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TANGU kuanza kwa msimu uliopita, Manchester United imezawadiwa pen-alti 20 kwenye Ligi Kuu England (Premier League), idadi ambayo ni kubwa zaidi kuliko ilizozawadiwa timu yoyote kwenye ligi hiyo kwa kipindi hicho.

NIPASHE jumAtAtu SEPtEmbA 28, 2020

MADRID, Hispania

KURUDI kwa Gareth Bale kule Tot-tenham Hotspur kulitawala vy-ombo vya habari katika wiki ya hivi karibuni, huku raia huyo wa Wales akijiunga na klabu hiyo akitokea Real Madrid kwa mkopo wa muda mrefu. Akiwa aliondoka pale London Kaskazini kipindi cha majira ya joto cha mwaka 2013 kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia kwa wakati huo.
Baada ya miaka saba na mataji kadhaa kwa jina lake, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, hakuwa na mahusiano mazuri na kocha wa Real Madrid, Zinedine Zidane.  Baada ya msimu mgumu wa 2019-20, Bale amerudi Tottenham Hotspur kwa mkopo. Ripoti zinabainisha kwamba Real Madrid na Spurs zimekubaliana kuchang-ia mshahara wake wa euro 600,000 kwa wiki.

Makala haya yanakuchambulia mambo 10 ya kuvutia ya Bale kwa kipindi alicheza soka lake pale Real Madrid, twende sasa...
#10. Mchango kwa klabu
Gareth Bale alijiunga na Real Madrid kipindi cha majira ya joto mwaka 2013 na haraka akawa na mchango mkubwa katika klabu. Los Blancos wakati huo ikiwa na wachezaji bora duniani, Cristiano Ronaldo na Karim Benzema wote wakisifiwa kama magwiji wa klabu.

Ni Ronaldo na Benzema pekee ndio wamefunga mabao mengi kuliko Bale kwa kipindi alichokaa pale Santiago Bernabeu, na hilo limethibitisha namna gani raia huyo wa Wales alivyokuwa kwenye ubora wake.

#9. wastani wa bao kila Mch-ezo alioanza
Kwa wakati huu, Bale ana mabao 105 katika mechi 204 alizoanza kwa Real Ma-drid, rekodi ambayo imekwenda kuonye-sha namna gani raia huyo wa Wales alivy-ochangia mafanikio ya klabu hiyo kwa hivi karibuni. 

Cristiano Ronaldo anaweza kuwa ndiye nembo kubwa kwa klabu hiyo, lakini uw-ezo wa Bale ulikuwa na mchango mkubwa zaidi kwa miaka michache iliyopita.

#8. Mabao 556
Kwa pamoja, Bale na Ronaldo wana jumla ya mabao 556 na pasi za mwisho 199, kwa kipindi walichocheza pamoja katika historia ya zama za klabu hiyo. Bale ana uhakika wa kukumbukwa kama mmoja wa wachezaji bora na walio-jitolea kwa Madrid.

#7. Mataji Manne uefa 
Bale alishinda mataji manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya pale Real Madrid na ali-funga katika fainali mbili za mashindano hayo. Kama ilivyo kwa Ronaldo, yeye pia 

mara kwa mara alikuwa mchezaji wa mashindano makubwa.

#6. Mataji 16 
Bale tangu atue Real Madrid ameshinda mataji 16 kwa kipindi chote alichocheza pale. Jumla ya mabao 166 aliyohusika nayo katika mechi 251 alizoicheza klabu hiyo ni moja ya mafanikio makubwa zaidi kwake.

#5. Pasi za Mwisho nyingi ku-liko beckhaM
Bale licha ya kuonekana kutokuwa na ma-husiano mazuri na kocha wake Zidane, lakini takwimu zake haziongopi na ukweli unabaki kwamba atakumbukwa kama mmoja wa wachezaji waliotoa mchango mkubwa zaidi kwa klabu hiyo wakati ikitawala mashinda-no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ana mataji mengi zaiki kuliko Zin-edine Zidane, ana pasi za mwisho nyingi kuliko David Beckham, na ana mabao mengi kuliko gwiji, Ronaldo Nazario. Re-kodi ambayo inamfanya kuwa mmoja wa wachezaji muhimu na watakaokumbukwa zaidi klabuni hapo.

#4. Mechi nyingi kuliko figoAmecheza mechi nyingi zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya kuliko nyota wa zamani wa Real Madrid na mshindi wa Ballon d’Or, Luis Figo, huku pia ameshinda Ligi ya Mabingwa Ulaya mara nyingi zaidi kuliko straika na gwiji, Raul.

#3. Mataji ya ligi Mengi ku-liko sPurs

Akiwa ameshinda mataji mawili ya Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, kwa jila lake kwa kipindi alichocheza kule Hispania, maana yake ni kwamba Bale ameshinda mataji mengi zaidi ya ligi kuliko Tottenham kati-ka historia yao. Atamaliza ukame wa Spurs wa kutoshinda taji la Ligi? Tusubiri.

#2. Mrithi wa bale
Wakati Tottenham imejaribu mara kad-haa bila mafanikio kwa miaka ya hivi ka-ribuni kutafuta mrithi wa kuziba pengo la Bale kwa kuwasajili Nacer Chadli, Erik Lamela, na Clinton N’Jie. Lakini sasa kwa kumsajili Bale wamepata mrithi wa Bale ambaye ni Bale mwenyewe.

#1. rekodi laliga
Akiwa na mabao 80 kwa jia lake kwenye Ligi Kuu ya Hispania, hakuna mchezaji yeyote Muingereza aliyewahi kufunga idadi kubwa ya mabao kwenye historia ya LaLiga zaidi ya Bale.

Kwa nyongeza, Bale ni mmoja wa wachezaji saba tu katika historia waliowa-hi kufunga mabao mawili katika fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na ni Muingereza pekee kuwahi kufanya hivyo. Alifunga ma-bao mawili wakati akitokea benchi kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati Real Madrid ikicheza dhidi ya Liverpool mwaka 2018 na kulibeba taji hilo.

MaMbo 10 ya 
kuvutia ya bale 
Real MadRid
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ACT yatamba kunyakua
majimbo yote Tunduru
CHAMA cha ACT-Wazalendo wilayani hapa 
kimetamba kupata ushindi wa kishindo...
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CCM kutumia mkakati mpya 
    awamu ya tatu ya kampeni
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Mtumishi 
TRA kortini 

tuhuma
za rushwa

Mgombea 
wa urais 
kwa tiketi ya 
ADC, Queen 
Cuthbert 
Sendiga (wa 
tatu kulia), 
akiwasiki-
liza baadhi 
ya wakazi 
wa Wilaya 
ya Kinon-
doni, katika 
kampeni za 
uchaguzi 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Mgombea mwenza wa urais kwa 
tiketi ya CCM , Samia Suluhu 
Hassan, akisalimiana na kuzun-
gumza na wanachama wa chama 
hicho na wananchi wa Wilaya ya 
Kiteto katika Kijiji cha Engusero, 
Dosidosi na Njia Panda Nameroko 
Kiteto, alipokuwa njiani kuelekea 
mkoani Manyara jana, kwa ajili ya 
kampeni. PICHA: OMR

uk. 2
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habari kitaifa

NEC yamwita Lissu 
kujibu tuhuma
Na Waandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imemwita kwe-
nye Kamati ya Maadili mgombea urais wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, 
kwenda kujibu tuhuma kwamba Rais Dk. John Magufuli 
alikutana na wasimamizi wa uchaguzi ngazi ya majimbo 
ili  kuhujumu uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba 28, mwaka huu.

Akizungumza jana jijini Arusha, Mkurugenzi wa NEC, 
Dk. Wilson Mahera, alisema wamemwandikia Lissu ba-
rua ya kufika kwenye kamati ya maadili kesho.

Mahera alisema Lissu akiwa Musoma mkoani Mara 
Septemba 26, mwaka huu, alisikika akisema kuwa Rais 
Magufuli aliitisha kikao na kukutana na wasimamizi wa 
uchaguzi wa majimbo yote nchini  jijini Dodoma kwa 
ajili ya kupanga mipango na mikakati ya kuhujumu uch-
aguzi.

Mbali na tuhuma hizo za Lissu kwa NEC, Mahera 
alisema Septemba 25, mwaka huu, kuna taarifa zilizosa-
mbazwa kwenye mitandao ya kijamii zikieleza kuwa 
Rais Magufuli alifanya kwa pamoja kikao hicho na Mku-
rugenzi wa NEC na wasimamizi wa uchaguzi majimbo 
yote.

“Ndugu wananchi na Watanzania wapenda amani, 
taarifa zote mbili ni za uongo, uzushi na zenye lengo 
la kuleta taharuki miongoni mwa Watanzania na wapi-
gakura.

  “Ili kujenga picha kuwa uchaguzi huu hautakuwa 
huru na haki na kwamba hata wakishindwa kihalali 
watataka Watanzania wawaunge mkono kuvuruga ama-
ni ya nchi, kwa kuwa wana ajenda zao binafsi,” alisema. 

Alisema tangu Septemba 25 na 26 mwaka huu, ame-
kuwa akiendelea na ziara yake ya kikazi kukagua na ku-
ratibu maandalizi ya uchaguzi katika majimbo ya mikoa 
ya Manyara, Arusha na Kilimanjaro.

Aliongeza kuwa katika ziara hiyo, amekutana na 
wasimamizi wa uchaguzi katika maeneo ya kazi, hivyo 
tuhuma za Lissu zina lengo baya kwa nchi na kuichafua 
tume. “Ndiyo maana tumemuita aje kutoa maelezo na 
ushahidi kwa kile alichokisema.

“Kwa mara nyingine tume inawasihi wagombea 
wa vyama vyote kufuata sheria, kanuni na taratibu za 
nchi ili kulinda amani ya nchi katika kipindi hiki cha 
kampeni kilichobakia.”

Pamoja na mambo mengine, NEC imesisitiza wagom-
bea wote kujali muda wa kampeni, ratiba ya kampeni 
na kuepuka kutumia lugha zisizo na staha na tuhuma 
zisizokuwa na ushahidi.

Vile vile, alisema kitendo cha baadhi ya wagombea 
wa urais hususani wa CHADEMA, amekuwa akiikashifu 
NEC, kwa kusema kuwa itaiba kura zake.

Alisema kitendo hicho ni cha kuidhalilisha tume na 
kutaka kuitisha ili isifanye kazi zake kwa uhuru suala 
hilo halikubaliki.

MAJIBU YA CHADEMA
Alipotafutwa kuthibitisha kupokea barua hiyo, Me-

neja wa kampeni wa Lissu, Amani Golugwa, alisema ha-
wajapokea barua hiyo, lakini wakiipokea mgombea wao 
ataitikia wito kwa kwenda mbele ya kamati.

KUBORESHA AFYA
Wakati huohuo, Lissu amesema endapo chama hi-

cho kitachaguliwa, kitahakikisha kinaboresha huduma 
za afya. Akizungumza katika muendelezo wa kampeni 
zake katika maeneo mbalimbali ya Butiama na Tarime 
Vijijini mkoani Mara, Lissu alisema maeneo mengine 
ambayo chama hicho kitawekeza nguvu zake ni pamoja 
na katika sekta ya kilimo.

Pia alisema chama hicho kimejipanga kusaidia waja-
siriamali wadogo kwa kuwawekea mazingira mazuri ya 
biashara. Lissu alisema wanaamini kwamba uchaguzi 
utakuwa huru na wa haki.

“Uchaguzi huru maana yake ni kuhakikisha kila 
chama kinakuwa na mawakala, wanaapishwa na wa-
naruhusiwa kuingia katika vituo vya kupigia kura na 
kupewa fomu za matokeo ya kila kituo,” alisema Lissu.

“Uchaguzi huru maana yake ni kwamba, wananchi 
wote waliojiandikisha kupiga kura, waruhusiwe ku-
piga kura na mshindi halali wa kila kata, jimbo na urais 
atangazwe.”

 Imeandikwa na  na  Allan Isack, ARUSHA na Eliz-
abeth Zaya, DAR

Ni uchaguzi wa kampeni za kistaarabu
Na Waandishi Wetu

WADAU wa uchaguzi 
nchini wametoa tathmini 
ya mwenendo wa kampeni 
za uchaguzi mkuu zina-
zoendelea nchini na kuse-
ma vitendo vya matumizi 
ya lugha za matusi, kejeli na 
Jeshi la Polisi kutumia ngu-
vu kwa wagombea zime-
pungua kwa kiasi kikubwa, 
jambo linalotia matumaini 
uchaguzi wa Oktoba 28, ku-
fanyika kwa utulivu.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti 
kuhusu ya tathmini yao ya 
uchaguzi huu, wadau hao 
walisema kuwa kampeni 
za mwaka 2010 na 2015 zil-
ishamiri vurugu katika baa-
dhi ya maeneo, matumizi ya 
nguvu ya kushusha wagom-
bea jukwaani kulikofanywa 
na polisi na lugha za ma-
tusi zilizotumiwa na baadhi 
ya wagombea. Walisema 
kampeni za uchaguzi huu 
zimeonyesha mabadiliko 
makubwa na Jeshi la Polisi 
kuhakikisha wagombea 
wote wanapata haki sawa.

Mratibu wa Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Bin-
adamu (THRDC), Onesom 
Olengurumwa, alisema 
uchaguzi huu hakuna vu-
rugu kama ilivyokuwa 
mwaka 2010 na 2015 jambo 
linaloonyesha kiwango cha 
ustaarabu kimeongezeka.

Alisema Jeshi la Polisi 
linatenda kazi yake vizuri 
kwa kuwa hadi sasa haku-
na matukio ya wagombea 
kushushwa jukwaani, au 
wananchi kupigwa na 
matumizi mengine ya ngu-
vu kupita kiasi, ikiwa ni ma-
badiliko makubwa ya kiu-
tendaji kwa chombo hicho.

Mchambuzi wa masuala 
ya kisiasa, Deus Kibamba, 
alisema kwa ujumla kuna 
mabadiliko makubwa kwa 
wagombea kutumia lugha 
za matusi ingawa baadhi 
ya wagombea wanawake 
wametupiwa lugha za ma-
tusi ambazo ziliwakatisha 
tamaa.

Naye Wakili Anna Henga, 

ambaye ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu 
(LHRC), alisema lugha za 
matusi zilianza mwanzoni 
mwa kampeni na hasa zili-
lenga kushusha thamani 
ya mwanamke, lakini kwa 
sasa lugha hizo zimetolewa 
jambo linaloonyesha watu 
wamestaarabika.

“Vyombo vya dola (Polisi) 
wamekuwa wema sana, na 
hatujaona vurugu zozote 
ila sehemu chache sana, 
tofauti na zamani, wagom-
bea kushushwa jukwaani 
wakizidisha muda, kupigwa 
na mabomu ya machozi. 
Vimejitahidi sana kutenda 
haki kwa wagombea wote, 
hawajaumiza watu na wa-
nawajali wagombea wote,” 
alifafanua.

Naye Wakili wa Ma-
hakama Kuu ya Zanzibar, 
Othuman Masoud, alisema 
utendaji wa Jeshi la Polisi ni 
wa kuridhisha maana hawa-
zuii watu kwenda kwenye 
mikutano na wanawajibu 
wa kutenda haki ili mmoja 
asijione ana haki ya kufanya 
kosa na hachukuliwi hatua.

Hata hivyo, Olerungum-
wa alisema dosari ilijitokeza 
kwenye uteuzi wa wag-
ombea na kwamba katika 
chaguzi zote imejitokeza 
kwa mara ya kwanza kuwa 
wagombea udiwani na 
ubunge wengi wamekosea 
kujaza fomu.

Kuhusu usawa kwenye 
kampeni alisema, vyama 
vya upinzani vinakabiliwa 
na ukata jambo linalowa-
fanya washindwe kuwafikia 
wapigakura na kutoa map-
endekezo ya siku zijazo 
kurejesha zuruku kwa wag-
ombea, kuruhusu wafanya-
biashara na wananchi kwa 
ujumla kuchangia kampeni.

Aidha, alisema ukata 
umeonekana zaidi kwa 
kuwa vyama vimeshindwa 
kuweka mabango ya wag-
ombea katika ngazi zote.

“Tunaposema uchaguzi 
huru ni pamoja na usawa 
wa kufanya kampeni, na 
ndiyo maana kulikuwa na 

msaada wa kampeni am-
bazo zilitolewa na serikali 
ambazo zilifutwa, ingesaid-
ia watu wangekopa na ku-
fanya kampeni na wafan-
yabiashara walikuwa huru 
kuchangia vyama vinavy-
oshiriki uchaguzi kama ili-
vyokuwa zamani,” alisema.

Kuhusu ahadi alisema 
nyingi ni zile zile za miaka 
yote za maji, barabara, ajira, 
ni vitu vinavyo ahidiwa 
tangu uhuru, na kwamba 
ni wakati viongozi wawe na 
fikra tofauti.

Naye, Wakili wa kujitege-
mea wa Mahakama Kuu 
Zanzibar, Othuman Ma-
soud, alisema wananchi 
wengi visiwani humo ha-
wana sifa ya kupiga kura 
kutokana na changamoto 
za wakati wa uandikishaji.

“Zanzibar watu wana-
chotaka ni haki na uchumi 
mzuri kwa kuwa hali imezi-
di kuwa ngumu, ahadi nyin-
gi ni nzuri, lakini utekelezaji 
wake siyo mzuri,” alisema.

Naye Kibamba, alisema 
kuwa kampeni zimepooza 
na kuwa na mwitikio mdo-
go wa wananchi kutokana 
sababu tofauti ikiwamo 
ukata kwa kuwa kampeni 
zipo za aina nyingi ikiwamo 
mabango, vyombo vya 
habari na magari, zilizopo 
sasa ni za majukwaani.

“Kampeni hizi kuna 
mzani haujatulia sababu 
katika siku 34 kuna baadhi 
ya vyama havijazindua hata 
kampeni, ukata unaweza 
kuwa sababu.

Naye Mchambuzi wa 
masuala ya siasa, Abulka-
rim Atiki, alisema kampeni 
zinakwenda vizuri, tatizo li-
nakuja unapokaribia ndipo 
joto linapanda na hivyo hali 
hiyo inabaidi wagombea 
wajihadhari.

Leo ni siku ya 34 tangu 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), ipulize kipenga cha 
kuanza kampeni za uch-
aguzi kwa wagombea udi-
wani, ubunge na urais, kwa 
vyama 16 vyenye usajili wa 
kudumu vilivyosimamisha 
wagombea.

Vyama hivyo vilianza kwa 
kuzindua kampeni zake ka-
tika mikoa mbalimbali, Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), 
kilizindulia jijini Dodoma, 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
CHAUMMA na NCCR Ma-
geuzi vilizindua kampeni 
zao, jijini Dar es Salaam.

Kadhalika, Chama cha 
ACT-Wazalendo kilizindua 
kampeni hizo mkoani Lindi 
na Chama cha Wananchi 
(CUF), kilienda kuzindua 
mkoani Mtwara, huku vy-
ama vya DP, Demokrasia 
Makini, NRA, SAU, UMD, 
UPDP, ADC, ADA TADEA, 
AAFP vikizindua katika 
mikoa mbalimbali kwa 
muundo tofauti.

Vyama ambavyo 
kampeni zake zilizinduli-
wa kwa kishindo ni CCM, 
CHADEMA, ACT-Wazalen-
do, NCCR-Mageuzi na CUF 
na CHAUMMA.

Vyama vitano pekee 
ndiyo vimeweka bayana 
na kusambaza kwenye 
mitandao ya kijamii ilani 
zao za uchaguzi kwamba 
wakipata ridhaa ya kuongo-
za nchi watawafanyia nini 
Watanzania katika nyanja 
za kiuchumi, kisiasa na kita-
maduni.

AHADI ZILIZOTAWALA
Katika kampeni hizo 

ahadi kubwa zilizotawala 
ni kuboresha maisha ya 
Watanzania, uchumi wa 
watu, haki, kero ya kodi, vi-
tambulisho vya wafanyabi-
ashara wadogo, mgawanyo 
wa majimbo, uchumi wa 
viwanda, kuboresha miun-
dombinu ya maji, barabara, 
afya, umeme na neema kwa 
wachimbaji wadogo wa ma-
dini.

Nyingine ni ajira, riba ya 
mikopo ya elimu ya juu, 
elimu bure, nyongeza ya 
mishahara kwa watumishi 
wa umma na ruhusa ya 
kujitoa kwenye mifuko ya 
hifadhi ya jamii, pia kuwa-
saidia wakulima wa mazao 
ya miti, pamba, korosho na 
kahawa.

Mgombea 
mwenza wa 
kiti cha urais 
kupitia Chama 
cha Demokrasia 
na Maendeleo 
(CHADEMA), 
Salum Mwal-
imu (katikati), 
akisalimiana na 
Mzee Mohamed 
Salum, walipo-
kutana katika ki-
jiwe cha kahawa 
eneo la stendi 
ya zamani ya 
mabasi Kon-
doa mjini juzi 
jioni, baada 
ya kuhutubia 
mkutano wa 
kampeni za 
uchaguzi mkuu. 
PICHA: FRANCIS 
DANDE
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Na Restuta Damian, BUKOBA

MGOMBEA  urais kupitia Chama cha 
Wananchi (CUF), Prof Ibrahim Lipumba, 
(pichani) ameahidi kuimarisha uchumi, 
elimu kwa   wananchi endapo atachaguli-
wa kuingia ikulu.

Pia, aliahidi kufanya maboresho katika 
sekta  za kilimo na kuondoa kero mbalim-
bali zinazowakabili wananchi kwa sasa.

Prof. Lipumba alitoa ahadi hiyo akiwa ka-
tika mwendelezo wa mikutano ya kampeni 
katika Manispaa ya Bukoba mkoani Kagera.

Alisema mkoa huo una fursa nyingi za 
kibiashara kutokana na kupakana na nchi 
nyingi ikiwamo Burundi, Uganda, Rwanda 

Ibrahim Lipumba ajinadi 
kuimarisha elimu, uchumi

hususani kwa kutumia mazao ya kilimo 
kuuza katika nchi hizo na kujipatia kipato 
kikubwa cha kuboresha uchumi wake.

Prof. Lipumba alisema fursa nyingine 
zilizopo katika mkoa huo ni pamoja na 
zile zinazotokana na rasilimali za mito na 
maziwa na kwamba endapo chama hicho 
kitachaguliwa kitahakikisha kinaweka mi-
fumo bora kwa wananchi wa mikoa hiyo 
kunufaika na fursa hizo.

“Kuna rasilimali za kilimo, ufugaji sama-
ki ambazo zinapatika hapa na zinatosha ka-
bisa kuwapatia watu wa mikoa hii ya Kanda 
ya Ziwa kujipatia kipato kwa kushiriki kati-
ka masoko ya jumuiya ya Afrika Mashariki,” 
alisema Prof. Lipumba.

Alisema ili kujenga uchumi imara, kuna 
haja ya kufanya mabadiliko kwa kuhakiki-
sha kunawekwa mfumo bora wa kutoa na 
kuingiza bidhaa  kutoka nchi moja na ny-
ingine kwa kutumia masoko ya pamoja

Prof. Lipumba alisema kuna haja Tanza-
nia kuhakikisha kwamba inatoa kipaum-
bele kwa ukuaji wa sayansi na teknolojia 
ikiwamo kwa kuutumia katika shughuli 
mbalimbali ikiwamo katika sekta ya elimu, 
afya, na nyinginezo.

“Raslimali watu ya elimu ni uwekezaji 
unaojiendeleza, nchi nyingi kwa sasa zi-
natumia TEHAMA kwa ajili ya kuweka mi-
fumo ya wanafunzi kutumia kompyuta na 
intaneti, hata sisi hapa inawezekana lakini 
ni lazima kwamba tuwadhamini walimu 
wetu,” alisema Prof. Lipumba.

Mgombe huyo wa CUF, alisema endapo 
atachaguliwa atahakikisha kwamba anaun-
da serikali ya umoja wa kitaifa ambayo 
itawaweka Watanzania wote pamoja bila 
kujali, dini, rangi na itikadi ya vyama vyao.

Profesa Lipumba alisema katiba mpya 
ambayo itaandikwa na chama hicho, itajiki-
ta katika misingi ya haki kwa makundi yote.

Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimesema kuelekea 
siku 30 za mwisho za kampeni 
watakazozianza leo, kitaongeza 
‘injini’ mpya kwa kuwatumia 
mawaziri wakuu wastaafu, 
marais wastaafu   na makada 
waandamizi, watakaofanya 
mashambulizi mapya kila kona 
ya nchi.

Kimesema mgombea urais 
wa chama hicho, Dk. John 
Magufuli atazitumia siku hizo 
kutoa maelezo yaliyosheheni 
takwimu sahihi, maono yake 
kwa Watanzania pamoja na 
kueleza yaliyomo kwenye ilani 
ya chama hicho.

Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa CCM Taifa, Humphrey Pole-
pole (pichani), aliyasema hayo 
jana mjini Dodoma wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu awamu ya tatu 
ya kampeni za urais  wa chama 
hicho, zitakazoanza leo katika 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
ikiwamo, Iringa na Mbeya.

