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Mchepuko adaiwa
Kuua mke wa mtu

AMTUHUMVU kutoa ujauzito wake, anaswa na polisi akiwa amejifi-
cha jirani na nyumbani...Endelea ukurasa 2

Sababu za wanafunzi
kufeli somo la Hisabati
zabainishwa s

PICHA: ELIZABETH JOHN

Mvua ya bomoa nyum ba Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akitoa heshima za mwisho kwe-
260 N I M nye mwili wa kaka yake, Askofu mstaafu wa Kanisa la Anglikana,

marehemu Gerald Mpango, wakati wa ibada ya kuaga mwili wake ka-
UKURASA 2

BYIE=Z] SIMBA KUISHANGAZA MTIBWA UK.24

Habari UK. 04. PICHA: OMR
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Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (wa tatu kushoto), akikagua ujenzi wa daraja la

Kitengule ambalo linaunganisha Wilaya ya Misenyi na Karagwe, mkoani Kagera jana, baada ya kutembelea
kiwanda cha Kagera Sugar Ltd kilichopo mkoani humo. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Kagera Sugar Ltd, Seif Ali Seif. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Mchepuko adaiwa kuua mke wa mtu

Na Woinde Shizza, ARUSHA

Mwili wa Teddy Malya (31) mkazi
wa Ilboru Kisiwani, Arumeru mkoa-
ni hapa, umekutwa umetupwa
kwenye shamba la migomba huku
ukiwa mtupu na baadhi ya majera-
ha mwilini akidaiwa kuuawa na ha-
wara wake (mchepuko).

Mwili huo ulikutwa eneo hilo
jana majira ya saa 2:30 asubuhi na
wapiti njia na kuuchukua kwenda
kuhifadhiwa katika eneo la kutunzia
maiti ndani ya Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Arusha ya Mount Meru.

Mwanamke huyo anadaiwa ku-
toonekana siku moja kabla ya mwili
huo kugundulika na wapitanjia
ukiwa kwenye shamba hilo huku
majani yakiwa yamevurugika .

Taarifa za wakazi wa eneo hilo,
zimedai kwamba marehemu ali-
kuwa na uhusiano wa siri na mwa-
namume nje ya ndoa ambaye
anadaiwa kutekeleza mauaji hayo.
Inadaiwa kuwa mwanamume huyo
alikuwa na ugomvi akimtuhumu
mwanamke huyo kutoa ujauzito
wake, jambo ambalo mume wa
marehemu alikanusha.

Mme wa marehemu, Richard Lan-
yuni (42) alisema aligundua mke
wake kuuawa baada ya kupokea
taarifa za wapitanjia kuwa kuna
mtu amelala kwenye shamba la
migomba ndipo alipofika na kukuta
ni mkewe akiwa amepoteza maisha.

Akihojiwa na waandishi wa
habari, Lanyuni alisema mkewe
ambaye hufanya biashara ya kuuza
pombe za kienyeji aina ya mbege,
hakuonekana kurejea nyumbani
muda wa kawaida na ilipotimu
majira ya saa saba usiku, aliamua
kulala ndipo kesho yake alipata
taarifa za kuuawa.

“Mke wangu anafanya biashara
ya kuuza pombe za kienyeji siku
hiyo hakurejea nyumbani lakini
nimeambiwa siku ya tukio alione-
kana akiwa na kijana mmaoja anaye-
fahamika.kwa jina moja la Baraka,”
alisema Lanyuni.

“Kuhusu mke wangu kuwa na
uhusiano na mwanamume huyo,
siwezi kujua ila hakuwa na ujauzito.
Naomba vipimo vya kitaalamu vi-
fanyike kujua kama kweli alikuwa
na ujauzito maana ana shughuli
zake mimi siwezi kumchunguza
sana,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, Justin Masejo, alisema Jeshi
la Polisi linamshikilia mtu mmoja
(jina limehidhadiwa kwa ajili ya
uchunguzi) mwenye jinsia ya kiume
kwa tuhuma za kumuua mwan-
amke huyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Mwenyekiti wa Mtaa wa Ilkirori-
ki, Emmanuel Lazaro, mtuhumiwa
alikuwa anadaiwa kuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na marehemu
enzi za uhai wake.

Mwenyekiti huyo alisema Mallya
alikamatwa kutokana na baadhi ya
nguo zake na viatu kukutwa eneo la
tukio, jambo ambalo waliamini ana-
husika na mauaji hayo.

“Huyo jamaa alikamatwa kwenye
nyumba mojawapo hapo mtaani
amejificha na kilichosababisha ni
baada ya viatu vyake pamoja na
nguo kukutwa eneo la tukio,” alise-
ma Lazaro.

Alisema jambo lingine lililowa-
tia wasiwasi ni baada ya kumkuta
mtuhumiwa akiwa na majeraha ya
meno sehemu mbalimbali za mwili
wake, kitendo kinachoashiria wali-
kuwa na purukushani na marehe-
mu kabla ya mauti kumfika.

Lazaro alisema mallya kabla ya
mauti kumfika, alionekana akiwa na
mtuhumiwa katika baa mojawapo
mtaani wakinywa pombe kabla ya
kupatikana  akiwa ameshafariki
dunia.

“Tukio hili limetushtua sana sisi
Kama wakazi wa huu mtaa Kka
kuwa si la kawaida lakini tumeukuta
mwili wa marehemu ukiwa hauna
nguo na inaonekana alibakwa kabla
ya kuuwawa,” alisema Lazaro.

Baadhi ya majira wanadai kwam-
ba mtuhumiwa alikuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na marehemu
wakidai kwamba mtuhumiwa alika-
sirishwa na hatua ya marehemu
kudai kutoa ujauzito wake jambo
ambalo liliibua sintofahamu.

]
Mvua yaharibu nyumba
260 Njombe, Morogoro

Na Waandishi Wetu

MVUA kubwa iliyoambatana
na upepo imesababisha maafa
ya Njombe na Morogoro kwa
kuezua takriban nyumba 260 na
kujeruhi watu wawili.
mkoani Njombe, nyumba 27 zi-
meezuliwa na watu wawili kuje-
ruhiwa huku mkoani Morogoro,
nyumba 230 zimeezuliwa katika
ya Mlimba.

Akizungumza katika Kama-
ti ya Tathimini ya Maafa ya
Halmashauri ya Wilaya ya
Wanging'ombe, Mwenyekiti
son Mwenda, alisema tukio hilo
lilitokea juzi majira ya saa 10:00
jioni. Mwenda aliwataja maje-
ruhi kuwa ni Amos Kuyava (45)
na Faraja Site (2).

Alisema mvua hizo pia zimele-
ta maafa katika Kitongoji cha Tal-
ibato na kwamba katika vitongoji
vingine baadhi ya nyumba zime-
dondoka.
tano lakini kilichoathirika sana
ni Kitongoji cha Talibato nyum-
ba 21, Mji Mwema nyumba tatu,
Banawanu Kati kumeezuliwa
nyumba mbili, Nyaubaga ny-
umba moja kwa hiyo kwa jumla
nyumba zote zilizoezuliwa ni
27, alisema Mwenda.

“Mvua hizo zimeleta athari pia
kwa kujeruhi watu wawili mmoja
ni mtu mzima ambaye ameumia
na mwingine ni mtoto ambaye
amepelekwa Hospitali ya ITkelu
lakini anaendelea na matibabu.
Hakuna aliyefariki dunia ila watu
nyumba zao nyingi zimeezuliwa
mapaa na zingine zimebomoka
kabisa,” aliongeza.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya waathirika wa tukio
hilo akiwamo Beatrice Mtivike,
waliiomba serikali kuwasaidia
chakula na sehemu ya kulala.

“Mimi sina pa kulala nalala
jikoni ambako hakuna mlango,
nilikua nimeweka mahindi
yangu lakini yote yamekwenda
na maji pamoja na nguo kwa
kweli naiomba serikali itusaidie
ione namna ya kutusaidia kwa
sababu hili janga limetukuta ka-
tika kipindi kigumu,” alisema
Mtivike.

Hata hivyo, alimshukuru Mun-
gu kwa kunusurika katika tukio
hilo kwa sababu wakati linatokea
alikuwa shambani.

Mwathirika mwingine, Abel
Kidegelime, alisema kuezuliwa
kwa nyumba yake kumemwathi-
ri kutokana na kupoteza chakula
na baadhi ya vifaa kuharibika.

Geofrey Benela alisema tukio
hilo limewakuta kipindi amba-

cho ni cha maandalizi ya ku-
wapeleka watoto shuleni.

“Janga hili limetukuta kipindi
ambacho tunatakiwa kuwapele-
ka watoto shule, limetudhoofi-
sha sana kimaisha, upepo ulikua
mkali ndiyo maana imeleta mad-
hara makubwa,” alisema Benela.

Ofisa Mazingira wa Wilaya ya
Wangingombe, Frank Ngogo,
alitoa pole kwa kaya zilizokutwa
na maafa hayo na kuwataka
kuwa watulivu katika kipindi
hiki.

MAAFA MLIMBA

MVUA iliyoambatana na upe-
po mkali imeezua nyumba zaidi
Halmashauri ya Mlimba, Kil-
ombero mkoani Morogoro na
kuwaacha baadhi ya wakazi bila
mahali pa kuishi.

Baadhi ya waathirika, waki-
wamo Zainab Mpendi na Victor
Komba, walikiri kuwa hali zao ni
mbaya kutokana na maafa hayo,
ambayo yamewafanya baadhi ya
wananchi kulala nje na wengine
kuhifadhiwa na majirani.

Walisema upepo mkali uliibu-
ka wakati mawingu yalipokuwa
yakijipanga kunyesha mvua na
kusababisha baadhi ya nyumba
kuezuliwa mapaa.

“Hali ilikuwa mbaya. Nilikuwa
natokea shambani kwangu man-
yunyu ya mvua yakiendelea ku-
ghafla ulianza upepo mkali am-
bao ulisababisha tawi la mti kari-
bu yangu kukatika. Nilipofika ny-
umbani nikakutana na majanga
mengine ya nyumba kuezuliwa
paa,” alisema Mpendi.

Mbunge wa Mlimba, Godwin
hapo na kushuhudia mazingira
ya nyumba zilizoezuliwa na ku-
wasaidia wananchi waliokuwa
katika hali mbaya zaidi Sh. mil-
ioni mbili na kuahidi kujenga
nyumba ya moja ya wananchi
ambaye ni mgonjwa.

Mwenyekiti wa cha
Kisegese, Manfred Meyambe,
alisema hatua walizozichukua
baada ya athari hizo ni pamoja
na kuhakikisha wanahifadhi wa-

ya kimakazi na kuandaa maeneo
ya wazi kwa ajili ya hifadhi.

“Tumefuatilia zaidi ya nyum-
ba 230 zilizopata athari za upepo
na tunashukuru kupata msaada
kutoka serikalini na kwa mbunge
wetu Godwin Kunambi. Mpaka
sasa hakuna jambo lililokwama
japo bado wananchi wanabhitaji
msaada zaidi wa kibinadamu,”
alisema.

® Imeandikwa na
Elizabeth John, NJOMBE
na Iddah Mushi, MLIMBA.



Jumamosi Januari 22, 2022 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Sabaya akana kutakatisha fedha

Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, amedai kuwa hakuwahi ku-
takatisha Sh. milioni 90 wala kutoa
mgawo wa fedha kwa vijana wanao-
daiwa kuwa ni wake.

Sabaya ambaye ni shahidi wa pili
na mshtakiwa wa kwanza katika
kesiya uhujumu uchumi namba 27
na wenzake sita, alitoa madai hayo
jana mbele ya Hakimu Mkazi Patri-
cia Kisinda, anayesikiliza kesi hiyo
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
ya Mkoa wa Arusha.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Sylvester Nyegu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwa-
homange (27), John Odemba, Jack-
son Macha (29) na Nathan Msuya
(31).

Akiongozwa na Wakili wa Utete-
zi, Fridolin Bwemelo, Sabaya alidai
kwamba hakuwahi kutoa mgawo
wa fedha kwa vijana wanaodaiwa
kuwa ni wake kwa kuwa hawafa-
hamu kabisa

“Mheshimiwa hakimu mimi sija-
takatisha fedha wala kutoa mgawo
kwa mtu yeyote ambaye simfa-
hamu na eneo wanalodai kwamba
nilifanya mgawo huo siku hiyo, siku-
wapo. Nilikuwa Hai, Kilimanjaro,”
alidai Sabaya.

Pia alikana kutakatisha Sh. milio-
ni 90 na hakukuwa na sababu kwa
upande wa mashtaka kupeleka gari
lake mahakamani kama kielelezo
cha ushahidi kwa kuwa halihusiani
na hati ya mashtaka kwa kuwa alili-
nunua kwa Sh. milioni 60.

“Gari langu VX V8 T222DBY siku-
linunua Januari 22, 2021 lakini lime-

letwa mahakamani kama kielelezo
cha ushahidi ilihali halihusiki katika
hati ya mashtaka.

“Mheshimiwa hakimu mashtaka
ya kugawa fedha kwa kutakati-
sha dhidi yangu si ya kweli. Hati
ya mashtaka ni batili kwa kuwa
hapa mahakamani sina shtaka la
kutakatisha fedha nikiwa Dar es
Salaam au hoteli ya Tulia Lodge,
hivyo shtaka hili ni la uongo kwa
kuwa wameshindwa kuthibitisha,”
alidai.

Sabaya pia alikana kumtuma
Mwahomange anayedaiwa kuwa
alimwagiza kupeleka pampu kuten-
genezwa katika Karakana ya mfan-
yabiashara Francis Mroso.

“Shahidi wa nne wa mashtaka
Philemon Kazibira, ambaye ni ka-
rani wa Mroso, alidai kwamba alin-
iona mimi nikiwa nimeambatana
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na vijana wanne na baada ya hapo
niliagiza mfanyabiashara huyo kuit-
wa kufika ofisini hapo.

“Invoice na ripori, inayodaiwa na
shahidi wa nne baada ya pampu
kutengenezwa havijawahi kuletwa
hapa mahakamani kama uthibiti-
sho kama kuna pampu ilikwenda
kutengezwa katika Karakana hiyo.
Hakuna kitu kinachothibitisha
kwamba pampu ilipelekwa katika
eneo hilo,” alidai Sabaya.

Akiongozwa na wakili mwingine
wa utetezi, Sylvester Kahunduka,
Sabaya alidai kwamba maofisa wa
TAKUKURU, hawakufuata sheria na
pia hawakuwa na kibali cha kusachi.

Sabaya alidai kuna vitu ambavyo
vimekamatwa na maofisa wa
TAKUKURU na polisi lakini wamefi-
cha taarifa zake, hawataki kuziweka
wazi.
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“Uragte  EAGLERECOVERIES LIMITED

NOTISI/MNADA

Kwa amri ya Mahakama ya Mwanzo, Buguruni, Dar
Es Salaam, tutauza kwa mnada wa hadhara nyumba
ya kuishi iliyopo Kidugalo-Chanika, Dar es salaam
kufuatia Shauri la Madai/Fedha Na. 25/2021.

MDAI...........ccoc....OMARI BAKARI LOTA
DHIDI YA
MDAIWA.........o..EMANUEL SAHANI
NA. JINA LA | SIFA YADHAMANA TAREHE YA

MDAIWA MNADA

01 | EMANUEL
SAHANI

NYUMBAKUBWANZURI | JUMATANO
09.02.2022
YENYE VYUMBA VITATU KUANZIA
VYAKULALA, NA INANYUMBA | SAA 5 ASUBUHI
NDOGO PEMBENI YA

VYUMBA VIWILI.

MASHARTI YA MNADA:

A). UKAGUZI UNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE

YATANGAZO HILI.

MALIPO NI 25% YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE

MNADA NA SALIO 75% ITALIPWA NDANI YA SIKU

KUMINNE (14) TU.

. ENDAPO MNUNUZI ATASHINDWA KULIPA  KWA
MUDA ULIOTOLEWA, ATAKUWA AMEPOTEZA  HAKI
ZAKE ZOTE NA NYUMBA/ KIWANJA ITAUZWA TENA

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KWA SIMU
NA.0683 152 822/0753 351 588 0716 401 534
/0743448888,

B).

o

Sababu wanafunzi
kufeli Hisabati zatajwa

Na Frank Monyo

KAMISHNA wa Elimu, Dk. Ly-
abwene Mutahabwa, ametaja
sababu za wanafunzi kufanya
vibaya somo la Hisabati katika miti-
hani ya taifa ikiwamo mazingira
ya ufundishaji kutokuwa rafiki na
wezeshi.

Sababu nyingine, amesema ni
kutokuwapo kwa upendo kati ya
mwanafunzi na mwalimu wa somo
hilo, hali inayoweka uwoga wa
1<ulielewa somo hilo
es Salaam wakati wa uzinduzi wa
miongozo minne ya kufundishia
elimu ya stadi za maisha kwa kuz-
ingatia afya ya uzazi, Virusi vya
Ukimwi (VVU), jinsia na kuhusiana
kwa heshima kwa walimu wa shule
za msingi na sekondari, iliyoandal-
iwa na Taasisi ya Elimu Tanzania
(TET) kwa kushirikiana na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni (UNESCO).

“Mlisikia juzi matokeo ya kidato
cha nne katika somo la Hisabati
yalikuwa si mazuri. Nimefuatilia
katika baadhi ya shule nimekuta
hivi, mwalimu akitoa hesabu 10
anakuwa na mzigo wa fimbo, mwa-
nafunzi atakayekosa hesabu tano
atachapwa viboko vitano, akikosa
hesabu tatu atachapwa fimbo
tatu. Yaani unapigwa fimbo kulin-
gana na idadi ya hesabu ulizokosa,”
alisema. Dk. Mutahabwa alisema
endapo kuna mwalimu mwenye
dhana kwamba anapofundisha
akitumia fimbo inasaidia kum-
jaza akili mwanafunzi, atakuwa
anajidanganya na kwamba ualimu
hauko hivyo. Aliwashauri walimu
wanaofundisha somo la Hisabati
kuwa na ushirikiano, upendo na
kuwa tayari wakati wote kuwasaid-
ia wanafunzi. Alisema kwa kufanya
hivyo, wanafunzi wengi watafaulu
somo hilo.

NIC Life House 4th Floor, Wing C
Sokoine Drive/Ohio Street,P. 0. Box 6100,Dar es Salaam
Tel:+255 22 2112045,Fax: +255 22 2112045

Dev Recoveries Ltd

kama inavyoonyesha hapo chini.

MARUDIO YA MNADA

NOTISI YA KULIPA DENI NA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya DEV RECOVERIES LIMITED kwa idhini tuliyopewa na EQUITY
BANK TANZANIA LIMITED, Tunatangaza marudio ya MNADA WA HADHARA,
Mnada utafanyika siku na tarehe kama inavyoonekana hapo chini, mnada
utafanyika kuanzia saa 6:00 mchana na kuendelea mahali dhamana ilipo

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA .

NA | JINALA MDAIWA | DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA

1. | OCEANIC RESORT/ | Hati Na. 79320, Kiwanja 25/01/2022 kuanzia saa
FLORENCE No.1042-49, Kitalu “B" Mbweni, | 06:00
RWENYEMAMU Dar es Salaam City. Ukubwa mchana
FRANCIS wa eneo sqm 10,500.

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa “kama ilivyo”.
mteja na Benki
za mnunuzi.

02:00 asubuhi na kuendelea.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa
kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, au kama atakavyo kubaliana malipo hayo

3. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine ni
4. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia saa

5. Kwa mawasiliano zaidi piga simu No: 0712390460 / 0788438640
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Shahidi aeleza washtakiwa kesi ya Mbowe walivyonaswa

Na Kulwa Mzee

ASHAHIDI wa 11 wa Jamhuri ka-
tika kesi ya ugaidi inayomkabili
Mwenyekiti wa Chadema, Freeman
Mbowe, na wenzake watatu, Koplo
Gooluck Minja, ameeleza vielelezo
walivyokamatwa navyo mshtakiwa
wa kwanza na wa pili ikiwamo bas-
tola, aliyokabidhiwa maeneo ya Rau
Madukani, Moshi.

Goodluck alidai hayo jana Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi mbele
ya Jaji Joachim Tiganga wakati akitoa
ushahidi, akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Pius Hillar.

Alidai kuwa Agosti 4, 2020 akiwa
kazini kwake Kituo Kikuu cha Polisi
Arusha, alipewa maelekezo na Ins-
pekta Mahita Omari kuwa alikuwa
anahitajika pamoja na Koplo Francis
kwa Mkuu wa Upelelezi wa makosa
ya Jinai Mkoa (RCO).

Alidai kuwa walielekezwa kuna
kazi wanatakiwa kuifanya, walienda
kituoni kuchukua silaha mbili AK 47
wakaenda Moshi kuwasaka watuhu-
miwa wa kula njama za kufanya vi-
tendo vya kigaidi.

Katika msafara huo, alidai kuwa
alikuwa pamoja na ACP Ramadhan
Kingai, Inspekta Mahita, Jumanne na
Koplo Francis.

“Watuhumiwa walikuwa kwenye
grosari, tuliwakamata wawili, Afande
Jumanne aliita mashahidi wawili
Anita na Esther. Alijitambulisha kwa
watuhumiwa, akaamuru mtuhu-
miwa wa kwanza, Adamu Kasekwa
ainuke.

“Afande Jumanne alianza kum-
pekua kwa kumpapasa kuanzia
kichwani alipofika kiunoni akatoa
bastola. Kwenye mfuko wa suruali
alitoa karatasi ikiwa na dawa zina-
zodhaniwa za kulevya kete 58,"alidai
shahidi.

Alidai kuwa aliendelea kumpekua
akakuta simu kwenye mfuko wa su-
ruali, bastola ilikuwa na risasi tatu na
magazine, vyote alikabidhiwa. Alidai
kuwa Mahita na Kingai waliporejea
kwenye gari waliondoka kwenda
kituoni na waliambiwa wamtafute
mtuhumiwa wa tatu waliyemtaja
kwa jina la Kakobe.

Koplo Goodluck alidai walimtafuta
mtuhumiwa huyo maeneo mbalim-
bali kwa maelekezo ya watuhumiwa
lakini hawakumpata. Aliyataja mae-
neo waliyofika kuwa ni Moshi mjini,
Aishi Hotel, Bomang'ombe na Sakina,
Arusha.

Alidai kuwa Agosti 6, 2020 wali-
fuatilia hadi saa 12 jioni wakaamua
kutoka Arusha wakarudi Moshi wa-
kaelekezwa watuhumiwa wanataki-

wa kupelekwa Dar es Salaam ndipo
walipowasafirisha wakafika Dar es
Salaam Agosti 7, 2020 alfajiri katika
Kituo Kikuu cha Polisi na kuwakabi-
dhi chumba cha mashtaka.

“Agosti 7 nilikabidhi simu aina
ya Itel na Techno, silaha, risasi tatu
pamoja na magazine kwa Sajenti
Nuru. “Sajent Nuru nilimkabidhi pis-
tol A5340, magazine na risasi tatu.
Afande Swila nilimkabidhi simu
pamoja na line zake,” alidai.

Upande wa utetezi haukuwa na
pingamizi, mahakama ilipokea ikawa
kielelezo namba 36 cha upande wa
Jamhuri.

Shahidi alidai Agosti 8, mwaka
huo, waliwahamisha watuhumiwa
kutoka Kituo Kikuu cha Polisi na ku-
wapeleka Kituo cha Mbweni ambako
waliwakabidhi katika chumba cha
mashtaka na kuondoka.

Baada ya hapo, alidai kuwa
waliendelea kuwasaka watuhu-
miwa wengine na Agosti 9, 2020
walikamata  mshtakiwa  Halfani
Bwire na kumpeleka Kituo cha Polisi
Changombe na simu aliyokutwa
nayo alikabidhiwa pia.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Halfani Bwire, Kasekwa na
Ling'wenya ambao wanakabiliwa na
mashtaka sita ikiwemo kula njama
kufanya vitendo vya kigaidi.

DKk. Mpango amlilia kaka yake,
asema alikuwa nguzo muhimu

Na Mary Geofrey

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amemlilia kaka yake,
Askofu Mstaafu Dk. Gerald Mpan-
g0, huku akimwelezea kuwa aliku-
wa nguzo yake kuu katika elimu
kutokana na kumhimiza kusoma
kwa bidii, jambo analojivunia
hata sasa.

Dk. Mpango aliyaeleza hayo
katika ibada ya kuuaga mwili wa
Askofu Mstaafu Mpango jana ka-
tika Kanisa Kuu la Anglikana la
Mtakatifu Albano, Dayosisi ya Dar
es Salaam.

Alisema kaka yake alikuwa
akimhimiza kusoma, hivyo ali-
wataka wazazi nao kuwahimiza
watoto wao kusoma kwa bidii. Pia
alisema kaka yake huyo alikuwa
kama baba kwake na alikuwa na
busara za kuwashauri wadogo na
wakubwa.

Aidha, Dk. Mpango alitumia
fursa hiyo kumuombea msamaha
kaka yake kwa ndugu, jamaa na
mafiki ambao aliwahi kuwakosea.

Dk. Mpango pia alitoa shukrani
zake za dhati kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa msaada alio-

wapatia kutokana na kumpoteza
kaka yake, viongozi wa serikali,
viongozi wa dini, chama , ndugu
jamaa na marafiki.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla, akitoa sala-
mu za rambirambi katika ibada
hiyo alisema: Matatizo na furaha
ni sehemu ya maisha. Niwatie
moyo kuwa hili nalo litapita na
binadamu tujiandae kwa nyakati
za kulia na furaha.”

Naye Mwenyekiti wa CCM
mkoa wa Dar es Salaam, Kate
Kamba, alishukuru kwa utumishi
wa Askofu Mstaafu Mpango na ku-
wapa pole familia yote na mjane.
Msajili wa Kanisa la Anglikana
Tanzania, George Mandepo,
alisema wanatambua mchango
wa Askofu Mstaafu Dk. Mpango
kwa kazi kubwa aliyoifanya enzi
za uhai wake na kuandika kitabu.

Naye Askofu wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri (KKKT), Day-
osisi ya Mashariki na Pwani, Alex
Malasusa, alisema Askofu Mstaafu
Mpango alikuwa akihubiri katika
makanisa ya KKKT na alikuwa
akisimamia neno na alikuwa ak-
itoa ushauri na kuzungumza nao
mara kwa mara.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA

TASAC

MKURUGENZI MKUU WA SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA (TASAC), KWA
MASIKITIKO MAKUBWA ANATANGAZA KIFO CHA MSAJILI WA MELI NA MKURUGENZI WA
IDARA YA ULINZI NA USALAMA WA VYOMBO VYA USAFIRI MAJINI NA UTUNZAJI WA
MAZINGIRA YA BAHARI (DMSE) MHA. ALFRED WARYANA MISSANA KILICHOTOKEA
TAREHE 20 JANUARI, 2022 KATIKA HOSPITALI YA RABININSIA, TEGETA, DAR ES SALAAM.

MKURUGENZI MKUU ANATOA SALAM ZA POLE KWA FAMILIA, WAFANYAKAZI NA WOTE

WALIOGUSWA NA MSIBA HUU.

HAKIKA ATAKUMBUKWA KWA “UCHAPAKAZI, UADILIFU NA UZALENDO KATIKA

KIPINDI CHAKE CHOTE CHA UHAI WAKE”.

TUNAWAOMBEA WOTE FARAJA MLIOGUSWA NA MSIBA HUU KATIKA KIPINDI HIKI KIGUMU CHA

MAJONZI. MUNGU AILAZE ROHO YA MAREHEMU MAHALI PEMA PEPONI.

S. L. P. 989, Dar es Salaam - Tanzania, Simu: +255 222 127 314, Nukushi: +255 222 127 313,

AMEN

Imetolewa na;

MKURUGENZI MKUU
SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA (TASAC).

Jengo la PPF Tower, Sakafu ya 8, Kiwanja Na. 20/21, Mtaa wa Garden/Ohio,

MHA. ALFRED

Barua Pepe: dg@tasac.go.tz, info@tasac.go.tz, Tovuti: www.tasac.go.tz

iy

WARYANA MISSANA
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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU

WAJIBU WA KUDAI RISITI ZA EFD KWA WANUNUZI
WA BIDHAA AU HUDUMA

Dar es Salaam, Januari 21, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha wanunuzi wote wa bidhaa au
huduma kuhakikisha wanadai risiti za EFD pale wanapofanya manunuzi ili kutimiza wajibu wao
wa kisheria. Aidha, wanunuzi wote wa bidhaa au huduma wanakumbushwa kuhakikisha
thamani iliyo kwenye risiti ni sawa na kiasi cha fedha walicholipa au wanachotakiwa kulipa.

Kifungu cha 36 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438 kinatoa wajibu kwa muuzaji
wa bidhaa au huduma kutoa risiti ya EFD pindi anapofanya mauzo na vilevile Kanuni ya 55(1)
ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi ya Mwaka, 2016 inampa wajibu mnunuzi wa bidhaa au
huduma kudai risiti pale anapofanya manunuzi na kuionyesha kwa Kamishna au Afisa wa Kodi
pindi anapotakiwa kufanya hivyo.

Ni kosa kisheria kwa mnunuzi yeyote kutokudai risiti pindi anaponunua huduma au bidhaa.
Kwa mujibu wa Kifungu cha 86(4) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438, mnunuzi
atakayebainika kutodai risiti atawajibika kulipa faini isiyopungua TZS 30,000 na isiyozidi TZS
1,500,000 kama adhabu.

Hivyo wanunuzi wote wa bidhaa au huduma wanakumbushwa kuendelea kudai risiti za EFD
na iwapo muuzaji wa huduma hiyo au bidhaa hatampatia risiti, mnunuzi anatakiwa kutoa taarifa
katika Ofisi za TRA zilizopo jirani naye kama inavyoelekezwa kupitia Kanuni ya 55(2) ya
Kanuni za Usimamizi wa Kodi ya Mwaka, 2016 au kupiga simu kupitia namba ya bure ya
huduma na elimu kwa mlipakodi ambazo ni 0800 750 075 au 0800 780 078.

Kuanzia tarehe 01/02/2022 TRA itafanya operesheni maalumu za ukaguzi wa risiti za
manunuzi ya bidhaa na huduma katika maeneo mbalimbali nchi nzima ikilenga kuhakikisha
kila mnunuzi anatimiza wajibu wake wa kisheria kwa kudai risiti pale anapofanya manunuzi.

Epuka usumbufu, ukiuza toa risiti na ukinunua dai risti.
“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
A.J Kidata
KAMISHNA MKUU
MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

216662702
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Mungu ibariki Tanzanite
ikinusa Kombe la Dunia

WAKATI vigogo wa soka wakiendelea kupambana huko Cameroon
kuwania taji la Afrika (AFCON 2022), Timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake ya umri chini ya miaka 20 (Tanzanite Queens), inatarajia
kushuka dimbani kuvaana na wenzao kutoka Ethiopia kuwania tiketi
ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia.

Mechi hiyo ya Tanzanite Queens inayoongozwa na Kocha Mkuu, Ba-
kari Shime dhidi ya Ethiopia itachezwa kesho kuanzia saa 10:00 jioni
kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar.

Tanzanite Queens ilifika hatua hiyo baada ya kuwaondoa Eritrea na
baadaye Burundi ambapo katika mechi ya marudiano ilicheza ugeni-
ni Bujumbura ikiwa na wachezaji nane uwanjani kutokana na nyota
wengine kukutwa na changamoto ya ugonjwa wa Uviko 19.

Wawakilishi hao wa Tanzania wamebakiza mechi tatu ili kupata
tiketi hiyo ya kushiriki fainali hizo za Dunia, ambapo itakuwa ni kwa
mara ya kwanza. Fainali hizo zitafanyika baadaye mwaka huu nchini
Costa Rica.

Huu ni wakati mwingine muhimu kwa serikali, makampuni, taasi-
si na wadau mbalimbali wa michezo kuisapoti timu hiyo ili itimize
malengo yake ya kupeperusha vyema bendera ya Tanzania katika
mashindano hayo ya kimataifa.

Tanzanite Queens inakabiliwa na dakika 90 za nyumbani na ny-
ingine kama hizo itakapokwenda Ethiopia. Ili kujiweka katika na-
fasi nzuri ya kusonga mbele, wadau wanatakiwa kukaa karibu na
wachezaji wa timu hiyo kwa kuwapa motisha mbalimbali ambazo zi-
tawaongezea nguvu ya kupambana kwenye michezo hiyo inayowaka-
bili.

Tunaamini kwa upande wa ufundi, makocha wamefanya kazi yao
ipasavyo na sasa wadau nao wanatakiwa kuwakumbuka ‘mabinti’
hawa ambao wanapambana kuhakikisha nchi inaweka historia kwa
kupata tiketi ya kushiriki fainali hizo za dunia.

Ni ukweli unaofahamika timu hiyo haina udhamini hivyo, maandal-
izi yake yanakumbwa na changamoto mbalimbali kwa sababu Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), linahudumia pia timu nyingine za taifa
huku pia ikiendesha mafunzo mbalimbali kwa ajili ya maendeleo ya
mchezo huo unaopendwa zaidi.

Tunayakumbusha makampuni na taasisi mbalimbali kuacha ku-
subiri mpaka pale Tanzanite Queens inapokwenda katika fainali za
dunia na kuanza kuwapatia zawadi, muda sahihi wa kuishika mkono
timu hiyo ni sasa wakati ikiendelea na maandalizi.

Inafahamika wachezaji hao wanahitaji vifaa vya michezo, mlo ka-
mili, malazi bora lakini pia posho kwa ajili ya kujikimu mahitaji bin-
afsi, jitokezeni kuwashika ‘mkono” mabinti hawa ambao wamebakisha
mechi chache kuweka rekodi ambayo Tanzania haijawahi kufikiwa.

Lakini tunawakumbusha wachezaji pamoja na changamoto wa-
nazokutana nazo, wanatakiwa kuendelea kujituma kwa sababu
mashindano haya ni daraja la kutangaza vipaji vyao.

Mawakala na makocha kutoka sehemu mbalimbali wamekuwa
wakizifuatilia mechi zinazochezwa na mataifa yaliyobakia kwenye
michuano hii ili kusaka nyota wa kuwasajili kwenye klabu zao. Hivyo
wachezaji wasikatishwe tamaa na badala yake watumie michuano hii
kujitangaza wakitarajia kuzivutia klabu nyingine za nje ya Tanzania au
mataifa ya Ulaya.

Tunaamini mpira wa miguu umesaidia kuwapa ajira wachezaji
hawa wanawake kama ilivyo kwa kaka zao, lakini ikumbukwe bila
mzazi au mlezi kumpa nafasi au kuthamini kipaji cha binti huyu, ma-
fanikio ya mchezaji huyo yatakuwa na milima na mabonde. Umefika
wakati jamii ikabadilika kwa kuendelea kuwapa ushirikiano wachezaji
wanawake ili kufikia ndoto zao. Kwenye umoja na ushirikiano, hakuna
ambaye atashindwa kufikia malengo yake.

Safari ya kuelekea nchini Costa Rica inawezekana, Mungu ibariki
Tanzanite Queens, Mungu ibariki Tanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Ni hatari sana Simba SC,
Yanga kwenda Manungu

KWA mara ya kwanza baada
ya miaka 23, Mtibwa Sugar
inaipokea Simba kwenye
Uwanja wake wa Manungu,
Turiani,mkoani Morogoro.

Inasadikiwa uwanja huo
unaingiza watazamaji 1,000.
Hata hivyo, Msemaji wa
Mtibwa Sugar, Thobias Kifaru
amesema lengo lao leo kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia bara ni kuingiza mashabi-
ki 2,500.

Bodi ya Ligi ya Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), imeafiki
mechi kati ya Mtibwa Sugar
dhidi ya Simba kuchezwa
kwenye uwanja huo.

Ni kweli uwanja umekidhi
vigezo vyote vya kuchezea
Ligi Kuu Tanzania Bara, la-
kini nafikiri kwa mazingira
na utamaduni wa soka la nchi
hii, bado ulikuwa haukidhi
vigezo vya kuzipokea timu
zenye mashabiki wengi, si wa
Simba tu, bali hata Yanga.

Katika mazingira ya nchi
yetu na utamaduni wa Simba
na Yanga ni timu ambazo
zimebahatika kukusanya
mashabiki kila kona ya nchi
hii, tofauti na nchi za wenzetu
Ulaya na hata nchi kadhaa
Afrika, ambapo kila jimbo,
mkoa eneo una timu zake, na
mashabiki wake ni wa eneo
husika.

Mfano huwezi kukuta mtu
kutoka Kigoma akashabikia
timu ya Dar es Salaam, lakini
hii ni tofauti na nchi hii ya
Tanzania. Huku ni Simba na

Yanga.
Kama historia inavyo-
jieleza, Simba haijaenda

Manungu kiasi cha miaka 23
iliyopita, hiyo tosha itafanya
kuwe na mashabiki wengi
sana, hivyo kiusalama hai-
tokuwa vizuri.

Ni  kweli tumeambiwa

usalama utakuwa mkubwa
kwa mashabiki na mali zao,
lakini ukweli unabaki pale
pale Uwanja wa Manungu
ni mdogo, hauwezi kuingia
mashabiki watakaotoka Dar
es Salaam, Pwani, Morogoro
na vitongoji vyake na hata
mikoa jirani kama, Dodoma.

Tunaona mechi ambazo
Simba au Yanga inacheza
mikoani kwenye viwanja vi-
kubwa kama Sheikh Amri
Abeid, CC Mkwakwani, Ush-
irika, Ali Hassan Mwinyji,
Sokoine na vingine vinajaa
pomoni na kundi lingine la
mashabiki linabakia nje ya
uwanja, inakuwaje kwenye
uwanja mdogo kama huo?

