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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

W
ANAFUNZI kusoma 
katika mazingira duni 
na hatarishi kwa afya 
zao   kutokana na 

kukosa miundombinu muhimu 
kama vyoo, limeendelea 
kuwa   tatizo sugu ambalo mzizi 
wake wataalamu wanautaja kuwa 
ni   bajeti isiyotosheleza.

Ni changamoto inayomkabili 
mtoto popote bila kujali anasoma 
kijijini au mjini. 

Mkoani Shinyanga, Shule ya 
Msingi Mwamagunguli ‘A’ iliyopo 
Kolandoto Manispaa ya Shin-
yanga, inapambana na tatizo hilo, 
kumwezesha mwanafunzi ku-
soma salama. Inataka kujiondoa 
kwenye orodha ya shule nyingi 
zinazokabiliwa na vyoo vibovu 
vinavyotishia kuzuka maradhi ya 
mlipuko.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Adam Bega, anaiambia Nipashe 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Afrika, anasema shu-
leni hapo wapo wanafunzi 412, 
wavulana wakiwa 211, wasichana 
201 na walimu nane na wote wa-
natumia choo kimoja chenye ma-
tundu manne.

Kwa mujibu wa Sera ya 
Elimu  Tanzania wasichana 
25  wanatakiwa kutumia tundu 
moja la choo wakati kwa wa-
naume ni  26  kwa  tundu.

Kwa uwiano huo wanaume 211 
wa shule hiyo walihitaji matundu 
8 halikadhalika wasichana nao 
wangepaswa kuwa na vyoo nane.

Wakati shule hiyo ikikabiliwa na 
changamoto hiyo, Diwani wa Ko-
landoto Mussa Andrew, anasema 
tatizo la shule hiyo kutishiwa ku-
fungwa kwa sababu ya choo kujaa 
na kuchafuka kwa  kinyesi ni kazi 
ya kikwazo cha kwanza alicho-
kumbana nacho alipoanza kazi.

Anasema: “Ilibidi niende hal-
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Bajeti 2021/22 imwokoe mtoto 
na maafa uhaba sugu wa vyoo

Diwani wa Kolandoto Mussa Andrew (kulia) na Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Mwamagun-
guli “A,” Adamu Bega, wakitafakari kuboresha choo cha shule ili  kuepusha hatari kwa wanafun-
zi na walimu. PICHA: MARCO MADUHU

Ameondoka kabla
ndoto kutimia

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Wakulima walililia Bunge
wamechoka na hadaa hizo
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Hedhi inapoendelea 
kukwamisha wasichana
mijini, vijijini kusoma

 PROFESA MWESIGA BAREGU

mashauri kuomba angalau choo 
hicho kizibuliwe, ili wanafunzi 
waendelee kusoma wakati mi-
pango ya kujenga  kingine, ikian-
daliwa.”

Andrew anasema choo hicho 
kilizibuliwa, na wanafunzi wa-
kaendelea kukitumia hivyo hivyo, 
licha ya kuhatarisha afya zao, 
ili  wasikose masomo sababu ya 
shule kufungwa kutokana na ubo-
vu wa choo. 

“Mikakati iliendelea hadi tuka-
pata wahisani kutoka Shirika la 
Thubutu Afrika Initiative’s likia-
hidi kutujengea matundu nane 
kwa ajili wa wasichana ,” anasema 
Andrew.

“Thubutu linatekeleza miradi 
ya watoto wa kike hapa Shinyan-
ga, ndiyo maana masharti yake ni 
kuwajengea wasichana choo na 
chumba maalumu cha   kujistiri 
wakati wa  hedhi,”anaongeza An-
drew.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mwamagunguli, Makoye Shindai, 

anasema baada ya kupata msaada 
huo wa wasichana shuleni hapo, 
alihamasisha wanakijiji kuchangia 
nguvu kazi ili kuwaunga mkono.

Anasema kijiji   kina kaya 580 
na wote walishiriki kwenye ujenzi 
huo wa choo kwa kuchimba shi-
mo, kusomba mawe, mchanga, 
pamoja na maji kila siku ya ujenzi 
na kumwagilia jengo,” anasema 
Shindai.

Mwalimu Mkuu Bega anasema 
choo wanachotumia si imara ni ki-
bovu, kimejaa na licha ya kuzibu-
liwa, hakifai kwani si salama kwa 
afya za watumiaji.

BAJETI ZIJIONGEZE
“Tulishaandika dokezo Hal-

mashauri ya Shinyanga, kuomba 
kujengewa choo shuleni hapa, la-
kini hakuna mrejesho na tunaen-
delea na kutumia choo hiki hatari 
kwetu sote,”anasema Bega.

Ofisa Afya Kata ya   Kolandoto, 
Elias Jilala, anasema choo hicho 
hakifai tena kutumika na kilipas-

wa kujengwa kingine.
Anaainisha magonjwa kama 

minyoo, kichocho, kuhara damu, 
kuharisha, homa ya matumbo 
pamoja na kipindupindu   kuwa 
yanaweza kuwapata.

Mtendaji wa Kolandoto Wilison 
Mwakaluba, anasema katika bajeti 
ya mwaka wa fedha 2021/2022, 
wametoa vipaumbele vya 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo, ukiwamo ujenzi wa miun-
dombinu ya shule.

Anasema Kolandoto kuna shule 
za msingi tano ambazo ni Mwama-
gunguli ‘A’ na ‘B’, Galamba, Wame, 
na Kolandoto, lakini zinachanga-
moto kubwa ya vyoo, ambazo ni 
Mwamagunguli ‘A’ na Kolandoto.

“Katika Bajeti ya mwaka wa fed-
ha 2021-2022, wametenga fedha 
kujenga vyoo vya   wanafunzi na 
walimu,”anasema Mwakaluba.

Mwanafunzi Naomi Mar-
tin,  anayesoma darasa la tano 
Mwamagunguli A, anasema 
ubovu wa choo shuleni hapo, un-
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awapa hofu ikiwamo ya kupata 
magonjwa ya mlipuko na ni hatari 
kwa mazingira kutokana na ku-
wapo harufu kali.

“Wavulana wanaweza   kuji-
saidia haja ndogo vichakani, shida 
ina kuja kwetu wasichana hatu-
wezi kufanya hivyo, lazima tuingie 
tu chooni licha ya  kuwa kibovu na 
kuhatarisha afya  na maisha yetu 
na kibaya hata maji ya kunawa 
mikono hakuna,”anasema Naomi.

Daudi Alphonce ni mkazi wa 
Kolandoto, anayesema kuwapo na 
tatizo la ubovu wa miundombinu 
ya vyoo kunakohatarisha afya za 
watoto wao, wameona umuhimu 
wa   kushiriki kuchangia nguvu 
kazi ili kumaliza tatizo hilo.

Anasema zamani wananchi ha-
wakushirikishwa kwenye utoaji 
vipaumbele vya bajeti, na kuji-
kuta wanatekelezewa miradi am-
bayo siyo vipaumbele vyao, ndiyo 
maana walikuwa wagumu kushiri-
ki kwenye utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo hasa ya watoto. 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga, Geofrey 
Mwangulumbi, anasema katika 
bajeti ya 2021/2022 wamelenga 
kukusanya Sh.   bilioni 34.1, am-
bazo zitajenga miundombinu ya 
shule vikiwamo vyoo.

Mratibu wa mradi wa mijadala 
jumuishi katika masuala ya kiu-
chumi, utawala, na fedha, Alex 
Enoc,   kutoka Save the Chil-
dren,  linalotetea haki za watoto, 
anasema katika Manispaa ya Shin-
yanga wameendesha mafunzo 
ya namna ya uundaji wa bajeti 
jumuishi.

Anasema shirika liliona kuna 
upungufu kwenye uandaaji wa 
bajeti za halmashauri, hasa katika 
kutenga fedha kutekeleza mambo 
ya watoto likiwamo suala la miun-
dombinu ya elimu na afya likaan-
zisha utaratibu wa kuhamasisha 
kushirikisha wananchi.
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Rais Samia ataja dawa tatizo la ajira vijana

Sakata maduka kubadili 
fedha laibuka bungeni
Na Romana Mallya, 
DODOMA

MBUNGE wa Arusha Mjini, 
Mrisho Gambo, ameibua tena 
sakata la suala la maduka ya 
kubadilishia fedha (bureau de 
change), akisisitiza serikali im-
epora fedha za wafanyabiashara 
wa maduka hayo.

Amesema jimboni kwake wa-
fanyabiashara hao sasa wana-
teseka na kuhoji kama kuna watu 
serikalini wanataka kuifanya bi-
ashara hiyo.

Akichangia juzi bungeni jijini 
Dodoma mapendekezo ya bajeti 
ya serikali kwa mwaka wa fedha 
2021/22, mbunge huyo alisema 
kuwa jijini Arusha wamepata 
shida na kuteseka kutokana  
na vikosi ambavyo kila siku 

vimekuwa vikishindana kwenda 
huko.

“Vikosi hivi baadaye vikaja na 
mambo haya ya maduka makub-
wa ya kubadilishia fedha na watu 
wa maduka haya kuna mchezo 
wanaucheza ambao sijui watu 
wa serikali kuna ambao wana-
taka wafanye hii biashara, maana 
ukiangalia Mheshimiwa Naibu 
Spika, mwaka 2015 mtaji wa mtu 
wa maduka haya ulikuwa Sh. 
milioni 40,  wakaja mwaka 2017 
wakaongeza Sh. milioni 100.

“Mwezi Mei mwaka 2018, 
wakaongeza hadi Sh. milioni 
300, baadaye wakaona kila wak-
iongeza wale wanafanya biasha-
ra, baadaye wakaamua kuvamia 
na kwenda kuwapora.

“Wakapora fedha zao, waka-
pora magari yao, wakapora hati 

zao za nyumba, wakapora vi-
wanja, wamebaki hoi, hili tatizo 
ni kubwa,” alilalamika.

Februari 2018, Meneja wa 
Kitengo Kinachosimamia Fedha 
za Kigeni katika Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT), Eliyamringi 
Mandari, alisema BoT imeyafun-
gia baadhi ya maduka.

Alibainisha kuwa Desemba 
maduka 63 yaliomba kusajiliwa 
upya ambayo leseni zao zili-
futiwa na yaliyobaki kati ya 297, 
maombi yao yaliendelea na wen-
gi waliyapeleka karibia mwis-
honi na walitoa mwezi mmoja 
kuyapitia na kutaka kama kuna 
nyongeza wazipeleke kabla ya 
Januari 31.

Alisema ilipofika mwezi huo 
mchakato huo ulifungwa lakini 
yapo maduka 65 maombi yao ya-

likuwa yanafanyiwa kazi.
“Hadi kufika mwisho wa 

tarehe hiyo  maduka takribani 
71 yalipewa leseni yakiwa na 
nyongeza ya matawi 40, hivyo 
jumla yakawa 111,” alisema.

Aliongeza kuwa mpaka wakati 
huo wakizungumza, maduka 
86 yalifutiwa leseni zao kwa ku-
totimiza masharti ikiwa ni pamo-
ja na kutokuomba.

“Maduka 34 yaliomba kujitoa 
kwa sababu zao za kutotimiza 
hayo masharti, na kati ya maduka 
86 mengi hayakuleta maombi na 
yaliyoleta yakashindwa kutimiza 
masharti, sharti kubwa ni namna 
ya kujieleza na kutoa viambat-
anisho sahihi vya fedha wanazo-
taka kuwekeza kwenye biashara 
hii zimepatikana kwenye vyanzo 
vipi,” alisema.

Sehemu ya vijana waliohudhuria mkutano wa Rais Samia Suluhu Hassan katika Uwanja wa Nyamagana, jijini Mwanza jana.  PICHA: IKULU

DC, Mkurugenzi 
Manispaa
watumbuliwa 
kisa machinga
Na Mwandishi Wetu 

RAIS Samia Suluhu Hassan, am-
etangaza kutengua uteuzi wa Mkuu wa 
Wilaya ya Morogoro, Bakari Msulwa, 
na  Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Morogoro, SheilLa 
Lukuba.

Hatua hiyo ya Rais Samia inatokana 
na viongozi hao kuruhusu mgambo 
kuharibu mali za wafanyabiashara 
wadogo, maarufu kama machinga na 
mamalishe katika manispaa hiyo. 

Samia alitangaza hilo jana mkoani 
Mwanza alipokuwa akizungumza na 
vijana kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa 
katika Uwanja wa Nyamagana, mjini 
hapa. 

Licha ya uamuzi huo, alimwagiza 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
kushughulikia suala hilo kwa kuwa 
tukio hilo lilikuwa la kusikitisha.

“Nimeona tukio lile la kudhalilisha 
wafanyabiashara wadogo wadogo 
pale Morogoro. Nimesikitika sana na 
natangaza Mkuu wa Wilaya na Mkuru-
genzi wake hawana kazi,” alisema.

Tangu aingie madarakani Machi 19, 
mwaka huu, hii ni mara ya nne kwa 
Rais Samia kutengua uteuzi wa viongo-
zi mbalimbali serikalini. 

Mara ya kwanza ilikuwa kwa ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoa-
ni Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, kwa 
kutangaza kumsimamisha kazi.  

Mwingine aliyefuata ni Azza Hilal 
Hamad ambaye aliteuliwa kuwa 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Simiyu 
lakini alitenguliwa kabla ya kuapishwa 
kuanza kutumikia nafasi hiyo. Kwa 
miaka kadhaa Hamad alikuwa Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM) Mkoa wa Shin-
yanga. 

Wiki iliyopita, Rais alitangaza kuten-
gua uteuzi wa aliyekuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza, Albert Chalamila, 
ikiwa siku 19 tu tangu alipohamia 
mkoani humo akitokea Mbeya. 

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
ekiri kuwapo tatizo la uhaba wa ajira 
kwa vijana nchini na kubainisha mi-
kakati ya kuukabili.

Akizungumza na vijana jijini 
Mwanza jana, Rais Samia alibainisha 
kuwa kwa sasa Tanzania ina vijana 
milioni 20.7 sawa na asilimia 40 ya 
Watanzania wote.

Rais aliweka wazi kuwa asilimia 11. 
4 ya vijana wenye uwezo wa kufanya 
kazi nchini hawana ajira kutokana 
na uhaba wa fursa hizo.

Alisema ajira katika sekta za 
umma huendana na uwezo wa seri-
kali kulipa mishahara ya watumishi 
wa umma na kwamba kwa sasa nafa-
si za ajira ndani ya serikali zimekuwa 

ngumu.
Rais Samia alisema ipo miradi 

ya kimkakati anayoamini itasaidia 
kutoa nafasi za ajira kwa vijana 
nchini.

Alisema miradi ya ujenzi wa 
daraja la JPM,  bwawa la kuzalisha 
umeme la Mwalimu Nyerere, ujenzi 
wa bomba la mafuta kutoka Hoima, 
Uganda hadi Tanga, itawawezesha 
upatikanaji wa ajira nyingi kwa kun-
di hilo.

Rais alibainisha mkakati mwing-
ine uliopo ni kuweka mazingira wez-
eshi kwa sekta binafsi ili itoe ajira 
kwa vijana.

Alisema mkakati mwingine ni 
kutoa fursa za kazi kwa serikali ku-
jenga mazingira wezeshi kwa vijana 
kujiajiri wenyewe na kuajiri wenzao.

Alisema hilo limekwenda sam-
bamba na kufuta tozo kwenye kil-
imo, mifugo na uvuvi na kwamba 
leseni za kibiashara sasa zinapati-
kana mitandaoni.

Rais Samia pia alisema serikali im-
eona fursa nyingine kwa kundi hilo 
katika sekta ya madini kwa kutenga 
maeneo ya wachimbaji wadogo.

“Tumeanzisha hifadhi tano mpya 
na kupunguza tozo na kodi zilizoku-
wa kero kwenye utalii. Hii yote in-
atengeneza ajira nyingi kwa vijana,” 
alisema.

Rais Samia pia alisema serikali in-
awezesha upatikanaji wa mikopo ya 
kielimu na biashara kwa vijana, ak-
ibainisha kuwa mwaka huu serikali 
imetenga Sh. bilioni 500 kwa ajili ya 
kugharimia mafunzo ya elimu katika 

vyuo vikuu na otahakikisha inawa-
saidia kibajeti kugharimia mafunzo 
katika vyuo mbalimbali vya ufundi.

Alisema anatambua bado kuna 
tatizo la upatikanaji wa mikopo kwa 
vijana na serikali itaanzisha benki 
kwa ajili ya kufanikisha azma hiyo. 

Kwa mujibu wa Rais, benki hiyo 
itakuwa suluhisho kwa vijana kupata 
mitaji ya kuendesha biashara huku 
akiahidi kutenga maeneo maalumu 
kwa ajili ya machinga na mamalishe.

Hata hivyo, aliwaonya  machinga 
wanaopewa bidhaa kutoka maduka 
makubwa na kuviuza nje barabarani 
kwa kuwa hatua hiyo inaikosesha 
serikali mapato.

Rais Samia aliagiza kuundwa kwa 
baraza la vijana nchini ili kupata 
fursa ya kujadili mambo yanayowa-

husu. Baraza hilo, alisema pamoja 
na kupitiwa sera ya vijana, litasaidia 
kupaza sauti zao na kuona namna 
masuala yao yanavyoweza kushu-
ghulikiwa.

Kuhusu sekta ya  sanaa, Rais Sa-
mia alisema kuanzia mwezi ujao, 
wasanii wataanza kulipwa mirabaha 
kwa kazi zao zinazopigwa katika re-
dio, luninga na sehemu zingine.

Pia alisema serikali imeondoa 
kodi katika uingizaji wa nyasi bandia 
huku akiagiza Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) kutumia fursa hiyo kubore-
sha viwanja vya michezo.

Rais Samia aliwataka vijana kua-
cha kutumika kubeba wanasiasa na 
kuweka kando ajenda zao za masla-
hi ya vijana, akisisitiza ‘waache mara 
moja’.
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Mratibu wa Shirika la Maendeleo Vijijini (RDO), Fidelis Filipatali (wa pili 
kulia), akitoa maelezo ya mradi wa maji wa Mdabulo kwa Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Iringa, Happines Seneda (watatu kushoto) wakati akikagua 
miradi ya maji jana.  PICHA: FRANCIS GODWIN 
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Na Mwandishi Wetu

 WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Prof. Kitila Mkumbo, amesema 
uzalishaji katika kiwanda cha sukari 
cha Bagamoyo unatarajiwa kuanza 
Juni, mwakani.

 Uzalishaji huo unatarajiwa kuan-
za na  tani 30,000 hadi 35,000 na 
kitakapokamilika utafikia  100,000 
kwa mwaka.

  Kuanza kwa kiwanda hicho 
kutapunguza tatizo la upatikanaji 
wa bidhaa hiyo muhimu kwa 
matumizi ya nyumbani na viwan-
dani ambalo limekuwa likiikumba 
nchi kila mwaka.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo 
juzi alipotembelea kukagua ujenzi 
wa kiwanda hicho na kujionea 
mashamba ya miwa na mabwawa 
ya maji kwa ajili ya umwagiliaji wa 
miwa.

 Alisema moja ya vipaumbele vya 
serikali ni kuwekeza katika viwanda 
ambavyo vitazalisha bidhaa amba-
zo zinahitajika kwa kiasi kikubwa na 
moja ya bidhaa hizo ni sukari.

  “Kwa sasa tuna mahitaji ya su-

kari ambayo ni tani 655,000 kwa 
mwaka lakini  uzalishaji wa sasa 
kwa viwanda vyote ni tani 386,000. 
Mpaka Mei, mwaka huu, uzalishaji 
ulikuwa ni tani 256,000 ambayo ni 
asilimia 60 ya mahitaji yote na asil-
imia 40 inabidi tuagize kutoka nje 
ya nchi,” alisema.

  Waziri huyo alisema kwa sasa 
Tanzania kuna viwanda vya sukari 
takribani vitano ambavyo vilikuwa 
vya serikali wakapewa sekta binafsi 
ili kuviendeleza na kwamba kiwan-
da cha kuzalisha sukari cha Baga-
moyo ni cha umiliki wa sekta binafsi 
kwa asilimia 100.

  Naye Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano wa Kampuni za  Bakhresa  
ambaye ndiye mratibu wa mradi wa 
ujenzi wa kiwanda hicho, Hussein 
Sufian, alisema mradi huo unahu-
sisha   maeneo makubwa mawili   
kuendeleza shamba la kilimo cha 
miwa na ujenzi wa kiwanda.

  Alisema ujenzi wa kiwanda 
umefikia asilimia 90 na kwamba 
tatizo lililopo ni ubovu wa miun-
dombinu ya barabara kutoka Maku-
runge hadi kiwandani.

  “Pia kuna tatizo la upatikanaji 
wa   huduma ya maji ya   uhakika 
kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji 
tunaona ni vyema kushirikiana na 
Wizara ya Maji ambao wana mpan-
go wa kujenga bwawa kwa ajili 
ya utatuzi wa changamoto hiyo,” 
alisema.

Sufian aliipongeza serikali kwa 
kushughulikia matatizo yaliyokuwa 
yakiwakabili kwa wakati na kui-
pongeza Serikali ya Wilaya ya Baga-
moyo kwa juhudi inazofanya katika 
kuhakikisha kiwanda kinakamilika 
mapema kulingana muda uliopang-
wa.

 “Kiwanda kwa awamu ya kwan-
za kinategemea kuajiri zaidi ya wa-
fanyakazi 1,000 na baada ya awamu 
zote tatu kukamilika kiwanda ki-
taajiri zaidi ya wafanyakazi  4,000,” 
alisema.

 Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, 
Zainab Kawawa, alisema serikali ipo 
katika mpango wa kumwongezea 
eneo mwekezaji huyo mzawa kati 
ya hekta 12,000 zilizobakia baada ya 
kupewa hekta 10,000 ili kumaliza 
tatizo la wavamizi wa ardhi.

Kiwanda kupunguza uhaba wa sukari 

Na Joctan Ngelly, GEITA 

MSHTAKIWA ambaye ni 
Kaimu Mkuu wa Idara ya Maji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Geita, Mhandisi Rahel Buliba (38 
), ameangua  kilio na kumwaga 
machozi hadharani baada ya 
wakili wa Jamhuri kumbana kwa 
maswali katika Mahakama ya 
Wilaya ya Geita.

Tukio hilo lilitokea jana ka-
tika mahakama hiyo mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi Sam-
weli Maweda.

Mshtakiwa huyo alikuwa ak-
itetewa na Wakili wa Kujitege-
mea, Penina Mashimba na kudai  
mahakamani kuwa mteja wake 
atajitetea peke yake kwa sababu 
hana shahidi lakini atakuwa na 
kielelezo kimoja.

Hakimu Maweda aliuliza 
upande wa Jamhuri kama 
wako tayari kwa ajili ya utetezi 
wa mshtakiwa na upande huo 
ukiongozwa na Wakili   wa   
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Kelvin 
Murusuri, ulidai uko tayari.

Akiongozwa  na wakili wake, 
alidai kuwa yeye ni Kaimu Mkuu 
wa Idara ya   Maji katika Hal-
mashauri ya Wilaya Geita na ali-
simamishwa kazi mwaka 2014 na 
kurudishwa  mwaka 2019  baada 
ya kukata rufani katika ngazi za 
juu.

Alidai kuwa katika mikataba 
yote iliyofanyika yeye hakuhusi-
ka kutia saini bali ilitiwa saini na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Ali  Kidwaka pamoja 
na mkandarasi mshauri anayeju-
likana kwa jina la COWI na Fran-
cis Nyenge.

