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HABARI KITAIFA

Lissu akata tiketi kurejea Tanzania

Na Enock Charles

MWANASHERIA Mkuu wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), Tundu
Lissu, amesema maandalizi ya
kurejea kwake nchini yameka-
milika.

Vilevile, mtaalamu huyo wa
sheria ameendelea kusisitiza
kuwa kufungua kesi Mahakama
Kuu kumshtaki Spika wa Bunge,
Job Ndugai, kunahitaji umakini
mkubwa.

Akizungumza na Nipashe
kwa simu juzi akiwa Ubelgiji,
mtaalamu huyo wa sheria alise-
ma atarejea nchini Septemba 7,
mwaka huu, kama alivyoeleza
awali.

Mwanasheria huyo alisema
ameshafanya maandalizi yote

muhimu ikiwamo kukata tiketi
ya ndege itakayomrejesha nchini
siku hiyo.

“Uhakika wa nini? Unataka
nikuonyeshe tiketi ya ndege? Ni-
nayo tayari na mpango wa kure-
jea upo palepale kama nilivyose-
ma, ukisikia vinginevyo, niulize,”
alisisitiza.

Lissu anayetajwa kuwa huen-
da akapewa nafasi ya kuwania
urais katika Uchaguzi Mkuu
wa mwakani, pia alisema yuko
mbioni kukamilisha taratibu
za kufungua kesi kortini kum-
shtaki Spika Ndugai kwa kumvua
ubunge.

“Mpango wa kufungua kesi
hiyo taratibu zinaendelea maana
inahitaji umakini mkubwa,” Lis-
su alisema.

Mchana wa Septemba 7, 2017,
Lissu (51), alishambuliwa kwa ku-

pigwa risasi zaidi ya 30 na watu
wasiojulikana wakati akijiandaa
kushuka kwenye gari lake, nyum-
akitokea bungeni kushiriki kikao
cha chombo hicho cha kutunga
sheria.

Baada ya shambulio hilo la
kinyama, Lissu ambaye pia ni
Mnadhimu Mkuu wa Upinzani
Bungeni, alilazimika kupatiwa
matibabu ya kibingwa yaliyoan-
zia Hospitali ya Rufani ya Do-
doma na siku hiyo hiyo usiku
alihamishiwa katika Hospitali ya
Nairobi, Kenya.

Lissu alikaa siku 121 katika hos-
pitali hiyo ya Kenya hadi Januari
6, mwaka jana, alipohamishiwa
Ubelgiji ambako Desemba 31,
alimaliza matibabu yake ya awali
na kuanza ziara katika baadhi ya
nchi za Ulaya na Amerika.

Januari 19, mwaka huu, Lissu :
alihojiwa katika kipindi cha Dira :
ya Dunia cha Idhaa ya Kiswahili
ya BBC na kuonyesha nia ya ku- :
gombea urais mwakani kama ‘:
wanachama na viongozi wen- :
zake wa Chadema watampa rid- :

haa hiyo.

Januari 21, mwaka huu, Lissu :
alihojiwa kwenye kipindi cha :
HardTalk cha BBC na mtangazaji :
maarufu Stephen Sackur, kipindi :
ambacho kilizua mjadala mkub- :
wa kutokana na namna alivyo-

jibu maswali.

Februari 20, mwaka huu, Lissu :
alifanyiwa upasuaji wa 23 ali- :
odai ni wa mwisho kwenye goti :
la mguu wa kulia katika Hospi- :
tali ya Chuo Kikuu cha Leuven, :
Gasthuisberg, Ubelgiji na aka- :
sisitiza kuwa baada ya upasuaji :

huo atarejea Tanzania.

Dar es Salaam jana. PICHA: WMN

NSSF yawatangazia kiama waajiri wakaidi

JPM asafiri
kwa treni

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli jana
alisafiri kwa treni ya Tazara
kwenda Kisaki mkoani Morogoro
na baadaye atakwenda Rufiji
mkoani Pwani kuweka jiwe la
msingi katika mradi wa kuzalisha
umeme katika Mto Rufiji, maaru-
fu Stiegler's Gorge.

Kabla ya kupanda treni, Rais
Magufuli ambaye aliongozana na
mkewe, Mama Janeth Magufuli,
alizungumza na viongozi wa
Tazara na kuwataka kuwasili-
sha mapendekezo yao juu ya
hatua zinazopaswa kuchukuliwa
kuboresha usafirishaji wa mizigo
na abiria kupitia reli hiyo.

Rais Magufuli alisema serikali
inatambua umuhimu wa Tazara
na haiwezi kuiacha ikifanya kazi
kwa ufanisi mdogo usiowaletea
manufaa Watanzania kama ili-
vyokusudiwa.

Reli hiyo iliyojengwa kwa
msaada kutoka China, ilianza
kutoa huduma mwaka 1975 na
inamilikiwa kwa ubia wa asilimia
50 kwa 50 wa nchi ya Tanzania
na Zambia.

Ina urefu wa Km 1,860 ikiwa
na uwezo wa kusafirisha tani
milioni tano za mizigo kwa
mwaka lakini kutokana na
uwekezaji mdogo uliosababisha
upungufu mkubwa wa injini na
mabehewa, inasafirisha chini ya
tani 300,000 kwa mwaka.

Mkurugenzi Mkuu wa Tazara,
Bruno Chingandu na Meneja
MKuu wa Tazara Tanzania, Fuad
Abdallah, walimweleza Rais
Magufuli kuwa tayari mapende-
kezo ya mabadiliko ya sheria
yvamewasilishwa serikalini ili
kuwezesha kila nchi kuwekeza
katika Tazara kwa lengo la
kuboresha usafirishaji wa abiria
na mMizigo.

Rais Magufuli aliagiza mchaka-
to wa kufanya marekebisho
ya sheria hiyo uharakishwe ili
juhudi za kununua injini na ma-
behewa zifanyike haraka.

Na Salome Kitomari

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF) umesema wiki ijayo
utaanza kupita kwa waajiri nchi
nzima ili kuwabaini na kuwa-
chukulia hatua wasioandikisha na
kupeleka michango kwa mujibu
wa sheria.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana
wakati wa ufunguzi wa semina na
uzinduzi wa huduma ya NSSF na
marafiki, Mkurugenzi Mkuu wa
mfuko huo, Willium Erio, alisema
kampeni hiyo itaanza mara moja
kwa lengo la kutekeleza sheria.

Alisema utafiti wao umebaini

wapo waajiri wengi ambao ha-
wajasajili kabisa waajiriwa wao,
jambo ambalo ni kinyume cha
sheria.

“Tumepata orodha nchi nzima,
tutapita ofisi kwa ofisi kuhakiki-
sha wanachama wanapata haki
ya kisheria na waajiri wanatimiza
wajibu wao kisheria wa kuan-
dikisha wananchama wao,” Erio
alisema.

“Ni lazima kujiandikisha kwa
mujibu wa sheria na kwa kila
aliyeajiriwa  kuandikishwa na
michango yake kupelekwa ni su-
ala la kisheria,” alisisitiza.

Alisema NSSF inapenda waajiri
na wanachama kutimiza wajibu
kisheria ili kunufaika na matakwa

ya sheria na kwamba sekta binafsi
yote iko chini ya mfuko huo.

“Nitoe rai kwa waajiri wote
kokote waliko kutambua kuwa
kwa utaratibu wa sasa, ukiondoa
waliko serikali na kwenye taasisi
ambazo serikali ina zadi ya asil-
imia 30 ya hisa, wako chini ya
NSSF na wanastahili kupelekewa
michango yao,” alisema.

Alisema kwa walioajiriwa seri-
kalini na taasisi mbalimbali wa-
natakiwa kuandikishwa kwenye
Mfuko wa Pensheni kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF).

Erio pia alisema NSSF imeanzi-
sha utaratibu wa uchangiaji kwa
hiyari na kwamba umesajiliwa
mfumo wa hiyari ambao walioji-

ajiri walio sekta binafsi watapele-
ka michango yao.

“Tumekamilisha kusajili kwe-
nye mamlaka husika, tutafuata
hatua mbalimbali ikiwamo ku-
peleka michango kwa njia ya
simu. Tunazungumza na kampu-
ni za simu ili wanachama waweze
kutuma michango yao kwa simu
na kupata taarifa,” alisema.

Alisema walio kwenye kam-
puni au taasisi, michango yao in-
afikishwa NSSF kupitia mfumo wa
malipo serikalini ambao hupewa
namba maalum ya malipo na
kwamba watu binafsi hawawezi
kupewa namba hizo na ndiyo
maana wanatengeneza utaratibu
wao wa kulipa kwa simu.

Erio alibainisha kuwa kundi
hilo litanufaika na mikopo ita-
kayotolewa kupitia benki zenye
utaalamu na nguvu kazi iliyobo-
bea.

Alisema wako kwenye hatua za
mazungumzo na taasisi za fedha
ikiwamo Benki ya Posta ili kutoa
mikopo na vitendea kazi kwa ajili
ya kutanua kazi zao.

Aliongeza kuwa wanachama
hao pia watapata huduma za mat-
ibabu kwa kuwa wanakamilisha
mazungumzo na Mfuko wa Bima
ya Afya (NHIF) ili kutoa bima hizo
kwa wanachama hao.

Mkurugenzi huyo alisema mi-
pango yote hiyo inatarajiwa kuka-
milika na kuanza kazi mwezi ujao.
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Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira na Vijana, Antony Mavunde (wa pili kushoto), akikabidhi mfano
wa hundi ya Sh. milioni nne kwa Alphonce Philipo wa Shule ya Msingi Jenerali Musuguri, aliyeibuka mshindi wa kwanza wa
shindano la michoro ya usalama barabarani kwa wanafunzi wa shule za msingi mwaka 2019, mkoa wa Dodoma jana. Kushoto
ni Mkurugenzi Mtendaji wa Puma Energy Tanzania, waandaaji wa shindano hilo, Dominic Dhanah. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ushahidi wa video kesi ya
kina Mbowe watinga Kkortini

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, jijini Dar es Salaam
imepokea kamera ya video na
tepu rekoda mbili kama viele-
lezo katika kesi ya uchochezi
inayowakabili vigogo wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema) akiwamo Mwe-
nyekiti wake wa Taifa, Freeman
Mbowe na wenzake wanane.

Mahakama ilikubali kupokea
vielelezo hivyo namba nne na

tano, baada ya kutupilia mbali
pingamizi la awali la upande wa
utetezi kwamba shahidi hajaki-
dhi vigezo vya kutoa vielelezo
hivyo.

Uamuzi huo ulitolewa jana
katika mahakama hiyo iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba.

Alisema kwa mujibu wa ki-
fungu cha 18 cha sheria ya kiele-
ktroniki kimeweka vigezo vya
upokeaji wa vielelezo vya elek-
troniki.

“Shahidi wa sita wa Jamhuri,
Koplo Charles, amekidhi vigezo
hivyo, mahakama yangu ime-
kubali kupokea kamera moja
kama kielelezo namba nne na
tepu rekoda mbili kama kiele-
lezo namba tano cha upande
wa Jamhuri na inatupilia mbali
pingamizi la utetezi,” alisema
Hakimu Simba katika uamuzi
wake.

Alisema Kkesi hiyo itaendelea
leo kusikilizwa ushahidi wa Jam-
huri.

Awali wakili wa utetezi, Peter :
Kibatala alipinga kupokelewa :
kielelezo hicho kwamba usha- :
hidi wa kielektroniki hauwezi :
kupokelewa mahakamani mpa- :
kiapo mahususi :

ka kuwapo
kuhusu vielelezo hivyo.

Awali, shahidi wa sita, Koplo :
Charles wa Ofisi ya Mkuu wa :
Upelelezi wa Makosa ya Jinai :
Mkoa wa Kipolisi Kinondoni, :

alidai kuwa alikimbilia kwenye
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TRA yakamata mashine kukwepa kodi mil. 300/-

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imekamata mashine
za michezo ya kamari 250 am-
bazo ziliingizwa nchini kwa
njia ya udanganyifu, kuikosesha
serikali kodi ya Sh. milioni 300
kwa mwaka.

Akizungumza na waandishi
wa habari bada ya kuzikamata
mashine hizo, Kaimu Meneja
TRA Mkoa wa Kikodi Ilala, Ste-
phen Kauzeni, alisema mashine
hizo ziliingizwa nchini kama vi-
faa vitakavyotumika kutengen-
eza mashine.

Alisema mmliki wa mshine
hizo ni Imtiaz Abdulaziz
Bandari, ambaye namba yake
ya utambulisho wa mfanyabi-
ashara (TIN) ni mkoani Mbeya,

lakini taarifa zake zimeonyesha
aliacha kufanya biashara mwa-
ka 2014. Kauzeni alisema jina
la kibiashara alilojisajili nalo
mfanyabiashara huyo ni Bahati
Jackpot. “Hizi mashine ziliin-
gizwa kama vifaa vitakavyotu-
mika kutengeneza mashine, lak-
ini ukweli ni kuwa walikuwa na
dhumuni na kuziunganisha na
kuwa mashine kisha waziingize
katika soko,” alisema Kauzeni.
Alieleza kuwa mfanyabiasha-
ra huyo alishirikiana na kam-
puni ya China kuingiza mashine
hizo kwa makubaliano ya kush-
irikiana kufanya biashara.
“Endapo  mashine  hizi
zingeingia kwenye soko
zingeipotezea serikali kodi ya
Sh.milioni 25 kwa kila mwezi,
kwa mwaka Sh. milioni 300, lak-

ini tumeziwahi na tumezizuia,”
alisema Kauzeni.

Alisema baada ya kuzikamata
mashine hizo watazizuia kwa
sheria ya ushuru wakati sheria
zaidi zikichukuliwa.

“Zoezi hili ni endelevu, tu-
naendelea nalo, tulipata taarifa
kutoka kwa wasamaria wema.
Tumeshaongea na watu wetu
wa ushuru ili wawe makini na
mashine hizi, tatizo vifaa vina-
vyotumika katika mashine hizi
hazina tofauti na zile zinazotu-
mika katika kompyuta, hivyo ni
vigumu kubaini wakati mfanya-
biashara anapopeleka nyaraka
zake,” alisema Kauzeni.

Naye Meneja Ukaguzi na
Udhibiti wa Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha Tanzania (GBT),
Sadiki Elimsu, alisema mashine

hizo hazikufuata taratibu waka-
ti wa kuziagiza.

“Mashine kama hizi haziwezi
kuingia nchini bila ya kupata
kibali kutoa Bodi ya Michezo
ya Kubahatisha, kubaini kama
bidhaa hizi zinafaa au hazifai.
Jukumu letu ni kuwalinda wa-
teja,” alisema Elimsu.

Alisema mwagizaji lazima ap-
ate leseni kutoka GBT, atapaswa
kuleta cheti kutoka maabara
kinachoonyesha mashine zime-
pimwa na zinakidhi viwango
kwa mujibu wa sheria za Tan-
zania. Alisema lazima mwagizaji
aonyeshe kibali bandarini kuwa
mshine zake zimekaguliwa na
GBT, aonyeshe sehemu anapok-
wenda kuziweka ambapo bodi
itakwenda kukagua eneo hilo
kama ni salama.

JKCI yatibu
moyo bila
upasuaji

Na Mary Geofrey

KWA mara ya kwanza Taasisi
yva Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI) kwa kushirikiana na
Madaktari Bingwa wa China, im-
efanikiwa kufanya upasuaji wa
kuingiza vifaa ndani ya moyo na
kuunguza sehemu ambazo zina-
fanya moyo uende mbio (SBT).

Huduma hiyo ambayo inatole-
wa kwa wagonjwa wanaotibiwa
kwa bima ya afya, fedha taslimu
na wenye msamaha, itawezesha
wagonjwa wengi waliokuwa
hawapati huduma hiyo nchini
kunufaika.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI,
Prof. Mohamed Janabi, alieleza
hayo jana wakati akipokea
msaada wa fedha kwa ajili ya
upasuaji wa watoto 17 ambao
hawana uwezo, uliotolewa na
wadau waliotafutwa na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda.

Prof. Janabi alisema juzi
walimfanyia upasuaji mgonjwa
mmoja kwa mafanikio makubwa
na lengo ni kufanya upasuaji
kwa wagonjwa sita hadi 10 kwa
wiki moja.

“Kwa mara ya kwanza Tanza-
nia jana (juzi), tumefanikiwa ku-
fanya upasuaji wa kuingia ndani
ya moyo na kuunguza sehemu
ambazo zinaufanya moyo uende
mbio kwa lugha ya kigeni ni SBT
na mgonjwa ametoka salama na
sasa yupo wodini anaendelea
vizuri kabisa, leo (jana), tayari
tumeshaandaa mgonjwa mwing-
ine kwa ajili ya kumfanyia upas-
uaji,” Prof. Janabi alisema.

Awali wagonjwa wenye tatizo
hilo walikuwa wanapewa vi-
donge vya kutuliza maumivu na
mapigo ya moyo, lakini haikuwa
tiba ya kudumu kama inavyo-
fanyika sasa.

Alisema duniani kote wanatoa
matibabu ya aina hiyo ambayo
hayana tiba mbadala na kwamba
tayari JKCI wana kifaa na miun-
dombinu ya kutoa tiba hiyo na
wanachofanya sasa ni kupata
utaalamu kutoka kwa madaktari
wa China.

“Njia pekee inayotumika du-
niani ni kuunguza sehemu hiyo
hakuna tiba mbadala. Tatizo hilo
ni mfano wa sehemu tano au sita
ambazo zinatoa umeme kwenye
moyo wakati inayotakiwa kutoa
umeme ni sehemu moja ili moyo
uende sawa, hivyo tunacho-
fanya ni kuunguza sehemu zote
ambazo hazitakiwi kutoa umeme
na tumerudisha ile sehemu moja
inayotakiwa kutoa umeme,” Prof.
Janabi alifafanua.

Alisema kwa sasa taasisi hiyo
ina idadi kubwa ya wagonjwa
wenye tatizo hilo na wanaen-
delea kuwapatia matibabu hata
timu ya madaktari wa China
itakapoondoka nchini.

INAENDELEA UK. 8
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TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

A 30 JUNI 2019

Robo Mwaka ya Robo Mwaka/Mwaka A
IMwaka wa sasa uliopita Robo Mwaka ya sasa | Robo Mwaka iliyopita
30-Jun-19 31-Mar-19 30-Jun-19 31-Mar-19
A MALI
; geﬁhaKT?_Sk“”gl Wk o gggg 3232 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
allo Katika Benkl Kuu ya lanzania R A ..
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 32,774 34,575 Mapato/(Hasara) Halisi (790) (1,209)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,452 6,685 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 190 1 - Hasara Katika Mali 1,560 1,559
6 Miamala Baina ya Matawi - - - . . .
7 Bili Zilizoafikiwa R _ - BaQ|I|ko Halisi Katika Mikopo } 1,463 48,739
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika = - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 94,037 88,118 - Mabadiliko Halisi Katika Amana (6,807) (6,183)
]? miﬁuﬂaﬁi"ﬁf Qp"(‘f”a Nyingine 132996 135036 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi ~ Zilizoafikiwa 1,801 6,034
v " "~ - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 2,522 (1,570)
12 Mali Nyingine 34,172 33,437 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (923) (12,096)
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 - Kodi lliyolipwa o o
14 Akaunti za udhamini - - . .
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 4,391 4,486 - Mengineyo (bainisha) - :
16 JUMLA YA MALI 314,314 316,696
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (1,173) 35,273
15; zH'MA Benki nvindi Tansisi za Fodh o7 633 05814 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
mana za Benkl nyingine na laasisi za Fedha s , . m - _
18  Amana za Wateja 89,209 97,924 Gawio Lillopokewa
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ununuzi wa Mali za Kudumu (163) (362)
20 Amana Maalumu ) - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
g; '}i"'aag_'m v Ma'l"m/ F;‘,’;a i?z‘ﬁl‘,lh‘i”"l's“a - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
undi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - s s
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa B i} Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja . - Mawakala = =
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyo (bainisha) 5 -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 50 38 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shuahuli za Uwekezaii 1 2
27 Dhima Nyingine 6:303 3702 edha Halis otolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaj (163) (362)
28 Madeni 67,881 65,144
29 JUMLA YA DHIMA 261,165 262,712 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
30 MALLI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 53,149 53,985 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu R ;
C  FEDHA ZA WANAHISA Mapato Kutokana na Utoa!! wa Maggm ya.Muda Mrefu 2,738 469
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 116,014 116,014 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
32  Akiba ya Mtaji 1,284 1,284 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
33 Mapato Yaliyobakizwa (63,123) (63,123) Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (2,091) |- 1,255 . . _ R
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 1,065 1,065 Menglneyo_(t_)alp,ﬁha) - . . )
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache R _ Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 2,738 469
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 53,149 53,985 - -
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
(0) 0 isi Kati i i Zi
38 Dhima Zisizo Dhahiri 8.130 8.214 Ongezeko / Pulnguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana
39 Mikopo Chechefu 22,303 20,245 na Fedha Taslimu . . 1,401 35,381
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 19,807 17,783 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
41 Mali Nyingine Chechefu - - Mwaka/Mwaka 108,161 72,780
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16.9% 20.0% Robo Mwaka/Mwaka 109,562 108,161
(ii)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 14.8% 13.2%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 81.3% 78.8%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 42.1% 42.6%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83.8% 55.7%
(vi) Ongezeko la Amana -3.5% -31% TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI
(vii) Ongezeko la Mali -0.8% -1.2% KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 JUNI 2019
il wa Fisa Walips o yaberya — Wapato Valyobakiana Zradaya Kisheria Tongo s Zadaya Jumia — Wengineys Jumi
hisa

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA R

Sl Mwaka wa sasa
MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2019 (Kiasi kwa sh 1 Salio la mwanzo wa mwaka 116,014 - (67,756) 0 1,284 1,065 50,607
Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (2.090) - - - (2,090)
Hisa za upendeleo -
Mapalo mengine yaliyojumuishwa

Robo ya mwaka Linganishi | Limbikizo la Mwaka Limbikizo la Mwaka Miamala na wanahisa
Richelieiates (Mwaka Uliopita wa sasa Linganishi (Mwaka Uliopita) ;2::;:“;:3:3.9 . - - - - - -
30-Jun-19 30-Jun-18 30-Jun-19 30-Jun-18 Tengo la Ziada ya Jumla - - 4633 - - - 4,633
Mengineyo - - - - , , -
1 Mapato va Riba 10,765 13‘307 21 ,187 27‘291 Salio la mwisho wa mwaka 115‘?14 - (55,2-13} 0 1,2‘84 1,?55 53,1-50
2 Gharama za Riba (4679) (5,743) (9453) (12,140) Mwaka Uliopita
i va Ri Salio ki 16,014 . 69,349 9,118.58 1114 1384 58,282
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 6,086 7,564 11,734 15,151 g f[::‘a";::‘a';’;:s""a"; " ya Kodi ya Mapato i N L (7‘355; 5 " * 7.25%)
Hisa za upendeleo .
4 Madeni Viza Yaliyofutwa/ Yaliorejeshwa 534 - 1,096 - Mapato mengine yaliyojumuishwa
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (719) (5,288) (1,454) (6,297) wam,j‘;‘g‘;‘:jf"‘“ N - - .
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,324 1,319 2617 2514 Ziada ya Kisheria - - 9118 (9,118) -
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 532 390 999 1 I::ﬂgg"m':yza‘ada ya Jumia - . 70 . e ) )
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 3 299 1,377 499 Salio la mwisho wa mwaka 116,014 - 67,756 0 1284 1,065 50,607
6.3 Gawio - - - -
6.3 6.4 Mapato Mengine 79 630 241 1,294
7  Gharama Zisizo za Riba: (8,014) (7,919) (15,992) (15,264) Jina Sahihi Tarehe
7.1 Mishahara na Mafao (2.792) (2,591) (5,327) (5,114) Ofisa Mtendaji Mkuu I. John 26-Jul-19
7.2 Ada na Kamisheni - - - - "
7.3 Gharama Nyingine (5222) (5328) (10,665) (10.150) Mkuu wa Fedha ‘ H. Kandi 26-Jul-19
8  Faida/(Hasara) ya Uendeshaiji (790) (4,324) (1,999) (3,896) Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 26-Jul-19
9 Tengo la Kodi ya Mapato (45) 81 (91) (48)
10 Faida) (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato (835) (4249) (2090 (3.54) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) R ) L. ; . . R
za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (835) (4,243) (2,090) (3,944)
kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha
13 Idadi ya Waajiriwa 160 157 160 157 . . .. . . ..
14 Mapato kwa Hisa (0.34) 1.73) 021) (040 na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
I
15 5 - 5 -
16 Idadi ya Matawi 7 7 7 7
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina Sahihi Tarehe
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.53% -4.50% -1.32% -2.09% 1 Mkurugenzi DrJ P. Kipokola 26-Jul-19
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -3.12% -24.78% -7.80% -11.51%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 108.15% 89.15% 111.43% 86.40% 2 Mkurugenzi Mr. R. Dave 26-Jul-19
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.76% 3.03% 3.39% 3.03%

215342502
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

SADC iongeze
ari ya usafi Dar

DUNIA ya leo usafi ni jambo linalohitajiwa na kila mtu, aidha
pamoja na sababu za kimazingira na kiafya usafi ni njia moja
wapo ya kuvutia uwekezaji, watalii na hata mikutano ya ki-
mataifa.

Hili ni muhimu wakati huu Dar es Salaam ikijiandaa na mao-
nyesho na Mkutano wa 39 wa Wakuu wa Jumuiya ya Maende-
leo ya Kiuchumi ya Kusini mwa Afrika (SADC).

Wakuu wa nchi na viongozi wa mataifa 16 ya SADC wanaku-
tana hapa nchini na jambo ambalo ni muhimu kuzikumbusha
mamlaka za jiji kuwa na Dar safi.

Usimamizi mbovu wa takataka, unaosababisha malundo
ya taka pembeni ya barabara, nyingine kujaa ndani ya mifer-
eji na mitaro, uchafuzi wa hali ya hewa unaosababishwa na
harafu mbaya ya taka za samaki huko Feri ni mambo ambayo
yanaishushia hadhi Dar.

Ni lazima kukumbuka kuwa sababu za kiafya, zinalilazami-
sha jiji kuwa safi. Usafi unawaletea watu furaha na amani ya
kula , kunywa na kutembea popote kwa sababu hawana hofu
ya kupata magonjwa.

Ndiyo maana tunapenda kuwakumbusha ‘mababa’ wa jiji
kuwa jambo la kuzoa taka linaweza kufanyika bila msaada wa
wabhisani.

Hili linaweza kufanyika kwa kuhakikisha kuwa mazingira
tunayoishi kuanzia nyumbani, uwanjani na barabarani tuna-
potembea ni masafi.

Tunakumbusha usafi kwa sababu tusikitishwa kuona kwam-
ba Watanzania wengi wanashindwa kutupa takataka hata
kwenye mapipa ya uchafu.

Ukifika kwenye vituo vya mabasi, hospitalini, shuleni, miga-
hawani na sokoni takataka zipo chini na zinazunguka mapipa
ya taka badala ya uchafu kuwekwa ndani ya vyombo hivyo.

Kwanini tatizo hili limekuwa ni la miaka mingi na halina
dawa? Inamaana watu hawafahamu matumizi ya mapipa
hayo?

Tatizo hili linakuzwa na ukweli kuwa watu wetu hawajui
kuwa ni wajibu wao kuufanya mji ama makazi yao na mazin-
gira yao kuwa safi. Ni lazima maofisa afya wasaidie kubadili
mienendo hii.

