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B Watumishi wawasilisha hoja
tisa za kudai haki serikalini

Wadaiwa
sugu ardhi
kufutiwa
umiliki

Na Munir Shemweta, SIMIYU

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo vya
Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amewaagiza maofisa ardhi ka-
tika halmashauri nchini kuanza
kuwafutia umiliki wa ardhi wa-
daiwa wote sugu wa kodi ya
pango la ardhi kwa mujibu wa
sheria.

Mmiliki yeyote wa ardhi an-
apaswa kulipa kodi ya pango
la ardhi ikiwa ni sehemu ya
utekelezaji wa masharti vya
umiliki kwa mujibu wa kifungu
33 (1) cha Sheria ya Ardhi Na 4
va mwaka 1999.

Pia kifungu cha 48(1) (g) ki-
naelekeza kuwa kodi ya ardhi
isipolipwa kwa Kipindi cha
miezi sita baada ya mmiliki ku-
tumiwa ilani ya madai, mmiliki
huyo anaweza kufutiwa milki
yake.

Akiwa katika ziara ya siku
moja katika Mkoa wa Simiyu,
Januari 25, kuhamasisha uku-
sanyaji maduhuli ya serikali
kupitia kodi ya pango la ardhi
na kuzungunza na watend-
aji wa sekta ya ardhi, Naibu
Waziri wa Ardhi aliwaelekeza
wataalamu wa sekta ya ardhi
kuhakikisha wanatekeleza ma-
takwa hayo ya kisheria Na 4
va mwaka 1999 kwa kuisima-
mia vyema.

“Nawaagiza maofisa ardhi
katika halmashauri zote ku-
hakikisha sheria inachukua
mkondo wake na msiendelee
kuwalea wadaiwa sugu wa
kodi ya ardhi na mzingatie
sheria Na. 4 ya ardhi wakati
mnatekeleza majukumu yenu
ikiwamo kufuta umiliki baada
va miezi sita kwa wadaiwa,”
alisema.

Aliwataka wenyeviti wa ma-
baraza ya ardhi ya nyumba na
wilaya kutekeleza majukumu
yao kwa kusaidia kuharakisha
usikilizaji mashauri ya wadai-
wa sugu wa kodi ya pango la
ardhi ili kutoa haki kwa haraka.

“Hatuhitaji watu wapelekwe
kwenye mabaraza ya ardhi
ya nyumba na wilaya halafu
mashauri yakae huko kwa mi-
aka mitano tunataka mashauri
yaishe haraka kwa mujibu wa
sheria,” alisema.

Vile vile, amewataka waku-
rugenzi katika halmashauri
za Mkoa wa Simiyu kuzitumia

Na Augusta Njoji, DODOMA

HAMA cha Wafanyakazi wa Taasisi

za Elimu ya Juu Tanzania (THTU),

kimewasilisha kwa serikali hoja

tisa ambazo zimekuwa kikwazo
kwa watumishi wa elimu ya juu nchini, huku
kikitoa mapendekezo mbalimbali.

Miongoni mwa hoja hizo ni pamoja na
Sheria ya Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi
wa Elimu ya Juu sura ya 178 ambayo ni tatizo
katika ukusanyaji na urejeshwaji wa mikopo
kutoka kwa wanufaika.

Akizungumzia hoja hizo zilizowasilishwa
kwa Waziri Mkuu, Mwenyekiti wa THTU Taifa,
Dk. Paul Loisulie, alisema kumewapo na
malalamiko mengi kutoka kwa wafanyakazi
kuhusu kubambikiwa madeni wasiyostahili
kutokana na mabadiliko ya sheria hiyo.

Alisema katika sheria hiyo ya bodi kuna
sharti la kuanza kulipa deni baada ya zaidi
ya miaka miwili baada ya kumaliza au kusiti-
sha masomo hali inayosababisha wanufaika
kuandamwa na malipo ya adhabu mbali na
asilimia 15 ya makato ya mshahara wakati wa
marejesho yao.

“Mwanzoni sheria iliweka angalizo kuwa
makato ya mkopo kwenye mshahara wa
mfanyakazi mnufaika yasizidi theluthi moja
ya mshahara, lakini marekebisho haya haya-
jazingatia umuhimu huu wa kiwango cha
makato na kushusha morali ya kufanya kazi,”
alisema.

Hata hivyo, alisema utaratibu ulioanzishwa
na Bodi hiyo wa tozo ya kutunza thamani
(VRF) umeonyesha mdaiwa atalazimika kuli-
pa deni kwa muda mrefu na kushindwa ku-
fanya shughuli nyingine za maendeleo.

Alisema chama hicho kinashauri serikali
kufanyia marekebisho mbalimbali sheria
hiyo ikiwamo kupunguza makato ya asilimia
15 ili kuwapunguzia machungu wafanyakazi.

MASLAHI YA WAFANYAKAZI

Alisema licha ya serikali kulifanyia kazi
kwa kiwango kikubwa suala la malimbikizo
ya mishahara, lakini bado wafanyakazi wana
madai mengi.

“Tunashauri serikali kuendelea kujipanga
kulipa madeni yote halali yanayowasilishwa
na vyuo vijitahidi kuzuia madeni mapya ku-
zalishwa,” alisema.

UPANDISHAJI VYEO

Dk. Loisulie alisema kumekuwapo
na mkanganyiko usio wa lazima katika
utekelezaji wa nyaraka za upandishaji vyeo
hali inayosababisha kuchelewa kupata
mishahara mipya inayoendana na vyeo vyao.

“Tunashauri Ofisi ya Rais, Utumishi iende-
lee kutoa nyaraka za kutoa ufafanuzi kwenye
taasisi za umma ili kuepuka tafsiri tofauti kwa
taasisi moja hadi nyingine,” alisema.

MABADILIKO YA SHERIA YA UTUMISHI

Alisema marekebisho ya Sheria ya Utumi-
shi wa Umma namba nane ya mwaka 2002
yaliyofanywa mwaka 2016 yamesababisha
kero kubwa kwa watumishi hasa utaratibu
wa kushughulikia masuala ya kinidhamu ka-
tika utumishi wa umma.

Alisema THTU inashauri serikali kuifanyia
marekebisho sheria katika Sura ya 298 kwa
kuondoa sharti la lazima kwa mtumishi wa
umma kumaliza kwanza nafuu zote za kishe-
ria zinazoainishwa kwenye sheria ya utumi-

Baadhi ya wamachinga wakiendelea na shughuli zao eneo la Mbezi Luis jijini Dar es Salaam
juzi, huku Manispaa ya Ubungo ikiendelea na maandalizi ya kuhamisha wafanyabiashara
wote wa eneo hilo na kuwapeleka kwenye masoko rasmi. PICHA: SABATO KASIKA

vyema idara za ardhi katika masu-
ala yote yanayohusu ardhi ikiwamo
upangaji wa miji.

Alisema mamlaka za upangaji miji
ziko chini ya halmashauri hizo na
kusisitiza kuwa wakurugenzi hao
wasipozitumia vyema kuna hatari ya
kuendelea kwa ujenzi holela.

Pia Dk. Mabula ameonyesha kutori-
dhishwa na kasi ndogo ya ukusanyaji

kodi ya pango la ardhi katika Mkoa wa
Simiyu kwa kukusanya Sh. 87,654,120
sawa na asilimia 24, huku mkoa ukid-
ai zaidi ya Sh. bilioni 5.5 kutoka kwa
wadaiwa sugu wa kodi ya ardhi.

Kwa upande wake Kamishna Msaid-
izi wa Ardhi katika mkoa huo, Simiyu
Mwakatumbula, alimweleza Dk. Ma-
bula kuwa ofisi yake itahakikisha in-
aongeza kasi ya kufuatilia wadaiwa

shi wa umma kabla ya kutafuta nafuu za
kisheria kwenye sheria ya kazi.

BIMA YA AFYA

Alisema hivi karibuni kumetokea ma-
badiliko katika utoaji wa huduma za
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
hali ambayo inaathiri wafanyakazi wote
nchini ikiwamo mabadiliko ya watege-
mezi.

“Kumwondoa mtoto ambaye ametimi-
za miaka 18 kwenye utegemezi licha ya
kuwa bado yupo chini ya wazazi, kwa
mazingira ya kitanzania watoto hawa
bado ni wategemezi kwa kuwa wapo
masomoni, hii hali imeongeza mzigo kwa
wazazi kulipa Sh. 50,400 anapokwenda
chuoni,” alisema.

Alishauri mfuko huo kuruhusu uta-
ratibu uliokuwapo awali wa kuendelea
kuwepo kwa wategemezi vijana hao hadi
atakapofikisha miaka 26.

Pia, alishauri endapo kuna utofauti wa
kadi na huduma zinazotolewa mfuko
unatakiwa kuwa wazi ili kutoibua malala-
miko.

MABORESHO YA

MIUNDO YA UTUMISHI

Alisema THTU inaamini kuwapo kwa
miundo inayofanana ya taasisi hizo kuta-
punguza kila taasisi kuwa na muundo
wake na kupunguza kuhama kwa sababu
za mishahara.

UTAWALA BORA

Alisema baadhi ya viongozi wa taasisi
hizo wamekuwa wakikiuka misingi ya
utawala bora kwa sababu zisizoeleweka
ikiwamo kuficha nyaraka zinazotoka
serikalini zinazohusu maslahi ya wafan-
yakazi.

Aliomba serikali kuzielekeza meneji-
menti za taasisi za elimu ya juu kuzin-
gatia miiko ya utawala bora wakati wa
utekelezaji wa mamlaka yao.

KILIO VYUO BINAFSI

Dk. Loisulie alisema wafanyakazi wali-
opo vyuo binafsi wanakabiliwa na tatizo
la kutolipwa mishahara kwa wakati,
waajiri kutowasilisha michango ya wa-
fanyakazi kwenye mifuko ya hifadhi ya
jamii na bodi ya mikopo.

“Tunashauri serikali kuzihamasisha
na kushauri taasisi binafsi za elimu ya
juu kubuni vitega uchumi vya kuongeza
pato la taasisi ili kuepukana na kushind-
wa kulipa mishahara ya wafanyakazi,”
alisema.

Alisema wanaamini serikali itachukua
hoja hizo na kuzitafutia ufumbuzi ili
kuwa na tija kwa wafanyakazi.

sugu wa kodi ya ardhi ili iweze kuku-
sanya madeni na kufikia malengo ya
makusanyo ya kodi iliyojiwekea.

Hata hivyo, alisema pamoja na jiti-
hada za mkoa kuhakikisha wadaiwa
wote wa kodi ya ardhi wanalipa, kuna
changamoto kwa baadhi ya taasisi
kutoonyesha jitihada zozote za kulipa
na kutolea mfano wa VETA, SIDO na
SHIRECU.
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JPM kuwaachia wahamiaji haramu 1,789 wa Ethiopia

Na Elizabeth Zaya

ERIKALI ya Tanzania imesema

iko tayari kuwaachi huru wa-

hamiaji haramu 1,789 ambao

wamefungwa kwa makosa ya
kuingia nchini bila vibali.

Akizungumza wakati akimkaribisha
Rais wa Ethiopia, Zahle Zewde ambaye
alitembelea nchini jana kwa ziara
ya kikazi ya siku moja, na kufanya
mazungumzo Chato mkoani Geita,
Rais John Magufuli alisema wako tayari
kuwasamehe na kuwarudisha kwao
wahamiaji hao haramu bila masharti
yoyote.

“Kuna wafungwa 1,789 kutoka Ethiopia
ambao ni wale wanaoingia nchini isivyo
halali na wamehukumiwa.

Tumezungumza namna ya kupanga
mbinu za kuwaruhusu warudi kwao na
nimemweleza kwamba hatuna masharti
na tunawaruhusu waondoke free
(huru),” alisema Rais Magufuli.

“Hao wakimbizi ambao wengine
wamekaa zaidi ya miaka saba watarudi
kwao na niko tayari kuwaachi hata wale
ambao watakuwa wamefungwa leo
(jana), ili waondoke, huo ndio undugu.”

Katika mazungumzo yao, viongozi
hao walikubaliana mambo mbalimbali
ikiwamo kuimarisha uchumi kati ya nchi
hizo mbili.

Pia kuimarisha ushirikiano katika
majeshi, huku Tanzania ikiahidi

kupeleka walimu wa kufundisha lugha
ya Kiswahili katika Chuo Kikuu cha Adis
Ababa nchini Ethiopia.

Makubaliano mengine ni kuimarisha
sekta ya mifugo, huku Tanzania ikiomba
kujifunza kwa nchi hiyo ambayo inafanya
vizuri na kufaidika na mifugo yake.

“Ethiopia ni ya kwanza kwa mifugo
Afrika, sisi ni wa pili, lakini yenyewe
imefaidika, inatengeneza bidhaa ambazo
inaziuza hadi Ulaya, lakini Tanzania bado
hatujafaidika, tumewaomba tujifunze
kwao, kwa kukaribisha uwekezaji ili
tuone namna ya kuendeleza sekta ya
mifugo,” alisema Rais Magufuli.

Jambo jingine ambalo walikubaliana
ni kuanzisha vikao vya mazungumzo vya
kuimarisha ushirikiano kati ya pande
hizo ambavyo wamewaagiza mawaziri
husika kushughulikia hilo ili vianze kati
ya Machi na Aprili mwaka huu.

Pia Rais Magufuli alisema wameiomba
nchi hiyo kuirejeshea Tanzania ardhi
ambayo ilinyang anywa baada ya
kushindwa kuiendeleza kwa ajili ya
kujenga ubalozi nchini humo, huku
Tanzania nayo ikisema tayari imetoa
hekta tano za ardhi kwa Ethiopia kwa
Dodoma.

“Ethiopia iko juu sana kiuchumi
Afrika, na kama sikosei mpaka mwaka
jana ulikuwa unakuwa kwa asilimia
tisa, kwa hiyo kuna haja kuendeleza
uhusiano uliopo ili pande zote zinufaike

kiuchumi,” alisema Rais Magufuli.

“Tanzania na Ethiopia zina uhusiano
mzuri tangu kuanzishwa kwa Umoja
nchi za Afrika na harakati za ukombozi
wa Bara la Afrika na tumeendelea na
uhusiano haya ambayo yamenufaisha
nchi zetu.”

Rais Magufuli alisema katika miaka ya
hivi karibuni ushirikiano wa kibiashara
kati ya nchi hizo umeimarika.

“Kwenye miaka ya hivi karibuni
ushirikiano wa kibiashara umeimarika,
mwaka 2016 ulikuwa Sh. bilioni 3.07 na
mwaka 2019/2020 umefikia Sh. bilioni
13.55, na kupitia Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), kimesajili miradi 13
kutoka Ethiopia yenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 14.57 ambazo
zimetoa ajira 677,”alisema Rais Magufuli.

Sekta nyingine ambayo alisema
wamekuwa wakishirikiana ni katika
usafiri wa anga na utalii na kwamba Bodi
ya Utalii nchini (TTB) na Shirika la Ndege
la Ethiopia zimeingia makubaliano
ya matangazo ambayo yamesaidia
kuongeza idadi ya watalii Tanzania.

“Tumeshirikiana katika sekta ya usafiri
wa anga na utalii, Shirika la Ndege la
Ethiopia limekuwa likifanya safari
zake katika viwanja vya ndege vya Dar
es Salaam, Kilimanjaro na Zanzibar,”
alisema Rais Magufuli.

Rais Magufuli alisema Tanzania pia
imekuwa ikipata fursa ya masomo katika
nyanja za marubani na wahandisi wa

ndege na kwamba mpaka sasa marubani
75 na wahandisi wa ndege 20 wamepata
masomo nchini humo.

Kwa upande wake Rais huyo wa
Ethiopia, alisema nchi yake iko tayari
kuongeza ushirikiano ili kukuza zaidi
uchumi katika nchi hizo.

“Tutajitahidi ~ kufanya  mikutano
kwa kuanza katika kipindi ambacho
tumekubaliana ili ushirikiano tunaotaka
ambao una mizizi imara katika nchi ya
Tanzania uendelee,” alisema Rais Zewde.

Pia alisema wako tayari kuanza
kupitia makubaliano ya mikataba yote
waliyoifanya katika nchi hizo mbili na
kuangalia maeneo mengine mapya ya
ushirikiano.

“Tunaona kwamba kuna eneo ambalo
liko wazi kwa ajili ya kulijaza hususani
katika uwekezaji, tumekubaliana
biashara na uwekezaji kwa sababu
tunaona kwamba nchi za Afrika lazima
ziwekeze Afrika,” alisema Zewde.

Na eneo la mifugo ni la kipaumbele
zaidi kwa uwekezaji kwa sababu nchi
hizo zinaongoza katika sekta hii.”

Kuhusu suala la kujipanga kuja
kuwachukua wahamiaji hao haramu,
Rais Zewde aliishukuru serikali ya
Tanzania kwa kuwaachia bila masharti
na kwamba watafanya kila njia kuja
kuwachukua.

Pia  aliishukuru Tanzania kwa
kuwapatia walimu wa Kiswahili na
kwamba wako tayari kuwapokea.
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TAARIFA KWA WAPANGAJI WA NYUMBA ZA

NHC WANAODAIWA KODI NA MALIMBIKIZO

malimbikizo wanayodaiwa.

ya nyumba.

1. Shirika la Nyumba la Taifa linawashukuru wapangaji wake walioweza kulipa kodi
na malimbikizo yao baada ya kupewa notisi ya siku kumi na nne (14) ya kulipa kodi
na malimbikizo wanayodaiwa. Aidha, wapo wapangaji wachache ambao bado
wanadaiwa kodi na malimbikizo hadi sasa.

2. Kwa mara nyingine, Shirika linatoa siku thelathini(30) kwa wapangaji wanaodaiwa
kodi na malimbikizo kufika katika ofisi za Shirika zilizo karibu nao ili kulipa kodi na

3. Shirika linawashauri wapangaji wote kutumia fursa hii kulipa madeni yao na baada
ya muda huu uliowekwa kukamilika, Shirika litatumia taratibu za kisheria kukusan-
ya kodi na malimbikizo yanayodaiwa wapangaiji ikiwemo kukamata na kupiga
mnada mali za wapangaiji ili kufidia kodi na malimbikizo yanayodaiwa. Aidha,
baada ya muda huu kupita, Shirika halitasita kutangaza kwenye vyombo vya
habari majina ya wadaiwa wote sugu ili umma ufahamu watu wanaokwamisha
maendeleo ya Shirika na Taifa kwa kutokulipa kodi.

4. Tunashukuru wapangaji wote wanaotimiza wajibu wao wa kulipa kodi kwa wakati

na kuliwezesha Shirika na Taifa kuwaletea maendeleo watanzania kwenye sekta

IMETOLEWA NA: OFISI YA MAWASILIANO NA HUDUMA KWA JAMII
NHC-MAKAO MAKUU

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
MAKAO MAKUU S.L.P 2977 | DAR ES SALAAM TANZANIA

| SIMU: +255 22 2105001-5 | NUKUSHI: +255 22 2105000
BARUA PEPE: dg@nhctz.com | TOVUTI: www.nhctz.com
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Ongezeko la watu linavyotishia uhai Hifadhi ya Ngorongoro

W Wafikia zaidi ya
asilimia 1,000

Na Salome Kitomari, aliyekuwa
NGORONGORO

NEO la Hifadhi ya Ngorongoro
lililoanza mwaka 1959 likiwa na
watu 8,000, sasa limeelemewa
kwa idadi kubwa ya watu zaidi
ya 100,000, huku kukiwa na ongezeko la
mifugo kiasi cha kutishia uhai wao.

Ngorongoro ilianza baada ya kumegwa
kutoka eneo la Serengeti Game Reserve
na kuunda Hifadhi ya Taifa ya Serengeti
iliyo chini ya Shirika la Hifadhi za Taifa
Tanzania (TANAPA), baada ya watu 4,000
kuhamishiwa ndani ya Ngorongoro na
kuanza uhifadhi na makazi.

“Najaribu  kuitazama  Ngorongoro
miaka 10 ijayo kwamba itakuwa katika
hali gani kama kasi ya watu itakuwa hii,
shughuli za uhifadhi zitakuwa ngumu,
migogoro baina ya jamii na wanyama
itaongezeka, tutawezaje kwenda pamoja
na maendeleo endelevu ya binadamu
na uhifadhi,” Kamishna wa Uhifadhi wa
NCAA, Dk. Freddy Manongi, anaeleza
hofu yake.

Mathalani, anasema hivi karibuni
diwani mmoja alinitumia picha ya fisi
aliyevamia boma na kuua kondoo 38, wa-
nanchi walipiga simu wakiomba msaada
tuzuie, mambo kama hayo kujitokeza
ambayo ni ngumu kuzuia kitaalamu, jam-
bo ambalo linaonyesha kila shughuli sasa
inasababisha migogoro baina ya pande
mbili.

Anasema kamisheni iliyoundwa na
wizara kuangalia sera ya matumizi mse-
to ya eneo la Ngorongoro na timu ilihoji
watu wengi na kushirikisha wadau kuta-
ka kujua hatima ya eneo hilo ambalo kwa
sasa linachangamoto nyingi.

“Balance (uwiano) kati ya uhifadhi wa
wanyamapori, malikale na maendeleo
ya binadamu ndani ya hifadhi imefikia
mahali pagumu sana, kila unachofanya
kwa maana ya uhifadhi kina athari kwa
maisha ya binadamu wanaoishi ndani ya
hifadhi na kila ruhusa au fursa unayoitoa
kwa wenyeji inaathari hasi kwa uhifa-
dhi,” anasema na kuongeza;

“Hiyo tume imeona hali hiyo wazi na
kumekuwa na malalamiko mengi kwa
wahifadhi kuhusu idadi ya watu, lakini
uharibifu unaotokana na uhifadhi, kume-
kuwa na malalamiko mengi kwa jamii
kuwa shughuli za uhifadhi zinawaumiza,”
anabainisha.

Kwa mujibu wa Dk. Manongi, Tume
ilimaliza kazi Mei mwaka huu, na ku-
wasilisha ripoti kwa Waziri wa Maliasili
na kubwa waliloshauri ni eneo hilo ku-
gawanywa katika kanda na kila moja iwe
na idadi ya shughuli za uhifadhi na kibi-
nadamu zinazofanyika kama suluhisho.

“Hii itasaidia kutenga maisha ya bin-
adamu na maisha ya wanyamapori, ita-
wapata fursa kwa wenyeji kuendelea na
shughuli zao kama kawaida huku uhifa-
dhi, pia ukiendelea bila kuwa na mgon-
gano baina ya pande mbili,” anasema.

kushindwa kuwa na uwiano wa uhifadhi na shughuli za kibinadamu. PICHA: SALOME KITOMARI, NGORONGORO

Akiwasilisha mada ya clikotoka, il-
ipo na inakokwenda Ngorongoro’, Ofisa
Mwandamizi wa Uhifadhi, Dk. Elibariki
Bajuta, anasema majukumu ya kisheria
ya Ngorongoro ni kuendeleza uhifadhi
na utalii, wenyeji waliopo ndani ya hifa-
dhi na kwamba kidunia ni muhimu sana.

“Tukishindwa kubalance (uwiano) wa
matumizi ya eneo hili ndiyo tutashindwa
kufikia malengo husika,” anasema.

ONGEZEKO LA MIFUGO NA WATU

Anasema Ngorongoro ilifanya sensa
kujua idadi ya mifugo, watu na makazi
ndani ya eneo, ili kupanga matumizi na
kuona mfumo wa matumizi ya eneo hilo
kwa ushirikiano.

