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HABARI KITAIFA

Rais aeleza maumivu mabadiliko tabianchi I

Na Beatrice Shayo

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema Tanzania inapoteza
asilimia mbili hadi tatu ya Pato
la Taifa (GDP) kutokana na ma-
badiliko ya tabianchi huku akizi-
taka nchi zilizoendelea kutimiza
ahadi zao katika kukabiliana na
tatizo hilo.

Samia aliyasema hayo jana
katika mkutano wa 28 wa Nchi
Wanachama wa Mkataba wa
Umoja wa Mataifa wa Mabadi-
liko ya Tabianchi (UNFCCC), un-
aoendelea Dubai katika Umoja
wa Falme za Kiarabu (UAE).

Mkutano huo umehusisha
zaidi ya washiriki 70,000 kutoka
nchi 190 ambao wamekutana
kuzungumzia mabadiliko ya
tabianchi duniani. Mkutano huo
ulianza Novemba 30 na utaen-
delea hadi Desemba 12, mwaka
huu.

Rais Samia alitaka nchi zi-
lizoendelea kutimiza ahadi zao
mbalimbali kuhusu kuzisaidia
nchi katika kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi ikiwamo
kutoa Dola za Kimarekani bilioni

100 kila mwaka.

Alisema walikubaliana kutoa
fedha hizo kuzisaidia nchi masi-
kini lakini kiasi kilichotakiwa
hakijafikiwa, hivyo ni vizuri aha-
di hizo zikatekelezwa ili kusaidia
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

“Walikubaliana kushusha hali
ya joto kuhakikisha haivuki nyu-
zi joto moja. Hali hiyo imekuwa
tofauti na imekuwa na matokeo
hasi katika nchi za Afrika.

“Kwa mfano kwa Tanzania
tunapoteza asilimia mbili hadi
tatu ya pato la taifa kutokana na
mabadiliko ya tabianchi. Licha
ya Tanzania kuchangia kidogo
kwenye ongezeko la joto dunia,
imekuwa ikihamasisha uung-
waji mkono kwenye kuongeza
matumizi ya nishati safi na
yenye bei rahisi,” alisema Rais
Samia.

Alisema jambo la mabadiliko
ya tabianchi sio jambo la kucha-
gua bali ni dharura ambayo ina-
taka nchi zote kushiriki.

“Ripoti ya hivi karibuni ya
kisayansi ya dunia inasema jiti-
hada zilizopo sasa za kukabili-

ana na mabadiliko ya tabianchi
huenda zikazidiwa, hivyo ina-
hitajika kuongeza juhudi kwa
kuwa jambo hili ni kuongeza
juhudi la sivyo tufuate sayansi
au kupigwa na majanga ya-
nayotokana na mabadiliko ya
tabianchi,”alisema Rais Samia.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ku-
rugenzi ya Mawasiliano ya Ikulu,
iliyotolewa awali, Tanzania in-
aunga mkono hoja ya kuongeza
fedha za ufadhili kwa kuzingatia
athari zinazozidi kuongezeka
kwa sasa na kuhakikisha ahadi
ya nchi zilizoendelea kutoa Dola
bilioni 100 kila mwaka kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi
zinatimizwa.

Pia kuhakikisha mkutano un-
aridhia uanzishwaji wa mfuko
wa kupambana na majanga na
maafa yatokanayo na mabadi-
liko ya tabianchi na kuhakikisha
juhudi za matumizi ya nishati
safi zinakuwa jumuishi na ku-
jikita pia katika nishati safi za
kama njia ya kuhimiza nishati za
mpito zinazozingatia usawa wa
kijinsia.

“Kuhakikisha mjadala wa
masuala ya jinsia unazingatia
maadili ya kitaifa na kijamii na
wanawake wanapewa kipaum-
bele katika hatua za kushugu-
likia mabadiliko ya tabianchi,”
ilisema taarifa ya Ikulu.

Taarifa hiyo ilisema ujumbe
wa Tanzania utashirikisha
mawaziri, makatibu wakuu, ma-
balozi, viongozi na wataalamu
kutoka wizara za kisekta, idara
za serikali, mashirika ya umma,
vyuo vikuu, sekta binafsi, asasi
za kiraia, vijana na waandishi wa
habari kutoka Tanzania Bara na
Zanzibar.

Kaulimbiu ya mkutano huo
ni, “UNITE. ACT. DELIVER”". Ki-
taifa kaulimbiu ni “Kuimarisha
Kilimo Himilivu na Uchumi wa
Bluu katika Kukabiliana na Mab-
adiliko ya Tabianchi.”

Lengo la kaulimbiu ni kutoa
mesisitizo katika matumizi ya
teknolojia na mbinu bora zina-
zozingatia changamoto za mab-
adiliko ya tabianchi, ili kuongeza
tija katika uzalishaji, mnyor-
oro wa thamani wa mazao na
masoko.

Na Kulwa Mzee

Jaji Mkuu akerwa na mawakili

JAJIMkuu, Prof. Ibrahim Juma,
amesema amepokea malala-
miko kutoka kwa majaji kuhusu
mawakili wa kujitegemea ku-
tumia lugha zinazokiuka maadi-
li ndani ya mahakama.

Kutokana na hali hiyo, ameki-
taka Chama cha Mawakili Tan-
ganyika (TLS) kuchukua hatua
kabla ya majaji kulalamika.

Prof. Juma alibainisha hayo
jana katika hafla ya kuwakubali
na kuwatunuku vyeti mawakili
wapya 279. Kati ya mawakili hao
wapya, wanawake ni 118 na wa-
naume 161.

Alisema nasaha zake kwa
mawakili hao anazielekeza ka-
tika maeneo matano, ambayo
ni maadili, wajibu wao kwa ma-
hakama na jamii, nani wanafaa
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kuwaiga kufanya kazi, uwezo na
tahadhari.

“Kila mwaka tunazungumzia
maadili, asilimia 99 ya kazi za
uwakili zinategemea maadili.
Tukiififisha mahakama tunafifi-
sha taaluma. Ukikubaliwa kuwa
wakili unachukuliwa kuwa una
uwezo.

“Uwezo ukitoweka unaingia
katika hatua ya kuvunja maadili,
tuwe waangalifu katika eneo la
maadili, kwani linachafua tas-
wira yote ya sheria,” alisema Jaji
Mkuu.

Alisema uwakili ni taaluma
yenye heshima, vitendo, kauli,
saini na mihuri vyote vinatakiwa
kuwa na heshima.

“Kila taaluma duniani inat-
egemewa itajidhibiti na kuwa-
dhibiti wanachama wake. TLS
ikifanya hivyo hakuna mtu wa

kuwaingilia, tofauti sasa chom-
bo kikichukua hatua mawakili
wanakusanyika kutetea.

“Sasa chama chenyewe ki-
chukue hatua za kinidhamu,
tumieni mamlaka mliyonayo ku-
jidhibiti wenyewe, tumieni ka-
nuni zenu za uwakili za mwaka
2022 kujidhibiti ni wajibu kuo-
nyesha nidhamu kwa mahaka-
ma,” alisisitiza.

Prof. Juma alisema amepokea
malalamiko kadhaa kutoka kwa
majaji kuhusu lugha zinazotu-
mika mahakamani na mawakili
na kwamba majaji wanatumia
busara kwa kuwa zinakiuka Ka-
nuni ya 92 ya Maadili ya Mawak-
ili.

“Wakili ukijibizana na majaji
au hakimu unakiuka kanuni
zenu. Ikitokea tukio kama hilo
isiwe hadi jaji alalamike, mawak-

Jaji Mkuu
wa Tanza-
nia, Ibrahim
Juma, aki-
zZungumza
wakati wa
sherehe
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kutumia lugha zisizo na maadili

ili wachukue hatua likitokea
kwa kumchukua wakili husika
na kumfikisha kwenye vyombo
na kutoa adhabu, “alisema Jaji
Mkuu.

Kabla ya kuzungumza hayo
aliwakubali na kuwatunuku vy-
eti mawakili hao 279.

“Kwa mamlaka niliyopewa na
Sheria ya mawakili sura ya 341
Toleo la 2019, kifungu cha 8(3)
nina tamka kwamba wale wote
ambao majina yao yamesom-
wa hapa wamekubaliwa kuwa
mawakili na wameorodhesh-
wa rasmi kwenye orodha ya
mawakili kuanzia leo Desemba
Mosi,” alitamka Jaji Mkuu.

Alisema idadi hiyo ya mawak-
ili wapya inafanya jumla ya
mawakili sasa kufika 11,916 ku-
toka idadi ya awali ya mawakili
11,636.

Mstaafu jela kwa
kumhonga ofisa

utumishi

. Na Halima Ikunji, TABORA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Ig-

¢ unga mkoani Tabora, imemhu-
¢ kumuJesca Yegera (60) mkazi
: wa Mtaa wa Mwanzugi, Kata
: ya Igunga Mjini na mwalimu
: mstaafu wa Shule ya Msingi
* Mwanzugi, kutumikia kifungo
: cha miaka mitatu jela.

Mstaafu huyo amehukumi-

. wa kifungo hicho baada ya ku-
¢ kutwa na hatia katika makosa
: mawiliya kushawishi na kutoa
: rushwa ya Sh.500,000 kwa
: ofisa utumishi.

Mwendesha Mashtaka wa

¢ Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
¢ bana na Rushwa (TAKUKURU)
: Wilaya ya Igunga, Mazengo
: Joseph, alilambia mahakama
¢ hiyo mbele ya Hakimu Edda
¢ Kahindi kuwa mshtakiwa ali-
¢ tenda kosa hilo Juni24, 2022.

Alidai katika tarehe hiyo,

 majira ya mchana, akiwa kwe-
: nye ofisi ya Halmashauri ya
: Wilaya ya Igunga, mshtakiwa
¢ alimshawishi kumpatia rush-
¢ wa ya sh. 500,000 kwa njia ya
: simu Ofisa Utumishi
¢ damizi Erick Sije (38) wa hal-
: mashauri hiyo.

Mwan-

Aliendelea kudai kuwa

: mshitakiwa huyo alitoa rush-
¢ wa ya Sh. 300,000 kati ya Sh.
¢ 500,000 alizoahidi kwa njia
: ya simu ili amsaidie kupata
: madai yake ya malimbikizo ya
: mishahara ya miezi mitano ali-
: yokuwa anadai toka serikalini
* ambayo ni Sh. 6,175,000.

Joseph alidai kuwa mshtaki-

¢ wa huyo alitenda makosa hayo
: mawili kinyume cha kifungu
* namba 15 (1) (b) (2) cha Sheria
: ya Kuzuia na Kupambana na
: Rushwa Sura 329 mapitio ya
¢ mwaka 2019.

Baada ya kusomewa mashi-

: taka hayo mawili, mshitakiwa
: alikana na upande wa mashi-
¢ taka kupeleka mashahidi sita
: mahakamani hapo. Upande
: wa mshtakiwa ulikuwa na
: mashahidi
: mume wake ambao pia wali-
. wasilisha ushahidi wao mbele
: ya hakimu huyo.

wawili yeye na

Hakimu Edda baada ya

¢ kusikiliza ushahidi wa pande
: zote mbili, alijiridhisha bila
: kuacha shaka na ushahidi wa
: upande wa Jamhuri na kumtia
¢ hatiani mshtakiwa.

Aidha Mahakama hiyo il-

¢ imhukumu Jesca kutumikia
: kifungo cha miaka mitatu au
¢ kulipa faini ya Sh. milioni moja
¢ ili kuwa fundisho kwa watu
: wengine.

Hata hivyo hadi mwandishi

: wa habari hii anaondoka ma-
: hakamani hapo, Yegera ali-
: kuwa bado hajalipa faini huku
: akiendelea kubaki chini ya ul-
: inzi wa Jeshi la Polisi.
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SIKU YA UKIMWI

Rushwa
ngono
bado
kikwazo

Na Rose Jacob, UKE-
REWE

RUSHWA ya ngono inay-
oendekezwa katika kambi
za wavuvi katika visiwa
mbalimbali wilayani Uk-
erewe, imetajwa kuwa
chanzo cha kuongezeka
kwa maambukizi mapya ya
virusi vya Ukimwi (VVU) na
kuzorotesha vita dhidi ya
VVU na Ukimwi.

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Hassan Bomboka, alisema
hayo jana wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Ukim-
wi Duniani huku akisema
wavuvi wamekuwa wakitoa
ajira kwa kinamama wa
kupika chakula na shughuli
mbalimbali katika kambi
zao kwa kutaka rushwa ya
ngono.

“Tunapaswa kupiga vita
ukatili wa kingono kwani
kumekuwapo na shida
ya watu wenye virusi vya
Ukimwi kufanya ukatili
wa kijinsia kwa kuwabaka
watoto, kuwalawiti na ku-
waambukiza VVU kwa
makusudi. Tunaomba tabia
hii isijitokeze hapa Uk-
erewe,” alisema Bomboka.

Pia aliwataka watumi-
shi na wananchi wilayani
hapa kuhakikisha elimu ya
masuala ya Ukimwi inaku-
wa endelevu na tohara ya
kitabibu kwa wanaume
izingatiwe ili kupunguza
maambukizi mapya.

Akisoma  taarifa ya
utekelezaji wa shughuli za
VVU/Ukimwi kwa kipindi
cha Januari hadi Novemba,
2023 katika Wilaya ya Uk-
erewe, Mratibu wa Ukimwi
wilayani hapa, Anord Mafu-
ru, alisema utoaji wa dawa
za kufubaza virusi ARV na
za kutibu magonjwa ny-
emelezi unaendelea.

“Hadi Septemba 2023,
Watu Waishio na Virusi vya
Ukimwi (WAVIU) 13,583,
wakiwamo wanaume 4,827
na wanawake 8,756 wana-
tumia ARV na waliopima
ni 22,874 kati ya hao walio-
kutwa na maambukuzi ni
1,960 wanawake wakiwa
LI95 na wanaume 765,
alisema Mafuru.

Mjumbe wa Watu Waish-
io na Virusi vya Ukimwi
(WAVIU), Elizabeth Nagag-
wa, alisema wanakabiliwa
na tatizo la huduma za mat-
ibabu hususani uchomwaji
wa sindano kutokuwa na
elimu ya bima ya afya hali
inayosababisha kukosa hu-
duma stahiki.
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> Kaimu Mwenyekiti
wa Bodi ya Wad-
hamini ya Taasisi
ya Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI), Asha
Ressa Izina akikata
utepe kuzindua gari
Jjipya la vvagonjvva
Dar es Salaam jana.
Kushoto ni Mku-

1IPE rugenzi Mtendaji
wa JKCI, Dk. Peter
Kisenge. PICHA:
CHRISTINA MWA-
KANGALE

Utafiti mpya VVU waonyesha mafanikio

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amezindua matokeo ya awali
ya Utafiti wa Viashiria vya Ma-
tokeo ya Ukimwi Tanzania kwa
mwaka 2022/23 ambayo yanao-
nyesha kiwango cha ushamiri wa
maambukizi mapya ya  virusi
vya Ukimwi (VVU) kwa watu we-
nye umri wa miaka 15 yanaende-
lea kupungua.

Matokeo hayo yanaonyesha
miongoni mwa watu wazima
wenye umri wa miaka 15, maam-
bukizi hayo yanaendelea kupun-
gua kutoka watu 72,000 walioku-
wapo mwaka 2016/17 hadi watu
60,000 kwa mwaka 2022/23.

Akizindua ripoti hiyo katika
kilele cha maadhimisho ya Siku
ya Ukimwi Duniani yaliyofanyika
kitaifa mkoani Morogoro, Ma-
jaliwa alisema kwa sasa nchini
maambukizi kwa watu wenye
umri wa miaka 15 na kuendelea
ni asilimia 4.4.

Alisema katika matokeo ya
awali ya utafiti huo, Tanzania
Bara ni asilimia 4.5 na kwa Zan-
zibar 0.4 na kwa jinsia ya wa-

nawake kiwango cha  maam-
bukiziniasilimia5.6 kulinganisha
na wanaume  asilimia 3.0.

“Hii ni sawa na upungufu wa
asilimia 0.18 ambapo asilimia
0.24 ni wanawake na asilimia O.11
ni wanaume. Kwa hiyo wanaume
ni wachache kwa sababu hawaji-
tokezi kupima,” alisema.

Alisema utafiti umebaini ki-
wango cha kufubaza VVU ki-
naendelea kukua kwa wastani
wa asilimia 78. Kwa wanawake
kiwango kimekuwa kwa asilimia
80.9 na wanaume asilimia 72.2
ukilinganishwa na asilimia 52
iliyokuwapo kulingana na utafiti
wa mwaka 2016/17.

Kuhusu ushamiri wa VVU
kwa umri wa kuanzia miaka 15
na zaidi kwa mikoa ya Tanzania
Bara ,Waziri Mkuu alisema utafiti
umeonyesha kinaanzia asilimia
17 kwa mkoa wa Kigoma hadi
kufikia asilimia 12.7 kwa mikoa
ya Njombe, Mbeya na Iringa.

“Mkoa wa Njombe una vi-
wango vya ushamiri zaidi ya asil-
imia tisa sawa na mara mbili ya
kiwango cha taifa na upande wa
Zanzibar yanaonyesha unaan-
zia asilimia 0.2 katika mkoa wa

Kaskazini Pemba hadi asilimia
0.8 mkoa wa Kusini Unguja.

“Kiashiria hiki ni muhimu
kwa sababu mtu anapokuwa
amefubaza VVU anakuwa na
afya njema na hatosumbuliwa
na Ukimwi pamoja na magonjwa
nyemelezi,” alisema.

Waziri Mkuu alisema serikali
ilimua kufanya utafiti kwa lengo
la kujua hali ya sasa ya VVU na
Ukimwi ilivyo nchini na matokeo
yanaonyesha Tanzania imepata
mafanikio makubwa katika ma-
pambano dhidi ya Ukimwi.

Kutokana na matokeo ya utafi-
ti huo, Waziri Mkuu alitoa maa-
gizo kwa vijana nchini kuanza
kujitambua na kutathimini mai-
shayao kwa kujikinga na maam-
bukizi mapya ya VVU.

“ Ninawaomba wadau wote
kuweka kipaumbile katika kundi
hili la vijana ili kulinusuru na
athari za Ukimwi “ alisema.

Waziri Mkuu pia aliwataka
watu wanaishi na VVU kuende-
lea kutumia dawa za ARV kwa
usahihi bila kuacha na kuima-
risha afya zao kwa kuwa taifa
linawategemea wakati serikali
ikiendelea kuhakikisha huduma

za ARV zinaendelea kupatikana.

Aliagiza mikoa na wilaya zote
nchini kutekeleza maelekezo ya
kufanya maadhimisho ya siku ya
ukimwi Duniani na kutoa hudu-
ma stahiki kwa wananchi.

Pia aliwaomba kuwaomba
viongozi wa dini, kisiasa na kimi-
la kutumia majukwaa walio nayo
kuendelea kusema na kukemea
taarifa za ubaguzi dhidi ya Waviu
na kuhimiza upendo na huruma
kwao.

Awali, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, Jenista Mhagama, kwa
kushirikiana na waziri mwen-
zake anayeshughulikia, Kazi,
Ajira, Vijana na wenye Ulemavu
pamoja na Waziri wa Afya alise-
ma watajipanga kuhakikisha wa-
nawalinda vijana dhidi ya janga
la Ukimwi.

Naye Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, alisema ili kukabilina
na kasi ya maambukizi ya VVU,
wizara imezindua mpango wa
kuunganisha VVU, Magonjwa ya
Ngono na Homa ya Ini kwa kuwa
hushabiana kwa kiasi kikubwa
katika njia za maambuki ya ma-
gonjwa hayo.

Othman ataka iwe ajenda utendaji kazi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amezitaka taasisi za
serikali, wizara, mashirika, sekta
binafsi, asasi za kiraia na vyombo
vya habari kuweka kipaumbele
suala la Ukimwi katika shughuli
zao za kila siku.

Amesema masuala ya Ukimwi
yanapaswa kuzingatiwa ipasavyo
katika utekelezaji wa shughuli za
kila siku za taasisi hizo ikiwa ni
jithada za pamoja za kupambana
na tatizo hilo nchini.

Othman aliyasema hayo huko
Nungwi, mkoa wa Kaskazini Un-
guja, alipohutubia katika maa-
dhimisho ya Siku ya Ukimwi
Duniani ambayo kitaifa kwa
Zanzibar yaliadhimishwa katika
viwanja vya Skuli ya Nungwi.

Alisema hatua hiyo itasaidia

kwa  taasisi hizo kuzifikia vy-
ema jamii zinazozihudumia na
kusaidia kutoa elimu na mion-
gozo ya ndani itakayowasaidia
wafanyakazi kujikinga na maam-
bukizi ya Ukimwi wao na familia
Zao.

Zanzibar, alisema ni sehemu
ya duania na endapo suala la
Ukimwi halitaendelea kushughu-
likiwa ipsavyo, hali iliyopo sasa
Zanzibar ya kiwango cha mam-
bukizi ya chini ya asilimia moja,
inaweza kubadilika na kusababi-
sha madhara makubwa.

Othman alisema katika ku-
pambana na janga hilo, taasisi
zote na mwananchi mmoja
mmoja, zina wajibu wa kushiriki
kikamilifu katika mapambano
dhidi ya Ukimwi kwa vile sera,
sheria na mikakati inazitaka taai-
sisi zote nchini kuchukua hatua
katika kupambana na tatizo hilo
kwa nafasi zao.

Alisema ili kushinda vita dhidi
ya Ukimwi ni lazima kuwapo
ushiriki sahihi wa jamii yote na
kwamba ili hayo yawezekane,
mapambano dhidi ya Ukimwi
yaingizwe katika mipango ya kila
mwaka ya utekelezaji ya taasisi
hizo.

Othman pia aliziagiza Tume ya
Ukiwmi, Kitengo Shirikishi cha
Wizara ya Afya, washirika wa
maendeeo na wadau wengine
kuzifanyia kazi takwimu za utafi-
ti wa maradhi hayo ili zisaidie ka-
tika jitihada za kuongeza ufanisi
kwenye mapambano ya kuzuia
maambukizi mapya.

