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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu 

YAJAYO yanafurahisha. Hivyo 
ndivyo inavyoweza kuelezwa 
kutokana na uwekezaji mkub-
wa unaoendelea katika reli ya 
kiwango cha kimataifa (SGR) 
ambayo ujenzi wake unaen-
delea kwa kasi katika maeneo 
mbalimbali. 

Kazi hiyo inafanyika kwa 
awamu kulingana na ilivyoga-
wanywa katika vipande huku 
Dar es Salaam hadi Morogoro 
kikiwa kimekamilika na wakati 
wowote wananchi wataanza 
kutumia usafiri huo ambao 
unatumia muda mfupi na ma-
jaribio ya treni yameshaanza. 

Kwa kawaida, usafiri wa ma-
basi kutoka Dar es Salaam hadi 
Morogoro ni takriban saa nne 
au zaidi lakini kwa reli ya SGR 
ni dakika 90 tu na itasimama 
vituo vyote ambavyo ni Dar 
es Salaam, Pugu, Soga, Kwala, 
Ngerengere na Morogoro. 
Muda huo unaonyesha kuwapo 
kwa faida kubwa kwa usafiri wa 
haraka na wa uhakika. 

Muda unaotumika katika 
usafiri huo ni tofauti na reli ya 
kawaida (MGR) ambao una-
tumia saa tano na nusu hadi 
sita na nusu. Treni ya kawaida 
(ordinary) kutoka Dar es Sa-
laam hadi Morogoro, kwa mfa-
no, unatumia saa sita na nusu 
wakati ile ya Deluxe inatumia 
saa tano na nusu.    

Usafiri huo wa treni ya SGR 
ni wa muhimu kwa kuwa utara-
hisisha uafirishaji wa abiria na 
mizigo, hivyo kupunguza muda 
na hasara ambazo wananchi na 
wafanyabiashara wanazipata 
kutokana na kutumia muda 
mrefu kutoka sehemu moja 
kwenda nyingine. 

Wakati wa hafla ya kuweka 
jiwe la msingi la ujenzi wa kip-
ande cha Tabora mpaka Isaka 
Januari, 2023 makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango, alisema: 
“Lengo la serikali (kutokana na 
mradi wa SGR) ni kuwapunguz-
ia wananchi muda wa safari na 
gharama za bidhaa kutokana 
na gharama za usafirishaji wa 
malighafi na bidhaa ili kubore-
sha maisha.”   

Ujenzi wa kipande hicho un-
atarajiwa kufanyika kwa miezi 
42 na kukamilika Machi, 2026 
kwa gharama ya Sh. Trilioni 2.6. 

Mbali na vipande hivyo, 
kipande cha Morogoro hadi 
Dodoma, ujenzi wake ume-
fikia asilimia 97 na   majaribio 
yameshaanza na vingine am-
bavyo ujenzi wake umeanza 
au unaendelea na kiwango 
cha asilimia ni Isaka –Mwanza 
(54.01), Tabora- Isaka (5.44), 
Makutupora – Tabora (14).

Ujenzi wa Tabora hadi Kigo-
ma, unatarajiwa kuanza baada 
ya kumalizika kwa mvua za 
masika wakati cha Uvinza hadi 
Msongati nchini Burudi tayari 
mkandarasi ameshapatikana. 

Mambo makubwa uwekezaji SGR 

Mbali na vipande hivyo, kazi 
hiyo pia inatarajia kufanyika 
katika kanda ya Kaskazini, kwa 
maana ya kutoka Ruvu Junc-
tion hadi Tanga- Moshi na Aru-
sha na baadaye kufika Musoma. 
Reli hiyo ya SGR inatarajiwa pia 
kujengwa kutoka Mtwara hadi 
Mbamba Bay mkoani Ruvuma.
YAJAYO YANAFURAHISHA 

Kwa jicho la kawaida, watu 
wanafikiria katika unafuu wa 
usafiri na usafirishaji kutoka se-
hemu moja hadi nyingine kati-
ka maeneo ya mredi huo lakini 
kuna mambo makubwa yanay-
otarajiwa ikiwamo kufuka kwa 
uchumi na kuongeza mapato 
katika sekta mbalimbali. 

Akizungumza hivi karibuni 
mafanikio ya mradi huo hasa 
katika kipindi cha miaka mitatu 
ya uongozi wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), Masanja Kadogosa, alise-
ma kuna mafanikio makubwa 
kupitia mradi huo ambao hadi 
sasa umetumia fedha nyingi ka-
tika utekelezaji wake. 

“Watu wanazungumza kwam-
ba mradi unatumia fedha ny-
ingi. Ni kweli lakini tusiangalie 
katika fedha zinazotumika bali 
faida zake. Kubwa Zaidi, mradi 
huu utafungua uchumi wa nchi 
kwa kiasi kikubwa. Kwa kutam-
bua hilo, ndiyo maana Rais (Sa-
mia) amekuwa anatafuta fedha 
na kuzielekeza katika mradi. 
Lengo ni kuleta maendeleo ya 
wananchi na kuinua uchumi. 
“Lengo ni kuifanya Tanzania 
kuwa kitovu cha uchumi kwa 
nchi tunazopakana nazo am-
bazo hazina bandari na zinat-
egemea bandari zetu wa ajili 
ya uagizaji na usafirishaji wa 
mizigo yao kutoka nje. Reli ya 
kwenda Mwanza, kwa mfano, 
tunalenga soko la Uganda,” 
alisema. Kuwapo kwa usafiri 
huo utaiwezesha Uganda kupa-
ta mizigo inayopitia bandari ya 
Dar es Salaam kwa muda mfupi 
na kwa gharama nafuu. Kwa 
mujibu wa Kadogosa, Kampala 
pekee hupokea tani milioni 
nane za mizigo kwa mwaka. 

“Kwa hiyo mizigo ikifika 
Mwanza itakwenda na kufika 
haraka. Pia kutakuwa na fursa 
ya bandari kavu Port Bell na 
Jinja. Hali hiyo ipapunguza 

gharama kwakiasi kikubwa. 
Kigoma pia itaweaesha mizigo 
kufika Kelemie ( Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo) na 
kurahisisha mizigo kufika kwa 
haraka mashariki mwa Congo 
kutoka Kalemie hadi Lubum-
bashi,” alisema. 

Kadogosa alibainisha kuwa 
malori ya mizigo kutoka Dar 
es Dar es Salaam – Bukavu hadi 
Goma (DRC) yanatumia siku 15. 
Hali hiyo, alisema inasababisha 
gharama kubwa kwa mzigo ku-
fika na matokeo yake gharama 
za bidhaa zinakuwa juu na wa-
naoumia ni watumiaji kutoka-
na na kupandishwa kwa bei za 
bidhaa husika. 

“Baada la reli kukamilika, Dar 
es Salaam hadi Bukavu mzigo 
utafika ndani ya saa 48 (siku 
mbili). Hii itapunguza gharama 
sana. Kutoka bandari ya Dur-
ban (Afrika Kusini) hadi Katan-
ga (DRC) gharama ya kusafiri-
sha kontena la futi 40 ni dola 
za Marekani 15,000 (Sh. milioni 
37.5) lakini baada ya reli, ghara-
ma yake itashuka hadi chini 
ya   Dola 5000 (takribani Sh. 
milioni 12.5).    
UFANISI WA BANDARI 

Licha ya kunufaisha mataifa 
mengine, Mkurugenzi Mkuu 
alisema kukamilika kwa SGR 
kutafungua milango ya uchumi 
kwa bandari ya Dar es Salaam 
na baadaye Tanga na Mtwara 
kuongeza ufanisi.       

“Tunatambua kwamba 
bandari yetu ni lango la uchumi 
kwa Tanzania na nchi za jirani. 
Kwa hiyo reli hii itawezesha 
bandari yetu hasa ya Dar es 
Salaam kuongeza ufanisi kwa 
kupokea na kuondoa mizigo 
kwa haraka. 

“Kazi kubwa ya bandari ni ku-
uza sehemu kwa ajili ya kuweka 
mizigo kabla ya kuondolewa 
na kupelekwa inakohusika. 
Sasa kuwapo kwa reli ya kisasa 
kutafungua bandari zetu na 
kuwa na ufanisi na makusanyo 
yataongezeka mara mbili hadi 
tatu tofauti na sasa.

“Mizigo itakuwa inaingia na 
kutoka na kwa vile kutakuwa na 
usafiri wa urahisi na wa haraka 
kupitia reli, meli zitaongezeka 
kwa kushusha mizigo kwa 
muda mfupi tofauti na hali ili-
yopo sasa,” alibainisha. 

“Lakini jambo la muhimu ni 
kwamba reli hii haiwezi kuwa 
na ufanisi kama sekta binafsi 
haishashirikishwa ipasavyo. 
Watanzania wafanye biashara 
na nchi zingine kupitia reli hii. 
Kwa kufanya hivyo, ndipo ita-
julikana reli hii ina maana gani 
kwa Watanzania. Tunaweza ku-
waachia wenzetu wakaitumia 
ipasavyo na tukawa watazama-
ji,” alisisitza.        

  Sambamba na hilo, kion-
gozi huyo alisema kwa sasa 
mizigo mingi ya ndani na nje 
inasafirishwa kwa kutumia 
malori ambayo licha ya kuwa 
na gharama kubwa pia hu-
sababisha uharibifu wa miun-
dombinu hasa barabara. Kwa 
mantiki hiyo, ukio wa reli ya 
kisasa itawezesha pia kulinda 
miundombinu hiyo kwa saba-
bu mizigo mingi itasafirishwa 
kwa kutumia reli isipokuwa ile 
ambayo inakwenda sehemu 
ambazo hazina reli.

Pia alisema msongamano wa 
magari kati ya Morogoro hadi 
Dar es Salaam utapungua kuto-
kana na kujengwa kwa bandari 
kavu eneo la Kwala mkoani 
Pwani. Bandari hiyo itakuwa 
maalumu kwa ajili ya mizigo 
kutoka bandari ya Dar es Sa-
laam hadi hapo kicha kuchuku-
liwa na malori kwenda maeneo 
yasiyo na reli. 

“Malori ya mizigo yatakuwa 
yanaishia Kwala badala ya ku-
jazana katika bandari ya Dar es 
Salaam na hii itapunguza sana 
foleni katika baadhi ya maeneo 
Dar es Salaam. Mizigo itakuwa 
itakuwa inatoka bandarini hadi 
Kwala, pale ndipo malori yat-
akuwa yanachukua na kupele-
ka kunakohusika. 

“Lakini pia tuelewe kuwa 
yale malori tunayoyaona yak-
ienda Mwanza, Dodoma, Shin-
yanga na kwingineko yatakuwa 
mwisho kwa sababu mizigo 
itasafirishwa kwa treni kwenda 
huko. Kwa hiyo barabara zetu 
pia zitadumu na hata ajali pia 
zitapungua ambazo husaba-
bishwa na malori haya,” alise-
ma Kadogosa. 
WAWEKEZAJI BINAFSI 

Kadogosa alihojiwa kama 
wawekezaji na wafanyabiasha-
ra wanaruhusiwa kuingiza ma-
bahewa yao kama ilivyo katika 

reli ya sasa. 
“Serikali kupitia TRC inami-

liki miundombinu ya reli na 
mabehewa na vichwa vya treni 
kwa ajili ya uendeshaji. Hii 
haimaanishi kwamba kwa ku-
fanya hivyo itatosheleza mahi-
taji ya huduma hasa usafirishaji 
wa mizigo. 

“Kama ilivyo kwenye reli ya 
zamani, kuna wawekezaji bi-
nafsi kama MeTL, Bakhresa, 
Azania na Uganda Railway. Pia 
kuna vichwa vya sekta binafsi 
katika reli hii ya zamani. 

Kwa reli mpya pia wawekeza-
ji binafsi wataruhusiwa kuin-
giza mabehewa yao na vichwa. 
Suala si kuingiza tu bali yawe 
na viwango na vipimo vinavyo-
takiwa kulinanga na saizi ye reli 
na uzito wake. Watapata leseni 
kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Ardhini (LATRA) na 
kanuni zinaandaliwa pamoja 
na operational manual (kitini 
cha uendeshaji) kitakamilika 
ifikapo Mei, mwaka huu,” alise-
ma.        
MANUFAA KWA WAZAWA

  Kuna msemo kwamba 
‘mgeni njoo mwenyeji apone’. 
Ndivyo ilivyo kwenye mradi 
wa ujenzi wa SGR kutokana 
na manufaa makubwa ambayo 
wameyapata. 

Moja ya manufaa hayo ni 
ajira kwa wazawa. Kadogosa 
alisema tangu kuanza kwa mra-
di huo, ajira za moja kwa moja 
31,000 zimepatikana na zingine 
150,000 ambazo si za moja kwa 
moja.  

“Ajira hizi zitachangia ukuaji 
wa sekta zingine kama kilimo, 
ufugaji na biashara,” alisema.

Manufaa mengi yametokana 
na wafanyakazi walioajiriwa 
ndani ya TRC, makandarasi na 
watoa huduma mbalimbali. 
Lakini pia tunatarajia ajira ny-
ingi kupatikana kwa uwapo wa 
bandari kavu Kwala. Viwanda 
vitajengwa na kutakuwa na 
shughuli mbalimbali katika 
eneo lile. Mradi hii pia itacho-
chea  kwa mujibu wa Kadogosa 
wazalishaji wa ndani kupata 
fursa ya kuuza vifaa vya ujenzi 
kama nondo na saruji kwa ajili 
ya ujenzi wa reli. Alibainisha 
kuwa hakuna kifaa chochote 
cha ujenzi, hasa vile vinavyo-
patikana nchini, kilichoagizwa 
toka nje kwa ajili ya mradi.

“Kupitia mradi huu wenye 
viwanda vya nondo na saruji vi-
linufaika na vinaendelea kunu-
faika kwa kiasi kikubwa kupitia 
mradi huu. Kuna kipindi ita-
kumbukwa kulikuwa na kilio ki-
kubwa cha uhaba wa saruji. Hai-
kuwekwa wazi sababu ya uhaba 
huo lakini ukweli ni kwamba 
saruji nyingi ilipelekwa kwenye 
ujenzi wa SGR,” alisema. 

Anatoa wito kwa wazalishaji 
wa ndani kwamba waendelee 
kuchangamkia fursa hiyo kwa 
kuwa kazi ya ujenzi wa reli hiyo 
bado ni mbichi na inahitaji vi-
faa vingi. 
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Waziri Mkuu 
amfagilia Samia
utekelezaji 
miradi
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema Rais Samia Suluhu Has-
san, ni kinara na kielelezo cha 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo inayoigusa jamii ya watanza-
nia.

Majaliwa amesema maono na 
misingi iliyojengwa na Rais Samia 
imewezesha serikali kutekeleza 
mipango mbalimbali ya maende-
leo ikiwamo miradi ya kimkakati 
na kuimarisha utoaji wa huduma 
za jamii.

Akizungumza katika konga-
mano la Maadhimisho ya miaka 
mitatu ya Rais Samia lililofanyika 
mkoani Mwanza jana, Majaliwa 
alisema serikali imetekeleza mira-
di ya usafiri katika Maziwa Makuu.

“Serikali imefanya mageuzi 
makubwa katika sekta ya usafiri 
na usafirishaji kwa kuongeza kasi 
ya utekelezaji wa miradi ya kuima-
risha usafiri wa anga, usafirishaji 
kwa njia ya reli, barabara na usafiri 
katika bahari na maziwa makuu,” 
alisema.

Alisema miongoni mwa miradi 
ni mradi wa ujenzi wa meli ya Mv. 
Mwanza Hapa Kazi Tu yenye uwe-
zo wa kubeba abiria 1200, tani 400 
za mizigo, magari madogo 20 na 
malori matatu na hadi sasa ume-
fikia asilimia 94 ya ujenzi wake.

  Alisema serikali pia imefanya 
maboresho katika bandari na 
kuongeza ufanisi wa utoaji hudu-
ma katika bandari hizo ikiwamo 
bandari kwenye Ziwa Victoria. 

Pia alisema  katika kuimarisha 
sekta ya kilimo, serikali imeende-
lea kuboresha usimamizi na utoaji 
wa huduma kwa kuongeza bajeti 
katika Wizara ya Kilimo.

“Serikali imeweka msisitizo ka-
tika usimamizi wa zao la pamba 
ikiwamo kuongeza thamani ya 
zao hili. Nitoe wito kwa wakulima 
wa zao hili, kuongeza uzalishaji ili 
mahitaji tuliyo nayo yaendane na 
uhitaji uliopo,” aliagiza.

Kadhalika, alisema serikali 
inaendelea na ujenzi wa mradi 
wa Bandari ya Uvuvi pamoja na 
kutoa zana bora, pembejeo na vi-
faa muhimu vitakavyowawezesha 
kufanya shughuli zao kwa ufanisi, 
lengo ni sekta hiyo kuchangia zaidi 
katika Pato la Taifa na uchumi wa 
mtu mmoja mmoja.

“Zimenunuliwa na kusambaza 
boti 160 za kisasa za uvuvi zenye 
thamani ya Sh. bilioni 11.5 kwa vy-
ama vya ushirika wa wavuvi, watu 
binafsi na vikundi vya wavuvi ka-
tika halmashauri 58,” alisema.

Katika hatua nyingine, Majaliwa 
ametoa wito kwa wafanyabiashara 
kutumia fursa za uwekezaji zi-
lizowekwa na serikali ili kukuza 
uchumi wa taifa na mtu binafsi.

Madaktari, wauguzi matatani kifo mjamzito
Na Oscar Assenga, TANGA

MKUU wa Wilaya ya Tanga, 
James Kaji, amemwagiza Mku-
rugenzi wa Jiji la Tanga, Dk. Fe-
drick Sagamiko,  kuwasimam-
isha kazi watumishi watano 
wakiwamo madaktari wawili 
kutoka Kituo cha Afya Mikan-
juni, wanaotuhumiwa kusaba-
bisha kifo cha mjamzito, Fatma 
Suleiman (36).

Fatma ambaye ni mkazi wa 
Magaoni inadaiwa Machi 28, 
mwaka huu, alifanyiwa upas-
uaji na kuwekewa damu kiny-
ume cha utaratibu, baada ya 
kwenda kituoni hapo kwa ajili 
ya kujifungua. Watumishi wen-
gine ni wauguzi watatu.

Aliwataja wanaotakiwa kusi-
mamishwa kazi ili kupisha 
uchunguzi kuwa ni madak-
tari Hamisi Mohamed na An-

drew  Kidee na wauguzi wa-
tatu ambao ni Fadhia Hoza, 
Restituta  Deusdedit na Muya 
Mhando.

Kaji alisema baada ya vipimo 
vya awali ilibainika kwamba, 
mama huyo alikuwa akihitaji 
kufanyiwa upasuaji.

Alisema baada ya upasuaji 
huo mama na mtoto walikuwa 
kwenye hali nzuri, walipele-
kwa wodini kwa ajili ya uan-
galizi, huku wakisubiri kupewa 
ruhusa ya kurudi nyumbani.

Alisema mama huyo akiwa 
wodini baadaye muuguzi 
aliyekuwa zamu alifika na 
kumwekea damu ambayo ili-
kuwa haiendani na kundi lake 
(damu iliyotakiwa kuwekwa 
kwa mgonjwa mwingine) jam-
bo ambalo lilisababisha kifo 
chake.

“Nimewaita kuzungumzia 

taarifa ya kifo cha Fatma Sulei-
man (36), mkazi wa Magaoni 
kilichotokea Machi 28, mwa-
ka huu. “Fatma alikuwa ni 
mjamzito na alilazwa Kituo cha 
afya Mikanjuni Machi 28 mwa-
ka huu saa 10 alfariji kwa tatizo 
la uchungu, aliendelea kuwa 
chini ya uangalizi wa madak-
tari na muuguzi,” alisema.

Alisema  daktari wa zamu 
alipofika saa tisa mchana al-
ionekana mama huyo mjamzi-
to ana changamoto uchungu 
pingamizi na mtoto alikuwa 
ameanza kupata changamoto, 
hivyo madaktari waliamua 
kumfanyia upasuaji.

Kwa mujibu wa Kaji, 
mgonjwa alifanyiwa upas-
uaji na kupata mtoto wa kike 
aliyekuwa na uzito wa kilo 3.4 
na hakukuwa na changamoto 
yoyote kwa mama wala mtoto 

na katika wodi hiyo aliyolazwa 
kulikuwa na mgonjwa mwenye 
uhitaji wa kuwekewa damu na 
ilikuwa imeandaliwa na muu-
guzi aliyekuwa zamu.

Kaji alisema muuguzi huyo 
alimwekea Fatma damu am-
bayo ilikuwa haihitajiki kwake 
bali kwa mgonjwa mwingine.

“Niendelee kutoa rai kwa 
wauguzi na madaktari kuwa 
makini wakati wa utoaji wa hu-
duma ili kuepukana na changa-
moto mbalimbali ikiwamo ya 
kusababisha vifo,” alionya.

SABABU ZA KIFO

Kaji alisema kifo hicho kime-
tokea kwa uzembe kwa ku-
wekewa damu ambayo haku-
wa na uhitaji nayo na kupata 
mzio mkali (Allergic Reaction) 
na kumsababishia kifo.

