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Bugando yalia uhaba
wa mitungi ya gesi

Na Richard Makore, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda Bugando
iliyoko jijini Mwanza, inakabiliwa na uhaba
wa mitungi 500 ya kuhifadhi hewa ya Ok-
sijeni kwa ajili ya kuhudumia wagonjwa
wenye matatizo ya upumuaji wakiwamo
wa corona.

Akizungumza baada ya kumalizika
kwa kikao cha wadau wa kupambana na
ugonjwa huo kilichofanyika chini ya Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza, Robert Gabriel,
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa hospitali
hiyo, Dk. Fabian Massaga, alisema kwa sasa
wana mashine za kuzalisha mitungi 100
kwa siku huku mabhitaji yakiwa mitungi ya
gesi 300.

Kutokana na uhaba huo, Dk. Massaga al-
iwaomba wadau kutoa msaada ili angalau
ipatikane mitungi 500 kwa siku itakayoto-
sheleza mabhitaji ya wagonjwa katika hospi-
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tali hiyo.

“Idadi ya wagonjwa wanaofika hospi-
talini wanaohitaji mitungi ya Oksijeni ni
wengi na hospitali yetu haina mitungi ya
kuzalisha kiasi cha kutosheleza, hivyo tu-
naomba wadau wajitokeze kusaidia ili tu-
weze kuwahudumia wagonjwa kwa kuwa
wagonjwa ni wengi,” alisema Dk. Massaga.

Wakati Bugando ikikabiliwa na uhaba
huo, Mkoa wa Mwanza umeainisha vi-
pengele saba vitakavyosaidia kujikinga na
ugonjwa huo kwa sasa.

Mkuu wa Mwanza, Gabriel alisema mi-
tungi ya gesi kwa ajili ya wagonjwa wa ku-
pumua kwa sasa inauzwa bei ya juu, huku
akiwataka wazalishaji kuongeza uzalishaji
ili bei ishuke.

Gabriel aliwataka wadau mbalimbali
kujitolea kusaidia vifaa zikiwamo ndoo
za kunawia mikono, vitakasa mikono na
barakoa ili viwekwe kwenye maeneo yenye

Uchaguzi wa Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NACON-

mikusanyiko zikiwamo stendi za mabasi,
shuleni, sokoni na kwenye ofisi za umma.

Miongoni mwa vipengele ambavyo vita-
simamiwa na mkoa huo katika kujikinga ni
pamoja na kila mmoja kuhakikisha anavaa
barakoa, kunawa mikono na kupaka vi-
takasa mikono.

Awali, Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Dk. Thomas Rutanchinzibwa, alitaja
dalili za ugonjwa huo kuwa ni pamoja na
homa, kikohozi kikavu na chenye mako-
hozi, mwili kuishiwa nguvu bila sababu,
kukosa hisia za harufu, kupoteza hamu na
ladha ya chakula.

Dalili zingine ni kuwasha, viungo kuuma,
mwili kuuma, kuharisha, tumbo kuuma
pamoja na kifua kuuma.

Alisema gharama ya mtungi mmoja
wa Oksjeni ni Sh. 45,000 hadi 50,000 na
kwamba bado kuna mwitikio mdogo kwa
jamii katika kuchukua tahadhari.

GO), Flaviana Charles, akizungumza na waandishi wa habari, mkoani Dar es Salaam jana, kuhusu mchakato wa uchaguzi
uliofanyika kwa wilaya na mikoa, kuelekea ngazi ya taifa, ambapo viongozi mbalimbali wamekwishapatikana. Kushoto
ni Katibu wa Kamati hiyo, Francis Kiwanga. PICHA: MIRAJI MSALA

Ajira 11,000
zaja SGR

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, amesema mradi
wa ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR)
kipande cha Mwanza hadi Isaka,
unatarajia kutoa ajira kwa wa-
nanchi 11,000.

Akizungumza na waandishi wa
Shirika la Reli (TRC) linaendelea
na kampeni maalum ya utoaji
wa elimu juu ya ujenzi huo kwa
jamii zinazoishi maeneo yanayo-
pitiwa na mradi. Alisema elimu
hiyo itawasaidia wananchi ku-
pata uelewa juu ya ujenzi huo na
fidia za mradi wakati wa ujenzi.

Kiongozi huyo wa mkoa alise-
ma wananchi wa maeneo hayo
watapata ajira na kuwataka kuwa
walinzi wa mradi huo katika
kipindi chote cha ujenzi.

“Wananchi wote ambao mradi
huu utapita katika maeneo yao,
baadhi yao watapata ajira na
watalipwa fidia kulingana na
Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999
na niwahakikishie wananchi
hakuna ambaye hatapata haki
yake,” alisema Gabriel.

Aliongeza kuwa serikali
itahakikisha hali ya ulinzi na us-
alama inaimarika katika maeneo
yote, lengo likiwa ni kuwanufai-
sha Watanzania.

Meneja Mradi wa SGR, Machib-
ya Masanja, alisema mradi wa
ujenzi wa reli hiyo ya kwanza ni
Dar es Salaam-Mwanza (zaidi ya
kilomita 1,200) umegawanyika
katika vipande vitano.

Alisema kipande cha kwanza
cha Dar es Salaam-Morogoro
(kilomita 300), kipande cha pili ni
Morogoro- Matukupola (kilomita
422), kipande Singida-Tabora
(kilomita 371) na kingine cha
Tabora-lIsaka (kilomita 162).

Alisema mradi wa ujenzi
kipande cha tano cha Mwanza-
Isaka una thamani ya zaidi ya Sh.
trilioni tatu.

Sheria yvya Ndoa kufumuliwa Kisa umri wa kuolewa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema itaifumua
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
kwenye vifungu vya umri wa mto-
toili kuondoa ukidhani uliopo un-
aotoa mwanya kwa mtoto wa kike
kuolewa chini ya miaka 18.

Naibu Waziri wa Katiba na She-
ria, Geoffrey Pinda, aliyasema
wa ufunguzi wa kikao cha kuku-
sanya maoni ya wadau kwa ajili
ya mapitio ya Marekebisho ya
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 ul-
iokutanisha wabunge, wenyeviti
wa halmashauri na wanahabari.

Mabadiliko ya sheria hiyo ni
kilio cha muda mrefu cha wadau
mbalimbali wa haki za watoto na

Oktoba mwaka 2019, Mahakama
ya Rufani ilitupilia mbali ombi la
serikali kuwa sheria hiyo iendelee
ilivyo.

Serikali ilikata rufani dhidi ya
hukumu ya Mahakama Kuu kwe-
nye kesi ya kupinga baadhi ya vi-
fungu vya sheria hiyo kwa madai
kuwa vinamkandamiza mtoto wa
kike, iliyofunguliwa na Shirika
lisilo la kiserikali la Msichana Ini-
tiative kwa kushirikiana na asasi
nyingine.

Pinda alisema kumekuwa na
udhaifu katika sheria hiyo, kwani
umri wa serikali ni miaka 18, lakini
vifungu vya Sheria ya Ndoa Na.13
na 17 ya mwaka 1971 vinaruhusu
mtoto kuolewa chini ya umri wa
miaka 18.

Alisema mchakato huo ni ku-
fuatia uamuzi wa Mahakama Kuu
katika shauri Na.5 la mwaka 2016
na uamuzi wa Mahakama ya Rufa-
ni katika Rufani Na.204 ya mwaka
2017 kuhusu vifungu vya 13 na 17
vya sheria hiyo vinavyoruhusu
mtoto kuolewa akiwa na miaka 14
na wa kiume anaweza kuoa akiwa
na miaka 15 ni kinyume na katiba
ya nchi.

“Tunaingia kwenye mjadala
mkubwa na ninyi tunawashiriki-
sha kama wananchi wa Dodoma,
kwa ajili ya kupitia na kupata
namna ya kuitengeneza hii she-
ria, kumekuwa na udhaifu katika
sheria hii..umri unaotambulika
na serikali ni 18, lakini kwenye
vifungu hivi vinasema anaweza

kuolewa chini ya umri wa miaka
18 ambayo ni miaka 14 na 15 kwa
majadiliano ama ridhaa ya waza-
zi,” alisema Pinda.

“Unaweza kuona mtihani tu-
lionao tunatakiwa kutafuta kitu
ambacho kitawalinda watoto wa
kike, lakini vipi kwa wale ambao
hawasomi tunapaswa kuwalinda
pia ili wanapotaka kuolewa wawe
wamefikisha umri wa miaka 18,”
alisema.

Aidha, alisema wakati mwing-
ine watoto huozeshwa katika
umri mdogo hali inayopelekea
kushindwa kuhimili mikimiki ya
ndoa na uzazi wakiwa na umri
mdogo.

“Ndiyo maana majaji wametu-
ambia tutafute namna nzuri ya

kuwaelekeza hawa watoto, tuna-
hitaji mawazo juu ya sheria hii,
tuko hapa kupokea maoni yenu
mbalimbali kuhusiana na hii she-
ria ilil isilete madhara kwa watoto
na lazima iboreshwe,” alisema
Waziri Pinda.

Awali, Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Katiba na Sheria, Amon
Mpanju, alisema wanachohitaji
ni kupatikana kwa haki ambayo
itawasaidia wananchi katika mi-
fumo ya utoaji haki.

“Tunahitaji kulinda haki za wa-
nawake na watoto wa kike katika
mifumo ya utoaji haki hasa kwe-
nye sheria hii ya ndoa, tunacho-
hitaji ni maoni kutoka kwa wadau
kuhusiana na sheria hii,” alisema
Mpanju.



Jumatano Julai 7,2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

B|I|on| 1.6/- za
NHIF zatafunwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya Sh. bilioni 1.6 za Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
zinadaiwa kutafunwa kijanja na
watu 17 na vituo vya afya saba
mkoani Mbeya ndani ya miaka
miwili.

Hayo yalibainika katika uchun-
guzi uliofanywa kwa ushirikiano
baina ya Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto na Mkoa wa Mbeya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema watu binafsi wal-
jobainika kuhusika na ubadhirifu
huo walikuwa wakijifanya wa-
naumwa magonjwa kama kisukari
kisha wanachukua dawa nyingi na
zenye thamani kubwa wanakwenda
kuziuza kwenye hospitali, maduka
au vituo vya afya vya watu binafsi.

“Tumebaini watu binafsi zaidi
ya 17 ambao nao wamehusika na
ubadhirifu wa fedha hizo, watu hao
17 peke yao wamefanya ubadhirifu
wa zaidi ya Sh. milioni 118, jambo
hili sisi kama serikali hatuwezi kuli-
vumilia,” alisema Homera.

Alisema wameshawataka watu
hao pamoja na wamiliki wa vituo
vya afya vilivyobainika kufanya
ubadhirifu huo ambao wamekiri na
wamepewa muda maalum kureje-
sha fedha hizo.

Kwa upande wake, Naibu Wa-
ziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel,
alisema mbinu hizo zimekuwa
zikitumiwa na wamiliki wa vituo
Mbeya kufanya ubadhirifu wa
fedha za NHIF.

Alisema baadhi wa vituo wame-
kuwa wakiwalipa fedha kiasi cha
Sh. 20,000 watu wenye kadi za
Bima ya Afya, ili wawapatie kadi
hizo ambazo wao wanazitumia
kujaza fomu za NHIF kwa ajili ya
kupeleka madai ili walipwe fedha,
wakidai wenye kadi hizo wame-
pewa huduma za matibabu.

Alisema mbinu nyingine ni
wahusika kujaza fomu za madai
va kulipwa na NHIF wakionyesha
walitoa dawa za gharama kubwa
kuliko zile alizopewa mgonjwa.

' Adaiwa kumnyonga mama
kisa manabii kutomponya

Na Mary Mosha, MOSHI

MWANAFUNZI wa kidato cha nne katika
shule moja ya sekondari mkoani Kili-
manjaro, anadaiwa kumnyonga mama
yake mzazi hadi kufa.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa
kutekeleza mauaji hayo baada ya ku-
chukizwa na uamuzi wa mzazi wake
huyo kumpeleka kwa nabii wa uongo,
kutafuta uponyaji wa matatizo ya kiafya
yanayomkabili.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi Amon
Kakwale, alithibitisha kukamatwa na
kushikiliwa kwa mwanafunzi huyo kwa
ajili ya mahojiano kuhusiana na mauaji
hayo ya mama yake.

“Ni kweli kuna hayo mauaji ya mama
kunyongwa na mwanawe wa kumzaa.
Taarifa kamili nitaitoa kesho (leo),” alise-
ma Kamanda Kakwale.

Mtuhumiwa huyo ambaye ni mwa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya Kutwa

kutekeleza mauaji hayo u51ku wa Julai 5,
mwaka huu.

Akizungumzia tukio hilo, Mwenyekiti
choko Kata ya Kindi, Wilaya ya Moshi,
Josephine Masenga alisema:

Nilipigiwa simu jana (juzi) asubuhi
ya kumwona mwanafunzi huyo (jina
limehifadhiwa) akiwa na damu miguuni
huku akiongea lugha zisizoeleweka.

“Nilifika eneo la tukio, tulikuta maz-
ingira yenye utata, tukajaribu kumwita
mama huyo, mara kadhaa bila mafani-
kio, huku damu zikionekana kuchuru-
zika mlangoni.

“Ndipo nilipopiga simu polisi na waka-
ja, walivunja nyumba na tukamkuta
mama huyo amefariki dunia.

“Siku ya Jumapili tukiwa katika misa
ya kwanza, huyo mwanafunzi alifika
kanisani (Kanisa Katoliki, Jimbo la Moshi,
Kigango cha Sambarai) na kutaka kukim-

bilia altareni (madhabahuni), lakini
alishikwa na kutolewa nje.

“Anasema alichukia kwa sababu mama
yake alimpeleka katika maombi ya kina-
bii huko KCMC (Kata ya Longuo, Man-
ispaa ya Moshi) lakini hakuyaelewa na
anaona kama kuna mchezo wa kuigiza.”

Hata hivyo, baadhi ya majirani, aki-
wamo Faustina Mallya, walidai mama
huyo waliyemtaja kwa jina la Marieta,
wakati wa uhai wake alikuwa ana ulema-
vu wa mkono na mguu.

“Hatujui ni nini kimetokea, hatukusikia
kelele yoyote, ingawa jana binti huyo ali-
potolewa kanisani, alianza kubishana na
mama yake, akionekena kukataa kupele-
kwa eneo ambalo hatukujua ni wapi,”
alisema Faustina.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Kindi,
Clemence Mushi, anakosoma mtuhu-
miwa wa mauaji hayo, alisema haelewi
kilichotokea kwa vile huwa anamwona
mwanafunzi huyo mpole, mtii na mwe-
nye nidhamu.

Waziri wa Maji, Juma Aweso (wapili kulia), akimkabidhi Tuzo ya Utendaji Bora katika Mamlaka ya Majlsaﬂ na
Majitaka (DAWASA) Mtendaji Mkuu wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Cyprian Luhemeja (kushoto), wakati wa hafla
ya kujadili huduma za maji kwa mikoa ya Pwani na Dar es Salaam jana. Katikati ni Naibu Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Mhandisi Nadhifa Kemikimba, (kulia) ni Mwenyekiti wa Bodi ya DAWASA, Jenerali mstaafu, Davis
Mwamunyange. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri Aweso aaglza tathmini gharama kuunganisha maji

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
amesema haridhishwi na ghara-
ma za kuwaunganishia huduma
za maji wananchi, hivyo aliziagi-
za mamlaka za maji nchini, ku-
fanya tathmini ya gharama hizo.

Amesema lengo la hatua hiyo
ni kuja na gharama ambazo haz-
itamuumiza mwananchi.

Agizo hilo alilitoa jana mkoani
Dar es Salaam kwenye mkutano
ulioandaliwa na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA) wa kufanya
tathmini ya huduma ya majisafi

na salama Dar es Salaam na
Pwani imefikia wapi.

Alisema serikali imewekeza
fedha nyingi kwenye miradi ya
maji katika maeneo mbalimbali,
lakini haridhishwi na gharama
za uunganishwaji huduma za
maji kwa wananchi.

“Siridhishwi na  gharama
za kuunganisha maji kwa wa-
nanchi, nataka mje na standard,
mwanachi ili kuunganishiwa
maji ni kiasi gani? Na kumuun-
ganishia maji mwananchi inaju-
likana...itahitajika chemba, ma-
bomba, uzuri sasa hivi viongozi
wetu wamewekeza viwanda ni

vingi na hata gharama za ma-
bomba sio kubwa,” alisema na
kuongeza:

“Naomba mje na gharama
halisi, na hili jambo naomba
DAWASA mkalifanyie kazi, mu-
weze kutusaidia sisi kama wizara
ili tuje na gharama moja kuwa
mwananchi ili kuunganishiwa
huduma ya maji anahitaji kulipia
gharama kadhaa.”

Katika mkutano huo, uli-
oshirikisha viongozi kutoka
mikoa wa Dar es Salaam na
Pwani, wakiwamo wabunge,
wakuu wa mikoa, wakuu wa
wilaya pamoja na wakurugenzi,

zilitolewa zawadi kwa wafan-
yakazi wa DAWASA waliofanya
vizuri. Waliokabidhiwa ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa mamlaka
hiyo, Mhandisi Cyprian Luheme-
ja na fundi Erasto Majuto ali-
yepewa zawadi kwa kujitoa
kwake kuhudumia wananchi.

Erasto Majuto picha yake
ilipostiwa kwenye akaunti za
mitandao ya kijamii ya Nipashe
ikimwonyesha akiziba bomba lil-
ilopasuka ndani ya shimo, huku
mvua kubwa ikinyesha.

Wakati wa tukio hilo la zawadi,
Rais Samia Suluhu Hassan ali-
piga simu na kutoa taarifa kuwa

nafuatilia tukio hilo kwenye tel-
evisheni, na kuvitiwa kwa jinsi
wafanyakazi wa DAWASA wal-
ivyojitoa kuhudumia wananchi
na kuwaahidi yupo pamoja nao
hivyo wasimwangushe.

Aweso ndiye aliyetoa salama
hizo za Rais Samia kwenye
mkutano huo, alisema “Rais Sa-
mia anafuatilia mkutano huu
anawapenda na amesema yupo
pamoja na nyie na msimwan-
gushe, amesema ameona kuna
watendaji wazuri wakiwamo
kina Majuto, aliyezama kwenye
dimbwi la maji ili kuhakikisha
wanadhibiti upotevu wa maji.”
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USUGU SHIDA YA AJIRA

CAG alia ugumu katika uwekezaj

Na Sanula Athanas

SEHEMU ya pili jana iliangazia
hali ya ajira katika awamu za

pili na tatu, huku Rais Samia
Suluhu Hassan akianika takwimu
za waajiriwa nchini. Endelea na
sehemu ya mwisho.

MUWANAZUONI AIBUA YAKE

Hoja iliyojengwa na Rais wa Awa-
mu ya Pili, Hayati Benjamin Mkapa,
iliyonyooshea kidole ongezeko la
watu lisilowiana na ukuaji uchumi,
kwamba ni tatizo, inaungwa mkono
na mwanazuoni wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM).

Dk. Darius Mukiza, Mhadhiri wa
Uandishi wa Habari na Mawasiliano
kwa Umma katika chuo hicho, ana-
muunga mkono Rais Mkapa kwam-
ba idadi ya watu ni mzizi wa tatizo
la ajira nchini.

Anafafanua hoja yake kwa kure-
jea kilichofanyika China miongo
minne iliyopita, ilipodhibiti idadi
ya watu wake, anayoielezea sasa ni
ukombozi dhidi ya shida ajira.

ZAMA ZA JK

Awamu ya Nne chini ya Rais Ja-
kaya Kikwete, ilikuwa na miradi
mingi ya maendeleo iliyozalisha
ajira za moja kwa moja.

Alipoingia madarakani mwaka
2005, Rais Kikwete aliuendeleza
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya
Sekondari (MMES) uifikie kila kata,
hatua iliyofungua mapana ya ajira
za kudumu katika Sekta ya Elimu.

MMES ilifungua ajira kwa kuhu-
dumia shule zake kupitia watumi-
shi shuleni, wajenzi na biashara
zinazogusa shule.

Mwaka 2008, ulianza Mpango
wa Maendeleo ya Afya ya Msingi
(MMAM) na kushuhudiwa zahanati,
vituo vya afya na hospitali nyingi
kutanuliwa.

Pia, ndicho kipindi miradi mingi
ya ujenzi wa barabara ilishuhudiwa
kitaifa. Yote hayo yalifungua fursa
7a ajira.

Aina ya yaliyojiri katika awamu
ya nne, ndicho kiliendelezwa chini
ya Rais John Magufuli, kikiendana
na miradi mipya. Zao lake ni ajira
Zinazotangazwa sasa.

Hata hivyo, awamu ya tano il-
isitisha ajira serikalini kwa takriban
miaka mitatu kupisha ukaguzi wa
vyeti na watumishi hewa.

ANACHOBAINI CAG

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
haiko nyuma katika tathmini ya
uhaba wa ajira kitaifa.

CAG, Charles Kichere, kupitia ri-
poti ya 2019/20 iliyowalishwa bun-
geni Aprili mwaka huu, anasema
kupungua uwekezaji mpya kumek-
waza ajira.

Anabainisha miradi mipya kwe-
nye Kituo cha Uwekezaji (TIC)
ilipungua kwa wastani wa nusu
na ndiyo ulikuwa uhalisia wa
mwenendo wa ajira nchini miaka
mitano iliyopita.

JEDWALI LA HALI YA USAJILI WA MIRADI NCHINI

Mwaka 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20
Miradi iliyosajiliwa 420 352 274 272 219
Thamani (Dola mil.) 7.716.39 2777 2,285 2,577.57 1,853.47
Ajira zilizozalishwa 63,223 26,051 33,702 48,102 32,115

Kupungua kwa miradi mipya iliyosajiliwa TIC kwa miaka mitano mfululizo kuanzia mwaka
2015/16 hadi 2019/20. CHANZO: Ripoti ya CAG kwa Mwaka 2019/20.

CAG anasema ndani ya kip-
indi hicho, ajira zilipungua ku-
toka waajiriwa 63,223 mwaka
2015/16 hadi waajiriwa 32,115
mwaka 2019/20, sawa na asil-
imia 48.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya WAJIBU, Ludovick
Utouh, anazitafsiri takwimu
hizo kwamba zinakinzana
na maelekezo ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano (2016/17- 2020/21.

Utouh ambaye ni CAG
mstaafu, anauainisha mpango
huo unaielekeza serikali kuha-
masisha, kuwezesha na kura-
tibu uwekezaji, mabadiliko ya
teknolojia, viwanda na biasha-
ra nchini.

Ripoti ya CAG inasema
kupungua miradi hiyo ku-
mechangiwa na kuwapo maz-
ingira hasi kwa uwekezaji.

Inabainisha Tanzania kuwa
ya 141 kati ya nchi 190 kwa vi-
gezo vya mazingira rafiki kwa
uwekezaji na inatajwa kupo-
romoka kwa asilimia nane,
katika utengenezaji mazingira
rafiki ya uwekezaji kwa miaka
mitano iliyopita (2015-2020).

CAG anasema ni hali inayo-
sababishwa na TIC kutotoa hu-
duma zote stahiki za uwekezaji
(one stop centre), ikitoa hudu-
ma nne kati ya 11 zinazotakiwa

kuwapo.