Kuhusu hali ya mambukizo ya
VVU Zanizbar, Othman alisema
watu 10,580 sawa na asilimia nne
ya Wazanzibari, wanaishi na vi-
rusi vya maradhi hayo Unguja
na Pemba kiwango ambacho
ikilinganishwa na idadi ya watu
ni kikubwa, hivyo kunahitajika

jitthada za kila mmoja kuzuia
mambukizi mapya.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za utafiti zilizoko kisiwani
Unguja zinaonyesha ndiko kwe-
nye maambukizi makubwa zaidi
kulinganisha na Pemba.

Takwimu zinaonyesha kuwa
Pemba wanaoishi na virusi ni
asilimia 0.3 wakati Unguja ni
asilimia 0.5 huku mkoa wa kusini
Unguja ukiongoza kwa asilimia
0.8 ukifuatiwa na Kasazini Un-
guja wenye asilimia 0.7 ya maam-
bukizi.

Pia alisema utafiti wa mwaka
wa 2023 unaonyesha kuwa wa-
nawake wanaofanya biashara ya
ukahaba Zanzibar, kiwango cha
maambukizi ni asilimia 21.1 huku
wanaume wanaofanya mapenzi
ya jinsia moja wakiwa na maam-
bukizi kwa asilimia 11.2 na warai-
bu wa dawa za kulevya wakiwa
na kiwango cha asilimia 94.
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Mhandisi Luhemeja aanika mafanikio

ujenzi kiwanda cha sukari Mkulazi

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu,
Mhandisi Cyprian Luheme-
ja, amepongeza kazi kubwa
iliyofanywa na Mfuko wa
Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF) ya kujenga kiwanda
cha sukari Mkulazi, mkoani
Morogoro.

Mhandisi Luhemeja alise-
ma hayo juzi alipofanya zi-
ara ya kikazi katika ofisi za
NSSF zilizoko katika Jengo la
Benjamini William Mkapa,
Dar es Salaam na kuzun-
gumza na menejimenti ya
mfuko huo.

Alisema ujenzi wa kiwan-
da hicho ambacho kimean-
za uzalishaji ni hatua kubwa
kwa taifa kwa sababu ki-
taongeza upatikanaji wa

e

sukari, kitazalisha ajira kwa
Watanzania na kuchangia
ukuaji wa uchumi wa nchi.
“Ujenzi wa kiwanda hiki
ni hatua kubwa sana kwa
nchi yetu kwa sababu kital-
eta tija kwa NSSF, taifa na
jamii kwa ujumla,” alisema.
Mhandisi Luhemeja alise-
ma faida nyingine ya kiwan-
da hicho ni kuwa kimezali-
sha ajira za moja kwa moja
11,000 jambo ambalo mfuko
pia umeongeza kiwango cha
ajira kwa Watanzania na
kwamba katika awamu ya
kwanza kitazalisha tani za
sukari 50,000 lakini lengo
ni kuzalisha tani 75,000.
“Haya ambayo yamefany-
wa na NSSF katika kiwanda
hiki ni mapinduzi makubwa
sana na ukiangalia sera ya
mfuko inataka tuwekeze
kwenye maeneo yenye tija

kama haya,” alisema.

Akizungumzia uwekezaji
wa majengo, alisema NSSF
pia inafanya vizuri kwa
kujenga majengo mazuri
na yenye viwango, huku
akionyesha kuvutiwa na
uwekezaji wa hoteli ya kital-
ii yenye hadhi ya nyota tano
iliyoko jijini Mwanza.

Katika hatua nyingine,
Luhemeja aliipongeza NSSF
kwa kuendelea kufanya vi-
zuri katika kutekeleza maju-
kumu yake ya msingi huku
akiiomba Menejimenti kue-
ndelea kuongeza kasi ya
kuandikisha  wanachama
wapya ili kuongeza idadi ya
wanachama wachangiaji.

Mhandisi Luhemeja ali-
iomba NSSF kushirikiana na
taasisi zingine kama Wakala
wa Usalama na Afya Mahala
pa Kazi (OSHA) na Mfuko

wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF) ili kuunganisha ngu-
vu ya pamoja kwa lengo la
kusajili waajiri na wafan-
yakazi wengi zaidi.

Mkurugenzi Mkuu wa
NSSF, Masha Mshomba,
alimshukuru Mhandisi
Luhemeja kwa ziara hiyo
na kuahidi kuwa maagizo
na maelekezo yake yata-
fanyiwa kazi hasa katika
kuongeza idadi ya wanacha-
ma wachangiaji.

Alisema mfuko unaen-
delea kuboresha huduma
zake kwa kutumia mifumo
mbalimbali ya teknolojia ya
Habari na mawasiliano (TE-
HAMA) ili kuwarahisishia
wanachama na wadau ku-
pata huduma kwa urahisi
popote walipo bila ya kula-
zimika kufika katika ofisi za
NSSF.

Mufti wa Tanza-
i nia Shekhe Dk.
¢ Abubakar Zubeir
Bin Ally (kulia),
| akitoa ufafanuzi
' wa jambo kwa
Katibu wa Hal-
¢ mashauri Kuu
ya CCM Taifa,
/  Itikati na Uenezi,
Paul Makonda
(wa pili kulia),
' alipomtembelea
ofisini kwake
' katika Msikiti
wa Mfalme wa
Morocco Muham-
mad VI, Kinondo-
ni Dar es Salaam
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Gwajima akiri ukatili janga kubwa

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

WAZIRI wa Maendeleo
ya Jamii Wanawake Watoto
na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, amesema
kuwa ukatili wa kijinsia na
watoto nchini ni janga
kubwa linalosababisha seri-
kali kushindwa kutekeleza
baadhi ya miradi ya maen-
deleo.

Amesema hali hiyo inato-
kana na fedha nyingi kutu-
mika katika utoaji wa elimu
na kusaidia wanawake na
watoto waliofanyiwa ukatili.

Dk. Alisema hayo juzi
mkoani hapa wakati akifun-
ga tamasha la kitaifa la ku-
tangaza fursa za kiuchumi
na kupinga ukatili nchini
(Tanzania Development
Festivals) lilofanyika mjini

Geita.

Alisema Watanzania ha-
wana budi kuungana ku-
paza sauti zao  kupinga
matukio hayo ili kuokoa ra-
silimali kubwa zinazotumi-
wa na taifa.

Dk. Gwajima alisema
wizara kwa kushirikia na
taasisi ya mabalozi wa kup-
inga ukatili wa kijinsia na
watoto nchini (FAGDI) im-
eanzisha tamasha hilo la ki-
taifa lenye kauli mbiu zijue
fursa imarisha uchumi kataa
ukatili kazi eendele litakalo
zunguka nchi nzima likiwa
na lengo la kutanga fursa za
kiuchumi na kupinga ukatili.

“Watoto nao wamekuwa
wakifanyiwa ukatili ikiwa-
mo kupigwa na kujeruhiwa
na wazazi wao, hivyo bila
kushirikiana kwa pamoja
hatuwezi kufanikiwa katika

mapambano ya kukomesha
matukio ya ukatili. Dawa
pekee ni kukataa kufumbia
macho matukio ya ukatili,”
alisema.

Dk. Gwajima alisema kwa
mujibu wa ripoti ya shirika
la kutetea wanawake du-
niani, matukio hayo huathiri
hali ya uchumi duniani kwa

asilimia mbili kutokana
na kusaidia waathirika wa
matukio hayo.

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Amon Mpanju,
alisema ukatili wa kijinsia
umeongezeka kwa kasi na
wanawake nao kwa sasa wa-
nawafanyia ukatili waume
Zao.

Katibu Tawala wa Mkoa
wa Geita, Mohamed Gom-
bati, alisema katika kipindi
cha kuanzia robo ya mwaka
2023, matukio ya ukatili

yameripotiwa 343 kati hao
watoto wa kike ni 67 na wa
kiume 16 na wanawake 187
wamefanyiwa ukatili wa
aina mabalimbali ikiwamo
kupingwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
FAGDI na Mwenyekiti wa
mabalozi wa kupinga ukatili
wa kijinsia na watoto nchini,
Simon Mwapagata, alisema
taasisi hiyo kwa kushiriki-
ana na mabalozi hao kwa
pamoja watahakikisha wa-
natembea nchi nzima lengo
ni kutoa elimu ya kupinga
ukatili wa kijinsia nchini.

Awali, Mratibu wa Tama-
sha hilo kitaifa, Dk. Neema
Obwana, kutoka Wizara ya
Maendeleo Jamii, alisema ta-
masha hilo kitaifa lilizinduli-
wa Aprili 24, mwaka huu,

Geita lilianza Novemba 25.

1
Balozi ataja vikwazo
kukuza usawa Kijinsia

Na Beatrice Shayo

BALOZI wa Uswisi nchini Tanzania, Didier
Chassot, amesema mila na desturi na hali

: ngumu ya kiuchumi bado ni kikwazo katika
¢ kukuza usawa wa Kkijinsia, hivyo kuongeza
: changamoto kwa wanawake watetezi wa haki
: za binadamu kutimiza wajibu wao.

Balozi Chassot aliyasema hayo jana jijini

Dar es Salaam katika kuadhimisha Siku ya
¢ Kimataifa ya Watetezi wa Haki za Binadamu,

iliyoandaliwa na Muungano wa Watetezi wa

Haki za Binadamu Tanzania (CWHRD).

Katika miongo kadhaa iliyopita, alisema
mifumo ya kisheria ya kimataifa na kitaifa

. imeimarishwa ili kukuza usawa wa kijinsia
: utekelezaji bado haujafanikiwa.

Alisema kazi ya watetezi wa haki za binad-

¢ amu ina umuhimu mkubwa inasaidia kutath-
: mini
¢ kuzikuza, kuzisukuma na kuzilinda inapohita-
: Jika.

matumizi bora ya haki za binadamu ili

Balozi alitoa wito kwa mataifa yote

: kuheshimu kundi hilo na kuwapa ulinzi, hasa
¢ wale wanaolengwa kwa misingi ya jinsia au
:utambulisho wao na kukabiliwa na shinikizo la
¢ kuongezeka.

“Wanawake watetezi wa haki za binadamu

¢ katika maeneo mengi wanakabiliwa na viti-
: sho maalum vya kijinsia kama vile masham-
¢ bulizi ya kijinsia, ubakaji au aina nyingine za
: unyanyasaji wa kijinsia kwa kupinga kanuni
¢ za kitamaduni za kijamii. Wanawake, watetezi
: wa haki za binadamu au binadamu pia wako
: katika hatari ya kunyanyapaliwa katika jamii
! zao,” alisema.

Alisema Tanzania inastahili pongezi kwa

hatua iliyofikiwa katika kupunguza pengo la
: kijinsia, kwani ripoti ya Jukwaa la Uchumi la

Dunia inaonyesha kuwa mwaka huu, ilibore-

: sha nafasi yake katika ripoti ya Global Gender

Gap, ikitoka nafasi ya 60 mwaka jana kati ya
146 kushika nafasi ya 45.
Balozi huyo alisema Uswisi imejitolea ku-

changia katika kuimarisha utawala unaoju-

muisha jinsia na taasisi za umma, kuongeza

¢ ushiriki wa wanawake katika maamuzi na ku-
¢ toa maoni ili kuboresha maisha ya vijana wa
¢ kike nchini Tanzania.

Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya (EU) wa Siasa,

: Vyombo vya Habari, Sarah Torp, alisema licha
: ya juhudi za kutekeleza tamko la Marrakesh,
: watetezi wa haki za binadamu wanaendelea
: kukabiliwa na changamoto nyingi, hivyo zina-
¢ hitaji juhudi za pamoja kutoka kwa washirika
: wa kitaifa na kimataifa, asasi za kiraia na jamii
© za mitaa.

Alisema juhudi hiyo zitasaidia kuendeleza

¢ kazi zao na kupambana na ukiukwaji wa haki
¢ zabinadamu.

Mwaka 2015, alisema EU ilizindua utaratibu

¢ wa ulinzi wa watetezi wa haki za binadamu
: ili kusaidia kundi hilo hadi sasa mpango huo
: umetoa msaada kwa zaidi ya 60,000 wa haki
¢ za binadamu na wanafamilia zao wakiwemo
: waandishi wa habari.

Mkurugenzi wa UN Women nchini, Hodan
Haddou, alitoa wito kwa wadau wa haki za

: binadamu kuthibitisha uungaji mkono kwa
* wanawake watetezi wa haki za binadamu, ili
: kutambua juhudi zao na kuweka njia kuelekea
: ulimwengu wenye usawa zaidi, jumuishi na
. haki kwa wote.

Mkurugenzi wa Idara ya Haki za Binadamu

: kutoka Wizara ya Katiba na Sheria, Dk. Anne
: Malipula, alisema katika jitihada za kuleta
¢ usawa wa kijinsia mwaka 2004, serikali ilian-
: zisha dawati maalum la kushughulikia elimu
¢ kwa umma na haki za wanawake nchini.
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Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma (kulia), akikata utepe kuzindua
kitabu kiitwacho “Utawala Bora” kilichoandikwa na Jaji Mkuu mstaafu wa

Mkurugenzi wa Ujengaji Uwezo na Uwajibikaji wa Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), Felista Mauya. PICHA: SABATO KASIKA

Jaji Samatta asisitiza

haki, utawala bora

Na Sabato Kasika

JAJI Mkuu Mstaafu wa Tanzania, Barna-
bas Samatta, amezindua kitabu chake
kiitwacho ‘Utawala Bora’, huku akitaja
sababu za kuandika kuwa ni kutaka
kuona haki inatendeka katika kila nyanja
ili kuimarisha utawala bora. Uzinduzi
Salaam juzi na kuhudhuriwa na wadau
mbalimbali wa mambo ya sheria, akiwa-
mo Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Juma.

“Napenda kuelezea kile ambacho
kimenisukuma kuandika kitabu hiki
kwamba utawala bora hauwezi kuwa tu
falsafa. Kila kiongozi ndani awe wa seri-
kali lazima awajibike kikamilifu kusima-
mia utawala bora,” alisema. Jaji Samata
alisema katika kufanikisha utawala bora,
utendaji haki ni muhimu Ofisi ya Tume
ya Taifa ya Uchaguzi na vituo vya kupigia
kura kuwapo haki kwa mabunge na taasi-
si za kutunga sheria. “Vilevile ni muhimu
kuwapo haki katika ofisi za serikali kuu
na taasisi zake lakini pia kuwapo haki
ndani ofisi za serikali za mitaa,” alisema.
Jaji Mkuu huyo mstaafu alisema anata-
mani pia kuona haki inatendeka katika

vyombo vya utoaji haki, pamoja na haki
za wananchi kulindwa dhidi ya uonevu,
uovu na rushwa.

“Lakini pia haki ya wananchi
kuheshimiwa na uongozi wa nchi yao,
haki yao ya kushirikishwa katika uamuzi
unaohusu nchi,” alisema huku akisema
anatamani kuona yaliyomo katika kitabu
chake yanaendelezwa ili yatoe mchango
kwa maendeleo ya nchi.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Juma ali-
wataka wadau kununua kitabu hicho ili
kujiongezea ujuzi katika utendaji kazi
wao.

“Nimekipitia kitabu hiki kina mambo
mengi ya kujifunza. Umetumia uzoefu
wa kukiandika, hivyo niseme tu kuwa ni
vyema kila mmoja akapata nakala yake,”
alisema Prof. Juma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk.
Anna Henga, alisema kitabu hicho kime-
kuja wakati sahihi na kwamba ni muhimu
Watanzania wakipate. “Utawala bora una
nafasi kubwa katika maendeleo ya nchi.
Ni sehemu ya haki za binadamu, utawala
bora hakuna unyanyasaji, kunakuwa na
sheria nzuri ambazo si kandamizi,” alise-
ma.

Maboresho makubwa mfumo sera ya kodi

Na Peter Haule, MBEYA

Serikali imesema itakuwa inafanya
marekebisho ya kodi kila baada ya miaka
mitatu ili kuwa na sera ya kodi inayota-
birika na kuwafanya wawekezaji kuweka
mipango yenye ufanisi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fed-
ha, Elijah Mwandumbya, alisema hayo
jana wakati wa Kongamano la Ukusanyaji
ni mwendelezo wa makongamano kama
hayo yanayofanyika katika kanda mbal-
imbali kwa lengo la kuboresha Sera ya
Kodi kwa mwaka 2024/25.

Alisema utaratibu wa sasa ni kufanya
marekebisho ya kodi kila baada ya miaka
mitatu, hivyo marekebisho yaliyofanywa
mwaka huu hayafanyiki tena hadi miaka

mitatu ili kuwa na Sera za Kodi inayota-

birika.

“Awali kulikuwa na utaratibu uli- :
osababisha wananchi kusema bajeti niya :
pombe, sigara na soda. Maana ya kauli :
hizo ni kuwa kila mwaka serikali ilikuwa :
inabadilisha viwango vya kodi vilivyoku- :
wa vinatozwa kwenye bidhaa hizo jambo :
ambalo kwa sasa halitakuwa linafanyika :

kila mwaka”, alisema.

Kuhusu maboresho ya kodi yaliyo- :
Mwandumbya alisema seri- :
kali imeongeza bidhaa za mtaji (capital :
goods) zinazozalishwa nchini katika wigo :
wa ahirisho la kulipa Kodi ya Ongezeko la :
Thamani (VAT) kuanzia Julai Mosi, 2023 :
na kuondoa katika wigo huo bidhaa za :
mtaji zinazoingizwa kutoka nje ya nchi :

fanyika,

kuanzia Julai Mosi, 2026.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TA)

TANGAZO KWA UMMA

KUSAINI MIKATABA YA MALIPO YA FEDHA ZA KUSAIDIA
KUPATA ARDHI MBADALA KWA WATU WANAOATHIRIKA
NA MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)
inatekeleza mradi wa uendelezaji wa Bonde la Msimbazi kwa lengo la
kukabiliana na mafuriko na kuboresha matumizi ya ardhi katika eneo
la chini la bonde. lli kufanikisha utekelezaji wa mradi, Serikali
inatarajia kuwahamisha watu wote wanaoathirika na mradi kwa
kuwalipa fidia ya mali zao zinazoathirika.

Serikali, kupitia tamko la Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI la
tarehe  15/11/2023, imeamua kuwalipa  waathirika  wote
wanaohamishwa malipo sawa kwa ajili ya kuwasaidia kupata ardhi
mbadala. Kampuni ya kusimamia ulipaji wa fidia (PROPERTY MATRIX
LIMITED), inayofanya kazi kwa niaba ya OR-TAMISEMI, inatarajia
kufanya zoezi la kusainisha mikataba ya malipo sawa kwa ajili ya
kupata ardhi mbadala kwa waathirika wote ambao wameafiki malipo
yao katika zoezi la mwezi Oktoba 2023. Kampuni hii itafanya zoezi hili
katika kila Kata na Mtaa kwa ratiba ifuatayo:

KATA MITAA INAYOHUSIKA TAREHE
Mchikichini Msimbazi Bondeni 6 hadi 7/12/2023
Misheni Kota 8 hadi 9/12/2023
|lala Kota
Kariakoo Kariakoo Kasikazini
Upanga Magharibi Charambe 10 hadi 11/12/2023
Jangwani Mtambani A
Mtambani B
Magomeni Suna 12 hadi 14/12/2023
Mzimuni |drisa
Mtambani
Mwinyi Mkuu
Kigogo Kigogo Mbuyuni 15 hadi 16/12/2023
Hananasifu Mkunguni A
Mkunguni B
Hananasifu

Wahusika wanaombwa kufika katika maeneo ya usainishwaji wakiwa
na vitambulisho (NIDA/Uchaguzi) na nyaraka zote zinazowathibitisha
iwapo wanapokea malipo kwa niaba.

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI
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MWANGA WA JAMII

Twiga Stars nendeni Togo

kumaliza kazi, msibweteke

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake maarufu kwa jina la Twiga Stars,
iko katika kinyang’anyiro cha kuwania tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wanawake (WAFCON 2024), ambazo
zitafanyika Morocco.

Twiga Stars imewahi kucheza fainali hizo mara moja tu, ilikuwa
ni mwaka 2010, ambapo mashindano hayo ya kimataifa yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF) yalifanyika
katika jiji la Johanesburg, Afrika Kusini.

Kikosi hicho wakati huo kilikuwa chini ya Kocha Mkuu Mzalen-
do, Boniface Mkwasa ‘Master’ na nahodha wake akiwa ni Sophia
Mwasikili, ambaye sasa ni Kocha Msaidizi wa Simba Queens, ili-
yocheza hatua ya nusu fainali ya michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa Wanawake, iliyofanyika mwaka jana nchini Morocco.

Wawakilishi hao ambao sasa wako chini ya Kocha Mkuu, Bakari
Shime ‘Mchawi Mweusi’, wanapambana kusaka tiketi hiyo ili kuwa-
pa Watanzania furaha ya kushiriki fainali hizo ambazo wamekuwa
wakizisubiri kwa zaidi ya miaka 10, na wanaamini mwaka huu ndoto
zinaweza kutimia.

Twiga Stars imeanza vyema raundi ya tatu na ya mwisho kwa ku-
pata ushindi wa mabao 3-0, mechi iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam na tayari imeshasafiri kuwafuata we-
nyeji wao Togo kwa ajili ya mchezo wa marudiano utakaofanyika
keshokutwa.

Mechi hiyo iliyokuwa na ushindani ikichezeshwa na waamuzi ku-
toka Malawi, ilikuwa ngumu kuanzia mwanzo, lakini wenyeji wak-
ionekana kutoelewana na uhai wao ulianza kuonekana kipindi cha
pili kutokana na mabadiliko yaliyofanywa, mchezo huo umekwisha
na kila upande unawafahamu wapinzani wao.

Kikubwa na jambo la msingi ni benchi la ufundi la Twiga Stars
pamoja na Idara ya Ufundi ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
kurekebisha makosa yaliyojitokeza katika mechi ya kwanza ili ku-
ulinda ushindi na hatimaye kufuzu kucheza WAFCON 2024.

Haipaswi kabisa kubweteka na ushindi huo kwa sababu Togo nao
wataingia uwanjani wakiamini wanaweza kukifanya kile ambacho
Watanzania wamekifanya Dar es Salaam na hivyo kujiweka kwenye
hatari, licha ya kutangulia kupata mtaji mzuri wa mabao.

Twiga Stars inatakiwa kuweka mawazo ya kuhitaji kushinda ka-
tika mechi hiyo ya ugenini kama walivyofanya nyumbani, inatakiwa
kucheza kwa kupambana na kujituma wakati wote, lakini pia ikiwa-
heshimu wapinzani wao kutokana na hatua ambayo wamefika.