Hata kama Jeshi la Polisi na
walinzi, wakikataza mashabi-
ki wote waliotoka Dar es
Salaam, Pwani na Morogoro
mjini, na wakawaruhusu
mashabiki wa Turiani tu kuin-
gia, bado hautotosha.

Kinachotaka kufanyika
hapo ni kuingia kiasi hicho
cha watu tu, lakini inavy-
oonekana kabisa kazi ita-
kayokuwapo ni kuwazuia
watu waliokuwa nje kuingia
uwanjani. Hiyo itakuwa ndiyo
kazi kubwa namba moja ya
Jeshi la Polisi na walinzi wen-
gine kwenye mechi ya leo,
achilia mbali ya pili ambayo
ni kulinda ndani ya uwanja na
mengineyo.

Nina uhakika mashabiki
wengi kutoka Dar es Salaam,
Pwani, vitongoji vya Moro-
goro na Dodoma wataku-
wepo uwanjani kila mmoja

akitaka  kujaribu  kuingia
kuangalia mechi hiyo, ndipo
tatizo litakapoanza.

Mtu ametoka mbali kuja
kuitazama Simba, unadhani
atakubali kweli kuondoka
kirahisi bila kuangalia mechi?

Kwenye mechi hizo pia
hukusanya wanawake na wa-
toto ambao nao baadhi wa-
takuwa ndani ya uwanja na
wengine nje, kitu ambacho
ni hatari kama kuna baadhi
watataka kulazimisha kuin-
gia.

Hata kama watadhibitiwa
kwa nguvu, lakini tayari
kutakuwa na dosari ya baadhi
ya watu kuumia.

Tumewahi kushuhudia
maafa baada ya watu waki-
wamo watoto hapa hapa
nchini, kulazimisha kuingia
uwanjani, si kwenye soka, bali
kwenye masuala mengine ya
kijamii, nadhani hatujajifunza
kutokana na hilo.

Huko nje ya nchi tumewa-
hi kushuhudia maafa kama
hayo, baada ya mashabiki wa
soka kulazimisha kutaka ku-
ingia uwanjani.

Sisemi kama mechi itaku-
wa na vurugu, au lazima ito-
kee leo, la hasha, lakini ukweli
unabaki pale pale kuzichez-
esha Simba, au Yanga kwenye
uwanja kama wa Manungu ni
hatari.

Mtoto akicheza na wembe,
hata kama haukumkata, la-
kini bado kuchezea kwake
wembe ni jambo la hatari.

Nitoe wito tu kwa Bodi ya
Ligi na TFF, hata baada ya
mechi ya leo, iliangalie tena
suala hili kwa jicho la tatu.

Hatuzitetei timu hizi ili zi-
sicheze kwenye viwanja vya
ugenini, lakini tunaangalia
ukweli zinakuwa na mashabi-
ki wengi, ambao pia baadhi
yao wanakuwa na mambo
mengi, ikiwamo mihemko
kwa uwanja kama Manungu
ni rahisi sana kuingia hata
uwanjani wakati mechi in-
achezwa, au mara tu baada ya
kumalizika.
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TAARIFA KWA UMMA

KUHUSU MABORESHO YA MFUMO WA UKUSANYAJI KODI
UNAOTUMIKA KUTOA RISITI ZA KIELEKTRONIKI

Dar es Salaam, 20 Januari, 2022

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha walipakodi wote wanaotumia mashine za
kutolea risiti za kielekitroniki (EFD) kuwa, wanatakiwa kufanya maboresho ya mashine zao ili kuendana na
matakwa ya mfumo wa kutoa risiti za kielekitroniki zenye “QR Code” zinazohakikiwa moja kwa moja na mfumo.

Hivyo, Mlipakodi anaombwa kufika kwa wakala wa mashine za EFD ili kufanya maboresho kwenye mashine
kuendana na itifaki mpya ya mawasiliano ijulikanayo kama Protocol 2.1 inayoendana sambamba na
maboresho ya mfumo wa EFDMS ambao uhakiki moja kwa moja risiti na ankara mara zinapotoka kwenye
mashine ya kielektroniki ya kutolea risiti.

Ikumbukwe kuwa tarehe 7 Desemba 2020, Mamlaka ilitoa taarifa kwa Umma kupitia vyombo vya habari,
hususani magazeti, kuhusu maboresho haya sambamba na hitaji la kuboresha mashine za EFD ndani ya
kipindi cha siku thelathini kuanzia tarehe ya tangazo lile. Mamlaka pia ilitoa nyongeza ya kipindi cha siku 30
kwa walipakodi wenye mashine ya EFD ambao hawakukamilisha maboresho au kununua mashine mpya
zinazoendana na maboresho ya mfumo.

Baada ya kipindi kilichotolewa awali kupita, Mamlaka imefanya tathmini na kufuatilia utekelezaji wa agizo
hilo na kubaini kuwa bado kumekuwepo na baadhi ya Wafanyabiashara ambao bado hawajatekeleza agizo
la kuboresha mashine zao za EFD kuendana na itifaki hiyo mpya ya mawasiliano ya Protocol 2.1.

Kwa tangazo hili, Mamlaka inatoa agizo kuwa tarehe 28 Februari 2022 ndiyo siku ya mwisho kwa
wafanyabiashara wote ambao bado hawajafanya maboresho katika mashine zao wafanye hivyo ndani ya

Kipindi hiki. Baada ya hapo Mamlaka itachukua hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kuzifungia mashine
zote za EFD ambazo zitakuwa bado hazijafanyiwa maboresho hayo.

“Pamoja Tunajenga Taifa”

Imetolewa na

MKURUGENZI WA ELIMU NA HUDUMA KWA MLIPAKODI
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HABARI KITAIFA

Tanzania, Zambia zakubaliana
utaratibu usafirishaji magari

Na Thobias Mwanakatwe,
TUNDUMA

TANZANIA na Zambia zime-
kubaliana wateja wanaoingiza
magari kutoka nje kupitia Bandari
ya Dar es Salaam na zingine
nchini, watakuwa huru kuchagua
magari yao yaendeshwe na dere-
va wa nchi yoyote kuyapeleka au
kuyafikisha anakotaka.

Makubaliano hayo yalifikiwa
jana katika kikao cha pamoja kati
ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, na Mkuu wa
Jimbo la Muchinga nchini Zam-
bia, Henry Sikazwe, kilichofanyi-
ka ukumbi wa forodha katika
mpaka wa Tunduma.

Kikao hicho kiliwashirikisha
viongozi wa vyama vya waende-
sha magari madogo na makubwa
yanayotolewa Tanzania kwenda

Zambia, maarufu kama IT kutoka
nchi zote mbili.

Kikao hicho cha ujirani mwe-
ma kilifanyika kutokana na ma-
dereva wa Zambia kutishia ku-
wapiga madereva wa Tanzania
watakaonekana  wakiendesha
magari ya IT kuyapeleka nchini
kwao.

Madereva hao walitaka ma-
dereva wa Tanzania wawe wa-
nayachukua magari hayo kutoka
bandarini na kuyaendesha hadi
Tunduma tu na wao (wa Zam-
bia) wayaendeshe hadi Zambia
na hadi katika nchi za Zimbabwe
na Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC). Akizungumza
na waandishi wa habari baada
ya kumalizika kwa kikao hicho,
Mgumba alisema wamekubali-
ana kuwa mteja mwenye gari
ndiye ataamua amtumie dereva

wa taifa gani kuendesha gari lake
na kulifikisha anakotaka.

Mgumba alisema kwa muda
mrefu kumekuwa na malalamiko
kutoka kwa madereva wa Tanza-
nia ambao wamekuwa wakihoji
inakuweje gari akabidhiwe yeye
kutoka bandarini lakini anapofi-
ka Tunduma anaambiwa amkabi-
dhi dereva wa Zambia.

Alisema utaratibu huo ulikuwa
ukisababisha hasara kwa ma-
dereva wa Tanzania ambapo gari
anapomkabidhi dereva mwing-
ine, pindi linapoharibika au ku-
pata ajali, mwenye gari anakuwa
hamjui dereva wa Zambia na
badala yake dereva wa Tanzania
ndiye anaambiwa alipe hasara
hiyo.

Kwa mujibu wa Mgumba,
makubaliano hayo yatakuwa na
faida pande zote mbili na kwam-

ba utaratibu huo utakuwa uki-
fanyika katika kipindi cha ndani
ya miezi sita kuanzia sasa wakati
serikali zote mbili zinatafuta uta-
ratibu mpya wa kudumu utaka-
okuwa ukitumika.

Jambo lingine walilokubali-
ana, kwa mujibu wa Mgumba, ni
kuandaa kikao kingine cha uji-
rani mwema ambacho kitakuwa
mahususi kwa ajili ya kujadili
changamoto za kibiashara zi-
nazozikabili nchi zote mbili ili
kuzipatia ufumbuzi kwa lengo
la kujenga mazingira mazuri ya
kibiashara katika nchi hizo.

Mgumba na Sikazwe waliwa-
hakikishia madereva wa pande
zote mbili kuwa serikali za nchi
zote zitahakikisha zinaimarisha
usalama kwa madereva, hivyo
wasiwe na wasiwasi wa kufanya
kazi zao.

Bata

Ofisa Hudu-
ma kwa Wa-
teja Makao
Makuu NMB,
Suzan Manga
(kulia),
akizungumza
na mmoja
wa washindi
wa droo ya
tatu ya NMB
MastaBata
Kivyakovya-
ko, iliyochez-
eshwa
Salaam jana.
Katikati ni
Ofisa Mwan-
damizi Idara
ya Kadi NMB,
Said Kiwanga
na Mwakili-
shi wa Bodi
} ya Michezo
. ya Kubahati-
sha Tanzania,
Elibariki
Sengas-
enga. PICHA:
MPIGAPICHA

Qatar Airways kuendelea kutoa huduma bora

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Ndege la Qatar Air-
ways limetangaza kuongeza wigo
wa safari za ndege katika nchi
mbalimbali duniani, sambamba
na kuendelea kutoa huduma
bora kwa wasafiri wake.

Taarifa iliyotolewa na shirika
hilo, ilieleza kuwa pia linajivunia
kutimiza miaka 15 ya kutoa hu-
duma Tanzania tangu liliopoanza
rasmi Januari 9, 2007 kwa safari
kutoka Dar es Salaam hadi Mji
Mkuu wa Qatar, Doha.

Makamu wa Rais wa Qatar Air-
ways Afrika, Hendrik Dupreez,
alisema katika taarifa hiyo kuwa
wanajivunia kwa miaka hiyo kui-
tumikia Tanzania na kuungani-
sha nchi na mtandao wao wa ki-
mataifa.

Alisema maadhimisho ya mi-
aka 15 yanaimarisha zaidi uhusi-
ano wa Qatar na Tanzania na uw-
ezo mkubwa ambao njia ya Dar
es Salaam imekuwa na mafanikio
sana.

“Tunatarajia miaka mingi zaidi
kuwaunganisha wasafiri kutoka
sehemu mbalimbali duniani, ili

kujionea utamaduni na wany-
amapori wa kipekee Tanzania,”
alisema Dupreez.

Alisema Qatar Airways itaen-
delea kushirikiana na wafanyabi-
ashara na wasafiri wa burudani
kuendelea kuwafikisha sehemu
mbalimbali wanazokwenda ka-
tika bara la Afrika, Ulaya, Asia na
Amerika.

Mbali na usafirishaji abiria,
alisema Qatar Airways inasafiri-
sha bidhaa na mizigo kama vile
dawa, vifaa vya teknolojia, sa-
maki, nyama na maua kwenda
mahali kwenye mtandao, husu-

sani katika nchi za Hong Kong,
Uholanzi.

Dupreez alisema Qatar Air-
ways kwa sasa inaendelea kujen-
ga upya mtandao wake na kwam-
ba kwa sasa ina zaidi ya vituo 140
duniani vikiwamo Zanzibar na
Kilimanjaro.

Katika sehemu ya kushere-
hekea miaka 15, Qatar Airways ili-
fanya tafrija katika Uwanja wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere (JNIA)
kwa wafanyakazi wake kugawa
zawadi mbalimbali kwa abiria
waliokuwa katika ndege QR 1499
na QR 1476.

]
TPA yatakiwa
kuwekeza
katika TEHAMA

Na Enock Charles

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), imetakiwa kuwekeza
katika Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) itakayosaidia ku-
fanya kazi kwa ufanisi na kwa muda
mfupi.

Uwekezaji huo pia utasaidia kuongeza
kiwango cha watumiaji wa bandari hiyo
na mapato yatokanayo na tasnia hiyo ya
uchukuzi.

Akizungumza alipotembelea Bandari
ya Dar es Salaam juzi, Naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
alisema matumizi ya teknolojia yatarahi-
sisha utendaji kazi, hivyo kuvutia wateja
wa nje kuitumia bandari tofauti na ilivyo
sasa ambapo asilimia kubwa ya mizigo
inayoingia ni kwa matumizi ya ndani ya
nchi.

“Ni lazima tuwekeze kwenye teknolo-

jila ndiyo maana wenzetu wa China

wanaongoza. Ukienda Singapore ni
bandari ambayo inafanya vizuri sana
duniani, ukienda Shanghai ni bandari
ambayo inafanya vizuri sana duniani.

“Hiyoyotenikwasababuwamewekeza
na kuwekeza kule ni pamoja na mifumo
yao ya teknolojia kwa maana ya TEHA-
MA na mimi nawashauri kwamba suala
la TEHAMA halina mbadala,” alisema
Mwakibete.

Alisema mfumo huo utasaidia kuz-
iona meli miezi kadhaa kabla hazijafika
bandarini hapo ili taasisi zote zinazo-
husika na bandari zikiwamo Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) kujua mapema
na kufanya taratibu zao na kupunguza
muda utakaotumika pindi meli inapofi-
ka nchini.

“Kilichopo sasa hivi ukimuuliza
ndugu yangu Eric (Hamissi) hapa (Mku-
rugenzi Mkuu wa TPA) hajui hata ma-
pato ya siku kwa siku yanayoingizwa
na bandari yake maana yake mpaka
atumie mfumo wa kuzunguka kawaida,”
alisema Mwakibete.

Hamissi alisema amepokea maagizo
hayo na kuahidi watayafanyia kazi ndani
ya kipindi kifupi ili kuweka mifumo in-
ayosomana baina ya taasisi takribani 32
zinazofanya kazi na mamlaka hiyo.

“Changamoto ambayo mheshimiwa
Naibu Waziri ametupa leo ambayo pia
Mheshimiwa Rais aliizungumzia Desem-
ba 4 alipokuja hapa ni kuhusiana na mi-
fumo kwamba tuwe na mifumo itakayo-
somana maana hapa tuna taasisi zaidi ya
32 ndani ya bandari,” alisema Hamissi.

Kuhusu malengo mengine ya mam-
laka hiyo ndani ya mwaka wa fedha
2021/22 alisema mojawapo ni kupitisha
mizigo ya kiwango cha tani milioni 18
ambapo mpaka Desemba 31, 2021 iliku-

wa imeshafikisha tani milioni 9.1 na ku-
vuka zaidi ya asilimia hamsini ya lengo

hilo.

Alisema mamlaka hiyo imejipanga
kuhakisha katika mizigo hiyo inayoingia
nchini, mingi iwe ni ya kusafirisha nje ya
nchi (transit) ili kuongeza mapato kupi-
tia fedha za kigeni  tofauti na ilivyo sasa
ambapo asilimia 70 ya mizigo hiyo hu-
ishia ndani ya nchi.
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Serikali

Za mitaa
vinara kwa
rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

kata na halmashaurl Z|meta—
jwa kuwa na asilimia 36 za
malalamiko mengi ya rushwa,
zikifuatiwa na sekta ya ar-
dhi ambayo ina asilimia 19.
Wakati sekta hizo mbili
zikiongoza kwa madai ya

rushwa, elimu inashika nafasi :

va tatu kwa kuwa na asilimia

11 na mahakama asilimia tisa.

MKuu wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Do-
doma, Sosthenes Kibwengo,
alisema jana kuwa afya
inalalamikiwa kwa asilimia
saba ya matukio ya rushwa
ikifuatiwa na fedha yenye
asilimia tano.

Kibwengo alisema hayo
wakati akitoa taarifa ya robo
tatu ya mwaka katika hafla
iliyofanyika ofisi za taasisi

Alisema asilimia hlzo Si
nzuri, hivyo watumishi wal-
ioko kwenye maeneo hayo
wanapaswa kujitathmini ili
kuondokana nayo.

“Serikali za mitaa zinaon-
goza kwa upande wa ardhi
wameshuka ambao kila mara
wamekuwa wakiongoza
kwa kulalamikiwa kwa vi-
tendo vya rushwa,” alisema
Kibwengo.

Pia alisema taasisi hiyo
imekagua miradi 596 yenye
thamani ya Sh. bilioni 20.6
ikiwamo kutoa ushauri ili
kukamilishwa kwa wakati.

Kibwengo alisema wakati
wa ukaguzi wa miradi hiyo
ushauri ulitolewa katika
miradi ambayo ilikutwa na

changamoto na kuwapa muda

wa kuifanyia kazi ili ikami-
||ke wananchi waweze kuitu-
mia.

Pia alisema wamefua-
tilia miradi minne am-
bayo ilikataliwa mwaka
jana na kiongozi wa mbio
za mwenge wa Uhuru. Kati
va hiyo, mitatu ilikutwa na
dosari ndogo ndogo ambazo
zilijadiliwa na kurekebishwa.

“Mradi mmoja kati ya hiyo
ulionekana kuna malipo
valifanyika bila kazi husika
kutekelezwa, hivyo tuna-
shirikiana na halmashauri
husika kufuatilia marekebi-
sho,” alisema Kibwengo.

Katika kuzuia vitendo
vya rushwa, alisema taasisi
imefanya uchambuzi wa
mifumo tisa ya utendaji na
utoaji huduma katika mkoa
wa Dodoma ikiwamo kush-
iriki semina 11 za kujadili
matokeo ya uchambuzi wa
mifumo hiyo.

'Bashe awatoa hofu wananchi
' kuhusu uhakika wa chakula

Na Renatha Msungu, DODOMA

AZIRI wa Kilimo,

Husein Bashe,
amesema hakuna
Mtanzania ata-

kayekufa kwa sababu ya njaa
kwa kuwa serikali ina akiba ya
kutosha ya chakula.

Bashe alisema hayo juzi al-
ipozungumza na waandishi wa
habari huku akisisitiza kuwa Wa-
tanzania hawana sababu ya kuo-
gopa mabadiliko ya hali ya hewa

yanayochangia kutokuwapo kwa
mvua kwa kuwa serikali imeji-
wekea mikakati ya kutoa chakula
kwa jamii na si kuwapa wafanya-
biashara.

“Hakuna mtu atakayekufa na
njaa. Serikali ina akiba ya chaku-
la cha kutosha, hivyo hakuna
sababu ya kuhangaika,”alisema
Bashe.

Alisema wanachakula cha
kutosha katika maghala, hivyo
hakuna haja ya kuingia woga
wowote kwa kuwa serikali hai-

taruhusu wafanyabiashara

wauze mahindi kwa bei ya juu.
Kwa mujibu wa Bashe, kuna

mifumo mingi ambayo itatu-

mika kuhakikisha wananchi
wote wanapata
chakula cha kutosha
katika mikoa mbalimbali
nchini.