“Kuna ucheleweshaji wa
mrejesho wa maombi ya
uwekezaji katika ~mamlaka

husika. Vigezo vya kimataifa
vinataka iwe ndani ya siku 14,
lakini uhalisia uliopo nchini ni
siku 182 hadi 675,” anabainisha.

Ni hali inayotoa tafsiri Kki-
taalamu kwamba hitaji la wiki
mbili, linahitimishwa ndani ya
wiki 26 au miezi sita.

CAG anadokeza Tathmini
ya Athari za Mazingira inay-
otekelezwa na Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), inachukua
muda mrefu  kukamilika,
wastani wa siku 95.

Vilevile, ananyoshea kidole
uhaba wa bajeti, akibainisha
upungufu wa nusu ya hitaji
halisi ambayo ni Sh. bilioni 45
(asilimia 49 ya mabhitaji) na
uhaba wa theluthi moja ya wa-
tumishi (asilimia 35 ya mahitaji
ya watumishi 513) kwa mwaka
huo wa ukaguzi.

MIKAKATI SERIKALINI

Mei 4 mwaka huu, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Profesa Joyce Ndalichako,
aliliarifu Bunge jijini Dodoma
kwamba serikali inatarajia ku-
fanya mapitio ya Sera ya Elimu
na Mafunzo ya Mwaka 2014

kwa lengo la kuhakikisha inaki-

dhi mahitaji ya sasa.
Alisema serikali itafanya
ufuatiliaji na tathmini ya kina

ya mitaala inayotumika kwa
sasa ili kuhakikisha ufundishaji
na ujifunzaji unafanyika kwa
kuzingatia viwango na vigezo
vilivyowekwa.

Alisema lengo ni kuweka
mesisitizo zaidi katika ufundis-
haji wa masomo ya ufundi kwa
kuimarisha mafunzo kwa vi-
tendo ili kuwa na wahitimu wa-
naomudu ushindani wa soko
la ajira na watakaojiajiri wan-
apokosa nafasi za kuajiriwa.

“Serikali itaanza kufanya
mapitio ya mitaala katika ngazi
zote za elimu ili kuhakikisha
elimu na mafunzo yanayotole-
wa yanajikita katika kujenga
ujuzi na kuzingatia mahitaji ya
sasa,” alisema.

Ofisi ya Waziri Mkuu ilibaini-
sha bungeni wiki iliyopita kuwa
serikali imeandaa mikakati mi-
nane ya kukabiliana na uhaba
wa ajira nchini.

Naibu Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Ummy Nderiananga,
alianika mikakati hiyo alipojibu
swali la Mbunge wa Musoma
Mjini (CCM), Vedastus Mathayo,
aliyehoji kama serikali ina
mkakati mahususi wa kupun-
guza tatizo la ukosefu wa ajira

kwa vijana wanapohitimu vyuo
vikuu.

“Je, ni kwa nini vijana hao wasi-
tumie vyeti vyao kama dhamana
kupata mikopo ili wajishughulishe
na shughuli mbalimbali za kiuchu-
mi?” Mbunge huyo alihoji.

Naibu Waziri Nderiananga alise-
ma serikali imeandaa mkakati wa
kitaifa wa kukuza fursa za ajira am-
bao unatoa maelekezo kwa sekta
zote za kiuchumi ya namna sekta
hizo zinavyopaswa kuweka maz-
ingira wezeshi kwa wawekezaji ili
wawekeze na kuzalisha fursa za
ajira za kutosha.

Alitaja mikakati mingine ni seri-
kali kuanzisha na kutekeleza pro-
gramu ya mafunzo ya uzoefu wa
kazi kwa wahitimu.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tatu, jumla ya wahitimu 5,975
wamewezeshwa kupata mafunzo
ya uzoefu wa kazi kwenye taasisi
mbalimbali za umma na binafsi
ikiwa ni mkakati wa kuondoa kik-
wazo cha uzoefu kwa vijana wana-
potafuta kazi,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema seri-
kali imeanzisha na kutekeleza
programu ya mafunzo ya ufundi
na stadi katika fani mbalimbali
kwa vijana wakiwamo wahitimu
wa elimu ya juu ambapo katika
kipindi cha miaka tatu, jumla ya vi-
jana 28,941 wamepatiwa mafunzo
ya ujuzi na stadi za kazi kupitia
mafunzo ya uanagenzi.

“Serikali imeanzisha na
kutekeleza programu ya mafunzo
na kurasimisha wujuzi uliopati-
kana nje ya mfumo usio rasmi wa
mafunzo kwa lengo la kuwawez-
esha vijana kuajiriwa au kujiajiri
na pia kujiendeleza kiujuzi katika
taasisi mbalimbali za mafunzo,”
alisema.

Vilevile, alisema serikali imean-
zisha na kutekeleza programu ya
mafunzo ya kilimo cha kisasa kwa
vijana wakiwamo wahitimu wa
elimu ya juu kupitia teknolojia ya
kitalu nyumba.

“Serikali imetekeleza programu
ya vijana kufanya mafunzo ya
uzoefu wa kazi katika sekta ya kil-
imo kwa kuwapeleka katika nchi
ambazo zimepiga hatua katika kili-
mo ambapo katika mwaka uliopita
tumegharamia vijana 136 kuhud-
huria mafunzo Israel.

“Vilevile, serikali imeanza ku-
fanya utafiti kuhusu hali ya ajira
nchini,” alisema na kubainisha
kuwa serikali inapokea ushauri
mbunge huyo wa kutumia vyeti
vya kuhitimu mafunzo kama dha-
mana ya mikopo kwa vijana na
inakwenda kuufanyia kazi.

Nderiananga alisema serikali
imeendelea kuboresha huduma ya
utoaji mikopo kwa vijana kupitia
mifuko na programu mbalimbali
za uwezeshaji wananchi kiuchu-
mi,” alisema.

Kwa Tanzania, Ofisi ya Waziri
Mkuu ndiyo inashughulikia masu-
ala ya sera, ajira, kazi, vijana na
uwekezaji.
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Adaiwa kuua
mKke na mtoto
akidai fedha
Zza matunzo

Na Renatus Masuguliko, GEITA

JESHI la Polisi mkoani Geita
l[inamshikilia, Petro John mkazi
Bukombe kwa tuhuma za mauaji
ya Esther John (28) na mtoto
wake, Winfrida Masumbuko

(13) kwa madai ya kushindwa
kumlipa gharama za matunzo
alizotumia wakati huo akiwa
mpenzi wake.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa
kufanya mauaji hayo kisha ku-
wazika porini eneo la mashamba
ya mpunga.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Geita, Henry Mwaibambe,
alisema tukio hilo lilitokea Juni
18, mwaka huu na katika maho-
jiano na Jeshi la Polisi mtuhumi-
wa huyo, alisema aliamua kudai
hela ya matunzo kutoka kwa
mpenzi wake kwa kuwa alihisi
mkewe alikuwa amepata mpenzi
mwingine.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa Juni 29, mwaka huu,
na baada ya kukiri kutenda tukio
hilo alikwenda kuwaonyesha
polisi alipoizika miili hiyo.

Kwa mujibu wa kamanda huyo,
mtuhumiwa amedai kwamba
Ester alikuwa mpenzi wake na
katika kipindi kirefu alikuwa
akimhudumia kwa gharama
kubwa, na kwamba alimuomba
amrudishie gharama hizo.

Aliongeza kuwa Ester
alishindwa kurudisha gharama
hizo, ndipo mtuhumiwa siku ya
tukio alimwomba akamsaidie
kuvuna mpunga, lakini wakiwa
njiani alimshambulia na kumuua.

Aidha, ilidaiwa mtuhumiwa
aliamua kuumua mtoto wa Ester
ili kuficha ushahidi wa mauaji
ambayo valitekelezwa siku hiyo
hiyo katika eneo la mashamba
ya mpunga.

Jopo la Jaji Mkuu latupa rufani

ya bodaboda aliyepora abiria

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani ya Tanzania imet-
upilia mbali rufani iliyokatwa na bodabo-
da, Athumani Musa, akipinga kufungwa
miaka 30 kwa kumpora abiria wake vitu
mbalimbali kwa kutumia silaha.

Mahakama imesema haiwezi kutoa
uamuzi tofauti na uamuzi wa mahakama
mbili za chini, na kwamba adhabu hiyo ni
ya chini haiwezi hata kupunguzwa.

Uamuzi wa Mahakama hiyo ulitolewa
juzi na jopo la Majaji watatu, Prof. Ibra-
himu Juma, Rehema Mkuye na Jaji Barker
Sahel.

Katika uamuzi jopo hilo linasema
kwamba ushahidi wa pande zote mbili
umezingatiwa, na kwamba mahakama
za chini hazikuzungumzia utetezi, kwa
sababu ushahidi wa utetezi haukuwa na
nguvu.

“Ushahidi wa upande wa Jamhuri
hauna shaka yoyote, mrufani aliegemea
kuzungumzia jinsi alivyokamatwa badala
ya kuangalia ushahidi wa Jamhuri dhidi
yake.

“Mahakama mbili za chini, Mahakama
ya Wilaya ya Kigoma na Mahakama Kuu
Kanda ya Kigoma zilikuwa sahihi katika
kutoa uamuzi, Mahakama hii haiwezi
kutoa uamuzi tofauti, adhabu ya miaka
30jela ni adhabu ya chini, haiwezi kupun-
guzwa,” lilisema jopo hilo na kuitupilia
mbali rufani iliyokatwa dhidi ya Jamhuri.

Katika kesi hiyo mrufani alijiwakilisha
mwenyewe, huku Jamhuri ikiwakikishwa
na Wakili wa Serikali Mwandamizi, Adolf
Maganda, Yamiko Mlekeno na Wakili wa
Serikali Shabani Masanja na Happiness
Mayunga.

Athumani alitiwa hatiani na Mahakama
ya Wilaya Kigoma kwenda jela miaka 30
kwa unyang’anyi wa kutumia silaha, tukio
ambalo alilifanya Agosti mwaka 2018.

Inadaiwa alipokodiwa na Jamila Sadiki
ampeleke sokoni majira ya jioni, mrufani
alimpeleka, Jamila alimpa fedha bodabo-
da huyo akaenda kumnunulia chumvi na
kurudi baada ya dakika kadhaa.

Jamila katika ushahidi wake anadai
walipotoka kununua chumvi alimwam-
bia anrudishe nyumbani Kiganza, lakini

badala ya kwenda huko alimpeleka njia
tofauti maeneo ya Kigoma Mjini.

Anadai alifika mahali akasimamisha
pikipiki, wakatokea watu wanne na
kimvamia Jamila, wakiwa na kisu, huku
mwingine akimtaka asali sala yake ya
mwisho.

Jamila alisali sala ya mwisho, akaporwa
simu aina ya Nokia yenye thamani ya Sh.
350,000 na fedha taslimu Sh. 40,000,
wakati wakifanya hivyo, walimjeruhi kwa
kisu.

“Nilimsikia mrufani akisema kwamba
kamanda nimeshampeleka, nimemaliza,
malizeni tufute ushahidi,” alidai Jamila
katika ushahidi wake.

Mahakama ya Wilaya baada ya kusiki-
liza ushahidi huo na mwingine, ilisikiliza
pia utetezi ambapo mshtakiwa alikuwa
akikana kutenda kosa hilo, ilimtia hatiani
mshtakiwa na kumuhukumu kwenda jela
miaka 30.

Mshtakiwa hakukubaliana na adhabu
hiyo alikata rufani Mahakama Kuu mbele
ya Jaji Athumani Matuma akashindwa,
ndipo alipokimbilia Mahakama ya Rufani.

Ofisa Mwandam-
izi wa Forodha,
Chrisant Kyo-
mushula (wapili
kulia), akifafan-
va jambo kwa
Mwenyekiti wa
Bodi ya Waku-
rugenzi ya Mam-
laka ya Mapato
Tanzania (TRA),
Dk. Suleiman
Missango (wapili
kushoto), jinsi K
ituo cha Pamoja
cha Huduma
Mpakani Kina-
vyofanya kazi,
alipotembelea
Maonyesho ya
45 ya Biashara
va Kimataifa ya
Dar es Salaam
katika Uwanja
wa Mwalimu
Nyerere juzi.
PICHA: CHRIS-
TINA MWAKAN-
GALE

Mamia wapoteza ajira mgogoro wa shamba

Na Godfrey Mushi, HAI

KUMEIBUKA mvutano wa ku-
gombea ekari 2,054 za ardhi
ya kilimo katika Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, huku watu
600 wakipoteza ajira.

Mgogoro huo unahusisha
wawekezaji watatu wa kigeni na
kampuni moja ya kizalendo ya
Tudeley Estates Limited.

Kutokana na mgogoro huo,
wafanyakazi 600 tayari wame-
poteza ajira zao, huku vyama
vinne vya ushirika wa mazao
(AMCOS) vinavyounda Muun-
gano wa Vyama vya Ushirika vya
MUROSOSANGO  vikimwomba

Rais Samia Suluhu Hassan ku-
ingilia kati kutafuta ufumbuzi
wake.

Jana, Mkurugenzi wa Kampuni
ya Tudeley Estates Limited ili-
yoingia ubia na Kampuni mama
ya Tudeley Holdings Limited ya
Uingereza kuendesha masham-
ba mawili yaliyopo eneo la Ki-
bohehe, Jenseen Natai, alisema
mgogoro huo umesababisha
wawekezaji hao kutelekeza mali
zenye thamani ya zaidi ya Sh. bil-
ioni saba.

“Kuna wawekezaji wanne
wanadai wamewekeza ndani
va hili shamba sasa hivi, kuna
Muingereza (Tudeley Holdings

Limited) wameotesha kahawa
karibia ekari 400, wamechimba
mabwawa na mabomba yapo.
“Balton ambao ni Waisrael,
wameweka mfumo wa umwa-
giliaji shambani ambao nao una
thamani ya zaidi ya bilioni moja.
Wajerumani nao wanadai wame-
otesha parachichi ekari 200, na
pesa nyingi waliweka huko.
Bahati mbaya, Watanzania nao
wamelima mahindi, maharage
ambayo yana thamani ya karibia
Sh. bilioni moja tena. Hili shamba
kwa kipindi kama hiki tulizoea
kuajiri watu 500 hadi 600 wakati
wa kuchuma kahawa, lakini sasa
hivi tuna wafanyakazi hawazidi

Kuna nafasi ya serikali hasa
kwa Rais wetu kuwakutanisha
pamoja au kuangalia taratibu na
kushauri pande zote, kwa sababu
suala la mataifa ya nje nadhani
litahitaji ungalifu,” alisema.

Katibu wa Muungano wa Vy-
ama vinne vya Ushirika vya
MUROSOSANGO, Jubilate Ndossi,
alisema wakulima kutoka Vyama
vya Masama Roo AMCOS, Sau
AMCOS, Mudio AMCOS na So-
nuNgira, wanachopambania kwa
sasa ni serikali kumaliza mgogoro
huo ili mashamba hayo yaend-
elee na uzalishaji wa kahawa.

Mwenyekiti wa Chama cha

Wafanyakazi wa Viwandani na
Kilimo (TPAWU), Tawi la Tudeley,
Yohana Ernest, alisema wafan-
yakazi wa mashamba hayo wa-
nafanya kazi kwa zaidi ya miezi
sita hadi saba bila kulipwa ujira
wowote.

Machi 5, 2019, aliyekuwa Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango (sasa Makamu wa Rais) na
aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angela
Kairuki, walieleza nia ya serikali
kumuita mwekezaji wa Kampuni
ya Tudeley Estates Ltd, Conrad Leg
ambaye aliingia mkataba na vyama
vinne vya ushirika vinavyounda
Ushirika wa MUROSOSANGO.
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MAONI & UCHAMBUZI

Polisi iongeze nguvu
kudhibiti uhalifu huu

JESHI la Polisi limetangaza kufanikiwa kunyamazisha ujam-
bazi uliokuwa umeanza kuibuka kimya kimya kwenye mae-
neo mengi nchini, hii ni habari njema.

Na kwamba miji ya Dar es Salaam, Arusha na Mwanza
iliyotishiwa na wimbi la ujambazi hivi karibuni iko salama
baada ya operesheni ya kwanza kupambana na majambazi
kufanikiwa kwa ufanisi. Aidha, pamoja na taarifa hizo, polisi
inawaonya wanaodhani kuwa kufanya ujambazi ni njia sa-
hihi ya kujipatia kipato waache tabia hiyo.

Lakini, si majambazi pekee inatoa karipio kali kwa hata
wale wanaotumia pikipiki kupora ikitaja matendo hayo
kuwa ni makosa makubwa na anayekamatwa askari wata-
malizana naye kimya kimya na kutaka Watanzania kufan-
yakazi halali kupata kipato halali.

Hata hivyo, kauli ya serikali inakuja wakati kwenye mae-
neo mengi ujambazi na wizi mdogo mdogo ni kero kubwa.
Uhalifu huo ukihusisha uporaji wa kutumia pikipiki ambao
umerejea kwa kasi na inavyoelekea unahitaji nguvu na op-
eresheni zaidi kupambana.

Wizi huo unawaibia watu pochi, mikoba na simu kwenye
vituo vya daladala, barabarani, mitaani hasa kwenye uficho
lakini hata ndani ya vyombo vya usafiri.

Malalamiko ni mengi yakiwamo ya wizi wa vioo vya magari
na vifaa vingine hasa barabarani wakati wa foleni. Jambo
hili linaashiria kuwa siyo wakati wa kujisifu kumaliza tatizo la
ujambazi wakati wizi na udokozi unazidi kukithiri.

Mathalani, maeneo mengi ya Dar es Salaam watu wanal-
alamikia kuibiwa runinga ‘flat screen’ nondo za madirisha
huvunjwa na TV pamoja na vitu vingine huibwa.

Hivi karibuni limetokea tukio eneo la Temeke waliingia
nyumbani kwa mtu na kujaribu kuiba gari, lakini wahusika
waliwashtukia mapema, huku matukio ya watu kuibiwa vifaa
vya magari yakiongezeka kwa kasi.

Si hivyo tu kuna madai kuwa wilayani Mwanga mkoani Kil-
imanjaro, maeneo ya Kaseni, Kifula, Kisanjuni na Msangeni
umeingia wizi mpya wa kuvunja madirisha kupuliza dawa
za usingizi na kuiba vitu vya ndani kama TV, simu na mali
nyingine za thamani.

Katika eneo hilo kumekuwa na matukio sita yaliyoripotiwa
kutokea kwenye nyumba mbalimbali za wakazi wa eneo hilo.

Hivi karibuni, Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, lilieleza kuhusu kukamata zaidi ya watuhumiwa 100
wa wizi wa vifaa vya magari na vyombo vya usafiri na kuo-
nyesha vifaa vingi walivyodai vimeibwa maeneo mbalimbali.

Pamoja na hayo bado wizi unaripotiwa Tegeta, Sala-
sala, Boko, Mikocheni na Tabata na kwa sasa ni kawaida
mnapokuwa watu 10 kwenye kundi, watatu au wanne uta-
wasikia wakieleza kuwa na matukio ya wizi kwenye nyumba
7ao yanatisha.

Tunaona kuwa siyo jambo jema kwa jeshi hilo kujisifu, ndi-
yo maana tunashauri mbinu zilizotumika kudhibiti hali hiyo
kwa miaka iliyopita zitumike tena kuhakikisha matukio haya
yanakuwa historia. Tunaona kuwa ni wakati wa kuimarisha
kikamilifu polisi jamii na kudhibiti uhalifu kwenye mitaa
mbalimbali, ikiwamo kuwapa walinzi motisha, vitendea kazi
pamoja na kuwatumia askari wa pikipiki, kufanya doria na
hata ikibidi kura za kuwatambua wahalifu.

Pamoja na hayo ni vyema Watanzania wakakumbuka
kuwa wajibu wa ulinzi wa nchi ni jukumu lao kikatiba na
kushirikiana na polisi ambayo ni taasisi ya dola yenye wajibu
wa kulinda raia na mali zao na kuwapa ushirikiano wa kufi-
chua uhalifu.
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Saratani ya matiti isiachiwe
kuendelea kuua wanawake

ibabu.
Ni wazi kuwa iwapo wa-
nawake wengi wataelimika na

MIAKA ya hivi karibuni ime-
shuhudia ugonjwa wa sara-
tani ya matiti ukiibuka kwa
kasi kiasi cha kuwa tatizo
kubwa linalotishia maisha ka-
tika mataifa ya Afrika Kusini ya
Jangwa la Sahara tofauti na hali
ilivyokuwa hapo awali.

Kutambulika kwa tatizo
hili kwa wanawake wengi ku-
mechangiwa na kukua kwa
sayansi na teknolojia na hasa
kuwapo na vifaa au mashine
za kisasa za kufanya utambuzi
wa tatizo hilo kuanzia ‘ultra
sound’, CT na pet skani’.

Ni ukweli unaotia uchungu
kuwa kinamama wengi wame-
poteza maisha kwa miaka
mingi ya nyuma na hata sasa
kutokana na ugonjwa huo, la-
kini ukosefu wa elimu ya wazi
kuhusu utambuzi wa tatizo
hilo mapema na kuwahi hospi-
talini.

Zama hizi zilizoimarika kita-
bibu kutokana na kukua kwa
teknolojia na hasa katika eneo
la matibabu na taarifa zake
kupatikana kwa wingi kwe-
nye mitandao ya kijamii, redio
na runinga, wanawake wengi
wana nafasi ya kupata mael-
ezo sahihi na ya haraka kuhusu
namna bora ya kujichunguza,
kujilinda, kujitambua na zaidi
kupata tiba ya kansa ya matiti
mapema.

Hata hivyo, wakati baadhi ya
maeneo yakifurahia kukua kwa

sayansi na teknolojia, na hasa
kwa upatikanaji wa maarifa na
taarifa za tatizo hilo kwa hara-
ka, bado kampeni juu ya mara-
dhi hayo zimekuwa ndogo kwa

Ni kwa sababu kumekuwapo
na matukio ya wanawake wen-
gi kujitokeza hadharani waki-
omba msaada kwa serikali na
wadau mbalimbali hata watu
binafsi ili waweze kupatiwa
matibabu ya saratani hiyo.

Hata hivyo, wengi wa
waathirika wa shida hiyo wa-
naonekana tayari wameshael-
emewa na tatizo hilo ambalo
limewaumiza kwa kiasi kikub-
wa na kuathiri mwili kwa muda
mrefu.

Matukio kama hayo yanao-
nyesha kuwa wengi wao huen-
da hawajapata taarifa sahihi na
kwa wakati kuhusu kujilinda
na kujichunguza afya.

Wapo watu wazima, kinama-
ma wenye umri wa makamo
lakini hata mabinti. Tatizo lin-
aloashiria kuwa kundi kubwa
kwenye jamii bado halifahamu
kikamilifu kuhusu ugonjwa
huo.

Ni wakati kwa serikali kupitia
Wizara ya Afya na kushirikiana
na wadau kuongeza wigo wa
kampeni za kuelimisha umma
kuhusu tatizo hili ili wanawake
wengi waweze kunufaika na
upatikanaji wa taarifa sahihi
na za haraka na kupatiwa mat-

kufahamu kuhusu ugonjwa
huo watakuwa kwenye na-
fasi ya kujilinda na kuepusha
uwezekano mkubwa wa sara-
tani hii kuumiza watu wengi
zaidi.

