
www.ippmedia.com

Jumanne Mei 30, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710
The Guardian digital

NABI: REKODI UGENINI INANIPA MATUMAINI UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

TZS. 598,498,850
MID WEEK JACKPOT! 

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

UKURASA  11

Juhudi za SBL,
 kuendeleza utalii, 

kuanza kugusa 
wasomi elimu ya juu

Jumanne Mei 30, 2023

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.12

Wananchi Dar wanapokusanyika
darasani kujihoji tumefeli wapi?

Ukurasa 12

W
AZAZI na walezi 
wanasubiri watoto 
warudi nyumbani 
wakati huu wa likizo 

inayoanza wiki hii Jumatano Mei 
31, ni kipindi cha mapumziko che-
nye mambo mengi ambayo yana-
takiwa kuyazingatia na kikubwa 
ni ulinzi, usalama na kusimamia 
mwenendo mwema.

Unapowakaribisha watoto 
kupumzika angalia ulichofanya 
muhula wa kwanza wa masomo 
unaokwisha, ndiyo muda wa 
kufuatilia maendeleo ya wanao 
shuleni pia weka msisitizo kwa 
wanaotarajia kufanya mitihani 
ya darasa la nne na la saba mna 
kidato cha nne ambao wengi 
wanabakia shuleni.

Ndiyo muda wa kufuatilia hatua 
kwa hatua maendeleo na kufa-
hamu mafanikio na changamoto 
za kielimu kuanzia Januari hadi 
Juni ambazo wewe mzazi au mlezi 
hukutimiza wajibu wako.

Kuna baadhi hawaangalii wala 
kufuatilia daftari za watoto wenu 
kujua kuwa wameandika kazi za 
darasani na zile za nyumbani. 
Mtoto wako atafanikiwaje kufanya 
vizuri mtihani wa darasa la nne 
au la saba ama kidato cha nne 
kama haandiki notisi darasani, 
hafanyi mazoezi, hana vitabu, 
hujui habari za ‘home work’ na 
bila kujali kuwa ni wajibu wako 
kufuatilia? 

Kama kuna walioko hivyo 
kuanzia sasa waamke na kuanza 
kutimiza wajibu huo wa usimam-
izi. Wapo wengine hawafahamu 
maana ya ‘home work’ au kazi za 
kufanyia nyumbani wala hawa-
wasaidia watoto wao badala yake 

mambo hayo utaumia zaidi kwa 
vile watayasikia kwa marafiki na 
huko ndiko kupotezwa.

Ni vyema kutafuta wataalamu 
wakufundishe mbinu, lugha na 
njia bora ya kuwaeleza watoto 
kuhusu kujamiiana, mimba za 
utotoni, mahusiano ya jinsia moja, 
dawa za kulevya, bangi na athari 
za teknolojia kwenye kuwafundi-
sha mambo ya mmomonyoko wa 
maadili kama ushoga.

Watoto wanapokuwa nyum-
bani wafundisheni kazi, hata huko 
vijijini waendako wafunzwe kufua 
nguo zao kuanzia sare na soksi, 
kadhalika wafue viatu hasa raba 
kwa kuwa wanasoma wanatakiwa 
kufahamu kujitegemea.

Ny u m b a n i  wa n a p o k a a 
wafundishwe kutoa  vyombo 
mezani na kuviosha, kusafisha 
nyumba, viwanja,  bafu na hata 
kuwalisha wanyama wasidekezwe 
na kuachwa wakitazama runinga 
na kazi zote zikifanywa na watum-
ishi wa ndani, kumbuke mtoto 
huyo anaandaliwa kuwa baba, 
mama wa kesho lakini pia ndiyo  
viongozi na raia bora wa taifa.

KUWAAMINI WATOTO
Mara nyingi watoto wa shule 

za sekondari na msingi wanaone-
kana usiku wa manane kwenye 
maeneo ya starehe kama ndani 
ya disko, baa, kwenye mikesha 
ya harusi na pia kwenye maeneo 
yanaponywewa pombe za kie-
nyeji. Jamii inajiuliza wamefikaje 
huko?

Jawabu ni kwamba wazazi na 
walezi hawakumbuki kufuatilia 
mienendo nyumbani hasa nyakati 
za usiku. Kumbukeni msiwaachie 
watoto funguo usiku. Funga 
milango na utunze funguo kama 
una wasiwasi na mienendo yao 
jitahidi kulala mapema kuanzia 
saa 3 ili uanze kufunga ifikapo saa 
5:00 na ukae na funguo kama ni 

Wazazi fanyeni ‘homework’
hizi wakati huu wa likizo

Watoto  wafunzwe kupika wakati wa likizo na kujengewa ujuzi wa mambo ya maisha. PICHA: MTANDAO
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Khadija Nyangura mwanamama 
shujaa mapambano VVU, UKIMWI 
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wanawaachia wafanyakazi wa 
nyumbani ambao wengi hawaku-
faulu wala kufanya vizuri kwenye 
masoma au unaligeuza kuwa 
jukumu la ndugu unaoishi nao, 
kuanzia sasa ni vyema kuachana 
na mienendo hiyo na kuwajibika.

Ni vizuri kuzingatia majukumu 
na muhimu pia kwenda shuleni 
na kukutana na walimu kufua-
tilia maendeleo ya watoto kwa 
muhula na hata kwa miaka yote 
ili ufahamu changamoto, maen-
deleo na kushauriana la kufanya 
ili kupunguza matatizo.

VUNJA MIIKO
Pamoja na watoto kupata 

muda wa kupumzika na kujiweka 
pembeni na mambo ya elimu na 
kupata wasaa wa kupumzisha 
vichwa na kujifunza vitu vingine 
vya kijamii.  Wanaweza kwenda 
vijijini na hata mbali na nyum-
bani kuwatembelea ndugu na 
jamaa. Hata hivyo wakumbush-
eni watoto kuhusu maadili mema 
kuna wimbi la ngono za jinsia 
moja, ulawiti, ubakaji, ngono 
miongoni mwa watoto.

Aidha,  watoto kuangalia picha 

za ngono kwenye mitandao 
ya simu, kompyuta na kwenye 
runinga za vibanda umiza. 
Wazazi, walezi na jamii wasikae 
kimya wafuatilie popote watoto 
walipo kufahamu wanachofanya. 

Watoto waambiwe ukweli 
kuhusu kujamiiana watu wa 
jinsia moja, hatari inayowakabili, 
matumizi ya dawa za kulevya, 
bangi  na mambo yote yanay-
owaathiri leo. Mzazi au mlezi 
ukikaa kimya usizungumze na 
watoto wako kwa vile ni mwiko 
kwa wazazi au walezi kuongea 
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Kibano nyumba za ibada chaja 
Na Romana Mallya, DODOMA

WIZARA ya Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, katika mwaka wa 
fedha 2023/24 imepanga kuan-
daa mwongozo wa taratibu za 
kuabudu na ithibati ya taasisi zi-
nazotoa elimu ya dini.

Imesema katika kudhibiti na 
kupambana na mmomonyoko wa 
maadili kwenye jumuiya za kidini 
na zisizo za kidini, Ofisi ya Msajili 
wa Jumuiya imesitisha shughuli 
za taasisi ya kidini ya Spirit Word 
Ministry iliyoko eneo la Stakisha-
ri, Ilala jijini Dar es Salaam.

Waziri wa wizara hiyo, Mhandi-
si  Hamad Yussuf Masauni, ali-
yasema hayo jana bungeni jijini 
hapa wakati akiwasilisha Makadi-
rio ya Mapato na Matumizi ya 

Wizara kwa mwaka wa fedha 
2023/24 huku ikiliomba Bunge 
kuidhinisha Sh. trilioni 1.293.

Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 
510.135 ni kwa ajili ya matumizi 
mengineyo, Sh. bilioni 678.657 ni 
mishahara na Sh. bilioni 105.027 
ni za miradi ya maendeleo.

Kuhusu jumuiya iliyofungiwa 
usajili, Masauni alisema  ni ku-
tokana na kutoa mahubiri na 
mafundisho yenye mwelekeo wa 
kuhamasisha mapenzi ya jinsia 
moja na kutoa ujumbe wenye 
kufifisha jitihada za kupambana 
dhidi ya vitendo hivyo.

Pia alisema mambo mengine 
watakayofanya ni kuimarisha 
ufuatiliaji na utendaji wa taasisi za 
kidini na zisizo za kidini; kufanya 
ukaguzi na tathmini ya vihatarishi 

vya kiusalama kwa kushirikiana na 
vyombo vya ulinzi na usalama na 
kutoa mafunzo  yatakayochangia 
kudumisha amani na utulivu.

“Hadi kufikia Mei, mwaka huu, 
jumuiya za kidini na zisizo za kidini 
zilizosajiliwa ni 10,108. Taasisi za 
kidini 672 zilihakikiwa na vyeti vya 
usajili 672 vilihuishwa. Zoezi litak-
wenda hadi Mei 31, mwaka huu. 

“Taarifa zimekusanywa zinazo-
husu idadi ya vituo vya kulea watoto 
na shule zinazotoa mafundisho ya 
dini kwa watoto wadogo,” alisema.

“Lengo ni kutambua idadi ya 
vituo au shule za bweni zinazotoa 
mafunzo yenye mwelekeo unaokin-
zana na maadili ya nchi, ikiwamo vi-
tendo vya mapenzi ya jinsia moja,” 
alisisitiza.

Alisema kazi ya kuboresha vigezo 
vya usajili inaendelea kwa lengo la 
kuhakikisha kuwa jumuiya zinazos-
ajiliwa ni zile zenye kuleta tija na 
zisizokinzana na mila, desturi na 
utamaduni wa Kitanzania.

“Serikali inaendelea kufuatilia 
kwa karibu mienendo ya jumuiya 
zote nakuchukua hatua kali kwa 
watu au jumuiya zitakazohama-
sisha vitendo vya ukiukwaji wa 
maadili,” alisema.

VIPAUMBELE
Masauni alisema vipaumbele vya 

wizara kwa    mwaka 2023/24 ni 
pamoja na kuendelea kudumisha 
amani na usalama wa raia na mali 
zao kwa kufanya doria, misako na 

operesheni maalum, kuendeleza 
ushirikishwaji jamii kwenye ulinzi 
wa umma na kukamilisha miradi ya 
maendeleo inayoendelea kutekele-
zwa.

“Pia kuimarisha matumizi 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) katika utoaji 
wa huduma na ukusanyaji wa 
maduhuli ya serikali; kuboresha 
mazingira ya kazi na makazi kwa 
watumishi na askari na  kuongeza 
vitendea kazi vya kisasa katika 
kutoa huduma ikiwamo magari, 
boti, helikopta, pikipiki pamoja na 
mitambo na dhana za kisasa.

“Kuimarisha ufuatiliaji wa mi-
radi ya maendeleo; kuimarisha 
usimamizi wa Sheria ya Usalama 
Barabarani, ili kupunguza matukio 
ya ajali na kufanya mapitio ya she-
ria nyingine zinazohusu wizara na 
kuandaa kanuni; kuboresha hu-
duma za urekebu wa wafungwa 
na kuimarisha uzalishaji katika 
mashamba ya magereza kwa ajili ya 
mahitaji ya chakula cha wafungwa 
na mahabusu.

“Kuimarisha mashirika yaliyopo 
chini ya wizara; kuboresha usimam-
izi wa watumishi na stahiki zao; 
kutoa mafunzo kwa watumishi raia 
na askari ndani na nje ya nchi na 
kuendelea kutoa elimu kwa umma 
kuhusu masuala yanayohusu wiz-
ara,” alisema.

Pia alisema kuimarisha utunzaji 
wa mazingira kwa kupanda miti, 

kupunguza matumizi ya kuni kwa 
kutumia nishati mbadala kwenye 
magereza, makambi ya wakimbizi 
na vyuo vilivyopo chini ya wizara.

“Katika kipindi cha Julai, 2022 
hadi Mei, 2023 makosa makubwa 
ya jinai  yaliyotolewa taarifa katika 
vituo vya polisi yalikuwa 45,455 ikil-
inganishwa na makosa 43,771  yali-
yotolewa taarifa katika kipindi 
kama hicho mwaka 2021/22. Hili ni 
ongezeko la makosa 1,684 sawa na 
asilimia 3.8.

“Ongezeko la makosa haya 
makubwa linatokana na watu ku-
jichukulia sheria mkononi, wivu 
wa mapenzi, imani za kishirikina, 
migogoro ya ardhi na mirathi, 
mmomonyoko wa maadili na tamaa 
ya mapenzi,” alisema.

UKATILI KIJINSIA
Alisema  katika kipindi cha Ju-

lai, 2022 hadi Mei, 2023 jumla ya 
mashauri 14,184 ya matukio ya uka-
tili wa kijinsia na watoto yalitolewa 
taarifa katika vituo vya polisi ikilin-
ganishwa na matukio 12,642 yaliyo-
tokea kipindi kama hicho mwaka 
2021/22.

“Hii ni ongezeko la matukio 
1,542 sawa na asilimia 12.2. Kati ya 
mashauri hayo 4,120 yalipelekwa 
mahakamani 2,144 yalishinda na 
988 yalishindwa,” alisema Masauni.

Alisema mpaka sasa Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA),  vi-
tambulisho vilivyogawiwa vimefikia 
10,738,070.

Mbunge ashauri mwendokasi mabasi zaidi ya kilomita 80 
Na Romana Mallya, DODOMA

MBUNGE wa Gairo (CCM), Ahmed 
Shabiby, ameishauri serikali kuifan-
ya mabadiliko ya mwendokasi wa 
mabasi ya abiria kutoka kilomita 80 
kwa sasa hadi 95. 

Amesema mapendekezo yake 
yanatokana na mfumo wa magari 
yanayotengenezwa sasa ambayo 
baadhi yanatumia umeme badala ya 
mafuta kama ya zamani. 

Akichangia mjadala wa Makadirio 
ya Mapato na Matumizi ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi kwa mwa-
ka 2023/23 bungeni jijini hapo jana, 
Shabiby alisema: “Kwa nini msiweke 
utaratibu wa kufuata ratiba mwen-
dokasi kilomita 95 kwa saa? Haya  
magari ya sasa hivi siyo ya mwen-
dokasi wa kilomita 8o hata ukianga-
lia sheria mwendokasi wa 80 haiko 
kisheria.

Mbunge huyo alisema magari ya 
sasa hivi hayatumii breki bali yana-
tumia umeme.

“Wekeni mwendokasi 95 fuateni 
time table (ratiba)  gari likitoka Dar 
es Salaam likafika Chalinze limewahi 
weka pembeni, piga faini. Linakuja  
mpaka Morogoro weka pembeni li-
siondoke,” alisema.

Mbunge huyo alisema kuna kipin-
di magari yalikamatwa eneo la Same 
na baadhi ya wabunge wakaanza 
kupiga kelele wananchi wanateseka.

“Siyo wanateseka polisi wafanye 
kazi yao bila kufuata watu wa siasa. 
Gari limewahi ratiba inavyokuonye-

sha weka pembeni piga faini, hiyo 
ndio ya kumaliza ajali. Kama tuna 
polisi kila kona na wanashindwa 
kuangalia ratiba ambazo wanazo za 
kila gari, haiwezekani kitu kama hi-
cho,” alisema.

Kuhusu kurejesha vidhibiti mwen-
do, alipendekeza utaratibu utumike 
wa kufuata ratiba na kwa dereva 
atakayekiuka atozwe faini. Alisema 
yeye ni msafirishaji anayefanya kazi 
hiyo takribani miaka 27 na kwamba 
kuna vitu vingine serikali haitaki 
kushirikisha wadau na inapowaita 
huita wapigadebe na si wahusika.

“Mkiita wadau unaita mpigadebe 
wale wadau wahusika kabisa hamu-
waiti kuwapa ushauri toka enzi ya 
Mwalimu Julius Nyerere kaja Rais 
Ali Hassan Mwinyi, kaja Benjamini 
Mkapa, mpaka leo.

“Ukienda LATRA (Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini) ku-
chukua leseni ya usafirishaji kama 
unatoka Dar es Salaam kuja Dodoma 
unapewa kitu kinaitwa ‘timetable’ 
(ratiba) kwamba gari litatoka Dar es 
Salaam saa ngapi na kufika Chalinze 
saa ngapi? Litafika Morogoro saa 
ngapi? Na kufika Gairo saa ngapi? 
Na Dodoma saa ngapi?  Huwekwa 
kulingana na mwendo ambao basi 
linatembea,” alisema.

Mbunge huyo alisema baadaye 
wakaleta kidhibiti mwendo am-
bacho kilifanya kazi kikafeli kwa 
sababu madereva walikuwa wana-
kichezea kwa kuweka    swichi na 
vikawa havina kazi yoyote.

“Sasa hivi mmeleta VTS ambayo 
nayo kuna kipindi inafanya vizuri 
na kipindi inachezewa. Sasa nime-
kusikia Mheshimiwa Waziri mnarud-
isha ‘speed gavanor’ ambayo ilifeli 
mwanzoni. Msifanye mchezo nani 
atanunua kila siku spidi gavana, mtu 
una magari 60 ukanunue spidi ga-
vana Sh. milioni 1.8 kwa magari 60 
na ilishafeli na unajua kabisa dereva 
ataichezea.

KIDOLE TRAFIKI
Mbunge wa Viti Maalum, Angelina 

Malembeka, alisema kuna baadhi 
ya maeneo trafiki wanawapa kero 
akimshika mmoja mwenye spidi ya 
90 hata yakipita magari 20, wote 
wataonyeshwa king’amuzi cha spidi 
90 tu.

“Kama hivyo ving’amuzi ni vibovu 
vikatengenezwe au vinunuliwe vi-
pya,  lingine wana mchezo wa kuji-
ficha hawa utaona ghafla kakurupu-
ka kwenye mihogo, wewe ni bwana 
shamba kwenye mihogo umefuata 
nini?

“Kaa barabarani tukuone kama 
kuna tatizo tusimame tukwambie. 
Kuna  mwingine anamfuata trafiki 
amuulize hivi kutoka Gairo  mpaka 
Manyoni ni kilometa ngapi, lakini 
yeye yuko kwenye mihogo.

Pia alisema baadhi ya trafiki wa-
naweza kusimamisha mabasi mengi 
halafu wanakaa ili dereva au utingo 
amfuate na kusema hiyo imekuwa 
ikiwatia hasira madereva na ma-
tokeo yake huendesha kwa mwendo 
kasi na kusababisha ajali mbele.
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Unafuu bei ya vyakula ikishuka 
Na Waandishi Wetu

BEI za vyakula katika mikoa mbalimba-
li nchini zimeanza kushuka na kuleta un-
afuu kwa wananchi ambao wameiomba 
serikali kushusha pia ya sukari ambayo 
inazalishwa nchini.

Ufuatiliaji uliofanywa na Nipashe kwe-
nye mikoa mbalimbali, umebaini kuwa 
vyakula vilivyoshuka bei ni mchele, 
mafuta, unga wa ngano na mahindi kwa 
wiki tatu sasa.

Hata hivyo, wafanyabiashara na wa-
nanchi wameonesha hofu ya bidhaa 
hizo kupanda tena kutokana na wimbi 
la wanunuzi kutoka nje ya nchi kufuata 
kwenye mashamba.

Walitaja sababu za kushuka kwa nafaka 
hizo kuwa ni msimu wa mavuno na bei ya 
mafuta ya petroli na dizeli kulikochangia 
gharama za usafirishaji kupungua.

DAR ES SALAAM
Mfanyabiashara wa mchele wa jumla 

katika soko la Temeke, Dickson James, 
alisema kwa sasa wanauza mchele kuan-
zia Sh.1,600 jambo ambalo wiki tatu zi-
lizopita halikuwapo.

“Mchele tuliokuwa tunauza bei ya 
jumla Sh. 3,500 sasa hivi tunauza 2,800 
kwa sababu tunauziwa na wakulima Sh. 
2,200 kutoka Sh. 2,800 hapo awali. Ule 
tuliokuwa tunauza Sh. 2,900 sasa hivi tu-
nauza Sh. 2,200 kwa sababu tulikuwa tu-
nanunua Sh. 2,600 na sasa wakulima wa-
natuuzia Sh. 1,800,” alifafanua Dickson.

Mfanyabiashara wa nafaka hiyo kutoka 
soko la Ilala, Rajab Salehe, alisema hofu 
yao ni wafanyabiashara kutoka nchi jirani 
ikiwamo Kenya kwenda mashambani ku-
nunua kwa bei ya juu.

“Tayari nasikia Kilombero Wakenya 
na Wakongo wameshaingia, wale jamaa 
huwa wananunua hata heka nzima tena 
kwa bei ya juu, wanachangia kuwatia 
wakulima tamaa na kutupandishia bei 
hata sisi wazawa, serikali inapaswa iweke 
utaratibu wa kutulinda sisi,” alisema.

Mmiliki wa mashine ya kusaga na kuu-
za unga wa mahindi Tabata, Jasmin Hus-
sein, alisema walishusha mahindi ya ma-
kande kutoka Sh. 10,000 hadi Sh. 8,000 
kwa mfuko wa kilo tano, huku mfuko wa 
kilo 10 wakiuza Sh. 16,000 kutoka 17,000 
na kilo 25 umeshuka Sh. 39,000 kutoka 
42,000.

Mfanyabiashara wa mafuta ya kula, Mo-
hammed Musa, alisema kwa sasa wanau-
za katoni yenye galoni nne ya mafuta ya 
alizeti ya lita tano Sh. 95,000 kutoka Sh. 
108,000 ya hapo awali, huku mafuta ya 
Korie ya lita 20 wakiuza Sh. 70,000 kuto-
ka Sh. 75,000 hali iliyosababisha kuuzwa 
Sh. 3,500 kutoka 4,500 kwa lita moja kwa 
bei ya rejareja.

Kwa mujibu wa Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara bei za juu za jumla 
za mazao makuu ya chakula nchini kwa 
kilo 100 hadi kufikia Mei 12, mwaka huu 
ni mahindi kwa Sh. 120,000 kutoka Sh. 
103,000 mwezi uliopita.

Bei ya mchele ni Sh. 300,000 sawa na 
mwezi uliopita ambayo imeshuka ukilin-
ganisha na Machi 31 iliyokuwa inauzwa 
Sh. 320,000 wakati maharagwe yak-
ishuka bei kufikia Sh. 270,000 kutoka Sh. 
280,000 Aprili.

KAGERA
Mfanyabiashara wa nafaka soko kuu 

la Bukoba, Lucy Batiromayo, alisema: 
“Mchele safi uliokuwa ukiuzwa kwa Sh. 
4,000 kwa sasa umeshuka mpaka Sh. 
3,000 hadi Sh. 3,500 kwa kilo moja huku 
mchele wa kawaida kwa sasa unauzwa 

kwa Sh. 2,200 kutoka Sh.3,000.” 
MOSHI
Katika Soko la Mbuyuni na la Kati, 

Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
mchele kilo 25 umeshuka kutoka Sh. 
67,000 hadi 61,000 na kilo 50 imepun-
gua kutoka Sh. 140,000 hadi Sh. 132,000.

MANYARA
Ally Hamis wa Soko la Babati, alisema 

mchele kutoka Mbeya, kwa sasa unau-
zwa Sh. 3,000 kwa kilo moja na mchele 
wa kawaida wa Magugu unauzwa Sh. 
2,800 kwa kilo.

TANGA
Katika masoko ya Mgandini na Mlango 

wa Chuma, mchele umeshuka kutoka 
Sh. 3,000 hadi Sh. 2,600 kwa kilo moja 
ya mchele wa Mbeya na wa kawaida un-
auzwa kwa Sh. 2,400 hadi Sh. 2,200 kwa 
kilo.

ARUSHA
Jijini Arusha kilo moja ya mahindi inau-

zwa Sh. 1,150 wakati gunia la kilo 100 ni 
Sh. 120,000.

MWANZA
Mchele uliouzwa Sh. 3,000 hadi 3,200 

sasa ni Sh. 2,700 hadi 2,800.
Mafuta ya kula yameshuka kutoka Sh. 

1,800 hadi Sh.1,500 kwa chupa ya mililita 
350.

SIMIYU
Mkuu wa Division ya Kilimo, Mifugo na 

Uvuvi, Robert Urasa, alisema alizeti debe 
moja linauzwa Sh. 4,000, mahindi debe 
ni kati ya Sh. 14,000 na Sh.16,000, mpun-
ga debe ni kati ya Sh.10,000 na Sh.11,000.

SHINYANGA
Mchele unaouzwa kwenye mashine 

kilo moja ni Sh. 2,400 kutoka Sh. 2,800 
mpaka 2,900 huku debe lenye kilo 20 
likiuzwa kwa Sh.12,000 hadi 13,000 ku-
toka bei ya awali ambayo ilikuwa ni Sh. 
25,000.

MOROGORO
Mmoja wa wamiliki wa duka katika 

Kata ya Kihonda Magorofani, Zahera 
John, alisema mchele aliokuwa akiuza 
kilo 3,200 sasa anauza 2,600, unga ku-
toka Sh. 1,800 kwa sasa anauza 1,500 na 
maharage alikuwa akiuza 3,400 sasa Sh. 
2,900.

DODOMA
Unga wa mahindi (sembe) umeshuka 

kutoka Sh. 2,800 hadi Sh. 2,000, maha-
ragwe yameshuka hadi Sh. 3,200 kutoka 
Sh. 4,000 na mchele ni Sh. 2,000 kwa kilo 
kutoka 3,000 hadi 3,500.

