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HABARI KITAIFA

Bugando
yvapewa
mitungi 300

Na Richard Makore, MWANZA

SERIKALI imeipa Hospitali ya
Rufani ya Kanda Bugando mitungi
300 ya gesi ya Oksijeni kwa ajili
ya kuhudumia wagonjwa wenye
matatizo ya upumuaji wakiwamo

wagonjwa wa corona.
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa

Hospitali hiyo, Dk. Fabian Massaga,

alithibitisha jana kupokea mitungi
hiyo alipozungumza na Nipashe

Dk. Massaga alisema mitungi hiyo

ilikabidhiwa jana asubuhi hospi-
talini huko na Bohari Kuu ya Dawa
(MSD).

Alisema itasaidia kupunguza
ukubwa wa tatizo la uhaba wa mi-
tungi ya kuhifadhi gesi ya Oksijeni
walilonalo.

Mapema wiki hii, baada ya
kumalizika kwa kikao cha wadau
wa kupambana na ugonjwa wa

corona kilichoongozwa na Mkuu wa

Mkoa wa Mwanza, Robert Gabriel,
Dk. Massaga alisema walikuwa na
mitungi 100 ya kuhifadhi gesi hiyo
kwa siku huku mahitaji yakiwa
mitungi 300.

Kutokana na uhaba huo, Dk.
Massaga aliwaomba wadau kutoa
msaada ili angalau ipatikane
mitungi 500 kwa siku itakayo-
tosheleza mahitaji ya wagonjwa
katika hospitali hiyo.

“Idadi ya wagonjwa wanaofika
hospitalini wanaohitaji mitungi ya

Oksijeni ni kubwa na hospitali yetu

haina mitungi ya kuzalisha kiasi
cha kutosheleza, hivyo tunaomba
wadau wajitokeze kusaidia ili tu-

weze kuwahudumia wagonjwa kwa
Kkuwa wagonjwa ni wengi,” alisema.

Rais Samia
Suluhu
Hassan,
akizun-
gumza

na Naibu
Mkurugen-
zi Mtendaji
wa Shirika
la Maz-
ingira la
Umoja wa
Mataifa
(UNEP),
Joyce
Msuya,
Dodoma
jana. PI-
CHA:
IKULU

‘Tusisubiri maiti ziokotwe mitaani’

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, amese-
ma ugonjwa wa corona
unaendelea  kusambaa
kwa kasi nchini, akiwa-
taka wananchi kuchukua
tahadhari badala ya ku-
subiri waone nchi inafikia
hatua mbaya ya kuokota
maiti mitaani.

Amesema licha ya
ugonjwa huo kudhibitiwa,
wagonjwa wameendelea
kujitokeza na kulazwa
hospitalini.

Dk. Gwajima aliyasema
hayo jana katika Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kik-
Salaam na kuwataka wa-
nanchi waelewe na wasin-
gojee hali ya kuzoa maiti
mtaani ndipo waanze ku-
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chukua tahadhari.

“Kazi inayofanyika ni kufanya hali
isiwe mbaya, serikali inajitahidi na
Mheshimiwa Rais (Samia Suluhu
Hassan) amekuwa akikumbusha
jamani ndugu zangu tuchukue ta-
hadhartf’, ili hali hii tunayodhani ipo
hivi kwa sababu inashikiliwa kwa
juhudi mbalimbali za kinga isije ika-
pitiliza,” alisema.

Waziri huyo alisisitiza kuwa wag-
onjwa wa corona wapo na wanaen-
delea kujitokeza na hiyo inamaani-
sha kwamba maambukizi yapo na
siyo ya uongo.

“Ni nguvu kubwa sana inafanyika
na watumishi wetu walio mstari wa
mbele kuhakikisha hicho watu wa-
nachokisubiri kitokee katika ngazi
ile, kisitokee.

“Tunapotoa elimu tunamaani-
sha kurahisisha mapambano kwa
ushirikiano na nchi kwa kuchukua
tahadhari,” alisema.

Waziri Gwajima alisema licha
ya kutoa elimu hiyo, baadhi ya wa-
nanchi wanaitikia na wengine ha-
wafanyi hivyo na kuwataka wafanye
hivyo ili serikali iongeze wigo ili nchi
iwe salama.

“Kwenye msongamano wapo wa-
naovaa barakoa na wengine hawa-

MWENYEKITI wa Chama cha

216352402

Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, ametangaza
kufiwa na kaka yake, Charles Mbowe,
akiweka wazi kuwa chanzo cha kifo
hicho kilichotokea juzi katika Hospi-
tali ya KCMC ni maradhi ya corona.

Mbowe alitangaza msiba huo juzi,
akibainisha kuwa amelazimika ku-
katisha ziara yake visiwani Zanzibar
kutokana na msiba huo.

“Ndugu Watanzania wenzangu,
familia yetu imepatwa na msiba wa
kaka yetu Charles Aikaeli Mbowe,
ambaye amefariki kwa ugonjwa wa
Covid-19 usiku wa kuamkia leo katika
Hospitali ya KCMC.

“Kutokana na ukweli kwamba

vai, lakini wewe uliyepona, huumwi,
umebeba kimelea na unakisamba-
za, waokoe basi wengine.

