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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy vaajima (katikati), akizindua

ripoti ya ushiriki wa makundi maalum katika manunuzi ya umma, j

Mtafaruku mpya kanisa KKKT

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SIKU chache baada ya ku-
wekwa wakfu kwa Askofu mpya
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
(KKKT), Dayosisi ya Konde, Geo-
frey Mwakihaba, pande mbili zi-
nazohasimiana zimeingia kwenye
mtafaruku mpya wa kugombea
mali za kanisa.

Mtarafuku huo ulijitokeza juzi
wakati wa Ibada ya Jumapili Kani-
hali ahpohamlshla makao makuu
ya Dayosisi ya Konde, aliyekuwa
Askofu wa Kanisa hilo, Dk. Edward
Mwaikali.

Hali hiyo ilisababisha Jeshi la
Polisi kuwakamata viongozi wa
kanisa hilo na kuwasweka maha-
busu. Waliokamatwa katika sakata
hilo ni aliyekuwa Mkuu wa Jimbo
la Mbeya Mashariki, Nyibuko
Mwambola na Dk. Mwaikali, am-
bao walipelekwa mahabusu wana-
koendelea kushikiliwa.

Kabla ya kukamatwa kwa vion-
gozi hao, Mchungaji Mwambola
akiwa madhabahuni alitoa taar-
ifa kwa waumini wa kanisa hilo
kuhusu vamuzi wao wa kujitenga
na Kanisa la KKKT na kujiunga
na Kanisa la Kilutheri la Afrika
Mashariki.

Hata hivyo, muumini mmoja
alisimama na kuhoji uhalali wa ua-
muzi huo, ndipo alipochukuliwa
na viongozi hao na kumwingiza
kwenye gari na kutaka kuondoka
naye kusikojulikana kabla ya mtu
huyo kuokolewa na askari wa Jeshi
la Polisi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Ulrich Matei, alithibitisha
kukamatwa kwa viongozi hao na
kuwekwa mahabusu.

Akizungumza na mwandishi
wa habari hizi kwa njia ya simu
jana, Kamanda Matei alisema
kwa kifupi kuwa wanawashikilia
viongozi hao kwa ajili ya mahoji-
ano zaidi.

NKAYA COMPANY LIMITED

Dealers in: General Auctioneers, Legal Services, Debt Collection, Banking
Consultant, Court Brokers, Commission Agent, Estate Agents,
P.0.Box 4042, Dar es Salaam. Mob: 0626 180 070; 0717208 108
Email:nkayacompanylimited@yahoo.com
Office location: Morgan House, Ground floor, Kimweri Road, Msasani-Dar Es Salaam

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NOTISI YA KULIPA DENI NDANI YA SIKU ISHIRINI NA MOJA [21], AU MALI
ZILIZOWEKWA KAMA DHAMANA ZITAUZWA KWA NJIA YA MNADA WA HADHARA
Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na KCB BANK TANZANIA, wadaiwa wa dhamana zifuatazo wanatakiwa walipe

madeni yao ndani ya siku ISHIRINI NA MOJA[21] kutokea tarehe ya kutoka kwa hili tangazo.Kushindwa kufanya
hivyo kutapelekea kuuzwa kwa mali walizo ziweka kama dhamana.

MAELEZO KUHUSU

DHAMANA USAJILI WA DHAMANA

TAREHE NA

MAHALI ILIPO DHAMANA MUDA

NYUMBA NZURI YA KUISHI

CT NO.50407, LO NO.405866,
KIWANJA NAMBA 486, KITALU “V”.

ILIYOPO ENEO LA NGOKOLO
MANISPAA YA SHINYANGA.

25/07/2022
SAA 06:00
MCHANA

NYUMBA NZURI YA KUISHI

CT NO.26823, LO NO. KIWANJA
NAMBA 1342, KITALU “TT”

TCIYOPO ENEO CATUBAGA
MANISPAA YA SHINYANGA.

SAA 04:00
ASUBUHI

NYUMBA NZURI YA KUISHI

CT NO.108989, LO NO.3523815,
KIWANJA NO.148, KITALU*19"

ILIYOPO ENEO LA KIBADA
MANISPAA YA TEMEKE.

14707/2022
SAA 04:00
ASUBUHI

NYUMBA NZURI YA KUISHI

CT NO.31237, LO NO.383235

KIWANJA NAMBA .54,
KITALU"KKK".

ILIYOPO ENEO LA
SHIRIMATUNDA MANISPAA YA
MOSHI.

09/07/2022
SAA 04:00
ASUBUHI

KIWANJA CHENYE JENGO
KUBWA LA KUHIFADHIA
MIZIGO PAMOJA NA OFISI

CT NO.1169, LO NO.44116,
KIWANJA NAMBA.6/8, KITALU "C".

ILIYOPO ENEO LA
UNGALIMITED JIJINI ARUSHA.

06/07/2022
SAA 04:00
ASUBUHI

SHAMBA LENYE NYUMBA
NZURI YA KISASA YA

CT NO.20131, LO NO.250872,

ILIYOPO KIJIJI CHA OLOIRIEN,

20/07/2022
SAA 04:00

GHOROFA MOJA SHAMBA NAMBA 1983

KATA YA ARUMERU JIJINI

ARUSHA ASUBUHI

NYUMBA NZURI YA KUISHI
NO.398

KIWANJA NO.5/359 USAJILI

ILIYOPO ENEO LA
MWEMBELADU,WILAYA YA
NGA’MBO, ZANZIBAR

30/07/2022
SAA 04:00
ASUBUHI

NYUMBA NZURI YA KUISHI
NO.293

KIWANJA NO.26/511, USAJILI

ILIYOPO ENEO LA
KWALAMSHA, WILAYA YA
MJINI, ZANZIBAR

30/07/2022
SAA 04:00
ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

mnada utarudiwa.

. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

SIS NN

gharama za mnada.

NKAYA MOB: 0626180070
0717208108
0788448341

0753000825

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada na asilimia 75% atatakiwa kumaliza ndani
ya siku kumi na nne (14) endapo atashindwa kulipa kwa muda huo uliowekwa, pesa aliyolipa haitarudishwa na

. Ukaguzi wa dhamana zinazofanyiwa mnada utafanyika siku ya mnada.
. Gharama za kuhamisha mali au kumtoa mtu ndani pamoja na kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe.

. Endapo yeyote atajitokeza kuharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake na kulazimika kulipa

6. Dalali wa mnada ni Nkaya Company Limited ndio wenye mamlaka na maamuzi ya mwisho ya kumtangaza mshindi.

216801301

“Ni kweli tunawashikilia
Mchungaji Mwambola na
aliyekuwa Askofu wa Day-
osisi ya Konde, Dk. Mwaikali
kwa mahojiano zaidi, kwa
sababu tunatambua kuwa
mgogoro wa Dayosisi hiyo
ulikwisha baada ya kusimik-
wa kwa askofu mwingine,
lakini inaonekana wao bado
wanaendelea na mgogoro
huo,” alisema Matei.

Wakati hayo  yakijiri,
uongozi mpya wa Dayosisi
ya Konde chini ya uongozi
wa Askofu Mwakihaba,
unadaiwa kuwatuma ma-
baunsa pamoja na mada-
lali wa Mahakama, kufunga
ofisi zilizokuwa zikitumiwa
na uongozi uliopita wa Dk.
Mwaikali zilizopo kwenye
Kanisa la Usharika wa Ru-
anda.

Hatua ya kufungwa kwa
ofisi  hizo, ilisababisha
waumini wa kanisa hilo,
hasa wanaoaminika kuwa
ni wafuasi watiifu wa Dk.
Mwaikali, kukusanyika ku-
zuia uongozi mpya kufanya
shughuli zozote ndani ya
kanisa hilo kwa madai kuwa
wao bado wanamtambua
Dk. Mwaikali kuwa ndiye
askofu wao.

Mvutano huo wa waumini
wa KKKT, ulisababisha Jeshi
la Polisi kufika kanisani hapo
ili kuwatawanya wafuasi wa-
naoendelea kumtambua Dk.
Mwaikali kuwa ndiye askofu
wao, na kupinga hatua
iliyofanywa na viongozi wa-
naodaiwa kuwa wa askofu
mpya kufunga kanisa hilo ili
kulinda mali zote za kanisa
zisitumiwe na askofu aliye-
vuliwa madaraka.

Mkuu wa Operesheni
ya Jeshi la Polisi Mbeya
Mjini, Johanes Bitegeko,
aliwaamuru waumini wali-
ozingira kanisa hilo kuta-
wanyika mara moja kwa kile
alichoeleza kuwa wanafanya
mikusanyiko isiyokuwa
rasmi.

Aliwataka waumini hao
kuwa watulivu wakisubiri
maamuzi kutoka mamlaka
husika kutoa maelekezo
ya kumaliza mgogoro huo

ambao umedumu takribani
miaka miwili sasa.

“Mgogoro huu bado un-
ashughulikiwa, = nawataka
waumini kuwa watulivu, sisi
kazi yetu ni moja tu kulinda
usalama wa raia na mali
zao na nyie mmekusanyika
hapa bila sababu ya msingi,
ondokeni mkaendelee na
shughuli nyingine za uzal-
ishaji mali na mambo men-
gine ya msingi kwa sababu
mgogoro huu hautatuliwi
chumbani, maamuzi yat-
akapotolewa kila mtu atajua
na huduma zitaendelea,
tunaomba muondoke,” alia-
muru Afande Bitegeko.

Dalali wa Kampuni ya
Pamoja Auction Mart, ali-
yehusika kulifunga kanisa
hilo, Lwitiko Mwamaso,
alisema uongozi mpya chini
ya Askofu Geofrey Mwaki-
haba, ulimwagiza kwenda
kufunga ofisi za kanisa hilo,
baada ya aliyekuwa Askofu
wa Dayosisi hiyo, Dk. Mwai-
kali kutangaza Usharika
wa Ruanda kujiunga na
Kanisa la Kilutheri la Afrika
Mashariki.

Alisema tayari kanisa
hilo limejiunga na kanisa
jipya na kuamua kubadili-
sha bango kutoka Kanisa
la Kuu la KKKT Dayosisi ya
Konde Ruanda na kuweka
linalosomeka ‘Kanisa la
Kilutheri la Afrika Mashari-

Emmanuel Mwaisanga,
kutoka Usharika wa Sinai
tushwa kuona usharlka
wa Ruanda umejitenga na
kuanzisha kanisa lao na
kwamba hawako tayari kuo-
na ushirika huo unajitenga
kwa sababu ni watoto wa
baba mmoja.

“Hakuna mtu atakayesi-
mama na kusema amejenga
usharika huo wa Ruanda
bali kila mwana KKKT kote
nchini alishiriki aidha kwa
sadaka au njia nyingine ku-
jenga, sio sawa waumini hao
kuanza kujimilikisha kanisa
hilo na kudai ni mali yao na
kuanzisha kanisa lao,” alise-
ma Mwaisanga.

]
Aliyeng'olewa
umeya Moshi

agombea tena

Na Mary Mosha MOSH]

KINYANG'ANYIRO cha kuwania
nafasi ya umeya katika Man-
ispaa ya Moshi kimechukua
sura mpya, baada ya jana meya
aliyeng’ olewa katika nafasi hiyo,
Juma Raibu, kuchukua fomu.

Raibu aling'olewa katika wa-
dhifa huo Aprili 11, mwaka huu,
baada ya madiwani kupiga
kura za siri na kati ya kura 28
zilizopigwa, 18 zilikataa kuen-
delea na wadhifa wake, huku 10
zikimtetea abaki katika nafasi
hiyo aliyodumu nayo tangu ul-
ipofanyika Uchaguzi Mkuu wa
2020.

Tuhuma zilizomng'oa Raibu ni
madai ya kuhudhuria sherehe
ya kijana mmoja anayedaiwa
kushiriki mapenzi ya jinsia moja,
kutumia vibaya ofisi yake, kuji-
husisha na vitendo vya
rushwa, kuruhusu ujenzi holela
P% kutumia fedha nje ya utara-

ibu.

Jana, Raibu aliwasili katika ofisi
za Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Moshi Mjini majira ya saa sita
mchana na kuchukua fomu ya
kugombea nafasi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kuchukua fomu
hiyo, Raibu alisema ameamua
kurudi kuwania nafasi hiyo kwa
kuwa tangu ameondolewa kwe-
nye nafasi hiyo, anaona Moshi
imepoa na kuwapo kwa vurugu
nyingi.

“Moshi imelala, sio Moshi nili-

yokuwa mkuongoza nimeona ni
wakatl wa kurudi kuchukua na-
fasi hii, ninaamini tutashirikiana
na madiwani katika kuiendeleza
Moshi,” alijitapa.

Alisema zaidi ya wananchi
500 wamefika nyumbani kwake
kumuomba na kumchangia ili
aweze kurudi kugombea nafasi

hiyo.

“Niliwakatalia wananchi na
kutaka kupeleka fedha hizi
kutoa sadaka, lakini walikataa
wakataka nije nichukue fomu na
niwaambie nipitishwe au nisipit-
ishwe, nltaendelea kuwa mwana-
chama wa CCM."

TISA WAJITOKEZA

Akizungumza na Nipashe
kuhusu mchakato huyo, Katibu
wa CCM Moshi Mjini, Ibrahim
Mjanakheri, alisema tangu kuan-
za mchakato wa utoaji fomu Juni
12, tayari madiwani tisa wame-
chukua fomu.

“Ni kweli umeanza mchakato
wa kutafuta Meya wa Manispaa
va Moshi, tayari baadhi ya madi-
wani wameshachukua fomu aki-
wamo Apaikunda Nabuli, Francis
Shio, Zubery Kidumo, Charles
Lyimo, Stuart Nkinda, Charles
Mmbando, Nasibu Mariki na
Juma Ra|bu zoezi hili tunatarajia
kullfunga rasmi jioni saa kumi
alasiri,” alisema Mjanakheri.

Naibu Meya wa Manispaa ya
Moshi, Stuart Nkinda, alisema
amechukua fomu na yupo tayari
kuwania nafasi hiyo.

“Hii nafasi imetangazwa, nime-
kuwa nikiikaimu, hivyo nimeji-
pima na kuona naweza kuongeza
kwa kuzingatia miongozo kanuni
na taratibu Z|I|zopo ni kweli
nimechukua fomu”.
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Uamuzi mdogo kesi kina
Mdee sasa Juni 22

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es
Salaam inatarajia kutoa uamuzi mdogo
wa mapingamizi yaliyowasilishwa na
mawakili wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) dhidi ya
kina Halima Mdee na wenzake Juni 22,
mwaka huu.

wabunge 19 waliovuliwa vuanachama wa
chama hicho, wakiongozwa na Mdee.
Pia, Mahakama Kuu siku hiyo itasikiliza

hiyo iweke zuio la kutokuchukuliwa kwa

bi yao ya msingi yatakapoamuliwa.

Mdee na wenzake walifungua maombi
hayo mahakamani hapo kwa nia ya
kuiomba itoe kibali cha wao kufungua
kesi ya kupinga mchakato wa kuvuliwa
uanachama.

Akiwasilisha hoja za pingamizi hilo,
mbele ya Jaji Mfawidhi John Mgeta,
Wakili Peter Kibatala, alidai maombi
hayo yanadosari mbalimbali za kisheria
ikiwamo hati ya kiapo iliyounga mkono
maombi hayo.

Kibatala alidai miongoni mwa dosari
hizo ni hati zote za viapo 19 kusainiwa
na waleta maombi pamoja na mawakili
wao wakati sheria inataka kiapo kisaini-
we na muapaji pekee.

Kibatala alidai kuwa wakili ana sehemu
yake ya kusaini, kitendo cha mawakili
kusaini katika viapo hivyo wanajimiliki-
sha maelezo ambayo ni ya kuambiwa.

Katika hoja nyingine Kibatala alidai
kuwa waleta maombi wameishtaki Bodi
ya Wadhamini ya CHADEMA badala ya
wadhamini waliosajiliwa.

Kwa upande wake Wakili Jeremia
Mtobesya, ambaye aliiwakilisha CHADE-
MA aliiomba mahakama kutupilia mbali
maombi ya wabunge hao 19 kwa kuwa
katika maombi hayo wameishtaki Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ambayo hai-
kutakiwa kushtakiwa katika shauri hilo.

Alidai kuwa NEC, haikutakiwa kuun-
ganishwa katika shauri hilo kwa kuwa
mahakama haina mamlaka kisheria ya
kuhoji maamuzi yake kwa mujibu wa
ibara ya 74 (12) ya Katiba ya nchi.

Akijibu hoja za pingamizi hilo, Wak-

ili Aliko Mwamanenge kwa niaba ya
wabunge hao, aliiomba mahakama itu-
pilie mbali mapingamizi hayo kwa saba-
bu hoja zao hazina msingi wowote.

Akizungumzia hoja ya kwamba ma-

hakama hiyo haina mamlaka kuchunguza

maamuzi ya NEC, Wakili Mwamanenge
alidai katika shauri hilo hawajaiomba
mahakama ifanye uchunguzi wowote
kwa kile ambacho NEC imefanya na ma-
hakama ina haki ya kuruhusu maombi
yao.

Alidai kuwa katika kesi hiyo NEC bado
haijataja majina au kuchagua wabunge
wengine wa kujaza nafasi za wabunge
hao, waleta maombi wanachotaka kuzuia
NEC isifanye chochote kwa sasa.

Kwa upande wake Wakili Ebson Kilatu
ambaye naye aliwawakilisha wabunge

ya Wadhamini ya CHADEMA, alidai ni
sahihi kwa kuwa ndicho chombo kina-
chofanya maamuzi ya chama.

Kuhusu hoja ya mawakili kusaini katika
viapo hivyo, wakili Kilatu alidai hawaja-
saini katika viapo hivyo bali waliandika
tarehe ya uvandaaji viapo hivyo na ku-
saini eneo hilo, haiathiri hoja za maombi
hayo.

. fariki l<wenye Mto Meta Chini

‘'Wanaoishi milimani
Mwanza kuondolewa

. Na Richard Makore,

MWANZA

WAKAZI wa Jiji la Mwanza

¢ waliojenga maeneo ya milim-
: ani wanatarajiwa kuondolewa
Maombi hayo yaliletwa mahakamani na :
¢ nchini Brazil.

ili kupisha wawekezaji kutoka

Wawekezaji hao wanata-

: rajia kuwekeza kwenye sekta
maombi mengine ya kuiomba mahakama :
. utalii katika maeneo ya Igogo,
hatua zozote dhidi yao, hadi pale maom- :

ya miundombinu, viwanda na

Isamilo na Kegeto.
Akizungumza na Nipashe

: ofisini kwake hivi karibuni,
¢ Meya wa Jiji la Mwanza, Sima
: Constantine, alisema mpango
¢ huo unalenga kuboresha mi-
: undombinu pamoja na kuku-
¢ za sekta ya utalii utakaogha-
: rimu Sh. bilioni 150.

Alisema makubaliano hayo

yanahusisha wawekezaji ku-
toka nchini Brazil katika Jiji la
Rio de Janeiro, ambao walifika
uwekezaji katlka miundom-
binu, viwanda na utalii.

Costantine alisema maeneo
mengine ambayo wawekezaji
hao wanayalenga ni pamoja
na ujenzi wa kiwanda cha
pembejeo za kilimo kwa ajili
ya kuwahudumia wananchi
wa Kanda ya Ziwa.

“Sehemu zingine ni ujenzi
wa barabara pamoja na nyum-
ba za ghorofa katika milima
mbalimbali ambayo inaanga-
lia ufukwe wa Ziwa Victoria,”
alisema.

Alitaja sehemu zingine wa-
takazozigusa kuwa ni pamoja
na kutengeneza eneo la ufuk-

we wa Ziwa Victoria sehemu
ya Kkliniki, Nera jirani na kituo
cha polisi wa majini ambalo
litatengenezwa na  kuwa
sehemu za uwekezaji na utal-
ii.

Constantine alisema mpan-
go huo utasaidia ukuaji wa
uchumi wa Jiji la Mwanza na
mtu mmoja mmoja.

Alisema wawekezaji hao
wana umoja wao nchini Bra-
zil unaojulikana kama Af
rica Unity’ na mpaka sasa
wamewekeza nchini Dubai na
Ethiopia.

Aliongeza kuwa  katika
makubaliano ya mpango huo,
Jiji la Mwanza litatoa ardhi na
wawekezaji watatoa mtaji,
teknolojia na mradi huo utaka-
pokamilika utanufaisha pande

zote mbili.

ULIPAJI FIDIA

Akizungumzia  uwekezaji
wa maeneo ya milimani Con-
jukumu la kullpa fidia katika
maeneo ya Igogo, Isamilo na
Kegoto ambayo yapo mlimani
ili kupisha uwekezaji huo.

Constantine alisema
wawekezaji  hao  wame-
kubaliana na jiji litafute

ardhi na kukamilisha mip-
ango yote ndani ya miezi mi-
tatu kuanzia mwanzoni mwa
mwezi huu kabla ya kazi hiyo
kuanza.

Aliongeza kuwa wawekezaji
hao wanaendelea kutafuta
maeneo mengine ya kuwekeza
ikiwamo mikoa ya Dodoma na
Arusha.

baada ya kufunga zoezi la bure la upimaji wa afya kwa mkoa wa Dar es Salaam. Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Health SCI
ences (HASAFA), Kapil Bhandari na Mtangazaji wa Clouds, Sebastian Maganga (kushoto). PICHA: MIRAJI MSALA

Walinzi wasimulia padri aliyeuawa

© NaNebart Msokwa, MBEYA

SIKUmojabaadayamwiliwa

¢ Padri wa Kanisa Katoliki Jimbo
¢ Kuu la Mbeya wa Shirika la
: Wamisionari wa Afrika (White
: Fathers), Michael Samson (63),
: kuokotwa akiwa amefariki,
: walinziwakituoalichokuwaak-
¢ jhudumia wameeleza namna
hao akizungumzia hoja ya kuishtaki Bodi :

alivyowaaga kabla ya kufikwa

{ naumauti.

Padri Michael alikutwa ame-

¢ hapa, huku mwili wake ukiwa
¢ umekatwa viungo na kuten-
¢ ganishwa. Akizungumza na
: Nipashe mmoja wa walinzi wa
¢ Kituo cha Vijana cha Kanisa

Katoliki Mbeya alikokuwa aki-
ishi, Theresia Mwela, alisema
Padri Michael ndiye aliyekuwa
Mkurugenzi wa Kituo hicho na
walikuwa wanaishi naye vizuri
muda wote na hakuwahi kuwa
na tatizo lolote.

Alisema kiongozi huyo ali-
kuwa na utaratibu wa kuaga
kila siku jioni akiwaeleza kuwa
anakwenda kufanya mazoezi
ya kutembea na kila baada ya
mazoezi alikuwa akirejea na
kutoa taarifa kuwa amerudi.

Mwela alisema kuwa siku ya
[jumaa alipoondoka kwa mara
ya mwisho alitoa taarifa, lakini
walishangaa kutorejea kamail-
ivyo kawaida yake mpaka siku
iliyofuata walipopata taarifa

kuwa mwili wake umeokotwa
chini ya daraja ukiwa umecha-
rangwa mapanga.

“Father mwenzake aliyeku-
wa anakaa naye alikuja na gari
akasema anamtafuta hamuoni
na mimi nikamweleza kwam-
ba hajarudi, baada ya hapo
aliondoka lakini kesho yake
akaja akatuambia kwamba
Father Samson ametutoka,”
alisema Mwela.

Alisema pamoja na kuwa
kiongozi Mkuu wa Kituo hi-
cho, alikuwa mtu wa kujishu-
sha na kuwasalimia watu wote
wanaofanya kazi kituoni hapo.

Mwela alisema kiongozi
huyo alikuwa mstaarabu na
hakuwahi kuwa na makundi

ya aina yoyote ambayo pen-
gine yangehisiwa kuwa ni ha-
tari kwa maisha yake.

Hata hivyo, uongozi wa
kanisa hilo haukupatikana
kutoa taarifa ya utaratibu wa
mazishi ya Padri Michael,
huku taarifa zikieleza kuwa
Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu la
Mbeya, Gervas Nyaisonga ali-
kuwa safarini.