*Imeandikwa na Jenifer Gilla (DAR), 
Mary Mosha, Anjela Mhando (MOSHI), 
Jaliwason Jasson (MANYARA), Ham-
ida Kamchalla (TANGA) na Tumaini 
Mafie (ARUSHA), Neema Emmanuel, 
(MWANZA),  Alex Sayi (SIMIYU), Mo-
hab Dominick (KAHAMA), Titus 
Mwombeki, (KAGERA), Paul Mabeja 
(DODOMA) na Ashton Balaigwa (MO-
ROGORO)
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Wabunge watoa neno kikokotoo polisi
Na Romana Mallya, 
DODOMA

KIKOKOTOO cha mafao 
asilimia 33 kimeendelea 
kuwa mwiba huku wabunge 
wakihoji serikali kwa nini 
kikokotoo hicho hakifanani 
na kile kinachotumika Jeshi 
la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ) na Usalama wa 
Taifa. 

Wamesema kutokana na 
fedha za mafao wanazozi-
pata askari na maofisa wa 
polisi kuwa kidogo, wengi 
wao wanakufa muda mfupi 
baada ya kustaafu.

Wakichangia mjadala 
wa makadirio ya Mapato 
na Matumizi ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, 
baadhi ya wabunge wali-
taka wizara hiyo ijipange  
kwenye hilo kwa kujali ma-
slahi ya wastaafu wa jeshi 
hilo.

Mbunge  wa Gairo, 
Ahmed Shabiby, alisema: 
“Kwenye Jeshi la Polisi, 
wastaafu wanapata tabau.  
Tunawaona, hata pale Gairo 
na sehemu zingine. Kikoko-
too  wanachokitumia cha 
mafao ni kile cha watumi-
shi wa umma.    Kwa  nini 
wasitumie kikokotoo kama 
wanachotumia JWTZ na Us-
alama wa Taifa?

“Leo askari anamaliza 
kazi yake amefanya kazi 
miaka 30    anakuwa mas-
kini wa kutupwa. Anakufa 
muda mfupi, hiyo lazima 
tufanye haki. Wako ambao 
wanadai mpaka Sh. milioni 

100. kwenye wizara mna-
zidi kuongeza mzigo.”

Mbunge wa Viti Maalum, 
Esther Matiko, katika taari-
fa yake, alisema    licha ya 
kwamba polisi wanapewa 
kama watumishi wengine 
na si kama watumishi wa 
JWTZ, lakini pia mafao yao 
na michango wanachelew-
eshewa na wakistaafu wa-
napofuatilia mafao yao, 
wanaambiwa hawawezi ku-
pewa mafao mpaka watoe 
riba.

“Wakati wajibu wao ni 
serikali, wengine askari 
hawa wanafariki dunia 
hawajapewa mafao yao,” 
alisema.

Mbunge Shabiby al-
ipokea taarifa hiyo na kue-
ndelea na mchango wake 
kuwa wakati mwingine 
wanasema askari hao wa-
nakula rushwa na kwamba 
hata yeye angekuwa polisi 
angekula.

“Kwa style (hali) hii ndio 
ukweli lazima mafao yao 
wayapate, unajua kuna vitu 
vingi sana vinachangia tu na 
tunachukia lakini tunaanga-
lia kuanzia mishahara yao? 
Tunaangalia kuanzia ma-
slahi yao?” alihoji.

Mbunge wa Msalala, Kas-
sim Iddi, alimweleza Masau-
ni kwamba ataandika kita-
bu chenye historia    nzuri 
kama atafanya mabadiliko 
na mapinduzi kuboresha 
Jeshi la Polisi.

“Jeshi la Polisi kwa sasa 
ukienda kwenye mawan-
da ya ajira utaona kabisa 

limepewa kipaumbele cha 
mwisho katika kuomba au 
kutafuta ajira. Ukilinganisha 
na hapo mwanzoni, lilikuwa 
na heshima kubwa.

“Leo hii kuna baadhi ya 
maofisa    wakiwamo IGP 
(Mkuu wa Jeshi la Polisi) na 
wengine wanafanya kazi 
nzuri sana. Kadri siku zina-
vyokwenda kumekuwa na 
sintofahamu ndani ya Jeshi 
la Polisi. Nidhamu weledi 
rushwa na mambo mengine 
yote    yanasababishwa na 
maslahi ya askari wetu ni 
mabaya mno,” alisema.

Mbunge huyo alisema 
askari ambao wanalinda 
mali na kutoa maisha yao, 
anafanya kazi miaka 60 
anapostaafu anaondoka na 
Sh. milioni 18.

Mbunge huyo alisema 
Wilaya ya Kahama ina hal-
mashauri tatu lakini Msala-
la wana OCD lakini hana 
gari akienda kukagua tukio 
anakwenda na bodaboda 
akishuka amejaa vumbi 
hata aeleweki.

“Nikuombe kwa uchungu 
mkubwa hasa sisi tunao-
toka kwenye mazingira 
ya migodi. Cha kusangaza 
hawa hawa wanalinda mali 
na migodi mikubwa. Hivi 
Mheshimiwa Waziri un-
ashindwa kufanya vikao 
hata na hawa wawekezaji 
wakubwa kwenye    mae-
neo yetu kuwaomba an-
galau wachangie mahali 
kwa sakari wetu wanaolin-
da mali zao. Boresha ma-
slahi,” alisema.

CCM yapendekeza kurejeshwa 
kilimo mtaala mpya wa elimu
Na Nebart Msokwa,  
MUFINDI

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimeitaka serikali 
kuutumia mtaala mpya wa 
elimu unaoandaliwa kuz-
irejesha zilizokuwa shule 
za sekondari za mchepuo 
wa kilimo ili zitumike ku-
waandaa vijana kuwa 
wataalamu wa kilimo na ku-
wajengea uwezo wa kujiajiri 
kupitia sekta hiyo.

Katibu Mkuu wa CCM, 
Daniel Chongolo, aliyase-
ma hayo juzi alipotembe-
lea Shule ya Sekondari Ma-
langali iliyopo katika Wilaya 
ya Mufindi, mkoani Iringa 
ambayo ni miongoni mwa 
shule za awali zilizokuwa za 
mchepuo wa kilimo.

Alisema kilimo ni moja ya 
sekta muhimu ambazo zi-
natakiwa kuwekewa mkazo 
hasa kwa kuwajengea uw-
ezo vijana kuipenda kuto-
kana na kuajiri idadi kubwa 
ya watu ikilinganishwa na 
sekta zingine.

Alisema vijana wakijifun-

za vizuri kilimo, ufugaji na 
shughuli zingine za mikono 
watakuwa na tija zaidi kwa 
taifa kuliko ilivyo sasa wa-
naandaliwa kuajiriwa jam-
bo linalosababisha wengi 
wao kukosa ajira.

“Vijana wetu waki-
fundishwa vizuri kilimo, 
ufugaji na kazi zingine 
za mikono, watakuwa na 
tija zaidi kwa taifa kuliko 
ilivyo sasa, mtaala wa sasa 
unawaandaa vijana wetu 
kuajiriwa na ndiyo maana 
wanafika mpaka chuo ki-
kuu, lakini hawawezi hata 
kutengeneza stuli,” alisema 
Chongolo na kuongeza.

“Tunataka vijana waki-
jifunza kompyuta basi 
wafundishwe mifumo yote 
waijuwe, wakijifunza ufu-
gaji waelewe vizuri ili wakaf-
unge na kufundisha wen-
gine na wale watakaojifunza 
kilimo wakawe wataalamu 
kweli,” aliongeza. Alisema 
shule hizo zikirejeshwa, 
wanafunzi watakuwa wa-
nasoma masomo ya kawai-
da, lakini mkazo mkubwa 

utakuwa kwenye kilimo 
kama ilivyokuwa zamani.

Katibu wa Siasa, Itikadi 
na Uenezi wa CCM, Sophia 
Mjema, aliwataka wazazi 
na walezi wilayani Mufindi 
kuwapeleka watoto wao 
shuleni hasa wa kike ili wa-
pate haki yao ya msingi ya 
kupata elimu badala ya ku-
waozesha kama ambavyo 
imekuwa ikitokea kwenye 
baadhi ya maeneo nchini.

Alisema kwa sasa nchi ina 
mifano mingi ya wanawake 
waliofanikiwa na kulisaidia 
taifa akiwamo Rais Samia 
Suluhu Hassan ambaye 
ni rais pekee mwanamke 
katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na hivyo akawa-
taka wazazi kutowapuuza.

Vile vile, aliwataka wa-
zazi na walezi kufuatilia 
vizuri mienendo ya watoto 
wao wanapokuwa shuleni 
na wanapokuwa mitaani 
ili wasijiingize kwenye 
makundi mabaya ambayo 
yanaweza kuharibu maadili 
yao na wakashindwa kufikia 
malengo yao.
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MAONI & UCHAMBUZI

UBUNIFU wa Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, Jokate Mwegelo, hau-
na budi kuungwa mkono na watu wote ili kunusuru wajawazito na 
changamoto za uzazi.

Mkuu huyo wa wilaya ameanzisha mbio za wajawazito zenye 
lengo la kuondoa changamoto wanazokutana nazo wakiwa katika 
hali hiyo na vile vile kuwaweka katika afya bora.

Alipotangaza kuanza kwa mbio hizo, aliomba kinamama wenye 
hali hiyo kujitokeza na kujiandikisha kwa ajili ya kushiriki.

Kitu kilichotia moyo ni jinsi mwamko wa kinamama hao ul-
ivyokuwa mkubwa na kufikia idadi ya wajawazito zaidi ya 2,000 
waliojiandikisha.

Kilichopendeza zaidi ni jinsi kinababa nao walivyojitokeza ku-
wasindikiza kinamama hao katika mbio hizo.

Kwa kweli jambo hilo ni la kuungwa mkono na watu wote ili 
kulinda afya za wanawake wasikumbane na matatizo wakati wan-
apokwenda kujifungua.

Tumeelezwa kuwa wakati mbio hilo zikiendelea baadhi ya ki-
namama walikimbizwa hospitali baada ya kujisikia hali ya kutaka 
kujifungua.

Kwa mujibu wa wataalamu wa afya, mwanamke anapokuwa ka-
tika hali ya ujauzito anatakiwa kufanya mazoezi ya mara kwa mara 
hasa ya kutembea, ili kupata urahisi anapofikia wakati wa kwenda 
kujifungua.

Mwili unapokuwa na mazoezi humsaidia mama kuondokana na 
shida zinazojitokea wakati anapokuwa na ujauzito.

Cha kuzingatia tu ni kwamba kabla ya kuanza mazoezi hayo ni 
lazima mtu afuate ushauri wa daktari ambaye atamwelekeza nini 
cha kufanya na nini asifanye.

Wakati DC akihamasisha mbio hizo, alisema wazi kuwa wajawa-
zito wenye miezi ya karibu na kujifungua hawashauriwi kushiriki 
katika mbio hizo kwa sababu mama anaweza akapata athari iki-
wamo kujifungua kabla ya miezi kutimia.

Sisi tunampongeza DC Jokate kwa ubunifu huo na ameonyesha 
jinsi anavyowajali wanawake wenzake hasa ikizingatiwa kuwa na 
yeye amepitia katika hali hiyo na sasa ni mama.

Hamasa iliyoonyeshwa na kinamama hao pia ni kuunga mkono 
ubunifu wa mkuu wao wa wilaya na kujiweka katika mazingira 
yenye afya bora katika kipindi cha ujauzito.

Ushauri wetu ni kuwa ubunifu huu ulioanzishwa na Jokate uigwe 
pia kwenye wilaya na mikoa mingine ili tuwasaidie kinamama wa-
naopitia changamoto za uzazi.

Sio kitu kibaya kuiga mazuri yaliyoanzishwa na kiongozi mmoja, 
kwa kuwa hiyo itaonyesha kuwa jambo hilo ni zuri na linapaswa 
kuendelezwa.

Mwenyewe Jokate akishiriki mbio hizo alisema lengo la kufanya 
tukio hilo ni kuenzi yale yote ambayo Rais Samia ameyafanya kwa 
ajili ya kusaidia wanawake na watoto.

Pia, katika mbio hizo walitoa masharti kwa wale wenye ujauzito 
wa miezi kuanzia nane wasihudhurie kwa sababu wapo katika hali 
ya kujifungua wakati wowote.

Katika mbio hizo wajawazito pia walipewa ushauri wa vyakula 
bora wanavyotakiwa kula wakati wakiwa katika hali hiyo ili kujen-
ga afya ya mama na ya mtoto aliye tumboni.

Kwa hiyo, mbio hizo sio tu zinamsaidia mama kwa mazoezi bali 
pia zinatoa elimu ya vyakula anavyotakiwa kula akiwa katika hali 
hiyo.

Tunarudia kumpongeza Jokate kwa ubunifu huo na kuzidi kum-
tia moyo wa kubuni vingine vizuri zaidi kwa sababu ameonyesha 
kuwa ni jembe. 

Somo la maadili  
shuleni lifanikishe  

kupunguza rushwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Alichokibuni DC wa Korogwe 
‘Mamathon’ kiungwe mkono
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RUSHWA ni adui wa haki, 
utu na heshima ya binadamu, 
vilevile vitendo vya utoaji na 
upokeaji rushwa, vimekuwa 
vikileta vilio karibu sekta zote, 
sehemu ya kazi na maeneo 
mengine ya kutolea huduma 
za kijamii.

Vitendo vya rushwa, ndivyo 
vinavyochangia kukwamisha 
shughuli za maendeleo kwa 
mtu mmoja na jamii kwa 
ujumla, hivyo ni wazi kwamba 
rushwa ni adui wa haki, utu na 
heshima ya binadamu.

Kila mwaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), anapofanya 
ukaguzi na kutoa taarifa kwa 
umma, upigaji mwingi wa 
fedha za umma umekuwa  
ukidhihirika, katika taasisi za 
umma.

Kushamiri kwa rushwa, 
kuna chimbuko lake ambalo 
ni mmomonyoko wa maadili 
unaoanzia katika ngazi ya fa-
milia hadi taifa. Hivyo, ninad-
hani vita dhidi yake ingeanzia 
shuleni kwa wanafunzi ku-
fundishwa somo la maadili.

Mmomonyoko ndiyo un-
aozaa maovu, ikiwamo kue-
nea kwa rushwa ambayo im-
ekuwa sugu katika maeneo 
mbalimbali na kusababisha 
jamii kukosa haki, huku baa-
dhi ya watoaji na wapokeaji 
wakiichukulia kama jambo la 
kawaida.

Wakati jitihada za kupamba-
na nayo zikiendelea, ni wakati 
mwafaka wa kuwa na mitaala, 
kwa ajili ya somo la maadili, 

ambalo linaweza kusaidia wa-
nafunzi kuitambua rushwa 
wangali wadogo, athari zake 
na kuiona kama adui wa 
maendeleo.

Nimaamini kuwa kupitia 
somo hilo, wanafunzi wa-
naweza kujua rushwa ni nini, 
ikiwamo ya ngono, fedha na 
vitu vingine badala ya kuisikia 
tu bila kujua maana yake na 
madhara yake na kujikuta 
wakijiingiza humo.

Wanafunzi wakipata elimu 
kuhusu rushwa na madhara 
yake, watakapokuwa watu wa-
zima wataendelea kuichukia, 
kutokana na ukweli kwamba 
inakwamisha maendeleo yao 
na nchi kwa ujumla.

Hivyo, si vibaya ukawekwa 
mkakati maalumu wa kuan-
zisha somo hilo kwa shule za 
msingi hadi juu ili wanafunzi 
wapate elimu kuhusu rushwa, 
kwani ni miongoni mwa 
mambo ambayo yanachangia 
mmomonyoko wa maadili.

Ninaunga mkono juhudi 
mbalimbali ambazo zimeku-
wa zikifanywa za kupambana 
na rushwa ikiwamo za kuanzi-
sha klabu za wapinga rushwa 
shuleni, ili wanafunzi wapate 
elimu ya madhara ya tatizo 
hilo.

Hatua hiyo ni nzuri kwa 
sababu inaweza kuandaa 
wanafunzi kupinga rushwa 
wangali wadogo hata pale wa-
napokuwa watu wazima wa-
naendelea kupambana nayo 
kwa manufaa yao na ya taifa 
kwa ujumla.

Lakini, wakati vita hii ikien-
delea, suala la kuwa na somo 
la maadili ninadhani ni la 
muhimu, kwani linaweza ku-
saidia wanafunzi kutambua 
mambo mbalimbali yanayo-
husiana na maadili mema.

Kama nilivyoeleza, taarifa za 
kila mwaka za CAG,  zimeku-
wa zikionyesha ubadhirifu wa 
fedha za umma, ujenzi wa mi-
radi duni na vilevile kukoseka-
na heshima kwenye matumizi 
ya fedha za walipakodi ambao 
wengi wanalalamikia ukosefu 
na upungufu kwenye hudu-
ma, hivyo ni muhimu kuwapo 
mikakati mbalimbali ya ku-
waandaa vyema wanafunzi 
ikiwamo somo la maadili.

Kwa kawaida, viongozi na 
watumishi bora wa umma, 
huandaliwa tangu mwanzo, 
hivyo kuanzisha somo la 
maadili shuleni linaweza ku-
saidia kuandaa viongozi wa-
takaoleta mapinduzi chanya 
ya maendeleo ya nchi.

Utaratibu wa utoaji wa elimu 
kuhusu madhara ya rushwa 
kutolewa kuanzisha shule za 
msingi, ni mtazamo unaolen-
ga kuhakikisha rushwa inaon-
dolewa nchini kuanzia sasa na 
baadaye.

Maadili na uzalendo ni 
mambo yanayohitajika sana 
kujengwa upya na kuima-
rishwa ndani ya akili na mi-
oyo ya watoto wa taifa hili 
kwa sababu kilichoziinua nchi 
kama China, Japan, Korea ni 
uzalendo na maadili hasa ku-
fanyakazi. 

Sabato 
Kasika
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Makamba ataja vipaumbele 10 TPDC, 
TANESCO kujiendesha kibiashara

Shirika laongeza kasi utafiti 
matumizi nishati safi kupikia

Jenifer Gilla

WAZIRI wa Nishati, January Makamba, 
ametaja vipaumbele  takribani 10 vya wiz-
ara katika kufikia malengo makubwa iki-
wamo kuimarisha mashirika ya kimkakati, 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) na Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) ili yafanye kazi kibiashara na ku-
changia uchumi wa nchi.

Januari aliyasema hayo jana alipozun-
gumza katika mtandao wa Clubhouse ulio-
andaliwa na Habari Maelezo zikiwa zimeba-
ki siku chache wizara hiyo kuwasilisha bajeti 
yake wiki hii.

Alitaja kupaumbele cha pili ni ku-
leta matumizi ya nishati safi na 
salama ya kupikia majumbani na 
viwandani kwa kuwa asilimia 85 ya inay-
otumika sasa ni biomass ambayo si salama 
kwa afya ya wanadamu na mazingira. Pia  
kusambaza gesi asilia nyumbani na viwan-
dani.

“Kwa mara ya kwanza tumetoa vibali 20 
vya kujenga vituo dada na mama vya kuja-
zia gesi ili shughuli hiyo ishamiri,” alisema 
January.

Makamba alitaja kipaumbele cha tatu 
kuwa  ni kuongeza uzalishaji   wa umeme 
nchini, kupanua na kuongeza miundom-
binu ya usafirishaji wa nishati hiyo, kupanua 
usambazaji wake na kufikisha gridi ya taifa 
kule ambapo haijafika.

Kipaumbele cha nne kwa mujibu wa 
waziri huyo   ni kufikisha   umeme vijiji ili 
kuyafikia maeneo mengi zaidi, akitolea mfa-
no kuwa kati ya vijiji 12,000 vilivyopo nchini 
10,000 vimefikiwa huku vitongoji 28,000 
vimefikiwa  kati ya 64,000  na kuacha pen-
go la vitongoji 36,000.

Kipaumbele cha tano ni utekelezwaji wa 
mradi mkubwa wa kimkakati wa kuchakata 

na kusindika gesi iliyogunduliwa katika 
kimiminika, ili itumike nyumbani na ny-
ingine isafirishwe katika masoko ya dunia. 

Cha sita ni kuongeza matumizi ya ni-
shati jadidifu ambapo kwa mara ya kwanza 
leo  wizara hiyo itasaini mkataba wa kuin-
giza megawati 50 za umeme wa jua kwenye 
gridi.

Kipaumbele cha saba ni kuongeza us-
ambazaji wa mafuta ya petroli ili  kuwapo 
uhakika wa upatikanaji wa nishati hiyo 
nchini kwa  kuwa ni mhimili wa shughuli za 
watu ,nane ni kuimarisha ushiriki wa sekta 
ya binafsi katika biashara ya nishati. Cha tisa 
ni kuhamasisha   wazawa kuchangamkia 
fursa zilizopo katika wizara hiyo na kumi ku-
fanya utafiti na utafutaji wa mafuta.

“Sisi tumebahatika kwamba eneo la 
nchi yetu  lina maeneo mbalimbali yenye 
uwezekano wa kuwa na gesi na mafuta, 
ili mafuta hayo yapatikane lazima tufanye 
utafiti kwa kiwango kikubwa, eneo ambalo    
tumelifanyia  utafiti  ni asilimia 30 tu kwa 
hiyo kwa hiyo tutaongeza kasi hapo,” alise-
ma.

Alisema vipaumbele hivyo vimeongo-
zwa na nyenzo wanazotumia kufanya kazi 
zake ambazo ni Dira ya Taifa ya Maendeleo 
ya 2025, Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa 2021-2025 na Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM), maagizo na 
maelekezo ya viongozi wakuu wa kitaifa hu-
susan sekta ya nishati pamoja na lengo nam-
ba saba la Maendeleo Endelevu linalosema 
upatikanaji wa nishati kwa wote.

Aidha alisema mradi wa umeme katika 
Bwawa la Julius Nyerere ( JNHP) upo katika 
hatua za mwisho na mitambo ya awali ita-
fanyiwa majaribio mwezi Aprili, 2024 na 
mpaka kufikia Juni mwaka huo umeme wa 
kwanza wa gridi utaingia kwenye gridi ya 
taifa.

Na Mwandishi Wetu

WAKATI serikali inaendelea na jitihada 
kuhakikisha Watanzania wanatumia nishati 
safi ya kupikia, shirika lisilo la kiserikali la 
utafiti wa nishati ya kupikia (TATEDO SESO), 
limeanza kuchukua hatua ya kuunga mkono 
juhudi hizo. 

Hatua hiyo itawezesha kuokoa maisha ya 
Watanzania wanaopata athari za kiafya ku-
tokana na matumizi ya kuni na mkaa pamo-
ja na kuzuia uharibifu wa misitu na vyanzo 
vya maji.

Akizungumza wakati wa mafunzo maal-
um ya teknolojia ya jiko sanifu lenye kupika 
kwa presha ya umeme kidogo kwa  kamati 
za bunge za nishati, bajeti na wabunge rafi-
ki wa mazingira kwenye ukumbi wa Pius 
Msekwa,  Dodoma, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TATEDO SESO, Mhandisi Estomi Sawe, 
alisema lengo la mafunzo hayo ni kuweze-
sha wabunge kupata elimu juu ya matumizi 
ya nishati hiyo. 

Alisema elimu hiyo kwa wabunge itasaid-
ia kusambaza teknolojia hiyo kwa wananchi, 
hivyo kuleta mabadiliko kutoka kwenye 
matumizi ya kuni na mkaa ili kulinda afya na 
mazingira. 

Mhandisi Sawe pia alitoa rai kwa Watan-
zania kujenga utamaduni wa kutumia nisha-
ti ya umeme na kuachana na dhana kwamba 
ukipika kwa umeme, kuna gharama kwa 
kuwa utatumika mwingi. 

Katika hatua nyingine, Sawe alipongeza 
jitihada za serikali katika kushirikiana na 
mamlaka za serikali na taasisi zinazohusika 
na nishati katika kuwaletea wananchi maen-
deleo.

Kwa mujibu wa Sawe, nchini Tanzania, zai-
di ya wananchi milioni 55 hawatumii nishati 
na teknolojia za kisasa na safi za kupikia. 
Alisema hiyo ni zaidi ya asilimia 85 ya Wa-
tanzania wote ambao wanategemea kuni na 
mkaa.  Kutokana na hali hiyo, alisema kuna 
umuhimu wa kuongeza kasi katika elimu na 
utafiti wa nishati safi ya kupikia ili kuokoa  
mazingira yanayoharibiwa kutokana na 
matumizi ya kuni na mkaa. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Nishati na Madi-
ni, Danstan Kitandula, alisema kamati yake 
itashirikiana na kamati ya mazingira na ile 
ya bajeti, kuishauri serikali ilifanyie haraka 
jambo hilo ili kuwafikia wananchi wengi 
kuondokana na mambo yanayohatarisha 
mazingira. 

Pia alisema watafanya kila jitihada 
kushauri serikali kupunguza au kuondoa 
kodi ili wananchi wa kipato cha chini wan-
ufaike na nishati ya majiko sanifu yanay-
otumia umeme kidogo.