Kwa mujibu wa Dk. Bajuta, pamoja na
mafanikio makubwa kuna tatizo kubwa
la ongezeko la watu ambalo siyo wa ku-
zaliana bali walioingia ndani ya hifadhi.

“Miaka ya 90 aliyekuwa Waziri Mkuu,
John Malecela, aliruhusu kilimo cha ku-
jikimu ambacho kilileta watu wengi sana
ndani ya hifadhi, tangu kuanza kwa hifa-
dhi mwaka 1959 kuna ongezeko la watu
zaidi ya asilimia 1,000, hii si hali nzuri
kwa utalii na uhifadhi,” anasema.

“Mifugo nayo imeongezeka kwa kiasi
kikubwa mno na asilimia 20 wanamiliki
asilimia 80 ya mifugo iliyopo na kubwa
zaidi kuna ongezeko kubwa la magonjwa
kutoka kwa wanyamapori kwenda kwa
wanyama wanaofugwa na kutoka kwa
wanyama wanaofugwa kwenda kwa
wanyamapori, hadi kwa wenyeji na ku-
leta balaa,” anasema.

“Magonjwa haya hata tiba yake ni shi-
da sana maana jamii maisha wanayoishi
siyo mazuri sana,” anasema.

UHARIBIFU WA MAZINGIRA
Dk. Bajuta anasema kasi ya uharibifu
wa mazingira ni kubwa kutokana na

ongezeko la watu na mifugo pamoja
na wanyamapori, ushindani Kkatika
utekelezaji wa majukumu ya uhifadhi,
utalii na maendeleo ya watu ni changa-
moto.

Anasema kutokana na mabadiliko
ya tabia nchi na sababu nyingi kama
kuongezeka kwa watu na wanyama
wanaofugwa vyanzo vya maji vimepotea
na kupungua kwa huduma hiyo muhimu
hifadhini.

“Kubwa zaidi ni kuongezeka kwa
migogoro baina ya wanyamapori na
binadamu, mfano fisi kaua kondoo 38,
kuna kaya zaidi ya 20,000, tuna askari
pungufu 300, huwezi kulinda kila kaya
na mifugo, haya yote yapo nje ya hifadhi
ila ndani ya hifadhi ni ngumu sana,”
anasema na kuongeza:

Nje ya hifadhi tembo wanakula mazao
ya wananchi na kwa sheria ya wany-
amapori mamlaka hairuhusiwi kutoa ki-
futa machozi kwa sababu tayari tunaishi
na wanyamapori.

MAGUGU VAMIZI

“Makazi yameongezeka sana kwa
sababu watu wameongezeka, bado tu-
najitahidi kubana kuhakikisha hawajen-
gi bila vibali, lakini bado changamoto ni
kubwa sana na kutokana na kuongezeka
kwa watu na mifugo sasa hifadhi imepa-
ta magugu vamizi,” anasema.

Kwa mujibu wa Bajuta, ndani ya eneo
la kreta, asilimia 70 ya eneo limepata
magugu vamizi kutokana na mifugo na
kuongezeka kwa shughuli za kibinada-
mu.

Aidha, anasema umaskini ndani ya
hifadhi ni mkubwa unaosababishwa
na sheria inayosimamia eneo hilo kwa
kuwa wananchi hawaruhusiwi kufanya
shughuli nyingine yoyote ya kujipatia
kipato zaidi ya ufugaji na wengi hawana

mifugo.

UMASKINI/ KIWANGO CHA UJINGA

“Umaskini ni mkubwa sana ndani ya
hifadhi kwamba hata mtu kumudu milo
mitatu kwa siku ni ngumu sana, na ndiyo
maana serikali iliamua hakuna kuwapa
chakula,” anasema.

Anasema sensa ya mwaka 2017 ili-
yofanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), ilionyesha kuwa asilimia 64.5 ya
wananchi hawajui kusoma na kuandika,
huku kukiwa na shule 25 za msingi na
mbili za sekondari.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

Anasema Ngorongoro imefikia ma-
hali wakijibana katika kusaidia jamii wa-
naumiza uhifadhi na wakijibana katika
kulinda wananchi wanaumiza uhifadhi
na ndiyo maana wamekuja na mipango
mbalimbali.

Mipango hiyo ni ya kupambana na
magugu vamizi inayotekelezwa chini ya
Ofisi Makamu wa Rais, mwingine ni ku-
hakikisha utalii endelevu ndani ya hifa-
dhi kwa kuwa kipindi cha juu cha utalii
kuna magari 700 ndani ya kreta, kubore-
sha miradi ya maendeleo na kuboresha
mifugo ili kuachana na idadi kubwa ya
mifugo, hifadhi na mifugo viwepo.

“Kuna mambo hayapo ndani ya uw-
ezo wetu kama kupitia upya muundo wa
eneo la Ngorongoro, kamati imeshafan-
yakazi yake na kuwasilisha wizarani tu-
nasubiri matokeo,” anasema.

Pia wanafanya mapitio ya mpango
mkuu wa Ngorongoro unaotarajia ku-
kamilika hivi karibuni, ikiwa ni pamoja
na mabadiliko ya sheria iliyounda eneo
hilo ambayo yalifanyika mara ya mwisho
mwaka 2002, itayokuja na hali halisi ya
hifadhi na hatua za kuchukua.

ITAENDELEA KESHO
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Naibu Waziri aagiza
mkandarasi
Kuswekwa ndani

Na Futuna Seleman

NAIBU Waziri
Sayansi na
Omary Kipanga, ametoa
amri  ya kuwekwa ndani
saa 17 mkandarasi na wasi-
mamizi wa mradi wa ujenzi
wa majengo matano mapya
katika Chuo cha Ualimu Mp-
wapwa, baada ya kushindwa
kutekeleza maagizo yaliyo-
tolewa awali.

Aliagiza kuwaweka ndani
mmoja wa wakurugenzi wa
kampuni ya CF Builders va

wa Elimu,
Teknolojia,

na wasimamizi wa mradi
huo, Mhandisi Laurent Vicent
na Thobias Ntobi, wote wa
kampuni hiyo iliyopewa kazi
ya kujenga mradi huo baada
va kushindwa kutoa sababu
zilizosababisha kutotekeleza
maagizo aliyoyatoa Desemba
19, mwaka jana na mradi huo
kusuasua.

Alisema mradi huo wenye
thamani ya zaidi ya Sh. bil-
joni 2.8, ulipaswa kukami-
lika tangu mwaka jana, lakini
mpaka sasa umetekelezwa
kwa asilimia 16 pekee, huku
kampuni hiyo ikiwa ime-
shalipwa zaidi ya asilimia 20.

Alisema Desemba 19, al-
itoa maagizo mbalimbali
kwa kampuni hiyo ikiwamo
kuhakikisha vifaa vyote vya
ujenzi vinakuwa eneo Ia
ujenzi pamoja na kuongeza
watumishi wa kutosha jambo
ambalo wamelikaidi.

“Kwa kuwa nilikuja hapa
tarehe 19 mwezi uliopita
na kuwapa maagizo am-
bayo naona hamjataka kuy-
atekeleza, sasa mtakwenda
kulala ndani mpaka kesho
saa nne kamili na mnapoto-
ka ndani mtakuja moja kwa
moja site kwa ajili ya kuan-
daa mpango wa manunuzi wa
vifaa vyote vinavyohitajika
na nataka niupate kimaandi-
shi ifikapo kesho saa 10 jio-
ni,” alisisitiza.

Alimtaka mkandarasi huyo
kuongeza vibarua na mafun-
di wanaotoka katika maeneo
ya Mpwapwa na awalipe vi-
zuri ili kuwezesha kazi hiyo
kwenda kwa Kkasi. Kipanga
alisema mradi huo ambao
ulianza Kkutekelezwa tangu
2019 umekuwa ukisuasua
bila sababu wakati fedha za
kukamilisha zipo na kuwa-
taka wataalamu wote wan-
aohusika na usimamizi wa
mradi huo kuanza kufuatilia
kwa karibu ili ikifika mwezi
Juni, mwaka huu uwe ume-
kamilika.

Na Jumbe Ismailly SINGIDA

AOFISA wanne wa serikali

wametiwa mbaroni kwa ma-

dai ya matumizi mabaya ya

fedha za ujenzi wa Chuo cha
Mamlaka ya Elimu ya Ufundi (VETA) wilay-
ani Ikungi, Mkoa wa Singida.

Walitiwa mbaroni na Jeshi la Polisi kwa
agizo la Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omari Kipanga.

Hatua hiyo ilifuatia baada ya Kipanga

kuikataa taarifa ya ujenzi wa majengo
yva chuo hicho kinachojengwa katika
Wilaya ya Ikungi, iliyotolewa na Mkuu
wa Chuo cha VETA Singida, kutokana na
kutoridhishwa na thamani ya matumizi ya
fedha zilizotumika.

Kutokana na kutoridhishwa na hatua
yaliyofikia majengo hayo na thamani ya
fedha zilizotumika, ndipo Naibu Waziri
huyo aliliagiza Jeshi la Polisi kuwaweka
chini ya ulinzi maofisa wanne wa serikali
waliokuwa wakisimamia mradi wa ujenzi

Waziri ashtukia ufisadi, awaweka ndani maofisa 4

wa chuo hicho, ili kupisha uchunguzi juu ya
matumizi mabaya ya fedha.

Kipanga aliagiza kukamatwa na kuwekwa
chini ya ulinzi kwa maofisa hao baada ya
kutembelea na kukagua ujenzi wa majengo
ya chuo hicho unaotarajia kugharimu zaidi
ya shilingi bilioni 1.6 kitakapokamika na
kubaini kuwapo kwa dalili za ufisadi katika
matumizi ya fedha hizo.

Kutokana na matumizi mabaya ya fedha
yenye kutia shaka, Naibu aliivunja kamati
ya kusimamia mradi huo wa ujenzi wilayani

Katibu Tawala wa Wilaya ya Handeni, mkoani Tanga, Mashaka Mgeta, akizungumza juzi
kwenye maadhimisho ya miaka 100 ya kuanzishwa kwa Mahakama Kuu na kuwataka
wananchi kutumia fursa hiyo, kupata huduma za kisheria na kuepuka gharama wanazoweza

Tkungi.

Kipanga aliwataja watuhumiwa
wanaoshikiliwa kwa uchunguzi ni Mkuu
wa Chuo cha VETA, Paulo Batoleki, Ofisa
Manunuzi, Lyina Nimrod, Msimamizi wa
ujenzi wa majengo ya chuo hicho, Salumu
Mohamed na Kaimu Mhasibu, Dlusy
Rwejuna.

Pia aliiagiza Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
Wilaya ya Ikungi kuanza uchunguzi mara
moja dhidi ya maofisa hao.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Edward
Mpogoro, alisema tangu kuanza kwa ujenzi
wa chuo hicho kumekuwapo na usiri juu ya
upatikanaji wa taarifa kutoka kwa mamlaka
inayosimamia shughuli hizo za ujenzi.

Alisema licha ya Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya hiyo kutembelea mara
kadhaa kwenye shughuli za ujenzi, lakini
walikuwa wakikwamishwa kupata taarifa za
mikataba pamoja na gharama za mradi huo
kutoka kwa wahusika.

Akitoa taarifa ya maendeleo ya mradi huo
kwa Naibu Waziri, Mkuu wa Chuo cha VETA
Mkoa wa Singida, Paulo Batoleki, alisema
mradi huo ulioanza kutekelezwa Machi 18,
mwaka jana unatarajia kukamilika katika
kipindi cha miezi 12, na utagharimu zaidi ya
Sh. bilioni 1.6.

kutumia kwenda kwa wanasheria hasa wa kujitegemea. PICHA: MPIGAPICHA WETU .
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VIGEZO VYA KAZI:

- Cheti cha Form IV

- Muajiriwa awe anaweza kuongea na kuandika
Kiiengereza na Kiswahili.

WASILIANA KWA 0624279186

Email: deotrophis@gmail.com

KUMBUKUMBU

TAREHE 25/01/2021

KUMBUKUMBU YA MAREHEMU BABA YETU
FAUSTINE PETER NYAKI

Leo baba yetu umetimiza miaka 21 tangu uitwe na Bwana.
Sisi familia yako Mama, watoto Wajukuu,ndugu, jamaa na
marafiki hatujambo na bado tuna kukumbuka mno,na
tunasema wamtumainio Bwana ni kama Mlima Sayuni ambao
hautatikisika milele,kama milima inavyoizunguka yerusalemu

ndivyo bwana anavyoizunguka familia yako.

RAHA YA MILELE UMPE EE BWANA NA MWANGA WA
MILELE UMWANGAZIE
NA APUMZIKE KWA AMANI
AMINA!!
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Utalii wa fukwe ni muhimu,
zirudi Maliasili na Utalii

JUZI Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale wa Zanzibar, Leila Mu-
hamed Mussa, alitembelea vyombo vya habari vya IPP Media, na
kueleza mikakati ya kukuza na kuendeleza utalii visiwani Zanzibar
ambavyo uchumi wake unategemea biashara ya utalii kwa asilimia
28.

Baadhi ya mikakati ni kuibua vivutio vipya ikiwamo kuendeleza
utalii wa majengo ya kale na utamaduni kwa kutumia wananchi wa
eneo husika kupokea na kutembeza wageni.

Licha ya kuwapo kwa janga la virusi vya homa kali ya mapafu
(corona), na kusababisha ugonjwa wa Covid-19, lakini jitihada
mbalimbali zimefanyika kuhakikisha watalii wanaendelea kuja
nchini na kwa sasa visiwa hivyo vinapokea watalii kutoka Ulaya
Mashariki ambako hakujaathiriwa sana na corona.

Tunaipongeza Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa mpango
huo wa kubuni, kuendeleza na kuboresha vivutio vya utalii, kwa
kuwa sasa mtalii atakuwa na kila sababu ya kurudi kwa kuwa haku-
pata nafasi ya kuvimaliza alivyokuja nchini.

Tanzania imebarikiwa hifadhi za taifa 22, mapori ya akiba 32,
mapori tengefu 18, Jumuiya ya Uhifadhi za Jamii (WMA), Mamlaka
ya Hifadhi Eneo la Ngorongoro (NCAA) na Maeneo ya mtawanyiko,
shoroba za wazi, ambayo yote ni muhimu kwa uhifadhi.

Mara nyingi katika kila kivutio kuna bidhaa tofauti zinazouzwa
kulingana na mahitaji ya mgeni, na sasa kumekuwa na jitihada za
kuleta bidhaa mpya hasa baada ya kuwapo kwa janga la corona ili
kumhakikishia mgeni furaha.

Mathalani, Ngorongoro wameanzisha utalii wa miamba na sura
ya nchi ambayo mtalii anaweza kutembelea maeneo mbalimbali
kwa safari za miguu, kujionea uumbaji wa miamba huku akiona
wanyama.

Lakini Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), imekuja
na bidhaa mpya za kucheza na samaki maalum kwa watalii ambao
ni wanamichezo hupenda kumuona kwa jinsi alivyo mtundu, la-
kini mtalii anaweza kufanya safari ya kutembea umbali fulani na
kulala kwenye mahema maalum au kwenda na kurudi.

Yote yanafanyika kama mbinu ya kuongeza idadi ya watalii wa-
naotembelea vivutio mbalimbali nchini, lakini kuondokana na
utalii wa mazoea kwamba utaenda kuona wanyama ukiwa ndani
ya gari basi, lakini ikiwa mtalii atapika na kula chakula porini
atajiona kaishi maisha ya tofauti na kuona kweli ametalii na ku-
furahia, ikiwamo kuongeza siku za kukaa nchini.

Waziri huyo alieleza kuwa Zanzibar imejipanga kuongeza vi-
vutio vya utalii ili mtalii aweze kuwa na maeneo mengi zaidi ya
kutembelea, jambo ambalo litaongeza siku za kuishi nchini na
fedha atakazotumia, lakini itamlazimu kupanga safari nyingine ya
kurudi kuona vile ambavyo hakuviona awali.

Katika kuongeza vivutio vya utalii hapa ndipo serikali inapaswa
kuangalia kwa jicho la pekee utalii wa fukwe ambao haujatumika,
mathalani Zanzibar ina fukwe nzuri, kubwa na zenye kusifiwa dun-
iani, lakini bado hazijaendelezwa na kutumika vyema, ikiwa nguvu
kubwa itawekezwa huko maana yake idadi ya vivutio itaongezeka.

Pia Tanzania kuna fukwe nzuri na kubwa kuanzia Tanga hadi
Mtwara, lakini zipo chini ya Wizara ya Uvuvi, jambo ambalo linasa-
babisha ziwe ni kwa ajili ya uvuvi pekee, lakini hazitumiki kwa ajili
ya watu kutalii na kuliingizia taifa fedha za kigeni.

Unapotembelea mji wa Durban, Afrika Kusini utaona jinsi fukwe
zilivyojengwa kisasa na mamia ya watalii wa ndani na nje humi-
minika kutalii huku wengine wakifanya michezo mbalimbali ya
kwenye maji kwa kutumia vifaa maalum. Kama huko imewezeka-
na, maana yake fukwe za Tanzania zina nafasi kubwa ya kutumika
kwenye utalii.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Christina
Mwakangale

Inakuwaje Watanzania
kuonea haya Kiswahili

KISWAHILI ni kati ya lugha zilizo
maarufu  duniani ikizungumzwa na
watu wengi kama ilivyo kwa Kingereza,
Kifaransa, Kichina na Kiarabu.

Ni  lugha inayoeendelea  kukua,
kuzungumzwa na kutambulika duniani
na Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu,
Sayansi na Utamaduni (UNESCO), linasema
Kiswahili, kinazungumzwa na watu milioni
180 duniani kote.

Mwaka 1986, UNESCO ilipitisha azimio
la Kiswahili kutumika kwenye vikao vyake,
kadhalika azimio la kukitumia katika Umoja
wa Afrika (AU), kama lugha ya mawasiliano
lilishapitishwa miaka ya karibuni.

Kiswahili kinazungumzwa zaidi Afrika
Mashariki nchini Kenya, Uganda, Tanzania,
Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC) na pia kinatumiwa Afrika ya
Kati Visiwa vya Ngazija (Comoro), Malawi,
Afrika Kusini, Zimbabwe na Zambia.

Pamoja na urithi huu wa kujivunia kizazi
cha sasa hawakifahamu na Watanzania
wengi waliozaliwa na kukulia nchini,
hukikwepa.

Leo kuna mchanganyiko wa lugha mtu
akizungumza anachanganya Kiingereza na
Kiswahili ‘Kiswakinge au Kiswanglish’, kwa
tafsiri mbili au zaidi aonekana msomi au
ametembelea zaidi nchi zinazozungumza
Kiingereza.

Ipo dhana kuwa, mzungumzaji wa lugha
ngeni ni kati ya waliokwenda shule hadi
chuo kikuu au ana uelewa zaidi na kwamba
licha ya Kiswahili kuhitaji kukuzwa,
kuenziwa, baadhi hawajivunii na kuionea
aibu lugha hiyo pale wanapotaka kufikisha
ujumbe kwa jamii.

Baadhi ya wasomi na wanazuoni
ndiyo zaidi wanao kionea haya,
wanataka kuaminisha umma kwamba
wamekwishaisahau lugha mama ambayo
waliizungumza tangu wakiwa ngazi ya
awali shuleni, nyumbani na hata sasa
mitaani.

Kundi hili na Watanzania lina nafasi
kubwa ya kuitangaza lugha hiyo na kutoa
maelezo yaliyonyooka katika Kiswahili bila
kujali hatua za kielimu walizofikia.

Hivi sasa kukua kwa Teknolojia ya

Habari na Mawasiliano (TEHAMA), ni fursa
nyingine ya kukuza lugha hiyo kupitia
majukwaa yote mtandaoni hasa ya kijamii.

Kuzungumza ‘Kiswanglish’ katika
kadamnasi au mtandaoni kwenye kurasa
za twitter au whatsapp kunaishusha hadhi
lugha hiyo ilijipatia umaarufu duniani.

Kwanza kuchanganya lugha, ujumbe
haufiki  ipasavyo na  huwachosha
wasikilizaji ni vyema kuchagua kutumia
lugha moja mwanzo hadi mwisho katika
uwasilishaji.

Tanzania inategemewa kuwa nchi
ya kwanza kukipigia debe Kiswahili, ili
kizungumzwe ndani na nje ya nchi badala
ya kukikoroga na kusababisha kionekane
duni.

Kiswahili ambacho kiliwaunganisha Wa-
tanzania kupitia juhudi zilizofanywa na
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere, ni vyema kukienzi ikiwa ni pamoja
na kuandikwa na kukidumisha kama ilivy-
ofanyika hivi karibuni jijini Dodoma, kwe-
nye maadhimisho ya lugha hiyo yaliyoanza
Januari 19 hadi 20.

Ikumbukwe kuwa kuna sababu zilizosa-
idia kukuza na kueneza lugha kama kupitia
taasisi na sekta ya elimu, uchumi kwa njia
ya wafanyabiashara pamoja na watalii.

Kumekuwa na mwingiliano wa lugha ya
Kiswahili kupitia wafanyabiashara ambao
wanaingia nchini, kufuata bidhaa hasa
kutoka mataifa yasiyo na bandari.

Pia watalii ambao wanakuja kuzuru
vivutio kama mbugani, magofu yakiwamo
ya Bagamoyo na Zanzibar, michoro ya
mapangoni kama ya Singida na sehemu za
mambo ya kale kama Bonde la Olduvai.

Tanzania ambacho ni kitovu cha
Kiswahili, inaweza kukienzi kwa kutumia
vyuo vikuu kama Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam chenye Taasisi ya Utafiti wa
Kiswahili (TATAKI).

