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Ni majanga mvua yaleta athari
Salome Kitomari na                
Elizabeth Zaya

MVUA kubwa iliyonyesha 
jana katika Jiji la Dar es Salaam 
imesababisha athari kwa baa-
dhi ya wakazi wa jiji hilo, huku 
barabara ya Morogoro eneo la 
Jangwani ikifungwa kwa muda 
kutokana na maji yenye taka 
kujaa barabarani na kusababi-
sha watumiaji kushindwa kupita 
huku nyumba 21 zikibomoka.

Wananchi wanaoishi kando ya 
Mto Msimbazi eneo la Tabata na 
Vingunguti, wamejikuta katika 
wakati mgumu baada ya sehemu 
ya nyumba zao kubomolewa na 
maji hayo ya mvua.

Wakazi wengi wa eneo hilo 
wamelazimika kukimbia makazi 
yao kwa kuhofia nyumba wana-
zoishi kutitia.

“Ninavyoongea na wewe ni-
meondoka kwenye nyumba 
yangu, maji yamechukua choo 
na nusu ya nyumba yangu im-
eenda na maji, nimebakiwa na 
vyumba vitatu, hali ni mbaya 
sana. Tumeelezwa na uongozi 
wa Serikali ya Mtaa Mfaume 
kuwa Mkuu wa mkoa atakuja 
kututembelea,” alisema Sophia 
Rashidi, maarufu kwa jina la 
Mama Ally anayelea mtoto wake 
mwenye ulemavu.

“Hapa nimemuondoa mwa-
nangu nimekuja huku Mbagala 
kwa muumini mwezangu am-
baye tunasali wote, ndugu zangu 
walishanikimbia miaka mingi 
kutokana ulemavu wa mwanan-
gu,” alisema.

“Natamani serikali ingeniona 
mimi mama ninayeishi huku ma-
bondeni inisaidie nipate eneo 
jingine nipate hata chumba ki-
moja niishi na mwanangu huyu 
ambaye ananitegemea kwa kila 
kitu,” alisema.

Akizungumza na mwandishi 

wetu, Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 
Edward Mpogolo, alisema ny-
umba 21 zimebomolewa na maji 
katika eneo la Tabata Liwiti, am-
bazo ziko kando ya Mto Msim-
bazi.

“Athari za mvua ni kubwa ka-
tika baadhi ya maeneo nyumba, 
uzio na mageti yamebomoka 
kutokana na maji, huku miun-
dombinu ya mitaa mbalimbali 
ikishindwa kupitika,” alisema na 
kuongeza:

“Maeneo ya Liwiti mitaa ya 
Mfaume nyumba 21 zimeathiri-
ka na Mto Msimbazi, Jangwani 
kulijaa maji watu wakashindwa 
kupita, huko Kivule, Kipawa baa-
dhi ya nyumba pia zimebomole-
wa na maji, miundombinu ya 
barabara imeharibika,” alisema.

Aidha, alisema hadi sasa 
wilaya hiyo haijapokea taarifa 
zozote za madhara kwa binada-
mu, huku akiwataka waliojenga 
kando ya Mto Msimbazi kuhama 
maeneo hayo kwa kuwa ni hata-
rishi.

“Nimetembelea maeneo men-
gi ya wilaya yangu na kuhamasi-
sha hatua za dharura, kushawi-
shi waliojenga pembezoni mwa 
Mto Msimbazi waondoke kwa 
sababu mto huo kuta zake ni 
mchanga, hivyo maji yanaathiri 
kwa urahisi zaidi. 

Kwenye mto maji yamepita 
mengi kuliko kawaida,” alisema 
Mpogolo.

“Athari nyingine ni baadhi ya 
vivuko kuharibiwa na kutopitika 
kabisa, na kwamba maeneo la 
Kivule, Magole na Ukonga bara-
bara nyingi ambazo ni za kiwan-
go cha changarawe hazipitiki 
kutokana na mashimo makubwa 
yaliyojaa maji,” alisema.

Maeneo mengine yaliyoathiri-
ka ni Boko ikiwamo Nyaishozi, 
Dawasa, Msikitini, Kalifonia, kwa 
Mpemba pamoja na maeneo ya 

Mbweni Teta na Mbweni kijijini.
Mwandishi wa habari hizi 

alishuhudia nyumba nyingi ka-
tika maeneo hayo pamoja na 
fremu za biashara zikiwa zime-
jaa maji na kuharibu vitu vilivy-
okuwa ndani.

Aidha, wafanyabaishara wen-
gi walilazimika kufunga biashara 
zao baada ya maeneo yao kuelea 
maji.

Katika eneo la Boko kwa 
Mpemba maji yalijaa na kupita 
juu ya barabara na kusababisha 
usumbufu kwa watumiaji wenye 
vyombo vya moto ambao walila-
zimika kukaa kwa saa kadhaa.

Katika eneo hilo la Boko Msiki-
tini Nipashe lilishuhudia samani 
za ndani zikiielea kwenye maji 
huku wakazi wanaoishi katika 
eneo hilo wakishindwa kutoka 
ndani baada ya nyumba zao kuz-
ingirwa na maji.

Baadhi ya wakazi wa Boko 
Kalifonia walisema tatizo kubwa 
linalochangia maji kujaa katika 
eneo hilo ni kukosekana kwa mi-
taro ya kupitishia maji.

“Shida ya barabara hii hakuna 
mitaro ya maji kwa hiyo maji 
haya yanatuwama tu hakuna 
kwa kwenda la sivyo miundom-
binu ingekuwa vizuri tusinge-
shuhudia haya mafuriko tunay-
oyaona sasa,” alisema Hezron 
Eliudi.

“Kama unavyoona nyumba 
zimezingirwa maji na mule 
ndani kuna watu. Tunachoomba 
hizi mvua zisiendelee zaidi ya 
pale maana hali itakuwa mbaya 
zaidi.

Akizungumzia utatuzi wa ku-
dumu, Mkuu huyo wa Wilaya, 
alisema serikali imeshapata fed-
ha za mradi wa DMDP awamu ya 
pili ambao utajenga barabara za 
mitaa kwa kiwango cha lami.

“Kwa eneo la Jangwani tayari 
kuna mradi wa daraja ambao 

Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani la Tanza-
nia (NECTA), limetangaza namba 
maalum ya kutoa taarifa dhidi ya 
vitendo vya udanganyifu wakati 
wa mtihani wa Kidato cha Nne, 
2023 pamoja na wa maarifa, 
unaotarajiwa kuanza leo nchini 
ukihusisha jumla ya watahiniwa 
572,338.

Akitangaza jana kuanza kwa 
mtihani huo, Katibu Mtendaji wa 
Baraza, Dk. Said Mohamed, ali-
wataka wadau wa elimu wakiwa-
mo wazazi watakapoona vitendo 
vya udanganyifu vikifanyika, wa-
pige simu namba  0759360000 
au watume ujumbe kwa barua 
pepe  esnecta@necta.go.tz  kwa 
hatua zaidi.

Alisema mtihani huo unatara-
jiwa kuanza leo hadi Novemba 
30 katika jumla ya shule za se-
kondari 5,371 na vituo vya wata-

hiniwa wa kujitegemea 1,798.
Dk. Mohamed alisema wata-

hiniwa 572,338 wamesajiliwa 
kufanya na kati yao, watahiniwa 
wa shule ni 543,386 na wa ku-
jitegemea ni 28,952.

“Kati ya watahiniwa wa shule 
543,386 waliosajiliwa mwaka 
2023, wavulana ni 250,237 sawa 
na asilimia 46.05 na wasichana 
ni 293,149 sawa na asilimia 53.95. 
Watahiniwa wa shule wenye ma-
hitaji maalum ni 614 na kati yao 
283 ni wenye uoni hafifu, 24 ni 
wasioona, 135 wenye ulemavu 
wa kusikia, 11 ni wenye ulemavu 
wa akili na 161 ni wenye ulemavu 
wa viungo vya mwili,” alisema.

Alisema mwaka 2022, jumla ya 
watahiniwa wa shule waliosajli-
wa walikuwa 534,753, na kufanya 
ongezeko la jumla ya watahiniwa 
8,633 sawa na asilimia 1.61 kwa 
mwaka huu ikilinganishwa na 
mwaka jana.

Kwa mujibu wa Dk. Moham-
ed, kati ya watahiniwa wa ku-
jitegemea 28,952 waliosajiliwa, 
wavulana ni 11,867 sawa na 
asilimia 40.99 na wasichana ni 
17,085 sawa na asilimia 59.01.

Alisema watahiniwa wa ku-
jitegemea wenye mahitaji maal-
um wako wanane, wenye uoni 
hafifu ni wanne na wasioona 
wapo wanne.

Pia, alisema jumla ya watahin-
iwa 10,927 wamesajiliwa kufanya 
Mtihani wa Maarifa (QT) 2023, 
wanaume ni 4,020 sawa na asil-
imia 36.79 na wanawake ni 6,907 
sawa na asilimia 63.21.

“Watahiniwa wa maarifa 
wenye mahitaji maalum ni 38 
ambapo wote ni wenye uoni 
hafifu. Mwaka 2022 jumla ya wa-
tahiniwa waliosajiliwa walikuwa 
12,110, hivyo kuna upungufu wa 
jumla ya watahiniwa 1,183 sawa 
na asilimia 9.77 kwa mwaka 2023 

ikilinganishwa na mwaka 2022,” 
alisema.

Alisema Baraza halitarajii kuo-
na mtahiniwa yeyote akijihusi-
sha na vitendo vya udanganyifu 
na atakayebainika matokeo yake 
yatafutwa kwa mujibu wa kanu-
ni za mitihani.

Pia, alisema Baraza litakifuta 
kituo chochote cha mtihani en-
dapo litajiridhisha pasipo shaka 
uwapo wake kuhatarisha usala-
ma wa mtihani. “Wakuu wa shule 
wahakikishe wanatekeleza maju-
kumu yao ya usimamizi kwa kuz-
ingatia mwongozo wa usimamizi 
uliotolewa na Baraza la Mitihani 
na kuepuka kuingilia usimamizi 
wa watahiniwa ndani ya vyumba 
vya mitihani,” alisema.

Dk. Mohamed alisema Baraza 
limewaomba wananchi kuhakik-
isha kuwa hakuna mtu yeyote 
asiyehusika na mtihani kuingia 
kwenye maeneo ya shule katika 

kipindi chote cha mtihani.
Aliwataka watoe ushirikiano 

katika kudhibiti vitendo vyovy-
ote vya udanganyifu katika mti-
hani wa Maarifa na Kidato cha 
Nne mwaka 2023.

“Baraza halitasita kumchuku-
lia hatua mtu yeyote atakaye-
bainika kujihusisha na kusababi-
sha udanganyifu kufanyika kwa 
mujibu wa sheria za nchi yetu,” 
alisema.

Alisema pamoja na maandal-
izi yote muhimu yaliyofanyika, 
Kamati za Mitihani za Mikoa na 
Halmashauri zihakikishe kuwa 
usalama wa vituo vya mitihani 
unaimarishwa na vinatumika 
kwa mujibu wa mwongozo uli-
otolewa na Baraza.

Pia amewataka wasimamizi 
wote waliopangwa kusimamia 
uendeshaji wa mtihani katika 
kituo husika wanafika kwa waka-
ti katika vituo husika.

NECTA yataja namba maalum kuripoti udanganyifu

utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 
600, ambao utaboresha mfumo 
wa maji yapite kwa urahisi kwen-
da baharini. 

Tumeshakamilisha tathimini 
na watu watalipwa fidia kupi-
sha upanuzi wa Mto Msimbazi. 
Wataalam wametuambia mto 
huo eneo la Jangwani ukijengwa 
maji yakijaa hayawezi kusababi-
sha madhara kwa sababu daraja 
litakuwa na kina kirefu na kingo 
imara, hili litakuwa suluhisho la 

muda mrefu.” 
Aidha, alisema hatua nyingine 

ni kuendelea kuimarisha kamati 
za mitaa, kata ili kusaidia watu 
wanapopata tatizo na kwamba 
kwa siku ya jana wamefanyakazi 
bila kuchoka na kutambua wali-
opata maafa.

Nipashe ilimtafuta Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, kupata tathmini ya 
jiji kwa ujumla, lakini simu yake 
iliita mara tatu bila kupokelewa.

Mafuriko yaliyotokana na mvua zinazoendelea mkoani Dar 
es Salaam. PICHA:MPIGAPICHA WETU
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Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania, Kanda ya Mwan-
za iliyoketi Geita imeanza kusikiliza kesi ya 
mauaji inayomkabili mkazi wa Lunzewe, Petro 
Kinasa (30), ambaye ameshtakiwa kwa kosa la 
kumuua Esta John kwa kumnyonga shingo ki-
sha kuchimba shimo na kumfukia.

Mshtakiwa alipandishwa kizimbani mbele ya 
Jaji wa Mahakama hiyo, Liliani Itemba.

Aliposomewa shtaka lake, alikana kuhusika 
na kuwekwa mahabusu katika Gereza la Geita.

Upande wa Jamhuri ulikuwa ukiongozwa na 
mawakili watatu wa serikali ambao ni Godfrey 
Odupoy, Mussa Mlawa na Verena Mathias, wote 
kwa pamoja walidai kuwa na mashahidi wanne 
na wako tayari kwa kuwasikiliza.

Jaji Itemba alikubaliana na ombi hilo na ku-
uliza upande wa utetezi ukiongozwa na wakili 
wa kujitegemea, Erick Lutehanga, kama yuko 
tayari kwa kusikiliza mashahidi wanne wa 
upande wa Jamhuri. Alijibu kuwa yuko tayari 
kusikiliza ushahidi.

Shahidi wa kwanza wa upande wa Jamhuri, 
SGT Adriano (54) akiongozwa na Wakili wa 
Serikali, Godfrey Odupoy, alidai Juni 23, 2021 
alikuwa kazini kwake katika kituo cha polisi 
Lunzewe majira ya saa tisa usiku na kuletwa 
mshtakiwa kwa kosa la mauaji ya kumuua 
mpenzi wake kwa kumnyonga shingoni kwa ku-
tumia kamba ya katani.

Adriano alidai ilipofika majira ya saa 11 al-
fajiri alipewa maagizo na mkuu wa kituo hicho 
kwamba amuandikie mshtakiwa maelezo.

Mshtakiwa huyo alimueleza polisi Adriano 
kuwa marehemu Esta John alikuwa mpenzi 
wake na aliwahi kumpatia Sh. 70,000 kwa ajili 
ya biashara.

Alidai Juni 15, 2021 majira ya saa tatu asubuhi 
mshtakiwa alifika nyumbani kwa mpenzi wake 
na kuomba aende kumsaidia kuvuna mpunga 
na wakaondoka wakiwa watu watatu; mshtak-
iwa, Esta na mtoto ambaye alimtaja kwa jina 
moja la Winfrida.

Alidai walipofika porini mshtakiwa alichukua 
kamba ya katani na kumnyonga shingoni mpen-
zi wake na kufariki dunia papo hapo. Baada ya 
kumuua alienda kwenye majaruba ya mpunga 
na kuchukua jembe kisha kuchimba shimo la 
futi tatu na kumfukia.

Alidai pia alichukua kanga ya marehemu na 
kumziba mtoto mdomo na pua na kufariki du-
nia papo hapo kisha kumtupa kichakani.

Aliendelea kudai baada ya kumueleza tukio 
zima la mauaji hayo, alimuuliza anakumbuka 
alipomzika mpenzi wake na mtoto wake? 
Mshtakiwa alijibu ndiyo na shahidi Adriano ali-
acha kuandika maelezo ili aende kumuonyesha 
alipomfukia marehemu na alipomtupa mtoto 
wa marehemu.

“Mimi pamoja na askari polisi wenzangu tu-
liongozana na mshtakiwa hadi kwenye pori 
alipomfukia marehemu Esta John, tulipofika 
mshtakiwa alituonyesha na tulipofukua kweli 
tulikuta mwili wa marehemu ukiwa na kamba 
ya katani shingoni, tuliuchukua na kuupeleka 
katika chumba cha kuhifadhia maiti katika 
kituo cha afya Unyovu kilichopo Wilaya ya Bu-
kombe Mkoa wa Geita,” alidai.

Pia, mshtakiwa aliwaonyesha askari polisi se-
hemu alipokuwa ametupa mwili wa mtoto wa 
marehemu Esta na kukuta mifupa na fuvu la 
kichwa.

Shahidi alidai, baada ya mshtakiwa kuwao-
nyesha sehemu hiyo alirudi na mshtakiwa hadi 
kituo cha polisi na kuendelea kuandika mael-
ezo ya mshtakiwa na alipomaliza alimpeleka 
mahabusu.

Jaji Itemba alimuuliza Wakili wa Kujitegemea 
Erick Lutehanga ambaye anamtetea mshtakiwa 
kama ana maswali ya kumuuliza shahidi wa 
upande wa Jamhuri, Wakili huyo alijibu kuwa 
ana maswali kama ifuatavyo;

Wakili: Wakati unatoa ushahidi wako ulise-
ma mshtakiwa aliwaua watu wawili?

Shahidi: Ndiyo aliwaua watu wawili.

Wakili: Hilo kaburi lilikuwa na 
futi ngapi?

Shahidi: Kaburi lilikuwa na futi  
tatu.

Wakili: Shahidi wakati unatoa 
ushahidi wako haujaeleza mshtak-
iwa alitumia muda gani kuchimba 
kaburi na kufukia?

Shahidi: Ndiyo sijaeleza.
Wakili: Muda gani alipomuua 

na kufukia na nyinyi mlienda ku-
fukua lini?

Shahidi: mshtakiwa alimuua na 
kufukia Juni 15 mwaka 2021 na sisi 
tulienda kufukua Juni 23 mwaka 
2021.

Wakili: Wakati ukitoa ushahidi 
wako haujaeleza hali ya mshtaki-
wa

Shahidi: Ndiyo sijaeleza hali ya 
mshtakiwa.

Wakili: Wakati unatoa ushahidi 
wako haukutoa kitabu cha majina 
ya washtakiwa waliokuwepo hapo 
kituoni.

Shahidi: Ndiyo.
Wakili: Wakati ukitoa ushahidi 

wako haukutuambia ulikuwa na 
wakina nani ambao uliongozana 
nao eneo la tukio

Shahidi: Ndiyo sikueleza.
Baada ya Wakili Lutehanga 

kumaliza kumuuliza shahidi wa 
upande wa Jamhuri, Jaji Itemba al-
imuuliza Wakili wa Serikali kama 
ana maswali ya kusawazisha, 
Wakili wa serikali Verena Mathias, 
alijibu kuwa anayo maswali kama 
ifuatavyo;

Wakili: Maelezo unayoyatoa 
hapa mahakamani uliyatoa wapi?

Shahidi: Maelezo ninayoyatoa hapa ma-
hakamani niliambiwa na mshtakiwa.

Wakili: Mbele ya mahakama hii ushahidi wako 
unahusiana na nani?

Shahidi: Ushahidi wangu unahusiana na mael-
ezo ya onyo ya mshtakiwa.

Baada ya Wakili wa Serikali Mathias kumaliza 
kumuuliza shahidi wake maswali alidai hapo ma-
hakamani kuwa kuna shahidi mwingine ambaye 
ni daktari aliyefanya uchunguzi wa mwili wa 
marehemu Esta, Jaji Itemba alimueleza Karani 
wa Mahakama hiyo amuite shahidi wa tatu wa 
upande wa Jamhuri.

Shahidi wa pili wa upande wa Jamhuri  Ma-
thayo Marelemba (39) ambaye ni daktari wa 
kituo cha afya Unyovu, Wilaya ya Bukombe, ak-
iongozwa na Wakili wa Serikali Verena Mathias, 
alidai Juni 23, 2021 alipigiwa simu na Mganga 
Mfawidhi wa kituo hicho cha afya kwamba aon-
gozane na maaskari polisi kwenda kwenye tukio 
la kufukua mwili.

Marelemba alisema walipofika eneo la tukio 
walifukua mwili wa marehemu Esta ukiwa na 
kamba ya katani shingoni na ukiwa na harufu 
mbaya na kuupeleka Kituo cha Afya Unyovu na 
alipoufanyia uchunguzi ilibainika kuwa marehe-
mu Esta hakuwa na nguo za ndani pia alinyong-
wa na kamba ya katani shingoni na kukosa hewa 
na kufariki dunia.

Shahidi huyo alidai Juni 24, 2021 alijaza fomu 
ya uchunguzi wa mwili wa marehemu Esta kisha 
kumkabidhi Mkuu wa Kituo cha Polisi Lunzewe.

Baada ya shahidi wa pili wa upande wa Jam-
huri kumaliza kutoa ushahidi wake, Jaji Itemba 
alimuuliza Wakili wa Kujitegemea, Lutehanga 
ana maswali ya kumuuliza shahidi wa upande 
wa Jamhuri, Wakili huyo alijibu kuwa anayo. 

Wakili: Mwili wa marehemu ulikuwa umehar-
ibika?

Shahidi: Ndiyo.
Wakili: Kilichokuonyesha kwamba marehe-

mu alinyongwa ni kamba ya katani shingoni?
Shahidi: Ndiyo.
Wakili: Mbona hati ya uchunguzi wa mwili wa 

marehemu Esta John haina muhuri?
Shahidi: Muhuri upo lakini nilisahau kuweka.
Wakili wa Serikali Mathias aliomba mahakama 

hiyo ipange tarehe nyingine ili waweze kuende-
lea na mashahidi wengine waliobaki.

Jaji Itemba alikubaliana na ombi hilo na kua-
hirisha kesi hiyo hadi Novemba 13 (leo) kwa ajili 
ya kuendelea kusikiliza mashahidi wa upande 

wa Jamhuri.
Akisoma hati ya mashtaka Ka-

rani wa Mahakama hiyo, Gladness 
Mnjari, alidai tarehe isiyojulikana 
mwezi Juni mwaka 2021 katika Ki-
jiji cha Kanembwa, Wilaya ya Bu-
kombe mshtakiwa anadaiwa ku-
muua Esta John kwa kumnyonga 
shingoni na kamba ya katani na 
kufariki dunia papo hapo.

Anayedaiwa kumnyonga mpenzi aonyesha polisi alimpomfukia

Mshtakiwa Petro Kinasa (30), 
akiwa chini ya ulinzi mkali 
wa polisi. PICHA: JACTON 
NGELLY
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TGNP yataka ongezeko wanawake madarakani
Na Salome Kitomari

MTANDAO wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), umezindua Ilani ya 
Madai ya Wanawake katika uch-
aguzi ijulikanayo kama Ilani ya 
Uchaguzi ya Wanawake - Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa 2024 
na Uchaguzi Mkuu 2025.

Lengo la ilani hiyo ni kudai 
mabadiliko ya mifumo kan-
damizi inayohalalisha ubaguzi 
wa wanawake katika uchaguzi 
kama     wapigakura na wag-
ombea wa     nafasi mbalimbali 
kuanzia taifa hadi serikali za 
mitaa.

Uzinduzi huo ulifanyika mwis-
honi mwa wiki wakati wa kuhiti-
misha Tamasha la 15 la Jinsia 
na Miaka 30 ya TGNP la TAPO 
la Ukombozi wa Wanawake, 
makao makuu ya mtandao huo 
Mabibo Jijini Dar es Salaam.

Kauli mbiu ya ilani hiyo ni 
Ajenda ya Mwanamke, Turufu 
ya Ushindi.

Siku ya zinduzi huo ndipo 
Bunge lilipotisha mabadiliko ya 
sheria mbalimbali za uchaguzi 
ambazo pamoja na mambo 
mengine zimeweka msingi wa 
usawa wa kujinsia kwenye vy-
ama vya siasa ili kutoa ushinda-
ni sawa kwenye jukwaa la kisia-
sa katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa na uchaguzi mkuu.

Akizungumza wakati wa uz-

induzi huo, mwanaharakati 
mkongwe wa haki za wanawake 
na usawa wa kijinsia, Profesa 
Ruth Meena, alisema msingi wa 
ilani hiyo ni kuendeleza haraka-
ti za wanawake watetezi wa haki 
za ushiriki katika uongozi wa ki-
siasa tangu nchi ilipopata uhuru 
mwaka 1961 hadi leo.

Profesa Ruth ambaye pia ni 
mwanachama wa TGNP, alise-
ma ilani hiyo ni ya sita ya madai 
ya wanawake katika uchaguzi, 
na kwamba ya kwanza ilikuwa 
mwaka 2000 ikijulikana kama 
Ilani ya wapigakura.

Nyingine ni ya mwaka 2005, 
ya tatu ni ya mwaka 2010, ya 
nne ni ya mwaka 2015 ya tano ni 
ya mwaka 2020. 

“Maandalizi ya ilani zote sita 
yaliongozwa na TGNP kwa kupi-
tia Mtandao wa Wanawake na 
Katiba, Uchaguzi na Uongozi 
unaoratibiwa na Mfuko wa Ufa-
dhili wa Wanawake Tanzania 
(WFT_T) pamoja na Mitandao 
mingine ya Tapo la Ukombozi 
wa Wanawake Kimapinduzi,” 
alisema Prof. Ruth.

Kwa mujibu wa mwanaha-
rakati huyo, walengwa wa kwan-
za wa ilani hiyo ni wanawake 
ambao ni wapiga kura, wenye 
nia na haki ya kushiriki katika 
uchaguzi na hatimaye kushiriki 
katika kuliongoza taifa kwenye 
maeneo mbalimbali.

“Tunapaswa kuwa na sauti 
moja na kuwa na ajenda moja 
ya kudai mabadiliko ya mfumo 
kandamizi wenye ubaguzi. Kwa 
pamoja     tunasema hatuwezi 
kujenga demokrasia thabiti 
kama uchaguzi wetu sio huru 
na haki kwa jicho la jinsia,” ali-
bainisha. 

Aidha, alisema ilani hiyo in-
aihusu serikali iliyopo madara-
kani, taasisi na vyombo vyote 
vinavyohusika na uchaguzi vi-
wajibike kwa kuzingatia matam-
ko ya kimataifa na kikanda, 
mikataba, itifaki na misingi ya 
kikatiba iliyoanishwa kwenye 
Dira ya Taifa 2025.

“Ilani inaitaka serikali ku-
chukua hatua za makusudi 
kusawazisha mazingira ya uch-
aguzi ili wanawake waweze 
kushiriki bila vikwazo vinavy-
owabagua,” alisema. 

