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Wanafunzi
974,332
EDELTLE
shule
kidato cha
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UKURASA 3

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Mohamed Mchengervva akizungumza na waandishi wa habari Dar es
Salaam jana, kuhusu kukamilika kwa uchagum wa wanafunzi wanaojiunga na kidato cha kwanza mwakani. Kulia ni
Katibu Mkuu Ofisi va Rais, Adolf Nduguru na Naibu Waziri TAMISEMI, Zainabu Katimba. PICHA: IMANI NATHANIEL

Samia aagiza Wallokula
bilioni 67/- za zabuni
wachunguzwe
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HABARI KITAIFA

Makamu
wa Rais,
Dk. Philip
Mpango,
akiwasili
katika
Kituo cha
Miku-
tano cha
Kimataifa
cha Arusha
(AICQ)
kufungua
Mkutano
MKkuu wa
Mwaka wa
Viongozi
wa Taasisi
va Kuzuia
na Kupam-
bana na
Rushwa
jana.
PICHA:
OFISI YA
MAKAMU
WA RAIS

Samia aagiza waliokula bilioni
67/- za zabuni wachunguzwe

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

MAKAMU wa Rais, Dk.
Philip Mpango ameagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUK-
URU) kupiga ‘darubini’ ya
kiuchunguzi kwa wakati
wote kwenye matumizi
ya mitandao na simu ka-
tika kuhamisha fedha za
rushwa wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa Rais, Wabunge na
Madiwani  utakaofanyika
mwakani.

Mbali na kuelekeza nguvu
zaidi katika uchaguzi ujao,
pia ameelekeza TAKUKU-
RU kufanyia kazi Taarifa
ya Ukaguzi ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Ununuzi wa
Umma (PPRA) kwa taasisi
44 za umma zilizokaguliwa
mwaka 2022/23.

Dk. Mpango
akizungumza jana
Arusha, wakati alipokuwa
akifungua mkutano mkuu
wa mwaka wa viongozi wa
TAKUKURU. Makamu wa
Rais alimwakilisha Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Kwa mujibu wa Dk. Mpan-
go, taarifa hiyo ya ukaguzi
ya PPRA inaonesha zabuni
15 zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 6727 zimetolewa kwa
kutumia maelezo ya zabu-
ni (tender specifications)
yenye kubagua baadhi ya
wazabuni.

“Wazabuni walichaguliwa
na kupewa mikataba 25
yenye thamani ya Sh. bilioni
56.7 pasipo kuidhinishwa
na Bodi ya Zabuni. Aidha,
majadiliano ya mikataba
23 ya taasisi saba, yenye
thamani ya Sh. bilioni 64.5
yalifanyika bila kuwapo
mpango wa mahojiano,

alikuwa

yaani ‘negotiation plan’.

“Lakini pia, mikataba 60
yenye thamani ya Sh. bilioni
54, ilitiwa saini pasipo kui-
dhinishwa na Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali
(AG). Na mikataba 10 ya un-
unuzi kwenye taasisi tano
yenye thamani ya Sh. bilioni
748 iliongezwa muda bila
kufuata utaratibu.

“Sasa yote haya yanadhi-
hirisha kuwa katika taratibu
za ununuzi vipo viashiria
vikuu vya rushwa. Kwa
hiyo ni vyema TAKUKURU
ifanyie kazi taarifa hizi na
kuchukua hatua stahiki,”
aliagiza.

Katika hotuba yake hiyo,
Dk. Mpango alitaja maeneo
tishio yanayotikisa kwa
rushwa hivi sasa nchini
kuwa ni sekta za ardhi, Jeshi
la Polisi, rushwa kubwa
kwenye ukusanyaji mapato
ya serikali kuu na kwenye
halmashauri na zabuni.

“Vitendo vya rushwa
bado vinaonekana katika
sekta mbalimbali hadi sasa,
na yako maeneo mengi
yanayotajwa. Kuna tatizo
kubwa ardhi, kuna tatizo
polisi, kuna rushwa kubwa
ya rushwa kwenye kusan-
yaji wa mapato ya serikali
kuu na kwenye halmashau-
ri.

“Kuna upande wa zabuni,
kwenye miradi mbalimbali
ya maendeleo, kuna rushwa
kwenye upatikanaji leseni
lakini pia upande wa uch-
aguzi na kadhalika.

“Na wananchi wetu bado
wana malalamiko juu ya
rushwa na kunyimwa haki.
Taarifa za kila mwaka za
TAKUKURU, lakini pia PPRA
zinathibitisha,” alisema.

Kbla ya Makamu wa Rais

kuagiza hayo, Mkurugenzi
Mkuu wa TAKUKURU nchi-
ni, Crispin Chalamila, alise-
ma rushwa sasa ni tatizo
la kidunia lenye madhara
makubwa kwa mtu, jamii,
nchi na kimataifa.

Alisema rushwa imetumi-
ka kupoka haki za watu kwa
kumnyang’anya kwa mfano
haki ya ardhi, yeye aliyesta-
hili na kumpa yule asiyes-
tahili, kwa sababu mwenye
jukumu la kutoa haki ame-
pokea fedha au kuahidiwa
kupewa fedha akipindisha
sheria.

“Uwezeshaji wa serikali
tunaopata, umetuwezesha
kwa mfano kuokoa fedha
zaidi ya Sh. bilioni 18 kupitia
operesheni mbalimbali za
uchunguzi pamoja na ufua-
tiliaji miradi ya maendeleo,”
alisema Chalamila.

Naibu Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - Utumishi wa
Umma na Utawala Bora,
Deus Sangu, akizungumza

katika ~ mkutano  huo,
alisema katika kipindi cha
mwaka 2022/23-2024/25,

TAKUKURU imepewa vibali
vya ajira 1,190 vya watumi-
shi wapya wa wilaya, mikoa
na vituo maalumu kulinga-
na na uhitaji.

Alisema taasisi hiyo pia
imepewa magari mapya 195
yaliyogharimu Sh. bilioni
39.174, majengo ya ofisi 23
zenye thamani ya Sh. bilioni
12.5 na kuimarisha matumi-
zi ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA)
kwa kutandaza mfumo na
kununua vifaa, jumla ya Sh.
bilioni 3.446.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email:customerrelations@
guardian

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, amewataka
wanachama wa chama hicho kutokata
tamaa, bali wawe na roho ya ujasiri na
kupambana.

Amesema misukosuko inayotokea
ndani ya chama hicho isiwatishe bali ni
sehemu ya maisha, akiendelea kusisiti-
za taasisi yoyote ni lazima ipitie katika
misukosuko.

Mbowe alitoa kauli hiyo juzi jioni
wakati akizindua ofisi ya CHADEMA
Wilaya ya Kinondoni, mkoa wa Dar es
Salaam.

“Kazi za siasa hazipaswi kukata
tamaa, tusikubali kuingiza roho za
ukataji tamaa, tuwe na roho za uja-
siri wa kupambana, na tunapoingiza
roho za kukata tamaa, ndipo tunaanza
kutafutana uchawi, hatupaswi kutafu-
tana uchawi.

“Tuna kila sababu ya kuimarishana,
kujengana, kukumbatiana kuisaidia
CHADEMA yetu ikawe bora zaidi. Na
mimi kama mwenyekiti wa kipindi
changu, nitahakikisha jambo hili ninali-
simamia kwa nguvu kubwa sana,” alise-
ma Mbowe.

Mwenyekiti huyo pia aliwaomba
viongozi na wanachama wa chama hi-
cho kuendelea kusimamia nidhamu ya
chama.

“Niwaombe viongozi wangu, ni-
mesikia matamko mbalimbali kuhusu
mambo ya nidhamu, jambo hili ni
jema, kasimamieni nidhamu, na si tu
kutukanwa Mbowe, kutukanwa kiongo-
zi mwenzetu yeyote, hata angekuwa wa
wilaya, wa jimbo, sisi lazima tuijenge fa-
milia, na familia haiwezi kuwa taasisi ya
kutukanana, familia inakuwa taasisi ya
kujengana na kutiana matumaini.

“Kasimamieni nidhamu, si kwa kuan-
galia sijui wewe ulimtukana Mbowe...
hapana! Kwa kuangalia wewe ni kion-
gozi wa chama, huwatukani viongozi
wenzako.

“Hata mnapotofautiana makosa au
mitazamo, kawaone kama ni watu
ambao wana haki hiyo, mrekebishane,
mnyooshe mambo, taasisi hii ikawe
imara zaidi,” aliagiza Mbowe.

Mwenyekiti huyo aliwaambia wana-
chama wake hao wakati akizindua ofisi
hiyo ya chama chake wilayani Kinon-
doni kuwa ni lazima waendelee kuishi
kwa matumaini ili kulinda imani ya
chama hicho, wakizingatia malengo ya
chama chao.

“Wala misukosuko isiwatishe, ni se-
hemu ya maisha, ukishakuwa huna
misukosuko kwenye taasisi, wewe ni
mfu! Nimesema mara nyingi na nitaru-
dia mara nyingi.

“Sisi chama chetu ni chama amba-
cho kinaishi, kinabadilika, kinatafuta
mbinu mpya, tunamtafuta kila mmoja
wetu, awe ni kijana ni mama, mzee,
mtoto, kila mmoja wetu ana mchango
na anapaswa kuwa wa mchango katika
chama chetu.

“Kwahiyo tusikubali umoja wetu
kama taasisi, tukatofautiana katika
mawazo, tukaona yule aliwaza tofauti
ana dhambi.. hapana! Tutaendelea
kujengana, kuimarishana, kusaidiana,
kuongozana, kuonyana ili kwa pamoja
tukaijenge CHADEMA yenye nguvu ke-
sho kuliko ilivyo kuwa jana,” alisema

 Mbowe asema CHADEMA wasiogope

Mbowe.

Alisema chama hicho kwa sasa kime-
kuwa tofauti na ilivyokuwa miaka ya
nyuma, akiwataka wanachama kuen-
delea kukijenga na wasitoke kwenye
mstari.

“Hiki chama awali kilikuwa ni cha
watu wachache, leo kimekuwa ni cha-
ma cha kitaifa, wapo ambao ni wana
CHADEMA, wapo ambao siyo wana
CHADEMA, wote wanaona CHADEMA
ndio tumaini pekee lililobaki katika
taifa hili.

“Hawa watu tukiendelea kuimarika
watakuja CHADEMA, hatimaye tut-
akuwa jeshi kubwa kuliko chochote
kinachoweza kufikiriwa na hapo ndoto
yetu ya kuliongoza taifa letu itakuwa
inakwenda kutimia.

“Mungu awabariki, mkae kwa am-
ani, mwendelee kukijenga chama, na
kukilinda na kulindana wenyewe kwa
wenyewe ili wote tusitoke kwenye msi-
tari,” alisema Mbowe.

UCHUKUAJI FOMU

Wakati huo, Katibu Mkuu wa chama
hicho, John Mnyika, jana alitangaza
mchakato na ratiba ya uchaguzi wa
chama ngazi ya taifa na mabaraza yake
kwa kufungua dirisha la kuchukua na
kurejesha fomu za kugombea nafasi
mbalimbali kuanzia leo hadi Januari 5
mwakani.

Nafasi zinazogombewa ni za Mwe-
nyekiti Taifa, Makamu MwenyeKiti
Bara, Makamu Mwenyekiti Zanzibar,
Katibu Mkuu Baraza la Wazee (BAZE-
CHA) Bara, Naibu Katibu Mkuu Bara,
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar na Mweka
Hazina.

Wengine ni wajumbe watano wa
Baraza Kuu ambao wanne kutoka Tan-
zania Bara na mmoja kutoka Tanzania
Zanzibar, pamoja na wajumbe 20 wa
Mkutano Mkuu ambao 15 kutoka Tan-
zania Bara na watano kutoka Tanzania
Zanzibar.

Mnyika pia alitolewa ufafanuzi hoja
za Lissu kuhusu uadilifu ndani ya cha-
ma, ikiwamo ya kupenyezwa fedha
chafu, akitoa angalizo kuwa hoja za
aina hiyo zilipaswa kutolewa kwa ku-
fuata utaratibu wa ndani ya chama hi-
cho badala ya ilivyo sasa - kutoa tuhu-
ma nje ya utaratibu wao wa ndani.

“Nisisitize tu kama mtendaji mkuu
wa chama, kwa nafasi yangu, ikiwa
kuna kiongozi yeyote au mtu yeyote
kwa maana ya mwanachama wa
CHADEMA, ana tuhuma dhidi ya yey-
ote, aziwasilishe ili zishughulikiwe kwa
mujibu wa katiba, itifaki na maadili ya
chama na si kutoa tuhuma za jumla-
jumla, bila kusema kwamba ‘hapa kuna
huyu anatuhumiwa na hili na hili’.

Na katika hatua yoyote ile ya uende-
shaji wa CHADEMA, tukipata tuhuma
ambazo tunaona zina ushahidi wa
kushughulikiwa, tutapeleka kwenye
vikao vya kikatiba vya chama ambavyo
kwa ngazi ya taifa.

“Tuhuma yoyote inayohusu mtu
yeyote kwenye ngazi ya taifa, inapele-
kwa kwenye Kamati Kuu ya chama na
yenyewe inaweza kuamua ama kushu-
ghulika na tuhuma hiyo yenyewe au
kuikabidhi kwa Kamati ya Maadili ya
Taifa ya chama,” alisema.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email:customerrelations@guardian
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Mwili wa
mfanyabiashara
alivepotea wakutwa
mochwari

Na Maulid Mmbaga

ZIKIWA zimepita siku sita tangu kuripotiwa
tukio la kupotea kwa mfanyabiashara, Daisle
Ulomi, mkazi wa Mikocheni jijini Dar es Sa-
[aam, amekutwa amefariki na mwili wake
kuhifadhiwa katika Hospitali ya Rufani Mwa-
nanyamala.

Ulomi alikuwa ni mfanyabiashara wa fedha
za mitandao ya simu eneo la Sinza Kijiweni
na Mwenge, alipotea katika mazingira yenye
utata Desemba 11, mwaka huu alipomuaga
mke wake anakwenda kufuatilia mzigo
bandarini.

Akizungumza na Nipashe, baba mkwe wa
Ulomi, Japhet Munisi, alisema mke wa mare-
hemu alipigiwa simu jana kutoka hospitali na
kuambiwa kwamba kuna mwili umeonekana
uko katika chumba cha kuhifadhia maiti (mo-
chwari).

Alisema, alikwenda, hospitalini na kuukagua
mvv||| huo na kuutambua kuwa ni wa Ulomi.

“Tulipata taarifa hizi majira ya saa 7:00
mchana kwamba kuna mwili uko mochwari,
ilibidi niende mimi Hospitali ya Mwanany-
amala kwa sababu ndugu wengine wako nje
ya Dar es Salaam na nilithibitisha kuwa ni
Ulomi, kwa sasa wanafamilia vvanakaa kujadili
kwamba atazikwa Moshi au wapi,” alisema
Munisi.

Aidha, baada ya kuthibitisha kuwa ni Ulomi
aliwauliza wahudumu wa hospitali, lakini ha-
wakutaka kumpa maelezo ya kina kwamba
mwili huo ulifikaje eneo hilo.

“Niliwauliza askari waliokuwapo eneo hilo
kwamba mwili wa Daisle umefikaje hospitali,
wakasema wanafanya uchunguzi kwanza
ndipo watatoa taarifa,” alisema Munisi.

Taarifa zilizopatikana mitandaoni, zilieleza
kuwa siku hiyo (Desemba 11), Ulomi aliondoka
Sinza Kijiweni saa sita mchana, aliaga kuwa
anakwenda Mbagala, bandari kavu kuka-
gua kontena lake baada ya kuitwa na watu
waliodai walikuwa wanashughulikia kulitoa
bandarini.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa Ulomi aliondoka
ofisini kwake akiwa na usafiri wa pikipiki
akiendesha mwenyewe na tangu siku hiyo
hakuonekana tena hadi mwili wake ulipopati-
kana akiwa amefariki.

Nipashe lilimtafuta Kamanda wa Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro
na alipopigiwa simu ilipokewa na msaidizi
wake na kueleza kuwa kamanda (Muliro) yuko
kwenye kikao, lakini kuhusu suala hilo uchun-
guzi unaendelea na utakapokamilika taarifa
kamili zitatolewa.

'Wanafunzi 974,332 wapangiwa
shule kidato cha kwanza

Na Pilly Kigome

WANAFUNZI 974,332 waliofanya
mtihani wa kumaliza elimu ya msingi
mwaka 2024 wamechaguliwa kujiunga
na shule za sekondari za serikali kuanza
masomo ya kidato cha kwanza 2025.

Kati ya hao wasichana ni 525,225 na
wenye mahitaji maalamu jumla ni 3,067.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa, alitan-
gaza matokeo hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na vyombo vya habari.

Alisema uchaguzi wa kujiunga na ki-
dato cha kwanza mwaka wa masomo
2025 umezingatia kigezo cha ufaulu wa
mtahiniwa anayechaguliwa. Kila mta-
hiniwa aliyefanya mtihani na kupata

: jumla ya alama ya ufaulu kati ya 121 hadi

300 amechaguliwa na kupangiwa shule
ya sekondari ya serikali.

Mchengerwa alisema, shule za se-
kondari walizopangiwa wanafunzi zipo
katika makundi mawili za bweni na
kutwa.

Za bweni zimegawanyika katika
makundi matatu ambayo ni kwa wenye
ufaulu wa juu, amali za kihandishi (ufun-
di) na bweni taifa ambazo zimepangiwa
wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali
ya nchi kwa kuzingatia mgawanyo wa
nafasi uliobainishwa na vigezo vilivy-

owekwa ili kuimarisha utaifa.

Shule za bweni kwa wanafunzi we-
nye ufaulu wa juu zimegawanya kila
mkoa kulingana na idadi ya watahiniwa
wa darasa la saba waliotahiniwa katika
mkoa husika kwa kutumia kanuni ya
kugawa nafasi hizo bila kujali idadi ya
watahiniwa waliotahiniwa katika hal-
mashauri.

“Shule hizo ni Msalato, Mzumbe,
Kilakala, IIboru, Tabora Girls na Tabora
boys,” alifafanua.

Nafasi za Shule za Sekondari za Amali
za Kihandisi zimegawanywa kwa kila
mkoa kulingana na idadi ya watahiniwa
wa darasa la saba kwa mkoa husika kwa
kutumia kanuni ya kugawa nafasi hizo
kitaifa.

Shule hizo ni Tanga Tech, Moshi Tech,
Musoma Tech, Bwiru Boys, Ifunda Tech,
Iyunga Tech. Mtwara Tech, Mwadui
Tech na Chato.

“Na vivyo hivyo mgawanyo wa na-
fasi katika shule za bweni kitaifa ka-
tika kila halmashauri kwa kufuata
idadi ya watahiniwa kwa kutumia
kanuni ya kugawa nafasi hizo,” alisema.

Shule za wanafunzi wenye ufaulu wa
alama za juu, jumla ya wanafunzi 809
wamechaguliwa kati yao wasichana 329
na wavulana 480.

Shule za Amali za Kihandisi jumla ya

Katibu Mkuu wa Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Lucia

Pande, akitoa salamu za mwaka kwa waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, na kuelezea mafanikio na changamoto walizokutana nazo
katika utendaji kazi kwa kipindi hicho chote. PICHA: SABATO KASIKA

wanafunzi 1,174 wamechaguliwa,
kati yao wasichana 197 na wa-
vulana 977, shule za Bweni Taifa
jumla ya wanafunzi 6,810 wa-
mechaguliwa kati yao wasichana
5,199 na wavulana ni 1,611.

Kwa upande wa shule za kutwa
jumla ya wanafunzi 965,539 wa-
mechaguliwa kujiunga na shule
za sekondari kati ya hao wasi-
chana ni 519,500 na wavulana ni
446,039.

Aidha, alisema serikali ilifanya
maandalizi mapema ili kuhakiki-
sha kuwa wanafunzi wote wa-
takaofaulu mtihani wa kumaliza
darasa la saba mwaka 2024 wa-
najiunga na elimu ya sekondari
ifikapo Januari 2025.

“Kutokana na maandalizi hayo
wanafunzi wote 974,332 wataan-
za muhula wa kwanza wa maso-
mo wa mwaka 2025 utakaoanza
Januari 13, 2025,” alisema.

Wakati huohuo, aliwataka wa-
zazi na walezi kufanya maandal-
izi ya kutosha kwa watoto wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza kuepuka kuchelewa
kuripoti shuleni.

Pia, wakuu wa mikoa, maka-
tibu tawala wa mikoa, wakuu
wilaya na wakurugenzi kuhakiki-
sha maandalizi yote yanakami-
lika kwa wakati kupokea wa-
nafunzi hao.

Nipashe \
‘ WhatsApp Chaneli '.

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu

Watatu mbaroni tuhuma mauaji kada CCM

Na Francis Godwin, IRINGA

JESHI la Polisi mkoani Iringa
linawashikilia watu watatu kwa
tuhuma za mauaji ya aliyekuwa
Katibu wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM), Wilaya ya Kilolo mkoa-
ni Iringa, Christina Kibiki.

Kada huyo aliuawa usiku wa
kuamkia Novemba 13, mwaka
huu, nyumbani kwake baada
ya kuvamiwa na watu wasioju-
likana.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari jana, Kamanda wa
Jeshi la Polisi Mkoa wa Iringa,
SACP Allan Bukumbi, alisema
baada ya kutokea kwa kifo hicho

waliendesha operesheni na ku-
wakamata watu mbalimbali am-
bao waliwahoji.

Kamanda Bukumbi alisema
wanaendelea na msako wa ku-
wakamata watuhumiwa wen-
gine na kwamba kuna baadhi
watawakamata muda wowote
kuanzia sasa upelelezi utaka-
pokamilika na kufikishwa ma-
hakamani.

Aidha, aliwataka wananchi
kuendelea kutoa ushirikiano wa
kuwafichua wahalifu kwa kuwa
ushirikiano wa Jeshi la Polisi na
wananchi utasaidia kupunguza
uhalifu.

Katika tukio lingine, Kamanda

Bukumbi alisema Jeshi la Polisi
mkoani humo linamsaka askari
polisi Rogers mwenye namba
F.4987 wa Kituo cha Polisi Ipo-
golo, pamoja na askari wa Jeshi
la Akiba, Thomas Mkembela kwa
tuhuma za kumuua Nashon Kiy-
eyeu (23), mkazi wa Nyamhanga,
Kata ya Kitwiru, Manispaa ya Ir-
inga.

Kamanda Bukumbi alisema
mauaji hayo yalitokea Desemba
14, mwaka huu, na Sajenti Rog-
ers kwa kushirikiana na mgambo
walimkamata mtuhumiwa huyo
kwa kuiba simu na kumpiga hadi
kupoteza fahamu.

Alisema kuwa Sajenti Rog-

ers alipokea taarifa kutoka kwa
mwananchi mmoja ambaye ha-
kumtaja jina kuwa anamtuhumu
Nashon Kiyeyeu kumwibia simu,
ndipo aliposhirikiana na mgam-
bo huyo kumkamata.

Kamanda Bukumbi alisema
baada ya kumkamata wana-
daiwa walimpiga mtuhumiwa
huyo hadi kupoteza fahamu na
kumpeleka katika hospitali bin-
afsi na kisha Hospitali ya Rufani
ya Iringa, lakini baadaye alifariki
dunia.

Alisema baada ya tukio hilo,
askari na mgambo huyo wa-
likimbia kusikojulikana na Jeshi
la Polisi Mkoa wa Iringa linaen-

delea kuwasaka.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, baba wa mare-
hemu, Lusia Kiyeyeu alisema
alipata taarifa za kukamatwa
kwa mtoto wake kutoka kwa
dada yake alikokuwa anafanya
kazi.

Alisema kuwa baada ya ku-
pata taarifa hizo alifuatilia kit-
uoni hapo, lakini hakumkuta
kijana wake wala askari aliyem-
kamata.