NI eneo linalosomesha wanafunzi
kutoka mataifa mbalimbali wanaokuja
nchini kujifunza lugha hiyo na kuitangaza
sehemu mbalimbali duniani kwa ufasaha
zaidi lakini pia inaweza kuwa jukwaa la
Kiswahili, chanzo cha machapisho na
utafiti wa Kiswahili duniani.
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MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Tengo la
Ziada ya Jumla
Jumla

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2020 Robo Mwaka ya
(K Ds:“SSOZO TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  Mtaji wa

3 Ziada ya Ziada
A. MA| 31 DISEMBA 2020 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa

Mapato
Yallyv(;:aklz Kisheria  nyingine

1. Fedha Taslimu
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 4727 5 290 Mwaka wa sasa
3. Uwekezaiji katika Amana za Serikali - N Salio la mwanzo wa mwaka 30912 (14 445) - - - 16 467
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 154 49 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (3988) - - - (3988)
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 22 24 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - -
6. Miamala Baina ya Matawi 261 268 Miamala na hi B B z . N .
7. Bili Zilizoafikiwa - - Gawio lillolipwa - " - - N -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - o P
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 8 300 4000 Mtaji tangulizi 5000 . . . - 5000
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - Te”9°_ la Ziada ya Jumla - - - - - -
71. Mikopo Halisi Iliyopo 19 205 15 766 Mengineyo - o - - - o
12. Mali Nyingine 5064 4867 Salio la mwisho wa mwaka 35912 (18 433) 17 479
13. Uwekezaji wa Hisa - - Mwaka Uliopita - - - - - -
14. Akaunti za udhamini - - Salio la mwanzo wa mwaka 30912 (9 976) - 179 179 21294
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 918 1037 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (4 827) - - - (4 827)
16. JUMLA YA MALI 39 267 31815 Mapato mengine yaliyojumuishwa
1B7 [»,:r'::rl; za Benki nyingine na Taasisi za fedha Miamala na hi - - - - - -
18. Amana za Wateja 18 683 15 802 Gvaww I|I|Io!|pwg - . " u = -
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu B B Ziada ya Kisheria - 179 - (179) - -
20. Amana Maalumu . - Tengo la Ziada ya Jumla - 179 - - (179) -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mengineyo - - - - - -
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa B - Salio la mwisho wa mwaka 30912 (14 445) 16 467
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 941 836
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 417 294 BAADHI YA MAELEZO
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 425 281 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2020
27. Dhima Nyingine 1322 1215
28. Madeni - -
29. JUMLA YA DHIMA 21788 18 428 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika
30. MALI/ADHIMA) HALISI 17 479 13 387 wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
C. FEDHA ZA WANAHISA: ” =
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30912 30912 Jina na Cheo Saini Tarehe
32. Akiba ya Mtaji - -
33. Mapato Yaliyobakizwa (14 445) (14 445) Richard L. Makungwa 22 Januari 2021
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (3 988) (3 080) N "
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5 000 - (Oflsa Mtenda“ Mkuu)
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 17 479 13 387
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI Selemani Kijori P 22 Januari 2021
39. Mikopo Chechefu __ 389 296 (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (266) (266)
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 45% 42% Patrick Mashallah R 22 Januari 2021
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2.0% 1.8% (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesalnlwa)
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 101% 98%
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 48% 49%
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 70% 62% Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
- Ongezeko la Amana 18% 77% usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
- Ongezeko la Mali 23% 23%

kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
— B Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na
U IS (oL N T Pl A Ao e s B G NEL R e GO LB LEUELIEES. | Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

- it sasa Linganishi Mwaka wa sasa linganishi
DISEMBA 2020 (Kiasi kwa shilingi milioni) 31-Dis-2020 S1.D1e2018 31-Dis-2020 31.Dis 2019

Tarehe

1. Mapato ya Riba 807 721 2765 2936
2. Gharama za Riba 334 98 694 547 : . "
1/ Francis Ramadhani 22 Januari 2021
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 473 623 2071 2389
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - (27) (25) (80) . R
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 192 144 388 4| |2/  Celestin Muganga 22 Januari 2021
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 1 6 7 27
6.2 Ada na Kamisheni 189 114 370 403
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 2 24 T 24 MINIM SCLOSURE OF CHARGES AND FEES MADE UNDER REGULATION 11
7. Gharama Zisizo za Riba 1571 1578 6472 7735 o TENTRANSACTION CHARGEFEE
7.1 Nishahara na Mafao 708 708 2801 SoT| [ [ f— egrs ey
7.2 Ada na Kamisheni N - N - 0, My sanis o ranoun pr customer 1257500 Fived Depost - TZ8 3 Months 6 Months 12 Monihs
7.3 Gharama Nyingine 863 870 3671 4398 (€ Cheae wirawl over the counter 7252500 o mourts o ron i 1-2Mn 18% 20% 25%
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (906) (784) (3988) (4812) (9 FommomaTis s 2-10in 20 25 8
9. Tengo la Kodi ya Mapato - 15 - 15 ) B g 5'00 lﬁb?:l:;\ g‘g: g‘g i‘::
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (906) (799) (3988) (4.827) 0 Corenedhaqss iyt 0-30U0 oy " =
wa
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - (”x]y Coutrchsue Tzsooo 300-500Min 40% 45% 50%
0 Stop payment
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj i kwa mwaka (906) (799) (3 988): (4 827). Fn» :u::m; orer Sama arg e 500m-1BIn 45% 50% 55%
() Balnce enqui
13, Idadi ya Waajiriwa 65 59 65 59 (0 NewAT camarce 1210000 Aoove 1 Bin Contact Treasury
14. Mapato kwa Hisa -15 -13 -65 -78 [v) types) . Savings Account - 28 ‘Accrue on Daily Cleared balance paid Monthly
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 :SK Unananged v . 050 05%
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI O e k- frin 10%
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -2% -3%) -13% -16% o e o) v 1-10mln 15%
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -6%) -5%) -26% -29% ::; Required minimum opening baiance jidied 10- 100min 20%
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 236% 206% 263% 289% (& i s i G 0&1"“" 2%
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zif i 2% 4%) 8% 12% 3 Electronic Banking ase Lending Hales
5 Wometvansion - LoanTipe Baserale
T T T OIS 18 o (0 SMS banking 125 1700 1| Shortterm {up fo fyear) 195% 5%
obo Mwaka ya obo Mwaka imbikizo la imbikizo la Mwaka @ Omer wa -
EEHIE A AMIIEIHIKC) :‘a‘;:fz:‘:l m‘;?ﬂﬁﬁ ".""‘:‘I’l‘;ﬁ WHIOIETAAE EE IR sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi | Foregn Exchange Transacton 2 Wedium fem (2-4 years) 205% 5%
9 31-Dis-2020 30-Sep-2020 31-Dis-2020 31-Dis-2019 " Puchaseielo o TCa erueciors o £ e 0 Termloas(over 5 years] 90 AT
I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji: (0 Seepactase o pospot N: - -
Mapato (Hasara) Halisi (906)| (1153) (3 988) @812) (9 oo st n
Marekebisho kwa Ajili ya: - - B - :;’ Tharier fam foeign curency denominated o We, igned d the [ that the information is frue and correct fo the best of
-~ Hasara katika Mali 389 379 1413 1710 L L1 our knowiedge and information.
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (7 739) (@419) (10353 3104 @ ProcosshaAmangamanReprasaiios o
Mabadiliko Halisi Katika Amana 2z ﬁ) 6876 7 m) 3284 0 roaca NI;ED Nane Desgralon Sgrere Dae
atika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa . = . ﬂ:f, sﬁminm o 1 |Richard L. Makungwa | Chief Execufive Officer 22 January 2021
atika Dhima Nyingine 487 65 536 o ;*“‘:;:"‘:j_-:jmm e 2 |Leticia Ndongole: Ag. Head of Business Development & Marketing 22 January 2021
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (427) 76 599 eluaton foes. a
—od livoiioee = = = 9 Yabason e b 3| Selemani Kijor Head of Finance 22 January 2021
~Mengineyo 5 5 5
Fedha Halisi kwa shughuli za (5315)| 2824 @ 183)| Head Office . Samora Branch

Il._Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: Samora Avenue

- Gawio Lililopokewa - - - - Mlimani Tower - Mezzanine Floor, Consolidated Holding Building Ground
- Ununuzi wa Mali za Kudumu a7 - (29) (55) 5 Floor
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - _2 - SartiNtiomalRosd
- Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - - - - P.0.Box 61002, Regional Office - Morogoro
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - - - 1121 Dar es salaam 19, Plot E, Nkomo Street
- Mengineyo - - - - Phone: 022-2772954/7 Phone: +255 622 005 574
Fedha Halisi Zili; il ika) kwa Shughuli za Uwekezaiji 17) - @9) 1066 email: info@mcb.co.tz Morogoro

ko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: -

Customer Care No.:
- Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - B =

Regional Office - Mbeya

0629331151 0629331755 | 0800750033

- Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - 90, Plot L, Sokomatola Street
- zapétol-lﬁt?kanakna l;lo::‘l w‘a nl{ltajt wa Hisa - - - - 33 Erern) Phone: +255 766 903 575
~Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu D P D - H a
~Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 5 5 5 5 MimaniilowsKigGroundiRlook Mbeya
“Mengineyo (Mtaji tangulizi) 5000 - 5000 375 gam Nu]olma Eoatl Regional Office - Mwanza
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha 5000 B 5000 375 ahessaasm _

IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - geElotAlIumbalSuest
~Gngezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasi G32) 3624 788 3603 Phone: +55 788 138 238
- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 5 781 2957 1567 1585 Mz

- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka | 5449 | 5781 2345 4278
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HABARI KITAIFA

TANGAZO LA ZABUNI UNUNUZI WA PAMOJA (BULK PROCUREMENT)
WA VIUATILIF NA MAGUNIA KWA MSIMU WA 2021/2022

ZABUNI NAMBA : 1 MAGUNIA/UNIONS/2021, 2. VIUATILIFU/UNIONS/2021

1. Vyama Vikuu vya Ushirika vinavyohudumia wakulima wa zao la Korosho vya TANECU LTD, MAMCU LTD, TAMCU LTD,
RUNALI LTD, CORECU LTD na LINDI MWAMBAO LTD vinatangaza zabuni ya ununuzi wa pamoja wa Magunia na
Viuatilifu kwa msimu wa 2021/2022.

2. Kwa idhini ya Bodi ya Vyama Vikuu hivyo, Mwenyekiti wa kamati ya zabuni ya ununuzi wa pamoja anatangaza zabuni
shindani ya kitaifa (National Competitive Tendering- NCT) ya ununuzi wa Pamoja (Bulk Procurement) ya Magunia na
Viuatilifu kwa ajili ya maandalizi ya msimu wa Korosho kwa mwaka 2021/2022 kama ifuatavyo: -

LOTI MAHITAJI UJAZO/UZITO IDADI
1 Magunia (Jute/Sisal — Kitani/Katani) Idadi 2,800,000
2 i Salfa ya Unga yenye kiambata99 - 99.9% (g/Kg) Tani 29,473
ii. Viuatilifu vya maji/kimiminika au chembechembe vya .
mguso/mfumo kwa ajili ya Ubwiriunga wa mikorosho. Lita 632,840
Viuatilifu vya maji’kimiminika au chembechembe vya )
M. Lita 350,000
mguso/mfumo Kwa ajil ya ugonjwa wa blaiti ya
mikorosho.
iv. Viuatilifu vya maji’/kimiminika au chembechembe
vya mguso/mfumo kwa ajili ya udhibiti wadudu Lita 412,862
waharibifu wa mikorosho.

3. Wanakaribishwa wazabuni wenye uwezo wa kusambaza magunia aina ya Kitani au Katani (Jute/Sisal). Wazabuni
watakaosambaza magunia yaliyotengenezwa kwa katani (Sisal) watapewa kipaumbele zaidi.

4. Viuatilifu vyote vinapaswa kuwa vimetengenezwa hivi karibuni na lazima viwe angalau na miaka miwili ya maisha rufani.

5. Mzabuni mmoja anaruhusiwa kuomba LOT zote endapo atakuwa na vigezo stahiki kwa kila LOT.

6. Mchakato wa Zabuni hii utafanyika kwa njia shindani ya kitaifa (NCT) kwa mujibu wa Kanuni za Ununuzi wa Umma ya
mwaka 2013 na marekebisho yake ya 2016 na ni zabuni ya wazi kwa Wazabuni wote wenye sifa zinazotakiwa.

7. Wazabuni wenye nia ya kushiriki, wanakaribishwa ofisi ya Katibu wa Kamati ya Ununuzi wa Pamoja iliyopo wilaya ya
Mtwara Mtaa wa barabara ya TANU. Jengo la Ushirika wa Wakulima, Ofisi ya MAMCU Ltd ghorofa ya pili kwa ajili ya
kuchukua Kitabu cha Zabuni (Tender Document) wakati wa saa za kazi kuanzia saa tatu kamili asubuhi (3:00) hadi saa
kumi na nusu jioni (10:30) isipokuwa siku za Jumamosi na Jumapili pamoja na siku za sikukuu.

8. Kitabu cha zabuni kitapatikana kwa kuandika barua kwa Katibu wa Kamati ya Ununuzi wa Pamoja ya kuomba kuuziwa
kitabu cha Zabuni (Tender Document) kwa gharama ya shilingi za kitanzania 200,000/= ambazo hazitarudishwa
(nonrefundable fees) na fedha zote zilipwe kupitia:-

Jina: MAMCU Ltd
Akaunti Na: 01J1015468703
BENKI YA CRDB, TAWI LA MTWARA

Masharti ya Jumla kwa Mzabuni wa Viuatilifu ni kama ifuatavyo:-

|. Mwombaji awe na Kampuni yenye uwezo wa kazi ya uuzaji na ugavi wa Viuatilifu vyenye ubora kwa ajili ya zao la
Korosho. Ubora wa Viuatilifu uwe umethibitishwa na TROPICAL PESTICIDES RESEARCH INSTITUTE (TPRI). Cheti cha
Uthibitisho wa Ubora wa Sampli za Viuatilifu (Certificate of Analysis) kutoka TPRI iwasilishwe kwa uhakiki.

Il. Mwombaji awe tayari kupokea malipo yake baada ya biashara ya Korosho kufanyika;

lll. Mwombaji atapaswa kuweka dhamana ya utekelezaji wa Mkataba (Performance Security in the form of Bank’s
Guarantee) kwa kiwango cha asilimia kumi (10%) ya bei ya Mkataba;

IV. Mwombayji awe tayari kusambaza Viuatilifu mapema kwa vyama Vikuu vya Ushirika kabla ya tarehe 30/04/2021;

V. Mwombaji aambatanishe Barua ya Mtengenezaji (Manufacturers Authorization Letter) ya Viuatilifu akiambatanisha na
Cheti cha Ubora wa Viuatilifu kutoka nchi ya Mtengenezaji (Manufacturer).

MASHARTI YA JUMLA

I. - Mwombaji aandike Barua ya Maombi akiainisha gharama ya Zabuni kwa kila kazi anayoomba na athibitishe kuwa
atakuwa tayari kupokea malipo baada ya biashara ya Korosho kufanyika kwa mujibu wa mfumo wa stakabadhi ghalani

IIl. - Mwombaji awe na Kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya usajili wa Makampuni.

ll.  Awe amelipa Kodi

IV.  Aambatanishe Wasifu wa Kampuni yenye CVs za Wakurugenzi na vyeti vya Taaluma vya Watendaji wenye Uzoefu na
Weledi wa kazi anayomba.

V. Picha tatu (3) ndogo (Passport size) za mmiliki wa kampuni.

VI. A Notarized and Registered power of Attorney

VII. Taarifa za Kibenki ikijumuisha pamoja taarifa ya ukaguzi kwa miaka mitatu mfulilizo (2018, 2019 na 2020)

VIII. Vivuli vya nyaraka muhimu (TIN, VAT, Tax Clearance na Stakabadhi ya malipo ya Kodi na Leseni ya Biashara).

IX. Mwombaji aambatanishe dhamana ya Benki (Credit line) ikionyesha uwezo wake wa kukopesheka kwa kiwango
kisichopungua shilling Milioni 500 toka Benki yoyote hapa Tanzania.

X.  Awe na wastani ya mauzo (Annual Turn Over) kwa miaka mitatu yasiopungua milioni 700

XI. Mwombaji awe na uzoefu usiopungua miaka miwili katika kufanya kazi zinazofanana kwa ukubwa na kwa thamani (size and
Value) au walau sawa na asilimia 75% ya kazi hii inayotangazwa kwa mkataba mmoja (walau nakala mikataba miwili
iambatanishwe kwa uhakiki wa kazi zilizofanyika)

9. Waombaji wawasilishe zabuni zao (nakala tatu, Nakala halisi na kopi mbili) zikiwa zimefungwa kwa umakini na kutiwa
lakiri na kubainisha namba ya zabuni (1. Magunia/Unions/2021  au 2. Viuatilifu/Unions/2021). Zabuni  zote
zitafunguliwa mara baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha, tukio ambalo litakuwa ni la wazi na wazabuni au
wawakilishi wao wanakaribishwa kuhudhuria. Mwisho wa kupokea na kufungua zabuni ni siku ya 21 Tarehe 09/02/2021
saa 4:00 asubuhi katika Ofisi ya MAMCU Ltd Mtwara Mijini.

Maombi yatumwe kwa anuani ifuatayo:-
Katibu wa Kamati ya Ununuzi wa Pamoja,
MAMCU Ltd,

S.L.P. 660, Mtwara.

Au yapelekwe kwenye ofisi ya Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika MAMCU Ltd
iliyopo Mtwara mijini Jengo la Ushirika wa Wakulima, mtaa wa TANU Road.
Meneja Mkuu,
MAMCU Ltd,
S.L. P 660, MTWARA

10. Zabuni zote sharti ziambatanishwe na dhamana (Bid security in the form of Bank Guarantee) ya asilimia mbili (2%) ya
thamani ya zabuni. Uhai wa dhamana ni siku thelathini (30) baada ya mwisho wa uhai wa Zabuni.
11. Zabuni zitakazochelewa kupokelewa hazitafikiriwa wakati wa tathmini bila kujali sababu zozote za kuchelewa.

JAHIDA HASSAN SAID
MWENYEKITI WA KAMATI YA UNUNUZI WA PAMOJA VYAMA VIKUU VYA USHIRIKA WA KOROSHO

Mbaroni madai ya ujambazi, yumo
aliyetoroka kifungo cha miaka 30

Na Boniface Gideon, TANGA

ATU wanne wanaosadikiwa
kuwa majambazi sugu wal-
iokuwa wakitafutwa kwa
muda mrefu, wamekamatwa
mkoani hapa wilayani Korogwe, akiwamo
anayedaiwa kuwa kiongozi wa genge la
uhalifu ambaye alitoroka gerezani mwaka
2019 wakati akitumikia kifungo cha miaka
30.

Watu hao wamekamatwa mwishoni
mwa wiki katika operesheni ya kikosi
maalumu cha Jeshi la Polisi iliyofanyika
usiku wa kuamkia Januari 25, katika eneo
la Kibaoni, Mombo wilayani humo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Bla-
sius Chatanda, aliwataja watu hao kuwa ni
Hamis Mbelwa (46), Haji Semkondo (42),
Barnaba Simon (62) na Ally Babiwi, wote
wakazi wa Wilaya ya Korogwe.

Akifafanua, Kamanda Chatanda alisema
watu hao wamekuwa wakifanya uhalifu
kwa kutumia silaha.

“Kwa mfano huyu jambazi Hamis Mbel-
wa, alikuwa ni mfungwa katika gereza kuu

la mkoa wa Tanga Maweni na alihukumiwa
miaka 30 jela mwaka 2015, katika hukumu
iliyotokana na kosa la unyang’anyi wa ku-
tumia silaha huko Korogwe na alitoroka
gerezani na kuungana na genge lake la
uhalifu Juni 2019,” alisema Chatanda.

Alisema baada ya kutoroka gerezani
mwezi Agosti 2019, aliongoza kufanya up-
oraji wa kutumia silaha Hospitali ya Ros-
min iliyopo wilayani Korogwe na kupora
Sh. milioni nane.

Akizungumzia Barnaba Simon, maaru-
fu Nyau spos, Chatanda alisema alikuwa
mlinzi wa kampuni ya Gomba Estate,
wilayani Korogwe na mshirika wa genge
la uhalifu lililokuwa likiongozwa na Hamis
Mbelwa na amekuwa akitumia silaha aina
ya Shotgun yenye usajili namba 328932
ambayo hutumika kwenye matukio mbal-
imbali ya uhalifu.

“Huyu ni mlinzi, lakini ni mshirika wa
genge la uhalifu la Hamis Mbelwa na
amekuwa akiwakodishia silaha majambazi
wenzake kwa Sh. 200,000 kwa siku kwa
ajili ya utekelezwaji wa uhalifu,” alisema
Chatanda.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
akikabidhi hati ya ardhi kwa wenza Ramadhani na Martha Zongo wakazi wa Bariadi
mkoani Simiyu, kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Festo Kiswaga. PICHA: MUNIR

SHEMWETA. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanne kortini madai ya kughushi, rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

OFISA Utumishi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Geita na walimu watatu wa shule
za msingi wamefikishwa katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Geita wakishtakiwa kwa
makosa manane ya kushawishi, kupokea
rushwa na kughushi hati za mishahara.

Ilidaiwa mahakamani hapo kuwa
washtakiwa hao walighushi hati za misha-
hara ili waweze kujipatia mkopo kwenye
benki ya Posta Sh. milioni 24.5 kitendo
ambacho ni kinyume cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa.

Washtakiwa hao ni Deogratius Kayanda
(39), ambaye ni Ofisa Utumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita, Paulo Matiasi
(40), Mwalimu wa Shule ya Msingi Uhuru,
Suzana Manyilizu (53), Mwalimu wa Shule
ya Msingi Bugogo na Peter Chilangi (41),
Mwalimu wa Shule ya Msingi Uhuru.

Washtakiwa wote kwa pamoja walifik-

ishwa mbele ya hakimu wa mahakama
hiyo, Sosthenes Kiiza na waliposomewa
mashtaka yao, walikana.

Upande wa mashtaka ukiongozwa na
Wakili Kiongozi wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
Mkoa wa Geita, Kelvin Murusuri, alidai
upelelezi wa kesi hiyo umekamilika na
kuomba tarehe nyingine kwa ajili ya ku-
wasomea washtakiwa hao maelezo ya
awali.

Hakimu Kiiza alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Febru-
ari 9, mwaka huu kwa ajili ya kuwasomea
washtakiwa hao maelezo ya awali.

Hakimu alisema washtakiwa wawili,
Deogratius Kayanda (39) ambaye ni Ofisa
Utumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Geita na Peter Chilangi (41), Mwalimu
wa Shule ya Msingi Uhuru, walishindwa
kutimiza masharti ya dhamana na wako
mahabusu Gereza la Geita.
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Benki zatakiwa

kwenda vijijini

Na Said Hamdani, LINDI

Marufuku michango ya
ovyo shuleni vasisitizwa

Na Francis Godwin, IRINGA

BENKI zinazohudumu mkoani
Lindi, zimeshauriwa kuwa na ut-
aratibu wa kutembelea wakuli-
ma Vijiji
elimu |klwamo va ujasiriamali.

Lengo ni kuwafanya wawe na
uelewa mkunwa utakaowasaidia
kujitokeza kwa wingi kuhifadhi
na kuomba mikopo kwa ajili
ya kuendeleza kilimo.

Ushauri huo umelilewa na
wakulima wanachama wa Chama
cha Ushirika cha Msingi (KITU-
MIKI AMCOS) cha Manispaa va
Lindi, wakati wa mkutano mkuu
wa uchaguzi.

Wakulima hao kutoka maeneo
ya Kitumbikwera, Kineng'ene,
Tulieni na Mitwero, walishauri
hayo kufuatia wataalamu wa
Benki za CRDB, NMB na NBC
kuudhuria mkutano huo kuwapa
elimu ya umuhimu wa kutumia
taasisi hizo kuweka fedha na
kuomba mikopo kwa ajili ya
kuendeleza kilimo.

Said Rashidi, Selemani Daudi
(Mkilwa) na Bakari Rashidi wal-
isema kushindwa kwa wakulima
walio wengi kuacha kutumia
Benki kuhifadhi fedha zao zina-
zotokana na mauzo ya mazao
yao, kunachangiwa zaidi na
kutokuwa na elimu ya kutosha
kufahamu umuhimu wake.

Walisema kama kila mmoja
atakuwa na uwelewa wa ku-
tosha, utunzaji wa fedha na
upatikanaji mikopo inayotolewa
na mabenki inapatikana kwa
wakati, wakulima wengi wataji-
tokeza na kuwa mstari wa mbele
katika kutumia taasisi hizo
za kifedha, ikiwemo kuomba
mikopo kuendeleza kilimo chao.

Aidha, wajumbe wa Mkutano
Mkuu wa KITUMIKI AMCOs
wamewashauri wataalamu wa
benki zinazohudumu mkoani
Lindi kutoendelea kubaki ofisini,
badala yake wajitoe kufuata wa-
teja (wakulima) wanaowahitaji
kwenye maeneo yao na kuwapa
elimu ya ufahamu.

Rashidi alisema wakulima
wanasita kujitokeza kuomba
mikopo wakihofia kupoteza mali
zao walizozitafuta kwa shida
pale watakaposhindwa kureje-
sha mikopo waliyochukua kwa
wakati unaohitajika.

