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Waziri atangaza kuifuta  
kampuni ya mbunge  
uwakala wa pembejeo
WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe 
ametangaza kufuta kampuni zaidi 
ya 700 za mawakala wanaosambaza 
pembejeo za kilimo kwa wakulima 
ikiwamo Kinanasi Agri Ltd inayodaiwa 
kumilikiwa na Mbunge wa Kyela...
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MAKALA MAALUM:

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na Mufti na Shekhe Mkuu wa Tanzania, Dk. 
Abubakar Zubeir (wa tatu kulia), Kaimu Shekhe wa Mkoa wa Dar es Salaam, Walid Omar, na 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wanawake wa Kiislamu Tanzania, Shamim Khan, baada ya ku-
wasili katika Baraza la Eid El-Fitr, Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Samia: Tumepitia wakati mgumu  
kufikia umoja na mshikamano 
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Samia: Tumepitia wakati 
mgumu kufika hapa 
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesema nchi imepita 
katika kipindi kigumu hadi 
kufikia hatua ya sasa ya 
kuwa na amani, umoja na 
mshikamano kwa Watan-
znia kuwa wamoja bila ku-
jali itikadi wala imani zao. 

Amesema kipindi cha 
mwaka jana na mwaka 
juzi, haikuwa rahisi kwa 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe, kukaa pamoja na 
viongozi wengine kwenye 
hafla yoyote lakini sasa 
wako naye kwa moyo safi.

Rais Samia aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati wa Baraza la 
Eid El-Fitr kitaifa lililoan-
daliwa na Baraza Kuu la 
Waislam Tanzania (BAK-
WATA) na kuhudhuriwa 
na wadau mbalimbali, 
wakiwamo wanasiasa na 
viongozi wa dini wa mad-
hebebu tofauti.

“(Mbowe) kapanda juu 
ya jukwaa kasalimia kwa 
moyo safi. Huko  ndiko tu-
nakotaka kwenda kupitia 
mafunzo tunayoyapata 
ndani ya dini zetu,” alise-
ma.

Pia alisema amesikia 
faraja kusikia BAKWATA 
imeanza kujitathmini kwa 
sababu taasisi yoyote lazi-
ma kuwapo na kujichungu-
za ili kujitambua imefikia 
wapi. “Nitoe wito kama ni-
navyohimiza taasisi za dini, 
za kiserikali na hata ma-
shirika yasiyo ya kiserikali 
kuwa na utamaduni huu 
wa kuongeza tija, yatakay-
oibuliwa na kamati kama 
yatahitaji mikono yetu 
basi  tuko tayari kusaidia,” 
aliahidi.

Rais Samia aliwataka 
kuendeleza ushirikiano na 
maelewano na makundi 
mbalimbali ya Waislamu 
na dini zingine ili kujenga 
ushirikiano madhubuti na 
kuheshimiana.

Kuhusu kurasimisha 
somo la dini shuleni, alise-
ma suala hilo linahusu 
Katiba na kunukuu Ibara 
ya 19 (2), inayosema kazi 
ya kutangaza dini, kufan-
ya ibada na kueneza dini 
itakuwa huru na hiari kwa 
mtu binafsi na shughuli za 
uendeshaji zitakuwa nje 
ya shughuli za mamlaka ya 
nchi.

Alisema anatambua ku-
likuwa na mjadala mzito 
wa kupata maoni ya wadau 
kuhusu suala la mabadiliko 
ya mitaala ya elimu ambalo 

lilijitokeza na serikali kati-
ka kujadiliana wamelizun-
gumza vya kutosha.

“Wakati maoni hayo yak-
iendelea kutolewa tafakuri, 
niwasihi mwendelee kuwa-
patia mafunzo ya dini wa-
toto kupitia madrasa, shule 
zisizo za kiserikali, wakati 
haya yakipatiwa ufumbu-
zi,” aliomba.

Alisema mwaka huu 
Ramadhan ilikutana na 
Kwaresma, ambazo ni 
funga mbili katika kipindi 
kimoja. Alisema hiyo ni 
baraka ya pekee na kwam-
ba ana imani katika funga 
hizo, wote waliomba am-
ani na utulivu na Mungu 
atayaitikia.

“Mshikamano na ma-
shirikiano (ushirikiano) 
yetu (wetu) ndivyo vina-
vyoendeleza  amani. Wito 
wangu kwa Watanzania 
wote ni kuendeleza kuishi 
kwa maelewano na ku-
pendana, tuzidi kuwa kitu 
kimoja,” alisema.

Akizungumza mara 
baada ya kupewa nafasi 
na Rais, Mbowe alisema 
ana uhakika mfungo wao 
ulikuwa na baraka kubwa 
kwa nchi na wamejiombea 
pamoja na taifa.

“Ninawaombea kheri 
kwa Mwenyezi Mungu yale 
yote mliyofanya ya kheri 
katika mwezi Mtukufu ya-
kaendelee kuwa ya kheri 
kila siku iendayo kwa Mun-
gu, tukajenge taifa la watu 
wanaopendana na wanao-
heshimiana na wanaoshi-
kamana,” alisema.

  Awali, katika salamu 
zake wakati wa swala ya Eid 
El- Fitr iliyofanyika kitaifa 
katika msikiti wa Mfalme 
Mohamed VI, Kinondoni, 
Dar es Salaam, na kuhud-
huriwa na Rais Samia, 
Mufti wa Tanzania, Sheikh 
Abubakar Zubeir, pamoja 
na mambo mengine, alike-
mea ufisadi, akihimiza 
jamii kulinda maadili, 
umoja na mshikamano. 
Pia aliomba viongozi wa 
serikali na wadau kusaidia 
upatikanaji wa darubini 
ya kukusanya taarifa za 
mwandamo wa mwezi ili 
kuimarisha uhakika wa 
taarifa.

  “Tunashukuru mabalo-
zi, mawaziri na watu wenye 
uwezo mliopo hapa, kuna 
chombo tunakihitaji cha 
kutazamia mwezi, wenzetu 
Kenya na Zanzibar wana-
vyo vifaa hivi, kwa hiyo 
na sisi tunaomba    jambo 
hili mtusaidie kunyoosha 
mkono ili kufanikisha,” 
aliomba Mufti akifunga ho-
tuba yake.

Na Romana Mallya

VIONGOZI wa dini na serikali,  
wamehimiza kasi ya vita dhidi ya 
vitendo vya ukiukwaji wa maadili 
vikiwamo ushoga, usagaji na 
ndoa za jinsia moja, ambavyo 
vimezidi kuota mizizi nchini. 

Waliyasema hayo katika ibada 
na mabaraza ya Sikukuu ya Eid el 
Fitr jana katika maeneo mbalim-
bali. Sherehe za Eid el Fitr kitaifa 
zilifanyika jijini Dar Es Salaam na 
mgeni rasmi alikuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan.         

Rais Samia alihimiza utun-
zaji wa maadili huku akisema 
hivi sasa wanashuhudia ulim-
wengu ukikumbwa na wimbi 
wa utamaduni wa nchi zingine, 
kusambazwa maeneo mengine 
huku akiwataka wazazi na vijana 
wajitathmini kwa kuwa yako ya 
kuigwa ambayo yatawapa maen-
deleo na ustaarabu na ambayo 
hayawahusu, hivyo ni vyema 
wakawaachia wenyewe.

 “Wazee wetu walituambia 
mwacha asili ni jahili ( jitu jinga 
lisilo jitambua),tunapoacha  asili 
yetu, tunaingia kwenye ujinga 
na kutojitambua na unapokuwa 
mjinga na hujitambui, ni rahisi 
mtu mwingine kukuchota mawa-
zo na kukubadilisha anavyotaka.

“Tukiacha watoto wetu, sisi 
wazazi tukiacha asili yetu na ku-
fanya watoto wetu wasikue kue-
ndana na asili zetu, tunatengen-
eza majahili ambao watakwenda 
kubadilishwa akili watoke na 
waelekee kwenye huo mwelekeo 
mwingine.

“Niwaombe sana wazazi wen-
zangu, tukamate wajibu wetu 
tuliopewa na Mungu, wakukuza 
vyema watoto wetu kuwa na 
maadili mazuri, tunaambiwa 
tutakwenda kuulizwa, ulikuzaje 
mtoto wako? Lakini wazazi wetu 
hawa hawa, walisema mkataa 
kwao ni mtumwa.

“Tunapowaachia watoto wetu 
kuzama kwenye tamaduni za 
watu wengine na kukataa za 
kwao, wanakwenda kuwa watum-
wa wa tamaduni nyingine, wa-
nakwenda kutumia hivyo hivyo 
huko wanakojielekeza. “Niombe 
sana wazazi wenzagu, tusimame 
vyema, kuna usasa ninatambua, 

na tunaona ndio maendeleo na 
ustaarabu, lakini tutapata maen-
deleo zaidi na ustaarabu mkubwa 
zaidi tutakapokwenda na usasa 
ule kwa kuendana na tamaduni 
zetu,” alisema.

Aliwaomba wazazi wasikwepe 
majukumu, wawatunze watoto 
vile wao walivyotunzwa.

“Sisi tulitunzwa. Leo tunaitwa 
bibi, mama. Sasa sijui tunate-
tereka wapi kutunza wanao-
tuita mama na bibi? Twendeni 
kila mtu awajibike, kwa upande 
wake, tuokoe umati huu wa ki-
tanzania tulionao, usiharibiwe na 
usipotoshwe.

Alisema Shekhe Nuhu Mruma 
(Katibu Mkuu wa BAKWATA) 
amesema kwamba, taasisi ya 
kwanza ya kuchunga maadili ni 
familia na kwamba mama ana-
pomsaidia mtoto kwenda kwe-
nye huo usasa, atafakari mara 
tatu.

“Humpendi, unamharibu, 
niwaombe wazazi wenzangu 
twende tukafanye hivyo. Nitoe 
wito kwa taasisi za kidini na wa-
zazi wenzangu, tujidhatiti sana 
katika suala hili, kwa kukemea 
na kuzidisha mafunzo, tubuni 
mbinu za kukabiliana na mmo-
monyoko wa maadili wa usasa tu-
lionao ili tuweze kutoa mafunzo 
kwa watoto wetu.

 “Tubuni mbinu kwa usasa 
huu huu tulionao tunaweza, ni-
toe mfano niliona klipu ya askari 
mmoja wa polisi anawaimbisha 
watoto, wa pili nadhani nilim-
wona Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, naye kalirudia, baada ya 
hapo sijalisikia tena kusemwa 
wala kusikia watoto wanaimba 
popote.

“Wanawaambia akikugusa 
hapa sema don’t touch (usiguse), 
watoto wanaimba, hiyo ndiyo 
mbinu ya kisasa, pale pale shu-
leni walipo, pale pale unapowa-
pata waimbishe hiyo don’t touch, 
mtoto atakua nayo, kwamba 
maeneo haya nisiguswe, lakini 
hatuwaambii yanapita, unakuja 
kushtuka mtoto ameshaharibiki-
wa,” alisema.

Rais Samia alisema mtoto wa 
kike akiharibika na dunia ik-
ishampiga kisawa sawa atakaa 
kitako atatulia anakuwa mwan-

amke yule yule, lakini wa kiume 
mzazi huwa na kazi ya kumrudi-
sha na si rahisi.

“Niwaombe wanawake wen-
zangu mnaozaa, na wanaume 
mnaotusaidia kuzaa, twendeni 
tukawajibike kulinda watoto 
wetu, hii ndio hazina yetu na ra-
silimali yetu. Tunapokaa kwenye 
jukwaa tukisema mmomonyoko 
wa maadili hakuna anayechukua 
hatua, tutafikia kule kule taifa 
ambalo tunaliimbia,” alisema.

ARDHI NA MALI BAKWATA
Kuhusu milki za ardhi na mali 

za BAKWATA aliloombwa na 
Baraza Rais Samia alisema al-
ipokabidhiwa kiti mtu wa kwan-
za aliyemwombea  alikuwa ni 
Mufti ambaye alifika kwake akiwa 
na faili lenye changamoto za mali 
na aliyokuta ndani hayasemeki.

“Basi kwa sababu ni kiongozi 
wa nchi Suluhu lazima nitafute 
suluhu ya changamoto zinazo-
tukabili, ninalibeba nitakwenda 
nalo, lakini ni gumu kidogo kwa 
sababu ukiletewa tatizo ambalo 
imetengenezwa na wale wal-
iokuletea, utatuzi wake unakuwa 
mgumu kidogo, lakini tutakwen-
da nalo,” alisema.

Pia alizikumbusha taasisi zina-
zohudumia mahujaji kuendelea 
kutoa huduma nzuri na kuwa-
himiza waislamu wenye uwezo 
wa kukamilisha nguzo ya tano ya 
kiislam kutumia fursa wanazo-
pewa kwa kuwa cha kushangaza 
hata nusu wamekuwa hawafiki 
na wanapouliza wanasema watu 
hawana uwezo.

Awali, Katibu Mkuu Baraza la 
Maaskofu Kanisa Katoliki Tan-
zania (TEC), Padri Charles Kit-
ima, akitoa salamu kwa niaba 
ya waumini wa dini mbalimbali 
aliwaomba masheikh kuendelea 
kuiombea nchi na viongozi 

wa serikali ili kuenzi uhuru wa 
dini.

Salamu za BAKWATA taifa zili-
zotolewa na Katibu Mkuu wake, 
Alhaji Mruma, alisema hivi kar-
ibuni kumeibuka taarifa kupitia 
majukwaa mbalimbali kuhusu 
kukidhiri mmomonyoko wa 
maadili katika taifa, ambapo en-
dapo hazitadhibitiwa kasi hiyo, 
wataharibikiwa zaidi.

Maadili yatikisa sherehe za Eid

Rais Dk. 
Samia Su-
luhu Has-
san, akitoka 
kwenye 
swala ya Eid 
El-Fitr, ka-
tika Msikiti 
Mkuu wa 
BAKWATA 
(Mfalme 
Mohamed 
VI  ulioko 
Kinon-
doni, Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
IKULU
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Waislamu watakiwa
kuishi matendo mema

Mwinyi aonya rushwa, uvunjifu wa amani
Na Vitus Audax, MWANZA

SHEKHE wa Mkoa wa Mwanza, Hassan Ka-
beke, amewataka waumini wa dini ya Kiislamu, 
kuishi matendo mema kama ilivyokuwa ka-
tika kipindi cha mfungo wa Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhan.

Alisema hayo jana jijini hapa, wakati wa 
sherehe za Eid El Fitr zilizofanyika katika uwan-
ja wa Nyamagana, zilizohudhuriwa na viongozi 
mbalimbali akiwamo Mkuu wa Mkoa, Adam 
Malima.

Shekhe Kabeke alisema katika kipindi cha 
mfungo wa Ramadhani, wameshuhudia waisla-
mu wakishiriki katika matendo mbalimbali ya 
huruma ikiwa ni pamoja na kuwasaidia wasioji-
weza pamoja na kuishi katika matendo mema.

Alisema mwezi huo unawafundisha na ku-
waongoza Waislamu wote kwa kuwapa mwele-
keo ambao wanatakiwa kuufuata katika kipindi 
chote cha maisha yao ili kumpendeza Mwenye-
zi Mungu.

“Mwenyezi Mungu hayuko Ramadhan tu. 
Yupo  hadi nje ya mwezi huu Mtukufu, hivyo 
tuendelee kukutana misikitini, kutenda ma-
tendo mema, kuwasaidia wasiojiweza ili tuz-
idi kusogea karibu kwa Mwenyezi Mungu na 
kumpenda,” alisema.

Pia aliwataka Waislamu kuendelea kudumi-
sha undugu na waumini wa madhehebu men-
gine kwa lengo la kuendeleza amani, upendo 
na mshikamano.

“Ramadhani ya 1444 imekuwa ya tofauti kuto-
kana na kuwa katika mfungo kwa Ijumaa tano, 
tumepata swala za Ijumaa tano jambo ambalo 
ni nadra kutokea, hivyo tunatakiwa kuendelea 
kumshukuru Mungu kwa kuacha mambo yote 
machafu,” alisisitiza.

Akizungumzia suala la malezi, Sheikh Kabeke 
alisema kila mtu kwenye familia anatakiwa 
kutimiza wajibu wake kuhakikisha watoto wa-
natunzwa na kulindwa na kundi hilo linafuata 
mafundisho na kujiepusha na makundi ma-
baya.

Mkuu wa Mkoa, Adam Malima, aliwataka wa-
zazi kukaa na watoto wao na kuhakikisha wa-
nawafundisha na kuwakumbusha suala zima 
la maadili sambamba na kuwa na utaratibu wa 
kuwauliza watokapo shule kuhusu hali ilivy-
okuwa shuleni ili kupata taraifa zao mara kwa 
mara.

“Kuna shule nyingine zimepewa wasimamizi 
ambao wao wenyewe ndio wanaofanya viten-
do hivyo, mtoto anaweza kurudi nyumbani 
na kushindwa kusema kutokana na vitisho na 
woga, walimu hawa wanakaa na watoto muda 
mrefu zaidi, hivyo mkigundua jambo lolote 
leteni tulishughulikie, hatupo tayari kuvumilia 
vitendo viovu,” alisema.

Alisema serikali haiko tayari kuvumilia viten-
do vya kikatili vinavyoharibu taifa kutokana na 
tamaduni mbaya kutoka nje.

Mkuu wa Mkoa ameyaomba madhehebu 
ya dini kila mmoja kwa imani yake, kuungana 
kupinga vitendo hivyo.

Akisoma risala ya baraza hilo, Katibu wa 
BAKWATA Mkoa wa Mwanza, Ramadhani Cha-
nila, alisema baraza hilo linaendelea kutekeleza 
maelekezo yake ngazi ya taifa ya kupinga vi-
tendo vinavyoenda kinyume cha maadili ya 
dini na taifa ikiwamo mapenzi ya jinsia moja, 
ulawiti, ukatili wa kijinsia, ubakaji na matendo 
mengi yasiyofaa kwenye jamii.

Aisema baadhi ya matendo yanajitokeza 
kutokana na watu wengi kujikita zaidi katika 
shughuli za utafutaji na kuwaacha watoto wak-
ilelewa na watu ambao si salama kwao na ku-
sababisha wanatumbukia katika matendo yasi-
yofaa.

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaj Dk.Hussein Ali 
Mwinyi akihutubia katika Baraza la Eid El Fitr lililofanyika katika ukumbi wa Shekhe 
Idrissa Abdulwakil Kikwajuni Wilaya ya Mjini Unguja Jijini Zanzibar jana, baada 
ya kumalizika kwa mfungo wa mwezi Mtukufu wa Ramadhani. PICHA: IKULU 

Spika awaangukia viongozi dini malezi, maadili vijana 
Na Peter Mkwavila, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, amesema serikali itaendelea 
kuwategemea viongozi wa dini ka-
tika kuwaimarisha vijana kimaadili 
na mienendo yao ili kuwaepusha na 
vitendo viovu.

Amesema hayo wakati akishiriki If-
tari na ugawaji wa futari kwa yatima na 
wajane iliyoambatana na mashindano 
ya kusoma Quran iliyofanyika katika 
Msikiti Mkuu wa Gadafi jijini hapa.

Dk. Tulia alisema serikali inawat-
egemea viongozi wa dini katika mae-
neo mbalimbali ikiwamo kwenye kui-
marisha mwenendo na vitendo viovu 
vinavyofanywa na vijana ikiwamo 
dhambi ya ushoga, usagaji na ndoa ya 
jinsia moja.

Spika aliwataka waumini wa dini 
hiyo wenye vipato kuendelea kutoa 
sadaka kwa wenye uhitaji kwa kuwa 
kundi hilo ambalo ni la mwisho ki-
maisha mara nyingi limekuwa liki-
sahaulika. “Ninawaomba moyo huu 
mlioonyesha kwa vitendo kwa mwezi 
mtukufu wa Ramadhani ambao mme-
wasaidia watu wasio na uwezo katika 
kuwapatia mahitaji yao ya kila siku, 
mwendeleze hata baada ya Ramad-
hani,” alisema.

Mkuu wa Mkoa huo, Rosemary Sen-
yamule, aliwataka waumini kudumi-
sha amani na kujiepusha na vitendo 
visivyompendeza Mungu, ambavyo 
vimekuwa vikileta hasara kwa taifa na 
jamii kwa ujumla.

Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony 
Mavunde, aliwataka viongozi wa dini 

kudumisha ushirikiano na serikali ili 
kuwafikia wenye uhitaji kwa ajili ya 
kuwasaidia mahitaji mbalimbali ya ki-
roho na kimwili.

Mavunde ambaye ni Mbunge wa 
Jimbo la Dodoma, alisema kuwa suala 
la kuwasaidia watu wenye uhitaji ha-
liko kwenye upande wa serikali, bali ni 
la Watanzania wote.

Sheikh wa Mkoa wa Dodoma, 
Mustapha Rajabu, alisema wataende-
lea kutoa elimu kuanzia ngazi ya chini 
ili kuwajenga kiimani waumini ili ku-
pata vijana watakaokuwa na maadili 
yanayokubalika kwenye jamii.