Kama walivyotumia nguvu, umakini na kujituma katika mechi ya
kwanza, wachezaji wa Twiga Stars wanatakiwa kuziongeza ili kumal-
izia dakika nyingine 90 zilizobakia ambazo kwa hakika zitabadilisha
historia na maisha yao kwa sababu ya kupokea motisha kutoka kwa
Rais, Samia Suluhu Hassan.

Awali ilionekana ngumu kwa timu kutoka Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati (CECAFA), kuziondoa katika mashindano hayo ya
kimataifa ya CAF, vigogo kutoka Afrika Magharibi, lakini sasa dunia
imebadilika na kinachotakiwa ni wachezaji kuongeza nguvu na uma-
kini na hatimaye kuipeperusha vyema bendera ya Tanzania.

Tunawakumbusha wachezaji kufahamu kufanya vyema katika
mechi hiyo ya marudiano na kufuzu WAFCON, kutawapeleka soko-
ni kwa sababu mawakala na makocha wa timu mbalimbali kutoka
Ulaya wanatarajiwa kufika kwenye fainali hizo kusaka nyota wa ku-
wasajili ili kwenda kuboresha vikosi vyao.

Endapo Twiga Stars itafuzu kucheza fainali hizo, hii itakuwa ni
mara ya kwanza kwa timu za Tanzania kucheza michuano hiyo
pamoja baada ya kaka zao, Taifa Stars kutangulia kukata tiketi ya
kushiriki AFCON hapo mwakani, na heshima hiyo ataipata pia Rais
Samia ambaye ameshiriki katika maandalizi ya vikosi hivyo.

Nipashe inaitakia kila la kheri Twiga Stars katika mbio hizo za kui-
saka tiketi ya kushiriki WAFCON 2024.
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Simba SC, Yanga ushindi unawezekana mechi CAF

HAZIKUPATA ushindi ka-
tika mechi zao za kwanza
kwenye hatua ya makundi
ya mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika zilizochezwa
wiki iliyopita.

Yanga ilikutana na kipigo
cha mabao 3-O ugenini
nchini, Algeria dhidi ya CR
Belouizdad na kesho yake,
Simba ilishindwa kuu-
tumia vizuri uwanja wa ny-
umbani, Benjamin Mkapa
dhidi ya Asec Mimosas ya
Ivory Coast na kulazimish-
wa sare ya bao I-1.

Matokeo ya mechi hizo
ni kama vile yameanza
kuwatisha baadhi ya
mashabiki wenye roho
ndogo huenda timu za
Tanzania, Simba na Yanga
zisitoboe kwenye hatua ya
robo fainali ya michuano
hiyo.

Wanalinganisha na
mechi za raundi ya pili zi-
nazochezwa leo, ni ngumu
kwa timu zote mbili.

Pamoja Yanga ipo ny-
umbani, lakini inacheza
na mabingwa watetezi
wa michuano hiyo, Al
Ahly kutoka Misri  huku
Simba ikiwa ugenini ik-
ionyeshana kazi na timu
machachari ya Botswana,
Jwaneng Galaxy ambayo
2021 iliisukumiza nje ya
michuano hiyo kwa faida
ya bao la ugenini.

Simba iliifunga Jwaneng
Galaxy mabao 2-O huko
Botswana, lakini katika
hali ambayo haikutarajiwa
ilikutana na Kkipigo cha
magoli 3-1 katika mechi ya
marudiano nyumbani na
kuifanya kushindwa kut-
inga hatua ya makundi.

Leo timu hizi zinaku-
tana tena zikiwa kwenye
hali mbili tofauti, Jwaneng
Galaxy ikionekana kujii-
marisha zaidi na inajionye-
sha dhahiri kwa kuifunga
Wydad Casablanca bao 1-0
nyumbani kwao Morocco,
huku Simba ikionekana
kama vile imekuwa ya ku-
ungaunga.

Pamoja na yote haya, la-
kini ushindi kwa timu zote
za Tanzania inawezekana.

Yanga ambayo kwa mis-
imu miwili imekuwa na ki-
wango bora, na wachezaji
wanaopambana na kuji-
tuma, wakiongozwa na
maelfu ya mashabiki wa-
takaojitokeza kwenye
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, wanaweza kabisa ku-
pata ushindi katika mechi
ya leo usiku.

Nguvu ya Yanga ipo kwa
viungo wao Pacome Zou-
zoua, Maxi Nzengeli na
Stephane Aziz Ki ambao
walidhihirisha hilo hata
mechi iliyopita huko Alge-
ria, kwa sababu ni wana
uwezo mkubwa wa kukaa
na mpira mguu, kutengen-
eza nafasi na hata kufunga.

Yanga pia ina viungo
wakabaji asilia ambao
wana uwezo mkubwa wa
kuwafichia mabeki ma-
kosa yao.

Iwapo ufundi utaonge-
zwa kidogo tu, hapana sha-
ka Yanga inaweza kupata
ushindi kwa kuwafunga
Waarabu hao wa Misri kwa
mara ya pili kama ilivyo-
fanya Machi Mosi, mwaka
2014 kwenye uwanja huo
huo, iliposhinda bao 1-0
lililofungwa na  Nadir
Haroub ‘Cannavaro’, daki-

ka nane kabla ya mechi
kumalizika ikiwa ni mechi
ya raundi ya kwanza, Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Kwa upande wa Simba
inaonekana kuna vitu
fulani tu wachezaji wa-
nakosa. Labda walikuwa
hawafanyi kabisa au wali-
kuwa wakifanya mazoezi
madogo ya stamina na
pumzi, ndiyo maana wa-
naonekana wanapata tabu
sana kipindi cha pili hasa
kuanzia dakika ya 70.

Simba ina wachezaji
wazoefu na michuano ya
kimataifa wenye uwezo wa
kucheza uwanja wowote
ule Afrika bila hofu na ku-
pata ushindi.

Kama walishinda Okto-
ba 17, mwaka 2021 ugenini
kwa mabao 2-0 yaliyofung-
wa na Thadeo Lwanga na
John Bocco, sidhani kama
inaweza kushindwa ku-
fanya hivyo leo huko Fran-
cistown.

Bahati pekee iliyokuwa
nayo Simba ni kumnasa
kocha mpya, Abdelhak
Benchikha, ambaye ataku-
wa akiangalia pia viwango
vya wachezaji wake kwa
mara ya kwanza baada ya
kutua klabuni hapo.

Mara nyingi wachezaji
hujituma zaidi anapokuja
kocha mwingine ili kum-
shawishi, na hili ndilo
mashabiki wengi wa Simba
wanalotarajia, hali ambayo
itawafanya kupambana na
kuipatia timu ushindi.

Kila la heri timu za Tan-
zania katika mashindano
hayo ya kimataifa yanay-
oandaliwa na kusimamiwa
na Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF).
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu akizungumza katika uzinduzi wa maadhimisho ya kitaifa ya Tutembee Pamoja na Kupambana na
Ukatili wa Kijinsia Kimkoa katika Uwanja wa Jitegemee, wilayani Muheza mkoani Tanga juzi kwa udhamini wa FEMINA. Katikati ni
Balozi wa Ireland nchini, Mary O'Neil na (kulia) ni Katibu Tawala wilaya ya Muheza, Mohamed Mfaki. PICHA: STEVEN WILLIAM

Dira maendeleo 2050 kulenga uchumi jumuishi

Na Restuta James

KATIBU Mtendaji wa Tume
ya Mipango, Lawrence Mafuru,
amesema Dira ya Taifa ya Maen-
deleo 2050 itajikita kujenga
uchumi jumuishi kwa kuweka mi-
pango madhubuti ya kuchochea
sekta za kilimo, uvuvi, mifugo na
uzalishaji viwandani zinazoajiri
Watanzania wengi.

Aidha, Rais Samia Suluhu Has-
san, anatarajiwa kufungua mku-
tano wa kwanza wa kitaifa wa
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050
na kuzindua timu kuu ya kitaala-
mu ya dira, kamati ya usimamizi
wa dira pamoja na nyenzo za kidi-
jitali zitakazotumika kukusanya
maoni ya wadau.

Dar es Salaam wakati wa mku-
tano wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais (Mipango na Uwekezaji),
Prof. Kitila Mkumbo, kuhusu

Mkutano Mkuu wa kwanza wa
dira 2050, utakaofanyika Desem-
ba 9, mwaka huu.

Alisema katika tathmini ya
dira ya maendeleo 2025, serikali
imetambua umuhimu wa ukuaji
wa uchumi ambao ni jumuishi ili
malengo ya dira yaweze kugusa
uhalisia wa maisha ya wananchi
wengi zaidi.

“Tunaposema tuwe na uchumi
jumuishi ni kwamba kweli kuna
sekta za uchumi zinazokua lakini
unapoangalia wanaonufaika na
ukuaji wake ni wachache. Kwa
mfano, mojawapo ya sekta zi-
nazochangia ukuaji wa uchumi
wetu kwa sasa ni ujenzi wa mi-
undombinu lakini ni Watanzania
wachache wanaoshiriki,” alisema
Mafuru.

“Ili kuwa na ukuaji wa uchu-
mi ambao ni jumuishi, serikali
inaelekeza rasilimali kwenye
sekta ambazo zitaleta ujumuishi...
tukiweka ukuaji zaidi kwenye

kilimo, watu wengi zaidi watanu-
faika. Tunarekebisha hiyo kasoro
ambayo imejitokeza inayoonesha
uchumi unakua lakini wachache
wanaonufaika ili ukuaji uguse
watu wengi zaidi,” alifafanua.

Mafuru alisema mikakati ni
kuziimarisha sekta hizo na kuwe-
ka mazingira ya ujenzi wa viwan-
da vingi ili ajira zaidi zizalishwe ili
watu wapate vipato.

Waziri Mkumbo alisema taar-
ifa ya kitafiti ya tathmini ya dira
ya maendeleo 2025, imeainisha
changamoto na mafanikio huku
ikionyesha kuwa pato la Mtanza-
nia limekua kutoka Sh. 322,597
mwaka 2000 hadi Sh. 2,880,000.

“Tanzania imefikia asilimia
124 ya kujitosheleza kwa chakula
ikilinganishwa na lengo la kufikia
asilimia 140 ifikapo mwaka 2025.
Hatua hii imewezesha Tanzania
kukabiliana na njaa kwa mikoa
na wilaya zote nchini.

“Mtandao wa barabara za lami

na zege katika mikoa umeongeze-
ka kutoka kilometa 4,179 mwaka
2000 hadi kilometa 11,966.38
mwaka 2023..tumefanikiwa ku-
punguza vifo vitokanavyo na
uzazi kutoka 760 kwa vizazi hai
100,000 mwaka 2000 hadi vifo
104 mwaka jana,” alisema.

Kuhusu mkutano wa kwanza
wa dira 2050, Prof. Mkumbo
alisema utahudhuriwa na zaidi ya
wadau 900 wakiwamo viongozi
wakuu wa serikali ya Muungano
na ya Zanzibar, mawaziri, maka-
tibu wakuu, wakuu wa mikoa,
viongozi wa vyama vya siasa na
dini, makundi maalumu kama
wafugaji, wakulima, wazee, we-
nye ulemavu na wavuvi.

“Kwa kuwa mkutano huu
unafanyika siku ya Uhuruy,
Mheshimiwa Rais anatarajiwa
kutumia siku hii kutoa ujumbe
maalum katika kuadhimisha
miaka 62 ya Uhuru wa Tanzania
Bara,” alisema.

]
Wananchi wengi
Mikoani Kufikiwa
huduma kifedha

© Na Faustine Feliciane

WANANCHI wengi wanatarajiwa

. kufikiwa na huduma za kifedha ka-
: ribu zaidi baada ya makubaliano ya
ushirikiano baina ya benki ya DCB
* na kampuni ya simu za mkononi ya
. Tigo yaliyotiwa saini juzi jijini Dar es
: Salaam.

Katika ushirikiano huo mpya,

wateja wa benki hiyo wanaweza ku-
. fanya miamala yao kupitia huduma
: zaTigopesa inayotolewa na kampuni
¢ yaTigo.

Akizungumza kwenye hafla fupi

¢ ya uzinduzi wa huduma hiyo, Mku-
. rugenzi wa Sheria wa DCB, Regina
: Mduma, kwa niaba ya Ofisa Mtendaji
¢ Mkuu wa benki hiyo, alisema kuwa
: matawi 10,000 yatapatikana kupitia
: mawakala wa Tigopesa ambao wa-
¢ takuwa wakitoa huduma za benki ya
: DCB kwa wateja nchini kote.

“Lengo letu ni kuwarahisishia hu-

¢ duma wateja wetu. Pale ambapo
: hakuna tawi la DCB, mteja bado
anaweza kupata huduma zetu kupi-
: tia wakala wa Tigopesa,” alisema
¢ Mduma.

Ofisa Mkuu wa Tigopesa, Angelica

Pesha, alisema ushirikiano huo una
. lenga kufikisha huduma za kifedha
: karibu kabisa na wananchi.

Alisema kampuni za simu zina

¢ mchango mkubwa katika kusaidia
¢ kufikisha huduma hizo za kifedha se-
* hemu wananachi walipo hapa nchi
: nakusaidia serikali.

“Tigopesa inahudumia zaidi ya

: watumilioni 16. Ushirikiano huu uta-
: fanya kuwapo na mawakala 10,000
: waliochaguliwa ambao watatoa hu-
. duma za kifedha za benki ya DCB
: kupitia huduma hii mpya tuliyozin-
¢ dua hii leo (juzi)”, alisema Pesha.

Alisema kampuni hizo bado zi-

: taendelea kushirikiana kuhakikisha
: wanawarahisishia mambo wateja
: wao popote walipo na bado zipo
: huduma nyingine za ushirikiano zi-
¢ nakuja kwa siku za usoni.

Serikali yaahidi mazingira wezeshi biashara

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara ya Vi-
wanda na Biashara imeahidi kue-
ndelea kuweka mazingira wezeshi
kwa wazalishaji, wafanyabiashara
na wenye viwanda ili kukuza uchu-
mi wa nchi.

Hatua hiyo inalenga kutimiza
dhamira ya Rais Samia Suluhu
Hassan ya kuweka mazingira wez-
eshi ya kufanya biashara nchini
kwa kuboresha mifumo ya uratibu
na usimamizi wa utekelezaji wa
mipango, mikakati na program
mbalimbali za kisekta ili kufikia
malengo ya kiuchumi na kijamii ya
maendeleo endelevu na ujenzi wa
uchumi wa viwanda nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda
na Biashara, Dk. Hashi Abdallah,

kwenye Makao Makuu ya Shirika
la Viwango Tanzania (TBS), Dar es
Salaam na kwenye Maadhimisho
ya Siku ya Viwango Duniani alise-
ma sekta za viwanda na biashara
ni moja ya mihimili mikubwa ka-
tika kukuza uchumi wa nchi na
kuchangia katika pato la Taifa, ku-
tokana na bidhaa za viwandani zi-
nazozalishwa na kuuzwa ndani na
nje ya nchi, pamoja na kutoa ajira
kwa Watanzania.

Kutokana na umuhimu huo,
Dk. Abdallah aliwataka wadau
wote kila mmoja katika nafasi
yake kuendelea kushirikiana na
TBS, kwa kutoa msaada na uzoefu
katika taaluma yake ili kuchangia
ipasavyo katika utengenezwaji wa
viwango nchini, kwani TBS ni moja
ya mashirika ya umma bora ya-

nayoheshimika nchini, ukanda wa
Afrika Mashariki pamoja na Afrika
nzima.

Dk. Abdallah alisema TBS im-
ekabidhiwa mamlaka ya kutengen-
eza na kusimamia utekelezaji wa
viwango nchini, kwani viwango ni
muhimu katika kuendeleza sekta
ya viwanda na biashara nchini.

Alitoa rai kwa wadau na wa-
nanchi kwa ujumla kushiriki na
kutoa maoni katika mchakato wa
uandaaji na utengenezaji viwango
ili vikidhi mahitaji ya jamii yetu.

Akizungumzia maadhimisho
ya Siku ya Viwango Duniani, Dk.
Abdallah alisema ni muhimu
kwani ni njia mojawapo ya kue-
nzi juhudi shirikishi za maelfu ya
wataalamu duniani ambao huten-
geneza mikataba ya hiari na lazima

ya kiufundi ambayo huchapishwa
kama viwango vya kitaifa na ki-
mataifa ili kulinda afya za walaji na
mazingira.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TBS,
Dk. Athuman Ngenya, alisema
wanatambua juhudi za wadau na
mchango mkubwa wa kujitolea ka-
tika kuandaa viwango na hatimaye
kuhakikisha afya za watanzania na
mazingira vinalindwa na pia kuku-
za biashara.

Alisema tangu kuanzishwa
kwake hadi leo TBS kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali im-
efanikiwa kuandaa viwango zaidi
ya 4,000.

“Viwango hivi ni pamoja na vile
vinavyobainisha matakwa ya us-
alama, matakwa ya utengenezaji,
matakwa ya matumizi pamoja na

kanuni za upimaji vyote vikiwa na
lengo la kuboresha bidhaa na hu-
duma,” alisema Dk. Ngenya.

Alisema kwa takwimu wataal-
amu hao kwa mwaka huandaa,
kupitia na kurejea viwango zaidi
ya 500.

“Kazi hii hufanywa kwa kuji-
tolea muda wao na kushirikiana na
maofisa viwango na wadau wen-
gine hakika shirika linatambua
mchango wao mkubwa,” alisema
Dkt. Ngenya.

Alisema kwa kuwa wanaelekea
katika Maadhimisho ya Siku ya Vi-
wango Afrika (ARSO) Machi, mwa-
kani ARSO imejikita kuhuwianisha
viwango barani Afrika yenye lengo
la kupunguza vikwazo vya kiufun-
di ili kuimarisha biashara kati ya
nchi za Afrika.
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Sweden yaisaidia Tanzania bil. 210/- kuimarisha elimu

Na Waandishi Wetu

TANZANIA na Sweden, kupi-
tia Taasisi ya Ushirikiano wa
Elimu Duniani (GPE) na Shirika
la Kimataifa la Ushirikiano wa
Kimaendeleo la Sweden (SIDA),
zimetia saini mkataba wa msaada
wenye thamani ya dola za Mare-
kani milioni 84 sawa na Sh. bilio-
ni 210, kuimarisha utekelezaji wa
Programu ya Kuimarisha Kada ya
Ualimu nchini.

Mkataba huo ulitiwa saini juzi
Mkuu Wizara ya Fedha na MIi-
paji Mkuu wa Serikali, Dk. Natu
El-maamry Mwamba, na Balozi
wa Sweden nchini, Charlotta
Marcias.

Dk. Mwamba alisema katika
fedha hizo za msaada, dola za
Marekani milioni 29.3 zitatumika
kuboresha mchakato wa ukusan-
yaji takwimu za elimu; kubore-
sha elimu ya walimu, ajira, maen-
deleo endelevu ya kitaaluma,

motisha na uwajibikaji.

Pia alisema dola za Marekani
milioni 54.8 zitatumika kufa-
dhili shughuli zinazotegemea
matokeo, ili kuinua nguvu kazi
ya walimu, usawa wa Kkijinsia,
ushirikishwaji, na mazingira ya
ufundishaji na kujifunza shuleni
kwa lengo la kuchochea mab-
adiliko ya kimageuzi kwa kada
ya ualimu ambayo itaongeza
ufanisi katika mfumo wa elimu
ya msingi.

Dk. Mwamba alisema mkataba
huo utaongeza misaada kutoka
GPE nchini Tanzania kufikia
dola za Marekani milioni
309, sawa na takriban Sh. bilioni
773 na kwamba fedha hizo zime-
kuwa nguvu inayoendesha mab-
adiliko  chanya katika mfumo
wa elimu, ukigusa maisha ya
wengi.

“Tunashukuru kwa michango
ya kipindi kilichopita. Tanzania
ilipata misaada kupitia fedha za
GPE jumla ya dola za Marekani

milioni 225 sawa na takriban Sh.
bilioni 562 zilizotumika kughara-
mia utekelezaji wa programu
ya kuimarisha stadi za kusoma,
kuandika na kuhesabu kwa awa-
mu ya kwanza kuanzia mwaka
2013 hadi 2018 na awamu ya pili
kuanzia 2019 hadi 2024,” Alise-
ma Dk. Mwamba

Dk. Mwamba aliihakikishia
Sweden kuwa dhamira ya seri-
kali ya Tanzania ni kuendelea
kufanya kazi kwa karibu na nchi
hiyo, GPE na washirika wote wa
maendeleo ili kuimarisha ush-
irikiano wa kimaendeleo.

Balozi Marcias alisema tangu
Tanzania ijiunge na GPE mwaka
2013, sekta ya elimu imeboresh-
wa ikiwamo kupungua kwa
msongamano wa wanafunzi wa
shule za msingi madarasani ku-
toka wastani wa wanafunzi 113
hadi 50.

Alisema serikali yake itaen-
delea kutimiza wajibu wa kuwa
wakala wa kutafuta fedha kwa

ajili ya kuiwezesha Tanza-
nia kutimiza wajibu wake wa
kuboresha mifumo ya elimu
nchini ili kuyanufaisha makundi
ya walimu kwa kuwajengea ujuzi,
maarifa, kuwapa motisha, ili ku-
leta matokeo chanya katika sekta
ya elimu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa GPE,
Laura Fringent, aliipongeza Tan-
zania kwa hatua kubwa iliyopiga
katika maendeleo ya sekta ya
elimu na kuahidi kuwa Taasisi
yake, itaendelea kutoa mchango
wa kuboresha mazingira ya wal-
imu nchini ili kuboresha zaidi
elimu kwa faida ya maendeleo
ya taifa.

Awali, akitoa maelezo ya
mpango huo wa kuboresha elimu
kupitia walimu unaofadhiliwa na
GPE, Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (-TAMISEMI), Prof.
James Mdoe, alisema msaada
huo utaimarisha zaidi nguvu kazi
ya walimu.

i

Na Joseph Mwendapole

WAHITIMU wa Chuo Kikuu
cha Kumbukumbu ya Hurbert
Kairuki (HKMU), wametakiwa
kutumia elimu waliyoipata kufan-
ya utafiti na kutatua changamoto
mbalimbali zilizoko kwenye jamii

Naibu Waziri wa Fedha wa
zamani, Janeth Mbele, alisema
hayo juzi wakati wa mjadala
kuhusu masuala ya biashara na
uchumi  kuelekea mahafali ya
21 ya chuo hicho yanayofanyika
leo.