Mkilwa aliwashauri watendaji
wa benki kuharakisha utoaji wa
mikopo kwa wakulima wanao-
jitokeza kuomba ili waweze
kuwahi shughuli zao za kilimo
badala ya kusubiri kwa muda
mrefu.

Wakijibu hoja za wanachama
hao, watendaji wa benki hizo,
Samuel Sunza (CRDB), Ndaki
Madata (NMB) na Jovin Mapun-
da (NBC) walikiri kuwapo kwa
upungufu huo, huku wakiahidi
kuyafanyia kazi.

AZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amepiga marufuku michango
aliyoiita ya ovyo ovyo kwa
wanafunzi shuleni kwa kuwa
serikali haitaki kuwakwaza wananchi.
Majaliwa alisema michango ambayo
wanafunzi  huagizwa na  walimu
wanapojisikia ni marufuku, ila michango

itakayoruhusiwa ni iliyopitishwa na
kamati za shule na kupewa baraka na
wakuu wa wilaya.

Akizungumza jana na wananchi wa
Ifunda Wilaya ya Iringa katika mkutano
wake wa hadhara, alisema lengo la serikali
kupiga marufuku michango hiyo holela ni
kutaka kila mtoto apata elimu.

Alisema serikali imeendelea kuweka
mazingira mazuri ya elimu, na mwezi

uliopita iliajiri walimu 8,000 na sasa
imetangaza ajira 3,000.

Alisema serikali imefanya hivyo na
itaendelea kuweka mazingira mazuri ya
elimu.

Aidha, Majaliwa alimwagiza Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Iringa
kushughulikia tatizo la uhaba wa maji
katika Shule ya Sekondari Lyandembela
kutokana na kuendelea kukosa maji.

Kaimu Ofisa Vijana Mkoa wa Singida, Frederick Ndahani (wa pili kushoto), akizungumza na walimu wa ufundi wa Shule ya Msingi
Makiungua iliyoko Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi mkoani Singida, alipoitembelea juzi, kwa lengo la kukagua uwezeshwaji mafunzo
na ujuzi kwa vijana. PICHA: DOTTO MWAIBALE . PICHA: MPIGA PICHA WETU

TMDA yajigamba urahisi
Uagizaji dawa, vifaa tiba

Na Devota Mwachang’a

MAMLAKA ya Dawa na
Vifaa Tiba (TMDA), Kanda ya
Ziwa imefanikiwa kuharakisha
kasi ya uingizaji na utoaji wa
mizigo ya dawa, vifaa tiba na
vitendanishi katika vituo vya
forodha vya mipakani kupitia
ukaguzi unaofanyika kabla ya
kuziruhusu kuingia au kutoka
nchini.

Meneja wa TMDA Kanda ya
Ziwa, Sophia Mziray, aliyasema
hayo hivi karibuni wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari jinsi mamlaka inatimiza
majukumu yake kiudhibiti na
ukaguzi wa maeneo yanayozal-
isha, yanayouza, yanayohifadhi
na kutoa huduma ya dawa,
vifaa tiba, vitendanishi na vi-
pukusi kwa mujibu wa Sheria

ya Dawa na Vifaa Tiba.

Alisema katika ukaguzi
wa mipakani mzigo utaka-
okuwa umekidhi vigezo vyote
utaruhusiwa, lakini usiokidhi
utazuiliwa kupewa kibali cha
kurudishwa kwenye nchi uli-
potoka ama kuteketezwa.

“Mkaguzi aliyepo mpakani
anakagua bidhaa na nyaraka
zote  zilizoambatana  nao
ikiwamo kibali kilichotolewa
na mamlaka kupitia mfumo
wa kielekroniki. Mfumo huu
umetusaidia kudhibiti ~ kwa
kiasi kikubwa matumizi ya
vibali vya kughushi kwa
wafanyabiashara wasio
waaminifu,” alisema.

Aidha, Mziray aliwashauri
wananchi kutoa taarifa za wa-
fanyabiashara wasio waamini-
fu ili kuokoa maisha ya wa-

tumiaji wa bidhaa za dawa kwa
kuziondoa sokoni dawa zisizo
salama na kusalia na zile zeye
ubora, salama na zenye ufanisi.

“Napenda kuwaasa wafan-
yabiashara  wasiowaaminifu
kuacha kufanya biashara
haramu ya dawa, vifaa tiba
au vitendanishi. Watambue
kwamba TMDA iko macho
na inaendelea kuweka nguvu
kubwa ya kuwabaini nakuwa-
chukulia hatua stahiki za kishe-
ria,” alitahadharisha.

Wakati huo huo, Mkaguzi
wa Dawa kutoka TMDA Kanda
ya Ziwa, Mtani Njegera, alisema
mamlaka hufanya uteketezaji
wa dawa na vifaa tiba visivyo
salama, uteketezaji huo ni kwa
hiari ya wafanyabiashara au
bila hiari kwa amri ya mamlaka
kwa mujibu wa Sheria ya Dawa

na Vifaa Tiba na mwongozo wa
uteketezaji wa dawa wa Mwaka
2009.

“Uteketezaji wa dawa hu-
fanyika kwa kuzingatia she-
ria zilizopo ambazo hulenga
kulinda usalama mazingira na
viumbe vilivyomo. Pamoja na
mwongozo wa uteketezaji sala-
ma wa dawa nchini, mamlaka
pia huzingatia Sheria ya Baraza
la Mazingira nchini (NEMC),”
alibainisha.

Njegera alisema mamlaka
huwajibika kuzitaarifu
taasisi au mamlaka zingine
zinazohusika ili kushiriki katika
uteketezaji. Baadhi ya taasisi
ni Jeshi la Polisi, Mfamasia,
Afisa  mazingira, Usalama
wa Taifa, na mwakilishi wa
mmiliki wa dawa au vifaa tiba
vinavyoteketezwa.
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WazaZi Wahimizwa Na Christina Haule, MOROGORO

kusomesha watoto

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wame-
himizwa kuwasomesha
watoto wao kwa hali na
mali kwa kuwa elimu ndi-
yo urithi pekee utakaoku-
wa na msaada kwa mtoto
kwenye maisha yake yote.

Rai hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki kwenye
Kanisa la Mlima wa Moto
na mmoja wa wakurugen-
zi wa Shule za St. Mary’s,
Muta Rwakatare, wakati
wa ibada ya shukrani kwa
shule hizo kufanya vizuri
kwenye mitihani vya Kki-
taifa.

Muta alisema uwekezaji
mkubwa uliofanywa na
mwanzilishi  wa shule
hizo, Hayati Mchungaji Dk.
Getrude Rwakatare ume-
kuwa ukombozi kwa Wa-
tanzania wengi nani alama
ambayo haitafutika.

Alisema mama yake alia-
mua kuanzisha shule za
mchepuo wa Kiingereza
baada ya kuona idadi kub-
wa ya wanafunzi kutoka
Tanzania kwenda Ugan-

da na Kenya kwa ajili ya

kutafuta elimu hivyo ku-
tumia gharama kubwa na
muda.

“Siku moja mama aliku-
wa akisafiri kwenda Ken-
va kwenye shughuli zake
njiani aliwaona watoto
wengi wakisafiri wengine
wakiwa wadogo kiasi cha
kuhitaji vangalizi wa ka-
ribu wa wazazi, ilimuuma
sana na tangu wakati huo
ndipo alipoamua Kkuan-
zisha shule ili wasomee
hapahapa,” alisema Muta.

Mkurugenzi mwing-
ine wa shule hizo, Dk.
Rose Rwakatare, alisema
wameamua kutoa sada-
ka ya shukrani baada ya
shule hizo kufanya vizuri
kuanzia darasa la nne, la
saba, kidato cha pili na Ki-
dato cha nne na kwamba
licha ya ugonjwa wa coro-
na mwaka jana hawakute-
tereka.

“Mwaka jana  tulim-
poteza mwanzilishi wa
shule  hizi, Mchungaji
Getrude Rwakatare, lakini
kwa sababu alituwekea
misingi mizuri ya kiuon-
gozi hatukutetereka tu-
lisimama imara na shule
ziko vizuri na zinaendelea
kuwa na matokeo mazuri,”
alisema Rose ambaye

ni mtoto wa kwanza wa

Hayati Mchungaji Getrude
Rwakatare.

AZAZI na walezi wa wanafunzi

wa shule za sekondari wilay-

ani  Morogoro wametakiwa

kuongeza kasi ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa ili kusaidia wanafunzi
wanaosomea kwenye vyumba vya maabara
kwa sasa kurejea madarasani ifikapo Februa-
li 28, mwaka huu.

Wanafunzi wa kidato cha kwanza katika
shule za sekondari wilayani humo wame-
shaanza masomo baada ya kukamilika kwa
baadhi ya vyumba vya madarasa, huku vy-
umba vya maabara pia vikitumika kusaidia
wanafunzi hao.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Bakari
Msulwa, alisema hayo jana baada ya kupokea
msaada wa madawati 50 yenye thamani ya
shilingi milioni 5 yaliyotolewa na benki ya
NMB kanda ya Mashariki kwa Shule ya Se-
kondari Kingolwira iliyopo wilayani hapa.

Msulwa alisema kukamilika kwa baadhi
ya vyumba vya madarasa katika shule za
Sekondari kumeonyesha nia njema ya wa-
nanchi kujitolea sambamba na kasi ya ujenzi

inayoendelea ambapo matumizi ya vyumba
vya maabara yatakwisha mwishoni mwa
Februali mwaka huu vyumba vya madarasa
vinavyohitajika vitakapokamilika.

Alisema aliishukuru NMB kwa msaada huo
ambapo alisema ipo misaada inayotolewa
lakini inayogusa huwa ni ya maana sana,
na kwamba msaada huo umetolewa wakati
mwafaka.

Aidha, alisema wastani wa sasa wa wa-
nafunzi kwa darasa moja ni 50 na kwamba
madawati hayo 50 yaliyotolewa yanatosha
kabisa kwa darasa zima.

Msulwa alisema fedha wanazotoa NMB
zipo katika mipango yao ambapo wanaou-
wezo wa kubadilisha mipango na kupeleka
wanakotaka, lakini wameamua kuwekeza
kwenye elimu jambo ambalo linapaswa ku-
ungwa mkono na jamii kupitia kufungua na
kuweka fedha kwenye akaunti za NMB ili ku-
wezesha kukua kwa makusanyo hayo.

Aliwataka walimu na wanafunzi kuhakiki-
sha wanalinda walichopewa ili kuepuka
kuharibu misaada inayotolewa mapema na
kuondoa dhana ya misaada husika.

“Wapo wanafunzi badala ya kukaa kwenye

giza Kasi ya ujenzi wa madarasa Kidato cha 1 Moro

kiti anasimama kwenye kiti na wengine bada-
la ya kukaa kwenye kitu anatembea kwenye
kiti, wekeni utaratibu wa kuwachkulia hatua
pindi mtapowakamata wanaleta uharibifu,”
alisema.

Naye Kaimu Meneja wa NMB Kanda ya
Mashariki, Anneth Kwayo, alisema NMB kwa
miaka 8 mfululizo sasa imeamua kutenga
asilimia 1 ya mapato yake ya kila mwaka ku-
saidia jamii katika nyanja za afya, elimu na
majanga.

Alisema kwa mwaka 2020 ilitumia kiasi
cha Sh. bilioni 1 katika kusaidia jamii kupitia
nyanja au sekta hizo katika mikoa iliyopo
kwenye kanda ya mashariki.

Kwayo alisema katika kuunga mkono suala
la elimu bure lililoibuliwa na Rais John Magu-
fuli wameona ni vema kuwekeza kwenye
elimu kwani hata baadaye wanaweza kupati-
kana viongozi mbalimbali wa nchi.

Naye Mkuu wa Shule ya Sekondari King-
olwira, Shangwe Mgheni, aliishukuru NMB
kwa kuwapatia msaada huo ambapo alisema
umeweza kuwasaidia kukabiliana na upun-
gufu wa madawati waliokuwa nao.

Mhandisi wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, Elibariki Mwendo, akitoa maelezo namna wanavyotekeleza mradi wa miundombinu ya skimu
yva umwagiliaji kwa Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Meja Jenerali Charles Mbuge (katikati), pamoja na Kaimu Mkuu wa Utawala wa
Jeshi hilo, Kanali Hassan Mabena walipotembelea kambi ya JKT Chita mkoani Morogoro. PICHA: RENATHA MSUNGU

Wachanjwa kidole tumbo, bawasili

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAGONJWA 35 wamefanyiwa
upasuaji katika Hospitali ya
Chakechake Pemba baada ya
kusumbuliwa na ugonjwa wa ba-
wasili na kidole tumbo (appen-
dex) kuanzia mwaka 2019 hadi
mwaka 2020.

Kati ya wagonjwa hao wali-
ofanyiwa upasuaji wanawake ni
20 na wanaume ni 15.

Akizungumza na Nipashe,
daktari bingwa wa upasuaji ka-
tika hospitali hiyo, Yunus Pandu
Buyu, alisema, mwaka 2019 wali-
fanyiwa upasuaji wagonjwa 19 na

mwaka 2020 walifanyiwa wag-
onjwa 16.

“Kati ya wagonjwa hawa 35,
waliofanyiwa  upasuaji  kwa
ugonjwa wa bawasili ni watu 13
na wagonjwa 22 walifanyiwa kwa
ugonjwa wa kidole tumbo, am-
bapo wanawake waliofanyiwa
upasuaji wa bawasili ni nane na
kidole tumbo ni 12, wakati wa-
naume waliofanyiwa upasuaji
wa bawasili ni watano na kidole
tumbo ni kumi,” alifafanua dak-
tari huyo.

Alisema kwa kipindi hicho cha
miaka miwili, jumla ya wagonjwa
153 walifika hospitalini hapo kwa

ajili ya uchunguzi, ambapo 35 tu
ndio waliofanyiwa upasuaji, na
kwamba hakuna vifo vilivyo-
tokea.

“Waliofika kutaka huduma am-
bao wanasumbuliwa na ugonjwa
wa bawasili walikuwa 103 na
kidole tumbo ni 50, ambapo
wagonjwa 118 kati yao walipati-
wa dawa na kurudi nyumbani,”
alisema.

Dk. Yunus alieleza kuwa ba-
wasili inasababishwa na watu
kula vyakula ambavyo havija-
kobolewa, hivyo ipo haja ya kula
vyakula hivyo na laini ili kuepu-
kana na ugonjwa huo.”

Kwa upande wa kidole tumbo,
daktari huyo alisema husaba-
bishwa na maambukizi ya bakte-
ria ambapo kidole hicho huvim-
ba na kupelekea tumbo kuuma
chini upande wa kulia, kichefu
chefu, kutapika na homa kali,
dalili.

Akizungumzia changamoto zi-
nazowakabili katika ufanyaji wa
kazi zao ni wagonjwa kupoteza
kumbukumbu, kufika hospitali
katika hali ya dharura na ku-
tokuwa na chumba maalumu
cha upasuaji, hali ambayo wakati
mwingine analazimika wag-
onjwa kuwasafirisha.
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Waundwa mkakati kuwawezesha
wafanyakazi, waajiri kujitambua

ELIMU

NA GWAMAKA ALIPIPI

JANGA DAWA ZA KULEVYA

[ Chanzo maradhi yasiyoambukiza, ugaidi
B Kitisho uchumi, diplomasia, mazingira

AWA za kulevya zinaen-
delea kuwaharibia mai-
sha ya watumiaji kila kuki-
cha na ndicho chanzo cha
maambukizi ya maradhi yasiyoam-
bukiza kama moyo, akili na figo
wakati yanayoambukizwa ni kama
Kifua Kikuu (TB) na homa ya ini.

Wanaojiingiza katika matumizi
ya dawa za kulevya wanakuwa
hawajui, lakini linapokuja suala la
kujiondoa kwenye uraibu, uhakika
wa kufanya hivyo haupo. Serikali
kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya,
inatoa elimu kwa vijana jinsi ya
kujikinga na matumizi ya dawa za
kulevya pamoja na kueleza madhara
ya matumizi yake.

Kamishna Msaidizi wa Kinga na
Tiba wa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya,
Dk. Cassian Nyandindi, anabainisha
hayo katika mahojiano na Nipashe
yaliyofanyika hivi karibuni jijini
Dar es Salaam. Anasema madhara
ya matumizi ya dawa za kulevya ni
makubwa yanayoweza kuainishwa
katika makundi mbalimbali.

ATHARI KTIAFYA

Anasema athari zake ni lukuki
zikiwamo mtumiaji anazozipata
papo kwa hapo na nyingine za
muda mrefu.

Mtaalamu huyo anaeleza kwamba
watumiaji wa dawa za kulevya
wanachangia kueneza Virusi Vya
Ukimwi (UKIMWI). Ni kutokana
na kupokezana vifaa vya kuji-
dunga mfano sindano, anayetumia
dawa akili yake inakuwa haipo
sawa sawa, hivyo hata umakini wa
kufanya mapenzi unakuwa mdogo
bila kutumia kinga. Kwa kufanya,

Ukurasa 14

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA), James Kaji, akizungumza na waandishi
wa habari (hawapo pichani) kuhusu dawa za kulevya. PICHA:

MPIGA PICHA WETU

ngono zembe husababisha kusam-
baa virusi vya homa ya ini aina ya
‘hepatitis’ B na C inayoambukizwa
kama UKIMWI kwa njia ya kujamii-
ana, kugusa majimaji za mwili na
kujichoma sindano kama hizo.
Anaeleza kuwa watumiaji wa
dawa za kulevya wanaathirika na
magonjwa ya mapafu kama vile
Kifua Kikuu (TB) kutokana na
wengi kujificha sehemu zenye
hewa kidogo, hivyo moshi wanao-
vuta unawaletea madhara ya
magonjwa kama TB, lakini wakati

mwingine watumiaji hao wanab-
adilishana sigara na kuambukiza
maradhi yanayoshambulia kinywa
na mapafu.

Dk. Nyandindi anasema:
“Takwimu za mwaka jana zinao-
nyesha kuwa kila Watanzania
1,000 mmoja au wawili wana TB ,
lakini takwimu zetu katika kliniki
za waathirika za dawa za kulevya
zinaonyesha kuwa kwenye kila
watu 1,000 wanaojidunga 65 hadi
110 wana TB.”

Anaeleza kuwa magonjwa ya

MARTHA MGANGA:
‘Aliyeonja mauti’

na sasa anawaokoa
wenye ualbino

akili yapo kwa kiasi kikubwa kwa
waathirika wa dawa za kulevya
na takwimu zinaonyesha kuwa
wanaokuja kutibiwa kutokana na
matumizi hayo karibu asilimia 30
hadi 35 wanakuwa na tatizo la akili.

“Mfano mtu anayetumia bangi
mwanzoni anakuwa na akili nzuri,
lakini baada ya matumizi ya muda
mrefu anaanza kuwa kichaa. Dk.
Nyandindi anasema na kuongeza
kuwa watumiaji wa dawa za kulevya
wanakumbwa na maradhi ya ngozi
kwa sababu hawaogi wala kubadili-
sha mavazi.

Anabainisha kuwa magonjwa ya
kinywa yanawakumba pia hususani
ni wa mirungi kutokana na namna
wanavyoijaza midomoni, wengi
hawapigi mswaki na kwamba idadi
kubwa wanakumbwa na vifo vya
ghafla kutokana na namna wanavy-
ochanganya dawa hizo.

MAGONJWA YASIYOAM-
BUKIZA

“Magonjwa yasiyoambukiza ya
ini, figo na moyo yameongezeka
mno, idadi kubwa ni watumiaji
wa dawa za kulevya kwa sababu
dawa wanazozitumia zinakwenda
kufanya kazi kwenye ini, figo na
moyo. Uchakataji wake unategemea
ini, figo ...” anasema Dk. Nyandindi
na kuongeza:

“Mfano mtu akitumia cocaine,
inachakatwa kwenye ini, utoaji wa
uchafu unafanyika kwenye figo,
madhara yake yanasukumwa na
damu kazi inayofanyika kwenye
moyo. Hata bangi hutolewa kwa njia
yamkojo na yote hufanyika kwenye
figo,” anaeleza Dk. Nyandindi.

ATHARI KIUCHUMI/KIJAMII
Kamishna Msaidizi wa Kinga na

Tiba, anaeleza kuwa watumiaji wa
dawa za kulevya wanaleta athari kiu-
chumi, kwa mfano, mtu wa kawaida
anataka kununua nyumba kwa kiasi
fulani cha fedha ambacho wame-
shakubaliana na muuzaji, lakini
anatokea mfanyabiashara dawa za
kulevya kwa vile ana fedha nyingi
anatoa kiasi kikubwa na kumzidi
mnunuzi wa kwanza na kusababi-
sha umaskini na hali duni kwa watu
wenye kipato halali japo kidogo.

Akizungumzia athari kwenye
jamii anasema familia nyingi zina-
sambaratika, kwa sababu mama
asiyetumia dawa za kulevya hawezi
kuishi na mwenza anayetumia miha-
darati, hivyo ugomvi kati yao hauishi.
Baba anampiga mama matokeo yake
yanaweza kuwa vifo, kuachana,
watoto wanasambaratika, yatima
na wategemezi wanaongezeka.

Anasema endapo mama anay-
etumia dawa za kulevya akipata
ujauzito, akijifungua watoto
wanakuwa na upungufu, lakini
maadili katika jamii yanapungua
kutokana na matumizi ya dawa za
kulevya na vitendo vya uhalifu kama
wizi, uporaji, ujambazi na utoro
shuleni vinaongezeka.

KIDIPLOMASIA/MAZINGIRA

Akizungumzia taswira ya nchi
kimataifa Dk. Nyandindi anasema
idadi ya watumiaji wa dawa za
kulevya ikiwa kubwa inachafua sura
yanchi kimataifa na kwamba raia wa
nchi hiyo wanaposafiri kwenda taifa
fulani, wakifika uwanja wa ndege
wanadhaniwa wamebeba dawa
za kulevya, wanapekuliwa sana
kuliko abiria wengine, anasema Dk.
Nyandindi.

Na kwa upande wa mazingira
anasema matumizi ya dawa za
kulevya yanaleta athari kimazin-
gira, akitolea mfano wa namna bangi
inavyolimwa sehemu zilizojificha
zinasababisha kuharibu mazingira,
vyanzo vya maji na uoto wa asili na
kwamba wakulima wa mimea inayo-
zalisha dawa za kulevya wanateket-
eza misitu, wanyama wanakimbia

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Serikali inavyolea, kuibua
wanasavansi wa ndani

AYANSI, teknolojia na

ubunifu vinatajwa kuwa

na mchango mkubwa ka-

tika maendeleo ya elimu,
ya kiuchumi na kijamii na kuto-
kana na umuhimu wake, serikali
hushindanisha wabunifu kwa
lengo la kupata wabunifu na kazi
zinazoweza kuendelezwa kwa
tija kukuza utaalamu.

Mashindano hayo hufanyika
kila mwaka yakihusisha makundi
ya wabunifu na wadau wa sayansi
na teknolojia katika nyanja mbal-
imbali nchini, ili kuhamasisha na
kuleta mwamko wa kuibua na
kuendeleza teknolojia na ubunifu
miongoni mwa Watanzania.

Baadhi ya yale ambayo
wabunifu wamewahi kushindan-
ishwa, ni kutengeneza vitu na
kutoa mawazo yanayolenga
kutatua matatizo mbalimbali
katika sekta za afya, Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
na elimu, kwa mujibu wa Mku-
rugenzi wa Idara ya Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na
Mafunzo ya Ufundi, Prof. Maulilio
Kipanyula.