Usafi ni wa kila kitu na pengine ndiyo njia ya kumfikia Mun-
gu Muumba. Pengine hii inafaa kuwa nukuu inayotumiwa na
wazazi, walezi, walimu na kila mmoja ili kudhibiti uchafu mi-
jini na mitaani.

Tunaona kuwa wakati umefika kwa mamlaka za jiji kuhim-
iza usafi wakati huu tunapoelekea kwenye mkutano wa SADC
na maonyesho ya kiuchumi yanayotarajiwa kufanyika Dar es
Salaam mwezi ujao.

Ikumbukwe kuwa usafi ndiyo njia pekee ya kukifanya kisi-
chojulikana kufahamika.

Mathalani, kuwa na Mlima Kilimanjaro mrefu kuliko yote Af-
rika ni suala la kujivunia sana lakini kuwa na mji msafi sana wa
Moshi watu wanapoingia kwanza kabla ya kuupanda Mlima
Kilimanjaro na kitu muhimu cha kuuongezea thamani mlima
huo.

Ni lazima kuuweka mji kwenye hali ya usafi kuuongezea
thamani ya kile ambacho kipo . Dar kuna fukwe nzuri, bahari
ya Hindi, Visiwa vya Mbudya na utamaduni wa aina mbalim-
bali.

Lakini kama miji ukiwa msafi thamani yake inapanda zaidi
na umaarufu wake unaongezeka. Pamoja na amani, utulivu,
vivutio vingi na miundombinu ya kisasa bila usafi Dar inakosa
heshima.

Usafi huvutia watalii, huleta furaha, burudani na kujiamini.
Ndiyo maana tunasema SADC iongeze chachu ya usafi Dar.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine

B Muungwana Lazima Nilonge

Mkakati unaomwepusha mtoto
ukatili uanzie ngazi ya familia

MIKAKATI ya kumlinda mtoto dhidi ya
matukio ya kingono, kuna kila sababu ya
jamii kushiriki kutoa ushirikiano.

Kama jamii itatoa ushirikiano kwa vy-
ombo husika juu ya matukio ya kingono,
hapana shaka matukio hayo yanaweza ku-
malizika kirahisi

Hivi karibuni wadau wa semina za jinsia
na maendeleo iliyoandaliwa na asasi ya
GNP Mtandao, walizungumzia mikakati
ya kumlinda mtoto dhidi ya ukatili uliopo
wa kingono.

Kupitia semina hiyo, wadau washiriki
walitoa maoni yao namna ya kumlinda
mtoto dhidi ya ukatili wa kingono unaoen-
delea katika jamii.

Pelis Charles, ni kati ya wadau wa GDSS
anayesema kuwa, wazazi wanatakiwa ku-
fuatilia mienendo ya watoto watokapo
shule na nje ya hapo.

Anasema kuwa wazazi, hata wan-
apokuwa katika baadhi ya shughuli zao
kama mjumuiko wa vikoba, wanapaswa
kujadili masuala ya ukatili na kamwe, sio
kujadili masuala ya pesa.

Charles, anaongeza kuwa wazazi mara
zote wanapaswa kujenga utamaduni wa
kuzungumza na watoto wao na kuwaeleza
namna ya kujilinda na ukatili wa kingono.

Grace Muhaba ni mwalimu katika shule
anasema kuwa shuleni kake wanashudia
jinsi wanafunzi wanavyolalamika kuhusu
ukatili wa kijinsia wanaofanyiwa.

Pia, anaeleza haja ya wazazi kuwachun-
guza watoto wanaotoka shule, hali kad-
halika wasichana waliowaajiri kutumikia
majukumu majumbani.

Kwa mujihu wa Grace, sule zilizopo
nchini zinapaswa kuwa na katuni na vi-
peperushi vingi vyenye ujumbe wa kuka-
bili matukio ya ngono katika jamii zao.

Grace
Muhaba ni
mwalimu
katika
shule ya
sekondari
iliyvopo

es Salaam,
anasema
kuwa shu-
leni kake
wanashu-
dia jinsi
wanafunzi
wanavy-
olalamika
kuhusu
ukatili wa
kijinsia
wanao-
fanyiwa.

Kelvin Godwin, ni mwanafunzi wa
shule ya sekondari Mabibo, anaye-
washauri wazazi wawe karibu na wa-
toto na wawe wanawachunguza iwapo
wameshafanyiwa ukatili wa kingono.

Lingine analoshauri wazazi kuwa
marafiki wa watoto wao, ili waweze ku-
zungumzia kwa uwazi adha za masuala
yanayohusu ngono.

Anna Sangai, ni Ofisa wa Programu,
Harakati na Ujenzi wa Nguvu za Pamoja
wa TGNP Mtandao, anasema kuwa bila
elimu ya kijinsia, itakuwa ngumu kwa
wanafunzi wa kike kuyafikia malengo
yanayowakabili.

Anaongeza kuwa, katika kumlinda
mtoto na matukio hayo, TGNP Mtandao
imezindua kampeni ya kuwalinda wa-
toto, ikitoa namna maalumu za kuwasili-
ana nao. Anna, anashauri wazazi kuwa
wanapaswa kutumia majumuiko wa
siku ya vikoba, kujadili masuala ya jin-
sia katika mjumuiko wa vikoba na vye-
ma wakaishia kuijadili masuala ya pesa,
kabla ya kuacha kuzungumzia yanayo-
husu ukatili wa kingono kwa watoto.

Amina Juma, ni mdau mwingine
anayesema kutolewa elimu kutaisaidia
jamii kutoa ushirikiano, pale tatizo li-
takapotokea anasema kuwa, matukio ya
kingono yanapotokea, baadhi ya familia
zinamalizana na hali hiyo. Hiyo inasaba-
bisha aliyefanyiwa jambo hilo kukosa
haki yake.

Anasema, mila na desturi mbovu kwa
baadhi ya watu imechangia panapo-
tokea matukio hayo wamekuwa pande
zote mbili kumalizana.

Wito wake anasema kuwa vipepe-
rushi visambazwe katika shule ambayo
vinaonyesha ujumbe unaozungumzia
ukatili.
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Simbachawene atoa neno kwa NEMC

Na Enock Charles

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), George Sim-
bachawene, aneeleza  kuri-
dhishwa na utendaji wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), na
kulitaka kusimamia sheria na
taratibu katika kutekeleza
majukumu yake ili kufikia
malengo ya Taifa.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika ziara yake ya
kwanza alipozungumza na uon-
es Salaam jana, Simbachawene
alisema mbali ya kuridhishwa

na kazi za baraza, atategemea
kupata ushirikiano mkubwa wa
baraza hilo.

“Mimi bado mgeni katika
wizara hii hii, hivyo nategemea
kujifunza zaidi kutoka kwenu
watendaji wa Baraza, hivyo
ushirikiano wenu kwangu ndio
utaniwezesha kuelewa kwa
haraka mambo yote yanay-
ofanywa na baraza hili ili twende
sambamba katika utekelezaji
wa majukumu,” Simbachawene
alisema.

Waziri huyo aliyeambatana
na Naibu Waziri Waziri wa wiz-
ara hiyo, Musa Sima, alisema
matumaini yake kwa baraza ni
makubwa kutokana na hali na

utayari wa watendaji wake ka-
tika kutekeleza majukumu yao
na kuifanya nchi kubaki katika
hali ya mazingira salama na en-
delevu.

Alisema jukumu la kutunza
mazingira ni la kila Mtanzania,
hivyo ni muhimu kuendelea
kutoa elimu na kuhamasisha
wananchi umuhimu wa mazin-
gira na athari zake endapo ta-
hadhari hazitachukuliwa.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, mbali
ya kumpongeza kwa kuteuliwa
kwake, alimshukuru pia kufanya
ziara NEMC na kuahidi kumpa
ushirikiano ili aweze kufikia
malengo aliyojiwekea.

“Changamoto kubwa inayo-
likabali baraza ni pamoja na
upungufu wa wafanyakazi hali
inayochangia ucheleweshaji wa
baadhi ya kazi kutokana na mtu
mmoja kukabidhiwa miradi
mingi ambayo ndani ya muda
mfupi inahitajika yote ikamilish-
we, hii ndio sababu ya lawama

kutoka kwa wawekezaji,” Dk.
Gwamaka alisema.
Ziara ya  Waziri Sim-

bachawene NEMC ni ya kwan-
za tangu ateuliwe na Rais John
Magufuli Jumamosi iliyopita
kushika nafasi hiyo iliyokuwa
ikishikiliwa na Mbunge wa Bum-
buli, January Makamba, ambaye
uteuzi wake ulitenguliwa.

‘-;__ o
i
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Waziri Mkuu,
Kassim Ma-
jaliwa, aki-
angalia mkaa
wa mawe,
uliyotengen-
ezwa kwa ajili
ya matumizi ya
nyumbani na
wajasiriamali
wa kikundi
cha Mbala-
wala Women
Group, wakati
akikagua ma-
banda kwenye
maonyesho
ya viwanda
na kongamano
la uwekezaji
mkoani Ru-
vuma jana.
Kulia ni Meneja
wa Fedha wa
kikundi hicho,
Esta Silas na
Msimamizi wa
Mradi, Hajra
Yakub. PICHA:
OFISI YA WA-
ZIRI MKUU

Uingereza yasaidia ujenzi madarasa nchini bil. 18/-

Na Halima Ikunji, TABORA

SERIKALI  ya  Uingereza
imegharamia ujenzi wa madara-
sa zaidi ya 700 za shule za msingi
katika mikoa tisa ya Tanzania
Bara kwa gharama ya zaidi ya Sh.
bilioni 18.

Madarasa hayo mapya ya-
meongeza nafasi za masomo
kwa zaidi ya watoto 10,000 na
pia ujenzi huo umehusisha vyoo
zaidi ya 1,300.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mkuu wa Wizara ya Maende-
leo ya Kimataifa ya Uingereza
(DFID) nchini, Beth Arthy, katika
uzinduzi wa kituo cha mafunzo
ya awali cha Malole katika Hal-
mashauri ya Nzega, mkoani
Tabora.

Mgeni rasmi katika uzinduzi
huo alikuwa ni Waziri Nchi, Ofisi

ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), Selem-
ani Jafo, aliyefuatana na Kaimu
Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Tixion Nzunda.

Arthy alisema Malole ni moja
ya vituo shikizi vilivyofadhiliwa
na Serikali ya Uingereza pamoja
na nguvu za wananchi.

Alisema ufadhili wa Serikali ya
Uingereza ulipitia katika mradi
wa EQUIP-T, ambao pamoja na
ujenzi huo wa madarasa na vyoo,
mradi huo pia umetoa mafunzo
kazini kwa zaidi ya walimu
50,000, walimu wakuu 5,000 na
waratibu elimu kata 1,300.

Alisema Mkoa wa Tabora
kupitia mradi wa EQUIP-T ume-
jenga madarasa 95, vyoo 176 na
ofisi za walimu 32. Pia mradi
umetoa mafunzo kwa wakuu
wa shule 773 na waratibu elimu

kata 206 katika Mkoa wa Tabora
na kugharimu zaidi ya Sh. bilioni
mbili.“Serikali ya Uingereza in-
ajivunia kuwa mfadhili mkubwa
katika sekta ya elimu nchini Tan-
zania,” alisema Beth.

Vile vile, alisema Serikali ya
Uingereza imetenga zaidi ya Sh.
bilioni 600 ili kugharamia utoaji
wa elimu bora ya msingi kwa wa-
toto wa kitanzania.

Pia, aliupongeza Mkoa wa Tab-
ora kwa kuongeza kiwango vya
ufaulu katika shule za msingi ku-
toka asilimia 37 mwaka 2013 hadi
asilimia 73 mwaka 2018.

Alisema Serikali ya Uingereza
imetenga fedha za kiasi cha Sh.
bilioni 600 kwa ajili ya sekta
ya elimu kupitia mpango wa
EQUIP-T, mradi wa malipo kwa
matokeo makubwa (EP4R) na
mradi wa elimu kwa watoto wa

kike (GEC) na mradi wa GPE
(Global Partnership in Educa-
tion).

Mradi wa EQUIP-T ambao una-
fadhiliwa na serikali hiyo toka
mwaka 2013 na utafika kikomo
mwaka 2019.

Mradi huu unaunga mkono
juhudi za Serikali ya Tanzania
katika kuinua ubora wa elimu
ya msingi nchini na kuongeza
ufaulu wa watoto wa kike kutoka
shule za msingi kwenda shule
za sekondari ikiwa ni pamoja na
kuinua viwango vya kujifunza,
stadi za kusoma, kuhesabu na
kuandika (KKK).

Programu hiyo ipo katika
mikoa tisa ya Tanzania Bara ili-
yokuwa na ufaulu mdogo mwa-
ka 2013 ni Kigoma, Katavi, Tab-
ora, Simiyu, Shinyanga, Singida,
Mara, Dodoma na Lindi.

Walimu walazimika
kuchana khanga
kuwahifadhi wanafunzi
wa kike hedhi

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

WALIMU wa kike wa Shule
va Msingi Kagondo “B” yenye
watoto wenye mahitaji maalum,
wilayani Muleba mkoani Kagera,
wanalazimika kuchana khanga
na vitenge vyao ili kuwapatia
vitambaa vya kujihifadhi wa-
nafunzi wa kike wenye ulemavu
wanapoingia kwenye hedhi.

Akizungumza wakati wa
kupokea viti maalum saba
(wheel chairs) kwa ajili ya wa-
nafunzi wenye ulemavu vili-
vyotolewa na Shirika la World
Vision Tanzania, mradi wa |zigo,
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Ester Rwamtoga, alidai wazazi
wa watoto hao wanapowafikisha
shuleni, hawajishughulishi na
suala lolote kuhusu watoto wao.

“Tunalazimika kuchana khanga
zetu na vitenge ili kuwapatia
vipande watoto wa kike wenye
ulemavu, na kisha tunawaele-
keza wakishavitumia wavifue
wavitunze kwa ajili ya kuvitu-
mia wakati mwingine,” alisema
mwalimu huyo.

Mwalimu Rwamtoga alisema
watoto wenye ulemavu wanaan-
za shule wakiwa na umri mkub-
wa ndiyo maana wanakuwapo
wanafunzi wengi wanaoingia
hedhi kabla ya kuhitimu darasa
|a saba.

Alisema wakati mwingine
analazimika kutoa fedha kidogo
kutoka katika ruzuku inayo-
tolewa kwa shule hiyo ili ku-
wanunulia watoto hao khanga na
kuwachania kwa ajili ya kujihi-
fadhi.

Kutokana na tatizo hilo wam-
emshirikisha Diwani wa Kata
Muhutwe, Justus Magongo, ili
awasaidie kupata taulo za kike
kwa ajili ya watoto hao.

“Lakini pia hatuna chumba
maalum kwa ajili ya faragha yva
wanafunzi hawa, ingawa sasa
kuna sehemu tumetenga ndiyo
wanaitumia kubadilishia, tu-
naomba kujengewa bweni kwa
ajili ya watoto hawa ambalo
inabidi kuwa na chumba maalum
cha watoto wa kike kubadilishia
vitambaa,” alisema.

Mmoja wa wanafunzi wenye
ulemavu wa viungo anayesoma
darasa la tatu, Sarah Damasen
(18), akizungumza na Nipashe
aliomba serikali na wadau ku-
wajengea bweni karibu na shule
ili kuwaondolea adha ya kufuata
huduma hiyo mbali na shule.

“Tunapolala ni pafinyu, lakini
pia jengo liko mbali kidogo na
shule, tunapata shida kutembea
kutoka huko kuja madarasani,
tunaomba kujengewa bweni
karibu na shule ili kutupungu-
zia usumbufu, maana wakati
mwingine tunalazimika kubebwa
na wanafunzi wenzetu wasio na
ulemavu kutuleta madarasani,”
alisema.
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Ushahidi wa video kesi ya
kina Mbowe watinga kortini

IS
- JKCI yatibu
“moyo bila
;upasuaﬁ

INATOKA UK. 3

gari la jeshi hilo kunusuru
kamera yake ya video.

Aidha, alidai mihemko hiyo
ilisababishwa na hamasa ali-
yoitoa Mbowe kutoa kauli ya ku-
wapandikiza chuki wafuasi hao
dhidi ya serikali.

Jopo la Jamhuri liliongozwa
na Mawakili wa Serikali Wakuu,
Faraja Nchimbi, Paul Kadushi,
Dk. Zainabu Mango, Mawakili
wa Serikali Jaqueline Nyan-
tori, Wankyo Simon na Salimu
Msemo.

Akiongozwa na Wakili Ka-
dushi, shahidi alidai Februari

16, 2018 alipangiwa kazi kama
mwandishi wa habari kufanya

kavereji ya mkutano wa kufun-
ga kampeni wa Chadema katika
viwanja vya Buibui Kinondoni,

Alidai kuwa alijiandaa na
vitendea kazi vyake ikiwamo
kamera ya kupiga picha za vid-
eo, ilipofika saa 10 alifika katika
viwanja hivyo kwa ajili ya kuan-
za kazi.

“Nilipofika watu walianza
kukusanyika na mshereheshaji
alitangaza kwamba viongozi
wakuu wa chama wameshafi-
ka, baada ya muda wabunge
na viongozi wakuu walipanda
jukwaani nilimsikia Mbowe ak-
itoa kauli za kufanya hamasa
ya kuichukia serikali,” alidai na
kuongeza:

“Wanachama walipata ha-
masa na mihemko iliyosababi-
sha wapate jazba ya kuichukia
serikali na vyombo vya ulinzi na
usalama, wananchi waliokuwa
wamekaa walinyanyuka na ku-
hamasika, mimi na waandishi
wenzangu tulitawanyika pale
tuposimama karibu na jukwaa,
nilikimbilia kwenye gari la polisi
kunusuru kamera.”

Jopo la utetezi liliongozwa na
Wakili Profesa Abdallah Safari,
Peter Kibatala, John Mallya na
Hekima Mwasipu.

Mbali ya Mbowe, washtakiwa
wengine ni Mbunge wa Bunda,
Ester Bulaya, Mbunge wa Ta-
rime Mjini Esther Matiko, Ka-
tibu Mkuu Taifa, Dk. Vincent

Mashinji, Mbunge wa Iringa
Mjini, Msigwa, Naibu Katibu
Mkuu Taifa, Zanzibar, Mwal-
imu, Mbunge wa Kibamba,
John Mnyika, Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee na Mbunge

Katika kesi ya msingi,
washtakiwa hao wanadaiwa
kati ya Februari Mosi na Febru-
ari 16, mwaka huu, Mbowe na
wenzake wakiwa Kinondoni,
Dar es Salaam walikula njama
na wengine ambao hawapo
mahakamani ya kutenda kosa
la jinai ikiwamo kuendelea na
mkusanyiko isivyo halali na ku-
sababisha chuki na uchochezi
wa uasi.

INATOKA UK. 3

Vile vile, alisema kuendelea
kuwapo kwa teknolojia mpya
za kutoa matibabu katika
taasisi hiyo, kunapunguza
idadi ya wagonjwa wanaok-
wenda nje ya nchi ambayo
sasa imefika asilimia 14
wakati asilimia 86 wakipatiwa
matibabu nchini.

Kuhusu masaada huo, alim-
shukuru Makonda kwa kue-
ndelea kuwezesha matibabu
ya watoto wasio na uwezo na
kuwa mwezi huu wamewa-
fanyia upasuaji watoto 20.

Watoto wengine 17 wanata-
rajiwa kufanyiwa upasuaji

katika msaada uliotolewa
na mkuu huyo wa mkoa
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali ikiwamo familia

Silvestry Koka, iliyotoa Sh.
milioni 10 na baadhi ya wash-
ereheshaji waliotoa mchango
wa fedha.

“Tunashukuru kwa msaada
huu, kwa kuendelea kusaidia
watoto wasio na uwezo walio
katika taasisi yetu. Kupitia
msaada huu tutaweza kutoa
matibabu kwa watoto 17 kati
ya 20 ambao tumepanga
kuwafanyia upasuaji hivyo
taasisi itatafuta msaada wa
watoto wengine watatu wal-
iobaki,” Prof. Janabi alisema.

Kwa upande wake Makon-
da, aliwasihi Watanzania na
watu wenye mapenzi mema
kujitokeza kusaidia watoto
hao ili ya kuokoa maisha yao.

Alisema tayari ameahidi
kusaidia watoto 60 katika
taasisi hiyo kunzia Julai,
mwaka huu hadi Desemba na
atahakikisha anatimiza lengo
hilo kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali.

“Jukumu langu ni wananchi
ninao waongoza na furaha
yangu ni wale ninaoc waongo-
za na utu unathamani kubwa,
nimejitolea kuhakikisha na-
wasaidia watoto hawa ambao
wanatoka mikoa mbalimbali
nchini kupata matibabu ya
moyo,” alisema.

Zoezi la kusajili taasisi chini ya Sheria ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002, kama ilivyofanyiwa
marekebisho na Sheria Na. 3/2019, ambayo awali yalisajiliwa chini ya sheria nyingine, likiendelea kwa Kanda ya Kati kwe-
nye ukumbi wa Mwalimu J.K. Nyerere wa Chuo cha Mipango Dodoma, jana. PICHA: WAMJW

PM atangaza fursa za uwekezaji Ruvuma

Na Beatrice Moses

kibiashara. zao kwa uhakika.

“Serikali imeamua kuwekeza
katika mkoa wa Ruvuma katika
fursa mbalimbali za kijamii na kiu-
chumi.

Tumejipanga kwa uwezeshaji
na uwekezaji wakati ni huu wa
kufanya maamuzi ya kuwekeza
wakati ni huu wa kuwa na mtaji,
uwezeshaji unaopigiwa debe,”
Waziri Mkuu alisema.

Vile vile, alisema umeme ume-
unganishwa Makambako kwenye
gridi kubwa ambayo itaungan-
ishwa na Mtwara, Lindi na Mbeya,
ambao utasaidia kuendesha mi-
tambo yoyote ya wawekezaji ili
kuwawezesha kuzalisha bidhaa

likuwa wanatumia jenereta sasa
yamebaki kama makumbusho.

Alisema hali imebadilika katika
mkoa huo ambao awali uliyum-
bayumba kutokana na kukosa
barabara za uhakika, hivyo usafiri
ulikuwa wa shida.

tangawizi na mahindi kwa wingi,
Mbiga, maarufu kwa uzalishaji wa
kahawa.

“Bambabey tunahitaji hoteli za
nyota tano, nenda kajenge watalii
wapo, unaweza kuwekeza kwa
kuweka boti za mwendo kasi kwa
kutumia ziwa nyasa, pia tunapata
madini mengi,” alisema.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma, Christina Mndeme, alisema
mkoa wake una fursa mbalimbali
ikiwamo uchimbaji wa madini,
makaa ya mawe, samaki wa ma-
pambo ambao ni kivutio kikubwa
kwa watalii, pia kuna michoro ya
miamba na utamaduni.

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amehamasisha wawekezaji ku-
wekeza mkoani Ruvuma akibaini-
sha kuwa ni kitovu cha uwekezaji
kutokana na kuwa na fursa nyingi
na miundombinu ya uhakika. Alisema sasa Uwanja wa Ndege

Aliyasema hayo jana, al- wa Songea unaendelea kutokana
ipokuwa akizindua kongamano na serikali kutenga Sh. bilioni 37
la uwekezaji katika viwanda na  na kufanikisha hilo.
biashara, lililofanyika kwenye Vi- Waziri Mkuu alibainisha kuwa
wanja vya Majimaji mjini Songea serikali imeamua kuwekeza kwe-
Mkoa wa Ruvuma. nye miundombinu ya barabara,

“Mkoa wa Ruvuma una ardhi bandari na kwamba uwekezaji
yenye rutuba, upo kwenye G7 ya  hapo hauna shida ya malighafi zi-
mikoa inayozalisha vyakula, pia taondoka kwa reli hatua ambayo
una uhakika wa umeme, awali wa-  inafanikisha mkoa huo kufunguka

KITUO CHA UWEKEZAJI

Alisema Aprili mwaka huu
kipitia kitengo cha uwekezaji
wamefungua ofisi ambayo kila
mkoa kuwa na Ofisa wa TIC ili awe
anaunganisha na kituo cha kanda.

Alisema manispaa kama kitovu
cha uwekezaji imetenga maeneo
ikiwamo ya mjini kwa shughuli
mbalimbali za kilimo na biashara
za kawaida.

Tunduru, Namtumbo madini
aina ya ulanium yanapatikana
hapo na mazao mengine iki-
wamo alizeti. Madaba, kunalimwa
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Vyuo vikuu afya vyajadili kuanzisha mtaala linganifu

Na Mary Geofrey

KATIKA kuboresha sekta ya afya
nchini vyuo vikuu vitatu vinavyotoa
mafunzo ya afya nchini, vimewaku-
tanisha wadau kwa ajili ya kujadili
na kutoa mapendekezo ya kundaa
mtaala linganifu itakayowezesha
vyuo vyote kuzalisha wahitimu we-
nye viwango sawa.

Tume ya Vyuo Vikuu (TCU) haina
mtaala wa pamoja wa vyuo vya afya
nchini hali inayosababisha kila chuo
kuwa na mtaala wake, hivyo Chuo
Kikuu cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi (Muhas), Chuo cha Sayansi ya
Afya na Tiba cha Bugando (Cuhas)
na Chuo Kikuu cha Afya (KCMC),
waliungana kwa pamoja kuandaa

mtaala wa pamoja utaowezesha
wahitimu bora.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo,
Taaluma, Utafiti na Ushauri wa Mu-
has, Prof. Apolinary Kamuhabwa,
akizungumza katika mkutano huo,
alisema umewakutanisha wadau
wakiwamo vyama vya wanafunzi,
wawakilishi wa vyuo vya afya, wal-
imu na TCU kwa lengo la kujadili
kwa pamoja na kutoa mapendek-
ezo ya mtaala huo. “Huu ni mwen-
delezo wa juhudi za taasisi za elimu
ya juu katika kuboresha mtaala huu
maana hatuna mtaala wa pamoja
unaongoza vyuo vya afya vya
umma na binafsi ili kutoa wanafun-
zi wenye taaluma linganifu.

“Tunabadilisha mtaala kwa

sababu ya kuwapo kwa magonjwa
mapya na kukua kwa teknolojia ili
jamii ipate huduma bora kutoka
kwa wataalamu wanaotoka katika
vyuo vyetu wakiwa na elimu in-
ayokidhi mahitaji,” Prof. Kamuhab-
wa alisema.

Alisema katika vyuo nane vina-
vyotoa elimu ya afya nchini vinato-
fautiana mtaala hali inayosababisha
wahitimu kuwa na viwango tofauti
vya utendaji lakini wakimaliza mas-
omo wanaenda kuhudumia wag-
onjwa kwa pamoja.

Alisema katika kuandaa mtaala
huo wanaangalia vitu muhimu am-
bavyo daktari anapaswa kuvipata
akiwa masomoni ili mtaala utaka-
pokamilika usaidie kupatikana kwa

wataalamu wenye vigezo sawa na
watakaotoa huduma linganifu.

Naye Mkurugenzi wa Wataalamu
wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Saitore Laizer, alisema mradi huo
utasaidia kupunguza changamoto
za sekta ya afya.

Mkurugenzi wa Ithibati wa TCU,
Dk. Telamu Kassile, alisema kuwapo
kwa mtaala huo utasaidia kuzalisha
wahitimu bora watakaoweza kuhu-
dumia sekta ya afya kikamilifu.