Alisema: “Walengwa wengine 
ni vyama vya siasa ambavyo 
katika muktadha wa uchaguzi 
vina uwezo mkubwa wa kua-
mua ni nani aingie kwenye 
kinyang’anyiro cha uchaguzi, 
ni nani afungiwe milango na ni 
nani aungwe mkono hadi hatua 
za ushindi.”

Akizungumza na waandishi 
wa habari,Mwenyekiti wa Bodi 
ya TGNP, Gemma Akilimali, 
aliishauri serikali kuboresha 
mfumo na utaratibu wa utoaji 

mikopo ya halmashauri na 
mafunzo ya uendeshaji miradi/
bishara na utunzaji wa fedha 
kwa wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu, ili kupunguza 
urasimu na kuwezesha upati-
kanaji rahisi wa taarida kuhusu 
fursa kwa makundi hayo.

Aidha, alipendekeza wa-
jumbe wa Kamati za Vijiji kuha-
masisha na kutumia fursa mbal-
imbali za kujiongezea uwezo na 
uelewa kuhusu elimu ya afya ya 
uzazi, ili kuwa mstari wa mbele 
kusimamia kwa ufanisi utaoji 
wa mikopo hiyo.

Akilimali aliitaka serikali ku-
weka kipaumbele upatikanaji 
wa vifaa tiba na idadi ya kutosha 
ya watoa huduma kwenye za-
hanati na vituo vya afya.

Pia TGNP imeitaka serikali 
kuchagiza mapitia na mareke-
bisho ya sheria za uchaguzi wa 
serikali za mitaa na kanuni zake, 
ili kuweka mazingira wezeshi 
kwa wanawake na makundi 
mengine     kujumuishwa na 
kushiriki   kikamilifu kugombea 
nafasi za     uongozi na ngazi za 
maamuzi. 

Ijumaa iliyopita bunge lilipiti-
sha mabadiliko ya sheria ya tatu 
za uchaguzi ambazo zimekuja 
na muunda mpya wa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kwa 
kuwa na kamati itakayosaili wa-
jumbe wa tume hiyo.

Makonda:  Mnyeti, Kitwanga malizeni ugomvi
Na Rose Jacob, MWANZA

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Chama cha Map-
induzi (CCM), Paul Makonda, 
amemtaka Mbunge wa Jimbo 
la Misungwi, Alexander Mnyeti, 
kukaa na aliyekuwa mbunge 
wa jimbo hilo, Charles Kit-
wanga, kukutana na kumaliza 
ugomvi.

Makonda alitoa agizo hilo 
wakati akisalimia wananchi wa 
Wilaya ya Misungwi, mkoani 
Mwanza kuwa hatokubali kuo-
na vurugu ndani ya chama kwa 
kuwa yeye ni mzaliwa wa eneo 

hilo na viongozi hao wanataki-
wa kuwa mfano kwa wilaya ny-
ingine nchini.

“Hatutokubali mlete mpas-
uko ndani ya chama sababu 
ya ugomvi wenu, nakutuma 
uende kwa Kitwanga mkazun-
gumze na kusameheana, wewe 
ni zao lake hatutaki mlete ma-
tabaka ndani ya CCM,” alionya 
Makonda. 

Katika hatua nyingine Ma-
konda alimpongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, baada ya 
kupokea taarifa ya ujenzi wa 
daraja la JPM lenye urefu wa 
kilomita tatu na kugharimu 

zaidi ya Sh. bilioni 700, kwa ku-
fikia asilimia 80 ya ujenzi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Amos Makalla, alise-
ma daraja hilo lilitakiwa kuka-
milika Februari, mwaka 2024, 
kutokana na changamoto zi-
lizojitokeza linaweza kukami-
lika Agosti, mwakani.

“Kutokana na adha ya ny-
umba za wananchi wanaozun-
guka eneo la    ujenzi wa daraja 
kupata      mtikisiko tutakaa na 
wenzetu wa     China ili tuone 
namna ya kulipa fidia kwa ny-
umba zilizopasuka,” alisema 
Makalla.

Mbunge wa Jimbo la Senger-
ema, Hamis Tabasamu, alise-
ma, Rais Samia Hassan, ametoa 
kibali cha ujenzi wa kivuko 
kipya cha Buyagu na Mbalika 
ambacho kitatumiwa na wa-
nanchi wa Wilaya ya Misungwi 
na Sengerema.

“Tunamshukuru Rais ni 
miaka 40 imepita wananchi 
wa maeneo hayo hawakuwa 
na kivuko, kutokana na vivuko 
vilivyokuwepo kuzama mwaka 
1972 ambavyo ni MV Mapaja na 
MV kitenge vilisababisha tabu 
kubwa kwa wananchi,” alisema 
Tabasamu.

CCM yaagiza 
stendi 
Mwembeyanga 
ifunguliwe leo
Na Beatrice Shayo, SEN-
GEREMA

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Paul Makonda, amea-
giza kufunguliwa kwa stendi 
ya mabasi ya Mwembeyanga 
iliyopo Wilaya ya Sengerema, 
mkoani Mwanza baada ya ku-
fungwa kwa madai ya rushwa 
na uzembe.

Aliagiza stendi hiyo ifun-
guliwe leo wakati wa mkuta-
no wa hadhara na wananchi 
na kusema kuna tatizo la 
kutofunguliwa kwa stendi 
hiyo kutokana na uzembe na 
rushwa.

Mkurugenzi Shekidele 
alisema anaomba kutoa ahadi 
kwamba stendi hiyo itafun-
guliwa ndani ya wiki hii.

“Ningependa kufahamu 
kinachokupa sababu ya ku-
fungua wiki hii ni nini? Ni 
taratibu, kanuni au ni kitu 
gani? Ili tufanye kwa mujibu 
wa sheria embu tuambie,” ali-
hoji Makonda.

Akijibu Mkurugenzi huyo 
alisema wiki iliyopita waliku-
tana na Mkuu wa Mkoa, Amos 
Makalla na alitoa maelekezo 
kwamba stendi hiyo ifunguli-
we haraka na wao walikuwa 
na kikao mwishoni mwa wiki.

“Leo ni Jumapili kesho 
naondoka Mwanza kama 
Mkuu wa mkoa alishakuja 
akatoa maelekezo hayo nisiki-
lize mzee,” alisema Makonda.

Aidha, alisema kuna hospi-
tali imekamilika inasuburiwa 
kufunguliwa alimwambia 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Amos Makalla kuwa maelek-
ezo ya chama wiki ijayo hos-
pitali hiyo iwe imefunguliwa 
ili wananchi waendelee ku-
patiwa huduma.

Ofisa Ardhi Wilaya ya Sen-
gerema, Seth Lianga, alisema 
kuna changamoto ya hati ya 
stendi ya Bukala mpaka sasa 
hawajalipwa fidia na wiki 
iliyopita Makalla alielekeza 
Mkurugenzi kulipa fidia ili 
wapate uhalali wa kutengen-
eza hati.

Alisema kwa upande wa 
soko kuu wameshaandaa 
rasimu za hati wanasubiri 
ndani ya wiki mbili zitakuwa 
zimeshatoka.

“Unasema ukweli ndani ya 
wiki mbili hati unaenda ku-
chukua wapi Kamshina wa 
Ardhi Mwanza haya kesho 
ukachukue hati hakuna cha 
wiki mbili kutoka hapa kwen-
da Mwanza hata kama hauna 
lifti nutakubeba katika gari 
yangu,” alisema Makonda.

Mkuu wa Wilaya 
ya Kahama, Mboni 
Mhita (kushoto) 
akimkabidhi pembe-
jeo za kilimo ruzuku, 
mkulima Bertha 
Yohana, zilizotolewa 
na Halmashauri ya 
Manispaa ya Ka-
hama iliyofanyika 
katika kituo cha 
Mwendakulima kina-
chofadhiliwa  na Bar-
rick mwishoni mwa 
wiki.Wengine pichani 
ni watendaji wa kituo 
hicho na  Maofisa ku-
toka manispaa hiyo.
Wakulima wapatao 
90 walipatiwa mkopo 
wa pembejeo. PICHA: 
MPIGA PICHA WETU. 
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Wauawa 
kwa mkuki 
wakidaiwa 
kuiba ng’ombe
Na Said Hamdani, LINDI

MWENYEKITI wa Kiton-
goji cha Mipoto, Kijiji cha 
Ngorongoro, Kata ya Namayuni, 
tarafa ya Kipatimu, wilayani Kil-
wa mkoani Lindi, Zuberi Mpiri 
(40) na Shaibu Mwangu (25), 
wameuawa kwa kuchomwa na 
mkuki kwa madai ya wizi wa 
mifugo.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka 
eneo la tukio zilizothibitishwa 
na viongozi mbalimbali wa seri-
kali, tukio hilo lilitokea Novem-
ba mosi, mwaka huu.

Miili ya watu hao iligunduliwa 
na Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Yomanga, Kijiji na Kata ya 
Namayuni, Tarafa ya Kipatimu, 
wilayani humo, Ally Swalehe 
Mbichi (40), baada ya kuhisi 
harufu kali.

Wakizungumza na mwandi-
shi wa habari hizi, baadhi ya 
mashuhuda (majina yamehifa-
dhiwa), walisema chanzo cha 
vifo vyao ni kudaiwa kujihusi-
sha na wizi wa ng’ombe dume 
aliyechinjwa na nyama yake 
kuuzwa kwa wananchi.

“Wafugaji baada ya kuona 
ng’ombe wanapungua walifan-
ya uchunguzi ndipo siku hiyo 
wakawakuta porini wakichuna 
ngozi na kuwachoma mkuki,” 
alisema mmoja wa shuhuda.

Mwenyekiti Mbichi aliyegun-
dua vifo vya watu hao, alisema 
alitoa taarifa kwa uongozi wa 
kata ambao walisambaza kwa 
mamlaka nyingine, ikiwamo 
Jeshi la Polisi na Idara ya Afya 
kwa taratibu za kiutaalamu.

Ofisa Mtendaji Kata ya Nama-
yuni, Castro Deus, alithibitisha 
kutokea kwa mauaji ya Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha Mitopo 
na mjukuu wake na kwamba 
baada ya wauaji kutekeleza wal-
ichokikusudia waliondoka zao.

“Ni kweli tukio la mauaji kwa 
watu hao limetokea katika eneo 
langu la utawala na miili pamoja 
na pikipiki inayodaiwa kutu-
mika kubeba nyama,” alisema 
Deus.

Mganga wa zahanati ya kijiji 
na Kata ya Namayuni, Dk. Fel-
ster Ndanzi, aliyeifanyia uchun-
guzi miili ya watu hao na kutaja 
sababu ya kifo ni kutokwa na 
damu nyingi kutokana na ma-
jeraha kwenye miili yao.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Lindi, John Imori, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na 
uchunguzi wa awali umebaini 
kuwa walichomwa na vitu vy-
enye ncha kali mgongoni na 
kichwani.

Aidha, alisema wanawashikil-
ia Said Mohamedi Kilindo (33) 
na Seifu Abdalla Mkumbuka 
(57), kwa uchunguzi zaidi, huku 
akiwataka wananchi kujiepusha 
na kujichukulia sheria mkononi.

Waziri wa Sheria na 
Katiba, Balozi Dk. 
Pindi Chana (kushoto), 
Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Benki ya NMB, 
Ruth Zaipuna (katikati) 
Waziri wa Viwanda na 
Biashara wa Serikali 
ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ), Omary 
Shabaan (kulia) waki-
jadiliana jambo wakati 
wa hafla maalum 
iliyoandaliwa na Benki 
ya NMB iliyoiku-
tanisha benki hiyo na 
Taasisi za Sheria Mkoa 
wa Dar es Salaam, 
ikiwa ni muendelezo 
wa ushirikiano baina 
ya pande hizo mbili. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Biteko azindua kituo cha kisasa cha kujaza gesi asilia
Na Frank Monyo

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko 
amezindua kituo cha kwanza 
cha kisasa cha kujazia gesi asi-
lia kwenye magari na karakana 
ya kuweka mfumo wa gesi asi-
lia ikiwa ni mwendelezo wa 
utekelezaji wa mipango ya seri-
kali kuchochea matumizi ya 
gesi asilia kama nishati safi na 
salama kwa mazingira.

Uzinduzi wa kituo hicho kina-
chojulikana kama ‘Master Gas’ 
umefanyika mwishoni mwa 
wiki Pugu na kuhudhuriwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ed-
ward Mpogolo, Balozi Sherif 
Ismail wa Jamhuri ya Kiarabu 
ya Misri, Balozi Isaac Njenga wa 
Jamhuri ya Kenya, Balozi Fred 
Mwesigye wa Jamhuri ya Ugan-
da, Felchesmi Mramba, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati na 
Mtendaji Mkuu wa kampuni ya 
TAQA, Pakin Kafafy. 

Mradi huo umeanzishwa na 
Kampuni ya TAQA Dalbit kupi-
tia ubia kati ya TAQA Arabia na 
JCG Oil & Gas ikiwa ni jitihada za 
kuimarisha adhma ya Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), kuongeza matumizi ya 

akiba yake ya gesi asilia, ambayo 
inatoa mbadala wa mazingira 
safi na unafuu kwa watumiaji. 

Dk. Biteko akizungumza 
katika uzinduzi huo alisema, 
kujengwa kwa kituo hicho na 
TAQA Arabia na washirika wao 
JCG Oil & Gas niutekelezaji wa 
maono ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan ambaye 
amekuwa na maono ya kuleta 
wawekezaji nchini wakiwemo 
wanaowekeza kwenye Sekta ya 
Nishati, hivyo ameahidi kuwa 
Wizara itafanyia maelekezo 
yake ili kutekeleza maono yake.

Alisema serikali inaweka 
msukumo mkubwa kwenye 
matumizi ya gesi ya asilia 
yakiwamo magari, mitambo 
ya viwandani, kituo hicho ni 
kuonesha azma ya serikali ya 
kuhakikisha kuwa gesi inayo-
patikana Tanzania inatumika 
ndani ya nchi kwanza.

Dk. Biteko alisema, kituo hi-
cho kina uwezo wa kujaza gesi 
kwenye magari 800 kwa siku 
na kina pampu sita zitakazojaza 
gesi kwenye magari sita kwa 
maramoja na ujazaji wa gari 
moja utakuwa ni wa dakika tatu. 

Alisema kampuni hiyo inata-

rajia kujenga vituo 12 vya CNG 
jijini Dar es Salaam ili kuwa na 
vituo vingi zaidi vya kujazia gesi 
kwenye magari.

Kampuni hiyo kwa kushiriki-
ana na TPDC wapo kwenye ma-
jadiliano ili kujenga vituo vido-
go vya gesi ya kusindika (LNG) 
na kutoa jijini Dar es Salaam na 
kupeleka kwenye mikoa mbal-
imbali.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TAQA Arabia, Pakinam Kafafi, 
alisema; “Tunayo furaha ku-
tangaza uzinduzi wa kituo cha 
kujaza gesi asilia cha Tanzania 
na cha kubadilisha mfumo wa 
magari Dar es Salaam. Hii ni 
hatua kubwa kwa TAQA Arabia 
tunapoungana na JCG pamoja 
na serikali ya Tanzania, ikiwa ni 
juhudi muhimu katika dhamira 
yetu ya kuhudumia mahitaji ya 
nishati nchini huku tukiendana 
na dira ya nishati ya taifa,” alise-
ma na kuongeza kuwa;

Mkurugenzi Mtendaji wa JCG, 
Rikin Shah, alibainisha kuwa; 
“JCG Oil & Gas tumefutiwa na 
jitihada za TAQA Arabia na 
Serikali ya Tanzania kutumia 
rasilimali za taifa za gesi asilia 
kwa kuanzisha kituo chetu cha 
kwanza cha TAQA Dalbit. Kupi-

tia ushirikiano wa mradi huu tu-
naamini kuwa dhamira yetu ya 
kujenga mustakabali endelevu 
itatimia.” 

“Utoaji wa mchanganyiko wa 
gesi asilia na nishati iliyopo ita-
tusaidia kusonga mbele zaidi 
kwa dira yetu. 

Tumekuwapo Tanzania kwa 
miaka 15 sasa tukitoa ufum-
buzi wa mafuta kupitia kam-
puni yetu ya Dalbit Tanzania, 
iliyoanzishwa mwaka 2008. 
Gesi asilia ni chanzo cha nishati 
safi mbadala ikilinganishwa na 
petroli na dizeli. Ikija wakati 
ambapo nchi inakabiliwa na 
kupanda kwa bei ya mafuta na 
gharama za maisha, bila shaka 
wamiliki wa vyombo vya moto 
watafurahi kujua kwamba kit-
uo hiki cha gesi asilia kitatoa 
mbadala nafuu na kwamba wa-
naweza kubadilisha mfumo wa 
magari yao kwa urahisi katika 
kituo chetu,” alisema

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ed-
ward Mpogolo aliishukuru Wiz-
ara ya Nishati kwa kutekeleza 
maono ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan ya usamba-
zaji nishati katika maeneo yote 
ikiwamo gesi asilia. 

Wachimbaji wadogo hatarini kuangukiwa miamba
Na Marco Maduhu,             
SHINYANGA

WACHIMBAJI wadogo wa 
dhahabu katika mgodi wa 
Mwakitolyo wapo hatarini 
kuangukiwa na miamba ili-
yobainika kuning’inia katika 
machimbo hayo.

Timu ya wataalamu iliyound-
wa na Waziri wa Madini, An-
thony Mavunde, ya kufanya 
uchambuzi wa mikataba na us-
alama wa wachimbaji wadogo 
katika machimbo hayo, wilaya-
ni Shinyanga, iligundua hatari 
hiyo.

Akiwasilisha taarifa hiyo juzi 
kwa Waziri wa Madini, Mwe-
nyekiti wa Timu hiyo, Mhandisi 

Ally Samaje, alisema wamebaini 
kwamba eneo hilo la uchimbaji 
linahitajika kukatwa miamba 
inayoning’inia na kurekebi-
sha maduara ili wachimbaji 
wachimbe kwa usalama zaidi.

Alisema kamati hiyo licha ya 
masuala ya kiusalama, pia im-
ebaini uchimbaji wa pamoja 
(co-existence) kati ya wachim-
baji wadogo na wabia kupitia 
mwongozo wa uchimbaji utaka-
osimamiwa na Wizara ya Ma-
dini, utasaidia kuongeza kasi ya 
uzalishaji madini na kuchangia 
pato la taifa.

Akipokea taarifa hiyo, Waziri 
Mavunde alimwelekeza Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ma-
dini Msafiri Mbibo, kusimamia 

kwa ukaribu urekebishaji wa 
maduara na maeneo yenye mi-
amba inayoning’inia kwa usala-
ma wa wachimbaji wadogo na 
kuongeza uzalishaji wa madini.

“Usalama katika maeneo ya 
uchimbaji ni suala muhimu am-
balo lazima tulipe uzito mkub-
wa, naelekeza maeneo yote 
hapo Mwakitolyo yaliyo chini 
ya ubia wa msaada wa kiufundi, 
yarekebishwe dosari zote za ki-
usalama ili wachimbaji wadogo 
wafanye shughuli za uchim-
baji katika mazingira ambayo ni 
salama,” alisema Mavunde.

Aliwahakikishia wachimbaji 
hao wakati wa shughuli hizo za 
marekebisho, hakuna atakayeo-
ndolewa katika eneo lake.

Katika hatua nyingine alise-
ma, Rais Samia amewaelekeza 
kusimamia wachimbaji wadogo 
pamoja na kuwapatia leseni na 
maeneo ya uchimbaji, na kuwa-
saidia upatikanaji wa mikopo ili 
kuongeza tija katika shughuli 
zao za uzalishaji madini na ku-
changia pato la taifa.

Naibu Kamishina Msaidizi 
wa Madini kutoka Wizara ya 
Madini, Terence Ngole, akiwa 
katika Jukwaa la Uziduaji ma-
dini, mafuta na gesi asilia hivi 
karibuni, jijini Dodoma, alise-
ma wachimbaji wadogo kwa 
sasa wamekuwa na mchango 
mkubwa katika kuchangia pato 
la taifa ikiwa wanachangia asil-
imia 40.
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MAONI & UCHAMBUZI

KIPIGO cha mabao 5-1 dhidi ya Yanga bado kinaendelea kui-
tafuna Simba kwani licha ya uongozi wa klabu hiyo kumfuta 
kazi Kocha Mkuu, Robertinho Oliviera na Kocha wa Viungo, 
Corneille Hategekimana, shinikizo sasa limehamia kwa baadhi 
ya viongozi kutakiwa kuachia ngazi.

Baadhi ya mashabiki na wanachama wanaamini kipigo hicho 
kimechangiwa na viongozi kushindwa kutekeleza vema maju-
kumu yao, hivyo kuwataka Mwenyekiti wa Wanachama, Mur-
taza Mangungu na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi, Salum 
Abdullah ‘Try Again’, kuachia ngazi.

Wengine wameenda mbali zaidi wakidai usajili mpya uli-
ofanywa chini ya Try Again haujakidhi mahitaji ya timu hiyo 
kwa kuwa ni wachezaji wawili tu ndio wameingia katika kikosi 
cha kwanza, Che Fondoh Malone na Fabrice Ngoma.

Lakini pia wapo wanaodai kuwa wachezaji wengi waliosajili-
wa Simba umri umewatupa mkono ukilinganisha na wa watani 
wao wa jadi, Yanga ambao wengi ni vijana, hivyo kumtaka Try 
Again kuwajibika kwa kuachia ngazi.

Hata hivyo, hayo yote yanaibuka mara tu baada ya kipigo 
hicho kwani kabla ya hapo suala kubwa lilikuwa timu kukosa 
muunganiko na kushindwa kucheza soka lao la kuvutia maaru-
fu ‘pira biriani’, ambalo ndio falsafa yao.

Pamoja na hayo yote, sisi tunaona, wanachama na mashabiki 
wa Simba wanapaswa kutambua kama ni makosa katika usajili 
tayari yamefanyika, hivyo hawana budi kuwavumilia wachezaji 
waliopo na kuwatia moyo ili kuweza kupambana msimu huu.

Ingawa tunatambua dirisha dogo la usajili litakwenda kufun-
guliwa mwezi ujao, ikumbukwe pia  hakuna wachezaji wazuri 
wengi wanaopatikana sokoni katika dirisha hilo, hivyo kubwa 
kwa Wanasimba ni kuendelea kuwa wamoja na kuwasapoti 
hawa waliopo.

Na hata kama watapatikana wachezaji bora sokoni katika 
dirisha dogo lijalo, pia ni vigumu kufanya mabadiliko makub-
wa na timu kuweza kupata muunganiko mapema wakati ligi 
inaendelea, hivyo kikubwa ni kuwaunga mkono waliopo.

Hata hivyo, sisi bado tunaamini Simba ina wachezaji bora wa-
naoweza kuwapa ubingwa na kufikia malengo yao ya kucheza 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu huu kama wak-
ipewa sapoti na utulivu ukitawala klabuni.

Kimatokeo uwanjani bado ina wastani mzuri wa ushindi 
kwani imepoteza mchezo mmoja na kutoka sare moja kati 
ya mechi nane ilizocheza za ligi kama ilivyo kwa Yanga lakini 
yenyewe ikicheza mechi tisa na kushinda nane.

Aidha, hata kama Mangungu na Try Again wakiachia ngazi 
hilo haliwezi kuwa suluhisho la timu kupata matokeo chanya 
kwani na wao kuna watu wao wanaowakubali zaidi, hivyo wa-
naweza kuanzisha makundi nje ya uwanja ya kuzidi kuigawa 
klabu na hata wachezaji.

Sisi bado hatujaona sababu ya msingi ya kufutwa kazi Rob-
ertinho ambaye tangu ametua Simba katikati ya msimu uliopi-
ta huo ulikuwa mchezo wake wa kwanza kupoteza kwenye ligi 
huku timu ikiwa katika nafasi nzuri ya kutimiza malengo yao 
ya ubingwa na kufika nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
hivyo utulivu na umoja unahitajika hasa katika kipindi hiki ku-
liko kuendelea kuwanyoshea vidole Try Again na Mangungu.

Lakini pia tunayasema hayo hasa, tukitambua mechi ya ‘Dabi 
ya Kariakoo’ huwa inachezwa nje na ndani ya uwanja kisai-
kolojia zaidi, na anayezidiwa hupoteza, hivyo kufutwa kazi kwa 
Robertinho viongozi walijaribu tu kutafuta namna ya kuepu-
sha lawama kwao jambo ambalo sasa wanapaswa kutuliza akili 
ya kuwaweka mashabiki na wanachama kuwa kitu kimoja hasa 
ikizingatiwa Novemba 25, mwaka huu wanamchezo mgumu 
wa kwanza wa hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya Asec Mimosas ya Ivory Coast.

Nidhamu imeigharimu JKT 
Queens Ligi ya Mabingwa

Umoja unahitajika Simba 
sasa kurudi kwenye ramani
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KADI nyekundu aliyoipata 
Happyness Mwaipaja wa JKT 
Queens dakika ya 29 ndiyo 
kwa kiasi kikubwa iliyoian-
gusha timu hiyo na kushind-
wa kwenda hatua ya nusu 
fainali.

JKT Queens imeshindwa 
kuifikia rekodi ya Simba 
Queens iliyoiweka msimu 
uliopita ilipofanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali 
ya michuano hiyo ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kwa Wa-
nawake, iliyochezwa nchini 
Morocco na kushika nafasi 
ya nne. JKT Queens ambayo 
kwa jinsi ilivyojiandaa ikiwa 
na wachezaji mahiri, ilita-
biriwa huenda ikaifikia hat-
ua hiyo au kuivuka kabisa. 
Haikuwa hivyo, kwani juzi, 
ikiwa inahitaji sare tu dhidi 
ya, Sporting Casablanca ya 
Morocco, ilipokea kipigo ki-
kali cha mabao 4-1 kwenye 
Uwanja wa Laurent Pokou 
nchini Ivory Coast.

Si kwamba ilicheza vibaya 
sana, hata wachezaji wawili 
walipokuwa wamesha-
tolewa uwanjani kwa kadi 
nyekundu, bado wachezaji 
wa JKT Queens walionekana 
kupambana kisawasawa na 
kuwazidi kwa stamina na 
pumzi Wamorocco hao am-
bao walikuwa tayari wame-
shakuwa hoi bin taaban 
licha ya kwamba walikuwa 
wametimia wote 11.

Sababu iliyosababisha 
kufungwa mabao hayo na 
kutolewa ni nini? Binafsi 
naweza kusema ni uchezaji 
wa ‘kisela’ uliokuwa ukifany-
wa na baadhi ya wachezaji 
wa JKT Queens ndiyo ul-

ioigharimu.
Baadhi ya wachezaji wa-

likuwa badala ya kufuata 
mpira na kunyang’anya kwa 
nguvu na maarifa, wakawa 
wanapandishia miguu yao 
kwenye ugoko wachezaji wa 
Morocco na kuwagonga.