Juzi Jeshi la Polisi kupitia
Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi, Ulrich Matei,
lilitoa taarifa kuwa linaende-
lea na uchunguzi wa tukio
hilo ikiwa ni pamoja na kujua
chanzo cha mauaji hayo, huku
likilaani mauaji hayo.
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Meneja wa NMB Kanda ya Magharibi, Sospeter Magesse, akizungumza na wamachinga kuhusu huduma mbal-
imbali za Benki ya NMB baada ya kuzindua promosheni ya Teleza Kidigitali kwenye stendi ya mabasi CDT
katika Halmashauri ya Manispaa ya Kahama. Promosheni hiyo imelenga kutoa elimu kwa wateja na Watan-
zania kwa ujumla kuhusu huduma za Benki ya NMB kama Mshikofasta, NMB pesa wakala na Lipa mkononi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watalii wafurika
Serengeti, Ngorongoro

Na Salome Kitomari, DODOMA

WADAU wa utalii wamesema kwa
sasa kuna mafuriko ya wageni hali
iliyosababisha hoteli za Serengeti na
Ngorongoro kujaa, ikiwa ni matokeo
ya Royal Tour na kulegezwa kwa
masharti ya UVIKO-19 kulikowezesha
wageni wengi kusafiri.

Hata hivyo, wameiomba serikali
kukaa na wadau kujadili mikakati ya
kupanua uwekezaji kwa kuwa mwa-
kani mafuriko yatakuwa mengi zaidi
kutokana na filamu ya Royal Tour
kuitangaza Tanzania na kutengeneza
sababu ya kwanini mgeni aje nchini.

Mwenyekiti wa Chama cha Waon-
goza Watalii Tanzania (TATO), Wilbad
Chambulo, alisema kwa msimu huu
ulioanza mwishoni mwa Machi, mwa-
ka huu, wamepokea wageni zaidi ya
300,000 kutoka Ulaya na 50,000
Marekani, na kwamba kwa sasa
hakuna nafasi kiasi cha kulazimika
kuwaomba wateja kusogeza mbele
safari zao.

“Pia kwa saa tumepokea mchang-
anyiko wa wageni kutoka masoko
mapya tofauti na miaka mingine
kama Ufaransa, Italia, Dubai, Uturuki
pamoja na Spain ambalo ni soko la
muda mrefu.

“Watalii wanaotumia fedha nyingi
ni kutoka Ulaya ikilinganishwa na
mabara mengine, lakini ni karibu kwa
kuwa ni saa nane tu hadi nchini, huko
nyuma tulikuwa na wageni wengi
kutoka Urusi na Ukraine, lakini kwa
sababu ya vita hawaji,” alisema.

Alisema kwa miaka miwili
2020/2021 hawajafanyakazi kutokana
na UVIKO-19, na kwamba Royal Tour
imechagiza wageni wengi kuja nchini
ambako tahadhari zote za ugonjwa
huo zimechukuliwa.

“Kwa sasa wageni wote wamechan-
ja na wafanyakazi wa sekta wa-
mechanja, Rais Samia Suluhu Hassan,
ametusaidia na kwenda kufungulia
maji kwenye bomba kubwa la Royal
Tour, upande wa serikali wanatu-
saidia sana kutokana usumbufu wa
wageni haupo, watendaji wanaelewa

maana ya utalii ndiyo maana wanami-
minika kwa sasa,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Chambulo ambaye
ni mwekezaji mkubwa wa hoteli za
nyota tano nchini kwenye vivutio vya
utalii nchini, alisema “Booking (nafa-
si) zimejaa, tumejaza hoteli kwa kweli
sasa tunafanya kazi tunafidia tulicho-
poteza kwa miaka miwili, labda lito-
kee jingine kama sasa vita inachangia
mafuta kupanda bei maana yake vitu
na nauli hata za ndege zitapanda bei.”

Alisema sekta binafsi imejiandaa
kikamilifu, lakini inahitaji ushirikiano
mkubwa wa serikali kwa kuwa kwa
miaka mwili hawajawekeza na sasa
matokeo makubwa ya Royal Tour
yataonekana mwaka 2023 kuende-
lea, lazima tujipange sasa kujadiliana
kuondoa changamoto zinazokwaza
uwekezaji kwenye sekta hiyo.

“Sisi tunawekeza fedha na mali,
serikali itusaidie kupunguza vikwa-
7o, tukae nao tuangalie tutawezaje
kupokea wageni milioni tano, tuwe
na sehemu za malazi za kutosha,
utalii tunauza bidhaa ambayo inahi-
taji maandalizi ya mapema kwa kuwa
wengi hukusanya fedha na kutafuta
pa kwenda kuzitumia,” alisema
Chambulo.

“Mfano kwa sasa wageni wanaom-
ba kuja tunawaambia itabidi wa-
kae kwenye ‘tent’ au camp maalum
maana hatuna vyumba vya kuwawe-
ka, wapo wanaomba kuja hivyo hivyo
na kuishi kwenye camp wanafanya
utalii na kuondoka, mimi hoteli zan-
gu zote kuanzia Burunge, Serengeti
na Ngorongoro zimejaa wageni hadi
wanaomba sasa nawaambia wasubiri
kwanza,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema; “mwa-
kani hali itakuwa nzuri zaidi kama
watendaji watamwelewa Rais na
kushirikiana nasi, lazima tukae pamo-
ja tuweke malengo na mikakati ya
kuyafikia kwamba mafuriko ya wa-
geni tunayamudu vipi.”

Naye Katibu Mtendaji wa Shirik-
isho la Vyama vya Utalii 12 Tanzania,
Richard Rugimbana, alisema wageni
wameongezeka na kwamba mwakani

kutakuwa na mafuriko zaidi na watu
wanafanyakazi tofauti na mwaka
2020/21 walifunga biashara, wafan-
yakazi kwenda likizo za lazima na
walipokea wageni 600,000 walioku-
wa wameweka nafasi robo ya kwanza
kabla ya Machi.

“Safari kubwa ya impact (matokeo)
ya Royal Tour ni mwaka 2023/24,
kwa sasa ni dalili nzuri sana. Tuna
mafuriko Serengeti na Ngorongoro
kumejaa huwezi kwenda ukapata
chumba labda uwe ulifanya booking
(nafasi) mapema,” alisema.

“Royal Tour ya Rais Samia ameen-
da nje kuamasha utalii wa Tanzania
ni mwema ni mzuri tunawakaribisha
mje mtembelee, kuna umuhimu wa
sisi kuja na mkakati wa utalii wa ndani
ya nchi kuanzia miundombinu ya vi-
wanja vya ndege, hoteli. Pia tuwe na
wa Afrika Mashariki ili tuwapokee wa-
geni wote na kuendelea kuwa kitovu
cha utalii,” alisema.

Juni 4, mwaka huu, kwa mara ya
kwanza kampuni ya watalii duniani
ya Eurowings Discovery ilitua katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro (KIA), ikiwa na watalii 130
waliokuja kutembelea vivutio mbal-
imbali kama Mlima Kilimanjaro, Zan-
zibar, Serengeti na Ngorongoro.

Akizungumza wakati wa kupokea
ndege hiyo, Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa,
alisema kuja kwa ndege hiyo ni hes-
hima na jambo muhimu kwa sekta
ya utalii, huku Mwenyekiti wa Bodi ya
KADCO, Dk. Natu Mwamba, akisema
filamu hiyo imeongeza ujio wa watalii
na wawekezaji nchini.

“Ujio wa ndege hiyo ni chachu ya
kuongeza wasafiri na watalii ambao
itaendana na lengo la serikali kufikia
watalii milioni tano, mwaka 2025,
alisema.

Wiki iliyopita, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, alilieleza Bunge kuwa kwa
sasa kuna mafuriko ya watalii huku
akisema mji wa Karatu umepokea
wageni wengi kuliko miaka mingine,
kichocheo kikubwa ni filamu ya Royal
Tour.

Matamanio ya
Watanzania bajeti
mwaka 2022/23

Na Salome Kitomari,
DODOMA

MATAMANIO ya Watan-
zania kuhusu kushuka kwa
bei ya mafuta nchini, ya-
takayoleta unafuu wa mai-
sha yanatarajiwa katika
bajeti ya serikali itakay-
owasilishwa bungeni leo.

Bajeti ya mwaka
2022/23, ambayo pamoja
na kuonyesha mwelekeo
wa nchi hasa kwenye vy-
anzo vipya vya mapato,
matarajio ni kujua kodi
zitakazoondolewa kwenye
mafuta.

Mei, mwaka huu, Rais Sa-
mia alikutana na Waziri wa
Fedha, Mwigulu Nchemba
na Waziri wa Nishati, Janu-
ary Makamba, na viongozi
wengine walielekeza ku-
tolewa kwa Sh. bilioni 100
kupunguza makali, huku
hatua zaidi za kikodi kuju-
likana wakati wa bajeti.

Juni mosi, mwaka huu,
Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), ilitangaza bei
kikomo kuwa lita moja ya
petroli kuuzwa Sh. 2,994
na dizeli Sh. 3,131, baada
va serikali kuweka ruzuku
ya Sh. bilioni 100 kwenye
mafuta.

TOZO/KODI

Hadi sasa tozo zinazoto-
zwa kwenye mafuta ni ya
matumizi ya miundombinu
ya bandari inayotozwa
na Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA), kuchakata
nyaraka za forodha ya
Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), kupima na
kuthibitisha kiwango cha
mafuta kinachopokelewa
chini ya Wakala wa Vipimo
Tanzania (WMA).

Kupima na kuthibitisha
ubora wa mafuta ya Shiri-
ka la Viwango Tanzania
(TBS), uwakala wa Meli ya
Shirika la Wakala wa Meli
(TASAC) na ya shughuli za
udhibiti wa biashara ya
mafuta ya EWURA.

Aidha, tozo za taasisi za
serikali ni matumizi ya
bandari, huduma kwenye
halmashauri, tozo katika
biashara ya jumla na re-
jareja kwa wakaguzi wa
miundombinu, Baraza
la Mazingira Tanzania
(NEMC), OSHA, Zimamoto,
Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANDROADS), Waka-
la wa Barabara za Mjini na

Mei 10, mwaka huu, Wa-
ziri wa Nishati, aliwasilisha
bungeni hatua zilizochuku-
liwa na serikali ili kuleta
nafuu, huku ahidi kubwa
ikisubiriwa kwenye bajeti

va serikali.

Hivi karibuni, wachumi,
wasafirishaji na wananchi
walisema ruzuku ya seri-
kali imeleta nafuu ndogo,
na sasa wanasubiri kuon-
dolewa kwa kodi zilizoko
ambako kutaleta nafuu ya
bidhaa hiyo na kushusha
bei ya bidhaa.

Msemaji wa Chama cha
Wamiliki wa Mabasi (TA-
BOA), Mustapha Mwalongo,
alisema hatua ya ruzuku
ya bilioni 100 ni nzuri ime-
leta unafuu kwenye bei ya
bidhaa hiyo, na kwamba
wanasubiri hatua za kikodi
ambazo zitapunguza zaidi.

“TABOA tunasubiri kwa
hamu kwamba bajeti kuu
inaweza kuondoa kodi ny-
ingi, inawezekana itasaidia
kama alivyotoa ushauri
Rais,” alisema msemaji
huyo.

Mhadhiri wa Uchumi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
[aam (UDSM), Prof. Razack
Lokina, alisema jitihada
za serikali ni nzuri ingawa
zinasubiriwa za bajeti ya
serikali.

Alisema mafuta yakipan-
da yanachangia mfumuko
wa bei, hatua ya serikali
ilikuwa ni sawa, bila hivyo
yangeendelea kuwa juu
zaidi, gharama ya maisha
ingekuwa kubwa licha ya
kwamba mishahara bado
haijaongezeka.

Mwenyekiti wa waende-
sha Bajaji wenye ulemavu,
Dar es Salaam, Paul
Masamaki, alisema wa-
nasubiri kwa hamu bajeti
itakayoondoa kodi kwenye
mafuta na kuleta unafuu
mkubwa.

BAJETI 2022/23

Machi 12, mwaka huu,
Waziri wa Fedha, Mwigulu
Nchemba, akiwasilisha
bungeni ukomo wa bajeti,
alisema serikali ime-
panga kutumia Sh. trilioni
41.063 kwa mwaka wa
fedha 2022/23, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 8.1
ikilinganishwa na bajeti ya
Sh. trilioni 37.980 mwaka
2021/2022.

Alisema kati ya fedha
hizo, Sh. trilioni 25.542 ni
kwa ajili ya matumizi ya
kawaida ambayo ni asil-
imia 62.2 ya bajeti yote,
ikiwa ni Sh. trilioni 11.308
kwa ajili ya ulipaji deni la
serikali na gharama.

Alisema matumizi ya
maendeleo yanatarajiwa
kuwa Sh. trilioni 15.521
sawa na asilimia 37.8 ya
fedha yote, kati yake Sh.
trilioni 12.122 fedha za
ndani na Sh. trilioni 3.399
ni fedha za nje.
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'S 10 mbaroni tuhuma kuhusika
na kifo cha askari Loliondo

BRELA yaziita kampuni:

Zenye migogoro

Na Halfani Chusi

WAKALA wa Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA), imetoa siku saba kwa
kampuni zenye migogoro kufikisha
malalamiko yao kwao ili kutafutiwa
ufumbuzi.
laam na Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya
Kampuni na Majina ya Biashara BRELA,
Meinrad Rweyemamu, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu

kampuni nyingi kukabiliwa na migogoro.

Rweyemamu alisema kama zikiwa
vizuri na migogoro ikatatuliwa ni rahisi
kulipa kodi ya serikali, kujiendesha vi-
zuri, kuleta mapato ya kila mwaka na
kuongeza ajira kwa vijana.

“Kwa sasa tumekuja na kampeni hii
yenye kaulimbiu inayosema ‘Suluhisha
na BRELA' baada ya kubaini ndani ya
kampuni nyingi kuna migogoro mingi
ambayo imesababisha baadhi kushind-

wa kujiendesha, hivyo tunaziomba kam-

pUNi zenye Migogoro ya aina hiyo ku-

fika katika viunga hivi vya Makumbusho

Posta kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi,”
alisema Rweyemamu na kuongeza:

“Sisi BRELA, sio kwamba hatusikili-
Zagi migogoro ya kampuni ila tumeona
tutenge wiki maalumu kwa ajili ya kush-
ughulikia migogoro, kwa hiyo nawasihi
wamiliki wa hizo kampuni wafike kuan-
zia kesho (leo) saa tatu asubuhi hadi saa
11 jioni. Tutafanya kazi kwa saa 24 kwa
ajili ya kushughulikia matatizo yao.”

Rweyemamu alisema: “Hii kampeni sio
kwa ajili ya hapa Tanzania pekee, hata
kwa kampuni zilizopo nje ya nchi pia
tunazishughulikia, lakini hata kwa walio
mikoani kama wataweza kufika wafike,
lakini tutaenda kuwatembelea huko
huko lengo ni kuwasikiliza na kutatua
migogoro.”

Alitaja vikwazo kadhaa vilivyoko ka-
tika baadhi ya kampuni ikiwamo
waendesha kampuni kutokuwa na elimu
yﬁ kutosha na kutojua sheria ya uende-
shaji.

“Kwa mfano kwa mujibu wa sheria,
[azima kampuni ilete kwa msajili wa
kampuni taarifa yake ya mwaka. lle
fomu namba 128, lakini kampuni nyingi
zikishasajiliwa zinasahau kupeleka taar-
ifa mwisho wa mwaka kwa hiyo tuna-
washauri wafanyabiashara kupeleka
taarifa zao."

Na Thobias Mwanakatwe,
ARUSHA

WATU 10 wamekamatwa na
Jeshi la Polisi wakituhumiwa
kuhusika na vurugu zilizo-
jitokeza wakati wa uwekaji
wa mipaka kwenye eneo
la pori tengefu la Loliondo,
wilayani Ngorongoro, mkoani
hapo.

Akizungumza na Nipashe
Kamishna wa Operesheni na
Mafunzo wa Jeshi la Polisi,
Liberatus Sabas, alisema watu
hao wamekamatwa katika
operesheni inayoendelea ku-
fanywa na jeshi hilo.

Katika vurugu hizo askari
namba G4200 mwenye cheo
cha Koplo, Garlus Mwita Gar-
lus, ambaye alikuwa akifan-

yakazi Makao Makuu ya Jeshi
la Polisi Dodoma aliuawa kwa
kuchomwa mshale.

Kamanda Sabas alisema:
“Tumewakamata watu 10 na
hii operesheni itakuwa ende-
levu hadi tuhakikishe wote
waliohusika wanatiwa mbaro-
ni.”

Kamishna Sabas juzi wakati
wa kuaga mwili wa askari
wilayani aliyeuawa kwa ku-
chomwa mshale Loliondo,
alisema watu wote waliora-
tibu, kushiriki mauaji ya askari
watakumbana na mkono wa
dola.

“Yeyote aliyeshiriki  ku-
panga, kuratibu na mwisho
kutekeleza tukio hili
hatakuwa salama, tutamsaka
usiku na mchana hatimaye

sheria itachukua mkondo
wake,” alisema Kamanda Sa-
bas.

Mkuu wa Wilaya ya
Ngorongoro, Raymond Man-
gwala, aliagiza Jeshi la Polisi
kufanya operesheni hata
kwenye mitandao ya kijamii
kuwasaka wanaotoa ujumbe
ambao unaleta uchochezi
kuhusu sakata la Loliondo ili
wakamatwe na kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Mangwala alisema kumeku-
wa na upotoshaji mkubwa un-
aofanywa na baadhi ya watu
kwenye mitandao ya kijamii
ambao wana agenda yao ya
siri tofauti na uhalisia wa hali
ilivyo.

“Wanaorusha picha, wanao-
‘comment negative’ kulingana

na mazingira na utofauti na
uhalisia watafutwe popote
kwa kutumia mifumo yoyote
ile ili wachukuliwe hatua,”
alisema.

Tangu zoezi la kuweka
mipaka katika pori tengefu
la Loliondo lilipoanza wiki
iliyopita, viongozi wamekuwa
wakitoa onyo kwa baadhi ya
watu wanaopotosha.

Miongoni mwa waliotoa
onyo ni pamoja na Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, John Mon-
gella, ambaye alisema baadhi
ya watu wanapotosha maku-
sudi zoezi la uwekaji mipaka
katika pori hilo kwa kuhusisha
na suala la mgogoro wa wafu-
gaji waliopo eneo la Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA).

Naibu Katibu Mkuu - Uchukuzi, Dk. Ally Possi (kushoto), akiwa na makatibu wa wizara zinazosimamia uchukuzi
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na Burundi wakisaini ripoti ya wataalamu ya mradi wa reli ya
kisasa va SGR ya Uvinza-Musongati-Gitega-Bujumbura-Uvinza-Kindu wenye jumla ya kilomita 939, mjini Kin-
shasa jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shahidi aangti

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania,
Kanda ya Mwanza iliyoketi Geita,
jana iliahirishwa kwa muda baada
ya kusikiliza ushahidi uliotolewa
na mke wa marehemu, Samwel
Songoma, aliyeuawa kwa kupigwa
risasi na majambazi waliopora
fedha zake.

Shahidi huyo ambaye ni wa nne
kwa upande wa mashtaka, alitole-
wa nje ya mahakama kwa muda
baada ya kuangua kilio alipotak-
iwa kumtambua mtu aliyemuua
mume wake.

Mshtakiwa katika kesi hiyo ni
Daniani Adrea, maarufu Kamkono.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani mbele ya Jaji Lilian Item-
ba na aliposomewa shtaka lake
alikana kuhusika na kosa la mauaji

ya Samwel Songoma kwa kumpiga
risasi tumboni.

Upande wa Jamhuri ulikuwa
ukiongozwa na Wakili wa Serikali,
Janeth Kisibo, ambaye alisema
atakuwa na mashahidi watatu na
yuko tayari kuwasikiliza.

Jaji Itemba alimuuliza wakili wa
kujitegemea Penina Mashimba,
anayemtetea mshtakiwa huyo
kama yuko tayari kusikiliza masha-
hidi watatu wa upande wa Jamhuri
na kujibu yuko tayari.

Shahidi wanne wa upande wa
Jamhuri, Elena Hemillana (46),
ambaye ni mke wa marehemu,
akiongozwa na Wakili wa Serikali
Janeth Kisibo, alidai kuwa mwaka
cha Lyobaika, Wilaya ya Bukombe
na mume wake Samwel Songoma,
ambaye kwa sasa ni marehemu

aliyekuwa akifanya kazi ya kuuza
madini.

Hemillana alidai Julai 2, mwaka
2013, majira ya usiku alikuwa ny-
umbani kwake wakiwa wamelala
na mume wake na kuvamiwa na
majambazi yaliyovunja mlango
na kuingia ndani. Alidai kuwa ma-
jambazi hao waliomba fedha kwa
mume wake na aliwapatia hizo,
hata hivyo, hakuweza kujua jumla
ya kiasi alichowapa.

Aliendelea kudai kuwa baada ya
kuwapatia fedha hizo, majambazi
hao walimwambia mume wake
aongeze fedha, lakini aliwajibu
kuwa hana zingine ndipo wal-
ipompiga risasi tumboni na kuan-
guka chini na kufariki dunia.

Shahidi huyo alidai kuwa ma-
jambazi hao waliingia chumbani
na kuanza kutafuta fedha kwa ku-

pekua vitu mbalimbali na kwamba
wakati wakipekua alifanikiwa
kumtambua mmoja wa majam-
bazi hao.

Alimtaja kwa jina maarufu la
Kamkono kwa sababu alikuwa
Alipotakiwa na Wakili wa Serikali
akaonyeshe mtu aliyemfahamu
wakati wa tukio mahakamani
hapo, shahidi huyo alimgusa bega
mshtakiwa huyo na kuangua
kilio akisema; “Ee Mungu wangu
nisaidie, ee Mungu wangu nitie
nguvu’.

Shahidi huyo alitolewa nje ya
mahakama huku akiangua kilio na
baada ya nusu saa alirudishwa ki-
zimbani na kuendelea kutoa usha-
hidi wake.

Mahojiano kati ya wakili na sha-
hidi yaliendelea kama ifuatavyo:

a Kilio akimtambua muuaji wa mumewe

Wakili: Utaratibu ulifanyika wa
gwaride la utambugzi?

Shahidi: Hapana.

Wakili: Ganda la risasi liliokot-
wa wapi?

Shahidi: Nje.

Baada ya mahojiano hayo, wak-
ili wa serikali aliomba mahakama
hiyo iahirishe kesi hiyo hadi muda
wa saa tisa jioni (jana).

Jaji Itemba alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi
muda huo.

Awali, akisoma hati ya mash-
taka, Karani wa mahakama hiyo
Paschal Alphonce, alidai kuwa Ju-
lai 2, mwaka 2013, majira ya usiku
ya Bukombe, Mkoa wa Geita,
mshtakiwa alimuua Samwel Son-
goma kwa kumpiga risasi tumboni
na kufariki dunia.
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Tusikilize bajeti, tutoe maoni
kwa wawakilishi wetu

LEO bajeti ya serikali ya kwanza tangu Rais Samia Suluhu Hassan
aingie madarakani Machi 2021, inasomwa ambayo itaonyesha mwele-
keo wa mwaka wa fedha 2022/23 kwenye mapato, matumizi na miradi
ya maendeleo.

zwa kodi, kutaongezwa au vyanzo vipya ambavyo vitaleta ahueni ya
maisha kwa wananchi, hasa baada ya bidhaa nyingi kupaa bei kuto-
kana na mafuta kupanda.

Bajeti hiyo ndiyo inabeba mwelekeo wa nchi katika kukusanya na
kutumia kwenye matumizi ya kawaida, mishahara na miradi ya maen-
deleo ambayo inagusa maisha ya wananchi moja kwa moja.

Kubwa linalosubiriwa ni kusikia nafuu ya maisha kupitia kuon-
dolewa kodi mbalimbali, ambazo kimsingi zimechangia bei ya mafuta
kuzidi kupaa, na tayari Rais Samia, aliahidi hatua zaidi za kikodi zita-
tangazwa kwenye bajeti ya leo.

Mwezi uliopita mafuta yalishuka kidogo baada ya serikali kuingiza
Sh. bilioni 100, ambazo zilileta nafuu ambayo bado haikusaidia bidhaa
kushuka bei jambo ambalo wananchi waliona halijawagusa moja kwa
moja. { ::j

Kwa miaka mingi bajeti imekuwa ikitegemea vyanzo vya mapato vya =
vinywaji baridi na moto ambavyo vimekuwa vikipanda, magari yanay- ;

e
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oagizwa kutoka nje kiasi cha wabunge na wataalamu kuitaka serikali : oW ®
kuja na ubunifu kwenye eneo hilo. Na Lydia H l l w ,

Ipo ripoti ya Chenge One iliyopendekeza vyanzo vipya vya mapato, —Sospeter, l l a anaume cu a na
ikiwamo kuweka kodi kwenye uvuvi bahari kuu, lakini kutokana na TUDARCO

gharama za uwekezaji bado nchi haijanufaika ipasavyo na vyanzo
hivyo.