Mbunge wa Mmchinga, Salma Kikwete, 
alipongeza jitihada za TATEDO SESO kubu-
ni nishati mbadala na kutoa elimu kwa 
wabunge ili kuwezesha wananchi kujua to-
fauti kati ya matumizi ya kuni na nishati ya 
umeme ili kulinda afya zao.
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Watuhumiwa wa kesi ya unyang’anyi wa kutumia silaha na kuteka, Hussein Mwinyijuma na Celestine Kamuli, 
wakitoka katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana kuelekea mahabusu ya Ukonga, baada 
ya kusomewa mashtaka yanayowakabili. PICHA: IMANI NATHANIEL 

Na Joseph Mwendapole

MBUNGE wa Kawe (CCM), Jo-
sephat Gwajima,  amemshukuru 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa kuwatua ndoo wananchi 
wa jimbo la Kawe kupitia mradi 
mkubwa wa maji ambao umegu-
sa maeneo mengi ambayo hay-
akuwa na maji.

Mradi huo wa maji ni wa 
Makongo Bagamoyo ambao 
ulizinduliwa hivi karibuni na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
unatekelezwa na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
(DAWASA).

Gwajima alitoa pongezi hizo 
wakati wa ziara ya Mwenge wa 

Uhuru ambao ulikagua miradi 
mbalimbali ya maendeleo iki-
wamo ya maji kwenye Jimbo la 
Kawe jijini Dar es Salaam.

“Hii ni neema kwa wananchi 
wangu wote, niwasihi wananchi 
kujitokeza kwa wingi kuomba 
maji kwa kufuata utaratibu sa-
hihi uliowekwa na Serikali kwa-
sababu Rais Samia ameonyesha 
kutujali sana kwa kutuletea 
mradi mkubwa kama huu am-
bao utaondoa kero ya maji,” ali-
sisitiza Gwajima. 

Akizungumza wakati wa zi-
ara ya Mbio za Mwenge 2023, 
kiongozi wa mbio hizo, Abdalla 
Shaibu Kaim, alisema mradi 
huo umebeba matumaini ya ku-

pata maji kwa wananchi hivyo ni 
wajibu wa DAWASA kuhakikisha 
huduma inafika kwa kila mwa-
nanchi kwa kuwa mradi ume-
shakamilika.

Alisema mradi huo utanufai-
sha wananchi wa Mbweni, Bun-
ju, Ununio na Boko na kwamba 
ameridhishwa na utekelezaji wa 
mradi huo unaosambaza maji 
kutoka Makongo hadi Bagamoyo.

“Huu ni mradi mkubwa na wa 
kimkakati ambao serikali im-
ewekeza fedha nyingi kiasi cha 
bilioni 71 kwa lengo la kuhakiki-
sha wananchi wote walengwa 
wanapata huduma ya majisafi 
kwa hiyo wananchi changamk-
ieni maji na muutunze,” alisema 

Kaim.
“Tumetembelea na kukagua 

utekelezaji wa mradi huu, ni kazi 
kubwa imefanyika kupitia DA-
WASA, hivyo niwatake DAWASA 
sasa mhakikishe huduma ya maji 
inafika kwa kila mwananchi kupi-
tia miundombinu hii iliyojengwa 
kwa fedha nyingi,” alieleza.

“Napenda kumshukuru sana 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa namna anavyowajali wa-
nanchi wake na kuelekeza bil-
ioni 71 kutoka Benki ya Dunia zije 
hapa ili wananchi wote wapate 
huduma ya majisafi,” alisema 
Kaim.

Naye Kaimu Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa DAWASA, Kiula Kingu, 

alisema DAWASA imeendelea 
kuboresha upatikanaji wa hudu-
ma ya maji kwenye mikoa yote 
minne inayotoa huduma kila 
siku.

Alisema DAWASA imeendelea 
kusisitiza na kuchukua hatua 
mbalimbali za kulinda na kutun-
za vyanzo vya maji ikiwamo Mto 
Ruvu ili kuwezesha miradi hiyo 
mikubwa iliyokamilika ili iweze 
kutoa huduma kwa kipindi chote 
cha mwaka.

Mradi huo umekamilika na 
mpaka sasa DAWASA imefani-
kiwa kuunganisha wananchi 
30,000 na huduma ya maji na 
lengo ni kuunganisha wananchi 
zaidi ya 60,000.

Gwajima afurahia huduma ya maji jimboni

Wanaodaiwa kupora simu 
kwa kutumia silaha kortini 
Na Grace Gurisha

WAKAZI watatu mkoani Mo-
rogoro, wamepandishwa kizim-
bani katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam kwa 
tuhuma za unyang’anyi wa ku-
tumia silaha na kumteka Hussein 
Mohamed kisha kumwibia simu 
aina ya IPhone. 

Wakazi hao ni Sufiani Kideku 
(30),  Celestine Kamuli (32) wote 
wakazi wa Kizuka, Morogoro 
na Hussein Mwinyijuma (47)  
mkazi wa Gairo Magengeni, Moro-
goro.

Akisoma hati ya mashtaka, 
Wakili wa Serikali Mwandamizi, 

Grace Mwanga, alidai jana mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Ferd-
nadri Kiwonde, kuwa washtak-
iwa hao wanadaiwa kufanya 
unyang’anyi kwa kutumia silaha. 

Mwanga alidai kuwa Mei 17, 
2023 washtakiwa wakiwa eneo la 
Zaramo, mtaa wa Jamhuri ndani 
ya Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam, 
waliiba simu moja aina ya IPhone 
mali ya Hussein Mohamed. 

Alidai kuwa kabla na baada ya 
kuiba simu hiyo, walimtishia Hus-
sein kwa bastola aina Luger na 
walimteka mtu huyo kwa lengo la 
kuiba na kubaki na mali hiyo.

Baada ya washtakiwa kumaliza 
kusomewa shtaka hilo, walikana 

CCT yakoshwa na 
utendaji wa Samia
 Na Christina Haule, MOROGORO

JUMUIYA ya Kikristo Tanzania 
(CCT) Mkoa wa Morogoro imese-
ma inaridhishwa na utendaji 
kazi wa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kutokana na kuwarahi-
sishia kazi ya kuhubiri upendo 
na amani.
Katibu wa CCT Mkoa wa Moro-

goro, Mchungaji Regnard Mdugo, 
alisema hayo juzi  wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kwenye maadhimisho ya Siku 
ya CCT inayofanyika kila mwaka 
kwa kuwakutanisha viongozi wa 
dini kutoka madhehebu mbal-
imbali wanachama wa jumuiya 
hiyo, yaliyofanyika katika vi-
wanja vya Mashujaa mjini hapa. 
Mchungaji Mdugo alisema kazi 

ya viongozi wa dini ni kuhubiri 
upendo na amani lakini kazi hiyo 
hushindwa kufanikiwa ikiwa 
viongozi wa kisiasa wataenenda 
kinyume cha matakwa ya wa-
nanchi ikiwamo katika kukabili-
ana na changamoto walizo nazo. 
Alisema kasi ya utendaji 

kazi wa Rais Dk. Samia katika 
kushughulikia changamoto za 
wananchi kwenye maeneo ya 
elimu, afya, miundombinu na 
maji,  inakata kiu ya Watanzania 
na kuwafanya kuwa wasikivu na 
watulivu hata wanapokuwa kwe-
nye ibada.
“Jumuiya ya Kikristo (CCT) 

Mkoa wa Morogoro, inari-
dhishwa na kasi ya utendaji wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan na 
tunaukiri ukweli kuwa anafanya 
kazi nzuri sana katika uongozi 
wake kwa kuwa amejikita katika 
kushughulikia matatizo ya wa-
nanchi kwa kuimarisha sekta za 
elimu, maji, afya na miundom-
binu,” alisema.
Mchungaji Mdugo aliongeza 

kuwa hakuna ubaya kwa vion-
gozi wa dini kusifu viongozi wa 
kisiasa pindi wanapoitendea 
vizuri jamii wanayoiongoza na 
vivyo hivyo ni kazi ya viongozi 
wa dini kukosoa ikiwa kukabaini-
ka mwenendo usioridhisha.
Mmoja wa washiriki wa maa-

dhimisho hayo, Joseph Chuwa, 
alisema utendaji kazi wa Rais Dk. 
Samia unaendelea kuwa mwanga 
kwa jamii ya kitanzania katika 
kuimarisha amani na upendo uli-
opo nchini.

Wakazi hao ni 
Sufiani Kideku 
(30),  Celestine 
Kamuli (32) 
wote wakazi wa 
Kizuka, Moro-
goro na Hussein 
Mwinyijuma 
(47) mkazi wa 
Gairo Magen-
geni, Morogoro.

kuhusika na madai hayo na 
Wakili Mwanga alidai upele-
lezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika, hivyo kuomba 
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu Kihonde ali-
wauliza washtakiwa kama 
wana chochote cha kuzun-
gumza na kudai kuwa ha-
wana na kuwaeleza kuwa 
watakuwa chini ya ulinzi 
kwa sababu shtaka wana-
loshtakiwa nalo halina dha-
mana. 

Kesi hiyo imeahirishwa 
hadi Juni 12, 2023 kwa kuta-
jwa na kuangalia hatua ya 
upelelezi ilipofikia. 
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‘Maadui wa viumbe hai  
ni uchafu wa plastiki’
Na Mary Mosha, MOSHI

M
W E N Y E K I T I 
wa Jumuiya ya 
Wakristo Tanza-
nia (CCT), Dk. Fre-

drick Shoo, amesema utafiti 
umeonyesha kuwa maadui 
wakubwa wa mimea ardhini 
na viumbe vya baharini ni 
taka za aina za plastiki zinazo-
tupwa.

Dk. Shoo, ambaye ni Mkuu 
wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), 
amewataka Watanzania ku-
tokomeza plastiki ili kuwapo 
kwa usalama zaidi. 

Aliyasema hayo jana wakati 
akikabidhi nguo za watoto 
wachanga ikiwamo mablan-
keti pamoja na vifaa vya shule 
kwa watoto wagonjwa na wa-
jawazito waliojifungua katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
ya Mawenzi.

Alisema, kuna umuhimu 
kwa kila Mtanzania kutunza 
mazingira kwa kukataa plas-
tiki na kupanda miti mitatu 

hasa katika msimu huu wa 
mvua za masika. 

Vilevile, alisema umefika 
wakati kwa serikali kuanzia 
ngazi za vitongoji hadi taifa, 
kushirikiana kutokomeza 
plastiki kwa ajili ya usalama 
wa Taifa la Tanzania. 

“Moja ya vipaumbele vya ju-
muiya hii ni kutokomeza taka 
za plastiki pamoja na kutunza 
mazingira kwa ustawi wa bin-
adamu na viumbe wanaoishi 
baharini na nchi kavu, tu-
naomba wananchi wote kup-
inga suala hili kama sehemu 
ya maisha yetu.

“Pia, tumeotesha miti kama 
ishara ya kuonyesha jumuiya 
hii inatilia mkazo jambo la 
utunzaji na uhifadhi mazin-
gira, ili kupeleka ujumbe kwa 
kila mtu hivyo kuna haja kila 
Mtanzania aone umuhimu 
wa kutunza mazingira na  
uumbaji wa Mungu na  
mwaka huu tumejipanga ku-
tokomeza plastiki,” alisema 
Dk. Shoo. 

Akizungumzia utoaji wa 

misaada hiyo, alisema wa-
metoa kwa makundi hayo 
kuonyesha alama ya upendo 
kwa wahitaji. 

“Tumekuja hapa kama ju-
muiya ya Wakristo Tanzania 
ambayo ina makanisa wa-
nachama 12, tumefika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa ya 
Mawenzi, kama sehemu ya 
kuwashirikisha wagonjwa wa 
hospitali hii na wajawazito na 
waliojifungua tumeleta nguo 
za watoto, mablanketi ikiwa 
zawadi kutoka kwenye jumui-
ya yetu.” 

Pia alizungumzia mmo-
monyoko wa maadili kuwa 
sio wakati wa kurushiana la-
wama badala yake aliwataka 
wazazi kusimamia malezi ya 
watoto ili wawe wenye hofu 
ya Mungu. 

“Wakati wa kulaumiana 
umekwisha, wazazi watam-
bue familia ni kiwanda cha 
kuzalisha maadili na tufanye 
mambo yaliyokuwa mema 
kuwa na kizazi chenye ubo-
ra,” aliongeza. 

Naye Katibu Mkuu wa CCT, 
Mchungaji Kanoni Matonja, 
alisema kwenda katika hos-
pitali hiyo, kutoa msaada huo 
kwa makundi hayo ni kama 
zawadi ikiwa ni ishara ya ku-
rudisha sehemu ya walicho-
jaliwa katika jamii.

Katibu wa hospitali hiyo, 
Rose Maufi, akipokea msaada 
huo, alisema kitendo cha CCT 
kuwakumbuka wagonjwa 
hao ni ishara ya upendo kwa 
kuwatia moyo watumishi 
wa afya hasa wa Hospitali ya 
Mawenzi.

Mmoja wa kinamama wali-
opatiwa msaada huo, Mary 
Msuya, ameushukuru uon-
gozi huo kwa kutoa zawadi na 
waliomba ili kukabiliana na 
matatizo ya uzazi. 

“Tunawashukuru kwa mis-
aada yenu, kila mara ende-
leeni kuwaombea wajawazito 
na watoto wachanga wana-
okabiliwa na matatizo mengi 
hasa ya afya, kiuchumi na ki-
jamii,” alisema Mary.

DC azuia shughuli 
za kibinadamu 
milimani
Na Allan Isack, ARUMERU

MKUU wa Wilaya ya Arumeru 
mkoani Arusha, Emmanuela Ka-
ganda, ameagiza wananchi wote 
wanaofanya shughuli za kibinad-
amu kwenye maeneo ya milima 
iliyoko wilayani humo kusitisha 
mara moja kwa kuwa serikali ita-
wachukulia hatua kali za kisheria.
Pia mkuu huyo wa wilaya am-

etaka wananchi hao kuchukua 
hatua hiyo itakayosaidia kuireje-
sha milima hiyo katika hali yake 
ya kawaida ili kupunguza athari 
zinazotokana na uharibifu huo 
ikiwamo ya mafuriko.
Emmanuela alitoa agizo hilo juzi 

alipotembelea maeneo yaliyohar-
ibiwa na wakazi wanaozunguka 
mlima huo kwa kufanya shu-
ghuli za kilimo na kukata miti ya 
asili katika mlima Kivesi, Kata ya 
Sokon II katika Halmashauri ya 
Arusha, wilayani humo.
Aidha, alisema kutokana na shu-

ghuli hizo zimeleta athari kwa 
wananchi wengine wanaoishi 
matika maeneo ya bondeni.
Licha ya kutoa agizo hilo, pia 

aliwataka wananchi hao kuanza 
kuweka utaratibu wa kushuka 
mapema kutoka maeneo hayo 
kabla sheria haijaanza kuchukua 
mkondo wake.
“Tamko la serikali ni kwamba 

wote wanaofanya shughuli za 
kibinadamu kwenye milima yote 
ya Wilaya ya Arumeru, waanze 
kushuka na tushirikiane kwa 
pamoja kurejesha miti kwenye 
yale maeneo ambayo imekatwa,” 
alisema Emmanuela.
Alisema kwenye milima yote 

iliyoko katika wilaya hiyo, kuna 
mipaka ambayo imewekwa na 
serikali, haruhusiwi kwa mtu 
yeyote kuvuka mipaka hiyo.
“Kuanzia sasa hivi naamuru kwa 

ambao wamevunja utaratibu 
huo kusitisha kufanya shughuli 
zozote za kibinadamu kwa kuwa 
kufanya hivyo ni kuvunja sheria 
za nchi,” aliongeza.
Baadhi ya wakazi wanaozun-

guka maeneo ya mlima huo, 
wameiomba serikali kuwachuku-
lia hatua kali za kisheria watu 
wanaovuka mipaka iliyowekwa 
ili kusaidia utunzaji wa mazingira 
hata kwa vizazi vijavyo.
“Kwa kweli uharibifu ni mkubwa 

kuna watu wanaovuta ma-
gogo na kusababisha maji mengi 
kutiririka kuelekea kwenye 
makazi ya watu, ninaiomba seri-
kali kuchukua hatua wasitishwe 
kuingia kwenye misitu wa asili 
na wabaki kwenye sehemu zao 
tu,” alisema mmoja wa wakazi wa 
Kijiji cha Ng’iresi, Kata ya Sokoni 
II, Maglan Lukumay.
Awali, baadhi ya wananchi wa 

wilaya hiyo, walikumbwa na 
mafuriko yaliyosababisha upote-
vu wa mali za wakazi hao, huku 
wengine wakikosa makazi hasa 
msimu wa mvua za mwaka huu.
Kutokana na kutokea kwa mad-

hara hayo, imesababisha mkuu 
huyo wa wilaya kutembelea 
eneo la mlima Kivesi ambalo 
liadaiwa kuwa chanzo kikubwa 
cha mafuriko hayo pomoja na 
kuangalia uharibifu.

Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

ASKOFU Mkuu wa Kanisa 
la Elim Pentekoste Tanzania 
(KEPT), Peter Konki, ameiom-
ba serikali na jamii kuendelea 
kusimamia mila na desturi 
nzuri ili kulinda utamaduni 
ambao utasaidia kuepukana 
na mmomonyoko wa maadili 
ulioibuka siku za hivi karibu-
ni.

Konki alitoa ombi hilo jana 
katika ibada ya shukrani 
aliyoifanya kanisani hapo, 

akishukuru kwa kuchaguliwa 
tena kuliongoza kanisa hilo, 
katika uchaguzi uliofanyika 
Desemba 29, mwaka jana. 

“Mila nzuri ziendelezwe 
na yale mabaya yaachwe 
mfano yale tuliyofundishwa 
kutokuoa ndugu zetu ilikuwa 
vizuri kwa kuwa ilikuwa kiny-
ume na utamaduni wetu,” 
alisema Konki.

Aidha, alisema misingi am-
bayo imewekwa na wazee wa 
zamani ilikuwa mizuri kwa 
kuwa waliambiwa wasioe 
ndugu zao.

Aliiomba serikali kusi-
mamia vizuri matumizi ya 
mitandao ya kijamii ili kue-
pusha watu kujifunza tabia 
chafu za kimagharibi kama za 
ushoga.

Naye Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Calvary Assembly of God, 
Dunstan Maboya, alisema 
tatizo lililoko kwa viongozi 
wa serikali wanaofuja mali 
za umma linasababishwa na 
makuzi na malezi mabaya 
waliyolelewa toka wakiwa vi-
jana.

“Tukipoteza miiko tuna-

poteza utu hata kama serikali 
wakijenga magereza nyingi 
hazitasaidia Mungu tu ndio 
anaweza kumbadilisha mtu,” 
alisema Maboya.

Kuhusu viongozi wa dini 
wanaobaka, kulawiti au 
kuwafanyia ukatili watoto 
wachanga wa mwaka mmoja 
au mitatu, alisema hao wa-
nakuwa wameingia kwenye 
utumishi ila hawana wito.

“Anayefanya kinyume na 
maadili kwa watoto kwa ku-
wanyanyasa huyo anakuwa 
hajaitwa na Mungu,” alisema.

Askofu aiomba jamii kuendelea kusimamia maadili

Mkuu wa Mkoa wa Tanga (kulia), Waziri Kindamba, akikagua kizimba cha wafanyabiashara wa samaki katika 
soko kuu la Wilaya ya Pangani juzi, (kushoto) ni kiongozi wa timu ya wakaguzi wa mradi huo, Timotheo Sosiya. 
PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.
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Wananchi 7,000 waondokana 
matumizi maji yasiyo salama
Na Restuta Damian,  
BUKOBA

Z
AIDI ya wananchi 7,000 
kutoka katika Kijiji cha 
Lukindo na Kishenge, 
Kata ya Katoma, Hal-

mashauri ya Wilaya Bukoba 
mkoani Kagera wameondokana 
na adha ya kusubiri maji ya 
chemchemi kwa muda mrefu 
ambayo pia sio salama kwa afya 
zao baada ya kusogezewa hudu-
ma hiyo na Wakala wa Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA).

Wakizungumza na Nipashe 
iliyotembelea kijiji hicho hivi 
karibuni, wananchi hao wal-
isema kabla ya kujengewa ghati 

za maji karibu yao walilazimika 
kutafuta huduma hiyo katika 
vyanzo mbalimbali ambavyo 
sio salama ikiwa ni pamoja na 
chamchemi ambazo ziliwalaz-
imu kusubiri kwa muda mrefu 
maji kutoka.

“Licha ya maji hayo kutoka 
kwa kiwango cha chini, la-
kini bado ilitulazimu kupanga 
mstari wa kusubiri huduma 
hiyo kwa zaidi ya siku nzima 
ambayo hata hivyo maji yake 
hayakuwa salama kutokana 
na kutokutibiwa,” alisema  
Esta Godwin, mkazi wa kijiji hi-
cho.

Aileth Justus ni Mkazi wa 
Kata ya Katoma, alisema ili-
fikia wakati unazuka ugomvi 

na kusababisha hasara ya vy-
ombo kupasuka pindi maji yan-
apoonekana kuwa kidogo na 
watu ni wengi.

Mjumbe wa chombo cha wa-
tumia huduma ya maji ngazi 
ya jamii (CBWSO), Evance In-
nocent alisema, kulikuwa na 
mazingira magumu ya kupata 
maji kwa wananchi na sasa ujio 
wa miradi ya ghati ya RUWASA 
imesaidia kudhibiti adha hiyo 
na sasa wananchi wanaendelea 
na shughuli zao za kiuchumi na 
kijamii wakiwa na uhakika wa 
kupata maji kwa wakati.

Alisema, matangi hayo 
husambaza maji katika maeneo 
ambayo yamejengwa magati 
ya kuteka maji na kufanya wa-

nanchi kutotumia muda wao 
mwingi katika shughuli ya maji 
pekee.

Alisema, huduma hiyo hu-
tumiwa na wananchi 7,000 
ikiwa wanamume ni 3,492, wa-
nawake 3,801 wanaoishi katika 
kata hiyo ya Katoma.

Naye Meneja RUWASA wilay-
ani Bukoba, Mhandishi Evar-
sto Mugaya, alisema kuwa kwa 
kipindi cha miaka mitatu tangu 
kuanzishwa kwa wakala hao 
kumekuwa na utekelezaji wa 
miradi mbalimbali yenye tham-
ani ya zaidi ya Shilingi bilioni 
tatu na kuongeza hali ya upati-
kanaji wa maji 68 mpaka 74 kwa 
mwaka 2019.

Mkuu wa 
Wilaya ya Ka-
hama mkoani 
Shinyanga, 
Mboni Mhita 
(kulia), aki-
zungumza na 
Naibu Mwakil-
ishi wa Shirika 
la Umoja 
wa Mataifa 
la Idadi ya 
Watu Duniani 
(UNFPA) Tan-
zania, Melissa 
McNeil Bar-
rett, alipofika  
ofisini kwa 
mkuu huyo 
wa wilaya 
mwishoni 
mwa wiki, 
kujadiliana 
kuhusu ustawi 
wa  mtoto wa 
kike na mwa-
namke, katika 
jitihada za 
kutokomeza 
ukatili wa 
kijinsia dhidi 
ya makundi 
hayo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani Shinyanga, imebaini 
ujenzi wa vyumba viwili ya 
madarasa katika Sekondari ya 
Bunambiyu wilayani Kishapu, 
mkoani Shinyanga kujengwa 
chini ya kiwango na kutaka ku-
rudiwa ili kuepusha madhara 
kwa wanafunzi.

Vyumba hivyo vyenye tham-
ani ya Sh. milioni 40 havikusi-

mikwa vizuri kwenye kuta 
zake pamoja na dari, koplo za 
madirisha zilionekana kupinda 
na madirisha ya aluminiam ku-
towekwa vizuri katika sehemu 
zake badala yake yamekandik-
wa saruji juu hali inayohatari-
sha watumiaji.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkuu wa TAKUKURU mkoani 
Shinyanga, Donasian Kessy, 
wakati akitoa taarifa ya ukaguzi 
na uchunguzi uliofanywa na 
taasisi hiyo kwa kipindi cha 
robo tatu ya mwaka wa fedha 

(2022/2023), kuanzia Januari 
hadi Machi, mwaka huu.

Kadhalika, alisema walibaini 
kuwapo na vyufa kwenye baa-
dhi ya madirisha pamoja na mi-
kanda ya bodi kuachia nyufa na 
kutoa wito kwa wasimamizi wa 
ujenzi wa miradi ya maendeleo 
watekeleze wajibu wao ipasavyo 
na kuhakikisha majengo yana-
jengwa wa ubora unaotakiwa na 
kuendana na thamani ya fedha. 
Katika hatua nyingine, alisema 
taasisi hiyo ilidhibiti mianya 
ya rushwa katika ugawaji wa 

pembejeo pamoja na mbolea 
za ruzuku kwa wakulima katika 
Manispaa ya Kahama, ambako 
baadhi ya wakulima walikuwa 
wakisajiliwa mara mbili na wal-
ioandikishwa hawapewi taarifa 
zozote za kupata ruzuku ya 
mbolea.

Alitoa wito kwa wananchi wa 
Mkoa wa Shinyanga kuendelee 
kutoa taarifa za viashiria vya 
rushwa kwenye ofisi zao am-
bazo zipo kila wilaya mkoani 
humo kwa kupiga simu ya bure 
0738-150196.