Uzinduzi wa mradi huo wa miaka
mitano uliofadhiliwa na Serikali ya
Marekani kupitia Shirika la  JHI-
EPIGO kwa Dola za Marekani mil-
ioni tatu, ulizinduliwa Februari 19

Mafundi wa
Kampuni

ya Estim,
wakiendelea
na kazi ya
awamu va
kwanza ya
upanuzi wa
Barabara ya
Morogoro,
katika eneo

Salaam jana,
itakayojeng-
wa kwa njia
sita kuanzia
Kimara

hadi Kibaha
mkoani
Pwani
yenye urefu
wa kilomita
19. PICHA:
MIRAJI
MSALA

Wamiliki wa kumbi za starehe wafunguka mazito kwa NEMC

Na Enock Charles

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limewataka wamiliki wa kumbi za
starehe, sherehe, disko vilabu vya
pombe na baa kuweka vifaa vya
kupima na kufuatilia sauti, huku
nao wakifunguka mazito.

Lengo ni kuhakikisha sauti zina-
zotoka katika maeneo hayo haz-
izidi kiwango kilichoruhusiwa na
kanuni za mwaka 2015 za viwango
vya udhibiti wa uchafuzi wa kelele
na mitetemo.
laam juzi, Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,
alisema baraza limekuwa likipokea
malalamiko mengi kutoka kwa wa-
nanchi kuhusu kero na usumbufu
mkubwa wanaoupata kutokana na
kelele zinazotoka katika kumbi za
starehe, disko, vilabu vya pombe

na baa.

“Kila mtu anayeishi Tanzania
ana haki ya kuwa na mazingira safi
na salama ya kiafya, hivyo ni wajibu
wa mmiliki wa mashine, kiwanda,
mtambo, baa na kumbi za starehe
kutumia njia yoyote iwezekanayo
kuthibiti kelele zinazotoka
katika eneo lake,” Dk. Gwamaka
alisema.

Akizungumzia kiwango cha kele-
le kinachoruhusiwa, alisema ki-
wango cha juu cha kelele kinacho-
ruhusiwa kwa maeneo ya kumbi za
starehe ni dBA60 mchana katika
eneo la makazi na dBA40 usiku na
katika eneo la biashara ni dBA75
mchana na dBA 50 usiku, katika
eneo la viwanda ni dBA 85 mchana
na dBA 65 usiku .

Kiwango cha juu cha kelele cha
kutangaza kwa kipaza sauti katika
eneo la makazi ni dBA 60 mchana
na dBA 40 usiku, eneo la biashara
ni dBA 75 mchana na 50 usiku na

katika eneo la viwanda ni dBA85
mchana na 65usiku.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wami-
liki wa Kumbi za Baa na Burudani
Tanzania (Ubakuta), aliyejitambu-
lisha kwa jina la Mponjoli, alisema
kiwango cha umbali wa sauti katika
kumbi za starehe kilichowekwa
katika kanuni ni kidogo sana, hivyo
kuathiri bendi za muziki nchini na
kushauri kiwango hicho kionge-
zZwe.

“Changamoto tulionayo sisi wa-
miliki wa baa na kumbi za starehe
ni mahusiano na watu kwa sababu
ikipiga kelele kidogo hata ambae
hajui sheria analalamika kelele,
anayeijua sheria anaenda kushta-
ki, asilimia kubwa ya wamiliki wa
baa tunalalamikiwa, tunatamani
wangeongeza huo umbali angalau
zifike 85 hizo 60 ni kidogo sana,”
alisema.

Mmiliki wa baa inayojulikana
kama Mikasa Lounge ya Tabata,

Dar es Salaam, Allan Hemed, alise-
ma kanuni zilizowekwa zinaweza
kutumiwa vibaya na wenyeviti wa
Serikali za Mitaa kwa kuzitumia
kama njia za kujipatia kipato ku-
toka kwa wamiliki wa kumbi za baa
na starehe.

“Kuna changamoto ya kimahusi-
ano kati ya wenyeviti wa serikali za
mitaa, madiwani na viongozi wen-
gine ambao kwa namna moja nao-
na wamepewa nguvu kubwa sana
ambayo naamini kuwa itatuumiza
sisi kiasi kwamba NEMC ilitakiwa
wajipe muda wa kupata maoni ya
wadau,” Allan alisema

Akijibu hoja za wadau hao, Dk.
Gwamaka, alisema baraza hilo
halina nia ya kuwakwamisha wa-
fanyabiashara hao kwa kuwa ni
walipakodi na kuongeza kuwa
lengo ni kuhakikisha kuna kuwa na
maelewano baina ya wamiliki wa
kumbi za starehe na baa pamoja na
watumiaji wengine wa mazingira.

]
Onvyo kali kwa

wanunuzi pamba

Na Happy Severine, BARIADI

SERIKALI imetoa onyo kali
kwa wanunuzi wa pamba
nchini, kwa kushindwa
kutekekeza makubaliano
ambayo waliwekeana na seri-
kali kuhakikisha wananunua
pamba yote ambayo bado ipo
kwenye maghala.

Kauli ya serikali imekuja
baada ya kuendelea kuwapo
kwa pamba nyingi kwenye
maghala hayo, wakati serikali
iliwadhamini wanunuzi wote
kuchukua fedha benki na
kuanza kununua pamba.

Onyo hilo lilitolewa na
Naibu Waziri wa Kilimo,
Omary Mgumba, baada ya
kutembelea na kujionea
pamba ikiwa imehifadhiwa
nje ya ghala katika chama
cha msingi cha ushirika (Am-
C0s) Zuya Mtaa wa Nyaka-
bindi Halmashauri ya Mji
Bariadi.

Mgumba alisema wanunuzi
wa pamba walikubaliana
na serikali wadhaminiwe ili
kukopeshwa na benki, jambo
ambalo lilifanyika, lakini
anashangaa kwa nini mpaka
leo wameshindwa kununua
pamba.

Alisema serikali ilichukua
dhamana hiyo kwa ajili ya
kuwasaidia wakulima wa
pamba na fedha ambazo
wanunuzi walikopeshwa na
benki zinatakiwa kutumika
kwa ajili ya kununua pamba
tu.

“Nimewasiliana na benki
zote zimewakopesha
wanunuzi pesa kwa ajili ya
kuja kununua pamba, lakini
mpaka leo hawajaanza, ni-
watake wanunuzi wazingatie
makubaliano yao na serikali,”
alisema Mgumba.

Wilaya ya
Ikungi
yapata DC
mpya

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amem-
teua Edward Mpogolo kuwa
Mkuu wa Wilaya ya lkungi,
mkoani Singida.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Kurugenzi ya Mawasiliano ya
Rais Ikulu, uteuzi huu ulianza
juzi.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
Mpogolo anachukua nafasi
ya Miraji Mtaturu ambaye
amechaguliwa kuwa Mbunge
wa Jimbo la Singida Mashari-
Ki.

Kabla ya uteuzi huo,
Mpogolo alikuwa Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Dodoma.
Nafasi ya Katibu Tawala wa
Wilaya ya Dodoma itajazwa
baadaye.
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]
Waziri aipa
majukumu Bodi
Mfuko Barabara

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Isack Kamwelwe,
ameivunja Bodi ya Mfuko wa
Barabara nchini na kuunda mpya,
ambayo itaendesha mfuko huo kwa
miaka mitatu ijayo.

Waziri Kamwelwe alifanya ua-
muzi huo juzi kutokana na kumaliza
muda wake. Kwa mujibu wa sheria,
wajumbe wa bodi hiyo wanatakiwa
kukaa madarakani kwa miaka mitatu
na wanaweza kuongezwa Kipindi
kingine cha miaka mitatu na baada
ya hapo wanafikia kikomo.

Baada ya kuunda bodi mpya,
Kamwelwe aliiagiza kuhakiki-
sha inasimamia vizuri mfuko huo
ikiwamo kuhakikisha miradi yote
inayotekelezwa inakuwa na thamani
halisi ya fedha zinazotolewa.

Alisema barabara nyingi nchini
zinakabiliwa na changamoto ya
uharibifu wa miundombinu yake iki-
wamo wizi wa alama za barabarani,
umwagaji wa mafuta ambayo yana-
sababisha ajali na kupitisha mizigo
mizito kuzidi uwezo wa barabara.

Aliitaka bodi hiyo kuhakikisha
inasimamia vizuri mfuko huo kwa
kuhakikisha watu wote wanaoharibu
miundombinu ya barabara wanashu-
ghulikiwa kama wahujumu uchumi
wengine.

“Lakini mbali na hayo naiagiza
bodi mpya kazi yenu ya kwanza
kwa kushirikiana na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Ujenzi ni kuhakikisha
mnaijenga barabara ya mchepuko
venye urefu wa kilomita 40 kutoka
Uyole mpaka Songwe kwa kiwango
cha changarawe ili malori yapite
huko na tupunguze ajali,” alisema
Kamwelwe. Aidha, aliitaka bodi hiyo
kuanza kutekeleza mradi huo katika
mwaka wa fedha 2019/2020 na
ndani ya mwezi mmoja kuanzia sasa
impatie taarifa ya utekelezaji wake.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Kamwelwe alitoa siku 14 kwa
Wakala wa Barabara (Tanroads) na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi
kuwalipa fidia wananchi wa Mji wa
Kasumulu wilayani Kyela wanao-
takiwa kupisha mradi wa ujenzi wa
kituo cha pamoja cha forodha kati
ya Tanzania na Malawi.

Alisema Rais John Magufuli aliagi-
za wananchi hao walipwe tangu
Mei mwaka huu, lakini anashangaa
mpaka sasa hawajalipwa licha ya
fedha za kuwalipa kuwa tayari
zimeshaingizwa kwenye mfuko wa
Tanroads.

“Nilitaka niwape siku tatu ku-
walipa wananchi hao, lakini kwa
sababu ni masuala yanayohusu
fedha nawapa mpaka kufikia Agosti
10 muwe mmewalipa wote na ata-
kayekwamisha tutaonana,” alisisitiza
Mhandisi Kamwelwe.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano anayes-
hughulikia ujenzi, Elius Mwakalinga,
alisema ameshawatembelea wa-
nanchi hao na kuwapa matumaini ya
kulipwa fidia hizo.

Homa va ini tish

Na Romana Mallya

ATI ya watu 6,858

waliopimwa afya

kuangalia  ugonjwa

wa homa ya ini mkoa

wa Kigoma kuanzia mwezi De-

semba hadi Julai mwaka huu,
waliobainika ni 235.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa

Kigoma, Paul Chaote, akizun-

gumza na moja ya mtandao
wa kijamii alisema zipo juhudi
ambazo zimefanywa na serikali
ikiwa ni pamoja na utolewaji wa
chanjo za bure kwa watoto ili ku-
wakinga.

“Upo utaratibu wa utoaji wa
chanzo kwa watu wazima ambao
unatolewa kwa uchangiaji wa
Sh. 40,000. Elimu inatolewa kwa
jamii, watu wazima wanatakiwa

10 Kwa Kigoma

kuhakikisha wanapata chanzo
na kuepuka kupata maambukizi
ya homa ya ini,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka jana, wateja
5467 waliowapima wakati wa-
kichangia damu kati yao, 374
walionekana kuwa na TCB ikiwa
ni asilimia 6.8 na TCC ilikuwa ni
asilimia moja.

Alisema ikilinganishwa na

idadi ya waliopimwa Ukimwi ni
asilimia 1.6 waliokutwa navyo.

“Hapo unaweza kuona maam-
bukizi ya homa ya ini ni makub-
wa kuliko yanayotokana na
ugonjwa wa Ukimwi kwa idadi
hiyo hiyo waliyopima watu,”
alisema.

Alisema watu hao 6,858 wali-
opimwa, 235 walikutwa na TCB
na 80 walikuwa na TCC.

Kamanda
wa Kikosi
cha Us-
alama
Barabarani,
Fortunatus
Musilimu,
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari,
es Salaam
juzi, wakati
wa mKku-
tano kuhusu
miundom-
binu ya
usafirishaji
salama.
PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

'Fursa zilizopo baharini ni mabilioni ya fedha’

kwa mabaharia katika meli za
kimataifa nchi yetu itapata ma-
pato makubwa, iwapo itakubali-
ana na kampuni ya MSC na PIL
kuajiri mabaharia wetu 20,000

Na Beatrice Moses

CHAMA cha mabaharia nchini
kimebainisha fursa za kiuchumi
zilizopo kwenye sekta ya bahari
ambazo serikali ikisimamia na
kuwezesha utekelezaji wake ita-
vuna mabilioni ya fedha, hivyo
kuinua kiwango cha uchumi.

Wamebainisha kwenye sekta
ya bahari kuna ajira za nchi kavu
na baharini, ambapo ni pamoja
na zile zinazohusiana na meli ka-
tika bahari kuu na ajira kwenye
meli za wavuvi.

Kaimu Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho, Josiah Mwakibuja,
aliyasema hayo wakati akisoma
risala kwenye uzinduzi wa Siku
Salaam.

Akizungumza mbele ya mgeni
rasmi Naibu Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Elias
Kwandikwa, alisema serikali
ikichukua hatua za makusudi
za kuwapatia mabaharia wake
ajira za uvuvi katika bahari kuu
jambo ambalo nchi zingine zi-
nafanya ikiwamo Ufilipino na
Indonesia.

“Kuweka mkakati wa ajira

cheo cha AB(Able Seamen)
kwa mshahara wa dola 900
mara 20,000 itafanikiwa kupata
Sh. bilioni 479,088,000,000,”
Mwakibuja alisema.

Alisema pia katika uvuvi wa
samaki kwenye habari kuu un-
aweza kuzalisha viwanda vya
kuchakata samaki  ikiwamo
aina ya Tuna ambao kilo moja
inauzwa kwa Dola za Marekani
60.

“ Kama meli inaweza kuwa
na tani 3,000 ni sawa na kilo
milioni 3 ambayo ukifanya
3,000,000 mara 60 ni sawa na
dola 180,000,000 ambayo ni
meli moja tu, fedha hiyo ikibadil-
ishwa inakuwa sawa na shilingi
399,240,000,000,” Mwakabuja
alibainisha.

Alisema bahari na mazingira
yake yanatoa huduma nzuri kwa
mazingira katika Afrika, wakati
ambapo Waafrika wengi wanai-
shi katika hali ya umaskini ul-
iokithiri.

Alibainisha fursa zinazoto-

kana na bahari kwa Waafrika
wengi ni na chakula na kipato,
kuimarisha hali ya mazingira
kwa kunyonya hewa chafu ya
CO2 kutoka angani.

“Vyote hivi katika umoja wake
utunyima fursa sisi Tanzania
kama nchi maskini tujiulize
nchi kama ya Ushelisheli haina
madini, ardhi ya kilimo, misitu,”
Mwakabuja alisema.

Alisema Tanzania inahitaji
kujifunza jinsi ya kutumia fursa
za kiuchumi zilizopo baharini
kutoka katika nchi hiyo ambayo
inapakana kwenye bahari na
Tanzania.

“Fursa za bahari wanazitua ip-
asavyo tofauti na sisi tunazianga-
lia tu pale wanapokosa nguvu
kazi wanahitaji watu kutoka nje
ikiwamo kutoka Kenya, wana
viwanda vya minofu ya samaki.

Naibu Waziri Kwandikwa
alisema serikali ipo kwenye
juhudi za kuinua uchumi kwa
kufanya mambo mbalimbali iki-
wamo kupanua Bandari ya Dar
es Salaam.

Alisema serikali inashiriki
kikamilifu katika kuhakikisha
changamoto zinageuzwa kuwa
fursa ili kuwezesha mafanikio

kupatikana katika sekta ya ba-
hari.

“Chuo kinazalisha maba-
haria, tunaendelea kuunda
meli kwa kasi kubwa hivyo tu-
natarajiwa kuwatumia vyema
wataalamu wetu tuliowazalisha
kwenye chuo hiki cha bandari,”
Kwandikwa alisema.

Alisema katika maadhimisho
hayo kutakuwa na kongamano
la kujadili mawasilisho kutoka
kwa wataalamu wa sektaya ba-
hari, ulinzi, usalama, uchumi,
ustawi wa jamii na uchafunzi

na utuzwaji wa mazingira
katika bahari  Afrika. Mrejesho
wa huduma zinazotolewa

na taasisi zinazohusiana sekta ya
bahari.

Mkurugenzi Mkuu  Shirika
Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC), Emmanuel Ndomba,
alisema Tanzania haijafanikiwa
kutumia vyema fursa zilizopo
kwenye sekta ya bahari.

Alisema hali hiyo inachangiwa
na kutokuwa na uwezo wa viten-
dea kazi zikiwamo meli za uvuvi,
imesababisha meli kadhaa kuto-
ka nje ya nchi zikiwamo za ma-
haramia kuja kuvua samaki na
kufanikiwa kuondoka nao.



IJUMAA JULAI 26, 2019

Nipashe 11

HABARI ARUSHA
Waziri ataka wadaiwa PPRA kulipa madeni

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AIBU Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Asha-
tu Kijaji, ameziagiza
taasisi zote zinazo-
daiwa gharama za matangazo na
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi
wa Umma (PPRA), kulipa madeni
yao kabla ya Agosti 30, mwaka
huu, ili wasichukuliwe hatua.
Akitoa agizo hilo jana katika
Kongamano la Saba la Ununuzi
wa Umma, lililofanyika katika
ukumbi wa Kituo cha Kimataifa
cha Mikutano Arusha (AICC), Dk.
Kijaji pia aliagiza bodi za taasisi za
umma na maofisa masuhuli wote
kutoa ushirikiano kwa mamlaka
kama ilivyoombwa na Mwenyeki-
ti wa Bodi.
Alisema Sheria ya Ununuzi
wa Umma ya mwaka 2011 in-

aipa PPRA uwezo wa kukusanya
mapato, kutokana na huduma
za matangazo ya zabuni na pia
mafunzo kwa taasisi nunuzi.

“Lakini taarifa ya PPRA inao-
nyesha kuna changamoto kwe-
nye eneo hili la mapato, ikiwa
pamoja na taasisi nunuzi kwa
makusudi kuacha kulipa ghara-
ma za matangazo mara baada ya
mamlaka kutimiza wajibu wake
wa kisheria,” alisema.

Dk. Kijaji alisema kuacha au
kuchelewesha malipo ya hu-
duma zilizotolewa ni miongoni
mwa mambo yanayokwami-
sha PPRA kutekeleza majuku-
mu yake ya msingi, ikiwamo ku-
fanya ukaguzi.

Alisema gharama za matanga-
zo wanazotakiwa kulipa PPRA
ni ndogo ikilinganishwa na ghara-
ma zilizopo katika soko, hususani
magazeti.
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“Sasa nikiwa waziri mwenye
dhamana ya kusimamia masuala
ya ununuzi wa umma, naziagiza
taasisi zote zinazodaiwa gharama
za matangazo na PPRA, kulipa
madeni yao kabla ya Agosti 30,
mwaka huu. Asiyelipa hatua
stahiki zitachukuliwa dhidi ya
maofisa masuhuli watakaokaidi
agizo hili,” alisisitiza.

Pia alisema pamoja na mareke-
bisho ya Sheria ya Ununuzi wa
Umma yaliyofanyika mwaka
2016, bado kuna. kelele kutoka
kwa wadau kuhusu ugumu wa
utekelezaji wa sheria hiyo.

“Je, tatizo ni sheria au uelewa
wa watu? Agizo langu kwenu ni
kwamba moja ya maazimio ya
kongamano hili iwe ni kuainisha
mambo yanayolalamikiwa na wa-
dau kwenye ununuzi wa umma.
Baada ya marekebisho ya sheria
na kutoa mapendekezo ya nam-

na bora ya kukabiliana na malala-
miko hayo, ili kuakisi dhamira
njema ya serikali,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
PPRA, Mhandisi Leonard Kapon-
go, alisema PPRA imezijengea
uwezo taasisi nunuzi. Alisema
katika kipindi cha serikali hii
yaani mwaka 2016/2017 hadi
2018/2019, maofisa 3,899 wan-
aohusika kwenye ununuzi wa
umma walipewa mafunzo.

Waliopewa mafunzo aliwataja
kuwa ni maofisa masuhuli, wa-
jumbe wa bodi za zabuni, watum-
ishi wa vitengo vinavyosimamia
ununuzi, wakaguzi wa ndani na
watumishi wa idara tumizi.

Alisema PPRA inafanya uk-
aguzi kila mwaka kutathmini ki-
wango cha uzingatiaji wa sheria
au ukidhi wa matakwa ya sheria
kwa ununuzi unaofanywa na
taasisi za umma.

Mfanyabi-
ashara wa
madini ya
Tanzanite,
Lomayani
Laizer (kulia),
akizungumza
kwenye
harambee

ya ujenzi

wa kanisa

la KKKT
Naepo, Kata
ya Naisinyai,
wilayani
Simanjiro,
Mkoa wa
Manyara jana.
Katikati ni
Mwenyekiti

Naisinyai,
Taikoo Laizer
na mfanyabi-
ashara, Mepu-
kori Siria.
PICHA: GIFT
THADEY

Wajasiriamali wa Mirerani wapewa mchongo

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

WAJASIRIAMALI 50 wa M;ji
Mdogo wa Mirerani, Simanjiro
mkoani Manyara, wametakiwa
kuwa wabunifu kwa kuandaa vitu
vitakavyokuwa endelevu kwa
jamii na si kupoteza muda kwa
kuiga biashara zisizo na tija.

Mtaalamu wa Saikolojia wa
aliyasema hayo jana wakati aki-
wajengea uwezo wajasiriamali
hao kwenye ukumbi wa Mazubu
Grand, Mirerani.

Mrindoko alisema wajasiria-
mali wanapaswa kutambua kuwa
wanatakiwa kufanya kazi, kupitia
Maono ya mioyo yao tangu utoto-
ni kwa kuwa kwa kufanya hivyo,

watapata mafanikio.

Alisema kanuni za maisha zi-
naeleza kuwa “usipofanya cho-
chote hatapata chochote na kadiri
unavyofanya ndiyo utakavyopa-
ta”, hivyo wasibweteke kwenye
maisha yao.

“Akili ya binadamu ina sehemu
tatu tuzitumie zote na ukiwa du-
niani hakikisha unaacha alama
tusilale mchana. Mfano mimi huu
mwaka wangu wa nane nalala
kwa muda wa saa nne pekee kwa
siku na wala sijaugua ugonjwa
wowote,” alisema Mrindoko.

Mmoja wa Wakurugenzi wa
Asasi ya Tanzanite Mining Tour-
ism, Charles Mnyalu, alisema
kupitia mafunzo hayo wajasiri-
amali hao wataongeza uelewa ili
wajinufaishe wao wenyewe na

jamii kwa ujumla.

Mnyalu alisema wamedhamini
mafunzo hayo kwa lengo la ku-
wajengea uwezo ili kuwanyanyua
kiuchumi wajasiriamali hao pindi
wakizingatia elimu waliyoipata.

Mkurugenzi mwenza wa asasi
hiyo, Nuru Mkirery, alisema
mafunzo hayo yametolewa bila
malipo kwa lengo la kuwajali wa-
jasiriamali hao ili wachangambkie
fursa zilizopo.

“Mwalimu  Mrindoko ame-
wafundisha wajasiriamali hawa
watoke kwenye duara walilopo
na kufikiria nje ya hapo kwani bi-
nadamu akitumia akili aliyonayo
ambayo ni rasilimali aliyonayo
anaweza kunufaika maishani
mwake,” alisema Mkirery.

Mmoja wa wajasiriamali wali-

oshiriki mafunzo hayo, Hamis
Seif, alisema, anatengeneza na
kuuza mabegi na amefaidika kwa
elimu hiyo ikiwamo kuwekeza
kwenye muda na kusimamisha
jua.

“Katika mafunzo haya, nime-
jifunza pia umuhimu wa kuwa
mtanashati kwani mara nyingi
watu wanakihukumu kitabu ku-
tokana na mwonekano wa jalada
lake na si kurasa zilizo ndani
yake, hivyo tunapaswa kubadi-
lika,” alisema.

Mjasiriamali wa mboga, Zain-
abu Mussa alisema amefaidika
na mafunzo hayo kwa kutakiwa
kuwajali wateja na kuthamini bi-
ashara yake ikiwamo kuiboresha
kwa kuwafikishia nyumbani ku-
liko kuwasubiri gengeni.

Mwanafunzi
kidato cha
pili atoweka
nyumbani

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MWANAFUNZI wa kidato
cha pili, Mariamu Steven
(16) wa Shule ya Sekondari
yva Ufundi Kaloleni, iliyoko
wilayani Arusha, anatafutwa
na wazazi wake baada ya ku-
toweka nyumbani kwake Julai
8, mwaka huu.
hapa katika ofisi za Nipashe,
baba yake mzazi Steven
Samweli, mkazi wa Engashe-
latoni Kata ya Engosengiu,
alisema mwanawe alitoweka
siku hiyo saa 1:00 asubuhi
akiwa amevaa sare za shule.

“Aliniamsha asubuhi tusali ili
awahi shule, tukasali. Akaon-
doka akiwa amevaa sketi ya
shule rangi ya ‘Dark Bluu' na
sweta la rangi hiyo hiyo na
akabeba begi lake na kumpitia
mtoto wa jirani yangu Mary
Frack,” alisema.

Alisema kwa kawaida shu-
leni anatoka saa 10:30 jioni
na hufika nyumbani saa 12:00
jioni, lakini siku hiyo muda
huo ulifika hakurudi wala
rafiki yake aliyeongozana
naye hakurudi.

Steven alisema baada ya
kuona muda umepita, alianza
kuulizia kwa kuwapigia wal-
imu simu ya kiganjani ambao
walisema hawajamwona siku
hiyo shuleni na ndugu zake
wa Arusha walioko maeneo ya
mbali nao hawakumwona.

“Niliuliza kesho yake kwa
ndugu zangu wa Dar es
Salaam na Tanga wakaniam-
bia hawajamwona, nikaenda
shuleni kuuliza rafiki zake wa
karibu nao, walikana kum-
wona na hata shuleni hakufika
siku hiyo,” alisema.

Alisema baada ya kuuliza
kwa walimu na wanafunzi
wenzake ndugu, jamaa na
marafiki bila mafanikio alitoa
taarifa kituo Kikuu cha Polisi
cha Mjini

Arusha na kufungua jalada
namba AR/RB/7307/2019 la
kumtorosha mwanafunzi

chini ya uvangalizi wa mzazi.
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Mwandishi wa habari wa kituo cha matangazo Radio Faraja, iliyopo Shinyanga Mjini, Josephine Charles, akitoa zawadi za taulo za kike, sabuni za
kufulia na kuogeshea watoto, kwenye wodi ya kinamama katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga juzi, wakati akisherehekea siku yake ya

kuzaliwa. PICHA: MARCO MADUHU

Taarifa DC kuomba rushwa yatua Takukuru

Na Paul William, MOSHI

AASISI ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa

(Takukuru) Mkoa wa Kili-

manjaro, imethibitisha
kupokea malalamiko ya mfanya-
biashara na mmiliki wa hoteli ya
kitalii ya Weruweru River Lodge,
anayedai kuombwa rushwa na
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai ole
Sabaya.

Kipande cha mkanda wa video
kinachodaiwa kuwa na malalamiko
ya mfanyabiashara huyo, Curth-
bert Swai, kilikuwa kikizunguka
kwenye mitandao ya kijamii kwa
siku chache zilizopita na kuibua

mjadala.