Kuwapo kwa ufahamu kuta-
punguza kulifanya tatizo hili
la kansa kuwa kubwa zaidi na
kuwaumiza wanawake ambao
wanakuwa kwenye nafasi ya
kutotibika.

Dalili za kansa ya maziwa ni
uvimbe kwenye titi, au kwa-
pani, kuvimba titi zima, chuchu
kuwa na rangi nyekundu na
wakati mwingine kunywea na
kuzama ndani.

Pamoja na saratani ya matiti
shida nyingine kwa kinamama
ni kansa ya shingo ya kizazi am-
bayo kwa upande mwingine ni
kitisho kwa afya ya wanawake
na mabinti nchini.

Baadhi ya dalili za maradhi
hayo ni kupata hedhi baada ya
kukoma siku za mwezi, kuwa
na hedhi za vipindi virefu na
kutokwa na damu nzito na ny-
ingi, kupata maumivu baada ya
tendo la ndoa na kuongezeka
uchafu unaotoka sehemu za
Siri.

Kinamama wasichoke kufua-
tilia na kufahamu hali ya afya
zao ili kujikinga na maradhi
hayo.
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TAMISEMI yataja mafanikio
lukuki siku 100 za Samia

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) imeeleza mafanikio
yake katika siku 100 za uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy
Mwalimu, alitaja mafanikio
hayo ni katika maeneo ya hu-
duma za afya, sekta ya elimu
msingi na sekondari, miun-
dombinu ya barabara, utawala
na usimamizi wa mapato ya
ndani ya halmashauri.

Alisema serikali imepeleka
Sh. bilioni 20.3 kwenye hal-
mashauri 34, kwa ajili ya kuen-
delea na ujenzi wa hospitali za
halmashauri. Pia halmashauri
76, zimepelekewa Sh. bilioni
11 kwa ajili ya ukamilishaji wa
zahanati tatu 3 kwenye kila
halmashauri.

Vile vile, kupitia mradi wa
matokeo ya ufanisi umefanyi-
ka uboreshaji wa miundombi-
nu ya vituo vya kutolea hudu-
ma za afya, kwamba zahanati
279, vituo vya afya 46 na hos-
pitali 22 za wilaya zimepatiwa
Sh. bilioni 30.

Ummy alisema kupitia mfu-
ko wa pamoja wa afya Sh. bil-
ioni 1.6 zimetolewa kwa ajili ya
kununua vifaa tiba vya usingizi
katika vituo vya afya 32, ili ku-
viwezesha vituo hivyo kufanya
upasuaji ikiwamo upasuaji
wa dharura wa kumtoa mtoto

tumboni.

Aidha, alisema kupitia Mradi
wa ‘Commodity Import Sup-
port, serikali imewezesha
ujenzi wa vituo vya afya 20,
katika halmashauri 20 na kila
kituo kimepatiwa Sh. milioni
500.

Alisema katika kipindi hicho,
serikali imefanikiwa kuajiri
watumishi 2,726 wa afya waki-
wamo madaktari, wauguzi na
wataalamu wa maabara.

Pia alisema serikali im-
eendelea kuboresha miun-
dombinu ya kujifunzia na ku-
fundishia, kwamba Sh. bilioni
152.1 zimetolewa kwa ajili ya
ukamilishaji wa vyumba vya
madarasa vya shule za msingi
na sekondari.

Kadhalika, alisema Sh. bilio-
ni17.5 zimetolewa na kupokele-
wa kwa ajili ya ukamilishaji wa
vyumba vya maabara 582 za
sayansi katika halmashauri
mbalimbali nchini.

“Pia kiasi cha Sh. bilioni 8.8
kimetolewa kwa gjili ya ujenzi
wa mabweni 110 kwa baadhi
ya shule za sekondari zenye
changamoto ya wanafunzi
kutembea umbali mrefu,”
alisema Ummy.

Vile vile, alisema serikali
imetoa kiasi cha Sh. bilioni
83.2 kwa ajili ya kugharamia
elimu bure. Hata hivyo alisema
katika kuboresha uwiano wa
mwalimu kwa mwanafunzi,
imeajiri walimu 6,946 wa
shule za msingi na sekondari.

“Katika kipindi hiki cha siku

PM akoleza moto
uzalishaji zabibu

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amezitaka halmashauri za
Mkoa wa Dodoma kuanzisha
vitalu vya kuzalisha miche ya
zabibu, ili kuwezesha wakuli-
ma kupata mbegu bora na za
uhakika.

Aidha, amevitaka vyama vya
ushirika wa kilimo cha zabibu
kuanzisha vitalu vya miche
na kuwawezesha wanachama
wake kupata mbegu bora ka-
tika maeneo yao kwa urahisi.

Alitoa maagizo hayo jijini
Dodoma alipokuwa akizun-
gumza na wadau wa uende-
lezaji zabibu.

Pamoja na mambo men-
gine, Waziri Mkuu alizitaka
taasisi nyingine ikiwamo Jeshi
la Kujenda Taifa (JKT) na Jeshi
la Magereza kuanza kulima

zao hilo kwa ajili ya kutoa
mafunzo kwa wakulima wen-
gine.

“Pia Taasisi ya Utafiti wa Kil-
imo Tanzania (TARI) kupitia
kituo chake cha Makutupora
iimarishe utafiti wa zao hili ili
kupata miche bora na yenye
tija na kuifikisha kwa wakuli-
ma,” alisema Majaliwa.

Vile vile, alisema kupitia
kampeni ya kuendeleza zao
hilo, serikali itasimamia,
kuhakikisha zabibu
inayolimwa nchini inakuwa na
ubora lengo likiwa ni kupata
soko la uhakika ndani na nje
ya nchi.

Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alisema kwa
sasa Wizara ya Kilimo imean-
za usajili wa wakulima wa za-
bibu ili waweze kuwatambua
na kuwafikia kwa urahisi.

100 walimu 119,887 waliotimiza
vigezo walipandishwa madaraja
kati ya 122,574 waliokasimiwa sawa
na asilimia 978 na walimu 622

walisajiliwa na kupatiwa namba

(TSC),” alisema Ummy.

Alisema Sh. bilioni 376 zimetu- meta 3,357.14.

mika kwa ajili ya ujenzi na ukara-
ya Tume ya Utumishi wa Walimu bati wa barabara kwa kufanya
matengenezo ya kawaida ya kilo-

UHIMU WA‘

Tangu kampuni ya Barrick ilipoingia ubia na Serikali ya Tanzania, mwaka 2019,
iljikita katika kufufua na kukuza uzalishaji katika migodi ya North Mara, Bulyanhulu
na Buzwagi. Kwa hakika, jitihada hizo zilizaa matunda. Kwani, hadi kufikia mwishoni
mwa mwaka 2020, kampuni ya Barrick iliweza kuilipa Serikali gawio la Dola Milioni 250
pamoja na awamu ya kwanza ya Dola Milioni 300 kama malipo yaliyotokana na

maafikiano (settlement) na Serikali. Aidha, kampuni ya Barrick imewekeza Dola
Milioni 800 katika uchumi wa nchi na kutumia kiasi cha Dola Milioni 2 katika masuala
mbalimbali ya kijamii. Kwa upande wa raslimali watu, Barrick, imetengeneza ajira
mpya 600. Hatua hii imefanya asilimia 96 ya wafanyakazi wote migodini kuwa ni
Watanzania.

Upande wa uzalishaji, kuna uwekezaji mkubwa unaofanywa katika migodi ya North
Mara na Bulyanhulu ili kuiwezesha migodi hiyo, kufikia hatua ya daraja la hali ya juu
kabisa ya uzalishaji wa dhahabu (*Tier 7 Gold Complex). Hatua hii, itaifanya migodi
ya Barrick yenye hadhi hiyo duniani kuwa saba.

BARRICK

Tunajenga Mustakabali

www.barrick.com | NYSE : GOLD - TSX : ABX

* Mgodi wa daraja la juu (Tier One Gold Asset), ni mgodi wenye uwezo wa kuzalisha wakia 500,000 za dhahabu kwa
mwaka kwa gharama iliyo chini ya wastani wa gharama za uzalishaji katika sekta ya madini ya dhahabu kwa kipindi cha
wa uhai wa mgodi huo ambao ni angalau miaka kumi.
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TANGAZO

PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
-
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT‘S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT FRESDENT = OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION: AND-LOCAL GOVERNMENT
MBEYA DISTRICT COUNCIL H
CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30* JUNE, 2020
STATEMENT OF FIMANCIAL POSITION AS AT 30™ JUNE, 2020 2020 m
2020 2019 Hote TZS TS
Motes TZS TZS Cash flows from operating activities
Receipts
ASSETS Taxes and levies 41 2,293,784,198 1,764,952,487
Current assets Fees, fines, penalties and licenses 42 1,292,674,729 1,545,449, 399
Cash and cash equivalents 20 1,864,219,249 2,024,693,672 gemerinu ,,: sn;N'Cﬂ 4; 282,371,208 277,577,848
3 rants receive 1 36,121,563,593 36,920,609,636
Receivables and prepayments 21 1,187,393,400 1,044,114,719 Grariin returnad B8 NOE 13 (130,347,302)
Inventories 22 144,058,029 188,991,958 Fund Transfer to RUWASA 13 (12,452,615)
3,195,670,677 3,257,800,349 g;"er ‘"iome 12 272,515,068 466,719,935
yments
Non-current assets Employes costs 45 (35,849,152,473) (33,858,201,181)
Other financial assets 23 54,243,641 54,243,641 Payments to suppliers 46 (2,284,687 ,422) (1,604,012,749)
3 Maintenance expenses paid 46 (436,614,945) (B78,219,546)
Property, plant and squipment gg 58,1 g:’;;;’;;i 61,587,267,013 Grants and other transfers paid 47 (852,003,647) (4,567,445, 827)
Assets held for sale . » Movement of deposit funds 48 (115,761,248) 157,106,133
58,312,358,589 61,641,510,656 Loans issued for Women Youth and Disabled 49 {182,608,984)
Loans recovered for Women Youth and Disabled 49 279,798,050
TOTAL ASSETS 61.508.029.267 54899 311,005 Met cash from operating activities 678,078,210 224,536,135
5 » » , , ,
LIABILITIES e i ; i
as| wi from investing ac’ ties
Current liabilities Acquisition of property, plant, and eguipment 50 {1,730,598,064) L 669,393)
Payables 26 2,994,852,230 1,660,338,554 Met cash from investing activities T{1,730,598,064) 66%,393)
Employee benefits 27 656,826,034 1,056,951,354 ;
Deferred income (Grant) 13 207,249,695 627,018,531 H SEOr T = S L . Do
3,858,927,959 3,344,308,439 Development grants received 28 1,479,928,741 4,268,635,305
Mon-current liabilities Fund Transfer to RUWASA 28 (587,883,310} -
Deferred income (Grant) 28 958,300,000 812,898,707 iy e FURSC LRI FCCeche SFaI AT 352608355305
958,300,000 812,898,707 Met increase in cash and cash equivalent {160,474,423) {506,497,953)
TOTAL LIABILITIES 4,817,227,959 4,157,207,146 Het forelgn exchange difference - -
Cash and cash equivalents at beginning of period 2,024,693.672 2,531,191,625
S 90 0T 308 = R T Cash and cash equivalents at end of period 20 1,864,219,249 2,024,693,672
MET ASSETS ,690,801, 0,742,103,
The financial statements were authorised for issue by Council Management Team on 28th
September, 2020 signed
MET ASSETS .. 4
Accumulated surplus/ (deficit) 56,622,874,940 60,674,177 ,491 : W g @ﬂ@
Revaluation surplus/Loss = - H i !
MCR reserve 67,926,368 67,926,368 Stephepl E. Katemba Nicodemus |. Tndwa
TOTAL NET ASSETS 56,690,801,308 60,742,103,859 CMT Chairperson J CMT Secretal
Datc:...‘...,...}:’.. L, e NE DR Dare:..........g.‘s‘gﬂf o 100 B
The financial statements were authorised for issue by Council Management Team on 28" s ! MEEY A
September, 2020 signed by;
Y I PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
2 MBEYA DISTRICT COUNCIL
o /A STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS
o FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020
Stephepy E. Katemba NicodemuA | 2 +indwa
CMT Chairperso CMT Secreta Accumulated
surplus/{deficit) MCR reserve Total
s "
Date:...... (z'? CL qdl.}-}}\\;& DIREC %?e- D@ W20 s T15 iy
oS ! N‘BETB'- I b ALOI July, 2019 60,674,177,491 67,926,368 60,742,103,859
Adjustment of Deferred grants-Hote 40 (1) (35,393,202) - (35,393,202)
Surplus/ {deficit) for the year 78,166,284 - TB, 166,284
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA Adjustment for accumulated depreciation -Note 40b) 1,646,511 442 - 1,646,511, 442
PRESIDENT‘S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT Traafer of Assets to AUWASA-NoLe 40ic) (5,740,587,075) (5,740,587,075
MBEYA DISTRICT COUNCIL AL 30 June, 2020 56,622,874,540 67,926,368 56,690,801,308
ALO1* July, 2018 59,339,007,482 59,339,007 482
Surplus {deficit) for the year 1,416,074,599 1,416,074,599
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE Bk eyl s ekt ) tos0) 50)
FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020 Transfer from surplus to MCR Reserve - Note 4D(d) (67,926, 368) 67,926,368 )
Adjustment for LGLE investment- Nate 40 (e} 112,997,531) 112,997,531)
2020 2019 At 307 Jiine, 2019 = Ty T —
\ 60,674,177,491 67,926,368 60,7 :
Notes TZs5 TIS , 742,103,859
Revenue
Taxes and levies 9 2 ¥ 37z ¥ 399' 552 1 ’6931 265'740 : 1.1 REPORT OMN THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS
Fees, fines, penalties and licenses 10 1,291,109,018 1,580,896,790 Opinian
Amortisation of revenue grants 13 36,397,532,512 36,711,203,932 | have audited the Financial Statements of Mbeya District Council, which comprise
the Statement of Financial Position as at 30" June, 2020, and the Statement of
Financial Performance, Statement of Changes in Net Assets and Cash Flow Statement
d the Stat t of C arison of Budget and Actual Amounts for the year then
Revenue from exchange transactions 11 266,135,328 257,627,848 et pe it sl il o il binos e bbbtk e hin b sl B el
Amortisation of capital grant 28 782,037,340 4,232,382 ,483 Significant Accounting Policies.
Other revenue 12 272,515,068 466,719,935 In my apinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
respects, the Financial Position of Mbeya District Council as at 30® June, 2020, and
41,381,728,818 44,942,096,729 its Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended in accordance
with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of
accounting and in the manner required by the Local Government Finances Act, 1982
Expenses (Revised 2000).
i i Basis for Opinion
Wages, salaries and employee benefits 14 36,597,451,778 34,551,593,110 { o ted my Ul fn BEcordEncE WD TN tGReL Sahcrde OF SRR AGITE
V) Institutions (ISSAls). My responsibilitiegunder those standards are further described
Supplies and consumables used 15 2,450,235,363 1,541,611,381 in the Auditor's Responsibilities for the Audit of the financial statements section of
. art. | ince dent of Mbeya District Council in accordance with the
Maintenance expenses 16 428,431,513 866,625,727 {nternatianal Ethics Standards Board for Accountants: Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants and
Grants and other transfer payments 17 416,414,575 4,567,445,827 Stors (MBAM) Code of Ethies, and | have fulfilled my other ethical responsibilites
Provision of loss and other impairments 18 88,215,694 44,814,980 In accordance with these requirements.
Depreciation of property, plant and equipment 24 1,322,813,611 1,953,931,105 | believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
41,303.562.534 43.526.022.130 provide a basis for my opinion.
s . s ¥ . ¥
ke Emphasis of Matter
. without modifying my opinion, | draw attention to MNote 38 to the financial
Surplus/(deficit) during the year 78,166,284 1,416,074,599 H statements which indicates that, Mbeya District Council had 13 pending legal cases
filed by varlous revenue collectors of wisich, preliminary hearings are in progress.
The ultimate outcorme of the cases cannot presently be determined, and no provision
for any Uability that may result has been made in the financial statements; however,
initial estimates indicate that, Mbeya District Council may be obliged to pay a sum
The financial statements were authorised for issue by Council Management Team on 28th e 1 R s e
September, 2020 signed by; 2. App of procur through Circular resolution made by less than half
of Tender Board members TZS 26,728,508
| noted that, the Council made procurements worth TZS 26,728,508 however,
'- those procurements were approved by at most two members of Tender Board
‘{ instead of at least three members contrary to Regulations 58(4) of PPR, 2013 {as
amended in 2016) which reqguires half of 7 -t = ~~- T-————— Sgard to
"r,\,, form a quorum of the decision of the Tend » slution.
Stephep E. Katemba Micodemus lt. Tfr*jwa H ~
CMT Chairperson CMT Secretary H - 13
T e @
3
“ECT o Charles E. Kichers &
‘\"\\]E oN Q e l'j][’ % QZ? Ce::renner and Auditor General L
A\ B Date: Dodema, United Republic of Tanzania. ~
b ! 31" March, 2027
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Machali awaahidi
w’'biashara eneo

Na Restuta Damian, BUKOBA

MKUU wa Wilaya ya Bukoba mkoani
Kagera, Moses Machali, amewaahidi wa-
shiriki wa maonyesho ya Sabasaba kukaa
na viongozi wa mkoa pamoja na jumuiya
ya wafanyabiashara kuangalia eneo Ia
wazi la kufanyia shughuli zao.

Alitoa kauli hiyo wakati akifungua Mao-

nyesho ya 21 ya Sabasaba baada ya kuka-
gua mabanda ya washiriki kutoka maeneo :

mbalimbali ya nchi na nje ya nchi.

Kaulimbiu ya maonyesho hayo mwaka
huu ni ‘Uchumi wa Ajira na Viwanda
Endelevu'.

Machali alisema eneo la viwanja vya
jengo la Chama Cha Mapinduzi (CCM),
linalotumiwa kwa sasa halikidhi lengo la
washiriki kwa kuwa ni sehemu ndogo.

Alisema siku ya Sabasaba hailengi kuu-

za bidhaa pekee zinazoonyeshwa kwenye §

mabanda bali wapo wanaofika kwa ajili
va kuangalia na kujifunza.

Katibu Mtendaji wa Uratibu wa Mao-
nyesho ya Sabasaba Mkoa wa Kagera
(KAIDEP), Deogratius Kajua, alisema eneo
la kufanyia biashara ni dogo.

Alisema kuna wafanyabiashara wengi
wanaotoka nchi za Congo, Rwanda,
Uganda na Kenya.

Vile vile, alisema lengo la maonyesho
hayo ni kusaidia washiriki kutangaza
bidhaa zao kwa kuwa mkoa huo umepa-
kana na nchi za Afrika Mashariki ambazo
baadhi yao kila mwaka hufika eneo hilo.

Sendiga afurahishwa

ujenzi wa madarasa

Na Francis Godwin, IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Queen Sen-
diga, amefurahishwa na ujenzi wa miradi
ya vyumba vya madarasa na maabara
wilayani Kilolo huku akitoa muda wa wiki
mbili kwa halmashauri hiyo kukamilisha
miradi hiyo.

Akizungumza katika kikao cha tathmini
va ziara yake ya kukagua miradi hiyo
Tarafa ya Mazombe, Sendiga alisema
ameona nguvu kubwa inayofanywa na
viongozi wa wilaya hiyo na ushirikiano
huo unaofanywa na viongozi hao pamoja
na wananchi umesukuma mbele maende-
leo ya miradi hiyo.

Sendiga alisema jitihada zimeendelea ku-
fanywa na serikali kuwakomboa watoto wa :

Wilaya ya Kilolo na Tanzania kwa ujumla
ili wapate elimu katika mazingira yaliyob-

oreshwa zaidi. Alitaka kila kiongozi kuanzia :

usimamizi wa fedha za serikali na za wa-
dau wanazochangia miradi hiyo.

Alisema miradi mingine aliyoitembelea
ipo katika hatua ya umaliziaji na kuwataka
viongozi wa wilaya hiyo kuongeza nguvu
kuikamilisha ndani ya Kipindi cha wiki
mbili kuanzia jana.

Katika hatua nyingine, Sendiga al-
ipongeza jitihada za wananchi wa Wilaya

va Kilolo uchangiaji wa miradi ya elimu na

maeneo ya miradi ya vyumba vya madar-
asa na maabara kutenga siku maalumu ya
kuwaonyesha wananchi shughuli zinazo-
fanyika kupitia michango yao ili kuwatia

moyo zaidi wa kuchangia miradi kama hiyo

na mingine.

‘TARI yaainisha mikoa
‘mitatu uzalishaji alizeti

Na Ashton Balaigwa

SISI ya Utafiti wa Kili-
mo Tanzania (TARI), im-
eainisha maeneo yanay-
ofaa kwa uwekezaji wa
kilimo cha alizeti nchini, baada
ya udongo wake na hali ya hewa
kufaa katika mikoa ya Dodoma,
Singida na Simiyu, ili kuongeza
uzalishaji wa mafuta ya kula.
Mkurugenzi wa Kituo cha
TARI, Mlingano, Dk. Catherine
Senkolo, aliyasema hayo jana
wakati akitoa maelezo kwa wa-
nanchi waliotembelea banda la
TARI katika viwanja vya Maonye-
sho ya SabaSaba, Dar es Salaam.

Mkurugenzi huyo alisema
wameamua kuainisha maeneo
hayo kwa ajili ya kusaidia taasisi
au wafanyabiashara wakubwa
wa ndani na nje ya nchi ku-
wekeza kwenye kilimo cha zao
hilo.

Alisema kwa sasa nchi inaka-
biliwa na upungufu wa mafuta
ya kula na kulazimika kuagiza
kutoka nje ya nchi, na kwamba
kama uwekezaji huo utafanyika
utasaidia kupunguza tatizo la up-
ungufu wa mafuta ya kula.

Aidha, Mkurugenzi huyo
alisema pamoja na maeneo hayo
kuainishwa lakini wawekezaji
watakaojitokeza kuwekeza kati-

ka kilimo cha alizeti wanapaswa
kupima afya ya udongo katika
maeneo hayo.

Naye Mtafiti Mwandamizi
kutoka Kituo cha TARI Ilonga
kilichoko wilayani Kilosa mkoa-
ni Morogoro, Ismail Ngolinda,
alisema kutokana na upun-
gufu wa mafuta ya kula nchini,
wameamua kuongeza uzalishaji
wa mbegu za alizeti kwa madara-
ja tofauti tofauti.

Ngolinda alisema Ilonga ndiyo
watafiti wa mbegu za alizeti na
kwamba wamebaini mahitaji ya
mafuta nchini ni tani 570,000
kwa mwaka, huku uzalishaji uki-
wa ni wastani wa tani 352,908.

Alisema endapo uwekezaji
wa kilimo hicho utaongezeka
utasaidia kupunguza gharama za
uagizaji wa mafuta kutoka nje ya
nchi.

