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Mauaji yatikisa kila kona Watu watano 
wafa kwa radi

Na Adela Madyane, KIGOMA

WATU watano wa ki-
jiji cha Kibuye, Kibondo 
mkoani Kigoma wamefariki 
dunia baada ya kujeruhiwa 
na radi kutokana na mvua 
kubwa iliyonyesha ikiam-
batana na radi. 

Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Kigoma, James 
Manyama, alisema jana 
kuwa tukio hilo limetokea 
juzi majira ya saa 12:00 
jioni na kusababisha vifo 
vya watoto wanne wana-
okadiriwa kuwa na miaka 
mitano na 10 na mwan-
amke mwenye miaka 50.

Aliwataja waliopoteza 
maisha kuwa ni Baseka 
Japhet (10) mwanafunzi 
wa darasa la tano, Goma 
Jeremia (5), Rock Ramad-
hani (5), Alam Paschal (9) 
na  Anatoria Muhoza (50), 
mkulima mkazi wa kijiji 
cha Kibuye.

Kamanda alisema watoto 
hao walikuwa nyumbani 
wanacheza chini ya mti 
wa mwembe wakati mvua 
inaendelea kunyesha ndipo 
walipopigwa na radi na ku-
sababisha vifo vyao, huku 
Muhoza akipigwa na radi 
akiwa shambani akiendelea 
na shughuli za kilimo.

Alisema miili ya mare-
hemu wote imehifadhiwa 
Hospitali ya Wilaya ya Ki-
bondo kwa ajili ya uchun-
guzi zaidi.

Manyama alitoa wito kwa 
wananchi wote wa Mkoa 
wa Kigoma hasa katika 
kipindi hiki cha mvua, 
kujikinga ndani ya nyumba 
zao na waepuke kujikinga 
mvua chini ya miti.

Mwinyi awafunda mabalozi wapya diplomasia ya uchumi
Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ameeleza haja kwa ma-
balozi wanaoiwakilisha nchi nje 
walioteuliwa hivi karibuni, kuipa 
kipaumbele sera ya diplomasia ya 
uchumi katika nchi wanazokwenda 
kufanya kazi.

Dk. Mwinyi alieleza hayo jana, 
Ikulu Zanzibar, alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na mabalozi 
hao. 

Baadhi ya mabalozi hao na nchi 
wanazokwenda kuiwakilisha Tan-
zania ni Perera Ame Silima (Visiwa 
vya Comoro), Said Shaib Mussa 
(Kuwait),  Fredrick Kibuta (Urusi), 
Prof. Adelardus Kilangi (Brazil), 
Alex Kalua (Israel) na Said Mshana 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Rais Dk. Mwinyi aliwaeleza maba-
lozi hao kwamba sera ya diplomasia 
ya uchumi ndiyo iliyopewa kipaum-
bele hivi sasa katika Tanzania, hivyo 
ni vyema wakaenda kuifanyia kazi 
ili uchumi wa Tanzania uzidi kuima-
rika.

Rais Dk. Mwinyi alitumia fursa 
hiyo kuwaeleza mabalozi hao nam-
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar ilivyoweka mikakati yake katika 
kuimarisha uchumi wake ambao 
dira ni uchumi wa buluu.

Alisema utalii ni miongoni mwa 
sekta zilizopewa kipaumbele kupi-
tia uchumi huo wa buluu na kuwa-
sisitiza mabalozi hao kuhakikisha 
wanaitumia fursa hiyo kuitangaza 

Zanzibar kiutalii  katika nchi wana-
zokwenda.

Pia alisema mbali na utalii, ni 
vyema kuitangaza Zanzibar katika 
sekta za uchumi wa buluu zikiwamo 
uvuvi, mafuta na gesi asilia, uvuvi, 
kilimo cha mwani na bandari huku 
akisisitiza kwamba iwapo bahari 
itatumiwa vizuri maendeleo makub-
wa yatapatikana.

Dk. Mwinyi alisema Dira ya Uchu-
mi wa Buluu inaweza kufanya kazi 
kwa nchi zote wanazokwenda kui-
wakilisha Tanzania, hivyo akasisitiza 
haja ya kuwakaribisha wawekezaji 
kuwekeza katika maeneo kadhaa ya 
viwanda nchini.

Sambamba na hayo, Dk. Miwnyi 
alisisitiza kwamba kwa upande wa 
Comoro ni vyema hatua za kureje-

sha uhusiano na ushirikiano wa 
kibiashara ukafufuliwa kati ya nchi 
hiyo na Zanzibar.

Pia alieleza haja ya kuimarisha 
uhusiano na ushirikiano na Bra-
zil hasa ikizingatiwa kwamba nchi 
hiyo imepiga hatua kubwa katika 
sekta ya teknolojia, hivyo ni vyema 
wakawakaribisha wawekezaji   ku-
toka nchi hiyo kuwekeza nchini 
badala ya kuagiza bidhaa kadhaa 
kutoka nchini humo.

Rais Dk. Mwinyi alieleza haja ya 
kukuza zaidi uhusiano na ushiriki-
ano ili kuimarisha sekta ya biashara 
na Kuwait sambamba na kutafuta 
namna ya kupeleka bidhaa mbalim-
bali nchini humo zinazotoka Tanza-
nia.

Dk. Mwinyi alisema Urusi ni mdau 

mkubwa wa utalii nchini hivyo, 
ni vyema juhudi za makusudi zi-
kaendelezwa kuhakikisha watalii 
wanakuja nchini sambamba na ku-
wakaribisha wawekezaji kuwekeza 
katika maeneo ya utalii.

Awali, Rais Dk. Mwinyi alikutana 
na kufanya mazungumzo na uongo-
zi wa Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP), ukiongozwa na 
Mwakilishi Mkaazi, Christine Musisi.

Katika mazungumzo hayo UNDP 
imekubali kutuma timu ya wataala-
mu   ili kushirikiana na wataalamu 
walioko serikalini, ikiwa ni hatua 
ya kupata njia bora ya utekelezaji 
wa mipango ya maendeleo  kupitia 
sekta mbalimbali, ikiwamo uchumi 
wa buluu, kwa lengo la kupata ma-
fanikio.

Na Maulid Mmbaga

MAUAJI ya watu yameripotiwa 
katika maeneo mbalimbali kuto-
kana na baadhi ya watu kuwaua 
wenzao kinyama, huku wengine 
wakipoteza maisha kutokana na 
majanga mbalimbali ikiwamo kufa 
kwa kupigwa radi.

Matukio hayo yametokea ndani 
ya muda usiozidi wiki moja katika 
mikoa mbalimbali ikiwamo Dar es 
Salaam, Rukwa, Katavi na Kigoma.

Jijini Dar es Salaam, mwendesha 
pikipiki ya abiria, maarufu kama 
bodaboda,  aliyejulikana kwa jina 
moja la Erick, anadaiwa kuchin-
jwa kwa kutenganishwa kichwa na 
kiwiliwili na watu wasiojulikana ki-
sha kuporwa pikipiki na kutoweka 
kusikojulikana.

Tukio hilo lilitokea jana mtaa wa 

Kibulului,  Goba, wilaya ya Kinon-
doni usiku wa kuamkia jana, na 
limethibitishwa na Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kinondoni, Ramad-
hani Kingai.

Akizungumza na Nipashe kwa 
simu, Kamanda huyo alisema ki-
jana huyo ni dereva bodaboda 
anayeegesha eneo la Goba, alikut-
wa amechinjwa na watu wasioju-
likana.

“Ni kweli tukio limetokea na 
tayari tumeshaanza kukamata baa-
dhi ya washukiwa, tunaendelea na 
uchunguzi na utakapokamilika tu-
tatoa taarifa kwa umma,”alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda huyo, 
wauaji hao baada ya kutekeleza 
tukio hilo walitelekeza mwili bara-
barani na kukimbilia kusikojulika-
na.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kibu-

lulu Goba, Sadiki Mtanga, alisema 
kijana huyo alikuwa ni mkazi wa 
mtaa wake akijishughulisha na 
kuendesha pikipiki.

“Watu waliosababisha kifo cha 
kijana huyo wanadaiwa kuwa ni 
wale wanaojihusisha na wizi wa 
bodaboda, japo bado hawajaju-
likana kuwa ni wakazi wa wapi. 
Nawasihi  madereva kuwa makini 
nyakati za usiku wasimuamini kila 
mtu kwani wengine wanakuwa na 
nia mbaya,” alisema Mtanga.

Aliongeza kwa kuwataka wa-
nanchi kuwa watulivu wakati wa-
nashirikiana na Polisi kuchunguza 
ili kuwabaini waliohusika na tukio 
hilo, huku akiomba ushirikiano wa 
jamii kuwakamata wahusika.

Mmoja wa wananchi wa eneo 
hilo, Salimu Bakari alieleza kuwa 
dereva bodaboda huyo alifanyiwa 

kitendo cha kinyama akidai kuwa 
watuhumiwa walimkata mwili 
wake bila huruma hali ambayo kwa 
upande wao hawakuridhishwa 
nayo.

Alidai kuwa kumekuwa na wizi 
unaoendelea katika maeneo hayo, 
huku akitoa wito kwa vyombo vya 
ulinzi na usalama kuwafuatilia 
watu wanaojihusisha na uovu. Kwa 
kuwa wanarudisha nyuma maen-
deleo.

“Hawa watu kitu wanachoki-
fanya ni kinyume na sheria na 
hakikubaliki katika jamii yetu, 
waendesha pikipiki wawe makini 
na watu wanaowakodisha akiona 
haielewi sehemu mteja wake anay-
omuelekeza ampeleke ni bora 
aache au amuambie atafute usa-
firi mwingine kwa ajili ya usalama 
wake,”alishauri Bakari.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimjulia hali Mufti na Shekhe Mkuu wa Tanzania, Abubakar Bin Zubeir ambaye amelazwa katika Taasisi ya Tiba 
ya Mifupa Muhimbili (MOI) mkoani Dar es Salaam kwa matibabu. Kushoto ni Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,  Dk. Samweli Swai. 
PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU
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Wadau watoa 
maoni kauli 
ya Samia 

 Na Christina Mwakangale

BAADHI ya wachambuzi na wadau wa 
siasa, wametoa maoni kuhusu kauli ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, huku wakisema in-
aonyesha msimamo thabiti na kwamba ana 
mamlaka hayo. Hata hivyo, baadhi wame-
shauri kwamba ni wakati wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kukutana na kujadiliana 
kuhusu suala la Spika Job Ndugai, kuhusu  
kauli yake ya mikopo.  

Juzi Rais Samia alisema kuna baadhi ya 
watu wamekuwa wakijipanga kwa ajili ya 
mbio za urais mwaka 2025 na kusahau 
utekelezaji wa majukumu yao, hivyo anaku-
sudia kuwaondoa ili wakaendelee na haraka-
ti zao. Pia alisema hata kauli za baadhi ya 
viongozi zinatokana na joto la urais 2025, 

Wakizungumza jana na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, wachambuzi hao walisema 
kuna uhusiano  mkubwa kati ya chama na 
serikali na kwamba kutofautiana kimantiki 
ndani ya chama kikubwa ni kawaida in-
gawa huhatarisha afya ya kisiasa, hususan 
utekelezaji wa majukumu yaliyopangwa.

Abbas Mwalimu, mchambuzi wa masuala 
ya kisiasa, alisema kauli aliyoitoa Rais juzi, 
inatokana na mamlaka aliyo nayo na taasisi 
anayoiendesha, Ikulu, inayobeba masuala 
yote ya kiutendaji na utekelezaji wa dira na 
mipango ya maendeleo ya taifa.

“Ikulu ni taasisi iliyo na jukumu la kubeba 
maono ya kiongozi aliyepo. Maono ya 
Rais Samia ndiyo ya taasisi ya sasa inay-
otekeleza mpango wa maendeleo na dira ya 
taifa. Ibara ya 33 ya Katiba inampa mamlaka 
ya kuamuru, Rais ni Mkuu wa nchi na Amiri 
Jeshi Mkuu, anatoa amri.

“Ili kufikia ustawi wa wananchi, unahitaji-
ka uratibu, sera zitekelezeke na zinaundiwa 
sheria, huko bungeni. Kama kuna changa-
moto hapo maana yake kuna tatizo,” alisema 
Mwalimu.

Naye, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, 
Gwandumi Mwakatobe, alisema ili kulinda 
afya ya chama (CCM), ambacho anakitaja ni 
kikubwa na maarufu barani Afrika, suala la 
kutofautiana kimsimamo ni la kawaida. 

“Ni kawaida chama kikubwa kuwa na mi-
tazamo tofauti na pengine hili lilitegemewa 
kama alivyosema Rais kwamba ni homa ya 
uchaguzi 2025. Ingawa ninafikiri ni wale 
ambao walikuwa wakijiandaa na urais kabla 
hata ya yeye kuingia mamlakani, bado wana 
ari hiyo. “Tatizo la Ndugai si hoja yake, yeye 
ndiye anapitisha fedha bungeni. Tozo  ame-
pitisha bungeni leo anasema mikopo haifai. 
Hajatoa njia ambayo nchi ili ijitegemee 
ifanye nini. Yeye angezungumza na mhimili 
mwingine kupata maoni kabla ya kuzungum-
zia mikopo,” alisema Gwandumi. 

Juzi, rais Samia alisema atafanya mabadi-
liko hivi karibuni katika nafasi mbalimbali 
ndani ya serikali yake, ikiwamo baraza la 
mawaziri, ili kuondoa waliojiingiza kwenye 
makundi ya kuwania urais mwaka 2025, 
ili apate nafasi ya kuwateua watu wataka-
omsaidia katika kuiongoza serikali kuwatu-
mikia Watanzania.

Alisema safu za uongozi ndani ya CCM, 
zikiwamo za ujumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) na wenyeviti wa ngazi mbal-
imbali, zimeanza kuandaliwa lengo likiwa 
kujipanga kwa ajili ya urais.

Presha, kihoro vyapanda vigogo
kusudio Rais kufanya mabadiliko

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, akizungumza na 
wafanyakazi wa ofisi hiyo kwenye mkutano uliofanyika jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Mwandishi Wetu 

NI presha na kihoro kwa 
vigogo ndani ya serikali. Hivyo 
ndivyo inavyoweza kuelezwa 
au kubainishwa kutokana na 
Rais Samia Suluhu Hassan 
kutangaza kuwa atafanya ma-
badiliko ya safu ya uongozi 
ndani ya serikali yake. 

Miongoni mwa maeneo 
ambayo yanaonekana kufany-
iwa mabadiliko ni pamoja na 
Baraza la Mawaziri, Wakuu wa 
Mikoa, Makatibu Wakuu wa 
Wizara na Makatibu Tawala 
wa Mikoa. 

Tangu alipotangaza juzi 
kuwa atafanya mabadiliko 
ndani ya serikali, tayari hofu, 
wasiwasi, shaka na kihoro 
miongoni mwa walioko kwe-
nye nafasi hizo vimeanza 
kutawala. Yote hiyo ni kwa 
sababu hawajui kama wataen-
delea kuwamo katika nafasi 
walizo nazo, kuhamishwa au 
kuachwa kabisa. 

Wasiwasi zaidi unaongeze-
ka baada ya kusema atafanya 
mabadiliko hayo hivi kar-
ibuni. Sasa hoja ya kujiuliza 
ni je, watu watafika wikiendi 
wakiwa bado hawajatikiswa? 
au watasherehekea miaka 58 
ya Mapinduzi Zanzibar Janu-
ari 12, mwaka huu, Rais akiwa 
ameshatimiza kusudio lake 
hilo?

Rais Samia alisema atafan-
ya mabadiliko hayo sababu 
kubwa ikiwa kuwaengua wale 
ambao wamejiingiza kwenye 
makundi ya urais 2025 na 
kuwapa nafasi kuendelea na 
mbio zao badala ya kuharibu 
utendaji kazi wa kuwatumikia 

Watanzania.
Kwa muda mrefu kume-

kuwa na habari za baadhi ya 
vigogo wakiwamo mawaziri, 
kutengeneza makundi kwa aji-
li ya kuwania urais katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2025. 
Habari hizo zilikuwa zikivuma 
ndani kwa ndani hadi Rais Sa-
mia alipopasua jipu kwamba 
kuna watu wa namna hiyo, 
miongoni mwao wakiwamo 
katika timu yake ya uongozi.    

Aliweka bayana kwamba ali-
wateua watu hao katika nafasi 
hizo, kwa maana ya mawaziri, 
wakuu wa mikoa na makatibu 
wakuu wa wizara ili wamsai-
die katika kutekeleza miradi 
ya maendeleo kulingana na 
sekta wanazoziongoza lakini 
wamekuwa wakitumia kama 
fursa kujipanga kwa urais ka-
tika uchaguzi ujao. 

“Baadhi ya mawaziri na 
viongozi wa Chama Cha Ma-
pundizi wameanza kujipanga 
kwa ajili ya 2025, badala ya 
kujikita kwenye maendeleo 
ya Watanzania… Nimekaa ni 
mwezi wa nane sasa nilisema 
nilikuwa nawasoma nanyi 
mnanisoma na siku niliyo-
fanya mabadiliko madogo, 
nilisema hapa nimeweka 
nukta inaendelea, nataka ni-
waambie nitatoa ‘list’ (orodha) 
karibuni,” alisema. 

“Wale wote ninaohisi wa-
naweza kwenda na mimi 
kwenye kazi ya maendeleo 
ya Watanzania nitakwenda 
nao, lakini wale wote ninao-
hisi ndoto zao ni kule (urais), 
wanafanya kazi kwa ajili ya 
kule, nitawapa nafasi waende 
wakajitayarishe vizuri huko 
nje kwa sababu nikiwatuma 

wakiwa ndani itawasumbua, 
bora niwape nafasi wakajita-
yarishe tukutane huko mbele 
ya safari,” aliongeza.

Iwapo mabadiliko hayo yat-
afanyika, yatakuwa ya tatu tan-
gu alipoapa kuwa Rais Machi 
19, 2021 baada ya aliyekuwa 
Rais, hayati John Magufuli, ku-
fariki dunia.

MABADILIKO YA KWANZA  
Machi 21, 2021 ikiwa ni siku 

12 ya kushika hatamu kuongo-
za Tanzania, Rais Samia alifan-
ya mabadiliko katika baraza la 
mawaziri ikiwa ni muda mfupi 
baada ya kuapishwa kwa Dk. 
Philip Mpango kuwa Makamu 
wa Rais. Katika kutangaza ma-
badiliko hayo alisema: “Zege 
halilali”.    

Katika mabadiliko hayo al-
imteua Balozi Liberata Mula-
mula kuwa mbunge na Waziri 
wa mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki. Pia 
alimteua Balozi Hussein Kat-
tanga kuwa Katibu Mkuu Kion-
gozi kuchukua nafasi ya Balozi 
Dk. Bashiru Ally aliyeteuliwa 
kuwa mbunge.

Walioteuliwa wakati huo ni 
Dk. Mwigulu Nchemba kuwa 
Waziri wa Fedha kuchukua 
nafasi ya Dk. Mpango na Prof. 
Palamagamba Kabudi kuwa 
Waziri wa Sheria na Katiba ku-
toka Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa. 
Kabla, Mwigulu alikuwa Waziri 
wa Katiba na Sheria. 

Mawaziri waliobadilishiwa 
wizara zao ni pamoja na Wa-
ziri Ummy Mwalimu aliyeku-
wa Muungano na Mazingira 
kwenda Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 

na aliyekuwa kwenye wizara 
hiyo, Selemani Jafo kwenda 
Ofisi ya Makamu wa Rais.

Ofisi ya Rais Utumishi na 
Utawala Bora aliteuliwa Mo-
hamed Mchengerwa huku 
aliyekuwa akishika nafasi hiyo, 
George Mkuchika, akiteuliwa 
kuwa Waziri wa Nchi  Ofisi ya 
Rais Kazi Maalumu.

Hata hivyo, Rais Samia alise-
ma ameona afanye mabadiliko 
hayo kwa kuwa ni muda mfupi 
kufahamu nani kashindwa na 
nani amefanya vizuri katika 
eneo lake.

MTIKISIKO SEPTEMBA
Rais alifanya mabadiliko 

mengine Septemba 12, 2021 
ambayo yalionekana ku-
leta mtikisiko baada ya baa-
dhi ya mawaziri waliokuwa 
wameng’ara katika serikali ya 
mtangulizi wake, ambayo yeye 
alikuwa Makamu wa Rais, 
kuondolewa. 

Baadhi ya mawaziri wal-
ioondolewa ni Dk. Medard 
Kalemani (Nishati),  Dk. Faus-
tine Ndugulile (Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano) 
na Dk. Leonard Chamuriho 
aliyekuwa Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi. 

Kutokana na kuondolewa 
kwa vigogo hao, aliwateua 
January Makamba (Nishati), 
Dk. Ashatu Kijaji (Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano) na 
Profesa Mbarawa Makame 
Mnyaa kuwa Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi. Pia alimteua 
Dk. Stergomena Tax kuwa 
Mbunge na Waziri wa Ul-
inzi na Jeshi la Kujenga Taifa, 
akichukua nafasi ya Elias 
Kwandikwa, aliyefariki dunia.
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LATRA yaingilia kero usafiri mikoa Kaskazini kwenda Dar
Na Tumaini Mafie, ARUSHA

KUTOKANA na abiria wa-
naoelekea Dar es Salaam kutoka 
mikoa ya Kanda ya Kaskazini 
kuongezeka, Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri wa Ardhini (LATRA),  im-
etoa kibali kwa magari yaliyofung-
wa vidhibiti mwendo kusafirisha 
abiria.

Akizungumza na Nipashe, 
Ofisa Mfawidhi wa LATRA, Mkoa 

wa Arusha, Amani Mwakalebela, 
alisema wamefungua milango ya 
mabasi yote yaliyofungwa vi-
dhibiti mwendo ikiwamo Costal 
kuchukua kibali cha kusafirisha 
abiria kwenda Dar es Salaam.

“Mikakati ya LATRA baada ya 
kuona uhaba wa mabasi yaen-
dayo Dar es Salaam tumefungua 
milango kwa wamiliki wa mabasi 
kuja kuchukua vibali, wapeleke 
abiria,” alisema Mwakalebela.

Aidha, aliwataka madereva na 
watumiaji wa barabara kuende-
lea kufuata utaratibu na sheria 
zilizowekwa, ili kuepuka ajali na 
majanga yoyote yanayoweza ku-
tokea barabarani.

Naye Wakala wa Mabasi yaen-
dayo Dar es Salaam, Emanuel 
Msagati, alisema hadi kufikia 
majira ya saa moja asubuhi jana 
hakukuwa na basi hata moja lin-
aloenda jijini huko.

“Ni kweli abiria ni wengi kiasi 
cha mabasi kutokutosheleza 
hivyo abiria wengine walilazimika 
kughairi safari zao na kujipanga 
kwa kesho, wengi waliofanikiwa 
kusafiri ni waliokata tiketi juzi,” 
alisema Msagati.

Happiness Laban ni mmoja wa 
abiria aliyeahirisha safari baada 
ya kukosa usafiri, alisema alifika 
saa 12: 30 asubuhi lakini alikuta 
gari zimejaa.

“Nilifika hapa saa 12: 30 asu-
buhi nikijua nitapata usafiri kama 
kawaida lakini ikashindikana na 
bahati mbaya sikukata tiketi niki-
jua nitabahatisha usafiri asubuhi, 
nimekaa kituoni hadi muda huu 
nikijua pengine yatakuja yale ma-
basi ya saa tano lakini nimekata 
tamaa na nimeamua kukaa hapa 
nipumzishe akili na nimekata 
tiketi tayari kwa ajili ya kesho,” 
alisema Labani.