Ole Sendeka anusurika kifo, afunguka alivyokwepa risasi
Na Mwandishi Wetu, KITETO

MBUNGE wa Simanjiro 
(CCM) mkoani Manyara, Chris-
topher Ole Sendeka, amefun-
guka alivyojinusuru na dereva 
wake kushambuliwa kwa risasi 
kuwa ni baada ya kujibu ma-
pigo.

Akisimulia shambulio hilo 
lilivyotokea juzi ambalo tayari 
Jeshi la Polisi limepeleka timu 
ya wataalam wa uchunguzi wa 
matukio kutoka makao makuu 
ya polisi, Ole Sendeka alisema 
kilichomnusuru ni ujasiri wake 
wa kuamua kuwatisha kwa ku-
jibu mashambulizi.

Shambulio hilo lilitokea 

juzi saa 12:45 jioni katika Kijiji 
cha Ngabolo, wilaya ya Kiteto, 
mkoani Manyara.

“Kulikuwa na gari ambalo lili-
kuwa linanifuatilia kwa nyuma, 
tukawapisha kidogo wapite 
kulia. Walipofika usawa wetu, 
wakaanza kumimina risasi 
upande wa dereva na baada ya 
hapo, wakavuta kwenda mbele 
halafu wakaanza kuzipiga za 
usoni.

“Na sisi tukakata kona ku-
geuza. Na mimi nikaanza ku-
pigapiga (risasi) za juu pale 
kuwatishiatishia, ndipo tukaf-
anikiwa kugeuza na kuondoka. 
Walikuwa na silaha kubwa na 
silaha ndogo. Hakuna aliyepata 

madhara na tulikuwa mimi na 
dereva wangu. Ni gari tu ndilo 
wamelichakaza, wamelipiga-
piga.

“Hatujazihesabu (risasi) la-
kini zipo risasi moja, mbili, 
tatu, nne; kama nne hivi au 
tano zipo waziwazi (matundu 
ya risasi yanaonekana kwenye 
gari),” alisema.

Hata hivyo, Ole Sendeka al-
ipoulizwa kama kuna sababu 
yoyote anayohisi kwa yeye 
kushambuliwa kwa risasi, 
alisema bado hawezi kusema 
jambo kwa wakati huu na wala 
si rahisi kujua sura za wali-
ohusika katika tukio hilo.

Katika taarifa kwa umma 

iliyotolewa jana na Msemaji 
wa Jeshi la Polisi Nchini, Naibu 
Kamishna (DCP) David Misime 
alisema jeshi hilo limepokea 
taarifa ya Mbunge wa Siman-
jiro.

Misime alisema tayari jeshi 
limepeleka timu ya wataalam 
wa uchunguzi wa matukio yali-
yohusisha matumizi ya risasi 
kutoka Makao Makuu ya Polisi, 
kuchunguza ili kubaini wali-
ohusika ni kina nani na mad-
humuni au kusudio lao lilikuwa 
nini.

Alisisitiza kuwa polisi wa-
nafuatilia tukio hilo kwa uka-
ribu na baada ya kulichunguza 
taarifa kamili itatolewa.

Mfanyabiashara wa mihogo akiipanga kuvutia wateja kandokando ya barabara ya Chanika Dar es Salaam katika kip-
indi hiki cha Mwezi Mtukufu wa Ramadhan ambapo fungu moja linauzwa kwa Sh.2000. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAKALA

Hii ndiyo maana halisi ya Pasaka
Na Dk. Enock Mlyuka 

P
ASAKA ni Sikukuu 
muhimu sana katika 
kalenda ya Kikristo na 
huadhimishwa na mael-

fu ya watu duaniani. Pamoja 
na umuhumi wake ukweli huo, 
watu wengi wanasherehekea 
Pasaka pasipo kuifahamu vizuri. 

Sikukuu ya Pasaka, kiasili,  in-
apatikana katika Agano la Kale 
la Biblia Takatifu. Neno tunalo-
lisikia mara kwa mara ‘Pasaka’ 
linatokana na neno la Kiebrania 
‘pesach’ . Katika lugha ya Kiyu-
nani ni ‘to pascha’, maana yake 
kuruka au kupita na katika Kiin-
gereza neno ‘passover’, maana 
yake ni ‘pita juu’.

Kila familia ya Kiyahudi ilita-
kiwa kumchukua mwanakon-
doo wa kiume mwenye umri 
wa mwaka mmoja, asiye na 
kasoro na kumchinja jioni ya 
14 ya mwezi wa Abibu/Nisani 
(Machi-Aprili). Sehemu ya damu 
ya mwanakondoo aliyechinjwa, 
ilinyunyizwa nje katika milango 
ya nyumba walizoishi. Malaika 
wakati wa usiku wa Pasaka, ali-
poona damu katika nyumba za 
Wayahudi (Waisraeli) alipita, 
hakuua wazaliwa wao wa kwan-
za. 

Kwa mantiki hiyo,  kwa damu 
ya mwana-kondoo aliyechinjwa, 
Wayahudi waliepuka hukumu ya 
kifo iliyokuwa juu ya wazaliwa 
wote wa kwanza wa Misri.  Hili 
lilikuwa pigo la mwisho la Mun-
gu ambalo lisingewapa Wamisri 
fursa nyingine bali kuwaruhusu 
Waisraeli waondoke Misri ili ku-
timiza azma ya Mungu ya kukio-
koa Kizazi cha Abrahamu, Isaka 
na Yakobo kutoka utumwani.   
Kutokana na tendo hilo, Waya-
hudi walipata fundisho kuwa 
Mungu ni Mungu wa Wokovu.

Sikukuu ya Pasaka inaelezwa 
katika Kitabu cha Kutoka 12:1-
14, 21-23; 34:25, 26 kwenye Biblia 
Takatifu. Waisraeli waliagizwa 
kula Pasaka wakati wa siku ya 
kuokolewa kutoka utumwani 
Misri. Pasaka hiyo iliadhimish-
wa katika kila jamaa, baba wa 
nyumba akiwa kiongozi - ni 
kama alifanya kazi ya ukuhani 
(Kut.12:21).

  Waisraeli waliendelea kuad-
himisha Pasaka nyumbani 
mwao katika mwezi wa Abibu/
Nisani kwa kutegemea mwan-
damo wa mwezi. Maadhimisho 
hayo yalichukua siku saba. 
Chakula  cha jioni maalumu na 
mkate usiotiwa chachu, divai, 
mimea   na kondoo hutolewa 
na familia nzima hukusanyika. 
Waisraeli waliadhimisha Pasaka 
hata Kabla ya Waamuzi na Wa-
falme. Waliadhimisha mahali 
palipoitwa Gilgali kama ilivyo-
andikwa katika kitabu cha Yo-
shua 5:10-12. 

Baada ya miaka mingi kupita, 
utaratibu ulibadilika. Iliwapasa 
kufanyia Pasaka Yerusalemu, 
mahali pamoja pa kuabudia 

baada ya hekalu kujengwa. Wali-
fanya hivyo kwa kufuata agizo la 
Mungu (Kumbukumbu la Torati 
16:1-6). Hata sasa Wayahudi wa-
naadhimisha Pasaka, ingawa 
kuna mabadiliko machache. 

Kwa kuwa hakuna tena hekalu 
Yerusalemu ambako mwana-
kondoo anaweza kuchinjwa, si-
kukuu ya siku hizi ya Kiyahudi 
iitwayo ‘Seder’, haiadhimishwi 
tena kwa mwanakondoo ali-
yechinjwa. Chakula cha jioni 
maalumu na mikate isiyotiwa 
chachu, divai, na mimea hu-
tolewa na familia nzima huku-
sanyika. Utaratibu wa maadhi-
misho huongozwa na kiongozi 
wa familia (baba). Wayahudi ha-
waadhimishi Pasaka kama tukio 
la kihistoria tu bali husherehek-
ea uhuru wao pia, siku ya mai-
sha mapya.

MAANA YA PASAKA KWA 
WAYAHUDI

Pasaka ilikuwa ya maana sana 
kwa Wayahudi. Kwa kifupi, Pa-
saka ilikuwa alama ya uhusiano 
kati ya Mungu na watu wake na 
pia alama ya agano. Mungu ali-
sisitiza  kuwa yeye ni Mungu wa 
watu wake na atawaokoa toka 
utumwani. Pasaka pia ilikuwa 
alama ya watu wa Mungu. Wale 
waliokula Pasaka walikuwa watu 
wa Mungu, ndio  aliowachagua 
kuwa taifa lake takatifu.

Pia Pasaka ni alama ya utii. 
Kwa Wayahudi, itikio la kufanya 
Pasaka lilionyesha utii kamili wa 
agizo la Mungu. Pasaka pia ni 
kwa kuwa Wayahudi waliamini 
kuwa Mungu wa Ibrahimu, Isaka 
na Yakobo alikuwa Mungu wa 
kweli.

Ni alama ya kuonyesha ku-
wapo kwa Mungu. Mungu ali-
kuwa pamoja nao akipita na 
kuangalia mateso yao na kuwa-
pitia asiwauwe wazaliwa wao wa 
kwanza. Waliamini kuwa Mungu 
yuko, anasema, anaagiza, anatu-
ma watu wake na anasikia kilio 
chao.

Sambamba na hayo, ni alama 

ya hukumu kwa wasiomcha 
Mungu. Wamisri hawakuwa 
waamini wa Mungu bali wali-
fuata miungu yao na uganga. 
Kwa   sababu hiyo   Mungu ali-
wapiga mapigo. Pasaka pia ni 
alama ya nguvu za Mungu. Mi-
ungu ya Wamisri haikupindua 
maagizo ya Mungu. Mungu ali-
jidhihirisha kuwa Mungu mwe-
nye nguvu. Hakuna kiumbe 
awaye yote anaweza kushindana 
naye.

VILE VILE PASAKA NI:- 
• Alama ya mwisho wa mateso. 

Kabla ya siku ya Pasaka, Waya-
hudi walikuwa katika maisha ya 
shida na taabu nyingi kwa miaka 
mingi. Wengi walizaliwa katika 
mateso na kufia katika mateso 
Misri.

 
 i. Alama ya wokovu. Kwa ten-

do la Pasaka, Wayahudi walio-
kolewa kutoka katika mateso 
na kifo hasa kwa wazaliwa wa 
kwanza. Kwa ajili ya kuokolewa 
ndiyo sababu Mungu aliwa-
sisitizia sana kuwafundisha 
Watoto wao maana ya Pasaka 
(Kutoka 12:26,27). Alama hii ya 
wokovu haikuwa ya wakati huo 
tu, bali ililenga hata kwa wokovu 
wa wakati ujao.

 
ii.   Alama ya mwanzo mpya 

wa maisha. Kwa teolojia ya 
Waisraeli Pasaka ilianzisha kitu 
kipya kabisa. Ni kwamba kila 
Myahudi alipata maisha ma-
pya, maisha ya uhuru kamili. 
Wayahudi baada ya kutoka Misri 
waliendelea kusherehekea siku 
ya maisha mapya, siku ya uhuru. 
Katika siku ya uhuru Mungu ali-
jitambulisha kwao kuwa ndiye 
Mungu wao na Musa atawaon-
goza. Farao hana tena madaraka 
juu ya taifa la Israeli.

  iii.        Ni alama ya kuungwa 
pamoja. Wayahudi (Waisraeli) 
waliokuwa wametawanyika kwa 
kufuata makabila yao 12 sasa wa-
liunganishwa pamoja chini ya 
Mungu mmoja. Waisraeli walijit-

ambua kwa uwazi zaidi kuwa ni 
taifa moja, lenye uongozi mmoja 
na kuabudu kumoja. Wote wali-
ungwa kwa damu ya kondoo. Te-
olojia ya Agano la Kale inakaza 
sana kuhusu umuhimu wa damu 
hasa kama kiungo kati ya Mungu 
na watu na kati ya watu na  mtu.

iv.   Alama ya shukrani kwa 
Mungu kwa tendo la wokovu na 
uhuru.

v.   Alama ya kuwa na matu-
maini. Waisraeli mioyoni mwao 
walitoa kondoo wa Pasaka waki-
wa na matumaini kuwa wazali-
wa wao wa kwanza hawatauawa, 
hawatakaa Misri tena kwa kuwa 
ahadi ya Mungu itatimilika-
agano alilolitoa kwa Abrahamu, 
Isaka, na Yakobo kuwa uzao wao 
utakuwa mwingi na watairithi 
nchi.

Pasaka ilikuwa ya msingi ka-
tika mafundisho ya imani ya 
Wayahudi katika nyakati za Aga-
no la Kale na inaendelea kuwa 
msingi katika mafundisho ya 
imani ya Wayahudi na Wakristo 
katika nyakati za Agano Jipya. 

Katika Agano Jipya, inaelezwa 
kuwa akiwa na umri wa miaka 
12, Yesu alipelekwa na wazazi 
wake Yerusalemu kula siku-
kuu ya Pasaka (Luka 2:41-50) 
na baadaye katika maisha yake, 
alikuwa na desturi ya kwenda 
Yerusalemu kula sikukuu ya 
Pasaka (Yohana.2:13). Chakula 
cha jioni cha mwisho ambacho 
Yesu alikula na wanafunzi wake 
Yerusalemu, mapema kabla ya 
kusulubiwa msalabani kilikuwa 
ni Chakula cha Pasaka (Mathato 
26:1-2, 17-29). Yesu mwenyewe 
alisulubiwa siku ya Pasaka ya 
Kiyahudi (Ijumaa) kama Mwana-
kondoo wa Pasaka.

PASAKA KWA WAKRISTO
Maadhimisho ya Pasaka kwa 

Wakristo ni utimilifu wa ahadi za 
Agano la Kale na za Yesu Kristo 
mwenyewe wakati wa maisha 
yake duniani. Ahadi hizo zinat-
hibitishwa na tendo la kufufuka 
kwake. Ufufuko wa Yesu ni wa 

pekee kwani unapita kutoka hali 
ya kifo na kuingia katika maisha 
mengine, maisha ya umilele ya-
siyofungwa na mipaka ya wakati 
au mahali. Ni maisha yasiyokufa 
kamwe. 

Kama ilivyoelezwa awali, 
Wayahudi walikombolewa kwa 
damu ya mnyama (Mwanakon-
doo), bali Wakristo tumekom-
bolewa kwa mateso na kifo 
cha Yesu msalabani ili wautoke 
katika utumwa wa dhambi na 
mwenendo usiofaa. Wokovu 
kwa njia ya damu ya Yesu Kris-
to, hupatikana kwa njia ya utii 
utokanao na imani (Warumi 
1:5;16:26). Yesu Kristo ni pasaka 
kwa Wakristo, aliyetolewa kuwa 
sadaka (1Wakorinto 5:7) na am-
baye anaishi kwa tendo la ufu-
fuko. Yesu Kristo awaokoa ka-
tika nguvu za uovu na kuwaletea 
ukombozi kwa njia ya msamaha 
wa dhambi (Wakolosai 1:13).

Kufufuka kwa Yesu Kristo ni 
msingi wa imani ya Kikristo na 
kumeongeza thamani ya Ukristo 
na huduma ya Kanisa. Mtume 
Paulo anasisitiza akisema, 
“Kama Kristo naye hakufufuka, 
basi, kuhubiri kwetu ni bure 
na imani yenu ni Bure” (1Wa-
korintho 15:14). Pia kufufuka kwa 
Yesu Kristo kumeleta tumaini ji-
pya na uhai mpya wa kiroho kwa 
Wakristo.  Kufa na kufufuka kwa 
Yesu kumewaokoa na mauti ya 
kiroho (1Wakorintho Kor.10:16-
17; 11:24-26) na kwamba, wafu 
watafufuliwa siku ya mwisho. 

Kufufuka kwa Yesu Kristo 
kumeleta furaha. Wakati wa Pa-
saka Wakristo wanakumbushwa 
kutokubeba habari mbaya zenye 
kuleta mateso, maumivu na ku-
ondoa furaha. Watu wanapaswa 
kubeba habari zenye kuleta fu-
raha. 

Kufufuka kwa Yesu kunawa-
vuta Wakristo katika maisha ya 
kutokukata tamaa na kutokuishi 
maisha ya hofu. 

Sikukuu ya Pasaka inawakum-
busha kuwa Mungu ana uwe-
za.  Watu wakipatwa na huzuni, 
yeye ni furaha yetu. Wakipatwa 
na matatizo, yeye ni jibu na up-
onyaji. 

 Watu wasiangalie tu matatizo 
na changamoto wanazokutana 
nazo, bali waangalie ukuu wa 
Mungu katika maisha. Yeye ni 
msaada wetu wakati wa mateso. 
Jambo la msingi ni kuwa watii na 
kumtumaini.

Pasaka ni Sikukuu ya mabadi-
liko ya kiroho na si vyakula au 
mavazi tu. Haipaswi kushere-
hekewa kwa mazoea, bali watu 
waruhusu mabadiliko ndani 
mwao. Iwakumbushe watu kua-
cha mienendo na tabia mbaya 
kama vile ulevi, wizi, usaliti, 
ukatili, fitina, majungu, uongo, 
mafarakano, uonevu, uvivu, 
uchoyo, ubinafsi, upendeleo na 
ulozi. Watu wanakumbushwa 
kujali na kuthamini watu wen-
gine ikiwa shukrani kwa Mungu.

Sehemu ya waumini wa dini ya Kikristo wakiwa katika ibada. PICHA:MAKTABA 
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Bashe awabana 
waliokopa 
wakulima tumbaku

Mwanafunzi aliyeng’atwa na nyoka
na kuzuiwa hospitalini, alipiwa deni

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe, ameziagiza 
halmashauri kushirikiana na wakuu wa mikoa 
kuzikamata na kuzifikisha mahakamani kampuni 
zinazodaiwa na wakulima wa zao la tumbaku, fed-
ha zinazofikia Sh. bilioni nne.

Kadhalika, amemwagiza Mrajisi wa Vyama vya 
Ushirika, kuhakikisha vyama vinalipa fedha katika 
mabenki kwa sababu wakulima wameshalipa ka-
tika vyama husika.

Waziri Bashe alitoa maagizo hayo jana wakati 
wa mkutano wa wadau wa tasnia ya tumbaku ulio-
fanyika jana jijini Dodoma.

Alisema ni kosa kubwa kukaa na malipo ya 
wakulima ndani ya mwaka kitendo ambacho ni 
kuwarudisha nyuma katika kilimo wanachofanya.

Alisema anahitaji kupata taarifa ya watu kuka-
matwa na kuchukuliwa hatua ili kulipa madeni ya 
wakulima.

“Ninaziagiza halmashauri na wakuu wa mikoa 
hakikisheni kampuni hizo zinakamatwa na kufiki-
shwa mahakamani,” aliagiza Bashe.

Alisema wakulima hulima mazao na kupeleka 
katika kampuni hizo ambazo hukaa na fedha zao 
kinyume na sheria, hivyo wanapaswa kuchuku-
liwa hatua.

Bashe alisema hadi kufikia Jumatano, vyama 
hivyo vinatakiwa viwe vimekutana na kutoa taari-
fa sahihi kuhusu madai yao katika benki.

Alisema anaamini wakulima wamelipa fedha 
hizo isipokuwa vyama ndivyo vinavyochelewesha 
malipo kwa wakulima.

“Kitendo hicho sio kizuri kwa kuwa, wanach-
elewesha maendeleo ya wakulima, kwa sababu 
na wao watachelewa kupata uwezeshaji kutoka 
katika benki.

Mkurugenzi wa Bodi ya Tumbaku, Stanley Mno-
zya, alisema wakulima wanadai fedha kutoka kwa 
kampuni, lakini anaamini zitalipwa ili waendelee 
na kilimo.

Alisema lengo lao ni kuona wakulima wanapata 
stahiki zao ambazo zitawasaidia kupiga hatua ka-
tika kilimo ambacho wanafanya.

Akizungumzia kuhusu kilimo hivyo, alisema 
msimu ujao wamejipanga kuzalisha tani nyingi ili 
kuweza kuingia katika ushindani wa uzalishaji zao 
hilo.

Alisema nchi ya Zimbabwe inaongozwa katika 
uzalishaji, lakini wanajipanga kuhakikisha wa-
nawafikia ama kuwapita katika uzalishaji wa zao 
hilo.

Awali, mkulima wa tumbaku, Hamza Rajabu, ali-
iomba serikali kuingilia kati madai yao ili waweze 
kulipwa stahiki zao wanazodai kutoka katika kam-
puni.

Vyombo vya usafiri vikipita kwenye dimbwi kubwa la maji ya mvua yaliyotuama  katika eneo la Ki-
tunda Kizuani jijini Dar es Salaam juzi kutokana na mvua kubwa ya masika inayoendelea kunyesha.
 PICHA: JUMANNE JUMA

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 11446 
OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
RAPHAEL SIMON MDAKI

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMINISTRATION
BY BENJAMINI SIMON MDAKI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby cited 
to come and see proceedings if they think fit before 
the grant of letters of Administration is made to the 
above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 27th day of March 2024.
Dated at Korogwe this 7th day of February 2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI……89……LA 2024

FRAZINA GWIMO
HERIETH GWIMO

MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

MEJA GENERAL DENIS JENG
MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
MEJA GENERAL DENIS JANGA
POPOTE ULIPO/MLIPO
FRAZINA GWIMO NA MWENZAKE wamefungua shauri 
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni ( 
Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa 
tarehe 18/4/2024 saa 3:00 Asubuhi/mchana mbele ya Mh 
J.W.SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza 
siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 28 Mwezi 03/ 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
Ndugu HASHIMU ABDUL 

KASIGARA anatangaza kupotea 
kwa kadi ya gari yenye namba 
T476BYU.Taarifa imetolewa 
kituo cha Polisi Bukoba kwa 

RB namba 
PHQ/KAG/BUK/3225/2024.