Anaongeza kuwa hadi kufikia
mwaka juzi, serikali imetumia Sh.
bilioni 50.55, kuendeleza sayansi,
teknolojia na ubunifu na kufa-
dhili watafiti na wahadhiri katika
mafunzo ya shahada ya uzamili
na uzamivu.

Anasema hayo katika warsha
ya siku moja kwa waandishi wa
Salaam na kuongeza kwamba,
serikali inawatambua wabunifu
kuanzia ngazi ya chini ili kazi zao
zinufaishe taifa na wao wenyewe
wajikwamue kiuchumi.

Aidha, anawahimiza Watanza-
nia kubuni na kugundua teknolo-
jia ambazo zitasaidia nchi kupiga
hatua kimaendeleo, ili kufikia
uchumi wa viwanda na pia kuha-
masisha watafiti wasiishie kusam-
baza matokeo ya utafiti bali pia
wauweke kwa namna ambayo
utawafikia walengwa kwa lugha

Helikopta iliyobuniwa na Adam Kinyekire wa Tunduma mkoani Songwe. PICHA: MTANDAO

rahisi.

Miongoni mwa wabunifu wal-
ionufaika na Sh. bilioni 50 ni
Adam Kinyekire, aliyepata Sh.
milioni 99 kwa ajili ya kuendeleza
utafiti wa kutengeneza helikopta,
uwekezaji unaohusisha kuimari-
sha karakana.

Aidha, fedha hizo zimelenga
kuongeza ubunifu, utafiti na
kuibua teknolojia zaidi na pia ili
kumsaidia serikali imemuungani-
sha na Shirika la Nyumbu la Jeshi
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
la Automotive Technology Centre
(TATC), lililoko Kibaha kama njia
ya kuendeleza ubunifu wake,
anasema Profesa Kipanyula.

Mtaalamu wa Fizikia Edwin
Konzo, anasema wabunifu wengi

zaidi wanatakiwa kujitokeza kila
mashindano yanapofanyika ili
kazi zao ziweze kutambuliwa na
kuendelezwa kwa manufaa yao
na taifa kwa ujumla na kwamba
teknolojia na ubunifu ndilo eneo
muhimu zama hizi za sayansi na
teknolojia.

Anasema kupitia mashindano,
serikali inaibua kutambua na
kuendeleza ubunifu na ugun-
duzi unaofanywa na Watanzania
hususani wale wa ngazi za chini
na inatoa nafasi kwa wahusika
hao kujitangaza na kujulikana na
wadau wa ubunifu wa ndani na
nje ya nchi.

Mkuu wa Mawasiliano serika-
lini, Sylivia Lupembe, anasema,
kushindanisha ubunifu ni mkakati

wa serikali ambao unalenga
kuwaibua na kuwafikia watu
wengi zaidi wanaoshiriki katika
mashindano kuanzia shule za
msingi, sekondari, vyuo vya
ufundi stadi, vyuo vya ufundi
wa kati, vyuo vikuu, taasisi za
utafiti na maendeleo na mfumo
usio rasmi. “Mashindano haya ni
chachu ya ubunifu wa teknolojia,
hivyo Watanzania zaidi wanatak-
iwa kutumia teknolojia, kwa kuwa
ni kichocheo cha maendeleo ya
haraka katika sekta ya huduma.”
Anasema Sylvia.

Anaongeza kuwa kupitia
mashindano ya ubunifu, washindi
wanapata kipato kutokana na
kiwango cha fedha ambacho
kinatolewa na kwamba serikali

itazidi kuendeleza ubunifu ili uwe
bidhaa na uchangie katika kukuza
uchumi na maendeleo ya taifa.

Anasema, kwa utaratibu huo,
ana uhakika wabunifu wengi zaidi
wanaweza kuwa wanajitokeza kila
mashindano yanapofanyika, kwa
kuwa mbali na kuongeza ubunifu
wananuifaka kwa kazi zao.

Suala la ubunifu, ni miongoni
mwa mambo yanayopewa Kkip-
aumbele katika ilani ya CCM
ni pamoja na kukuza sayansi,
teknoloja na ubunifu ili vitumike
kikamilifu kuendesha sekta za
kukuza uchumi na kuleta maen-
deleo.

Katika ilani hiyo serikali ime-
ahidi kuimarisha mfumo wa
uratibu wa shughuli za sayansi,
teknolojia na ubunifu ili kuchangia
kwenye ujenzi wa uchumi imara
na endelevu na kutenga fedha ili
kusomesha Watanzania nje na
ndani ya nchi katika vyuo bora
duniani kwenye sayansi, teknolo-
jia na tiba ili kupata maarifa bora
na ujuzi utakaochochea maende-
leo nchini.

Ilani inasema kuwa serikali
itaweka mazingira wezeshi kwa
wataalamu wabobezi kutoka
nje kuja kufanya kazi nchini, ili
kuhawilisha (kuhamisha) maarifa
na teknolojia kwa ajili ya maende-
leo ya taifa.

Ahadi nyingine ni kuweka kip-
aumbele katika kujenga na kue-
ndeleza uwezo wa Watanzania
na kuimarisha matumizi salama
ya sayansi, teknolojia na ubunifu
katika maeneo ya kimkakati,
ikiwamo matumizi salama ya
teknolojia ya nyuklia na maende-
leo ya teknolojia ya kidijitali.

Maelekezo mengine ya CCM
kwa serikali, ni kubuni na
kutekeleza mikakati mbalimbali
ya kusimamia na kuendeleza
masuala ya sayansi, teknolojia na
ubunifu kwa kuratibu uwekezaji
utafiti unaochochea ugunduzi na
utakaowezesha nchi kupunguza
utegemezi wa teknolojia zinazo-
toka nje.

JANGA DAWA ZA
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na kusababisha ukame na mmomo-
nyoko wa ardhi.

“Watumiaji wa dawa za kulevya
kwa kujidunga wanatupa ovyo
sindano na mabomba na vifaa
vingine vya kuandaa dawa hizo
zikiwamo chupa.”

UHALIFU, UKOSEFU
USALAMA

Anapozungumzia masuala ya

uhalifu, Dk. Nyandindi anasema

vijana wengi wanaojiingiza katika
vikundi vya kigaidi vya kitaifa na
kimataifa wengi wao ni watumiaji
wa dawa za kulevya na kwamba
hakuna mtu mwenye akili timamu
anayejiingiza katika vikundi hivyo
bila kutumia vichocheo kama dawa
hivyo.

Dk. Nyandindi anasema:
“Kuna utafiti umewahi kufanyika
unaoeleza kwamba vijana wa
kikundi cha kigaidi cha Bokohar-
amu cha Nigeria asilimia 65 wana-
tumia dawa za kulevya”.

UDHIBITI MAJUKUMU YA
MAMLAKA

Dokta Nyandindi anasema
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya ina maju-
kumu makuu manne yakiwamo
kuzuia uingizaji, uzalishaji na usam-
bazaji wa dawa za kulevya. Aidha
kuhakikisha jamii haiiingia katika
matumizi ya dawa za kulevya kwa
kupata elimu sahihi.

Anasema jukumu jingine ni
kupambana na  kutokomeza

KULEVYA

madhara yanayosababishwa na
matumizi ya dawa za kulevya, kui-
marisha ushirikiano katika mapam-
bano kuanzia ngazi ya Kkitaifa,
kikanda pamoja na kimataifa na kwa
kushirikiana na wadau wengine
hutoa elimu juu ya madhara ya
dawa hizo katika makundi mbal-
imbali ya kijamii ili isijihusishe na
matumizi ya dawa hizo.

Anasema elimu hiyo hutolewa
kupitia vyombo vya habari, machap-
isho, maadhimisho ya Kkitaifa,
semina na makongamano: “Katika

kipindi cha Januari hadi Desemba
2019, mamlaka ilitoa elimu kwenye
Maadhimisho ya Siku ya Kupam-
bana na Dawa za Kulevya Duniani
kitaifa. Katika maadhimisho hayo
elimu ilitolewa katika maeneo yali-
yokithiri kwa matumizi na biashara
ya dawa za kulevya katika Jiji la
Tanga, ambako vijana takribani 180
waliopo katika mazingira hatarishi
ya kujihusisha na dawa za kulevya
walipata elimu na kwa wale wali-
opata uraibu wa dawa hizo waliha-
masishwa kujiunga na tiba.”



Jumanne Januari 26, 2021

TES

13

ELIMU

NA GAUDENSIA MNGUMI
MARTHA MGANGA:

‘Aliveonja mauti’ na sasa
anawaokoa wenye ualbino

AADA ya kuzaliwa na

ualbino na kuonekana

kama mtu asiyekubalika

ndani ya jamii Sista Mar-
tha Mganga, anaweka nadhiri ya
kuwasaidia watu wanaozaliwa na
hali ya ualbino, akifuatilia maisha
yao kuanzia wanapozaliwa, kuwa-
pa faraja walioteswa, kuwasaidia
kupata elimu, huduma za afya na
kulinda ustawi wao.

Anapozungumza na Nipashe hivi
karibuni, Sista Martha Mganga, ali-
yeanzisha Taasisi ya Peace Maker
for Albinism and Community,
anafanya shughuli zake mkoani
Arusha, anasema anawalea na
kuwasaidia wenye ualbino baada
ya kuweka ahadi kwa Mungu,
anayesema alimnusuru na mauti
na mateso mengi, akiamini ali-
fanya hivyo ili amtumie kuwasaidia
watakaozaliwa na hali hiyo.

Akikumbusha baadhi ya
changamoto alizopita, anasema
alizaliwa mapema miaka ya 1960
mkoani Arusha na wazazi wakata
mkonge. Baba na mama walikuwa
na rangi nyeusi, lakini walipata
watoto watatu wenye ualbino na
huo ukawa mwanzo wa maisha
magumu ya huzuni na uchungu
kwake na ndugu zake pamoja na
wazazi, lakini mama aliyenyan-
yasika na kuteseka zaidi.

Anasema; “Mama ndiye aliyeel-
emewa na mzigo akihukumiwa
kuwa na hatia kwa sababu yeye na
mumewe hawana ualbino inaku-
waje amepata watoto wanaoishi
na ualbino? Anahukumiwa kuwa
pengine siyo mwaminifu kwenye
ndoa yake, anabebeshwa lawama
na familia, ndugu na jamii inay-
omzunguka.”

Martha anasema alipokuwa
na kujitambua alifahamu fika
kuwa hakubaliki kwenye familia.
Akienda shuleni wanafunzi wan-
amwogopa, mitaani inazingirwa na
watu wenye imani potofu wana-
osema kuwa yeye si binadamu
wa kawaida ni mtu anayepotea
kimaajabu.

Darasani anakutana na walimu
wanaomfuka asikae mbele kwa
fikra potofu, wasiotaka mwenye
ualbino awakaribie. Hivyo,
anasema licha ya kuwa na uoni
hafifu anafukuzwa akae nyuma,
anaadhibiwa, kufokewa na kud-
halilishwa akiitwa mjinga.

“Yote hayo niliyaweka moyoni.
Nikaangalia adha na manyan-
yaso anayopata mama yangu kwa
ajili yetu. Anafukuzwa na baba,
lakini bado anaendelea kutubeba
na kututunza niliona hakuna
sababu ya kuendelea kuishi. Nili-
panga kumaliza maisha yangu na
kuwaacha kwa amani hasa mama
anayebeba lawama zote.” Anasema
mwanaharakati huyo.

Mwanaharakati huyo alizaliwa
na wazazi kutoka Dodoma wali-

kilimo cha mkonge ambako wazazi
wake walikuwa wakifanyakazi
kwenye mashamba ya zao hilo
anasimulia jaribio la kujiua.

KUJIMALIZA
Anasema akiwa na miaka 21,
alikata tamaa baada ya kuona

Mama Martha (kushoto) na baadhi ya watoto anaowalea nyumbani kwake Njiro, wakianza
safari ya kuelekea shuleni mapema mwezi huu, wakiwa na mafuta ya kuwakinga na mionzi ya
jua, madaftari na vifaa vya shule tayari kwa masomo. PICHA: PEACE MAKER FOR ALBINISM

maisha hayana maana. Aliamua
kujimaliza kwa kujitupa mtoni
usiku wa manane, wakati wa
mafuriko ili apotee iwe kuliwa
na mamba, kufukiwa mchangani
au lolote ili kuachana na maudhi
na maisha yaliyojaa kukejeliwa,
kuchukiwa na kunyanyapaliwa.
kwetu Makiba saa 12 jioni nilitem-
bea usiku wote nikijua kuwa kama
nitaondoka mchana wataniona
na kunirudisha. Nilijitosa usiku
nikaelekea ulipo Mto Nduruma.
Niliufikia baada ya kutembea
muda mrefu porini nikiwa mwe-
nyewe. Usiku wa manane nili-
fika mtoni. Nilisikia sauti ya maji
ikivuma kwa nguvu ulikuwa
umejaa na kufurika nilijitupa
mtoni ili uwe mwisho wangu.
Lakini haikuwezekana Mungu
aliniokoa. Maji yalinipokea na
kunirusha juu ardhi upande wa
pili sehemu kavu nikiwa salama.
Nilisikia sauti ikiniambia usio-
gope bado ninakupenda. Nilikuwa
salama na asubuhi watu walini-
kuta na kuniondoa. Huo ukawa
mwanzo mpya wa maisha yangu.”
Anasema Martha.

Aliingia mtoni kwa kukata
tamaa kwa sababu hakukubalika
biwa na kuogopwa, lakini ana-
pigwa na walimu na mama yake

anateseka kwa vile hawezi kumua-
cha.

PAMBAZUKO JIPYA

Baada ya kunusurika alia-
hidi kuwasaidia wenye ualbino
na kuanzia mwaka 1986 akiwa
na miaka 23 alianza kazi ya
kuwasaidia watoto na jamii ya
wenye ualbino: “Nilimwambia
Mungu umenikoa, umenilinda,
kama utanitunza nisife katika
umri mdogo, ukanipa nguvu na
uwezo nitawatunza wanaoishi
na ualbino. Nitawafariji, nitawa-
hudumia na kuwasaidia kuvuka
kwenye changamoto wanazopitia
ambazo najua haziwezi kukose-
kana.”

Anasema akiwa Arusha alian-
zisha huduma ya kuwasaidia
wenye ualbino, wakiwamo wag-
onjwa, kuwatafuta na kuishi nao
kwenye chumba chake, kuwalisha
chakula, kuwatibu, kuwasaka na
kuwahifadhi watoto walioteleke-
zwa na kuwasaidia kupata shule
za kusoma iwe bweni au popote
juhudi zilifanywa kwa kuomba
uhisani si kwa kulipia.

“Niliwatia moyo, nikawasaidia
kuelewa kuwa wapo kwa kusudi
la Mungu, si kwa mapenzi mtu
wala jamii,” anasema na kuongeza
kuwa alikuwa hana kipato, lakini
alikuwa mtumishi wa Kanisa la

Anglikani akifanyakazi kanisani.

Kuanzia mwaka 2015 amekuwa
akiwahudumia wenye ualbino
takribani 160 zaidi ni wanafunzi
wanaotoka mikoa mbalimbali
wanaopatiwa matibabu, kuso-
meshwa, kupewa vifaa vya shule
na makazi na asasi ya Peace
Maker for Albinisim and Com-
munity, inawahifadhi wenye
ualbino 35 kwenye makazi yao
mkoani Arusha wakiishi pamoja
na Martha eneo la Njiro.

UJUMBE WA MALEZ1

Martha anatoa ujumbe kwa
wote, akirejea maisha yake
asema unapomlea mtoto mwenye
ualbino daima mtie moyo. Usim-
dhalilishe wala kumnyanyapaa.
Si vyema kumwambia huwezi
kufanya jambo fulani, una kasoro
hii auile kutokana na ngozi yake.

Anasema wazazi, walezi na
jamii isifanye hivyo kwa kuwa
mwenye ualbino ni binadamu wa
kawaida.

Anatoa mfano wanafunzi
wakiwa shuleni wanapojifunza
mathalani mapishi, wapo walimu
wanawaambia wenye ualbino
wasipike kwa sababu ya joto kali
wanaweza kuunga na ni hatari
kwa ngozi yao.

“Haipendezi. Mwambie ajifunze
mtie moyo, kama ni kuoka mikate

mpe jiko mbadala asifanyekazi
kwenye tanuru na joto kali. Akae
sehemu yenye hewa. Tafuta
maarifa ya kumwelimisha, kumpa
ujuzi na stadi za maisha si kum-
kataza kwa kigezo cha ngozi yake.”

Anataja mfano mwingine wa
kushona, wapo walimu kwenye
vyuo vya mafunzo wanawakataa
wenye ualbino kwa kigezo kuwa
wana uoni hafifu na hawawezi,
anasema ni kuwakosea.: “Mpe
vifaa saidizi kama miwani na
vikuza herufi na maumbo ili aone,
siyo kumnyanyapaa. La msingi ni
kumtia moyo.

Anashauri kuepuka ubaguzi na
unyanyapaa wowote iwe nyumbani
au shuleni wa kuonyesha kuwa
mwenye ulemavu akiwa anayei-
shi na ualbino wana upungufu.
Anasema watoto waelimishwe
kuwa wote wako sawa tofauti ni
ngozi pekee, kuwa yao inakosa
rangi ya asili.

KUFAHAMISHWA ATHARI

Martha anasema wenye ualbino
wanahitaji kutumia dawa au
mafuta maalumu ya kulinda ngozi
na athari za jua kali, ni vyema
kuwaeleza watoto umuhimu wa
mafuta hayo na athari za kuyaacha
wakati wa malezi. Kuhusu mavazi
ni vyema kuwaambia kuhusu
kuvaa mavazi ya kufunika mwili,
kofia na miwani kulinda macho
na uso. Yote yafanywe pamoja na
kubainisha athari za kuyapuuza.

MILA POTOFU

“Wenye ualbino wanaathiriwa na
mila potofu. Utasikia hawafi wana-
toweka au kupotea kimaajabu.
Wengine wanaamini wakijami-
aana nao magonjwa yao yataon-
doka na kuna wanaowinda viungo
vyao kwa imani ya kupata utajiri
na kuwaeleza kuhusu madai ya
kuwadhuru ili kupata viungo vyao.
Ni vyema kuwaeleza usiwafiche.”

Mlezi huyu wa wanaoishi na
ualbino anasema katika malezi
ni vyema kuwaeleza watoto kwa
hatua kuwa wanahitaji vifaa saidizi
ili kumudu maisha. Mfano miwani
kusoma, kukaa mbele karibu na
ubao, kutumia vikuza herufi na
maumbo wakati wa kusoma na pia
miavuli wanapotembea kwenye jua
kali.

JUHUDI KITAIFA

Martha anasema yaliyompata
maishani hasa utotoni yamem-
wamsha kufanya juhudi za kipekee
kusaidia wenye ualbino kwa mfano
kufundisha wakunga, wauguzi na
madaktari katika mikoa mingi
cha ualbino na namna ya kuwa-
fariji wazazi wanaojifungua watoto
wenye ualbino.

ITAENDELEA...
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ELIMU

NA BEATRICE PHILEMON

Waundwa mkakati kuwawezesha
wafanyakazi, waajiri kujitambua

Ofisa wa ActionAid, Jovina Nawezake (mwenye kipaza sauti), akizungumzia kazi zenye staha na kuzingatia sheria za kazi kwenye
jukwaa la kitaifa lililojadili mustakabali wa ajira nchini. PICHA: BEATRICE PHILEMON

HANGAMOTO za wafan-

yakazi kutozifahamu haki

7ao pamoja na masuala ya

kupuuza sheria kazini, ni
miongoni mwa mambo yanayoi-
fanya Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,
kuanzisha dawati la kupokea
malalamiko yanayohusu kazi na
ajira.

Pamoja na kuwapo dawati hilo,
wizara inalenga kuelimisha umma
kuhusu haki za wafanyakazi na
wajibu wa waajiri, ili waajiriwa wa-
fahamu stahiki zao na waliowaajiri
kufuata sheria na taratibu za kazi.

Ofisa Kazi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Fred Nyaupumbwe, anasema hayo
hivi karibuni kwamba lengo ni ku-
saidia wafanyakazi kujua na ku-
tumia dawati hilo na pia kufahamu
haki zao, kufanya kazi zenye staha
na waajiri kufuata sheria za kazi.

Anasema lengo ni kuhamasisha
na kuelimisha wafanyakazi kuhusu
Sheria ya Ajira na Uhusiano Kazini
pamoja na taratibu za kupata vibali
vya kazi kwa wageni wanaoomba
kazi nchini, kwa upande wa waajiri.

Ofisa huyo anatoa maelezo hayo
kwa maofisa kazi, wafanyakazi
kutoka sehemu mbalimbali na
wawakilishi wa wafanyakazi ku-

toka Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi (TUCTA) katika mjadala
wa kitaifa kuhusu kazi za staha  ul-
ioandaliwa na Shirika la ActionAid
Tanzania.

Anasema uelimishaji utafanywa
kupitia vyombo vya habari na ue-
limishaji umma kuhusu dawati
la kupokea malalamiko yanayohu-
su kazi na ajira katika wizara hiyo.

Aidha, anawaambia washiriki
kuwa wafanyakazi ndiyo wa-
husika wakuu na kuwataka watoe
taarifa kuhusu changamoto zao
iwapo maofisa kazi kutoka idara
yakazi watakwenda kukagua se-
hemu za kazi.

“Ili kusaidia wafanyakazi ku-
wasilisha malalamiko yao, idara
ya kazi imetoa namba maalumu ya
kutuma au kuwasilisha dukuduku
kupitia namba 0655 49489 pamoja
na kutuma malalamiko yao kwenye
tovuti au anwania ya barua pepe
ps@kazi.go.tz” anasema.

Nyaupumbwe anawaambia wa-
shiriki kuwa wameamua kujikita
katika eneo hilo baada ya kugun-
dua kuwa waajiri na watumishi
wengi hawana uelewa wa sheria
ya kazi wakati wafanyakazi hawa-
fahamu haki zao katika maeneo
yao na kuwahimiza kutumia fursa

hiyo ili waweze kufanya kazi katika
mazingira bora, kazi zenye staha na
kujua haki zao.

Ofisa Kazi kutoka Idara ya Kazi
Mkoa wa Pwani, Richard Muhen-
ga, anasema, asilimia kubwa ya
waajiriwa na waajiri kwenye sekta
binafsi hawana elimu ya kutosha
kuhusu sheria ya kazi na uhusiano
kazini na hii inasababisha kuwapo
migogoro katika maeneo ya kazi.

Mbali na hilo, ingawa maofisa
kazi wamekuwa wakitembelea
katika maeneo mbalimbali ili ku-
fanya ukaguzi viwandani na kwe-
nye kampuni ili kujua changamoto
zinazowakabili wafanyakazi, wengi
wanaogopa kutoa taarifa sahihi
kuhusu matatizo yanazowakabili
katika maeneo ya kazi kwa sababu
wanaogopa vitisho na kufukuzwa.

“Tunaomba ofisakazi anapofi-
ka kwenye ukaguzi toeni taarifa
sahihi, msiogope kufukuzwa kazi
ili tujue changamoto zinazowak-
abili, tuweze kuzitatua na hati-
maye mfanya kazi zenye staha,”
anasema na kuongeza kuwa yote
hayo yatafanikiwa kwa kuzingatia
sheria na kuheshimu taratibu.

Akizungumzia wawekezaji wa-
naotoka nje, anawataka kuwasili-
ana na mamlaka zote zinazohusika

bila kutumia mawakala na kuwa-
kumbusha maeneo ya kuwasiliana
ni pamoja na Kituo cha Taifa cha
Uwekezaji (TIC).