TANESCO yarudisha gharama 
za awali kuunganisha umeme
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Umeme Tanza-
nia (TANESCO), limerudisha 
gharama za awali za kuungani-
sha huduma ya umeme kwa 
wateja wake.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Ofisi ya Uhu-
siano ya TANESCO, gharama 
hizo zilianza kutumika jana.

TANESCO imetangaza ku-
rudisha gharama hizo ikiwa ni 
siku moja baada Rais Samia Su-
luhu Hassan kumuagiza Waziri 
wa Nishati, January Makamba, 
kuangalia namna ya kuweka 
viwango vinavyoendana na 
gharama za kuunganisha  hu-
duma hiyo kwa wateja wake.

Rais Samia alisema gharama 
iliyokuwa imewekwa awali 
ilikuwa inachangia kulikwami-

sha shirika hilo kutekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo ya ku-
wafikishia wananchi umeme 
na kuagiza kwamba ni vyema 
wakaweka viwango ambavyo 
sio vya juu sana, lakini vya 
kati ambavyo wananchi wata-
vimudu na pia ambavyo havi-
talikwamisha shirika.

Shirika hilo lilisema ghara-
ma hizo zitakuwa zinatolewa 
kama ilivyotangazwa na Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma 
ya Nishati na Maji (EWURA), 
kupitia gazeti la serikali, taarifa 
namba 1020 iliyochapishwa 
Desemba 4, mwaka jana na 
zimejumuisha Kodi ya Ongeze-
ko la Thamani (VAT).

Pia, lilisema kwamba ghara-
ma hizo ziliidhinishwa rasmi 
na EWURA tangu Novemba 25, 
mwaka jana, baada ya kupitia 

mchakato wa tathmini wa bei 
kulingana na gharama halisi ya 
vifaa vya uunganishaji umeme 
na kwamba kwa sasa litaondoa 
kero ya kushindwa kuwafun-
gia huduma ya umeme wateja 
wake kwa wakati.

Kwa mujibu wa TANESCO, 
gharama za kuunganisha 
umeme mjini ndani ya mita 
30 kwa mteja wa njia moja 
kutoka kwenye miundombinu 
ya umeme ni Sh. 320,960, kwa 
mteja wa njia moja ndani ya 
mita 70 kutoka kwenye mi-
undombinu ya umeme ni Sh. 
515,618.

Aidha, umbali wa njia moja 
ndani ya mita 120 kutoka kwe-
nye miundombinu ya umeme 
ni Sh. 696,670.

Pia, gharama za kuungani-
sha umeme mjini ndani ya 

mita 30 kwa mteja wa njia tatu 
kutoka kwenye miundombinu 
ya umeme ni Sh. 912,014, kwa 
mteja wa njia tatu ndani ya 
mita 70 kutoka kwenye mi-
undombinu ya umeme ni Sh. 
1,249,385, umbali wa njia tatu 
ndani ya mita 120 kutoka kwe-
nye miundombinu ya umeme 
ni Sh. 1,639,156.

TANESCO walisema ghara-
ma ya kuunganisha umeme 
vijijini kwa wateja wa njia moja 
ni Sh. 27,000 kama ilivyoeleke-
zwa na EWURA.

Liliwataka wateja waliok-
wisha lipia Sh. 27,000  kwa 
ajili ya kuunganishiwa hudu-
ma hiyo, kufika katika ofisi za 
TANESCO, na kwamba lengo 
la maboresho hayo ni kuliwez-
esha shirika kuhudumia wateja 
wengi zaidi.

Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari za Mazingira Tanzania (JET), John Chikomo (katikati), akizungumza 
na mmoja wa mafundi wanaojenga darasa katika Shule ya Sekondari Burunge kupitia fedha za Maendeleo na Ustawi 
wa Taifa dhidi ya mapambano ya COVID-19 Wilaya ya Babati mkoani Manyara. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Maelfu waripotiwa
kuugua kisukari 
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATU 4,396 kisiwani Pemba 
wameripotiwa kuugua ugonjwa wa 
sukari kwa mwaka 2020 na mwaka 
2021.

Kati ya wagonjwa hao, wanaume 
ni 1,452 na wanawake ni 2,944 na 
kwamba mwaka 2020 wagonjwa 
walioripotiwa ni 1,883 na mwaka 
2021 ni 2,513.

Mratibu wa Maradhi Yasioam-
bukiza Pemba, Dk. Yussuf Hamad 
Iddi, alisema jana kuwa mwaka 
2020 katika mkoa wa Kaskazini 
Pemba, walipokea wagonjwa 1,193 
na Kusini wagonjwa 696.

Alisema mwaka 2021 Mkoa wa 
Kaskazini Pemba walipokea wag-
onjwa 1,343 na Kusini Pemba wag-
onjwa 1,170.

Dk. Yussuf alisema mwaka 2021 
idadi ya wagonjwa iliongezeka ikil-
inganishwa na mwaka 2020 kuto-
kana na wananchi kupima afya zao 
kwa wingi.

“Mwaka 2020 wananchi walikuwa 
hawaendi hospitalini kupima afya 
zao kwani walikuwa wanahofia 
kuambiwa wana ugonjwa wa co-
rona. Lakini  mwaka 2021 walikuwa 
wanakuja kwa wingi na ndipo  
tukagundua wagonjwa wengi,” 
alisema.

Pia alisema kati ya wagonjwa 
walioripotiwa, idadi ya wanawake 
imekuwa kubwa ikilinganishwa 
na wanaume kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo kutokufanya 
mazoezi.

“Kati ya wagonjwa hao 4,396, wa-
nawake ni 2,944 na wanaume 1,452 
ambapo mwaka 2020 wanawake 
ni 1,883 na wanaume ni 650 na 
mwaka 2021 wanawake ni 1,711 na 
wanaume 802”, alisema Dk. Yussuf.

Aliwataka watu kufanya mazoezi 
kila siku kwa muda wa nusu saa 
kwa kuwa  yanajenga afya na hue-
pusha magonjwa mbalimbali yaki-
wamo ya kisukari.

“Jamii ielewe kwamba mazoezi na 
kufanya kazi ni vitu viwili tofauti 
kwa sababu wengine wakimaliza 
kufanya kazi wanasema wame-
shafanya mazoezi, hivyo waache 
dhana hiyo,” alisema.

Watu wanaougua magonjwa 
yasioambukiza wamekuwa wak-
iongezeka siku hadi siku, huku 
serikali ikipigania kuondosha ma-
gonjwa hayo ili kuwa na taifa lenye 
afya bora.
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HABARI KITAIFA

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masijala ya 
Sumbawanga imemtia hatiani na 
kumhukumu kifungo cha miaka 
mitano jela David John, maarufu 
Silwela kwa kumuua bila kukusu-
dia shemeji yake, Alex Simwanza.

Mahakama hiyo mbele ya Jaji 
Dustan Ndunguru, kabla ya kumtia 
hatiani ilimuona mshtakiwa kuten-
da kosa la mauaji ya bila kukusudia 
badala ya kosa la mauaji ya kukusu-
dia aliloshtakiwa nalo awali.

Upande wa Jamhuri ulikuwa 
na mashahidi saba na wa utetezi, 
mshtakiwa alijitetea kwa kupinga 
kufanya mauaji hayo.

Mahakama kabla ya kutoa hu-
kumu ilisikiliza maoni ya wazee 
wa baraza na Edina Kaisile katika 
kuchambua ushahidi wa pande 
zote mbili kwa maoni yake aliona 
kwamba mshtakiwa hakuua kwa 
kukusudia bali aliua bila kukusu-
dia, lakini maoni yake yalitofauti-
ana na wazee wengine wa baraza.

Wazee wengine wawili Salome 

Kapele na Jelas Simchindo kwa 
pamoja waliona mshtakiwa haku-
tenda kosa hilo la mauaji.

Jaji Dustan Ndunguru alisema 
kutokana na mazingira ya kifo cha 
Simwanza, mshtakiwa ameua bila 
kukusudia chini ya kifungu cha she-
ria ya kanuni ya adhabu namba 195 
na mahakama inamtia hatiani kwa 
kosa hilo. Baada ya kutiwa hatiani 
upande wa Jamhuri ukiongozwa 
na Wakili wa Serikali Peres Simon, 
ulidai mshtakiwa ni mkosaji wa 
mara ya kwanza amesababisha kifo 
ndani ya familia anaomba apewa 
adhabu kwa mujibu wa sheria ili 
iwe funzo kwake na watu wengine.

Wakili wa utetezi, Neema Charles 
aliomba mshtakiwa asipewe adha-
bu kali, kwa madai alishambuliwa 
na shemeji zake kwa kumpiga na 
yeye alikuwa anajitetea.

Alidai mshtakiwa ni kijana mdo-
go mwenye umri wa miaka 23 na 
amekaa rumande miaka miwili na 
miezi saba, anategemewa na fa-
milia, na kuomba apewe adhabu 
ndogo.

“Kwa mazingira yaliyozun-
guka tukio imeonyesha kwamba 
mshtakiwa na marehemu ni mtu 
na shemeji yake, mahakama inam-
pa adhabu ya kifungo cha miaka 
mitano jela kwa kosa la kuua bila 
kukusudia,” alisema Jaji Ndunguru.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, mshtakiwa anadaiwa alitenda 
kosa hilo Mei 14, 2019, maeneo ya 
Kisisiwe Manispaa ya Sumbawanga 
mkoani Rukwa.

Mshtakiwa alikana na taarifa ya 
uchunguzi wa daktari ilionyesha 
marehemu alipigwa na kitu kili-
chosababisha kuvuja kwa damu ka-
tika ubongo. Mashahidi upande wa 
mashtaka walikuwa saba na shahi-
di wa tano Issack Mwakasege, alidai 
kwamba Mei 14, mwaka 2019, jioni 
alikuwa anatokea Mbeya kwenda 
Sumbawanga alipigiwa simu na 
Katibu wa mtaa Alex Masumbulio, 
akimweleza kwamba nyumbani 
kwa Simwanza kuna ugomvi kati ya 
David na shemeji zake Alex na Aid-
an, akamtaka akatoe taarifa polisi.

Baada ya dakika 20 Katibu akam-

pigia simu tena na kumweleza 
kwamba Alex na Fredrickson Alex, 
wakati wanakwenda kuripoti polisi 
walishambuliwa wakaanguka na 
pikipiki, asubuhi ya Mei 15, aliam-
biwa Alex amefariki.

Alipofika nyumbani aliwakuta 
ndugu zake, lakini mama yake 
alimfahamisha kuwa David alim-
shambulia wakati anasuluhisha 
ugomvi kati ya David na mkewe 
Pendo, wakati huo Pendo alikuwa 
ndani ya uzio lakini David alikuwa 
nje ya uzio.

Ilidaiwa David aliingia ndani 
na kupinga maelezo yaliyokuwa 
yakitolewa na mama mkwe wake, 
mabishano yaliendelea na alitaka 
kumshambulia mama lakini alizuil-
iwa na kina Alex.

Pia, ilidaiwa David alipasua vioo 
vya pembeni vya pikipiki, baada 
ya tukio hilo Alex na Fredrick 
walikwenda kutoa taarifa Kituo 
cha Polisi Sumbawanga na wakati 
wakiwa njiani maeneo ya shamba 
la mkonge David alimvamia Alex 
alipoanguka akaanza kumpiga.

Miaka mitano jela kuua shemeji bila kukusudia

Jafo asisitiza ufanisi katika miradi 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Dk. Selemani Jafo, amesema 
serikali ya Muungano  na ile ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
zimedhamiria kuhakikisha miradi 
yote inatekelezwa kwa ufanisi.

Dk. Jafo alisema hayo juzi wakati 
wa ziara ya kikazi ya kukagua na 
kuzindua miradi ya majisafi na 
salama katika majimbo ya Chum-
buni na Amani pamoja ujenzi 

wa vyumba vya madarasa katika 
Shule ya Msingi Sebleni Jimbo la 
Kwahani,  inayotekelezwa kupitia 
Fedha za Kuchochea Maendeleo 
ya Jimbo (CDCF), Zanzibar.

Akizungumza kwa nyakati tofau-
ti akiwa kwenye ziara hiyo, alisema 
kupitia usimamizi thabiti wa wa-
tendaji, serikali zote mbili zita-
hakikisha miradi hiyo inakamilika 
kwa viwango na ufanisi mkubwa.

Pia waziri huyo aliwapongeza 
wataalamu wanaosimamia miradi 
hiyo kwa kusema kuwa anafari-
jika kuona matumizi ya fedha ya-

naendana na ubora na viwango. 
“Leo hii hata ukisema miradi 

haitekelezeki, mimi nasema hap-
ana maana nimefika hapa na kwa 
macho yangu nimejionea mwe-
nyewe miradi hii iko vizuri naom-
ba niwapongeze sana kwa kuisi-
mamia vyema na kuitekeleza kwa 
wakati,” alisema.

Waziri Jafo aliongeza kwa 
kusema kuwa kukamilika kwa mi-
radi hiyo ya CDCF kutaweza kutoa 
fursa na kuwanufaisha wananchi 
pamoja na kubadilisha maisha yao 
kwa ujumla.

Awali, akizungumza katika 
mkutano huo na wananchi wa 
Shehia ya Banko katika Wilaya ya 
Magharibi, Rashid Simai Msaraka, 
alisema aliahidi kuwa wataendelea 
kuhakikisha fedha zinazotolewa 
na serikali kwa ajili ya kutekeleza 
miradi hiyo zinatumika kama ili-
vyopangwa. 

Kwa upande wake Mbunge wa 
Jimbo la Amani, Mussa Hassan 
Mussa alipongeza juhudi za seri-
kali katika kuwaletea wananchi 
maendeleo huku akiwataka kutoi-
haribu ili iendelee kuwanufaisha. 

Wafugaji 
watakiwa
kufuga 
kibiashara

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Mashimba Ndaki, amewa-
taka wafugaji nchini kufuga 
kibiashara na kuachana na 
ufugaji wa kuchunga ambao 
tija yake imekuwa ndogo 
kwao na kwa taifa pia.

Ndaki alitoa rai hiyo jana 
alipotembelea shamba la 
kisasa la mifugo la Shaffer, 
mkoani hapa.

Akiwa katika shamba hilo 
akikagua shughuli mbalimbali 
zinazoendelea kwenye eneo 
hilo, alisema wanawashauri 
wafugaji kuanza kufuga kisa-
sa na kuachana na ufugaji wa  
kiasili ambao sasa umeanza 
kupitwa na wakati.

“Tumekuwa hatuoni faida 
kwa mifugo yetu kwa sababu  
ya kung’a ng’ania ufugaji wa 
kiasili, wafugaji tuanze  kuf-
uga kibiashara ili tuongeze 
tija ya mifugo yetu,” alisema 
Ndaki. Aliongeza kuwa ili 
waanze kuona tija ya ufugaji 
wao ni lazima wabadilike na 
waache ufugaji wa kuzunguka 
kutafuta maeneo ya malisho 
na badala yake wawe na 
maeneo yao ya kufugia am-
bayo yatakuwa rahisi kufiki-
wa na wataalamu kwa ajili ya  
kuwapatia huduma zinazohi-
tajika kwa mifugo yao.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Iringa, Bashiru Muhoja, 
alisema mwekezaji wa 
shamba la mifugo la Shaf-
fer anauhitaji mkubwa wa 
chakula cha mifugo kama vile 
soya na mahindi.

“Mheshimiwa waziri, huyu 
mfugaji ana uhitaji mkubwa 
wa soya, mahindi na alfaalfa 
ambapo kwa sasa vyote 
anavitoa nchini Zambia. Hii  
ni fursa kwa wananchi wetu 
na tumeshaanza kuchukua 
jitihada na tuna orodha ya 
wakulima ambao wako tayari 
kulima mazao hayo kwa ajili 
ya kumuuzia mfugaji huyu,” 
alisema Muhoja

Msimamizi wa Shamba la 
Shaffer, Mahboob Malick, 
alisema wanaishukuru seri-
kali kwa ushirikiano mkubwa 
inaowapatia na kwamba 
wako tayari kuendelea kush-
irikiana nayo kwa lengo la 
kuboresha ufugaji nchini.

“Sisi tuko tayari kupokea 
vijana ambao wanataka 
kujifunza ufugaji. Waje  hapa 
tutawafundisha namna bora 
ya ufugaji wa kisasa ili 
wakipata ujuzi huu waende 
kuwafundisha na wenzao na 
hatimaye kuboresha ufugaji 
wetu,” alisema Malick.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, akizungumza na wananchi baada ya kukagua ujenzi wa 
vyumba vya madarasa katika Shule ya Msingi Sebleni Jimbo la Kwahani unaotekelezwa kupitia fedha za mfuko wa jimbo. ICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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JANA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), 
ilitangaza bei mpya za petroli, ambayo imeshuka kati ya Sh. 4 hadi 35 
na dizeli Sh. 43 hadi 67 kwa Bandari ya Dar es Salaam.

Bei hizo zinashuka kutoka Sh. 2,510 kwa lita moja ya petroli ambayo 
sasa itauzwa Sh. 2,501, huku bei ya dizeli kupungua kutoka Sh. 2,325 
hadi 2,234.

Kwa Bandari ya Tanga bei ya petroli itashuka kutoka Sh. 2,521 hadi 
2,525, huku Bandari ya Mtwara kutoka 2,569 hadi 2,534.

Kwa upande wa bei ya dizeli kwa Tanga itapungua kutoka Sh. 2,413 
hadi 2,369, Bandari ya Mtwara ikiwa ni kutoka Sh. 2,423 hadi 2,425 
huku bei ya mafuta ya taa ikipanda kwa Sh. 99.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Godfrey Chibulunje, alisema 
bei za mafuta zingepungua zaidi iwapo thamani ya Dola za Marekani 
isingeongezeka dhidi ya Shilingi ya Tanzania.

Kwa sasa Dola ya Marekani inanunuliwa kwa Sh. 2,314.23 ikiwa ni 
ongezeko la asilimia moja kutoka Sh. 2,300.88, huku tozo za taasisi za 
serikali zilizopunguzwa Oktoba mwaka jana zilisaidia kupunguza bei 
ya mafuta kwa kati ya Sh. 23 na 31 kwa lita kutegemeana na aina ya 
mafuta.

Kushuka kwa bei hizi ni habari njema kwa Watanzania kwa kuwa 
mafuta yalisababisha mfumuko wa bei kwenye bidhaa nyingi kiasi cha 
wengi kushindwa kumudu.

Kwa sasa bei za vyakula na bidhaa nyingine zimepanda na zilikuwa 
zinaendelea kupanda na sababu kubwa inayotajwa ni kupanda kwa 
bei ya mafuta, sasa imeshuka tunatarajia kuona mabadiliko kwenye 
bei hizo.

Kwenye ujenzi kinachoelezwa kupanda kila siku ni chuma kiasi cha 
nondo ya milimita 12 iliyokuwa inauzwa Sh. 19,000 mwaka jana, sasa 
inauzwa Sh. 27,000 ikiwa ni ongezeko la Sh. 7,000 kwa moja, haya ni 
maumivu makubwa kwa wanaojenga sasa.

Mafuta ya kupikia ya alizeti lita tano yamefika Sh. 36,000 huku lita 
moja ikiuzwa Sh. 9,000, hali hii sio nzuri kwa sababu hata bidhaa 
za sokoni kama maharagwe, mahindi, mchele, unga na vinginevyo 
muhimu kwa maisha ya kila siku vimeongezeka bei na wote sababu 
kubwa ni kupanda kwa gharama za usafiri kutoka shambani hadi 
sokoni.

Bei zinapopanda anayeumia ni mwananchi wa kawaida kabisa am-
baye atajikuta anatumia fedha nyingi huku hali yake ikiendelea kuwa 
duni, atashindwa kutimiza mahitaji ya msingi kwa kuwa kipato ki-
nakuwa kile kile licha ya ongezeko la gharama.

Lakini ni muhimu mamlaka za serikali kufuatilia bei za bidhaa mbal-
imbali hasa za vyakula na ujenzi ambazo kila uchao zinazidi kupaa na 
wanaoumia ni wengi kwa kuwa ni lazima watu wale.

Tunaamini kushuka kwa bei za mafuta kutaonyesha ahueni kwa 
wananchi na lazima kuwe na ufuatiliaji wa karibu kwa kuwa wengi 
wanalangua bidhaa ili kujipatia faida, lakini wanaoumia ni wananchi, 
kwamba kuanzia wasafirishaji washushe gharama za usafiri ili wauzaji 
wa bidhaa wafanye hivyo.

Ufuatiliaji wa karibu utasaidia kuwatambua walanguzi ili kuchukua 
hatua madhubuti mapema, kwa kuwa lengo ni kumwezesha mwa-
nanchi wa kawaida kumudu maisha yake huku akiendelea kulipa kodi.

Tayari wananchi wamebanwa kwenye tozo mbalimbali kwenye kuli-
pia umeme, miamala ya simu, anaponunua mafuta ya petroli na di-
zeli, pia kwenye bidhaa kuna kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), zote 
hizi ni mzigo kwa mwananchi hivyo ni lazima tuone ahueni kwake ili 
gharama za maisha zishuke.

CHANJO ya UVIKO-19 iliyoz-
induliwa rasmi na Rais Samia 
Suluhu Hassan mwishoni 
mwa mwezi Julai mwaka jana. 
Tunaelezwa kwamba, hadi 
kufikia Desemba 18, mwaka 
jana, ambayo ni wiki mbili 
na nusu iliyopita, kuna watu 
milioni 1.27 waliokwishapata 
chanjo kamili ya kujikinga na 
ugonjwa huo.

Katika jitihada za kuhakiki-
sha Watanzania wanapata hu-
duma hiyo, mikoa mitano ina-
tajwa kuongoza kwa kufanya 
vizuri kwa utoaji chanjo hiyo, 
ambayo ni Mwanza, Ruvuma, 
Mara, Kagera na Dodoma.

Inapoenda kinyume chake, 
ni kwamba wananchi wa 
mikoa mingine mitano ya 
Manyara, Songwe, Njombe, 
Singida na Iringa wanadaiwa 
kufanya vibaya katika utoaji 
chanjo hiyo. Tanzania Bara 
ina mikoa 26 ambayo mikoa 
10 kati ya hiyo, taarifa zake 
zimejulikana kuhusu jinsi 
inavyotoa chanjo, lakini bado 
kuna mingine 16 ambayo wiz-
ara yenye dhamana ya afya za 
Watanzania haikutajwa 

Pamoja na hayo, ni wazi 
kwamba kuna haja kwa 
mikoa 21 ikiwamo inayodaiwa 
kufanya vibaya, inajifunza 
kitu kutoka mitano ambayo 
wizara inaitaja kuwa imefan-
ya vizuri katika utoaji chanjo.

Kujifunza kutoka kwa wen-
gine, kunaweza kugeuza ma-
kosa kuwa mafanikio. Hivyo, 
si vibaya mikoa ambayo bado 
inasuasua katika chanjo, in-
ajifunza kutoka zile ambazo 
zimepiga hatua katika utoaji 
chanjo hiyo.

Ikumbukwe, ili kuwa 
mshindi ni muhimu kujifunza 
kutokana na makosa, kwani 

bila ya kufanya hivyo, mtu 
anaweza kujikuta akiendelea 
kukosea tu au kushindwa ku-
piga hatua kwenda mbele.

Mikoa kusuasua katika 
utoaji chanjo, ni wazi kuna 
sababu mbalimbali zina-
zochangia kusaidia kujireke-
bisha, hasa  kujifunza kwa 
mikoa, ambayo imepiga hatua 
ili kujua mbinu zilizotumika.