Yeyote atakayeiona anaombwa 
kutoa taarifa kituo chochote cha 

Polisi

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 
16131 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
JOHN MDOE CHANGWA

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION
BY MATRIDA JOHN MDOE 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
20th day of April 2024.
Dated at Korogwe this 21st day of March 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA 
 WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi  wa  Mirathi Na…17/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: LEILA MAULID SUMVYA wa KINGO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA MAULID MTIMA HASSAN
TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo Tarehe 02 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

• Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 
kukaguliwa

• Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 28 mwezi 03 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 16214 OF 
2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE PATRICE 
YOHANA BUREHE

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION
BY PATRICK STEPHANO MINANI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
20th day of April 2024.
Dated at Korogwe this 21st day of March 2024

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MWANAFUNZI wa Ki-
dato cha Kwanza katika 
Shule ya Sekondari Mi-
yandi, wilayani Ikungi, 
mkoani hapa, Felista 
Charles (16), aliyezuiwa 
hospitalini kwa siku 
saba baada ya kush-
indwa kulipa deni la Sh. 
milioni 1.3 ameruhusiwa 
baada ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Ikungi ku-
lilipa.

Binti huyo ambaye ali-
lazwa Hospitali Teule ya 
Makiungu kwa matibabu 
baada ya kung’atwa na 
nyoka Machi 21, mwaka 
huu, aliruhusiwa baada 
ya afya yake kuimarika 
lakini kutokana na deni 
aliendelea kubaki hospi-
talini hapo.

Mama mzazi wa 
mwanafunzi huyo, 
Sisilia Neriko, akizung-
umza na mwandishi wa 

habari hizi jana, alisema 
waliruhusiwa kutoka 
hospitalini tangu (Ma-
chi 21) baada ya hali ya 
mgonjwa kuimarika, 
lakini uongozi wa hos-
pitali hiyo uliwazuia 
kutoka hadi deni la Sh. 
1,350,000 lilipwe.

 “Tangu tuliporuhusi-
wa kutoka tumekaa 
hospitalini siku saba 
hivyo tumetoka Machi 
28, 2024 baada ya fedha 
kulipwa. Tunawashu-
kuru viongozi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Ikungi na uongozi wa 
Shule ya Sekondari Mi-
yandi kwa  kufanikisha 
suala hili, Mungu aw-
abariki,” alisema.

Januari 23, mwaka 
huu, mwanafunzi huyo 
aling’atwa na nyoka ka-
tika mguu wake wakati 
akilima katika shamba la 
moja wa walimu shuleni 
hapo aliyefahamika kwa 
jina moja la Robert, baa-

da ya kupewa adhabu ya 
kufanya kazi shambani 
humo.

Alisema baada ya 
tukio hilo, walimu wa 
shule hiyo walimpeleka 
kwa mganga wa   kie-
nyeji anayefahamika 
kwa      jina maarufu la 
njoka ambaye inaamini-
ka hutibu wagonjwa 
waliong’atwa na nyoka, 
lakini alishindwa kuto-
kana na sumu kusambaa 
na mguu kuvimba.

Neriko alisema baada 
ya hali mwanafunzi 
kuwa mbaya ndipo wa-
zazi walijulishwa amba-
po baba mzazi, Charles 
James, alikwenda kwa 
mganga huyo wa kie-
nyeji kumchukua kwa 
pikipiki.

Alisema kutokana 
na hali ya mtoto kuwa 
mbaya na kushindwa ku-
kaa katika pikipiki, wali-
lazimika kukodi gari la 
kumpeleka katika Hos-

pitali Teule ya Makiungu.
Alisema mwanafunzi huyo 

alifikishwa hospitalini hapo 
Januari 24, mwaka huu, na siku 
iliyofuata alifanyiwa upasuaji 
wa mguu kuondoa baadhi ya 
nyama kwenye mguu ili ku-
zuia sumu ya nyoka isiendelee 
kusambaa mwilini.



Jumapili  Machi 31,  20246

MAONI & UCHAMBUZI

TAASISI ya Tiba ya Mifupa, Upasuaji wa 
Ubongo na Mishipa ya Fahamu (MOI) 
inaeleza kuwa hupokea majeruhi wa ajali za 
bodaboda wastani wa watu tisa hadi 10 kwa 
siku.

Mwaka jana, Mkurugenzi Mtendaji wa 
MOI, Dk. Respicious Boniface alikaririwa na 
vyombo vya habari akisema, kuna ongezeko 
la ajali za bodaboda kwa kutofuatwa kwa 
sheria ya usalama  barabarani.

Katika hilo, anasema waathirika wengi 
hawavai kofia ngumu (Helment), na kwamba 
kuna ongezeko la ajali kwa asilimia tano hadi 
sita  kwa mwaka, huku kwa siku wakipokea 
majeruhi wa ajali za barabarani 10 hadi 15 
kati ya hao 10 wakiwa ni bodaboda.

Aidha, katika maelezo yake, anasema, 
kwa mwezi wanapokea majeruhi 350 
hadi 400 huku wa bodaboda wakiwa 280, 
kitendo kinachoonyesha kuwa kuna wingi 
wa ajali za bodaboda.

Nimejaribu kufafanua kidogo kile 
ambacho kimeelezwa na mtaalam wa 
afya, na sasa ni vyema nijikite kwenye hoja 
kwamba, kuwapo kwa fursa ya kuendesha 
pikipiki za kubeba abiria (bodaboda), 
kumewaondoa baadhi ya vijana vijiweni 
wanachakarika kutengeneza maisha.

Pamoja na kuwapo kwa fursa hiyo, ni 
vyema wangezingatia sheria ya usalama 
barabarani kwa ajili ya usalama wao na wa 
abiria badala kuendesha vyombo hivyo vya 
moto kienyeji.

Mtindo wa kuendesha bodaboda bila 
kuvaa kofia ngumu, kuvuka kwenye 
makutano ya barabara bila kuruhusiwa 
na taa za kuongozea vyombo vya moto na 
makosa mengine mengi yanawakabili wao.

Imekuwa kawaida kwao kukuta gari 
limesimama kwenye eneo la pundamilia 
au kwenye makutano ya barabara kusubiri 
waenda kwa miguu wapite au kusubiri taa 
ziruhusu, lakini wanapita bila kujali.

kuna haja sasa kwa askari wa usalama 
barabarani, kuelekeza nguvu kwa madereva 
hao ili kuwapusha na ajali zinazotokana 
na uzembe wao unasababisha abiria 

kujeruhiwa au kupoteza maisha.
Inashangaza na inasikitisha kuona muda 

wote wao wana haraka, na wanakosa 
umakini wawapo barabarani na wanabaki 
wakivizia kupenya hata katika maeneo 
ambayo ni ya hatari kwao.

Kama inawezekana, askari wa usalama 
barabarani wangebuni mbinu ambazo 
zingesaidia kuwafanya wafuate sheria bila 
shuruti ili wanapofika kwenye eneo la 
pundamilia au kwenye mataa, wasimame.

Inawezekana mtindo wao huo wa 
kutofuata sheria, walishagonga waenda kwa 
miguu au kupata ajali ambayo inasababisha 
hata wenyewe na abiria wao kujeruhiwa au 
kupoteza maisha.

Miaka ya nyuma, madereva hao 
walituhumiwa kwa wizi, katika maeneo 
mbalimbali ya jijiji la Dar es Salaam, kwamba 
wanapora mikoba ya watu wanaokutana 
nao barabarani kutokomea kusikojulikana.

Mbali na hilo walituhumiwa pia kwa 
kupora bodaboda za wenzao, lakini sasa 
tatizo ambalo ni kama limeota mizizi, ni 
la kutofuata sheria ya usalama barabarani 
ambalo ninadhani linawasababishia ajali.

Kama ni mafunzo na semina, wamekuwa 
wakipewa mara kwa mara ili wazingatie 
sheria lakini baadhi yao wamekuwa ni 
wagumu hadi washurutishwe, hivyo, 
ningekuwa ni vyema kama askari 
wataelekeza nguvu katika kuwadhibiti wale 
wasiozingatia sheria.

Imekuwa kawaida askari wa usalama 
barabarani kusimama kando ya makutano 
ya barabara ili kuongoza madereva wa 
vyombo vya moto, lakini madereva wa 
bodaboda hupenya bila kuruhusiwa.

Katika mazingira hayo, askari nao huwa 
wanawaacha, aidha kwa kuona kuwa 
wameshindikana, au kwa namna yoyote ile. 
Lakini ninadhani ipo haja ya kuwachukulia 
hatua zaidi madereva wa aina hiyo.

Wanaona ni jambo la kawaida kutotii 
sheria, matokeo yake ni wanasababishia 
wengine ajali. Ni vyema wabanwe zaidi ili 
watii sheria badala ya kufanya wanavyotaka 
kana kwamba hakuna wa kuwadhibiti.

Bodaboda wadhibitiwe wasizidi 
kusababisha ajali zisizo za lazima

 Muungwana Lazima Nilonge
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LEO ni Pasaka. Wakristo nchini wanaungana na wenzao duniani kote ku-
kumbuka kufufuka kwa Mwokozi wao, Yesu Kristo, yapata miaka 2,000 ili-
yopita.  Sikukuu hii inaadhimishwa ikiwa ni siku ya tatu, kwa mujibu wa 
Maandiko Matakatifu, baada ya kuteswa, kuangikwa msalabani na hatimaye 
kufa na kuzikwa. 

Sikukuu hii inasherehekewa baada ya juzi kuadhimisha Ijumaa Kuu, ikiwa 
ni kumbukumbu ya kuteswa hadi kufa kwa Mwokozi wao, huhanikizwa 
na ibada mbalimbali katika makanisa na madhehebu mbalimbali, huku 
maaskofu, wachungaji na mapadri wakitoa ujumbe mbalimbali kupitia 
mahubiri yao unaohusu maisha ya Ukristo na yale ya kawaida. Pia viongozi 
wa serikali hutoa salamu na ujumbe katika ibada zile za kitaifa na za 
kawaida. 

Wakristo, hasa wale ambao hufuata imani sawasawa, wanasherehekea 
Pasaka ikiwa pia ni kumalizika kwa mfungo wa Kwaresma. Waumini hao 
hufunga siku 40 kama alivyofanya Yesu Kristo na hatimaye akajaribiwa na 
shetani. 

Mbali na Pasaka kuadhimishwa kwa ibada, nchini Tanzania Wakristo 
huungana pia na watu wa imani zingine katika kusherehekea kwa kula 
na kunywa kutokana na mizizi ya kihistoria iliyojengwa kuonyesha kuwa 
wananchi ni wamoja na wanashirikiana katika masuala mbalimbali bila 
kujali imani, asili, kabila wala itikadi zao. Ndiyo maana licha ya ibada, katika 
kusherehekea Sikukuu za Kikristo na zile za Kiislamu, watu hujumuika 
pamoja katika kula na kunywa. 

Kama ilivyo ada, baada ya kufanyika kwa ibada, watu watajumuika 
majumbani na kwenye maeneo ya burudani kwa ajili ya kubadilishana 
mawazo, kula na kunywa. 

Pamoja na kwamba ni sikukuu kubwa kwa Wakristo katika kukumbuka 
maisha ya Yesu Kristo na kwamba ni ushindi kwao kutokana na kufufuka 
kwake, baadhi ya watu huigeuza kuwa siku ya kuyageukia mambo ya 
zamani waliyokuwa wakiyafanya kabla ya Kwaresma. 

Katika kipindi cha Kwaresma, baadhi ya watu hufunga na wengine 
kujizuia kufanya matendo ambayo ni kinyume cha maisha halisi ya Ukristo 
lakini inapofika siku kama ya leo, huyageukia mambo yale na kufanya 
maasi. Watu hao hulewa kupitiliza na wengine kuendelea kufanya uasherati 
na hata ushirikina. Kwa maneno mengine, watu hao hula matapishi yao.

Kwa ujumla, Pasaka ina maana pana kwa maana ni zaidi ya kushangilia 
kufufuka kwa Yesu Kristo ambaye kwa imani ya Kikristo, Mwenyezi Mungu 
alimleta duniani kwa ajili ya ukombozi wa wanadamu kutoka katika maisha 
ya dhambi na kuwapatanisha naye baada ya uasi uliofanywa na Adam na 
Hawa na hatimaye kufarakana na Mungu. 

Kutokana na imani hiyo na kwamba Yesu Kristo amefufuka, hivyo 
waamini wamepata ushindi, ni vyema watu wakayaendeleza mambo 
mazuri waliyokuwa wakiyafanya katika kipindi ha mfungo wa Kwaresma 
kwa kutenda mema na kujizuia kutenda baadhi ya mambo ambayo ni 
chukizo mbele za Mungu. Wakristo hawana budi kuamini kwamba kwa 
kufa na kufufuka kwake, ameshinda dhambi na wako huru dhidi ya mambo 
yote ambayo hufanywa katika giza na uovu. 

Mwanafalsafa na Kiongozi wa zamani wa India, Mahatma Gandhi, aliwahi 
kusema: “Iwapo Wakristo wangeishi maisha kama aliyoyaishi Yesu Kristo, 
dunia ingekuwa na amani.” Lakini kutokana na watu hao na wengine duniani 
kuishi maisha yaliyo kinyume na Yesu Kristo, dunia imejaa machafuko, 
maasi na mabaya ya kila aina, hivyo amani na upendano vimetoweka.

Hayo yote yamesababisha kuwapo kwa mapigano baina ya taifa na taifa, 
kabila na kabila, watu kukosa hofu ya Mungu, wenye nacho kuwanyanyasa 
wasio nacho, walioko madarakani kutumia nafasi zao kujinufaisha badala 
ya kuwajali wananchi. 

Wakati leo Wakristo duniani kote wanaadhimisha siku hii ya kipekee ya 
Pasaka, wanapaswa kurejea misingi ya imani hiyo kwa kuyaacha mambo 
yasiyo faa na kutenda mambo na kuishi maisha kama aliyoyaishi Yesu 
Kristo alipokuwa duniani. 

Ni imani kwamba waumini hao kama watafanya mambo yenye ushuhuda 
mwema na kujiepusha na tamaa na kufanya yaliyo chukizo mbele za 
Mwenyezi Mungu na wanadamu, hakika kutakuwa na mabadiliko chanya 
na Tanzania itakuwa kielelezo cha watu Afrika na dunia nzima. 

Na Sabato 
Kasika
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Pasaka ina maana zaidi kwa Wakristo FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Kwani Watanzania wakiambiwa ukweli wana shida?

H
II Tanzania yetu 
ukikaa na kuifikiria, 
wakati mwingine un-
aona kama mwisho 

wa dunia unakaribia, kwa 
jinsi mambo yanavyokwenda, 
hasa masuala ya kisiasa ya-
navyokuwa yanashika kasi 
mpaka kufikia mengine kufi-
cha uhalifu.

Unakaa unasikia huyu anal-
alamikia hili na yule analia na 
la kwake, lakini wanaoliliwa 
hujitokeza na kujibu nusu-
nusu ilimradi wakijua hata 

Leo ni Jumapili ya 
Pasaka. Hii ndiyo 
siku aliyoifanya 
Bwana tuishangilie 
na tuifurahie. Ni siku 
ya ufufuko wa Bwa-
na Yesu Kristo. Ni 
siku ya tatu baada 
ya kifo chake. Kwa 
Wayahudi ni siku ya 
kwanza ya juma. Hii 
ni kwa sababu siku 
za Kiyahudi zilianza 
jioni na kuisha jioni. 

ukipiga kelele hakuna linalo-
fanyika kuondoa malalamiko 
na vilio vyako vya kila siku na 
kila mara.

Mathalan, siku za karibuni 
kuna wanasiasa waliibuka na 
kilio cha wabunge kulipwa 
mishahara ya Sh. milioni 18 
kwa mwezi, tena wakisema 
hiyo ni nyongeza ya Sh milioni 
tano kwani awali walikuwa 
wakilipwa Sh. milioni 13.

Katika kulisakafia hilo, 
wakasema walianza kulipwa 
hivyo kipindi kile cha malum-
bano ya mwekezaji wetu kipen-
zi wa bandari ya Dar es Salaam, 
jamaa zetu maarufu wa Dipii 
Welidi ambao tayari wame-
shaanza mambo yao katika 
bandari hiyo.

Eti waliongezwa ili ku-
hakikisha Dipii anakubaliwa 
kuwekeza katika bandari hiyo 
na ndicho kilichotokea. Hivi 
sasa magati kadhaa ni yake na 
sasa wanaambiwa wafanyakazi 
kuchagua kubaki Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari au 
kwenda Dipii.

Lakini Bunge kwa upande 
wake, likaona kama linachafuli-
wa na wasaka hulua Ikulu, kwa 
kutamka uongo mchana kwe-
upe na kukanusha kuwa si kwe-
li. Limesema hakuna mbunge 
analipwa kiasi hicho cha fedha 

kwa mwezi. Likaulizwa basi wa-
nalipwa kiasi gani? Likasema 
mshahara wa mtu ni siri!

Sisi mashabiki wa siasa, yaani 
wananchi wapigakura, ambao 
ndio tunaokamuliwa ili kulipa 
mishahara hiyo, tukabaki hatu-
jui ni kiasi gani wanalipwa ila 
kuamini tu kuwa wanalipwa 
Sh. milioni 18 kwa mwezi kwa 
sababu hatujaambiwa kiasi 
kingine zaidi ya hicho!

Wakati tafrani hiyo ikien-
delea, likaibuka lingine la ki-
siasa pia. Hili   likihusisha gari 
‘Vieite’ lililokamatwa Manyara 
likiwa na wahamiaji haramu 20 
kutoka Ethiopia, likiendeshwa 
na Edward Erihard.

Kisiasa, gari hilo lilikuwa liki-
peperusha bendera ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), hivyo 
sisi kina ‘pangu pakavu tia 
mchuzi’ tukasema ni la CCM na 
linafanya hivyo kwa maslahi ya 
CCM au mwana CCM.

Mara moja Mwenezi wa CCM 
wa Mkoa wa Manyara, John 
Nzwalile, akaibuka na kulikana 
huku akilaani waliotumia ben-
dera hiyo kwenye livieite hilo, 
lenye uwezo wa kubeba abiria 
saba tu, kwa maslahi yao bin-
afsi.

Hata kama si la CCM hivi 
kweli wahamiaji haramu ku-
toka Arusha kuja kukamatwa 

Manyara, ina maana humo 
njiani hakukuwa na mtu aliye-
wasimamisha mpaka kukamat-
wa kwenye kituo cha Minjingu, 
Babati kweli?

Ingawa CCM ilikanusha kuwa 
gari hilo haliwahusu,  lilitumia 
tu bendera na msimamo huo 
ukaungwa mkono na Idara ya 
Uhamiaji Manyara bila hata 
kujishughulisha kufanya kiu-
chunguzi cha kina,  hakuna ali-
yesema nani mmiliki halali wa 
gari hilo.

Hivi wangejipa muda mfupi 
kuulizia hata Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) kujua umi-
liki halali wa gari hilo wange-
poteza nini mpaka kuibuka na 
kusema halina uhusiano kabisa 
kabisa na CCM? Je, kama mmi-
liki ni kada wa CCM linakosa 
uhusiano kabisa kabisa kweli?

Nafikiria tu kuwa endapo 
jivieite hilo namba T 774 BDL 
lingekuwa linamilikiwa na 
Mwenyekiti tuseme wa chama 
cha upinzani katika kata moja 
tuseme ya Ilala au Mjumbe wa 
Baraza Kuu la Wazazi la chama 
pinzani, hivi ingekuwaje?

Ni imani yangu angeanikwa 
hadharani na kuwekwa ma-
hali pasipo salama kutokana na 
kusafirisha wahamiaji haramu 
na asingesubiriwa mpaka afike 
Minjingu ndipo akamatwe. Mp-

inzani? Thubutu!
Maana yake ni kwamba mtin-

do wa kupeperusha bendera 
hizo za CCM kwenye magari 
au maeneo mbalimbali huwa 
ni njia ya kuficha uhalifu kwani 
inajulikana njiani magari yenye 
namba za serikali, mashirika 
au taasisi za umma na chama 
tawala, yana uhalali usio rasmi 
wa kufanya yatakavyo.

Magari au wamiliki wao 
huonekana kana kwamba wako 
juu ya sheria na kuwakamata 
ni kosa la jinai, hivyo kuachwa 
wakisigina sheria za baraba-
rani wanavyotaka, ilimradi ma-
slahi yao kwanza.

Mara ngapi hata jijini Dar es 
Salaam, licha ya polisi kukataza 
magari yasiyo mabasi yaen-
dayo haraka, kupita kwenye 
njia zao lakini ndio kwanza ya 
serikali na CCM yanaongoza 
kupita humo yakipishana na 
‘maofisa usafirishaji’ wetu-ma-
dereva bodaboda!

Ili kuwatendea haki Watan-
zania, Bunge liseme wabunge 
wanapokea mishahara kiasi 
gani.

 Lakini   pia hilo jivieite tu-
ambiwe ni la nani na tuelezwe 
kwa nini linashiriki uovu kwa 
kusafirisha wahamiaji haramu? 
Jenerali Jacob Mkunda upo? 
Kazi Iendelee!