Kutokana na hali hiyo, aliwa-
taka wananchi kutokuwa na
wasiwasi juu ya mabadiliko ya
hali ya hewa yaliyotangazwa na
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanza-

nia (TMA) yanayosababisha mab-
adiliko ya mvua.

Kuhusu kupanda kwa bei ya
mbolea, Bashe alisema hilo si
nchini tu bali ni sehemu kubwa
duniani kote ndiyo maana ime-
panda maradufu tofauti na ili-
vyokuwa awali.

“Bei ya mbolea imepanda
duniani kote hivyo kila mmoja
anapaswa kulijua hilo. Lakini
serikali itahakikisha suala hilo
haliwaletei shida wakulima,”
alisema Bashe.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera, Prof. Faustin Kamuzora (kulia), akiwa amekaa kwenye moja ya madawati 50 yaliyotolewa na Benki ya Bi-
ashara Tanzania (TCB), kwa Shule ya Msingi Kitunga, Wilayani Muleba, mkoani humo mapema wiki hii. Msaada huo ni sehemu ya Sh. milioni 36.3
ambazo benki hiyo imezitumia kukarabati vyumba viwili vya madarasa na kujenga vyoo vya walimu shuleni hapo. Kushoto ni Mkurugenzi wa
Biashara na Wateja Wakubwa wa TCB, Adolphina William. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakuu wa mikoa, wilaya wapewa Kibarua

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Selemani Jafo, amewaa-
giza wakuu wa mikoa, wilaya,
wakurugenzi wa halamashauri
na wakuu wa shule kusimamia
kampeni maalumu ya upandaji
miti katika maeneo yao.

Jafo alitoa agizo hilo juzi ji-
jini Dodoma alipokuwa akizin-
dua kampeni ya upandaji miti
kwa wanafunzi wa shule na vyuo
nchini.

Alisema kila mmoja katika na-
fasi yake akisimamia kampeni
hiyo ya upandaji na utunzaji miti,
mazingira yatakuwa mazuri na
hakutakuwa na mabadiliko ya
tabianchi

“Imani yangu kila mmoja ata-
hakikisha jambo hili linakuwa
endelevu. Sitapenda kuona tena
miti tunayoipanda haitunzwi.
Natamani sana nikitembelea miti
hii kwa awamu nyingine, nikute
inaendelea kukua,” alisema Wa-
ziri Jafo.

Pia alisema ajenda ya kupanda
miti ianze kwa wanafunzi kwa
kuwa bado jamii haina uelewa
katika suala la utunzaji wa mazin-
gira. Jafo pia aliwashukuru wadau
mbalimbali kuamua nchi isonge
mbele katika ajenda ya utunzaji
wa mazingira kwa kuibeba na
kuisimamia katika kila hatua.

Kadhalika, Waziri Jafo aliwata-
ka Watanzania wote kuhakikisha
wanasimamia usafi wa mazingira
katika maeneo yao kila muda.

“Kila Mtanzania anatakiwa
kuonesha mfano katika kampeni
hii. Sitatamani kuona tunamwa-
cha mtu yeyote nyuma katika
upandaji na utunzaji wa miti,”
alisisitiza.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa, David Silinde, aliagiza shule
zote kufufua klabu za mazingira
na kutekeleza agizo hilo kwa vi-
tendo kwa kuwa bila kutunza
mazingira ni wazi wanafunzi
watashindwa  kujifunza kwa
furaha.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Antony Mtaka, alisema mkoa
wake utahakikisha unazitumia
vizuri mvua ambazo zimeanza
kunyesha kupanda miti.

“Wakati  vijiji hivi

vijijini sasa

tunawahamasisha kuanza kuli-
ma, sisi wa mjini tunahamasis-
hana kuanza kupanda miti ili
angalau kila kaya kuwa na mti
mmoja wa kivuli na miwili ya ma-
tunda,” alisema Mtaka.

Mkuu huyo wa mkoa aliagiza
kila mtu ambaye atashiriki katika
upandaji miti kuhakikisha anau-
tunza ili usife na kufanya jambo
hilo kukosa tija.

“Kila mmoja wetu lazima
apande mti ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi. Kila
mwenye kiwanja chake ahakik-
ishe anapanda miti. Mtu asiende
kutembelea kiwanja chake kama
anakwenda kuona mgonjwa.
Panda mti ili hata ukianza ujenzi
ukute tayari miti ya kivuli na ma-
tunda ipo,” alisema Mtaka
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Ujenzi minara 42 kuimarisha
mawasiliano katika shehia 38

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FUKO wa Ma-

wasiliano kwa Wote

Tanzania (UCSAF)

na kampuni ya
simu za mkononi ya ZANTEL,
zimetiliana saini mkataba wa
mradi wa ujenzi wa minara 42
katika shehia 38 za Zanzibar ili
kuimarisha huduma za ma-
wasiliano.

Mkataba huo ulitiwa saini
jana na Mtendaji Mkuu wa
UCSAF, Justina Mashiba, na
Ofisa Mkuu wa Fedha wa ZAN-
TEL, Aziz Said Ali, na kush-
uhudiwa na Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi wa
Zanzibar, Rahma Kassim Ali, na
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye.

Hafla hiyo ilifanyika makao
makuu ya Wizara ya Ujenzi, Ma-

wasiliano na Uchukuzi, Kisauni
myjini Zanzibar.

Ujenzi huo wa minara 42 un-
atarajiwa kugharimu Sh. bilioni

Tanzania nzima.

Akizungumza kabla ya utiaji
saini wa makubaliano hayo,
Waziri Nape alisema serikali
zote mbili zinakusudia kuima-
risha huduma za mawasiliano
nchi nzima ili wananchi

wanufaike na kasi ya ma-
wasiliano.

Nape alisema  huduma
za mawasiliano ni muhimu
katika kasi ya ukuaji ya maen-
deleo ya uchumi na UCSAF ita-
hakikisha pande zote mbili za
Muungano zinanufaika na hu-
duma hizo.

Alisema kutokana na kukua
kwa sayansi ya teknolojia, ni vy-
ema serikali ikawekeza nguvu
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katika kuboresha na kuimari-
sha huduma hiyo muhimu ili
kwenda sambamba na nchi zi-
lizoendelea.

Pia alizitaka taasisi zinazotoa
vibali vya ujenzi, kupunguza
urasimu katika utoaji wa vibali
hasa katika miradi  ya seri-
kali ili kuhakikisha ujenzi
huo wa minara usiwe wa ku-
suasua. Naye Waziri Rahma
alisema utiaji saini huo ni
mwendelezo wa mpango wa
kuboresha mawasiliano katika
sehemu maalumu zilizoain-
ishwa kuwa na changamoto za
mawasiliano.

Waziri huyo aliitaka  UC-
SAF  kutosita kuwasiliana na
wizara iwapo kutakuwa na kik-
wazo chochote kitakachosaba-
bisha kuchelewesha kukamilika
kwa utekelezaji wa mradi huo.
vingi havijafaidika na huduma
za mawasiliano kutokana na
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kutofikishiwa huduma hiyo,
hivyo serikali chini ya mfuko
wa mawasiliano kwa wote, ina
mpango wa kuviﬁkia zaidi ya
huduma ya mawasiliano.

Mtendaji huyo alisema tangu
kuanzishwa kwa UCSAF na
kuanza kwa miradi, kuwekuwa
na ukuaji mkubwa wa maeneo
yanayofikiwa na mawasiliano
ya simu za mkononi hasa mae-
neo ya vijijini.

Alisema kwa sasa asilimia
94.5 ya watu nchini waafikiwa
na huduma za mawasiliano ya
simu ikilinganishwa na asilimia
45 tu mwaka 2006 kipindi UC-
SAF inaanzishwa.

“Hadi kufikia Disemba 2021,
Serikali kupitia UCSAF imetia
saini mikataba 41 ya huduma
za mawasiliano ya simu katika
3297 vyenye wakazi wapatao
12,981,164,” alisema.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (wa tatu kushoto waliosimama) na Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi Zanzibar, Rahma Kassim Ali (wa nne kushoto waliosimama), wakishuhudia wakati Mtendaji Mkuu wa mfuko wa mawasiliano kwa
wote (UCSAF), Justina Mashina na Oﬁsa MKkuu vva Fedha kutoka kampuni ya Zantel, Azizi Said, wakitia saini mkataba wa ujenzi wa minara

42 ya mawasiliano, j

- SMZ yaahidi
. ushirikiano wa
afya na KMKM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
Nassor Ahmed Mazrui, amea-
hidi kuendeleza ushirikiano wa
karibu na Kikosi Maalumu cha
Kuzuia Magendo (KMKM) katika
sekta ya afya ili kutoa huduma
bora kwa jamii.

Mazrui aliyasema hayo jana
alipotembelea hospitali ya
KMKM iliyoko Kibweni, mjini
Zanzibar.

Alisema kutokana na
umuhimu wa hospitali hiyo,
kuna haja ya kufanya jitihada
za kuipandisha hadhi kwa mu-
jibu wa taratibu zilizopangwa
na kuwa hospitali ya mkoa.

Waziri alisema jitihada za
KMKM za kuwekeza katika mi-
radi mbalimbali, ikiwamo sekta
za uvuvi na afya, ni jambo zuri
ambalo litasaidia kuleta maen-
deleo nchini.

Pia alikitaka kikosi hicho
kutokurudi nyuma katika ku-
fikia malengo kiliyojiwekea na
dhamira yake ya kutaka kuleta
maendeleo katika nchi, jambo
linalosisitizwa na Rais Wa Zan-
zibar, DK. Hussein Mwinyi.

Mkuu wa Kikosi cha KMKM,
Komodoo Azan Hassan Msin-
giri, alisifu uamuzi wa waziri
kutaka kuzitatua changamoto
za hospitali ya KMKM kwa
sababu asilimia kubwa ya hu-
duma zinazotolewa ni kwa raia
wa kawaida.

Mkuu huyo aliiomba Wizara
yva Afya kuiongezea dawa hos-
pitali hiyo ili jamii inufaike na
huduma inayotolewa.

Akielezea matarajio ya
hospitali hiyo Daktari
Mkuu Mwashamba Mbarouk
alisema ni pamoja na kuongeza
idadi ya madaktari, vifaa tiba
na dawa ili kutoa huduma bora
kwa jamii.

Dk. Mbarouk alisema kikosi
hicho kimejipanga kuanzisha
bohari kuu ambayo itauza
dawa katika visiwa vya Unguja
na Pemba.

Ujenzi wa bandari va Malinzi sasa wanukKia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein Ali
Mwinyi ameshuhudia utiaji saini
mpango mkuu wa kufanya utafiti
na upembuzi yakinifu kwa ajili ya
ujenzi wa bandari mpya ya Malin-
di ambayo itakuwa ya kitalii pamo-
ja na mji wa kisasa katika eneo la
Bwawani mjini Zanzibar.

Utiaji saini huo ulifanyika juzi
Ikulu Zanzibar huku Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) iki-
wasilishwa na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi Amour Hamil Bakari.

Upande wa Mamlaka ya
Uwekezaji ya Oman uliwakilishwa
na Sheikh Nasser al Harthy am-
baye alitia saini sambamba na
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Bandari, Nahaat Mahfoudh, aki-
fanya hivyo kwa niaba ya Zanzibar.

Akizungumza baada ya utiaji
saini huo, Rais Dk. Mwinyi alise-
ma kwamba katika mradi huo
bandari mpya ya Malindi ambayo
inatarajiwa kujengwa baada ya
kujengwa bandari ya mpya ya ma-
kontena, Mangapwani, itageuzwa
kuwa bandari ya kitalii pamoja na
kulitengeneza eneo lote kutoka

bandarini Malindi hadi Hoteli ya
Bwawani ili eneo hilo liwe na ma-
jengo mapya ya burudani, hoteli
na majengo ya makazi.

Alisema kuwa eneo hilo ambalo
litakuwa la mji mpya wa kitalii lina
kisiwa kuwa na ukubwa wa hekta
30 ambazo zitatokana na kufukia
bahari.

Dk. Mwinyi alisema amefura-
hishwa kutokana na hatua zina-
zochukuliwa na serikali katika
kutafuta wawekezaji katika mae-
neo mbalimbali. Serikali ya Oman,
mbali na kutiliana saini na serikali
juu ya ujenzi wa bandari ya ma-

kontena pia imetiliana saini ujenzi
huo utakaowezesha kuwa na
mji mpya wa kisasa eneo la Ma-
lindi.

Rais Dk. Mwinyi alitoa shukrani
kwa kujitokeza kwa wawekezaji
hao na kusema Dola milioni 500
zitatumika katika ujenzi wa mradi
huo mkubwa wa kimkakati.

Alitumia  fursa hiyo  ku-
wapongeza  wawekezaji  hao
waliokuwa na nia ya kuwekeza
Zanzibar na kusema Zanzibar
inaendelea kutafuta wawekezaji
kwa kuwa mpango wa maendeleo
ya Zanzibar wa miaka mitano una-

takiwa kushirikisha sekta binafsi
katika kusaidiana na serikali ku-
jenga miradi ya maendeleo yenye
tija na ya kibiashara.

Naye Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Rahma
Kassim Ali, alisema ujenzi wa
mradi huo utasaidia kwa kiasi ki-
kubwa katika kuiletea mendeleo
endelevu Zanzibar.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Uwekezaji ya Oman, Sheikh Mo-
hamed Al Taooqi alisema kwamba
mamlaka hiyo itahakikisha mradi
huo unafanikiwa na kufikia malen-
go yaliyokusudiwa.
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.HANA BAHATI?©
au Shilole hana nyota

nini msanii huyo amekuwa hana bahati

wakimpongeza kwa kuwa mwanamke

i |ZA kimetanda tena katika na wanaume, mwenyewe ameibuka na jasiri anayelinda penzi lake kwa nguvu
maisha ya mapenzi ya mwana- kuweka picha katika ukurasa wake wa zote.
| muziki na mjasiriamali, Zu- Instagram, ikionyesha yupo na mume Hata hivyo, kuna baadhi wanahoji
< wena Mohamed, maarufu kama wake Rommy wakipeana mahaba kem- kwa nini katika picha zake za hivi ka-
! Shilole, baada ya hivi karibuni kuibuka kem. ribuni hayupo na mume wake, badala SR—
g Uvumi kwamba ameachwa na mume Shilole ameamua kuweka picha hiyo yake anakuwa na watu wengine tofauti
wake Rommy. kama ujumbe tosha kwamba ndoa yake na ilivyokuwa zamani.

Bado utata unaongezeka kuhusu suala  bado iko imara. Rommy ni mume wake wa tatu, lakini
hilo, baada ya Shilole kuwa kimya kue- Picha hiyo imeonekana kuwagusa katika maisha yake wanaume wake
lezea hatma ya ndoa vake. wafuasi wake wengi ambao walikuwa ambao wamekuwa maarufu ni Nuh Mzi-

» Wakati watu wakijadili kwa kina kwa na maoni tofauti, huku idadi kubwa wanda na Ashraf Uchebe.
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BASI SAWA

Rose hukuwaza
Zamani, iweje sasa?

MWANAMUZIKI
mkongwe wa In-
jili, Rose Mhando,
sasa anawaza kuwa
na ndoa, lakini hataki
mume kutoka Afrika
na badala yake awe
mzungu.

Rose aliyetamba na
wimbo wake wa ‘Uta-
mu wa Yesu', amesema
kupitia ukurasa wake
wa Instagram kwamba
licha ya kuwa mzungu,
pia awe na kitita cha

pesa.

utafakari kwa kina,” amesema.

“Yesu nitendee, ombi
langu mwaka huu
nataka nipate mume
MZzUNgU na mwenye
hela”. Ameandika.

Ommy Boi awaambia
‘Haitoshi’ kucheza

MWANAMUZIKI
wa Bongo Fleva,
OmmyBoi_akim-
shirikisha mkali
Belle9, ametambu-
lisha ngoma yake
mpya inayoitwa
‘Haitoshi’ ambayo
imeanza kuwashi-
ka mashabiki wa
muziki.

Ngoma hiyo,
imetayarishwa na
prodyuza Lam-
cukie_ huku video
ikiongozwa na
Kilonzo.

“Nawaomba
mashabiki zangu
kuniunga mkono
katika wimbo
wangu ambao
umeandaliwa kwa
ajili yao, natu-
maini mtafurahi na
kukidhi kiu yenu kwani ujumbe wake unatosha kukufanya

kama MC Pilipili,

mapili.

MSANII wa vichekesho Em-
manuel Mathias, maarufu
ameanzisha
kanisa lake liitwalo Kanisa
la Upendo ambalo anatarajia
kulizindua rasmi kesho Ju-

MC Pilipili kwa sasa ni
mchungaji wa kanisa hilo,

MC P|I|p||| kuzmdua

kanisa kesho

amesema katika uzinduzi huo
amealika waimbaji mbalim-
bali wa nyimbo za Injili aki-
wamo nyota wa nyimbo hizo
Ambwene Mwasongwe.
“Ninajua kwamba watu wengi
wananifahamu kutokana na
umaarufu wangu niliopata
kupitia sanaa, lakini kwa sasa

Pretty Girl: Mapenzi kizunguzungu

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine tabia ya mtu ina-
tokana na sehemu aliyotokea, mazingira
yaliyomzunguka au tukio lililomtokea
zamani na kumuathi kisaikolojia.

Unaweza kukutana na wanaume ambao
hawataki kabisa wanawake, au hataki
kuoa, kumbe huko nyuma alishawahi ku-
kutana na maswahibu.

Hata wanawake ni hivyo hivyo, Un-
amkuta hataki mwanaume au kuolewa.

Matukio haya yanawafanya kuathirika
kisaikolojia na kila anayekutana naye
anaona ni wale wale tu.

Mtunzi wa filamu ya ‘Pretty Girl' ana
mtazamo huo. Ni filamu iliyochezwa na
Vicent Kigosi maarufu kama Ray, Moham-
ed Mwikongi maarufu kama Frank, Hashim
Kambi, Hassan Moshi au Tx Junior, Salma
Jabu ‘Nisha’, Irene Uwoya, Tino Muya na
wengineo.

Irene ni bosi kwenye kampuni moja hivi.
Lakini pamoja na kuwa mwanamke ambao

wengi wao wana huruma, lakini amekuwa
na tania ya ukali, akinyanyasa wanafan-
yvakazi wake, hasa wa kiume.

Baada ya muda mrefu, ukali wake
unasababisha kampuni kuanza kufilisika
taratibu kutokana na uongozi mbovu.

Ray, kijana tajiri, anaamua kuwekeza
kwa kununua hisa na kuifanya kampuni
kuinuka upya.

Hata hivyo bosi anaendelea kuwa yule
yule Irene.

