasheria Mkuu wa Serikali.
lKatibu wa Jaji Mkuu.
lNaibu katibu wa Jaji Mkuu.
lKamishna wa Maadili.
lKatibu wa Mwanasheria 
   Mkuu wa Serikali.
lKatibu Tawala Mkoa wa Tanga.
lTume ya Haki za Binadamu 
    na Utawala Bora.
lKatibu Tawala Wilaya ya Korogwe.
lTaasisi ya kuzuia na Kupambana 
na  Rushwa (P.C.C.B).
lKatibu Kiongozi Ikulu.
lSekretarieti ya Maadili ya Viongozi  
wa Umma.

Mheshimiwa Rais, ngazi zote hizo 
nimepitia kwa kufika mwenyewe, 
kuandika barua na zikatoa maele-
kezo mbalimbali kwa mamlaka 
zilizo chini yao ili waweze kusaidia 
utekelezaji wa hukumu hiyo ya Ma-
hakama ya Wilaya ya Korogwe lak-
ini hadi sasa hakuna kilichofanyika.

Mbaya zaidi niliyekuwa ninam-
lalamikia yupo, anaendelea na 
shughuli zake kama kawaida huku 
mimi niliyeathirika nikiwa sina la 
kufanya.

Na hiyo ni pamoja na ukweli 
kwamba hata maagizo ya ngazi 
mbalimbali yaliyotolewa kuhakiki-
sha ninapata haki yangu yameende-
lea kupuuzwa hadi sasa.

Ninaomba basi Mheshimiwa Rais  
Magufuli, mtetezi wa wanyonge uni-
saidie kwa hili ili nipate haki yangu.

Natanguliza shukrani.

Ndimi mwananchi wako, 
Paulo P. Baligila,
S.L.P 154, Korogwe,
Simu Namba 0657-453523, 
0655-324580

Kwa ushauri huu wa Rostam, 
hakika Yanga itazidi kudidimia

Na Adam Fungamwango

NIMEMSIKIA mfanyabiashara 
maarufu nchini Rostam Aziz am-
baye aliingia kwenye anga la mam-
bo ya soka hivi karibuni, baada ya 
kutoa ahadi ya kuichangia Klabu 
ya Yanga kiasi cha Sh. milioni 200 
kwenye hafla iliyoitwa ‘Kubwa Ku-
liko’.

Nadhani baada ya wanachama 
wengi na mashabiki wa Yanga 
kuwa na uhakika kuwa Rostam 
kumbe ni mwenzao, waliangalia 
kama kuna uwezekano wa yeye 
kuwekeza kwenye klabu hiyo au 
kuifadhili ili kujikwamua na mata-
tizo ya kifedha ambayo yameku-
wa yakiikumba kwa sasa.

Siku chache baadaye alizun-
gumza na waandishi nyumbani 
kwake na kusema kuwa Klabu ya 
Yanga haihitaji kumilikiwa au ku-
fadhiliwa na mtu mmoja, hivyo 
haungi mkono Yanga kuwa kwe-
nye mfumo huo.

Akasema iwapo klabu hiyo ita-
milikiwa au kutegemea ufadhili 
itapoteza maana na hadhi ya kla-

bu hiyo.
“Kwa mtazamo wangu, Yanga 

haitakiwi kumilikiwa na mtu bi-
nafsi au kutegemea ufadhili kwa 
sababu ni klabu yenye wanacha-
ma wengi.” alisema na kuongeza.

“Yanga inatakiwa kumilikiwa 
na wanachama wake wote. Ku-
napokuwa na ufadhili au umiliki-
wa na mtu binafsi, unawanyima 
au kubinywa wale walio wengi.”

Hayo ni baadhi ya maneno ku-
toka kwa bilionea huyo ambaye 
wengi walidhani kuwa anaweza 
kuamua kuwekeza kwenye Klabu 
ya Yanga kama ilivyo kwa Mo-
hamed “MO” Dewji alivyofanya 
kwenye Klabu ya Simba. Huo ni 
mtazamano wake. Lakini kwa ma-
neno hayo ni kwamba ndoto za 
Yanga kumpata bilionea huyo ku-
wekeza au kufadhili kwenye klabu 
hiyo zimeyeyuka.

Atakachokuwa akifanya ni ku-
changia kama alivyochangia pesa 
hizo na kama wanavyochangia 
wanachama na mashabiki wen-
gine.

Pamoja na hayo yote hapa kuna 

hoja au maswali kadhaa ya kujiuli-
za. Hivi Yanga inaweza kuendelea 
na kupiga hatua kwa kuchangis-
hana pesa kwenye hafla milele?

Mimi nadhani kungekuwa na 
mfumo ambao ungekuwa unasa-
babisha wanachama na mashabi-
ki kuchangia bila kuitisha hafla za 
mara kwa mara za uchangishaji, 
au kupitisha bakuli viwanjani 
wakati timu inacheza.

Nataka nimkumbushe Rostam 
kuwa timu hizi za Simba na Yanga 
zimekuwa zikitegemea mfumo 
wa wanachama kujiendesha we-
nyewe kwa miaka zaidi ya 80 
sasa, na hazina hata viwanja vya 
mazoezi.

Hivi sasa wadau wa soka na wa-
chambuzi wanazishangaa klabu 
hizi kongwe kutokuwa na viwanja 
vyao wakati timu kama Azam na 
Gwambina FC ya Mwanza, zina 
viwanja.

Azam inamilikiwa na mtu bi-
nafsi, huku Gwambina ikiwa na 
mwekezaji na ndiyo maana zina 
viwanja vyao. Kama zingekuwa 
zinategemea michango ya wana-

Barua ya 
wazi kwa 
Rais John 
Magufuli

chama kama Simba na Yanga zis-
ingekuwa hivyo.

Zamani soka lilikuwa la ridhaa 
hasa nchi za Ujamaa, wachezaji wa-
likuwa wakicheza kwa kugawana 
posho tu. Hapa Tanzania wachezaji 
walisajiliwa kwa fenicha za ndani, 
pia ahadi ya kutafutiwa kazi kwe-
nye kampuni yoyote ile.

Kwa sasa mambo yamebadilika, 
mfumo wa kibepari umetawala, 
soka kwa sasa ni ajira ya moja kwa 
moja na wachezaji hununuliwa 
kwa pesa nyingi si hapa Tanzania 
tu ni duniani kote.

Kwa sasa Afrika mchezaji mmoja 
mwenye kiwango cha hali ya juu cha 
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika 
ananunuliwa mpaka bilioni mbili, 
kama klabu itakuwa inaendeshwa 
na pesa za michango inaweza kweli 
kupambana na timu kama Al Ahly, 
Esperance, AS Vita na TP Mazembe 
kwenye soka la usajili?

Ndiyo maana kwa sasa klabu 
nyingi zimetafuta wawekezaji, na 
zingine zinatafuta kwa ajili ya ku-
fanya mabadiliko ya uendeshaji 
kwenye klabu zao mbalimbali du-
niani. Huko Ulaya tunaona Wazun-
gu wakiwakaribisha wawekezaji 
kutoka Bara la Asia ili kununua 
hisa kwenye klabu zao kwa ajili ya 
kuendana na dunia ya soka ya sasa 
inavyotaka.

Na hata zile klabu za wanachama 
ambazo ndizo zinatolewa mifano, 
zenyewe zimeweka mifumo thabiti 
ambayo wanachama na mashabiki 
wao wanapitia kama kununua 
jezi, tiketi za msimu, kutembelea 
makumbusho ya klabu, redio, tel-
evisheni na vitu mbalimbali am-
bavyo vinafanya kujipatia pesa za 
kuendesha klabu ambavyo huku 
havipo.

Nina wasiwasi kama Yanga ik-
iendelea kutegemea mashabiki 
wachange pesa kujiendesha, in-
aweza kucheza Ligi Kuu na kuzifun-
ga Ndanda, Biashara na KMC, lakini 
siyo kufanya vema kwenye Ligi ya 
Mabingwa na kupata maendeleo 
mengine kama klabu.

Kama wanachama wa klabu za 
Simba na Yanga wameshindwa 
kwa zaidi ya miaka 80 sasa, sidhani 
kama wanaweza kwa miaka hii 
michache ijayo, kama hazijapata 
wawekezaji.

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED
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INATOKA UK. 3

nchini ambazo zinahudumia meli za she-
hena ya mizigo na abiria.

Alisema wamekuwa wakitekeleza miradi 
mikakati ya taifa na miradi ya TPA ambayo 
kwa pamoja inasaidia kuboresha utendaji 
kazi wa bandari na kuongeza mapato.

Alieleza kuwa, upande wa Bandari ya Dar 
es Salaam pekee wanatekeleza miradi mi-
kakati ambayo mmoja unagharimu  Sh. bil-
ioni 377. 

Alisema gharama za miradi yote inaika 
Dola za Marekani bilioni 431 na kwamba ba-
jeti ya TPA inatumia trilioni moja ya kuende-
leza mradi mmoja katika bandari hiyo.

Alitoa mfano miradi mikakati ya kitaifa ni 
ile ya ununuzi wa scana au midaki uliofanywa 

kwa agizo la Rais John Magufuli mwaka 2016 
na ujenzi wa lowmeter ambayo inajengwa 
na ujenzi wake umeika zaidi ya asilimia 45. 

Alisema pia ujenzi wa kuongeza kina ka-
tika bandari za Dar es Salaam, Tanga na Mt-
wara unaendelea katika kuhakikisha bandari 
hizo zinakuwa na kina kirefu cha kupokea 
meli kubwa na kuongeza mapato.

Pia, alieleza miradi ya TPA ni ile ya ujenzi 
wa gati za kisasa, upanuzi wa bandari zote 
nchini, ujenzi wa oisi na maghala ya kuhifa-
dhia mizigo ili kufungua milango ya kibiasha-
ra na nchi za jirani.

Alisema miradi hiyo inatumia zaidi ya Sh. 
bilioni 500 ya fedha za ndani na huika Sh. 
bilioni 600 kama wakipata na fedha za nje 
na asilimia 30 ya fedha hizo wanalipa mra-
haba serikalini.

INATOKA UK. 3

tathmini. 
“Ni kero kwa wananchi bora waambiwe 

ukweli maana jambo hili limeshughulikiwa 
na mawaziri karibu wanne lakini hadi sasa 
hakuna suluhisho, mbunge wa upande wake 
amekuwa akijitahidi kukumbusha jambo hili 
lishughulikiwe,” alisema. 

“Wakati tathmini inafanywa watu waliku-
wa vijana wamepata watoto, wanawajukuu 
wanatamani kuongeza majengo ya nyumba 
zao lakini wanazuiwa, wanakosa maende-
leo,” alisema. 

Mmoja wa wakazi hao, Hilda Kaijage, alise-
ma ucheleweshwaji wa malipo ya idia hiyo 
umewakwamisha kimaendeleo kwa kuwa 
imechukua miaka mingi bila kutolewa, pia 
wamekuwa wakiishi kama wapo kizuizini. 

Hilda aliiambia Nipashe kuwa  leseni za 
makazi ni muhimu kwa kuwa inaweza kutu-
mika kama dhamana ya mikopo kutoka kwe-
nye benki mbalimbali.

 Alisema fedha za mikopo hiyo  wangeweza 
kutumia kukuza mitaji ya biashara au kufan-
ya mambo mengine ya maendeleo. 

Mustafa Ahmed alisema anakumbuka 
wakati anajenga nyumba yake yenye vyum-
ba sita saruji ilikuwa inauzwa shilingi 3,800 
ikichangazwa na gharama za nauli ilikuwa 
200 kwa mfuko mmoja. 

“Tangu tulipozuiwa kuendeleza ujenzi ni 
muda mrefu ukiangalia nyumba nyingi zime-
poteza mvuto, tunaishi kwa hisia tutaham-
ishwa kesho kiwanja nimepewa muda mrefu, 
lakini nitajenga na nini kule Majohe Kivule,” 
alisema Ahmed. 

Mbunge Kamoli  alieleza kuwa jambo hilo 
la idia limekuwa likimkosesha amani kwa 
kuwa anatambua ni haki ya wananchi hao 
kulipwa ili wajiendeleze kimaisha katika 
maeneo waliyopewa. 

Gazeti hili awali liliwasiliana na Katibu wa 
Waziri,  Martin Ngeleja ili kujua kuhusu nia ya 
kwenda kuzungumza na wakazi hao alisema 
hakujipanga kwenda kwenye mkutano huo.

Awali mwaka 2017 aliyekuwa Naibu Wa-
ziri, Edwin Ngonyani, akijibu swali la Mbunge 
wa Segerea Bonna alisema serikali im-
efanya tathmini na katika mwaka wa fedha 
2017/2018 ilitenga Sh. bilioni 30 kwa ajili ya 
malipo ya idia kwa wakazi hao.

Meneja Mawasiliano wa Tigo, Woinde Shisael (kushoto), akizungumza na waandishi wa 
habari wakati kampuni ya Tigo ilipotangaza udhamini kwenye Maonyesha ya Biashara ya 
Kimataifa ya Dar es Salaam (Sabasaba) mwishoni mwa wiki.  Kulia ni Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano kwa Umma na Mawasiliano wa Tan-Trade, Theresia Chilambo. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

TPA kutoa mrabaha 
wa bil. 200/- serikalini

Kipunguni wacharuka, 
wamtaka Prof. Mbarawa



Jumatatu Julai 1, 2019 9

HABARI KITAIFA

TADB yahimiza wakulima kuchangamkia mikopo 
Na Mwandishi Wetu, KATAVI

BENKI ya Maendeleo ya Kili-
mo Tanzania (TADB) imewataka 
wakulima na wadau mbalimbali 
katika sekta hiyo na mifugo hapa 
nchini kuchangamkia fursa ya 
mikopo inayodhaminiwa na benki 
hiyo kupitia benki za biashara 
kuongeza uzalishaji.

Akizungumza katika kikao cha 
wadau wa kilimo mkoani Katavi 
hivi karibuni, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TADB, Japhet Justine, alisema 
wakulima wanapaswa kuchangam-
kia fursa za mikopo katika benki 
hizo ambazo ni mkombozi na pia 
zitasaidia kuchagiza ukuaji wa sek-
ta ya viwanda.

“Benki ipo tayari kutoa mikopo 
kwa haraka katika miradi mbalim-
bali itakayosaidia wakulima wado-
go kukua, hivyo nawaomba wadau 
waandae maandiko na kuyawasili-
sha TADB kwa ajili ya utekelezaji wa 
haraka,” alisema Justine na kuzitaja 
benki ambazo TADB inadhamini 
mikopo kwa wakulima ni pamoja 
na NMB,CRDB na TPB.

Aidha, katika kikao hicho na 
wadau wa kilimo, Justine mbali 
ya kutembelea maeneo yenye vi-
wanda alipata kusikia changamoto 
ambazo wakulima wanakabiliana 
nazo ili ziweze kupatiwa ufumbuzi 
na kuongeza tija katika kilimo.

Kuhusu kufufua kiwanda cha 
alizeti kilichopo Wilaya ya Tang-

anyika mkoani humo, alisema 
benki itakaa na wadau mbalimbali 
kutengeneza muundo wa ukope-
shaji na kuainisha mkopaji ambaye 
atakuwa tayari kuwekeza katika ki-
wanda hicho. 

“Mkoa wa Katavi una fursa ny-
ingi za uwekezaji katika viwanda 
vya nyama, maziwa kutokana na 
uwepo wa ng’ombe pia kuendeleza 
kiwanda cha kusindika asali am-
bayo hupatikana kwa wingi mkoani 
humu,” alisema.

Alisema Katavi ina mazao ya kip-
aumbele kama vile tumbaku, pam-
ba, korosho, kahawa na chikichi, 
hivyo uwekezaji katika kukuza 
uzalishaji katika mazao hayo na 
uanzishwaji wa  viwanda kutainua  

uchumi katika mkoa na kufanikisha 
azma ya serkali ya kujenga uchumi 
wa kati na viwanda iikapo 2025 ku-
ikiwa kwa vitendo.

“TADB ipo kwa ajili ya Watan-
zania wote hivyo ni wajibu wa 
kila mtu katika eneo lake kuandaa 
andiko la mradi na kuwasirishwa 
kwetu kwa ajili ya hatua mbalim-
bali ili kutoa mikopo kwa jamii 
itakayosaidia kuendeleza sekta ya 
kilimo na mifuko nchini,” alisema.

Alifafanua kuwa benki hiyo 
inawataalamu wakutosha ambao 
wapo tayari kutoa elimu ya namna 
ya kuandaa   maandiko ya mradi 
kitaalumu ili yatakapo wasilishwa 
kusiwe na kipingamizi katika 
andiko na kupelekea mkopo ku-

toka kwa haraka.
Mkuu wa Mkoa Katavi, Juma 

Homera, mbali ya kumshukuru 
Mkurugenzi Mtendaji wa TADB 
kwa kuitikia mwaliko wa kutem-
belea mkoa huo na kujionea fursa 
zilizopo, aliainisha changamoto zi-
lizopo mkoani        hapo ikiwamo 
upungufu wa viwanda vya kusindi-
ka mazao mbalimbali ili kuongeza 
thamani.

“Kazi kubwa iliyopo ni kuungani-
sha wadau kutoka serikali na sekta 
binafsi na wote ndani ya mkoa ili 
kuweka mikakati ya pamoja ku-
tatua changamoto mbalimbali zi-
lizopo ili kuleta tija katika sekta ya 
kilimo, mifugo na uvuvi,” alisema 
Homera.

Mgawanyo 
majukumu 
watakiwa
malezi 
mtoto

NA Beatrice Philemon

WAZIRI wa Nchi Oisi ya Wa-
ziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah 
Kairuki, ameiomba  Benki ya 
Standard Chartered na taasisi  ny-
ingine za kibenki  kuangalia  jinsi 
gani  wanaweza kukopesha fedha 
katika miradi mikubwa  kusaidia 
Watanzania kushiriki katika ujen-
zi wa viwanda.

Kairuki  alisema hayo katika 
halfa ya chakula cha usiku ili-
yoandaliwa na benki hiyo kumka-
ribisha  Oisa Mtendaji Mkuu wa 
benki  hiyo ukanda wa Afrika na 
Mashariki ya Kati,  Sunil Kaushal.

Kaushal  alikuwa nchini kwa zi-
ara ya siku mbili  kukutana na wa-

teja wao  wakiwamo wawekezaji 
wazawa na wa nje ili kuona 
changamoto zinazowakabili ka-
tika miradi yao ya uwekezaji, 
nini wanahitaji ili iweze kutatua 
changamoto hizo.

“Standard Chartered  ni benki 
ya kimataifa inayotoa mitaji na  
kukopesha wazawa  ili waweze 
kupanua biashara zao, kama 
hakuna fedha,  mitaji, hakuna 
uwekezaji,” alisema na kuongeza:

  “Sisi kama serikali tutaende-
lea  kuhimiza benki hii na zingine 
waone ni jinsi gani wanaweza ku-
kopesha miradi ya umeme, bara-
bara  na tutaendelea kuwahimiza  
waone pia   maeneo mengine ya 
miradi ili waone watatusaidiaje.”

Alisema lengo kuu  la kupata 
mitaji na mikopo ni kusaidia Wa-
tanzania kushiriki katika ujenzi 
wa viwanda, kukuza sekta binafsi 
na uwekezaji  bora wenye viwan-
go endelevu.

Kwa upande wake Oisa 
Mtendaji Mkuu wa  Benki ya 
Standard Chartered Tanzania, 
Sanjay Rughani, alisema kuwa   
Kaushal  alikuja nchini  kuangalia 
changamoto zinazowakabili  wa-
teja wake na   kuangalia  miradi 
ipi benki hiyo inaweza kusaidia 
serikali ya Tanzania ili iweze 
kuikia  uchumi wa kati iikapo 
mwaka 2025. 

Naibu Gavana, Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT), Dk. Bernard 

Kibese, aliishukuru benki ya 
Standard Chartered kwa kuan-
daa chakula cha pamoja na 
wateja wao ili kubaini changa-
moto zinazowakabili pamoja na 
wawekezaji.

Alisema hali ya uchumi wa 
Tanzania imeimarika kwa asil-
imia 7 na mfumuko wa bei ume-
pungua kwa asilimia tano  na bei 
ya kubadilisha fedha pia imeima-
rika na kusaidia wafanyabiashara 
wanaoingiza na kupeleka bidhaa 
nje. Alisema pia BoT itafanya uk-
aguzi maalumu katika benki  kwa 
wafanyakazi mmoja mmoja  ili 
kubaini  ambao siyo waaminifu 
katika utoaji wa mikopo na ita-
waondoa.

Benki zatakiwa kukopesha 
wawekezaji miradi mikubwa

Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa suala la 
ustawi wa mtoto ni jukumu la 
jamii, hivyo kunatakiwa kuwapo 
na mgawanyo wa majukumu.

Hayo yalisemwa na Fadhili 
Nandonde, Ofisa kutoka Bright 
Jamii, katika semina ya jinsia na 
maendeleo (GDSS) iliyoandaliwa 
na Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP Mtandao).

Fadhili alisema kuwa shirika lao 
ambalo sio la kiserikali pia lina-
fanyia kazi masuala ya wanawake 
katika kuwawezesha kiuchumi.

Fadhili  alitoa mada kwa wadau 
wanaoshiriki GDSS ambayo ilizun-
gumzia kuwa nafasi ya baba na 
mama katika malezi ya mtoto.

Mmoja wa washiriki, Juma 
Hasani, alisema yeye anachojua 
baba kazi yake ni kulipa ada, 
kuhakikisha chakula kipo na 
kuhakikisha kwamba nyumba 
inaamani.

Alisema kazi ya mama ni 
kupika, kuhakikisha chakula kipo 
na kuwa karibu na watoto.

Hawa Jamali kwa upande wake  
alisema kuwa mama majukumu 
yake ni kubeba mimba, kupika, 
kuhakikisha watoto wanakula na 
kuishi nao katika malezi yaliyo 
sawa.

Fadhili alisema mfumo dume 
bado upo baada ya kusikiliza 
maoni ya washiriki na kusema 
kuwa malezi ya watoto ni jukumu 
la jamii.

Alisema mgawanyo wa maju-
kumu utasaidia kuwapo na malezi 
ya mtoto, lakini sio majukumu 
yote kupewa mtu mmoja.

Alisema kinachotakiwa ni 
kuondoa mfumo dume na ukatili 
ili kuwezesha kuwapo na nafasi 
ya baba na mama katika malezi 
ya mtoto.

Wafanyakazi wa Airtel Tanzania wakishiriki zoezi la kuchangia damu kwa hiari kwa lengo la kuokoa maisha kwa wahitaji wa damu kupitia 
banki ya damu salama. Anayetoa damu ni ofisa kutoka  Mpango wa Taifa wa Damu Salama   Rosemary Bulemo. Zoezi la uchangiaji damu 
kwa hiari lilifanyika makao makuu ya Airtel Morocco jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Sababu majengo mengi kujengwa holela zatajwa
Na Yasmine, PROTACE

ASILIMIA 90 ya nyumba zi-
lizojengwa nchini, hazikujengwa 
kwa mpangilio unaofaa kutokana 
na  ukosefu wa wataalamu wa 
wabunifu majenzi na wakadiliaji 
majenzi.

Hayo yalisemwa na Mbaraka 
Igangura, kutoka Bodi ya Us-
ajili wa Wabunifu Majengo na 
Wakadiliaji Majenzi, katika mku-
tano wa mafunzo kwa waandishi 
wa habari juu ya shughuli zinazo-
fanywa na bodi hiyo.

Alisema inatakiwa jamii iwa-
shirikishe ili waweze kujenga 
maeneo yanayofaa na kuwaelew-
esha wasijenge katika maeneo 
yasiyofaa.

“Tunaona hata mvua zina-
ponyesha, madhara makubwa 
yanatokea kama maji kujaa, ma-
wasiliano kukosekana kwenda 
maeneo mengine kutokana na 
maji kujaa, hiyo inatokana na 
ujenzi holela ambao hauku-
fuata taratibu za wataalamu wa 
wabunifu majengo na wakadiliaji 
majenzi,” alisema.

Pia alisema jamii ifuate wataal-
amu ambao wanatoa ramani kwa 
ajili ya ujenzi. 

Alisema kuna watu wanauza 
ramani za nyumba kiholela am-
bapo changamoto inakuja pale 
wauza ramani kutoika katika 
ujenzi na kusababisha nyumba 
kujengwa chini ya kiwango.

Alisema mtu anayejenga ny-

umba kwa kufuata taratibu ku-
toka kwa wabunifu majengo na 
wakadiliaji majenzi, nyumba 
itajengwa kwa gharama nafuu, 
lakini wasiofuata utaratibu wa-
najikuta wanajenga nyumba kwa 
gharama kubwa.

“Mtu akifuata utararibu na 
akatumia wataalamu kujenga 
nyumba atajenga kwa gharama 
ndogo kutokana na kuwatumia   
wataalamu wanaokubalika.

Mwenyekiti wa bodi hiyo, Dk. 
Ludigija Bulamile, alisema kuwa 
bodi hiyo ni taasisi ya serikali 
iliyoanzishwa kusimamia sheria 
ya usajili wa wabunifu majengo 
na wakadiliaji majenzi namba 4 
ya mwaka 2010 na iko chini ya 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano.
Aliongeza kuwa mpaka sasa 

bodi imesajili jumla ya wataala-
mu 1596 na kampuni za kitaala-
mu 372. “Wakati bodi ilipoanza 
shughuli zake mwaka 1998 ku-
likuwa na wataalamu 188 na 
kampuni 53,” alisema. Aliongeza 
kuwa ongezeko hilo ni kubwa, 
lakini kiuhalisia bado mahitaji ya 
wataalamu nchini ni wachache   
ikilinganishwa na idadi ya Watan-
zania wanaohitaji huduma zao.

Alisema katika kuhamasisha 
usajili wa wataalamu na kam-
puni,  bodi imepunguza muda 
wa usajili toka miezi mitatu hadi 
muda usiozidi wiki mbili kwa 
wale ambao maombi yamekami-
lika.

Mradi waokoa
watoto kiafyaNa Marco Maduhu,          

SHINYANGA

WAKALA wa Vipimo nchini 
(WMA) Mkoa wa Shinyanga 
unaendelea na utoaji wa elimu 
ya vipimo sahihi kwa wakulima 
wa pamba katika Wilaya ya Ka-
hama kwa lengo la kuwawezesha 
wakulima kutambua mizani sa-
hihi iliyo hakikiwa na WMA.

Mizani iliyohakikiwa na WMA 
huwekewa stika pamoja na lakiri 
kwenye njia za kuingilia kwenye 
mizani ili kuzuia isichezewe na 
wafanyabiashara wenye lengo la 
kujiongezea faida zaidi.

Kabla ya kuanza kwa msimu wa 
ununuzi wa pamba, WMA Mkoa 
wa Shinyanga ilifanya uhakiki wa 
mizani yote itakayotumika katika 
vyama vya msingi vya ushirika 
(AMCOS) 195 katika Halmashauri 
za Ushetu, Kahama Mji, Msalala, 

Kishapu, Shinyanga DC pamoja 
na Manispaa ili kuhakikisha 
wakulima wanauza pamba kwa 
kutumia vipimo vilivyo sahihi.