Aidha,  shahidi huyo alidai 
anaomba mahakama itupilie 
mbali mashtaka hayo kwa kuwa 
yeye hakuhusika na makosa 
hayo.

Baada ya mshtakiwa huyo 
kumaliza kutoa ushahidi wake 

hapo mahakamani, wakili Mu-
rusuri kwa kushirikiana na wak-
ili wa serikali,  Daniel Masambu 
walimwuliza mshtakiwa maswali 
kama ifuatavyo;

Wakili:   Mkataba huu unau-
tambua lakini sahihi yako haipo?

Shahidi: Ndiyo.
Wakili:   Kazi unazopewa na 

Mkurugenzi lazima uandikiwe 
barua?

Shahidi: Kuna kazi zingine 
napewa barua lakini zingine 
sipewi barua.

Wakili: Kwenye mkataba huu 
ulikuwa unashirikishwa?

Shahidi: Ndiyo.
Wakaili: Mkurugenzi huwa 

anapata taarifa kutoka kwako?
Shahidi: Ndiyo.
Wakili: Kuna kielelezo cho-

chote ambacho umekileta hapa 
mahakamani kinachoonyesha 
kuwa wewe huwa unatoa taarifa 
kwa Mkurugenzi

Shahidi: Sijaleta kielelezo 
hapa mahakamani ila wakili 
wangu ataleta.

Wakili: Je, uliwahi kupata 
kielelezo cha kampuni hewa ku-
toka Uturuki ambacho umekileta 
hapa mahakamani?

Shahidi: Hapana sina pia si-
jatoa hapa mahakamani?

Wakili: Mwenye duka la spea 
za pikipiki ni nani wako?

Shahidi: Ni mzazi mwenzan-
gu.

Wakili: Mbona ulidanganya 
mahakama kuwa haumfahamu 
Edes ambaye fedha milioni 75 
ziliingia kwenye akaunti yake?

Shahidi: Mimi simfahamu 
Edes wala fedha hizo hazikuingia 
kwenye akaunti yangu.

Wakili: Una ugomvi gani na 
mzazi mwenzako Edes?

Baada ya kuulizwa hivyo, 
aliangua kilio na kudai ana ugom-
vi naye, lakini ni ‘story’ ndefu. 
Hatua hiyo ilisababisha hakimu 
kuahirisha  kesi hiyo hadi Juni 23, 
mwaka huu.

Mshtakiwa aangua kilio kortini
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Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, David 
Kafulila ameahidi kutengeneza ajira 
mpya 200,000 kupitia shughuli mbal-
imbali zinazofanywa ndani ya mkoa 
huo.

Katika mazungumzo mahususi na 
Nipashe mkoani hapa, Kafulila anase-
ma ajira ni moja ya vipaumbele vyake 
katika mkoa wenye umri wa miaka tisa 
sasa.

Anasema mkakati wake huo un-
alenga kufanyia kazi utekelezaji  wa 
kilichoahidiwa na Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) katika Ilani ya Uchaguzi ya 
Mwaka 2020-2025.

Kafulila anakumbusha kuwa chama 
hicho kiliahidi kutengeneza ajira mil-
ioni nane katika kipindi hicho cha 
miaka mitano.

Anasema katika kutekeleza ahadi 
hiyo, yeye atahakikisha anatengeneza 
ajira 200,000, sawa na asilimia 2.5.

Kafulila anasema kwa kutambua 
umuhimu wa suala hilo, kitu cha 
kwanza atakachokifanya ndani ya 
mkoa huo ni kuhakikisha anatengen-
eza ajira hizo 200,000 kupitia shu-

ghuli za kilimo, ufugaji  na uvuvi kwa 
kushirikiana na viongozi wenzake.

Kafulila ambaye aliwa kuwa mbunge 
kupitia chama cha NCCR-Mageuzi 
kati ya mwaka 2010 hadi 2015 kwe-
nye Jimbo la Kigoma Kusini,  anasema 
atatengeneza nafasi hizo ili   vijana na 
makundi mbalimbali yaweze kuajiri-
wa na kujiajiri .

Mkuu wa mkoa huyo anasema ataku-
wa anashirikiana na viongozi wen-
zake, wataalamu na wafanyabiashara 
wa ngazi zote mkoani humu kufikia 
lengo hilo.

Kafulila pia anawataka maofisa bi-
ashara wa wilaya zote kuhakikisha 
wanatafuta mbinu rahisi za kuwasaid-
ia wafanyabiashara wadogo kupata vi-
tambulisho vya ujasiriamali kutokana 
na ugumu uliopo katika upatikanaji 
wake.

Anasema kwa sasa utaratibu wa 
upatikanaji wa vitambulisho hivyo ni 
kwa mfanyabiashara mwenyewe ku-
jaza fomu na kujipiga picha kwa njia 
ya mtandao, jambo ambalo linasaba-
bisha washindwe kufanya kazi hiyo 
kwa kuwa baadhi yao hawana utaala-
mu huo.

“Endapo sisi 
tutaiona fursa 
hiyo na kuikim-
bilia, tutakuza 
na kutengen-
eza ajira nyingi 
sambamba na 
kukuza kipato 
cha mkoa,” 
alisema.

RC aingia na mkakati 
ajira 200,000 Simiyu 
Aweka hadharani msimamo wake machinga barabarani 

Anawataka maofisa hao kuangalia nam-
na rahisi kama ambavyo watu wa benki 
wanawafuata katika kuwafungulia wateja 
wao kadi za papo kwa papo ili  hata wale 
wa vijijini wavipate kwa urahisi.

Kuhusu tatizo la machinga kupanga 
bidhaa barabarani na kuhatarisha usala-
ma wa raia, Kafulila anasema anapanga 
muda wa kukutana nao kwa ajili  ya ma-
zungumzo.

Anabainisha kuwa katika mazungumzo 
hayo, watajua ni eneo gani sahihi ambalo 
litatumia kwa ajili  ya biashara zao.

FURSA ZA UWEKEZAJI
Baadhi ya wananchi mkoani Simiyu 

wanataja fursa za uwekezaji  zinazopati-
kana katika mkoa wao kuwa ni pamoja na 
kilimo cha viazi lishe na alizeti ambacho 
wanaamini kitasaidia kuongeza ajira na 
kukuza vipato vyao.

Wanasema kuna fursa za ajira kupitia 
mazao hayo kwa kuwa mkoani mwao 
kuna viwanda vitumiavyo malighafi hizo.

Anitha Alphone, mkazi wa Mji wa Bari-
adi,  anasema wananchi wanatakiwa kuz-
iona fursa hizo kama njia mojawapo ya 
kujikwamua kiuchumi kwa kuwa mkoa 
huo una viwanda vya mafuta ya alizeti na 
kiwanda cha viazi lishe lakini upatikanaji 
wa malighafi zake ni wa shida.

“Endapo sisi  tutaiona fursa hiyo na 
kuikimbilia,  tutakuza na kutengeneza 
ajira nyingi sambamba na kukuza kipato 
cha mkoa,” alisema.

Costantine Mathias, mkazi wa Nyan-
gokolwa, anasema wengi bado hawajaio-
na fursa hiyo, hivyo elimu na mikakati 
zaidi inatakiwa ili  kukuza uzalishaji  huo.

KUHUSU SIMIYU 
Mkoa wa Simiyu ulianzishwa kwa 

Tangazo la Serikali  Na. 72 la Machi 2, 
2012. Unapatikana kaskazini mwa Tanza-
nia, kusini mashariki mwa Ziwa Victoria. 

Kwa upande wa Kaskazini,  Mkoa wa 
Simiyu unapakana na Mkoa wa Mara; 
upande wa mashariki mikoa ya Arusha, 
Singida na Manyara; kusini mikoa wa 
Shinyanga na Tabora na upande wa ma-
gharibi Mkoa wa Mwanza.

Kwa mujibu wa tovuti rasmi ya Mkoa 
wa Simiyu, mkoa huo una eneo lenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 23,807.7.

Eneo linalofaa kwa shughuli za kilimo 
na ufugaji  ni kilomita za mraba 11,479.1, 
kilomita za mraba 11,723.6 ni eneo la Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti,  Mapori ya 
Akiba ya Maswa, Kijereshi na Mwiba; na 
Hifadhi za Jumuiya za Wanyama Pori ya 
Makao (WMA) iliyoko katika Wilaya ya 
Meatu na kilometa za mraba 605 ni eneo 
la maji ya Ziwa Victoria.

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2012, Mkoa wa Simiyu 
ulikuwa na jumla ya wakazi 1,584,157; 
wanaume wakiwa 759,891 na wanawake 
824,266. 

Mkoa huo una ongezeko la watu wa 
wastani wa asilimia 1.8 kwa mwaka, ukip-
ishana kidogo na wastani wa kitaifa wa 
asilimia 2.7. 

Hali ya mvua kwa mwaka ni wastani wa 
kati ya 600mm hadi 900mm. Katika baa-
dhi ya maeneo (Meatu) kiasi cha mvua ni 
400mm. Hali ya joto ni kati ya 18°C hadi 
31°C. 

Kwa ujumla, kuna misimu miwili  ya 
mvua; msimu wa mvua za vuli kati ya Ok-
toba hadi Desemba na ule wa masika kati 
ya miezi ya Februari na Mei kila mwaka.

Kiutawala, Mkoa wa Simiyu unaun-
dwa na wilaya tano zenye majimbo saba 
ya uchaguzi (Itilima, Bariadi,  Maswa 
Mashariki,  Maswa Magharibi,  Busega, 
Kisesa na Meatu);  na halmashauri sita. 

Vilevile,  mkoa huo una tarafa 16, kata 
130, vijij i  471 na mitaa 92. Mkoa huo una 
shule za sekondari 152 na za msingi 524.

Mkuu wa mkoa wa Simiyu, David Kafulila.
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Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (kushoto), akikabidhi meza 12 na viti 
viwili, kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari Ngokolo, Malale Masali, kwa ajili ya walimu wa 
shule hiyo, Manispaa ya Shinyanga, jana. PICHA: MARCO MADUHU 

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI wa Sheria 
na Haki za Binadamu wa 
Taasisi ya Kujenga Jamii Ju-
muishi Tanzania (BISTO), 
Mussa Nzige, ameishauri 
serikali kurekebisha Sheria 
Ndoa ya Mwaka 1971 inayor-
uhusu mtoto chini ya miaka 
18 kuolewa kwa ridhaa ya 
mzazi kama ilivyoamuliwa 
na Mahakama ya Rufani.

  Nzige aliyasema hayo 
jana Dar es Salaam wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari katika kuelekea 
maadhimisho ya Siku ya 
Mtoto wa Afrika ambayo hu-
fanyika  Juni 16 kila mwaka. 

  Alisema kwenye kesi ya 
msingi namba 204 ya mwa-
ka 2019 iliyoamuliwa na Ma-
hakama ya Rufani kuwa ki-
fungu cha 13 na 17 cha sheria 
hiyo kinapingana na Katiba 
ya Tanzania ya 1977 kwa ku-
weka umri tofauti wa kuoa 
au kuolewa kati ya mtoto wa 
kike na wa kiume. 

Nzige alisema serikali ina-
takiwa kubadilisha sheria 
hiyo ambayo ina ubaguzi 

kwa watoto wa kike na wa 
kiume ndani ya mwaka 
mmoja mpaka sasa umek-
wisha na hakuna jitihada 
zozote zilizochukuliwa ka-
tika kutekeleza maamuzi ya 
mahakama.

  Aidha, alisema Siku ya 
Mtoto wa Afrika, mashirika 
yasiyo ya kiserikali yame-
kuwa yakishirikiana na seri-
kali katika kutoa elimu na 
kufanya ushawishi wa sera 
mbalimbali ili kuleta ustawi 
wa maendeleo ya taifa.

  “Leo hii kituo cha kup-
inga ukatili wa kijinsia (CAG-
BV) kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Bisto kwa pamoja 
katika kuadhimisha Siku ya 
Mtoto wa Afrika mwaka huu, 
na kuunga mkono uamuzi 
wa kitaifa na kimataifa imeo-
na iangalie haki za watoto na 
hasa wale watoto wenye ule-
mavu hapa nchini,” alisema.

 Nzige alisema katika ajen-
da ya mwaka 2040 kundi la 
watoto wenye ulemavu bado 
limekuwa na mafanikio na 
changamoto zinazowafanya 
wasifurahie utoto wao kama 
watoto wengine.

Alisema kundi ambalo 
limekuwa likisahaulika bila 
kutajwa kwa upekee wake 
kama kundi maalum, hivyo 
jamii inatakiwa kuelewa 
Sheria ya Mtoto ya Mwaka 
2009 ambayo ni msingi wa 
kutekeleza na kumlinda 
mtoto wanapotekeleza ajen-
da ya 2040.  Alisema watoto 
wenye ulemavu baadhi yao 
wamegeuzwa kitegauchumi 
na kunyimwa haki zao za 
msingi jambo ambalo hali-
kubaliki.

  “Kama una nguvu kwa 
nini usiende kufanya kazi 
na kumsaidia huyo mtoto 
badala ya kumgeuza kitega 
uchumi na kuzunguka naye 
kutwa ili ujipatie hela,” alise-
ma.

  Aidha, alisema Tanzania 
ilipitisha sera ya maendeleo 
ya mtoto ya mwaka 2009 
inayoelezea haki za mtoto. 
Mbali na nchi hizo imesaini 
mikataba mengine ya ki-
mataifa kumlinda mtoto 
kama vile sheria ya utumiki-
sha wa watoto katika vita, 
kwenye kazi na masuala ya 
kingono.

Taasisi yataka 
mabadiliko sheria 
ndoa kulinda mtoto

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos 
Makala, ameandaa mkakati maalumu wenye 
miongozo 12 kwa ajili ya kuufanya mkoa kuwa 
safi. Amedokeza kuwa katika miongozo hiyo, 
amesema ameanza na mitatu.

Makala aliyasema hayo jana wakati wa kikao 
kazi alichokifanya na viongozi wa kiserikali 
katika Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 
huku akibainisha kwamba hali ya usafi katika 
mkoa  si nzuri na haridhishwi nayo.

Alisema mkoa huo ni lango la kibiashara na 
ndio uso wa nchi kwa kuwa kuna vitu mbalim-
bali vikiwamo bandari, uwanja wa ndege wa 
kimataifa ambao wageni wengi wanaoingia 
nchini hupitia hapo lakini mazingira ya usafi 
hayaridhishi na hayapaswi kuachwa yalivyo.

“Suala hili nalisemea kwa nguvu zangu zote 
bila uoga. Mimi  mkuu wenu wa mkoa sijari-
dhishwa hata kidogo na hali ya usafi katika 
mkoa wa Dar es Salaam. Juzi nilienda ‘airport’ 
(uwanja wa ndege) kumpokea Rais wa Bot-
swana yaani nilitamani magari yao yangekuwa 
hayaoni nje.

“Kuanzia uwanja wa ndege unakuja mpaka 
Mnazi Mmoja ni vibanda, takataka, Moshi, 
mtu anapika na mkaa na gesi pembezoni mwa 
barabara. Ni aibu kosa si wale wanaofanya ila ni 
sisi tulisahau wajibu wetu wa kuwaweka vizuri. 
Vibanda kila mahali hakuna mahali utapita vi-
zuri sehemu za watu kupita kote ni vibanda,” 
alisema.

Makala aliongeza kuwa kutokana na hali 
hiyo, ilimlazimu kuandaa mwongozo utakao-
saidia kuuweka mkoa katika hali ya usafi.

Alibainisha kuwa kuna watu wanafanya bi-
ashara katika maeneo yasiyo rasmi na wame-
jenga vibanda juu ya mifereji jambo ambalo 
litakwamisha jitihada za kusafisha mifereji 
hiyo, hivyo watapangwa sehemu sahihi ili ku-
ruhusu usafi uendelee kufanyika.

“Mtu anajua kabisa kuwa hapa nilipo si ma-

hali pazuri. Hatuwezi  kuwa na sehemu am-
bayo mtu anaweza kupika popote, tutakwam-
bia hapa hapafai kupika kapikie pale,  hapa 
ulipo unawaziba watu watembea kwa miguu, 
hapa ulipo unatukwamisha wazibua mitaro 
kwa hiyo kuna haja ya kuwapanga vizuri,” 
alisema.

Mwongozo wa pili, alisema ni usimamizi wa 
usafi kwamba kuna makandarasi wanapewa 
kazi lakini wengine hawana uwezo, hivyo 
waambiwe inatosha na wapewe watu wenye 
uwezo wa kuendesha uzoaji wa taka kwa wel-
edi.

Alisema suala hilo atalisimamia kwa kuwa 
anajua gharama yake kwa sababu linagusa 
maslahi ya watu na kwamba kwa kuwa anasi-
mamia haki, ataendelea kutimiza wajibu wake 
katika kuuweka mkoa huo kuwa safi. Aliwataka 
viongozi wengine kuwa wakali na kuhakikisha 
kampuni zinazopewa tenda zinakuwa na uw-
ezo.

“Uongozi ni kutambua tatizo na kulireke-
bisha. Ukiwa unatambua tatizo na wewe huo-
nyeshi nia ya kutatua tatizo wewe pia ni tatizo. 
Mimi  lawama hizo sizitaki, nachukua watu 
wangu wa uongozi, niwashawishi waheshimi-
wa madiwani kwamba lazima tuiweke Dar es 
Salaam safi. Nendeni  nchi yoyote utaratibu 
huo upo hapa fanya hapa usifanye.

“Dar es Salaam sasa imekuwa kama tumer-
uhusu kila mtu afanye analotaka. Hakuna 
anayejali yaani kungekuwa na barabara am-
bayo magari hayapiti mara kwa mara naamini 
mtu angeweza kupika katikati ya barabara. 
Lazima  tujenge heshima ya mji wetu ni mji 
mkubwa wa kibiashara na unapokea watu 
mbalimbali. Ni lazima tuuweke katika madhari 
mazuri ya usafi,” alisema.

Mwongozo wa tatu alisema ni elimu ya usafi 
kwa sababu watu hawajahamasishwa, hawa-
jaelezwa kwamba usafi unaanza na familia ny-
umbani na mtaani na kutokuwa na uelewa wa 
mahali sahihi pa kutupa taka.

Makala aibua mkakati 
kuifanya Dar kuwa safi
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MAONI & UCHAMBUZI

LEO ni  S iku ya Mtoto wa Afr ika,  mahususi 
kwa aj i l i  ya  kukumbuka mau aj i  wal iyofanyiwa 
wanafunzi  wa Soweto,  Afr ika Kusini  Juni  16, 
mwaka 1976.

 Siku hi i  wadau mbalimbal i  wa maendeleo ya 
mtoto huitumia kuelez a vikwazo dhidi  ya  mto -
to wa Afr ika,  hasa kwa mazingira  ya  Tanz ania .

  Licha ya j i t ihada mbal imbal i  z a  kumwez-
esha mtoto kufikia  ndoto z ake,  lakini  bado 
kuna vikwazo kadhaa ambavyo vimesababi sha 
kushindwa kufikia  ndoto z ake.

  Kwa sasa matukio la  ulawit i  watoto wa ki -
ume yanaongezeka kiasi  cha kuwaathir i  k i sai -
koloj ia ,  k imasomo na mai sha yao ya baadaye, 
na mengi  ni  yanayotendwa na ndugu wa kar i -
bu,  wanafunzi  au wanajamii .

  P ia  matukio ya ubakaj i  ni  k ikwazo kikubwa 
kwa kuwa wapo wal ioshindwa kuendelea na 
masomo yao,  wamepat a magonjwa kama ya 
Ukimwi au mimba na kuwa mwi sho wakufikia 
ndoto z ao.  Baadhi  kuna ukati l i  wa ukeket aj i 
kwa ki s ingizio  cha kutimiz a mat akwa ya mila 
z a  jamii  fulani ,  huku ndoa z a  utotoni  z iki shika 
kasi  kat ika baadhi  ya  maeneo.

  Kikwazo kingine ni  utumiki shwaji  wa wa-
toto kwenye kazi  ngumu tofauti  na umri  wao, 
jambo ambalo hal ipaswi  kuwa hivyo bal i  wa-
nat akiwa wawe shuleni  badala  ya  kuwa wafan-
yakazi  wa ndani  au kwenye migodi .

  Baadhi  ya  maeneo mtoto wa kike haruhusi -
wi  kuendelea na masomo na waz azi  huingi l ia 
kat ika kumt aka afanye vibaya darasani ,  i l i 
as iendelee na masomo bal i  aolewe,  jambo am-
balo s iyo sahihi  kwa watoto.

  Aidha,  kutokana na kuongezeka kwa 
kampeni  z a  hamasa ya kumwinu a au kumnu-
suru mtoto wa kike,  wa kiume wamesahaulika 
kiasi  cha kuendelea kushamiri  kwa matukio ya-
nayowasababi shia  madhara.   

 Tunat ambu a j i t ihada z a  ser ikal i  kat ika kum-
l inda mtoto wa Kit anz ania  kwa kuhakiki sha 
kuna sera na sheria  z a  kumlinda mtoto dhidi 
ya  matukio yoyote  ambayo yana adhabu ya ki -
fungo cha miaka 30 jela  iwapo ut apatikana na 
hat ia  ya  kumpa mimba au kumkeket a mtoto.

  Licha ya j i t ihada hizo,  bado kuna changa-
moto kwenye ki fungu cha13 na 17  cha Sheria 
ya  Ndoa ya Mwaka 1971 ,  ambayo inapingana na 
Katiba ya nchi  ya  1977,  kwa kuweka umri  to -
fauti  wa kuoa au kuolewa kat i  ya  mtoto wa kike 
na wa kiume.

  Sheria  hiyo inayoruhusu mtoto chini  ya 
miaka 18  kuolewa kwa r idhaa ya mz azi ,  hatu a 
ambayo imeathir i  watoto wengi ,  kwa kuwa 
kwa umri  huo bado ni  mtoto na anat ahi l i  kuwa 
chini  ya  waz azi .  Baadhi  ya  wadau wamepinga 
ki fungu hicho mahakamani ,  ambayo i l i ie lekez a 
ser ikal i  kufanya mabadil iko ya vi fungu hivyo.

  Tunaamini  kuwa vikwazo vyote vinapaswa 
kushughulikiwa kwa pamoja,  kwa maana ya 
wadau na ser ikal i  i l i  kuendelea kumsaidia  na 
kumwezesha mtoto kutimiz a ndoto z ake.

 

Na Miki Taseni MALALAMIKO dhidi ya awamu 
ya tano, yanatajwa kuwa yanarud-
isha fikra za wanaharakati wa nje 
na ndani kutamani kuwapo na 
katiba mpya. 

Ni kwa sababu hisia  tofauti zi-
naendelea kujitokeza kuhusu nini 
cha kufanya kurekebisha  upun-
gufu ulioonekana miaka kadhaa 
iliyopita kuminya uhuru wa ku-
jieleza na haki ya kutoa maoni.

Awamu ya tano ilibana  uhuru 
wa vyombo vya habari na shughu-
li za kisiasa zilizuiliwa kwa mael-
ezo kuwa ni wakati wa kujenga 
nchi siyo muda wa kazi za kisiasa.

Kufuatia hali hiyo wako wa-
naosema kuwa kinachohitajika 
ni semina elekezi kwa viongozi 
kuhusu matumizi ya mamlaka na 
baadhi wanaoendeleza harakati 
kwa miaka mingi wanapendekeza 
ujio wa katiba mpya.