Alipotafutwa jana kutoa ufafanu-
zi kuhusu malalamiko hayo, Mkuu
wa Takukuru mkoani hapa, Hol-
le Makungu, alikiri taasisi hiyo
kupokea malalamiko hayo kutoka
kwa  Swai, huku akieleza kuwa
wanaendelea kuyafanyia kazi.

“Takukuru tunakiri kupokea
malalamiko ya mfanyabiashara
Curthbet Swai dhidi ya Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya na
tumeanza kuyafanyia kazi,” alise-
ma Makungu.

Katika kipande hicho cha
mkanda huo wa video unaodaiwa
kuwa wa Swai anasikika akisema:
“Mheshimiwa Sabaya, mwaka jana

mwezi wa 11, alinipa saa 48 ya ku-
hamisha akaunti za Weruweru
River Lodge kupeleka Hai. Nilifanya
kama anavyotaka lakini mpaka
sasa hivi hata sijajua kwa nini. Hiyo
ni moja, wakati huo huo akawa
anadai hotel levy (kodi ya hoteli)
ambapo yeye hajui kwamba ukiwa
unalipa VAT (kodi ya ongezeko la
thamani) hutakiwi kulipa ’hotel
levy’.”

Mfanyabiashara huyo anaone-
kana katika mkanda huo akieleza
kuwa unachotakiwa kulipa ni
‘service levy’ (kodi ya huduma).
Mheshimiwa yeye kuelewa hicho
kitendo cha namna hiyo Kkilitu-
chukua sisi wiki tatu, nikihudhuria

kila siku asubuhi hadi saa nane,
bila kujua bila kujali huyu ni mteja
wake. “Jamani mimi ni mwezenu
naumia, akaniambia bwana nataka
Sh. milioni tano, mimi nimetumwa
na ninafanya kazi ya serikali. Hapo
hapo akaniambia unaamua utaise-
maje, aidha utasema kwamba ‘Ma-
konda style’ au ni rushwa unanipa,
nahitaji hiyo hela.

“Mheshimiwa  nikampa  Sh.
milioni mbili, bado akaendelea
kuninyanyasa ikabidi nitoke kwa
mfanyabiashara mwenzangu (an-
amtaja jina), aliniambia we mpe tu,
na kweli nilimpa na mara ya pili nil-
impa milioni mbili na mara ya tatu
nikampa milioni mbili.

Ujenzi hospitali wilaya wakamilika 90%

Na Godfrey Mushi, SIHA

UJENZI wa majengo sita ya Hos-
pitali ya Wilaya ya Siha ambao
umeigharimu serikali Sh. bilioni 1.5,
umekamilika kwa asilimia 90, huku
ikielezwa kukamilika kwake kuta-
punguza msongamano wa wag-
onjwa katika hospitali za rufani.

Mganga Mkuu wa Wilaya
hiyo, Dk. Andrew Method, alith-

ibitishakuwamradihuoutamalizika
hivi karibuni ili kuruhusu kuanza
kutumika kutoa huduma kwa wag-
onjwa wanaofikishwa katika hos-
pitali hiyo. Mradi huo unahusisha
majengo mapya ya wodi ya mama
na mtoto, jengo la kuhifadhia maiti
(mortuary), jengo la mionzi, jengo
la utawala, jengo la dawa na jengo
la kufulia.

Pia Halmashauri ya Wilaya ya

Siha imekamilisha mradi mwing-
ine wa jengo la kutolea huduma ya
bima ya afya.

Dk. Method alisema: “Kimsin-
gi majengo hayo yamefikia hatua
za mwisho za ukamilishwaji, kabla
ya kuanza kutumika kwa ajili ya hu-
duma kwa wananchi.

“Majengo haya ni miongoni
mwa mapya sita yanayojengwa ka-
tika hospitali yetu ya Wilaya ya Siha

kwa fedha za serikali.”

Hospitali ya Wilaya ya Siha ina-
hudumia zaidi ya wakazi 116,313
(kulingana na takwimu za sensa ya
watu na makazi ya mwaka 2012)
wilayani hapa.

Hospitali hiyo ilianzishwa mwa-
ka 2007 ikiwa kituo cha afya, baada
ya vyama viwili vya ushirika wilay-
ani hapa kutoa ekari 40 za ardhi.

Ufaulu
mitihani
wanufaisha
shule

Na Godfrey Mushi, MOSH |

MFUMO wa serikali wa
lipa kwa matokeo (EP4R)
umepeleka katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Moshi Sh. milioni 121.6,
baada ya kufanya vizuri
katika matokeo ya mtihani
wa kidato cha nne mwaka
2018.

Ofisa Elimu ya Sekond-
ari wa Halmashauri hiyo,
Juma Tukosa, alisema jana
kuwa fedha hizo tayari
zimeelekezwa katika Shule
ya Sekondari Langasani ili-
yoko Kata ya Arusha Chini,
ajili ya ujenzi wa vyumba
vya madarasa.

“Ni kweli kabisa kwamba
Kiasi hicho cha pesa kime-
patikana kupitia mfumo
wa serikali wa lipa kwa
matokeo (EP4R) kutokana
na Halmashauri ya Moshi
kufanya vizuri katika
matokeo ya mtihani wa ki-
dato cha nne mwaka 2018,
kwa kushika nafasi ya 13
kati ya Halmashauri 195 za
Tanzania.

“Na tumeamua kuz-
ipeleka Langasani ilipokea
kiasi hicho katika Kipindi
cha robo ya tatu ya mwaka
fedha 2018/2019 na
kuanza kutekeleza miradi
ya ujenzi mara moja kulin-
gana na miongozo ya pesa
hizo kutoka serikali kuu,”
alisema.

Kwa mujibu wa Tukosa,
pamoja na changamoto
mbalimbali ikiwamo hali
ya hewa, halmashauri
hiyo imefanikiwa kusima-
mia mradi wa ujenzi wa
vyumba vya madarasa
mawili, vyoo sita na bweni
lenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 80.

Tukosa alisema malengo
ya ujenzi wa mradi huo wa
Sekondari ya Langasani ni
kuboresha mazingira ya
kufundishia na kujifunzia
pamoja na kupunguza
msongamano wa wanafun-
Zi madarasani.

Ujenzi wa majengo hayo
unatekelezwa na serikali
kwa kutumia mafundi wa
kijamii maarufu kama
‘force account’ na kwamba
kwa sasa majengo yote
yako katika hatua za ma-
boma na mengine katika
hatua za kuezekwa paa.

Aidha, mradi wa ujenzi
wa vyumba viwili vya ma-
darasa umetengewa kiasi
cha Sh. milioni 40.

Sambamba na hayo,
mradi huo wa vyumba
Vvya madarasa utahusisha
uwekaji wa madawati 80,
ambapo kila darasa lita-
chukua madawati 40.
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Wabunifu, vvakadiriaji Waziri aja na operesheni
majenzi bado ‘jiwe iInayowapa maisha mapya
kuu' uchumi lililoachwa | wachimbaji wadogo
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Nipashe

Ukurasa 15

Na Beatrice Moses masishwa kushiriki, serikali ikiahidi
kuendelea kutafuta suluhisho kwa
MAONYESHO ya Awamu ya Nne changamoto zinazowakabili.

ya Wiki ya Viwanda ya Jumuiya ya Waziri wa Viwanda na Biashara In-
Maendeleo Kusini mwa Afrika(SADC), nocent Bashungwa, anasema serikali
yanafanyika nchini Tanzania mwaka iliyoko madarakani imejikita katika
huu. kuhakikisha inatimiza ahadi ya kui-

Hiyo imetajwa kuwa ni fursakubwa  fanya Tanzania kuwa ya Viwanda.

kwa wadau wa biashara na wamiliki :
wa viwanda nchini, ambako wameha- INAENDELEA UK.18

Wafanyabiashara Pwani waondolewa 'ukope’ usajili biashara kimtandao Ukurasa 20
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Waziri Biteko aja na opereshen
maisha mapya wachimbaji wac

« Ashtukia |

ukwepaji kodi na utapeli -

Ajira mpya mbada

wa mgodi uhofungvva Halmashauri Kahama yapata pa kuhem:

Wachimba madini wakiwa kazini, PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WILAYA ya Kahama iko katika
maeneo ambayo yanakuwa kwa
kasi mkoani Shinyanga, mzizi wa
kasi hiyo ikitajwa ni kilimo pamoja
na sekta ya madini.

Wananchi wake ambao ndio
nguvu kazi ya mageuzi hayo, wa-
naelezwa kujishughulisha kwa bi-
dii katika uchimbaji mdogo mdogo
wa madini ya dhahabu, hazina ili-
yopo kwa kiwango kikubwa.

Kabla ya kuanza migodi hiyo
midogo iliyozagaa katika maeneo
mbalimbali nchini, ikiwa ni pamo-
ja na ile ambayo ni rasmi huku
mingine ikichimbwa na wachim-
baji hao ikimilikiwa na leseni za
watu wengine.

Awali, Wilaya ya Kahama yenye
Halmashauri tatu, ilikuwa ikitege-
mea mapato yake ya ndani kwa se-
hemu kubwa kutoka katika migodi
miwili, ambayo ni Acacia Buzwagi
na Bulyanhulu, kupitia tozo mbal-
imbali zilizokusanywa.

Baada ya migodi huo kusimami-
sha uzalishaji kwa kipindi kirefu,
sasa halmashauri hizo mapato
yake yanaelezwa kupungua kwa ki-
wango kikubwa, hata halmalshauri
kuingia katika mikakati ya kubuni
vyanzo vipya vya mapato, ili kuhi-
mili kujiendesha.

Vyanzo hivyo vipya zaidi
imejikita kiatika machimbo ya
wachimbaji wadogo, ambayo ya-
mekuwa yakifumuka kila siku kati-
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Waziri wa
Madini Dot-
to Biteko,
alifanya zi-
ara katika
Kkijiji cha ka-
kola Kata ya
Bulyanhuru
katika Hal-
mashauri ya
Msalala, ku-
nakofanyika
uchimbaji
mdogo.

ka sehemu mbalimbali na kuten-
geneza ajira kwa vijana wengi
waliopo vijijini, vivyo hivyo kwa
walioko mijini waliokosa kazi.

Mageuzi hayo yanafanya
kuibuka viwanda vingi vya
uchenjuaji madini ya dhahabu
katika maeneo mbalimbali ya
Kahama, huku Halmashauri ya
Mji wa Kahama, ikiwa na viwan-
da vya uchenjuaji zaidi ya 17 vi-
navyoibua ajira mpya kwa vijana
wa maeneo hayo.

Machimbo hayo madogo yali-
yoibuka yako katika maeneo ya
Mwazimba, Mwime Nyangalata,
Mwabomba, Kakola Namba Tisa
na Namba mbili.

Pamoja na hatua hiyo, kama
ulivyo usemi ‘kizuri hakikosi
kasoro’ baadhi ya madalali, wa-
miliki wa mashine za uchenjuaji
na wanunuzi wake, wanadaiwa
wamekuwa wakikwepoa kulipa
kodi za serikali na wengine wak-
idiriki kutorosha madini kwenda

katika nchi za jirani za Kenya na
Uganda.

Hivi karibuni Waziri wa Ma-
dini Dotto Biteko, alifanya ziara
Bulyanhuru katika Halmashau-
ri ya Msalala, kunakofanyika
uchimbaji mdogo.

Katika ziara hiyo alibaini baa-
dhi ya wamiliki wa mashine za
uchenjuaji madini ya dhahabu,
wanakwepa kulipa mrabaha wa
serikali na wengine hawana hata

Naibu Wazit
Madini, Star
Nyongo (kul
Mkuu wa W
va Kahama,
amringi Mac
wakiangalia
batili ya ‘ste
iliyotumiwa
ziara ya kus
katika kamr
kuchenjua n
iliyoko Kah:
Machi mwal
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daftari la kumbukumbu za mauzo
yao.

Pia, alibaini baadhi ya mashine
za uchenjuaji zimekuwa zikitu-
mia nyenzo za ‘steel wire’ katika
uchenjuaji, hali anayoieleza kiu-
fundi inawaibia wachimbaji wado-
go waliopeleka mchanga wao kwa
ajili ya kupata huduma.

Waziri Biteko anasema, kuto-
kana na baadhi ya mashine hizo
kubainika kutumia ujanja, al-
izifunga kwa muda kufanya kazi
hiyo ya uchenjuaji mpaka wataka-
pojirekebisha katika suala zima la
uchenjuaji madini wanayowasil-
ishiwa .

Biteko anasema, kila mchimbaji
mdogo anatakiwa kuhakikisha
kuwa madini yake anauza katika
maeneo au masoko yaliyotengwa
na serikali kwa ajili ya kuuza ma-
dini yao na si pengine, ili kuweza
kulipa mapato kwa serikali.

Anasema kuwa, wilayani Kaha-
ma, tayari kuna eneo maalumu lil-
ilotengwa katika ofisi za zamani za
Halmashauri ya Msalala, kwa ajili
ya wanunuzi wa dhahabu, sam-
bamba na kuuza madini mengi.

Anaongeza, eneo hilo lipo
Biteko, anafanya msako wa kuwa-
baini wanunuzi wa dhahabu wa-
naokwepa kulipa kodi za serikali
kati ya nyumba hadi nyingine na
kuweza kuwakamata baadhi ya
wafanyabiashara hao, wakifanya
kazi za uchenjuaji.

Pia, kuna madai ya kuwapo
wanaotumia nyumba za kulala
wageni wanaozigeuza kuwa ofisi
na uchenjuaji madini na hadi sasa
kuna jumla ya wafanyabiashara 12
wanaotajwa kukwepa kodi na kodi
wanaotajwa kuzisafirisha kwenda
jirani za Kenya na Uganda.

Waziri Biteko anasema, serikali
imeamua kuweka utaratibu kwa
wamiliki wa mialo katika maeneo
yao, kuhakikisha wanakuwa katika
eneo moja na sio kuweka kiholela

“Wamiliki wa mialo katika utafu-
taji wao wa dhahabu kwenye
mchanga wamekuwa wakitumia
sumu aina ya ‘synaid’ katika ku-
kamata madini, sasa inapotapakaa
kwenye makazi yao inahatarisha
maisha ya wananchi na mifugo
wao,” anasema Biteko.

Waziri anasema, wenye mialo
hiyo wamekuwa wakikaa pamoja
wanaweza kuunda vikundi vya
watu 10 na kuwachagua wataka-
owaongoza, kufikia hatua ya ku-
jenga urahisi kukopesheka na hal-
mashauri kwa riba nafuu.

OFISA MADINI

Ofisa Madini Mkoa wa Shinyan-
ga, Joseph Kumbulu, anasema ni
marufuku madalali na wanunuzi
wa madini ya dhahabu na almasi,
kufanya biashara zao katika mae-
neo ambayo sio rasmi, bali waende
kwenye masoko yaliyotengwa na
serikali.

Anasema, katika Wilaya ya
Kahama, tayari kuna ofisi zime-
shajengwa na kilichobaki ni Hal-
mashauri ya Mji Kahama, kuingia
mikataba na wapangaji wake am-
bao ni wanunuzi wa madini, ku-
toka kwa wachimbaji wadogo na
madalali wa madini.

Kumbuli, pia anawataka mada-
lali wa madini kutokaa mjini na
wanatakiwa kwenda kwenye mae-
neo ambayo yalitengwa na serikali,
kulingana na mauzo ya dhahabu
yaliyopo kutoka kwa wachimbaji
wadogo.

Pia, anatahadharisha kwamba,
Ofisi ya Madini haitawajibika kwa

dalali yeyote mwenye leseni am-
baye hatakuwapo katika eneo
lisilotambulika rasmi, huku aki-
sisitiza utoaji leseni utafanyika
kulingana na makubaliano ya pan-
de zote mbili.

Taahadhari iliyopo ni kwa
mnunuzi atakayebainika kuuza
madini nje ya soko la dhahabu
linalotambulika kisheria, atalazi-
mika kulipa faini ya gharama ya
mzigo, kulipa kodi ya serikali na
mali hiyo inataifishwa.

“Kwa sasa, serikali imesema
kwa atakayebainika kuuza ma-
dini hayo katika masoko ambayo
sio rasmi, atalipa gharama zote
na faini za mzigo aliyokamatwa
nayo na kutaifishwa mali zake
zote atakazokuwa nazo,” anasema
Kumbulu.

Kumbulu anaongeza:"Nilikuwa
niende kakola tangu juzi kwani
huko kuna mifuko zaidi ya elfu
moja imekamtwa kwa watu waki-
taka kuzitorosha na kwa sasa
nimeweka ulinzi wa polisi, ku-
hakikisha kuwa wanailinda mpa-
ka nitakapofika na kujiridhisha
uhalali wake.”

Ofisa Madini anabainisha mae-
neo mengine ya ununuzi wa
dhahabu, ni Mwakitoliyo katika
Halmashauri ya Shinyanga Viji-
jini na kwamba yalitengwa katika
maeneo matatu. Mpaka sasa kuna
maeneo mawili yamekwishapati-
kana yenye wachimbaji almasi.

Kumbulu anaendelea kusema,
kutokana na serikali kutenga
maeneo hayo, hali imebadilika
kibiashara kwa wanunuzi kuanza
kuuza dhahabu katika masoko ya
serikali, kinyume na zamani wali-
nunua kiholela na kukwepa kodi.

Waziri pia, alishawahi kufanya
msako akishirikiana na Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya Ka-
hama, pamoja na Ofisa Madini wa
Mkoa Shinyanga, waliofanya msa-
wanunuzi wa dhahabu wakifanya
biashara kwenye masoko batili.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko.

Boeing 737 hatarini
kKusimamisha uzalishaji

3

1

Ndege aina ya Boeing 737 Max. PICHA: MTANDAO

KAMPUNI ya kutegeneza
ndege aina ya Boeing, im-
etangaza kwamba huenda
ikafunga kabisa uzalishaji wa
toleo la ndege aina ya Boeing
737Max.

Hadi sasa ndege hiyo im-
ezuiwa kutokana kifanya kazi
ikidaiwa kuwa na hitilafu
kadhaa za kiufundi.

Inasema kuwa, hadi sasa
kampuni hiyo yenye makazi
yake nchini Marekani katikia
Kipindi hicho tajwa tangu
Machi iliyoipitwa, imeshapata
hasara ya Dola za Marekani
bilioni 3.4 Pamoja na kauli
hiyo iliyoko katika ripoti
yake ya robo mwaka, bosi
mkuu wa Boeing, Dennis
Muilenburg, kwa upande wa
pili anaeleza kujiamini kuwa
ana imani kubwa ndege hiyo
itarejea kazini hadi ifikapo
Oktoba ijayo

“Wakati juhudi zetu za
Kupigania Boeing 737 Max
irejee kazini salama, tuaten-
delea kutathmini mipango
yetu ya uzalishaji,” anasema
Muilenburg.

Ndege hiyo ilisimamishwa,
kupisha kufanyiwa uchunguzi
wa usalama wake kiufundi
kutokana na kusababisha
ajali mbaya kwa Shirikia la
Ndege Ethiopia na kusababi-
sha vifo vya watu 157.

Miezi mitano kabla, ndege
ya aina hiyo yenye wateja
katyika nchi 150 duniani,

ilichangia vifo vya abiria
189 katika ndege ya shirika
lingine tofauti.

Mkuu huyo wa kampuni ya
Boeing, anasema timu yake
ya watalamu wa kiufundi
wamekuwa wakikutana kila
wiki kutathmini huku kukiwe-
po nyenzo mbadala unatiliwa
shaka na unafanyiwa ma-
jaribio, sasa imeshafanyiwa
majaribio kwa safari 225
hadi sasa.

Anasema: “Huu ni wakati
wa changamoto. Kwanza,
kwa familia na wapendwa
waliokumbwa na haya
matukio ya karibuni na
waliojitolea kufanya kazi
bikla ya kuchoka kutusaidia
dhamira yetu ya kutuunga,
kutulinda, kuchunguza na
kuhamasisha dunia kuhusu
usalama na mshikamano.”

Muilenburg anasema,
tangu kutokea ajali, kiasi cha
uzalishaji wa ndege zao za
Boeing 737 Max Kilipungua
kutoka ndege 52 kwa mwezi
hadi 42. Anasema, mabadiko
hayo ya kuingia gharama
kubwa iatika uzalishaji un-
awafanya waingie gharama
kubwa, ikiwamo kununua vi-
faa vipya zaidi, faida kushu-
ka ambayo inaelekea katika
kuisimamisha uzalishaji kwa
jumla, iwapo mwelekeo wa
hasara hiyo utaendelea.

Ni kwa mujibu wa taarifa
za kimataifa.
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fu, wakadiriaji majenzi bado
‘jiwe kuu’ uchumi lililoachwa kando

« Atangaza mkakati bodi yao kuwaibua

Wajumbe wa mkutano wakimsikiliza Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Mashauriano wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi kwa Mwaka
2017, kwenye ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano wa Kikwete mkoani Dodoma. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Yasmine Protace

BODI ya Usajili wa Wabunifu Ma-
jengo na Wakadiriaji Majenzi ni
taasisi ya serikali iliyoanzishwa
kusimamia Sheria ya Usajili wa
Wabunifu Majengo na Wakadiriaji
Majenzi, ikiwajibika chini ya Wiz-
ara ya Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano.

Mwenyekiti wa bodi hiyo,
Dk.Ludigija Bulamile, anataja dira
yao ni kuwa msimamizi mwenye
uwezo na maarifa ya ubunifu,
ukadiriaji majenzi na utaalamu
unaoshabihiana nao.

Anasema, asasi hiyo ina ofisi tano
za kanda anazozitaja: Ziwa, Kaska-
zini, Kati, Nyanda za Juu Kusini na
Mashariki, ikifanya kazi ya kusajili
na kuwaratibu wabunifu majengo,
wakadiliaji majenzi na kampuni
Zao.

Dk. Bulamile anasema, hadi
kufikia Juni 26 mwaka huu, bodi
ilishasajili wataalamu 1,596 na kam-
puni za kitaalamu 373.

“Wakati bodi ilipoanza shu-
ghuli zake mwaka 1998 kulikuwa
na wataalamu 188 na kampuni
53,” anasema Dk Bulamile, hatua
iliyofikiwa sasa ni kubwa zaidi, in-
gawaje katika uhalisia mabhitaji ni
makubwa zaidi.

USAJILI WA SASA

Dk. Bulamile anasema, katika
kuhamasisha usajili wa wataalamu
na kampuni zao, bodi imepunguza
muda kutoka miezi mitatu hadi
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Kwa robo
tatu ya mwa-
ka wa fedha
2018/2019,
bodi imeka-
gua miradi
1213, lengo
lipo la ku-
kagua mi-
radi 1725 nchl
nzima.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan akisalimiana na wajumbe wajumbe wa mkutano baada ya kufungua mkutano huo.

wastani wa wiki mbili, kwa maombi yali-
yokamilika.

Anasema katika ukaguzi wa miradi
va ujenzi, bodi hiyo inalenga kuwa na
wataalamu waliosajiliwa wanaohusishwa
katika ubunifu ,ukadiriaji na usimamizi wa
kazi.

”Kwa robo tatu ya mwaka wa fedha

2018/2019, bodi imekagua miradi 1213,
lengo lipo la kukagua miradi 1725 nchi
nzima,” anasema Bulamile.

Anafafanua kuwa, waendelezaji wa
wataalamu waliobainika kukiuka sheria,
walichukuliwa hatua kwa mujibu wa she-
ria zilizopo; ikijumuisha kutozwa faini,
kusimamishwa usajili na kushitakiwa ma-

hakamani.

Dk. Bulamile anasema, katika mwaka
fedha 2018/2019 kuna mashitaka manne
yaliwasilishwa mahakamani.

MAFUNZO MAALUM
Eneo lingine analolitaja ni kuwapo
mafunzo kwa vitendo inayoendeshwa

kwa mujibu wa sheria, wakiwahusi-
sha wahitimu katika fani za ubuni-
fu majengo,ukadiriaji majenzi na
wanaoshabihiana.

Anataja asasi au mahali watoka-
ko wataalamu haoni vyuo vikuu
wanakotakiwa kupata mafunzo
kwa vitendo, kwa muda usiopun-
gua miaka miili .

Mwenyekiti huyo anasema, tan-
gu mwaka 2005, bodi ilianzisha
mpango wa kuwafadhili wahitimu
kupata mafunzo mara baada ya
kuhitimu elimu ya juu unaoju-
likana kwa jina ‘Enhanced Articled
Pupilage Programme’” ambao ni ya
mwaka wa pili.

Dk. Bulamile anasema, hadi ku-
fikia Desemba mwaka jana, kuna
jumla ya wahitimu 280 walionufai-
ka na mpango huo, wastani wa asil-
imia 80 wameshasajiliwa na bodi.

Anaongeza kuwa, semina za
mafunzo endelevu zinalenga ku-
wapatia ujuzi mpya unaotokana na
mabadiliko ya sayansi na teknolojia
duniani.

Bosi na mataalamu huyo, anase-
ma tangu mwaka 2003 hadi sasa,
kuna jumla ya wataalamu 6,644
walionufaika na mafunzo hayo na
baada ya kila nusu mwaka ,bodi im-
eendesha walau semina moja.

Pia, anasema kuna mihadhara ya
kitaaluma, ambayo bodi imekuwa
ikiandaa mihadhara kwa wataala-
mu wake tamngu mwaka 2005 na
wadau wa sekta ya ujenzi ambako
kuna jumla ya miadhara 29 iliyo-
fanyika kuwanufaisha wadau 3,200
katika sekta ya ujenzi.

USAJILI

Dk. Bulamile anaeleza kuhusu
kusajiliwa miradi ya ujenzi, wabuni-
fu majengo na wakadiriaji majenzi,
kwamba wanatakiwa kusajiliwa
miradi yao kabla haijaanza, lengo
ni kuiwezesha bodi kufuatilia na
kuidhibiti iwe na ufanisi.

Mtaalamu huyo anaeleza kuwa
hiyo ni fursa kwa wadau wa sekta
ya ujenzi, ikiwamo serikali kupata
takwimu za miradi inayoendele-
zwa kwa kipindi cha Julai 2018 hadi
Aprili mwaka huu, bodi imesajili
miradi ya ujenzi 633, huku dira
yake kuu ni kusajili miradi 690.
Kwa maana hiyo imebaki 63 kufikia
lengo lililopangwa.

CHANGAMOTO

Dk. Bulamile anataja kuwa taalu-
ma yao bado haijafahamika vyema
katika jamii, hali inayowafanya
waendelezaji miradi ya majengo
kutowatumia na miradi inaishia
kutokuwa na viwango vyenye
thamani.

Anasistiza kuwa wataalamu hao
ni muhimu katika maendeleo ya
taifa, masikitiko yake ni kwamba,
licha ya idadi ndogo kulinganisha
na mabhitaji, hawapatiwi nafasi ya
kuajiriwa katika maeneo yenye mi-

radi ya miundombinu na majengo,
hasa katika halmashauri mbalim-
bali nchini.

Dk. Bulamile, anaeleza hatua
zilizochukuliwa kukabiliana nazo
ni kuwaelimisha wananchi na
taasisi kuhusu majukumu yake na
umuhimu wa kuwatumia katika
shughuli za ujenzi .