Meneja wa WMA Mkoa wa Shin-
yanga, Elias Nyanda, alisema kata 
20 za Wilaya ya Kahama zime-
patiwa elimu hiyo sambamba na 
ukaguzi wa mizani katika vituo 
vinavyotumiwa kuuzia pamba.

“Lengo la WMA ni kujiridhisha 
kama mizani hizo zinafanya kazi 
kwa usahihi ili kumsaidia mkuli-
ma aweze kupata fedha kulingana 
na thamani ya pamba anayouza.

“Katika zoezi hilo, wakulima 
wameelimishwa wawe makini 
wanapokwenda kuuza pamba 
kwa kuhakikisha mizani inasoma 
sifuri kabla ya kuanza upimaji 
kwa kutumia mizani ya digitali. 

“Aidha, baada ya kupima fu-
rushi la pamba mizani hiyo ina-
takiwa kurudi kusoma sifuri, na 

wahakikishe mizani hiyo haisomi 
hasi (-) baada ya kutoa mzigo, iki-
tokea hivyo karani anayesimamia 
mizani aizime na kuiwasha tena 
mizani kisha upimaji uendelee.

Mmoja wa wakulima wa 
pamba, Joseph Nyamwanga 
aliipongeza WMA kwa elimu wa-
nayowapatia kwani imewasaidia 
kupunguza changamoto mbal-
imbali zinazojitokeza wakati wa 
upimaji.

“Kupitia elimu hii tuta endelea 
kuwa makini ili tuendelee kupata 
haki tunayostahili kila tunapok-
wenda kuuza pamba katika AM-
COS zetu,” alisema mkulima 
huyo.

Aidha Meneja huyo wa WMA 
aliwakumbusha wadau wote 
wa pamba mkoani humo kuwa 
Sheria ya Vipimo Sura Na. 340 
na mapitio yake ya mwaka 2002 
imeboreshwa na imekuwa kali 

tofauti na miaka ya nyuma. Alise-
ma endapo mnunuzi wa pamba 
atabainika kuchezea vipimo aki-
kamatwa na kukiri kosa atatozwa 
faini kati ya Sh. 100,000 mpaka 
milioni 20   kutegemea idadi ya 
makosa aliyotenda. 

“Na endapo mtuhumiwa 
atakataa na kuikishwa ma-
hakamani kwa kosa la kwanza 
atatozwa faini isiyopungua Sh. 
300,000   na isiyozidi Sh. mil-
ioni 50 au      kifungo kisichozidi 
miaka miwili        (2) au vyote kwa 
pamoja. 

“Vilevile, endapo mtuhumiwa 
atakamatwa na kosa kwa mara ya 
pili na kuendelea na akipelekwa 
mahakamani akikutwa na hatia 
adhabu yake ni faini isiyopungua 
Sh. 500,000 na isiyozidi milioni 
100 au kifungo kisichozidi miaka 
mitano (5) au vyote kwa pamoja,” 
alisisitiza Nyanda.

Ukaguzi wa mizani sasa watua Shinyanga

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

AFYA za watoto waliobaini-
ka kuwa na hali mbaya zaidi 
kiafya zinaendelea kuimarika 
katika maeneo mbalimbali 
mkoani Kagera, baada ya wa-
nanchi kufundishwa namna 
ya kuandaa chakula dawa 
kwa ajili ya watoto hao.

Hali iyo imewezekana 
kupitia mradi wa serikali wa 
mtoto mwerevu, unaorati-
biwa na Shirika la IMA World 
Health unaofadhiliwa na 
Serikali ya Uingereza.

Wakitoa ushuhuda katika 
Tamasha la Mtoto Mwerevu 
lililoandaliwa na wananchi 
wa kata za Buyango, Ruzinga 
na Kitobo wilayani Missenyi, 
baadhi ya wananchi walisema 
chakula dawa kimekomboa 
afya za watoto wao, zilizoku-
wa katika hali mbaya, kuto-
kana na baadhi yao kutokuwa 
na uelewa wa namna ya 
kuandaa chakula cha watoto.

Mmoja wa wananchi hao, 
Johanita Samwel, mkazi wa 
kijiji cha Kikono Kata Buyan-
go, alisema analea mtoto wa 
shemeji yake ambaye alifariki 
dunia na kuwa alianza kumlea 
akiwa na uzito wa kilo tano 
wakati huo akiwa na umri 
wa miaka mitatu, lakini sasa 
ana miaka mitatu na nusu na 
ameongezeka uzito na kufikia 
kilo tisa.

“Mama yake alikimbia 
akamwacha mtoto na baba 
yake ambaye ni shemeji 
yangu, naye akafariki, ikabidi 
nimchukue mtoto akiwa na 
hali mbaya, nikapata elimu 
namna ya kumwandalia 
chakula, sasa anaendelea 
vizuri, alikuwa hawezi kutem-
bea wala kutambaa, lakini 
sasa anatambaa na akipata pa 
kushikilia anajaribu kutem-
bea, uti wa mgongo ulikuwa 
unaonekana sasa umerudi 
ndani kidogo,” alisema Joha-
nita.

Naye Renatus Mulokozi 
mkazi wa kijiji Rushasha 
katika kata ya Buyango, 
alisema wakati akifundishwa 
namna ya kuandaa chakula 
dawa, mtoto wake alikuwa 
na umri wa miaka mawili 
na miezi minne wakati huo 
akiwa na uzito wa kilo 8.5, na 
kuwa baada ya kufundishwa 
na kuanza kumlisha mtoto 
chakula dawa, kwa sasa ana 
uzito wa kg 11.4 na ana umri 
wa miaka miwili na miezi 
saba.

Anold Mutafungwa ofisa 
tathmini na ufuatiliaji kutoka 
Shirika la IMA mkoa wa Kag-
era, alisema mradi wa mtoto 
mwerevu unalenga kupungu-
za tatizo la udumavu mkoani 
humo na kuwa kwa takwimu 
za mwaka 2015/2016 zinao-
nyesha kati ya watoto kumi, 
watoto wanne wamedumaa.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam, Idd Badru, akizungumza wakati wa mkutano na waandishi wa habari katika banda la 
benki hiyo lililopo kwenye Maonyesho ya 43 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam yanayoendelea katika Viwanja vya JK Nyerere 
Barabara ya Kilwa. Kulia ni Meneja wa Benki ya NMB tawi la Temeke, Kidawa Masoud na kushoto ni Meneja Uhusiano wa Benki hiyo, 
Vicent Mnyanyika. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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H’shauri Babati 
yashindwa 
kuomba miradi

Wananchi waonywa mauaji ya simba 
Na Zanura Mollel, ARUSHA

M
ENEJA wa Jumui-
ya ya Hifadhi ya 
Wanyamapori En-
duiment (EWMA), 

Peter Millanga, amekemea  ki-
tendo cha vijana wa jeshi la ki-
maasai (Moran) kufanya mauaji 
ya simba kutokana na mila na 
desturi zao hususani maeneo 
ya Kata ya Sinya. “Nimeumia 
sana na kusikitika kwa kitendo 
kilichotokea siku chache Kata ya 
Sinya, mauaji ya simba sijapen-
dezwa kabisa, acheni hiyo tabia 
nawaomba,” alisema Millanga.

Akizungumza wakati wa 
kuhitimisha mafunzo yaliyoan-
daliwa na Shirika la Oikos East 
Afrika kwa siku nne katika 
Tarafa ya Enduiment, yaliyo-
lenga umuhimu wa uhifadhi na 
kupata watalii ndani ya jumuiya 
hiyo, alidai kuwa kama jamii 
itaendelea kuwa na tabia ya 
kuua wanyama wakali akiwamo 
simba watapoteza watalii na ku-
kosa mapato. “Tukiwatunza na 
kuwapenda wanyama wakali 
kama vile simba, tembo, chui na 
mbogo, wageni wengi watavuti-
wa kuja Enduiment na kuacha 

kutumia safari ndefu kwenda 
Serengeti au Ngorongoro, tu-
tunze wanyama wetu na mazin-
gira yao,” alisisitiza Millanga.

Akizungumzia hali ya utalii ka-
tika jumuiya hiyo kwa miaka ya 
nyuma, alisema kwa sasa hali ni 
nzuri na wageni wameongezeka 
zaidi ya wageni 1,349, huku ma-
pato yakiongezeka kwa asilimia 
10. “Mwaka 2017 wageni wali-
otembelea hifadhi hiyo ni 2,501 
na mwaka 2018 ni 3,850, huku 
mwaka 2019 wageni 1,021 hadi 
Aprili 2019, kwa mwaka jana 
tulikuwa na ongezeko la wageni 
1,349 ikilinganishwa na wale wa 
mwaka 2017,” alieleza Millanga. 

Aidha, aliwataka walioshiriki 
katika mafunzo hayo kuwa 
mabalozi wazuri katika kutoka 
elimu ya uhifadhi na faida zake 
popote watakapokuwa kwa 
kuwa jumuiya hiyo inahitaji ul-
inzi kutoka kwa wanajumuiya 
wa vijiji 11 wanachama.

“Hata hivyo,  jumuiya hiyo 
kwa watalii wa ndani tunaowa-
pata sana ni wale expatriates 
wanaofanya kazi kwenye ma-
shirika mbalimbali, mwamko 
wa wazawa bado mdogo, wa-
geni wa nje zaidi tunapata Waje-

rumani na Wamarekani, mataifa 
mengine yanayotuikia ni Uin-
gereza, Italia na Spain,” alisema 
Millanga.

Kayongo Saigurani, mkazi wa 
kijiji cha Irikaswa alieleza kuwa 
hapo awali walikuwa hawafaha-
mu kama wanyamapori ni chan-
zo cha mapato makubwa hapa 
nchini, lakini kwa sasa wamet-
ambua  na kuiomba  serikali 
kukemea mila na desturi kwa 
baadhi ya makabila ikiwamo 
desturi za mauaji ya wanyama.

“Naomba viongozi wa mila 
(Malaigwanani) wakutane na 
kuangalia juu ya desturi ya Mo-
ran kuua simba na kutafuta njia 
nyingine ya kutumika katika 
tamaduni badala ya kuua simba 
ambaye ni chanzo cha mapato 
makubwa hapa nchini,” alishau-
ri Saigurani.

Hata hivyo, alieleza ili utalii 
uweze kukua kwa kasi katika 
hifadhi ya Enduiment jamii ina-
paswa kutunza vifaa vya asili na 
jadi ikiwamo mikuki, vibuyu, ny-
umba za asili (tembe), mavazi ya 
Kimaasai, shanga, nyimbo za asi-
li (ngoma) na hata Morani kuen-
delea kusuka misuko ya asili.

Oisa Wanyamapori Wilaya 

ya Longido (DGO), Lomayan Lu-
kumay, alifafanua kuwa eneo la 
Longido ni la uhifadhi na wany-
ama wengi wanaotembea kuele-
kea Kenya na wengine kuingiza 
Tanzania.

“Kwa upande wa eneo la 
upande wa kulia kuelekea 
mkoani Arusha ni eneo la pori 
tengefu la Natroni ambalo lina 
vitalu vinne ambavyo ni Natron 
Kaskazini, Kusini, Mashariki na 
Magharibi huku eneo la kush-
oto likiwa ni kitalu cha Lon-
gido yenye  hifadhi ya EWMA,” 
alisema. Akizungumzia kuhusu 
mauaji ya simba alisema sheria 
ipo wazi juu ya ujangili na kwa 
sasa wilayani hapa ujangili ume-
dhibitiwa na wanyama wame-
kuwa wengi wanaonekana asu-
buhi, mchana na jioni na kama 
ikitokea mtu amebainika kufan-
ya shughuli za ujangili atachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

“Simba mmoja ana thamani 
ya Dola za Kimarekani 4,900, 
huku tembo mmoja akiwa na 
thamani ya Dola 15,000 hadi 20 
kutokana na aina ya tembo ali-
yeuawa, niseme tu watu wawe 
makini sheria ni msumeno, “ 
alisema Lukumay.

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara, 
Alexander Mnyeti, ameianika Hal-
mashauri ya Babati kuwa ndiyo 
ya mwisho kati  ya halmashauri 
za mkoa huo, kwa kushindwa 
kuandika andiko la kuomba miradi 
ya kimkakati na kuwataka kuom-
ba msaada kama wataalamu wao 
wameshindwa.

Mnyeti aliwaanika mwishoni 
mwa wiki iliyopita wakati wa 
mkutano wa Baraza Maalum la 
Madiwani lililoitishwa kujadili 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali (CAG).

“Kwenye kuandika kuomba 
miradi ya kimkakati nyie ndio wa 
mwisho hii inatokana na wataal-
amu wenu wengine shule yao iko 
chini sana sijui mnashindwa nini 
wakati Hanan’g wameishawafikia 
na Kiteto muda siyo mrefu wana-
pata,” alisema Mnyeti.

“Kwanini mwenyekiti hauji 
kuniambia ofisa mipango wako 
hatoshi aondolewe apelekwe 
sehemu ambayo wameisha-
wafikia na kama mnashindwa 
kuandika hiyo paper nendeni chuo 
cha Hombolo walipe Sh. milioni 28 
wawaandikie,” alisisitiza.

Aidha, aliomba baraza hilo 
kumuonya mwekahazina wa hal-
mashauri hiyo kuwa yeye ndiyo 
amesababisha hoja nyingi za uk-
aguzi za CAG licha ya halmashauri 
kuwa na hati ya kuridhishwa 
hivyo amemtaka kujitathmini 
yeye pamoja na wasaidizi wake ili 
mwakani hali hiyo isijirudie.

“Mwekahazina kakae na watu 
wako vizuri ili mfute hoja zenu 
mimi ningependa mwakani tujadili 
kurasa mbili siyo kujadili kitabu 
mwakani siko tayari kwenda 
kukutetea kwa Waziri Mkuu,” 
aliongeza.

Mnyeti alimwambia mtaalamu 
huyo wa fedha kuwa yeye hayuko 
tayari kutumbuliwa badala yake 
atamwajibisha kabla yake ku-
chukuliwa hatua.

Wakati huo huo, Mnyeti ame-
waonya wanasiasa wanaompaka 
matope kuwa ana nia ya kuwa-
dondosha kutoka kwenye nafasi 
zao, huku akidai hana nia hiyo 
kwa mtu yeyote ila anashughu-
lika na matatizo ya wananchi wa 
Manyara.

“Mimi ninapohangaika na shida 
za wananchi wa Manyara sitaki 
mtu anivuruge nitamfyatua mtu 
wa namna hiyo mimi sijaja hapa 
kushughulika na mtu kutoka kwe-
nye nafasi yake,” alisema.

Alisema akiwa anahangaika na 
shida za watu wa Manyara asi-
tokee mtu wa kuweka kifua wala 
mgongo maana yeye hatambeba 
mtoto mgongoni wala tumboni, 
watu wote ni sawa kwake.

Naye Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Nicodemus Ta-
rimo, alisema kwenye miradi ya 
kimkakati hawatakubali kuwa wa 
mwisho, anadai wataalamu wam-
emwambia wanajitahidi, lakini 
sasa anaambiwa hawatoshi.

Mkazi wa Dar 
es Salaam 
akipita karibu 
na malori yali-
yobeba miwa 
yaliyoegeshwa 
katika Soko la 
Tandale yak-
isubiri kupa-
kuliwa tayari 
kwa kuuzwa 
jumla. Baadhi 
ya wakulima 
wa miwa 
wamekuwa 
wakileta sokoni 
moja kwa moja 
na kuwauzia 
watengeneza 
juisi. PICHA: 

SELEMANI 

MPOCHI

Tanzania yang’ara Afrika tuzo ya Kaizen
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

KIWANDA cha A to Z Textile 
Mills kilichopo Kisongo jijini 
Arusha, kimeibuka mshindi wa 
kwanza katika Bara la Afrika na 
kuipa sifa Tanzania, kwa kupata 
tuzo ya kimataifa ya Kaizen ka-
tika viwanda bora vinavyofan-
yakazi kwa ufanisi.

Tuzo hiyo hushirikisha sekta 
mbalimbali ikiwamo viwanda 
vya kati na vikubwa na hutolewa 
na Shirika la Kimataifa la Mis-
aada la Japan ( JICA), kwa taasisi 
hizo kutekeleza majukumu yao 
kwa kufuata dhana ya Kaizen 
ambayo ni kuzalisha kwa tija, 
ubora na kupunguza gharama.

Kabla ya kuibuka na ushindi 
huo, A to Z iliibuka kidedea dhidi 
ya viwanda vyote vya Tanzania 

katika mashindano ya Tanzania 
Kaizen Award,

yaliyoandaliwa na Wizara ya 
Viwanda na Biashara kupitia 
kitengo cha Kaizen Tanzania 
(TKU), yaliyofanyika Machi, 2019 
jijini Dar es Salaam na kuchaguli-
wa kwenda kuiwakilisha Tanza-
nia katika ngazi ya Afrika.

Akizungumzia tuzo hizo, kwa 
niaba ya kiwanda cha A to Z, 
Ruben Lyanga, ambaye ndiye 
mmoja wa wasimamizi wa 
kitengo cha Kaizen kiwandani 
hapo, alisema Tanzania ilipam-
banishwa na kampuni 16 barani 
Afrika katika kuandaa uwasil-
ishaji wa shughuli mbalimbali za 
Kaizen zilizofanyika pamoja na 
mafanikio yake. Alisema katika 
uwasilishaji huo ambao huto-
kana na taarifa ya waangalizi wa 
tuzo hizo ambazo huzichukua 

awali baada ya kutembelea vi-
wanda hivyo, waangalizi hao 
walikubaliana na maelezo 
yaliyotolewa na kukitangaza ki-
wanda hicho kuwa mshindi wa 
kwanza katika ngazi ya Afrika 
kwa viwanda vinavyoibukia na 
kutekeleza vyema dhana hiyo.

Lyanga alisema baada ya tuzo 
hiyo, Agosti mwaka huu A  to Z 
itashiriki kwenye mkutano wa 
kimataifa unaojulikana kama 
TICAD7, utakaoshirikisha wakuu 
mbalimbali wa nchi kwa lengo la 
kuzungumzia maendeleo ya Af-
rika katika sekta tofauti ikiwamo 
sekta ya viwanda na pia katika 
mkutano huo, washindi wa tuzo 
ya Kaizen watapata fursa ya kue-
leza utekelezaji wake na mafani-
kio waliyopata.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mtendaji Mkuu wa A TO Z, 

Kalpesh Shah, Meneja wa Bi-
ashara za Nje, Sylvester Kazi, 
alisema tuzo hiyo ya kwanza 
kutolewa Afrika ni zawadi ya 
Watanzania hasa kupitia serikali.

Alisema ni kweli kiwanda 
cha A to   Z kimeibuka mshin-
di, lakini anayestahili kupewa 
hongera na pongezi nyingi ni 
Rais Dk. Magufuli kuwa mstari 
wa mbele  kuhamasisha uan-
zishwaji wa viwanda mbalimbali 
tangu alipoingia madarakani.

Kazi alimwomba Rais Magufu-
li kuipokea tuzo hiyo yeye mwe-
nyewe au kupitia kwa kiongozi 
wa chini yake ambaye ataagiza 
apatiwe ili kuonyesha ishara ya 
uwajibikaji na utekelezaji wa 
malengo ya serikali yake  ya 
kuanzishwa kwa viwanda na 
kutoa ajira nyingi kwa Watanza-
nia.
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HABARI KILIMANJARO

Mghwira 
aagiza viongozi 
kuwasaidia 
wajane
Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Dk. Anna Mghwira, amewataka vion-
gozi kuanzia ngazi ya  kitongoji hadi 
mkoa kuhakikisha wanasaidia wa-
nawake wajane baada ya kufiwa  na 
waume zao ili waweze kupata haki 
zao.

 Akizungunza na Nipashe ofisini 
kwake, alisema katika Mkoa wa Kili-
manjaro, wajane wengi wamekuwa  
wakinyanyaswa kwa kudhulumiwa 
mali  baada ya waume zao kufariki 
hali inayosababisha migogoro katika 
familia.

Alisema wajane wengi wanapoteza 
haki zao baada ya waume zao kufari-
ki dunia na kusababisha kubaki na 
visasi, huzuni na ongezeko la watoto 
wa mitaani na magonjwa kutokana 
na msongo wa mawazo. 

“Nawaagiza viongozi wote kuanzia 
ngazi ya kitongoji hadi mkoa ku-
hakikisha wanasimamia na kutetea 
haki za wajane baada ya wenzi wao 
kufariki ili kupunguza migogoro, dhu-
luma kwa wajane na watoto,” alise-
ma.  

Alisema umefika wakati kinamama 
kuwa na sauti moja ya kukemea 
ukatili, ukeketaji na kurithiwa  hali 
ambayo inaleta  ongezeko la mita-
faruku katika familia na kukwamisha 
maendeleo.  Alisema viongozi wote 
hasa wa wilaya na mkoa wahakik-
ishe wanafanya kazi ya kuwa wa-
suluhishi wa migogoro katika kutoa 
elimu kwa wananchi ili kuondokana 
na mila na desturi za ukandamizaji 
wa wanawake katika jamii.

“Nawaomba viongozi wa dini 
kuombea amani, kuwapa wananchi 
wa mkoa matumaini mapya kwa 
kuwapa ushauri nasaha za kuachana 
na vinyongo vilivyosababishwa 
na kudhulumiwa mali kwa muda 
mrefu... kwa kuwa vinyongo hasira 
na mambo yanayofanana na hayo 
husababisha  magonjwa  mbalimbali 
ikiwamo kansa,” alisema.  

Nao baadhi ya wajane katika 
Wilaya ya Moshi, Faustina Msaki, 
alikiri kuwapo kwa ukatili kwa 
wajane baada ya wezi wao wanapo-
fariki na kuiomba serikali kukemea 
jambo hilo kwa vitendo bila kupokea 
rushwa kwa wenye nacho.

 “Tunaiomba serikali mbali na 
kushiriki kwenye vikao  vya familia 
na kutoa elimu, lakini pia mahakama 
zetu zisimamie sheria haki na usawa 
bila kumtizama mwenye nacho,” 
alisema Elisaria Masawe (61), mkazi 
wa Moshi.

Mkurugenzi wa Shilirika la 
Kutete Haki na Msaada wa kisheria 
(KWIECO), Elizabeti Minde, alisema  
ikiwa mkuu wa mkoa na watendaji 
wake watasimamia kwa vitendo 
changamoto zanazowakabili wajane, 
wataweza kusaidika kwa haraka na 
tatizo la watoto wa mitaani litageuka 
historia mkoani Kilimanjaro.   

H’shauri Moshi yapewa jukumu hoja za CAG
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI 

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Moshi mkoani Kilimanjaro 
imetakiwa kufanyia kazi hoja 
53 zilizotolewa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), katika taarifa ya 
ukaguzi kwa mwaka wa fedha 
2017/18 ili kuepuka kupata 
hati chafu mwaka wa fedha 
2018/19.

Hayo yalibainishwa na Mk-
aguzi Mkuu wa Nje wa Hesa-
bu za Serikali mkoa, Anorld 
Kishimbo, wakati wa Baraza 
Maalum la Madiwani la kupitia 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 
wa Hesabu za Serikali kwa 
mwaka wa fedha 2017/18 na 
halmashauri hiyo ilipata hati 
sai ya mashaka.

Kishimbo alisema, hal-
mashuri hiyo imekuwa ikip-
ambana kuhakikisha inapata 
hati sai na katika ripoti ya uk-

aguzi ya mwaka 2016/17 ilipata 
hoja 121, lakini katika mwaka 
wa fedha wa 2017/18 imejita-
hidi kupunguza hoja hizo kwa 
kuzifanyia kazi na kuikia 53 
na kuwataka kupambana ku-
zimaliza.

“Niwapongeze Halmashauri 
ya Moshi kwa kupata hati sai 
yenye mashaka hivyo mna-
paswa kuongeza juhudi kubwa 
kuhakikisha maoni yaliyo-
tolewa na Mdhibiti wa Hesabu 
za Serikali mnayafanyia kazi 
ili kuondoa kabisa hoja na 
itawasaidia mwaka wa fedha 
2018/19 msipate hati chafu,” 
alisema Kishimbo.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Wilaya ya Moshi, Kippi 
Warioba, aliwataka watumi-
shi wa halmashauri hiyo kwa 
kushirikiana na madiwani ku-
hakikisha mapendekezo yote 
yaliyotolewa na CAG yanafany-
iwa kazi pamoja na maoni ya 
kamati ya fedha na mipango ya 

halmashauri hiyo ili kumaliza 
hoja hizo zilizopo katika ripoti 
ya mkaguzi.

Warioba alisema, kuendelea 
kupungua kwa hoja hizo kuta-
saidia halmashauri hiyo ku-
pata hati sai isiyo na mashaka 
na kuwataka kila mtendaji 
kutekeleza majukumu yake 
kwa ukamilifu na weledi 
mkubwa.

“Natambua wapo baadhi 
ya watumishi ambao wame-
kuwa sio wazalendo katika 
utendaji kazi wa majukumu 
yao na ndiyo wanaosababisha 
kuzalishwa kwa hoja hizi hivyo 
mnapaswa kuwachukulia hat-
ua watumishi hao ili wasiweze 
kuwakwamisha na kupata hati 
chafu,” alisema Warioba.

Naye Mwakilishi wa Katibu 
Tawala wa Mkoa, Grace Maki-
luli, alisema kuwa, Oisi ya 
Mkuu wa Mkoa imeichukua 
hoja ya kufanyika mafunzo 
mara kwa mara kwa watumi-

shi wa serikali na itaanza kutoa 
mafunzo kwa wataalamu wa-
naosimamia mifumo na fedha 
ili kuondoa makosa yanayo-
sababishwa ya kiutendaji.

Aliwataka madiwani kuen-
delea kufuatilia kwa ukaribu 
ili kuhakikisha hoja zilizotole-
wa katika taarifa ya Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
hazijirudii.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Moshi, Michael Kilawilam, 
alisema katika kamati ya fedha 
wameazimia watumishi wa-
naoshindwa kubadilika na 
kuendelea kufanya kazi kwa 
mazoea watawachukulia hat-
ua ikiwamo kuwaondoa ili ku-
wapisha watu wengine.

Kilawila alisema aliwataka 
madiwani wa halmashauri 
hiyo kuunga mkono mambo 
mazuri ya maendeleo yanay-
ofanywa na serikali na kuweka 
pembeni itikadi za vyama ka-
tika shughuli za maendeleo.

Meneja Uzal-
ishaji, Nurdin 
Bofu, akimwo-
nyesha jambo 
Waziri wa 
Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu 
(Uwekezaji), 
Angella 
Kairuki, wakati 
wa ziara 
yake katika 
kiwanda cha 
kutengeneza 
gypsum board 
cha KNAUF 
kilichopo 
Wilaya ya 
Mkuranga 
Mkoa wa 
Pwani. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WTU

Madereva bodaboda, Bajaj, Noah waonywa
Na Mwandishi Wetu, SIHA

S
ERIKALI wilayani Siha 
mkoani Kilimanjaro, 
imewaonya baadhi ya 
madereva bodaboda, 

Bajaj na Noah kuacha tabia 
ya kushiriki katika vitendo vya 
ubakaji wa wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari.