Bodi ya Wakurugenzi inakutana kwa nia

mimi ni Mchungaji wa Kanisa
la Upendo au Love Church,”
amesema MC Pilipili.
Amesema, Kila mwenye upen-
do anaalikwa kushiriki kwenye
ibada ya uzinduzi wa kanisa
lake ambalo halibagui mtu dini
au kabila, bali kinachohimizwa
ni upendo miongoni mwa jamii.

ya kutatuta tatizo. Baada ya majadiliano
inagundulika kuwa bila Irene kuondoka,
kampuni hiyo itaendelea kufilisika au
kulegalega.

Ray na jopo lake la Wakurugenzi wa-
najadili tatizo la Irene na kugundua kuwa
ameathirika Kkisaikolojia.

Anatafutwa daktari kwa ajili ya kutatua
tatizo lake, lakini mwenyewe anapinga na
kusema kuwa hana jambo lolote linalom-
sibu na wala haumwi.

Kampuni sasa inamlazimisha kwa nguvu
afanye hivyo. Inampeleka kliniki. Hati-
maye inagundulika kuwa ni kweli alikuwa
na matatizo yaliyotokana na ukatili kutoka
Kwa mumewe hapo zamani.

KUTOKA nchlm Marekani mprodusya
mkali Patrick Sippy ‘DJ Sippy’, hatimaye
ametua Bongo kwa lengo la kuwekeza
na kukutana na wadau wa muziki.

Akizungumza na BT, Meneja wa
Handzdown Records, Lonely Nzali,
amesema Dj Sippy ambaye ni bosi wa
lebo hiyo amekuja Tanzania kuangalia
fursa mbalimbali za kuwekeza kwenye

Kumbe huko
nyuma, alila-
zimishwa na
wazazi wake
kuolewa na mwa-
naume asiyems-
penda. Na mume
kumbe naye ali-
kuwa hampendi.

Ndani ikawa
tafrani. Akawa
anamletea
mkewe wa-
nawake wengine
ndani. Irene
anapokvvenda kwa wazazi wake anarud-

l.l Sim lﬂ[l@irll

sanaa.

“Dj Sippy atakuwepo hapa Tanzania
mpaka mwisho wa mwezi huu, lengo
lake ni kuangalia fursa mbalimbali ili
aweze kuwekeza hapa nyumbani, kama
tunavyojua yupo nyuma ya wasanii
wengi wanaofanya vizuri kama rapa
wa kike Trixy Tonic na Rasco Sembo,”
amesema Nzali.

ishwa kwa mumewe.

Hali ilikuwa mbaya zaidi mume alipom-
kodishia vijana wa kihuni ili wambake kwa
sababu hampendi na hataki kuondoka.

Irene akamwambia daktari kuwa hiyo
ndiyo sababu iliyomfanya awe na tabia
hiyo ya kuwa mkali na kuwachukia ovyo
wanaume.

Pamoja na yote hayo, kijana tajiri mwe-
nye hisa nyingi kwenye kampuni hiyo, Ray
anamwambia Irene afute historia yote ya
nyuma, kwani tangu alipomuona kwa mara
ya kwanza alitokea kumpenda kwa dhati
na anataka kumuoa, ili kumfanya awe mtu
mpya na kusahau madhila yote.
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MASTAA WA ‘MUVI’
KIBOKO YA MANINJA

Na Adam Fungamwango

KWENYE miaka ya 1980 hadi mwanzoni mwa miaka ya 2000,
Wabongo walikuwa hawashikiki kwa ‘muvi’ mbalimbali, zikiwemo
za Kizungu, Kihindi, Kijapani na Kichina.

Filamu za Kihindi walipenda zote za mapigamo na mapenzi,
lakini kwa hizo zilizobaki walipenda za kimapigano na kibabe.

Kati ya hizo kuna za kivita, sanaa ya mapigano, kama kung-fu
va Bruce Lee, karate na staili zingine mbalimbali.

Lakini moja ya aina ya mapigano yaliyokuwa yameshangaza na
kupendwa na wengi ni ya kininja.

Filamu za kininja zilijizolea mashabiki wengi miaka hiyo kuto-
kana na staili yake ya wapiganaji wake ambao walionekana kama
si watu wa kawaida, kwani walikuwa wepesi wa kila kitu, kuruka,
kupanda juu, na hata wakati mwingine kupotea kimiujiza.

Walikuwa na uwezo wa kupigana kwa mikono na zana mbal-
imbali za kijadi. Huwa hawatumii bastola tu. Asili ya staili hii ni
nchini Japan.

Pamoja hayo kulikuwa na ‘mastelingi’ ambao walikuwa ni Kki-
boko yao. Yaani hao kwenye filamu hizo walikuwa wakiwashinda
maninja na hila zao zote.

Hawa ni baadhi ya mastaa wa filamu ambao walikuwa ni kiboko
ya majina.

Michael Dudikoff

Huyu ni ‘stelingi’ Mmarekani ambaye alitamba sana miaka ya
1980 na filamu zake kali za maninja, na hasa alipotoa kwa mara
va kwanza picha ya kwanza American Ninja mwaka 1985.

Filamu hiyo ilifuatia tena na mfululizo wa American Ninja
namba mbili na kuendelea na kumpatia umaarufu mkubwa sana.

Kwa watazamaji wa picha wa wakati huo Bongo, wanamtazama
staa huyu kuwa ni mmoja wa waliokuwa kiboko wa maninja,
kwani pamoja na hila zao zote, lakini alikuwa akiwafyeka.

Kwenye picha alikuwa akicheza kama Mmarekani aliyepata
mafunzo ya Kininja na babu mmoja wa Kijapani akiwa mdogo,
na baadaye kuja kuwatesa ‘Wajepu’ wenyewe na ‘Wavete' yaani
Wavietnam.

Alexander Low

Huyu ni bingwa wa zamani wa sanaa za mapigano staili ya
‘taekwando’ wa Taiwan. Huyu naye ni mtaalamu wa kuwaduwaza
maninja. Ni kiboko wa maninja. Amecheza picha mbalimbali kama
vile The Ninja Hunter, The Super Ninja, Ninja vs Shaolin na ny-
ingine nyingi.

Kama alivyo Mmarekani Dudikoff, huyu naye alikuwa kipenzi
cha mashabiki wengi wa filamu wakati huo, kutokana na uhodari
wake wa kuwatwanga maninja ambayo wanachukuliwa ni watu
katili na wakorofi kwenye ‘muvi'.

Sho Kosugi

Huyu sasa ni ninja halisi. Wakati hawa wengine wakicheza
kama filamu tu, lakini Sho Kosugi ni ninja hasa na Mjapani, kule
kule kulikotoka mchezo huo. Anacheza michezo yote ya sanaa
za mapigano, kama karate, kendo, judo, laido, kobudo, aikido na
ninjutsu ambayo ndiyo staili wanayojifunza zaidi maninja. Jamaa
ni bingwa wa zamani wa karate nchini kwao.

Kwa sasa anatengeneza filamu na kufundisha, lakini naye ali-
kuwa ni mtaalamu kwa kuwatengeneza maninja kwenye filamu
zake nyingi alizocheza na Wabongo wanamfahamu zaidi kwa jina
la ‘Shokoshugi'.

Franco Nero

Ni mastaa wa mwanzo kabisa kucheza filamu za kininja. Jamaa
ni Mtaliano, lakini alicheza filamu chache za kininja, ikiwemo En-
ter the Ninja, iliyotoka mwaka 1981. Ni mmoja wa mastaa ambao
hawaimbwi sana kama wenzake hapa Bongo, lakini wale wenye
kufutilia sana filamu za mapigano wanamfahamu sana na kum-
kubali mbabe huyu.

Jet Li

Wala sina haja ya kumuelezea sana mbabe huyu kwani hata
watoto wadogo leo hii wanamfahamu.

Staa huyu, mbali na kucheza filamu nyingi, lakini pia hakuacha
baadhi ya filamu zake kupambana na maninja.
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Duncan sasa
inatosha, ukizidi
utaumia

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Duncan Mighty, anatuhumiwa
kukimbia na kiasi cha Naira mil-
joni 3.6 kama malipo ya kushiriki
tamasha la muziki.

Jackson Ude ambaye ni muan-
daaji wa tamasha hilo, amesema
mwanamuziki huyo alitakiwa
kushiriki tamasha hilo la vijana
na alilipwa kiasi hichi cha pesa,
lakini hakutokea jukwaani.

“Nilimlipa Duncan Mighty naira
milioni 3, kwa ajili ya tamasha
|a vijana la Nkporo lilofanyika
Desemba 30, lakini hakutokea
katika shoo, nilimtafuta sikump-

kabisa Kanye WESt ata na hata simu yangu hapokei,”

amesema Ude.

DJ maarufu nchini Nigeria, am-
baye anajulikana kama DJ Cuppy.
Ameibua mjadala mkali baada ya
kumshutumu rapa wa Marekani
Kanye West, kwamba ni tajiri
namba moja kwa watu weusi.

Akitumia Twitter, Dj Cuppy,
amesema mwanamuziki huyo
hawezi kumpita bilionea kutoka
nchini humo Aliko Dangote, am-
baye ana msururu wa makampuni
sehemu mbalimbali Afrika..

“Sikubaliani kwamba Kanye
West kuwa ndiye tajiri kupita
watu wote weusi, nafikiri tum-
wambie ukweli kuwa sio tajiri
kumpita Aliko Dangote, lazima
tuweke sawa jambo hili,” amean-
dika.

Ka3na ona
unavyotaka

kuleta balaa

MSHIRIKI wa zamani wa Big
Brother Naija, Ka3na, ameamua
kuweka wazi kwamba ndoa yake
na mume wake Jones, imevunjika
rasmi. '

Akitumia ukurasa wake wa Twit-
ter, mrembo huyo amesema kuan-
zia sasa ataendelea kumheshimu
na atabaki tu kuwa mume wake wa
zamamani. o

“Mdio kwa sasa nipo singo, sihi-
taji kurudi nyuma naamua kuweka
wazi mtandaoni ili kila mtu afa-
hamu na niwe huru. Jones atabaki
kuwa mume wa zamani na baba wa
watoto wangu pekee,” amesema.

- g e gv

Card B umefanya
jambo kubwa

RAPA nyota wa Marekani Car-
di B, ameahidi kulipia gharama
za mazishi ya wahanga wote
New York.

Moto mkali ulikumba jumba
la ghorofa la vyumba 120 huko
Bronx, New York, mapema
mwezi huo na kuua wakaazi
kadhaa wakiwemo watoto.

“Siwezi kuanza kufikiria
uchungu ambao familia za
marehemu wanapitia, lakini
ninatumai kuwa kutokuwa na
wasiwasi juu ya gharama zina-
zohusiana na kuzika wapendwa
wao, nitasaidia wakati wengine
wanasonga mbele na matibabu,”
Cardi B alilambia TMZ.

-

Kylie aongoza kwa

wafuasi duniani

MWANAMITINDO na mshiriki
wa kipindi cha maisha nchini
Marekani, Kylie Jenner, ame-
fanikiwa kuvunja rekodi ya
kuwa mwanamke wa kwanza
kuwa na wafuasi milioni 3 katika
mtandao wa Instagram.

Mrembo huyo bilionea ameku-
wa maarufu kutokana na kuwa
katika familia ya Kardashian,
ameshika nafasi hiyo huku aki-
fuatiwa na Ariana Grande.

Katika ripoti hiyo, nafasi ya
tatu inashikiliwa na staa wa
muziki Selena Gomez ambaye
ana wafuasi milioni 289.
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Matumizi ya mitandao ya kijamii kwa waandishi wanawake inaleta tija katika mawasiliano ya habari

Na Christina Mwakangale

AKATI dunia ikisonga
mbele kiteknolojia,
wanawake hawa-
jaachwa nyuma Kka-

tika kwenda sambamba na mapin-
duzi ya kidigitali.

Katika kuona kundi hilo linak-
wenda kwa kasi kama dunia ina-
vyohitaji kwa sasa, wanahabari 60
wanawake kutoka mikoa tofauti
wamepewa mafunzo ya kukuza
ujuzi kidigitali kupitia taaluma
yao.

Lengo kubwa hapa ni kuona
wanawake wanapata uwezo wa
namna ya kuandika habari zina-
zosheheni data na matumizi sa-
hihi ya mitandao.

Mafunzo hayo wamepata kupi-
tia mpango wa Women At WebTZ,
uliowezeshwa na taasisi ya Bore-
sha Habari kupitia Shirika la Mis-
aada la Marekani (USAID) nchini
Tanzania.

Zahara Tunda ambaye alikuwa
mkufunzi anasema uandishi wa
kidigitali huwa unakuwa na nam-
na tofauti na ule wa zamani, hapa
mwandishi anatakiwa kutumia
michoro, picha na maumbo to-
fauti ili kumvutia msomaji katika
makala au habari iliyochapishwa
au kurushwa kwenye mitandao ya

kijamii.

“Badala ya kuandika namba
kwenye habari yako, mwandi-
shi unatakiwa kuwa mbunifu
kwa kutumia vielelezo, michoro,
ambavyo vinatafsirika haraka
kwa msomaji. Mara nyingi watu
huogopa namba zenye tarakimu
nyingi, lakini ‘graph’ itasaidia
kupunguza woga,” anasema Tun-
da.

Naye Mkufunzi Lily anasema
kila mwandishi anayetamani
kuwa kidigitali ni lazima awe na
uwezo mzuri wa mawasiliano,
fikra pana na kuwa na wazo la
kutoa suluhisho la haraka kupitia
uandishi.

“Unaweza kujua namna ya
kukusanya taarifa kutoka vy-
anzo mbalimbali hasa mitandao
ya kijamii uwe nayo karibu kwa
kufahamu kinachopendwa kwa
wakati gani. Tambua namna bora
na mbinu za uandishi wa data na
kuhusisha habari zako mtandaoni
kwa sababu ulimwengu ni kidigi-
tali zaidi,” anasema Lily.

MPANGO ULIOPO

Mpango wa mradi wa Women
At Web project unaosimamiwa
na Media Convergency, umelenga
kuhakikisha wanawake waliopo
mijini na nje ya mji wananufaika

na mabadiliko ya kidigitali,

Nchi zilizomo kwenye mradi
huo ni Uganda, Kenya, Tanzania
na Rwanda.

Lengo la mradi huo ni kuwapa
ujuzi wa kidigitali hususan wa-
nawake vijana ambao watafaniki-
wa kukabiliana na ukatili wa kijin-
sia mtandaoni kwa kutoa taarifa
mbalimbali.

Mitandao ya kijamii, inaon-
goza kuwa na watumiaji wengi
hasa kupitia instagram, facebook,
whatsapp, YouTube, na min-
gineyo huku ikikadiriwa watumi-
aji wa huduma hiyo wanafikia
bilioni 3.8. Pia inaaminika ni moja
ya njia ya mawasiliano inayofikia
watu kwa haraka duniani kote.

WANAWAKE NA DIGITALI

Mkurugenzi Mtendaji wa Zaina
Foundation, Zaituni Njovu akizun-
gumza kwenye moja ya mafunzo
hayo, anasema katika kazi za ki-
digitali ni muhimu kulinda vifaa
vya kazi pamoja na kuzingatia
usahihi wa vyanzo vya habari.

Zaituni anasema lengo ni ku-
wawezesha wanawake kwa kuwa-
pa ujuzi wa namna ya kuhakiki-
sha usalama katika matumizi ya
mtandaoni kwenye dunia ya kite-
knolojia, ikizingatiwa wanawake
ni kundi kubwa ambalo bado

halijahusishwa kikamilifu.

“Haki ya kupokea, kutuma na
kutoa taarifa ni ya kila mmoja. Lak-
ini tunahitaji kuwepo usalama wa
matumizi ya mtandao, kulindwa
kwa faragha, kwa kuwa wanawake
ni kati ya waathiriwa wakubwa wa
picha zisizo na maadili zikisamba-
zwa mitandaoni bila mtu kujua,”
anasema Zaituni.

Anasema mteja anayejiunga na
huduma za mtandao ana haki ya
kulindwa usalama wake, kupata
huduma ya uhakika bila kuka-
tika na iwapo inatokea tatizo la
kiufundi, taarifa itolewe kwa
mtumiaji.

“Mtumiaji ameamua kujiunga
na kifurushi cha siku au hata wiki,
lakini baada ya muda unaambiwa
mtandao wa kampuni fulani hau-
patikani bila taarifa yeyote. Ni haki
yako kupata taarifa, wakati wow-
ote,” anasema.

Anafafanua kwamba mafunzo
hayo ambayo ni ya awali kutolewa
kwa wanahabari, yanawaongezea
ujuzi wanahabari, ili kukabiliana
na changamoto zilizopo mtandao-
ni pamoja na kujiongezea fursa za
kiuchumi.

“Tunawaelimisha ~ wanawake
katika matumizi ya teknolojia na
mtandao, wakati wigo ukikua kila

Wanahabari wanawake
wanapojizatiti kidigitali

saa, hivyo ipo haja ya kuwa makini
na matumizi ikiwamo kuvamiwa
na wadukuzi na kuvujisha siri
zako,” anasema Zaituni.

IDADI YA WATUMIAJI

Zaituni anasema takwimu dun-
iani zinaonyesha idadi ya watumi-
aji wa mtandao imeongezeka na
kufikia watu bilioni 4.5 na kati yao
watumiaji milioni 23 ni kutoka
Tanzania.

“Wakati matumizi yakikua du-
niani muda wa kuongeza usalama
wa kimtandao kwa mtumiaji una-
hitajika kwa kuwawezesha namna
ya kuweka usiri wa taarifa zao na
data zao,” anasema Zaituni.

CHANGAMOTO MTANDAONI

Zaituni anasema zilizopo katika
mtandao kuna usalama mdogo
huku wanawake kadhaa wakiwa
na elimu ndogo.

“Changamoto ni elimu kwa am-
bao wanatakiwa kufikisha habari
kupitia mtandao, ili kutoa taarifa
sahihi kuelimisha umma kipindi
ambacho ulimwengu unahitaji
elimu zaidi,” anasema.

Anaeleza kutokana na watu
wengi kuwa na elimu ndogo
imekuwa ni vigumu kulinda
taarifa.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Kumbuka mbwembwe, haiba na

visa vya

Na Adam Fungamwango

TAKA ya hivi karibuni
Walimu Wakuu wa
Shule za Sekondari
wanaonekana ku-
chukuliwa au kujichukulia poa
tu, labda kutokana na mazingira
ya sasa yanatofautiana na ya zam-
ani, lakini miaka ya zamani wali-
kuwa wakiogopwa na kuheshim-
iwa sana mithili ya wabunge au
mawaziri kiasi kwamba, hata
baadhi ya wanafunzi walikuwa
wakitamani kuwa kama wao.

Si shuleni wala mitaani, wakuu
wa shule walikuwa wakiheshi-
mika na kujulikana kila wanako-
pita, watu wote wanakuwa wajua
huyu ni nani, ukiongeza na mava-
zi yao, kwani wanaume walipen-
da sana kuvaa suti, ndiyo kabisa.

Nakumbuka kuna mwanafunzi
mmoja alikuwa akimuiga mwal-
imu mkuu wa shule fulani miaka
ya nyuma, akiwa na sauti na
utembeaji, amini usiamini baada
ya miaka mingi kupita naye akaja
kuwa mkuu wa shule.