Kiu ya wananchi ni kusikia kama ni kicheko au maumivu zaidi kuto-
kana na kuongezeka kwa kodi kwenye bidhaa mbalimbali, namna gani
bidhaa za ndani zinalindwa, ili kuvutia zaidi wazalishaji na uwekezaji.

Lakini kuona miradi ya kimkakati kama bwawa la kufua umeme la
Mwalimu Nyerere, reli ya mwendokasi (SGR) itakamilika, lakini ujenzi
wa miundombinu mingine ambayo ni muhimu kwa maendeleo ya
nchi.

Bajeti hii itakwenda kuonyesha namna keki ya taifa itakusanywa na
kugawanywa kwa usawa kwa Watanzania wote, ili kila mmoja ajisikie
ni sehemu ya nchi kupitia miradi ya maendeleo na huduma za kijamii
ambazo zinagusa maisha ya wananchi moja kwa moja.

Lakini kodi anayolipa inakwenda kwenye mfumo sahihi na inarudi
kwake kupitia ujenzi wa huduma za kijamii kama shule, hospitali, za-
hanati, miundombinu na maji ambayo ni vya msingi kwa kila mmoja.

Ni muhimu Watanzania wakaisikiliza bajeti hiyo kwa kina itaka-
posomwa saa 10 kamili alasiri, ili kujua serikali imejipangaje na kodi
zimeongezeka wapi.

KUMEKUWA na matukio mengi kwenye
naume kufanya maamuzi kwa sababu ya
kukaa na vitu moyoni.

Matokeo yake wanajikuta wakitum-
bukia katika maamuzi magumu na ya
kikatili kama mauaji ya wenzao wao au
wenyewe kujitia kitanzi.

Huenda wengi wamekuwa wakidhani
ni udhaifu kusema matatizo yao binafsi
na yale yanayowahusisha wenza wao na
hapo ndipo kesi za mauaji zinapoleta
simanzi kwenye mioyo yao na Watanza-
nia wengine.

Matokeo yake hawatafuti ushauri

tai shingoni, hapana

Tukio lingine ni la Februari 24, mwaka
huu, huko Mwanga, Kilimanjaro lilihusisha
wanaume wawili waliokuwa na uhusiano
na mwanamke mmoja, kuamua kula njama
na kumuua kwa sababu ya wivu na aibu ya
kuwachanganya kimapenzi.

Kabla ya kumuua kwa kumkatakata kwa
mapanga kuna madai kuwa walimbaka na
kumdhalilisha. Lakini pia tukio lingine ni la
Desemba 27, 2021 mwalimu wa sekondari
mkoani Singida, alidaiwa kuuawa kwa ku-
chomwa moto na mkewe baada ya kum-
tuhumu kuwa na uhusiano na mwanamke
mwingine.

Oktoba mwaka jana katika kitongoji cha

Wapate pia nafasi ya kuwashauri wawakilishi wao katika muhimili na nasaha na kama wanavyosema ere Kanyabugulu mkoani Kagera, mwanaume
huo nini cha kuchangia wakati wa kuchambua bajeti hiyo kwa siku mwanzo wa ngoma ni lee, mauaji haya umwuzllleI o alidaiwa kumuua mkewe kwa kumkata
tano, ili wanaposimama wawe na la kuzungumza. yalianza kama kipele ila sasa ni jipu lin- aishi mai- Mapanga nyumbani kwake akishuhudiwa

Pia ni vizuri wabunge wakawataka wananchi wa majimbo yao alohitajika kutumbuliwa kwa upasuaji sha ayap-: ™ mtoto wake wa miaka 14, kwa kile ali-
kusikiliza bajeti na kuwasiliana na wachache, ili kuwashauri ni hoja mkubwa. endayo chodai mwanamke huyo alikuwa na uhusi-
gani wazichambue kwa maslahi mapana ya wananchi wa jimbo na Katika siku za hivi karibuni, ripoti na | Jakini ano na mwanaume mwingine.
taifa kwa ujumla. taarifa kuhusu kuenea kwa vitendo vya ; heshi- Ukitazama kwa undani vitendo hivi vya

Naamini wabunge wana makundi ya mtandaoni ya wananchi wao, mauaji yanayohusishwa na wivu wa ki- mU_ni na mauaji ni suala la kisaikolojia zaidi, maana
ni muhimu kuwahamasisha kusikiliza bajeti na kutoa maoni yao ili mapenzi vimezua taharuki, mjadala pia |} kulinda mtu anakuwa na imani kwamba akimuua
kwa siku mbili wanazopewa wabunge hao kwa ajili ya kutafakari ku- hofu. mambo mwenzake atafaidika. Kuua hakufanyiki
pata hoja za kuchangia ambazo zitasaidia maboresho ya bajeti. Siku za nyuma hayakusikika sana mIII; bali kwa ghafla ni mtiririko wa matukio yanay-

Bajeti kikomo ya mwaka huu ni Sh. trilioni 41.063 kwa mwaka matukio hayo, ila kwa sasa yameoneka- g:ali’" all" .+ 4enda kupanga hadi kuamua mauaji.
2022/23, ikiwa ni ongezeko la asilimia 8.1 ikilinganishwa na bajeti ya na kushamiri. Swali la kujiuliza ni hili ni kuepuka Hivyo basi ili kuepukana na haya yote ni
Sh. trilioni 37.980 mwaka 2021/2022. kwanini mauaji haya? Je, nini kinachoen- | paafara- vyema kama wapenzi wakikaa na kuten-

Kati ya fedha hiyo Sh. trilioni 25.542 kwa ajili ya matumizi ya kawai- delea kwenye jamii? kano. geneza namna yao ya kuishi, wakubaliane

da ambayo ni asilimia 62.2 ya bajeti yote, ikiwa ni Sh. trilioni 11.308 kwa
ajili ya ulipaji deni la serikali na gharama nyingine.

Aidha, matumizi ya maendeleo yanatarajiwa kuwa Sh. trilioni 15.521
sawa na asilimia 37.8 ya fedha yote, kati yake Sh. trilioni 12.22 fedha za
ndani na Sh. trilioni 3.399 ni fedha za nje.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Kumekuwa na matukio ya kujiua, wa-
nawake na wanaume wakijinyonga, laki-
ni wanaume kuua wake na wapenzi wao,
lakini kinamama kuua waume zao, kisa
hisia za kuwapo harufu ya usaliti kwenye
uhusiano au ndoa inaponukia.

Hili huenda linatokana na wanaume
kushindwa kuongea matatizo yao kwa
wanasihi au watu wa karibu ama wataal-
amu wa saikolojia kwa kuogopa aibu.

Ni kwa sababu wanaume ndiyo wana-
daiwa zaidi kuhusika na mauaji hayo.

Kumekuwa na mifano kadhaa wa kad-
hivi karibuni mke na mume walikufa
kwa risasi.

Tukio hili ni kama limeibua upya
mjadala wa masuala ya mauaji kutokana
na madai ya kuwapo wivu wa mapenzi.

walivyo na madhaifu yao na kukubaliana
yale ambayo wanatofautiana.

Mpe uhuru mwenzio aishi maisha
ayapendayo lakini heshimuni na kulinda
mambo mliyokubaliana ili kuepuka ma-
farakano.

Na pia serikali iweke adhabu kali zaidi
kwa watu watakaojihusisha na vitendo hivi
maana isipoziba ufa itajenga ukuta.

Sio hivyo tu lakini ni vyema kuondokana
na dhana inayowafanya wanaume wajione
wadhaifu mbele ya jamii iwapo watasema
matatizo wanayopitia hasa katika mapenzi
wataweza kupata msaada wa afya ya kiakili
na kuzuia maafa mengine.

Kutoa dukuduku au kufunguka kuhusu
matatizo inasaidia kuachia mzigo uliobeba
moyoni na huleta afya na faraja ya akili,
moyo na mwili.
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DCB yajivunia mikopo ya
trilioni mojamiaka20

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara ya DCB inashare-
hekea miaka 20 tangu kuanzishwa :
kwake ikijivunia kutoa mikopo ya zaidi :
va Sh. trilioni moja, wateja zaidi ya
200,000 na kutoa huduma bora zina-
zokidhi mahitaji ya kifedha ya wateja
wao.
mwishoni mwa wiki, Mkurugenzi Mtend-:
aji wa DCB, Godfrey Ndalahwa, alisema 1
katika miongo miwili ya mafanikio,
benki hiyo imeshuhudia ikipiga hatua
mbalimbali za maendeleo, kutokana na :
uongozi bora uliopo. ]

“Miaka 20 ya mafanikio ya DCB, benki :
yetu imekuwa mstari wa mbele kutoa
fursa mbalimbali za kiuchumi kwa
Watanzania wenye vipato tofauti, kwa
wajasiriamali wadogo, wakati na wa-
fanyabiashara wakubwa. Tunashirikiana:
na serikali katika juhudi za kusaidia wa- :
nanchi kiuchumi,” alisema. ]

Alisema kwa miaka 20 wamebuni
na kuingiza bidhaa mbalimbali zenye
ubunifu wa hali ya juu zikiwamo hudu- :
ma za Kibenki kwa njia za kidigitali kwa :
malengo va kusogeza huduma bora za
DCB karibu na wateja na huku ikiungan-:
ishwa na mfumo wa malipo ya serikali
(GePG) unaowezesha wateja wao kulipa :
maduhuli ya serikali kwa urahisi kupitia :
matawi na mifumo ya mtandaoni.

“Katika kuonyesha kuwa DCB ina-
jali maisha ya Watanzania tulianzisha
akaunti ya elimu ya DCB Skonga inay-
omsaidia mzazi kuwekeza na kuwa na
uhakika kwa ajili ya elimu ya mtoto
wake hadi chuo kikuu, lakini pia tuli-
boresha zaidi dirisha letu huduma za
kidigitali kwa kuongeza huduma zaidi
zikiwamo DCB Kibubu inayomwezesha :
mteja kujiwekea akiba, lakini DCB Ki-
digitali,” alisema mkurugenzi huyo.

“Benki inatarajia kufungua matawi
mapya matano na vituo vidogo (DCB
Jirani) vipatavyo 28 kwa sasa benki ina :
matawi tisa likiwamo tawi letu la Do-
doma na tawi jipya la Victoria,” alisema :
Ndalahwa. :

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa DCB, Zawadia Nanyaro,
alisema benki yao ilianzishwa mwaka
2002 kama ya kijamii kutokana na kilio :
cha wakazi wa Mkoa wa Dar es Salaam :
kukosa huduma za kifedha hasa mikopo':
kwa wajasiriamali wadogo hasa wa-
nawake ikiwa na mtaji wa Sh. bilioni 1.7.:

Alisema mtaji huo ulitokana na wa-
nahisa waanzilishi watano ambao ni
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam,
Manisapaa za Temeke, Kinondoni na .
llala pamoja na wananchi waliojitokeza §
kununua hisa. ]

Alisema mtaji umefikia Sh. bilioni 30 na;
kuiwezesha kukidhi masharti ya Benki :
Kuu (BoT) va kujiendesha kama benki ya:
biashara na kuiongezea uwezo mkubwa :
wa kushindana katika soko. ]

Pia wamefanikiwa kutoa mikopo yenye:
thamani ya Shilingi trilioni moja ulionu- :
faisha watu 400,000 tangu kuanzishwa. :

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa kwan- :
za wa DCB, Edmund Mkwawa, alisema; :
“tulianza na kuhudumia hasa wafanya- :
biashara wadogo na wanajeshi, lakini
huduma za benki hii zilikuwa zikipanua :
siku hadi siku na kufungua matawi mpa-:
ka mikoani na vituo vidogo vya kutoa
huduma za kibenki nimefurahi sana
kuyaona mafanikio haya adimu.”

RC atoa saa 24 kupata majina
wanaokwamisha miradi

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

MKUU wa Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba, ametoa saa 24 kwa Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Ileje,
Geofrey Nnauye, kuwasilisha majina ya
watumishi na wakuu wa idara ambao
wamekuwa kikwazo cha kutokukamilika
kwa miradi ya maendeleo wilayani humo.

Akitoa agizo hilo, Mgumba alisema baa-
dhi ya watumishi wasio waadilifu wame-
kuwa wakimchonganisha Rais Samia na
wananchi kwa kutokamilisha miradi ya
maendeleo.

Mgumba alitoa agizo hilo baada ya wa-
jumbe ambao waliambatana naye katika
ukaguzi wa miradi hiyo kuibua hoja ya
uzembe unaofanyika katika baadhi ya mi-
radi wilayani Ileje.

Baada ya kauli kutoka kwa wajumbe

hao ndipo Mgumba alipotaka kupata
majibu na sababu ya miradi mbalimbali
ya maendeleo kukwama wakati serikali
imetoa fedha.

Hata hivyo, hakupata majibu sahihi na
kumtaka Mkurugenzi Mnauye kumkabi-
dhi majina ya wahusika ndani saa 24 ili
awashughulikie.

“Mnataka kunichonganisha na Rais
Samia Suluhu Hassan. Fedha nyingi zime-
kuja za ujenzi wa miradi halafu ujenzi
unasuasua ili mimi nitumbuliwe, sasa
kabla ya mimi kutumbuliwa naanza na
ninyi.”

Mkazi wa Kijiji cha Shinji, Faridi
Mkumbwa, alisema wilaya hiyo ipo pem-
bezoni mwa Mkoa wa Songwe na ni mpa-
kani mwa nchi ya Malawi, lakini maisha
wanayoishi ni kama wamesuswa.

Alisema wilaya yao imekuwa ya

mwisho kwa ufaulu shuleni, ya mwisho
kwenye ukusanyaji mapato pia ni ya
mwisho katika ujenzi wa miradi ya maen-
deleo.

Mkazi mwingine wa Ileje, Hassan
Mwampashe, alisema tatizo kubwa lil-
iloko kwa wilaya hiyo ni watumishi kukaa
muda mrefu katika kituo cha kazi na ku-
jenga mazoea ya kiutendaji.

Aliishauri serikali kuweka utaratibu wa
kuwahamisha watumishi kila baada ya
miaka miwili ama mmoja ili kujenga nid-
hamu ya kazi.

“Hebu angalia serikali imetoa fedha
nyingi kujenga miradi ya maendeleo ka-
tika idara zote, lakini hakuna mradi una-
okamilika kwa wakati huku mapungufu
yakiwa lukuki, ni bora wakuu wa idara
husika wahamishwe kujenga nidhamu ya
utendaji kazi.”

. Mbunge na
Balozi wa
) Kodi wa
Hiari wa
Mamlaka ya
Mapato Tan-
zania (TRA),
Subira Mgalu
(kulia),
akisubiri
kupatiwa
risiti ya kodi
! va Kielek-
troniki ya
EFD baada
ya kununua
bidhaa
katika duka
la mfanya-
biashara
wa Soko la
Mjimwema
Mafinga
- wakati wa
kampeni ya
elimu kwa
mlipakodi
wilayani
. Mufindi. PI-
CHA: MPI-
{ GAPICHA
% WETU

UNESCO yaombwa kusaidia
vita ukatili wa Kijinsia nchini

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maaalumu,
Dk. Dorothy Gwajima, ametoa wito kwa
Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni (UNESCO), kusaidia
kukabiliana na ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto nchini.

Dk. Gwajima alitoa wito huo juzi, jijini
Dar es Salaam alipokutana na wajumbe
kutoka UNESCO wakiongozwa na Kaimu
Mwakilishi Mkazi wa shirika hilo, Faith
Shayo.

Alisema shirika hilo limeisaidia serikali
kukabiliana na ukatili wa kijinsia kupitia
mkakati wa kitaifa ulioanzishwa mwaka
2017 na kumalizika Juni, mwaka huu.

“Kupitia mkakati huo UNESCO imefan-
ya kazi kubwa, pia tunatarajia itashiriki
katika mkakati ujao wa miaka mitano we-
nye lengo la kupaza sauti kupinga ukatili,”
alisema na kuongeza:

“Wakati tunajiandaa kwa Siku ya Mtoto
wa Afrika na mkakati mpya hali ya sasa
inahitaji ushirikiano wa dhati wa wa-
dau wote ili kurejesha usalama kwa wa-
nawake na watoto,” alisema.

Aliongeza kuwa ukatili kwenye hali ya
ulawiti na ubakaji umezidi, jamii inahitaji
kupaza sauti kupinga hali hiyo huku ak-
itoa wito kwa wanaume wenye nia njema
kuunda jukwaa la kukemea vitendo vina-
vyotokea sasa.

Aidha, alibainisha kwamba anatambua
UNESCO ina miundombinu ya kutosha
hasa redio ambazo zinawafikia wananchi
kwa kulingana na maeneo, huku akiwa-
taka kuitumia kupinga ukatili na kwamba
serikali ingependa kutumia mifumo ya
kupasha habari ya shirika hilo kuendesha
kampeni kubwa ya kupinga ukatili.

Kaimu Mwakilishi Mkazi wa Shirika
hilo, Faith Shayo, alisema UNESCO ipo
tayari kushirikiana na serikali kuinua
ustawi wa jamii kupitia kuboreka kwa

mahusiano ya kijinsia na kuondoa ukatili.

Pia, aliipongeza juhudi za kampeni
ya mlango kwa mlango iliyoanzishwa
na wizara husika katika kukabiliana na
ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto.

“Pamoja na kwamba tunaendelea
kushirikiana na serikali katika kutoa
elimu ya afya na huduma za jamii kupitia
miradi yetu katika vyuo nchini na nchi za
Jumuiya ya SADC ili kutengeneza makazi
salama, UNESCO pia ipo tayari kuingia
makubaliano na serikali juu ya namna
bora ya kukabiliana na ukatili wa kijin-
sia,” alisema Waziri Gwajima.

Vile vile, alitaja baadhi ya miradi am-
bayo UNESCO inaendelea kushirikiana
na serikali ikiwa ni pamoja na kuwaweze-
sha wafanyakazi na viongozi kuhusu uka-
tili wa kijinsia unavyokuwa na namna ya
kukabiliana nao na kuwezesha kuwapo
kwa mada maalumu zinazozungumzia
ukatili huo.
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Maofisa kilimo wapewa
angalizo matumizi pikipiki

Na Happy Severine,
BARIADI

MAOFISA kilimo wa Hal-
mashauri ya Mji wa Bariadi
mkoani Simiyu wamepewa an-
galizo juu ya matumizi sa-
hihi ya pikipiki walizopewa
ili kuongeza tija kwenye uzal-
ishaji.

Pia, wametakiwa kutozitu-
mia katika matumizi binafsi ya
starehe.

Wito huo umetolewa na
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji wa Bariadi, Adrean Jun-
gu, wakati akikabidhi pikipiki
nane kwa watendaji hao.

Alisema Wizara ya Kilimo im-
etoa pikipiki hizo ili kuwawez-

esha maofisa kilimo kufika
katika maeneo ambayo hapo
awali walikuwa hayafikiki na
kuwasaidia wakulima kulima
kilimo bora na chenye tija.

“Leo tunagawa pikipiki nane
kwa maofisa kilimo wanane
wa Halmashauri ya Mji ili ku-
wawezesha kufika maeneo
ambayo yalikuwa hayafikiki...
vyombo hivi ni vya thamani na
vyenye gharama kubwa, hivyo
ni wajibu wa kila ofisa kuvitun-
za na msije kuonekana mnazi-
tumia kwa matumizi mengine
tofauti na yaliyokusudiwa,”
alisema Jungu.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Mji wa Bariadi, David

Masanja, alisema Wizara ya Kil-
imo imefanya jambo kubwa na
muhimu kuboresha na kuleta
tija kwenye kilimo.

Masanja alisema anaamini
kuwa pikipiki hizo endapo zi-
tatumika kwa mlengo ulioku-
sudiwa zitaongeza tija na kasi
ya uzalishaji wa mazao.

“Watendaji wakuu tujitahidi
sana kutunza vyombo hivi...
tutumie kwa mlengo ulioku-
sudiwa ili kuongeza tija katika
uzalishaji..mwaka jana kwenye
pamba tulivuna tani 5000 na
kwa sasa tumepata vitendea
kazi, hivyo uzalishaji uongeze-
ke zaidi ya hapo,” alisema
Masanja.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya

Bariadi, Issa Mtweve, alisema
wanaishukuru serikali kupitia
Wizara ya Kilimo kwa kuona na
kutambua umuhimu wa kuki-
fanya kilimo kiwe na tija kwa
kutoa vitendea kazi hivyo.

Mtweve alisema kupitia
pikipiki hizo walizopokea mat-
arajio yao ni kuwafikia wakuli-
ma 17000 ambao hapo awali
ilikuwa ni ngumu kuwafikia
wote.

Ofisa Kilimo Kata ya Mhango,
Samweli Paul, alisema pikipiki
hizo zitawasaidia kuongeza
ufanisi katika utendaji wao
na kuhakikisha wanawafikia
wakulima wote na kuwapatia
elimu husika ya kilimo bora na
chenye tija.

» Netherlands

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Mweli, akifunga mkutano wa wadau wa masuala ya mbegu nchini,
uliolenga kujadili hali ya sekta ya mbegu na matumizi ya mbegu bora, uliofanyika kituo cha utafiti wa mboga na
matunda cha kimataifa cha World Vegetables Center. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TASAF Mvomero yawajengea uwezo wawezeshaji

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mvomero, Mkoa wa Morogoro
imewajengea uwezo wawez-
eshaji wa Mpango wa Kunu-
suru Kaya Maskini (TASAF)
ili walengwa wa mpango huo

Ofisa Ufuatiliaji wa TASAF
wilayani humo, Mweta Khalid,
alisema lengo ni kuwajenga
uwezo wawezeshaji hao zaidi
ya 100, ili nao wakatoe elimu
kwa walengwa namna bora ya
kutumia fedha hizo.

Alisema wawezeshaji hao

pia wamejengewa uwezo ili
wakawawezeshe  walengwa
kutumia fursa ya vikundi vyao
ambayo tayari vimeshaundwa
kwa ajili ya kujiongezea kipato
kupitia mpango wa uweka aki-
ba na kukuza uchumi wa kaya.

Alisema walengwa wanatak-
iwa kushiriki kikamilifu katika
utekelezaji wa miradi hiyo kwa
kuwa ushiriki wao ni moja ya
njia ya kujiongezea kipato cha
kujikimu kimaisha.

Kwa upande wake Mratibu
wa TASAF awamu ya tatu ka-
tika wilaya hiyo, Mahija Mdoe,
alisema mafunzo yametolewa
kwa muda wa siku tatu kwa

wawezeshaji juu ya uhaulishaji
wa fedha kwa walengwa.
Alisema mafunzo hayo ya-
mewajengea uwezo mzuri
wawezeshaji hao ngazi ya
wilaya ili kuboresha warsha
za jamii zinazofanyika wakati
zoezi la malipo litapokuwa liki-
fanyika kuimarisha zaidi shu-
ghuli zote za mpango huo.
“Lengo la mafunzo hayo ni
kuwajengea uwezo wawez-
eshaji hawa wa ngazi ya wilaya
ili kuboresha warsha za kijamii
kabla ya malipo kwani kabla ya
zoezi hilo la malipo kufanyika
ni vizuri kukawa na warsha
kwenye ngazi ya jamii,” alise-

ma.

Washiriki wa mafunzo hayo
walisema watahakikisha zoezi
la utoaji ruzuku kwa waleng-
wa linafanyika kikamilifu kwa
wanaohusika na mpango na
lengo ni kuona fedha zinazo-
tolewa na serikali kwa ajili ya
zoezi hilo  zinawanufaisha
walengwa.

Justine Munyombe ni mion-
goni mwa washiriki wa mafun-
7o hayo alisema amejifunza
namna ya uhaulishaji wa fedha
di kusimamia zoezi kikamilifu
pamoja na kutoa elimu kwa
wahusika wa mpango huo.

WFP yawapiga
: msasa wakulima
. maharagwe, mahindi

: Na Faustine Feliciane, KIGOMA

WAKULIMA wa mahindi na ma-

haragwe Wilaya ya Kasulu, mkoani
: hapo, wamepewa elimu ya soko la
: uhakika la mazao yao kutoka Shiri-
: ka la Umoja wa Mataifa la Mpango
: wa Chakula Duniani (WFP).

WFP wametoa elimu hiyo katika

* nyanja za uandaaji shamba, uvunaji
: na utunzaji wa mazao, pia waki-

: nunua mazao hayo kwa wakulima

: kwa ajili ya kulisha kambi za

: wakimbizi.