“Kuna wazee, wapo wanaoumwa
magonjwa mbalimbali, tunawa-
okoaje? Wengi tukivaa barakoa,
tutaokoa wengine,” alisema.

Gwajima alisema kuwa Kkatika
kueneza elimu, wanawatumia wa-
ganga wa mikoa na halmashauri na
wakuu wa wilaya na mikoa husika.

“Tuna tiba asili ambazo hatu-
jazitupa, zilisaidia wengi awali na
sasa zinasaidia wengi, watu watum-
ie, wale vyakula ambavyo ni vya asili
ili kuongeza kinga.

“Idadi ya wagonjwa kwa sasa
siwezi kueleza kwa sababu inabadi-
lika, wanaweza wakawa mia (100)
na wakashuka wakawa 50 au wame-
panda mpaka 80, kwa hiyo siwezi
kusema kwa sasa kwa sababu sijai-
chukua, lakini itoshe kusema wag-
onjwa wapo,” alisema.

MITUNGI YA GESI

Katika hatua nyingine, wizara
hiyo imesema inatarajia kuweka
mitambo 25 kwenye hospitali zote
za mikoa na kanda nchini ili kukidhi
uhitaji wa gesi tiba endapo kutaku-
wa na ongezeko la wagonjwa.

kuna maambukizi mengi ya ugonjwa
wa corona, tunaomba Watanzania na
waombolezaji walioonyesha kush-
iriki nasi wachukue tahadhari zote za
kujikinga na Covid-19.

“Kwa hiyo, tunaomba mazishi na
msiba wote huu tuendeshe kwa uta-
ratibu wa kitofauti, kuna watu wach-
ache sana wa karibu ndiyo watashiri-
ki moja kwa moja katika utaratibu
wa kumlaza ndugu yetu Charles,”
alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa
miongoni mwa watu waliotoa salamu
za rambirambi kwa Mbowe kutokana
na msiba huo muda mfupi baada
ya kiongozi huyo wa CHADEMA ku-
tangaza msiba huo.

“Nakupa pole ndugu Freeman
Mbowe na wafiwa wote kwa kuon-

Mkurugenzi wa Kinga wa Wizara
hiyo, Dk. Leonard Subi, akizun-
gumza na Nipashe jana kuhusu
namna wanavyokabiliana na uhaba
wa mitungi ya Oksijeni, alisema wa-
naendelea na jitihada za kuongeza
uzalishaji nchini.

Alisema tayari wamesimika mi-
tambo saba katika hospitali saba
nchini zenye uwezo wa kuzalisha
mitungi 200 kila moja kwa siku.

Alisema mitambo hiyo yote in-
aweza kuzalisha mitungi 1,400 kwa
siku ikiwa ni nyongeza ya uwezo ul-
iokuwapo awali.

“Hivyo tumeendelea kuboresha
mifumo ya mtiririko wa hewa tiba
ya Oksijeni kwenye baadhi ya hospi-
tali kwa kujenga mifumo hiyo ili gesi
tiba inapozalishwa ipelekwe moja
kwa moja kwa mgonjwa,” alisema.

Aliwataka wananchi kuchukua
hatua zote za kinga na kuzingatia
miongozo yote iliyotolewa na wiz-
ara ili kuepuka kupata ugonjwa huo.

“Kwa kuzingatia ipasavyo tut-
akata mnyororo wa uambukizo wa
ugonjwa huo, hivyo kujinusuru ku-
ingia kwenye matumizi ya gesi tiba
ya Oksijeni,” alisisitiza Dk. Subi.

®Imeandikwa na Romana
Mallya na Mary Geofrey

Mbowe apoteza kaka kwa corona

Na Mwandishi Wetu

dokewa na ndugu yenu mpendwa
Charles Mbowe.

“Nawaombea moyo wa subira,
uvumilivu na ustahimilivu katika
kipindi hiki cha majonzi. Bwana am-
etoa na Bwana ametwaa, jina lake
lihimidiwe, amina,” aliandika Rais Sa-
mia kwenye ukurasa wake rasmi wa
mtandao wa kijamii wa Twitter.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John
Mnyika, katika ukurasa wake wa
Twitter, aliandika: “Nimepokea kwa
masikitiko taarifa ya kifo cha Charles
Mbowe, kaka yake na mwenyekiti.
Poleni sana familia ya kaka Charles
na ukoo wote wa Mbowe.”

Kwa mujibu wa taarifa ya Mbowe,
mazishi yanatarajiwa kufanyika Ju-

Machame mkoani Kilimanjaro.



Jumamosi Julai 10, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Makazi ya polisi
yaliyotelekezwa
kuanza kutumika

Na Romana Mallya

HATIMAYE askari polisi na maofisa
wa jeshi hilo wameruhusiwa kuy-
atumia majengo ya nyumba za maka-
zi yaliyoko Kunduchi na Oysterbay
mkoani Dar es Salaam baada ya ma-
jengo hayo kukosa wakazi kwa miaka
mingi.

Licha ya kukamilika kwa miradi ya
ujenzi wa nyumba hizo miaka mitatu
iliyopita, askari na maofisa wa Jeshi la
Polisi walishindwa kuingia kutokana
na mabadiliko ya kisera.