Alisema viongozi wa dini wana wa-
jibu mkubwa wa kuhakikisha wana-
shirikiana na serikali katika kuwaelim-
isha vijana ili wajiepusha na vitendo 
viovu.

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

RAIS Wa Zanzibar, Dk Hus-
sein Ali Mwinyi, ameitaka jamii 
kuendeleza maadili ili kujiepu-
sha na vitendo viovu vikiwamo 
uvunjifu wa amani, udhalilishaji, 
rushwa, ubadhirifu na dhuluma.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
jana katika Baraza la Eid el Fitr 
alipowahutubia wananchi  kwe-
nye ukumbi wa Shekhe Idris 
Abdul Wakil, Kikwajuni, Mjini 
Magharibi, Unguja.

Pia aliwataka wananchi kuen-
delea kuheshimiana, kutii sheria 
za nchi, kuwa waadilifu, kush-
irikiana na kuiendeleza amani 
iliyopo kwa umoja na mshika-
mano.

Alisema kwa nyakati tofauti 
viongozi wa dini wamekuwa 
wakiisisitiza jamii kuhusu 
umuhimu wa kuendeleza maadi-
li ili kuwa na jamii yenye maadili 
mema lakini bado suala la kupo-
romaoka kwa maadili linaitesa 
jamii na kuchangia kuzorotesha 
juhudi za maendeleo kwenye 
ustawi wa jamii.

Pia aliitaka jamii kuende-
lea kupiga vita mambo yasi-
yoendana na maadili, mila, silka 
na utamaduni wa  Wazanzibari 
ili kupata kizazi chema.

“Tuendelee kushirikiana ka-
tika kuyapiga vita mambo haya. 
Hayaendani  na maadili mema, 
silka na utamaduni tulioachiwa 
na wazee wetu,” alisisitiza.

Kuhusu malezi,  Dk. Mwinyi 
aliwataka wazazi, walezi na wa-
zee kuhakikisha wanasimamia 
malezi ya watoto wao ili wawe 
waumini bora na raia wema  
kwa nchi pamoja na kuwasima-
mia kupata haki yao ya elimu iki-
wamo elimu ya dini na kulinda 
usalama wao dhidi ya mambo 
yanayoweza kuwadhuru.

Sambamba na hayo, aliwa-
himiza wazazi na walezi kuzin-
gatia usalama wa watoto wao 
hasa wakati huu wa sikukuu kwa 

sababu ni wajibu wao ku-
wasimamia na kuhakiki-
sha wako salama dhidi ya 
mambo yote yanayoweza 
kuharibu furaha na amani 
yao pamoja na wazazi 
wao.

“Wajibu huu tuubebe 
sote kwa kuhakikisha 
watoto wetu wanatoka 
majumbani na wanarejea 
wakiwa salama. 

Katika hatua nyingine, 
Dk. Mwinyi alisema seri-
kali yake itaendelea kutoa 
ushirikiano kwa taasisi 
mbalimbali zinazowahu-
dumia mahujaji wanaok-
wenda Makka, Saudi Ara-
bia kutekeleza ibada ya 
Hijja, baada ya kukamika 
kwa Mwezi Mtukufu wa 

Ramadhani.
Alisema serikali kupitia 

Kamisheni ya Wakfu   na 
Mali ya Amana, itaen-
delea kufanya kazi kwa 
ushirikino na taasisi hizo 
ili kuzifanyia kazi changa-
moto zinazowasababishia 
usumbufu waumini wan-
aohitaji kwenda Hijja.

Mapema asubuhi, Dk. 
Mwinyi alijumuika na 
waumini wa dini ya Kiis-
lamu kwenye sala ya Eid 
el Fitr iliyofanyika katika 
msikiti wa Masjid Zinjibar, 
Kiembesamaki nje kidogo 
ya Zanzibar.

 Kwenye hafla ya Baraza 
la Eid, viongozi mbalim-
bali wa serikali na siasa 
walihudhuria wakiwemo 

marais wastaafu wa Zan-
zibar, Dk. Amani Abeid 
Karume, Dk. Ali Moham-
ed Shein, Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Othman 
Masoud Othman, Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Ab-
dullah, Spika wa Baraza 
la Wawakilishi, Zubeir Ali 
Maulid na Mufti wa Zan-
zibar, Shekhe Saleh Omar 
Kabi.

Wengine ni Jaji Mkuu wa 
Zanzibar, Khamis Rama-
dhan Shaaban, Mwenza 
wa Rais wa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Hafidh Ameir,   na Mawa-
ziri na Naibu mawaziri na 
viongozi wengine wastaa-
fu wa serikali.
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MAKALA MAALUM 

Na Mwandishi Wetu 

M
ASHIRIKA ya umma 
yaliyopata hasara nil-
ishasema mara kad-
haa mashirika haya 

yafanyiwe tathimini. Kufikia 
hapa tulipofika kuna mashiri-
ka hayafai kuwapo, mashirika 
mengine hayajawahi kufanya 
kazi ikawa na positive impact 
(matokeo chanya).

“Haya mashirika yanakula tu 
fedha serikalini yenyewe hay-
aleti lakini kila mwaka bajeti ya 
mashirika iko hapo. Yafanyieni 
tathmini, yanayofaa yawapo 
ambayo hayafai yafutwe.” 

Hiyo ilikuwa kauli ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, aliyoi-
toa baada ya kupokea ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali na ile ya 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU) kwa mwaka wa fedha wa 
2021/22. Ripoti ya CAG ilibaini-
sha kuna mashirika ya umma 
ya kibiashara ambayo katika 
mwaka huo, yalipata hasara ya 
mabilioni ya shilingi. 

Ripoti hiyo, kwa kiasi kikub-
wa, ilionekana kumkera Rais 
mpaka kufikia kutoa maagizo 
kwa Katibu Mkuu Kiongozi na 
wasaidizi wake kufanya tathmi-
ni ya mashirika hayo na kutoa 
ripoti ili kupunguza mzigo kwa 
serikali wa kutoa ruzuku kila 
mwaka kwa mashirika yasiyo 
tija. 

Rais alitoa mfano wa Shirika 
la Maendeleo ya Taifa (NDC) 
ambalo alisema limekuwapo 
miaka mingi lakini halijaonye-
sha mchango wake kwa maen-
deleo ya nchi. Shirika lingine 
ni la Mawasiliano ya Simu Tan-
zania (TTCL) ambalo alisema 
badala ya kufanya biashara ya 
simu, linabaki na jukumu la 
kuendesha mkongo wa taifa wa 
mawasiliano.

KAZI IMEANZA 
Kutokana na agizo hilo la 

Rais Samia, inaonyesha wazi 
kwamba utekelezaji umeanza. 
Hiyo ni baada ya wiki hii Msajili 
wa Hazina, Nehemiah Mchechu  
kuitisha mkutano wa siku mbili 
wa wenyeviti wa bodi na wa-
tendaji wakuu wa mashirika ya 
umma, yanayojiendesha kibi-
ashara na yale yasiyojiendesha 
kibishara. 

Kaulimbiu ya mkutano huo 
uliofanyika jijini Dar es Salaam 
ilikuwa: ‘Kuimarisha Usimamizi 
na Uendeshaji wa Taasisi na 

Mchechu na njozi ya mageuzi 
taasisi na mashirika ya umma
•Ni katika kutekeleza amri ya  Rais kuyafumua na kuyafuta

Mashirika ya Umma, Kuele-
kea Uwekezaji Wenye Tija kwa 
Taifa’.

Mchechu aliteuliwa hivi ka-
ribuni kushika wadhifa huo 
baada ya kuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) kwa vipindi viwili 
tofauti. Chini ya uongozi wake 
NHC, alifanya mageuzi makub-
wa na kulifanya shirika kupata 
maendeleo na kuwa la mfano. 
Kabla, shirika hilo lilikuwa ka-
tika hali mbaya licha ya kuwa na 
mali nyingi zikiwamo nyumba 
za kupangisha kila kona ya Tan-
zania. 

Miongoni mwa mambo yali-
yofanyika ni kufanya mabadi-
liko ya muundo wa shirika, 
kukusanya madeni sugu kutoka 
kwa wapangaji zikiwamo taasisi 
za serikali na kuisuka upya me-
nejimenti kwa kuondoa iliyoku-
wapo na kuingiza timu mpya. 

Pia ilianzishwa miradi ya 
ujenzi wa nyumba za kupangi-
sha na kuuza pamoja na ma-
jengo makubwa ya kibiashara. 
Yote hayo yalifanyika kutokana 
na mpango mkakati uliokuwa 
umeandaliwa ili kuleta mageuzi 
yaliyokusudiwa.   

Kutokana na kuwapo kwa 
hali hiyo, alibainisha kuwa ofisi 
yake inafanyia kazi maagizo ya 
Rais kuzichukulia hatua taasisi 
na mashirika ya umma am-
bayo yanajiendesha kwa hasara 
ikiwamo kuyafuta. Alisema 
utekelezaji huo uko katika hat-
ua nzuri na taarifa itawasilishwa 
muda si mrefu.

Pia alisema mashirika na 
taasisi ambazo zilikuwa zinatoa 
gawio na kupitia ripoti ya CAG 

zilibainika hazipati faida, zina-
fanyiwa uchunguzi ili kuangalia 
sababu ni nini. Alisema huenda 
tatizo ni mtaji, hivyo wataan-
galia kwa kina. Kwa wale wali-
opewa dhamana ya kuongoza 
taasisi hizo, wale wanaolegale-
ga, walikumbushwa kujireke-
bisha, vinginevyo watakumbwa 
na ‘fagilo la chuma’. 

 “Suala la Rais kufanya ma-
badiliko ni jambo ambalo li-
natekelezeka na liko ‘serious’ 
(makini) na yeye (Rais Samia) 
yuko ‘serious’. Kama mtu hajaji-
panga vizuri kuna Watanzania 
wengine wanaweza kuendesha 
mashirika hayo,” alibainisha.

NINI KIKWAZO?
Mchechu alianika mambo 

mambo manne yanayokwa-
misha ufanisi na utendaji wa 
mashirika na taasisi za umma, 
kubwa likiwa kukosekana kwa 
maono ya muda mrefu kwa wa-
tendaji. Viongozi wengi, alisema 
hawajui wanataka nini na nini 
kifanyike na wanakwenda wapi.

Sababu ya pili, ni kukosekana 
kwa usimamizi thabiti hali am-
bayo inasababisha uzembe na 
ucheleweshaji wa kutotimiza 
wajibu kwa watendaji huku 
jambo la tatu likiwa tatu ni aina 
ya uongozi uliopo kama una 
ufanisi au hauna ufanisi. Sababu 
ya nne ni kukosekana kwa ma-
wasiliano kati ya viongozi wa 
bodi na watendaji wa taasisi. 

Kutokana na kuwapo mamb 
hayo, alisema: Tuna wajibu wa 
kusimamia. Nini  tunakitaka 
kwenye taasisi wajibu ni wetu. 
Wajibu  wa kuwawezesha kimta-
ji ni wetu na kubadilisha baa-

thabiti ya ufuatiliaji na usi-
mamizi wa mikopo. Eneo lin-
guine linalosababisha kuwapo 
kwa taarifa mbaya kutokana na 
ripoti za CAG ni udhaifu katika 
usimamizi wa ununuzi na mi-
kataba.

 “Hoja za ukaguzi kutotekele-
zwa kwa muda mrefu na 
zingine kujirudiarudia, taasisi 
kutokutekeleza hoja za ukaguzi 
kwa muda mrefu na baadhi 
ya hoja kubwa na za msingi 
kujirudia kila mwaka ni tatizo 
kubwa ndani ya mashirika na 
taasisi za umma,” alisema.

KIDOLE MAMLAKA ZA MAJI
Kilio cha wananchi kuhusu 

huduma za maji safi na salama, 
ikiwamo upungufu wa maji  se-
hemu nyingi nchini, kimekuwa 
kikubwa hali ambayo Msa-
jili huyo alizinyooshea kidole 
mamlaka za majisafi na usafi 
wa mazingira.

Licha ya upungufu wa maji, 
alizinyooshea kidole kuhusu 
kiwango kisichoridhisha cha 
urejeshaji wa madeni, uchelew-
eshaji wa utekelezaji wa miradi 
ya maji. 

Alisema taasisi hizo, ny-
ingi zina madeni ambayo kwa 
ujumla wake yamefikia Sh. tri-
lioni 1.1.

MAGEUZI MAKUBWA 
Mchechu aliweka bayana 

kuwa mageuzi makubwa nda-
ni ya mashirika na taasisi za 
umma yanakuja. Alisema ma-
geuzi yatakayofanyika ndani 
ya taasisi hizo ni pamoja na 
namna ya kuwapata viongozi. 
Alisema zipo taasisi zinazotak-
iwa kujiendesha ili kutokuwa 
mzigo kwa serikali.

Sambamba na hayo, mambo 
mengine ili kufikia melengo 
ya taasisi kujiendesha kwa tija 
pamoja na kuwa na mpango 
mkakati wa miaka 10, kupitia 
upya miundo ya taasisi, kujen-
ga uwezo kwa watumishi, kua-
jiri na kuhamisha wenye ujuzi 
na sifa, kufanya mabadiliko ya 
sheria, kuimarisha matumizi 
ya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) na kui-
marisha ukusanyaji wa mapato 
yasiyo ya kodi hadi Sh. trilioni 
1.2 ifikapo mwaka 2025/26.

“Na sisi wenyewe (Ofisi ya 
Msajili) tunafanya mageuzi 
ya ndani ili kumudu huu wa-
jibu. Lakini tunataka na taasisi 
nazo zitangulie mbele kufanya 
mageuzi kabla hatujamaliza,” 
alisema.

dhi ya sheria zinazowafunga 
miguu wanashindwa hata 
kukimbia au kutimiza malen-
go yao ni wetu.

RIPOTI YA CAG
Kuhusu ripoti ya CAG, 

Mchechu ameyaagiza ma-
shirika na taasisi za umma, 
kujibu kwa wakati na 
kutekelezwa na kufungwa 
kwa hoja zote za ukaguzi za 
ndani na za nje zilizoibuliwa. 
Alisema mashirika mengi ya-
mefanya vizuri kupitia ripoti 
ya CAG isipokuwa kumekuwa 
na kasoro ambazo zinapaswa 
kufanyiwa kazi.

“Yasemeeni mashirika, 
taasisi za umma hata baada 
ya kufanyiwa ukaguzi na CAG 
akishatia saini mnaweza ku-
zungumza. Msikae kimya, 
ukikaa kimya na kuna mazuri 
ambayo yamefanyika, jamii 
haiwezi kufahamu isipokuwa 
upungufu unaobainika kwe-
nye ripoti ya mwisho ya CAG,” 
alisema.

Alibainisha baadhi ya hoja 
zilizojitokeza kwenye ukaguzi 
wa ndani na nje za mashirika 
na taasisi za umma ni utend-
aji dhaifu wa kifedha unao-
sababisha mashirika kuende-
lea kupata hasara, kupungua 
kwa mapato ikilinganishwa 
na mwenendo wa matumizi.

“Hasara hii kwa kiasi ki-
kubwa zinachangiwa zaidi 
na utendaji duni, ukosefu wa 
vyanzo vya kutosha na imara 
vya mapato na udhaifu katika 
usimamizi wa matumizi na 
mapato, ufanisi mdogo ka-
tika kuimarisha mazingira ya 
biashara, kuchelewa kukami-
lika kwa miradi, kuchelewa 
kulipa hati za madai, hivyo 
kusababisha kulipa riba kub-
wa za adhabu,” alibainisha.

Pia alisema chanzo cha ku-
wapo kasoro hizo ni udhaifu 
katika udhibiti wa ndani, ra-
silimali watu na mifumo ya 
utawala unaochangiwa na ku-
tokuwapo kwa sera ya udhibi-
ti wa udanganyifu na taratibu 
za kuzuia vihatarishi katika 
mashirika na kutokuwasilisha 
makato ya kisheria.

Sababu zingine ni upungu-
fu katika usimamizi wa mapa-
to na bajeti ambako umesaba-
bisha kukusanya mapato nje 
ya mfumo wa kielektroniki 
(GePG), ukusanyaji hafifu wa 
mapato kutoka vyanzo vya 
ndani na taasisi zinazotoa 
mikopo kutokuwa na mifumo 

Msajili wa Hazina, Nehemiah Mchechu, akizungumza katika 
mkutano na wakuu wa taasisi na mashirika ya umma hivi 
karibuni. PICHA: MAKTABA
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Mwenge wazindua
jengo la dharura 
hospitali ya mkoa

Wastaafu polisi walia mapunjo ya mafao
Na Romana Mallya

BAADHI ya askari wastaafu 
wa Jeshi la Polisi, wamelala-
mikia kuwapo kwa mapunjo 
ya mafao ya kustaafu, fedha 
za safari na mizigo ambazo 
wamesema wako  waliozi-
sotea kwa miaka miwili bila 
mafanikio yoyote.

Nipashe ilipomtafuta juzi 
Msemaji wa Jeshi la Polisi 
nchini, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) David 
Misime, ili kuzungumzia suala 
hilo, alikiri kuwapo kwa tatizo 
hilo ambalo alisema linaende-
lea kushughulikiwa.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki kwenye ofisi za 
gazeti hili, Mikocheni, Dar es 
Salaam, kwa niaba ya wen-
zake, Sajini Taji mstaafu wa 
jeshi hilo, Thomas Mlango 

mwenye namba E2704, alise-
ma baada ya kustaafu yeye na 
wenzake, baadhi yao wame-
jikuta wakipunjwa pensheni 
zao.

Mlango alisema alikuwa 
akifanya kazi katika Mkoa wa 
Kipolisi Ilala, Dar es Salaam 
na alistaafu Machi 14, mwaka 
jana.

  “Wako waliopunjwa pen-
sheni zao, wengine fedha za 
mizigo na zile za safari pamo-
ja na familia. Binafsi fedha za 
safari na mizigo ninadai Sh. 
milioni nne.

“Mafao yamepunjwa, nili-
pigiwa hesabu kwa kutumia 
kikokotoo cha zamani lakini 
badala ya kupata zaidi ya Sh. 
milioni 47, nimeambulia Sh. 
milioni 32. Nilipofuatilia kwe-
nye Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

(PSSSF), niliambiwa kiasi 
nilichopewa ndiyo michango 
yangu kutoka kwa mwajiri,” 
alisema.

Mlango alisema baada ya 
maelezo hayo, alikwenda ka-
tika ofisi inayoshughulikia 
mafao ya Jeshi la Polisi na 
kuonana na mtu aliyemtaja 
( jina linahifadhiwa) na kum-
weleza kuhusu tatizo hilo na 
kujibiwa kwamba suala hilo 
haliwezekani kwa sababu 
kuna michango yake na ya 
mwajiri haikupelekwa PSSSF 
kwa wakati.

Alisema mtu huyo alim-
weleza kwamba ili madai 
yake yafanyiwe kazi, ni mpaka 
michango hiyo ipelekwe ndi-
po atakapolipwa na mfuko.

Pia alisema mtu huyo alim-
weleza kuwa kuna fedha am-
bazo Jeshi la Polisi limeomba 

Waziri atangaza kuifuta kampuni ya mbunge uwakala wa pembejeo
Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein 
Bashe ametangaza kufuta kam-
puni zaidi ya 700 za mawakala 
wanaosambaza pembejeo za 
kilimo kwa wakulima ikiwamo 
Kinanasi Agri Ltd inayodaiwa 
kumilikiwa na Mbunge wa Kye-
la (CCM), Ally Jumbe Mlaghila, 
maarufu kama Kinanasi.

Uamuzi huo aliutangaza wiki 
hii wakati akizungumza na wa-
jumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka ya Afya ya Mimea 
na Viuatilifu Tanzania (TPHPA), 
katika kikao kilichofanyika jijini 
hapa.

Bashe alisema mtu yeyote 
akiwa katika sekta ya kilimo la-
zima achague mambo mawili, 
kuwa mfanyabiashara anaye-
fanya biashara kwa nidhamu 
kwa kutomwibia mkulima, 
kutoleta mambo ya bandia au 

atoke kwenye sekta hiyo.
“Leo tumefungia mawakala 

kupitia TFRA (Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanza-
nia)  na nikuombe mwenyekiti 
na menejimenti, kampuni zote 
zilizotangazwa leo kufungiwa 
na TFRA kwa sababu ya uhuni 
waliofanya kwenye ruzuku 
ya mbolea,  nendeni mkafute 
leseni ya Pest ili mtu anaondo-
ka kwenye biashara ya mbolea. 
Anaondoka pia kwenye biasha-
ra ya viuatilifu,” alisema.

Bashe alisema anafahamu 
kuna gharama katika kutoa 
uamuzi lakini ni vizuri kupata 
maumivu ya muda mfupi ili 
kusafisha mtandao. Kiongozi 
huyo aliagiza kampuni zote zi-
lizofutwa zitangazwe kwenye 
magazeti.

“Nendeni mkatoe tangazo 
usajili wa viuatilifu vyote vya 
nchi. Hii toeni muda wa miezi 
sita watu waanze kuvisajili 

upya. Sisi  hatuna mamlaka ya 
kutoa leseni lakini tuna mam-
laka ya kumpa leseni ya kuuza 
mbolea na viuatilifu, kwa hiyo 
hatuwaondoi kwenye biasha-
ra. Biashara  ni nyingi nchi hii, 
wakafanye biashara nyingine,” 
alisema Bashe.