Semina elekezi zilisaidia kiasi 
kuleta maelewano kati ya vion-
gozi, kuboresha utaratibu wa 
kupeana taarifa au kueleza mata-
tizo wanayopata watendaji, lakini 
matatizo ya msingi yalibaki ka-
tika uongozi kwani hulka zilibakia 
kama zilivyokuwa.

Kwa maana hiyo hisia kuwa 
‘kutofundwa’ katika semina ele-
kezi au makuzi kwa jumla ya 
uongozi katika chama na seri-
kali ni chanzo cha matatizo ni 
kutokuona uhalisi wa udhaifu wa 
mifumo, kuwa hakuna ushindani 
wa kisiasa unaolenga sera, ila utii 

kwa viongozi.
Ina maana kuwa mwelekeo wa 

awamu ya tano wa kunyamazisha 
makundi yote ya kisiasa ila katika 
kutenda shughuli walizonazo ki-
serikali ilisaidia kupunguza hama-
sa nchini, kujiamini kwa viongozi 
na mfumo kubebeshwa mzigo wa 
kuongea na kila mmoja na  kuele-
wana. 

Kunyamazishwa huku kume-
saidia mabadiliko na mshikamano 
unaoonekana sasa.

Ni wazi kuwa wana-CCM na 
wadau wengine wa siasa wana-
hitaji kutafakari jinsi ya kutumia 
kipindi hiki cha mpito ambako 
demokrasia pana bado haijarudi 
kikamilifu, kuweka mazingira ya 
kiuchumi ambayo hata demokra-
sia hiyo ikirudi hayatavuruga 
umoja na mshikamano. 

Bila uchumi shindani na am-
bako kuna ustawi, haitawezekana 
kuendeleza umoja wa nchi ndani 
ya demokrasia pana, kwani wal-
ioko nje ya madaraka wanataka 
waingie kwa nguvu zote, waanze 
‘kula’. Hawana haja ya kuonyesha 
nini kinahitaji kurekebishwa na 
kwa njia gani, ila kusisitiza kuwa 
serikali si halali.

Mifano ya kujifunza ni mingi, 
kuwa nchi zenye uchumi imara na 
shindani pia zinamudu ushindani 
wa kidemokrasia na kinyume 
chake kwa hizo zilizobaki. Yako 
maeneo mengine ambako utama-
duni ni nyenzo ya utawala wa 
kidemokrasia kama Uingereza, ila 

kwa Afrika ni muhimu kukumbu-
ka kuwa hakuna vianzio vya   ku-
tosha vya umoja wa kitaifa kwani 
jamii za jadi ndizo zimeshika se-
hemu kubwa ya nchi, hivyo mshi-
kamano wa kisiasa huanzia katika 
jadi na kujipanua kutaka ushike 
mamlaka ya nchi.

Makundi ya haki za binadamu 
hayajafanya kazi ya kutosha ya 
kutafiti nini kinachowezesha 
demokrasia isimame bila kute-
teresha umoja wa nchi na uwajibi-
kaji serikalini. 

Ni kweli wanaendelea kuji-
tahidi pale nchi inapoonyesha 
dhamira ya kuendeleza utawala 
bora, lakini mara nyingine inabidi 
nchi ifanye kazi ya mabadiliko 
halafu wananchi watazamie kuwa 
baadaye wataelewa.

 Tanzania hivi sasa inaelewana 
na mataifa mengi yaliyoendelea 
kuliko katika awamu ya tano, ila 
ikumbukwe kuwa Tanzania yenye 
utulivu na  mipango mikubwa ya 
maendeleo ambayo inatekelezwa 
kwa ari na uadilifu isingekuwapo 
bila hatua za awamu ya tano. Hata 
hivyo zilifanyika bila kuwapo na 
‘semina elekezi.’

Hata hivyo kazi ngumu zaidi ya 
awamu ya sita siyo tu kukamilisha 
miradi mikubwa iliyopo na mae-
neo kadhaa ya ustawi wa jamii 
na pia kubuni mbinu za kujenga 
uchumi shindani unaoweza kus-
tahimili vishindo vya demokrasia 
pana inapojikita kisawasawa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Jitihada kumlinda 
mtoto ziimarishwe

‘Vilio’ awamu ya tano 
vinapoibua katiba mpya
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Raia wa Congo
watupwa jela 
kuishi bila 
vibali
Na Kulwa Mzee

RAIA wa Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo (DRC) Didi Hamed, 
anayedai alikimbia mlipuko wa 
volcano nchini humo na kuingia 
Tanzania pamoja na wenzake 
wawili waliokimbia machafuko, 
wamekwenda jela mwaka mmoja 
baada ya kukutwa na hatia ya kui-
shi nchini bila kibali.

Washtakiwa hao walihukumiwa 
jana katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu Huruma Shaidi, 
baada ya kukiri makosa yao.

Waliokwenda jela ni Didi (35),   
Fida Joseph (49) na Fred Nsengo 
(49). Baada ya mahakama kuwa-
kuta na hatia, waliiomba iwapun-
guzie adhabu.

Mshtakiwa Didi alidai DRC ul-
itokea mlipuko wa volcano na 
ndugu zake wamekufa hivyo 
akaamua kukimbilia Tanzania na 
kwamba ana wadogo zake wawili 
wanamtegemea,  hivyo akaomba 
asipewe adhabu kali.

Nsengo alidai anaomba asipewe 
adhabu kali kwa kuwa yeye ana-
tokea  Ben eneo la Congo kwe-
nye machafuko, hivyo hata kama 
atarudi hana mahali pa kufikia.

Fida Joseph anadai alikuwa msu-
si  huku wenzake walidai kwamba 
walikutwa bado hawajapata kazi 
za kuajiriwa.

Washtakiwa walikiri makosa na 
mahakama iliwatia hatiani na ku-
wapa adhabu ya kila mmoja alipe 
faini ya Sh 500,000 au jela mwaka 
mmoja na wakimaliza adhabu hiyo 
wahalalishe ukazi wao au warudi 
nchini kwao.

Awali, akisoma maelezo ya 
kosa, Wakili wa Serikali kutoka 
Idara ya Uhamiaji, Shija Sita, alidai 
washtakiwa hao walitenda kosa 
hilo Juni 14, mwaka huu.

Wanadaiwa katika tarehe hiyo 
walikutwa Sinza wakiishi ndani ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia bila kibali.

Washtakiwa hao walipelekwa 
ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Dar es 
Salaam  na kuchukuliwa maelezo 
kisha kufikishwa mahakamani.

Washtakiwa wote wameshindwa 
kulipa faini hivyo, hivyo kwenda 
gerezani kutumikia kifungo.

Killango apiga magoti bungeni  

 Na Romana Mallya

MBUNGE wa Tabora Mjini (CCM), 
Emmanuel Mwakasaka, amem-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan, 
kwa kuchukua hatua kwa kiongozi 
aliyetumia ulimi wake vibaya.

Mwakasaka ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bunge ya Haki, 

Maadili na Madaraka ya Bunge, 
alitoa pongezi hizo jana bungeni 
wakati akichangia mapendekezo 
ya bajeti ya serikali kwa mwaka wa 
fedha 2021/22.

Alimpongeza Rais Samia kwa 
kuonyesha kadi nyekundu kwa 
kiongozi huyo wa serikali na kue-
leza kuwa hiyo ni dalili kwamba ana-

fanya kazi nzuri na inaleta heshima 
kwa      nchi.

“Ninampongeza Rais Samia kwa 
namna alivyoanza hata humu nda-
ni kumetulia, tunampongeza kwa 
uteuzi mbalimbali na tuliambiwa 
ana kadi ya njano na nyekundu  
na tumeona moja imetumika juzi 
juzi.

“Na kwenye mpira kuna kadi un-
apewa moja kwa moja nyekundu 
bila kuonywa, na sisi Kamati ya 
Maadili moja ya maadili ya vion-
gozi ni pamoja na kutumia lugha ya 
staha.

“Ninampongeza sana Rais kwa 
kumwonyesha kadi nyekundu kion-
gozi mmoja wa serikali ambaye am-

etumia ulimi wake vibaya,” alisema.
Mbunge huyo alisema moja ya 

maadili ya kiongozi wa serikali ni ku-
tumia ulimi vizuri kwa kuzungumza 
lugha ya staha na kwamba kiongozi 
huyo aliweka komedi, akazidisha 
kwa kutumia lugha ambayo siyo ya 
staha, hivyo ameonyeshwa kadi 
nyekundu moja kwa moja.

Mbunge asifu kadi  nyekundu ya Samia

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba Kabudi (kushoto) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Shirika la Legal Services Facil-
ity (LSF), Lulu Ng’wanakilala wakizindua mfumo wa HAKI YANGU App, jijini Dar es Salaam jana, uliobuniwa na LSF kwa ajili 
ya kumsaidia mwananchi kupata huduma ya msaada wa kisheria popote alipo kupitia simu yake.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

 Na Romana Mallya, 
DODOMA

MBUNGE wa Same Mashariki, 
Anne Killango Malecela, jana 
alichangia bungeni mjadala wa 
mapendekezo ya bajeti ya serikali 
kwa mwaka ujao wa fedha akiwa 
amepiga magoti.

Anne alisema alilazimika ku-
changia kwa mtindo huo kwa 
kuwa alikuwa anawasilisha taarifa 
ya wananchi ya kumshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa uamuzi 
wa serikali yake kuhusu bajeti ya 
Wakala wa  Barabara Mijini na Vi-
jijini (TARURA).

Akizungumza bungeni jijini Do-
doma, Anne aliwataka wabunge 

wenzake badala ya kwenda 
Dubai, waende majimboni mwao 
kusimamia fedha zilizotengwa 
kwa ajili ya TARURA.

“Tangu tumeanza Bunge kila 
mbunge anayesimama anazun-
gumzia TARURA, tumezungumza 
TARURA miaka mingi iongezwe 
fedha, sasa tabia ya wanawake ipo 
hivi hata kama ana homa amelala 
kitandani mtoto akilia ananyany-
uka anamwangalia kwa nini ana-
lia, wabunge mmelia sana mama 
ana kazi nyingi lakini amenyany-
uka,” alisifu.

Mbunge huyo alisema wabunge 
wamelalamika kuhusu barabara 
hizo za vijijini na kuwaeleza kuwa 
safari za Dubai ‘hapana’, wakasi-

mamie fedha hizo kwenye majim-
bo yao.

“Ninatoa onyo kwa mame-
neja wa TARURA, hizi Sh. milioni 
500 zisipotee, wabunge safari za 
Dubai, sijui India hapana, tuende 
majimboni tukazisimamie hizi Sh. 
milioni 500,” alisema.

Kuhusu ulipaji wa kodi, 
mbunge huyo aliitaka serikali isili-
chukulie suala hilo kiutani kwa 
kuwa wanaposafiri kwenda nchi 
zingine wajifunze.

“Nilikwenda China, kabla hawa-
jafunga mipaka, nikienda ninakaa 
siku tano na ni lazima nizunguke 
na mkalimani, nikiwa huko nil-
imwambia mkalimani nichukulie 
muhindi, nilipopewa nikam-

wona mzee anayeuza ameshika 
simu anaandika, nikamuuliza  
mkalimani akaniambia analipa 
kodi.

“Kuna fedha nyingi tunaziacha, 
tafuteni njia ya kuzikusanya, wap-
eni elimu wananchi walipe kodi 
bila shuruti,” alisema.

Mbunge huyo alimshauri waziri 
kuhusu ulipaji kodi ya majengo, 
akimtaka wakauangalie vizuri 
kwa sababu mtaani kuna mkang-
anyiko.

“Mkaliangalie vizuri hili jambo, 
mkaliweke vizuri kwa wananchi 
wawe na raha, hatupendi bajeti 
hii ya mwanzo ya Rais iwe na  
maneno maneno huko nje,” alise-
ma.
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Kunenge aipa Rufiji 
siku 15 majibu 
hoja za ukaguzi 

Corona yahusishwa kupanda bei mafuta
Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

  BARAZA  la Kilimo Tanzania 
(ACT), limeishauri serikali kuandaa 
mikakati ya kuzalisha  mafuta ya 
kula kuwapo kwa uhaba wa bidhaa 
hiyo kutokana na nchi zinazozali-
sha mafuta kukabiliwa na janga la 
corona, hiyo kusababisha kupanda 
kwa bei. 

Mkurugenzi Mtendaji wa ACT, 
Timoth Mmbaga, alisema kutokana 
na kuwapo kwa janga la corona, 
kumesababisha nchi hizo kuzuia 

mafuta ziliyokuwa zikizalisha kwa 
hofu ya kukosa malighafi, hivyo 
kufanya bidhaa hiyo kupanda kwa 
nchi mbalimbali, ikiwamo Tanza-
nia.

Mmbaga aisema hayo katika ki-
kao cha wadau wa uzalishaji wa 
alizeti kujadili mnyororo mzima 
wa zao hilo uliofanyika mjini  haba 
jana.

Alisema uzalishaji wa mafuta ya 
kula nchini ni asilimia 40 na asilim-
ia 60 huagizwa nje ya nchi,  hivyo 
lengo la kukutana wadau hao ni ku-
panga mikakati ya kuongeza uzal-

ishaji wa mafuta ufikie asilimia 100, 
hivyo kujitosheleza kwa bidhaa 
hapa nchini. 

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, hali hiyo imesababisha uzal-
ishaji wa mafuta kidunia kuwa 
mdogo na bei kupanda badala ya 
kushuka pamoja na serikali kuagiza 
mafuta nje ya nchi.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha 
Wasindika Mbegu za mafuta (TU-
SUPA), Ringo Iringa, alisema mahi-
taji ya mafuta nchini ni tani milioni 
1.7 kwa mwaka wakati uzalishaji 
wake ni tani 352,908.

Mwenyekiti huyo alisema 
sababu mojawapo inayochangia 
uzalishaji mdogo ni pamoja na 
upatikanaji wa mbegu wakati 
mahitaji ni tani 5000 za alizeti   
kwa mwaka huku uzalishaji uki-
wa tani 539 kiwango ambacho ni 
kidogo sana.

Alisema mahitaji ya mafuta 
ya kula nchini ni tani 570,000 
wakati uzalishaji wa viwanda 
vya ndani uwezo wake ukiwa 
ni 205,000 na hivyo kulazimika 
kuagiza tano 395 nje ya nchi.

Licha ya  Tanzania kuwa   ya 
kwanza katika nchi za Afrika 
kuwa na viwanda vingi vya 
kuchakata mafuta ya alizeti, 
alisema uzalishaji wa mafuta  ni 
mdogo, hivyo kulazimika kuagi-
za mafuta nje ya nchi.

Alisema Tanzania ina viwanda 
773  vya kuchakata mafuta ya 
kula ambavyo ni vikubwa na vi-
dogo huku Afrika Kusini ikiwa na 
viwanda 12 vikubwa lakini ndio 
nchi inayoongozwa kwa kuzali-
sha mafuta ya kula katika Afrika.

Pamoja na kuwapo kwa 
changamoto hizo, aliwataka 
wakulima na wazalishaji wa  al-
izeti kutopandisha bei ya mafuta 
na badala yake waiombe serikali 
kusaidia kupunguza changamo-
to zinazowakabili wakulima.

Mmoja wa wakulima wa zao 
hilo kutoka Hanang mkoani 
Manyara, Geoffrey Jacob, alise-
ma tatizo kubwa ni upatikanaji 
wa mbegu za alizeti na zile am-
bazo zinapatikana bado zimeku-
wa zikiuzwa kwa bei ya juu.

Na Julieth Mkireri, RUFIJI

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar Kunenge, ameiagiza Hal-
mashauri ya Wilaya  Rufiji kutoa majibu kuhusiana na hoja za uk-
aguzi wa hesabu ambazo hazijafungwa hadi sasa kabla ya Juni 30.

Alitoa  maagizo hayo jana kwenye Baraza Maalumu la Madiwani 
wa Halmashauri ya Rufiji la  kujadili taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwaka 2019/2020.

Taarifa ya maagizo hayo ilitolewa na Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, 
Kanal Patrick Sawala, kwa niaba ya RC Kunenge.

Alisema kuna baadhi ya hoja ambazo ziko ndani ya uwezo wa 
halmashauri na hazijafungwa hadi sasa, hivyo zote hizo zinatakiwa 
kutolewa sababu za kuchelewa kabla ya kuanza mwaka mwingine 
wa ukaguzi haujaanza.

Alisema hoja hizo zinatakiwa kutolewa maelezo ya kutosha ili 
mkaguzi wa hesabu azifunge.

Pia aliagiza kuchukuliwa hatua za kinidhamu na zilingane na 
ukubwa wa hasara   kwa mtumishi yeyote aliyesababisha hasara 
kwa halmashauri.

“Kwenye taarifa yenu nimeona kuna watumishi wamekusanya 
fedha bila kuzifikisha benki kiasi cha shilingi 189,249,365 ninaagiza 
fedha hizo zirudishwe kabla ya Juni 30 na watumishi husika wa-
chukuliwe hatua,” alisisitiza.

Aliitaka pia Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kuchunguza na kuchukua hatua kwa hoja ambazo 
hazijafungwa hadi sasa na taarifa ifike ngazi ya mkoa kabla ya Juni 
19.

Katibu Tawala Mkoa wa Pwani, Mwanaisha Tumbo, aliwataka 
watumishi kufuata kanuni, taratibu na kanuni miongozo kuepuka 
kuibua hoja mpya.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Rufiji, Juma Ligomba, alimwom-
ba Katibu Tawala wa Mkoa huo kufanya utaratibu wa kuongezewa 
mkaguzi wa hesabu, kwani kitengo hicho kina mtumishi mmoja.
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Mkazi Tunduru alalamika 
kuvunjiwa nyumba bila fidia
Na Maulid Mmbaga

M
KAZI wa Kata ya Nam-
akambale, Wilaya 
ya Tunduru mkoani 
Ruvuma, Abdallah 

Kitone, amelalamikia Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROAD) 
kwa kutomlipa fidia baada ya 
kubomoa nyumba yake.

Akiongea na Nipashe jana, 
Mikocheni jijini Dar es Salaam, 
alisema mwaka 2011 maofisa 
TANROAD waliwataka kubomoa 
makazi yao ili kupisha mradi wa 
barabara na wakafanyiwa uhakiki 
na tathmini ya thamani ya ny-
umba zao kwa ajili ya fidia, lakini 
mpaka sasa hajalipwa kwa madai 
kuwa hajatimiza vigezo.

Akizungumzia madai hayo, 
Mkurugenzi wa TANROAD, 
Mhandisi Alinanuswe Kyamba, 
ambaye alikuwa msimamizi 

wa mradi huo, alisema wakati 
walipokuwa wakifanya uhakiki 
wa kuwalipa watu fidia waligun-
dua kuwa kuna wengine walijiin-
giza kinyemela na hawakutimiza 
vigezo vya kulipwa na kutolewa 
katika orodha na kuwalipa wal-
iokidhi vigezo.

“Wote waliostahili kulipwa 
walishalipwa na serikali ilishatoa 
maamuzi kwamba wale wote am-
bao hawakulipwa hakuna malipo 
tena ya fidia na waziri alisaini 
barua, akatuma kwa mkuu wa 
mkoa huo akawapa wakuu wake 
wa wilaya, kwa hiyo suala hilo li-
likwisha kwa upande wa serikali,” 
alisema.

Pia alisema mwaka 2008 seri-
kali katika jitihada zake za kutun-
za hifadhi za barabara ilitoa hati 
za kuwataka wamiliki kubomoa 
nyumba kwa sababu walivamia 
barabara na lilitekelezwa, baadaye 

ulikuja mradi wa wafadhili na wal-
itaka watu walipwe kabla ujenzi 
haujaanza.

“Sisi tumeshatekeleza siku ny-
ingi hati hiyo na tulitekeleza kwa 
mujibu wa sheria za Tanzania, na 
kulikuwa na baadhi ambao nyum-
ba zao zilikuwa hazijabomolewa 
na wale ambao barabara ilipita se-
hemu ambazo walipaswa kulipwa 
hao ndio walilipwa wote.

“Hao wanaodai ni wale am-
bao walibomoa zamani kabla ya 
mradi na tulitekeleza kwa mujibu 
wa sheria kwamba ndani ya mita 
22 na nusu hakuna kulipa, na hao 
ndio walikuja kusema kuwa sisi 
mbona tulibomoa na hamkutuli-
pa tukawaambia kuwa mlibomoa 
kwa mujibu wa sheria kwa hiyo 
hampaswi kulipwa,” alisema.

Alibainisha kuwa mwaka 2018, 
Waziri wa Ujenzi alitoa barua 
wote ambao wanadai katika bara-

bara hiyo hakuna fidia kwasababu 
mradi umekwisha na kilichokuwa 
kinawataka kulipa ni kwasababu 
ya sheria ya wafadhili na kwa 
kuwa umekwisha wanarudi katika 
sheria za nchi kuwa ndani ya mita 
22 na nusu mtu hapaswi kulipwa 
fidia hilo ndilo agizo alilolitoa wa-
ziri.

Mlalamikaji Kitone alidai kuwa 
wanachokisema mamlaka husika 
hakina uhalisia na wanamwomba 
Makamu wa Rais kuingilia kati su-
ala hilo ili wapatiwe haki yao.

“Sisi tunamwomba Makamu 
wa Rais aingilie kati, siyo kwamba 
tunadai tu kwa sababu tunadai, 
hicho wanachosema si kweli, tuko 
tayari kukutanishwa nao ili tusiki-
lizwe kama itakuwa kweli hatuna 
haki basi hatuna shida, ila kama 
tuna haki basi tupate haki yetu 
kwa mujibu wa sheria sio kwa 
kulazimisha,” alisema. 

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo Tanzania, im-
ezindua kampeni mpya ya siku 90 
inayoitwa Cha Asubuhi.

 Katika kampeni hii mpya kila 
mteja anayenunua kifurushi cha 
kila siku, kila wiki au kila mwezi 
atapata bonasi ya dakika za bure 
kupiga Tigo kwa Tigo kuanzia saa 
12 asubuhi hadi saa 3 asubuhi.

Mteja wa kifurushi cha kila siku 
atapata bonasi ya dakika 10 hadi 
MB 10, wakati mteja wa kifurushi 

cha kila wiki atapokea dakika 70 
hadi MB 700 na mteja wa kifu-
rushi cha kila mwezi atapata daki-
ka 300 hadi GB 3.

Akizungumzia kampeni hiyo 
jana jijini Dar es Salaam, Kaimu 
Ofisa Mkuu wa Kitengo cha Bi-
ashara wa Tigo, David Umoh, 
alisema: “Daima tunatafuta njia za 
ubunifu za kuwazawadia wateja 
wetu wenye kazi na kuwafura-
hisha, kampeni hii inatoa fursa 
nzuri ya kuungana na wateja wote 
tuliokuwa nao kwa muda mrefu.”

“Tunaamini kuwa mipango 
mingi hufanywa mapema asu-
buhi na kwa kuwa tuna nia ya 
kukidhi mahitaji ya wateja wetu 
kote nchini. Kampeni hii inawapa 
fursa watu wanaoamka mapema 
na wale ambao wanapendelea 
kupanga shughuli zao za kila siku 
kuanzia asubuhi,” alisema Umoh.