Hatua hiyo imekuja baada 
ya takwimu kuonyesha katika 
Mahakama ya Wilaya ya  Siha 
kwa mwaka 2018, mashauri 
ya jinai 27 kati ya 114 yaliyo-
funguliwa yanahusiana na ma-
kosa ya ubakaji. Zaidi takwimu 
zinaonyesha mwaka 2019 
kuikia mwezi Mei, jumla ya 
mashauri yaliyofunguliwa ni 
50 na kati ya hayo 17 ni ya uka-
tili kwa watoto na wanawake.

Mwaka 2018 takwimu zinao-
nyesha kuwa kati ya mashau-
ri 27 ya ukatili yaliyosikilizwa, 
20 yalihusisha vifungo kwa 
watuhumiwa wa ukatili huo 

kwenda jela/gerezani kwa 
miaka kati ya 30 na 60 pamoja 
na vifungo vya maisha. Kwa 
mwaka huu tayari mashauri 
saba yameshaamuliwa na yote 
yamehusisha vifungo.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, 
Onesmo Buswelu, akizun-
gumza na madereva wa boda-
boda na bajaji  wakati akitoa 
elimu kuhusu ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto uliofanyi-
ka katika kiwanja cha Sanya 
Juu yenye kaulimbiu ‘Siha bila 
ukatili  wa wanawake na wa-
toto inawezekana’, aliwataka 
wanaume kuacha kuwarubuni 
wanafunzi. 

Alisema kuna wanawake 
wamejaa mtaani wa kuoa na 
kuwaonya kwa kuwaacha wa-
nafunzi wasome kwanza ili 
taifa liwe na wasomi.

“Ebu jiikirie unakwenda 
kutumikia jela miaka 30 kwa 
kubaka mwanafunzi, huku 
wewe mwenyewe una miaka 

35 ukirudi hapo umezeeka na 
maisha yako wewe na familia 
yako unakuwa umeshayaha-
ribu,” alisema.

Semina hiyo ya siku moja 
ilitolewa kwa viongozi mbal-
imbali wakiwamo wa Mahaka-
ma ya Wilaya Siha, Dawati la 
Jinsia na Watoto, Ustawi wa 
Jamii, wasaidizi wa kisheria. 

Mwenyekiti wa umoja wa 
madereva bodaboda wilayani 
humo, Arodi Peter, aliwataka 
wanafunzi kutulia kwa kuwa 
baadhi yao ndiyo wanawafua-
ta wanaume. Akitoa mfano, 
alisema mwanafunzi mmoja 
ambaye  wilayani humo baada 
ya wazazi wake kumtafuta kwa 
muda mrefu walimkuta akiishi 
na mwanamume na alipouli-
zwa alisema yeye hafahamu 
kama yule ni mwanafunzi.

Pia mwingine alitoroka ny-
umbani kwao na kwenda kui-
shi katika Kijijij cha Majengo 
na wananchi walipogundua 

walitoa taarifa kwa uongozi 
wa kijiji kuwa nyumba ya jirani 
kuna mwanafunzi anaishi.

Alisema baada ya polisi ku-
ika eneo hilo wakiongozana 
na viongozi wa kijiji walipekua 
nyumba hiyo, lakini hawakum-
kuta mwanafunzi huyo wakati 
wanaondoka ndipo askari al-
ipohisi jambo na kwenda ku-
funua karai kubwa na kumkuta 
binti huyo amejiicha kwenye 
karai hilo. “Mwanafunzi kama 
huyo kwanini isitengenezwe 
sheria  kwa kitendo alicho-
fanya badala yake sheria inam-
bana mwanaume peke yake 
tunaomba serikali iangalie 
jambo hili ili haki itendeke kwa 
wote,’’ alisema Peter.

Vile vile, alitaka somo la 
ukatili wa wanawake na wa-
toto litolewe kwa jamii nzima 
wilayani kuanzia ngazi ya ki-
tongoji hadi wilaya badala ya 
kuishia kwa madereva peke 
yao.



Beki wa Peru, Carlos Zambrano, akiwahi kuucheza mpira kwa kichwa dhidi ya mshambuliaji 
wa Uruguay, Luis Suarez kwenye mechi ya hatua ya robo fainali ya michuano ya Copa America 

iliyopigwa Salvador, Brazil na Peru kushinda kwa mikwaju ya penalti 5-4. HABARI UK. 15

ISIKUPITE

 SAMBARATISHA...

Aaron Wan-Bissaka ambaye 
ametua Old Trafford kwa 
pauni milioni 50 akitokea 
Crystal Palace, ambapo 
sasa atakuwa akilipwa 
pauni 80,000 kwa wiki, 
anakuwa mchezaji wa tano 
kununuliwa kwa dau kubwa 
Manchester United baada ya 
Paul Pogba, Romelu Lukaku, 
Angel di Maria na Fred.

SABABU STARS KUWA YA KWANZA KUAGA AFCON  UK.18
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USAJILI MPYA 

MADRID 

NA WATAKA-

OPOTEZWA
 MADRID, Hispania

M
SIMU uliomalizika hivi ka-
ribuni wa Ligi Kuu za Ul-
aya, ulikuwa mbaya zaidi 
katika historia ya Klabu ya 

Real Madrid, kwani ‘Los Blancos’ hao 
walijikuta wakimaliza bila kuwa na 
taji lolote mkononi, huku wakiwa na 
kiwango kisichovutia kabisa dimbani.

Klabu hiyo ikaamua kujibu kiaina 
kutokana na hali hiyo kwa kutumia 
kiasi cha euro milioni 270 kwa ajili 
ya kuleta wachezaji wapya, huku pia 
wengi wakitajwa kutua kwa miamba 
hao wa soka la Hispania ili kuimari-
sha kikosi chao kwenye Ligi Kuu na 
mashindano ya Ulaya msimu una-
okuja.

Ili kupata kiasi kikubwa zaidi cha 
fedha na kuingia kwa nguvu kwenye 
soko la usajili, Real Madrid watalazi-
mika kuwauza baadhi ya wachezaji 
wake ili kupata fedha zaidi za kuingia 
sokoni na kusajili nyota wakali.

Makala haya yanawaangalia 
wachezaji watano ambao kwa kiasi ki-
kubwa wanaonekana wataathirika na 
usajili mpya wa Real Madrid.

5. MARCELO

Wakati Marcelo pengine alikuwa 
beki bora zaidi wa kushoto kwa zaidi 
ya miaka saba iliyopita, lakini msimu 
uliopita unaweza kuwa ni wakati 
ambao nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 31, hataki kabisa kuukumbuka. 
Kwani alikuwa mmoja wa wachezaji 
waliokuwa kwenye kiwango kibovu 
zaidi katika kikosi cha Real Madrid, na 
matokeo yake akapoteza namba ya 
kuanza kikosi cha kwanza kwa kinda, 
Sergio Reguilon.

Kiwango chake kimataifa pia kil-
ionekana kushuka, kwani licha ya 
kuichezea timu ya Taifa ya Brazil 
mechi 58, aliachwa na kocha Tite ka-
tika kikosi cha wachezaji 23 kinacho-
shiriki michuano ya Copa America 
2019 inayoendelea kwenye ardhi ya 
nyumbani kwao.

Usajili wa Real Madrid wa beki wa 
Ufaransa, Ferland Mendy ni ishara 

kwamba kocha, Zinedine Zidane hao-
ni kama Marcelo anaweza kuwa kwe-
nye mipango ya muda mrefu ya kikosi 
cha Real Madrid.

Mapema mwaka huu, uvumi uliza-
gaa kwamba, Marcelo angeweza kuji-
unga na Juventus na uhusiano wake 
mzuri na Cristiano Ronaldo, ulitajwa 
kwamba ndio ungekuwa chanzo cha 
yeye kuondoka hapo kwenye dimba 
la Bernabeu.

4. MARIANO DIAZ

Baada ya kuuzwa kwa Cristiano 
Ronaldo, huku Rais wa Real Madrid, 
Florentino Perez kutonunua mbadala 
wake kwenye safu ya upachikaji ma-
bao, waliamua kumchukua mchezaji 
wao wa zamani, Mariano Diaz kutoka 
Lyon.

Na mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil alipewa jezi namba saba am-
bayo ilikuwa ikivaliwa na wachezaji 
bora kabisa hapo Real Madrid.

Ni rahisi kusema kwamba, Mariano 
Diaz ndie pengine mchezaji aliyeo-
nyesha kiwango duni zaidi kati ya 
wachezaji waliowahi kuvaa jezi nam-
ba saba pale Real Madrid, alishindwa 
kufanya maajabu yoyote, alifunga 
mabao manne tu katika mechi 19 al-
izoichezea kwenye mashindano yote, 
huku pia akiwa na wakati mgumu wa 
kuwa na namba ya kudumu katika 
kikosi cha kwanza cha timu hiyo.

Kuwasili kwa Eden Hazard klabuni 
hapo kwa ada iliyoweka rekodi ni 
wazi kwamba siku zake za kucheza 
hapo Real Madrid zinafikia mwisho, 
huku Valencia ikitajwa kuwania saini 
yake.

3. JAMES RODRIGUEZ

Baada ya kung’ara kwenye Kombe 
la Dunia mwaka 2014 na kutwaa Ki-
atu cha Dhahabu kwa ufungaji bora, 
James Rodriguez alisajiliwa kwa ada 
iliyoweka rekodi kutua Real Madrid.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Co-
lombia awali alipata namba kwenye 
kikosi cha kwanza chini ya Kocha Car-
lo Ancelotti, lakini chini ya Zinedine 
Zidane kiwango chake kikashuka.

Kipindi cha kucheza kwa mkopo 
wa miaka miwili kule Bayern Munich, 
kilimalizika mwaka 2017 na licha ya 
awali kuwa na taarifa kwamba mi-
amba hao wa Ujerumani wangeweza 
kumsajili moja kwa moja, kiungo 
huyo na klabu yake wakakubaliana 
arudi tena pale kwenye mji mkuu wa 
Hispania.

Na hilo likamfanya kuwa kwenye 
hali ngumu zaidi, kwani majaliwa 
yake yalionekana kutokuwapo pale 
kwenye Uwanja wa Santiago Ber-
nabeu, huku mkataba wake ukiwa 
umebaki mwaka mmoja, Real Madrid 
wanaweza kufikiria kumuuza. Hana 
ushawishi wa kutakiwa na klabu nyin-
gi Ulaya, lakini anaweza akanunuliwa 
na timu yoyote. 

2. ISCO

Isco amekuwa mchezaji wa 
Real Madrid tangu mwaka 2013 
na ameichezea mechi 277 katika 
mashindano yote, akifunga mabao 
47 akishinda taji moja la Ligi Kuu ya 
Hispania, La Liga, na mataji manne ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Isco alitajwa kuwa ni mchezaji wa 
kizazi cha dhahabu mwaka 2012 na 
kuwa mmoja wa wachezaji bora zaidi 
duniani kwa wakati huo. Hata hivyo, 
mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 27, maendeleo yake yameonekana 
kudidimia na kiwango chake kutoku-
wa chakuvutia.

Huku Zinedine Zidane akiwa kwe-
nye harakati za kukijenga kikosi 
chake upya, kuna uwezekano akam-
wachia mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Hispania kuondoka ili apate fedha 

za kuendelea kununua wachezaji 
wengine wapya.

Klabu kama Manchester City na Ju-
ventus zimekuwa zikitajwa kuwania 
saini yake kwa muda mrefu na inao-
nyesha wazi kwamba nafasi yake pale 
Santiago Barnabeu haipo tena. 

1. GARETH BALE

Mmoja wa wachezaji ghali duni-
ani na ambaye alikuwa na uwezo wa 
kushinda tuzo ya Ballon d’Or, Gareth 
Bale amejikuta kwenye wakati mgu-
mu kwa kushuka kwa kiwango chake.

Raia huyo wa Wales alitua pale Real 
Madrid mwaka 2013 kwa ada iliyowe-
ka rekodi akitokea Tottenham na il-
iaminika kwamba angeweza kuonye-
sha kiwango cha juu zaidi kushinda 
kile alichokuwa nacho kwa miamba 
hao wa London Kaskazini.

Hata hivyo, hili halikutokea, na 
baada ya miaka sita ya kusherehek-
ea ubora wake, sasa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 29 hajafanya 
makubwa ya kutosha akiwa na jezi ya 
Real Madrid licha ya kuwa anachukua 
mshahara mkubwa.

Katika siku zake, Bale alikuwa aki-
tajwa kama mchezaji mwenye kipaji 
cha hali ya juu, akiwa katika jezi ya 
Real Madrid mwanzo wake ulioneka-
na kuwa mzuri. Hata hivyo, majeraha 
ya mara kwa mara yalifanya kipaji 
chake kuporomoka kwa haraka.

Zinedine Zidane ameshaonyesha 
wazi kuwa Gareth Bale hana majaliwa 
ya kuendelea kucheza pale Real Ma-
drid ingawa inaonekana ni ngumu ku-
muuza kutokana na umri wake pamo-
ja na mshahara wake kuwa mkubwa 
zaidi, lakini klabu hiyo itafanya kila 
iwezalo kuhakikisha wanamtafutia 
timu mpya kwa ajili ya msimu ujao. 

Praet

Divock Origi ni mchezaji wa pili 
Ubelgiji kuweza kufunga kwenye 
mechi ya fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya baada ya Yannick Car-
rasco aliyeifungia Atletico Madrid 
dhidi ya Real Madrid mwaka 2016.
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Neymar ameahidi kumfariji Luis Suarez 
baada ya nyota huyo wa Uruguay kukosa 
penalti na kusababisha timu yake ya taifa 
kutupwa nje na Peru kwenye mechi ya 
hatua ya robo fainali ya michuano ya Copa 
America.

Suarez alikuwa mchezaji pekee aliyekosa 
penalti katika hatua ya matuta kufuatia 
sare tasa kwenye mechi hiyo na hivyo 
kuipa nafasi Peru kutinga nusu fainali kwa 
mikwaju ya penalti 5-4 katika mchezo huo 
uliopigwa Salvador, Jumamosi.

Mshambuliaji huyo wa Barcelona 
alimwaga machozi baada ya kipigo hicho 
ambacho ni cha kwanza kwa Uruguay – 
kufuatia kutopoteza mechi yoyote katika 
hatua ya makundi.

Suarez ambaye walicheza pamoja na 
Neymar Barca, na ambaye anahusishwa na 
kurejea kikosini hapo akitokea Paris Saint-
Germain, ameahidi kumfariji nyota huyo 
wa Uruguay.

“Simama,” majeruhi huyo wa Brazil 
aliandika katika ukurasa wake wa 
Instagram, pembeni akiweka picha ya 
Suarez akilia.

“Wewe ni mzuri sana, kaka. Nakupenda 
raiki.”

Neymar anahusishwa sana na kurejea 
Barcelona kuelekea msimu ujao, ikiwa 
ni miaka miwili baada ya kuachana na 
mabingwa hao wa La Liga.

Neymar 
amfariji 

Suarez tuta 
Peru

NJE YA UWANJA
 Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba imekuwa 
ikisainisha wachezaji kwa ajili ya 
kuichezea timu hiyo kwa msimu 
ujao kwenye Ligi Kuu Tanzania 

Bara na Ligi ya Mabingwa Afrika.
Dirisha la usajili kwa ajili ya Ligi ya 

Mabingwa limemalizika jana Juni 30 na 
zimebaki wiki mbili za nyongeza ambazo 
zitakuwa ni za faini, ikiongezeka kila baada 
ya wiki moja.

Na kwa upande wa dirisha la usajili 
kwa ajili ya Ligi Kuu lenyewe litafungwa 
Julai 15, mwaka huu. Na katika hali 
iliyowashangaza mashabiki wengi nchini 
hata wa Simba wenyewe ni kunasa saini za 
wachezaji kutoka nchini Brazil.

Ilianza kuwashtua watu ilipomsainisha 
straika Wilker da Silva, wakati mashabiki 
wengi nchini wakiwa kwenye mshangao, 
wanamsajili mchezaji mwingine kutoka 
huko anayecheza nafasi ya beki wa kati 
Gerson Fraga Viera.

Wakati kukiwa na mijadala mbalimbali 
mitaani na kwenye mitandao ya kijamii, 
ikamshusha Mbrazil mwingine ambaye ni 
beki anayeweza kucheza nafasi karibuni 
zote za nyuma, Tairone Santos da Silva.

Kumekuwa na mitazamo tofauti kwa 
wapenzi wa soka nchini juu ya Simba 
kuchanganya wachezaji kwani pamoja na 
kunasa saini ya baadhi ya wachezaji wa 
Kiafrika, lakini sasa imeamua pia kuwa na 
Wabrazil.

Mwandishi wa makala haya 
ameorodhesha sababu tano ambazo 
zinaweza kuwa ndiyo zimewafanya 
viongozi na benchi la ufundi la Simba 
kufanya hivyo.

1. KUTOKA ILIPOISHIA KWENDA 

INAPOPAHITAJI

Simba iliishia hatua ya robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika msimu uliomalizika 
na kwa mujibu wa viongozi wao, akiwamo 
mwekezaji wao mkuu, Mohamed “MO” 
Dewji ni kuifanya timu hiyo kufanya vema 
msimu unaofuata.

Kama lengo ni hilo, haiwezekani ikawa 
na wachezaji wale wale waliokuwa nao 
msimu uliopita, hivyo ni lazima waingize 
wachezaji wapya ambao uwezo wao ni 
zaidi ya wanaotoka.

Ofisa Mtendaji wa klabu hiyo, Cresentius 
Magori anasema kuwa asilimia kubwa ya 
wachezaji wenye uwezo wa kuisaidia timu 
hiyo kufanya vema kwenye michuano 
ya kimataifa ni wa nje, hivyo ni lazima 
wawaondoe baadhi ya wachezaji wageni, 
ili kupisha wengine wenye uwezo mkubwa 
zaidi.

Lengo la msimu ulioisha lilikuwa ni 
kuishia makundi, lakini ikafika robo fainali, 
hivyo usajili unaofanyika sasa ni kuifanya 
timu hiyo kufika angalau robo fainali kwa 
lengo la chini.

2. DAU KUBWA LA WACHEZAJI WA 

KIAFRIKA

Kuna tatizo kama vile la kukomoana 
kwa klabu na klabu kwenye soka la 
Kiafrika hasa linapokuja suala ya usajili wa 
wachezaji wanapokuwa bado na mikataba. 
Kuna baadhi ya klabu hutaja dau kubwa 
kwa wachezaji ambao kiuhalisia hawana 
thamani hiyo au uwezo unaolingana na 
dau linalotajwa.

Na hii imesababisha baadhi ya klabu 
nyingi Afrika kusubiri wachezaji ambao 
mikataba yao inamalizika.

Taarifa zinaeleza kuwa Simba iliwakosa 
baadhi ya wachezaji inaowahitaji kwa 
kutajiwa dau kubwa zaidi kuliko uwezo 
halisi wa wachezaji, hivyo ikaona ni bora 
kutafuta wachezaji ambao dau na thamani 
yao vitakuwa vinaendana. Kwa sasa soko 
lipo kwa wachezaji wa Amerika ya Kusini 
ambao kwa thamani ya pesa inayomnunua 
mchezaji wa Kiafrika unapata mwenye 
kiwango cha juu zaidi yake.

3. KUENDANA NA FALSAFA YA SOKA 

LAO

Kiasili Simba ina falsafa yao ya soka 
ambayo inaifuata tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 1936. Ni soka la chini, la 
pasi fupi, na kufanya mashambulizi mengi 
zaidi kuliko kuzuia.

Ndiyo maana hata ikishinda, kama 
haikucheza kwenye mfumo uliozoeleka, 
wanachama na mashabiki wake bado 
huwa hawaridhiki. Ni kama vile haijapotea 
katika kusainisha wachezaji kutoka Brazil, 
kwani nchi hiyo inasifika kwa kuwa na 
wachezaji wenye vipaji vya hali ya juu 
kutandaza soka hasa la chini, pasi fupi na 
ubunifu mwingi.

4. KUTIBU UPUNGUFU MECHI ZA 

KIMATAIFA

Pamoja na Simba kufanikiwa kutinga 
hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, lakini ilikuwa na upungufu mwingi 
hasa kwenye safu ya ulinzi.

Ilikuwa ikiruhusu mabao mengi kwenye 
mechi za ugenini. Ilifungwa mabao 5-0 
dhidi ya AS Vita na idadi kama hiyo kwenye 
mechi dhidi ya Al Ahly, ikikubali pia kipigo 
cha mabao 4-1 dhidi ya TP Mazembe. 
Moja kati ya upungufu ni mabeki wake 
kushindwa kuruka kuokoa mipira ya 
vichwa.

Ukiangalia mabeki wawili waliosajiliwa 
Gerson na Tairone ni warefu na 
wakakamavu, lakini Kocha Mkuu Patrick 
Ausems, anasema kuwa anahitaji mabeki 
wenye uwezo wa kumiliki mpira ili kuwa 
na uwezo wa kuanzisha mashambulizi 
si kubutua, na hilo si la kuuliza kwa 
wachezaji wa Kibrazil.

5. KUFUATA NYAYO ZA MAMELODI 

SUNDOWNS

Inaonekana ni kama viongozi wa Simba 
wamechungulia au kumegewa siri ya 
mafanikio ya Mamelodi Sundowns ya 
Afrika Kusini ambayo ina idadi kubwa ya 
wachezaji kutoka Amerika ya Kusini.

Mamelodi, Mabingwa wa Afrika mwaka 
2016, msimu uliomalizika ilitolewa hatua 
ya nusu fainali na Wydad Casablanca ya 
Morocco.

Jambo lisilosahaulika ni timu hiyo 
kuichapa Al Ahly mabao 5-0 nyumbani na 
kufunga bao 1-0 ugenini.

Siri ya mafanikio ni kuwapo kwa baadhi 
ya wachezaji kutoka Amerika ya Kusini 
ambao ni Leandro Gaston Sirino raia ya 
Uruguay, Ricardo dos Santos Nascimento 
ambaye ni Mbrazil, Emilliano Tade raia 
wa Argentina, Jose Meza Draegertt kutoka 
Venezuela, lakini pia yupo Jeremy Russell 
Brockie, yeye akitoka New Zealand. 
Wachezaji hawa wenye wa umri wa kati ya 
miaka 28 hadi 33, ndiyo wamekuwa mhimili 
wa klabu hiyo na kuiletea mafanikio, licha 
ya kwamba hawana majina makubwa na 
wametoka kwenye klabu za chini huko 
kwao, lakini wakiuwasha moto vilivyo 
kwenye Ligi Kuu Afrika Kusini na Ligi ya 
Mabingwa kwa ujumla. 

SABABU 5 SIMBA 

KULETA WABRAZIL

NIPASHE JUMAtAtU JULAI 1 2019

Zacharia Hans Poppe 
akipeana mkono na 
Mbrazil Gerson Fraga 
Vieira (kulia) baada ya 
kutia saini mkataba wa 
kujiunga na Simba.  
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Extra Time

 LONDON, England 

L
IGI Kuu ya England inachukuliwa na wengi 
kuwa moja ya ligi yenye ushindani mkubwa 
na ya kuburudisha zaidi duniani, hasa ku-
tokana na ukweli kwamba, mamilioni ya 

mashabiki wamekuwa wanaifuatilia kila wiki pamo-
ja na wachezaji wao.

Kuongezeka kwa fedha za udhamini kwenye ligi 
hiyo pamoja na matangazo mengi na kuwa na mapa-
to makubwa kwa klabu, maana yake timu zimekuwa 
na uwezo wa kutumia fedha za kutosha kusainisha 
wachezaji nyota duniani.

Katika miaka ya hivi karibuni, imeshuhudiwa 
kwamba si tu wachezaji bora watatua kwenye Ligi 
Kuu ya England, bali pia makocha bora duniani 
wanakimbilia EPL na hilo kwa kiasi kikubwa li-
mechangia ligi hiyo kuwa na mvuto mkubwa.

Msimu uliomalizika ulishuhudiwa timu nne zote 
kutoka Ligi Kuu England zikiingia kwenye fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na ile ya Europa na mabing-
wa kutokea huko.

Hata hivyo, pamoja na kuingiza fedha za kuto-
sha, klabu za Ligi Kuu ya England hazina kinga ya 
wachezaji wake kunyakuliwa na Klabu za Hispania, 
Italia na hata China, huku ikiwa imeshashuhudiwa 
nyota kama Cristiano Ronaldo, Gareth Bale, Luka 
Modric, Luis Suarez na Philippe Coutinho wakion-
doka na kwenda kutafuta maisha bora zaidi kwing-
ineko.

Msimu huu wa kipindi cha majira ya joto tayari 
imeshuhudiwa wachezaji kadhaa wakiondoka kwe-
nye Ligi Kuu ya England, huku Eden Hazard akiweka 
rekodi ya usajili na kutua pale Real Madrid, wakati 
Aaron Ramsey na Ander Herrera pia wamejiunga na 
Klabu za Juventus na PSG.

Huku ikiwa imebakia miezi miwili kufungwa 
kwa pazia la dirisha la usajili la kipindi cha majira 
ya joto, bado kunaweza kuwa na wachezaji kadhaa 
wakubwa watakaoondoka kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land. Makala hii inakuchambulia wachezaji watano 
ambao wanaonekana kwamba wanaweza kuondoka 
England.

5. IDRISA GUEYE

Idrisa Gueye aliwasili kwenye Ligi Kuu ya England 
kipindi cha majira ya joto mwaka 2015 wakati ali-
posajiliwa pale Aston Villa akitokea Lille ya Ufaransa 
kwa ada ya pauni milioni tisa na aliweka heshima 
kwa uwezo wake wa kukaba dimbani.

Alimaliza msimu wake wa kwanza akiwa ameweza 
kukaba na kushinda mpira mara 144 na kuwa wa pili 
kwenye Ligi Kuu ya England nyuma ya kiungo wa 
Leicester wakati huo, N’golo Kante na msimu uli-
ofuata akakaba na kushinda mpira mara 135 na ali-
maliza katika nafasi ya pili katika kipindi cha misimu 
minne aliyokaa England.

Uwezo wake dimbani ndio umemfanya mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Senegal sasa kujikuta akiwan-
ia na timu kubwa Ulaya, huku mabingwa wa Ufar-
ansa, PSG wakiwa na nafasi kubwa zaidi.

Hata hivyo, Everton walikataa ofa ya kwanza 
iliyotolewa kwa ajili ya kiungo huyo, lakini ni wazi 
kwamba haitaweza kuzikataa ofa zote.

Na inaonyesha wazi kwamba klabu hiyo itarudi 
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, na 
kutoa ofa nyingine kwa Gueye baada ya michuano 
ya mataifa ya Afrika, Afcon, ambako anaiwakilisha 
nchi yake.