J
UMAPILI ya leo ni Sikukuu 
ya Pasaka, hivyo naomba 
nianze makala yangu kwa 
kuwatakia Wakristo na 

Watanzania wote Heri ya Pasaka. 
  Dini kuu mbili za Tanzania, 

Wakristo na Waislamu, zote zina 
sikukuu mbili mbili kubwa. Kwa 
Waislamu ni Sikukuu ya Iddi El 
Fitri na Sikukuu ya Iddi El Haj. 
Shamrashamra za kusherehekea 
Idi el Fitri na kubwa na inashere-
hekewa na watu wa dini zote 
mbili pamoja na kuvaa nguo 
mpya kwa watoto. 

Kwa Wakristo, sikukuu mbili 
ni Krisimasi na Pasaka. Krismasi 
ni kusherehekea kuzaliwa kwa 
Masiha, Yesu Kristo na Pasaka ni 
kusheherekea kufufuka kwake. 
Krisimasi ndiyo yenye maan-
dalizi ya muda mrefu na hush-
eherekewa kwa shamrashamra 
sana kuliko Pasaka. lakini uk-
weli ni kwamba Pasaka ndiyo 
sikukuu yenye maana kubwa 
kwa Wakristo kuliko Krismasi 
kutokana na kitu kinachoitwa 
Fumbo la Pasaka ambalo ndilo 
kiini cha Imani ya Ukristo.

  Fumbo la Imani ya Ukristo 
ni kuamini Kristo alikufa, ali-
fufuka na atakuja tena. Kristo 
kabla ya kufa, alisulubiwa kwa 
ajili ya Wakristo, akateswa kwa 
mamlaka ya Pontio Pilato, akafa, 
akazikwa. 

Akafufuka siku ya tatu kama 
ilivyoandikwa katika maandiko 
matakatifu. 

 Fumbo la Pasaka ni kiini cha 
imani ya Kanisa inayopaswa 
kutangazwa na kushuhudiwa 
kwa watu wa mataifa. Kwa njia 

ya mateso, kifo, ufufuko kutoka 
kwa wafu na kupaa mbinguni, 
mwanadamu amekombolewa 
kutoka katika dhambi na mauti.

 Leo ni Jumapili ya Pasaka. Hii 
ndiyo siku aliyoifanya Bwana tu-
ishangilie na tuifurahie. Ni siku 
ya ufufuko wa Bwana Yesu Kris-
to. Ni siku ya tatu baada ya kifo 
chake. Kwa Wayahudi ni siku ya 
kwanza ya juma. Hii ni kwa saba-
bu siku za Kiyahudi zilianza jioni 
na kuisha jioni. 

  Wayahudi hawakuhesabu 
siku kwa kuanzia saa sita ya usi-
ku hadi saa sita ya usiku kama 
nyakati zetu. Ilipofika saa ya 
machweo yaani jua lilipoanza 
kuzama, siku iliisha na mara siku 
mpya ilianza.

Yesu alizikwa siku ya Ijumaa, 
akashinda siku nzima, siku ya 
Jumamosi hadi mapambazuko 
ya siku ya Jumapili. Hizo ni siku 
tatu. Tunazihesabu tatu, si kadiri 
ya masaa 24 bali kadiri ya ma-
jina ya siku jinsi walivyohesabu 
Wayahudi.

 Kwa nini tarehe ya kuadhimi-
sha Pasaka hubadilika kila mwa-
ka? Sikuu ya Pasaka ya Wayahu-
di iliitwa ‘Passover’. 

Ili   kuepuka Pasaka kuan-
gukia siku za katikati ya juma, ni 
lazima iadhimishwe siku ya Ju-
mapili ambayo ni siku ya kwan-
za ya juma, yaani Jumapili. 

  Kwa mantiki hiyo, Jumapili 
ni siku ya kwanza ya juma, siku 
ya ufufuko. Ni  siku ya uumbaji 
mpya tunaporudishiwa sura na 
mfano wa Mungu tulioupoteza 
kwa dhambi ya asili. Pasaka ni 
sikukuu Kuu. Pasaka ya sasa si 

tena ile Pasaka ya Wayahudi, 
waliyokumbuka kutolewa kwao 
utumwani Misri bali ni siku ya 
kukombolewa kutoka utumwa 
wa dhambi na nguvu za shetani.

 
UFUFUKO WA YESU
Kwa desturi ya Wayahudi, 

mwili wa mtu aliyekufa akazik-
wa, alipaswa kupakwa mafuta 
kwa siku tatu baada ya kuzikwa 
kwa sababu  waliamini kwamba 
roho ya mtu aliyekufa hubaki 
karibu na mwili kwa siku tatu na 
siku ya nne huenda kwa Mungu.

 Kwa sababu hiyo, walipaswa 
kuupaka mafuta mwili wa Yesu 
kwa siku tatu. Yesu alikufa siku 
ya Ijumaa, hivyo alipaswa ku-
pakwa mafuta mara ya kwanza 
kabla ya kuzikwa. Siku iliyo-
fuata ilikuwa sabato pia ilikuwa 
sikukuu kubwa ya Pasaka ya 
Wayahudi, hivyo hawakumpaka 
Yesu mafuta. Hii ni kwa sababu 
siku hiyo hawakuruhusiwa ku-
fanya kazi yeyote. 

  Baada ya sabato ilifuata Ju-
mapili, siku ya kwanza ya juma 
ambayo ndiyo siku ya tatu baada 
ya Yesu kufa. 

Wanawake walikwenda kuu-
paka mwili wa Yesu mafuta 
mapema asubuhi. Walikuta 
kaburi liko wazi na Yesu amek-
wishafufuka, sasa ni mzima. Hili 
ndilo fumbo la Pasaka. 

Ufufuko wa Yesu Kristo 
ndio  msingi wa imani Ukris-
to. Kuteswa kwake kwa kupigwa 
mijeledi, kuvikwa taji la miiba, 
kutemewa mate, kutundikwa 
msalabani, kufa na kuzikwa ki-
sha kufufuka, ndicho hasa kilele 

cha fumbo la ukombozi wa 
Ukristo. 

WANAWAKE WATU 
MUHIMU KWA MUNGU

Kuna kasumba ya kuwadha-
rau wanawake katika dini kuu 
zote mbili kwa   kutoruhusiwa 
kuwa Maimamu na makasisi ka-
tika Kanisa Katoliki. Lakini  kwa 
Mungu, wanawake ni watu 
muhimu. 

Ni Wanawake ndio waliok-
wenda alfajiri kaburini kuupaka 
mwili wake mafuta na ndio wa-
nashuhudia kuwa Yesu Kristo 
amefufuka na baada ya kufufuka 
aliwatokea kwanza wanawake. 
Hiyo ni kuonyesha umuhimu wa 
wanawake.  

Ufufuko ni mabadiliko kutoka 
utu wa kale kwenda utu upya, 
kutoka maisha ya dhambi kwen-
da maisha ya utakatifu.

  Ufufuko wa Yesu Kristo ni 
wokovu wa Ukristo kwa kukom-
bolewa kutoka mautini na ku-
wekwa huru kutoka utumwa wa 
shetani na upotevu wa milele. 
Mlango wa paradiso uliofungwa 
kutokana na dhambi ya asili ya 
Adamu na Eva, au Adamu na 
Hawa, umefunguliwa kwa kifo 
na ufufuko wa mwana wa Ada-
mu, yaani Yesu Kristo. 

 Pasaka ni Habari Njema kwa 
Wakristo kwamba Kristo Mfu-
fuka yuko kati yao, yuko pamoja 
nao na ndani ya kila mmoja wao. 
Kristo ameshinda dhambi na 
kifo, 

Heri ya Pasaka
Paskali
0754 270403
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HABARI KITAIFA

 Shule 113 zapewa
vitabu mtaala mpya
Na Steven William, MUHEZA

HALMASHAIRI ya Wilaya ya Muheza, 
Mkoani Tanga, kupitia Idara ya Elimu 
Msingi imepokea vitabu 16,104 aina mbal-
imbali vya Mtaala Mpya Ulioboreshwa na 
kuvigawa katika shule za msingi 113 za 
serikali kwa lengo la kuboresha mazingira 
ya elimu.

Ofisa Elimu Vifaa na Takwimu  wa 
Wilaya hiyo, Flora Kahana, alikabadhi vi-
tabu hivyo juzi katika hafla fupi iliyofanyi-
ka katika Kata ya Nkumba. 

Flora alisema vitabu hivyo ni vya ma-
darasa ya awali hadi darasa la tatu, ikiwa 
ni jitihada za  Rais Samia Suluhu Hassan, 
katika kuboresha mazingira ya kupata 
elimu na kuongeza viwango elimu.

Mratibu wa   Elimu Kata ya Nkumba, 
wilayani Muheza,   Athumani Msamba, 
alimshukuru Rais Samia kwa juhudi za 
kuwapatia vitabu ambavyo vinakwenda 
kurahisisha mazingira ya kufundishia.

Kampeni nishati safi kupikia yashika kasi

Mzee wa kanisa afuturisha Waislamu 

Na Beatrice Shayo

WAKATI serikali ikiendelea 
kuhamasisha matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia, Kampuni 
ya Taifa Gas Tanzania Limited 
imesema imejipanga kufikisha 
huduma ya gesi nchi nzima kwa 
gharama nafuu ili wananchi 
wasiendelee kupata madhara 
katika afya zao.

Meneja Mauzo wa Taifa Gas, 
Joseph Nzumbi, aliyasema 
hayo jana mkoani Dar es Sa-
laam wakati akizungumza na 
waandishi wa habari katika 
hafla ya futari waliyoiandaa 
kwa watu mbalimbali.

Alisema Taifa Gas imeweka 
mikakati ya kupambana na 
ukataji wa miti unaoendelea 
kwa sasa, kwa kuendelea kutoa 
elimu ya matumizi ya nishati 
safi.

“Tunawapa watu elimu 

kwa njia mbalimbali   kuhusu 
matumizi ya gesi lakini pia tu-
nashirikiana na sekta mbalim-
bali katika kuendeleza kampeni 
ya matumizi ya nishati safi na 
hivi karibuni tumetoa mitungi 
10,000   ili kuhamasisha watu 
watoke kwenye matumizi ya 
nishati chafu na waingie kwe-
nye matumizi ya nishati safi,” 
alisema.

Alisema wamekuwa na ki-
kundi kinaitwa ‘Wanawake na 
Samia’ ambapo wamewapatia 
elimu ya matumizi ya gesi   na 
kuwapa duka ambalo wataku-
wa wanalisimamia na kuuza ili 
kujipatia kipato lengo ni watu 
waweze kuwa na uelewa.

“Bei tulizoziweka kwenye 
soko ni nafuu, sisi kama Taifa 
Gas malengo yetu kufikisha 
huduma ya gesi kote nchini ili 
wananchi watumie nishati safi 
kwa kupika kwa gharama ndo-
go,” alisema.

Aidha, alisema  matumizi ya 
gesi ni rahisi ukilinganisha na 
matumizi ya mkaa ambayo ina 
gharama kubwa na unaweza 
kupata madhara kwa afya ya 
binadamu.

“Ukiangalia mtu anayetumia 
mkaa na gesi kiujumla mimi 
ninamuona anayetumia mkaa 
ni tajiri zaidi kwani anay-
etumia mkaa kwa mwezi atat-
umia120,000 kwa mtu mwenye 
familia ya watu watano, lakini 
ukiwa na Taifa Gas utatumia sh 
55,000 kwa mtungi wa kilo 15,” 
alisema.

Naye Meneja Biashara wa 
kampuni hiyo, Bhoke Angellah, 
alisema takwimu zinaonesha 
kuwa, takribani watu 33,000 
wanapoteza maisha kwa mwa-
ka kutokana na matumizi ya 
mkaa na kuni jambo ambalo ni 
hatari kwa wananchi.

  “Watu hawa wanaopoteza 
maisha wengi wao ni wanawake 

sababu mara nyingi wanakuwa 
jikoni. Kwa hiyo sisi kama Taifa 
Gas tumelitambua hilo na ndio 
maana tumeweka mikakati ya 
kutosha juhudi zetu nyingi tu-
naziweka kwa kinamama am-
bao wao kwa namna moja au 
nyingine wanafanya maamuzi 
kuhusu nishati ipi anaitumia 
akiwa jikoni.

 “Kwa hiyo kina mama wana 
jukumu kuhakikisha anatumia 
nishati safi na kuna dhana 
kuwa chakula kinachopikiwa 
gas sio kizuri hususani wali, hii 
sio kweli      hiyo dhana tuion-
doe na waandishi  wa habari 
tunaomba mtusaidiane kue-
limisha jamii kuhusiana na hili, 
watu elfu 33 ni wengi kuwa-
poteza,” alisema. 

Pia alisema kuna dhana 
potofu ya baadhi kudai ukipi-
ka chakula kwenye gesi kina-
poteza ladha jambo ambalo si 
kweli.

Eneo la barabara ya vumbi likiwa limeharibika vibaya Kitunda kwenda Magole jijini Dar es Salaam kutokana na mvua inayoendelea
kunyesha. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Steven William, 
MUHEZA

MZEE wa Kanisa la Waad-
ventista Wasabato  la Muheza 
Central, wilayani hapa  mkoani 
Tanga,  John Mdoe, amewafu-
turisha waumini wa dini ya Ki-
islamu.

Mdoe kwa kushirikiana na 
familia yake, wametoa sadaka 
hiyo kwa zaidi ya Waislamu 100 
juzi nyumbani kwake, Mtaa wa 
Mdote. Mgeni  rasmi alikuwa 
Shekhe wa Wilaya ya Muheza, 
Abdallah Seif na ilihudhuriwa 

pia na Katibu wa BAKWATA 
Wilaya hiyo, Shabani Nguzo. 

Viongozi hao wa dini wali-
tumia hafla hiyo pia kuiombea 
nchi amani, utulivu na mshi-
kamano pamoja na kuombea 
viongozi wa taifa wakiongozwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan.

Mdoe alitumia fursa hiyo pia 
kukabidhi zawadi ya nguo aina 
ya kanga na cheti cha Ramad-
hani Kareem kwa Shekhe wa 
Wilaya Seif na Katibu wa BAK-
WATA wilaya, Nguzo. 

Akizungumza wakati wa fu-
tari  hiyo, mzee huyo alisema 

Kanisa la Waadventista Wasa-
bato linaamini kuhusu uhusi-
ano  mzuri baina ya Wasabato 
na dini ya Kiislamu. 

Mchungaji wa Kanisa la Sa-
bato, Mtaa wa Michungwani 
Muheza Mjini, Daud Masindi, 
alisema katika kipindi hiki cha 
mfungo wa Ramadhani, hiyo 
iwe ni sehemu ya kusema hao 
ni ndugu zao. “Iwe sehemu ya 
kuungana nanyi kumwomba 
Mwenyezi Mungu ili aweze ku-
tupa amani katika maisha yetu, 
jamii zetu, taifa letu la Tanzania. 
Tunamwomba  Mungu amjaal-

ie Rais Samia na viongozi seri-
kalini amani,” alisema.

Shekhe wa Wilaya ya 
Muheza,  Abdallah Seif, alim-
pongeza na kumshukuru Mzee 
wa Kanisa    hilo kwa kuandaa 
futari hiyo na kusisitiza kuwa, 
ni jambo la kheri na la kuigwa 
ambalo linaleta umoja na ama-
ni kwa nchi.

Katibu wa BAKWATA wa 
Wilaya, Nguzo, alisema wataen-
delea kutoa ushirikiano kwa 
wakristo katika wilaya hiyo ili 
kudumisha upendo, umoja na 
mshikamano.

Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

WAKALA wa Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA) imekamilisha ujenzi wa daraja 
linalounganisha kata za Minyughe na Mak-
ilawa, Ikungi mkoani Singida lililokatika 
miaka mitatu iliyopita kwa gharama ya Sh. 
bilioni 1.6. Mtendaji Mkuu wa TARURA, 
Mhandisi Victor Seff,  alisema juzi kuwa 
kukatika kwa daraja hilo kuliathiri shughuli 
za kiuchumi na upatikanaji wa huduma za 
kijamii ikiwemo afya na elimu.

Alisema kukamilika kwa daraja hilo la 
chuma lenye urefu wa mita 30 katika bara-
bara ya Mtamaa-Minyughe hadi Mtavira, 
wilayani Ikungi, litafungua fursa ya kiuchu-
mi kwa wananchi wa kata hızo.

Meneja wa TARURA Mkoa wa Singida, 
Mhandisi Ibrahim Kibasa, alisema kuka-
milisha uunganishaji wa vyuma kwa ajili ya 
daraja hilo, kumewezesha mto Minyughe 
kufunguka na hivyo kutoa fursa kwa shu-
ghuli za uchukuzi kuendelea kati ya mae-
neo ya vijijini na makao makuu ya mkoa.

Alisema kwa sasa wananchi wa kata 
tatu zinazounganishwa na daraja hilo, 
wataweza kuzikabili changamoto mbalim-
bali zilizokwamisha shughuli zao hususani 
wakati wa masika kutokana na mto ku-
furika maji kiasi cha kutishia usalama wao 
wakati wa kuvuka.

“Sehemu ya fedha hizo ni bajeti ya 
mwaka huu ambapo tumejenga madaraja 
ikiwemo daraja hili la Minyughe, daraja hili 
limekuwa likiwasumbua wananchi takrib-
ani miaka mitatu na hivyo kukwamisha 
utekelezaji wa shughuli za kiuchumi kwa 
wananchi wa Kata tatu pamoja na Mkoa wa 
jirani wa Tabora, katika wilaya ya Uyui, in-
ayopakana na wilaya hii ya Ikungi,”alisema.

Aidha, Mhandisi Kibasa alisema, ujenzi 
wa daraja hilo umetokana na bajeti ya 
mwaka iliyotengwa kiasi cha Sh. bilioni 4.4  
katika Wilaya ya Ikungi kwa ajili ya ukara-
bati wa miundombinu ya barabara na ma-
daraja katika halmashauri ya Wilaya hiyo.

Baadhi ya wananchi walioshuhudia 
kukamilika kwa kazi hiyo, akiwamo Bi. 
Elizabeth Bakari wa Kijiji cha Minyughe na 
diwani wa Kata Minyughe , Nelson Kiwesi, 
waliishukuru Serikali kwa mradi huo am-
bao baada ya kukamilika unakwenda kuon-
doa adha ya usafiri hasa kwa wajawazito.

TARURA yajenga 
daraja lililokatika
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M
sikie mtoto huyu akimuuliza maswali  baba yake.

Mtoto:  Baba unaweza kumwachia hilo gari lako 
dada wa kazi akaliendesha?

Baba: Siwezi kumwachia gari langu hili aliendeshe ni 
ghali sana.

Mtoto: Je, mnaweza kumwachia chumba chenu dada wa 
kazi kikiwa wazi na mkaenda kazini?

Baba: Haiwezekani kamwe, kuna vitu vya gharama na pia 
heshima haitakuwepo.

Mtoto: unaweza ukampa dada kadi ya ATM yako na 
namba ya siri ukakuchukulie pesa?

Baba: Mtoto una balaa wewe, unataka siku akiiba hii kadi 
akachukue pesa zote tuwe maskini, sithubutu.

Mtoto: aahaaaaaa, kumbe hauwezi kumkabidhi chochote 
chenye thamani dada wa kazi, sasa kwa nini mnanikabidhi 
mimi kwake nyie mnaenda kazini mpaka mnarudi, kumbe 
mimi sina thamani kwenu eeeeh

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze duru 
letu la Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Bado jicho letu 

liko kwenye ndoa. Wiki iliyopita 
nilisema maisha ya ndoa ni safari 
ndefu. Kuna wakati mtafurahi na 
nyakati zitawalazimu kulia.

Kuna wakati mtapishana ka-
tika uamuzi na wakati maisha ya 
uchumi wenu yanaweza kushu-
ka. Hapa ndipo  kuvumiliana na 
kutiana moyo kunahitajika sana.

Aidha, kuna wakati mnaweza 
kugongana mawazo na wakati 
mmoja wenu anaweza kuugua. 
Hapo ndipo upendo wa kujitoa 
unatakiwa kudhihirika kwa kila 
mmoja. Ndoa hii itaweza kusima-
ma tu pale wana ndoa wataka-
pokuwa na upendo wa Mungu 
kwa kushikamana.

Pamoja na ukweli huo, bado 
wanandoa wengi wamekuwa 
hawana uvumilivu inapotokea 
sintofahamu katika maisha yao 
ya ndoa. Matokeo yake mawazo 
mbadala huchipuka na kuga-
wanyika, hatimaye kusambara-
tika.

Msomaji wangu, nikumegee 
visa viwili vinavyoonyesha ndoa 
zilizoparaganyika, kisa mwana-
mume kapigwa kiuchumi. Mai-
sha yalianza vizuri ndiyo maana 
hata ndoa kufungwa lakini baada 
ya muda, hali ikawa si hali na ma-
tokeo yake ndoa kubomoka.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kulikoni kasi wake kukimbia waume zao?

IDADI ya vijana wa mwen-
dokasi waliooa na wasiomudu 
kuhudumia familia, huku wak-
itegemea matunzo, chakula na 
kuishi kwa baba au mama, sasa 
ni janga jipya katika taifa letu.

Kwa uchache, taswira ya 
jumla ya paji la uso la baadhi ya 
vijana hawa ukiwatazama ina-
zungumza mengi. Ombwe hili 
sasa  litufikirishe kama taifa tu-
nakwenda wapi, tunajinasuaje!