Awe mwanaume au mwan-
amke, walikuwa na tabia zina-
zofanana jinsi walivyokuwa wak-
iongoza.

Miaka ya 1990 kurudi nyuma,
kulikuwapo shule za sekondari
maarufu kama Azania, Tambaza,
IIboru na Jangwani za Dar es Sa-
laam.

Pia, Tabora kulikuwapo se-
kondari za Tabora Boys na Tabo-
ra Girls, ilhali Kilimajaro kulivum-
ishwa na  Weruweru, Umbwe,
pia Moshi Ufundi; mkoani Pwani
ni Kibaha, Bagamoyo na Minaki;
mkoani Morogoro kuna orodha
kama za Kilakala na Mzumbe.

Dodoma nako si haba, kunata-
jwa Msalato na Mazengo; Ruvu-
ma kuna Songea Boys na Songea
Girls, Iringa kama kawaida mag-
wiji Ifunda Ufundi na Malangali,
majirani zao kuna Mbeya Day na
dada zao wa Loleza; Sumbawan-
ga kuna Kantalamba, Mtwara
Ufundi huko Kusini, Bwiru Boys
na Bwiru Girls, Mwanza; Musoma
Sec; na Rugambwa mkoani Kag-
era.

Kwa kawaida shule zilikuwa
zinaendeshwa na makamu wa
wakuu wa shule, walimu wa
vitengo na viranja ambao baa-
dhi walikua wanachaguliwa
kidemokrasia na wengine ku-
teuliwa na jopo la walimu kuto-
kana na uwezo na nidhamu zao
na walikuwa wanaheshimika na
wakuu wa shule, walimu na wa-
nafunzi wenzao.

Huwezi kumkuta mkuu wa
shule anamdhalilisha kiranja
hadharani, achilia mbali walimu
wake

katika mgawanyo huo wa wal-
imu, jambo ambalo kila mwalimu
kuanzia wanafunzi wa zamani wa
zama hizo, huenda hata mpaka

wakuu wa shule zama hizo

Sehemu ya haiba ya mavazi na utanashati waliouhusudu wakuu wa shule wa zamani. PICHA ZOTE: MTANDAO.

wa leo, wanawafahamu fika.

Mengi yalimalizwa na wanao-
itwa walimu wa darasa na mwal-
imu wa nidhamu. Maana hao ndi-
yo wanaopambana na wanafuzi,
kila kukicha kwenye maisha ya
shule, kuanzia uchelewaji, kufan-
ya vibaya darasani na vipengele
kibao vya ukorofi, maana nasi
wanafunzi wa siku hizo, tukikum-
buka maisha yetu, tulikuwa ha-
tushikiki:

Maana kitabia tulikuwa ‘hatu-
jambo’, ukikosekana kwa kosa
hili, utapatikana na lile. Maisha
yetu na walimu yalikuwa kama ya

mhalifu na askari, ila tofauti yake
kuna wakati yalibeba sura ya pili,
kama ya mtoto na mwana.

Sasa sisi na hao walimu wetu,
hata mabosi wengine kuanzia
watumishi wa shule na viranja,
tuliwajibika chini ya mtu ambaye
wa kipekee kabisa, aitwaye Mkuu
wa Shule.

Kwanza kumuona tu alikuwa
adimu, pia anapoonekana na hai-
ba yake, vazi la kiafisa, iwe kaunda
suti, au ngwabi, hapo hujasahau
kuna siku ndani ya tai, nguo zime-
kubali pasi kisawasawa na mwen-
do wa mbwembwe, hapana shaka

iko wazi kabisa ni mtawala mkuu
wa hiyo himaya.

Sasa usithubuti kuchokoza Ki-
ingereza kinachoshuka mdomoni
humo. Sifa ya ziada, bila ya ku-
jali idadi yenu anamjua kila mwa-
nafunzi kwa majina kamili, tabia,
wazazi na mwenendo, we acha tu!

Sifa yao kubwa ni kuonekana
kwa nadra. Haonekani hovyo ho-
vyo, sana sana kwenye mambo
makubwa tu. Siku akija kuongea
na jumuiya ya shule yaani waal-
imu, wanafunzi na wafanyakazi
wengine ataongelea mwelekekeo
wa shule kiujumla kitaaluma, nid-

S ehemu ya majengo la Shule ya Sekondari Old Moshi, iliyopo mjini Moshi, tangu zama za ukoloni wa Kijeruma-

ni nchini.

hamu na mikakati mbalimbali.

Huwezi kukuta anazungumzia
mambo ya safari, sijui wanafun-
zi  wanakwenda kutembelea
wapi, sijui darasa gani linapiga
kelele au nani sijui hajasafisha
eneo lake. Hata kama kuna wako-
saji wa kuadhibiwa basi huwa ni
zile adhabu kubwa tu.

Rafiki yangu mmoja aliyesoma
Ifunda, aliniambia kuwa wakati
anasoma mkuu wao alikuwa ni
Mwinuka, yeye hata siku moja,
hapendi kuongea na wanafunzi
isipokuwa kuna jambo nyeti, au
shule inafungwa.

Jamaa mmoja akaniambia
kuwa mkuu wao wa shule aliku-
wa akipiga suti za uhakika mithili
ya mbunge au waziri na hawaku-
jua alikuwa anazitoa wapi suti
hizo kali, zenye ubora wa hali ya
juu kipindi kile.

“Siku akipanda watu wote
kimya kabisa, sijui yule baba mi-
aka ile ya 1970 mwanzoni suti ali-
kuwa anazitoa wapi, maana kila
siku suti mpya. Kwanza, kumuona
tu ilikuwa si kawaida, kengele
ikigongwa akisimama mnajua ka-
bisa kuna kitu kikubwa,” anasim-
ulia mwanafunzi mmoja wa
zamani ambaye kwa sasa ni mtu
mzima sana.

Labda kutokana na mabadiliko
ya wakati, kwa sasa hawatishi
tena kama zamani, inawezekana
ni kwa sababu wengi wao wanap-
enda kuongea kila kitu, kila waka-
ti kiasi kwamba wanakosa mvuto,
pia kwa sasa wengi wao hawana
umri mkubwa sana kama wale
wa zamani, hawana mbwembwe
zile za ‘kikoloni’ hata mavazi yao
wako ‘simpo’ tu.

Sms: +255 716 350534
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I UkI'aIIle

Jeshi lateua
mawaziri wake

KHARTOOM, SUDAN

yashutumu

msimamo wa Marekani

KIEV, UKRINE

MKUU wa Jeshi la Sudan, Jenerali
Abdel Fattah al-Burhan, amewateua
mawaziri 15 katika serikali mpya ya
mpito ambayo inapingwa na wa-
nanchi.

Uteuzi huo ni baada ya miezi mi-
tatu tangu walivyofanya mapinduzi
na kuiondoa madarakani serikali
ya mpito na kusababisha kukwama
kwa mpango wa mpito kuelekea
uchaguzi.

Tangu mapinduzi hayo kumekuwa
na maandamano makubwa ya mara
kwa mara ambayo yameshuhudia
waandamanaji zaidi ya 70 waki-
uawa na vikosi vya usalama.

Waandishi wa habari walisema
kutajwa kwa serikali hiyo mpya
hakuwezi kuwaridhisha waanda-
manaji wanaotaka wanajeshi waon-
doke katika ulingo wa Kisiasa.

Hapo awali, majaji nchini humo
walitaka uchunguzi ufanyike kuhusu
ukandamizaji unaofanywa dhidi
ya waandamanaji, wakiwashutumu
viongozi wa kijeshi kwa kutekeleza
ukiukaji huo wa haki za kibinadamu.

Marekani imerejea msimamo
wake wa kutorudisha msaada wa
kiuchumi kwa Sudan, isipokuwa tu
kutakapokuwa na usitishaji wa gha-
sia na serikali inayoongozwa na raia
kurejeshwa.

Waziri akana

kuomba msamaha

kwa rais

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

WAZIRI wa Utalii wa Afrika Kusini,
Lindiwe Sisulu amekataa kuomba
msamaha kwa rais kwa ukosoaji
wake wa mahakama.

Hatua hiyo imekuja kufuatia taar-
ifa ya Ikulu kueleza kuwa Rais Cyril
Ramaphosa, alikutana na Sisulu wiki
hii na aliomba msamaha na kufuta
maoni yake ya kuumiza.

Hata hivyo, Sisulu alisema ha-
jaomba msamaha na kusisitiza ili-
kuwa ya upotoshaji kuhusu mkutano
aliofanya na kiongozi huyo.

Alisema alisimamia matamshi
yake, hakuomba msamaha na
kwamba yaliyomo katika taarifa ya
rais ni ya kusikitisha.

Katika mahojiano na Shirika la
Utangazaji la Serikali SABC, msemaji
wake Steve Motale, alisema zaidi
waziri huyo alitarajia mazungumzo
zaidi na Rais Ramaphosa na alish-
tushwa na taarifa hiyo.

Katika makala iliyochapishwa ma-
juzi na vyombo vya habari, Sisulu
aliandika kwamba baadhi ya majaji
walikuwa Waafrika waliotawaliwa
kiakili.

Pia alisema katiba imeshindwa
kuboresha maisha ya watu weusi
wa Afrika Kusini wanaoishi katika
umasikini. BBC

RAIS wa Ukraine Volody-
myr Zelensky, ameshutumu
matamshi yaliyotolewa na
Rais wa Marekani Joe Biden,
ambaye alielezea kuwa Urusi
itajibiwa kwa uvamizi mdogo
utakaofanywa ndani ya nchi
yake.

Rais Biden alikuwa ame-
pendekeza kwamba uvamizi
mdogo utakaofanywa huenda
ukajibiwa kwa kiwango kama
hicho kutoka kwa Marekani

na washirika wake.

Hata hivyo, Zelensky alitu-
ma ujumbe wa twitter akise-
ma: hakuna uvamizi mdogo,
sawasawa na kuwa hakuna
majeruhi mdogo na huzuni
ndogo kutokana na kupoteza
wapendwa. Urusi imewaweka
wanajeshi 100,000 karibu na
mpaka na Ukraine, lakini ina-
kanusha kupanga uvamizi.

Rais Vladmir Putin alitoa
masharti , akisisitiza kuwa
Ukraine haipaswi kamwe ku-
ruhusiwa kujiunga na Nato na

kwamba muungano huo wa
kujihami unapaswa kuacha
shughuli za kijeshi mashariki
mwa Ulaya. Rais Biden aliuam-
bia mkutano wa wanahabari
kwamba kiongozi mwenzake
Putin angelipa gharama kub-
wa’ kwa kuivamia Ukraine,
lakini pia akadokeza kwamba
huenda ikategemea jinsi Urusi
itakavyotekeleza uvamizi huo.

“Unachokiona ni kwamba
Urusi itawajibishwa ikiwa ita-
vamia na inategemea na ina-
fanya nini,” alisema.

Maoni yake hayo yaliibua
maswali juu ya jinsi Marekani
inaweza kujibu uvamizi wa
Urusi, na maofisa wamekuwa
wakijaribu  kufafanua msi-
mamo huo.

“Tumekuwa wazi sana
kote,” alisema  Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani
Antony Blinken.

Alhamisi ya wiki hii,Biden
mwenyewe alisema kwamba
kuingia kwa wanajeshi wa
Urusi  kutachukuliwa kama
uvamizi. BBC

cha Bugoso nchini Ghana jana. (PICHA BB(Q)

Mlipuko mkubwa waua 17 Ghana

ACCRA, GHANA

JUMLA ya watu 17 wanahofiwa
kufariki katika mlipuko mkub-
wa uliotokea karibu na mji
mmoja wa migodi mashariki
mwa Ghana.

Hata hivyo, idadi hiyo in-
aweza kuongezeka baada ya
kuwepo na hofu kuwa idadi
kubwa ya watu wamekufa ka-
tika tukio hilo.

Taarifa ya polisi ilisema mli-
puko huo ulisababishwa na
gari lilokuwa likibeba vilipuzi

vya migodi lililogongana na
pikipiki karibu na mji wa Bo-
£0S0.

Picha zilizosambaa katika
vyombo vya Habari zilionye-
sha moshi mkubwa uliokuwa
ukifuka juu ya nyumba zilizo-
haribiwa na vifusi vilivyotapa-
kaa kila mahali huku wakazi
wakiomba msaada.

Katika tukio hilo watu 59
waliripotiwa kuwa walijeruhi-
wa, baadhi yao wakiwa katika
hali mbaya , kulingana na Wa-
ziri wa Habari Kojo Oppong

Nkrumabh.

Rais wa Ghana Nana Akufo
Ado, alisema jeshi limekwen-
da kufanya kazi ya uokoaji
ili kusaidia kudhibiti hali ya
usalama na kutoa msaada wa
dharura kwa raia.

“Ni tukio la kusikitisha, am-
balo halikutarajiwa kwa kwe-
li,” alisema Rais Ado kupitia
ukurasa wake wa Twitter.

Katika taarifa ya dharura,
polisi walisema mlipuko huo
ulitokea kati ya Bogoso na ki-
jiji cha Bawdie.

Juhudi za uokoaji zilikuwa
zikiendelea na watu wam-
etakiwa kuhama eneo hilo.

Polisi walitoa wito kwa miji
ya karibu kufungua madarasa
yao na makanisa ili kuwahu-
dumia waathiriwa walionu-
surika.

Kundi la polisi na wataala-
mu wa milipuko wa jeshi wali-
tumwa kwenda kuzia uweze-
kano wa mlipuko wa pili na
kuimarisha usalama katika
eneo la tukio.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

NAFASI ZA KAZI YA UKAGUZI, WA

ELIMU SIFA AWE NI MKAGUZI WA

ELIMU MSTAAFU 0783 298 900

OFISIFZASMATTAN GAZ OAMIKOCHIEN|
INBDUSIIIAISAREASRP OB @XE350427
DARSESESAIEFAANEVI@©BEE25SE=0i782253 6176

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na GOOD NEIGHBOURS
TANZANIA, Sepco Debt Collection &
Auctioneering Co, Ltd tutauza kwa mnada wa
hadhara Magari yaliyoko kwenye jedualimnada
utafanyika katika yard yetu iliyopo tabata
kimanga kuanzia saa nne asubuhi,

Aina ya Gari Namba ya Tarehe ya
usajiwagari | mnada

Toyota land T 988 DAE 28/01/2022

Cruiser

KIA T 263 DEV 28/01/2022

KIA T 509 CFH 28/01/2022

MASHART YA MNADA

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 7 akishindwa
kulipa 25% hairudishwi. Gharama za
kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi,Gari
inauzwa kama ilivyo

Mawasiliano piga: -
SEPCO -0715-683777/0782-548337

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 11 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late IBRAHIM
GURENI MKANZA

By 1. TINIHAIKA ABRAHAM MNZAVA
2.

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above —named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 09th day of FEB..... 2022
Dated at MOROGORO this 21 day of JAN........2022

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JOEL JOSEPH MILANZI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye jina
JACKQULINE JACOB
MWAKINGILI aina ya TOYOTA
PORTE namba za usajili T 180
CXB Chassis No.
NNP110021925, Engine
No.1TNZEAA1925. Yeyoye
atakae iona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/27912/2022.

E—

wwiggmegiacon

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini Mkoa Njombe
Usimamizi wa Mirathi Na. 9/2022

Katika Shauri la Mirathi ya AHMED RAMADHANI
MWASUMILWE............. MAREHEMU
Wa RAMADHANI - NJOMBE

Katika shauri la maombi ya kumteua Msimamizi yaliyoletwa
na FARIDA AHMED MWASUMILWE...... ...Mwombaji

TANGAZO KWA UMMA

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi wa 01
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo. Mapingamizi yoyote kuhusu
maombi haya yawe yameandikishwa kabla au mpaka
tarehe tajwa hapo juu. Zingatia; Endapo kuna yeyote
mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 20 Mwezi wa 01 Mwaka 2022.

) =X
Ve

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KILOSA
WILAYA YA KILOSA

SHAURI LA MADAI NAMBA: 13 YA 2021

MDAI: SALIMA MOHAMED MATEWELE
DHIDI YA
MDAIWA 1: RASHID ADAM MTOPA
MDAIWA 2: ASHA RASHID MTOPA

YAH; KUITWA SHAURINI POPOTE PALE ULIPO

Fahamu kwamba mdai ameleta madai yake dhidi yanu.
Madai  hayo yamepangwa kusikilizwa Tarehe
08/02/2022. Fahamu kwamba unatakiwa kuhudhulia
Mahakamani nyie wenyewe/Wakili wenu siku hiyo bila
kukosa. Kutokuhudhuria kwako kutaifanya mahakama hii
iendelee na shauri hili bila kuwepo na kulitolea maamuzi.
Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 18 mwezi 01 mwaka 2022

]
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HAKIMU MFAWIDHI WA MAHAKAMA YA WILAYA
KILOSA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 12 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late
ANUSIATH PIUS KIBENA

By 1. CASIUS DAMAS PAULO
2.

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above —named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
08th day of FEB..... 2022
Dated at MOROGORO this 21st day of JAN.......2022

RESIDENT MAGESTRATE

ashe

Usikose Gazetl lako

3 Nipashe kila siku

Tupigie

MWANGA WA JAMII

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Operesheni Namba Moja-10

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
an aliona ni kweli kama Diana
angemficha na bila kusema
lolote lile, ikiwemo kumtam-
bulisha kwa Chala kama mjom-
ba wake, na siku hiyo Jan ilibidi awe
mpole, asingeweza kumpata leo hii.

Wakati Chala alijua kuwa yupo na
mjomba wa mpenzi wake aliyemfuata
ofisini mwake, Jan alitambua kuwa
anayezungumza ni mume mwen-
zake. Lakini hapo alikuwa anaji-
fanya mjomba wa Diana alivyowahi
kumtambulisha kwake.

“Hapana, hizo pesa zinaweza kufili-
si kampuni yangu, kwa sababu inain-
gia shoti na itachukua muda kulilipa
mjomba.”

“Kwa hiyo wewe una shilingi ngapi
ili tukamkomboe Diana.”

“Nitatoa shilingi milioni kumi na
tano tu.”

“Poa lete tu hizo hizo, lakini mpenzi
wako akijua kama umetoa kiasi hicho
cha pesa, sijui kama mtaelewana
tena.”

“Unasikia mjomba, mimi nimetoa
kiasi hicho, Diana naye ana ndugu
zake ambao ndiyo nyinyi, wote ina-
bidi tushirikiane kwa michango ili
tufanikishe suala hili.” Chala alijibu.

“Haya, zinatakiwa pesa keshi hapa,
jamaa hawataki kuwekewa kwenye
akauti kwa kuhofu watajulikana na
kukamatwa.”

“Sawa mjomba.”

“Hallo, hizo pesa zinatakiwa ziwek-
we kesho chini ya daraja la Mfugale
pale Tazara majira ya saa nane usiku.
Kumbuka hatuhitaji ujanja wowote
ule. Tukigundua kuwa askari polisi
wanaijua hii inshu, basi mtu vipande
vya mwili wa mtu wenu vitakwenda
kutupwa baharini viliwe na samaki.”
Ni maneno yaliyotoka kwa mtu ali-
yepiga simu. Ni mmoja ya watu wa-
naomshikilia Diana, lakini safari hii
hawakutumia simu ile waliyopiga
jana.