Akizungumza na waandishi wa

¢ habari wilayani Kasulu, Mkuu wa

: WFP Wilaya ya Kasulu, Michael

: Bisama, alisema WFP kwa kuun-

: gana na mashirika mengine ya UN

: wanatekeleza mradi wa pamoja wa
: Kigoma (Kigoma joint program-KJP),
: ukiwa na lengo la kuwaimarisha

: wakulima wadogo na kuwainua

¢ kiuchumi.

“Baada ya kutoa elimu tangu kuan-

: za kwa mradi huu mwaka 2018,

: wakulima wameongeza mazao
wanayovuna, WFP tumekuwa wa-

* naunuzi wakubwa wa mazao yao

: japo kiukweli bado hayajifikia idadi
* ya tani tunazozitaka.

“Lakini taratibu wameanza ku-

¢ zalisha mazao mengi ukilinganisha
! na namna walivyokuwa wanavuna
¢ kabla ya kupata elimu,” alisema

: Bisama.

Alisema kwa mwaka 2020, WFP

ilihitaji tani 2,000 za mahindi, lakini
* walipata tani 300 pekee walizo-
: nunua kwa wakulima hao.

“WFP tunahudumia kambi za

: wakimbizi, kwa mwezi tunahitaji

+ tani 1,000 kwa ajili ya Kambi ya

¢ Nyalugusu ambayo ina wakimbizi

¢ kutoka Jamhuri ya Kidemokra-

¢ sia ya Congo (DRC) na Burundi,

* tunashukuru kwa sasa uzalishaji

: kutoka kwa wakulima unaongezeka,
: mfano kwa mwaka jana tulinunua

¢ tani zaidi ya 1,300, hii imetokana na
: wakulima kufuata kilimo cha kisasa
: na kufanikiwa kuongeza uzalishaji,”
alisema Bisama. Alisema WFP im-

: ekuwa ikinunua maharagwe kwa

: bei nzuri inayowapa tija wakulima

* na kubadilisha bei za mazao kutoka
¢ kwa wanunuaji wengine.

“Huko nyuma wakulima walikuwa

: wanauza maharagwe kwa hela ya

: chini kuanzia Sh.1,000 na ilikuwa

¢ haivuki sh. 1,400, lakini sisi baada

¢ ya kutoa elimu na wakulima ku-

: zalisha mazao yenye viwango tuli-

* nunua kwa Sh. 1,950 na kuwafanya
: wanaunuzi wengine kuuza kwa bei

¢ hiyo na wakulima walinufaika sana,”
: alisema Bisama.

Mmoja wa wakulima waliopata

elimu hiyo, Milambo Masoud, ku-

: ujio wa WFP kuwekeza kwenye

+ kilimo wilayani humo kumesaidia
: uzalishaji wenye tija na kuinua

: vipato vya wakulima.

Mkulima mwingine kwenye

. kata hiyo, Zipora Mussa, alisema
: kupitia mradi huo, WFP wametoa
: mashine za kupukuchulia mahindi
* na kumpunguzia mkulima kazi ya
* kupiga mahindi.
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SBL kuwasaldla
vijana kushiriki
kwenye kilimo

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL), imesema itaendelea ku-
saidia kutengeneza mazingira
wezeshi kwa vijana kushiriki
kwenye sekta ya kilimo kwa
manufaa ya uchumi wa nchi.

Hayo vyalibainishwa juzi jijini
Dar es Salaam na Mkurugenzi
wa Uhusinao kwa Umma wa
SBL, John Wanyancha, kueleza
kuwa Tanzania ina idadi kub-
wa va Vijana ambao wanaweza
kutoa mchango kwenye sekta
ya kilimo.

“Kilimo ni moja ya sekta
yenye mchango mkubwa kwa
uchumi wa nchi yetu. Nchi
yetu pia ina idadi kubwa ya
vijana ambayo ni nguvu kazi.
SBL tunatambua umuhimu wa
vijana kushiriki kwenye Kilimo
na tupo mstari wa mbele ku-
hakikisha ushiriki wao unaku-
wa mkubwa zaidi,” alisema
Wanyancha.

Wanyancha alisema SBL
kupitia programu yake ya
kilimo viwanda imekuwa ikitoa
ufadhili wa masomo kwa
Vijana wanaosomea fani za
kilimo, lengo likiwa ni kusaidia
kuongeza wataalamu vijana
kwenye Kilimo.

“Kupitia programu va kilimo
viwanda tunalipia gharama
zote na kwa kipindi chote
cha masomo ambacho vijana
wanufaika wanakuwa maso-
moni. Katika programu hii pia
tunatoa nafasi za vijana Kkuji-
funza kwa vitendo,” alisema
Wanyancha.

Alisema kupitia programu
hiyo SBL tayari imeshatoa ufa-
dhili kwa wanafunzi zaidi ya
200 wanaosomea masomo vya
kilimo katika vyuo vinne vya
Kaole cha Bagamoyo, Kilacha
cha Moshi Mt. Maria Goretti
cha Iringa na Igabiro kilichoko
Muleba, mkoani Kagera.

Mkurugenzi huyo alisema SBL
pia ina programu nyingine ya
kilimo biashara ambayo ina-
fanya kazi na wakulima zaidi
ya 400 ambao huzalisha ma-
lighafi za kutengenezea bia na
kuiuzia kampuni hiyo.

Wanyancha alisema, mradi
huo unawasaidia wakulima
wanaolima mahindi, mtama na
shayiri walioko katika sehemu
mbalimbali nchini kupata soko
la uhakika la mazao yao kwa
kuwa kampuni hiyo hununua
nafaka hizo kwa ajili ya vi-
wanda vyake vya Moshi, Dar
es Salaam na Mwanza.

“Mpaka sasa, wakulima 400
wananufaika kutokana na mra-
di huu. Tunawapatia mbegu
bora bure, tunawaunganisha
na taasisi za kifedha kwa ajili
va kupata mitaji ya kupanua
uzalishaji wao na pia tunawa-
patia mbolea na pembejeo
nyingine za kilimo," alisema.

- TTCL kuwalinda wateja
wake mtandao wa simu

Na Sabato Kasika

HIRIKA la Mawasiliano

Tanzania (TTCL), kupi-

tia T-PESA limezindua

huduma ya Lipa kwa
Uhakika kwa lengo la kumlinda
muuzaji na mnunuzi kwa njia ya
simu.

Akizungumza na wanahabari
mwa wiki, Mkurugenzi wa T-
PESA, Lulu Mkudde, alisema
huduma hiyo itakuwa ni su-
luhisho kwa makundi hayo, kwa
kuwa itasaidia kuondoa udang-
anyifu.

Alisema, uzinduzi wa huduma
hiyo umefanywa kwa kushiriki-
ana na kampuni inayojishu-

ghulisha na masuala ya kijamii
iitwayo NGASMAKE, inayowa-
hakikishia wahusika usalama wa
bidhaa zao.

“Mfumo huu utamhakikishia
mnunuzi usalama wa fedha zake
hadi atakopata bidhaa au hudu-
ma ambapo anaweza kurudisha
malipo yake ikiwa bidhaa hai-
jafikishwa kwake,” alisema.

Vile vile, muuzaji atafaidika
kwa uwapo wa mfumo huo,
kwa kuwa atakuwa na uwezo wa
kupokea taarifa ya malipo kabla
hajatoa huduma, hali ambayo in-
ampa uhakika wa malipo.

“Nitoe wito kwa wanunuzi
wa huduma au bidhaa kupitia
mitandao ya kibiashara inayo-
patikana nchini kutumia mfumo

huu, kwani unatoa usalama wa
fedha za wateja. Huduma hii
inapatikana kwa kupiga menyu
*150*71# kisha kuchagua namba
4 yenye Huduma ya Lipa Kwa
Uhakika,alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
NGASMAKE, Emmanuel Ngalya,
alisema, kampuni hiyo inatoa
huduma ya mfumo wa kifedha
unaomlinda muuzaji na mnunu-
zi, ili kukabili changamoto za
kiusalama katika biashara ya
kimtandao.

“Miongoni mwa changamoto
hizo ni utapeli na udanganyifu,
nasi tumekuja na mfumo rafiki
na salama wa Lipa kwa Uhakika,
utakaosaidia kuondoa changa-
moto hizo na kupata bidhaa ze-

nye viwango,” alisema Ngalya.

Alifafanua kuwa kupitia mfu-
mo huo, mnunuzi akishanunua
bidhaa na kulipia T-PESA, fedha
hazitaenda moja kwa moja kwa
muuzaji, zitahifadhiwa kwenye
mfumo hadi atakapopata bid-
haa yake na kuthibitisha kama
ndiyo aliyoagiza na ndipo
unaruhusu fedha kwenda kwa
muuzaji.

“Mfumo huu umewekwa vi-
zuri kwa watumiaji, endapo
watapata changamoto yoyote,
aidha ya kukosa huduma, watap-
iga namba maalum ya kituo cha
huduma kwa wateja 0800110137
au kurasa za mitandao ya ki-
jamii,” alisema.

Ofisa Rasilimali Watu Mwandamizi wa Barrick North Mara, Daniel Paul, akiwagawia wanafunzi zawadi ya flash wa
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustine, Mwanza, katika kongamano la kuwajengea uwezo lililotayarishwa na Taasisi
ya AIESEC na kudhaminiwa na Barrick lililofanyika chuoni hapo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

1JC yatakiwa kuandaa mpango utendaji kazi

Na Mary Gwera

MSAJILI Mkuu wa Mahakama
ya Tanzania, Wilbert Chuma,
amewataka watumishi wa Kituo
Jumuishi cha Utoaji Haki (IJC)
Kinondoni, kuandaa mpango wa
kutekeleza utendaji kazi utakao-
lenga kumridhisha mteja kulin-
gana na huduma zinazotolewa
na kituo hicho.

Alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki alipokuwa akifunga
mafunzo ya huduma kwa mteja.

Chuma alisema ana imani
kuwa mafunzo waliyopata wa-
tumishi hao yatawasaidia ku-

tokufanya kazi kwa desturi na
mazoea ya awali bali kufanya
kazi kwa weledi.

“Nina imani kuwa wananchi
wanaokuja kupata huduma
katika Mahakama Jumuishi wa-
pate huduma zilizo bora, hivyo
ni muhimu kuzingatia mafunzo
haya kwa kuleta tija, na hayat-
akuwa na maana kama hamtay-
atekeleza kwa vitendo,” alisema
Chuma. Pia aliwataka watumi-
shi hao kutekeleza maelekezo
ya viongozi hususani matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), katika
kusikiliza mashauri kwa njia

ya runinga na maelekezo ya
Jaji Mkuu kupitia kaulimbiu ya
‘Zama za mapinduzi ya nne ya
viwanda: Safari ya maboresho
kuelekeza mahakama mtandao
na kuzingatia Dira ya Maendeleo
ya Taifa’.

“Kufanyika kwa mafunzo haya
kutakuwa chachu ya kuboresha
huduma zitakazotolewa na Ma-
hakama pamoja na wadau wake
ili kuleta maana halisi ya uan-
zishwaji wake,” alisema.

Mafunzo hayo ya siku tano
ambayo pia yalifanyika katika
Kituo Jumuishi cha Utoaji Haki
(IJC) Temeke, yalihudhuriwa na

watumishi wote wa vituo hivyo
pamoja na wadau wa Mahaka-
ma.

Katika mafunzo hayo, mada
zilizotolewa ni pamoja na utoaji
wa huduma ya kwanza, maadili
ya msingi na utamaduni wa Ma-
hakama.

Zingine ni mkataba wa hudu-
ma kwa mteja, maadili yaliyobi-
nafsishwa ndani ya Mahakama
ya Tanzania, usawa katika taal-
uma na mwonekano wa mtu,
masuala ya kisaikolojia kanuni
za maadili yanayofaa na hu-
duma kwa mteja kuendana na
viwango vya IJC.
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Serikali kukamilisha

maboma 300 va zahanati§

kali imekwisha peleka kwenye Jimbo la
Mwibara Sh. milioni 100 kwa ajili ya ku- :
kamilisha maboma mawili ya zahanatiza :

UNGE limeelezwa kuwa katika
mwaka ujao wa fedha 2022/23,
serikali imetenga Sh. bilioni 15
kukamilisha maboma ya za-
hanati 300 kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Dk. Festo Dugange, aliyasema hayo
jana bungeni alipokuwa akijibu swali
la nyongeza la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Dk. Christina Mnzava.

Katika swali lake, Mbunge huyo alise-
ma serikali imehamasisha wananchi

boma mengi hayajakamilika nini kauli ya
serikali kukamilisha maboma hayo hasa
kwa Halmashauri ya Shinyanga.

Akijibu swali hilo, Dk. Dugange alisema
serikali ilihamasisha wananchi kwa nia
njema kuhakikisha wanapata zahanati
na vituo vya afya katika maeneo ya kim-
kakati na mpango wa serikali ni kukamili-

sha zahanati na maboma ya vituo hivyo.

Alisema katika mwaka mmoja uliopita
maboma ya zahanati 954 yamekamil-
ishwa.

Katika swali la msingi, Mbunge wa
Mwibara (CCM), Charles Kajege, alihoji
lini serikali itakamilisha majengo ya shule
na zahanati ambayo yalijengwa kwa ngu-
vu za wananchi katika Jimbo la Mwibara.

Akijibu swali hilo, alisema katika mwa-
ka wa fedha 2021/22, serikali imepeleka
Sh. milioni 287.5 kwa ajili ya ukamilishaji
wa vyumba vya madarasa 24 katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bunda.

Alisema katika mwaka wa fedha
2022/23 serikali imetenga Sh. milioni
240 kwa ajili ya kukamilisha vyumba
vya madarasa 14 katika Jimbo la Mwibara
pamoja na ukamilishaji wa maabara tatu
za Kemia, Baiolojia na Fizikia.

“Serikali imeendelea kutoa fedha kwa
ajili ya kukamilisha maboma ya zahan-
ati, katika mwaka wa fedha 2021/22 seri-

Sozia na Ragata,” alisema.

Aidha, alisema katika mwaka wa :
fedha 2022/23 Sh. milioni 88, imeteng- :
wa kwa ajili ya ujenzi wa zahanati ya :

Nyamitwebiri.

I,

songwe kujengewa chuo cha ufundi stadi

SERIKALI ipo mbioni kuanza
utekelezaji wa ujenzi wa Chuo cha Ufun-
di Stadi na Huduma (VETA) cha Mkoa wa
Songwe na tayari eneo lenye ukubwa wa
ekari 50 limetengwa.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omari Kipanga, alieleza hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Vwawa (CCM), Japhet Hasun-
ga.
Katika swali lake, mbunge huyo ali-
hoji serikali ina mpango gani wa kujenga
Chuo cha VETA katika Makao Makuu ya
Mkoa wa Songwe ili kuwezesha vijana wa
mkoa huo kupata maarifa na ujuzi na ku-
weza kujiajiri.

Akijibu swali hilo, Kipanga alisema
chuo hicho kinatarajiwa kujengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 2.99 kupitia ma-
pato ya ndani ya Mamlaka ya Elimu
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) na
ujenzi huo unatarajia kutekelezwa kwa
mwaka wa fedha 2022/23.

Katika swali lake la nyongeza, alisema
mahitaji ya chuo hicho ni ya muda mrefu
na kuhoji lini zabuni za ujenzi zitatanga-
Zwa.

“Vijana wengi wa Songwe wanahitaji
chuo na inawezekana ikachukua muda
mrefu kukijenga, je, serikali ipo tayari ku-
tumia majengo mbadala kutoa mafunzo
hayo?” Alihoji.

Akijibu, alisema kwenye ujenzi kuna :
namna tofauti tofauti na kwamba itatege- :
mea njia itakayotumika kwenye ujenzi :
huo ingawa VETA imekuwa ikitumia :

‘force account’.

Alisema mwaka wa fedha utakapoanza :
Julai mosi, mwaka huu, mchakato wa :
ujenzi huo utaanza, kwa kuwa kwa sasa :
maandalizi yanaendelea ili eneo hilo li- :

pate hati miliki.

“Kuhusu majengo mbadala baada ya :
mkutano huu wa bunge kuisha, nitafanya :
ziara na timu ya wataalamu ili kufanya :
tathmini ya hayo majengo yatakayotumi- :
ka kwa kipindi kifupi wakati tukiendelea :

na ujenzi,” alisema.

ataka ° olisi
kuka blijl lana
na vitendo
vvya ukatili
ki\j,i nsia

KUTOKANA na kushamiri kwa
vitendo vya ukatili wa kijinsia
kwa hivi karibuni, Mbunge wa Viti
Maalum, Ester Bulaya, ametaka
Jeshi la Polisi kuweka mikakati
mahsusi ya kukabiliana na wimbi
la vitendo hivyo nchini.

Akiuliza swali bungeni jana,
alisema kwasasa kuna wimbi la
ukatili kwa wanawake kuuliwa na
watoto kufanyiwa vitendo vya
ajabu.

“Bado hatujaona jitihada za dhati
za serikali kupitia Jeshi la Polisi
kukabiliana na uhalifu huu wa
kuwadhuru wanawake na watoto
ambao wanatakiwa kulelewa
vizuri wawe watumishi bora huko
baadaye,” alisema.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini,
akijibu swali hilo, alikiri kuwa
matukio mengi yanaripotiwa ya
uhalifu unaohusisha mauaji na
mateso kwa watoto.

Alisema ipo haja ya wazazi,
walezi na viongozi wa dini kush-
irikiana kukomesha uhalifu huo
na jeshi hilo limekuwa likichukua
hatua bila kumchelea mtu pindi
unapotokea uhalifu huo.

Aliahidi serikali itaendelea kush-
irikiana na wadau wa amani kuka-
biliana na vitendo hivyo.

Katika swali lingine la nyongeza,
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Fatma Toufig, alisema kumezuka
vikundi vya uhalifu katika Kata
ya Makulu, Jiji la Dodoma vina-
vyojiita ‘Panya Kalowa' na kutaka
kujua nini mkakati wa serikali
kuvidhibiti vikundi hivyo kwenye
maeneo mengine.

Naibu Waziri Sagini, alisema
tayari polisi Dodoma wameanza
kudhibiti vikundi hivyo na kuna
vijana wametiwa nguvuni tayari
huku akilihakikishia Bunge kuwa
watawashughulikia hao panya
kalowa.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Pangawe (CCM), Haji Amour
Haji, alihoji serikali ina mpango
gani wa kukabiliana na matukio
va uhalifu ukiwamo wizi katika
Jimbo la Pangawe.

Sagini alisema serikali kupitia
Jeshi la Polisi itaendelea na kazi
ya kulinda maisha ya watu na mali
zao, kwa kufanya doria, kuende-
sha operesheni mbalimbali na mi-
sako, ili kuwabaini na kuwakamata
wahalifu.

Alisema Jeshi la Polisi limewa-
panga wakaguzi wa polisi kila
shehia katika Jimbo |la Pangawe ili
kusimamia usalama na kuishiriki-
sha jamii kuanzisha vikundi vya
ulinzi shirikishi.
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Vita ya rushwa ya ngono shuleni

- Watoto watajua tambua fatak|

ADAA na kuwarubuni
wanafunzi mabinti
kingono ni kikwazo cha
maendeleo yao kielimu
kwa vile kunaweza kuleta mimba
za utotoni, kukatisha masomo,
kuambukizwa maradhi na kuvu-
ruga hatima za wasichana wengi.

Ni tatizo linalopigiwa kelele na
wadau wengi na jitthada mbal-
imbali zinazofanywa kusaidia
wanafunzi kusoma hadi kuhitimu
bila kukwamishwa na ‘mafataki’.

Taasisi ya Wanawake Katika Jiti-
hada za Kimaendeleo (WAJIKI) ni
miongoni mwa ‘machampion’ wa
jitihada hizo.

Wamejikita kwenye baadhi
ya shule za msingi na sekondari
wilaya za Ilala, Temeke na Kinon-
doni Dar es Salaam.

Taasisi hiyo inafanya kampeni
ya ‘Safari Salama Bila Rushwa ya
Ngono Inawezekana’, kwa kush-
irikiana na wadau ikifundisha
wanafunzi jinsi ya kukwepa mafa-
taki na vishawishi vyao.

Kwanza wasisimamishwe na
kuongea nao, waepuke lifti za
bodaboda, bajaj na daladala.

Aidha, wafanyakazi wa taasisi
hiyo wanazunguka kutoa elimu
kwa wanafunzi wa Mbagala High
School, Sekondari ya Mabagala
Kuu, Shule za Msingi Mchikichini,
Maarifa, Gongo la Mboto JICA
na Mwangaza, anasema Mkuru-
genzi Mtendaji wa WAJIKI, Janeth
Mawinza.

Wanashirikiana na wadau waki-
wamo polisi, Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa - TAKUK-
URU, Maofisa wa Maendeleo ya
Jamii, na mabalozi wao ambao
ni baadhi ya madereva wa boda-
boda, bajaj na daladala, anasema
Janeth.

Anayeongeza kuwa kurubuniwa
kingono wanafunzi na wanawake

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Usafiri mabasi a shule;

* Ukurasa 12

huduma yenye hofu ya ajalli,

Wanafunzi katika shule Za msingi na sekondari wilayani Temeke wakipata elimu kukabiliana na
vishawishi vya ngono inayotolewa na WAJIKI. PICHA: SABATO KASIKA

kumesababisha taasisi hiyo
kuanzisha kwa vita na kampeni
ya ‘Safari Salama Bila Rushwa ya
Ngono Inawezekana’, ambayo
inaendelea katika shule mbalim-
bali jijini Dar es Salaam.

“Shida ipo shuleni lakini kwa
kiasi fulani tumejitahidi kuwae-
limisha wanafunzi ili wajitam-
bue, wawe makini na watu
wanaotumia vyombo vya usafiri
au fedha kuwarubuni,” anasema
Janeth.

Mwezeshaji wa WAJIKI, Hans
Obote, anasema tangu kuan-
zishwa 2018, ilifanya kazi Kinon-
doni, Ilala na sasa Temeke na
kwamba inatarajia kufika Ubungo
na Kigamboni.

KUJITAMBUA

Mwezeshaji wa mafunzo kwa
wanafunzi anasema, wanafanya
kampeni ili watambue haki zao
za msingi ikiwamo kupata elimu
lakini pia kukwepa vishawishi.

“Wanafunzi wa shule =za
msingi na sekondari ni wadogo
wanashawishika kirahisi, hivyo
tunawafundisha  kuepuka
vishawishi, wasikubali lifti au
kupewa fedha na watu wasiowa-
jua,” anasema Obote.

“Nasi wadau wa kupinga
rushwa hiyo, tumeona kuna haja
ya kuzunguka katika shule na
kuwaelekeza kujitambua ili wawe
makini dhidi ya rushwa ya ngono

hatimaye watimize ndoto zao
katika elimu,” anasema.
Anaongeza kuwa WAJIKI na
wadau wapo kwenye kampeni
ya shule hadi shule kuelimi-
sha wanafunzi mbinu hizo na
madhara ya kuingia kwenye
mahusiano wangali wadogo.
“Nasi wadau wa kupinga
rushwa hiyo, tumeona kuna haja
ya kuzunguka katika shule na
kuwaelekeza kutambua viashiria
vyote vya rushwa ya ngono ili
wawe makini, kwani tunataka
watimize ndoto zao,” anasema.

VIKWAZO VIPO
Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth
Mawinza, anasema, pamoja na

i kuchoka, kukosa usingizi

hatua mbalimbali ambazo taasisi
yake inachukua ili kumkomboa
mtoto wa kike dhidi ya rushwa ya
ngono, inakumbana na vikwazo.

Anasema wapo baadhi ya
wazazi na walezi ambao hawaoni
umuhimu wa kulinda watoto
dhidi ya rushwa hiyo hali inayo-
sababisha wasitoe ushirikiano
kwa taasisi hiyo.

“Sisi tuna wadau mbalimbali
tunaofanya nao kazi na wanaweza
kutupa taarifa kuhusu binti ana-
shiriki rushwa ya ngono, tukimpa
mzazi taarifa ili tushirikiane kum-
kamata mtuhumiwa, anakuja
juu,” anasema.

Kukosekana kwa ushirikiano
kutoka kwa baadhi ya wazazi na
walezi katika vita hiyo, ni kikwazo
kikubwa kwa taasisi hiyo kufani-
kisha mapambano ya rushwa ya
ngono.