“Zitakuwa ni siku 30 kuu, 
Dk. John Magufuli ataendelea 

kesho (leo) na mzunguko wake 
wa kampeni akitokea mkoani 
Dodoma kuelekea Iringa na 
njiani atahutubia na kusalimia 
wananchi, pamoja na kuom-
ba kura zake, madiwani na 
wabunge,” alisema Polepole na 
kuongeza:

“Akifika Iringa atafanya mku-
tano mkubwa katika Uwanja 
wa Samora, kesho yake ataele-
kea mkoani Mbeya akipitia 
mkoani Njombe, Makambako 
nako atafanya mikutano njiani, 
Septemba 30 atawasili mkoani 
Mbeya na kufanya mkutano 
mkubwa,” alisema Polepole.

Aliongeza kuwa Dk. Magufuli 
atazitumia siku hizo kutoa tak-
wimu sahihi kwa kueleza nchi 
ilipotoka, ilipo na inapokwen-
da kwa kutumia ilani ya CCM.

Aidha, Polepole alieleza 
kuwa Dk. Magufuli hatatumia 
majukwaa kujibizana na wag-
ombea wengine wa vyama vya 
siasa, bali atajikita katika Ilani 
kwa kuelezea mustakabari wa 
Taifa kwa miaka ijayo.

“Watanzania wajiandae 
kupokea ujumbe wa amani, 
siku zilizobaki tutaongeza 
injini mpya katika kampeni, 

mgombea mwenza, Samia 
Suluhu Hassan, Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Taifa 
NEC, Kassim Majaliwa, mawa-
ziri wakuu wastaafu na makada 
mbalimbali watatumika kush-
ambulia kila kona, tunakwenda 
kuwamaliza wapinzani,” alise-
ma Polepole.

Alisema zitakuwa ni siku 30 
za kueleza namna ya kuibadili-
sha mikoa ya Dar es Salaam, 
Mwanza, Arusha, Pwani, Kili-
manjaro, Dodoma na Tanzania 
yote, kwamba zitakuwa ni siku 
za maangamizi kwa upinzani.

AKANUSHA UZUSHI
Aidha, Polepole alikanusha 

taarifa zilizotolewa na mmoja 
wa wagombea urais wa upin-
zani kwamba Rais John Magu-
fuli amewaita Wakurugenzi wa 
Halmashauri mjini Dodoma na 
kufanya nao vikao vya siri.

Polepole alisema: “Ni taarifa 
za uzushi, uongo zenye kuwafi-
tinisha Watanzania, tunaiomba 
TAMISEMI watolee ufafanuzi. 

ALAANI MAUAJI
Wakati huohuo, Polepole 

alilaani kifo cha Mwenyekiti 

Wastaafu kukoleza moto kampeni CCM awamu ya 3

wa Umoja wa Vijana wa CCM, Vyuo 
Vikuu mkoani Iringa, Emmanuel 
Mlelwa, anayedaiwa kuuawa na watu 
wasiojulikana.

Polepole alisema CCM wana taarifa 
za waliohusika na kifo cha Mlelwa, 
kulitaka Jeshi la Polisi kufanya uchun-
guzi na kuwakamata wote wali-

ohusika na kifo hicho. “Mwili wake 
ulikutwa eneo la Kibena Bwawani 
ukiwa umeumizwa na amefariki… ni-
toe rai kwa Jeshi la Polisi lihakikishe 
ukweli unafahamika na hatua kali 
zinachukuliwa kwa wote waliohusika 
na tukio hilo, kijana huyu alikuwa na 
ndoto zake,” alisema Polepole.
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Staili za 
wagombea 
kuomba kura 
zawa kivutio

CCM yazindua awamu ya tatu kampeni
Na Thobias                 
Mwanakatwe

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimezindua awamu 
ya tatu ya kampeni huku 
kikisema hakitakuwa tayari 
kujibu uchonganisha unao-
fanywa na wapinzani wao 
badala yake kimejipanga 
kuwashinda kwa kishindo 
katika Uchaguzi Mkuu.

Katibu Mkuu wa Chama 
hicho, Dk. Bashiru Ally, aki-
zungumza jana wakati wa uz-
induzi huo uliofanyika Jimbo 
la Kongwa, mkoani Dodoma, 
alisema uchaguzi wa mwaka 
huu ni wa aina yake kuto-
kana na CCM kushindana na 
watu waliochoka kisiasa.

“Dawa yao si kuwapuuza 

ni kuwashinda ili wachague 
njia tatu, mojawapo ama 
kuja CCM na tutawapokea 
kwa sababu ni wenzetu au 
kustaafu siasa na kuanza 
kujenga upya vyama vya ki-
taasisi vitakavyoshindana na 
CCM,” alisema.

Dk. Bashiru alisema, CCM 
viongozi wamegawana kan-
da katika kupiga kampeni 
na kushawishi wananchi 
wajitokeze kwa wingi katika 
kupiga kura siku ya Oktoba 
28, mwaka huu.

“Makisio yetu hadi leo 
( jana) CCM ina uhakika 
wa kushinda kwa zaidi ya 
asilimia 89 kwa nafasi ya 
urais, wabunge na madi-
wani,” alisema. Alisema kwa 
wastani kila siku madiwani, 

wabunge na wawakilishi 
wa CCM wanafanya miku-
tano ya kampeni 600 wakati 
kampeni za kitaifa zinazoon-
gozwa na mgombea urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,  Dk. John Magufuli 
na viongozi wengine wana-
fanya wastani wa mikutano 
20 kwa siku. Kwaupande 
wake mgombea mwenza wa 
Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan, alisema ikiwa 
wananchi watakipa ridhaa 
chama hicho, kimejipanga 
kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo na kuka-
milisha iliyobaki.

Mama Samia alisema kwa 
Mkoa wa Dodoma miongoni 
mwa miradi itakayotekele-

zwa ni ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa 
Msalato ambao kazi ya us-
anifu ilishakamilika na inay-
ofuata ni kutafuta mkandar-
asi ili ujenzi uanze mara 
moja.

Alisema miaka mitano 
ijayo, wananchi wakiicha-
gua, Serikali ya CCM, itawa-
kopesha vifaa wanafunzi 
wanaomaliza vyuo vya 
ufundi kwa masharti nafuu 
ili waweze kujiajiri na wao 
kuajiri wenzao.

Alisema kutaanzishwa 
programu maalum kwa 
wanafunzi watakaomaliza 
elimu ya vyuo vya juu ku-
patiwa mitaji ili waweze 
kuanzisha miradi na kujiajiri 
wenyewe.

Mgombea ataka aweke historia urais
Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA urais wa kupi-
tia Chama cha Alliance for 
Democratic Party (ADC), 
Queen Sendiga, amewaom-
ba Watanzania kumchagua 
ili awe rais wa kwanza mwa-
namke na kuingia katika his-
toria, huku akiahidi kufanya 
mageuzi makubwa katika 
sekta mbalimbali nchini.

Alisema akipata nafasi 
hiyo atahakikisha anaten-
geneza mazingira wezeshi 
ya ajira kwa Watanzania iki-

wa ni pamoja na kuimarisha 
sekta binafsi nchini.

Akizungumza jana katika 
moja ya mkutano wake wa 
kampeni jijini Dar es Salaam, 
alisema ili kuwa na uchaguzi 
wenye amani ni vyema Wa-
tanzania wakatunza tunu 
hiyo.

Aliahidi kuwa endapo 
atachaguliwa kushika na-
fasi hiyo, anajiamini kuleta 
mageuzi makubwa nchini 
katika sekta zote zinazogusa 
maisha ya wananchi.

“Ninajiamini, uwezo nil-

ionao ni mkubwa, Watanza-
nia waniamini, nitasimamia 
kwa kiwango kikubwa ku-
weka mifumo bora na ima-
ra ya kuliletea maendeleo 
taifa letu, naomba mnipigie 
kura,” alisema Sendiga.

Kwa mujibu wa mgombea 
huyo, vipaumbele vyake vi-
takuwa ni pamoja na kulinda 
haki za wanawake, watoto 
na makundi maalum, pia 
tatizo la ajira kwa vijana.

Sendika ni miongoni 
mwa wanawake wawili 
kati ya wagombea 16 kwa 

upande wa Tanzania Bara 
ambao wamejitosa katika 
kinnyang’anyiro cha urais. 

Licha ya ukata unaovi-
kabili vyama vingi vya up-
inzani        katika kufanya 
kampeni, mgombea huyo 
ameonekana maeneo mbal-
imbali nchini akinadi sera 
za chama chake kwa wapi-
gakura.

Mgombea mwingine mwa-
namke katika nafasi hiyo 
ni Cecilia   Mwanga, kupitia 
Chama cha Demokrasia Ma-
kini.

Na Thobias Mwanakatwe

KAMPENI za uchaguzi mkuu unaota-
rajia kufanyika Oktoba 28, mwaka huu, 
zimeonekana kuweka rekodi mpya ukil-
inganisha na uchaguzi uliopita kutokana 
na ‘staili’ zinazotumiwa na wagombea 
katika kuomba kura kwa wananchi katika 
maeneo mbalimbali.

Uchunguzi uliofanywa na gazeti hili 
katika maeneo mbalimbali ya kampeni 
umebaini kuwa baadhi ya wagombea 
kutoegemea mikutano ya hadhara ya 
kampeni pekee na badala yake wana-
tumia staili za kusaka kura kwa kuwafikia 
wananchi kwenye makundi tofauti.

Baadhi ya staili zinazotumiwa na 
wagombea kuomba kura ni kutembelea 
vibanda vya mamalishe, saluni za kike, 
sokoni, kutumia usafiri wa punda na 
pikipiki.

Miongoni mwa wagombea ambaye 
amekuwa na ubunifu wa kipekee wa ku-
saka kura na kuwa kivutio kwa wananchi 
ni mgombea ubunge Jimbo la Ukonga 
kwa tiketi ya CCM, Jerry Slaa.

Slaa ameonekana kuomba kura kwa 
wananchi kwenye saluni za kike na kivu-
tio zaidi ni kushiriki kuwahudumia wateja 
kwenye saluni hizo.

Katika moja ya picha iliyosambazwa 
kwenye mitandao ya kijamii ameonekana 
akimhudumia msichana kwa kumtengen-
eza kucha za miguu kwenye saluni moja 
huko Jimbo la Ukonga.

Mgombea huyo katika picha nyingine 
ameonekana akisaka kura kwa kushiriki 
kupakua chakula kwa wateja kwenye 
vibanda cha mamalishe na kushona viatu 
kwa mafundi.

Maoni ya wananchi yanaonyesha kuwa 
mgombea huyo ndiye anaongoza kwa 
kuwa staili za kipekee katika kuomba 
kura kwa wapigakura wa Jimbo la 
Ukonga.

Mgombea ubunge Jimbo la Temeke 
kupitia CCM, Dorothy Kilave, naye alione-
kana kuendesha kampeni kwa staili ya 
kusuka wateja kwenye saluni za kike.

Mgombea ubunge wa Tarime Vijijini 
kwa tiketi ya CCM, Mwita Waitara, ame-
kuwa akitumia pikipiki kwa kuendesha 
mwenyewe kusaka kura kwa wananchi.

Waitara ambaye ni Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, amekuwa kivutio kwa wananchi 
wa jimbo hilo kwa kuomba kura kwa 
kuendesha pikipiki.

Kadhalika, staili ya viongozi wa CCM 
kuomba kura kwa staili ya kuwapigia 
magoti wananchi, mbunge anayemaliza 
muda wake wa Viti Maalum Mkoa wa 
Mbeya, Mary Mwanjelwa, ndiye anayeo-
ngoza.

Katika kila jimbo mkoani Mbeya, 
Mwanjelwa, amekuwa akiwaombea kura 
wagombea kwa kupiga magoti kuonyesha 
unyenyekevu kwa wananchi.

Mgombea udiwani Kata ya Segerea 
kupitia Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Marysponsa Mbilinyi 
naye amekuwa kivutio kwa staili yake ya 
kuomba kura kwa mam lishe, waendesha 
pikipiki (bodaboda) na saluni.

Mgombea ubunge Jimbo la Ukonga kupitia CCM,  Jerry Slaa (kushoto), akimsafisha kucha mteja, akiwa katika 
kampeni za uchaguzi mkuu, katika Kata ya Ukonga, jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Warundi wauawa kwa
madai ya ujambazi

Na Pendo Thomas, KIGOMA

RAIA wawili wa Burundi, wanao-
daiwa kuvamia soko  kufanya uhalifu 
wameshambuliwa na kuuawa na wa-
nakijiji katika tukio ambalo pia, wa-
nanchi wengine sita wamejeruhiwa.

Uvamizi huo ulifanywa katika soko la 
Kijiji cha Kalela wilayani Kasulu mkoa-
ni Kigoma. Akithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kigoma, James Manyama, alisema 
mauaji hayo yalitokea wiki iliyopita 
saa 1:45 usiku baada ya watu watatu 
wanaodhaniwa kuwa ni majambazi 
walipovamia soko la Kalela.

Baada ya uvamizi huo wananchi 
walitoa taarifa polisi na wakati huohuo 
wakiwa na  silaha za jadi kama  fimbo, 
rungu na mawe waliwashambulia na 
kuwaua wawili ambao bado majina 
yao hayajafahamika wakati  mmoja  
kutoroka. Kamanda Manyama alisema 
katika tukio hilo watu hao wanasadiki-
wa  kuwa ni majambazi waliwafyatulia  
risasi nyingi wananchi  na takribani sita  
walijeruhiwa na kuepelekwa  hospitali 
wanapoendelea na matibabu

  ‘’Kwanza nawapongeza   wananchi 
wa Kalela kwa kuitikia wito wetu wa 
ulinzi shirikishi na kufanikiwa ku-
wakamata majambazi hao na kuwa-
dhibiti lakini nitoe rai mnapokuwa 
mmeshatoa taarifa  polisi msijichukul-
ie sheria mkononi ili watu hao wafikish-
we katika vyombo vya sharia,’’ alisema.

Aliongeza kuwa baada ya tukio hilo 
polisi ilikamata silaha ya kivita aina ya 
AK 47 na maganda ya risasi 45 zilizotu-
mika na nyingine moja ambayo haiku-
tumika.

Aidha, silaha hiyo haina  usajili  na 
kwamba  wanahusisha tukio hilo kuwa 
lilitekelezwa kwa ushirikiano wa raia 
wa Burundi na Watanzania.

Kamanda Manyama alisema wana-
washikilia Watanzania  watatu kwa 
mahojiano kuhusiana na tukio hilo na 
muda wowote uchunguzi ukikamilika 
watafikishwa mahakamani.

Aidha, Kamanda Manyama ame-
wataka wananchi mkoani Kigoma ku-
jiweka tayari kwa kuanzisha vikundi 
vya ulinzi shirikishi kutokana na tishio 
la ujambazi unaofanywa  kwa asilimia 
kubwa na raia kutoka nchi jirani hasa  
Burundi.

“Tunajua upande wa pili kuna mata-
tizo makubwa, hivyo tunatoa elimu 
kwa   wananchi wawe tayari muda 
wote kukabiliana na uvamisi,” alisema 
Manyama.

 Mtumishi wa TRA kortini madai ya kupokea rushwa
Na Jumbe Ismailly,  NZEGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Wilaya ya Nzega, mkoani Tab-
ora imempandisha kizimbani 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mfawidhi mtumishi wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) 
wa wilaya hiyo, Dickson Mtandu 
Mtandu, kwa tuhuma za kuom-
ba rushwa ya Sh. milioni 1.5 ku-
toka kwa mfanyabiashara wa 

nyumba ya kulala wageni.
Mwendesha Mashtaka wa 

TAKUKURU Wilaya ya Nzega, 
Mazengo Joseph, alidai, kwam-
ba mtuhumiwa  alitenda kosa 
hilo kinyume cha Kifungu cha 
15 (1) (a)(2) na 3(a) cha Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Na.11/2007.

Mwendesha mashtaka huyo 
alidai mbele ya Hakimu wa 
Wilaya ya Nzega, Joseph Mwita, 
kwamba kati ya Agosti 26, mwa-

ka huu na Agosti 28, mwaka huu 
kwa nyakati tofauti mshtakiwa 
akiwa eneo la Mery Pud mjini 
Nzega, aliomba rushwa ya Sh. 
1,500,000 kutoka kwa Sahani 
Katuli ili asimchukulie hatua za 
kisheria kwa kutotoa risiti ya 
EFD katika nyumba yake ya ku-
lala wageni ya Kipozo ilioko mji-
ni Nzega. Aidha, Mazengo alidai 
pia kwamba Agosti 29, mwaka 
huu, mshtakiwa alikamatwa na 
maofisa wa TAKUKURU Wilaya 

ya Nzega wakati akipokea 
rushwa ya Sh. 400,000 kati ya 
Sh. 1,500,000 alizokuwa ame-
omba kutoka kwa mlalamikaji 
baada ya kuwekewa mtego na 
taasisi hiyo.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo 
baada ya kusomewa shtaka, 
alikana kutenda kosa hilo, na 
yupo nje kwa dhamana ya 
shilingi milioni moja na wad-
hamini wawili hadi Oktota 20, 
mwaka huu itakapotajwa.

Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Dk. James Jesse, akishuhudia tukio la wanafunzi wa 
darasa la saba wa Shule ya Msingi ya Genius Kings’ ya Tabata 
Segerea Dar es Salaam, wakimfanyia upasuaji sungura wakati 
wa maonyesho ya taaluma kwenye mahafali ya tisa ya darasa la 
saba mwishoni mwa wiki PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

EPZA, Jiji Dar kupitia maeneo 
maalum ya uzalishaji
Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Maeneo Maal-
um ya Uzalishaji wa Mauzo ya 
Nje (EPZA), kwa kushirikiana 
na Mkoa wa Dar es Salaam 
wamefikia muafaka wa kupitia 
kwa pamoja maeneo maalum 
ambayo yatasaidia kusukuma 
mbele uchumi wa viwanda.

Akiongea wakati wa ku-
funga mafunzo maalum ya 
siku moja kwa maofisa wa 
serikali wanaounda kamati za 
uchumi na biashara kutoka ka-
tika halmashauri za jiji la Dar 
es Salaam, Katibu Tawala wa 
Mkoa, Paulo Makanza,  alise-
ma kuwa kuna umuhimu wa 
kuanzishwa maeneo mengi 
ya viwanda ili kuchangia ku-
sukuma uchumi wa viwanda 
nchini.

“Tukiendeleza maeneo 
mengi maalum ya viwanda 
itasaidia sana kuongeza ajira, 
mauzo ya nje na kuingizia 
nchi fedha za kigeni, pamoja 
na kukuza kwa kasi uchumi 
wa viwanda,” alisema.

Aliwataka wakazi wa Jiji la 
Dar es Salaam na Watanzania 
kwa ujumla kutumia fursa 
hiyo ya kuwapo kwa EPZA na 
maeneo mbalimbali ya viwan-
da kujua kwa kina uwekezaji 
uliofanyika katika sekta ya vi-
wanda nchini na manufaa am-
bayo yamepatikana hadi sasa.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Mipango na Maen-
deleo wa EPZA, Lamau Mpolo, 
alisema katika malengo ya 
muda mfupi, mafunzo hayo 
yatasaidia  kuboresha utoaji 

huduma kwa wawekezaji 
waliopo na wale wanataraji-
wa kuja ikiwa ni matunda ya 
kufanyika kwa mafunzo kwa 
maofisa kutoka halmashauri 
za jiji hilo.

“Kupitia mafunzo haya tu-
naamini wawekezaji wanaopi-
tia mamlaka ya EPZA na wale 
wanaopitia taasisi nyingine 
za serikali watapata huduma 
bora zaidi na kwa wakati,” 
alisema. Katika malengo ya 
muda mrefu, alisema EPZA na 
Jiji la Dar es Salaam wanata-
rajia kuanzisha maeneo maal-
um ya uwekezaji bila kujali 
tofauti ya majukumu ya kila 
taasisi, lakini wote wakiwa na 
lengo la kuendeleza maslahi 
ya serikali kujenga uchumi 
imara wa viwanda.

Alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kujenga uelewa wa 
pamoja kati ya taasisi hizo 
mbili na kuangalia kwa namna 
gani kila moja inaweza kutoa 
mchango mkubwa katika uen-
delezaji wa viwanda nchini.

Kaimu Katibu Tawala wa 
Mkoa anayeshughulikia uzal-
ishaji na uchumi, Dk. Eliza-
beth Mshote, alisema mafunzo 
hayo yamewajengea uwezo na 
uelewa wa masuala mbalim-
bali yanayohusu uendelezaji 
wa viwanda nchini.

“Tumejifunza kwa vitendo 
kutoka katika mamlaka ya 
EPZA juu ya majukumu yao na 
namna ambavyo wanaweza 
kusaidia katika uanzishaji na 
ujenzi wa viwanda katika hal-
mashauri zetu za Jiji la Dar es 
Salaam,” alisema.

Tani 1,700 za mbaazi zakosa soko
Na Said Hamdani, LINDI

TANI 1,700 zao la mbaazi mkoa-
ni Lindi zimekaa kwenye maghala 
kutokana na kukosa wanunuzi, 
jambo ambalo limewaweka 
wakulima njiapanda.

Mbaazi hizo ni za wilaya za 
Nachingwea na Ruangwa na 
zimehifadhiwa kwenye maghala 
yanayomilikiwa na Chama Kikuu 
cha Ushirika ununuzi wa mazao  
(RUNALI).

Mrajisi wa vyama vya ushirika 
mkoani Lindi, Edmund Massawe, 
aliyasema hayo wakati akijibu 

maswali na malalamiko yaliyo-
wasilishwa na wajumbe kwenye 
kikao cha tathmini ya zao hilo kili-
chofanyika mjini humo.

Alisema kukosekana kwa 
wanunuzi tani 1,700 za zao la 
mbaazi kati yake 540 zipo magha-
la ya wilayani Ruangwa.

Massawe alisema wapo baadhi 
ya wanunuzi walijitokeza kutaka 
kununua mbaazi hizo kwa bei ya 
Sh. 400 kwa kilo kwa masharti ya 
kutolipa aina yeyote ya ushuru 
ukiwamo ule wa Serikali za Mitaa 
jambo ambalo kimsingi limekuwa 
gumu kukubalika.
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MZUNGUKO wa nne wa Ligi Kuu Bara unatarajiwa kukamilika 
leo kwa Coastal Union ya Tanga kuikaribisha JKT Tanzania ka-
tika Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga, baada ya timu zingine 
16 kukamilisha raundi hiyo kuanzia Ijumaa, Jumamosi na jana 
Jumapili. Hadi ligi hiyo inafikia hatua hiyo, Azam FC ndiyo iliyopo 
kileleni baada ya kushinda michezo yake yote minne ikianza kwa 
kuichapa Polisi Tanzania bao 1-0 kisha wakaifunga Coastal Union 
mabao 2-0, ikafuata Mbeya City iliyopigwa 1-0, kabla ya Jumamosi 
kukamilisha raundi ya nne kwa kuinyuka Tanzania Prisons 1-0.

Pia hadi kufikia mzunguko huo wa nne, Azam FC ndiyo timu 
pekee ambayo haijaruhusu bao lolote kwenye wavu wake, licha 
ya kwamba ushindi wake mkubwa ni wa mabao 2-0 tu, tangu im-
eanza msimu huu.

Lakini pia mpaka ligi hiyo inafikia mzunguko huo wa nne, 
Mbeya City ndiyo timu iliyopoteza mechi zote nne kabla ya ma-
tokeo ya Mwadui FC, ambayo nayo ilipoteza michezo yake mitatu 
ya nyuma, lakini ikitarajiwa pengine ingefuta balaa hiyo dhidi ya 
Ihefu FC kwenye Uwanja wao wa Mwadui Complex mjini Shin-
yanga jana. Aidha, hadi kufikia hatua hiyo kabla ya mechi za jana, 
ushindi mkubwa uliopatikana ni Simba dhidi ya Biashara United 
ilipoichapa mabao 4-0, kisha ikashinda 3-0 dhidi ya Gwambina 
FC, lakini KMC FC ikiichapa Mbeya City  4-0 na Polisi Tanzania 
ikishinda 3-0 dhidi ya Dodoma Jiji.

Ikumbukwe kabla ya mechi za jana, tayari michezo 32, ilish-
achezwa, lakini ukiacha ushindi huo mkubwa wa Simba na KMC, 
ni mechi nne tu zilizotoa matokeo ya mabao mawili, ambazo ni 
Simba ikishinda 2-1 dhidi ya Ihefu FC, Azam FC ikiichapa Coastal 
Union 2-0, JKT Tanzania ikilala 2-0 dhidi ya Dodoma Jiji, KMC 
ikiibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya Prisons na kisha ikapata ma-
tokeo kama hayo dhidi ya Mwadui FC.  Matokeo ya mechi zingine 
zote zilizosalia yakawa ushindi wa bao 1-0, sare ya 1-1 ama suluhu, 
jambo ambalo linaonyesha msimu huu wa 2020/21, unaelekea 
kuwa kati ya misimu migumu zaidi katika historia ya ligi hiyo 
tangu ianze kuchezwa kwa utaratibu wa msimu kutoka ule wa 
kila mwaka. 

Hata hivyo, hadi sasa hapajawa na malalamiko makubwa ya 
waamuzi kuvurunda kama ilivyokuwa msimu uliopita, ambapo 
timu nyingi zilianza ligi hiyo kwa kuwatupia lawama za kubinywa 
kwa sheria 17 za soka  mpaka msimu unamalizika kwa Simba 
kuwa mabingwa kwa mara ya tatu mfululizo.