TAKUKURU yabaini madarasa 
kujengwa chini ya kiwango

Na Timothy Itembe, MARA

SERIKALI mkoani Mara im-
ezitaka taasisi pamoja na 
mashirika mbalimbali kubain-
isha na kuweka wazi bajeti 
ya fedha za wafadhili zina-
zotolewa kutekeleza miradi 
ya kimaendeleo kwa kueleza 
watoaji wa fedha hizo na 
dhumuni ili kuepukana na 
ubadhirifu pamoja kuingiza 
nchini tamaduni zenye mren-
go hasi.
Kauli hiyo ilitolewa hivi 

karibuni na Mkuu wa Wilaya 
ya Tarime, Michael Mtenjele, 
wakati wa kikao cha tathmini 
ya mwaka 2023 wa shirika 
lisilo la kiserikali la Jukwaa 
la Utu wa Mtoto (CDF) na 
kueleza kuwa lengo la kufan-
ya hivyo ni kuifanya serikali 
kutambua miradi ya mashiri-
ka inayotekelezwa, bajeti 
yake sambamba na madhu-
muni yake katika jamii.
Alisema kuwa hatua hiyo 

inakuja kutokana na baadhi 
ya asasi za kiraia hapa nchini 
kufutiwa usajili wake kuto-
kana na kukiuka matakwa 
ya kisheria katika utendaji 
kazi na kuwataka kuungana 
na serikali pamoja na wadau 
mbali mbali katika kupinga 
vitendo vya kikatili kwa wa-
nawake na watoto ikiwa ni 
pamoja na ukeketaji.
Ofisa wa Maendeleo ya 

Jamii Wilaya ya Tarime, An-
toni Nyange, alisema tatizo 
la ukatili katika halmashauri 
hiyo limekuwa likitokana na 
wanawake kumiliki fedha 
hususani zile zinatokana na 
mikopo ya asilimia 10 na 
kuwafanya baadhi ya wa-
namume ambao baada ya 
baadhi ya machimbo kumilik-
ishwa wakakosa ajira kuhitaji 
fedha hizo kuzitumia katika 
mambo yao binafsi.
Mkurugenzi wa Shirika la 

CDF, Konshuma Mtengeti, 
alisema wameanzisha mpan-
go wa kushirikisha jamii 
dhidi ya mapambano ya uka-
tili kwa wanawake na watoto 
pamoja na serikali katika 
kila hatua ya utekelezaji wa 
mpango huo.
Akieleza adha wanazo-

kumbana nazo katika kutoa 
maamuzi ya kesi za ukatili, 
Hakimu Mkazi, Vincencia 
Balyaruha, alisema wanapata 
wakati mgumu hususani kati-
ka kupata ushahidi kutokana 
na watoto kutishwa ama ku-
kataa mtuhumiwa mahakam-
ani licha ya kuwa hapo awali 
alikiri kutendewa kosa hilo 
na aliyeletwa mahakamani.
Kadhalika, alisema kuwa ka-

tika Sheria za Tanzania haku-
na kifungu kilichobainisha 
kosa la ukeketaji ili kumtia 
hatiani mtuhumiwa badala 
yake wanatumia vifungu vya 
makosa ya jinai kuamua kesi 
hizo.

Utekelezaji wa 
miradi wafadhili 
watakiwa 
kuwekwa wazi
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W
AZAZI na walezi 
wanasubiri watoto 
warudi nyumbani 
wakati huu wa likizo 

inayoanza wiki hii Jumatano Mei 
31, ni kipindi cha mapumziko che-
nye mambo mengi ambayo yana-
takiwa kuyazingatia na kikubwa 
ni ulinzi, usalama na kusimamia 
mwenendo mwema.

Unapowakaribisha watoto 
kupumzika angalia ulichofanya 
muhula wa kwanza wa masomo 
unaokwisha, ndiyo muda wa 
kufuatilia maendeleo ya wanao 
shuleni pia weka msisitizo kwa 
wanaotarajia kufanya mitihani 
ya darasa la nne na la saba mna 
kidato cha nne ambao wengi 
wanabakia shuleni.

Ndiyo muda wa kufuatilia hatua 
kwa hatua maendeleo na kufa-
hamu mafanikio na changamoto 
za kielimu kuanzia Januari hadi 
Juni ambazo wewe mzazi au mlezi 
hukutimiza wajibu wako.

Kuna baadhi hawaangalii wala 
kufuatilia daftari za watoto wenu 
kujua kuwa wameandika kazi za 
darasani na zile za nyumbani. 
Mtoto wako atafanikiwaje kufanya 
vizuri mtihani wa darasa la nne 
au la saba ama kidato cha nne 
kama haandiki notisi darasani, 
hafanyi mazoezi, hana vitabu, 
hujui habari za ‘home work’ na 
bila kujali kuwa ni wajibu wako 
kufuatilia? 

Kama kuna walioko hivyo 
kuanzia sasa waamke na kuanza 
kutimiza wajibu huo wa usimam-
izi. Wapo wengine hawafahamu 
maana ya ‘home work’ au kazi za 
kufanyia nyumbani wala hawa-
wasaidia watoto wao badala yake 

mambo hayo utaumia zaidi kwa 
vile watayasikia kwa marafiki na 
huko ndiko kupotezwa.

Ni vyema kutafuta wataalamu 
wakufundishe mbinu, lugha na 
njia bora ya kuwaeleza watoto 
kuhusu kujamiiana, mimba za 
utotoni, mahusiano ya jinsia moja, 
dawa za kulevya, bangi na athari 
za teknolojia kwenye kuwafundi-
sha mambo ya mmomonyoko wa 
maadili kama ushoga.

Watoto wanapokuwa nyum-
bani wafundisheni kazi, hata huko 
vijijini waendako wafunzwe kufua 
nguo zao kuanzia sare na soksi, 
kadhalika wafue viatu hasa raba 
kwa kuwa wanasoma wanatakiwa 
kufahamu kujitegemea.

Ny u m b a n i  wa n a p o k a a 
wafundishwe kutoa  vyombo 
mezani na kuviosha, kusafisha 
nyumba, viwanja,  bafu na hata 
kuwalisha wanyama wasidekezwe 
na kuachwa wakitazama runinga 
na kazi zote zikifanywa na watum-
ishi wa ndani, kumbuke mtoto 
huyo anaandaliwa kuwa baba, 
mama wa kesho lakini pia ndiyo  
viongozi na raia bora wa taifa.

KUWAAMINI WATOTO
Mara nyingi watoto wa shule 

za sekondari na msingi wanaone-
kana usiku wa manane kwenye 
maeneo ya starehe kama ndani 
ya disko, baa, kwenye mikesha 
ya harusi na pia kwenye maeneo 
yanaponywewa pombe za kie-
nyeji. Jamii inajiuliza wamefikaje 
huko?

Jawabu ni kwamba wazazi na 
walezi hawakumbuki kufuatilia 
mienendo nyumbani hasa nyakati 
za usiku. Kumbukeni msiwaachie 
watoto funguo usiku. Funga 
milango na utunze funguo kama 
una wasiwasi na mienendo yao 
jitahidi kulala mapema kuanzia 
saa 3 ili uanze kufunga ifikapo saa 
5:00 na ukae na funguo kama ni 

Wazazi fanyeni ‘homework’
hizi wakati huu wa likizo

Watoto  wafunzwe kupika wakati wa likizo na kujengewa ujuzi wa mambo ya maisha. PICHA: 
MTANDAO

ELIMUELIMU
NA MWANDISHI 
WETU

Khadija Nyangura mwanamama 
shujaa mapambano VVU, UKIMWI 
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wanawaachia wafanyakazi wa 
nyumbani ambao wengi hawaku-
faulu wala kufanya vizuri kwenye 
masoma au unaligeuza kuwa 
jukumu la ndugu unaoishi nao, 
kuanzia sasa ni vyema kuachana 
na mienendo hiyo na kuwajibika.

Ni vizuri kuzingatia majukumu 
na muhimu pia kwenda shuleni 
na kukutana na walimu kufua-
tilia maendeleo ya watoto kwa 
muhula na hata kwa miaka yote 
ili ufahamu changamoto, maen-
deleo na kushauriana la kufanya 
ili kupunguza matatizo.

VUNJA MIIKO
Pamoja na watoto kupata 

muda wa kupumzika na kujiweka 
pembeni na mambo ya elimu na 
kupata wasaa wa kupumzisha 
vichwa na kujifunza vitu vingine 
vya kijamii.  Wanaweza kwenda 
vijijini na hata mbali na nyum-
bani kuwatembelea ndugu na 
jamaa. Hata hivyo wakumbush-
eni watoto kuhusu maadili mema 
kuna wimbi la ngono za jinsia 
moja, ulawiti, ubakaji, ngono 
miongoni mwa watoto.

Aidha,  watoto kuangalia picha 

za ngono kwenye mitandao 
ya simu, kompyuta na kwenye 
runinga za vibanda umiza. 
Wazazi, walezi na jamii wasikae 
kimya wafuatilie popote watoto 
walipo kufahamu wanachofanya. 

Watoto waambiwe ukweli 
kuhusu kujamiiana watu wa 
jinsia moja, hatari inayowakabili, 
matumizi ya dawa za kulevya, 
bangi  na mambo yote yanay-
owaathiri leo. Mzazi au mlezi 
ukikaa kimya usizungumze na 
watoto wako kwa vile ni mwiko 
kwa wazazi au walezi kuongea 



Watoto  wafunzwe kupika wakati wa likizo na kujengewa 
ujuzi wa mambo ya maisha. PICHA: MTANDAO
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• Ni janga mporomoko wa maadili mitaani

Wananchi Dar wanapokusanyika
darasani kujihoji tumefeli wapi?

Wazazi na walezi wakifuatilia mafunzo, tafakarini na mipango. 
PICHA ZOTE:  SABATO KASIKA

Mkurugenzi wa Himiza Devel-
opment Organization, Prisca 
Ngweshemi, akitoa elimu ya 
malezi bora kwa wazazi na 
walezi wa Kitunda. 

ELIMUELIMU
NA SABATO 
KASIKA

K
UWAPO kwa mmomo-
nyoko wa maadili mion-
goni mwa Watanzania 
kuanzia kwenye familia 

na  taasisi mbalimbali za umma 
na binafsi ni mojawapo ya sababu 
zinazotajwa kuchangia kushamiri 
kwa vitendo vya ukatili wa kijinsia 
na kuashiria uwezekano wa kuwa 
na taifa lisilo na mwelekeo wala 
hatima bora siku zijazo.

Hofu  hiyo, inawaamsha wadau 
mbalimbali kujitosa kushirikiana 
na serikali kufanya kila jitihada 
ili  kusaidia kurudisha jamii kwe-
nye mstari kwa kufuata maadili 
mema, miongoni mwao ni shiri-
ka lisilo la kiserikali la Himiza De-
velopment Organization ambalo 
hivi karibuni linawakusanya wa-
zazi na walezi na kuwapa mafun-
zo ya jinsi ya kusimamia malezi 
bora ndani ya jamii na familia.

Shirika hilo linalojishughuli-
sha na masuala la jinsia, likiwa 
na maskani Kitunda jijini Dar es 
Salaam, linawakutanisha wazazi 
na walezi wa kata hiyo ili kuwapa 
elimu ya malezi, anasema Mku-
rugenzi Prisca Ngweshemi.

Anaeleza kuwa kama ulivyo 
mmomonyoko wa madili, katika 
maeneo mengine ya Dar es Sa-
laam na mikoa mingine hata Ki-
tunda nako lipo tatizo hilo kuan-
za kulikabili.

“Himiza Development Or-
ganization ni  mdau wa malezi, 
tumeitisha mafunzo ili kufanya 
sehemu yetu ya kulinda maadili 
katika maadhimisho ya wiki ya 
familia ingawa iliisha Mei 15 hali 
ya mmomonyoko ipo na inahitaji 
tiba,” anasema Prisca.

Anaeleza kuwa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHA-

MA) ni  nzuri tena ni vyema watu 
kufunzwa na kujifundisha lakini 
kinachojiri leo  imetumika vibaya 
kwa kusambaza picha za ngono 
kupitia mitandao ya kompyuta, 
simu kwenye makundi ya What-
sapp.

“TEHAMA inasaidia kuperuzi 
mambo ya masomo, lakini vijana 
wadogo wanaangalia mambo 
yasiyolingana na umri wao na 
kujikuta wakifanyiana au ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia na uharibifu wa maumbile 
yao,” anaonya.

Anasema vitendo hivyo vya 

ukatili kama kulawiti, kubaka, 
hufanyika majumbani, mitaani 
na hata shuleni, na kwamba 
chanzo kikubwa ni uduni wa 
malezi bora unaosababisha wa-
jiingize katika vitendo hivyo bila 
kugunduliwa wala kuonywa na 
wazazi, walezi au jamii.

Anataja njia mojawapo ya kusi-
mamia malezi hayo kuwa ni wa-
zazi na walezi kufuatilia mienen-
do ya watoto wao, kujua marafiki 
zao na pia kutowanunulia simu 
kwa kuwa zinaweza kuwaingiza 
mtegoni.

Prisca   anasema hatua hiyo 

iende sambamba na kutenga 
muda wa kukaa na watoto wao, 
kwa maelezo kwamba wazazi na 
walezi wa siku hizi wanatafuta 
mali zaidi na kuacha watoto 
wakijilea wenyewe.

Mkurugenzi huyo anafafanua 
kuwa wakiwa na utaratibu huo, 
watasaidia kuepuesha watoto 
wao na wanafamilia  kuingia ka-
tika mmomonyoko wa maadili 
na kujikuta wakiwa taifa bovu la 
baadaye.

“Mtoto anaweza kuwa na tabia 
njema nyumbani, akiwa mitaani 
ana mienendo tofauti hata shu-
leni akiwa tabia nyingine, hivyo 
kuweni karibu na walimu ili mjue 
uhalisi na nyendo za watoto 
wenu,” anasisitiza Prisca.

Anasema bila kuzingatia hayo, 
mtu unaweza kuambiwa ma-
tendo mabaya ya mtoto wake 
akashangaa, kwa maelezo kwam-
ba wapo wanaobadilika tabia 
kulingana na maeneo waliyopo 
na marafiki au watu wanaoku-
tana nao.

KUJIHESHIMU
Wakati hali ikiwa hivyo kwa vi-

jana wadogo, mmoja wa washiri-
ki wa mafunzo hayo Zena Mtau-
ka, anawataka wazazi na walezi 
kujiheshimu, akieleza  kwamba 
baadhi yao wanachangia kuhar-
ibu mienendo na tabia za wen-
gine wakiwamo watoto wao.

“Baadhi ya wazazi na walezi 
wakiwamo kinababa na kinama-
ma, wanachangia kuwapo kwa 
mmomonyoko wa maadili kwa 
kufanya ngono iwe na mabinti au 
wavulana ambao ni  wadogo tena 
ni watoto  wao wa  kuwazaa,” 
anasema Zena.

kwenda uwani waambie 
wakuamshe uwasindikize 
kama huduma iko nje. 
Usiwaachie ufunguo maana 
wanafanya mambo mengine 
usiku bila familia kufahamu. 

KUJALI AFYA
Wazazi na walezi unene 

kupindukia si afya, kwa 
mfano baadhi ya watoto 
wanaosoma katika sekond-
ari hasa zile za kulipia wa-
nakuwa wanene kupindukia.
Wanakunywa soda hata 
nne, wanakula kuku zaidi ya 
mmoja kwa siku na wazazi 

au walezi wamelikubali na 
kuliendeleza hilo.

Huko si kumsaidia mtoto 
kwanini aruhusiwe kula 
‘chokleti’, pipi  au chochote. 
Dhibiti ulaji wa vyakula duni 
kama chips na kuku, zuia 
unywaji wa vinywaji baridi 
vyenye kemikali za kila aina 
kuanzia soda, cola si jambo 
jema kwa afya za watoto. 
Kwanini mwanao anenepe 
na kuwa na zaidi ya kilo 80 
tena yuko darasa la nne na 
umri wake ni miaka 10. Pen-
gine katika umri huo ana-
takiwa asizidi kilo 30 uliza 
wataalamu, si jambo jema, 
kumbuka  bado ni mdogo 

usimnenepeshe kupindukia.
Usimwendekeze, fahamu 

ya kuwa huu siyo muda 
mzuri kuwadekeza watoto 
kupindukia ukiwapa kila kitu 
wanachotaka.

Wakati huu wazazi na 
walezi waandalieni watoto 
likizo yenye mafanikio kwa 
kuwapa chakula, mavazi, 
malazi lakini pia wapewe  
kazi za kufanya kuanzia 
kusoma masomo ya ziada 
au tuition, kuosha vyombo, 
kusafisha mazingira na 
kushirikiana na wenzao 
mitaani kucheza, kusali 
kwenye ibada  ila usisahau  
muda wote kuwafuatilia.

Wazazi fanyeni ‘homework’ hizi 
INATOKA UK.11
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ELIMUELIMU
NA BEATRICE 
PHILEMON

Khadija Nyangura mwanamama 
shujaa mapambano VVU, UKIMWI 

Khadija Nyangura (kushoto), akipokea tuzo kutoka kwa Mratibu wa TACAIDS Dar es Salaam, 
Grace Kessy. PICHA: DWWT 

K
HADIJA Nyangura ni 
mwelimishaji na mshauri 
nasaha katika  hospitali 
ya mji wa Babati mkoani  

Manyara, anayepokea tuzo ya 
wapambanaji vinara kutokana na 
kazi kubwa ya kuelimisha jamii 
hasa ya wanaoishi na VVU ili kue-
ndelea maisha bila kukata tamaa, 
kujiamini na kusonga mbele.

Ni miongoni mwa wanawake 
saba waliotunikiwa Tuzo ya Wa-
pambanaji Vinara Champion 
Award na ya heshima ‘honorary 
award’ na Asasi ya Kiraia ya Wa-
nawake Wanaoishi na VVU na 
UKIMWI (DWWT). 

Tuzo hizo zinatolewa hivi kar-
ibuni na  Baraza la  Taifa la Watu 
Waishio na  Virusi Vya Ukimwi 
(NACOPHA), jijini Dar es Salaam,  
kuenzi mafanikio na kazi nyingi 
ambazo wanawake na wasichana  
wanaoishi na Virusi Vya Ukimwi  
walizofanya  kwenye jamii na ku-
leta mabadiliko na kusaidia baa-
dhi ya sheria kubadilishwa, akiita 
tuzo ya  F.I.E.R.C.E ikimaanisha 
ujasiri, uhamasishaji, uwepesi,  
ustahimilivu  na uwezeshaji.

Khadija  anasema amepata 
tuzo kwa ajili ya  kufundisha 
watoto  wa shule za msingi na 
sekondari katika wilaya ya Babati 
akitembelea shule 11, kati ya hizo 
za msingi ni sita  na sekondari ni 
tano alikoleta mabadiliko kwa  
watoto shuleni.

“Hivi sasa watoto wengi wa-
naoishi na VVU na UKIMWI wa-
nahudhuria masomo, tofauti 
na miaka ya nyuma. Wakati wa 
mafunzo shuleni, nilitoa elimu 
kuanzia VVU, UKIMWI,  unyan-
yapaa, afya ya uzazi, matumizi 
sahihi ya kondomu, hasa shule za 
sekondari na masuala ya ukatili 
wa kijinsia kwa watoto.”

Anongeza: “Baada ya kutoa 
elimu shuleni, hivi sasa watoto 
wanaoishi na VVU na UKIMWI  
wengi virusi vimeshuka chini, 
wanasoma vizuri, najivunia kuwa 
sehemu ya mabadiliko hayo kwa 
sababu  wanatumia dawa kika-
milifu na hawezi kuwaambukiza 
wengine.”

Mbali na hilo, ametoa elimu ya 
matumizi sahihi ya dawa kwa wa-
zazi na walezi ambao wanaishi 
na watoto WAVIU na kwa sababu  
hawawapi watoto dawa kwa usa-
hihi endapo VVU vinaongezeka,” 
anasema.

Khadija  anasema  amefikia  
ndani ya familia  kuzielimisha  
kuhusu upimaji wa VVU na 
UKIMWI na kwamba alianza kazi 
ya kuelimisha tangu  2006 baada 

ya kupimwa na kugundulika 
kuwa na maambukizi ya VVU.

“Wakati huo, watu walikuwa 
hawataki kujitokeza kupima, 
mimi nilikuwa mfano wa kuigwa 
baada ya kugundulika na maam-
bukizi na hatimaye nikajiweka 
wazi kwenye jamii, anakumbu-
sha.

Anaongeza: “Nilikuwa natoa 
elimu kwenye mikutano ya had-
hara na kusema kuwa ninaishi 
na VVU na mwaka 2007 nilitoa 
elimu ya unyanyapaa na maam-
bukizo kupitia redio, televisheni, 
magazeti ya FEMA na watu wengi 
walianza kujitokeza kupimwa na 
kutambua hali zao.”

Ilipofika 2010, alipata mafunzo  
ya Huduma za VVU na  UKIMWI 
katika jamii  na kuendelea  ku-
fundisha, kuwashauri wenzake 
walioacha dawa  warudi kwenye 
huduma na  tiba na kwamba il-
ipofika  2014, alipata mafunzo ya 
msaada wa sheria  ‘paralegal ‘ na 
akawa msaidizi wa kisheria kwa 
watoto.

MAFANIKIO 
Khadija anajivunia  kupima vi-

jana wanaoishi katika mazingira 
hatarishi zaidi ya 500, kati ya hao 
30 walibainika na maambukizi  
na baadaye aliwaelekeza kwenda 
kwenye hospitali za rufani Babati 

kupata tiba na matunzo.
Anaushukuru Mtandao wa 

DWWT kwa kutambua kazi yake 
na kuahidi kuendelea kuelimi-
sha watoto wengi zaidi na jamii 
katika mapambano dhidi ya 
UKIMWI.

Mwenyekiti wa DWWT, Deb-
ora Enock, anasema tuzo hiyo 
inatolewa kutambua nguvu za 
wanawake na wasichana katika 
mapambano ya VVU na UKIMWI 
katika kuanzia kinga, tiba na ma-
tunzo.

 “Kupitia mipango yetu mbal-
imbali, tumekuwa tukijitahidi ku-
wapa wanawake zana, rasilimali 
na mafunzo kama ya afya ya uza-
zi, haki za binadamu, ukatili wa 
kijinsia, unyanyapaa na ubaguzi 
dhidi ya wanawake waishio na 
maambukuzi ya VVU, matumizi 
sahihi ya dawa na elimu ya uja-
siriamali, afya ya akili na mazin-
gira ili kufikia uwezo wao kamili.” 
Anasema Debora.

Anasema wamejitahidi kwa 
ujasiri kufuatilia ndoto zao na 
kuokoa maisha ya wanawawake 
na wasichana wengine licha ya 
changamoto zote wanazokum-
bana nazo katika utekelezaji wa 
afua za UKIMWI. 

Anasema DWWT ni asasi ya 
kiraia iliyosajiliwa Tanzania De-
semba 2018 kutoka ofisi yake ya 

Kanda ya Jumuiya ya Kimataifa 
ya Wanawake Waishio na VVU 
Ukanda wa Afrika Mashariki 
(ICWEA).

SAUTI YA TACAIDS 
Mratibu wa Tume ya Taifa ya 

Kudhibiti UKIMWI (TACAIDS 
Mkoa wa Dar es Salaam, Grace 
Kessy, anasema Tanzania inahi-
taji kuongeza juhudi zaidi kwani 
inakabiliwa na changamoto 
za UKIMWI ambazo zinahitaji 
kujibiwa kwa umakini na uja-
siri, kuhamasisha jamii nzima 
kuhusu umuhimu wa kupima 
VVU, kuwahimiza watu kufanya 
maamuzi sahihi na salama, na 
kuhakikisha kuwa hakuna ana-
yeachwa nyuma katika kupata 
huduma za afya. 

Anasema pia wanahitaji ku-
jenga mazingira ya upendo, 
uelewa na kutokuhukumu ili 
kuvunja unyanyapaa na ubaguzi 
dhidi ya watu wanaoishi na VVU 
na UKIMWI, akiwahimiza wasi-
chana  ambao ni nguvu ya taifa  
kuwa mabalozi wa mabadiliko.  

“Ninyi ni kizazi kilichobeba 
matumaini ya taifa letu na 
mnaweza kuleta mabadiliko 
makubwa katika kupambana na 
UKIMWI. Jitahidini kuelimisha 
wenzenu, kuwa na mazungumzo 
ya wazi na familia na marafiki, na 
kuhakikisha kuwa mnazingatia 
na kulinda afya yenu wenyewe,” 
anasema Grace

Mbali na hilo anaongeza: 
“Ninaamini wanawake tunaweza 
kufanikiwa katika kupambana 
na UKIMWI na kuleta mabadi-
liko chanya. Tuendelee kusi-
mama pamoja, tukipigania haki, 
usawa, na afya kwa wote. Kwa 
uwezo wetu tunaweza kushinda 
changamoto hizi na kujenga 
Tanzania ambayo inatambua na 
kuwaheshimu wanawake.”

Mratibu wa TACAIDS Dar es 
Salaam anasema, tume inatam-
bua umuhimu wa ushirikiano 
kati ya mashirika yasiyo ya ki-
serikali, serikali na jamii katika 
kupambana na UKIMWI na ku-
washukuru DWWT kwa jitihada 
zao za kipekee katika kuboresha 
afya na ustawi wa wanawake wa-
naoishi na VVU.