Mbunge wa Kyela, Mlaghila 
akihojiwa na redio ya Kyela FM 
na taarifa     kuwekwa mitandao-
ni, alikiri kampuni hiyo kuwa 
ni yake na kuwataka wananchi 
wake      wasiwe na wasiwasi, 
kwa kuwa bado hajapata ba-
rua rasmi kuhusu kufungiwa 
kwake.

“Bado hatujapata barua 
rasmi lakini niwatoe wasiwasi 
wana Kyela hakuna kibaya kili-
chotokea ni serikali katika ku-
dhibiti namna hawa wakubwa 
wanaosambaza mbolea wal-
ivyoshindwa kufanya kazi na 
mawakala.

“Hakuna shida hiyo kufungi-

wa ni kampuni makubwa, sisi 
tunaendelea na ndio maana leo 
kama kuna mtu ametoka hapo 
nenda pale kwenye kampuni 
yetu, utaenda kupata mbolea,” 
alisema.

Tangazo la Aprili 16, mwaka 
huu,    lililotolewa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa TFRA, Dk. 
Stephan Ngailo, liliorodhesha 
orodha ya mawakala 721 wali-
ofutiwa usajili wa kusambaza 
mbolea na kampuni ya  Ki-
nanasi AGRI Ltd, ikiwa namba 
267.

Katika tangazo hilo ambalo 
pia limewekwa kwenye to-
vuti ya TFRA, miongoni mwa 
mawakala waliofutiwa usa-
jili ni pamoja na kampuni hiyo 
ambayo imetajwa inapatikana 
katika kata ya Kyela, wilaya ya 
Kyela, mkoani Mbeya.

Tangazo hilo linaeleza kuwa 
TFRA ilibaini ukiukwaji wa She-
ria ya Mbolea Na. 9 ya mwaka 

2009, uliofanywa na baadhi ya 
mawakala wanaosambaza na 
kuuza mbolea nchini.

Pamoja na uvunjifu huo wa 
sheria, mawakala hao ikiwa-
mo kampuni hiyo ya mbunge 
huyo, zinatajwa kujihusisha na 
udanganyifu ambao ulikuwa na 
lengo la kuisababisha hasara 
serikali.

“Hivyo, kutokana na ukiuk-
waji huo wa sheria tajwa hapo 
juu, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania inautaarifu 
umma kuwa, kwa kutumia 
mamlaka yake kwa mujibu wa 
Kifungu cha 14 (1) (c) cha Sheria 
ya Mbolea Na. 9 ya mwaka 2009 
na Kanuni ya 14(1) ya Kanuni 
za    Mbolea za mwaka 2011, im-
efuta leseni za mawakala 721 
zinazowaruhusu   kusambaza 
na    kuuza mbolea     nchini 
kama orodha      inavyoonyesha 
kwenye jedwari,” tangazo hilo 
lilieleza.

Na Gideon Mwakanosya,        
SONGEA

KIONGOZI wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru mwa-
ka 2023, Abdallah Shaibu 
Kaimu, ameridhia kuzindua 
jengo la dharura la Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa 
Ruvuma, lililojengwa kwa 
gharama ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 630.

Kaimu alisema ameridhia 
kufungua jengo la kutolea 
Huduma za Dharura (EMD) 
hospitalini hapo ambalo 
limekamilika kwa asilimia 
100. Aliwataka madaktali, 
wauguzi pamoja na watumi-
shi wengine kuyatunza maz-
ingira yote ya miundombinu 
ya majengo ya hospitali hiyo 
likiwamo jengo la dharura 
lililojengwa kwa gharama 
kubwa.

Pia aliwataka wafanye kazi 
kwa kuzingatia maadili ya 
utumishi kwa kutoa huduma 
bora kwa wateja wao.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Magafu Ma-
jura, alisema hospitali hiyo ni 
miongoni mwa 28 za rufani 
nchini, ikipandishwa hadhi 
mwaka 1964 na ina watumi-
shi 431 wa kada mbalimbali.

Dk. Majura alisema baada 
ya kuwapo ongezeko kubwa 
la wagonjwa wanaotibiwa 
katika hospitali hiyo hasa wa 
dharura, uongozi hospital-
ini hapo ulianza  mchakato 
wa kuiomba Wizara ya Afya 
kujengewa jengo lenye na-
fasi kubwa ya kutoa huduma 
hiyo.

Askari polisi 
mstaafu 
Thomas Bo-
naventura, 
akizun-
gumza na 
mwandi-
shi wa 
habari wa 
gazeti hili, 
Mikocheni, 
Dar es Sa-
laam mwis-
honi mwa 
wiki. PICHA: 
JOHN BADI

usalama kazini

serikalini endapo zitatoka ndipo 
askari hao wanaodai watalipwa.

“Nimestaafu mwaka jana, nime-
shakwenda kwa mwajiri wangu 
mpaka nimechoka na siko peke 
yangu. Tuko  maelfu tunaodai 
fedha hizi wakiwamo waliostaafu 
nyuma yetu mwaka 2021.

“Tuliostaafu mwaka jana (2022) 
hatujalipwa. Tunaomba Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ajue kuwa 
kuna wastaafu wametumikia Jeshi 
la Polisi na kumaliza muda wao 
kazini, lakini hatujalipwa madai 
yetu,” alisema.

SACP Misime alisema askari 
huyo aliyestaafu Machi 14, mwa-
ka jana,    kumbukumbuku zao 
zinaonyesha   ni     kweli anadai 
fedha ambazo     ni      mapunjo 
ya malipo ya   uzeeni      ambayo 
ameshalipwa.

“Mapunjo hayo yametokana 
na baadhi ya michango yake ku-
tokuwasilishwa kwenye mfuko 
wa PSSSF kutokana na mifumo 
iliyokuwapo ambayo  imereke-
bishwa kwa kiwango kikubwa 
sasa.“Hili ni miongoni mwa mata-
tizo yaliyowakumba pia wastaafu 
wengine na tunaishukuru serikali 
imeshafanya kazi kubwa ya ku-
walipa mapunjo hayo,” alisema 
Misime.

“Mfano katika mwaka wa fedha 
2021/2022 kiasi cha fedha kili-
cholipwa wastaafu ikiwa ni ma-
punjo ya mshahara, kodi, michan-
go PSSSF ni Sh. 600,000,000 kwa 
ajili ya wastaafu 340,” aliongeza. 

Alisema mwaka wa fedha 
2022/23, Sh. 98,158,327.32 
wamelipwa wastaafu 80 ikiwa 
ni mapunjo ya mishahara, kodi, 
michango na tozo PSSSF.

“Kwa mtiririko huo na jitihada 
za serikali awe na subira atalipwa 
kwani, serikali haijawahi kushind-
wa kumlipa mtu mwenye madai 
ya haki na yaliko kwa mujibu wa 
sheria,” aliomba.
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MWANZONI mwa mwaka 
2019, aliyekuwa Mkuu wa 
Jeshi la Polisi, IGP Simon 
Sirro, alitoa maelekezo kwa 
trafiki akiwataka kutimiza 
majukumu yao kikamilifu 
bila kumwonea mtu.

Alifikia hatua hiyo, baada 
kuona mwenendo wa 
baadhi yao kuwa kero kwa 
watumiaji wa barabara, 
kwani wamefikia hatua ya 
kuwaita kwa jina la ‘TRA’ 
yaani Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, badala ya kutoa 
elimu.

Huku akionekana 
kutofurahishwa na 
mwenendo wa askari hao, 
IGP Sirro akasema umefika 
wakati kwa trafiki kutumia 
busara kabla ya kuchukua 
uamuzi wa kuandika faini, 
kwa kuwa wakati mwingine 
dereva akipewa maelekezo 
anakuwa balozi mzuri wa 
usalama barabarani.

Akaonya kuwa trafiki 
kinara wa kuandika faini 
hizo kwa madereva, leo yuko 
jeshini na kesho atakuwa 
raia wa kawaida mitaani na 
atakutana nao, na kwamba 
ni muhimu kusamehe pale 
ambako kunastahili.

Nilidhani kwamba 
kauli hiyo nzito ya    IGP 
ingefungua ukurasa mpya   
kwa askari hao      ambao    
gari likisimama mbele     yao 
ni kukimbilia kuingiza 
namba za usajili kuona kama 
inadaiwa au la.

Lakini pia wapo baadhi ya 
trafiki ambao wanatuhumiwa 
kuwapiga madereva, jambo 
ambalo ninadhani si sahihi, 
kwani wenye jukumu la 
kutoa hukumu ni mamlaka 
nyingine inayotafsiri sheria.

Ninadhani kama 
wangesikiliza kauli ya Sirro, 

wangejikita katika kutoa 
elimu zaidi ili kuondokana 
na mtindo wa kuwaandikia 
madereva adhabu 
ambazo wakati mwingine 
zinazushuka ugomvu usio 
wa lazima.

Binafsi ninaungana na 
kauli aliYowahi kusema IGP 
Sirro kwamba, si kila kosa ni 
la kuandika faini, kwani ni 
kweli inawezekana dereva 
mwingine haelewi, lakini 
anapaswa kuelekezwa tu, ili 
asirudie makosa hayo.

Ingawa haijawa wazi, 
inawezekana hata tukio 
la hivi karibuni la trafiki 
kumpiga dereva maeneo ya 
Mikese mkoani Morogoro, 
chanzo chake kinaweza 
kuwa ni dereva kushindwa 
kuelewa jambo fulani.

Lakini nimpogeze 
Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, Kamshina 
Msaidizi wa Polisi (ACP) 
Alex Mkama, kwa hatua za 
kinidhamu alizochukua kwa 
vijana wake waliohusika 
katika tukio hilo.

Amekaririwa na 
vyombo  vya habari akisema 
amewachukuliwa hatua 
za kinidhamu ikiwamo 
kuwabadilisha majukumu 
ya kazi askari watatu huku 
hatua zaidi zikiendelea 
kuchukuliwa dhidi yao.

Kamanda Mkama anasema 
miongoni mwa askari hao, 
yumo Mkuu wa Kikosi 
cha Usalama Barabarani 
ngazi ya wilaya, ambaye 
anatuhumiwa kumpiga 
dereva wa gari wakati akiwa 
kazini.

Kwa mujibu wa Kamanda 
huyo, Jeshi la Polisi 
linaongozwa na kusimamia 
nidhamu, haki uadilifu, na 
kwamba wanapoona mambo 

yanakwenda kinyume, 
wanachukua hatua.

Aidha, analaani tukio hilo, 
na kwamba Jeshi la Polisi 
linafanya kazi kwa kuzingatia 
sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo mbalimbali, 
linaendelea na uchunguzi 
zaidi licha ya kuwabadilishia 
madaraka askari hao.

Mbali na hayo, Kamanda 
huyo anatoa wito kwa 
dereva aliyepigwa aeleze 
kilichotokea, na kwamba 
kama kuna madhara 
mengine aliyepata, 
yashughulikiwe kwa mujibu 
wa sheria.

Kimsingi hatua hizo 
zilizochukuliwa zinaonyesha 
kuwa Kamanada huyo 
anataka askari watimize 
wajaibu kwa kufuata 
utaratibu wa kazi zao ambao 
ni wazi unalenga kuwafanya 
wasionekane kama adui wa 
raia.

Si kwamba ninaunga 
mkono madereva 
wanaofanya makosa 
barabarani, bali ni vyema 
makosa ambayo hayana 
msingi kwa trafiki kuchukua 
hatua yaachwe, itolewe 
elimu kama ambavyo IGP 
Sirro aliwahi kushauri.

Ninadhani mtindo wa 
baadhi ya trafiki kukimbilia 
kuwaandika faini madereva 
unaweza kuwa na mchango 
wa matukio ya vurugu 
za barabarani kati yao na 
madereva.

Ingekuwa ni vyema 
matukio kama la Mikese na 
mengine yanayojitokeza 
barabarani yakachukuliwa 
hatua haraka kama 
alivyofanya Kamanda 
Mkama kwa askari wake, ili 
kulinda heshima na nidhamu 
ya jeshi hilo.

Hongera Kamanda wa Polisi 
Morogoro kwa hatua hii

 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii iendelee kuenzi, 
kuyaishi mafundisho 
ya Mwezi Mtukufu 
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WAUMINI wa dini ya Kiislamu, jana walisherehekea Sikukuu ya 
Eid el Fitr ikiwa ni kumalizika kwa mfungo wa mwezi Mtukufu 
wa Ramadhan, ambao ulitamatika jana. Waumini hao wali-
jumuika katika misikiti kwa sala maalum ya sikukuu hiyo na 
baadaye baraza la Eid lilifanyika maeneo mbalimbali huku ki-
taifa likifanyika jijini Dar es Salaam na mgeni rasmi akiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan. 

Katika sherehe hizo, waumini hao pamoja na Watanzania 
kwa ujumla, walihimizwa kuendeleza mema yote waliyokuwa 
wakiyafanya wakati wa mfungo wa Ramadhan siku 30  ambao 
kwa mwaka huu, uligongana na ule wa siku 40 wa Kwaresma 
kwa Wakristo ambao ulitamatika wiki mbili zilizopita. 

Nyakati za mifungo hiyo, waumini wa dini zote hizo walifun-
ga pamoja na kufanya matendo ya huruma kama vile kugawa 
vyakula na vitu vingine kwa wahitaji, kutazama wagonjwa na 
kujinyima mambo yasiyoendana na maadili ya imani zao kama 
vile ulevi, uasherati na mengine ambayo ni chukizo kwa Mwe-
nyezi Mungu na wanadamu kwa ujumla. 

Wakati wa sherehe za Eid el Fitr, viongozi mbalimbali wa dini 
na serikali, waliwasisitiza Waislamu na Watanzania kwa ujumla 
kuendeleza mema yote ambayo yalifanyika wakati wa mfungo 
ikiwamo kuacha vitendo viovu, kuendeleza umoja na mshika-
mano bila kujali itikadi wala imani zao. Kubwa zaidi, suala la 
uvunjifu wa maadili vikiwamo vitendo vya ushoga na usagaji 
na ndoa za jinsia moja, vilichukua sehemu kubwa ya mawaidha 
kutoka kwa viongozi hao. 

Bila kificho, viongozi hao walibainisha kuwa vitendo hivyo 
vimezidi kuota mizizi katika jamii ya Kitanzania, hivyo ni wa-
jibu wa kila mmoja kusimama na kukemea ili kuvikomesha. 

Sambamba na rai hiyo, Rais Samia aliwakumbusha wazazi 
kusimama katika misingi ya malezi ya watoto kwa kuwa wam-
ekiuka wajibu huo. Pia aliwaonya Watanzania, hususan vi-
jana, kundi ambalo liko katika hatari kubwa ya kukumbwa na 
kuangamizwa na vitendo hivyo, kuacha kuiga mila na utama-
duni wa kigeni ambavyo ni chanzo kikubwa cha mmomonyoko 
wa maadili. 

Ni dhahiri kwamba wakati wa mfungo wa Ramadhan, waumi-
ni wengi walijiweka kando na masuala ya anasa kama vile 
matumizi ya vileo lakini baadhi yao, jana walirejea na mambo 
hayo huku akiingiza katika sehemu za starehe kama vile baa na 
kumbi za muziki. Kurejea tena katika mambo hayo, ni sawa na 
kuacha mambo maovu kwa muda kutokana na jambo fulani la-
kini baada ya kumalizika, mtu anaendelea tena. 

Kutokana na mafunzo yaliyopatikana wakati wa mfungo wa 
Ramadhani pamoja na ule wa Kwaresma, ni vyema Watanza-
nia wakawa na jambo la kujifunza hasa katika kuishi maisha 
yenye kumpendeza Mwenyezi Mungu kwa kujiepusha na 
tamaa, uvunjifu wa maadili ya kiimani na kijamii pamoja na 
kutenda mambo mema yakiwamo kuwajali wale wenye uhitaji. 
Mtu anaporudi na kuendelea kutenda mambo kama hayo na 
hata kuwa kero kwa jamii wakati wa mfungo wa Ramadhan au 
Kwaresma aliyaacha, ni sawa na kula matapishi yake.

Ni vyema mafundisho kuhusu matendo mema yaliyopatikana 
wakati wa mifungo hiyo, yawe chachu katika kuishi maisha ya 
kumpendeza Mungu na jamii chini ya mwamvuli wa uadilifu. 
Matendo hayo na kujiepusha na vitendo viovu, ndiyo njia pekee 
ya kuifanya jamii kuishi kwa amani, utulivu, umoja na mshika-
mano.

Na Sabato 
Kasika



Sisi tusio na shauku 
ya kuingia bungeni, 
sisi pangu pakavu tia 
mchuzi, tunaotumika 
kuingiza watu bungeni, 
huenda tukaone-
kana malaika kwa 
wawaniaji wa Mjengo. 
Tujiandae tu, kuitikia 
marahaba kutoka kwa 
viumbe wengine.
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Baada ya mwezi mtukufu, tusirejelee maovuFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

W
IKI iliyopita, 
Wakristo walihiti-
misha mfungo wa 
Kwaresma wa siku 

40 kwa kusherehekea Sikukuu 
ya Pasaka na jana, ndugu zetu 
Waislamu walihitimisha mfun-
go wa siku 30 za Mwezi Mtuku-
fu wa Ramadhan, kwa kushere-
hekea sikukuu ya Eid el Fitri.

Dini zote mbili Kuu za Tanza-
nia, za Wakristo na Waislamu, 
zote zina sikukuu mbili kuu,   
kwa Wakristo ni sikukuu ya 
Krisimasi na ya Pasaka wakati  
kwa Waislamu ni Sikukuu ya 
Eid El Fitri na Iddi El Haji.  Kati 
ya hizi sikukuu mbili za dini 
zote, sikukuu moja ni ya wote 
na sikukuu nyingine ni ya dini 
husika. 

Kwa Wakristo, Krismasi japo 
ni sikukuu ya kuzaliwa Mwoko-
zi wao Yesu Kristo pia imahesa-
bika ni sikukuu ya wote na Pa-
saka ndiyo sikukuu ya Wakristo 
wenyewe. 

Kwa Waislamu, Eid el Fitri, 
japo ni sikukuu ya Waislamu, 
pia inasherekewa na wote-  
Waislamu na Wakristo, halafu 
Eid El Haj na Maulid ndizo 
husherehekewa na Waislamu 
wenyewe. 

Leo siku ya Eid Pili, na mimi 
nawatakia ndugu zetu Wais-
lamu wote na Watanzania  kwa 

ujumla, Eid Mubarak njema. 
Pia nimeukumbuka ule msemo 
wa Kiswahili wa Mwana Mkaidi 
Hafaidi Mpaka Siku ya Iddi na 
kusema la ukweli,  pilau ya Eid  
inakolea kuliko pilau ya Krisi-
masi!. 

Leo Eid ni siku ya kufaidi.
Sikukuu hizi zote mbili zime-

tanguliwa na mfungo, kwa 
Wakristo ni mfungo wa siku 
40 za Kwaresma na Waislamu 
ni mfungo wa siku 30 za Mwe-
zi Mtukufu wa Ramadhani. 
Wakristo na Waislamu waliishi 
maisha mtakatifu na matukufu 
kwa kutokutenda dhambi.

Japo wakati wote wa siku 
40 za mfungo wa Kwaresma, 
hakukuwa na kufuturisha kwa 
sababu mfungo wa Kikristo 
hufungwa kwa siri, mtu hu-
wezi kujua. hivyo hakuna ku-
futuru pamoja wala kufuturi-
sha ila jamii yote ya Wakristo 
si tu waliacha dhambi, bali pia 
walifanya matendo ya huruma, 
kutembelea ugonjwa, kusaidia 
yatima, wajane na wenye uhi-
taji, kusafisha makaburi na ku-
tenda kila aina ya mema.

Vivyo hivyo, kwa Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhan, funga 
ya Waislamu ni wazi na hata 
futari hutakiwa kufuturiwa 
nje kubarazani ili Muislamu 
yeyote anayepita kujumuika 

kufuturu pamoja, hivyo taasisi 
mbalimbali, benki, kampuni na 
hata watu binafsi walifuturisha 
na Waislamu nao wakati wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhan, 
walitenda mema kwa kuacha 
dhambi na vitendo viovu vili-
pungua.

Dini zote mbili zinafundisha 
hata baada ya kumalizika kwa 
mfungo, yale maisha matakati-
fu na matukufu yaendelee.  

Kama uliacha kutenda dham-
bi fulani wakati wa Mwezi 
Mtukufu, mfano ulevi, uhuni, 
wizi, au wale dada zetu wa 
usiku na ile ‘biashara’ yao, hata 
baada ya mfungo wa Mwezi 
Mtukufu kumalizika, wanatak-
iwa wasirudie kufanya dhambi 
au kurejelea vitendo na badala 
yake kuendelea kuishi maisha 
matakatifu na matukufu ya bila 
dhambi kama enzi za Mwezi 
Mtukufu. 