Ni janga linaloashiria taifa 
limepatwa. Kiza kimeathiri 
uoni wa wanasiasa wetu hawa-
jajipanga. 

Nani aliyeanza kusonya, ak-
ionyesha kuumizwa nacho? 
Wako wanaopuuza na wengine 
hawaoni kabisa ni tatizo, wana-
jilamba.

Sasa hivi ukipita kwenye 
baadhi ya kaya, kuna wimbi 
kubwa la vijana wenye umri 
kuanzia miaka 25 mpaka 45 na 
kuendelea, ambao ni kina ‘kula 
kacheze’

Kula kacheze, kule kwetu 

kijijini Sanya Juu, ni vijana 
wa kiume, ambao wakiamka 
asubuhi wanakwenda mtaani 
kucheza korokoro (michezo 
ya kubahatisha), kamari au 
kushinda baa na kurudi kula na 
kulala kwa wazazi wao.

Jamii inaona ni mzigo kwenye 
familia lakini msingi wa tatizo 
hawajui ulianzia kwao. Malezi 
yao yaligeuzwa na mwiko.

Hilo kundi la mwendokasi, 
ndoto yao kubwa ni kulelewa. 
Halina moja, wala mbili. Lin-
awaza bata, kuchanja (kula mi-
raa-mirungi), kula shisha, bangi 
na pombe.

Kama si Israel nani na aseme 
sasa? Askofu wa Dayosisi ya 
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. 
Fredrick Shoo,  anasema taifa 
linatishiwa na ongezeko la vija-
na legelege waliooa lakini bado 
wanaishi nyumbani kwa baba 
zao wakiwa tegemezi.

Amekwenda mbali zaidi ak-
isema kanisa linashuhudia wim-

bi kubwa la wanaume kuteswa, 
kupigwa na kunyanyaswa na 
wenzi wao. Kwa minajili hiyo, 
kanisa limeamua kuhamasisha 
kuanzishwa kwa kile alichokiita 
‘Umoja wa Wanaume’ 

Askofu Dk.Shoo amenuku-
liwa akisema umoja huo wa 
wanaume unatafakarisha na 
kutoa somo kwao kwa kuwa 
sasa mambo yamebadilika na 
wao wanahitaji kufarijiana na 
kusaidiana.

Katika msingi wa hoja yake, 
Askofu Dk. Shoo ansema 
hivi:  “Vijana wamekuwa lege-
lege, kijana ameoa lakini bado 
anakaa kwa baba, anakula kwa 
baba. Wanaume   mashujaa 
tunapaswa kusimama kama 
mashujaa wenye maadili ili wa-
toto wetu waige.”

Katika kitabu cha Ujamaa kil-
ichondikwa na Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
Julai, 1968, kimeeleza kuhusu 
azimio la kukubali aina fulani 
ya maisha.

Ni watoto wa mama au janga kwa taifa?

Wako vijana wawili nilizun-
gumza nao, mmoja wao kupitia 
ujumbe wa simu ya kiganjani, 
wakielezea ugumu wa maisha 
na yale wanayopitia hadi kuji-
kuta wakikimbiwa na wake zao 
na kubaki njia panda wasijue cha 
kufanya.

Kijana mmoja aitwaye James 
(27), mkazi wa Ifaraka mkoani Mo-
rogoro, nikiwa natoka kanisani, 
nilimkuta na mwenzake wakiwa 
wameketi karibu na gereji ya 
bajaji. Nikawapatia kipeperushi 
kuwaalika kwenye kongamano la 
maombi.

Baada ya kuwashuhudia, nika-
taka kujua kwa nini wako pale. 
Ndipo James akafungaka na 
kueleza yale anapitia. Akasema: 
“Hapa na rafiki yangu huyu tume-
zunguka huko na huko kubahati-
sha kazi lakini hatujafanikiwa. 
Mimi ni mchoraji wa mabango na 
kadhalika.

“Wakati mwingine sipati kazi 
nakosa hela ya kula. Nimeoa na 
nina mtoto mmoja. Mke wangu 
baada ya kuona maisha magumu, 
alivizia sipo akachukua vitu vyote 
pamoja na kompyuta mbili za ku-
fanyia kazi akatoroka na mtoto 
kwenda kwao Dodoma.

“Hapa nilipo sina vifaa vya kazi 
aliondoka navyo. Natamani ni-
pate nauli niende kwetu Ifakara 
nikauze sehemu ya shamba lan-
gu ninunue kompyuta nyingine 

niendelee na uchoraji na uten-
genezaji wa mabango.”

Mpenzi msomaji, huyo ndiye 
James akitafakari maisha. Mkewe 
kama angekuwa na upendo wa 
dhati, angejadiliana na mwen-
zake kuhusu kwenda kwao. 

Pia asingechukua vifaa vya kazi 
ili mumewe aendelee kujiimari-
sha kiuchumi. 

Shida mwanamke hakuwa 
mvumilivu. Hata hivyo, nilimsaid-
ia kijana huyu nauli akaondoka 
kwenda Ifakara ambako bado 
anatafuta mnunuzi wa shamba 
lake apate mtaji wa kujiendeleza 
kimaisha.

Kijana mwingine anaitwa 
Mussa wa huko Chunya mkoani 
Mbeya. Huyu alinitumia ujumbe 
mfupi kwenye simu ya kiganjani. 
Akasema: “Naitwa Mussa nina 
umri wa miaka 32 nipo hapa Chu-
nya! Naomba msaada wa kiroho 
popote ulipo. Usiku naota na-
fanya kazi, nikiamka nimechoka 
sana. Kila kazi ninayofanya inak-
ufa.

“Mke wangu kashanikimbia 
kitambo. Nikiahidiwa kazi in-
aahirishwa. Nina ujuzi wa kazi 
saba lakini kula yangu tu ni 
shida. Kiufupi nina nuksi hatari! 
Naombeni msaada ndugu zangu 
mnisaidie”, anamaliza ujumbe 
wake.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umepata picha kwa yale wanayo-

pitia vijana hawa wawili. Tatizo 
kubwa sana ambalo mwanadamu 
anaweza kupitia katika maisha 
yake ni tatizo la ndoa. Ni rahisi 
kukabiliana na changamoto ya bi-
ashara lakini si rahisi kukabiliana 
na mafarakano katika ndoa.

Mungu ameshaweka bayana 
kwenye moja ya maandiko yake 
kwamba “mwanamke ni mlinzi 
wa mume”. Ni “msaidizi”, Mungu 
alipomuumba mwanadamu wa 
kwanza, Adamu, alimpatia mwan-
amke, Hawa, kuwa msaidizi wake 
kumuondolea upweke.

Hii ina maana kwamba pale 
mwanaume anapooa halafu 
mwanamke akaondoka, maisha 
hupwaya kwani hana msaidizi 
wala ulinzi. Shetani ndiye kinara 
wa kumshawishi mwanamke ili 
atengane na mume wake.

Ndiyo maana tunaweza kuona 
kwamba matatizo makubwa ka-
tika ndoa za watu wengi yana 
chimbuko refu sana la ki-shetani. 
Wengi wanaopitia matatizo 
makubwa ya ndoa hawajui kuwa 
nguvu za giza zimeachiliwa kuua 
hatma za maisha yao.

Mwanamke badala ya kuikim-
bia ndoa, yampasa kupiga ma-
goti kumsihi Mungu aingilie kati 
kuokoa ndoa hiyo. Bila shaka 
msomaji umejifunza jambo hapo. 

Je, una maoni, kisa, ushauri? 
Ujumbe 0715268581. Na hii pia 
ipo WhatsApp. 

“Mke wangu 
kashanikim-
bia kitambo. 
Nikiahidiwa 
kazi in-
aahirishwa. 
Nina ujuzi wa 
kazi saba laki-
ni kula yangu 
tu ni shida. 
Kiufupi nina 
nuksi hatari! 
Naombeni 
msaada ndu-
gu zangu mni-
saidie”

Mwalimu Nyerere amesema: 
“Katika hali yetu ya sasa ya uchu-
mi na katika  umaskini  wetu, 
azimio la kukubali aina fulani 
ya maisha, linaweza kuonekana 
kama jambo la vitabuni tu. La-
kini ukweli ni kwamba, kuna 
baadhi ya vitendo ambavyo tut-
akataa kufanya au kuvikubali kila 
mtu binafsi au taifa zima, hata 
kama matokeo ya vitendo hivyo 
vingeleta ongezeko la uchumi na 
kutafsiri maendeleo kwa kukua.”

My friend! Hakuna mtu ata-
kayekuja kwenye maisha yako 
kukutimizia malengo yako, 
isipokuwa wewe mwenyewe!

Muda unatosha kabisa kutimi-
za malengo yako, lakini hautoshi 
kufanya kila kitu kwenye maisha 
yako.

Kanuni mojawapo ya mafani-
kio, ambayo unapaswa kuizin-
gatia kama unataka kutoboa 
katika maisha haya ya sasa, ni 
kuchukua uamuzi mgumu wa 
kubadili mwenendo wa maisha 
yako na malengo yako.

Sasa hivi 
ukipita kwe-
nye baadhi 
ya kaya, kuna 
wimbi kub-
wa la vijana 
wenye umri 
kuanzia mia-
ka 25 mpaka 
45 na kuen-
delea, ambao 
ni kina ‘kula 
kacheze’
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HARUSI

Ni kumbukumbu 
nzuri kwa Elisha 
Mgendi na Adelina 
Kiondo, wakati 
walipofunga ndoa 
Aprili 25 mwaka 
jana katika Kanisa 
la Wasabato la 
mkoani Morogoro. 
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W
AKATI huu wa 
mwezi wa Rama-
dhani, unapata 
mialiko kadhaa  ya 

kupata futari kutoka sehemu 
mbalimbali ambazo ni muhimu 
kwako.

Hata hivyo, unashindwa 
kuhudhuria kutokana tu huna 
vazi zuri la kwenda nalo kuhud-
huria mlo huo. Kuna njia rahisi 
ya kukufanya ujumuike na 
wenzako kula futari 
kwa furaha, nayo ni 
kuvaa shati la ku-
chomekea.

Mtindo huu wa 
uvaaji humfanya 
mtu kuwa nadhi-
fu zaidi na mwe-
nye muonekano 
usiochosha kwa 
watu wengine.

Jambo la 
muhimu hapa 
ni kuchagua 
suruali nzuri 
yenye rangi 
nyeusi au 
bluu na shati  
lenye uanga-
vu. Unaweza 
kuchagua shati 
jeupe au wenye 
m c h a n g a ny i ko 
wa weupe na 
rangi zingine kama 
njano, nyeusi au 
nyekundu.

MASHARTI MUHIMU
Unapotaka kuvaa shati 

la kuchomekea, ni lazima 
kuchagua lenye ukubwa 
sawa na mwili, ukivaa kubwa 
sana hautapendeza.

Kutokana na uvaaji wa 
kuchomekea unatumika na 
watu wastaarabu, epuka ku-
vaa mlegezo kwani hautakupa 
taswira nzuri 

Jambo lingine muhimu, un-
apovaa shati na kuchomekea 
hakikisha fulana ya ndani 
maarufu kama singlet haione-
kani kabisa.

Katika kujiweka vizuri zaidi, 
hakikisha huvai mkanda mrefu 
au wenye upana unaochosha.

Chini vaa kiatu cha ngozi 
kinachong’aa. Usivae viatu vya 
wazi aina ya makubanzi au 
sando.

CHOMEKEA UKIPATA FUTARI
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UREMBO

MAPISHI

JAZA NYWELE 
KIASILI

N
YWELE ni moja ya kiungo kinachoongeza 
urembo kwa wanawake kwa kumpa muonekano 
mzuri zaidi.

Katika hitaji la kila mtu, anataka kuwa na 
nywele nzuri, ndefu na zenye afya.

Lakini kuna baadhi wana nywele ambazo zina tatizo 
la kudumaa na chache kichwani.

Wenye tatizo hilo wana fursa kujifunza namna ya 
kutumia matunda na asali kwa ajili ya kurefusha ny-
wele zako.

Kwa kutumia njia hiyo utakuwa na uhakika wa kuwa 
na nywele ndefu zisizokatika na zilizojaa kichwani.

JINSI YA KUFANYA
Chukua parachichi kubwa moja, asali vijiko vitatu na 

kiini cha yai.
Osha nywele zako kwa shampoo na kisha uzikaushe.
Ponda ponda parachichi mpaka lilainike kabisa. 

Chukua vijiko vitatu vya asali na kiini cha yai kisha 
changanya yote kwa pamoja.

Paka mchanganyiko huo kaa nao kwa muda wa da-
kika 15 kisha osha.

Fanya hivyo kwa muda wa wiki moja hadi mbili na 
utaweza kuona matokeo mazuri katika nywele yako.

CHAPATI  zilizotengenezwa kwa 
maziwa ya mtindi ni nzuri kuto-
kana na kuwa laini na zenye protini 
nyingi.

Chakula hiki kinafaa kuliwa siyo 
tu kwa kifungua kinywa nyakati za 
asubuhi, bali huliwa jioni kama mlo 
kamili.

MAHITAJI
Kikombe kimoja na nusu cha chai 

cha unga wa ngano   vya unga wa 
ngano, sukari vijiko vitatu vya su-
kari, kijiko kimoja cha baking soda.

Mahitaji mengine ni robo 
kikombe cha chumvi, maziwa mtin-
di kikombe kimoja na robo tatu, yai 
moja, vijiko viwli vya chakula vya 
siagi, vijiko viwili vya chai vya Va-
nila na mafuta ya kupikia kadiri ya 

mahitaji yako.

NAMNA YA KUPIKA
Chukua bakuli kubwa, weka 

unga wa ngano, sukari, baking pow-
der, baking soda na chumvi, kisha 
changanya vizuri.

Chukua bakuli nyingine ndogo, 
weka maziwa ya mgando, yai, siagi 
na vanila, kisha changanya kwa ku-
piga piga, hadi uone mchanganyiko 
huo umechanganyika vizuri.

Mimina mchanganyiko huo wa 
maziwa ya mgando, yai, siagi na 
vanila kwenye bakuli kubwa lenye 
mchanganyiko wa ung wa ngano, 
sukari, baking poda na chumvi.

Kisha changanya kwa kupiga piga 
na hadi uone mchanganyiko huo 
umekamilika vizuri.

Weka kikaango kwenye jiko lenye 
moto wa wastani. Weka kijiko kimo-
ja cha chai cha mafuta ya kupikia 
kwenye kikaango, kisha yasambaze 
vizuri.

Mimina robo kikombe cha uji wa 
chapati kwenye kikaango na usam-
baze vizuri uji huo kwa kutumia 
kijiko.

Kaanga upande huo wa kwanza 
wa chapati kwa muda wa dakika 
tatu, au hadi utakapo ona upande 
huo umeiva na kuwa na rangi ya ka-
hawia, halafu geuza upande wa pili 
kwa muda wa dakika moja au zaidi.

Utakapoona upande huo umeiva 
na kuwa na rangi ya kahawia, itoe 
na uiweke kwenye sahani tayari 
kwa kuliwa.

Na Mary Geofrey

Na Mary Geofrey

Chapati za mtindi
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H
abari ndugu wasomaji na 
wapenzi wa safu hii. Ni 
matumaini yangu kwamba 
mko salama, wazima na 

mna furaha kedekede katika kush-
erehekea Sikukuu ya Pasaka. Nawa-
takia wasomaji wangu Heri ya Pa-
saka. 

Kwa kuwa leo ni Sikukuu ya Pa-
saka, siku ya furaha na amani, basi 
moja ya mambo ambayo mtu ana-
paswa kuwa nayo ni maeneo am-
bayo huwa ya faraja na ya kupumzi-
sha akili baada ya shughuli nyingi ni 
nyumbani.

Nyumbani ndipo palipo na mku-
sanyiko wa maisha, kumbukumbu 
na upendo kwa asilimia kubwa ya 
watu. Unaweza kukosa amani na 
furaha mahali popote lakini nyum-
bani ni lazima kuwe na mazingira ya 
kukupa furaha.   

Binadamu kila mmoja hujishu-
ghulisha na mambo mbalimbali 
lengo likiwa ni kujitafutia riziki na 
kuhakikisha mkono unakwenda 
kinywani na mambo mengine ya 
kimaisha na kifamilia yanakwenda 
sawa. 

Pamoja na kujishughulisha huko, 

Badili 
mwonekano 
kwa ‘wall paper’

‘WALL PAPER’ ni pambo linaloweza kub-
adili mazingira ya nyumba kwa kiwango 
kikubwa mno kutokana na aina ya picha 
zinazotengenezwa kupata aina hiyo ya 
pambo.

Mwaka 2024 umeanza kwa aina mpya ya 
wall paper ikiwamo picha inayoonesha jua 
likizama, ambayo ukiiweka ndani unapata 
mandhari nzuri.

Iko picha nyingine ya fukwe ikionesha 
kujaa kwa maji ambayo inaleta mazingira 
ya utulivu wa hali ya juu.

Mandhari nyingine inayobamba kwenye 
aina hii ya pambo ni picha ya msitu au 
bustani ya maua mazuri. Pia picha inay-
oonesha barabara au mbuga ya wanyama. 

Mtaalamu wa mapambo ya nyumbani, 
Brigitte Didas, anasema picha inayoonesha 
jua likizama inafaa ile ambayo imepigwa 
kwa kuchukua mazingira ya mto au maji na 
aina kiasi ya miti.

Anasema nyingine ni inayoonesha zaidi 
mawingu na hasa iliyopigwa kwa juu na 
mtu akiwa ndani ya ndege. 

Kwa mujibu wa Brigitte, picha ya msitu 
inawafaa watu wanaopenda mazingira 
asilia na kwamba ili ikae vizuri, iwekwe 
mwishoni mwa korido.

“Wall paper ya hifadhi za wanyama 
inafaa iwe na kundi la ina moja ya wan-
yama kama twiga au simba kulingana na 
mtu anavyopenda, uzuri wa wallpaper ni 
kwamba ni rahisi kuitoa pale unapohitaji 
kufanya hivyo wakati wowote,” anasema.

Anashauri kuweka aina hizi za wallpaper 
kwenye ukuta mdogo na hasa kwenye kona 
ili kuongeza ukubwa wa eneo. Pia ni picha 
nzuri inayoweza kuwekwa upande wa pili 
wa kioo.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI MACHI 31, 2024

mwisho wa siku lazima arejee nyum-
bani kujipumzisha bila kujali umbali 
wake. Kwa hiyo kwa vyovyote vile la-
zima uhakikishe nyumbani kunakuwa 
mahali sahihi, panapokupa furaha, 
amani na utulivu.

Si tu kwa utulivu, ni muhimu kuzin-
gatia kwamba nyumba hiyo ya kuishi 
iko eneo ambalo halitakusababishia 
karaha, kuanzia aina ya watu wana-
okuzunguka, mandhari yake, ufikikaji 
wake na vitu vingine muhimu. Utulivu 
huo si tu kwako, bali na kwa familia 
yako kwa wale wenye nazo.

Watu wengi hasa tunaopanga, huwa 
tunakosa utulivu tunapotafuta ny-
umba  kutokana na kutokujipa muda 
wa kutosha kutafuta nyumba hizo na 
hivyo wakati mwingine tunajikuta ka-
tika wakati mgumu baada ya kuhamia 
kwenye nyumba ambazo baadae hu-
baini kwamba aidha hazikuendana na 
sisi au nyumba zinaendana nasi lakini 
mazingira yanayozunguka nyumba si 
rafiki.

Kwa sababu hiyo, watu wengine 
hulazimika au kutamani kuhama kwe-
nye nyumba ndani ya muda mfupi 
hata kama pesa ya pango waliyolipia 
haijaisha.

Moja ya vitu vinavyosababisha watu 
watamani kuhama kwenye nyumba 
kabla ya wakati ni pamoja na aina ya 
majirani wanaowazunguka kwamba 
baadhi yao ni wakorofi mpaka kufikia 
hali ya mtu kukosa amani na utulivu. 
Kila   siku migogoro haiishi na watu 
wanaanzisha jipya kila wakati.

Hata mwenye nyumba mwenyewe 
anaweza kuwa chanzo cha wewe ku-
tamani kuhama nyumba yake kwa 
sababu ya ‘chokochoko’zake za hapa 
na pale. Unaweza kuhamia katika ny-
umba hiyo lakini ukabaini kwamba 
eneo ilipo nyumba kunafanyika mam-
bo ambayo yako kinyume na wewe au 
na imani yako, kwa hiyo ikakukosesha 
amani. 

Kutokufanikiwa kutimiza ndoto 
ya kuishi kwenye nyumba zilizo ka-
tika mazingira yanayoendana nasi 
kunasababisha hata ufanisi katika  
utendaji kazi wakati mwingine kupun-
gua.

Wakati wote mtu anawaza atakum-
bana na lipi lingine jipya au kutokuwa 
na uhakika na amani ya familia yake.   
Kwa hiyo ni muhimu kuishi kwenye 
nyumba zilizo katika mazingira yanay-
oendana na sisi.

Ishi nyumba inayokupa  Ishi nyumba inayokupa  
furaha, amani furaha, amani 
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Israel 
yakubali 
mazungumzo

TEL AVIV, ISRAEL

SERIKALI ya Israel 
imekubali kuendelea 
na mazungumzo am-
bayo yanakaribia kufikia 
makubaliano ya kusi-
tisha vita na kuwaachia 
mateka ambao   bado 
wanashikiliwa na kundi 
la wanamgambo la Ha-
mas.