“Sawa nimekuelewa.”

Kengele ya mlango ililia. Baada ya
kufunguliwa aliingia mtu anayemfa-
hamu, Jan, lakini akiwa ameongozana
na watu wawili. Mmoja alionekana ni
mtu mwenye wadhifa, lakini mwing-
ine alikuwa amevaa sare za Jeshi la
Polisi.

Hiyo ilimshtua Ken. Alianza kum-
laumu kimoyomoyo kwa alichokifan-
ya kijana Jan.

Alichodhani ni kwamba wale wote

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati. Aliyempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

@MSAMBA
0656122770

“Kumbuka
kuwa leo
usiku hizo
pesa ndiyo
zinatakiwa
zZipele-
kwe chini
ya daraja
la Mfugale,
kwa hiyo
nakuomba
ulale hapa
leo. Huwezi
kutoka hapa
ukaenda
nyumbani
kwako na
kiasi cha
pesa kama
hiki ni hatari
sana.”

ni maafisa wa polisi na kwamba tayari
Jan suala hilo ameshalifikisha kwenye
mkono wa sheria, kitu ambacho wa-
tekaji walionya lisifanyike.

“Huyu ni kaka yangu. Ndiyo tuko
kwenye pilika pilika ya kukusanya mil-
ioni hamsini kwa ajili ya kukomboa
Diana.”

“Okay, vizuri, shikamoo.”Alisalimia.
Alikuwa ni Chala ambaye aliletwa hapo
na Jan kwa ajili ya kutoa hizo pesa.

“Kaka huyu anaitwa Chala, ni mmoja
wa mabosi anakofanyia kazi Diana. Ni
yeye tu ndiye anayejua hii habari kuwa
jamaa wanataka pesa. Na nimefanya
hivi mimi ili kufanikisha jambo hili.
Peke yetu kaka tusingeweza.”

Ken alitulia tuli. Pamoja na kuona
kama vile kijana Jan anafanya vitu
sivyo, lakini alimsfu kimoyomoyo kwa
jitihada zake kubwa kuhakikisha Di-
ana anaachiwa. Hata hivyo alishangaa
kuitwa kaka badala ya mjomba kama
anavyoitwa siku zote.

Hakujua kuwa Jan anajuliana kwa
Chala kama ni mjomba wa Diana, hivyo
yeye mjomba kwa kweli ni lazima awe
mdogo au kaka mtu.

“Ana milioni 10 na hizo hapo kwenye
mkoba wake.”

“Lakini zinazotakiwa ni shilingi mil-
ioni hamsini.”

“Kaka wewe ongezea ulizonazo,
halafu mengine niachieni mimi.”

“Mimi kama nilivyosema awali nili-
chonacho ni shilingi milioni tano.”

“Weka, halafu mimi ndiyo nitakwen-
da kuwapelekea.”

Chala na Ken walibaki wakimuanga-

lia Jan kwa mshangao.

Alionekana ni kama anapanga mi-
kakati ya sherehe hivi na si jambo la
hatari la kukusanya pesa na kuwapele-
kea majambazi ambao wamemteka na
kumshikilia mtu.

Chala alimkabidhi Ken pesa hizo na
baada ya muda akaaga kuwa ana kikao
chake yeye na wafanyakazi wake.

Ndani wakabaki Ken na Jan. “Naona
ulikuwa unaniita kaka alipokuwa yule
mgeni kwa sababu gani?”

“Nilimdanganya kuwa wewe ni kaka
yangu, si unajua jinsi unapokwenda
kuomba pesa ni lazima uutaje undugu
wa karibu.”

“Duh, sikujua kama wewe ni mjanja
kiasi hiki, ulipajuaje kazini kwa Di-
ana?”

“Alishawahi kunielekeza na kunitajia
kampuni yenyewe, ndiyo maana wala
sikupata tabu kwenda, nikamtafuta
bosi wao, nikaongea naye kirefu na
kumpa siri kuwa kinachotakiwa ni
pesa ili aachiwe na yeye mfukoni
akatoa pesa hizo. Asingeweza kutoa
pesa zaidi kwa sababu ingesababisha
wafanyakazi wengine kujua na ikisam-
baa kuwa jamaa wanabhitaji pesa waka-
ti wamesema iwe siri itakuwa ni hatari
kwa Diana.”

Kitu ambacho Ken hakukijua ni
kwamba wale wote wawili ni wap-
enzi wa mpwaye Diana, ila mmoja
ameamua kujifanya ni mjomba mtu.
Na wakati wanakuja pale, Jan alim-
wambia Chala kuwa ajifanye ni bosi wa
Diana na si mpenzi wake. Kujishusha
kama alivyoambiwa na Diana, ndiko

i kulikomfanya leo kuweza kufanya
i mbinu hizo za kusaka pesa.

“Kumbuka kuwa leo usiku hizo pesa

i ndiyo zinatakiwa zipelekwe chini ya
i daraja la Mfugale, kwa hiyo nakuom-
i ba ulale hapa leo. Huwezi kutoka hapa
i ukaenda nyumbani kwako na kiasi
i cha pesa kama hiki ni hatari sana.”

“Ni kweli mjomba, itabidi leo nilale

i hapa hapa. Ila saa hizi kuna sehemu
i tena nakwenda, nikakamilishe vitu fu-
i lani kwa kazi hii hii, halafu nitarejea
i kama saa moja usiku hivi mjomba.”
! Aliaga.

“Kama wanataka pesa, basi hiyo

i ni kazi ya Jeshi la Polisi kufanya kazi
i yake. Haiwezekani mimi nikatoa pesa,
i wakati naweza kumuokoa Diana kwa
i nguvu ya jeshi.” Ilikuwa ni sauti ya
i Afande Marco akimjibu Jan.

Safari ya Jan ilimpeleka hadi kwe-

i nye Kituo cha Polisi Ubungo ambako
i alikutana na afande huyo na kueleza
i kuwa watekaji wamepiga simu na wa-
! nataka kitita cha shilingi milioni ham-
! sini.

Afande Marco alimkumbuka Jan

i kwa sababu alishawahi kuonana naye
i akiwa na Diana. Alitambulishwa kuwa
! ni mjomba wake. Ni kama ilivyokuwa
{ kwa Chala. Pia Jan alikuwa anajua
{ kuwa afande Marco ni mpenzi wa Di-
{ ana. Na kila akikumbuka maneno ya
i Diana kuwa yeye ndiye mshindi kwa
! sababu ameweza kumtambulisha kwa
! wote hao wawili, hivyo yeye anawa-
! fahamu, lakini yeye hawamfahamu
{ kuwa naye ni mpenzi wake. Pia hao
| hawafamiani, lakini yeye anawafa-
! hamu wote wawili. Mengine aachiwe
yeye kwani muda utaongea.

Akakumbuka maneno ya Diana

{ kuwa hawezi kuwaacha hao wote
i wawili ghafla kwa sababu wana uwezo
{ wa kipesa na kimamlaka, wanaweza
! kutafuta chanzo na wakikipata kuwa
! ni yeye, basi maisha yake yanaweza
{ kuwa hatarini. Mwanya huo ndiyo
| sasa anautumia Jan kwenye sakata la
- mpenzi wake kutekwa.

“Mpwa wangu ametekwa na wewe

iumesikia, wanasema tupeleke kiasi
i cha shilingi milioni kumi kwenye
i daraja la Mfugale pale Tazara, leo usi-
i ku saa nane, lakini jamaa wamesema
| tusiwaambie polisi, vinginevyo wata-
i muua. Usingekuwa mpenzi wake ni-
; singekwambia. Kwa sababu wewe ni
i polisi, lakini nimelazimika kwa saba-
i bu pesa zinatakiwa za kuongezea.”
; Afande Marco alihabarishwa.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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UZINDUZI KILI MARATHON
WAFANYIKA RASMI MOSHI

Tembo Warriors
kambini Februari

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

UZINDUZI rasmi wa mbio za Kiliman-
jaro Premium Lager Marathon (2022),
umefanyika Mjini Moshi, mkoani Kiliman-
jaro jana ikiwa ni takribani mwezi mmoja
umebakia.

Hafla hiyo iliyowakutanisha wadau
mbalimbali, iliandaliwa na Hoteli ya Kibo
Palace, moja ya wadhamini wenza wa
mbio hizo ambazo hufanyika kila mwaka
hapa nchini.

Wadhamini katika hafla ya maadhim-
isho haya ya miaka 20 ni pamoja na
Kilimanjaro Premium Lager (Mdhamini
Mkuu) Tigo (21km) na Grand Malt (5km).

Akizungumza wakati wa uzinduzi huo,
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Stephen
Kigaigai, aliwapongeza wadhamini na
waandaaji wa mashindano hayo kwa ku-
hakikisha mbio hizo muhimu katika kuku-
za sekta ya michezo na uchumi zimeen-
delea kuwa kivutio kwa wadau wengi wa
michezo kwa miaka 20 sasa.

“Hili ni tukio kubwa ambalo linaunu-
faisha Mkoa wa Kilimanjaro, mikoa ya ji-
rani na taifa kwa ujumla kwa sababu kuna
fedha nyingi za kigeni zinazopatikana ku-
tokana na shughuli wanazofanya wageni
wanaokuja nchini kabla na baada ya mbio
za marathon kufanyika”, alisema Kagaigai.

Aliongeza serikali ya mkoa itaendelea

kushirikiana kwa karibu na waandaaji na
wadhamini wa mbio hizo ili kuhakikisha
tukio hilo linaendelea kukua na lengo kuu
likiwa ni kuboresha utalii kupitia michezo
hapa nchini.

Kiongozi huyo alitoa wito kwa wadau
wengine wa michezo kuiga kazi nzuri zi-
nazofanywa na wandaaji wa mbio za Kili-
manjaro Marathon.

“Tunawashukuru kwa jinsi mlivyoji-
panga sana kwani hii inatupa wakati ra-
hisi kama serikali kutoa ushirikiano wetu
kutokana na ukweli kuwa mmejipanga vy-
ema huku mkiishirikisha Serikali ya Mkoa,
hili linatuweka katika nafasi nzuri na rahi-
si zaidi katika kuhakikisha kuna usalama
wa uhakika kabla na baada ya mbio za
Kilimanjaro Marathon,” Kigaigai alisema.

Naye Meneja wa Bia ya Kilimanjaro,
Irene Mutiganzi, ambaye pia ni Meneja
wa Chapa ya Grand Malt, alisema maa-
dhimisho ya 20 ya mbio za Kilimanjaro
marathon ni mafanikio makubwa haswa
ikitiliwa maanani kuwa wao ndio wad-
hamini wakuu wa mbio hizo tangu kua-
sisiwa kwake.

“Mbali na kuwa mashindano ya ki-
mataifa yaliyojijengea umaarufu mkubwa,
sisi kama wadhamini wakuu tumehama-
sishwa kujitolea zaidi kutokana na mbio
hizi kuchangia kwa kiasi kikubwa kukua
kwa sekta ya utalii na utamaduni wa

Mtanzania kwa ujumla,” alisema Muti-
ganzi.

Alisema washindi wa kwanza kwa
upande wa wanaume na wanawake kwa
mbio za kilomita 42 watazawadiwa Sh.
milioni nne kila mmoja na kwamba Mtan-
zania mwanamume au mwanamke ata-
kayeshika nafasi ya kwanza katika mbio
atapata zawadi ya ziada ambayo ni Sh.
milioni 1.5.

Aidha alitoa wito kwa wanaotarajia
kushiriki mbio hizo kuhakikisha wanaji-
andikisha mapema kupitia mtandao wa
www.kilimanjaromarathon.com au kupi-
tia TigoPesa kwa kupiga *149*20# pamoja
na mbio nyingine za kilomita tano ili kue-
puka kukosa fursa hiyo pale namba zi-
takapokwisha.

“Sisi tukiwa ni wadhamini wa mbio za
kilomita 21, maarufu kama Tigo Kili-Half
marathon kwa zaidi ya miaka saba sasa,
tunatarajia mbio za mwaka huu zitakuwa
ni za kusisimua, tunatarajia washiriki zaidi
ya 5,000 kutoka ukanda mzima wa Bara
la Afrika watashiriki kutokana na kuonge-
zwa kwa thamani ya zawadi za washindi,”
Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya Kaskazini,
Henry Kinabo, alisema.

Mbio za Kilimanjaro Premium Lager
Marathon zinatarajiwa kufanyika Febru-
ari 27, mwaka huu kwenye viwanja vya

O=N-
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KILI MARATHOW 2011

Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Stephen Kigaigai (wa pili kushoto) na Meneja wa Bia ya Kilimanjaro, Irene Mutiganzi
(mwenye fulana ya njano), wakikata utepe kuashiria uzinduzi wa mbio za 20 za Kilimanjaro uliofanyika katika viwanja
vya Kibo Palace Homes Mjini Moshi. Wengine ni wadau wa mbio hizo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Gofu Waitara yanukia Lugalo

Na Saada Akida

KLABU ya Gofu ya Lugalo imeandaa
shindano maalumu ya mchezo huo la
kuwania taji la Waitara Johnnie Walker
Trophy litakalofanyika Januari 29, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa Lugalo, Kawe

jana, Mwenyekiti wa Klabu ya Gofu Lu-
galo, Brigedia Jenerali Mstaafu, Michael
Luwongo, alisema lengo la kuandaa
shindano hilo ni kukumbuka juhudi za

mwasisi wa klabu hiyo, Jenerali, George
Waitara.

Luwongo alisema mashindano hayo
yatakuwa ya siku moja na ingawa awali
yalipangwa kufanyika Novemba, am-
bapo kwa mwaka jana hawakufanikiwa
kuyaendesha kutokana na sababu zi-
lizokuwa nje ya uwezo wao.

“Mwaka huu tutafanya ifikapo Januari
29, hii ni kuenzi juhudi za mwasisi huyo
ambaye alianzisha klabu hii, mashinda-
no haya yatakuwa katika kumbukumbu
kwa vizazi vijavyo juu ya nani ni mwasisi

wa klabu,” alisema Luwongo.

Mwenyekiti huyo aliongeza wame-
waalika pia wachezaji kutoka klabu zote
za hapa nchini ikiwamo Moshi, Arusha
Gymkhana, Mufindi, Morogoro Gymkha-
na, Sea Cliff (Zanzibar), Kili na TPC.

“Shindano hili ni la siku moja ambalo
litatanguliwa na wachezaji wa kulipwa
watakaocheza siku ya ijumaa, wachezaji
wa ridhaa na wanawake watacheza siku
ya Jumamosi,” aliongeza mwenyekiti
huyo.

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa va
mpira wa miguu kwa watu
wenye ulemavu (Tembo War-
riors), inatarajiwa kuingia
kambini mwezi ujao kwa ajili
yva kuanza maandalizi kuele-
kea fainali za Kombe |la Du-
nia zitakazofanyika Oktoba,
mwaka huu nchini Uturuki.

Tembo Warriors imepata
nafasi ya kushiriki fainali
hizo baada ya kufanya vizuri
katika michuano ya Afrika
(CANAF), iliyofanyika hapa
nchini mwaka jana.

Mkurugenzi wa ldara ya
Maendeleo ya Michezo wa
Wizara ya Sanaa, Utama-
duni na Michezo, Yusuph
Singo, alisema amekutana
na Kamati ya Utendaji va
Shirikisho la Mpira wa Miguu
kwa Watu Wenye Ulemavu
((TAFF), ili kuweka mikakati
ya pamoja namna timu hiyo
itakavyoandaliwa kuelekea
michuano hiyo ya dunia.

Singo alisema mikakati
hiyo ni pamoja na kufuata
maelekezo ya Rais, Samia
Suluhu Hassan, aliyotoa
kuhakikisha timu za taifa
zinaandaliwa mapema kwa
lengo la kufanya vyema ka-
tika mashindano mbalimbali
wanayoshiriki.

“Katika kikao hicho seri
kali imepokea taarifa ku
toka Kamati ya Utendaji ya

TAFF na kutolea baadhi ya

maelekezo yanayotakiwa
kufanyiwa kazi kwa haraka
ndani ya wiki moja, wame
pendekeza mengi ikiwamo
mwalimu wa timu hiyo
awe na sifa gani, kambi
kwa wachezaji pamoja na
kuongeza wachezaji wen
gine, tutazidi kujadiliana
zaidi kuelekea mashindano
hayo,” alisema Singo.

Naye Rais wa TAFF, Pe-
ter Sarungi, alisema tayari
wameanza Vvikao vya seri-
kali ili kuhakikisha mambo
yanakwenda vizuri na timu
inaimarika.

“Tumekuwa na vikao na
serikali kwa ajili ya kupanga
maandalizi yetu kuelekea
katika fainali za Kombe Ia
Dunia, tunatarajia kuingia
kambini mwezi ujao,” alise-
ma Sarungi.

Aliongeza anaamini kuanza
mapema kwa maandalizi ya
timu hiyo kutasaidia ku-
wajenga wachezaji wao ili
kwenda Uturuki wakiwa
wenye Viwango vya juu na si
kusindikiza mataifa mengine.
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MBAPPE SAFI MADRID

KLABU ya Real Madrid inakaribia kumsajili
mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye
umri wa miaka 23 kutoka PSG na atajiunga kama
mchezaji huru wakati mkataba wake utakapokami-
lika. (ESPN)

NDOMBELE ANUKIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain iko katika mazun-
gumzo ya kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa
ya Ufaransa, Tanguy Ndombele mwenye umri wa
miaka 25 kwa mkopo. (Goal)

SEVILLA YAMTAKA MARTIAL

SEVILLA bado inataka kumsajili mshambuliaji wa
Manchester United na Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Anthony Martial mwenye umri wa miaka 26 kwa
mkopo. (Marca)

LINGARD APATA BARAKA

MANCHESTER United itamruhusu winga wa Timu
ya Taifa ya England, Jesse Lingard mwenye umri wa
miaka 29 kuondoka kabisa mwezi huu, huku New-
castle United ikiwa na nia ya kumsajili. (Sky Sports)

NEWCASTLE YAMWINDA BAKKER

NEWCASTLE United wamewasilisha ombi la dau
la pauni milioni 14.5 kumsajili beki wa kushoto wa
Bayer Leverkusen na Timu ya Taifa ya Uholanzi,
Mitchel Bakker mwenye umri wa miaka 21. (Mail)

SPURS YAMTAKA KASSIE

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kuwasili-
sha ombi la kumnunua kiungo wa kati wa AC Milan
na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Francke Kessie
mwenye umri wa miaka 25. (Telegraph)

POGBA BADO HAELEWEKI

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba (28), ha-
jaiambia Manchester United iwapo anataka kubakia
katika klabu hiyo zaidi ya mwisho wa msimu huu
wakati mkataba wake utakapokamilika. Mchezaji
huyo anatakiwa na PSG, Real Madrid na Juventus.
(90 min)

DEMBELE ATAJWA UJERUMANI

TIMU mbili za Ujerumani zinawania kumsajili
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Ous-
mane Dembele mwenye umri wa miaka 24 kwa
mkataba wa mkopo. (Sport)

KALU ANUKIA WATFORD

KOCHA wa Watford, Claudio Ranieri amethibiti-
sha klabu hiyo ipo katika harakati za kumsaini winga
wa Bordeaux na Timu ya Taifa ya Nigeria, Samuel
Kalu mwenye umri wa miaka 24 kwa dau la pauni
milioni tatu. (Evening Standard)

CHRISTENSEN AGOMBEWA

BARCELONA na Bayern Munich zinaongoza
katika mbio za kumsaka beki wa Chelsea, Andreas
Christensen mwenye umri wa miaka 25. (Fabrizio
Romano)

ISAK ATAKIWA BARCA

BARCELONA pia wana mpango wa kumnunua
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Sweden, Alexan-
der Isak mwenye umri wa miaka 22. (90min)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ALGERIA

UBINGWA WA AFCON

® ® ® Ni baada ya kupokea kichapo kutoka
kwa Ivory Coast na kushindwa...