Kiyeyeu alisema baadaye al-
ienda Kituo Kikuu cha Polisi Ir-
inga, lakini pia hakumkuta wala
hakukuta jalada katika kituo hi-
cho.
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Baadhi ya madarasa ya Shule ya Msingi Lipumba, wilayani Mbinga, mkoani Ruvuma yalivyo sasa

Madarasa chakavu yanavyowaweka

hatarini wanafunzi, walimu na elimu
-DED ajitetea mzigo mkubwa wa shule, bajeti haitoshi

Na Mwandishi Wetu aliyekuwa
MBINGA

SEHEMU ya kwanza ya ripoti
hii jana, ilifafanua kwa kina uji-
rani wa madarasa chakavu ya
shule na makaburi yenye mi-
aka 90, unavyoathiri taaluma
shuleni. Endelea na simulizi ya
janga lingine la uchakavu wa
madarasa na vyoo...

MIUNDOMBINU  shuleni im-
echakaa, hivyo usalama wa wa-
nafunzi na walimu wao uko re-
hani. Watendaji wa serikali nao
wanathibitisha kulitambua hilo,
lakini utetezi wao bajeti iliyopo
mikononi haikidhi kufanikisha
ukombozi hivi sasa.

Hicho ndicho kilichoko katika
Shule ya Msingi Lipumba, wilayani
Mbinga, mkoani Ruvuma. Imebe-
ba jina linaloshabihiana na mwa-
nasiasa na mtaalamu wa uchumi,
Prof. Ibrahim Lipumba.

Shule hiyo ni zao la Azimio la
Mwaka 1974, lakini uhalisia ulioko
shuleni haufanani na azimio hilo
wala mahitaji ya kitaaluma.

Dhima ya Azimio la Musoma ni
kuhakikisha kila mwananchi ana-
pata elimu iliyo bora. Operesheni
maendeleo kwa kuwapanga wa-
nanchi katika vijiji ili warahisishi-
we utoaji huduma za kijamii, iki-
wamo elimu.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Denis Malekano (54), anakiri shu-
leni kwake Lipumba kuna hali ngu-
mu ya miundombinu iliyochakaa
na haitoshi, akifafanua kuwapo
vyumba saba vinavyotumiwa na
wanafunzi 451 (wasichana 229).
Kati yake, viwili vina hali mbaya,
hata kuwaweka hatarini watumiaji
wake, wanafunzi na walimu.

Anaendelea: “Vyumba vitano
vinavyotumiwa na wanafunzi
wa darasa la tatu hadi la saba, ni
vibovu sana, vina nyufa! Tunaji-
tahidi kutatua changamoto kwa
mashauri.

“Kuna darasa jipya lenye vyum-
ba viwili na ofisi ya walimu lina-
nayo inajenga darasa moja kwa aji-
li ya wanafunzi wa darasa la awali.
Fedha zilitolewa mwaka 2023/24,”
anasema Mwalimu Malekano,
akifafanua madarasa yenye nyufa
yalijengwa mwaka 1972, miaka 52
iliyopita.

Mwandishi wa habari hii ame-
baini madarasa hayo mbali na
kuwa na nyufa, hayatoshelezi wa-
nafunzi 451 waliopo; sakafu im-
ebomoka na mahali pengine pana
mashimo.

Plasta kwenye baadhi ya kuta
imebanduka kiasi kwamba un-
aweza kuhesabu idadi ya matofali.
Katika moja ya madarasa mlango
umeshangolewa na kuwekwa
pembeni ndani ya darasa hilo;
mabati ya paa yana kutu na ishara
zote za kuoza.

Mwalimu Malekano anasema
walimu kwa nafasi yao, wame-
kubaliana madarasa mawili yenye
hali mbaya zaidi ya uchakavu, ya-
situmike ili kunusuru uhai wa wa-
nafunzi na walimu, isipokuwa pe-
nye dharura ndipo wanalazimika
kuyatumia.

“Kwa mfano, wakati wa Mtihani
wa Taifa wa Upimaji Darasa la
Saba Mwaka 2022, tulikuwa na wa-
nafunzi 144. Tulihitaji vyumba sita.
Hatukuwa na namna, tukayatumia
(madarasa chakavu) hivyohivyo!

“Wanafunzi wa darasa la kwan-
za na la pili wanatumia chumba
kimoja cha darasa. La kwanza wa-
naingia darasani saa moja asububi
hadi saa 5:30 asubuhi, wanawapi-

sha darasa la pili ambao wanaoso-
ma hadi saa 10:30 jioni,” anasema.

VYOO TAABANI
Idadi hiyo ya wanafunzi 451
kutoka Shule ya Msingi Lipumba,

nyingine ya pili inayohusu vyoo.

Viko katika hali mbaya inayokin-
zana na uhalisia wa Sera ya Elimu
na Mafunzo ya Mwaka 2014 (mare-
jeo ya 2023) na maelekezo mbal-
imbali, yakiwamo mapendekezo
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) ya Machi
2017.

Mwalimu Mkuu Malekano ana-
taja idadi ya matundu ya choo
shuleni ni 12 (saba ya wasichana
229 na matano kwa ajili ya kaka
zao 222). Vilevile, safu ya walimu
na mkuu wao, wako 12, wanao-
tumia matundu mawili.

Mwandishi alishuhudia hali
mbaya ya matundu hayo ya vyoo
vya wanafunzi, uchakavu wa
sakafu yake na kwa macho kuna
viashiria vya kuporomoka wakati
wowote. Kingine kinachokinzana
na kanuni za afya na usalama, ni
hali ya kuta zenyewe zilizojengwa
kwa matofali ya kuchoma, zina
kiashiria cha kubomoka.

“Hivi vyoo vilijengwa na wanaki-
jiji, havikufikia viwango. Vimetitia
mara nne; mara ya kwanza vilititia
mwaka 2020. Bahati nzuri viliti-
tia tukiwa likizo, hivyo havikuleta
madhara kwa mwanafunzi yeyo-
te. Mwaka 2021, 2023 na mwaka
huu mwezi Februari vilititia tena.
Hakuna mwanafunzi aliyedhuri-
ka,” Mwalimu Mkuu anamfafan-
ulia mwandishi.
pumba, Mathias Mpangala, ana-
dokeza hatua za tahadhari walizo-
chukua kwa kiwango cha bajeti ya

ya vyoo vya wanafunzi, mradi
unaoendelea sasa.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014 (marejeo ya 2023)
inaelekeza kiwango kinacho-
takiwa shuleni ni kila tundu
moja la choo litumiwe na wa-
nafunzi 20 wa kike au 25 wa
kiume.

Kwa mantiki hiyo, Shule ya
Msingi Lipumba yenye wa-
nafunzi 451, ina uhitaji wa
matundu 11 kwa ajili ya wasi-
chana 229 waliopo na tisa kwa
wavulana 222. Hivyo, jumla ya
matundu yanayohitajika sasa
ni 20.

Sera tajwa pia inaelekeza
uwiano wa madarasa na wa-
nafunzi uwe darasa moja kwa
wanafunzi wasiozidi 45. Hivyo,
shuleni Lipumba kunahitajika
vyumba 10 vya madarasa kwa
gjili ya wanafunzi wake 451
waliopo.

MAKAZI YA WALIMU

Hali hiyo ndiyo inayotawala
katika nyumba tatu za makazi
ya walimu, akiwamo mkuu
wao Malekano, ingawa zilijeng-

wako mjini Mbinga, umbali wa
Km18.1.

“Walimu tupo 12 (wanawake
tisa). Wawili wamepanga Kkiji-
jini Lipumba, umbali wa Km
moja kutoka shuleni,” anatam-
ka Mwalimu Mkuu Malekano,
akiwa na ufafanuzi kwamba
walimu wanaoishi shuleni
majirani zake wawili ni mwan-
amke na mwanambke.

Mwalimu Malekano analala-
mika kwamba, hata uhalisia
wa makazi zinakopatikana
nyumba hizo, hauendani na
ramani rasmi zilizoelekezwa

na Ofisi ya Rais - TAMISEMI,
akidokeza mabati yamechakaa
na vyoo viko nje.

“Shule ina choo cha walimu
cha kisasa chenye matundu
mawili. Kilijengwa na wanaki-
jiji mwaka 2010. Kabla ya hapo
kulikuwa na choo chenye tun-
du moja kwa ajili ya walimu
wote - wanaume na wanawake.
Kilijengwa mwaka 1975 na wa-
anafafanua.

Ofisa Elimu Msingi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbinga,
Veronica Justine anakiri ku-
tambua uhalisia na madhira
yanayowapata wanafunzi wake
shuleni Lipumba, alikataa ku-
toa ufafanuzi kwa kauli: “Niki-
zungumzia suala hili nitakuwa
ninakiuka taratibu. Msemaji
wa halmashauri ni mkurugen-
Zi”

Kwa upande wake, Msemaji
wa halmashauri hiyo, Joseph
Kashushura, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbinga, anakiri na
kuitolea maelezo kwamba:
“Nina taarifa kuhusu changa-
moto ya miundombinu katika
shule hiyo. Nina shule za msin-
gi 168, nyingi zilijengwa zama-
ni, majengo yake yamechakaa
kama hiyo ya Lipumba.

“Bajeti haitoshi kufanya ma-
boresho kwa shule zote kwa
wakati mmoja. Tunajitahidi ku-
jenga miundombinu mipya na
kuboresha iliyopo kwa kadri ya
bajeti inavyopatikana.”

*ITAENDELEA KESHO

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email:customerrelations@
guardian
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Mkurugenzi Jatu adai amekubaliana
na walalamikaji kesi dhidi yake iishe

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA Mkurugen-
zi wa Jatu, Peter Gasaya
(33), anayekabiliwa na
kesi ya uhujumu uchumi
kwa kujipatia Sh. bilioni 5.1
kwa njia ya udanganyifu,
amedai mahakama kuwa
wamekubaliana na walala-
mikaji kesi hiyo iishe.

Hivyo, anaomba mazun-
gumzo na Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) ya yeye
kukiri kosa yaendelee.

Gasaya alidai hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Geofrey Mhini wa
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam wakati kesi hiyo il-
ipoitwa kwa ajili ya kuta-
jwa na kuangalia hatua ya
upelelezi ilipofikia.

Wakili wa Serikali, Frank
Lomuli alidai kesi hiyo il-
itwa kwa ajili ya kutajwa,
upelelezi  haujakamilika
na akaomba tarehe ny-
ingine ya kutajwa kwa kesi

hiyo.

Baada ya kudai hayo,
mshtakiwa alipewa nafasi
azungumze. Alidai kuwa
awali alipokuwa kwenye
makubaliano (plea bar-
gaining) alizungumza na
walalamikaji wakakubali-
ana kwamba kesi hiyo
iishe, kwahiyo anaomba
yaanze upya.

Wakili Lomuli alidai
makubaliano hayo yal-
ishindikana na pia in-
awezekana makubaliano
hayo kuanza, lakini hadi
upelelezi ukamilike kwan-
za ndipo wataingia katika
makubaliano hayo.

Hakimu Mhini aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Desem-
ba 30, mwaka huu kwa
ajili ya kutajwa na kuan-
galia hatua ya upelelezi
ilipofikia, hivyo mshtaki-
wa ataendelea kukaa ru-
mande.

Mshtakiwa Gasaya ana-
daiwa kuwa kati ya Januari
Mosi, 2020 na Desemba

31, 2021, jijini Dar es Sa-
laam, akiwa Mkurugenzi
wa kampuni hiyo, alijipa-
tia Sh. 5,139,865,733 kutoka
Saccos ya Jatu kwa njia ya
udanganyifu, jambo am-
balo ni kinyume cha she-
ria.

Ilidaiwa kuwa alijipatia
kiasi hicho cha fedha kwa
madai ya kuzungusha na
kukizalisha kiasi hicho
kwa kuwekeza katika
mazao ya kilimo na kupata
faida zaidi, jambo ambalo
alifahamu si kweli.

Mshtakiwa Gasaya
anatuhumiwa  kutakati-
sha fedha hizo zilizokuwa
katika akaunti ya Jatu ili-
yoko benki ya NMB Tawi la
Temeke kwa kujirushia
katika mitandao ya simu
(miamala).

Inadaiwa kuwa mshtak-
iwa huyo alifanya hivyo
huku akijua fedha hizo zi-
natokana na kosa tangulizi
la kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu.

Uwekezaji TPA wavutia meli za kigeni

Na Joseph Mwenda-
pole

UWEKEZAJI uliofanywa
na Mamlaka ya Bandari
(TPA) katika Bandari ya
Mtwara umevutia meli
nyingi za kigeni katika
usafirishaji wa korosho
kwenda katika masoko
ya kimataifa na kuufanya
msimu wa 2024/2025 wa
zao hilo la biashara kuwa
wa mafanikio.

Mafanikio hayo yana-
tokana na maboresho ya
bandari hiyo yanayofany-
wa na serikali katika ku-
saidia ukuaji wa biashara
ya korosho zinazozalish-
wa katika mikoa ya Kusini
kwenye masoko ya ki-
mataifa.

Mmoja wa wafanyabi-
ashara wa korosho mkoa-
ni Mtwara, Omega Ma-
kanjiro, alisema jana kuwa
uwekezaji huo umeweze-
sha meli tatu kuhudumiwa
kwa wakati mmoja katika
gati mpya na ya zamani,
jambo lililochangia na
kampuni nyingi za meli
kupeleka meli zao katika
Bandari ya Mtwara na wa-
fanyabiashara kusafirisha
biashara zao kwa urahisi.

Aliipongeza TPA kwa
juhudi za kuboresha hu-
duma katika bandari hiyo
na kuishauri iendelee kui-
tangaza kutokana na hu-
duma zake zilizoboreshwa
ili kuvutia kampuni ny-
ingine za meli zaidi.

Naye Herman Colman
kutoka kampuni ya ETG,

alisema msimu huo ume-
kuwa mzuri zaidi kwao,
kwa kuwa tangu kuanza
kwa msimu huu wame-
shasafirisha tani 40,000,
ikilinganishwa na 26,000
walizosafirisha katika
msimu uliopita.

“Hii inatokana na ubore-
shaji wa huduma na
uwapo wa meli za kuto-
sha katika kutoa huduma
tunachukua na kusafirisha
mizigo yetu kwa wakati na
hii inapunguza gharama
kwa mteja, ambaye ndiye
mtumiaji wa mwisho,”
alisema.

Aliipongeza TPA kwa
kuongeza mitambo na
mashine za kisasa, jambo
lililoongeza ufanisi na uw-
ezo wa kuhudumia shehe-
na nyingi kwa wakati.

Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Korosho Tanza-
nia, Francis Alfred, alith-
ibitisha kuwa uzalishaji
wa korosho umeongezeka
mwaka huu na hadi sasa,
wameuza tani 238,000.

Aliongeza kuwa hakuna
changamoto yoyote ya
meli au makasha ya kube-
ba korosho kwa msimu
huu, tofauti na misimu ya
nyuma.

Alisisitiza kuwa ush-
irikiano wa karibu kati ya
wanunuzi na wasafirishaji
ni muhimu ili kuhakiki-
sha msimu huu unakuwa
endelevu katika kuunga
mkono juhudi za serikali
za kuinua hali za wakuli-
ma.

Taarifa ya TPA ilisema

kuwa hadi mwishoni mwa
mwezi Novemba 2024,
TPA kupitia Bandari ya
Mtwara imeshahudumia
shehena ya korosho ghafi
tani 133,000 kwa ajili ya
masoko ya kimataifa,
ongezeko kubwa la tani
72,921, ikilinganishwa na
tani 60,079 zilizohudumi-
wa katika kipindi kama
hicho mwaka 2023 na
kwa mujibu wa TPA, hili ni
ongezeko la asilimia 121.
Taarifa ya TPA im-
eongeza kuwa meli 17
tayari zimefika na kuhu-
dumiwa katika Bandari
hiyo na kati ya hizo, 14
zimepakia shehena ya
makasha (Container Ves-
sels), huku tatu zikibeba

korosho  zilizopakiliwa
kwa magunia.
Taarifa hiyo ilisema

kuwa jumla ya makasha
3,366 tayari yamepaki-
liwa na kuondoka kutoka
Bandari ya Mtwara, kati
ya makasha 7,621 yaliyopo
katika bandari hiyo kwa
ajili ya kubeba zao hilo la
biashara.

Ilisema serikali im-
ewekeza zaidi ya Sh. bilio-
ni 157.8 kuboresho Bandari
ya Mtwara na mafanikio
hayo ni sehemu ya ma-
tokeo ya uwekezaji huo.

Ilisema kabla ya
uwekezaji huo, korosho
zote kutoka mikoa ya Kusi-
ni zililazimika kusafirish-
wa kwa malori hadi Dar es
Salaam ili zisiweze kusa-
firishwa kwenda masoko
ya kimataifa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA

A

MWALIKO KWA WADAU WA KUSHIRIKI KATIKA SHUGHULI ZA KIKOSI
KAZI CHA MABORESHO YA SERA ZA KODI (TASK FORCE ON TAX

REFORMS) KWA AJILI YA MATAYARISHO YA BAJETI YA 2025/26

Kamati ya Maboresho ya Sera za Kodi (Task Force on Tax Reforms) inayohusika na
matayarisho ya Bajeti ya Serikali 2025/26 itaanza kazi yake mwezi Februari 2025. Vikao kazi
vya Kamati vitazinduliwa na Kongamano la Kodi na Uwekezaji Kitaifa ambalo litafanyika
mwezi Januari 2025.

Kila mwaka, Kamati hii, imekuwa ikipokea maoni ya wadau, kufanya uchambuzi, na
kufanikisha majadiliano ya masuala mbalimbali yanayohusiana na sera za kodi na usimamizi
wake. Maoni hayo yamekuwa na mchango mkubwa katika uandaaji wa sera na yamesaidia
katika kuunda mfumo wa kodi ambao umewezesha utatuzi wa masuala mbalimbali ya kodi
kwa ufasaha na uwazi.

Malengo ya sera za kodi kwa mwaka 2025/26 ni pamoja na kuboresha mazingira ya kufanya
biashara ili kuvutia uwekezaji; kuwezesha ukuaji wa biashara ndogondogo na za kati kwa
ukuaji endelevu wa uchumi; kuimarisha mazingira ya ulipaji kodi kwa hiari; upanuzi wa wigo
wa kodi; kuongeza matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika usimamizi wa kodi; kuimarisha

usimamizi wa sheria za kodi; na kuweka utaratibu mzuri wa ulipaji wa ada na tozo mbalimbali.

Ili kufanikisha kazi hiyo, Kamati inakaribisha ushiriki wa taasisi za Serikali, sekta binafsi,
asasi zisizo za Serikali, taasisi za dini, jamii ya wasomi, taasisi za utafiti na wataalamu
wengine katika sekta ya uchumi kwa kutoa maoni ya kuboresha sera za kodi kwa maandishi.
Maoni hayo yanapaswa kuonesha yafuatayo:

i. Biashara, kampuni, taasisi, chama/vyama au makundi ambayo yanawakilisha;

ii. Mapendekezo ya mabadiliko ya kisera na mapato ya Serikali yanayotokana na kodi na
yasiyo ya kodi, ikiwa ni pamoja na uchambuzi wa sekta, maeneo au aina ya walipakodi
ambao wataathirika, na kwa namna watakavyoathirika;

iii. Makisio yaathari kwenye uchumina mapato ya Serikali katika mwaka huu wa utekelezaji
na katika miaka ijayo;

iv. Sababuza mapendekezo ya mabadiliko kwenye sera za mapato, hususan uchambuzi wa
namna ambavyo mapendekezo hayo yataisaidia Serikali kufanikisha malengo yake
makuu; na

v. Pale ambapo mapendekezo yanapunguza mapato ya Serikali (hata katika kipindi cha
muda mfupi), mapendekezo hayo yaoneshe bayana hatua za kufidia upungufu wa
mapato ambao utajitokeza.

Kamati inatarajia kupata mapendekezo yatakayowezesha majadiliano yenye tija kati ya
Serikali na Wadau.

Mapendekezo yawasilishwe kuanzia tarehe ya tangazo hili hadi tarehe 31Machi 2025 kupitia
lango (portal) lifuatalo: https://maoni.mof.go.tz/. Maoni yatakayowasilishwa baada ya
tarehe ya mwisho hayatapokelewa.

Mapendekezo yanaweza pia kuwasilishwa kwa anuani ifuatayo:
Sekretariati ya Kamati ya Maboresho ya Mfumo wa Kodi,

Wizara ya Fedha,
Idara ya Uchambuzi wa Sera,
Jengo la Hazina (Ghorofa ya Pili),
18 Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P 2802,
DODOMA.
AU
Barua Pepe: mathias.kadebe@hazina.go.tz au salha.mzee@hazina.go.tz

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na Mathias Kadebe 0713 694 895; au Salha Mzee 0652
447 944,
Pia tembelea tovuti yetu: www.mof.go.tz.

Tangazo hili limetolewa na:

KATIBU MKUU - HAZINA
Desemba, 2024

218298402
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Nchi za Afrika zijiimarishe
masoko ya kimataifa

MACHI 21,2018, nchi za Afrika zilitia saini mkataba wa makubaliano
ya Eneo Huru la Biashara (AfCFTA), ambalo linakadiriwa kuwa na
watu zaidi ya bilioni 1.2 na pato la dola za Marekani trilioni 2.5 kwa
mwaka.

Vipo vigezo ambavyo vitawawezesha wafanyabiashara wa Tan-
zania kulifikia soko hilo na masoko mengine ya kimataifa ambayo
yanaruhusu nchi nyingine kuuza huduma na bidhaa zake nchini.

Moja ya kigezo ni kuwa na biashara iliyosajiliwa ambayo inatunza
kumbukumbu zake za kifedha, mauzo, ununuzi, uzalishaji (kwa
wenye viwanda), na namna wafanyabiashara wanavyozingatia
ajenda ya dunia ya maendeleo endelevu kwa sekta zote.

Hapa nchini, zipo mamlaka na taasisi zinazoratibisha masu-
ala ya biashara na kuthibitisha uhalali wake, ambazo ni muhimu
wananchi wazitumie kikamilifu ili AfCFTA na masoko mengine
yawanufaishe Watanzania.

Moja ya taasisi hiyo ni Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), ambayo inasajili kampuni, majina ya biashara, nembo za
biashara, leseni za viwanda, miliki ubunifu na uvumbuzi (hataza).

Takwimu za BRELA zinaonyesha kwamba ni Watanzania wach-
ache wanaomiliki biashara changa, ndogo na za kati wanaoona
umuhimu wa kuzisajili. Kibaya zaidi ni kwamba ni wavumbuzi
wachache zaidi, wanaojisajili kwa wakala huo.

Jambo la kusikitisha ni kwamba gharama za kujisajili zinahimilika
ukilinganisha na hasara ambayo mtu anaweza kuipata kwa kutoil-
inda biashara yake kisheria.

Mathalani, kiwanda kidogo chenye mtaji wa chini ya Sh. milioni
10, kinachosindika unga, viungo au kinazalisha mafuta kinasajiliwa
kwa Sh. 50,000 inayolipwa mara moja tu katika uhai wake wote.

Kwa wavumbuzi, ada ni Sh. 22,000 inayolipwa kwa awamu mbili
na Sh. 4,000 kila mwaka baada ya kusajiliwa. Hiki ni kiasi kidogo
ambacho bila shaka, Mtanzania mwenye nia ya kufanyabiashara
kwa uaminifu, anamudu kuilipa.

Kama tunavyofahamu, mazingira ya Afrika kwa maana ya changa-
moto zinazoikabili jamii zinafanana kwa kiasi kikubwa; inasikitisha
kuona mtu anabuni kitu kinachoweza kutatua changamoto kwe-
nye jamii, anakiweka mtandaoni, anakipa na jina, bila kulinda jina
wala uvumbuzi wenyewe.

Hali ni hiyo hiyo wakati wa maonyesho ya biashara kama ya Ki-
mataifa ya Sabasaba ambayo yako mbioni kuanza; unakuta mbuni-
fu anaeleza hatua kwa hatua namna alivyofanikiwa kubuni zana
fulani ya kuwasaidia wakulima au wananchi katika sekta muhimu,
baada ya maonyesho hanufaiki na ubunifu wake kwa kuwa wajan-
jawachache wanaamua kwenda kuisajili BRELA na kuanza kuizali-
sha. Hii ni hasara sio kwake pekee bali kwa nchi pia.

Mpango wa serikali wa kuboresha mazingira ya biashara nchini
umeweka njia rahisi za kujisajili ambayo ni kupitia mtandao (ORS),
unapata huduma zote za kurasimisha biashara yako ukiwa sehe-
mu yoyote yenye intaneti.