Ofisi ya  Waziri Mkuu 
wa Israel, Benjamin Net-
anyau, ilisema kwamba, 
wajumbe wa ngazi ya 
juu watasafiri kuelekea 
Qatar na Misri ndani ya 
siku zijazo kuendelea na 
mazungumzo.

Kulingana na taarifa 
hiyo, Netanyahu alitoa 
hakikisho kwamba timu 
yake ya majadiliano in-
ayoongozwa na mkuu 
wa idara ya ujasusi ya 
nje Mossad na ile ya 
ujasusi wa ndani Shin 
Bet, watakuwa na fursa 
ya ushawishi katika ma-
zungumzo hayo.

Nchi za Marekani, Qa-
tar na Misri zimekuwa 
zikifanya upatanishi 
baina ya Israel na Ha-
mas kwa wiki kadhaa 
ili kufikia mwafaka wa 
kusitisha vita Gaza na 
kubadilishana mateka 
na wafungwa.

Hata hivyo, kikwazo 
kilikuwa kwa Netan-
yau ambaye alionekana 
kuwa na msimamo 
mkali wa kuendeleza 
mapigano, jambo am-
balo lilionekana kuiu-
dhi Marekani ambayo ni 
mshirika wake mkubwa.

DW

Kunusurika kifo kwa Zuma, ANC yanyooshewa kidole
RAIS wa zamani wa Afrika 

Kusini Jacob Zuma (pichani), 
amenusurika katika ajali ya gari 
usiku wa kuamkia juzi.

Hata hivyo, viongozi wa cha-
ma kipya cha Umkhonto We 
Sizwe (MK) wamekishutumu 
chama tawala cha ANC kwa 
kuhusika katika tukio hilo.

Zuma alinusurika kifo baada 
ya gari lake kugongwa na gari 
nyingine lililokuwa likiendesh-
wa na mwanaume mwenye mi-
aka 51, katika jimbo la Kwazulu 
Natal.

Tukio hilo lilitokea saa chache 
baada ya maofisa wa tume ya 
uchaguzi kumzuia Zuma kush-
iriki katika uchaguzi mkuu 
utakaofanyika Mei 29, mwaka 
huu.

Kiongozi huyo na walinzi 

Mbabe wa Haiti atoa sharti kumaliza ghasia
PORT-AU-PRINCE, HAITI

MMOJA wa viongozi wa ma-
genge wenye nguvu nchini Haiti, 
amesema atafikiria kuweka chini 
silaha ikiwa watashirikishwa ka-
tika mazungumzo ya kuanzisha 
serikali mpya.

Vikundi vinavyoongozwa na 
Jimmy Chérizier, anayejulikana 
kama Barbecue, vinadhibiti se-
hemu kubwa ya mji mkuu wa nhi 
hiyo Port-au-Prince.

Cherizier alitabiri ghasia ndani 
ya taifa hilo masikini zitaongeze-
ka katika siku zijazo.

Aliiambia shirika la habari la 
Sky News la Uingereza kwamba 
wako tayari kwa kutafuta suluhu.

Taifa hilo lenye watu zaidi ya 
milioni 11, limekuwa bila waziri 
mkuu tangu Machi 12, mwaka 
huu.

Waziri Mkuu Ariel Henry, ali-
jiuzulu baada ya kuzuiwa na ma-
genge yenye silaha kurejea nchi-
ni kwake baada ya kutoka Kenya, 
ambako alikwenda kutia saini 
mkataba wa kupelekwa kikosi 
cha kulinda amani.

Baraza la Mpito la Rais lil-
ianzishwa ili kuandaa mpan-

go wa kurudisha utawala wa 
kidemokrasia ambao unaungwa 
nkono na Marekani.

Cherizier, ambaye ni 
mashuhuri zaidi katika muun-
gano wa magenge ya kihalifu 
unaojulikana kama Viv Ansanm , 
alisema kundi lake linafaa kuwa 
na kiti   katika meza ya mazun-
gumzo.

“Ikiwa jumuiya ya kimataifa 
itakuja na mpango wa kina am-
bapo tunaweza kuketi pamoja 
na kuzungumza, lakini hawala-
zimishi kile tunachopaswa kua-
mua, nadhani kwamba silaha 

zinaweza kupunguzwa.” alisema   
Cherizier.

Alisema hajisikii fahari kuona 
ghasia zinazoendelea nchini 
humo  na alionya kwamba 
mgogoro unaweza kuendelea iki-
wa makundi kama yake, ambayo 
yanapinga wanasiasa wafisadi 
hawata   kuwa sehemu ya seri-
kali.

Aidha, alisema vikosi vyovyote 
vya Kenya vilivyoandaliwa kuin-
gia nchini humo ili kuimarisha 
usalama vitachukuliwa kuwa wa-
vamizi.

BBC

wake walinusurika katika ajali 
hiyo ambayo inadaiwa ilisaba-
bishwa na dereva aliyekuwa 
amelewa pombe.

Jeshi la polisi nchini  Afrika 
Kusini lilisema gari la Zuma li-
ligongwa na mwanaume huyo 
ambaye amekamatwa kwa ma-

kosa ya kuendesha gari akiwa 
amelewa na uzembe barabarani.

Msemaji wa chama MK, Nhla-
mulo Ndhlela, alisema katika 
taarifa yake kuwa katika kip-
indi cha mwaka mmoja na nusu, 
Zuma amenusurika katika ajali 
mbili zinazowahusisha madere-
va wanaodaiwa kuwa walevi.

Ndhlela alisisitiza kuwa in-
aonekana tukio hilo kama jar-
ibio la makusudi la kutaka ku-
muua Zuma mwenye umri wa 
miaka 81, ambaye aliongoza nchi 
hiyo na mwenye ushawishi nchi-
ni humo.

Msemaji huyo aliongeza kuwa 
chama hicho kimekuwa kikifua-
tilia kwa karibu mlolongo wa 
matukio yanayoshabihiana am-
bayo yamemtokea Zuma chini 
ya utawala wa serikali ya   Cyril 

Ramaphosa.
Alisema matukio hayo yalian-

za Desemba mwaka jana baada 
ya Zuma kutangaza atafanya 
kampeni kwa tiketi ya chama 
cha MK.

Binti yake Zuma, Duduzile 
Zuma, aliandika kwenye ukurasa 
wa mtandao wake wa kijamii wa 
X akidai kuwa ajali hiyo ya gari 
haikuwa bahati mbaya.

“Tafadhali msituone wajinga, 
sisi sio wafuasi wa Ramaphosa”, 
aliandika Duduzile.

Ndhlela, alibainisha kile ali-
chokiita kauli za hatari zilizo-
tolewa na  wanasiasa wa ANC 
dhidi ya Zuma, na kutolea mfa-
no kauli ya kiongozi mmoja wa 
mkoa aliyesema kuwa Zuma 
atakuwa hospitalini kabla ya 
uchaguzi.

Wakati uchaguzi unakaribia, 
chama tawala nchini Afrika Kusi-
ni cha ANC, kwa mara ya kwanza 
tangu kilipoingia madarakani  
1994, kiko katika hatari ya ku-
topata kura zaidi ya asilimia 50. 

Chama hicho kimekuwa kikip-
oteza uungwaji mkono kutokana 
na matatizo ya kiuchumi, tuhu-
ma za ufisadi na ubadhirifu wa 
mali ya umma.

Zuma alihukumiwa kifungo 
cha miezi 15 jela mnamo Juni, 
2021 baada ya kukataa kutoa 
ushahidi kwa jopo lililokuwa 
likichunguza kuhusu vitendo 
vya ufisadi. 

Hata hivyo, aliachiliwa huru 
miezi miwili baada ya kutumikia 
adhabu kutokana na matatizo ya 
kiafya.

DW

Wakimbizi waliokimbia vita nchini  Sudan wakiwa katika kambi ya muda katika eneo la Zam Zam nje ya mji wa El-Fashir , Darfur jana.
 PICHA: AP
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Ndiyo nashindia uji, kweli navaa
mitumba, lakini hayo hayakuhusu

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

HUU NI UDUMAVU WA AKILI 

Kuna hoja za 
baadhi ya watu 
kutumiwa kuto-
kana na hali zao za 
kimaumbile na ki-
maisha kutajirisha 
baadhi ya watu 
mijini. Kwamba, 
unamkuta mtu ni 
ombaomba lakini  
anahifadhiwa na 
mtu fulani na 
ndiye anayem-
tumia kuomba 
ili kila inapofika 
jioni wanagawana 
mapato. 

C
ONNECTION’ ni neno lenye 
maana ya kiunganishi, la-
kini limekuwa maarufu sana 
katika siku za hivi karibuni, 

huku likitamkwa kwa Kiswahili na 
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza. 
Siku za hivi karibuni kama si zamani 
sana dhana ya kiunganishi au kuun-
ganishiwa mambo imekuwa kubwa 
sana katika jamii yetu na dhana hii 
sasa imegeuka na kuwa kama tabia 
mpya inayopendwa kutumiwa zaidi 
na vijana hasa wale waliomaliza na 
wanaomaliza masomo katika taasisi 
mbalimbali za kati na za juu.

Naweza kuiita dhana hii kama 
ugonjwa unaosababisha hali ya ul-
emavu na udumavu katika akili za 
watu wengi, kiasi cha kushindwa ku-
fanya shughuli au mambo yao kwa 
kuamini kwamba ili kupata au ku-
fanya shughuli zao, wanahitaji watu 
wengine kuwasaidia ama kupata au 
kufanya kazi hizo.

Binafsi, ninakubali kwamba yako 
mazingira yanahitaji msaada wa mtu 
mwingine ili kufika mahali fulani. 
Lakini kwa sasa hata zile shughuli 
ambazo tungeliweza kuzifanya we-
nyewe, hatufanyi na badala yake tu-
nangoja ‘connection’ ili kuzifanya.

Wazazi zetu wengi walipata mai-
sha mazuri kwa kuyahangaikia sana 
huku leo wakitaka tutumie njia zile 
zile ili tuyapate maisha yale yale 
waliyoyatafuta kwa shida. Kinyume 
chake tunawaona kuwa ni wakoloni. 
Tumetaka sana mtelezo,  mambo ya-
tokee kirahisi rahisi na kwamba du-

nia ya sasa si kama ya zamani lakini 
ubaya wa kuyapata maisha kirahisi, 
lazima tujue kwamba pia yataondoka 
kirahisi.

Iko hadithi ya mtu mmoja katika 
Biblia. Mtu  huyu aliugua kwa muda 
mrefu karibu miaka 38 na Yesu al-
ipomwona alimwuliza: “Wataka 
kuwa mzima?” Yule mtu akamwam-
bia: “Bwana mimi sina mtu wa kuni-
tia birikani maji yanapotibuliwa, kila 
wakati ninapokuja mimi, mtu mwing-
ine hushuka mbele yangu.” 

Ni kweli kwamba mwenye hali 
mbaya anahitaji kutiwa birikani ili 
kupona, lakini utamaduni huu mpya 
unawajumuisha hata wasio na hali 
mbaya kujiona kwamba wanahitaji 
‘connection’. 

Hali ya kuamini kwamba ili ufike 
mahali fulani unahitaji kushikwa 
mkono, imezuia ubinifu na stadi za 
vijana wengi. Badala yake kila mmoja 
anangoja apelekwe anapopataka. Ut-
aratibu huu unafanya watu kufanya 
kazi wasizozihitaji na matokeo yake 
ni kuharibu kazi huku wakilipwa 
mishahara kwa sababu si kazi wana-
zozipenda.

 Hawazifanyi kwa moyo na wenye 
mioyo na kazi hizo kwa sababu hawa-
na wa kuwaweka birikani. Wamebaki 
wamelala chini kama yule mgonjwa.

Iko dhana pia kwamba mali nyingi 
zinazoachwa na wale wamiliki wa 
kwanza wanapofariki dunia, baada 
ya muda mfupi, mali nazo zinaisha. 
Ni matokeo ya kuwaachia watu am-
bao walizoea kushikwa mkono bada-

la ya kuwa na juhudi binafsi.
 Mtoto anaanza darasa la kwanza 

mpaka anamaliza chuo kikuu hakuna 
mahali amewahi kufanya kibarua au 
kazi kwa kutafuta mwenyewe. Kila 
kitu anamtanguliza baba, mama, 
mjomba na kadhalika.   Mwenyewe 
hawezi kwenda kwa msimamizi 
wa kazi na kumwambia nimekuja 
naomba kibarua au kazi badala yake 
anataka apewe memo na baba yake 
kwamba nenda kamwone fulani. Ka-
tika hili, nasema kutoka katika sakafu 
ya moyo wangu kwamba tunajenga 
taifa la ovyo sana. 

Haya mambo yanaanza mbali. 
Unakuta   mtoto yuko kidato cha 
pili hawezi kufua nguo zake. Mki-
maliza  kula chakula, hawezi kufuta 
meza na kunawisha watu. Naye   ni 
bwana mkubwa, hawezi kuosha hata 
vyombo. Mwisho   wa siku, hata ku-
jitegemea kiakili pia inakuwa taabu. 

Hii imesababisha kwa sasa kila 
anayemaliza chuo kikuu, haamini 
kupata kazi kwa kutafuta mwenyewe. 
Anaamini wanaopata wote wame-
saidiwa na pia waliyofanikiwa wame-
saidiwa mtu.

 Kama   huyu anaweza kuwa na 
jembe ndani, shamba analo na mvua 
iinanyesha na bado analalama kwam-
ba ana njaa nyumbani kwa sababu 
hana mtu wa kumsaidia na asiposaid-
iwa anajenga uhasama, inashangaza 
sana na huu ni udumavu wa akili. 
Maisha yako unalaumu watu kwa 
kushindwa kukusaidia?. Ooo! Mimi 
nina mjomba jeshini ameshindwa 

kunisaidia niingie huku. Inaingia ak-
ilini?

Katika kuhangaika kwangu, ni-
megundua kwamba wako baadhi ya 
mabosi katika ofisi hawataki memo 
ndipo wakusaidie ukienda kwa 
sababu inakuwa kama amri. Baa-
dhi wangefurahi kukuona mhusika 
mwenyewe badala ya kwenda na ki-
karatasi au nimetumwa na fulani. Tu-
siogope ofisi hizi ni zetu, hakuna mtu 
atakupiga ukimwambia nimekuja 
kutafuta kazi.

Kwa ushauri wangu, ukitaka ku-
fanikiwa kwa mengi, ondoa fikra za 
kusaidiwa maana ni fikra tegemezi na 
hakuna umasikini mbaya kama kuwa 
na mawazo tegemezi. Tafsiri yake 
ni kwamba, hakuna siku utachukua 
hatua ya kufanya jambo. Kila kitu 
unataka kusaidiwa au kuuliza wakati 
uwezo unao, nguvu na akili ya kufan-
ya hayo unavyo. 

Jiamini wewe mwenyewe kwani 
unaweza kuacha kutegemea watu 
kwani Waswahili wana msemo 
kwamba mtegemea cha nduguye 
hufa masikini. Inawezekana wakati 
unakwenda kusoma chuo kikuu uli-
jua mjomba ni Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa (RPC) unakuja kumaliza maso-
mo mjomba ameshafariki dunia. La-
zima utapoteza mwelekeo. Mjomba 
awapo au asiwepo, jenga utamaduni 
wa kuamini unaweza kufanya mwe-
nyewe.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

Asubuhi shuleni, 
jioni tuisheni, 
usiku vyumbani. 
Na siku za sikukuu 
au mapumziko wa-
takuwa wanacheza 
ndani ya ukuta 
wao. Kama wana-
soma shule moja 
watajuana lakini 
si vinginevyo. Kila 
mmoja kashika 
lake. 

M
ADA hii waliozaliwa 
na kulelewa ‘uzun-
guni’ hawataielewa 
kivile. Wengine wata-

baki wanashangaa.
Watoto kama wa Masaki, Oyster-

bay, Upanga, Mbezi Beach, Dar es 
Salaam na mikoa mingine ambayo 
ina sehemu zinazoitwa ‘uzunguni’, 
wakisoma baadhi wataishia kuche-
ka na kuona kumbe kuna aina fu-
lani ya maisha ambayo hawajawahi 
kupitia.

Wale wenzangu na mimi wali-
ozaliwa na kukulia uswahilini, we-
nyewe wanaita ‘uswazi’, hata kama 
hivi sasa wanaishi ‘uzunguni’, wa-
taelewa na kukumbuka mbali sana. 
Maisha yana mapito mengi.

Maeneo kama Mburahati, Kigogo, 
Tandale, Mabibo, Mwananyamala, 
Kinondoni, Magomeni, Mbagala, 
Tandika, Temeke, Dar es Salaam 
huko ndiko uswazi sasa.

Hata kwenye mikoa mingine 
nchini yapo maeneo mengi ambayo 
jamii imejikusanya na kuishi kwa 
pamoja, kama vile nyumba za kota, 
na mengine yanayofanana na hivyo.

Maisha ya ‘uzunguni’ ni kwam-
ba kila nyumba ina geti, na im-
ezungshiwa ukuta, hivyo kila fa-
milia inakuwa kivyake. Hakuna 
mambo ya kuamka na kuanza 
kusalimiana asubuhi mmeamkaje, 
wala mmeshindaje.

Wanaopakana wanaweza kuishi 
hata miezi na miezi wasionane. 

Wanaweza kuonana kwa bahati 
mbaya, kila mmoja akiwa anatoka 
getini au kuingia na gari lake. Au 
shida yoyote kubwa na ya kimsingi 
na si kuombana chumvi, sukari 
wala kibiriti.

Ni mara chache sana kuona wa-
toto wao wakicheza pamoja. Asu-
buhi shuleni, jioni tuisheni, usiku 
vyumbani. Na siku za sikukuu au 
mapumziko watakuwa wanacheza 
ndani ya ukuta wao. Kama wana-
soma shule moja watajuana lakini 
si vinginevyo. Kila mmoja kashika 
lake. 

Huku uswahilini maisha hawako 
hivyo. Unaweza ukaamka asubuhi 
ukagongewa mlango wakati una 
usingizi bado, halafu aliyekugongea 
nia yake ni kukusalimia tu kujua 
kama umemka salama.

Na huko kama huna tabia ya 
kusamilia watu, kuongea nao, au 
kujumuika kwenye shughuli, ma-
tatizo, au misiba, basi utatengwa. 
Kikikupata cha kukupata hakuna 
yoyote atakayefika kwako.

Maisha ya pande zote mbili yana 
faida na hasara zake. Pamoja na 
faida nyingi za watu waliokulia 
uswahilini, lakini kwenye mada hii 
nitazitaja hasara zake.

Moja kati ya hasara kubwa ni ku-
fuatiliana maisha. Kuna watu huko 
wao kazi yao moja tu. Akiamka ana-
taka kujua fulani kama nini, amevaa 
vipi, amefanya nini na  akijua yeye 
ni kusambaza kwa wengine. 

Hawa watu huwa hawalipwi, ila 
kwao wanaona fahari sana kufanya 
kazi hiyo. Hawa wanaitwa wam-
bea. Hii tabia ni kama kilema tu. 
Mtu huyu anaweza kupoteza muda 
wake na gharama kwenda kupeleka 
habari za mtu kwa wengine hata 
kama wakataa mbali, ili mradi tu 
wanafahamiana.

Wengine ni wafitini, wagombani-
shi, na wana roho mbaya. Ukila 
vizuri anachukia. Haendi kusema 
kwa majirani. Ila ukila vibaya yeye 
anafurahi. Atakwenda kutangaza 
kitu ulichokula. Lakini jana ulikula 
vizuri hakutangaza. Akawa amenu-
na.

Tulioishi uswahilini tunajua vi-
zuri habari hizo. Unaweza kununi-
wa wiki nzima kwa kunywa chai 
ya maziwa tu. Au wiki mzima ume-
fululiza wali usiku. Utaona mama 
yako ananuniwa na kutengwa kwa 
muda. Ila siku mkinywa chai ya ran-
gi, mchana ugali dagaa, usiku ugali, 
kesho wanarudisha urafiki, lakini 
na kutetwa juu.

Ndiyo maana mwanamuziki 
Marijani Rajabu, akatunga kibao ki-
moja kinachoitwa ‘Ubaya wa Jirani’, 
ambao stori yake ni hiyo hiyo ya 
mambo yanayotendeka uswazi.

“Nyota njema imewaka aa, mam-
bo yangu yamenyooka aa, maisha 
yamebadilika, baada ya dhiki faraja.  
Lakini bado nashangazwa, jirani 
yangu kaka sirika, hata jambo ha-
taki kunipa, sijui nilichomkosa.

Anacheka jino pembee eeehe, 
moyoni anasononeka, kwa nini 
huyu yuko vile nami niko hivi, 
moyo wamuuma.

“Alitaka niwe duni, hata nisiwe na 
thamani, lakini jitihada zake na ma-
takwa yake havishindi kudura. Ana-
sahau hata Mungu baba, kwamba 
yeye ndiyo mtoaji, jirani angepewa 
jungu la kugawa ridhiki, ingekuwa 
vipi. Pilipili asoila hahahaha, yeye 
inamuwashia nini, kupata kwangu 
au kukosa simzidishii wala simpun-
guzii

“Nyota njema imewaka aa, mam-
bo yangu yamenyooka aa, maisha 
yamebadilika, baada ya dhiki faraja.  
Kunichunguza ati nakula nini. Kuni-
chunguza ati leo navaa vipi. Kuvaa 
na kula kwangu wakutakia nini.