Kama kuna jambo watu 
hawalipendi, jamii kuambiwa 
wamekosea. Wengi wanata-
mani waishi bila ya kufanya 
makosa, lakini hilo haliweze-
kani. Ndiyo maana, kuna su-
ala la kujifunza kutokana na 
makosa. Ndani ya mazingira 
ya duniani, hakuna namna 
ambayo mtu anaweza kuishi 
bila ya kufanya makosa. Watu 
wanakosea kila siku inayoen-
da kwa Mungu, wakijua hata 
wakati mwingine kwa kutojua 
wamekosea. Hivyo, umuhimu 
wa kujifunza kutokana na 
makosa una uzito wake, hata 
kwenye suala la chanjo, in-
amaanisha  kwamba mikoa 
iliyoko nyuma katika utoaji 
chanjo, ijifunze mahali 
ilikokosea, ili zichukue hatua 
za kujirekebisha.

Taarifa za Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, zinaonye-
sha tangu chanjo ya UVIKO-19 
ilipozinduliwa mwishoni 
mwa Julai hadi kufikia Desem-
ba 18, mwaka jana, kuna watu 
milioni 1.27 waliokwishapata 
chanjo hiyo.

Wizara pia imesema, kuwa 
taarifa potofu kuhusu chanjo 
hiyo inachangia baadhi ya 
watu kukana kuchanjwa. 
Hivyo, ni vyema viongozi wa 
mikoa wakaliona hilo linak-
wamisha chanjo katika mae-

neo yao, walifanyie kazi.
Hatua hiyo ya kuangalia 

vikwazo vya chanjo, ingeenda 
sambamba na kuhimiza watu 
kuzingatia mwongozo wa ku-
dhibiti ugonjwa huo, kwani 
wengine wanaonekana kuto-
chukua tahadhari ya kujikin-
ga na ugonjwa Uviko - 19.

Mwongozo wa sasa una-
taka watu waepuke hali ya 
mikusanyiko isiyo ya lazima, 
pia kunahitajika watu wavae 
barakoa, kunawa maji tiririka 
na kutumia vitakasa mikono 
na penye usafiri abiria wa 
umma, idadi ya abiria ifanane 
na viti kwenye basi.

Ukweli ni kwamba, pe-
nye baadhi ya maeneo, ni 
kama watu hawana habari 
na ugonjwa huo hawachukui 
hatua za kujikinga, hali in-
ayokaribisha ujio wa UVIKO 
-19 kuendelea kuwapo nchini.

Iwapo watu hawatazinga-
tia mwongozo huo, ni wazi 
watashindwa kujitokeza ku-
pata chanjo. Hivyo, si vibaya 
viongozi wa mikoa iliyo nyu-
ma katika chanjo, wakaenda 
kujifunza kwa wenzao ambao 
mikoa yao iinaoongoza.

Wizara yenye dhamana na 
afya inatukumbusha kuwa, 
hali ya maambukizi ya UVIKO 
imeongezeka, jambo ambalo 
si ishara nzuri kijamii. Watan-
zania wanatakiwa kuchukua 
tahadhari zinazoelekezwa na 
wataalamu wa afya, ili wabaki 
salama dhidi ya ugonjwa huo.

Ni katika uthibitisho sasa, 
wizara hiyo inasema idadi ya 
sampuli nyingi zinazopokewa 
katika Maabara Kuu ya Taifa, 
zimekuwa zikiongezeka ku-
toka siku 14 hadi kufikia 47, 
hali inayoashiria ongezeko la 
maambukizi hayo.

Hivi ndivyo kulivyo penye 
vinara chanjo UVIKO-19 

 Muungwana Lazima Nilonge
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Serikali yaondoa
waishio hifadhini

Na Amon Mtega, NAMTUMBO

WAKAZI wa Kijiji cha 
Mtumbatimaji, Kata ya 
Mgombasi wanaofanya shu-
ghuli za kilimo katika eneo 
la Kihindambue, wameanza 
kuondolewa kupisha uhifa-
dhi katika Mlima wa Linole, 
Matogoro ‘B’.

Wakizungumza jana kwa 
nyakati tofauti, Twaliki 
Mbilo, amesema eneo hilo 
walipewa na Serikali ya Ki-
jiji cha Mtumbatimaji tangu 
mwaka 2014 na kushangaa 
kuambiwa wahame kuwa ni 
hifadhi ya maliasili.

Mbilo alisema wanaham-
ishwa kwa nguvu na yeye 
kuezuliwa nyumba huku 
mahindi aliyokuwa ameya-
hifadhi yakibebwa pamoja 
na mifugo na kuiomba 
serikali kuwaachia eneo hilo 
kwa madai kuwa ndiyo se-
hemu wanayojipatia riziki.

Kwa upande wake, Athum-
ani Mapunda amedai ny-
umba yake kuchomwa moto 
na mbuzi 16 kuchukuliwa.

Kutokana na sakata hilo, 
Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mtumbatimaji, Liwanda 
Makunjalila, alisema mi-
kutano ya makubaliano ya 
kuwahamisha wanaofanya 
shughuli za kibinadamu 
katika eneo hilo ilifanyika 
na walifikia makubaliano 
mbele ya Mkuu wa Wilaya 
ya Namtumbo Dk. Julius 
Ningu.

Alisema kutokana na mku-
tano huo uliofanyika chini 
ya mkuu wa wilaya, yalifikia 
makubaliano ya kuwatam-
bua wakazi wote wanaofan-
ya shughuli za kibinadamu 
katika eneo hilo na ofisi ya 
kijiji ilifanya, na taarifa hizo 
zimepelekwa katika ofisi ya 
mkuu wa wilaya.

Dk. Ningu kwa upande 
wake alisema kuwa eneo 
hilo la milima wa Linole ni 
Hifadhi ya Milima Matogoro 
‘B’ na makubaliano wa-
nanchi wanatakiwa kuli-
achia ili shughuli za uhifa-
dhi wa misitu ziendelee na 
vyanzo vya maji vilindwe.

 Dk. Ningu alisema kabla 
ya makubaliano hayo mku-
tano ulifanyika na ofisi yake 
iliagiza kwenye ofisi ya ki-
jiji kwenda kuwaorodhesha 
watu wote waliopo kwenye 
eneo hilo ili kupata takwimu 
sahihi.

Kuhusu baadhi ya watu 
wanadaiwa kuezuliwa 
nyumba na kuchomewa, 
alisema hilo halijui kwa 
kuwa hakuna nyumba inay-
ojengwa ndani ya hifadhi.

HABARI KITAIFA

Watu 32 wafariki matukio ya moto

Taasisi yasaidia waliofungwa kwa kukosa faini kutoka jela 
Na Christina Haule,                  
MOROGORO

TAASISI ya Ukumbusho wa Zaka 
Tanzania (TAUZAKTA) Mkoa wa 
Morogoro, imelipa Sh. 500,000 
kwa ajili ya faini na kuwatoa 
wafungwa  walioshindwa kulipa 
na kusababisha kwenda kutumikia 
kifungo katika Gereza la Mkoa wa 
Morogoro.

Mwenyekiti wa TAUZAKTA 
Mkoa wa Morogoro, Juma Kitunga, 
alisema jana kuwa wafungwa hao 
wawili walishtakiwa kwa makosa 
mbalimbali na kutakiwa kwenda 
jela au kulipa faini na kukosa hatua 
ambayo ilisababisha kwenda jela.

“Utakuta mtu kashtakiwa kwa 
kosa dogo tu na hukumu yake 
ikaangukia kwenye kifungo au 
faini ya Sh. 200,000 lakini ana mai-
sha duni, hawezi kumudu gharama 
hiyo. Anaishia kwenda jela miezi 

mitatu au sita na sisi tumeanza uta-
ratibu wa kuwasaidia wafungwa 
hawa,” alisema.

Kitunga alisema kwa sasa wa-
najipanga kuwasiliana na mkuu wa 
magereza mkoa ili kupata idadi ka-
mili ya wafungwa waliokosa kulipa 
faini na kuishia kutumikia vifungo 
magerezani ili waingizwe kwenye 
maombi kwa nchi zinazotoa zaka 
za misaada ya kuwakomboa wenye 
kuhitaji msaada.

Alisema suala la kuwakomboa 
watu katika vifungo lipo tangu 
zamani na hata kwenye vitabu vya 
dini lipo na kwamba watu walioku-
wa wakitumikishwa kwenye enzi 
za utumwa ilifika mahali walikuwa 
wanakombolewa kwa fedha. 

Kwa kutumia hali hiyo na hasa 
uwepo wa watu wenye mioyo ya 
kuwakomboa, alisema  watu kwe-
nye nchi kama Saudi Arabia wa-
naweza kutoa fedha za kuwakom-

boa waliokosa faini na kutumikia 
vifungo katika magereza.

Naye Katibu wa TAUZAKTA 
Mkoa wa Morogoro, Kigozi Sha-
bani, alisema wamekuwa wakitoa 
misaada mbalimbali ya kujikimu 
kwa mahabusu yenye thamani ya 
kuanzia Sh. 50,000 hadi 100,000 
ambayo alisema bado ni midogo 
kutokana na kukosa wafadhili wa 
uhakika.

Tangu taasisi hiyo ianze mwaka 
2014, alisema wamekuwa wakiom-
ba pesa kutoka kwa watu binafsi 
kusaidia mahabusu na wafungwa 
kwa vitu mbalimbali kama sabuni, 
miswaki, mafuta na pedi kwa ajili 
ya kinamama.

Kutokana na jitihada hizo, ali-
iomba serikali na wadau wa masu-
ala ya kijamii kuiangalia taasisi 
hiyo kwa jicho la tatu kwa kuwa 
ina lengo la kusaidia jamii katika 
makundi mbalimbali.

Wakili wa kujitegemea, Ignas 
Punge, aliwashauri mawakili 
wa washtakiwa mbalimbali ma-
hakamani kuangalia mienendo ya 
kesi za wateja wao na kuwaandaa 
kujipanga kulipa faini kama kesi 
ina mwelekeo huo ili kuwaepu-
sha kwenda magerezani ambako 
wanaweka msongamano usio na 
maana.

Punge alisema kwa mujibu wa 
sheria, mshtakiwa akipata huku-
mu ya faini au kifungo anayo nafasi 
ya kulipiwa faini muda wowote na 
kuwa huru.

Aliyataja baadhi ya makosa am-
bayo mshtakiwa anaweza kupata 
adhabu ya kifungo au faini kuwa 
ni makosa ya usalama barabarani, 
kumtukana mtu au kumjeruhi 
mtu na kwamba adhabu hizo 
na nyingine kama hizo kisheria 
zimewekwa ili kuondoa misonga-
mano magerezani.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Wenye Ulemavu), Ummy Nderiananga, akimtwisha ndoo ya maji mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Mchanga Mdogo Pemba baada ya kuzindua rasmi kisima cha maji kinachotarajiwa kutatua changamoto shuleni hapo. PICHA: NYAMAGORY 
OMARI

Na Renatha Msungu,  DODOMA

WATU 32 wamefariki dunia na 
wengine 145 wamejeruhiwa katika 
kipindi cha Januari hadi Desemba, 
mwaka jana, kutokana na matukio 
ya  moto. 

Kutokana na vifo hivyo, chanzo 
kikuu kimeelezwa kuwa ni uzem-
be na hitilafu za umeme kwa watu 
kujiunganishia nishati hiyo.

Taarifa iliyotolewa na Msemaji 
wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACF), Puyo Nzalayaimisi, inase-

ma katika kipindi hicho watoto 
10 wameripotiwa kutumbukizwa 
kwenye matundu ya vyoo na 
mama zao. Akitoa taarifa hiyo ji-
jini hapa jana,  SACF Nzalayaimisi 
alisema katika kipindi hicho, jeshi 
limekabiliana na zaidi ya matukio 
ya moto 1,800.

Kuhusu matukio ya baadhi ya 
kinamama kutumbukia katika 
matundu ya vyoo, alisema katika 
kipindi cha mwaka jana, matukio 
hayo yamezidi kushamiri huku 
mikoa ya Kanda   ya Ziwa ikione-
kana kuongoza.

Katika hatua nyingine, alisema 
jeshi hilo linaendelea na uchungu-
zi dhidi ya matukio ya ajali za moto 
katika maeneo ya masoko nchini 
huku akibainisha chanzo cha ajali 
hizo.

Alisema jeshi hilo pia limefan-
ya uokozi mara 694 na kwamba 
matukio hayo yalisababisha vifo 
388 na majeruhi 763 huku ak-
ibainisha majanga mengi ya moto 
yanatokana na uzembe, hujuma na 
hitilafu za umeme.

Ili kudhibiti na kupunguza 
matukio hayo, alisema jeshi hilo li-

naendelea kutoa elimu katika mae-
neo mbalimbali na namna ya kujik-
inga pale yanapotokea majanga.

Katika kufanya hivyo, kipindi 
cha Januari hadi Desemba, mwaka 
jana, walitoa elimu  katika maeneo 
2,474 na watu 197,183 wamenufai-
ka na elimu hiyo  moja kwa moja 
mbali na ile ya kupitia vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii.

Kadhalika, alisema jeshi lime-
fanya ukaguzi wa majengo 19,202 
huku serikali ikiendelea kuliwez-
esha kwa kulipatia vifaa vya kisasa 
vya kuzimia moto na uokozi.
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HABARI KITAIFA

DC apiga ‘stop’
ujenzi makazi
eneo la serikali

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Julius Mtatiro, akikata utepe kuzindua madarasa katika Shule ya Sekondari Mataka. PICHA: 
STEVIE CHINDIYE

Bodi Mazao yawatoa hofu 
wananchi akiba ya mahindi 

Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

MKUU wa Wilaya ya 
Kibaha, Sara Msafiri, amep-
iga marufuku ujenzi katika 
eneo la Mitamba ambalo ni 
la serikali. 

Msafiri amewataka 
watu wote waliovamia na 
kujenga katika eneo hilo, 
watakaokaidi agizo lake, 
watakuwa wanapoteza 
muda na watachukuliwa 
hatua. 

Akizungumza na baadhi 
ya wananchi wanaodaiwa 
kuvamia eneo hilo jana, 
Mkuu huyo wa Wilaya 
alikemea kitendo cha watu 
kuvamia maeneo ya seri-
kali na  yenye hati miliki 
bila kufuata taratibu. 

Alisema wako watu wa-
naotumia nguvu nyingi za 
kujenga kwenye maeneo 
yanayomilikiwa kihalali 
ambao baadaye wakivun-
jiwa wanarudishwa nyuma 
kimaendeleo.

“Hakuna hata siku moja 
serikali itakuja kuwaachia 
maeneo mlipovamia. 

Hata  kama itaacha, 
itatoa kwenye mamlaka za 
upangaji yaani Mkurugenzi 
wa Halmashauri. 

Hapo  ni kwamba kama 
umejenga katika eneo la 
serikali ni sawa na mtu 
anayelala nje,” alisema 
Msafiri.

Mkuu wa Wilaya aliwa-
taka wananchi kuheshimu 
ardhi za serikali na zina-
zotambulika kihalali na 
kuacha tabia ya kuvamia 
maeneo yasiyo ya haki 
kwao.

Aliwataka wavamizi 
kuondoka na kuacha 
kujenga eneo la Mitamba 
na kwamba  atayekaidi na 
kuendelea atakuwa anaji-
danganya kuwa atapata 
haki au kulipwa au kupewa 
eneo hilo.

Na Francis Godwin,  
IRINGA

BODI ya   Nafaka na Mazao   
Mchanganyiko (CPB) Kanda 
ya Nyanda  za  Juu  Kusini, im-
ewatoa hofu wananchi kuwa ma-
hindi yako ya  kutosha katika hi-
fadhi licha ya kuendelea kuuzwa 
nje ya  nchi. 

Pia imesema bei ya zao hilo 
bado haijapanda kulinganisha na 
mwaka 2016.

Kwa  mwaka   2016,   bei ya 
mahindi  kwa Januari  ilifikia Sh. 
1,050  kwa kilo lakini kwa mwaka 
huu, bei kwa ujazo huo ni kati ya 
Sh. 500 na 600, hivyo   hali ya   

chakula  bado  ni  nzuri.
Akizungumza  jana kwa  niaba 

ya Meneja   wa CPB Nyanda za 
Juu Kusini, Anganyila Kamihan-
da,     alisema   lengo kubwa la   
taasisi   hiyo ni   kuendelea   ku-
fanya  biashara  na  sasa  biasha-
ra kubwa ni  uuzaji  wa mahindi.

“Ikumbukwe hapa   katikati   
hali ya uuzaji   wa mahindi   ili-
kuwa  mbaya  hadi kusababisha 
hifadhi  zetu  kujaa ila  sasa  tu-
mefanikiwa   kupunguza   akiba   
kubwa ya  mahindi  tuliyokuwa 
nayo kwa  kupitia  mikataba   ya  
ununuzi   wa mahindi   tuliyoin-
gia na kampuni  za  Rwanda na  
Kenya,” alisema.

Alisema katika   kituo   cha   
Iringa   walikuwa na hifadhi ya   
mahindi  tani 18,000    kabla ya  
Rwanda   kununua   tani   5,000   
hivyo  akiba  ambayo  watabaki 
nayo ni   tani   13,000    ambazo 
wanaendelea   kusaga unga na 
kusambaza  ndani ya  nchi kwa 
gharama  nafuu  zaidi.

Pia   alisema   kwenye   vituo   
vingine  vya Songwe na  Songea 
mkoani Ruvuma,  bado  wanayo 
hifadhi   ya kutosha   na kama   
hali ya ukame  itaendelea,  bado  
hakutakuwa na   hofu     yoyote 
kwa kuwa hifadhi  iliyopo   ni   
kubwa  zaidi. Pia alisema Hifadhi 
ya Taifa  ya  Chakula (NFRA) ina 

akiba ya kutosha. 
Alisema   ikitokea   mahindi   

yamepungua watakwenda   ku-
chukua  mahindi kwenye NFRA  
ambako   kuna   akiba ya   kuto-
sha.

Kwa kawaida, alisema  bei ya   
mahindi  iliyopo  ni  nzuri  na 
nafuu kwa  wananchi kwa kuwa 
kama   ingepanda Septemba au 
Oktoba, basi ingekuwa mbaya 
zaidi na hofu ingekuwa kubwa. 

Pia alisema licha ya changamo-
to  za  mvua zilizokuwapo,  bei 
ya mahindi  haitapanda   badala  
yake   mwakani wakulima   wa-
takuwa na neema   zaidi ya bei   
nzuri ya mazao.

Watakiwa kupeleka korosho maghala ya ushirika 
NA Stevie Chindiye,  
TUNDURU

WAJUMBE na Wahandisi wa 
Vyama vya Msingi vya Ushirika 
(AMCOS) wilayani Tunduru 
wametakiwa kupeleka korosho 
zote kwenye maghala ya Chama 
Kikuu cha Ushirika (TAMCU).

Hatua hiyo ni juhudi za kutuni-
sha mfuko wa chama na kukifan-
ya kupiga hatua  kimaendeleo.

Mwenyekiti wa TAMCU, Mussa 
Manjaule, alitoa maagizo hayo 
juzi wakati akizungumza na 
viongozi hao katika mkutano 
mkuu maalumu uliofanyika ka-
tika ukumbi wa Klasta ya Wal-
imu wa Tarafa ya Mlingoti, mjini 
hapa.

Manjaule alisema kwa kufan-

ya hivyo watajenga uwezo kwa 
chama chao na kukiwezesha ku-
fanya shughuli za kimaendeleo 
tofauti na sasa ambapo viongozi  
wamekuwa wakipeleka koro-
sho katika maghala binafsi na 
kuwaneemeesha kutokana na 
nguvu ya wakulima ambao ni 
wanachama wa ushirika.

Alisema hadi sasa takwimu 
zinaonyesha kuwa zadi ya tani 
1,000 za korosho zilizouzwa ka-
tika msimu wa mwaka 2021/22 
zilipelekwa katika maghala bi-
nafsi huku maghala ya chama 
yakiwa yamepokea wastani wa 
tani 600 tu.

Kwa mujibu wa Manjaule, 
wakati hayo yakiendelea vion-
gozi hao pia wamekuwa ndio 
walalamikaji wakubwa kwamba 

chama kikuu kimekuwa haki-
walipi posho pindi wanapowaita 
kwenye vikao na kwamba kama 
mtindo ndio huo, TAMCU ita-
walipa posho kutoka wapi.

Alisema chama kinayo mipan-
go mingi ya kutekeleza ikiwamo 
utaratibu wa kufungua duka la 
kuuza pembejeo na viuatilifu 
kwa wanachama na kuwaon-
dolea kero ya  kuuziwa dawa 
feki au zilizochakachuliwa na 
kuwaangusha kwenye uzalishaji 
pamoja na ujenzi wa maghala 
mapya.  Pia alisema mipango 
hiyo itakifanya chama kujiima-
risha kiuchumi na kumudu kusi-
mamia wanachama wake.

Meneja Mkuu wa TAMCU, 
Imani Kalembo, aliwataka vion-
gozi hao kuwa waaminifu  wana-

potekeleza majukumu yao ikiwa 
ni pamoja na kurudisha fedha 
za wakulima  ambazo zinaweza 
kuingia katika za vyama vyao ki-
makosa.

Alisema uzoefu unaonyesha 
viongozi Mshikamano AMCOS 
waliingiziwa kwa bahati mbaya 
Sh. milioni 18 ambazo mwandi-
shi mkuu kwa kushirikiana na 
bodi ya uongozi walizitoa baada 
ya kuandika majina ya ndugu 
zao.  Hata hivyo, alisema baada 
ya kufuatiliwa na kubainika na 
kutakiwa kuzirejesha kwa ku-
tumia vyombo vya dora, mmoja 
wa viongozi hao alianza kulala-
mika kuwa wanaonewa.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, Mwenyekiti wa Sama 
AMCOS, Ally  Yasini, na Karistu 

Makolela wa Chichilimbe AM-
COS, walisema kilichowakim-
biza ni uwapo wa watumishi wa 
serikali katika ghala hilo ambao 
hawaelewi taratibu za ushirika.

Pia walisema miongoni mwa 
mizani iliyopo hapo huwaibia 
mazao ya wakulima na kusaba-
bisha hasara kubwa kwenye vy-
ama vyao tofauti na uzito huo 
huo kuwa sawa pindi wanapo-
peleka katika maghala binafsi.

Kutokana na hali hiyo, vion-
gozi hao waliwataka viongozi wa 
TAMCU kufanya ufuatiliaji na ku-
tatua kero hizo na kwamba wako 
tayari kuanza kupeleka korosho 
za wakulima wao ili kusaidia 
kutunisha mfuko wa chama na 
si kutunisha matumbo ya watu 
wachache.
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Mtuhumiwa mauaji ya 
mchungaji wa KKKT kortini
Na Friday Simbaya, IRINGA

H
ATIMAYE Naftari Lu-
landala, anayetuhu-
miwa kwa mauaji ya 
aliyekuwa mchungaji 

wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya 
Iringa, Elizabeth Ng’unga (36), 
amefikishwa mahakamani 
kwa mara ya kwanza katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Iringa.

Lulandala ambaye ni sheme-
ji wa marehemu anatuhu-
miwa kufanya mauaji hayo  
Desemba 15, mwaka jana katika 

Kijiji cha Kipaduka, Wilaya ya 
Kilolo. 