Agizo la kuingia kwenye nyumba
hizo lilitolewa jana mkoani Dar es Sa-
laam na Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, George Simbachawene.

Kiongozi huyo aliagiza kuanzia sasa
mradi huo wa nyumba za makazi ya
askari polisi na maofisa ambao ujenzi
wake ulianza mwaka 2014 na kuka-
milika mwaka 2018, ukiwa chini ya
mkandarasi Kampuni ya Mara World
Tanzania Limited, uanze kutumika.

“Makazi ya Kunduchi ni kwa ajili ya
askari polisi 330 na Mikocheni ni kwa
ajili ya maofisa 23,” Simbachawene ali-
fafanua.

Mei 22 mwaka huu, waziri huyo,
akizungumza na Nipashe, alisema
nyumba hizo hazitumiki kutokana na
mabadiliko ya kisera yaliyofanyika.

“Kulikuwa na mkataba kati ya seri-
kali na kampuni iliyojenga nyumba
hizi ambao baadaye sera zikabadi-
lika, ikawa kwamba maeneo ya jeshi
yasiingie mikataba na sekta binafsi,”
alisema.

Simbachawene alisema kuwa baada
ya kubadilika kwa sera, serikali ililazi-
mika kuingia kwenye majadiliano kwa
sababu tayari mwekezaji alishawekeza
kwenye nyumba hizo.

Juni 7, mwaka huu, Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi
na Usalama ilifanya ziara katika mradi
huo ambao pia unahusisha ujenzi wa
Kituo kipya cha Polisi Oysterbay na
kuridhika nao na kupendekeza askari
wahamie huku mambo mengine ya
mkataba yakiendelea kufanyiwa kazi.

Juni 19, 2019, aliyekuwa Naibu Wazi-
ri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad
Masauni, alizuru kwenye nyumba hizo
na kutoa mwezi mmoja kwa Shirika
la Rasilimali la Jeshi la Polisi kutoa
vielelezo kwa Kamati ya Tathmini
iliyoundwa kwa ajili ya mradi wa Ofisi
ya Polisi Oysterbay na nyumba hizo ili
zikabidhiwe serikalini.

Juni 5, mwaka 2016, kupitia taarifa
ya vyombo vya habari iliyotolewa
na wizara hiyo ilieleza kuwa, Katibu
Mkuu wake wakati huo, Meja Jenerali
Projest Rwegasira, Jeshi la Polisi liliagi-
zwa kuwasilisha mkataba wa miradi
hiyo baada ya kubainika ni mikubwa
na ya muda mrefu.

Miradi hiyo ilitekelezwa kwa
gharama ya Dola milioni 296 baina ya
mwekezaji na serikali.

Waziri wa
Mambo ya
Ndani, George
Simbachawene
(kushoto),
akipokea
zawadi kutoka
kwa Balozi wa
Uturuki nchini,
Dk. Mehmet
Gulluoglu, baada
va kumaliza ma-
ZUNgUMZ0 Yao
kuhusu masu-
ala mbalimbali
ya ushirikiano
katika ulinzi na
usalama kati
va nchi hizo
mbili, jijini Dar
es Salaam, jana.
PICHA: WMNN

Serikali kurejesha leseni maduka ya kubadili fedha

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, ameagiza wataalamu wa wizara hiyo
kufanya tathmini ya maduka ya kubadilisha fed-
ha na kurejesha leseni kwa wenye vigezo ambao
awali walifutiwa.

Katika mahojiano na Kituo cha Azam TV jana,
Dk. Nchemba alisema kwa sasa wanafanya tath-
mini mpya.

“Tathmini kwa upande wa upatikanaji wa hu-
duma hiyo kupitia benki ilishakamilika. Hatua
inayofuata ni tathmini kwenye maduka binafsi
ambayo na yenyewe yanaendelea kuratibiwa
kadri ya vigezo vilivyowekwa na siku siyo nyingi
mtaanza kuona yale yanayokidhi vigezo yataanza
kutoa huduma,” alibainisha.

Alisema ameshakutana na kufanya mazun-
gumzo na baadhi yao na amezipokea hoja zao na
mojawapo walimwambia kuwa hiyo ni kazi yao,
hivyo warudishiwe leseni.

“Tayari nimeshawaelekeza watu wangu wa-
fanye tathmini ili wazirudishe, wakirudishwa
kazini tutakusanya kodi, kwa hiyo hii ndiyo nime-
waambia,” alisema.

Waziri Mwigulu alisema hoja ya pili waliyose-
ma ni kuhusu mtaji uliowekwa umekuwa juu
na ameielekeza timu yake ya wataalamu ifanye
tathmini. “Kitu ambacho ninataka kuwaomba
Watanzania tuelewane vile vitu vinavyokuwa vya
kisera ambavyo vina manufaa mapana ya nchi, ni
vyema tukajifunza kukubaliana nayo kwa sababu
pia tukiwa na nchi ikawa na utakatishaji wa fedha
wa kiwango kikubwa au inayotumia fedha ya nchi
nyingine inapunguza heshima ya uhuru wetu,”
alisema.