Alisema wanapomaliza shaha-
da au stashahada kwenye udak-
tari, uuguzi au ustawi wa jamii,
wasione wamefika mwisho bada-
la yake waendelee kutafuta fursa
zikiwamo za ujasiriamali.

Mbene alisema vyuo vinatoa
wahitimu wengi lakini soko la
ajira ni dogo, hivyo wanapaswa
kuwa wabunifu kwa kutafuta

mbinu za kujiajiri wenyewe na
kuajiri wenzao kwa kutumia uju-
zi walionao.

Alisema pamoja na changa-
moto za huduma za kiafya zina-
paswa kuwa fursa kwa na kwe-
nye changamoto nyingi ndiko
kwenye fursa hivyo waaanzishe
huduma za afya na kuanzisha bi-
ashara za huduma hizo.

“Wahitimu wawe wabunifu
watoe suluhisho kwa changamo-
to hizo kwa kuanzisha shughuli
mbalimbali ambazo zitaleta su-
luhisho na tatizo haliwezi kuwa
mtaji kama wengine ambao
wamekuwa wakitoa visingizo,”
alisema.

Aliwataka pia kujiendeleza
kiteknolojia kwa kuanzisha hu-
duma za kisasa ambazo mara
nyingi huwa hazipatikani hasa
nye huduma za afya.

“Kama ni daktari, muuguzi

unaweza kutumia ujuzi wako
kwa kutumia teknolojia kuwahu-
dumia wananchi walioko pale na
uwe tayari kujituma kwasababu
huduma hizi ni za wito isiwe tu ni
ajira uwe na shauku ya kuwahu-
dumia wananchi.

“Ndiyo maana wakati mwing-
ine daktari au muuguzi anaitwa
saa nane usiku anakwenda kuwa-
hudumia wagonjwa kwasababu
ana wito na kazi yake,” alisema.

Mbene aliipongeza HKMU kwa
kuanzisha programu atamizi ku-
wasaidia wahitimu kuanzisha na
kuendeleza biashara zao badala
ya kutegemea fani zao pekee.

Alisema wahitimu wanapaswa
kutumia fursa zilizopo na wa-
shirikiane na wenzao kufanya
jambo kwa pamoja kwakuwa
kwa kufanya hivyo, wanaweza
kuona matokeo mazuri mapema
kuliko kila mtu kuwa kivyake vy-
ake.

Naibu Waziri
wa Fedha wa
zamani, Janeth
Mbene (wa pili
kulia), akianga-
lia maonyesho
ya vitabu kwe-
nye kongamano
la kitaaluma la
Chuo Kikuu cha
Kumbukumbu
ya Hubert
Kairuki (HKMU),
chuoni hapo
Mikocheni jana,
kuelekea ma-
hafali ya 21 va
chuo hicho
yanayofanyika
leo Jumamosi
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

“Nimewapa changamoto wke-
nye amsuala ya ubunifu kwa-
sababu kwenye mataifa mengi
yaliyoendelea wahitimu wao
wanakwenda kubuni vitu sasa na
watanzania nao wafanye waache
visingizo kwamba fursa ni chache
watumie mazingira yaliyopo
kutengeneza fursa,” alisema.

Kuhusu mikopo ya elimu ya
juu, Mbene aliitaka serikali kuwa
makini na kuhakikisha wanaope-
wa mikopo hiyo ni wale wana-
ostahili kwani kumekuwa na
malalamiko kwamba watu sahihi
wanakosa na wanapewa watu
wasiostahili.

“Haya malalamiko mmeyasikia
kwa hiyo mimi ninachoweza
kusema ni kwamba serikali iwe
makini ili wanaopata wawe
kweli wale wanaostahili kupata
kwasabbau wakipata wenye
uwezo inakuwa haina maana,”
alisema.

Mpango waanza
wa kuchunguza
magonjwa mlipuko

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WIZARA ya Afya kwa kushiriki-
ana na Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
imeanzisha mpango wa kuchun-
guza milipuko ya magonjwa na ku-
fanya ukaguzi wa ubora wa taarifa
za magonjwa mbalimbali.

Mradi huo wa kuimarisha mi-
fumo endelevu ya sekta ya afya
unafadhiliwa Kituo cha Serikali ya
Marekani cha Kukinga na Kudhibiti
Magonjwa (US CDC).

Msimamizi mshauri wa Mradi,
Dk. Mackfallen Anasel, aliyasema
hayo mjini hapa juzi katika kikao
kazi cha kutathmini mafanikio yali-
opatikana na kuweka mkakati uen-
delevu wa programu hiyo.

Alisema mradi huo umelenga
kuimarisha mafunzo ya Epidemi-
olojia (FETP) katika ngazi mbalim-
bali, ikiwamo mafunzo ya ngazi ya
awali hadi ngazi ya juu.

Dk. Anasel alisema toka pro-
gramu hiyo ilipoanza, kuna wahit-
imu 1,015 ambao wanatoka katika
mikoa mbalimbali Tanzania ambao
jukumu lao kuu ni kushughulikia
ufuatiliaji na kuchunguza milipuko
ya magonjwa na kufanya ukaguzi
wa ubora wa taarifa za magonjwa
mbalimbali.

Alisema hivi karibuni wahitimu
hawa walishiriki katika uchunguzi
wa mlipuko wa ugonjwa mpya
wa Marburg ambao uliwasumbua
wananchi waliokuwa wakiharisha
damu na kuishiwa nguvu katika
eneo la Kagera Machi, 2023.

Kutokana na matokea chanya
ya mkakati huo, alisema chuo ki-
kuu kupitia mradi huo kinaomba
serikali kutoa kipaumbele cha ufa-
dhili kwa watumishi kada ya afya
ili kuendelea kutoa mafunzo hayo
na kuendelea kutumia ujuzi wao
kikamilifu.

“Eneo lingine la kipambele ni kui-
marisha elimu kwa njia ya masafa
ili kuwajengea uwezo wataalamu
mbalimbali wa afya nchini,” alise-
ma. Alisema katika miaka mitatu
ya mradi huu, zaidi ya watumishi
40,000 wamefikiwa kupitia mpan-
go wa mafunzo wa ECHO na mfumo
wa elimu kwa njia ya masafa ulio
chini ya Wizara ya Afya.

“Katika eneo hili Chuo Kikuu
Mzumbe , kupitia mradi huu tu-
naomba serikali kuendelea ku-
wekeza katika vifaa na miundom-
binu ya mtandao katika vituo vya
afya ili kuwafikia watumishi wengi
zaidi,”alisema Dk. Anasel.

Baadhi ya wanufaika na mradi
huo, Richard Lupeja na Veronica
Donald, walisema fursa ya kushiriki
kwenye mafunzo hayo imewasaidia
kuongeza ujuzi na maarifa ya uku-
sanyaji wa taarifa kutoka ngazi ya
halmashauri ambako jamii inakabil-
iwa na changamoto kubwa ya mli-
puko wa magonjwa ya kuambukiza.

Richard Lupeja alisema awali ali-
kuwa na uelewa mdogo katika uku-
sanyaji wa taarifa pindi inapotokea
jamii inakabiliwa na magonjwa ya
mlipuko.
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BAKWATA
watakiwa
Kuwa
wabunifu
zaidi

VIONGOZI wa Baraza Kuu
la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA) Wilaya ya Dodoma
wametakiwa kuwa wabuni-
fu kwa kuanzisha miradi ya
ujasiriamali ili kuwasaidia
wajane, yatima na wazee na
wasiojiweza.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mkufunzi Mkuu wa BAKWA-
TA Online Academy (BOA),
Ally Amani Ally, wakati wa
semina elekezi kwa viongo-
zi wa baraza hilo wa mikoa,
wilaya, kata, makatibu,
wahasibu na wajumbe ili-
yofanyika Msikiti Mkuu wa

Ally aliwataka viongozi
hao kuacha kufanya kazi
kwa mazoea na kujitambua
kama wanavyoelekezwa na
Mufti Mkuu wa Tanzania,
Abubakary Zuberi.

Aliwataka kuongeza
maarifa kwenye utawala
bora, kutambua, kupanga,
kuratibu, kuongoza na ku-
dhibiti mambo yasiyofaa ili
kuwaunganisha Waislamu
nchini.

Ally alisema miradi iki-
anzishwa ndani ya misikiti
itasaidia kukuza uchumi
na kubadilisha maisha ya
waumini wa dini hiyo.

Mwenyekiti wa BAK-
WATA Wilaya ya Dodoma,
Alhaji Bashiru Omary, alise-
ma semina hiyo itasaidia
kuwabadilisha viongozi hao
katika utendaji wao.

“Bado kuna viongozi nda-
ni ya BAKWATA walio na
muda mrefu na wale wenye
muda mfupi kwa maana
hiyo semina kama hii ita-
wawezesha kufanya kazi
kwa ufanisi,” alisema

'TAMISEMI yaongoza tuhuma za rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
nchini (TAKUKURU)
imesema Ofisi ya Rais

Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) mkoani hapa
inaongoza kwa malalamiko ya
rushwa kwa asilimia 32, ikifuati-
wa na Wizara ya Elimu Sayansi
na Teknolojia, yenye asilimia 11.
Hayo yalibainishwa juzi na
Mkuu wa TAKUKURU mkoani
hapa, John Joseph, wakati akitoa
taarifa ya robo tatu ya mwaka ya
utekelezaji wa kazi zao mkoani
hapa.
Joseph alisema sekta bin-
afsi zinalalamikiwa kwa asilimia
tano, ardhi 15, afya 13, Jeshi la

Polisi nne, kilimo tano, ununuzi
tatu, ujenzi moja na maji nne.

Zingine ni nishati moja, mifu-
€0 moja, ajira mbili, baraza la
kata moja, maendeleo ya jamii
mbili, mahakama tatu, maliasili
na utalii mbili, vyama vya siasa
mbili, ushirika moja, utawala
nnenauvuvimoja. Alisemakip-
indi cha Oktoba hadi Novemba,
2023 moja ya vipaumbele vya
utekelezaji wa majukumu katika
taasisi hiyo ni kuongeza kasi ya
ufuatiliaji wa utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

“Tli kuziba mianya ya rushwa
na ufujaji unaoweza kujitokeza
katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo pamoja na kufuatilia
miradi ya ujenzi wa madarasa,”
alisema. Joseph alisema wame-
fanya ufuatiliaji wa utekelezaji

wa miradi ya maendeleo 64 ka-
tika mkoa huo yenye thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 277 na
kubaini baadhi ina mapungufu
ya miradi 28 yenye thamani ya
zaidi Sh. bilioni 5.16.

Alisema ufuatiliaji umefanyi-
ka katika elimu miradi 51, ujenzi
mmoja, afya mitatu, maji mi-
tano, utawala mmoja, ustawi wa
jamii mmoja na mifugo miwili.

Alitaja upungufu katika mi-
radi mingi kuwa ni pamoja na
majengo kutumia mabati yaliyo
chini ya kiwango, baadhi kuwa
na nyufa na wazabuni kulipwa
fedha kabla ya kuwasilisha vi-
faa na kupeleka mapungufu
eneo la ujenzi. Kasoro zingine
ni fedha za zuio kukatwa kwa
makandarasi na kutowasilishwa
katika mamlaka husika na ku-
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pelekea kufunguliwa majalada
ya uchunguzi kwa baadhi ya mi-
radi. Alisema katika kutekeleza
programu ya TAKUKURU rafiki
kwa kushirikiana na wadau ku-
toka kwenye sekta mbalimbali,
imezifikia kata 18 mkoani hapa
na kuibua kero 130 kutoka sekta
za elimu, afya, ardhi, mifugo,
maji, utawala, Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) na Polisi
na kuzipatia ufumbuzi.

Vilevile, alisema TAKUKURU
mkoani hapa imepokea malala-
miko 165, kati ya hayo, 112
kuhusu rushwa na kufungua
majalada ya uchunguzi, 12 ume-
kamilika na matano yamewasil-
ishwa katika ofisi ya mashtaka
kwa hatua zaidi na mengine
matano vibali vya kufungua
mashauri vimetolewa.

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Alphayo Kidata (kushoto), akikabidhi tuzo ya mlipakodi mkubwa kwa Mku-

rugenzi Mtendaji wa M.M .

Integrated Steel MI||S Ltd (MMI), Veer Patel (wa pili ku||a) na Mkurugenm wa kampuni hiyo, Ratish Kamania

Madiwani wawatimua watumishi kwa ulevi

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama
mkoani Singida, limewafukuza
kazi na kuwasimamisha wa-
tumishi wanane kwa tuhuma za
kushindwa kutekeleza majuku-
mu na ulevi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, James Mkwega, alikiambia
kikao cha baraza hilo juzi wakati

wa kujadili utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kwa kipindi cha
robo ya kwanza kwa mwaka wa
fedha wa 2023/24.

Aliwataja watumishi hao kuwa
ni mtabibu msaidizi na muuguzi
wa zahanati za halmashauri
hiyo.

Makwega alisema watumishi
hao wamepewa adhabu hiyo kwa
kosa la utoro kazini kwa zaidi ya
siku tano bila kutoa taarifa kwa
mwajiri.

Aliwataja watumishi  wawili
waliopewa adhabu ya kukatwa
mshahara kwa asilimia 15 kwa
miaka mitatu kutokana na ul-
evi uliokithiri ni ofisa manunuzi
msaidizi na mteknolojia mwan-
damizi wa maabara .

Watumishi wengine wali-
opewa barua ya onyo kwa kosa
la kukiuka taratibu za fedha na
manunuzi ni ofisa mtendaji wa

kituo cha afya.

Mwingine ni mtabibu msaidizi
ambaye alikuwa akituhumiwa
kwa ulevi, baraza limeamuru
tuhuma dhidi yake kuchungu-
Zwa upya.

Akizungumza baada ya ku-
soma maamuzi ya baraza hilo,
alisema madiwani hawafura-
hii kumwita mtumishi kwenye
kamati ya uongozi kuhojiwa kwa
tuhuma za ulevi.

Aliwataka watumishi kuziten-
dea haki nafasi zao kwani wapo

watu ambao wameenda kwa
waganga wa kienyeji na wengine
kuombewa ili wapate nafasi za
kuteuliwa, lakini hawakufani-
kiwa.

“Mwaka 2014/2015 haikutokea
kujadili mtumishi yeyote kwenye
kamati ya uongozi, lakini leo hii
inatokea mtumishi anajadiliwa
kunywa pombe halafu pombe
kwanza haijakatazwa kunywa
kinachotakiwa usinywe wakati
wa kazi,” alisema.
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Walim
masomo
sayansi
wanolewa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar imeanzisha kozi maal-
umu ya diploma kwa ajili ya kukabili-
ana na uhaba wa walimu masomo ya
sayansi katika shule za sekondari visi-
wani hapa.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Ali
Abdulghulam Hussein, alisema hayo
jana wakati akijibu swali la Mwakilishi
wa Viti Maalumu, Fatma Ramadhan
Mandoba katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi aliyetaka kujua mikakati
ya wizara kuzalisha walimu wa maso-
mo ya sayansi.

Hussein alisema wizara hiyo im-
eanzisha kozi hizo kwa walimu ya mi-
aka miwili na kuzalisha walimu 524 wa
masomo hayo.

Alisema kupitia washirika wa
maendeleo katika sekta ya elimu, wa-
natekeleza mradi wa kusaidia kuinua
kiwango cha elimu kwa walimu wa
sayansi.

Naibu waziri huyo alisema wizara
hiyo ipo katika hatua za mwisho za ku-
rudisha chuo cha ualimu kitakachotoa
mafunzo ya walimu na mbinu zake.

Alisema upembuzi yakinifu umean-
za kufanyika ikiwa ni pamoja na kuta-
yarisha michoro ya ujenzi wa jengo
ambalo litatumika kufundisha walimu
mbinu za kufundishia.

“Mheshimiwa Spika nataka niwajul-
ishe wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu im-
eanza kutoa mikopo kwa wanafunzi na
walimu wa masomo ya sayansi hatua
ambayo tunaamini itasaidia kuzalisha
walimu zaidi,” alisema.

Alisema wizara hiyo ipo katika hatua
za mwisho za ujenzi wa maabara 10 za
sayansi kusaidia kukuza vipaji vya wa-
nafunzi katika masomo hayo.

Alisema ujenzi wa maabara hizo
katika baadhi ya shule umekamilika
ikiwemo katika Kisiwa cha Tumbatu
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

“Tunajenga shule 10 zikiwa na
maabara ya masomo ya sayansi ikiwa
ni sehemu ya mikakati ya kuzalisha
walimu wa masomo hayo hatua am-
bayo itawawezesha wanafunzi wetu
kuingia katika ushindani wa ajira,”
alisema.

'Sheria Mahakama ya Kadhi yafutwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AJUMBE wa
Baraza la Wawak-
ilishi wamepitisha
kufutwa kwa she-
ria ya Mahakama ya Kadhi visi-
wani hapa na kuanzisha mpya
itakayoipa nguvu kuvunja ndoa
na mgawanyo wa mali kati ya
mke ma mume.

Hayo yalisemwa jana Kka-
tika kikao cha baraza hilo na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Katiba Sheria Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman,
wakati akifanya  majumuisho
ya michango iliyotolewa na wa-
jumbe baada ya muswada huo

Alisema sheria hiyo mpya ya
mwaka 2023 baada ya kuifuta
sheria hiyo namba 9 ya mwaka
2017, itakapoanza kutumika
itaondoa mivutano ya mgawan-
yo wa mali pindi wanandoa wa-
napotengana.

Waziri alisema kabla ya she-
ria hiyo kuvunjwa na kutungwa
mpya, wanandoa walipokuwa
wakiachana, malalamiko zaidi
yalikuwa kwa wanawake kuto-
kana na kutoridhishwa na mga-
wanyo wa mali.

Haroun alisema kwa mujibu
wa marekebisho hayo, mgawan-
yo wa mali baada ya kufungwa
kwa ndoa utatambuliwa rasmi
na kupigiwa hesabu.

Alisema mali iliyochumwa

haitaingizwa katika mgawanyo
kwa wanandoa na kupigwa
thamani yake.

Muswada huo, alisema ume-
wasilishwa kwa lengo la kuund-
wa upya kwa mahakama hiyo
katika utekelezaji wa majukumu,
kuleta ufanisi na uwajibikaji kwa
wananchi.

Alisema muswada huo unaku-
sudia kuimarisha mfumo wa
utoaji wa haki katika ngazi mbal-
imbali na kupendekeza masharti
yanayowatambua wabobezi ka-
tika sheria za Kiislamu.

Aliyataja baadhi ya mabore-
sho makubwa katika mahakama
hiyo ni kuwepo kwa watendaji
wenye viwango vya elimu kuan-
zia shahada ya kwanza katika

Katika maboresho hayo, ma-
hakama hiyo imeongezewa uw-
ezo wa kutoa amri tofauti na
awali wananchi wengi walikuwa
wakipuuza amri zake.

“Tumefanya marekebisho
makubwa katika Mahakama ya
Kadhi ambayo sasa ni sawa na
mahakama nyingine katika
kutoa maagizo yakenaamri
ya wito na kukamata,” alisema.

Historia ya Zanzibar inaonye-
sha mahakama hiyo ni taasisi
kongwe iliyoanzishwa wakati wa
utawala wa Sultani wa Oman ka-
tika mfumo usiokuwa rasmi wa
sheria mwaka 1832.

Kabla ya kuanzishwa kwa ma-
hakama hiyo, jamii ilikuwa iki-
tatua matatizo kupitia viongozi

kuwasilishwa. kabla ya kufungwa kwa ndoa, sheria za Kiislamu. wa Kiislamu.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Kuboresha Mifumo ya Masoko ya Kilimo Tanzania (AMDT), Charles Ogutu akizungumza na wa-
dau wa kilimo (hawapo pichani) vvakati wa ufunga'i wa kongamano Ia siku tatu Ia ku'ifunza na kubadilishana uzoefu, Iililoandaliwa

PICHA: MPIGAPICHA WETU

ZEC yaanza uboreshaji daftari la wapigakura

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC) leo inatarajia kuanza rasmi
uboreshaji wa daftari la wapi-

Akizungumza
Pemba na watendaji wanaotara-
jiwa kufanya kazi hiyo, Mkuu wa
Kurugenzi ya Mifumo ya Uchaguzi

ZEC, Mwanakombo

jana  kisiwani

Machano

mfumo wa kidemokrasia.

“Zoezi la uandikishaji halihi-
taji ushabiki wa kisiasa. Niwaombe
sana jiepusheni kushabikia vyama
wakati wa uandikishaji kutatia do-
sari zoezi zima.

mu ikiwemo wazee, wajawazito,
watu wenywe ulemavu ili wapate
haki hiyo bila usumbufu.

Mkuu wa Kurugenzi ya Huduma
kwa Wapigakura ZEC, Salum Juma,

gakura kwa awamu ya kwanza ka-
tika wilaya ya Micheweni Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Mpango huo na matayarisho
ya uandikishaji wa wapigakura
wapya katika daftari hilo litaka-
lotumika katika uchaguzi mkuu
utakaofanyika mwaka 2025.

Abuu, aliwataka kufanya kazi kwa
mujibu wa haki na malengo yali-
yokusudiwa.

Mwanakombo alisema watenda-
ji hao wanapaswa kutambua kuwa
jukumu hilo ni la kitaifa, hivyo lina-
hitaji kuendeshwa kwa weledi na
kutimiza malengo ya taifa kupitia

“Niwatake kila mmoja wenu
aelekeze akili yake katika kazi
hiyo kwa kuzingatia haki na she-
ria bila kujali mtu anatokea chama
gani,” alisema.

Aliwataka kutoa vipaumbele
kwa watu wenye mahitaji maalu-

aliwataka watendaji hao kuwa ma-
kini katika utunzaji wa vifaa vya
uandikishaji na kuepuka kuchezea
mifumo ya kuandikia.