Japo Waislamu na Wakristo 
ni dini mbili tofauti,   wote 
wawili ni watoto wa baba mmo-
ja,  Nabii Ibrahim au Abraham, 
hivyo Mungu wa Wakristo na 
Waislamu ni Mungu mmoja 
yule yule akiitwa kwa majina 
tu tofauti,  Wakristo wakimuita 
Mungu Baba Mwenyezi, Wais-
lamu wakimuita Allah Subhana 
Wataala.

Dini zote mbili japo zina-

tumia vitabu tofauti,  Wakristo 
wakitumia Biblia Takatifu, na 
Waislamu wakitumia Quran 
Tukufu, dini zote mbili zina-
tumia sheria ile ile moja, sheria 
ya Mussa ambayo ndani ya Bib-
lia imeshushwa kwenye kitabu 
cha Kumbukumbu la Torati na 
kwenye Quran ni kwenye kita-
bu cha Taurat. 

Waislamu ni uzao wa mtoto 
wa kwanza wa Nabii Ibrahim 
aitwae Ismail aliyezaliwa na 
mjakazi wa Kimisri wa mke wa 
Ibrahim, Sarai, aitwae Hagir. 
Wakristo ni uzao wa mtoto wa 
pili wa Ibrahim aitwae Isaka, 
aliyemzaa na mkewe Sarah. 
Ndani ya kitabu cha Quran 
Tukufu, Yesu Kristo anatambu-
lika kama Nabii Issa bin Mary-
am, na sifa zake zimetajwa.

Kwa hiyo kama Wakristo na 
Waislamu ni watoto wa baba 
mmoja Ibrahim na  Mungu ni 
mmoja, Mungu Baba wa Mbin-
guni, na sheria ya Mungu ni 
sheria moja ile ile sheria ya 
Mussa, sisi wote Wakristo na 
Waislamu tunapaswa kuishi 
maisha matakatifu na matuku-
fu ya kutotenda dhambi kum-
cha na kumpendeza Mungu 
wetu au Mola wetu.

Iddi Mubarak 
Paskali. 

Wananchi muda wa kutathmini 
wabunge sasa umewadia

U
KIPATA nakala ya Ni-
pashe ya Aprili 21 mwa-
ka huu, nikimaanisha 
Ijumaa iliyopita, ukaf-

ungua ukurasa wa saba, pale 
chini utakutana na kikaragosi 
cha Kabwela. Kwenye kikarago-
si hicho, Kabwela anaulizwa na 
mshikaji wake: “Kabwela hebu 
nipe mipango yako ya baadaye 
ukishastaafu kufanya kazi.”

Kabwela anamjibu: “Najitupa 
kwenye siasa, naweza kubahati-
ka kuzikwa kwa mizinga.”  Hayo 
ndiyo matumaini ya Kabwela 
katika mustakabali mzima wa 
maisha yake.

Anaamini kuwa siasa ndiyo 
fani inayomwezesha mtu kupa-
ta heshima, hata kuzikwa kwa 
kupigiwa mizinga atakapokuwa 
ameaga dunia. Ni matamanio ya 
watu wengi duniani wakiwamo 
Watanzania.

Wengi huamini kwamba bila 
kuwa mbunge si rahisi kujulika-
na, lakini pia si rahisi kuwa na 
maisha mazuri ya sasa na hata 
baadaye na hata ukifariki dunia 
urithishe kizazi chako neema.

Ndiyo sababu zinapokaribia 
siku za uchaguzi, watu huhaha 
kutafuta njia na upenyo wa ku-
ingia katika siasa na hasa ku-
gombea uongozi na zaidi zaidi 
ubunge. Na akishaupata hutulia 
na kuona amemaliza.

Siku hazigandi, kwa kweli 
mbilinge mbilinge za uchaguzi 
zinakaribia ambapo tutashuhu-
dia mshikemshike kila mahali 
watu wakikimbizana kutafuta 
huruma za wapiga kura ili tu 
waingie mjengoni.

Ni wakati ambao shikamoo 
kutoka kwa wazee kwenda 
kwa vijana zitakuwa chekwa, ni 
wakati ambao ukarimu na takri-
ma zitakuwa bwerere ni wakati 
ambao simu zitapokewa hata 
bila kupigwa.

Hakika mwakani na mwaka 
2025, yawezekana nchi ikaone-
kana yenye ukarimu mkubwa, 
kila Mtanzania akiwa mwema 
kwa mwingine, ili mradi ali-
yekuwa ameweka akiba yake 
ataitoa ili kutafutia japo kitu.

Walioko bungeni watakuwa 
wakitafuta kulinda viti vyao, 
huku walioko nje wakitaka ku-
vinyakua kwa namna yoyote 
iwayo, ili mradi watu nao wait-
we waheshimiwa fulani.

Sisi tusio na shauku ya kuingia 
bungeni, sisi pangu pakavu tia 
mchuzi, tunaotumika kuingiza 
watu bungeni, huenda tukaone-
kana malaika kwa wawaniaji wa 
Mjengo. Tujiandae tu, kuitikia 
marahaba kutoka kwa viumbe 
wengine.

Hata hivyo, hadhari ni kwam-
ba katika kipindi hiki kina-

choishia, kilichoanza mwaka 
2020, kinachoitwa cha mau-
zauza ya ‘uchafuzi’, kuna watu 
waliingia bungeni si kwa ridhaa 
ya wananchi.

Yako madai na maelezo kuwa 
kuna watu waliingia tu kwa hila 
bila kuwa na sifa za ubunge, 
kwa maana ya sifa na uwezo 
lakini pia taratibu za kivyama 
kukiukwa waziwazi.

Ikasemekana kuwa hivi sasa 
tulilo nalo ni Bunge la chama 
kimoja ndani ya mfumo wa vy-
ama vingi. Kwamba eti hivi sasa 
mambo ya chama tawala yan-
apita tu kiulaini kwa kuwa wa 
chama kimoja ni wengi.

Yawezekana, lakini kwa tu-
liopata kushuhudia Bunge la 
mfumo wa chama kimoja enzi 
za kina Njelu Kasaka, Jenerali 
Ulimwengu, Tuntemeke Sanga, 
Tabitha Siwale na wengineo, tu-
nakumbuka lilivyokuwa.

Ikumbukwe hata la vyama 
vingi enzi za kina Mabere Ma-
rando, Tundu Lissu, Zitto Ka-
bwe, James Mbatia, Freeman 
Mbowe na wengineo, siwezi 
kuwataja wote hapa, lilivyoku-
wa. Mambo hayakupita kiulaini 
kama leo.

Mambo zamani yakiwa ya ku-
toa shilingi kwenye Bajeti mpa-
ka Waziri atoe maelezo ya kwa 
nini hili liwe hivyo na kwa saba-

bu gani hilo halikuwa hivyo. Vi-
kao vya Bunge vikiahirishwa ili 
mpaka majibu yapatikane. Leo 
hakuna!

Ila jambo la msingi kwa Wa-
tanzania leo, ni kwamba ni 
vema kuangalia ni nani alifanya 
nini katika miaka hii mitano 
inayoishia ya Bunge na kuona 
kama anatosha kuendelea au 
apigwe chini.

Tutazame ni mbunge gani 
alifika jimboni mwake kila mara 
na si kutalii, bali kuangalia kero 
za wananchi wake na kuzitatua. 
Kwa sababu kuna wabunge 
waliamua kujitenga na watu 
wao huku wengine wakibagua 
watu wao.

Kuna wabunge wakasikika 
wakiwateta wapiga kura wao, 
eti hawa ni wabishi hivyo siwezi 
kuwasaidia kwa lolote. Na kweli 
leo ukitazama katika baadhi ya 
majimbo ya wabunge hao haku-
na kitu ni matatizo matupu!

Wananchi, chonde chonde 
wabuge wa aina hiyo wa-
sipewe muda mwingine asilani. 
Wapumzike wafanye men-
gine na si kupandia ngazi za 
migongo yetu na kisha kuwa-
telekeza. Na waliogeuza Bunge 
kijiwe cha milele ya maisha yao, 
wapumzishwe sasa waje wapya.

 Alamsiki!

Sikukuu hizi zote 
mbili zimetan-
guliwa na mfungo, 
kwa Wakristo ni 
mfungo wa siku 
40 za Kwaresma 
na Waislamu ni 
mfungo wa siku 30 
za Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani. 
Wakristo na Wais-
lamu waliishi 
maisha mtakatifu 
na matukufu kwa 
kutokutenda 
dhambi.
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HABARI KITAIFA

Tabora na 
Mtwara vinara 
kwa malaria
Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imetangaza mi-
kakati kabambe ya kupunguza 
ugonjwa wa Malaria kwenye 
mikoa minne inayoongoza kwa 
ugonjwa huo ambayo ni Tabora, 
Mtwara, Shinyanga na Kagera.

Kaimu Meneja wa Mpango 
wa Taifa wa Kudhibiti Malaria 
wa Wizara ya Afya, Dk. Abdalah 
Lusasi, alisema jana jijini Dar es 
Salaam kuelekea Siku ya Malaria 
Day  duniani ambayo inataraji-
wa kufikia kilele Aprili 25, mwa-
ka huu, kwenye viwanja vya 
Mnazi Mmoja, Dar es Salaam. 
Mgeni rasmi anatarajiwa kuwa 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Kaulimbiu ya mwaka huu ni: 
“Wakati wa Kutokomeza Ma-
laria ni Sasa, Badilika, Wekeza, 
Tekeleza.”

Alisema ugonjwa huo  kitaifa 
umeendelea kupungua kutoka-
na na mikakati mbalimbali kwa 
kuwa mwaka 2008, maambuki-
zi yalikuwa asilimia 18.1 lakini 
kufikia mwaka huu yamepun-
gua hadi kufikia asilimia 8.1.

Alitaja moja ya mkakati kuwa 
ni kuwafuata kwenye makazi 
yao watu wanaofika kwenye 
vituo vya afya wakapimwa na 
kukutwa na maammbukizi ya 
ugonjwa huo.

“Tutahakikisha wanaokutwa 
na maambukizi wanapata mat-
ibabu sahihi na tunapeleka hu-
duma ya vipimo na matibabu 
kwa wananchi waishio mbali 
na vituo vya kutolea huduma za 
afya kwasababu kuna baadhi ya 
wananchi wanaishi maeneo ya 
mbali sana.

“Sisi tunataka saa 20 baada 
ya mtu kupata homa apate mat-
ibabu na mkakati mwingine ni 
kuhakikisha tunatoa hamasa 
kwa mikoa ambayo ugonjwa 
huu uko chini sana kwasaba-
bu wamejisahau kabisa kana 
kwamba malaria haipo. Na pia 
tumebaini upimaji umeshuka 
sana chini ya asilimia 51 sasa tu-
nataka maeneo haya waongeze 
upimaji,’ alisema.

Alisema mkakati mwingine 
wanaoendelea nao ni kuen-
delea kuhimiza matumizi ya 
vyandarua vyenye dawa kwani 
baadhi ya watu wameacha ku-
vitumia kutokana na sababu 
mbalimbali zikiwemo imani 
potofu.

“Tunaelekeza nguvu sehemu 
yenye maambukizi mengi zaidi 
na moja ya hatua tutakazo-
chukua ni kugawa vyandarua, 
kunyunyizia dawa, kuongeza 
vipimo na matibabu , tuna vi-
pimo na dawa za kutosha nchini 
lakini kuna wakati wananchi 
hawavipati ndani ya muda kwa 
hiyo uhamasishaji utafanyika 
kuhakikisha mgonjwa akipata 
homa apate vipimo ndani ya 
muda na atibiwe kwa wakati, “ 
alisema.

Kenya yaisifia Tanzania usalama kazini
Na Frank Monyo

WATAALAM wa Wizara ya Kazi 
na Hifadhi ya Jamii kutoka Kenya, 
wamesema Tanzania imepiga 
hatua katika usimamizi wa masu-
ala ya kazi hususan mifumo ya 
usimamizi wa usalama na afya 
mahali pa kazi.

Akizungumza baada ya kuhiti-
misha ziara katika ofisi za Wakala 
wa Usalama na Afya Mahala pa 
Kazi (OSHA), Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Geoffrey Kaituko, alise-
ma nchi nyingi za Afrika zime-
kuwa zikitafuta uzoefu ughaibuni 
ilhali unapatikana katika nchi zi-
nazowazunguka.

“Ziara yetu hapa Tanzania im-
ekuwa ya kufana sana, tumetem-
belea taasisi mbalimbali chini ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu). Tu-

mefurahi kwa mapokezi mazuri 
tuliyoyapata pamoja na mambo 
mazuri tuliyojifunza.

“Mara nyingi tumekuwa na ma-
zoea ya kwenda Ulaya kujifunza 
mambo fulani fulani mfano kwa 
mambo haya ya OSHA tungetaka 
kwenda Ujerumani wakati hapa 
Tanzania kuna taasisi nzuri sana 
inayosimamia masuala ya us-
alama na afya, hivyo jambo am-
balo tunatoka nalo hapa, ni lazima 
twende tukaanzishe taasisi kama 
hii,” alisema Kaituko.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu), Prof. Jamal Katun-
du, alisema ofisi hiyo imejifunza 
mambo mengi kupitia ziara ya 
wataalam hao ikiwamo walivyo-
fanikiwa kuwezesha watu wao 
kupata ajira nje ya nchi na kupata 
fedha nyingi za kigeni.

“Saudi Arabia wana wafanyaka-
zi zaidi ya 120,0000, Qatar zaidi ya 
wafanyakazi 60,000 na nchi ny-
ingine za Kiarabu zaidi ya 40,000, 
hivyo nimejifunza kwamba, fedha 
wanayopata kutoka nje kutokana 
na ajira za nje ni zaidi hata ya 
fedha zinazotokana na mazao yao 
makuu ya biashara kama vile ka-
hawa na chai.

“Nimemwelekeza mkurugenzi 
anayehusika na huduma za ajira 
aangalie ni kwa namna gani 
tunaweza kujifunza kutoka kwa 
wenzetu ili nasi tuweze kunufaika 
na ajira za nje ya nchi,” alisema 
Prof. Katundu.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, alisema ziara 
hiyo inafungua ukurasa mpya wa 
ushirikiano hususan kwenye eneo 
la sheria na taratibu mbalimbali 
za kazi baina ya OSHA Tanzania 

na Kenya, jambo ambalo litakuza 
uwekezaji pamoja na kuleta ufani-
si katika utekelezaji wa sera ya 
soko  la pamoja la Afrika Mashari-
ki.

“Tumekuwa na mazungumzo 
mazuri sana, tumejifunza kutoka 
kwao na wamejifunza kutoka 
kwetu lakini tunafahamu kuwa 
sisi ni Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki, na katika jumuiya hii, kuna kitu 
kinaitwa Soko la Pamoja na kuna 
wawekezaji wa Tanzania huko 
Kenya na wao wapo hapa kwetu,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Masuala ya Us-
alama na Afya katika Wizara ya 
Kazi Kenya, Dk. Musa Nyandusi, 
alisema wako mbioni kuunda 
taasisi mahsusi kwa ajili ya kusi-
mamia masuala ya usalama na 
afya ili kuendana na miongozo ya 
Shirika la Kazi Duniani (ILO).

Watumishi DART watakiwa kufanya kazi  kwa bidii ili kuboresha utoaji wa huduma
Na Joseph Mwendapole

WATUMISHI wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka (DART) wametakiwa 
kufanya kazi kwa kujituma na 
kuongeza ubunifu zaidi ili ku-
wapa huduma bora ya usafiri wa 
umma wakazi wa Mkoa wa Dar es 
Salaam.

Wito huo ulitolewa juzi jijini Dar 
es Salaam na Mtendaji Mkuu wa 
DART, Dk. Edwin Mhede, katika 
mkutano wa tisa wa wafanyakazi 
wa DART. 

Alisisitiza kuwa utendaji kazi 
uliotukuka ndio kigezo cha kufan-
ya Wakala uonekane unatekeleza 
majukumu yake ipasavyo.

 Akizungumzia tabia za kutowa-
jibika na kutofuata sheria na kanu-
ni za utumishi wa umma,  Mtend-
aji Mkuu huyo alikemea tabia ya 
uchelewaji kwa baadhi ya watum-
ishi jambo ambalo linarudisha 
nyuma utoaji huduma bora kwa 
wananchi.

Dk Mhede pia aliwataka wa-

tumishi kushiriki kushiriki bila 
kukosa katika matukio mbalim-
bali ya Wakala yakiwamo yale ya 
michezo na mabonanza   kwani 
ni sehemu ya utekelezaji wa maju-
kumu yao ya kila siku na kwamba 
kwa watumishi wa umma kila 
tukio rasmi ni sehemu yao ya kazi 
hivyo hawatakiwi kukosa.

Mbali na kuwataka kufanya 
kazi kwa bidii, aliwakumbusha 
watumishi hao kuzingatia Sheria 
ya Utumishi wa Umma ya mwaka 
2019 kifungu cha 298, pamoja 
na kanuni za utumishi wa umma 
Namba 444 za mwaka 2022 zi-
nazoelekeza namna bora ya 
utekelezaji wa majukumu ya kila 
siku ya kiutumishi.

Dk. Mhede alisema watumishi 
wa umma pia wanaongozwa na 
maadili ya utendaji kazi katika 
kuhudumia wananchi, hivyo wa-
napaswa kuzingatia utii kwa seri-
kali, kuheshimu sheria,uadilifu, 
usawa,uwajibikaji, ubunifu na 
kujitahidi kutunza siri na taarifa 
rasmi za serikali.

Aidha, aliwata wasimamizi wa 
kazi na wakuu wa Idara na vitengo 
kuwaheshimu walioko chini yao 
na kuwatendea haki bila ubaguzi 
wa aina yoyote huku akiwataka 
watumishi kuheshimu ngazi za 
utendaji mahala pa kazi ili kuepu-
ka migogoro isiyo ya lazima.

“Tunaongozwa na falsafa ya ku-
weka mioyo yetu katika kazi na sio 
kuweka kazi katika mioyo yetu ili 
tuweze kupata matokeo chanya, 
pamoja na kuwa waaminifu, kepu-
ka uvivu, rushwa na tabia zote zi-
sizofaa kwa watumishi wa umma 
lakini pia kwa jamii ya watu wali-
ostaarabika,” alisema.

Dk. Mhede pia alitumia fursa 
hiyo pia kumshukuru, Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kupitisha 
muundo    mpya wa Wakala jam-
bo ambalo    limeongeza    ari ya 
utendaji kazi kwa watumishi wa 
DART.

Baadhi ya watumishi wali-
ochangia katika kuboresha 
utendaji kazi wa wakala ak-
iwemo   Geofrey Mgegwa, kutoka 

kitengo cha uhasibu, alisema maa-
gizo ya mtendaji mkuu ni fursa 
nzuri kwake na wakala kwa ujum-
la kwa kuwa  yamewakumbusha 
watumishi kufanya kazi kwa bidii 
na kujituma jambo ambalo ndilo 
nguzo kubwa ya mafanikio kwa 
mtu mmoja mmoja na hatimaye 
taifa kwa ujumla.

 Zebu Mtawa, ambaye ni dereva 
wa wakala, alisema ni jambo la 
busara kwa mtendaji mkuu kukaa 
na kuwakumbusha watumishi 
mambo muhimu ya kuzingatia 
katika utendaji kazi hivyo kufanya 
huduma kuendelea kuwa bora 
zaidi, ikizingatiwa kuwa utoaji 
huduma ya usafiri wa umma una 
changamoto nyingi.

“Binafsi nimeyapokea maele-
kezo ya mtendaji mkuu lakini 
pia niwakumbushe wenzangu 
kuwa mafanikio yoyote yanakuja 
kwa kufanya kazi kwa bidii hivyo 
hakuna kazi nyingine iliyobaki 
zaidi ya kufanya kazi ili hata imani 
ya Rais   kwa wakala iongezeke,” 
alisema Mtawa.

Mahakama

Waendesha 
vyombo vya 
moto wakipi-
ta kwa taabu 
katika eneo 
la Kitunda 
Kati, jijini Dar 
es Salaam 
kutokana 
na barabara 
hiyo kuhar-
ibika vibaya 
kwa sababu 
ya mvua kub-
wa za masika 
kunyesha.
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU.
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PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
S

HUHUDIA jinsi mgambo walipokwenda  kumkamata 
jamaa mmoja

Mgambo: Hodi, hodi
Jamaa:  Kimya
Mgambo: Hodi, hodi wenye nyumbaa
Jamaa: We nani kwani?
Mgambo: Sisi mgambo
Jamaa: Sawa, mnataka nini?
Mgambo: Kuongea na wewe
Jamaa:  Kuongea na mimi?!
Mgambo: Ndio
Jamaa: Mko wangapi?
Mgambo: Watatu
Jamaa: Kama mko watatu si muongee wenyewe…!!!
SWALI
Paka ana manufaa gani kwa binadamu?

10 JUMAPILI aprili 23, 2023
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

waraka wa ndani

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
vimbwanga vya safu hii 
ya maisha ndivyo yal-

ivyo. Wiki iliyopita nilijadili mwa-
namke anayejuta kwa kusababi-
sha mumewe kukimbia nyumba 
na kwenda kuanzisha maisha 
mengine.