Hata kama niliwa navaa kaniki, 
hata kama nilivaa suti ya pande 
tatu, haya yote jirani hayakuhusu 
wee.

“Hata nikishindia uji wa chen-
ga, hata nikila biriani kwa kuku, 
haya yote jirani hayakuhusu wee.   
Nilipokuwa sina kitu hata huku-
nijali. Na kazi unayoifanya wala 
hukuithamini. Ulisema mimi bure 
nahangaika, wala hakuna chochote 
kinachopata.”

Huku ndiko ‘uswazi’ bwana. Wale 
wa Oysterbay hebu mtuache kwan-
za.

Tuma meseji 0716 350534
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pamoja na kuweka mwiko aliosongea 
kwenye maji hayo. Alifanya hivyo ili im-
rahisishie kuosha.

Kitu kilichomfanya aamue kwenda 
kuosha sufuria ile ni harufu aliyoanza 
kuisikia wakati anaamka asubuhi.

Ilikuwa kama saa nne hivi, siku ya 
Jumapili. Ilikuwa ni siku muhimu sana 
kwake. Ni siku ambayo aliiweka kwenye 
historia ya kukumbukwa.

Alikuwa ameahidiana na msichana 
mmoja aliyejitambulisha kwake kwa 
jina la Nuru. Atakuwa ni msichana wake 
wa kwanza kuwa naye tangu afike Dar.

Aliahidi angefika hapo majira ya saa 
10:00 jioni. Kama isingekuwa harufu 
aliyoanza kuisikia, sufuria lile na mwiko 
wake angeweza kuvisukumia uvunguni 
mwa kitanda chake ili aoshe siku am-
bayo atakuwa na nafasi.

Ujio na msichana Nuru, ulimpa ngu-
vu wa kusafisha chumba chake na kua-
mua kuosha sufuria alilopikia, mwiko 
wa kusongea ugali, pamoja na kusafisha 
jiko.

Isingewezekana msichana mpya 
anakuja nyumbani kwake na kukuta 
kuchafu. Ingeweza kumshushia maksi 
kwa mpenzi wake huyo.

Alijizoazoa kitandani kivivuvivu, aka-
chukua mswaki wake na kwenda bafuni 
kuoga. Aliporejea kazi ya kwanza aliyoi-
fanya ambayo hajawahi kuifanya kwa 

wiki mbili ni kukunja chandarua na 
kuining’iniza juu.

Siku zote ilikuwa imechomekewa 
kwenye shuka za kitanda, na alikuwa 
akitoka na kuingia kupitia eneo dogo 
analolifunua na kulirudishia, pale an-
apoingia kulala au kutoka kitandani.

Alipochomoa chandarua na kuikun-
jakunja kabla ya kuining’iniza, kitu cha 
pili alichoona muhimu kufanya ni kufa-
gia chumba.

Ni mwezi sasa umepita tangu al-
ipoifanya kazi hiyo, tena kivivuvivu. 
Alichukua ufagio kibudu, ambao nyasi 
zake za kufagia zikikuwa zimeishaisha, 
akaanza kufagia huku akipiga miluzi.

Hakupenda kabisa kufanya kazi hizo, 
kwa sababu kwao hakuwa anazifanya. 
Akaanza kumlaumu kimoyomoyo baba 
yake kwa kumkataza kufanya kazi am-
bazo alimwambia ni za kike.

“Yaani saa hizi nimekuwa nimesha-
tandika kitanda, nimefagia, nimeosha 
vyombo vyote, nikapika chai nikanywa, 
nikampikia mpenzi wangu chakula ki-
zuri na kitamu,” akajisemea mwenyewe 
kimoyomoyo.

Aliporidhika kuwa amefagia, akaen-
da sasa kuchukua sufuria la ugali lililo-
jaa maji ya siku tatu zilizopita pamoja 
na mwiko wake, akatoka nje kwa ajili ya 
kuosha.

Alichukua na kijiko ambacho alitu-

A
LICHOAMUA ni kuchukua 
sufuria la ugali alilosonga 
siku tatu zilizopita ili kwenda 
kuliosha. 

Hakuwa na tabia ya kupika ugali au 
chakula chochote mara kwa mara ny-
umbani kwake, ila juzi alifanya hivyo 
baada ya kununuliwa samaki mkubwa 
wa kukaanga njiani na rafiki yake. 

Pamoja na kwamba aliona hupoteza 
muda kupika, kula na kuosha vyombo, 
lakini hakujua kupika.

Hakuwa mjuzi sana wa mambo hayo 
kwa sababu ya malezi ya utoto kutoka 
kwao.

Alikuwa mtoto wa kwanza wa ki-
ume, huku wawili waliofuata wakiwa 
wa kike.

Baba yake alitenganisha kazi. Ha-
kumruhusu kufanya kazi zozote am-
bazo yeye aliziona za kike, kama vile 
kupika, kuosha vyombo, kuchota maji 
na zingine zinazofanana na hizo.

Badala yake zilifanywa na dada zake 
wawili waliomfuatia kuzaliwa. Hata 
alipomaliza kula chakula chake mwe-
nyewe, baba yake alimkataza kwenda 
kuosha walau kikombe alichonywea 
mwenyewe.

Baba yake alikuwa akimpa kazi am-
bazo yeye alizitafsiri kuwa za kiume 
kama vile kufyeka nyasi ndefu zilizo-
zunguka nyumba yao, kwenda kukata 
migomba iliyokauka kwa ajili ya kuez-
eka choo, kuchimba mifereji maeneo 
ambayo maji yametuama kwenye ny-
umba yao na nyinginezo.

Pamoja na kwamba hayo yote yalim-
saidia kwa kuwa mjuzi wa stadi za kazi 
na kuweza kujimudu kuweza kufanya 
kazi yoyote, lakini kwa kiasi fulani alim-
laumu baba yake kwani ilimsababisha 
asijue kupika.

Kwa sasa anajitegemea mwenyewe 
wazazi wake akiwa amewaacha kijijini, 
akiwa mjini kusaka maisha, lakini mara 
nyingi alikuwa akila migahawani na 
kwa mama lishe badala ya kupika.

Na siku akiamua sasa kupika mwe-
nyewe, jiko la mchina linachafuka kwa 
moshi, huku masufuria yote yakiwa 
hayatamamiki kwa weusi unaotokana 
na moshi wa jiko.

Chakula chenyewe inakuwa Mungu 
nisaidie, wakati mwingine kinaiva, 
wakati mwingine hakiivi, au kinaungua. 
Kwa sababu anakula mwenyewe, basi 
wala haina shida.

Siku ya tatu alikuwa hajaosha sufuria 
la ugali lililokuwa kwenye meza am-
bayo ilikuwa imewekewa jiko pia.

Kitu ambacho huwa hasahau siku 
zote akishamaliza kusonga ugali kwa 
kubahatisha, ni kuloweka maji sufuria, 

Kwa sasa 
ana-
jitegemea 
mwe-
nyewe 
wazazi 
wake ak-
iwa ame-
waacha 
kijijini, 
akiwa mji-
ni kusaka 
maisha, la-
kini mara 
nyingi 
alikuwa 
akila miga-
hawani na 
kwa mama 
lishe 
badala ya 
kupika.

Harufu ya Panya-1

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba aliyomwelekeza aende kumuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
saa chache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani kwake, 
ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga mbele 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) mia kukwangua ukoko ulioanza ku-

toa harufu mbaya.
Akamaliza na kuanza kukwangua 

mwiko. Akajaribu pia kusugua na su-
furia lililoanza kuwa jeusi kwa moshi 
wa tambi za jiko la mchina, ambazo 
zilikuwa zimepandishwa na kuwa-
sha bila utaalam.

Akaridhika kuwa kila kitu kiko 
sawa. Akakusanya vyombo vyake 
akarejea ndani.

Alipoingia tu, akakutana na haru-
fu ile ile. Lakini safari hii iliongezeka 
kidogo. Ndipo alipogundua kuwa 
kilichokuwa kikitoa harufu awali, 
hakikuwa sufuria la ugali lililoachwa 
kwa siku tatu bila kuoshwa. Kuna 
kitu kingine ambacho hajakifahamu.

Hakuna na kabati, hivyo sufuria 
zake alikwenda kuziweka chini ya 
meza ile ambayo juu yake ilikuwa na 
jiko, pamoja na vitu vichache vilivy-
oonekana pale kama kibiriti, chupa 
tupu ya soda aliyonunua juzi na 
kuinywa, mshumaa ambao huwasha 
pale umeme unapozima kutokana 
na mgawo wa umeme.

Hakuwa mwingine ila ni Heri. Kija-
na aliyetoka Korogwe mkoani Tanga 
kusaka maisha jijini Dar es Salaam.

Baada ya kupambana kwa muda 
mrefu, sasa anaendesha maisha 
yake kutokana na kuuza viatu vya 
mitumba pale kwenye kituo cha 
Chanika.

Hufanya kazi hiyo jioni na usiku, 
kwa kutandika turubai kando ya 
barabara na kuvimwaga, kabla ya 
kuitia wateja.

Kazi hii angalau ilimwingizia ki-
pato cha kujikimu mwenyewe, ikiwa 
ni pamoja na kuweza kulipia kodi 
ya nyumba, kula na kuvaa kwa kiasi 
alichojaaliwa. Alipanga chumba ki-
moja.

Chumba chake kilikuwa cha uani, 
kikiwa moja kati vyumba vitatu vili-
vyokuwa uani, vilivyounganishwa 
kwenye safu moja, na mbele yake 
kubebwa na nyumba kubwa ny-
ingine ya vyumba sita, maeneo ya 
Chanika.

Ilishatimu saa sita kamili mchana 
na katika kunusa aligundua kuwa 
harufu ile haikuwa ya kitu kingine 
zaidi ya panya aliyekufa.

Hapo aliona sasa kuna kazi kubwa 
ya kufanya. Nayo ni kumsaka panya 
huyo na kumtoa ili mpenzi wake 
akiwasili asikutane na harufu hiyo 
kwani ni aibu kubwa.

Hakukuwa na kingine chochote 
zaidi ya kupekua chumba chote ili 
kumsaka, ingawa kwa anavyojua 
haitokuwa kazi rahisi.

ndiyo harufu nayo ilizidi.
Muda wa Nuru kufika ulikaribia. Njia 
mbadala aliyotumia kuondoa harufu 
ndiyo iliyoleta balaa zaidi.
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MAKALA MAALUM
HABARI BURUDANI

MWANAMUZIKI Nyota wa Nigeria, 
Rema amezidi kupata mafanikio baada 
ya albamu yake inayoitwa Rave & Roses, 
kufikiwa kiwango cha Platinum nchini 
Ufaransa. 

Albamu hiyo ni ya pili kwa muziki wa 
kiafrika kufikia hadhi hiyo ndani ya taifa 
la Ulaya.

Ndani ya albamu hiyo kuna nyimbo 
mbalimbali zenye ladha mbalimbali ya 
muziki kama Afro-rave, dancehall na ny-
imbo za Kiarabu.

Kufikia hadhi hiyo kubwa im-
echochewa na nyimbo maarufu kama 
vile Calm Down ambayo ilifika nambari 
tatu kwenye Chati ya Singles ya nchini 
Uingereza na baadaye kushika nafasi 
ya kwanza kwenye Billboard Hot 100 ya 
Marekani baada kurudiwa tena akim-
shirikisha Selena Gomez.

REMA 
HASHIKIKI 

TENA

M
SANII mkongwe wa Bon-
go Fleva, H Baba, amezi-
di kuonyesha upendo 
kwa watu wasiojiweza, 

baada ya kutembelea na kumka-
bidhi baiskeli ya walemavu, mkazi 
mmoja wa Mbezi Africana, mkoani 
Dar es Salaam.

Akizingumza wakati akikabidhi 
baiskeli hiyo, H Baba alisema lengo 

sio kutangaza misaada anayotoa, 
bali ni kuhamasisha wasanii wen-
gine kukumbuka kuwasaidia watu 
wanaohitaji misaada.

“Kutoa ni moyo na sio utajiri, ki-
dogo tulichonacho tunapaswa ku-
wapa furaha wahitaji, ninashukuru 
kampuni zote ambazo zimenipa 
ubalozi kwa kuniwezesha kumsaid-
ia ndugu yangu,” amesema H Baba.

Aliwashukuru wadau wake kama 
Sharobaro wa Insta na Sodox kwa 
kumuwezesha nguo na fedha  am-
bazo zote amemkabidhi mkazi 
huyo.

“Kwa kipekee namshukuru Dia-
mond Platnumz, Kharas, Iham, 
Dicksound na Lonely Nzali kwa ku-
niunga mkono katika jambo hili,” 
ameongeza H Baba.

H BABA ATOA MSAADA WA BAISKELI
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
IKEL Arteta amemsifu 
Pep Guardiola kama “ko-
cha bora zaidi duniani 
kwa maili moja” lakini 

anaamini Arsenal wanaweza kutoa 
kauli ya ushindi dhidi ya Manches-
ter City ili ‘kutikisa’ mbio za ku-
wania taji la Ligi Kuu England, timu 
hizo zitakapokutana leo.

Arsenal hawajashinda katika 
mechi nane walizotembelea kwe-
nye Uwanja wa Etihad kuanzia 
Januari 2015, wakipoteza mara saba 
huku wakichapwa mabao 4-1 Aprili, 
mwaka jana.

Urafiki wa muda mrefu wa Arteta 
na Guardiola unajumuisha miaka 
mitatu ya kufanya kazi pamoja aki-
wa msaidizi wake City kabla ya ku-
chukua usukani wa Arsenal mnamo 
Desemba, mwaka 2019.

“Pongezi zangu na kile ninacho-
hisi kwake hakika hakijabadilika,” 
alisema Arteta. 

“Kwa maoni yangu yeye ndiye 
kocha bora zaidi duniani kwa maili 

moja na ni mmoja wa watu wazuri 
ambao nimekutana nao kwenye 
soka.

“Hakika yeye ni mmoja wa wale 
ambao nimekuwa na furaha na 
kicheko zaidi kufanya nao kazi. Hiyo 
itakaa kwangu milele.

“Tumejitahidi sana kuwa katika 
nafasi tuliyopo, lakini tunatakiwa 
kwenda siku baada ya siku, tufanye 
mazoezi vizuri, tujiandae kila 
mechi. Tumefanya mengi ili tuwe 
hapa tulipo sasa tunatakiwa kukum-
batia nafasi hiyo na kwenda kwa ajili 
yake.

“Lazima uchukue hatua kali ili 
kuwa hapo na nadhani tumefanya 
makubwa katika misimu ya hivi ka-
ribuni. Tunakaribia zaidi na sasa ni 
jinsi gani tunaziba pengo hilo na ku-
jaribu kuwa bora zaidi yao.”

Arsenal walikuwa na faida ya 
pointi nane dhidi ya City mapema 
Aprili msimu uliopita na kushinda 
mechi mbili pekee kati ya tisa za 
mwisho, ikiwa ni pamoja na sare 
dhidi ya Liverpool, West Ham na 
Southampton huku timu ya Guar-

diola ikitwaa taji lao la tano katika 
misimu sita.

Akitafakari jinsi ya kuepuka hali 
kama hiyo wakati huu ambapo timu 
yake inaiongoza Liverpool kileleni 
mwa jedwali kwa tofauti ya mabao, 
Arteta alisema: “Kuna wakati un-
apokuwa Anfield na uko mbele kwa 
mabao 2-0 na unashindwa.

“Tulipata majeraha, kulikuwa na 
mchezo wa Sporting (kwenye Ligi 
ya Europa katika hatua ya 16 bora) 
na kulikuwa na sababu nyingi. Kisha 
kasi ikabadilika na kuwa mbaya na 
tulijitahidi kuendelea kwa sababu 
waliendelea kushinda. Walishinda 
14 au 15 mfululizo!

“Jumapili ni mchezo mkubwa 
kwa timu zote mbili. Utatupa nguvu 
kubwa tena ikiwa tutaenda huko na 
kuushinda. Bado kuna safari ndefu, 
ndefu na ndefu ya kufanya uwanja 
wa kushinda.”

Arteta alithibitisha Bukayo Saka 
(msuli wa paja), Gabriel Martinelli 
(mguu) na Gabriel Magalhaes (ki-
fundo) wote wanaweza kucheza 
dhidi ya City.

    Pia aweka wazi kwake Guardiola ndiye 
kocha bora duniani katika...

ARTETA: ARSENAL INA 
NAFASI KUITIKISA CITY

UNITED YAMTAKA OMLO
KLABU ya Manchester United imeingia katika 

kinyang’anyiro cha kumsajili mchezaji wa kimataifa 
wa Hispania, Dani Olmo, ambaye ana kipengele cha 
pauni milioni 52 kuondoka RB Leipzig msimu huu. 
Winga huyo mwenye umri wa miaka 25 pia anazivu-
tia Real Madrid, Manchester City, Chelsea na Totten-
ham. (Daily Mail)

JOSELU ANUKIA UNITED
WAWAKILI wa Manchester United wamekwen-

da Hispania kuwasaka wachezaji wapya akiwamo 
mshambuliaji, Joselu, mwenye umri wa miaka 24, 
ambaye anacheza kwa mkopo Real Madrid kutoka 
Espanyol, ni miongoni mwa majina kwenye orodha 
yao. (Relevo)

DAU LA BREMER LATAJWA
MANCHESTER United italazimika kulipa anga-

lau euro milioni sita ili kumnunua mchezaji wa ki-
mataifa wa Brazil, Gleison Bremer, mwenye umri wa 
miaka 27 ambaye anaichezea Juventus na msham-
buliaji wa Mashetani Wekundu, Mason Greenwood 
(22), anaweza kujumuishwa katika mpango huo. 
(Gazetta dello Sport)

BRATHWAITE AGOMBEWA EPL
MANCHESTER City na Newcastle United zita-

chuana na Manchester United katika kumsajili beki 
wa kati wa Everton na England wa kikosi cha umri 
wa chini ya miaka 21, Jarrad Brathwaite. (Football 
Transfers)

GUDMUNDSSON AWEKWA SOKONI
KLABU ya Italia ya Genoa inatarajia kupokea ofa 

msimu wa joto kwa mshambuliaji wa Iceland, Albert 
Gudmundsson, mwenye umri wa miaka 26, ambaye 
amekuwa akihusishwa na Tottenham Hotspur na 
West Ham. (Fabrizio Romano)

RAPHINHA ATAJWA NEWCASTLE
NEWCASTLE United iliwafuatilia wachezaji kad-

haa wa Brazil wakati wa mechi yao ya kirafiki dhidi 
ya England wiki iliyopita, huku winga wa Barcelo-
na, Raphinha mwenye umri wa miaka 27 na mlinzi 
wa Juventus, Gleison Bremer (27), wakiwa kwenye 
darubini yao. (Newcastle Chronicle)

LUKAKU ANUKIA SAUDIA

KUNA kishawishi kikubwa kwa mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Romelu Lukaku mwe-
nye umri wa miaka 30, ambaye kwa sasa yuko kwa 
mkopo AS Roma akitokea Chelsea kuhamia Saudi 
Arabia. (Calcio Mercato)

UNITED, SPURS VITANI
MANCHESTER United na Tottenham Hotspur zi-

namwania, Jean-Clair Todibo wa Ufaransa mwenye 
umri wa miaka 24, ambaye anaweza kupatikana kwa 
dau la pauni milioni 40 kutoka Nice msimu huu wa 
joto.(Talksport)

MOSQUERA AGOMBEWA ULAYA
KLABU ya Crystal Palace inataka kumsajili mlinzi 

wa Valencia mwenye umri wa miaka 19, Cristhian 
Mosquera, ifikapo  msimu wa joto, lakini wataka-
biliana na ushindani wa kumnunua mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Hispania kutoka Atletico Madrid. 
(Evening Standard)

ADAMS KUTUA WOLVES
KLABU ya Wolves inaongoza katika kinyang’anyiro 

cha kumsajili mshambuliaji wa Southampton na 
Timu ya Taifa ya Scotland, Che Adams, mwenye umri 
wa miaka 27, atakapokuwa mchezaji huru msimu wa 
joto. (Telegraph)
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MADRID, Hispania

REAL Madrid inafuatilia hali 
ya Trent Alexander-Arnold 
ndani ya Liverpool anapo-
karibia miezi 12 ya mwisho ya 
mkataba wake, kwa mujibu wa 
90min.

Alexander-Arnold mwe-
nye umri wa miaka 25, bado 
hajaanza mazungumzo ya 
mkataba mpya na Liverpool, 
ambao kipaumbele chake ka-
tika miezi michache iliyopita 
kimekuwa ni kutafuta uongozi 
mpya wa michezo na kumteua 
kocha mpya kufuatia uamuzi 
wa Jurgen Klopp kujiuzulu 
mwishoni mwa msimu huu.

Michael Edwards amerejea 
katika Kundi la Fenway Sports 
kama Mkurugenzi Mtendaji wa 
Soka, jukumu ambalo litamfan-
ya apewe madaraka katika 
shughuli za kila siku hapo Liv-
erpool, wakati Richard Hughes 

atakuwa mkurugenzi mpya wa 
michezo msimu huu wa joto. 