Inawezekana kabisa ikawa 
ndiyo mchezo wao, au 
hucheza hivyo wanapokuwa 
nchini kwenye Ligi Kuu ya 
Wanawake, lakini wao we-
nyewe au makocha wao wal-
ishindwa kutahadharisha 
kuwa kwa sasa wanacheza 
michuano mikubwa am-
bayo inatumia Teknolojia ya 
Kumsaidia Mwamuzi (VAR), 
hivyo rafu zinaonekana kwa 
urahisi sana.

Mchezaji akicheza chini 
ya VAR anatakiwa kuwa ma-
kini sana, kwani siyo jicho la 
mwamuzi pekee linaloanga-
lia, bali kuna watu wengine 
vyumbani ambao wanaziru-
dia video linapotokea jambo 
ambalo linaonekana lina 
utata.

Happyness alimchezea 
rafu mchezaji mmoja wa 
Sporting Casablanca ndani 
ya eneo la hatari, mwamuzi 
akaamuru penalti tu, lakini 
VAR ikamkumbusha kuwa si 
penalti tu, bali rafu iliyoche-
zwa ni ya kadi nyekundu.

Mwamuzi alikwenda 
kuangalia ili kujiridhisha 
na kweli, aliporudi alitoa 
kadi nyekundi ambayo il-
ionekana kuimaliza mechi 
yenyewe, kwani mchezaji al-
itoka na Meryem akapachika 
bao kwa mkwaju wa penalti, 
kilichofuata ni mfululizo wa 
mabao mengine ya Chey-

maa Mourtaji, N’Guessan 
Koffi na Sylviane Adjoua, la 
kufutia machozi la Watan-
zania likiwekwa wavuni na 
Stumai Abdallah.

Kilichofanyika awali kil-
ionekana tena dakika ya 85, 
Anastazia Simba alipopandi-
sha tena mguu wake kwenye 
ugoko wa mchezaji wa timu 
pinzani, kwa haraka haraka 
mwamuzi hakuona kama ni 
rafu mbaya.

Lakini akaitwa kwenye 
VAR kujiridhisha, ikaone-
kana ni rafu ya kadi nyekun-
du. Nina uhakika, bila kadi 
nyekundi ya kwanza, JKT 
Queens ingeweza hata 
kushinda mechi ya juzi, 
achilia mbali kutoka sare.

Kinachotakiwa sasa kwa 
makocha wa timu hiyo ni 
kukaa na wachezaji wao na 
kuwaambia wameshakuwa 
wachezaji wakubwa, hivyo 
wanatakiwa kucheza soka 
la ufundi na kutumia ngu-
vu na mwili na si kucheza 
‘kisela’ kwa rafu zile za mi-
taani. Wameshatoka huko, 
sasa hivi wanacheza soka la 
kulipwa.

Wajue wamefikia kiwan-
go cha kucheza soka huku 
wakiwa wanaangaliwa au 
kufuatiliwa na VAR, hasa wa-
napocheza mechi kubwa za 
kimataifa.

JKT Queens ilikuwa na 
timu bora sana kwenye mi-
chuano hiyo, lakini nidhamu 
imewaangusha, walimu wa-
natakiwa wasimamie hilo, 
kwani hata ukiwa na timu 
bora vipi, bila nidhamu ni 
kazi bure kama tulivyoona 
juzi.

Jumatatu Novemba 13, 2023
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Beatrice Shayo, GEITA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimeagiza Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA), kujenga bara-
bara kwa ajili ya kutoa huduma kwa wananchi badala 
ya zinazokwenda kwenye nyumba za viongozi.

Kadhalika, kimesema kuna baadhi ya watumishi 
wanashirikiana na wanasiasa kutoa rushwa kwa 
mkandarasi kupewa tenda.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM, Paul Makonda, 
alitoa agizo hilo wakati akihutubia mkutano wa had-
hara katika viwanja vya Nyankumbu, mkoani Geita.

Alisema zipo zaidi ya kilometa 17 ambazo zinaingia 
kwenye mradi wa Uboreshaji wa Miundombinu ya 
Miji Tanzania (TACTIC), ambazo wananchi wa Geita 
wamezipa kipaumbele ziende kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

“Chama kinaelekeza mkoa uhakikishe unashiriki-
ana vizuri na wilaya kutoa kipaumbele kwa barabara 
zinazoenda kwenye huduma za wananchi kwa wingi 
ikiwezekana kama ni eneo la soko, shule, kituo cha 
polisi, ama hospitali sehemu ambayo watu wote tunai-
tumia,” alisema Makonda.

“Tusijenge barabara inayoenda kwenye nyumba ya 
viongozi lahasha, mimi sitaki, nataka chama kilichopo 
Mkoa wa Geita, kama wilaya mshirikiane na madiwani 
kupeleka mradi kwenye barabara zinazowahusu wa-
nanchi.”

Makonda alisema kuna maeneo yana kasumba 
barabara inapelekwa kwanza kwa viongozi halafu wa-
nanchi wanaachwa, hilo sio sahihi kipaumbele Mkuu 
wa Mkoa, Martin Shigela, na timu yako ni barabara zi-
nazowahusu wananchi.

Aidha, Makonda alisema kuna tabia mbili ambazo 
chama zinatakiwa kupambana nazo hasa ngazi ya 
wilaya na mkoa ili watumishi wasiendelee kusababi-
sha migogoro kwa wananchi.

“Kamati za siasa za wilaya na kamati za siasa za 
mkoa wazishughulikie nilifarijika nilivyokuwa Do-
doma kamati ya siasa ya mkoa walibaini migogoro 
mingi iliyosababisha tukapata kura chache Dodoma 
na migogoro hiyo ilisababishwa na watumishi wa ar-
dhi walioshirikiana na wajanja wachache kudhulumu 
haki za wanyonge,” alionya.

Alisema watu wana madukuduku yao mioyoni na 
kukasirika, kamati ya siasa ilifanya kazi vizuri na kuwa-
baini watumishi hao na kuwashughulikia.

Aidha, Makonda alizitaka kamati za siasa za wilaya 
na mikoa zisiwavumilie watumishi wa umma ambao 
ni chanzo cha migogoro.

Alisema mtumishi yeyote ambaye anakwamisha 
maendeleo lazima achukuliwe hatua na chama hakipo 
tayari kuona wananchi wananyimwa haki zao.

“Shida ya pili tuliyonayo ni rushwa jambo hili lin-
aturudisha nyuma katika maendeleo ipo rushwa ya 
mkandarasi ni nani apate tenda, ipo rushwa ya mradi 
huu ujengwe wapi, ipo rushwa ya nani atanufaika na 
mradi huu ukijengwa kwenye kata yake na wapo baa-
dhi ya watumishi wanashirikiana na wanasiasa au ni 
hulka yao nao wanaturudisha nyuma kwenye maen-
deleo,” alisema Makonda na kuongeza:

“Niombe kamati za siasa za wilaya na mikoa mnayo 
mamlaka kwenye ilani kila mradi umeainishwa na 
Mwenyekiti, Rais Samia Suluhu Hassan, ametupatia 
fedha kazi yetu kama chama ni kufuatilia kila hatua 
haina picha nzuri kuona mradi umeletwa, fedha zime-
letwa halafu kajanja kamoja kanakula hizo fedha.”

Alisema inawezekana ujio wake umeshindikana 
kupata taarifa zote kwa wakati mmoja na kuwataka 
kuchukua hatua kwa watu wote ambao wanarudisha 
maendeleo nyuma.

Alisema Mwenyekiti wa chama hadaiwi, ametoa ma-
bilioni ya fedha kazi iliyopo ni utekelezaji wa miradi.

“Nilimuuliza ndugu yangu mkataba unasainiwa lini 
anaanza unajua kuna siku kadhaa...kwani mlivyotafuta 
hela hamkujua kuna siku kadhaa? Kwanini unaanza 
kutafuta fedha au mpango, tukishapata fedha tunaan-
za kupanga kabla ya hela.” 

Alisema kamati za siasa za wilaya na mkoa zikiwaba-
na vizuri watendaji na kushirikiana, miaka michache 
ijayo huduma za maendeleo kwa wananchi zitapati-
kana zote.

Makonda ahoji TARURA kutoa 
kipaumbele barabara za viongozi

Kamati ya Bunge yapongeza Tanesco
kukamilisha miundombinu umeme SGR
Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini imeipongeza Wiz-
ara na Shirika la Umeme Nchini (Ta-
nesco) kwa kukamilisha ujenzi wa 
mradi wa njia ya kusafirisha umeme 
wa msongo wa KV 220 kutoka Kiny-
erezi (Dar es Salaam) hadi Kingolwira 
(Morogoro) yenye urefu wa kilomita 
160 ambayo itakuwa na umeme wa 
uhakika utakaolisha vituo vyote 
vinne vya kupoza umeme vilivyopo 
katika reli ya kisasa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini, Dk. 
David Mathayo, alitoa pongezi hizo 
mwishoni mwa wiki wakati kamati 
hiyo       ilipotembelea kituo cha mra-
di huo kwa     ajili ya uendeshaji wa 
Treni ya Mwendokasi (SGR) na ku-
kamilisha kazi hiyo kwa asilimia mia 

moja.
Kamati hiyo pia, imetembelea kit-

uo cha kupokea na kupoza umeme 
cha Msamvu na kufurahishwa na 
utayari wa kituo hicho kuhudumia 
miundombinu kwa ajili ya treni ya 
mwendokasi.

Akizungumza wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari, Mwenyekiti 
wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini, Dk. David Ma-
thayo, aliiomba serikali kutoa elimu 
kwa wananchi wa jirani na maeneo 
ya mradi ili kuepuka madhara yanay-
oweza kujitokeza.

“Ninamshukuru sana Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kwa kutenga 
fedha kwa ajili ya kukamilisha mradi 
wa miundombinu ya mradi wa SGR. 
Pia tumejionea wenyewe mradi wa 
umeme kutoka Kinyerezi mpaka 

Msamvu, umekamilika kwa asilimia 
mia moja. Kamati tumeridhishwa 
sana na mradi ambao serikali im-
efanya,” alisema.

Dk. Mthayo alisisitiza maeneo 
ambayo treni ya umeme imepita ni 
vyema serikali ikaongeza ulinzi kwa 
kushirikiana na serikali za mitaa ku-
hakikisha wananchi hawapiti katika 
maeneo yaliyowekewa uzio ili kuzuia 
ajali. 

Dk. Mathayo amelihimiza Tane-
sco kukamilisha kazi katika maeneo 
machache yaliyobaki ambayo ni 
asilimia moja kwa kushirikiana na 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) ili ku-
kamilisha mambo yaliyobaki.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith 
Kapinga, alisema Wizara ya Nishati 
itaongeza usimamizi kuhakikisha 
mradi unakamilika kwa wakati kwa 
maeneo yaliyosalia.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, ikiongozwa na Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Dk. 
David Mathayo (wa kwanza kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga (wa pili kutoka 
kulia) baada ya kutembelea kituo cha kupokea, kupoza na kusambaza umeme cha Msamvu, mkoani 
Morogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Vituo vya kulea 
watoto yatima 
vyapewa angalizo
Na Sabato Kasika

WAMILIKI wa mashirika binafsi yenye vi-
tuo vya kulea yatima na watoto wanaoishi 
mazingira magumu, wametakiwa kufuata 
utaratibu na miongozo ya serikali wa ku-
walea watoto hao.

Malekezo hayo yalitolewa na Ofisa Usta-
wi wa Jamii wa Hospitali ya Rufani Mwa-
nanyamala, jijini Dar es Salaam, Asia Mkini.

Alisema hayo wakati akipokea msaada 
wa vitu mbalimbali zikiwamo sabuni na 
mafuta, vilivyotolewa na taasisi ya Eden 
Twins Foundation, kwa ajili ya kinamama 
waliojifungua mapacha Novemba 11, ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Ma-
pacha.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo, Diana Mbe-
na, alisema kuwa wapo baadhi ya wamiliki 
wa mashirika wanafuata wazazi na walezi, 
hasa wenye watoto mapacha ambao hali 
yao ya kiuchumi ni ngumu na kuwaomba 
wawape watoto wakawalee.

Diana alisema hakubaliani na utaratibu 
huo, kwa kuwa unalenga kuwanufaisha 
wenye mashirika, huku wenye watoto wak-
iendelea kubaki maskini 

Alisema ni muhimu watu wa aina hiyo 
wafuate utaratibu wa kupeleka maombi 
ustawi wa jamii badala ya kuchukua kie-
nyeji.

“Wanapopeleka maombi ni lazima usta-
wi wa jamii nao wajiridhishe ni wapi mtoto 
anapelekwa na ataishi mazingira ya aina 
gani,” alisema Asia.

Alisema hairuhusiwi mtu kuchukua au 
kumtoa mtoto kienyeji ni lazima utaratibu 
ufuatwe, kinyume na hapo ni kutaka ku-
jinufaisha.

Alisema wazazi au walezi wasikubali 
kugawa watoto wao, na kama ni magumu 
waende katika ofisi za ustawi wa jamii zi-
lizo karibu yao kupata ushauri na maelek-
ezo.

“Haturuhusu mtoto achukuliwe kwen-
da kokote bila kufuata utaratibu unaoe-
leweka, hivyo niwaombe enyi Eden Twins 
Foundation mtusaidie kuendelea kuwawe-
ka wazi hao wanaopita mitaani kuchukua 
watoto,” alisema.

Awali, akielezea msaada ambao taasisi 
yake imetoa, alisema imetembelea hos-
pitali nne za Temeke, Ilala, Muhimbili na 
Mwananyamala.

“Tumekabidhi nguo za watoto, sabuni 
za kuogea na kufulia, mafuta ya kupaka, 
maziwa, pampasi, vyote jumla vikiwa na 
thamani ya Shilingi milioni mbili,” alisema 
Diana.

Alisema Novemba 11 kila mwaka 
wameitenga kama siku ya mapacha am-
bayo wanaiadhimisha kwa kuwasaidia kwa 
hali na mali wazazi wenye mapacha wenye 
hali ngumu ya kiuchumi.

“Sio kwamba wote wanaozaa mapacha 
wana hali ngumu, lakini ukweli ni kwamba 
wengi wao wanaishi maisha ya shida, ndio 
maana nikaanzisha taasisi hii ili kujaribu 
kuwasaidia,” alisema.

Aliomba wazazi wenye mapacha ambao 
hali za kiuchumi ni duni, watambuliwe 
kama kundi maalum linalohitaji kusaidiwa.

“Ninaomba hivyo, kwa sababu wapo 
ambao wamekimbiwa na waume zao, kwa 
madai kuzaa mapacha ni laana au sababu 
nyingine zisizo za msingi. Wengi wao wa-
naishi maisha magumu wanahitaji kusaid-
iwa, mimi peke yangu siwezi ndio maana 
ninaomba kundi hili litambuliwe kama 
kundi maalum,” alisema.

Ugomvi wa mkurugenzi, mbunge wadaiwa kukwamisha ujenzi shule
Na Ashton Balaigwa,     
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima, 
ameiagiza Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), kufanya uchun-
guzi kubaini kinachokwa-
misha kukamilika kwa mradi 
wa ujenzi wa shule mpya ya 
Sekondari ya Lipangalala, ili-
yopo wilyani kilombero.

Hatua hiyo inatokana na 
Mkuu wa mkoa kufika eneo 
la mradi na kutoridhishwa 
na kasi ya utekelezaji kuna-
kochangiwa na ugomvi baina 
ya Mkurugenzi Mtendaji na 
Mbunge wa Jimbo la Kilomb-
ero, hali inayodaiwa kuchang-
ia kuzorotesha maendeleo 
ya ujenzi wa mradi wa shule 
hiyo.

Serikali kuu ilitoa Sh. mil-
ioni 528, Juni 25, mwaka huu 

na kuingizwa katika akaunti 
ya shule mama ya sekondari 
Kiongwile.  

Alimwagiza Mkuu wa 
Wilaya ya Kilombero na 
kamati yake ya ulinzi na us-
alama pamoja na Takukuru 
mkoa kuanza mara moja 
uchunguzi wa kina ili kubaini 
kiini cha kukwamisha mradi 
huo.

Mhandisi wa ujenzi wa hal-
mashauri aliyedaiwa kuvuru-
ga mradi aliondolewa, lakini 
bado ujenzi hauendi.

“Tuliambiwa mhandisi wa 
wilaya ndiye anayekwamisha, 
tumemwondoa, na kila mtu 
anauliza Lipangalala mpaka 
sasa ujenzi unasuasua na 
fedha zimeshatolewa na seri-
kali,” alisema Malima.

Mkuu wa Mkoa aliuagiza 
uongozi wa halmashauri hiyo 
kukaa kama timu moja ku-
maliza tofauti zao na iwapo 

wanazo tofauti zao hilo ni 
jambo lingine na hataki kuli-
jua.

Malima alishangazwa kuo-
na halmashauri imeshindwa 
kukamilisha kwa wakati 
mradi huo, wakati wenzao 
wa Halmashauri ya Mlimba 
waliopewa fedha kwa wakati 
mmoja na kiwango kama hi-
cho, tayari majengo yao ya-
mekamilika na kupauliwa.

“Fedha imeletwa tangu Juni 
25, 2023 na leo (Novemba 
2023) tunakwenda zaidi ya 
mwezi wa tano na hatua ili-
yofikiwa ya ujenzi bado hairi-
dhishi kabisa,” alihoji.

Alisema, haiwezekani 
Mkurugenzi wa halmashauri 
pamoja na Mbunge wa jimbo 
wakawa wanabishana, halafu 
wananchi wanaendelea ku-
kosa huduma, hayo ni ya ki-
jinga na hajawahi kuyaona.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

halmashauri hiyo, Lena 
Nkaya, alisema Sh. milioni 
528 kutoka serikali kuu 
zilipokewa  Juni 25, mwaka 
huu na kuingizwa katika 
Shule ya Sekondari Kiongwile 
kwa ajili ya ujenzi wa shule 
mpya ya Lipangalala.

Nkaya alisema fedha hizo ni 
kwa ajili ya ujenzi wa madar-
asa nane, maktaba, jengo la 
ICT, jengo la utawala, matun-
du ya vyoo kwa ajili ya watoto 
wa kiume na wa kike ambao 
ulianza Oktoba mosi, mwaka 
huu na ulitarajiwa ukamilike 
Oktoba 23, mwaka huu

Nkaya alisema katika 
kutafuta mafundi na waz-
abuni, ilionekana gharama za 
mafundi na vifaa vilikuwa juu 
zaidi ya fedha iliyopokewa.

Akijitetea kwa Mkuu wa 
mkoa, alisema halmashauri 
ilipata shida upande wa waz-
abuni pamoja na mafundi.

Mkuu wa Chuo 
cha Usafiri wa 
Anga (CATC), Aris-
tid Kanje akizun-
gumza na kum-
karibisha mgeni 
rasmi Kamanda 
Msaidizi kutoka 
Jeshi la Anga la 
Uganda, Brigedia 
Jenerali Stephen 
Kiggundu katika 
mahafali ya chuo 
hicho mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

OUT yajivunia kutekeleza vizuri mradi wa HEET
Na Mwandishi Wetu

 CHUO Kikuu Huria cha Tan-
zania (OUT), kimepiga hatua 
kubwa katika utekelezaji 
wa mradi wa HEET, baada 
ya vipengele vyote muhimu 
kutekelezwa kikamilifu.

HEET ni mradi wa miaka 
mitano kupitia ufadhili wa 
Benki ya Dunia kwa ajili ya 
kukuza elimu ya juu kama 
chachu ya uchumi mpya wa 
Tanzania.

Mradi huo umeundwa ili 
kufufua na kupanua uwezo 
wa vyuo vikuu kuchangia 
katika maeneo muhimu ya 
uvumbuzi, maendeleo ya 
kiuchumi, na umuhimu wa 
soko la ajira, kwa kuwekeza 
katika miundombinu inay-
ohitajika kwa ufundishaji na 
utafiti wa kisasa na mzuri na 
mafunzo ya kiwango cha juu 
zaidi kwa walimu, watafiti na 
wasimamizi wanaohitajika na 
vyuo vikuu.

Hayo yamesemwa jana na 
Naibu Makamu Mkuu wa 
Chuo anayeshughulikia Taal-
uma, Utafiti na Ushauri eleke-
zi Prof. Deus Ngaruko wakati 
akitoa ripoti ya utekelezaji 
kwa wativa, wakurugenzi, 

wakuu wa idara na vitengo 
vya OUT mjini Bagamoyo 
mkoa wa Pwani.

Kikao kazi hicho cha siku 
mbili juzi na jana kimewaleta 
pamoja wataalam mbalim-
bali.

“Kimsingi, OUT imepiga 
hatua kubwa sana katika 
utekelezaji wa mradi wa 
HEET na ninyi nyote kama 
viongozi wa chuo mnapaswa 
kufahamu na kuwa na uelewa 
wa pamoja kuhusu utekeleza-
ji wa mradi hatua kwa hatua 
ili pale tunapopata changa-
moto tunaitatua kwa pamoja. 

Kwa mujibu wa Profesa 
Ngaruko ambaye pia ni Mrat-
ibu Mkuu wa mradi wa HEET: 
“Hakika haya ni mafanikio 
makubwa na sasa tuendelee 
kufanya kazi kwa kushiriki-
ana ili utekelezaji wa mradi 
ukamilike kwa wakati.” 

Alisema OUT kupitia ufa-
dhili wa serikali chini ya Ben-
ki ya Dunia kupitia usimamizi 
wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, inayosimamia 
mradi wa Elimu ya Juu kwa 
Mageuzi ya kiuchumi nchini 
(HEET).

Alisema OUT kimekuja pia 
na mradi wa uwekezaji wa 

kituo cha Utafiti, Ubunifu 
na Ugundizi (ORIC) kitacho-
jengwa mjini Kibaha amba-
cho kitasheheni viwanda, 
mashamba, mabwawa ya sa-
maki na utakatishaji majitaka, 
mifugo, majiko na maabara 
za kisasa za sayansi na utalii 
zitakazotumiwa katika tafiti 
na mafunzo kwa vitendo.

“Wanafunzi wa mazoezi 
kwa vitendo, kazi za kuji-
tolea na wasio na uwezo wa 
kujilipia ada watafanya kazi 
za uendeshaji wa kituo na 
kupata kipato kitakachowa-
saidia kimasomo. Wabobezi 
na wanasayansi kutoka taasisi 
ngingine za ndani na nje 
ya nchi pia watakaribishwa 
kutumia kituo hicho kwe-
nye kazi zao za kitaaluma 
na kiutafiti.” Alisema Prof. 
Ngaruko.

Naibu Mratibu wa mradi, 
Dk. Timoth Lyanga, akitoa 
taarifa za utekelezaji wa mra-
di wa HEET alisema mradi 
unaendelea vyema na sasa 
kinachofanyika ni kuhitin-
ishwa kwa zoezi la tathmini 
za kimazingira na masuala ya 
kijamii (ESIA) na wakati huo 
huo mchakato wa kuwapata 
wakandarasi watakaojenga 

majengo ya maabara saba za 
kikanda likiwa linaendelea 
vyema.

Kwa upande wake mratibu 
wa mradi katika kipengele 
cha kuwaendeleza wanataal-
uma na upitiaji wa mitaala, 
Dk. Yohana Lawi, alisema 
bado nafasi moja imebaki 
kwa wanataaluma kwenda 
masomoni na nafasi nyingine 
zote zimeshajaa. 

Kwa upande wa mitaala 
kazi mbili kubwa tayari 
zimekamilika ambazo ni ku-
watafuta wahitimu na mahi-
taji ya soko, na kwamba kazi 
inayoendelea sasa ni idara na 
vitivo kuitisha mikutano ya 
wadau na kisha kuwasilisha 
mitaala husika kwenye vyom-
bo vya maamuzi katika ngazi 
ya chuo.

Mradi wa HEET unatoa ufa-
dhili kwa wasichana na wa-
nawake 1,000 wenye sifa za 
kujiunga na mafunzo ya awali 
ya msingi kwa mchepuo ya 
sayansi, injinia, teknolojia na 
hesabu waliopitia changa-
moto mbalimbali zikiwemo 
kupata ujauzito, umasikini, 
ukatili wa kijinsia na changa-
moto za maisha zilizosababi-
sha wakatishe masomo yao.
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TAWIRI: Simba waongezeka 
kwenye hifadhi za taifa nchini

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

I
DADI ya Simba katika Hifa-
dhi za Taifa Tanzania im-
eongezeka kufikia 17,000. 
Imeelezwa.

Ongezeko hilo linaifanya 
Tanzania kwa sasa kuwa kinara 
katika mataifa yenye wany-
amapori hao wengi zaidi duni-
ani.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Utafiti wa Wanyamapori 
Tanzania, (TAWIRI), Dk. Er-
nest Mjingo, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati 
akifafanua jambo kwa waandi-
shi wa habari kuelekea konga-
mano la 14 la wanasayansi wa 
wanyamapori katika nchi 20 
duniani. Kongamano la  wana-
sayansi hao litafanyika mwezi 
Desemba mwaka huu Jijini 
Arusha. Tanzania ina jumla ya 
hifadhi 22 zinazosimamiwa na 
Shirika la Hifadhi za Taifa Tan-
zania (TANAPA). 

“Taarifa za kuongezeka kwa 
simba tunaendelea kuzichaka-
ta. Mafanikio haya makubwa ya 
kujua idadi ya simba yameto-
kana na kazi kubwa iliyofanywa 
na jopo la watafiti wa TAWIRI 
na wahifadhi kutoka taasisi ny-
ingine za hifadhi.

“Matokeo kamili ya idadi ya 
Simba na wanyama wengine 
yatatolewa rasmi na Waziri 
mwenye dhamana katika kon-
gamano hilo la kimataifa.”

Kwa mujibu wa Dk. Mjingo, 
TAWIRI baada ya kumaliza 
utafiti huo, kwa sasa inajua 
idadi ya wanyama wote nchini 
na wapi wanapatikana.

“Nia ya utafiti huu ni kusaid-
ia mamlaka zinazohusika na 
watalii, kuwezesha kufikisha 
matarajio ya wageni kufanya 
utalii.