4. ALEXIS SANCHEZ

Kulikuwa na matarajio makubwa mno kwa 
mashabiki wa Manchester United wakati Alexis 
Sanchez alipomwaga wino katika siku ya mwisho ya 
kufungwa kwa usajili wa dirisha la Januari 2018.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Chile alikuwa ka-
tikati ya vita kati ya klabu za jiji moja la Manchester 
na mwisho wa siku City wakajikuta wakishindwa 
kwenye mbio za kuwania saini yake na akatua pale 
Old Trafford.

Moja ya mambo waliyoyafanya Man United ni 
kumfanya kuwa mchezaji anayelipwa kiasi kikubwa 
zaidi cha mshahara katika historia ya Ligi Kuu ya 
England. Kwani mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 30 analipwa kiasi cha pauni 400,000 kwa wiki, 
lakini ameshindwa kuifanyia lolote klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, 

amebainisha kwamba anatamani kucheza 

kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao 

na mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory Coast 

ameonyesha ishara ya kutaka kuondoka na 

kwenda kwenye klabu kubwa.

Ndoto zake zinaweza kutimia kwani kocha 

wa miamba wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-

liga, Borussia Dortmund, Lucien Favre alisema 

Januari kwamba anaweza kumsainisha Zaha 

kipindi hiki cha majira ya joto.

Kwa sasa yupo na timu yake ya Taifa ya Ivory 

Coast kwenye michuano ya Mataifa ya Afrika 

(Afcon), na pengine akirudi anaweza kuondoka 

kwenye Ligi Kuu ya England.

2. CHRISTIAN ERIKSEN

Christian Eriksen anatajwa kwamba ni 

mmoja wa viungo wachezeshaji bora kabisa si 

tu kwenye Ligi Kuu ya England, lakini duniani 

kote, hiyo ikitokana na mchezaji huyo wa ki-

mataifa wa Denmark akionyesha uwezo wa juu 

Alifunga mabao matano katika mechi 45 al-

izocheza kwenye mashindano yote na hivyo ku-

jikuta akiwa garasa kubwa kwa klabu hiyo.

Mshahara wake mkubwa ndio umekuwa kik-

wazo kwa Manchester United kufanya naye ma-

zungumzo kwa ajili ya mkataba mpya na ni wazi 

kwamba watamwachia kipindi hiki.

Huku Inter Milan ya Italia ikitajwa kwamba 

inamtaka nyota huyo, Man United kwa vyovyote 

itafanya lolote kuhakikisha kwamba anaondoka 

klabuni hapo. Mchezaji huyo wa zamani wa 

Barcelona mchango wake umeonekana kuwa si 

chochote kwa klabu hiyo.

Hata hivyo, mchezaji huyo anayevaa jezi nam-

ba saba pale Manchester United, kiwango chake 

kwenye michuano ya Copa America kimekuwa 

cha kuvutia zaidi tofauti na anapokuwa kwenye 

dimba la Old Trafford.

3. WILFRED ZAHA
Wilfred Zaha alikuwa katika akademi ya watoto wa Crystal Palace kutoka mwaka 2004 hadi 2010, akapandishwa katika kikosi cha kwanza mwaka 2010 na alitumia misimu mi-tatu kuichezea klabu hiyo.
Ukafuatia uhamisho wa kwenda Manches-ter United Januari mwaka 2013, lakini katika misimu yake miwili kama mchezaji wa Unit-ed, Zaha alishindwa kuonyesha thamani yake, akicheza mechi mbili tu za Ligi Kuu na aka-pelekwa kwa mkopo mara mbili.

Alirudi tena Crystal Palace mwaka 2015 na ameonyesha kiwango cha juu kabisa, na kla-bu nyingine kuanza kummezea mate.
Zaha ni mchezaji mwenye kipaji cha hali ya juu, lakini amekuwa akishutumiwa kwa kuwa na kiwango cha kupanda na kushuka pamoja na nidhamu mbovu.

zaidi katika klabu yake hiyo kwa kuwalisha mipira ‘mitamu’ washambuliaji wake.
Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, licha ya kiwango chake hicho, la-kini hakijamlipa, huku Tottenham haijatwaa taji lolote katika miaka ya hivi karibuni na pia hawawezi kumlipa mshahara mkubwa zaidi anaoutaka.

Huku akiichezea kwa mapenzi yote klabu hiyo ya London Kaskazini kwa kipindi cha miaka sita, ishara inaonyesha kuwa mchezaji huyo wa zamani wa Ajax majaliwa yake pale White Hart Lane yanaweza kufikia mwisho kipindi hiki cha majira ya joto.
Amekuwa anatajwa zaidi kwenda Real Ma-drid ambao wamekuwa wakimfuatilia kwa muda mrefu, huku taarifa za hivi karibuni zikieleza kwamba, Spurs imewaomba Real Madrid wapewe Marco Asensio kwa ajili ya kubadilishana na Eriksen.

1. PAUL POGBA

Paul Pogba aliwasili Manchester United 

kipindi cha majira ya joto mwaka 2016 kwa 

ada iliyoweka rekodi wakati akitoka kule Ju-

ventus, huku akitajwa kuwa mmoja wa viun-

go wenye kasi zaidi duniani.

Awali akiwa kinda alicheza katika akademi 

ya hapo Manchester United mwaka 2012 na 

aliporudi alionekana kuwa mkombozi wa 

kweli wa ‘Mashetani Wekundu’ hao.

Hata hivyo, amekuwa na kiwango cha ku-

panda na kushuka, huku pia alikuwa katikati 

ya mgogoro na kocha Jose Mourinho ambaye 

alifukuzwa Desemba mwaka jana.

Ndani ya miaka mitatu ya uwapo wa Pogba 

hapo Man United, ameshindwa kuonyesha 

thamani yake na mashabiki wamegawanyika 

kwa mtazamo wao kwa nyota huyo.

Mapema wiki iliyopita, mshindi huyo wa 

Kombe la Dunia alitamka wazi kwamba ana-

taka kupata changamoto mpya na kuwa ana-

taka kuondoka Man United, huku Real Madrid 

ikitajwa kuwa ndio sehemu anayokwenda.

Miamba hao wa Hispania kwa muda mrefu 

wamekuwa wakimwania mchezaji huyo mwe-

nye umri wa miaka 26, huku klabu yake ya 

zamani ya Juventus pia ikitaka kumsajili tena.
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“Sawa, nilikuwa naikiria kwenda kufanya 
kazi nchi nyingine, huo ndio ulikuwa 
mpango wangu baada ya kukaa kwa muda 
mrefu England, lakini kwa sasa huko ndiko 
kunakostahili niwapo,” Arsene Wenger 
akikiri kuwa na mpango wa kurudi 
kufanya kazi Ligi Kuu England, la-
kini akijiweka mbali na mpango wa 
kwenda kuinoa Newcastle United.

“Kuna fursa kwangu ya kwenda katika 
uongozi moja kwa moja, na wakati nitaka-
potundika daluga, uamuzi huo utafanywa 
na matarajio ya klabu yangu yatakuwa ya 
kwanza kwa yote. Scott Parker, john terry 
pale Aston Villa - ni nzuri kwangu binafsi, 
ambaye ninataka kwenda katika uongozi, 
kuona vijana hawa wanapata fursa na 
inakupa matumaini kwamba itatokea 
kwako,” Wayne Rooney akielezea 
malengo yake ya kuwa kocha.

“Kile ninachoamini ni kwamba Neymar 
anataka kurudi, lakini kusema kwamba 
tumeanza mikakati ya kutaka kumsainisha 
hicho ni kitu ambacho si cha kweli. Ha-
tusajili mtu yeyote kwa sasa hasa mchezaji 
huyu ambaye hatujawasiliana naye,” 
Makamu Rais wa Barcelona, Jordi 
Cardoner akisisitiza kuwa hakuna 
mawasiliano yoyote yaliofanyika 
ya kumrejesha Neymar kutoka PSG

Nukuu
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 Na Somoe Ng’itu, CAIRO 

T
IMU ya Soka ya Taifa ya Tan-
zania (Taifa Stars), imekaa 
kwa muda wa miaka 39 bila 
ya kushiriki fainali za Kombe 

la Mataifa Afrika (Afcon), mashindano 
ambayo ni makubwa barani hapa.

Na mwaka huu, hizi ni fainali za 13  
zikiwa zinafanyika katika majiji manne 
tofauti ambayo ni Cairo, Alexandria, 
Suez na Ismailia, katika taifa hili le-
nye watu milioni 99.21 kwa mujibu wa 
takwimu huku Cairo pekee likielezwa 
kuwa na wakazi milioni 19.5.

Mwaka huu kwa mara ya kwanza, 
fainali hizo zimeshirikisha nchi 24, 
baada ya uongozi mpya chini ya Rais 
wa Shirikisho la Soka Afrika (Caf ), Ah-
mad Ahmad, kufanya mabadiliko ka-
tika idadi ya timu.

Kuelekea fainali hizo, Taifa Stars 
ilikuwa inatumia kauli mbiu isemayo 
“Afcon 2019 Ni Zamu Yetu”, na kwa 
juhudi zilizoonyeshwa na wachezaji, 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), seri-
kali, wadau mbalimbali na mapenzi ya 
Mungu, ndoto za Watanzania kufuzu 
kushiriki fainali hizo zilitimia.

Ilikuwa ni vita ambayo iliwaungani-
sha Watanzania wote bila kujali tofauti 
walizonazo katika klabu wanazozis-
hangilia au vyama vyao vya siasa wana-
vyovishabikia.

Katika safari hiyo, tulishuhudia wa-
nasiasa wa upinzani na chama tawala 
(CCM), wakikaa kupanga mipango ya 
ushindi na kuonekana jukwaani wakis-
hangilia pale timu inapopata matokeo 
mazuri au wakihuzunika endapo Stars 
inakuwa imefungwa.

Licha ya Stars kuwa imepata nafasi 
ya kushiriki fainali hizi, bado mwam-
ko kwa mashabiki haukuwa mkubwa 
kama timu hiyo ilivyokuwa chini ya 
Kocha Mkuu Mbrazil Marcio Maximo, 
ambaye baadaye alirejea nchini kui-
fundisha Yanga.

STARS NDANI YA MISRI

Kikosi hicho kinachonolewa na Mni-
geria Emmanuel Amunike, ndicho kili-
kuwa cha kwanza kutua nchini hapa, 
kati ya timu 24 zinazowania ubingwa 
huo unaoshikiliwa na Cameroon.

Taifa Stars ilifika mapema, kwa 
sababu iliamua kuweka kambi mjini 
Alexandria, na kambi hiyo iliendana na 
kucheza mechi za kirafiki za kimataifa 
ili kujiandaa na fainali hizi, ambazo 
awali zilitarajiwa kufanyika Cameroon.

Stars ilicheza mechi yake ya kwanza 
dhidi ya Misri, ambayo ilifungwa bao 

1-0, halafu baadaye ikakutana na Zimba-
bwe, mchezo uliomalizika kwa sare ya 
1-1, lakini ikimwacha beki, Erasto Nyoni 
akiumia na kuungana na Aggrey Moris 
ambaye aliumia katika mchezo dhidi ya 
wenyeji.

Taarifa kutoka katika idara ya matati-
bu wa timu hiyo, zimesema kuwa Moris 
hataweza kucheza mchezo wowote kati-
ka fainali hizi, lakini shirikisho likimwa-
cha jijini hapa akiwa na wenzake ambao 
wanapeperusha bendera ya nchi.

Iliamua kucheza mechi dhidi ya Misri 
ili kujiandaa kuikabili Algeria, wakati 
mchezo wake wa pili wa kirafiki dhidi ya 
Zimbabwe ulilenga kujiimarisha zaidi na 
kutumia kurekebisha zaidi mapungufu 
yaliyopo.

MAMBO MAGUMU AFCON

Stars ambayo inavaa jezi ya rangi ya 
bluu ikiwa nyumbani na njano ikiwa 
ugenini, iko katika Kundi C pamoja na 
vigogo wawili, Senegal, Algeria pamoja 
na majirani zao kutoka Afrika Mashariki, 
Harambee Stars ya Kenya.

Katika kampeni ya kuwania taji hilo 
la Afcon, Stars ilianza kwa kupoteza 
mechi dhidi ya Senegal ambapo ilifung-
wa mabao 2-0 na mchezo wake wa pili 
ikakubali kichapo kingine cha 3-2 ku-
toka kwa Harambee Stars na kupoteza 
matumaini ya kusonga mbele katika 
mashindano haya.

Kutokana na matokeo hayo, Stars am-
bayo mara ya mwisho kucheza fainali 
hizi ilikuwa ni mwaka 1980, nahodha 
wa kikosi hicho akiwa Mwenyekiti wa 
Baraza la Michezo la Taifa (BMT), Leode-
gar Tenga, sasa kitashuka kwenye Uwan-
ja wa Al Salaam leo usiku kucheza mechi 
ya kukamilisha ratiba dhidi ya Waarabu 
wa Senegal. 

Katika mechi ya kwanza dhidi ya Sen-
egal, Stars ilionekana kuanza kupoteza 
mechi hiyo kabla haijaingia uwanjani, 
na hiyo ilitokana na wachezaji wa kikosi 
cha kwanza ambao walipangwa na Ko-
cha Amunike katika mchezo huo.

Licha ya kufahamu kwamba Senegal 
ina kiwango bora na ina wachezaji we-
nye uwezo wa juu kuliko Stars, lakini 
kikosi hicho kilishindwa kufurukuta na 
kucheza soka la kiwango cha chini ku-
liko ilivyotarajiwa.

Moja ya safu ambazo zilionekana 

Vijana hao wa Amunike pia walianza 
kupoteza muda kwa kujiangusha, huku 
pia golikipa Aishi Manula akitumia 
ujanja wa kuonyesha ameumia ili ati-
biwe, lakini lengo likiwa ni kutaka ku-
punguza mashambulizi.

AMUNIKE KAULI TATA

Kabla ya kuanza kwa mashindano 
haya ya 13, Amunike alisema kuwa am-
ekiandaa kikosi chake kufanya vizuri 
katika fainali hizi, baada ya kufanikiwa 
kukata tiketi ya kushiriki.

Amunike alisema kuwa mpira wa 
sasa umebadilika, na hakuna timu in-
ayoogopwa, lakini heshima kwa wapin-
zani wako haswa kama Senegal na Alge-
ria ambao kiuhalisia wako mbali sana, 
ukilinganisha na Tanzania ambayo iko 
katika nafasi ya 131 kwenye viwango vya 
ubora vya Fifa.

Baada ya kupata kichapo kutoka 
kwa Harambee Stars, Amunike alisema 
kuwa kiukweli kikosi chake hakikuwa 
na uwezo wa kushindana katika fainali 
hizo.

Mnigeria huyo alisema kuwa timu 
yake inaundwa na wachezaji wengi 
wanaoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
ambao ina klabu mbili za Simba na 
Yanga zinazoonyesha ushindani kwe-
nye mechi zake, nyota wachache wa-
naocheza soka la kulipwa nje.

Alisema pia ratiba ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara imekuwa ni kikwazo kingine 
kwa Stars kufanya vibaya kwa sababu 
haitoi nafasi kwa kikosi hicho kupata 
muda wa kucheza mechi za kirafiki za 
kimataifa, ambazo kiufundi husaidia 
kuwaimarisha wachezaji waliopo na 
chipukizi walioitwa kwa mara ya kwan-
za kikosini humo.

MATOKEO KUNDI C.

Tanzania 0 -2   Senegal
Algeria    2 -0    Kenya
Senegal  0 -1    Algeria
Kenya     3-2     Tanzania 

MECHI ZA LEO

Tanzania   vs  Algeria 
Kenya        vs  Senegal 

TAIFA Stars ilikuwa timu ya 
kwanza kuwasili Misri kwenye 
michuano ya Afcon 2019 kati ya 
timu 24 zinazoshiriki mashinda-
no hayo na imekuwa miongoni 
mwa timu za kwanza kuaga 
katika fainali hizo.   
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kuwa dhaifu katika mchezo huo wa 
kwanza, ilikuwa ni idara ya kiungo, hali 
iliyosababisha washambuliaji wa timu 
hiyo wanaoongozwa na Mbwana Sa-
matta kushindwa kufanya mashambu-
lizi katika lango la wapinzani wao.

Hali hiyo ilifanya golikipa wa Senegal 
kukaa muda mrefu ‘akisoma gazeti’ 
kutokana na kukosa misukosuko kwe-
nye lango lake, lakini pia safu ya ulinzi 
ikiwahi kuokoa mipira, pale ilipokuwa 
inaelekea upande wao.

Mambo yaliendelea kuwa mabaya 
zaidi pale Stars ilipowakabili majirani 
zao, Harambee Stars kwa kushindwa 
kulinda ushindi waliokuwa wanaupata.

Iliwachukua dakika tano, kupata 
bao la kuongoza kupitia mshambuliaji 
wake, Simon Msuva, lakini mabeki wal-
ishindwa kuzuia vema na matokeo yake 
Harambee Stars walisawazisha bao hilo 
na kuendelea kuongeza presha kwa 
wawakilishi wetu.

Stars ikaibuka tena na kupata bao 
la pili, ambalo liliwafanya waende ma-
pumziko wakiwa mbele kwa mabao 2-1, 
lakini pia nao walishindwa kuulinda 
ushindi huo, na kuwapa Kenya nafasi 
nyingi ya kusawazisha bao hilo.

Tofauti na mechi ya kwanza ilivyoku-
wa, kwa tofauti ya ubora wa wachezaji 
wa Stars na Senegal, mchezo wa pili 
Stars ilionyesha wazi kwamba bado 
nyota wake wamekosa uzoefu na ku-
fanya uamuzi wenye faida pale wa-
napokuwa na mpira kama ambavyo 
Kenya walikuwa wakifanya.

Stars walionekana kushindwa kutun-
za mipira kila walipokuwa nao, na ku-
ruhusu wapinzani wao kuwapokonya, 
na hii ikawapa nafasi majirani zao hao 
kufanya mashambulizi ya mara kwa 
mara na hatimaye kufanikiwa kusawa-
zisha mabao yote na kupata la tatu lil-
ilowapa ushindi.

Nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta (kulia), akishangilia baada ya kuifungia timu 
yake bao la pili wakati ikichapwa 3-2 dhidi ya Harambee Stars katika mechi ya Afcon 
Kundi C wiki iliyopita.
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WAN-BISSAKA?

Kwa kawaida bei inayotajwa ku-
nunuliwa kwake Wan-Bissaka, na ikilin-
ganishwa na umri wake tayari mijadala 
imeaanza kuibuka. Mfano wa Luke Shaw 
baada ya kuonyesha kiwango cha kuvu-
tia kule Southampton ni mmoja wao. Ma-
beki wa kati, Chris Smalling na Phil Jones 
ambao walitajwa kuchukua mikoba ya 
Ferdinand-Vidic, ni mfano mwingine.

Wote wakajikuta wakiiishia katika njia 
tofauti: Shaw alivunjika mguu mwaka 
2015, na nusuru akatwe na licha ya kuwa 
majeruhi kwa kipindi kirefu, akaimarika 
na kushinda tuzo ya mchezaji bora wa 
msimu wa klabu mwezi uliopita.

Smalling alicheza mechi 13 tu za ligi 
kabla ya uhamisho wake wa pauni mil-
ioni saba mwaka 2010, huku Jones akip-
aishwa mno na Sir Alex Ferguson kufua-
tia uhamisho wake wa pauni milioni 17 
kwa Blackburn katika msimu uliofuata. 
Wachezaji hao walijikuta wakitumia 
muda mwingine kuwa benchi kutokana 
na majeruhi na walishindwa kutimiza 
kile kilichotarajiwa kutoka kwao. Umeo-
na somo lake?

Moja ni Nemanja Vidic mwenyewe 
aliamua kujiondoa mwaka jana, majera-
ha yalimfanya kushindwa kuwa kwenye 
kiwango chake na kuendelea kucheza 
na hivyo safu ya ulinzi ikaongozwa na 
vijana. Historia hii haitakiwi kujirudia 
yenyewe.

Halafu utachoka ukimlinganisha Wan-
Bissaka na beki chipukizi wa Liverpool, 
Trent Alexander-Arnold, ambaye katika 
umri wake mdogo tayari ana taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. Kwa hiyo, anatakiwa 
kujimarisha kwa umakini mkubwa ili 
kuonyesha kwamba fedha zilizotumika 
hakupoteza bure.

Bila shaka ni kwamba, anaingia katika 
klabu ambayo ina matarajio makubwa 
mno na yeye na kwa uhakika anaweza 
kufanya kile ambacho wengine ha-
wakukitarajia, lakini kucheza kwa kujitu-
ma kunaweza kumfanya aaminiwe kwa 
uzuri zaidi na Man United  

UAMUZI WA MWISHO

United inalipa zaidi kwa kuangalia 
sura, lakini kwa upande mwingine wa-
naweza kuwa na wakati mzuri zaidi 
kwani wanaweza kumjenga zaidi kwa 
miaka mingi ijayo. Mapato ya Ligi Kuu ya 
England yanamaanisha kwamba klabu 
inahitaji zaidi, hivyo mchezaji anayetua 
pale anatakiwa kuonyesha thamani yake.

Mshahara wa pauni 80,000 kwa wiki 
kwa mchezaji mwenye umri wa miaka 
21, ulionekana hauwezekani kwa miaka 
michache iliyopita, lakini kwa wakati 
huu ni bora zaidi kwa mchezaji husika 
kwa ajili ya kumpa morali zaidi.

Yote kwa yote, Man United wanaweza 
kuwa wamefanya uamuzi wa busara zai-
di kumsajili, Wan-Bissaka ambaye ataku-
wa na matarajio makubwa zaidi pale Old 
Trafford.   

 MANCHESTER, England 

M
UDA unakimbia na uka-
tili wa soka hauna kinga. 
Tukirudi nyuma hadi 
Januari 2018, beki wa 

pembeni, Aaron Wan-Bissaka aliji-
kuta akifadhaika wakati kocha, Roy 
Hodgson alipokataa uhamisho wa 
mkopo kwa kinda huyo kwenda Ligi 
Daraja la Pili ili kujiimarisha zaidi 
kwenye soka la ushindani.

Na miezi 18 baadaye, sasa ame-
kamilisha usajili wa pauni milioni 
50 kwenda Manchester United, am-
bako hadi sasa, ameweka rekodi ya 
kuwa beki ghali zaidi katika historia 
ya klabu hiyo kipindi hiki cha majira 
ya joto.

Maisha yake yalibadilika haraka 
tangu majeraha ya Joel Ward na Mar-
tin Kelly na kumfanya akaaminiwa 
kikosini, alionyesha kiwango cha juu 
na kuwafanya washambuliaji wengi 
kwenye Ligi Kuu England kumzun-
gumzia.

Alipewa zawadi ya kuongeza 
mkataba wake Aprili mwaka huu, 
na mzaliwa huyo wa Croydon jijini 
London, alionyesha kuaminiwa zaidi 
na timu yake na aling’ara msimu wa 
2018/19.

Wan-Bissaka alicheza mechi 39, 
huku akianza katika mechi 35 kwe-
nye ligi na kumfanya beki huyo wa 
kulia kuaminiwa mno na Hodgson. 
Palace walimaliza Ligi wakiwa nafasi 
ya 12, lakini walipitwa pointi nane 
na Wolves iliyopanda daraja na ku-
maliza nafasi ya saba na imefuzu 
kucheza Ligi ya Europa msimu ujao.

Uwezo wake wa kutumia vizuri 
mguu wake wa kulia dhidi ya timu 
kubwa za Ligi Kuu, ukamfanya kuwa 
mmoja wa mabeki bora wa kulia na 
hakukuwa na mshangao wakati Ole 
Gunnar Solskjaer na makocha wen-
gine walipoanza kumfuatilia kwa ka-
ribu na kuisaka saini yake.

Mabingwa wa Ligi Kuu ya Ujerum-
ani, Bundesliga, Bayern Munich na 
wapinzani wao, Borussia Dortmund 
pia walikuwa kwenye mbio za ku-
wania saini yake, hasa wakichuku-
lia mfano wa mafanikio aliyoyapata 
Muingereza, Jadon Sancho katika 
siku za hivi karibuni nchini Ujerum-
ani. Wan-Bissaka amekuwa mvu-
milivu kuendelea kucheza soka kule 
Kusini mwa Jiji la London, lakini sasa 
anakwenda kuonyesha kipaji chake 
sehemu nyingine.

Lakini Wan-Bissaka, wakati wa 
utoto wake alikuwa shabiki mkubwa 
wa Man United na sasa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 21, 
yupo kwenye nafasi ya kwenda kui-
tumikia timu aliyoipenda kwa miaka 

mingi.
Ada ya pauni milioni 50 ni kubwa, 

hata kama soko la usajili hivi sasa 
kutokuwa la kueleweka. Lakini in-
awakilisha United, ambao wanalipa 
kwa ajili ya mchezaji wa daraja la juu 
na pia kwa mchezaji mwenye asili ya 
Uingereza, kitu ambacho kinaweza 
kutochukuliwa kwa umuhimu wake.

Kiwango chake kisichoshuka ki-
takuwa ni moja ya sababu ya kum-
fanya kuwa na uhakika wa kucheza 
kikosi cha kwanza, huku wapinzani 
wao wa mji mmoja,  Manchester City 
wakiwa katika mbio moja za kuwania 
saini ya beki wa Leicester, Harry 
Maguire. Akiwa amecheza dakika 
3,700 kwenye Ligi Kuu, hilo litamfan-
ya kuwa na majaliwa ya kukaa muda 
mrefu zaidi pale Old Trafford.

Hata hivyo, usajili wake unaweza 
kuwa habari mbaya zaidi kwa kinda 
wa Ureno, Diogo Dalot mwenye umri 
wa miaka 21, ambaye alisajiliwa kwa 
pauni milioni 20 kipindi cha majira 
ya joto kilichopita chini ya zama za 
kocha Jose Mourinho. Lakini kucheza 
mechi 50 katika mashindano yote, 
sio jambo dogo kwake, kwani ana 

Jordan Pickford ni kipa wa kwanza katika 
historia ya kikosi cha England kuweza kudaka 
na kufunga penalti kwenye hatua ya matuta.
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uhakika wa kuendelea kucheza. Aaron ki-
urahisi tu ana uzoefu zaidi, hivyo ushindani 
wa kwanza utakuwa mkubwa hasa Antonio 
Valencia akiwa anamaliza kipindi chake 
cha uchezaji klabuni hapo kipindi hiki cha 
majira ya joto.

Takwimu zake zinazungumza zenyewe: 
akiwa na wastani wa kukaba 3.7, kuokoa 
mipira 3.7, kumiliki 2.4 na kupiga chenga 
1.7, kwa mchezo mmoja alipokuwa Palace 
msimu wa 18/19. Takwimu hizi zinaweza 
kuonekana si za muhimu kwa sababu ali-
cheza katika kikosi dhaifu, lakini hilo lin-
aweza kupuuzwa. Kwa nini?