Naye Mkurugenzi wa Uhawil-
ishaji wa Teknolojia na Mahusi-
ano wa TARI, Juliana Andagile,
alisema pamoja na kuonyesha
teknolojia za mbegu hizo am-
bazo zimefanyiwa utafiti wa
kutosha kwa watafiti wa TARI
watawaonyesha wafanyabishara
namna kutumia mbinu bora
za kilimo pamoja na njia za
kutumia vidhibiti magonjwa
wanapofanya uwekezaji wa kili-
mo hicho.

SAMSUNG

\

Meneja Mawasiliano wa Tigo, Woinde Shisael, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, wakati akitangaza ujio
wao mpya wa kampuni ya Samsung uliojaa ofa nyingi hasa katika msimu huu wa Maonyesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa (Saba-
saba). Kulia ni Meneja wa Samsung Tanzania, Suleiman Mohamed. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TUICO yawataka waajiri kufuata sheria

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

KATIBU wa Chama cha
Wafanyakazi wa  Viwanda,
Biashara,Taasisi za Fedha, Hu-
duma na Ushauri (TUICO) Mkoa
wa Pwani, Kassimu Matewele,
amewakumbusha waajiri  ku-
fuata sheria, kanuni na taratibu
za kazi.

Matewele alitoa kauli hiyo
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari, waliotaka

kufahamu hatua zilizochukuliwa
kufuatia malalamiko ya wafan-
yakazi wa kiwanda cha kuzalisha
dawa za kuulia viluilui vya mbu
kilichopo Kibaha.

Alisema waajiri  wakifuata
sheria za kazi itaondoa kero
za wafanyakazi kwenye baa-
dhi ya maeneo na kuwafanya
kutekeleza majukumu yao kwa
ufanisi.

Katibu huyo alisema vitu vingi
haviendi kama inavyotakiwa, ku-

tokana na baadhi ya waajiri kuto-
fanya kazi zao ipasavyo ikiwa ni
pamoja na kufuata sheria na
taratibu zilizopo.

Matewele alitoa tamko hilo
kutokana na wafanyakazi wa ki-
wanda hicho kudai mishahara
ya miezi mitatu.

Katibu huyo alisema wanaen-
delea kuyafanyia kazi yaweze
kutafutiwa ufumbuzi.

Wafanyakazi hao ambao
majina yao yanahifadhiwa, wal-

isema kwa sasa wanaona kama
wametelekezwa, kwani huduma
za umeme na maji zimekatwa
katika kiwanda, huku wakiwa
wanalilia haki yao ya kutopata
mishahara kwa wakati.

Walisema wanafanya Kkazi
kwenye mazingira hatarishi ya
hofu ya magonjwa ya mlipuko
na pia uwapo wa wadudu wakali
kutokana na eneo linalozunguka
kiwanda kuzingirwa na nyasi
kubwa.



10 Nipashe ..couur

HABARI ZA SABASABA

W’biashara waikosha

TRA utoaji risiti za EFD

Viwandani

. Na Joseph Mwendapole

Na Christina Mwakangale

ODI ya Wakurugenzi wa

Mamlaka ya Mapato Tan-

zania (TRA), imesema im-

efurahishwa na huduma
ya wafanyabiashara na kutoa risiti
licha ya baadhi yao kutokuwa na
mashine ya EFDs.

Imesema upo umuhimu wa kue-
ndelea kuwaelewesha wananchi
namna ya kutumia tovuti ya mam-
laka hiyo, ili kufahamu pamoja na
kutumia mfumo wa kubandika
risiti za kielektroniki katika bidhaa.

Mwenyekiti wa bodi hiyo, Dk.

=y

Suleiman Missango, aliyasema
hayo jana baada ya kutembelea
banda la TRA kwenye Maonyesho
ya 45 ya Biashara ya Kimataifa, Sa-
basaba, mkoani Dar es Salaam.

Mbali na hilo, Dk. Missango
alisema mamlaka hiyo iendelee
kutoa elimu ya kodi pamoja na ku-
fahamisha umma kuhusu huduma
za kimtandao ili wananchi kulipa
kodi kwa urahisi.

“Nimefurahi kuona mmejiandaa
vizuri kutoa elimu na huduma ka-
tika maonyesho haya. Nafahamu
mnatoa sana elimu, lakini inabidi
iwe endelevu, kuwafikia wananchi

wengi zaidi,” alisema Dk. Missango,
ambaye aliongozana na baadhi ya
wakurugenzi wa Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT).

Alisema kutokana na ukweli
kwamba baadhi ya wakuru-
genzi aliombatana nao huduma
zinawakuwa na ufahamu wa baa-
dhi ya huduma zinazotolewa na
TRA, inabidi kutoa elimu kwa ku-
gawa makundi mbalimbali na ku-
wapatia elimu.

Naibu Mkurugenzi wa Teknolo-
jla ya Habari na Mawasiliano,
Elvida Max, alisema maonyesho
hayo, yanatoa fursa kwa TRA kutoa

elimu kuhusu masuala ya mbal-
imbali na kutoa huduma ikiwamo
usajili wa walipakodi na kuwapatia
Namba ya Utambulisho wa Mlipa-
kodi (TIN) pamoja na nyingine za
kimtandao.

Aidha, katika maonyesho hayo
TRA, inatoa huduma ya kusajili
na kuwapatia walipakodi TIN,
kutoa taarifa ya makadirio ya kodi,
matumizi ya mashine za EFD bila
kuwa na mashine, ubandikaji
stempu za kielektroniki katika bid-
haa unavyofanya kazi pamoja na
maelezo ya programu za Chuo cha
Kodi (ITA).

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akizungumza na viongozi waandamizi wa Benki ya NBC wakiongozwa na Mkurugenzi Mtendaji, Theobald
Sabi (katikati), Mkurugenzi wa Idara ya Wateja Wadogo, Elibariki Masuke (kulia) na Meneja Uhusiano, William Kallaghe (wapili kulia) alipotembe-
lea banda la benki hiyo, kwenye Maonyesho ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (Sabasaba) juzi. MPIGAPICHA WETU

Kifaa kufukuza wadudu shambani

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Elimu na Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA), imegun-
dua kifaa cha kufukuza wadudu
waharibifu wa mazao shambani
kinachotumia umeme wa jua.

Kifaa hicho kinajulikana kwa
jina la sound birds scare, ambacho
wadudu hao wanapoingia sham-
bani huwatishia kwa sauti ya kush-
tua, hivyo wadudu hao hawawezi
kustahimili kukaa kwenye mazao.

Akizungumza katika banda la
VETA katika Maonyesho ya 45

ya Biashara ya Kimataifa ya Dar
es Salaam (DITF) mbunifu wa ki-
faa hicho kutoka Mikumi, Jones
Hokororo, alisema walipata wazo
la kutafuta suluhisho la kuwa na
kifaa cha namna hiyo baada ya
kusikia kilio cha wakulima kutoka
mikoa mbalimbali kuhusu hasara
ya mazao yao kushambuliwa na
wadudu. “Tatizo la mazao kusham-
buliwa na wadudu ni kubwa katika
mikoa mingi na wakulima wame-
kuwa wakilia kupata hasara kuto-
kana na kushambuliwa na wadudu
kila mwaka,” alisema Hokororo.

“Wapo ambao hulazimika
kuhamishia hata watoto wao
mashambani hasa kipindi cha
msimu wa mavuno, wanapumzika
shuleni kwa kipindi fulani ili ku-
peana zamu ya kwenda kufukuza
wadudu, kwa hiyo kupitia kifaa
hiki hata watoto hawatakosa tena
shuleni kwa sababu kazi hiyo
inafanywa na kifaa chenyewe na
wakulima hawatapata hasara tena
yamazao yao.” Alisema kifaa hicho
kina uwezo wa kufanya kazi hiyo
saa 24 kwa kujizima chenyewe na
kujiwasha na kwamba kunapoku-

wa na mvua hutumia betri maalum
na hivyo kutoathiriwa na mvua.

“Na kifaa hiki kinapokuwa kin-
afukuza hao wadudu waharibifu
hupiga kelele ya sauti kama ya tai
au mwewe ambao hawa ndio
huwa tishio kubwa kwa wadudu
hao,” alisema Hokororo.

“Na kwa sasa tumeruhusiwa
kukipeleka sokoni ili wakulima
wakinunue baada ya kupata ushin-
di katika Maonyesho ya Mashinda-
no ya Kisayansi, Teknolojia na
Ubunifu (MAKISATU) ya mwaka
huu.

Watanzania

watakiwa
kuwekeza

WATANZANIA wameshau-

i riwa kuwekeza kwenye ujenzi

¢ wa viwanda na kwenye miradi

: mbalimbali, kwani serikali im-

: ewapa upendeleo maalum tofauti
kwenye masuala ya kodi na tozo
¢ tofauti na wageni.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi

: Mkuu wa Kituo cha Uwekezaji

¢ (TI0), Dk. Maduhu Kazi, wakati aki-
: zungumza na waandishi wa habari
. kwenye Maonyesho ya Kimataifa
: ya Biashara kwenye Viwanja vya
: Mwalimu Julius Nyerere, Dar es

¢ Salaam.

Alisema serikali inaendelea

¢ kuweka mazingira mazuri ambayo
¢ yatawawezesha Watanzania wa-

: zawa na wageni kufanya biashara
: katika hali ambayo haina usum-

¢ bufu kama ilivyokuwa zamani.

Dk. Maduhu alisema TIC ime-

¢ pata maeneo manne ya kujenga

¢ viwanda vingi (Industrial Park),

¢ hivyo wawekezaji wazawa na

: wageni wasiwe na hofu ya kupata
maeneo va kujenga viwanda

¢ vidogo na vikubwa.

Alisema wawekezaji wengi

© wamekuwa na imani na mazingira
i mazuri ya biashara yaliyowekwa
¢ na serikali, ndiyo sababu wengi

: wamekuwa wakisajili miradi ya

: biashara na kuanzisha viwanda

¢ kwa wingi.

: Wanafunzi

: Mzumbe wabuni
-miradi ya kilimo
- na ufugaji

. NaElizabeth Zaya

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu

: cha Mzumbe wamebuni miradi
¢ mbalimbali, ikiwamo mfumo wa
¢ Kkisasa wa ufugaji wa samaki na
¢ wa kilimo cha mboga.

Akizungumza katika banda la

i chuo hicho kwenye Maonyesho ya
¢ 45 ya Kimataifa ya Biashara Dar

* es Salaam (DITF) maarufu Saba-

: saba, mwanafunzi mbunifu wa

i Shahada ya Sayansi ya Uzamili

: katika Mipango na Menejimenti ya
* Miradi tawi la Morogoro, Nelson

: Kisanga, alisema lengo ni kukabili-
ana na changamoto ya ajira.

Kisanga alisema katika kue-

: ndesha mfumo huo wa kisasa wa
¢ ufugaji, hutumia pia kubadilisha
¢ taka kuwa malighafi kwa ajili ya
: chakula cha samaki hao wa-

: naowafuga.

Mhadhiri wa Chuo hicho tawi Ia

: Morogoro, Dk. Bahati llembo,

¢ alisema kuwa vijana 50 ambao

¢ wameendelezwa kutokana na

¢ kazi zao za kibunifu, kati yao 20
wanajitegemea kwa kutengeneza
: bidhaa zao na kuuza.
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Rais Samia katika vitendo zaidi
vmavyoushlkllla umoja kitaifa

Na Mwandishi Maalum

AKATI  Rais Samia
WSuluhu Hassan, al-
ipozungumza na
maaskofu  Katoliki
Tanzania, Kurasini jijini Dar es
Salaam, siku chache zilizopita al-
itoa kauli iliyowafurahisha wengi.

Alipokuwa anasikiliza maoni
ya maaskofu hao, kuna jambo lili-
logusiwa kuhusu Zanzibar, naye
akalipa ufafanuzi ‘atalimaliza
kinyumbani’ na Askofu wa Kani-
sa Katoliki Zanzibar, Mhashamu
Augustine Shao.

Askofu Shao ni mzaliwa wa
mkoani Kilimanjaro na kwa zai-
di ya miaka 25 sasa, amekuwa
akifanya kazi visiwani Zanzibar.
Ni katika mazingira hayo, Wa-
zanzibari (akiwamo Rais Samia)
wanamwona ni mwenzao katika
ujenzi wa nchi na hasa upande
huo wa muungano.

Tayari kuna ahadi ili-
yoonyeshwa na Rais Samia ya ku-
wakutanisha Watanzania wote,
bila ya kujali mwelekeo wao ki-
siasa, jambo linaloonekana ku-
wafurahisha wengi.

Ni hali inayodhihirishwa na
matendo yake kutimiza ahadi ali-
zotoa kuwa na serikali shirikishi,
ambayo kwa Watanzania wote
katika mustakabali hata mmoja
anapokuwa yuko katika chama
cha upinzani, pia anapewa fursa
ya kutoa uamuzi mzito nchini.

Alipohutubia Bunge kwa mara
ya kwanza Aprili mwaka huu
baada ya kukabidhiwa madaraka
ya kuongoza nchi kwa nafasi ya
juu, Rais Samia alieleza kujitoa
katika mipango ya kuziba pengo
kati ya serikali na vyama vya up-
inzani, pia kutetea demokrasia
na uhuru wa kimsingi.

SURA YA UTEUZI
Rais Samia alihidi kuteua watu

:
E

o ENAUMA WANDERA

A Ukitaka kuudhi
\ anayekuudhl

: % o
e

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu la Mbeya, ambaye ni Rais wa
Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC), Askofu Gervas Nyaisonga, walipokutana kwenye mkutano
ukumbi wa TEC, Kurasini jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

katika nafasi mbalimbali za seri-
kali, pamoja na kutafuta viongozi
wenye uwezo, bila kuishia katika
chama tawala- Chama Cha Map-
induzi (CCM) pekee, pia kutoka
vyama vya upinzani.

Ahadi ya aina hiyo iliyoanzia
sura ya ndoto na ikawa katika
sura ya udhahiri zaidi, katika
moja ya uteuzi wake mpya hivi
karibuni, hasa alipozungumza
baada ya kumteua Queen Sen-
diga, kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Iringa, aliyechukua nafasi ya Ally
Hapi, aliyehamishiwa mkoani
Mara.

Kisiasa, Queen alikuwa mwa-
nachama wa CCM hadi mwaka
2014, alipojiengua na kujiunga na

Alliance for Democratic Change
(ADC), moja ya vyama vidogo vya
upinzani nchini Tanzania. Ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2015, aligombea ubunge Jimbo la
Kawe, kwa tiketi ya chama hicho,
lakini hakufanikiwa.

Mwanamama  huyo  am-
baye ni Naibu Katibu Mkuu
wa ADC, hakukata tamaa. Ka-
tika kinyang’anyiro cha Uchaguzi
Mkuu wa 2020, aliteuliwa na
chama chake kugombea urais
nchini, akiwa miongoni mwa wa-
nawake wawili waliojitokeza ki-
taifa. Mwingine ni Cecilia Mwan-
ga wa Chama cha Demokrasia
Makini.

Katika kutetea uhuru na

demokrasia, Rais Samia pia alia-
hidi kukutana na kufanya mazun-
gumzo na viongozi wa upinzani,
ili nao waweze kufanya shughuli
zao kisiasa kwa faida ya nchi.

“Demokrasia, uhuru wa mtu
binafsi na uhuru wa vyombo
vya habari ni muhimu kukuza
maendeleo na amani. Kwa nia ya
kulinda demokrasia, nina nia ya
kukutana na viongozi wote wa
vyama vya siasa kujadili jinsi wa-
navyoweza kufanya shughuli zao
za kisiasa kwa faida ya nchi yetu,”
alisema.

Katika hotuba yake kwa taifa
kupitia Bunge, vilevile Rais aliahi-
di kulinda uhuru wa watu na vile
vile vyombo vya habari, akisisiti-
za uhuru na demokrasia ndio

vadharau

maudhl vake

msingi wa amani kitaifa, ambayo
pia inachochea maendeleo ya ki-
siasa, kiuchumi na kijamii.

Rais Samia  alikumbusha
kwamba  hakuna uhuru wa
kidemokrasia, ambao haujalind-
wa na kutawaliwa na sheria, tara-
tibu na kanuni stahihi.

SURA YA UTHABITI

Pamoja na demokrasia na uhu-
ru wa watu, Rais Samia aliwataka
Watanzania kuwa thabiti katika
shughuli zao kulingana na vifun-
gu vya sheria vilivyopo nchini.

Mara tu baada ya hotuba hiyo
ya rais, kambi ya upinzani il-
ielezea utayari wake kukutana
naye na hasa kiongozi wao, Cha-
ma cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), zikifafanua
kupokea barua ya ITkulu kuwaa-
lika kwenye mkutano.

Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, aliandika kwenye
mtandao wake wa ‘Twitter’ wa
Aprili 20 mwaka huu, kwamba
walishapokea barua ya majibu ya
mwenyekiti wao kitaifa kutokana
na ombi la kukutana na rais, hali
kadhalika Rais alikubali kufanya
mashauriano nao na walikuwa
wanasubiri tarehe ya mkutano.

Ingawa Katibu Mkuu wa Civic
United Front (CUF) Haroub
Shamsi, alinukuliwa akisema ha-
japokea barua ya mwaliko huo
mkuu, huku katika sura ya pili
kukiwapo taarifa kwamba, aliku-
wamo katika orodha ya viongozi
wa Baraza la Vyama vya Siasa
Kambi ya Upinzani, waliowasili-
ana na mamlaka kuu hiyo ya
nchi.

Kimsingi, mtazamo wa jumla
wa Mkutano wa Baraza la Vyama
vya Siasa na Rais Samia, unabeba
mjadala unaobeba mustakabali
wa wa mwelekeo wa nchi.

INAENDELEA UK.14
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<A RAIS SAMIA

SAMIA SULUHU HASSAN:

Rais anayesafiri ndani ya kanuni
aliyoirithi, utawala bora na haKi

J|cho UamUZI vvake uko oﬂsml m|taan|

Wananchi wa Mtongani na Kwa AZIZI Ali, Dar es Salaam walipomsikiliza Ra|s Samia Suluhu Hassan wakati akikagua ujenzi wa

Mradi wa Mwendokasi,

Na MWANDISHI MAALUM

AIS Samia Suluhu Hassan,
ndani ya safari ya siku
100 kujumlisha ziada ya

siku kadhaa sasa tangu
kushika nafasi yake, amebaki
kiongozi anayefuatilia sana taarifa
za habari iwe redioni au runinga,
magazetini na kwenye mitandao
ya kijamii.

Mfano hai ni mkasa wa Stendi
Kuu ya Msamvu mjini Morogoro,
ambayo runinga mojawapo ilio-
nyesha jinsi namna mama huyo
alikuwa ananyanyasika na jinsi
viongozi wa Manispaa ya Moro-
goro na namna ambavyo haku-
jaliwa, katika mandhari ya wafan-
yabiashara wadogo.

Rais Samia aliliona tukio hilo
alipokuwa mkoani Mwanza na
mara moja akachukua hatua,
kwani hakufurahishwa na jinsi
suala hilo lilivyoshughulikiwa.
Hapo alibatilisha, uteuzi wa Mkuu
wa Wilaya ya Morogoro, Bakari
Msulwa na Mkurugenzi Mtendaji
wa Wilaya, Sheila Lukuba.

Ni uamuzi aliyoufikia alipoku-
wa kwenye mkutano na vijana
katika mkoa wa Mwanza. Alieleza
kukasirishwa na uonevu dhidi ya
wafanyabiashara ndogo na mali
zao kuharibiwa na serikali za
mitaa, ambalo ndiyo msimam-
izi mkuu wa wananchi waliko
mtaani.

“Juzi niliona wanamgambo wa
Morogoro wakiwapiga wafanya-
biashara ndogo na kuharibu mali
zao. Nilihuzunika sana. Ninabatili-
sha uteuzi wa ‘DC’ na ‘DED.

“Kwa kuwa, kulikuwapo njia
nyingine ambazo zingetumika
kuwasiliana na wafanyabiashara
ndogondogo kwa uhamishaji
salama. Nilimwagiza Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa kushughu-
likia hili,” alisisitiza.

Tangu kuchukua ofisi Rais
Samia amekuwa wazi dhidi ya
nyendo za ufisadi, ubadhirifu
na matumizi mabaya ya ofisi za
umma, akisisitiza kuwa kila kitu
kiko chini ya uangalizi salama.

Kwa kuwa,
kullkuwapo
njia nyingine
ambazo
zingetumika
kuwasiliana
na wafan-
vabiashara
ndogondogo
kwa uham-

Ishajl salama.

Nilimwagiza
Wazirl wa
Nchi Ofisi va
Rals Tawala
7a Mikoa na
Serikall za
Mitaa kush-

ughulikia hill.

katika barabara ya Kilwa. PICHA ZOTE: MTANDAO

Rais Samia Suluhu Hassan, alipozungumza na wafanyabiashara
wa Soko Kuu la Kariakoo, Dar es Salaam, baada ya kufanya
ziara ya kushtukiza kusikia na kutatua kero zao.

Anawaambia wote  wanao-
chukulia kirahisi Serikali ya Awa-
mu ya Sita, ni lazima wajipange
kwa hatua kali za kisheria na za
kinidhamu, akisisitiza kwamba
haitavumilia kamwe vitendo
vibaya katika ofisi za umma.

“Hatuwezi kwa njia yoyote ku-
rudishwa kwenye siku za zamani
za giza,” alionya Rais Samia, huku
akituma ujumbe mzito kwa vion-
gozi wa ofisi za umma na washiri-
ka wao.

AIDUMISHA AWAMU YA 5

Rais Samia aliwaambia wa-
naofikiria kuwa vita dhidi ya
rushwa viliisha kwenye kifo cha
mtangulizi wake, Dk. John Magu-
fuli, wanajidanganya kwa sababu
serikali ya awamu yake inaen-
deleza vita ilivyorithi dhidi ya
ufisadi.

Alisema, serikali itadumisha
maono na falsafa ya serikali ya
awamu ya tano, katika kukome-
sha ufisadi, kuboresha ukusanyaji
mapato na kuziba mianya ya uvu-
jaji wa mapato.

Msisitizo wake ni kwamba seri-
kali iliyopo madarakani itaen-
delea kuchukua hatua kali dhidi
ya watakaopatikana na hatia ya
kutumia vibaya pesa za umma,
matumizi mabaya ya ofisi na vi-
tendo vya rushwa, ambavyo vi-
naanguka katika usaliti juhudi za
maendeleo ya nchi.

Wakati wa siku 100 za kwanza
ofisini, Rais Samia alitoa uamuzi
uliolenga kulinda maslahi ya taifa
na amekuwa akilifanya hilo kila
wakati inavyolazimika.

Rais Samia, katika mfumo wake
wa utawala, hakusita kuchukua
hatua kali na za kinidhamu kwa
maofisa wa umma wanaoangukia
kashfa ya kutumia vibaya nafasi
Zao.

RIPOTI ZA CAG

Wakati akipokea Ripoti za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka wa fedha 2019/2020
mwishoni mwa Machi, Rais Sa-
mia alimsimamisha kazi Mtendaji
Mkuu wa Mamlaka ya Bandari

Maudhui ya Magufuli yenye vionjo vipya

Tanzania (TPA) kupisha uchungu-
zi, baada ya kuhusishwa na kashfa
ya matumizi mabaya ya ofisi.