Mamlaka nyingine ni ya Us-
ajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC), Wakala wa Usalama
na Afya Kazini (OSHA), Idara za
Uhamiaji, Kazi , TRA pamoja na
mamlaka za halmashauri sehemu
anayotaka kuwekeza. “Lengo ni
kuepusha usumbufu na migogoro
baina ya wafanyakazi, waajiri na
serikali,”anasema.

Mkuu wa Programu na Sera wa
ActionAid, Jovina Nawenzake, aki-
zungumzia suala la kazi zenye sta-
ha, anasema ni wajibu wa maofisa
kazi kuhakikisha kuwa katika mae-
neoyao yakaziauwilaya zao kuna
kazi za staha na pia kusaidia
wafanyakazi kupata stahiki zao bila
kujali anafanya kazi wapi .

“Maofisa kazi mwangalie namna
gani suala hili litaweza kufanyika
katika maeneo yenu kwa sababu
wafanyakazi wengi wanapata
shida kazini kama halitatimizika
basi muangalie mtafanyaje ukizin-
gatia sasa taifa limekuwa Tanzania
ya viwanda na masuala ya dijitali

yamekuwa yakihusisha uvunjwaji
wa haki za watu na kwamba
utaongezeka kadri mabadiliko ya-
navyoongezeka pia,” anasema.

Mbali na hilo, anawaambia wa-
hakikishe kuwa wanaweka mikakati
ili watu wafanye kazi zenye kulin-
dautuwao, heshimanawanapata
haki zao na mafao yenye tija ak-
isema ni jambo hilo ni mtambuka,
linahitaji ushirikiano kutoka seri-
kalini na sekta binafsi na kuishauri
serikali kuweka mazingira mazuri
ya wafanyakazi ili kufanya kazi ze-
nye staha na katika mazingira bora,
anakumbusha ofisa huyo.

“ActionAid Tanzania imekuwa
ikifanya jitihada mbalimbali ili ku-
saidia waajiriwa kufanya kazi zenye
staha, pia tunaangalia sera mbal-
imbali za kuisaidia serikali kupata
mapato au kukosa mapato ikiwamo
kodi na tunatoa mapendekezo yetu
namna gani ya kuboresha sera hizo
ziboreshwe ili serikali iweze kupata
mapato,” anasema Jovina.

Mhadhiri Msaidizi wa Chuo Ki-
kuu cha Jordan University — Col-
lege- Morogoro, Asifiwe Ali-
nanuswe, anasema kuwa maofisa
kazi wafanye ukaguzi  katika
maeneo ya kazi ikiwamo sekta
rasmi na isiyo rasmi kwa saba-
bu huko ndipo kuna unyanyasaji
mkubwa na haki za wafanyakazi
kwani waajiri hazifuati. Tatizo hili
tumelibaini kutokana na kesi tuna-
zozipata katika ofisi zetu ukiwamo
ukiukwaji wa vipengele vya mika-
taba, upungufu wa stahiki za kazi,
kufukuzwa kazi bila kufuata utara-
tibu wa sheria za kazi na masuala
mengine mengi.

Anasema: “Maofisa kazi dum-
isheni utu, heshima na haki za wa-
fanyakazi kwa sababu wafanyakazi
wengi katika maeneo ya kazi wa-
nachangamoto nyingi sana, kum-
bukeni haki za wafanyakazi zina-
patikana kwa sheria, washaurini
waajiri iwapo wanakiuka sheria.”

Wakizungumzia changamoto zi-
nazowakabili vijana katika maeneo
ya kazi wanasema rushwa ya
ngono, kukosa elimu kuhusu mi-
fuko ya hifadhi, mshahara midogo
inayochelewa,kukosa mafao ya
wafanyakazi, kutofanyika ukaguzi
maeneo ya kazi, ubaguzi kazini ,
wafanyakazi kutoruhusiwa kuji-
unga na vyama vya wafanyakazi,
kukosa likizo na stahiki za uzazi
ni  baadhi ya changamoto zina-
zowakabili katika maeneo ya kazi.

Wanasema changamoto hizo wal-
izibaini baada ya kufanya utafiti
na kwamba waajiri wengi ha-
waruhusu wafanyakazi kujiunga na
vyama vya wafanyakazi kwa hofu
kuwa watajua haki zao na baadae
watadai na kupata fidia zao.

Vijana hao wanawaomba maofisa
kazi kabla hawajakwenda kukuku-
tana na waajiri, waanzie kwa wa-
fanyakazi kwani ndiyo waonapata
matatizo kazini yanayotokana na
uvunjwaji wa sheria.
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HABARI DODOMA
Serikali yazionya shule binafsi kukaririsha wanafunzi

T
Kampuni ya

simu itakayotoa
taarifa za mteja
kushughulikiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema itaichukulia
hatua kali za kisheria kampuni
yoyote ya simu itakayolalamikiwa
kutoa taarifa za wateja.

Waziri wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk.
Faustine Ndugulile, alitoa kauli

tano. 1

Alisema wizara hiyo ;
itahakikisha inatunga sheria ya '
kuwalinda wateja wa simu za 1
mkononi ili kuondoa tabia hiyo ;
ya kutoa siri za wateja. ]

Alisema, kumekuwa na 1
malalamiko kwamba kampuni za
simu za mkononi zinatoa siri za 1
wateja jambo alilosema sio sahihi
léwa mujibu wa sheria ya kampuni

izo. i

“Kumeanza kuzuka wimbi katika :
kampuni ya simu za mkononi ]
kutoa siri za wateja, kitendo hiki
ni kinyume cha sheria na kampuni
itakayobainika watumishi wake 1
kufanya hivyo, kampuni hiyo ;
itachukuliwa hatua,” alisema. '

Alizitaka kampuni hizo kusoma |
sheria na kuielewa na kufanya 5
kazi kwa mujibu wa sheria huku b
akisema wapo watu mahsusi 1
wanaoweza kupewa taarifa za ;
mteja kwa mujibu wa sheria hiyo !
na siyo kila mtu. ;

Aliutaka Mfuko wa Mawasiliano
kwa wote (UCSAF), kupeleka 1
mawasiliano katika maeneo yote
nchini hasa ya mipakani ili nchi '
iondokane na kutumia mitandao !
ya nchi jirani. 5

Mtendaji Mkuu wa UCSAF, ]
Justina Mashiba, alisema kuwa ;
katika mradi huo wa mawasiliano

wakazi 728,840 zitafikishiwa
mawasiliano ya simu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imekemea tabia ya baa-

dhi ya shule zisizo za serikali

kwenda kinyume na maelekezo

ya serikali ikiwamo kumkaririsha
mwanafunzi darasa licha ya kufaulu miti-
hani ya kitaifa.

Mwaka 2018, serikali ilitoa Waraka wa
Elimu namba mbili ambao ulielekeza
utaratibu mpya wa kukariri darasa kwa
wanafunzi wa shule za msingi na sekond-
ari baada ya wazazi kulalamikia kitendo
hicho.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo,
alitoa kauli hiyo jana jijini hapa alipokuwa
akifungua mkutano wa mwaka wa wakuu
wa shule za sekondari na msingi za ma-
kanisa, ulioratibiwa na Tume ya Kikristo
ya Huduma za Jamii (CSSC).

“Tunatambua mchango wenu
mnaoutoa nchini katika sekta ya elimu,
hata hivyo, baadhi ya shule zisizo za seri-
kali kama nyingine zipo kwenu au hazipo,
ambazo zinaenda kinyume na maelekezo
ya serikali, niwakumbushe myazingatie
kukaririsha wanafunzi bila kuzingatia
taratibu ni tatizo tunalokutana nalo sana,”
alisema.

Alisema tatizo la kukaririsha wanafunzi
usiozingatia taratibu limekuwa likiji-
tokeza mara kwa mara.

“Kuna mifano ya kulazimisha wazazi
wakubali watoto wao warudie darasa

hata kama amefaulu mitihani ya taifa ya
upimaji wa darasa la nne na kidato cha
pili,” alisema.

Aliwataka kufuata taratibu zilizowekwa
katika eneo hilo kwa kuwa zipo bayana.

Alisema serikali imepokea malalamiko
ya kutofuatwa kwa ratiba za uendeshaji
wa shule.

“Kuna baadhi ya shule tena zina watoto
wadogo wapo bweni wanaamshwa asu-
buhi sana tena saa 11 alfajiri kulingana na
ratiba za shule, sijui wawahi mitihani yao
ya saa moja, kabla ya masomo, wanaam-
shwa mapema wanachoka, tuangalie rat-
iba ambazo wizara imetoa na zinashau-
riwa kitaalamu,” alisema.

Alisema watoto wa sasa hawapati muda
wa kucheza kutokana na ratiba za shule
kubanwa. “Vilevile, kuna taarifa watoto
ambao sio wa bweni wanalazimishwa ku-
fika shule saa 12 asubuhi, hata usafiri wa
kuwafikisha utaupata wapi, ratiba hizi zi-
naleta usumbufu kwa wanafunzi na hata
wazazi,” alisema.

Kuhusu ombi la kupunguza mitihani ya
majaribio lililotolewa na Tume hiyo, Kati-
bu Mkuu huyo alikiri kuwa suala hilo lina
utata na kudai kuwa ni mingi na wakati
mwingine inaipa wizara wakati mgumu
kuiratibu.

“Kuna wengine wanadhani elimu ina-
patikana kwa kuuliza wanafunzi maswali
mara kwa mara, ili ng'ombe anenepe ni
kuhakikisha amekula na si kumpima uzi-
to asubuhi, mchana na jioni, kitu kizuri ni

kuimarisha ufundishaji,” alisema.

“Kuna dhana nyingine imeongezeka
hadi kuweka kambi kufanyishwa mitihani
kila siku hadi Jumamosi, kuna mambo
tumekemea na si sahihi kwamba ili mwa-
nafunzi afaulu ni kufanya mitihani, ma-
jaribio hatuyakatai bali kila mara inam-
chosha mtoto.” Vile vile, alisema nia ya
serikali ni kutoleta mgongano na wanaen-
delea na majadiliano na kutaka kuimari-
sha ufundishaji na si kupewa mitihani kila
siku.

Dk. Akwilapo alizishukuru shule hizo za
makanisa kwa kusaidia kutoa huduma ya
elimu kwa jamii.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa Tume
hiyo, Peter Maduki, alisema lengo la mku-
tano huo ni kuweka mikakati ya utoaji
huduma bora ya elimu na kuangalia kero
zilizopo na kuzitafutia ufumbuzi.

“Pia tutajadili namna ya kuboresha hu-
duma ya TEHAMA itatusaidia sana katika
kuboresha elimu na kupunguza gharama
ya utoaji wa elimu na kuwapunguzia mzi-
go wazazi,” alisema.

Aliomba wizara kuangalia namna ya
kupunguza mitihani ya majaribio ambayo
imeonekana kuendelea kuibuka mbali na
inayopaswa kufanyika kitaifa.

“Kunaendelea kuibuka mitihani ya
majaribio mara ya kikata, kiwilaya hali
inayosababisha mwingiliano wa mitihani
na hii hata inashusha ubora wa mitihani
tunaomba umakini zaidi uwepo katika
kuendesha mitihani,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala na Serikali za Mitaa, Humphrey Polepole (kushoto), akiongoza kikao cha
kamati hiyo, bungeni jijini Dodoma jana. Kamati mbalimbali za Bunge zinaendelea na vikao vyake kabla ya kuanza kwa Bunge

wiki ijayo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Waomba kujengewa daraja Godegode

Na Augusta Njoji, DODOMA

WANANCHI wa Kata za Kusini mwa Jim-
bo la Mpwapwa mkoani hapa, wameomba
serikali kuwajengea daraja la Godegode
lillosombwa na mvua miaka miwili iliyo-
pita.

Kusombwa kwa daraja hilo, kunawalaz-
imu kuvushwa kwa kubebwa mgongoni na

vijana kwa gharama kati ya Sh. 6,000.

Wakizungumza na Nipashe, wananchi
hao walisema kata zinazopata kero hiyo ni
Godegode, Pwaga na Lumuma.

Mmoja wa wananchi hao, Samwel
Chinyele, alisema serikaliiliahidi kulijenga,
lakini hadi sasa halijajengwa daraja hilo
na wakati wa mvua ndiyo kero kwao kwa
kuwa mtu anapotaka kuvuka upande

wa pili analazimika kubebwa mgongoni
kutokana na wingi wa maji.
Akizungumzia hali hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Mpwapwa, Jabir Shekimweri,
alikiri kuwapo kwa adha hiyo kwa
wananchi huku akisema serikali kupitia
Wakala wa Barabara (TANROADS),
ililazimika kufanya usanifu wa daraja jipya
kwa kuzingatia kupanuka kwa Bonde la

Mto Chinyasungu linalovuna maji kutoka
maeneo mengine ya nchi.

“Tayari usanifu wa kina umefanyika, pia
tayari ujenzi wake umeingizwa kwenye
Ilani ya Uchaguzi ya CCM, kwa hiyo lipo
kwenye hatua nzuri sasa kutengewa fedha
na kujengwa,” alisema.
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HABARI MBEYA
Bil. 3.5/- Kutatua tatizo sugu la maji

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

AIDI ya Sh. bilioni 3.5 zinahitajika
kwa ajili ya kutatua tatizo sugu la
uhaba wa maji katika miji ya Kyela
na Kasumulu, wilayani Kyela.

Wakazi wa miji hiyo wamekuwa
wakihangaika kupata huduma hiyo
kutokana na kukosa chanzo cha uhakika
cha maji ya kutosheleza ambayo ina
watu wengi na imekuwa ikikumbwa na
magonjwa yanayotokana na matumizi ya
maji machafu.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mkoa wa Mbeya (Mbeya-WSSA),
imefanya utafiti na kufanikiwa kupata
chanzo kipya cha maji kinachopatikana
ndani ya Halmashauri ya Busokelo,
wilayani Rungwe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka hiyo,
Ndele Mengo, alisema chanzo hicho ni cha
uhakika na kina uwezo wa kuhudumia
chanzo hicho.

Alisema kwa sasa wanatafuta fedha
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huo
na endapo watapata fedha hizo kutoka
Serikali Kuu wataukamilisha mradi ndani
ya miezi 18 ijayo na wananchi kuanza
kupata huduma.

“Haya maji ni safi na ni mengi sana,
chanzo kipo na kilishajengwa miaka
kadhaa iliyopita na sasa hivi kinahitajika
tu kuboreshwa na kuanza kupeleka maji
kwa wananchi,” alisema Mengo.

Alisema walishafanya usanifu na
kujiridhisha kuwa chanzo hicho kinakidhi
mahitaji ya wananchi wa miji hiyo miwili
kwa miaka zaidi ya 20 na wataendelea

kutafuta vyanzo vingine.

Mbunge waJimbola Kyela, Ally Mlaghila,
alisema mradi huo ni muhimu kwa ajili ya
kukabili tatizo la maji kwenye jimbo hilo
kwa maelezo kuwa tatizo kubwa la wilaya
hiyo ni maji.

Alisema wananchi wanatumia muda
mrefu kutafuta huduma hiyo kwenye
mito na visima ambavyo wakati mwingine
usalama wake sio wa uhakika.

“Sisi  wana Kyela tatizo kubwa
linalotukabili ni maji, tunawaomba watu
wa mamlaka mtusaidie kukamilisha
mradi huu mapema ili tuondokane na
tatizo hili,” alisema Mlaghila.

Baadhi ya wananchi wa Wilaya ya
Kyela, walisema wamekuwa wakikumbwa
na magonjwa ya milipuko na kuhara
kutokana na maji wanayotumia kuwa na
vijidudu.

Baadhi ya wasichana wenye umri wa kuanzia miaka 18- 35 kutoka Halmashauri ya Jiji la Mbeya na Kyela akiwamo Shukuru
Mwakamala (anayezungumza) wakieleza shughuli mbalimbali za ujasiriamali wanazozifanya ili kujikwamua kiuchumi, wakati wa
mafunzo ya kuwajengea uwezo yanayoendeshwa na Taasisi va Tanzania Data Lab (Dlab) kupitia programu ya Data4Her kwa
kushirikiana na ufadhili wa Shirika la PEPFAR jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA .

‘Wenye ulemavu wapewe mafunzo usalama kazini’

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

SERIKALI imesema iko haja ya

kuwawezesha watu wenye ulemavu katika
shughuli za uzalishaji kupitia mafunzo ya
usalama na afya kazini na kuwapa mitaji
ili wawaze kuboresha shughuli zao za
kiuchumi.
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Paul Ntinika,
wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya kukuza
uelewa wa masuala ya usalama na afya
mahali pa kazi yalioandaliwa na Wakala
wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
kwa kushirikiana na Taasisi ya Maendeleo
ya Viziwi Tanzania (TAMAVITA), Mkoa wa
Mbeya.

“Serikali imeamua kutoa mafunzo
ya usalama na afya kwa makundi
mbalimbali ili waweze kuepukana na
madhara yanayoweza kusababishwa na
kutozingatia kanuni za usalama na afya

kazini,” alisema.

Alitoa pongezi kwa OSHA kwa
kutekeleza ipasavyo wajibu wake ikiwamo
kufanya ukaguzi wa usalama na afya
katika sehemu nyingi za kazi pamoja na
kuwaelimisha wananchi kuhusu masuala
ya afya na usalama kazini na kuitaka
kuongeza jitihada zaidi ili kuwafikia
wananchi wengi zaidi.

Mafunzo hayo ya siku moja yalijikita
katika kuainisha na kushauri mbinu za
kudhibiti vihatarishi vya usalama na
afya ambavyo huambatana na shughuli
mbalimbali za uzalishaji ikiwamo ujenzi,
kilimo, ufundi seremala, kilimo, ufugaji,
biashara ndogondogo pamoja na kazi za
ofisini.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema mafunzo hayo
yanatolewa kwa makundi mbalimbali ya
kijamii wakiwamo watu wenye ulemavu
katika mikoa mbalimbali na kusisitiza

mafunzo hayo ni endelevu.

“Kama taasisi yenye dhamana ya
usalama na afya kwa mfanyakazi, tumeona
kuna umuhimu wa kuyafikia makundi
haya ya watu wenye ulemavu kwa kuwa
tunatambua kwamba ulemavu ni hali
tu na haupaswi kuwa kikwazo kwa mtu
kushiriki katika shughuli za kiuzalishaji,”
alisema.

“Tumeshayafikia makundi mbalimbali
ya watu wenye ulemavu katika mikoa
kadhaa ukiwamo Kagera, Dar es Salaam,
Pwani na sasa Mbeya na tutaendelea kutoa
mafunzo haya katika mikoa mingine,”
alisema Mwenda.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo,
Renatha Exsavery, mwanafunzi wa ufundi
katika Chuo cha VETA mkoani humo,
alisema amefurahishwa na mafunzo hayo
na yatawawezesha kujilinda dhidi ya
vihatarishi mbalimbali vilivyopo katika
sehemu zao za kazi.

Wanufaika elimu
upangaji bajeti

mrengo Kijinsia

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

BAADHI ya wakulima na waf-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wameanza kunufaika na elimu
ya upangaji bajeti yenye mrengo
wa Kijinsia kuanzia ngazi ya fa-
milia iliyotolewa na shirika lisilo
la kiserikali la Elimisha.

Mmoja wa wafugaji waliopata
elimu hiyo, Rehema Nsolo, alise-
ma wanawake hawajapewa Kip-
aumbele kushirikishwa kwenye
utoaji wa uamuzi, jambo linalo-
sababisha familia nyingi kutoku-
wa na bajeti yenye mrengo wa
kijinsia.

Nsolo aliyasema hayo mwis-
Shilolya, wakati Shirika la Elimi-
sha likitoa elimu ya upangaji
bajeti yenye mrengo wa Kijinsia
kuanzia ngazi ya familia ulioku-
wa na lengo la kuweka usawa
katika matumizi ya rasilimali
fedha.

Alisema wanawake wengi wa-
najukumu la kuhakikisha mazao
na mifugo yanakuwa salama, la-
kini unapofika muda wa mauzo
wanaume ndiyo wanahusika na
shughuli zote za uuzaji na ku-
panga matumizi ya fedha hizo
bila kuwahusisha wake zao.

“Asilimia 80 vya wanawake
wengi hatuna maamuzi wakati
wa mauzo Vva tulichozalisha,
elimu hii imetusaidia kutambua
haki zetu hivyo ni wakati wetu
kupigania bajeti yenye mlengo
wa Kijinsia kuanzia ngazi vya
familia,” alisema Nsolo.

Aliwataka wanawake wote wa-
naojihusisha na kilimo pamoja
na ufugaji kuhakikisha hawako
nyuma unapofika wakati wa ma-
VUNO Na upangaji wa bajeti kush-
iriki kama wazalishaji wakubwa
badala ya kuwaachia wanaume
ambao wakati mwingine fedha
Za mavuno huzitumia kuhonga
michepuko na ulevi.

Akieleza lengo la utoaji wa
elimu hiyo, Festo Sikagonamo,
alisema upangaji wa bajeti
kuanzia ngazi vya familia
utasaidia kupunguza vichocheo
vya umaskini kwenye jamii, wizi,
rushwa, kuongeza ufanisi wa
kazi na kuwafanya watu kuwa
na matumizi yanayoendana na
kipato.

Alisema upangaji huo wa bajeti
utasaidia kufahamu unatumia
shilingi ngapi kwa siku, shughuli
unayoifanya ikuingizie shilingi
ngapi ili uweze kukidhi mahitaji
yako.
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HABARI ZANZIBAR
Bodi ya Vileo yatakiwa Kung'oka

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TONGOZI wa Bodi ya Udhibiti

na Ushauri wa Vileo Zanzibar

wametakiwa kujiuzulu baada

ya kutoa vibali kwa kampuni
sita kuingiza pombe badala ya tatu kwa
mujibu wa sheria mpya namba 9 ya
mwaka 2020.

Wito huo ulitolewa na wanaharakati
wa haki za binadamu na wanasheria
walipokuwa wakizungumzia mgogoro
wa sheria namba 9 ya mwaka 2020
baada ya kuanza kutumika Januari
mwaka huu na kusababisha mfumuko
wa bei ya vileo Zanzibar.

Wakili maarufu Zanzibar, Rajab
Abdallah, alisema kwa mujibu wa
kifungu cha 33 (1) kimeeleza kibali
cha kuingiza vileo kitatolewa kwa
waangizaji wasiozidi watatu kwa
kuzingatia masharti kwanza mhusika
awe Mzanzibari, awe mlipakodi, awe
na ghala la kuhifadhia pamoja na gari
maalum la kusambaza vinywaji vyake.

“Kitendo cha kuweka kando sheria na
kutoa vibali kwa kampuni sita badala ya
tatu ni uvunjaji wa sheria na Mwenyekiti
wa Bodi anapaswa kujiuzulu kwa
kuvunja sheria,” alisema Wakili Rajabu.

Alisema Zanzibar inaongozwa kwa
misingi ya utawala wa sheria na hakuwa
mwafaka kwa Mwenyekiti wa Bodi
kutumia hekima na busara kuongeza
idadi ya kampuni kwa madhumuni ya
kulinda maslahi mapana ya serikali ya
kukusanya kodi.

Rajab alisema kabla ya sheria
kupitishwa na Baraza la Wawakilishi na
kuanza kutumika baada ya kusainiwa
na Rais wa Zanzibar Mei mwaka 2020
mapendekezo ya sheria yalijadiliwa
na wadau wa vileo, makatibu wakuu
pamoja na Baraza la Mawaziri kabla
ya muswada wa sheria kupelekwa
barazani.