VIGEZO

Alisema vigezo vitakuwapo kwa sababu awali
kulikuwa na makosa kwenye uanzishaji wake ka-
tika baadhi ya maeneo.

“Hata vituo vya mafuta huwa inashauriwa um-
bali fulani hivi kama vinafuatana na kama vina-
tazamana, hata maduka yanatakiwa yampe ura-
hisi yule mtumiaji kwa eneo.

“Ilenge shughuli zinazohitaji zaidi dola na fedha
nyingine za kigeni kwa sababu maduka ya fedha
za kigeni yasipothibitiwa, ni chanzo kimojawapo
cha utakatishaji wa fedha,” alisema.

Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho Gambo (CCM)
aliliibua suala hilo wakati wa Bunge la Bajeti lililo-

Gambo alikosoa uamuzi wa serikali kutumia
nguvu kubwa wakati wa kuyafunga maduka hayo,
akidai wafanyabiashara wengi walipokwa fedha
zao na serikali.

Hata hivyo, Waziri Nchemba alipoulizwa
kuhusu hoja hiyo wakati wa mahojiano jana,
alisema ni suala la uchunguzi.

“Hakuna eneo ambalo jambo limefanyika
bila hatua za kiuchunguzi, hatua za kiuchun-
guzi huwa zinaleta majawabu tofauti tofauti,
kujibu kwa ujumla wake linaweza lisiwe jibu
sahihi kwa maana hiyo lile ni jambo mahususi
ambalo kama kuna eneo ambako kulikuwa na
taratibu za kiwango hicho linatakiwa kuwa
‘treated’ kwa umahususi wake.

“Lakini, kwenye hoja ya jumla ni kwamba
kulikuwapo na matatizo ya kisera, sehemu

nyingine maduka yetu unakuta yamepangana
yenyewe eneo moja.

“Sehemu nyingine unakuta fedha iliyopo
kwenye maduka ni kubwa kuliko fedha iliyoko
kwenye benki, madhara yake ni kushusha
thamani ya fedha ya Tanzania, mnakuwa na
nchi inayotumia fedha ya nchi nyingine,” ali-
fafanua.

Waziri Nchemba alisema ukiwa na maduka
ya kubadilishia fedha kila baada ya nyumba
moja na fedha zilizopo humo ni nyingi kuliko
zilipo benki, hiyo inamaanisha nchi inatumia
fedha za kigeni.

schedule below for the year 2021

The Managing Director

P O Box 5053
Tanga - Tanzania

Company in any way.

. Sealed bids must be deposited in the Tender Box located at the Tanga Cement visitors
gate in Tanga by 12H00 on the 23 July 2021

Tanga Cement Public Limited Company

7=% SIMBA
- PCEMENT

STRENGTH WITHIN

INVITATION FOR TENDERS FOR SERVICES

. Tanga Cement Public Limited Company Limited is hereby soliciting bids from interested
eligible companies and individuals to supply materials and render services listed in the

. Interested eligible bidders may obtain a complete set of bidding documents from the
office of the Procurement Manager located at the Tanga Cement premises in Tanga
between 08H00 and 14H00 on Mondays through Fridays (excluding public holidays).

U

. Sealed tenders and modifications thereof must be deposited in the Tender Box located at the
visitors' gate by 12H00 on the closing date indicated above. All tenders submitted must be
valid for as specified in tender documents from the closing date indicated above. All
tenders must be sealed, marked with the relevant tender title and addressed to:

. This is a mere invitation to bids; it does not constitute an offer to a contract or bind the

. Tanga Cement is not bound to accept the lowest or any other bid.

. All bidders must have approved local content from Mining Commission

|S/No.

Tender Tittle

1 Supply of Printing and photocopying services

2 Tender for management of labour/manpower

216352202
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I
Makala
akerwa
mazingira
mnada
wa ng’'ombe
Pugu

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makala,
ameelezea kutoridhishwa
na miundombinu ya mnada
wa ng'ombe Pugu na kum-
wagiza mkandarasi kufanya
marekebisho.

Alitoa maagizo hayo jana
alipofanya ziara ya kush-
tukiza katika mnada huo
baada ya kupata taarifa za
malalamiko ya wananchi
kuitaka serikali iingilie kati
uboreshaji wa eneo hilo.

Pia Makala alionyesha
kutoridhishwa na tabia ya
watendaji kutengeneza
urasimu na kuchelewesha
uboreshaji wa mnada huo
ikiwamo ujenzi wa uzio,
sakafu, eneo salama la
kupakilia ng'ombe, vyoo na
kero ya ukosefu wa maji.

“Mazingira niliyoyaona
eneo hili na huo urasimu uli-
opo hautoi matumaini. Kama
mtaendelea na mambo yenu
ya tathmini, njooni ‘site’
(eneo la kazi). kazi zinazo-
takiwa kufanywa zifanywe,
za kufanyia tathmini zien-
delee lakini kazi iendelee
muwapo eneo la kazi.

“Hivi ni vitu vidogo
wakati mnaendelea na
tathmini ya kujenga ukuta
anzeni kurekebisha na vitu
vingine. Ng'ombe hapa
usalama wake haupo, yaani
jinsi palivyo ni sawa na
Sijaridhishwa hata kidogo,
naomba lifanyiwe kazi,”
alisema Makala.