Naam, kwa sababu alikuwa na wakati 
mzuri zaidi kucheza dhidi ya timu kubwa 
na ni Wilfried Ndidi wa Leicester (Akikaba 
na kushinda mpira mara 143) na kiungo 
wa Everton, Idrissa Gueye (Mara 142) am-
bao walishindana kwenye kuwa na uw-
ezo mkubwa wa kukaba na kunyang’anya 
mpira kushinda nyota huyo kwenye umri 
wa miaka 21 kwa msimu wa 129 ni 18/19: 
akitajwa kuwa mmoja wa mabeki wenye 
kiwango kizuri na cha juu zaidi cha kukaba 
kwenye Ligi Kuu ya England.

KULINGANISHA, MIJADALA NA TAFA-

KARI JUU YA MAKOSA
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NYOTA 11 WENYE THAMANI 

KUBWA ZAIDI DUNIANI

Kuongezeka kwa fedha za udhamini 
kwenye ligi hiyo pamoja na matangazo 

mengi na kuwa na mapato makubwa 
kwa klabu, maana yake timu zimekuwa 
na uwezo wa kutumia fedha za kutosha 

kusainisha wachezaji nyota duniani.

 LONDON, England 

L
IVERPOOL ilifurahia msimu bora 
wa 2018-19, wakiwa kwenye mbio 
moja na Manchester City kuwania 
ubingwa wa Ligi Kuu England kab-

la ya kuibukia kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Na matokeo yake thamani ya wachezaji 
wa kikosi chake imepanda na ‘Wekundu’ 
hao wa Anfield wana wachezaji wanne 
kwenye kikosi bora cha wachezaji 11 we-
nye thamani zaidi duniani msimu huu.

Lionel Messi alikuwa kwenye kiwango 
cha juu pale Barcelona kwa msimu wote, 
huku nyota wa Paris Saint-Germain, Ky-
lian Mbappe na Neymar wakiwa kwenye 
safu ya washambuliaji watatu, maana 
yake ni kwamba hakuna nafasi kwa 
mshambuliaji wa Juventus, Cristiano Ron-
aldo.

Lakini nani mwingine ambaye yupo 
kwenye kikosi hicho? Soma makala haya...

GOLIKIPA
Alisson – Liverpool (Euro Mil. 96)

Wengi walishangaa wakati Liverpool il-
ipowalipa AS Roma pauni milioni 56 kwa 
ajili ya kumchukua golikipa huyo, na Alis-
son tangu alipotua pale Merseyside ameo-
nyesha thamani yake.

Alisson alicheza katika kila mchezo 
wa Ligi Kuu, huku akifungwa mabao 22, 
wakati Liverpool wakimaliza nafasi ya pili 
nyuma ya Manchester City, huku akiwa 
kiungo muhimu kwenye ushindi wao wa 
Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

MABEKI
Trent Alexander-Arnold – Liver-

pool (Euro Mil. 81)
Mchezaji wao wa pili Liverpool kwenye 

kikosi hicho ni beki wa kulia, Trent Alex-
ander-Arnold, ambaye alikuwa na wakati 
mwingine wa kuufurahia pale Anfield.

Wakati safu ya ulinzi ikiimarika zaidi, 
Alexander-Arnold kwa uhakika alijitam-
bulisha mwenyewe duniani, kwa kutoa 
pasi za mwisho 16 katika mechi 40 al-
izocheza kwenye mashindano yote, na 
thamani yake kuwa ni euro milioni 81.

Virgil van Dijk – Liverpool (Euro 
Mil. 98)

Bila shaka alikuwa na kiwango bora 
zaidi msimu uliopita, akishinda tuzo ya 
mchezaji bora wa mwaka wa Ligi Kuu 
England (PFA), Van Dijk kwa uhakika 
ndiye alikuwa katikati ya mafanikio ya 
Liverpool msimu uliopita, baada ya vijo-
goo hao kulipa pauni milioni 75 wakati 
walipomsajili Januari mwaka 2018.

Van Dijk ndiye alikuwa akiongoza safu 
ya ulinzi ya Liverpool na pia alifunga 
mabao sita, na sasa thamani yake imeon-
gozeka. Beki huyo wa zamani wa Celtic 
na Southampton pia aliiongoza Uholanzi 
kwenye fainali ya Ligi ya Mataifa ya Uefa, 
ambapo walifungwa na Ureno.

Raphael Varane – Real Madrid 
(Euro Mil. 86)

Akitoka kuisaidia Ufaransa kushinda 
Kombe la Dunia, Raphael Varane haku-
weza kuonyesha kiwango chake alichok-
ionyesha kwenye timu ya taifa pale Real 
Madrid, ambayo ilikuwa kwenye msimu 
mgumu zaidi kwao.

Varane bado aliendelea kuonyesha ub-
ora wake kwenye safu ya beki ya Madrid, 
licha ya msimu uliomaliza kuwa mgumu 
zaidi kwa Madrid, lakini bado amekuwa 

MECHI 12 Chelsea ilizoshinda kwenye Europa 
League msimu wa 2018-19, zinaifanya kushika 
nafasi ya pili kwa kushinda michezo mingi 
katika michuano mikubwa ya Uefa kwa msimu 
mmoja, ni Atletico Madrid pekee inayoizidi ku-
fuatia kushinda mechi 13 msimu wa 2011-12.

U
S
IL
O
L
IJ
U
A

beki namba mbili mwenye thamani kubwa 
zaidi duniani.

Andy Robertson – Liverpool (Euro 
Mil. 66)

Machezaji wa nne wa Liverpool katika 
kikosi hiki ni Andy Robertson, ambaye 
kama beki mwenzake wa pembeni, Alexan-
der-Arnold alikuwa na wakati mzuri zaidi 
kwa kikosi cha Jurgen Klopp kwa msimu 
wote uliopita.

Kucheza kwa kupanda kusukumiza 
mashambulizi mbele, ndio ilikuwa staili ya 
uchezaji ya Robertson na haikushangaza 
kumuona akiwa kwenye kikosi hiki, huku 
beki huyo wa kushoto wa Scotland ak-
itoa pasi za mwisho 13 katika mechi 48 al-
izocheza kwenye mashindano yote.

VIUNGO
Paul Pogba – Manchester United 

(Euro Mil. 127)
Paul Pogba pengine anaweza kuwa kwe-

nye shutuma nyingi kuhusu kiwango chake 
kwa sasa pale Manchester United, lakini 
shaka imebakia kama ataweza kubakia pale 
Old Trafford, ila hilo halijamzuia kuwa kwe-
nye kikosi cha wachezaji wenye thamani 
kubwa duniani akiwa na thamani ya euro 
milioni 100.

Nyota huyu wa Ufaransa amefunga ma-
bao 16 na kutoa pasi 11 kwenye mashindano 
yote kwa klabu yake msimu uliopita, huku 
Juventus na Real Madrid zikiripotiwa ku-
wania saini ya mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 26.

N’Golo Kante – Chelsea (Euro Mil. 90)
Maurizio Sarri aliamua kumtumia N’Golo 

Kante kama kiungo mshambuliaji msimu 
uliopita pale Chelsea, ni wazi kwamba ma-
badiliko hayo ya namba hayakuwa na ma-
fanikio kwani yeye anatajwa kama mmoja 
wa viungo mkabaji bora zaidi duniani na 
kumchezesha kama mshambuliaji ilikuwa 
ni kupoteza muda.

Yote kwa yote, Kante ana thamani kubwa, 
kwani ameingia katika kikosi hiki akiwa 
ameisaidia Chelsea kutwaa taji la Ligi ya 
Europa na maana yake kwamba kila msimu 
katika maisha yake hapo England amekuwa 
akitwaa taji.

Kevin De Bruyne – Manchester City 
(Euro Mil. 120)

Kiungo bora wa Manchester City hakuwa 
na msimu mzuri zaidi wa 2018-19, bado ali-
weza kuwa kiungo muhimu kwa kikosi cha 
Pep Guardiola wakati kikitwaa taji la Ligi 
Kuu.

De Bruyne alifunga mabao sita na kutoa 
pasi za mwisho 10 katika mechi 32 al-
izocheza kwenye mashindano yote na al-
ionyesha umuhimu wake wakati akitwaa 
taji la FA, wakati City wakiifunga Watford 
kwenye fainali.

WASHAMBULIAJI

Lionel Messi – Barcelona (Euro Mil. 190)
Messi anaonekana anaendelea kuwa 

bora. Nahodha huyo wa Barca ambaye aliti-

miza umri wa miaka 32 Jumatatu iliyopita, 
alifunga mabao 51 kwa Barcelona msimu 
uliopita, na kufikisha mabao 600 aliyoifun-
gia klabu yake hiyo.

Hata hivyo, Messi ambaye aliiwezesha 
Barca kutetea taji la Ligi Kuu, alishindwa 
kuisaidia wakati inatolewa kwenye nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na Liver-
pool kabla ya kufungwa na Valencia kwenye 
fainali ya Kombe la Mfalme (Copa del Rey).

Kylian Mbappe – Paris Saint-Germain 
(Euro Mil. 225)

Huyu ndiye mchezaji wa gharama kubwa 
zaidi katika kikosi hiki. Mbappe baada ya 
kufanya makubwa kwenye Kombe la Dunia 
akiwa na Ufaransa alifunga jumla ya ma-
bao 39 kwa Paris Saint-Germain msimu wa 
2018-19, na hivi karibuni aliifungia Ufaransa 
bao lake la 100 kwenye mchezo wa kufuzu 
Euro 2020 dhidi ya Andorra.

Katika umri wake wa miaka 20, thamani 
ya Mbappe imekuwa ni zaidi ya  euro mil-
ioni 200 na ana uhakika wa kuendelea ku-
tamba kwa thamani yake kuwa juu zaidi.

Neymar – Paris Saint-Germain (Euro 
Mil. 195)

Uvumi umeenea kwamba, majaliwa ya 
Neymar pale Paris Saint-Germain, yapo 
shakani kwani anataka kurudi katika timu 
yake ya zamani ya Barcelona. Alitua PSG 
kwa pauni milioni 200 mwaka 2017.

Neymar anashika nafasi ya pili kwa kuwa 
mchezaji mwenye thamani kubwa zaidi du-
niani. 

ALISSON
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Kampuni yakabidhi gari 
la wagonjwa la mil. 76/-

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, KYELA

KAMPUNI inayojihusisha na 
ununuzi wa kokoa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela, 
mkoani Mbeya, Biolands, im-
ekabidhi msaada wa gari la 
wagonjwa lenye thamani ya 
Sh. milioni 76 ili kukabiliana 
na changamoto ya usafiri na 
wagonjwa kupata huduma kwa 
wakati.

Akizungumza katika hafla fupi 
ya makabidhiano ya gari hilo 
hivi karibuni, Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya wilaya, Hunter 
Mwakifuna, alisema gari hilo 
lilipatikana kwa ubia baada ya 
kuanzishwa kwa mfuko wa afya 
wa jamii  CHF  na wadau ambao 
ni Biolands waliamua kutoa gari 
hilo ambalo lililokuwa chini ya 
usimamizi wa Health Insurance 
Management Services Organiza-
tion  (HIMSO) ambao walisimamia 
rasilimali watu na magari.

Hanta alisema baada ya kipindi 
cha HIMSO kutoa huduma ndani 
ya Halmashauri ya Kyela, ku-
malizika muda wake na kuhamia 
wilaya nyingine na tangu mwaka 
2014 halmashauri iliomba  gari 
hilo libaki na hatimaye kampuni 
hiyo iliridhia kukabidhi gari hiyo.

“Tunashukuru kampuni ya 
biolands na wabia wao HMSO 
kwa kukubali kutoa gari hili 
ambalo litakuwa maalum kubebea 
wagonjwa maeneo mbalimbali 
naamini changamoto ya huduma 
ya usafiri wa kubeba wagonjwa 
itapungua tunaomba mwendelee 
kutusaidia kwa sababu bado uhi-
taji ni mkubwa,” alisema Mwaki-
funa. 

Mwakilishi wa HIMSO, Deodat 
Madembwe, alisema kuwa shirika 
lao lilianza kufanya kazi na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela kwa 
kushirikiana na Biolands tangu 
mwaka 2010 na hadi kufikia  
2014 kampuni hiyo ilinunua gari 
hilo. Meneja uendeshaji wa  kam-
puni ya ununuzi wa kokoa ya Bio-
lands, Felix Mtawa, alisema  wali-
saini mkataba na Bima ya Afya 
CHF tangu mwaka 2010 kwa 
ajili ya kuwasaidia wakulima na 
wateja wao ambao wanawauzia 
kokoa na kila mkulima alikatiwa 
bima ya afya na kampuni hiyo.

Mtawa alisema mradi huo 
ulikuwa wa miaka mitano ulianza 
mwaka 2010 na kumalizika 2014 
ulizinufaisha familia zote kwa 
kufunguliwa bima za afya na kila 
kichwa kililipiwa Sh. 3,000.

Alisema katika kipindi cha 
mwaka 2011/2012, jumla ya 
wagonjwa 18,000 walinufaika na 
mradi huo wa kuboresha afya 
na mradi ulipomalizika fedha 
zilizobaki walikubaliana kununua 
gari la wagonjwa.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Clau-
dia kitta, aliahidi kulitunza gari 
hilo kama ishara ya kutambua 
mchango wa Kampuni ya Bio-
lands katika Sekta ya Afya.

Mwekezaji Mbeya Textile apewa miezi 2 kuzalisha
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

SERIKALI ya Mkoa wa Mbeya 
imetoa muda wa miezi miwili 
kwa mwekezaji wa kilichokuwa 
Kiwanda cha Mbeya Textile, 
kuanza   mara moja uzalishaji 
wa bidhaa nyingine  kulingana 
na makubaliano   ya mkataba 
vinginevyo hatua kali za kishe-
ria zitachukuliwa. Maagizo 
hayo yalitolewa juzi na Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alipofanya ziara ya 
kukagua   hatua iliyoikia ya 
ufungaji mitambo  ya kiwanda 
kipya cha East Africa Starch 

Limited,   ambacho kinata-
rajiwa kuanza kuzalisha bidhaa 
ya mafuta yanayotokana na 
mahindi, glukosi,   chakula cha 
mifugo na unga.

Alisema kasi bado hairidhishi 
na kuutaka   uongozi kuhakiki-
sha ukamilishaji wa mitambo 
mipya unakamilika haraka ili 
bidhaa zianze kutengenezwa.

Aliongeza kuwa serikali il-
itegemea kiwanda hicho mpaka 
sasa kiwe tayari kimeanza uzal-
ishaji, lakini bado wanaendelea 
na ufungaji wa mitambo, aliwa-
himiza kuongeza kasi ili kue-
ndana na makubaliano.

“Mpaka sasa bado wanaende-

lea kufunga mitambo ya kiwan-
da kipya cha East Africa Starch 
Limited ambacho kitazalisha 
bidhaa mbalimbali zitokanazo 
na mahindi kama vile ya mafu-
ta yanayotokana na mahindi, 
glukosi, chakula cha mifugo na 
unga,” alisema Chalamila.

Katika maelezo yake Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alisema kiwanda 
hicho ambacho zamani kili-
kuwa kinazalisha nguo, lakini 
baadaye wakati wa ubinafsishaji 
alipewa mtu kwa ajili ya kuen-
deleza kiwanda kwa malengo 
ya kuzalisha nguo.

Alisema uliika wakati  zao 

la pamba ambalo lilikuwa lin-
alimwa katika mikoa ya Mbeya 
na mikoa mingine liliingiwa na 
mdudu mwekundu hali iliyo-
sababisha kukosekana kwa bid-
haa hiyo, wakaomba kuhami-
sha mitambo Kanda ya Ziwa na 
mwaka 2011 waliomba kufunga 
mitambo ya kuzalisha bidhaa 
nyingine na  taratibu zote zili-
fanyika.

Alisema kiwanda hicho kip-
ya kinatarajiwa kuajiri watu 
zaidi ya 200 na kununua   tani 
40,000 hadi 45,000 za mahindi 
kila mwaka kwa lengo la kuten-
geneza bidhaa mbalimbali zito-
kanazo na nafaka hiyo.

Wagonjwa wa ukoma walalamika kukosa matibabu
Na Grace Mwakalinga, 
RUNGWE

W
AGONJWA wenye 
ukoma ambao 
wanaishi Kijiji 
cha Ndubi, Kata 

ya Kisondela katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Rungwe mkoani 
Mbeya, wamelalamikia kukosa 
huduma za matibabu kwenye 
Kituo cha Afya cha Kisa, hali in-
ayosababisha ugonjwa huo kue-
ndelea kusambaa na kusababi-
sha ulemavu. Waliyasema hayo 
jana wakati wakipokea  mis-
aada ya vitu mbalimbali vili-
vyotolewa na wasamaria wema 
wanaounda kundi la Whatsapp 
la ‘They Need Our Help’ lenye 
lengo la  kuwasaidia watu we-
nye mahitaji.

Juliana  Kabajila, alisema 
mwaka 1985 aliika katika Ki-
jiji cha Ndubi akitokea wilayani 
Kyela kupata huduma za mat-
ibabu ya ukoma katika Hospitali 
ya Makete, iliyoanzishwa na wa-
koloni ambayo ilikuwa   maal-

um kwa ajili ya kutibu   wenye 
matatizo hayo.

Alisema hospitali hiyo iliku-
sanya wagonjwa kutoka mae-
neo mbalimbali ikiwamo na 
nchi jirani ya Malawi kutibiwa 
ukoma na miaka ya 1990 Dak-
tari bingwa wa ugonjwa huo ali-
hamishwa hali iliyosababishwa 
huduma hiyo kudorora na hati-
maye hospitali kufungwa.

Aliongeza kuwa baada ya 
hospitali kufungwa huduma za 
matibabu zilihamishiwa kwe-
nye Kituo cha Afya cha Kisa, lak-
ini kutokana na changamoto za 
wataalamu huduma zilisuasua.

Alidai tangu  mwaka 2002 
wagonjwa ambao walihamishia 
makazi yao kwenye Kijiji cha 
Ndubi, hawajawahi kupata hu-
duma yoyote ya kutibu ugonjwa 
huo zaidi ya kuoshwa vidonda 
na dawa nyingine za kutuliza 
maumivu.

“Hakuna huduma yoyote 
ya matibabu tunayoipata ka-
tika kituo hiki cha afya zaidi 
ya kupewa dawa za kutuliza 

maumivu na kuoshwa vidonda, 
wakati mwingine tunalazimika 
kutumia gharama kufuata hu-
duma hiyo katika Hospitali ya 
Wilaya ya Makandana changa-
moto ni kwamba hatuna fedha 
za kugharamia huduma za mat-
ibabu, lakini pia maisha yetu 
kwa sababu tuna ulemavu,” 
alisema Juliana.

  Richard Buja, alisema 
ugonjwa wa ukoma aliupata mi-
aka ya 1986, lakini kutokana na 
ukata wa fedha hadi sasa ume-
sababisha upofu wa macho yote 
mawili na mikono yote hivyo 
kushindwa kufanya kazi yoyote 
ya kuzalisha.

Alisema ugonjwa huo ume-
kuwa pigo kwake kwa sababu 
amekuwa tegemezi wa kila 
kitu, hivyo anahitaji msaada 
wa vyakula na fedha ili kue-
ndesha maisha yake aliongeza 
kuwa hata mkewe aliyekuwa 
anamuuguza naye amepata 
ugonjwa wa kupooza hivyo 
hana msaada wa karibu zaidi 
ya watoto ambao huika kwa 

msimu.
Akizungumzia hali ya hu-

duma za afya katika Kituo cha 
Afya cha Kisa, Mganga wa kituo 
hicho, Ireneus Mlelwa, alikiri 
kukosekana kwa huduma za 
matibabu kwa wagonjwa wa 
ukoma.

Alisema serikali haileti dawa 
zozote za kutibu ugonjwa huo 
badala yake huwatibu wag-
onjwa hao kwa kuwapa dawa za 
kutuliza maumivu.

“Tunaomba serikali ifanye 
utaiti upya wa ugonjwa wa 
ukoma katika kijiji hiki cha Ndu-
la pamoja na maeneo mengine, 
itasaidia kujua idadi na namna 
ya kuwasaidia kuliko ilivyo 
sasa haitoi msaada wowote wa 
dawa kwa wagonjwa,” alisema 
Mlelwa.

Alisema kituo hicho cha Kisa 
ni cha mtu binafsi kinahudumia 
wagonjwa takribani 30 katika 
kipindi cha miezi sita na kwam-
ba wagonjwa wengine hushind-
wa kuika kwa sababu  hawa-
pati huduma stahiki.

Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa mtaalamu wa mafunzo Grady Kikoti wa Shirika la 
One Acre Fund Tanzania, wakati wa tukio la uvunaji wa mahindi katika shamba la mmoja wa wakulima wa kijiji cha Kitumbuka Anatas 
Kiwonde, Kata ya Irole wilayani Kilolo leo (jana). Shirika la One Acre Fund husaidia wakulima wadogo katika kilimo cha mahindi kwa 
kuwakopeshe pembejeo za kilimo ili waweze kuzalisha kwa tija. PICHA: FRIDAY SIMABAYA
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HABARI DODOMA

TCCIA 
yaiombea 
gesi asilia 
Dodoma

TABOA yataka mjadala ukataji tiketi kwa kielektroniki
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SIKU chache baada ya serikali 
kutamka kuanza majaribio ya 
mfumo wa ukataji tiketi za ma-
basi ya mikoani kwa njia ya kiele-
ktroniki, Chama cha Wamiliki wa 
Mabasi ya abiria nchini (TABOA) 
kimeomba kufanyika majadiliano 
kati yao na serikali.

Hayo yalielezwa jana na Katibu 
wa Mkuu wa Chama hicho, Enea 
Mrutu, katika kikao cha wamiliki 
hao kilichofanyika jijini hapa.

Mrutu alisema wamiliki hao 
wanaona ni vyema kuwapo na 
kikao cha majadiliano kati ya Seri-
kali na Taboa kwanza ili kuainisha 
changamoto zao.

“Tumejadili kwa   kina kwenye 
kikao chetu jinsi  mfumo huo na 
namna ya uendeshaji wake na 
kubaini yapo mapungufu ambayo 
yanahitaji majadiliano kati yetu na 
serikali,” alisema. Alisema Taboa 
hawapingi kuwapo kwa majaribio 
hayo ya tiketi kwa njia ya kielek-
troniki ila kuwapo na majadiliano 
ambayo kila upande utanufaika.

Aidha, Mrutu alisema kabla ya 
kuanza kwa zoezi hilo pana hi-
tajika elimu kwanza ili kuepuka 
wananchi kutapeliwa fedha zao 
na watu wasio waaminifu.

Naye, Mmiliki wa Mabasi 
ya Kampuni ya Jambo, Omari 
Chaka, alisema maeneo mengi 
hapa nchini hakuna uhakika wa 

mtandao jambo ambalo linaweza 
kusababisha wananchi kushindwa 
kupata huduma hiyo.

Chaka   aliongeza kuwa lazima 
pawepo na majadiliano kuhu-
su  matumizi ya mashine za kiele-
ktroniki zitakazotumika katika ku-
kata tiketi. “Sambamba na utoaji 
elimu panahitajika mazungumzo 
ili ikitokea mtu amekosea katika 
kukata tiketi aweze kujua namna 
ya kurudishiwa fedha zake,” alise-
ma. Aliongeza “Tunapozungumza 
mitandao kuna wajanja wanaweza 
kuingilia wakawatapeli wananchi   
na matokeo yake tunajua lawa-
ma zitapelekwa kwa mmiliki wa 
chombo cha usairi jambo am-
balo si kweli.” Hata hivyo alisema 

ukataji tiketi kwa njia ya kawaida 
ulikuwa unatoa ajira kwa watu 
wengi hivyo hilo nalo litazamwe 
kwa sababu litakosesha wengi 
ajira.

Hivi karibuni, Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano, 
Mhandisi Isaac Kamwelwe, ali-
tangaza kuanza kutumia mfumo 
huo ambao pamoja na mambo 
mengine utakusanya taarifa zote 
muhimu kwenye sekta hiyo na 
kuondoa vitendo vya ulanguzi wa 
nauli kwa abiria.

Kamwelwe alisema mfumo huo 
ukikamilika  utaondoa rasmi shu-
ghuli za wapigadebe na mawakala 
wa mabasi   maeneo mbalimbali 
nchini.

Chaula ataka wafanyakazi  wa afya wawe wazalendo
Na Augusta Njoji, DODOMA

K
ATIBU Mkuu wa Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. Zainab 

Chaula, amewataka watumishi 
wa afya nchini kufanya kazi kwa 
uzalendo na kuondokana na 
migogoro mahala pa kazi.

  Dk. Chaula alitoa kauli hiyo 
juzi katika uzinduzi  wa Baraza 
la kwanza la Taasisi ya Hospitali 
ya Benjamin Mkapa, jijini hapa.

  Alisema kila  mfanyakazi 
anawajibika  katika majukumu al-
iyopewa kwa uadilifu na uaminifu.

 “Tufanye kazi yetu kwa upen-

do licha ya kuwa ni ngumu, lakini 
tukiifanya kwa upendo, umoja na 
mshikamano itakuwa rahisi sana 
na tutakusanya baraka nyingi ku-
toka kwa tunaowahudumia, na 
tafsiri ya kazi yetu kuwa ya wito 
itathibitika,” alisema. 

Alibainisha kuwa kazi ya uta-
bibu na udaktari inahitaji uvumil-
ivu, huruma na maneno ya faraja 
kwa wagonjwa hivyo kila  mmoja 
anatakiwa kuguswa pindi ana-
potoa huduma kwa mgonjwa. 

“Kila mmoja akijituma atatimiza 
wajibu wake, mfano mzuri mimi 
mwenyewe sisubiri kutumwa nap-
enda hekaheka hivyo napata shi-
da ninapokutana na mtu anayes-

ubiri kutumwa, maana ataona tu 
unamfuatilia,” alisema. 

Aliwataka kutekeleza maju-
kumu yao na kutowakwaza wag-
onjwa.

  Akizungumzia migogoro na 
majungu kazini, alisema kamwe 
huwa haileti tija katika utendaji 
bali inasababisha makwazo na 
kuifanya kazi kuwa ngumu zaidi.

  Alisema ni lazima kila ali-
yepewa dhamana hasa viongozi 
kuhakikisha wanatenda haki na 
kuwajali watumishi waliochini 
yao pamoja na kuwatia moyo ili 
waweze kufanya kazi vyema.

  Katibu wa Chama cha Wafan-
yakazi wa Serikali na Afya (TU-

GHE) Mkoa wa Dodoma, John 
Mchenya, aliahidi kuwa wataen-
delea kuyafanyia kazi maelekezo 
yote muhimu yaliyotolewa. 

Awali, Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi   na Mkurugenzi wa 
Taasisi hiyo, Dk. Alphonce Chan-
dika,   alisema taasisi hiyo ina 
takriban miaka mitatu tangu ian-
zishwe na walikuwa hawajaunda 
Baraza la Wafanyakazi kwa saba-
bu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
idadi ndogo ya wafanyakazi.