Tunaeleza haya ili kuukumbusha umma kwamba wajasiriamali
wetu wanaweza kuzalisha bidhaa nzuri, kutoa huduma bora, tu-
kajitangaza mtandaoni lakini mwisho wa siku, tutakuta kile tuna-
chouza kimelindwa kisheria na mtu mwingine; ambaye ataku-
ruhusu kuendelea kutumia nembo au jina ulilobuni, kwa kumlipa
mamilioni ya fedha kwa kuwa tu ameshajisajili.

Sheria itamlinda ambaye ameitii. Hata kama utakuwa mwan-
zishili wa huduma, jina, uvumbuzi au nembo, usipoisajili halafu
akatokea mgeni akaisajili nchini, hutaweza kujitetea kwa sababu
hutambuliki kwenye mifumo ya kisheria.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI inaendelea na juhudi za ku-
jenga shule za sekondari za wasicha-
na za masomo ya sayansi na hisabati
kila mkoa ili kuimarisha ufundishaji
na ujifunzaji wa masomo hayo.

Lengo la kufanya hivyo ni kutoka-
na na baadhi ya wanafunzi wa kike,
kuyakimbia masomo hayo kwa mael-
ezo kwamba ni magumu, hatua iliyoi-
fanya serikali kuamua kuja na mkakati
huo.

Wakati kukiwa na jitihada hizo, baa-
dhi ya watu wameanza kufanya hu-
juma ambazo huenda zikasababisha
lengo la serikali kuimarisha ufundis-
haji na ujifunzaji wa masomo hayo
kukwama.

Kuna hujuma ziliwahi kutangazwa
na vyombo vya habari kuwa mifuko
zaidi 600 ya saruji yenye thamani ya
Sh. milioni 15, inayodaiwa kuwa ni ya
ujenzi wa sekondari ya wasichana ya
mkoa wa Mara ilikutwa katika nyumba
ya mtu.

Shule hiyo inajengwa eneo la Bu-
lamba, Halmashauri ya Wilaya Bunda,
na kwamba semeti hiyo ilikuwa ime-
pelekwa nyumbani kwa mhusika huyo
wilayani humo.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Dk. Vin-
cent Anney, anashuhudia mifuko hiyo
na kusema tukio hilo ni la aibu na hali-
kubaliki, huku akithitibisha kuwa ame-
jiridhisha kwamba saruji hiyo ni mali
ya serikali.

Katika uthibitisho wake anasema
saruji hiyo ni mali ya serikali, kwa
kuwa miradi ya serikali inajengwa kwa
saruji yenye kiwango cha ubora wa
42.5, tofauti na ile saruji ya mtaani am-
bayo ni 32.5.

Je, katika mazingira hayo ya hujuma,
ni kweli miradi ya ujenzi wa sekondari
hizo utakamilika kwa kiwango kina-
chotakiwa? Naona iko haja kwa seri-
kali kufuatilia kwa karibu ujenzi wa
sekondari hizo.

Inawezekana kukawa na hujuma ya
aina hiyo au zaidi katika mikoa min-
gine inayotekeleza mradi wa ujenzi wa
sekondari za mkoa kwa ajili ya maso-
mo ya sayansi kwa wanafunzi wa kike.

MKuu wa
Wilaya ya
Bunda, Dk.
Vincent
Anney,
anashuhu-
dia mifuko
hiyo na
kusema
tukio hilo
ni la aibu
na hali-
kubaliki,
huku aki-
thitibisha
kuwa ame-
jiridhisha
kwamba
saruji hiyo
ni mali ya
serikali.
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' Sekondari hizi zisihujumiwe

Hivyo, kama inawezekana, kuwe
na ufuatiliaji wa karibu wa ujenzi wa
sekondari hizo katika mikoa yote ili
kubaini kama hakuna hujumaili ku-
hakikisha inatekelezwa kwa kiwango
kinachotakiwa.

Inawezekana pia mikoa mbalimba-
li imeshakamilisha ujenzi wa sekond-
ari hizo, lakini kwa hujuma za miradi
ya maendeleo ambazo hujitokeza, ni
vyema ukawapo ufuatiliaji wa kina.

Hatua hiyo itasaidia kuwafanya
wanafunzi hao kusomea katika
mazingira bora na salama, bila ku-
wapo hofu ya majengo kujengwa
chini ya kiwango kwa sababu ya uba-
dhirifu wa saruji au vifaa vingine vya
ujenzi.

Kikubwa zaidi ni kushirikisha wa-
nanchi katika hatua zote za awali za
mradi hadi umaliziaji ili nao waweze
kuufuatilia na kutoa taarifa iwapo
kutakuwa na dalili za hujuma zozote
watakazobaini.

Ninaeleza hivyo kwa sababu se-
kondari hizo ni za umma, kwani
umma ni wananchi wenyewe ambao
wanapaswa kujua miradi ya maen-
deleo inayotekelezwa katika maeneo
yao ili waweze kuilinda.

Hujuma katika miradi inayotekele-
zwa na serikali isiwe sehemu ya
kawaida katika maisha ya kila siku.
Kama ambavyo ilidhibitiwa katika
ujenzi wa shule za msingi, ilidhibiti-
we pia kwenye ujenzi wa sekondari
hizo za masomo ya sayansi kwa ajili
ya wasichana.

Miaka ya nyuma ilikuwa ni kawai-
da kuona ujenzi wa madarasa ya
shule za msingi ukitekelezwa chini
ya kiwango, kwani kuta zilikuwa
zikipasuka baada ya ujenzi au sakafu
kuharibika huku mabanzi yakitu-
mika kupanua, lakini sasa hilo limei-
sha.

Tanzania itajengwa na Watanzania
wenyewe, hivyo ni muhimu kuzinga-
tia uzalendo badala ya kutanguliza
ubinafsi au ulaji ambao mwisho
wake ni kutekeleza miradi chini ya
kiwango na kuongeza hasara kwa
taifa.
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TRA yaendelea
kutoa elimu

kwa walipakodi

kukuza pato
la taifa

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) mkoa wa kikodi
Tegeta imesema itaendelea
kutoa elimu kwa walipakodi
na wafanyabiashara ili waone
umuhimu wa kulipa kodi hiyo
kwa hiari, hivyo kukuza pato
la nchi.

Msaidizi wa Ukaguzi na Uhiari
wa Ulipaji Kodi, Maigloria Sar-
ia, aliyasema hayo juzi baada
va kuwatembelea walipakodi
eneo la Goba, Wilaya ya Kinon-
doni, Dar es Salaam.

Alisema mamlaka hiyo inaen-
delea kusogeza huduma hizo
kwa wafanyabiashara wa
mkoa huo ili kuwarahisishia na
kuepuka kupoteza muda mwin-
gi kusafiri hadi makao makuu.

“TRA katika kampeni yetu
ya mwezi huu wa Desemba
tumelenga kuendelea kutoa
elimu na kurudisha asante kwa
walipakodi wetu, kuwasikiliza
na kuchukua maoni yao katika
kuelekea mwaka mwingine
hasa katika ukusanyaji mapato
va serikali ili kulipa kodi bila
usumbufu,” alisema Maigloria.

Mkurugenm wa Kampuni ya
GAF International Group Lim-
ited, Flora Erasto alipongeza
serikali kwa kuweka mazingira
mazuri ya kufanya biashara na

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akizungumza katika kikao kifupi na Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mapato
ya Oman, Nasser Khamis Al- Jashmir, kuhusu namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya Oman na Tanzania katika

eneo la kodi ili kurahisisha ufanyaji biashara kwa faida ya nchi hizo mbili. Waziri yuko katika ziara ya kikazi Mus-
cat, Oman. PICHA: WIZARA YA FEDHA

‘Vyama upinzani ni vigumu
kushika dola, vimevurugwa’

Na Mussa Mwangoka, nyumbani kwake mjini vina nafasi ya kushiriki ~ vyote vya siasa ili kuondoa
légrs]%ﬁ( # irli/ aTORﬁalr(nV\gav\l/( (.l; ﬁ%rankboudai KATAVI Mpanda, alipotoa maoni kwenye maendeleo sintofahamu ya baadhi yao
waaminifu na kuahidi kuende- _ yr?lke kuhusq Watanza- Alivita- 2 nchi kwa maana kushindwa' kushiriki kikamili-
lea kufanya vizuri katika eneo KADAwaChamaChaMapin- nia kuviamini vyama Ka lazi ya kuwa na wawak- fuuchaguzi.
hilo la kulipa kodi kwa serikali. duzi (CCM) na Mbunge mstaa-  vya upinzani na kuvipa R@'aZIMa  jiqhi katka vyombo Makamu Mwenyekiti wa

JIIPp vijipange

Flora alisema wataende- fu wa Jimbo la Mpanda Mjini, dola. ljipang vya maamuzi, kama CHADEMA Kanda ya Maghar-
lea kuwa waaminifu katika Said Amour Arfi, amesema Alfi ambaye aliwahi VIZUrina vitaondolewa kabisa ibi, Masanja Katambi, alisema
kUatr?thE!E,Zaayﬁ |€i‘c aynOtg ﬁg]tblfayg' kwa sasa ni vigumu kwa Wa- kuwa makamu mwe- Yc:.:ra:zuepya nikutowatendeahaki  anaona huo ndio muda mwa-
W IWa xurany IKd DI~ tanzania kuviamini vyamavya nyekiti wa CHADEMA »  wananchi. faka wa upinzani kushika dola
ashara zao kwa kufuata sheria ; ; ; ; ; japokuwa ; ; -

- . siasa vya upinzani na kavipa Taifa na Mbunge wa ) Akizungumzia kwa kuwa tangu kuingia kwa

nl\3|1:[aar2§/te1| Egz?\l/\léol\é\é%([\gvuahi - dhamana ya kuongoza nchini  Jimbo la Mpanda kwa ba:lo VIna  luhusu  uchaguzi mfumo wa vyama vingi nchini
B&B Specialized Polyclinic kwa kuwa vimevurugwa. miaka 10 mfululizo kupi- Mafastya  yis0 wa madiwani, wamepata uzoefu.
Dk. Bhavin Jani alisema wako Alivitaka lazima vijipange tia chama hivyo kabla KUKUama  y.hin0e na  Rais, Alikiri kwamba serikali ya
tayari kuendelea kuiunga vizuri na vianze tena upya, ya kukihama na kurejea KUChUKUA  gjisera Tume Huru  awamu iliyopita ilikandamiza
mkono serikali kwa kulipa kodi japokuwa bado vina nafasi CCM. ;‘:ﬂ'_‘a";ea? ya uchaguzi inapas- upinzani, lakini hiyo haiondoi
kwa uaminifu na kwa kufuata ya kukua na kuchukua na Alisema kwa mtizamo wa kutenda haki kwa utayari wa wao kuchaguliwa
taratibu na sheria zinazosima- kuleta fikra zao mbadala wake kwa sasa vyama mMbadala maana ya michakato na kuongoza dola kwa kuwa
mia shughuli za biashara. kwa ajiliya maendeleoyanchi vya upinzani havina Kwa ajili yote iwe ya wazi, uundwaji wa serikali una wigo
klﬁ%gﬁmi \};\/Uaﬂrjwasag grﬁl\gﬁa i hii. nafasi ya kuaminiwa na }:I’:I?oae:- pia ione uwezekano mpana na si kuangalia kundi
nazosimamia biashara kwenye Alisema hayo wakati akizun-  wananchi katika nafasi nchi hii. wa kuvisaidia ra- dogo linalowazunguka.

nchi yetu, tunaahidi tutaende-
lea kufanya kazi kwa pamoja
ili nchi yetu isonge mbele na
maendeleo yapatikane,” alise-
ma Dk. Jani.

Alipongeza kitengo cha hu-
duma kwa wateja cha TRA kwa

gumza na waandishi wa habari

ya kuongoza nchi, lakini

silimali fedha vyama

KABWELA FADHILI MOHAMED

MUME WANGU,HIVI KWANINTI
HUWA UNAPENDA TUWE
TUNAKUJA HAPA!?

kuongeza ufanisi katika utatuzi
wa changamoto za wateja
hasa katika kipindi hiki cha
mabadiliko ya teknolojia.
“Ninaendelea kupongeza TRA
kwa kuendelea kuboresha
mifumo mbalimbali ya kodi
licha ya kuwa hazijaisha zote,
mfano ukilipa kodi, mfumo
unaweza usikutambue kama
umelipa kaodi lakini hiyo hai-
kufanyi ukashindwa kulipa na
unapotoa taarifa kuhusu hilo
watu wa huduma kwa wateja
wanatatua kwa wakati,” alise-
ma Dk. Jani.

HAPA NINA FAIL|
LANGU LA MADENI.
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Ummy: Utafiti muhimu kubaini matatizo ya wenye ulemavu

Na Maulid Mmbaga

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Sera, Bunge na Ura-
tibu, Ummy Nderiananga,
ameshauri kutolewa kipaum-
bele kwenye maeneo ya utafiti
ili kubaini changamoto mbal-

2025, imetoa msisitizo wa ku-
wekeza kwenye utafiti na ku-
tumia matukio ya utafiti katika
kuandaa sera na kufanya uamu-
zi katika sekta na ngazi mbalim-
bali za kijamii na kiuchumi.
Waziri Ummy aliyaeleza hayo
juzi mkoani Dar es Salaam ka-

na Tume ya Mipango uliokuwa
unalenga kuhakiki Rasimu ya
Dira ya Taifa ya Maendeleo
2050, pamoja na kutoa maoni
yatakayojumuishwa katika dira
hiyo.

Alisisitiza ~ kufanyika  ua-
muzi katika kutengeneza sera,

Mjumbe wa Tume ya Taifa
ya Mipango na MwenyekKiti
wa timu kuu ya kitaalamu
ya uandishi wa Dira ya Taifa
ya Maendeleo 2050, Balozi
Dk. Asha Migiro, alisema
rasimu ya dira hiyo imejikita
katika misingi ya utawala, am-

tika mkutano wa Shirikisho la
Vyama vya Watu wenye Ule-
mavu Tanzania (SHIVYAWATA)

imbali za watu wenye ulemavu.
Pia, alisema kuwa rasimu
ya Dira ya Taifa ya Maendeleo

ani, usalama, na utulivu, huku
ikiwajumuisha watu wenye ul-
emavu kwa namna ya kipekee.

sheria na miongozo ambayo
itasaidia  kupeleka = mbele
kundi la wenye ulemavu nchini.

CR FORM NO. 7

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
(AT KINONDONTI)
CRIMINAL CASE NO: 3@&3&(& 2024.
THE REPUBLIC
VERSUS
QUEEN ARNOLD MUSHI - = = w = o o . ACCUSED PERSON

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To:  Queen Arnold Mushi of Plot No. P24009, Ada Estate Area, Kinondoni Municipality,
DSM City

WHEREAS your attendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,
you are hereby required lo appear in person before this Court on the = = >'=. day
of e LIETEMBE L 904

Herein fail not.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this Q,.B day of

218295802

CR FORM NO. 7

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO: a g A/%OF 2024.

THE REPUBLIC
VERSUS

KIZOTA AGRO PRODUCTS (T) LTD . *.... ACCUSED PERSON

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To! Managing Director, Kizota Agro Products (T) Limited of Plot No. 102, Uganda
Avenue, Msasani Area, Kinondoni Municipality, DSM City

WHEREAS your altendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,

you are hereby required to appear in person before this Court on the - ‘7 day
o - DECEMbty~ . 500

Herein fail not.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this ..

@ ay of
N”VEWIWMM e

;| Resident Magistrate

T

218295802
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONT
(AT KINONDONTJ)

CRIMINAL CASE NO: ~&.0 .75 ] .OF 2024.

THE REPUBLIC
VERSUS

LITTLE AGRET INVESTMENT CO. LTDz 85 g, ., ACCUSED; PERSON

) Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To:  Managing Director, Little Agret Investment Co. Limited of Plot No. P22221 Block B

Kisarawe II Area, Kigamboni Municipality, DSM

WHEREAS your attendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws
you are hereby required to appear in person before this Court on the « w7 b

v . day
Herein fail not.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this ... ng day of
N
) : £SIDEN 8
Resident Magistrat RSS‘D o H
WO g ee S
S

CRFORMNO. 7

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO: g()qilOF 2024.

THE REPUBLIC

VERSUS

GLADSON NAFTAL URIQ - = T e ... ACCUSED PERSON

. Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

T'o. Gladson Naftal Urio of Plot No. 1844, Block A, Buguruni Area, Ilala Municipality,
DSM .

WHEREAS your attendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of, the Laws,
you are hereby required to appear in person before this Court on the « - { e dayv
Of v WFEEERNOR L 9024

Herein fail not.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this .....
.Novemf,

218295802

Alisema kuwa msingi wa dira hiyo
umejengwa juu ya nguzo tatu ambazo
ni kujenga taifa jumuishi lenye ustawi,
haki, na linalojitegemea, kuimarisha
uwezo wa watu na maendeleo ya jamii,
na kujenga uchumi imara, jumuishi, na
shindani.

“Katika nguzo ya pili, kipengele cha
tatu kimetoa kipaumbele kwa watu
wenye ulemavu kwa kuweka mkazo
katika hifadhi ya jamii jumuishi. Pia
eneo hilo linalenga kuhakikisha upati-
kanaji wa bima ya afya kwa wote, kutoa
ulinzi dhidi ya uonevu na unyanyasaji,
hususani kwa watoto, wanawake, na
watu wenye ulemavu,” alisema Balozi
Migiro.

Alisisitiza kuwa uhakiki wa rasimu
hiyo unalenga kubaini upungufu na ku-
yarekebisha, sambamba na kuongeza
ambayo hayajajumuishwa. Na kwamba
hatua hiyo inalenga kuhakikisha kuwa
makundi yote, hususani watu wenye
ulemavu, wanajumuishwa ipasavyo ka-
tika mipango ya maendeleo.

MAONI

Wakitoa maoni yao miongoni mwa
wenye ulemavu, Francis Daula, kutoka
Chama cha Wasiiona Tanzania (TLB),
alitoa wito wa kushushwa kwa bei ya
nishati safi na kuhakikisha watu wenye
ulemavu wanapata matibabu ya uhaki-
ka bila vikwazo kufikia mwaka 2050.

Alisema licha ya kuainishwa kwa
nishati safi kama sehemu ya masuala
ya mazingira aliyoitaja kuwa ni hatua
nzuri, lakini alidai kuwa changamoto
ya bei ya juu bado inakwamisha upa-
na wenye Kipato cha chini.

“Kama nishati safi tunataka tuitumie,
basi kwenye dira iwekwe kipengele cha
kushusha bei. Tuhamasishe matumizi
yake, lakini pia bei ishushwe zaidi kwa-
sababu nishati hiyo ipo nchini kwetu,”
alisema Daula.

Alisisitiza umuhimu wa Dira ya
Maendeleo 2050 kuweka kipaumbele
kwenye afya ya watu wenye ulemavu,
akipendekeza kwamba kufikia 2050,
mtu mwenye ulemavu awe na uhakika
wa kupokea matibabu ya bure kwa asil-
imia 100, hasa kwa magonjwa makub-
wa.

“Sasa hivi tunaona madaktari
bure, lakini dawa bado ni changa-
moto katika hospitali za serikali,
hasa kwa magonjwa makubwa,” al-
iongeza Daula, akieleza kuwa ghara-
ma za matibabu bado ni mzigo kwa
watu wenye ulemavu, jambo am-
balo linahitaji suluhisho la kudumu
kupitia sera na mikakati madhubuti.

Naye Rehema Ibrahim alipongeza
juhudi za serikali katika kuweka
teknolojia saidizi kwa watu wenye ul-
emavu katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM), licha ya kuonesha
wasiwasi kuhusu changamoto zina-
zowakumba watu wenye ulemavu ka-
tika vyuo vingine nchini.

“Nishauri kuwa rasimu ya Dira ya
Maendeleo 2050 ionyeshe wazi mpan-
go wa kuhakikisha vyuo vikuu ving-
ine vikubwa vya serikali vinawekewa
teknolojia saidizi ambazo zinaendana
na wakati. Uwekezaji katika teknolo-
jia hizi ni muhimu ili kuwawezesha
wanafunzi wenye ulemavu kushiriki
kikamilifu katika masomo yao na ku-
fikia malengo yao ya kielimu,” alishauri
Rehema.
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Machifu wavunja ukimya
matambiko funga mwaka

Na Mary Mosha, HA|

AADHI ya viongozi

wa mila mkoani Kili-

manjaro wamevunja

ukimya wakisema ujio
wa wachaga wakati wa sikukuu
kutoka ndani na nje ya nchi ni
kuenzi mila njema kwa kuku-
tana baada ya muda mrefu wa
utafutaji mali.

Wakizungumza katika hafla
ya kumsimka Chifu wa Ma-
chame anayesimamia koo 52,
Gilbert Shangali, Mchili George
Kavishe kutoka Rombo, alisema
kuwa dhana yakufanya matam-
biko wakati huo hususani wa
sherehe za mwishoni mwa
mwaka za Krismas na Mwaka
Mpya si sahihi katika jamii hiyo
ya Wachaga.

“Watu wengi huja kwa ajili ya
kukaa pamoja, kuzungumza,
kukosoana na kufanya tathi-
mini ya yale waliyoyafanya kwa
kipindi cha mwaka mzima.

Katika kukutana na wapend-
wawao yapo mambo mengi ya-
nayofanyika kama ishara njema

na upendo,” alisema Kavishe.

Aliyataja mambo hayo kuwa
ni pamoja na kufanya ibada za
familia, usafi kwenye makaburi,
kutatua migogoro.

Alisema mambo hayo yanale-
ta tija katika ukoo husika kwani
kuna nyakati wanapendezeka
maendeleo, kuoa, kuacha tabia
mbaya na kuzidisha ushirikiano.

“Wapo wachache kwenye
jamii ambao wanakaidi kutoka-
na na tabia hizo kuota mizizi ila
tunahakikisha tumewachukulia
hatua kwa kushirikiana serikali,
wale wote wanaoshindwa kuja
nyakati za sikukuu za mwisho
wa mwaka, sisi tunawahesabu
kama wavivu na wasiojituma,
hivyo serikali iwachukulie hat-
ua,” alisema Mchili Laurence
Mlay kutoka Mwika.

Baadhi ya  wananchi, aki-
wamo Elisaria Mbowe, alisema
kwenda katika sherehe za
mwisho wa mwaka ni ishara
ya upendo kwa familia na kui-
omba serikali kuruhusu kuwa
sheria.

Mbowe, alisema kuna watoto

hutelekeza familia zao, wazazi
na ndugu na jamaa zao na kutaja
kuwani laana kwenye jamii.

“Kuwatumia wazazi wako
pesa na kuwapigia simu kwa
kipindi cha mwaka mzima sio
sawa, ni wajibu wa kila mtu
kwenda nyumbani kwao hasa
nyakati za mwisho wa mwaka ili
kupata baraka za wazazi, vion-
gozi wa dini na jamiii,” alisema
Wilson Lema.

Kwa upande wao, wanawake
wa jamii ya wamachame, aki-
wamo Suzana Lema, walim-
womba Chifu aliyesimikwa
kudhibiti vijana wanaokunywa
pombe kupita kiasi, wavivu, wa-
naotumia dawa za kulevya na
kushiriki vitendo vya ulawiti na
ushoga katika jamii.

“Wengine tunakufa bila ku-
pata wajukuu, kizazi chetu ki-
tapotea, vijana wa kike na wa
kiume hawataki kutimiza maju-
kumu yao, hii sio sawa.

Mangi tusaidie wapate wa-
toto tena wenye maadili ya jamii
zetu,” alisema Florence Nkya.

Akisoma risala ya kiongozi wa

machidu Mkoa wa Kilimanjaro,
Mangi Mariale

tatua migogoro ya ardhi.

“Sitegemei kusikia migogoro :
ya ardhi, kuwaona vijana wana- :
tumia dawa za kulevya na kuny- :
wa pombe kupitiliza na kusahau

majukumu ya kutunza familia,”
alisema Mariale.

Askofu Mstaafu wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania :

(KKKT), Dk. Fredrick Shoo, al-

imtaka kiongozi huyo kusimam-
ia maadili na mila njema katika :

jamii na kuwa mfano wa kuig-
wa kusimamia upatikanaji haki.