Aliongeza kuwa mambo
madogo ya urasimu yanay-
ofanywa na watendaji hao
ndiyo yanayojenga imani
mbaya kwa wananchi kuwa
viongozi wa serikali ha-
waendi na kasi inayotakiwa
katika kushuhulika na kero
za wananchi.

Pia aliagiza kuondolewa
mara moja matofali yali-
yokusanywa katika eneo
hilo kwa ajili ya kutu-
mika katika ujenzi wa ukuta
unaozunguka mnada huo
baada ya kubaini kuwa
hayana ubora.

Waziri wa
Madini,
Dotto Biteko
(katikati), aki-
zungumza na
Katibu Mkuu
wa Shirikisho
[aVyama vya
Wachim-

baji Madini
Tanzania (FE-
MATA), Lister
Balegele
(kushoto),
alipotembe-
lea Maonye-
sho ya 45

va Biashara
va Kimataifa
va Dar es
Salaam ka-
tika Uwanja
wa Mwalimu
Nyerere,
Barabara

va Kilwa
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Katibu Mkuu CCM atema cheche

Na Mwandishi Wetu

WAJUMBE wa Sekretarieti ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa,
wameonya kwamba wao si vion-
gozi wa kupiga porojo na hawako
tayari kuona ilani ikihujumiwa.

Katika taarifa yao ya kuhitimisha
ziara ya siku mbili mkoani Rukwa,
wajumbe hao wakiongozwa na Ka-
tibu Mkuu wa CCM, Daniel Chon-
golo, wamesema katika kusimamia
utekelezaji wa ilani ya CCM ya 2020-
2021, hawatamvumilia kiongozi au
mtendaji serikalini atakayekuwa
kikwazo katika kuitekeleza kwa
ufanisi.

Wajumbe wengine ni Kanali
mstaafu Ngemela Lubinga, ambaye
ni Katibu wa Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa (NEC) Siasa na Uhusiano
wa Kimataifa, Shaka Hamdu Shaka,
Katibu wa NEC Itikadi na Uenezi na
Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana

wa CCM (UVCCM), Kenani Kihon-
gOsi.

Katika kikao kilichofanyika kwe-
nye ukumbi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Sumbawanga, mkoani
humo juzi, Chongolo alisema, ziara
yao iliyoanza Julai 7 hadi 8 kutem-
belea mashina ya CCM, wame-
shuhudia miradi ambayo thamani
ya fedha hailingani na viwango
husika.

Chongolo alitoa mfano kwamba
hospitali za wilaya za Nkasi na
Kalambo, kila moja imepatiwa Sh.
bilioni 2.3, lakini ujenzi hauridhishi
kwa sababu thamini ya fedha hail-
ingani na kazi iliyofanyika.

Kutokana na hali hiyo ya ovyo,
Katibu Mkuu Chongolo alimwagiza
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joseph
Mkirikiti, kuhakikisha ndani ya
siku zisizozidi 14 ujenzi wa hospi-
tali hizo unalingana na thamani ya
fedha na kwamba maelekezo hayo
si porojo.

“Tunamaanisha, si kurembarem-
ba, ni lazima tufanye kazi yenye
tija,” alisema Chongolo katika ki-
kao hicho kilichohudhuriwa na
viongozi na watendaji wa CCM,
viongozi na watendaji wa serikali,
madiwani pamoja na wabunge.

“Wananchi wakiona mambo
hayaendi, watatuona sisi tunapiga
porojo na sisi hatuko tayari kuitwa
wapiga porojo,” alionya.

Kero nyingine ambayo wananchi
wanakumbana nayo ni ukosefu wa
dawa katika hospitali, vituo vya
afya na zahanati, licha ya serikali
kutoa fedha nyingi kuwezesha wa-
nanchi kupata huduma hiyo.

Katibu Mkuu atawasiliana na
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia na Watoto, Dk. Doroth
Gwajima, pamoja na uongozi wa
Bohari Kuu ya Dawa (MSD), kujua
mamilioni ya fedha yanayotolewa
kwa ajili ya kuwezesha upatikanaji
wa dawa yanakwama wapi.

“Tunataka watueleze nani ana-
sababisha mkwamo katika upati-
kanaji wa dawa. Nasema hivi, sisi
viongozi tunawajibu wa kufuatilia
na kusimamia thamani ya fedha ka-
tika kila eneo,” alisema.

Chongolo alisema kila kiongozi
na mtendaji katika chama na seri-
kali anawajibu wa kutimiza wajibu
wake kwa kuhakikisha upatikanaji
wa tija unakuwapo.

Kuhusumigogoro ya ardhi, Chon-
golo alimwagiza Mkirikiti pamoja
na wakuu wa wilaya za mkoa wa
Rukwa kutafuta suluhisho la kero
hiyo, ambayo imekuwa ikipoteza
muda mwingi wa wananchi, am-
bao wangeutumia katika uzalishaji
mali.