  Alisema kutokana na idadi 
hiyo kujitosheleza wameona kuwa 
na umuhimu wa kuwa na baraza 
hilo ili kushughulikia masuala ya 
wafanyakazi.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

CHEMBA ya Wafanya-
biashara wenye Viwanda 
na Kilimo Tanzania (TCCIA) 
imeiomba serikali kufikisha 
gesi asilia jijini Dodoma ili 
kusaidia viwanda vitakavy-
ojengwa viweze kupata 
nishati ya uhakika na kwa 
bei nafuu. Akizungumza 
mwishoni mwa wiki katika 
Kongamano la Fursa za 
Uwekezaji mkoani Dodoma, 
Rais wa TCCIA, Octavian 
Mshiu, alisema gesi hiyo 
inapaswa kufikishwa Do-
doma ili kusaidia viwanda 
ambavyo vinatarajiwa 
kujengwa, viweze kupata 
nishati ya uhakika wa kue-
ndeshea shughuli zao.

 “Serikali iangalie 
uwezekano wa kufikisha 
gesi asilia kwa haraka 
ili viwanda vinapokami-
lika viikute gesi asilia ipo 
tayari,” alisema.  Alibaini-
sha kuwa Dodoma imekuwa 
Jiji na watu wanaongezeka, 
kwa hiyo gesi hiyo ikifika 
itakuwa rahisi kwa viwanda 
na shughuli nyingine zina-
zohitaji umeme. Pamoja na 
hayo, aliomba ujenzi wa 
bandari kavu jijini hapa 
uharakishwe ili kurahisi-
sha usafirishaji wa mizigo 
wakati ikisubiri kukamilika 
kwa mradi wa ujenzi wa 
reli.

 “Kadri siku zinavyozidi 
kusogea Dodoma itakuwa 
mji bora katika uwekezaji 
kama ilivyo miji mingine 
ya nje ya nchi na kuongeza 
kutokana na hilo Watan-
zania wanakila sababu 
ya kuchangamkia fursa 
zinatolewa na serikali kwa 
ajili ya kuleta maendeleo,” 
alisema. Kadhalika, aliahidi 
kuwa chemba hiyo itaende-
lea kuimarisha ushirikiano 
na serikali ya awamu ya 
tano katika mipango yote 
ya maendeleo ili kuinua 
uchumi wa Taifa.

“Kama Rais John Magu-
fuli alivyosema anapenda 
kuona uwezeshaji unaan-
zia ngazi ya chini, na sisi 
tunafanya hivyo ili kuinua 
sekta ya biashara ambayo 
ni muhimu kwa mmoja,” 
alisema Mshiu.

Alisema pamoja na 
kuimarisha ushirikiano na 
serikali, katika kongamano 
lingine wanatarajia kuwaa-
lika wafanyabiashara wengi 
kutoka nje kuja kuona 
fursa za uwekezaji kupitia 
makongamano mbalimbali 
yatakayoandaliwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Kazi, Ajira, Vijana na Watu Wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, akizungumza na mmoja wa watu 300 
wenye ulemavu waliopokea vifaa saidizi vilivyotolewa na Kampuni ya Sigara Tanzania (TCC Plc), huku baadhi ya viongozi waliohudhuria wak-
ishuhudia. Kushoto ni Mkurugenzi wa Sheria na Uhusiano wa TCC Plc, Godson Killiza.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar 
Balozi Seif Iddi, amesema wakati seri-
kali inatarajia kufanya  marekebisho ya 
mishahara kwa wafanyakazi wake wenye 
uzoefu na makundi mengine ambayo 
hayakunufaika na nyongeza za misha-
hara iliyopita, Sh. bilioni nne zimetengwa 
kwa lengo la kuwapatia mikopo vijana ili 
waweze kujiajiri.

Alisema pia Serikali ya Abudhabi, 
kupitia Mfuko wa Khalifa (Khalifa Fund) 
itatoa Sh. bilioni 23 kwa Zanzibar kwa 
ajili ya kusaidia tatizo la ajira kwa vijana 
wa Zanzibar.

Akifunga mkutano wa 14 wa Baraza 
la tisa la Wawakilishi lililojadili Bajeti 
ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha wa 
2019/2020, alisema kupatikana kwa 
fedha hizo kunatokana na ziara aliyoi-
fanya Rais wa Zanzibar Dk.

Ali Mohamed Shein, katika nchi za 
Falme za Kiarabu mwishoni mwa mwaka 
jana.

Alieleza katika kutekeleza azma hiyo, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pia 
baadaye itaongeza kiasi kama hicho 
kitakachotolewa na Mfuko wa Khalifa wa 
Abudhabi ili kusaidia miradi ya vijana 
nchini. Alisema serikali imekuwa iki-
chukua hatua mbalimbali ili kuhakikisha 
vijana wake wanapata ajira, ikielewa 
ukubwa wa tatizo hilo ambalo ni changa-
moto ya dunia ikiwamo Zanzibar na 
Tanzania kwa ujumla.

Balozi Iddi alitoa wito kwa vijana hasa 
wanaomaliza vyuo vikuu na elimu ya 
sekondari kujikusanya pamoja katika 
kubuni au kutafuta mradi wa kufanya ili 
kuitumia vyema fursa iliyopo.

Akizungumzia suala la ardhi, Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Iddi 
aliwaomba watendaji wote waliopewa 
dhamana ya usimamizi wa Sheria za 
Ardhi wawe wazalendo kwa kutumia 
taaluma zao ili kutatua migogoro ya ardhi 
iliyopo kuanzia shehia, wilaya, mikoa 
hadi taifa kwa ujumla.

Alisema Zanzibar kwa sasa ina sheria 
tisa zinazohusiana na matumizi bora na 
endelevu ya ardhi, lakini bado kumeji-
tokeza baadhi ya viongozi, watendaji wa 
serikali na wananchi kuendelea kutozi-
heshimu sheria hizo.

Balozi Iddi alisema wahusika hao 
wamekuwa na tabia ya kuwa madalali wa 
kuuza au kuchukua ardhi bila ya kufuata 
sheria na taratibu zilizopo hali inayo-
sababisha dhuluma na migogoro mingi 
katika jamii.

Aliwaomba Wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi na wananchi wote wa Zanzi-
bar kutambua kwamba ardhi ni rasilimali 
muhimu katika maendeleo ya taifa na 
wananchi wake kiuchumi na kijamii.

Alieleza kwamba Serikali Kuu inatam-
bua kuwa wapo baadhi ya wanaojiita 
wawekezaji wa kizalendo wanaoomba na 
kupewa ardhi na badala yake huitumia 
kwa kuinadi sokoni na kuiuza kwa fedha 
nyingi za kigeni jambo ambalo halikuba-
liki na dola haitasita kuwanyang’anya 
ardhi wale watakaobainika kuendeleza 
vitendo hivyo viovu vinavyohujumu 
uchumi.

Alisema hatua mbalimbali zitaendelea 
kuchukuliwa na serikali katika kupunguza 
au kuondoa kabisa migogoro ya ardhi 
ikiwamo kuimarisha Mahakama ya Ardhi 
nchini pamoja na kuendeleza hatua ya 
maandalizi ya upimaji wa miji mipya 
Unguja na Pemba.

Serikali yatenga bil. 
4/- kukopesha vijana

Ahimiza wanawake kuipa ushindi wa kishindo CCM
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MBUNGE wa Viti Maalum 
Mkoa wa Mjini Unguja, Asha 
Abdalla Juma, amewataka wa-
nawake kuiamini, kulinda na 
kuipigania CCM na kuhakiki-
sha inashinda kwa kishindo 
mwaka 2020 kuliko chaguzi 
zote zilizopita toka kuan-
zishwa mfumo wa vyama vingi 
mwaka 1992.

Alisema serikali ya awamu 
ya saba ya Zanzibar pamoja na 
serikali ya awamu ya tano ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania chini wa marais wake

ambao ni Dk. Ali Mohamed 
Shein na Dk. John Magufuli, 
wamesimamia utekelezaji wa 
mambo mengi ya kimaende-
leo yanayokidhi mahitaji ya 
wanawake na jamii nzima kwa 
ujumla.

Hayo aliyasema wakati 
akifungua kikao cha Baraza 
la Umoja wa Wanawake wa 
CCM (UWT), Wilaya ya Amani 
kilichofanyika katika oisi za 
wilaya hiyo Sebleni Amani Un-
guja.

Asha alieleza kwamba kupi-
tia utekelezaji wa Ilani ya CCM 
ya mwaka 2015/2020, serikali 
imeimarisha huduma za afya, 
miundombinu ya barabara, 
umeme, elimu, mikopo kwa 
wanawake yenye masharti 
nafuu pamoja na kutoa fursa 
za uongozi kwa wanawake 
katika chama na serikali zote 
mbili. 

Alisema kutokana na 
mambo mengi ya kimaende-
leo yaliyotekelezwa nchini, 
wanawake wanatakiwa ku-
unganisha nguvu zao bila ya 
kujali  tofauti za vyeo, rangi 
na kabila wahakikishe CCM in-

ashinda kwa ngazi zote katika
uchaguzi mkuu ujao kwa 

kuwa hiyo ndio njia pekee ya 
kuthamini kwa vitendo juhudi 
zinazofanywa na serikali.

Kupitia mkutano huo 
aliwasihi wajumbe wa mku-
tano huo kuendeleza umo-
ja na mshikamano katika 
kutekeleza majukumu yao ya 
kisiasa ndani na nje ya UWT, 
kwa lengo la kuandaa mazin-
gira raiki ya kisiasa yatakayo-
imarisha CCM.

Aliwakumbusha wanawake 
hao kwamba pamoja na ma-
jukumu yao wanatakiwa 
kusimamia malezi ya watoto 
katika maadili mema na ku-
hakikisha wanalindwa dhidi 
ya vitendo vya udhalilishaji.

Akizungumzia suala la ui-
marishaji wa chama na jumui-
ya hiyo, alisisitiza umuhimu 
wa kuongeza wanachama 

wapya wenye sifa kisheria za 
kuipigia kura CCM kwa kila 
uchaguzi wa dola.

“Kila mwanachama kwa 
nafasi yake aanze kuwatafuta 
wapigakura wapya wa

makundi yote wenye sifa za 
kupiga kura, waelezeni mazuri 
mengi yanayopatikana ndani 
ya CCM japokuwa mengi 
wanayaona na kuyatambua, 
lakini bado tuna jukumu la 
kuwakaribisha kwa ukarimu 
kwa kuwa CCM ni chama cha 
wote, nyumbani kumenoga,” 
alisema.

Naye Katibu wa UWT wilaya 
hiyo, Asha Mzee Omar, aki-
soma taarifa ya utendaji wa 
kazi za UWT, alisema viongozi, 
watendaji na wanachama wa-
nashirikiana vizuri huku waki-
jipanga kukabiliana na dalili 
zozote za upinzani ili CCM 
ishinde katika uchaguzi ujao.

Diaspora wapania kujenga daraja Dar hadi Z’bar
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

U
ONGOZI wa Ju-
muiya ya Watanza-
nia wanaoishi nje 
ya nchi (Diaspora) 

uko tayari kusimamia ujenzi 
wa daraja refu la kisasa lenye 
uwezo wa kuunganisha miji 
miwili ya Dar es Salaam na  
Zanzibar katika harakati za 
kuimarisha uchumi na ma-
wasiliano.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
hiyo akiwa pia mjumbe wa 
kamati ya biashara Tanza-
nia,  Jonas Njao, akiiongoza 
timu ya wanajumuiya hiyo al-
itoa kauli hiyo wakati akizun-
gumza na Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, Balozi Seif 
Ali Iddi, oisini kwake Vuga 
Mjini Zanzibar.

Jonas alisema Diaspora im-
eanza harakati za maandalizi 
ya kufanya utaratibu wa kuzi-
omba serikali zote mbili za 
Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania na ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kuuridhia mradi 
huo mkubwa wa kimataifa 
utakaoweza kupunguza kundi 
kubwa la ajira nchini Tanza-
nia.

Alisema wataalamu pamoja 
na wafadhili wa ujenzi wa mra-
di huo   wa kiuchumi tayari 
wameshajitokeza na kinacho-
subiriwa kwao kwa sasa ni 
kukubalika kwa maombi ya 
mradi ambao bado umekuwa 
adimu ndani ya Bara la Afrika. 
Alieleza kuwa fursa wanazozi-
pata za kuwasiliana na taasisi 
na kampuni wanazozunguka 
katika mataifa tofauti duniani 
zimelenga kutafuta nafasi za 

ajira zitakazosaidia kuimari-
sha ustawi wa wananchi kuto-
kana na vijana wao kujikom-
boa katika masuala ya ajira.

Oisa Mwandamizi wa 
kampuni ya Maxtruder ya 
nchini Ujerumani, Felix Von 
Lumburg, alisema uongozi 
wa taasisi yake uko tayari 
kuwekeza miradi ya ujenzi 
wa nyumba zenye bei nafuu 
kufuatia ushawishi mkubwa 
walioupata kutoka jumuiya 
ya Watanzania wanaoishi nje 
ya nchi.

Kwa upande wake Balozi 
Iddi, alisema serikali zote 
mbili nchini Tanzania zimetoa 
fursa kwa wananchi wake 
kutafuta maisha mahali po-
pote ilimradi wanazingatia 
sheria na taratibu za mataifa 
wanayoamua kuishi.

Balozi Iddi alisema ni vy-

ema kwa Watanzania hao wal-
ioko ughaibuni wakachuma 
katika njia ya halali, wakala, la-
kini wasisahau kuweka akiba 
kwa ajili ya kusaidia familia 
zao pamoja na wao wenyewe.

Aliwaomba kuitumia fursa 
ya uwekezaji iliyopo nchini 
hivi sasa kwa kuanzisha mi-
radi ya uzalishaji vikiwamo 
viwanda vidogo na vikubwa ili 
vije kuwasaidia pale wataka-
poamua kurudi kumaliza mai-
sha yao nyumbani.

Vile vile,  aliwahakikishia 
Watanzania wanaoishi ughai-
buni kwamba Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kwa vile 
tayari imesharidhia uwepo wa 
jumuiya hiyo, iko tayari kuwa-
saidia wana-Diaspora hao kwa 
wale watakaoamua kuwekeza 
miradi yao ikiwamo nyumba 
na mashamba.

Padri Eric Isdore Temba wa Parokia ya Mtakatifu Joseph mjini Zanzibar, akimpaka mafuta mtoto Dailan Temba wakati wa ubatizo 
wa mtoto kwenye sherehe ya wanajumuiya ya Mtakatifu Paulo ya Kidongo Chekundu Zanzibar jana. Kushoto ni msimamizi wa 
mtoto huyo.  PICHA: DONALD MARTIN KABEMBA
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Tigo mdhamini tena
mawasiliano Sabasaba 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi 
ya Tigo kwa mara ya nne mfululizo 
imekuwa mdhamini rasmi wa ma-
wasiliano kwenye maonyesho ya 
43 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar 
es Salaam maarufu kama Sabasaba 
ambayo huandaliwa na Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(Tantrade).

Maonyesho ya Sabasaba yalianza 
Juni 28 hadi Julai 8, mwaka huu, 
yakiwa na kauli mbiu ‘Usindikaji wa 
Mazao ya Kilimo kwa Maendeleo 
Endelevu’.

Meneja Mawasiliano wa Tigo, 
Woinde Shisael, alisema, Tigo imeku-
wa ikidhamini maonyesho hayo kwa 
miaka minne mfululizo kwenye eneo 
la mawasiliano na kuongeza kuwa 
udhamini huo pia unalenga kuunga 
mkono jitihada za serikali za kukuza 
biashara na kukuza viwanda vya nda-
ni kwa ajili ya ukuwaji wa uchumi. 
Mkuu wa Kitengo cha Mahusiano kwa 
Umma na Mawasiliano wa Tan-Trade, 
Theresia Chilambo, aliishukuru kam-
puni ya Tigo kwa kudhamini maonye-
sho hayo kwa mara ya nne.

Theresia alisema, Tan-Trade inayo 
furaha kuwa na mshirika wa kua-
minika kwenye sekta ya mawasiliano 
na kuongeza kuwa mamlaka hiyo 
inasubiria kwa hamu ushiriki wa Tigo 
katika maonyesho hayo ya kimataifa. 

Pamoja na udhamini huo, Tigo pia 
imeungana na kampuni sita za kuten-
geneza simu kutoa ofa za kipekee 
kwa data pamoja na simu janja kwa 
maelfu ya wateja wao wataokuwa 
wanashiriki maonyesho hayo jijini 
Dar es Salaam.   “Wakati tunaingia 
msimu mwingine wa kusisimua wa 
Sabasaba, tumeandaa ofa nzuri za 
data pamoja na simu janja kwa ajili 
ya wateja wetu. Tunashirikiana na 
Infinix, Itel, Nokia, Samsung, TECNO 
Mobile na KaiOS kuwapa wateja wetu 
siyo tu chaguo pana la huduma mbal-
imbali bali pia aina mbalimbali za 
simu janja na data ambavyo vinaki-
dhi mahitaji yao,” alisema Woinde.

Aliongeza: “Wateja wetu wataweza 
kupata ofa za kuvutia ikiwa ni pamo-
ja na simu janja za gharama nafuu 
ambazo zitapatikana kwa kuanzia Sh. 
74,900 zikiwa na GB 96 za intaneti 
zinazoweza kutumika kwa kipindi cha 
mwaka mmoja. Tigo pia itakuwa na 
promosheni maalum kwa ajili ya wa-
teja wa Tigo Pesa pamoja na wateja 
watakaosajili laini zao kwa utaratibu 
mpya wa alama za vidole.”

Akifafanua zaidi Woinde alisema, 
wateja wapya wa Tigo Pesa kipindi 
cha Sabasaba wataweza kutuma pesa 
(Tigo kwenda Tigo) pasipo makato 
kwa kipindi cha miezi 3 na kuongeza 
kuwa mteja atakayejisajili kwa 
kutumia utaratibu mpya wa alama 
za vidole atazawadiwa dakika 100 
za bure kutoka Tigo.  Kwa mujibu 
wa Woinde, Tigo imejiandaa kika-
milifu kutoa ofa mbalimbali ikiwamo 
data, simu janja, huduma za kifedha 
pamoja na huduma kwa ajili ya bi-
ashara ndogo, kubwa na za kati ikiwa 
ni jitihada za kuhamasisha maisha 
ya kidijitali ambayo yataongeza 
matumizi ya simu janja na matumizi 
ya data pamoja na mtandao wenye 
kasi wa 4G.

Wahamasishwa vyakula vyenye lishe
 Na Hamisi Nasiri, MASASI  

WAKAZI wa Wilaya ya Masasi 
mkoani Mtwara, wameshauriwa 
kuwa na utamaduni wa kula 
mboga za majani na matunda 
kwa wingi kuongeza vitamini, ili 
kuepukana na magonjwa.

  Ushauri huo ulitolewa na 
Oisa Lishe wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi, Victoria Nga-
tunga, alipokuwa akisona taari-
fa ya hali ya lishe katika robo ya 
tatu kwenye kikao cha kamati ya 
lishe.

Alisema bado baadhi ya 
wakazi wa Wilaya ya Masasi 
hawajawa na mwamko wa ku-

penda kula vyakula vya asili 
hasa mboga za majani pamoja 
na matunda, hivyo kutokana 
na hilo kumekuwa na matatizo 
mengi ya kiafya ikiwamo lishe 
duni kwa jamii.

Alisema mlo kamili unaun-
dwa na makundi manne ya 
vyakula ambayo ni wanga, 
protini, vitamin na mafuta, na 
kwamba  vyakula vya wanga vi-
navyotokana na nafaka ni kama 
ugali, wali, ndizi zilizopikwa na 
viazi, vyakula vyenye protini ni 
nyama, mayai, samaki, maha-
rage na maziwa.

    Alisema Wilaya ya Masasi 
ni miongoni mwa wilaya am-

bazo zimejaliwa kuwa na mboga 
za majani kwa wingi na bei zake 
ni nafuu.

“Tunakula chakula kwa kuzin-
gatia virutubisho vinavyohitaji-
ka mwilini… virutubisho hivyo 
vinakuwa na uwiano sahihi wa 
virutubisho vyote muhimu ka-
tika chakula ambavyo vinaitwa 
mlo kamili navyo ni protini, 
mafuta na wanga hivyo tupende 
kula mboga za majani,” alisema 
Ngatunga.  

  Naye mjumbe mmoja wa ki-
kao hicho ambaye pia ni Katibu 
wa Bakwata Wilaya ya Masasi, 
Shekh Hamisi Baina, alisema 
mboga za majani zinauzwa kwa 

bei ya chini, lakini wananchi 
wamekuwa na uwelewa mdogo 
juu ya umuhimu wa kula mboga 
hizo pamoja matunda, hivyo ku-
sababisha baadhi yao kuwa na 
lishe duni.

“Sisi kama viongozi wa dini 
na wadau wengine tushirikiane        
kwa pamoja kuhamasisha wa-
nanchi wetu kula vyakula vina-
vyozingatia mlo kamili ikiwamo       
hizi mboga za majani na ma-
tunda ili kujenga afya bora hati-
maye        kuweza kuondokana na             
kukabiliwa na magonjwa yanay-
otokana na lishe duni,” alisema 
Shekh Baina.

Makamu Rais wa Shell asifu
mazungumzo na mawaziri
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

M
AKAMU wa Rais wa 
Kampuni ya Mafuta 
ya Shell, Clare Har-
ris, amesema kuwa 

amefurahishwa na matokeo 
ya mikutano yake na mawaziri 
watatu  juu ya mradi mkubwa 
wa gesi asilia (Tanzania LNG 
Project) unaoandaliwa hapa   
nchini.

Kiongozi huyo   alifanya ma-
zungumzo na Waziri wa Nishati, 
Dk. Medard Kalemani, Waziri 

wa  Viwanda na Biashara, In-
nocent Bashungwa, Waziri wa 
Sheria na Katiba, Dk. Augustine 
Mahiga na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Dk. Hamis 
Mwinyimvua. Harris amesema: 
“Nimefurahi kutembelea tena 
Tanzania na kukutana na vion-
gozi wa juu wa Serikali ya Tan-
zania. Mradi huu ni muhimu 
kwa Shell na kwa Tanzania na 
utachangia vikubwa     azma ya 
serikali ya kulifanya

taifa hili kuwa na uchumi wa 
kati na wa viwanda na pia ku-
changia juhudi ya kuleta mageu-

zi ya kiuchumi. Hakutoa mael-
ezo zaidi juu ya mazungumzo 
yao.” Lakini kiongozi mmoja wa 
Shell amefafanua kuwa  Harris 
anaongoza idara muhimu ya  
(Integrated Gas Ventures) katika 
kampuni ya Shell ambayo ndiyo 
husimamia miradi ya LNG duni-
ani  kote.

Ameeleza kuwa  Harris ame-
kuja wakati muhimu kwani   
Shell na wabia wake Ophir En-
ergy na Pavillion Energy  wame-
kuwa na mazungumzo ya kim-
kakati na serikali ya Tanzania   
yanayoitwa “Host Government 

Agreement [HGA] Term Sheet” 
toka Aprili mwaka huu.

“Kukamilika kwa mazungum-
zo haya na kutia saini mkataba 
huu itakuwa ni hatua muhimu 
kuelekea ujenzi na ukamilishaji 
wa mradi huu wa LNG.

Mradi huu unatarajiwa 
kuwa ndiyo mradi mkubwa 
kiuwekezaji katika historia  ya 
Tanzania   ambao utatekelezwa  
kwa dola za Marekani bilioni 
30.”

Alisema Shell inaichukulia 
Tanzania kuwa ni soko muhimu 
katika Afrika.

Mmoja wa washindi wa shindano lililoandaliwa na Mantrac Tanzania lijulikanalo kama ‘The Operator Challenge’ ikiwa ni sehemu ya 
mafunzo ya siku tatu kwa waendeshaji wa makatapila, Samwel Leonard (kushoto), akipokea zawadi yake kutoka kwa mkufunzi ku-
toka Kampuni ya Mantrac, Ehab Abdelfatah Mohamed. MPIGAPICHA WETU
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WASHINGTON, Marekani

R
AIS wa Marekani, Donald 
Trump, amempongeza mwana 
mfalme wa Saudi Arabia, Mo-
hammed bin Salman walipoku-

tana katika kikao cha mkutano wa Kundi 
la Mataifa 20 nchini Japan, akieleza kuwa 
ni rafiki yake ambaye amefanya mambo 
makubwa.

Rais Trump alisema juzi kuwa anaridhi-
ka na kitendo cha Saudi Arabia kununua 
vifaa vya kivita vinavyotengenezwa na 
Marekani na kusema kuwa mwana mfalme 
amejitahidi kuleta mageuzi ya kiuchumi na 
kijamii katika nchi yake.

Kwenye mkutano huo Rais Trump alisita 

kujibu swali kutoka kwa waandishi wa 
habari, alipoulizwa iwapo ataibua sakata 
la mauaji ya mwandishi wa Saudi Arabia, 
Jamal Khashoggi yaliyotokea mwaka 2018. 

Mwana mfalme huyo wa Saudi Arabia 
ameendelea kukabiliwa na uchunguzi wa 
kimataifa tangu kuuawa kwa Khashoggi 
katika ubalozi mdogo wa Ufalme wa Saudi 
Arabia mjini Instanbul mwaka 2018.

Kufuatia mazungumzo ya pamoja kati 
ya viongozi hao wawili Jumamosi, Ikulu ya 
Marekani imesema mkutano wa viongozi 
hao ulikuwa na tija, pia walizungumzia 
tishio linaloongezeka la Iran, ulazima wa 
kuhakikisha utulivu katika soko la mafuta 
la kimataifa na umuhimu wa masuala ya 
haki za binadamu.

Rais Trump pia anatarajia kukutana na 
Rais wa China, Xi Jinping ili kujaribu kuan-
zisha mazungumzo ya kibiashara tena kati 
ya nchi hizo yaliyovunjika mwezi uliopita.

Rais Trump alipoulizwa na Shirika la 
Habari la VOA wakati alipofanya mku-
tano na Rais wa Brazil, Jair Bolsonaro 
iwapo anatarajia Xi kuja na pendekezo 
la makubaliano ya kibiashara watakapo-
kutana, alijibu: “Tutaona nini kitatokea 
kesho. Itakuwa ni siku yenye hamasa, na 
hakika, kwa watu wengi na dunia nzima… 
nimatumaini yangu matokeo ya mkutano 
yatakuwa na manufaa kwa nchi zote mbili 
na yataweza kutekelezeka.”

VOA

Trump ammwagia sifa mwana 
mfalme kwa kuleta mageuzi

ADDIS ABABA, Ethiopia

VYOMBO vya usalama nchini 
Ethiopia vimewakamata watu zaidi ya 
200 wakiwamo raia, wanausalama na 
wanasiasa wanaotuhumiwa kuhusika 
katika jaribio la mapinduzi kwenye 
Jimbo la Amhara, ambako rais wa eneo 
hilo na mnadhimu wa jeshi waliuawa.

Mashambulizi yaliyotokea mwishoni 
mwa juma lililopita nchini Ethiopia 
yamezidisha shinikizo zaidi kwa 
utawala wa Waziri Mkuu, Abiy Ahmed 
ambaye ameendelea kukabiliana na 
changamoto za machafuko ya kikabila 
na mabadiliko ya uchumi wa taifa hilo.