Tunatambua yapo makosa madogo ambayo tayari yame-
fanywa na waamuzi pamoja na wasaidizi wao, lakini mengine 
ni ya kibinadamu na si ya kukusudia kama ambavyo baadhi ya 
mashabiki wameanza kufungua midomo yao kwa kupaza sauti.

Tunaamini hatua ya Shirikisho la Soka nchini (TFF), kupitia 
Bodi yake ya Ligi (TPLB), kukubaliana na wadhamini wao wenye 
haki ya kurusha matangazo ya mechi hizo kwa kuzionyesha zote 
mubashara, kumechangia kwa asilimia kubwa kupunguza tabia 
ya baadhi ya waamuzi wasiowaaminifu, kufuata sheria 17 ip-
asavyo. Lakini, katika hilo hatuna budi kuitaka TFF kupitia TPLB, 
kuendelea kuwamulika zaidi waamuzi wafinyangaji wa sheria 
17 za soka kwa kuwachukulia hatua kali zaidi ili kuufanya ubora 
ambao Ligi Kuu imeanza nao msimu huu, kuendelea kuonekana 
na hata kuongezeka hadi mwishoni mwa msimu. Ni wazi, hatua 
ya nchi kama Ghana ambayo imesheheni wachezaji wengi wa-
naocheza soka la kulipwa Ulaya na kila kona katika mataifa yali-
songa mbele kisoka, kumulika Ligi Kuu Bara, na kisha kumuita 
timu ya taifa mchezaji wa Azam FC, Mghana Yakubu Mohammed, 
ni ushahidi kwamba ligi yetu imekua na inafuatiliwa zaidi nje na 
ndani ya bara la Afrika.

Si Yakubu pekee, bali Claotus Chama, Rally Bwalya wa Simba, 
Obrey Chirwa wa Azam wote hao wameitwa timu ya Taifa ya 
Zambia, lakini Luis Miquissone akiitwa kuitumikia Msumbiji, hii 
yote inamaana tunapaswa kuwa na waamuzi bora zaidi ambao 
wanatenda haki kwa kufuata sheria 17 za soka ili kuifanya ligi yetu 
kuzidi kuwa bora zaidi, hivyo TFF na TPLB hawapaswi kulala ka-
tika kuwashughulikia wale wote wanaozifinyanga sheria hizo.

LIGI Kuu ya Vodacom Tanzania 
Bara Msimu wa 2020/21 inay-
oshirikisha timu 18 imefikia 
mzunguko wa nne kwa kila 
timu kushuka dimbani mara 
nne.

Mbeya City ambayo ni mion-
goni mwa timu tatu za Mkoa wa 
Mbeya zinazoshiriki ligi hiyo 
pamoja na timu za Ihefu FC 
na Tanzania Prisons ambayo 
kwa sasa wamehamia mkoani 
Rukwa wakitumia Uwanja wa 
Nelson Mandela kama dimba 
lao la nyumbani.

Tangu msimu huu ulipoan-
za, Mbeya City ni timu ambayo 
imeonekana kuwa kibonde 
kuliko timu nyingine yoyote 
ambapo mpaka sasa imecheza 
michezo minne na kupoteza 
yote.

Mpaka sasa timu hiyo inabu-
ruza mkia kwenye msimamo 
wa ligi hiyo ikiwa haina alama 
na ndiyo timu inayoongoza 
kwa kufungwa magoli mengi 
ambapo mpaka sasa nyavu 
zake zimetikiswa mara saba.

Mbali na kuongoza kufung-
wa magoli mengi, pia Mbeya 
City ni miongoni mwa timu tatu 
ambazo hazijafanikiwa kupata 
bao hata moja kwenye mich-
ezo yote minne iliyocheza.

Mechi ya kwanza Mbeya City 
walikubali kupokea kichapo 
kizito cha mabao 4-0 kutoka 
kwa watoza ushuru wa Manis-
paa ya Kinondoni timu ya KMC 
ya jijini Dar Es Salaam kwenye 
mchezo namba saba uliopigwa 
Uwanja wa Uhuru.

Baada ya hapo wagonga 
Nyundo hao wa Jiji la Mbeya 
walipokea kichapo kingine cha 
bao 1-0 kutoka kwa timu ya Wa-
nanchi, Yanga kwenye Uwanja 
wa Mkapa ambao ulikuwa 
mchezo wa pili wa timu hiyo 
kucheza ugenini.

Mtazamo wa wengi ulikuwa 
ni kwamba timu hiyo ilipoteza 
michezo hiyo kwa sababu 
ya kuwa ugenini na hivyo 
mashabiki na wapenzi wengi 
wa timu hiyo walitarajia ma-
badiliko kwenye michezo ya 
nyumbani.

Hata hivyo, mambo yalienda 
ndivyo sivyo baada ya Sep-
temba 20 timu hiyo ikicheza 
mchezo wake wa kwanza ny-
umbani kwenye Uwanja wa 
Kumbukumbu ya Sokoine 
dhidi ya ‘Waokamikate’ wa 
Chamazi, Azam FC walikubali 
kupokea kichapo cha bao 1-0.

Katika mechi hiyo am-
bayo ilikuwa ya kwanza kwa 
Mbeya City kucheza waki-
wa nyumbani, walionyesha 
mchezo mzuri hali ambayo 
ilianza kufufua matumaini 
kwa mashabiki wake, lakini 
wakaghadhabishwa na baadhi 
ya maamuzi ya mwamuzi wa 
mchezo huo, Jackson Samwel 
kutoka mkoani Arusha wakidai 
alikuwa anaibeba Azam.

Moja ya matukio waliyoku-
wa wanayalalamikia mashabiki 
hao ni mshambuliaji wa timu 
yao, Kibu Denis, kutembezewa 
kiatu kwenye eneo la hatari wa-
kiamini ilipaswa kutengwa mk-
waju wa penalti, lakini mwa-
muzi aliamuru ipigwe kona.

Mashabiki hao walifanya vu-
rugu ikiwamo kurusha chupa 
uwanjani wakati mchezo huo 
ukiendelea na baada ya mche-
zo huo kumalizika waliendelea 
kuwatafuta waamuzi ambapo 
Jeshi la Polisi likaingilia kati 
kwa kuwatorosha waamuzi 
hao.

Vurugu hizo zilisababisha 
timu hiyo ya Mbeya City, ku-
pigwa faini ya Sh. 500,000 na 
Kamati ya Uendeshaji na Usi-
mamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi 

Kuu Tanzania Bara (TPLB).
Uwezo mzuri wa Mbeya 

City kwenye mchezo dhidi ya 
Azam, uliwavutia mashabiki 
wengi kujitokeza kwenye 
mechi yao ya Ijumaa dhidi ya 
‘Walimakorosho’ kutoka Ru-
angwa mkoani Lindi, Namungo 
FC.

Pamoja na kujitokeza kwao 
kwa wingi, kama kawaida “la 
kuvunda huwa halina ubani”, 
kwani wakati timu yao il-
ipokubali kipigo cha bao 1-0 
kwenye uwanja wao wa nyum-
bani, wakatoka uwanjani hapo 
vichwa chini.

Baadhi ya mashabiki hao 
walijaribu kutaka kufanya tena 
fujo kwa kuingia uwanjani 
mchezo ukiwa unaendelea, la-
kini wakadhibitiwa na viongozi 
wa timu hiyo.

Baada ya vichapo hivyo, sasa 
mechi inayofuata nyumbani ni 
‘dabi ya Mbeya’ dhidi ya ma-
hasimu wao, Tanzania Prisons 
itakayopigwa Ijumaa wiki hii. 
Je, Kocha Mkuu wa Mbeya City, 
Amri Said, ataanza rasmi ligi 
kwa kuibuka na ushindi ama 
angalau sare katika dabi hiyo? 
Ni suala la kusubiri kuona.

Hata hivyo, Mbeya City inak-
wenda kukutana na Prisons 
ambayo msimu huu imeonye-
sha kandanda safi na la kuvu-
tia licha ya kupoteza michezo 
yake miwili kati ya minne am-
bayo imeshacheza hadi sasa.

Prisons ambayo ipo nafasi 
ya 11 kwenye msimamo wa 
ligi hiyo ikiwa na alama nne, 
imeshinda mechi moja na 
kushinda mmoja, lakini imer-
uhusu nyavu zake kutingishwa 
mara nne tu huku washambu-
liaji wake wazifumania zile za 
wapinzani mara tatu, hakika 
itakuwa ‘dabi’ ya kibabe na ya 
kuvutia zaidi.

Mbeya City kujinasua mkiani
‘dabi’ ya Mbeya Jumamosi?
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habari PICHANI

VITUKO VYA KAMPENI ZA UCHAGUZI MKUU

Mgombea ubunge Jimbo la Ukonga, Jerry Slaa (kulia), akisaidia kusafisha viatu kwa ‘shoe shiner’ wakati wa 
uzinduzi wa kampeni za uchaguzi mkuu katika Kata ya Kitunda, jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU  

Mjumbe 
wa Hal-
mashauri 
Kuu ya 
Taifa (NEC) 
ya Chama 
Cha Mapin-
duzi (CCM), 
Mkoa wa 
Arusha, 
Agatha 
Msuya, ak-
iomba kura 
za rais, 
diwani na 
mbunge, 
ka-
tika mku-
tano wa 
kampeni 
uliofanyika 
Kata ya 
Oloirieni, 
wilayani 
Arumeru 
Magharibi, 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: 
GETRUDE 
MPEZYA 

Mgombea udiwani wa Kata ya Kihanga kwa tiketi ya Chama cha Wananchi (CUF), 
Anastella Kibake, akiwa amepiga magoti kumwombea kura mgombea urais kwa 
tiketi ya chama hicho, Prof. Ibrahimu Lipumba (kulia), katika mkutano wa had-
hara wa kampeni za uchaguzi mkuu uliofanyika katika uwanja wa Changalawe, 
uliopo mjini Kayanga wilayani Karagwe, mkoani Kagera mwishoni mwa wiki. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgombea wa udiwani Kata ya Kivukoni kwa tiketi ya CCM, Sharik Choughule, akiomba 
kura kwa wananchi kwa kupiga magoti katika eneo la Feri, jijini Dar es Salaam, mwis-
honi mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Mgombea ubunge wa Jimbo la Iringa Mjini kwa tiketi ya Chama cha NCCR-Mageuzi, 
Robert Kisinini, akihutubia mkutano wa kampeni huku akiwa juu ya mkokoteni 
unaokokotwa na punda, katika eneo la soko kuu la mji huo, mwishoni mwa wiki.  
PICHA: FRIDAY SIMBAYA 

Katibu 
Mwenezi 
wa Chama 
Cha Mapin-
duzi (CCM), 
Wilaya ya 
Arusha Mjini, 
Abraham 
Mollel, 
akimsaidia 
mchuuzi 
kuchambua 
mboga ka-
tika eneo la 
Kimandolu, 
jijini Arusha 
mwis-
honi mwa 
wiki, kama 
sehemu ya 
kampeni za 
uchaguzi 
mkuu wa 
Oktoba 
28, mwaka 
huu. PICHA: 
GETRUDE 
MPEZYA 
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HABARI KITAIFA

Msako waja wachezea mizani

EWURA kutoa mafunzo kwa mafundi umeme
Na Beatrice Moses, TU-
DARCo

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), imeashauriwa 
kuielimisha jamii kuwatumia 
mafundi umeme waliosajil-
iwa na taasisi hiyo, ili ku-
wezesha kazi hizo kufanywa 
kitaalamu na kuzuia kuzuka 
kwa majanga ya moto.

Mhandisi Ruta Kasabalala, 
alitoa tahadhari hiyo juzi 
wakati akizungumza na 
gazeti hili kuhusu mafunzo 
maalum yaliyoandaliwa na 

EWURA kwa ajili ya mafundi 
umeme wa jijini Dar es Sa-
laam na mkoani Pwani.

Kasabalala alisema ni 
muhimu kwa kuwa yana-
saidia  kukumbusha au 
kuwajengea uwezo zaidi 
mafundi hao kuhusu wajibu 
wao katika utendaji wa kazi 
zao.

“Pamoja na nia njema ya 
EWURA katika kutoa mafun-
zo haya, wanatakiwa pia 
kubeba jukumu la kuwaelim-
isha  wananchi umuhimu wa 
kutumia mafundi umeme 
waliosajiliwa, kwa kuwa hiyo 

itasaidia kupunguza majan-
ga ambayo yamekuwa yaki-
zuka, yanawezekana huto-
kana na ufungaji mbaya wa 
mfumo wa umeme kwenye 
majengo mbalimbali,” alise-
ma Mhandisi  Kasabalala.

Pia, alisema hatua hiyo 
itasaidia kuweka thamani ya 
kazi hiyo ya ufundi umeme 
kuwa ya kitaaluma na ita-
saidia kuwachochea mafun-
di wasiosomea ufundi na 
kufanya kwa uzoefu kuona 
umuhimu wa kwenda vy-
uoni ili kujifunza rasmi, 
waweze kupata vigezo vya 

kusajiliwa.
Kwa mujibu wa taarifa ku-

toka EWURA mafunzo hayo 
ya siku tatu yanatarajiwa 
kuanza Septemba 30 hadi 
Oktoba 2, mwaka huu, jijini 
Dar es Salaam.

Akifafanua kuhusu mafun-
zo hayo, Meneja Mawasiliano 
na Uhusiano wa EWURA, Ti-
tus Kaguo, alisema mafunzo 
hayo yanatolewa bure, hivyo 
mafundi umeme wanaopen-
da kuhudhuria wametakiwa 
wathibitishe ushiriki wao 
kabla ya Septemba 19, mwa-
ka huu.  

NCC: Epuka rushwa, tatua migogoro
Na Mwandishi Wetu

WASULUHISHI wa 
migogoro ya kibiashara 
nchini na wahitimu wa 
mafunzo ya utatuzi wa 
migogoro ya kibiashara, 
wameonywa kuhusu rushwa 
na kutakiwa kuwa chachu ya 
usuluhishi wenye mafanikio, 
kwa faida ya biashara zao na 
uchumi wa taifa.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti wakati wak-
itoa mafunzo kuhusu mbinu 
bora za kutatua migogoro ya 
kibiashara kwa washiriki wa 
mafunzo hayo Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki, waelim-
ishaji wabobezi wa masuala 
ya usuluhishi, chini ya Mpan-
go wa Mafunzo wa Baraza la 
Ujenzi la Taifa (NCC) walise-
ma, rushwa ni kikwazo.

Waelimishaji hao, Mhandi-
si Samwel Msita na Wakili 

Rosan Mbwambo, walitoa 
elimu hiyo ya siku tatu Juma-
tano iliyopita na kuwataka 
washiriki wa mafunzo kuz-
ingatia maadili, miongozo, 
sheria, kanuni na miiko ya 
usuluhishi, huku wakilenga 
kuimaliza kwa amani ili bi-
ashara zisikwame.

Msita alisema: “Ukiwa 
msuluhishi mpenda fedha 
utajikuta ukiuendeleza 
mgogoro badala ya kuumali-
za, kwa sababu hutasimamia 
haki. Nawasihi wapenda hela 
kuwa makini na rushwa”.

Alisema ni vyema wakati 
wowote wanapohitajika ku-
tatua migogoro ya kibiasha-
ra, hata kama ni kwenye bi-
ashara zao, wasimamie haki 
na kuangalia namna bora ya 
kuzifanya pande zilizoingia 
kwenye mgogoro kuelewana 
na kuendeleza biashara.

Alisema katika biashara 

kuna kodi ya nchi inayo-
paswa kulipwa, hivyo wa-
suluhishi lazima wawe ma-
kini kuhakikisha kupenda 
kwao fedha hakuwapeleki 
kuithamini rushwa na 
kuitengenezea mazingira 
ya ushindi zaidi ya kutatua 
migogoro iliyombele yao.

“Ikiwa ni kwenye eneo la 
manunuzi, msuluhishi zin-
gatia sheria za manunuzi na 
wala usilete zakwako au kuz-
ipindisha zilizopo kwa faida 
yako. Tunachokitaka ni kuo-
na unafikiwa muafaka wenye 
mafanikio,” alisisitiza Msita.

Kwa upande wake, Wakili 
Mbwambo alisema, siku zote 
msuluhishi wa mgogoro 
wa kibiashara anapaswa 
kuepuka rushwa na sababu 
nyingine zinazoweza kum-
fanya abadili kanuni, sheria 
na miiko ya usuluhishi, kue-
puka kupendelea upande 

mmoja.
Kwa mujibu wa Mbwam-

bo, migogoro ya kibiashara 
inaposhindwa kumalizwa 
inazuia wahusika kuende-
lea kufanya biashara, hivyo 
wasuluhishi wanapaswa ku-
hakikisha wanawapatanisha 
huku kila upande ukipata 
haki yake unaoidai bila mi-
vutano inayopoteza muda.

Kwa mujibu wa Mbwam-
bo, lengo la usuluhishi wa 
kibiashara ni kuwaacha 
walio kwenye mgogoro wa 
kibiashara wakiwa marafiki 
wenye uwezo wa kuende-
leza biashara kwa amani na 
kuchangia kukuza uchumi 
wa nchi.

Mafunzo hayo ya 14 kuan-
daliwa na NCC  yalihusisha 
washiriki kutoka katika fani 
mbalimbali ikiwamo biasha-
ra, sheria, ujenzi na nyingin-
ezo.

Na Mwandishi Wetu, TABORA

WAKALA wa Vipimo Nchini (WMA), unata-
rajia kufanya msako kuwabaini wafanyabi-
ashara wanaochezea mizani ili kuwapunja 
wateja wao.

Onyo hilo lilitolewa mwishoni mwa wiki 
na Ofisa Vipimo wa WMA, Anyitike Tumaini, 
wakati wa maadhimisho ya wiki ya viziwi 
kitaifa mkoani Tabora baada ya Umoja 
wa Miradi kwa Viziwi Tanzania (UMIVITA), 
kuomba kupewa elimu kuhusu vipimo.

Maadhimisho hayo yalienda na utoaji 
wa elimu kwa umoja huo ambao alisema 
kwa muda mrefu makundi ya watu wenye 
ulemavu yamekuwa yakisahaulika kupata 
elimu mbalimbali hususani elimu ya vipimo 
ambayo ina umuhimu katika maisha ya kila 
siku ya mwananchi.

Tumaini alisema, WMA inasimamia vi-
pimo vyote nchini kwa mujibu wa sheria ili 
kuhakikisha vinapima kwa usahihi na bidhaa 
zinazouzwa ziko sahihi na wanaochezea 
mizani wajue siku zao zinahesabika.

“Lengo kuu la kusimamia usahihi wa vi-
pimo ni kumlinda mlaji asipunjwe kutokana 
na vipimo na kuhakikisha anapata bidhaa 
kwa usahihi kulingana na thamani ya pesa 
yake, hivyo mnapoona mizani imechezewa 
toeni taarifa tuje mara moja,” alisema.

Tumaini alisema, WMA inahakiki vipimo 
vyote vinavyotumika kwenye biashara na 
huduma mbalimbali kama vile afya, usalama 
na mazingira.

Alisema lengo ni kulinda jamii dhidi ya 
madhara yatokanayo na matokeo ya upimaji 
usio sahihi, kuhifadhi usahihi wa vipimo 
toka vipimo vyenye usahihi wa chini hadi 
vyenye usahihi wa ngazi ya kati na kusima-
mia matumizi sahihi. 

Waziri wa Ardhi, Nyumba, Maji na Nishati wa Zanzibar, Salama Aboud Talib, akizungumza katika hafla ya uzinduzi 
wa ushirikiano kati ya Zantel na Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), ili kuwawezesha wateja kulipia ankara za maji 
kirahisi zaidi kwa njia ya Ezypesa, iliyofanyika mjini Zanzibar mwishoni mwa wiki. Kulia ni Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji, Al-Khalil Mirza na Mkurugenzi Mkuu wa ZAWA, Mussa Haji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kijiji chahakikishiwa 
umeme, maji

Na Francis Godwin, IRINGA 

SERIKALI ya Wilaya ya  Kilolo imewa-
hakikishia wananchi wa kijiji cha Ibofwe, 
kuwa  kero ya  umeme na maji  inayowaka-
bili  itashughulikiwa mapema  iwezekanavyo  
kupitia mipango ya  serikali ya  kusogeza  
huduma   hizo kwa wananchi.

Mkuu  wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdal-
lah, aliyasema hayo juzi wakati wa mkutano  
wake wa hadhara  wa kuhamasisha shughuli  
za maendeleo katika  kata  hiyo.

Alisema, serikali imesogeza umeme na maji 
katika maeneo ya vijiji  wilayani humo am-
bavyo  awali  havikuwa na  huduma hizo.

Aliwataka  wananchi  kuendelea  kushiriki 
katika  shughuli za kimaendeleo  huku  waki-
amini kuwa  kero  zao  serikali inazitambua  
na itazifanyia kazi  wakati  wowote.

Kadhalika, alisema ushiriki wa  shughuli 
za kimaendeleo  kwa wananchi ni hiari na 
sio  vyema kwa  viongozi wa  vijiji na kata  
kutumia nguvu  kuwalazimisha  wananchi  
kushiriki michango kwa kuwa wananchi 
pamoja na kuwa na wajibu wa  kujitolea ka-
tika shughuli hizo haipaswi nguvu kutumika.

Katika hatua nyingine, amepiga marufuku  
wazazi  kuwaruhusu watoto  wao kwenda  
mijini  kufanya kazi za ndani  badala  ya  
kuwapeleka  shule.

Alisema, serikali  imelenga  kuona  wa-
toto  wote  wanapata  elimu ya msingi hadi 
sekondari  bila malipo na  hivyo si vyema 
kuwapo  mtu anayekwamisha  jitihada hizo.

Aliagiza kila mzazi au mlezi mtoto wake 
anapata  elimu na anasimamiwa  vyema bila  
kukatishwa masomo kwa kumgeuza kuwa 
sehemu ya watafutaji wa fedha  za familia.
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Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa ugonjwa wa corona 
umechangia kushuka kwa huduma za 
chanjo hapa nchini.

Kushuka kwa chanjo kulitokana na 
baadhi ya wazazi na walezi kushindwa 
kuwapeleka watoto kliniki kupata chanjo 
wakihofia kupata ugonjwa wa corona.

Hayo yalibainishwa jijini Dar es Salaam 
na Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Dk. Ayubu Kibao, wakati 
wa ufunguzi wa semina ya chanjo kwa 
waandishi wa habari.

“Baada ya kugundulika kunaugonjwa 
wa corona nchini, wazazi na walezi wal-
ishindwa kuwapeleka watoto kliniki kupata 
chanjo  kuhofia wanaweza kupata maam-
bikizi ya ugonjwa wa corona,” alisema.

Aliongeza kuwa hata chanjo ambazo 
zimekuwa zikitolewa shule kwa wanafunzi 
nazo zilishuka kwa asilimia 48 kutokana 
na ugonjwa huo, ambapo watoto walikuwa 
likizo majumbani.

Dk. Ayubu alisema kila mtoto anayo haki 
ya kupata chanjo na wasichana walio shule 
wenye umri unaoruhusiwa kupata chanjo 
wanatakiwa kupata chanjo, ili kuwalinda na 
ugonjwa wa saratani ya shingo ya kizazi.

Alisema serikali imenunua magari na 
kusambaza katika halmashauri zote ili gari 
hizo zitumike kusambaza chanjo.

“Shilingi bilioni 7 zimetumika kununua  
magari 74 hapa nchini kwa ajili ya kutoa 
huduma za chanjo nchini,” alisema.

Aliongeza kuwa kununuliwa kwa magari 
hayo kutasaidia kuendelea kusambaza kwa 
huduma ya chanjo nchini.

Corona yashusha 
huduma za chanjo

Na Gurian Adolf,          
SUMBAWANGA

M
SIMAMIZI wa 
uchaguzi wa 
Jimbo la Sum-
bawanga Mjini, 

Jacob Mtalitinya, ame-
waonya watu wanaopita 
mitaani na kununua kadi ya 
mpigakura kutoka kwa wa-
nanchi, waache  mara moja.

Amesema kufanya hivyo  
ni kosa kwa mujibu wa 
sheria na atakayebainika 
atachukuliwa hatua kali za 
kisheria.

Onyo hilo alilitoa wakati 

akitoa taarifa ya mwenendo 
wa matayarisho ya uchaguzi 
mkuu  unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba  28,  mwaka 
huu. Alisema  kumekuwapo 
na taarifa kuwa baadhi ya 
watu wanaonekana mitaani 
wakipita pita na kuwala-
ghai wapigakura   waliopo   
kwenye orodha ya watu 
watakaopiga kura mwaka 
huu na kuwataka kuwauzia 
vitambulisho vyao, kitendo 
ambacho ni kosa na atakaye-
bainika atachukuliwa hatua 
za kisheria.

‘’Niwatahadharishe ka-

bisa wapigakura wenye kadi 
za kupigia kura, msithubutu 
kuuza kadi zenu, wanao 
nunua kadi hizo wanafanya 
kosa la sheria, hata wewe 
unayeuza pia unatenda kosa 
kwa mujibu wa sheria, anga-
lia usije jikuta unafikishwa 
mahakamani kujibu tuhu-
ma zitakazo kukabiri,” alise-
ma. Pia aliwataka  wakazi 
wa Jimbo la Sumbawanga 
Mjini kujitokeza kwa wingi 
siku  ya uchaguzi mkuu, 
ili wakamchague kiongozi 
atakayefaa kuwatumikia na 
waepuke ushabiki kwani 

hivi sasa wanakwenda kua-
mua hatima ya maisha yao 
na watoto wao.