Shtaka hilo limekuja mbele 
ya Hakimu Mkuu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mkoa wa Iringa, Said 
Ally Mkasiwa na mshtakiwa 
hakutakiwa kukubali au ku-
kataa kutokana na mahakama 
hiyo kutokuwa na mamlaka ya 
kusikiliza kesi hiyo.

Katika tukio hilo, baada ya 
Jeshi la Polisi kukuta mwili 
eneo la Kijiji cha Kipaduka wal-
ilazimika kupeleka mwili huo 
katika Hospitali ya Ilula Kilolo 
na baada ya kukaa muda mrefu 
bila ya ndugu kupatikana, seri-

kali ya kijiji ililazimika kuomba 
hospitali hiyo kuuzika.

Hata hivyo, baada ya siku 
tatu, Aron Mkumbo, mume 
wa marehemu alijitokeza na 
kwenda Kituo cha Polisi cha 
Ilula kwa ajili ya kutoa taarifa 
ya kupotelewa na mke wake 
ndipo Jeshi la Polisi likalazi-
mika kuufukua mwili huo na 
kumkabidhi mumewe kwenda 
kuuzika upya.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi 
Januari 17 ikisubiri upelelezi 
kukamilika na mtuhumiwa 
amerudishwa rumande kuto-
kana na kosa hilo kutokuwa na 

dhamana.
Marehemu mchungaji 

Ng’unga, mzaliwa wa Ilam-
bilole, alifanyia mazoezi hu-
duma ya uchungaji Usharika 
wa Mlandege na kufanyakazi 
sharika za Luganga ya Ilula, 
Isimani - Kihorogota, Mfy-
ome, Ndiuka, Mkwawa na 
ofisi kuu za KKKT Dayosisi ya 
Iringa kama Kasisi (Chaplain)  
Msaidizi hadi umauti ulipom-
fika.

Mchungaji Ng’unga ali-
uawa kikatili kwa kutobolewa  
macho eneo la Ilula, wilayani 
Kilolo.

Na Stevie Chindiye, TUNDURU                                               

MKUU wa Wilaya ya Tunduru, 
mkoani Ruvuma, Julius Mtati-
ro, amempongeza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru, Chiza Ma-
rando kwa kushirikiana na wataal-
amu wake kufanya kazi nzuri na 
kukamilisha kwa wakati ujenzi wa 
madarasa na kufanikiwa kubak-
iza Sh. 132,188,005.79 kati ya Sh. 
2,916,514,747.00 zilizopokelewa na 
Serikali Kuu. Fedha hizo zilitolewa 
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 122 yakiwamo 113 ya 
shule za sekondari.

Akiwa anarejea maelekezo yali-
yotolewa na Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, Mtatiro alimtaka Mku-
rugenzi huyo kukaa na wataalamu 
wake kupanga utaratibu mzuri wa 
kuzitumia fedha hizo kuimarisha 
miundombinu ya madarasa katika 
shule zenye uhitaji ndani ya wilaya 
yao.

Akitoa taarifa za utekelezaji wa 
miradi hiyo, Mkurugenzi Mtend-
aji Marando, alisema jumla ya Sh. 
2,916,514,747.00 zilipokelewa kwa 
ajili ya ujenzi wa madarasa 113 kwe-
nye shule za sekondari 23 zilizoko 
wilayani humo zilizokuwa zime-
pangiwa Sh. 2,260,000,000.00.

Marando alifafanua kuwa kati ya 
fedha hizo ujenzi wa madarasa tisa 
kwenye shule za msingi shikizi tatu 
ambazo zilikuwa zimepangiwa Sh. 
180,000,000.00 pamoja na ujenzi 
wa hosteli moja kwenye Shule ya 
Msingi Tunduru mchanganyiko 
yenye wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu iliyokuwa imepangiwa 
Sh. 80,000,000.00.

Pia alisema halmashauri yake 
ilipokea Sh. 396,514,747.00 kwa 
ajili ya ujenzi wa jengo la huduma 
za dharura na nyumba ya mganga 
katika Kituo cha Afya Nalasi.

Alisema ujenzi huo ulianza No-
vemba 15, 2021 ulienda sambamba 

na utengenezaji wa seti 5,085 za 
viti na meza kwa ajili ya matumizi 
ya wanafunzi umekamilika kwa 
asilimia 100 Desembe 27, mwaka 
jana na kwamba hadi kukamilika 
umegharimu Sh. 2,377,532,179.42.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Diwani wa Kata Mchangani, 
Haillu Mussa, alisema madarasa 
yote yaliyojengwa katika shule 
hizo yapo katika kiwango cha 
kisasa na ni ukombozi kwa wana 
Tunduru na kwamba mwaka huu 
hakuna mwanafunzi atakayebaki 
kutokana na kukosekana kwa ma-
darasa. Alitoa wito kwa wazazi na 
walezi kuwasimamia watoto wao 

ili waende shuleni na wahakikishe 
wanamaliza masomo ili waje ku-
wasaidia baadaye.

Wakiongea kwa nyakati tofauti 
baadhi ya wakuu wa shule za se-
kondari, Niver Mbuza wa Shule 
ya Sekondari Mataka na Makrina 
Ngonyani wa Shule ya Sekond-
ari Masonya, pamoja na ahadi ya 
kuyatunza madarasa hayo, wali-
ipongeza serikali kwa kuboresha 
miundombinu hiyo na kwamba 
kulingana na uwiano wa wanafun-
zi 40 hadi 50 kukaa kati ya darasa 
moja utafikiwa tofauti na awali  
darasa moja lilikuwa lina kaa wa-
nafunzi hadi 100.  

Tunduru yapongezwa kukamilisha madarasa na kubakiza mil. 132/- 

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene, akisalimiana na baadhi ya wajumbe wa mkutano wa 
Kamati ya Mawaziri wa Asasi ya Siasa, Ulinzi na Usalama ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), 
uliofanyika kwa njia ya mtandao, katika ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano wa Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam, 
jana. PICHA: WAZARA YA MAMBO YA NDANI

Zaidi ya 4,000 
waripotiwa 
kuugua kisukari
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATU 4,396 kisiwani Pemba 
wameripotiwa kuugua ugonjwa wa 
sukari kwa mwaka 2020 na 2021.

Kati ya wagonjwa hao, wanaume ni 
1,452 na wanawake 2,944 kwa mwaka 
2020 wagonjwa walioripotiwa ni 
1,883 na 2021 ni 2,513.

Akizungunza na mwandishi wa 
habari hizi, Mratibu wa maradhi 
yasiyoambukiza Pemba, Dk. Yussuf 
Hamad Iddi, alisema, mwaka 2020 
katika Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
wamepokea wagonjwa wa kisukari 
1,193 na Kusini 696.

Alisema kuwa, mwaka 2021 Mkoa 
wa Kaskazini Pemba walipokea 
wagonjwa wa kisukari 1,343 Kusini 
walipokea wagonjwa 1,170.

Dk. Yussuf alisema, mwaka 2021 
idadi ya wagonjwa imeongezeka ikil-
inganishwa na mwaka 2020 kutokana 
na wananchi kupima afya zao kwa 
wingi.

“Mwaka 2020 wananchi walikuwa 
hawaendi hospitali kupima afya zao, 
kwani walikuwa wanahofia kuam-
biwa wana ugonjwa wa corona, lakini 
mwaka 2021 walikuwa wanakuja kwa 
wingi na ndipo tukagundua wagonjwa 
wengi,” alisema mratibu huyo.

Alifafanua kuwa, kati ya wagonjwa 
hao walioripotiwa, idadi ya wanawake 
imekuwa kubwa ikilinganishwa na 
wanaume kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo kutofanya mazoezi.

“Kati ya wagonjwa hao 4,396, wa-
nawake ni 2,944 na wanaume 1,452, 
ambapo mwaka 2020 wanawake ni 
1,883 na wanaume ni 650 na mwaka 
2021 wanawake ni 1,711 na wanaume 
802,” alisema Dk. Yussuf.

Aliwataka wanajamii wafanye 
mazoezi kila siku kwa muda wa nusu 
saa, ili kujenga afya na kujiepusha na 
magonjwa mbalimbali yakiwamo ya 
kisukari.

“Jamii ielewe kwamba mazoezi na 
kufanya kazi ni vitu viwili tofauti, kwa 
sababu wengine wakimaliza kufanya 
kazi wanasema wameshafanya ma-
zoezi, waache dhana hiyo,” alisema.

Watu wanaougua magonjwa yasio-
ambukiza wamekuwa wakiongezeka 
siku hadi siku, huku serikali ikipigania 
kuondoa magonjwa hayo, ili kuwa na 
taifa lenye afya bora.
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Wawili wajitoa uhai kwa kujinyonga
Na Neem Hussein, KATAVI

W
ATU wawili wamekut-
wa wamefariki dunia 
kwa kujinyonga kwa 
nyakati tofauti mkoa-

ni Katavi.
Akithibitisha kutokea kwa 

matukio hayo, Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Katavi, Ali Hamad, 
aliwataja waliojinyonga kuwa ni 
Ndebi Samweli (35) na Edimondi 
Sungura (54), wakazi wa Manispaa 
ya Mpanda.

Alisema tukio la kujinyonga 
Ndebi lilitokea Desemba 31, 2021 
katika kijiji cha Kasinde kwa kuku-
twa juu ya mti wa mwembe akiwa 
ametumia kamba aina ya manila.

Kamanda Hamad alisema 
chanzo cha kujinyonga ni wivu wa 
mapenzi baada ya kuacha ujumbe 
wa kumtuhumu mumewe, Jasula 
Masolwa, kumgombeza mara kwa 
mara pindi wake zake wengine wa-
napokosea.

Kamanda Hamad alitaja tukio 

lingine la kujinyonga la Edmond 
Sungura, kuwa lilifanyika chumba-
ni kwake usiku wa kuamkia Janu-
ari 2, mwaka huu katika mtaa wa 
Rungwa, Kata ya Kazima.

Akizungumza na Nipashe mke 
wa marehemu, Astilida Makam-
bila, alisema siku ya tukio mume 
wake aliamka asubuhi na kuelekea 
kwenye pombe na kurudi saa mbili 
usiku huku akiwafukuza yeye na 
watoto wake na kujifungia ndani 
ya chumba chake na kujinyonga.

“Aliporudi aliniita chumbani 
akaniambia tunza hizi simu, hii 
moja ni ya rafiki yangu ataijia ke-
sho, nikatoka sebuleni nikaanza 
kuangalia TV, baadaye akatoka 
akasema naomba muondoke 
muende nje. Akazimisha Tv tu-
kakaa nje, akaja tulipokaa akauliza 
hapa ndiyo nje au mnataka ni-
wachafue? Basi nikatoka nikazun-
guka nyuma ya barabara, kidogo 
nikaona familia yote imenifuata. 
Nikauliza kulikoni, wakasema am-
etufukuza,” alisema.

Aidha, alisema baada ya kurudi 
ndani majira ya saa sita usiku na 
kusukuma mlango wa chumbani, 
ulikuwa umefungwa wakajua 
amelala wakaingia chumba king-
ine na kulala, ilipofika asubuhi saa 
tatu na kuona hafungui mlango, 
aliamua kumuita huku akigonga 
mlango lakini hakuitika.

Alisema alichukua uamuzi wa 
kuvunja dirisha kwa panga na 
kuchungulia ndani na kumuona 
ananing’inia juu ya paa la nyumba.

Hata hivyo, alisema sio mara ya 
kwanza kwa marehemu kujaribu 
kufanya kitendo hicho na alikuwa 
akikizungumzia mara kwa mara 
kuwa ipo siku atakuja akifanye, 
wakati mwingine walijaribu hata 
kumwokoa wakati akijiandaa ku-
fanya hivyo.

Kaka wa marehemu, Albin Sun-
gura, anayeishi Mkoa wa Iringa, 

alisema mdogo wake alikuwa 
ana tabia ya kunywa pombe na 
kuwafokea, lakini yalikuwa yanai-
sha na kuendelea kuishi vizuri na 

familia.
Alisema tukio hilo ni la kwanza 

kutokea katika familia yao na kati-
ka mila na desturi zao wanaamini 
kuwa mtu akifariki kwa kujinyon-
ga ni mkosi ndani ya nyumba na 
familia kwa ujumla.

“Mimi kama mkubwa wao ninal-
aani kitendo alichokifanya ndugu 
yangu kwani maisha aliyokuwa 
nayo si ya umaskini na sisi kama 
wanafamilia inabidi tufate mila. 
Hatustahili kulia, hairuhusiwi 
kumwombea, mwili hauagwi na 
familia, kuna dawa inatengenezwa 
kwa ajili ya zuio lolote baya la ku-
wazuru watu,” alisema kaka wa 
marehemu.

Kwa upande wake mtoto wa 
marehemu, Filbert Sungura, alise-
ma alipewa taarifa za kifo cha baba 
yake akiwa shambani na kabla ya 
kifo cha baba yake kulikuwa na 
ugomvi wa madai baina ya mare-
hemu na mpangaji wake.

“Mzee wangu alikuwa anamdai 

mpangaji 50,000 ila huo ugomvi 
uliamriwa ukaisha walipelekana 
serikali za mitaa na akalipwa hela 
yake sasa baada ya hapo sikujua 
tena nini kiliendelea maana mimi 
sikai hapa,” alisema.

Nipashe iliongea na Mwenyekiti 
wa Mtaa wa Rungwa, Mwelela 
Nkokwa, ambaye alisema alipigiwa 
simu na balozi wake akiwa ana-
tokea kanisani kufika eneo la tukio 
baada ya kujiridhisha alipiga simu 
polisi kwa ajili ya taratibu zingine.

Alisema tukio hilo ni jaribio la 
tano kwa marehemu kutaka ku-
jinyonga na amekuwa akipokea 
taarifa mara kwa mara kutoka kwa 
mke wake ambaye alikuwa aki-
fika kwake na kumwambia mume 
wake anataka kujinyonga.

Alisema hilo ni tukio la pili ku-
tokea katika mtaa huo na kutoa 
wito kwa wananchi wanapokuwa 
na changamoto washirikishe watu 
ili kubadilishana mawazo na ku-
peana moyo kusaidia kuepuka 
matukio kama hayo.

Mbunge wa Masasi ambaye ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Uwekezaji, Geoffrey Mwambe (aliyevaa kofia ya 
kijani), akitoa maelekezo kwa viongozi wa kata ya Temeke na watendaji wa Halmashauri ya Mji Masasi mkoani Mt-
wara namna bora ya usimamizi wa ujenzi wa Sekondari ya Kata ya Temeke inayojengwa na serikali kwa zaidi ya Sh. 
milioni 100, jana. PICHA HAMISI NASRI

Wavamizi 
wapigwa 
marufuku eneo 
la mitamba
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

MKUU wa Wilaya ya Kibaha, 
Sara Msafiri, amepiga marufuku 
ujenzi katika eneo la mitamba la 
serikali na kuonya wavamizi wa-
takaokaidi agizo lake, watakuwa 
wamejipotezea muda wao.

Akizungumza na baadhi ya 
wananchi wanaodaiwa kuva-
mia eneo hilo, alikemea kitendo 
cha watu kuvamia maeneo ya 
serikali na  
yenye hatimiliki bila kufuata 
taratibu. 

Alisema wapo watu wana-
tumia nguvu nyingi za kujenga 
kwenye maeneo yanayomilikiwa  
kihalali ambao baadaye waki-
vunjiwa wanarudishwa nyuma 
kimaendeleo.

“Hakuna hata siku moja seri-
kali itakuja kuwaachia maeneo 
mlipovamia, hata kama itaacha 
itatoa kwenye mamlaka za 
upangaji yaani Mkurugenzi wa 
Halmashauri, hapo ni kwamba 
kama umejenga katika eneo la 
serikali ni sawa na mtu anayela-
la nje,” alisema Sara.

Aliwataka wananchi 
kuheshimu ardhi za serikali na 
zinazotambulika kihalali na kua-
cha tabia ya  
kuvamia maeneo yasiyo ya haki 
kwao.

Aliwataka wavamizi kuondoka 
na kuacha kujenga eneo la Mi-
tamba na kwamba atayekaidi na 
kuendelea atakuwa  
anajidanganya kuwa atapata 
haki ama kulipwa au kupewa 
eneo hilo.

Wanufaika TASAF washukuru kuinuliwa kimaisha
Na Elizabeth Zaya

WANUFAIKA wa mpango 
wa kunusuru kaya maskini 
unaosimamiwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
katika kijiji cha Kiparang`anda 
A, wilayani Mkuranga mkoani 
Pwani wameushukuru mfuko 
huo kwa kuchangia kuinua mai-
sha yao.

Mariam Ali ambaye ni mmo-
ja wa wanufaika wa mpango 
huo kutoka katika kijiji hicho, 
alisema tangu kupelekwa kwa 
mpango huo kijijini kwao kume-
kuwa na mabadiliko makubwa 
kwa maisha ya kaya za waleng-
wa, tofauti na ilivyokuwa awali.

Alisema ruzuku wanayo-
patiwa imeowaongezea kipato 
na kuwa na uwezo wa kugha-
rimia mahitaji muhimu iki-
wamo kuwa na uhakika kupata  
milo mitatu ya chakula, kughar-
amia mahitaji ya shule kwa wa-
toto wao pamoja na huduma za 
afya.

Pia alisema kupitia ruzuku 
hiyo, wamejifunza namna ya 
kujiwekea akiba na kuendesha 
shughuli ndogo za uzalishaji iki-
wamo ufugaji wa kuku pamoja 
na kilimo.

Kwa upande wake, Mratibu 
wa TASAF Mkuranga, Safina 
Msemo, alisema kwa sasa kuna 
maendeleo mazuri ya wanafun-

zi kutoka katika kaya za waleng-
wa kuhudhuria shuleni tofauti 
na kabla ya kuingizwa katika 
mpango.

“Na hata baadhi ya kaya 
wameunda vikundi vyao am-
bavyo vinashirikisha familia 
za walengwa pekee, ambavyo 
vinajishughulisha na kilimo cha 
muhogo na wamepata mafunzo 
ya kutengeneza bidhaa zinazo-
tokana na zao hilo ikiwamo tam-
bi, keki na unga na wanaziuza 
sehemu mbalimbali,” alisema 
Msemo.

“Katika kijiji cha 
Kiparang`anda pekee, jumla 
ya vikundi vinne vya huduma 
ndogo za kifedha vimeundwa 

kupitia kaya za walengwa na 
vimeanza kufanya kazi ya ku-
weka akiba na kukopa fedha. 
Pia, vikundi vya walengwa vina-
vyolima muhogo katika vijiji vya 
Kiparang`anda A na B, Kizara-
pa, Lupondo, Mkelezange, njia 
nne Mikere na Misasa vime-
pata hamasa kwa kuwa na 
uhakika wa soko la unga wa  
muhogo kutoka ofisi ya Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya 
Mkuranga.”

Msemo alisema vikundi hivyo 
vimepewa mafunzo namna ya 
kuongeza mnyororo wa thama-
ni katika zao hilo la muhogo na 
vimemudu kutengeneza bidhaa 
mbalimbali..
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KAMPENI YAPAMBA MOTO…

Daktari bingwa wa magonjwa ya akili, kutoka Hospitali ya Afya ya Akili Milembe Dodoma, Ino-
cent Mwombeki. PICHA: YASMINE PROTACE

Ukurasa 14

Na Yasmine Protace

M
ATUKIO ya uka-
tili  yanayoendelea 
kutoka kwa jamii, ya-
nachangia kuwapo 

tatizo la afya ya akili duniani na 
sasa kumekuwapo baadhi ya 
watu wakipata changamoto za 
afya ya akili, hata ikagundulika 
kuwa zao la ukatili.

Mkurugenzi wa Tiba katika 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Omary Ubuguyu anasema 
kuongezeka tatizo afya ya akili 
kwa watu, kunasababishwa na 
matukio ya kikatili. 

Pia, anasema baadhi ya ma-
gonjwa yanaweza yakaambat-
ana na matukio ya kikatili kwa 
mhusika akiwa na ufafanuzi: 
“Kuna baadhi ya magonjwa ya 
akili yanaweza yakaambatana na 
tabia ya ukali.” 

Dk. Ubuguyu anasema kitendo 
cha mtu kuwa na hisia mbaya 
kwa mwenza wake kuhisi anam-
saliti, ni hali inayomuweka pa-
baya kifikra, jambo linalorejesha 
haja kuwapo mawasiliano bora 
ndani na nje ya ndoa na jamii 
kwa upana.

Anaitafsiri familia ni taasisi 
pana, hivyo uimara wake una-
jengwa kwa ushirikiano kati ya 
wenza, huku ubora wao unaima-
rishwa kwa mawasiliano ndani 
na nje ya matatizo ya wenza, 
hivyo ni lazima yajadiliwe kue-
pusha afya ya akili kwa familia 
na kudhibiti matatizo aina hiyo.

“Mtu asiyekua na afya nje-
ma ya akili, anaweza akawa 
mgonjwa wa akili au anaweza 

kushindwa tu kudhibiti hisia zake 
na hawezi kupima fikra zake kwa 
kujua jambo linaweza kuwa na 
madhara kiasi gani,” anafafanua 
Dk. Ubuguyu

Pia, anawataka wazazi na wale-
zi wasikasirike kila mara mbele 
ya watoto, kwani sehemu ya 
malezi inachangia kuumiza hisia 
za watoto, hata kuchangia wakaji-
funza wakihisi ndio njia sahihi za 
kukabiliana na kero hizo.

“Jamii bado inashindwa kuri-

Mwombeki, anafafanua kuwa 
dalili za ugonjwa wa afya ya akili, 
ni pamoja na kubadilika tabia, 
hasira za karibu na kusikia sauti 
za watu kuongelesha pasipo ku-
waona. 

“Dalili zote hizi hupelekea mtu 
kupatwa na ugonjwa wa afya ya 
akili, pia ugonjwa huo unatibika 
kwa kupata dawa pamoja na 
kusikiliza wataalamu wa saikolo-
jia,” anasema.

Dk. Mwombeki anafafanua 
kuhusu matibabu ya dawa hiyo, 
kwamba mtu anaweza kupona 
ndani ya muda mfupi na kurudi 
katika hali ya kawaida, japo wen-
gine huchukua muda kutokana 
na aina ya ugonjwa alio nao.

“Tumeanzisha kitengo kipya 
cha utafiti na mafunzo kwenda 
kwa jamii na tayari tafiti zil-
ishafanyika kwa watu zaidi ya  
180 kwenye mikoa tafauti.

“Asilimia 32 tuliwakuta na dalili 
za magonjwa ya akili na asilimia 
10 walikua na matumizi mabaya 
ya pombe na asilimia 19  wal-
ishawahi kupata wazo la kutaka 
kujiua,” anaeleza Dk. Mwombeki

Anafafanua kwamba wag-
onjwa wote wanatakiwa kutibiwa 
ndani ya maeneo yao kama ni 
mkoani, wilayani na mgonjwa ak-
ilazimika kutoka ndani ya mkoa 
husika, basi anatakiwa kuwa na 
mtu wa karibu kwa ajili ya uan-
galizi.

Takwimu za Shirika la Afya Du-
niani (WHO), inakadiriwa katika 
kila   sekunde 40 mtu mmoja 
anafanya tukio la kukatisha uhai 
wake, huku wengine 800,000 
wanakatisha maisha duniani kila 
mwaka.

poti watu wenye matatizo kwa 
kuhofu au kumuogopa mtu 
mwenye dalili, ili kudhibiti watu 
wenye matatizo ya afya ya akili 
kwenye jamii, lakini atakapo-
fanya tukio la kikatili, basi jamii 
inayomzunguka itasema walihisi 
na kuona dalili,” anasema.