“Ndio maana tunasisitiza 
kwenye mikutano yetu ya ma-
tokeo ya utafiti kama huu wa 
wanasayansi, wadau wa uhi-

fadhi na wenye kampuni za 
kuongoza watalii, washiriki 
maana utafiti wetu unaelekeza 
vivutio vilipo, kwa kiasi gani 
na wakati gani vinapatikana,” 
alisema Dk. Mjingo.

Kuhusu mada zitakazowasil-
ishwa na kujadiliwa katika 
kongamano hilo, alisema ni 
pamoja na athari za magonjwa 
yanayoambukizwa kutoka kwa 
wanyamapori kwenda kwa 
binadamu, mimea vamizi na 
migongano ya wanyamapori 
na binadamu.

“Zaidi ya asilimia 75 ya ma-
gonjwa yanayoathiri binadamu 
yanaambukizwa kutoka kwa 
wanyamapori na wanyama 
wafugwao. Yote haya yata-
jadiliwa na wanasayansi ili 
kuona namna ya kudhibiti 
na huku uhifadhi na maisha 
yakiendelea”alisema.

Aidha, Mkurugenzi wa Utafiti 
wa Wanyamapori wa TAWIRI, 
Dk.  Keyu, alisema utafiti wa 

hivi karibuni uliofanyika, ume-
fanikisha kugundua aina mpya 
za vipepeo, nyoka na nyani.

Alitaja aina mpya ya vipep-
eo wanaovutia kwa macho ni 
‘Caracrase mtuyae’ ambaye 
amegunduliwa katika Bonde 
la Kihansi, wakati nyoka mpya 
mwenye pembe mbili kichwani 
aligunduliwa katika Hifadhi ya 
Taifa Udzungwa.

Vilevile, Dk. Keyu, alisema 
aina mpya ya nyani aliyepewa 
jina la ‘Kipunji’ amegundulika 
katika Milima ya Rungwe na 
Milima ya Livingstone.

Dk. Keyu, alisema viumbe 
hao wapya kugunduliwa nchi-
ni, wataongeza idadi ya vivutio, 
ambavyo watalii na watafiti 
watapenda kuja kuviona na 
hivyo kuongeza idadi ya watalii.

TAWIRI, ni taasisi ya umma 
iliyoko chini ya Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, iliyoanzishwa 
kwa Sheria ya Bunge, Namba 4  
ya Mwaka 1980.

NECTA kunoa 
walimu utungaji 
bora mitihani
Na Hamida Kamchalla, TANGA

WAKATI  Baraza la Mitihani Tanzania 
(NECTA), likielekea kuadhimisha miaka 
50 ya kuanzishwa kwake, limesema lin-
akusudia kuanza  kutoa mafunzo kwa 
walimu wa shule za msingi na sekond-
ari, juu ya namna bora ya utungaji wa 
mitihani ya umahiri, baada ya mitaala 
kubadilishwa.

Katibu Mtendaji wa NECTA, Said Ali 
Mohamed, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki, wakati alipokutana na wal-
imu wa taaluma 180 Jijini Tanga.

Kati ya walimu hao, 107 ni walimu 
wa shule za msingi na walimu 73 ni se-
kondari.

Katibu huyo, alisema   kupitia mab-
adiliko makubwa ya sera ya elimu ya-
nayokuja, NECTA imeanza kujiandaa 
kutoa mafunzo kwa walimu wa taalu-
ma, kwa kuwa wao ndiyo viongozi wa 
taaluma katika shule, hivyo wataka-
popatiwa mafunzo hayo watawezesha 
walimu wenzao.

“Katika kuelekea maadhimisho haya 
kuna mambo mbalimbali tumeyafanya, 
tumekwisha na tunaendelea kura-
tibu zoezi la upandaji miti kwa sababu 
NECTA imekuwa mtumiaji mkubwa 
wa karatasi, lakini pia tuko hapa kwa 
ajili ya kuendesha mafunzo ya namna 
bora ya kutunga maswali ya mitihani,” 
alisema.

“Tunafahamu kuwa tuna mitaala in-
ayopelekea kutunga maswali ya uma-
hiri, lakini pamoja na hilo tuna mab-
adiliko makubwa yanayokuja ya sera 
ya elimu na haya ndiyo tumeanza kuy-
atekeleza” alifafanua Mohamed.

Aidha, Katibu huyo alisisitiza kuwa 
katika mwendelezo huo, NECTA ime-
shatoa mafunzo kwa walimu wa sayan-
si na wataalamu wa maabara   21,000 
na mafunzo ya upimaji kwa njia ya 
umahiri, kwa walimu 16,000.

Katika mafunzo hayo, Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, Waziri Kindamba, alitoa wito 
kwa walimu hao kuyaishi mafunzo wa-
nayopatiwa.

Aidha, alitoa wito kwa walimu hao 
kutumia fursa hiyo ya mafunzo, ili 
wakatoe elimu kwa wengine ambao 
hawakupata bahati ya kuhudhuria na 
kuongeza kwamba serikali chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan imeboresha maz-
ingira ya elimu.

“Mafunzo mnayopatiwa hapa 
mwende mkayafanyie kazi, na mimi na-
taka walimu Mkoa wa Tanga mtembee 
kifua mbele kwakuwa ninyi ndiyo wale-
zi wa watoto wakiwa shuleni, na nina 
imani ndani ya miaka miwili hadi mi-
tatu ijayo mkoa utabadilika na kuwa na 
maendeleo makubwa kwani mazingira 
ya elimu yameboreshwa,” alibainisha.

Wakizungumza baada ya mafunzo 
hayo baadhi ya walimu akiwamo Mwal-
imu Daud Mkulago wa Shule ya Indian 
Ocean English Medium ya Jijini Tanga, 
alisema:

“Ukiangalia mitaala yetu ilibadilish-
wa tangu mwaka 2014, lakini walimu 
bado walikuwa hawajawezeshwa nam-
na bora ya kutunga mitihani. Sasa hivi 
kila kitu kimebadilika, kumpima mwa-
nafunzi ni kumuandaa vizuri kama 
mwalimu hajaandaliwa inakuwa shida 
kumuandaa mwanafunzi.”

Bunge la vijana Afrika Mashariki lataka lugha moja nchi wanachama
Na Tumaini Mafie, ARU-
SHA

BUNGE la Vijana la Jumuiya 
ya Afrika ya Mashariki (EAY-
LA), limependekeza wakuu wa 
nchi wanachama wa jumuiya 
hiyo    (EAC), kuja na lugha 
moja, itakayotumika katika 
mawasiliano ya utangamano 
kwa nchi zote, ili kuondoa 
mkanganyiko wa matumizi ya 
lugha kuu.

Hoja ya kutaka kuwapo kwa 
lugha moja, iliibuliwa juzi ka-
tika mkutano wa EAYLA, uli-
ofanyika Jijini Arusha.

Brian Odero (Kenya), am-
baye ni Spika wa zamani wa 
Bunge hilo la vijana, alise-
ma mojawapo ya vikwazo ka-

tika jumuiya hiyo kwa sasa, ni 
kukosekana kwa lugha moja 
kuu ya kuziunganisha nchi wa-
nachama. 

“Kenya hatuko vizuri katika 
kiswahili, lakini pia hata wen-
zetu Uganda, siyo kwamba wa-
nazungumza kiswahili kizuri.

“Tuko jumuiya moja, nata-
mani  tuwe na lugha moja am-
bayo ni Kiswahili na kifundish-
we kwa nchi zote wanachama 
ili tuweze kuzungumza lugha 
moja,”alipendekeza Odero.

Alisema ziko tetesi kuwa 
Eritrea, Somalia na Ethiopia, 
wameomba kujiunga na Ju-
muiya ya Afrika ya Mashariki,   
lakini kila nchi na lugha yake.

Mratibu wa Bunge hilo, Ab-
dillah Lugome, alisema vijana 

wanatakiwa kujadili namna 
gani kutakuwa na sarafu moja 
ya jumuiya hiyo, pamoja na 
kuondoa vikwazo kwa vijana 
kuingia katika nchi wanacha-
ma, bila kuwa na visa.

“Mfano mzuri, tunaona kwa 
Rais, Paul Kagame, ameruhusu 
nchi wanachama wa EAC, ku-
ingia Rwanda bila masharti 
ya kuwa na hati za kusafiria. 
Tunatamani na nchi nyingine 
zote kuwa hivyo ili kurahi-
sisha wanachama  kufanya 
shughuli za maendeleo bila 
vikwazo,”alisema Lugome.

Aidha, Katibu wa Bunge hilo, 
Caroline Manyama (Tanzania), 
alisema   katika muhula huu 
waliopewa kama viongozi, 
watahakikisha kuwa vijana 

wanapewa vipaumbele katika 
kuleta maendeleo ya  Jumuiya 
hiyo.

Spika wa Bunge hilo la vija-
na la EAYLA, Amanya Belinda 
(Uganda) alisema Bunge hilo 
litatoa ushirikiano wote un-
aohitajika katika kuhakikisha 
vijana wanashirikishwa kika-
milifu katika ujenzi wa Afrika 
Mashariki. 

Wakati anafungua  mkutano 
huo, Spika wa Bunge la Afrika 
Mashariki (EALA), Joseph Nta-
karutimana, alisema wata-
fanya jitihada zote kuwasapoti 
vijana, kwa kuwa  vijana wana 
nguvu   ya kuleta mabadi-
liko chanya katika kuboresha 
utangamano   na maendeleo   
ndani ya jumuiya hiyo.

HABARI KASKAZINI

Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, 
John Mongella 
(kushoto) akim-
sikiliza Meneja 
wa Kanda ya 
Kaskazini wa 
Dar Ceramica 
Centre, Irene 
Lyimo wakati 
wa uzinduzi 
upya wa Tawi 
la kampuni 
hiyo la Arusha. 
Kulia ni Mkuu 
wa Mauzo 
na Masoko, 
Raymond 
Nkya. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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TAFIRI yateketeza dhana za uvuvi haramu 
Na Mathias Marwa, MARA

T
AASISI ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania (TAFI-
RI), kupitia mradi ju-
muishi wa jamii katika 

usimamizi wa uvuvi kwenye 
ardhioevu ya Mara imeteket-
eza nyavu za uvuvi haramu zi-
lizosalimishwa na wavuvi zaidi 
ya 51 kutoka wilayani Rorya 
mkoani hapa na kukabidhiwa 
nyavu halali kwa ajili ya kuen-
deleza shughuli za uvuvi.

Uteketezaji wa nyavu hizo 
pamoja na utolewaji wa nyavu 
halali umeongozwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Rorya, Juma 
Chikota, chini ya usimamizi 
wa TAFIRI, Mkoa wa Mwanza 
kwa ufadhili wa Shirika la Dar-
win Initiative la Uingereza kwa 
lengo la kuimarisha uhifadhi 
wa ardhioevu ya Mto Mara.

Akizungumza juzi wakati 
wa hafla hiyo iliyowakutani-
sha wadau mbalimbali wa 
ulinzi wa rasilimali za Mto 
Mara, Mkurugenzi wa kituo 
cha TAFIRI-Mwanza, Dk. 
Baraka Sekadende, alisema 
dhana hizo      halali za uvuvi 
zimegharimu zaidi ya Sh. mil-
ioni 14.6.

“Baada ya kubaini kuwapo 
kwa shughuli za uvuvi haramu 
uliokithiri kwa kushirikiana 
na wafadhili wa mradi huu 
Darwin Initiative tukaanza 
kampeni iliyoenda sambamba 
na utolewaji wa elimu juu ya 
madhara ya uvuvi haramu na 
kufanikiwa kupata idadi hii 
ya wavuvi waliorejesha nyavu 
zao na kukabidhiwa mpya 
ambazo ni halali,” alisema, Dk. 
Sekadende.

Aidha, alisema licha ya 

kampeni bado wapo wavuvi 
wengine ambao wamekaidi 
kusalimisha nyavu haramu 
kwa kuogopa kuwa endapo 
wakizisalimisha watakamatwa 
dhana ambayo sio ya kweli.

Kadhalika alisema ardhi 
oevu ya Bonde la Mto Mara 
lenye ukubwa wa kilometa 387 
za mraba inahitaji kuitunza na 
kuilinda kutokana na mion-
goni mwa ardhi oevu kubwa 
kusini mwa jangwa la Sahara.

Mkuu wa wilaya hiyo, Juma 
Chikoka alitoa siku 14 kwa wa-
vuvi wote wanaojihusisha na 
shughuli za uvuvi haramu hu-
susani ambao hawakusalimi-
sha dhana zao kuzisalimisha 
kwa hiari kabla ya hatua kali 
za kisheria.

Aidha, alimuagiza Ofisa 
Uvuvi wa wilaya hiyo kuandaa 
vikao na wavuvi wote ili ku-

waelimisha madhara ya uvuvi 
haramu pamoja na fursa mbal-
imbali zinazotolewa na serika-
li ikiwamo mikopo ya serikali 
kuu ili kufanya uvuvi kuwa na 
maslahi.

Ofisa Uvuvi Wilaya ya Rorya, 
Godfrey Bwathondi, alisema 
upande wa wilaya hiyo mto 
huo una wavuvi 668 na 340 
wanatumia zana haramu za 
uvuvi hivyo kuomba wadau 
kuendelea kushirikiana na 
serikali kudhibiti vitendo 
hivyo.

“Hizi dhana zinauzwa hadi 
hapa kijijini kwa bei nafuu 
sasa ni vyema serikali kuan-
zia ngazi za vijiji hadi wilaya 
kuweka jitihada kudhibiti na 
kutokomeza biashara hii ili 
dhana hizi zisipatikane ka-
bisa,” alisema Maendeka John, 
mmoja wa wavuvi.

TCRA yahimiza 
maombi ya 
leseni kwa njia 
ya mtandao

Mpango kuwawezesha makandarasi wazawa waiva
Na Vitus Audax, MWANZA 

SERIKALI imesema ipo katika 
mkakati wa kuwawezesha ma-
kandarasi wazawa kutoka Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SJMT) na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), 
kuhakikisha wanashiriki katika 
miradi ya ujenzi na kuitekeleza 
katika ubora unaohitajika.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Wa-
ziri wa Ujenzi, Innocent Bashun-
gwa baada ya kufungua mkutano 
wa sita wa ushirikiano kati ya 
SJMT na SMZ katika sekta ya ujen-

zi na kueleza kuwa tayari serikali 
imeanza taratibu za kuunda timu 
ya pamoja ya kufanikisha mkakati 
huo wa kuwajengea uwezo ma-
kandarasi wazawa.

“Mpango unaenda sambamba 
na kuunganisha makandarasi 
wazawa wa upande wa Zanzibar 
na Tanzania Bara lengo likiwa 
ni kuwasaidia wajenge uwezo 
wa kujenga barabara bila kushu-
sha viwango vya ujenzi na huu 
mpango utakuwa sio wa mwaka 
mmoja bali miaka mingi na kila 
mwaka tunakuwa na vipaumbe 
vya kutekeleza,” alisema Waziri 

Bashungwa.
Mkutano huo ulikutanisha wa-

tumishi mbalimbali kutoka Wiz-
ara ya Ujenzi, Wizara ya Uchuku-
zi, Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania pamoja na Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi 
ya Zanzibar mwishoni mwa wiki 
mkoani hapa.

Bashungwa aliwahakikishia 
watumishi wa pande zote mbili 
ushirikiano na kwamba lengo la 
serikali ni kuhakikisha shughuli 
za ujenzi na utekelezaji wa miun-
dombinu zinafanyika kwa ufanisi 
pande zote mbili.

Naye Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi kutoka Zanzi-
bar, Dk. Khalid Salum Mohamed, 
alisema      awali zilikuwapo kero 
na hoja      mbalimbali za kimuun-
gano, lakini kutokana na miku-
tano na vikao     mbalimbali kero 
hizo zimefanyiwa kazi na kurahi-
sisha shughuli za kiutendaji ka-
tika sekta mbalimbali za pande 
zote.

“Wakati tunaanza vikao hivi 
kwa mara ya kwanza tulikuwa 
na hoja zaidi ya 27 wakati huo 
zikiitwa kero za muungano, lakini 
kwa sasa tumebakiza hoja tano tu 

na hakuna malalamiko hii ni kwa 
sababu ya vikao na utekelezaji wa 
maagizo,” alisema Dk. Salum.

Awali, akitoa taarifa ya vikao 
vya      ushirikiano       baina ya 
serikali hizo     kupitia     sekta ya 
ujenzi, Katibu     Mkuu Wizara 
ya Ujenzi, Balozi Aisha Amour 
alisema vimesaidia     kusainiwa 
kwa hati mbili za Muungano ka-
tika masuala ya ujenzi pamoja na 
hati nne zilizopo     katika hatua 
za mwisho wa maandalizi kue-
lekea kusainiwa lengo likiwa ni 
kudumisha maendeleo katika mi-
undombinu.

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), kupitia kwa Meneja wa Kanda 
ya Ziwa, Mhandisi Francis Mihayo, im-
ewasisitiza wadau mbalimbali wa ma-
wasiliano kufanya shughuli za usajili na 
maombi ya leseni kupitia njia ya mtandao 
lengo likiwa ni huduma ya mawasiliano 
iwafikie watu wengi nchini.

Mihayo alisema TCRA imejizatiti kuon-
doa kero ya upotevu wa muda ambayo 
ilimkabili mwombaji mpya na mwenye 
leseni ya kutoa huduma za mawasiliano 
hapo awali.

“Kwa sasa ikiwa unahitaji leseni ya ku-
toa huduma za mawasiliano kama vile 
kusafirisha vifurushi na vipeto, kufanya 
shughuli za uandishi wa habari kwenye 
mtandao, kutoa huduma za mtandao, 
anayetoa huduma za usalama mtandaoni, 
utangazaji wa kijamii, na nyingine zote, 
leseni sasa unaweza kuomba kupitia juk-
waa letu la kimtandao liitwalo Tanzanite 
portal,” alisema.

Mhandisi Mihayo alisema lengo la 
Mamlaka hiyo ni kufanya huduma kuwa 
rahisi kwa wawekezaji wote kwenye sek-
ta ya mawasiliano, kutoka wadogo hadi 
wakubwa, kupata leseni kwa haraka na 
urahisi kupitia mfumo huo unaopatikana 
kwenye tovuti ya Mamlaka hiyo.

Alisema jukwaa hilo la mtandaoni lin-
awawezesha waombaji wa leseni kuwasil-
isha maombi yao mapya, kuhuisha leseni 
zilizopo, na pia kurahisisha mchakato wa 
kutoa mrejesho kwa TCRA.

“Mbali na kuomba leseni mfumo huu 
unamwezesha mwenye leseni kupata 
mrejesho, kubadili umiliki, kuwasilisha 
na kupokea taarifa kwa TCRA, na kuipata 
leseni yake papohapo,” aliongeza.

Alisisitiza kuwa hatua hiyo ni se-
hemu ya jitihada za kukuza sekta ya 
mawasiliano nchini na kuwahakikishia 
wawekezaji kwamba serikali inazingatia 
mazingira rafiki ya biashara.

“Ni muhimu wale ndugu zangu wana-
osafirisha abiria wakakumbuka kwamba 
kusafirisha vifurushi au vipeto kutoka 
mkoa mmoja kwenda mwingine bila 
kuwa na leseni ya kiposta inayotolewa na 
TCRA ni kwenda kinyume na sheria, hii ni 
kwa mizigo inayoagizwa.”

HABARI KANDA YA ZIWA

Mkuu wa Wilaya ya Rorya, Juma Chikota (mwenye suti ya bluu) akiongoza shughuli ya uteketezaji wa zana za uvuvi haramu 
zilizokuwa zikitumika katika ardhi oevu ya Mto Mara na kusalimishwa kwa hiari hivi karibuni na wavuvi zaidi ya 50 katika 
kijiji cha Kwibuse wilayani Rorya. PICHA: MATHIAS MARWA



ISIKUPITE
MABAO mawili aliyofunga Harry 
Kane Jumamosi usiku wakati 
Bayern Munich ikishinda 4-2 
dhidi ya Heidenheim, yanam-
fanya nahodha huyo wa England 
kuweka rekodi mpya Bundesliga 
ya kufikisha mabao 17 kwe-
nye mechi 11 za mwanzo tangu 
ajiunge na timu hiyo. Hivyo 
ameipiku rekodi ya Robert 
Lewandowski aliyoiweka mwaka 
2019 ya kufunga mabao 16 kwe-
nye michezo 11 ya mwanzo alipo-
tua Bayern.

NIPASHE JUMATATU NOVEMBA 13, 2023

LONDON, England 

K
IUNGO wa kati inawezekana ka-
bisa kuwa sehemu muhimu zaidi 
ya timu ya soka. Kwa hiyo, viun-
go huwa ni baadhi ya wachezaji 

muhimu katika upangaji wa timu. 
Ligi Kuu England (EPL), inaendelea vi-

zuri sasa, na baadhi ya viungo bora zaidi 
duniani wanaendelea na biashara hiyo.

Kumekuwa na viungo wachache am-
bao wamefanya vizuri kwenye Ligi Kuu 
hiyo hadi sasa msimu huu, na katika 
makala haya, tutajadili wachezaji watatu 
wa aina hiyo. Kwa urahisi, tumechagua 
namba sita, nane na 10 ili kuunda orod-
ha ya utatu.

Hawa ni wale waliofanya vizuri zaidi 
kwenye ligi hiyo hadi sasa msimu huu, 
twende sasa...

#1. Rice Declan
Arsenal ilimsajili Declan Rice kutoka 

West Ham United kwa kiasi kikubwa 
cha fedha mwanzoni mwa msimu na 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, bado hajawakatisha tamaa mashabi-
ki wa ‘Washikabunduki’ hao hadi sasa. 
Rice amefunga mabao kadhaa na kusajili 
pasi ya mabao, lakini muhimu zaidi ni 
kuwapa safu ya kiungo ya Arsenal uhaki-
ka waliouhitaji sana.

Mabao ya Rice yaliipa ushindi Arse-

RICE

nal dhidi ya Manchester United na kisha 
kusaidia Arsenal kupata pointi dhidi ya 
Chelsea. Jorginho akiwa upande wake 
katika mechi chache zilizopita, Rice 
amekuwa na leseni ya kushambulia kwa 
uhuru zaidi katika mechi chache zilizo-
pita, na ameonekana kustarehe kufanya 
hivyo.

Iwapo Arsenal wanataka kuwa katika 
mvutano mkali wa kutwaa taji na pia ku-
ingia ndani kabisa ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Rice atalazimika kuwa katika hali 
nzuri na kutekeleza majukumu yake kwa 
ustadi kama anavyofanya hivi sasa.

#2. Dominik Szoboszlai
Safu yote ya kiungo ya Liverpool ili-

fanyiwa marekebisho mwanzoni mwa 
msimu, na Dominik Szoboszlai alikuwa 
mmoja wa wachezaji wengi wapya wali-
osajiliwa. 

Si wanasoka wengi wa Hungary ambao 
wamefanya vema katika Ligi ya England 
kabla yake, na hivyo basi, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, amekuwa 
kwenye kiwango bora kwa sasa.

Amekuwa sehemu ya ndani ya timu 
ya kocha Jurgen Klopp, akicheza nafasi 
ya namba nane. Ameonekana kustarehe 
kwenda mbele na pia alifunga mabao 
kadhaa. Pia alilazimika kuchukua na-
fasi ya winga wa kushoto katika mechi 
chache baada ya mabadiliko kufanywa 

katika mechi hizo.
Hata hivyo, uwezo wake wa kushinda 

mpira nyuma ndani ya nusu yake pia 
umeonekana katika mechi chache zilizo-
pita. Huku Alexis Mac Allister akicheza 
kama namba sita, ‘Wekundu’ hao wali-
hitaji kiungo wa kati wa eneo la boksi 
katika timu yao na sasa wanaonekana 
wamempata Szoboszlai.

#3. James Maddison
James Maddison labda ndiye mchezaji 

bora zaidi kwenye ligi, na hayo ni mafan-
ikio fulani. Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24, ameibuka kama mchezaji 
bora wa Tottenham Hotspur na pengine 
ndiyo sababu kuu kwa nini timu yake 
iko kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu 
baada ya mechi tisa.

Pia, amejidhihirisha kuwa ni mfungaji 
hodari wa timu yake. Ana mabao matatu 
na asisti tano katika mechi tisa za ligi, 
ambayo ni urejesho mzuri kwa kiwan-
go chochote. Pia ameunda ushirikiano 
mzuri sana na Son Heung-min ambao 
umesumbua timu nyingi hadi sasa.

Maddison ni mpiga pasi mahiri, na uw-
ezo wake wa kupata wachezaji wenzake 
ndani ya tatu ya mwisho kwa pasi zenye 
inchi nzuri unabaki kuwa muhimu kwa 
Tottenham. 

Timu hiyo ya kocha, Ange Postecoglou 
haitataka kutupa mwanzo mzuri wa 

msimu, na Maddison anabakia kuwa ka-
tikati ya mpango wao wa kuwa na uwezo 
wa kusukuma mashambulizi mbele kwe-
nye taji la ligi. Inabakia kuonekana kama 
Maddison anaweza kuendelea kutoa kwa 
upande wake.
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Extra Time

“Ningependa kumuona Bernardo 
Silva akiwa Arsenal. Arsenal inahi-
taji mchezaji kama yeye - ambaye 
anaweza kucheza katika kila nafasi. 
Unajua atacheza vizuri hata kama 
utamshika wapi. Pasi zake ni nzuri 
na ana akili sana kimbinu. Yeye 
pia ni mkamilifu katika chumba 
cha kubadilishia! Anaweza kufanya 
mambo mengi sana uwanjani,” Nyota 
wa zamani wa Arsenal, Emmanuel 
Petit, akiitaka kumsajili kiungo 
huyo wa Manchester City majira ya 
joto yajayo.

“Heri ya siku ya kuzaliwa. Kwa 
vicheko zaidi, hadithi zaidi, na 
machweo zaidi ya jua pamoja. 
Ninakuabudu na kukukosa. PS: ina-
bidi tufanye upya picha zetu rafiki,” 
Mke wa Lionel Messi, Antonela Roc-
cuzzo, akimtakia heri ya siku ya ku-
zaliwa mke wa nyota wa zamani wa 
Barcelona, Luis Suarez na familia 
yake, huku tetezi zikizidi kuvuma 
kuwa Suarez anayeichezea Gremio, 
anatajwa kuwa mbioni kujiunga na 
Inter Miami anayoitumikia Messi.