Ni hatua iliyoanzia kwa kuiagi-
za Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kuchunguza suala hilo haraka,
ikiwamo ukaguzi maalum wa
pesa zote zilizotolewa kwa miradi
ya maendeleo kati ya Januari na
Machi, mwaka huu.

“Tunataka kuona ukaguzi wa
fedha zote zilizotolewa kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo kutoka Januari hadi Machi,
mwaka huu,” aliuagiza uongozi
mkuu wa juu wa TRA na Benki
Kuu ya Tanzania (BoT).

“Sasa naamuru kusimamishwa
kwa Mkurugenzi Mkuu wa TPA
ili kufungua njia ya uchunguzi wa
ubadhirifu huo,” alitamka.

Mkurugenzi Mkuu mteule wa
sasa TPA, ni Erick Hamisi, ambaye
mkuu wa nchi alimpa miezi sita
kuboresha utendaji na kudhibiti
ubadhirifu katika mamlaka hiyo.

Ni mwendelezo wa kichojiri
Desemba mwaka jana, pale Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa, alipo-
wasimamisha kazi maofisa wawili
wa TPA watokao Idara ya Fedha,
kwa tuhuma za ubadhirifu wa
pesa za umma. Pia ndani ya histo-
ria kama hiyo, Rais Samia alimsi-
mamisha kazi Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, ambaye
sasa ana kesi mahakamani.

Taarifa iliyotolewa kwa vyom-
bo vya habari na Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais wa wakati
huo, Gerson Msigwa, haikutoa
maelezo zaidi, lakini badala yake
ilisema uamuzi wa rais ulikuwa
utekelezwe mara moja.

ZIARA YA GHAFLA

Mapema mwezi uliopita, Rais
Samia alifanya ziara ya ghafla ka-
Salaam, baada ya kupata shaka na
mwanendo wa usimamizi wake
na aliwasimamisha viongozi wa
Shirika la Masoko la Kariakoo
(KMC), alipohisi kuwapo kasoro
kubwa za uendeshaji wa kituo ki-
kubwa cha ununuzi nchini.

Mkuu huyo wa nchi, aliamuru
vyombo vya usalama kufanyika
uchunguzi juu ya hali ilivyo katika
sokoni hilo linalohudumia nchini
na mataifa jirani, kwa hatua zaidi.

“Nimepata wasiwasi na nime-
amua kutembelea soko ili ku-
jlonea mwenyewe shida zina-
zowakabili wafanyabiashara, kwa
kuzingatia kwamba Kariakoo
inakusanya sehemu kubwa ya bi-
ashara zote zinazofanywa nchini.

“Baada ya kuzunguka na ku-
zungumza na baadhi yenu, nili-
pata picha wazi ya jinsi mambo
yanavyoendeshwa hapa na siku-
furahishwa na hali hiyo hata ki-
dogo,” aliongeza.

Daima, ni hatua inayoangukia
tafsiri ya awali ya serikali ya sasa
kuendeleza hatua za zama za
marehemu Rais Dk. Magufuli, ku-
hakikisha inawasaidia wafanyabi-
ashara ndogo, kuwa katika mazin-
gira rafiki.

Ni tafsiri pana inayoangukia
simulizi za mwendelezo kutam-
bua shughuli za wafanyabiashara
ildr(l)go, kupitia utoaji wa vitambu-

isho.
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Katiba mpya maji uliyvoyavulia,
inakuwa vigumu kuyakimbia

Na Sabato Kasika

AIS Samia Suluhu Hassan,
ametangaza msimamo wa
awamu yake kuwa haina

pango wa kuingia kwe-
nye mchakato wa katiba mpya
na kwamba kipaumbele chake ni
kujenga na kuimarisha uchumi,
kupata wawekezaji na kuboresha
maisha ya Watanzania.

Kuwekwa kando suala la kuan-
dikwa katiba mpya pamoja na
mikutano ya hadhara ya vyama
vya siasa ni msimamo unaoibua
mjadala kutoka kwa wadau mbal-
imbali katika mitandao ya kijamii
licha ya kwamba Rais anawaom-
ba wananchi wamuunge mkono
katika harakati za kufufua uchu-
mi, na pia anawataka wanasiasa
kuwa na subira kuhusu mchakato
wa katiba mpya na mikutano ya
hadhara ya Kkisiasa.

“Kwa sasa tumeruhusu miku-
tano ya ndani ya siasa, wabunge
kwenye maeneo yao, lakini siyo
mbunge atoke eneo lake aende
kwingine, lakiniile ya hadhara, tu-
jipe muda.” Anaongeza: “Mchaka-
to wa katiba mpya, sisemi katiba
si ya maana, hapana, nipeni muda
kwanza tujipange kiuchumi”. Ndi-
vyo anavyosema alipokutana na
wahariri wa vyombo vya habari
jijini Dar es Salaam.

Msimamo huo ndiyo unaozu-
sha mjadala kwenye mitandao
ya kijamii ukihusisha wanasiasa
wa vyama vya upinzani na hata
wa CCM wakiwamo ambao wa-
nakubaliana naye huku wengine
wakipingana na maelezo ya ku-
subiri kwanza .

Kwa mfano, Umoja wa Vijana
wa CCM (UVCCM) Mkoa wa Shin-
yanga, unasema unamuunga
mkono Rais Samia kuwa hauku-
baliani na wazo la kuanzishwa
kwa mchakato wa katiba mpya.

Mwenyekiti wa UVCCM wa
mkoa Baraka Shemahonge, ndiye
anayesema hayo wakati akizin-
dua shina la wakereketwa tawi la
Negezi pamoja na ufunguzi wa
ofisi.

Shemahonge anasema, chama
hicho hakina ajenda, wala wazo
la kuanzisha mchakato wa upati-
kanaji wa katiba mpya, bali kina
kazi kubwa ya kujenga nchi na ku-
waletea maendeleo Watanzania.

“Tunamuunga mkono Rais
wetu Samia kwa kukataa mchaka-
to wa katiba mpya, kwani nchiipo
katika vita ya kuinuka kiuchumi,
inapambana na janga la corona
na siyo katiba mpya,” anasema.

Pamoja na Shinyanga vijana wa
Manyara wanasisitiza umuhimu
wa kubaki na katiba iliyopo kwa
maelezo kuwa taifa limefikisha
zaidi ya miaka ya 50 likiongozwa
na katiba iliyopo sasa.

Mwenyekiti wa UVCCM wa
mkoa huo, Francis Komba anase-
ma, kama isingekuwa katiba
bora yangeweza kutokea mambo
mkanganyiko na kwamba ana-
shangaa kusikia watu wakiwa
na mashaka na katiba ambayo
imelinda wa Watanzania, maen-
deleo yao kiuchumi, kisiasa na
kijamii.

“Katiba yetu inatoa majibu ka-
tika kila swali gumu. Imezingatia
matakwa ya utawala, demokrasia,
haki, sheria na hata nyakati ngu-
mu za kubadilishana madaraka,”
anasema Komba.
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Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe, ambaye anasema suala la kuwapo Katiba mpya ni la msingi. PICHA: MTANDAO

HITAJILA WOTE

Mjumbe wa Bodi ya Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA), He-
bron Mwakagenda, anasema kat-
iba mpya ni hitaji la Watanzania
wote, lakini anaamini uwezekano
wa kuwapo katiba hiyo kwa sasa
ni mdogo.

“Ninaamini kwamba kazi kub-
wa ya Rais Samia kwa sasa ni ku-
hakikisha CCM inashinda katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025
na ukumbuke kuwa katiba mpya
haiwezi kusaidia CCM kushinda,”
anasema Mwakagenda.

Hata hivyo, anafafanua kuwa
kutokuwapo kwa mchakato wa
katiba mpya kunaweza kukwa-
misha hitaji hilo la Watanzania,
ambapo anashauri kuwa pamoja
na Rais kuimarisha uchumi, ange-
hakikisha inapatikana haraka.

“Rais anakiri kwamba, katiba
mpya ni ya muhimu na anataka
apewe muda ili kuimarisha uchu-
mi wa nchi, hilo ni jambo jema,
kwa sababu mchakato wa katiba
unahitaji fedha, lakini hatua hiyo
isichukue muda mrefu,” anase-
ma.

Mwakagenda  ambaye  ni
mchambuzi wa siasa, anasema,
katiba ya sasa imepitwa na waka-
ti, na kwamba ndiyo maana watu
wengi wamekuwa wakitamani
kuwapo mpya inayoendana na
mazingira ya sasa.

NI SAWA LAKINL...

Mwenyekiti wa Taifa wa
CHADEMA, Freeman Mbowe,
anasema katika Kkipindi kifupi
ambacho Rais Samia ameingia
madarakani, kuna mabadiliko
makubwa ameyaona hasa kutobu-
ghudhiwa kwa viongozi wa chama
hicho.

Hata hivyo, anasema, suala la
kuwapo kwa katiba mpya ni la
mesingi, hivyo anatamani ahadi ya
Rais ya kukutana na viongozi wa
chama hicho itimie, na kwamba

wao kama viongozi wa chama ki-
kuu cha upinzani wana mengi

“Ni muhimu viongozi wa chama
chetu kukutana na Rais, kwani
yapo mengi ambayo tunatamani
kujadili naye kwa mustakabali wa
taifa likiwamo la kuwapo katiba
mpya isiyo na viraka,” anasema
Mbowe.

Anasema, anaamini kuwa Rais
ameweza kuzuia kukamatwa kwa
viongozi na wanachama wa upin-
zani na kwamba hata kwenye su-
ala la kuibua mchakato wa katiba
mpya akiamua anaweza.

“Rais anaendelea kukutana
na makundi mbalimbali, nasi tu-
naimani kukutana nayo, lakini
siyo kwamba tunampangia, bali
yeye mwenyewe ataangalia ni lini
ana nafasi ili atuite tukazungumze
naye.

WATU WANAPOAMUA

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu
wa Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Dk. Hellen Kijo-
Bisimba, anasema Rais ameshu-
sha pumzi za Watanzania na hali
ya hofu na sintofahamu iliyokuwa
imetanda nchini imeondoka.

“Ameonyesha anavyojiamini na
kusimamia haki, hivyo ningem-
shauri ajitahidi kwenye suala la
sheria mama ambayo ni katiba,
aanzishe mchakato haraka in-
gawa anataka kuimarisha uchumi
Ewanza,” anasema Dk. Kijo-Bisim-

a.

Dk. Kijo-Bisimba pia anamshau-
ri Rais kuwa macho na wanaom-
zunguka wasimsifie tu, kwa madai
kwamba wanaweza kuyumbisha
msimamo thabiti alionao ambao
wakati mwingine unaweza kuhar-
ibiwa na wapambe.

“Lakini kuna mambo ambayo
angeweza kuyafanya, lakini bado,
hasa kukutana na wapinzani wa
serikali yake ambao wanaone-
kana wana maumivu na wange-
penda kuhakikishiwa uhuru wao

Ameonye-
sha anavyo-
Jlamini na
kusimamia
hakl, hivyo
ningemshau-
i ajitahidi
kwenye su-
ala la sheria
mama am-
bayo ni katli-
ba, aanzishe
mchakato
naraka in-
gawa ana-
taka kuima-
risha uchumi
kwanza.

kuendesha siasa,” anasema.
Anasema, pamoja na kutamani
kuwapo kwa mchakato wa katiba
mpya, anatamani pia kuona Rais
akikutana na wapinzani, ambao
wanaonekana kuwa na maumivu
na wangependa kuhakikishiwa
uhuru wao kuendesha siasa.

ULIKOTOKEA

Mchakato wa katiba mpya
ulianza wakati wa serikali ya
awamu ya nne baada ya Rais wa
wakati huo, Jakaya Kikwete kue-
lezea nia ya serikali yake ya kuan-
zisha mchakato huo.

Hatua hiyo ilifuatiwa na ku-
tungwa kwa Sheria ya Mabadi-
liko ya Katiba Na. 83/2011 na
baadaye ikatungwa nyingine ya
Kura ya Maoni Na. 11/2013, na ku-
undwa Tume ya Jaji Joseph War-
ioba, iliyoratibu mchakato wa
kukusanya maoni ya wananchi
na kuandaa rasimu ya kwanza ya
katiba.

Rasimu hiyo ambayo ilihariri-
wa na mabaraza ya katiba na
kupatikana rasimu ya pili ya kat-
iba, ambayo ilipelekwa kwenye
Bunge Maalum la Katiba (BMK)
na Rais Samia alikuwa Makamu
Mweyekiti wa bunge hilo ambalo
lilikuwa na mivutano mingi hadi
kusababisha wajumbe kutoka
upinzani kususia.

Licha ya upinzani kususia
bunge hilo, vikao viliendelea
hadi ikapatikana katiba inay-
opendekezwa, lakini baadhi ya
wanasiasa wamekuwa wakidai
kwamba, haina muafaka na mari-
dhiano ambayo ndiyo msingi wa
kupata katiba bora ya kitaifa
yenye kukubalika na wengi.

Kutokana na hali hiyo, mara
tu baada ya Rais Samia kuingia
madarakani Machi mwaka huu,
wapinzania waliomba suala la
mchakato wa kupatikana katiba
mpya liwe mojawapo ya mambo
anayoyapa kipaumbele.
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JUKWAA LA UONGOZI
HELLEN AUMA WANDERA:

Ukitaka kuudhi anayekuudhi
vadharau maudhi vake

2 Al_iigvva anayenuka sh_ombo leo kawa mbunge

Na Christina Mwakangale

ELLEN Auma Wandera,
ni miongoni mwa wa-
nawake waliotimiza

ndoto ya kuwa viongozi
wakiwa na umri mdogo tena,
licha ya kupitia misukosuko
mingi ikiwamo kutukanwa kuwa
ananuka shombo.

Hellen mwenye miaka 23 ni
mbunge, mwakilishi wa Jimbo
la Busia, nchini Uganda ambaye
maisha yake yamejaa simulizi
za kusisimua, mafunzo na hata
kutoa ushawishi kwa wasichana
wenye matarajio makubwa wa-
naoishi kwenye hali ngumu kui-
ga alivyofanikiwa na kuwa kion-
£€0zi na mtu anayejitegemea.

Tangu mwanzo alikuwa mja-
siriamali tena msichana am-
baye hakuhofia kuchekwa na
jamii huku baadhi wakimwam-
bia ananuka harufu ya shombo
ya samaki, aliowauza ili kujipatia
riziki na kumudu maisha yake.

Ni mbunge mdogo zaidi katika
bunge la Uganda, mhitimu wa
elimu ya juu, alishinda kiti cha
ubunge kupitia chama kinacho-
tawala cha NRM wilayani Busia,
mashariki mwa nchi hiyo ka-
tika uchaguzi wa Januari mwaka
huu. Anasimulia safari yake hadi
aliposhinda uchaguzi na kuwa
mbunge ambaye anatarajia ku-
fanya makubwa kwa familia na
wapigakura wake.

SIMULIZI MAISHANI

Akiwa amebandikwa jina
la Mama Busia ni Mbunge wa
Viti Maalum Wilaya ya Busia,
jimbo lililo jirani na mpaka wa
Kenya. Ana historia ndefu hadi
kuchaguliwa kwake na wananchi
kuwa mbunge akiwa amehitimu
masomo  katika Chuo Kikuu
cha Kyambogo mwaka 2019 na
kupata shahada ya sayansi ya
jamii.

Akiwa masomoni Kampala ali-
kuwa akifanya biashara ndogo
ndogo, ili kujikimu kimaisha.
Akinunua samaki na kuwaandaa
kisha kuwafunganya na kuwau-
zia wanafunzi wenzake chuoni,
na anasema alifanya hivyo kuto-
kana na pesa alizokuwa anapewa
hazikutosha kujikimu.

Hellen anasema baba yake ni

Hellen katika harakat| za kisiasa. PICHA. MTANDAO

Kampeni 73
kugombea Kitl
cha ubunge
nchini Uganda
huhitajl fedha
nyingi ku-
washawishi
wapligakura.

mwalimu wa shule ya msingi na
mama yake ni muuza samaki,
kazi aliyoirithi na iliyomfaniki-
sha akatoka kimasomo na sasa ni
mbunge. Kwa maelezo ya Hel-
len, mama yake alianza biashara
ya kuuza samaki katika soko la
Kampala .

“Nilibeba samaki katika mfuko
wa plastiki nikiwapelekea wateja,
lakini wasichana wenzagu chuo-
ni walinicheka nikawauliza nani
bora mimi ninayenuka samaki au
ninyi mnauza miili yenu usiku?”

Hellen anasema aliwapuuzia
mbali, akadharau kuchekwa na
wanafunzi wenzake na akaende-
lea kufanya biashara ya kuuza sa-

maki hadi mwaka jana, alipoanza
kampeni kwa ajili ya kugombea
kiti cha ubunge wilaya ya Busia
kupitia chama tawala cha NRM.

ALIVYOPITIA USHINDI

Hellen anaelezea jinsi alivy-
oanza kampeni zake na ku-
pata matatizo na kubadili kuwa
changamoto akisema: “Mimi ni-
likuwa msichana mdogo nime-
hitimu chuo kikuu, sijaolewa na
mara nyingi kiti hicho ni kwa
mwanamke aliyeolewa hivyo
wengi walinidharau, lakini hai-
kunikatisha tamaa baada ya
mwezi mmoja nilijulikana jim-
boni nikiwa mmoja wa wagom-
bea watatu waliokuwa juu, ndi-

po nikaanza polepole”.

“Kampeni za kugombea Kkiti
cha ubunge nchini Uganda huhi-
taji fedha nyingi kuwashawishi
wapigakura. Ilikuwa ni changa-
moto na fursa ya kuwa mbunifu
na kulazimika kutumia baiskeli
kuwafikia wapigakura nikiwa
mikono mitupu.”

Anasema: “Kuwakusanya
watu na kuwapa Shilingi 20,000
au 30,000 waliona kama mzaha
baadhi yao walinitukana ni-
kawajibu mnataka niibe. Mimi
sina fedha. Mama mmoja alin-
iambia unazungumza vizuri la-
kini wewe mwembamba sana,
nikamjibu wembamba  siyo
ugonjwa, jina hilo likaniletea
umaarufu sana sitaliacha hata
nikinenepa.”

UBUNGE NA NIA

Hellen hivi sasa ni mbunge wa
Busia baada ya kuapishwa miezi
kadhaa iliyopita. Ni miongoni
mwa wabunge 529 wa bunge
la Uganda na kwamba ana nia
kabambe ya kutimiza ahadi na
malengo yake kwa wananchi
waliomchagua.

“Kwanza nataka kusaidia fa-
milia yangu ni maskini sana, pili
kushirikiana na serikali kusaidia
watu wa jimbo langu la Busia,
kuna dhahabu lakini Wachina
wameyachukua wananchi ha-
wafaidiki nayo,” anasema Hellen
na kuongeza kuwa licha ya kuwa
na umri mdogo bungeni, umbo
dogo, anatarajia makubwa na
anatoa wito kwa vijana wen-
zake na hasa wanaotoka katika
familia maskini kutokata tamaa
kama wana malengo ya kufanya
mambo fulani hata kama ha-
wana pesa akisema fedha sio
inayotatua kila changamoto au
tatizo.

Anasema alionyesha nia yake
na hatimaye imetimiza bila
kuwa na fedha za kuwapatia
wapigakura na anaungana na
Proscovia Alengot Oromait ku-
weka historia ya kuwa wabunge
wadogo katika bunge la Uganda,
wakati Proscovia alichaguliwa
mwaka 2011 kuwa mbunge wa
Usuk, akiwa na umri wa miaka
19 Hellen ana miaka 23.

MITANDAO

Rais Samia katika vitendo zaidi vinavyoushikilia umoja kitaifa

INATOKA UK.11

Mwenyekiti wa Taifa wa
Chama CUF, Prof. Ibrahim
Lipumba, amenukulwva
kumwandikia rais
kumshauri masuala manne
muhimu, anayoyataja kuwa
ni: Hitaji la kuboresha
demokrasia ya nchi na
sheria; kukuza haki za
binadamu; kujenga upya
uchumi ulioharibiwa na
ugonjwa Covid-19; na
wataalamu kushiriki ukabili
wa corona.

Shamis, pia amenukuliwa

akisema kwamba kupi-

tia barua hiyo, Rais pia
alishauriwa juu ya njia za
kupata mikopo yenye riba
ndogo kwa utekelezaji wa
miradi ya maendeleo kama
Mradi wa Umeme wa Julius
Nyerere (JNHPP) na Reli ya
Mwendo Kasi (SGR).

Katika kinachohesabiwa
kama kufanyia kazi ushauri
wa chama hicho cha siasa
cha upinzani, ndani ya
wiki tatu za kuwa madara-
kani, Rais aliunda kamati

va wataalamu kumshauri
kuhusu hadhi ya Covid-19

nchini na hatua muhimu za
kuchukua kuwaweka watu
salama.

Naibu Katibu Mkuu wa
ACT-Wazalendo Bara,
Joram Bashange, pia
ameshanukuliwa akisema
chama hicho kina mengi
va kuwasilisha mbele ya
mkuu wa nchi, ambaye
kwa matumaini angeweza
kuwapa muda wa kutosha
kabla ya mkutano.

Bashangea anasema,
chama hicho hakifahamu
njia atakayotumia kuku-
tana nao, iwe moja kwa

moja au Kupitia Baraza la
Vyama vya Siasa chini ya
Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, au taasisi
zingine. Anasema Mkutano
wa Baraza la Vyama vya
Siasa pia unapaswa kujadili
namna vya kurekebisha
sheria tofauti, pamoja na
Sheria ya Vyama vya Siasa
nchini.

MSAJILIVYAMA

Msajili Msaidizi wa
Vyama vya Siasa, Sisty
Nyahoza, amesharipotiwa
kuthibitisha kwamba ofisi

yake ilikuwa ikiandaa
mkutano wa Baraza

la Vyama vya Siasa
linalotarajiwa kufanyika
hivi karibuni.

Nyahoza anakanusha
mkutano aina hiyo, hauna
uhusiano wowote na mku-
tano wa Rais na Vyama
vya Siasa vya Upinzani.
Anafafanua: “Ni bahati tuu
kwamba Rais amepanga
kukutana na viongozi
wakuu wa vyama vya siasa
wakati ambao tulikuwa
tunaandaa mkutano wa
kisheria wa baraza.”
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‘Viongozi wa

dini acheni
Kugawa
waumini
kwa siasa’

Na Peter Mkwavila, MTERA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la
Pentekoste Tanzania, Anyimike
Mwakalasya, amekemea baadhi
ya viongozi wa dini wanaojiingi-

Maofisa ardhi wafundwa
‘kutumia lugha za staha

Na Renatha Msungu, DODOMA

KUU wa Mkoa wa Do-

doma, Antony Mtaka,

amewataka maofisa

ardhi pindi wanapo-

tatua migogoro ya ardhi kwa wa-

nanchi watumie kauli nzuri ili kue-
puka malalamiko.

Mtaka aliyasema hayo jana ji-

jini hapa katika mwendelezo wa

kampeni ya siku 10 za kutatua

migogoro ya ardhi kwa wananchi
maeneo mbalimbali.