Dk. Ubuguyu anabainisha 
kuwa serikali kupitia Wizara ya 
Afya, imetoa kipaumbele kwa ku-
weka waratibu kitaifa na mkoa, 
penye halmashauri na maeneo 

ya kutoa huduma za afya, kuan-
zia Hospitali ya Taifa Muhimbili.

Kimsingi, huduma za afya ya 
akili zinatolewa hapo na wa-
nanchi wasisite kufika kwenye 
vituo vya afya kupatiwa huduma 
ili kuepuka matukio ya kikatili 
kwenye jamii.

ZILIVYO DALILI ZAKE
Daktari Bingwa wa Magonjwa 

ya Akili katika Hospitali ya Afya 
ya Akili Mirembe, Dk. Innocent 

Namna ulivyo uhusiano wa maradhi 
akili na duru za uhusiano kimapenzi   

Ukosefu wa vyoo 
 unavyokwamisha ubora wa 

uchimbaji migodi midogo

• Milembe katika utafiti kufuatilia mzizi

Ukurasa 12

Harakati zilivyotua kanisani, 
penye tiba asilia walikochanja 
na kujitolea ubalozi

Waganga wa jadi wajitosa 
mapambano vifo wajawazito, 
watumiaji mitishamba

Ukurasa 13
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Harakati zilivyotua kanisani, penye tiba  
asilia walikochanja na kujitolea ubalozi 

AFYA 
KAMPENI YAPAMBA MOTO…

Namna kampeni ya chanjo za papo kwa hapo mkoani Singida, ikijumuisha nyumba za ibada na 
waliko matabibu  asilia. PICHA: MARY GEOFREY

Nasi 
tumeamua 
kuwa ma-
balozi kwa 
wateja wetu, 
lakini pia 
na waganga 
wenzetu, am-
bao hawaja-
pata chanjo 
ili tuendelee 
kutoa hu-
duma tukiwa 
salama na 
wateja wetu 
nao wawe 
salama.

• 5iPIiFa� kutQka ÓkuJaTibuÔ JaFi mfaPQ kitaifaNa Mary Geofrey, aliyekuwa 

Singida 

W
IZARA ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto im-
efunga mwaka kwa 

kuzindua Kampeni ya Uhamasishaji 
na Utoaji wa Chanjo ya Uviko -19, ka-
tika Mpango Harakishi na Shirikishi 
Awamu ya Pili.

Mpango huo unaotekelezwa na 
wizara kupitia Kitengo cha Elimu 
kwa Umma, Desemba 22 mwaka 
huu, ilizindua Kampeni ya Uhama-
sishaji na Utoaji Chanjo ya Uviko 
VIKO-19, awamu ya pili ya mpango 
huo unaotekelezwa na wizara hiyo, 
Kitengo cha Elimu kwa Umma.

Waziri Dk. Dorothy Gwajima, 
amezindua kampeni katika kiwanja 
cha Ngarenaro mkoani Arusha, 
iliyotanguliwa na mafunzo kwa 
maofisa afya kuhusu utekelezaji 
kampeni hiyo. Ni aina ya malengo 
yanayohusisha viongozi wa dini, 
serikali mitaa, vitongoji, vijiji na 
mila kwa ujumla wanaohusika na 
wananchi moja kwa moja.

Waziri Dk. Gwajima, anasema 
kampeni inalenga kuwachanja 
watu majumbani, shambani, kazini, 
magulioni, ibadani na kote waliko 
wananchi.

*#4#-#6I  Z# SINGIDA
Singida, Manyara, Njombe, Ir-

inga na Ruvuma inatajwa kuwa 
mikoa mitano iliyofanya vibaya ka-
tika awamu ya kwanza ya mpango 
shirikishi na harakishi wa chanjo.

Kampeni iliyofanyika kwa siku 
saba mkoani Singida,  iliendeshwa 
na wataalamu wa afya kutoka wiza-
rani kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), pia ngazi ya 
mkoa, hata wakawafikia matabibu 
asilia na waumini wa madhehebu.

Wakati wa Sikukuu ya Krismasi 
zaidi ya wiki moja na nusu iliyopita, 
Nipashe ilishuhudia wataalamu 
wa afya waliojitokeza kuwafuata 
waumini ibadani kuwapatia chanjo 
iliyopo sasa, aina ya Pfizer.

Baada tu ya kumalizika ibada ka-
tika Kanisa ya Kiinjili ya Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Usharika wa Ima-
ni, pia Kanisa Katoliki Parokia ya Yo-
hana Mbatizaji Mtinko na Kanisa la 
Pentekoste FPCT Ilongero, wilayani 
Singida mkoani Singida, waumini 
walijitokeza kupata chanjo hizo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Victorina Lodovick, kwa 
nyakati tofauti makanisani, anawa-
himiza waumini kusherehekea Kris-
masi, kuendana na kupata chanjo 
ya Uviko -19.

Dk. Victorina anasema, ni wajibu 
wa serikali kuhakikisha usalama wa 
raia wake, hivyo Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto, inaendeleza kampeni 
za ‘nyumba kwa nyumba’ pia ‘ mtaa 
kwa mtaa’ kuwafikia wananchi 
wahitaji wa chanjo, mkoa wote wa 
Singida.

Paroko Msaidizi wa Kanisa Ka-
toliki Parokia ya Mtakatifu Yohane 
Mbatizaji Mtinko, Padri Raphael 
Madinda, anasema walishapatiwa 
mafunzo kuhusu tahadhari ya 
ugonjwa huo na chanjo ya Uviko 
-19 kutoka Wizara ya Afya na ndio
sababu nao wanaendeleza elimu
kwa waumini wao.

Rai yake anawataka waumini 
wasipuuze taarifa zinazotolewa na 
wataalamu wa afya, hasa kwa kuz-
ingatia ilikuwa ‘Sikukuu ya Familia 
Takatifu ya Mungu’ yaani Mariam, 
Yoseph na Yesu waliokuwa mfano 
wa kuigwa.

"Kama ilivyo mfano kwa Familia 
Takatifu ya Mungu, nanyi tunawasi-
hi wanafamilia kuzilinda familia 
zenu kwa kujikinga na maradhi 
haya, lakini pia kupata chanjo ya 
Uviko -19," anahimiza Padri Madin-
da.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Mtakatifu Carolus Mtinko, Sis-
ter  Dk. Susanna Mushi, anatumia 
fursa hiyo, kuwahimiza waumini 
kuwa mgonjwa Uviko -19 aliyezidi-
wa anatakiwa kuwekewa mitungi 
ya gesi, ambayo haipatikani kirahisi 
wilayani humo.

Anasema kila mgonjwa anatumia 
wastani wa mtungi mmoja kwa saa 
nane na gharama zake ni kubwa 
ambazo wananchi wengi hawaz-
imudu.

"Kwanini tufike huko? Tujitokeze 

kuchanja, ili kuwa na uhakika wa 
usalama wa maisha yetu. Ukichanja 
huwezi kuzidiwa na utaisadia famil-
ia yako inayokutegemea," anasema 
Sister Dk. Susanna.

AWAMU YA KUCHANJA 
Askofu wa Kanisa la Pentekoste 

FPCT, Wilson Lazaro, anawaongoza 
waumini wake kupata chanjo ya 
Uviko -19, akianika msimamo wa 
kanisa ‘ni kuchanja’ na ‘kuondoka-
na na dhana potofu kuhusu chanjo 
zinazotolewa.’

Waumini wa KKKT Usharika 
wa Amani wakapata fursa ya ku-
uliza maswali mbalimbali, ikiwamo 
“kama wanaweza kunywa pombe 
baada ya kuchoma chanjo?” vivyo 
hivyo, “wajawazito nao wananyo-
nyesha? kama wanaruhusiwa na 
wenye maradhi sugu chanjo hiyo 
haitawasumbua?...”

Baada ya kupatiwa majibu safi na 
wataalamu wa afya kutoka serika-
lini, walianza kuchanja mara moja. 
Hapo, Maria Emmanuel, muumini 
wa KKKT Usharika wa Amani, 
anaishukuru serikali kuwafumbua 
macho wao waumini kuhusu mus-
takabali wa Uviko - 19.

“Mmetuelimisha na kujiridhisha 
kuwa chanjo ni salama, tunaamini 
mtaendelea kuelimisha na waumi-
ni wa madhehebu mengine ili nao 
wachanje,” anasema Maria.

WAGANGA 9# JADI
Kampeni ilitua hadi penye ulingo 

wa tiba asilia, pale waganga wa 
jadi 28 katika kata ya Ipande, hal-
mashauri ya Itigi, wilayani Manyoni 

walikubali kuchanja dhidi ya Uviko 
-19, sambamba na kujitolea kuwa
mabalozi wa chanjo hiyo inayoen-
delea nchini kote.

Nao wakaeleza msimamo wal-
iojijengea  kwamba, hawatokuwa 
tayari kutoa tiba kwa wagonjwa am-
bao hawajachanjwa. Nyanza Ndam-
buli, Katibu wa Waganga wa Tiba 
Asili katika kata ya Ipande, anase-
ma wameamua kuchanja na kutoa 
elimu kwa wateja wao, baada ya 
kuelimika kuhusu chanjo UVIKO-19, 
wakiahidi kuwa mabalozi bora wa 
kampeni ya chanjo waliko.

“Kwa pamoja kama waganga 
wa tiba asili tumekubaliana kutoa 
elimu kwa wateja wetu pia. Kwa siku 
napokea wateja kuanzia wanne, ina 
maana akija mteja mwenye corona 
ni rahisi kuniambukiza na kuam-
bukiza wengine, lakini tukichanja 
tunakuwa salama wote,” anasema 
Ndambuli.

Mtafiti wa Tiba Asili kata ya Ip-
ande, Hussen Rajabu, anasema 
walipatiwa elimu ya chanjo na wali-
kubali kuchanja, hivyo wapo tayari 
kuwahamasisha waganga wengine 
wapate chanjo hiyo.

“Tulikutana na waganga 28 na 
wote kwa umoja wetu tulikubali 
kupata chanjo ya UVIKO-19. Tume-
kubaliana kuanza kuzungumza 
na wateja wetu kwanza wakapate 
chanjo ndio tuwapatie matibabu 
ili kuepuka kuenea kwa ugonjwa 
huu,” anasema.

Katibu wa Waganga wa Tiba Asili, 
Halmashauri ya Itigi, Halima Mbala-
mwezi, anaishukuru serikali kwa 
kutambua umuhimu wa waganga 
wa kienyeji na kuamua kuwapatia 
elimu ya chanjo na kuwachanja.

“Nasi tumeamua kuwa mabalozi 
kwa wateja wetu, lakini pia na wa-
ganga wenzetu, ambao hawajapata 
chanjo ili tuendelee kutoa huduma 
tukiwa salama na wateja wetu nao 
wawe salama,” anasema.

Diwani wa kata ya Ipande, 
Kedmon Mpondo, anasema kwa 
kushirikiana na Mganga Mkuu wa 
Halmashauri ya Itingi, Emmanuel 
Mallange, walifanya kikao na wa-
ganga hao wa tiba asili kuwapa 
elimu ya chanjo ya UVIKO-19.

Mwenyekiti wa Huduma za Afya 
katika halmashauri hiyo, anaahidi 
kuendelea na kazi ya kuwafikia 
waganga wengine waliobaki katika 
kata yake.

“Tunaamini kuwa kuwafikia wa-
ganga hawa, nao watawafikishia 
taarifa wenzao na wateja wanaoen-
da kuwapatia matibabu katika mae-
neo yao,” anasema Mpondo.

Kampeni hiyo inalenga kufikia 
wananchi nyumbani, mtaani, sham-
bani na sehemu za biashara, in-
atekelezwa na wizara hiyo kupitia 
Kitengo cha Elimu kwa Umma na 
lengo ni kufikia asilimia 60 ya Wa-
tanzania.
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AFYA

Waganga wa jadi wajitosa mapambano 
vifo wajawazito, watumiaji mitishamba

Kinamama wenye watoto chini ya miaka mitano wakisubiri kuonana na daktari kwa ajili ya 
ukaguzi wa maendeleo ya afya ya watoto wao, Hospitali ya Halmashauri ya Manispaa ya Kahama. 
PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

Mratibu wa Afya ya Mama 
na Mtoto katika Hospitali ya 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama, Caroline Maliseli. 

• MteLa YaQ akifika aPaelekezYa zaJaPati
• 9aLiYekea UJeTia� aPa[ekiuka aFJabu

Na Shaban Njia, KAHAMA

M
ATUMIZI ya dawa za 
miti shamba kwa wa-
jawazito katika Hal-
mashauri ya Manis-

paa ya Kahama, limekuwa tatizo 
kubwa linalokosa ufumbuzi wa 
haraka, hata kusababisha kuen-
delea kuwapo vifo vya wajawazito 
na watoto wachanga kila mwaka.

Dawa hizo zimekuwa zikitumi-
wa vibaya na wajawazito, hali in-
ayoletea shida ya kiafya, hasa ka-
tika kutibu shida kama za minyoo 
na kuongeza uchungu. Pia, kitaal-
amu inafafanuliwa imekuwa ikisa-
baisha mfuko wa uzazi kupasuka 
na mtoto kunywa maji machafu 
tumboni.

Inatajwa sehemu kubwa ya wa-
jawazito hao watumiaji wa mit-
ishamba ni wanaotoka pembezo-
ni mwa miji, wakipata shinikizo la 
maelekezo ya wazazi wao, kwam-
ba huko nyuma nao walizitumia 
kwa mafanikio.

Hata hivyo, inatajwa huko ny-
uma dawa hizo zilitumika zaidi 
kutokana na uhaba wa vituo vya 
afya nchini, lakini kwa sasa hu-
duma hizo zimesambaa sehemu 
nyingi kupitia Mpango wa Maen-
deleo ya Afya ya Msingi (MMAM), 
ambao una miaka 13 tangu uanze 
kutekelezwa.

Kwa mujibu wa MMAM, kila kiji-
ji au kitongoji kinapaswa kuwa na 
zahanati, hali kadhalika kituo cha 
afya kwa kata, wilaya inakuwa na 
hospitali, mkoa hospitali ya rufa-
ni, vivyo hivyo hospitali za rufani 
za kanda na juu kuna Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH).

TIBA ASILI WAIBUKA
Hadi sasa, Shirikisho la Tiba 

Asili Kanda ya Magharibi, inay-
ojumuisha mikoa ya Kigoma, 
Shinyanga na Tabora, imeamua 
kujitosa kupambana na matumizi 
ya dawa za asili kwa wajawazito, 
ili kuondokana na vifo hivyo 
vilivyokuwa vikijitokeza, pale wa-
jawazito wanapotumia dawa za 
kuongeza uchungu.

Shirikisho hilo limekuwa liki-
toa maelekezo kwa wakunga wa 
tiba asili, katika namna ya utoaji 
huduma kwa wananchi na wateja 
wajawazito hawatakiwi kupewa 
dawa za namna hiyo, badala yake 
wanawashauri kwenda kituo cha 
kutoa huduma kwa matibabu 
zaidi.

Athumani Waziri, Mratibu wa 
Shirikisho la Tiba Asili Kanda ya 
Magharibi, anajitambulisha kuwa 
wao ni  miongoni mwa wanaopin-
ga matumizi ya dawa hizo kwa wa-
jawazito,  kwani kila inapotokea 
tatizo kwa wajawazito na watoto 
wachanga, wamekuwa wakipokea 
lawama  wao.

Anasema dawa hizo ni kali sana, 
hata mjamzito anapozitumia 

mwaka jana watoto 31 walizaliwa 
wakiwa na ulemavu wa vichwa vi-
kubwa, mgongo wazi, tumbo wazi, 
matege na matatizo mengine ku-
tokana na mama zao, kuhudhuria 
kliniki wakiwa wamechelewa kwa 
zaidi ya miezi mitatu na kushind-
wa kutumia dawa wanazopatiwa 
kipindi cha ujauzito.

Anasema, wajawazito walioji-
fungua mwaka jana katika hospi-
tali ya halmashauri hiyo mwaka 
jana walikuwa 16,008. Katika 
orodha yao, anawataja 115 wali-
zaliwa na mwili ulioharibika.

Pia, anataja idadi ya waliozaliwa 
na kufa ndani ya siku saba wali-
kuwa 58. huku vifo vya kinamama 
vitokanavyo na uzazi vikiwa tisa.

Anafafanua vifo vya watoto chi-
ni ya mwezi mmoja vilikuwa sita, 
chini ya mwaka mmoja vifo 29 na 
chini ya miaka mitano vikiwa vifo 
105.

Mwaka juzi vilikuwapo vifo vya 
watoto na kinamama 456 sawa na 
ongezeko la vifo 10 mwaka huu.

Vilevile, anasema kwa kipindi 
cha mwezi Januari hadi Desem-
ba mwaka jana,  kuna watoto 
wachanga 31 waliozaliwa na ul-
emavu wa vichwa vikubwa, mgon-
go wazi, tumbo wazi na matatizo 
mengine, chanzo kikubwa  kiki-
tajwa ni wazazi wao kuhudhuria 
kliniki baada ya miezi mitatu wak-
ishindwa kupata dawa zinazotaki-
wa kutumiwa kipindi cha ujauzito.

Katika hilo, Caroline anataja 
sababu za kuwapo vifo vingi, 
ni wajawazito kutokuhudhuria 
kliniki kwa wakati na wanatumia 
dawa za asili, licha ya kuendelea 
kupewa elimu ya athari zake kila 
wanapohudhuria kliniki.

Karibuni aliletwa mjamzito 
akiwa katika hali mbaya akiwa 
ametumia dawa za mitishamba 
kwa kuongeza uchungu wa kuji-
fungua. Tulimsaidia na tukamu-
okoa yeye, mtoto tayari alikuwa 
ameshapoteza maisha tumboni,” 
anafafanua Caroline.

Anaeleza kwamba ili kuondoka-
na na tatizo hilo, mjamzito anatak-
iwa kuhudhuria kliniki anapopata 
dalili za ujauzito na kuhakikisha 
anahudhuria  kipindi chote cha 
ujauzito na muda utakapofika wa 
kujifungua, ahakikishe anahudhu-
ria katika  kituo cha afya.

Mama huyo mtaalamu anaitaka 
serikali ya mtaa kwa kushirikiana 
na watendaji wake, wajiwekee 
sheria kuwabana wajawazito wa-
siohudhuria kliniki kipindi cha 
ujauzito, wakiwamo wanaokim-
bilia kwa waganga wa jadi, waan-
gukie adhabu za faini kisheria, ili 
kuleta nafuu ya madhara hayo.

Pia, anashauri sheria hiyo, 
iwabane wazazi na walezi wa-
naowarubuni wajawazito kutumia 
mitishamba kuongeza uchungu 
au kutibu minyoo kipindi cha 
ujauzito.

kuongeza uchungu, kuna wakati 
zinachangia mfuko wa uzazi uli-
ombeba mtoto kuchanika na mto-
to tumboni kunywa maji machafu, 
hata  kumpotezea maisha, huku 
kukiwapo mikasa mzazi na mtoto 
kupoteza maisha pamoja.

Waziri anaendelea kueleza 
kuwa wajawazito wanaoishi vi-
jijini wanapopata matatizo ya 
uzazi, mara nyingi wanakimbilia 
kwa waganga wa jadi, badala ya 
vituo vya afya vilivyopo jirani, 
hali inayosababisha kupewa dawa 
za mitishamba inayoishia penye 
madhara.

Anasisitiza katika vikao vyao 
vya kila siku, wanakumbushana 
wajibu wa  kazi zao, namna ya ku-
pambana na vifo hivyo kwa kuwa-
taka wakunga wao wanapopata 
wateja wajawazito, wanawaele-
keza katika vituo vya afya kupata 
ushauri zaidi.

 Lililo chanya katika  ufafanuzi 
wake ni kwamba: “Mpaka sasa 
hatujapata kesi yoyote ya mkunga 
wetu kumpatia mjamzito dawa 
za kutibu minyoo au kuongeza 
uchungu. Tuna kamati yetu ya 
maadili ambayo mkunga akifanya 
tofauti na maadili yetu, tunam-
chukulia hatua za kinidhamu.”

MRATIBU MAMA/MTOTO
Caroline Maliseli, ni Mratibu 

wa Afya ya Mama na Mtoto Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, anasema katika wodi za 
kinamama wamekuwa waki-
wakamata wajawazito wanaofika 
hospitalini kujifungua wakiwa 
na dawa za kuongeza uchungu 
zilizosagwa na wanazitumia kwa 
kuchanganya na chai.

Wajawazito 
waliojifun-
gua mwaka 
jana katika 
hospitali ya 
halmashauri 
hiyo mwaka 
jana waliku-
wa 16,008. 
Katika 
orodha yao, 
anawataja 
115 walizal-
iwa na mwili 
ulioharibika.

Anasema wanapowahoji 
baada ya kuwanasa, wanajitetea 
zinawaongezea uchungu wana-
jifungua haraka na wanapatiwa 
na wazazi wao wanaowasisitizia 
uzoefu wao ziliwafaa katika uzazi 
wao.

 Mratibu huyo anatoa takwimu, 
kwamba mwaka jana watoto 
wachanga 436 na wajawazito sita 
walipoteza maisha katika eneo 
lao, sababu mojawapo ni matumi-
zi ya dawa za mitishamba na ndio 
maana wanawashirikisha mata-
bibu asilia, katika vita hivyo.

VIFO VYA VI%*#0)#  
Caroline anafafanua kwamba, 
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MAZINGIRA

Ukosefu wa vyoo unavyokwamisha
ubora wa uchimbaji migodi midogo

Waziri wa Madini Dk. Doto Biteko, akizungumza na wachimbaji wadogo wa dhahabu katika 
Mgodi wa Ntambalale, Halmashauri ya Msalala, Shinyanga. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

Wachimbaji madini wadogo katika mgodi wa Ntambalale kiji-
jini Wisolele, Halmashauri ya Msalala, Shinyanga wakisukuma 
rola kuvuta mifuko ya mawe yanayosadikiwa kuwa na 
madini. 

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
ACHIMBAJI wadogo 
wa madini na hasa 
dhahabu wame-
dumu kuwa nguzo 

muhimu ya uchumi wa nchi, wako 
katika wasifu kuwa chanzo cha 
huduma jirani waliko na eneo lao 
la kazi elimu, afya, maji na miun-
dombinu ya barabara.

Ni kundi linalochangia pato la 
taifa kwa asilimia 7.1 na linatoa 
ajira za moja kwa moja kwa Wa-
tanzania wanaokadiriwa 680,000, 
ikilinganishwa na 8,800 walioajiri-
wa na wachimbaji wakubwa.

Pia, inakadiriwa kila mchimbaji 
mdogo anazalisha  ajira ya wen-
gine wanne, hivyo kulifanya eneo 
hilo la uchumi wa taifa kuajiri 
Watanzania wapatao milioni tatu, 
wengi wanaishi vijijini.

Hata hivyo, kazi zao zinalala-
mikiwa kuathiri mazingira kwa 
kutiririsha maji yanayosadikika 
kuwa na sumu ya kukamata dha-
habu kwenye makazi yanayowa-
zunguka, wachimbaji wakishind-
wa kufuata viwango vya afya na 
usalama mahali pa kazi.

Hadi sasa mkoa wa kimadini wa 
Kahama, una jumla ya leseni za 
uchimbaji mdogo wa madini 592, 
Halmashauri zake, Ushetu ikiwa 
na leseni 111, Manispaa Kahama 48 
na Msalala 433. 

Katika mgawanyiko huo leseni 
568 ni za uchimbaji dhahabu na 
12 za madini ya ujenzi, huku leseni 
zingine 12 ni kwa ajili ya kuchimba 
almasi.