“Mwenyekiti wa Bodi anataka
kutuambia viongozi wote waliojadili
sheria hii wakiwamo makatibu wakuu,
wawakilishi na Baraza la Mawaziri
wakiongozwa na rais hawakuona
maslahi mapana ya mapato ya serikali
mpaka wakaweka ugomo wa idadi ya
kampuni za kuingiza pombe mwisho
tatu kwa mujibu wa sheria,” alihoji
Wakili Rajabu.

Alisema kampuni zote zilizopewa
vibali vya ziada zitakuwa zinafanya
biashara kinyume cha sheria kwa vile
vibali walivyopewa sawa na karatasi kwa
sababu vimetolewa kinyume cha sheria.

Kwa upande wake Mwanaharakati
wa Haki za Binadamu na Utawala Bora,
Ali Makame Issa, alisema maamuzi
yaliyofanywa na Bodi ya Vileo
yanakwenda kinyume cha misingi ya
utawala bora.

“Nchi inaongozwa kwa kufuata katiba
na sheria, sio hekima na busara ndio
maana kunatungwa sheria na hakuna
mamlaka yoyote yenye ubavu wa
kuvunja sheria,” alisema Issa.

Alisema kama kutafuta mapato
serikali ingelikuwa na uwezo wa kuuza
dawa za kulevya au kutakatisha fedha,
lakini haiwezi kufanya hivyo kwa sababu
ni kinyume cha sheria.

Hata hivyo, alipoulizwa Mwanasheria
Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar, Dk. Mwinyi Talib Haji, kuhusu
mvutano wa vibali vya kampuni za

uingizaji wa vileo hakutaka kuzungumza
chochote.

Mwenyekiti wa Bodi ya Udhibiti na
Ushauri ya Vileo Zanzibar, Abdulrazaki
Abdulkadiri, alisema mtu yeyote
ambaye anaona sheria imevunjwa yuko
huru kwenda mahakamani.

“Bodi kweli tumeongeza kampuni
zaidi ya tatu kwa baada ya kuzingatia
maslahi mapana ya serikali katika
ukusanyaji wa mapato na kampuni
ambazo zilikuwa zimekosa ni walipaji
wakubwa wa kodi kupitia vileo,” alisema.

Naye Kiongozi Mwandamizi wa Taasisi
ya Kiislamu Zanzibar, Sheikh Abdalla
Hussen, alisema malengo ya kutungwa
sheria mpya ya vileo imelenga kudhibiti
biashara ya pombe kufanyika kiholela
katika mitaa pamoja na maeneo ya
huduma za jamii.

Alisema bodi inapaswa kuchunguzwa
kutokana na maamuzi waliyofanya
kutokana na kuvunja sheria kinyume
cha madhumuni ya kutungwa sheria ya
kudhibiti na kusimamia vileo.

Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid Simai Msaraka, akikabidhi TV kwa wagonjwa
waliolazwa wodi ya mifupa katika Hospitali ya Mnazi Mmoja Zanzibar, jana.
PICHA: OFISI YA MKUU WA WILAYA YA MJINI

] ]
Waziri awashauri
wanaharakati vijana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAZIRI  wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, amewasisitiza wa-
naharakati vijana kushirikiana na
serikali katika kusaidia kuielimi-
sha jamii.

Tabia alitoa msisitizo huo
wakati wa hafla ya kuwatunuku
vijana Tuzo za Zanzibar Youth
Award msimu wa pili, juzi usiku.

Alisema kupitia harakati amba-
Z0 Vvijana hao wanajishughulisha
nazo, wanaweza kutoa mchango
mkubwa katika kuishawishi jamii
kuondokana na matatizo mbalim-
bali yanayorudisha nyuma maen-
deleo ya Taifa, ikiwamo suala la
dawa za kulevya.

Alisema Zanzibar ina vijana
wengi wenye uwezo, uthubutu na
vipaji ambavyo vikiendelezwa na
kutumika vizuri vinaweza kuleta
mabadiliko makubwa ya maende-
leo ndani ya jamii.

Aidha, aliwataka vijana hao
kujitokeza kuwania nafasi mbal-
imbali katika uchaguzi wa Baraza
la Vijana unaotarajiwa kufanyika
karibuni, ili kupata fursa ya kui-
saidia serikali katika kutunga sera
na sheria zinazowasimamia Vi-
jana.

Tabia aliahidi kutoa ushirikiano
kwa Taasisi ya Zanzibar Youth
Talk katika kuuwezesha mradi
wa Zanzibar Youth Award kupata
ufadhili wa serikali.

Aliwaahidi kuwa atashirikiana

na taasisi hiyo katika kuifufua
Zanzibar Music Award ili iweze
kuwahamasisha vijana kukuza

vipaji vyao jambo ambalo lita-
wasaidia kupata fursa za kujiajiri
wenyewe.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
va Zanzibar Youth Talk, Farida
Nassor Moh'd, amesema lengo la
taasisi hiyo ni kuhakikisha wa-
napaza sauti za vijana pamoja na
kusaidia kutatua matatizo mbal-
imbali yanayowakabili.

Kaskazini watakiwa kuchukua tahadhari za majanga mapema

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini ‘B’, Aboud
Hassan Mwinyi, amewataka wananchi ku-
chukua tahadhari mapema za kukabiliana
na maafa ikiwamo mvua zinazonyesha
mara kwa mara kuepukana na athari za
kutuama maji katika maeneo yao.

Mkuu wa Wilaya alitoa wito huo katika
‘B’ Unguja alipokuwa akikabidhi msaada
wa chakula kwa wananchi waliopatwa na
maafa wakati wa kipindi cha mvua zilizo-
pita hivi karibuni.

Msaada huo wa vyakula ulitolewa na
Shirika la Mwezi Mwekundu la Umoja wa

Nchi za Falme za Kiarabu.

Alisema lengo la serikali ni kuwasaidia
wananchi wake pale wanapopatwa na ma-
janga ila ni vyema wananchi wakachukua
tahadhari mapema ili kujiepusha kupat-
wa na majanga, na sio kusubiri kupatwa
na maafa kwa ajili ya kusaidiwa na serikali.

“Wananchi mnapaswa kuchukua tahad-
hari kabla ya kusubiri hatari, mara nyingi
mvua zinapokaribia mamlaka zetu za hali
ya hewa huwa zinatoa taarifa ya mvua
hizo, hivyo ni vyema kuzizingatia taarifa
zinazotolewa na mamlaka husika ili kujie-
pusha na maafa zaidi,” alisema.

Alisema wananchi wanaoishi maeneo
ya mabondeni na yanayotuama maji ka-

tika vipindi vya mvua kubwa ni vyema
wakaondoka maeneo hayo kwa wakati
sahihi badala ya kusubiri mvua kunyesha
hali inayoleta athari nyingi.

Aidha, alisema katika kukabiliana na
maafa ya mafuriko wilaya kwa kushiriki-
ana na Serikali Kuu imeshaweka mipango
mizuri ya ujenzi wa makazi kwa kufuata
taratibu za mipango miji katika miji mi-

Naye Sheha wa Shehia ya Matetema,
Mohammed Bakar, alisema pamoja na
kuwa baadhi ya watu hupata maafa kwa
kujenga maeneo ya mabondeni au kuwa
karibu na mito maafa mengine husaba-
bishwa na ujenzi wa miundombinu.

Alisema ujenzi wa barabara kuu ume-
waathiri kwa kiasi kikubwa baadhi ya
zao  kuingiliwa na maji mvua zinapo-
nyesha kwa baadhi ya barabara kuto-
tolewa mitaro ya kupitishia maji, hali in-
ayosababisha maji kuingia katika nyumba
Za watu.

Nao wananchi wa Shehia ya Matetema
wameushukuru uongozi wa Wilaya ya
Kaskazini ‘B kwa kuwapatia msaada wa
vyakula kwa kukumbwa na maafa am-
bapo walisema msaada huo utawasaidia
katika kipindi hiki ambapo mazao yao
bado hawajaanza kuvuna kwa kula na
hata biashara.
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HABARI KITAIFA

Kimbunga Eloise, mafuriko

vyaua watu 10 Msumbiji

Beira, MSUMBLJI

KIMBUNGA Eloise kilichotokea ka-
tika mji wa Beira, kimesababisha vifo vya
watu 10, nchini Msumbiji.

Watu hao walifariki dunia baada
ya kimbunga hicho kupiga pwani ya
Mashariki mwa Afrika na kusababisha
mvua mkubwa iliyoambatana na upepo
mkali kasi ya kilometa 160 kwa saa.

Kulingana na maofisa wa serikali ya
Msumbiji, vifo vingi vimeripotiwa kwenye
mji wa Bandari wa Beira baada ya kuan-
gukiwa na miti.

Wilaya za Buzi na Nhamatanda pia
zimeathiriwa na mafuriko, yaliyotokana
na kimbunga hicho.

Hata hivyo nguvu ya kimbunga hicho
imepungua wakati kikielekea nchi jirani
ya Zimbabwe, Botswana na baadhi ya
maeneo ya Afrika Kusini.

Nchini Madagascar, taifa ambalo kim-
bunga hicho kilianzia, maofisa walisema

mtu mmoja alifariki dunia na kume-
shuhudiwa pia mafuriko.

Beira ilipata milimita 250 za mvua kati-
ka kipindi cha saa 24, kulingana na taasisi
ya kitaifa ya hali ya hewa nchini humo,
INAM. Baadhi ya maofisa na mashirika
ya misaada yanachunguza kiwango cha
uharibifu huo, ili kuweza kuwasaidia wal-
ioathirika na kujaribu kurudisha umeme
na mawasiliano katika baadhi ya maeneo.

Watu waliuawa kulingana na maofisa.

Chris Neeson, ambaye anafanya kazi
katika Umoja wa Mataifa (UN) katika mji
wa Beira alisema, ilikuwa vigumu kulala
kutokana na kelele na hofu.

“Nilisikia upepo mwingi na mvua
ikinyesha mapema alfajiri.

“Maji yaliingia katika nyumba yangu,
pamoja na mawe na majani ambayo ya-
likuwa yametoka katika nyumba za maji-
rani zangu.

“Umeme ulikatika tangu usiku uliopita
na tumeshindwa kupiga simu.”

Wakazi wa Beira, mji wa pili kwa uku-
bwa nchini Msumbiji una idadi ya watu
wapatao 500,000, wanajaribu kuusafisha
mji huo.

Zaidi ya nyumba 1,000 zimeharibiwa
na nyingine 3,000 zikiharibiwa vibaya
kulingana na Antonio Beleza, kutoka
taasisi ya usimamizi wa majanga.

Alisema kwamba zaidi ya watu 160,000
waliathiriwa moja kwa moja.

Baadhi yao wanajaribu kuokoa cho-
chote kutoka katika nyumba zao zilizo-
kumbwa na mafuriko, huku miti, nyaya za
umeme pamoja na mabango ya matanga-
70 yakisombwa na upepo.

Baadhi ya mito katika eneo hilo pia im-
evunja kingo zake.

Eneo hilo lilikuwa pia na vimbunga vi-
wili, ikiwamo kimbunga Idai na Kenneth,
ambavyo viliikumba nchi hiyo, mwaka
2019 na kuua mamia na maelfu waki-
achwa bila makazi.

DW/BBC

Nyumba ikiwa imezingirwa na maji katika mji wa Beira, uliokumbwa na kimbunga Eloise, nchini Msumbiji, kilichosababisha
vifo vya watu 10 na kuathiri watu 160,000 katika pwani ya Mashariki mwa Afrika. PICHA/BBC

Rais Jerry Rawlings kuzikwa kesho

Accra, GHANA

MAZISHI ya Rais wa zamani wa Gha-
na, Jerry Rawlings aliyefariki Novemba
12, mwaka jana, yanatarajia kufanyika
kesho.

Taratibu za mazishi hayo zilianza
tangu Januari 24, mwaka huu katika mji
mkuu wa nchi hiyo, Accra.

Kulifanyika ibada ya misa ya uzinduzi,
ambayo ilifungua shughuli ya mazishi ya
serikali ya Jerry Rawlings.

Familia ya marehemu, ilikuwa mstari
wa mbele, pamoja na Rais Nana Akufo-

Addo na Kiongozi wa Chama cha Upinza-
ni, John Mahama, kuhudhuria mahubiri
yaliyotolewa na Askofu Mkuu wa Cape
Coast.

Shughuli hiyo iliendelea hadi Jumata-
tu jioni katika makao makuu ya Jeshi la
Anga. Jerry Rawlings alikuwa rubani wa
ndege za kijeshi kabla ya kuchukua ma-
daraka, mwaka 198]1.

Mwili wa hayati Rawlings ulianza
kuagwa Jumatatu katika mji mkuu.

Wajumbe wa serikali walifika ka-
tika Jumba la Burning kwa heshima ya
mwisho kwa mkuu wa zamani wa nchi.

Wakuu wa jadi wa eneo la Anlo, aliko-
tokea Rawlings, wiki iliyopita walitaka
mwili wake kurudishwa katika mkoa
wao Mashariki mwa nchi.

Walitarajia kumzika rais huyo wa zam-
ani katika mkoa huo, kulingana na ibada
zao za mazishi licha ya ombi kutotazin-
gatiwa.

Sherehe za mazishi zitafanyika kesho
katika uwanja wa Uhuru na Jerry Rawl-
ings anatarajiwa kuzikwa katika maka-
buri ya Jeshi la Accra, kama wakuu wa
nchi waliomtangulia.

RFI

!

ICC yamnasa
kamanda vasi
wa Jamhuri
va Kati

The Hague, UHOLANZI

MAHAKAMA ya kimataifa ya jinai ya ICC, imese-
ma kuwa imemtia mbaroni aliyekuwa kamanda
wa kundi la uasi la Seleka, Jamhuri ya Afrika ya Kati
(CAR), linaloshukiwa kutekeleza uhalifu wa vita na
uhalifu dhidi ya ubinadamu.

Kwa mujibu wa Shirika la Habari la Reuters, ICC
ilisema kuwa, Mahamat Said Abdel Kain, alijisalim-
isha mwishoni mwa wiki na kukamatwa kufuatia
hati ya iliyotolewa Januari 7, mwaka 2019 kutokana
na ukatili uliotekelezwa mwaka 2013.

Hata hivyo tarehe ya kufikishwa mahakamani
mjini, Hague haijatangazwa.

Ukamataji huo umefanyika wakati kukiwa na
hali ya taharuki nchini humo, kufuatia mapigano
kati ya jeshi la serikali likiungwa mkono na Russia
na Rwanda na waasi wanaopinga ushindi wa Rais
Faustin Archange Touadera, baada ya uchaguzi wa
Desemba 27.

Taifa hilo limekuwa likishuhudia machafuko
tangu muungano wa waasi wa kiislamu kutoka
upande wa Kaskazini uitwao, Seleka, walipo-
chukua madaraka Machi, mwaka 2013.

Utawala wao ulisababisha wapiganaji wa kikris-
to kwa jina anti balaka ambao wengi wa viongozi
wao wanakabiliwa na mashtaka mbele ya ICC.

VOA

Korti yaamuru kutozingira
nyumbani kwa Bobi Wine

Kampala, UGANDA

MAHAKAMA nchini Uganda, imetoa amri, jeshi na
polisi kuondoka nyumbani kwa aliyekuwa mgom-
bea urais, Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine.

Bobi Wine kwa zaidi ya siku 11 hadi jana, hajawahi
kutoka nyumbani kwake, baada ya uchaguzi mkuu
na kutangaza kuwa mshindi wa pili, akitanguliwa na
Rais Yoweri Museveni.

Hukumu ya Mahakama Kuu, iliyotolewa siku ya
jana, imekuja baada ya suala hilo kufikishwa ma-
hakamani na mawakili wa Bobi Wine.

Serikali ilidai kuwa, ilihitaji kumzuia kwa kuwa ali-
panga kufanya maandamano.

Bobi Wine alidai kuwa mchakato wa kura uli-
kumbwa na udanganyifu.

Katika hatua nyingine, Tume ya uchaguzi nchini
humo, imekanusha kuchapisha kwenye tovuti yake
matokeo ya uchaguzi uliofanyika hivi karibuni, kisha
kuliondoa chapisho hilo.

Tume hiyo tarehe 17 mwezi Januari, ilimtangaza
Rais Yoweri Museveni kuwa mshindi kwa kupata
asilimia 59 ya kura zilizopigwa.

Mgombea wa nafasi hiyo pia, Robert Kyagulanyi,
maarufu Bobi Wine, akipata asilimia 35 huku ma-
tokeo rasmi ya uchaguzi huo bado hayajachapishwa,
tume ilisema, mwishoni mwa wiki.

Tume ilisema, imezifanyia majaribio anwani am-
bazo matokeo yatachapishwa.

Anwani za tovuti zilizojaribiwa ziliondoshwa, il-
isema tume hiyo. “Si kweli kuwa Tume ya Uchaguzi
Uganda, imefuta au kuondoa matokeo kwani ma-
tokeo rasmi hayajachapishwa.

“Matokeo yatachapishwa kwenye magazeti na to-
vuti,” iliandika tume hiyo kwenye ukurasa wa Twit-
ter.

BBC
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HABARI MICHEZO

OLSKIAE

ATAJA SABABU USHINDI KWA LIVERPOOL

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer, amesema ‘Mashetani Wekundu' hao
walitengeneza “agano” kwa kiwango chao cha ku-
vutia kwenye mchezo wa ushindi wa Kombe la FA
dhidi ya Liverpool.

Ushindi wa United wa mabao 3-2 pale kwenye
dimba la Old Trafford ulipatikana dakika ya 78 kwa
shuti la adhabu ndogo kutoka kwa mtokea benchi,
Bruno Fernandes, baada ya mabao ya mapema ku-
toka kwa Mason Greenwood na Marcus Rashford,
Jumapili.

Mabao mawili ya Mohamed Salah yaliifanya
Liverpool kuwa kwenye nafasi nzuri kabla ya Fer-
nandes kufunga bao hilo la ushindi.

“Tumepata njia ya kujiamini, wachezaji wa-
naamini, na tunaimarika siku hadi siku,” alisema
Solskjaer.

“Tunatafuta utofauti tangu mwaka mmoja
uliopita au miezi sita nyuma. Jambo la msingi ni
kushinda kila mchezo na hilo ndio agano letu kwa
sasa.

“Ni hisia nzuri kucheza kwa kiwango cha kuvu-
tia kwa namna hii kama tulivyopanga.”

Solskjaer alisema United awali walitafuta “mifu-
mo tofauti ya kuwamaliza wapinzani wao”, lakini
sasa mambo ni tofauti kabisa.

“Bila shaka, agano hili ni la kwetu wenyewe,”
aliongeza kusema Solskjaer. “Hilo limeimarisha
kujiamini kwetu na sasa tunaweza kucheza kwa
kiwango bora kwa staili yetu wenyewe.”

AGUERO
ANAIPA TABU
MAN CITY -
GUARDIOLA

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema Manchester City wapo kwe-
nye wakati mgumu kutokana na kumkosa nyota wao
Sergio Aguero ambaye anasumbuliwa na majeraha.

Aguero hakuwapo pia kwenye mchezo wa Man City
wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Chel-
tenham Town kwenye Kombe la FA, Jumamosi.

Aguero ambaye ametumika ndani ya City kwa muda
wa miaka tisa na nusu, mkataba wake unakaribia kumal-
izika na anatajwa kutoongeza mwingine.

Amekuwa mhimili ndani ya City akiwa amecheza
jumla ya mechi 379 na kutupia mabao 256, ambapo kwa
sasa anasumbuliwa na goti ambalo aliumia msimu uli-
opita.

Jitihada za kurejea kwenye ubora zimekuwa zikik-
wama kwa kuwa amecheza mechi tano pekee ndani ya
City msimu huu.

Guardiola amesema kuwa anatamani kumuona
Aguero akiwa uwanjani, lakini hana namna ya kufanya.

“Tumemkumbuka kwa anachokifanya na hakuna
namna ambayo tunaweza kuifanya kwa sasa,” alisema
Guardiola akinukuliwa na Sky Sport.

“Uwezo wake unaonekana na ni moja ya washam-
buliaji wazuri, na tunakosa huduma yake muhimu kwa
sasa.”

SIMEONE: ATLETICO INAMHITAJI SANA JOAO

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesisitiza kuwa
Atletico Madrid “mara zote wanamhi-
taji” Joao Felix licha ya mshambuliaji
i huyo kutokuwa kwenye kiwango
kizuri wiki za hivi karibuni.

Felix alifunga bao moja na kutoa
pasi ya mwisho moja wakati vinara
hao wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
Atletico walipoichapa Valencia 3-1
Jumapili, lakini ndio ulikuwa mchezo
wa kwanza wa ligi kuanza kwa nyota
huyo mwaka huu, ambaye aliyesajili-

wa kwa ada iliyoweka rekodi klabuni
hapo.

Mshambuliaji huyo wa Ureno
hakufunga bao kwenye LaLiga tangu
Novemba 7, kitu kilichomgharimu
nafasi ya kuanza kwenye kikosi hicho
cha kocha, Simeone.

Hata katika mchezo dhidi ya Valen-
cia, alijaribu kupiga mashuti matatu
na kutengeneza pasi mbili muhimu,
Joao Felix alitolewa dakika ya 62 na
nafasi yake kuchukuliwa na Angel
Correa.

Na Correa alipoingia alifunga bao

la tatu - baada ya Joao Felix kuten-
geneza bao la Luis Suarez na yeye
kufunga.

“Joao Felix ni mchezaji wa aina
yake,” alisema Simeone akiwaambia
waandishi wa habari. “Mara zote tu-
nambhitaji.

“Mashindano yapo kwenye kiwan-
go chajuu, na kila timu inasaka ushin-
di na kila mchezaji anataka kucheza.

“(Joao Felix) amekuwa akifanya
vizuri tangu alipowasili hapa. Ni
mchezaji muhimu na amejitoa kwa
kila kitu kutusaidia sisi.”
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MANCHESTER, England

) HABARI MICHEZO

mara kwa mara na Fernandes
ametia neno lake kwa nyota
huyo aliyesajiliwa kwa pauni
milioni 40.

mgumu kuwa na nafasi pale
‘. 0ld Trafford, hata hivyo, ali- '
BRUNO Fernandes anaele- g usa mpira mara 23 na
wa kutokuwa na furaha kwa | kutengeneza pasi 18 kabla ya '
Donny van de Beek naamese-  kutolewa dakika ya 66. « “Donny alikuwa na mche-
ma kukosa nafasi ya kucheza Fernandes aliingizwa ku- = zo mzuri,” alisema akiiambia
kwa kiungo mwenzake huyo, * chukua nafasi ya Mholanzi = MUTV. “Kucheza nafasi ni-
kunaonyesha namna gani huyo na kwa mara nyingine = nayocheza, kumtazama nam-
Manchester United ina kikosi ~ tena alionyesha umuhimu ' na alivyokuwa anaondoka na
imara na kipana. sy wake baada ya kufunga kwa ' mpira, lilikuwa jambo zuri.
Mchezaji huyo wa ki- shuti la adhabu ndogo na “Ni jambo muhimu kwetu
mataifa wa Uholanzi, Van de  kuipa timu yake ushindi wa = sisi. Kama ningekuwa Donny
Beek alianza kwenye mchezo = mabao 3-2. e o nisingeonyesha kutokuwa na
wake wa 10 kwa United waka- Ole Gunnar Solskjaer ali- furaha, kwa sababu jambo la
ti wakishinda dhidi ya Liver- =~ bainisha kwamba, Van de muhimu ni kufanya kile una-
pool kwenye FA, Jumapili. Beek hana furaha kwa saba- | choweza kwa timu.”
Amekuwa kwenye wakati bu hapati nafasi ya kucheza

DE JONG AMKUNA KOEMAN BARCA

BARCELONA, Hispania

RONALD Koeman amemsifia
Frenkie de Jong kwa kuimarika
kwenye nafasi ya ushambuliaji
baada ya kufunga bao na kutoa
pasi ya mwisho wakati Barce-
lona wakishinda 2-O dhidi ya
Elche.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Uholanzi, alitumia vizuri mako-
sa ya Diego Gonzalez kuipa Bar-
ca bao la kuongoza dakika ya 39
na alimtengenezea pande Riqui
Puig aliyetokea benchi na akaf-
unga bao la pili kwenye mchezo
huo uliopigwa Jumapili.