Machafuko hayo ambayo serikali 
inasema yalikuwa sehemu ya njama 

iliyofanywa na Jenerali mmoja muasi 
na wanajeshi wake kuchukua udhibiti 
wa Amhara, yalidhihirisha namna 
mivutano ya kikabila inavyotishia 
ajenda ya mageuzi ya Waziri Mkuu 
Ahmed.

Waziri Mkuu Ahmed (42), amepata 
sifa kutoka mataifa mbalimbali 
duniani kwa hatua ya kuboresha 
maridhiano nchini Ethiopia, lakini 
wachambuzi wanasema mabadiliko 
ya kasi aliyoyafanya yamezusha hali ya 
sintofahamu na ukosefu wa usalama.

Hadi sasa tayari watu sita 
wamefikishwa mahakamani kwenye 
Mji Mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa 
na kushtakiwa kwa makosa ya ugaidi 
kuhusiana na jaribio la mapinduzi ya 

serikali ya Jimbo la Amhara.
Katika vurugu zilizotokea 

mwishoni mwa juma lililopita, kinara 
anayetuhumiwa kuandaa jaribio hilo, 
Brigedia Jenerali Asaminew Tsige nae 
aliuawa na vyombo vya usalama.

Mapigano ya wenyewe kwa wenyewe 
yameikumba Amhara na miji mingine 
miaka ya hivi karibuni.

Tangu uchaguzi wa mwaka jana, 
Waziri Mkuu Abiy amekua akipambana 
kumaliza mvutano wa kisiasa kwa 
kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa, 
kuondoa makatazo dhidi ya vyama 
vya kisiasa na kuwashtaki maofisa 
wanaoshutumiwa kukiuka haki za 
binadamu.

RFI

Watu 200 wakamatwa Ethiopia 
kwa kupanga mapinduzi

Rais wa Marekani, Donald Trump (kushoto), akiwa na Mwanamfalme wa Saudi Arabia, Mohammed bin Salman. PICHA: 

REUTERS. 

Trump, Kim 
uso kwa uso

RAIS wa Marekani, Donald Trump, ame-
kutana na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim 
Jong Un katika eneo lisilo la kijeshi la mpaka-
ni, kwamba viongozi hao wawili walipeana 
mikono kuonyesha ishara ya matumaini ya 
amani.

Rais Trump na Kim Jong Un wamekubali-
ana kuanzisha tena mazungumzo ya nyuklia 
yaliyokwama.

Mojawapo ya makubaliano ni nchi zote 
kuanzisha vikosi kazi, kwa upande wa Mare-
kani utaongozwa na Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Marekani, Mike Pompeo. 

Rais Trump hakutoa maelezo zaidi kuhusu 
masuala yatakayojadiliwa, lakini ameeleza 
wazi kwamba vikwazo dhidi ya Korea Kaska-
zini vitaendelea kubaki kwa muda.

Marekani imeitaka Korea Kaskazini isi-
mamishe mpango wake wa kutengeneza 
nyuklia. Korea Kusini na Marekani pia wana-
himiza upatikane mkataba rasmi wa amani 
kati ya Korea Kusini na Kaskazini.

Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, Papa 
Francis amepongeza hatua ya viongozi hao 
kukutana kwa kueleza kuwa hatua hiyo 
itawezesha kupatikana kwa amani.

Ni mara ya tatu kwa viongozi hao wawili 
kukutana katika kipindi cha mwaka mmoja. 
Kukutana kwa viongozi hao kumeongeza 
matumaini ya kuyarejesha mezani mazun-
gumzo ya nyuklia yaliokwama. 

Rais Trump aliandamana na Kim kuvuka 
eneo hilo la mpaka lisilo la kijeshi na ambalo 
kwa miaka kadhaa limekuwa katika fukuto 
la vita baridi.

Rais Trump ndiye Rais wa kwanza wa 
Marekani kufika eneo hilo la upande wa ar-
dhi ya Korea Kaskazini. 

Baada ya mazungumzo ya takribani daki-
ka 50, Rais Trump na Kim walirejea upande 
wa Korea Kusini na kuungana na Rais Moon 
Jae-in kwa mazungumzo mafupi. Baadaye 
Rais Trump na Kim walifanya mazungumzo 
ya faragha.

Rais Trump alikutana na wanajeshi wa 
Marekani katika kambi ya wanahewa ya 
Osan iliyoko kusini mwa Mji Mkuu wa Korea 
Kusini, Seoul. 

Hatua hiyo ndio ilikamilisha safari yake ya 
barani Asia na kisha kurudi Washington.

Rais Trump aliwasili Korea Kusini juzi jioni 
kwa ajili ya mazungumzo na Moon baada ya 
kuhudhuria mkutano wa kilele wa mataifa 
20 unaoendelea jijini Osaka, Japan, ambapo 
alifanya ziara ya kushtukiza na kutoa wito 
wa kutaka kuonana na kiongozi wa Korea 
Kaskazini, Kim Jong Un.

DW

TUNIS, Tunisia

WAZIRI Mkuu wa Tunisia, 
Youssef Chahed, amekashi-
fu mashambulizi mawili ya 
bomu yaliyotokea mjini Tu-
nis, akiyataja mashambulizi 
hayo kama ya kutengeneza 
hofu kwa wananchi.

Kauli hiyo imekuja waka-
ti Kundi la Islamic State 
likijinasibu kuhusika na 
mashambulizi mawili tofau-
ti yaliyosababisha kifo cha 
askari na kuwajeruhi raia 
kadhaa.

Habib ni mfanyakazi wa 
benki ambaye alinusurika 
katika mashambulio alise-
ma yanatokea ikiwa im-

esalia miezi michache kabla 
ya uchaguzi mkuu wa rais 
na wabunge.

Hayo yanajiri wakati Rais 
wa nchi hiyo, Beji Caid Es-
sebsi, akiwa amelazwa hos-
pitalini baada ya kuugua.

Waziri Mkuu Youssef 
Chahed alieleza kuwa 
serikali inafanya kila ina-
chowezesha kumpa hudu-
ma nzuri rais huyo.

Hata hivyo, bado haijafa-
hamika ni ugonjwa gani un-
amsumbua rais huyo, lakini 
serikali imelazimika kutoa 
taarifa hiyo baada ya uvumi 
kuwa rais huyo alikuwa 
amefariki dunia.

RFI

Hofu yatawala 
Tunis baada ya 
milipuko kutokea
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Mtoto anusurika kuuawa 
Dar akidhaniwa ni mchawi
 Beatrice Moses 

MTOTO wa kiume anayetajwa kuwa na 
matatizo ya akili mwenye umri wa miaka 
8 amenusurika kuuawa na wananchi we-
nye hasira akidhaniwa kuwa ni mchawi. 

Mtoto huyo jina linahifadhiwa, ali-
kutwa akiwa mlangoni mwa nyumba ya 
mkazi wa Makondeko Temboni  Kata ya 
Saranga, wilayani Ubungo jijini Dar es Sa-
laam, huku akiwa uchi usiku wa manane. 

Taharuki   ilizuka juzi saa 9 usiku 
baada ya Agness Miyeji   kueleza kuwa 
alishtuka baada ya kusikia sauti ya paka 
akilia katika hali iliyomshangaza, hivyo 
akamwamsha mumewe wakaanza kusali. 

“Ajabu ikatokea wakati tunasali ile sau-
ti ikawa inazidi kusikika kama inafuata 
kwenye mlango, ndipo mume wangu 
akalazimika kwenye kufungua mlango 
ndipo tukamkuta mtoto wa kiume aki-
wa uchi kasimama mlangoni,” alisema 

mama huyo.
Alieleza kuwa kitendo hicho kiliwapa 

hofu wakaamsha baadhi  ya majirani, ki-
sha wakashauriana kwenda kwa mjumbe 
wa eneo lao liitwalo Makondodeko, am-
bapo pia waliona kaptula wakamvalisha 
mtoto huyo. 

“Mjumbe aliwasiliana na polisi jamii 
wa Saranga ambapo walifika hata hivyo, 
mtoto hakuweza kujieleza chochote kila 
alipohojiwa alikuwa kama vile anawew-
eseka tu, wakawasiliana na viongozi wa 
msikiti jirani ili watangaze kama mtu ka-
potelewa na mtoto ambaye alichukuliwa 
na kwenda kuhifadhiwa kwenye ofisi ya 
ulinzi shirikishi Saranga,” alisema.

Hata hivyo mama wa mtoto huyo (Es-
ter Hurra) alifika kwenye ofisi hiyo akiwa 
ameongozana na baadhi ya jirani zake 
ambapo baada ya kuhojiwa   na   polisi 
jamii alieleza kuwa mwanaye ana mata-
tizo ya akili anatibiwa katika Hospitali ya 

Taifa ya Muhimbili. 
“Nilikwenda kwenye mkesha kwenye 

kanisa la Sabato liilopo jirani na nyum-
bani kwangu nilimwacha mwanangu 
amelala na kaka zake, lakini niliporejea 
saa 11 alfajili sikumkuta, kaka zake wali-
kuwa wamelala fofofo,” alisema   mama 
wa mtoto huyo.

Alibainisha kuwa hali hiyo ilimtisha 
akawaamsha na kuwahoji hakuna aliye-
jua mtoto amekwenda wapi, ndipo aka-
washirikisha wenzake aliokuwa ameon-
gozana nao kutoka kwenye mkesha 
wakaanza kumtafuta kwa kuuliza kwa 
majirani, lakini hakuna aliyekuwa am-
emuona. 

Kutokana na taarifa za kukutwa akiwa 
mtupu polisi jamii walishauriwa mtoto 
huyo kuchunguzwa   na mzazi ili kujiri-
dhisha  kama hajafanyiwa vitendo vya 
kikatili ikiwamo kulawitiwa, ilithibitika 
kuwa yu salama. 

 Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imesema utafiti kuhusu mbegu 
za Teknolojia ya Uhandisi Jeni (GMO), 
haujawahi kuzuiwa wala kuchoma moto 
majaribio yake yanayofanyika hapa nchini 
bali unaendelea kufanyika kwa baraka zote 
za serikali na utakapokamilika maamuzi 
yatatolewa.

Majaribio ya utafiti wa mbegu za GMO 
yanafanyika katika Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo cha Makutupora kilichopo mkoani 
Dodoma, kuhusu mbegu za mahindi  na 
Taasisi ya Utafiti  Mikocheni iliyopo jijini Dar 
es Salaam, kuhusu mbegu za mihogo.

Kauli ya serikali ya kuendelea na utafiti wa 
mbegu za GMO imekuja ikiwa takribani miezi 
minne iliyopita kufuatia Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo, Mhandisi Mathew Mtigimwa, 
kueleza uamuzi wa serikali kusitisha utafiti 
huo unaofanyika katika taasisi hizo mbili za 
utafiti.

Akizungumza katika mjadala wa wazi 
wa siasa za uchumi wa GMO kwa Tanzania 
uliofanyika katika ukumbi wa Baraza la 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Mratibu wa 
Utafiti wa Bioteknolojia za kilimo Tanzania 
kutoka Taasisi ya Kilimo Tanzania (TARI), 
Dk. Fred Tairo, alisema kwa sasa utafiti 
huo unaendelea na upo katika hatua 
mbalimbali katika vituo hivyo.

Alisema TARI haijaacha kufanya utafiti 
wa GMO tangu ilivyoanza na unaendelea na 
umeonyesha matokeo chanya kwa mbegu 
zote mbili.

Dk. Tairo, alisema watu pamoja na vyombo 
vya habari nchini walielewa vibaya kuhusu 
taarifa zilizotolewa na kwamba serikali ilitaka 
watafiti wafuate utaratibu wa kutoa matokeo 
waliyokuwa wanayapata kwenye majaribio 
hayo ili kuondoa mkanganyiko.

Mtafiti huyo alisema msimamo wa serikali 
ni kuendelea na utafiti wa GMO ili uweze 
kukamilika katika hatua zake muhimu na 
kisha utakapokamilika utapeleka katika 
mamlaka husika kwa ajili ya kutoa maamuzi.

Akizungumzia kuhusu utafiti huo katika 
Taasisi ya   Utafiti ya   Makutupora, alisema 
umelenga kutafuta ufumbuzi wa changamoto 
ya ukame na bunguaji wa mahindi na 
matokeo ya awali yameonyesha kufanikiwa 
kupambana na viwavi jeshi vamizi.

‘Serikali haijazuia 
utafiti mbegu za GMO’

 INATOKA UK. 3

(7.7), Singida (9.3), Tabora (11.1), Rukwa 
(19.8), Kigoma (14.2), Shinyanga (8.2), Kag-
era (12), Mwanza (9.4), Mara (2.2), Manyara 
(8), Njombe (3.3), Katavi (9.2), Simiyu (7.5), 
Geita (14.5) na Songwe (5.6).

Mgawanyo wa Watu Maskini
Kadhalika, mgawanyo wa watu maskini 

Tanzania Bara kwa kuzingatia umaskini 
wa mahitaji ya msingi kwa mwaka 2017/18, 
unaonyesha kuwa asilimia 81 ya watu mas-
kini wanaishi maeneo ya vijijini ikilingan-
ishwa na asilimia 84.1 mwaka 2011/12.

Maeneo mengine ya mijini, mgawanyo 
wa watu maskini ni asilimia 16.1 mwaka 
2017/18 ikilinganishwa na asilimia 14.4 
mwaka 2011/12.

Aidha, asilimia 3.0 ya watu maskini wa-
naishi katika Jiji la Dar es Salaam ikilingan-
ishwa na asilimia 1.5 mwaka 2011/12.

Kwa upande wa Jiji la Dar es Salaam ki-
wango cha watu maskini kimeongezeka 
mara mbili.

Kina cha Umaskini
Matokeo ya Utafiti yanaonyesha kuwa 

wastani wa kina cha umaskini wa mahitaji 

ya msingi katika ngazi ya Taifa ni asilimia 
6.2 na wastani wa kina cha umaskini wa 
mahitaji ya chakula ni asilimia 1.4.

Kina cha umaskini kimeonekana kuwa 
kikubwa katika maeneo ya vijijini kwa asil-
imia 7.4 ikilinganishwa na maeneo ya mi-
jini  kwa asilimia 3.5.

Aidha, kina cha umaskini kwa kuzinga-
tia tofauti ya kipato kati ya watu maskini 
kimeonekana kuwa na asilimia 2.1 kitaifa 
ambapo maeneo ya vijijini kimekuwa ki-
kubwa  kwa asilimia 2.6 kuliko maeneo ya 
mijini asilimia 1.2.

Umaskini wa Watoto
Vile vile, umaskini wa mahitaji ya msingi 

kwa watoto wenye umri wa miaka 0 – 17 ni 
asilimia 30.1 huku wa chakula ni asilimia 
9.4 .

 Hata hivyo, umaskini wa mahitaji kwa 
watoto umeonekana kuwa mkubwa ka-
tika maeneo ya vijijini kwa asilimia 34.5 
ikilinganishwa na maeneo ya mijini kwa 
asilimia 11.0.

  Kwa upande wa chakula kwa watoto 
wanaoishi maeneo ya vijijini umeonekana 
kuwa asilimia 11 ikilinganishwa na asilimia 
5.4 maeneo ya mijini.

 Mkoa wa Rukwa umeonekana kuwa na 
kiwango kikubwa cha watoto wenye umas-

kini wa mahitaji ya msingi kwa asilimia 
47.6 wakati mkoa wa Dar es Salaam una 
kiwango kidogo cha asilimia 9.6. 

  Pia, Mkoa wa Rukwa una kiwango ki-
kubwa cha watoto wenye umaskini wa 
chakula kwa asilimia 21.2 ikilinganishwa 
na  Mkoa wa Mara umeonekana kuwa na 
kiwango kidogo cha asilimia 1.9.

 
Alichokisema Waziri Mkuu
  Akizindua matokeo ya utafiti huo, 

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alisema ki-
wango cha umaskini wa kipato cha Watan-
zania hakitofautiani sana na nchi nyingine 
ndani ya Bara la Afrika.

  “Tukiangalia hali ya umaskini katika 
nchi nyingine za Bara la Afrika kwa miaka 
ya hivi karibuni, nikianza na Kenya kiwan-
go cha umaskini wa mahitaji ya msingi 
ni asilimia 36.8 (mwaka 2015), Afrika ya 
Kusini asilimia 55.5 (mwaka 2015), Rwanda 
asilimia 38.2 (mwaka 2016), Zambia asil-
imia 54.4 (mwaka 2015), Ethiopia asilimia 
23.5 (mwaka 2015) na Zimbabwe asilimia 
72.3,” alisema.

  Alisema kupunguza umaskini kwa 
nchi yoyote ile kunapaswa kuhusishwa na 
uwekezaji kwenye sekta nyingine za kiu-
chumi ambazo hugusa na kuwanufaisha 

wananchi walio wengi.
Hata hivyo, Majaliwa alisema kaya zina-

zoishi kwenye makazi bora zimeongezeka 
kwa asilimia 16 katika kipindi cha miaka 
sita ikilinganishwa na hali ilivyokuwa 
mwaka 2011/2012.

  “Kaya zinazoishi kwenye nyumba ze-
nye paa la kisasa zilizoezekwa kwa bati 
zimeongezeka kutoka asilimia 68 mwaka 
2011/2012 hadi kufikia asilimia 84 mwa-
ka 2017/2018 wakati kuta za kudumu 
zimeongezeka kutoka asilimia 46 mwaka 
2011/2012 hadi kufikia asilimia 79 mwaka 
2017/2018,” alisema.

  
Kauli ya Mtakwimu Mkuu
 Akitoa taarifa juu ya utafiti huo, Mtak-

wimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chuwa, 
alisema Tanzania ni miongoni mwa nchi 
duniani ambazo kiwango cha umaskini 
kimeendelea kushuka na kufikia tarakimu 
moja.

 Alisema utafiti huo uliofanywa na ofisi 
yake kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, 
baadhi ya balozi na mashirika ya Umoja 
wa Mataifa ulilenga kupata makadirio ya 
viwango vya umaskini ili kufuatilia, kupi-
ma na kutathmini mipango mbalimbali ya 
kitaifa, kikanda na kimataifa. 

Umaskini bado tishio vijijini, Rukwa kinara 

Ofisa Bima wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), Robert Ndaweka (kushoto), akitoa elimu ya bima kwa wakazi wa Dar es 
Salaam waliotembelea banda la shirika hilo mwishoni mwa wiki kwenye maonyesho ya 43 ya  Sabasaba yanayoendelea 
jijini Dar es Salaam Viwanja vya Mwalimu Nyerere Barabara ya Kilwa. Wa pili kushoto ni Ofisa Bima, Athuman Imary. 
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Pochettino 
ataja kituo 

kinacho-
fuata

LONDON, Engand 

KOCHA Mauricio Pochettino ametaja kazi tatu 
atakazofikiria kuzifanya mara baada ya kuachana 
na Klabu ya Tottenham Hotspurs.

Alipoulizwa na redio moja nchini Hispania 
mapema wiki hii, kocha huyo raia wa Argentina 
amesema kwamba itakuwa vizuri mno kama 
atainoa Real Madrid, timu ya Taifa ya Argentina au 
klabu yake ya zamani ya Espanyol. 

Real Madrid ndiko alikokuwa akihusishwa mno 
Pochettino mwaka jana baada ya kumtimua kocha 
wake, lakini wakamrudia tena Zinedine Zidane.

Akizungumza na Redio  Catalunya, alisema hizo 
ndio sehemu ambazo siku moja anafikiria kufanya 
nazo kazi mara atakapoondoka pale Spurs.

Alisema: “Nilitoa neno langu wakati nasaini mka-
taba mpya na Tottenham. Bila shaka ndoto yangu 
kubwa ni kuzinoa klabu kama Real Madrid, timu 
ya Taifa ya Argentina au kurudi kwenye klabu 
yangu ya zamani ya Espanyol.

“Sikufikiria chochote dhidi ya Tottenham kwa 
wakati ule, lakini sasa nikiondoka hizi ndio se-
hemu ninazoziwaza.”

Kocha huyo ameiongoza kwa mara ya kwanza 
Tottenham kucheza fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. 

Mwaka jana alisaini mkataba mpya wa miaka 
mitano ya kuendelea kukaa na Spurs, ambao 
utamweka hapo hadi Mei 2023. 

Hiyo ilikuwa kabla ya Zidane kuondoka, lakini 
alipoondoka yeye ndiye aliyekuwa akitajwa zaidi 
kuchukua nafasi hiyo ya kuwa kocha pale Real 
Madrid. 

TARGETT WA 

SOUTHAMPTON 

AMWAGA WINO 

ASTON VILLA 

AS Roma 
yathibitisha 
Spinazzola 
kutua 
Juve

 ROME, Italia 

KLABU ya  AS Roma imethibitisha 
kwamba, nyota wa Juventus, Leon-
ardo Spinazzola amefanyiwa vipimo 
vya afya na atajiunga na timu hiyo 
katika dili ambalo litawahusisha ma-
beki wa pembeni, Luca Pellegrini na 
Maurizio Sarri.

Katika makubaliano waliyofikia 
mapema wiki hii, Juve na Roma wali-
kubaliana kuuziana wachezaji hao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26, atasaini mkataba wa muda 
mrefu na Roma na anatarajia kuwa 
mrithi wa beki wa kushoto, Alek-
sandar Kolarov.

Pia kwa upande wa mabingwa wa 

Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Juventus, 
Pellegrini jana alifanyiwa vipimo vya 
afya kwa ajili ya kujiunga na klabu 
hiyo kuelekea msimu mpya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20, anachukuliwa kama nyota 
mpya wa timu ya Taifa ya Italia kwa 
siku za usoni na amesaini mkataba 
wa miaka mitano utakaomweka hapo 
Turin.

Juventus ukiacha mchezaji huyo 
hadi sasa wamefanya usajili wa 
mchezaji mmoja tu ambaye ni kiungo 
wa Arsenal, Aaron Ramsey.

Kwa sasa Juventus ipo chini ya 
kocha mpya, Maurizio Sarri ambaye 
alikuwa akiinoa Chelsea msimu uli-
opita.

LONDON, England 

KLABU ya  Aston Villa imeshinda 
mbio za kuipata saini ya Matt Targett 
wa Southampton kwa ada ya uham-
isho ya pauni milioni 15.

Targett alilazimika kucheza kama 
chaguo la pili mbele ya Ryan Bertrand 
msimu wa 2018/19 na alicheza mechi 
16 tu za Ligi Kuu chini ya kocha Mark 
Hughes na Ralph Hasenhuttl baada 
ya kuamua kurudi kutoka kwa mkopo 
kule Fulham.

Gazeti la The Telegraph limeripoti 

kwamba,  Villa imeishawishi  South-
ampton kumuachia Targett na usajili 
wake utatangazwa siku chache zijazo 
baada ya klabu hizo mbili kufikia 
makubaliano.

Beki huyo wa kushoto ada yake 
imeripotiwa kwamba itakuwa ni pauni 
milioni 15 ili kwenda kuitumikia Aston 
Villa msimu ujao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, pia alikuwa akiwaniwa na 
Klabu za Liverpool,  Newcastle na  
Fulham.
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LONDON, England

KIUNGO wa Tottenham Hotspur, 
Christian Eriksen, ameripotiwa kuwa 
katika hatua za mwisho kabisa za 
kukamilisha uhamisho wake wa 
kwenda kujiunga na Real Madrid.

Gazeti la The Times limeripoti 
kwamba familia ya kiungo huyo wa 
kimataifa wa Denmark ilionekana 
huko katika mitaa ya Jiji la Madrid 
wakitafuta makazi ili kurahisisha 
mambo wakati watakapohamia 
kwenye jiji hilo.

Kiungo huyo wa Spurs anatazam-
wa na Real Madrid kama mbadala 
endapo watakwama kwenye 
mpango wao wa kumnyakua kiungo 
wa Manchester United, Paul Pogba.

Real Madrid sasa wanaonekana 
kwamba huenda wakaamua tu 
kupeleka ofa ya pauni milioni 100 
huko Spurs kumnasa kiungo huyo 
baada ya kuona Man United kuamua 
kukomaa na kiungo wao, Pogba 
wakidai wanamuuza kwa pauni 
milioni 150.

Kabla ya msimu uliopita kumalizi-
ka, Eriksen alisema: “Nina heshimu 
kwa kila kitu nilichokipata hapa 
Tottenham. Lakini, pia ningependa 
kujaribu kitu kipya. Nadhani mambo 
yatakuwa wazi kwenye kipindi cha 
usajili. Huo ndio mpango.

“Itategemea na Daniel Levy. 
Kama kutakuwa na klabu itanitaka 
au kama nitakaa mezani kujadili 
mkataba mpya. Real Madrid? Hiyo 
itakuwa hatua ya mbele zaidi. 
Lakini, kwanza Real Madrid ni 
lazima wawapigie simu Tottenham 
na kuwaambia kwamba wanataka 
kumsainisha Eriksen. Na bado ha-
wajafanya hivyo hadi kufikia sasa 
ninavyoelewa.”

Eriksen 
akaribia 
kutua 
Madrid

MANCHESTER, England

B
AADA ya Klabu ya Manches-
ter United kukamilisha usajili 
wa Aaron Wan-Bissaka, kocha 
wake, Ole Gunnar Solskjaer 

amesema mchezaji huyo ni mmoja wa 
walinzi bora wakuu wanaoibuka katika 
Ligi Kuu ya England.

Man United ilitangaza juzi Juma-
mosi kukamilisha usajili wa beki huyo 
wa Crystal Palace kwa ada ya pauni 
milioni 50.

Akizungumzia usajili huo, Solsk-
jaer ambaye amekuwa akipigania 
kukiimarisha kikosi chake, amesema 
anaheshimu kipaji cha Wan-Bissaka na 
hivyo ana matumaini naye makubwa.

“Ana heshimu kazi yake, ana kipaji 
kikubwa kitakachomwezesha kuchezea 
Manchester United na ana vigezo 
vyote vya mchezaji tunayemtaka 
ajiunge na kikosi chetu na bila shaka 
atatusaidia kufikia malengo,” alisema 
akiwaambia waandishi wa habari.

Aaron Wan-Bissaka ambaye ali-
ichezea Crystal Palace katika mechi 
35 za Ligi Kuu ya England msimu wa 
mwaka 2018-19, alisema amefurahia 
mno kujiunga na timu hiyo.

“Siamini nimejiunga na Manchester 
Utd, kwa kweli najivunia sana usajili 
huu,” alisema Wan-Bissaka akiwaambia 
waandishi wa habari.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 21, amekubali kutia saini mkata-
ba wa miaka mitano utakaomwezesha 
kulipwa pauni 80,000 kwa wiki.

United ipo kwenye harakati za kui-
marisha kikosi chake akiwa ni mchezaji 
wa tano mkubwa kusainiwa na klabu 
hiyo baada ya Paul Pogba, Romelu 
Lukaku, Angel di Maria na Fred.