Naye Ofisa Uchaguzi wa 
jimbo hilo, Endrew Zumba, 
alisema mwenendo wa 
uchaguzi uko vizuri, kwani 
hakuna changamoto yoyote 
iliyojitokeza na wagombea 
wanaendelea na kampeni 
zao kwa mujibu wa ratiba.

Alisema vyama vitano vy-
enye wagombea katika nga-
zi ya ubunge vimeshazindua 
kampeni zao isipokuwa DP 
ambacho nacho kitazindua 
wakati wowote.

Wanaonunua vitambulisho 
vya kupigia kura waonywa

Na Futuna Selemani, 
kisarawe

SHULE tatu za msingi 
wilayani Kisarawe mkoani 
Pwani zimepewa msaada 
wa mabati 565 yenye tham-
ani ya Sh. milioni 17 kwa ajili 
ya kuwawekea wanafunzi 
mazingira mazuri ya  ku-
somea. 

Msaada huo ulipokelewa 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani Jafo, kutoka 
kwa Benki ya NMB na kum-
kabidhi  Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Jokate Mwegelo.

Hafla hiyo ilifanyika kati-
ka Shule ya Msingi Chanzige, 
mjini Kisarawe, huku shule 
zilizonufaika na msaada huo 
zikiwa ni Shule ya Msingi 
Kurui Chole, Msegamo na 

Kidugalo zilizoko Manero-
mango wilayani humo.

viongozi wengine wali-
ohudhuria ni Katibu Tawala 
Kisarawe, Mwanana Msu-
mi, Ofisa Elimu ya Msingi, 
Shomari Bane, huku NMB 
ikiwakilishwa na Meneja wa 
Kanda ya Mashariki, Dismas 
Prosper na Meneja wa Tawi 
la Kisarawe, Justina Kikuli.

Akizungumza wakati ak-
ipokea mabati hayo, Waziri 
Jafo aliipongeza Benki ya 
NMB kwa namna inavyoa-
cha alama kwa jamii, kuto-
kana na misaada inayotoa 
katika vijiji, kata, tarafa, 
wilaya na mikoa mbalimbali 
nchini kupitia Programu ya 
Uwajibikaji kwa Jamii.

Jitihada kubwa zinafany-
wa na Serikali ya Rais John 
Magufuli, lakini bado inahi-
taji kuungwa mkono na wa-

dau kama ifanyavyo NMB. 
Benki hii imeacha alama 
njema kila kona ya Tanzania 
kwa namna inavyojitoa ka-
tika utatuzi wa changamoto 
za jamii.

‘‘Serikali inatumia zaidi ya 
Sh. bilioni 23.86 kwa mwezi 
kuhudumia shule zetu kupi-
tia Sera ya Elimu Bure, sio tu 
kusomesha watoto bila ada, 
bali pia kujenga na kukara-
bati miundombinu, jitihada 
ambazo zinapaswa kuung-
wa mkono na wadau kama 
hawa,» alisema Jafo.

Naye Kaimu Ofisa Mkuu 
wa Fedha wa NMB, Benedict 
Baragomwa, alibainisha 
kuwa, Shule ya Msingi Kurui 
Chole imepewa mabati 200, 
Shule ya Msingi Kidugalo 
mabati 200, huku Shule ya 
Msingi Msegamo ikipokea 
mabati 165, yote yakiwa na 

tahamani ya Sh. milioni 17, 
ambazo ni sehemu ya asil-
imia moja ya faida yao kwa 
mwaka.

‘‘Msaada huu ni sehemu 
ya utaratibu wetu wa kureje-
sha kwa jamii asilimia moja 
ya faida yetu kwa mwaka, 
ambapo mwaka huu tui-
litenga Sh. bilioni 1, ambayo 
inaendelea kutatua changa-
moto katika sekta za elimu, 
afya na majanga,’’ Barago-
mwa.

Kwa upande wake, DC 
Jokate, alimpongeza Waziri 
Jafo, ambaye ni Mbunge wa 
Kisarawe aliyemaliza muda 
wake na sasa akiwania tena, 
kwa namna anavyojitoa 
katika kuleta maendeleo 
wilayani mwake na kwamba 
wananchi wanapaswa kuji-
vunia uwepo wake.

Shule Kisarawe zapigwa jeki mabati ya mil. 17/-

Mkandarasi akiendelea na kazi ya ukarabati mkubwa wa barabara ya Shekilango hadi Bamaga, Manispaa ya Kinondoni, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

RC ataka vikundi vya 
mazingira shuleni
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi 
Evarist Ndikilo, ameziagiza shule zote za 
msingi katika mkoa huo kuhakikisha wa-
naanzisha vikundi vya mazingira vitakavy-
owaandaa wanafunzi wakiwa na umri 
mdogo.

Ndikilo alitoa agizo hilo mwishoni mwa 
wiki aliposhiriki maadhimisho ya wiki ya 
mazingira yaliyofanywa na Shule ya Msingi 
Mtakatifu John Bosco iliyopo Tumbi Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha.

Alisema, endapo vikundi hivyo vitaan-
zishwa, vitasaidia kuwaandaa wanafunzi 
kuwa watunzaji wa mazingira wakiwa na 
umri mdogo.

Ndikilo alipongeza shule hiyo kwa ku-
fanya maadhimisho hayo kushirikisha wa-
nafunzi ambao watakuwa mabalozi wazuri 
kwa wazazi wao na jamii inayowazunguka 
katika suala la utunzaji wa mazingira.

Alitoa rai kwa kila mmoja kushiriki 
kulinda mazingira ikiwamo kuacha kukata 
miti ovyo kuepuka athari na mabadiliko 
ya tabianchi ikiwamo kukosa mvua kwa 
wakati na joto kali.

Mkurugenzi wa shule hiyo, Padri Benno 
Kikudo, alisema, chimbuko la maadhimisho 
hayo ni  waraka kutoka kwa Papa Francis 
uliotoka mwaka  2015.

Fr Kikudo alisema, wameona waraka huo 
usibaki katika maono ya kikanisa pekee 
badala yake wameamua ifike kwa watoto 
kwa kuwaelimisha kwani wao ndio wataka-
okuwa kiini cha baadaye kusambaza elimu 
kwa vitendo.
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Na Mwandishi Wetu

WAZAZI nchini wameshauriwa ku-
jenga utamaduni wa kuwakatia watoto 
wao bima ya elimu itakayowahakikishia 
uhakika wa kupata elimu bora hata pale 
wazazi wanaposhindwa kutimiza wajibu 
huo kutokana na sababu mbalimbali.

Miongoni mwa sababu hizo imetajwa 
kuwa ni ya ulemavu wa kudumu au kifo.

Wito huo ulitolewa na Mkuu wa Kiten-
go cha Huduma kwa wateja wadogo na 
wa kati wa benki ya NBC, Mussa Mwin-
indaho, alipokuwa akizungumza kwe-
nye mahafali ya 16 ya Shule ya Msingi 
Tusiime  jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki.

“Bima ya Elimu itawawezesha wazazi 
kuwa na uhakika na elimu ya watoto 
wao kwa kuwa mtoto ataweza kusoma 
kwa kipindi chote cha masomo yake 
hadi atakapomaliza hata kama wazazi 
watapatwa na majanga yanayoweza ku-
sababisha ulemavu wa kudumu au kifo,’’ 
alisema.

Akitolea mfano wa bima ya elimu ya 
Educare inayotolewa na benki hiyo, 
Mwinindaho alisema  kupitia huduma 
hiyo  mzazi humwekea akiba mtoto 
wake kidogo kidogo kwa ajili ya elimu 
kwa kiasi atakachopanga kwa mkataba 
wa muda kuanzia miaka saba hadi 18, ili 
kugharamia elimu ya mtoto wake.

Aliongeza kuwa uwekezeji katika 
elimu ya mtoto ni jambo pekee katika 
kuhakikisha malengo ya kielimu ya 
mtoto yanatimia huku pia akitumia fursa 
hiyo kuwahimiza wahitimu na wanafun-
zi kwa ujumla juu ya umuhimu wa elimu 
na nafasi ya elimu kwenye jamii.

Aliupongeza uongozi wa shule hiyo 
kwa mchango wao katika ukuaji wa 
elimu nchini Tanzania.

Mkuu wa Shule hiyo, Laurent Gama, 
aliipongeza benki hiyo kuwa imekuwa 
kiungo muhimu katika utekelezaji wa 
azma ya serikali ya kuongeza ushiriki 
wa sekta binafsi katika utoaji wa elimu 
bora kwa ngazi zote za elimu nchini.

Wazazi watakiwa 
kuwekeza bima ya elimu

CCM yaahidi huduma bora kisiwani

Na Ashton Balaigwa, 
DODOMA

T
ANZANIA imeanza 
kujipanga kwa ajili 
ya kuliteka soko la Af-
rika la korosho kuto-

kana na uzalishaji bora kuliko 
nchi nyingi barani na duniani.

  Hatua hiyo inatokana na 
Tanzania   kuwa ndio nchi 
iliyozifundisha kilimo cha 
korosho nchi za Afrika iki-
wamo  za Ivory Coast na Ni-
geria, ambazo kwa sasa zina-
fanya vizuri na   zinaongoza 
kwa kuzalisha zao hilo Afrika.

Kutokana na hali hiyo sasa 
Tanzania imeanza mkakati 

wa kuanza kuongeza uzal-
ishaji wa zao hilo, kwa ku-
wafundisha wakulima wa zao 
la korosho katika mikoa 17 ili 
kuliteka soko hilo. 

Mtafiti kutoka Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo nchini 
(TARI),     Kituo cha Nalien-
dele kitengo cha Agronomia 
ya Korosho, Kasiga Ngiha, 
aliyasema                 kwenye 
mafunzo ya wakulima wa ko-
rosho kutoka Halmashauri za 
Kongwa na Mpwapwa mkoa-
ni Dodoma.

Alisema takwimu am-
bazo zimepatikana kutoka 
mtandao wa kilimo forum.
com zinaonyesha kuwa Tan-

zania ni nchi ya nne kwa nchi 
za Afrika kwa kuzalisha koro-
sho ikitanguliwa na Nigeria 
inayoongoza kwa kuzalisha 
tani za ujazo 900,000 kwa 
mwaka ikifuatiwa na Ivory 
Coast inayozalisha tani za 
ujazo 600,000.

Mtafiti wa magonjwa na vi-
sumbufu vya zao la korosho, 
Dk. Wilson Nene, alisema 
sababu inayopelekea kuwapo 
kwa uzalishaji mdogo wa 
zao hilo nchini ni pamoja na 
wakulima wamekuwa waki-
tumia mbegu za kienyeji.

Alisema   tayari TARI 
Naliendele wameanza   ku-
wafundisha wakulima   ku-

tumia mbegu bora za kisasa 
aina 54   zinazozalishwa na 
TARI Naliendele zenye uwezo 
wa kuzalisha mti mmoja zaidi 
ya kilo 20 tofauti na mbegu za 
kienyeji zinazotoa kilo 11.

Naye Mratibu wa zao la 
korosho kutoka TARI Nalien-
dele, Dk. Geradina Mzena, 
alisema wamekuja na mi-
kakati mipya ya kutekeleza 
agizo la serikali la kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo kutoka 
tani 315,000 na kufikia tani 
milioni moja kwa kuwapa 
wakulima mbinu za kisasa za 
kilimo hicho pamoja na ku-
tumia mbegu bora za kisasa 
katika mikoa 17 nchini.

Mkakati kuongeza 
uzalishaji korosho

Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

WANANCHI wa Kisiwa cha 
Irugwa kilichopo Ukerewe 
wameahidiwa kituo cha afya, 
boti, kivuko na kuboresha 
huduma za jamii, shule za 
msingi na sekondari.

Ahadi hiyo ilitolewa na 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
CCM, Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, kwenye mkutano 
wa kampeni akiwaombea 
kura mgombea urais wa 
CCM, Dk. John Magufuli, 
uliofanyika katika Kijiji cha 
Nabweko kisiwani Irugwa, 
humo alisema atawajengea 

kituo cha afya ili wapate 
huduma karibu na kuwa-
punguzia umbali wa kusafiri 
na gharama za kufuata mat-
ibabu jijini Mwanza. Alisema 
pia itanunuliwa boti, kivuko 
na kuboresha huduma za 
jamii kwenye sekta ya maji na 
miundombinu ya shule ka-
tani humo hivyo hawanabudi 
kuichagua serikali ya CCM 
iendelee kuleta maendeleo, 
kutatua changamoto zao na 
kuwahudumia kwa dhati.

Alisema kuwa kisiwa hicho 
kina changamoto ya huduma 
za afya, hivyo baada ya uch-
aguzi na Rais, wabunge na 
madiwani kuapishwa kazi ya 

kwanza ya mbunge wa Uk-
erewe ni kuhakikisha kituo 
cha kwanza cha afya Uk-
erewe kinajengwa Irungwa 
ili kuwasogezea huduma na 
kuwaondolea wananchi adha 
ya kuzifuata jijini Mwanza. 

Alisema  ukubwa wa Kata 
ya Irugwa inahitajika kituo 
cha afya ili wagonjwa wenye 
matatizo ya kiafya wapate 
huduma karibu, nje ya hapo 
ni gharama na watu kupoteza 
maisha, alidai ujio wake Irug-
wa mbali na kampeni ume-
lenga kuwajengea kituo cha 
afya kitakachokuwa karibu 
na Hospitali ya Bwisya iliyo-
pandishwa hadhi kuwa ya 

wilaya na itatoa huduma ili 
kuokoa maisha na kuwapun-
guzia gharama za kwenda 
Mwanza na Nansio na yote 
iko kwenye ilani.

“Nataka niwaambie, tume-
jenga zahanati 1,498 vijijini na 
vituo cha afya 498 nchi nzima 
hapa Ukerewe vitatu (Muriti, 
Kagunguli na Bwisya kwa 
zaidi ya Sh. bilioni 1, kitawa-
punguzia umbali na gharama 
za kusafiri na kutumia mi-
tumbwi kufuata huduma, 
baada ya kuapishwa Mkundi 
aje kuchukua fedha za vituo 
vya Ukerewe, cha kwanza 
kujengwa ni Irugwa,” alisema 
Majaliwa.

Ofisa Mkuu wa Huduma Shirikishi wa benki ya NMB, Nenyuata Mejooli, akizungumza katika hafla ya chakula cha jioni iliyoan-
daliwa na benki hiyo, jijini Arusha juzi, kujadili mikakati ya kuboresha ushirikiano. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Onyo kutumia viuatilifu
vya pamba kwenye nafaka
Na Shaban Njia, KAHAMA 

WAKULIMA wa mazao ya chakula na 
biashara mkoani Shinyanga, wametakiwa 
kuacha mara moja kutumia madawa ya-
nayotumika kuua wadudu wanaoshambu-
lia pamba na tumbaku ili kulinda afya ya 
mtumiaji.

 Wakulima wengi wanaolima tumbaku na 
pamba, wamekuwa wakitumia viwatilifu 
wadudu vinavyotumia kwenye mazao 
hayo kwenye mahindi na kusababisha 
kutengeneza sumbukuvua ambayo ni ha-
tari kiafya kwa mtumiaji.

Ofisa lishe Mtafti, Elimu na Mafunzo 
lishe Neema Joshua kutoka Taasisi ya 
Chakula na Lishe, alitoa onyo hilo wakati 
wa mafunzo ya umuhimu wa lishe katika 
kuimarisha kinga dhidi ya magonjwa ya-
nayoambukizwa na yasiyoambukizwa kwa 
wanahabari mkoani  wa Shinyanga. 

Alisema mkulima  anapotumia viwatilifu 
wadudu vinavyotumia kwenye mazao 
ya kibiashara na chakula kunasababisha 
kutengenezwa kwa sumbukuvu ambayo 
inakwenda kumathiri mtumiaji na mtoto 
aliyeko tumbani kuwa na udumavu wa 
akili.



isikupite
TANGU kuanza kwa msimu 
uliopita, Manchester 
United imezawadiwa pen-
alti 20 kwenye Ligi Kuu 
England (Premier League), 
idadi ambayo ni kubwa 
zaidi kuliko ilizozawadiwa 
timu yoyote kwenye ligi 
hiyo kwa kipindi hicho.

NIPASHE jumatatu septemba 28, 2020

MADRID, Hispania

K
URUDI kwa Gareth Bale kule Tot-
tenham Hotspur kulitawala vy-
ombo vya habari katika wiki ya 
hivi karibuni, huku raia huyo wa 

Wales akijiunga na klabu hiyo akitokea 
Real Madrid kwa mkopo wa muda mrefu. 

Akiwa aliondoka pale London Kaskazini 
kipindi cha majira ya joto cha mwaka 2013 
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia kwa 
wakati huo.

Baada ya miaka saba na mataji kadhaa 
kwa jina lake, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 31, hakuwa na mahusiano 
mazuri na kocha wa Real Madrid, Zinedine 
Zidane.  Baada ya msimu mgumu wa 2019-
20, Bale amerudi Tottenham Hotspur kwa 
mkopo. Ripoti zinabainisha kwamba Real 
Madrid na Spurs zimekubaliana kuchang-
ia mshahara wake wa euro 600,000 kwa 
wiki.

Makala haya yanakuchambulia mambo 
10 ya kuvutia ya Bale kwa kipindi alicheza 
soka lake pale Real Madrid, twende sasa...

#10. Mchango kwa klabu
Gareth Bale alijiunga na Real Madrid 

kipindi cha majira ya joto mwaka 2013 na 
haraka akawa na mchango mkubwa katika 
klabu. Los Blancos wakati huo ikiwa na 
wachezaji bora duniani, Cristiano Ronaldo 
na Karim Benzema wote wakisifiwa kama 
magwiji wa klabu.

Ni Ronaldo na Benzema pekee ndio 
wamefunga mabao mengi kuliko Bale kwa 
kipindi alichokaa pale Santiago Bernabeu, 
na hilo limethibitisha namna gani raia 
huyo wa Wales alivyokuwa kwenye ubora 
wake.

#9. Wastani wa bao kila mch-
ezo alioanza

Kwa wakati huu, Bale ana mabao 105 
katika mechi 204 alizoanza kwa Real Ma-
drid, rekodi ambayo imekwenda kuonye-
sha namna gani raia huyo wa Wales alivy-
ochangia mafanikio ya klabu hiyo kwa hivi 
karibuni. 

Cristiano Ronaldo anaweza kuwa ndiye 
nembo kubwa kwa klabu hiyo, lakini uw-
ezo wa Bale ulikuwa na mchango mkubwa 
zaidi kwa miaka michache iliyopita.

#8. Mabao 556
Kwa pamoja, Bale na Ronaldo wana 

jumla ya mabao 556 na pasi za mwisho 199, 
kwa kipindi walichocheza pamoja katika 
historia ya zama za klabu hiyo. 

Bale ana uhakika wa kukumbukwa 
kama mmoja wa wachezaji bora na walio-
jitolea kwa Madrid.

#7. Mataji manne Uefa 
Bale alishinda mataji manne ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya pale Real Madrid na ali-
funga katika fainali mbili za mashindano 
hayo. Kama ilivyo kwa Ronaldo, yeye pia 

mara kwa mara alikuwa mchezaji wa 
mashindano makubwa.

#6. Mataji 16 
Bale tangu atue Real Madrid ameshinda 

mataji 16 kwa kipindi chote alichocheza 
pale. Jumla ya mabao 166 aliyohusika nayo 
katika mechi 251 alizoicheza klabu hiyo ni 
moja ya mafanikio makubwa zaidi kwake.

#5. Pasi za mwisho nyingi ku-
liko Beckham

Bale licha ya kuonekana kutokuwa na ma-
husiano mazuri na kocha wake Zidane, lakini 
takwimu zake haziongopi na ukweli unabaki 
kwamba atakumbukwa kama mmoja wa 
wachezaji waliotoa mchango mkubwa zaidi 
kwa klabu hiyo wakati ikitawala mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ana mataji mengi zaiki kuliko Zin-
edine Zidane, ana pasi za mwisho nyingi 
kuliko David Beckham, na ana mabao 
mengi kuliko gwiji, Ronaldo Nazario. Re-
kodi ambayo inamfanya kuwa mmoja wa 
wachezaji muhimu na watakaokumbukwa 
zaidi klabuni hapo.

#4. Mechi nyingi kuliko Figo
Amecheza mechi nyingi zaidi kwenye 

Ligi ya Mabingwa Ulaya kuliko nyota wa 
zamani wa Real Madrid na mshindi wa 
Ballon d’Or, Luis Figo, huku pia ameshinda 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara nyingi zaidi 
kuliko straika na gwiji, Raul.

#3. Mataji ya ligi mengi ku-
liko Spurs

Akiwa ameshinda mataji mawili ya Ligi 
Kuu ya Hispania, LaLiga, kwa jila lake kwa 
kipindi alichocheza kule Hispania, maana 
yake ni kwamba Bale ameshinda mataji 
mengi zaidi ya ligi kuliko Tottenham kati-
ka historia yao. Atamaliza ukame wa Spurs 
wa kutoshinda taji la Ligi? Tusubiri.

#2. Mrithi wa Bale
Wakati Tottenham imejaribu mara kad-

haa bila mafanikio kwa miaka ya hivi ka-
ribuni kutafuta mrithi wa kuziba pengo 
la Bale kwa kuwasajili Nacer Chadli, Erik 
Lamela, na Clinton N’Jie. Lakini sasa kwa 
kumsajili Bale wamepata mrithi wa Bale 
ambaye ni Bale mwenyewe.

#1. Rekodi LaLiga
Akiwa na mabao 80 kwa jia lake kwenye 

Ligi Kuu ya Hispania, hakuna mchezaji 
yeyote Muingereza aliyewahi kufunga 
idadi kubwa ya mabao kwenye historia ya 
LaLiga zaidi ya Bale.

Kwa nyongeza, Bale ni mmoja wa 
wachezaji saba tu katika historia waliowa-
hi kufunga mabao mawili katika fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na ni Muingereza 
pekee kuwahi kufanya hivyo. Alifunga ma-
bao mawili wakati akitokea benchi kwenye 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati 
Real Madrid ikicheza dhidi ya Liverpool 
mwaka 2018 na kulibeba taji hilo.

Mambo 10 ya 
kuvutia ya Bale 
Real Madrid

Wachezaji 10 waliobeba mataji mengi karne 21 uk. 12
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LONDON, England 

S
OKA la dunia linabadilika kwa kila 
msimu unaopita, wakati makocha na 
wachezaji wakiendelea kuonyesha ujuzi 
wao wa kufikia malengo na mafanikio 

yao. Hata hivyo, kitu kimoja kimebaki vilevile, 
kwani katika wote hao kila mmoja anawania 
kushinda taji, kitu ambacho ndio mafanikio 
makubwa zaidi katika soka dimbani.

Watu kama Matt Le Tissier na
 Antonio di Natale ni wachezaji 
wa daraja la juu kabisa duniani

 ambao walistaafu kucheza soka
 bila kutwaa taji lolote, huku

 pia kunaweza kuibuka mjadala
 kwamba, nahodha wa zamani 
wa Liverpool, Steven Gerrard

 hakuweza kutwaa mataji mengi 
katika kipindi chake chote cha
 uchezaji, wakati pia akilikosa 

taji la Ligi Kuu ya England.
Soka la kisasa limetawaliwa zaidi na Real 

Madrid na Barcelona, huku timu kama Bayern 
Munich, Juventus, Manchester United, na Liver-
pool zimekuwa na miaka ya mafanikio ya hivi 
karibuni.

Kumaliza msimu wakiwa na medali shingoni 
mwao ni ndoto ya kila mchezaji, huku wakitaka 
kuongeza mataji mengi zaidi katika kabati zao.

Katika hilo, hapa tunawaangalia wachezaji 
ambao wameshinda mataji mengi zaidi kwa 
kipindi chao cha uchezaji cha karne ya 21.

Kumbuka: Takwimu hizi zinafanywa kwenye 
tovuti ya transfermarkt.com, wakali hao hawa 
hapa...

#10 Zlatan Ibrahimovic | Mataji 
33 

Zlatan Ibrahimovic ni mmoja wa mastraika 
wakubwa zaidi katika kizazi chake na anak-
wenda kuwa gwiji wa soka la kisasa. Raia huyo 
wa Sweden amefikia umri wa mwisho na sasa 
akiwa na miaka 38, na amesaini mkataba wa 
kudumu na AC Milan hivi karibuni.

NIPASHE jumatatu septemba 28, 2020

Ibrahimovic amezichezea klabu kubwa du-
niani na kushinda mataji mengi. Yeye ndiye 

mfungaji wa wakati wote wa Sweden na pia 

ndiye mchezaji mwenye mafanikio makubwa 

zaidi nchini humo.
Amezichezea kwa nyakati tofauti, Ajax, 

Barcelona, Inter Milan, AC Milan, Juventus, 

Paris Saint-Germain, na Manchester United na 

Ibrahimovic ameshinda mataji 33 hadi sasa na 

anaweza kuongeza mengi kabla ya kustaafu.