“Ushirikiano wao na TACAIDS 
umetoa mafanikio makubwa 
katika kuboresha huduma za 
afya, elimu, na usaidizi kwa wa-
nawake.Nina furaha zaidi kwa 
kuwa mratibu wa DWWT pia 
ni kamishna wa  TACAIDS. Na 
changamoto zilizotajwa nitazi-
fikisha ofisini.”

Wakati huo, 
watu waliku-
wa hawataki 
kujitokeza 
kupima, 
mimi nili-
kuwa mfano 
wa kuigwa 
baada ya ku-
gundulika na 
maambukizi 
na hatimaye 
nikajiweka 
wazi kwenye 
jamii, ana-
kumbusha.
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Juhudi za SBL, kuendeleza utalii,
kuanza kugusa wasomi elimu ya juu

Michoro ya mapangoni iliyoko Kondoa mkoani Dodoma inayovutia watalii. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
NA FRANK 
MONYO

Tangu 
kuanzish-
wa kwake 
mwaka wa 
2020, zaidi 
ya wanafun-
zi 200 ku-
toka jamii 
za wakulima 
wamenu-
faika na 
mpango wa 
ufadhili wa 
masomo.

T
ANZANIA ni tajiri kwa ka-
ribu kila sekta, ukitajwa 
utalii huko ndiko hazina 
za taifa  zinapojaa na ku-

furika na ukweli ni kwamba ma-
liasili na utalii  hutoa mchango 
mkubwa wa asilimia 17.5 wa pato 
la taifa.

Ni eneo linaloiingiza Tanzania 
asilimia 25 ya fedha za  kigeni na 
pia ni mwajiri wa watu takribani 
milioni 1.5 wanaofurahia kufan-
yakazi za aina mbalimbali zito-
kanazo na sekta hiyo, ni kwa 
mujibu wa takwimu za Wizara ya 
Maliasili na Utalii.

Mary Masanja, ni Naibu Waziri 
wa wizara hiyo, anayesema seri-
kali inaelekezwa na ilani ya chama 
kuhakikisha kuwa sekta ya utalii 
ifikapo mwaka 2025, inaongeza 
idadi ya watalii kutoka milioni 1.5 
hadi 5,000,000.

Ni wazi kuwa kwa malengo 
hayo ipo haja ya kuboresha 
vyuo vya utalii nchini pamoja 
na kujenga hamasa kwa vijana 
nchini kukimbilia kusoma vyuoni 
ili kupata ujuzi hivyo kufanikisha 
azma ya nchi ya kutembea kifua 
mbele kwenye utalii, anaeleza 
Waziri.

Aidha, anakumbusha kuwa 
utalii unahusisha mambo mengi 
kama shughuli za kusafiri na 
kuzuru maeneo na vivutio mbal-
imbali ili kupata burudani na hata 
kujifunza.

“Leo Tanzania ina nafasi kubwa 
ya kuongeza mapato yake na 
kujinufaisha zaidi ili kukipata 
kile kilichoko kwenye masoko ya 
utalii ambacho ni kile utalii unao-
chataka kutoka kwetu. Tukum-
buke tuna kila aina ya vivutio, 
kuna wanyama, historia kama 
magofu mbalimbali na michoro 
ya mapangoni.” 

Anasema kuna utalii wa maum-
bile ya asilia kama mabonde na 
mito, maisha vijijini, chemichemi 
za maji moto, maporoko na maz-
ingira asilia.

Anakumbusha kuwa ni lazima 
kuelimisha Watanzania ili kuwa 
na wataalamu na watu mahiri 
wenye weledi kuisimamia, kuen-
deleza na kunufaisha nchi na raia 
na sekta hiyo.

Maono ya Waziri yanaungwa 
mkono na Kampuni ya Bia ya 
Serengeti (SBL), inayounga mkono 
juhudi za serikali kuwafunza 
vijana ili kunufaika na hazina ya 
taifa inayopatikana kwenye mali-
asili na utalii.

Meneja Mawasiliano na Mambo 
Endelevu wa SBL, Rispa Hatibu, 
anasema kwa kuliona hilo, 
kampuni itawasaidia wanafunzi 

katika tasnia ya utalii kupitia 
mradi wa kujifunza uitwao ‘Learn-
ing for Life’.

Rispa anasema unawawezesha 
wanafunzi waonaotoka katika 
familia zisizojiweza kupata 
msaada wa kifedha ili kughara-
mia masomo yao ya elimu ya juu.

Mpango huo ni sehemu ya 
nguzo ya ushiriki wa SBL katika 
kusaidia makundi yanayosahau-
lika kushirikishwa kwenye shu-
ghuli za maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi, anasema Meneja 
Mawasiliano na Mambo Endelevu 
wa SBL.

“Mpango huo unaotarajiwa 
kuanza mwaka wa fedha wa 
2024/25 kwa kampuni ya SBL 
unaoanza Julai mwaka huu, na 
hiyo ni nyongeza ya uwekezaji wa 
kampuni hiyo katika elimu chini 
ya mpango wa ‘Kujifunza kwa 
Maisha” unaolenga kuboresha 
uwezo wa kuajiriwa na kujikimu 
kimaisha,” anasema Rispa.

Katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita, SBL imekuwa ikiwekeza 
katika elimu kupitia mpango wa 
ufadhili wa masomo wa ‘Kilimo 
Viwanda na kwamba chini ya 
mpango huo ufadhili wa masomo 

kwa wanafunzi kutoka jamii za 
wakulima wanaotaka kusoma 
kilimo ulitolewa.

“Tangu kuanzishwa kwake 
mwaka wa 2020, zaidi ya 
wanafunzi 200 kutoka jamii 
za wakulima wamenufaika na 
mpango wa ufadhili wa masomo,” 
anasema.

Rispa anasema kupitia mpango 
wa SBL wa uanagenzi wa Sayansi, 
Uhandisi wa Teknolojia na Hisa-
bati (STEM), kampuni hiyo 
imekuwa ikiajiri vijana wa kike 
wanaoendelea na masomo 
ya STEM katika vyuo vikuu ili 
kuwapa nafasi za mafunzo kazini 
katika kampuni hiyo.

“Kupitia mpango wa Uanagenzi 
wa STEM, SBL inatekeleza ajenda 
yake ya Ujumuishi na Uanuwai, 
kwa lengo la kuziba pengo la kijin-
sia katika masomo na taaluma ya 
STEM,” anasema.

Anasema chini ya nguzo 
endelevu ya SBL, kampuni hiyo 
imejumuisha elimu kama moja 
ya vipengele muhimu vinavyo-
julikana kama ‘Learning for Life’ 
ambapo itawekeza kwenye sio 
tu kusaidia wanafunzi katika 
masomo ya kilimo na kozi za 

STEM lakini pia sekta zingine 
ambazo ni muhimu katika maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi 
ukiwamo utalii.

“SBL, tunasimamia uendelevu, 
kila kitu tunachofanya kuanzia 
kwenye biashara hadi uwekezaji 
wetu katika jamii, tunajitahidi 
kufanya vitu kwa uendelevu. Ni 
kwa sababu hii kwamba tume-
chukua mtazamo sawa linapokuja 
suala la uwekezaji wetu katika 
elimu, kwa hivyo neno ‘Kujifunza 
kwa Maisha’.

“Kupitia mpango huu tunaji-
panga kupanua uwekezaji wetu 
katika elimu kwa kutoa msaada 
wetu kwa tasnia ya utalii, kuanzia 
mwaka wa fedha wa 2024/25,” 
anasema Rispa.

ZAMU YA UTALII
Rispa anaongeza kuwa kufua-

tia mafanikio ya uwekezaji wa 
miaka minne katika elimu kupitia 
mpango wa ufadhili wa uana-
genzi wa STEM ambao umenu-
faisha mamia ya wanafunzi na 
wahitimu, SBL iliona umuhimu 
wa kutoa msaada wa kifedha 
kwa wanafunzi katika masomo 
ya utalii.

“Katika miaka minne iliyo-
pita tumekuwa tukiwasaidia 
wanafunzi katika kozi za kilimo 
na sayansi, na mwaka ujao wa 
fedha, tutapunguza kidogo 
uwekezaji wetu katika programu 
kama kilimo viwanda, ingawa tut-
aendelea kuunga mkono juhudi 
katika sekta hizi mbili, tulitaka 
kuongeza msaada katika sekta ya 
utalii pia, kwa kuzingatia kwamba 
hii ni moja ya sekta muhimu zina-
zochangia kiasi kikubwa katika 
uchumi wa nchi yetu na ubore-
shaji wa maisha,”anasema Rispa.

Anabainisha kuwa, mwaka ujao 
wa fedha unapokaribia, SBL itatoa 
maelezo zaidi kuhusu mpango 
wake wa ‘Kujifunza kwa Maisha’ 
katika tasnia ya utalii ikiwa ni 
pamoja na vipimo na vigezo vya 
kunufaika na programu hiyo, 
idadi ya wanafunzi wanaotara-
jiwa kufaidika pamoja na vyuo 
na wadau wengine wakuu ambao 
SBL itashirikiana nao kutekeleza 
mpango huo kwa mafanikio.

Pamoja na kuwekeza kwenye 
elimu katika mwaka ujao wa 
fedha, SBL itaendelea kutekeleza 
miradi ya maendeleo ya jamii 
akitaja mpango wa Society 2030: 
Spirit of Progress. 

“Hii itahusisha kuwekeza 
katika miradi ya maji kupitia 
nguzo yake ya ‘maji ya uhai’ 
pamoja na kwenye ajenda ya 
uendelevu.”Anaongeza.
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Wachimbaji wadhamiria kuanzisha benki yao
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

SHIRIKISHO la Vyama vya 
Wachimba Madini Tanzania 
(FEMATA), linatarajia kuanzi-
sha benki yao ambayo itatumi-
ka kuwakopesha wachimbaji 
ili kuinua sekta hiyo muhimu 
kiuchumi nchini.

Rais wa FEMATA, John Bina, 
alisema hayo jana kwenye 
kikao cha Kamati Tendaji ya 
shirikisho hilo kilichoitishwa 
ili kukamilisha mchakato wa 
kuandika Katiba mpya am-
bayo itaendana na wakati wa 
sasa.

Bina alisema wataanzi-
sha benki hiyo ili kuwasaidia 
wachimbaji kukopeshwa 
fedha za mitaji ya kuendesha 

shughuli za uchimbaji baada 
ya kuwapo changamoto za ku-
kopeshwa fedha na benki za 
hapa nchini.

“Wachimbaji tumekuwa 
na changamoto kubwa tuna-
tumia zana duni kufanyia kazi 
zetu kutokana na kuwa na 
mitaji midogo na kibaya zaidi 
hata tukienda katika benki 
zilizopo kuomba mkopo hatu-
kopeshwi,” alisema.

Aidha, alisema ili shirik-
isho hilo lililoanzishwa tangu 
mwaka 1986 wamekubali-
ana kuiboresha katiba yao 
iliyopo iendane na wakati  
FEMATA iendelee kuwa imara.

Bina alitumia nafasi hiyo 
kuwahamasisha wananchi wa 
Mkoa wa Singida kuchangam-
kia fursa ya uchimbaji wa ma-

dini mengi ya aina mbalimbali 
yaliyopo mkoani hapa.

“Singida ina akiba ya ma-
dini ya kutosha, lakini changa-
moto iliyopo ni ya rasilimali 
watu mimi kwetu ni hapa Sin-
gida lazima niwaambie acheni 
uzembe fanyeni kazi wenzetu 
Wasukuma ndio wanaofanya 
kazi ya uchimbaji wa madini 
katika migodi iliyopo,” alise-
ma. Aidha, Bina alizungumzia 
tozo wanazotozwa wachim-
baji kwenye halmashauri za 
wilaya wanapotunga sheria 
wawe wanawashirikisha vion-
gozi wa FEMATA kwa kuwa 
zimekuwa nyingi na kuwa 
kero kwao.

Alisema changamoto ny-
ingine iliyopo ni Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) kuja 

na mfumo wa kuwatoza kodi 
kwa asilimia mbili na kwamba 
hawakatai kulipa kodi kwa 
kuwa ndio msingi wa maende-
leo na kuiomba mamlaka hiyo 
iangalie namna ya kuiondoa 
kodi hiyo ambayo imekuwa 
kero.

Bina aliomba TRA wakae 
pamoja na wachimbaji kujadi-
li kodi hiyo iliyoanza kutozwa 
ili kuwe na namna bora ya 
kuliweka sawa jambo hilo bila 
kuumiza upande wowote.

Ofisa Mkazi wa Madini 
Mkoa wa Singida, Chone 
Malembo, aliomba shirik-
isho hilo kufungua milango 
ya kuwaita wachimbaji  
wengine kutoka mikoa min-
gine kuja kuwekeza mkoani 
Singida. 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akitoa maelezo kwa wasimamizi wa miradi ya ujenzi wa madarasa 
kuhakikisha unakamilika kwa wakati na ubora unaokubalika. Senyamule alikagua Shule ya Msingi Kisasa na Swaswa. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), imebore-
sha mfumo wa utoaji mbolea za 
ruzuku ambao hivi sasa utakuwa 
ukionyesha aina ya mazao 
mkulima anayolima ili aweze 
kuhudumiwa mbolea stahiki inay-
oendana na aina ya mazao.
Mfumo wa awali ulikuwa 

ukiruhusu mkulima kupata mifuko 
mitatu kwa ekari moja, bila kujali 
aina ya mazao yanayolimwa na 
wakulima na kusababisha changa-
moto kwa wakulima kutokupata 
mbolea inayokidhi mahitaji.
Hayo yalibainishwa juzi na Mwe-

nyekiti wa Kamati ya Ruzuku 
ya TFRA, Louis Kasera, wakati 
akizungumza na kituo kimoja cha 
redio jijini hapa katika mahojiano 
ya moja kwa moja na maofisa 
ugani kutoka wilaya za mkoani 
hapa kwenye mkutano wao uli-
ofanyika jana.
Mwenyekiti huyo aliwataka 

wakulima kuendelea kujisajili ili 
waweze kuingia kwenye mfumo 
ambao utawawezesha kupata 
mbolea ya ruzuku inayotolewa na 
serikali.
“Naomba wakulima ambao ha-

wajajisajili kwenye mfumo waen-
delee kujisajili, hivi sasa mfumo 
umeboreshwa ambao utamwez-
esha mkulima kupata mbolea sta-
hiki,” alisema Kasera.
Alifafanua kuwa hiyo itawasaidia 

wakulima kufanya kilimo chenye 
tija ambacho kitawainua kiuchumi 
ikiwamo kuleta matokeo chanya 
kwa taifa.
Kaimu Meneja wa Kanda, Joshua 

Ng’ondya, alisema wakulima wa-
napopata mbolea ya ruzuku wana-
paswa kuzingatia matumizi sahihi 
ya mbolea ya ruzuku wanayope-
wa na wataalamu ili kuongeza tija 
kwenye kilimo wanachofanya.
“Si kweli kuwa mbolea inaha-

ribu udongo isipokuwa mkulima 
anapaswa kuzingatia matumizi 
sahihi ya mbolea ili kuongeza 
tija kwenye kilimo chao,” alisema 
Ng’ondya. Alisema pia mbolea ali-
haribu udongo isipokuwa matumi-
zi yasiyo sahihi ya mbolea ndiyo 
yanayosababisha tija isipatikane, 
mkulima anapaswa azingatie 
matumizi sahihi ya mbolea.
Mkuu wa Idara ya Kilimo na 

Mifugo Mkoa wa Dodoma, Bernard 
Abraham, aliupongeza uamuzi wa 
TFRA wa kukutana na wasimamizi 
wa kilimo katika ngazi ya mkoa 
na wilaya na kuweka mikakati 
ya pamoja ya kuhakikisha azma 
ya kuwahudumia wakulima im-
efikiwa.
“Mwaka huu TFRA wamefanya 

vizuri sana wameamua kukutana 
nasi na wamekuja kwa wakati na 
wameheshimu sana uwapo wetu 
kwa kutambua kuwa sisi ndio tupo 
karibu na wakulima,” alisisitiza.
Alisema mkoa wake umejipanga 

kuhakikisha wanahuisha taarifa 
za wakulima na kusajili wapya 
mapema ili kuwawezesha kupata 
bidhaa hiyo ifikapo Julai, 2023 ili 
kupunguza changamoto ya upati-
kanaji wa mbolea baada ya msimu 
kupita.

Na Paul Mabeja, DODOMA

N
AIBU Waziri wa Afya, 
Dk. Godwin Mollel, 
ameyataka mashiri-
ka yanayojihusisha 

na masuala ya hedhi salama 
nchini kupunguza matumizi 
ya fedha kwa ajili ya malipo ya 
posho za vikao ili kiasi hicho 
kitumike kununua taulo za 
kike kwa ajili ya kuzisambaza 
kwenye shule.

Dk. Mollel alisema hayo juzi 
alipokuwa akihutubia kwenye 
maadhimisho ya Siku ya He-
dhi Salama Duniani iliyofanyi-
ka kitaifa jijini hapa.

Alisema wadau wa masu-
ala ya hedhi salama badala 
ya kuendelea kueleza kero 

zilizopo kwa wasichana na 
wanawake nchini, wanapaswa 
kutafuta suluhu.

“Badala ya kuendelea ku-
piga kelele kuhusu suala la 
changamoto wanazokumbana 
nazo wasichana na wanawake 
nchini mnapaswa kufanya 
kitu ambacho kitatoa majibu 
ikiwamo kubana matumizi 
katika malipo ya posho zenu 
za vikao ili fedha hizo zitu-
mike kwenye ununuzi wa pedi 
na mzigawe katika mashule 
nchini,” alisema Dk. Mollel.

Kadhalika, alisema wadau 
hawapaswi kuendelea kuzun-
gumza kuhusu kero mbal-
imbali zilizopo bila ya kuwa 
na mipango ya kuhakikisha 
taulo za kike zinapatika katika 

maeneo ya shule ili wanafunzi 
kushiriki masomo bila bugud-
ha.

“Hatupaswi kuendelea kuz-
isema changamoto hizi bila 
kuweka mipango ya kuwa na 
uhakika wa kupata pedi an-
galau milioni tano katika kip-
indi kama hichi mwakani kwa 
kufanya hivyo tutakuwa tume-
wasaidia sana watoto wetu,” 
alisema.

Dk. Mollel, alisema anata-
mani maadhimisho ya mwaka 
ujao ya siku ya hedhi salama 
duniani yafanyike vijiji kwa 
ajili ya kugawa taulo za kike 
kwa wanafunzi tofauti na ili-
vyokuwa mwaka huu.

“Mimi nataka mwakani 
tusiwe na maadhimisho ya 

ukumbini mjini kama mwaka 
huu nataka tutoke kwenda 
kugawa pedi katika shule 
mbalimbali maeneo ya vijijini 
tofauti na ambavyo tunafanya 
leo kueleza changamoto bila 
kuchukua hatua,” alisema.

Vile vile, alitoa maelekezo 
kwa TAMISEMI kuhakikisha  
ujenzi wa vyoo unazingatia 
vyumba kwa ajili ya wasicha-
na kujihifadhia wanapokuwa 
kwenye kipindi chao cha he-
dhi.

“Ujenzi wa vyoo vyetu vya 
shule lazima viendelee kuz-
ingatia vyumba kwa ajili ya 
kujisitiri watoto wa kike, la-
kini tuweke bajeti kwa ajili ya 
mashine za kuuzia taulo za 
kike katika kila shule,” alisema.

Ataka fedha za posho zitumike 
kununua taulo za kikeTFRA yaboresha 

mfumo utoaji 
mbolea za ruzuku

Jumanne Mei 30, 2023
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Katibu Tawala Mkoa wa 
Mara, Msalika Makungu 
(kulia), akikata utepe 
kuzindua huduma ya 
usafiri wa dharura kwa 
wajawazito, waliojifun-
gua na watoto wachanga 
ili kuokoa vifo vya 
mama na motto, hafla 
iliyofanyika Hospi-
tali ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere 
Kwangwa, (wa pili kulia) 
ni Mkurugenzi wa Dijitali 
na Huduma za Ziada wa 
Vodacom Tanzania PLC, 
Mhandisi Nguvu Ka-
mando. 
Zaidi ya kinamama 
21,800 na watoto 
wachanga wamesa-
firishwa kupitia mfumo 
huu, ambapo takribani 
maisha 806 yameokole-
wa. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU  

Na Nebart Msokwa,  
MUFINDI

R
AIS Samia Suluhu Has-
san, ametoa msaada 
wa Sh. 2,000,000 kwa 
ajili ya kukamilisha 

ujenzi wa Kanisa la Tanzania 
Evangelistic Assemblies of God 
(EAGT) Mafinga mkoani Iringa.

Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo, alikabidhi msaada 
huo jana kwa niaba ya Rais ali-
poshiriki ibada kwenye kanisa 
hilo na kuwataka waumini wa 
kanisa hilo kuendelea kuliom-
bea taifa. Alishiriki ibada hiyo 
akiwa katika mwendelezo wa 

ziara yake ya siku sita mkoani 
humo yenye lengo la kukagua 
miradi ya maendeleo, kusikiliza 
kero za wananchi pamoja na 
kukagua uhai wa chama hicho.

Chongolo aliwaomba wa-
nanchi hao pia kumwombea 
Rais Samia pamoja na viongozi 
mbalimbali wa serikali ili waen-
delee kuliongoza vyema taifa na 
liendelee kuwa na amani.

“Nilipomwambia rais kwam-
ba leo nataka kushiriki ibada 
kwenye kanisa hili, ameniagiza 
niwapatie fedha hizi kwa ajili 
ya kukamilisha ujenzi wa kani-
sa lenu ambalo mnaendelea 
kujenga, lakini ameomba ni-
waambie kwamba anawapenda 

na anaomba mwendelee kum-
wombea,” alisema Chongolo.

Mchungaji wa kanisa hilo, Dk. 
Wallace Howa Howa, alimshuk-
uru Rais Samia kwa msaada 
huo na kuwa fedha walizopewa 
zitasaidia kukamilisha ujenzi 
wa kanisa hilo ambalo wameli-
jenga kwa awamu tofauti.

Alisema mpaka sasa ujenzi 
umefikia hatua ya ukamilishaji 
na walikuwa wanahangaika 
namna ya kupata fedha ya ku-
kamilisha kwa kuanza kuchang-
ishana ili kupata fedha hizo.

Alisema baada ya msaada 
huo wa Rais Samia, watalikamil-
isha haraka kanisa hilo tofauti 
kama wangetumia utaratibu 

wa kuchangishana kutokana na 
hali ya uchumi wa waumini sio 
nzuri.

“Tunaomba utufikishie sal-
amu zetu kwa rais wetu, up-
endo huu aliotuonyesha tuna-
hakikisha kwamba tunaendelea 
kumpenda na kumuombea, 
hatuna kitu cha kumpatia la-
kini tutaendelea kumwombea,” 
alisema Mchungaji Howa Howa.

Katibu Mkuu wa CCM, Chon-
golo anaendelea na ziara katika 
Mkoa wa Iringa akiwa ameam-
batana na Katibu wa Siasa, Iti-
kadi na Uenezi, Sophia Mjema, 
pamoja na Katibu wa Oganiz-
esheni, Issa Haji Ussi maarufu 
kwa jina la ‘Gavu’.

Samia achangia milioni  
2/- ujenzi wa kanisa

WaterAid yaona changamoto 
wasichana wawapo kwenye hedhi 
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI wa Shirika 
la WaterAid Tanzania, Anna 
Mzinga, amesema bado kuna 
changamoto ya wasichana ku-
kosa vipindi vya shule kutokana 
na upungufu wa vyumba maal-
um vya kujistiri wakati wanapo-
ingia kwenye hedhi.

Mzinga aliyasema hayo juzi 
mkoani Tanga wakati akika-
bidhi msaada katika Shule ya 
Sekondari ya Misima iliyopo 
Wilaya ya Handeni mkoani Tan-
ga, alikabidhi cherehani moja 
kwa ajili ya wanafunzi kujisho-
nea pedi za kitambaa, vifaa 40 
vya kushonea pedi na katoni 55 
za pedi za kutumika katika kip-
indi cha mvua endapo pedi za 
kufua zitashindwa kukauka.

Vifaa vingine ni vya michezo 
seti tatu, mabango 20 kwa ajili 
ya kujifunza masuala ya usafi na 
televisheni kwa ajili ya kujifunza 

tabia siha na usafi kwa ujumla.
“Licha ya jitihada za dhati 

zimefanywa na serikali na wa-
dau ila bado inaripotiwa asil-
imia 34 ya wasichana hukosa 
vipindi shule kutokana na up-
ungufu wa vyumba maalumu 
vya kujisitiri wakati wa hedhi 
huku asilimia 26 kutokana 
na ukosefu wa maji na vyoo  
safi katika shule,” alisema Mz-
inga.

Alisema kaulimbiu ya kitaifa 
ya siku ya hedhi inayosema “He-
dhi ni tunu na msingi wa afya 
kwa wasichana na wanawake, 
tuiwezeshe,” ni muhimu kue-
ndelea kuweka mkazo katika 
masuala ya hedhi iliyo salama 
kwa wasichana na kinamama 
kwa faida ya vizazi vya sasa na 
vijavyo.”

Aidha, alisema katika kua-
dhimisha siku ya hedhi kila Mei 
28, duniani shirika lake liliun-
gana na wanafunzi na walimu 

katika shule hiyo kuwakabidhi 
mradi wa ukarabati wa miun-
dombinu ya maji na mafunzo 
ya tabia siha uliofadhiliwa na 
Shirika la Hilton Global Founda-
tion na WaterAid, ili kupunguza 
makali ya ukosefu wa maji ka-
tika shule hiyo hasa kwa watoto 
wa kike wanapokua katika kip-
indi cha hedhi. 