Aliwataka maofisa hao kilammo-
ja abebe dhamana ya kutatua kero
zinazohusu ardhi kwa kutumia
lugha zenye staha kwa sababu ha-
wajui wanaowasaidia baadaye wa-
takuwa nani siku moja.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Fatma Mganga, aliwa-
sisitizia wananchi kuzitumia siku
10 zilizotengwa kupeleka malala-

miko ya migogoro ya ardhi ili seri-

kali iweze kuitatua.
“Ifike mahali suala la migogoro
ya ardhi Dodoma liishe, tu-

naamini wataalamu wa ardhi kazi
hii mtaifanya kwa uaminifu na
mtawapatia wananchi haki zao,”
alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi, Alpha George alisema
wanaamini matatizo yao yatashu-
ghulikiwa vizuri na kulifanya jiji

hilo wananchi wake kuishi bila
migogoro inayohusu ardhi.

Regina Bilingi mkazi wa Makulu
alisema walikuwa na mashamba
eneo la Tambukareli ambayo kwa
sasa ni Medeli lakini bado hawa-
japewa fidia.

“Tunaomba serikali itusaidie
katika hili tunahitaji kupata haki
zetu bila kubughudhiwa kama
tulivyokubali kuachia mashamba
hayo,” alisema.

za kwenye siasa na kusababisha
kuwagawa waumini wao.

Kiongozi huyo wa dini alitoa
kauli hiyo jana wakati wa
mafunzo yaliyohudhuriwa na
viongozi wa dini na siasa yaliyo-
fanyika kwenye kanisa la PHAM
(T) Mtera wilayani Mpwapwa.

Alisema viongozi wa dini
ambao wameitwa kwa ajili ya
kumtumikia Mungu hawapaswi
kujihusisha na vyama vya siasa
kwa kuwa watawagawa waumi-
ni.

Mwakalasya alisema hivi sasa
wapo baadhi ya viongozi wa
dini ambao wamejichanganya
kwenye siasa na kusahau wito
wao walioitiwa wa kumtumikia
Mungu na wamejikuta wak-
itoa kauli zinazo wachanganya
waumini wao.

“Tunapaswa kuwahamasisha
Watanzania kuiombea nchi,
ufanyaji wa kazi kwa bidii,
kukemea maovu na hata kwa
watumishi wa serikalini wali-
opewa madaraka wanaokwenda
kinyume na katiba ya nchi.

“Baadhi ya viongozi wa dini
wamejificha kwenye vyama vya
siasa na wamesahau wajibu wao
kama watumishi wa Mungu wal-
ioitwa kwa ajili ya kuwaombea
hao wanasiasa pamoja na taifa
ambalo Mungu ametoa jukumu
kubwa kwetu.”

Aliwataka viongozi wa umoja
wa madhehebu va dini kuhakiki-
sha wanawahamasisha waumini
wao kwenye nyumba za ibada
kuliombea taifa.

Askofu mstaafu wa Kanisa
la PHAM (T) Mtera Staaf As-
wile Mwandambo, aliwashauri
viongozi wa madhehebu ya
dini kuwa na utaratibu ambao
utakaowezesha kufanyika kwa
maombi ya mnyororo kwa kupi-
tia makanisa kwa kuishirikisha
serikali.
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Mkurugenzi wa Rasilimali Watu na Utawala wa Benki ya TPB, Diana Myonga (wa pili kulia), akijiandaa kukata utepe kuzindua majengo ya vyoo
yenye thamani ya Sh. milioni 56.2, yaliyojengwa na benki hiyo, katika Shule ya Msingi Ifwagi, wilayani Mufindi, mkoani Iringa juzi. Katikati ni
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Imani Nyoni na (wapili kushoto) ni Kaimu Meneja Mwandamizi wa Mawasiliano na Uhusiano wa benki hiyo, Chichi
Banda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ndejembi akabidhi saruji kutatua tatizo elimu, afya

Na Ibrahim Joseph, CHAMWINO

MBUNGE wa Jimbo la Chamwino, Deogra-
tius Ndejembi, amekabidhi msaada wa mifuko
ya saruji 1,136 yenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 20 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya
shule na taasisi za afya.

Msaada huo aliukabidhi jimboni humo
mwishoni mwa wiki iliyopita kupitia hafla fupi
ambayo ilihudhuriwa na baadhi ya viongozi
na wawakilishi wa wananchi.

Ndejembi aliwataka watendaji wa Serikali
na Chama Cha Mapinduzi (CCM), kusimamia
saruji hiyo itumike kwa malengo yaliyokusudi-
wa ili kupunguza matatizo kwenye maeneo
yaliyolengwa.

“Msaada huu utasaidia ujenzi wa ma-
darasa ya Shule ya Msingi Mapinduzi am-
bayo itapatiwa mifuko 150, Shule ya Se-
kondari ya Msanga mifuko 150, Shule
ya Msingi Manyemba, Shule ya Msingi
Ikombo, ujenzi wa choo shule ya msingi

Gwandi na nyumba ya mwalimu katika Shule
ya Msingi Mlimwa.

Shule nyingine za msingi ni Magungu Kimeji
naMahataShikiziyaltiso. Tutajenga nyumba ya
mganga wa afya wa Chenene na Makoja.”

Mbunge huyo aliahidi kuongeza mifuko
zaidi kwa idadi hiyo hiyo kabla ya mwaka huu
kuisha kwa ajili ya maeneo mengine ambayo
hayajapata mgawo huo.

Pia aliahidi kusaidia serikali katika kupun-
guza tatizo la miundombinu ya barabara zi-

lizoharibika kwenye maeneo mengi jimboni
humo.

Akizungumza kwa niaba ya viongozi wen-
watasmamla msaada huo ili ukatumlke kwa
malengo yaliyokusudiwa.

Ofisa Tarafa wa Chamwino, Mohamed Mfa-
ki, ambaye alimwakilisha Mkuu wa Wilaya ya
Chamwino, msaada huo utapunguza matatizo
kwenye maeneo hayo.
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HABARI MBEYA

Samia aungwa mkono
utunzaji wa mazingira

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

UMLA ya mitungi 500 ya

gesi ya kupikia inatolewa

kwa wanawake 500 wa

Mkoa wa Mbeya, lengo ku-
kabiliana na uharibifu wa mazin-
gira na kuhamasisha utunzaji wa
vyanzo vya maji.

Katika hotuba yake Rais Samia
Suluhu Hassan akizungumza na
miongoni mwa masuala anay-
openda kuona yakishughulikiwa
ni utunzaji wa mazingira.

Kutokana na hali hiyo, Naibu
Waziri wa Maji, Mhandisi Mar-
ryprisca Mahundi, aliamua ku-

muunga mkono Rais Samia kwa
kuanzisha kampeni ya utunzaji
wa mazingira kwa kutoa elimu
kwa wanawake wa Mkoa wa
Mbeya na kuwapatia mitungi ya
gesi ili waendelee kuwa mabalozi
kwa wengine.

Akizungumza jana wakati wa
kupokea mitungi hiyo kutoka
kwenye kampuni ya Oryx, Ma-
hundi alisema licha ya kuunga
mkono dhamira ya Rais Samia
katika utunzaji wa mazingira
nchini, lakini ni sehemu ya ku-
washukuru wanawake wa Mkoa
wa Mbeya kumchagua kuwa
mbunge wa wanawake.

Alisema mitungi hiyo itawa-
saidia wanawake kuondokana

na matumizi ya kuni pamoja na
mkaa badala yake wanatumia
nishati mbadala ya gesi, ambayo
husaidia kuokoa gharama na
muda.

“Nimekuja kuwashukuru wa-
nawake wa Mkoa wa Mbeya kwa
kunichagua kuwa mbunge wao,
nimeona nisiwashukuru mikono
mitupu, nimewaletea mitungi
500 ya gesi ambayo itagawiwa
kwa wanawake 500 vigezo na
masharti vilishapatikana ~ wa-
saidizi wangu watabeba jukumu
hilo, nawahakikishia wanawake
wenzangu kupitia kampeni hii,”
alisema.

Alisema mategemeo yake ni
kuona Mkoa wa Mbeya unakuwa

ni balozi wa kuokoa mazingira, :
na kwamba mwanamke nawe :
kinara katika eneo hilo kwa ku- :
hakikisha wanatunza vyanzo vya :

maji na misitu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Gesi :
ya Oryx Tanzania, Araman Be-
noit, alisema alifurahishwa na :
wazo la Mahundi juu ya kampeni :
ya utunzaji wa mazingira mkoani

Mbeya.

Alisema kutokana na kampeni :
hiyo, waliamua kumuunga mko- :
no kwa kumpatia mitungi 500 ya :
gesi ili kuwagawia wanawake wa
Mkoa wa Mbeya, ambao wataku- :
wa mabalozi wa kuokoa mazin- :
gira na kutunza vyanzo vya maji :

kuzunguka maeneo yao.

mazingira. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wazazi waaswa
dhana potofu
chanjo za
watoto

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZAZI mkoani Mbeya wameaswa
kuachana na dhana potofu kwamba
chanjo zinazotolewa kwa mabinti
wenye miaka 14 shuleni zina mad-
hara kiafya.

Badala yake watambue chanjo
hizo zinawalinda mabinti kuepukana
na saratani ya mlango wa kizazi.

Wito huo ulitolewa juzi na Mratibu
wa Huduma za Chanjo Mkoa wa
Mbeya, Dk. Danford Barnabas, waka-
ti akizungumza na Nipashe juu ya
mwitikio wa mabinti kupata chanjo
va satarani ya mlango wa kizazi.

Alisema kumekuwa na dhana poto-
fu kwa baadhi ya wazazi kuwakataza
mabinti zao wasipate chanjo kwa
madai kuwa zinalengo la kuwadhuru
kiafya.

Alisema dhana hiyo sio ya kweli
badala yake binti wa miaka 14 ni
muhimu kupata dozi mbili kila
baaada ya miezi sita, ili kuepukana
na saratani ya mlango wa Kizazi
ambayo imekuwa tishio nchini.

“Mwitikio kwa mabinti kupata
chanjo va kujikinga na saratani ya
mlango wa Kizazi sio mkubwa sana,
kutokana na wazazi kuwakatalia
wasipate chanjo hiyo.. tunaendelea
kutoa elimu juu ya umuhimu wake
pamoja na kuwaonyesha mad-
hara kwa binti akikosa chanjo hilo,”
alisema Dk. Barnabas.

Alisema asilimia 40 ya wanawake
nchini wanaugua saratani ya mlango
wa Kizazi, na kwamba ili kuzuia
ugonjwa huo ni muhimu binti wa
miaka 14 akapatiwa chanjo.

Daktari wa Saratani Hospitali
va Rufani ya Mkoa wa Mbeya, DK.
Magdalena Manjano, alisema mion-
goni mwa sababu zinazochangia
saratani hiyo ni mabinti kuwahi
kufanya ngono wakiwa kwenye umri
mdogo, Nngono zembe na magonjwa
ya zinaa.

Aliongeza kuwa wanaendelea
kutoa huduma za uchunguzi wa sara-
tani hiyo kwa wanawake wenye umri
wa kuanzia miaka 30, umri ambao
endapo mtu ana dalili za ugonjwa
huo zinaanza kuonekana.

Wataka uchunguzi wa mil. 162/- za vyoo

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WANACHAMA wa Chama cha
Ushirika wa Kilimo na Masoko,
Madibira (MAMCOS) Wilaya ya
Mbarali, wameiomba serikali kuun-
da tume huru ya kiuchunguzi uha-
lali wa matumizi ya shilingi milioni
162 zilizochangwa na wanachama
kwa ajili ya ujenzi wa vyoo 100 eneo
la mradi.

Hatua ya kubhitaji kufanya uchun-
guzi inatokana na vyoo vilivyo-
jengwa na chama hicho kubomoka

kwa muda mfupi tangu kukamilika
kwake.

Kupitia mkutano maalumu wa
chama hicho waliibuka na hoja ya
kutokuwa na imani na uhalali wa
matumizi ya fedha hizo ambazo
miongoni zilitumika kwenye ujenzi
wa vyoo.

Mmoja wa wanachama hao,
George Ngailo, alisema ili kubaini
ukweli wa matumizi ya fedha shilin-
gi milioni 162, ni vyema kukaundwa
tume huru kuchunguza namna
fedha hizo zilivyotumika.

Aliwaomba viongozi wa ush-
irikka huo kutokuingia tume hiyo
itakayoundwa ili kuupata ukweli wa
nani alitafuna fedha hizo za wana-
chama na hatua za kisheria zichuku-
liwe.

Mwanachama mwingine, John
Nungu, alisema viongozi wa vy-
ama vya ushirika hawatoi majibu
sahihi ni yapi matumizi ya fedha
hizo na kuishia kutoa ahadi kwamba
watawasomea mapato na matumi-
Zi.

Mwenyekiti wa bodi ya chama

hicho, Nurdin Petwa, aliahidi kushu-
ghulikia malalamiko hayo, huku aki-
waomba wanachama kuwa wavu-
milivu wakati utaratibu mwingine
ukiendelea.

Naye Ofisa Ushirika Wilaya
ya Mbarali, Amos Ndabila, alise-
ma hatua zinazoendelea ku-
chukuliwa ni kufanya ukaguzi wa
matumizi ya fedha hizo, na kwamba
watashirikiana na vyombo vingine
kubaini ukweli wa tuhuma hizo iki-
wamo ujenzi wa vyoo vya chama
hicho chini ya kiwango.

Ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za vyama vya ushirika, Mkoa wa
Mbeya ilionyesha ujenzi wa vyoo
hivyo ni miongoni mwa kasoro zi-
lizosababisha chama hicho kupata
hati isiyoridhisha.

Aidha kupitia mkutano huo wana-
chama wameitaka bodi na watend-
aji wake wote wa Madibira Mamcos
kukaa pembeni wakati wakisubiri
tume maalumu ya uchunguzi wa
matumizi ya fedha hizo na mali
zingine za chama kutoka  serika-
lini.
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Waahidiwa
barabara

ndaniya
muda mfupi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, DK. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewahakikishia
wananchi wa Shehiya ya Kiongwe
kuwa Barabara ya Bumbwini -
Kiongwe, itajengwa kwa kiwango
cha lami na kukamilika katika
kipindi kifupi kijacho.

Dk. Mwinyi alitoa ahadi hiyo jana

alipozungumza na wananchi wa
baada ya kutembelea na kukagua
matayarisho ya mradi wa Bara-
bara ya Bumbwini hadi Kiongwe,
Mkoa wa Kaskazini Unguja pamoja
na mradi wa upelekaji umeme na
majisafi na salama.

Alisema barabara hiyo yenye
urefu wa kilomita 7.8, itajengwa
kwa kiwango cha lami na mata-
yarisho ya msingi ya ujenzi huo
yamekamilika.

Rais Mwinyi alisema kila bin-

adamu anahitaji maji, ikiwa sehemu

ya mahitaji ya msingi ya maisha
yake, hivyo akaahidi kusimamia
uwekaji wa mabomba kwa wastani
wa kilomita tano.

Pia, alilagiza Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali kujenga
madarasa sita yanayohitajika
kwa wananchi wa shehiya hiyo ili
kuwawezesha wanafunzi wa shule
za elimu kwa ufanisi.

Aliwahakikishia wananchi wa
shehiya hiyo kuwa serikali itatoa
unafuu katika kuwaunganishia
umeme, huku matayarisho ya
kazi hiyo yakiwa katika hatua za
mwisho kukamilika.

Rais Mwinyi pia alilitaka Shirika
la Umeme Zanzibar (ZECO) ku-
hiyo nacho kinapatiwa huduma za
umeme ili wananchi kunufaika na
huduma hiyo.

Dk. Mwinyi alikiri wavuvi wa
Kiongwe wanakabiliwa na tatizo la
ukosefu wa vifaa vya kisasa vya
uvuvi, hivyo kuendelea kutumia
vifaa duni na kushindwa kufikia
malengo yao.

Alisema mikakati ya serikali ka-
tika kuleta mageuzi ndani ya sekta
hiyo iko dhahiri na kero hiyo kwa
wavuvi itashughulikiwa.

Katika hatua nyingine, DK.
Mwinyi aliwahakikishia wananchi
wa Shehiya ya Donge Chechele

kuwa barabara ya Donge Mbiji hadi

Chechele, yenye urefu wa kilomita
mbili, itajengwa kwa kiwango cha
[ami pamoja na kulijenga daraja
lililopo ili kuwawezesha wananchi
kusafirisha bidhaa zao kutoka
mashambani, hivyo kuchochea
shughuli za kiuchumi.

Katika ziara yake hiyo, Rais
Mwinyi pia aliweka jiwe la msingi
|a Kituo cha Afya Mbuyu Maji na
kutembelea ujenzi wa shule katika

'Rais Mwinyi amhakikishia

gjambo Katibu Mkuu CCM

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

AIS wa Zanzibar na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Map-

induzi, Dk. Hussein Ali

winyi, amembhakikishia

Katibu Mkuu wa Chama Cha Map-

induzi (CCM), Daniel Chongolo,

kuwa ataendelea kushirikiana

naye katika kuhakikisha Ilani ya

Uchaguzi ya CCM inatekelezwa
ipasavyo.

Rais Mwinyi ambaye ni Mjumbe
wa Kamati Kuu ya CCM Taifa,
aliyasema hayo alipokutana na
ujumbe wa Sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa ulioongo-
zwa na Katibu Mkuu Chongolo

Katika mazungumzo hayo,
Rais Mwinyi alitumia fursa hiyo

kuwapongeza viongozi hao waki-
wamo wapya pamoja na wale wa
zamani kwa kuendelea kubaki
katika nafasi zao na kuahidi kue-
ndelea kushirikiana nao katika
kutekeleza majukumu ya chama
na serikali.

Dk. Mwinyi alisema tayari Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imeshaanza kutekeleza Ilani ya
Uchaguzi ya CCM, akikumbusha
kuwa hivi karibuni ilipitisha bajeti
ya kwanza ya serikali anayoingoza
na kilichobaki ni kuhakikisha yale
yote yaliyoahidiwa kwa wananchi
yanatekelezwa.

Alisema watakapokuwa tayari
kuuangalia utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi wa Serikali zote mbili,
wawe huru kueleza yale yote ya-
nayopaswa kufanywa vizuri zaidi
kwa lengo la kuitakia mema CCM

na serikali zake mbili.

Katibu Mkuu Chongolo alisema
ziara yao Zanzibar kukutana na
Rais Mwinyi pamoja na ujumbe
wake huo ni kujitambulisha na ku-
zungumza na baadhi ya wanaCCM
wa Zanzibar.

Alimpongeza Rais Mwinyi kwa
niaba ya sekretarieti kwa kazi kub-
wa anayoifanya kwa wananchi wa
Zanzibar huku akitumia fursa hiyo
kumkabidhi Azimio la Halmashau-
ri Kuu ya Taifa la kumpongeza
kwa kazi kubwa anayoifanya ya
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
ya CCM.

Wakati huo huo, Rais Dk.
Mwinyi amekutana na kufanya
mazungumzo na Mwenyekiti wa
Taasisi inayoshughulikia misaada
ya kibinadamu kutoka Umoja wa
Nchi za Kiarabu (UAE), Sheikh Ah-

b

mad Al Nazir Al Falasi na ujumbe
wake.

Katika mazungumzo yao, Rais
Mwinyi ameihakikishia taasisi
hiyo kwamba Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar iko tayari kush-
irikiana nao katika kuimarisha
huduma za kijamii na zile za ki-
maendeleo.

Sheikh Ahmad Al Nazir Al Falasi
alisema azma ya taasisi anayoion-
goza ya kuiunga mkono Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar katika
kuimarisha sekta ya afya Zanzibar
inatekelezwa.

Al Falasi alisema mbali ya ku-
unga mkono juhudi hizo, pia ame-
vutiwa na mazingira ya uwekezaji
katika Sekta ya Kilimo Zanzibar
na kuahidi kutekeleza azma yake
hiyo.

Meneja Masoko Zantel Zanzibar, Rukia Mtingwa (kushoto), akifafanua jambo kwa Ofisa Mkuu wa Fedha Zantel, Azizi Said Ali (katikati) na Mkuu
wa Mauzo na Usambazaji, Emmanuel Joshua, baada ya kumalizika kwa uzinduzi wa msimu wa manunuzi ya karafuu wa mwaka 2021/2022

huko bandarini Wete juzi. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Corona yatajwa shida katika mfumo chakula

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

MATATIZO ya mfumo wa
chakula yamechangiwa na uwapo
wa janga la corona ambalo lime-
athiri upatikanaji wa chakula kwa
jamii hasa zile ambazo zinatege-
mea utoaji wa huduma ikiwamo
utalii.

Waziri wa Kilimo, Mifugo na
Maliasili Zisizorejesheka, Dk. Soud
Nahoda, alitoa kauli hiyo jana al-
ipofungua kongamano la kujadili
mfumo wa chakula lilofanyika
katika Chuo cha Utalii Maruhubi
mjini Unguja.

Alisema kuwapo kwa mfumo
mzuri wa chakula ni moja ya ma-
badiliko muhimu katika kufikia
maendeleo ya mwanadamu, hivyo
kongamano hilo litahamasishwa
kasi ya mabadiliko ya dunia kwe-
nye uzalishaji, ulaji na fikra kuhu-
su chakula na kusaidia kuandaa
mwelekeo wa baadaye wa mfumo
wa chakula na kuongeza nguvu

za pamoja za kufika malengo yali-
yokusudiwa.

Alisema Serikali ya Tanzania na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
kwa ushirikiano mkubwa na Shiri-
ka la Chakula na Kilimo la Umoja
wa Mataifa (FAO) na Shirika la
Maendeleo la Global Alliance for
Improved Nutrition (GAIN) wame-
andaa kongamano hilo la mfumo
wa chakula ili kuungana na du-
nia katika uandaaji wa mpango wa
mfumo wa chakula.

“Kongamano hili  ninataka
wananchi wote kushiriki katika
kutoa maoni yenu ingawaje siyo
rahisi kuwafikia watu wote, hivyo
uwapo wetu hapa leo (jana) ni
fursa kwenu ya kuwasilisha maoni
ya wajasiriamali wengine walioba-
kia,” alisema.

Dk. Nahoda alisema kongama-
no hilo limekuja baada ya kuone-
kana kuwa kuna tatizo ambalo
linaendelea kukua siku hadi siku
la kutokuwapo kwa mfumo sahihi
wa utumiaji wa chakula katika

jamii, hivyo kusababisha kuwapo
kwa matatizo makubwa ya afya
yanayotokana na lishe duni iki-
wamo matatizo ya watoto kudu-
maa, uzito pungufu na ukosefu wa
damu kwa mama wajawazito na
wanaonyonyesha.

Alitoa angalizo kuwa mfumo wa
chakula hauzungumzii tu uwapo
wa mlo kamili, bali unagusa pia
afya za wanyama na mazao yake,
afya ya mimea na mazao yake,
uchumi na uwezo wa kaya na sera
mbalimbali.

Waziri huyo aliwataka washiri-
ki wa kongamano hilo kutumia
mbegu bora zinazostahamili
ukame, maradhi na wadudu ili ku-
kabiliana na tatizo la mabadiliko
ya hali ya hewa, kuendelea kutoa
elimu ya uhifadhi wa mazingira
na kuweka mipango shirikishi ya
matumizi sahihi ya ardhi na rasili-
mali za misitu.