“Ukosefu wa fedha za kutosha,
kwani tunawategemea Women
Fund Tanzania (WFT) pekee, ni
changamoto, lakini tunatamani
kupata wadau wengine zaidi ili
tuweze kupanua shughuli zetu
Dar es Salaam na kwenda mikoa
mingine,” anasema.

Anaongeza kuwa ingawa
wamefanikiwa kupata mabalozi
madereva wa bodaboda, bajaj na
daladala kusaidiana nao katika
mapambano ya rushwa hiyo,
wanatamani waongezeke zaidi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata
Kibondemaji Mbagala ambako
elimu ilitolewa kwa wanafunzi
wa Sekondari za Mbagala High
School na Mbagala Kuu, Mwajabu
Tulian, anaungana na Janeth
kuhusu vikwazo vya baadhi ya
wazazi na walezi.

“Ni kweli baadhi yao hawaoni
umuhimu wa kutoa ushirikiano
katika vita hii, wanadhani ni
haki watoto wao kuingia kwenye
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Usafiri mabasi va shule; huduma yenye
hofu ya ajali, kuchoka, kukos usingizi

SAFIRI kwa wanafunzi

ni jambo muhimu na

lisilokwepeka, ndiyo

maana wanaotegemea
daladala na usafiri wa umma, sa-
fari yao ya kwenda shuleni na ku-
rudi nyumbani ina matatizo na ni
moja ya vyanzo vinavyo wakwa-
misha kielimu.

Kukosa usafiri wa kuaminika
wa shule kwa wanafunzi kunahu-
sishwa na mabinti kupata mimba
kisa lifti za bodaboda na huruma
za madereva wa magari mengine.

Si hivyo tu, ni chanzo cha watoto
kujifunza uhalifu mfano kushiriki
ngono na ulawiti, kutumia dawa
za kulevya, mirungi, bangi na
kupora au udokozi.

Kungoja mabasi muda mrefu na
kukatiliwa kupakia kunawakati-
sha tamaa wakitumbukia pia
kwenye mambo yasiyo na tija
mfano kujiingiza kwenye kamari,
kuwa wateja wa sinema za ngono
kwenye vibanda umiza na hata
wavulana kuwa na uhusiano wa
kingono na wenza walio wazidi
umri.

Hayo ni yale yanayowapata
watoto wasio na usafiri wa
uhakika, lakini jambo ambalo
halijazungumzwa ni msururu
wa changamoto zinazowakabili
wanafunzi wanaosoma shule
zenye usafiri na zinazofundishwa
kwa Kiingereza.

Wengi wanaziita shule za ‘inter-
national’ lakini jina sahihi ni shule
za ‘English medium’ ambazo licha
ya kuwa na usafiri huduma hiyo
inaweza kuwatesa wazazi na
wanafunzi wake kutokana na
mambo mengi, yanayoibuliwa na
ufuatiliaji uliofanywa na Nipashe
jijini Dar es Salaam.

KUHARIBIKA/UBOVU

Shirika la Afya Duniani (WHO)
lilishatoa angalizo kuwa duniani
kote, ajali za barabarani ni sababu
kuu ya vifo vya watoto na vijana
wenye umri kati ya miaka 5-29,
lakini mabasi ya shule mengi ni
mabovu.

Kuna matukio mengi ambayo
mabasi ya shule yanakutwa bara-
barani yameharibika. Msimu wa
mvua ndiyo unakuwa hatari
zaidi.

Mengine yanatengenezwa kwa
siku kadhaa barabarani na mach-
ache yaliyoshindikana husoge-
zwa nyumba za jirani kusubiri
mafundi yakikaa hata baada ya
siku mbili. Kwa ujumla mabasi
hayo ni tatizo na pengine hatari
kwa watoto.

Kuharibika kunasababisha
kuchelewa kufika vituoni, hivyo

Usafiri wa kutumia mabasi ya shule wakati mwingine ni kero yanapoharibika na kukwama
barabarani. PICHA MTANDAO

Kukosa
magari ku-
nasababisha
kazi ngumu
kupita kiasi
safari ndefu
ZiSizo za la-
Zima watoto
kuzunguka
sehemu kub-
wa kwenda
shuleni na
kurudi ny-
umbani na
kuchoka
zaid.

wazazi, walezi na watoto wao
huyasubiri kuanzia saa 11 hadi
saa 1:00 asubuhi ndipo uongozi
hupiga simu na wazazi kulazi-
mika kukodisha bajaji au pikipiki
kuwapeleka wanafunzi shuleni,
usalama uko wapi?

Lakini ubovu hutokea pia jioni
na watoto wakarejea nyumbani
saa 2:00 badala ya saa 10.

Kwa hiyo Tanzania inapoelekea
kuadhimisha Siku ya Mtoto wa
Afrika wadau watazame usalama
wa wanafunzi kuanzia, walimu,
walezi, wazazi kampuni za magari
na serikali ili kuboresha ustawi
wa watoto kwa kufanya usafiri wa
shule kuwa salama zaidi.

CHANZO CHA HOFU

Kusafiri kwenda shuleni ni
sababu ya hofu kwa mzazi, mlezi
na mtoto. Shule nyingi inaelekea
hazina magari ya kutosha hivyo
husababisha safari ndefu sehemu
nyingine gari linawachukua
watoto saa 11 alfajiri.

Wazazi na walezi hamjiulizi
inakuwaje binti yako wa miaka
nane unamtoa nyumba saa 11
alfajiri wakati wewe umelala?

Inakuwaje unamkabidhi mtu
usiyemfahamu? Asubuhi hiyo
dereva wa shule anaweza kuwa
anaeendesha gari akiwa peke

yake, je, akiweka muziki au video
isiyo na maadili mtoto anajifunza
nini?

Kukosa magari kunasababisha
kazi ngumu kupita kiasi safari
ndefu zisizo za lazima watoto
kuzunguka sehemu kubwa
kwenda shuleni na kurudi nyum-
bani na kuchoka zaidi.

Uhaba huo husababisha watoto
kuamka alfajiri mno hata saa 10
ili kuwahi basi moja la shule,
huchoka kwani hurejea nyum-
bani jioni sana hata saa moja, na
kuwanyima muda wa kutosha
kukamilisha kazi za shule, kulala
na kucheza.

KURUNDIKANA

Ufuatiliaji uliofanywa na
Nipashe umegundua kuwa ili
kuwapeleka watoto wote shuleni
kwa wakati kwa ajili ya kuwahi
kipindi cha kwanza madereva
huchukua wanafunzi wengi
wapo wanaosimama, wanaokaa
na kukaliana tena wote hawavai
mikanda ya usalama, hutem-
bea safari moja ndefu ambayo
huwaweka watoto waliopanda
mwanzo kukaa zaidi ya saa nne
(saa 11 hadi saa 2:30 asubuhi)
barabarani. Lakini, pia magari ya
shule huendeshwa kwa kasi.

Yote hayo ni kuchoka kwa

madereva na wanafunzi pamoja
na walimu wanaowasindikiza,
inamaanisha pia kwamba wote
hawapati usingizi wa kutosha,
kutokana na saa wanazopaswa
kuamka, kutembea barabarani na
kuwahi shuleni kwa wakati.

Mtoto wa Afrika anayesoma
English Medium, bado ana kazi
ngumu licha ya kwamba ana
usafiri.

MAMBO YAKUJIULIZA

Shule nyingi hukabiliana na
changamoto hizi zinazohatari-
sha usalama na afya ya wanafunzi
wao? Mabasi yenu ni salama au
mazima ? Je, shule zina mabasi
ya kutosha?

Kwa wazazi na walezi, nyum-
bani ni mbali sana na shule
ambayo mtoto wako anasoma?
Unafikiria nini kuhusu kila siku
kuamka saa 10 alfajiri?

Yapo madai kuwa madereva
wengi ni ndugu na jamaa wa
wamiliki wa shule vipi kuhusu
madai hayo? Madereva wa shule
yako wana taaluma ya udereva?
Je, wamefunzwa au ni kupeana
kazi kama mwanafamilia? Je,
uelewa wao wa masuala ya
usalama barabarani ni mzuri
kiasi gani? Uendeshaji wao ukoje?
Mbona jioni mabasi ya shule yana-
geuzwa daladala kubeba abiria
uongozi wa shule unalifahamu
hilo? Kuna usafi wowote hapo?
Vipi kuhusu mikanda? Kwanini
haitumiki?

KWA KAMPUNI

Kampuni za magari zinapaswa
kuamka kuangalia namna ya
kuandaa mabasi ya wanafunzi
badala ya kuacha hali kubaki
kama ilivyo. Kampuni zinaweza,
kwa mfano, kutoa mikopo nafuu
ya magari kwa shule zenye
usafiri. Lakini zinaweza kuan-
zisha utaratibu wa kukodisha
magari kwa utaratibu unaonu-
faisha pande zote.

Hata benki nazo zina mchango
wa kushiriki katika kukopesha
magari kwa kushirikiana na
kampuni za magari na kuweka
utaratibu usioumiza wa kulipa
magari hayo.

Kwa watunga sera na wasi-
mamizi wake, pamoja na kuagiza
magari ya shule kupakwa rangi
ya njano na kuandikwa ‘school
bus’ polisi wayakague mara
kwa mara na mamlaka nyingine
kama LATRA zishirikiane na
polisi kuhakikisha usafiri mabasi
ya shule hauwi chanzo cha hofu
kwa mwanafunzi mzazi, mlezi na
jamii.
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Jifunze; sura kamili ya BOT,
ilikotoka, iliko na inakoelekea

ENKI Kuu ya Tanzania

(BoT) ilianzishwa kwa

mujibu wa Sheria ya

Benki Kuu ya Mwaka
1965 na kuanza kazi zake tarehe
14 Juni 1966. Hivyo, ifikapo kila
tarehe kama ya leo ni maadhim-
isho na safari hii inatimu mwaka
wa 56 tangu ilipoanza kufanya
kazi.

Kuanzishwa BoT, ni hatua uya
kimaendeleo kutoka mfumo
kama huo wa nchi za Afrika
Mashariki. Ni wakati, Tanzania
ina imamaka mmoja imeanza
kutekiweza mpango wa wake wa
kwanza kitaifa wa maendeleo
wa miaka mitano tangu kupata
uhuru.

Pia ukawa mwaka mmoja wa
Muungano na Zanzibar, BOT iki-
hudumia pande hizo, hali kadha-
lika taifa likiiingia katika mfumo
hodhi wa uchumi, kwa kivuli cha
sera za Ujamaa.

MAJUKUMU YA BENKI
KUU

Katikia kipindi chote tangu
uhuru, BOT imekuwa ikibadi-
lika na sera za uchumi na fedha.
Mfumo hodhi wa uchumi uli-
achwa mwishoni mwea mwaka
1985 na hadi kufikia mwanzoni
mwa miaka 1990, kulishuhudiwa
mabadiliko makubwa.

Sheria za fedha, benki na
mifumo mingine kama ya bima
na uuzaji fedha za kigeni, vyote
hivyo vikachukua sura mpya
chini ya usimamizi wa BOT.

Kulingana na Sera ya Ujamaa,
Benki Kuu ilsimamia utoaji ikopo
kupanga viwango vya riba na
viwango vya kubadilishana fedha
za kigeni, hata biashara hiyo.

Pia, nmfumo ukaangukia
uchumi unaotegemea nguvu ya
soko, serikali ilifanya mageuzi
makubwa katika sekta ya fedha
hata kushuhdiwa mabadiliko
hayo kuanzia miaka ya 1990.

Mapendekezo ya Ripoti ya
Tume ya Nyirabu ya mwaka 1991,
yakliasema baadhi ya majukumu
ya BOT, yalibadilika, hata kubak-
iwa na: Kuandaa na kusimamia
utekelezaji wa sera ya fedha kwa
ajili ya kudhibiti mfumuko wa bei;
kuchapisha na kusambaza fedha
kwa ajili ya shughuli za kiuchumi,
na kusimamia sekta ya fedha.

Aidha, BOT ikawa inafuatilia
mwenendo mzima wa uchumi
nchiNI na kutoa ushauri kwa
serikali, kusimamia mifumo ya
malipo ya Taifa, pia kusimamia
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Majengo va Benki Kuu ya Tanzania. PICHA MTANDAO

akiba ya fedha za kigeni iendane
na mahitaji ya nchi kwa ujumla.

Vilevile, inatoa huduma za
kibenki kwa serikali na benki na
kuwezesha utekelezaji wa sera
ya bajeti kwa niaba ya serikali,
vyote kwa ujumla wake BOT
ikiwajkibikia kuweka mazingira
wezeshi kwa shughuli za uzal-
ishaji mali, huduma, biashara na
uwekezaji nchini.

SURA YA MAFANIKIO

BOT katika taarifa yake inasema
uchumi umekuwa ukiridhisha
sehemu kubwa ndani ya kipindi
cha miaka 56 tangu kuanzishwa
Benki Kuu, ikitoa mfano miaka 10
iliyopita kabla ya janga la UVIKO-
19, ukuaji wa uchumi ulikuwa kwa
wastani wa asilimia 6.7.

Hiyo inatajwa kuchukua nafasi,
licha ya kuwapo janga la UVIKO-
19, ukuaji uchumi ukiwa katika
asilimia 4.8 hadi kufikia mwaka
2020, hivyo kuifanya Tanzania
kuwa miongoni mwa nchi chache
duniani zilizokwepa mdororo wa
uchumi.

Hapo BOT inatajwa kuchangia

mafanikio ya ukuaji wa uchumi
kuputia utekelezaji mzuri wa sera
ya fedha, kuhakikisha utulivu
katika mwenendo wa bei za
bidhaa na huduma.

Pia, inataja utulivu wa thamani
ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni,
kuwepo ukwasi wa kutosha katika
benki nchini kwa ajili ya mikopo
ya sekta binafsi, na kutoa ushauri
namna bora ya kutekeleza sera
za uchumi.

Hivyo, hadi Julai mwaka 2020
Tanzania inaingia katika daraja,
kundi la nchi zenye uchumi wa
kipato cha kati ikiwa na kipato
cha mtu mmoja mmoja wastani
wa dola za Marekani 1,080 kwa
mwaka 2019.

Mafanikio pia yanatajwa,
kuonekana kasi ya maendeleo ya
binadamu (Human Development
Index-HDI),ambayo ni katika
nyanja kuu tatu; afya; elimu; na
viwango vya maisha.

Ripoti ya Shirika la Maende-
leo al Umoja wa Mataifa(UNDP)
mwaka 2020 ikaonyesha
kuongezeka ubora umri wa mtu
kuishi kutoka miaka 63.1 mwaka

BOT inatam-
ka kudhibiti
mfumuko
wa bei, li-
cha ya ku-
wepo kwa
changamoto
za kiuchumi
nchini na
duniani ka-
tika vipindi
tofauti.

2015 hadi 65.5 mwaka 2019,
pamoja na kuongezeka kwa
miaka tarajiwa ya kusoma na pato

la kila mtanzania.
MFUMUKO BEI& MIKOPO
BOT inatamka kudhibiti

mfumuko wa bei, licha ya kuwepo
kwa changamoto za kiuchumi
nchini na duniani katika vipindi
tofauti.

Mfano inataja katika miaka 10
iliyopita, mfumuko wa bei uko
chini ya asilimia 10, ikibadilika
kuoanda na kushuka kwa wastani
asilimia 3-5 kwa kipindi cha miaka
mitano iliyopita.

Pia, kwa mikopo, BOT inasema
imefanikisha kuchangia upa-
tikanaji na ukuaji mikopo kwa
sekta binafsi kwa ajili ya shu-
ghuli za kiuchumi na hata ukuaji
mikopo kwa sekta binafsi kuwa
juu, kulingana na malengo yali-
yokusudiwa na sera.

FEDHA KIGENI/THAMANI

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki
Kuu, akiba ya fedha za kigeni
inayosimamiwa na Benki Kuu ina-
takiwa itosheleze uagizaji bidhaa
na huduma kutoka nje ya nchi
kwa kipindi kisichopungua miezi
minne.

Hiyo ni kwa makubaliano
ya nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), benki kuu za
nchi wanachama zinatakiwa kusi-
mamia kiwango hicho na kwa
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi
za Kusini mwa Afrika (SADC) ni
miezi sita.

Katika eneo hilo, BOT inaeleza
katika miaka 20 iliyopita, hivi
sasa akiba iliyopo inatosheleza
takribani miezi saba ya uagizaji
wa bidhaa na huduma kutoka nje
ya nchi.

Kuhusu mwenendo wa thamani
ya shilingi dhidi ya fedha za
kigeni BOT inasema uko tulivu,
isipokuwa katika vipindi vich-
ache ambapo shilingi inashuka
thamani kwa msukumo wa mab-
adiliko ya uchumi duniani.

Ni hali inayotajwa kuwezesha
kuimarisha biashara baina ya
Tanzania na nchi za nje, kuvutia
uwekezaji na kuimarisha utulivu
katika bei za bidhaa na huduma
nchini.

SAFARI SEKTA FEDHA
Sekta ya Fedha inaelezwa
imepitia mabadiliko makubwa

INAENDELEA UK.14
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katika miaka 56 ya BOT, ikian-
zia mwaka 1961 hadi mwanzoni
mwa mwaka 1967, ilipofanya kazi
na kusimamiwachini ya mfumo
wa soko huria, wakati huo sekta
hiyo ilikuwa ndogo na sehemu
kubwa ikawa ya benki binafsi, kwa
maeneo machache mijini.

Baada ya mwaka 1967 hadi
mwanzoni mwa mwaka 1991,
sekta ya fedha ilijumuisha benki
na taasisi za fedha chache chini
ya miliki ya serikali, baada ya
kutaifishwa mwaka kupitia
Azimio la Arusha na kuanza
utekelezaji wa sera za Ujamaa na
Kujitegemea.

Kutokana na changamoto
zilizojitokeza, sekta ya fedha
zilifanyiwa mageuzi makubwa
kuanzia mwanzoni mwa miaka
ya 1990, ili kuongeza ufanisi na
mchango wake katika ukuzaji
uchumi, samba na kuendana a
mfumo huria kiuchumi.

Ni mageuzi yaliyohusisha
maboresho ya sheria za usi-
mamizi wa sekta ya fedha, sera
ya soko huria, na kuanzishwa
benki na taasisi za fedha binafsi,

hata mafanikio makubwa kush-
uhudiwa mafanikio makubwa,
huduma za fedha kuongezeka na
kufikia maeneo mengi, tofauti na
awali.

Utafiti iliofanyika unaoitwa
‘Utafiti Finscope’ (2017) unaonye-
sha huduma jumuishi za kifedha
ziliongezeka hadi kufikia asilimia
65 ya watu wazima kutoka asil-
imia 58 mwaka 2013, ikichangiwa
kwa kiasi kikubwa na ongezeko
la huduma za fedha kwa njia ya
simu.

Aidha, idadi ya benki zil-
iongezeka kwa kiasi kikubwa
kufikia 46, kutoka takriban benki
sita za mwaka 1991 na sekta ya
benki ikiwa imara zaidi, ikiwa na
mitaji na ukwasi wa kutosha na
kuhimili misukosuko ya ndani na
nje.

Pia, inataja masoko ya fedha
yameanzishwa, ikiwemo ya
dhamana za serikali, soko la fedha
za kigeni, na soko la hisa na mitaji.
Masoko hayo yameenda sam-
bamba na kuanzishwa vyombo
vya usimamizi, ikiwemo Mamlaka
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana
(CMSA) na Soko la Hisa la Dar es
Salaam (DSE).

Yote yanatajwa kuiwezesha seri-
kali sekta binafsi kuweza kukopa
kwa ajili ya shughuli za maen-
deleo, wakilenga wawekezaji,
masoko haya yametoa fursa za
kupata mitaji na kukuza kipato.

Vilevile, masoko yameanzishwa
kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji
sera ya fedha na kuwezesha benki
kupata ukwasi wa kutoa mikopo
na shughuli za maendeleo.

Hadi sasa BOT imeanzisha
matawi katika kanda mbalim-
bali nchini, ili kusogeza huduma
zakwe, mbaloi na makoa makuu

mwaka 2020, mtandao uko katika
maeneo yafuatayo na mwaka wa
uanzishajki kwenye mabano:
Arusha (1977), Mwanza (1980),
Mbeya (1988), Dodoma (2015) na
Mtwara (2016).

Tawi la Zanzibar lilianza kama
kituo cha usambazaji sarafu
mwaka 1967 kabla ya kuwa tawi
kamili mwaka 1988.

BOT inashiriki kwenye Kamati
ya Masuala ya Fedha ya magavana
wa benki kuu za nchi wanachama
wa EAC, zikitekelezwa kwa Itifaki
za pamoja:Umoja wa Faorodha,

Soko la Pamoja, na Umoja wa
Fedha ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Vivyo hivyo BOT ni Mjumbe wa
Kamati ya Magavana wa Benki
Kuu (CCBG) katika Jumuiya ya
Nchi Wanachama wa SADC
kamayo inayoweka mikakati ya
kuendeleza sekta ya fedha na
kukuza uchumi kwa nchi wana-
chama.

CHANGAMOTO ZAKE

Benki Kuu inataja changamoto
zake katika utekelezaji majukumu
yake tangu kuanzishwa kwake
mwaka 1966, ni katika mwenendo
wa uchumi wa dunia, mabadiliko
ya tabianchi na majanga mbalim-
bali.

“Baadhi ya changamoto hizo
ni pamoja na kupanda mara kwa
mara kwa bei ya mafuta katika
soko la dunia, ukame kwa baadhi
ya miaka, mdororo wa uchumi
duniani mwaka 2009.

“Mdororo wa uchumi barani
Ulaya mwaka 2012, na janga la
UVIKO-19. Vilevile, kumekuwepo
na changamoto ya viwango
vya riba kubaki juu na viwango
vya juu vya mikopo chechefu,

japokuwa vimekuwa vikishuka,”
inatamka taarifa yake.

BOT inasema kwa kushirikiana
na serikali na wadau wa maende-
leo, inachukua hatua za kupun-
guza madhara katika uchumi na
utekelezaji wa majukumu yake,
ikitoa mfano wa mkasa wa janga
la UVIKO-19 nahatua za kisera
dhidi yake.

INAKOELEKEA

BOT inatamka kupanga kuen-
delea kuchukua hatua za kudumi-
sha ufanisi na kuongeza ubunifu
katika utekelezaji wa majukumu
yake, akifafanuia katika taarifa
yake:

“Juhudi hizi zinahusisha
matumizi ya teknolojia, kujenga
uwezo wa wafanyakazi ili
kuongeza tija, kufanya tafiti na
kuendelea kuimarisha ushiriki-
ano na wadau wa ndani na nje
yanchi.”

Hadi sasa inataja kunuia katika
kuwepo ongezeko la mikopo
kwa sekta binafsi, na kuhakiki-
sha kuwa viwango vya riba vya
mikopo vinaendelea kupungua
na kupunguza mikopo chechefu.

WANENAVYO MALENGA

KURA NI SAWA NA HEWA

Ndio thamani ya kura, inayowafanya kula,
Yafanana barabara, toka Kyerwa hadi Kyela,
Hakuna iliyo bora, au ya kufunga tela,

Kura ni sawa na hewa, mtu moja kura moja.

Kura haina ubora, sawa sawa na chakula,
Kula tumbo litafura, baadaye choo jela,
Yule ulimpa kura, kesho akuona fala,

Kura ni sawa na hewa, mtu moja kura moja.

Sirini hata hadhara, mpini ule wa kula,
Akishika yeye bora, wengine wote hewala,
Hapo kutambia kura, hakuna nenda kulala,
Kura ni sawa na hewa, mto moja kura moja.

Haina elimu kura, picha kamili trela,

Peleka kule busara, kura kichwa inakula,

Ina raha na madhara, dhahabu rungu la dola,
Kura ni sawa na hewa, kura moja mtu moja.

ldadi ya watu bora, waamke si kulala,
Inuka umwage sera, jioni kafanye sala,
Ridhisha wakupe kura, kwa furaha utalala,
Kura ni sawa na hewa, kura moja mtu moja.

Elimu haina dhara, shangingi na daladala,
Digrii za kukera, huwezi pata chakula,
Wewe chakurachakura, kura pata utakula,
Kura ni sawa na hewa, kura moja mtu moja.

Ujue kujenga sera, au rasta msela,
Mapinduzi hizo kura, mwingine
ambwelambwela,

Utaziona ishara, mbio aenda kulala,

Kura ni sawa na hewa, kura moja mtu moja.

Wanaoleta madhara, na kura kuwa jalala,
Wajidaio imara, milele wao ni kula,
Wanafanya ya kukera, hata kuleta msala,
Kura ni sawa na hewa, kura moja mtu moja.