“Tumefanikisha ukarabati wa 
miundombinu kadhaa ya mfu-
mo wa maji, matengi ya kuhifa-
dhia maji, kuweka miundombi-
nu ya choo rafiki kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu na 
kutoa elimu kuhusu usafi kwa 
wasichana na wavulana katika 
hatua za makuzi yao binafsi, hii 
ilijumuisha mafunzo maalumu 
ya namna ya kujitengezea taulo 
za kike za kujisitiri wakati wa 
hedhi, kujilinda na adha mbal-
imbali wanapokua katika kip-
indi cha hedhi,” alisema Mzinga.

Mwakilishi wa Mkuu wa 

Wilaya ya Handeni, Upendo Ma-
gashi, alisema miundombinu 
iliyowekwa inahitajika kutun-
zwa ili iendelee kutoa huduma 
kwa kipindi kirefu na wanafunzi 
kunufaika.

WaterAid ni shirika la ki-
mataifa lenye dira ya kuhakiki-
sha watu wote ulimwenguni 
wanapata maji ya uhakika, vyoo 
bora na huduma za usafi zilizob-
oreshwa ifikapo mwaka 2030. 

Shirika hilo linafanya kazi 
katika nchi 28, ambapo nchi 
18 zipo barani Afrika. Nchini 
Tanzania, Shirika la WaterAid 
lilianza kazi 1983 na kufanikiwa 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maji, vyoo na usafi binafsi ka-
tika zaidi ya mikoa 11. 

Aidha, shirika limeshirikiana 
na serikali na wadau wengine 
wa maendeleo na kuwafikia wa-
nanchi zaidi ya milioni nane wa-
naoishi maeneo ya pembezoni 
mwa miji na vijijini. 

‘Smart meter’ 
za LUKU kuanza 
karibuni
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO), limesema utara-
tibu wa kutumia mita za ku-
weka umeme kama ilivyo kwa 
ving’amuzi (smart meter), un-
atarajiwa kuanza hivi karibuni.
Kuanza kutumia kwa mita 

hizo kutasaidia kuondoa usum-
bufu kwa wateja wa kuingiza 
namba kwenye mita za umeme 
kama inavyotumika sasa kwa 
mita za zamani.
Mita za sasa za umeme, mteja 

hulazimka kuingiza namba 
ndipo umeme uwake, lakini zi-
takapoanza kutumika za kisasa, 
umeme utakuwa unawaka 
moja kwa moja baada ya ku-
nunuliwa kama ilivyo kwenye 
king’amuzi.
Akizungumza na wahariri wa 

vyombo vya habari mwishoni 
mwa wiki, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Shirika hilo, Maharahe 
Chande, alisema maandalizi 
ya kufikia katika hatua hiyo ni 
mazuri.
Alisema kupitia mfumo huo, 

umeme utawaka mara mteja 
anaponunua.
“Mfumo huu utakuwa kama 

ilivyo kwa king’amuzi, kwamba 
unaponunua tu umeme un-
awaka sio mpaka uingize token 
zake,” alisema Chande.
“Ili tufikie katika hatua hii ni 

lazima tuwe na smart meters 
na hili nalo tunakamilisha hivi 
karibuni na halitachelewa kwa 
sababu kimekuwa ni kilio cha 
muda mrefu wakitaka kuwapo 
kwa mfumo ambao utawawez-
esha umeme kuingia bila kuin-
giza kwenye mita.”
Katika Mkutano huo, Mhariri 

Mtendaji wa Gazeti la Kuhusu 
kama Tanesco ina mpango wa 
kushusha bei ya kuungani-
sha umeme baada ya kuanza 
uzalishaji wa nishati hiyo ka-
tika Bwawa la Julius Nyerere 
(JNHPP), Chande alisema had-
hani kama sio rahisi kushusha 
gharama hizo baada ya mradi 
huo kuanza uzalishaji.
“Huwezi kushusha kuungani-

sha umeme baada ya kuanza 
kuzalisha JNHPP wakati hata 
miundombinu inayojengwa 
kwa kutumia mapato yanay-
otokana na uuzwaji wa umeme 
haijakamilika,” alijibu Chande.
Kuhusu vyura wa Kihansi 

kurejeshwa nchini, swali lil-
iloulizwa na Mwenyekiti wa 
Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF), Deodatus Balile, Chande 
alisema vyura hao wanaohifa-
dhiwa nchini Marekani wataan-
za kurejeshwa nchini Julai, 
mwaka huu.
Alisema wakati vyura hao 

wanapelekwa Marekani, Tan-
zania haikuwa na maabara 
na kwamba hata mwaka 2021 
ambao walitakiwa kuwarejesha 
walishindwa kufanya hivyo 
kwa sababu ya Uviko-19.
Alisema vyura waliopelekwa 

ni 500, lakini wamezaliana na 
kuongezeka zaidi na kwamba 
katika kipindi chote walicho-
hifadhiwa huko nchi imepata 
faida.
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ACT yahoji ripoti CAG 
kuwasilishwa kimya kimya
Na Mwandishi Wetu

C
HAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema serikali inapaswa 
kueleza kwa nini ripoti ya Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-

kali Zanzibar (CAG) ya mwaka 2022 
imewasilishwa kimya kimya bila ya ku-
tangazwa hadharani kinyume na misingi 
ya utawala bora.

Hayo yamesemwa na mjumbe wa 
kamati kuu ya chama hicho, Ismail Jussa 
Ladhu, wakati akihutubia mkutano wa 
hadhara wa chama hicho katika viwanja 
vya Garagara Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja, uliojadili mwelekeo wa hali ya 
kisiasa na kiuchumi Zanzibar.

Alisema serikali ya awamu ya nane 
tangu kuingia madarakani imekuwa 
ikiweka wazi ripoti ya CAG, lakini in-
aonekana zililenga serikali ya awamu 
ya saba na ndio maana ripoti ya mwisho 
haijawekwa hadharani kwa vile inagusa 
mambo yaliofanyika chini ya serikali 
hiyo na kuwasilishwa kimya kimya.

Alisema Zanzibar kumeibuka tatizo la 
miradi ya ujenzi kutofanyika kwa uwazi 
pamoja na ukodishwaji wa taasisi za hu-
duma kama ilivyofanyika katika Bandari 
ya Malindi Unguja kupewa mwekezaji 
kuendesha.

Alisema serikali imekuwa ikijivunia 
kuongeza ukusanyaji wa mapato kupi-
tia huduma za bandari na kununua vi-
faa vya kisasa vya uchukuzi na upakizi 
yenye thamani ya mabilioni ya fedha na 
kuhoji kwanini apewe mwekezaji kutoka 
nje ya nchi.

Kadhalika, alisema uwekezaji ulio-

fanyika katika huduma za bandari hauk-
ufanyika kwa uwazi na serikali inapaswa 
kueleza ilitangaza lini zabuni na serikali 
itanufaika vipi katika uwekezaji huo ili 
wananchi kufahamu kwa sababu eneo 
hilo ni nyeti katika uchumi wa Zanzibar.

“Tunawasiwasi wa watu kupoteza 
ajira kama ilivyotokea katika huduma 
za uwanja wa ndege jengo la tatu la 
abiria la Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Abeid Amani Karume baada ya  
kupewa kampuni ya Dnata kutoka 
nchini Dubai.

“Zanzibar imegeuzwa shamba la bibi 
Rais Samia amesaidia sana Zanzibar 
kupitia fedha za UVIKO-19 miradi ya 
maendeleo, lakini fedha hizo zimevu-
rugwa na kutotumika ipasavyo,” alisema 
Jussa.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho, 
Othman Masoud Othman, alisema seri-
kali sio mali ya mtu na inapaswa shughu-
li zote za serikali kufanyika kwa uwazi 
kwa maslahi ya nchi na wananchi wake.

Othman ambaye ni Makamu wa 
Kwanza wa Rais, alisema kumbukumbu 
zinaonesha kwamba Zanzibar imekuwa 
na taasisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Serikali miaka 10 baada ya mapinduzi 
na lengo lilikuwa kutambua matumizi ya 
fedha za umma ili wananchi wafahamu 
matumizi yake.

Alisema Zanzibar haiwezi kupiga 
hatua ya maendeleo bila ya kuwa na 
mamlaka kamili ya mfumo wa Muun-
gano na kuwataka wananchi wake na 
viongozi kutumia fursa ya mchakato wa 
katibu ulioamuliwa na Rais wa Jamuhuri 
ya Muungano.

Alitahadharisha kuwa Rais Samia 
hatopendelea upande wowote wa 
Muungano bali hoja za wananchi na 
mshikamano wa viongozi ndio utakaosa-
idia kupata katiba bora yenye kuzingatia 
mambo ya msingi yanayohitaji Zanzibar 
katika mfumo wa muungano.

“Tunatakiwa kukaa katikati kutetea 
maslahi ya Zanzibar, tusiwape nafasi 
chawa kwa sababu Zanzibar inahitaji 
kutetewa na Wazanzibari wenyewe na 
mama Samia ni mtu anayelinda maslahi 
ya pande zote, tusimtegemee yeye kwa 
sababu yeye ni dereva, lakini anaende-
sha gari sio lake…tukikosa hapa tutakua 
tumetolewa vikoa,” alisema Othman.

Aidha, alisema licha ya kuwapo kwa 
serikali ya umoja wa kitaifa bado kuna 
vitendo vya kiubaguzi katika suala la 
ajira na upatikanaji wa vitambulisho vya 
Mzazibari mkaazi.

Naye mwanasiasa maarufu na mshauri 
wa chama hicho Mansour Yussuf Himid, 
alisema inashangaza utaratibu unao-
tumiwa na serikali wa kuvunja barabara 
ambazo bado nzima na kuacha kujenga 
barabara ambazo zipo katika hali mbaya.

Alisema barabara iliyovunjwa ya kuto-
ka Uwanja wa Ndege hadi Mnazi Mmoja 
ilitumia gharama kubwa kutengenezwa 
ikiwamo kuwekwa mitaro ya maji am-
bayo ilitumia gharama kubwa ya ujenzi 
wake mwaka 2020.

Alisema wakati umefika serikali kuwa 
na vipaumbele vya msingi ikiwamo 
kuimarisha huduma bora za matibabu 
kuondoa tatizo la umaskini ili kufufua 
matumaini mapya ya wananchi ya kuwa-
patia huduma bora.

Nyumba za maendeleo 
zaanza kufanyiwa 
ukarabati
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SHIRIKA la Nyumba la Zanzibar, limese-
ma limejipanga kuhakikisha nyumba za 
maendeleo zinafanyiwa ukarabati mkub-
wa ambazo baadhi yake zipo katika hali 
mbaya ya uchakavu na kutishia maisha 
ya wakazi wake.
Hayo yalisemwa jana katika kikao cha 

Baraza la Wawakilishi na Naibu Waziri 
wa Ardhi, Maendeleo ya Makazi, Juma 
Makungu, wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo la Kikwajuni, Salim Nas-
sor Jazira, aliyetaka kujua shirika lini 
litazifanyiya ukarabati nyumba za maen-
deleo ambazo baadhi yake zipo katika 
hali mbaya.
Makungu alisema serikali katika 

mwaka wa fedha 2022-2023 imepanga 
kutekeleza mradi wa ukarabati wa ny-
umba za maendeleo kwa kutenga bajeti 
ya Sh. bilioni 16.
Alisema kutokana na ukosefu wa bajeti 

ya kutosha fedha hizo hazikupatikana na 
shirika lilishindwa kutekeleza dhamira 
yake.
Alisema, kwa kutumia fedha za maku-

sanyo ya kodi za wapangaji wa nyumba 
za maendeleo, shirika lilifanikiwa kufan-
ya ukarabati wa jengo la flati namba 10 
liliopo Michenzani katika eneo la Kisonge 
na kurudisha haiba yake katika eneo hilo.
Aidha, alisema Shirika la Nyumba lina-

fahamu uchakavu wa nyumba za maen-
deleo zilizopo katika kisiwa cha Pemba 
ambazo zipo katika hali mbaya huku ny-
ingine zikikimbiwa na wapangaji wake.
Alizitaja nyumba hizo ikiwamo Mtema-

ni, Chakechake, Wete pamoja na Kengeja 
ambazo shirika limelazimika kuwahami-
sha wapangaji wake.
“Mheshimiwa Naibu Spika napenda 

nikiri kwamba nyumba za maendeleo 
ziliopo Pemba zipo katika hali mbaya ya 
uchakavu wake huku nyingine zikipasuka 
kuta zake na kulazimika wapangaji wake 
kuhamishwa ikiwamo Kengeja, Pemba,” 
alisema. Makungu aliwaomba wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi kuwahamasi-
sha wapangaji katika nyumba za maen-
deleo kuhakikisha wanalipa kodi ya ny-
umba na fedha hizo zitatumika kwa ajili 
ya ukarabati.
“Nawaomba wapangaji wa nyumba za 

maendeleo kuhakikisha wanaharakisha 
kulipa kodi ya mwezi kwa ajili ya ku-
tumia fedha hizo kufanya matengenezo 
ya nyumba,” alisema.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

ZANZIBAR ina historia ya kuji-
tokeza mamba kutoka Tanzania 
Bara hasa katika kipindi cha mvua 
kubwa wakati mito inaposhindwa 
kukabiliana na maji yanayotokana 
na mafuriko.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi, Masoud Suleman Makame, 
aliyasema hayo jana katika kikao 
cha Baraza la Wawakilishi huko 
Chukwani, wakati akijibu swali 
la Mwakilishi wa Jimbo la Kojani, 
Hassan Hamad, aliyetaka kujua 
kauli ya serikali baada ya kuone-
kana kwa mamba katika bahari ya 
Kiwengwa, Mkoa wa Kaskazini Un-
guja hivi karibuni.

Alisema baadhi ya mito ya Tan-
zania Bara kama Pangani, Saadani, 
Ruvu pamoja na Wami humwaga 
maji hayo ya mafuriko katika Ba-
hari ya Hindi na upo uwezekano 
mkubwa wa wanyama hao kutum-
bukia na kukokotwa na maji hadi 
baharini na hatimaye kufika Zan-
zibar.

“Kwa mfano mwaka 1917, mam-
ba alionekana bahari ya Chwaka, 
1939 mamba alionekana bahari ya 
Mtende, 1945 mamba alionekana 
bahari ya Nungwi, 1952 mamba 
walionekana bahari ya Matemwe 
na Muwanda, 1962 mamba alione-
kana bahari ya Makunduchi, hivyo 
kwa kuwa wanyama hao wana uw-
ezo wa kuishi katika maji ya bahari 
ingawa kwa kipindi kifupi ni wazi 

kuwa wanasafirishwa na maji ku-
toka mikoa ya Tanzania Bara hadi 
visiwani kwetu,” alisema.

Alisema, serikali ina taarifa za 
kutosha na Aprili 13, mwaka huu, 
huko Kiwengwa Kairo, alionekana 
mnyama aina ya mamba akiogelea 
katika bahari na kukamatwa na 
wananchi kwa kushirikiana na wa-
tendaji wa serikali.

Kadhalika, wizara yake ilipokea 
taarifa kutoka ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Kaskazini Unguja kuhu-
su kuonekana kwa mamba huyo 
katika bahari ya Kiwengwa Kairo 
ilishirikiana na Wizara ya Kilimo 
kupeleka watendaji wake ambao 
walishirikiana na wavuvi wa eneo 
hilo na kufanikiwa kumdhibiti 
mamba huyo bila ya kumuathiri na 

kutomdhuru mtu yeyote.
“Kwa sasa mamba huyo anahifa-

dhiwa katika zizi maalum la Idara 
ya Misitu liliopo Dole kwa ajili ya 
uangalizi zaidi,” alisema.

Hata hivyo, alisema kibaiolojia 
mamba wa maji baridi ambao wan-
apatikana Tanzania wanaweza pia 
kuishi ndani ya maji ya bahari kwa 
kuwa ndani ya mwili wa mnyama 
huyo zipo tezi (glands) ambazo 
zina uwezesha mwili wake kutoa 
nje kiwango cha chumvi iliozidi 
kwa kipindi kifupi.

Alisema kimaumbile mamba 
maji baridi hawezi kuishi katika 
maji bahari kwa kipindi kirefu 
hivyo endapo ataendelea kuishi 
ndani ya maji chumvi kwa kip-
indi kirefu kiwango cha chumvi 

kitaongezeka katika mwili wake na 
kuathiri chembe hai na kupelekea 
kifo kwa mnyama huyo.

Masoud alisema Wizara ya 
Uchumi wa Buluu kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Kilimo na Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Unguja kwa nyakati tofauti zilitoa 
tamko juu ya tukio hilo na kuwa-
nasihi wananchi kuwa watulivu 
kwa sababu matukio hayo ni nadra 
hutokea hivyo wananchi waondoe 
wasiwasi na waendelee kufanya 
kazi zao za kujipatia kipato.

“Tunawaomba wananchi wa-
sisite kutoa taarifa na kuwa tayari 
kushirikiana na serikali endapo 
watabaini tukio jingine la kuone-
kana kwa mamba katika eneo lote 
la Zanzibar,” alisema.

Serikali yaeleza sababu mamba wa Bara kuonekana Z’bar

Baadhi ya viongozi wa 
serikali za mitaa, wakuu 
wa wilaya na mikoa, 
makamanda wa polisi wa 
mikoa na wilaya wali-
oshiriki mafunzo kuhusu 
uzingatiaji wa masuala 
ya watu wenye ulemavu 
yaliofanyika Mjini 
Zanzibar wakimsikiliza 
Makamu wa Kwanza wa 
Rais, Othman Masoud 
Othman, aliyefungua 
mafunzo hayo mwishoni 
mwa wiki. PICHA: MPIGA 
PICHA WETU
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TANGAZO

AMANDI E.A LIMITED
CHETI CHA USAJILI NAMBA 97727

SHERIA YA MAKAMPUNI, 2002
(KIFUNGU 334 (1))

MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA 
KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha 
AMANDI E.A LIMITED (Kampuni), yenye usajili 
namba 97727, kilichofanyika tarehe 15 Mei 2023 
azimio maalumu lilipitishwa.:

•    Kufuatana na kifungu 331 (1) (b) cha Sheria ya 
Makampuni ya 2002, kuwa Kampuni ifutwe 
kwa hiari na

• Wanahisa wamemteua JOHNPAUL THADEI 
MWAKILASA wa Mikumi House, 368 
Msasani Road, Oysterbay, S.L.P 9673, Dar 
es salaam, Tanzania kuwa mfilisi wa 
Kampuni.

Umma na wahusika wanafahamishwa kupokea 
madai yao kwa usaliti ndani ya siku thelathini 
(30). maombi yote yatakayopelekwa baada ya 
siku 30 kuisha hayataandikishwa.

AMANDI E.A LIMITED
INCORPORATION NUMBER 97727

THE COMPANIES ACT, 2002
(SECTION 334 (1))

MEMBERS VOLUNTARY WINDING UP
NOTICE IS HEREBY GIVEN to the General Public that at a 
duly convened meeting of AMANDI E.A LIMITED (the 
Company) company number 97727 which took place on 
15 May 2023 the following special resolution were 
passed:

•    That in accordance with section 333 (1) (b) of the 
Companies Act, 2002, the company should be 
wound up voluntarily, and

•     That the members have approved the appointment 
of JOHNPAUL THADEI MWAKILASA of Mikumi 
House, 368 Msasani Road, Oysterbay, P.O. Box 9673, 
Dar es Salaam, Tanzania as the Liquidator of the 
Company.

NOTICE is hereby given to the General Public and the 
parties concerned to submit their claims for admission 
within 30 days. Claims lodged after 30 days will not be 
considered for admission.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

HILDA DANIEL GALATON anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S5022-0007 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia LONAT SEKONDARI mwaka 2018. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/URA/RB/224708/2022.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

HANNAH SEIF MSAKI 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba za usajili 

T 722 BCU TOYOTA FAN 
CARGO. Chassis 

NCP2001128643. ENGINE 
2NZ1459622. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
ARU/ARU/RB/182350/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ISSA DAVID MWANKINA 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 703 DDZ Toyota 

Coaster. Engine No. 
1HZEAA8930 chassis No. 

HZB500008930. Kwa 
yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
DAR/URA/B/26206/2022.

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM. 

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa 

Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
BRUNO DIDAS SHAO 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba za usajili 

T 424 ANN TOYOTA RAV 4 
yenye Chassis 

No. SXA110046418. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 

DAR/URA/RB/180424/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na.69/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 

MAREHEMU LEVINA LAURENT TARIMO WA DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA ESTHER JOSEPH SWAI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa  
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo  tarehe 09 Mwezi 06 Mwaka 2023 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 25 Mwezi 05 Mwaka 2023
                                                        

HAKIMU

KUPOTELEWA 
NA CHETI

LEOCADIA BONIPHAS anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S0784-0063 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia AIR WING SEKONDARI 
mwaka 1999. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: STK/RB/1779/04

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
BRUNO DIDAS SHAO 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba za usajili 

T 424 ANN TOYOTA RAV 4 
yenye Chassis 

No. SXA110046418. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 

DAR/URA/RB/180424/2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(DISTRICT REGISTRY OF MOROGORO)

AT MOROGORO 
LAND APPEAL NO. 8 OF 2023

(Arising from the Land Application No. 30 of 2018 From Morogoro 
District Land and the Housing Tribunal at Morogoro)

JAPHET MBOGO...............APPELLANT
VERSUS

JUMA A. TEMBO..................1ST RESPONDENT
DANIEL MCHOME ..........2ND RESPONDENT

NOTICE OF HEARING 
TO DANIEL MCHOME
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
hearing on 5th day of June 2023 at 09:00 AM at the High 
Court of Morogoro.
Your required to appear in person or through your 
Advocate or agent dully authorized to appear on your 
behalf and your directed to produce on that day all 
documents which you intend to rely upon in support of 
your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your 
appearance on that day and time the court may proceed 
to hear the Civil Case and pronounce judgment  in your 
absence.
GIVEN under my HAND AND SEAL of the court this 
25th day of May 2023



Sheria kupinga mapenzi jinsia 
moja yapitishwa rasmi Uganda
KAMPALA, Uganda

SPIKA wa Bunge la Uganda, 
Anita Among, ametangaza 
kuwa Rais wa taifa hilo, Yow-
eri Museveni, ametia saini 
muswada wa kupinga map-
enzi ya jinsia moja kuwa she-
ria.

Spika Anita, aliyabaini-
sha hayo jana kupitia taarifa 
aliyoituma kwenye mtandao 
wa Twitter, akieleza kuwa 
Rais Museveni, ametekeleza 
majukumu yake ya kikatiba 
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Uwakilishi wa Russia 
wazuru Kenya
NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa Mambo ya 
Nje wa Russia, Sergey 
Lavrov, amewasili jijini 
Nairobi, nchini Kenya 
katika ziara ambayo 
haikutangazwa.

Ukurasa wa Twitter 
wa Ubalozi wa Russia 
nchini Kenya, uliandika 
jana kuwa itakuwa ni 
wiki ya mafanikio kati 
ya Kenya na Russia.

Ilielezwa kuwa ziara 
hiyo ya waziri wa Rus-
sia imekuja baada ya 
mwenzake wa Ukraine, 
Dmytro Kuleba, kufan-
ya ziara barani Afrika.

Pia inatarajiwa kuwa 
huenda kiongozi huyo 
akakutana na Rais wa 
Kenya William Ruto 
ambaye hakuungana 
na viongozi wengine 

wa Afrika katika hafla 
ya kuapishwa kwa rais 
mteule wa Nigeria, 
Bola Tinubu jana.

Ilibainishwa kuwa 
Lavrov alifanya mku-
tano na uongozi wa 
Bunge la Kenya mjini 
Nairobi na kwamba 
awali kiongozi huyo 
alikutana na spika wa 
bunge la kitaifa nchini 
humo Moses Wetan-
gula afisini mwake.

Lavrov amekuwa 
akifanya ziara ka-
tika mataifa ya Af-
rika katika siku za 
hivi karibuni, matukio 
ambayo wachambuzi 
wa masuala ya kisiasa 
wanasema kuwa 
huenda ni njia moja ya 
Russia kutafuta mbinu 
za kupata ushawishi 
barani Afrika. RFI

Raia wa Sudan wakikimbilia katika kambi ya wakimbizi ya Borota iliyoko Chad, karibu na mpaka wa Jimbo la Darfur 
baada ya mkataba wa usitishaji mapigano kutozingatiwa. PICHA: MTANDAO

kama ilivyoainishwa na 
ibara ya 91 (3) (a) ya katiba 
ya kuidhinisha sheria ya 
kupinga mapenzi ya jinsia 
moja.

“Kama Bunge la Uganda, 
tumejibu kilio cha wa-
nanchi wetu. Tumetunga 
sheria ili kulinda utakatifu 
wa familia kulingana na Ki-
fungu cha 31 cha Katiba ya 
Uganda,” alisema Anita.

“Tumesimama kidete 
kutetea utamaduni wetu 
na matarajio ya watu wetu 

kulingana na malengo ya 
19 na 24 ya malengo ya ki-
taifa na kanuni za maagizo 
ya sera ya serikali. Nam-
shukuru rais, kwa hatua 
yake thabiti kwa maslahi 
ya Uganda,” alisema Anita.