“Tunatambua babu yako ali- :
kuwa kiongozi wa kimila na :
ndiye aliyeweza kuwapokea Wa-
misioni wa kwanza huku Ma- :

chame na baadaye alibatizwa,

hii ni kusema alikuwa na hofu :

ya Mungu na alimpenda Mungu,

Tunaomba uige kwa kuwa kion- :
bora mwenye kutenda :
yanayoleta :

gozi
yaliyo mema na
mabadiliko katika jamii zetu, “
alisema Dk. Shoo.
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Mwenyekiti
wa Jumuiya
va Wazazi
CCM, Wilaya
va Babati
Mjini, Mkoani
Manyara,
Emmanuel
Khambay,
akizungumza
kwenye
mahafali ya
Chuo cha
Uhasibu
baada ya
kuhitimu
shahada ya
uzamili ya
utawala,
biashara,
UONgozi Na
uwajibikaji,
juzi. PICHA:
GIFT THADEY

alimtaka chifu :
huyo kuhakikisha anasimamia :
haki, umoja, mshikamano naku- :

. RC akunwa miradi
kuajiri vijana

Na Mwandishi Wetu, TANGA
&FE& s Borians ameelaga

kufurahishwa na miradi ya Tanga
Yetu kujikita kutatua tatizo la

hap

Balozi Batilida, alitoa kauli hiyo
wiki iliyopita wakati akizindua
Mradi wa GOYN na Jukwaa la Vi-
jana Tanga.

Alisema amefurahishwa na
jinsi mradi huo ulivyowezesha
vijana katika jiji hilo kuondokana
na tatizo la ukosefu wa ajira na
kujikwamua kiuchumi.

“Kama tunavyoona uwepo
wa majukwaa na viongozi am-
bao wanatambulika na jiji. Ni-
wapongeze kwa mashirikiano
haya na naamini Tanga Yetu
inaenda kuwa ni mahali pazuri
kwa ustawi wa watoto na vuana
alisema na kuisisitiza kuwa:" Sisi
kama serikali ya Mkoa, tunaahidi
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
kuandaa mazingira rafiki kwa
wawekezaji pasmo kuwa na ur-
asimu wowote.”

Mkuu huyo wa mkoa, alitoa wito
kwa uongozi wa jiji hilo kuwapa
ushirikiano wadau wa maendeleo
na kusimamia miradi kwa lengo
la kuboresha ustawi wa vijana
katika maeneo yao.

Vilevile, alitoa wito kwa vijana
kutumia fursa hiyo adimu kush-
iriki katika miradi hiyo, kujituma
katika utekelezaji wa yale wa-
naojifunza na kuyafanya yawe
endelevu kwa manufaa yao na
vizazi vijavyo.

“Naomba sana wananchi wen-
Zangu na wadau wengine wote
tushirikiane ili jambo hili lifani-
kiwe zaidi na kuwa endelevu,”
alisema.

Kwa upande wa Halmashauri ya
Jiji hilo, alilitaka kuendelea kush-
irikiana na Program ya Tanga
Yetu na wadau wengine kuhakiki-
sha wanaandaa Jukwaa kama hili
kama mwaka kama ilivyoazimiwa
ili kuonyesha matokeo ya maen-
deleo ya vijana.

Uzinduzi huo uliambatana na wa
kongamano ambalo pamoja na
mambo menine, mada mbalimbali
zilijadiliwa ikiwemo ujuzi, upat-
kanaji wa mitaji kwa vijana, fikra
na mtazamo wa vijana kujiajiri na
kuajiriwa.

Wasichana wajifungua watoto mijini, wawatélekeza vijijini

Na Mwandishi Wetu, HAI

BAADHI ya wasichana wilayani
hapa Mkoa wa Kilimanjaro wam-
etakiwa kuacha tabia ya kuzaa
watoto mjini na l<uwatelekeza l<wa
mazingira magumu na hatarishi.

Rai hiyo imetolewa na Diwani
wa Kata ya Masama Magharibi,
Mashoya Natai, wakati wa sherehe
ya kukabidhi misaada kwa watoto
yatima na wanaoishi mazingira
magumu wa Kituo cha Lukani.

Natai ambaye ni kiongozi wa
kituo hicho, alisema kitendo cha
wasichana hao kuwatelekeza
watoto hao kwa wazazi wao na

kurejea mjini kinasababisha kuwa
na malezi yasiyofaa na kuchangia
kuendelea kukithiri kwa mmomo-
nyoko wa maadili katika jamii.

Ameomba wasichana hao kuzaa
kwa kufuata utaratibu baada ya
kuwa na uwezo wa kuwalea wa-
toto wao badala ya kuwatwisha
mzigo wazazi wao na kusababisha
kushindwa kushiriki kikamilifu
katika miradi ya maendeleo ya ku-
waingizia kipato na kukithiri kwa
umaskini.

Natai, alisema kwenye vituo vya
watoto yatima na wale wanaoishi
katika mazingira magumu, wengi
wao ni watoto waliotelekezwa na
wazazi wao na kukimbia mjini kwa

kisingizio cha kutafuta maisha.

“Wito wangu kwa hao wanaowa-
telekezea  wazazi watoto wao,
kama kweli maisha uko mijini ya-
mekuwa magumu, wanapowaleta
basi angalau wawasapoti wazazi
kwa chochote kitu,” alisema.

“Kuwatumia kitu kidogo ku-
wasapoti watoto wao ni jambo
la kiungwana kabisa, lakini wa-
nawaachia kabisa wazazi bila ku-
tumia kitu chochote ili jambo sio
sawa, japo watakuwa vitu vingi
wanavikosa katika maisha yao,”
alisema.

Alisema wazazi wengine ni wa-
zee na kwamba wamechoka hawa-
na chochote bado wanawaongezea

mzigo wa kulea watoto.

“Tufuate utaratibu wa kupata
hawa watoto na kuwatunza sisi
wenyewe, kwani inakuwa rahisi
kuwaepusha na madhila mbalim-
bali ikiwamo vitendo vya ukatili
dhidi yao,” alisema diwani huyo.

Mchungaji Thomas Kudalisamu
wa Dayosisi ya Kaskazini Jimbo la
Hai Usharika wa Ng'uni, alisema
kuna haja serikali, kanisa na jamii
kuungana kupinga tabia hiyo ili
watoto wapatikane kwa utaratibu
unaotakiwa na malezi bora.

“Ni kweli wapo kina dada ambao
wanapata watoto, na watoto wale
wakati mwingine wanawapata
wakiwa mjini, wanapojifungua

wanawaleta kwa wazazi vijijini na
kuwa mzigo kulea vile vichanga na
wale ni babu na bibi nguvu zime-
pungua,” alisema.

Alisema watoto hao katika
kukua kwake hakuna wa kumu-
onya na kumwelekeza na kuwa
na maadili mabaya.

Awali katika taarifa yake, Mwal-
imu Esther Liyamuya, aliiomba
serikali kuwaunga kwa kutoa mis-
aada ya kijamii kwa ajili ya kuwa-
saidia watoto hao.

Aliwashukuru marafiki wanao-
jitolea kutoa misaada kwa watoto
hao ili kuhakikisha wanapata mah-
itaji muhimu kwa kuwa ni sehemu
ya jamii.
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—
Upandaji
miti washika
kasi Buchosa

Na Neema Emmanuel, M\WANZA
ZAIDI ya miti 2,000 imepand-

\ﬂe

Wenyeviti CHADEMA wabwaga
manyanga, watimkia CCM

Na Samson Chacha,
TARIME

Wenyeviti hao walitangaza “Kwa kuwa nia yetu ku-
uamuzi wao huo juzi wakatiwa waletea wananchi waendeleo
sherehe ya CCM kuwapongeza tumeamua kujiuzulu uongozi
HAMA chaDemokrasia wenyeviti wa vijiji na na kujiunga na

Diwani wa Kata ya Sirari,
Amos Sagara, alisema mji huo
una wakazi wengi na kuende-
lea kukua kwa kasi, hivyo wa-

wa katika Shule ya Msingi
Lumea iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Buchosa kukabiliana

na Maendeleo (CHADE-
MA) wilayani hapa
Mkoa wa Mara kime-

vitongoji wa chama
hicho waliochaguli-
wa katika uchaguzi
uliofanyika Novemba

CCM ili kuungana
na wenyeviti wali-
opita na wajumbe
kuleta maende-

nahitaji juhudi za viongozi ku-

leta maendeleo na sio kubaki

kwenye siasa zisizo na tija.
Alisema wamepeleka maom-

pata pigo baada ya wenyeviti .

Bﬁar%aebﬁglgﬁge%% ;Eg%a JB%Q " wake watatu vijiji na vitongoji 27, mwaka huu. Weny.e‘"tl leo kwa wananchi  biyakupatiwa Mamlaka ya Mji
Akizungumza wakati wa kujiuzulu na kujiunga na Cha- Wakizungumza h?_?_.m wa wetuy,” alisema Ny-  ili kuongezea hadhi mji huo na
upandaji miti hiyo, Muhifadhi ma Cha Mapinduzi (CCM) kwa katika sherehe hizo Kijiji cha amangondi. kuwa mamlaka.
y%/a (VTVSSlga\Iﬁ'Iwa HUdLéma za Mis- madai ya kuwaletea maende- zilizofanyika katika Nyabisaga, Katibu wa “Tunaomba serikali iweze
Itu llaya ya sengerema, leo wananchi. Uwanja wa Tarafa ya - CCM Wilaya ya kusikiliza maombi yetu ya siku
Stephen Oyugi, alisema jamii Wenyeviti hao wamedai Sirari, wakiongozwa Sagamo Nd¥ Tarime, Nov- nyingi tangu wakati wa uongo-
inatakiwa kuongeza juhudi kuwa wamechukua uamuzi naSagamo Nyaman- amangondli, erty Malima, zi wa awamu ya nne,” alisema
EBPV?/QES ?aanégmga(sjglgmgl ili huo kutoklana na kukosa 1<t1)1- golgl(%i, Y(valiﬁerga !Slt:nio' aliwaponﬁ;eza lwe- Sagara.1

i =il f Iz ¢ ungwa mkono na wajumbe mbali na kushinda JI cha Kegesa- nyeviti hao kwa Kutokana na uamuzi wa
b(ﬂ}/aung; r? !]l%%nggzlé?(gﬁ% lleIJ(lé?ne :  ambao sehemu ni wa CCM. nafasi hizo, kutokana - mbji, Chacha uamuzi wao na wenyeviti hao wa CHADEMA
na joto katika wilaya hiyo, TFS Wenyeviti hao niwa Kijijicha na wajumbe karibu Mogore na Ki- kuahidi kuwapa katika Halmashauri ya Tarime
wametoa bure miche zaidi ya Nyabisaga, Sagamo Nyaman- wote kuwa wa CCM t i ch ushirikiano  kui-  Vijijini kimebaki na wenyeviti
37,000 kwa kipindi cha robo va gondi, Kitongoji cha Kegesa- itakuwa vigumu wao ong_ou Cha jenga Tarime na wa vijiji watatu na vitongoji 30
mwisho ya mwaka na kuende- mbi, Chacha Mogore na Ki- kufanya kazi ya ku- Nyairoma, Taifa na kuwaletea huku CCM kikiwa na wenyeviti
lea kuotesha mingine. tongoji cha Nyairoma, Masha waletea maendeleco Masha Vicent. wananchi maen- vijiji 84 na vitongoji 468.
Alisema kampeni hiyo ni en- Vicent. wananchi peke yao. deleo.

delevu ili kulinda na kutunza
mazingira na kwamba wata-
hakikisha miti yote iliyopand-
wa inastawi.

“Miti inahitaji kumwagiliwa
maji, kupunguzaji matawi mara
moja kwa mwaka badala ya
mara kwa mara kama ambavyo
wengi wanavyofanya kwani ni
kumaliza vyanzo vya chakula
kwa mti huo,” alisema Oyugi.

Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo, Msaghaa Hango, alisema
kampeni hiyo ni utekelezaji wa
lengo la kupanda miti 6,000 na
kuahidi kuendelea kuongoza
mingine na kutoa elimu kwa
wanafunzi ya utunzaji.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Sengerema, Cuthbert Mdala,
alisema upandaji miti ni Kip-
aumbele cha Sengerema na
imekua ikifanya vizuri kufikia
lengo la Kitaifa la kila hal-
mashauri kupanda miti milioni
1.5 kila mwaka.

Alisema kampeni hiyo ni
endelevu ili kulinda na ku-
tunza mazingira na kwamba
watahakikisha miti yote
ilivopandwa inastawi.

Mkurugenzi wa Shirika Ia AKili Platform Tanzania (APT) Robert Roght (kulia), ak|v\/a na wanachama wenzake waki-
chukua miche ya miti mbalimbali kwa ajili ya kupanda katika eneo la kituo cha watoto cha Huruma Vision Tanzania
kilichopo Urambo, Tabora kama ishara ya kufunga mwaka 2024 juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia ang’ara tuzo ya utawala bora

Na Vitus Audax, SENGEREMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
ametunikiwa tuzo maalum ya
utawala bora nchini na kuleta
maendeleo katika kipindi kifupi
cha uongozi wake.

Samia ni miongoni mwa watu
zaidi ya 30 waliotunikiwa tuzo
kutoka sekta mbalimbali katika
awamu ya nne ya Usiku wa Tuzo
za Kanda ya Ziwa chini ya usi-
mamizi wa Kampuni ya Eagle
Entertainment.

Akikabidhi tuzo hiyo kwa Mkuu
wa Wilaya ya Sengerema, Senyi
Ngaga kwa niaba ya Mkuu wa

Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda
wilayani Sengerema, Mwandaaji,
Hassan Kuku, alisema inalenga
kutambua mchango Rai Samia
kuongoza Taifa na kutekeleza
miradi kwa muda mfupi.

“Hii tuzo tunaitoa kwa sababu
ya uthubutu alioonyesha rais
wetu Samia Suluhu Hassan
kusimamia shughuli za seri-
kali, tunajua wengi hasa am-
bao tumeathiriwa na mfumo
dume tulikuwa tukijiuliza je,
tutafika katika hii safari ambayo
aliachiwa na mtangulizi wake,
John Pombe Magufuli,” alisema
Kuku.

Alisema kwa uwezo wa Mun-
gu, Rais Samia amesimamia
shughuli zote za serikali ikiwa ni
pamoja na utekelezaji wa miradi
mbalimbali iliyoachwa na mtan-
gulizi wake bila kuteteleka, hivyo
anastahili tuzo ili imwongezee
nguvu katika utendaji wake.

Aliiomba serikali kuwezesha
utoaji wa tuzo nyingine Kanda
ya Ziwa ili kusaidia kuwatambua
watu wenye michango ya kimab-
adiliko katika jamii.

Kuku, alisema bado wanabhi-
taji uwezeshwaji wa kutoa tuzo
kutoka sekta mbalimbali ikiwa
ni pamoja na sanaa na muziki,

utawala, michezo, habari na ma-
wasiliano.
Alisema uandaaji wa tuzo hizo

umekuwa ukihitaji uwekeza-
ji mkubwa kusaidia kuinua
washindi.

Akipokea tuzo hiyo kwa niaba
ya Rais Samia, Mkuu wa Wilaya
ya Sengerema, Senyi Ngaga, alise-
ma katika kipindi cha miaka mi-
tatu ya uongozi wake, miradi ya
maendeleo imeendelea kutekele-
zwa na kuvutia uwekezaji kwa
mkoa na wilaya hiyo.

“Miradi ni mingi kwa sasa
zikiwamo barabara pamoja na
daraja kubwa ya J.P.Magufuli am-

balo lipo katika hatua za mwisho
kukamilika kwake, imevutia
uwekezaji ikiwemo uanzishwaji
wa mgodi wa dhahabu Nyanzaga
unaotaraijiwa kuanza hivi kar-
ibuni,” alisema Ngaga.

Katika usiku wa tuzo zaidi ya
washindi 30 kutoka sekta mbal-
imbali walitunukiwa tuzo hizo.

Kwa upande wa waandishi
wa habari kutoka Kampuni ya
The Guardian Itd Vitus Audax
na Neema Emmanuel waliibuka
washindi wa pili na watatu vi-
pengele vya uandishi bora wa
habari za mazingira na unyan-
yasaji wa kijinsia.
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Asasi yawagusa waraibu 1,000
wajitambua, kufahamu haki zao

NA MWANDISHI WETU

Vitambue vyanzo vya ajali ili uzikwepe
Saidia majeruh| SI kupora, kuua

MOJA wa Mataifa (UN), un-
azitaja ajali za barabarani
kuwa ndizo zinazoongoza
kuua vijana Afrika.

Ni tangazo laMei mwaka jana, lin-
alozitaja serikali za Afrika zichukue
hatua mpya za pamoja kuzikabili,
taarifa hizi zinawafikia wananchi
wakati wa Wiki ya Kimataifa ya
Usalama Barabarani, inayoadhim-
ishwa Mei 15 hadi 21kila mwaka.

Ajali ni kitisho cha maisha kwa
Watanzania mfano mabasi ya A-N
Classic likitokea Mbeya kwenda
Tabora liliua 12 na kujeruhi zaidi ya
30 wakati Asante Rabi lililosababi-
sha vifo vya watu wanane na kuje-
ruhi 39 mkoani Mwanza.

Kutokana na ajali hasa kuelekea
wakati huu mwisho wa mwaka ni
lazima kila mmoja kujilinda, kujie-
pusha na kusaidia wanaopata ajali.

Ajali au dharura zinaweza
kusababisha majeraha na maumivu,
ulemavu, vifo na uharibifu wa mali
na hivyo kuleta umaskini kwa watu
na taifa.

Ili kuziepuka ni vyema kukum-
bushana suala la kutii sheria za
usalama barabarani maana ndiyo
mwongozo.

Lakwanza madereva kumbukeni
upande unaotakiwa kukaa wakati
wa kuendeshea. Angalia wakati gani
taa zinaruhusu au kukataza kuvuka
na kuheshimu maelekezo.

Mambo yasiishe hapo ni vyema
kukumbuka kuheshimu vivuko
vya watembea na kuwajali wenye
ulemavu, watoto wadogo na wazee.

Jingine ni kuacha kuendesha
magari mabovu, kuepuka kuende-
sha gari ukiwa umelewa na kama
umepanga kunywa kodi gari au
omba dereva mwingine wa kuku-

MAAJABU NYANGUMI DUME

Ajali zinaweza kuepukwa na kuzuiliwa kwa kuwa makini zaidi. PICHA: MTANDAO

endesha.

Acha kuendesha gari kwa kasi
wala kwa mwendo mdogo fuata
maelekezo ya kasi ‘speed’ yanay-
oonyeshwa kwenye barabara.

Jambo muhimu ni kufunga
mkanda kila wakati unapokuwa
kwenye gari.

Nijambo la kuzingatia, kadhalika
mlinde mtoto kwenye kiti chake na
kumfunga mkanda.

Kama unaendesha pikipiki vaa
kofia ngumu dereva na abiria wake.
Aidha ni vyema kuzima simu na
usiendeshe gari au pikipiki ukiwa
unachati, unatuma ujumbe au
kusikiliza muziki ukiwa na foni
masikioni.

Uoni hafifu ni kisababishi cha
ajali kwa hivyo kwa kuzingatia
jukumu la dereva kuepusha hatari
pima macho kila unapohitaji leseni

au kila wakati kuhakikisha uzima
wake kwa kuwa wewe ni dereva.

KUSAIDIA MAJERUHI

Kwa ujumla ajali zipo na pengine
haziepukiki ili kusaidia majeruhi ni
muhimu na cha kwanza kuanga-
lia ni uhai wa mtu unayemwokoa
pamoja na uzima wako.

Hivyo ni muhimu kuchukua
tahadhari usigusane na damu za
majeruhi kuepusha kuambuki-
zwa maradhi. Kingine muhimu ni
kujua kuwa majeruhi hufariki kuto-
kana na kutokwa na damu nyingi
pamoja na kukosa hewa safi baada
ya kubanwa au kuumizwa mfumo
wa hewa.

Ikumbukwe kuwa ubongo wa
binadamu hauwezi kuishi bila
hewa safi ya oksjeni kwa dakika
sita baada ya hapo hufa.

Kwa hiyo kwa majeruhi yeyote ni
lazima mfumo wa hewa ufuatiliwe
na hasa namna ya kupumua kama
inavyopasa na pia kumhakikishia
mzunguko wa damu na kufahamu
iwapo anajitambua au amepoteza
fahamu.

Kikubwa kingine cha kuwaanga-
lia majeraha ni iwapo njia ya hewa
iko salama na mgonjwa anapumua
na kama kuna sehemu inayotoka
damu izuie.

Watu wasiwasonge na kuwazin-
gira majeruhi, kaa mbali wapate
hewa, fungua vifungo, tai, mikanda
na kulegeza nguo zinazowabana.

Acheni kuwaibia majeruhi au
kuwaia ili kupora mali. Ni jinai.

KUZUIA AJALI
Anzanaepusha kunguka. Watoto
ni kundi linaweza kuanguka chini
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i Wanaolla Januarl n|
N ) chungu, kumbukeni
\ 1;’9' * nidhamu ya pesa

wakati wote. Ni vyema wawe na
waangalizi muda wote nyumbani
na popote.

Kadhalika waangaliwe hata
wakati wanapocheza wawe salama
na vifaa wanavyotumia viwe salama
pia.

Kama ni ndani ya nyumba waan-
galiwe wasicheze kwenye sakafu
yenye maji watateleza. Kuwe na
mwanga wa kutosha. Wasioona
wawe na waangalizi.

KUACHA UGOMVI

Mambo yanayosababisha
ugomvi ni mengi lakini mojawapo
ni ulevi epuka. Achana na kutumia
dawa za kulevya, pombe na bangi
kwani vinachangia ugomvi.

Lakini pia si vyema kujichukulia
maamuzi ya kuwaadhibu wengine,
watu waaache kujichukulia sheria
mkononi kwa kuwaadhibu watuhu-
miwa wa makosa mbalimbali.

HADHARI YA MOTO

Moto unaweza kusababisha
hatari hivyo watoto wasiachwe bila
uangalizi kwani ni rahisi kuangukia
maji yanayochembka, vyakula hasa
chai au uji na moto wenyewe.

Kwa wenye kifafa, wagonjwa
na wazee ni lazima waepushwe
na ajali na kuwapa wasaidizi tena
wasikae karibu na moto na maji
ya moto.

Wakati mwingine umeme nao
ni chanzo cha ajali watu wajali na
kuzingatia masuala ya usalama
na kutumia vifaa vya umeme kwa
usahihi.

Mfano, ukimaliza kupasi
ichomoe kwenye moto, kuzuia ajali
kwenye mifumo ya nyumbani.

Ulevi kupindukia ni jambo lin-
aloweza kusababisha ajali ya moto,
mfano kuwasha jiko ili kupasha

INAENDELEA UK. 12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA, BAGAMOYO

Asasi yawagusa waraibu 1,000

wajitambua, kufahamu ‘

ARAIBU 935 wa

dawa za kulevya
wilayani Bagamoyo
mkoani Pwani,

wamefikiwa na elimu ya kujitam-
bua baadhi wakiachana na dawa
huku wakifahamu na kudai haki
zao za msingi za kibinadamu .

Ni katika kipindi cha mwaka
mmoja wa 2024, ikianza kutolewa
mwanzoni mwa mwaka huu na
shirika la kuhudumia waraibu la
Life & Hope Rehabilitation Organ-
isation (LHRO) katika kata tano
wilayani humo.

Haki wanazostahili ni kupata
bure methadone dawa za kuula-
zimisha mwili kuachana uraibu wa
dawa za kulevya kutoka vituo na
hospitali za umma.

Hayo yamo katika taarifa ya hiti-
misho la mradi wa utoaji elimu ili-
otolewa na Mkurugenzi wa Shirika
hilo, Al-karim Bhanji mbele ya
wadau wanaohudhuria mkutano
wa kuhitimisha mradi huo mjini
Bagamoyo hivi karibuni.

Kingine ni kuthaminiwa katika
jamii na kupewa huduma muhimu
za afya, elimu upendo.