Vizuri zapigwa kura, wenye suti na madela,
Kura haijali sura, nani kKingi anakula,
Wanaoleta hasira, kura kufanywa tambala,
Kura ni sawa na hewa, kura moja mtu moja.

Hebu iacheni kura, watu wapate chakula,
Wakitumika ni bora, haki ni kama besela,
Kuzichanachana kura, kero huleta kuzila,
Kura ni sawa na hewa, kura moja mtu moja.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com 0767223602

INAHITAJIKA NGUVU

Inahitajika nguvu, kutoa kilicho ndani,
Kama ukiwa mvivu, kitabaki kule ndani,

Lazima uone wivu, wewe ushindwe kwa nini,

Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Bila kupasua vai, kikuku chafia ndani,
Kwa nje ni zuri yai, japo lakosa thamani,
Kifaranga kwenye vai, hicho ndicho cha
thamani,

Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Mungu kakupa uwezo, wa mambo mengi
kubuni,

Ukiufanya mchezo, yatabaki mawazoni,
Litendee kazi wazo, ujiongeze thamani,

Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Ninajua biashara, huo wako ujivuni,

Na kwamba kwako hasara, inabaki kitabuni,
Lakini kuuza sura, kwa nje waona soni,
Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Jipapatue kidogo, uingie darasani,
Usome japo kidogo, ndipo uende kazini,
Ukikumbana na gogo, jua kupitia chini,
Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Kama mtu kasimama, jua kakwepa mipini,
Kunakuwa na kukwama, kuteleza hadi chini,
Lakini anachagama, lengo liwe mkononi,
Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Unaweza ukakwama, usiishie njiani,

Mashua kwenda mrama, ni mambo ya baharini,
Jitahidi fanya hima, ufikie kileleni,

Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Mama kuzaa mtoto, anakuwa hatarini,
Akifanya ya kitoto, twamzika kaburini,
Ila ajitia joto, toto laja duniani,

Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Jikakamue mwenzangu, shika jembe la mpini,
Kama jembe ni kiwingu, biashara iwe dini,
Chapa kazi ndugu yangu, mali mwako mkononi,
Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Mimi najitia nguvu, nisiishie njiani,

Ikibidi kwa mabavu, lengo liwe mkononi,
Nicheke vunja na mbavu, nasepa barabarani,
Kifaranga kutokeza, inahitajika nguvu.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Watanzania
watakiwa
kutumia
mitandao

kusaidia jamii

Na Peter Mkwavila, DODOMA

NAIBU Meya wa Jiji la Dodo-
ma, Emmanuel Chibango, ame-
waomba Watanzania kuitumia
mitandao ya mawasiliano kwa

malengo ya kujiletea maendeleo §

na kusaidia jamii.

Alitoa rai hiyo wakati ak-
ipokea na kukabidhi misaada
ya nguo iliyotolewa na Ki-
kundi cha wanawake Itambue
Thamani Yako (ITY) kwa ajili ya
wanawake wajauzito na watoto
walioko Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Dodoma.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Chibango aliitaka jamii
kuhakikisha wanabadilika ka-
tika matumizi ya mitandao ili
iweze kuwaletea maendeleo ya
kiuchumi.

Chibango alisema kuwa Ki-
kundi hicho cha wanawake cha
I[tambue Thamani Yako, kime-
fanikiwa baada ya kuungana na
kuamua kuunda kikundi amba-
cho hivi sasa kimekuwa kikitoa
misaada mbalimbali kwa jamii.

“Wanawake hao kweli hawana
budi kuigwa mfano ambao
tunaoshuhudia hapa leo maana
wameungana Kupitia mitandao
ya simu na kuamua kuunda
Kikundi ambacho kinachosaidia

jamii ikiwamo kwenye hospitali. :

“Hivyo niwaombe Watanza-
nia hususani vijana wa kike na
Kiume, simu zao zitumike kwa
malengo ya kimaendeleo na
kiuchumi, badala ya kuanga-
lia picha ambazo hazina tija
kwa upande wao na hata kwa
jamii,"alisema.

Katibu wa kikundi hicho,
Jackline Nanyaro, akizungumza
wakati akikabidhi misaada hiyo,

alisema kuwa wameweza kufan- :

ikisha baada ya kuungana kwa

pamoja kwa njia ya mitandao.
Nanyaro alisema walitumia

mawasiliano yao kama sehemu

ya kuweza kukutana kwa pamo-

ja na wakaamua kuunda kikundi
ambacho kitafanya shughuli
mbalimbali za kijamii ikiwamo
cha kutoa misaada kwenye
maeneo mbalimbali.

“Mpaka sasa kikundi chetu
tumeweza kuwafikia jamii
mbalimbali ikiwamo ya wafung-
wa magerezani, wagonjwa

hospitalini na kwenye vituo vya

watoto yatima kwa kuwapele-

kea misaada kama tulivyo fanya

hapa,”alisema.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
yva Wanawake na Watoto wa
Hospitali ya Rufani Dodoma,
Dk. Enid Chiwanga, alisema kwa
mara va kwanza wanapokea
msaada kutoka kwenye kikundi
kilichoungana kupitia mitandao.

“Hivyo ni wakati sasa jamii ya
Watanzania kuachana na tabia
ya kuitumia mitandao kama

sehemu va kuangalia na kusoma :

Vitu visivyofaa, badala yake
watumie kwa manufaa kama

ilivyo kwa kikundi hiki ambacho

leo hii wameungana na kuweza
kutoa misaada mbalimbali,”
alisema Dk. Chiwanga.

' Serikali yashauriwa
kuvitumia vyuo vya kilimo

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imeshauriwa
kuvitumia vyuo vya
elimu ya kilimo nchini
kuwajengea maarifa vi-
jana ili wajiajiri na kuondokana
na dhana ya kusubiri kuajiriwa
na serikali
Dodoma na Mhitimu wa Chuo
chaKilimo Uyole mkoni Mbeya,
Christopher Dioniz, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kwenye maonyesho ya
elimu ya mafunzo ya ufundi na
ufundi stadi.
Dionizi alisema ipo haja kwa
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serikali kuwekeza nguvu katika
vyuo vya kilimo ili vitumike
kuwajengea uwezo vijana wa
kujiajiri katika sekta hiyo na ku-
tumia fursa zilizoko nchini.

Alisema kupitia vyuo hivyo
vijana wengi watapata fursa
ya kujiajiri kupitia kilimo na
kuzalisha malighafi kwa ajili ya
kulisha viwanda vya ndani na
nje ya nchi.

“Kilimo ndiyo sekta inayoon-
goza kwa kuchangia pato la
taifa, lakini inatumika kwa ajili
ya kuleta uhakika wa chakula
nchini, hivyo ikitumika ip-
asavyo itasaidia kutoa ajira kwa
vijana.
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“Mimi nilihitimu katika Chuo
cha Uyole na mafunzo niliyoya-
pata pale yameniwezesha kuji-
ari mwenyewe na kuajiri wen-
gine kupitia shughuli za kilimo
na ufugaji, lakini pia nimenu-
faika mikopo ya asilimia 10 ya
halmashauri kupitia kazi zangu
za kilimo na ufugaji, alisisitiza
Dioniz.

Alisema anaipongeza serikali
kwa kuongeza bajeti ya kilimo
katika mwaka huu wa fedha
ambayo itakwenda kujibu mas-
wali mengi yaliyokuwa yakiwa-
sumbua wakulima.

“Vijana wanapaswa kuitumia
fursa hii kujiajiri kwa kilimo

cha mboga na matunda amba-
cho pia bajeti ya mwaka huu
wa fedha imetengewa Kkiasi
kikubwa cha fedha,”alisema
Dioniz.

Naibu Waziri wa Kilimo,
Antony Mavunde, hivi kar-
ibuni alisema serikali imeweka
mkakati kwamba hadi ifikapo
mwaka 2030 iwe imesafirisha
nje mboga na matunda yenye
thamani ya Sh. bilioni mbili.

Alisema ili kufikia ajenga ya
mwaka 2030 kunatakiwa ku-
wapo kwa utaishi mkubwa wa
kisiasa katika kuendeleza sekta
ya kilimo nchini.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Wanawake na Watoto Hospitali ya Rufani ya Dodoma, Dk. Enid Chiwango (kulia), akipokea msaada
wa mashuka yaliyotolewa kwa ajili ya wodi ya wajawazito na watoto kutoka kwa Naibu Meya wa Jiji la Dodoma, Emmanuel
Chibago, yaliyotolewa na Kikundi cha Wanawake cha Itambue Thamani Yako juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Wanaotumikisha watoto, kuwanyima haki kusakwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira, Vi-
jana na Watu wenye ulemavu,
Patrobas Katambi, amesema
serikali itaendelea kuwasaka
watu ambao wamekuwa waki-
watumikisha watoto na ku-
wanyima haki zao za msingi
ikiwamo kupata elimu.

Alibainisha hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na waandishi
wa habari katika maadhimisho
ya Siku ya Kupinga Utumik-
ishwaji wa Watoto Duniani.

Katambi alisema serikali in-
afuatilia kwa karibu watu am-
bao wamekuwa wakijihusisha
na masuala ya ajira kwa wa-

toto ili kuwachukulia hatua za
kisheria.

Alisema ajira kwa watoto im-
ekuwa na madhara makubwa
kwa taifa, hivyo serikali itaen-
delea kuongeza umakini katika
kuwafuatilia na kuwachukulia
hatua kali wote watakaobaini-
ka kutumikisha watoto.

Aidha, alisema moja katika
eneo ambalo wanalifutilia kwa
karibu ni wafanyakazi wa ndani
ambao wamekuwa wakipitia
manyanyaso makubwa kutoka
kwa waajiri wao kwa kufanyia
ukatili wa kijinsia.

“Wasichana wa kazi wanapa-
ta shida sana wamekuwa wak-
inyanyaswa sana na mabosi
wao wanapigwa, wanabakwa

na wengine kupatiwa ujauzito
na ndugu wa karibu katika ny-
umba ambayo wanafanya kazi,”
alisema Katambi.

Kadhalika, alisema vitendo
vya utumikishwaji wa watoto
vimekuwa na madhara makub-
wa sana kwa taifa ikiwamo
kuongezeka kwa umaskini.

Katambi alisema madhara
mengine ni kuwa na taifa la
watu wengi wasiojua kusoma
na kuandika kutoka na watoto
wengi kufanya kazi badala ya
kwenda shule. Alisema: “Pia
kuenea kwa magonjwa mbal-
imbali ikiwamo Ukimwi hasa
kwa mabinti wanaofanya kazi
za ndani kurubuniwa na wen-
gine kupata ujauzito na ku-

poteza ndoto zao”.

Vilevile, alisema watoto wen-
gi wanaofanya kazi wamekuwa
wakipata ulemavu kutokana na
mazingira wanayofanyia kazi
kuwa siyo rafiki kwao.

Mwenyekiti wa mtandao wa
mashirika ya kupinga ajira kwa
watoto, Scholastica Pembe,
alisema lengo la maadhimisho
hayo ni kuwaleta pamoja wa-
dau wote wa kupinga vitendo
vya utumikishaji watoto.

Alisema mtandao huo hivi
sasa una wanachama zaidi ya
40 Tanzania Bara na Zanzibar,
wakiwa na lengo la kushika-
mana pamoja ili kukomesha
vitendo vya utumikishaji wa
watoto nchini.
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Wakulima walalamika kupaa
bei pembejeo za kilimo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKULIMA wa viazi mvir-

ingo katika mikoa ya Kanda

ya Nyanda za Juu Kusini,

wamesema mabadiliko ya
tabianchi na kupaa kwa bei ya pembejeo
za kilimo hususani mbolea, vimesababi-
sha kushuka kwa mavuno yao.

Waliyasema hayo mwishoni mwa wiki
wakati wa mafunzo maalumu ya athari
za mabadiliko ya tabianchi kwenye kilimo
yaliyoandaliwa na Shirika lisilokuwa la
kiserikali lenye asili ya nchi ya Uholanzi
lijulikanalo kwa jina la SNV kupitia mradi
wake wa CRAFT na kushirikisha wadau
mbalimbali wa kilimo.

Walioshiriki kwenye mafunzo hayo ni
wakulima, maofisa kilimo, kampuni zina-
zouza pembejeo za kilimo, wanunuzi wa
viazi pamoja na watafiti wa kilimo kutoka
katika taasisi mbalimbali za serikali na zi-
sizokuwa za serikali.

Mmoja wa wakulima hao, Faustine Ki-
lumila, alisema miaka yote walikuwa wa-
napanda viazi mwezi Machi na vilikuwa
vinakomaa kutokana na uwapo wa mvua,
lakini kwa mwaka huu hali ni tofauti kuto-
kana na mvua kuisha mapema.

Alisema hata msimu wa baridi kali am-
bayo ilikuwa inaathiri viazi ilikuwa inaan-
za Julai, lakini mwaka huu hali ni tofauti

kutokana na kuanza mapema na hivyo
kuathiri zao hilo na kuhatarisha uchumi
wao.

“Mwaka huu viazi ambavyo tulipanda
mwezi Machi vinahitaji kuanza kumwa-
giliwa wakati miaka iliyopita vilikuwa
vinakomaa vizuri, lakini barafu zimewahi
mno maana ilikuwa inaanza Julai ila mwa-
ka huu imeanza Juni, na bahati mbaya ni
kwamba barafu haina dawa,” alisema Ki-
lumila.

Naye Stella Mwamakula alisema mwaka
huu bei ya mbolea iko juu kuliko miaka
yote na wakulima wengi kushindwa ku-
mudu kununua hali iliyowafanya waend-
elee kulima kilimo cha asili ambacho tija
yake ni ndogo.

Alisema miaka ya nyuma mbolea ya
kupandia walikuwa wananunua mpaka
Sh. 40,000 kwa mfuko wa kilogramu 50,
lakini mwaka huu, wamenunua kwa zaidi
ya Sh. 120,000.

Meneja wa Huduma za Hali ya Hewa ya
Kilimo kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), Isaack Yona, alisema ma-
badiliko ya tabianchi yanayoonekana sasa
hivi yataendelea kuleta athari kwa miaka
mingine 20 ijayo.

Alisema kwa kawaida uzalishaji wa via-
zi hutegemea hali ya ubaridi na mvua za
wastani, lakini kwa sasa imekuwa tofauti
kutokana na kuongezeka kwa joto na ku-

pungua kwa mvua.

“Kwa sasa mvua imepungua kwa kiasi
kikubwa na joto limeongezeka sana kiasi
kwamba linaathiri uzalishaji wa mazao
hasa viazi, madhara ya mabadiliko haya
yataendelea kwa miaka kadhaa ijayo,”
alisema.

Meneja wa Mradi wa CRAFT Tanzania,
Menno Keizer, alisema waliamua kufanya
mkutano na wakulima pamoja na wadau
ili kuelimishana namna bora ya kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi kwenye
uzalishaji wa viazi.

Alisema kwa sasa wanawafundisha
wakulima kulima kilimo mbadala iki-
wamo cha umwagiliaji ili uzalishaji uen-
delee kuwa wa kiwango cha juu kinach-
oendana na mahitaji ya soko.

Akifungua mkutano huo, Katibu Tawa-
la Msaidizi, Uchumi na Uzalishaji wa Mkoa
wa Mbeya, Said Madito, alisema serikali
inaendelea na mikakati ya kuwasaidia
wakulima kuzalisha kwa tija na kupata
masoko ya uhakika.

Alisema moja kati ya mikakati ya seri-
kali ni kuhakikisha pembejeo za kilimo
zinapatikana ikiwamo mbolea na kwa
mwaka huu bei ya baadhi ya pembejeo
hizo imeathiriwa na vita vya Ukraine na
Urusi pamoja na mlipuko wa Virusi vya
Corona.

Mchuuzi
wa sa-
maki mjini
Bunda
mkoani
Mara,
akianika
dagaa
kwenye
vipande
vya mi-
fuko ya
viroba,
mwishoni
mwa wiki.
Baadhi ya
wachuuzi
wame-
kuwa
wakitumia
njia hiyo
il kuepu-
ka dagaa
kuwa na
mchanga.
PICHA:
SABATO
KASIKA

- Wanahabari
wakumbushwa
kufuata sheria,
taratibu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAANDISHI wa habari nchini
wametakiwa kuandika habari
kwa kufuata sheria na taratibu
zilizowekwa ili kuepuka kuingia
kwenye migogoro isiyokuwa na
ulazima.

Mwanasheria wa Baraza la
Habari Tanzania (MCT), Paul Mal-
imbo, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa mafunzo
ya pamoja ya mambo ya sheria
kati ya waandishi wa habari na
maofisa habari wa mikoa na Hal-
mashauri za mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini.

Alisema waandishi wa habari ni
daraja kati ya jamii na serikali na
lazima wafanye kazi kwa weledi
ikiwa ni pamoja na kuzingatia
mipaka ya kazi yao ili kuepuka
kusababisha matatizo ikiwamo
machafuko kwenye jamii.

“Wanahabari mna wajibu wa
kutekeleza majukumu kwa kush-
irikiana na maofisa habari ili
kuhakikisha habari zenu hazileti
mashaka kwa wasikilizaji, waso-
maji na watazamaji, hivyo hakik-
isheni mnafanya kazi bila kuon-
doka kwenye misingi,” alisema
Malimbo.

Alisema Watanzania hawana
nchi nyingine ya kwenda endapo
machafuko yatatokea ni lazima
misingi ya sheria ifuatwe kuepu-
sha matatizo.

Akiwasilisha mada ya mabadi-
liko ya sheria, wakili wa kujitege-
mea, Jebra Kambole, alisema
waandishi wanatakiwa kufahamu
mabadiliko ya sheria mpya va
Huduma ya Vyombo vya Habari
ili kuepukana na madhila ambayo
yanaweza kuwapata.

Alisema serikali imetoa nafasi
kwa wanahabari kutoa maoni juu
ya mabadiliko ya sheria hiyo na
kuwataka kuitafuta na kuisoma ili
wachangie kitu ambacho wanaki-
jua vizuri.

Aliwataka wanahabari na wadau
mbalimbali wa habari kushiriki
katika kupigania haki za upati-
kanaji wa habari na kuhakikisha
wanashiriki kwenye mabadiliko
yoyote ya sheria.

Kampuni zapewa siku 21 kuwasilisha taarifa BRELA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKALA wa Usajili wa Biasha-
ra na Leseni nchini (BRELA), im-
ewataka wamiliki wa kampuni,
kuwasilisha taarifa zao za umiliki,
ndani ya siku 21, zifanyiwe kazi ya
utambuzi na msajili kwa mujibu
wa sheria ili wafanye kazi zao
kwa uhuru kabla ya kuchukuliwa
hatua.

Maelekezo hayo yalitolewa
juzi na Kaimu Mkuu wa sehemu
ya kampuni kutoka BRELA, Leti-
cia Zavu, wakati wa mafunzo ya
kuwajengea uwezo wamiliki wa

kampuni, wanasheria na washau-
ri wa biashara mkoani hapo nam-
na ya kutambua umuhimu wa
kusajili shughuli zao.

Zavu, aliwaeleza washiriki hao
umuhimu wa dhana ya wami-
liki manufaa katika kuhuwisha
taarifa za kampuni ili kupata
zote za waliokwisha kujisajili
BRELA na kujua wanufaika hal-
isi wa hisa zinaonekana kwenye
daftari la msajili wa kampuni
kutambua mnufaika halisi wa
hisa hizo.

Mwenyekiti wa Chama cha
Mawakili, Kanda ya Mbeya, Al-

fredy Chapa, alisema serikali
imeboresha sheria ya kampuni
ili kudhibiti baadhi ya mambo
ikiwamo utakatishaji wa fedha na
vitendo vingine vya rushwa.

“BRELA kwa kushirikiana na
wataalamu Wizara ya Viwanda na
Biashara pamoja na Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu, iliunda kanuni ya
kudhibiti mianya ya rushwa, vi-
tendo vya ugaidi utakatishaji wa
fedha kwa kampuni zote zilizos-
ajiliwa,” alisema Chapa.

Ofisa Biashara Mkoa wa Mbeya,
Stanley  Kibakaya, aliiomba
BRELA kuweka taarifa zake kwa

lugha ya Kiswahili ili iwe rahisi
kwa wamiliki wa kampuni kujaza
taarifa zote zinazohitajika wakati
wa usajili.

Alisema kwa kufanya hivyo
kutaongeza mwamko wa wami-
liki kutoka maeneo mbalimbali
nchini kujitokeza kujaza taarifa
zao kwa sababu lugha itakayotu-
mika ni ya Kiswabhili.

Baadhi ya washiriki wa mafun-
70 hayo akiwamo Kassim Mpika,
alisema mafunzo hayo yameku-
wa na tija kwao kwa kuwa wam-
etambua utaratibu unaotakiwa
kuzingatiwa ili kumiliki hisa kupi-

tia kampuni zao.

Naye Wakili wa kujitegemea
mkoani Mbeya, Salome Mwaka-
longe, alisema umuhimu wa
kujaza taarifa za umiliki wa kam-
puni kupitia BRELA una lengo la
kudhibiti mianya ya rushwa na
kuongeza pato kwa serikali ili fed-
ha zinazopatikana zitumike kwa
ajili ya shughuli za maendeleo.

Hata hivyo, katika kusogeza
huduma za usajili wa kampuni,
biashara na leseni, BRELA, im-
ekasimu madaraka kwa maofisa
biashara wa mikoa kusimamia
zoezi hilo.
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Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Mjini Wingwi wakivuka daraja kuelekea shule, kabla ya daraja hilo walishindwa kwenda shule. PICHA: SELEMANI SULEIMAN

‘Wazazi
fuatilieni
mienendo ya
watoto wenu’

Na Mwandishi Wetu

WAZAZI| wametakiwa
kuangalia mienendo ya wato-
to wao na kutekeleza majuku-
MU Yyao ipasavyo, ili kuwak-
inga na vitendo vya ukatili na
udhalilishaji wa kijinsia.

Hayo yalisemwa na baadhi
ya wazazi wa watoto wa
Shule ya Sekondari Glori-
ous mjini hapo, wakati
walipokuwa wakipatiwa elimu
va udhalilishaji na maofisa
kutoka Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto.

Asia Ali, alisema baadhi ya
wazazi huwakaripia watoto
jambo ambalo linawafanya
kushindwa kusema changa-
moto zinazowakabili wanapo-
patwa na matatizo.

Alisema ni vyema kwa
wazazi kushirikiana kwa
pamoja na kurejesha malezi
ya zamani katika kuwalea
watoto kwa kuwa nao karibu
na kuwaelewesha kuliko ku-
wakaripia.

Aliwashauri wazazi wenzao
kupunguza muhali na kwenda
kutoa ushahidi mahakamani
pindi masuala hayo ya udhal-
ilishaji yanapotokea.

Pia, aliomba serikali kupitia
marekebisho ya sheria kwa
kuwekwa adhabu sawa kwa
wanaofanya vitendo hivyo
kwa mwanamume na mwa-
namke na kuwekwa adhabu
va kifungo cha maisha au
kuuawa.

Naye mwanaharakati wa
kupinga vitendo vya ukatili na
udhalilishaji wa kijinsia, Shar-
ifa Abeid Salum, aliwaomba
wazazi hasa wanawake ku-
wachunguza watoto wao na
kubaini nyendo zao na kuzi-
jua changamoto zao.

Ujenzi wa daraja wapunguza utoro wanafunzi

Na Rahma Suleiman, PEMBA

UKAMILIKA kwa ujenzi wa daraja

vya Chupwe, Sebudawa na Mjini

Wingwi, kumepunguza utoro wa
wanafunzi katika Shule ya Msingi Mjini
Wingi, Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Akizungumza jana na waandishi wa
na wa shule hiyo, Juma Khamis Kombo,
alisema kabla ya kujengwa kwa daraja hilo,
utoro wa wanafunzi ulikithiri kutokana na
kukosekana kwa kivuko cha uhakika kina-
chounganisha maeneo hayo.

Alisema baada ya kukamilika kwa daraja
hilo lililojengwa kupitia miradi ya jamii ul-
ioibuliwa na wananchi wa shehia hiyo, ma-
hudhurio ya wanafunzi wanaohudhuria
shuleni yameimarika.

“Awali wanafunzi walikuwa wanashind-
wa kufika shule kikawaida kutokana na
kushindwa kuvuka kutoka katika makazi
yao na kwenda shule hasa katika msimu
wa mvua,” alieleza mwalimu huyo.

Awali, alisema wananchi walipanga ma-
gogo ili kuvuka kutoka eneo moja kwenda
jingine kwa ajili ya shughuli za kijamii
wakiwamo wanafunzi ambao wengi wao
walikuwa wakianguka na madaftari yao
kuingia maji.