Aliongeza kuwa “kwa 
Mungu na nchi yangu, dai-
ma tutasimamia na kuen-
deleza maslahi ya watu wa 
Uganda’’.

Pia aliwashukuru wa-
nanchi wa Uganda kwa 
maombi na kutia moyo 

walipotekeleza wajibu wao 
kwa mujibu wa ibara ya 
kwanza na 79 ya katiba ya 
nchi hiyo.

Aidha, aliwataka wa-
tekelezaji kutekeleza mam-
laka waliyopewa kisheria 
ya kupinga mapenzi ya jin-
sia moja.

Hata hivyo, ikulu ya 
Uganda katika ukurasa 
wake wa Twitter imetuma 
picha ya Museveni kuthibit-
isha kuwa rais huyo ametia 
saini muswada huo. BBC

ANKARA, Uturuki

RAIS wa Uturuki, Recep Er-
dogan, ameshinda tena katika 
kinyang’anyiro cha urais ikiwa 
ni jitihada za kuongeza muda wa 
utawala wake wa miongo miwili 
itakayompa dhamana ya kuta-
wala taifa hilo hadi 2028.

Wananchi nchini Uturuki wal-
ilazimika kufanya uchaguzi wa 
rais kwa mara ya pili baada ya 
awamu ya kwanza kugubikwa na 
madai ya kutokuwa na usawa na 
baada ya kufanikiwa kushinda 
Rais Erdogan jana alitoa wito 
kwa wananchi juu ya kudumisha 
mshikamano wa kitaifa.

Ilielezwa kuwa kiongozi huyo 
amefanikiwa kuruka kiunzi 
cha mzozo mbaya zaidi wa kiu-
chumi nchini humo na pia kuhi-
mili ushindani mkali kutoka kwa 
muungano imara wa upinzani 
kuwahi kukikabili chama chake 
cha Kiislamu.

Maelfu ya watu walijitokeza 
barabarani kwa shangwe na 
nderemo wakati kiongozi 

muhimu zaidi katika historia ya 
kisiasa ya Uturuki alipowaongo-
za wafuasi wake kwa nyimbo za 
ushindi nje ya ikulu ya rais mjini 
Ankara.

Matokeo yaliyokaribia kuka-
milika yameonyesha Erdogan 
amemshinda mpinzani wake 
Kemal Kilicdaroglu kwa zaidi ya 
asilimia nne ya kura zilizohesa-
biwa.

Kwa mujibu wa baraza kuu la 
uchaguzi, Erdogan amejizolea 
asilimia 52.14 ya kura huku mpin-
zani wake akipata asilimia 47.86.

Wakati huo huo, Rais wa Mare-
kani, Joe Biden, amempongeza 
Rais wa Uturuki Recep Tayyip 
Erdogan kufuatia ushindi wake 
katika duru ya pili ya uchaguzi.

Kupitia mtandao wake wa 
Twitter, Biden ameandika kuwa 
anatarajia kuendelea kufanya 
kazi kwa pamoja kama washiri-
ka wa muungano wa kijeshi wa 
NATO katika masuala muhimu 
kati ya Ankara na Washington 
na ushirika katika kukabiliana na 
changamoto za kimataifa. DW

Erdogan ashinda tena 
uchaguzi Uturuki

Kwa Mun-
gu na nchi 
yangu, 
daima 
tutasima-
mia na 
kuende-
leza ma-
slahi ya 
watu wa 
Uganda.

Mkataba 
usitishaji 
mapigano 
wakiukwa 
Sudan
KHARTOUM, Sudan

MILIO ya risasi imesikika katika 
mji mkuu wa Sudan, Khar-
toum na kuashiria ukiukaji wa 
mkataba wa usitishaji mapi-
gano wakati Marekani na Saudi 
Arabia zikisema mapigano hayo 
yanazuia usafirishaji wa mis-
aada ya dharura.

Nchi hizo mbili ambazo ni 
wapatanishi katika mzozo wa 
Sudan zimetoa wito kwa mkata-
ba huo wa kusitisha mapigano 
kurefushwa. 

Wakazi mjini Khartoum 
wameliambia shirika la habari 
la AFP kuwa, wamesikia milio 
ya risasi kusini mwa mji mkuu 
huo katika siku ya sita ya mka-
taba wa wiki moja wa usitishaji 
mapigano.

Kwa mujibu wa Marekani na 
Saudi Arabia, mkataba huo am-
bao unalenga kuruhusu ufikiaji 
wa misaada ya kibinadamu kwa 
raia umekiukwa na pande mbili 
za jeshi zinazohasimiana na ku-
zuia kwa kiasi kikubwa, malen-
go ya kusafirisha misaada.

Takwimu za shirika la utafiti 
wa mizozo la (ACLED) zinao-
nyesha kuwa zaidi ya watu 
1,800 wameuawa katika wiki 
sita za mapigano.

Mapigano hayo yanayoen-
delea ni kati ya jeshi la Sudan 
linaloongozwa na mkuu wa 
jeshi Jenerali Abdel al-Burhan 
na makamu wake wa zama-
ni, Mohamed Dagalo, ambaye 
anaongoza kikosi cha msaada 
wa dharura RSF.

Taarifa ya pamoja ya Mare-
kani na Saudi Arabia imesema 
pande zote mbili zimevuruga 
juhudi za kusafirisha mis-
aada ya kibinadamu, ikiwamo 
kuwatuma wapiganaji wake 
karibu na hospitali katika eneo 
linalodhibitiwa na RSF huku 
watu waliovalia sare za kijeshi 
wakidaiwa kuiba vifaa vya 
matibabu.

UN ilisema kikosi cha RSF 
kimechukua udhibiti wa ny-
umba za raia, biashara za watu 
binafsi na majengo ya umma 
ambayo baadhi yake yame-
porwa. DW

Mohamed Da-
galo

Jenerali Abdel 
al-Burhan 



Na Saada Akida 

B
ENCHI la ufundi la 
klabu ya Azam lime-
anza kuupigia hesabu 
mchezo wao wa fain-

ali ya Kombe la Shirikisho 
(FA) dhidi ya Yanga kwa ku-
panga kuitumia michezo yao 
miwili ya ligi iliyobakia kama 
sehemu ya maandalizi kuele-
kea kwenye fainali hiyo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Msaidizi wa 
Azam FC, Kally Ongala, alise-
ma kabla ya kucheza fainali 
hiyo wana michezo miwili ya 
kumalizia msimu na yote wa-

nahitaji kupata matokeo ma-
zuri ili kukusanya alama zote 
sita kabla ya kuigeukia Yanga 
kwenye mchezo wa fainali.

Azam FC watacheza 
mechi hizo mbili

 za mwisho kwenye
 ligi ambapo Juni 3
 watakuwa ugenini 
kucheza na Coastal

 Union kabla ya kure-
jea Dar es Salaam kuu-
mana na Polisi Tanza-

nia Juni 9.
Alisema michezo hiyo mi-

wili itakuwa mwanzo wao wa 
maandalizi kuelekea kwenye 

mchezo wa fainali kombe la 
FA ambayo itafanyika kwenye 
Uwanja wa Mkwakwani jijini 
Tanga.

“Tunatambua umuhimu 
wa kila mechi zilizopo mbele 
yetu tunafanya maandalizi 
mazuri kupata pointi pia 
mechi hizi mbili za kumaliza 
msimu itakuwa mwanzo 
wetu wa kujiandaa na mechi 
ya fainali ya Kombe la Shirik-
isho, tumeanza kuipigia hes-
abu mechi yetu ya fainali,” 
alisema Ongala.

Aliongeza wanaandaa timu 
kwa ajili ya kumaliza vizuri 
Ligi Kuu kwa kukusanya poin-

ti zote sita lakini kuiandaa 
timu kwa ajili ya mchezo wa 
fainali dhidi ya Yanga.

“Msimu huu haukuwa 
mzuri sana kwenye ligi, tume-
kosa ubingwa hivyo kombe 
pekee ambalo tupo kwenye 
mstari wa kuwania ni ili la 
Shirikisho, tunajipanga ku-
hakikisha tunafanikiwa kuli-
pata ili tusitoke kapa msimu 
huu,” alisema Ongala.

Alisema wanafanyia kazi 
udhaifu wao waliouona kwe-
nye michezo iliyopita ili ku-
hakikisha wanakuwa kwenye 
kiwango kizuri kwenye mechi 
zilizopo mbele yao.

AZAM YAIPIGIA HESABU 
YANGA FAINALI YA FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KITENDAWILI cha nani ataibuka 
bingwa wa Ligi Kuu ya Zanzibar 
msimu huu uwenda kikateguliwa 
Juni 4 ambayo imetangazwa kuwa 
ndio siku ya mwisho ya msimu wa 
ligi hiyo.

Bodi ya Ligi Kuu Zanzibar im-
etangaza Juni 4 kuwa ndio siku ya 
mwisho msimu huu ambapo timu 
zote zitakuwa uwanjani kucheza 
michezo yao ya mwisho.

Mpaka sasa kwa mujibu wa msi-
mamo wa ligi hiyo inayodhamini-
wa na Benki ya Watu wa Zanzibar 
PBZ, klabu ya KMKM inaongoza 
ligi ikiwa na pointi 66 ikiwa ni 
pointi moja tu zaidi ya wapinzani 
wao wa karibu timu ya KVZ (65).

Katika michezo hiyo ya mwisho, 
KMKM itavaana na Chipukizi ku-
toka Pemba wakati KVZ wenyewe 
wataumana na Dulla Boys ambayo 
tayari imeshashuka daraja.

Wakizungumza na gazeti hili 
makocha wa timu hizo kuelekea 
michezo hiyo itakayoenda kuamua 
ubingwa wa Ligi Kuu ya Zanzibar 
kila mmoja anaamini kuwa ata-
fanya vizuri na kufanikiwa kutwaa 
taji hilo.

Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI wa JKT Queens, 
Stumai Abdallah, amechaguliwa 
kuwa mchezaji bora wa Ligi ya 
Soka ya Wanawake kwa mwezi 
Mei.

Stumai alikuwa na mchango 
mkubwa katika mwezi huu na kui-
saidia timu yake kutwaa ubingwa 
wa ligi hiyo illiyomalizika hivi 
karibuni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Nchini (TFF), Stumai amech-
aguliwa kuwa mchezaji bora wa 
mwezi baada ya kupachika mabao 
yaliyoisaidia timu yake hiyo kut-
waa ubingwa ikiizidi pointi moja tu 
Simba Queens waliokuwa mabing-
wa kwa misimu mitatu mfululizo.

Hadi ligi inamalizika, Stumai 
anakamata nafasi ya tatu kwa 
upachikaji mabao, ambapo msham-
buliaji wa Simba Queens, Jentrix 
Shikangwa, alitwaa kiatu cha dha-
habu akimaliza na mabao 17, Doni-
sia Minja wa JKT Queens akiwa na 
pili kwa mabao 15, huku Stumai 
akifungana na Winfrida Charles 
wa Alliance Girls wote wakiwa na 
mabao 13 kila mmoja.

Hata hivyo, pamoja na kutwaa 
uchezaji bora wa mwezi huu, 
mchezaji huyo hakuteuliwa ku-
ingia kwenye kinyang’anyiro cha 
tuzo ya mchezaji bora wa mwaka 
itakayotolewa hivi karibuni na 
Kamati ya Tuzo ya Shirikisho la 
Mpira wa Miguu nchini (TFF).

Bingwa Ligi 
Kuu Zanzibar 
kujulikana Juni 4

Stumai Mchezaji 
Bora Ligi 
Wanawake Mei
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Mchezaji wa timu ya Soka ya Wanawake ya Bulls, Rahma Abdallah (kushoto), akimiliki mpira mbele ya mchezaji wa 
timu ya International All Stars kwenye mashindano ya soka ya ‘Dar Youth Cup’ kwa wachezaji chini ya miaka 15 ya-
nayofanyika kwenye viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kufungwa mabao 
4-1 juzi na Pamba FC kwenye 
Uwanja wa Nyamagana jijini 
Mwanza, timu ya Mashujaa 
FC imefanikiwa kuvuka kig-
ingi cha kwanza kuelekea 
kucheza Ligi Kuu msimu ujao. 

Mashujaa FC ilicheza mch-
ezo huo wa mtoano ‘Play Off’ 
dhidi ya Pamba na kufanikiwa 
kusonga mbele kwa jumla ya 
mabao 5-4 baada ya mchezo 
wa kwanza kuibuka na ushin-
di mnono wa mabao 4-0.

Mchezo wa juzi ulikuwa 
mchezo wa ‘play off’ ya mkon-
do wa pili ambapo wageni 

walihitaji sare au kufungwa si 
zaidi ya mabao 4-0 ili kufuzu 
hatua inayofuata.

Kwa matokeo hayo, Mashu-
jaa sasa inamsubiri mshindi 
atakayepatikana kwenye 
mchezo wa ‘Play Off’ za timu 
kutokana Ligi Kuu zitakazos-
hika nafasi ya 13 na 14.

Mpaka sasa zikiwa zime-
salia mechi mbili kabla ya Ligi 
Kuu kumalizika, timu zilizo 
kwenye hatari ya kucheza 
mchezo huo wa Play Off ni 
KMC inayoshika nafasi ya 13 
na Mtibwa Sugar inayoshika 
nafasi ya 14.

Mashujaa FC inaisaka nafasi 
hiyo ili kuwafanya mashabiki 

wa Mkoa wa Kigoma kuwa 
na nafasi ya kuiona michezo 
ya ligi kuu ikichezwa mkoani 
humo tangu mara ya miwsho 
kutokea hivyo miaka 30 iliyo-
pita.

Timu ya mwisho kutoka 
Kigoma kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara ilikuwa Mban-
ga FC ambayo ilishuka daraja 
katikati ya 1990.

Ilikuwa ni bahati mbaya 
kwa mabingwa wa Ligi ya 
Muungano mwaka 1990, Pam-
ba FC, kwani kwa mara ny-
ingine tena wamekosa nafasi 
ya kurejea tena kwenye Ligi 
Kuu, hivyo kusubiri bahati 
yao tena msimu ujao.

Msimu uliopita ilifanikiwa 
kuvuka hatua ya ‘Play Off’ ya 
ligi daraja la kwanza lakini ili-
kutana na upinzani mkubwa 
kutoka kwa timu kutoka Ligi 
Kuu, Coastal Union, ambapo 
kwenye mechi ya kwanza ya 
mchujo, ililazimishwa sare 
ya mabao 2-2 nyumbani Ny-
amagana, Julai 21, 2021, kabla 
ya kuadhibiwa kwa mabao 3-1 
Julai 24, Uwanja wa Mkwak-
wani Tanga.

Tayari timu mbili ku-
toka Ligi daraja la kwanza 
zimepanda daraja na msimu 
ujao zitacheza Ligi Kuu, timu 
hizo ni JKT Tanzania na Kitay-
osce.

Mashujaa FC mguu mmoja Ligi Kuu



BRUNO ATAKIWA BARCA

BARCELONA inataka kumsajili kiungo wa kati wa 
Brazil, Bruno Guimaraes, lakini klabu hiyo inaamini 
itapaswa kutoa ada ya uhamisho ya takriban euro 
milioni 100 ili kuwashawishi Newcastle United 
kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25. 
(Times)

FIRMINO AFIKIRIWA

REAL Madrid inafikiria kumnunua mshambuliaji 
wa Brazil, Roberto Firmino mwenye umri wa miaka 
31, ambaye atakuwa mchezaji huru mkataba wake 
na Liverpool utakapokamilika msimu huu wa joto. 
(Fabrizio Romano)

POCHETTINO MIAKA MITATU

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur na 
Paris St-Germain, Mauricio Pochettino mwenye umri 
wa miaka 51, ametia saini mkataba wa miaka mitatu 
kuwa kocha mkuu mpya wa Chelsea. (Guardian)

ANCELOTTI NA BRAZIL

BRAZIL bado ina matumaini ya kumshawishi 
kocha wa Real Madrid, Carlo Ancelotti kuwa kocha 
wao mkuu ajaye. Mabingwa hao mara tano wa dunia 
wamekuwa bila kocha tangu Tite alipoondoka baada 
ya fainali za Kombe la Dunia huko Qatar Desemba. 
(Athletic)

SAVIC AWINDWA

LIVERPOOL inaweza kumsajili kiungo wa Lazio 
Sergej Milinkovic-Savic mwenye umri wa miaka 28, 
kwa euro milioni 26, huku mkataba wa mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Serbia ukitarajia kumalizika 2024. 
(Calciomercato via Goal)

MAN YATAKA NYOTA

MATUMAINI ya Manchester United kumsajili beki 
wa Korea Kusini, Kim Min-jae mwenye umri wa miaka 
26 na mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen 
mwenye miaka 24 kutoka Napoli yameongezeka huku 
kukiwa na uvumi kuhusu mustakabali wa kocha wa 
timu hiyo ya Italia, Luciano Spalletti. (Givemesport)

NEWCASTLE NAO WAMTAKA

KLABU ya Newcastle United pia imeingia kwenye 
kinyang’anyiro cha kutaka kumsajili Kim Min-jae wa 
Napoli. (Fijaches)

O’BRIEN AFUATILIWA

KLABU ya Sheffield United inamfuatilia kiungo wa 
kati wa Nottingham Forest, Lewis O’Brien mwenye 
umri wa miaka 24, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo 
DC United. (Sun)

LERMA KUTUA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inakaribia kufikia 
makubaliano ya kumsajili kiungo wa kati wa Bourne-
mouth na Colombia, Jefferson Lerma mwenye umri 
wa miaka 28, kwa uhamisho huru msimu huu wa joto. 
(Fabrizio Romano)

SANCHEZ AITAKA EPL

MSHAMBULIAJI wa Chile ambaye yupo huru, 
Alexis Sanchez mwenye umri wa miaka 34 anatamani 
tena kurejea katika Ligi Kuu ya England - baada ya 
kuzichezea Arsenal na Manchester United wakati huu 
akimaliza mkataba wake Marseille. (Sun)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

P
EP Guardiola amekiri kuwa 
hajui kama Kevin De Bruyne 
na Jack Grealish watakuwa 
fiti kwa ajili ya fainali ya 

Kombe la FA wikiendi ijayo.
Wachezaii hao wawili na

 beki Ruben Dias walikosa
 kwenye kichapo cha 1-0

 katika siku ya mwisho
 dhidi ya Brentford kuto-

kana na majeruhi.
Mabingwa hao wa Ligi Kuu, am-

bao watamenyana na Manchester 
United kwenye uwanja wa Wemb-
ley Jumamosi wanajaribu kutaka 
kubeba mataji matatu kihistoria, 
walifungwa bao la dakika za lala 
salama la Ethan Pinnock.

Huku De Bruyne na Grealish 
wakikosekana na Erling Haaland 

   Nina uhakika tungeku-
wa na tabia tofauti kidogo 
ikiwa tungehitaji...
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GUARDIOLA AFICHUA KUWA NA
MAJERUHI KABLA YA FAINALI 

akiachwa kwenye benchi, walichez-
eshwa Phil Foden na Riyad Mahrez.

Lakini Guardiola alisema: 
“Hongera sana Brentford kwa 
ushindi huo. Ni ngumu kuwashtua, 
jinsi wanavyocheza haraka, jinsi 
walivyo wakali katika idara zote.

“Nina uhakika tungekuwa na 
tabia tofauti kidogo ikiwa tungehi-
taji alama.

“Sina malalamiko yoyote ya 
jinsi tulivyofanya. Niliwaambia 
wachezaji baada ya mchezo, ‘Leo 
tumemaliza Ligi Kuu mlishinda vili-
vyo. Furahia siku mbili na familia 
zako, tuonane Jumatano tutaji-

andaa kwa fainali ya kwanza’.
“Vijana ambao hawakucheza, 

kawaida hucheza, walikuwa wa-
mechoka jana ( juzi) Walihitaji ku-
pumzika ili kuwasili wakiwa na 
nguvu sahihi kukabiliana na Unit-
ed.”

Alipoulizwa ikiwa wachezaji 
waliokosa watakuwa fiti Wembley, 
Guardiola alisema: “Sijui kwa sasa.

“Ruben, Jack na Kevin hawaku-
weza kucheza. Ndivyo ilivyo. Na-
dhani watakuwa tayari lakini ni 
ngumu kujiandaa katika mazoezi. 
Ndio maana nililazimika kuwaona 
wachezaji waliocheza leo ( juzi).”
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JUMANNE - 30/05/2023

JUMATANO - 31/05/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

FENERBAHCE

ANTALYASPOR

1|1.41
x|4.52
2|6.51

10:30 4632 Dalian Zhixing FC vs Dongguan Guanlian 2.73 2.89 2.58

10:30 5579 Zibo Qisheng vs Jinan Xingzhou 5.79 3.72 1.52

12:00 2824 Jihlava U19 vs Sigma Olomouc U19 2.81 3.85 2.07

13:00 1614 QNK Quang Nam vs Huda Hue 1.38 4.12 7.00

14:00 4206 SQC Binh Dinh vs Hai Phong 1.96 3.33 3.33

15:15 2721 Cong Anh Nhan Dan vs K. Khanh Hoa 1.39 4.31 6.37

15:30 3256 Duzyurtspor vs Erzin Bld 2.02 3.30 3.30

16:30 1476 Stromsgodset 2 vs Brann 2 3.49 4.93 1.61

17:00 1761 Valerenga IF 2 vs Aalesund 2 2.28 3.60 2.54

17:00 3582 Ararat Yerevan vs Bkma Yerevan 2.26 3.09 2.99

18:00 1309 Rigas Futbola Skola vs BFC Daugavpils 1.11 7.25 16.58

18:00 1643 MC Alger vs USM Khenchela 1.46 3.53 7.48

20:00 1680 Sarpsborg Sparta 2 vs Skeid Fotball 2 1.98 3.81 2.93

20:00 1704 Zamalek vs Talaea El Gaish 2.04 3.01 3.81

20:00 1822 Stabaek Fotball 2 vs Grorud IL 2 1.63 4.41 3.70

20:00 3231 Istanbulspor vs Adana Demirspor 2.47 3.83 2.39

20:00 3735 Start 2 vs Donn 1.53 4.51 4.30

20:00 3766 Sivasspor vs Konyaspor 2.17 3.37 3.05

20:00 3892 Fenerbahce vs Antalyaspor 1.41 4.52 6.51

20:00 4446 Randers vs Aarhus 3.50 3.55 1.97

20:00 5010 Giresunspor vs Trabzonspor 2.51 3.46 2.52

20:00 5077 Ankaragucu vs Galatasaray 4.95 4.31 1.54

20:00 5587 Fatih Karagumruk vs Kayserispor 2.03 3.95 2.95

20:00 5793 Alanyaspor vs Kasimpasa 2.21 3.57 2.83

20:30 2672 USA U20 vs New Zealand U20 1.26 4.76 10.15

21:00 4493 VVV Venlo vs Almere City 2.69 3.34 2.38

21:30 1460 Sacachispas FC vs Colegiales 2.64 2.80 2.75

21:30 4965 CA Fenix vs Argentino De Quilmes 2.23 2.81 3.38

21:30 5581 Deportivo Laferrere vs Csyd Liniers 2.18 2.90 3.36

21:45 2873 Ballymacash Rangers vs Knockbreda 2.01 3.76 2.89

21:30 5968 Cagliari vs Parma 2.05 3.24 3.40

13:30 1723 Urawa Red Diamonds vs Sanfrecce Hiroshima 2.88 3.09 2.28

18:00 2511 MC Magra vs CR Belouizdad 6.20 3.57 1.52

19:00 1298 National Bank vs El Daklyeh 1.94 3.06 4.11

20:00 5058 Utsiktens BK vs Orebro SK 2.20 3.36 3.15

20:00 5477 Landskrona Bois vs Trelleborgs FF 2.10 3.51 3.25

20:00 5752 Eyupspor vs Bodrumspor 1.90 3.33 3.54

20:00 5768 Gefle IF vs GIF Sundsvall 2.38 3.25 2.93

20:00 5891 IK Brage vs Ostersunds 2.28 3.36 2.99

20:30 1465 Colombia U20 vs Slovakia U20 1.56 3.57 5.58

20:30 5742 Brazil U20 vs Tunisia 1.20 5.59 11.38

21:00 1354 Al Nasr Riyadh vs Al Fateh (KSA) 1.32 5.35 8.13

21:00 1984 AL Adalh vs Al-Ettifaq 1.69 3.91 4.49

21:00 2175 Dhamk vs Al Shabab Riyadh 4.47 4.10 1.66

21:00 4610 Al Khaleej Club vs Abha 1.64 3.95 4.80

21:00 4776 Al Ittihad Jeddah vs AL Tai 1.31 5.35 8.56

21:00 4803 Al Wehda vs AL Faiha 2.66 3.42 2.49

21:00 5451 Al Taawon vs AL Baten 1.62 4.20 4.68

21:00 5953 Al Hilal Riyadh vs Al Raed Club 1.27 5.96 8.93

22:00 4363 Sevilla FC vs Roma 2.63 2.94 2.78

01. 31/05/23 21:00 Al Wehda vs AL Faiha 2.61 3.51 2.49

02. 31/05/23 21:30 Arab Contractors vs Ismaily SC 2.31 2.86 3.31

03. 31/05/23 22:00 Sevilla FC vs Roma 2.57 2.92 2.87

04. 01/06/23 01:00 Fortaleza CE vs Palmeiras 2.84 3.20 2.29

05. 01/06/23 02:30 Inter Miami CF vs NY Red Bulls 2.71 3.13 2.62

06. 01/06/23 03:30 Corinthians vs Atletico Mineiro 2.90 3.11 2.30

07. 01/06/23 19:00 Haras EL Hodood vs Aswan 3.22 2.86 2.35

08. 01/06/23 20:00 Jonkopings Sodra vs Osters IF 2.87 3.50 2.29

09. 01/06/23 21:00 Vestmannaeyjar vs HK Kopavogs 2.69 3.21 2.40

10. 01/06/23 22:15 Fylkir vs KR Reykjavik 2.74 3.31 2.31

11. 02/06/23 02:00 Sarmiento Junin vs NewellS Old Boys 2.69 2.74 2.74

12. 02/06/23 20:30 Austria Lustenau vs TSV Hartberg 2.55 3.33 2.39

13. 02/06/23 20:30 Josko Ried vs Wolfsberger AC 2.47 3.28 2.49
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PARIS, Ufaransa

M
CHEZAJI wa Paris Saint-Ger-
main, Kylian Mbappe alitawaz-
wa kuwa mchezaji bora wa Ligi 
ya Ufaransa, Ligue 1, kwa mara 

ya nne mfululizo Jumapili.
Fowadi huyo wa Ufaransa ndiye mche-

zaji pekee aliyeshinda tuzo hiyo mara nne, 
akiipiku rekodi aliyokuwa nayo Zlatan 
Ibrahimovich.