”Kama tunavyojua zoezi hili la
uandikishaji mara hii ni la kidigitali
zaidi kwa hiyo mnatakiwa vifaa tu-
vitunze vizuriili vitumike mara

nyingi zaidi katika uandikishaji,”
alisema. Ofisa Uandikishaji wa
ZEC Wilaya ya Mkoani, Juma
Fumu Makame, alisema lengo
la mafunzo hayo kwa wakuu wa
vituo na makarani ni kuwapa ujuzi
utakaosaidia kufanikisha zoezi hilo
kwa umakini zaidi.

Aliwataka wananchi wenye sifa
za kuadikishwa katika daftari hilo
kujitokeza ili kutumia haki yao ya
msingi katika ushiriki wa demokra-
sia ya uchaguzi.
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ILICHOMPATA mwanamuziki wa R&B
|_<vva Marekani, R.Kelly ambaye anatu-

mikia kifungo cha miaka 30 jela, ndi-

cho kinaweza kumpata rapa mkongwe
Sean Combs kutokana na tuhuma zinazowak-
abili kufanana.

Combs ambaye anajulikana kama Diddy
yuko katika wakati mgumu baada ya kuan-
damwa na mashtaka mazito ya unyanyasaji
wa Kingono.

R Kelly alianza kama ilivyo kwa Diddy,
kwani mwanamke mmoja alianza kujitokeza
akidai kunyanyaswa kingono, kabla ya
msururu wa wanawake wengine kujitokeza
wakidai nao kufanyiwa vitendo hivyo vya
kikatili. -

Kwa upande wa Diddy, aliyeanza kumshtaki
ni mpenzi wake wa zamani Casandra Ventura,
maarufu kama Cassie, ambaye walimalizana
kwa kulipa Kitita kikubwa cha pesa katika
usuluhishi uliofanywa nje ya mahakama.

Kutokana na kuongezeka kwa tuhuma hizo,
Diddy, aliamua kujiuzulu kama mwenyeKkiti
wa kampuni ya habari ya Revolt TV ili kuka-
biliana na matatizo hayo.

Kulingana na taarifa hiyo Sean Combs ame-
jiuzulu kutoka nafasi yake kama mwenyekiti
kwa sababu anataka kuweka dhamira ya
kuunda maudhui kwa utamaduni na kukuza
sauti za watu weusi wanaoishi Marekani na
nje ya Afrika.

Combs amekuwa akikabiliana na kesi tatu
Za unyanyasaji ikiwamo ubakaji na kuwapiga
wanawake na kuwasababishia madhara ya
kiakili.

Wiki moja baada ya kesi ya kwanza, Joi
Dickerson-Neal alimshtaki rapa huyo akidai
kwamba alimnywesha dawa za kulevya na
kumbaka mwaka wa 1991.

Kesi ya tatu imewasilishwa na mlalami-
kaji aliyejulikana kama Jane Doe, ambaye
anadai kuwa Diddy na msanii wa R&B Aaron
Hall walifanya zamu kuwabaka yeye na
wanawake wengine katika nyumba ya
mwimbaji huyo miaka ya 1990.

Diddy alikuwa amekanusha madai
hayo yote, akiyataja kama “madai ya
kubuni” na majaribio ya “kunyakua
pesa.”

————
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BASI SAWA

‘Tabulele Remix’
kusikika leo

MKALI wa Bongo Fleva,
Harmonize na msa-
nii kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo,
Riger maarufu kama Tab-
ulele, leo watawatumbuiza
mashabiki wa klabu ya
soka ya Yanga kwa kibao
chao kipya.

Dogo huyo kutoka
mitaani ameingia stu-

dio tangu juzi kuandaa
marudio ya wimbo wa
‘Tabulele’ ambao umepata

umaarufu katika mitandao

va Kkijamii.
Hata hivyo Klabu ya

Yanga umeufanya kipande

cha wimbo huo kuwa
kibwagizo cha kuchochea
uhamasishaji wa ushindi
wa timu hiyo.

Omondi hataki
wapenda bata

MCHEKESHAJI kutoka
Kenya, Eric Omondi ame-
wataka watu wenye wazo
la kumtumia kuchangisha
pesa kwa ajili ya karo

za shule na harusi wa-
sithubutu kumfikia, kwa
sababu yeye sio mtu wa
aina hiyo.

Omondi ambaye ame-
kuwa mstari wa mbele
kuchangisha fedha kwa
ajili ya kuwasaidia watu
wenye matatizo mbalim-
bali, amesema yeye hu-

guswa na wale wanaopata
shida za kiafya na ugumu
wa maisha pekee.

“Siongozi michango va
karo za shule au harusi,
ninachangia watu ambao
wanategemea pesa hizo
kwa maswala mazito. Uki-
gusa hizo pesa, unaweza
kulaaniwa. Tunashughu-
lika na matatizo kama
upandikizaji wa figo, mtu
ambaye mwanawe yuko
ICU na mengine mazito,”
amesema.

siku moja hakutarajia kuvaa

D Voice ajishangaa kwa
U ERGERGEINERT

MWANAMUZIKI mpya wa

leve kalidhekoza

baye anapenda kushirikiana

MWANAMUZIKI wa nii wengi magari yao nchini yametumika Ja-
Bongo Fleva, Baba Levo, wanayoyatumia kwa pan, hakuna anayeweza
amesema Diamond usafiri wamenunua kama  kununua kutoka kiwan-

lebo ya muziki ya WCB, D
voice, amesema hata yeye
anajishangaa jinsi siku chache
kuwa na mabadiliko makubwa
ikiwamo kuvaa mavazi na ma-
pambo ya gharama kubwa.

D voice amesema hata

mikufu ya mamilioni ya pesa,
lakini bosi wake Diamond
Platnumz amemfanya kuwa
na mtazamo mpya kutokana
na kumpa vitu hivyo kama
zawadi yake.

“ Diamond ni msanii am-

na wafanyakazi wake vyema,
mimi Nni mmMoja wao ambaye
nilishangaa kuona jinsi alivyo
mkarimu baada ya kunikabidhi
pete mbili za dhahabu zenye
thamani ya Sh 42,000,000,”
amesema.

Platnumz ndiye msanii
pekee hapa nchini ana-
yeagiza magari kiwanda-
ni kwa ajili ya matumizi

vake.

Amesema wasa-

otumia wasanii hapa

Timu mbovu: Mashabiki wanahama

Na Adam Fungamwango

‘TIMU Mbovu' ni filamu inay-
ozungumzia mambo yanay-
ozikumba baadhi ya ndoa
kwenye jamii.

Watu wanaweza kuoana,
wakiwa wazima, lakini
baadaye mmoja akapata
ugonjwa mambo ya ndoa
yakawa yameishia hapo.

Wapo baadhi ya wanaume
huwa ni wagonjwa tangu
zamani lakini wanaoa tu kwa
sababu na wao waonekane ni

wazima na kupata heshima
kwenye jamii, lakini wakati
mwingine si hivyo, wanapata
wakati mgumu, fedheha na
aibu.

Imesemwa na Kina, Tin
White, Siri Mohamed, Rehema
Abdallah, Abdallah Nzunda
‘MKkojani’, na wengineo.

Picha linaanza kwanza
mpangaji mmoja anaitwa
Tuti, anamfuma mwanaume
wa nyumba va jirani ait-
waye Baba J akitoka kwenye
chumba cha Mkojani.

Tuti anamuonya Baba J,
tabia ya kutembea na mke
wa Mkojani kwani ni mke wa
mtu wakati pia na yeye ni
mume wa mtu.

Baadaye Tuti anahamishwa
kwenye nyumba hiyo. Kumbe
pia mke wa Mkojani, Angel
ana mwanaume mwingine
wa nje, naye ni Tin White.
Naye pia ni rafiki wa Mkojani
ingawa hawakai jirani.

Siku moja, mke wa Mkojani
anamuaga mumewe kuwa
anakwenda kwa mama yake

na atakaa kwa siku tatu. Mko-
jani anatoa ruhusa. Upweke
unamsumbua Mkojani, hivyo
kesho yake akaamua kwenda
kwa rafiki yake Tin White
kumsalimia.

Anakutana naye njiani.
Anaanza kusifia kuwa ny-
umbani kwake ana mpenzi
mzuri sana ambaye alifika
jana. Lakini akamwambia pia
ni mke wa mtu.

Kwa bahati mbaya pamoja
na kujuana, alikuwa hamjui
mke wa Mkojani. Wakafika

mitumba, hivyo wan-
apoonekana wanaringa
na kumsema mitandaoni
huwa anawashangaa.
“Magari yote wanay-

dani isipokuwa Diamond
Platnumz

pekee ambaye ndiye
mwenye uwezo wa
kutoa oda ya kutengen-
ezewa gari,” amesema

nyumbani kwake. Kwa ma-
cho yake Mkojani akamuona
mkewe. Kumbe hakwenda
kwa mama yake, alikwenda
kwa Tin White. Akazimia. Al-
ipozinduka kesi ikawa serikali
Za mitaa.

Baada ya yote kuzungum-
zwa na Tin kubebeshwa kosa
la kuchukua mke wa mtu, An-
gel aliwaambia wajumbe kuwa
anataka talaka yake pale
pale ili ahamie kwa Tin kwa
sababu mumewe timu yake ni
mbovu, kwa hiyo yeye kama
shabiki anahama. Akiwa na
maana kuwa mumewe hamna
kitu ndani, ‘nyumba haina
umeme.
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Wamepiga zote,
Msondo na Sikinde

Na Adam Fungamwango

KAMA zilivyo Simba na Yanga
kwenye soka, kwenye mambo
va muziki nchini kuna utani
wa jadi au upinzani katika
bendi mbili kubwa kabisa.

Bendi hizi ni Msondo Ngo-
ma Music Band na Orchestra
Mlimani Park, ikitumia mtindo
wa Sikinde Ngoma ya Ukae.

Ni bendi zenye mashabiki
wengi nchini waliogawanyika
pande mbili kama zilivyo timu
Za mpira wa miguu za Simba
na Yanga.

Kila upinzani una historia
yake. Msondo ilianzishwa
mwaka 1964 na Chama cha
Wafanyakazi Tanzania na
kuiita NUTA Jazz Band, iki-
tumia mitindo mbalimbali na
baadaye Msondo Ngoma.

llikuwa ikibadilisha ma-
jina ya bendi kulingana na
siasa za nchi, hasa Chama
Cha Wafanyakazi kilivyokuwa
kikijibadilisha majina.

Upinzani wao na Sikinde
ulianza mwaka 1978, baada
ya baadhi ya wanamuziki
wa Msondo wakiongozwa na
Muhidini Mwalimu Gurumo na
kwenda kuanzisha Mlimani
Park Orchestra.

Muhidini Mwalimu Gurumo

Alikuwa mmoja wa Vviongozi
wa Juwata Jazz, lakini alion-
doka mwaka 1978 na kwenda
kuunda Sikinde. Na ni mmoja
wa wanamuziki waliosababi-
sha upinzani mkubwa kati ya
bendi hizo mbili.

Gurumo ni nembo ya bendi
zote hizo mbili kwani hata
majina ya Msondo na Sikinde
ni yeye ndiye aliyeyabuni.

Alirejea tena Msondo mwa-
ka 1990 na hakuhama tena
hadi alipofariki 2014 akiwa na
miaka 74.

Hassan Rehani Bitchuka

Awali alikuwa mwimbaji
tegemeo wa sauti ya kwanza
kwenye bendi ya Msondo
Ngoma.

Hata alipohama Gurumo
mwaka 1978, Msondo ilione-
kana kutotetereka kwa kutoa
vibao vingine vikali kama ‘So-
gea Karibu' na ‘Uzuri si Shani’.

Hata hivyo, Sikinde iliwapa
pigo Msondo mwaka 1979,
ilipomchukua Bitchuka na
kuacha kilio kikubwa.

Baada ya miaka 11, Bitchuka
alirejea tena Msondo akiwa
pamoja na swahiba wake

Gurumo.

Shaaban Dede

Baada ya kuhangaika
kwa muda mrefu kumpata
mtu atakayeweza kufanana
sauti na Bitchuka, hatimaye
Msondo walimpata mwimbaji
wa aina hiyo kutoka Dodoma
International, Shaaban Dede.

Huyu alituliza kidogo
mizuka ya mashabiki wa
Msondo Ngoma kutokana na
sauti yake kuwa na mfanano
na Bitchuka.

Hiyo ilikuwa mwaka 1979.
Lakini kama kawaida ya
Sikinde. Huenda ilikuwa ina
mikakati ya kuidhohofisha
Msondo, kwani mwaka 1982
ilimchukua pia Dede na ku-
waacha viongozi na mashabi-
ki wa Msondo wasijue la
kufanya.

Alirejea tena Msondo mwis-
honi mwa miaka ya ‘80, na
kutunga nyimbo kama ‘Sauda’
na ‘Kimwaga.’

Fresh Jumbe

Akitokea Tanga, alichuku-
l[iwa na Marijan Rajab kwenye
bendi ya Dar International,
lakini muda mfupi tu akan-
vakuliwa na Msondo Ngoma.
Hiyo ilikuwa ni miaka ya ‘80.

Akaingia na vibao kama
‘Ama zake Ama zangu' na
‘Pamela’ zilizompa umaarufu
mkubwa.

Mwishoni mwa miaka ya ‘80
alichukuliwa na Sikinde.

Huyu naye anaingia kwe-
nye orodha ya wanamuziki
waliowahi kupigia bendi hizo
mbili hasimu.

Suleiman Mwanyiro

Ni mpiga besi ambaye awali
alikuwa akipiga kwenye bendi
maarufu za taarabu Tanga,
Black Star na Lucky Star.

Alichukuliwa na Msondo
miaka ya 70 na kufanya kazi
kwa umahiri mkubwa hadi
alipokuwa mmoja wa wana-
muziki walioihama bendi hiyo
na kwenda Sikinde.

Naye pia alikuwa mmoja
na mlolongo wa wanamuziki
waliokuwa wakihama na
kurejea tena, kwani miaka ya
2000 alirejea tena Msondo
na kutunga vibao vikali kama
‘Kauka Nikuvae’, ‘Sekuntoza
Kigudi Chauma’, ‘Tuelewane
Mke wangu' na nyingine
nyingi, kabla ya kuelekea
tena Sikinde. Alifariki mwaka
2004.
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Naira Marley
aonekana
hadharani

STAA wa muziki wa Afrobeats
kutoka Nigeria, Naira Marley,
na rafiki yake wa karibu, Sam
Larry, wameonekana had-
harani kwa mara ya kwanza
tangu watoke mahabusu kwa
dhamana.

Wawili hao wanatuhumiwa
kuhusika na kifo cha mwana-
muziki Mohbad na walitoka
kwa dhamana ya Naira milioni
20 baada ya kurejeshwa na
mahakama.

Katika video hiyo ya
mtandaoni iliyotumwa Kkupitia
mtandao wa TikTok, ameone-
kana Larry na Marley, na
msanii mwingine Zinoleesky,
wakitembea kwenye mitaa.

Oladips kama
si kweli mbona
unakuwa mkali?

RAPA aliyejizolea umaarufu
katika mitaa ya watu mas-
kini nchini Nigeria, Oladips
amekanusha madai kwamba
alijizushia kifo kwa ajili ya
kutangaza albamu yake mpya
inayoitwa Superhero Adugbo.

Oladips amemlalamikia msa-
nii mwenzake Qdot kwa kuibua
hisia hizo ambazo hazina
ukweli.

Akitumia ukurasa wake wa
Instagram, Oladips amesema
yeye na Qdot hawajazungumza
kwa muda wa mwaka mmoja,
uvumi huo kwenye mitandao
ya kijamii uliwekwa kwa maku-
sudi ili kumvunja moyo.

“mwacheni =
.54 Beyonce
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MAMA mzazi wa mwanamuziki nyota wa
Marekani, Beyonce Knowles, amekuwa mkali
baada ya watu kumsakama mtoto wake huyo
kuwa ngozi yake imepauka kutokana na kuwa
na tabia ya kujichubua.

Tina Knowles ambaye amekuwa mara kwa
mara akijitokeza kumtetea binti yake, amese-
ma kinachofanyika sasa ni wivu na ubaguzi
wa rangi unaofanywa na baadhi ya watu.

Uvumi kwamba Beyonce anatumia madawa
ya kubadili mwonekano wa ngozi yake, uli-
ibuka baada ya picha zilizosambaa za onye-
sho lake la kwanza la Renaissance kuonekana
ngozi yake imepauka.

Knowles aliandika kwenye ukurasa wake
wa Instagram kuwa madai kwamba mtoto
wake anajichubua ni wivu na chuki iliyopiti-
liza na ni sawa na tendo la kibaguzi.

- ;%:_ -

Tonto ampa
makavu baba
wa Mohbad

MWIGIZAJI maarufu kutoka
Nollywood, Tonto Dikeh, am-

Iﬁyanya atoa
ushauri
kuimarisha ndoa

MWANAMUZIKI maarufu, lyan-
ya, amewashauri wanandoa
kuacha kutumia muda mwingi
kwenye mitandao ya jamii.
lyanya amesema kuwa
anaamini ndoa ni kitu kitakati-
fu na Kizuri bila kujali mabaya
na kusisitiza umuhimu wa
kuilinda dhidi ya watu wabaya.
“Nawafahamu watu walio
kwenye ndoa si kwamba ha-
wana changamoto bali wana-
linda walichonacho. Lazima ul-
inde ndoa kwani haipo kwenye
Instagram,” amesema.

emjia juu baba mzazi wa mwa-
namuziki Mohbad ambaye kifo
chake kimeibua utata, akieleza
ana tamaa na mali na pia ana
nia ya kumdhulumu mtoto wa
marehemu.

Dikeh alichapisha picha ya
marehemu Mohbad katika
mtandao wa Instagram na
kuambatanisha na maneno
makali kwa baba yake na kue-
leza kukerwa na Kile anachok-
iona kama tamaa iliyopitiliza
kwa mzee huyo.

Aidha alilaani mazishi ya
haraka yaliyofanywa na famil-
ia, kabla ya watu kupiga kelele
na hatimaye kufukuliwa kwa
ajili ya kufanyiwa uchunguzi
kujua chanzo cha kifo chake.
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Mbegu
feki
pasua
kichwa

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Man-
yara, Queen Sendiga, ame-
waagiza wananchi na wadau
kuwafichua wafanyabiashara
wanaouza mbegu feki ili serikali
iwachukulie hatua kwa kuwasa-
babishia wakulima hasara.

Sendiga alitoa agizo hilo jana
wakati akifungua kikao kazi cha
wadau wa mbegu za mazao
kilichoandaliwa na Tume ya
Ushindani (FCC) Kanda ya
Kaskazini.

“Tunaendelea kuwabaini wa-
naozalisha mbegu feki na hili
tulijadili kwa kina na tusifumbie
macho wahalifu wanaozalisha
mbegu feki,” alisema.

Alisema baadhi ya wafanya-
biashara wa mbegu ni mtihani
kwao kusimamia bei elekezi
inayotolewa na serikali wakati
wanajua mbegu ni uhai kwa
kuwa ni chakula.

Mkuu wa FCC Kanda ya
Kaskazini, Nonge Juma, alisema
lengo la kikao kazi hicho ni
kuhakikisha soko linakuwa na
ushindani.

Juma alisema baadhi ya vi-
tendo vilikuwa vinafanywa na
wafanyabiashara vya kuongeza
bei, kutoingiza mbegu sokoni
na kuwa na matangazo yasiyo
ya ukweli ambayo maelezo hay-
aendani na bidhaa husika kwe-
nye vifungashio.

Mtaalamu huyo alisema wa-
nataka soko la mbegu lifanye vi-
zuri na wanaokaidi sheria nam-
ba 8 ya ushindani ya mwaka
2003 inayokataza matangazo
yasiyokuwa sahihi wachukuli-
we hatua kali ikiwemo kutozwa
faini.

“Tunatoza faini kulingana na
mapato yako ghafi ya mwaka
uliopita kwa mujibu wa ripoti
ya ukaguzi,” alisema Juma.

Mkuu wa Taasisi ya Kudhibiti
Ubora wa Mbegu Tanzania
(TOSCI) Kanda ya Kaskazini,
Dk. Munguatosha Ngomuo,
alisema mbegu zinazonunuliwa
na wakulima zinatakiwa kuwa
na nembo ya TOSCI ikiwa kwe-
nye mfuko miezi saba kabla ya
kuuzwa.

Dk. Ngomuo alisema wafan-
yabiashara wa mbegu lazima
wasajiliwe TOSCI na kupewa
mafunzo na kwamba watakaok-
iuka watakumbana na mkono
wa sheria.

Mkuu wa Kitengo cha Mahi-
ndi Kituo cha Utafiti Selian, Za-
bron Msengi, alisema wakulima
wanatakiwa kununua mbegu
kwa mawakala wanaotambu-
liwa na serikali baada ya ku-
hakikiwa na TOSCI na wabhifa-

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KAZI wa Kwamo-

Janeth Manota (27)

amewaomba  Wa-
tanzania msaada wa kuwalea
watoto mapacha wanne wa ki-
ume kutokana na uwezo wake
mdogo kifedha.

Akizungumza na Nipashe
katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Arusha Mount Meru,
alisema amejifungua mapacha
hao Novemba 26, mwak huu,
kwa njia ya upasuaji wenye afya
njema wakiwa na uzito wa kilo-
gramu 14, 1.5,1.8 na 1.9.

Manota aliishukuru hospitali

hiyo kwa kumpatia huduma
nzuri na kumwezesha kujifun-
gua watoto hao salama ikiwa
ni uzao wake wa pili, ukitan-
guliwa na mtoto wake wa kiume
mwaka 2015. Alisema akiwa na
ujauzito wa mapacha hao kuan-
zia miezi minne, alikabiliwa na
changamoto kubwa ya kuishiwa
na damu, maumivu ya mgon-
go, kichwa na kulazimika ku-
pumzishwa kitandani hadi siku
ya kujifungua.

“Pamoja na kwamba nimeji-
fungua salama, sijui nitawalea
kwa namna gani sababu uwezo
wa kiuchumi nilio nao ni
mdogo katika familia yangu.
Naomba Watanzania wanisaidie
ili kuwalea vizuri, ikiwamo

huduma ya maziwa,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Felician Mtahengerwa, alisema
serikali ya wilaya imeanza ku-
chukua hatua ya kumsaidia
mzazi huyo namna ya kulea
watoto hao, ikiwamo kuwakatia
bima ya afya na wadau wameo-
nyesha nia ya kuunga mkono
jitihada hizo.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Alex Ernest,
alisema Novemba 26, mwaka
huu, majira ya saa 9:00 usiku,
Manota alijifungua kwa upas-
uaji mapacha hao wakiwa na
afya njema.