DIRA YAKE

Mtaalamu huyo anasema, bodi
imezindua mkakati mpya wa ma-
wasiliano, unaoainisha mbinu
mpya na za kisasa kujitangaza kwa
jamii na inaendelea kufuatilia, ili
serikali ikamilishe mchakato wa
kutambua taaluma zao katika mfu-
mo wake wa utumishi, kwa manu-
faa ya umma.

Katika hilo, bodi anasema bodi
inaendelea kuzihamasisha vyuo
vikuu vya serikali na binafsi, kuan-
zisha vitivo vyenye fani za ubunifu
majengo na ukadiriaji majenzi .

“Tunafurahi Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, kimeanzisha mafunzo
katika fani ya ubunifu majengo na
ukadiriaji majenzi. Hiki kitakuwa
chuo kikuu cha tatu kutoa mafunzo
katika taaluma hizi,” anasema.

Dk. Bulamile anavitaja vingine
ni Chuo Kikuu cha Ardhi na Chuo
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia,
Mbeya.

MTAALAMU WA BODI

Mtaalamu, Mbaraka Igangula,
kutoka bodi hiyo anasema kwa ki-
asi kikubwa nyumba zilizojengwa
nchini, haziko kwenye mpangilio
sahihi, kutokana na kukosekana
wataalamu sahihi wa ubunifu ma-
jenzi na ukadiriaji majenzi.

Anashauri kwamba, jamii inapas-
wa kuwashirikisha wataalamu wa
majengo namna ya kujenga katika
maeneo yanayofaa na kuwaelew-
esha wasijenge katika maeneo yasi-
yofaa.

“Tunaona hata mvua zinaponye-
sha, madhara makubwa yanatokea
maji kujaa, mawasiliano kukoseka-
na kwenda maeneo mengine kuto-
kana na maji kujaa.

‘Hiyo inatokana na ujenzi holela
ambao haukufuata taratibu za
wataalamu wa wabunifu majengo
na wakadiriaji majenzi,” anasema
Igangula.

Anaiasa jamii kuwafuata wataal-
amu wanaobuni ramani za ujenzi,
huku akiwashutumu wanaouza
ramani za nyumba kiholela, akitaja
kuwa ni chanzo cha nyumba ku-
jengwa chini ya kiwango, ikibeba
makosa ya kiufundi.

Anasema mtu anayejenga ny-
umba kwa kufuata taratibu kutoka
kwa wabunifu majengo na wakadi-
riaji majenzi, daima nyumba yake
inajengwa kwa gharama nafuu.

MAJI JANGWANI

Igangula anazungumzia
mafuriko ya maji eneo la Jangwani
maji kunatokana na kutokuwapo
mitaro ya kupitisha maji.

“Mvua inaponyesha maji yana-
toka mto msimbazi yanakuja jang-
wani hayana sehemu ya kutokea,
hivyo inatakiwa kuchimbwa mi-
taro ambayo itasaidia kuyasafirisha
maji kuelekea baharini,” anasema.

31ashara katika picha

-

Mkurugenzi Mtendaji wa benki ya UBA Tanzania, Usman Imam Isiaka, akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam kuhusu kuwaunganisha wajasiriamali katika Jukwaa la Biashara la UBA
Marketplace litakalowawezesha kutangaza na kuuza bidhaa zao kupitia mtandao.Kushoto ni Ofisa
Uhusiano na Habari wa benki hiyo, Anitha Palangyo. NA MPIGAPICHA WETU

Mkurugenzi Mkuu wa Kampum va Mlchezo va kubahatisha ya Biko, Charles Mgeta, kulia ak|zungumza
jambo katika uzinduzi wa kibiashara kati ya Biko na Kampuni ya Vodacom kupitia bidhaa ya Mpesa,
ambapo wachezaji wa Biko wanaotumia mpesa watakuwa na droo yao mbali na droo za kawaida za
Jumapili na Jumatano. Wengine pichani ni Arjuun Dhillon, ambaye ni Mkurugenzi Kitengo cha Biashara
kutoka Vodacom na Ali Z Ali Mkuu wa Kitengo Cha uzalishaji cha wateja wakubwa wa Vodacom. NA
MPIGAPICHA WETU

w l*“" I"T

|

Mchuuzi wa matunda aina ya fenesi, akiyaandaa wakati ak|sub|r| wateja katika Mtaa wa Libya, jijini
Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI
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WAZIRI BASHUNGWA:

Tumejipanga, hapana shaka
tutanufaika maonyesho SADC

-

Waziri wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Innocent Bashungwa, akizungumza kwenye moja ya miku-

tano na maofisa wa wizara yake.

INATOKA UK.13

Anasema katika kufanikisha
hilo, wamejipanga kuhakikisha
sheria na sera zinazokwaza bi-
ashara na uendeshaji wa viwanda
nchini zinapitiwa upya ili kufany-
iwa marekebisho yatakayosaidia
kujenga mazingira rafiki.

Bashungwa anasema, marekeb-
isho hayo yatasaidia pia kuongeza
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali
nchini.

Anasema, hatua hiyo itaweze-
sha ushiriki mzuri katika ushinda-
ni wa bidhaa kwenye masoko
mbalimbali ya kimataifa, ikiwamo
kwenye nchi wanachama wa
SADC.
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Maonyesho
yatafanyika
katika Kituo
cha JNICC
Jijini Dar es
Salaam, tare-
he 5-9 Ago-
sti 2019.

Kwa mujibu wa Bashungwa,
hatua hiyo itasaidia kufanikisha
maono ya Rais John Magufuli ya
kuifanya Tanzania kuwa nchi ya
viwanda.

Mapema wiki hii, Waziri Bas-
hungwa alizungumza na waandi-
shi wa habari mapema, kufafanua
kuhusu maadhimisho na mao-
nyesho yajayo ya awamu ya nne
ya Wiki ya Viwanda ya Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika.

Bashungwa anaeleza kuwa
hiyo ni fursa kubwa kwa Tanza-
nia na Watanzania, wanaopaswa
kutumiwa vyema na wadau, kwa
kuwa maadhimisho na maonye-
sho ya Wiki ya Viwanda ya SADC
ni hatua mojawapo ya kuonye-

sha kwa vitendo utekelezaji wa
Mkakati wa Viwanda wa SADC
(2015- 2063).

Anasema, serikali kupitia wiz-
ara yake wanafanya juhudi za
kuboresha mazingira yabiashara
na uwekezaji kwa ujumla, hivyo
wanapitia sheria na sera zinazo-
husiana na masuala ya biashara
ili zile zenye vikwazo zitapelekwa
bungeni Septemba, ili kufanyiwa
marekebisho.

Anataja baadhi ya sera zinazot-
arajiwa kupitiwa upya ni pamoja
na Sera ya Kuendeleza Wajasiri-
amali Wadogo na waKati (SMEs)
ya mwaka 2003 ya Wizara ya Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji,
Sera Endelevu ya Maendeleo ya
viwanda ya mwaka 1996 ambayo
mwisho wake ni 2020 na inayo-
husu mazao ya kilimo.

Maonyesho hayo yatafanyika
katika Kituo cha Kimataifa cha Mi-
kutano cha Julius Nyerere (JNICC)
jijini Dar es Salaam, tarehe 5 - 9
Agosti 2019.

Maadhimisho hayo yatafunguli-
wa rasmi tarehe 05 Agosti 2019
na Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, John Magufuli ndiye
atakuwa mgeni rasmi katika mao-
nyesho hayo.

Aidha, yanarajiwa kufungwa na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk Ali
Mohamed Shein Agosti 8 Mwaka
huu.

Kaulimbiu ya Maadhimisho
hayo ni Mazingira Wezeshi ya Bi-
ashara kwa Maendeleo Jumuishi
na Endelevu ya Viwanda.

Maonesho  yatawakutanisha
wazalishaji na wadau mbalimbali
wa bidhaa za viwandani na wa-

fanyabiashara kutoka nchi 16 za
SADC.

“Kupitia Maonesho hayo, wa-
shiriki watapata nafasi ya kufan-
ya majadiliano ya kibiashara na
kutangaza bidhaa hususan zile
zinazotengenezwa katika nchi za
SADC.

MKAKATI 2015- 2063

Hatua hiyo ni ya mkakati unao-
lenga kuongeza kasi ya kuimari-
sha ushirikiano na ushindani wa
kiuchumi kwa nchi wanachama
wa SADC.

Mkakati huo umejikita katika
maeneo makuu matatu ambayo
ni uendelezaji viwanda (industri-
alization); Ushindaji (competitive-
ness); na Mtangamano wa Kikan-
da (regional integration).

Utekelezaji wa Mkakati
huo wunaenda sambamba na
utekelezaji wa Itifaki ya Biashara
ya SADC (1996).

Wizara ya Viwanda inabainisha
kuwa kupitia juhudi hizo Tan-
zania imekuwa inafanya vizuri
katika ufanyaji wa biashara katika
Jumuiya ya SADC.

Mauzo ya Tanzania kwenda
nchi za SADC kwa mwaka 2018
yalikuwa Dola za Kimarekani
Milioni 999.34 ikilinganishwa na
Dola za Kimarekani Milioni 877.8
mwaka 2017.

Hii ni sawa na ongezeko la asil-
imia 12.16%. Wakati huo uingizaji
wa bidhaa Tanzania kutoka SADC
uliongezeka kutoka Dola za Kima-
rekani 600.64 mil mwaka 2017
hadi kufikia Dola za Kimarekani
604.32 mil mwaka 2018 sawa na
ongezeko la asilimia 0.61.

Baadhi ya bidhaa muhimu am-
bazo Tanzania inauza SADC ni
pamoja na madini mbalimbali
kama vile Tanzanite na Dhahabu;
bidhaa za kilimo kama vile Chai
na Kahawa.

Nyingine ni bidhaa za viwan-
dani kama vile plastiki, sigara,
saruji, marumaru, na madawa na
vifaa tiba.

Bidhaa ambazo Tanzania ina-
nunua kwa wingi kutoka nchi za
SADC zinahusisha magari, mbegu
za mahindi, gesi, mabati, vilaini-
shi (lubricants) na sukari. Bidhaa
hizo zaidi zinatoka katika nchi za
Afrika Kusini, Zambia, Mauritius
na Malawi.

Vilevile, Tanzania inanufaika
na miradi mbalimbali ya ushiriki-
ano inayotekelezwa katika nchi za
SADC, hususan miradi inayoun-
ganisha nchi jirani.

Miradi hii ni kama vile mradi
wa maendeleo ya nishati ya
umeme unaounganisha Tanzania
na Zambia, mradi wa vituo vya
pamoja vya forodha vya mpakani
(OSBP), kati ya Tanzania na Zam-
bia (Tunduma).
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Tumejipanga, hapana shaka
tutanufaika maonyesho SADC

MIRADI MIKUBWA

Mradi wa Maendeleo ya Maji
na uendelezaji wa Bonde la mto
Songwe Tanzania na Malawi (Na-
konde), Mradi wa Daraja la Umoja
kati ya Tanzania na Msumbiji, ui-
marishaji miundombinu ya reli ya
Tazarana bandari.

Hivi sasa Tanzania inatarajia
kuwa mzalishaji, mfanyabiashara
na mwananchi kwa ujumla, wata-
pata fursa mbalimbali zitakazo-
tokana na Maadhimisho na Mao-
nyesho ya Awamu ya Nne ya Wiki
ya Viwanda na Tanzania, kuwa
Mwenyekiti wa SADC.

Waziri Bashungwa anawahama-
sisha wadau na wananchi wote
kuchangamkia fursa hizo, am-
bazo anazinashiri zitaongeza cha-
chu ya kufanya vizuri zaidi katika
uendelezaji viwanda nchini.

Hadi tarehe 22 Julai 2019, jumla
ya washiriki waliojiandikisha im-
efikia 531, katoi yao 345 ni Watan-
zania.

Pia, inaelezwa washiriki hao
531 waliojiandikisha, waonyeshaji
walioko idadi yao iko 204, kati
yao 158 ni Watanzania.

Kwa mantiki hiyo, washiriki 327
watakuwa wamejisajili kwa ajili ya
kushiriki mijadala mbalimbali na
kutembelea maonesho.

“Hii inadhihirisha kuwa juhudi
zenu za zinaleta manufaa kwa
kuwa Watanzania wengi wame-
hamasika kushiriki. Tunawaomba
mzidishe juhudi zenu ili kufikia
lengo la serikali la kuwa na wa-
shiriki kati ya 800 hadi 1000,”
anasema Bashungwa.

Taasisi ya Sekta binafsi Tanza-
nia (TPSF) imeipongeza Serikali
ya awamu inayoongozwana Rais
Magufuli kwa kuonyesha nia mad-
hubuti ya kuboresha mazingira ya
uwekezaji nchini.

MKUU TPSF

Katibu Mtendaji wa TPSF, God-
frey Simbeye, anasema kuwa
kuna ushahidi wa kutosha un-
aoonyesha kuimarika kwa ma-
jadiliano kati yao na serikali.

Pia, anaeleza faraja yake kwa
sekta binafsi kushirikishwa katika
hatua mbalimbali za maandalizi,
pia kupatiwa nyenzo muhimu na
serikali zinazowawezesha kuwa
washiriki wenye viwago vya ki-
mataifa.

“TPSF imeshuhudia utayari na
mwitikio mkubwa kwa upande wa
serikali kukutana na kujadiliana
na sekta binafsi katika ngazi zote
za wilaya, mikoa na taifa na tayari
mafanikio yameanza kuonekana,”
anasema Simbeye.

Pia, anafafanua
kuwa:“Mojawapo ya mafanikio
ambayo TPSF inajivunia ni kuima-
rika kwa majadiliano yenye tija
kati ya sekta ya umma na sekta
binafsi.”

Anasema, kuna mawaziri wapa-
tao saba kwenye mikoa mbalim-
bali, pamoja na mambo mengine

“

Hii ina-
dhihirisha
kuwa juhudi
zenu za zina-
leta manufaa
kwa kuwa
Watanzania
wengi wame-
hamasika
kushiriki.
Tunawaom-
ba mzidishe
juhudi zenu
ili kufikia
lengo la seri-
kali la kuwa
na washiriki
kati ya 800
hadi 1000.

Wafanyabiashara wajumbe wa TPSF, ambao ni washiriki wa maonyesho hayo, wakiwa katika moja ya
mikutano inayowahusu. PICHA ZOTE: SELEMANI MPOCHI

walitumia muda huo kuzungumza
na wadau wa sekta binafsi.

Simbeye anatumia nafasi hiyo
kuwakumbusha wafanyabiashara
kutochanganya siasa na biashara,
akibainisha taasisi hiyo ikibaini
itawafuta uanachama.

Anasema pia TPSF imekusudia
kujadili mambo mbalimbali na
wadau wake, ikiwamo jinsi wana-
vyoweza kupandisha kiwango in-

achochangia sekta binafsi kwenye
pato la taifa, kutoka asilimia 12 za
sasa, hadi asilimia 15 au zaidi.

Katibu Mtendaji huyo anabaini-
sha kuwa, wanatamani wadau wa
sekta hiyo waitumie mikutano
hiyo pia kutoa mawazo ya mwon-
gozo wa kuboresha sheria za
udhibiti nchini.

Anasema, licha ya serikali kuwa
na mipango mizuri ya kuboresha

mazingira ya uwekezaji nchini,
kumekuwapo tatizo la kuchelewe-
sha utekelezaji wake, hivyo inaku-
wa kikwazo cha kusonga mbele
katika kasi ya maendeleo kitaifa.

Simbeye anatoa mfano wa
bandarini, ambako pametajwa na
wadau kuwa ni kiwazo kwa kuwa
na utaratibu mrefu wa utoaji wa
mizigo, lakini bado haijashughu-
likiwa.
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Wafanyabiashara waondolewa
‘ukope’ usajili biashara kimtandao

« Waanikiwa urahisi, vigingi vya kutosajili

Na Yasmine Protace, Mkuranga

MFUMO wa kusajili biashara kwa
njia ya mtandao, unaelezwa kuwa
muhimu na utakaowarahisishia wa-
fanyabiashara kujisajili wakiwa ka-
tika maeneo wanayoishi.

Kuanzishwa kwa mfumo huo pia
kutawaondolea  wafanyabiashara
usumbufu wa kuzifuata ofisi za
makao makuu Jijini Dar es Salaam,
kwa ajili ya kufanya usajili.

Mkurugenzi wa Utawala na Fed-
ha kutoka Wakala wa Taifa wa Us-
ajili wa Biashara na Leseni (Brela),
Bakari Mketo, anasema pia ni mfu-
mo utakaowezesha na utasaidia
kuzibaini kampuni hewa.

Alitoa ufafanuzi huo  kwenye
mafunzo ya siku nne yaliyofanyika
katika wilaya ya Mkuranga na Kibaha
mkoani Pwani.

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa na
Brela yenye lengo ni kutoa elimu
kuhusu usajili kwa njia ya mtandao,
yaliwashirikisha  wafanyabiashara
na maofisa biashara wa wilaya hizo .

Mketo anasema, lengo la kuan-
zishwa kwa mfumo huo wa kusajili
biashara kwa njia ya mtandao, ni
kumrahisishia mfanyabiashara ka-
tika usajili.

“Zamani ilikuwa wanatumia ‘ka-
brasha’ kwenda makao makuu kwa
qjili ya kusajili biashara zao,” anase-
ma Mketo. Anaongeza kuwa mfumo
huo wa kisasa, utasaidia kuondoa ur-
asimu kwa wateja na watakuwa wa-
nazungumza na mfumo na sio mtu
mwingine au wa kati.

Anaongeza kuwa leseni za biasha-
ra zinalipiwa kuendana na biashara
itakayokuwa inaifanyika na katika
usajili, ni lazima mtu kuwa na kitam-
bulisho cha taifa kutimiza matakwa.

Kwa mujibu wa Mketo kampuni
zilizosajiliwa kupitia mfumo huo
tangu mwezi Februari mwaka huu
hadi sasa jumla ni 16,205.

“ Kampuni zilizosajiliwa alama za
biashara kupitia mfumo ni 64,700 na
leseni za viwanda 7,130 mpaka sasa
zilisajiliwa kwa mfumo,” anasema.

Mketo anafanya kwamba, kwa
waliofungua kampuni na kushindwa
kuziendeleza hawatakiwi kuzifunga,
wanatakiwa waendelee kuzilipia
kwa kuwa inapotangazwa tenda wa-
naweza kuingia katika ushindani na
wakapewa tenda.

CHANGAMOTO ZIKOJE?

Mketo anasema kwamba, suala
la elimu katika matumizi ya mfumo
huo kwa baadhi ya wafanyabiashara,
umetawaliwa na woga unaohitaji ku-
malizwa kwa kupatiwa.

Kuna  malalamiko  kwamba,
kuna wakati inatokea changamoto
mtandao unatoweka kwa siku kad-
haa, hali inayowapa shida wateja
husika.

WANUFAIKA WAKE

Judicare Ndegelo Ndosi, ni mfan-
yabiashara na mfugaji wa kuku na
samaki, ni miongoni mwa wafanya-
biashara walioshiriki mafunzo hayo,
anayekiri kuwa ni mazuri ya yenye
manufaa kwao, kwani yatawasaidia

Washiriki wa mafunzo ya usajili wa kampuni kwa mtandao wa Mkoa wa Pwani, wakiwa katika darasa la mafunzo kwa vitendo la namna ya

kusajili kampuni kwa njia ya mtandao. PICHA ZOTE: BLOGU YA MICHUZI.

66

Kampuni
zilizosajiliwa
alama za bi-
ashara kupi-
tia mfumo
ni 64,700 na
leseni za vi-
wanda 7,130
mpaka sasa
zilisajiliwa
kwa mfumo.

Mtaalamu wa Mfumo wa Usajili wa Brela Kanda ya Kusini, Francis Mwakalebela, akitoa elimu ya vitendo
kwa washiriki wa mafunzo kuhusu namna ya kusajili kampuni kwa njia ya mtandao.

katika malipo, ikiwa na matokeo
chanya ya kuongeza kipato.

Anasema mfumo huo, utaku-
wa msaada wa kuwabaini wasio
waaminifu katika kuingilia biashara
zisizowahusu.

Elina Mgonja, ni Katibu wa Wa-
nawake Jukwaa la Uchumi Mkoa
wa Pwani, anasema kuwa elimu
iliyotolewa ni ya msingi kwao na in-
aonyesha nguzo muhimu ya kuwa
mfanyabiashara kupitia sharti la us-
ajilii.

Anaongeza kuwa usajili wa biasha-
ra unakusaidia kujitangaza na kumu-
wezesha mtu kunufaika na biashara
yake na inazuia mtu asiyesajiliwa
kupata mkopo

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara
Mkoa wa Pwani, Abdallah Ndauka,
anasema kuwa elimu wanayopewa
itawasaidia kujua sheria na taratibu

za kusajili na kukuza biashara zao.

Kwa mujibu wa Ndauka, ni mfumo
unaokomesha matapeli ambao ha-
watakuwa na nafasi ya kuwarubuni
wafanyabiashara..

WIZARA MAMA

Liliani Godwini kutoka, Wizara
ya Viwanda, Biashara na Masoko,
anasema wizara hiyo ipo bega kwa
bega na wafanyabiashara katika ku-
waongezea uwezo katika mbinu na
nyenzo za kibiashara.

MTAALAMU MFUMO

Francis Mwakalebela, ni mtaala-
mu wa mfumo kutoka Brela, anayes-
ema kuwa mfumo huo ni rafiki
na utawasaidia Watanzania katika
uboreshaji wa biashara zao.

Anaongeza kuwa mfumo huo,
unaweza kuleta matatizo iwapo ita-

tokea mteja hajatekeleza maelekezo
yaliyotakiwa.

Anasema usajili huo wa kimfumo
utazisaidia kampuni zote na majina
ya biashara yaliyosajiliwa kwa mfu-
mo wa kuandikwa kwa karatasi ya-
nasajiliwa kwa njia ya mtandao.

“Usajili wa biashara ni Sh. 20,000.
Kila jina la biashara; ada Sh. 5000
kwa ajili ya biashara,” anasema.

Mwakalebela anaongeza kuwa
kusajili kunasaidia kujua biashara
anayoifanya mtu na wamiliki wake
na kwa ambaye hajasajili, anakosa
fursa ya kupata tenda na fursa
zingine za kibiashara.

Katika hilo, Mwakalebela ana-
sisitiza kwamba si sahihi kutumia
jinala mtu kufanyia biashara na kwa
asiye Mtanzania, hatakiwa kumiliki
jina la biashara, bali anatakiwa ku-
fungua kampuni.
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Waingia mitaani Kusaka wadaiwa sugu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AFANYAKAZI wa
Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa
Mazingira
Mbeya (Mbeya-WSSA) wameingia
mitaani katika maeneo mbalim-
bali kuwasaka wadaiwa sugu wa
ankara za maji na kukata huduma
hiyo kwa wateja wasiotaka kulipa.
Wafanyakazi hao wakiongoza-
na na Mkurugenzi Mtendaji mpya
wa mamlaka hiyo, Mhandisi Nde-
le Mengo, waliendesha operesh-
eni hiyo juzi. Zaidi ya wateja 20
walisitishiwa huduma akiwamo
mfanyabiashara mmoja ambaye
alikuwa anadaiwa Sh. 700,000.
Baada ya operesheni hiyo,
Mengo alisema mamlaka hiyo in-
awadai wateja wake zaidi ya Sh.
bilioni saba na kwamba lengo la
operesheni hiyo ni kuhakikisha
fedha hizo zinapatikana kwa ajili
ya kuboresha huduma.
Alisema kwa sasa kwa mujibu

wa sheria za uendeshaji, mam-
laka za maji zinatakiwa kujiende-
sha kibiashara na kwamba wa-
taendelea kuendesha operesheni
hiyo kwa kutembea nyumba kwa
nyumba ili kuwaelimisha wateja
kulipa ankara zao kwa wakati.

“Ili kuiendesha mamlaka yetu
kwa faida na kuwahudumia wa-
nanchi kwa huduma ambazo ni
endelevu, lazima wateja wetu wal-
ipe madeni yao. Sasa tumeamua
kuingia mitaani ili kuhakikisha tu-
natimiza azma yetu ya kujiende-
sha kwa faida,” alisema.

Aidha, alisema kati ya Sh. bilio-
ni saba wanazowadai wateja wao,
zaidi ya Sh. bilioni moja wanazidai
taasisi za serikali zikiwamo Ma-
gereza na Polisi.

Mengo alisema kwa sasa ili
kupambana na changamoto ya
wateja kutolipa ankra zao kwa
wakati, wameanzisha mfumo wa
kulipia huduma kabla ya kutumia
ambao utawafanya wateja wapate
huduma baada ya kulipa.

Aidha, alisema mamlaka hiyo
itawachukulia hatua kali watumi-
shi wake ambao kwa makusudi
wanasababisha wateja wenye
madeni makubwa kuendelea ku-
pata huduma kabla hawajalipia
kwa madai kuwa kati ya wateja
wote waliositishiwa huduma kwe-
nye zoezi hilo, mwenye deni dogo
ilikuwa Sh. 80,000.

Baadhi ya watumishi wa mam-
laka hiyo ambao wanatekeleza
majukumu ya kusoma dira za
maji, walisema operesheni hiyo
inawasaidia kuboresha uhusiano
kati yao na wateja kwa madai
kuwa walikuwa wanapatiwa na
elimu. Mmoja wa watumishji hao,
Jacob Lumambo, alisema kabla
ya operesheni hiyo, walikuwa
wanakumbana na changamoto
nyingi wakati wa utekelezaji wa
majukumu yao hali iliyokuwa
inasababisha ufanisi wa kazi kuwa
mdogo.

Alisema moja ya changamoto
kubwa ni baadhi ya wateja ku-

wafungia milango ili kuzuia ku-
soma dira pamoja na baadhi ku-
wafungulia mbwa na kuwafukuza.

“Tulikuwa tunafanya kazi kati-
ka mazingira magumu sana. Baa-
dhi ya wateja walikuwa hawaitu-
mii elimu tuliyokuwa tunaitoa.
Unakuja unatoa elimu lakini ukija
siku nyingine unakuta mambo ni
yale yale, ukifunguliwa mbwa na
mteja lazima ukimbie kujiokoa,”
alisema Lumambo.

Baadhi ya wananchi waliosit-
ishiwa huduma hiyo walidai
kuwa awali walikuwa hawaoni
umuhimu wa kulipa ankra kwa
sababu maji yalikuwa yanatoka
kwa shida na hivyo walikuwa ha-
wafurahishwi na huduma.

Mmoja wa wananchi hao, Mo-
ses Mwakinafu, alisema kwa sasa
wanapata huduma vizuri na kuto-
kana na elimu waliyopatiwa wata-
hakikisha wanalipa ankra zao bila
kinyongo na bila usumbufu kwa
sababu wanapata maji wakati
wote.

Barabara yajengwa kuboresha utalii

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

SERIKALI imeanza kuboresha
miundombinu ya barabara ndani
ya Hifadhi ya Wanyamapori ya
Mpanga - Kipengele, iliyoko kati ya
mikoa ya Mbeya na Njombe ili ku-
unganisha vivutio vilivyomo na ku-
wezesha watalii kuvifikia kiurahisi.

Hifadhi hiyo ni miongoni mwa
maeneo nchini ambayo yana vi-
vutio vingi vya watalii lakini baa-
dhi yake vilikuwa havifikiki kwa
usafiri wa magari kutokana na
kutokuwapo kwa barabara, hivyo
kutokuwa na faida kwa taifa.