Alisema miaka mingi Tigo 
Tanzania imekuwa ikianzisha 
ubunifu kama vile Facebook ya 
bure kwa Kiswahili, simu mahiri 
za Kiswahili na vifurushi kama 

walivyofanya jana. “Mipango yetu 
ni kuhakikisha tunaondoa vizuizi 
kwa wateja wetu kwa ajili ya ku-
fanya mawasiliano ya muhimu 
kupitia kampeni mpya ya Cha 
Asubuhi. “Zaidi ya wateja milioni 
12 wa Tigo wataweza kuamka na 
kupiga simu za bure, kuperuzi 
mtandao, bila wasiwasi wa kuwa 
na muda wa maongezi kwenye 
simu zao. Hii inadhihirisha juhudi 
zetu katika kuwa fursa inayowapa 
wateja wetu huduma bora,” alise-
ma Umoh.

Tigo yaja na kampeni mpya ya ‘Cha Asubuhi’

Waziri Aweso  
atengua 
Mkurugenzi Maji
Na Renatha Msungu,DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa  Aweso, 
amemtengua Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka

ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Sengerema, Mhandisi Robert Lupoja, 
huku akimteuwa kushika nafasi hiyo 
Mhandisi Sadala Sadick Hamis ili kuen-
delea na majukumu.

Pia ameivunja Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Sengerema, ambapo taratibu 
nyingine za kazi zinaendelea.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na kitengo cha Mawasiliano cha Wizara 
ya Maji, uteuzi huo unaoanza mara 
moja, Mhandisi Hamis alikuwa mtumi-
shi katika Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA).

Taarifa hiyo ilieleza kuwa Wa-
ziri Aweso amefanya uteuzi huo kwa 
mamlaka aliyopewa kwa mujibu wa 
sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa 
Mazingira Na 5 ya 2019.

Taarifa hiyo ilisema kuwa Mhandisi 
Lupoja ambaye ametenguliwa ata-
pangiwa majukumu mengine ya ujenzi 
wa taifa.

Kuhusu  Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Sengerema, taarifa ilieleza  kuwa 
baada ya kuvunjwa kwa bodi hiyo 
taratibu nyingine za kiofisi zinaendelea 
kufanyiwa kazi.

Mkuu wa Huduma za Masoko wa Tigo, William Mpinga, akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati wa 
uzinduzi wa kampeni mpya ya siku 90 inayoitwa Cha Asubuhi. Kushoto ni Kaimu Ofisa Mkuu wa Kitengo cha Biashara wa Tigo, David Umoh. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtandao wa Airtel
kuunganisha miji 400 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya 
Airtel Tanzania imeanza kuboresha 
mtandao wake wa 4G ambapo miji zaidi 
ya 400 nchi nzima itaunganishwa na 
mtandao wa ‘Supa-4G’.

Mtandao wa Airtel Supa-4G unawa-
hakikishia watumiaji huduma zenye 
ubora wa hali ya juu na wepesi wa 
kufungua faili.

Kampuni ya Airtel Tanzania hivi 
karibuni iliboresha huduma zake za 
mtandao kwa kuwaunganisha wateja 
wake kutoka miji ya Rufiji mkoani Lindi, 
USA-River mkoani Arusha na Ilula, Iringa 
ambao kwa sasa tayari wanafurahia 
huduma za Supa-4G.

Akizungumza juzi mjini Ilula mkoani 
Iringa baada ya uzinduzi wa mtandao wa 
Supa-4G, Meneja Mauzo wa Airtel katika 
mji wa Ilula, Godfrey Maneno alisema 
kampuni hiyo ya simu za mkononi ipo 
katika hatua za kuboresha mtandao 
wake wa 4G, ikiwa ni moja ya mipango 
ya muda mrefu ya kuhakikisha inatoa 
huduma bora za mawasiliano kwa wateja 
wake nchi nzima.

“Uboreshaji wa mtandao wetu wa 
mtandao wa 4G ni moja ya mipango 
mingi ya kuboresha miundombinu yetu 
ya mawasiliano ili kutoa huduma bora ya 
mawasiliano kwa wateja wetu wa mijini 
na vijijini.

 Huduma za mawasiliano kwa sasa sio 
starehe, bali ni hitaji la muhimu,” alisema 
Maneno na kuongeza kuwa kampuni in-
aamini kuwa wateja watakuwa na uwezo 
wa kuboresha hali zao za maisha kupitia 
huduma bora za mawasiliano. 
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Neema 
umeme wa 
uhakika 
Katavi yaja

SERIKALI imetakiwa kubaini-
sha mipango yake ya kuongeza 
kasi ya kufikisha umeme wa 
msongo mkubwa katika Mkoa 
wa Katavi.

Mbunge wa Mpanda Mjini 
(CCM), Sebastian Kapufi, alitoa 
kauli hiyo bungeni alipokuwa 
akiuliza swali kwa Wizara ya 
Nishati.

Akiuliza swali, Kapufi alisema 
kuna hali ya kusuasua katika 
utekelezaji wa mradi wa ujen-
zi wa njia kuu ya kusafirisha 
umeme.

“Nafahamu utiaji mikataba 
ya ujenzi haujafanyika naomba 
serikali inihakikishie lini suala 
hili litafanyika ili kuharakisha 
mradi huu,” aliomba.

Naibu Waziri wa Nishati, Ste-
phen Byabato, akijibu swali 
hilo, alisema serikali inaende-
lea na utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa njia kuu ya kusafiri-
sha umeme wa Gridi ya Taifa 
wa msongo wa kilovolti 132 
yenye urefu wa kilometa 381 
kutoka Tabora hadi Katavi na 
ujenzi wa vituo vitatu vya kupo-
za umeme vya msongo wa kilo-
volti 132/33kV Ipole, Inyonga na 
Mpanda.

Alisema ujenzi wa majengo 
ya vituo vya kupooza umeme 
vya Ipole na Inyonga pamoja na 
uzio umekamilika kwa takriba-
ni asilimia 90 na mradi unata-
rajia kukamilika ifikapo Agosti, 
2023 huku gharama ikiwa ni Sh. 
bilioni 64.9.

Alisema serikali pia inaen-
delea na taratibu za ujenzi wa 
njia kuu ya kusafirisha umeme 
mkubwa wa kilovoti 400 ku-
toka Iringa, Mbeya, Tunduma, 
Sumbawanga kupitia Mpanda 
hadi Kigoma kilometa 1,232.

Aidha, alisema kazi inay-
ofanyika kwa sasa ni kuka-
milisha taratibu za kupata 
mtaalamu mshauri wa kuandaa 
nyaraka za kumpata mkandar-
asi wa kuanza ujenzi wa mradi.

“Ujenzi wa mradi unatarajiwa 
kuanza Novemba, 2022 na ku-
kamilika mwezi Oktoba, 2024. 
Gharama ya mradi ni shilingi 
bilioni 470.42,” alisema.

Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson akiangalia bendera mpya ya Bunge, bungeni jijini Dodoma jana, ambayo baadhi ya wabunge walilalamikia na 
kuomba mwongozo kuwa ina rangi tofauti zilizopo kwenye bendera ya Taifa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sababu maeneo yenye minara ya 
simu kukosa mawasiliano yatajwa
IMEELEZWA kuwa kukose-
kana kwa huduma ya ma-
wasiliano kwenye baadhi ya 
maeneo yenye minara ya simu 
ni kutokana na tatizo la kijio-
grafia katika eneo husika.

Naibu Waziri wa Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, An-
drea Kundo, alibainisha hayo 
bungeni jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Uram-
bo (CCM), Magreth Sitta.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji ni lini kata 16 zi-
sizo na mawasiliano ya simu 
katika Wilaya ya Urambo zita-
patiwa mawasiliano ya simu na 
kuwaondolea wananchi adha 
ya kutokuwa na mawasiliano 
kwa muda mrefu.

Hata hivyo, alihoji sababu 
za maeneo yenye minara ya 
mawasiliano ya simu kuwa na 
matatizo ya mawasiliano.

Akijibu maswali hayo, Naibu 
Waziri Kundo alisema sababu 
za kijiografia ya eneo husika 
zinachangiwa na uwepo wa 
milima, mabonde na uoto wa 
asili wenye miti mirefu am-
bayo huzuia huduma za ma-
wasiliano.

Alitaja sababu nyingine ni 
kukosekana kwa nishati ya 
umeme wa uhakika pia ina-
sababisha mnara kushindwa 
kutoa huduma za mawasiliano.

Awali, alifafanua jimbo la 
Urambo lina jumla ya kata 18 
ambapo kata zote zina huduma 

ya mawasiliano isipokuwa baa-
dhi ya vijiji katika kata tisa za 
Kiloleni, Itundu, Imalamakoye, 
Ugalla, Vumilia, Nsondo na Uy-
ogo. Alisema Kata za Utundu 
na Ukondamoyo zitafikishiwa  
huduma za mawasiliano na 
kampuni ya simu ya Vodacom 
ifikapo Oktoba, 2021, kata za 
Nsondo na Uyogo zitafikishiwa 
huduma za mawasiliano na 
kampuni ya Airtel ifikapo Ok-
toba, 2021.

Aidha, alisema kata ya Vu-
milia itafikishiwa huduma za 
mawasiliano kupitia kampuni 
ya simu ya Halotel ifikapo Sep-
temba, 2021 pamoja na kata 
ya Ugala itakayofikishiwa hu-
duma na kampuni ya simu ya 

TTCL ifikapo Septemba, 2021.
“Kata za Kiloleni na Imalam-

akoye zitaingizwa kwenye mi-
radi ya mfuko itakayotekele-
zwa kulingana na upatikanaji 
wa fedha,” alisema.

Maboma zahanati kujengwa kwa bil. 28/-
B

UNGE limeelezwa kuwa 
katika mwaka wa fedha 
2021/22, kiasi cha Sh. 
bilioni 27.75 kimetengwa 

kwa ajili ya umaliziaji wa mabo-
ma 768 ya zahanati kote nchini. 

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo 
Dugange, aliyaeleza hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu 

swali la Mbunge wa Viti Maalum 
(CHADEMA), Anatropia Theon-
est.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji serikali ina mkakati 
gani wa kutekeleza Sera ya Afya 
ya kuwa na Kituo cha Afya kwa 
kila kata ili kupunguza vifo vya 
mama na mtoto.

Akijibu swali hilo, 
Dk.Dugange alisema  

mikakati mingine ya 
serikali kwa mwaka  
huo pia   kuendelea kujenga vi-
tuo vya afya  121.

“Serikali imeendelea 
kutekeleza Sera ya Afya ya kuwa 
na zahanati kwa kila kijiji na 
kituo cha afya kwa kila kata kwa 
awamu ambapo kuanzia mwaka 
wa fedha 2015/16 hadi 2020/21 
serikali imejenga zahanati 1,281, 

vituo vya afya 488 na hospitali 
za halmashauri 102,” alisema.

Aidha, alisema mpango huo 
umewezesha kuongeza vituo 
vya afya katika mamlaka za seri-
kali za mitaa vyenye uwezo wa 
kutoa huduma za dharura za 
upasuaji kutoka vituo 115 De-
semba 2015 hadi vituo 352, Juni 
2021 na hivyo kuchangia katika 
kupunguza vifo vya wajawazito 

na watoto.
Katika swali la nyongeza, 

mbunge huyo alihoji lini sera 
ya serikali kuwa na zahanati  
kila kijiji na kituo kila kata 
itatekelezwa ipasavyo.

Naibu Waziri huyo akijibu, 
alisema mkakati unaendelea 
kutekelezwa na Kyerwa itapewa 
kipaumbele ili kurahisisha hu-
duma kwa wananchi.

Habari zote na Augusta Njoji



Na Marco Maduhu, SHINYANGA

W
ANAFUNZI kusoma 
katika mazingira duni 
na hatarishi kwa afya 
zao   kutokana na 

kukosa miundombinu muhimu 
kama vyoo, limeendelea 
kuwa   tatizo sugu ambalo mzizi 
wake wataalamu wanautaja kuwa 
ni   bajeti isiyotosheleza.

Ni changamoto inayomkabili 
mtoto popote bila kujali anasoma 
kijijini au mjini. 

Mkoani Shinyanga, Shule ya 
Msingi Mwamagunguli ‘A’ iliyopo 
Kolandoto Manispaa ya Shin-
yanga, inapambana na tatizo hilo, 
kumwezesha mwanafunzi ku-
soma salama. Inataka kujiondoa 
kwenye orodha ya shule nyingi 
zinazokabiliwa na vyoo vibovu 
vinavyotishia kuzuka maradhi ya 
mlipuko.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Adam Bega, anaiambia Nipashe 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Afrika, anasema shu-
leni hapo wapo wanafunzi 412, 
wavulana wakiwa 211, wasichana 
201 na walimu nane na wote wa-
natumia choo kimoja chenye ma-
tundu manne.

Kwa mujibu wa Sera ya 
Elimu  Tanzania wasichana 
25  wanatakiwa kutumia tundu 
moja la choo wakati kwa wa-
naume ni  26  kwa  tundu.

Kwa uwiano huo wanaume 211 
wa shule hiyo walihitaji matundu 
8 halikadhalika wasichana nao 
wangepaswa kuwa na vyoo nane.

Wakati shule hiyo ikikabiliwa na 
changamoto hiyo, Diwani wa Ko-
landoto Mussa Andrew, anasema 
tatizo la shule hiyo kutishiwa ku-
fungwa kwa sababu ya choo kujaa 
na kuchafuka kwa  kinyesi ni kazi 
ya kikwazo cha kwanza alicho-
kumbana nacho alipoanza kazi.

Anasema: “Ilibidi niende hal-
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Bajeti 2021/22 imwokoe mtoto 
na maafa uhaba sugu wa vyoo

Diwani wa Kolandoto Mussa Andrew (kulia) na Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Mwamagun-
guli “A,” Adamu Bega, wakitafakari kuboresha choo cha shule ili  kuepusha hatari kwa wanafun-
zi na walimu. PICHA: MARCO MADUHU

Ameondoka kabla
ndoto kutimia

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Wakulima walililia Bunge
wamechoka na hadaa hizo

Ukurasa 13

Hedhi inapoendelea 
kukwamisha wasichana
mijini, vijijini kusoma

 PROFESA MWESIGA BAREGU

mashauri kuomba angalau choo 
hicho kizibuliwe, ili wanafunzi 
waendelee kusoma wakati mi-
pango ya kujenga  kingine, ikian-
daliwa.”

Andrew anasema choo hicho 
kilizibuliwa, na wanafunzi wa-
kaendelea kukitumia hivyo hivyo, 
licha ya kuhatarisha afya zao, 
ili  wasikose masomo sababu ya 
shule kufungwa kutokana na ubo-
vu wa choo. 

“Mikakati iliendelea hadi tuka-
pata wahisani kutoka Shirika la 
Thubutu Afrika Initiative’s likia-
hidi kutujengea matundu nane 
kwa ajili wa wasichana ,” anasema 
Andrew.

“Thubutu linatekeleza miradi 
ya watoto wa kike hapa Shinyan-
ga, ndiyo maana masharti yake ni 
kuwajengea wasichana choo na 
chumba maalumu cha   kujistiri 
wakati wa  hedhi,”anaongeza An-
drew.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mwamagunguli, Makoye Shindai, 

anasema baada ya kupata msaada 
huo wa wasichana shuleni hapo, 
alihamasisha wanakijiji kuchangia 
nguvu kazi ili kuwaunga mkono.

Anasema kijiji   kina kaya 580 
na wote walishiriki kwenye ujenzi 
huo wa choo kwa kuchimba shi-
mo, kusomba mawe, mchanga, 
pamoja na maji kila siku ya ujenzi 
na kumwagilia jengo,” anasema 
Shindai.

Mwalimu Mkuu Bega anasema 
choo wanachotumia si imara ni ki-
bovu, kimejaa na licha ya kuzibu-
liwa, hakifai kwani si salama kwa 
afya za watumiaji.

BAJETI ZIJIONGEZE
“Tulishaandika dokezo Hal-

mashauri ya Shinyanga, kuomba 
kujengewa choo shuleni hapa, la-
kini hakuna mrejesho na tunaen-
delea na kutumia choo hiki hatari 
kwetu sote,”anasema Bega.

Ofisa Afya Kata ya   Kolandoto, 
Elias Jilala, anasema choo hicho 
hakifai tena kutumika na kilipas-

wa kujengwa kingine.
Anaainisha magonjwa kama 

minyoo, kichocho, kuhara damu, 
kuharisha, homa ya matumbo 
pamoja na kipindupindu   kuwa 
yanaweza kuwapata.

Mtendaji wa Kolandoto Wilison 
Mwakaluba, anasema katika bajeti 
ya mwaka wa fedha 2021/2022, 
wametoa vipaumbele vya 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo, ukiwamo ujenzi wa miun-
dombinu ya shule.

Anasema Kolandoto kuna shule 
za msingi tano ambazo ni Mwama-
gunguli ‘A’ na ‘B’, Galamba, Wame, 
na Kolandoto, lakini zinachanga-
moto kubwa ya vyoo, ambazo ni 
Mwamagunguli ‘A’ na Kolandoto.

“Katika Bajeti ya mwaka wa fed-
ha 2021-2022, wametenga fedha 
kujenga vyoo vya   wanafunzi na 
walimu,”anasema Mwakaluba.

Mwanafunzi Naomi Mar-
tin,  anayesoma darasa la tano 
Mwamagunguli A, anasema 
ubovu wa choo shuleni hapo, un-
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awapa hofu ikiwamo ya kupata 
magonjwa ya mlipuko na ni hatari 
kwa mazingira kutokana na ku-
wapo harufu kali.

“Wavulana wanaweza   kuji-
saidia haja ndogo vichakani, shida 
ina kuja kwetu wasichana hatu-
wezi kufanya hivyo, lazima tuingie 
tu chooni licha ya  kuwa kibovu na 
kuhatarisha afya  na maisha yetu 
na kibaya hata maji ya kunawa 
mikono hakuna,”anasema Naomi.

Daudi Alphonce ni mkazi wa 
Kolandoto, anayesema kuwapo na 
tatizo la ubovu wa miundombinu 
ya vyoo kunakohatarisha afya za 
watoto wao, wameona umuhimu 
wa   kushiriki kuchangia nguvu 
kazi ili kumaliza tatizo hilo.

Anasema zamani wananchi ha-
wakushirikishwa kwenye utoaji 
vipaumbele vya bajeti, na kuji-
kuta wanatekelezewa miradi am-
bayo siyo vipaumbele vyao, ndiyo 
maana walikuwa wagumu kushiri-
ki kwenye utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo hasa ya watoto. 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga, Geofrey 
Mwangulumbi, anasema katika 
bajeti ya 2021/2022 wamelenga 
kukusanya Sh.   bilioni 34.1, am-
bazo zitajenga miundombinu ya 
shule vikiwamo vyoo.

Mratibu wa mradi wa mijadala 
jumuishi katika masuala ya kiu-
chumi, utawala, na fedha, Alex 
Enoc,   kutoka Save the Chil-
dren,  linalotetea haki za watoto, 
anasema katika Manispaa ya Shin-
yanga wameendesha mafunzo 
ya namna ya uundaji wa bajeti 
jumuishi.

Anasema shirika liliona kuna 
upungufu kwenye uandaaji wa 
bajeti za halmashauri, hasa katika 
kutenga fedha kutekeleza mambo 
ya watoto likiwamo suala la miun-
dombinu ya elimu na afya likaan-
zisha utaratibu wa kuhamasisha 
kushirikisha wananchi.
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Mihogo ikiwa imetandazwa chini sokoni. PICHA: MTANDAO

Walikuwa 
wananunua 
makopa 
(muhogo 
mkavu) kwa 
Sh. 300 
kwa kilo 
na kwamba 
mkulima 
au muuzaji 
alitakiwa ku-
wapelekea 
kwa ghara-
ma zake na 
kama watari-
dhika ndipo 
wanunue.

Wakulima walililia Bunge
wamechoka na hadaa hizo
Na Theonestina Kaiza-Boshe

K
WA muda mrefu sasa, 
Tanzania imekuwa iki-
imba wimbo wa kilimo 
ni uti wa mgongo wa 

uchumi wa nchi na kwa nyakati 
mbalimbali serikali imetengen-
eza sera na kaulimbiu za kucho-
chea dhana hiyo.

Aidha, ilifikia wakati serikali 
ikaja na mkakati na kaulimbiu 
ya “Siasa ni Kilimo”. Ama kwa 
uhakika juhudi nyingi zimefany-
wa katika azma ya kuinua kilimo, 
sambamba na kuondoa umaskini 
nchini. 

Lakini kinachoshuhudiwa ni 
matokeo yasiyolandana na ngu-
vu na kauli zinazoelekezwa kwe-
nye kilimo kwa sera, kaulimbiu 
na programu maalum.

Kwa ujumla mavuno na kipato 
kitokanacho na kilimo masham-
bani na vijijini hayaendani na 
juhudi za  kuhimiza kilimo. 

Hotuba ya bajeti ya 2020/2021 
inasema kilimo kimeendelea 
kutoa ajira kwa Watanzania 
takribani  asilimia 58 na ku-
changia asilimia 28.2 ya pato la 
taifa, aidha iliainisha kuwa ukuaji 
wake kati mwaka 2015 na 2019 
ni wastani wa asilimia 5.2 na 
ukuaji huu unaelekea kutokana 
na mazao ya maua, matunda na 
mboga, ambayo miaka ya nyuma 
hayakuwa  ya biashara.

Hivyo, mchango huo wa kilimo 
unaoonekana sasa unatokana 
zaidi na idadi ya wakulima na 
mazao mapya mchanganyika na 
si kutokana na ongezeko la tija 
kwa mazao makuu yanayolimwa 

na wakulima walio wengi.
 Mambo yanayosababisha hali 

hiyo yamejadiliwa mara nyingi 
na mikakati ya kukabiliana na 
hali hiyo kutajwa.

KILIO CHA WAKULIMA
Wakati bajeti ikiendelea jijini 

Dodoma, ni wakati wa kuzianga-
lia fursa mpya za kimataifa zina-
zoweza kumuinua mkulima na 
taifa likanufaika kiuchumi haya 
ni masoko ya nje yaliyoelezwa 
kuwa Tanzania imeingia mika-
taba.

 Kwa mujibu wa taarifa zinazo-
zungumzia fursa hizo kuna nchi 
zinahitaji kiasi kikubwa cha ma-
hindi ya njano, ufuta na muho-
go   kiasi kwamba, kwa kuanzia, 
Tanzania haiwezi kukidhi mahi-
taji  ya masoko hayo kwa mazao 
yaliyotajwa. Aidha, kwa kiasi 
kinachohitajika, serikali ikitimiza 
wajibu wake barabara, zao moja, 
au mawili, yanaweza kuinua 
maisha ya wakulima wengi na 
kuongeza pato la taifa kwa ki-
wango kikubwa sana.

Lakini, kwa kile kilichoone-
kana kwenye mkataba wa fursa 
za kibiashara kati ya Marekani na 
Afrika wa AGOA na ule China na 
biashara ya muhogo mwaka juzi, 
wakulima wa kawaida wanaweza 
wasiambulie chochote.

Mathalani, mkataba wa muho-
go na China, kiliibuka kizungum-
kuti Wizara ya Kilimo, kinacho-
hitaji kutanzuliwa, kama serikali 
inataka kumwinua mkulima na 
kukuza pato la taifa kutokana na 
fursa kubwa za masoko ya mazao 
ya kilimo nje ya nchi.

KILICHOWASIBU WAKULI-
MA

Wanaolima muhogo baada ya 
kujua kulikuwa na soko kubwa 
China na kuhimizwa kuzalisha 
kwa wingi, wengi walioathiriwa 
na kizungumkuti hicho.