Kwa upande wa maji alisema
bado ni changamoto, na kudokeza
kwamba ni wakati muafaka kuanza
kufikiria kuwa na mradi mkubwa
wa maji kutoka Ziwa Tanganyika
kwa ajili ya Mkoa wa Rukwa.

Askofu Shoo mwenyekiti mpya CCT

Na Christina Haule,
MOROGORO

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu
Dk. Frederick Shoo, amechaguliwa
kuwa Mwenyekiti mpya wa Jumui-
ya ya Kikristo Tanzania.

Dk. Shoo ambaye pia ni Mkuu wa
Dayosisi ya Kaskazini, ataongoza ju-
muiya hiyo kwa kipindi cha miaka
minne ijayo.

Kabla ya uchaguzi huo, Dk.Shoo
alikuwa makamu mwenyekiti wa
kwanza wa CCT. Makamu mwe-
nyekiti wa pili alikuwa Askofu Dk.
Jacob Chimeledya wa Kanisa la

Anglikana Dayosisi ya Mpwapwa
na Askofu Mkuu mstaafu wa kanisa
hilo.

Katika uchaguzi uliofanyika miji-
ni Morogoro sambamba na Mku-
tano Mkuu wa 31 wa CCT, Dk. Shoo
alishinda kinyanganyiro hicho
baada ya kupata kura 63 kati ya 212
zilizopigwa.

Wengine  walioingia  katika
kinyang’anyiro hicho na kura zao
kwenye mabano ni Askofu Dk.
Stanley Hotay wa Kanisa la Anglika-
na Dayosisi ya Mount Kilimanjaro
(50) na Askofu Mkuu wa Kanisa la
Moravian Tanzania, Dk. Alinikisa
Cheyo, aliyekuwa anatetea nafasi

hiyo (47).

Askofu Mkuu wa Kanisa la An-
glikana Tanzania na Askofu wa
Dayosisi ya Tanga, Dk. Mahimbo
Mndolwa alipata kura 29 na Askofu
Mkuu wa Kanisa la Africa Inland
Church Tanzania (AICT) na Askofu
wa Dayosisi ya Geita, Mussa Mag-
wesela (23).

CCT ni taasisi ya kikristo inay-
ounganisha makanisa 12 na vyama
12 nchini vikiwamo vya kitaifa na
kimataifa.

Makanisa hayo ni KKKT, AICT,
Moravian, Anglikana, Kanisa la
Baptist Tanzania, Jeshi la Wokovu
Tanzania, kanisa la Presbyterian

Afrika Mashariki, Kanisa la Biblia,
Kanisa la Mungu Tanzania, Kanisa
la Kiinjili Tanzania (ECT) na Kanisa
la Upendo wa Kristo Masihi (KIU-
MA).

Vyama wanachama ni Chama
cha Biblia Tanzania, Chama cha Vi-
jana Wanaume Tanzania (YMCA),
Chama cha Vijana Wanawake Tan-
zania (YWCA), East Africn Enter-
prise (EAE), Life Ministry na Em-
manuel International.

Vingine ni Summer Institute of
Linguistics, Compassion Interna-
tional Tanzania, Dodoma Christian
Medical Centre, Mission Aviation
Fellowship (MAF) na Scripture Un-
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Treni ya SGR Dar- Moro rasmi Desemba

Na Mwandishi Wetu

TRENI ya umeme itakayotumia
reli ya kisasa (SGR) kutoka Dar es
Salaam hadi Morogoro, inatarajia
kuanza kutoa huduma Desemba,
mwaka huu.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Mhandisi Dk. Leonard Chamur-
iho (pichani juu), alisema hayo
jana alipokuwa akizindua Bodi
mpya ya Wakurugenzi wa Shirika
salaam.

Kutokana na hali hiyo, Waziri
Chamuriho aliitaka bodi hiyo kwa
kushirikiana na menejimenti ya
TRC kuhakikisha maandalizi yote
ya msingi ya kuwezesha kuanza
kwa usafiri huo yanakamilika ifi-
kapo Novemba.

“Hakikisheni treni ya kisasa ita-
kayotumia reli ya SGR sehemu ya
Dar es Salaam hadi Morogoro in-
aanza ili kuwawezesha wananchi
kunufaika na fursa hiyo mpya kiu-

chumi,” alisema.

Dk. Chamuriho alisema seri-
kali itaendelea kuikarabati reli ya
sasa ‘meter gauge’ na kuongeza
vichwa vipya vya treni na mabe-
hewa ili iendelee kutoa huduma
katika ubora unaotakiwa wakati
ujenzi wa reli ya kisasa SGR uk-
iendelea.

“TRC ni lazima muwe na
maarifa ya kibiashara ili hatua ya
serikali kukarabati na kununua
mabehewa mapya iendane na
kasi ya kusafirisha shehena nyingi
na mizigo mizito kwa reli, hivyo
kupunguza mzigo mzito katika
barabara”, alisisitiza.

Pia aligusia umuhimu wa
bodi na menejimenti ya TRC ku-
hakikisha maboresho ya muundo
yanaendana na maslahi ya wa-
fanyakazi ili kuongeza morali na
kuleta tija katika shirika hilo.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
TRC, Prof. John Kondoro, alisema
wamejipanga kuhakikisha shirika

Kortini tuhuma kukutwa na
vipande 17 meno ya tembo

Na Kulwa Mzee

WATU wanne waliokutwa
na meno 17 ya tembo maeneo
ya Mbande wamefikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu kwa tuhuma za kukutwa
na nyara za serikali kinyume cha
sheria.