Ofisa Utalii wa Hifadhi hiyo, Em-
manuel Silayo, alisema barabara
hiyo inajengwa na serikali kupitia
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-

amapori (Tawa) ambayo ndiyo
yenye mamlaka ya kusimamia hifa-
dhi hiyo na raslimali zilizomo.

Alisema barabara hizo zitatu-
mika pia kuwahudumia wananchi
wanaopatikana katika maeneo
yote kuzunguka hifadhi ili kubore-
sha uhusiano na kuwafanya wawe
sehemu ya walinzi wa raslimali zi-
nazopatikana.

“Kwa hii awamu ya kwanza
tutachonga barabara hii mpaka
kwenye maporomoko ya Kimani
ambayo yanavutia sana na awamu
ya pili tutafika mpaka katika mapo-
romoko ya Makunohila na baada
ya hapo tutaanza kuunganisha na
vivutio vingine,” alisema Silayo.

Alisisitiza kuwa ndani ya hifadhi
hiyo kuna vivutio vingi yakiwamo
mapango, maua mazuri ambayo

yanapatikana katika uwanda wa
juu wa safu za milima kipengele na
baadhi ya wanyama wakiwamo fisi
maji na tandala ambao wanapati-
kana uwanda wa chini wa hifadhi.
Vilevile alisema wako wany-
ama wengine wakiwamo ngedere,
ndege wanaohamahama Kkutoka
maeneo mbalimbali barani Afrika
na baadhi ya ndege wadogo waki-
wamo fundi chuma na ndege mla
nyuki (bee eater).
vinavyozunguka hifadhi hiyo, wal-
isema hatua ya serikali kuanza
kutengeneza barabara hizo ni
habari njema kwao kwa madai
kuwa watalii wataongezeka na wao
watakuwa wananufaika nao.
Mmoja wa wananchi hao, Elisha
Shomile, alisema endapo watalii

wataongezeka kwenye hifadhi
hiyo, watanufaika kwa kuwauzia
bidhaa mbalimbali wanazozalisha
kwenye maeneo yao pamoja na
kupata vibarua vya kuwatembeza.

“Sisi tunanufaika vizuri sana na
hifadhi hii maana maji yote tunay-
ka ndani ya hifadhi lakini kutokana
na miundombinu kuwa mibovu
huwa tunashindwa kutumia hata
baiskeli kwenda kusafisha tangi

sasa  barabara ikitengenezwa
itakuwa rahisi sisi kufika,” alisema
Shomile.

Pia alisema hata huduma za ki-
jamii ambazo hifadhi hiyo inawa-
patia wananchi hao itaongezeka
kutokana na sekta ya utalii kuwa
miongoni mwa sekta zinazoingiza
fedha nyingi za kigeni.

Polisi Mbeya waonya
madereva wa bajaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI |la Polisi mkoani
Mbeya limewawashia moto
madereva wanaoendesha
pikipiki za magurudumu
matatu maarufu kama ‘Bajaj’
wanaoendesha vyombo
hivyo bila kuzingatia sheria
za usalama barabarani kwa
kuwakamata na kuwachuku-
lia hatua.

Moja ya makundi yanay-
olengwa kwenye kamata
kamata hiyo ni wale wa-
naoendesha bajaji hizo bila
kuwa na leseni na Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi Ulrich Matei, alisema
jana kuwa lengo lao ni ku-
punguza ajali za barabarani.

Alisema jeshi hilo limebaini
kuwa madereva wengi wa
vyombo hivyo wanaosababi-
sha ajali wanakuwa hawana
leseni wala vyeti vya udere-
va na badala yao wanakuwa
wamejifunza mitaani.

Matei alisema baadhi ya
madereva hao wanaendesha
vyombo hivyo bila tahadhari
na wakiona askari wana-
jishuku na kuanza kukim-
bia hali ambayo alisema
ni hatari kwa usalama wao
na watumiaji wengine wa
barabara.

“Ukitaka kufuatilia unakuta
wengine eneo la Mafiati im-
ewaka taa nyekundu ambayo
haimruhusu kupita yeye
anapita. Sasa wengi unakuta
hata darasa la saba hakumal-
iza lakini ameshika chombo
cha moto anaendesha kwa
hiyo huyo ni rahisi kusababi-
sha ajali,” alisema Matei.

Baadhi ya waendesha
bajaji jijini Mbeya walisema
msako huo ni mzuri na una
tija kwao kwa madai kuwa
kwa sasa madereva wote wa
bajaji wanaonekana wa ovyo
kutokana na kasoro za wach-
ache wasiokuwa na leseni.

Mmoja wa madereva
hao, Shaibu Juma, alisema
dereva wa bajaji ni kama
dereva anayeendesha gari.
hivyo kuendesha chombo
hicho bila kuwa na leseni ni
kuhatarisha maisha yake,
va abiria pamoja na watu
wengine.

Alisema hatua hiyo itasaid-
ia kila anayetaka kuendesha
chombo hicho kuhakikisha
anaenda kwanza darasani na
kupata leseni itakayomweze-
sha kuendesha chombo hicho
kwa ufanisi.

“Sisi tunawashauri hata
matajiri wanaonunua bajaji
wahakikishe wanamkabidhi
dereva ambaye ana leseni
ili kutuondolea hili tatizo
la kuchukuliwa kama kundi
haramu wakati wengine
tuko vizuri na leseni zetu,”
alisema Shaibu.



Wanafunzi 4,500
wafunzwa usalama

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIKA jitihada za kupunguza
ajali barabarani kwenye Jiji la
Dodoma ambalo linakua kwa
kasi, wadau mbalimbali zikiwamo
kampuni ya nishati wametoa
mafunzo kwa wanafunzi wa shule
za msingi takribani 4,500.

Wadau hao ambao ni pamoja na
kampuni ya Puma Energy Tanza-
nia, imetoa mafunzo ya usalama
barabarani kwa wanafunzi zaidi
va 4,500 wa shule za msingi
kuwafungua macho kutokana
na kuwa na uelewa mdogo wa
matumizi ya barabara.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni hiyo, Dominic Dhanah,
alisema jana katika tukio la
utoaji wa zawadi kwa wanafunzi
walioshinda shindano la michoro
va usalama barabarani mwaka
huu lililofanyika Shule ya Msingi
Kaloleni, jijini Dodoma.

Alisema Puma Energy imeamua
kufanya programu hiyo kwa
sababu ya ukuaji wa haraka wa
jiji ambao shughuli za kijamii
na ongezeko la watu na magari
vinahatarisha usalama wa watoto
wanapokuwa barabarani ikiwa
ni pamoja na kwenda shule na
kurudi nyumbani.

“Mpaka sasa tumefundisha
jumla wanafunzi takribani 4,500
wa shule za msingi katika shule
tano za Jiji la Dodoma na tunatoa
zawadi kwa wanafunzi wa shule
za msingi walioshinda shindano
la michoro ya usalama barabarani
na tukio hili linahitimisha progra-
mu ya mwezi mmoja iliyofanywa
na kampuni ya Puma kwa ush-
irikiano na Shirika lisilo la kiseri-
kali la AMEND,"” alisema Dhanah.
Dhanah alisema programu hiyo
pia ilihusisha walimu 15 na ni
mwendelezo wa kampeni ambayo
ilizinduliwa rasmi mwaka 2013.

“Zaidi ya shule 80 zimefikiwa
na jumla ya wanafunzi 100,000
wamepata mafunzo katika mikoa
yva Dar-es-Salaam, Geita, Ruvuma
na Dodoma, pia maofisa mbalim-
bali wa polisi hususani kikosi cha
usalama barabarani na viongozi
wengine wa serikali,” alisema.

Alifafanua kuwa mafunzo hayo
yanalenga kuwapa uelewa watoto
hususani wa shule za msingi juu
ya namna bora ya matumizi ya
barabara kwa kuwa uelewa wao
kwenye eneo hilo ni mdogo.

“Tunaamini kwa kufanya hivyo
tunawaongezea uelewa kuhusu
dhana nzima ya usalama bara-
barani kwa Watanzania wengi
zaidi, zoezi hili pia kwa mwaka
huu linafanyika katika mikoa ya
Dar es Salaam na visiwani Zanzi-
bar ambapo shule 25 zitafikiwa,”
alisema Dhanah.

Aliahidi kuwa kampuni hiyo
itaendelea kuongeza wigo ili
kufikia shule nyingi zaidi nchini
na itaendelea kuwekeza katika
kampeni ya usalama barabarani
ikishirikiana na serikali kupitia
Jeshi la Polisi ili kuokoa maisha
ya Watanzania.

Na Augusta Njoji,
DODOMA
UME ya Kudhibiti

Ukimwi (Tacaids) im-

etaja maeneo manne

muhimu yanayopaswa
kutiliwa mkazo ili kupunguza
maambukizo mapya ya virusi
vya Ukimwi (VVU) ifikapo mwa-
ka 2030.

Maeneo hayo yanayopaswa
kuwekezwa na kutilia mkazo ni
pamoja na matumizi ya mipira
ya kike na kiume -kondomu, to-
hara kwa wanaume, kudhibiti
biashara ya ngono kwa wa-
nawake na matumizi ya dawa
za kupunguza makali ya VVU
za ARVs.

Dodoma na Mkurugenzi wa
Tume hiyo, Dk. Leonard Ma-
boko, alipokuwa akizungumza
na wanahabari baada ya uwasil-

ishwaji wa maeneo maalum ya
uwekezaji kuhusu mapambano
dhidi ya Ukimwi ili kuweza ku-
pata matokeo chanya katika
afua (mikakati) ya kupambana
na kudhibiti maambukizi hayo.

Alisema tume hiyo inafanya
mapitio ya nakala maalum
inayopambanua maeneo ya
kipaumbele ambayo nchi ina-
hitaji kuwekeza zaidi katika ku-
pambana na Ukimwi ili kufikia
lengo la dunia la kutokomeza
ugonjwa huo ifikapo mwaka
2030.

“Katika tathmini iliyofanyika
imeonekana ni programu nzuri
ambayo itasaidia kufikia malen-
go ya kidunia ifikapo 2030
yanayohamasisha kusiwe na
maambukizi mapya, kondomu
zikiwafikia walengwa na watu
wakitumia vizuri basi tutafikia
azma hiyo,” alisema Dk. Ma-
boko.

Mkurugenzi huyo alisema

HABARI DODOMA
Tacaids yataja vipaumbele Kupunguza maambukizo

suala la tohara kwa wanaume
na kudhibiti biashara ya ngono
kwa wanawake kama yata-
fanyiwa kazi ipasavyo itaweza
kupunguza maambukizi hayo.

Akizungumzia kuhusu tiba,
Dk. Maboko alisema eneo hilo
linaonekana kuleta matumaini
makubwa kwa ajili ya kupun-
guza vifo kwa kuwa moja ya
lengo ifikapo mwaka 2030 ni
kuhakikisha vifo vinavyoto-
kana na Ukimwi vinafikia sifuri.

“Hili suala la kupunguza vifo
linaenda sambamba na namna
watu wanavyotumia dawa kwa
zaidi ya asilimia 50 tukapun-
guza maambukizi mapya lakini
pia tukapunguza vifo vinavyo-
tokana na Ukimwi,” alisema
Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
CAIDS.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Kinga kutoka Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.

Leonard Subi, alisema wizara
itahakikisha kuwa huduma za
kinga zinayafikia makundi yote
kwa kuwa ni jukumu la serikali
na wadau wengine wa maen-
deleo kutoa huduma bora za
kinga kwa wakati.

Dk.Subi alibainisha kuwa
ni muhimu kwa kila mtu ku-
chukua tahadhari ya kujikinga
dhidi ya ugonjwa huo ikiwa ni
pamoja na kupima na kujua
hali ya afya na kuchukua ta-
hadhari za kutowaambukiza
wengine.

Aidha, alisema licha ya
maambukizo ya Ukimwi ku-
pungua  mapambano zaidi
yanabhitajika.

Alisema nakala hiyo imean-
daliwa na Tacaids na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kupam-
bana na Ukimwi(UNAIDS) na
itapitiwa na wadau mbalimbali
kutoka serikalini na washirika
wa maendeleo.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi (kushoto), akimwapisha aliyekuwa Katibu Tawala wa Wilaya ya Dodoma, Edward
Mpogolo kuwa Mkuu mpya wa Wilaya va Ikungi, mkoani humo jana, baada ya kuteuliwa na Rais Dk. John Magufuli kushika nafasi hiyo,
iliyoachwa wazi na Miraji Mtaturu aliyechaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo la Singida Mashariki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Vijana wazalendo wampongeza JPM

Na Renatha Msungu,
DODOMA

UMOJA wa vijana wazalendo
wa vyuo vikuu mkoani Dodo-
ma wamempongeza Rais John
Magufuli, kwa jitihada za kuleta
maendeleo nchini na kuwa-
taka Watanzania kuwapuuza
wanaobeza kazi zake. Pongezi
hizo zilitolewa jana na mwe-
nyekiti wa umoja huo, Jerry
Motella, alipokuwa akizun-
gumza baada ya maandamano
ya kumpongeza Rais Magu-
fuli kupokelewa katika Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma.

Motella alisema serikali

ya awamu ya tano imefanya
mambo mengi mazuri, ambapo
hawana budi kuunga mkono
na kwamba kama vijana wana
imani na serikali hiyo.

“Ndio maana tumeamua
kutoa tamko hili ili kupongeza
yale yote uliyowafanyia vijana
wa taifa hili na tunawaomba
Watanzania kuwapuuza wale
wote wanaotaka kukwamisha
juhudi za kuleta maendeleo ya
taifa hili,” alisema.

Alisema Rais amefanya
mambo makubwa kwenye
sekta nyingi nchini huku kwa
upande wa vyuo vikuu seri-
kali imeongeza wigo wa uda-

hili wa wanafunzi jambo am-
balo limetoa fursa kubwa ya
wanafunzi kujiunga na elimu
ya juu. Akizungumza baada ya
kupokea maandamano hayo,
Mkuu wa Wilaya Patrobas
Katambi, alisema kuna watu
wanabeza jitihada za Rais, la-
kini wanamsifu kwa hatua yake
ya kukutana na marais wa nchi
jirani Chato na kurejesha fedha
na dhahabu zilizokuwa zime-
toroshwa kupitia Kenya.
Aliwapongeza vijana kwa
hatua hiyo na kuwataka kuen-
delea kuunga mkono jitihada
za serikali ya awamu ya tano
na kuwataka kuwashughulikia

wale wote wanaombeza Rais
mitandaoni.

“Wanaongoza kubeza kulala-
mika na kunongona dhidi ya
serikali hii wanapochunguzwa
inabainika wamesimama mis-
ingi mikuu mitatu ambayo ni
uchu wa kumiliki mali, nafasi
na nguvu kinyume na misingi
ya serikali inayoongozwa na
Dk. Magufuli,” alisema.

Katambi alimwomba Rais
aendelee kuchukua hatua ya
kuwatumbua usiku na mchana
pia na yeye kama ataonekana
hatoshi kwenye nafasi hiyo il-
imradi wapatikane viongozi
wanaofaa kwa maslahi ya taifa.
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Makamu wa
Pili wa Rais
Zanzibar,
Balozi Seif Ali
Idd (katikati),
akikabidhi
mashuka

ya kulalia
Wwagonjwa
kwa Waziri wa
Afya, Hamad
Rashid (wa pili
kulia), kwa ajili
ya hospitali
Za vitongoji,
yaliyotolewa
na mfanyabi-
ashara Said
Nassir Bopar
(kushoto),
wilayani
Wete, Pemba
juzi. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Zanzibar yang'ara kimataifa utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

EKTA ya utalii visiwani

Zanzibar imeendelea ku-

dhihirisha ubora wa hudu-

ma zinazotolewa na hoteli
mbalimbali kutokana na kushinda
tuzo zaidi za kimataifa.

Safari hii, hoteli ya Dream of
Zanzibar iliyoko Kiwengwa Mkoa
wa Kaskazini Unguja, imengara
katika shindano la 26 linalotoa
tuzo za hoteli bora kwa huduma
za kitalii duniani upande wa Afrika
na nchi zilizo katika ukanda wa Ba-
hari ya Hindi.

Dream of Zanzibar inakuwa ho-
teli ya nne kutoka Zanzibar kutwaa
tuzo za ubora, baada ya Mnemba,
Melia na Essque Zalu zilizoshinda
tuzo za kimataifa kwa vipindi
tafauti na kuwa miongoni mwa ho-
teli 10 bora nchini Tanzania.

Akizungumza katika hafla ya
kusherehekea tuzo hiyo iliyo-

fanyika juzi hotelini hapo, Waziri
wa Habari, Utalii na Mambo ya
Kale, Mahmoud Thabit Kombo, ali-
upongeza uongozi na wafanyakazi
wa Dream of Zanzibar kwa ushindi
huo, akisema unaisogeza Zanzi-
bar katika lengo ililojiwekea.

Waziri Kombo alisema ni ukweli
usiopingika kwamba Zanzibar
inayo fursa ya kushindana kama
kituo kikuu cha utalii duniani.

“Ninaamini sana kuwa hii si
ndoto ya mchana na kwa ush-
irikiano uliopo baina ya sekta ya
umma na binafsi, tutapaa kileleni
na kufika mbali tukitembea juu ya
mawingu,” alisema.

Alisema Zanzibar imebarikiwa
vivutio mbalimbali  zikiwamo
rasilimali za baharini ambazo
zinaruhusu ubunifu wa bidhaa
zenye ubora zinazoweza kuingia
kwenye ushindani utakaoimari-
sha mikakati inayolenga kupokea
watalii wenye hadhi kubwa na wa-
tumiaji wa kiwango cha juu.

Kombo alisema kuna umuhimu
kwa Wazanzibari kuitambua na
kuithamini historia nzuri na ya
kipekee ya nchi yao na kusisitiza
kwamba wasipoizungumza we-
nyewe, hakuna mtu mwingine ku-
toka nje atakayefanya kazi hiyo.

Aidha, aliwataka kujivunia tuzo
zinazopatikana kupitia sekta ya
utalii, ambazo alisema pia zinai-
tangaza Zanzibar miongoni mwa
nchi zinazounda Jumuiya ya Af-
rika Mashariki, Afrika na ulim-
wengu kwa jumla. Aliwahakikishia
wawekezaji wa sekta ya utalii kuwa
milango ya wizara yake iko wazi
kwao kujadili na kubadilishana
mawazo juu ya namna bora ya kui-
marisha utalii.

Pia alisema serikali chini ya Rais
Dk. Ali Mohamed Shein imejizatiti
kufikia utalii wa daraja la juu.

Naye Meneja Mkuu wa hoteli
hiyo yenye hadhi ya nyota nne,
Reda Sweed, alisema tuzo wali-
yopata ni matokeo ya Kujitolea,

uvumilivu na ushirikiano wa wa-
fanyakazi na viongozi wote wa
kampuni hiyo.

Alisema anaamini kuwa tuzo
hiyo itasaidia kuitangaza zaidi Zan-
zibar kuwa ni kituo kikuu na bora
kwa watalii kutembelea.

“Pamoja na furaha tuliyonayo
kwa ushindi wetu, hatutabweteka
bali huu ni mwanzo wa kubuni
mbinu mpya za kuimarisha hoteli
yetu kufikia hatua nyengine kubwa
zaidi, ambayo itawavutia wageni
wengi kuliko sasa,” alisema Sweed.
Aliahidi kuwa ifikapo Julai, mwa-
kani, wataibua mikakati mipya na
mizuri zaidi itakayoiongezea ha-
dhi hoteli yao na kuendelea kuleta
tuzo zingine kadiri itakavyoweze-
kana.

Hafla hiyo ilihudhuriwa pia
na Mwenyekiti wa Kamisheni ya
Utalii Zanzibar, Sabaha Saleh Ali,
watendaji wengine na wadau wa
sekta ya utalii kutoka hoteli na
kampuni mbalimbali nchini.

SMZ yageukiwa Kkilimo cha kahawa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Biashara na Viwan-
da imesema itaendelea kuwaha-
masisha wakulima hususan vijana
kujikita katika kilimo cha kahawa
ambacho kinaendana na mahitaji
ya soko la dunia.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika mkutano kuhusu
maonyesho ya matumizi (uny-
waji) wa kahawa yanayotarajiwa
kufanyika Oktoba 30-31 mjini Zan-
zibar, Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Ali khamis Juma, alisema
kahawa imekuwa na matumizi
makubwa hususan kwa wageni,
hivyo itakapozalishwa kwa wingi

itawanufaisha wakulima.

Pia alisema vijana watakapo-
jikita katika kilimo hicho, watajik-
wamua na ukosefu wa ajira ambao
unarejesha nyuma malengo yao ya
maendeleo.

Juma alisema amechukua fursa
hiyo kutoa wito kwa wawekezaji
kuwekeza katika kilimo hicho ili
kuimarisha upatikaji wa zao hilo
pamoja na kuongeza ukuwaji wa
matumizi ya mazao ya asili ndani
ya nchi.

Hata hivyo, aliitaka Bodi ya Ka-
hawa Tanzania kuwa na utaratibu
wa kutoa elimu kwa wananchi na
taasisi mbalimbali juu ya umuhimu
wa utumiaji wa zao hilo ili kuimari-
sha afya zao.

Kuhusu Siku ya Maonyesho ya
Unywaji wa Kahawa na mashinda-
no ya kutafuta kahawa safi, Kaimu
Mwenyekiti wa Bodi ya Kahawa
Tanzania, Ameir Hamza, alisema
lengo la kuwapo siku hiyo ni ku-
wahamasisha wananchi kutumia
kahawa ili kuimarisha afya zao.

Alisema pia maonyesho ni njia
mojawapo ya kutangaza mazao
ya asili yaliyopo Tanzania na ku-
tangaza utamaduni wa namna ya
kuandaa kahawa ya Tanzania visi-
wani inayowavutia wageni wa nchi
mbalimbali.

Ameir alisema maonesho
hayo yatashirikisha wageni wa
nchi za Afrika ili kuimarisha ush-
irikiano walio nayo na kutanga

ubora wa kahawa iliyoko Tanzania.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
African Fine Coffee Association
(AFCA), Samuel Kamau, alisema
wanaendelea na jitihada mbalim-
bali za kutafuta soko la uhakika
la zao hilo ili kuwanufaisha wakuli-
ma.

Alisema taasisi yao itaendelea
kuwaelimisha wakulima ili kuzali-
sha kahawa yenye ubora ambayo
itauzwa katika nchi mbalimbali na
kutumika kwa wengi nchini.

Zaidi ya watu 400 kutoka nchi
mbalimbali ikiwamo Afrika Kusini,
wanatarajiwa kushiriki katika mao-
nyesho hayo yanatarajiwa kufanyi-
ka katika kiwanja cha hoteli ya Sea
CIiff.

Awaonya watendaji
kujitwalia misaada

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, Balozi
Seif Ali Iddi, amewata-
hadharisha watendaji
wa taasisi za umma
wanaopata misaada
na vifaa kutoka kwa
wahisani kuacha tabia
ya udokozi wa vifaa
hivyo inayoweza kupun-
guza Nguvu za kuungwa
mkono kwao.

Alisema vifaa na
misaada hiyo lazima isi-
mamiwe katika kutoa
huduma za muda mrefu
na kwamba kinyume
chake ni kuwavunja
moyo wahisani na
wafadhili wanaoamua
kujitolea kusaidia taasisi
hizo.

Balozi Iddi alitoa
tahadhari hiyo jana
wakati akizungumza na
viongozi na watendaji
wa hospitali za viton-
goji na Abdullah Mzee
katika hafla ndogo ya
kutoa msaada wa vifaa
mbalimbali kwa ajili ya
matumizi ya hospitali
hizo na sekta ya kilimo
vilivyotolewa na mfan-
yvabiashara maarufu
Said Bopar.

Alisema iko mifano
hai iliyowahi kutokea
kwa baadhi ya watend-
aji wakiwamo pia vion-
gozi wa sekta ya afya
kujichukulia misaada
na vifaa vilivyotolewa
na wafadhili pamoja na
wahisani, jambo am-
balo alisema ni udhaifu
unaokera na kuchukiwa
na jamii.

Makamu huyo alim-
shukuru na kumpongeza
Bopar kwa uzalendo
wake wa kusaidia zaidi
sekta za elimum kilimo
na afya maeneo muhimu
yanayotoa huduma kub-
wa zaidi kwa wananchi

Alisema wako wa-
fanyabiashara wenye
uwezo mkubwa zaidi
va Bopar ambao wana
wajibu na stahiki ya
kuunga mkono jitihada
kama hizo ili jamii ion-
dokane na changamoto
zinazoikabili ambazo
zimo ndani ya jamii
yenyewe.

Kuhusu stahiki za
wafanyakazi wa afya
hasa katika baadhi ya
Hospitali ya Wilaya za
Pemba, Makamu wa Pili
wa Rais alikemea tabia
va baadhi ya viongozi
kuchelewesha posho za
watendaji wao wa-
naowajibika hata katika
muda wa ziada.
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imvatvava . Mambo muhimu Tanzania kupata watalii zaidi China

Elimu afya ya
uzazi yatakiwa
Kuanzia msingi

Elizabeth Faustine, MWANZA

ELIMU vya afya ya uzazi
inatakiwa kufundishwa kuan-
zia ngazi ya shule za msingi,
ili watoto wakike waweze
kujitambua na kuondokana
na changamoto ya mimba za
utotoni. Hayo yalielezwa na
Meneja Miradi wa Mtandao
wa Elimu Tanzania (TEN/
MET), Nicodemus Eatlawe,
wakati akizungumza na
Nipashe, na kusema mabadi-
liko yaanzie kwenye sera ya
elimu.

Eatlawe alisema mitaala
pamoja na sera va elimu
nchini inapaswa kubadil-
ishwa ili kuondokana na
changamoto ya mimba za
mapema kwa kuongeza suala
la afya ya uzazi kufundishwa
kuanzia elimu ya msingi.

“Suala la kupungua kwa
mimba za utotoni ni ndoto
kwa sababu sio la mtu
mmoja bali zinahitajika
jitihada za pamoja kati ya
serikali na wadau wengine,
hivyo inahitaji sera zaidi am-
bayo ukiizungumzia unaingia
ndani kabisa katika mitaala,”
alisema Eatlawe.

Alisema mbali na elimu
hiyo kufundishwa shuleni,
pia wazazi wanapaswa
kuwafundisha na kuwae-
limisha watoto wao kuhusu
mabadiliko ya mwili na afya
ya uzazi. “Watoto wengi
hawajui mabadiliko ya mwili
na namna mimba inavyo-
patikana, hivyo mitaala
itakapobadilika na kuongeza
suala la elimu ya afya ya
uzazi kuanza kufundishwa
kuanzia ngazi ya elimu ya
msingi kwa kuwa itasaidia
kutatua changamoto hiyo,”
alisema Eatlawe. Alisema ka-
tika jitihada za kuhakikisha
changamoto hiyo inapungua,
mtandao huo unapendekeza
na kushauri yafanyike ma-
badiliko katika sera ya taifa
va elimu na mitaala ili elimu
va uzazi ifundishwe kuanzia
shule za msingi, na kwamba
yapo mashirika mengine am-
bayo yamekwenda shuleni
na kuanzisha jumuiya za
watoto wa kike.

Katika taarifa iliyowasil-
ishwa kwenye kikao cha wa-
dau wa elimu kilichofanyika
Mei 31 mkoani hapa, Ofisa
Elimu Mkoa wa Mwanza,
Michael Ligola, alisema, kwa
kipindi cha mwaka 2018,
jumla ya wanafunzi wa kike
402 walikatisha masomo
kutokana na ujauzito.