Wiki ijayo nitakuletea hapa 
mifano miwili, mama ambaye 
mumewe anaondoka na kurudi 
kwa ‘ku-bip’ na mwingine mwa-
namume analia mke kakimbia 
na watoto na hujui waliko.

Wakati tunasubiri vituko hivyo, 
leo nikumegee ndoa changa 
inavyompelekesha kijana, zikio-
nyesha dalili zote kwamba huko 
baadaye ndoa hiyo inaweza isi-
dumu. Ama kweli Maisha Ndivyo 
Yalivyo.

Msomaji wangu, wakati wen-
gine wanazikimbia nyumba zao, 
huku baadhi wamezijenga kwa 
nguvu kubwa na kwa muda mre-
fu, wapo wengine wanapalilia 
ndoa zao changa kwa matumaini 
ya kuishi maisha mazuri.

Na miongoni mwa hawa, tayari 
visanga vimeanza wengine 

ndani ya mwaka mmoja tu, sin-
tofahamu kibao. Nimeeleza mara 
nyingi hapa kwamba siku zote 
hakuna jambo linalotokea chini 
ya mbingu pasipo na chanzo.

Nikimaanisha kwamba, jambo 
hilo lina mahali limeanzia. Au 
lipo chimbuko na pengine upo 
msingi uliolichipua hata kama 
ni la muda mrefu kiasi gani. Tu-
napozidi kuchambua utaniele-
wa.

Hebu msikie kijana huyu am-
baye alinipigia simu akielezea 
changamoto anayokutana nayo 
katika ndoa yake changa yenye 
muda wa mwaka mmoja tu. 
Anasema hivi;-

Aunty, napitia changamoto 
kubwa kwenye ndoa yangu am-
bayo bado ni changa. Nilikuwa 
na mahusiano na binti mmoja, 
ikatokea akabeba mimba. Mimi 
na binti huyu wakati tunakutana 
tulikuwa dini tofauti.

Wazazi wa binti wakatulazimi-
sha tuoane. Tena walikuwa radhi 
binti aegemee dini yangu nami 
ni Mkristo. Wazazi wa pande 
zote waliridhia ndoa ikafungwa. 
Mtoto akazaliwa maisha yakaen-

delea.
Kila nilipokuwa nikijaribu 

kumsoma mke wangu nika-
gundua kwamba elimu yake 
ya kutambua mambo ni duni. 
Nilipodadisi kumbe hakuwahi 
kupelekwa shule wakati mimi 
nimesoma hadi kidato cha nne.

Nikawaza kwamba kwanini ni-
simuendeleze ili angalau aweze 
kujua kusoma na kuandika. Ni-
kakaa naye nikamshirikisha nia 
yangu ya kutaka ajifunze kusoma 
na kuandika ili upeo wa kuelewa 
mambo uongezeke.

Alikubali na nikaanza kum-
fundisha mimi mwenyewe na 
ndani ya mwaka mmoja akaweza 
kusoma kidogo na hata kuan-
dika. Wakati nawaza kumuinua 
katika kiwango kingine akaanza 
kuwa mkali kwamba hataki tena 
kusoma.

Jambo hili linanipa mashaka 
na kunihuzunisha sana. Ninget-
amani nimpeleke kupata mafun-
zo zaidi ili baadaye anisaidie ka-
tika shughuli zangu mbalimbali. 
Sasa nifanyeje aunty?

Mpenzi msomaji, hivyo ndivyo 
anavyomaliza kijana huyo ka-

tika maongezi yake. Kwa haraka 
vipo vitu naviona kwa wanandoa 
hawa.

Kwanza, walioana kwa kulazi-
mishwa baada ya mimba kuwa 
kidhibiti. Na inavyoonekana ki-
jana hakuwa amedadisi elimu 
ya mwenzake. Ndio maana ana-
jaribu kutumia nguvu kubwa 
kuhakikisha anainua kiwango 
chake cha elimu.

Pili, ijapokuwa binti alikubali 
na kuonyesha shauku ya ku-
soma, lakini anashindwa kuen-
delea. Pengine anaona uvivu au 
kwao wapo wengine hawajaenda 
shule kama yeye hivyo anataka 
afanane nao.

Na kusema kweli, zipo fa-
milia ambazo elimu ya darasani 
siyo tija kwao, hasa kwa watoto 
wa kike. Wanataka wakikua, 
watafute waume waolewe, basi! 
Hiyo ni dhana ambayo imehari-
bu hatma ya mabinti wengi hivyo 
kujikuta wakiwa ni mama wa ny-
umbani, kuzaa na kulea watoto.  

Ni kweli kwamba kijana anao-
na mbele kwamba kumuelimi-
sha mkewe kutakuwa na tija siku 
za usoni. Lakini kwa upande 

mwingine, ipo mifano mingi am-
bapo mwanaume anamsomesha 
mwenzi wake hadi kwenye ngazi 
ya chuo kwa ahadi ya kuoana.

Lakini mwanafunzi huyu 
akiwa huko shuleni au chuoni, 
anakutana na mtu mwingine 
wanaanzisha mahusiano na ku-
jikuta anampiga teke yule aliye-
fungua mlango wa elimu yake.

Wapo watu ambao wamepata 
maumivu kwa mtindo huo na 
kujikuta wanachanganyikiwa. 
Wakati mwingine maisha hay-
atabiriki kwani zipo nguvu laghai 
huingilia kati na kuvuruga mahu-
siano ya watu.

Unapofikiri kwamba huyu ni 
wa kwangu peke yangu, kumbe 
yupo anayemtamani na usipoku-
wa makini anakuponyoka, tena 
mbele ya macho yako! Na maadui 
wakubwa katika hili ni wale watu 
wa karibu kabisa na wewe. 

Aweza kuwa rafiki wako mpen-
zi, ndugu yako au jirani yako. 
Kumbuka, siyo kila mtu anafura-
hia maisha unayoishi, au familia 
uliyo nayo. 

Je, una maoni, kisa cha kwe-
li? Tuma ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Unamsomesha unaamini atakuwa mkeo?

U
TATA kuhusu ma-
dai ya kukiukwa kwa 
makubaliano ya mka-
taba wa mauzo ya 

matrekta kati ya kampuni ya 
Ursus ya Poland na wakulima 
au wananchi wa Tanzania, una-
zua maswali ambayo kama hay-
atajibiwa kwa haraka. Unaweza 
kuwa sababu ya kupunguza 
morali ya uzalishaji wa chakula 
na mazao ya biashara nchini.

Bila kumung’unya maneno, ni-
tangulize pongezi zangu za dhati 
kwa Mbunge wa Viti Maalum 
(Vijana), Asia Halamga (CCM), ali-
yejivisha ujasiri wa kuwasemea 
wananchi wanaolalamika kupata 
hasara kutokana na matatizo ya-
nayoendelea katika ukiukwaji wa 
mkataba huo.

Aprili 13 mwaka huu, Asia 
Halamga, alisema tangu wa-
nanchi hususani wa mkoa wa 
Manyara walipoingia mkataba na 
kampuni hiyo chini ya usimamizi 
wa Shirika la Maendeleo la Taifa 
(NDC), hakuna vipuri vilivyo-

letwa nchini kwa mwaka wa pili 
sasa. Kwa mujibu wa Halamga, 
wananchi walikubaliana na kam-
puni ya Ursus kwamba kwa mi-
aka miwili wataendelea kupewa 
huduma ya vipuri lakini matrek-
ta hayo yamefika kwa wakulima 
na hakuna vipuri.

Lakini pia nimpongeze Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
kwa kusikia kilio cha Mbunge 
Halamga na wenzake, kuhusu 
matrekta hayo kuongeza umasi-
kini kwa wananchi na kuamua 
kuipeleka  Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Viwanda,  Biashara 
na  Uwekezaji  katika  mkoa 
wa Manyara  kwenda kusiki-
liza, kuchunguza malalamiko 
na changamoto za mkataba huo 
na kupeleka mapendekezo yake 
Bungeni.

Spika Dk. Tulia, ameguswa. 
Anajua taabu za wakulima masi-
kini, wanaobangaiza kutafuta 
walau kufikia kiwango cha 
maisha bora. Hiyo ni baada ya 
kubaini kwamba kuna umuhimu 

wa kamati husika kushughulikia 
malalamiko ya wananchi, am-
bayo yametolewa Bungeni na 
mwakilishi wao.

Ni dhahiri kwamba, Bunge lita-
pata mrejesho kamili wa suala 
hilo kwa mujibu wa Spika Dk. 
Tulia, wakati wa kipindi cha siku 
sita cha majumuisho ya bajeti, 
kwa mujibu wa Kanuni ya 124.

Kwa namna ambavyo mkataba 
huo ulivyogubikwa na utata, 
hata baada ya kamati kuwasili-
sha Bungeni mapendekezo yao 
kutokana na walichokibaini kwa 
wakulima kuhusu mkataba huo, 
kuna haja ya kuchukua hatua 
zaidi kwa kwa Bunge letu kuagi-
za,  Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), ku-
fanya ukaguzi wa kiuchunguzi, 
yaani ‘forensic audit’.

Ndio! CAG anapaswa afanye 
‘forensic audit’ katika mkataba 
huo ulioingiwa  Oktoba 22, 
2015, kati ya NDC na Ursus iliyo-
jenga kiwanda cha kuunganisha 
matrekta hayo Kibaha, mkoani 

‘Forensic Audit’ imalize utata matrekta ya Ursus 
Pwani, kwa sababu kuna via-
shiria pia vya udanganyifu kama 
ambavyo malalamiko yametole-
wa na Mbunge Halamga.

Inaelezwa kwamba, wakulima 
ili kukabiliana na changamoto 
ya fedha za mkopo wa matrekta 
hayo, wanalazimika kununua na 
kutumia vipuri vya trekta aina ya 
Massey Ferguson kwa kuwa we-
nye matrekta hawana vipuri na 
wameshindwa kuvileta nchini.

Moja ya masharti ya mkataba 
huo, inaelezwa kwamba mka-
taba unawataka wawekezaji 
hao wanaolipwa kwa mkopo wa 
masharti nafuu, kujenga vituo 
vinane vya kukarabati matrekta 
na kuwa na magari ya kwenda 
vijijini kuhudumia matrekta ya 
wakulima.

Oktoba 27, 2014 huko Warsal, 
Poland.  Rais wa Bodi ya Ursus, 
Karol Zarajczyk, alipokutana na 
Waziri Mkuu Mstaafu Mizengo 
Pinda (wakati huo akiwa Waziri 
Mkuu), pamoja na wafanyabi-
ashara wenye nia ya kuwekeza 

Tanzania, alisema  wako tayari 
kutoa mafunzo kwa vijana wa 
Tanzania waliopo vyuoni ili 
waweze kuunganisha matrekta 
hayo, kuyafanyia ukarabati na 
kutengeneza vipuri vyake wakati 
kunapokuwa na ulazima wa ku-
fanya hivyo, lakini je hilo lina-
fanyika?

Kwa muktadha huo, tunata-
ka mabadiliko ya msingi ya mka-
taba, kati ya Tanzania na  Ursus 
ambayo kwa jinsi mkataba wao 
ulivyokaa, unapingana na mka-
taba mama ulioingiwa kuchukua 
mkopo kati ya Tanzania na Po-
land. Haiwezekani tukaendelea 
kuliacha suala hilo kuchukua su-
ara ya kisiasa, tuwasaidie wakuli-
ma wetu kwa kuzuia wasiuziwe 
matrekta mabovu.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini. 

Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

SENDOFF

MAISHA
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Shere-
he ya SendOff 

inapendeza kama 
kutafanyika chaguo 

zuri la gauni la bi harusi 
mtarajiwa. Pichani ni baadhi 
ya magauni yanayofaa ku-
valiwa  siku hiyo muhimu. 

PICHA: PIRENTES
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N
I jambo linalotaka uzoe-
fu kutembea kwa ma-
daha pale mwanamke 
anapovaa kwa mara ya 

kwanza.
Wengi  wanashindwa kutem-

bea vizuri hasa wakiwa kwenye 
mialiko ya sherehe mbalimbali 

kutokana na magauni hayo 
kuwapa shida wakati 

wakipiga hatua.
Endapo inahitaji-

ka hali ya kujiami-
ni na mtazamo 
alisia,  ni kujifun-
za namna ya ku-

piga hatua ukiwa 
na gauni refu lin-

alojiachia chini.
Kuna  aina tofauti 

ya kutembea na gauni la 
harusi, lazima kujifunza na 

kujipa uzoefu kabla ya siku ya 
tukio.

JIFUNZE KUTEMBEA

Usitembee haraka au kujitingi-
sha  Chagua gauni ambalo litak-
ufanya utembee kwa madaha, 
mwendo wa pole na wenye kuku-
pa muonekano mtulivu. Hata 
kama gauni limetengenezwa kwa 
aina tofauti ya vitambaa ni wazi 
unaweza kutembea kama inavyo-
hitajika.

Vaa viatu vinavyokutosha.
Kama unahitaji kuwa huru na 

raha zaidi katika mwendo, una-
takiwa kuvaa viatu vyenye visigi-
no vya wastani. 

Ni vizuri viatu vya aina hiyo vi-
takupa usalama zaidi na muone-
kano mzuri. Ukitembea mwendo 
wa paka yaani kupishana miguu 
ni wazi  utapendeza zaidi.

Chagua kiatu kinachoendana 
na gauni

Hakikisha rangi ya gauni 

inaendana na kiatu unacho-
vaa kwani itakufanya kuongeza 
mg’aro.

Jifunze kutembea   mwendo 
wa kinyonga

Unatakiwa kujifunza kwa ufasa-
ha kutembea mwendo wa ‘kinyon-
ga’ ukipiga hatua kwa kuhesabu. 
Ni muhimu mtu maalum akawa 
anakuangalia jinsi unavyotembea 
ili kukufanya uwe na mwendo un-
aotakiwa.

Kuwa huru na jiachie
Unatakiwa kutulia katika siku 

yako hiyo muhimu, ukifanikiwa 
hilo kila kitu kwako kitakuwa ra-
hisi. Usihofu kuhusu kutembea 
muda wote, au jinsi ya kusimama 
bali faya jambo hilo kama rahisi 
kwako na unaweza kulifanya na 
hapo utapata matokeo mazuri.

MINYUMBULIKO INAYOVUTIA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Eid Pili na wali wa mandi

J
ANA ilikuwa sikukuu ya Eid El- 
Fitri, wengi wamesherehekea 
kwa kula na familia zao nyum-
bani.

Chakula kikubwa cha sikukuu kubwa 
kama hii ni pilau nyama na mazagazaga 
mengine ili mradi tu kuwapa furaha 
ndugu, jamaa na marafiki.

Sasa leo kwa sababu sikuu inaende-
lea sio mbaya ukala mandi ya mbuzi ili 
kubadili ladha ya msosi.

Mahitaji
Nyama ya mbuzi (mbavu), mchele 

vikombe viwili, tangawizi vijiko viwili 
vya chakula

kitunguu swaumu kijiko kimoja cha 
chakula, mdalasini kijiko cha chai ki-
moja,

karafuu nzima kijiko cha chai kimo-
ja, iliki nzima kijiko kimoja cha chai, 
chumvi kijiko cha chai nusu, limau au 
ndimu 

Curry powder, zafarani na kitunguu 
maji kimoja kikubwa.

Jinsi ya kupika
Chemsha nyama yako weka 

curry powder, limau, chumvi, 
tangawizi,  swaumu, karafuu na mda-
lasini wacha ichemke hadi maji ya 
kwanza yakauke, weka maji mengine 
wacha nyama ichemke hadi iive.

Toa nyama weka katika tray, weka ile 
supu katika bakuli pembeni.

Ile nyama iweke kwenye oven kwa 
dakika 10 moto wa180 hakikisha hai-

kauki.
Bandika sufuria jikoni kaanga vitun-

guu maji, weka thomu na tangawizi, 
hiliki na abdalasini nzima kaanga, weka 
ajnamoto.

Wacha vichemke lama dakika tano 
weka mchele ukaange halafu weka ile 
supu funika.

Ukishaiva weka zafarani au hata ran-
gi ya chakula unayoipenda.

Hakikisha unaugeuza wali kabla hau-
jaweka rangi na pia hakikisha wali hau-
vunjikivunjiki.

Changanya wali na zile nyama, mandi 
tayari kwa kuliwa.

Furahia msosi wako mtamu kwa si-
kuu hii unaweza kushushia na juisi, 
soda au kinywaji chochote pendwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

K
IPODOZI cha mascara kina-
tumika kama kinogesho cha 
mvuto wa kope zako, kwa 
kuongeza ujazo na urefu 

wake. 

Mascara zinakuja katika aina mbal-
imbali na zenye matumizi mbalimbali, 
zipo za kuongeza urefu wa kope, ujazo 
wa kope, kunyoosha na kukunja kope 
katika rangi tofauti,

Katika rangi zipo nyeusi, kahawia, 
blue, colourless na kijani.

Hata hivyo, rangi hizo  inategemea 
na anayetumia anapendelea nini na 
anaenda kwenye tukio gani. 

Jambo la kuzingatia ni kuzin-
gatia kope zako zikoje 
na utumie mas-
cara ipi ili ku-
vutia macho 
yako.

Mambo ya 
kuzingatia

Kama una 
kope fupi tafuta 
mascara inay-
oongeza urefu 
yaani ;lengthen-
ing mascara’ ili 
kuongezea urefu wa 
nyusi zako na kuzi-
fanya ziwe na mvuto 
zaidi.

ama una kope nyem-
bamba, basi utazijaza 
kiasi cha kutosha kwa 
kutumia mascara inay-
oongeza ujazo, yaani ‘vo-
luptuous mascara’.

Kama una kope ndefu 
tumia mascara inayokunja 
nyusi (curling mascara) ita-
kayozifanya kope zako ndefu 

‘MASCARA’ KUNOGESHA MACHO

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI aprili 23, 2023

zijikunje kwa madaha zaidi na mvu-
to zaidi.

Kama una macho yaliyo na mata-
tizo  tumia ‘gentle mascara’ ambazo 
ni maalumu kwa macho ya aina 
hiyo hasa wanaovaa lenzi kwa kuwa 
hazileti muwasho na kuvimba kwa 
macho.

Mascara ya rangi nyeusi huwa 
inatumiwa zaidi sababu inaweza 
kutumika katika mazingira mbalim-
bali na kwa macho ya rangi yoyote.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

B
AADA ya miaka kadhaa ya kuishi 
kwenye nyumba, wengi hutamani 
kubadilisha muonekano.

Na mara nyingi wamiliki wengi wa 
nyumba hupendelea kurekebisha jengo au ku-
nunua samani mpya ambazo hutumia ghara-
ma kubwa.

Si vibaya kufanya hivyo, lakini hata pale 
bajeti inapokuwa ndogo unaweza kufanya 
maboresho hayo.

Miongoni mwa vitu ambavyo unaweza ku-
vitumia kubadilisha muonekano wa nyumba 
yako hata bila ya kutumia gharama kubwa na 
ikapendeza ni pamoja na namna kuchagua 
rangi ya ukuta.

Nyingine ni matumizi tofauti ya karatasi za 
ukutani na malighafi nyingine zilizotumika 
kutengenezea samani zako ambavyo vikitu-
miwa vizuri vina nafasi kubwa ya kubadili-
sha kabisa muonekano wa nyumba yako na 
kukupa wa kuvutia zaidi.

Kwa mfano kupaka rangi upya kabati la lun-
inga, miguu ya kiti au meza, kubadili kitambaa 
kilichotengenezea viti au sofa,nako  kuna-
saidia kubadilisha muonekano katika nyumba 
yako.

Nyingine ni kubadili vitu kidogo kidogo 
kama vile tai na fimbo za pazia, pazia zenyewe, 
zuria, mapambo ya ukutani na mengineyo. 

Vipo vitu vingi ambavyo unaweza kuvifanyia 
marekebisho kwa gharama ndogo ndani ya 
nyumba yako na ukaifurahia tena na usii-
choke.

Pia hata kuchagua kubadili kitu kingine 
unachoona unatakiwa kufanya hivyo. Kama 
ni foronya unatakiwa kuangalia zile  zina-
zoendana na zilizoko kwa wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani umevitumia 
kwa miaka mingi na vimepitwa na wakati na 
ndiyo maana huenda vinakuchosha na kuiona 

nyumba yako mbaya, usiikatie tamaa kwa 
sababu inawezekana kuirudisha katika ubora 
wake.

Kikubwa ni kuwa mbunifu na kuongeza 
kidogokidogo vionjo vinavyoendana na wakati 
katika nyumba yako hiyo, hata kama huna 
kipato kikubwa inawezekana, si lazima uweke 
vyote kwa pamoja, lakini kadri unavyojaaliwa 
unabadili cha zamani na unaweka kinach-
oendana na wakati wa sasa.

Utanunua pazia leo lakini siku nyingine kitu 
kingine na hii pia itasaidia nyumba 

yako kuonekana mpya kila siku.
Ni ukweli kuwa vitu vya nyumbani vinabadi-

lika kila baada ya kipindi kifupi, zuria ul-
ilonunua miaka mitano iliyopita, haliwezi kue-
ndana na wakati huu.