“Ndani ya mwaka huu mradi
umefikia waraibu 935, wa kike 29
ambao wote tumewapa elimu ya
kujua haki zao za msingi katika
kata za Dunda, Magomeni, Kisutu,
Nianjema na Kiromo,” anasema
Bhanji.

Anasema LHRO ilipanga kufikia
waraibu 800 lakini ikavuka, kwa
maelezo kwamba fedha za mradi
kutoka kwa wafadhili zilifika kwa
wakati, walipata ushirikiano wa
kutosha kutoka kwa watumishi
wa serikali na pia uboreshaji wa
mafunzo kwa watoa elimurika.

Anasema elimu waliotoa
imesaidia waraibu 422 kubadili
tabia na kuanza kutumia dawa ya
methadone, wa kike wakiwa 11 na
wengine 513 wakiwa bado hawa-
jafikia uamuzi wa kuanza dozi ya
methadone.

Bhanji anasema suala la kuamua
kuacha dawa hizo, linategemea
utayari wa mhusika na kwamba

<.f

aki zao_

Mkurugenzi wa LHRO, Al-karim Bhanji, akitoa taarifa katika mkutano wa wadau. Kulia ni Kaimu
Mkuu wa Kituo cha Polisi Bagamoyo, Tumaini Mgobela na Mganga Mkuu wa wilaya, DK. Kandi
Lussingu (wa pili kushoto). PICHA: SABATO KASIKA

iwapo LHRO itapata fedha nyingine
toka kwa wafadhili watarudi Baga-
moyo kuendelea kutoa elimu ili
kusaidia vijana kuacha dawa za
kulevya na pia kupunguza unyan-
yapaa dhidi yao.

UTEKELEZAJI

Bhanji anasema ili kufikia
malengo ya mradi, afua mbalim-
bali zilitekelezwa kupitia semina
elekezi, elimu ya mtu mmoja
mmoja, mikutano ya hadhara,
kupitia vyombo vya habari,
mahubiri ndani ya nyumba za
ibada, ushirikishwaji wa waraibu
na elimu kwa makundi rika.

Anasema wamefikisha elimu
hiyo kwenye shule tisa zikiwamo
tano za msingi, vijiwe 14 vya boda-
boda, masoko manne, makanisa

matatu, misikiti sita mahakama
mbili, vituo viwili vya polisi na
polisi kata wote wilayani Baga-
moyo.

“Tulitoa elimu kwa polisi kata na
dawati la jinsia wote wa wilayani
Bagamoyo, tukijikita kwenye suala
la unyanyapaa, kwa sababu wali-
kuwa wakilaumiwa kukiuka haki
za waraibu,” anasema.

Anasema wamezifikia masikani
18 za waraibu na pia wametoa
elimu kwa makundi mbalimbali ili
yaunge mkono jitihada za kuokoa
waraibu wa dawa za kulevya na
pia kuondoa unyanyapaa dhidi ya
kundi hilo.

“Wengine waliopata elimu
ni watendaji wa kata, watumi-
shi wa halmashauri ambao ni
watekelezaji wa sera mbalimbali

za afya na uchumi katika wilaya ya
Bagamoyo,” anasema.

Anafafanua kuwa shirika lilitoa
fursa kwa vijana wawili kutoka kila
kata yenye mradi ambao wali-
kuwa wakipata huduma ya upataji
nafuu na kuwajengea uwezo
kuhusu namna ya kutekeleza
mradi ili wasaidie waraibu kubadi-
lika.

“Tunawashukuru Mfuko wa U.S.
Ambassador Fund for HIV/AIDS
Relief (AFHR Grant) and Pepfar
kwa kufadhili mradi huu na wadau
wengine ambao wamechangia
kuufanikisha,” anasema.

Anasema wadau hao wengine
anaowataja kwa majina ya CDC,
THPS wanaopambana na UKIMWI
kwa ajili ya kuendeleza miradi ya
MAT Clinic, kwamba wamechangia

kufanikisha elimu hiyo.

“Lakini pia tuna ombi kwa seri-
kali kwamba iendelee kuwatumia
waelimishaji rika waliowezeshwa
ili nao waendelee kuelimisha na
kuibua na kufuatilia waraibu walio
kwenye huduma za methadone
na wanaotumia dawa za kufubaza
VVU,” anasema.

Anaongeza kusema; “Pamoja
na hayo, shukrani zetu zifike kwa
mkurugenzi wa halmashauri ya
Bagamayo, ofisi ya mganga mkuu,
ustawi wa jamii, watendaji wa vituo
vya afya, ofisi ya mkuu wa polisi
wilaya kwa kuwa nasi kila hatua
ya utekelezaji wa mradi huu,”
anasema.

USHAURI WA WADAU

Mganga Mkuu wilaya hiyo, Dk.
Kandi Lussingu, anawataka LHRO
kuendelea kushirikiana na serikali
kwa kubuni shughuli mbalimbali
ambazo vijana walioacha dawa za
kulevya wanaweza kuzifanya.

Dk. Kandi anasema vijana wal-
ioacha dawa hizo wakiendelea
kuishi katika mazingira ya awali
yaliyosababisha wakatumia dawa
hizo, wanaweza kujikuta wakarudia
uraibu.

“Hivyo, wito wangu kwenu LHRO,
mjaribu kubuni hata miradi midogo
ambayo wanaweza kuifanya na
kujiingizia kipato, ninaamini seri-
kali itawaunga mkono katika jambo
hili,” anasema Dk.Kandi.

Anaongeza kuwa ikiwezekana,
waanzishe darasa kwa ajili ya
kutoa elimu ya uzalendo kwa vijana
hao kwa nchi yao na kuwafundi-
sha nyimbo zinazohamasisha
uzalendo.

“Mkifanya hivyo mtakuwa
mmewasaidia, sisi kwa upande
wetu tunaendelea kuwapokea na
kuwapa dawa za methadone, lakini
wadau kama nyie mwendelee kutu-
saidia kwa kubuni mbinu ambazo
zitawawezesha kuwa raia wema,”
anasema.

Kaimu Mkuu wa Upelelezi wa
wilaya hiyo, Veronica Salala, anawa-
taka polisi kata wote kuwatambua
vijana walioacha uraibu katika
maeneo yao na kuweka mikakati
ya kuhakikisha hawarudi kwenye
vitendo hivyo.

“Mnaweza kuwa mnaonana
nao kila mara na kuwahamasisha
muhimu wa kufanya shughuli
halali za kujipatia kipato badala
ya kushinda vijiweni ambako ni
hatari kwa maisha yao,” anashauri
Veronica.

VITAMBUE VYANZO VYA AJALI ILI UZIKWEPE
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chakula au kupika kisha kujisa-
hau, kuwasha pasi na kujisahau,
kuwasha sigara na kujisahau na
kusababisha kuchoma godoro
chumba, meza na viti sebuleni.

UANGALIFU MAJINI
Ajali hizi zinaepukwa kama huna
ujuzi wa usalama wa maji usiingie

majini. Kadhalika kama unakwenda
ufukweni na watoto wasimamie
wakati wote.

Wafuatilie na weke jicho lako
kwa watoto wanapokuwa ndani
au karibu na maji.

Usiruke ndani ya maji ili kuokoa
mtu utazama kama huna uwezo.
Ni vizuri kuweka uzio kuzunguka

bwawa la kuogelea kunusuru
watoto.

Kama umelewa acha kuogelea
na pia mvua zinanyesha umelewa
na unataka kuvuka mto au mkondo
acha unaweza kuzama.

Aidha ukiwa na akili timamu
ingiza fimbo kupima kina cha maji
nasi miguu, lakini kama kuna mvua

kubwa na mafuriko usivuke mto na
ikibidi kaa mbali na mifereji ya maji,
mito na madimbwi.

EPUKA WANYAMA
Zipo ajali zinazoweza kutokea
kutokana na wanyama mfano kwa

gukwa na vichaka ni vyema kuwa

waangalifu na wanyama kama
nyoka na hata simba au chui.

Kwa wanaoogelea ni vyema
pia kujikinga na mamba mtoni.
Kumbuka kuepuka kuingia vicha-
kani wakati wa jua, kadhalika
kutembea peke yako nyakati za
usiku.

MITANDAO
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SAYANSI

NA MWANDISHI WETU

MAAJABU NYANGUMI DUME
Alitoka Colombia akatua Zanzibar

NZANIA ni moja ya nchi
yenye vitu vingi vina-
vyoshangaza na wakati
mwingine huchochea

mijadala ambayo inazidi kuitan-
gaza kiutalii na kuvutia watafiti na
watalii.

Mfano wa maajabu ni kuhama
kwa nyumbu kutoka mbuga ya
Serengeti kuelekea nchi jirani ya
Kenya kwenye hifadhi ya Maasai
Mara wakati wa kupata mimba,
lakini pia hurudi na kuzalia
Serengeti.

Pamoja na hilo ipo hifadhi ya
Ngorongoro Creter ambayo ni
moja ya maajabu ya dunia ambayo
ni makazi ya binadamu na wany-
amapori, bila kuwa na matatizo.

Hivi karibuni kuna tukio ambalo
limesababisha wanasayansi kuanza
kufanya utafiti baada ya samaki
mkubwa nyangumi kusafiri kwa
umbali mrefu kutoka Bahari ya Pasi-
fiki nchini Colombia hadi Tanzania
akitua ndani ya Bahari ya Hindi.

Columbia iko bara la Amerika
Kusini ambalo ni mbali mno kwa
safari ya kiumbe huyo.

Nyangumi huyo mwenye nundu

anadaiwa ndiye samaki wa aina
hiyo aliyefanya uhamaji wenye
masafa marefu zaidi na ya kipekee
ambayo hayajawahi kurekodiwa.

Wanasayansi ambao wanachun-
guza safari hiyo ya nyangumi,
wanaeleza huenda umechochewa
na mabadiliko ya tabia nchi.

Nyangumi huyo alionekana
katika Pasifiki karibu na Colombia
mwaka 2017, kisha alikutwa tena
miaka kadhaa katika Bahari ya
Hindi kisiwani Zanzibar, umbali wa
kilomita 13,000.

Katika utafiti uliochapishwa
na jarida la sayansi, la Royal
Society Open Science, wataalam
wanaamini kuwa safari hiyo ndefu
inaweza kuwa imesababishwa na
mabadiliko ya tabia nchi.

Mabadiliko ya tabianchi
yanachangia kupungua kwa hifadhi
za chakula au safari ya kutafuta
wenza.

Ekaterina Kalashnikova kutoka
kwa programu ya mamalia wa
baharini Tanzania, anasema
kwamba tukio hilo ni la kushangaza
na la kipekee hata kwa aina hiyo ya
wanyama wanaohama.

e

“Ingawa sababu
halisi bado hazi-
jabainika, lakini
uhamaji wa nyan-
gumi wenye nundu
huenda una-
chochewa na mab-
adiliko ya tabianchi,
mazingira mabaya
ambayo yanatokea
kila wakati na ma-
badiliko ya spishi,”
anaongeza Dk.
Kalashnikova.

Dk.Kalashnikova anasema kuwa
kuna uwezekano kuwa umbali ali-
osafiri ni mrefu zaidi kuwahi kure-
kodiwa kwa nyangumi mwenye
nundu.

Hata hivyo, aina hiyo ya nyan-
gumi wenye nundu huishi katika
bahari zote duniani.

Pia husafiri umbali mrefu kila
mwaka na wanahama kwa umbali
mrefu kuliko mamalia yoyote, wak-
isafiri kutoka maeneo ya kitropiki
ambayo wanapozaliana maeneo
yenye chakula katika maji baridi.

Lakini safari ya nyangumi huyo
dume ilikuwa ya kipekee zaidi,
ikiwa na maeneo mawili tofauti ya
kuzaliana.

Nadharia moja ni kwamba mab-
adiliko ya tabia nchi yanabadilisha
wingi wa uduvi kamba wadogo
wanaoliwa na nyangumi hivyo
kuwalazimu kuhamia bahari tofauti
kutafuta chakula hicho.

“Ingawa sababu halisi bado
hazijabainika, lakini uhamaji wa
nyangumi wenye nundu huenda
unachochewa na mabadiliko
ya tabianchi, mazingira mabaya
ambayo yanatokea kila wakati na

mabadiliko ya spishi,” anaongeza
Dk. Kalashnikova.

Nyangumi huyo dume aliyehama
alikuwamo katika kundi la nyan-
gumi wenye nundu ambao wali-
naswa katika picha iliyochukuliwa
kutoka kwenye meli ya utafiti pwani
ya bahari ya pasifiki nchini Colom-
bia mwaka 2013.

Katika jambo la kushangaza
alionekana tena kwenye pwani hiyo
mwaka 2017 na baadaye 2022 ali-
kutwa Tanzania kisiwani Zanzibar.

Uhamaji huo wa umbali wa kilo-
mita 13,046, haionekani kuwa ni
kawaida ambao nyangumi huyo
angeweza kuchukua, lakini wana-
sayansi wanasisitiza kuwa bado ni
mrefu zaidi kuwahi kurekodiwa.

Wanasayansi wanaeleza kwamba
dunia ni duara, hivyo njia fupi ni
kati ya maeneo mawili kwa umbali
wa mzunguko mkubwa ambao ni
sehemu inayounganisha sehemu
mbili kwenye duara dunia.

Matokeo ya utafiti huo yameju-
muisha maelfu ya picha za nyan-
gumi zilizowasilishwa na watafiti,
waangalizi wa nyangumi na wana-
jamii katika tovuti ya sayansi ya hap-
pywhale.com.

Hifadhi hiyo ambayo hutumia
akili mnemba kulinganisha
maumbo na mifumo ya mapambo
ya mkia wa nyangumi mwenye
nundu na hivyo kuorodhesha
harakati zao duniani kote.

Nyangumi kuonekana katika
bahari ya Tanzania siyo jambo geni,
bali inaelezwa kila mwaka kuanzia
mwishoni mwa Julai, wanyama
hao hufika hifadhi ya bahari iliyoko
Mtwara kwa makundi kwa makundi
wakitokea Bahari ya Kusini.

Katika kipindi hicho nyangumi
kutika nchi za Afrika Kusini na
Msumbiji, hukaa kwenye hifadhi
hiyo mpaka mwezi Novemba.

Wanyama hao huwa na tabia
ya kukaa kwenye maeneo tofauti
tofauti kutegemeana na misimu ina-
vyobadilika. Hata hivyo, kwenye kila
ukanda wa bahari huwa na eneo
maalumu ambalo hufanya makazi
yao.

Inadaiwa kuwa kwa ukanda wa
Bahari ya Hindi na nchi za Afrika,
mashariki Hifadhi ya Bahari ya
Ghuba ya Mnazi na maingilio ya
Mto Ruvuma ndiyo sehemu pekee
inayowavutia wanyama hao kuishi.

Paul Maige ambaye ni Mhifadhi
wa Bahari na mwongoza watalii wa
ghuba hiyo, anasema kuwa sababu
kubwa zinazowafanya wanyama
hao wavutiwe kukaa kwenye
hifadhi hiyo ni kutokana na kuwa
na mazingira salama na yenye joto,
tofauti na maeneo wanayotoka
ambayo yana baridi.

Anasema wanapofika kwenye
eneo hilo hutumia muda huo
kwa ajili ya kujamiana ili waweze
kuzaana.

Hata hivyo, uhamaji wa nyan-
gumi huyo ni jambo la kushangaza
kwa sababu hatoki katika nchi za
kusini na badala yake anatokea bara
la Amerika ya Kusini.

BBC
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ELIMU

NA GAUDENSIA MNGUMI

Wanaolia Januari ni chungu,
kumbukeni mdhamu ya pesa

IPINDI chenye gumzo

la kila aina, kuanzia

malalamiko nyumbani,

kukimbia familia hadi
kushtakiana kwa kudaiana fedha
na mali kinaanza sasa.

Msimu huo unakaribia, ni baada
ya mwezi Desemba kuendelea
kuyoyoma ukifikia ukingoni mwa
2024 na kuikaribisha Januari 2025.

Ni msimu mwingine ambao
wengi huuita pasua kichwa.
Wazazi na walezi wanabungua
bongo wakitaharuki kila wan-
apoona siku zinavyokimbia kui-
karibisha Januari 2025.

Mwezi wa kwanza una mambo
mengi mfano kama ni mpangaji
iwe nyumba au eneo la biashara
unawaza kudaiwa na kulipa kodi,
ada au karo za shule kwa watoto ni
jambo lisiloondoka kichwani, siku
kuu za Noeli, mwisho na mwaka
mpya, nazo wengi wanaziwaza.

Ndiyo maana Januari inaitwa
majina mengi na kubwa zaidi ni
mwezi mgumu unaojaa matumizi
kuliko mapato.

Wapo watoto wanaoanza
shule wa elimu ya awali, kuna wa
darasa la kwanza na pia kidato cha
kwanza.

Pamoja na hayo wapo wengine
wanaorudi shuleni safari hii waki-
panda ngazi mpya, alikuwa la pili
anaingia la tatu.

Kadhalika kidato cha pili anain-
gia cha tatu, wote, wanabhitaji
maandalizi ya muhula mpya wa
masomo unaoanza Januari 2025.

Wazazi na walezi wanapambana
kununua vifaa vya shule kuanzia
daftari, vitabu, sare, ada na wanao-
ingia kwa mara ya kwanza shule
za bweni wana mahitaji makubwa
zaidi.

Kwa kifupi Januari ni mwezi
ambao wengine wanauona ni
mgumu kwa kuwa wanaponda
mali kumaliza mwaka bila kujali
kuwa wana majukumu mengine
mazito kuliko sherehe na ulevi
ndani ya siku tatu.

Wakati Desemba inasisimua
kutokana na sikukuu tatu za
Chrismasi na kumaliza mwaka na
kuanza mwingine mpya, wengi
wanajisahau na kutoa kipaumbele
hapo .

Wanapuuza suala za ada na
heka heka za Januari na na hicho
ndicho kisa cha kuuchukia mwezi
huo.

ANZENI KUJIPANGA

Licha ya wazazi na walezi wengi
kuzungumzia kwamba Januari
ni kipindi kigumu inavyoelekea
hawajagutuka na kuweka mipango

Wazazi, walezi kumbukeni vifaa saidizi vya watoto na wanafunzi wenye mahitaji maalum
apoanza. PICHA: MTANDAO

kwa sababu suala la elimu ya
watoto si geni walilifahamu na si
dharura, linalojulikana.

Wapo wanawake wanawekeza
kwenye vikoba lakini pesa wana-
zitumia kwenye mavazi, sherehe
pengine kusafiri badala ya kuian-
galia Januari iliyojaa majukumu
muhimu.

ACHA KUFUJA

Jambo jingine linaweza kuwa
kukosa nidhamu ya matumizi
kutokutunza pesa au kuweka
akiba.

Wengi wana mazoea ya kufanya
matumizi mengi hata yasiyo ya
lazima na inatokea kununua cho-
chote hata kama hawakihitaji kwa
wakati huo, ila kitanunuliwa kwa
sababu kuna pesa mifukoni.

Kukosekana nidhamu kunajio-
nyesha kwenye mengine mfano,
wazazi au walezi wanaweza
kutunza pesa ya ada au kodi ya
biashara, kuanzisha biashara
kama genge au mamalishe, lakini

wanaposikia kuna sherehe wanab-
adilisha malengo na kutumia.

Mfano wakisikia harusi, maha-
fali, kipaimara au usafiri wa
kwenda nyumbani kijijini mwisho
wa mwaka wanazitoa na kupuuza
mipango ya awali. Yote haya yan-
aponza.

Ni vyema kubadilika kwasababu
wengi wanatafuta fedha kwa bidii
lakini bila nidhamu ya matumizi
mambo yanakuwa magumu na
kusababisha kuichukia Januari.

Ni mwezi unaonekana wenye
balaa wa shida. Ndiyo maana kwa
wengine hawafanyi sherehe hasa
harusi kwa sababu ni mgumu,
na ikiwa utategemea michango
ya watu kwa kiwango kikubwa.
Fahamu utaikosa.

Mijadala ya kuiponda Januari
na ushauri kutoka watu wengine,
ipo kwenye mitando ya kijamii
hata mazungumzo ndani ya jamii.
Utasikia Januari ni mwezi ambao
kabichi inakuwa nyama na sabuni
ya magadi ni ya kila mtu.

LA KUKUMBUKA

Kwa ujumla ili usiuvone mwezi
mchungu weka akiba kila wakati
mwaka unavyoanza ikae benki au
kwenye bidhaa pia kwenye mifugo
kama kuku, mbuzi ama ngombe
ili ukiuza upate fedha, kukwepa
changamoto za kukosa karo na
vifaa muhimu vya wanafunzi.

Jambo muhimu ni wewe kuweka
malengo usiishi kienyeji, anza
kuwa mtu wa kupanga mipango
kwa kila program yako usilie eti
Januari ni mwezi wa kilio.

Wazazi na walezi wajifunze
kuweka akiba na nidhamu ya
kutunza pesa kuliko kutumia kwa
mambo ambayo si ya lazima.

Nyakati hizi katika shule za
msingi za umma wazazi na walezi
wafahamu kuwa ndiyo kipindi cha
kuanza kufundisha mtaala mpya
wa elimu ya msingi pamoja na
masomo ya ufundi au amali.

Wanaoanza shule mwaka huu
2025 hawatasoma hadi darasa la

ili wafurahie masomo Januari in-

saba, wataishia la sita na baada ya
hapo wanaendelea na sekondari,
hivyo chukua tahadhari mapema.

Kuna uwezekano mkubwa wa
kuiona Januari chungu zaidi iwapo
watoto wako wa familia moja wata-
maliza elimu ya msingi pamoja
na kuendelea na ya sekondari,
gharama za elimu zitaongezeka
mara dufu.

Wazazi na walezi waanze kuji-
funza sasa kuwa hakuna sababu ya
kuishi kwa mazoea kuwa mbunifu,
jiongeze na usongembele.

Kwa wakazi wengi wa Dar
es Salaam na ukanda wa Pwani
Januari yao ngumu kwani wanaka-
biliana na jua na joto kali, fukuto
jingi mchana na usiku. Yote hayo
yanawataka kunywa maji zaidi.
Wao na watoto wao walioko
shuleni.

Pamoja na jua na joto, bidhaa
zimepanda bei lakini kilio ni
kwamba wana mifuko mitupu.
Poleni lakini mwisho wa kuilala-
mikia Januari uanze sasa.
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Wizara kuanZ|sha
mabaraza ya
ardhi nchini

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Katiba na
Sheria, Jumanne Sagini, amese-
ma Wizara yake na Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
va Makazi, zinatarajia kuanzi-
sha mabaraza ya ardhi nchini
ili kurahisisha kushughulikia
mashauri kimahakama.

Sagini alitangaza mpango huo
juzi Musoma Mkoa wa Mara
ikiwa ni mwendelezo wa hu-
duma za Kampeni ya Msaada
wa Kisheria ya Mama Samia
mkoani humo.

“Ni kweli sekta ya mahakama

imeimarisha na kuboresha sana :

huduma zake na tayari serikali
imeliona hilo la mashauri ya
ardhi kuchukua muda mrefu
kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo ukosefu wa ma-
baraza katika maeneo mengi,”
alisema Sagini.

Pia, alisema kwa sasa mchaka- :

to unaendelea ili yafanyiwe
kazi kwa mfumo wa kima-
hakama.

“Lakini pia tunaamini kwamba
kupitia Kampeni hii ya Msaada
wa Kisheria ya Mama Samia,
ambayo inatoa huduma pamoja
na elimu ya namna ya upa-
tikanaji haki mbalimbali za
kisheria bila malipo, itachangia
kwa kiwango kikubwa kutatua
migogoro hii katika mkoa huu
wa Mara,” alisema Sagini.

“Tunaamini kampeni hii
itaimarisha utoaji wa huduma,
ushauri wa kisheria kwa
waathirika wa masuala ya uka-
tili wa kijinsia.”

Mjumbe wa Bodi ya Kampeni
hiyo ya Msaada wa Kisheria ya
Mama Samia, Lucas Malunde,
alisema kampeni hiyo ni nyen-
z0 muhimu katika kuhimiza na
kuimarisha upatikanaji wa haki
hususani kwa wale wasiokuwa
na uwezo wa kumudu gharama
za mawakili.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Ro-
rya, Dk. Halfan Haule, aliomba
Kampeni ya Msaada wa Kishe-
ria ya Mama Samia itumike
kutatua migogoro ya ardhi na
ukatili wa kijinsia katika mkoa-
ni humo.