“Nataka kuwashukuru wachezaji na wa-
fanyakazi wote kwa kile kilichofanyika,” 
alisema Mbappe mwenye umri wa miaka 
24. “Siku zote nilitaka kuacha alama. Si-
kutarajia kushinda mapema kiasi hicho, 
lakini nina furaha kuweka historia katika 
nchi yangu.”

Mbappe ana mkataba na PSG hadi 2024 
huku kukiwa na kipengele cha kuuongeza 
mwaka mmoja zaidi.

“Nina furaha na nitakuwa hapa msimu 
ujao,” alisema, bila kutoa kidokezo juu ya 
kama atakaa katika klabu hadi 2025.

PSG walishinda taji la Ligi wakiwa 
wamesalia na mchezo mmoja baada ya 
kutoka sare ya 1-1 na Strasbourg Jumamosi.

Franck Haise alichaguliwa kuwa kocha 
bora wa msimu baada ya kuiongoza Lens 
hadi nafasi ya pili, ambayo itashuhudia 
klabu hiyo ya kaskazini ikicheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa mara ya kwanza 
baada ya miaka 21.

“Ni hadithi ya misimu mitatu. Wale 
ambao hawako kwenye hatua hii tena, si-
wasahau,” alisema Haise, ambaye alichu-
kua mikoba ya  kuinoa klabu hiyo mwaka 
2020.

MBAPPE 
MCHEZAJI BORA 
UFARANSA

Willian ataka kubaki Fulham
LONDON, England

WILLIAN anataka kusalia Ful-
ham, ingawa uamuzi bado 
haujafanywa kuhusu mustak-
abali wa Mbrazil huyo.

Mchezaji huyo wa zamani 
wa Chelsea na Arsenal mwe-
nye umri wa miaka 34, aliji-
unga na Cottagers Septemba 
mwaka jana na amekuwa 
mchezaji muhimu msimu 
huu.

Vijana wa kocha Marco Sil-
va walifungwa kwenye mechi 
ya mwisho ya Ligi Kuu 2-1 na 
Manchester United Jumapili, 
huku Willian akitengeneza 
bao la ufunguzi la Kenny Tete.

Hiyo iliwakilisha pasi ya 
tano ya Willian kwenye ligi 
msimu huu na mchango wake 

wa bao la 10 la moja kwa moja 
kwenye mashindano kwa Ful-
ham.

Willian ambaye mkataba 
wake utamalizika hivi karibu-
ni hana uhakika kama atasa-
lia London lakini atafurahi 
kufanya hivyo.

Alisema: “Bado sijui, 
kusema kweli, sijui kita-
kachotokea. Wakati ujao ni 
wa Mungu.

“Nikikaa Fulham, hakika ni-
takuwa sawa, nitafurahi. Na-
jisikia vizuri sana hapa ni kla-
bu ambayo ilinipokea vizuri 
sana. Lakini ikiwa ni sehemu 
nyingine, nitajitahidi kufanya 
kadri niwezavyo.

“Bado sijaamua. Tutaona 
kitakachotokea wiki chache 
zijazo, ni nini nitaamua. La-

kini kama ningeweza kusalia 
kwenye Ligi Kuu na Fulham, 
litakuwa jambo zuri kwangu.”

Akifafanua kwanini alicha-
gua kurejea England akiwa 
na Fulham, Willian alisema: 
“Siku zote nimekuwa niki-
ipenda Ligi Kuu. Hizo sio 
habari kwa mtu yeyote, kila 
mtu anajua ni kiasi gani mimi 
ni shabiki wa ligi ya hapa.

“Ligi hii kwangu, ni ligi bora 
zaidi duniani.

“Kuamua kwenda Fulham 
ilikuwa ni muda wa wiki moja 
hivi. Tayari nilikuwa London.

“Nilikuja hapa ili kuwa kari-
bu na hapa na kufanya ma-
zungumzo na meneja wangu. 
Ilikuwa ni takriban wiki moja 
kabla ya kuamua kwenda Ful-
ham.
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3. JACKPOT
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1|1.41
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2|6.51

10:30 4632 Dalian Zhixing FC vs Dongguan Guanlian 2.73 2.89 2.58

10:30 5579 Zibo Qisheng vs Jinan Xingzhou 5.79 3.72 1.52

12:00 2824 Jihlava U19 vs Sigma Olomouc U19 2.81 3.85 2.07

13:00 1614 QNK Quang Nam vs Huda Hue 1.38 4.12 7.00

14:00 4206 SQC Binh Dinh vs Hai Phong 1.96 3.33 3.33

15:15 2721 Cong Anh Nhan Dan vs K. Khanh Hoa 1.39 4.31 6.37

15:30 3256 Duzyurtspor vs Erzin Bld 2.02 3.30 3.30

16:30 1476 Stromsgodset 2 vs Brann 2 3.49 4.93 1.61

17:00 1761 Valerenga IF 2 vs Aalesund 2 2.28 3.60 2.54

17:00 3582 Ararat Yerevan vs Bkma Yerevan 2.26 3.09 2.99

18:00 1309 Rigas Futbola Skola vs BFC Daugavpils 1.11 7.25 16.58

18:00 1643 MC Alger vs USM Khenchela 1.46 3.53 7.48

20:00 1680 Sarpsborg Sparta 2 vs Skeid Fotball 2 1.98 3.81 2.93

20:00 1704 Zamalek vs Talaea El Gaish 2.04 3.01 3.81

20:00 1822 Stabaek Fotball 2 vs Grorud IL 2 1.63 4.41 3.70

20:00 3231 Istanbulspor vs Adana Demirspor 2.47 3.83 2.39

20:00 3735 Start 2 vs Donn 1.53 4.51 4.30

20:00 3766 Sivasspor vs Konyaspor 2.17 3.37 3.05

20:00 3892 Fenerbahce vs Antalyaspor 1.41 4.52 6.51

20:00 4446 Randers vs Aarhus 3.50 3.55 1.97

20:00 5010 Giresunspor vs Trabzonspor 2.51 3.46 2.52

20:00 5077 Ankaragucu vs Galatasaray 4.95 4.31 1.54

20:00 5587 Fatih Karagumruk vs Kayserispor 2.03 3.95 2.95

20:00 5793 Alanyaspor vs Kasimpasa 2.21 3.57 2.83

20:30 2672 USA U20 vs New Zealand U20 1.26 4.76 10.15

21:00 4493 VVV Venlo vs Almere City 2.69 3.34 2.38

21:30 1460 Sacachispas FC vs Colegiales 2.64 2.80 2.75

21:30 4965 CA Fenix vs Argentino De Quilmes 2.23 2.81 3.38

21:30 5581 Deportivo Laferrere vs Csyd Liniers 2.18 2.90 3.36

21:45 2873 Ballymacash Rangers vs Knockbreda 2.01 3.76 2.89

21:30 5968 Cagliari vs Parma 2.05 3.24 3.40

13:30 1723 Urawa Red Diamonds vs Sanfrecce Hiroshima 2.88 3.09 2.28

18:00 2511 MC Magra vs CR Belouizdad 6.20 3.57 1.52

19:00 1298 National Bank vs El Daklyeh 1.94 3.06 4.11

20:00 5058 Utsiktens BK vs Orebro SK 2.20 3.36 3.15

20:00 5477 Landskrona Bois vs Trelleborgs FF 2.10 3.51 3.25

20:00 5752 Eyupspor vs Bodrumspor 1.90 3.33 3.54

20:00 5768 Gefle IF vs GIF Sundsvall 2.38 3.25 2.93

20:00 5891 IK Brage vs Ostersunds 2.28 3.36 2.99

20:30 1465 Colombia U20 vs Slovakia U20 1.56 3.57 5.58

20:30 5742 Brazil U20 vs Tunisia 1.20 5.59 11.38

21:00 1354 Al Nasr Riyadh vs Al Fateh (KSA) 1.32 5.35 8.13

21:00 1984 AL Adalh vs Al-Ettifaq 1.69 3.91 4.49

21:00 2175 Dhamk vs Al Shabab Riyadh 4.47 4.10 1.66

21:00 4610 Al Khaleej Club vs Abha 1.64 3.95 4.80

21:00 4776 Al Ittihad Jeddah vs AL Tai 1.31 5.35 8.56

21:00 4803 Al Wehda vs AL Faiha 2.66 3.42 2.49

21:00 5451 Al Taawon vs AL Baten 1.62 4.20 4.68

21:00 5953 Al Hilal Riyadh vs Al Raed Club 1.27 5.96 8.93

22:00 4363 Sevilla FC vs Roma 2.63 2.94 2.78

01. 31/05/23 21:00 Al Wehda vs AL Faiha 2.61 3.51 2.49

02. 31/05/23 21:30 Arab Contractors vs Ismaily SC 2.31 2.86 3.31

03. 31/05/23 22:00 Sevilla FC vs Roma 2.57 2.92 2.87

04. 01/06/23 01:00 Fortaleza CE vs Palmeiras 2.84 3.20 2.29

05. 01/06/23 02:30 Inter Miami CF vs NY Red Bulls 2.71 3.13 2.62

06. 01/06/23 03:30 Corinthians vs Atletico Mineiro 2.90 3.11 2.30

07. 01/06/23 19:00 Haras EL Hodood vs Aswan 3.22 2.86 2.35

08. 01/06/23 20:00 Jonkopings Sodra vs Osters IF 2.87 3.50 2.29

09. 01/06/23 21:00 Vestmannaeyjar vs HK Kopavogs 2.69 3.21 2.40

10. 01/06/23 22:15 Fylkir vs KR Reykjavik 2.74 3.31 2.31

11. 02/06/23 02:00 Sarmiento Junin vs NewellS Old Boys 2.69 2.74 2.74

12. 02/06/23 20:30 Austria Lustenau vs TSV Hartberg 2.55 3.33 2.39

13. 02/06/23 20:30 Josko Ried vs Wolfsberger AC 2.47 3.28 2.49

ivu na kujituma mpaka 
kupata matokeo hayo.

“ N i n a w a p o n g e z a 
wachezaji wangu kwa 
sababu tulifanikiwa ku-
wazuia wachezaji hatari 
wa Yanga, Azizi Ki na 
Musonda (Kennedy) la-
kini yule mshambuliaji 
wao Mayele licha ya ku-
funga bao zuri lakini kwa 
kiasi kikubwa wachezaji 
wangu hawakumpa na-
fasi ya kutuadhibu zai-

di,” alisema. 
Alisema wanarudi Al-

geria wakiamini bado 
kazi haijaisha na wana 
kazi kubwa kwenye 
mechi ya marudiano ku-
tokana na rekodi nzuri 
za wapinzani wao nje ya 
uwanja wao wa nyum-
bani kwenye michuano 
hiyo. 

 “Tutakaporudi nyum-
bani tunajiandaa kama 
tunaanza upya hiyo 
mechi kwa sababu nina 
imani Yanga watakuja  

kivingine tunatakiwa ku-
jipanga vizuri kulingana 
na ubora wa wapinzani 
wetu wanapokuwa 
ugenini,” alisema kocha 
huyo Benchikha.

Kwenye mechi ya 
marudiano itakayoche-
zwa Jumamosi ijayo, 
Yanga inahitaji ushindi 
angalau wa mabao 2-0 
kuweza kutwaa ubingwa 
wa michuano hiyo nam-
ba mbili kwa ukubwa 
Afrika katika ngazi ya 
vilabu.

HABARI MICHEZO
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MANULA APELEKWA AFRIKA 
KUSINI KWA MATIBABU
Na Adam Fungamwango

G
OLIKIPA namba 
moja wa Simba, 
Aishi Manula ame-
ondoka nchini jana 

kwenda Afrika Kusini kwa 
ajili ya matibabu baada ya 
kuumia hivi karibuni.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
klabu hiyo, Manula ameon-
doka nchini akifuatana na 
daktari wa timu hiyo, Edwin 
Kagabo ambapo ataenda 
kusimamia matibabu ya go-
likipa huyo wa timu ya taifa.

Kagabo alisema Manula 
anaenda kwenye jiji la Jo-

hannesburg ambapo ata-
fanyiwa upasuaji kutibu 
majeraha yake ya nyama za 
paja.

 “Matibabu yake yata-
husisha upasuaji kwa
 hivyo kuhusu ataku-

wa nje kwa muda gani 
itategemea na upasua-
ji huo, baada ya upas-

uaji na ushauri wa 
madaktari wa huko 

ndipo tutajua Manula 
atakaa nje kwa kip-

indi gani,” alisema Dk. 
Kagabo.

Manula alipata majer-
aha hayo Aprili 7 kwenye 
Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es 
Salaam wakati timu yake 
ikicheza mechi ya robo 
fainali ya Kombe la FA 
dhidi ya Ihefu na kumal-
izika kwa Simba kushinda 
mabao 4-1.

Baada ya mechi hiyo 
amekosekana kwenye 
mechi zote za Ligi Kuu, 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
na Kombe la FA.

Kutokana na kukoseka-
na kwake, kipa namba tatu 
wa timu hiyo, Ally Salim 

alichukua nafasi hiyo, ak-
icheza kwa mara ya kwan-
za kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Ihefu siku tatu baada ya 
mchezo wa ligi kuu kwe-
nye Uwanja wa Highland 
Estates na Simba kufani-
kiwa kushinda bao 1-0.

Baada ya hapo Salim al-
iendelea kucheza akianza 
kwenye mechi zote mbili 
za nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi 
ya mabingwa watetezi, 
Wydad Athletic Club ya 
Morocco na michezo iliyo-
fuata.

Nabi: Rekodi ugenini
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Willian ataka kubaki Fulham Mashabiki wa Yanga wakishangilia baada ya timu yao kupata bao la 
kusawazishi dhidi ya U.S.M Alger katika mchezo wa fainali ya kwanza ya 
Kombe la Shirikisho uliofanyika Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam juzi, Yanga ilifungwa mabao 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA

...Mayele 
anukia kiatu 
cha dhahabu 

“Huu ni msimu bora 
sana kwangu tangu nianze 
kucheza soka kwa sababu 
tangu nimeanza mpira, hasa 
kwenye michuano ya ki-
mataifa sijawahi kufunga 
idadi hii ya mabao, huwa 
naishia matatu au mawili tu, 
inaonyesha ni msimu bora 
sana naomba niendelee hivi 
hadi mwisho wa msimu,” 
alinukuliwa Mayele.

Mchezaji huyo alijiunga 
na Yanga akitokea AS Vita 
mwaka 2021, amepachika 
mabao saba mpaka sasa 
kwenye michuano ya Kombe 
la Shirikisho barani Afrika 
kuanzia hatua ya makundi, 
lakini amepachika mabao 16 
kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara na kuongoza kwenye 
orodha ya wafungaji.

Alianza kufunga mabao 
yake katika Kombe la Shirik-
isho dhidi ya Real Bamako 
kwenye mechi zote mbili ny-
umbani na ugenini,  Februari 
16 Yanga ikitoka sare ya bao 
1-1 na akapachika bao moja 
kwenye mechi iliyochezwa 
Machi 8 jijini Dar es Salaam 
akiiongoza timu yake kushin-
da mabao 2-0.

Alifunga bao moja kwenye 
mechi ambayo Yanga ilii-
funga US Monastir ya Tunisia 
mabao 2-0 na akapachika 
mabao yote mawili dakika ya 
74 na 81, akiipa ushindi wa 
mabao 2-0 timu hiyo dhidi 
ya Rivers United na Mei 17.

kini kama ningeweza kusalia 
kwenye Ligi Kuu na Fulham, 
litakuwa jambo zuri kwangu.”

Akifafanua kwanini alicha-
gua kurejea England akiwa 
na Fulham, Willian alisema: 
“Siku zote nimekuwa niki-
ipenda Ligi Kuu. Hizo sio 
habari kwa mtu yeyote, kila 
mtu anajua ni kiasi gani mimi 
ni shabiki wa ligi ya hapa.

“Ligi hii kwangu, ni ligi bora 
zaidi duniani.

“Kuamua kwenda Fulham 
ilikuwa ni muda wa wiki moja 
hivi. Tayari nilikuwa London.

“Nilikuja hapa ili kuwa kari-
bu na hapa na kufanya ma-
zungumzo na meneja wangu. 
Ilikuwa ni takriban wiki moja 
kabla ya kuamua kwenda Ful-
ham.
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nyingine za kujiuliza, msimu 
huu tumecheza mechi nyingi 
nje ya Tanzania na zipo am-
bazo tumeonyesha ubora wetu 
na kupata matokeo chanya,” 
alisema Nabi.

Alisema kutokana na aina ya 
mchezo waliocheza juzi bado 
hajakata tamaa na wana uwezo 
wa kwenda kupata matokeo 
mazuri ugenini.

Yanga katika michuano 
hiyo msimu huu, ilianza kwa 
kucheza na Club Africain ya 
Tunisia kuwania nafasi ya kut-
inga hatua ya makundi.

Katika mchezo huo Yanga il-
ianza kwa kutofungana kwenye 
mchezo uliochezwa Dar es Sa-
laam na kwenda kuwashangaza 
‘Waarabu’ hao nyumbani kwao 
baada ya kuibuka na ushindi 
wa bao 1-0 na kutinga hatua ya 
makundi.

Kwenye hatua ya makundi 
mabingwa hao wa Tanzania 
walipangwa na TP Mazembe, 
Real Bamaco na Monastir.

Yanga ilifanikiwa kushinda 
mechi zote mbili nyumbani na 
ugenini dhidi ya TP Mazembe, 
ilitoka sare ya bao 1-1 ugenini 
na Real Bamaco lakini ilipoteza 

ugenini kwa mabao 2-0 dhidi 
ya Monastir na kuibuka vinara 
wa kundi lao.

Hatua ya robo fainali Yanga 
ilipangiwa kucheza na Riv-
ers United ya Nigeria ambapo 
iliibuka na ushindi wa ugenini 
wa mabao 2-0 kabla ya kutoka 
0-0 kwenye mchezo wa maru-
diano katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa na kusonga mbele 
kucheza hatua ya nusu fainali.

Nusu fainali Yanga ikiwa 
ugenini Afrika Kusini iliiduwa-
za Marumo Gallants kwa kui-
funga mabao 2-1 na hivyo kutin-
ga fainali kwa jumla ya ushindi 
wa mabao 4-1 kufuatia ushindi 
wa mabao 2-0 walioupata awali 
jijini Dar es Salaam.

Rekodi hiyo nzuri kwenye 
mechi za ugenini ndizo zina-
zompa matumaini makubwa 
Nabi ya kushinda mechi ya 
marudiano jijini Algers Juma-
mosi ijayo.

“Kinachotakiwa ugenini ni 
kutafuta matokeo na kucheza 
kwa kujituma hadi tone letu la 
mwisho la jasho, tumeweza ku-
fanya hivi kwenye mechi zetu 
za nyuma tukiwa Congo, Mali, 
Tunisia na hata Afrika Kusini, 

bado tuna nafasi ya kufanya 
vizuri, mashabiki wa Yanga 
hawana haja ya kukata tamaa, 
tutaenda kupambana kwa ajili 
yao na kwa ajili ya nchi,” alise-
ma Nabi.

Alisema upungufu mdogo 
ulionekana kwenye mchezo 
wa juzi wanaufanyia kazi na 
anataka kuona wachezaji wake 
wanatumia kila aina ya nafasi 
watakayoipata kupachika ma-
bao.

Kuhusu hali ya Stephen Aziz 
Ki ambaye alishindwa kuende-
lea na mchezo, Nabi alisema 
nyota huyo amepata shida ki-
dogo sehemu ya mgongo na 
leo ( jana) wanatarajia kupokea 
taarifa kutoka kwa daktari 
kuhusu hali yake.

Katika hatua nyingine, Ko-
cha wa USM Alger, Abdelhak 
Benchikha, alisema kwake 
bado fainali haijaisha licha ya 
matokeo mazuri ya ugenini 
waliyoyapata.

Alisema mechi haikuwa ra-
hisi kwa sababu ya hali ya hewa 
ya mvua lakini anawapongeza 
wachezaji wake kwa ustahimil-
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Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa 
Yanga, Nasreddine 
Nabi, amesema reko-
di ya kufanya vizuri 

ugenini inampa matumaini 
makubwa ya kwenda kupata 
matokeo mazuri katika mche-
zo wa pili wa fainali ya Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi ya 
USM Alger nchini Algeria.

Yanga juzi ilikubali
 kipigo cha mabao 2-1

 kwenye mchezo wa
 fainali ya kwanza uli-

ofanyika Uwanja wa
 Benjamin Mkapa jijini

 Dar es Salaam.
Matokeo hayo yanaifanya 

Yanga kuhitaji ushindi usio-
pungua wa mabao 2-0 kuweza 
kutimiza ndoto ya kutwaa 
ubingwa wa michuano hiyo 
msimu huu.

Nabi alisema licha ya ma-
tokeo hayo mabaya nyum-
bani, bado wana matumaini 
ya kufanya vizuri kwenye 
mchezo wa marudiano na re-
kodi nzuri ya mechi za ugenini 
kwenye michuano hiyo, zi-
nampa matumaini.

“Mpira wa sasa hivi ni wa 
matokeo popote, kufungwa 
nyumbani haimaanishi tayari 
tumeshindwa, tuna dakika 90 

Willian ataka kubaki Fulham

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa juzi na msham-
buliaji hatari wa Yanga, mkon-
gomani Fiston Mayele katika 
mechi ya fainali ya kwanza ya 
kombe la Shirikisho Afrika dhidi 
ya USMA ya Algeria, limemfanya 
kufikisha idadi ya mabao saba 
na kuwa kinara kwenye orodha 
ya wafungaji bora wa michuano 
hiyo.

Kwa mujibu ya takwimu za 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Afrika, Mayele amepachika ma-
bao saba, akifuatiwa na straika 
wa Marumo Gallants ya Afrika 
Kusini, Ranga Chivaviro ambaye 
ana mabao sita, lakini timu yake 
iikiwa imeshatolewa.

Mchezaji wa Asec Mimosas, 
Kouame Kramo amefunga ma-
bao manne, pamoja na Khaled 
Bousseliou wa USM Alger na 
Paul Acquah wa Rivers United.

Zinneddine Belaid wa USM 
Alger amefunga mabao matatu 
kwenye michuano hiyo mpaka 
sasa pamoja na Mustapha Mo-
hamed wa Pyramids ya Misri 
na wachezaji wengine wengi 
ambao timu zao zimeshatolewa.

Mayele anaweza kukosa 
ufungaji bora kama wachezaji 
wa USM Alger, Bousseliou na 
Belaid watafunga mabao zaidi 
ya manne kwenye mchezo wa 
marudiano hatua ya fainali Ju-
mamosi ijayo dhidi ya Yanga.

Kwa kifupi Mayele tayari 
amejiweka katika nafasi nzuri 
ya kutwaa tuzo ya mfungaji 
bora wa michuano hiyo na kue-
ndeleza nyakati bora za kucheza 
soka kwa mshambuliaji huyo wa 
zamani wa AS Vita ya nyumbani 
kwao Congo.

Mayele wiki iliyopita alinuku-
liwa akisema msimu huu ndio 
msimu bora zaidi tangu aanze 
kucheza soka kutokana na ubora 
alionao kwa kufunga mabao 
mengi muhimu yaliyoisaidia 
timu yake kutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, la-
kini kufika hatua ya fainali ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

...Mayele 
anukia kutwaa 
kiatu cha 
dhahabu CAF

INAENDELEA UKURASA 23

Nabi: Rekodi ugenini 
inanipa matumaini

   Asisitiza fainali haijaisha, waji-
panga kupindua meza Algeria…

Mchezaji wa Yanga, Joyce Lomalisa (kulia), akimiliki mpira mbele ya mchezaji wa U.S.M Alger katika mchezo wa 
fainali ya kwanza ya Kombe la Shirikisho uliofanyika juzi Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. U.S.M 
iliibuka na ushindi wa mabao 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA

INAENDELEA  UKURASA 23


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