Using’ang’anie muonekano wa 
zamani wa nyumba yako

		 Maajabu ya tairi chakavu  
katika mapambo

Restuta  James

KILA kitu kinaweza kubadil-
ishwa na kutumiwa kub-
adili mwelekeo wa bustani 
au nyumba yako, ni kiasi cha 
namna mtu anavyotazama 
vitu.

Wataalamu wa mapambo 
ya ndani wanaeleza kuwa kila 
kitu kinafaa kubadilishwa, 
safari hii wakizungumzia ma-
tumizi ya tairi chakavu kama 
moja ya zana za kubadili 
mwonekano wa nyumba.

Wanaeleza kuwa tairi hizo 
zinaweza kupakwa rangi ny-
eupe, nyekundu, njano, bluu, 
pinki, kijani au nyeusi kul-
ingana na mapenzi ya rangi 
kwa mwenye nyumba.

Aidha, tairi hizo zinaweza 
kupakwa rangi za aina tatu 
na kuongeza nakshi stahiki. 
Hata hivyo, wanaeleza kuwa 
inategemea ni wapi hasa 
mtumiaji anapanga kuziweka 
kama ni chini au kuning’iniza.

Wanaeleza kuwa tairi 
zinaweza kutumika kama 
chombo cha kupandia maua 
nje ya ukuta, kutengeneza 
fasheni ya mzunguko (round 
about) au ngazi kwenye 
bustani.

Pia wanaeleza kuwa 
tairi zinaweza kuning’inizwa 

ukutani kwa kushikiliwa na 
msumari au kifaa kingine 
kitakachopatikana kwa ura-
hisi.

Rangi zinazoshauriwa 
kupakwa kwenye aina hii ya 
pambo ni zile angavu kama 
pinki, njano, bluu bahari, 
nyekundu na nyeupe. Hii 
ni kwa sababu maua mengi 
yanatawaliwa na rangi ya 
kijani hivyo kupaka rangi 
hizo kutaongeza mwonekano 
mzuri zaidi.

Kwa mujibu wa wataalamu 
hao, si maua pekee unayowe-
za kupanda kwenye tairi bali 
unaweza kuzitumia kuten-
geneza bustani yako ndogo 
ya mboga mboga nyumbani.

0753 333 330 Dar es Salaam
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HABARI PICHANI

Shekhe Mkuu wa Tanzania Mufti, Abubakar Zubeir, akihutubia katika Swala 
ya Eid el Fitr kwenye Msikiti Mkuu wa Bakwata uliopo Kinondoni, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Waumini wa dini ya Kiislam, wakiwa katika Swala ya Eid el Fitr katika Msikiti Mkuu 
wa Bakwata uliopo Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Shekhe wa Malindi Mombasa nchini Kenya ,Saidi All Hassan 
(kulia) akitakiana heri ya Sikukuu ya Eid el Fitr  na Ismail 
Dwood mkazi wa Jijini Dodoma mara baada ya swala ya
 Eid iliyofanyika uwanja wa Jamhuri Jijini Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanawake wa dini ya Kiislamu wakiswali kwenye viwanja vya msikiti mkuu wa Gadafi Dodoma 
katika swala la Eid el Fitr iliyofanyika jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mariam Mwinyi akifuatilia hutuba ya Baraza la 
Eid El Fitr, wakati Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaj 
Dk.Hussein Ali Mwinyi akihutubia katika ukumbi wa Shekhe Idrissa Abdulwakil 
Kikwajuni Wilaya ya Mjini Unguja Jijini Zanzibar jana, kulia kwake  ni Jamila 
Mwinyi  na (kushoto kwake) Mke wa Makamu wa Kwanza  wa Rais Zanzibar 
Mama Zainab Kombo Shaib,Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu 
Mkuu Kiongozi Mhandisi Zena Ahmed Said. PICHA: IKULU.

SHEREHE ZA EID EL FITR KATIKA PICHA

Waumini wa dini ya Kiislam, wakitoka katika swala ya Eid el Fitri katika 
Msikiti Mkuu wa Bakwata uliopo Kinondoni jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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SAFU

UWAJIBIKAJI WA VIONGOZI 
NCHINI UKO WAPI?

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mganga aliyempa ‘dawa’ 
mke wa adui yake

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

T
ULISHAWAHI kuwa na 
mada ya ‘limbwata’ kwe-
nye safu hii inayowahusu 
baadhi ya kinadada na 

kinamama wasiojiamini, wanao-
taka kuwadhibiti zaidi wapenzi wa 
waume zao kwa kutumia mbinu 
mbadala.

Kwa wasomaji wapya wa wale 
wasiojua msamiati ‘limbwata’, 
ni kuwa baadhi ya jamii za Kia-
frika, inaaminika kuna dawa za 
kuwapumbaza wanaume watulie 
kwenye ndoa zao, au kuwafanya 
wafanye chochote kile kwa wap-
enzi wao.

Dawa hizi inaaminika zinatumi-
wa sana na baadhi ya wanawake 
kuwapa wanaume kwa njia mbal-
imbali za hila kwenye chakula, au 
maji ya kuoga kuwapa wanaume 
kwa ajili ya kuwadhibiti na ‘kutiwa 
mikononi’, wasifurukute wala kut-
ingishika.

Jamaa anatakiwa awe kama 
zezeta. Kila analoambiwa akubali. 

Na mara nyingi baadhi ya wa-
nawake wanafanya hivyo kwa 
sababu mbalimbali.

Kwanza ni kutaka udhibiti wa 
yeye awe peke yake, na wala mpen-
zi wake asiwe na hamu au kutafuta 
mwingine. Pili, ni uwezeshwaji. 
Wanachotaka kile ambacho anaki-
pata mpenzi wake basi asilimia 
kubwa kama siyo 80 mpaka 90 
akipate yeye, Kisiende kwa mwing-
ine wala kisibaki kwa mpenzi wake 
huyo mtafutaji. Huu wote ni ubin-
afsi.

Ingawa mpaka sasa hakuna 
uthibitisho wa kisayansi un-
aoonyesha kuwa dawa hizo za mit-
ishamba zinazofanya kazi ya kum-
pumbaza mpenzi zaidi ya dhana, 
lakini ukweli unabaki pale pale 
kuwa baadhi ya wanawake wana 
tabia hiyo tangu enzi na enzi na li-
nathibitishwa na nyimbo tulizowa-
hi kuzichapisha hapa za Mbaraka 
Mwinshehe Mwaruka akiwa na Su-
per Volcano na John Simon akiwa 
na JKT Kimbunga Stereo.

Mbaraka akatunga wimbo unao-
itwa ‘Dawa ya Mapenzi’ na haya ni 
mashairi yake.

“Kwa nini unahangaika kutafuta 
dawa ya mapenzi kwa waganga. 
Madawa yasiyopimwa yaweza 
kumuumiza mwezio we mama. 
Kwanza jiulize kwa nini hupendeki 
siku hizi mama. Bembeleza bwana 
yako muishi pamoja usitumie 

dawa.
Hakuna dawa kabisa ya mapenzi 

duniani, na sasa hiyo utafutayo ya 
kumuua mpenzi wako. Kwanza 
chungua na kufikiri kwa nini sasa 
hupendeki, uzidishapo madawa 
mengi, ukiachika utafanyaje?

Wengine wengi walifanya hivyo 
kutafuta mabwana wawapende, 
matokeo yalikuwa vifo na hivi sasa 
ni wakiwa.”

Halafu ukaja wimbo uitwao 
‘Ushirikina’ wa JKT Kimbunga Ste-
reo. “Ingawa sumu ya ugonjwa ni 
dawa, lakini dawa zingine mbaya, 
ni za kupoteza uhai. Kuna msicha-
na mmoja hapo zamani alimpenda 
mumewe, akaenda kwa mganga, 
kutafuta dawa ya mapenzi, akamli-
sha mumewe.

Bwana alipokula cha jioni haku-
toka nje, asubuhi na mapema watu 
walikuta ameshakufa.  Maisha ya 
mumewe sasa yameshapotea oo 
jama, alivyotengenea, wala hai-
kuwa hivyo alifanya vibaya sana. 
Badala ya kupendwa sasa yame-
kuwa majuto anahangaika. Hilo ni 
fundisho kwa wanawake msifanye 
hivyo.”

Hazikuwa nyimbo zenye 
mashairi mengi, ni machache tu 
lakini mazito, yanayoeleweka kwa 
urahisi na yenye mafunzo kwa 
jamii.  Leo tunakuja na wimbo 
mwingine kabisa unaosapoti ny-
imbo hizi. Ni mwendelezo ule ule 

kuhusu ushirikina, lakini huu una 
kisa cha kushangaza.

Ulifyatuliwa na bendi ya West-
ern mwaka 1973 ukapewa jina 
la ‘Roza’. Kisa ni cha mwanamke 
mmoja ambaye alitaka kufanya 
kama baadhi ya wenzake ‘kumten-
geneza’ mpenzi wake ili azidi 
kumpenda, kusahau wengine na 
kumuwezesha kupitiliza.

Akaenda kwa mganga wa kie-
nyeji, lakini kilichomkuta huko 
ikawa ni historia. Alikwenda kwa 
mganga ambaye ni adui wa mpen-
zi wake. Na mganga alijua kabisa 
kuwa mteja huyu ni mpenzi wa 
adui yake. Halichogombania mimi 
na wewe hatukijui.

Mwanamke akataka dawa ya 
mapenzi maarufu kama ‘limbwa-
ta.’ Mganga badala ya kumpa dawa 
ya mapenzi, akampa sumu ya 
kwenda kummaliza mpenzi wake 
huyo mwanamke kwa sababu wa-
likorofishana siku za nyuma.

Baada ya mwanaume kunywa ile 
dawa, iwe aliila kwenye chakula au 
maji ya kuoga, akaanza kuumwa 
badala ya kumpenda mpenzi wake 
huyo.

Huku na huku katika kutafuta 
‘kinachomtafuna’ jamaa, ikagun-
dulika kuwa alikula au kunywa 
sumu. Na alipewa kama dawa ya 
mapenzi na mpenzi wake.

Baada ya kugundua kila kitu 
ndipo alipomwita mpenzi wake na 

kuanza kumlaumu. Na lawana hizi 
zipo kwenye wimbo huo wa ‘West-
ern Jazz’ unaoitwa ‘Rosa’.

“Mapenzi yetu yamekuwa ni 
hasara Roza, mganga aliyekupa 
dawa ni adui yangu mama, penzi 
ulilotaka si penzi mwenzangu eee, 
dawa aliyekupa ni sumu mwen-
zangu eee, ndivyo ndivyo ulivyo-
taka toa roho yangu mama, kipi 
ulichokosa kutaka kuniua Roza, ni-
likuwa ninakupa mshahara wangu 
wote. Hiyo haikutosha mpaka wan-
itesa Roza, eee Roza, eee Roza, eee 
Roza, eee Roza mama.”

Kwa kuangalia nyimbo zote tatu 
ni kwamba dawa za mapenzi zina 
hasara ya asilimia 90 kuliko faida. 
Nadhani kina mama na kina dada 
wanapaswa kuondokana na dhana 
hii. Hata kama kuna mmoja ana-
taka kujaribu aache mara moja. 
Na wale ambao wameshajaribu 
waache. 

Mbaraka ameshauri vizuri sana 
kabla ya kufanya yote, kwanza ji-
ulize kwa nini hupendeki siku hizi 
tofauti na zamani. Ina maana kuna 
kitu kimepungua au kupunguzwa. 
Rejesha mapenzi ya kweli kwa 
mumeo kama zamani bila ‘limb-
wata.’ Hakuna mwanaume duniani 
anayechomoka kwa mwanamke 
anayemWonyesha mapenzi ya 
kweli.

Tuma meseji 0716 350534

M
ACHI 29 Machi, 2023 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), 

Charles Kichere, aliwasilisha ri-
poti ukaguzi wa serikali kuu kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 ulio-
ishia Juni 30,2022. Utaratibu huu 
unafanyika kwa mujibu wa Ibara 
ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwa-
ka 1977 na Kifungu cha 34 (1) (c) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
Sura ya 418.

Katika ukaguzi wake na kama 
ilivyo ada, aligundua ukiukwaji 
wa sheria, uzembe, ubadhirifu 
na upungufu wa kiutendaji kwa 
baadhi ya watumishi wa umma. 
Nitatoa mifano michache hapa. 
Mathalani, alibaini kuwa Wizara 
ya Afya ililipa Sh. bilioni 10.75 
kwa Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudunmia Watoto (UNICEF) 

kwa ajili ya ununuzi wa magari ya 
wagonjwa (ambulance) na pikipiki, 
huku muda wa utoaji huduma uki-
pangwa kuanzia mwishoni mwa 
Juni, 2022 hadi mwishoni mwa 
Agosti, 2022. 

Pamoja na hayo, hadi ukaguzi 
unafanyika Desemba, 2022 magari 
hayo yalikuwa bado hayajawasil-
ishwa.

Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(RFB), alibaini kuwa, Wizara ya 
Fedha na Mipango ilihamisha tozo 
ya mafuta ya Sh. bilioni 330.33 
moja kwa moja kwenda Wakala 
wa Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA). 

Hata hivyo, Wizara ya Fedha 
na Mipango haina mamlaka ya 
kupeleka fedha hizo moja kwa 
moja kwa TARURA huku akisema 
kitendo hicho kilikiuka Kifungu 
cha 5 (4) (g) cha Sheria ya Ushuru 
wa Barabara na Mafuta, ambacho 
kinaitaka RFB kuhamisha tozo ya 
mafuta kutoka kwenye akaunti ya 
mfuko.

Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, kwa maelezo yake, anasema 
ilinunua magari matatu ya injini 
za zimamoto yenye thamani ya Sh. 
bilioni 2.98 kutoka kwa mtengen-
ezaji asiyeruhusiwa. 

Hata hivyo, malori hayo ya injini 
hizo za zimamoto, yalikuwa bado 
hayajawasilishwa hadi kufikia 

wakati wa ukaguzi wake Desem-
ba, 2022 licha ya ukweli kwamba 
muuzaji alikuwa ameshalipwa Sh. 
bilioni 2.23 Februari, 2021. 

Hii ni sehemu ya upungufu kati 
ya mengi aliyoyabaini. Lakini kwa 
mujibu wa CAG,  katika ripoti 
yake anasema deni la taifa hadi 
Juni 30, 2022 lilikuwa Sh. bilioni 
71,312.42 ikilinganishwa na Sh. bil-
ioni 64,519.63 lililoripotiwa mwaka 
2020/21. 

Pamoja na taarifa hii ambayo 
imegusa maeneo mengi, sitaki 
kurudia lakini mpaka sasa hatu-
jasikia kiongozi yeyote akijiuzulu 
wala kutolewa ofisini kwa tuhuma 
za ukiukwaji wa sheria, uzembe 
au ubadhirifu wa moja kwa moja. 
Wote wamekaa kimya. 

Natambua kuwa baada ya ripoti 
hii, pengine ziko taratibu za kujiri-
dhisha kama kilichosemwa na CAG 
ni cha kweli lakini ingependeza 
sana ikiwa wale wote waliyotajwa 
na ripoti kukaa pembembeni kupi-
sha uchunguzi ili kutoathiri uchun-
guzi wenyewe, maana yake suala la 
uwajibikaji kwa viongozi wa nchi 
hii ni msamiati ambao haupo na 
hautakuwapo.

“Kisiasa nakiri kuwa nahusika, 
siwezi kukwepa kwa sababu dha-
mana yangu ya uwaziri inaambat-
ana na wajibu unaonitaka nijue 
yanayotendeka wizarani na pia 

niweze kudhibiti na kuhakikisha 
mwenendo mwema wa Jeshi la 
Polisi. 

Msahafu unatuhusia kwa kuse-
ma wala hatabeba mbebaji mzigo 
wa mtu mwingine. 

Kisiasa huu ni mzigo wangu na 
nakubali kuubeba kwani hakuna 
mwingine wa kuubeba. 

Kwa hiyo, Mwalimu nakuomba 
mambo matatu. Kwanza, naomba 
radhi mimi nafsi yangu, naomba 
radhi kwa niaba ya askari wote 
walipo wema. 

Pili, naomba vilevile uwelewe 
sehemu yangu katika kosa hili. 
Tatu kwa fedhea hii, naomba uni-
kubalie kujiuzulu” (Ali Hassan 
Mwinyi, Januari 22, 1977).

Haya ni sehemu ya maneno ya 
Rais Mstaafu wa Awamu ya Pili, 
Mzee  Mwinyi katika barua ali-
yomwandikia Rais wa Awamu ya 
Kwanza, Mwalimu Julius Nyerere, 
akimwomba kujiuzulu baada ya 
Jeshi la polisi kuhusika na mauaji 
ya watu Mwanza na Shinyanga 
kwa tuhuma za uchawi. 

Mzee Mwinyi wakati huo aliku-
wa Waziri wa Mambo ya Ndani la-
kini hakutekeleza mauaji, hakuwa-
tuma polisi wakaue, hivyo kisheria 
asingekuwa na hatia lakini kisiasa 
aliona anahusika. 

Baada ya barua hii maofisa kibao 
walifukuzwa kazi na kustaafishwa 

akiwamo aliyekuwa Mkuregenzi 
Mkuu wa Usalama wa Taifa wa 
wakati huo, Emilio   Mzena. 

Kama umewahi kusikia hospitali 
ya Mzena, imebeba jina la kiongozi 
huyo (ambaye ametangulia mbele 
za haki) aliyestaafishwa baada ya 
tukio hili.

Sasa leo viongozi wanatuhu-
miwa, tena kwa ubadhirifu lakini 
bado wako ofisini na hawana hata 
mpango wa kuchukua hatua. Pesa 
zinazopotea ambazo zingetumika 
kujenga maendeleo ya nchi hii. 

Hospitali hazina dawa, wa-
toto wetu shuleni kwa baadhi ya 
maeneo wanakaa kwenye mawe, 
pembejeo ziko juu, deni la taifa lin-
aongezeka walipaji ni Watanzania 
wote. 

Leo  tuna tozo za simu mpaka 
pesa tunazowatumia wagonjwa au 
bibi na babu zetu vijijini, zinakatwa 
ili kutekeleza miradi ya maendeleo 
lakini watu wachache wanaojiona 
wajanja wanapiga kisha wanatam-
ba mitaani. 

Hakuna la kuwafanya na ha-
watawajibika. Tunapozungumzia 
masuala ya uwajibikaji tuna maan-
isha nini?  

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania
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ndiyo amejua kumbe Ziada anaongea 
vile. Ana maneno ya shombo ambayo 
hakuwahi kumsikia hata siku moja 
akigombana na mtu vile.

“Yule mwanamke kumbe naye 
anaongea namna ile?” Akawaza. Aka-
kumbuka jinsi kaka yake Belo alivyom-
kataza Tunda kuongozana naye.

“Kaka twende wote tukamchambe 
maana atazoea siku nyingine, tutaenda 
kumsuta kwa rusha roho na mdundiko 
nyuma...”

“Hapana Tunda, yeye mwenyewe 
anatosha, kwa sababu alikuwa mpenzi 
wake kabla, wanaweza kukaa na kuele-
wana yakaisha. Ukienda tena na wewe 
kwenda kufanya ugomvi huko, yatazidi 
kuwa makubwa.” 

Dan alikumbuka mazungumzo ya 
kaka yake Belo na dada yake Tunda 
siku alipokwenda kwao.

“Mhh kweli kaka Belo alikuwa sa-
hihi, kwa maneno yale ya Ziada kama 
ningekuwa na Tunda, pangechimbika 
na kweli yangezidi kuwa makubwa.” 
Akazidi kuwaza.

***********************************

“Enheee kilichokuleta?”
“Mke wangu mimi nimekuja leo huku 

tuyazungumze tuyamalize...”
“Babu tafadhali ee mimi siyo mkeo 

ee.”
“Mimi najua wewe bado mke wangu 

kwa sababu sijakupa talaka.”
“Basi bora leo umekuja ili unipe ta-

laka yangu.”
“Mimi mbona sijui kosa langu, au 

wewe kuna kitu gani umefanya ili ni-
kuache?” Dan akalalamika.

Alikuwa amekwenda ukweni, ny-
umbani kwa mama yake mdogo Tabia 
maeneo ya Mburahati ambapo si mbali 

sana na nyumbani kwake, Mabibo. 
Ndiko alikopeleka barua ya uchumba, 
mahari na sehemu harusi ilikofanyika. 
Alijua kabisa baada ya mtafaruku ule 
atakuwa amerejea kwao Mburahati.

 “Kifupi nikwambie tu kuwa wewe 
huna mke hapa. Mkeo ni huyo uliyeku-
wa naye siku ile ukampa namba yangu, 
akanitukana weee, tani yake. Sasa na-
shangaa kilichokuleta nini? Umekuja 
tena ili mnitukane na hawara yako, au 
mmalize kabisa uhai wangu? Baba ee, 
fanya uondoke usinijazie nzi hapa.”

Dan ambaye awali alidhani jambo 
lingekuwa dogo, lakini sasa ni kubwa na 
kile anapojaribu kugusa, linazidi kuwa 
gumu. Akaamua atumie njia nyingine 
ili lisuluhike. Nalo ni kukubali kosa na 
kuomba msamaha.