KILIO CHA VYOO
Katika mustakabali wa afya na 

mazingira, hapo ndipo penye shi-
da. Katika mgodi mdogo wa Ntam-
balale kijijini Wisolele, ndani ya 
Halmashauri ya Msalala kuna mi-
godi yenye leseni, lakini unabaki-
wa na changamoto ya ukosefu wa 
huduma za choo.

Ni hali inayowafanya wachim-
baji wake waendelee kujisaidia 
vichakani, hata kutishia kuwapo 
magonjwa ya milipuko. 

Kukosekana huduma ya vyoo, 
kumewafanya wachimbaji wado-
go mgodini kuangua vilio mbele 
ya Waziri wa Madini Dk. Doto Bite-
ko, wakimuomba awasaidie ku-
pata huduma ya vyoo wakijisaidia 
vichakani, jambo lililo hatari kwa 
afya zao.

Nestory Masale, mchimbaji 
mdogo wa mgodi wa Ntambalale, 
anasema kwa sasa hawana hudu-
ma ya choo kwa ajili ya wachim-
baji na wageni wanaowatem-
belea, badala yake wanajisaidia 
vichakani, hali inayotishia ku-
wapo ugonjwa wa kipindupindu 

kwa kipindi cha mvua za masika.
Masale anatahadharisha hatari 

iliyoko kutokana na kujisaidia 
vichakani wakati wa mvua, kuna-
zua uwezekano vinyesi na haja 
ndogo kutiririka kwenye vyanzo 
vya maji, hata kuziathiri jamii zi-
nazowanguka na kutumia maji 
yasiyo salama inaishia kusababi-
sha magonjwa hatari.

Mchimbaji huyo anaendelea 
kufafanua kuwa, licha ya wao ku-
zalisha kwa wingi na kuiingizia 
Halmashauri ya Msalala mapato 
makubwa  bado halmashauri hiyo 
inashindwa kuwajengea vyoo vya 
kuwasitiri wachimbaji na wageni 
wanaowatembelea kuwa na afya 
njema na kuongeza uzalishaji 
zaidi. 

rugenzi wa halmashauri husika, 
kwa kushirikiana na Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama.

  Anasema, sehemu ya migodi  
halmashauri inachukua mapato 
kwa mujibu wa sheria ndogo 
walizojiwekea, hivyo mkurugenzi 
anatakiwa kutatua changamoto 
zinazopatikana katika maeneo 
hayo, ikiwamo ujenzi wa vyoo na 
barabara, ili aendelee kukusanya 
kodi bila malalamiko ya wachim-
baji.

Dk. Biteko anawapongeza vion-
gozi wa mgodi kujenga zahanati 
ya kijiji inayotumika kuwahu-
dumia wachimbaji wenye mata-
tizo kazini, ikiwajumuisha wanao-
zunguka mgodi huo.

DC 0# &'& KAHAM#
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 

Festo Kiswaga, baada ya kilio hi-
cho, anatoa siku 14 kwa wenyeviti 
wa wachimbaji wadogo na wami-
liki leseni, kuhakikisha wanajenga 
vyoo haraka na baada ya muda  
huo, ataanza kukagua migodi 
kuangalia uwapo wa huduma. 

Anatahadharisha, pindi anaku-
ta mgodi usio na huduma ya choo 
kwa muda alioutoa, atachukua 
hatua ya kuwawajibisha kisheria 
viongozi wa migodi, kwa sababu 
unaaminika kuwa ukiukwaji wa 
masharti ya leseni zao,   yanayo-
taka penye uchimbaji mdogo 
pawepo choo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Msalala, Charlse 
Fussi, anaahidi kushirikiana na 
viongozi wa migodi hiyo, kuhakik-
isha wanatengeneza barabara 
zinazounganisha migodi, ili kura-
hisisha usafirishaji mawe yanayo-
sadikiwa kuwa na madini.

UJENZI ZA 9# Z#HANATI  
Mwenyekiti wa Mgodi, Hamisi 

Mabubu anasema wamejenga za-
hanati katika kijiji cha Wisolele, 
jirani na mgodi kwa thamani ya 
shilingi milioni 45, inayowahu-
dumia wananchi wanaopatwa na 
matatizo kwa huduma ya kwanza, 
kabla ya kupelekwa hospitali ya 
wilaya kwa matibabu zaidi.

Anasema, awali kabla ya ujen-
zi wa zahanati hiyo, wananchi 
walitembea umbali kilometa 
14 kwenda zahanati ya kata ya 
Segese kupata huduma na kuna 
wakati wajawazito walishindwa 
kuhudhuria kliniki kipindi cha 
ujauzito na kujifungua majumba-
ni, jambo ambalo ni  hatari.

Hamisi anafafanua kwamba 
wanaendelea kupata huduma 
ya kwanza zahanati hapo wan-
apoumia, na kwamba wametenga 
gari maalumu la kuwasogeza kati-
ka kituo cha afya wachimbaji wa-
naotakiwa kupata huduma zaidi 
hospitali ya wilaya.

• 2eP[e JitaLi� YaPamalizia XiEJakaPi� Yamlilia YaziTi� aYaLibu Ókazi [a &'&Ô

Sehemu ya 
migodi ya 
halmashauri 
inachukua 
mapato 
kwa mujibu 
wa sheria 
ndogo wal-
izojiwekea, 
hivyo mku-
rugenzi 
anatakiwa 
kutatua 
changamoto 
zinazopa-
tikana ka-
tika maeneo 
hayo.

Stephen Kasiga, anasema 
uchimbaji madini unatakiwa 
kwenda sambamba na afya nje-
ma, hivyo kukosekana huduma 
ya choo ni kukaribisha magonjwa 
ya mlipuko kwa wachimbaji, hata 
wanashindwa kuzalisha na seri-
kali inakosa mapato.

Anashauri serikali kuitazama 
hali hiyo na kuitafutia ufumbuzi 
haraka, ili kulinda afya za wachim-
baji wanaoipatia serikali mapato, 
kwani anaielezea ni fedheha, kwa 
sasa mgodi hauna choo na serikali 
inaendelea kukusanya mapato na 
kushindwa kujali afya zao.

Waziri wa Madini Dk. Doto Bite-
ko, analizungumzia hilo kwamba 
ni jambo ambalo ngazi ya utatuzi 
wake iko katika mamlaka ya waku-
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Dk. Kijaji aanza mwaka 2022 na upandaji miti
Na Paul Mabeja, KONDOA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Dk. Asha-
tu Kijaji, amezindua kampeni ya 
upandaji miti kwenye jimbo la 
Kondoa ikiwa ni mkakati wa kitaifa 
kuifanya nchi kuwa ya kijani.

Tukio hilo la uzinduzi lilifanyika 
juzi katika kata ya Hondomairo 
kwenye shule ya sekondari Hon-
domairo na shule ya msingi shikizi 
ya Misrey.

Katika tukio hilo, Dk. Ashatu ali-
fuatana na viongozi mbalimbali wa 

Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
serikali akiwemo Mkuu wa Wilaya 
ya Kondoa Dk. Hamisi Mkanachi.

Katika uzinduzi huo, Dk. Kijaji 
aliongoza kwa kupanda zaidi ya 
miche 2,500 kuzunguka shule 
hizo.

Akizungumza na wananchi wa 
maeneo hayo baada ya kupanda 
miti hiyo, Dk. Kijaji alisema suala la 
utunzaji wa mazingira ni jukumu 
la kila mwananchi, hivyo agenda 
ya upandaji miti iwe endelevu.

“Tunatamani kuiona Kondoa 
yetu ya kijani ndiyo maana tumese-

ma hili tulianze siku ya kwanza ya 
mwaka 2022 tuanzie hapa Misrey 
ili tuendelee kwa pamoja kuifanya 
Misrey ya kijani, Kondoa ya kijani 
na taifa letu la kijani. Mazingira 
yetu ni muhimu sana, miti yetu 
ni muhimu sana ndiyo maana  
tunaona leo ( juzi) tunapata mvua 
za kusuasua sababu ya kuharibu 
mazingira yetu,” alisema Dk. Kijaji.

Pia  alisema anatamani kuona 
Kondoa ya kijani na Dodoma ya 
kijani na hatimaye nchi kuwa ya 
kijani kwa kila mmoja kuwajibika 
kupanda miti katika eneo lake na 

kuitunza hali ambayo itasaidia 
kupambana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Katika hatua nyingine, alisisitiza 
suala la wazazi kuwapeleka wato-
to shuleni kwa kuwa hakuna tena 
kikwazo kwa kuwa miundombinu 
ya shule hiyo shikizi imekamilika 
vizuri na vyumba vya madarasa 10 
na kisima cha maji viko tayari kwa 
matumizi.

Waziri pia aliahidi kutoa Sh. mil-
ioni tatu kutoka kwenye mfuko 
wa jimbo kukamilisha ujenzi wa 
nyumba ya mwalimu ili shule hiyo 

ipate usajili mapema.
Wananchi wa Misrey walitumia 

fursa hiyo kueleza kero mbal-
imbali zinazowakabili ambazo 
zilitolewa ufafanuzi na wataalamu 
mbalimbali waliokuwepo kwenye 
tukio hilo.

Akifanya majumuisho ya tukio 
la upandaji miti, Dk. Kijaji aliwasi-
hi wananchi kuongeza jitihada 
za kujiletea maendeleo katika  
mwaka huu kwa ku-
tumia vizuri fursa  
zinazotolewa na serikali ikiwamo 
kujikita kwenye kilimo cha alizeti.

Kampuni zisizowasilisha 
taarifa kikaangoni 
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imesema ita-
zichukulia hatua za 
kisheria kampuni zitaka-
zoshindwa kuwasilisha 

taarifa za wamiliki manufaa 
ndani ya muda uliopangwa.

Pia imesema inatarajia kutoa 
taarifa ya sensa ya kampuni zi-
lizopo nchini ifikapo Februari, 
mwaka huu.

Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Prof. Kitila Mkumbo, aliyase-
ma hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
jijini hapa kuhusu kuongeza 
muda wa miezi sita kwa ajili ya 
kuwasilishwa taarifa hizo.

Alisema awali taarifa hizo 
zilipaswa kuwa zimewasilishwa 
ifikapo Desemba 31, mwaka jana 
lakini kutokana na maombi ya 
wawekezaji kuhusu kuongeza 

muda,  serikali imeongeza miezi 
sita ili kutoa nafasi kwa wamiliki 
hao kuwasilisha taarifa zao.

Prof. Mkumbo alisema kam-
puni zilizowasilisha taarifa hadi 
jana ni 14,026 sawa na asilimia 
14 ya matarajio. Alisema kam-
puni zote nchini husajiliwa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) na hupaswa 
kutoa taarifa kadhaa ikiwamo 
wamiliki manufaa wa kampuni.

“Awali ilikuwa hulazimiki 
kisheria kutoa taarifa za wal-
ioko nyuma ya kampuni yaani 
wamiliki manufaa na hawa ndio 
wenye mtaji na wanaendesha 
kampuni, hivyo Benki ya Du-
nia na taasisi zingine kimataifa 
zimehimiza kueleza kwa uwazi 
umiliki wa kampuni,” alisema.

Alisema kutokana na 
umuhimu wa taarifa hizo na 
kwa mamlaka aliyo nayo kishe-

ria, ameongeza muda hadi Juni 
30, mwaka huu, ili wamiliki wote 
watimize matakwa ya kisheria.

“Niwahimize wamiliki wote 
watumie muda vizuri wa 
nyongeza na sheria iko wazi 
kwa yule ambaye hatawasili-
sha taarifa zake hatua gani zi-
tachukuliwa dhidi yake. Katika  
kujenga uhusiano mwema na 
wafanyabiashara, tumekubali-
ana kuongeza muda huu,” alise-
ma na kusisitiza kuwa baada 
ya muda huo kwisha, sheria 
itatekelezwa kikamilifu.

Kuhusu sensa, Prof. Mkumbo 
alisema inafanywa na BRELA 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS) na ilian-
za Desemba mwaka jana na ifi-
kapo Februari mwaka huu tak-
wimu zitatolewa na kampuni.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara 
ya Kampuni na Majina ya Bi-

ashara kutoka BRELA, Mein-
rad   Rweyemamu, alisema 
sheria ya kampuni imeweka 
utaratibu pale ambapo mtu 
atachelewesha kuwasilisha taar-
ifa atakumbana na adhabu ya 
kulipa Sh.2,500 kila mwezi.

“Kwa kila mwezi ambao 
atakuwa amechelewesha taar-
ifa atapaswa kulipa kiasi hicho, 
sambamba na hilo ikibainika 
haikuwasilisha taarifa za wa-
miliki manufaa au kuwasilisha 
taarifa ambazo si za kweli ma-
hakama itaipiga adhabu kam-
puni hiyo ya faini kuanzia Sh. 
milioni tano hadi 10,”alisema.

Alisema kampuni ambazo 
zimekuwa zikipeleka taarifa za 
mwaka ni zaidi ya 140,000 na 
kwamba bado nyingi hazipeleki 
taarifa, hivyo wanatarajia kutoa 
taarifa ya kampuni zisizo hai ili 
zihuishe taarifa zao.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia, Dk. Ashatu Kijaji ambaye ni Mbunge wa Kondoa Vijijini, akipanda mti 
kuashiria uzinduzi wa kampeni ya upandaji miti katika Jimbo la Kondoa Vijijini. PICHA PAUL MABEJA

Mradi wachangia
kina mama kwenda
kuhudhuria kliniki
Na Renatha Msungu, DODOMA

MRADI wa Mama na Mtoto unao-
fadhiliwa na shirika lisilo la kiseri-
kali la World Vision unaotekelezwa 
mkoani Dodoma, umechangia kwa 
kiasi kikubwa kutoa msukumo 
kwa kinamama vijijini kuhudhuria 
kliniki kwa ajili ya kuangalia afya 
ya mtoto.

Kabla ya mradi huo kinamama 
wengi vijijini walikuwa hawaendi 
kliniki na badala yake kujifungulia 
nyumbani jambo ambalo lilihatari-
sha maisha yao na kiumbe kinacho-
zaliwa.

Kutokana na hali hiyo, World Vi-
sion iliamua kuanzisha mradi huo 
ikiwamo kutoa vifaa vya msaada 
vya hospitali ili kuwavutia ki-
namama kuhudhuria kliniki jambo 
ambalo walifanikiwa kwa asilimia 
100 kutokana na mahudhurio yali-
yopatikana.

Meneja wa Mradi wa Mama na 
Mtoto kutoka shirika hilo, Daudi 
Gambo, alisema hivi sasa imekuwa 
kama desturi katika vijiji mbal-
imbali mkoani Dodoma kuona 
kinamama wakihudhuria kliniki na 
watoto wao kwa ajili ya kuangalia 
afya za watoto pamoja na kupima 
uzito ili kupata ushauri nasaha wa 
lishe bora itakayomsaidia mtoto 
kukua vizuri kiafya.

Alisema wilaya ambazo mradi 
huo unatekelezwa mkoani hapa ni 
Bahi, Chemba na Kondoa.

Alisema suala hilo ni moja ya 
mkakati kabambe wa World Vision 
ambao wamefanikiwa kuokoa vifo 
vya mama wajawazito na watoto 
wanaozaliwa kutokana na kuwawe-
ka katika mazingira mazuri hivi 
sasa tofauti na mwanzo.

Gambo alisema World Vision 
iliamua kuanzisha mradi huo baada 
ya kuona watoto wengi wanakum-
bana na utapiamlo kwa sababu 
wazazi wao hawajui kutengeneza 
lishe bora ndio maana wakaona 
wabuni mradi huo ili kuwasaidia 
wajawazito na wale ambao tayari 
wameshajifungua.

Alisema baada ya kuanzisha 
mradi huo waliwafundisha baadhi 
ya wahudumu ngazi ya vijiji ili 
waweze kuwasaidia wenzao katika 
kuhakikisha wanatoa mafunzo kwa 
kinamama hao ili kuhudhuria kliniki 
na kupata elimu ya utunzaji mtoto.



16

HABARI MBEYA

Alhamisi Januari 6, 2022

Na Grace Mwakalinga,  
SONGWE

B
AADHI ya watoto wenye 
umri kati ya miaka 10 na 
14, wanadaiwa kujihusi-
sha na  biashara ya vy-

uma chakavu  na kuwa chanzo 
cha  wizi wa vifaa vya nyumbani 
kama sufuria na vyenye asili ya 
chuma.

Hayo yalisemwa jana na 
baadhi ya wakazi wa mji wa 
Vwawa, Wilaya ya Mbozi mkoani 
Songwe ambao walidai   kuwa 
kumekuwa na udokozi majum-
bani mwao wa vifaa  kuviuza 
kwa wafanyabiashara wa chuma 
chakavu.

Mkazi wa Mtaa wa Ukingani, 
Helena Mwampashi, alisema 
umeibuka wizi wa vyombo vya 
nyumbani na kwamba wezi 
hao wanavizia, wakikuta zime-

anikwa sufuria au sahani za 
chuma. Hizichukua na kwenda 
kuziuza.

Naye Lucas George, mkazi 
wa mtaa wa Ilolo mjini Vwawa, 
alisema vitendo vya wizi mdogo 
mdogo wa vyombo vya nyum-
bani ni wa muda mrefu. Alisema 
katika eneo lao, kinamama wa-
naopika pombe wanaibiwa hadi 
mapipa wanayotumia, sufuria, 
majiko ya mkaa na vyombo 
vingine.

“Jana ( juzi) tu kuna kijana 
alikamatwa baada ya kupita ger-
eji ya pikipiki na kuiba ‘block’ 
ya pikipiki. Baada ya kupigwa 
alikubali na kwenda kuonyesha 
alikouza na kupewa Sh. 2,500. 
Hata hivyo kijana huyo tu-
limtambua ni yatima hivyo hata 
polisi hatukumpeleka,” alisema 
George. 

Diwani wa Vwawa, George Ki-

waya, alisema wizi wa vyombo 
vya nyumbani, hasa wa vitu vy-
enye asili ya chuma, unafanywa 
na watoto wadogo ambao huiba 
na kwenda kuwauzia wafanyabi-
ashara wa chuma chakavu.

“Wakishaiba vyombo hivyo 
wanaviharibu kabla ya kwenda 
kuuza ili viweze kuuzika. Hali  
hiyo imetulazimu kufuatilia 
mienendo ya watoto wetu hasa 
nyakati ambazo wazazi wako 
kazini ili tuwadhibiti,” alisema 
Kiwaya. Mmoja wa wafanyabi-
ashara wa chuma chakavu mjini 
Vwawa, Fudwello Mwampamba, 
amekiri baadhi ya vyuma vina-
vyoletwa kuuzwa kwake hasa 
na watoto wadogo huvitilia 
shaka na kuwarudisha navyo ili 
warejeshe walikochukua.

“Tunavitambua vizuri kitu 
kama sufuria unakuta ina masizi 
mapya au ina ukoko inaeleweka 

kwamba ilikuwa ikitumika ma-
hali,” alisema Mwampamba.

Mfanyabiashara mwingine,  
aliyejitambulisha kwa jina la 
Chisunga, alisema siku za ny-
uma kulikuwa na malalamiko 
toka kwa watu kuhusu kupotele-
wa na vyombo vyao, lakini hali 
hiyo imepungua siku hizi.

Kaimu Meneja wa Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mi-
jini (TARURA) Mkoa wa Songwe, 
Lughano Mbingu, alikiri miun-
dombinu ya madaraja kubo-
molewa na kuondolewa vyuma.

Hata hivyo, hakuthibitisha 
moja kwa moja waharibifu hao 
wanakwenda kufanyia matumi-
zi gani.

Alisema kutokana na uhar-
ibifu huo siku hizi wameacha 
kuweka vyuma kwenye kingo 
za madaraja na badala yake wa-
naweka zege.

Watoto wadaiwa kuiba vyombo 
na kuviuza kama chuma chakavu 

DC ataka utunzaji vyanzo vya maji 
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Rungwe 
mkoani Mbeya, Vincent Anney, 
ameitaka Bodi ya Bonde la Ziwa 
Nyasa kuimarisha uhusiano 
mzuri na nchi jirani za Msumbiji, 
Malawi na Zambia zinazozun-
guka bonde hilo ili kufanikisha 
utunzaji wa mazingira kwa ku-
tunza vyanzo vya maji.

Dk. Anney alisema hayo juzi 
alipozindua mpango wa usi-
mamizi jumuishi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji wa bonde la 

Ziwa Nyasa uliowashirikisha wa-
dau   mbalimbali kutoka mikoa 
ya Mbeya, Njombe, Songwe na 
Ruvuma.

Alisema njia pekee ya kukabil-
iana na mabadiliko ya tabia nchi 
ni kushirikiana na nchi jirani 
kwa kuhakikisha watoa elimu 
kwa wananchi juu ya athari za 
mabadiliko hayo.

“Tunahitaji kuweka mipango 
mikakati  ya pamoja kwa kush-
irikisha nchi hizi ili kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi am-
bayo yanasababishwa uharibu 

wa mazingira,” alisema Dk. An-
ney.

Mkurugenzi wa Bodi ya Bonde 
la Ziwa Nyasa, Elice Englebeth, 
alisema moja ya majukumu yao 
ni kulinda vyanzo vya maji ili 
visiharibiwe.

Pia alisema kuna vikwazo vi-
navyochangia uharibifu wa maz-
ingira ikiwamo shughuli za kili-
mo  kwenye vyanzo vya maji na 
kwamba ili kudhibiti hali hiyo, 
wanaendelea kuweka mipaka ili 
kuepuka uvamizi.

Aliongeza kuwa bado wa-

naendelea na ushirikiano baina 
ya Tanzania na nchi zingine za 
kusini mwa jangwa la Sahara 
kwa kuzingatia mikataba ya ki-
mataifa iliyotiwa saini na mataifa 
hayo.

Mpango wa   usimamizi ju-
muishi na uendelezaji wa rasli-
mali za maji wa Bonde la Ziwa 
Nyasa   uliandaliwa kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali 
wakiwamo wakulima, wafugaji, 
wavuvi na viongozi wa serikali 
za mitaa pamoja na mashirika 
yasiyo ya kiserikali.

Washauriwa 
kupanda mazao 
kuhimili ukame
Na Grace Mwakalinga, SONGWE

WAKULIMA wa Wilaya za 
Momba na Songwe,  wameshau-
riwa kupanda mazao kama vile 
maharage na mtama  ili kupam-
bana na ukame ambao unaweza 
kusababisha baa la njaa katika 
maeneo yao.

Hayo yalisemwa jana na 
Katibu Tawala Msaidizi  Idara 
ya Kilimo,  Vanscar Kulanga, 
alipozungumza na wakulima wa 
wilaya hizo sehemu ya kuwa-
kumbusha msimu mpya wa 
kilimo.

Alisema miongoni mwa mazao 
ambayo wanapaswa wakulima 
wasiyapuuze ni  maharage 
na mtama ambayo kwa kiasi 
kikubwa yanahimili mabadiliko 
mbalimbali ya hali ya hewa na 
yanasaidia kukidhi mahitaji yao 
ya kila siku.

Alidai licha ya mvua za masika 
kuanza kunyesha baadhi ya 
maeneo lakini ni muhimu kuka-
chukuliwa tahadhari kwa kupata 
mazao yanayohimili hali yeyote 
ya hewa kama vile mtama na 
maharage.