Alisema shule hiyo iliyoko katika Wilaya
ya Micheweni Pemba, yenye wanafunzi

1,272, watoro 118 walirejeshwa shule kupi-
tia mradi wa urejeshaji wa wanafunzi shule
unaoendeshwa na Wizara ya Elimu Zanzi-
bar, kabla ya wastani wa 500 walikuwa ha-
wahudhurii shule kikawaida.

“Wanafunzi waliorejeshwa tulionao sasa
ni wavulana 670 na wasichana 15 ambao
walikuwa wakijihusisha na shughuli mbal-
imbali zikiwamo za uvuvi na kilimo cha
mwani, lakini sasa wapo shule na baadhi
yao tumewafanyia mitihani, wanaendelea
vyema,” alisema.

Baadhi ya wananchi, waliipongeza seri-
kali kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) kwa kuwajengea daraja hilo lenye
urefu wa zaidi ya mita 60 linalopita juu ya
hivyo.

“Kabla ya ujenzi wa daraja hili watoto
wetu waliokuwa wakipita hapa kwenda
shule huloa na wengine huanguka na ku-
umia, lakini sasa tunashukuru wanapita
kwa amani wakati wa kwenda na kurudi
shule,” alisema Fatma Hassan Ali, mkazi wa
kijiji hicho.

Aidha, aliiomba serikali kuwajengea
daraja la kudumu kutokana na lililoko lili-
jengwa kwa miti kuchakaa na kuwarudisha
katika dhiki ya awali.

Naye Mjumbe wa Kamati ya Maende-
leo ya Miradi ya Jamii (CMC) katika she-
hia hiyo, alisema awali kabla ya ujenzi wa
daraja hilo kulikuwa na kikwazo kikubwa

kwa wananchi hasa wanawake na watoto
kuzifikia huduma zikiwamo za afya au
elimu.

Alisema kuwa hali hiyo iliwalazimu kupi-
ta katika eneo lingine ambalo ni masafa
marefu kufika kwenye huduma hizo hali ili-
yobadilika mwaka mmoja na miezi minne
baada ya TASAF kugharamia ujenzi huo na
kuwataka wananchi kulitunza daraja hilo
ili kutumika kwa muda mrefu.

“Hivi sasa tunataka tuanze harambee
kwa ajili ya ujenzi wa daraja la kudumu ili
kusaidia kwa kizazi cha sasa na kinachoku-
ja kwa sababu eneo hili limezungukwa na
bahari hivyo tunahitaji kivuko cha kisasa
chenye ubora wa kudumu,” alisema.

Kwa upande wake, Kaimu Sheha wa
shehia ya Mjini Wingwi, Hussein Makame
Hamad, alisema kufunguliwa kwa daraja
hilo kumerudisha furaha ya wananchi wa
shehia hiyo na kusisitiza haja ya kujengwa
kwa daraja la kudumu.

Aidha, Sheha Hamad, aliwataka watu
wenye uwezo na viongozi wa jimbo hilo
kusaidia ujenzi wa kudumu wa daraja hilo
na ujenzi wa barabara ili kuimarisha maen-

Wastani wa Sh. milioni 7.3 zimetumika
katika ujenzi wa daraja hilo na uimarishaji
wa mazingira ya eneo hilo na zaidi ya miti
ya mikoko 3,000 imepandwa na wanufaika
wa mpango wa kunusuru kaya maskini.

SMZ yatoa bil. 3.6/- kupunguza makali bei ya mafuta

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
Maji na Nishati Zanzibar (ZURA), imesema
bei za mafuta katika soko la dunia zimeen-
delea kuongezeka, lakini Serikali ya Zanzi-
bar, inaendelea kupunguza makali ya bei
hizo kwa kufidia jumla ya Sh. bilioni 3.6
kwa Mei katika bidhaa zote za mafuta.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano, Mbarak
Hassan Haji, kutoka mamlaka hiyo aliyase-
ma hayo wakati akitangaza bei za mafuta
kwa vyombo vya habari ofisini kwake
Maisara zilizoanza kutumika Juni 9, mwaka
huu.

Mbarouk alisema, serikali inaendelea ku-
fidia bei ya mafuta kwa wananchi wake ili
kupata huduma hiyo kwa urahisi.

Alisema mafuta ya petroli kwa Aprili
na Mei yalikuwa yakiuzwa kwa Sh. 2,642
na mwezi huu kabla ya fidia mafuta hayo

ilitakiwa yauzwe kwa Sh. 2,924 na baada ya
serikai kufidia yanauzwa kwa Sh. 2,800 na
serikali imefidia Sh. 124 kwa kila lita moja
ya mafuta hayo.

Mbarouk alisema kwa upande wa dizeli
bei ya mafuta kwa Aprili na Mei yakiuzwa
kwa Sh. 2,644 na kabla ya fidia yalikuwa
yauzwe Sh. 3,582 na baada ya serikali ku-
fidia sasa yanauzwa kwa Sh. 2,820 huku
serikali ikifidia Sh. 762 kwa kila lita.

Kwa upande wa mafuta ya taa, alisema
bei ya Aprili na Mei ilikuwa ni Sh. 2,173
huku kabla ya fidia kwa mwezi huu ilitak-
iwa iuzwe kwa Sh. 2,782 kwa lita na baada
ya fidia itauzwa kwa bei hiyo hiyo.

Alisema matumizi ya jumla wanayotege-
mea kwa mwezi huu ni karibu lita milioni
18 na wastani ni lita milioni 15, lita milioni
10 kutumika kwa mafuta ya petroli, lita mil-
ioni saba diseli na mafuta ya taa.

Akizungumzia sababu za kupanda kwa

bei hizo, alisema ni pamoja na kubadilika
kwa wastani wa bei za uuzaji wa bidhaa
hizo katika Soko la Dunia pamoja na soko
la ndani kupitia Bandari ya Dar es Salaam.

Hata hivyo, alisema ZURA inapanga bei
kwa kuzingatia wastani wa mwenendo wa
mabadiliko ya bei za mafuta duniani kwa
mwezi uliopita, ili kupata kianzio cha ku-
fanyika mabadiliko ya bei za mafuta kwa
mwezi huu.

“Tumekuwa tukisisitiza suala la risiti kwa
muda mrefu na Bodi ya Mapato Zanzibar
(ZRB), wameanza kulifuatilia hilo katika
masuala ya kodi, lakini risiti inabaki kuwa
ni kielelezo iwapo mwananchi atapata
changamoto yoyote katika kituo cha mafu-
ta,” alisisitiza.

Mbarouk aliwahamasisha wananchi ku-
tumia nishati mbadala ikiwamo gesi kwa
kupikia badala ya kuni na mkaa ambayo ni
adui wa mazingira.



18 NipaShe Jumanne Juni 14 2022

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
VYETI

\".._...-—————-.-___‘/
WILSON  SAILES KIMAMLA, anatangaza
kupotelewa na Cheti cha Kidato cha Nne na Kidato
cha Sita, Kidato cha Nne index No $.0177/0034
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia shule ya
Secondary St Mary's Juniour Seminary Mwaka
2013. Kidato cha Sita Index No S.4405/0573
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia shule ya
Sekondary St Amedeus Sekondary School Mwaka
2016. Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chchote cha Polisi.

Taarifa ya polisi DOD/DOD/RB/227235/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
RUFAA NAMBA 121 YA 2021
(Rufaa hii inatokea baraza la kata kanga
katika kesi namba BK/14/2021)
AUGUST P. MPOLO...........ccoernenend MUOMBAJI

HUSSEIN S.MBUGI.................. MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 4/07/2022 mbele ya
Mwenyekiti M.Khasim wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa.Endapo hautohudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 13/06/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 85/2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ERNEST YUSTO MGONHO OF
NKUHUNGU AREA WITHIN DODOMA REGION
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
BY MKOMENI ERNEST MGONHO

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 163)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 28th
Day of June, 2022.

Dated at Dodoma this 3rd day of June, 2022

PETITIONER
Presented for filling this 13th day of June, 2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

VICKY LAWRENCE MSHANGA
anatangaza kupotea kwa kadi
za gari zenye usajili namba
T878 AGB na T406 DCF.
Kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/232992/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MASHAKA PETER MWAMAGE
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya GARI yenye namba za
usajili T 832 ASR.
Chassis namba:
SE28TN303802
Injini namba: R2730332
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/69986/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA TRACTOR

LESIKAR KILAMIAN SINGOOI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Tractor yenye namba za
usajili
T 330 BHG - MASSER
FERGUSON. Chassis namba
MF203480P32825. Engine
namba 2038MF33688F.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/232219/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

HUSSEN ROBERT
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKIYENYE NAMBA ZA
USAJILI MC.103 CUQ.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI KILICHO KARIBU.
CONTROL No.
9910833067093.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO

SHAURI LA MADAINA 09/2022

DERICK VICENT.
MATHAYO A. JALLY,

POPOTE MULIPO
Mnafahamishwa kwamba wadai wamefungua
shauri la madai tajwa hapo juu katika Mahakama
hii nalimeshasikilizwa na sasa lipo katika hatua ya
uamuzi.

Hivyo shauri hilo limepangwa hukumu mnamo
tarehe 15/06/2022 saa 02:30 asubuhi na
mnatakiwa kuwepo, kusikiliza uamuzi dhidi yenu
katika madai haya kama sheria inavyoelekeza.
ZINGATIA KWAMBA, Kutofika kwenu tarehe hiyo
Mahakama itaendelea na hatua hii na kutoa
uamuzi bila uwepo wenu.

IMETOLEWA, na kutiwa saini na muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 03 mwezi 05 Mwaka 2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
No.75 of 2022
In the matter of the Estate of the late ERNEST
RAPHAEL MTILI of lyumbu within
Dodoma City Council.
AND
In the matter of an application for letters of
administration by STELLA JONATHAN SABUNI.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
the 10 Day of 06, 2022

Dated at Dodoma this 06 day of 07,2022
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KUPOTEA KWA
CHETI

SYLVESTER ERNEST ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA CHETI CHA DIPLOMA
KILICHOTOLEWA NA ILEMI POLYTECHNIC
COLLEGE MWAKA 2015 CHENYE NAMBA
IPC/GA/D/2012/04/021.

YEYOTE ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFAKITUO
CHA POLISIKILICHO KARIBU

POLISI TAARIFA NJ/A.17/14/VOL/M/31

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya MAKOLE
Kituo cha MAKOLE, Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 56/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU PRISCA ELSAFI wa IHUMWA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA ALHADHIRI
FADHIL

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi 06 Mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imtolewa leo tarehe 10/06/202: -

KUPOTEA KWA
CHETI

NAZALENA LAMECK NGENZI

Anatangaza kupotelewa kwa cheti cha chuo
chenye REG NO:REG NO.MNMA/SS/4418/11
Kilicho tolewa na Chuo kikuu cha mwalimu
nyerere mwaka 2013 Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha polisi au

piga simu 0746495921/0765363017
DSM/PHQ/RB/228649/2022

FORM 84

NOTICE TO CREDITORS

(Rule 111)

NOTICE is hereby given that all persons
claiming debts or liabilities affecting the
estate of the above , named Mr. WILBERFOCE
AMINIEL MARIKI Deceased, who died at 28th
on the December day of 2021 and probate of
whose (or letters od administration of whose
estate) was granted to me by the ( court) 21st
on the February day of 2022, are hereby
required to send their claims to me at the
following address within 60 days from the date
of publication of this notice at the expiration
of which time | shall proceed to hand over the
assets to persons entitled thereto having
regard only to the claims of which | shall then
have had notice

LILIAN FARES CHONJO

PO BOX 4523

HALMASHAURI YA WILAYA YA TEMEKE
DARES SALAAM

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

JOHN FRANK MWALONGO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya bajaji yenye usajili namba
MC 430 CGK , CHASSIS
NAMBA: MD6M16PA4E03748,
ENGINE NAMBA:
AK4EK4603482. Kwa yeyote
atakaeona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
NJ/TR/RB/367/22

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rassia yalipua ghala la silaha

MOSCOW, Russia

WIZARA ya ulinzi ya Russia, imese-
ma kuwa imeharibu silaha nyingi na
zana zingine za kijeshi katika eneo la
Donetsk, zikiwamo baadhi zilizotumwa
kutoka Marekani na Ulaya.

Taarifa hiyo ilisema makombora ya
angani yalipiga karibu na kituo cha
reli cha Udachne, na kuteketeza vifaa
ambavyo viliwasilishwa kwa vikosi vya
Ukraine.

Hata hivyo, Shirika la habari la Uin-
gereza (BBC) halikuweza kuthibitisha
madai hayo, lakini ikiwa ni kweli, itaku-
wa pigo kwa Ukraine, ambayo inakabil-
iwa na athari katika eneo la mashariki
la Donbas, ambako Russia ina silaha
nyingi.

UKRAINE YATOA WITO WA
KUZUIA ANGA

Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky,
ametoa wito wa kuwekewa kwa mifumo

Russia
inaweza
kupata
wanajeshi
wake
40,000 wal-
iopoteza
maisha
tayari ku-
fikia mwezi
Juni. Katika
vita ving-
ine miongo
mingi
wame-
poteza
sana.

ya kisasa ya ulinzi wa makombora
kwa nchi yake akisema kuwa zaidi ya
makombora 2,600 yametua nchini
mwake tangu kuanza kwa uvamizi
huo.

Alisema mifumo inayohitajika kwa
sasa ni ile ya Iron Dome wa Israeli na
American Patriot batteries wa Mare-
kani.

Makombora ya masafa marefu ya
Russia yamekuwa yakirushwa kuele-
kea Ukraine tangu kuanza kwa vita
hivyo, wakati mengi yamedunguliwa,
lakini zaidi yamefanikiwa kutua nchi-
ni humo.

Alisema wanahitaji sana mifumo
zaidi ya silaha, huku mapigano katika
eneo la mashariki la Donbas yakien-
delea.

Mapigano ya Severodonetsk yame-
geuka kuwa vita vya umwagaji damu
mitaani, na hasara zimeripotiwa pan-
de zote mbili.

Miongoni mwao ni mwanajeshi wa

zamani wa Uingereza, aliyeuawa Iju-
maa iliyopita.

Mshauri wa Rais Zelensky, alitoa
pongezi kwa Jordan Gatley, akisema
“alikuwa shujaa wa kweli.

Mykhailo Podolyak alisema siku
zote watakumbuka mchango wake
katika ulinzi wa Ukraine na ulimwen-
gu huru. Katika hatua nyingine, Rais
Zelensky alisema Russia ilikuwa in-
apeleka makuruti walio na mafunzo
duni na wale waliokusanywa kwa
uhamasishaji wa siri katika eneo la
mashariki la Donbas.

Kulingana na kiongozi huyo, Rus-
sia inapeleka vikosi vya akiba huko
Donbas kusaidia shambulio lake
kwenye jiji la Severodonetsk, ambako
kunaendelea kushuhudia mapigano
makali.

“Russia inaweza kupata wanajeshi
wake 40,000 waliopoteza maisha
tayari kufikia mwezi Juni. Katika vita
vingine miongo mingi wamepoteza

sana,” alisema.

Kwa mara nyingine tena alitoa wito
kwa viongozi wa dunia kuipatia nchi
yake mifumo ya kisasa ya kujikinga
na makombora, akitaja majeruhi wa
shambulio la hivi punde la kombora
magharibi mwa Ukraine.

Gavana wa jimbo hilo, Serhiy Haid-
ai, alisema bado vita vinaendelea
katika eneo la Severodonetsk, hali
inazidi kuwa ngumu baada ya jeshi la
Russia kuharibu daraja la pili kuingia
katika mji huo.

Alisema uharibifu wa daraja hilo
ambalo linatumika kuingia Lysy-
chansk, ni mkakati wa Russia ku-
kata mawasiliano na kuuteka mji wa
Severodonetsk kwa haraka.

“Tayari haupitiki, kwa sasa wanaen-
delea kushambulia daraja la mwisho
la tatu. Kama ninavyoelewa, wana-
taka kuukata mji huo ili kutowezesha
uokozi wa watu kufanyika, au kuleta
usaidizi,” alisema Haidai. BBC

Wananchl wa maeneo ya Rushuru wakikimbia mapigano kati ya wanajeshi wa ser|ka|| va Jamhuri ya Kldemokra5|a va Congo na waasi wa M23 Juzi. PICHA-AFP

" I—— 30,000 wal(|mb|a

Rufani kupinga usafirishaji
wahamiaji Kkusikilizwa

LONDON, Uingereza

MPANGO wa ku-
wapeleka nchini Rwanda
waomba hifadhi wa Uin-
gereza, upo mashakani
baada ya mahakama ku-
subiriwa kutoa uamuzi
wa kukubali au kukataa.

Mahakama ya Rufani
inatazamiwa kuamua
ikiwa itaruhusu ndege
va kwanza iliyogharami-
wa na Ofisi ya Mambo
ya Ndani ya Uingereza
kwenda Rwanda ikiwa
na watu wanaotafuta
hifadhi.

Wanaharakati na
wahamiaji walishindwa

kupata zuio dhidi ya
sera ya serikali katika
Mahakama Kuu.

Lakini inadhaniwa
idadi inayokabiliwa na
kuondolewa hadi mji
mkuu wa Rwanda wa

Kigali siku ya Jumanne,

imepungua sana.

Uingereza ilisema
kuwasafirisha baadhi
ya waomba hifadhi
wanaofika kinyume
cha sheria hadi nchini
Rwanda kutadhoofisha
magenge ya magendo
yanayojihusisha na
usafirishaji haramu wa
binadamu.

Rufani hiyo im-

ekatwa na Muungano
wa Huduma za Umma
na Biashara, ambao
unawakilisha asilimia
80 ya wafanyakazi

wa kikosi cha mipaka,
pamoja na mashirika ya
misaada Care4Calais na
Detention Action.

Jana kesi tofauti pia
ilitazamiwa kusikilizwa
katika Mahakama Kuu
Jumatatu, baada ya
shirika lingine la kutoa
misaada kwa wakimbizi,
Asylum Aid, kuomba
zuio la dharura la muda
dhidi ya safari za ndege
kuelekea taifa hilo la
Afrika Mashariki. BBC

mapigano Bunagana

GOMA, DRC

ZAIDI ya watu 30,000 wamekimbia
makazi yao baada ya kuibuka ma-
pigano kati ya vikosi vya serikali ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
na waasi wa M23.

Mapigano hayo makali yame-
tokea katika maeneo ya Bunagana
na viunga vyake katika eneo la Rut-
shuru katika jimbo la Kivu Kaska-
Zini.

Kulingana na taarifa zilizotolewa
na Umoja wa Mataifa, Baada ya ma-
pigano hayo, mji wa Bunagana uko
chini ya udhibiti wa vikosi vya seri-
kali.

Taarifa hiyo ilisema zaidi ya watu
5,000 wametoroka eneo la Bunan-
gana na viunga vyake na kuelekea
Uganda.

Shirika la Msalaba Mwekundu
la Uganda lilisema kuna haja ya

msaada zaidi kwa wakimbizi walio-
vuka mpaka hadi siku ya Jumapili.

Msemaji wa M23 aliiambia BBC
kwamba wanajeshi wengi wa
FARDC waliuawa katika mapigano
hayo na wengine walikimbia na si-
laha zao.

Alipoulizwa iwapo walikuwa
wameukamata mji wa Bunagana,
Willy Ngoma alisema: FARDC inadai
kuwa imerudi nyuma na kuwasaka
wapiganaji wa M23 ambao waliva-
mia Bunagana na kuacha maiti kad-
haa.

Taarifa iliyotolewa na FARDC,
ilisema wakati wa mapigano hayo
walisaidiwa na ndege za kivita za
MONUSCO.

FARCD pia iliishutumu Rwanda
kwa kuwasaidia M23 katika jaribio
la kuiteka Bunagana, jambo ambalo
serikali ya Rwanda imekuwa iki-
kanusha mara kwa mara. BBC
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MBEYA CITY

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa

Mbeya City, Mathias

Lule, ametangaza vita

vya kuchukuwa pointi
tatu zingine katika mchezo
wa mzunguko wa pili wa Ligi
kuu Tanzania Bara dhidi ya
Simba.

Timu hizo zitakutana Juni
16, mwaka huu katika dimba
la Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam huku Simba yenye pointi
51 ikiwa wenyeji wa mchezo

MABINGWA...

huo baada ya ule wa awali
ugenini jijini Mbeya, kuan-
gukia kichapo cha bao 1-0.

AKizungumza na gazeti
hili jana, Lule alisema
kikosi chake kimewasili
laam na tayari kwa ajili
ya kutafuta pointi tatu
muhimu Katika mcILezo
uo.

Alisema wanaendelea ku-
fanya maandalizi ya mwisho

3 ZA SIMBA

kuhakikisha wanakuwa bora
zaidi ya wapinzani wao ili ku-
pata matokeo mazuri katika
mchezo huo.

“Tumefanyia kazi madhaifu
yetu, lakini ubora wa Simba,
hatuwadharau hata kidogo
wapinzani wetu kwa sababu
ni timu nzuri na ina wachezaji
bora,” alisema Lule.

Alisema licha ya Simba
kutofanikiwa malengo yao ya
kutwaa ubingwa anaamini wa-
takuja kivingine ili kuhakikisha
wanashinda mechi zilizobaki,

TENA

jambo ambalo nao wanajipan-
ga ili kuhakikisha wanapata
pointi nyingine kwa Simba.

Mbeya City ilipata pointi
tatu katika mchezo wa duru
la kwanza kwa kuibuka na
ushindi wa bao 1-0, lililofung-
wa na Paul Nonga, mchezo uli-
opigwa katika Dimba la Soko-
ni, Mbeya.

Mbeya City ipo katika nafasi
ya kwenye msimamo wa ligi
hiyo ikiwa na alama 32 baada
ya kushuka dimbani mara 26
msimu huu.

Wachezaji wa timu ya Tegeta United wakikabidhiwa kombe na Meneja Uhusiano wa SelCom, Bella Hakili, baada ya
kuibuka washindi kwenye mashindano ya Dar Youth Cup yaliyohusisha vijana wenye umri wa chini ya miaka tisa,
11 na 13 kutoka timu mbalimbali yakiwa na lengo la kuibua na kuendeleza vipaji vya soka nchini. Mashindano hayo

Djuma, Lusajo vinara
wa ‘assists’ Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

BEKI wa kulia wa Yanga,
Djuma Shaaban, straika wa Na-
mungo Reliants Lusajo na Paul
Buswita wa Ruvu Shooting,
wanaongoza kwa kupiga pasi
zilizozaa mabao ‘assists’ mpa-
ka sasa wakati huu Ligi Kuu
Tanzania Bara ikiingia raundi
ya 27.

Wachezaji hao kila mmoja
ametoa ‘assists’ tano, ambazo
ndiyo takwimu za juu kwenye

ligi hiyo mpaka sasa.

Wakati Djuma ni beki wa
pembeni, washindani wenzake
katika mbio hizo ni mastraika.

Kwa mujibu wa takwimu za
Ligi Kuu hadi kufikia raundi
ya 26, wanaofuatia ni Tepsi
Evance wa Azam FC, Victor Ak-
pan wa Coastal Union, Shomari
Kapombe wa Simba, Christian
Zigah wa Biashara United, na
Aboubakar Ngalema wa Do-
doma Jiji ambao wote wana
‘assists’ nne kila mmoja mpaka

sasa.

Katika hatua  nyingine,
mchezaji wa Mbeya City, Frank
Ikobela anaongoza kwa kuo-
nyeshwa kadi nyingi za njano
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa,
akiwa ameshaonywa mara
nane.

Kwa mujibu wa takwimu
hizo, anafuatiwa na Salum
Salum wa Biashara United na
Abdallah Hamad wa KMC am-
bao wana kadi saba za njano
mpaka kufikia raundi ya 26.

Wachezaji wanane wanashi-
ka nafasi ya tatu kwa kutwang-
wa kadi nyingi, wote wakiwa
na kadi sita kila mmoja.

Wachezaji hao ni Hashim
Manyanya na Haruna Shamte
wote wa Namungo, Stephen
Duah wa Kagera Sugar, Kas-
sim Haruna wa Polisi Tanzania,
Sospeter Bajana wa Azam FC,
Ally Kombo wa Ruvu Shooting,
Salmin Hoza kutoka Dodoma
Jiji na Mubarak Hamza wa
Coastal Union.