“Husna Mke wangu, unajua mimi 
ni binadamu, na binadamu upungufu 
ni jambo la kawaida, na tatizo lolote 
likitokea linalowahusu mke na mume, 
suluhisho lake ni kukaa na kulimaliza, 
sio kama hivi. Tatizo ni kulikabili na sio 
kulikimbia. Hata wazee wetu zamani 
waligombana lakini waliyamaliza we-
nyewe, halitakiwi kufika hata huku. Na-
kubali kuwa mimi nimekosa, nisamehe 
kwa hili.”

Husna alimuangalia Dan kuanzia 
chini mpaka juu. Haikuwa angalia ya 
kawaida.

“Nadhani mwenzangu huyo ana kitu 
kingine cha ziada ndiyo maana ukam-
fuata.” Akaongea kwa sauti ndogo, la-
kini ya msisitizo.

“Suluhisho la muafaka wa mimi na 
wewe ni kunipa talaka yangu tu.”

“Husna hiyo haitowezekana, ujue 
mimi nakupenda sana, na ndiyo maana 
nimetoka nyumbani kuja huku. Kila ni-
kipanda kitandani sipati usingizi, nime-
jitahidi kufanya kila njia lakini wapi, ak-

D
AN hakutaka kabisa kua-
mini kuwa Ziada hakufanya 
kitu kama hicho. Kichwani 
akawa anajiuliza kama siyo 

yeye huyo aliyefanya kitu hiki ni nani? 
ukimuondoa Ziada hakuna hawara 
yake hata mmoja anayemhisi.

Akili ikaendelea kumtuma kuwa 
aliyefanya hivyo ni yeye Ziada, ila kwa 
sasa anavunga hasa baaada ya kuona 
tayari ameshavuruga  ndoa sasa ipo 
harijojo.

“Haya mama mimi naondoka, lakini 
naendelea kufanya uchunguzi wangu, 
kama wewe utakuwa unahusika, basi 
lazima nilipe kisasi. Na mimi nitavu-
ruga huo uchumba wake na huyo 
mpenzi wako.” Dan alinyanyuka baada 
ya kumaliza kuongea maneno hayo na 
kuanza kupiga hatua kutoka nje.

“Nakwambia hivi, rudi kambem-
beleze mkeo arudi nyumbani, wewe 
ni mwanaume. Mwenzangu miezi mi-
wili tu umeanza kuchoka eee, na bado. 
Hayo ndiyo maisha ya ndoa, hayana 
raha peke yake, yana raha na karaha. 
Dan ngome ya fitina haivunjwi na watu 
fitina. 

Hivi hukumwambia kuwa mtaka-
pooana mtafanya sherehe, lakini mai-
sha ya ndoa ni magumu uvumilivu una-
hitajika?” Dan alisindikizwa na maneno 
hayo kutoka kwa Ziada. Yalikuwa ni 
maneno ya hekima, lakini ndani yake 
ni kama mzungumzaji aliyazungumza 
kwa namna ya dhihaka na mzaha.

Aliondoka nyumbani kwa Ziada aki-
wa amechoka kimwili na kiakili. Tayari 
alikuwa ameshagombana na watu 
wawili ambao zamani alikuwa waki-
wapenda sana.

Ziada ambaye alikuwa mpenzi 
wake wake kwa zaidi ya miaka mitatu. 
Mkewe pia ambaye alianza naye kama 
mzaha, akienda kula kwa mama lishe 
ambaye ni mama mdogo wa Husna. 

Anapomkuta alikuwa anajisikia raha, 
lakini siku ambayo hamkuti furaha in-
aondoka kiasi kwamba hata kuongea 
sana haongei. Tabia hiyo ilimfanya hata 
mama ‘ake mdogo Husna kumshtukia.

“Huyu kaka kama Husna hayupo 
hana hata raha.” Huwaambia wenzake 
anaokuja nao.

Wala haikuwa uongo, anapomkuta 
Dan kwake ni furaha moyoni wimbo 
mdomoni, “niwekee nyama nyingi 
kama kawaida yangu,” hutania ana-
pomkuta.

Yaliyoendelea ni historia hadi kufun-
ga ndoa, lakini leo hii miezi miwili tu 
kila kitu kimeharibika. Kakosa mwana 
na maji ya moto.

Alianza kuyafikiria maneno aliyoku-
wa akijibiwa na Ziada. Kwa mara ya 
kwanza tangu afahamiane naye, leo 

“Hapana 
Tunda, yeye 
mwenyewe 
anatosha, 
kwa sababu 
alikuwa 
mpenzi 
wake kabla, 
wanaweza 
kukaa na 
kuelewana 
yakaisha. 
Ukienda tena 
na wewe 
kwenda ku-
fanya ugomvi 
huko, yat-
azidi kuwa 
makubwa.”

Simu ya Sumu-7

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

ili yangu haikai sawa kwa sababu 
yako. Kama kosa ni la kwanza tu, 
kwa nini ndoa yetu ivunjike kwa 
kosa moja. Kosa moja halivunji 
unyumba.”

Husna alicheka kicheko cha ke-
jeli, halafu akatikisa kichwa kua-
shiria kukataa.

“Hivi mfano wewe ndiye un-
gepigiwa siku na mwanamume 
wangu mimi akakuchamba kama 
alivyofanya huyo wako, un-
genisamehe?”

Akauliza swali la ghafla na 
gumu. Dan akabaki kimya, haku-
jibu kitu, akabaki kumkodolea ma-
cho mkewe.

“Ni wazi ungeniacha.” Akasaidi-
wa kujibu na muuliza swali.

“Basi inatosha mwanangu, ingia 
ndani, usipoteze nguvu zako bure 
kwa mwanamume kama huyu.” 
Ilikuwa ni sauti ya Tabia, mama 
mdogo wa Husna ambaye muda 
mrefu alikuwa mlangoni akisiki-
liza kilichokuwa kikiendelea baina 
ya wanandoa hao.

“Mama hata wewe? Mi nilidhani 
ulipaswa kutusuluhisha, unazidi 
kuchochea moto!”

“Nini? Yaani umetoka huko uje 
kumbembeleza tena mwanangu 
akukubalie arudi tena jehanamu, 
ukamkutane na mahawara zako!”

“Mama, nyumbani kwangu una-
paita jehanamu?”

“Ndiyo, tena zaidi ya jehanamu, 
angalia mwanangu alipokaa hapa 
na hivi sasa alivyo. Ulimkuta japo 
na shida zake, ananisaidia kuuza 
mama lishe, lakini alikuwa mzuri 
mrembo, leo hii yupo hivi.

Ulimchukua na afya yake nzuri, 
umekwenda kumfubaza mwanan-
gu umepauka kama kitande cha 
muhogo. Hivi Husna mwanangu 
unajiona ulivyofubaa?” Akamgeu-
kia binti yake.

“Miezi miwili tu tangu uolewe 
uko hivi ukikaa mwaka je, si utaku-
wa kama bibi kizee cha miaka 80!” 
Tabia alizidi kuponda. Akageuka 
na kumtazama tena mkwewe Dan. 
“Hapa mwanangu hatoki.”

Dan alijiona ni mtu mwenye 
mkosi kuliko yeyote aliyewahi 
kugusa sayari hii ya dunia. Al-
iona dunia haimtaki. Amekuwa 
mtu wa kukosana na kila mtu. 
Kwanza amegombana na mkewe. 
Halafu akaenda kulaumiwa na 
ndugu zake. Akaenda kukutana 
na moto wa Ziada. Akarudi tena 
kwa mkewe Husna akakutana na 
moto mkubwa kushinda wa kwan-
za. Mama mkwe naye akaongeza 
petroli kwenye moto unaowaka. 
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Kajala agoma 
kumtaja  
mpenzi mpya

MWIGIZAJI maarufu wa filamu Bongo, Frida Ka-
jala Masanja, amesema hayuko tayari kumtambulisha 
mpenzi wake mpya.

Akizungumza na wanahabari baada ya kutua nchini 
Kenya, Kajala amesema hawezi kumtaja mtu ikiwa 
yuko nchini humo kwa ajili ya hafla ya hisani ya ku-
changia watoto yatima itakayofanyika katika uwanja 
wa Nyayo, jijini Nairobi.

Kajala pia aliweka wazi kwamba mwanamuziki Mista 
Champagne ambaye alimuimbia wimbo ni rafiki yake 
na sio vinginevyo.

U
TATA unazidi kati ya mwa-
namuziki wa Bongo Fleva, 
Rajab Kahali, maarufu kama 
Harmonize na Esma, am-

baye ni dada wa hasimu wake Dia-
mond Platnumz, baada ya wawili hao 
kushirikiana kutoa singo.

Esma na Harmonize wamehusika 
katika wimbo ‘Say Yes’ ambao wam-
emshirikisha na DJ Seven.

Katika taarifa yake aliyochapisha 
kwenye ukurasa wake wa Instagram, 
Harmonize amesema Esma Platnumz 
ameweka sauti yake kwenye korasi ya 
wimbo huo.

Katika kile kinachoonekana wawili 
hao wana ukaribu zaidi, Konde Boy 
amemwagia sifa Esma kwa kusema 
sauti yake inapendeza.

“Eid Mubarak watu wangu wimbo 
wangu, Esma na  Seven  ‘Say Yes’ 
umetoka. Sasa sikutaka kusema hili 
lakini lazima nimtambue malkia. 
Hizo sauti za kike za chini zilizo pen-
dezesha hapo kwenye baby kitend-
awili, macho Esma alifanya,”

Katika siku za hivi karibuni, msa-
nii huyo wa zamani wa WCB na Esma 
wamekuwa na uhusiano mzuri. 

Harmonize, Esma 
wafanya kweli
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

G
ABRIEL Jesus ameapa 
Arsenal “itapigana hadi 
mwisho” kusaka ubingwa 
wa Ligi Kuu ya England 

baada ya kuwapa nafasi Manches-
ter City kwa sare yao ya 3-3 dhidi ya 
Southampton, Ijumaa.

Arsenal walishindwa kushinda 
kwa mechi ya tatu mfululizo kwe-
nye Ligi katika Uwanja wa Emirates, 
lakini walifanikiwa kuokoa pointi 
katika mchezo waliotoka nyuma 
kwa mabao 2-1 baada ya dakika 87.

Washikabunduki hao watasa-
firi kwenda kucheza na Man City 
Jumatano wakiwa na alama tano 
mbele ya wapinzani wao, ingawa 
wamecheza mechi mbili zaidi na 
kwa hiyo lazima washinde huko 
Manchester.

Badala ya kudondosha pointi 
mbili nyumbani, Jesus bado ana 
imani kabla ya safari hiyo kubwa ya 
kwenda Uwanja wa Etihad.

“Hatutaki kuja hapa na
 kuzungumza kitu hasi

 kwa sababu tuna maoni
 mazuri. Tunachofanya

 msimu huu ni cha
kushangaza. Ligi Kuu ya

 England ni ngumu,”
 alisema akiiambia Sky 

Sports.
“Sasa ni wakati mgumu. Ni wakati 

sasa wa kushikamana hadi mwisho. 
Bado tuna mambo mengi ya kufan-
ya msimu huu. Haijaisha - bado tuna 
pointi tano mbele.

“Manchester City wana michezo 
miwili mkononi, lakini kama tuna-

taka kuwa mabingwa lazima tuende 
huko ili kushinda mchezo huo - ni 
hayo tu.

“Sisi ndio timu changa zaidi 
kwenye ligi, ingawa sitoi visingizio. 
Wakati mwingine tunafanya vizuri 
na wakati mwingine tunafanya 
vibaya.

“Kila mtu anaweza kufanya ma-
kosa ndiyo maana ni muhimu sana 
kushikamana. Lolote linaweza ku-
tokea.

“Ni wazi hatujafurahishwa na 
mechi tatu zilizopita. Tulipoteza 
pointi na tunajua hii ni kweli - haku-
na mtu anayepaswa kutuambia. Tu-
lipungua kidogo kiwango na uma-
kini wetu.

“Hii ni Ligi Kuu. Ni ngumu sana 
kushinda mashindano haya. Lakini 
bado tupo, bado tunapambana na 
tutapambana hadi mwisho.”

Mount afuatiliwa
KLABU ya Arsenal inafuatilia hali ya Mason 

Mount kule Chelsea na wanaweza kushindana 
na Liverpool kumnunua kiungo huyo wa kati wa 
England mwenye umri wa miaka 24 msimu huu wa 
joto. (Goal)

Zubimendi, Normand wawindwa
ARSENAL pia imetuma maskauti kumtathmini 

kiungo wa kati wa Hispania, Martin Zubimendi 
mwenye umri wa miaka 24 na mlinzi wa Ufaransa, 
Robin le Normand mwenye umri wa miaka 26, am-
bao wote wanachezea Real Sociedad. (Daily Mail)

Osimhen aandaliwa dau
KLABU ya Paris St-Germain inaandaa dau la pauni 

milioni 133 kwa mshambuliaji wa Napoli na Nige-
ria, Victor Osimhen na itaingia kwenye nafasi nzuri 
mbele ya Chelsea, kwa ajili ya kumnunua mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Football Insider)

Firmino huyo Barca
MSHAMBULIAJI wa Brazil, Roberto Firmino 

mwenye umri wa miaka 31 amekubali kujiunga na 
Barcelona mara mkataba wake na Liverpool utaka-
pokamilika msimu huu wa joto. (Daily Mail)

Kovacic awaniwa City
WASHAURI wa kiungo wa kati wa Chelsea na 

Croatia, Mateo Kovacic wamesafiri hadi London 
kuzungumza na Manchester City kuhusu uhamisho 
huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 
akikaribia kuingia mwaka wa mwisho wa mkataba 
wake. (Sport Klub)

Ndicka anyatiwa
LIVERPOOL na Tottenham Hotspur itajaribu kum-

sajili beki Mfaransa, Evan Ndicka mwenye umri wa 
miaka 23 kwa uhamisho wa bure mkataba wake na 
Eintracht Frankfurt utakapokamilika msimu huu wa 
joto. (Football Insider)

12 kuuzwa Man
KLABU ya Manchester United itatarajia kuwauza 

wachezaji 12 wa kikosi cha kwanza msimu huu 
wa joto, akiwemo beki wa England, Harry Maguire 
mwenye umri wa miaka 30, kipa wa Hispania, Da-
vid de Gea mwenye miaka 32 na mshambuliaji wa 
Ufaransa, Anthony Martial, 27. (Mirror)

Mamadashvili awaniwa Man
MANCHESTER United pia inamfikiria golikipa wa 

Valencia na Georgia mwenye thamani ya pauni 
milioni 45, Giorgi Mamadashvili mwenye umri wa 
miaka 22 kama mbadala wa David de Gea. (Giveme-
sport)

Carvalho kuruhusiwa
LIVERPOOL iko tayari kumruhusu mshambuliaji 

wa Ureno, Fabio Carvalho mwenye umri wa miaka 
20 kuondoka kwa mkopo msimu ujao baada ya 
dakika 632 pekee za kucheza kikosi cha kwanza 
mwaka huu. (Dakika 90)

Nyota kibao wawindwa EPL
KLABU za Aston Villa, Newcastle, Liverpool na 

Tottenham Hotspur zote zilikuwa na maskauti kwe-
nye robo fainali ya Ligi ya Europa kati ya Sporting 
Lisbon na Juventus siku ya Alhamisi pamoja na wa-
geni wa kiungo wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot 
mwenye umri wa miaka 28, na winga wa Sporting, 
Marcus Edwards mwenye miaka 24, na kiungo wa 
kati wa Ureno, Pedro Goncalves mwenye miaka 24, 
ni miongoni mwa wachezaji wanaofanyiwa tath-
mini. (90 min)

Alonso hana nia
MLINZI wa Barcelona na Hispania, Marcos Alonso 

mwenye umri wa miaka 32 hana nia ya kuondoka 
katika klabu hiyo licha ya Inter Milan kumtaka. 
(Mundo Deportivo)

    Ni baada ya Arsenal kutoka sare na 
Southampton yawaweka pabaya kwenye ubingwa na… 

Jesus: Tutapambana 
mpaka mwisho epl
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

BRIGHTON

MANCHESTER UTD

1|2.24
x|3.44
2|2.80

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:30 3114 Empoli vs Inter 5.79 4.09 1.49

14:00 1188 Reims vs Strasbourg 1.90 3.50 3.60

14:00 5274 West Bromwich vs Sunderland 1.90 3.45 3.65

14:30 1377 Heidenheim vs Holstein Kiel 1.81 3.69 3.89

14:30 3800 Sandhausen vs Paderborn 3.68 3.63 1.88

14:30 5645 Jahn Regensburg vs Kaiserslautern 2.49 3.28 2.67

15:00 3199 Elche vs Valencia 3.99 3.39 1.84

15:00 3652 Lugo vs Malaga 3.36 3.01 2.18

15:30 1443 PSV Eindhoven vs Ajax 2.28 3.46 2.76

15:30 5403 GO Ahead Eagles vs Fortuna Sittard 1.92 3.45 3.60

16:00 1052 Udinese vs Cremonese 1.68 3.69 4.49

16:00 1468 Lorient vs Toulouse 2.25 3.55 2.75

16:00 1469 AC Ajaccio vs Brest 2.95 3.00 2.40

16:00 2397 CF Estrela vs Belenenses 1.62 3.71 4.81

16:00 3063 Nantes vs Troyes 1.61 3.81 4.81

16:00 3781 Nice vs Clermont Foot 1.75 3.45 4.39

16:00 4163 Monza vs Fiorentina 3.36 3.26 2.06

16:00 5046 Newcastle vs Tottenham 1.80 3.59 3.89

16:00 5086 Bournemouth vs West Ham 2.76 3.11 2.46

16:30 1638 Wolfsburg W vs Arsenal W 1.58 3.78 4.98

16:30 5506 SC Freiburg vs Schalke 04 1.72 3.61 4.31

17:15 2920 Pisa vs Bari 2.31 2.94 3.15

17:15 4849 Barcelona vs Atletico Madrid 1.99 3.15 3.69

17:30 1571 Portimonense vs Gil Vicente 2.47 3.21 2.71

17:30 2944 FC Zurich vs St. Gallen 2.13 3.47 3.05

17:45 4396 Feyenoord vs Utrecht 1.33 5.03 7.24

18:00 3792 Sturm Graz vs RB Salzburg 2.92 3.28 2.16

18:05 1649 Montpellier vs Rennes 3.00 3.30 2.20

18:30 1929 SuperSport Utd vs Amazulu 2.00 3.13 3.71

18:30 2027 Aberdeen vs Rangers 5.21 4.31 1.51

18:30 5355 Brighton vs Manchester Utd 2.24 3.44 2.80

19:00 1087 Galatasaray vs Fatih Karagumruk 1.28 5.67 7.78

19:00 2218 AC Milan vs Lecce 1.47 3.95 6.40

19:30 1748 OH Leuven vs Standard Liege 2.50 3.48 2.52

19:30 2205 Anderlecht vs Mechelen 1.35 5.04 6.85

19:30 2216 Brugge vs Eupen 1.31 5.22 7.83

19:30 2284 KAA Gent vs Oostende 1.21 6.22 10.02

19:30 2685 CSKA Moscow vs Lokomotiv Moscow 1.87 3.46 3.77

19:30 3104 Mirandes vs Burgos 2.31 2.95 3.15

19:30 4427 Mallorca vs Getafe 2.26 2.75 3.51

20:00 2675 Benfica vs GD Estoril 1.10 7.84 19.09

20:00 5891 Santa Clara vs GD Chaves 2.57 3.12 2.67

20:30 5201 Monchengladbach vs Union Berlin 2.29 3.19 2.95

21:00 1634 AZ Alkmaar vs Waalwick 1.31 5.01 7.81

21:00 4553 Olympiakos vs AEK Athens 2.16 3.24 3.29

21:45 2684 Lyon vs Marseille 2.39 3.46 2.61

21:45 5853 Juventus vs Napoli 2.69 2.94 2.64

22:00 1682 Alaves vs Leganes 1.71 3.34 4.89

22:00 3192 Sevilla FC vs Villarreal 2.75 3.20 2.41

22:30 1475 FC Arouca vs FC Vizela 2.56 3.07 2.71
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LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amesema Dar-
win Nunez ni “mradi wa muda 
mrefu” hapo Liverpool  ames-
isitiza kuwa mshambuliaji 

huyo “bado anazoea” maisha na 
Wekundu hao.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay, ambaye alihamia Anfield 
kutoka Benfica kabla ya msimu 
huu kwa ada ya awali ya pauni 
milioni 64, amefunga mabao 15 
katika mechi 37 msimu wake wa 
kwanza akiwa na Liverpool, walio 
nafasi ya nane kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu ya England na pointi 
tisa kutoka kwenye nafasi nne za 
juu. .

Ingawa, Nunez amepata wakati 
mgumu wa kucheza katika siku 
za hivi majuzi, akianza mechi 
moja tu kati ya nne za mwisho za 
Wekundu hao, huku Klopp aki-
chagua wachezaji watatu mbele, 
Mohamed Salah, Cody Gakpo na 
Diogo Jota.