“Hali ya kiangazi inaweza 
kusababisha baa la njaa katika 
jamii, mbali na kupanda mazao 
kama vile mahindi, mpunga laki-
ni mazao kama alizeti, maharage 
na mtama ambayo yanahimili 
hali zozote za hewa ni muhimu 
yakapandwa,” alisema Kulanga.

Aliongeza kuwa katika ku-
hakikisha msimu huu wa kilimo 
wakulima wanapata taarifa 
sahihi za kupanda mazao  na 
matumizi sahihi ya pembejeo 
na kuwasisitiza maofisa ugani 
katika kila kijiji kuwatembelea ili 
kuwapatia elimu ya kilimo bora.

 Athuman Kalago, mmoja wa 
wakulima katika kijiji cha Kili-
mampimbi, alisema kukosekana 
kwa mvua za uhakika katika 
ukanda huo kumesababisha 
hofu  kwa jamii kwamba ni lini 
wataanza kupanda mazao yao.

Pia aliwasisitiza wakulima 
wenzake kuendelea kufua-
tilia taarifa za utabiri wa hali 
ya hewa ili kujua ni lini muda 
sahihi wa kupanda mazao yao 
pamoja na kuzingatia ushauri 
wa wataalamu wa maofisa 
ugani.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa 
wa Songwe, Omary Mgumba, 
aliwataka wananchi kutouza 
chakula chote kutokana na tishio 
la ukame.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini ambaye ni Naibu Spika wa Bunge la Tanzania, Dk. Tulia Ackson, akiwa kwenye mku-
tano na wananchi wa Kata ya Itende  kwa lengo la kutoa taarifa ya mapokezi ya fedha kiasi cha Sh. milioni 470 zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya sekondari katika kata hiyo juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Hivi karibuni, Mkuu 
wa Mkoa wa Songwe, 
Omary Mgumba, aliwa-
taka wananchi kutouza 
chakula chote kutoka-
na na tishio la ukame.
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HABARI ZANZIBAR

Mwinyi atuma salamu rambirambi kwa ndugu waliofariki ajali ya boti 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ametoa salamu za 
rambirambi kwa familia za watu 
waliofariki dunia kutokana na 
ajali ya kuzama kwa boti mkoa wa 
Kusini Pemba.

Ajali hiyo iliyotokea Kisiwa 
Panza, Pemba ilisababisha watu 
10 kati ya 30 waliokuwamo katika 
boti hiyo kufariki dunia. 

Katika salamu hizo za rambi-
rambi,   Rais Dk. Mwinyi alieleza 
kusikitishwa na vifo hivyo na kuzi-
nasihi familia za marehemu hao 
kuwa na subira na ustahamilivu 

katika kipindi hiki kigumu.
Ajali hiyo ilitokea juzi majira ya 

saa 10:00 jioni baada ya boti wali-
yokuwa wakisafiria wananchi hao 
kwenda msibani Kisiwa Panza 
wakitokea Chakechake  kuzama.

Kisiwa Panza ni moja ya visi-
wa vidogo tisa vinavyoishi watu 
Zanzibar na hujishughulisha na 
mambo mbalimbali yakiwamo ya 
kiuchumi na kijamii. 

Kwa mujibu wa taarifa kutoka 
kwa Mkuu wa Wilaya ya Mkoani

Pemba, Khatib Juma Mjaja, 
watu tisa  wakiwa wameshafariki 
dunia, miili yao iliopolewa mape-
ma baada ya ajali na mmoja alipa-
tikana usiku wa kuamkia jana.

Alisema pia watu 15 wameokole-
wa wakiwa hai na kuruhusiwa ku-
rudi majumbani  wakiwa na hali 
nzuri kiafya.

“Tumebahatika kuwaokowa 
watu 15 wakiwa hai na maiti 10 
za wasafiri hao ambao tayari wal-
ishakabidhiwa kwa jamaa zao 
kwa mazishi ingawa juhudi za 
uokozi zinaendelea,” alisema. 

Mjaja aliwataka wananchi am-
bao wana jamaa zao wanadhani 
waliingia kwenye boti hiyo na ha-
wajawaona mpaka sasa, waripoti 
katika vyombo husika ili kuende-
lea kutafutwa ili wajulikane kuwa 
wako hai au

wamefariki dunia.

Alisema serikali ya wilaya iko 
pamoja na wale wote waliokumb-
wa na msiba huo katika kipindi 
hiki cha maombolezo.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Mkoani Pemba, Mohammed Faki 
Saleh, alithibitisha kupokewa kwa 
maiti 10 na majeruhi 15 wa ajali 
hiyo.

Aliwataja waliofariki dunia 
kuwa ni Omar Machano (50), 
Rashid Hamad (30), Suleiman 
Hamad (32), Moh’d Soud, Nassor 
Issa Omar (34) na Salim Juma Said 
(55).

Wengine ni Ali Makame Shehe, 
Shasha Khamis Abdalla, Hassan 
Mati Haji (22) na Idrisa Omar Aley.

Waliokolewa wakiwa hai ni 
Hamad Omar Mselem, Bambi,

Khamis Ali Khator, Khalifa 
Moh’d Abdalla, Khamis Yussuf 
Moh’d, Haji Muhamad, Omar Ji-
bran , Ali Shehe Othman, Sulei-
man Jibran, Bakar Salim Jibran, 
Suleiman Juma Moh’d, Shaaban 
Ali Hamad, Suleiman Moh’d 
Khamis, Haji Moh’d Juma na Ab-
dalla Kassim Moh’d.

Kamanda wa Kikosi Maalum 
cha Kuzuia Magendo (KMKM), 
Komodore Azan Msingiri, alisema 
wameshapeleka wazamiaji 12 
ambao wako baharini kuangalia 
kama kuna watu waliobakia wak-
iwa hai au kufariki dunia.

Waziri aeleza umuhimu 
wa uchumi wa bluu 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais, 
Sera, Uratibu na 

Shughuli za Baraza la Wawak-
ilishi, Dk. Khalid Salum Mo-
hammed, amesema  uchumi 
wa bluu utaokoa nchi.

Amesema kwa sababu Zan-
zibar ina bahari na endapo sa-
maki watavuliwa kwa usahihi, 
uchumi wa nchi utaimarika.

Dk. Khalid alisema hayo jana 
wakati akizindua uvuvi wa ba-
hari kuu kwa Kikosi Maalum 
cha Kuzuia Magendo Zanzi-
bar (KMKM) Makao Makuu ya 
Kikosi hicho, Kibweni nje ya 
Zanzibar.

Alisema Rais Dk. Hussein 
Ali Mwinyi anasisitiza kutumia 

rasilimali zilizopo na  rasili-
mali kubwa iliyo nayo Zanzi-
bar ni bahari ambayo bado 
haijatumiwa kikamilifu ndiyo 
maana amekuja na dhana ya 
uchumi wa bluu.

Katika uchumi wa bluu, 
alisema  kuna bahari ndani 
yake na kuna samaki, hivyo 
wakivuliwa kwa weledi kuta-
saidia kupata matumizi na 
kusafirisha nje ya nchi.

Alisema baharini kuna rasili-
mali ya mafuta na gesi ambayo 
inachangia ukuaji wa uchumi, 
kuna usafiri na usafirishaji na 
sekta hiyo ikitumiwa inavyos-
tahili ina mchango mkubwa 
katika pato la taifa, ukuaji 
uchumi na ustawi wa jamii.

“Baharini kuna madini mbal-
imbali. Baharini  tunaweza 
tukalima, majongoo, samaki, 
tukafuga kaa tutawapatia wa-

nanchi kipato na fursa za ku-
jikimu kiuchumi,” alisema.

Alisema Rais Dk. Mwinyi 
amekuja na muono mkubwa 
zaidi wa kuvitumia visiwa vi-
dogo vilivyoko Zanzibar kwa 
ajili ya kutumika kwa manu-
faa ya wananchi ndiyo maana 
serikali imevikodisha kwa ajili 
ya uwekezaji katika sekta ya 
utalii.Katika kuwekeza kwenye 
visiwa hivyo, alisema KMKM 
ina nafasi kubwa katika suala 
la usalama na kukabiliana na 
majanga endapo ajali itatokea.

Pia alisema kikosi hicho kina 
kazi kubwa tatu ya kwanza iki-
wa ulinzi na serikali imekiwez-
esha kwa vifaa vya kisasa ziki-
wamo boti za doria.

Alisema kazi ya pili ya kikosi 
hicho ni uokozi na askari wake 
wamepatiwa mafunzo na 
serikali inawategemea katika 

suala hilo.
“Sisi tumezungukwa na 

kisiwa na watu wetu wana-
fanya shughuli za kiuchumi 
baharini, lakini vilevile usafiri 
wetu ni wa baharini kwa hivyo 
mmejipanga zaidi katika suala 
la uokozi ambayo ni kazi yenu. 
Hongereni  sana kwa mlivyoji-
panga,” alisema.

Kazi ya tatu, alisema ni ku-
jipanga katika kuwekeza na 
kwamba vikosi vyote vya ul-
inzi duniani,  vinafanya kazi ya 
uwekezaji katika nchi na hiyo 
ina faida kubwa ikiwamo kiko-
si kujilinda kiuchumi na kuwa 
na fedha ya kujiendesha na ku-
changia ukuaji wa uchumi.

Waziri huyo alikipongeza 
kikosi hicho katika kushiriki 
kwenye kuwekeza kiuchumi 
ikiwamo  masuala ya uvuvi ka-
tika bahari kuu.

Mkuu wa 
Kikosi cha 
Kuzuia Ma-
gendo Zanzi-
bar (KMKM), 
Komodoo 
Azan Has-
san Msin-
giri (wapili 
kushoto), 
akiwa na wa-
piganaji wa 
kikosi hicho 
akionye-
sha samaki 
mwenye 
uzito wa kilo 
90 ambaye 
kwa soko 
la kimataifa 
huuzwa kwa 
Sh. 990,000 
baada ya 
kufanikiwa 
kuvua tani 
tatu, jana. PI-
CHA: RAHMA 
SULEIMAN 

Waziri aeleza 
mageuzi elimu 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada 
Mkuya Salum, amesema kabla ya 
Mapinduzi,  Zanzibar ilikuwa ina 
shule  62 za msingi zilizoandikisha 
wanafunzi 24,334 lakini kwa sasa 
imeongezeka na kufikia 545 zilikuwa 
na wanafunzi 331,425 kwa Unguja na 
Pemba. 

Pia amesema kabla ya Mapinduzi 
elimu ilikuwa ikitolewa kwa uba-
guzi lakini kwa jitihada za Rais wa 
Kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid 
Amani Karume, sasa inapatikana bure 
kwa wananchi wote. 

Waziri Saada aliyasema hayo jana 
wakati akifungua madarasa mapya 
manane ya Shule ya Maandalizi na 
Msingi Binguni, Kusini Unguja am-
bayo yatapunguza msongamano wa 
wanafunzi.

Alisema serikali inaweka msingi wa 
maendeleo katika elimu kwa kuweka 
miundombinu bora kwa wanafunzi ili 
kuhakikisha wanapata elimu bora.

Pia alisema  serikali itahakikisha 
inaendelea kuimarisha sekta ya elimu 
ili miundombinu yake iimarike na 
kuhakikisha fursa ya elimu haiwapiti 
watoto.  

Waziri Saada alibainisha kwamba 
serikali inaweka jitihada za kuweka 
miundombinu ya elimu ili kutoa ari 
kwa wanafunzi kufanya vizuri katika 
mitihani yao ya taifa na kuiomba 
ofisi ya wilaya kuhakikisha shule 
hiyo inafanya vizuri katika matokeo.

Aliipongeza Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali kwa kufanya 
mageuzi makubwa katika sekta hiyo, 
ikiwamo kurudisha darasa la saba ili 
kuwafanya wanafunzi kukaa shuleni 
na kupata uelewa mzuri wa kufanya 
vizuri katika masomo yao hasa miti-
hani yao ya taifa.

Waziri aliwashauri  wazazi na 
walezi kuwasimamia watoto wao ki-
masomo na kimazingira ili kuwakinga 
na matendo mabaya ya udhalilishaji 
yaliyoshika kasi.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali, Ali Khamis 
Juma, alisema wamepiga hatua kub-
wa katika upatikanaji wa elimu na 
awali shule hiyo ilikuwa na madarasa 
machache hali ambayo ilisababisha 
kuwa na msongamano mkubwa wa 
wanafunzi madarasani.
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Kinshasa, DRC

MKURUGENZI wa zamani ka-
tika ofisi ya Rais Felix Tshiseke-
di, Vital Kamerhe yuko huru 
tangu Desemba 6, mwaka jana, 
kufuatia hatua ya kuachiliwa 
kwa muda. 

Vital Kamerhe, sasa amer-
uhusiwa kuondoka DRC. Al-
iondoka na kwenda Ulaya, juzi, 
jioni.

Kulingana na Billy Kambale, 
katibu mkuu wa chama wa 
UNC, hatua hiyo imechukuliwa 
kwa sababu za kiafya. 

Vital Kamerhe alihukumiwa 
kifungo cha miaka 13 jela kwa 
ubadhirifu wa fedha za umma.

Hakuna chanzo kinacho-
zungumzia suala hilo kwa 
uwazi, wasaidizi wake wakiho-
fia kwamba huenda mambo 
yakabadilika katika dakika za 
mwisho.

Ndani ya chama chake cha ki-
siasa na familia yake, wote wa-
nabaini kwamba mkurugenzi 
mkuu wa zamani katika ofisi ya 
Felix Tshisekedi, bado ana wap-
inzani wengi. 

“Hatutaki kuwapa faida kwa 

wale ambao wanaweza kudid-
imiza mambo. Tunataka kum-
linda kiongozi wetu,” mmoja 
wa washirika wake wa karibu 
aliiambia RFI.

Operesheni ya kumsafirisha 
ilifanywa kwa uangalifu na kwa 
siri kubwa. Inajulikana tu kuwa 
alienda Ulaya, aliokwenda bado 
ni siri kwa sasa.

Kulingana na vyanzo kutoka 
chama chake, watu watatu 
waliandamana naye: katibu 
wake, mkewe na daktari wake.

Ndugu zake wanasema, ame-
kuwa akilalamika kuhusu mata-

tizo ya kupumua kwa miezi 
kadhaa. 

Tayari kabla ya kuachiliwa 
kwake kwa muda, Vital Kamer-
he, hakuwa tena kizuizini katika 
gereza kuu la Makala. 

Aliwekwa ndani katika kituo 
cha matibabu katika mji mkuu.

Kwa wakati huu, hakuna 
tarehe ya kurudi kwake nchini 
ambayo imetangazwa. 

Wasaidizi wake wanabaini-
sha kuwa kibali cha kuondoka 
alichopewa hakitaji maelezo 
hayo.

  RFI

Vital Kamerhe kutibiwa nje ya nchi

Waziri wa Mambo ya Nje wa China, Wang Yi (wapili kulia), akiwasili nchini Eritrea na kupokelewa na mwenyeji wake, 
Waziri wa Habari, Yemane Meskel, juzi. PICHA: BBC

Harare, ZIMBABWE

MAMA na mtoto wake wa miezi kadhaa, 
wamekanyagwa hadi kufa na tembo Kusini-
Mashariki mwa Zimbabwe.

Mwanamke huyo, ambaye alikuwa 
amewatembelea jamaa zake katika Wilaya 
ya Chipinge vijijini, wakati wa sikukuu ya 
Mwaka Mpya, alikuwa njiani kurudi nyum-
bani tembo alipowashambulia.

Msemaji wa Mamlaka ya Hifadhi za 
Zimbabwe, Tinashe Farawo, alisema kuwa 
tembo huyo aliwashambulia ghafla na 
kuwaua wawili hao papo hapo, lakini tembo 
huyo aliuawa. 

    BBC

Bobi Wine ampa 
neno Museveni  
katika mashairi
Kampala, UGANDA

KIONGOZI wa upinzani Uganda 
na mwanamuziki Robert Ky-
agulanyi maarufu Bobi Wine, 
ameachia wimbo mpya kwa jina 
Ogenda, neno la Kiganda linalo-
maanisha ‘Utaanguka’.

“Wimbo huo unamlenga Rais 
Yoweri Museveni moja kwa moja, 
kwa sababu ya kukiuka ahadi 
yake kuleta demokrasia nchini,” 
anasema Bobi Wine.

Bobi Wine ameiambia BBC 
kwamba, alilazimika kufichua 
uhalifu uliofanywa chini ya 
utawala wa rais, na sababu picha 
zilizotumika kwenye video kuwa 
za kutisha.

“Utawala nchini Uganda 
umewekeza pesa nyingi kuficha 
ukatili huo,” alisema.

Bobi Wine alisema vyombo vya 
habari, Uganda, vimezimwa na 
kwamba, njia pekee ya kufichua 
uozo huo ni kupitia muziki.

“Haki inaweza kupatikana pale 
tu tunapofichua uhalifu, ndiyo 
maana tunaendelea kuuibua, hiyo 
ndiyo njia pekee tunayoweza 
kupambana nayo,” alisema.

   BBC

Ripoti: Zuma alihusika na ufisadi 
Johannesburg, AFRIKA KUSINI

TUME iliyokuwa inachunguza 
visa vya ufisadi wakati wa uon-
gozi wa aliyekuwa Rais wa Afrika 
Kusini, Jacob Zuma, imetoa sehemu  
ya ripoti yake baada ya miaka mi-
tatu.

Tume hiyo iliyoongozwa na Jaji 
Raymond Zondo, iliundwa mwaka 
2018 kuchunguza na kubaini visa 
vya ufisadi wakati wa uongozi  
wa Rais Zuma, aliyekuwa madara-
kani kwa miaka tisa tangu mwaka 
2009.

Baada ya mashahidi zaidi ya 
300 kuhojiwa, tume hiyo ilielezea 
kuhusu wizi wa fedha za umma ul-
ivyofanyika katika Shirika la ndege 
la Afrika Kusini, pia uhusiano wa ka-

ribu wa wafanyabiashara maarufu 
Atul, Ajay na Rajesh Gupta, ambao 
walikuwa wanapata mikataba mbal-
imbali na serikali.

Hata hivyo, Zuma ameendelea ku-
kanusha madai ya kuhusika na visa 
vya ufisadi na hata alikataa kutoa 
ushirikiano na tume hiyo na kusaba-
bisha kufungwa jela kwa kukaidi ag-
izo la mahakama.

Katika mapendekezo yake, tume 
hiyo inataka serikali kuja na mbinu 
za kupambana na ufisadi katika 
eneo la manunuzi, serikalini, ku-
walinda wanaofichukua wizi wa 
fedha za umma na kuundwa kwa  
tume huru ya kupambana na ufisa-
di.

   RFI

Waziri Mambo 
ya Nje China 
kuzuru Kenya 
Nairobi, KENYA

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
China, Wang Yi, amewasili Eritrea, 
juzi katika kituo cha kwanza 
katika ziara ya mataifa matatu 
barani Afrika ambayo pia itak-
wenda Kenya na Comoro.

Waziri wa Habari wa Eritrea, 
Yemane Meskel, katika chapisho 
kwenye Twitter, alisema kuwa 
Wang alipokelewa na Waziri wa 
Mambo ya Nje, Osman Saleh na 
maofisa wengine wakuu katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Asmara.

Yemane alisema, Wang atakuwa 
nchini humo kwa siku mbili na 
atafanya mazungumzo na Waziri 
wa Mambo ya Nje na baadaye 
Rais Isaias Afwerki.

China, imeongeza juhudi za 
kutumia misaada ya chanjo ya 
Covid-19, ili kuimarisha ushawishi 
wake barani Afrika, huku kukiwa 
na onyo jipya kutoka Marekani 
kwa washirika wa Kiafrika, kuhu-
su kile kinachoitwa diplomasia ya 
mtego wa deni.

   BBC

Tembo aua 
mama na mwana
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI ikikamilisha usajili 
wa mchezaji mpya juzi usi-
ku, Crispin Ngushi, kutoka 
Mbeya Kwanza FC, mabosi 

wa Yanga wamesema bado imebaki na-
fasi moja ya kusajili nyota mpya katika 
kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili.

Mabosi hao wa Yanga
 wamesema usajili huo ulioba-

kia utakuwa ni wa mwisho
 kwa klabu yao kwa sasa.

Yanga imemtambulisha straika huyo 
mpya ambaye mpaka sasa amefunga 
mabao matatu kwenye Ligi Kuu ya NBC 
Tanzania Bara ambayo imesimama kwa 
muda kupisha mashindano ya Kombe la 

Mapinduzi yanayofanyika huko Zanzibar.
“Crispin Ngushi sasa ni kijani na nja-

no.” Iliandikwa katika mtandao wa klabu 
hiyo, ikimtambulisha usiku mkubwa.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan 
Bumbuli, amesisitiza mchezaji huyo ni 
wa nne kusajiliwa na klabu hiyo, hivyo 
kuna mwingine wa mwisho ambaye 
anaweza kutangazwa leo au kesho na 
atafunga dimba la usajili huu wa dirisha 
dogo.

“Kama nilivyosema huko nyuma kuwa 
kocha wetu alihitaji wachezaji wanne au 
watano kwenye kipindi hiki cha usajili. 
Jana ( juzi), tumeshusha kitu na tumeki-
tangaza usiku, sisi kila siku tunakuja na 
staili mpya ya kutambulisha wachezaji 
wetu. Sasa kesho (leo) au keshokutwa 
(kesho), tunaweza kutangaza mchezaji 

mwingine. Huyo atakuwa wa mwisho na 
ndiyo atafunga dimba kwenye dirisha 
letu la usajili,” alisema Bumbuli.

Tayari Yanga imetimiza jumla ya 
wachezaji wanne iliyowasajili kwenye 
kipindi kifupi tu cha dirisha dogo la usa-
jili, huku wote wakiwa ni wazawa.

Ilianza kwa kumsajili kiungo msham-
buliaji, Salum Aboubakar kutoka Azam 
FC, kabla ya kumsajili kipa, Aboutwalib 
Mshery aliyekuwa Mtibwa Sugar na 
baadaye akafuatia winga, Dennis Nkane 
kutoka Biashara United.

Dirisha dogo la usajili litafungwa rasmi 
ifikapo Januari 15, mwaka huu na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), limesisitiza 
hakutakuwa na muda wa nyongeza kwe-
nye mchakato huo ambao unafanyika 
kwa njia ya mtandao.

YANGA YATANGAZA JEMBE
JIPYA USIKU, BADO MMOJA 

Na Mwandishi Wetu

MWAKA 2022 unaanza na habari njema 
kwa wateja wa DStv baada ya kuanza kwa 
promosheni yake kabambe ijulikanayo 
kama ‘Panda Tukupandishe’ ambapo wa-
teja watapatiwa vifurushi vya juu ili kufura-
hia zaidi burudani katika kipindi hiki cha 
mwanzo wa mwaka. 

Promosheni hii itadumu kwa miezi 
mitatu na ni kwa wateja wa vifurushi 
vya DStv Poa, Bomba, Shangwe na 
Compact.  Akitangaza promosheni 
hiyo, Mkuu wa Kitengo cha Uhifadhi 
Wateja wa MultiChoice Tanzania, 
Hilda Nakajumo, amesema katika 
promosheni hiyo, mteja wa DStv 
atakayelipia kifurushi cha juu ya 
kile anachotumia atapandishwa 
na kupewa kifurushi cha juu zaidi 
kwa mwezi mmoja bila gharama za 
ziada.

“Mathalan, mteja wa DStv Poa (Sh 9,900) 
akilipia kifurushi cha juu yake ambacho ni 
DStv Bomba (Sh. 21,000) atapandishwa 
na kupewa kifurushi cha DStv Shangwe 
(Sh. 31,000) chenye chaneli zaidi ya 100,” 
alisema Nakajumo.