Washtakiwa walifikishwa jana
na kusomewa mashtaka mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi
Rashid Chaungu.

Akisoma mashtaka hayo, Wak-
ili wa Serikali, Salim Msemo,
aliwataja washtakiwa kuwa ni
Eliakimu Sanga (52), Mwashani
Duma (38), Anitha Muheve (35)na
Kumbuka Kimanda (35).

Alidai kuwa washtakiwa kwa
pamoja wanadaiwa kutenda
kosa hilo Juni 28, mwaka huu, ka-
tika eneo la Mbande Magengeni,

wilayani Temeke.

Siku hiyo, alidai kuwa washtak-
iwa walikutwa na nyara za seri-
kali, ambazo ni vipande 17 vya
meno ya tembo vyenye thamani
ya Dola za Marekani 75,000 sawa
na Sh 173, 925, 000 mali ya Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania bila kuwa na kibali ku-
toka kwa Mkurugenzi wa Wany-
amapori.

Baada ya kusomewa mashtaka,
hawakutakiwa kujibu kwa kuwa
mahakama hiyo haina mamlaka
ya kusikiliza shauri lao hadi ipate
kibali kutoka kwa Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP).

Wakili Msemo alidai upelelezi
wa kesi hiyo haujakamilika.

Hakimu Chaungu aliahirisha
kesi hiyo hadi Julai 22, mwaka
huu, itakapotajwa na washtakiwa
wamerudishwa rumande.

linatoa huduma ya kisasa, haraka na
kwa gharama nafuu na watahakiki-
sha reli ya sasa inapitika wakati wote
wa mwaka.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masan-
ja Kadogosa, alisema hadi sasa asil-
imia 92 ya ujenzi wa SGR kati ya Dar
es salaam na Morogoro umekamilika
wakati sehemu ya Morogoro- Maku-

topora hadi Singida umefikia asilimia
65.

Kukamilika kwa reli ya SGR na
uboreshaji unaofanywa katika reli
yote ya sasa, kutahuisha huduma
za usafiri na uchukuzi nchini, hivyo
kuchochea uzalishaji na biashara za
ndani na nje ya nchi na hivyo kukuza
uchumi.

Wakati huo huo, Waziri Chamur-
iho jna alizindua Bodi ya Chuo cha
Bahari (DMI) na kuitaka bodi hiyo ku-
hakikisha inakisaidia chuo kuongeza
idadi ya wataalam wa bahari.

Sambamba na hiyo, alikitaka kuwa
na takwimu sahihi za mabaharia
nchini na kuisaidia nchi katika azma
ya kufufua uchumi wa bluu.

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU TRA KUKUTANA

NA WADAU WA FILAMU NCHINI

hiyo.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), itakutana na wadau wa Filamu
nchini siku ya tarehe 10 Julai, 2021 kwa ajili ya kujadili kodi mbalimbali
zinazogusa mazao ya filamu ikiwemo Kodi ya Zuio (Withholding Tax) na
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT).

Katika kikao hicho, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
itakuwepo kutoa ufafanuzi juu ya sera ya matangazo ya biashara
kwenye chaneli za kulipia (Pay TV).
Aidha, Bodi ya Filamu Tanzania ikiwa ni Taasisi inayosimamia Sekta ya

Filamu na Michezo ya Kuigiza nchini itahudhuria kama mlezi wa tasnia

Kikao hicho kitafanyika katika ukumbi wa Chuo cha Kodi (ITA)

P.O.Box 9321, Mikocheni Dar es salaam Tel: +255 22 2216800/1

au +255 783081348 Email: ita@tra.go.tz kuanzia saa 7:00 mchana.
Wadau wote wa filamu nchini wanakaribishwa.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;

KAMISHNA WA KODI ZA NDANI

E——

216349502
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Ratiba Ligi Kuu msimu
ujao isiendekeze viporo

KUMALIZIKA kwa msimu huu wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ni
ishara wazi kwamba maandalizi kuelekea katika msimu mpya wa
2021/22 yameshaanza.

Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu wa 2020/21 inatarajiwa ku-
kamilika ifikapo Julai 18, mwaka huu kwa timu zote 18 kushuka
kwenye viwanja mbalimbali hapa nchini kucheza mechi za kufun-
ga pazia la ligi hiyo. Ligi hiyo ambayo inasimamiwa na Bodi ya Ligi
Nchini (TPLB), iliyoko chini ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
ndio hutoa mwakilishi au wawakilishi wa Bara katika mashindano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho.

Msimu huu pia utakamilishwa na mchezo mwingine wa fainali
ya mashindano ya Kombe la FA utakaochezwa Julai 25, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika ulioko mkoani Kigoma
na ambapo bingwa wake atapata tiketi ya kushiriki michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika moja kwa moja.