Lakini kocha huyo ambaye jana 
Jumamosi alimkosa Roberto Fir-
mino kwenye mchezo dhidi ya 
Nottingham Forest kutokana na 
jeraha la misuli, amesisitiza kuwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 atapata nafasi nyingi kati 
ya sasa na mwisho wa msimu.

“Darwin ni mchezaji aliye na 
ustadi tofauti na wachezaji wetu 

wengine, ambayo ni nzuri,” alise-
ma Klopp wakati wa mkutano 
wake na waandishi wa habari 
kabla ya mechi. “

“Atafunga mabao mengi, na ta-
yari amefunga idadi nzuri. Lakini 
bila shaka, bado anabadilika. Kiin-
gereza chake bado si kizuri, lakini 
tunalifanyia kazi hilo.

“Si muhimu kupitia msimu 
wa kwanza wakati ni ngumu 
kwa timu nzima. Mshambuliaji 
anawezaje kung’aa wakati timu 
nzima inatatizika? Haiwezekani, 
lakini amekuwa na wakati mzuri 
sana.

“Ninaelewa kwamba anataka 
kucheza kwa kutamani tangu 
mwanzo, lakini lazima tutafute 
njia ambayo inatufanyia kazi tena 
na kisha inafaa kwa wachezaji 
ambao tunaweza kuwatumia kwa 
nguvu maalum.

“Nina hali sawa kabisa na 
ninaelewa kuwa Darwin hayuko 
sawa kila wakati. Hatabasamu 
usoni mwangu anapogundua 
kuwa hataanza na kusema: ‘as-
ante, bosi’.

“Lakini unapokuwa na wache-
zaji watano au sita mbele, lazima 
ufanye maamuzi. Mlango uko 
wazi. Alikuja usiku mwingine na 
alikuwa wa kipekee. Ilikuwa njia 
sahihi kabisa. Kwa mechi tano 
ndani ya wiki mbili zijazo. , Dar-
win ataanza michezo, bila shaka.”

MUNICH, Ujerumani 

THOMAS Tuchel amesisitiza kuwa 
hana tatizo lolote la kibinafsi kuhusu ua-
muzi wake wa kumuweka benchi Thom-
as Muller katika mechi zote mbili za robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya za Bay-
ern Munich dhidi ya Manchester City.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 33 aliondolewa kwenye kikosi cha 
kwanza kule Manchester na Munich, 
huku Bayern ikiondolewa kwa jumla 
ya mabao 4-1 na hivyo kutolewa katika 
hatua ya nane bora kwa msimu wa tatu 
mfululizo.

Muller ndiye mchezaji mwenye ma-
fanikio zaidi katika historia ya Bayern, 
akishinda mataji 11 ya Ligi Kuu Ujeru-
mani, Bundesliga, na mataji mawili ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati wa mai-
sha yake ya kifahari akiwa na Bavaria 
hao.

Ana nafasi ya kunyakua taji lingine 
la ligi ya nyumbani msimu huu, lakini 
hilo ndilo kombe pekee ambalo Bayern 
wamebakia kuliwania baada ya kuondo-
ka Ulaya na kufungwa na Freiburg katika 
robo ya kombe la Ujerumani, DFB-Pokal.

Ilidaiwa kwamba, Tuchel aliyeteuliwa 
hivi karibuni alitofautiana na gwiji wa 
klabu hiyo Muller, lakini kocha huyo 
amekanusha kama kuna tatizo lolote 
kati ya wawili hao. 

“Mimi mwenyewe ni shabiki mkubwa 
wa Thomas Muller. Ana sifa ya kiwango 

cha juu duniani,” alisema Tuchel katika 
mkutano na waandishi wa habari juzi.

“Mechi za Manchester hazijamfaa ki-
kamilifu. Vinginevyo, pengine angeche-
za. Michezo mingi ni michezo ya Muller.

“Kila kitu kiko sawa kwa sasa. Nilifura-
hishwa na majibu yake kwenye uwanja 
wa mazoezi juzi. Nilifurahishwa sana. 
Aliishughulikia kwa njia ya kupigiwa 
mfano.

“Lakini lazima nifanye maamuzi yan-
gu, wakati mwingine huwa magumu. 
Hakuna maelezo ya kibinafsi ndani yake. 
Kila mtu anapaswa kukubali katika hali 
ya ushindani.” Tuchel amewataka Bay-
ern waonyeshe ubabe zaidi katika mi-
chezo yao iliyosalia, akisema timu hiyo 
imekosa “azma na kasi”.

“Ni muhimu jinsi timu inavyoshughu-
likia hali hiyo. Mengi yametokea msimu 
huu,” alisema Tuchel. “Timu ina uzoefu 
mwingi.”

Klopp: Nunez mradi wa 
muda mrefu Liverpool

Tuchel hana tatizo na Muller

habari michezo
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu
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MANCHESTER UTD

1|2.24
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PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:30 3114 Empoli vs Inter 5.79 4.09 1.49

14:00 1188 Reims vs Strasbourg 1.90 3.50 3.60

14:00 5274 West Bromwich vs Sunderland 1.90 3.45 3.65

14:30 1377 Heidenheim vs Holstein Kiel 1.81 3.69 3.89

14:30 3800 Sandhausen vs Paderborn 3.68 3.63 1.88

14:30 5645 Jahn Regensburg vs Kaiserslautern 2.49 3.28 2.67

15:00 3199 Elche vs Valencia 3.99 3.39 1.84

15:00 3652 Lugo vs Malaga 3.36 3.01 2.18

15:30 1443 PSV Eindhoven vs Ajax 2.28 3.46 2.76

15:30 5403 GO Ahead Eagles vs Fortuna Sittard 1.92 3.45 3.60

16:00 1052 Udinese vs Cremonese 1.68 3.69 4.49

16:00 1468 Lorient vs Toulouse 2.25 3.55 2.75

16:00 1469 AC Ajaccio vs Brest 2.95 3.00 2.40

16:00 2397 CF Estrela vs Belenenses 1.62 3.71 4.81

16:00 3063 Nantes vs Troyes 1.61 3.81 4.81

16:00 3781 Nice vs Clermont Foot 1.75 3.45 4.39

16:00 4163 Monza vs Fiorentina 3.36 3.26 2.06

16:00 5046 Newcastle vs Tottenham 1.80 3.59 3.89

16:00 5086 Bournemouth vs West Ham 2.76 3.11 2.46

16:30 1638 Wolfsburg W vs Arsenal W 1.58 3.78 4.98

16:30 5506 SC Freiburg vs Schalke 04 1.72 3.61 4.31

17:15 2920 Pisa vs Bari 2.31 2.94 3.15

17:15 4849 Barcelona vs Atletico Madrid 1.99 3.15 3.69

17:30 1571 Portimonense vs Gil Vicente 2.47 3.21 2.71

17:30 2944 FC Zurich vs St. Gallen 2.13 3.47 3.05

17:45 4396 Feyenoord vs Utrecht 1.33 5.03 7.24

18:00 3792 Sturm Graz vs RB Salzburg 2.92 3.28 2.16

18:05 1649 Montpellier vs Rennes 3.00 3.30 2.20

18:30 1929 SuperSport Utd vs Amazulu 2.00 3.13 3.71

18:30 2027 Aberdeen vs Rangers 5.21 4.31 1.51

18:30 5355 Brighton vs Manchester Utd 2.24 3.44 2.80

19:00 1087 Galatasaray vs Fatih Karagumruk 1.28 5.67 7.78

19:00 2218 AC Milan vs Lecce 1.47 3.95 6.40

19:30 1748 OH Leuven vs Standard Liege 2.50 3.48 2.52

19:30 2205 Anderlecht vs Mechelen 1.35 5.04 6.85

19:30 2216 Brugge vs Eupen 1.31 5.22 7.83

19:30 2284 KAA Gent vs Oostende 1.21 6.22 10.02

19:30 2685 CSKA Moscow vs Lokomotiv Moscow 1.87 3.46 3.77

19:30 3104 Mirandes vs Burgos 2.31 2.95 3.15

19:30 4427 Mallorca vs Getafe 2.26 2.75 3.51

20:00 2675 Benfica vs GD Estoril 1.10 7.84 19.09

20:00 5891 Santa Clara vs GD Chaves 2.57 3.12 2.67

20:30 5201 Monchengladbach vs Union Berlin 2.29 3.19 2.95

21:00 1634 AZ Alkmaar vs Waalwick 1.31 5.01 7.81

21:00 4553 Olympiakos vs AEK Athens 2.16 3.24 3.29

21:45 2684 Lyon vs Marseille 2.39 3.46 2.61

21:45 5853 Juventus vs Napoli 2.69 2.94 2.64

22:00 1682 Alaves vs Leganes 1.71 3.34 4.89

22:00 3192 Sevilla FC vs Villarreal 2.75 3.20 2.41

22:30 1475 FC Arouca vs FC Vizela 2.56 3.07 2.71
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Riadha U-18 kusimamiwa na serikali 

Tuchel hana tatizo na Muller

Na Saada Akida 

K
ATIBU Mtendaji Mkuu wa 
Baraza la Michezo Taifa 
(BMT), Neema Msitha ame-
sema Serikali imedhamiria 

kuwekeza katika michezo na kuhakik-
isha wanasimama kwa ukamilifu na 
timu ya taifa ya riadha ya vijana chini 
ya miaka 18 na 20.

Timu hiyo iko katika maandalizi ya 
mashindano ya Afrika yanayotarajiwa 
kufanyika Aprili 27 hadi Mei 3, mwaka 
huu nchini Zambia.

Akizungumza na Nipashe jana, 

Msitha alisema tayari wanaendelea 
kuweka mambo mbalimbali kuwa 
sawa ili kukamilisha safari ya nchini 
humo.

Alieleza serikali inaendelea na 
mchakato wa kuhakikisha timu inapa-
ta mahitaji yote ikiwemo kambi nzuri 
na kuweza kusafiri na kurejea nchini 
na medali.

“Serikali ipo pamoja na tumefanya 
baadhi ya mambo na tunaendelea 
na safari ipo, vijana wanatakiwa kuz-
ingatia  nidhamu na Utamaduni wa ki-
tanzania pindi watakapokuwa katika 
mashindano,” alisema Msitha. 

Aliwasihi wanariadha hao kwenda 
kuyafanyia kazi yale waliofundishwa 
na makocha wao  pindi watakaok-
wenda katika mashindano.

“Mtambue serikali inatazama ji-
cho lote kwenu, hivyo tunatarajia  
makubwa kutokana kwenu na sisi 
tunaendelea kufanyia kazi mambo 
mbalimbali. 

“Muende kifua mbele na mkaf-
anye vizuri na vyema mjitambue na 
kutafsiri kipaji chako na mmemwona 
kaka yenu Geay alikuwa jeshi la mtu 
mmoja na nyie mpo wengi,” alisema 
Msitha.

Simba yatanguliza mguu

habari michezo

INAtoka  UK 24

Vijana 
waki-
fanya 
mazoezi 
ya mpira 
wa 
Kikapu 
katika 
viwanja 
vya 
Jakaya 
Kikwete 
jijini 
Dar es 
Salaam 
juzi. PI-
CHA: JU-
MANNE 
JUMA.

INAtoka  UK 24

bani, tumezungumza na 
wachezaji wetu na ku-
wapa mbinu mbalimbali 
kuelekea mchezo huo.

Tunatambua umuhimu 
wa ushindi wa mchezo 
huu, utakuwa mgumu 
kwa sababu tuko ugenini 
na tutaingia kwa nidha-
mu ya hali juu ili kufani-
kisha kuvuna pointi tatu 
muhimu za dakika 90 za 
kwanza,” alisema Nabi.

Aliongeza wamewaso-
ma wenyeji wao ni wa-
zuri wakiwa nyumbani, 
wataingia uwanjani kwa 
tahadhari na kuhakikisha 
hawaruhusu bao lolote 
na kutumia vizuri nafasi 

wanazotengeneza.
Kocha wa Rivers 

United, Stanley Eguma 
alisema Yanga waliyoku-
tana nayo msimu uliopita 
ni tofauti na ya sasa, 
hivyo anategemea mch-
ezo kuwa mgumu ingawa 
malengo yao ni kuweza 
kuutumia vizuri uwanja 
wao wa nyumbani.

“Yanga imebadi-
lika kwa maana ya aina 
ya uchezaji na hata 
wachezaji walionao kwa 
sasa ni tofauti, tunata-
rajia kupata mchezo 
mgumu kutoka kwao 
kwa sababu kitendo cha 
kuongoza kundi kinao-
nyesha wana timu zuri,”  
alisema kocha huyo. 

Yanga: Ushindi ni lazima leo

bao 1-0.
Salim amekaa kwenye 

mechi zote tatu bila ku-
ruhusu wavu wake ku-
guswa na amecheza mechi 
hizo kutokana na kipa 
namba moja, Aishi Manula 
kuwa majeruhi.

Pamoja na ushindi huo, 
Simba ina kazi ya ziada ya 
kufanya itakapokwenda 
ugenini nchini Morocco 
kwenye mechi ya marudi-
ano hatua ya robo fainali 
utakaochezwa Aprili 28 
kwenye Uwanja wa Mo-
hamed wa Tano, jijini Cas-
ablanca.

WAJAZWA NOTI
Baada ya ushindi huo, 

wachezaji wa Simba wam-

emwagiwa mamil-
ioni ya fedha baada ya 

ahadi ya Rais wa heshima 
na muwekezaji wa klabu 
hiyo, Mohammed Dewji 
ambaye aliahidi kutoa Sh. 
Milioni 300. Ahadi hiyo 
imetolewa juzi usiku al-
ipokutana na wachezaji 
hao kabla ya kucheza 
mechi ikiwa ni hamasa na 
sasa wanasubiri mzugo 
huo baada ya kufanikiwa 
kuibuka na ushindi. 

Mo Dewji ni miongoni 
watu waliojitokeza uwan-
jani kwa ajili ya kusapoti 
Simba ikitafuta tiketi ya 
kucheza nusu fainali ya 
michuano hiyo kwa dakika 
90 za mechi ya kwanza na 
90 za pili kurejewa nchini 
Morocco. .



   Yaweka tena rekodi ya kumfunga bingwa mtetezi, 
wachezaji wajazwa noti Mil 300..

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Yanga: Ushindi 
ni lazima leo
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Simba yatanguliza 
mguu nusu fainali
Adam Fungamwango na Saada Akida 

K
WA mara nyingine tena jana jioni 
timu ya Simba imeweka rekodi kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
kwa kumfunga bingwa mtetezi wa 

kombe la Ligi ya mabingwa Afrika, ilipopata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Wydad Casablan-
ca Athletic kutoka nchini Morocco.

Bao pekee lililoendeleza rekodi hiyo lili-
fungwa na Jean Baleke dakika ya 30, alipoun-
ganisha shuti la Kibu Denis, ikiwa ni mechi 
ya mkondo wa kwanza wa pambano la robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Alikuwa ni Baleke mwenyewe aliyefanyi-
wa madhambi mbali kidogo na lango, lakini 
shuti la mpira wa faulo ulipigwa na Saidi Nti-
bazonkiza uliwababatiza mabeki wa Wydad 
Casablanca na kuzua kizaazaa langoni, kabla 
Kibu kuachia shuti kali ambalo lilionekana 
kama linatinga wavuni, lakini Baleke aliun-
ganisha mpira huo na mguu wa kulia ku-
hakikisha mpira huo unaingia kwa usahihi 
zaidi.

Hii si mara ya kwanza kwa Simba kupata 
ushindi dhidi ya Mabingwa Watetezi wa Afri-
ka, kwani imeshafanya hivyo mwaka 2003 il-
ipoichapa Zamalek ya Misri bao 1-0 nchini lil-
ilofungwa na Emmanuel Gabriel, na ikaenda 
ugenini na kufungwa bao 1-0, lakini ikaivua 

ubingwa na kutinga hatua ya makundi 
kwa mikwaju ya penalti 4-3.

Mwaka 2019, iliichapa Al Ahly bao 
1-0 nyumbani likifungwa na Meddie 
Kagere na 2021, iliichapa tena Al Ahly 
bao 1-0 likiwekwa ndani ya wavu na 
Luis Miquissone.

Mechi ya jana ilianza taratibu kila 
timu ikijaribu kusoma mchezo wa 
mwenzake, lakini kwenye dakika ya 
nne nusura Wydad Casablanca ipate 
bao kutokana na uzembe wa walinzi 
wa Simba.

Henock Inonga alimrudishia mpira 
Joash Onyango ambaye hakuwepo 
na mpira huo ukanaswa na Ayman El 
Hassouni, lakini purukushani zake za 
kutaka kuukwamisha mpira wavuni zi-
kaishia mpira huo kutoka nje.

Dakika mbili baadaye Ntibazonkiza 
angeweza kuwa wa kwanza kupata bao 
baada ya shuti lake kali kutoka kidogo 
nje ya lango, akiwa amemegewa pande 
kutoka kwa Clatous Chama.

Beki wa Wydad raia wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo, Arsene 
Zola, nusura afunge bao dakika ya 15 
alipounganisha mpira kwa kichwa ku-
tokana na kona iliyochongwa na Yahia 
Attiyah Allah, lakini ukatoka nje kidogo 

ya lango.
Baada ya Simba kupata bao, in-

geweza kupata lingine dakika ya 32, 
kwani pasi murua ya Chama ilikwenda 
kwenye miguu ya Sadio Kanoute am-
baye aliachia kombora lililompita kipa 
Youssef El Motie na ulionekana kama 
ungejaa wavuni, lakini ukatoka sen-
timeta chache.

Kipindi cha pili, Mabingwa hao wa-
tetezi walifanya mabadiliko ya pamoja 
ya wachezaji kadhaa ambayo yaliwapa 
nguvu ya kufanya mashambulizi, lakini 
mabeki wa Simba wakiongozwa na 
Inonga walikaa imara huku golikipa, 
Ally Salim akiibuka tena kuwa shujaa 
kwa kuokoa mipira kadhaa ya hatari.

Hii inakuwa ni mechi yake ya tatu 
kucheza kwa dakika 90 na ya kwanza 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika. Alicheza 
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu Tanzania 
bara dhidi ya Ihefu kwenye Uwanja wa 
Highland Estates Simba ikashinda ma-
bao 2-0, ikasimama tena langoni kwe-
nye mechi dhidi ya watani wa jadi Yan-
ga, timu yake ikaondoka na ushindi wa 
mabao 2-0, kabla ya jana tena ikishinda 

Na Saada Akida 

VYOVYOTE itakavyokuwa, iwe 
jua, iwe mvua lazima tuondoke 
na ushindi leo. Hayo ni maneno 
ya Yanga kuelekea mchezo wao 
wa kwanza leo wa robo fainali ya 
kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya 
Rivers United.

Yanga wanashuka dimbani kusa-
ka ushindi muhimu ili kulipa kisasi 
pamoja na kumaliza dakika 90 ya 
kipindi cha kwanza ugenini kwa 
kumfunga mwenyeji wao Rivers 
United katika uwanja wa Kimataifa 
wa Godswill Akpabio mjini Uyo 
nchini Nigeria.

Rivers mara zote wamekuwa 
wagumu katika uwanja wao ny-
umbani hasa walipomfunga Wy-
dad Casablanca mabao 2-0 katika 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika na kutolewa kwa kufungwa 
mabao 6 walipokwenda kucheza 
nchini Morocco kwenye mchezo wa 
marudiano.

Yanga wanahitaji kuvunja mfupa 
ambao ulimshinda Wydad nchini 
Nigeria pamoja na kuhitaji kulipa 
kisasi kwa Rivers United ambao 
msimu uliopita walishinda mechi 
zote mbili nyumbani na ugenini 
kwenye hatua ya awali ya Ligi ya 
mabingwa Afrika.

Yanga inahitaji kupata matokeo 
mazuri ili wasiwe na kibarua 
kigumu katika mechi ya  kurudiana 
jinni Dar es Salaam, Tanzania mch-
ezo utakaopigwa Aprili 30 mwaka 
huu uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kuelekea mchezo huo, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasreddin Nabi 
alisema wamefanya maandalizi 
mazuri na wamechukua tahadhari 
kuhakikisha wanafanya vizuri ka-
tika mchezo huo.

Alisema maandalizi ya mwisho 
yamekamilika na wachezaji wako 
tayari kuwakabili Rivers United ili 
kuhakikisha wanapata ushindi ka-
tika mchezo huo ambao ni muhimu 
kwao ili wasiwe na mzigo mzito 
katika mchezo wa marudiano.

“Tuna asilimia 80 ya kufuzu 
nusu fainali, tumejiandaa vizuri 
kuhakikisha tunashinda mechi ya 
kesho (leo). Tunawafahamu Rivers 
United kwani tumewahi kucheza 
nao wanakuwa bora zaidi wan-
apokuwa katika uwanja wao nyum-

Mshambuliaji wa Simba, Jean Baleke akiifungia 
Simba bao kwenye mchezo wa Ligi ya mabingwa 
Afrika dhidi ya Waydad Casablanca katika uwanja wa 
Benjamin Mkapa jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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