Aliongeza mteja wa kifurushi cha 
Shangwe, akilipia kifurushi cha Com-
pact atapandishwa na kupatiwa kifu-
rushi cha Compact Plus chenye chaneli 
zaidi ya 140, huku mteja wa kifurushi cha 
Compact akilipia Compact Plus atapewa 
kifurushi cha juu kabisa cha DStv Premi-
um chenye chaneli zaidi ya 150.

“Tungependa kuona wateja wetu wak-
iendelea kupata burudani kipindi hiki cha 
mwanzo wa mwaka ambacho kinafaha-
mika kwa kuwa na majukumu mengi. Pro-
mosheni hii inawawezesha wateja wetu ku-
pata habari, burudani na elimu zaidi kwa 
kupata vifurushi vya juu vyenye chaneli 
nyingi zaidi. Tunaamini hii ni zawadi nzuri 
ya mwaka mpya kwa wateja wetu na tu-
naamini wataifurahia,” alisema ofisa huyo.

DStv 
yatambulisha
Panda 
Tukupandishe

Ofisa Masoko wa MultiChoice Tanzania, Shumbana Walwa (kushoto), 
akimtambulisha mmoja kati ya wachambuzi mahiri wa soka nchini, Ibrahim 
Masoud ‘Maestro’ katika uzinduzi wa kampeni ya Panda Tukupandishe iliyo-
fanyika katika makao makuu ya kampuni yao jana. NA MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kupata ushindi katika 
mechi yake ya kwanza, Kocha 
Mkuu wa Azam FC, Abdulhimid 
Mohamed, amesema kikosi chake 
kimejipanga kupambana katika 
mechi dhidi ya Namungo ya 
mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Amaan visiwani hapa.

Azam FC ilipata ushindi wa bao 
1-0 katika mechi yake ya kwanza 
dhidi ya Meli 4 City hapo juzi, 
mfungaji akiwa ni Shabani Chi-
lunda katika dakika ya 17.

Abdulhimid alianza kwa ku-
wapongeza wachezaji wake 
kwa kazi nzuri waliyofanya na 
kuongeza anaamini wataendelea 
kufanya vyema katika michezo 
inayofuata.

“Mashindano haya ni magumu 
na wala si ya kuyafanyia masi-
hara, licha ya ratiba kubana 
lakini nitahakikisha timu inapata 
matokeo mazuri ili tuvuke hatua 
hii ya makundi salama,” alisema 
Abdulhimid.

Hata hivyo kocha huyo alisema 
ana wasiwasi kama mshambu-
liaji wake, Chilunda aliyepata 
majeraha juzi kama mechi ya leo 
anaweza kumjumuisha.

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkabaji wa zamani 
wa Yanga, Papy Tshishimbi na 
aliyekuwa straika wa Biashara 
United na Alliance FC, Michael 
Chinedu, wamejiunga na Kitay-
osce ya Tabora ambayo inashiriki 
Ligi ya Championship, imefaha-
mika.

Kocha Mkuu wa Kitayosce, Ful-
gence Novatus, aliliambia gazeti 
hili usajili wa wachezaji hao ume-
shakamilisha na wanaamini lengo 
la kukiongezea kikosi chao nguvu 
litatimia.

Fulgence alisema wanaendelea 
kujiimarisha kwa ajili ya kuhakiki-
sha wanafanya vyema kwenye 
ligi hiyo na hatimaye wanapanda 
daraja na kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.

“Tumekamilisha usajili wa 
wachezaji wawili ambao ni kiungo 
Mkongomani Papy Kabamba 
Tshishimbi na Michael Chinedu, ni 
usajili mzuri nadhani utatusaidia 
kwenye harakati zetu,” alisema 
Fulgence.

Tshishimbi aliichezea Yanga 
kuanzia mwaka 2018 hadi 2020, 
alipoamua kuondoka na kujiunga 
na AS Vita Club ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Azam FC yaipigia 
hesabu Namungo

Tshishimbi, 
Chinedu rasmi 
Kitayosce



AUBAMEYANG RASMI SOKONI

ARSENAL itapokea ofa ya mshambuliaji wa Gabon, 
Pierre-Emerick Aubameyang, 32, ambaye anaweza 
kuondoka katika klabu hiyo mwezi huu. (Sky Sports)

VLAHOVIC KUTUA ARSENAL

ARSENAL wametangaza ofa ya euro milioni 70 kum-
nunua mshambuliaji wa Fiorentina na Serbia, Dusan 
Vlahovic - hatua ambayo huenda ikamfanya kiungo 
wa kati wa Uruguay, Lucas Torreira, 25, kuhamia klabu 
hiyo kwa mkataba wa kudumu. (Gazzetta dello Sport)

ADEYEMI KUMRITHI HAALAND

MSHAMBULIAJI wa Red Bull Salzburg, Karim Adey-
emi, 19, analengwa na Borussia Dortmund kuchukua 
nafasi ya mshambuliaji wa Norway, Erling Braut Haal-
and (21). (Marca)

HATIMA YA HAALAND

KLABU ya Borussia Dortmund inataka hatima ya 
Erling Haaland kuamuliwa kabla dirisha la uhamisho 
wa Januari kufungwa. (Mirror)

BARBOSA AITAKA NEWCASTLE

MSHAMBULIAJI wa Flamengo, Mbrazil Gabriel 
Barbosa, 25, yuko tayari kujiunga na Newcastle United 
licha ya klabu hiyo kukabiliwa na tishio la kushuka 
daraja. (90min)

DE BEEK NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Donny van de Beek, 
24, atatathmini chaguo lake Januari huku mchezaji 
huyo akifikiria kuondoka Manchester United. (ESPN)

SPURS YAZIDI KUJIPANGA

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte bado 
hajakutana na Mwenyekiti, Daniel Levy, kujadili uham-
isho wa Januari. Kiungo wa kati wa AC Milan na Ivory 
Coast, Franck Kessie, 25 ni miongoni mwa wachezaji 
wanaolengwa na Mtaliano huyo. (Evening Standard)

NKETIAH AWANIWA 

KLABU za Brighton na Crystal Palace zinapania 
kumsajili mshambuliaji wa Arsenal, Eddie Nketiah, 22, 
Januari hii. (Sun)

MAITLAND- NILES SAFI

AS Roma inajiandaa kukamilisha uhamisho wa 
mkopo wa kiungo wa kati wa Arsenal, Ainsley 
Maitland-Niles, 24 wiki hii. (ESPN)

PSG YAMTAKA DEMBELE

KLABU ya Paris St-Germain wanapanga kumsajili 
mshambuliaji wa Barcelona, Ousmane Dembele, 24. 
(Mundo Deportivo)

BARCA YAMTEGA DEMBELE

BARCELONA itamuuza, Ousmane Dembele endapo 
winga huyo atakataa ofa ya mwisho ya mkataba mpya. 
(Talksport)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA wa Chelsea, Thomas 
Tuchel, amekataa kubadili-
sha staili ya uchezaji ili 
‘kumfiti’ straika, Romelu 

Lukaku na kusisitiza “hatuwezi 
kucheza kama Inter”.

Lukaku aliibua mjadala
 mkubwa baada ya mahoji-

ano yake ya Alhamisi na
 Ijumaa kuelezea namna

 ambavyo hana furaha kwa
 hali ya sasa ilivyo dani ya 

kikosi cha Chelsea.
Pia alibainisha uhusiano wake 

mzuri na kocha, Antonio Conte, 
ambaye alifanya nae kazi Inter, 
wakati akielezea angependa kurudi 
kucheza kwenye Ligi Kuu Italia, Se-
rie A, siku moja.

Tuchel alimwadhibu Lukaku 
kwa kauli yake hiyo kwa kutomju-
muisha kwenye kikosi kilichocheza 
dhidi ya Liverpool kabla ya wawili 
hao kuwa na mazungumzo Juma-
tatu na walionekana kama wameli-
maliza suala hilo.

Halafu Lukaku akajitokeza 
hadharani kuomba msamaha 
kwa mashabiki wa Chelsea kwa 
kile kilichotokea na ilionekana 
kama Tuchel ametulia, lakini raia 

huyo wa Ujerumani amesisitiza 
hatabadilisha staili ya uchezaji ya 
kikosi chake kwa ajili tu ya fowadi 
huyo.

Alipoulizwa kuhusu kauli ya 
Lukaku kwa Conte na staili ya 
uchezaji ya Chelsea, Tuchel alise-
ma: “Inafanya kazi kwa njia zote na 
tunafanya hivyo kwa kila mchezaji, 
sisi tuna mfumo fulani na misingi 
yetu ya namna gani ya kucheza.

“Nahisi yeye anatakiwa kuwa 
mtulivu kuliko kitu kingine cho-
chote, anataka kuhusika sana na 
kuwa na nafasi kubwa.

“Ni ngumu kwake kukubali hali 
kama hiyo muda mwingine.”

    Asema hatabadilisha mfumo wa kikosi 
chake na kumtaka mshambuliaji huyo...

Alhamisi Januari 6, 2022

HABARI MICHEZO

TUCHEL AENDELEA 
KUMCHUNIA LUKAKU



Trippier rasmi mali 
ya Newcastle United
NEWCASTLE, England 

KLABU ya Newcastle imefikia 
makubaliano ya ada ya pauni mil-
ioni 12 ya kumsajili mlinzi wa pem-
beni wa Atletico Madrid na Timu ya 
Taifa ya England, Kieran Trippier.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 anatarajia kuwa mchezaji 
wa kwanza kusajiliwa Newcastle 
chini ya wamiliki wapya wa klabu 
hiyo kutoka Saudi Arabia na wa 
kwanza kwa kocha, Eddie Howe, al-
iyetua hapo Novemba mwaka jana.

Trippier, ambaye alijiunga na 
miamba hao wa LaLiga, Atletico 
mwaka 2019 kutoka Tottenham 

kwa pauni milioni 20, jana Juma-
tano alitarajiwa kufanyiwa vipimo 
vya afya yake.

Ataungana na Howe, ambaye 
alimsajili wakati akiwa kwenye 
timu ya Burnley.

Trippier amecheza mechi 83 kwa 
klabu hiyo ya Hispania, ambao wal-
ishinda LaLiga msimu uliopita.

Mlinzi huyo alikuwa sehemu ya 
kikosi cha England ambacho kilifi-
ka fainali ya Euro 2020 kipindi cha 
majira ya joto kilichopita.

Newcastle wanashika nafasi ya 
pili kutoka chini kwenye Ligi Kuu 
England, ikiwa imeshinda mchezo 
mmoja kwenye mashindano yote.

HABARI MICHEZO
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BARCELONA, Hispania 

K
IUNGO wa Barcelona, Miralem 
Pjanic, amewaonya, Alvaro Mo-
rata na Matthijs de Ligt, kufikiria 
kwa makini kabla ya kuamua 

kujiunga na klabu hiyo ya Katalunya.
Morata kwa sasa anacheza kwa mko-

po Juventus akitokea Atletico Madrid, 
lakini ripoti zinadai, kocha mpya wa 
Blaugrana hao, Xavi anataka kuimari-
sha safu yake ya ushambuliaji na tayari 
amempata, Ferran Torres.

Barca haiwezi kukamilisha usajili 
wa Torres, au mwingine wowote hadi 
wauze wachezaji wengine kutokana na 
matatizo ya kifedha, ingawa wamekuwa 
wakihusishwa na nyota kadhaa.

Rais wa klabu hiyo, Joan Laporta, 
aliiambia dunia kuwa miamba hao wa 
LaLiga wanaweza kurudi kwenye ubora 
wao na kusajili wachezaji wakubwa na 
wamekuwa wakihusishwa na usajili wa 
Erling Haaland.

Hata hivyo, Pjanic, ambaye kwa sasa 
anacheza kwa mkopo katika klabu ya 
Besiktas, amewataka wachezaji wanao-
fikiria kujiunga na klabu hiyo kuongeza 
umakini.

Aliiambia Tuttosport: “Morata ame-
kuwa na muda wa kuvutia kwenye uche-
zaji wake hadi sasa. Amezichezea klabu 
kubwa kama Chelsea, Atletico Madrid 
na Juventus. 

MORATA, DE 
LIGT WAPEWA 
DARASA

Alhamisi Januari 6, 2022
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Na Saada Akida 

KUELEKEA mechi ya watani wa jadi, 
Kocha Mkuu wa Yanga Princess, 
Edna Lema, amesema anahitaji ku-
pata heshima na kuondoka na pointi 
tatu muhimu katika mechi dhidi ya 
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania, Simba Queens 
itakayochezwa Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Edna aliliambia gazeti hili amefany-
ia kazi mapungufu yao yaliyojitikeza 
katika mchezo uliopita dhidi ya JKT 

Queens ili yasijirudie katika mechi 
ijayo ambayo wanakutana na watani 
zao.

Kocha huyo alisema ana imani 
mchezo huo wa ‘dabi’ utakuwa na 
ushindani mkubwa kwa sababu kila 
mmoja anahitaji kupata pointi tatu 
muhimu katika kila mechi na ku-
jiimarisha kwenye msimamo wa ligi.

“Tunaendelea na maandalizi ya 
michezo iliyopo mbele yetu ukiwamo 
dhidi ya Simba Queens, ni mechi kub-
wa na ngumu kwa sababu wapinzani 
wetu nimewaona wako vizuri, tuna-

jiandaa kwenda kutafuta pointi tatu 
muhimu katika mchezo huo,” alisema 
Edna.

Aliongeza amewaangalia vyema 
wapinzani wao na muda uliobakia 
kabla ya kukutana ni kujipanga ku-
tumia ubora na madhaifu ya Simba 
Queens ili kujiweka kwenye nafasi ya 
kuondoka na matokeo mazuri.

Katika mechi ya mwisho timu hizo 
zilipokutana msimu uliopita, Simba 
Queens ilipata ushindi wa mabao 3-o 
huku ule wa mzunguko wa kwanza 
wakitoka suluhu.

Yanga Princess yasaka heshima

AJIBU: NATAKA NAMBA
YA KUDUMU AZAM FC

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambuliaji mpya 
wa Azam FC, Ibrahim Ajibu, 
ameahidi atapambana ili ku-
pata namba ya kudumu ka-

tika kikosi cha kwanza cha timu hiyo 
ambacho amekiri kina idadi kubwa 
ya wachezaji wenye viwango vizuri.

Akizungumza na gazeti hili huku 
timu yake ikishiriki mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi, Ajibu, ambaye 
amejiunga na Azam hivi karibuni 

akitokea Simba, alisema  changa-
moto aliyokuwa nayo sasa ni kuzoea 
mfumo wa timu yake hiyo mpya.

Nyota huyo alikuwa kwenye kikosi 
kilichoikabili Meli 4 FC ya Zanzibar 
na kupata ushindi wa bao 1-0

“Kuna vijana wengi kwenye timu 
nimewakuta na wana uwezo mkub-
wa wa kucheza mpira, kwa hiyo na 
mimi ni lazima nipambane ili niingie 
katika kikosi moja kwa moja, hii ina-
nipa changamoto kidogo, lakini siyo 
sana, kwa sababu sasa hivi nime-

komaa, kipindi kile nilikuwa bado 
mdogo,” alisema Ajibu.

Kiungo huyo ambaye ni zao la 
kikosi cha pili cha Simba (Simba 
B), aliwahi kupelekwa kwa mkopo 
Mwadui FC ya Shinyanga lakini ali-
rejeshwa mwaka 2017  huku ilipofika 
2019, akatimkia kwa wapinzani wao, 
Yanga.

Alikaa kwenye klabu hiyo kwa 
msimu mmoja, akarejea nyumbani 
Simba, mpaka Desemba 30, mwaka 
jana alipojiunga rasmi na Azam FC.

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya vijana wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mashinda-
no mbalimbali kwenye Uwanja wa JMK Park jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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     Sakho, Bwalya 
waongoza ‘mauaji’ katika...

SIMBA SC 
YATIKISA 
ZANZIBAR

Kiungo wa Simba, Hassan Dilunga (jezi nyekundu), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa 
Selem View FC katika mechi ya mashindano ya Kombe la Mapinduzi iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Aman, Zanzibar jana. Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: SIMBA SC

Tuchel aendelea kumchunia Lukaku UKURASA  21

Na Adam Fungamwango

I
KIWACHEZESHA wachezaji 
wawili kwa majaribio, Msudan 
Sharaf Eldin Shiboub na Cheick 
Moukoro, raia wa Ivory Coast, 

Simba ilianza vizuri mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi kwa kui-
funga Selem View mabao 2-0 ka-
tika mechi ya hatua ya makundi 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Amaan, Zanzibar jana.

Yalikuwa ni mabao ya 
wachezaji wa kigeni, Pape
 Sakho kutoka Senegal na

 Mzambia Rally Bwalya.

Ilichukua dakika sita timu kufika 
langoni kwa mwenzake na waliku-
wa ni Selem View, walipopiga hodi 
golini kwa Simba baada ya Masoud 
Said kupiga shuti pembeni mwa 
uwanja, ukagombewa na wachezaji 
wa pande zote mbili na kama unge-
guswa, ungeweza kuleta hatari, la-
kini mpira huo ukatoka sentimeta 
chache.

Nahodha wa Simba, John Bocco, 
alipata pasi safi kutoka kwa Mzami-
ru Yassin, lakini alishindwa kuuk-
wamisha mpira wavuni akiwa na 
kipa wa Selem View dakika ya 14 
ya mchezo, huku kona iliyopigwa 
na Rally Bwalya dakika ya 20 ikileta 
kizaazaa langoni mwa wapinzani 
wao na Saido Kanoute alikuwa mtu 
wa mwisho kuupiga, lakini mpira 
ukapaa juu.

Sakho akiwa kwenye kiwango 
cha hali ya juu kama ilivyokuwa 
kwenye mechi dhidi ya Azam FC Ju-
mamosi iliyopita, ndiye aliyeipatia 
Simba bao la kwanza dakika ya 24 
baada ya krosi iliyopigwa na Gadiel 
Michael kutoka winga ya kushoto 
ambao kwanza ,Bocco aliukosa na 
kumkuta mchezaji huyo aliyeusu-
kumizia wavuni.

Baada ya Simba kupata bao hilo, 
Selem View walionekana kuhama 
golini na kuanza kufanya masham-
bulizi langoni kwa mabingwa hao 
wa Ligi Kuu Bara, huku presha hiyo 

Wanachama Yanga kujiandikisha kisasa
Na Saada Akida 

WANACHAMA wa Yanga 
wametakiwa kujisajili 
upya kupitia Kampuni za 
Kilinet na N-Card ili ku-
pata idadi kamili ya wa-
nachama hao kwa ajili ya 
kusaidia kutambua thama-
ni ya nembo ya klabu yao 
ambayo inaelekea katika 
mfumo wa mabadiliko ya 
kiuendeshaji, imefaha-
mika.

Yanga iliingia rasmi 
mkataba na Kilinet 
pamoja na N-Card katika 
kufanikisha mchakato huo 
wa usajili wa kisasa.

Kuelekea mfumo wa 
mabadiliko, klabu ya 
Yanga imebakiwa na 
hisa asilimia 51 na kiasi 
kingine kilichobakia cha 
asilimia 49 kitakwenda 
kwa mwekezaji ata-
kayepitishwa.

Akizungumza jijini jana, 
Mkurugenzi wa Fedha 

wa Yanga, Haji Mfikirwa, 
alisema viongozi wa 
matawi watatakiwa kufika 
klabuni na kununua vi-
tabu vya fomu pamoja na 
nakala ya katiba ya klabu 
ili kutambulika rasmi.

“Mwanachama ataenda 
kwenye tawi lake, ata-
jaza fomu kwa ada ya 
Sh. 2,000 akiwa na picha 
mbili, baada ya hapo 
atajaza fomu na kulipa 
Sh. 29,000 ambapo Sh. 
24,000 ni ada ya mwaka 
mzima na Sh. 5,000 
itakuwa kwa ajili ya kodi,” 
alisema Mfikiriwa.

Alisema baada ya hapo 
vitabu kutoka matawini 
vitarudishwa klabuni na 
kitakachofuata ni Kilinet 
kuzipeleka taarifa za wa-
husika kwenye mtandao 
na  kila mwanachama ata-
pata ujumbe wa kwanza 
kabla ya N-Card kuthibiti-
sha amesajiliwa rasmi na 
kujulishwa namba yake 

ya uanachama.
Naye Mkurugenzi wa 

Uwekezaji wa Kampuni ya 
GSM, Hersi Said, alisema 
hatua hiyo ya mwendel-
ezo wa mchakato wao wa 
mabadiliko ambao walian-
za nayo na sasa wanaele-
kea hatua za mwisho.

“Kila mwanachama na 
shabiki anatakiwa kujiun-
ga, na wale wote ambao 
wako katika makundi ya 
WhatsApp, hawatakuwa 
na ruhusa kuchangia 
jambo lolote la Yanga 
hadi watakapoonyesha au 
kuthibitisha wao ni wana-
chama waliothibitishwa,” 
alisema Hersi.

Wakati huo huo, Mse-
maji wa Yanga, Hassan 
Bumbuli, alisema mchezaji 
wao mpya, Crispin Ngushi, 
tayari ameshajiunga na 
kikosi cha timu hiyo kili-
choko kwenye mashinda-
no ya Kombe la Mapin-
duzi huko Zanzibar.

ikisababisha kukaribia kujifunga 
wenyewe dakika mbili tu baada ya 
bao kuingia.

Mpira mrefu ulipigwa golini mwa 
Simba, ulimkuta, Paschal Wawa 
ambaye alipiga kichwa kumrud-
ishia kipa wake, Beno Kakolanya 
ambaye alikuwa ametoka kidogo 
golini, lakini kwa bahati nzuri ali-
kuwa makini na kuuweka mpira 
huo mikononi.

Dakika za majeruhi kabla ya kip-
indi cha kwanza, mpira ulipigwa 
kichwa na Bocco, lakini uliokolewa 
kabla haujavuka mstari wa goli.

Kipindi cha pili, ndicho Simba 
ilichowaingiza wachezaji wake, 
Shiboub ambaye ameshawahi 
kuichezea timu hiyo na Moukoro 
ambaye alikuwa kivutio kwa daki-
ka 15 alizocheza kutokana na kuwa 
mwepesi, mwenye kasi, kupiga 
chenga na mashuti, akitumia mguu 
wa kushoto.

Bwalya aliipatia Simba bao la pili 
dakika ya 52 kwa shuti la mbali aki-
wa pembeni upande wa mashariki 
na mpira ukaenda moja kwa moja 
wavuni na kumwacha kipa Yusuph 
Abdul Ally, akiruka kuokoa sham-
bulizi hilo bila mafanikio.

Abou Rashid, Haroub Bakari wal-
iingia kwa upande wa Selem View, 
huku Stephano John na Kassim 
Ally wakitoka wakati kwa upande 
wa Simba Kanoute, Jimmyson 
Mwanuke, Dilunga, Sakho walien-
da nje na nafasi zao kuchukuliwa 
na Israel Mwenda, Shiboub, Chris 
Mugalu, Moukoro na Yusuph Mhi-
lu, mabadiliko ambayo yalizifanya 
timu zote kuchezea mpira kwa pasi 
fupi fupi na za ufundi, bila kubadili-
sha ubao wa magoli.

Simba itashuka tena dimbani 
kesho usiku kucheza dhidi ya 
Mlandege wakati mabingwa wa-
tetezi, Yanga wao wataikabili 
KMKM kuanzia saa 10: 15 jioni, 
mechi zote zikichezwa kwenye 
Uwanja wa Amaan.