Akizungumza kwa niaba ya
mkuu wa mkoa huo, alisema
kuna haja kwa serikali ku-
fanya maboresho ya namna
va kushughulikia migogoro ya
wananchi na kwamba imefika
wakati sasa wa kuziruhusu
mahakama kutumika kuamua
migogoro badala ya mabaraza
ya ardhi.

Alisema Mara unakabiliwa na
migogoro mingi va ardhi kuto-

kana na sababu nyingi ikiwamo §

va kukosekana kwa utatuzi
wake kwa njia za kisheria.
Alisema hali hiyo, imesababi-
sha kutokuwapo kwa mabaraza
va ardhi katika maeneo mengi
ambayo yalikuwa na mamlaka
va kutoa uamuzi wa kisheria.
“Migogoro ya ardhi ni mingi
sana, kwa hiyo changamoto hii
ni vema ikafanyiwa kazi kwa
sababu kuna mlolongo mrefu
sana katika kupata uamuzi wa
kisheria,"alisema Haule .

- Wakulima 5 400 nchini kuula

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

mradi

AKULIMA
patao 5400 wa
mikoa ya Tabora,
Singida na Mwan-
kupatiwa
mafunzo ili kuongeza uzalishaji

7Za  wanatarajiwa

wa mazao na kipato.

Ni baada ya Wizara ya Kilimo
kwa kushirikiana na Shiriki la
Trees For The Future kuingia
makubaliano ya kuendesha
mradi wa kuviwezesha vyuo
vyakilimo kutoa mafunzo hayo
kwa wakulima na kuboresha

maisha yao.

Mkurugenzi wa Shirika hilo,
Fredrick Mngube, akizungumza

wa-

jana wakati wa l.lZlndUZl wa
huo, alisema utaanza
kutekelezwa Januari mwakani
katika mikoa hiyo.

“Mradi huu katika Mkoa wa
Tabora utatekelezwa kwenye
wilaya za Uyui na Urambo,
Mkoa wa Singida Ikungu na
Singida na Mwanza Wilaya za

Magu na Misungwi,” alisema.

Alisema

kisha

Mngube, alisema wataanza
kwa kuwafundisha wataalamu
waliopo katika Chuo cha Tum-
bi kilichoko mkoani Tabora,
Ukiruguru (Mwanza) na Mbon-
do (Kigoma).

watafuatia

wataalamu wa ugani ambao

watafundishwa kuhusu bustani
msitu ilivyo na kwenda ku-

wafundisha wakulima viongozi
na kuunda vikundi vya watu
30.

Mkurugenzi huyo aliongeza
kuwa mradi huo utafanya kazi
katika kata tano kila wilaya.

Alisema katika kila wilaya
kutakuwa na wakulima 900,
hivyo kufanya jumla yao kuwa
5,400 na kuendelea kutekeleza
mradi huo kwa miaka mitano.

“Tunamshukuru Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
wawezesha maofisa ugani viten-
dea kazi kama pikipiki, sisi tuta-
wasaidia namna ya kuwasaidia
wakulima kutatua changamoto
zilizopo,” alisema.

Mkurugenzi Msaidizi Hudu-
ma za Uendeshaji wa Vyuo vya

Mafunzo ya Kilimo Idara ya
Mafunzo yaKilimona Utafitiwa
Wizara hiyo, Godfrey Edward,
alisema mradi huo utakuwa na
mchango kwenye utekelezaji
wa mipango ya wizara ya ma-
geuzi katika sekta ya kilimo
nchini.

Edward, alisema wizara hiyo
imeandaa mpango mfupi wa
ajenda 10 kwa lengo la kuhakiki-
sha kilimo kinakua kwa asilimia
10 ifikapo mwaka 2030.

Edward, alisema matarajio ya
wizara ni kuhakikisha mipango
iliyowekwa kwenye utekelezaji
wa mradi huo yanafikiwa na
kila pande na kwamba kinacho-
takiwa ni ufuatiliaji wa karibu
kati yao na shirika hilo.

Ukatili (TASHIMEKU) akipokea msaada wa madaftari kutoka kwa Ofisa Ustawi wa
Jamii Dodoma, Rachel Balisidya, yaliyotolewa na wafadhili ikiwa ni maadhimisho
va Siku va Kup|ga Ukatili wa Kijinsia jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Ashauri itungwe sheria
kali kutokomeza ukatili

Na Peter Mkwavila,

DODOMA
SERIKALI ime-
shauriwa  kutunga

sheria kali ili kuko-
mesha vitendo vya
ukatili katika jamii.
Mkurugenzi  wa
Kituo cha Tanzania
Shiriki Malezi Ende-
levu Kupinga Ukatili
(TASHIMEKU) Dodo-
ma Makulu, Zawadi
Mgeni alitoa ushauri
huo jana kwenye
maadhimisho ya ta-
masha la kupinga
ukatili katika kituo
Zawadi, ahsema
sheria iliyopo ni ndo-
go na kuwa chanzo
cha kukithiri kwa
vitendo hivyo katika

jamii.

“Nafikiri sheria ya
adhabu iliyopo kwa
sasa ni ndogo na
ndiyo maana vitendo
hivyo vimekuwa vi-
kijitokeza kila siku,
niiombe serikali
itunge adhabu kali
ambayo itakomesha
vitendo hivyo ku-
fanyiwa watoto wa
kike na wanawake,”
alisema.

Kwa upande wao
watoto wanaolelewa
kwenye kituo hicho,
Lilian Said na Veis
Hassan, wameiomba
serikali kuwachuku-
lia hatua wamiliki wa
vituo ambao wame-
kuwa  wakivitumia
kama mradi wa ku-
jipatia fedha na mali

Aliwaasa
wanafunzi
wasichana
kujilinda na
kujiepusha
na vishawi-
shi ili kutimi-
za ndoto zao
za kupata
elimu kwa
manufaa yao
ya baadaye.

kwa wafadhili.

Walisema kuna wa-
miliki wa vituo hivyo
wamekuwa wakiwatumia
watoto hao kama mitaji
wa kujipatia mali na
fedha bila kujali kuwa
walengwa ndiyo wana
maisha duni.

Awali Ofisa Ustawi wa
Jamii wa Halmashauri ya
Jiji la Dodoma, Rachel Bal-
isidya, aliwataka wazazi
na walezi kuongeza ngu-
vu zaidi kwenye malezi
ya watoto ili kuwaepu-
sha na tamaa na kujikuta
wakifanyiwa vitendo vya
ukatili.

Aliwaasa wanafunzi
wasichana kujilinda na
kujiepusha na vishawishi
ili kutimiza ndoto zao za
kupata elimu kwa manu-
faa yao ya baadaye.

Wanafunzi
wasichana
wafundishwa
TEHAMA

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAFUNZI wasichana wa
shule za sekondari jijini hapa
wamenufaika na mafunzo ya
matumizi ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) kubu-
ni mifumo ya kutoa suluhisho la
kero katika jamii.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na
Vodacom Tanzania kwa kushiriki-
ana na wakufunzi kutoka Data
Love Tanzania yanatarajia ku-
wafikia wanafunzi wa kike katika
mikoa yote hapa nchini.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari baada ya kufunga
mafunzo hayo, Mkuu wa Kanda
ya Kati wa Vodacom Tanzania,
Joseph Sayi, alisema yamewafikia
wanafunzi 2,600 katika mikoa
zaidi ya saba nchini.

Alisema lengo lao ni kuona
wanaifikia mikoa yote nchini, na
kuwashawishi watoto wa kike ku-
soma masomo ya Sayansi.

“Mafunzo haya ni muhimu sana
kwa wasichana kuanzia umri wa
miaka 14 hadi 19 na kuwafanya
wapende masomo ya sayansi,”
alisema Sayi.

Alisema wanafunzi hao wameji-
funza vitu kwa ajili ya kuendesha
shughuli mbalimbali za biashara
kupita mitandao.

“Huu ni mwanzo tu lengo letu
ni kuona kila mwanafunzi wa
kike anashiriki mafunzo ya ICT
ambayo huwajengea uwezo wa
kutumia teknolojia kubuni njia ya
kutatua changamoto za maende-
leo,” alisema Sayi.

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Somoe Mkwachu, alisema wa-
nafunzi hao wameonyesha uele-
wa mkubwa na kushindana kwe-
nye ubunifu wa mifumo kupitia
teknolojia.

Somoe, alisema baada ya
mafunzo hayo, kila mmoja ali-
kuja na wazo ambalo walibuni la
teknolojia kwa ajili ya kulitatua ili
kupata suluhisho.
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Radi yauva watatu ndani ya nyumba

Na Elizabeth John, NJOMBE

AKAZI watatu wa

ya Mawengi, Wllaya
ya Ludewa mkoani
hapa, wamekufa papo hapo kwa
kupigwa na radi ndani ya nyumba
wakati mvua ikinyesha.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

society.

Njombe, Mahamoud Banga alil-
iambia Nipashe kuwa tukio hilo
lilitokea Desemba 15, mwaka huu
majira ya jioni.

Kamanda Banga aliwataja wal-
iokufa kuwa ni Sixbeth Haule
(58), Emilian Mlelwa (55) na Lu-
fina Ngailo (52).

Alisema wakazi hao walikutwa
na mkasa huo majira ya saa 11 jio-

ni kwenye nyumba ya Lufina.

“Chanzo cha tukio hili ni mvua
kubwa zilizoambatana na radi
ambazo zinaendelea kunyesha
katika Wilaya ya Ludewa,” alise-
ma Banga.

Alitoa tahadhari kwa wananchi
wasikae kwenye maeneo ambayo
yana mvutano na radi kwa kuwa
yanapelekea vifo.

Alisema wataendelea kutoa
elimu kupitia wakaguzi wa kata
na kuhimiza wananchi kuweka vi-
kinga radi kwenye nyumba zao ili
kunusuru vifo vya watu na mad-
hara mengine.

“Kama ni nyumba ina umeme
waone namna kuweka vikinga
radi ambavyo ni imara ili inapopi-
ga basi kuwe na uwezo wa kuzuia

|

na tutaendelea kuwaelimisha wa-
nanchi waendelee kuvitumia ili
kuepukana na madhara ya radi,”
alisema Kamanda huyo.

Vilevile, alitoa rai kwa wananchi
wanapokuwa shambani na kuona
dalili za mvua ni vema kuondoka
na kurudi nyumbani kwa sababu
maeneo hayo pia ni hatarishi kwa
sababu ni ya milima.

d '; f
~\Kuwa na Ja t{
yna utii wa sher

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Iringa, SACP Allan Bukumbi, ak|zungumza na waandishi wa habari kuhusu kushikili-
wa kwa watu wanaotuhumiwa kumuua aliyekuwa l\/lvvenyek|t| wa CCM Wilaya ya Kilolo, mkoani Iringa, Christina

Kibiki,

mwaka huu. PICHA: FRANCIS GODWIN

aliyeuawa nyumbani kwake baada ya kuvamiwa na watu wasiojulikana usiku wa kuamkia Novemba 13,

Wafanyabiashara waiangukia TRA

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA) imeombwa kuongeza
ushirikiano na wafanyabiashara
wa mjini Makambako ili kufikia
malengo ya ukusanyaji wa ma-
pato na kutatua changamoto zi-
nazowakabili.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki iliyopita na baadhi ya
wafanyabiashara hao walipotem-
belewa Meneja wa TRA Mkoa huo,
Spacioza Owure kwa lengo la ku-
washukuru na kuwakumbusha
kulipa kodi kwa hiari ili kuyafikia
malengo ya serikali.

Mwenyekiti wa wafanyabiasha-
ra wa Mkoa huo na Nyanda za Juu
Kusini ‘A, Sifael Msigala, alisema ili
kufikia malengo ya ukusanyaji wa
kodi ni lazima pande hizo kush-
irikiana.

Kwa upande mwingine, Msigala
aliikumbusha serikali ujenzi wa

bandari kavu mjini Makambako
ili kuchagiza ukuaji wa uchumi.

“Makambako ni katikati ina-
paswa tuwe na bandari hapa kwa
sababu ukiongezeka mzunguko
wa biashara, nitaendelea kuwa
mteja wenu kwa sababu itakuwa
ni faida kwangu na TRA, hivyo
bandari kavu itatusaidia na tu-
nahitaji zaidi ya hapo,” alisema
Msigala.

Akizungumzia kuhusu wafan-
yabiashara, alisema wanakabiliwa
na matatizo ya makadirio ya kodi
kuwa makubwa, matumizi ya
tin namba bila ya ridhaa yao na
lugha mbaya kwa baadhi ya
maofisa.

“Unapokwenda TRA unaam-
biwa tin namba yako imetumika
kwenye manunuzi haya ambayo
wewe unakuwa huyatambui sasa
sijui inakuwaje na elimu ya mara
kwa mara inatusaidia,” alisema.

Ibrahimu Mhanje, alisema

Ombi hilo
lilitolewa mwis-
honi mwa wiki
iliyopita na baa-
dhi ya wafan-
yabiashara hao
walipotembel-
ewa Meneja wa
TRA Mkoa huo,
Spacioza Owure
kwa lengo la
kuwashukuru
na kuwakum-
busha kulipa
kodi kwa hiari
ili kuyafikia
malengo ya
serikali.

ujenzi wa bandari hiyo uta-
saidia kupatikana huduma kwa
urahisi kuliko ilivyo sasa kwa
kufuata mbali na maeneo ya
biashara.

Meneja wa TRA Mkoa wa
Njombe, Spacioza Owure,
alisema lengo la ziara hiyo ni
kuwashukuru walipakodi am-
bao kwa hiyari yao wamekuwa
wakiingizia mapato bila ya shu-
ruti.

“Kwa hiyo lazima tuwashuk-
uru na wengi wametoa maoni,
ushauri na wengine ni suala la
elimu, tumewaelimisha na wa-
meelewa,” alisema Owure.

Meneja wa Mamlaka hiyo,
Halmashauri ya Mji wa Makam-
bako, Frank Tarimo aliahidi
kushughulikia baadhi ya maoni
na kero ikiwamo matumizi ya
tin namba ya mfanyabiashara
mmoja kutumia watu wengine
bila ya ridhaa yake.

Wiki
Parachichi
yaja

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKOA wa Njombe unakusudia
kuanzisha Wiki ya Parachichi
kwa kuwakutanisha wadau
na kampuni za ununuzi ili
kuliongezea thamani ya zao
hilo kitaifa, kimataifa na kukuza
uchumi wa wananchi.

Mpango huo ulitangazwa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na Mkuu
wa Wilaya ya Makete, Juma
Sweda wakati akifungua mKku-
tano wa wadau wa Parachichi
Mkoa wa Njombe uliokutanisha
wakulima zaidi ya 1,000, taasisi,
Mijini (TARURA) na Tume ya Um-
wagiliaji.

Sweda, alisema zao hilo lina-
paswa kuwekewa mkakati mzuri
wa kuboresha ikiwa ni pamoja
na kuandaa siku au wiki maalu-
mu kwa ngazi ya mkoa.

“Wiki ya Parachichi itakuwa
chachu ya kukuza uvelewa,
masoko na teknolojia bora kwa
wakulima. kuanzia sasa tush-
irikishe wadau ili ijulikane ka-
bisa Tanzania na nchi nyingine
kwamba sisi tunashughuli yetu
Njombe na wizara waijue tuna
wiki hii,” alisema Sweda.

Alisema wiki hiyo itasaidia
kuimarisha ushirikiano kati ya
wakulima, wanunuzi na taasisi
kuhakikisha Njombe unaendelea
kuwa kitovu cha zao hilo.

Baadhi ya wakulima, akiwemo
Mariam Smalling alilalamikia
tabia za madalali kulangua zao
hilo kwa bei ndogo na kuomba
mwongozo wa serikali kukabili-
ana nayo.

“Hawa wanunuzi wanunue moja
kwa moja kwa wakulima, mada-
lali wanatunyonya,” alisema
Mariam.

Onesmo Mwajombe, alisema
miundombinu ya barabara
mashambani, vipimo na wadudu
ni kikwazo katika sekta ya Kili-
mo mkoani humo.

Akizungumza kwa niaba
ya wanunuzi wa parachichi,
Hans Byanda, alisema wame-
kuwa wakikutana na vikwazoi
ikiwemo kutofautiana kwa
ushuru kati ya wilaya moja hadi
nyingine na kukwamisha mizigo
kwa muda mrefu na kuoza.

Meneja wa TARURA Wilaya
ya Njombe, Costatine Ibengwe,
alisema wameanza kuchukua
hatua kwakufanya maboresho
kwenye barabara zote zenye
uwekezaji.
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Watakiwa
kupunguza
migogoro
kazini

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAMENEJA rasilimali
watu wametakiwa kupun-
guza Migogoro maeneo vya
kazi ili kuongeza ufanisi
kwa wafanyakazi.

Rai hiyo imetolewa na
Kamishna wa Kazi wa
Kamisheni ya Kazi, Ofisi
va Rais, Kazi, Uchumi na
vaekezan Rashid Khamis
Othman wakati akifungua
mafunzo ya kuwajengea
uwezo maofisa hao yali-
yoandaliwa na Umoja wa
Mameneja wa Rasilimali
Watu Zanzibar visiwani
hapa.

chman, alisema }
mMigogoro sehemu za kazi
inatokana na kuwapo kwa
migongano ya maslahi kati
ya mwajiri na mwajiriwa.

Alisema kinachotakiwa ni
kufanya majadiliano kati
ya mwajiri na mwajiriwa
ili kusaidia kupunguza
migogoro katika maeneo
va kazi.

Aliwataka waajiri kufuata
sheria za kazi ikiwamo
kulipa kima sahihi cha
mshahara, kuwapa mika-
taba ya kazi na kibali cha
kazi kwa wafanyakazi wa
kigeni.

Othman, alisisitiza kuwa
serikali haitasita kutoa
adhabu kwa mwajiri ata-
kayeshindwa kufuata
sheria hiyo kama njia ya
kumaliza migogoro hiyo.

Mwenvyekiti wa Umoja
wa Mameneja Rasilimali
Watu Zanzibar, Omar Has-
san Kigwama, alisema
wamekutana kujadiliana
namna ya kuwapa ujuzi
watendaji hao kukabiliana
na Migogoro ya kazi.

Kigwama, aliwataka ma-
meneja hao, kuzitumia
changamoto hizo kuwa
fursa za kupiga hatua ka-
tika utendaji wao wa kazi.

Akiwasilisha mada,
Mchambuzi na Mhadhiri
wa Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar (SUZA), Profesa
Khalfan Salim Sule|man
alisema migogoro ya
kazi inaendelea kutokea
kutokana na baadhi ya
mameneja rasilimali watu
kutokuwa na utaalamu wa
kazi hiyo na kushindwa
kutekeleza majukumu yao.

Aliwataka kuongeza
utaalamu wao na kuepuka
upendeleo baina ya mwa-
jiri na mwajiriwa wakati
wa kusimamia majukumu
yao na kuwashauri ku-
weka mpango wa kuwapa
motisha wanafanyakazi
wanaotekeleza majukumu
ipasavyo ili kuongeza ha-
masa.

' Mwinyi aagiza wanaokwamisha
- ZPDB wachukuliwe hatua

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali  Mwinyi,

ameagiza viongozi na

watumishi wa serikali
kwa kukwamisha utekelezaji wa
majukumu ya Taasisi ya Ofisi ya
Rais Ufuatiliaji na Usimamizi na
Utendaji Serikalini (ZPDB) wa-
chukuliwe hatua.

Dk. Mwinyi alitoa agizo hilo
jana wakati wa hafla ya maa-
dhimisho ya miaka miwili taasisi
hiyo iliyofanyika katika viwanja
vya Ikulu visiwani hapa.

Alifafanua kuwa ametoa ag-
izo hilo baada ya kupata taarifa
kuwa viongozi na watumishi
hawatoi ushirikiano wa kutosha
kuiwezesha ZPDB kutekeleza
majukumu yake ipasavyo.

Alisema viongozi hao na wa-
tumishi hao wanapaswa ku-

chukuliwa hatua bila ya kum-
wonea mtu kutokana na makosa
hayo waliyofanya.

“Ni dhahiri kuwa mafanikio ya
taasisi hii hayawezi kupatikana
bila ya kuwapa ushirikiano wa
kutosha. Kila mmoja ana wajibu
wa kutekeleza majukumu yake
na kuhakikisha nchi yetu inazidi
kupiga hatua za haraka za maen-
deleo katika kukuza uchumi na
kuimarisha ustawi wa jamii,”
alisema Mwinyi.

Awali, alisema wakati serikali
yake inaingia madarakani alia-
hidi kukabiliana na changamoto
zinazoathiri maendeleo na haki
kwa kila mwananchi za rushwa,
matumizi mabaya ya rasili-
mali za umma, uzembe, kukosa
uwajibikaji katika utumishi wa
umma, kutozingatiwa kwa she-
ria na kukiukwa kwa maadili ya
utumishi ya umma.

Alisema katika kufanikisha

dhamira hiyo, aliamua kuanzi-
sha taasisi hiyo ili kusimamia
utendaji  serikalini na kutoa
huduma za afya, elimu, maji,
umeme, uwezeshaji wananchi
kiuchumi, utamaduni, michezo
na usafirishaji.

“Taasisi kama hizi zilianzishwa
Tunisia, Kenya, Zambia, Rwanda,
Malawi, Malaysia na Uingereza,”
alisema.

Alisema kutokana na mafani-
kio ya taasisi hiyo kwa miaka
miwili iliyopita, hana shaka ya
utendaji wa watendaji wake na
anafahamu ni wataalamu wazoe-
fu, wabobezi na wachapa kazi
wakiongozwa na mkuu wao.

Alisema ameridhika na utoaji
na usimamizi wa vipaumbele
kwa sekta hizo kwa kuhakikisha
wananchi wanapata huduma
bora katika elimu, miundom-
binu, uwezeshaji, utalii na bara-
bara.

Aliwataka wadau, wizara,
taasisi na washirika wa maende-
leo kufanikisha utekelezaji wa
vipaumbele vya miradi.

Awali, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
ZPDB, Prof. Mohammed Hafidh
Khalfan, alisema kuna viongozi
wa serikali wanakwamisha jitiha-
da za taasisi hiyo kwa kushindwa
kutoa ushirikiano na kuzoro-
tesha ufuatiliaji kwa baadhi ya
miradi.

Khalfan, alisema viongozi hao
wanajaribu  kuingilia utendaji
wa taasisi hiyo kwa uwazi kuwa
kuhofia wanawatafutia makosa
baadhi ya viongozi.

Mwakilishi wa Shirika la
Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP), Codfrey Nyamrunda, al-
impongeza Mwinyi kwa ubunifu
huo wa kuweka chombo hi-
cho kusaidia kusukuma kasi ya
utekelezaji miradi ya wananchi
wa Zanzibar.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman, akipeana mkono na Mwenyekiti wa Tume ya Kodi Tanzania, Balozi
Ombine Sefue, alipofika na ujumbe wake kupata maoni kuhusu mfumo wa kodi ulivyo na namna ya kuuboresha. PICHA: 0 MR

Wizara, wadau kuinua kipato cha wakulima

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo imese-
ma itaendelea kushirikiana na
washirika wa maendeleo ku-
wasaidia wakulima kuongeza
uzalishaji wa mazao na kujipatia
kipato.

Mkuu wa Divisheni ya Utafiti
wa Mazao ya Chakula wa Taasi-
si ya Utafiti wa Kilimo (ZARI),
Salum Faki Hamad, aliyasema
hayo wakati wa mafunzo ya
usindikaji wa mbolea kwa ku-
tumia malighafi ya kawaida
ya Urea na kuibadilisha kuwa

vidonge kwa wakulima wa Kisi-
wa cha Unguja yaliyofanyika
Kizimbani Wilaya ya Magharibi
A.

Alisema kuwa hatua hizo
ni pamoja na kuwawezesha
wakulima kufahamu namna ya
kutumia teknolojia ya kutengen-
eza mbolea ya urea (Urea Deep
Placement - UDP) ili kuimarisha
uzalishaji wa mazao ya chakula
na kuongeza tija kwenye kilimo.