“Kati ya hao waliokatisha
masomo yao kutokana na
ujauzito, wanafunzi 103
walitoka shule za msingi
huku sekondari wakiwa 309
kutoka halmashauri nane za
Mkoa wa Mwanza,” alisema
Ligola.

Na Beatrice Philemon

JUMBE wa wafanyabi-
ashara kutoka Jimbo la
Zhejiang, China uliokuja
nchini umesema Tan-
zania itafanikikwa kupata watalii
wengi zaidi kutoka kwenye jimbo
ikiwa na miundombinu mizuri.

Miundombinu hiyo inahusisha
magari ya kutosha kubeba watalii,
hoteli za kutosha na ndege ya
moja kwa moja kutoka Tanzania
hadi Zhejiang.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Utalii Tan-
zania (TTB), Jaji Thomas Mihayo
wakati wa mkutano wa Jukwaa
la Biashara na Uwekezaji kati ya
wafanyabiashara  kutoka Zhe-
jiang na wafanyabiashara wa

T

-

Tanzania.

“Tumefurahi sana kupata ujio
wa wafanyabiashara kutoka Zheji-
ang ambao tumekutana nao leo
na wametuahidi kutangaza vivu-
tio vyetu vya utalii katika Jimbo
la Zhejiang ili kusaidia Tanzania
kuongeza idadi ya watalii wana-
okuja kujionea vivutio vya utalii
wetu,” alisema.

Alisema ili Tanzania iweze ku-
pata watalii wengi zaidi kutoka
majimbo ya China, tayari kampuni
ya wakala wa utalii ya “Touchroad
International Holdings Group
kutoka  Jimbo la  Shanghai,
China limesaini  Mkataba wa
Makubaliano na Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL) kuleta watalii
kutoka China. “Kuanzia Agosti, kila
wiki kampuni hii itakuwa inaleta

watalii kutoka China kwa ku-
tumia ndege ya kukodi ya ATCL
kwa sababu bado hakuna ndege
ya moja kwa moja ya kuleta
watalii kutoka China na sasa ATCL
ipo kwenye mchakato wa kuanzi-
sha ruti za kwenda China,” alise-
ma. “Kupitia makubaliano hayo,
tunatarajia idadi ya watalii kutoka
Zhejiang na majimbo mengine ya
China itaongezeka na pia Tanza-
nia kujulikana zaidi kwa vivutio
vya utalii,” alisema.

Alisema haya ni matokeo ya zi-
ara iliyofanyika Novemba mwaka
2018 na TTB kwa kushirikiana
na wadau wengine waliopo ka-
tika sekta ya utalii waliokwenda
katika majimbo ya Hong Kong,
Beijing, Shanghai, Guangzhou na
Shanghai kwa ajili ya kutangaza

vivutio vya utalii vya Tanzania na
kutangaza safari za ndege mpya
za ATCL zinazotarajiwa kuanza
hivi karibuni katika ya Tanzania
na China.

Alisema lengo kuu la ziara hii
ya utangazaji utalii ni kuhakikisha
kuwa Tanzania inaongeza sehemu
ya umiliki wa soko kwenye soko la
utalii la China kwa kutangaza vi-
vutio vya utalii, fursa za uwekezaji
zilizopo nchini na safari mpya za
ndege za ATCL kwenda China.

Pia aliomba Taasisi ya Sekta Bi-
nafsi Tanzania (TPSF) kuangalia
jinsi wafanyabiashara wa Tanza-
nia wanavyoweza kuwekeza Chi-
na kwa sababu wafanyabiashara
kutoka DongYoung wameomba

Watanzania kwenda kuwekeza ka-
tika eneo hilo.

Wateja Vodacom wawezeshwa kuingia ulimwengu wa kijiditali

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano ya
simu za mkononi ya Vodacom Tan-
zania, imeungana na kampuni ya
Tecno kuwawezesha wateja wake
kwa kuwaletea toleo jipya la simu
aina mbili za Tecno Yente na Itel
Bamba.

Uzinduzi huu ni harakati ya Vo-
dacom kuhakikisha jitihada zake za
kuwezesha maisha ya kidijitali kwa
wateja wao, kwa kupitia simu janja
zinafanikiwa.

Akizungumza na waandishi
wakati wa uzinduzi wa simu hizo

wa matukio wa kampuni ya Tec-
no, Anuj Khosla, alisema:
“Tumedhamiria kuhakikisha
kila Mtanzania anamiliki simu janja
na kwa pamoja tunalifanya taifa la
Tanzania kuwa la kidijitali.”

“Simu hizi zitapatikana kwa bei
ya Sh. 75,000 kwa Itel Bamba - 3G
na Shilingi 195,000 kwa TECNO
Yente ambayo ni - 4G, simu zote
mbili zinakuja na ofa, ambapo kwa
simu ya Itel Bamba wateja wetu
watapata GB 3 kila mwezi kwa mie-
zi minne na kwa simu ya TECNO
Yente watapata GB 2 kila mwezi
kwa mwaka mzima,” alisema.

“Tunafuraha kushirikiana na

TECNO kuendelea kuimarisha zai-
di azimio letu la kuzidi kuwawez-
esha wateja wetu kuwa katika ulim-
wengu wa kidijjitali. Uzinduzi huu
umekuja katika kipindi mwafaka,
hasa kwa kuwa Watanzania wengi
zaidi wanatumia huduma za simu
janja,” alisema Nandi Mwiyombel-
la, Mkuu wa Kitengo cha Masoko
na Mawasiliano wa Vodacom Tan-
zania.

Mwiyombella alisema  zaidi
kuwa: “Katika zama hizi za kidijitali,
kupata taarifa, kununua na kulipia
vitu, na kupata burudani za muziki
na sinema, vinawezekana kwa ku-
tumia simu janja, na matoleo haya

mapya ya TECNO Yente na ITEL
Bamba yatawezesha hayo yote na
zaidi.

Uzinduzi huu umekuja sam-
bamba na msimu wa sikukuu ya
Nanenane ili kuhakikisha wateja
wetu, ambao ndiyo kipaumbele
chetu wanasherehekea sikukuu
ya Nanenane msimu huu kidijitali
zaidi.”

Alisema simu hizo zitapatikana
katika maduka yote ya Vodacom
Tanzania na pia katika madawati
ya huduma kwa mteja yanayotoa
huduma kwa wateja wa kampuni
hiyo maeneo mbalimbali nchini.
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Johnson aanza kazi akutana na Baraza la Mawaziri

LONDON, Uingereza

WAZIRT Mkuu mpya wa Uinger-
eza, Boris Johnson jana, alikutana
na baraza lake jipya la mawaziri,
wakati ambapo anakabiliwa na
kazi ngumu ya kuileta nchi yake
pamoja iliyogawika kwa kiwango
kikubwa.

Johnson aliahidi kuuondoa mk-
wamo wa Brexit uliosababisha ku-
jiuzulu kwa Waziri Mkuu wa hapo
awali, Theresa May.

Muda mfupi baadaye baada ya
kukutana na Baraza la Mawaziri
alitoa taarifa bungeni kuhusu mi-
pango yake ya kuiondoa Uingereza
kutoka Umoja wa Ulaya (EU).

Waziri Mkuu huyo mpya alil-
iambia baraza lake jipya la mawa-
ziri kwamba Uingereza imo katika
kipindi nyeti kabisa cha historia ya
nchi hiyo. Johnson kwa mara ny-
ingine alisisitiza azma ya kuiondoa
Uingereza kutoka EU itakapofika
Oktoba, 31 au hata kabla ya hapo.

Hata hivyo, Waziri Mkuu huyo
anatarajiwa kukabiliwa na maswali
magumu atakapolihutubia bunge.

Mwanasiasa huyo amebakiwa
na sikulO0 ili kuweza kuitimiza
ahadi ya kuutekeleza mchakato wa
Brexit, baada ya kusema kuwa seri-
kali ya waziri mkuu wa hapo awali
ilipoteza muda wa miaka mitatu
kutokana na kutojiamini katika
suala la Brexit. Kwa upande wake
kiongozi wa Ireland, Leo Varadkar
alisema kwamba Johnson ataweza
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kufanya mazungumzo na EU juu ya
kufikia mkataba mpya wa Brexit.

Naye kiongozi wa
Chama cha Democratic Union-
ist Party (DUP), Arlene Forster,
alisema matokeo ya kura ya maoni
juu ya Brexit yanapaswa kutekelez-
wa.

Wakati huo huo, kiongozi wa
chama cha Labour, Jeremy Corbyn
alimtaka Johson akubali kuitisha
uchaguzi utakaompa uhalali wa
kuongoza nchi.

Lakini Johnson alisema kuwa ha-
oni ulazima wa kuitisha uchaguzi
kabla ya kutekeleza mchakato wa
kuiondoa Uingereza EU.

Katika baraza jipya la mawaziri
Johnson aliwateua watu aliowahi
kufanya nao kazi ikiwa pamoja na
Waziri mpya wa Mambo ya Nje,
Domic Raab, Waziri wa Fedha, Sajid
Javid, Waziri wa Mambo ya Ndani,
Priti Patel na Mnadhimu wa chama
cha Kihafidhina bungeni, Jacob
Rees-Mog. DW

Chanjo va ebola yazua Kizaazaa
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KINSHASA, Congo

SIKU chache baada ya kujiuzulu
kwa Waziri wa Afya nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC) akidai ni kutokana na kuin-
giliwa majukumu yake, baadhi ya
wanasiasa wameeleza wasiwasi
wao kuhusu kutumika kwa chanjo
va ebola ambayo haijafanyiwa
majaribio.

Mkanganyiko huo umetokea
wakati watu zaidi ya 1,700 wakiri-
potiwa kupoteza maisha kutokana
na Vvirusi vya ugonjwa wa ebola.
Mbunge mmoja wa mashariki
mwa nchi hiyo, Muhindo Nzangi
Butondo, aliibuka na kuwa-
taka wananchi wake kutokubali

kupewa chanjo hiyo ambayo
haijathibitishwa.

Butondo akinukuliwa na vy-
ombo vya habari vya kimataifa,
alisema hataki kuona wananchi
wake wanatibiwa kama nguruwe
wa Guinea, akitaka chanjo mpya
iliyoanza kutolewa ithibitishwe.

Butondo alionya dhidi ya kuten-
genezwa kwa mfumo mwingine
wa afya nchi humo ambao hauta-
wajengea uwezo maofisa wa afya
wa ndani, matamshi anayoyatoa
baada ya waziri wa afya aliyejiu-
zulu Dk. Olly Ilunga kudai kusikit-
ishwa na serikali kukubali kuanza
kutumika kwa chanjo mpya
ambayo haikupitia mifumo sahihi
va kiafya. RFI

Rais wa Marekani, Donald Trump (kulia), akiwa pamoja na mwanamfalme wa Saud Ara-
bia wakishika chati inayoonyesha mauzo ya silaha. PICHA: REUTERS

Trump akaidi
amri ya Bunge,
auza silaha Saudia

RIYADHI, Saudi Arabia

RAIS wa Marekani, Donald Trump, ametu-
mia kura ya turufu kufutilia mbali uamuzi
wa Bunge la Congress la kuzuia mauzo ya
silaha yenye thamani ya Dola bilioni nane
kwa Saudia na Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE).

Rais Trump alisema kuwa maamuzi hayo
matatu yatadhoofisha uwezo wa Marekani
ulimwenguni na kuharibu uhusiano wake
na washirika wake.

Hatua hiyo inajiri baada ya mabunge yote
mawili kupiga kura ya kuzuia mauzo hayo.

Baadhi ya wabunge walieleza kuwa wali-
hofia silaha hizo huenda zikatumiwa dhidi
ya raia katika mgogoro wa Yemen.

Wabunge hao pia wameshutumu vi-
tendo vya Saudia nchini Yemen pamoja na
mauaji ya mwaka jana ya mwandishi, Jamal
Khashoggi.

Hata hivyo, Bunge la Seneti litapiga kura
baada ya muda wa siku moja ili kuona
iwapo litakaidi uamuzi wa Rais Trump, kul-
ingana na kiongozi wa wengi katika chama
cha Republican, Mitch Connel.

Lakini wachambuzi wa masuala ya kisia-
sa wanasema kuwa kuna uwezekano mkub-
wa Bunge la Seneti halitakuwa na theluthi
tatu ya kupinga uamuzi huo wa Rais Trump.

Hii ni mara ya tatu kwa Rais Trump kutu-
mia uwezo wake tangu alipochukua mam-
laka.

Mei mwaka huu Ikulu ya Marekani ilitan-
gaza hali ya dharura ya kitaifa kukaidi ua-
muzi wa wabunge hao na kupitisha mauzo
hayo ya silaha.

Wakati huo, Rais Trump alieleza kuwa
alifanya uamuzi huo kutokana na vitisho
vinavyotolewa na Iran.

Lakini hatua hiyo ilizua upinzani mkali
kutoka kwa wale waliohofia kwamba silaha
hizo zitatumiwa dhidi ya raia nchini Yemen
na vikosi vya Saudia.

Wabunge wakiwamo wa Republican ka-
tika Bunge la Seneti pia walisema kwamba
kulikuwa hakuna sababu muhimu ya ku-
kaidi maamuzi ya Congress.

Hata hivyo, Rais Trump akitumia kura
yake ya turufu na kupendekeza kuwa ku-
zuia uuzaji wa silaha hizo kutaendeleza
mgogoro wa Yemen kwa muda mrefu na
kwamba raia wengi wataathirika nchini
humo.Pia alisisitiza kuwa Saudia na UAE zi-
napinga vitendo vya Iran na washirika wake
katika eneo hilo.

Hali ya wasiwasi kati ya Marekani na Iran
imeongezeka tangu Rais Trump ajiondoe
katika makubaliano ya nyuklia ya Iran ili
kuzuia mpango wa Iran.

Marekani imeeleza kuwa iliangusha
ndege isio na rubani ya Iran wiki iliopita na
imelaumu Iran kwa msururu wa masham-
bulizi dhidi ya meli za mafuta katika Ghuba.

Nayo Iran iliangusha ndege isio na rubani
ya Marekani mwezi Juni. BBC
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Waziri Masauni ashtushwa
uhaba wa mbwa JNIA

Na Romana Mallya

UPUNGUFU wa mbwa katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu Julius
Nyerere (JNIA), umemshtua Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad
Masauni, ambaye amemwagiza Mkuu wa
Jeshi la Polisi (IGP) Simon Sirro kuhakiki-
sha idadi yao inaongezwa kwenye viwanja
vyote nchini.

Akiwa kiwanjani hapo jana katika ziara
ya kikazi, Masauni alielezwa kuwa idadi ya
mbwa wenye mafunzo maalum ya kunusa
na kubaini vitu ni wanne wakati uhitaji uli-
opo ni mbwa 16.

Masauni alifanya ziara hiyo uwanjani
hapo ikiwa ni siku moja baada ya Rais
John Magufuli kushuhudia makabidhiano
ya kilo 35.267 za dhahabu zilizokamatwa
Februari 15, mwaka jana katika Uwanja
wa Kimataifa wa Jomo Kenyatta, Nairobi
nchini Kenya.

Akizungumza na waandishi wa habari
baada ya ziara hiyo, Masauni alisema ki-
tendo cha kukamatwa kwa dhahabu hiyo
kimetia aibu vyombo vya dola hususani
Jeshi la Polisi na vile vinavyoshughulika na
usalama.

“Nimekuja hapa kuangalia hali ya usala-
ma viwanja vya ndege hii ni baada ya Rais
Magufuli jana (juzi) kupokea dhahabu
kutoka Kenya. Nimeona upungufu baada
ya ziara yangu moja wa askari wa mbwa
wenye mafunzo na sifa, ninamuagiza IGP
kwa haraka ahakikishe anaongeza idadi ya
askari mbwa wenye sifa ili kuongeza ufani-
si wa viwanja vyetu. Hili lifanyike kwenye
viwanja vyote vya ndege nchini,” alisema.

Pia alisema idadi ya mbwa inatakiwa
iongezwe hasa serikali inapokaribia kuha-
mia kwenye jengo jipya la tatu la kimataifa
uwanjani hapo ambalo litakuwa na idadi
kubwa ya abiria na changamoto nyingi.

“Rais Magufuli ameajiri askari wapya
hivi karibuni, lazima katika kitengo cha
askari mbwa nacho kifanye kazi zake, kwa
kutilia mkazo suala hili, viwanja vyote vya
ndege vihakikishe vinakuwa na askari
mbwa wa kutosha wenye sifa vinginevyo
hatutakuwa na sababu ya kuwa na watu
kwenye kitengo hiki. Nitakifumulia mbali
tuweke watu wengine,” alisema.

Masauni alisema serikali imedhamiria
kuokoa rasilimali za nchi kwa kuhakikisha
kila mtu kwenye nafasi yake anatekeleza
majukumu yake.

Pia Masauni alimtaka IGP Sirro ahakik-
ishe kuna kuwa na ushiriki wa askari wa
vyombo mbalimbali kwenye ukaguzi
wa mizigo na abiria kwenye viwanja vya
ndege.

“Tumekubaliana na Mamlaka ya Viwan-
ja vya Ndege kufanya marekebisho ili ku-
wepo kwa ushiriki wa askari wetu kwenye
ukaguzi wa mizigo na abiria, tumekubali-
ana mfumo wa ushiriki wao uboreshwe,”
alisema na kuongeza:

“IGP Sirro ahakikishe watu wanaoletwa
hapa wawe wa kutosha na wawe na vigezo
na sifa za kuweza kubaini vitu vinavyopit-
ishwa uwanja wa ndege na vinavyotarajia
kupitishwa na wahalifu yakiwamo madini,
dawa za kulevya na nyara za serikali.”

Awali, Inspekta Omar Lunyombe kutoka
kikosi cha mbwa uwanjani hapo, alisema
mbwa waliopo uwanjani hapo ni wanne
ambao wanakagua dawa za kulevya ziki-
wamo Cocaine, Heroine pamoja na pem-
be za ndovu.

Kamanda wa Polisi Viwanja vya Ndege
Tanzania, ACP Jeremiah Shila, alisema IGP
Sirro aliahidi kununua mbwa wengine na
mchakato umeshaanza ndani na nje ya
nchi.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akikabidhi cheti kwa Mkuu wa Kitengo cha Kibenki cha Taasisi za Sekta ya Umma, Noelina
Kivaria ikiwa ni utambuzi wa mchango wa benki hiyo, katika kufanikisha Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Jumuiya za Tawala

adam. Benki hiyo ilikuwa ni moja ya wadhamini wa mkutano huo. NA MPIGAPICHA WETU

Benki ya NBC yaahidi ushirikiano zaidi Alat

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NBC imeahidi kuendelea kutoa
huduma bora zenye ubunifu kwa Mamla-
ka za Serikali ya Mtaa (Alat), ili kuongeza
tija na ufanisi zaidi kwa mamlaka hizo.
Ahadi hiyo ilitolewa na Meneja Ma-
husiano ya Kiserikali wa NBC, William
Kallaghe, wakati akizungumza kwenye
Mkutano Mkuu wa 35 wa Mwaka wa
ALAT jijini Mwanza hivi karibuni.
Alisema katika kipindi cha miaka 50 ya
uwapo wa benki hiyo nchini, imewekeza
katika huduma mbalimbali za kifedha
ambazo zimeleta tija kubwa kwa mam-

laka hizo na taifa kwa ujumla.

“Katika kipindi chote hicho NBC
tumefanikiwa kutoa suluhisho
ya kiubunifu kupitia huduma za
kielektroniki kwa Halmashauri za Wilaya
na Manispaa katika ukusanyaji wa
mapato sambamba na huduma za malipo
zinazoboresha usahihi katika uendeshaji
akaunti,” alisema.

Alibainisha kuwa uwezo huo umeima-
rishwa zaidi kufuata mfumo wa Malipo
ya Serikali Kielektroniki (GePG), Mtandao
wa NBC Wakala, Mfumo wa makusanyo
wa POS pamoja na makusanyo kupi-
tia simu za mikononi.

Kwa mujibu wa Kallaghe, huduma za
kielektroniki za malipo na ukusanyaji
wa mapato zinazotolewa na benki ya NBC
kwa mamlaka hizo zimeongeza ufanisi
katika malipo na ukusanyaji wa mapato
kwa mamlaka hizo, hivyo kurahisisha
usahihi katika uendeshaji wa akaunti zao.

“Matawi ya NBC yamewezeshwa kwa
nyanja zote katika kufanikisha mahitaji
yote ya kifedha kwa Halmashauri na
Mamlaka zote za serikali ya mitaa,” ali-
bainisha huku akiongeza kuwa lengo kuu
ni kuhakikisha mamlaka hizo zinatoa
huduma bora na za kisasa sambamba na
kujiongezea mapato.

I
‘Tujibebe’

kuelimisha
vijana
ujasiriamali

Na Mwandishi Wetu

TAASISI isiyo ya Kiserikali ya
Vodacom Tanzania Foundation
imeungana na Taasisi ya Ki-
mataifa ya Girl Effect kuzindua
‘Tujibebe" huduma mpya inay-
otoa elimu ya maisha kupitia
simu ikiwalenga vijana waliope-
vuka wenye umri kati ya 15-19.

Huduma ya Tujibebe itawaun-
ganisha vijana wenye uzoefu
katika ujasiriamali kuwahama-
sisha wengine na kusaidiana
kutatua changamoto za maisha
wakati wakitimiza malengo yao.

Maudhui ya Tujibebe yana-
lenga kuwapa vijana wa Ki-
tanzania taarifa na rasilimali
wanazohitaji kufanya maamuzi
sahihi ya maisha yao, mafunzo
va kuboresha ujuzi wao, kuan-
zisha biashara na kusimamia
fedha zao.

Tujibebe itatumia tovuti
pamoja na huduma za simu za
IVR kutoa mafunzo kupitia sim-
ulizi ya sauti ambayo ni bure
kupitia mtandao wa Vodacom.

Jukwaa la Tujibebe limezin-
duliwa rasmi na Mjumbe wa
Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), Simon Shayo na
wadau mbalimbali wa sekta ya
maendeleo.

Shayo alisema amefurahi
kuona kampuni nyingi zime-
ungana ili kuhakikisha usawa
wa Kijinsia unaongezeka na pia
kuwawezesha vijana kiuchumi.

Alisema serikali inafanya kazi
na taasisi mbalimbali ikiwamo
UNDP, USAID na Vodacom
Tanzania Foundation katika
masuala ya kuleta usawa na
kuwawezesha wasichana.

“Sote tunafahamu kwamba
teknolojia ya simu ina uw-
ezo wa kubadilisha dunia,
tunafuraha sana kuungana na
Girl Effect, kupitia mtandao
wetu ambapo tutaweza ku-
wafikia vijana wengi zaidi na
kuwafanya wafikie malengo
yao," alisema Mkurugenzi wa
Vodacom Tanzania Foundation,
Rosalynn Mworia.

Akielezea faida za jukwaa
la Tujibebe katika kuleta
mabadiliko katika maisha
ya vijana wa kitanzania,
Mkurugenzi Mtendaji wa
Girl Effect, Jessica Posner
Odede, alisema maudhui ya
tujibebe yametengenezwa
kwa ajili ya kuwaunganisha
vijana wote, lakini lengo
kubwa ni kubadilisha maisha
va wasichana watakaotumia
elimu kutoka Tujibebe. “Mara
nyingi vijana huwa na maswali
mengi kuhusiana na kesho yao,
na hawajui mahali pakupata
majibu sahihi.”
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO,
Uuguzi  na  Ukunga

Chuo cha
MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Coba Road. Kinatangaza nafasi za

masomo Kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO KAWE
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo: MJINI TANGA
Usimamizi wa Mirathi No. 69/2019

Ombi la HAMISI MALIKI kuteuliwa msimamizi
wa mirathi ya Marehemu RUKIA BIWTHAMISI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
12/7/12019.

kabla huyo mwombaji
msimamizi wa mirathi hiyo.

hajateuliwa  kuwa

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwajtarehe 12/07/2019.

o
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KUPOTEA KWA CHETI

ey

e

115341002

e WL

Meshack Muganyizi anatangaza kupotea kwa
vyeti vifuatavyo; cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S.0841/0199
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la taifa
mwaka 2012 katka shule ya Sekondari
Humura, cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S.0109-0776 kilichotolewa
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2015 katika
shule ya Sekondari lhungo na cheti cha
kuzaliwa chenye namba C/No02164903.
Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa: UDSM/RB/5308/2017

115341202

Abdala
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba

Misanga Hassan

S.1619/0113 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2013 katika shule ya Sekondari
Victory, Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: UD/RB/1563/2019

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TANGAZO
FORM Il
Katika Mahakama ya Mwanzo Moshi Mjini
USIMAMIZI WA MIRATHI NO 79...... 2019,

Ombi la Kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
Usimamizi wa miradhi ya Marehemu
DR. Fulgence Mosha.

Kwa: Yeyote anaehusika

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa
kuja na kuhuthuria kesi wakitaka mnao tarehe
16-08-2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 23-07-2019

115341502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
wilaya ya DODOMA
MADAINAMBARI  171/2019
MDAl WILLIAM JACKSON CHANZENZE
MDAIWA KUSAJA NZINDO
Kwa KUSAJA NZINDO
KIJIJI CHA MAKANDA! TINAI

Kwa kuwa mdai ameleta/wameleta madai yakelyao kwamba
MADAI YA TSH. 24,500,000/=

Hivyo jika kuhudhuria binafsi katika hii siku ya

Jumanne tarehe 13/08/2019 saa 2.30 asubuhi kwa kujibu madai
hayo, na kwa kuwa siku hiyo ya kukatwa shauri hilo, ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajli
ya kujitetea katika shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria ~ siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
i it kama kuitwa shaurini, hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa

Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 25/07/2019

e, 0

115341602

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI.

Jafari Sitta Nyanda anatangaza
kupotelewa na Kadi ya gari aina
ya Toyota Kluger yenye namba
za usajili T 139 DKZ yenye
Engine No. 2AZ1603122 na
Chassis No. ACU200111165.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa katika Kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa ya Polisi
KAH/RB/ 581/2019.

115341102

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila
siku
Tupigie
0767 223 311

Kwa Habarl

usikKO

Nipas
NJOO UTANGAZE

4
o
0
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BIDHAA YAKO

<e Gazeti lako 1a

he Kkila sikuU

KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

Idrissa
Gueye sasa
kutua PSG

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Everton imefikia
makubaliano ya kulipwa pauni milioni
28 ili kumuuza kiungo wake, Idrissa
Gueye kwenda Paris Saint Germain.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Senegal kwa muda mrefu alikuwa
akiwania na miamba hao wa Ligi Kuu
yva Ufaransa na sasa wameamua kum-
chukua mazima.
Hata hivyo, usajili wa mchezaji
huyo unaweza kuchelewa,
kutokana na mambo kadhaa
ambayo yanatakiwa kuka-
milishwa kwanza kabla ya
kufikia makubaliano ya
kumsajili.
Aidha, imeripotiwa kuwa
. tayari Gueye na PSG wame-
shafikia makubaliano ya
maslahi binafsi kwa ajili ya

EVERTON
YAJITOSA
KUMWANIA
ZAHA

LONDON, England

LABU ya Everton imeingia

kwenye mbio za kumwania

mshambuliaji wa Crystal Pal-

ce, Wilfried Zaha, baada ya

mchezaji huyo kuweka wazi kwam-

ba anataka kuondoka pale Goodi-
son Park.