Baada ya msimu kuanza waki-
wa na  taarifa za mkataba huo wa 
soko la muhogo mbichi China, 
walianza kutafuta taarifa wiza-
rani kutaka kujua utaratibu.

Japo walipatiwa mawasiliano 
na mratibu wizarani, hakuku-
patikana na taarifa nyingine zi-
lizotolewa zilikuwa za kukatisha 
tamaa.

Kwa mfano, yaliwahi kutolewa 
maelekezo ya kumtafuta mnunu-
zi wa mihogo Kiwangwa Baga-
moyo, ambaye alikuwa Mtan-
zania na si kampuni za China, 
aliyekuwa akinunua muhogo 
mbichi kwa Shilingi 100 kwa kilo. 
Aidha, alikuwa afikishiwe kiwan-
dani kwake.

Wizara haikutoa taarifa za 
wafanyabiashara Wachina wal-
iokuwa wananunua muhogo na 
wakati mmoja kulikuwa na taar-
ifa ya kuwa kulikuwa Wachina 
Mtaa wa Zanaki na Bibi Titi Mo-
hamed jijini Dar es Salaam, wal-
iokuwa wananunua makopa safi.

Walikuwa wananunua makopa 
(muhogo mkavu) kwa Sh. 300 
kwa kilo na kwamba mkulima au 
muuzaji alitakiwa kuwapelekea 
kwa gharama zake na kama wa-
taridhika ndipo wanunue.

SOKO BURUNDI
Kingine cha kushangaza, ni 

wakulima kushauriwa kusindika 

muhogo na kujaribu soko la Bu-
rundi, hapo ndipo kizungum-
kuti. Kwa maana wakati huo 
huo kuna matukio matatu yali-
yowachanganya.

Tukio la kwanza ni la taarifa 
za Wachina waliokuwa wana-
nunua muhogo Dar es Salaam, 
halafu baadaye wakadaiwa 
wamekwenda Tanga bila taarifa 
za mahali walikokuwa wanapa-
tikana au namna ya kuwasiliana 
nao.  La pili ni kuona kwenye vy-
ombo vya habari Wachina fulani 
wakitoa mashine za kuchakata 
muhogo kwa Mkuu wa Wilaya 
Handeni, Tanga.

Tukio la tatu ni wakati wakuli-
ma wakizidi kuwa na maswali 
kuhusu mradi huo wa muhogo 
na wanunuzi wa China, vyombo 
vya habari vilichapisha taarifa 
ya mfanyabiashara mashuhuri 
nchini kupeleka shehena kubwa 
la muhogo China.

Wakati hayo yote yanaende-
lea, muhogo shambani uliisha-
komaa na kuanza kuhabirika 
walioweza walichakata na  
kusindika unga na kutafuta soko 
la ndani la bidhaa hiyo, ambayo 
ilikuwa ni kazi ngumu, vile soko 
linatakiwa kulitafuta kabla hata 
ya kulima.

 Hata hivyo mihogo iliyo mingi 
iliharibikia mashambani na ku-
katisha wakulima tamaa.

Ombi la wakulima kwa 
serikali na bunge linalojadili 
bajeti Dodoma ni kutatua kero 
kuhusu mikataba ya kimataifa ya 
masoko ya mazao inayoonekana  
wizara ya Kilimo  na wadau 
wengine kama ile ya Viwanda 
na Biashara na kuwawezesha 
wakulima kupata taarifa sahihi 
na kwa wakati kuhusu masoko 
ya mahindi ya njano, ufuta na 
muhogo.

Aidha ichunguzwe na kufaha-
mika kwa nini wakulima hapa 
nchini hawajaweza kunufaika 
na AGOA, kwa lengo la kureke-
bisha mambo yaliyosababisha 
hali hiyo kwa muda wa zaidi ya 
miaka 20 sasa.
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Wasichana wanaelezwa umuhimu wa kusonga mbele kitaaluma ndio mkombozi wa maisha yao. Bajeti inayojadiliwa sasa ianze 
kutatua matatizo yao. PICHA: MTANDAO

Mambo hayo 
yanawa-
zuia kusoma 
na kufikia 
malengo 
wanay-
oyakusudia, 
yanawak-
wamisha 
kuendelea 
na elimu ya 
sekondari 
na ya juu na 
hata kupata 
kazi zenye 
staha.

Hedhi inapoendelea kukwamisha 
wasichana mijini,vijijini kusoma

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Na Gaudensia Mngumi

M
TOTO wa Afrika aki-
wamo  binti wa Tan-
zania anaendelea ku-
zungukwa na majanga 

na leo, karne ya 21, anashindwa 
kusoma kwa sababu hana taulo 
za kike wala hafahamu kuhusu 
hedhi.

Changamoto hii inabuliwa 
wiki hii wilayani Hai mkoani Kili-
manjaro, kukiwa na taarifa kuwa 
idadi kubwa ya wasichana hasa 
wa  jamii za wafugaji  wanakati-
sha masomo wanapoanza kupata 
hedhi, kwa vile hawafahamu ni 
kitu gani.

Kukosekana elimu na ufahamu 
wa mabadiliko hayo yanayotokea 
kwa wanawake baada ya kupe-
vuka , kunawatisha wasichana 
na baadhi wanadhani kuwa ni 
ugonjwa.

Ni kwa mujibu wa utafiti wa 
shirika lisilo la kiserikali la Us-
awa wa Wanawake na Wasichana 
(FOEPA), lililofanya uchunguzi 
mkoani Kilimanjaro hivi karibu-
ni.

Mkurugenzi wa FOEPA, Janeth 
Shirima, anasema katika utafiti 
huo wanabaini kuwa, wanafunzi 
wengi wasichana  walio katika 
umri wa kupevuka, wanakati-
sha masomo wanapopata hedhi, 
wakijihofia kuwa wamepatwa na 
ugonjwa.

Anasema pamoja na utafiti 
huo kuchukua sehemu ndogo ya 
Tanzania ni wazi kuwa  huenda 
ukosefu wa elimu ya hedhi ume-
kuwa tatizo kwa mabinti wengi 
na huenda pia  umewakwamisha 
kielimu.

Kinachowatatiza ni suala la 
siku za mwezi kubaki kuwa siri, 
mwiko na mambo yasiyozun-
gumzika kwenye jamii nyingi.

Wakati dunia inapoadhimisha 
Siku ya Mtoto wa Afrika leo , sin-
tofahamu ya hedhi salama, ufa-
hamu duni wa hali hiyo, mimba 
za utotoni  na unyanyasaji wa wa-
sichana umekuwa giza nene lin-
alowakwamisha mabinti kuson-
ga mbele kwa karibu kila sekta.

Mambo hayo yanawazuia ku-
soma na kufikia malengo wanay-
oyakusudia, yanawakwamisha 
kuendelea na elimu ya sekondari 
na ya juu na hata kupata kazi ze-
nye staha.

Wakati akizungumza na wa-
nawake mkoani Dodoma wiki 
iliyopita, Rais Samia Suluhu Has-
san, anasema idadi ya watoto 
walioko katika shule za msingi 
nchini ni takribani milioni 11, 
wasichana wakiwa ni 560,000 
kiwango hicho kikikaribiana na 
wavulana.

Lakini, takwimu za Rais zi-
nazidi kupungua na upungufu 
unaanza kuonekana kwenye se-
kondari hadi vyuo vikuu idadi 
yao ikizidi kushuka.

Anataja elimu ya sekondari 
kwa kidato cha sita kuwa idadi ya 
wanafunzi ni 160,461 na kati yao 
wasichana ni takribani 70,000 na 
katika vyuo vikuu wasomi wako 
267,000 na wasichana ni 88,579.

Kwa mujibu wa Rais idadi ya 
wanawake inashuka wanavyozidi 
kupanda ngazi kimasomo jambo 
analoahidi serikali yake italifany-
ia  uchunguzi na kulitolea mael-

ezo.
Wakati huu tafakari ya Mtoto 

wa Afrika ikiendelea miongoni 
mwa wadau, eneo mojawapo lin-
awakwamisha mabinti kusoma 
na hata kuacha shule ni ukosefu 
wa taulo za hedhi.

Si hivyo tu, hata pale serikali 
ilipoondoa kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT), kwenye pedi ilip-
owasilisha bajeti ya mwaka jana 
(2020/21) ambao unamalizika 
mwisho wa mwezi huu, pedi zi-
meendelea kuuzwa ghali kupin-

juu wakati zimepunguziwa kodi?
Kwa mujibu wa maelezo ya 

Zainab mmiliki wa duka lililoko 
Salasala jijini Dar es Salaam, pedi 
huuzwa kati ya Shilingi 2,000 
hadi 5,000 hata kama zimezal-
ishwa nchini na ndiyo bei iliyoko 
kwenye maduka ya dawa na vi-
podozi, ya shule na  sehemu zote 
mitaani pamoja na vijijini.

Anakumbusha kuwa malengo 
yaliyokuwa yakipigiwa kelele na 
watetezi wa wasichana akiwamo 
mbunge Upendo Peneza ni 
kwamba zinapaswa kupatikana 
kwa uhakika na zinaweza ku-
nunuliwa na watumiaji wote wal-
ioko mijini na vijini pengine kwa 
gharama ya Sh. 500 hadi 1,000. 

Anasema kwa sasa bado wengi 
hawawezi kuzinunua kutokana 
na bei yake kuwa kubwa na jamii 
nyingi kukosa kipato cha ku-
jikimu kwenye mahitaji muhimu 
hivyo taulo hizo kukosa kipaum-
bele, anasema.

Hata sasa wanafunzi wa msingi 
na sekondari wanalazimika ku-
katisha masomo na kubaki ny-
umbani kipindi cha hedhi kuto-
kana na kukosa taulo za kike na 
kuepuka aibu shuleni.

AFRIKA MASHARIKI 
Katika ukanda huo tatizo la 

hedhi limeendelea kuwasumbua 
wanawake na wasichana wengi 
lakini juhudi zimefanyika kupun-
guza na kuondoa kodi kwenye 
bidhaa hizo.

Kwa mujibu wa BBC maduka 
katika mji mkuu wa Rwanda Ki-
gali na kwengineko 

dukia.
Akitoa maoni yake Zainab Is-

mail, anasema pedi zinauzwa 
ghali kiasi kwamba wanawake 
wasio na kipato rasmi hawawezi 
kumudu gharama hizo.

“Kama mama hawezi kununua 
taulo kila mwezi binti zake wa-
naosoma shule za  msingi na se-
kondari watazipataje?” Anahoji 
na kushauri serikali wakati huu 
wa mjadala wa bajeti kuchun-
guza kwa kina ni kitu gani kina-
chosababisha  pedi kuuzwa bei 

• Bajeti ifute kodi zote taulo za kike

InaENDELEA  Uk.I4
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Na Sabato Kasika

C
HADEMA na Watanzania 
wakiwamo wasomi, wap-
enda demokrasia na taifa 
kwa ujumla wapo katika 

maombolezo ya kifo cha mwana-
siasa mbobezi na mwanazuoni 
Profesa Mwesiga Baregu, aliye-
fariki mwishoni mwa wiki iliyo-
pita.

Ni mwanasiasa msomi aliyeku-
wa na matamanio ya kuona nchi 
inakuwa na vijana wengi ‘jeuri’ 
kifikra  na wenye uwezo wa 
kuhoji pale wanapoona mambo 
yanakwenda segemnege au sha-
ghalabaghala kwa maslahi ya 
taifa.

Msomi huyo, wakati wa uhai 
wake aliamini kuwa, vijana wa 
aina hiyo ni wachache, hivyo kila 
alipopata nafasi ya kuzungumza 
ndani ya nje ya chama, aliongea 
zaidi umuhimu huo ili taifa lisiwe 
la watu wanaosema ‘ndiyoooo’ 
kwa kila jambo.

Katika moja ya mazungumzo 
yake na gazeti hili, Profesa Bar-
egu anasema; “ Tunahitaji kuwa 
na vijana ‘shinikizi,’  kuwa na 
vijana ‘jeuri’, wenye uwezo wa 
kuhoji na siyo wanaoitikia ndiyo 
kila kitu, lakini pia watafutaji na 

wanaojishughulisha” Prof. Bar-
egu aliwahi kusema.

KWANINI ALIHISI HIVYO?
Msomi huyo wa sayansi za 

siasa anabainisha kuwa taifa lina 
vijana wengi waoga hawawezi 
kuhoji chochote na mara nyingi 
kazi yao imebakia  kusifia hata 
mambo yasiyo na tija  na kwam-
ba ili kuondokana na hali hiyo, 
ipo haja ya kuwaandaa vizuri, 
wawe watu wa kujiamini na ku-
jenga hoja.

Imani yake ilikuwa ni kwamba, 
ili kujenga taifa la watu wanaoji-
tambua, suala la kuiambia ukweli 
serikali ni kipaumbele.

Alisisitiza kuwa kunahitajika 
wakosoaji wengi zaidi bila kujali 
itikadi za vyama bali kwa kuzin-
gatia Utanzania na maendeleo ya 
nchi.

Msomi huyo aliamini kuwa, 
taifa halitakiwi kuwa na vijana 
wasio na maono, wanaojipende-
keza kwa wakubwa hasa viongozi 
wa kisiasa ili wajaze matumbo 
yao, wavivu wa kufikiri na wa 
kujitegemea wa kutafuta mkate 
wao.

MUUMINI WA NYERERE
Profesa Baregu ambaye aliwa-

hi kukitumikia Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam lakini pia mjumbe 
wa Kamati Kuu ya CHADEMA 
aliyeshiriki kwenye harakati za 
ukombozi kusini mwa Afrika 
nchini Zimbabwe, aliamini kuwa 
wasomi hawapaswi kujitenga na 
siasa.

Aliwahi kusema kuwa hata 
Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Nyerere, alisisitiza kuwa Tan-
zania inahitaji vijana jeuri, wa-
naoweza kuhoji na kukosoa, siyo 
wale ambao ni waoga wa kizazi 
cha ‘ndiyo bwana mkubwa’ na 
kupiga makofi kila wakati.

Hiyo, ndiyo ndoto ambayo 
mtaalam huyo wa sayansi ya 
jamii, siasa, utawala na historia 
ndani na nje ya vyuo vikuu ame-
ondoka nayo akitamani itimie ili 
Tanzania iwe na vijana wengi na 
wenye wa kujenga hoja na kuhoji 
pale anapoona kuna jambo hali-
jakaa sawa.

BAREGU ALIKOPITIA
Profesa huyo ambaye katika 

uhai wake, amefanyakazi katika  
vyuo vikuu mbalimbali nchini, 
kikiwamo Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam na alipostaafu akaenda 
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agus-
tino Tanzania (SAUT) kilichoko 

• Ni ya vijana wajeuri, wakosoaji

Profesa Baregu katika shughuli za kitaaluma na kisiasa. PICHA: MTANDAO

Alikuwa ni 
mmoja wa 
wajumbe 
walioku-
wamo kwe-
nye Tume ya 
Jaji Warioba 
iliozunguka 
nchi nzima 
kukusanya 
maoni ya 
wananchi 
kuhusu ku-
wapo kwa 
katiba mpya.

nchini humo  bei ya paketi 
moja ya taulo za  hedhi, 
huuzwa kati ya Franga za 
Rwanda  900 hadi 1000  
ambayo ni kama nusu ya 
dola  au Shilingi 1,200 za 
Tanzania.

Rwanda iliondoa ushuru 
wa VAT wa Franga 200.

Nchini Kenya pia VAT 
iliondolewa  lakini athari za 

hatua hizi bado watumiaji 
hawajazihisi kama ilivyo 
kwa Tanzania kwa sababu 
bei bado ni kaa la moto.

Hata hivyo pamoja na 
taulo za kike kumvuta 
nyuma msichana anay-
etaka kusoma, juhudi za 
kumsaidia binti wa Afrika 
kusoma na kufikia viwango 
vya juu, bado zinakumbana 
na matatizo lukuki.

Kukosekana mabweni ku-

nasababisha wasichana ku-
pewa lifti na madereva wa 
bajaji na bodaboda kisha 
kupata mimba lakini wakati 
mwingine, ukosefu hu-
walazimisha kuishi mitaani 
na kubakwa na wanaume 
wanaowalaghai kwa kisin-
gizio cha kuwahudumia na  
kuwawezesha kujikimu.

NAFASI YA BAJETI
Bajeti ya mwaka huu im-

eonekana kuwa na malala-
miko hasa kwa upande wa 
kubaki kimya kwenye eneo 
la ujenzi wa mabweni ya wa-
sichana ambao wamekuwa 
waathirika wa ujauzito uto-
toni kutokana na kutembea 
umbali mrefu kufika shuleni.

Ikiwezekana bajeti ili-
yoondoa kodi kwenye nyasi 
bandia, iirejeshe ili kupata 
fedha za kujenga mabweni 
ya wasichana na kumuokoa 

binti wa Tanzania.
Aidha, ili kusaidia kupata 

fedha za kujenga mabweni 
hayo na kufuta kodi zote 
kwenye taulo za kike, seri-
kali iendelee kutoza kodi 
kubwa kwenye pombe na 
hata bidhaa za tumbaku 
ili kupunguza matumizi ya 
pombe na sigara ambayo 
yana athari kiafya hasa ku-
changia ongezeko la saratani 
nchini.

Hedhi inapoendelea kukwamisha wasichana mijini,vijijini kusoma
InaTOKa  Uk.13

jukwaa la uongozi
PROFESA MWESIGA BAREGU

Ameondoka kabla ndoto kutimia
Mwanza, ameacha alama pia  
kwenye kuchagua na kuamua.

Msomi huyo aliamua kufundi-
sha zaidi UDSM badala ya kuwa 
Balozi wa Tanzania nchini Italia, 
baada ya uteuzi aliomba radhi 
kuwa angependa kuendelea 
kufundisha kuliko kuwa balozi 
ughaibuni.

Akiongozwa na imani kuwa 
huwezi kutenganisha elimu 
au usomi na siasa, mwaka 
2005, Profesa Baregu alijitosa 
kuchukua fomu ya kuwania 
urais kupitia CHADEMA, lakini 
baadaye akaamua kujitoa kwe-
nye kinyang’anyiro hicho na 
kumwachia Freeman Mbowe 
awanie.

Vilevile, alikuwa ni Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya CHADEMA, 
aliyejizolea umaarufu mkubwa 
ndani na nje ya nchi kutokana na 
ushiriki wake kwenye mijadala 
mbalimbali ya kisiasa nchini.

Alikuwa pia mchambuzi wa 
siasa za kimataifa, ambaye ali-
tumiwa na vyombo mbalimbali 
vya habari vya ndani na nje ya 
nchi kuchambua hali ya kisiasa 
ya nchi yoyote ile ambayo alihi-
tajika kutoa maoni yake.

Aidha, Profesa  Baregu pia 
alikuwa ni mmoja wa wajumbe 
waliokuwamo kwenye Tume wa 
Jaji Warioba iliozunguka nchi 
nzima kukusanya maoni ya wa-
nanchi kuhusu kuwapo kwa 
katiba mpya.

MJENZI WA DEMOKRASIA
Licha ya Profesa Baregu kuwa 

mhanga wa kufukuzwa kazi kwa 
sababu ya kujiingiza kwenye 
siasa wakati ni mtumishi wa seri-
kali, aliendelea kuamini kuwa 
wasomi wana mchango kwenye 
kufundisha vyuoni na kwenye 
kuendeleza siasa na demokrasia 
majukwaani.

 Kiongozi wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, anase-
ma, mchango wa Profesa  Baregu 
katika ujenzi wa demokrasia 
nchini ulikuwa ni mkubwa, 
hasa  katika mchakato wa katiba 
ambayo yeye alikuwa mmoja wa 
wajumbe wa Tume ya Kukusan-
ya Maoni ya Wananchi.

Prof. Baregu alikuwa mwana-
zuoni mahiri, msomi uliyeelimi-
ka, mwerevu na mfuasi-mcham-
buzi wa imani za Karl Marx, 
Thomas Hobbes, Frederick An-
gels, John Locke, Marchieveli na 
wengineo,” anasema Zitto.

Anasema, mwanazuoni huyo 
alielewa ni wapi nchi ilipo katika 
siasa na alielewa pia mwelekeo 
unaotakiwa kufuatwa ni upi iki-
wa kweli Tanzania ina dhamira 
njema ya kisiasa ya kujenga taifa 
lisilomilikiwa na dola.
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RC Mtaka atafuta njia kuwezesha wafugaji
Na Paul Mabeja, KONGWA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Anthony Mtaka, amesema anaji-
panga kukutana na uongozi wa 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi ili 
kujadili namna ya kuwawezesha 
wafugaji wa mkoa huo kunufaika 
na shamba la mifugo la serikali lil-
ilopo wilayani Kongwa.

Mtaka aliyasema hayo mwan-
zoni mwa wiki wakati akifungua 
mkutano wa wafugaji wa mkoani 
humo.

Alisema, kipaumbele chake 
katika sekta ya ufugaji kwenye 
Mkoa wa Dodoma ni kuendesha 
ufugaji bora, wakisasa, wenye 
tija na uwekezaji wa viwanda vya 
kuongeza thamani ya mazao ya 
mifugo kama vile nyama, maziwa, 
ngozi, pembe na kwato.

Alisema atazungumza na wizara 
hiyo ili wawapatie wakulima wa 
Dodoma, vitalu vya ardhi kwenye 
shamba hilo la mifugo la serikali 
lenye ukubwa wa hekta 38,000 
kwa utaratibu wa kukodisha ili 

wakulima hao wapate maeneo ya 
kutosha ya kuendeshea shughuli 
za ufugaji wa kisasa na uoteshaji 
malisho ya mifugo.

Awali, akisoma risala ya wafu-
gaji, Katibu wa Chama cha Wafu-
gaji mkoani humo, Reginaldo 
Lubeleje, alisema wanakabiliwa na 
kero mbalimbali ikiwamo ukosefu 
wa maeneo ya kufugia, malisho na 
kwamba maeneo mengi yaliyopo 
yana migogoro ya mipaka.

Pia, ukosefu wa mipango ya 
matumizi bora ya ardhi, huduma 

muhimu kama maji na majosho ya 
kuogeshea mifugo.

“Baadhi ya maeneo ya ufugaji na 
malisho yamekuwa yakivamiwa 
kwa shughuli za kilimo, wakulima 
bado wana ukosefu wa elimu ya 
kutosha ya ufugaji bora, hapa 
Dodoma lipo shamba kubwa la 
mifugo la serikali wilayani Kong-
wa, lakini halina mchango katika 
kuwasaidia wakulima wa Dodoma 
na kubadili aina ya ufugaji wao 
kuwa ufugaji bora na wa kisasa,” 
alisema.

Serikali yazindua vituo vya malezi
Na Paul Mabeja, CHAMWINO

S
ERIKALI imezindua vituo 
vya malezi, makuzi na maen-
deleo ya awali ya watoto vi-
navyolenga kutoa huduma 

jumuishi kwa watoto walio na umri 
kuanzia miaka miwili hadi miaka 
mitano.

Vituo hivyo vitasaidia kuwajenga 
watoto utimilifu wao ikiwa ni pamoja 
kuwapatia huduma jumuishi za afya, 
lishe, ulinzi, kujifunza na uchangam-
shi wa awali kabla ya kujiunga na 
darasa la awali wanapofikia umri wa 
miaka tano.