“Hilo ndilo neno - nadhani anaungan-
isha kila mtu. Ana akili sana. Nadhani 
anakimbia kwa njia zinazovutia 
watu zinazozalisha nafasi na chaguzi 
kwa watu. “Leo [juzi] alifanya hivyo 
vizuri kwa sababu ilikuwa ngumu 
sana na nafasi zilikuwa ndogo sana 
kushambulia. Alitupa vitisho vingi 
na uwezekano wa kuunganishwa na 
kutafuta nafasi kwa ajili yetu,” Kocha 
wa Arsenal,  Mikel Arteta, akieleza 
kufurahishwa na uwezo mkubwa 
wa mshambuliaji wake, Leandro 
Trossard, wakati wakishinda 3-1 
juzi dhidi ya Burnley.

Nukuu“
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K
ATIKA soka la kisasa, kocha 
hubeba jukumu lenye vipengele 
vingi ambalo huenda zaidi ya 
uwezo wao wa kimbinu. Wana-

fanya kazi katika mazingira ya shinikizo 
la hali ya juu pamoja na kuunda mi-
kakati ya mchezo, pia wana jukumu la 
kupanga uwiano wa timu na ari.

Mara kwa mara wanaka-
biliwa na matukio ya 

hali ya juu na maamuzi
 yao yanaweza kushawi-

shi matokeo ya mechi 
au mwelekeo wa msimu.

 Kuwa mahiri kimbinu hai-
toshi kwani makocha pia
 wanahitaji kutafuta njia

 za kuwajengea wachezaji
 mawazo ya ushindi ili 
kuendeleza mafanikio.

Kocha hatimaye ndiye mtu mkuu ka-
tika klabu yoyote ya soka. Wanabuni 
njia ya klabu kwenda kileleni huku pia 
wakiweka ari ya juu na kufanya kilicho 
bora zaidi kutokana na rasilimali zinazo-
patikana kwao.

Katika makala haya inawaangalia ma-
kocha watano bora katika soka la dunia 
kwa sasa...

#5 Jurgen Klopp
Jurgen Klopp alivumilia msimu wa 

usiosahaulika wa 2022-23 akiwa na 
Liverpool. Hata hivyo, itakuwa rahisi 
kumtathmini kocha huyu ambaye ame-
pata mengi katika miaka ya hivi karibuni 
katika msimu wake mbaya zaidi. Klopp 
amefanya kazi nzuri sana Liverpool ka-

tika kipindi cha miaka nane iliyopita.
Ingawa baadhi ya makocha wenzake 

wamekuwa na utajiri mwingi wa ra-
silimali ya wachezaji, kocha huyo wa 
Ujerumani amelazimika kufanya kazi 
na rasilimali chache. Bado aliweza ku-
unda timu ambayo ilishinda mataji yote 
makubwa. Klopp pia ameweza kubadili-
sha wachezaji wasiojulikana sana hadi 
kuwa nyota kwa kipindi ambacho ame-
kuwa pale kwenye dimba Anfield.

Yeye ni kocha mahiri ambaye mtindo 
wake wa uchezaji una sifa ya uchezaji 
wa hali ya juu, mabadiliko ya haraka na 
ustadi wa kushambulia. Zaidi ya hayo, 
Klopp pia ni kocha bora na wachezaji 
wako tayari kutoa yote yao uwanjani 
kwa ajili yake.

#4 Mikel Arteta
Mikel Arteta aliwanyamazisha wako-

soaji wake na Arsenal wakawanyamazi-
sha waliokuwa na shaka na maonesho 
yao ya kuvutia kwenye Ligi Kuu England 
msimu uliopita. Labda hiyo ndiyo saba-
bu pia Arteta anastahili kupewa maua 
yake. Hakuna aliyetarajia ‘Washikabun-
du’ hao kuwa bora kama walivyokuwa 
msimu uliopita.

Kwani, walikuwa wamevumilia 
mwisho mbaya wa msimu wa Ligi Kuu 
wa 2021-22, wakimaliza nje ya nne 
bora na kushindwa kufuzu kwa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Lakini walirejea kwa 
kustaajabisha muhula uliopita, wak-
icheza soka ya kushambulia kwa ku-
miliki mpira na mchezo ambao hauku-
wapo hapo Emirates kwa muda mrefu.

Arteta alifanikiwa kupata wachezaji 
wake wote kwenye ukurasa mmoja na 
Arsenal walikaa kileleni mwa jedwali la 
Ligi Kuu England kwa siku 248 katika 
msimu wa 2022-23. Kwa bahati mbaya, 

walisalimu amri katika kipindi cha 
mwisho cha kampeni na wakachapwa 
na Manchester City ambao walibeba taji 
la ligi.

Lakini Arteta anapendekezwa ku-
jumuika katika uchezaji wao kuanzia 
muhula uliopita na kuwapeleka Arse-
nal katika viwango vipya katika siku za 
usoni.

#3 Carlo Ancelotti
Katika kazi yake yote ya ukocha, Carlo 

Ancelotti amekuwa akizingatiwa sana 
kwa ustadi wake wa busara na kubadi-
lika. Daima akitikisa hali ya utulivu, 
kocha huyo wa Italia ana uwezo wa ki-
pekee wa kusimamia vikosi vilivyojaa 
nyota huku akiendeleza hali ya utulivu 
katika chumba cha kubadilishia nguo.

Ancelotti ameonesha uwezo wake 
wa kutumia mbinu mbalimbali kwa ku-
pata mafanikio akiwa na klabu mbalim-
bali. Anapima sifa za wachezaji wake na 
kikosi chake na mikakati ili kuendana 
na uwezo wao. Ancelotti aliiongoza Real 
Madrid kutwaa mataji ya LaLiga na Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2021-22.

Ndiye kocha aliyepambwa zaidi katika 
historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, aki-
wa ameshinda taji hilo mara nne kama 
kocha.

#2 Sarina Wiegman
Kocha wa Timu ya Taifa ya Wanawake 

ya England, Sarina Wiegman, amekuwa 
mmoja wa makocha wanaotafutwa 
sana duniani baada ya Kombe la Dunia 
la FIFA la Wanawake 2023. Ingawa Eng-
land iliangukia kwa Hispania katika fain-
ali hizo, sifa za Wiegman kama mmoja 
wa makocha bora zaidi duniani ziliach-
wa bila dosari.

Mchuano wa Kombe la Dunia dhidi 
ya Hispania uliwakilisha fainali ya nne 
mfululizo ya Wiegman ya kimataifa ya 

wanawake. Alifika fainali zake mbili za 
kwanza za mashindano makubwa mfu-
lulizo akiwa na timu ya wanawake ya 
Uholanzi. Wiegman kisha alichukuwa 
jukumu la kuinoa Timu ya Wanawake ya 
England mnamo 2021 na amerudia ma-
fanikio yake.

Ametinga fainali ya Kombe la Dunia la 
FIFA la Wanawake mara mbili na kushin-
da UEFA kwa Wanawake mara mbili pia. 
Timu zake zimesifiwa mara kwa mara si 
tu kwa ufanisi wao katika mashindano 
ya mataji, lakini pia kwa uchezaji wao 
wa kuvutia.

Wiegman kwa sasa anahusishwa na 
timu ya soka ya wanaume ya Uholanzi. 
Zaidi ya hayo, anaripotiwa kuzingatiwa 
kuwa mgombeaji mkuu kuchukua juku-
mu la kuinoa timu ya soka ya Wanaume 
ya England wakati wowote Gareth 
Southgate atakapojiuzulu.

#1 Pep Guardiola	
Pep Guardiola anaonesha kipaji cha 

usimamizi katika soka la kisasa. Ana-
chukuliwa sana kama mtu mwenye 
maono ambaye anachanganya akili ya 
busara na mawazo ya kibunifu. Kwa 
kufanya hivyo, amekuwa na jukumu la 
kuleta mapinduzi katika mandhari ya 
mchezo huo mzuri.

Guardiola mara kwa mara huwavu-
tia wachezaji wake bora na pia huunda 
timu zinazocheza kandanda ya kumiliki 
mpira huku akiwa mahiri sana katika 
kushambulia. Kocha huyo wa Hispania 
amejishindia medali nyingi katika mai-
sha yake ya ukocha.

Kuiongoza Manchester City kutwaa 
mataji matatu ya msimu wa 2022-23 
bila shaka ni mafanikio yake makubwa 
zaidi. Ingawa amebarikiwa na rasilimali 
nyingi, inabidi apewe sifa kwa kuzitumia 
kwa busara na kuhakikisha matokeo 
yanatolewa uwanjani.
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KWA mujibu wa 
mshambuliaji wa 
Manchester City, 
Phil Foden, beki wa 
pembeni mgumu zaidi 
kwake kuwahi kukabil-
iana naye ni nahodha 
wa Chelsea, Reece 
James.
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MWANASOKA WAKIKE NA BIASHARAMWANASOKA WAKIKE NA BIASHARA

Na Saada Akida 

K
AMA yalivyo maisha ya ka-
zini kwa kila mfanyakazi, 
pia kwa upande wa mpira 
wa miguu, kuna maisha 

baada ya soka, na kila mchezaji 
hana budi kujipanga kwa maisha 
yake ya baadaye pindi atakapo-
tundika daluga.

Je, kwa upande wa 
wachezaji wa mpira wa
 miguu wanawake hali

 ikoje? Wanatumiaje 
umaarufu wao kibi-

ashara au kukuza vipato
 vyao nje ya mchezo huo

 kwa maisha ya sasa na
 baadaye?

Haya ikijulikana kwa sasa soka 
la wanawake ni kati ya michezo 
inayokua kwa kasi hapa nchini na 
kuvutia watazamaji wengi ambao to-
fauti na miaka ya nyuma, sasa huku-
bali kuutumia muda wao kufutilia 
ama kwa kwenda uwanjani au kupi-
tia luninga, fursa ambayo wachezaji 
wanaweza kutumia kama sehemu ya 
kukuza vipato vyao.

Hii ni kutokana na wachezaji wen-
gi wa kike kujulikana kwa ustadi wao 
mkubwa uwanjani na kuwa mfano 
mzuri kwa wanawake wengine nje 
ya soka. 

Kwa sasa kadri soka la wanawake 
linavyozidi kushika kasi nchini, licha 
ya mshahara wanaopata wanasoka 
wa kike ambao huwezi kuulingani-
sha na ule wa wanaume, taratibu 
wameanza kujitangaza katika bi-
ashara zao au ujasiriamali wanaofan-
ya kama sehemu ya kuwaingizia ki-
pato zaidi.

Hayo yanadhihirishwa na aliyeku-
wa mshambuliaji wa Simba na sasa 
anacheza soka la kulipwa Klabu ya 
Besiktas ya Uturuki, Oppa Clement, 
ambaye mbali na soka anajishughuri-
sha na biashara aliyoipa jina la ‘OPPA 
BURGER’ iliyopo maeneo ya  Sinza 
Mori, Dar es Salaam.

Oppa anasema anauza vinywaji 
laini kama Juice ambayo inamsaidia 
sana katika kuongeza kipato chake 
mbali na mshahara ambao analipwa 
kupitia soka.

Anasema licha ya kuwapo mbali 
kuna watu amewaajiri kwenye bi-
ashara yake hiyo ambao kila siku an-
apata mrejesho kutoka kwao na faida 
inayopatikana kuingizwa benki.

Oppa anaongeza “licha ya kuwa 
nimeajiriwa kwenye soka, lakini hata 
mimi nimeweza kutoa ajira kwa vija-
na wenzangu kwa kusimamia biasha-
ra yangu hiyo na kunipa mrejesho 
jinsi inavyoenda pamoja na kwamba 
nipo mbali, nje ya nchi.

“Ni kweli umaarufu nilioupata 
katika soka unasaidia kukuza na 
kutangaza biashara yangu ikiwamo 
hata kuvutia mashabiki zangu kuni-
unga mkono.”

Anasema mafaniko ya soka la 
wanawake kwa sasa ni makubwa 
ukilinganisha na miaka ya nyuma, 
na kwamba kwa sasa wachezaji wa-

nalipwa mishahara mikubwa kwa 
wanasoka wa nje, lakini hata hiyo 
midogo kwa wale wanaocheza soka 
la ndani kama unaweza kutunza na 
kuweka malengo ya kufanya kitu un-
aweza kufanikiwa.

“Nimefanikiwa kwa hilo. Hakuna 
ugumu kwa kutumia jila lako kwe-
nye biashara kwa sababu familia 
niliyoitengeneza katika soka wana-
fahamu kitu gani ninachokifanya 
nje ya uwanja, hali iliyonishawishi 
kufungua biashara yangu kwa kui-
pa jina langu la (OPPA BURGER) ,” 
anasema Oppa.

Anasema anatambua mchango 
wa wanahabari na mitandao ya ki-
jamii kwa sababu yote imefanikiwa 
kutengeneza jina lake hadi sasa ka-
tika soka pamoja na biashara yake.

“Kwangu mpira ni kazi wala si 
‘hobi’, niko makini kwenye ofisi 
yangu ili nilipwe kipato kizuri nina-
chokipata kwani kinanisaidia. Sasa 
hivi soka la wanawake Tanzania lin-
apiga hatua na wengi tumeanza ku-
toka kucheza soka la kulipwa nje,” 
anasema nyota huyo na kuongeza:

“Usione wachezaji wa kike wana-
jituma uwanjani kwa dakika 90 au 
120 pekee, bali juhudi na jitihada 
zao pia wanazifanya nje ya uwanja 
kwenye kutafuta kipato kingine iki-
wamo biashara ambayo hutumia 
umaarufu wao waliopata kwenye 
soka.”

Kuna ambao tayari wamefaniki-
wa, lakini baadhi ya wachezaji wen-
gine ambao hawana biashara kupi-
tia nyota huyo ambaye anabiashara, 
wameshawishika na kuwa  kwenye 
mchakato wa kuanza kufungua bi-
ashara zao.

Martha John, ni miongoni mwa 
wachezaji ambao wanamiliki bi-
ashara, nyota huyo anayecheza kwe-
nye kikosi cha Baobob Queens inay-
oshirili Ligi ya Wanawake Tanzania 
Bara, anasema hana biashara yoyote 
lakini mikakati yake ni kumiliki mga-
hawa.

Anaongeza kuwa anaamini kuwa  
kufanya biashara ya mgahawa kwa 
kutumia jina lake ambalo ameliten-
geneza kupitia soka atafanikiwa 
malengo yake kimaisha.

“Kwa sasa niko katika mpira tu, 
lakini nina ndoto za kuwa mfanya-
biashara wa mgahawa, ninaimani 
kupitia soka nitafanikisha mipango 
yangu. Ninaimani ya kazi yangu hii 
ya soka inaweza kuitangaza biasha-
ra yangu.

“Nimeona hapa kwenye klabu 
yetu wanauza zabibu na ubuyu, 
naona jinsi ambavyo wanawatumia 
wachezaji kutangaza biashara hizo, 
ninaimani hata nitakapoanzisha na-
jua nitakapoanzia biashara yangu, 
na nitapata wateja kwa sababu ya 
jina langu kujulikana kwenye soka,” 
anasema nyota huyo.

Wanasoka wengine wa kike aki-
wamo Fatma Issa. ‘Fetty Densa,’ 
mwenye biashara ya duka la nguo za 
kike, lakini pia  amefanikiwa kuten-
geneza na kuuza T-shirt zenye jina 
lake (FETTY DENSA) na kununuliwa 
na jinsia zote mbili.

Huku akitumia mitandao ya ki-
jamii na wachezaji wenzake au watu 
maarufu na wengine kutangaza jina 
lake kupitia biashara yake mbali na 
watu kumjua ndani ya uwanja.

OPPA AJA  NA OPPA AJA  NA 
‘OPPA BURGER’ ‘OPPA BURGER’ 
FETTY MAVAZIFETTY MAVAZI
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            Muswada wapendekeza muda wadau kuwasilisha taarifa
Na Augusta Njoji, DODOMA

M
USWADA wa Sheria 
ya Gharama za Uch-
aguzi sura ya 278 
kifungu cha 13 ume-

pendekeza kutenganisha muda 
wa mashirika yasiyo ya kiserikali, 
asasi za kidini na asasi za kiraia 
kuwasilisha kwa msajili taarifa za 
gharama zilizotumika katika shu-
ghuli za uchaguzi.

Mapendekezo hayo yaliyo-
wasilishwa bungeni na serikali 
mwishoni mwa wiki, mareke-
bisho hayo yanalenga kupunguza 
muda wa kuwasilisha taarifa hizo, 
kipindi cha uchaguzi mdogo kwa 
kuwa kipindi hicho shughuli zi-
nakuwa chache ikilinganishwa na 

kipindi cha uchaguzi mkuu.
Aidha, kifungu cha saba kin-

arekebishwa ili kuondoa takwa 
la wagombea kuwasilisha taarifa 
kuhusu timu ya kampeni kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri, Ka-
tibu Tawala wa Wilaya na Ofisa 
Mtendaji Kata na badala yake 
ziwasilishwe kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi na Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi.

Lengo la marekebisho hayo ni 
kuhakikisha kuwa taarifa hizo 
zinawasilishwa kwa watu sahihi 
kwa kuwa sio mara zote Mkuru-
genzi wa Halmshauri na Katibu 
Tawala wa Wilaya wanakuwa 
wasimamizi wa uchaguzi.

Kadhalika, kifungu cha tisa kin-
arekebishwa kwa kuboresha uta-

ratibu wa kuchukua na kuwasili-
sha fomu za tamko la gharama za 
uchaguzi, ili fomu hizo zichuku-
liwe kwa msimamizi wa uchaguzi 
wakati mtia nia anachukua fomu 
za kuomba uteuzi na kuwasilish-
wa wakati wa kurejesha fomu za 
uteuzi.

Lengo la marekebisho hayo ni 
kutoa muda wa kutosha kwa Msa-
jili wa Vyama vya Siasa kupitia 
taarifa zinazowasilishwa na watia 
nia kuhusu gharama wanazoku-
sudia kutumia katika uchaguzi 
kabla hawajaanza shughuli za 
kampeni. 

  Pia, kifungu cha 18(2) kinap-
endekezwa kurekebishwa ili 
kuainisha muda wa kuwasilisha 
taarifa za mapato na matumizi ya 

gharama za uchaguzi wakati wa 
uchaguzi mdogo.

Lengo la marekebisho hayo ni 
kutenganisha muda wa kuwasili-
sha taarifa hizo wakati wa uch-
aguzi mkuu na uchaguzi mdogo 
kwa kuwa chama cha siasa hak-
iwezi kusubiri miezi sita ndipo 
kiwasilishe taarifa ya gharama za 
uchaguzi panapokuwa na uch-
aguzi mdogo.

Aidha, kifungu hicho kinareke-
bishwa pia ili kuondoa sharti 
la vyama vya siasa kuwasilisha 
stakabadhi halisi za matumizi ya 
gharama za uchaguzi kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa, ili stakaba-
dhi hizo zibaki kwenye vyama 
kwa ajili ya kuwasilishwa kwa 
mkaguzi.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Rais Samia 
kuongoza ujumbe 
utakaohudhuria 
COP28 Dubai
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
anatarajiwa kuongoza ujumbe 
wa Tanzania kushiriki Mku-
tano wa 28 wa nchi wanacha-
ma wa mkataba wa Umoja wa 
Mataifa kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi (COP28) unaotara-
jiwa kufanyika Dubai.

  Mkutano huo utasaid-
ia Tanzania kuandaa na 
kutekeleza miradi ya kukabili-
ana na majanga yanayosaba-
bishwa na mabadiliko ya tabi-
anchi, kujenga uwezo wa nchi 
kuhusu masuala ya hifadhi ya 
mazingira na kuongeza wigo 
kwa nchi katika kupata fursa 
za mafunzo na ajira kwa vijana 
katika ngazi za kimataifa.

  Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini 
hapa, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira, Dk. Selemani 
Jafo, alisema mkutano huo 
unalenga kuongeza chachu 
ya uwekezaji wa kimataifa 
kwa kutumia fursa katika 
sekta kwa kuvutia wawekezaji 
kutoka maeneo mbalimbali 
duniani kote, ili kufahamu 
fursa za uwekezaji zilizopo na 
zinazopatikana katika Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

  Waziri huyo alisema 
pamoja na mkutano mkuu wa 
COP28, kutakuwa na mikuta-
no mingine ya awali inayohu-
sisha viongozi na wataalamu 
ambayo huandaliwa na nchi 
au taasisi husika.

Alisema katika mikutano 
hiyo Rais Samia atakutana na 
viongozi mbalimbali na wakuu 
wa Nchi na Mashirika ya Ki-
mataifa na lengo ni kusaidia 
nchi katika utekelezaji wa mi-
radi ya kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, kujenga uwe-
zo wa nchi kuhusu masuala ya 
hifadhi ya mazingira kwenye 
sekta ya kilimo, mifugo, uvuvi, 
uchumi wa buluu, nishati, na 
udhibiti wa taka za plastiki.

“Pia kuiwezesha nchi ku-
pata fursa ya nafasi za vijana 
katika mafunzo kwa vitendo 
(internship) kwenye Sekreta-
rieti ya Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi na fursa ya upati-
kanaji wa ajira kwa vijana.

“Kusaidia nchi yetu kupata, 
kuandaa na kutekeleza miradi 
ya kukabiliana na majanga 
yanayosababishwa na mab-
adiliko ya tabianchi, kujenga 
uwezo wa nchi kuhusu masu-
ala ya hifadhi ya mazingira na 
kuongeza wigo kwa nchi kati-
ka kupata fursa za mafunzo na 
ajira kwa vijana katika ngazi za 
kimataifa.

Waziri Mavunde kukutana na watoa huduma sekta ya madini
Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

WAZIRI wa Madini, Anthony 
Mavunde amesema atakutana 
na watoa huduma wote kwenye 
sekta ya madini, ili kuwasaidia 
wachimbaji wadogo na kuongeza 
idadi ya wafanyabiashara kwa 
lengo la kuchangia pato la taifa.

  Mavunde aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki jijini hapa al-
ipokuwa akifunga semina ya Juk-
waa la Uzinduaji 2023 iliyoandal-

iwa na Taasisi ya HakiRasilimali.
 
“Natarajia kufanya hivyo kabla 

ya mwezi huu kuisha nahitaji 
kuona Watanzania wanakuwa na 
ushiriki mkubwa katika sekta ya 
madini,”alisema Mavunde.

  Aidha, aliwataka wachimbaji 
madini na watoa huduma kwe-
nye sekta hiyo, ili kuhakikisha 
wanasaidia kupiga hatua katika 
biashara wanazofanya.

  Waziri Mavunde aliwataka 
wadau kwenye sekta ya madini 

kuacha kuoneana wivu kwenye 
biashara hiyo, badala yake aliye-
ko juu amvute na wa chini ili shu-
ghuli zao ziwe na tija kwa taifa.

Waziri Mavunde aliwapongeza 
aasisi hiyo kwa kuandaa jukwaa 
hilo ambalo linasaidia kushawishi 
jamii kuingia kwenye biashara ya 
madini.

  Mkurugenzi wa Taasisi ya 
HakiRasilimali, Adam Antony 
alisema wameandaa Jukwaa hilo 
ili kuhakikisha wadau wanapata 
nafasi ya kutoa kero zao kwa ajili 

ya kufanyiwa kazi na serikali.
 Alisema katika jukwaa hilo la 

uziduaji wadau wametoa maoni 
mbalimbali ambayo wao kama 
waandaaji wa jukwaa hilo wa-
naamini zitafanyiwa kazi ili sekta 
hiyo izidi kupiga hatua.

 Antony alifafanua zaidi kuwa 
katika kongamano hilo, wadau 
wamejadili mazingira rafiki ya 
uwekezaji, haki za binadamu, 
uwazi wa mikataba ikiwemo 
utoaji leseni na ushiriki wa wa-
nawake katika sekta ya madini.

Mkuu wa wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (aliyevaa kanzu) akikagua gwaride la Jeshi la akiba la mgambo waliohitimu 
mafunzo na kuhitimisha katika Kata ya Kizota Jiji la Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA 
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            Spika Tulia: 
Wakataeni 
wanaohamasisha 
vurugu 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI jijini Mbeya wam-
etakiwa kuwakataa wanasiasa na 
wanaharakati wanaohamasisha 
vurugu na kulifanya jiji hilo kuwa 
kitovu cha fujo kwa maelezo 
kuwa ni hali inayoweza kukwami-
sha shughuli za maendeleo.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son aliyasema hayo juzi alipokuwa 
anahutubia mamia ya wananchi 
waliojitokeza katika Uwanja wa 
Ruanda Nzovwe kwa ajili ya  kum-
pokea kwa mara ya kwanza tangu 
alipochaguliwa kuwa Rais wa Ma-
bunge duniani (IPU).

Alisema kitendo cha yeye kua-
miniwa na kuchaguliwa kushika 
nafasi hiyo kubwa kimataifa, ki-
nalifanya jimbo la Mbeya Mjini 
kuheshimika, hivyo ili kuendelea 
kutunza heshima hiyo ni lazima 
waepuke vurugu zisizokuwa na 
maana.

“Kama ambavyo rais wetu 
Dk. Samia Suluhu Hassan al-
ivyotuheshimu, kama am-
bavyo wabunge wote wa nchi 
hii walituheshimu na kama 
ambavyo   dunia nzima im-
etuheshimu, basi na sisi tulinde 
heshima hii kwa kuwakataa wa-
naohamasisha fujo,” alisema Dk. 
Tulia.

Alisema tangu alipochaguliwa 
kuwa mbunge wa Jimbo hilo 
amekuwa akihamasisha shughuli 
mbalimbali za maendeleo na 
kutekeleza ahadi mbalimbali al-
izoahidi.

Kwa mujibu wa Dk. Tulia, bara-
bara ya njia nne ambayo imeanza 
kujengwa, miradi na maji, afya na 
elimu ambayo inatekelezwa nda-
ni ya jiji hilo inatokana na hamasa 
na ushawishi wake serikalini.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera alisema hivi karibuni 
kuna baadhi ya watu waliibuka 
wakawa wanawatukana viongozi 
mbalimbali wa serikali akiwemo 
Dk. Tulia hali ambayo ilikuwa in-
aashiria kuwashushia heshima 
viongozi hao.

Alisema baadhi ya watu hao 
walikuwa wanatukana matusi 
wakiwa kwenye nyumba za ibada 
jambo ambalo lilikuwa ni baya 
zaidi na kwamba wengine tayari 
wameshachukuliwa hatua.

“Tutahakikisha hali ya ulinzi na 
usalama ndani ya jiji hili inakuwa 
nzuri, ili ili uweze kutekeleza 
majukumu yako kwa amani na 
utulivu, mimi ndiye mwenyekiti 
wa kamati ya ulinzi na usalama 
ya mkoa huu kwahiyo nikuhakik-
ishie kwamba tutakulinda,” alise-
ma Homera.