Lakini utafutaji wa kocha 
mpya unaendelea baada ya 
Xabi Alonso kutangaza hataon-
doka Bayer Leverkusen mwaka 
2024.

Kutokujua utambulisho wa 
kocha anayefuata inafahamika 
moja ya sababu kuu za kuche-

leweshwa kwa mazungumzo 
ya mkataba wa Alexander-Ar-
nold, huku beki huyo wa kulia 
akitamani kuelewa ni nini ko-
cha mpya amepanga kwa ajili 
yake, ikiwa ni pamoja na nafasi 
ambayo atacheza.

Muhimu zaidi, hakuna mvu-
tano kati ya Alexander-Arnold 
na Liverpool, kwani pande zote 

mbili zimekuwa wazi kuhusu 
hali zao na mazungumzo ya 
mkataba yakipangwa mara tu 
Liverpool watakapomtambua 
kocha mpya.

Hata hivyo, huku Alexander-
Arnold akiwa bado hajahakiki-
shiwa kubaki na Liverpool, 
Real Madrid wameongeza nia 
yao katika hali hiyo. 

Akionekana kama mtu mwe-
nye kipaji cha hali ya juu am-
baye anaweza kupatikana kwa 
ada ya manunuzi iwapo ma-
zungumzo na Liverpool yata-
vunjika.

Nia ya Madrid kwa Alexan-
der-Arnold inakuja baada ya ri-
poti za muda mrefu za kutaka 
kumsajili Reece James wa Chel-
sea kuonekana ngumu.

James hajawahi kuonyesha 
nia ya kutaka kuondoka Chel-
sea na anaendelea kujituma ki-
kamilifu na kuchukua unahod-
ha wa klabu. 

Madrid yamfuatilia Alexander-Arnold 

BARCELONA, Hispania

K
OCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernandez alithibitisha ata-
chukua hatua za kisheria 
dhidi ya wanahabari wawili 

ambao alisema walitengeneza habari 
kumhusu yeye.

Taarifa ziliibuka wiki hii zikidai 
Xavi hakufurahishwa na ripoti moja 
iliyosema alidai aliwataka makocha 
wote wa timu yake kuweka simu zao 
mezani ili abaini nani anavujisha siri 
za klabu hiyo.

Habari nyingine ilihusu mwandishi 
wa habari ambaye alidai Xavi alim-
tumia ujumbe akilalamika kuhusu 
ukosoaji aliochapisha, ambao ulika-
nushwa na vyanzo vya karibu na bosi 
wa Barca.

“Ninaelewa ukosoaji lakini kuna 
mipaka,” alisema Xavi katika mku-
tano na waandishi wa habari kabla ya 
mchezo wa LaLiga dhidi ya Las Pal-
mas uliochezwa kwenye Uwanja wa 
Olimpiki jana.

“Sitavumilia uongo au watu kubuni 
vitu. Ni wakati wa kusema vya kuto-
sha, ni uongo mkubwa, kwa hiyo sasa 
ni wakati wa kuchukua hatua.”

Xavi amevikosoa vyombo vya 
habari mara kadhaa msimu huu, 
akipendekeza Disemba vyombo vya 
habari hasi vilikuwa vinaathiri uche-
zaji wa timu yake.

Baada ya kufika robo fainali ya 

Ligi ya Mabingwa Ulaya mwezi huu, 
alitaja na kushutumu makala ya De-
semba ambayo ilisema Barca ilikuwa 
na “mzaha” wa mashindano haya ya 
Ulaya.

Mazingira makali ya vyombo vya 
habari yanayoizunguka klabu hiyo ya-
likuwa moja ya sababu zilizochangia 
Januari kutangaza atajiuzulu mwis-
honi mwa msimu huu. 

Tangu wakati huo, Barca hawaja-
fungwa katika mechi 10, na kutinga 
hatua ya nane bora ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya kwa mara ya kwanza tangu 
2020 na kupanda hadi nafasi ya pili 
kwenye LaLiga, ingawa wamepitwa 
alama nane nyuma ya vinara Real Ma-
drid.

Imesababisha wito kwa Xavi, am-
baye aliiongoza Barca kutwaa ubing-
wa wa LaLiga msimu uliopita, kusiti-
sha uamuzi wake na kujitolea kuinoa 
timu hiyo ya Katalunya mwakani.

“Ninashukuru watu wanataka niba-
ki, lakini hakuna kilichobadilika, nin-
afikiria maslahi ya klabu,” aliongeza.

Kiwango cha hivi karibuni cha 
Barca kilichangiwa na kuibuka kwa 
Lamine Yamal na Pau Cubarsí, am-
bao wana umri wa miaka 16 na 17 na 
tayari ni wachezaji wa kimataifa na 
Hispania. 

Mshambuliaji Yamal alilipa taifa 
lake sare ya 3-3 Jumanne dhidi ya Bra-
zil, akipokea pongezi kutoka Santiago 
Bernabéu.

XAVI KUWASHTAKI 
WAANDISHI WA 
HABARI

DORTMUND, Ujerumani

XAVI Alonso amethibitisha 
kubakia Bayer Leverkusen kwa 
msimu wa 2024-25 licha ya timu 
kubwa za Ulaya zikiwamo Bayern 
Munich na Liverpool kumwinda 
na kusema klabu hiyo ndiyo 
sehemu bora zaidi kwake kuende-
leza maendeleo yake kama kocha.

Alonso, ambaye anaiongoza 
Leverkusen kuelekea kutwaa 
taji la Ligi Kuu Ujerumani (Bun-
desliga), aliuambia mkutano na 
waandishi wa habari alitumia 
mapumziko ya kimataifa kufikiria 
chaguo lake na kufikia uamuzi 
wake mwenyewe.

“Umekuwa msimu wenye uvumi 
mwingi kuhusu mustakabali 
wangu,” alisema Alonso. 

“Nilitaka kutumia mapumziko 
ya kimataifa kutafakari vizuri 
zaidi na kuchukua uamuzi.

“Wiki iliyopita nilikuwa na mku-
tano mzuri na Simon (Rolfes, Mku-
rugenzi wa Michezo wa klabu) 
na Fernando (Carro, Mkurugenzi 
Mtendaji), na nilijulisha uamuzi 
wangu wa kuendelea kuwa kocha 
wa Bayer Leverkusen.

“Kwa hakika maamuzi yote, 
unahitaji kuchambua vizuri, na 
nilijaribu kuchukua yale sahihi, 
nilijaribu kuchukua yale ambayo 
yanakuja kwa njia ya asili, na 
kwa sasa ninahisi hii ndio mahali 
sahihi kwangu kujiendeleza kama 
kocha.

“Mimi ni kocha mchanga, lakini 
lazima nijisikie, na hivi sasa nina-
hisi hapa ndio mahali pazuri.”

Juzi vyanzo viliiambia ESPN 
Liverpool waliachana na mpango 
wa kumteua kiungo wao wa 
zamani kama mrithi wa Jurgen 
Klopp, wakati rais wa heshima 
wa Bayern, Uli Hoeness, alisema 
kumwajiri Alonso msimu huu wa 
joto “labda haiwezekani.”

Sifa ya Alonso kama kocha 
imekua haraka tangu kuteuliwa 
kwake pale BayArena mnamo Ok-
toba 2022 -- haswa msimu huu, 
ambapo timu yake bado haija-
poteza katika rekodi ya Ujerum-
ani ya mechi 38 na inaonekana 
uwezekano wa kumaliza ushujaa 
wa miaka 11 wa Bayern Munich 
kwenye Bundesliga.

“Ni mchakato, maendeleo ya 
timu ni sambamba na maendeleo 
yangu kama kocha,” aliongeza. 

“Huu ni msimu wangu wa kwan-
za kamili kama kocha. Bado nina 
mambo mengi ya kuthibitisha 
mwenyewe, uzoefu, na hivi sasa 
nina hali katika klabu ambayo 
ninahisi utulivu, mwenye furaha 
na timu na klabu.”

Alonso: 
Siondoki 
Bayern 
Leverkusen
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SIMBA: HATUJAKATA TAMAA
KUTINGA NUSU FAINALI CAF
Na Shufaa Lyimo

L
ICHA ya kupoteza mchezo wa 
kwanza ikiwa nyumbani, uongo-
zi wa Simba umesema bado una 
matumaini ya kutinga hatua ya 

nusu fainali ya mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika yanayoende-
lea.

Simba ilikubali kufungwa bao 1-0 na 
Al Ahly katika mechi ya kwanza ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam juzi usiku.

Akizungumza na gazeti hili mara 
baada ya mechi hiyo kumalizika,Meneja 
wa Habari na Mawasiliano wa Simba, 

Ahmed Ally, alisema licha ya kufung-
wa bao moja, lakini wachezaji wao  
walionyesha kiwango kizuri na wali-
pambana.

Ahmed alisema wachezaji wao wali-
pata nafasi nyingi za kufunga mabao 
lakini  walishindwa kuzitumia vyema na 
kupelekea kupoteza mchezo huo.

“Simba huwa hatupendi kukata tamaa 
mapema, tunaamini bado tuna nafasi ya 
kufanya vizuri katika mchezo wetu ujao 
wa marudiano utakaochezwa Misri, kila 
mmoja aliona jinsi tulivyocheza,” alise-
ma Ahmed.

Aliongeza kwa sasa wanakwenda ku-
fanya marekebisho kwa sababu bado 
malengo yao ni kuingia hatua ya nusu 

fainali katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika hayajapotea.

Aliongeza mpinzani wao alipata na-
fasi moja na alifanikiwa kuitumia, hivyo 
aliondoka na ushindi akiwa ugenini.

“Tutakwenda Misri tukifahamu lolote 
linaweza kutokea katika mchezo wetu 
huo, tunaomba mashabiki na Watanza-
nia waendelee kutuombea ili tusonge 
mbele, “ alisema meneja huyo.

Pia aliwashukuru mashabiki wao kwa  
kujitokeza kwa wingi uwanjani kwa  
lengo la kuwaongezea hamasa wacheza-
ji.

Al Ahly itaikaribisha Simba katika 
mchezo wa marudiano utakaochezwa 
Aprili 5, mwaka huu jijini Cairo, Misri.

Mchezaji wa timu ya Mipango Veteran, Emannuel Jastine (katikati), akimiliki mpira huku akizongwa na wachezaji 
wa timu ya Polisi Veteran katika mchezo wa kirafiki uliochezwa kwenye viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA  

Al Ahly yavunja rekodi ya Simba

Onesmo atamba 
kutoa kichapo

Yanga SC 
haikamatiki
nyumbani, 
ugenini

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Shufaa Lyimo

BONDIA chipukizi, Lucas Onesmo, 
amesema anaamini ataibuka mshin-
di dhidi ya mpinzani wake, Said 
Faraji, katika pambano lao ‘Hatukim-
bii Hatuogopi’ litakalofanyika siku ya 
Eid Pili mkoani, Morogoro. 

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Onesmo, alisema anaendelea vyema 
na maandalizi kuelekea pambano 
hilo huku akitamba atamaliza mape-
ma mchezo huo.

Bondia huyo alisema amejipanga 
kumchapa mpinzani wake mapema 
katika raundi ya kwanza.

“Hili pambano dhidi ya Faraji ha-
liniumizi kichwa, nitamchapa, yeye 
anasema kichwa chake hakina ubon-
go, sasa mimi nataka nimrudishie ili 
awe timamu, nitampa adhabu am-
bayo hataisahau, “ alisema Onesmo. 

Aliongeza mpinzani wake hana 
uwezo wa kumpiga kutokana na 
maandalizi anayofanya na kikubwa 
anataka kuwapa burudani mashabi-
ki wake. 

Naye Kocha Mkuu wa Onesmo, Fa-
dhili Kambi, alisema hana shaka na 
bondia wake kutokana na mazoezi 
anayompa. 

“Ninawaahidi mashabiki wetu tut-
akwenda kumpiga mpinzani, aingie 
ulingoni kwa tahadhari, ubongo 
wake tuliuchukua sisi maana huwa 
anasema hana ubongo,” alisema 
Kambi. 

“Tumecheza dhidi ya timu kubwa, tume-
fanya kosa moja wametufunga, wamepata 
nafasi moja wameitumia, kwa ujumla tu-
mecheza mechi nzuri na tumecheza vizuri, 
lakini hatukufunga. Kama hufungi huwezi 
kushinda, lakini tuna mechi ya marudiano, 
hatuna cha kupoteza.

Katika mechi kubwa hizi huwezi kupata 
nafasi nyingi kama hizi, niombe radhi ya 
mashabiki kwa sababu kama hakuna ma-
tokeo mazuri ni tatizo. Niseme tu tuna ma-
tatizo, kama wachezaji wanaingia ndani ya 
eneo la hatari mara saba na mnashindwa 
kufunga ni tatizo,” Benchikha alilalamika.

Aliongeza wachezaji wake walipambana 
na wamejaribu kucheza vizuri dhidi ya 
vigogo hao wa Afrika.

“Wachezaji wote wamecheza vizuri, 
Ngoma (Fabrice), Ntibazonkiza (Said), Kibu 

(Dennis), wachezaji wote wamecheza vi-
zuri. Kuna mchezo wa pili, hatuna cha 
kupoteza tunajiandaa kucheza mchezo 
wetu mkubwa, na leo (juzi), wachezaji 
wangu wamekuwa na mchezo mzuri, un-
apochezea dhidi ya timu kubwa, tumer-
uhusu bao dakika za mwanzoni,” alisema 
Benchikha.

Naye aliyekuwa Kocha Msaidizi wa Sim-
ba, Juma Mgunda, alisema wamecheza 
mpira mzuri lakini bao la mapema wal-
ilopata Al Ahly lilimaliza mchezo.

“Kwa jinsi tulivyocheza, tumemiliki 
mpira na kutengeneza nafasi zaidi ya sita 
lakini tatizo ni umakini wa washambu-
liaji kushindwa kufunga, ninaimani kubwa 
ndani ya siku tatu hizi benchi la ufundi 
litafanyia kazi na kwenda Misri kwa matu-
maini makubwa,” alisema Mgunda.

Makamu wa Rais wa Yanga, Arafat Haji, 
alisema anaona nafasi kubwa ya timu zote 

za Tanzania kutinga hatua ya nusu fainali, 
licha ya Simba kupoteza mchezo wa ny-
umbani. “Mpira ni mchezo wa makosa, hii 
mechi hajapoteza Simba pekee, Tanzania 
kwa sababu ilikuwa uwanjani kuipeperu-
sha bendera ya nchi, ninaimani nao wa-
naenda kufanya maajabu Misri,  na timu 
zote zinaweza kwenda nusu fainali,” alise-
ma bosi huyo wa Yanga.

Kocha Mkuu wa Al Ahly,  Marcel Koller, 
alifurahi kwa ushindi na alifahamu mchezo 
huo utakuwa mgumu kutokana na baadhi 
ya wachezaji wametoka katika majukumu 
ya timu za taifa na wakalazimika kusafiri 
moja kwa moja bila kupata muda wa ku-
punzika.

“Mchezo ulikuwa mgumu, huu umeisha 
na sasa tunahamisha macho yetu mchezo 
wa marudiano, utakuwa mgumu na tofauti 
kwa sababu bado hatujashinda, tunaongo-
za tu,” alisema Koller. 

mechi nyingi kila timu ikiwa 
imeshinda michezo 14 mpaka sasa.

Yanga mpaka sasa inaongoza 
kwa kufunga mabao mengi kwe-
nye ligi hiyo, ikiwa na magoli 49, 
lakini ikifuatiwa kwa karibu na 
Azam FC, ambayo yenye mabao 47 
mpaka sasa.

Hata hivyo, Yanga ina mchezo 
mmoja pungufu ukilinganisha na 
Azam ambayo imeshacheza mich-
ezo 21.

Yanga imetoa sare moja tu 
mpaka sasa, Simba ikiwa na sare 
tatu na Azam tano.

Takwimu pia zinaonyesha 
Yanga imeshinda michezo yote 12 
iliyocheza nyumbani, huku nane 
ikicheza ugenini ikifanya idadi ya 
mechi zake kuwa 20.

Katika mechi nane ilizocheza 
ugenini, imeshinda mechi tano, 
imepoteza mbili na sare moja.

Hata hivyo, timu hiyo imepoteza 
mechi mbili sawa na Simba na 
Azam ambazo zote zimepoteza 
idadi sawa za mechi.
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MAKALA MAALUM

   Benchika alia na washambuliaji 
wake, afunguka bao la mapema...
Adam Fungamwango na 
Saada Akida 

W
AKATI ushindi wa bao 
1-0 walioupata Al Ahly 
kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar 

es Salaam juzi usiku umehitimisha 
rekodi nzuri ya Simba nyumbani, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Abdel-
hak Benchikha, amesema washam-
buliaji wake walimwangusha katika 
mechi hiyo ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Simba juzi imepoteza mechi 
ya kwanza ya mashindano ya ki-
mataifa dhidi ya Waarabu hao ku-
toka Misri.

Lilikuwa ni bao la dakika ya nne 
likifungwa na Ahmed Nabil Koka, 
lilihitimisha rekodi nzuri ya Simba, 
lakini pia likiiweka katika  nafasi 
ngumu kuelekea mechi ya marudi-

ano ya robo ya michuano hiyo ita-
kayochezwa Ijumaa kwenye Uwan-
ja wa Kimataifa wa Cairo.

Simba ilikuwa haijawahi ku-
poteza mechi yoyote dhidi ya Al 
Ahly ikicheza nyumbani, lakini re-
kodi hiyo ilifikia kikomo juzi baada 
ya michezo tisa, tangu zilipokutana 
mara ya kwanza mwaka 1985.

Simba ilianza kucheza na Al Ahly 
Agosti 22, 1985 kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba jijini, Mwanza 
ikashinda mabao 2-1, ikiwa ni mi-
chuano ya Kombe la Washindi Afri-
ka, sasa Kombe la Shirikisho, lakini 
ikatolewa kwa kufungwa magoli 2-0 
ugenini, mechi ikifanyika Agosti 29, 
mwaka huo.

Februari 2, mwaka 2019 katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
hatua ya makundi, Simba ilifung-
wa mabao 5-0 ugenini, kabla ya 
kushinda goli 1-0 nyumbani, siku 10 

baadaye.
Simba ilishinda tena nyumbani 

dhidi ya Al Ahly bao 1-0 hatua ya 
makundi Ligi ya Mabingwa, Fabru-
ari 23, mwaka 2021, lakini ikaenda 
kufungwa bao 1-0 ugenini Aprili 9, 
mwaka huo.

Kwa mara ya kwanza Simba ilitoa 
sare nyumbani ya mabao 2-2 dhidi 
ya Al Ahly, Oktoba 20, mwaka jana 
kwenye michuano ya African Foot-
ball League, ikapata sare ya kwanza 
ugenini dhidi ya timu hiyo (1-1), Ok-
toba 24, mwaka jana.

Baada ya mechi hiyo kumalizika 
juzi, Benchikha alisema licha ya ku-
furahia kiwango kilichoonyeshwa 
na wachezaji wake, lakini alilala-
mika kukosa mabao saba ya wazi 
katika mchezo huo.  
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Jumapili Machi 31, 2024

AL AHLY YAVUNJA
REKODI YA SIMBA

Alonso: Siondoki Bayern Leverkusen   UKURASA  22

Na Adam Fungam-
wango

BAADA ya kumaliza 
dakika 90 za nyumbani 
za mechi ya robo fainali 
ya mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Mamelodi Sun-
downs kutoka Afrika 
Kusini, Yanga imeweka 
rekodi nne kwenye Ligi 
Kuu Bara ambayo ilisi-
mama kupisha kalenda 
ya michezo ya kimataifa.

Ikiwa inaongoza katika 
msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara baada ya 
kujikusanyia pointi 52, 
Yanga ndiyo timu inay-
oongoza kwa kushinda 
mechi nyingi zaidi, ikitoa 
sare chache, timu yenye 
mabao mengi, lakini pia 
imeshinda mechi zote il-
izocheza kwenye uwanja 
wa nyumbani.

Kwa mujibu wa 
takwimu za dawati la 
michezo la Nipashe, 
Yanga imeshinda mich-
ezo 17 ambapo hakuna 

timu yoyote mpaka sasa 
iliyoshinda idadi hiyo ya 
michezo.

Timu hiyo imeshinda 
idadi hiyo ya michezo 
ikiwa imecheza mechi 20 
tu, hivyo ni mechi tatu 
tu ambazo haikupata 
ushindi.

Mechi hizo ni zile 
mbili ilizopoteza dhidi 
ya Ihefu FC, ikifungwa 
mabao 2-1 kwenye 
Uwanja wa Highland 
Estates, Mbarali, Oktoba 
4, mwaka jana, mechi ya 
mzunguko wa kwanza 
na nyingine ni Machi 17, 
mwaka huu ilipofungwa 
mabao 2-1 dhidi ya 
Azam FC, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Yanga imepata suluhu 
mechi moja dhidi ya 
Kagera Sugar, Februari 
2, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Kaitaba ul-
ioko Bukoba, Kagera.

Simba na Azam zin-
afuatia kwa kushinda 

Yanga haikamatiki
nyumbani, ugenini

INAENDELEA  UK 23

INAENDELEA  UK 23

Mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis (kushoto), akijipanga kumtoka beki wa Al Ahly kutoka Misri 
katika mechi ya hatua ya  robo fainali ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi usiku. Simba ilifungwa 
bao 1-0. PICHA: SIMBA SC
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