Alisema suala la kujifungua
mapacha wengi ni la kawaida
na hutokea kwa nadra kulinga-

aomba msaada kulea mapacha wanne

na na historia za koo, familia au
changamoto za uzazi.

Hospitali hiyo, alisema in-
awapa kipaumbele wajawazito
wakati wa kujifungua bila kudai-
wa chochote ikiwa ni utekeleza-
ji wa mpango wa serikali wa
kupunguza na kuondoa vifo vya
wajawazito nchini.

Crey Julias, alimshukuru Mun-
gu kwa mkewe kujifungua sala-
ma watoto hao na kuwaomba
Watanzania kumsaidia kuwalea
watoto hao kwa sababu kipato
chake anachopata kwenye vib-
arua vya ujenzi ni kidogo.

Alisema pamoja na kueleme-
wa na mzigo wa kuwalea mapa-
cha hao, bado ana hamu ya kue-
ndelea kupata watoto wengine.

Kansela wa Ushirikiano na Maendeleo wa Ubalozi wa Canada nchini Tanzania, Hellen Fytch (katikati-aliyeweka mikono mfukoni),
akisikiliza ushuhuda wa kiongozi wa mila, Furanael Nnko (hayupo pichani), ambaye ni mnufaika wa mradi wa kukuza usawa kwa ku-
tumia elimu ya haki za binadamu, unaotekelezwa na Shirika la TUSONGE, linalofadhiliwa na Serikali ya Canada, kupitia Kituo cha Elimu
cha Kimataifa cha EQUITAS, wakati wa hafla ya kufunga mradi wa haki za binadamu, mjini Moshi mkoani Kilimanjaro jana. PICHA:

GODFREY MUSHI

TAKUKURU yaagizwa kuwakamata makandarasi wanaohusika na rushwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

SERIKALI imeiagiza Taasisi ya
Kupambana na Kuzuia Rushwa
(TAKUKURU) kuwachunguza na
kuwachukulia hatua makandar-
asi wazawa wanaojenga miradi
chini ya kiwango kwa kujihu-
sisha na rushwa ili kukomesha
tabia ya kulichafulia sifa taifa.

Vilevile imeilekeza Bodi ya Us-
ajili wa Wahandisi (ERB) kuan-
galia upya vigezo vya usajili wa
makandarasi ili kuongeza idadi
ya wanachama kujiunga na
Taasisi ya Wahandishi Tanzania
(IET). Akifungua mkutano wa 32
wa IET, Waziri wa Ujenzi, Inno-
cent Bashungwa, kwa niaba ya
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
alisema inasikitisha kuona wa-
handisi wazawa wanashindwa

kupewa kazi nyingi sababu ya
ukosefu uaminifu, uadilifu na
kuendekeza rushwa.

“Tujitathimini na tuisaidie
serikali kujenga nchi hasa kwe-
nye miradi hii inayotekelezwa
maeneo mbalimbali. Hivi sasa
tunakabiliwa na miradi mingi
inayotekelezwa na baadhi ya
wazawa chini ya kiwango, mfa-
no kama barabara inatakiwa
idumu miaka 20, inakaa miaka
sita inaharibika, huu ni upotevu
wa fedha za umma.

“’Lazima tuwalaumu nyie ma-
kandarasi wazawa kwa kusaba-
bisha kazi nyingi ziende kwa
watu wa nje. Naomba kampuni
zenu zisifanye hivyo na kesi
hizo zinajirudia kuweni walinzi
wa kwanza wa rasilimali hizi za
nchi na hapa nataka TAKUKU-
RU kamateni wanaohusika na

ujenzi wa miradi chini ya kiwan-
go ili wawe mfano kwa wenzao,”
alisema.

Alisema tabia hizo serikali
haifurahishwi kutumia asilimia
62 ya fedha zake kulipa ma-
kandarasi wa nje huku wazawa
wakilipwa asilimia 38.

Waziri huyo alisema waka-
ti ERB ikisajili makandarasi
36,709, waliojiunga na IET
4,900 idadi ambayo ni ndogo
ikilinganishwa na ya Watanza-
nia ambao ni zaidi ya milioni 61.

“Idadi hii ndogo ukizingatia
kila mkandarasi mmoja anatak-
iwa kuhudumia watu 5,000 na
Watanzania tuko zaidi ya milio-
ni 61. Naekeleza tuangalie upya
vigezo vya usajili ili kutoa fursa
kwa wengine hasa vijana wapya
kujiunga bila kuathiri taaluma
na kusaidia kujenga nchi yetu

kwa pamoja,” alisema. Rais wa
IET, Dk. Gemma Modu, alishuk-
uru serikali kwa kuongeza ku-
wapa kazi wahandisi wazawa
kwenye miradi mikakati inay-
oendelea kujengwa nchini.

“Hali hii ikiendelea itasaidia
kufungua kiwango cha Kkazi
kwa wahandisi wazawa pamo-
ja na kuwainua kiuchumi na
kuongeza ajira kwa wengine,
ukizingatia wahandisi wana
mchango mkubwa wa kuleta
maendeleo endelevu nchini,”
alisema.

Makamu wa Rais wa IET, Asa
Mwaipopo, alisema washiriki
wa mkutano huo wa siku tatu ni
800 na wenguine 60 wanafua-
tilia kwa njia ya mtandao.

Alisema wahandisi 57 wame-
kula kiapo cha kufanya kazi kwa
uadilifu kwa mujibu wa sheria.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Yalikotoka majina ya utani ya

wachezaji wa Bongo enzi hizo
-Mensah, Bwalya, Chama, Chukwu...

Na Adam Fungamwango

ILELE cha soka la Tan-

zania kilikuwa miaka

ya 1974 na 1975. Ndipo

ongo ilikuwa na ki-

wango cha juu kwa ngazi ya

klabu ambacho hadi leo haki-
jafikiwa.

Mwaka 1974 ndiyo ambao
Simba ilifanikiwa kutinga hatua
ya nusu fainali ya Klabu Bingwa
Afrika kwa kuipita Hearts of Oak
ya Ghana.

Kwenye mechi ya kwanza
ikiwa ugenini, Simba ilishinda
mabao 2-1, ikalazimisha sare
nyumbani nchini Tanzania na
kufanikiwa kusonga mbele kwa
jumla ya mabao 2-1.

Kwa bahati mbaya sana ilitole-
wa hatua ya nusu fainali na Me-
halla El Kubra ya Misri jijini Cai-
ro kwa mikwaju 3-O ya penalti,
baada ya kila timu kushinda bao
1-0 nyumbani.

Hadi leo Simba, au klabu yoy-
ote ya Tanzania haijawahi ku-
fikia hatua hiyo.

Mwaka 1975, Yanga nayo ili-
fanikiwa kufika hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa dhidi
ya Enugu Rangers ya Nigeria.
Na hiyo ilikuwa ni mara ya pili
baada ya ile ya mwaka 1968
dhidi ya Asante Kotoko mwaka
1969.

Miaka hiyo ya mwishoni mwa
1960, 1970 hadi 1980, timu za
Tanzania zililazimika kucheza
na timu ngumu za Afrika Ma-
gharibi wakati huo, hata za Kusi-
ni mwa Jangwa la Sahara kama
Zambia, Zimbabwe na Malawi.

Ndiyo kipindi wachezaji wengi
mastaa wa Tanzania walipachik-
wa majina ya wachezaji mbalim-
bali na timu za nje waliokuwa
wakija kucheza na timu za hapa,
au kufananishwa tu na uchezaji
wao.

Miaka ya 1980 na kuendelea,
wachezaji wengi wa Tanzania
walipewa majina ya wachezaji
wa timu zingine za nje ya nchi,
hasa wa Afrika Magharibi na zile
za Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Leo tunawataja wachezaji wa
Kibongo waliopewa majina ya
mastaa wa bara la Afrika wakati
huo.

JUMA PONDAMALI
‘MENSAH’

Pondamali ni golikipa wa Pan
African, Yanga na timu ya Taifa,
Taifa Stars, kuanzia mwanzoni
mwa miaka ya 1980 hadi mwis-
honi mwake. Ni mmoja kati ya
makipa 10 bora wa Tanzania na
timu ya taifa wa muda wote.

Anasifika si kwa kuwa Kkipa
mzuri, lakini pia mbwembwe,

Athumani Juma ‘Chama’

utemi na aina fulani ya ukorofi
akiwa langoni.

Miaka ya hivi karibuni aliwahi
kuwa kocha wa makipa wa timu
ya Yanga.

Mashabiki wakampachika jina
la ‘Mensah’. Huyu ni nani? Rob-
ert Mensah alikuwa ni golikipa
wa timu ya taifa ya Ghana na As-
ante Kotoko ya nchini humo.

Ndiye aliyekaa langoni mwaka
1969 wakati Yanga ikicheza dhidi
ya Asante Kotoko.

Mechi ya kwanza ya Klabu
Bingwa Afrika hatua ya robo
fainali, ikichezwa Oktoba 10,
1969 nchini Ghana, zikatoka sare
ya bao 1-1, na mechi ya marudi-
ano ilichezwa nchini Oktoba 30
mwaka huo, Yanga ikatolewa
kwa penalti 4-3.

Katika mechi zote hizo, Men-
sah alikuwa shujaa na kuwa mi-
domoni mwa mashabiki wa soka
nchini.

Haikushangaza jina  hilo
wakampa Pondamali kuto-
kana na kushabihiana kila kitu,
ikiwemo mbwembwe, hadi
wakati mwingine kudaka huku
akiwa amevaa kofia.

HASSAN ISIHAKA ‘CHUKWU

Hassan, alikuwa ni mmoja wa
mabeki wa kati mahiri nchini wa
timu ya taifa, Taifa Stars pamoja
na Yanga mwanzoni mwa miaka
ya1980.

Kutokana na uchezaji wake,
mashabiki wakampachika jina
la ‘Chukwu.” Walimfananisha na
beki wa kati wa timu ya taifa ya
Nigeria, na Enugu Rangers ya
huko Christian Chukwu.

Mashabiki wa soka Bongo wal-

imuona laivu akiichezea timu
yake hiyo dhidi ya Yanga kwe-
nye mechi ya Klabu Bingwa Af-
rika hatua ya robo fainali mwaka
1975, hasa Dar es Salaam katika
mechi ya marudiano iliyopigwa
Mei 25, 1975, timu hizo zikitoka
sare ya bao 1-1 na Yanga kutole-
wa hatua hiyo kwa bao la ugani-
ni, baada ya mechi ya kwanza
nchini Nigeria iliyochezwa Mei 11
mwaka huo kutoka suluhu.

FRANK KASANGA ‘BWALYA

Alikuwa ni beki wa kati ya kla-
bu ua Nyota Nyekundu, kabla ya
kuhamia Simba katikati ya miaka
ya 1980.

Frank Kasanga alikuwa mmoja
wa mabeki mahiri, watata na wa-
pambanaji kiasi cha mashabiki
kumpachika jina la Bwalya.

Jina alilopewa ni la Harri-
son Bwalya, mmoja wa viungo
wakabaji mahiri miaka ya 1980
wa timu ya taifa ya Zambia na
timu mbalimbali za nchi hiyo na
baadaye nje ya nchi.

Ukabaji wa beki huyo ulifa-
nanishwa na wa kiungo mkabaji
huyo wa Zambia ambaye Wa-
bongo walishuhudia kwenye mi-
chuano ya Kombe la Challenge
lillochezwa nchini akiwa na
timu yake ya taifa.

Bwalya alipoondoka hakuon-
doka na jina, lilibaki na wakam-
pa Kasanga.

ATHUMANI JUMA ‘CHAMA

Jina lake kamili aliitwa Athum-
ani Juma. Lakini halikunoga, au
kukamilika kama hukumalizia
na Chama.

Robert Mensah

Alikuwa beki wa kati wa Yanga
katikati ya miaka ya 1980 hadi
mwishoni, akiwa na sifa zote
anazotakiwa kuwa nazo beki.
Mbishi, mpambanaji, na wakati
mwingine katili kwa washambu-
liaji.

Kwa nini alipewa jina la Cha-
ma?

Lilikuwa ni jina la beki kitasa
wa kati wa timu ya taifa ya Zam-
bia kuanzia miaka ya 1967 hadi
1976, Dick Chama.

Alizichezea klabu za Mufulira
Wanderers, Bancroft Blades, na

Zambia Army kabla ya kutundi-
ka daluga mwaka 1976.

Beki hiyo alijipatia umaarufu
mkubwa Ukanda wa Afrika
Mashariki Kati na Kusini, na hapa
Tanzania ilifika wakati beki yoy-
ote akicheza vizuri tu wanampa-
chika jina la Chama, kiasi kuwa
na Chama wengi sana kwenye
soka la mitaani hadi shuleni kwa
wanafunzi.

Hata hivyo, Athumani Juma
lilimkaa vema jina hilo alilopewa
kiasi cha kuonekana kama jina
lake kamili.

Juma Pondamali ‘Mensah’
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Mapigano makali yaitikisa tena Gaza

GAZA, PALESTINA

MILIPUKO ya mabomu na mil-
io yarisasi imetikisa tena Ukanda
wa Gaza na kuashiria vita iliyosi-
mama kwa siku kadhaa kupisha
ubadilishaji mateka kati ya Israel
na wanamgambo wa Hamas im-
eanza tena.

Vyombo mbalimbali vya ki-
mataifa, vimeripoti kwamba
imesikika milipuko mikubwa na
ufyatuaji risasi kaskazini mwa
Ukanda wa Gaza.

Kulingana na mwandishi wa
Al Jazeera, Tareq Abu Azzoum,
matukio hayo yaliambatana na
kuruka kwa ndege za kijeshi za
Israel katika anga ya Ukanda wa
Gaza.

Shirika la Habari la Ufar-

ansa (AFP) lilinukuu watu wali-
oshuhudia wakisema ndege
za kijeshi zilizobeba mabomu
yenye uzito mkubwa zilionekana
zikishambulia eneo la kaskazini
magharibi mwa Gaza

Hapo awali, Jeshi la Israel lilise-
ma lilitungua roketi zilizorushwa
karibu na mpaka wa Gaza.

Wakati hayo yakijiri, Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa
Marekani,Athony Blinken alitoa
ujumbe mzito kwa Israel kuhusu
kuanza kwa mashambulizi hayo.

Blinken alisema Benjamin Ne-
tanyahu ameweka wazi kuwa
Israel inakusudia kurudi na op-
eresheni zake za kijeshi, jambo
ambalo linaweza kufanyika nda-
ni ya siku chache.

Hata hivyo, Waziri huyo alise-

ma oparesheni hiyo haiwezi
kuwa ya kikatili kama ilivyokuwa
nyuma na kuathiri maisha ya
raia wa Kipalestina.

Mchana wa jana mashambulizi
makubwa ya anga yalitawala mji
wa Gaza na kushuhudia wingu
likitanda juu angani.

Aidha, Hamas nao walijibu
mapigo kwa kurusha makomb-
ora kutoka Gaza kuelekea Israel
na kudunguliwa na mfumo wa
Israel wa kujilinda dhidi ya ma-
kombora wa Iron Dome.

Hakuna dalili iliyoonyesha
kwamba mapigano hayo ni ya
kiwango cha chini kama ilivyoe-
lezwa na Marekani, badala yake
ukali wa mashambulizi yameku-
wa kama ilivyokuwa awali.

Wakati huo huo, Jeshi la Israel

liliangusha vipeperushi vya ku-
wataka wakazi wa mji wa Khan
Younis kusini mwa Gaza kuondo-
ka na kuelekea kusini zaidi kwa
usalama wao.

Picha zinazosambaa kwenye
mitandao ya kijamii zilionyesha
moja ya kipeperushi hicho, am-
bacho kilisema mji huo wa Khan
Younis ni eneo hatari la mapiga-
no na hivyo watu wa maeneo ya
mashariki waondoke waelekee
eneo lililopo karibu na Rafah ka-
tika mpaka na nchi ya Misri.

Vipeperushi kama hivyo pia
vilikuwa vikisambazwa katika
baadhi ya maeneo wakati vita
hiyo ilipoanza, kama njia inay-
otumika na jeshi la Israel kuepu-
sha madhara kwa raia wengi.

Muda mchache baada ya ma-

pigano hayo kuanza tena, Waziri
Mkuu wa Israel Benjamin Netan-
yahu alisema kitendo cha Hamas
hatokubali kuwaachilia mateka
zaidi, wamekiuka masharti ya
makubaliano ya kusitisha ma-
pigano. Ofisi ya Netanyahu ilitoa
taarifa fupi ikieleza Hamas hai-
kuwaachilia mateka wanawake
wote kama ilivyokubaliwa, bada-
la yake iliishambulia Israel kwa
roketi asubuhi ya jana.

Hata hivyo taarifa hiyo iliyosa-
mbazwa kwenye mitandao ya ki-
jamii, ilieleza Israel imeendelea
kuwa na nia ya kufikia malengo
yake ya kuwapata mateka, ku-
waondoa Hamas na kuhakikisha
Ukanda wa Gaza hautokuwa
tishio kwa Waisrael.

BBC

Viongozi
mkutano
COP28 waanza
kuhutubia

DUBAI, FALME ZA KIARABU

VIONGOZI mbalimbali wamewasili
Dubai kwa ajili ya kuhudhuria mkutano
wa kimataifa wa mazingira wa COP28S,
ambao unatarajiwa kuongeza shinikizo la
kupunguza kiwango cha joto duniani.

Rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE) Sheikh Mohammed bin Zayed Al
Nahyan aliwapokea viongozi hao kutoka
mataifa mbalimbali ulimwenguni wak-
iwemo wakuu wa nchi tajiri akiwamo
Mfalme Charles wa IIT wa Uingereza, Rais
wa Ufaransa Emmanuel Macron na Wa-
ziri Mkuu wa India Narendra Modi.

Mkutano huo COP28 ulianza juzi Al-
hamisi kwa kukubaliana kuanzisha mfu-
ko wa kukabiliana na hasara na uharibifu
kwa nchi zilizoathirika na majanga ya
asili.

Viongozi hao wameanza kuhutubia
mkutano huo na siku mbili zijazo Mwa-
namfalme wa Saudi Arabia Mohammed
Bin Salman ambaye nchi yake ni mzal-
ishaji mkuu wa mafuta, na Waziri Mkuu
wa India Narendra Modi, ambaye miji
yake mikubwa inachangia uchafuzi wa
hali ya hewa watapewa nafasi ya kuongea
katika mkutano huo.

Hata hivyo viongozi wa mataifa mawili
makubwa ambayo ni wazalishaji wakub-
wa wa hewa chafu ya kaboni ambayo
inachangia kwa zaidi ya asilimia 44, Rais
Marekani Joe Biden wa China, Xi Jinping
hawatokuwepo.

Mfalme Charles wa 111 wa Uingereza
alihutubia hadhira hiyo akisema kwamba
mkutano wa mwaka huu unapaswa kuwa
na dhamira ya kweli ya kuleta mageuzi.

“Ninasali kwa moyo wangu wote kwam-
ba COP28 utakuwa mkutano mwingine
muhimu kuelekea hatua thabiti za ma-
geuzi katika wakati ambao tayari, kama
wanasayansi walivyokwisha kuonya kwa
muda mrefu, tunashuhudia kufikia hatua
za kutisha,” alisema Mfalme Charles.

Wakazi wa mji wa Gaza wakiondoka katika nyumba yao iliyvoachwa kifusi baada ya kupigwa na bomu.PICHA:
REUTERS

Milio ya risasi yasikika Guinea Bissau

BISSAU, GUINEA-BISSAU

MAJIBIZANO ya risasi ya-
meripotiwa kutokea katika
mji mkuu wa Guinea-Bissau
jana asubuhi baada ya wa-
najeshi wa kikosi maalum
kwenda kuwaondoa vion-
gozi wa serikali waliowekwa
kizuizini.

Wanajeshi waliwachukua
maofisa hao akiwemo Waziri
wa Fedha Souleiman Seidi,
na katibu wa hazina kuu ya

serikali, Antonio Monteiro
na kuwapeleka katika kambi
ya kijeshi iliyoko kusini mwa
mji mkuu.

Kikosi hicho maalum Kkili-
ingilia kati baada ya mazun-
gumzo ya kuwaachia huru
kukwama na kusababisha
kuibuka kwa mapigano ya
pande mbili za wanajeshi.

Hata hivyo, hali ya utulivu
imerudi tena baada ya ku-
toka tukio hilo.

Shirika la habari la Ufaran-

sa (AFP) lilieleza kiongozi wa
kundi la wanajeshi walioku-
wa wakijaribu kuwaachilia
kinguvu viongozi hao wana-
shikiliwa na jeshi na hali ime-
dhibitiwa.

Waziri huyo na katibu wa
hazina walikuwa kizuizini
wakati wakifanyiwa uchun-
guzi wa madai ya kutolewa
kwa dola milioni 10 ya fedha
za serikali kwa njia isiyo ya
kawaida. Viongozi hao wali-
hojiwa Alhamisi alasiri na

uchunguzi ulianzishwa dhidi
yao kubaini malipo yenye
utata yaliyofanyika kwa
kampuni 11. Katika kikao cha
bunge kilichofanyika Juma-
tatu ya wiki hii, kiongozi wa
chama kikuu cha upinzani
nchini humo alidai kuwa
wamiliki wa kampuni hizo
zinazodaiwa kupewa malipo
walikuwa karibu na viongozi
wa serikali ya muungano un-
aotawala nchi hiyo.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NASHON WILLIAM UTENGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0449/0177
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia J.J. MUNGAI SEKONDARI
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/442649/2021.

n
h X

—

KUPOTEA KWA CHETI| KUPOTEA KWA CHETI
=

IDD MUSA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.333/195 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
MWANZA SEKONDARI mwaka 2003.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
0B/RB/6948/2014.

——

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

MALIAKI JOEL LUKUMAY
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba za
usajili T 563 AZA. Chassis
namba LMHPCJL7480901152.
Engine namba
157FM180605848. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/8161/2023.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)

MISC. CIVIL APPLICATION NO. 72 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE SHIRAZ BADRUDIN
SHARIFF

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR CITATION TO ACCEPT OR
RENOUNCE EXECUTORSHIP

OMAR SHARIFF............. APPLICANT

CITATION TO ACCEPT OR RENOUNCE EXECUTORSHIP
(Rule 27(2))
TO: FATEH SUNDERJI And AZMAIRNIN JADAVJL.