Naibu Waziri wa Afya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto, 
Mwanahamisi Ali Khamis, alibaini-
sha hayo jana wakati akizindua 
moja kati ya vituo 30 vya malezi, 
makuzi na maendeleo ya awali 
katika kijiji cha Chamwino, Ikulu  
ambacho kimejengwa na wizara 
hiyo kwa kushirikiana na Shirika la 

BRAC.
“Kwa namna ya pekee, napenda 

kuwashukuru wadau wetu wa Maen-
deleo Shirika la BRAC Tanzania kwa 
kushirikiana na serikali kujenga vi-
tuo 30 vya mfano kikiwemo kituo 
hiki ambavyo vipo katika hatua to-
fauti za ujenzi katika halmashauri 
sita,” alisema.

Alisema kuwa huduma hizo zi-
namwezesha mtoto kukua kimwili, 
kiakili, kisaikolojia na kimaono aki-
wa angali mtoto.

Vilevile, alisema hali hiyo itasadia 
kuwa na taifa lenye watu walioan-
daliwa kikamilifu kulitumikia. 

“Pamoja na faida atakayoipata 
mtoto moja kwa moja, faida nyingine 
ya uwepo wa vituo hivi kutatoa fursa 
kwa wazazi na walezi kupata muda 
wa kutosha kwa ajili ya kufanya 
shughuli za maendeleo ya watoto 
wakiwa vituoni na pia kuwaepu-
sha watoto na hatari mbalimbali  
ambazo zinaweza kutokea wan-

apoachwa nyumbani bila uangalizi 
wa kutosha.

Alisema kuwa mtoto asiyepitia 
katika vituo vya malezi na makuzi 
ya awali atakuwa tofauti na aliyepitia 
kwenye vituo kwa kuwa ataimarika 
katika stadi za kujifunza, ubunifu na 
uchangamshi kabla ya kujiunga na 
darasa la awali. 

Alisema watoto wengi hasa wa 
vijijini ambako hakuna vituo vya 
malezi wanakosa huduma muhimu 
za malezi na misingi inayofaa ka-
tika maandalizi ya awali ya malezi na 
makuzi ya mtoto na kuwafanya baa-
dhi ya wanaomaliza darasa la saba 
kuwa na uwezo na ubunifu mdogo 
na hata baadhi yao kumaliza shule 
wakiwa hawajui kusoma au kuan-
dika.

“Uwepo wa vituo hivi unakwenda 
kumaliza changamoto hizo,” alise-
ma.

Pia, alisema kuwa kutokana na 
manufaa hayo, serikali kwa kush-

irikiana na wadau wa wa maendeleo 
itaendelea kuhamasisha na kuam-
sha ari ya wananchi ili kushiriki 
katika ujenzi wa vituo hivyo katika  
vijiji na mitaa yote nchini ili kuhakik-
isha kuwa huduma hiyo    inapati-
kana.

Hatua hiyo pia itawezesha watoto 
wote kupitia hatua hiyo ya msingi ya 
malezi na makuzi kabla ya kuingia 
kwenye mfumo rasmi wa elimu.

Kadhalika, ujenzi wa vituo hivyo 
umekuwa ni shirikishi kati ya seri-
kali, wadau na wananchi wa maeneo 
husika.

“Ni mategemeo yangu kwamba, 
serikali kupitia halmashauri zote 
nchini tutaendelea kuhamasisha, 
kuratibu na kusimamia uanzishwaji 
na uendeshaji wa vituo hivyo  
kwa kushirikisha wazazi, walezi 
na jamii kwa ujumla. Aidha wizara 
itaendelea kushirikiana na wadau 
wa maendeleo kuanzisha vituo hivi,” 
alisema. 

Aliwaomba wadau wote wa maen-
deleo kushirikiana na serikali katika 
uanzishaji wa vituo hivyo maeneo 
wanayofanya kazi ili kuhakikisha kila 
kijiji na mtaa kunakuwa na kituo cha 
aina hiyo.

Naye, Mkurugenzi Mkazi wa Shiri-
ka la BRAC Tanzania, Susan Bipa, 
alisema kuwa shirika hilo lilianza ku-
jikita katika sekta ya elimu kwa wa-
toto wadogo kupitia mradi wa Male-
zi, Makuzi na Maendeleo ya awali  
ya mtoto mwaka 2016 chini ya ufa-
dhili wa Mfuko wa Maendeleo wa 
LEGO.

“Mradi huo unaojulikana kama 
BRAC PlayLab, umekuwa ukitekele-
zwa katika mikoa ya Dar es Salaam 
na Mbeya ambapo vituo 80 vilitumi-
ka kutoa mafunzo kwa watoto zaidi 
ya 3,600 ambao walihitimu miaka 
miwili ya mafunzo na asilimia 96 
ya watoto hao kuingia katika shule 
za awali kwenye maeneo husika,” 
alisema.

Maofisa 
waagizwa 
kuboresha 
mabaraza 
ya vijana
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAOFISA wa Maendeleo ya 
Jamii wametakiwa kuhakiki-
sha mabaraza ya watoto nchini 
yanaimarishwa, huku wazazi na 
walezi wakiombwa kuwaruhusu 
watoto kujiunga.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, anayeshughulikia Idara 
Kuu ya Maendeleo ya Jamii, Mwa-
naidi Ali Khamis, alitoa kauli hiyo 
jana alipokuwa akifungua Baraza 
la Taifa la Watoto.

Aliwataka kuimarisha mabaraza 
hayo ili kuhakikisha mambo ya 
watoto yanazungumzwa pamoja 
na kutafutiwa suluhu.

“Nitoe wito kwa wazazi na wale-
zi kuwaruhusu watoto kujiunga 
katika mabaraza hayo ili waweze 
kupata sauti kwenye mambo yao,” 
alisema.

Alisema kero za upatikanaji wa 
bima, serikali itazifanyia kazi kwa 
mujibu wa sheria za nchi huku 
akiahidi kuwa serikali itaendelea 
kutoa ushirikiano kwa watoto 
kuhusu mambo yao.

Awali, Makamu Mwenyekiti wa 
baraza hilo anayemaliza muda 
wake, Aidath Ishulula, akisoma 
risala kwa niaba ya watoto nchini, 
alisema wanakabiliwa na kero za 
rasilimali fedha katika kuende-
sha mabaraza, watoto kutokuwa 
na bima na kutokukamilika kwa 
mpango kazi.

Mwalimu Paul Wadugu kutoka Kanisa la Viziwi la Betheli Baptisti Tanzania (KVBBT), akitoa mafunzo kwa watumishi wa sekta ya afya jijini 
Dodoma jana, kuhusu mawasiliano ya lugha ya alama zinazotakiwa kutumika kwa watu wenye ulemavu wa kusikia. PICHA: PETER MKWAVILA
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Na Nebart Msokwa, MBOZI

S
ERIKALI kupitia Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) Kituo 
cha Naliendele mkoani 

Mtwara, imeanza mikakati ya 
kuinua kilimo cha karanga kwa 
lengo la kukabiliana na uhaba wa 
mafuta ya kupikia unaolikabili 
taifa kwa sasa.

Mratibu wa Programu ya Utafi-
ti wa Mbegu za Mafuta nchini, 
Joseph Nzunda, aliyasema hayo 
jana wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Mkulima wa Karanga yali-
yofanyika katika Kijiji cha Ipapa, 
Kata ya Ipunga, Mbozi mkoani 
Songwe.

Alisema mbali na kukabiliana 
na uhaba wa mafuta nchini, pia 
lengo la serikali ni kuongeza tija 

kwenye kilimo cha zao hilo ili 
kuinua kipato cha mkulima na 
serikali kwa kuongeza uzalishaji 
utakaoongeza mauzo ya karanga. 

Pia alisema serikali inalenga 
kuboresha lishe kwa wananchi ili 
kukabiliana na tatizo la udumavu 
linaloikumba mikoa mbalimbali 
ikiwamo ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini ambayo inazalisha 
chakula kwa wingi lakini bado 
tatizo hilo liko juu kuliko kiwango 
cha kitaifa.

“Tunataka kuongeza tija kwa 
maana ya kwamba katika eneo 
dogo ulilonalo mkulima, utumie 
mbinu za kisasa kuzalisha. Utum-
ie mbegu bora ambazo zimefany-
iwa utafiti ili upate mazao mengi. 
Kwa sasa nchi yetu inakabiliwa na 
uhaba mkubwa wa mafuta, sasa 
hii ni fursa kwetu wakulima wa 

karanga,” alisema Nzunda.
Aliwataka wananchi kutumia 

fursa ya uwapo wa watafiti ku-
jifunza mbinu bora za kilimo ili 
waachane na kilimo cha mazoea 
ambacho huwapatia mazao ya 
kujikimu badala ya kuzalisha 
kibiashara.

Ofisa Utafiti wa Kituo cha TARI 
Naliendele, Athanas Minja, alise-
ma tayari ugunduzi wa mbegu 
bora za karanga umeshafanyika 
kwa kuzingatia mazingira mbal-
imbali ya nchi kulingana na hali 
ya hewa na uwezo wa kuhimili 
visumbufu.

Alisema kwa sasa wamegun-
dua mbegu zinazokomaa haraka 
kwa ajili ya kulimwa katika mikoa 
inayopata mvua za wastani iki-
wamo mikoa ya Kanda ya Kati na 
kwamba mbegu hizo zinakomaa 

baada ya siku 90 mpaka 100.
Minja alisema baadhi ya mbegu 

ambazo zinachukua muda mrefu 
wanahamasisha zilimwe katika 
mikoa inayopata mvua nyingi ili 
zisiharibike kwa kushindwa ku-
kaushwa vizuri wakati wa mvua.

“Hizi mbegu ni nzuri kwa 
sababu zinahilimi magonjwa na 
visumbufu vingine vya mimea, 
hivyo tunawashauri wakulima 
waachane na mbegu za kienyeji 
ambazo wamekuwa wakizitumia 
na watumie mbegu hizi bora ili 
waongeze tija,” alisema Minja.

Alisema katika utafiti mbalim-
bali waliofanya wamebaini kuwa 
mkoa wa Songwe ni miongoni 
mwa mikoa ambayo ardhi yake 
inafaa kwa kilimo cha karanga 
ndiyo maana wameongeza nguvu 
ya kuhamasisha wakulima.

TARI yapania kuinua 
kilimo cha karanga

Wajasiriamali wataka busara wakati wa utatuzi  migogoro
 Na Nebart Msokwa, TUKUYU

SIKU moja baada ya mgogoro kati 
ya wajasiriamali wa eneo la Kiwira 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe mkoani Mbeya na seri-
kali kumalizika, wajasiriamali hao 
wameiomba serikali kuheshimu 
makubaliano waliyofikia na ku-
tumia busara wakati utakapofika 
wa kuondolewa badala ya kutumia 
nguvu.

Kwa muda mrefu kulikuwa na 
mgogoro baina ya wajasiliamali na 
serikali kutokana na wajasiliamali 
hao kufanyia kazi zao kwenye eneo 
ambalo usalama wake ni mdogo, 
hivyo serikali kuwataka waondoke 
huku wao wakigoma kwa madai ya 
kutotengewa eneo la kufanyia bi-
ashara zao. Hivi karibuni, serikali ili-
tumia nguvu kuwaondoa wajasilia-

mali hao kwenye eneo hilo hali 
iliyozua vurugu kwa wajasiriamali 
hao kufunga barabara Kuu ya Tan-
zania na Malawi kwa kutumia mawe 
na meza walizokuwa wanafanyia 
biashara mpaka Jeshi la Polisi lilipo-
ingilia kati.

Hata hivyo, mwishoni mwa wiki 
iliyopita, uongozi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe alifanya mku-
tano na viongozi wa wajasiriamali 
na kukubaliana kuwaacha waend-
elee na shughuli zao mpaka serikali 
itakapowatafutia eneo mbadala la 
kufanyia kazi zao.

Wakizungumza na Nipashe juzi, 
baadhi ya wajasiriamali hao wal-
isema kwa muda mrefu wamekuwa 
wakisumbuana na serikali kuhusu 
eneo hilo lakini hakuna mwafaka 
wa kudumu, hivyo wakawaomba 
watendaji wa serikali kuheshimu 

makubaliano ya sasa.
Mmoja wa wajasiriamali hao, 

Esther Nyabula, alisema kabla ya 
kufikia makubaliano ya mwishoni 
mwa wiki, maofisa wa serikali 
wamekuwa wakiwanyanyasa kwa 
kuwashurutisha kuondoka bila ku-
waonyesha eneo wanalotakiwa ku-
fanyia shughuli zao.

Alikiri kuwa eneo hilo ni hatari 
kwa maisha yao lakini hawana nam-
na kutokana na hali ya maisha kuwa 
ngumu, hivyo akasisitiza kuwa 
wamekuwa makini wanapofanya 
kazi hizo na kwamba hakuna ajali 
iliyowadhuru.

“Tunamwomba mkurugenzi, 
manyanyaso tuliyokuwa tunapata 
yaishe. Hatuna mahali pengine 
ambapo tunaweza kwenda kuuzia 
matunda yetu zaidi ya hapa maana 
sisi wateja wetu hawa ni wasafiri wa 

kwenye magari,” alisema Nyabula. 
Alisema hata kama wataondole-

wa basi wapelekwe eneo ambalo 
magari yatakuwa yanapita ili waen-
delee kufanya biashara wakiwa na 
uhakika wa wateja kuwafuata kama 
ilivyo kwenye eneo hilo.

Naye Rebecca Mwakamela alise-
ma migogoro ya mara kwa mara 
imekuwa ikiwanyima uhuru wa ku-
fanya shughuli zao na kwamba ime-
kuwa ikiwatengenezea uhasama na 
viongozi wa serikali akiwemo Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Rungwe.

Alisema kabla ya kumaliza 
mgogoro huo, walikuwa wana ha-
sira na kiongozi huyo lakini kuto-
kana na busara aliyoitumia kumal-
iza mgogoro huo mara ya mwisho 
walimsamehe na hawana kinyon-
go tena. Wakati wa kusuluhisha 

mgogoro huo, mkurugenzi huyo 
aliwataka wajasiliamali kuwa maki-
ni wanapoendelea na shughuli zao 
kwa maelezo kuwa katika eneo hilo 
wakati mwingine huwa kunakuwa 
na msongamano wa magari, hivyo 
kuwa na hatari ya kudhurika na 
kwamba ndio sababu ya serikali ku-
taka kuwaondoa.

“Kwa sasa mtaendelea na bi-
ashara zenu na sisi tutaendelea 
kuwatafutia eneo ambalo mtakuwa 
salama na mtafanya biashara zenu 
kwa uhuru, lakini pia muendelee 
kushiriki kwenye shughuli za maen-
deleo,” alisema mkurugenzi huyo. 

Kiwira ni miongoni mwa mae-
neo ambayo maofisa wa Wakala wa 
Barabara Tanzania  (TANROADS) 
wameweka vibao vinavyozuia wa-
nanchi kufanyia biashara lakini 
bado shughuli hizo zinaendelea.

RC aweka 
mtegoni  
watendaji 
wa vijiji

Na Nebart Msokwa, TUKUYU

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, amewapa wiki moja maofisa wa-
tendaji 18 wa vijiji katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe kuwasilisha serikalini 
fedha walizokusanya kwenye vyanzo 
mbalimbali vya mapato lakini wamekaa 
nazo.

Maofisa hao wanadaiwa kukusanya 
fedha za serikali zaidi ya Sh. milioni 70 
lakini hawajaziwasilisha kwenye akaunti 
za halmashauri hiyo hali ambayo inatia 
wasiwasi kwamba huenda wamezitafuna.

Akizungumza juzi wakati wa Kikao 
cha Baraza la Madiwani wa Halmashauri 
hiyo  kujadili hoja za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
Homera aliliagiza Jeshi la Polisi ku-
wakamata na kuwapeleka selo watendaji 
hao endapo hawatawasilisha fedha hizo 
kuanzia Jumatatu ya wiki ijayo.

Pia aliiagiza Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ku-
wafuatilia maofisa hao endapo hawata-
wasilisha fedha hizo na kwamba wata-
takiwa kuhojiwa na kuchukuliwa hatua za 
kisheria.

“Mmejitahidi sana kujibu hoja za 
CAG lakini lazima hatua zichukuliwe 
dhidi ya hawa watendaji, leo wameku-
sanya zaidi ya milioni 70 wamekaa nazo 
tusipochukua hatua mapema watakuja 
wakusanye milioni 500 baadaye bilioni 
moja, sasa ni lazima tuwawahi,” alisema 
Homera.

Aliwapiga marufuku watendaji wa vijiji 
na kata kutumia fedha mbichi ambazo 
wanakusanya na badala yake wanataki-
wa kuzipeleka halmashauri ili zikapangi-
we matumizi kwa mujibu wa sheria.

Aliwaagiza wakurugenzi wa hal-
mashauri zote za mkoa huo kuchukua 
hatua dhidi ya watendaji wanaotumia 
fedha mbichi na kwamba ikiwezekana 
wafukuzwe kazi na kuajiri wengine 
waaminifu.

Wakazi wa eneo la Ilomba, jijini Mbeya, wakiangalia mwili wa kijana mmoja (uliofunikwa na shuka), mkazi wa eneo hilo aliyedhaniwa kuwa 
amefariki dunia ambapo baadaye ilibainika kuwa ni mzima baada ya kuzinduka wakati maofisa wa Jeshi la Polisi wakimpeleka katika Hos-
pitali ya Kanda ya Rufani ya Mbeya.  PICHA: NEBART MSOKWA
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Aagiza kitengo cha damu kuongezewa vitendea kazi
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, ameutaka uongozi 
wa Wizara ya Afya kuongeza nguvu katika 
kitengo cha damu salama kwa kuwaongezea 
vitendea kazi watendaji wao pamoja na kujali 
stahiki zao ili kufanya kazi zao kwa ufanisi.

Hemed alisema hayo katika maadhimisho 
ya siku ya uchangiaji damu duniani, iliyofanyi-
ka katika ofisi ya benki ya uchangiaji damu 
Sebleni, Wilaya ya Mjini Unguja.

Aliwapongeza wafanyakazi wa kitengo 
hicho kwa kazi kubwa wanayofanya katika 
kijitoa kwao kuhakikisha wanafikia lengo la 
ukushanyaji wa damu kwa wingi ili kuokoa 

maisha ya watu wakiwamo wajawazito, wa-
toto na watu waliopatwa na ajali.

Alisema kutokana na suala la uchangiaji 
damu kumgusa kila mmoja katika jamii, lina-
hitaji kupewa kipaumbele bila ya kuangalia 
itikadi za kisiasa, kidini na kikabila.

Makamu wa Pili wa Rais alimuagiza Wa-
ziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto kuzingatia kuwaweka kwenye nafasi 
watu wenye uwezo watakaosaidia kuimarisha 
kitengo hicho cha damu salama.

Alifafanua kuwa, kumekuwapo kwa tabia 
isioridhisha kwa baadhi ya wakurugenzi ka-
tika wizara hiyo kuingilia utendaji kazi wa 
kitengo jambo ambalo halitoi tija na linawany-
ima uhuru watendaji waliopo katika kituo 

hicho.
Akigusia suala la ubunifu, Hemed aliwataka 

watendaji wanaofanya kazi zao katika kituo hi-
cho kuwa wabunifu kuongeza ufanisi wa kazi 
badala ya kutegemea bajeti kutoka serikalini.
Katika maadhimisho hayo Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar aliwapongeza Wakuu wa 
mikoa na Wakuu wa wilaya kwa ushirikiano 
wanaouonesha hasa wa kuandaa mabonanza 
mbalimbali ya uchangiaj damu, akitoa mfano 
kipindi cha mwezi Mtukufu wa Ramadhani, 
kwa kusaidia kukusanya chupa 1,650 kuwa 
ni ushirikiano unaotakiwa katika kupeleka 
mbele gurudumu la maendeleo nchini.

“Nawapongeza sana wakuu wa vikosi vya 
ulinzi na usalama kwa kuwa mstari wa mbele 

katika uchangiaji wa damu jambo ambalo lin-
atoa manufaa kwa wananchi,” alisema.

Aliwatoa hofu wananchi kuwa wafanyakazi 
wanaotoa huduma katika kitengo hicho wana 
utaalamu, weledi na umakini wa kutosha kati-
ka kuhakikisha wanalinda afya ya wachangiaji 
kabla na baada ya kuchangia.

Naye, Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Ma-
zuri, aliwashajihisha watu kuendelea kuji-
tokeza kwa wingi katika uchangiaji damu ili 
kuokoa maisha ya watu. Alisema, uzoefu un-
aonesha uhitaji wa damu Zanzibar ni mkubwa 
zaidi kuliko kiwango kinachochangiwa akitoa 
mfano kwa mwaka jana uniti 16,000 ziliku-
sanywa, lakini uhitaji wa damu ulifikia kiwan-
go cha uniti 27,000.

Serikali yasitisha kwa 
muda upondaji kokoto
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

W
AZIRI wa Nchi, Ofi-
si ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, 
Dk. Saada Mkuya 

Salum, amesitisha kwa muda shu-
ghuli za kuponda kokoto katika 
viwanda vya matofali hadi serika-
li itakapotoa mwongozo maalum 
wa uendeshaji wa shughuli hizo.

Dk. Mkuya alisema hayo jana 
kwa nyakati tofauti maeneo 
ya Bumbwini na Mangapwani, 
Wilaya ya Kaskazini ‘B’ Unguja, al-
ipokuwa katika ziara ya kukagua 
shughuli hizo na athari wanazozi-
pata wananchi.

Alisema ili kuhakikisha usala-
ma wa mazingira na wananchi, 
mwongozo umetolewa kuonesha 
utaratibu wa kufanya shughuli 
hizo bila ya athari za kimazingira 
katika siku za baadaye. 

Alisema uwapo wa viwanda 
hivyo karibu na makazi ya watu 
kunasababisha madhara mbal-
imbali yakiwamo ya uharibifu wa 
mazingira, afya na hata vipando 
vyao.

Aidha, waziri huyo alisema 
licha ya serikali kuwasisitiza wa-
nanchi kuwekeza katika shughuli 
za kiuchumi, hawapaswi kuachi-
wa kuleta athari ambazo zitavu-
ruga mfumo mzima wa maisha 

yao.
“Serikali inawataka wananchi 

wawekeze katika sekta tofauti 
kwa kuamini kwamba kufanya 
hivyo ni mwarobaini wa kutatua 
changamoto hususani za ajira 
kwa vijana, kuongeza mapato ya 
mtu mmoja mmoja na serikali 
kwa ujumla,” alisema Dk. Saada.

Alisema zoezi hilo litakuwa 
endelevu kwa kuangalia viwanda 
vyote vinavyofanya shughuli hizo 
ili kuvifanya viwanda hivyo ku-
fanya shughuli zake kwa ufanisi 
na kuondoa malalamiko.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nanchi wanapobaini hitilafu yoy-
ote ya uharibifu wa mazingira 
kwa namna moja au nyingine ni 
vyema kuripoti sehemu husika 
ili serikali ifuatilie na kuchukua 
hatua za haraka kabla haku-
jatokea athari. Alisema wapo 
baadhi ya wawekezaji wanaotoa 
huduma muhimu kwa jamii iki-
wamo kuchimba visima kwa ajili 
ya kupata majisafi na salama na 
huduma zingine. 

Aliwataka wawekezaji hao ku-
totumia mwanya huo kwa kuwa-
kandamiza wengine na kila mtu 
anahaki ya kuishi ndani ya nchi 
kwa amani bila ya kubughuziwa.