Kwa upande wake Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya Chama 
cha Mapinduzi taifa (NEC) anaye-
wakilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela alisema chama hicho 
kitahakikisha kinamlinda Dk. 
Tulia katika kipindi chote ataka-
chokuwa Mbunge wa Jimbo la 
Mbeya Mjini.

Katibu Tawala 
Mkoa wa Song-
we, Happiness 
Seneda akim-
chachamalia 
mkandarasi wa 
kampuni ya Jan-
ta Construction 
Co Limited kwa 
kukwamisha 
mradi wa maji 
wa Msangano 
-Naming’ong’o 
akimtaka aka-
toe maelezo 
kwa Mkuu wa 
mkoa kabla ya 
kunyang’anywa 
kandarasi hiyo. 
PICHA: YASIN 
IBRAHIM

RC Njombe aonya udanganyifu, uchakachuaji mbolea nchini 
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, amewataka 
wafanyakazi wa makampuni 
na wazalishaji wa mbolea nchi-
ni, kuepuka udanganyifu na 
uchakachuaji wa mbolea hali 
inayoumiza wakulima na kutia 
hasara taifa.

Mtaka aliyasema hayo mara 
baada ya kuzindua ghala la 
kuhifadhia mbolea za kampuni 
ya ITRACOM ya mkoani hapa.

Alisema msimu wa kilimo ul-
iokwisha ulifanyika udanganyi-
fu na uchakachuaji wa mbolea 
jambo ambalo siyo sawa.

“Kampuni moja sitaki kuitaja 
jina kwa sababu ya biashara 
hapa Njombe, msimamizi wa 
ghala alifanya mchezo kwe-
nye kupaki mbolea aina hiyo 
anaweka mchanga,mteja 
anajua ni mbolea imefungwa 
kumbe ni mchanga lakini 
tulipata wasimamizi wa ma-

godauni wanafanya michezo 
na wafanyabiashara ambao sio 
waaminifu,” alifafanua Mtaka.

“Mfuko umepimwa kilo 25 
unapunguzwa kilo nne inabaki 
21, mfuko ni kilo 50 anatoa 
tano inabaki 45, anachukua 
mchanga mweupe, anasaga 
chumvi anachanganya hadi 
mchele kwenye mbolea,” ali-
bainisha.

Mkuu huyo wa mkoa al-
itoa wito kwa wasimamizi wa 
maghala kuwa waaminifu na 
kuacha michezo michafu, kwa 
sababu ya kuwaaminisha ma-
bosi kwa kuchukua mchanga 
na kuweka kwenye maghala 
ili kuonekana kwamba mbolea 
ipo nyingi.

Hata hivyo, Mtaka aliongeza 
kuwa kwa msimu huu wa 
kilimo mahitaji ya mbolea 
kwa mkoa wa Njombe ni tani 
112,000 na kutoa wito kwa wa-
fanyabiashara kuchangamkia 
fursa ya kuwekeza ili wakulima 

wasikose mbolea.
Alisema ipo haja kwa wakuli-

ma mkoani Njombe kuwa na 
uelewa mkubwa wa mbolea 
hiyo inayozalishwa hapa nchi-
ni kwa kutumia malighafi za 
ndani,   ikiwemo samadi ya 
ng’ombe ambayo hufanya ar-
dhi kukaa na rutuba kwa muda 
mrefu na hivyo kupunguza 
matumizi ya mbolea mbadala 
kwa kiwango.

Mawakala wadogo wa 
pembejeo mkoa wa Njombe 
akiwemo Oraph Mhema 
waliomba serikali kuangalia 
uwezekano wa kupunguza bei 
ya mbolea inayozalishwa na 
kusambazwa nchini.

“Mbolea za Intracom 
bado zipo bei kubwa 
sana,wanazalisha kilo 25 ha-
wana kilo 50, lakini bado ina-
gharama kubwa sana kwa hiyo 
haiwezi kushindana na mbolea 
za nje,kiwanda ni cha kwetu 
kama wanakwama kwenye 

uzalishaji serikali muingilie 
kati,” alisema Mhema.

Mkurugenzi wa Biashara na 
Masoko Itracom Dk. Keneth 
Masuki alisema mbolea hiyo 
tayari imeshasambazwa zai-
di ya mikoa 18 ambapo kwa 
msimu uliopita mbolea aina 
tatu zimezalishwa zikiwemo 
fomi otesha, fomi kuzia na fomi 
nenepesha.

“Mkakati wa usambazaji wa 
mbolea zetu kwa msimu uli-
opita tulifika mikoa karibu 18, 
sasa hivi tumeona tufungue 
maghala baadhi ili mbolea 
iwe karibu na wateja wadogo 
wadogo,mawakala ambao ha-
wawezi kuchukua lori zima,” 
alisema Masuki.

Kwa upande wa Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Mji Njombe, 
Erasto Mpete aliitaka kampuni 
hiyo kuhakikisha inakuwa na 
mashamba darasa kwenye kata 
zote ili kuonesha ufanisi wa 
mbolea hiyo kwa wakulima.

H’shauri yahamasisha ulaji vyakula asili kukabili udumavu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

H
ALMASHAURI ya Jiji 
la Mbeya kwa kush-
irikiana na wadau wa 
lishe nchini, imeanza 

kuhamasisha wananchi kula 
vyakula vya asili, ili kukabiliana 
na matatizo mbalimbali ya lishe 
ikiwemo udumavu kwa watoto.

Mamlaka hiyo mwishoni 
mwa wiki ilifanya tamasha 
maalumu la kuhamasisha wa-
nanchi kutumia vyakula bora, 
katika mradi wa msosi asilia 
ambapo viliandaliwa vyakula 
mbalimbali vya asili na wataala-
mu wa lishe wakatoa elimu kwa 
wananchi kuhusu matumizi ya 
vyakula hivyo.

Mradi huo wa msosi asilia  ni 
sehemu ya utekelezaji wa Pro-
gramu ya uongezaji wa thamani 
wa Kahawa, Chai na mazao ya 
bustani ijulikanayo kwa jina la 
AGRI-CONNECT inayofadhili-
wa na Umoja wa Ulaya (EU) 
na kutekelezwa katika mikoa 
mbalimbali nchini.

Ofisa Lishe wa Jiji la Mbeya, 

Itika Mlagalila alisema kuto-
kana na miongozo ya lishe 
ambayo imekuwa ikitolewa 
na Wizara ya Afya, wamekuwa 
wakihamasisha zaidi ubore-
shaji wa lishe kwa watoto we-
nye umri wa chini ya miaka 
mitano.

Alisema kupitia mradi wa 
msosi asilia, wanashiriki-
sha makundi yote ya kijamii 
wakiwemo watu wazima, ili 
waepuke matumizi ya vyakula 
vya kisasa na badala yake wawe 
wanatumia vyakula vya asili 
ambavyo upatikanaji wake ni 
rahisi.

Alisema vyakula hivyo ni vi-
zuri kutokana na kupatikana 
kirahisi na kuwa na virutubisho 
vingi ambavyo ni muhimu kwa 
afya     ya binadamu wa rika 
zote.

“Wote tunafahamu ukiwa na 
afya njema utafanya kazi vizuri 
na serikali itanufaika na nguvu 
kazi yako, lakini hiki tunacho-
fanya hapa leo lengo ni kuwa na 
jamii yenye afya bora, kwahiyo 
sisi kama serikali tunawashuku-

ru wadau wetu ambao mmean-
zisha mradi huu, tutaendelea 
kushirikiana nanyi wakati wote 
na tunaamini matamasha ya 
aina hii yanaweza yakaendelea 
kujirudia,” alisema Itika.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Mradi wa Agri- 
Thamani, Neema Lugangira, 
Mratibu wa wadau wa mradi 
huo, Famba Kazimoto alisema 
mradi huo unatekelezwa kwa 
ushirikiano na wizara ya Kilimo 
pamoja na Shirika la Chakula 
Duniani (FAO).

Alisema lengo la kufanya 
matamasha ya vyakula vya asili 
ni kuwahamasisha wananchi 
kurejea kwenye asili kwa kula 
vyakula vilivyokuwa vinaliwa 
na wazee wa zamani ambavyo 
vilikuwa vinawafanya wawe na 
afya njema.

Alisema kutokana na mab-
adiliko ya tabia za wananchi, 
ikiwemo ulaji wa vyakula 
usiokuwa sahihi yapo baadhi 
ya magonjwa ambayo yamean-
za kuibuka na kusumbua jamii 
hasa yale ambayo siyo ya kuam-

bukizwa.
“Tunachojaribu kufanya 

hapa ni kuwakumbusha Wa-
tanzania kwamba usasa usi-
wafanye wasahau tulikotoka, 
lakini pia tunawakumbusha 
Watanzania kwamba usasa 
una madhara kama haya ma-
gonjwa,” alisema Kazimoto.

Ofisa Lishe wa Ofisi ya Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Cecilia Mtega alisema Mkoa wa 
Mbeya ni miongoni mwa mikoa 
nchini inayoongoza kwa uzal-
ishaji wa aina mbalimbali ya 
mazao ya vyakula.

Alisema pamoja na uwepo 
wa vyakula hivyo bado mkoa 
huo umekuwa ukikabiliwa na 
tatizo la udumavu kwa watoto 
hali ambayo inasababishwa na 
mifumo ya ulaji.

Alisema kwa sasa tatizo hilo 
la udumavu limeanza kupun-
gua baada ya serikali kuanzisha 
mikakati mbalimbali ya kupam-
bana na tatizo hilo na hivyo 
akasisitiza kwamba tamasha 
hilo la msosi asilia linasaidia pia 
kuimarisha mapambano hayo.
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Tanzania yajivunia usalama, amani kuvutia wawekezaji
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

U
SALAMA na amani 
nchini vimetajwa 
kuwa ni moja ya 
fursa muhimu ya kui-

tangaza nchi katika kukuza 
uwekezaji huku Tanzania iki-
jivunia tunu hizo.

Akizungumza baada ya zi-
ara ya kutembelea maeneo ya 
uwekezaji visiwani Zanzibar 
wakiwa na wenyeji wao Mam-
laka ya Uwekezaji Zanzibar 
(ZIPA), Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), Dk. 
Binilith Mahenge, alisema pia 
Tanzania inajivunia uongozi 
bora wenye siasa safi chini 
ya Rais Samia ambaye ameji-
pambanua kuifungua nchi.

Alisema juhudi hizo za Rais 
Samia zimesaidia kuweka 
taratibu mbalimbali za kufan-
ya marekebisho ya mifumo 
ya uongozi ikiwamo sera na 
sheria, pia Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, ame-

pambana na kuweka uwazi ili 
kukuza uwekezaji.

Alisema ZIPA na TIC zime-
pewa jukumu la kuvutia 
wawekezaji nchini na kuan-
daa mikakati ya wawekezaji 
kuingia nchini.

Alisema suala la uwekezaji 
ni ushindani kati ya Afrika 
Mashariki, Kusini mwa Afrika 
na dunia nzima na kwamba 
ni lazima kuwa na mikakati ya 
kuwaleta wawekezaji bila ya 
kuwa na changamoto.

“Tanzania pia ina sifa ya 
uwapo wa fursa nyingi za 
uwekezaji, vyombo vinavyo-
simamia uwekezaji ambavyo 
ni TIC na ZIPA, lakini haitoshi 
kwa sababu yapo maandalizi 
ambayo tunatakiwa tuyafanye 
ili kupata wawekezaji wataka-
ofaidika na hizo fursa,” alise-
ma. Alisema mwekezaji an-
apokuja nchini analeta mtaji, 
teknolojia, ajira, utaalamu, 
ubunifu, huongeza uzalishaji 
na pato la taifa litaongezeka.

“Kazi yetu sisi kuona 
hatupotezi fursa za kupata 

wawekezaji na ndio maana 
tumekuja Zanzibar kwa weze-
tu ZIPA kujifunza, unapokuwa 
na mkakati kama walivyo-
fanya wezetu tumetembelea 
bandari mbili, bandari jumui-
shi Mangapwani na bandari 
ya mizigo Fumba,” alisema.

Aidha alisema hatua hiyo 
itasaidia mizigo kutokaa 
muda mrefu bandarini hasa 
ikizingatiwa kuwa wawekezaji 
huagiza vifaa vyao nje ya nchi 
na uwapo wa bandari hiyo ya 
mizigo utaondoa changamoto 
ya mizigo kutokaa muda mre-
fu bandarini.

Alisema ziara hiyo wame-
jifunza mambo mengi na 
uwekezaji huo ni mkubwa na 
unasaidia katika uwekezaji wa 
sekta nyingine na kuipongeza 
ZIPA kwa hatua hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ZIPA, Sharif Ali Sharif, alisema 
wamefurahia ushirikiano kati 
yao na TIC na ziara imewapa 
faraja kufika Tanzania Bara 
kujifunza vitu mbalimbali 
walivyofanya.

Alisema ZIPA itaendelea ku-
fuata sera na sheria ikiwamo 
ya maeneo huru kuyatangaza 
na kupata wawekezaji wakub-
wa na kuinua nchi kufikia 
maendeleo yanayotakiwa ku-
fikiwa.

Peter Mjomba, Mkuu wa 
Operesheni wa Bandari ya 
mizigo Fumba, alisema im-
eanza kazi rasmi ya kushusha 
na kupakia mizigo kwa meli 
zinazotoka nje nchi mwan-
zoni mwa Oktoba mwaka huu 
na wameshapokea meli tatu 
za mizigo.

Alisema bandari hiyo ina 
uwezo wa kuhifadhi kontena 
za mizigo 3,600 na hushusha 
kontena 11 kwa muda wa saa 
moja.

Bodi ya wakurugenzi ya 
Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC), ilitembelea Bandari 
jumuishi iliyopo ya Mangap-
wani Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, uzalishaji wa vifaranga 
Maruhubi Mjini Unguja na 
Bandari ya mizigo iliyopo 
Fumba nje ya mji wa Zanzibar.

Maryam Mwinyi 
ataka jamii kuwa 
na hofu ya Mungu
Na Mwandishi Wetu

MKE wa Rais wa Zanzibar Mama Maryam 
Mwinyi, amesema ni wajibu kwa waumini 
kuombeana dua ili kupata jamii yenye hofu 
na Mwenyezi Mungu.

Aliyasema hayo jana baada ya dua maal-
um ya wanawake ya kumuombea Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi iliyofanyika 
Kikwajuni.

Alisema dua ni miongoni mwa ibada 
kubwa kwa mujibu wa vitabu vya dini na 
kuupongeza umoja huo wa wanawake kwa 
uamuzi huo.

“Niombeni nitakupeni hakika wale wa-
takaofanya kiburi katika ibada yangu 
wakaacha kuniomba basi nitawaangamiza 
motoni,” alinukuu maandiko ya kitabu cha 
dini na kusema kuwa waumini wana wa-
jibu huo wa kumuomba Mwenyezi Mungu ili 
aendelee kuwaongezea neema, mapenzi na 
baraka.

Alisema ni jambo jema kuona wanawake 
kwa pamoja wamekusanyika kumuombea 
dua Rais kwa madhumuni ya kumtakia 
mema na mafanikio ambayo ni kielelezo 
cha mapenzi waliyonayo kwake na serikali 
anayoingoza kwa mafanikio yanaendelea ku-
patikana katika kipindi cha miaka mitatu ya 
uongozi wake.

Alisema kitendo hicho ni cha kizalendo 
na uungwana na ndio asili ya mwanamke 
mwema kufanya mambo ya kheri hasa ikiz-
ingatiwa mwanamke ni kioo cha familia na 
jamii nzima.

Akizungumzia mafanikio yaliyopatikana 
kwa miaka mitatu ya uongozi wa Dk. Mwinyi, 
alisema hali hiyo inatokana na wananchi 
kuwa watulivu, wamoja, wenye amani, na 
mshikamano na hakuna nchi inayoendelea 
bila  kuwa na misingi hiyo muhimu.

Alisema ni lazima kuzilinda tunu hizo ili 
serikali itekeleze malengo yake ya kuwaletea 
maendeleo na kuiwezesha nchi kupiga hatua 
za kimaendeleo kama inavyotarajiwa.

Aliwataka wanawake kuendeleza uma-
kini katika kusimamia malezi ya watoto na 
kuwaombea dua ili kuwaongoa kuwa vijana 
wema.

Naye Mkuu ya Wilaya ya Magharibi ‘B’ Un-
guja, Hamida Mussa Khamis, alisema Rais 
Mwinyi amejenga hospitali kila wilaya na 
moja ya mkoa ambao watumiaji wakubwa 
ni wanawake na watoto na hata katika sekta 
nyengine ikiwamo elimu na miundombinu 
ya maji.

Akisoma risala kutoka kwa wanawake 
hao, Amina Salum Khalfan, kutoka Jumuiya 
ya Abrar, alisema wameamua kukusanyika 
pamoja kwa lengo la kumuombea dua ya fa-
naka na mafanikio Rais wao na kiongozi wa 
nchi ili kuendelea kumpa mambo ya kheri.

Alisema Zanzibar imepata Rais mtulivu, 
mwaminifu na mpenda amani, umoja na 
mshikamano na kumzidishia kheri katika 
maisha yake yote ya kuendelea kuwatumikia 
wananchi wa Zanzibar.

Akitoa neno la Shukran Ukti Thania Ma-
homud, alisema wanawake wataendelea 
kumwombea dua Rais Mwinyi ili aend-
elee kufanya maendeleo ikiwamo ujenzi wa 
shule, hospitali masoko, barabara na miun-
dombinu mingine muhimu kwa jamii.

“Sisi wanawake tupo pamoja na kiongozi 
wetu usiku na mchana kuendelea kumuunga 
mkono katika kila hatua ya uongozi wake na 
tutaendelea kumuombea dua ili Mwenyezi-
mungu aendelee kumpa afya na siha njema 
aendelee kututumikia vyema,” alisema.

ZRCP kushirikiana na Wakala wa Serikali kidijitali
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

TAASISI ya Kituo cha Utafiti 
wa Kiuchumi na Kijamii Zan-
zibar (ZRCP), imetiliana saini 
mkataba wa ushirikiano na 
Wakala wa Serikali Mtandao 
Zanzibar (E-Government), 
kuhusu mabadiliko ya kiu-
chumi na kijamii ili kuipeleka 
nchi katika mtindo wa kidiji-
tali.

Akizungumza jana baada 
ya hafla hiyo ya utiaji saini ili-
yofanyika juzi visiwani humo, 
Mkurugenzi wa taasisi hiyo, 
Juma Reli, alieleza maeneo 

mahususi watakayoshirikiana 
katika kutoa utaalamu wa 
mambo ya dijitali na kutayari-
sha hati zitakazosaidia kufan-
ya malipo ya kimtandao.

Alisema taasisi yake ina-
fanya kazi ya kupitia sera kwa 
kutumia utafiti na kuishauri 
serikali namna bora ya kuzi-
imarisha na kufanya mabadi-
liko ya kiuchumi, kijamii kw-
eye mifumo mipya ya kidijitali 
kutoka utaratibu uliokuwa 
ukitumika zamani.

Alisema mfumo wa kisasa 
wa kidijitali sio rahisi ku-
ghushiwa kwa sababu unaun-
dwa katika vituo mbalimbali 

na kama ukiharibiwa sehemu 
moja ni rahisi kujulikana.

Alisema ushirikiano huo na 
serikali utaleta ufanisi na kui-
weka sawa mifumo yote ili ku-
somana na kudhibiti mianya 
ya uvujaji wa mapato.

Mwenyekiti wa Baraza la 
Ushauri wa Uchumi wa Kidi-
jitali wa ZRCP, Nicholas Haan, 
aliishukuru Serikali ya Zan-
zibar kuiamini taasisi yao na 
kuahidi kufanya kazi ili kuki-
dhi matarajio ya umma.

Seif Said, Mkurugenzi wa 
wakala wa serikali mtandao, 
alisema katika kuleta mabadi-
liko ya kidijitali ushirikiano 

wa taasisi binafsi na wananchi 
unahitajika ili kuhakikisha 
malengo yanafikiwa.

Alisema RRCP ina uwezo 
mkubwa katika masuala ya 
utafiti, kutoa taaluma na ku-
waleta washirika wa maende-
leo wenye uwezo wa kuchagia 
maarifa na rasilimali zinazo-
hitajika kuimarisha mifumo 
kutochezewa.

Aidha, alisema taasisi hiyo 
itafanya    utafiti  ili kuhakiki-
sha Zanzibar inapata uwezo 
wa kutumia teknolojia katika 
kufikia  ustawi wa kiuchumi 
na kijamii kwa wananchi 
wake.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk Doto Biteko akiwaongoza watendaji wakuu wa TAQA Arabia, JCG na TAQA 
Dalbit kukata utepe wakati wa uzinduzi wa kituo cha kwanza cha kujaza mafuta cha CNG na kituo cha ubadilishaji umeme 
nchini Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wahariri wa vyombo mbalimbali kwenye picha ya pamoja, Bagomoyo, mkoani Pwani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, BAGA-

MOYO

VYOMBO vya habari nchini vime-
takiwa kuandika habari zinazo-
husu maendeleo ya teknolojia ya 
mbegu ili kuchangia kilimo cha 
kisasa na kuwezesha usalama wa 
chakula na uimara wa uchumi 
katika kukabiliana na ongezeko 
la idadi ya watu na changamoto 
ya mabadiliko ya tabianchi.

Wito huo umetolewa katika 
kongamano la shirika linaloji-
husisha na kuendeleza mifumo 
ya chakula barani Afrika (AGRA) 
kwa waandishi wa habari lil-
ilofanyika Bagamoyo, mkoani 
Pwani.

Kongamano hilo ni matokeo 
ya Jukwaa la Wahariri Tanza-
nia (TEF), kutaka waandishi wa 
habari na wahariri kuandaliwa 
kikao cha kuelimishana kuhusu 
teknolojia ya habari ili kuwa na 
nafasi ya kujifunza namna ya ku-
saidia wakulima wa Tanzania.

Waandishi walielimishwa uk-
weli kuhusu uwezo wa teknolo-
jia ya mbegu zilizoboreshwa na 
mbegu mseto nchini.

“Vyombo vya habari vina ju-
kumu muhimu katika kuunda 
maoni ya umma na kupeleka 
sera. Kwa kuwapatia wataalamu 
wa habari ukweli, tunawasaidia 
kutoa taarifa na elimu kwa jamii 
pana, hivyo kuchangia katika ku-
fanikisha kupokelewa kwa ma-
zoezi bora ya kilimo.” Vianey Rw-
eyendela, Mkurugenzi wa AGRA 
Tanzania, alibainisha.

AGRA Tanzania imechangia 
maendeleo ya aina mpya 44 za 
mbegu zilizoboreshwa za mahi-
ndi, muhogo, maharage na soya 
kwa kushirikiana na taasisi za 
utafiti za serikali na washirika wa 
sekta binafsi. Aina 30 miongoni 
mwa hizo zimeingia sokoni.

Vilevile, AGRA imetoa mchan-
go muhimu katika kuimari-
sha sekta ya mbegu kwa kutoa 
msaada kwenye thamani ya 
mnyororo wa mbegu, ikiwamo 
kujenga uwezo wa wazalishaji 
wa mbegu, kampuni za mbegu za 
ndani na wadau mbalimbali na 

AGRA yawajengea wanahabari
uwezo uandishi wa mbegu bora

bora hasa kwa wakulima wado-
go, ambao ni nguzo ya kilimo cha 
Tanzania. Jitihada hizo ni kwa aji-
li ya kuchangia mapinduzi ya ki-
jani na kuongeza tija katika sekta 
ya kilimo, na hatimaye kuchangia 
kwenye ustawi na maendeleo en-
delevu ya taifa.

Pia, mfumo wa kisheria ambao 
TOSCI inafanya kazi; “Inasimam-
iwa na Sheria ya Mbegu Na. 18 
ya 2003, kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2017, pamoja na Kanuni 
za Mbegu za 2007, ambazo zil-
irekebishwa mwaka 2014. Mfu-
mo huu wa kisheria unatupatia 
zana na mamlaka ya kusimamia 
sekta ya mbegu na kuhakikisha 
uadilifu na utendaji wake.”

Kupitia michakato yake mikali 
ya udhibiti, TOSCI inachangia ka-
tika uzalishaji wa mbegu za ubo-
ra wa juu, ambazo kwa upande 
wake husaidia wakulima kufikia 
mavuno bora.

Baldwin Shuma, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Chama cha Biashara 
ya Mbegu Tanzania (TASTA), ana-
sisitiza uhusiano uliopo kati ya 
usalama wa chakula na usalama 
wa mbegu, akisema, “Usalama 
wa chakula unapaswa kupangwa 
sambamba na USALAMA WA 
MBEGU. Ni ushirikiano wa kim-
kakati kwa ajili ya mustakabali 
wa kilimo imara.”

Anasisitiza umuhimu wa Tan-
zania kupunguza utegemezi wa 
mbegu zinazoagizwa kutoka 
nje, akibainisha, “Tanzania la-
zima ipunguze utegemezi wa 
mbegu zinazoagizwa. “Aliongeza 
msisitizo kuhusu umuhimu wa 
kujitosheleza katika uzalishaji wa 
mbegu ili kuhakikisha usalama 
wa chakula na uendelevu wa 
kilimo.

“Kuwezesha wazalishaji wa 
mbegu za ndani na kuongeza uw-
ezo wao ni muhimu kwa kujenga 
sekta ya mbegu imara na endel-
evu,” anasema.

Wawezeshaji wa mafunzo, wa-
hariri wazoefu, Neville Meena 
na Jesse Kwayu kutoka Media 
Brains Tanzania, wamesisitiza 
umuhimu kwa tasnia ya habari 
kutofautisha kati ya “nafaka” 
(cereals) na “mbegu” (seeds). 
Utofautishaji huo unahakikisha 
utoaji taarifa sahihi na unachang-
ia uelewa wa kina wa istilahi na 
mazoea ya kilimo.

“Kupitia mafunzo haya, tumet-
ambua kwamba mbegu siyo bid-
haa tu bali ni uhai kwa wakulima 
wetu na jiwe la msingi la maen-
deleo ya kilimo chetu,” Absa-
lom Kibanda, akisisitiza nafasi 
muhimu ya majadiliano yaliyoe-
limika na sahihi kuhusu maende-
leo ya mbegu.

Apolinary  Tairo, mwandishi 
nguli wa habari za utalii na kil-
imo, alisema kuwa amejifunza 
mambo ya thamani kubwa.