WHEREAS it appears by the affidavit of OMAR SHARIFF, affirmed on
26th day of OCTOBER, 2023 that SHIRAZ BADRUDIN SHARIFF of Dar es
salaam died on the 22nd day of January, 2023 at Saifee Hospital at
Kinondoni Dar es salaam, having made and duly executed his last Will
and testament dated the day of 2lIst January, 2021 and thereof
appointed you, the said FATEH SUNDERJI and AZMAIRNIN JADAVJI as
excutors. Now this is to command you, the said FATEH SUNDERJI and
AZMAIRNIN JADAVJL, that within 21 days after service hereof on you,
inclusive of the day of such service, you do cause an appearance to be
entered by you in the High Court Registry at Temeke and accept or
refuse probate of the said Will. And take notice that, in default of you so
appearing you shall be deemed to have renounced you right and title to
the execution of the said Will.

Dated at Dar es i 07"' da) O/Qinvember 2023.

¢ )2 u- Y REGISTRAR
N~

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 26467 OF 2023

In the matter of the Estate of the late MALONGO
IDEBE MALONGO of MIYUJI KIBAONI Area within
Dodoma Region

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY MUSSA MALONGO IDEBE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above-named deceased Person are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above-named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
4 Day of 1, 2024

Dated at Dodoma this 27" day of NOVEMBER 2023

PETITIONER
Presented for filing this 30th day of NOVEMBER 2023

RESIDENT MAGISTRATE

GODSON ELIMBINZI MAUKI, Anatangaza
kupotea kwa cheti cha Chuo Chenye no
IRDP/BDF/13/588 kilicholewa na chuo cha
INSTITUTE OF RURAL DEVELOPMENT
PLANNING Mwaka  2016.  Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. TAARIFA YA  POLISI:
PHQ/DOD/DOD/10574/2023

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

A

M w
JORDAN NICKODEMAS RUTASHOBYA,
Anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha Nne chenye Index no S0578/0185
kilichotolewa na Baraza la Mitihanila Taifa
Kkupitia shule ya secondari Tagwa Mwaka
2015. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:

PHQ/D0OD/DOD/5640/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CHRISTOPHER BONI KISETU
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T775 AEV - DEFENDER 10.
Chassis namba
SALLADHAF7MA948451
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
PHO/ARU/ARU/8161/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya CHATO
Kituo cha CHATO MJINI Mkoa GEITA
Shauri la Madai/ Ndoa Na.55 Mwaka 2021
Jina la Mdai DAUD EMMANUEL MANYAMA
Jina laMdaiwa PROCHES PROSPER TEGAMAISHO

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(Kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: PROCHES PROSPER TEGAMAISHO

KWAMBA: Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama hii
kwa ajili ya utekelezaji wa Hukumu ya shauri tajwa hapo juu.
Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii Tarehe 4/12/2023
kueleza kwanini Hukumu isitekelezwe dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 29/11/2023

MAHAKAMA YA MWANZO
CHATO MJINI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya BUGANDO Wilaya ya GEITA
[ (0 I, GEITA

Shauri la MADAI Na 96/2023

JONASI SIMON
MOSHIELIAS
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuniya 18 ya kanun iza taratibu Madai katika mahakama za Mwanzo)

Kwa:MOSHI ELIAS
WA NKOME

AMRI: - Unaamriwa na Jamuhuri uhudhurie
Mahakamani hapa siku ya Jumanne tarehe 4/12/2023
saa 2:00 Asubuhi ili ujibu madai ya Fedha Tsh.
3,020,000/~ za mdai. Usipohudhuria kesi itasikilizwa
bila wewe kuwepo

Unaonywa usikose kuhudhuria.

Jina la Mdai.

Jina la Mdaiwa

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama
hii leo Tarehe 20 Mwezi 11 Mwaka 2023

HAKIMU
%&A YA MWANZO

Nipashe

Usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

ippmedia com

Tupigle

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI

Mama mwenye nyumba-4

Na Adam Fungamwango

¢ ‘Urnasikini wako, ungejen-
ga ya kwako!” Mwantumu
akadakia.
“Wewe ya kwako? Si
umerithi tu ya mama yako. We
mwenyewe una ubavu huo?

Hali yako ya mkunga ukijikuna !

unatoka unga, una ubavu huo?”

“Nyinyi mnamuona huyu
ananitukana eee. Nakwambia
leo natoa makochi yako mabo-
vu nje.”

“Thubutu,  bila
ishia kodi yangu? Nipe kodi
yangu kwanza uone kama
nitang’ang’ania kijumba chako
kibovu hiki.”

“Mbona unakaa?”

“Mimi nilijua? Si nililetwa na
madalali tu. Nasubiri tu kodi
yangu ikiisha kama utaniona.”

Hali ilizidi kuwa mbaya, kiasi
kwamba iliokana kama wa-
nawindana. Devota na mama
wa jirani, walimvuta Tabia na
kumuingiza chumbani kwake,
wakafunga mlango kwa nje.

“Utawaonea wapangaji hao

kunirid- !

hao wanaokutetemekea siyo :

mimi!”

“Kelele, baamedi mkubwa
we.” Mama mwenye nyumba
naye akajibu.

“Mama Mwadawa hebu nisai-
die mwenzangu.”

“Nini tena mama Abdul?”

“Unakumbuka wiki iliyopita
tulivyokwenda kwenye kicheni
pati ya binti wa mama Maua?”

“Ndiyo nakumbuka kule
Koma Koma.”
“Ndiyo. Basi mwenzangu,

mume wangu alikuwa anapiga
simu kila baada ya dakika moja,
nilipokea hatuelewani makelele
ya mle ndani na kutoka siwe-
zi kutoka kwenda mbali. ni-

kaamua tu nizime na sikupokea :

tena, mama wee, niliporudi,
hukuwepo lakini malaika wako
walikuwepo, yule baba alinitu-

kana. Hakunibakisha kitu, kan- :

itukania mpaka wazazi wangu,
eti hawakunifunda vizuri. Hivi
ninavyokwambia hadi leo tu-
meniniana.”

Mama Abdul ana undugu
na Mwantumu. Wiki iliyopita
walipokwenda kwenye kicheni
pati na akakorofishana na
mumewe, mtu aliyeona sahihi
wa kwenda kumwambia shida
yake na wa kumsaidia ni Mwan-
tumu tu.

Hakutaka njia ya kupatana.

Alichotaka ni
anaweza kumpa makavu laivu

mtu ambaye

MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye anachowaza ni umbea,
ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko
salama hajaziacha, kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye nyumba va
urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa
Nyumba asiyojenga, ndiyo akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama watoto wadogo. Ndani ya ny-

umba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa
ikiwa ni kuwatishia kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu.

e W

mumewe kwani aliona alicho-
fanya sicho.

Alikuwa ametoka Temeke
kwenda Magomeni Mapipa kwa
ajili hiyo tu.

“Hivi alipoondoka tu kwenda
kazini nimetoroka kuja huku. Na-
taka umnyambue maana kazoea,
ndiyo maana nimekuja kwa-
ko, maana kazi hiyo unaweza
shangazi.”

“Hivi mumeo huyo ana waz-
imu? Hebu nijazie vocha nim-

pigie, yaani muda wote yeye .

anawaza kuwa wanawake wa-
nakwenda kufanya uhuni kwe-
nye sherehe.” Kwa Mwantumu
upele ulikuwa umepata mkunaji.

“Sasa unasikia shangazi, usise-
me kama mimi nimekuja huku,
wewe sema tu tuliona siku ile
umempigia simu mkewe unam-
sumbuasumbua.” Mama Abdul
akatahadharisha.

“Wala usipate shida, zima kabi-
sa hiyo simu yako, asije akakupi-
gia halafu akajua upo hapa, bora
uizime kama akiwasha baadaye
umwambie ulikuwa unachaji,
upo hapo?”

Mama Abdul alimpa mama
Amina buku tano ya vocha. La-
kini hakununua. Aliiweka kib-
indoni. Tayari alikuwa na muda
wake maongezi.

Akatafuta namba za huyu
bwana. Ni mume wa mama Ab-
dul. Akabonyeza, ikaanza kuita,
akamkonyeza mwenyewe.

“Habari yako Baba Abdul?”

i Akasalimu na salamu ikaitikiwa.

“Unasikia Baba Abdul mimi
: tabia yako sijaoipenda kabisa uli-
+ yoifanya wiki iliyopita!”

¢ “Ipi hiyo?” Swali liliulizwa
+ upande wa pili.
©  “Wanawake tupo kwenye

kicheni pati, wewe tena dume
zima unafanya kazi ya kumpigia
simu mkeo kama askari polisi
' anatafuta mhalifu...”

“Siyo hivyo, mimi nilitaka ku-
' jua tu kama amefika!”

“Siyo kweli bwana, wewe si
ulimpigia mara ya kwanza aka-
pokea. Ukasikia makelele za
muziki? Sasa ulijua yupo disco
na mabwana eee!”

“Hapana mama Mwadawa...”

“Si tulikuja kwako na sare, tu-
kakuomba kama mumewe, na
kadi tukakuonyesha, ukakubali,
i sasa kisa cha kumpigia mkeo
simu, na kesho yake aliporudi
ukamtukana hadi leo hii ugomvi
haujaisha ni nini we baba? Au
hutaki mkeo kwenda kwenye
shughuli za ndugu au shoga
zake? Ukiendelea na tabia hii
tutamtenga mkeo.” Mwantumu
alizidi kukichafua.

Mama Abdul alikuwa
akimtazama, akitabasamu na
kumkonyeza kuwa aongeze
mashambulizi.

“Unasikia, wanawake wote
waliokwenda kwenye kicheni
' pati siyo kama hawana waume.
 Wana waume zao na hata kama
+ hawajaolewa lakini wana wa-

@MSAMBA
0656122770

Huu ubea
wako mwe-
nyewe.
Wanavy-
okuenge-
lea. Yaani
shoga yan-
gu ukiwa
unaongea
na watu,
ukiwapa
kisogo tu,
wanaku-
ng’ong’a.
Wa-
nakuonge-
lea vibaya
dada yan-
gU, yaani
wewe hapo
huna nguo.

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

naume wanaoishi nao pika na ku-
pakua. Lakini wenzako wana akili.
Usidhani watu wanakwenda kwe-
nye shughuli wanafuata mabwana,
zile ni shughuli za kijamii ambazo
mwanamke yoyote atapitia, sasa
kama hujaenda kwa wenzako liki-
kupata na wewe unakuwa mgeni
wa nani?”

“Basi mama Mwadawa samaha-
ni!” Jamaa akaomba msamaha.

“Eee, ujirekebishe  bwana,
nasikia si mara moja wala mbili,
una wivu usio na maana, kwani
huyu mkeo umemuoa akiwa mdo-
g0? Si mtu mzima, sasa...”

“Sasa kama ni kweli umeomba
kwa dhati huo msamaha, nataka
leo mmalizane na mkeo. Muongee
na sitaki kusikia tena unamtuka-
na.”

“Sawa nitatekeleza hilo.” Baba
Abdul akajibu na mama Mwadawa
akakata simu.

“Nimemchamba, harudii tena!”

Mama Abdul akaangua kicheko.
“Ndiyo dawa yake, mwanaume
ana wivu kama kicheche.”

“We mama Mwadawa, mbona
makelele kama umepokea msha-
hara mpya?” Sauti ya kike ilisikika
na dada mmoja jirani aliyekuwa
anapita kwenda nyumba ya pili
kuchota maji.

“Kuna mtu nilikuwa nampa
vipande vyake kwanza, si unanijua
zangu,” akajitapa mama mwenye
nyumba huyo.

Siku hiyo wapangaji wake wali-
pumzika, maana alikuwa ame-
shapata mtu wa kusemezana naye
ameridhika.

Mama Abdul alipokuwa akiaga
tu, Mwantumu akapata mgeni
mwingine. Ni Bishada.

Haraka haraka, akajua nini ame-
fuata. Umbea. Akakumbuka siku
ile alipokutana naye njiani alimua-
hidi kumpa maneno.

“Kwanza nilitaka kukufuata ni-
kupe taarifa ya shughuli shoga
yangu, miezi miwili ijayo, dada
yangu Mkuranga anaozesha, hala-
fu nikupe umbeya.

Huu ubea wako mwenyewe. Wa-
navyokuengelea. Yaani shoga yan-
gu ukiwa unaongea na watu, uki-
wapa kisogo tu, wanakung’ong’a.
Wanakuongelea vibaya dada yan-
gu, yaani wewe hapo huna nguo.”

Akakumbuka kuwa hakukuwa
na umbea wowote, ila ilikuwa ni
kupoza joto la kudaiwa taiti, gauni
na blauzi.

Hata hivyo hakijaaribika kitu,
akajiandaa kutunga uongo. Kum-
singizia mtu. Akajiuliza amsingie
nani?

“Karibu shoga yangu Bishada”
Akamkaribisha kwenye mkeka.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Shufaa Lyimo

ONDIA Mtanzania Twaha
Kiduku anatarajia ku-
pigana na Mohammed
Sebiyala kutoka Uganda
katika pambano la kimataifa la
Usiku wa Mabingwa lililopangwa
kufanyika Desemba 26, mwaka
huu kwenye Ukumbi wa Ubungo
Plaza, Dar es Salaam.
AKizungumaza jijini jana,
Mratibu wa matukio
wa PEAKTIME, Ba-
kari Khatibu, alisema
lengo kuandaa Usiku
wa Mabingwa ni kush-
erehekea na kutambua
mchango kwa mabon-
dia waliofanya kazi na
kampuni yao pamoja
na mapromota wen-
gine kwa mafanikio.

Khatibu alisema maandalizi
kuelekea vizuri msimu wa tano
na tayari mabondia wote wataka-
oshiriki wamesaini mikataba ya
kuthibitisha kupanda ulingoni.

Alisema huu ni msimu wa tano
na wanatarajia kila bondia atao-
nyesha ushindani ili kuwapa bu-
rudani mashabiki na wadau wa

mchezo wa ngumi nchini.

“Kuelekea pambano hilo lil-
ilobeba kauli mbiu ‘Wanyama
Wamerudi Nyumbani’® kila kitu
tayari ma-
bondia watakaopanda ulingoni
siku hiyo wamesaini mikataba
yao na tunatarajia kufanya zoezi
la kupima afya ifikapo Desemba
12, mwaka huu,” alisema Khatibu.

Naye Mjumbe wa Kamisheni
ya Ngumi za Kulipwa Tanzania
(TPBRC), Abdallah Juma, alisema
taasisi hiyo imebariki pambano
hilo na wanawataka mabondia

kinakwenda vizuri,

waendelee kujiandaa vyema.

Juma alisema Peaktime imeku-
wa ikifanya kazi nzuri ya kuibua
vipaji vipya ambavyo vitasaidia

kuendeleza mchezo huo.

Kiduku alisema amejipanga
kurejea kivingine baada ya ku-

poteza pambano lake lililopita.

Alisema atahakikisha anafanya
vizuri katika pambano lake inga-
wa alikiri atakutana na mpinzani

SEBIYALA
WA MABINGWA

mwenye uwezo na uzoefu.

bano lililopita sasa ninarudi
kwa kasi nyingine na kwa
hamu, najua Waganda wana
balaa zito, lakini mp-
inzani wangu ajue
amekanyaga
nyoka mkia, tu-
kutane Desem-
ba 26,” alisema
Kiduku.
Kwa upande
wake, Francis
Miyeyusho ‘Chi-
chi Mawe’, alisema
amejianda  vizuri
kuondoka na ushin-
di dhidi ya mpinzani am-
baye atakutana naye.
“Ninaahidi kuwapa
furaha Watanzania,
nawaomba wajitokeze
kwa wingi katika usiku
huu maalumu ambao
utakuwa wa kihisto-
ria, mimi binafsi nime- |
jipanya vya kutosha
kwa mpambano huo,”
Miyeyusho alisema.

“Baada ya kupoteza pam- /

Msemaji wa Kampem va Maglftl Dabodabo, Haji Manara (katikati) akimtangaza mmoja wa washindi wa safari ya Dubal
Victor Munisi (kulia) wa Dar es Salaam, kushoto ni rafiki wa karibu wa mshindi huyo, Jonhson Julius ambaye atakwenda
naye Dubai. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Washindi Tigo Magifti wapatikana

Na Mwandishi Wetu

WASHINDI wa kwanza wa
kampeni ya wateja ya Magifti
Dabodabo inayoendeshwa na
Kampuni ya Tigo wametanga-
zwa rasmi jana na kukabidhiwa
zawadi zao.

Aklzungumza wakan akl

jana, Mkuu wa Wateja Maalum
wa Tigopesa kutoka Tigo, Mary
Rutta, alisema washindi hao ni
wa kwanza baada ya kampeni

hiyo kuzinduliwa wiki iliyopita.

Alisema washindi waliopati-
kana ni wale wa fedha, vocha
ya safari ya kwenda Dubai na
Zanzibar pamoja na washindi
wa vifaa vya umeme vya ma-
jumbani.

“Kama tulivyosema wakati
wa uzinduzi wa shindano hili,
kila mshindi atakayeshinda
zawadi yoyote atachagua mtu
mpendwa wake mmoja am-
baye naye atapewa zawadi
sawa na aliyoshinda mshin-

di, hii ndio sababu tukaiita
kampeni hii kuwa ni ‘magifti
dabo dabo’,” alisema Mary.

Aliwataja  washindi ~ wali-
oshinda safari ya Dubai ni Me-
shack Justine wa Dar es salaam
ambaye amechagua kwenda
safari hiyo na mke wake huku
mshindi mwingine wa zawadi
hiyo, Victor Munisi wa jijini
amesema ataenda rafiki yake
wa karibu, Johnson Julius.

“Mshindi wa safari ya Zan-
zibar ni Aisha Kajilu, huyu

amechagua kwenda na mume
wake, safari za washindi hawa
zitakuwa Desemba 11, mwaka
huu. Tunasisitiza watumiaji wa
tigo kuendelea kufanya mia-
mala ya fedha na kununua vifu-
rushi mbalimbali ili kushinda,”
alisema Mary.

Alimtaja Omega Boniface
yeye ameshinda zawadi ya
seti ya vifaa vya umeme vya
ndani ambavyo ni friji, micro-
wave, televisheni na redio ya
kisasa.

New City
yaamka
Ligi Kuu
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya New City FC imeen-
delea kupata matokeo mazuri
baada kuwafunga Wanajeshi
wa Kipanga mabao 2-1 katika
mechi ya mzunguko wa 13 ya
Ligi Kuu Zanzibar iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Mau B juzi
jioni.

Kwa matokeo hayo New City
imefikisha pointi 13 lakini bado
iko katika mstari wa hatari wa
kushuka daraja, wako katika
nafasi ya 14 kati ya timu 16
zinazoshiriki ligi hiyo.

Timu nne zitakazoshika mkia
katika msimamo wa ligi hiyo
ambayo bingwa wake atapata
nafasi ya kuiwakilisha Zanzibar
katika michuano ya kimataifa
va Ligi ya Mabingwa Afrika,
zitashuka daraja.

New City FC imeshinda mechi
tatu kati ya ka michezo 13
waliyocheza, wametoka sare
michezo minne na michezo sita
wamepoteza.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Msaidizi wa
New C|ty Razak Salum Rajab,
alisema licha ya kupata ushindi
katika mechi mbili mfululizo
lakini bado timu hiyo iko katika
hali mbaya.

Kocha huyo alisema wa-
nahitaji kupata ushindi katika
michezo mingine inayofuata ili
kujinusuru na janga la kushuka
daraja lakini pia wakiwaita
mashabiki wao kujitokeza ku-
wasapoti.

Alisema Ligi Kuu Zanzibar in-
azidi kuwa ngumu kwa sababu
timu zinaonyesha ushindani na
zinatofautiana pointi chache
kutokana na matokeo ya sare
wanayopata.

“Kwa sasa kikosi changu
kimeimarika na wachezaji
wanajituma, hali hii inanipa
matumaini, tunaelekea pazuri,
endapo tutashinda michezo
ijayo, tutajiweka sehemu
salama.

Wachezaji hivi sasa wame-
shazoea mikimiki ya Ligi Kuu,
wameimarika na wanacheza
vizuri ikilinganishwa na
hapo awali wakati tunaanza
msimu, hali hii inaweza kutu-
saidia kufanya vyema hapo
baadaye,"aliongeza kocha huyo.

New City itashuka tena
uwanjani kusaka pointi muhimu
Desemba 9, mwaka huu ku-
vaana na KVZ FC.

Kwa sasa Kikosi changu
kimeimarika na wachezaji
wanajituma, hali hii
inanipa matumaini,
tunaelekea pazuri, en-
dapo tutashinda michezo
ijayo, tutajiweka sehemu
salama.
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WILLIAN AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Manchester United imeungana na
Manchester City, Chelsea, Bayern Munich, Borussia
Dortmund na Real Madrid katika mbio za kumsaka
winga wa Palmeiras Mbrazil Estevao Willian mwe-
nye umri wa miaka 16. (Teamtalk).