#9. Sergio Busquets | Mataji 33
Sergio Busquets ni mmoja wa wachezaji 

wengi wa Barcelona katika orodha hii ambaye 

amefungana idadi sawa ya mataji na Zlatan 

Ibrahimovic. Kiungo huyu wa kimataifa wa 

Hispania, amekuwa na mafanikio makubwa 

katika kikosi cha Barcelona na timu ya taifa.
Busquets alikuwa chini ya Pep Guardiola 

pale Barcelona wakati miamba hao wa Cala-
lunya walipolitawala soka la dunia mwishoni 

kwa miaka ya 2000 na mwanzoni mwa miaka 

ya 2010. Katika umri wake wa miaka 32, Bus-
quets bado ni mchezaji muhimu kwa klabu na 

nchini yake akiwa tayari ana mataji 33 mkono-
ni mwake.

#8. Cristiano Ronaldo | Mataji 33
Cristiano Ronaldo kama ilivyo kwa Busquets 

na Ibrahimovic, ana mataji 33 mkononi mwake 

na pengine anaweza kuyaongeza katika miaka 

inayokuja.
Akichukuliwa kama mmoja wa wachezaji 

bora wa wakati wote, Ronaldo raia wa Ureno 

amezichezea Sporting CP, Manchester United, 

Real Madrid na Juventus na pia kwa sasa ni na-
hodha wa timu ya Taifa ya Ureno.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35, 

ameshinda mataji katika ligi mbalimbali, huku 

akishinda mara tano taji la Ligi ya Mabingwa 

Ulaya na ndiye mfungaji wa wakati wote wa 

mashindano hayo. Nyota huyo wa zamani wa 

Real Madrid bado anaendelea kuwa kwenye 

nafasi kubwa ya kushinda mataji mengi zaidi. 

Huku akiwa ameshinda Ballon d’Or mara tano, 

bado anaweza kuongeza mataji kwa miaka in-
ayokuja.

#7. Arjen Robben | Mataji 33
Mchezaji wa nne katika orodha hii aliyeshin-

da mataji 33, Arjen Robben ambaye kipindi 

chake cha uchezaji alikuwa mchezaji wa aina 

yake. Akiwa amechomoza kutoka Groningen, 
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Extra Time

“Kwa uhakika kabisa najivunia kuwa 
nahodha, lakini si sababu kubwa 
ya kubaki. Bila shaka ni kazi kubwa 
kuifanya, lakini haikuwa sehemu ya 
mimi kubaki hapa. Tangu amekuja 
hapa [Mikel Arteta], ameleta vitu 
vingi sana chanya na falsafa mpya 
kwa upande wetu, nafikiri hilo liliku-
wa muhimu na likanifanya kiwango 
changu kuwa juu na kujihisi kwamba 
nahitaji kuimarika zaidi. Nafikiri 
hii ilikuwa sababu kubwa zaidi,” 
Pierrre-Emerick Aubameyang 
akitoa sababu ya kusaini mkataba 
mpya Arsenal.

“Leo [Leonel Messi] ananijua mimi 
vizuri na anajua uwezo wangu na 
kujiamini kwangu. Ni ishara nzuri 
na fahari kuondoka huku kukiwa 
na mtazamo chanya nyuma yangu, 
sasa nimeondoka na kujiunga na 
kikosi hiki cha ushindani na che-
nye hamasa kubwa,” Luis Suarez 
akieleza kujisikia furaha Messi 
kumlilia wakati akitua Atletico 
Madrid kutoka Barcelona.

“Bado tumefungua milango ya 
kuimarisha timu yetu, tunaangalia 
machaguo tofauti, ikitegemea na nini 
kitatokea kwa baadhi ya wachezaji 
wetu hapa ,” Kocha Mkuu wa Ar-
senal, Mikel Arteta akieleza nia ya 
klabu hiyo kuendelea kusajili kabla 
ya dirisha la usajili kufungwa hapo 
Oktoba 5, mwaka huu.

Nukuu“Wachezaji 10 
waliobeba 
mataji mengi 
karne ya 21

Mlinzi huyo wa Brazil alichezea timu kama Ajax, 
Inter Milan, Barcelona na Paris Saint-Germain na 
alitengeneza urafiki mkubwa na Zlatan Ibrahimov-
ic.

Maxwell aliichezea mechi saba tu timu ya Taifa 
ya Brazil na alistaafu soka mwaka 2017 akiwa na 
mataji 37 kwa jina lake.

#3. Lionel Messi | Mataji 37
Anatajwa kama mmoja wa wachezaji bora wa 

wakati wote, Lionel Messi. Alitawala vyombo vya 
habari katika wiki za hivi karibuni. Baada ya kukaa 
kwa miongo miwili na Barcelona, nyota huyu wa 
kimataifa wa Argentina aliamua kutaka kuondoka, 
kabla ya kubadilisha uamuzi wake.

Katika umri wake wa miaka 33, Messi ameende-
lea kuwa mchezaji nyota zaidi uwanjani akicheza 
soka la aina yake. Messi ameweka rekodi ya kutwaa 
mara sita tuzo ya Ballon d’Or.

Huku akiwa na mataji 37 pale Barcelona, lakini 
akiwa na wakati mgumu wa kupata mataji na timu 
yake ya Taifa ya Argentina.

#2. Andres Iniesta | Mataji 39
Andres Iniesta ni mmoja wa wachezaji walio-

barikiwa kuweza kuucheza mchezo huu wa kuvu-
tia. Mhispania huyu alihitimu katika akademi ya 
kukuza vipaji vya soka pale La Masia na akaja kuwa 
mchezaji muhimu zaidi kwa kikosi cha Barcelona 
kwa miaka mingi.

Akianza kuichezea Barcelona mwaka 2002, aki-
wa na miaka 16, aliondoka klabuni hapo mwishoni 
mwa msimu wa 2017-18 na kujiunga na Vissel Kobe 
ya nchini Japan. 

Iniesta mwenye umri wa miaka 36, bado anai-
chezea Vissel Kobe ya Japan, ambako ameshinda 
mataji mawili tangu alipojiunga mwaka 2018 na 
kufikisha 39.

#1. Dani Alves | Mataji 41
Anatajwa kama mlinzi wa kulia bora zaidi wa 

wakati wote katika kizazi chake, Dani Alves. Raia 
huyu wa Brazil ana mataji 41 hadi sasa na bado 
anacheza katika klabu ya nyumbani kwake, akiwa 
amejiunga na Sao Paulo kutoka Paris Saint-Ger-
main mwaka 2019.

Ni mlinzi mwenye jicho la goli, Alves pia ame-
barikiwa kasi na uwezo wa kusaidia mashambulizi 
mara kwa mara.

Alves alichomoza kutoka klabu ya Sevilla na aka-
hamia Barcelona mwaka 2008, ambako alitumia 
miaka nane kabla ya kwenda Juventus kwa uham-
isho huru. Yeye ndiye anayeshikilia rekodi ya kuwa 
mchezaji mwenye mataji mengi zaidi katika histo-
ria ya wacheza soka.

Dani Alves

Mholanzi huyu alicheza PSV Eindhoven, kabla 
ya kwenda kujiunga na Jose Mourinho pale 
Chelsea.

Baada ya kuondoka Stamford Bridge miaka 
michache baadaye, akaenda Real Madrid, la-
kini Robben alikuwa na mafanikio zaidi alipo-
jiunga na Bayern Munich mwaka 2009. Akiwa 
amebarikiwa kwa uwezo wa kutumia mguu 
wa kushoto, Robben alitangaza kustaafu soka 
kipindi cha majira ya joto kilichopita kabla ya 
kurudi na kujiunga na klabu yake ya utoto ya 
Groningen.

#6. Hossam Ashour | Mataji 34
Mchezaji pekee ambaye anacheza nje ya Ul-

aya katika orodha hii ni Hossam Ashour kiungo 
wa kimataifa wa Misri ambaye kwa sasa anai-
chezea klabu ya Al Ahly ya nchini kwake. Akiwa 
ametumia muda wake wote wa uchezaji katika 
klabu yake hiyo tangu mwaka 2003, Ashour ni 
mchezaji mkubwa wa klabu hiyo na nchi yake 
na bado yupo fiti katika umri wake wa miaka 34.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri 
ameichezea klabu hiyo zaidi ya mechi 500 ak-
ishinda mataji 34 hadi sasa, huku pia akishinda 
mataji 12 ya Ligi Kuu akiwa na Al Ahly.

Ashour alianza kuichezea timu ya Taifa ya 
Misri mwaka 2008 na amecheza jumla ya mechi 
14 hadi sasa. Kwa sasa ni nahodha wa Al Ahly na 
anaonyesha hana mpango wa kutundika daluga 
hivi karibuni.

#5. Gerard Pique | Mataji 36 
Gerard Pique ni mchezaji mwingine wa Bar-

celona katika orodha hii, huku Mhispania huyo 
akitajwa kama mmoja wa walinzi bora zaidi wa 
kizazi chake. Alijiunga tena na Barcelona aki-
tokea Manchester United mwaka 2008, Pique 
haraka akawa mchezaji nguzo wa Pep Guardio-
la na alitengeneza upatina mzuri sana na Carles 
Puyol.

Kwa timu ya Taifa ya Hispania, Pique 
ameshinda Kombe la Dunia na lile la Mataifa 
ya Ulaya kabla ya kustaafu kuichezea La Roya 
mwaka 2018. Katika umri wake wa miaka 33, 
mlinzi huyo bado ana nafasi kubwa ya kuweza 
kutwaa mataji mengine pale Barcelona.

Akiwa na mataji 36 kwa jina lake, Pique ni 
mmoja wa walinzi bora zaidi wa kizazi chake.

#4. Maxwell | Mataji 37 
Maxwell hakuwahi kuwa mchezaji nyota 

kwa klabu yoyote aliyoichezea, lakini ukweli 
ni kwamba klabu kubwa duniani zilimtaka 
mchezaji kama agano kwa uwezo wake na kip-
aji chake.



CHELSEA imeshindwa 
kumaliza mechi bila 
kuruhusu bao (‘clean 
sheet’) katika mechi 
20 kati ya 21 za Ligi 
Kuu England (Premier 
League) ilizocheza 
ugenini ikiwa chini ya 
kocha Franck Lam-
pard.JE

, W
A
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Na Adam Fungamwango

T
ARATIBU Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu wa 2020/21, 
umeanza kushika kasi, huku 
msisimuko ukiwa mkubwa 

kwa mashabiki wa soka nchini, ikiwa 
imefikia kwenye raundi ya nne sasa.
Kinachoonekana kuwa Ligi

 Kuu msimu huu itakuwa
 ngumu ni jinsi timu zina-

vyopambana kutafuta
 ushindi nyumbani na 

ugenini.
Timu inayojichanganya inafungwa 

hata ikiwa nyumbani. Kabla ya mechi 
za Jumapili tayari kulikuwa na mechi 
10 za timu zilizoshinda ugenini, dhidi 
ya mechi 16 za timu zilizoshinda ny-
umbani. Ugumu mwingine wa ligi 
unaonekana pale idadi ya magoli am-
bayo timu inashinda.

Ni timu chache tu kama Simba, 
KMC na Polisi Tanzania ndizo zilizos-
hinda mechi kwa idadi kubwa ya ma-
goli mpaka sasa, lakini zingine zote 
ni wastani wa bao moja tu, kabla ya 

Rekodi 10 zakuvutia 
raundi ya 4 Ligi Bara

ons ilicheza mbili nyumbani, moja 
ikishinda 1-0 dhidi ya Namungo.

5. Mbeya City yapoteza zote 
nne 

Mpaka kufikia raundi ya nne ya 
Ligi Kuu timu ya Mbeya City ime-
fungwa mechi zote nne, huku ikiwa 
haijafunga hata bao moja. Ijumaa 
ilichapwa bao 1-0 dhidi ya Namungo 
nyumbani na kabla ya hapo ilifung-
wa mabao 4-0 dhidi ya KMC, ikaf-
ungwa tena 1-0 dhidi ya Yanga na pia 
1-0 dhidi ya Azam FC.

6. Azam yashinda zote nne 
Azam FC ndiyo timu pekee mpaka 

sasa iliyoshinda mechi zote nne il-
izocheza na ushindi kwa asilimia 100. 
Ilianza kwa kuichapa Polisi bao 1-0 
kwenye mechi ya kwanza, ikaifunga 
Coastal Union mabao 2-0, Mbeya 
City 1-0, kabla Jumamosi kushinda 
1-0 dhidi ya Prisons.  

7. Kagera Sugar na bao 
lake la kwanza

Timu ya Kagera Sugar imefunga 
bao lake la kwanza kwenye raundi ya 
nne ya Ligi Kuu Tanzania Bara, baada 
ya kutoweza kufanya hivyo kwenye 
mechi tatu zilizopita. Bao la Yusuh 
Mhilu Ijumaa iliyopita ikiifunga KMC 
lilikuwa la kwanza kwa timu hiyo.

Kwenye mechi zilizotangulia ilian-
za kwa kuchapwa bao 1-0 nyumbani 
dhidi ya JKT Tanzania, ikatoka su-
luhu bila kufungana dhidi ya Gwam-
bina ugenini na ikafungwa bao 1-0 
nyumbani dhidi ya Yanga.

8. Wageni waanza tena 
kuwa tishio

Wachezaji wa kigeni wamean-
za tena kuwa tishio kwenye 
kinyang’anyiro cha kuwania Kiatu 
cha dhahabu. Tayari Mzibambwe 
Prince Dube wa Azam anaongoza ak-
iwa na magoli matatu, huku Mnyar-
wanda Meddie Kagere na Mkongom-
ani Chris Mugalu, Mzambia Cleotus 
Chama wote wa Simba wakiwa na 
magoli mawili kila mmoja, pamoja 
na Mrundi Birigimana Blaise wa Na-
mungo.

9. Gwambina haijaziona 
nyavu mpaka sasa

Baada ya kufungwa mabao 3-0 
dhidi ya Simba juzi, Gwambina FC 
wanabaki kuwa timu ambayo hai-
jafunga bao lolote mpaka sasa.

Ilichapwa 1-0 dhidi ya Biashara 
United, ikatoka suluhu bila kufun-
gana dhidi ya Kagera Sugar, ikachap-
wa bao 1-0 dhidi ya Ruvu Shooting, 
kabla ya kukutana na dhahama hilo 
la Simba.

10. Mugalu afunga kila an-
apoingia akitokea benchi 

Straika mpya wa Simba, Chris 
Mugalu, ambaye amekuwa akianzia 
benchi, ameweka rekodi ya kufunga 
magoli kila anapoingia tena kipindi 
cha pili zikiwa zimebaki dakika 15 
kabla ya kipenga cha mwisho.

Kwenye mechi dhidi ya Biashara 
United alifanya hivyo akifunga bao 
la nne, lakini Jumamosi iliyopita ali-
funga bao la tatu akiwa pia ameingia 
kipindi cha pili akichukua nafasi ya 
Kagere.

mechi za Jumapili. Kwenye makala 
haya, tunaangalia rekodi mbalimbali 
zilizowekwa na timu na wachezaji 
kwenye mechi za raundi ya nne ya 
Ligi Kuu Bara, shuka nayo...  

1. KMC yapoteza mechi ya 
kwanza

Hatimaye vinara kwenye raundi 
tatu za Ligi Kuu, KMC imepoteza 
mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu 
msimu huu siku ya Ijumaa, ilipochap-
wa bao 1-0 dhidi ya Kagera Sugar 
kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini 
Bukoba.

KMC ilishangaza wengi msimu huu 
ilipoongoza ligi kwa wiki tatu mfu-
lulizo, ikishinda pia mechi zote tatu 
ilizocheza kwa kuichapa Mbeya City 
mabao 4-0, ikaidungua Prisons 2-1, 
ikaifunga Mwadui 2-1, kabla ya rekodi 
yao hiyo safi kutibuliwa na Kagera 
Sugar kwenye raundi ya nne.

2. Kagera Sugar yapata 
ushindi wa kwanza

Timu ya Kagera Sugar imepata 
ushindi wake wa kwanza kwenye 

raundi hiyo, baada ya kuichapa KMC 
bao 1-0 kwenye uwanja wake wa ny-
umbani, Kaitaba mjini Bukoba. Bao 
pekee likifungwa na winga wake ha-
tari, Yusuph Mhilu ambaye alicheza 
kwa mara ya kwanza akitokea chum-
ba cha majeruhi.

Timu hiyo ilianza kwa kuchapwa 
bao 1-0 nyumbani dhidi ya JKT Tan-
zania, ikatoka suluhu bila kufun-
gana dhidi ya Gwambina ugenini na 
ikafungwa 1-0 nyumbani na Yanga, 
kabla ya kushinda mechi yake dhidi 
ya KMC.

 
3. Azam haijaruhusu bao 

lolote 
Hadi kufikia raundi ya nne ya Ligi 

Kuu, timu ya Azam FC ndiyo timu pe-
kee ambayo haijaruhusu bao lolote 
kwenye wavu wake. Hii ni baada ya 
Jumamosi kuichapa Prisons ugenini 
1-0.

Azam imeonekana kuwa timu 
yenye ngome ngumu na kipa wao, 
David Kissu kutoka Gor Mahia ame-
kuwa makini golini, walianza kwa 
kuichapa Polisi bao 1-0 kwenye 
mechi ya kwanza, ikaifunga Coastal 
Union 2-0, kisha Mbeya City 1-0, kabla 
ya juzi kushinda 1-0 dhidi ya Prisons.

4. Prisons yapoteza nyum-
bani

Kwa mara ya kwanza timu ya Pris-
ons imepoteza mechi yake ya kwan-
za nyumbani baada ya kipigo cha bao 
1-0 Jumamosi kwenye Uwanja wa 
Nelson Mandela dhidi ya Azam FC. 
Kwenye mechi nne ilizocheza, Pris-

Straika wa 
Simba, Chris 
Mugalu, 
akipongezwa 
na wenzake 
baada ya 
kuifungia 
timu yake 
bao la tatu 
wakati 
ikishinda 
3-0 dhidi ya 
Gwambina 
FC katika 
Uwanja wa 
Mkapa juzi.
PICHA: 
SIMBA
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, 
Mizengo Pinda, amewaasa 
viongozi wa dini nchini 
kuendelea kuliombea Taifa 
ili uchaguzi mkuu ufanyike 
bila kuvuruga amani iliyopo 
nchini.

 Pinda alitoa kauli hiyo juzi 
jijini hapa wakati akifungua 
Mkutano wa 16 Chama cha 
Kuweka na Kukopa (Saccos)
cha Ushirika wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Arusha Road. 

“Bado kuna haja kwa 
viongozi wa dini kuombea 
kampeni iwe na amani na 
utulivu lakini zifanywe kwa 
misingi ya kuheshimiana bai-
na ya mgombea na mgombe 
na kila  mmoja katika jamii  
atambue amani na utulivu  
ni mambo ya msingi sana,” 
alisema Pinda.

Akizungumzia chama hicho, 
Pinda aliwataka wanachama 
wa hao kutumia mikopo kwa 
ajili ya maendeleo yao na 
Taifa kwa ujumla na siyo 
vinginevyo. 

“Uwapo wa Saccos nchini 
umesaidia wananchi ku-
jiongeza na kufanya shu-
ghuli za kujiongezea kipato, 
lakini zimetoa ajira ambapo 
kutoka mwaka 2015, Saccoss 
zimeongezeka kutoka 4,206 
hadi 6,178 mwaka huu,” 
alisema.

 Pia alisema idadi ya 
wananchi waliojiunga na 
Saccos mbalimbali nchini 
imeongezeka katika kipindi 
hicho kutoka 676,202 hadi 
kufikia milioni 2.4 huku 
mitaji, amana, akiba na hisa 
vikiongezeka kutoka Sh. 
bilioni 428.8 hadi kufikia Sh. 
bilioni 819. 

Aliwasisitiza wanachama 
hao kulipa kwa wakati 
mikopo ili wanachama wote 
wapate fursa ya kukopa.

 Naye Askofu wa Kanisa la 
KKKT Dayosisi ya Dodoma, 
Amon Kinyunyu, aliwasihi 
viongozi wa dini kutoegemea 
upande wowote wa kisiasa. 

Mwenyekiti wa Bodi wa 
Saccos hiyo, Ibrahim Sumbe, 
alisema chama hicho kil-
ianza mwaka 2004 ikiwa na 
wanachama 89 ambapo hadi 
kufikia Agosti mwaka huu 
kuna wanachama 653.

 Alisema ilianza na fedha 
kiasi cha Sh. bilioni 1.7 am-
bapo hadi Agosti mwaka huu 
ina Sh. milioni 600.4.

 Alieleza kuwa madhumuni 
ya kuanzishwa kwake ni 
kujiinua kiuchumi, ambapo 
kwa sasa wanatarajia ku-
panua huduma za kifedha na 
kujenga mtaji wa uhakika na 
kuendelea kujiinua kiuchumi.

Pinda awaomba 
viongozi wa dini 
kuombea 
uchaguzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
IZARA ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto ipo 

katika hatua za mwisho kuka-
milisha mapitio ya Sera ya Taifa 
ya Wazee ya mwaka 2003, ili 
kukidhi mahitaji ya sasa.

Kamishna Msaidizi wa Ustawi 
wa Jamii anayeshughulikia hu-
duma za ustawi na maendeleo 
kwa wazee, Mwanaisha Moyo, 
aliyasema hayo juzi alipokuwa 
akifungua kikao cha kutathmini 
mradi wa uwajibikaji kwa wazee 
Tanzania. Mradi huo wa miaka 
miwili kuanzia mwaka 2018-
2020, unasimamiwa na AcT-
KPMG(Programu ya uwajibikaji 
Tanzania), kwa unafadhiliwa 
na Shirika la Maendeleo ya Ki-
mataifa ya Uingereza (DFID) am-
bapo unatekelezwa na Shirika 
lisilo la serikali la Helpage In-
ternational kwenye mikoa 10 ya 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Kamishna Moyo alisema 
sera hiyo imepitwa na wakati 
ambapo mapitio hayo yameto-
kana na tathmini iliyofanywa ya 
kuangalia utekelezaji, mafanikio 
na vikwazo vilivyojitokeza waka-
ti wa utekelezaji wa sera hiyo.

“Tumeshaandaa rasmi sera 
mpya ya wazee na tupo hatua za 
mwisho kukamilisha ili kuwa na 
sera mpya itakayozingatia mae-
neo yote ya msingi yanayolenga 
kuboresha maisha ya wazee, tu-
natarajia kabla ya mwaka huu 
kuisha tutakuwa na sera ya wa-
zee,” alisema.

Alisema kuna mambo mengi 
mapya yamejitokeza na hayaku-
wa yametamkwa kwenye sera, 
hivyo itakuwa na maboresho 
ya kuyatamka na serikali kwa 
kushirikiana na wadau itafanya 
ili kuimarisha maisha ya wazee.

Aidha, alisema katika kuhakik-
isha wazee wanakuwa salama, 
serikali imeandaa mkakati wa 
kutokomeza mauaji ya wazee 
ambao umeanza kutekelezwa 

2019 na utaenda hadi 2023  na 
umetekelezwa kwa kushirikiana 
na wadau ikiwamo Shirika la 
Helpage International na kufani-
kisha kupunguza mauaji hayo 
kutoka 557 hadi 74. 

“Lengo letu ifikapo 2023 
mauaji ya wazee yawe historia 
kwa nchi yetu, pia tumehakiki-
sha tunaboresha afya za wazee 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais, TAMISEMI kule kwenye 
mamlaka za serikali za mitaa, 
tuna utaratibu wa kuwatambua 
na wale wasiojiweza tunawapa-
tia vitambulisho kwa ajili ya mat-
ibabu na bima za afya,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa 
upande wa wazee wasiojiweza 
kwa sasa serikali inaendesha 
makazi yao 13 na yamefanyiwa 
ukarabati mkubwa na wanapata 
huduma zote za msingi ili wawe 
na maisha mazuri. Akizungum-
zia mradi huo wa uwajibikaji, 
kamishna huyo alitoa rai kwa 
maofisa ustawi wa jamii kue-
limisha jamii juu ya kuwatunza 

wazee. Kwa upande wake, Mkuu 
wa Miradi ya Shirika la Helpage 
International nchini, Leonard 
Ndamgoba, alisema mradi wa 
uwajibikaji unaisha mwaka huu 
na ulikuwa unagusa maeneo 
matatu ambayo ni kipato kwa 
wazee, huduma bora za afya na 
matunzo na kupambana na un-
yanyasaji na mauaji ya wazee 
kwa imani za kishirikina.

Alitaja mafanikio yaliyopati-
kana kupitia mradi huo ni ku-
punguza mauaji ya wazee, ush-
iriki wa jamii na serikali katika 
kuhakikisha wazee wanalindwa.

“Katika afya tumepata ma-
fanikio makubwa ambapo tu-
metengeneza mkakati wa utoaji 
huduma bora kwa wazee na tu-
nasubiri uzinduliwe, kwa kuwa 
huduma nyingi zinazotolewa 
kwa wazee hazina mkakati zi-
tolewaje, pia kupitia halmashau-
ri kumekuwapo na ongezeko 
kubwa la wazee wanasema wa-
napata huduma bora za afya,” 
alisema.

Mapitio sera ya wazee yanukia kukamilika

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Fedha na Mipango, Dotto James, 
amesema serikali itatenga bajeti 
kwa ajili ya wana-mipango ili 
watekeleze majukumu yao kwa 
ufanisi ikiwamo kukamilisha mi-
radi ya kimaendeleo inayopati-
kana kwenye maeneo yao.

James aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa aki-
funga kongamano la wanamipa-
ngo lililofanyika kwa siku mbili 
jijini hapa.

Alisema wizara hiyo itaende-
lea kufanya kazi kwa karibu zaidi 
na wanamipango ili kutatua kero 
zinazowakabili.

Aidha, Katibu Mkuu huyo 

alisema wizara itawasaidia 
wataalamu hao wa mipango ku-
jiendeleza kitaaluma ili kufanya 
kazi vizuri za kupanga mipango 
ya maendeleo katika halmashau-
ri mbalimbali nchini.

James ambaye ni mlezi wao 
alisema atahakikisha wizara 
hiyo inawasaidia kujiendeleza 
kitaaluma kwa watakaohitaji.

“Nimesikia kuna tatizo la 
ujuzi, hivyo nitahakikisha wiz-
ara inawaendeleza kitaaluma 
ili mfanye kazi kwa kujiamini 
katika kutekeleza mipango na 
malengo yaliyowekwa kitaifa,” 
alisema.

Alisema wana-mipango wengi 
katika halmashauri nyingi nchini 
wanafanya kazi kwa kukata 

tamaa na hata wengine wamea-
cha kutekeleza majukumu ya 
taaluma zao na wamepotea ka-
bisa hawasikiki tena.

“Mimi kama mlezi wenu, si-
taruhusu kulea watu ambao 
wamekata tamaa na hawaji-
amini, nitahakikisha nawatetea 
na mnaondokana na hofu ya 
kutengwa na kutothaminiwa ka-
tika maeneo yenu,” alisema.

James alisema wataalamu hao 
watatambuliwa na kuthaminiwa 
kama kada nyingine wizara ita-
chukua dhamana ya kutatua 
kero zao zinazohitaji utatuzi wa 
haraka hasa katika halmashauri.

Aliwapongeza wana-mipango 
hao kwa kushiriki kikamilifu ka-
tika kufanya tathmini na kutoa 

maoni, michango na mapendek-
ezo ya namna ya kuandaa mpan-
go wa tatu ambao utakuwa bora 
zaidi kutokana na ushiriki wao 
hasa uzoefu wa sekta binafsi.

Alisema atasaidiana bega kwa 
bega na Kimishna wa Mipango 
ya Kitaifa, Dk. Nicolaus Shombe, 
kuhakikisha anakuwa na ma-
wasiliano ya karibu na wana-
mipango hao ili wafanye kazi za 
ubunifu zaidi kwa kuibua miradi 
ya maendeleo katika halmashau-
ri zao.

Dk. Shombe alisema, malengo 
ya kuitisha kongamano hilo ya-
mefikiwa kutokana na mchango 
mkubwa wa mawazo, maoni na 
mapendekezo waliyopata kuto-
ka kwa wadau wa mipango.

Wataalamu wa mipango kutengewa bajeti

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, akizungumza kwenye mkutano wa 16 wa wanachama wa Saccos ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

MCHUANO mkali wa 
ubunge katika Jimbo 
la Mbeya Mjini kati ya 
mgombea wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Joseph Mbil-
inyi ‘Sugu’ na wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
Tulia Ackson, umeendelea.

Wagombea hao wame-
kuwa wakipishana kwenye 
maeneo mbalimbali ya 
Jiji la Mbeya kila mmoja 
kunadi sera za chama 
chake, ambapo juzi kila 
mmoja alivamia ngome ya 
mwenzake kuwashawishi 
wananchi wamchaguwe.

Dk. Tulia alivamia 
Kata ya Ilemi ambayo ni 
miongoni mwa ngome za 
CHADEMA tangu Uchaguzi 
Mkuu wa 2010, ambapo 
kata hiyo imekuwa ikion-
gozwa na chama hicho, 
huku Sugu naye akiwa ka-
tika Kata ya Iziwa ambayo 
haijawahi kuongozwa na 
upinzani.

Akiwa katika Kata ya 
Ilemi, Dk. Tulia alipatiwa 
zawadi ya picha ambayo 
baadhi ya vijana wamem-
chora huku wakidai kuwa 
zawadi hiyo ni ishara 
kuwa wanamkubali na 
watampigia kura kwenye 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 
28.

Aliwashukuru wananchi 
hao na kuwahakikishia 
kuwa endapo watam-
chagua atahakikisha 
anawapelekea maendeleo 
kwenye kata hiyo ikiwamo 
kuboresha miundombinu 
ya barabara.

“Mimi ni mama wa con-
nection, nimekuja hapa 
sio kwa kukurupuka bali 
nimekuwa nakuja hapa 
mara nyingi, niliwahi kuja 
hapa na nilichangia mifuko 
100 ya saruji kwa ajili 
ya Shule ya Msingi Ilemi 
na nilitoa fedha yangu 
mfukoni sio za mfuko wa 
jimbo,” alisema Dk. Tulia.

Aliwashukuru vijana 
wa kata hiyo waliomwan-
dalia zawadi ya picha 
akidai kuwa zawadi hiyo 
ni ishara ya ushindi kwake 
na kwa chama chake cha 
CCM. Kwa upande wake 
Sugu aliwataka wananchi 
waepuke kuhadaiwa na 
CCM kuwa kitawaletea 
maendeleo, na kwamba 
yeye pamoja na CHADEMA 
ndio suluhisho la matatizo 
ya nchi.

Alisema kwa muda mre-
fu Kata ya Iziwa imekuwa 
ikiongozwa na madiwani 
wa CCM, lakini hakuna 
chochote walichowahi 
kukifanya, na kwamba 
kata hiyo ina miundom-
binu mibovu ya barabara.

Sugu, Tulia bado 
wachuana vikali

Neema kwa wakulima kukopeshwa zana kilimo 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

V
IONGOZI wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
na Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa wa 

Mbeya, wamesema maandalizi 
ya kumpokea mgombea urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kwa tiketi ya CCM, Dk. John 
Magufuli yamekamilika.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Mbeya, Mch. Jacob Mwakasole, ali-
waambia waandishi wa habari juzi 
kuwa Dk. Magufuli   anatarajiwa 
kuwasili mkoani humo Septemba 
29, mwaka huu, kwa ajili ya ku-
fanya mikutano mbalimbali ya 
kampeni kwa ajili ya maandalizi 
ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu.

Mwakasole alisema kiongozi 
huyo atakuwa na ziara ya siku 
mbili mkoani humo, huku akisema 
kuwa mkutano mkuu utafanyika 
Septemba 30, hivyo akawataka 
wananchi wa maeneo mbalimbali 

ya mkoa huo kujitokeza kwenda 
kumpokea.

Alisema Rais Magufuli amefanya 
mambo mengi na makubwa ya 
maendeleo mkoani humo, iki-
wamo miundombinu ya barabara, 
afya na elimu, hivyo wananchi 
wanatakiwa wajitokeze bila kujali 
itikadi zao za vyama kwenda kum-
sikiliza kile atakachoahidi.

“Maandalizi yamekamilika na 
kwa sasa yanaendelea mambo ma-
dogo    madogo, na tunawaomba 
wananchi wa mkoa wenye imani 
tofauti   za vyama vyao, waje 
wasikilize sera za kiongozi wetu 
huyu      ambaye ametufanyia men-
gi wana-Mbeya,” alisema Mwaka-
sole.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa 
CCM Mkoa wa Mbeya, Bashiru 
Madodi, alisema kiongozi huyo 
atapokelewa mchana katika 
Wilaya ya Mbarali eneo la Igawa, 
ambapo atafanya mkutano wa 
barabarani na wananchi kabla ya 
kuelekea Mbeya Mjini.

Alisema akifika Mbeya Mjini 
hatafanya mkutano wowote mpa-
ka Septemba 30 asubuhi, ambapo 
atafanya mkutano kwenye uwanja 
wa ndege wa zamani uliopo katika 
Kata ya Iyela jijini hapa.

Alisema kwenye mkutano huo, 
viongozi wote wa chama kutoka 
wilaya za mkoa huo, wagombea 
ubunge na udiwani wote watatak-
iwa kuwapo kwa ajili ya kiongozi 
huyo kuwaombea kura kwa wa-
nanchi.

Madodi alisema chama hicho 
kinatarajiwa kupata ushindi wa 
heshima kwenye ngazi zote kwa 
maelezo kuwa wananchi wanaki-
kubali na kukiamini tofauti na ina-
vyodaiwa na viongozi wa vyama 
vya upinzani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, alisema hali ya us-
alama katika Mkoa huo iko shwari 
na kwamba vyombo vyote vya us-
alama vimeandaliwa kwa ajili ya 
kulinda mkutano huo.

Alisema tangu shughuli za 
kampeni zilipoanza kwenye mkoa 
huo, hakuna vurugu kubwa zili-
zotokea, na kwamba atahakikisha 
hali hiyo inaendelea.

“Sisi tupo tayari kuwapokea 
wagombea wote wa nafasi ya urais 
kutoka kwenye vyama tofauti na 
tutahakikisha wanafanya miku-
tano yao kwa amani na kuondoka 
wakiwa salama, kwa sasa maan-
dalizi yanafanyika ya kumpokea 
mgombea wa CCM,” alisema 
Chalamila.

Aliwataka wananchi wa mkoa 
huo kuendelea kulinda amani 
iliyopo kwa kuwaepuka wana-
siasa wanaochochea vurugu kwa 
maelezo kuwa amani iliyopo ndiyo 
maendeleo ya nchi.

Dk. Magufuli atakuwa mgom-
bea urais wa pili kufanya 
kampeni katika Mkoa wa Mbeya 
baada ya mgombea wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, kupita 
mara mbili mkoani hapo.

Maandalizi ya kampeni za Magufuli Mbeya yakamilika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya CRDB imeingia 
makubaliano na kampuni zina-
zouza zana mbalimbali za kilimo, 
kwa ajili ya kuanza kuwakopesha 
wakulima zana hizo na kulipa ki-
dogo kidogo ili kuimarisha sekta 
ya kilimo nchini na kukuza uchumi 
wa wananchi na taifa.

Akizungumza juzi wakati wa 
kuingia makubaliano na kampuni 
hizo, Meneja Biashara wa CRDB 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Feruzi Kolongo, alisema mkopo 
huo hauhitaji dhamana yoyote 
isipokuwa mkulima atachangia 
asilimia 25 pekee ya mkopo.

Alisema asilimia inayobakia 
75 itachukuliwa na benki hiyo na 
kwamba lengo la makubaliano 
hayo ni kuwarahisishia wakulima 
upatikanaji wa zana hizo na kuinua 
kilimo biashara nchini tofauti na 

ambavyo wakulima wengi wana-
lima kwa mazoea. “Wakulima wetu 
wamezoea kila wakienda benki ku-
kopa wanatakiwa waweke dhama-
na ya nyumba, mashamba na mali 
zingine zisizohamishika, sasa huu 
mkopo ni tofauti maana dhamana 
yake ni huo mtambo utakaokopa,” 
alisema Kolongo.

Alisema kwa muda mrefu 
wakulima walikuwa wanaomba 
mikopo ya zana za kilimo, lakini ili-
kuwa vigumu kwa sababu taratibu 
zilikuwa hazijakaa sawa na kwam-
ba kwa sasa wameweka taratibu 
vizuri.

Aliwataka wananchi ku-
changamkia mkopo huo kwa 
maelezo kuwa una masharti nafuu 
na mitambo hiyo itawasaidia 
kuongeza kiwango cha uzalishaji 
wa mazao mbalimbali na kuongeza 
kipato pamoja na uhakika wa 
chakula.

Kwa upande wake mwakili-
shi wa kampuni zinazouza zana 
hizo, Elia Rajabu, ambaye ni Ofisa 
Masoko wa Kampuni ya ETC Agro 
Tractor, alisema wakulima wengi 
wasingeweza kununua zana hizo 
kwa pesa taslimu kutokana na 
wengi kuwa na uwezo mdogo. 
Alisema wakulima wengi huwa 
wanapata pesa kwa msimu hasa 
baada ya kuvuna na kuuza mazao 
yao na kwamba wakati mwingine 
wote huwa wanafanya kazi ya ku-
tumia pesa kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali za kilimo.

“Huu ubia utasaidia wakulima 
wetu kupata tija kwenye kilimo, 
tunaamini kuwa huu ni mkopo sa-
hihi kutokana na aina ya dhamana 
ambayo inatumika ambayo ni zana 
yenyewe atakayokopa mkulima,” 
alisema Rajabu.

Baadhi ya wakulima walioshiriki 
kwenye uzinduzi wa makubaliano 

hayo, walisema mikopo hiyo ime-
anza kutolewa kwa muda mwafaka 
kwa maelezo kuwa miezi hii ndiyo 
wanayoingia kwenye shughuli za 
kilimo kwa msimu wa 2020/2021.

Mmoja wa wakulima hao, Amir 
Mizar, alisema awali matrekta 
makubwa walikuwa wanatakiwa 
kulipa Sh. milioni 25, lakini kwa 
sasa watakuwa wanalipia Sh. mil-
ioni 15 ambazo alidai ni rahisi kuli-
pa. Alisema wakulima wengi huwa 
wanashindwa kupata tija kwenye 
kilimo kutokana na kutumia zana 
duni za kilimo yakiwamo majem-
be ya mkono pamoja na kupanda 
mazao kwa kutumia mikono bada-
la ya mashine za kisasa.

Mizar alisema kwa sasa kuto-
kana na uwepo wa mikopo hiyo 
wakulima wengi watahamasika 
kuingia kwenye kilimo na hivyo 
kuongeza uzalishaji wa mazao to-
fauti na ilivyokuwa mwanzo.

Ofisa Masoko wa kampuni ya kuuza zana za kilimo ya ETC Agro Tractor, Elia Rajabu (kushoto), akiongoza timu ya wafanyakazi wa kampuni hiyo 
kujaribu mitambo ya kilimo kwenye moja ya mashamba yaliyopo Rujewa, wilayani Mbarali, juzi, baada ya kuingia makubaliano na Benki ya 
CRDB kuwakopesha wakulima zana za kilimo. PICHA: NEBART MSOKWA



Jumatatu  Septemba 28, 2020 17

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,    
zanzibar

WAZIRI wa Ulinzi na 
Jeshi la kujenga Taifa wa 
Serikali ya Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, ame-
wataka vijana kutokubali 
kuyumbishwa na kutumiwa 
na watu kwa kisingizio cha 
kisiasa au dini.

Alisema uvunjifu wa 
amani unapotokea chanzo 
chake ni vijana kutokana na 
kutumiwa na watu ambao 
hawana nia njema na nchi 
yao.

 Aliyasema hayo ka-
tika kongamano la siku ya 
amani duniani lililofanyika 
Mjini Zanzibar. 

 Alisema watu wengi 
hudhani amani inaletwa 
na vyombo vya ulinzi na 
usalama bali amani huletwa 
na utulivu wa wananchi na 
kupata maendeleo. 

“Sio idadi ya askari 
tulionao, ubora wa zana za 
kijeshi tulizonazo zina-
zoweza kuleta amani bali 
amani huletwa na utulivu 
wa wananchi na Tanza-
nia tunajivunia kuwa na 
wananchi wapenda amani,” 
alisema. 

Dk. Mwinyi ambaye 
ni mgombea urais wa 
Zanzibar kwa tiketi ya 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), alisema jukumu la 
kila mmoja ni kuhakikisha 
kwamba amani tuliyonayo 
inaendelea kudumu. 

Alieleza kuwa zipo nchi 
ambazo zimeichezea amani 
na kupelekea machafuko 
zikiwamo Syria, Yemen, 
Iraq, DRC na zingine.

 “Nchi hizi ziwe fundisho 
tosha kwetu kuona athari 
za kuivuruga amani…ni 
hatari kubwa hasa kwa 
wanawake na watoto, Tan-
zania tunahitaji amani ka-
tika kuwaletea maendeleo 
wananchi wetu, hivyo sisi 
tuwe ni sehemu ya kuijenga 
na kuiendeleza amani yetu,” 
alisisitiza. 

  Naye Katibu Mtend-
aji wa Baraza la Vijana 
Zanzibar, Khamis Faraj 
Abdalla, akitoa salamu za 
vijana, alisema siku hiyo ina 
lengo la kuimarisha umoja 
na mshikamano wa taifa 
lao sambamba na kuwapa 
elimu ya uzalendo ka-
tika kulinda amani ya nchi 
wakati wote.

 Akizungumzia lengo la 
kuunda mabaraza ya vijana, 
alisema ni kuwaunganisha 
vijana pamoja na kuwajen-
ga kuwa wazalendo katika 
kuitetea nchi yao.

Mwinyi 
awaonya
vijana 
kutumika

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

 
NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Amali,  Ab-
dullah Mzee, amewataka wafama-
sia kufuata maadili ya kazi zao ili 
kulinda heshima katika kada yao.

Aliyaeleza hayo katika hotuba 
yake ya wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Wafamasia Duniani il-

iyosomwa kwa niaba yake na Mku-
rugenzi Mipango, Sera na Utafiti 
wa Wizara Mjini Zanzibar.

Alisema wafamasia ni moja kati 
ya kada muhimu katika sekta ya 
afya ambayo inahitaji watendaji 
waaminifu na wenye uadilifu ka-
tika kutekeleza kazi zao.

Alisema wafamasia wanam-
chango mkubwa katika jamii iki-
wamo kutoa elimu ya matumizi 
sahihi ya dawa katika kukinga na 

kutibu maradhi.
Alieleza kuwa wafamasia wana 

wajibu wa kuhakikisha usalama 
wa dawa kwa wagonjwa wakati wa 
usambazaji hadi kumfikia mtumi-
aji.

Kutokana na umuhimu wa kada 
ya afya, aliwataka wafamasia, 
madaktari, wauguzi na wataala-
mu wa kada hiyo kushirikiana ili 
kulinda afya za wananchi.

Aidha, aliwashauri wafamasia 

kufikiria   njia bora ya kuziende-
leza dawa za asili ili kupiga hatua 
za    kimaendeleo kama zilivyo 
nchi nyingine zikiwamo India na 
China.

Naye Mwenyekiti  wa Chama 
cha Wafamasia Zanzibar, Moham-
med Kheir, aliwasisitiza wafamasia 
kushirikiana na kuwa waangalifu 
katika kutekeleza majukumu yao 
ili kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Wafamasia wakumbushwa maadili

Waziri wa Fedha na Mipango wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Balozi Mohamed Ramia Abdiwawa (kulia), akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kuzindua tawi jipya la benki ya NCBA Tanzania Ltd, katika Mtaa wa Mlandege, jijini Zanzibar juzi. Wa (pili kulia) ni Mkurugenzi 
Mkuu wa Benki hiyo, Margaret Karume.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR 

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, amese-
ma serikali anayoion-
goza imeamua  kuifanya 

elimu kuwa ni moja ya vipaumbele 
vya serikali kwa kuiongeza bajeti 
ya Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali kutoka Sh. bilioni 47.093 
mwaka 2010/2011 hadi kufikia Sh. 
bilioni 178.917 mwaka 2019/2020.

  Aliyasema hayo katika hafla 
maalum aliyoiandaa ya kuonana, 
kula chakula cha mchana pamoja 
na kuwakabidhi zawadi wanafun-
zi waliomaliza masomo ya kidato 
cha nne mwaka 2019 na kidato 
cha sita mwaka 2019/2020 na 
kufaulu kwa kiwango cha daraja 
la kwanza katika mitihani yao ya 
Taifa.

  Dk. Shein alisema kuwa ki-
wango hicho cha bajeti kumeiwez-
esha Zanzibar kupata mafanikio 
makubwa ya maendeleo katika 
sekta ya  elimu.

  Alisema kuwa dhamira nje-
ma ya serikali mipango mizuri 
iliyowekwa ya kuwekeza kwa 
kiwango kikubwa katika sekta 
ya elimu tayari matunda yake 
yanaonekana    kwa kuongezeka 
kwa kiwango cha ufaulu wa wa-
nafunzi katika mitihani yao ya 
ngazi mbalimbali.

  Alisema lengo la kufikia 
dhamira ya kutoa elimu bure lil-
iloongozwa na Jemedari wa Map-
induzi marehemu Mzee Abeid 
Amani Karume mwaka 1964 na 
yeye alipoingia madarakani alifan-
ya kama zilivyofanya awamu zili-
zotangulia za uongozi kwa kuipa 
kipaumbele elimu.

  Rais Dk. Shein alisema kuwa   
ufaulu wa wanafunzi katika miti-
hani yao umeongezeka sana, am-
bapo wanafunzi wa msingi kwen-
da sekondari ufaulu umeongezeka 
kutoka asilimia 84.4 mwaka 2010 
na kufikia asilimia 97.5 mwaka 
2019.

  Alieleza kuwa ufaulu wa wa-
nafunzi kidato cha pili katika miti-

hani ya kuingia kidato cha tatu 
umeongezeka kutoka asilimia 58.2 
mwaka 2010 na kufikia asilimia 
76.8 mwaka 2019.

 “Ufaulu wa wanafunzi kwa miti-
hani ya kidato cha nne kwa daraja 
la kwanza na pili umeongezeka 
mara nne zaidi kutoka asilimia 1.5 
mwaka 2010 hadi kufikia asilimia 
6.3 mwaka 2019,” alisema.

  Kwa upande wa kidato cha 
sita, Rais Dk. Shein alisema kuwa 
ufaulu kwa daraja la kwanza na la 
pili katika mitihani ya Taifa, kwa 
mwaka huu wa 2020 umefikia 
asilimia 33.92 ikilinganishwa na 
asilimia 7.2  mwaka 2010.

  Aidha, aliwapongeza wa-
nafunzi hao waliofanya vizuri 
wakiwamo wanafunzi 299 wa ki-
dato cha nne na wanafunzi 124 wa 
kidato cha sita waliopata daraja 
la kwanza katika mitihani yao ya 
Taifa iliyopita.

  Aliwataka wanafunzi hao 
kuongeza bidii ili waweze kui-
fanya vyema zaidi katika masomo 
yao ya hatua iliyo mbele yao sam-

bamba na kuendelea kuwa na 
nidhamu na kujiwekea malengo 
ili waweze kufanikiwa zaidi huko 
mbele waendako. 

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali, Dk. 
Idris Muslim Hijja, alieleza kuwa 
wanafunzi wa kidato cha nne 
wamefanya mtihani wa kumaliza 
Novemba, 2019 na matokeo ku-
tolewa Januari 2020, ambapo 
jumla ya wanafunzi 18,647 wali-
faulu kwa madaraja mbalimbali 
na 299 wamefaulu kwa kiwango 
cha daraja la kwanza.

Alisema jumla ya wanafunzi 
2,548 wa kidato cha sita walifanya 
mtihani wao mwezi wa Juni 2020 
na matokeo yao kutoka Agosti 
2020, wamefaulu kwa madaraja 
mbalimbali.

 Alisema kuwa kati ya wanafun-
zi hao 2,548, wanafunzi 124 wame-
faulu kwa kiwango cha daraja la 
kwanza, ambapo katika mwaka 
huu wa 2020 wanafunzi bora 
wawili katika ufaulu wa masomo 
ya biashara  kwa Tanzania.

Shein aeleza matokeo ya
uwekezaji sekta ya elimu
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Maofisa utumishi wanolewa 
mfumo mpya taarifa Washukuru 

kuchangiwa
mil. 5/- ujenzi 
wa shule
Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Kata ya Nyihogo 
Halmashauri ya Mji wa Kahama 
mkoani Shinyanga, wamempongeza 
mgombea urais kwa tiketi ya CCM, 
Rais John Magufuli kwa kuwachang-
ia Sh. milioni tano za ujenzi wa 
Shule ya Msingi Mayila.

Walisema kuwa fedha hizo zime-
saidia kukamilisha ujenzi wa shule 
hiyo ambayo imejengwa kwa nguvu 
za wananchi.

Walisema, lengo la ujenzi wa 
shule hiyo ilikuwa kuwanusuru wa-
nafunzi wasiendelee kugongwa na 
magari ya mizigo wakati wa kuvuta 
barabara inayokwenda nchi za jirani 
za Rwanda, Uganda, Burundi na 
DRC Kongo, kwenda Shule ya Msingi 
Kilimo.

Wananachi hao walitoa pongezi 
hizo jana wakati wa ufunguzi wa 
kampeni Kata ya Nyihogo, Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama.

Kata hiyo imegawanyika sehemu 
mbili baada ya kupita katikati mwa 
barabara inayokwenda nchi za jirani 
na kulazimika baadhi ya wanafunzi 
wa upande mmoja kuvuka barabara.

Shedrack Nkwami, diwani aliy-
emaliza muda wake alisema kuwa, 
kabla ya kujengwa kwa shule ya 
Mayila, wanafunzi wa kata hiyo 
hasa wa awali waligongwa na 
magari ya mizigo na kusababisha 
vifo vyao.

Vile vile, alisema kutokana na 
vifo vya wanafunzi mara kwa mara, 
alichukua jukumu la kuwahamasisha 
wananchi na kujenga Shule ya May-
ila ambayo ilichangiwa Sh. milioni 
tano na Rais Magufuli, kuwanusuru 
watoto.

Mwananchi Julieth Joseph, 
alisema anampongeza mgombea 
urais wa CCM kwa kutoa mchango 
ambao ulikamilisha ujenzi wa shule 
hiyo na sasa wanafunzi wanaen-
delea na masomo na hakuna tena 
vifo vinavyojitokeza kwasababu ya 
kugongwa na magari makubwa.