“Kila mwekezaji mwenye uw-
ezo, muhimu kusaidia wananchi 
kwa namna moja au nyingine 
katika nyanja mbalimbali za ki-

maendeleo, kwani kufanya hivyo 
mnaisaidia serikali kuweka maz-
ingira mazuri ya maisha ya wa-
nanchi,” alisema Dk. Saada.

Hata hivyo, aliwataka 
wawekezaji na wananchi kuz-
ingatia sheria, kanuni na mion-
gozo inayohusiana na uhifadhi 
wa mazingira ikiwa ni pamoja na 
kulipa umuhimu suala la uhifadhi 
wa mazingira.

Alisema kufanya hivyo 
kutaongeza usalama wa afya za 
wananchi na fursa za ajira na 
kilimo mambo yatakayochochea 
kasi ya ukuaji wa uchumi.

“Mbali ya uchumi bado tuzinga-
tie usalama wa afya na maisha ya 
wananchi wetu na hili linaweze-
kana kwa kufanya uwekezaji wa 
miradi endelevu kwa kuweka 
kuta zitakazotenganisha maeneo 
ya uwekezaji na makazi ya wa-
nanchi,” alisema Dk. Mkuya.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Usimamizi wa Maz-
ingira, Sheha Mjaja Juma, alisema 
ni vyema kwa viwanda vyote 
vya matofali hivi sasa kufuata 
utaratibu wa zamani wa kufanya 
matofali matupu kutokana na 
rasilimali ya mchanga hivi sasa 
upatikanaji wake hauna shida.

Mjaja alisema endapo wa-
nanchi hao wanataka kufanya 
biashara ya kusaga kokoto ni vye-
ma mashine zao wakazihamishia 

maeneo ya kuchimbwa mawe 
ili kuondoa usumbufu na athari 
zinazojitokeza katika maeneo 
hayo.

“Upatikanaji wa mchanga hivi 
sasa ni rahisi, hakuna usumbufu 
kama ilivyokuwa siku za nyuma 
hivyo wamiliki wa viwanda vya 
matofali mnahitaji matofali ku-
changanya na vumbi ili kupata 
ubora zaidi katika bidhaa hiyo, 
basi hamisheni mashine zenu 
mkafanye kazi huko ili hapo ki-
wandani kuletwe vumbi tu kwa 
ajili ya kutengeneza bidhaa hiyo,” 
alisema.

Kwa upande wake Kaimu Mku-
rugenzi, Idara ya Nishati na Ma-
dini, Omar Saleh Mohammed, 
alisema hivi sasa wapo katika 
marekebisho kwa baadhi ya ka-
nuni ya maliasili zisizorejesheka 
na suala hilo likikaa sawa watatoa 
maelekezo yanayostahiki katika 
maeneo hayo. 

Kwa upande wake, mmoja ya 
wamiliki wa kiwanda hicho, Soud 
Abdallah Nassor, alisema malala-
miko hayo yapo kwa muda mrefu 
kutokana na Zanzibar kutoteng-
wa maeneo maalum ya viwanda 
na makazi ya wananchi.

Alisema hali hiyo husababisha 
tofauti hizo na kutumia fursa 
hiyo kuiomba serikali kuliangalia 
suala hilo kwa upana wake ili kila 
mtu aishi kwa amani.

‘Watoto wakabiliwa 
ukiukwaji wa haki zao’
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

LICHA ya Zanzibar kuadhimisha Siku 
ya Mtoto wa Afrika Juni 16, kila mwaka, 
bado watoto wanakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo ukiukwaji wa haki 
zao za msingi.

Hayo yalielezwa jana na Waziri wa 
Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Nassor Ahmed Mazrui, wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu maadhimisho ya siku hiyo wiza-
rani kwake, Mnazi Mmoja.

Alisema jumla ya malalamiko 508 ya 
watoto yamewasilishwa wizarani kwake 
kwa mwaka 2020/2021 ya ukiukwaji wa 
haki za watoto.

Alisema malalamiko hayo 251 Unguja 
na Pemba 257 yamepokelewa, kati ya 
hayo 347 yanahusiana na watoto ku-
nyimwa matunzo Unguja 139 na Pemba 
208 na 161 yanatokana na mvutano wa 
malezi.

Alisema malalamiko 333 yalipatiwa 
ufumbuzi na 76 yalitolewa rufaa kwenda 
mahakamani, wahusika 81 walikubaliana 
kifamilia na 18 yanaendelea na hatua.

“Katika migogoro hiyo, watoto 1,074 
(wanawake 512 na wanaume 562) wa 
familia hizo waliathirika,” alisema.

Aliitaka jamii, familia, mashirika na 
taasisi mbalimbali ziendelee na uwekaji 
wa mikakati rafiki itakayowezesha ku-
fanikisha upatikanaji wa haki za watoto 
na kuimarisha familia kwa kuwadhibiti ili 
kuwaepusha na ugonjwa wa Covid-19 na 
vitendo vya ukatili na udhalishaji dhidi 
yao.

Pia, alizitaka taasisi na jamii kuwa 
karibu na watoto ili kuwalinda dhidi 
ya watu wenye nia ovu ndani ya jamii 
ambapo, hatua hiyo itasaidia kutambua 
viashiria vyote vya ukatili na udhalil-
ishaji wa aina zote na kujenga jamii bora. 
“Napenda kusisitiza kuwa suala la malezi 
bora ni msingi wa mwanzo ambao 
unaowajenga watoto. Kwa sababu wa-
nahitaji mapenzi, ukaribu na kujengwa 
uthubutu utakaowawezesha kuwaepu-
sha na matendo yote yanayochangia au 
kuchochea kuharibu upatikanaji wa haki 
zao za msingi. Ili kufikia ndoto za maisha 
yao ya sasa na baadaye,” alisema. 

Hata hivyo, alisema wizara anay-
oiongoza inaendelea kutoa misaada 
ya kiustawi kwa familia zenye watoto 
wanaoishi katika mazingira magumu na 
familia 160 (Unguja 91 na Pemba 69) na 
kinamama 15 (Unguja 11 na Pemba 4) 
waliojifungua zaidi ya mapacha wawili 
walipatiwa msaada huo.

Waziri wa Afya, 
Ustawi wa Jamii, 
Jinsia, Wazee na 
Watoto Zanzibar, 
Nassor Ahmed 
Mazrui, akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari 
mjini Zanzibar jana, 
kuhusu Siku ya 
Mtoto wa Afrika. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN
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Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Umeme (TANESCO), 
limewekeza kwenye ujenzi wa mi-
radi mikubwa ya kuzalisha umeme 
lengo likiwa ni kuhakikisha Tanza-
nia inajitosheleza kwa nishati hiyo 
na kumfikia kila mwananchi kwa 
gharama nafuu ili waweze kujik-
wamua kiuchumi kwa kufanya shu-
ghuli mbalimbali za uzalishaji.

Ili kufikia azma hiyo TANESCO 
imekuwa ikitumia vyanzo mbal-
imbali vya kuzalisha umeme kama 
maji, upepo, jotoardhi na gesi 
asilia ili kuhakikisha Tanzania ina-
pata umeme wa kutosha na wa bei 
nafuu ambao kila Mtanzania ata-
mudu kununua.

Wakati akiwasilisha bajeti yake 
bungeni hivi karibuni, Waziri wa 
Nishati, Dk. Medard Kalemani, 
aliliambia Bunge kuwa kukami-
lika kwa miradi mbalimbali uki-
wamo wa Bwawa la Julius Nyerere 
( JNHPP), kutawezesha Tanzania 
kuwa na Megawati 5,000 ifikapo 
mwaka 2025.

Waziri Kalemani alisema katika 
kipindi hicho mahitaji ya juu ya 
umeme Tanzania yanatarajiwa ku-
fikia Megawati 2,677 na kuwa na 
ziada ya takriban Megawati 2,323 
ambayo yatawezesha kuuza kwa 
nchi jirani zenye upungufu wa ni-
shati hiyo.

Miongoni mwa miradi ya kim-
kakati kufikia azma hiyo ni wa ku-
zalisha umeme kwa kutumia gesi 
asilia wa Mtwara na Somanga Fun-
go, mkoani Lindi.

Gesi asilia kuzalisha Mega-
wati 300 Mtwara

Kukamilika kwa mradi wa kuzali-
sha umeme kwa kutumia gesi asilia 
Mtwara ambao unahusisha ujenzi 
wa kituo cha kuzalisha nishati hiyo 
kutawezesha kupatikana kwa Meg-
awati 300 na kumaliza matatizo ya 
umeme kwa Mkoa wa Mtwara.

Kwa mujibu wa Waziri Kalemani, 
gharama za mradi zinakadiriwa 
kuwa Dola za Marekani milioni 
421.1 sawa na takriban Shilingi bil-
ioni 990.47 na kwamba mradi huo 
unaenda sanjari na ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme msongo wa 
kV 400 yenye urefu wa kilomita 
253 kutoka Mtwara hadi Somanga 
Fungu.

Aidha, katika mwaka wa fedha 
wa 2021/22 kazi zitakazofanyika ni 
kuanza kulipa fidia wananchi wa-
takaopisha mradi na kukamilisha 
taratibu za ufadhili wa mradi huku 
serikali kupitia TANESCO ikiwa 
tayari imetenga Sh. milioni 50 kwa 
ajili ya kuanza utekelezaji wa mradi 
huo unaotarajiwa kuanza mwezi 
Agosti, 2022 na kukamilika mwezi 
Agosti, 2024.

Gesi asilia kuzalisha Mega-
wati 330 Somanga Fungu

Kuhusu mradi wa kuzalisha 
umeme kwa kutumia gesi asilia 

habari kitaifa

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani. PICHA: MTANDAO

Neema umeme wa uhakika Mtwara, 
Lindi miradi kimkakati TANESCO 

kuwa zilizofanyika hadi sasa ni 
pamoja na kudurusu taarifa ya 
upembuzi yakinifu ili kujumuisha 
njia ya kusafirisha umeme kutoka 
kituo cha kuzalisha umeme cha 
JNHPP kupitia Kibiti na kuendelea 
na malipo ya fidia kwa wananchi 
watakaopisha mradi.

Alisema katika mwaka wa fedha 
wa 2021/22 kazi zitakazofanyika ni 
kuendelea na taratibu za kupata 
ufadhili wa mradi na kukamilisha 
malipo ya fidia.

Dk. Kalemani alisema jumla ya 
Sh. bilioni 8.53 fedha za ndani zim-
etengwa kwa ajili ya kutekeleza 
kazi hizo na utekelezaji wa mradi 
huo unatarajiwa kuanza mwezi 
Desemba 2021 na kukamilika 
mwezi Mei 2023.

Uwekezaji katika miradi 
midogo ya Nishati Jadidifu

Kuhusu miradi hii, Waziri 
Kalemani alisema serikali kupitia 
EWURA imeendelea kusimamia 
na kudhibiti uendelezaji wa mi-
radi midogo ya nishati jadidifu 
nchini kwa ajili ya kuhamasisha 
matumizi ya nishati jadidifu, 
kuongeza mchango wa nishati 
hiyo katika uzalishaji umeme na 
kutunza mazingira.

Alisema katika mwaka wa fedha 
wa 2020/21, serikali kupitia EWU-
RA ilidurusu kanuni za kusimamia 
uendelezaji wa miradi midogo 
ya umeme chini ya MW 10 “The 
Electricity (Development of Small 
Power Projects) Rules, 2020” na 
kutangazwa katika Gazeti la Seri-
kali la tarehe 3 Julai, 2020.

Alisema kukamilika kwa kanuni 
hizo kumeiwezesha TANESCO ku-
ingia makubaliano na Kampuni 
saba za Wawekezaji binafsi wa 
Miradi Midogo ya Umeme kwa 
kusaini mikataba ya kuuziana 
umeme (Standardized Small Pow-
er Projects Agreements – SPPA).

Alizitaja kampuni zilizosaini 
SPPA na TANESCO kuwa ni Next-
Gen Solawazi Ltd (Umeme Jua MW 
5 – Kigoma), SSI Energy Tanzania 
Ltd (Umeme Jua MW 10 – Kahama), 
Lung’ali Natural Resources Com-
pany Ltd (Maji MW1.28 – Kilolo), 
Luponde Hydro Ltd (Maji MW 1 – 
Njombe), Nishati Lutheran (DKK), 
Investment Ltd (Maji kW 360 – Ma-
kete), Madope Hydro Company 
Ltd (Maji MW 1.7 – Ludewa) na Tu-
riani Hydropower Company Ltd 
(Maji MW 5 – Mvomero).

Alisema EWURA imetoa leseni 
moja (1) ya kuzalisha umeme 
wa MW 2.4 kwa kutumia nishati 
jadidifu ya upepo kwa kampuni 
ya Mwenga Hydro Ltd na mradi 
huo wa kuzalisha umeme kwa ku-
tumia upepo ni wa kwanza nchini 
na umeme unaozalishwa unasam-
bazwa katika maeneo yanayohu-
dumiwa na kampuni hiyo katika 
Wilaya ya Mufindi na umeanza 
uzalishaji umeme mwezi Novem-
ba, 2020.

wa Somanga Fungu wa Megawati 
330, Waziri Kalemani alisema 
unahusu ujenzi wa kituo cha ku-
zalisha umeme wa Megawati 330 
kwa kutumia gesi asilia katika 
eneo la Somanga Fungu, Wilaya 
ya Kilwa, mkoani Lindi.

Waziri alisema gharama za mra-
di huo zinakadiriwa kuwa Dola za 
Marekani milioni 423 sawa na Sh. 
bilioni 994.94 na kwamba mradi 
huo unaenda sambamba na ujen-
zi wa njia ya kusafirisha umeme 
msongo wa kV 400 yenye urefu 
wa kilomita 253 kutoka Somanga 
Fungu hadi Kinyerezi.

Alisema kazi zilizotekelezwa 
hadi sasa ni pamoja na kukamilika 
kwa upembuzi yakinifu na tath-
mini ya mazingira na jamii na kazi 
zilizopangwa kutekelezwa katika 
mwaka wa fedha wa 2021/22 ni 
pamoja na kulipa fidia kwa wa-
nanchi watakaopisha mradi na 
kukamilisha taratibu za ufadhili.

Kwa mujibu wa Waziri Kalem-
ani, utekelezaji wa mradi huu 
unatarajiwa kuanza mwezi Feb-
ruari, 2023 na kukamilika mwezi 
Desemba, 2025.

Mradi wa Backbone 
awamu ya pili

Kuhusu mradi huu, Waziri 
Kalemani alisema ni wa awamu 
ya pili ambao unalenga kuongeza 
uwezo wa vituo vinne vya kupoza 
umeme vya Iringa, Shinyanga, 
Singida na Dodoma kutoka kV 
220 mpaka kV 400.

Alisema awamu ya kwanza ya 
mradi ulihusu ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme wa msongo 
wa kV 400 kutoka Iringa hadi 
Shinyanga kupitia Dodoma na 

Singida wenye urefu wa kilomita 
670.

Aidha, Waziri alisema mradi 
huo ulikamilika mwezi Desemba 
2016 kwa asilimia 100 na kwa sasa 
unaendeshwa kwa msongo wa 
kV 220 na kwamba awamu ya pili 
gharama ni Dola za Marekani mil-
ioni 120 sawa na Sh. bilioni 282.25.

Alisema katika mwaka wa fedha 
wa 2020/21 kazi zilizofanyika ni 
pamoja na kuendelea na ujenzi 
wa vituo vya Singida na Dodoma 
utekelezaji wake kwa ujumla 
umefikia asilimia 95, kukamili-
sha ununuzi wa vifaa na kupata 
mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 
vituo vya Iringa na Shinyanga.

Waziri alisema katika mwaka 
wa fedha wa 2021/22 kazi zitaka-
zofanyika ni kukamilisha ujenzi 
wa vituo vya kupoza umeme vya 
Dodoma na Singida na kuendelea 
na ujenzi wa vituo vya kupoza 
umeme vya Iringa na Shinyanga.

Kwa mujibu wa Waziri Kalem-
ani, jumla ya Sh. bilioni 12.59 
fedha za nje zimetengwa kwa 
ajili ya kutekeleza kazi hizo na 
utekelezaji wa mradi huo ulianza 
mwezi Julai, 2019 na unatarajiwa 
kukamilika mwezi Juni 2022.

Kuhusu mradi wa njia ya kusa-
firisha umeme msongo wa kV 
400 kutoka Somanga Fungu hadi 
Kinyerezi, waziri alisema mradi 
huo utahusisha ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme msongo wa 
kV 400 yenye urefu wa kilomita 
198 kutoka Somanga Fungu hadi 
Kinyerezi, mkoani Dar es Salaam.

Waziri alisema gharama za 
mradi zinakadiriwa kuwa Dola 
za Marekani milioni 150 sawa 
na takriban Sh. bilioni 352.82 na 

Hadi sasa 
kazi zi-
lizoka-
milika ni 
pamoja na 
kukamilika 
kwa upem-
buzi yakini-
fu wa kituo 
cha kuzali-
sha umeme 
na njia ya 
kusafirisha 
umeme na 
tathmini ya 
athari kwa 
mazingira 
na jamii 
katika mi-
undombinu 
wezeshi,



LISBON, Ureno

CIRISTIANO Ronaldo alionekana mbele 
ya waandishi wa habari kuzungum-
zia mambo yote ya Ureno kabla ya 
kampeni yao ya Euro 2020 kuanza 
jana Jumanne, lakini alibanwa wakati 
mmoja juu ya hatima yake katika 
klabu yake ya Juventus.

Kumekuwa na ripoti nyingi zinazom-
husisha Ronaldo kuondoka Juventus 
msimu huu wa majira ya joto, lakini 
aliweka wazi kuwa uvumi huu hauhi-
taji kushughulikiwa sasa hivi.

“Nimekuwa nikicheza kwa kiwango 
cha juu kwa miaka 18, hiyo hainis-
umbui hata kidogo,” alisema Ronaldo 
wakati wa mkutano na waandishi wa 
habari alipoulizwa juu ya uvumi kama 
unamwathiri.

“Chochote kitakachotokea, kitakuwa 
ni bora. Bila kujali kama nitakaa (Ju-
ventus) au nitaondoka, hilo si jambo la 
muhimu zaidi kwa sasa.

“Ninazingatia timu yangu ya taifa, 
kwa sababu haichezi mashindano ya 
ukubwa huu kila siku. Ni mashindano 
yangu ya tano ya Ulaya, lakini kwa 
akili yangu ni kana kwamba ni ya 
kwanza.”

Ureno ilishinda Euro 2016 baada ya 
kuifunga Ufaransa kwenye fainali na 
mwaka huu ni moja ya timu inayope-
wa nafasi kushinda michuano hiyo.

Ronaldo: 
Naifikiria
Ureno kwanza 
si Juventus
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PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amekiri kwam-
ba, “aliathiriwa” na malalamiko 
ya Olivier Giroud juu ya wache-
zaji wenzake wa Ufaransa ku-
tompatia pasi, lakini amesisitiza 
kuwa hakutaka kulifanya jambo 
hilo kuwa kubwa.

Giroud alisema baada ya timu 
yake kukipiga na Bulgaria katika 
mchezo wao wa mwisho wa ki-
rafiki kwamba, alikuwa hapokei 
pasi licha ya kukimbia kwenye 

maeneo hatari katika boksi.
Maoni hayo yalipokelewa to-

fauti na Mbappe na nyota huyo 
wa Paris Saint-Germain, ame-
sema angependelea kama Gir-
oud angezungumza naye kwa 
faragha badala ya kutoa ma-
lalamiko yake kwa waandishi 
wa habari.

“Nilizungumza na Olivier 
Giroud. Kila mtu anajua kili-
chotokea,” Mbappe alisema ka-
tika mkutano na waandishi wa 
habari.

“Ni kweli kwamba niliathiriwa 
naye kidogo. Lakini hatutafanya 
jambo hili kuwa kubwa kwa 
sababu tuko hapa kuiwakili-
sha Ufaransa, hilo ndilo jambo 
muhimu zaidi.

“Alichosema hakikunisumbua 
zaidi ya hapo, mimi ni msham-
buliaji na nimekuwa na hisia hii 
mara 365 kwenye mchezo.”

‘Les Bleus’ jana Jumanne 
walianza kampeni yao ya Euro 
2020 kwa mchezo wa kwanza 
dhidi ya Ujerumani.

SEVILLE, Hispania

K
OCHA Mkuu wa Hispania, 
Luis Enrique na wachezaji 
wake, wamemtetea Alvaro 
Morata baada ya kuzomewa 

katika mchezo wa suluhu dhidi ya 
Sweden kwenye michuano ya Euro 
2020.

Morata alipata nafasi nzuri sana 
ya kufunga bao kwenye mchezo huo 
wa kwanza wa Hispania kwenye mi-
chuano hiyo katika Kundi E, lakini 
akampasia golikipa wa Sweden, Robin 
Olsen, juzi Jumatatu.

Hispania ilitawala mchezo wote 
uliopigwa hapa Seville wakati ikipiga 
pasi 917 na kutawala mchezo kwa 
asilimia 85, lakini walishindwa kabisa 
kupata bao.

Morata alizomewa na mashabiki wa 
Hispania kwa kupoteza nafasi hiyo ya 
kufunga na alitolewa dakika ya 66.

“Alifanya kazi yake uwanjani na 
ningependa zaidi kumsifia,” alisema 
Luis Enrique baada ya mchezo huo 
akiwaambia waandishi wa habari. 

“Morata ni mchezaji mkubwa am-
baye anafanya makubwa na mazuri 
kwenye safu ya ushambuliaji.

“Nilisikia kuzomewa kwa Mora-
ta, lakini alitakiwa kupongezwa. 
Alifanya mambo mengi kwa 
timu, lakini sidhani kama 
hilo litamuathiri”

Mbappe azinguana na Giroud 

Kocha 
Hispania 
amtetea 
Morata

Jumatano Juni 16, 2021



Jumatano Juni 16, 2021

habari michezo
21

LONDON, England 

JADON Sancho amekiri kwamba, utotoni aliku-
wa shabiki mkubwa wa Chelsea wakati akifun-
guka juu ya uvumi unaomhusisha na kuhamia 
Manchester United.

‘Mashetani Wekundu’ hao walijaribu na 
kushindwa kumshawishi Sancho aondoke 
Borussia Dortmund mwaka jana wakati ko-
cha Ole Gunnar Solskjaer alitaka kuimarisha 
kikosi chake.

United kwa mara nyingine wamemtambua ki-
jana huyo wa umri wa miaka 21 kama lengo lao 
kubwa kabla ya dirisha la uhamisho wa majira 
ya joto, na tayari wametoa ofa ya pauni milioni 
67 ambazo zilikataliwa.

Lakini sasa Sancho amekiri kwamba, yeye 
alikuwa mnazi mkubwa wa Chelsea wakati wa 
utoto wake, ingawa hajaweka wazi kama bado 
ana mapenzi nayo kwa sasa.

Alipoulizwa kutaja mfano wake kuigwa wa 
mpira wa miguu wakati wa ujana wake, Sancho 
aliiambia talkSPORT: “Labda ningesema Frank 
Lampard. Nilikuwa shabiki wa Chelsea nikikua, 
siwezi kusema uwongo.

“Didier Drogba na Frank Lampard walikuwa 
wachezaji ninaowapenda wakati huo.

“Nampenda sana Frank Lampard na jinsi al-
ivyocheza mchezo wake; ulikuwa wa moja kwa 
moja na hivyo alifunga sana.