]
Deo Kanda
sasa ruksa
Mtibwa
Sugar

Na Adam Fungamwango

WINGA wa zamani wa
Simba na TP Mazembe, Deo
Kanda, hatimaye amepata
leseni ya kuitumikia klabu
va Mtibwa Sugar kwenye
mechi zilizosalia za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Nyota huyo sasa amer-
uhusiwa kuichezea timu
hiyo, baada ya sakata la
muda mrefu dhidi ya timu
yake ya TP Mazembe, la-
kini baadaye tena klabu ya
Kitayosce ikaingilia kati.

Ofisa Habari wa Mtibwa
Sugar, Thobias Kifaru,
amesema kwa mara ya
kwanza mchezaji huyo raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo ataonekana
uwanjani akiichezea
Mtibwa baada ya kumaliza
matatizo yaliyokuwa yan-
amkabili.

“Kwa sasa nitangaze
rasmi kuwa Deo Kanda
ataanza kuonekana na jezi
ya Mtibwa Sugar baada
va yale matatizo ya muda
mrefu kumalizika na ame-
pata leseni ya kucheza,”
alisema.

Mchezaji huyo alisajiliwa
na Mtibwa kipindi cha
dirisha dogo la usajili aki-
tokea TP Mazembe ya DR
Congo, lakini timu hiyo
ilikataa kutoa Uhamisho
wa Kimataifa (ITC), kiasi
cha kukaa muda mrefu bila
kucheza, hivyo kuamua
kupiga hodi FIFA ambao
walitoa ruhusa ya mchezaji
huyo kucheza.

Hata hivyo, Shirikisho la
Soka nchini (TFF), lilimzuia
baada ya Kitayosce nayo
kupeleka malalamiko kuwa
nayo ilimsajili kipindi hicho
hicho cha dirisha dogo.
~ Mtibwa iliamriwa kuirud-
ishia Kitayosce pesa zao za
kumtumia mchezaji huyo,
ambapo kwa sasa kila kitu
kimetekelezwa.

Mchezaji huyo kwa mara
va kwanza alicheza Ligi
Kuu Tanzania Bara akiwa
na klabu ya Simba mwaka
2019 hadi 2020, akiitumikia
miamba hiyo kwa mkopo
kutoka TP Mazembe.
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POBGA FRESH JUVE

KLABU ya Juventus ina uhakika na matumaimi
makubwa ya kumsajili, Paul Pogba mwenye umri wa
miaka 29 bure kutoka Manchester United. Kiungo
huyo Mfaransa amekubali kusaini mkataba wa miaka
minne. (Fabrizio Romano, Twitter)

BERGWIJN TIMU KIBAO

NYOTA wa Tottenham Hotspur, Steven Bergwijn
amesema anasakwa na klabu kadhaa wakati huu
ambapo winga huyo wa Uholanzi mwenye umri wa
miaka 24, akitaka kutimka. Ajax wako kwenye ma-
zungumzo ya kumsajili msimu huu. (90min)

ERIKSEN KUTIMKA BRENTFORD

KIUNGO wa Denmark, Christian Eriksen mwenye
umri wa miaka 30, ameamua kutafuta changamoto
mpya na anajiandaa kutimka Brentford. Klabu za
Tottenham Hotspur na Manchester United zinam-
mendea nyota huyo. (Express)

ANTONY AFUKUZIWA UNITED

MANCHESTER United wanamfukuzia winga wa
Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 22 kutoka
Ajax, na kiungo wa Uholanzi, Frenkie de Jong mwe-
nye miaka 25 kutoka Barcelona. (Talksport)

SLONINA HUYOOO CHELSEA

CHELSEA wanakaribia kumnasa kipa Mmarekani
Gabriel Slonina mwenye umri wa miaka 18, kutoka
Chicago Fire baada ya ofa ya Real Madrid ya pauni
milioni 8.5 kukataliwa. (Fabrizio Romano, Twitter)

CASTELLANOS AWANIWA LEEDS

LEEDS United wanaongoza katika mbio za kum-
saka mshambuliaji wa New York City mwenye miaka
23, raia wa Argentina, Valentin Castellanos. (Give Me
Sport)

GUENDOUZI AMVUTA SALIBA

KIUNGO Matteo Guendouzi anatarajia mlinzi
William Saliba mwenye umri wa miaka 21, atafuata
nyayo zake na kurejea Marseille kutoka Arsenal
msimu huu baada ya wote kuwa kwa mkopo kwe-
nye klabu hiyo ya Ufaransa msimu uliomalizika.
(90min)

KOULIBALY ATAKIWA BARCA

KAMA mlinzi wa Ufaransa, Jules Kounde mwenye
umri wa miaka 23, ataondoka Sevilla na kujiunga
na Chelsea, basi Barcelona itaelekeza nguvu zake
kumsajili Kalidou Koulibaly, ingawa Napoli inaweza
kutaka angalau pauni milioni 34.1 kwa ajili ya mlinzi
huyo raia wa Senegal. (Mundo Deportivo)

DYBALA SAFI INTER

INTER Milan inajiandaa kumsajili Paulo Dybala
kwa uhamisho huru kutoka Juventus, na mshambu-
liaji huyo raia wa Argentina mwenye umri wa miaka
28, atasaini miaka mitatu. (Goal)

PSG YAKWAMA KWA SKRINIAR

OFA ya Paris St-Germain ya pauni milioni 34.1
kwa ajili ya mlinzi wa Slovakia, Milan Skriniar
imekataliwa, lakini Inter Milan wanaweza kukubali
kuchukua pauni milioni 51.2 kwa ajili ya mlinzi huyo
mwenye umri wa miaka miaka 27. (Gazzetta dello
Sport)

DONDOO ZA SOKA
I\/IAGAETI YA ULAYA

LIVERPOOL

USAJILI WA

KAZI

® ® ® Asubuhi mapema Jumatatu (jana), Benfica
iliweka wazi kuwa imemuuza kwa kiasi cha euro...

LISBON, Ureno

LABU ya Benfica ime-

thibitisha kuwa wamefikia

makubaliano ya kumuuza

shambuliaji wao, Darwin

Nunez kwa Liverpool kwa mkataba

ambao unaweza kupanda hadi euro
milioni 100.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22, aling’ara nchini Ureno
msimu uliopita, akipachika mabao
34 katika michezo 41 na hivyo kuzi-
vutia klabu nyingi kubwa Ulaya.

Liverpool walilazimika kuele-
kea mbele ya foleni ya kuinasa

saini yake, na baada ya mazun-
gumzo magumu kuhusu ada yake
ya uhamisho, hatimaye walifikia
makubaliano wikendi hii.
Sasa, Benfica wame-
thibitisha kuwa Liver-
pool watalipa euro
milioni 75 ya awali
ili kumsajili Nunez, na
nyongeza ya euro mil-
ioni 25.
“Asubuhi mapema Jumatatu
(jana), Benfica iliifahamisha Tume
ya Soko la Usalama la Ureno kwam-
ba, imefikia makubaliano na Liver-

pool FC kwa mauzo ya haki zote za
mchezaji Darwin Nunez, kwa kiasi
cha euro milioni 75,” ilisema taarifa
ya klabu hiyo kwenda kwenye vy-
ombo vya habari.

“Kwa Tume ya Soko la Usala-
ma, Benfica pia iliarifu kwamba,
makubaliano hayo yanatoa malipo
ya kiasi tofauti, kwa hiyo kiasi cha
jumla cha mauzo kinaweza kufikia
euro milioni 100.

“Imefahamika zaidi kwamba,
makubaliano yaliyotajwa hapo juu
yanategemea kusainiwa kwa mkata-
ba wa ajira wa mchezaji huyo kuwa
mali rasmi ya Liverpool FC.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

KOCHA SENEGAL
ATAKA MANE
AJIUNGE
BAYERN

DAKAR, Senegal

MECHI KALI
GERMANY

VERSUS

ITALY

SHAMBULIAJI wa Liverpool,

Sadio Mane, amehimizwa kusa-

jiliwa na Bayern Munich na ko-

cha wake wa timu ya Taifa ya
Senegal, Aliou Cisse.

Mane amekuwa akihusishwa sana na ku-
hamia kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, huku ikiwa imebakia
miezi 12 tu kumaliza mkataba wake wa sasa
pale Anfield.

Klabu hiyo ya Ligi Kuu ya England inas-
emekana kukataa ofa mbili za Bayern kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30,
ambaye ametwaa mataji sita makubwa ka-
tika misimu nane akiwa na “‘Wekundu’ hao.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Senegal,
alidokeza kutaka kuhama akiwa kwenye
majukumu ya kimataifa, na Cisse anaamini
kuwa Bayern ndiyo chaguo bora zaidi kwa
maisha ya Mane ikiwa anataka kuondoka
Liverpool.

“Ninawaambia vijana wangu wajaribu
kusuluhisha masuala ya mikataba yao ili
ligi zao zitakaporejea wawe tayari wamepa-
ta msingi bora,” alisema Cisse akiwaambia
waandishi wa habari.

“Nilisikia kuhusu Sadio kutakiwa Bayern.
Kwangu mimi, ni klabu ambayo ina hadhi
yake. Bayern ni timu bora na pale ndio pan-
apomfaa Mane.

“Sadio alicheza katika klabu ya Salzburg
nchini Austria, ambayo ni nchi ya mpakani
na Ujerumani, na hiyo inamaanisha kuwa
haendi katika eneo asilolijua na lisiloju- % g
likana. \
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Argentina, Brazil zapewa
Kombe la Dunia 2022
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MADRID, Hispania

KOCHA wa Hispania, Luis
Enrique, amesema anazi-
chukulia Argentina na Bra-
zil ndizo zenye nafasi kub-
wa zaidi ya kubeba Kombe
la Dunia 2022 nchini Qa-
tar, baadaye mwaka huu.
Argentina ilinyanyua taji
la Copa America mwaka
jana kwa ushindi wa bao
1-0 kwenye fainali dhidi
ya Brazil katika Uwanja
wa Maracana, likiwa ni taji
lao la kwanza la kimataifa

tangu mwaka 1993.

Kikosi  hicho  kina-
choongozwa na kinara
Lionel Messi kiliendeleza
mafanikio hayo mapema
mwezi huu kwa kupata
ushindi wa mabao 3-0
dhidi ya Italia katika Fi-
nalissima (inayokutanisha
bingwa wa Copa America
na bingwa wa Ulaya).

Timu hizo mbili za
Amerika Kusini zilitoka
sare katika mechi ya ku-
fuzu Kombe la Dunia, in-
gawa Brazil ilimaliza kwa

pointi sita mbele ya Ar-
gentina kwenye jedwali la
kufuzu.

“Naziona Argentina na
Brazil zikiwa juu ya timu
nyingine zote,” alisema
Luis Enrique akiwaambia
waandishi wa habari Ju-
mamosi.

“Ndio kuna timu nyingi,
lakini nikiangalia viwango
vya timu nyingine, Argen-
tina na Brazil ziko juu zaidi
na zina nafasi kubwa sana
ya kufika fainali ya kubeba
kombe mwaka huu.
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KIYANGA

Na Saada Akida

SHAMBULIAJI wa Timu ya
Taifa ya Tanzania ya soka
la Watu wenye Ulemavu
(Tembo Warrior), Alfan
Kiyanga ameibuka mfungaji bora,
kwenye mashindano ya Ulaya yali-
yomalizika juzi nchini Poland.

Tembo Warriors ilishiriki
michuano hiyo kama timu
alikwa, ikiitumia kuji-

andaa na Fainali za Kombe

: la Dunia zitakazofanyika
| baadaye mwaka huu nchi
ni Uturuki.

=

TEMBO

KIATU

Katika michuano hiyo, Tembo
Warriors ilishika nafasi ya tano
huku Kiyanga anayecheza soka la
kulipwa nchini Uturuki katika Klabu
ya Yeditepe, akiondoka na tuzo ya
mfungaji bora baada ya kufunga
mabao sita katika mechi tatu alizo-
cheza.

Tanzania na Morocco zilikuwa
nchi pekee alikwa kutoka barani Af-
rika na zote zilikuwa katika Kundi A
pamoja na mwenyeji, Poland.

Akizungumza na gazeti hili jana,
kocha wa timu hiyo, Ivo Mapunda,
alisema mashindano hayo yame-
wapa mwanga mzuri wa kuona ma-
pungufu yao kuelekea maandalizi ya
michuano ya Kombe la Dunia.
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Straika wa Timu ya Taifa ya Tanzania ya soka la Watu wenye Ulema-

vu (Tembo Warrior), Alfan Kiyanga akionyesha tuzo aliyokabidhiwa
baada yva kuibuka mfungaji bora kwenye mashindano ya Ulaya vyali-
yomalizika juzi nchini Poland. NA MPIGAPICHA WETU

ULAYA

Alisema licha ya kutopata ma-
tokeo mazuri na kumaliza katika na-
fasi ya tano, lakini mashindano hayo
yamesaidia kuona mapungufu ya
kikosi chake kuelekea katika maan-
dalizi makubwa ya Fainali za Kombe
la Dunia.

“Hii michuano imetusaidia sana
kuona ubora na madhaifu ya kikosi
cha timu yetu hasa kipindi ambacho
tuko katika maandalizi ya kujiandaa
na michuano ya Kombe la Dunia,”
alisema Mapunda.

Alisema Tembo Warriors kwenda
kushiriki katika michuano hiyo ni
kipimo kizuri kabla ya mashindano
ya Kombe la Dunia yatakayofanyika
Oktoba mwaka huu nchini Uturuki.

Kipanga,
Chipukizi
dimbani
Ijumaa Fainali
Kombe la FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MCHEZO wa Fainali ya Kombe la
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF)
maarufu FA Cup, unatarajiwa kupig-
wa Iljumaa wiki hii katika Uwanja wa
Amaan Kisiwani Unguja.

Mchezo huo utaikutanisha miam-
ba ya soka visiwani hapa, Maafande
wa Jeshi la Wananchi, timu ya Kip-
anga dhidi ya Chipukizi kutokea Kisi-
wani Pemba. Mwenyekiti wa Kamati
ya Mashindano ya ZFF, Ali Bakari
‘Cheupe’, alisema maandalizi yote
kuelekea mchezo huo yamekamilika,
hivyo kilichobaki ni mashabiki kuji-
tokeza kwa wingi uwanjani kushuhu-
dia mchezo huo.

Alisema timu ya Chipukizi itawasili
Unguja kesho, Jumatano ikitokea
Pemba kwa ajili ya mchezo huo wa
fainali ambao unasubiriwa kwa hamu
na wadau wa soka hapa Zanzibar.

Alisema bingwa wa michuano
hiyo atajinyakulia kitita cha shilingi
milioni 30 kutoka kwa wadhamini
Wakuu wa Ligi Kuu Zanzibar, Benki
ya Watu wa Zanzibar pamoja na
kukata tiketi ya kuiwakilisha Zanzi-
bar kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika, CAF.

Wakati huo huo Mtendaji Mkuu wa
Bodi ya Ligi, Hashim Salum Hashim,
alisema kwa upande wa Ligi Kuu
Zanzibar, mchezo wa mwisho wa
kukabidhi Kombe la Ubingwa kwa
KMKM ambayo itacheza dhidi ya
Mlandege, utapigwa Jumapili wiki hii
katika Uwanja wa Amaan.

Alisema mchezo huo ndio utaka-
okwenda kufunga rasmi pazia la Ligi
Kuu Zanzibar katika msimu huu wa
2021/22.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.14/06/22 21:00 |Plaza Colonia CD vs CA Boston River 2.70 |310 |2.46

02.14/06/22 |21:00 |San Lorenzo vs Arsenal Sarandi 2.34 (295 | 3.00

03.15/06/22 | 01:00 | Patronato Parana vs Aldosivi 2.31 |30 | 291

04.15/06/22 | 03:30 |Juventude RS vs Santos 227 [2.89 | 318

05.15/06/22 | 20:00 |Barracas Central vs Union Santa Fe 245 (3.04|275

06.15/06/22 | 22:30 |Atletico Tucuman vs Lanus 243 (314 | 270

07.15/06/22 |22:30 Banfield vs Central Cordoba |2.21 [3.04 |3.14

08.16/06/22 | 03:30 | Atletico Pr vs Corinthians 224 (290 | 3.24

09.16/06/22 | 03:30 |America Mineiro MG vs Fluminense 2.35 [3.10 | 3.00

10.16/06/22 | 22:15 | Keflavik IF vs Stjarnan 270 |3.48 | 2.26

1.16/06/22 23:15 Valur vs Breidablik 261 [3.44 | 235

12.17/06/22 03:30 | CA Platense vs Gimnasia y Esgrima| 2.66 | 3.00 | 2.56

13.17/06/22 03:30 |Racing Club vs Velez Sarsfield 2.36 (310 |3.00

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE -14/06/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

South Korea vs Egypt

Afghanistan vs Cambodia

CA River Plate (Arg) vs Colon de Santa Fe Reserve

Maldives vs SRI Lanka

Arsenal FC Reserve vs San Lorenzo de Almagro Res.

Malaysia vs Bangladesh

Etincelles vs Gasogi United

Wolkite City FC vs Mekelakeya

CA Lanus vs Atletico Tucuman Reserve

Huracan Reserve vs Defensa Y Justicia Reserve

CA Central Cordoba SE Reserve vs Banfield Reserve

HJS Akatemia vs Haka

India vs Hong Kong

Kyrgyzstan vs Tajikistan

Japs vs AC Oulu

Uzbekistan vs Thailand

Lahti vs Atlantis FC

Italy U21 vs Ireland U21

Norway U21vs Azerbaijan U21

Club A Bizertin vs US Ben Guerdane

Armenia vs Scotland

Moldova vs Andorra

Denmark U21vs Turkey U21

Wales U21vs Gibraltar U21

Jordan vs Kuwait

Taby FK vs Orebro Syrianska

Eidsvold Turn vs Kongsvinger IL

Afturelding Mosfellsbaer W vs IBV Vestmannaeyjar W

Thor Ka Akureyri W vs KR Reykjavik W|

Costa Rica vs New Zealand

Plaza Colonia CD vs CA Boston River

San Lorenzo vs Arsenal Sarandi

Liechtenstein vs Latvia

Turkey vs Lithuania

Poland vs Belgium

Germany vs ltaly

ES Setif vs NA Hussein Dey

England vs Hungary

Netherlands vs Wales

Romania vs Montenegro

Bosnia and Herzegovina vs Finland

Ukraine vs Ireland

Luxembourg vs Faroe Islands

French Guiana vs Belize

Indonesia vs Nepal

Keflavik W vs Stjarnan W

UMF Selfoss W vs Valur Reykjavik W

Bonaire vs Virgin Islands

Throttur Reykjavik W vs Breidablik Kopavogur W

Turks And Caicos Islands vs Sint Maarten

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Liver yamaliza kazi kwa(Nunez e

Faridi afungwa
Yanga, yaanika
wakimataifa

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Yanga umetan-
gaza kufanya usajili wa wachezaji wanne
wa kigeni kwa aJ|I| ya kuimarisha kikosi
chao kuelekea msimu mpya huku ukim-
wongezea mkataba wa miaka miwili
winga wao, Faridi Mussa.

Ak|zungumza jijini jana, Msemaji wa
klabu hiyo, Haji Manara, hakuwa tayari
kutaja majina ya Wachezau wanaowasajili
wa kimataifa, lakini alizitaja nchi wazota-
ka nyota hao kuwa ni Afr|ka Kusini, Ivory
Coast, Angola na ndani ya Ukanda huu wa
Afrika Mashariki.

“Tutafanya usajili wa wachezaji wa
kimataifa wanne, huwa hatusajili kwa
tetesi tunasajili kwa uhakika sisi ni klabu
kubwa,” alisema Manara.

Alisema msimu huu wanataka kusajili
wachezaji ambao wataleta ushindani
kwenye kikosi chao ambacho mpaka sasa
hakijapoteza mchezo hata mmoja.

Licha ya kutowataja majina, wachezaji
ambao wanahusishwa na klabu hiyo ni
kiungo mshambuliaji Stephane Aziz Ki wa
Asec Mimosas va Ivory Coast na Lazarous
Eambple kutoka Kaizer Chiefs ya Afrika

usini.

Kuhusu mchezo wao wa kesho dhidi ya
Coast Union ya Tanga utakaopigwa katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, alisema wanaendelea kujifua kwa
ajili ya mchezo huo ambao wanakwenda
kuutangaza ubingwa kwa kupata pointi

Moses Phiri (kushoto) na mchezaji mwenzake wa Zanaco akishangilia moja kati ya mabao aliyoifungia timu tatu.

yake msimu huu. PICHA: MTANDAO

Phiri, Simba imeisha hiyo

® ® ® Atua rasmi kuunda ‘kombinesheni’ na Wazambia
wenzake Chama na Bwalya, huku...

Na Mwandishi Wetu

ABINGWA watetezi wa Ligi
Kuu Bara, Simba wameen-
delea kukisuka kikosi chao

kimyakimya kuelekea msimu
ujao wa 2022/ 23, na tayari wamemaliza
kazi kwa mshambuliaji wa Zanaco ya
Zambia, Moses Phiri, imefahamika.
Licha ya Klabu ya Simba kuen-
deleza utamaduni wake wa
kutaka kuwatangaza wachezaji
wanaowasajili kwa utaratibu
maalum pindi dirisha la usajili
litakapofunguliwa, lakini
Nipashe limepata taarifa za
uhakika kuhusu mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu Bara, ku-
malizana na Phiri.

Phiri ambaye anatisha kupachika ma-
bao, amejiunga na Simba kwa mkataba
wa miaka miwili akitokea Zanaco na rasmi
ataanza kuvaa jezi nyekundu na nyeupe
Simba msimu ujao.

Chanzo chetu cha uhakika ndani ya kla-

bu hiyo kimemweleza mwandishi wetu
kuwa mshambuliaji huyo amemalizana
na Simba licha ya wapinzani wao, Yanga
nao awali kutaka kuingilia dili hilo.

“Simba ilishakubaliana na Phiri tangu
usajili wa dirisha dogo, lakini dili hilo lil-
ishindikana kutokana na klabu yake ku-
kabiliwa pia na michuano ya kimataifa,
hivyo haikuwa tayari kumwachia kwa
wakati huo,” kilieleza chanzo chetu huku
kikiomba hifadhi ya jina lake.

“Hata hivyo, wapinzani wao..nao wali-
taka kumsajili lakini waligonga mwamba
baada ya kutajiwa dau kubwa, lakini
mchezaji mwenyewe alionyesha kuwa na
mapenzi zaidi na Simba.”

Lakini katika Wikipedia ya Phiri, nayo
inaonyesha klabu yake ya sasa ni Simba
Sports Club.

Phiri mwenye umri wa miaka 29, sasa
ataungana na nyota wenzake wawili ku-
toka Zambia ndani ya kikosi cha Simba, vi-

ungo Rally Bwalya na Clatous Chama am-
bao wote wanaichezea timu yao ya taifa.

Katika kile kinachoonekana hawataki
mipango yao kuingiliwa, mwishoni mwa
wiki Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya Klabu ya Simba, Salim Abdallah ‘Try
Again’, baada ya tetesi nyingi za usajili
kuvuma huku wakidaiwa kuzidiwa ujan-
ja na watani wao, Yanga katika mbio za
kumsajili kiungo mshambuliaji wa Asec
Mimosas ya Ivory Coast, Stephane Aziz
Ki, alisema kwa sasa mambo yao ya usajili
wanayapeleka kimyakimya.

“Tumejifunza kuwa na weledi mkubwa
kwenye usajili, maana wapinzani wetu, Al
Ahly, Orlando, Berkane wanafuatilia kila
tunapopiga hodi. Sasa kama tutakuwa
tunatembea na kamera kupiga picha na
wachezaji tunaowafuatilia, itakuwa shida,
wanachama na mashabiki wa Simba tu-
achieni sisi kazi ya kusajili,” alisema.

Rais wa Heshima na Mwekezaji wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

klabu hiyo, Dk. Mohammed “Mo” Dewji,
tayari ametangaza kutenga kiasi kikubwa
cha fedha kwa ajili ya usajili ili kukiimari-
sha kikosi cha timu hiyo kuelekea msimu
ujao wa michuano iliyopo mbele yao hu-
susan Ligi ya Mabingwa Afrika na Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Mbali na usajili wa wachezaji, Simba pia
ipo katika harakati za kusaka kocha mpya
baada ya kumtimua kazi Kocha Mkuu,
Mhispania Pablo Franco kwa kile kilich-
oelezwa ni kushindwa kufikia malengo
aliyowekewa ya kutetea ubingwa wa Ligi
Kuu, Kombe la FA na kufika nusu fainali
ya Kombe la Shirikisho Afrika.
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