JOTA KUMFUATA ANGE

WINGA wa Al-Ittihad, Jota mwenye umri wa
miaka 24 anataka kuungana na kocha wake wa
zamani wa Celtic, Ange Postecoglou, katika klabu ya
Tottenham Hotspur. (Sun)

GUIRASSY AGEUKA LULU

KLABU ya Manchester United pia imeungana na
Newcastle, Roma na AC Milan katika kinyang’anyiro
cha kumnunua mshambuliaji wa Stuttgart na
Guinea, Serhou Guirassy mwenye umri wa miaka
27. (Foot Mercato)

UNITED YATAKA YOSSO

MWEKEZAJI wa Manchester United, Sir Jim
Ratcliffe, anataka timu yake isajili vipaji vya
nyumbani katika kipindi cha usajili wa majira ya
joto. (Mail)

TOMIYASU, ARSENAL SAFI

ARSENAL iajadiliana na mlinzi wa Timu ya Taifa
ya Japan, Takehiro Tomiyasu, kuhusu mkataba
mpya huku baada ya ule wa awali wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25 ukitarajiwa kukamilika
2025. (Athletic)

DRAGUSI ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inajadiliana kuhusu
usajili wa beki wa Timu ya Taifa ya Romania na
Genoa, Radu Dragusin, mwenye umri wa miaka 21.
(Prosport)

ILING-JUNIOR SOKONI

BEI ya winga wa Juventus, Samuel Iling-Junior,
mwenye umri wa miaka 20 sasa imetajwa kuwa ni
euro milioni 18 kutoka euro milioni 20, na Totten-
ham wanavutiwa na mchezaji huyo. (Calciomer-
cato)

GUEHI: NITABAKI CRYSTAL

MARC Guehi anataka kusalia Crystal Palace hadi
usajili wa majira ya joto ili kuongeza nafasi yake
ya kujiunga na kikosi cha England kwa ajili ya
Euro 2024. Beki huyo mwenye umri wa miaka 23
anawindwa na Manchester United na Newcastle
United. (90 min)

NYOTA AITAKA MADRID

MCHEZAJI wa Napoli, Khvicha Kvaratskhelia,
mwenye umri wa miaka 22 ambaye anasakwa na
Chelsea huenda akavutiwa zaidi kujiunga na Real
Madrid, kwa mujibu wa babake yake. (Geo Team,
via Express)

PAQUETA MAMBO MAGUMU

KLABU ya Manchester City iko tayari kuachana
na mpango wa kumnunua kiungo wa West Ham
na Brazil, Lucas Paqueta, mwenye umri wa miaka
26, ikiwa suluhu kuhusu uchunguzi wa kamari
dhidi ya mchezaji huyo hautakuwa imepatikana.
(Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

CHAMBUZI wa soka wa
England kupitia kituo
cha televisheni cha Sky
Sports na mchezaji wa
zamani wa Liverpool, Jamie Car-
ragher, amesemna Arsenal haiwezi
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Eng-
land msimu huu wa 2023/24.
Garragher amedai
anafuatilia mechi zao
zote na anaamini kuna
uwezekano mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu Eng-
land zikakwama kwao
kutokana na kiwango
chao msimu huu.
Hata hivyo, Arsenal imepanda na-
fasi ya kwanza katika msimamo wa
ligi hiyo baada ya ushindi wa bao 1-O
dhidi ya Brentford wikiendi iliyopita
ikiwazidi Manchester City kwa to-
fauti ya pointi moja tu.
Huo unakuwa ushindi wa tano

CARRAGH

TAJILA EPL

® ® ® Mchambuzi huyo asema
bado timu hiyo haina kiwango

bora cha...

kwa Arsenal baada ya mapumziko
ya kimataifa huku Kai Havertz aki-
ibuka shujaa kutokana na kufunga
bao la ushindi dakika ya 89 akitokea
benchi.

Mkongwe huyo alidai Arsenal
bado inakabiliwa na changamoto
kwenye safu ya ushambuliaji hivyo
kocha, Mikel Arteta ana kazi ya ku-
fanya kama amepania kubeba ub-
ingwa, kwa mara ya kwanza tangu
msimu wa 2003-2004.

“Bado tumebaki na nusu ya
msimu, kama Arsenal itaendelea
kucheza hivi na kiwango kidogo
sidhani kama ina nafasi ya kubeba
ubingwa msimu huu, mechi za ligi
zina upinzani mkali, tuliona makosa
ya kipa, Aaron Ramsdale, dhidi ya

Brentford wikiendi iliyopita, angei-
gharimu timu na tuliona Arsenal
ilivyopambana kupata ushindi kip-
indi cha pili.”

Carragher alisisitiza Arsenal im-
ekosa muunganiko na nguvu am-
bayo iliwafanya kuwa hatari msimu
uliopita licha ya kukosa ubingwa
zikiwa zimebaki mechi tano msimu
ligi kumalizika.

“Nadhani tunaiongelea Arsenal
tofauti msimu huu, hata takwimu
zao unaona msimu huu, lakini kila
mtu ataona kwa macho yake, Ar-
senal sio kama ya msimu uliopita,
haina nguvu, hata nafasi wana-
zotengeneza ni chache sana. Hata
safu yao ya ushambuliaji imekuwa
ya kawaida sana.”
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TEN HAG:
ONANA
BADO
NAMBA'1

MANCHESTER, England

wa ESPN.

&

wa katika michuano ya Ligi ya Mabingwa

Ulaya.

Si mara ya kwanza kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27 kufanya do-
sari wakati wa mwanzo mgumu wa msimu
wake wa kwanza Old Trafford, lakini kwa
mujibu wa ESPN, Ten Hag anaamini usa-
jili wa pauni milioni 43 kutoka Inter Milan
umegeuza mambo.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN, Ten Hag
anaimani na Onana kwa safari ya Ligi Kuu
England watakapoikabili Newcastle United
leo, isipokuwa kama mlinda mlango huyo
ataweka wazi anataka aondolewe kwenye

kikosi hicho.

Onana aliletwa kuchukua nafasi ya De
Gea, ambaye alitumia zaidi ya mwongo
mmoja kama namba moja pale wa United.

Makosa ya Onana yamesababisha baa-
dhi ya mashabiki kumtaka De Gea arejee,
lakini Ten Hag anaamini kuna faida nyingi
za kumsajili kipa huyo wa zamani wa Ajax
kwa sababu staili yake inaendana zaidi na
Mholanzi huyo anavyotaka timu icheze.

Ten Hag alifurahishwa na pasi ya Onana
aliyompa Alejandro Garnacho kuiwezesha
United kuwa mbele kwa 1-O.

=
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OCHA wa Manchester United, Erik
ten Hag, ataendelea kumuunga
mkono, André Onana, kama mlin-

a mlango wake chaguo la kwanza
na bado anaamini ulikuwa uamuzi sahihi
kumleta baada ya kuondoka kwa David De

Gea msimu uliopita wa joto, kwa mujibu

Onana alifanya makosa mawili makubwa
katika sare ya mabao 3-3 dhidi ya Galatasa-
ray, mechi iliochezwa kwenye Uwanja wa

Salah amtamani na De Bruyne

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Liver-
pool ma Misri, Mohamed
Salah amebainisha mbali na
Cristiano Ronaldo pamoja
na Lionel Messi, mchezaji
ambaye anatamani acheze
naye timu moja ni, Kevin De
Bruyne wa Manchester City.

Wawili hao ilibaki kidogo
wacheze pamoja ndani ya
Chelsea, lakini haikuwa
hivyo baada ya kupishana
klabuni na kila mmoja aki-

kaa kwa miaka miwili.
Alianza De Bruyne kuwa
mchezaji wa Chelsea, alikaa
kuanzia 2012 hadi 2014,
halafu Salah akatua hapo
mwaka 2014 na kuondoka
ilipofika mwaka, 2016.
“Katika maisha yangu ya
soka, ningependa kucheza
sambamba na Ronaldo na
Messi, lakini mbali na hao,
mchezaji ambaye ningeta-
mani kuwa naye timu moja
ni Kevin De Bruyne,” alise-
ma Salah akinukuliwa na

ESPN.

sar Azpilicueta aliyekuwa
akitumikia Chelsea kuanzia
2012 hadi 2023, kabla ya ku-

jiunga na Atletico Madrid ya ‘.

Hispania.

Hata hivyo Salah kwasasa :
ni mmoja wa wachezaji wa :
Ulaya wanaotakiwa na timu :

za Saudi Arabia.

|
Fati kukaa
nje muda
mrefu

BARCELONA, Hispania

Katika hatua nyingine, :
Salah amefichua ndani :
ya Ligi Kuu England, beki :
mgumu zaidi ambaye ame- :
wahi kukutana naye ni Ce- :

KOCHA wa Brighton & Hove Al-
bion, Roberto De Zerbi, amekiri
anatarajia kumkosa mchezaji wa
Barcelona, Ansu Fati, ambaye
anacheza kwa mkopo wa “muda
mrefu” baada ya kuumia hivi
karibuni.

Fati, ambaye ana umri wa
miaka 21, alijiunga na Brighton
kwa mkopo wakati wa majira
ya joto kujaribu kurudisha kasi
yake ambayo imekuwa ikikumb-
wa na majeraha makubwa tangu
alipoumia goti Novemba, mwaka
2020 lilimgharimu karibu mwa-
ka wa maisha yake ya ujana.

Akikabidhiwa mwanzo wake
wa pili wa msimu wa Ligi
Kuu mwishoni mwa wiki, Fati
alicheza dakika 21 tu dhidi ya
Nottingham Forest kabla ya ku-
chechemea hadi kwenye benchi,
na ripoti zinaonyesha anaka-
biliwa na miezi mitatu nje ya
uwanja kwa shida ya misuli.

“Ansu na (Tarig) Lamptey wote
wamejeruhiwa,” alisema bosi
wa Brighton, De Zerbi katika
mkutano wake na waandishi wa
habari.

“Tumewapoteza kwa muda
mrefu nadhani.”

Fati alifanikiwa kufunga ma-
bao manne na kusaidia katika
mechi 14 alizochezea Brighton
na anaweza kukaa nje ya uwanja
hadi Machi, mwakani.

Mapumziko kama haya kwa
bahati mbaya sio kitu kipya kwa
Fati. Baada ya miezi 11 nje ya
uwanja kutokana na jeraha la
goti, mfululizo wa matatizo ya
misuli ya paja yalimfanya kuwa
nje kati ya Novemba, 2021 na
Aprili, 2022, ambapo alijitahidi
kuonyesha kiwango chake bora
zaidi kwa Barcelona.

Uamuzi huo ulifanywa wa
kumtoa kwa mkopo Fati msimu
huu wa joto na mchezaji huyo
na kutua Brighton, ambapo
amekuwa akitumiwa sana na De
Zerbi.
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HABARI MICHEZO

Kitambi
aitaka nne
bora Ligi
Kuu Bara

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha inazibakisha
pointi tatu nyumbani, Kocha Mkuu
wa Namungo, Denis Kitambi, ame-
wapa mazoezi maalumu mastraika
wake ili kuwaongezea mbinu za
kufunga mabao kuelekea mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Dodoma Jiji FC.

Namungo itawakaribisha Do-
doma Jiji katika mechi ya ligi hiyo
itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Majaliwa ulioko Ru-
angwa mkoani, Lindi.

Kitambi allsema lengo la kuima-
risha safu hiyo ni kuhitaji kupata
mabao mengi yatakayowasaidia
kupanda katika msimamo wa ligi

hiyo.

yangu ili msimu huu tushike nafasi
ya juu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, tutaendelea
kujiimarisha zaidi," alisema Ki-
tambi.

Kocha huyo alisema wachezaji
wake wako katika hali nzuri na
kila mmoja ana morali ya juu ya
kupambana na kusaka matokeo
chanya.

“Nimewakumbusha kuingia
uwanjani kwa tahadhari kwa

sababu msimu huu hakuna timu ya

kubeza, kila upande umejipanga
kupambana kusaka pointi iwe
nyumbani au ugenini,” Kitambi
alisema.

Aliongeza atafanya kila lin-
alowezekana kuhakikisha timu
hiyo inamaliza msimu kwenye
nafasi za juu na kamwe isiwe ka-
tika kundi linalotaka kujinusuru na
kushuka daraja.

‘Nitahakikisha ninaimarisha timu

DEWJI

Na Adam Fungamwango

IONGOZI na mfadhili
wa zamani wa Simba,
Azim Dewji, ame-
waonya  wachezaji
ambao hawana nidhamu ka-
tika timu hiyo waanze kuhes-
abu siku baada ya ujio wa
Kocha Mkuu mpya, Abdelhak
Benchikha, imeelezwa.
Aklzungumza na Nlpashe
mwanachama mkongwe
wa timu hiyo, aliyeiongoza
kucheza fainali ya Kombe la
CAF (sasa Kombe la Shirik-
isho Afrika), mwaka 1994

akiwa kama mfadhili mkuu,
pia amewapongeza viongozi
wa timu hiyo kwa kumnasa
kocha huyo mwenye hadhi
kubwa.

“Nawapongeza  viongozi
kwa kumpata kocha mwenye
hadhi wa klabu ya Simba,
amefundisha klabu nyingi
kubwa na amepata mafani-
kio makubwa na kwa sura
tu anaonekana mkali, nahisi
hiki ndicho kinachotakiwa

kwenye klabu kubwa kama
hii, na kuwaongoza wachezaji
wenye kaliba kama ya Simba.

Nadhani sasa timu inaweza
kabisa kupata matokeo ma-

WACHEZAJI
MIZIGO’

zuri, nawasihi wachezaji ko-
cha amepatikana, wampe
ushirikiano,” Dewji alisema.
Aliwatolea uvivu
wachezaji waliojiona
mastaa sasa ni waka-
ti wao kubadilika na
kumpa ushirikiano
kocha, vinginevyo
wajiandae kuon-
doka, kabla ya kusa-
jiliwa nyota wengine.
“Kwa wachezaji, nataka
niwaleze ambao hawataki ku-
toa ushirikiano na hawataki
kucheza mpira waondoke
na viongozi wasiwalee, bora

tuwe na wachezaji wachache
wanaojituma, wenye nidha-
mu, hata kama si wazuri zaidi
ya wale ambao wasio na nid-
hamu, bora tubaki nao hao
na najua baadaye tutapata
wachezaji wazuri,” aliongeza.

Simba imemnasa kocha
huyo wa zamani wa USM Alg-
er ya Algeria baada ya kuacha-
na na Mbrazil Roberto Olivei-
ra na hiyo ilikuja siku chache
baada ya kupokea kipigo cha
fedheha cha mabao 5-1 dhidi
ya Yanga, mechi ya Ligi Kuu
Bara iliyochezwa Novemba 5,
mwaka huu kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Simba, Yanga fanyeni kweli

INATOKA UKURASA 24 bao kila mmoja yuko
tayari kusaka ushindi

rika ya Kundi B ikiwa kwa
mara ya kwanza chini ya
kocha wake mpya, raia
wa Algeria, Abdelhak Ben-
chikha.

Akizungumza na gazeti
hili, Benchikha alisema
pamoja na kusaka ushin-
di, lakini itakuwa ni fursa
ya kuangalia kwa uka-
ribu zaidi timu yake na
wachezaji.

Benchikha alisema
anatarajia kuona soka la
kiwango cha juu kutoka
kwa wachezaji wake am-

na kurejea kwenye
furaha iliyopotea.
“Nilikuwa  naifuatilia,
na hata tulipokuwa ka-
tika mazungumzo nil-
ianza kuzifutilia baadhi
ya mechi za timu hii na
wachezaji wake, nimeona,
ila katika mechi hii nitao-
na mengi zaidi ambayo
yatakuwa ndiyo ufunguo
wa Simba ya baadaye kue-
lekea kwenye mafanikio
makubwa tunayotarajia
kuyapata huko mbele,”
alisema Benchikha.

Hii si mara ya kwanza
kwa Simba kucheza Bot-
swana na kupata ushindi,
katika mechi ya raundi ya
kwanza Ligi ya Mabingwa
Afrika, iliyofanyika Okto-
ba 17, mwaka 2021 Mnyana
aliifunga timu hiyo mabao
2-0, Thadeo Lwanga na
John Bocco, wakitikisa
vyavu.

Hata  hivyo, Simba
ilitolewa katika michuano
hiyo kwa kufungwa mabao
3-1 katika mechi ya maru-
diano, lakini ukweli unaba-
ki pale pale kuwa iliifunga
Jwaneng Galaxy ugenini.

WachezaJ| wa Simba wakiwasili Botsv\/ana kwa aJ|I| ya mech| ya Kundi B ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya wenyeji wao, Jwaneng Galaxy itakayochezwa leo nchini humo. PICHA: SIMBA SC

Shime: Bahati imetubeba Twiga
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tungepata nafasi mbili au tatu na
kufunga mabao zaidi. Tumefanya
makosa mengi ambayo yangeruhu-
SU wapinzani wetu wakipata bao.

Mwisho wa siku tumekuwa na
bahati. Tumeona makosa mengi,
tutakuwa na utulivu mzuri wa Ku-
fanyia kazi mapungufu yetu kuele-
kea mechi ya marudiano,” alisema
Shime.

Aliongeza Tanzania tayari ina
mtaji mzuri wa mabao 3-0 na ili
waondolewe, Togo itawalazimu Ku-
wafunga magoli kuanzia 4-0 jambo
ambalo litakuwa gumu kutokea
licha ya kumalizia kibarua hicho

ugenini.

“Nitaenda kufanyia kazi makosa
yote yaliyojitokeza katika mchezo
huu na kuweka sawa mipango yetu
kwa ajili ya mchezo wa marudi-
ano, ninaimani kubwa tuna nafasi
va kushinda ugenini na kwenda
kucheza fainali za WAFCON," Shime
aliongeza.

Naye nahodha wa Twiga Stars,
Oppa Clement, alisema walicheza
kwa presha na papara katika kip-
indi cha kwanza lakini waliporejea
walifuata maelekezo ya benchi la
ufundi na hatimaye kufunga magoli
mawili yaliyowasaidia kujiweka
katika nafasi nzuri kwenye kampeni
ya kwenda WAFCON.
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Nipashe

e

Bench|kha

Gamondi

Fati kukaa nje muda:
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= - —

Shime: Bahati
imetubeba

Na Saada Akida

LICHA ya kupata ushindi wa
mabao 3-0 katika mechi ya ku-
saka tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wanawake (WAFCON 2024), dhidi
ya Togo, Kocha Mkuu wa Twiga
Stars, Bakari Shime, ameweka
wazi anaenda kufanyia kazi ma-
kosa aliyobaini kwenye kikosi ili
kuhakikisha wanafikia malengo.

Togo itaikaribisha Twiga Stars
Desemba 5, mwaka huu katika
mchezo wa marudiano na mshindi
wa jumla atafuzu fainali hizo zi-
takazofanyika mapema mwakani.

Akizungumza na Nipashe jana,
Shime alisema baada ya kuka-
milika kwa dakika 90, anafurahi
wamepata matokeo mazuri wak-
iwa nyumbani ambalo ndio lengo
la mchezo lakini anakiri nyota
wake walikuwa wanafanya ma-
kosa ambayo hayatakiwi kujirudia
watakapokuwa ugenini.

Shime alisema timu yake hai-
kucheza vizuri sana kutokana na
aina ya mchezo wenyewe ambao
ulikuwa na presha ya kutaka
kushinda na ukubwa wa mpinzani
waliyekutana naye.

“Yote kwa yote tumetumia
nafasi tatu vizuri kwa kufunga
mabao matatu, pamoja na mambo
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Simba, Yanga fanyeni kweli

saada Avidana Adam nsmuanze - @) @ @ Vigogo hao wanahitaji ushindi tu ili kujiweka
pazuri makundi CAF...

AWAKILISHI wa Tanzania wal-
iobakia katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa

Afrika, Simba na Yanga, zote
za Dar es Salaam leo watakuwa dimbani
katika viwanja tofauti kwa ajili ya kusaka
pointi tatu muhimu katika mechi za hatua
ya makundi.

Yanga watashuka nyum-
bani kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa kuanzia
saa 1:00 usiku kuwaalika
vigogo kutoka Misri, Al
Ahly wakati Simba itater-
emka kuwavaa wenyeji,
Jwaneng Galaxy katika
mji wa Francistown nchini,
Botswana.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga watashuka dimbani
wakiwa na kumbukumbu ya kupoteza
mechi ya kwanza dhidi ya CR Belouizdad
ya Algeria huku Wekundu wa Msimbazi
ikilazimishwa sare na ASEC Mimosas ya
Ivory Coast.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Mkuu
wa Yanga, Miguel Gamondi, alisema timu
yake imejiandaa vizuri na wachezaji wake
walipata muda wa kupumzika baada ya
kurejea kutoka kwenye majukumu ya ki-
mataifa.

Gamondi alisema maandalizi waliyo-
fanya kuelekea mchezo huo ni ya kiwan-
go cha juu na kila mchezaji yuko tayari
kupambana ili kutafuta matokeo mazuri
katika mchezo huo wa nyumbani na ku-
jiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga
mbele.

“Wachezaji wana morali kubwa kuele-
kea mchezo huu, Al Ahly ni timu kubwa
Afrika lakini tunaenda kucheza tukiwa 11
na wao 11, hivyo tutakutana nao uso kwa
uso, kila kitu kinawezakana ndani ya daki-
ka 90.

Tulipoteza mechi nchini Algeria, tu-
karudi nyumbani na kufanyia kazi mad-
haifu yetu, sasa tunaenda kukutana na
timu yenye falsafa ya timu ambayo tume-
toka kucheza nao (CR Belouizdad), lakini
muda huu haturuhusu kufanya makosa

yaliyojitokeza awali,” alisema Gamondi.

Nahodha wa Yanga, Bakari Mwamny-
eto, alisema wachezaji wamejipanga vi-
zuri na wamesahau matokeo yaliyopita
na sasa wanampango mzuri wa kutafuta
ushindi nyumbani.

Mwamnyeto alisema wamejipanga
kutoruhusu mabao baada ya kuangalia
ubora wa safu ya ushambuliaji ya wapin-
zani na kazi iliyobakia ni kwa viungo wa
na washambuliaji wao kutekeleza maju-
kumu yao.

“Tumejipanga vizuri na tuko tayari ku-
kutana na Al Ahly, tunatambua utakuwa
mchezo mgumu lakini tumedhamiria ku-
pambana kutafuta ushindi katika mchezo
wetu wa nyumbani,” alisema Mwamny-
eto.

Kocha Mkuu wa Al Ahly, Marcel Koller,
alisema kikosi chake kiko tayari kucheza
mechi hiyo ambayo itakuwa ngumu kuto-
kana na matokeo ya mechi iliyopita am-
bayo wenyeji wao walifungwa.

Koller alisema haangalia historia ya
Yanga na kwake kikubwa anaangalia
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mechi iliyopo mbele yao na maandalizi
waliyofanya ya kutafuta pointi tatu na
kuzingatia wanacheza ugenini.
“Haitakuwa mechi rahisi kwa sababu
kila mmoja wetu anahitaji matokeo,
hatukuwa na matokeo mazuri ndani ya
uwanja huu lakini kila siku kuna vitu vi-
pya, tumefanya maandalizi kulingana
na mechi tutakayocheza, tumejipanga
kuhakikisha tunashinda katika mchezo
wetu wa kesho (leo),” alisema Koller.
Ikifika salama Botswana, Simba imese-
ma iko tayari na kamili kuelekea mechi
ya raundi ya pili ya Ligi ya Mabingwa Af-
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