“Na mimi ninapenda vitu kama hivyo.”
Kuhusu kutakiwa Man United, Sancho alise-

ma kwa sasa hawezi kulizungumzia hilo.

Sancho 
afunguka 
shabiki Chelsea

LIVERPOOL, England 

GOLIKIPA wa Liverpool, 
Adrian, amesaini mkataba 
mpya wa kuendelea kukaa 
hapo kwenye dimba la Anfield 
kwa msimu ujao.

Msaidizi huyo wa Alisson, 
Adrian raia wa Hispania 
alijiunga na klabu hiyo akiwa 
mchezaji huru mwaka 2019, 
akicheza mechi 24 kwa 
‘Wekundu’ hao.

Kipa huyo wa zamani wa 
West Ham, ameshinda taji la 
Ligi Kuu England, UEFA Super 
na Klabu Bingwa Dunia katika 
muda wake hapo Anfield.

Alicheza mechi sita katika 
mashindano yote msimu huu 

ulioisha, huku akicheza mechi 
tatu bila kuruhusu nyavu zake 
kutikiswa.

“Nimefurahishwa na nina 
furaha kuendelea kuwa 
kwenye klabu hii,” alisema 
Adrian akiiambia tovuti ya 
Liverpool. “Kwanza kwa 
sababu ni kama zawadi 
kutoka kwa klabu baada ya 
kufanya kazi kubwa ambayo 
nimeifanya tangu niliposajiliwa 
hapa miaka miwili iliyopita.

“Kwa hakika kabisa 
nashukuru kwa klabu 
kuniamini, kocha pamoja na 
kila mmoja hapa.

“Pili nina shauku kubwa ya 
kuendelea kucheza hapa kwa 
misimu mingine mingi zaidi.”

Liver yamwongezea 
mkataba Adrian

MADRID, Hispania

M
ARCELO ataendelea kukaa Real 
Madrid kwa msimu wa 2021/22 
ukiwa ndio mwaka wake wa 
mwisho kwenye mkataba wake 

unaomalizika Juni 2022.
Beki huyo wa kushoto alitajwa kama 

mmoja wa wachezaji ambao wangeweza 
kuhama msimu huu wa joto, lakini ali-
wasiliana na wakurugenzi wa klabu ku-
zungumzia hali yake. 

Mbrazil huyo ana uhusiano 
mzuri na viongozi wa hapo Santi-
ago Bernabeu na walimhakikishia 
kwamba hakukuwa na chochote 
cha kuwa na wasiwasi juu yake.

Maoni ya kocha mpya, 
Carlo Ancelotti pia 

yamekuwa 

sababu katika uamuzi wa kumbakisha 
Marcelo, huku Muitaliano huyo akiwa 
amemtumia beki huyo mara 53 katika 
msimu wa 2014/15.  Hiyo ndiyo idadi 
kubwa zaidi ya mechi ambazo Marcelo 
amefanikiwa kwa mwaka mmoja kama 
mchezaji wa Real Madrid.

Marcelo hakuwa na nafasi ya kucheza 
mara kwa mara nafasi ya mlinzi wa 
kushoto kwani jukumu hilo alipewa Fer-
land Mendy na Miguel Gutierrez alipewa 
muda wa kucheza nafasi hiyo kuelekea 
mwisho wa msimu uliopita na bado ana 
matumaini mazuri.

Real Madrid bado inamshikilia sana 
Marcelo, ingawa umri wake unaone-
kana kuwa mkubwa na anaweza 
hata kuwa nahodha mkuu iki-
wa Sergio Ramos 
ataondoka.

Marcelo 
kubaki Real 
Madrid



Ronaldo anaondoka

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Ureno, Cristiano 
Ronaldo mwenye umri wa miaka 36, kwa mara 
nyingine tena hajakataa uwezekano wa yeye kutimka 
Juventus, kabla ya kumalizika kwa mkataba wake 
mwakani. Anahusishwa na klabu yake ya zamani ya 
Manchester United, huku Klabu hiyo ya Italia, ikita-
rajiwa kutengeneza fedha ndefu kupitia straika huyo. 
(Express)

Tierney atakiwa City

MLINZI wa kushoto wa Arsenal na Scotland, Kieran 
Tierney mwenye umri wa miaka 24, amehusishwa na 
uhamisho wa kuhamia Manchester City. Kocha wa 
zamani wa Celtic, Neil Lennon, ndiye anayemhusisha 
nyota huyo na uhamisho huo. (Times)

Varane awaniwa PSG

MLINZI wa kati wa Real Madrid, Raphael Varane 
anatarajia kutimka kwa wababe hao wa Hispania, 
huku klabu za Manchester United na Paris Saint Ger-
main (PSG) zikionyesha nia ya kumtaka. Inaonekana 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 28, angependelea 
kutua PSG ambao watalazimika kulipa kitita cha pauni 
milioni 51.5. (El Confidencial, via Caught Offside)

Sancho huyooo United

WINGA wa England, Jadon Sancho anatarajia 
kujiunga na Manchester United, licha ya Borussia 
Dortmund kukataa dau la awali la pauni milioni 67 
kwa ajili ya kinda huyo mwenye umri wa miaka 21. 
Klabu hiyo ya Bundesliga inang’ang’ania dau la pauni 
milioni 77. (Manchester Evening News)

Grealish kutua Chelsea

CHELSEA wanapewa nafasi kubwa ya kumnasa ki-
ungo wa England na Aston Villa, Jack Grealish msimu 
huu, wakitarajiwa kuzipiku klabu za Jiji la Manchester, 
kwenye mbio za kupata saini ya nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 25. (Fichajes via Mirror)

Dili la Xhaka Roma gumu

UHAMISHO wa kiungo wa Uswisi, Granit Xhaka 
kutoka Arsenal kwenda AS Roma inayonolewa na 
Jose Mourinho, hautarajiwi kukamilika mapema kwa 
sababu klabu hizo zimekutana na kuna mkwamo 
katika mazungumzo ya uhamisho wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka miaka 28. (Corriere dello 
Sport via Express)

Phillips awindwa Newcastle

NEWCASTLE United imemwongeza mlinzi wa 
Liverpool, Nat Phillips katika orodha ya wachezaji 
inaowafukuzia, lakini itawalazimu kupambana na 
Burnley kumnasa beki huyo wa kushoto raia wa Uin-
gereza, ambaye hatarajii kupata nafasi watakapopona 
majeraha Virgil Van Djik, Joe Gomez na Joel Matip. 
(Mail)

Soumare safi Leicester

LEICESTER City inatarajiwa kukamilisha usajili 
wa kiungo Mfaransa, Boubakary Soumare wiki hii. 
Klabu za Wolves na Everton nazo zinavutiwa na kinda 
huyo mwenye umri wa miaka 22, ambaye kwa sasa 
anachezea mabingwa wa Ligi Kuu Ufaransa (Ligue 1) 
Lille. (Mail)

zisikupite

haba

22

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIO DE JANEIRO, Brazil

L
IONEL Messi amesema Ar-
gentina ilishindwa kutawala 
mchezo na amelaumu hali 
ya uwanja wakati wakitoka 

sare na Chile kwenye mchezo wao 
wa kwanza wa michuano ya Copa 
America, juzi.

Messi alifunga bao la
 uongozi kwa mkwaju wa

 adhabu ndogo kipindi cha
 kwanza, lakini halikutosha

 kuweza kupata ushindi 
dhidi ya Chile ambao

 walisawazisha na matokeo
 kusomeka 1-1, kwenye

 mchezo huo wa Kundi A
 uliopigwa hapa Rio de Ja-

neiro, Jumatatu.

Nyota na nahodha huyo, Messi 
aliifungia Argentina bao hilo la ad-

habu ndogo kwa mara ya kwanza 
tangu Novemba 2016 – baada ya 
siku 1,672 – lilitokana na Claudio 
Bravo kufanyiwa faulo dakika ya 33.

Nyota wa Chile, Arturo Vidal 
alizawadiwa penalti kutokana na 
kukwatuliwa na Nicolas Tagliafico 
baada ya mwamuzi, Wilmar Roldan 
kuangalia marudio kwenye Tv, laki-
ni alishindwa kuikwamisha nyavuni 
baada ya kuokolewa na golikipa 
Emiliano Martinez.

Dakika moja baadaye Eduardo 
Vargas akafunga bao la kusawazisha 
lile la Messi katika kipindi cha pili.

“Nafikiri penalti na bao la ku-
sawazisha kuliwapa amani ya moyo, 
kwani walijaribu kumiliki mpira, 
sisi hatukuweza kutawala mch-
ezo kabisa,” alisema Messi, ambaye 
bao hilo la adhabu ndogo lilikuwa 
la tatu kwenye michuano ya Copa 
Amerika, akiwaambia waandishi 

wa habari.
“Wakati tulipopata nafasi hatuku-

weza kuwa kwenye ubora wetu na 
tukashindwa kupata matokeo tuli-
yoyataka.

“Dimba la kuchezea halikutu-
saidia, uwanja haukuwa kwenye 
hali nzuri na tukashindwa kumiliki 
mpira mara kwa mara. Hata penalti 
waliyopewa sidhani kama ilistahili 
na ndio iliyobadilisha kabisa mch-
ezo.”

Argentina ambao ni washindi wa 
pili wa michuano hiyo mwaka 2015 
na 2016 wanaonolewa na kocha, Li-
onel Scaloni, hawakuonekana tishio 
sana mbele ya vijana hao wa Chile.

“Tulitaka kuanza kwa ushindi, ili-
kuwa ni muhimu kupata ushindi,” 
aliongeza kusema Messi. 

“Tulicheza dhidi ya timu ngumu 
na sasa tutacheza na Uruguay, timu 
nyingine ngumu sana kwetu.”

    Ni baada ya kufunga wakilazimishwa sare 
na Chile kwenye Copa America juzi...

habari michezo
Jumatano Juni 16, 2021

Messi alia na uwanja
kuwanyima ushindi



Na Adam Fungamwango

T
IMU za Simba na Yanga, chini 
ya miaka 20, zimetinga hatua ya 
nusu fainali ya Ligi ya Vijana chini 
ya miaka 20, baada ya kushinda 

mechi zao ilizocheza juzi usiku kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi, Dar 
es Salaam.

Yanga ndiyo ilianza kutinga hatua hiyo 
saa 1:00 usiku ilipoiadhibu bila huruma, 
Mwadui FC mabao 3-0 na kumaliza 
Kundi A ikiwa na pointi saba na mabao 
matano.

Vijana wa Yanga, wakiongozwa na win-
ga wa zamani wa timu hiyo, Said Maulid 
‘SMG’, walipata mabao yao kupitia kwa 
Abdulkarim Yunus aliyefunga mawili na 
Abby Mikimba aliyefunga bao moja.

Mechi zao zilizopita, Yanga
 ilitoka suluhu, bila kufungana
 na watani zao wa jadi, Simba

 na baadaye kuichapa JKT
 Tanzania mabao 2-0.

Timu ya Vijana ya Simba nayo ilisonga 
mbele baada ya kuifunga JKT Tanzania 
bao 1-0, mechi ikichezwa kwenye uwanja 

huo huo, saa 3:00 usiku.
Kwa ushindi huo Simba inamaliza 

mechi zake za Kundi A ikishika nafasi 
ya pili nyuma ya Yanga, kwani baada ya 
kutoka suluhu na vinara hao, walishinda 
bao 1-0 dhidi ya Mwadui, hivyo kuzidiwa 
kwa idadi ya mabao ya kufunga.

Timu hizo sasa zitasubiri timu mbili 
kutoka Kundi B kujua wapinzani wao 
wa kucheza hatua ya nusu fainali. Kundi 
hilo lina timu za Azam na Mtibwa Sugar 
ambazo zina pointi nne, Prisons ikiwa 
na pointi tatu, huku Kagera Sugar ikiwa 
haina pointi yoyote.

Simba, Yanga zatangulia
nusu fainali ya vijana U-20

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KAIMU Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Vijana na Michezo, Lela Mohammed 
Mussa, amesema mpango wa kufufua 
mashindano ya mbio za Marathon Zan-
zibar, unalenga kutangaza vivutio vilivy-
omo ili kuongeza idadi ya wageni nchini.

Kesho kutwa Ijumaa kutakuwa na 
mbio za kilomita tano, 10 na 21 ambapo 
mbali na washiriki kutoka Zanzibar na 
Tanzania Bara, zitajumuisha wakimbiaji 
kutoka nchi mbalimbali, huku zikipitia 
Mji Mkongwe na kuishia katika Uwanja 
wa Amani.

Akizindua mbio hizo za Zanzibar Inter-
national Marathon katika Hoteli ya Park 
Hyatt mjini hapa, Waziri Lela alisema ili 

kuona dhana ya utalii kwa wote inafani-
kiwa ni vema kuinua mambo yatakayoi-
fanya Zanzibar kutamkwa zaidi duniani.

Alisema mashindano kama hayo yali-
wahi kufanyika Zanzibar na kuifanya ku-
tambulika kimataifa, hivyo kuanzishwa 
tena kwa sasa kunahitaji mikakati imara 
ili kuwa endelevu.

Waziri Lela ambaye ni Waziri wa Utal-
ii na Mambo ya Kale, alisema serikali 
iliyopo madarakani chini ya uongozi wa 
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi, ipo tayari 
kufanya kazi na sekta yoyote ikiwamo ya 
michezo kwa nia ya kuinua uchumi wa 
nchi hasa ukizingatia kuwa lengo lake ni 
kupata medali 100 za dhahabu kupitia 
michezo mbalimbali.

Aidha, alisema serikali inakusudia 

kuimarisha michezo mbalimbali 
ikiwamo marathon na kuwapongeza 
waandaaji wa mashindano hayo kwa 
kuwa walionyesha mwanzo mzuri wa 
kutaka kuibua vipaji na kutoa ajira 
kupitia tasnia hiyo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi 
ya mashindano hayo, Hassan Suleiman 
Zanga, alisema mashindano hayo yana 
lenga kuunga mkono juhudi za serikali 
katika kuitangaza Zanzibar ambayo im-
ewahakikishia wageni kuendelea kuwa 
salama chini ya uongozi wa Dk. Mwinyi 
katika fursa zinazotokana na uchumi wa 
buluu.

Aidha, alisema asilimia 20 ya fedha 
zitakazopatikana katika mbio hizo zitak-
wenda kwa wazee wa Zanzibar.

HESABU...

Marathon zarejeshwa Z’bar kutangaza utalii

Mshambuliaji wa Taifa Stars, Yusuph Mhilu, akipiga hesabu ya kumtoa beki wa Malawi kwenye mechi ya kimataifa ya 
kirafiki iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumapili na Stars kushinda 2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Simba umesema 
Jumapili wiki hii utaweka wazi 
mikakati yao ikiwa ni pamoja na 
kutangaza majembe mapya kuele-
kea msimu ujao wa Ligi Kuu Bara 
na Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
upande wa timu ya wanawake, 
Simba Queens.

Simba Queens ambao mabingwa 
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
Bara, itaiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
msimu ujao kwa mara ya kwanza. 

Akizungumza na gazeti hili jijini  
Dar es Salaam jana, Kocha Mkuu 
wa Simba Queens, Mussa Hassan 
‘Mgosi’, alisema baada ya kumaliza 
ligi msimu huu, walikutana na uon-
gozi wa timu hiyo na kuweka wazi 
mapendekezo yao na tayari yame-
shaanza kufanyiwa kazi.

Alisema tayari suala la usajili 
limefanyiwa kazi na Jumapili hii 
wataweka wazi nafasi na majina ya 
wachezaji ambao wamewasajili kwa 
ajili ya michuano hiyo ya kimataifa.

“Katika usajili wetu tumeangalia 
zaidi michuano ya kimataifa, kulin-
gana na mahitaji hayo usajili wetu 
tumetupia jicho zaidi nje ya Tan-
zania ili kukiimarisha kikosi chetu 
kuelekea michuano hiyo,” alisema 
Mgosi.

Na Sabato Kasika 

MASHINDANO ya kumsaka Miss 
East Africa 2021, yanatarajia 
kufanyika jijini Dar es Salaam No-
vemba mwaka huu na kushirikisha 
nchi 15.

Makamu Rais wa Mashindano 
hayo, Jolly Mutesi, alisema ni fur-
sa nzuri kwa Tanzania kujitangaza 
kupitia utalii na uwekezaji na 
kwamba kwa mwaka huu yamean-
daliwa na Rena Events Limited ya 
Dar es Salaam. 

Mutesi ambaye yupo nchini 
kwa ziara ya wiki mbili kwa ajili 
ya maandalizi ya awali, alisema, 
mashindano hayo ni makubwa ya 
urembo kwa ukanda huu wa Afrika 
Mashariki yakitarajiwa kuangaliwa 
na watu wengi duniani. 

Mutesi alizitaja nchi zitakazos-
hiriki mbali na mwenyeji Tanzania 
kuwa ni Kenya, Uganda, Rwanda, 
Burundi, Ethiopia, Eritrea, Djibouti, 
Somalia, Madagascar, Malawi, 
Ushelisheli, Sudan Kusini, Comoro 
na Mauritius.

Mashindano hayo ambayo yali-
buniwa na kuanzishwa na Rena 
Callist, yalianza mwaka 1996 na 
kuwahi kufanyika Burundi kwa 
udhamini wa Hayati Rais Piere 
Nkurunzinza.

Majembe ya CAF 
Simba Queens J’2

Miss East Africa 
2021 kufanyika 
D’ Salaam
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Wafungaji wa mabao wakati timu zao zikitoka sare ya bao 1-1 kwenye mchezo wa fainali za Copa America 
uliyopigwa Uwanja wa Nilton Santos jijini Rio de Janeiro, Brazil juzi, Lionel Messi wa Argentina na Eduardo 
Vargas wa Chile (kulia) wakipambana katika mechi hiyo ya Kundi A. PICHA: MTANDAO

Watano wapeta 
kuwania urais ZFF
Na Hawa Abdallah, Zanzibar 

KAMATI ya Uchaguzi ya Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), imepitisha majina matano 
ya wagombea urais wa shirikisho hilo kati-
ka uchaguzi mdogo unaotarajiwa kufanyika 
mapema mwezi huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu 
wa kamati hiyo, Makungu Omar Makungu, 
alisema wagombea watano waliochukua 
fomu ya kuwania nafasi hiyo na kuz-
irejesha wamekidhi vigezo vilivyopo kwa 
mujibu wa Katiba ya ZFF huku wawili 
wakishindwa kuzirejesha.

Wagombea waliorejesha fomu na kupit-
ishwa katika kinyang’anyiro cha urais ni 
Abdulatif Ali, Suleiman Shaban Suleiman, 
Suleiman Mahmoud Jabir, Haji Shehe 
Hamad na Abdulkadir Mohmed Abdulkadir 
“Tash”. 

Makungu aliwataja wagombea wawili 
ambao hawakurejesha fomu kuwa ni Mba-
rouk Othaman pamoja na Mudrik Majaaliwa 
Mwinyi. Alisema kwa mujibu wa ratiba ya 
Kamati ya Uchaguzi ya ZFF, kuanzia jana 
Juni 15 hadi Juni 18, mwaka huu ni muda 
wa pingamizi kwa wagombea.

Uchaguzi huo wa ZFF unafanyika kuto-
kana na kujiuzulu kwa aliyekuwa Rais wa 
shirikisho hilo, Seif Kombo Pandu mapema 
Februari mwaka huu. 

watupiaji...

Mbappe azinguana na Giroud Ufaransa UKurasa  20

Na Mwandishi Wetu

K
ILIO cha ubovu wa viwanja vya 
soka nchini, sasa kinakaribia ku-
pata suluhisho la kudumu baada 
ya Rais wa Jamburi ya Muunga-

no wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, 
kukitaka Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
kuboresha viwanja vyao vya soka ili visai-
die kuinua michezo nchini.
Mkuu huyo wa nchi, alitoa agizo

 hilo jana alipozungumza na
 vijana jijini Mwanza, ambapo

 alisema serikali imeondoa 
kodi katika uingizaji wa nyasi 

bandia, hivyo akaagiza CCM
 kutumia fursa hiyo kuboresha

 viwanja vyao na kama
 chama hicho hakina uwezo wa 

kutekeleza kazi hiyo chenyewe, 
kiingie ubia na wawekezaji.

Idadi kubwa ya viwanja vya soka vina-
vyotumika katika michezo ya Ligi Kuu 

     Ni baada ya kusamehe kodi, akitaka chama 
hicho kikishindwa sasa kukaribisha wawekezaji ili...

Rais Samia ataka nyasi 
bandia viwanja CCM

Bara na ligi za madaraja mengine nchini, 
vinamilikiwa na CCM, na kwa muda mrefu 
chama hicho kimekuwa kikilalamikiwa 
kwa kushindwa kuviboresha hususan eneo 
la kuchezea ‘pitch’.

Baadhi ya viwanja vya soka vinavyo-
milikiwa na chama hicho na mikoa viliko 
kwenye mabano ni Kambarage (Shinyan-
ga), Kirumba (Mwanza), Ali Hassan Mwinyi 
(Tabora), Karume (Mara), Mkwakwani 
(Tanga) na Sheikh Amri Abeid (Arusha).

Hoja ya kutaka kukarabatiwa kwa viwan-
ja hivyo ilianzia kwa  Mbunge wa Makete, 
Festo Sanga, ambapo wiki chache bungeni 
wakati akichangia makadirio ya mapato 
na matumizi ya Wizara ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, alimwomba rais 
kuingilia kati suala la viwanja vya mpira wa 
miguu nchini vinavyomilikiwa na CCM am-

bavyo vimegubikwa na “mchakato” katika 
kuviboresha.

Sanga alimwomba rais asaidie viwanja 
hivi viwekwe nyasi bandia ili visaidie kukua 
kwa michezo nchini kwa kuondoa kodi 
kwa maslahi ya soka hapa nchini. 

Hata hivyo, wakati akiwasilisha Makadi-
rio ya Bajeti ya Serikali,  kwa mwaka 
2021/22 bungeni jijini Dodoma Juni 10, 
mwaka huu kwa ajili ya kujadiliwa na kupit-
ishwa, serikali ilipendekeza kusamehe 
ongezeko la thamani kwenye nyasi bandia 
kwa viwanja vya mpira wa miguu kwenye 
majiji kwa ajili ya kuendeleza michezo na 
kukuza vipaji nchini.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, akiwasilisha makadirio hayo 
alisema kwa mwaka huu wa fedha, anap-
endekeza kusamehe kodi ya ongezeko la 

thamani kwenye nyasi bandia kwa ajili ya 
viwanja vya mpira wa miguu vya majiji, 
huku kukiwa na lengo la kufanya hivyo 
kwenye manispaa, viwanja hadi kwenye 
timu wakati wa bejeti zijazo.

“Mheshimiwa Spika, viwanja vyetu vingi 
ni vibovu sana, labda ukiacha kile cha Ma-
jaliwa Lindi. Vingi ni vibovu. Na ubovu wa 
viwanja hivyo unasababisha timu bora 
kama Yanga inashindwa kupata matokeo 
mazuri inapokwenda mikoani,” alisema 
waziri huyo na kusababisha vicheko na ma-
kofi kutoka kwa baadhi ya wabunge.

Kauli hiyo ya Rais Samia, imekuja wakati 
muafaka ambao soka la Tanzania linazidi 
kupiga hatua na endapo viwanja hivyo vi-
taboreshwa Ligi Kuu Bara itazidi kuwa kivu-
tio kwa wawekezaji wengi.
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