“Mafunzo haya yamepanua 
maarifa yangu kwa kiasi ki-
kubwa. Sikuwa na ufahamu wa 
nafasi muhimu ambayo mbegu 
inacheza katika sekta yetu ya 
kilimo na juhudi kubwa zilizo 
katika kuhamasisha maendeleo 
yake. Ufahamu huu mpya bila 
shaka utaboresha ripoti zangu 
za kilimo siku za usoni. Kama 
mwandishi wa habari niliyeji-
tolea, nimejizatiti kutoa taarifa 
zenye uelewa mpana na zenye 
kina kuhusu sekta ya kilimo.

kuchangia ukuaji na ustahimilivu 
wa sekta ya kilimo.

“Matumizi ya mbegu bora Tan-
zania kwa sasa ni asilimia 20 tu, 
hii inaonyesha kwamba ikiwa ki-
wango cha matumizi ya mbegu 
bora kitaongezeka, Tanzania 
itakuwa katika nafasi nzuri ya 
kufikia lengo lake la kuwa ghala 
kubwa la chakula barani Afrika,” 
alisema Ipyana. Mwakasaka, Afisa 
wa Mpango wa Mbegu wa AGRA 
nchini.

Deodatus Balile, Mwenyekiti 
wa Jukwaa la Wahariri Tanzania, 
aliipongeza AGRA kwa kujitolea 
kuongeza uwezo wa waandishi 
wa habari nchini katika sekta ya 
kilimo.

“Kuwa na weledi wa kina kuhu-
su mambo magumu ya kilimo ni 
muhimu kwa Tanzania inavyoa-
zimia kuwa mzalishaji mkuu wa 
chakula barani Afrika,” alisema. 
Alitilia mkazo umuhimu wa pro-
gramu hizi za elimu, akishawishi 
kuongezeka kwa mara kwa mara 
ili kuhakikisha waandishi wa 
habari wanaweza kuchangia kwa 
ufanisi katika hadithi ya kilimo ili-
yoelimika vyema.

Alisisitiza zaidi umuhimu 
wa kimkakati wa maarifa haya: 
“Kuelewa wigo kamili wa masu-
ala ya kilimo, kuanzia sayansi ya 
udongo na mbegu hadi sera, ni 
msingi kwa uandishi sahihi na 
unaweza kuweka Tanzania mstari 
wa mbele katika sekta ya chakula 
ya bara.”

Mkufunzi katika warsha hiyo, 
Mtaalam wa uboreshaji wa 
mimea na mwanasayansi wa 
utafiti, Dk. Emmarold Mneney, 
alisema msimamo thabiti wa Tan-
zania kulisha Afrika, unahitaji ku-
wekeza zaidi katika uvumbuzi wa 
mbegu.

“Kuelewa teknolojia ya mbegu 
na uhusiano wake na mabadi-
liko ya tabianchi ni ufunguo wa 
uzalishaji wa mbegu endelevu 
na mustakabali wa kilimo chenye 
ustawi nchini Tanzania,” alibaini-
sha. 

Amewataka wanahabari kue-
lewa mbegu, ufugaji, na uzalishaji 
wa madarasa tofauti ya mbegu, 
pamoja na uelewa wa mahitaji ya 

mbegu na utabiri wake.
Dk. Geradina Mzena, Mtaalam 

wa Uboreshaji wa Mimea (Plant 
Breeder) na mtaalamu mahususi 
wa jeni za molekuli (Molecular 
Geneticist), ambaye pia ni Meneja 
wa Kituo cha Taifa cha Rasilimali 
za Mimea za Kijenetiki katika 
TARI-HQ, alisisitiza umuhimu wa 
teknolojia ya uzalishaji wa mbegu 
kwa ajili ya kilimo cha mahindi:

“Mustakabali wa kilimo cha 
mahindi uko katika kutumia ngu-
vu ya teknolojia ya uzalishaji wa 
mbegu za mseto na bora ili kui-
marisha usalama wa chakula na 
uimara katika uso wa mabadiliko 
ya mandhari ya kilimo.”

Dk. Mzena alisisitiza kwamba 
mseto, unaojulikana kwa uwezo 
wake wa mavuno makubwa, una 
changamoto moja. Mseto unahi-
taji mbegu mpya kila msimu.

Dk. Twalib Njohole, Msajili wa 
Haki za waboreshaji wa Mimea 
(Registrar of Plant Breeders 
Rights), alibainisha kwamba ili 
kulisha dunia, aina mpya, bora za 
mimea ni njia muhimu na endele-
vu ya kufikia usalama wa chakula 
katika muktadha wa ongezeko la 
idadi ya watu na mabadiliko ya 
tabianchi.

“Aina mpya zinaweza kuwa 
ufunguo wa kufikia masoko ya 
kimataifa na kuboresha biashara 
ya kimataifa kwa nchi zinazoen-
delea,” anasema. Pia amesisitiza 
nafasi ya aina mpya za mimea 
katika kuboresha maisha katika 
maeneo ya vijijini na mijini na 
kukuza maendeleo ya kiuchumi.

Zera Mwankemwa, Afisa wa 
Uthibitisho wa Mbegu Taasisi ya 
Uthibitisho wa Mbegu Tanzania 
(TOSCI), anasema: “Uthibitisho ni 
muhimu ili kuhakikisha wakuli-
ma wanapata mbegu bora zenye 
uwezo mkubwa wa uzalishaji na 
zinazozingatia usalama wa maz-
ingira.”  Mwankemwa anafafanua 
jukumu la TOSCI la kusimamia 
ubora wa mbegu zinazoingia na 
kutumika nchini ili zikidhi viwan-
go vya kitaifa na kimataifa.

Anasisitiza kwa ushirikiano na 
wadau, TOSCI inaboresha mfu-
mo wa uthibitisho kwa lengo la 
kuongeza upatikanaji wa mbegu 

Kuelewa 
teknolojia 
ya mbegu 
na uhusiano 
wake na ma-
badiliko ya 
tabianchi ni 
ufunguo wa 
uzalishaji wa 
mbegu ende-
levu na mus-
takabali wa 
kilimo che-
nye ustawi 
nchini Tan-
zania.
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• Watoto waliolazwa waondolewa

Baadhi ya Wapalestina wakiondoka eneo la Kusini mwa ukingo wa Gaza, kwa kutumia barabarara kuu ya Salah al-Din, eneo la Bureij mjini Gaza, jana. PICHA: AP

Na Christina Mwakangale

ISRAEL imeeleza sababu kadhaa 
za mashambulizi yaliyofanyika 
usiku wa kuamkia jana.

Katika hospitali ya Al Shifa, 
imeelezwa kwamba wamebaini 
kituo hicho cha huduma za afya 
ni sehemu ya eneo Kuu la kundi 
la Hamas.

Shirika la Afya Duniani (WHO), 
limesema limepoteza mawasi-
liano na hospitali hiyo, huku Isra-
el ikisema itazingatia na kusaidia 
kuwahamisha watoto katika hos-
pitali hiyo, BBC imesema.

Akizungumza jana kwenye tel-
evisheni ya BBC, Balozi mstaafu 
wa Ubalozi wa Marekani

nchini Israel, David Friedman, 
amesema uchunguzi wa kiusala-
ma umebaini hilo, uhusiano kati 
ya kundi la Hamas na eneo la 
hospitali hiyo.

Taarifa kutoka hospitali hiyo 
ikiwamo matabibu, wanasema 
kituo hicho pekee kilichosalia 
kutoa matibabu na kutegemewa 
na wengi, kinakosa umeme, 
chakula na maji huku kikizingir-
wa na vifaru.

Kadhalika, wanaeleza kupewa 
muda wa saa moja pekee, ili 
kuwahamisha wagonjwa waki-
wamo watoto ambao baadhi wa-
likuwa katika Idara ya Uangalizi 
Maalum (ICU).

Mashambulizi yanayofanywa 
na jeshi la Israel katika eneo la 
Gaza, yana takribani wiki tano, 
tangu Oktoba 7, mwaka huu, 
kundi la Hamas lilipotekeleza 
shambulio dhidi ya Israel, na 
wakiuawa Waisrael 1,400.

Aidha, Wizara ya Afya ya Pales-
tina, imesema takribani Wapal-
estina 11,000 wameuawa katika 
mashambulizi hayo na kati yao 

Hofu yatanda, mashambulizi Al Shifa
Israel kurejesha usambazaji wa 
maji, umeme na hasa mafuta.

Pia amezitaka pande zote 
mbili kuheshimu wajibu wao 
chini ya sheria za kimataifa za 
kibinadamu.

“Ninaelewa kile ambacho wa-
toto wa Gaza lazima wanakipitia 
kwa sababu nilipokuwa mtoto, 
nilipitia vivyo hivyo” amesema, 
akikumbuka sauti za risasi za 
tracer, milio ya risasi na harufu 
na taswira ya vita. 

“Najua nini maana ya vita. 
Watoto na familia za Israel na 
Palestina wanataka amani na us-
alama.”

Hali katika eneo la Gaza ni ya 
kusikitisha amesema mkuu huyo 
wa WHO, kuanzia kwenye hospi-
tali zinazofanya operesheni bila 
ya ganzi hadi ukweli kwamba 
mtoto huuawa kila baada ya 
dakika kumi.

“Hakuna mahali popote 
na hakuna mtu aliye salama” 
amesema, na kuongeza kuwa 
wahudumu wa afya wanajitahidi 
kujaribu kudhibiti mahitaji ya ki-
afya ya watu milioni 2.3.

Amesema anasikitishwa sana 
na mateka ambao bado wana-
shikiliwa na atakutana na familia 
zaidi wiki ijayo mjini Geneva.

Amesema pia anaelewa ha-
sira, huzuni na woga wa watu wa 
Gaza, wanaoteseka kuharibiwa 
kwa familia zao, nyumba zao, 
jamii zao na maisha wanayojua.

Israel na Palestina zote zimea-
likwa kushiriki katika mkutano 
huo, bila pingamizi.

IMEANDALIWA KWA 
MSAADA WA VYOMBO VYA 
HABARI VYA KIMATAIFA

wapatao 4,000 ni watoto na wen-
gine ni wanawake na wazee.

Kwa mujibu wa mwandishi 
wa BBC, mkakati wa jeshi la Is-
rael umejikita katika awamu tatu. 
Awamu hii ya pili inalenga kuon-
doa upinzani kutoka kwa Hamas.

Awamu ya kwanza ilikuwa ni 
kuharibu miundombinu ya kundi 
hilo na ya tatu itakuwa kuiondoa 
Israel katika Ukanda wa Gaza na 
kuanzisha hatua mpya za usala-
ma kwa raia wa Israel.

Juzi, pia iliripotiwa kuwa Ha-
mas iko tayari kubadilishana 
mateka zaidi ya 220 inaowashi-
kilia huko Gaza na wafungwa wa 
Kipalestina katika magereza ya 
Israel.

Katika maelezo yake, Waziri 
Mkuu wa Israel, Benjamin Netan-
yahu amesema suala hilo, kuhusu 
wafungwa lilijadiliwa na baraza 
la mawaziri la vita la Israel, lakini 
alikataa kutoa maelezo zaidi.

Netanyahu, amenukuliwa na 
vyombo vya kimataifa, akisema 
Israel haitaweka silaha chini huko 
Gaza.

Kumekuwa na maelefu ya 
maandamano mjini London nchi-
ni Uingereza, kutoa wito kusit-
ishwa kwa mapigano huko Gaza. 
Pia, maelfu ya wakazi wameende-
lea kuhama Kaskazini mwa Gaza 
kuelekea Kusini, kwa kutumia 
njia maalumu za kupitia.

UMOJA WA MATAIFA
Baraza la Usalama la Umoja 

wa Mataifa, mwishoni mwa wiki, 
limekutana tena kujadili mzozo 
unaoendelea wa Israel na Palesti-
na huku mazungumzo yakiende-
lea, ili kufikia baadhi ya muafaka 

kuhusu vita inayoendelea Gaza, 
ndani ya chombo hicho chenye 
wajumbe 15.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Afya Duni-
ani (WHO), Dk. Tedros Ghebreye-
sus, amesema baada ya kuishi 
katika vita akiwa mtoto na mzazi, 
anaelewa vyema mateso na hofu 
inayopatikana huko Gaza hii leo.

Amesema chombo hicho haki-
tumiki kwa madhumuni ambayo 
kilianzishwa na sio kwa karne ya 
21. 

Ili kibaki kuaminika, kuwa 
muhimu na nguvu ya kuleta 
amani katika dunia yetu, nchi 
wanachama lazima zichukulie 
kwa umuhimu suala la kulifanyia 
mageuzi Baraza la Usalama.”

MSAADA WA HARAKA 
WAHITAJIKA

Mkuu huyo wa WHO amesema 
njia bora ya kuwaunga mkono ni 
kuwapa kile wahudumu wa afya 
wanachohitaji, ili kuokoa mai-
sha.

Takriban tani 63 za msaada 
huo zimetumwa, lakini fursa ya 
kuingiza msaada huo isiyo na 
kikomo ikihitajika kuweza ku-
wafikia raia, ambao hawahusiki 
na mzozo huo.

Wastani wa malori 500 kwa 
siku yalivuka hadi Gaza na vifaa 
muhimu. 

Tangu Oktoba 21, mwaka huu, 
ni malori 650 tu ya misaada 
ndio yameingia katika eneo hilo, 
amesema.

WHO imeendelea kutoa wito 
wa kusitishwa kwa mapigano. 
Pia ametoa wito kwa Hamas ku-
waachilia mateka hao na kuitaka 

Hakuna ma-
hali popote 
na hakuna 
mtu aliye 
salama” 
amesema, 
na kuongeza 
kuwa wa-
hudumu wa 
afya wanaji-
tahidi kujar-
ibu kudhibi-
ti mahitaji 
ya kiafya ya 
watu milioni 
2.3.
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CHAMPIONSHIP SASA MWENDO 
WA KUVUTANA MASHATI KILELENI
Na Adam Fungamwango

N
I mwendo wa kuvu-
tana mashati na kush-
ushana kileleni, hicho 
ndicho kinachoende-

lea kwenye Ligi ya Champion-
ship baada ya TMA ya Arusha 
nayo kuvutwa chini na Mbeya 
Kwanza ikirejea kileleni mwa 
msimamo wa ligi hiyo wiki hii 
baada ya mechi za raundi ya 
kumi kupigwa.

TMA iliongoza wiki 
nzima iliyopita ikiwa

 imeiengua KenGold
 ya Mbeya, ambayo

 nayo ilikuwa imeipi-
ku Mbeya Kwanza.

Ushindi wa bao 1-0 ilioupa-
ta dhidi ya Stand United juzi 
umeirudisha Mbeya Kwanza 

kileleni, baada ya wiki tatu.
Lilikuwa ni bao pekee lil-

ilofungwa dakika ya 70 na 
Ramadhani Kapera kwenye 
Uwanja wa Mwadui Complex, 
Shinyanga ambalo limewarud-
isha kileleni kwa kujikusanyia 
pointi 23.

TMA ilikuwa inaongoza 
tangu wiki iliyopita hadi juzi, 
ilipolazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya Polisi Tanzania, mechi 
ikipigwa Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid, Arusha, matokeo 
ambao yameifanya kushuka 
hadi nafasi ya pili ya msimamo 
ikiwa na piinti 22 kwa mechi 10 
ilizocheza.

KenGold ambayo iliongoza 
ligi hiyo, wiki mbili zilizopita, 
ipo nafasi ya tatu ya msimamo 
ikiwa na pointi 20, ikiwa na 
mechi moja mkononi, ikitara-

jiwa kucheza dhidi ya Copco 
ya Mwanza na kama itashin-
da, itafikisha pointi 23 kama 
Mbeya Kwanza na kuongoza 
ligi au kutoongoza kutatokana 
na idadi ya mabao ya kufunga 
kwa timu zote.

Matokeo ya mechi nyingine 
ya Ligi ya Championship, ku-
saka timu mbili zitakazopan-
da Ligi Kuu msimu ujao moja 
kwa moja na nyingi kucheza 
mechi ya mchujo, yalikuwa 
kwenye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam, wakati 
Comsopolitan ilipotoka 
sare ya bao 1-1 Green 
Warriors, huku Bi-
ashara United ikijipi-
gia kibonde kwenye 
ligi hiyo, Ruvu Shoot-
ing mabao 3-0, kwenye 
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma.

KVZ sasa 
yakiri 
Ligi Z’bar 
ngumu
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kukaliwa tena kooni 
katika mbio za Ligi Kuu Zanzi-
bar kwa kulazimishwa sare ya 
bao 1-1 juzi dhidi ya Walinzi 
wa Mipaka, Uhamiaji FC, hati-
maye sasa Maafande wa KVZ 
wamekiri kuwa matokeo hayo 
yanatokana na ligi hiyo kuwa 
ngumu.

Mchezo huo uliochezwa juzi 
katika Uwanja wa Mau B, uli-
vuta hisia kubwa ya mashabiki 
wa kila timu waliofika uwan-
jani hapo.

Kwa matokeo hayo KVZ SC 
imefikisha alama 20 ikiwa 
nafasi ya pili huku vinara wa 
ligi hiyo, JKU SC wakiwa na 
alama zao 23 katika michezo 
10 waliyocheza.

Akizungumza na gazeti hili 
juzi, Kocha Mkuu wa timu ya 
KVZ, Ali Mohmed, alianza kwa 
kukiri kuwa michezo yote hivi 
sasa inazidi kuwa migumu 
licha ya wachezaji kujituma na 
kucheza kwa kutaka matokeo.

Alisema  mchezo huo tangu 
hapo awali alijua anaenda 
kucheza na timu yenye uwezo 
mkubwa na yenye kiu ya ku-
saka matokeo na yeye aliji-
andaa kukabiliana na hali hiyo 
licha ya matokeo kuwa sare.

Alisema wachezaji wake 
walicheza vizuri katika dakika 
zote za mchezo licha ya ma-
pungufu kadhaa yaliyojitokeza 
ya kukosa magoli mengi ya 
wazi yaliyotokana na presha 
ya mchezo wenyewe.

“Michezo yote katika kuele-
kea mwishoni mwa mzunguko 
huu wa  kwanza ni migumu 
sana, kila timu inapambana 
kuhakikisha inapata matokeo 
mazuri, hivyo lazima tuwe na 
mikakati imara ili kupata ma-
tokeo mazuri,” alisema.

Aidha, alisema kupata ma-
tokeo mbaya katika michezo 
mitatu haijavunja mipango ya 
mbio za ubingwa wa ligi hiyo, 
bali ndiko kumewapa nguvu 
na matumaini makubwa ya 
kupambana.

Hata hivyo, alisema  wana-
jipanga kuhakikisha  mchezo 
wao wa 11 watakaocheza 
Ijumaa wiki hii dhidi ya 
Maafande wa Zimamoto SC 
wanapata alama tatu.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Hazina ya Magomeni jijini Dar es Salaam wakionyesha vipaji vyao wakati wa mahafali ya 
shule hiyo yaliyofanyika mwishoni mwa wiki shuleni hapo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Michezo yote katika 
kuelekea mwishoni 
mwa mzunguko huu wa  
kwanza ni migumu sana, 
kila timu inapambana 
kuhakikisha inapata 
matokeo mazuri, hivyo 
lazima tuwe na mikakati 
imara ili kupata matokeo 
mazuri.

Na Joseph Mwendapole

SHULE ya Msingi Hazina ya Ma-
gomeni, Dar es Salaam, imean-
za kulea vipaji vya wanafunzi 
katika sanaa mbalimbali kama 
vile mitindo, kuimba, sarakasi 
na mpira wa miguu.

Shule hiyo imesema wa-
nafunzi wa shuleni hapo 
wameonesha kuwa na vipaji 
kwenye maeneo mbalimbali na 
ndiyo sababu ikavutiwa kuanza 
kuibua vipaji hivyo na kuvien-
deleza.

Akizungumza kwenye ma-
hafali ya shule hiyo mwishoni 

mwa wiki, Mkuu wa shule hiyo, 
Omari Juma, alisema shule 
hiyo imekuwa na programu ya 
michezo kwa ajili ya kuangalia 
vipaji mbalimbali vya wanafun-
zi.

Alisema michezo mbali na 
kuimarisha afya za wanafun-
zi, lakini inaweza kusaidia 
kwa wale wenye vipaji kuwa 
chanzo cha mapato kama baa-
dhi ya wasanii na wachezaji 
wa michezo mbalimbali wali-
ofanikiwa.

Alisema mbali na kuendelea 
kuongoza kitaaluma, Hazina 
itaendelea kuibua na kulea 

vipaji vya wanafunzi ili viweze 
kuwasaidia kwenye maisha yao 
ya kila siku kwani upo ushahidi 
wa watu waliofanikiwa kuto-
kana na vipaji vyao.

“Kuna mwanafunzi mwing-
ine anaweza kuwa wa kawaida 
darasani, lakini akawa na kipaji 
kikubwa sana ambacho akik-
iendelezwa anakuja kuwa msa-
nii mkubwa sana na anaingiza 
fedha nyingi kwa hiyo utarati-
bu wa kuibua vipaji uwe endel-
evu kwa shule nyingi,” alisema 
Omari

 Mmoja wa wazazi wa wali-
ohudhuria mahafali hayo, 

Asha Aboubakary, aliipongeza 
shule hiyo kwa kuendesha 
program ya kuibua vipaji vya 
wanafunzi kwani wamejionea 
wenyewe namna wanafunzi 
walivyoonyesha umahiri kwe-
nye sanaa.

“Kwa kweli tumeona we-
nyewe umahiri wa wanafunzi 
wa Hazina kwenye sanaa na 
mitindo mbalimbali kuanzia 
sarakasi, mitindo ya mavazi, 
kuimba na kucheza kwa hiyo 
vipaji huwa vinalelewa tumeo-
na vipaji vingi kwa hiyo wavi-
lee vinaweza kuja kuwasiaida 
hawa watoto,” alisema

Shule ya Hazina yaanza kulea vipaji



PHILLIPS AITAKA CITY

KIUNGO wa kati wa Manchester City na England, 
Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 27, anapende-
keza kuhamia Newcastle United kwa mkopo Januari 
badala ya Juventus. (Calciomercato)

BRANDT AWINDWA ARSENAL

KIUNGO mshambuliaji wa Borussia Dortmund na 
Ujerumani, Julian Brandt mwenye umri wa miaka 27, 
anawindwa na Klabu za England, Arsenal na Newcas-
tle United. (Mirror)

SANTOS NA MUSTAKABALI

CHELSEA inapanga mazungumzo na Nottingham 
Forest ili kutatua mustakabali wa kiungo wa kati Mbra-
zil Andrey Santos mwenye umri wa miaka 19, ambaye 
yuko kwa mkopo katika kikosi cha Steve Cooper, 
lakini amecheza mara moja pekee kwenye Ligi Kuu 
msimu huu. (Mirror)

AYEW AJIUNGA HAVRE

MSHAMBULIAJI wa Ghana, Andre Ayew mwenye 
umri wa miaka 33, amejiunga na Le Havre baada ya 
kuondoka Nottingham Forest mwishoni mwa msimu 
uliopita. (Fabrizio Romano)

LUIZ ALENGWA ARSENAL

ARSENAL imemfanya kiungo wa kati wa Aston Villa 
na Brazil, Douglas Luiz mwenye umri wa miaka 25, 
kuwa mshezaji namba moja wanayelenga kumnunua 
Januari. (Mirror)

LAPOTEGUI AWANIWA SAUDIA

KLABU ya Saudi Srabia ya Al-Ittihad iko kwenye 
mazungumzo ya juu na Mhispania mwenye umri 
wa miaka 57 na kocha wa zamani wa Wolves na Real 
Madrid, Julen Lopetegui. (Ben Jacobs)

PARTEY KUBAKI EMIRATES

ARSNENAL walitaka kumtoa kiungo wa kati wa 
Ghana, Thomas Partey mwenye umri wa miaka 30, 
lakini jeraha lake la paja lina maana kwamba anaweza 
kuendelea kubakia katika klabu hiyo baada ya kipindi 
cha majira ya baridi kali. (Football Insider)

ROMEU KUNG’OLEWA BARCA

GIRONA inataka kumsajili tena kiungo wa kati wa 
Hispania, Oriol Romeu mwenye umri wa miaka 32 
kutoka Barcelona. (90min)

LAMPARD AITAKA OXFORD

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Everton, Frank 
Lampard yuko katika kinyang’anyiro cha kuwania 
nafasi ya ukocha katika klabu ya Oxford United ya 
League One. (Sun)

JAYDEN AIVUTIA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na msham-
buliaji wa AZ Alkmaar raia wa Uholanzi, Jayden Addi. 
(Football Transfers)

ALONSO KUONDOKA BARCA

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Hispania, Marco 
Alonso, 32, anatarajiwa kuondoka Barcelona na kuji-
unga na wapinzani wao wa LaLiga, Atletico Madrid. 
(Football Transfers)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

K
OCHA Mkuu wa Paris Saint-
Germain, Luis Enrique, 
amesema “sina furaha sana” 
na Kylian Mbappe, licha ya 

fowadi huyo wa Ufaransa kufunga 
mabao matatu ‘hat trick’ na kuifanya 
timu yake kuwa kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, 
kwa ushindi wa 3-0 dhidi ya Reims, 
Jumamosi.

PSG ambao walikuwa
 ugenini hawakuchukua

 muda kupata bao la kwan-
za wakati Ousmane Dem-

bele alikimbia na mpira
 kwa kasi chini upande wa
 kulia na kutoa krosi nzuri
 kuelekea lango la Reims.
Mbappe aliuwahi mpira kutoka 

ndani ya eneo la hatari na kupiga 
shuti la mguu wa kulia lililompita 
golikipa wa Reims, Yehvann Diouf 
kwenye kona ya pili baada ya dakika 
mbili pekee.

Hilo lilikuwa bao la 11 kwa Mbap-
pe kwenye Ligi ya Ufaransa msimu 
huu, na pasi ya nne ya Dembele. 
Mbappe baadaye alifikisha mabao 13 
msimu huu, akiwa amecheza mechi 
11 pekee.

   Sijafurahishwa sana na 
Kylian, kwa sababu makocha ni 
wa ajabu, nitamwambia...

HABARI MICHEZO
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ENRIQUE ENRIQUE HAFURAHIIHAFURAHII  KAZI KAZI 
ANAYOFANYAANAYOFANYA MBAPPE MBAPPE

Lakini kocha wa PSG Enrique 
hakuridhika. 

“Sijafurahishwa sana na Kylian 
leo,” alisema Enrique akiiambia 
Amazon Prime. 