Hamad, alisema kwa kush-
irikiana na wizara hiyo watatoa
mafunzo hayo li kuhakikisha
wakulima wanapata mbolea
kwa zaidi ya asilimia 30.

Alisema kuwa utafiti kuhu-

su mbolea hiyo umeonesha
mafanikio kwenye zao la
mpunga maeneo ya Unguja na
Pemba.

Hata hivyo, alisema kuna
changamoto ya ukosefu wa ra-
silimali za kutosha za kuzalisha
mbolea hiyo hali inayowak-
wamisha wakulima kuitumia
teknolojia hiyo kwa wingi.

Hata hivyo, alisisitiza
umuhimu wa wakulima kuanza
kutumia mbolea ya UDP kuto-
kana na kuwa na faida kubwa
za kiuchumi na uzalishaji kwa
vile ina kiwango cha chini cha
uyeyukaji na kuendelea ku-
tumia kwa mimea kwa kipindi

chote cha ukuaji tofauti na Urea
ya kawaida ambayo huyeyuka
haraka hasa kipindi cha mvua.

Washiriki wa mafunzo hayo,
waliipongeza ZARI na kua-
hidi kupeleka mbolea zao kwa
ajili ya kutengeneza mbolea ya
UDP kwa matumizi ya kwenye
mashamba yao.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na ZARI kwa kushirikiana Pro-
gramu ya Ustahimilivu wa Mi-
fumo ya Chakula kwa Tanzania
(TFSRP) kwa ufadhili wa Benki
ya Dunia (WB).

Wakulima 30 kutoka maeneo
mbalimbali ya Unguja, walishiri-
ki mafunzo hayo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

KATULA GODFREY JUMBULA
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye Index No. $0214/0059.
Kilichotolewa na baraza la mitihani la Taifa
mwaka 2018 MSALATO SECONDARY
SCHOOL. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilichopo karibu

naye. Polisi taarifa: MGU/RB/1597/2024.
—

ELIZABETH PATRICK LUBISHA,
Anatangaza kupotelewa na Cheti cha
Kidato cha Nne chenye Index Namba
$2141/0015 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia shule ya Secondari
Ipuli Mwaka 2017. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. TAARIFA YA
POLISI: PHO/DOD/D0OD/57363/2024

TASLO CHARIDO MBUNDA, anatangaza
kupotea kwa Cheti cha Kidato cha Nne
chenye Index namba $.4891/0130/2017
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Shule ya Sekondari Neno. Cheti
hiki kimepotea katika Mtaa wa Mwafute
jijini Mbeya. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi
PHQ/MBE/MBE/40982/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu FADHILI NTAHENA
ANYEGILE amepotelewa na
kadi ya gari yenye usajili
namba T 488 CGK aina ya
SUZUKI VITARA Colour GREY.
Chasis:
JSAJTD44V00408945,
Engine: 385049408. Kwa
yoyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/48228/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

OSCAR GODFREY BAZORO,
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya Pikipiki yenye Namba za
usajili MC164DZE, ENGINE
NAMBA 156FM15AD3F 82448,
CHASSIS NAMBA
LC6PCJK29P0044630. Yeyote
atakaiona atoe taarifa kituo
cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/D0OD/58101/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ZURIATH ABDULLAH KHAMIS
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YAGARI YENYE JINALA
STRABAG COMPANY LIMITED
AINA YA LANDCRUSER YENYE
NAMBA ZA USAJILI DFP 6970.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHO KARIBU .TAARIFA YA
POLISI
:PHQ/SHI//KAH/11989/2024

KUPOTEA KWA

HATI

Lucia DDharamsi
Stppellenburg anatangaza
kupotea kwa hatiya
kiwanja kilichopo Majengo
Moshi. Chenye Title No.
25570 Plot No. 30.Block 1.
Kwa yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha
karibu cha polisi:
PHQ/KIL/MOS 29598/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...50/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: RASHID SEIF KILAMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA RITHA PIUS UISO

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo Tarehe 27 Mwezi 12 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosiawa huyo upo

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa lequrehe 16 mwezi DEC mwaka 2024

o tarehe . 1Q..L......

ina waweza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na...50/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SALUM SHOMARI wa MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA JAFARI ABDALLAH MALANGE

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo Tarehe 19 Mwezi 12 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tamhe%&wezi 12 mwaka 2024
Y A}

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.31354 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE ANTONIA
EDWARD LASWAI
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FORLETTERS

OF ADMINISTRATION
BY BRAYSON TUMAINI IRIRA

GENERAL CITATION
(Rule 75 probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON Claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be field on or before
the 16 day of January 2025

Dated at Korogwe this 12th day of December 2024

KWA MARITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 51042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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DK. Biteko: Nyumba 15,000
zaunganishwa na gesi asilia

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Doto Biteko, amesema kuna zaidi ya nyum-
ba 15,000 zilizounganishwa na mfumo wa
gesi asilia na kwamba kwa mwaka huu wa
fedha tayari nyingine 1,000 zitaunganishwa
na mpango huo, akieleza kuwa kwa maoni
yake ni hatua kubwa wamepiga.

Akizungumza jana alipofanyiwa mahoji-
ano na shirika la habari BBC, Biteko alisema
licha ya kwamba kuna mazingira mengine

hayaruhusu kupeleka mifumo ya usambaza-
ji gesi asilia, wala mitungi basi wasikate miti
badala yake watumie majiko banifu.

Pia alisema hali hiyo itasaidia kupunguza
uharibifu wa mazingira na athari wana-
zoweza kuzipata, akieleza kuwa kuna miaka
60 hawajawahi kuunganisha kwa kiwango
hicho, lakini kwa sasa kwa mwaka mmaoja
wamefikia hatua hiyo.

“Tunapiga hatua, tunakwenda nazo, kituo
kimoja cha gasi kinahitaji zaidi ya Sh. bilioni
tatu, sasa tumeshajenga tunataka hii Desem-

ba kuongeza vingine vitafika vitano, tume-
shawapa watu leseni za kubadilisha mifumo
ya gesi, bajaji nyingi na magari yanatumia
gesi tunapiga hatua.

“Na bado tunataka kutoa leseni kwa watu
wanaosafirisha gasi ili tuweze kujenga vituo
vingine mikoani, tunataka Dodoma, Moro-
goro na maeneo mengine tupeleke kwa
ajili ya watu wanaotaka magari yao kutumia
mfumo wa gasi,” alisema Biteko.

BBC

Wananchl katika kisiwa kilichokumbwa na kimbunga nchini Msumbiji wakihama makazi yao baada ya kuharibiwa vibaya na gharika
hilo, jana. PICHA: MTANDAO.

Mivutano yakwamisha
upatanishi DRC, Rwanda

LUANDA, Angola

OFISI ya Rais wa Angola Joao
Lourenco imesema mivutano
iliyojitokeza wakati wa mzun-
gumzo ya upatanishi wa amani
kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo (DRC) na Rwanda, im-
ekwamisha wapatanishi kufikia
suluhisho la kuondoa sintofaha-
mu iliyoko kati ya mataifa hayo
mawili.

Rais wa DRC na Rwanda
walipaswa kukutana katika
mji mkuu wa Angola kuitikia
mwaliko wa Rais wa taifa hilo,
Joao Lourenco, ambaye ni mpa-
tanishi wa Umoja wa Afrika kati
ya nchi hizo mbili, ili kufikia
makubaliano ya amani, lengo
ambalo halikufikiwa.

,Tunaona kwamba mazun-

gumzo ya pande tatu hayata-
fanyika kwa vile upande mmoja
haupo,” kilibaini chanzo kimoja.

Tlielezwa kuwa kulikuwa na
matarajio makubwa kwamba
mkutano ulioandaliwa na Rais
wa Angola Lourenco ungemal-
izika kwa makubaliano ya ku-
maliza mgogoro.

Ilielezwa kuwa moja ya saba-
bu zilizosababisha mchakato
huo kukwamba ni Rwanda am-
bayo haikupeleka mwakilishi,
kwa madai ya Kinshasa kukataa
kufanya mazungumzo ya moja
kwa moja na kundila M23.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Mambo ya Nje wa Rwanda, Ol-
ivier Nduhungirehe, mkutano
huo haukuwa na sababu ya ku-
fanyika tena kufuatia mkwamo
wa majadiliano kati ya wakuu

wa diplomasia.

JTulialikwa kwenye mku-
tano huu kwa barua kutoka
kwa msuluhishi Novemba 30,
mwaka huu ambayo ilionyesha
kuwa upande wa Kongo ulitoa
makubaliano yake ya mazun-
gumzo na M23 kama sehemu
ya mchakato wa Nairobi. Pia tu-
lipokea rasimu ya makubaliano
ambayo pia yalikuwa na neno
mazungumzo.

“Tulikuja hapa Luanda na tu-
kashangaa kwamba Waziri wa
Mambo ya Nje wa DRC alikataa
kabisa wazo lolote la mazun-
gumzo na M23, ambalo linapin-
gana na makubaliano ya awali
kwa vile lengo pekee la mkutano
huo lilikuwa kusainiwa kwa
makubaliano na  kwamba.
hakukuwa na makubaliano kati

ya mawaziri kuhusu suala hili,”
alisema.

Msemaji wa Tkulu ya Kongo,
Tina Salama, alisema wanaishu-
tumu imani mbaya ya Rwanda.
JTangu kuanza kwa mchakato
huo, hakujawa na swali lolote la
kutiwa saini kwa makubaliano
kuwa na masharti ya mazun-
gumzo yoyote na M23, ambayo
yana mstari mwekundu.”

“Rais Tshiseked amesema
mara nyingi: hatutazungumza
na M23 kwa sababu haipo. Ni
Rwanda ndio inahusika na
mgogoro huu tunachukulia hiki
kuwa kikwazo kikubwa kwa
juhudi za kurejesha amani kati-
ka eneo la mashariki mwa DRC.
Kulikuwa na mikutano kadhaa
ya mawaziri na hii haikuwahi
kujadiliwa,” alisema.

]
Mamia
wahofiwa kufa
kwa kKimbunga
Msumbiji

MAPUTO, Msumbiji

MAMIA ya wakazi wanaoishi
katika kisiwa cha Mayotte am-
bacho kipo kwenye himaya ya
Ufaransa katika Bahari ya Hin-
di, wanahofiwa kufariki kuto-
kana na dhoruba ya kimbunga
iliyopiga katika eneo hilo na
kuharibu vibaya makazi na mi-
undombinu mingine ya kijamii.

Kimbunga hicho kilichoanza
kusababisha madhara katika
eneo hilo juzi, kinaelezwa ku-
sababisha pia waokoaji kuka-
biliwa na wakati mgumu katika
juhudi za kuwafikia manusura
wa kimbunga hicho kilichope-
wa jina la Chido.

[lielezwa kuwa idadi kubwa ya
nyumba kwa maeneo tofauti
zimeporomoka vibaya, huku
taswira kutoka Mayotte, zikio-
nyesha matukio ya uharibifu
wa kimbunga na marundo ya
vifusi.

Msemaji wa Idara ya Ulinzi wa
raia wa Ufaransa, Alexandre
Jouassard alisema upepo mkali
ulikuwa na nguvu za kipimo
cha zaidi ya 200kph, na kwam-
ba umesababisha baadhi ya
maeneo yashindwe kufikika.

“Kila dakika na saa inayoyoma
ina umuhimu mkubwa katika
juhudi za uokozi. Rais wa Ufar-
ansa Emmanuel Macron yupo
katika mipango ya kufanya
mkutano wa dharura wenye
lango la kutafutia ufumbuzi
mkasa huu,” alisema.

Shirika lenye wajibu wa masu-
ala ya hali ya hewa la Ufaransa
Meteo France lilisema kim-
bunga hicho ni kikubwa zaidi
kuwahi kushuhudiwa katika
kipindi cha zaidi ya miaka 90.
Mayotte ina wakazi wapatao
321,000 na inaundwa na visiwa
viwili vikuu katika maeneo va
karibu ukiwa na ukubwa wa
zaidi ya mara mbili ya Wash-
ington DC.

Kwa mujibu wa picha kutoka
kwa vyombo vya habari vya
ndani na Ufaransa, hali ilivyo
kwa sasa ni kwamba mabaki
ya mamia ya nyumba yanaone-
kana kutawanyika kando ya
vilima, na minazi mirefu im-
eangukla paa za majengo, huku
hospitali zikifurika maji.

Pia ilielezwa kuwa kiwango
kamili cha majeruhi na uharibi-
fu katika kisiwa hicho, amba-
cho kipo kati ya Madagascar na
Msumbiji bado hakijafahamika.
Ingawa ilibainishwa kwamba
inaweza ikawa mamia ya watu
au pengine ikawa elfu kadhaa.
Ilielezwa kuwa pamoja na
hayo kunaweza kukawa na
changamoto va kupata tak-
wimu halisi kwa kuwa baadhi
ya familia zimekwisha fanya
mazishi ya wapendwa wao.

DW/PTR
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Tanzania_
mwenyeji
mikono
ufukweni

Na Shufaa Lyimo

TANZANIA imepata nafasi ya
kuandaa mashindano ya mpira
wa mikono ya ufukweni yanay-
otarajiwa kufanyika visiwani
Zanzibar kuanzia Februari 20-
25, mwakani, imethibitishwa.
Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa Kamisheni ya
Mpira wa Mikono ya Ufukweni,
Bruno Johnson, alisema lengo
la mashindano hayo ni ku-
wania kufuzu kucheza fainali za
Mataifa ya Afrika zitakazofanyi-
ka mwakani nchini Tunisia.
Alisema mashindano hayo vata-
shirikisha wasichana na wavu-
lana wenye umri chini ya miaka
17 na kwamba maandalizi tayari
yameanza.

“Mpaka sasa tayari tumeanza
kufanya maandalizi kuelekea
kwenye mashindano hayo am-
bayo kwa upande wa Tanzania
naamini tutakwenda kuiwak-
ilisha vema nchi ya Tanzania,”
alisema Johnson.

Alisema Tanzania kupata na-
fasi ya kuwa mwenyeji wa
mashindano hayo ni jambo la
kujivunia kwani mbali na faida
nyingine za kiuchumi, pia ush-
iriki wao utasaidia kuwatangaza
wachezaji pamoja na kuwasaidia
kupata nafasi ya kucheza nje ya
nchi.

Mwenyekiti huyo alisema pia
kupitia mashindano hayo wata-
pata timu imara ambayo itak-
wenda nchini Tunisia na kuwa-
taka Watanzania kujitokeza kwa
wingi siku ya mashindano hayo.
“Tunaomba Watanzania na
wadau wa mchezo huu kuji-
tokeza kwa wingi siku hiyo ili
waone vipaji vitakavyokuwa
vinaoneshwa siku hiyo,” alise-
ma.

KOCHA WA KENGOLD ALIA NA
MABEKI, MGUNDA MENO NJE

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa KenGold, Omari Ka-
pilima, ameilalamikia safu yake ya ulinzi
kuwa haikuwa makini katika mchezo wao
wa juzi dhidi ya kikosi cha Juma Mgunda,
Namungo FC, na kusababisha kupoteza
kwa mabao 3-2, huku wakiwa wametan-
gulia kwa mabao mawili.

Akizungumza baada ya mechi hiyo ya
Ligi Kuu, iliyochezwa Uwanja wa Sokoine,
Mbeya, Kapilima alisema kufungwa kati-
ka mchezo huo kumechangiwa kwa kiasi
kikubwa na uzembe wa mabeki wake,
hivyo akisema ni lazima afanye marekebi-
sho makubwa kwenye usajili kipindi hiki
cha dirisha dogo.

“Katika mchezo wa leo (juzi), siwezi
kusema lolote zaidi ya mabeki wangu
wameniangusha. Tulikuwa tayari tu-
naongoza kwa mabao mawili, yamerudi
na wameongeza la tatu, siwezi kusema

lolote zaidi ya kusema wameniangusha,
safu yote, beki wa kulia, kushoto, mabeki
wawili wa kati, wote wameniangusha,”
alisema kocha huyo kwa uchungu.
Kapilima, beki wa kati wa zamani wa
Majimaji, Prisons, Yanga na Mtibwa Sug-
ar, alibainisha kuwa kutokana na hali hiyo
ni lazima afanye mabadiliko ya kusuka
safu yake ya ulinzi kwa kusajili baadhi
ya wachezaji wapya kwenye kipindi hiki
cha usajili wa dirisha dogo, huku akisema
bado wana nafasi ya kubaki Ligi Kuu kuto-
kana na wingi wa mechi walizobaki nazo.
“Bado tuna michezo 16, bado nafasi
ya kubaki Ligi Kuu ipo kama tunafanya
marekebisho kwenye safu yetu ya ulinzi
kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili.
“Mabadiliko yatakuwapo, makubwa tu,
siwezi kusema kama tutafumua kikosi ila
kuna baadhi ya wachezaji wataongoza na
kuwapisha wengine,” alisema.
Kocha wa Namungo, Juma Mgunda,

aliwapongeza wachezaji wake kwa kuji-
tuma na kurudisha mabao yote, hatimaye
kufunga la ushindi.

“Mechi ilikuwa ngumu sana, kwa saba-
bu sisi na wao wote hali yetu ilikuwa in-
afanana, hivyo mabhitaji pia yalifanana,
kubwa zaidi wakatutangulia kutufunga,
tunashukuru tulipata mabao matatu am-
bayo yametupa ushindi, niwashukuru vi-
jana wangu, haikuwa kazi rahisi,” alisema
straika huyo wa zamani wa Coastal Un-
ion.

Mishano Daudi na Joshua Ibrahim
waliifungia KenGold bao dakika ya pili
na tisa, lakini Namungo ilifunga mabao
matatu kipindi cha pili, mawili ya Erasto
Nyoni na moja la Fabrice Ngoy.

Matokeo hayo, yameendelea kuwabak-
isha KenGold mkiani mwa msimamo wa
ligi hiyo wakiwa na pointi sita, michezo
14, Namungo ikifikisha pointi 13, mechi 14,
ikiwa nafasi ya 12.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari, akikabidhi kitita cha Sh. milioni 10 kwa Nahodha wa Simba, Mohame
Hussein Tshabalala’, kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan, ikiwa ni zawadi ya ‘Bao la Mama' kwa timu hiyo kuibuka
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Rais Samia amekuwa akitoa Sh. milioni tano kwa kila goli la
ushindi kwa timu za Tanzania zinazoshinda kwenye michuano va Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

MPIGAPICHA WETU

Mtibwa vaendeleza vipigo Championship

Na Adam Fungamwango

MTIBWA Sugar, juzi ilipata
ushindi wake wa tisa kwenye Ligi
ya Champioship kwa ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Mbeya Kwanza
uliochezwa Uwanja wa Manungu
Complex, Manungu, Turuani
mkoani Morogoro.

Ushindi huo umeendelea kui-
fanya kujitanua kileleni mwa msi-
mamo, ikifikisha pointi 29, baada

ya kucheza mechi 12, ikishinda
tisa, sare mbili na kupoteza mch-
€Z0 mmoja.

Timu hiyo imefunga mabao 21
mpaka sasa na kuruhusu sita, iki-
fuatiwa na Geita Gold ambayo juzi,
ikiwa ugenini Uwanja wa Majimaji,
Songea, ililazimishwa suluhu dhidi
ya Songea United.

Mabao ya Mtibwa Sugar yali-
fungwa na straika wake hatari,
Raizin Hafidh, dakika ya 15 na 29,

akifikisha jumla ya mabao 10 kwe-
nye ligi hiyo na kuwa kinara wa
upachikaji mabao mpaka sasa.
Baada ya kipigo hicho, Mbeya
Kwanza inasalia nafasi ya sita ya
msimamo ikiwa na pointi 21, kwa
michezo 12 iliyocheza mpaka sasa.
Baada ya suluhu ya juzi dhidi ya
Songea United, Geita Gold inafiki-
sha pointi 27, pointi mbili nyuma
ya vinara Mtibwa Sugar, huku zote
zikiwa zimecheza michezo 12.

Mtibwa Sugar na Geita Gold,
zote zilishuka daraja msimu uli-
opita kutoka Ligi Kuu.

Mechi zingine za raundi ya 12
zilizopigwa juzi ni African Sports
iliyokuwa Uwanja wa TFF Centre,
Mnyanjani jijini Tanga, ikilazimish-
wa suluhu dhidi ya Bigman FC,
huku Kiluvya FC ikiitwanga TMA
bao 1-0, mechi ikichezwa Uwanja
wa Mabatini, Mlandizi mkoani
Pwani, nayo Biashara United ikiwa

nyumbani, Uwanja wa Karume,
Musoma mkoani Mara ilipata
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Cos-
mopolitan.

Nafasi ya tatu kwenye ligi hiyo
inashikiliwa na Stand United yenye
pointi 23, Mbeya City ya nne, ikiwa
na pointi 22, TMA iko ya tano ikiwa
na pointi 21, Mbeya Kwanza nafasi
ya sita pia baada ya kukusanya ala-
ma 21.
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MUANI ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United ina nia ya kumsajili fowadi
wa Ufaransa, Randal Kolo Muani, mwenye umri wa mi-
aka 2, kutoka PSG na huenda likawa chaguo la mkopo
ambalo lina kifungu cha kumnunua jumla Januari.
(L'Equipe)

NEWCASTLE KWA CHRISTENSEN

KLABU ya Newcastle United inalenga kumnunua
mlinzi wa Barcelona, Andreas Christensen mwenye
umri wa miaka 28, na kumuuza mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Denmark kunaweza kuruhusu klabu hiyo
ya LaLiga kumsajili mshambuliaji wa Hispania, Dani
Olmo mwenye umri wa miaka 26. (Fichajes)

TRIPPIER KUWEKWA SOKONI

NEWCASTLE United pia inapanga kumuuza beki wa
kushoto wa England, Kieran Trippier mwenye umri
wa miaka 34, na kiungo mshambuliaji wa Paraguay,
Miguel Almiron (30), ili kusaidia msimamo wao lin-
apokuja suala la sheria za faida na uendelevu. (Foot-
ball Insider)

CHUKWUEMEKA KURUHUSIWA

CHELSEA iko tayari kuwaruhusu wachezaji wa kati
wa England, Kiernan Dewsbury-Hall mwenye umri wa
miaka 26 na Carney Chukwuemeka (21), kuondoka
kwa mkopo katika klabu hiyo Januari. (Mirror)

HALL KUREJESHWA LEICESTER

LEICESTER City inapanga kumrejesha klabuni, Ki-
ernan Dewsbury-Hall, baada ya kumuuza kwa Chelsea
katika majira ya joto. (Football Insider)

POTTER KAIKATAA WOLVES

KOCHA wa zamani wa Brighton na Chelsea, Graham
Potter, alikataa nia ya Wolves mwezi uliopita huku
klabu hiyo ya Midlands ikitafuta chaguo sahihi la ku-
chukua nafasi ya Gary O‘Neil, ambaye kwa sasa ame-
timuliwa. (Guardian)

JACKSON NUSURA ATUE VILLA
MSHAMBULIAJI wa Senegal, Nicolas Jackson, nusura

ajiunge na Aston Villa na Bournemouth kutoka Villar-

real Januari 2023 kabla ya kwenda Chelsea. (90min)

PULISIC MKATABA MPYA

KLABU ya AC Milan ya Italia, inakaribia kuipata saini
ya mshambuliaji wa Marekani, Christian Pulisic mwe-
nye umri wa miaka 26, kwa mkataba mpya. (Fabrizio
Romano)

REIJNDERS, MAIGNAN NAO

AC Milan pia wanatazamia kuongeza mkataba wa
kiungo wa kati wa Uholanzi, Tijjani Reijnders na kipa
wa Ufaransa, Mike Maignan kwa masharti mapya na
yaliyoboreshwa. (Calciomercato)

MILLER ALENGWA LEVERPOOL

KIUNGO wa kati wa Motherwell na Scotland, Len-
non Miller mwenye umri wa miaka 18, pia analengwa
na Liverpool na anaweza kupatikana kwa pauni mil-
ioni nane. (Caught Offside)

BETO KUREJEA ITALIA

BETO wa Everton anaweza kurejea Italia Januari,
huku Torino ikimtaka mshambuliaji huyo wa Guinea-
Bissau. (Tuttomercartoweb)

GUARDIOLA: SIFAI TENA

KUWA KOCHA MAN CITY

® ® ®\Mimi ndiye bosi, ndiye kocha na siko vizuri,
sifanyi vizuri, huo ndio ukweli, lazima nitafute...