Mgombea udiwani wa kata hiyo, 
William Singano alisema, ataanza 
kutekeleza maendeleo pale al-
ipoishia diwani aliyemaliza muda 
wake na kuongeza katika eneo 
ilipojengwa shule hiyo kunazaidi ya 
hekari 12 atahakikisha kunajengwa 
shule ya sekondari ili kuendelea 
kusogeza elimu karibu.

Na Mwandishi Wetu

MAONYESHO ya madini na 
teknolojia yaliyomalizika jana 
mkoani Geita, yametajwa kuwa 
na tija kubwa kwa wadau wa sek-
ta ya madini na serikali.

Hayo yameelezwa na Benki ya 
NBC ambayo ilikuwa miongoni 
mwa taasisi zilizoratibu maonye-
sho hayo, na kueleza mkakati 
wake wa kutekeleza kwa viten-
do masuala muhimu iliyoahidi 
kuyafanya kwa kushirikiana na 
wadau hao ili kuboresha zaidi 
sekta hiyo.

Akitoa tathmini ya ushiriki 

wake katika maonyesho hayo yali-
yofungwa na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya  Waziri  Mkuu (Uwekezaji), 
Angellah Kairuki, aliyemwakili-
sha  Waziri Mkuu, Kassim Majal-
iwa, Mkurugenzi wa Idara ya wa-
teja binafsi wa benki hiyo,  Makao 
Makuu, Elibariki Masuke, alisema 
katika kipindi chote cha maonye-
sho hayo, benki hiyo ilifanikiwa 
kuendesha programu mbalimbali 
ikiwamo mafunzo kwa wadau 
takribani 600 wa sekta ya madini 
wakiwamo wachimbaji wadogo 
na wajasiriamali.

“Pia mbali na huduma za kiben-
ki ikiwamo kufungua akaunti 

mpya kwa wateja, tumefanikiwa 
kuendesha kliniki za biashara 
ambapo tuliweza kuwakutanisha 
wafanyabiashara na taasisi au 
mamlaka mbalimbali zinazogusa 
biashara zao. Zaidi, kupitia ma-
kongamano mbalimbali tume-
wawezesha wadau wa sekta ya 
madini kubadilishana mawazo 
baina yao wenyewe, lakini baina 
yao na mamlaka mbalimbali za 
serikali ikiwamo Wizara ya Ma-
dini, TRA, NEMC, SIDO na TAN-
TRADE, TABWA, OSHA, GST na 
NSSF,’’ alisema.

Aliongeza kuwa ili kuhakikisha 
mafunzo yaliyotolewa na 

taasisi hiyo kwa kushirikiana 
na wadau wengine yanaleta 
tija iliyokusudiwa kwa wadau 
wa sekta ya madini, benki 
hiyo inaandaa mkakati wa 
utekelezaji wa masuala muhimu 
yaliyoafikiwa ikiwamo kuja na 
huduma maalum ya kibenki 
mahususi kwa ajili ya wadau wa 
sekta ya madini.

Kwa upande wake Meneja 
Uhusiano na Serikali wa Benki 
hiyo, William Kallaghe, alisema 
kupitia maonyesho haya benki 
hiyo imeweza kujadiliana na seri-
kali pamoja na kampuni kubwa 
ikiwamo migodi mikubwa am-

bapo   kwa pamoja wameona 
umuhimu wa kampuni hizo kutoa 
mikataba ya kisheria kwa waz-
abuni wao, ili kupitia huduma ya 
mikopo isiyo na dhamana inayo-
tolewa na benki hiyo iweze kuitu-
mia mikataba hiyo kuwakopesha 
zaidi wazabuni hao.

Kufuatia maelezo hayo Wa-
ziri Kairuki aliiagiza benki hiyo 
kuhakikisha inawasilisha maoni 
yote ya wadau wa sekta ya sekta 
madini yaliyokusanywa kupitia 
Kliniki ya Biashara ya benki hiyo 
na iyawasilishe kwenye ofisi yake 
kwa kushirikiana na  Wizara ya 
Madini ili yaweze kufanyika kazi.

Maonyesho ya madini yatajwa kuwa na tija

Wadau wa sekta ya madini na Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairuki (kulia), wakisikili-
za maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Idara ya Wateja Binafsi wa benki ya NBC, Elibariki Masuke (katikati), wakati 
waziri huyo, alipotembelea banda la benki hiyo kwenye maonyesho ya madini mkoani Geita. Wengine ni Waziri wa 
Madini, Dotto Biteko (wa tatu kushoto) na Meneja Uhusiano na Serikali wa benki hiyo, William Kallaghe (kushoto). 
MPIGAPICHA WETU

Na James Mwanamyoto, DODOMA

MAOFISA utumishi na maofisa tawala 
108 waliohitimu mafunzo ya siku 12 ya 
mfumo mpya wa kitanzania wa taarifa za 
kiutumishi na mishahara, wametakiwa 
kukamilisha usahihishaji wa taarifa za 
watumishi kwenye mfumo wa sasa, ili zi-
weze kuingizwa katika mfumo mpya. 

Maelekezo hayo yametolewa jana ji-
jini hapa na Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Cosmas Ngangaji, wakati akifun-
ga mafunzo hayo yaliyokuwa na lengo 
la kuboresha utendaji kazi na usimamizi 
wa rasilimaliwatu na mishahara. 

Ngangaji alisema, baada ya kukamilika 
kwa mafunzo hayo, serikali inatarajia 
mfumo mpya utatumika kutatua kero 
za watumishi kwa ufanisi na kwa haraka 
zaidi ikiwa ni pamoja na kuwaondolea 
usumbufu wa kufuata huduma Ofisi ya 

Rais Utumishi. 
Alisema, mfumo mpya utaongeza 

uadilifu kiutendaji kwa kuwa 
umewezeshwa kurekodi matukio yote 
yatakayokuwa yakifanywa na maofisa 
waliopewa dhamana ya kutumia mfumo 
huo.

“Serikali kupitia mfumo huu itakuwa 
ikifuatilia na kujua ni ofisa yupi amefan-
ya nini au amekusudia kufanya nini, wapi 
na muda gani,” alifafanua.

Alisema mfumo mpya utaimarisha 
uwajibikaji na kuwawezesha watumi-
shi kufuatilia utekelezaji wa masuala 
mbalimbali ya kiutumishi yanayowahu-
su kupitia simu na barua pepe hivyo, 
kuongeza uwajibikaji na kujiepusha ku-
fanya kazi kwa mazoea.

“Watumishi wa umma watakuwa 
wakipata taarifa na kujua kama kazi ili-
yofanyika bado ipo kwa Ofisa Utumishi, 
Mwajiri au imeshatumwa utumishi kwa 

ajili ya kuidhinishwa,” alisisitiza.
Naye Mkuu wa Idara ya Utawala, Hal-

mashauri ya Wilaya ya Chemba, Mar-
tin Ndilanha, kwa niaba ya washiriki 
wa mafunzo amemhakikisha Ngangaji 
kuwa, wamepata mafunzo bora ya mfu-
mo mpya na kuwa wabobezi katika kuu-
tumia ili kuondoa kero na changamoto 
zilizokuwa zikiwakabili watumishi wa 
umma nchini.

Ndilanha alisema, mfumo huo mpya 
ulioboreshwa unapunguza uzalishaji wa 
madeni kwa serikali, unarahisisha na ku-
punguza gharama za uandaji wa bajeti 
ya serikali na kwamba wako tayari kuu-
tumia ipasavyo.

Serikali imepanga kuanza matumizi 
rasmi ya mfumo huu mpya mwezi No-
vemba, 2020 baada ya kukamilisha 
mafunzo kwa makundi manne ya maofi-
sa utumishi na maofisa tawala mwishoni 
mwa mwezi Oktoba, 2020.
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Texas, Marekani

WAKAZI wa Mto Jackson, Texas, nchini 
Marekani, wameombwa kutotumia 
maji ya mfereji kwa hofu kuwa huen-
da yameathirika kwa kijidudu kina-
chokula ubongo.

Mamlaka ya maji ya eneo hilo, im-
eonya kwamba kuna uwezekano maji 
yanayotumiwa na wenyeji, wakazi 
takribani 27,000 yameingia kijidudu 
kwa jina Naegleria fowleri.

Kijidudu hicho kawaida huathiri 
watu, iwapo maji yaliyoathirika yatain-
gia mwilini kupitia puani, na husaba-
bisha kifo.

Walioathirika kwa kijidudu hicho, 
dalili ni pamoja na kiwango cha juu 
cha joto, kuhisi kichefuchefu, kutapi-
ka pamoja na shingo kukakamaa na 
kichwa kuuma na idadi kubwa wal-

Jamii nane 
huko Texas, 
ziliari-
fiwa Ijumaa 
usiku, kuto-
tumia maji 
ya mfer-
eji, kwa 
matumizi 
yoyote yale 
isipokuwa 
tu kwa 
kusafisha 
choo.

ioathirika hufariki dunia ndani ya 
wiki moja.

Maambukizi ni nadra sana ku-
tokea nchini Marekani huku visa 34, 
vikithibitishwa kuripotiwa kati ya 
mwaka 2009 na 2018.

Jamii nane huko Texas, ziliarifiwa 
Ijumaa usiku, kutotumia maji ya 
mfereji, kwa matumizi yoyote yale 
isipokuwa tu kwa kusafisha choo.

Tahadhari hiyo iliondolewa Ju-
mamosi kwa kila mmoja, isipokuwa 
kwa wanaoishi karibu na mto Jack-
son. Tume ya Mazingira huko Texas 
ilisema “wakazi wa mto Jackson wa-
situmie maji ya mfereji hadi mfumo 
wa maji utakaposafishwa vizuri na 
pia vipimo vionyeshe kwamba maji 
hayo ni salama kwa matumizi”.

Tume hiyo ilisema kwamba bado 
haijafahamika mchakato huo uta-

chukua muda gani.
Kijidudu cha Naegleria fowleri ki-

napatikana karibu kote duniani.
Kituo cha Udhibiti na Kuzuia Ma-

gonjwa (CDC) kilisema maambukizi 
mengi Marekani, yamesababishwa 
na majisafi yaliyoathirika katika 
majimbo ya kusini.

CDC, kilisema watu hawawezi 
kupata maambukizi kwa kunywa 
maji yaliyoathirika kwa kijidudu 
hicho na pia hakiwezi kusambazwa 
kutoka kwa mtu mmoja hadi 
mwingine.

Mji wa Florida nchini Marekani, 
pia uliathirika na maambukizi ya 
aina hiyo, mapema mwaka huu.

Wakati huo, maofisa wa afya huko 
walisihi wenyeji kuhakikisha maji 
ya mfereji pamoja na vyanzo ving-
ine hayapiti kwa njia ya pua. BBC

Polisi wakielekea kwenye eneo la kutoa heshima kwa ofisa mwenzao, Matt Ratana, aliyeuawa kwa risasi akiwa 
kazini  katika kituo cha Croydon, jijini London hivi karibuni. PICHA: BBC

Texas yatoa tahadhari maji ya
mfereji yanayokula ubongo

Beirut, Lebanon

KUMETOKEA mapigano makali 
kati ya vikosi vya usalama vya 
Lebanon na makundi ya wan-
amgambo wa Kiislam wenye 
itikadi kali, kaskazini mwa Leba-
non, karibu na mpaka wa Syria, 
mwishoni mwa wiki.

Mapigano hayo yamesababisha 
vifo kadhaa katika kambi zenye 
silaha na wapiganaji wengi ku-
jeruhiwa kwa mujibu wa vyanzo 
vya usalama.

Mapigano hayo yalizuka wakati 
maofisa polisi wakiwa kwenye 
operesheni kijiji kimoja, Kaskazini 
mwa Lebanon, kusaka makundi 
ya wanamgambo wa Kiislam 
wanaoshukiwa kupanga masham-
bulizi.

Watuhumiwa hao, karibu 15, 
waliweka upinzani mkali, wakitu-
mia silaha za kivita na mabomu. 

Vikosi vya usalama vilijibu kwa 
silaha kubwa na zile za kuru-
sha mabomo, milipuko ambayo 
ilisikika sehemu nyingi kaskazini 
mwa nchi hiyo.

Septemba 14, mwaka huu, wa-
najeshi wanne waliuawa wakati 
wa operesheni ya jeshi, Kaskazini 
mwa Lebanon, nyumbani kwa 
mwanajihadi, 

Khaled el-Tellaoui, ambaye 
alipigwa risasi siku hiyo, alihu-
sishwa katika mauaji ya watu 
watatu, pamoja na maofisa wawili 
wa polisi wa manispaa, katika kiji-
ji kimoja Kaskazini mwa LIbanon, 
Agosti 22. rFi

 Pyongyang, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini imesema ili-
kuwa inautafuta mwili wa raia 
wa Korea Kusini, aliyeuawa na 
wanajeshi wake, lakini ikionya 
kwamba shughuli za kijeshi zina-
zofanywa na Korea Kusini zinat-
ishia kuongezeka kwa wasiwasi. 

Kulingana na Shirika la Habari 
la Korea Kaskazini (KNCA), 
limesema mamlaka za nchini 
humo, zilikuwa zinazingatia 
namna ya kuukabidhi mwili huo 
kwa Korea Kusini, iwapo utapa-
tikana. 

Ripoti ya KNCA ililiita tukio hilo 
kuwa ni baya na ambalo hali-
kutakiwa kutokea, ingawa ilionya 
kwamba shughuli za kijeshi za 
Korea Kusini karibu na eneo 
kulikotokea tukio hilo, zilikuwa 
zimevuka na kuingia kwenye 
eneo la maji ya Korea Kaskazini 
na kutaka kusimamishwa kwa 
shughuli hizo ili kuepusha hali ya 
wasiwasi. 

Msemaji wa Wizara ya Ulinzi 
ya Korea Kusini, alipoulizwa 
alisema hawezi kuzungumzia 
tuhuma hizo za Korea Kaskazini, 
kwa sasa. DW

Mapigano 
yazuka mpakani 
mwa Syria

Korea Kaskazini 
yaishtukia Kusini 
shughuli za kijeshi

‘Lukashenko lazima aondoke’
PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Macron, 
amesema katika mahojiano na Gazeti la 
Le Journal du dimanche, kwamba Rais 
wa Belarus, Alexander Lukashneko, ‘ana-
paswa kuachia ngazi.’

“Kinachoendelea Belarus ni mgogoro 
wa kiutawala, utawala wa kimabavu 
ambao hauwezi kukubali mtazamo wa 
kidemokrasia na ambao uko kwa ku-
tumia nguvu. 

“Ni wazi kwamba Lukashenko lazima 
aondoke”, alisema rais wa Ufaransa, am-

Washinikiza Netanyahu kujiuzulu
JERUSALEM, Israel

MAELFU ya Waisrael walikusanyi-
ka nje ya makazi rasmi ya Waziri 
Mkuu, Benjamin Netanyahu, juzi, 
wakitaka waziri huyo kuachia 
ngazi, huku wakiongeza mbinyo 
dhidi ya kiongozi huyo baada 
ya wiki kadhaa za maandamano, 
licha ya hatua za hivi karibuni za 
kufunga shughuli. 

Israel ilirejesha hatua kali za 
kufunga shughuli kuanzia Ijumaa 
iliyopita, wakati ikipambana na 
mlipuko mbaya kabisa wa virusi 

vya corona ambazo ni pamoja 
na kufunga baadhi ya biashara, 
kuzuia mikusanyiko mikubwa na 
kuwataka watu kubaki nyumbani. 

Lakini wabunge wa Knesset ha-
wakukubaliana na mapendekezo 
ya sheria hiyo ambayo imekuwa 
ikishinikizwa na Netanyahu, 
wakisema inalenga kuzuia haki za 
waandamanaji.  

Netanyahu, ambaye amekuwa 
mamlakani tangu mwaka 2009, 
ametishia kutangaza hali ya 
dharura ili kuhitimisha machafuko 
hayo. DW

baye amenukuliwa na gazeti hilo.
Rais wa Macron, pia alisema “anavutiwa 

na ujasiri wa waandamanaji” nchini Bela-
rus. Wanajua hatari wanazochukua kwa 
kuandamana kila mwishoni mwa wiki na 
bado wanaendelea na maandamano ya 
kutaka kukomaza demokrasia katika nchi 
hii ambayo demokrasia imeminywa kwa 
muda mrefu.” 

Alisema wanawake hasa, ambao wa-
naandamana kila Jumamosi, wanastahili 
kupewa heshima kubwa. 

Zaidi ya watu 90, wengi wao wakiwa 
wanawake, walikamatwa Jumamosi 
wakati wa mikusanyiko ya upinzani, shiri-
ka moja lisilo la kiserikali, lilisema.

Kuhusu jukumu la Rais wa Urusi 
Vladimir Putin katika kutafuta suluhu ya 
mzozo wa kisiasa baada ya uchaguzi wa 
Rais Lukashenko, Agosti 9, unaoendelea 
kupingwa, Macron alisema kuwa jitihada 
hizo za Putin bado ni ndoto.

Macron atafanya ziara yake ya kwanza 
Lithuania na Latvia kuanzia leo hadi Ju-
matano, nchi mbili za Baltic ambazo ana 
imani kuwa zitasaidia katika mgogoro 
huo wa kisiasa nchini Belarus na shinikizo 
la Urusi. rFi
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MADRID, Hispania 

ZINEDINE Zidane alipata ushindi wake 
wa 100 kwenye Ligi Kuu ya Hispania, 
LaLiga, kama Kocha Mkuu wa wa Real 
Madrid, Jumamosi.

Zidane alifikisha mechi hizo ambazo 
ni sawa na karne moja wakati Madrid 
ikiibuka na ushindi wa mabao 3-2 dhidi 
ya Real Betis iliyomaliza na wachezaji 
10 uwanjani.

Gwiji huyo wa Ufaransa, ambaye 
alisherehekea taji lake la pili la LaLiga 
akiwa kocha wa Madrid msimu uliopita, 
ameiongoza katika mechi 147.

Zidane anashika nafasi ya pili kwa 
kocha aliyeshinda mechi nyingi za 
ligi katika historia ya Madrid, nyuma 
ya Miguel Munoz mwenye mechi za 
ushindi 257.

Katika awamu yake ya pili kwenye 
ukocha pale Santiago Bernabeu, Zi-
dane ambaye ushindi wake wa kwanza 
aliupata Januari 2016, ameshuhudia 
timu yake ikifunga mabao 342 huku 
ikiruhusu 142.

Madrid huo ulikuwa ushindi wake 
wa kwanza kwa msimu huu wa 2020-
21, baada ya wiki iliyopita kutoka sare 
dhidi ya Real Sociedad.

Baada ya Federico Valverde kufun-
gua pazia la magoli dakika ya 14 kwa 
Madrid, Betis ilijibu kwa kasi masham-
bulizi kwa kufunga mabao mawili ndani 
ya dakika tatu, kupitia Aissa Mandi na 
William Carvalho.

Emerson ambaye anamilikiwa na 
Barcelona alijifunga dakika tatu baada 
ya kipindi cha pili kabla ya kutolewa 
nje zikiwa zimesalia dakika 23 na 
Madrid wakapata ushindi kwa bao la 
penalti ya Sergio Ramos dakika ya 82.

Zidane 
asherehekea 
ushindi wa 
100 LaLiga

MILAN, Italia 

ANTONIO Conte alifurahia mab-
adiliko yake kulipa wakati Inter 
ikiibuka na ushindi wa 4-3 dhidi 
ya Fiorentina kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, lakini 
ameonya bado wanahitaji kuima-
rika zaidi.

Inter ilitoka nyuma kwa mabao 
mawili ndani ya dakika tano za 
mwisho na kupata ushindi huo 
kwenye mchezo wa ufunguzi wa 
ligi dhidi ya Fiorentina katika 
dimba la San Siro.

Franck Ribery alikuwa kwenye 
kwango cha kuvutia kwa Fioren-
tina na alifunga mabao mawili 
kipindi cha pili.

Ribery alitolewa nje dakika 
ya 83, huku Fiorentina wakim-
pa nafasi ya kupumzika, lakini 
wakajikuta wakifungwa mabao 
ya dakika za majeruhi kutoka 

kwa Romelu Lukaku na Danilo 
D’Ambrosio na kuwapa Inter 
pointi zote tatu.

Kocha wa Inter, Conte aliwain-
giza Achraf Hakimi na Alexis 
Sanchez, na ndio waliochangia 
kwa kiasi kikubwa kupatikana 
kwa mabao hayo ya dakika za ma-
jeruhi. 

Kama ilivyokuwa kwa Hakimi, 
mchezaji wa zamani wa Barce-
lona, Arturo Vidal alikuwa benchi 
na aliichezea Nerazzurri kwa 
mara ya kwanza kipindi cha pili.

Baada ya mchezo huo, Conte al-
iiambia tovuti ya klabu hiyo: “Ma-
badiliko yalileta manufaa. Nina 
furaha na vijana wangu wanajua 
hilo. Utakuwa msimu mrefu na wa 
kuchosha. Kuna nafasi kwa kila 
mmoja na kila mtu atahitajika.

“Pointi tatu ni muhimu, tuliku-
wa na nafasi nyingi na tulitumia 
nafasi nne kwa kufunga mabao.”

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola, amelaumu 
mamlaka ya soka kwa kush-
indwa kufanya kazi yao 

ipasavyo kutokana na ratiba ngumu, 
akisisitiza wachezaji “si mashine”.

Mechi zimekuwa zikipangwa kwa 
mfululizo baada ya msimu kuvu-
rugwa na mlipuko wa virusi vya co-
rona, huku City jana Jumapili ilikuwa 
inacheza na Leicester City kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu, baada ya ku-
toka kupata ushindi Alhamisi katika 
mchezo wa EFL.

City haina wachezaji kama Gabriel 
Jesus kutokana na kuwa majeruhi 
ambapo pia wanawakosa Sergio 
Aguero, Bernardo Silva, Joao Cancelo 
na Oleksandr Zinchenko.

Guardiola na City walipewa wiki 
ya ziada kabla ya ufunguzi wa msimu 
ambapo waliibuka na ushindi katika 
mchezo wa kwanza dhidi ya Wolves 
wakitoka kutolewa kwenye robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Guardiola aliwaambia waandishi 
wa habari: “Hakuna anayejali kuhusu 
wachezaji. Ni suala la biashara. Lakini 
ukweli hauko hivyo.

“Si tu kwa Man City, ni kwa klabu 
zote za nchini. Hakuna anayejali 
kuhusu wachezaji.

“Kila mmoja – Ligi Kuu, UEFA, EFL 
– wote wanaangalia biashara zao 
kwanza na si nafasi ya wachezaji.

“Wachezaji walikuwa na wiki mbili 
tu za maandalizi ya msimu mpya na 
sasa unatakiwa kucheza kila baada ya 
siku tatu kwa miezi 11.”

Guardiola 
alalamikia 
ugumu ratiba 
England

Conte ataka Inter 
kuimarika zaidi



LONDON, England 

FRANK Lampard hakuwa na 
mpango wa kulaumu matokeo 
ya mchezo baada ya makosa 
kutoka kwa Thiago Silva katika 
mchezo wake wa kwanza wa Ligi 
Kuu ya England na alisema mlinzi 
huyo wa kati wa Brazil atakuwa 
muhimu kwa Chelsea.
Makosa ya Silva yalichangia West 
Brom kupata mabao matatu ya 
kupindi cha kwanza pale kwenye 
dimba la The Hawthorns, wakati 
Blues hao wakilazimika kupigana 

na kupata sare ya 3-3, shukrani 
kwa mabao ya Mason Mount, Cal-
lum Hudson-Odoi na Tammy 
Abraham.
Ulikuwa mchezo wa kwanza wa 
Ligi Kuu ya England kwa mlinzi 
huyo mkongwe akiwa na umri wa 
miaka 36 na bahati mbaya mam-
bo yalionekana kuwa mabaya 
kwa upande wake.
Kocha wa Chelsea, Lampard 
alisema Silva ni mchezaji mwenye 
uzoefu wa kutosha na ana uw-
ezo wa kurekebisha makosa yake 
mwenyewe bila kuhitaji kuam-

biwa.
“Sikilizeni, Thiago Silva atakuwa 
mchezaji muhimu sana kwetu 
sisi, amefanya mengi katika kip-
indi chake cha uchezaji,” alisema 
Lampard akiwaambia waandishi 
wa habari baada ya mchezo huo.
“SitamWangalia yeye, naweza ku-
zungumza kuhusu makosa kwani 
yapo wazi – yapo wazi na tunataki-
wa kuzungumza kwa uwazi kuhu-
su hilo, lakini siwezi kumlaumu. 
“Sisi ni timu ambayo tuliweza ku-
jibu haraka mashambulizi yake na 
bahati nzuri tukapata sare.”

Jumatatu Septemba 28, 2020
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BARCELONA, Hispania

RONALD Koeman amesisiti-
za hakuwa “mtu mbaya” 
kwa Luis Suarez kuondoka 
Barcelona, ingawa anaweza 
kuelewa hasira ya Lionel 
Messi kuhusu uhamisho 
huo.

Suarez, anashika nafasi ya 
tatu kama mfungaji bora wa 
wakati wote wa Barcelona, 
aliondoka pale Camp Nou 
katikati ya wiki na kwenda 
kujiunga na Atletico Madrid.