Everton imeingia kwenye mbio
hizo huku Arsenal nayo ikiwa
inamwania mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26 kwa udi
na uvumba. Kwa mujibu wa Sky
Sport, Everton inajiandaa ku-
tuma ofa ya pauni milioni 55 kwa
Crystal Palace kwa ajili ya kum-
sajili winga huyo.

Huku Arsenal ikisuasua kuhu- |
su bajeti ya usajili wa mchezaji
huyo kipindi hiki cha majira
ya joto, Everton sasa inataka
kuwapiku na kumsajili nyota
huyo.

Chanzo kimoja kilichopo J
karibu na mchezaji huyo,
kimedokeza kwamba, Zaha
mwenyewe anataka kuon-
doka klabuni hapo.

Arsenal kwa mara ya
kwanza walitoa ofa ya pauni

milioni 40 kwa ajili ya kum-

sajili Zaha, lakini ilikataliwa.

. Mchezaji huyo mwenye

. umri wa miaka 29, ambaye
amekuwa na kiwango cha
kuvutia aliwasili klabuni
hapo mwaka 2016, na

' sasa inaaminika kwamba
anataka kwenda kupata

changamoto mpya katika

klabu nyingine.

Na pia ameripotiwa
kuwa ana shauku kubwa
va kutaka kucheza kwe-
nye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Gueye aliweka wazi
mpango wa kutaka
kuondoka hapo Goodison
Park kwenda PSG Januari
mwaka huu.

Mchezaji huyo wa
zamani wa Aston Villa
amebainisha wazi mpango
wake wa kutaka kwenda
kucheza Paris.

Hata hivyo, ujio wa Fabian Delph
hapo Everton kutoka Manches-

' ter City unaonekana ndio sababu
kubwa kwa Gueye kutaka kuondoka
klabuni hapo kipindi hiki cha majira

Ayew akamilisha usajili

LONDON, England mashabiki na wachezaji wenzangu,
kila kitu kilikuwa sawa kabisa kwa
KLABU ya Crystal Palace imekamili- upande wangu na nimeamua kuende-
sha usajili wa kudumu kwa msham- lea kuitumikia Crystal Palace.”
buliaji, Jordan Ayew baada ya kucheza Kocha wa Palace, Roy Hodgson
kwa mkopo kutoka Swansea. ambeinisha kuridhishwa kwake na ki-
Ayew mwenye umri wa miaka 27, wango cha Ayew na kusema kwamba
msimu uliopita aliwachezea kwa atakuwa na mchango mkubwa kwa
mkopo Eagles hao na sasa atarudi timu hiyo.

katika dimba Selhurst Park baada ya “Tuna furaha kubwa kukamilisha
kukubali kusaini mkataba wa miaka wusajili wa Jordan tutakuwa nae
mitatu na klabu hiyo. tena hapa kwa misimu mitatu

Ayew alifunga bao moja katika na ataendelea kucheza hapa ~

mechi 20 za Ligi Kuu na sasa atai- Crystal Palace,” alisema.

chezea tena klabu hiyo msimu huu. “Alijjiimarisha yeye mwe-

-, Rt “Kwa hakika nina furaha kubwa, nyewe na kuonyesha ki-

MH n H Etj y nilifurahia msimu uliopita,” alisema wango cha juu na aliisaidia
Ayew akinukuliwa na cpfc.co.uk. timu kwa kipindi chote al-

“Nilifurahia mandhari ya uwanja, ichocheza na sisi hapoa.”
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HABARI MICHEZO

Klopp amkataa
Coutinho
Liverpool

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp ametupilia mbali
uwezekano wa Philippe Coutinho
kurudi kwenye dimba la Anfield,
akisisitiza kwamba mshambuliaji
huyo anatakiwa kujiimarisha yeye
mwenyewe pale Barcelona.

Coutinho tangu atue Camp Nou miezi
18 iliyopita kiwango chake kimeonesha
kushuka licha ya kubeba mataji
mawili ya Ligi Kuu na miamba hao wa
Katalunya.

Barcelona imekuwa ikijaribu kutaka
kumuuza Coutinho kwenda Paris
Saint-Germain huku wao wakitaka
kumrudisha Neymar na hivi karibuni
alikuwa akihusishwa na mpango wa
kurudi Liverpool.

Lakini Klopp ameiambia ESPN
kwamba hakuna uwezekano wa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27 kurudi klabuni hapo badala yake
anatakiwa kujiimarisha kwenye Ligi
hiyo ya Hispania.

“Kiukweli Phil Coutinho anaweza
kuisaidia timu yoyote duniani, kwani
bado yupo fiti kwa asilimia 100,”
amesema Klopp.

“Sio kuhusu hilo. Nampenda Phil,
nafikiri ni mchezaji mzuri, lakini
kumsajili tena itatakiwa kutumia kiasi
kikubwa zaidi cha fedha.

“Na hilo haliwezekani. Kwa sasa
ni bora zaidi akaendelea kucheza
Barcelona na kuweza kujiimartisha
kwa kiwango chake.”

USAJITLWA
GRIEZMANN

UNAWEZA
. KUZUIWA

T RS .
AR 1 ‘
A “ -/ MADRID, Hispania

/ SAJILI wa mchezaji
y Antoine  Griezmann
/ kutoka Atletico Madrid
kwenda Barcelona un-

" aweza kuzuiwa kutokana na mzozo

' wamalipo, kwa mujibu wa BBC Sport.

: Uwezekano wa kutokea hatua hiyo
" umedokezwa na rais wa ligi kuu ya Hispa-
" nia, La Liga, Javier Tebas.

Atletico Madrid imetuma malalamiko
baada ya Barcelona kutangaza kumsajili
Griezmann kwa kukubali kutoa kitita cha
euro milioni 120 kama matakwa ya mka-
taba wa mchezaji huyo ulivyoainisha Julai 12
mwaka huu. Bei ya mchezaji huyo kimkataba
ilishuka kutoka yuro milioni 200 hadi milioni
120 Julai Mosi mwaka huu.

Hata hivyo, Atletico wanaamini kuwa Bar-
celona na Griezmann walikubaliana kuhusu
usajili mapema mwaka huu na kususbiri ifike
Julai Mosi ili bei yake ipungue.

“Inawezeka  kuzuia  uhamisho  wa
mchezaji,” Tebas ameuambia mtandao wa
Onda Cero. “La Liga itabidi iamue nini cha
kufanyika katika sakata hili.”

Griezmann tayari ameshacheza mchezo
mmoja wa kirafiki na klabu yake mpya ya
Barcelona, ambapo walifungwa 2-1 na Chel-
sea nchini Japan.

Tebas amesema: “Atletico wamewasilisha
malalamiko yao na wameonesha namna gani
kuna mashaka ya kuwapatia Barcelona leseni
ya Griezmann.

“Tayari kuna mchakato wa kulitatua
hili, na wale ambao wanalisimamia itabidi
waeleze namna ya utatuzi wake.”

Atletico iliiripoti Barcelona kwa chombo
kinachosimamia soka duniani, Fifa, kwa ma-
dai ya kumfuata kinyume cha sheria Griez-
mann Disemba mwaka 2017.

Mchezaji huyo alikataa kujiunga na Barce-
lona mwaka mmoja uliopita.

Milinkovic-Savic akaribia
kutua Manchester United

LONDON, England

SERGEJ Milinkovic-Savic anakaribia kujiunga
na Manchester United baada ya wakala wake
ambaye pia ni mchezaji wa zamani wa Chelsea,
London kwa ajili ya mazungumzo.

Kiungo huyo kwa muda mrefu amekuwa aki-
husishwa na mpango wa kuhamia kwenye Ligi
Kuu ya England na ameripotiwa kwamba ndiye
mbadala wa Paul Pogba kama akiondoka hapo
Old Trafford.

Na sasa wakala wa Milinkovic-Savic, Kezman,
ambaye aliichezea Chelsea mechi 41 ametua
nchini England kwa gjili ya kukamilisha uham-
isho wake kutoka klabu ya Lazio kwa mujibu wa
gazeti la Gazzetta dello Sport.

Taarifa zaidi zinasema kuwa klabu zote

mbili, Lazio na Man United zimekubaliana ada
ya uhamisho ya pauni milioni 71 kwa ajili ya
mchezaji huyo ili azibe pengo la Pogba.

Pobga raia wa Ufaransa amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuondoka pale Old Traf-
ford, huku timu za Real Madrid na Juventus ziki-
tajwa kumuwania.

Milinkovic-Savic, ambaye alifunga mabao saba
na kutoa pasi za mwisho 41 akiichezea Lazio
msimu uliopita, alikuwa anawaniwa na United
tangu msimu uliopita wakati Jose Mourinho ak-
iwa kocha pale.

Mwaka jana Milinkovic-Savic aliongeza mka-
taba wake na Lazio ambao utamfanya akae hapo
hadi mwaka 2023 na mapema mwezi huu, rais
wa klabu hiyo, Claudio Lotito alisema kwamba
itakuwa vigumu kwake kumbakisha mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24.
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HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ZISIKUPITE
GUEYE AKARIBIA PSG

MABOSI wa Paris St-Germain wamekubali kulipa kiasi
cha pauni milioni 28 kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya Senegal na Everton, Idrissa Gueye,
ambaye ana umri wa miaka 29. (Mail)

ZAHA ATAKIWA EVERTON

EVERTON ambayo ni maarufu kwa jina la The Toffees
inatarajia kukamilisha mazungumzo na Crystal Palace ili
kumsajili winga wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried
Zaha mwenye thamani ya pauni milioni 80. (Sky Sports)

KLOPP AMKATAA COUTINHO

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp ameahirisha
uamuzi wa kumrejesha katika kikosi chake kiungo wa
Barcelona, Philippe Coutinho (27), ambaye aliondoka An-
field mwaka 2018 kwa dau la pauni milioni 142. (ESPN)

BRUCE: LONGSTAFF HAONDOKI

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce, ameiambia Man-
chester United kuwa hawana nafasi ya kumsajili kiungo
raia wa England, Sean Longstaff, ambaye ana umri wa
miaka 21. (Star)

BAILLY NJIA PANDA

BEKI wa Manchester United na Timu ya Taifa ya
Ivory Coast, Eric Bailly (25), anahofia kuwa mhanga wa
mchakato wa usajili wa beki wa kati wa Leicester na
England, Harry Maguire, ambaye anatarajia kujiunga na
klabu hiyo ya Old Trafford. (Metro)

PEPE KUMRITHI LUKAKU

MANCHESTER United imemtaja mshambuliaji wa
Lille na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Nicolas Pepe (24),
ambaye thamani yake ni pauni milioni 70, kuwa ndiye
mrithi wa straika wa Ubelgiji, Romelu Lukaku ambaye
anakaribia kujiunga na Inter Milan. (Times)

. . LY

TOTTENHA

LUKAKU AWEKWA PEMBENI

STRAIKA Romelu Lukaku (26), amekubali kuwekwa
pembeni katika mechi za maandalizi ya msimu mpya
zinazochezwa na Manchester United ili kutoharibu
mchakato wake wa usajili wa kuelekea Inter Milan am-
bao utahusisha dau la pauni milioni 75. (Sun)

DYBALA

® @ @ Yjjiandaa kutumia kiasi kikubwa cha fedha
kukamilisha usajili wa straika huyo...

TURIN, Italia

KHEDIRA ANUKIA WOLVES

MABOSI wa Wolves wameanza mazungumzo ya kum-
sajili kiungo wa Juventus , Sami Khedira (32). (Sky Sports
Italia via Football Italia)

Juventus kuhusiana na uhamisho wa
straika huyo mwenye umri wa miaka

sajili, Tanguy Ndombele kutoka Lyon
mapema mwezi huu, Spurs pia im-

LABU ya Tottenham imean-

za mawasiliano na Juventus

kwa ajili ya kumsajili straika

aulo Dybala, ambaye tham-

ani yake imetajwa kuwa ni pauni mil-
ioni 80.

Usajili huu wa kushtuki-

za ambao unaonekana

kuwekewa nguvu zaidi

na timu hiyo iliyopoteza

mchezo wa fainali ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya,

mabosi wa klabu hiyo

wameeleza wako tayari

kutumia Kiasi kikubwa

cha fedha ili kumnasa

mshambuliaji huyo.

Ofisa mmoja wa Spurs ambaye yuko

25, amesema wako tayari kuvunja re-
kodi ya usajili ya klabu yao ambayo
waliiweka mapema katika kipindi cha
majira ya joto mwaka huu, ili kufaniki-
sha nyota huyo anatua London Kaska-
Zini.

Dybala, ambaye pia ni mchezani wa
Timu ya Taifa ya Argentina, anatajwa
kuwa ni mmoja kati ya washambu-
liaji bora duniani kwa sasa na endapo
atafanikiwa kutua Spurs, Mauricio Po-
chettino atakuwa ameimarisha kwa
kiwango kikubwa kikosi chake.

Hata hivyo, mshambuliaji huyo
ameonekana kuwa katika wakati mgu-
mu tangu Cristiano Ronaldo alipotua
Juventus, msimu uliopita alifanikiwa
kufunga mabao 10, na klabu hiyo ya
Italia inafikiria kujiandaa kupokea
ofa mbalimbali kwa ajili ya kumuuza
mshambuliaji huyo.

Huku wakiwa wamefanikiwa kum-

ejikita katika kuhakikisha inafanikiwa
kumnasa Dybala katika klabu yake
na inatarajia kutenegeneza “pacha”
pamoja na mshambuliaji mwingine
wa timu hiyo, Harry Kane.

Imefahamika kuwa, mawasiliano
kuhusu usajili wa nyota huyo yalianza
tangu mwezi uliopita, kupitia kwa
mwenyekiti wa timu hiyo, Daniel Levy
ambaye amehitaji kumwongezea ngu-
vu kocha wa timu hiyo, ingawa Man-
chester United na Paris Saint-Germain
zote zimetajwa kuwa kwenye mbio za
kumwania straika huyo.

Februari mwaka jana kabla Spurs
haijacheza na Juventus katika mechi
ya hatua ya 16 bora ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, Pochettino alisema kuwa
: ‘Kila siku ni vizuri kucheza dhidi ya
timu nzuri duniani,” kocha huyo alise-
ma maneno hayo kabla ya kutambua
kipaji cha Dybala kuwa ni cha kipekee.

SERGEJ AANZA KUAGA

KIUNGO wa Lazio, Sergej Milinkovic-Savic (24), ame-

waeleza wachezaji wenzake kuwa ataondoka klabuni
hapo katika majira ya joto huku kukiwa na tetesi za
kutakiwa na Manchester United. (Il Tempo via Express)

WOLFSBURG, LEIPZIG VITANI

KLABU za Wolfsburg na RB Leipzig zimeonyesha nia

ya kumsajili kwa mkopo, winga wa Arsenal, Emile Smith
Rowe, ambaye ana umri wa miaka 18. (Independent)

KOSCIELNY MATATANI

BEKI Mfaransa Laurent Koscielny (33), atalazimishwa

kufanya mazoezi na timu ya vijana ya Arsenal licha ya
kikosi cha kwanza cha timu hiyo tayari kimesharejea
England baada ya kumaliza ziara ya Marekani. (Mirror)
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HABARI MICHEZO

Zahera Kurejea
nchini kesho

Na Faustine Feliciane

WAKATI kambi ya Yanga ikiendelea
kupamba moto mkoani Morogoro, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo Mkongomani
Mwinyi Zahera, anatarajiwa kuwasili
nchini kesho.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mratibu wa timu hiyo, Hafidh Saleh,
alisema kuwa licha ya kutokuwapo
nchini, kocha huyo alikuwa akitoa
maelekezo ambayo yalikuwa yana-
fanyiwa kazi katika programu za
mazoezi.

“Kocha anarejea nchini Jumamosi
na siku inayofuata (Jumapili) ataon-
doka Dar es Salaam na kuja huku
(Morogoro) kambini ili kuendelea na
majukumu yake,” alisema Saleh.

Mratibu huyo aliongeza kuwa timu
ikiwa chini ya Kocha Msaidizi, Noel
Mwandila, inaendelea na programu
zake za mazoezi na wamebakisha
michezo miwili ya kirafiki kabla ya
kikosi kurejea Dar es Salaam kwa ajili
va kushiriki katika tamasha lao la
Siku ya Wananchi.

Katika hatua nyingine, akizungum-
zia suala la wachezaji waliogoma ku-
jiunga na kambi, Saleh, alisema kuwa
suala la wachezaji hao linafanyiwa
kazi na uongozi wa timu hiyo.

Wachezaji ambao wapo nje ya
kambi ya timu hiyo bila taarifa na
ruhusa ya klabu ni pamoja na Kel-
vin Yondani, Juma Abdul na Andrew
Vincent ‘Dante’.

Katika tamasha lake ambalo lita-
fanyika kwa mara ya kwanza, Yanga
itacheza mchezo wa kirafiki wa
kimataifa dhidi ya Kariobang Shark
kutoka Kenya.

Black Sailor FC
yasonga mbele

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),

vilabu vya Ligi Kuu visiwani hapa

na Ligi Daraja la Kwanza Kanda

ya Pemba vimefikia makubaliano

na sasa vilabu hivyo vimeahidi vitashiriki

katika ligi mbalimbali zinazoandaliwa na
shirikisho hilo, imeelezwa.

Kikao cha makubaliano kati ya

pande hizo mbili kilifanyika

jana kwenye Ukumbi wa

Gombani ambacho kilimal-

izika kwa mafanikio ya soka

ya Zanzibar.

Ilielezwa kuwa klabu hizo za Pemba zil-
itaka kuhakikishiwa madai yao kufanyiwa
kazi, jambo ambalo limetatuliwa na ZFF.

Katika barua yao ya Julai 6 mwaka huu,
klabu hizo zilisema kuwa zinahitaji ku-
patiwa kanuni, kufahamu kama ligi ina
mdhamini na klabu zitapata nini kutoka

ZFF, {LAEBU PEMBA
SASAKIMEELEWEKA

kwa wadhamini hao na vile vile walikuwa
gharama za uhamisho wa wachezaji kuto-
ka nje ya Zanzibar, ambazo ni Sh. milioni
1.5 kwa sasa zipungue.

Madai mengine ya klabu hizo kutounga
mkono uamuzi wa kushusha daraja kwa
timu sita kati ya klabu 16 zinazoshiriki
Ligi Kuu na kueleza kwamba kanuni hiyo
itaziumiza zaidi timu zinazotoka Pemba
kutokana na kutokuwa na fedha za ku-
pambana ikilinganishwa na wenzao wa
Unguja.

Rais wa ZFF, Seif Kombo Pandu, am-
baye amechaguliwa kukiongoza chama
hicho mapema mwezi uliopita, alilazi-
mika kuitisha kikao ili kumaliza sintofa-
hamu hiyo.

Pandu alisema kuwa  kupitia
makubaliano hayo, tayari klabu zote
zimethibitisha kwa maandishi kwamba
zitaanza taratibu za maandalizi ya msimu
mpya. Alisema pia viongozi hao wameri-
dhika na maelezo waliyopatiwa katika

kikao hicho ambacho Pandu aliambat-
ana na Katibu Mkuu wa ZFF, Mohammed
Hilal “Tedy” na kukubali kushiriki ligi za
msimu ujao.

Khamis Hamad Khamis, kiongozi wa
Mwenge FC, alisema kuwa wamefurahi
kufikia muafaka kutoka kwa rais huyo wa
ZFF, jambo ambalo walifikiria awali lis-
ingewezekana.

“Hapo awali tulifikiria kama tunaone-
wa, ndio maana tukatoa malalamiko yetu
kwa barua na tukataka majibu pia yarudi
kwa barua, ila kutokana na mwelekeo tu-
liofahamishwa, mambo yamekwenda vi-
zuri na sasa tunaamini tumepata kiongozi
bora katika soka letu,” alisema Khamisi.

Naye Katibu Mtendaji wa FFC, Rama-
dhan Dadi, alisema kuwa wanashukuru
sana kukutana na rais na wanatarajia
kupata mazuri kutoka kwake katika kue-
ndesha soka la Zanzibar na kumuomba
atekeleze ahadi ambazo alizitoa wakati
anaingia madarakani.

TIMU ya Black Sailor imefanikiwa
kusonga mbele katika bonanza la
Ujamaa baada ya kuifunga Kundemba
mabao 3-0 kwenye mechi ya ufun-
guzi iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Amaan visiwani hapa.

Mabao ya Black Sailor katika mechi
hiyo iliyokuwa na ushindani wakati
wote, yalipachikwa na Nurdin Mo-
hammed, Saleh Mshamu na Fauzi
Abdallah.

Akizungumza na gazeti hili jana,
nahodha wa Black Sailor, Mshamu,
alisema matarajio yao ni kuona wa-
nachukua ubingwa wa bonanza hilo
na vile vile kutumia michezo hiyo
kujiandaa na msimu mpya.

Mshamu alisema kuwa siri ya wao
kupata matokeo mazuri ni wachezaji
kujituma na kuiona mechi hiyo sawa
na fainali.

“Tumeanza vizuri, wachezaji tuliji-
tuma lakini malengo yetu ni kuchukua
kombe hili, japo timu zinazoshiriki
zote ni nzuri na zimejipanga vema,”
alisema Mshamu.

Bonanza hilo la Ujamaa ambalo ni
la tatu kufanyika mwaka huu, limean-
daliwa na Klabu ya Ujamaa na lina-
shirikisha timu 16 ambazo zinacheza
kwa mtindo wa mtoano.

Mkurugenzi wa Uendeshaji SportPesa, Luca Neghesti akikabidhi mbegu za
nyasi mpya kwa Wizara ya Michezo kuchangia maboresho ya sehemu ya
kuchezea ya Uwanja wa Taifa. Kushoto ni Mkurugenzi wa Wizara ya Habari,
Sanaa, Utamaduni na Michezo, Yusuf Singo. NA MPIGAPICHA WETU

Azam FC,
Eagle
Noris
uwanjani

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuendelea kujiimarisha kue-
lekea msimu mpya wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na mashindano ya kimataifa,
Azam FC, wanatarajia kucheza mechi
ya kirafiki dhidi ya Eagle Noris kutoka
Burundi itakayochezwa leo kwenye
uwanja wa Azam Complex.

Azam ambayo imerejea nchini
wiki iliyopita ikitokea Rwanda katika
mashindano ya Kombe la Kagame,
imepangwa kuanza na Ethiopia 1
ya Ethiopia, kwenye michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Msemaji wa timu hiyo, Jafferi Idd,
alisema kuwa wanaamini mechi
hiyo ya leo itaendelea kuwaweka
wachezaji wao tayari kukabiliana na
ushindani kwenye msimu mpya un-
aotarajiwa kuanza mapema mwezi
ujao.

Iddi alisema kuwa benchi la ufundi
la timu hiyo linafurahi kuona kila
mchezaji anajituma katika mazoezi,
ili kujihakikishia namba katika kikosi
cha kwanza.

“Timu inaendelea vizuri na ma-
zoezi yake, na kesho (leo) ljumaa tut-
akuwa na mchezo wa kirafiki dhidi
ya Eagle, ni katika mwendelezo wa
maandalizi yetu ya msimu mpya,”
alisema Jaffer.

Kiongozi huyo alisema pia, hali za
wachezaji wote wa timu hiyo zipo vi-
zuri na kudai kila mmoja ana morali
ya kufanya vizuri katika msimu mpya
wa Ligi Kuu Bara ambao utaanza ifi-
kapo Agosti 23 mwaka huu.




Raheem Sterling wa Manchester City akimpiga chenga golikipa wa Kitchee, JQ Guo, wakati wa mchezo wa kirafiki
baina ya timu hizo juzi, nchini China. Man City iliibuka na ushindi wa mabao 6-1. PICHA: MTANDAO

Kilomoni akamatwa,
aachiwa na polisi

® ® @ Alikuwa akifanya mku-
tano na waandishi bila kibali,
atakiwa kuandika barua...

Na Shufaa Lyimo

WANACHAMA wa Simba,

Hamisi  Kilomoni, jana,

alikamatwa na Jeshi la Polisi

kabla ya kuachiwa huru kwa

kosa la kufanya mkutano na waandishi
wa habari bila kibali.

Kilomoni alikamatwa nyum-

bani kwake Kinondoni Block

41 na kupelekwa katika kituo

cha polisi cha Oysterbay am-

bako alishikiliwa kwa muda.

Hata hivyo, baadaye Kilomoni aliachwa
huru na kurejea nyumbani kwake na ku-
waeleza waandishi wa habari kwamba,
ametakiwa kuomba kibali cha kufanya
mkutano huo.

Awali kabla ya kuanza kuzungumza

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

alisitishwa na kuamuriwa na polisi kuele-
kea kituo cha Polisi Oysterbay Kinondoni

Waandishi wahmwomba azungumze
kidogo kabla ya kupanda kwenye gari la
polisi alisema, ameshangazwa na kitendo
cha polisi kuja nyumbani kwake na kudai
haijawahi kutokea.

“Mimi nashangaa kuona polisi wame-
kuja kwangu wananichukua wanasema
sina kibali cha kuzungumza na wana-
habari,” alisema Kilomoni kabla ya ku-
panda gari la polisi.

Alisema kila mara anapotaka kuzun-
gumza na waandishi wa habari huwa ana-
fanyia kwake, kutokana na yeye hali yake
kiafya sio nzuri.

“Mimi huwa nafanyia mkutano hapa
hapa kwa sababu mimi ni mgonjwa kwa
muda mrefu,” alisema.

Ndairagije:
Kenya sio wa
kuwabeza

Na Faustine Feliciane

LICHA ya kufanya maandalizi mazuri kuelekea
kwenye mchezo wa kusaka tiketi ya kucheza fain-
ali za Kombe la Mataifa Afrika kwa wachezaji wa
ndani (CHAN) dhidi Kenya (Harambee Stars), Ko-
cha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars’), Etienne
Ndayiragije, amesema kuwa wapinzani wao si wa
kuwabeza.

Taifa Stars inatarajia kuikaribisha Harambee
Dar es Salaam na zitarudiana baada ya wiki mbili
nchini Kenya. Akizungumza na gazeti hili jana,
Ndayiragije, alisema kuwa anafurahishwa na ha-
masa ya kila mchezaji kwenye timu hiyo na kue-
leza kwamba wataingia uwanjani wakiwa tofauti
na wanavyofahamika.

Ndayiragije alisema kuwa lengo la kubadilisha
mfumo wa uchezaji, ni kutaka kuwachanganya
Harambee Stars ambayo wanafahamiana baada
ya kukutana katika mashindano mbalimbali.

“Tutachukua tahadhari kubwa katika mechi
hiyo, Kenya nao watakuja kamili kupambana ili
kuweza kupata matokeo mazuri, ipo mbinu am-
bayo naendelea kuwapa wachezaji wangu kue-
lekea katika mchezo huo ambao ni muhimu,”
alisema Ndayiragije.

Aliongeza kuwa anafahamu wapinzani wao
wapo vizuri na wanacheza kwa kutumia nguvu
zaidi, lakini hana wasiwasi kwa sababu ameji-
andaa kwa kila mbinu kuhakikisha hawafanyi
makosa katika mchezo huo muhimu.

“Kikubwa wachezaji wameonyesha hali ya
kutamani ushindi, wanafuata kile ambacho
nawaelekeza mazoezini, kwa siku zilizobakia ni
kuwaweka sawa, stamina yao ni nzuri na kwa ki-
fupi, wako tayari kwa mchezo huo,” alisema ko-

cha huyo.
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