“Kwa nini? Kwa sababu makocha 
ni wa ajabu sana. Kuhusu mabao, 
sina la kusema, sina malalamiko. 
Lakini nadhani anaweza kuisaidia 
timu kwa njia tofauti kwa sababu 
yeye ni muhimu sana.

“Nitamwambia kwanza, na baada 
ya hapo sitawaambia kwa sababu 
haiko hadharani. Tunadhani Kylian 
ni mmoja wa wachezaji bora duni-
ani, bila shaka kuhusu hilo, lakini tu-
nahitaji zaidi na tunamtaka afanye 
zaidi, hayo ni maoni yangu.”

PSG, ambao walipoteza kwa AC 
Milan katika Ligi ya Mabingwa Ul-
aya Jumanne, walikuwa na wakati 
mzuri katika Jiji la Champagne na 
kutumia nafasi walizozipata.

Mbappe aliifungia timu yake bao 
la pili dakika ya 59 baada ya pasi ya 
Dembele, ambaye alimpita kirahisi 

Carlos Soler na kutengeneza njia ra-
hisi kwa Mbappe.

Reims waliadhibiwa kwa bao la 
tatu wakati Mbappe alipocheze-
wa madhambi eneo la hatari na 
Bradley Barcola na akafungwa 
kwa mkwaju wa penalti dakika ya 
82.

Mbappe alikaribia kuongeza bao 
la nne kwa mkwaju mkali kutoka 
pembeni mwa kisanduku ambapo 
shuti lake liligonga mwamba.

Alipoulizwa kuhusu uchezaji 
wake mwenyewe, Mbappe aliiam-
bia Amazon Prime: “Kwa kiasi ki-
kubwa sihitaji kucheza vizuri ili ku-
funga mabao, lakini nataka kufanya 
yote mawili, kufunga mabao na 
kucheza vizuri. Hilo ndilo lengo lan-
gu, kusaidia kila wakati timu kama 
niwezavyo.”

Ushindi wa tano mfululizo wa ligi 
uliifanya PSG kuwa pointi moja juu 
ya Nice, huku Reims wakiwa katika 
nafasi ya nne, pointi saba nyuma ya 
vinara.
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MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti amesema bega 
la Jude Bellingham litapimwa na 
timu ya madaktari wa England 
kabla ya mapumziko ya kima-
taifa, lakini akasisitiza kiungo 
huyo “hawezi kuicheza na timu 
ya taifa” baada ya kukosa kwe-
nye ushindi wa mabao 5-1 
wa Real Madrid kwenye 
LaLiga dhidi ya Valencia, 
Jumamosi.

Huku Bellingham 
akitazama kutoka juk-
waani, Vinicius Junior 
na Rodrygo kila mmoja 
alifunga mabao mawili 
kwa Madrid baada ya Dani 
Carvajal kufunga bao la kwanza 
pale Santiago Bernabeu, huku 
Hugo Duro akifunga la kufutia 
machozi kwa Valencia.

Bellingham awali alikuwa am-
etajwa kwenye kikosi cha Madrid 
siku ya mechi, lakini akajiondoa 
mapema Jumamosi, klabu hiyo 
ikisema “aligundulika kuwa bega 
la kushoto lina maumivu, ma-
tokeo ya kuvunjika kwake hivi 
karibuni” dhidi ya Rayo Valle-
cano wikendi iliyopita.

“Atatathminiwa na England,” 
alisema Ancelotti katika mkuta-
no wake na waandishi wa habari 
baada ya mechi. 

“Kama hakucheza leo ( juzi), 
hawezi kucheza na timu ya taifa. 
Atafanya kazi maalum kwenye 

Ancelotti amtoa Bellingham 
Majeruhi yaitesa Man Utd
MANCHESTER, England

MANCHESTER United 
wamepata pigo baada ya 
majeruhi mapya ya Ras-
mus Højlund na Christian 
Eriksen baada ya ushindi 
wao wa 1-0 dhidi ya Luton 
Town, Jumamosi.

Højlund alitolewa kipindi 
cha pili na tatizo la misuli 
ya paja huku Eriksen akila-
zimika kutolewa nje katika 
kipindi cha kwanza kuto-
kana na jeraha la goti.

Ni habari mbaya zaidi 
kwa kocha Erik ten Hag, 
ambaye tayari hana Ca-
semiro, Lisandro Martinez, 
Luke Shaw, Tyrell Malacia 
na Jonny Evans. 

Aaron Wan-Bissaka 
alikosa ushindi dhidi ya 
Luton kwa sababu ya 
ugonjwa huku Jadon San-
cho akisalia nje ya kikosi 
cha kwanza kwa sababu ya 
suala la kinidhamu.

“Kwa wakati huu siwezi 
kusema chochote kuhusu 
hilo jeraha la Højlund kwa 
sababu sijui,” alisema Ten 
Hag mara baada ya mch-
ezo wa Jumamosi.

“Tunafanya tathmini, 
lakini inabidi tusubiri kwa 

saa 24 ili kuona hitimisho 
ni nini. Wape madaktari wa 
timu saa 24 kuona tatizo ni 
nini, kama kuna tatizo.”

Kuachwa kwa muda mre-
fu kwa Højlund, ambaye 
amejiweka kuwa chaguo 
la kwanza la mshambuliaji 
wa United baada ya uham-
isho wake wa pauni milioni 
72 kutoka Atalanta msimu 
wa majira ya joto, itakuwa 
pigo kubwa kabla ya mechi 
ngumu za ugenini dhidi ya 
Everton, Galatasaray na 
Newcastle United baada ya 
mapumziko ya kimataifa.

“Hatutaki kupoteza 
mchezaji yeyote na ni 
sawa kwa Christian Eriks-
en, lakini huu pia ni msimu 
wetu, majeruhi wengi,” Ten 
Hag aliongeza.

“Kwa hiyo una kikosi. 
Lakini tunazungumza 
mara nyingi, viwango vya 
kawaida katika timu yako, 
katika njia ya uchezaji. 
Tunatumaini wachezaji 
wanarejea.”

Marcus Rashford, am-
baye amefunga bao moja 
pekee katika michuano 
yote msimu huu, na Alejan-
dro Garnacho wote wali-
poteza nafasi nzuri.

MIKEL ARTETA 
AMMWAGIA SIFA 
KIBAO TROSSARD

LONDON, England

M
IKEL Arteta alisifu ki-
wango cha Leandro 
Trossard wakati Arse-
nal ilipopata ushindi 

muhimu dhidi ya Burnley kwe-
nye Ligi Kuu, Jumamosi.

Fowadi huyo wa Ubelgiji mwe-
nye umri wa miaka 28, alifunga 
bao la kwanza dakika za mwisho 
za kipindi cha kwanza, kabla ya 
kutoa pasi nzuri kwa William 
Saliba na kurejesha uongozi kwa 
‘Washikabunduki’ hao baada ya 
Josh Brownhill kusawazisha.

Oleksandr Zinchenko akafunga 
la tatu katika dakika ya 74 - huku 
Fabio Vieira akioneshwa kadi 
nyekundu kwa mchezo mbaya.

Baada ya mafanikio hayo ma-
gumu, kocha Arteta alisifu kiwan-
go cha Trossard kwenye mchezo 
huo.

Alisema: “Lazima uweke mwili 
wake juu ya mstari ikiwa ni lazi-
ma na yeye Trossard amefanya 
hivyo.

“Pia ni bao la 1000 kwenye 
Uwanja wa Emirates, namba 
nzuri, kwa hiyo nina furaha naye 
sana.

“Nadhani kila wakati unapo-
muuliza acheze, iwe kati au kama 
namba tisa, anakuwa tishio la 
kweli, kwa hiyo ninamfurahia 
sana yeye.”

Ushindi huo umeifanya Arse-
nal kuwaruka mahasimu wao 
Tottenham Hotspur, ambao wali-
pokea kichapo cha mabao 2-1 
kutoka kwa Wolves mapema siku 
hiyo, na kuwa juu yao kwa pointi 
moja, huku vinara Man City jana 
Jumapili walitarajiwa kucheza na 
Chelsea.

Baada ya kufikia mapumziko 
mengine ya kimataifa, Arteta ali-
sisitiza umuhimu wa kuongeza 
kasi na kuhakikisha wachezaji 
wanarudi nyuma kabla ya ratiba 
yenye shughuli nyingi za msimu 
wa baridi.

Aliongeza: “Hivi ndivyo timu hii 
inavyofanya. Tunacheza kwa njia 
bora zaidi, tunatoa kila kitu kush-
inda michezo.

“Inatupa kasi. Tunahitaji ku-
warejesha wachezaji kwa sababu 
kwa sasa tuna wachezaji wanane 
ambao hawajapatikana na ni 
wengi, na Desemba tuna michezo 
11 inayokuja, hivyo bora tuwarud-
ishe kila mtu haraka.

bega lake. Baada ya mapumziko 
anaweza kucheza tena.”

England itacheza na Malta na 
Macedonia Kaskazini katika me-
chi ya kufuzu kwa michuano ya 
Ulaya wiki hii.

Bellingham alikuwa amefunga 
mabao 13 katika mechi 13 za Ma-
drid kabla ya jeraha lake, na ku-
likuwa na shinikizo kwa Vinicius 
na Rodrygo kufanya vizuri bila 

yeye.
“Wote wawili (Vinicius na Ro-

drygo) wamerejea katika kiwan-
go chao bora,” alisema Ancelotti. 

“Walihitaji muda tu kuonesha 
sifa zao bora. Katika michezo mi-
wili iliyopita wamefanya vema, 
wakichanganya vizuri kutafuta 
nafasi na kuonyesha ubora wa 
ajabu. Tunaweza kusema kwam-
ba wamerejea.”
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI ikitajwa 
kuwa huenda 
Simba ikamtan-
gaza kocha wa 

zamani wa USM Alger ya Al-
geria, Abdelhak Benchikha, 
kuwa Kocha Mkuu wa kikosi 
hicho, rais wa zamani wa 
klabu hiyo, Ismail Aden Rage, 
amewashauri viongozi ku-
weka kambi mjini Zanzibar ili 
kuepuka utoro uliokithiri wa 
wachezaji wawapo Dar es Sa-
laam jambo litakalowasaidia 
kupata matokeo dhidi ya Asec 
Mimosas.

Simba itaikaribisha 
Asec Mimosas ya

 Ivory Coast kwenye
 mechi ya kwanza ya

 hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa
 Afrika itakayopigwa 
Uwanja wa Benjamin
 Mkapa Novemba 25, 

mwaka huu.
Akizungumza jijini Dar es 

Salaam, Rage pia aliwataka 
viongozi wa Klabu ya Simba 
kuwa wajasiri, na kuwa na 
tabia ya kuzungumza na vyom-
bo vya habari pale inapotokea 
sintofahamu kama iliyopo 
sasa, badala ya kumuachia Me-

neja Habari na Mawasiliano, 
Ahmed Ally, pekee.

Rage alisema ana taarifa 
ambazo bado anaendelea 
kuzitafutia uthibitisho kuwa 
wachezaji wa Simba hawaku-
lala kambini siku moja kabla 
ya mechi ya Yanga, badala 
yake walirejea asubuhi, ndipo 
jioni yake ikatandikwa mabao 
5-1 Jumapili iliyopita kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

“Moja ya sababu iliyotu-
fanya tufungwe, inasemekana 
sina uthibitisho, lakini vion-
gozi wanaweza kukanusha 
kama siyo kweli, lakini ukweli 
ni huu, baadhi ya wachezaji 
wakubwa hawakulala kam-
bini, wamekuja asubuhi siku 
ya mchezo, huo ni utovu wa 
nidhamu wa hali ya juu, una-
takiwa kiongozi uwe jasiri, 
unamwambia fulani hujalala 
kambini, tunakusimamisha 
tutakujadili kwenye kamati 
ya maadili, lakini jamani bado 
wanakwenda wanacheza na 
baya zaidi mashabiki wetu wa-
nafanya makosa, kuna wakati 
kocha anaona mchezaji fulani 
hachezi vizuri wanaanza kum-
tukana, kwa hiyo tatizo liliku-
wa ni hilo lazima tukiri kuna 
udhaifu kwa viongozi wetu,” 
alisema Rage.

Alisema baadhi ya wacheza-
ji wa kigeni wakifika nchini 
husahau kilichowaleta na ku-
jitumbukiza kwenye mambo 
yasiyofaa.

“Dar es Salaam kwa 
wachezaji wetu hawa wa ki-
geni, hapa ni pepo yao hii, 
watu ambao hawajui 	
Jiji la Dar, limebadilika sasa 
hivi, lina maeneo mengi ya 
starehe, kwa hiyo hawa wageni 
wanapokuja na wanalipwa 
pesa nyingi, akichukua dola 
yake mia moja tu anapata laki 
mbili na nusu, na bia moja ni 
Sh 1,500, anakunywa anavyo-
taka na atafanya upuuzi wake 
wote wanaotaka, ndiyo maana 
tunasikia wachezaji mara wa-
metoroka au hawataki kukaa 
kambini, moja ya sababu ni 
hii,” alisema.

Kwa sababu hiyo alisema 
wachezaji hawa wanatakiwa 
kuangaliwa kwa ukaribu na 
kuwa na viongozi wakali we-
nye misimamo.

“Natoa ushauri kwa vion-
gozi wangu, wawakusanye 
wachezaji wawapeleke kambi 
Zanzibar, mimi wakati wa 
uongozi wangu niliwapa hes-
hima sana watu wa Zanzibar, 
kila mechi kubwa nilikuwa 
nawapelekea timu, kule pia 
kuna nidhamu, huwezi kukuta 

mtu katoka kwenda disco, 
hakuna ujinga wa namna hiyo.

“Kwa hiyo nashauri katika 
mashindano haya si lazima 
kwenda nje kuweka kambi 
wala Dar es Salaam, wawaku-
sanye wachezaji wawapeleke 
kambini Zanzibar, wakirudi 
nakuhakikishia Asec Mimosas 
watalia,” alisema Rage ambaye 
hivi karibuni na wenzake 20 
waliteuliwa na Rais wa Hes-
hima wa Simba, Mohamed 
‘Mo’ Dewji kuwa wajumbe wa 
Baraza la Ushauri la Klabu.

Pia aliwataka viongozi wawe 
wanajitokeza linapotokea 
jambo zito kama la kufungwa 
mabao 5-1 na watani wa jadi na 
kuwachanganya Wanasimba 
wote ambao kwa sasa wanahi-
taji faraja kutoka kwa viongozi 
wao.

“Kwa jambo kama hili ilifaa 
viongozi wetu wajitokeze na 
waongee na wanachama na 
mashabiki wao, mabao ma-
tano ni mengi, bado wamekaa 
kimya na wamemuachia mse-
maji tu, kwani watu wa habari 
huwa wanawatisha viongozi 
wetu? Maana siyo jambo 
gumu au baya kuongea na 
waandishi wa habari wanaku-
saidia, ingawa wakati mwing-
ine mna maswali ya kuudhi,” 
alisema Rage.

RAGE ATAKA KAMBI SIMBA 
IPELEKWE Z’BAR KUIUA ASEC

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Simba, Salum Abdallah ‘Try Again’ akiwa na tuzo ya mashabiki bora wa mi-
chuano ya African Football League (AFL), aliyokabidhiwa baada ya mechi ya fainali kati ya Mamelodi Sundonws na 
Wydad Casablanca ya Morocco ambayo ilipigwa Uwanja wa Loftus Versfeld, Pretoria Afrika Kusini jana. Mamelodi 
ilitwaa ubingwa kwa kushinda 2-0 huku ushindi wa jumla ukiwa 3-2 baada ya fainali ya kwanza nchini Morocco 
Novemba 5, mwaka huu, kufungwa 2-1. PICHA: MTANDAO

Gamondi ataja 
ilipo jeuri yake 

Kocha Mualgeria, 
Mtunisia watajwa

Dullah Mbabe kujiuliza tena kwa Katompa wiki ijayo
Na Saada Akida 

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa 
nchini, Abdallah Pazi ‘Dullah 
Mbabe’, anatarajia kupanda ul-
ingoni kwa mara ya pili kurudi-
ana na Tshimanga Katompa wa 
DR Congo katika pambano la 
raundi kumi linalotarajiwa ku-

pigwa Novemba 25, mwaka huu, 
kwenye Ukumbi wa AICC jijini 
Arusha.

Dullah Mbabe atapanda ul-
ingoni katika pambano hilo la 
raundi kumi akiwa na rekodi 
za kuchezea kichapo kizito 
katika pambano la kwanza am-
balo lilipoteza utawala wake 

nchini.
Pambano hilo limeandaliwa 

na Kampuni ya Red in Lady Pro-
motion chini ya Mbunge wa Viti 
Maalum, Susan Mwakagenda,  
huku likipewe jina la ‘The Jungle 
Fight’.

Mbali ya pambano hilo kuu, 
mabondia wengine watakao-

panda ulingoni siku hiyo ku-
lisindikiza ni Paul Kamata 
atakayezipiga na Jacob Maganga 
wakati Loren Japheth akitara-
jiwa kuzichapa na Rilwal Liwan 
wa Nigeria.

Wenginne ni Shaban Kaone-
ka akipewa Kassim Somboko 
wakati Shaban Ndaro akipewa 

Saleh Mkalekwa huku Chiku Idd 
akitarajiwa kukiwasha na Leilaj 
Macho.

Mkongwe wa Kilimanjaro, Ali-
baba Tarimo, anatarajiwa kum-
vaa Karage Suba ‘Mzee wa Gadi 
Kibanda’ huku Sarah Alex ‘Miss 
GB wa Chuga akitarajiwa kum-
alizana na Tatiana Ezekiel.

hana shida kwa sababu anafa-
hamu Tanzania ni nyumbani na 
Simba ni sehemu ya familia yake 
kwa sababu aliwahi kuifundisha 
klabu hiyo.

“Rwanda na APR, Simba ni 
nyumbani na kama hilo jambo 
litaenda vizuri nitakuwa sehemu 
ya benchi hilo la ufundi ila ni 
mapema kusema lolote kwa sasa,” 
alisema Adel ambaye amekuwa 
akiitakia kheri Simba kila inapoka-
ribia michezo mikuwa na kuwapa 
pole wanapopata matokeo ma-
baya ikiwamo mechi iliyopita 
dhidi ya Yanga.

Meneja wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano Simba, Ahmed 
Ally, alisema uongozi upo katika 
mchakato huo na wakati wowote 
kuanzia kesho wanaweza kumtan-
gaza kocha mkuu ambaye atakuja 
kuchukuwa mikoba ya Robertinho.
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zitakazoivusha kwenda hatua ya 
robo fainali.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam, Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, 

Ali Kamwe, alisema mkakati huo 
utajumuisha viongozi, benchi la 
ufundi, wanachama na mashabiki 
wa timu hiyo ambapo kila mmoja 
atakuwa na jukumu la kuhakiki-
sha timu hiyo inasonga mbele na 
kufikia hatua ya robo fainali kwa 
pointi tisa za nyumbani.

“Tupo kwenye hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini 
asikudanganye mtu, ukifika hatua 
hii ili usonge mbele na kufika robo 
fainali ni lazima uchukue pointi 
tisa za nyumbani, na sisi kama 
Yanga mchezo wetu wa kwanza 
nyumbani tutacheza na Al Ahly 
ya Misri Desemba 2, ukiacha wa 
kwanza wa ugenini Novemba 24 
dhidi ya CR Belouizdad ya Algeria.

“Wanachana na mashabiki wa 
Yanga tuna kazi moja tu Desemba 
2, tutakuwa na mchezo mgumu 
sana dhidi ya Al Ahly, lakini ku-
tokana na umoja tulionao hakuna 
mchezo mgumu kwa Yanga, na 
niseme tu msimu uliopita tulifika 
fainali kwenye Kombe la Shirik-
isho la Soka Afrika, msimu huu 
kuna jambo letu lingine tunaloli-
tafuta,” alisema.

Akifafanua hilo, Kamwe alisema 
wanachama na mashabiki wao 
watakuwa na kazi moja tu ya kuja 
uwanjani na kujaza uwanja wa 
Benjamin Mkapa ili kuwashangaza 
wageni, ambapo benchi la ufundi 
kazi yake itakuwa ni kuwasuka, 
kuwatengeneza na kuwapa mbinu 
na ujanja wachezaji. 
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Alisema wachezaji wote wana kazi ya 
kupambania timu uwanjani ili kutafuta 
ushindi, na lazima kila mmoja kuwa ma-
kini kutumia vizuri nafasi zinazopatikana 
bila kujali anacheza nafasi gani.

“Mipango yangu kila mchezaji anataki-
wa kutumia nafasi zinazopatikana akiwa 
sehemu nzuri kufunga, anatakiwa kufan-
ya jukumu hilo, kila mtu yupo huru ku-
pambania timu kupata matokeo chanya.

Ukiangalia mabao tuliyofunga mengi 
yamefungwa na viungo, washambuliaji 
hawajafunga mabao mengi, hii ni jinsi 
gani ninavyotaka kwa wachezaji 
wangu hasa katika kushirikiana 
kutimiza majukumu,” alisema ko-
cha huyo.

Aliongeza kuwa viungo wa-
nafunga mabao mengi na 
mabeki watafanya hivyo 
kwa kuwa anawapa uh-
uru wa kufunga ili kuipa 
timu matokeo mazuri na 
kufikia malengo yao.

Gamondi alisisitiza 
kuwa anahitaji kuona 

matokeo mazuri katika kila mechi jambo 
ambalo wachezaji wake wanatambua na 
kila mmoja kuhakikisha anatimiza maju-
kumu anayopewa siku ya mechi.

Kuhusu maandalizi ya mchezo ujao wa 
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya CR Belouizdad, Alge-
ria, alisema mazoezi yanaendelea kwa 
wachezaji ambao hawako kwenye maju-
kumu ya timu za taifa.

“Tumefanikiwa kuwaangalia wapin-
zani wetu baadhi ya mechi zao na kuona 
ubora wao kikubwa ni maandalizi yetu 
kuelekea mchezo huo ni muhimu ku-

pata matokeo mazuri ugenini,” alisema 
Gamondi.

Katika hatua nyingine uongozi wa 
klabu hiyo, umesema kwa sasa inandaa 

mikakati ya kuhakikisha inashinda 
mechi zake zote tatu za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika itakazocheza nyum-
bani, Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, ikiamini ndizo 

Saada Akida na Adam Fungamwango 

H
UKU uongozi wa Yanga ukianza 
kuandaa mikakati ya namna ya 
kuvuna alama zote tisa kwenye 
mechi zake za nyumbani za hat-

ua ya makundi za Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi,  
ameanika kinachompa jeuri ya kutoona 
sababu ya kuwa na mshambuliaji asilia ka-
tika kikosi chake. 

Yanga hadi sasa imecheza 
mechi tisa ikitikisa nyavu

 mara 26 na kuruhusu mabao
 matono, Stephen Aziz Ki na

 Max Nzengeli wakiwa vinara
 wa kufunga ndani ya timu 

hiyo kila mmoja akicheka na
 nyavu mara saba na manne 
yakifungwa na Pacome Zou-

zoua.
Washambuliaji Hafiz Konkoni na Clem-

ent Mzize kila mmoja amefunga mabao 
mawili huku kiungo mkabaji Mudathir 
Yahya na beki wa kati, Dickson Job kila 
mmoja akifunga moja.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
huyo alisema mipango yake katika ku-
fundisha anawapa uhuru wachezaji wake 
hasa mwenye uwezo wa kutumia nafasi 
anaweza kufunga na si lazima mshambu-
liaji. 
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Nzengeli, Pacome, Aziz Ki nao 
wahusishwa, huku uongozi ukianika 
mkakati Ligi ya Mabingwa...
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GAMONDI ATAJA ILIPO 
JEURI YAKE YANGA SC

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Simba uko kwe-
nye mazungumzo na makocha 
wawili, aliyekuwa Kocha Mkuu 
wa USM Alger ya Algeria, Ab-
delhak Benchikha na wa Viungo 
wa APR ya Rwanda, Adel Zrane 
raia wa Tunisia ili kuja kukinoa 
kikosi cha timu hiyo.

Benchikha ambaye ni raia wa 
Algeria, anatajwa kuja ku-
chukuwa nafasi ya Robertinho 
Oliveira huku Zrane ambaye 
aliwahi kuwa sehemu ya benchi 
la ufundi la Simba akitarajiwa 
kurejea ndani ya klabu hiyo 
kuchukuwa nafasi ya Corneille 
Hategekimana.

Taarifa za uhakika zilizofikia 
Nipashe kutokana chanzo chez-
tu ndani ya uongozi wa klabu 
hiyo, zimeeleza kuwa wapo 
katika mazungumzo hayo na 
mapema ndani ya wiki hii wa-
takamilisha na hususan kocha 
wa viungo kabla ya kumalizika 
kwa mapumzuko ya Kalenda ya 
Fifa.

Mtoa habari huyo alisema 
katika meza ya Bodi ya Waku-
rugenzi Simba, imepokea ma-
jina ya makocha wengi aki-
wamo Sven Vandenbroeck 
na Benchikha, ambaye 
jina lake limepita na kuanza 
mchakato wa mazungumzo 
naye mapema.

“Tunahitaji kufanya haraka 
mchakato wa kupata kocha 
mkuu na wa viungo, hao (Ben-
chikha na Zrane) wamekuwa 
katika chaguo na mazungumzo 
yakienda vizuri kwa pande 
zote mbili wakikubaliana wa-
takuwa sehemu yetu ya benchi 
la ufundi.

Tunahitaji kufanya mchakato 
huo mapema ili timu inapok-
wenda katika mashindano ya 
kimataifa, mchezo wetu wa 
hatua ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Asec 
Mimosas tuwe tumeshampata 
kocha mkuu,” alisema mtoa 
habari huyo.

Alipotafutwa Adel, alisema 

Kocha 
Mualgeria, 
Mtunisia 
watajwa 
kutua 
Simba SC

Arteta ammwagia sifa Trossard
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Wachezaji, viongozi na benchi la Ufundi la Mamelodi Sundonws wakisherehekea kutwaa ubingwa wa African Football 
League (AFL), baada ya kuichapa Wydad Casablanca ya Morocco mabao 2-0 kwenye fainali ya pili iliyopigwa Uwanja 
wa Loftus Versfeld uliopo Pretoria Afrika Kusini jana. Memelodi ambayo inakuwa timu ya kwanza kubeba taji hilo lil-
iloanzishwa msimu huu, imetwaa ubingwa huo kwa ushindi wa jumla wa mabao 3-2 baada ya fainali ya kwanza nchini 
Morocco Novemba 5, mwaka huu, kufungwa 2-1. PICHA: MTANDAO
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