MANCHESTER, England

PEP Guardiola ametoa kauli ya utata
kwa kusema ,.sifai vya kutosha“ kuwa
kocha wa Manchester City baada ya
Manchester United kuibuka na ushin-
di wa mabao 2-1 katika mchezo wa
dabi na kusababisha kipigo cha nane
katika michezo 11 kwa mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu England.

Kiungo wa kati wa City, Phil Foden,
aliishutumu timu yake baada ya mche-
zo, huku Bernardo Silva akisema timu
yake ,ilicheza kama timu ya vijana
chini ya umri wa miaka 15“ pale Etihad.

Lakini huku City ikishuka hadi na-
fasi ya tano kwenye msimamo wa Ligi
Kuu, pointi tisa nyuma ya vinara Liv-
erpool ambao wana mchezo mmoja
mkononi, Guardiola alisema kuwa
sasa hafai tena kwa klabu hiyo, ikiwa
ni mwezi mmoja tu baada ya kusaini
mkataba wa miaka miwili.

“Mimi ndiye bosi, mimi ndiye kocha

na siko vizuri,“ alisema Guardiola.

“Lazima nitafute suluhu, ni rahisi
namna hiyo, sifanyi vizuri, huo ndio
ukweli.

“Ndivyo ilivyo. Naweza kusema nini?
Hatuwezi kumlaumu mchezaji huyu
au yule, si hivyo. Ni msimu mgumu.

“Hatukucheza kwa ubora wetu. Sisi
si bora na tunapambana kidogo. Hii ni
mechi ya nane kati ya 11 kupoteza, si
kawaida, kuna kitu hakipo sawa.

“Inazidi kuwa mbaya zaidi. Lazima
nitafute suluhu. Hadi sasa sikuipata.”

Mwenendo wa matokeo wa City
sasa ndio mbaya zaidi kuwahi kutokea
tangu mwaka 2003, wakati timu hiyo
iliposhinda mara moja tu katika mich-
ezo 18.

Na namna walivyoshindwa dhidi
ya United, huku ,Mashetani Wekundu*
hao wakifunga mara mbili dakika za
mwisho kwa mkwaju wa penalti wa
Bruno Fernandes na bao la ushindi
la Amad Diallo, uliwaacha wachezaji

waandamizi wakihoji uchezaji wa City.

“Ilikuwa ni kama timu ya vijana,”
alisema Foden akiiambia BBC.

“Inaonekana kuwa hadithi kwa sasa
sijui nini kinatokea lakini tunazima na
wanafunga mabao mawili.“

Wakati huo huo, kiungo Silva alise-
ma City walistahili kupoteza mchezo
huo.

“Tulistahili kilichotokea,” aliiambia
Sky Sports.

“Katika kiwango hiki mchezo mmo-
ja au miwili haina bahati. Hatuwezi
kusema hii ni bahati mbaya.

“Si mchezo mmoja, ni michezo min-
gi hivi karibuni. Lazima tujiangalie. Un-
aweza kusema ohoo ni bahati mbaya,
hapana. Ni maamuzi unayofanya. Leo
(juzi) katika dakika za mwisho tuli-
cheza kama vijana chini ya umri wa
miaka 15. Kinachofuata kwa Guardi-
ola na City ni mechi ya Ligi Kuu dhidi
ya Aston Villaambapo watajaribu tena
kurejea kwenye mstari.
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Pedri ataka
Barcelona
waamke
usingizini

BARCELONA, Hispania

KIUNGO Pedri amesema
lazima Barcelona “tua-
mke kutoka usin-
gizini" na kubadili
mambo haraka kwa
mwenendo wao
baada ya kufungwa
bao 1-0 nyumbani
na Leganes juzi,
Jumapili.

Bao la dakika ya nne
la Sergio Gonzalez lili-

leta tofauti kati ya timu hizo
mbili huku Barca wakishindwa
kushinda kwa mara ya tano
katika mechi zao sita za
mwisho za Ligi Kuu Hispania,
LaLiga.

Wakati wa mbio hizo wamevu-
na pointi tano pekee kutoka 18
zilizotakiwa na uongozi wao
kileleni mwa jedwali umey-
umba. Sasa wako sawa kwa
pointi na Atletico Madrid, am-
bao watawakaribisha wikendi
ijayo, na wako pointi moja
mbele ya Real Madrid, huku
timu zote za Madrid zikiwa na
mchezo mkononi.

“Ulikuwa mchezo mbaya,
haiwezekani kuwa na furaha,”
alisema Pedri akiwaambia
waandishi wa habari baada va
mchezo huo.

“Nadhani tulianza mchezo
tukiwa tumelala, tuliamka na

Pogba sasa
kurejea EPL

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City
imewasiliana na Paul Pogba
kuhusu uhamisho wa
kushangaza wa kwenda
pale Uwanja wa Eti-
had, kwa mujibu wa
gazeti la The Inde-
pendent.

Pogba kwa sasa ni
mchezaji huru baada
ya mkataba wake na
Juventus kuvunjwa
Novemba.

Kiungo huyo wa zamani wa
Manchester United kwa sasa
anatumikia adhabu ya kufungi-
wa baada ya kukutwa na hatia
ya kutumia dawa za kusisimua
misuli zilizopigwa marufuku
michezoni, ambayo ilipun-
guzwa kutoka miaka minne
hadi miezi 18 na anatazamiwa
kumaliza Machi mwakani.
Akiwa anatazamia kupata
makazi mapya, Gazeti la The

kutengeneza nafasi, lakini
hatukuwa na cheche tulizohi-
taji kupata bao.

“Lazima tuwe bora mbele ya
lango ikiwa tunataka kuchukua
pointi. Tuko kwenye mwenen-
do mbaya kwenye ligi na tuna-
paswa kubadilisha mambo.”
Ulikuwa ushindi wa kwanza
kwa Leganes ugenini katika
LaLiga msimu huu, wakati
Barca sasa wamepoteza mechi
zao mbili za mwisho kwe-
nye Uwanja wa Olympic
baada ya kufungwa na
Las Palmas wiki mbili
zilizopita.

Barca wamebakia
katika hali nzuri katika
Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, ingawa wameshinda
michezo mitano kati ya
sita katika mashindano hayo,
ikiwa ni pamoja na mabao 3-2
dhidi ya Borussia Dortmund
katikati ya wiki, na Pedri
anatumaini wanaweza kuleta
matokeo yao ya Ulaya kwenye
ligi.

“Tumekuwa na mechi nyingi
mfululizo, lakini si kisingizio,
tunapaswa kumaliza tukiwa na
imani kama hiyo tuliyofanya
kwenye Ligi ya Mabingwa,”
aliongeza. “Ikiwa hufungi ma-
bao katika soka, haiwezekani
ukashinda.”

The Blaugrana hao walimaliza
mchezo kwa zaidi ya mikwaju
20, huku Lewandowski akipiga
mashuti sita kati ya mashuti
hayo.

Huku kocha Hansi Flick akiwa
jukwaani akitumikia adhabu
ya kufungiwa, msaidizi wake,
Marcus Sorg, alichukua maju-
kumu ya Mjerumani huyo.

Independent limeripoti kwam-
ba Pogba amewasiliana na City
kuhusu kurejea Manchester.
City wanajipanga kujiimarisha
katika safu ya kiungo, ambapo
kukosekana kwa Rodri ku-
naendelea kusababisha mambo
kuwa magumu, na wanapanga
kumsajili katika dirisha dogo la
usajili la Januari.
Kocha Pep Guardiola
anajulikana kuwa ni
shabiki mkubwa wa
Pogba na inasemekana
anamwona mchezaji
huyo mwenye umri wa
~ % miaka 31 kama shaba-
' ha vya busara, lakini
Mfaransa huyo anasita
kurejea Manchester baada
ya miaka sita ya misukosuko
akiwa na United.
Hakika, inadhaniwa Pogba ana
mashaka ya kurejea Ligi Kuu
ya England kufuatia uzoefu
wake katika ligi kuu ya Eng-
land.
Kuhamia LaLiga, Bundesliga au
Serie A kunafikiriwa kumvutia
Pogba, ambaye pia amekuwa
akihusishwa na miamba ya
Ligue 1, Marseille.

AMORIM AUIVUNIA

USHINDI UNITED
KWAMANCITY

MANCHESTER, England

RUBEN Amorim amesema anajivu-
nia wachezaji wake kwa kua-
mini kwamba kuna kitu kinaweza
kutokea baada ya kupata ushindi
wake mkubwa zaidi akiwa ko-
cha wa Manchester United kwa
kuwafunga wapinzani wao wa jiji
moja Manchester City mabao 2-1
juzi kwenye mchezo wa Ligi Kuu
England.

United walikuwa nyuma kwa bao
1-0 kabla ya Bruno Fernandes ku-
sawazisha kwa penalti dakika ya
88 na Amad Diallo - aliyesifiwa
kama “asiyezuilika” na nahodha
wake - akafunga bao la dakika za
mwisho.

“Ulikuwa ni mchezo wa kush-
angaza,” alisema Amorim aki-
iambia BBC kuhusu mchezo huo
kwenye Uwanja wa Etihad.
“Nadhani tulistahili, ilikuwa mechi
ngumu sana, lakini tunaamini hadi
mwisho, tulifanikiwa kufunga,
tulihitaji ushindi huo, ulikuwa
muhimu kwetu na kwa mashabiki
wetu.

“Tulikuwa kwenye mchezo kwa
dakika 90 na hiyo ni nzuri sana.

Tulicheza vizuri kipindi cha kwan-
za, lakini walikuwa hawaamini
kuwa tunaweza kushinda. Leo
(juzi) ilikuwa tofauti zaidi.

“Pia ninaamini. Kisha tuna wakati
wa kuweka mambo pamoja na
kitu cha ajabu kilifanyika. llikuwa
siku nzuri kwetu.”

Ushindi huo ulikuwa muhimu zai-
di kwa Amorim, ambaye aliwasili
kutoka Sporting Club mwezi uli-
opita, baada ya kupoteza mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu.

Kuelekea mchezo huo, Man Unit-
ed ilikuwa imepoteza kwa mabao
2-0 kwa Arsenal na 3-2 dhidi va
Nottingham Forest.

“Mashabiki walihitaji ushindi,”
alisema Amorim.

“Kama sisi, lakini unaona jinsi
wanavyosherehekea ni maalum.
Lakini tunatakiwa kuendelea.
Klabu yetu inahitaji kushinda
mechi za aina hii, naelewa furaha
ya mashabiki wetu, lakini tuna-
takiwa kuendelea.

“Tunahitaji kuboresha mambo
mengi na vijana walistahili ushin-
di. Walikuwa ndani hadi dakika
ya mwisho na hilo ni muhimu
kwetu.”
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KIPA KAMARA APELEKWA "I
PAMBA JIJI KWA MKOPO

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Singida Black Stars, imetan-
gaza kumtoa golikipa wao, Mohamed
Kamara, kwa mkopo wa miezi sita kwa
Klabu ya Pamba Jiji.

Taarifa iliyotolea na klabu hiyo, im-
eeleza kuwa imeamua kumtoa kwa
mkopo kipa huyo raia wa Siera Leone ili
kupata muda wa kucheza, huku ikifua-
tilia kwa karibu maendeleo yake.

JTumefikia uamuzi wa kumruhusu
golikipa wetu (Camara), kwenda kuitu-
mikia Pamba Jiji kwa mkopo wa miezi
sita. Atajiunga rasmi na timu hiyo kipin-
di hiki cha dirisha dogo la usajili ambalo
limefunguliwa Desemba 15, mwaka huu,
huku benchi la ufundi likifuatilia kwa

ukaribu maendeleo yake kupitia progra-
mu yetu maalum ya ,Loan Watch', kabla
ya kumrudisha kikosini mwishoni mwa
msimu,” ilisema taarifa hiyo ya Singida
Black Stars.

Kipa huyo tangu aliposajiliwa mwan-
zoni mwa msimu huu, amekuwa hapati
namba mbele ya kipa Metacha Mnata,
ambaye amekuwa akikaa langoni kar-
ibuni mechi nyingi za timu hiyo.

Kupelekwa kwa mkopo kwa mchezaji
huyo kunaifanya Pamba Jiji kuwa na
wachezaji watano mpaka sasa iliyowapa-
ta kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili.

Timu hiyo imetangaza kuwasajili
wachezaji, Deus Kaseke, Habin Kyombo,
Hamad Majimengi na Cherif Ibrahim ku-
toka Coton Sport FC ya Cameroon.

Wakati huo huo, Singida Black Stars
imepangwa kucheza dhidi ya Simba, De-
semba 28, mwaka huu, kwenye Uwanja
wa Liti, Singida.

Kwa mujibu wa Bodi ya Ligi Kuu Tan-
zania (TPLB), awali siku hiyo ilikuwa
ichezwe mechi ya Ligi Kuu kati ya Tab-
ora United dhidi ya Simba, lakini sasa
itacheza na timu hiyo, huku mchezo huo
ulioondolewa sasa utapangiwa siku ny-
ingine.

TPLB imesema maboresho hayo ya-
mefanyika ili kuweka uwiano sawa wa
idadi ya michezo kwa klabu zote katika
kukamilisha michezo ya duru la kwanza,
kabla ya kuendelea na mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu.

Serikali
yaipa
Kongole
Simba

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI kupitia kwa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Habari, Utama-
duni Sanaa na Michezo, Gerson
Msigwa, imeipongeza timu ya Simba
kutokana na ushindi iliyoupata juzi
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, dhidi ya SC Sfaxien ya
Tunisia.

Akizungumza baada ya mchezo
huo wakati wa kukabidhi zawadi ya
Sh. milioni 10 maarufu Bao la Mama,
ikiwa ni zawadi ya Rais wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan, alisema Simba
imefanya juhudi mpaka kupata ma-
tokeo ya ushindi mnono.

Rais Samia amekuwa akitoa Sh.
milioni tano kwa kila bao la ushindi
kwa timu za Tanzania zinazofanya
vinazoshinda kwenye michuano
ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho Afrika, hivyo kwa Simba
kushinda mabao 2-1juzi, ilikabidhiwa
Sh. milioni 10 baada ya mchezo huo.

,Ninaipongeza timu ya Simba kwa
ushindi kwani imefanya juhudi kub-
wa ikaweza kuipeperusha vema ben-
dera ya nchi yetu,” alisema Msigwa.

Katibu huyo alisema hayo yame-
tokana na kazi kubwa inayofanywa
na benchi la ufundi la timu hiyo
kwa kushirikiana na viongozi na
wachezaji.

Alisema wachezaji wamefanya
kazi kubwa na kuweza kuwapa fura-
ha Watanzania pamoja na wadau wa
soka hapa nchini.

LUshindi huu umewapa furaha
Watanzania pamoja na wadau wa
soka hapa nchini, naamini michezo
ijayo watafanya vizuri zaidi,” alisema.

Aidha, aliwataka wachezaji hao
kuongeza juhudi ili wafanikishe
malengo yao kwenye mashindano
hayo ya kimataifa.

Kiungo Mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis, akipongezwa na wachezaji wenzake
baada ya kuifungia timu yao bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Kibu ndiye mfungaji
wa mabao yote mawili. MPIGAPICHA WETU

Fadlu awajia

juu CS Sfaxien

INATOKA UK. 24

156 na vya machungwa 100 viking‘olewa
na mashabiki hao.

“Fujo hiyo ilisababishwa na mashabiki
wa timu ya CS Sfaxien kwa kutoridhish-
wa na maamuzi ya refa wa mchezo huo
kuacha uendelee kwa zaidi ya dakika
saba ambazo aliziongeza kama dakika
za nyongeza jambo lililosababisha timu
ya Simba kupata bao la pili la ushindi.
Wachezaji wa ndani ya uwanja, bechi la
ufundi, walikasirika, wakamfuata mwa-
muzi wa mchezo na kuanza kumfanyia
vitendo vya kumshambulia,” ilisema
taarifa hiyo.

Simba ilipata ushindi kwa mabao ya
Kibu Denis, yote akifunga kwa kichwa,
matokeo ambayo yameifanya kufikisha
pointi sita, sawa na Bravo do Maquis ya
Angola ambayo juzi ikiwa nyumbani ili-
ichapa CS Contantine ya Algeria mabao
3-2.

Pamoja na kufungwa, CS Constantine
iko kwenye nafasi ya pili, nayo ikiwa na
pointi sita, Simba ikiwa ya tatu kutokana
na tofauti ya mabao ya kufunga na ku-
fungwa, CS Sfaxien ikishika mkia, ikiwa
haina pointi.

Yanga yaanika

VvUrugu, mateso

na hasira walitaka kwenda kuwapiga
wachezaji wake, lakini kwa bahati
mbaya sehemu ambayo walitaka
kupita ndiyo wao walikuwa wamesi-
mama.

“Mashabiki wa TP Mazembe wali-
kuwa wanataka kwenda vyumbani
kuwapiga wachezaji wao kutokana
na sare waliyoipata, kwa bahati
mbaya sana sisi tulikuwa tumekaa
kwenye njia ambayo ndiyo walikuwa
wanataka kupita, wakaanza kutu-
piga sisi kwanza, tumepigwa sana,
tumepigwa na chupa, mawe, viatu na
kila kitu, askari walichofanya ni ku-
tuambia tukumbatiane ili hata kama
tukipigwa silaha ziishie mgongoni

na si usoni au sehemu nyingine ya
mwili ambayo ingeweza kuwa ni ya
hatari, mpaka baadaye sana tukaja
kuokolewa na askari, lakini hali hai-
kuwa nzuri kabisa, unaweza kuona
kama ni utani, hatujafanyiwa fujo
mashabiki wa Yanga ila ni Watan-
zania, mashabiki wamefika mpakani
wakawekwa tena masaa sita kwa
makusudi,“alisema.

Kamwe akabainisha kuwa ku-
napokuja suala la kizalendo waan-
galie ni namna gani ya kudili nalo
kwani Congo kumefanyika mambo
mazito lakini ipo kimya, hakuna hata
mchambuzi mmoja aliyesema.

Naye kocha wa timu hiyo, Sead Ram-
ovic, alisema tayari ameanza kuona
mwanga, kwani wakati anakuja
kulikuwa na vitu vinne ambavyo
vilikuwa anavifanyia kazi.
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Guardiola: Sifai tena kuwa kocha Man City e

Winga wa
Manches-
ter United,
Amad
Diallo,
akiifungia
timu yake
bao la pili
wakati
ikiibuka
na ushindi
wa mabao
2-1 dhidi
va maji-
rani zao,
Manches-
ter City
kwenye
mechi ya
Ligi Kuu
England
iliyopigwa
Uwanja wa
Etihad juzi.
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu Da-
vis, amewalaumu wachezaji na benchi
la ufundi la CS Sfaxien ya Tunisia kuwa
chanzo cha vurugu zilizotokea juzi kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, katika
mchezo wa raundi ya tatu wa Kombe la
Shirikisho barani Afrika.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mechi hiyo, Simba ikiibuka na ushindi wa
mabao 2-1, lakini mchezo huo ukimal-
izika kwa vurugu kubwa iliyosababishwa
na mashabiki, wachezaji wa benchi la
ufundi la CS Sfaxien ambao walionekana
kutoridhishwa na muda ulioongezwa,
alisema ni aibu kwa timu kubwa kama
hiyo kufanya vurugu, akilitaka Shirikisho
la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), kufanya
uchunguzi na kuchukua hatua.

Fadlu ambaye alitumia muda mwingi
kulizunguzia suala hilo, alisema sababu
kubwa ilianza kwa wachezaji wa timu
hiyo kusingizia wameumia wakati si
kweli na hata zilipoongezwa dakika saba,
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bado waliendelea kusingizia kuumia kitu
ambacho kilimfanya mwamuzi kuongeza
dakika.

“Unakuwa na timu ambayo inapoteza
muda kila wanapokabiliana na wachezaji
wa timu pinzani, kipa wao alikuwa kinara
wa kupoteza muda, mwamuzi amefidia
tumepata bao, bado haitoshi, wachezaji
na benchi lao la ufundi wameingia uwan-
jani kwenda kumshambulia mwamuzi.

“Nadhani yote yaliyotokea na vurugu
zote, CAF wanatakiwa kufanya uchungu-
zi wao kwa kuwatumia makamisaa wao
ili kubaini chanzo cha yote na kuchukua
hatua,” alisema kocha huyo.

Katika mchezo huo, mashabiki CS
Sfaxien pia walifanya vurugu jukwaani
na kusababisha kuvunjwa kwa viti huku
wakiving‘oa na kuvirusha uwanjani.

Wakati Kocha Fadlu alisema hayo,
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo imetoa taarifa ya kusikitishwa
na vitendo vya mashabiki kung‘oa na ku-
haribu viti vya kukalia watazamani katika
mchezo huo.

Waziri wa Wizara hiyo, Profesa,
Palamagamba Kabudi, amesema kuwa
amemwagiza Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo kuchukua hatua mara moja kwa ku-
waandikia Klabu ya Simba na kuwanak-
ili Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini
(TFF), ili gharama za uharibifu uliosaba-
bishwa wakati wa mchezo huo zilipwe.

Nalo Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, katika taarifa yake limese-
ma litashirikiana na mamlaka zingine za
kisheria kuona hatua za kisheria zina-
chukuliwa dhidi ya vitendo vya mashabi-
ki wa CS Sfaxien kufanya fujo kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa wakati wa
mechi yao dhidi ya Simba.

Taarifa hiyo iliyosainiwa na Kamanda
Kanda Maalum ya Polisi, Jumanne Muliro,
imeeleza kuwa katika fujo hizo, shabiki
mmoja wa timu hiyo ya Tunisia aliumia
na kupatiwa huduma ya kwanza, kabla ya
kuruhusiwa, huku viti vya rangi ya bluu
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Yanga yaanika
VUrugu, mateso
mechi DR Congo

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imelalamika
kufanyiwa vurugu kubwa baada

ya mchezo wao wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, hatua ya makundi
dhidi ya TP Mazembe, ulioche-

zwa Jumamosi katika Uwanja wa
Mazembe, Lubumbashi, Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.
Akizungumza baada ya kurejea
nchini kutoka DR Congo kwenye
mechi hiyo iliyoisha kwa sare ya
bao 1-1, Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Ali Kamwe, alisema mashabiki wa
timu hiyo walipigwa na vitu mbal-
imbali kama chupa, mawe na viatu,
wengine wakiporwa pesa zao, huku
baadhi ,wakitekwa‘ na kulazimishwa
kuimba.

“Tumefanyiwa fujo kubwa haijawahi
kutokea, mimi nimesafiri na Yanga
miaka miwili, huu ni wa tatu sasa,
ila mechi hii tumefanyiwa fujo kub-
wa sana nawaambia ndugu zangu,
jamaa wamefanya vitu vingi vya
hovyo, kwanza kulikuwa na vitendo
vya wazi vya kishirikina, lakini
sijaona hata mchambuzi mmoja wa
DR Congo aliyerekodi na kuposti.
,Sisi wote, mashabiki, viongozi wetu
na wachezaji tumefanyiwa fujo
sana, kuna wakati mashabiki wetu
walichukuliwa wakawekwa mahala
wakaambiwa wapige magoti waanze
kuimba, yaani walikuwa na hasira
sana baada va ile sare,” alisema
Kamwe.

Alisema kundi lingine la mashabiki
liliwekwa kwenye jukwaa ambalo
jua linapiga usoni, huku wakiwapiga
marufuku wafanyabiashara kuwau-
Zia maji.

“Mashabiki wengine waliwekwa
eneo ambalo jua linapiga sana na
wakapiga marufuku wasiuziwe

hata maji ili kuwa tabu sana kwa
sababu joto ambalo lipo Lubum-
bashi la sasa, hili la Dar es Salaam
lina nafuu, lakini wachambuzi wao
na watu wa habari wana uzalendo
sana, hawajaandika, sijui ingetokea
kwetu ingekuwaje. Nadhani wan-
gerekodi na kuposti mitandaoni
kuwa Klabu za Tanzania zimetesa
watu.”

Alisema baada ya mechi kumalizika,
mashabiki wa TP Mazembe wakiwa
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