Alisema kuwapo kwa ukaguzi
wa mazao mashambani baada ya
mavuno ili kumlinda mlaji, uk-

aguzi wa dawa zinazotumika ka-
tika kilimo na elimu ya kilimo ni
muhimu kutolewa kuanzia shule
Za msingi.

Mwakilishi wa Umoja wa
Mataifa (UN) Zanzibar, Dorotry
Temu Usiri, alisema mfumo wa
chakula hugusa nyanja muhimu
za maisha ya mwanadamu,
mfano afya ya miili ya binadamu,
mazingira, uchumi na tama-
duni.

Alisema zinapofanya vizuri,
mfumo wa chakula unaweza ku-
leta pamoja familia, jamii na taifa
lakini kwa bahati mbaya mifumo
mingi ya chakula ulimwenguni ni
dhaifu, haijafanyiwa tathmini ya
kutosha na ina hatari kuanguka na
kutofikia malengo endelevu yali-
yopangwa.

“Mifumo yetu ya chakula ina-
poshindwa upo uwezekano wa
kuathiri sekta muhimu kama
elimu, afya na uchumi na pia haki
za binadamu, amani na usalama,”
alisema.
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Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA CHETI

116346802

CHARLES PATRICE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S 144/0014
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary NSUMBA
mwaka 1998, yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kiuo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/KIJ/RB/336371/2021

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

FAMILIA YA MAREHEMU
HASSAN HAJI ALLY
WANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.750
DUQ AINA YA TOYOTA
DAIHATS RANGI YA
BLUUYEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBI/TR/RB/45/2021.

116347602

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI NO. 53/2021

LENA WILSON, MDAI

DHIDI YA

MUSA SADI MDAIWA

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA: MUSSA SADI,

Fahamu kwamba LENA WILSON amefungua shauri dhidi yako
katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 28/07/2021 saa 2:30 asubuhi
mbele ya Mh. A Mapunda mwenyekiti wa Baraza. Unatakiwa kuleta
utetezi wa maandishi ndani ya siku 21tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria. Ofisi za
baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya Mjini.

Kumbuka: usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri shahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu wa Lakiri/Muhuri wa
baraza hili leo tarehe 1/07/2021
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116347702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo........ PONGWE

Usi izi wa Mirathi 27 2021

Ombi la GULAMMOHAMED IBRAHIM
ISMAIL Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu IBRAHIM ISMAIL PUNJA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 20/7/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. arehe 25/6/2021.

ihibinn ez
MAHAIGEME, | B MWANZ
PONGWE

216348302

NDG. AGGREY AMBANGILE NSEMWA
Anatangaza kupotelewa na barua ya toleo
la ofa (letter of offer) ya kiwanja pamoja
na stakabadhi za malipo ya kiwanja (new
offer charges & land rent receipts) za
kiwanja Na.2223 kitalu 'M', na Plot
Na.2023 Block 'M'-Forest,Mbeya.
Stakabadhi pamoja barua vilitolewa kwa
mmiliki Ndg. Aggrey Ambangile Nsemwa
wa S.L.P 2209, Mbeya na Halmashauri ya
Jiji la Mbeya,chini ya sheria ya usajili ya
Ardhi (SURA 334).

Kwa yeyote atakayeviona anaombwa
aripoti kituo chochote cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
MBE/MBE/RB/276129/2021

acob
AFISA MTEULE
HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA.

216348202

KUPOTEA KWA CHETI

116346702

EDMUND

TARIMO
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

anatangaza

chenye index namba  S.0110/0028
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ILBORU
mwaka 1994 yeyote atakayekiokota atoe
taarifs kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/KIJ/RB/335832/2021

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

FARIS EXPRESS SERVICES
COMPANY LIMITED
INATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YAKE YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 907 DSD
— TOWNACE NOAH. CHASSIS
NAMBA SR500090968.
ENGINE NAMBA 357916869.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISL.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/OST/RB/337020/2021.

116346602

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi NO.201/2021

Ombi la RACHEL FRANK MONGI Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu FRANK
MICHAEL MONGI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 09/07/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 06/07/2021
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116346902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA

WILAYA NYAMAGANA MWANZA
SHAURI LA MIRATHI NO 09 YA 2021
EDAH ISRAEL MATARL......cooeuvrrrrrnasnnnnad MWOMBAJI
DHIDI YA
FESTO RUEBEN MATARL.......coccevrrrvnnneed MAREHEMU
KWA YEYOTE YULE
POPOTE ALIPO

KUITWA SHAURINI

Mtajwa hapo juu amefungua maombi ya kuomba kuteuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi ya marehemu FESTO RUEBEN
MATARI mahakama hii imepanga kusikiliza shauri hilo mnamo
tarehe 06/07/2021, saa 2:30 Asubuhi. Hivyo endapo kama
kuna pingamizi lolote lile juu ya shauri hilo, liwasilishwe
mahakamani tarehe tajwa hapo juu kabla mwombaji
hajateuliwa na mahakama hii kuwa msimamizi wa mirathi.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na mhuri wa
mahakama hii leo tarehe 28/05/2021.
)

HAKT 1
WILAYA YANYAMAGANA
MWanZA

116347202

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA #3501
SHAURILAMIRATHINA. 03/2019
RUTH JOHN MAKUNE ... MDA
DHIDI YA
JOHANA MAKUNE SHILATU.......ocvrrr MAREHEMU

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYO PEWA NA MAHAKAMA YA
MWANZO KWIMBA-MWANZA TUNAUZA KWA MNADA WA
HADHARA MALI YA MIRATHI SIKU YA IJUMAA TAREHE
06/08/2021 KUANZIA SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA.
MNADA UTAFANYIKA MAHALI MALI ILIPO

S/N MALI MAHALI MUDA
INAYOUZWA
1 NYUMBA, MTAA WA SAA NNE
kiwanja na UHURU, ASUBUHI NA
30/31kitalu “L” |  MWANZA. KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYO FIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYO SALIA
ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE KUANZIA
TAREHE YA MNADA, KUSHINDWA KUFANYIKA HIVYO
MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI
NA MNADA UTARUDIWA TENA

. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA

T6347302 —
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KUPOTEA KWA CHETI
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MILELE L. KIYUNGU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P1856-0003

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia BULUNGWA SEKONDARI
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
NML/RB/312/2020.

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

CHINA CIVIL ENGINEERING
CONSTRUCTION
CORPORATION inatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TRAILER yenye
namba za usajili T 316 AGN,
chasisi namba DT 1111,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituochochotecha
polisi
Polisi taarifa
DAR/OST/RB/250403/2021

116346502

Nipas

he

MWANGA WA JAMII

KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.
MAWASILIANO.....0766-342969/0747-405464.

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

0782253676

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wanafunzi 150 watekwa nyara Nigeria

Kaduna, NIGERIA

WANAFUNZI 150 hawa-
julikani walipo baada ya
watu waliokuwa na silaha
kuvamia shule ya bweni ka-
tika jimbo la Kaduna nchini
Nigeria.

Mzazi mmoja na ofisa ta-
wala, wamesema juzi kuwa
polisi pamoja na wanajeshi
wanawasaka wanafunzi
hao.

Kwa mujibu wa shirika
la habari la Reuters, shule
hiyo ya sekondari ya Bethel
Baptist ni ya 10 kushambu-
liwa Kaskazini Magharibi
mwa Nigeria, tangu Desem-
ba, mwaka jana.

Mamlaka zinasema kuwa
washambuliaji hudai fidia
baada ya kuwateka nyara
wanafunzi.

Ripoti zinasema kuwa
dazeni ya wazazi walioku-

wa wakilia walikusanyika
kwenye shule hiyo, wakita-
rajia kupata taarifa kuhusi-
ana na waliko watoto wao.

Ripoti za polisi zinasema
kuwa washambuliaji wali-
ingia saa za usiku na ku-
washinda nguvu walinzi
waliokuwapo huku waki-
toroka na wanafunzi kue-
lekea kwenye msitu ulio
karibu.

Hata hivyo taarifa zilise-

i
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ma kuwa watu 26 akiwamo
mwalimu mmoja wa kike
wameokolewa.
Mwanzilishi wa shule
hiyo Kasisi John Hayab,
alilambia Reuters kwamba
takriban watu 25 waliba-
hatika kuponyoka waka-
ti  wanafunzi waliobaki
walishikwa mateka na
washambuliaji.

VOA

Ndege vya abiria aina ya Antonov An-26 imepotea ikiwa na takribani watu 28, huku mamlaka za vyombo vya habari Urusi
zikisema uwezekano ni mdogo kupatikana manusura. Tukio hilo lilitokea jana Mashariki mwa nchi wakati ndege hiyo ikifanya
safari kutoka Petropavlovsk-Kamchatsky kuelekea Palana. PICHA: BBC

Benki Kuu DRC yapata Gavana mpya mwanamke

Kimshasa, DRC

mabadiliko katika benki hiyo, yalikuwa

MALANGU Kabedi Mbuyi, ameteuliwa
kuwa Gavana mpya wa Benki Kuu Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo (BCC).

Uteuzi huo unamaanisha kuwa taasisi
hiyo nyeti ya kifedha DRC itaongozwa
na mwanamke huyo, ambaye kabla ya
kushika nafasi hiyo, alikuwa mwakilishi
wa Shirika la Fedha (IMF), Burkina Faso.

ioni 1.5.

mwaka 2013.

muhimu kuendana na matakwa ya IMF
kabla ya kuipa DRC mkopo wa Dola Bil-

Mbuyi anachukua nafasi ya Déogra-
tias Mutombo, ambaye alionekana kuwa
mshirika wa karibu wa Rais wa zamani
Joseph Kabila aliyeshika nafasi hiyo tangu

wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki hiyo.
Aidha, kwa mara ya kwanza, benki hiyo
itakuwa na manaibu wawili wa magavana

kwa mujibu wa mabadiliko yaliyofanyika

mwaka 2018 na wawili hao ni washirika

wa karibu wa Rais Felix Tshisekedi.
Wawili hao ni aliyekuwa Seneta Dieu-

donné Fikiri na mwanachama wa chama

cha siasa UDPS William Pambu.

.
Papa aanza mazoezi
baada ya upasuaji

Roma, ITALIA

AFYA ya Papa Francis inaendelea kui-
marika baada ya jana kupata kifungua
kinywa, kusoma magazeti na kufanya
mazoezi ya kutembea, ikiwa ni siku
mbili baada ya kufanyiwa upasuaji wa
kuondoa sehemu ya utumbo mpana.

Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa Vati-
can. Msemaji wa Vatican alisema, Baba
Mtakatifu Papa Francis alilala vyema
usiku na leo (jana), asubuhi alikunywa
chai, kusoma magazeti na kutembea.

Papa Francis, 84, alifanyiwa upasuaji
wa kuondoa sehemu wa utumbo mkub-
wa ‘colon’ iliyochukua saa tatu kutokana
na ugonjwa ujulikanao ‘colon diver-
ticulum stenosis’, anatarajiwa kukaa
hospitali kwa takribani wiki moja katika
Hospitali ya Chuo Kikuu cha Gemelli.

Haijulikani ni kwa nini watu huugua
ugonjwa huo, unaonekana kuhusishwa
na umri, chakula, maisha mtu anayoishi
na jeni.

Wenye umri mkubwa kwa asilimia 80
hukumbwa na tatizo hilo, na ni miongoni
mwa sababu hatari zinazosababisha
maradhi ya diverticular.

Watu wachache walio chini ya umri
wa miaka 40 huugua maradhi haya. Hii
ndio mara ya kwanza Papa Francis kula-
zwa hospitalini tangu uteuzi wake 2013.

Sababu nyingine zinazosababisha
hatari ni pamoja na mtu kuongeza uzani,
kuvuta sigara, kuwa na historia ya haja
ngumu na matumizi ya muda mrefu ya
dawa za kuondoa maumivu kama vile
Aspirin.

Jumapili iliyopita Papa Francis aliku-
wa katika hali yake ya kawaida wakati
akitoa baraka zake za kila wiki katika
kanisa la Mtakatifu Peter.

Akiwa Buenos Aires, Argentina 1966,
Papa Francis alipoteza upande mmoja
wa pafu lake la kulia akiwa na umri wa
miaka 21.

Pia aliugua tatizo la nyonga na sciatica
ambayo hueneza maumivu mgongoni na
miguuni.

Mwaka 2014, alilazimika kuka-
tiza hafla nyingi kutokana na tatizo la
tumbo, iliripotiwa.

Wachambuzi wa mambo wanasema,

Mabadiliko mengine yaliyofanyika ni
kuondoka kwa Albert Yuma, Mwenyekiti

RFI

AP

Huawei kuchochea digitali Afrika

Nairobi, KENYA

JUMUIYA ya Mawasiliano ya
Afrika (ATU) imetia saini Mka-
taba wa Makubaliano (MoU) na
kampuni ya Huawei, kuhakiki-
sha nchi na mashirika ya Kiafri-
ka yanajenga uwezo kwa ajili ya
mabadiliko ya Teknolojia, Habari
na Mawasiliano (TEHAMA).

Katika ~makubaliano hayo,
Huawei itatoa mafunzo ya kuku-
za ujuzi wa kidijitali kusaidia
ubunifu wa ndani, kubadilisha-
na habari kutatua na kuleta su-
luhisho kwa Afrika kuibuka kiu-

Hatua hiyo inakuja huku ripoti

ya mwaka 2019 ya Mkutano wa
Umoja wa Mataifa wa Biashara
na Maendeleo (UNCTAD) kuhusu
uchumi wa kidijitali kuonyesha,
Afrika na Amerika ya Kusini zin-
achangia chini ya asilimia tano
ya vituo vya data duniani.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo
ni kwamba iwapo suala hilo
litaachwa bila kushughuliki-
wa, kutakuwa na ongezeko la
mgawanyiko kimapato usio
sawa uliopo sasa kutokana na
nchi zinazoendelea (LDCs), mtu
mmoja kati ya watano anatumia
intaneti, ikilinganishwa na watu
wanne kati ya watano katika
nchi zilizoendelea.

Akiongea wakati wa hafla
ya utiaji saini iliyofanyika hivi
karibuni jijini Nairobi, Kenya,
katika makao makuu ya ATU,
John Omo, Katibu Mkuu wa ATU,
aliipongeza kampuni ya Huawei
kwa mchango wake barani Af-
rika.

“Huawei imebadilisha muun-
ganiko na imetoa mchango
mkubwa barani Afrika kupitia
uwekezaji wake katika miun-
dombinu ya kidijitali ambayo ni
rafiki kwa mazingira, kutoa ufun-
di wa ICT pamoja na teknolojia
za hali ya juu kwa maeneo ya

“Shirika hili ni mshirika wa

maendeleo anayeaminika barani
Afrika. Makubaliano tunayosaini
yanalenga kuimarisha ushiriki-
ano huu.”

Aliongezea kwamba, Afrika
ina nafasi kubwa ya kunufaika
kutokana na teknolojia mpya.

Samuel Chen, Makamu wa
Rais wa Huawei Kusini mwa Afri-
ka, aliishukuru ATU kwa uongozi
na uendelezaji wa ICT barani
Afrika: “ATU inachukua jukumu
muhimu kusaidia nchi wana-
chama katika sera na mikakati
yao, kusaidiana uzoefu, kujenga
uwezo na kuendesha ubunifu na
tunafurahi kuweza kuwaunga
mkono,” alisema Chen.

“Tumeunganisha  mamilioni
ya Waafrika katika huduma
salama, za kasi na za mtandaoni
katika kipindi cha miongo miwili
iliyopita na kupata uaminifu na
msaada wa wateja wetu na wasi-
mamizi. Tunatarajia kufanya
hata zaidi.”

Kulingana na makubaliano
hayo, washirika wataanza kutoa
mafunzo kwa ATU ambao wata-
pata nafasi ya kushirikiana na
wataalamu kujadili teknolojia na
mwenendo wa mambo pamoja
na kushirikiana kwenye utafiti
kusaidia maendeleo ya kidijitali
barani Afrika.
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MAN UNITED YAJIT

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imefun-
gua mazungumzo rasmi na mawakala
wa kiungo wa Rennes, Eduardo Camav-
inga kwa ajili ya kumsajili mchezaji huyo
mwenye miaka 18.

Baada ya kumsajili Jadon Sancho, Man
United wanafanya kazi kusajili beki wa
kati mpya na pia kiungo mpya msimu

PSG, MAN CITY
ZAMGOMBEA

PARIS, Ufaransa

KLABU za Paris Saint-Ger-
main na Manchester City
zote zinafuatilia kwa makini

~ hali ya usajili wa Lionel Mes-

- si baada ya mchezaji huyo
sasa kuwa huru, kwa mujibu
wa ukurasa wa kwanza kwa
gazeti la Mundo Deportivo

. lajana, Jumanne.
* Awali, iliripotiwa kwam-
ba, Barcelona wamefikia
makubaliano = ya g kum-

nyota huyo wa Argentina

baada ya kumaliza mkataba

wake mwezi uliopita.
Mchezaji huyo mwenye

matatizo ya kifedha.

Na sasa Mundo Depor-
tivo limeripoti kuwa Messi
bado hajafikia makubaliano

umri wa miaka 34, mwaka ' na Barca na hivyo miamba

jana alitangaza kutaka kuon- |
doka pale Barcelona, lakini

baadaye akaamua kubaki
| klabuni hapo. s
~» Mkataba wa Messi pale

. PO f
Barcelona “=== ulimalizika

Juni 30, lakini inaonyesha

anaweza asisaini tena kwa '

miamba hao wa LaLiga, am-

huu wa majira ya joto. )

Camavinga anaangaliwa sana na bodi
ya Man United kama mmoja wa malengo
ya muda mrefu ya klabu hiyo.

Klabu ya Paris Saint-Germain pia im-
ekuwa ikimfuatilia kwa muda mrefu ku-
taka kumsajili mchezaji huyo.

Lakini Man United wameanza ma-
wasiliano ya moja kwa moja na Cama-
vinga na Rennes wako tayarl kujadili

SPINAZZOLA AMPA PIGO MOURINHO

LONDON, Italia

NYOTA wa AS Roma
na timu ya Taifa ya Ita-
lia, Leonardo Spinazzola
atalazimika kukaa nje kwa
miezi sita kutokana na
majeraha ya kifundo cha
mkono aliyoyapata wakati
wa mechi ya robo fainali

dhidi ya Ubelgiji.

Spinazzola alipata ma-
jeraha katika mechi hiyo ya
robo fainali ambayo timu
yake ililbuka na ushindi
wa mabao 2-1, huku yeye
kama beki akiwa katika
ubora kwenye mechi hiyo
kabla ya kutolewa nje kwa
machela.

Mchezaji huyu ame-
kuwa katika kipindi kizuri
sana katika michuano hii
ya Euro 2020 huku akien-
delea kuonyesha ubora
wake na kujihakikishia
namba katika klabu yake
iliyoangukia chini ya miko-
no ya Jose Mourinho.

Katika mechi za mi-

juu ya ada

ya Euro milioni 30 kwani wa-
naweza kumpoteza mchezaji
huyo bure katika kipindi cha
majira ya joto. )

Camavinga atamaliza
mkataba wake Juni 2022 na
mchezaji huyo hana haraka
kuamua muskabali wake huku
United na PSG wakiwa kipaum-
bele kumsajili mchezaji huyo.

chuano ya Euro 2020,
mchezaji huyo aliibuka
kuwa mchezaji bora wa
mechi mbili kati ya tano
walizocheza.

Italia jana Jumanne ili-
kuwa inacheza na Hispa-
nia kwenye nusu fainali ya
Euro 2020.

0SA KWA CAMAVINGA / 4

wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue
1, PSG na wale wa Ligi Kuu

1 England, Man City zinam-

tolea macho.

Mshindi huyo mara sita
wa Ballon d’Or kwa sasa
yupo na timu ya Taifa ya Ar-
gentina kwenye michuano

. . ya Copa America.
wongezea mkataba mpya | bao kwa sasa wapo kwenye D




HABARI MICHEZO

LIVERPOO
JIPANGA KUMCHUKUA NIGUEZ

LIVERPOOL, England toka La Razon inadai kwamba Atletico wako tayari ku-

—————
el

RIPOTI mbalimbali nchini Hispania zinadai kwamba, »
Atletico Madrid imekubali kumuuza, Saul Niguez kwen-
da Liverpool msimu huu wa majira joto. ~ —==

)~ Jarida la La Razon, linaripoti kwamba, Liverpool wa-
namwona nyota huyo wa Atletico kama mbadala wa
Gini Wijnaldum, ambaye alijiunga na PSG kwa uham-
isho huru. —

p- Hivi karibuni Times ilidai kwamba Saul Niguez

anathamani karibu pauni milioni 60, lakini ripoti ku-

- -~

muachia kiungo huyo.

msimu ujao.

BARCA KUWATOSA

PJANIC, UMTITI

BARCELONA, Hispania

BARCELONA wameripotiwa kuwa
wameruhusu nyota wao Miralem Pjan-
ic na Samuel Umtiti, kuondoka klabuni
hapo ili kupatikana fedha za usajili wa
wachezaji wengine.

Kikubwa ni kwamba, fedha hizo pia
ni kama sehemu ya kutaka kuhakikisha
Lionel Messi anabaki klabuni hapo.

Wachezaji hao wote wawili wanari-
potiwa kuwa hawapo kwenye mipango
ya kocha Ronald Koeman.

Pjanic ameanza kwenye mechi sita
pekee za LaLiga msimu uliopita tangu
alipowasili kutoka Juventus huku Um-
titi pi alipata fursa ya kuanza kwenye
mechi sita tu hapo Barcelona.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Goal, kla-
bu ya Barcelona inapanga kukaa kitako
na wachezaji wote wawili na kukubali-

ana malipo ili waweze kuondoka kama &

wachezaji huru katika dirisha hili la
uhamisho.

Barcelona kwa Messi ni kama nyum-
bani, amekuwapo klabuni hapo tangu
akiwa na umri wa miaka 13 mwaka
2000.

Lakini mazungumzo ya kusaini mka-
taba mpya yamechukua muda mrefu

na mpaka sasa inadaiwa ni suala la
fedha tu ndiyo linawakwamisha Barca.

Taarifa zaidi zinabainisha kuwa
Barca wanasaka kupunguza gharama
za malipo ili waweze kumudu kumlipa
Messi katika makubaliano ya mkataba
mpya.

Liverpool sasa inaonekana kwamba, inaweza kuwa |
kwenye nafasi nzuri ya kumnunua nyota huyo. s

Klabu ilipo chini ya kocha Jurgen Klopp, inajipanga
kuhakikisha inaimarisha kikosi chake kwa ajili ya

Liverpool inahusishwa pia na usajili wa Yves Bis-
souma kutoka Brighton, Nicolo Barella wa Inter Milan,
Otavio kutoka Porto na Ryan Gravenberch wa Ajax.

o e ——

RONALDO
KUBAKI
JUVENTUS

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo nyota
wa kikosi cha Juventus atasalia
ndani ya kikosi hicho licha ya
kuelezwa kwamba Real Madrid
na Manchester United wanahi-
taji saini yake.