Mlinzi huyo ni wa pili kusajiliwa na 
klabu hiyo, baada ya usajili wa kiungo 
wa kimataifa wa Wales, Daniel James 
mwenye umri wa miaka, 21, ambaye 

Wenger atajwa Newcastle

Solskjaer akunwa 
usajili Wan-Bissaka

LONDON, Enngland

ARSENE Wenger amekiri kuwa 
na mpango wa kurudi kufanya 
kazi Ligi Kuu England, lakini 
amejiweka mbali na mpango 
wa kwenda kuinoa Newcastle 
United.

Wenger amekuwa hana kazi 
tangu alipoachana na Arse-
nal mwishoni mwa msimu wa 
2017/18 baada ya kudumu kwe-
nye timu hiyo kwa miaka 22, 
akibeba mataji matatu ya Ligi 
Kuu England na saba ya Kombe 
la FA.

Kocha Rafael Benitez ataon-
doka Newcastle mwishoni mwa 
mwezi huu kutokana na mka-
taba wake kufika mwisho na 
hajafikia makubaliano kwa ajili 
ya mkataba mpya wa kuendelea 
kubaki hapo. 

Jambo hilo limemfanya 
Wenger kuwa miongoni mwa 
makocha wanaotajwa kwamba 

huenda wakaenda kupewa 
kazi huko St James’ Park, la-
kini Wenger alisema kwa sasa 
anapumzika kwanza kabla ya 
kuamua kurudi rasmi mzigoni.

Wenger alihusishwa na 
mpango wa kujiunga na Real 
Madrid mapema msimu uli-
opita, lakini pia alitajwa huku 
Fulham akihusishwa na kibarua 
cha kuinoa timu hiyo kabla 
hajachukuliwa Claudio Ranieri, 
Novemba mwaka jana.

Wakati ikiaminika atarudi 
kwenye soka kama mkurugenzi, 
Wenger ameonekana kubadili 
mawazo yake na kutaka kuja 
kuendelea kwenye kazi yake ya 
ukocha. 

Alisema: “Sawa, nilikuwa 
nafikiria kwenda kufanya kazi 
nchi nyingine, huo ndio ulikuwa 
mpango wangu baada ya kukaa 
kwa muda mrefu England, lakini 
kwa sasa huko ndiko kunakosta-
hili kuwapo.”

alijiunga na United kutoka Swansea 
kwa pauni milioni 15.

United wana nafasi ya kurefusha 
mkataba wa miaka mitano wa Wan-
Bissaka hadi miaka sita.

Wan-Bissaka, ambaye alikuwa ak-
itekeleza wajibu wake wa kimataifa 
mwezi huu katika michuano ya Ul-
aya ya wachezaji wa chini ya miaka 
21, alijiunga na chuo cha mafunzo ya 
mpira Palace akiwa na miaka 11.

Nyota huyo alikuwa akilipwa pau-

ni 10,000 kwa wiki katika Uwanja 
wa Selhurst Park, kiwango ambacho 
ni cha chini kulipwa mchezaji wa 
kikosi cha kwanza.

Uhamisho wake ulicheleweshwa 
na mashauriano ya mwisho kati ya 
klabu hizo, hatua ambayo iliiwez-
esha Eagles kupata asilimia 10 ya 
mauzo ya Wan-Bissaka kwa kujiunga 
na United kwa zaidi ya pauni pauni 
milioni 50.
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   Ni wakati Brazil ikiivaa kesho kwenye robo 
fainali Copa America, asema amejifunza mengi...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

 Belo Horizonte, Brazil

U
binafsi wa Sergio Aguero uli-
saidia kumhamasisha Gabriel 
Jesus kurejea katika kiwango 
chake, lakini straika huyo 

wa Brazil ataendelea “kumfurahia” 
mchezaji mwenza huyo wa Manchester 
City kama ‘Selecao’ wataitoa Argentina 
kwenye Copa America.

Jesus na wenyeji timu yake ya Taifa 
ya Brazil, watawavaa mahasimu wao 
wakubwa, Argentina katika mechi ya 
robo fainali itakayopigwa Belo Horizonte 
kesho.

Kikosi hicho cha Tite, kilihitaji matuta 
kuweza kuitoa Paraguay katika hatua ya 
16-bora, na Jesus, ambaye alianza mechi 
yake ya pili, alifunga penalti ya ushindi.

Kilikuwa kipindi cha
 ahueni baada ya msimu
 mgumu klabuni ambao

 nilifunga mabao saba

 tu kwenye Ligi Kuu, la
kini matatu katika mechi

 mbili kwa Brazil kwa
 Juni hii kunaonyesha

 kuimarika na mchezaji 
huyo mwenye umri wa

 miaka 22, alimsifu Ague
ro kwa mfano wa kuwa

 sehemu ya mafanikio
 yake.

“Nilikuwa na wakati mgumu pale City 
mwanzoni mwa msimu uliopita, sikuwa 
vizuri na sikucheza sana, lakini familia 
na watu walionizunguka walinisaidia 
sana,” Jesus alisema.

“Nilimtafuta mkufunzi wa utimamu 
kimwili kunisaidia na yeye yu pamoja 
nami leo.

“Na nilijaribu kipiga mashuti zaidi 
golini. Wastani wangu wa mashuti 
ulikuwa mdogo sana - kulikuwa na mechi 
ambazo sikuwa na shuti hata moja golini. 

Hivyo ni vitu vilivyonichanganya kidogo.
“Leo nataka kupiga mashuti zaidi. 

Hilo limebadilika sana, nikiwa pale City 
na hapa na timu ya taifa. Ni moja ya vitu 
muhimu nilivyobadilika.

“Ninaona washambuliaji wengine 
kama  Aguero, anapiga mashuti sana 
langoni na hili linafanya mambo kuwa 
rahisi.

“Nimejifunza mengi kutoka kwake. 
Lakini sasa ni mmoja aliyeko katika 
kikosi chake na mimi kingine.”

Na wakati akijiandaa kukutana 
na mchezaji mwenza mwingine wa 
City, Nicolas Otamendi, katika kile 
kitakachokuwa vita ya ana kwa ana, 
Jesus anajua kuna mengi ya hatari.

“Hizi ni timu mbili kubwa, nchi mbili 
zenye historia kubwa katika soka,” 
mchezaji huyo wa zamani wa Palmeiras 
alisema.

“Brazil, tangu tunacheza nyumbani na 
ni katika wakati mzuri, kuna shinikizo 
kubwa la kushinda kuliko Argentina, 
lakini ya viwango.”

 ZAHA KUVUNJIWA BENKI ARSENAL
Arsenal itapaswa kuilipa Crystal Palace pauni milioni 

100m ili kuipata saini ya mshambuliaji wa kimataifa wa 
Ivory Coast, Wilfried Zaha, 26, majira haya ya joto. (Mail 
on Sunday)

-------------------------------------------------------------------------------------

LARSEN AVUTIA VIGOGO EPL
MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund, Jacob Bruun 

Larsen amezivutia Liverpool, Manchester United na 
Arsenal. Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 20, 
ameichezea Dortmund mechi 30, akianza michezo 17 na 
kutupia mabao matatu akichomoza kwa mara ya kwanza 
msimu wa 2018-19. (Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

SPURS YAIITIA MADRID ERIKSEN
MWENYEKITI wa Tottenham, Daniel Levy ameipigia 

simu Real Madrid akihitaji ofa ya kiungo Mdenmark 
Christian Eriksen, 27, ambaye amekataa kuongeza 
mkataba na Spurs zaidi ya huu wa sasa unaomalizika 
majira ya joto 2020. (Marca)

-------------------------------------------------------------------------------------

POGBA KULAZIMISHA KUONDOKA
KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba atafanya 

mazungumzo na kocha Ole Gunnar Solskjaer wiki ijayo, 
lengo likiwa ni kulazimisha kuondoka Old Trafford. (Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

MBAPPE ATOA MSIMAMO PSG 
MSHAMBULIAJI Mfaransa Kylian Mbappe, 20, 

amebakiza miaka mitatu katika mkataba wake na Paris 
St-Germain na hana lengo la kuongeza. (Marca)

-------------------------------------------------------------------------------------

MORATA ANUKIA KURUDISHWA CHELSEA
Chelsea imeitahadharisha Atletico Madrid kwamba 

itafuta mkataba wa mkopo wa straika Mhispania Alvaro 
Morata, 26, kama timu hiyo ya La Liga haitashughulikia 
suala la kumpa mkataba wa jumla wa pauni milioni 50 
majira haya ya joto. (Sunday Telegraph)

-------------------------------------------------------------------------------------

LUKAKU KUUZA WAWILI INTER
Inter Milan itatengeneza pauni milioni 75 zinazohitajika 

ili kuipata saini ya Mbelgiji Romelu Lukaku, 26, kutoka 
Manchester United kwa kumuuza Mreno Joao Mario, 26, 
na beki wa kushoto Mbrazil Dalbert, 25. (Sun on Sunday)

-------------------------------------------------------------------------------------

WOODWARD AAHIDI MAJEMBE UTD
MAKAMU Mwenyekiti wa Manchester United, Ed 

Woodward amewaambia viongozi wa klabu hiyo 
kuwa wanampango wa kuongeza zaidi wachezaji 
“wakusisimua” majira haya ya joto ikiwa ni baada ya 
kukamilisha uhamisho wa beki Aaron Wan-Bissaka 
kutoka Crystal Palace. (Sunday Telegraph)

-------------------------------------------------------------------------------------

LIVERPOOL YATAKIWA KUSAJILI ZAIDI
NGULI wa zamani wa Liverpool, Ray Clemence 

amesema mabingwa hao wa Ulaya wanapaswa kumwaga 
fedha zaidi sokoni kama wanataka kutoa upinzani dhidi 
ya Manchester City kwenye Ligi Kuu England. (Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

SOUTHAMPTON YAMNASA ADAMS
MSHAMBULIAJI wa Birmingham City, Muingereza 

Che Adams, 22, amewaaga wachezaji wenzake kabla 
ya uhamisho wake wa pauni milioni 16 wa kujiunga na 
Southampton. (Mail on Sunday)

-------------------------------------------------------------------------------------

LIVER YAIACHIA UNITED FERNANDES 
WANAFAINALI wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, Liverpool 

na Tottenham wamejiweka kando katika mbio za kuisaka 
saini ya Bruno Fernandes, 24, hivyo kutoa nafasi kwa 
Manchester United kumnasa kiungo huyo wa Sporting 
Lisbon. (Sunday Express)

-------------------------------------------------------------------------------------

POCHETTINO HANA UAMUZI USAJILI
KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino amesema 

hana kauli ya mwisho kuhusu suala la usajili katika 
klabu hiyo ya Kaskazini mwa London. (Independent on 
Sunday) 

JESUS KUTUMIA DARASA LA 

AGUERO KUIA ARGENTINA

Jumatatu Julai 1, 2019
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 Na Shufaa Lyimo

MWENYEKITI wa Kamati 
ya Waamuzi Tanzania, Salum 
Omande, amewataka Watanzania 
kuacha kumtupia lawama Kocha 
Mkuu wa Timu ya Taifa, ‘Taifa 
Stars’, Mnigeria Emanuel Amunike, 
kwa timu hiyo kupata matokeo 
mabaya katika fainali za Mataifa 
ya Afrika (Afcon) 2019 nchini 
Misri.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Omande alisema kocha 
hapaswi kulaumiwa kwani yeye 
tayari amefanya kazi yake ya 
kuwafundisha wachezaji wake 
na kilichokuwa kinatakiwa ni 
wachezaji kutekeleza walicho-
fundishwa.

“Sioni sababu ya Watanzania 
kumtupia lawama yeye kazi yake 
ni kufundisha kazi kubwa ipo kwa 
wachezaji wenyewe,” alisema.

“Mchezo wa kesho (leo) utaku-
wa mgumu kwa sababu Algeria ni 
timu nzuri yenye wachezaji wengi 
wakulipwa nje ya Afrika tofauti 
na sisi kwetu wapo wachache,” 
alisema Mwenyekiti huyo.

Aidha, alisema juzi alikuwa 
nchini Misri na alipata na-
fasi ya kukaa na kuzungumza na 
wachezaji na kumwahidi kufanya 
vizuri katika mchezo wa leo.

“Nilipokuwa Misri nilipata ba-
hati ya kuzungumza na wachezaji 
wa Taifa  Stars kila mmoja 
aliniahidi ushindi na waliomba 
Watanzania wazidi kuwaombea ili 
wasiishinde,” alisema.

Stars imepoteza mechi zake 
mbili za Kundi C baada ya 
kuchapwa na Senegal 2-0 na kisha 
Kenya (Harambee Stars) kuinyuka 
3-2.

Amunike 
atetewa 
vipigo 
Taifa Stars

Na Somoe Ng’itu, CAIRO 

KATIKA kuhakikisha matibabu ya beki wa 
kati wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Aggrey Mo-
ris, yanakwenda vizuri, uongozi wa klabu yake 
ya Azam FC umemleta daktari wake, Mwa-
nandi Mwankemwa ili kusimamia upasuaji wa 
beki huyo.

Moris aliumia goti katika mechi ya kirafiki 
ya kimataifa dhidi ya Misri (Mafarao) na hivyo 
kutakiwa kufanyiwa upasuaji.

Kutokana na maumivu aliyopata, beki huyo 

akaondolewa kwenye kikosi cha wachezaji 23 
wanaopeperusha bendera ya Tanzania katika 
fainali za Kombe la Mataifa Afrika (Afcon) 2019 
na nafasi yake kuzibwa na David Mwantika, 
naye kutoka Azam.

Daktari Mwankemwa ametua jijini hapa 
juzi, na kuanza mazungumzo na daktari wa 
Taifa Stars, Richard Yomba, ili kufahamu kina-
chotakiwa kutekelezwa kwa beki huyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Habari Msaidizi wa Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), Mohammed Mkangara, alisema wa-

naamini Moris atapata matibabu mazuri jijini 
hapa na kurejea katika hali yake ya kawaida 
kabla ya msimu mpya haujaanza.

Mkangara alisema madaktari wa Taifa Stars 
wamekuwa wakishirikiana kwa karibu na 
wenzao wa klabu za Ligi Kuu Tanzania Bara ili 
kuhakikisha wachezaji wanaoumia, wanapata 
matibabu sahihi.

“Mchezaji anapoumia anahitaji kutibiwa, na 
matibabu sahihi ndio yatamrejesha mchezaji 
katika kazi yake mapema, hiki ndio kinacho-
fanyika kwa sasa,” alisema kiongozi huyo.

MORIS KUPASULIWA GOTI CAIRO

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (wa tatu kulia), akizungumza na walimu wa michezo wa Shule 
ya Fountain Gate Academy, wakati alipoitembelea katika uwanja wa shule hiyo, Miyuji Dodoma mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limesema halitasita kuichukulia hatua za 
kisheria klabu yoyote itakayomweka katika 
benchi la ufundi kocha wa makipa ambaye 
hana angalau vyeti vinavyomruhusu kufanya 
kazi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa habari juzi, 
Ofisa Habari wa Shirikisho hilo, Adam Natepe 
alisema msimu huu ZFF watakuwa wakali kwa 
klabu zote zinazokiuka sheria kwa makocha 
kukaa katika mabenchi ya ufundi ambao 

hawana vyeti vinavyopa sifa ya kuifanya kazi 
hiyo kisheria.

Alisema ZFF haitasita kuichukulia  hatua 
za kisheria klabu itakayofanya hivyo ikiwamo 
kuipiga faini ya Sh. 500,000 ili iwe fundisho 
kwa klabu zinazofanya hivyo kwa makusudi  
hususan katika msimu huu unaotarajiwa 
kuanza Agosti, mwaka huu.

“ZFF tutakuwa wakali katika suala hili 
tena sana, maana hili lipo kisheria, Caf na 
Fifa imeeleza hili, lakini baadhi ya klabu zetu 
za Zanzibar zimekuwa zikikaidi mno, hivyo 
msimu huu haitaachwa klabu ambayo itakiuka 
sheria hiyo,” alisema.

Aidha, alisema ZFF inatarajia kufanya 
mafunzo ya siku saba kwa makocha wa 
makipa ambao hawana vyeti hivyo ni muda 
mwafaka kwa klabu kuwashawishi makocha 
wao ili kuhudhuria mafunzo hayo na kupata 
vyeti vitakavyowapa sifa ya kuzitumikia klabu 
zao.

Alisema mafunzo hayo ambayo yataanza 
leo Julai Mosi, lengo litakuwa kutoa fursa 
kwa makocha ambao hawana vyeti kupata 
vyeti hivyo ili msimu wa ligi ukianza waweze 
kutumikia klabu zao kama sheria inavyotaka.

“Tumeamua kufanya mafunzo haya kabla 
ya kuanza kwa msimu wa ligi kwa makusudi 

kabisa ili makocha ambao hawana vyeti 
wapate fursa ya kushiriki mafunzo na kupata 
vyeti vitakavyowafanya wakae katika benchi la 
ufundi na kuitumikia klabu yake,” alisema.

Alisema ni muhimu makocha hao kuwa na 
vyeti ili iwe rahisi hata kupata kazi katika klabu 
nyingine zilizopo nje ya Zanzibar ambavyo 
vitawafanya kujitangaza zaidi kupitia taaluma 
yao.

Aidha, Rais wa Shirikisho hilo, Seif 
Kombo ametengua uteuzi wa Salum Ali Haji 
aliyekuwa mwenyekiti wa kamati ya ufundi 
na maendeleo ya mpira badala yake atakuwa 
mkurugenzi wa ufundi wa shirikisho hilo.

ZFF yataka vyeti makocha wa makipa  

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, 
ameipongeza Shule ya Fountain Gate kwa 
kuibua vipaji mbalimbali na amewataka 
wachezaji soka nchini kutoridhika na mafani-
kio ya kuchezea Simba na Yanga.

Pongezi hizo alizitoa jana wakati alipoka-
ribishwa kutembelea Kituo cha Michezo cha 
Fountain Gate Academy cha jijini Dodoma 
pamoja na kukagua viwanja vya michezo nda-
ni ya shule hiyo.

Dk. Mwakyembe alisema wachezaji wengi 
wamekuwa wakiua vipaji vyao baada ya kuri-
dhia kuishia kucheza soka katika klabu kubwa 
mbili nchini, Yanga na Simba.

Hata hivyo, baada ya kutembelea miun-
dombinu ya viwanja na maeneo wanapoishi 
na kusoma vijana hao alisema ameridhishwa 
na kuupongeza uongozi wa kituo hicho kuibua 
vipaji kutoka umri wa chini.

Alisema michezo ni ajira na uchumi hivyo 
wachezaji wanatakiwa kuwa na kiu ya mafani-
kio kwa kufanya vizuri ili kuleta mafanikio ka-
tika eneo hilo.

Aidha, aliwataka makocha nchini kuwekeza 
kwenye kutafuta vipaji vya soko mikoani na 
kuacha kugharamikia wachezaji kutoka nje ya 
nchi.

Naye Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. 
Davis Mwamfupe, alishauri timu za michezo 
na wachezaji kuacha kuweka imani yao kwe-
nye ushirikina katika michezo.

“Kamati za ufundi hazima maana ya ufundi 
wa ushirikina au uchawi ila ni  kundi la watu 
wenye uwezo na utaalamu katika michezo,” 
alisema.

Mwakyembe apongeza  vipaji Fountain Gate 
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Jesus kutumia darasa la Aguero kuia Argentina

   Asema itakuwa tishio fainali zijazo huku 
akieleza namna ambavyo soka la Afrika Mashariki...

Kiungo wa Chile, Arturo Vidal (kulia), akizuia shuti la mshambuliaji wa Colombia, Roger Martinez lisilete madhara langoni kwao wakati 
wa mechi ya robo fainali ya michuano ya Copa America iliyomalizika kwa Chile kushinda kwa mikwaju ya penalti 5-4 juzi kufuatia sare 
tasa. PICHA: MTANDAO  

Na Somoe Ng’itu,  CAIRO 

W
AKATI Kocha wa Taifa Stars, 
Emmanuel Amunike, akipania 
kufungua ukurasa wa historia 
mpya ya soka la Tanzania kikosi 

chake kitakapoivaa Algeria katika mechi ya 
mwisho ya Kundi C ya fainali za Kombe la 
Mataifa Afrika (Afcon) 2019, mshambuliaji 
wa zamani wa timu ya Taifa ya Cameroon, 
Samuel Eto’o, ameichambua na kutoa neno 
la faraja.

Taifa Stars, leo itashuka katika Uwanja wa 
Al Salaam jijini hapa, kuivaa Algeria ikiwa ni 
baada ya kikosi hicho cha Amunike kupoteza 
mechi zake mbili za mwanzo dhidi ya Senegal 
kwa kufungwa 2-0 na kisha kuchapwa 3-2 na 
Kenya, ‘Harambee Stars’.

Lakini Eto’o baada ya kuitazama katika 
mechi hizo mbili, amesema Stars imekua 
na kushauri kikosi hicho kiendelee kuwa 
pamoja ili kuwajenga zaidi wachezaji.

Eto’o aliliambia Nipashe jijini hapa jana 
kuwa, Taifa Stars ambayo ameiona katika 
mechi mbili za hatua ya makundi ni bora, 
na mapungufu yaliyopo yakifanyiwa kazi, 
itakuwa ni timu yenye ushindani katika 
fainali zijazo.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Real 
Madrid, Barcelona na Chelsea, alisema 
pia amebaini kuwa tayari wachezaji wa 

Afrika Mashariki wameanza kujitambua 
na kuonyesha vipaji vyao na hapo ndipo 
watasaidia mataifa yao kukua kisoka.

“Nimeona kuna mabadiliko sana, 
kuna maendeleo yameanza kuonekana, 
wanapambana na wanaonyesha wana vitu, 
katika mpira kila siku unajifunza, naona 
watakuwa na timu nzuri hapo baadaye ndani 
ya kipindi kifupi,” alisema mshambuliaji 
huyo ambaye ni balozi wa fainali hizi za 
mwaka huu.

Kwa mara ya kwanza Afrika Mashariki 
imekuwa na timu nne katika fainali hizi, na 
licha ya Taifa Stars na Burundi kupoteza 
mechi zake mbili za kwanza, vikosi vyake 
vimetajwa kuimarika na kutoa upinzani kwa 
timu walizocheza nazo.

Taifa Stars ilianza kwa kuchapwa mabao 
2-0 na Senegal wakati Burundi iliyoko katika 
mji wa Alexandria na inayoshiriki kwa mara 
ya kwanza fainali hizi yenyewe ilipoteza 
mchezo wake kwa kufungwa bao 1-0 na 
Nigeria (Super Eagles).

Wawakilishi wengine wa Afrika Mashariki 
ni Uganda (The Cranes) ambayo ilianza kwa 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na mchezo wa 
pili ikatoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Zimbabwe 
wakati jana usiku ilitarajia kuwavaa wenyeji 
Misri (Mafarao).

Harambee Stars wao walianza kwa 

ETO’O AICHAMBUA STARS,  
AMUNIKE ATAKA HISTORIA

Na Somoe Ng’itu,  CAIRO 

WAKATI jana ikiwa ni siku ya 
mwisho kwa dirisha la usajili wa ki-
mataifa kufungwa, uongozi wa Simba 
ya jijini Dar es Salaam umesema uko 
tayari kuhakikisha wanambakisha 
klabuni hapo mshambuliaji wake, 
Mganda Emmanuel Okwi, hata kwa 
kulipa faini, imefahamika.

Mwisho wa dirisha la usajili la 
Shirikisho la Soka Afrika (Caf) ilikuwa 
jana Julai 30 na baada ya hapo klabu 
zitalazimika kulipa faini ya Dola za 
Marekani 250 kwa kuchelewa kwa 
wiki moja au Dola za Marekani 500 
baada ya muda huo kupita.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
pia jana lilitangaza mwisho wa usajili 
wa wachezaji wa Ligi Kuu Bara, Ligi 
Daraja la Kwanza na Ligi Daraja la Pili 
ni Julai 31, mwaka huu, na hakutaku-
wa na muda wa nyongeza katika 
kukamilisha mchakato huo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
kiongozi mmoja wa juu wa Simba 
jijini hapa, alisema kuwa bado Okwi ni 
chaguo lao na kinachofanya achelewe 
kusaini mkataba mpya, ni anaamini 
ataweza kupata timu nyingine kubwa 
zaidi ya mabingwa hao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Kiongozi huyo alisema kuwa klabu 
yao imejipanga kutompoteza msham-
buliaji huyo, kwa sababu inataka 
kuendeleza makali waliyoyaonyesha 
katika msimu uliopita kwenye ligi ya 
ndani na mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Kwa upande wa dau analotaka ha-
tuna tatizo naye, ndio maana anasema 
Simba ndio ataipa kipaumbele, kina-
chofanyika sasa anasubiri kuona kama 
anaweza kubahatika kupata klabu 
kubwa zaidi, lakini sisi tumejipanga 
kutompoteza, tuko tayari kulipa na 
faini ya Caf,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa licha ya kukamili-
sha mazungumzo na Mkenya Francis 
Kahata, bado kiungo huyo hajasaini 
mkataba rasmi wa kuwa mchezaji wa 
Simba.

“Kahata bado, ila mchakato wake 
uko vizuri, ni suala la muda tu hau-
jafika, tukikamilisha, tutawatangazia 
katika utaratibu wetu ule ule,” al-
iongeza kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa Simba inaendelea 
kuweka mipango yake sawa sawa kwa 
kuhakikisha inasajili kikosi imara kwa 
lengo la kufanya vema zaidi katika 
msimu ujao.

Mbali na kuwapa mikataba mipya 
wachezaji wake wa zamani, mabingwa 
hao wameshatangaza kuwasajili 
nyota sita ambao ni pamoja na Beno 
Kakolanya, Kennedy Wilson wa hapa 
nchini, Gerson Vieira, Tairone da 
Silva, Wilker da Silva kutoka Brazil na 
Sharaf Ali wa Sudan.

Okwi aandaliwa 
makubwa Simba 

HUPENYEZI...

kufungwa mabao 2-0 na Algeria na 
kuwafunga Taifa Stars 3-2 na leo inatarajia 
kumaliza mechi zake za hatua ya makundi 
kwa kucheza dhidi ya Senegal.

Hata hivyo, akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Amunike, 
alisema kuwa kikosi chake kiko vizuri na 
anaamini kitaweka historia mpya baada 
ya kuwaambia wachezaji wake wasahau 
matokeo ya nyuma ambayo walipata dhidi ya 
Waarabu hao.

Amunike alisema amewaandaa wachezaji 
wake kuungalia mchezo wa leo na kuacha 
kufikiria matokeo ya mechi zilizopita dhidi 
ya Senegal na Kenya, kwa sababu katika 
mpira, muhimu ni kuangalia mechi iliyoko 
mbele na si iliyopita.

“Nakumbuka walitufunga mabao 2-0, 
Dar es Salaam, halafu tukatoka nao sare ya 
2-2, na pia walitufunga 7-0, hiyo ni historia, 
sasa tunahitaji kufungua ukurasa mpya, 
Jumatatu (leo) tutaianza safari mpya dhidi 
ya Algeria, kikubwa ni kurekebisha makosa 
yetu,” alisema Amunike ambaye jijini 
hapa anakumbukwa kutokana na kuwahi 
kuichezea Klabu ya Zamalek.   