DOUALA, Cameroon

ABINGWA watetezi Alge-

ria wameondolewa kati-

ka michuano ya kuwania

ubingwa wa Kombe la
Mataifa ya Afrika (AFCON 2022),
baada ya kukubali kichapo cha ma-
bao 3 -1 kutoka kwa Ivory Coast,
hapo juzi.

Algeria ilijikuta ikiruhusu mabao
mawili kabla ya mapumziko baada
ya Ibrahim Sangare kupokea pasi
safi kutoka kwa Franke Kessie na
kulipachika goli wavuni.

Nicolas Pepe anayeichezea Arse-

nal aliipatia Ivory Coast uongozi wa
3-0 kabla ya nahodha wa Algeria, Ri-
yad Mahrez kupoteza penalti.

Sofiane Bendebka alii
fungia Algeria bao la ku
futia machozi dakika za

mwisho na kuifanya sasa
timu hiyo kuyaaga
mashindano hayo ikiwa
katika Kundi E baada ya
ushindani mkali.

Kikosi cha Kocha, Djamel Belmadi

ni mabingwa wa tatu watetezi kuon-
doka katika awamu ya kwanza ya

mashindano hayo katika fainali tano
zilizopita za kuwania kombe hilo.

Kuondoka kwao katika mashinda-
no hayo ni tofauti na timu hiyo ilivy-
oingia, ikielekea Cameroon ikiwa ina
ushindi wa kutofungwa mechi 34 na
ilitarajia kuipiku rekodi ya Italia ya
ushindi mfululizo wa mechi 37.

Algeria ilitoka suluhu na Sierra Le-
one kabla ya kufungwa 1-0 na Equa-
torial Guinea na inaondoka na pointi
moja kutoka mechi tatu - lakini an-
galau ilifanikiwa kufunga bao kupitia
mkwaju wa dakika za mwisho wa
Bendebka, uliotoa matumaini ya
ushindani.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

YOUNDE, Cameroon

AFCON KUWAKA
MOTO 16 BORA

INGWA mara saba wa taji la soka
kwa Mataifa ya Afrika (AFCON), Misri
| imefuzu katika hatua ya 16 bora,
baada ya kuwafunga Sudan bao 1-0

katika mechi yake ya mwisho ya Kundi D.
Timu nyingine katika kundi hilo, Nigeria
imemaliza katika nafasi ya kwanza ikiwa
na alama tisa na kufuzu baada ya kuifunga

‘ Guinea Bissau 2-0.

) Mataifa mengine yaliyofuzu katika hat-
ua ya 16 ni pamoja na wenyeji Cameroon,
Burkina Faso, Gabon, Senegal, Cape Verde,

Guinea, Morocco na Malawi.

Mali VS

Ratiba ya hatua ya 16 bora ya mashindano
iliyotoka jana jioni ipo kama ifuatavyo, huku
hatua hiyo ikitarajiwa kuanza kesho.

Burkina Faso vs Gabon

Nigeria 'S Tunisia

Guinea Vs Gambia -
Cameroon \S] Comoros N

Senegal Vs Cape Verde <
Morocco Vs Malawi

Ivory Coast Vs Misri V /
Equatorial Guinea

IF ’

Aubameyang: Sina tatizo la moyo

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Arsenal,
Pierre-Emerick  Aubameyang,
amesema moyo wake uko sawa
kabisa baada ya kufanyiwa uc-
hunguzi wa kimatibabu, wakati
PSG, Juventus na AC Milan
wakiulizia upatikanaji wa nyota
huyo.

Aubameyang mwenye umri
don akitokea katika fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika nchi-
ni Cameroon kwa uchunguzi wa
kimatibabu baada ya kugundu-
lika kuwa na tatizo la moyo.

Baada ya uchunguzi wa kima-
tibabu, Aubameyang aliandika

kwenye ukurasa wake wa Insta-
gram: “Nilirudi London kufanya
uchunguzi wa ziada, na nina fu-
raha sana kusema moyo wangu
uko sawa kabisa na ni mzima
kabisa.”

“Nashukuru sana jumbe zote
za siku chache zilizopita na ta-
yari nimerejea.”

Bado haijaamuliwa iwapo na-
hodha huyo wa Gabon atarejea
Cameroon kwenye michuani ya
Mataifa ya Afrika, wakati nchi
yake Gabon ikipangwa kuvaana
na Burkina Faso hapo kesho ka-
tika hatua ya 16 bora.

Aubameyang bado hajacheza
mechi yoyote kwenye michuano
hiyo.

Tmirates
FLY BETTER
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636,800

ETHIOPIA YATUA ZANZIBAR
TAYARI KUIVAA TANZANITE

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Wan-
awake wa umri chini ya miaka 20 ya
Ethiopia, kimetua nchini jana tayari
kwa mechi yao dhidi ya Tanzanite
Queens itakayochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Amaan, Zanzibar,
imefahamika.

Tanzanite Queens itaikaribisha
Ethiopia katika mechi ya kwanza
ya raundi ya nne ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali za Kombe la Dunia
za Wanawake (U-20), zitakazoche-
zwa nchini Costa Rica baadaye mwa-

ka huu.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Clifford Ndimbo, aliliambia gazeti
hili jana tayari Ethiopia wameshafi-
ka Zanzibar na jana jioni walita-
rajiwa kuanza mazoezi kujiandaa na
mchezo huo.

Ndimbo alisema maandalizi ya
mechi hiyo inayosimamiwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
yamekamilika na waamuzi na kamis-
aa wa mchezo huo ambaye anatoka
Uganda, Catherine Adipo walitara-
jiwa kuwasili nchini.

“Maandalizi yanakwenda vizuri,
taratibu zote za mchezo zinaendelea
kufanyiwa kazi, timu zote mbili ziko
Zanzibar, tunachosubiri ni muda na
siku ya mchezo,”alisema Ndimbo.

Wenyeji Tanzanite Queens waliwe-
ka kambi visiwani humo tangu wiki
iliyopita na tayari wameshacheza
mchezo mmoja wa kirafiki dhidi ya
Kombaini ya Zanzibar ambapo wal-
ishinda mabao 6-0.

Tanzanite Queens ilisonga mbele
katika michuano hiyo baada ya ku-

waondoka wenzao wa Eritrea na Bu-

rundi.

SportPesa

2 20/01/2022

JACKPOT BONUS WINNER

=2],731,10

S ELIBARIKI EDSON MAGAA

Mshindi wa
SportPesa Jackpot
bonus, Elibariki
Magaa kutoka
Tabora akishikilia
mfano wa hundi
ya Sh. milioni
21.7 baada ya
kubashiri kwa
usahihi mechi 12
kati ya 13 katika
Jackpot ya wiki
iliyopita. Jackpot
inayoshindaniwa
wiki hii ni

Sh. milioni

861.6. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Magaa autaja mkeka wa usiku

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Masanga, Wilaya ya Igun-
ga mkoani Tabora, Elibariki Magaa (33),
ameibuka mshindi wa Jackpot Bonus
ya Sportpesa kwa wikiendi iliyoisha
baada ya kupatia kwa usahihi ubashiri
wake wa mechi 12 kati ya mechi 13.

Magaa ambaye ni msanii wa fani ya
kuchora na usanifu aliweka mkeka
wake wa Jackpot usiku wa kuamkia
Januari 15, mwaka huu na kufanikiwa
kushinda kitita cha Sh. milioni 21.7 na
kuwa mshindi pekee wa Jackpot Bonus

kwa timu 12, kwa wiki iliyoisha.

Akizungumza baada ya utambulisho
na makabidhiano ya mfano wa hundi
ya malipo yake, Magaa alisema yeye
alianza kucheza na Sportpesa miaka
mitatu iliyopita.

°Ni maajabu kweli kweli, kwani
uwezo wangu wa kushinda mechi uli-
kuwa ni wastani wa mechi nane hadi
tisa, haya ni mafanikio makubwa sana
kwangu kwa kuweza kufikisha mechi
12. Nakumbuka siku ya Ijumaa iliyo-
pita, ilipofika mida ya alasiri, niliftungua
app ya Sportpesa na kuchagua mechi

na kuziacha bila kuweka ubashiri. La-
kini ilipofika usiku wa manane niliona
ni muda muafaka wa kuweka mkeka
wangu kabla sijalala. Kilichofuatia ndio
huu ushindi wa Jackpot Bonus ya me-
chi 12,” alisema Magaa.

Naye Meneja Uhusiano wa Kampuni
ya Sportpesa, Sabrina Msuya alisema
kwa wiki hiii Jackpot imesimamia Sh.
milioni 861.6, hivyo amewaasa Watan-
zania kuendelea kucheza zaidi Jack-
pot ili na wao wapate fursa ya kush-
inda kama ambavyo Magaa na wengine
walioshinda.

TAREHE

01.22/01/22

MUDA MICHEZO

Zaragoza vs Valladolid

NYUMBANI
1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI
2

02.22/01/22

Moreirense vs Santa Clara

03.22/01/22

Fuenlabrada vs Las Palmas UD

04.22/01/22

Tondela vs FC Vizela

05.22/01/22

Malaga vs UD lIbiza Eivissa

06.23/01/22

Granada vs Osasuna

07.23/01/22

Burgos vs Leganes

08.23/01/22

Giresunspor vs Alanyaspor

09.23/01/22

Galatasaray vs Trabzonspor

10.23/01/22

Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao

1.23/01/22

Waalwick vs Fortuna Sittard

12.23/01/22

AC Milan vs Juventus

13.23/01/22

Alcorcon vs Mirandes

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 22/01/2022

TAREHE GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Everton vs Aston Villa

1

X

Levante vs Cadiz CF

Mtibwa Sugar vs Simba

Biashara United vs Geita Gold FC

Sivasspor vs Fenerbahce

Adana Demirspor vs Fatih Karagumruk

Genoa vs Udinese

Bayer Leverkusen vs Augsburg

Monchengladbach vs Union Berlin

Greuther Furth vs Mainz

Hoffenheim vs Borussia Dortmund

SC Freiburg vs Stuttgart

Kelty Hearts FC vs St Johnstone

Dunfermline vs Inverness

Plymouth vs Lincoln

Blackpool vs Millwall

Livingston vs Ross County

Coventry vs QPR

Bournemouth vs Hull City

West Bromwich vs Peterborough

Manchester Utd vs West Ham

Leeds vs Newcastle

Peterhead vs East Kilbride

Banks O'Dee FC vs Raith Rovers

Clyde vs Queens Park

Motherwell vs Morton

Aberdeen vs Edinburgh City

Ayr United vs St Mirren

Villarreal vs Mallorca

Kortrijk vs Eupen

OFI Crete vs Panetolikos

Emmen vs NAC Breda

Basaksehir vs Goeztepe

Brest vs Lille

Ankaragucu vs Denizlispor

Inter vs Venezia

Alloa Athletic vs Celtic

Kfco Wilrijk vs OH Leuven

VfL Bochum vs FC Koln

Sevilla FC vs Celta Vigo

Southampton vs Manchester City

Maccabi Haifa vs Hapoel Katamon

Tondela vs FC Vizela

Heerenveen vs PEC Zwolle

AZ Alkmaar vs Cambuur

Lazio vs Atalanta

Lens vs Marseille

Atletico Madrid vs Valencia

Willem Il Tilburg vs Twente

Sporting Lisbon vs Sporting Braga

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Straika wa Yanga, Heritier Makambo, akifanya mazoezi ya viungo kwa ajili ya kujiandaa na mechi
va Ligi Kuu Bara dhidi ya Polisi Tanzania itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Sheikh Amri

Na Dennis Fusi

UKURASA 22

‘'Yanga yafunga hesabu

ka.

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, amese-
ma kikosi chake kimeshakamilisha maandalizi kuele-
kea mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Polisi Tanzania
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Sheikh

Nabi alisema mechi ya kesho itakuwa tofauti
kwa sababu zinakutana timu ambazo zimebadilisha
wachezaji wake kwa asilimia kubwa tofauti na wal-
ivyokuwa msimu uliopita.

Kocha huyo alisema anajua wapinzani wao wame-
jipanga kuendeleza rekodi nzuri dhidi yao lakini
wafahamu mpira wa Yanga umebadilika.

Alisema anafahamu mechi zote za ligi ni ngumu na
Yanga imejiandaa kukabiliana na ushindani kwa ajili
va kufikia malengo ya kutwaa ubingwa msimu huu.

“Yanga hii ni tofauti, ni timu nyingine, ina
wachezaji wapya, tunabadilika kulingana na aina
ya mpinzani, nina matarajio utakuwa mecho mzuri
lakini si rahisi,” alisema Nabi.

Aliongeza wachezaji wote walioko Arusha wako
tayari kwa mechi hiyo na anafurahi kuona ushindani
wa kuingia kwenye kikosi cha kwanza umeongeze-

“Tuna kikosi kilichokamilika, kila mmoja ana nafasi
ya kuanza, hili ni jambo jema kwa timu na inatusaid-
ia katika kupanga kikosi, tumejiandaa kuendeleza
kasi yetu,” alisema kocha huyo raia wa Tunisia.

Simba kuishangaza Mtibwa

® ® ONi aina ya soka watakalocheza ili kuwafuta machungu mashabiki wao...

Na Waandishi Wetu

IKIWA imepita miaka 23 haijakanyaga
katika ardhi ya Turiani, Mabingwa watetezi,
Simba wanatarajiwa kuwakabili wenyeji
Mtibwa Sugar katika mechi ya Ligi Kuu
ya NBC Tanzania Bara itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Manungu, mkoani Mo-
rogoro.

Simba itashuka dimbani ikiwa na kumbu-
kumbu ya kupoteza mchezo wake uliopita
dh1d1 ya Mbeya City ullochezwa Jumatatu
Mbeya.

Katika kuhakikisha inakuwa imara, Simba
huenda leo ikamchezesha mara ya kwanza
kiungo mshambuliaji wake raia wa Zambia,
Clatous Chama ambaye amerejea klabuni
hapo kwenye kipindi cha dirisha dogo la
usajili akitokea RS Berkane ya Morocco.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo Franco, alisema am-
ekiandaa kikosi chake kucheza mfumo to-
fauti na ulioonekana katika mechi iliyopita
kwa ajili ya kuhakikisha wanamiliki mpira

na wanafanya vizuri katika mchezo huo.

Pablo alisema anafahamu mchezo utaku-
wa mgumu kutokana na ubora wa wapinza-
ni wao lakini benchi lake la ufundi pamoja
na wachezaji wamesema wako imara ku-
hakikisha hawafanyi makosa katika mechi
hiyo. “Tumebanwa na ratiba ngumu ndani
ya kikosi, lakini tuko tayari na mapambano.
Safari siyo tulivu, hasa kwenye viwanja am-
bavyo si vizuri kucheza soka tunalolitaka,
kwa kiasi fulani wiki hii tulikuwa na mazoezi
kwa hiyo kesho (leo), tutacheza mpira tofau-
ti na mchezo uliopita,” Pablo.

Alisema wamekuwa na mechi ngumu
tatu ugenini ndani ya siku 10, lakini pamoja
na hayo hakuna namna wameendelea ku-
jipanga kuhakikisha wanarejea kwenye
ushindani kwa kuendeleza kasi ya ushindi
waliyoanza nao msimu huu.

Aliongeza tayari wamefanyia kazi mapun-
gufu yao yaliyojitikeza katika mchezo uliopi-
ta na sasa wako kamili kukutana na Mtibwa
Sugar ambayo pia imedhamiria kulinda hes-
hima ikiwa nyumbani kwake.

Alisema baadhi ya wachezaji wake wa

kikosi cha kwanza atawakosa katika mch-
ezo huo lakini ana imani kubwa na nyota
waliokuwa kwenye mipango yake leo kwa
ajili ya kutimiza majukumu yao na kuwapa
furaha mashabiki wa Simba.

“Clatous Chama atakuwa miongoni mwa
wachezaji walioko katika mipango yangu
kuelekea mchezo wa kesho (leo), naamini
wote watakaopata nafasi wataonyesha kile
tunachokitarajia,” Pablo aliongeza.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Salum Mayanga, aliliambia gazeti hili kikosi
chake kipo tayari kuhakikisha wanabakiza
pointi tatu muhimu nyumbani.

Mayanga alisema Simba ni wazuri na ana
imani mchezo huo utakuwa na ushindani
kwa sababu wapinzani wao wametoka ku-
poteza mechi iliyopita.

“Tumejiandaa vizuri, Simba ni timu kub-
wa tena mabingwa watetezi wa ligi hii, lakini
pia wametoka kufungwa, watakuja tofauti
na tulivyowaona wakicheza, tutacheza kwa
kuwaheshimu ili kuhakikisha tunapata ma-
tokeo mazuri,” alisema Mayanga.

Kocha huyo alisema anahitaji wachezaji

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wake kuongeza utulivu wanapokuwa na
mpira lakini wakicheza kwa tahadhari
ili kufikia malengo yao.

“Tunahitaji pointi kama ambavyo
wenzetu wanazihitaji, tumejiandaa vi-
zuri na hatuna wasiwasi wowote hasa
ukizingatia tunacheza kwenye uwanja
wetu ambao tumeuzoea,” Mayanga
alisema.

Wakati huo huo, mashabiki wa soka
wa kwanza 10 watakaohudhuria mechi
kati ya Mtibwa na Simba leo na kukubali
kupata chanjo ya UVIKO-19 wataingia
uwanjani i bure kushuhudia mchezo
huo. Msemaji wa Mtibwa Sugar, Tho-
bias Kifaru, alisema kwa kutambua
umuhimu wa chanjo hiyo, wanatoa rai
kwa wananchi wakiwamo mashabiki
wa mpira wa miguu kupata chanjo hiyo.

Beki wa timu hiyo, Abdi Banda alise-
ma alishapata chanjo hiyo baada ya ku-
jua umuhimu wake na alifanya hivyo ili
kujilinda na kuilinda familia yake.

Imeandaliwa na Adam Fungam-
wango, Saada Akida na Idda Mushi,

Morogm;o___ S
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