De Jong sasa ana mabao mata-
tu na pasi za mwisho mbili kwe-

LAMP

LONDON, England

Town.

ya tano.

funga bao la kufutia machozi.

mapili alipewa nafasi ya kuanza.

FRANK Lampard amemtetea, Kepa Arrizabalaga
na amesema hana shaka Timo Werner ataendelea
kuwa vizuri baada ya Chelsea kuibuka na ushindi
kwenye mchezo wa Kombe la FA dhidi ya Luton

Mabao matatu ya Tammy Abraham yalitosha
Kkuiwezesha Chelsea kupata ushindi wa 3-1 dhidi
ya Luton, juzi Jumapili na kufuzu kucheza raundi

Makosa ya golikipa Kepa wakati Chelsea wakiwa
mbele kwa};ngbao 2-0, yalimfanya Jordan Clark ku-

Kepa amekuwa chaguo la pili tangu kuyvgsjli !<wa
Edouard Mendy pale Stamford Bridge, lakini juzi Ju-

Werner, ambaye amefunga bao moja tu katika mechi

nye mechi sita za mashindano
yote, huku mabao yake matano
kwenye LaLiga kwa kipindi cha
miezi 18 pale Camp Nou ni moja
zaidi ya yale aliyofunga kwenye
Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie
alikokaa kwa misimu mitano.

“Washambuliaji watatu hawa-
toshi; tunahitaji viungo kufunga
pia,” alisema Koeman akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Ni jambo zuri kwamba

anafunga na kutoa pasi za
mwisho.

“Mara zote anazidi kuima-
rika. Tunataka viungo kuingia
kwenye boksi la penalti na ku-
funga.”

Barcelona

itarudi kwenye

ARD AWATETEA KEPA, WERNER

mchezo mwingine Jumatano
wakati watakaposafiri kwenda
kucheza na Rayo Vallecano
hatua ya 16-bora ya Kombe la
Mfalme (Copa del Rey).

ilizopi i i Iti dakika
16 zilizopita kwenye mashindano yote, alikosa pena
za majegruhi na kuendelea kuwa kwenye wakati mgumu wa

kushindwa kufunga.

kufunga.

waandishi wa habari.

ulileta kitu kizuri sana.”

i igi ka jana

Tangu alipofunga bao kwenye ligi Novemba 7, mwaka
Wernegruamegaribu kupiga mashuti 21, na saba pekee yakilenga
lango, huku raia huyo wa Ujerumani akikosa nafasi kubwa ya

Hata hivyo, Lampard aliwatetea wote Kepa na Werner, aki-
sisitiza go;ﬁ’(ipa hak[l)lpaswa kulaumiwa kwa bao la Luton, huku
akisema ana imani na safu yake ya ughqmbullajl_. ) i

“Kepa aliokoa hatari nyingi kipindi cha pili kuhaklkls 1a
kwamba matokeo yasiwe 2-2,” alisema Lampard akiwaambia

“Ni rahisi watu kumlaumu Kepa, lakini yale hayakuwa ma-
kosa yake binafsi na alicheza vizurl. )

“Kv}s’/a Timo, wala sijakatishwa tamaa naye. Alicheza kwa ku-
jituma sana. Alikuwa tishio na muunganiko wake na Tammy
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

POCHETTINO AANZA

KUMVUTA MESSI PSG

® ® ®Kuwa na uwezo wa kufundishwa na kocha kutoka
nchini mwako na uwezekano wa kucheza pamoja...

PARIS, Ufaransa

KIUNGO wa Paris Saint-Germain,
Leandro Paredes, amesema mabingwa
hao wa Ligue 1 wanafanyia kazi mpan-
go wao wa kutaka kumsajili nahodha
wa Barcelona, Lionel Messi.

Messi anamaliza mkataba wake
mwishoni mwa msimu huu na mshindi
huyo mara sita wa Ballon d’Or ame-
kuwa akihusishwa sana na PSG pamoja
na miamba wa Ligi Kuu ya England,
Manchester City.

Mkurugenzi wa PSG, Leonardo ali-

bainisha kwamba kwa sasa kocha wao
mpya, Mauricio Pochettino - anajaribu
kumshawishi Messi, baada ya mchezaji
mwenzake wa zamani pale Barca, Ney-
mar kutoficha siri ya kutaka kucheza
na raia huyo wa Argentina.

Akiwa  amezungumzia  kuhusu
uwezekano wa Messi kutua hapo baada
ya PSG kushinda 4-0 dhidi ya Montpel-
lier ljumaa, raia mwenzake huyo, Pare-
des aliliambia gazeti la Corriere dello
Sport: “Ni juu ya Leo kuja klabuni, kwa
sababu PSG inajaribu kumshawishi
yeye.

“Kuwa na uwezo wa kufundishwa na
kocha kutoka nchini mwako na uweze-
kano wa kucheza pamoja na Leo ni na-
fasi kubwa... natumaini itatokea.”

Messi alikuwa benchi wakati Barce-
lona wakiibuka na ushindi wa 2-0 kwe-
nye Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, dhidi
ya Elche, Jumapili baada ya kufungiwa
mechi mbili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, amefunga mabao 11 ka-
tika mechi 17 za ligi kwa Barca msimu
huu, huku akiwa na mabao 14 kwenye
mashindano yote.

KWA UFUPI

ARSENAL SAFI KWA ODEGAARD

ARSENAL imefikia makubaliano ya kumsajili
kwa mkopo kiungo wa Norway, Martin Odegaard
mwenye umri wa miaka 22, kutoka Real Madrid.
(Mail)

LINGARD ARUHUSIWA KUSEPA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Sol-
skjaer, atamruhusu mshambuliaji wa Uingereza,
Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 28, kuon-
doka katika dirisha hili la Januari. (ESPN)

MADRID KUMSAJILI HAALAND

REAL Madrid itaamua kupindua meza kwa
kumsajili straika wa Borussia Dortmund na Nor-
way, Erling Braut Haaland, mwenye umri wa
miaka 20, ambaye anawaniwa na Chelsea na
Manchester United, baada ya mshambuliaji wa
Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka
22, kusema ana “furaha sana” pale Paris St-Ger-
main. (Express)

BARCA KWA GRACIA, WIJNALDUM

MLINZI wa Manchester City, Eric Garcia mwe-
nye umri wa miaka 20, na kiungo wa Liverpool,
Georginio Wijnaldum, 30, ambao wote mikataba
yao inamalizika mwishoni mwa msimu huu, wa-
nawaniwa na Barcelona. (Mirror)

NEWCASTLE YATEUA KOCHA

NEWCASTLE inapanga kuthibitisha kumteua
Graeme Jones kama kocha wa kumsaidia Steve
Bruce. (Telegraph)

DE BEEK KUBAKI UNITED

KIUNGO wa Manchester United, Donny van
de Beek mwenye umri wa miaka 23, yupo tayari
kubaki pale Old Trafford licha ya kutopata nafasi
ya kucheza, baada ya kutua hapo kwa pauni mil-
ioni 40. (Times)

GILMOUR KUONDOKA CHELSEA

KIUNGO wa Scotland, Billy Gilmour mwenye
umri wa miaka 19, anaweza kuondoka Chelsea
kwa mkopo mwezi huu, licha ya kuanza kwenye
mchezo wa Kombe la FA wa ushindi dhidi ya Lu-
ton Town, kwa mujibu wa kocha, Frank Lampard.
(Mail)

MODRIC NA MKATABA MPYA

MKURUGENZI wa Real Madrid, Emilio
Butragueno amethibitisha kwamba, kiungo wa
Croatia, Luka Modric mwenye umri wa miaka 35,
atasaini mkataba klabuni hapo. (Marca)

KLOPP AMTAKA ALABA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp ameiomba
bodi ya klabu hiyo kutoacha nafasi ya kumsajili
mlinzi wa Bayern Munich, David Alaba mwenye
umri wa miaka 28, wakati atakapokuwa huru
sokoni kipindi cha majira ya joto. (Don Balon)

DOKU AITAKI LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji mwenye umri wa
miaka 18, Jeremy Doku, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na Liverpool, amesema amechagua kuji-
unga na Rennes ya Ufaransa. (Het Nieuwsblad,
via Liverpool Echo)

TOSUN NA HATIMA EVERTON

MAJALIWA ya kocha wa Uturuki, Cenk Tosun
pale Everton yapo shakani baada ya nyota huyo
mwenye umri wa miaka 29, kuachwa kwenye
kikosi hicho kilichocheza na Sheffield Wednesday
kwenye mchezo wa Kombe la FA, Jumapili. (Liv-
erpool Echo)
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DIDIER ATAMALIZA WATUKUTU
NIDHAMU SIMBA - HITIMANA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, Thiery
Hitimana, amesema anamfahamu vizuri Ko-
cha Mkuu mpya wa Simba, Mfaransa Didier
Gomes Da Raso, huku akimwelezea kuwa ni
mtu ambaye hana uvumilivu kwa mchezaji
anayeonyesha utovu wa nidhamu.

Simba juzi ilimtangaza Didier kuwa ko-
cha mkuu akirithi mikoba ya Mbelgiji Sven
Vandenbroeck aliyeachia ngazi baada ya kui-
peleka timu hiyo hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Hitimana
alisema Didier aliwahi kuwa bosi wake kip-
indi akiifundisha Rayon Sports ya Rwanda,
hivyo anamfahamu vizuri utendaji wake wa
kazi huku akimwelezea kuwa ni mwalimu
mwenye misimamo mikali hasa lipokuja
suala la nidhamu.

Alisema kocha huyo anapenda kufanya
kazi kwa uweledi mkubwa na hawezi kum-
vumilia mchezaji yeyote kwa suala la utovu

wa nidhamu (haangali jina wala umuhimu
wake ndani ya kikosi) kwa kuwa yupo am-
baye ataonyesha nidhamu mbovu akiamini
ni adui namba moja anayekwamisha mafani-
kio ya klabu.

Hivi karibuni, Simba ilimsimamisha
mchezaji wake tegemeo Jonas Mkude kuto-
kana na kile kilichodaiwa ni utovu wa nidha-
mu na kukosa mechi mbalimbali za ligi Kuu
Tanzania Bara pamoja na mechi dhidi ya FC
Platinum kuwania kufuzu hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Simba wamepata mtu sahihi wa kufikia
malengo yao kwani nimefanya kazi na Di-
dier, namfahamu ni kocha anayewajua vi-
zuri wachezaji wa Afrika, hana uoga kwa
mchezaji ambaye atakuwa anaenda kiny-
ume cha mipango yake katika kufanikisha
wanafikia malengo yanayotarajiwa.

“Falsafa yake ya kufundisha soka
inaendana na Simba, anapenda sana
kucheza na mfumo anaotumia, inategemea
na wachezaji ambao atawakuta ndani ya

timu hiyo, Simba watarajie mazuri kutoka
kwa kocha huyo, viongozi na mashabiki
wanatakiwa kumsapoti katika majukumu
yake,” alisema Hitimana.

Alisema kulingana na uwezo wa kocha
huyo na kuwa na mbinu nyingi na jinsi
ubora wa kikosi cha timu hiyo kilivyo bora,
wachezaji wakiwa makini kufuata kile wana-
chofundishwa ana imani Simba itafanikiwa
katika malengo yao ikiwamo Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na Ligi ya Mabingwa Afrika.

Hitimana alisema maslahi na ofa ambazo
zinakwenda mezani kwa Didier ni sababu
kubwa ambayo inamfanya aondoke na ku-
vunja mkataba mapema kabla ya muda wake
kumalizika katika klabu mbalimbali alizozi-
fundisha.

“Kukaa muda mfupi kwa timu alizotoka
kwa sababu ya ofa nzuri zinazomfikia, uki-
angalia kama hii ya mwisho ameondoka El
Marreikh ya Sudan baada ya Simba kuweka
dau kubwa na kufanikiwa kupata huduma
yake,” alisema Hitimana.

KIJAMII ZAIDL...

Kiungo wa Klabu ya Yanga, Mkongomani Mukoko Tonombe, akiwa amebeba mtoto baada ya kutoa msaada wa vitu mbalimbali juzi
katika Kituo cha Watoto Yatima cha Maunga Centre kilichopo Kinondoni Mkwajuni jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Jackson Group Sport, WBF kuwanoa
waamuzi wa hgumi, majaji Tanzania

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Jackson Group
Sport kwa kushirikiana na
Shirikisho la Ngumi la Dunia
(WBF), limeandaa semina ya
siku moja kwa waamuzi na ma-
jaji wa Tanzania ili kuwawez-
esha kujua sheria mbalimbali.

Semina hiyo itafanyika leo
Dar es Salaam na kushirikisha
washiriki 20 kwa mujibu wa

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Jackson
Group Sports, Kelvin Twissa.

es Salaam kuwa, Rais wa WBF,
Howard Goldberg, ataendesha
semina hiyo ambayo ni moja ya
mikakati ya kampuni yao kuin-
ua mchezo wa ngumi za kulipwa
nchini.

Alisema semina hii ni jambo
lao la pili tangu kuanza kuandaa
ngumi za kulipwa nchini na ni
moja ya mkakati wao wa kuha-

masisha maendeleo ya mchezo
huo kulekea pambano lao la Tju-
maa kwenye Ukumbi wa Next
Door Arena ambapo bondia
Ibrahim Class atapambana na
Dennis Mwale wa Malawi ku-
wania mkanda wa mabara wa
uzito wa Super Feather wa WBF.

Twissa alisema Goldberg ana
uzoefu wa miaka zaidi ya 40
kwenye masuala ya ngumi za
kulipwa duniani na ameweza
kuendesha semina kama hizo

kwa nchi zaidi ya 15 pamoja na
Ghana, Afrika Kusini, Misri, Ga-
bon na Zimbabwe kwa upande
wa Afrika.

“Wakati tunaendelea kuinua
viwango vya mabondia nchini,
tumeona pia kuongezea uwezo
wa waamuzi na majaji ili kuweza
kufanya kazi yao vizuri. Mara
kadhaa nimesema kuwa tuna-
chokisema ndicho tunakifanya
na hii ni moja ya majukumu
yetu,” alisema Twissa.

/
Job akabidhiwa 5
ya Yondani Yanga

Na Adam Fungamwango

WAKATI Mabingwa wa Kombe la
Mapinduzi, Yanga wakianza rasmi
mchezaji mpya wa kikosi hicho,
Dickson Job, amekabidhiwa rasmi
jezi namba tano iliyokuwa ikivaliwa
na beki wa zamani wa timu hiyo,
Kelvin Yondani.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Has-
san Bumbuli, alisema mchezaji
huyo aliyesajiliwa kutoka Mtibwa
Sugar aliomba apewe jezi yenye
namba tano kwa sababu wakati
anaanza kucheza soka, alikuwa
anamhusudu sana Yondani, hivyo
ameamua kumuenzi klabuni hapo.

“Wakati anaanza kucheza soka,
mchezaji aliyekuwa anamvutia
mno ni Kelvin Yondani, kwa hiyo
aliomba wakati tumemsajili kuwa
anataka avae jezi namba tano kwa
sababu ya kumuenzi, unajua Kelvin
alikuwa hapa Yanga na kwa bahati
nzuri Job aliyekuwa akiiga uchezaji
wake naye amekuja Yanga, hivyo
tumeona ni vizuri tumpatie jezi
yenye namba hiyo,” alisema Bum-
buli.

Job, ni mmoja wa wachezaji wali-
osajiliwa na Yanga kwenye kipindi
cha dirisha dogo.

Kuhusu mazoezi, Bumbuli alise-
ma kuwa kikosi cha Yanga Kilita-
rajiwa kuanza mazoezi jana, huku
baadhi ya wachezaji tayari wakiwa
wameshawasili.

“Job amewasili na rafiki
yake Kibwana Shomari
wote kutoka Morogoro,

nahodha wa kikosi
Lamine Moro yeye ame
kuwa mtu wa kwanza
kuwasili na kuonyesha
mfano kwa wenzake na
wengine wengi wame
shawasili, wengine tuna
wategemea kuwasili
wakati wowote, kama
vile mchezaji wetu mpya
Fiston Abdulrazack,
kama unavyojua kuwa
wachezaji wetu wengine
wako kwenye kikosi cha
timu ya Taifa, Taifa Stars,
hao bado,” alisema mse
maji huyo.

Yanga ambayo imemsajili Job kati-
ka usajili wa dirisha dogo lililofung-
wa Januari 15, mwaka huu, akitokea
Mtibwa Sugar, iliwapa mapumziko
wachezaji wake baada ya kutwaa
Kombe la Mapinduzi mjini Zanzibar
hivi karibuni kwa kuichapa Simba
kwa mikwaju ya penalti 4-3, baada
ya suluhu ya bila kufungana ndani
ya dakika 90.
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NYONI AIKOSA GUINEA
SASA AREJESHWA DAR

Na Mwandishi Wetu

HABARIUK 22

WAKATI Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, kesho ikishuka katika Uwanja wa Re-
unification/Douala nchini Cameroon kuvaana
na Guinea kwenye mechi yake ya mwisho
ya Kundi D ya Fainali za Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), itaendelea
kumkosa beki wake mkongwe, Erasto Nyoni,
imeelezwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ofisa
Habari wa Shirikisho la Soka nchini (TFF), Cli-
ford Ndimbo, kutoka Cameroon jana, ilieleza
kuwa jopo la madaktari limemruhusu Nyoni
kurejea nyumbani kuendelea na matibabu
zaidi.

“Mchezaji Erasto Nyoni, amepewa ruhusa
va kuondoka kwenye Kambi ya Taifa Stars,
amerudi nyumbani kuendelea na matibabu
baada ya kushauriwa na jopo la madaktari wa
timu,” ilieleza taarifa hiyo.

Katika mechi hiyo itakayopigwa majira ya
saa 4:00 usiku kwa saa za Afrika Mashariki,
Stars inahitaji ushindi ili kutinga hatua ya robo
fainali huku Guinea yenyewe sare yoyote iKii-
vusha hatua hiyo kutokana na kuongoza kundi
hilo ikiwa na pointi nne sawa na Zambia am-
bayo nayo itashuka dimbani muda huo dhidi
ya waburuza mkia wa kundi lao, Namibia.

Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa Didier Gomes Da Rosa (mwenye bukta nyeusi), akiwa na kikosi chake mazoezini akikiandaa kwa
ajili ya michuano ya Simba Super Cup itakayoanza kesho ikishirikisha timu zingine mbili kutoka nje, TP Mazembe ya DR Congo
na Al Hilal ya Sudan ambazo zote zinashiriki Ligi ya Mabingwa Afrika. MPIGAPICHA WETU

TP MAZEMBE NA MAJEMBE
YOTE WAJA KUIVAA SIMBA

® ® @Simba Super Cup kunoga, Jembe lingine kutoka Nigeria latua Msimbazi,
Al Hilal nao waleta nyota wanaoitesa Al-Merrikh kule Sudan huku...

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa zamani wa Afrika, TP
Mazembe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC) na Al Hilal ya Sudan zinata-
rajiwa kuwasili nchini leo zikiwa na ‘majembe’
yao ya vikosi vya kwanza kwa ajili ya kushiriki
mashindano maalum ya Simba Super Cup ya-

sa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonza-
lez, alisema maandalizi ya mashindano hayo
ya kwanza yamekamilika na wageni wao wa-
takuja wakiwa na nyota wao muhimu wa kiko-
si cha kwanza kwa kila moja ikiwa na lengo la
kufanya vizuri katika michuano hiyo.

Barbara alisema Simba pamoja na timu
hizo mbili zimejiandaa kuonyesha burudani
safi pamoja na kujiimarisha kuelekea mechi
za hatua ya makundi kupitia mashindano
hayo.

“Timu zote mbili zinawasili kesho (leo),

'I'P Mazembe inakuja na mastaa wake wote
muhimu kama nyota Kalaba (Rainford), tunat-
arajia mashindano haya yatatusaidia kiufundi
na kwetu kocha atapata nafasi ya kuwaona
wachezaji wake na kutengeneza mfumo
atakaokuwa anautumia,” alisema Barbara.

Wachezaji wa TP Mazembe ambao wame-
tangazwa kuwa watakuwamo katika kikosi hi-
cho mbali na Kalaba ni; Sylvain Gbohou, Patou
Kabangu, Moukoro Bosso, Mputu Mabi Tre-
sor, Thomas Ulimwengu, Moustapha Kouy-
ate, Koffi Kouyate, Bakula Ulonde na Martial
Zembe Ikoung.

Wengine ni Mayombo Etienne, Ochaya Ben-
son, Mwape Tandi, Kabaso Chngo, Okito Ka-
zadi Nicolas, Gmasengo Yumba Godet, Bossou
Nzali Adam, Kisangala Boba, Sudi Bibonge,
Tshibangu Isaac, Joel Freddy Kaougi, Bedi Guy
Stephane, Binemo Madi Le Beau na Arsene
Zola Kiaku.

Kuhusu michuano hiyo ya Simba Super
Cup, Barbara aliongeza kuwa itakuwa ya kila

mwaka na klabu hiyo itaendelea kuitafutia
muda sahihi wa kufanyika ili iwe bora zaidi
kiufundi kwa timu zote zitakazoshiriki.

“Kwa mfano mwaka huu tulitamani tui-
weka Namungo kwa sababu nao wanashiriki
mashindano ya kimataifa, lakini muda uliopo
ni mdogo, nao ingewasaidia kuwaimarisha na
huko mbele tunafikiria pia kuwaalika Yanga,
tutawaandikia barua rasmi ya kuwajulisha,”
Barbara alisema.

Aliongeza kanuni za mashindano hayo zi-
tatangazwa leo baada ya kufanyiwa kazi na
Idara ya Ufundi ya Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF) na wanawashukuru wageni wao TP
Mazembe na Al Hilal kwa kuthibitisha kush-
iriki michuano hiyo.

Mechi ya kwanza ya ufunguzi ya michuano
hii itachezwa kesho kati ya wenyeji Simba
dhidi ya Al Hilal na Januari 29, mwaka huu
TP Mazembe watawakabili Wasudan hao na
mchezo wa mwisho utawakutanisha Simba
dhidi ya Mazembe Januari 31, mwaka huu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Aidha Barbara alisema baada ya: michuano
tayari kwa ajili ya mechi yao ya kiporo cha Ligi
Kuu Bara dhidi ya Dodoma Jiji itakayopigwa
Februari 4, kabla ya siku tatu baadaye kucheza
kiporo kingine katika Uwanja wa Benjamin

Katika hatua nyingine 1<labu ya Simba jana
imemtambulisha straika wake mpya, Mnigeria
Junior Lokosa.

Katika ukurasa wake wa kijamii, Simba
imesema lengo kuu la kumsajili mchezaji huyo
ni kufika nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, lakini lengo mama likiwa ni kutwaa
Ligi Kuu na Kombe la Shirikisho, huku ikim-
welezea kuwa ni straika hatari, ambaye ali-
wahi kuichezea timu ya Esperance ya Tunisia
na ataanza kuonekana kwenye michuano ya
Simba Super Cup.
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