Msimu uliopita nyota huyo ili-
baki kidogo aondoke kwa kuwa
alikuwa anatajwa kuelekea Man-
chester United ambao walikuwa
wanatajwa kuiwinda saini ya
nyota huyo.

Wakala wa mchezaji huyo,
Jorge Mendes, inaelezwa kuwa
ameomba nyota huyo aongeze-
we mkataba ndani ya kikosi hi-
cho cha Juventus.

Mkataba wake ndani ya Juven-
tus umebakiza mwaka mmoja
kwa kuwa alisaini dili la miaka
mitatu akitokea Real Madrid na
Mei mwaka huu ilikuwa inaele-
zwa kwamba alikuwa anafanya

mazungumzo na Kocha Mkuu wa Manchester United, Ole Gunnar
Solksjaer ili amrudishe ndani ya Old Trafford.

Msimu uliopita raia huyo wa Ureno alifunga jumla ya mabao 36
katika mechi 44 ambazo alicheza ndani ya Juventus.

Jumatano Julai 7,2021 NipaShe 21




22 Nipashe

Jumatano Julai 7,2021

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

o
-~

MAGUIRE

AIPA USHINDI
ENGLAND KWA DENMARK

@ @ O Kiakili tupo sawa kabisa, hivyo ninaimani tunakwenda
kuwa bora zaidi kuliko...

LONDON, England

ENGLAND ina kikosi bora zaidi
kwa sasa kuliko kile kilichopoteza
dhidi ya Croatia kwenye michuano
ya Kombe la Dunia mwaka 2018 na
kina imani kubwa kuifunga Denmark
kwenye nusu fainali ya Euro 2020
leo, kwa mujibu wa Harry Maguire.

Simba watatu hao walipata ushin-
di mnono wa mabao 4-0 dhidi ya
Ukraine Jumamosi iliyopita ka-
Roma, Italia - ukiwa ni ushindi wao
mkubwa zaidi kwenye hatua ya
mtoano katika mashindano makub-
wa na leo Jumatano watacheza dhi-
di ya Denmark pale kwenye Uwanja
wa Wembley.

England katika nusu fainali yao ya
hivi karibuni kwenye mashindano

hayo, ilipoteza kwa Ujerumani kwa
changamoto ya mikwaju ya pen-
alti mwaka 1996, huku ikifungwa
na Croatia kwenye Kombe la Dunia
miaka mitatu iliyopita na ikamaliza
nafasi ya nne.

Tangu ilipotwaa Kombe la Dunia
mwaka 1966, England haijawahi kut-
inga fainali ya mashindano makub-
wa, lakini Maguire amesisitiza
watatumia maumivu hayo ili kushin-
da kwenye nusu fainali ya leo.

“Hamasa ni kubwa,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari jana.

“Ni nusu fainali ya mashindano ya
Ulaya. Kupoteza kwenye nusu fain-
ali ya Kombe la Dunia kulituumiza
sana.

“Tunatakiwa kuhakikisha kwamba
kesho (leo), Jumatano tunamaliza
hasira za kufungwa na Croatia.

“Nafikiri tuko bora zaidi kuliko
tulivyokuwa mwanzo. Uzoefu ni
kwamba tumejifunza mengi na tu-
najua kwamba tunahitaji kushinda.

“Tumekuwa na mechi nyingi kub-
wa kwa wakati huu na tunatakiwa
kuimarika zaidi na tumekuwa pamo-
ja kwa muda mrefu, kuanzia kwenye
mechi za kirafiki hadi za kufuzu.

“Katika kila mchezo tumecheza
kwa kuimarika zaidi na ninaamini
tutakuwa bora sana.

“Kiakili tupo sawa kabisa, hivyo
ninaimani  kwamba tunakwenda
kuwa bora dhidi ya Denmark kuliko
tulivyokuwa dhidi ya Croatia.

“Tumekuwa kwenye nusu fainali
mwaka 2018 katika Kombe la Du-
nia na naamini sasa tutakuwa bora
zaidi.”

KWA UFUPI

RAMOS RASMI PSG

MLINZI wa Hispania, Sergio Ramos mwenye
umri wa miaka }5, jana Jumanne alifanyiwa vi-
Paris St-Germain kama mchezaji huru kutokana
na kuondoka Real Madrid. (ESPN)

COMAN KUBAKI BAYERN

MTENDAJI wa Bayern Munich, Oliver Kahn,
ana uhakika wa kumbakiza klabuni hapo winga
Mfaransa, Kingsley Coman licha ya Liverpool
kuonyesha nia ya kumtaka nyota huyo mwenye
umri wa miaka 25. (Mirror)

VARANE HUYO UNITED

KLABU ya Manchester United inajiandaa kutoa
dau la pauni milioni 50 kwa ajili ya mlinzi wa Real
Madrid, Mfaransa Raphael Varane mwenye umri
wa miaka 28. (Marca via Mail)

BALOTELLI ATAKIWA UTURUKI

MSHAMBULIA wa zamani wa Manchester City,
Mario Balotelli mwenye umri wa miaka 30, anaji-
andaa kujiunga na klabu ya Adana Demirspor ya
Uturuki, akiwa na imani ya kurejea kwenye timu
va taifa kwa ajili ya fainali za mwakani za Kombe
la Dunia. (Goal)

PSG YAMPA MESSI OFA

KLABU vya Paris St-Germain imempa ofa Li-
onel Messi baada ya mkataba wake na Barcelona
kukoma wiki iliyopita. Gwiji huyo wa Nou Camp
mwenye umri wa miaka 33, ameisaidia nchi yake
kufuzu nusu fainali ya Copa America licha ya sin-
tofahamu ya mustakabali wake. (Mail)

GRIEZMANN HUYO MAN CITY

MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid, Mfaran-
sa Antoine Griezmann mwenye umri wa miaka
30, anaonekana kuwa chaguo linalowezekana
kwa Manchester City msimu huu, iwapo City
watashindwa kumnasa mshambuliaji wa Totten-
ham Hotspur na England Harry Kane mwenye
umri wa miaka 27. (Mundo Deportivo)

POGBA KUREJEA JUVE

JUVENTUS wanataka kumrejesha kiungo wake
wa zamani anayeichezea Manchester United,
Paul Pogba, 28, msimu huu. Wakali hao wa Ita-
lia wanataka kumrejesha Turin mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ufaransa ikiwa ni miaka mitano
tangu aondoke kwa uhamisho ulioweka rekodi
ya dunia. (90Min)

LIVER POA KWA MBAPPE

LIVERPOOL inaongoza harakati za majaribio
va kutaka kumsajili mshambuliaji wa Ufaransa na
PSG, Kylian Mbappe. Tetesi zinaendelea kuhusu
mustakabali wa kinda hilo lenye miaka 22, am-
baye amebakiza mwaka mmoja tu wa mkataba
wake pale Parc des Princes. (ESPN)

VIEIRA AMTAKA CHRISTIE

KOCHA mpya wa Crystal Palace, Patrick Vieira
ana matumaini kwamba kiungo wa Scotland na
Celtic, Ryan Christie atakuwa na usajili wake wa
kwanza pale Selhurst Park. Nyota huyo mwenye
umri wa miaka 26 anawaniwa pia na klabu ya
zamani va Vieira, Nice. (Daily Record)

ARTETA KUMBAKIZA ROWE

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ana uhakika
wa kumbakiza Emile Smith Rowe pale Emirates
licha ya ushawishi mkubwa kutoka Aston Villa.
Villa inajiandaa kuongeza dau kwa ajili ya kinda
huyo mwenye umri wa miaka 20, baada va lile la
mwanzo la pauni milioni 30 kukataliwa. (Mirror)
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DIAMOND, WIZ KHALIFA |
JIKONI KUACHIA ALBAMU

Haika Christopher na Ayubu ]

Mpanja, SJMC N

MSANII wa muziki wa Kizazi n
kipya, Naseeb Abdul, maarufu Dia-
mond Platnumz, yuko Marekani
kwa ajili ya kutengeneza albamu &
yake mpya, akimshirikisha msanii
mkali Wiz Khalifa. "

Kupitia ukurasa wake wa u
mtandao wa kijamii wa Instagram !
jana, Diamond aliweka picha yake
akiwa na Wiz khalifa, ikisindikizwa
na ujumbe uliosomeka “Wasafi x &
Taylor Gang”. ]

Miaka sita iliyopita, Wiz Khalifa,
msanii anayekimbiza kwenye d
mitandao ya kijamii kwa kuwa ;
na wafuasi wengi zaidi duniani, n
aliachia ‘ngoma’ aliyoiita ‘See You
Again’ ambayo ilitazamwa na "
takribani mara bilioni tano kwe-
nye mtandao wa YouTube. n

Mbali na picha ya Wiz Khalifa,
siku nne zilizopita, Diamond "
aliweka kipande kifupi cha video
kwenye mtandao wa Instagram i
akiwa studio na msanii Busta ;
Rhymes na baadaye alionekana i
kwenye picha na mtayarishaji wa
muziki, Swizz Beats, mume wa u
msanii mkali Alicia Keys. h

Julai 3, mwaka huu, kupitia ]
ukurasa wake wa Instagram, Dia- &
mond alitangaza kuwa Rapa Swae i
Lee atahusika pia kwenye albamu
yake hiyo anayoisuka. "

KATWILA APANIASITA :
KWA YANGA, KMC :

Na Saada Akida 0

KOCHA Mkuu wa lhefu FC, Zuberi
Katwila, amesema anatambua p
ushindani ni mkubwa hususan mechi »
hizi za mwishoni mwa msimu, jambo »
ambalo amewataka wachezaji wake &
kujituma na kucheza bila kukata ;

tamaa katika michezo yao miwili ya &
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyobaki.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katwila alisema hakuna mechi rahisi
kwa upande wake, hivyo wanaji- b
panga kuhakikisha wanapata pointi &
sita dhidi ya Yanga na KMC FC. h

“Matumaini yangu ni kwamba
hatushuki daraja, hizi mechi mbili
tunahitaji kupigana na wachezaji
wasikate tamaa ili kuhakikisha h
tunapigana hadi hatua ya mwisho &
kutafuta matokeo chanya katika h
michezo yetu hiyo,” alisema Katwila.

Ihefu ambayo Julai 14 itacheza h
dhidi ya Yanga katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa kabla ya Julai Julai !
18, mwaka huu kumaliza na KMC &
FC kwenye Dimba la Uhuru Dares !
Salaam, ipo nafasi ya nne kutoka &
mkiani mwa msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na alama 35. "

MAFUNZO YAIFUATA KMKM
KUIWAKILISHA ZANZIBAR CAF

Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR

ASMI sasa timu ya
Mafunzo ndiyo ita-
kayoiwakilisha Zanzi-
bar baada ya kutwaa
Kombe la Michuano la Shirik-
isho la Soka visiwani hapa
(ZFF) maarufu FA Cup, kwa
mikwaju ya penalti 4-3 dhidi ya
mabingwa watetezi, KVZ.
Katika mchezo huo uliopig-
wa Uwanja wa Amaan juzi,
timu hizo zilifikia changamoto
ya mikwaju ya penalti baada ya
kutoshana nguvu kwa kufun-
gana bao 1-1 ndani ya dakika

KVZ ndiyo ilikuwa ya kwan-
za kupata bao kupitia kwa
Nassor Salehe dakika ya 13
kabla ya Abdulkadir Naimu
kuisawazishia Mafunzo dakika
ya 34 kupitia mpira wa adhabu
ndogo.

Baada ya kukamilika dakika
90, ilibidi kufanyika majadil-
iano kwa dakika kadhaa kati
ya timu hizo, ZFF waamuzi wa
mchezo huo kabla ya kukubali-
ana kwenda moja kwa moja
kwenye changamoto ya mik-
waju ya penalti.

Kwa matokeo hayo Mafunzo
sasa itaiwakilisha Zanzibar

kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika huku timu ya KMKM
iliyotwaa ubingwa wa Ligi
Kuu, ikibeba jukumu hilo kwa
upande wa michuano Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Michuano hiyo inayoandal-
iwa na Shirikisho la Soka ba-
rani Afrika (CAF), inatarajiwa
kuanza rasmi mapema Sep-
temba mwaka huu.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha wa Mafunzo,
Abdalla Bakari “Edo”, ali-
wapongeza wachezaji wake na
benchi la ufundi katika kutimi-
za ndoto yao ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa.

Alisema wachezaji wake wal-
ifanya kazi nzuri na mashabiki
pia walisaidia katika kuongeza
hamasa kwao kuhakikisha wa-
nachukua kombe hilo.

“Tunashukuru lengo letu
limetimia, hii ni furaha kwetu,
maana mara ya mwisho kush-
iriki mashindano haya ilikuwa
mwaka 2016, hivyo hii ni zawa-
di muhimu na tunakwenda ku-
jipanga mapema,” alisema.

Edo alisema lazima wa-
hakikishe wanafanya maandal-
izi ambayo yataleta mafanikio
kwa upande wa michuano ya
kimataifa na hata Ligi Kuu Zan-
zibar kuelekea msimu mpya.

nia, Jacqueline W0|so baada ya kuwasili katika ofisi za kampuni hiyo jij
Maendeleo ya Sanaa nchini, Dk. Emmanuel Ishengoma na kulia ni Mkuu wa Uhusiano wa MultiChoice Tanzama Johnson Mshana. MPIGAPICHA

WETU

Bashungwa aipongeza DStv kukuza filamu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Inno-
cent Bashungwa amewahakik-
ishia wadau wa sekta zilizo
chini ya wizara yake ushiriki-
ano wa karibu ili kuhakikisha
ukuaji thabiti wa sekta hizo na
kuongeza mchango wake katika
maendeleo ya jamii na taifa kwa
ujumla.

Bashungwa ameyasema hayo
wakati wa ziara yake katika Ofisi
za MultiChoice Tanzania - DStv,
ziara ambayo ilikuwa na lengo
la kufahamu zaidi utendaji wa
kampuni hiyo katika kukuza
sekta ya sanaa hususan tasnia
ya filamu hapa nchini.

Katika ziara hiyo Waziri Bas-
hungwa aliambatana na Mkuru-

genzi wa Maendeleo ya Sanaa,
Dk. Emmanuel Ishengoma na
Katibu Mtendaji wa Bodi ya
Filamu Tanzania, Dk. Kiagho
Kilonzo.

Akizungumza na uongozi wa
MultiChoice Tanzania pamoja
na baadhi ya wazalishaji wa
filamu nchini, Bashungwa
ameipongeza Kampuni ya Mul-
tiChoice kupitia chaneli zake
za DStv kwa kuwa kinara katika
kukuza tasnia ya filamu nchini.

Waziri huyo alisema kiten-
do cha DStv kuwa na chaneli
maalum kwa ajili ya maudhui ya
Tanzania - Maisha Magic Bongo,
ni ishara tosha kuwa kampuni
hiyo inatilia maanani maudhui
ya ndani na kwamba serikali
iko tayari muda wote kutoa ush-
irikiano unaohitajika kwa wa-

dau ili kuhakikisha kuwa tasnia
ya sanaa nchini inakuwa chanzo
muhimu cha ajira na kukuza
uchumi kwa ujumla.

Aidha, Bashungwa alikemea
vikali vitendo vya uharamia
wa maudhui (content piracy)
na kusema kuwa atashauriana
na mamlaka na idara nyingine
zinazohusika ili kuhakikisha
kuwa suala hilo linashughu-
likiwa.

Bashungwa pia amekiagiza
Chama cha Haki Miliki Tanzania
(COSOTA), kuhakikisha kuwa
wanaongeza nguvu katika ma-
pambano dhidi ya uharamia
wa maudhui na wote wanao-
bainika kufanya vitendo hivyo
wachukuliwe hatua kali.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa MultiChoice Tanzania, Jac-

queline Woiso, alitoa shukrani
za kampuni hiyo kwa wizara na
waziri binafsi kwa ushirikiano
mkubwa wanaoutoa kwa kam-
puni hiyo na kwamba kitendo
chake cha kufanya ziara hiyo
ni ishara tosha kuwa serikali
inaheshimu sana mchango wa
sekta binafsi katika maendeleo
ya sekta ya habari nchini.

Woiso amemhakikishia wa-
ziri huyo na Watanzania kwa
ujumla kuwa, DStv itaendelea
kuimarisha maudhui ya Tanza-
nia katika chaneli zake huku iki-
hakikisha kuwa inatoa mchango
mkubwa katika uboreshaji na
uimarishaji wa maudhui ya nda-
ni ili yawe katika viwango vya ki-
mataifa na kuweza kushindana
katika soko la maudhui.



Winga wa
Simba,
Bernard
Morrison,
akimiliki
mpira
wakati wa
mazoezi ya
timu hiyo
ambavyo leo
itashuka
katika
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa
kuvaana
na KMC FC
kwenye
mechi

va Ligi
Kuu Bara.
PICHA:
SIMBA

KMC yaitishia Simba
kwa mbinu za Yanga

® @ @ Ni wakati zikivaana leo, yatamba kutokubali kuwa daraja
kwa kutafuta bao la mapema kisha...

Saada Akida na Adam Fungamwango

USHINDI ndio neno pekee ambalo lime-
kuwa likitajwa na timu mbili, Simba na KMC
FC kuelekea mchezo wao wa leo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara utakaochezwa kwenye Uwan-
jawa Benjamini Mkapa, Dar es Salaam.

Simba inashuka dimbani ikitoka kujeruhi-
wa Jumamosi na Yanga na kushindwa kufikia
malengo yao ya kutangaza ubingwa mapema
kwa mara ya nne mfululizo.

Wakati Simba wakihitaji kumaliza hasira
zao kwa kupata pointi tatu ili kufikisha alama
76 na kijiweka katika mazingira mazuri ya
kutwaa ubingwa wa ligi hiyo ambayo bingwa
huiwakilisha nchi kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, KMC FC wao wanashu-
ka dimbani wakifikiria zaidi kupata ushindi
ili kuisaka nafasi ya nne na kujiweka katika
mazingira mazuri ya kuwa miongoni mwa
timu nne zitakazoshiriki michuano ya ki-
mataifa.

Wakizungunza na gazeti hili, makocha
wa timu hizo, kwa upande wa Simba, Kocha
Msaidizi, Selemani Matola, alisema mechi
dhidi ya KMC si rahisi lakini wamejiandaa vi-
zuri kwa ajili ya kwenda kutafuta pointi tatu

ambazo zitawawezesha kufikia malengo yao
ya kutangazwa bingwa.

“Tumefanyia kazi upungufu wetu ulioji-
tokeza katika mechi iliyopita, si mechi rahisi
kwa sababu KMC ina wachezaji wazuri, hata
sisi tumejipanga kwenda kutafuta pointi tatu
katika mechi hiyo,” alisema Matola.

Alisema hakuna mchezaji anayekosa ka-
tika mchezo huo kwa sababu wote walioku-
wapo katika kikosi hicho wako fiti na sasa wa-
nasubiri kwenda uwanjani kutafuta pointi.

Kuhusu kutoonekana kwa kocha wa mak-
ipa wa Simba, Milton Nienov, Matola alisema
hatakuwa sehemu ya benchi la ufundi baada
ya kwenda kwao Brazil kwa ajili ya kufanya
mtihani wa kumaliza kozi aliyokuwa akiso-
ma. Kocha wa KMC FC, Habibu Kondo, alise-
ma wamejiandaa vizuri na haijalishi Simba
ametoka kupoteza, wanaangalia zaidi kupata
matokeo mazuri ili kufikia malengo yao ya
kumalizana na ligi wakiwa katika nafasi nne
Zajuu.

Alisema walipoteza mechi ya kwanza
mbele ya Simba na sasa hawatakuwa tayari
kuona wanafungwa kwa mara ya pili, hivyo
wanakwenda kutafuta matokeo chanya.

“Tunaenda uwanjani kufanyia kazi ‘Plan’

yetu kuhakikisha tunapata matokeo ili ku-
maliza ligi katika nafasi ya nne, lazima tushin-
de dhidi ya Simba ili kufikia malengo hayo ya
kuwa miongoni mwa timu zitakazoshiriki
michuano ya kimataifa,” alisema Habibu
Kondo.

Awali, Kondo aliliambia  Nipashe:
“Nimeiangalia Simba, tutatumia udhaifu ule
ule ambao inao na iliotokea dhidi ya Yanga.
Tutawapiga presha tangu mwanzo wa mch-
ezo na nina hakika kuwa tutawachanganya
na kupata bao kama ilivyokuwa kwa Yanga.”

Iwapo Simba inayoongoza ligi kwa pointi
73, ikishinda itafikisha pointi 76 ambazo
Yanga ndiyo timu pekee itakayoweza kuzi-
fikisha kama ikishinda mechi mbili ilizobak-
iza. Wakati huo Simba itakuwa imebakisha
mechi tatu, ikihitaji pointi moja tu kutwaa
ubingwa.

KMC ambayo ilipoteza mechi ya mzun-
guko wa kwanza dhidi ya Simba kwa bao 1-O
lililofungwa na Meddie Kagere kwa mkwaju
wa penalti, inashika nafasi ya sita kwenye
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 42,
ikishinda itafikisha pointi 45 na kuipiku Na-
mungo FC yenye pointi 43, ikiwa kwenye na-
fasi ya tano.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

NABI AIWAISHA
YANGA KAMBINI

Na Saada Akida

BAADA ya mapumziko ya
siku mbili, kikosi cha Yanga
kinaingia kambini leo, Juma-
tano tayari kwa kujiwinda na
michezo miwili ya kuhitimisha
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2020/21 dhidi ya Ihefu FC
na Dodoma Jiji FC.

AKizungumza na gazeti hili
MKkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, alisema wamerejea kam-
bini kujiandaa na michezo hiyo
miwili kutafuta pointi sita ili
kujiweka katika mazingira ma-
zuri ya kupambania ubingwa.

Alisema anaridhishwa na
mabadiliko ya timu yake kwa
wachezaji kupambana na sasa
anafanyia kazi madhaifu yali-
yojitokeza katika mchezo ulio-
pita ili kuweza kufikia malengo
yao Katika mechi hizo mbili.

“Bado tuna nafasi ya kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu, nina
jivunia wachezaji wangu ambao
hujitolea kutafuta matokeo,
mechi zilizobaki si rahisi, tuna-
hitaji kupambana na kushinda
ili tumalize ligi tukivuna pointi
sita,” alisema Nabi.

Yanga ambayo mchezo uli-
opita iliwafunga watani zao wa
jadi kwa bao 1-0, ipo katika
nafasi ya pili ikiwa na pointi
70, tatu nyuma ya vinara Simba
waliobakiza mechi nne. Mchezo
ujao Yanga itaikaribisha Ihefu
FC Julai 14, mwaka huu katika
Uwanja wa Mkapa.

Mbali na mechi hiyo ya Ligi
Kuu, pia Yanga inakabiliwa na
kibarua kigumu cha kuhakikisha
msimu huu inamaliza na taji,
kutokana na kutinga fainali ya
Kombe la FA ambapo itavaana
na Simba Julai 25, mwaka huu
katika Uwanja wa Lake Tang-
anyika mkoani Kigoma.

Hata hivyo, itacheza mechi
hiyo ikiwa na ari ya ushindi
kutokana na matokeo ya bao
1-0 iliyoyapata kwenye mechi
va Ligi Kuu dhidi ya watani zao
hao, Jumamosi iliyopita katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

977708567541002
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