Iliripotiwa kwamba, 
Suarez alikuwa mmoja 
wa wachezaji wakubwa 
nyota walioarifiwa na kocha 
mpya, Koeman kuondoka 
klabuni hapo baada ya 
msimu mbaya wa 2019-20.

Lakini Koeman alibaini-
sha hakuwa na nia mbaya 
naye na kwamba, Suarez 

angeweza kubaki, lakini 
hangepata nafasi kubwa ya 
kucheza.

“Inaonekana kama nili-
kuwa mtu mbaya kwenye 
uhamisho huu, lakini si 
hivyo,” alisema Koeman 
kuelekea mchezo wa 
kwanza wa Blaugrana hao 
kwenye LaLiga dhidi ya Vil-
larreal.

“Tangu nilipozungumza 
kuhusu majaliwa ya Suarez, 
nimeonyesha heshima kub-
wa kwake na mara zote nil-
imwambia itakuwa ngumu 
kwake kucheza, lakini kama 
angebaki angekuwa kwenye 
kikosi chetu.

“Kabla ya kusaini mkataba 
mpya, klabu ilikuwa inafikiri 
kuhusu vitu vingi, na nime-
jaribu kutoa sapoti kwa vitu 
vyote hivyo. Si tu maamuzi 
ya kocha.”

Koeman: Mimi si mtu 
mbaya kwa Suarez

MUNICH, Ujerumani

H
ANSI Flick hatakubali 
kuchoka iwe saba-
bu ya Bayern 
Munich kufanya 

vibaya msimu huu ku-
tokana na ratiba kuwa-
bana.

Mabingwa hao 
wa Bundesliga wal-
iongeza taji la nne 
chini ya Flick Alhami-
si iliyopita wakati 
walipowafunga Sevilla 
2-1 katika muda wa zi-
ada kwenye mchezo 
wa Super Cup, kule 
Budapest, Hungary.

Na jana Jumapili 
Bayern ilianza 
mchezo wake wa 

kwanza wa Ligi Kuu ya Ujerumani 
kwa kucheza ugenini dhidi ya Hof-
fenheim.

Flick anaelewa kwamba, Bayern 
imecheza chini ya saa 72 ikitoka kuiv-

aa Sevilla na hivyo hatarajii kuona 
timu hiyo ikifanya vibaya kwa 

sababu ya kuchoka.
“Tunatakiwa kuona nam-

na gani kila mmoja akiwa 
pamoja,” alisema Flick.

“Hatutakiwi ku-
tumia sababu ya ku-

choka na kufanya 
vibaya kwenye 

ligi. Tunataki-
wa kupam-

bana kwa 
n g u v u 

zote.”

Lampard akataa  
kumlaumu Silva

Hansi 
Flick sasa 
ataka kazi 
Bayern



Arsenal bado inaye Aouar

KLABU ya Arsenal ipo tayari kuongeza ofa yao kwa 
pauni milioni tisa zaidi ili kumpata nyota wa Lyon, 
Houssem Aouar. (Football London)

Chelsea wakomaa na Rice

CHELSEA itatuma ofa zaidi ya pauni 
milioni 40 kwa ajili ya kumsajili, Declan 
Rice na wanaamini itatosha kupata 
saini ya kiungo huyo wa kimataifa wa 
England mwenye umri wa miaka 21 
kwa sababu klabu yake ya West Ham 
inahitaji fedha. (Sun on Sunday)

West Ham kwa Rudiger

WEST Ham inataka kumsajili mlinzi wa Ujerumani, 
Antonio Rudiger mwenye umri wa miaka 27 kwa 
mkopo kutoka Chelsea. (Sun on Sunday)

Lyon yaikomalia Arsenal

LYON itataka euro milioni 50 kutoka 
klabu yoyote itakayomhitaji kiungo wa 
kimataifa wa Ufarabsa, Houssem Aouar 
mwenye umri wa miaka 22, baada ya 
kuikataa ofa kutoka Arsenal ya euro 
milioni 36. (RMC Sport)

Barca yamgomea Fati

BARCELONA imekataa ofa ya euro milioni 125 ili ku-
muuza mchezaji wake mwenye umri wa miaka 17, Ansu 
Fati. (Marca - in Spanish)

Torreira apotezewa Torino

TORINO haina mpango tena wa 
kumsajili nyota wa Arsenal, Lucas Tor-
reira na ingawa Atletico Madrid bado 
wanamhitaji kwa mkopo, ‘Washika-
bunduki’ hao wanataka anunuliwe 
moja kwa moja kiungo huyo mwenye 
umri wa miaka 24. (Football London)

UNITED bado Yamtaka Telles

MANCHESTER United bado inapambana kutaka 
kumsajili mlinzi wa kushoto wa Brazil, Alex Telles – na 
imeripotiwa kwamba wanajiamini dili hilo la kumtwaa 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 26, linakaribia 
kufikiwa. (Star)

Inter yategWa kwa Kante

INTER Milan inajiandaa kuwapa 
ofa Chelsea ya mlinzi Milan Skriniar 
mwenye umri wa miaka 25, na ki-
ungo Marcelo Brozovic mwenye 
miaka 27, ili kumpata kiungo wa ki-
mataifa wa Ufaransa, N’Golo Kante. 
(90 min)

Foden mshahara mnono

MANCHESTER City inajiandaa kumpa ofa mpya, Phil 
Foden, ambapo nyota huyo wa kimataifa wa England 
mwenye umri wa miaka 20, ataongezewa mshahara 
wake wa wiki kwa pauni 30,000 na hivyo kujikuta 
akiondoka nyumbani na pauni 150,000. (90 min)

Jovic kutolewa kwa mkopo

REAL Madrid inataka kumtoa 
Luka Jovic kwa mkopo, lakini 
klabu yake ya zamani ya Eintracht 
Frankfurt haina mpango na strai-
ka huyo wa kimataifa wa Serbia 
mwenye umri wa miaka 22. (AS)

Leeds yamuwania Cantwell

LEEDS United inajiandaa kutoa ofa kwa ajili ya kum-
sajili winga wa Norwich City, Todd Cantwell mwenye 
umri wa miaka 22. (Football Insider)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

O
LE Gunnar Solskjaer 
amesema Paul Pogba bado 
hayupo fiti kamili, lakini ki-
ungo huyo wa Manchester 

United “ubora wake unakuja” baada 
ya ushindi wa 3-2 dhidi ya Brighton 
na Hove Albion.

Pogba hakuwapo kwa kipindi ki-
kubwa cha msimu wa maandalizi 
ya msimu mpya wa Ligi Kuu ya Eng-
land na United baada ya kukutwa na 
maambuziki wa virusi vya corona, 
mwezi uliopita. Kiungo huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa pia hakuwa kwe-
nye kiwango chake wakati ‘Mashetani 

Wekundu’ hao wakiibuka na ushindi 
wa 3-1 dhidi ya Crystal Palace mwis-
honi mwa wiki iliyopita.

Pogba alitolewa katika 
kipindi cha pili dakika ya

 65 na alionekana kuwa
 kama amechoka.

Na baadaye kocha wa United, Sol-
skjaer alimtetea nyota huyo wa zam-
ani wa Juventus, baada ya Bruno Fer-
nandes kufunga bao la ushindi kwa 
mkwaju wa penalti.

Penalti hiyo ilitolewa baada ya 
mwamuzi kujiridhisha kupitia usaidi-
zi wa VAR na hivyo kuwazawadia Man 
United mkwaju huo.

Baada ya mchezo huo, Solskjaer 
alisema kuhusu Pogba: “Alikosa 
mambo mengi wakati wa maandalizi 
ya msimu mpya kwa sababu alikuwa 
mgonjwa. 

“Hakucheza mechi za kimataifa au 
mechi ya kirafiki dhidi ya Aston Villa.

“Dakika alizozipata zitamsaidia kui-
marika na kuwa bora zaidi.”

Katika mchezo huo, Brighton wa-
ligonga mwamba mara tano na wal-
ionekana kama wangeondoka na 
pointi moja baada ya Solly March ku-
sawazisha. 

Lakini bao la Fernandes likazima 
matumaini hayo na kuwafanya waon-
doke uwanjani vichwa chini.

    Amekosa mambo mengi wakati wa maandalizi 
ya msimu mpya kwa sababu alikuwa mgonjwa, hivyo...

habari michezo
Jumatatu Septemba 28, 2020

Solskjaer amchambua
Pogba, asema bado



Kiungo wa Simba, Luis Miquissone, akipenya katikati ya mabeki wa Gwambina FC katika mchezo wa Ligi Kuu 
Bara uliopigwa Uwanja wa Mkapa jijini Dar e Salaam juzi. Simba ilishinda mabao 3-0. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Adam Fungwamgo

NAHODHA msaidizi wa Klabu ya 
Simba, Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’ amesema Gwambina FC 
imekuwa na bahati ya kutofungwa 
mabao mengi kama walivyotarajia 
kutokana na kuja na mkakati wa 
‘kupaki basi’, vinginevyo hali kwao 
ingekuwa mbaya sana.

Akizungumza baada ya mechi ya 
Jumamosi, Simba ikiichapa Gwam-
bia mabao 3-0 kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Tshabalala 

aliwapongeza wapinzani wao hao 
kwa kuwa na mkakati kabambe 
wa kukaa nyuma ya mpira na ku-
zuia kwa muda mrefu huku waki-
fanya mashambulizi ya kushtukiza 
na hilo kwa kiasi kikubwa jambo 
ambalo alidai ndilo lililowasaidia, 
hivyo kuwalazimu watumie mbinu 
mbadala kusaka mabao.

“Nawapongeza sana Gwambina, 
wamekuja na ‘plan’ (mpango) wao 
wa kutuzuia na hiyo imewasaidia 
sana, vinginevyo leo hii ingekuwa 
dhahama, lakini wakatupa wakati 

mgumu mpaka tukabadilisha 
mbinu na hata kipindi cha kwanza 
kilipoisha tukaingia vyumbani, 
mwalimu akatuambia ni jinsi gani 
ya kucheza na timu kama hii ‘in-
ayopaki basi’, ndiyo hivyo ukaona 
tukabadilika na kushinda,” alisema 
beki huyo wa kushoto.

Nahodha huyo msaidizi, alisema  
wanachotaka si tu kwamba kila 
anayekuja Uwanja wa Benjamini 
Mkapa anafungwa, bali nia yao 
kubwa ni kuutetea tena ubingwa 
wao kwa msimu wa nne mfululizo.

Naye Nahodha wa Gwambina, 
Jacob Massawe, mbali na kui-
pongeza Simba kwa ushindi huo, 
alisema walifanya makosa mengi 
kipindi cha pili na ndiyo yaliyowa-
gharimu.

“Kipindi cha kwanza kama ul-
ivyoona tuliibana sana Simba, na 
hata goli lao walilipata kwa kosa, 
ila kipindi cha pili ndipo tulipoan-
za kufanya makosa mengi, unajua 
hii timu ni kubwa na ina wachezaji 
wazuri na wenye uwzoefu, hivyo 
wanaweza kukusababisha tu 

ufanye makosa wakayatumia,” 
alisema mchezaji huyo wa zamani 
wa timu za Stand United na Mwa-
dui FC.

Kwa ushindi huo, Simba 
inakamata nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na 
pointi 10 na magoli 10 pia.

Gwambina sasa itarejea jijini 
Mwanza kuikaribisha Ihefu FC Ju-
mamosi, wakati Simba itakuwa na 
kibarua kigumu Jumapili ugenini 
itakaposhuka Uwanja wa Jamhuri, 
Dodoma kuvaava na JKT Tanzania.

Tshabalala: Kupaki basi kumeisaidia Gwambina 

Na Mwandishi Wetu

S
TRAIKA wa Azam FC, Mzimba-
bwe Prince Dube, amezidi ku-
pendeza katika mbio za kuwania 
Kiatu cha Dhahabu Ligi Kuu Bara 

baada ya kuendelea kuwa kileleni katika 
orodha ya wafungaji bora akiwa na ma-
bao matatu, kabla ya mechi za jana.

Mzimbabwe huyo, anafuatiwa na  
‘mapro’/wachezaji wengine kutoka nje 
ya nchi ambao kila mmoja ana mabao 
mawili kwa jina lake, Mrundi Bigirimana 
Blaise wa Namungo FC, kinara wa ma-
bao msimu uliopita, Mnyarwanda Med-
die Kagere, Mkongomani Chris Mugalu 
na Mzambia Claotus Chama wote wa 
Simba.

Kwa upande wa wazawa ambao nao 

wameanza kwa kasi katika mbio za ku-
wania kiatu hicho ni Relients Lusajo, 
Hassan Kabunda (wote KMC), Marcel 
Kaheza (Polisi Tanzania) na Mzamiru 
Yassin wa Simba, kila mmoja akicheka 
na nyavu mara mbili.

Msimu uliopita, Kagere alit-
waa kiatu kwa mara ya pili
 mfululizo, ambapo msimu

 wa 2018/19, alikibeba kwa
 kucheka na nyavu mara 23

 kabla ya msimu uliopita
 wa 2019/20, kuwa kinara 

kwa kufunga mara 22.
Hata hivyo, mabao mawili aliyofunga 

Kagere msimu huu hadi sasa, yametoka-
na na mechi mbili tu tofauti na Dube am-

baye amecheza mechi zote nne za Azam 
FC akifunga mara mbili dhidi ya Polisi 
Tanzania wakati wakishinda 2-0, kabla 
ya Jumamosi kucheka na nyavu kwenye 
ushindi wa 1-0 walioupata ugenini dhidi 
ya Tanzania Prisons.

Lakini pia, Mugalu anaonekana 
anaweza kuwa tishio katika mbio hizo 
endapo Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji 
Sven Vandenbroeck, atampa muda zaidi 
wa kuanza kikosi cha kwanza cha timu 
hiyo.

Mabao mawili aliyotupia Mugalu, aki-
funga moja dhidi ya Biashara United 
wakati wakishinda 4-0 na lingine juzi 
wakiibuka na ushindi wa 3-0 dhidi ya 
Gwambina FC, yote Mkongomani huyo 
alitokea benchi kuchukua nafasi ya 
Kagere katika dakika ya 76.

Mapro tishio mbio 
Kiatu Ligi Kuu Bara

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MCHEZO wa fainali wa kutafuta bingwa 
wa Ligi Kuu ya Wanawake Zanzibar, 
umeota mbawa baada ya kushindwa 
kuchezwa kutokana na timu ya New 
Generations kugoma kuingia uwan-
jani kuwavaa wapinzani wao Women’s 
Fighter.

Mchezo huo ambao uliopangwa 
kupigwa juzi, Jumamosi majira ya saa 
kumi alasiri katika Uwanja wa Mau B, 
umeshindwa kufanyika kutokana na 
New Generations kudai wapinzani wao 
hao, kikosi chao kilijumuisha wachezaji 
watatu ambao hawakusajili na timu 
hiyo. 

New Generations ilisema wachezaji 
hao wanacheza klabu za Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania Bara, hivyo hawakuwa 
halali kuichezea timu hiyo.

Baada ya madai hayo, New Genera-
tions walitoka uwanjani   wakati Kam-
ishna wa mchezo huo, Mwajuma Juma 
pamoja na waamuzi wakiwa katika 
hatua ya kuzikagua kabla ya mechi 
kuanza.  

Akizungumza na gazeti hili Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Soka la Wanawake 
Zanzibar (ZFF), Nasra Juma, alisema 
kamati inasubiri ripoti ya kamisaa Ili 
iweze kutoa majibu ya kile kilichotokea 
katika mchezo huo wa mwisho.

Mchezo huo ambao ulivuta mashabi-
ki wengi uwanjani hapo, wanaume 
kwa wanawake, walilaani kitendo 
kilichoonyeshwa na timu hizo kwa 
kushindwa kufuata kanuni.  Mmoja wa 
mashabiki hao, Amina Hassan, alisema 
timu zote ni kongwe katika medali ya 
soka la wanawake,  hivyo kitendo cha 
kugomea mchezo huo ni kujitia aibu wao 
wenyewe pamoja na kutojiamini kama 
wanaweza katika kupambana. 

Aidha, mashabiki wengine walisema 
wamewavunja moyo hata wanaume 
ambao walikuwa wapo tayari kuzisaidia 
timu hizo baada ya kuonyesha msisimko 
wa kisoka tangu ligi hiyo ilipoanza.

Mgeni rasmi katika mchezo huo 
alitarajiwa kuwa Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Rizki 
Pembe Juma, lakini wakati pambano 
hilo linavunjwa alikuwa bado haijawasili 
uwanjani hapo. 

Hata hivyo, katika mchezo wa saa 
nane timu ya Jumbi ilifanikiwa kuinyuka 
Green Queens mabao 13-0, hivyo ku-
maliza katika nafasi ya tatu ya ligi hiyo.

Bingwa Ligi ya 
Wanawake 
Z’bar ashindwa 
kupatikana
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Yanga yala 
miwa Mtibwa 
kama Kagera

    Carlinhos mwiba wa mip-
ira iliyokufa, wakiendelea kuo-
kota pointi 3 kwa bao moja...
Na Somoe Ng’itu, MOROGORO 

K
AMA ambavyo ilifanya dhi-
di ya Kagera Sugar katika 
mechi iliyopita kwa ‘kutafu-
na mua mmoja’ bila majibu 

kutokana na kushinda 1-0, ndivyo 
ambavyo Yanga imefanya tena jana 
baada ya kuibuka na ushindi kama 
huo dhidi ya ndugu za ‘Wakulima wa 
Miwa’, Mtibwa Sugar.

Katika mechi iliyopita
 ya Ligi Kuu Bara, Yanga

 ikiwa Uwanja wa Kaitaba
 mjini Bukoba, iliibuka na

 ushindi wa bao 1-0 shuku-
rani zikimwendea Mukoko
 Tonombe aliyeziona nya-

vu, lakini jana ikiwa dimba
 la Jamhuri, Morogoro,

 kona ya Carlos Carlinhos
 iliyounganishwa nyavuni 

na Lamine Moro dakika 
ya 61 ndiyo iliyowapa

 ushindi. 

Matokeo hayo yanaifanya Yanga 
licha ya kufikisha alama 10 sawa na 
watani zao, Simba, kuandamwa na 
ukame wa mabao kwani haijawahi 
kushinda zaidi ya bao moja, hivyo 
kuzidiwa kwa tofauti ya mabao ya 
kufunga na kufungwa na Wekundu 
wa Msimbazi.

Katika mchezo wa jana, dakika 45 
za kipindi cha kwanza zilimalizika 
kwa kila upande kushindwa kutikisa 
nyavu za mwenzake, lakini wageni 
Yanga wakionekana kuwa na kiu 
zaidi ya kufunga huku wakicheza 
zaidi pasi ndefu na mipira ya juu 
kutokana na uwanja kutokuwa rafiki 
kwa mipira ya chini.

Beki wa Mtibwa Sugar, Dickson 
Job alionekana kuwa imara na kuon-
goza vyema safu ya ulinzi ya timu 
yake kwa kumzuia mshambuliaji wa 
Yanga, Michael Sarpong kupeleka 
mashambulizi kwenye lango lake 
akishirikiana na Issa Rashid ‘Baba 
Ubaya’.

Dakika ya 11 Carlinhos alipiga 
krosi nzuri iliyokuwa inaelekea lan-
goni mwa Mtibwa Sugar, lakini Job 
aliruka kwa ufundi na kuokoa hatari 
hiyo wakati dakika tano baadaye 

kipa, Abutwalib Msheri alidaka shuti 
la Sarpong aliyepokea pasi ya Tuisila 
Kisinda na kuinyima Yanga bao la 
mapema.

Job tena aliwahi kutoa nje mpira 
uliopigwa huku Sarpong akichelewa 
kuunganisha pasi iliyopigwa kwake 
na kuwanyima Yanga nafasi nyingine 
ya kufunga katika mchezo huo uli-
ochezeshwa na mwamuzi, Ludovick 
Charles kutoka jijini Mwanza.

Msheri akidaka tena shuti la Sar-
pong dakika ya 29 huku Haroun 
Chanongo naye aliikosesha Mtibwa 
Sugar nafasi ya kufunga baada ya 
shuti lake kuishia mikononi mwa 
kipa wa Yanga, Metacha Mnata daki-
ka ya 36.

Kisinda alikaribia kuifungia Yanga 
bao, lakini alikosea kidogo vipimo 
baada ya shuti alilopiga kupaa lan-
goni dakika 53 huku Job akimdhibiti 
Carlinhos ndani ya eneo la 18 wakati 
kipa wake akiwa amepoteza hesabu 
na kuwanyima wageni hao nafasi ny-
ingine ya kufunga.

KIINGILIO CHALALAMIKIWA
Baadhi ya mashabiki wa soka 

waliofika kushuhudia mchezo huo, 
walilalamikia uamuzi wa kuweka 
kiingilio kimoja tu cha Sh. 10,000 
ambacho kilipangwa na wenyeji 
Mtibwa Sugar.

Akizungumza kwa niaba ya wen-
zake nje ya uwanja, Eddy Joseph, 
alisema maisha ni magumu na 
shabiki wa kawaida hawezi kumudu 
kiingilio hicho wakati mchezo we-
nyewe hauamui hatima ya ubingwa. 

”Wamekimbiza mashabiki na 
wametukosesha sisi mashabiki wao 
wa kila siku, Simba alikuja na leo 
( jana), Yanga ataondoka, atatukosa 
kwenye mechi zao zilizobakia, kwa 
kifupi msimu wamemaliza,” alisema 
shabiki huyo.

Kiingilio hicho kilichangia mechi 
hiyo kuhudhuriwa na mashabiki 
wachache uwanjani hapo jana to-
fauti na ilivyokuwa Septemba 12, 
mwaka huu walipoikaribisha Simba.

Wakati huo huo, mashabiki wa 
Simba kutoka tawi la Mlandizi wak-
iongozwa na ‘Big’, waliondolewa na 
askari wakati wa mapumziko baada 
ya kudaiwa kufanya fujo.

Winga wa Yanga, Tuisila Kisinda, akiruka na kuuwahi mpira kwa kichwa dhidi ya mchezaji 
wa Mtibwa Sugar, Baraka Majogoro, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa katika 
Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro jana. Yanga ilishinda 1-0. PICHA: SOMOE NG’ITU 

Na Saada Akida 

MCHANGO wa dakika 
za mwisho kutoka kwa 
watokea benchi, Bernard 
Morrison ambaye alitoa 
pasi ya mwisho kwa mfun-
gaji wa bao la tatu, Chris 
Mugalu wakati wakiibuka 
na ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Gwambina FC juzi, 
umemwamsha Kocha Mkuu 
wa Simba, Sven Vanden-
broeck, baada ya kueleza 
hakuna mchezaji mwenye 
namba ya kudumu katika 
kikosi cha kwanza. 

Morrison aliingia dakika 
ya 67 kuchukua nafasi 
ya Rally Bwalya wakati 
Meddie Kagere aliyefunga 
bao la kwanza akitoka na 
Mugalu kuingia dakika 
ya 75, wakati huo Simba 
ikiongoza kwa mabao 2-0, 
la pili likifungwa na Pascal 
Wawa.

Katika dakika ya 90, 
Morrison akiwa wingi wa 
kushoto, alichonga krosi 
ambayo Mugalu alijaa 

nayo wavuni na kuiandikia 
Simba bao la tatu.

Akizungumza viwango 
vilivyoonyeshwa na timu 
yake kwa ujumla, Sven 
aliliambia Nipashe, licha ya 
wachezaji wake kuonyesha 
kiwango kizuri, ujumbe 
wake kwao ni kwamba kila 
mmoja anapaswa kupam-
bana kuitafuta nafasi hiyo 
ya kuanza kwa kuwa hadi 
sasa hakuna mwenye 
namba ya kudumu.

Kuhusu mshambuliaji 
Mugalu na Morrison, Sven 
alisema: “Wamekuwa na 
mchango mkubwa kwenye 
timu katika kufanikisha 
ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Gwambina FC 
tulioupata.”

Sven alisema katika 
kikosi chake wachezaji 
wote ni wazuri na wana 
uwezo mkubwa, na 
anaamini mwalimu yeyote 
anatakiwa kuwa na kikosi 
cha kwanza na wachezaji 
wa kuanzia benchi.

Alisema ushindani mkub-

wa uliopo ndani ya kikosi 
chake katika kila nafasi 
hasa viungo na washambu-
liaji, kila mchezaji ana-
takiwa kuonyesha kiwango 
kizuri zaidi ili kupambania 
nafasi ya kucheza kikosi 
cha kwanza.

“Wachezaji wote wana 
viwango vizuri, kuanzia 
anayeanza, aliyekuwa 
benchi na hata yule 
ambaye hajavaa jezi, ila 
kocha anatakiwa kuwa na 
kikosi cha kwanza wataka-
choanza, hivyo kila mmoja 
anatakiwa kupambana 
kupata nafasi ya kucheza,” 
alisema Sven.

Alisema ameridhishwa 
na viwango vilivy-
oonyeshwa na wachezaji 
wake na kwamba mpaka 
sasa vinampa matumaini 
ya kufanya vizuri zaidi 
katika mechi zijazo.

Mugalu, Morrison wamvuruga Sven

Jumatatu Septemba 28, 2020

UKurasa  22

WANGU HUU...

Solskjaer amchambua Pogba, asema bado
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