Kubakia kwa idadi chache ya mechi za kumaliza msimu na
kuelekea kwa fainali ya Kombe la FA, ni dalili tayari wasimamizi
wameshaanza maandalizi ya msimu mpya hasa kwa kuzingatia
upungufu na changamoto zilizojitokeza katika msimu huu un-
aoelekea ukingoni. Moja ya changamoto iliyopigiwa kelele na wa-
dau wa soka nchini ni upangaji wa ratiba wa mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara na zile za michuano ya Kombe la FA.

Ratiba yenye viporo vingi imeonekana kuongeza changamoto
kwa timu ambazo mara kadhaa zilikutana na ‘maumivu’ hayo ku-
tokana na michezo yake kuahirishwa na hivyo kuwafanya mako-
cha na wachezaji kuharibu programu zao walizoziandaa kwa ajili
ya kushuka uwanjani kuwakabili wenzao.

Tunafahamu kutokana na jiografia ya nchi za kiafrika, mechi za
viporo hazikwepeki, lakini TFF hakikisheni viporo hivyo visizidi,
kwa sababu vinaleta ‘ukakasi’ hasa kwa wale ambao vinawagusa
na pia vinapunguza ladha kwa mchezo kwa sababu klabu iliyo-
guswa na janga hilo hujikuta inalazimika kucheza mechi zake
mfululizo.

Na kwa kufanya hivyo huatarisha afya za wachezaji lakini pia
baadhi yao hushindwa kuonyesha viwango vizuri kwa sababu ya
uchovu waliokuwa nao.

Mechi za viporo zinachangia kupunguza ‘utamu’ wa ligi kwa
sababu timu zinazocheza baadaye zinaingia uwanjani tayari ziki-
fahamu matokeo watakayopata yatawaweka kwenye nafasi ipi to-
fauti na pale klabu zote zinaposhuka dimbani kusaka pointi tatu
kwa pamoja.

Kama timu moja tu (Simba), ilipofika hatua ya robo fainali,
pamoja na Namungo iliyocheza hatua ya makundi kulikuwa na
viporo zaidi ya vinne, je, msimu ujao ambao Tanzania itakuwa na
wawakilishi wanne katika mashindano hayo yanayosimamiwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), tutakuwa na viporo vingapi? TFF
isione aibu kwa kuchukua ujuzi kutoka katika nchi zilizoendelea
na kuiga mfumo wao wa kupanga ratiba za ligi zao za ndani una-
vyofanyika na hatimaye mambo yatakwenda vizuri.

Pia suala la kusimamisha Ligi Kuu kwa muda ili kutoa nafasi kwa
Timu ya Taifa (Taifa Stars), kujiandaa na michezo ya kimataifa li-
natakiwa kuandaliwa upya kwa sababu wachezaji wanapokuwa
kwenye timu zao na kucheza mechi zenye ushindani, huwa ni
bora kuliko kukusanyika pamoja kwenye kambi ya Stars na kufan-
ya mazoezi mepesi huku wakisubiri walioko nje ya nje kuwasili.

Makocha wa timu za taifa, klabu na wadau wa soka huu ni
wakati wenu wa kuwasilisha maoni wakati maandalizi ya msimu
mpya yakiwa yameshaanza na wahusika wakifungua milango
ya kupokea mapendekezo ya kuboresha kanuni zitakazotumika
katika msimu mpya ambao tunatarajia uwe bora zaidi na wenye
ushindani hasa kutokana na mabilioni ya udhamini yaliyotanga-
zwa kutolewa na wadhamini mbalimbali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na barnabas
Maro

m Muungwana Lazima Nilonge
Dunia hadaa ulimwengu shujaa

DUNIA ina madanganyo mengi na shida
nyingi, hivyo inahitaji mtu shujaa. Methali
hii yatufunza dunia ina shida na madan-
ganyo ya kila aina, kwa hiyo hatuna budi
kuwa na werevu wa kuikabili lau (famko la
kuonyesha majuto) sivyo tutaangamia.

“Huu mpira tulioshinda niliucheza siku
nne, lakini hii fainali mbona tayari nishai-
cheza na nimepata nafasi kubwa.” Haya ni
maneno ya mzee fulani wa Yanga anayet-
amba kuiwezesha timu hiyo kuifunga
Simba na kuifunga mabao mengi zaidi
kwenye mchezo wa fainali ya Kombe la FA
utakaofanyika Julai 25, mwaka huu mkoa-
ni Kigoma.

Alisema bila kificho kuwa: “Simba waji-
andae mimi nina watu, sifanyi mimi ila
nawaandalia mazingira, wakisema wana-
taka hiki na hiki nawapa. Mpira tuliocheza
na kushinda niliucheza siku nne kabla lak-
ini hii fainali mbona tayari nimeshaucheza
na nimepata nafasi kubwa.

Uchawi ni kitu chochote kinachotumi-
wa na mganga wa kienyeji kuleta madhara
kwa mtu mwingine. Ufundi wa kutumia
dawa au maandishi maalumu ya uganga ili
kuleta madhara kwa viumbe; sihiri, zana
zinazotumika kurogea.

“Amelaaniwa mtu yule amtegemeaye
mwanadamu, amfanyaye mwanadamu
kuwa kinga yake, na moyoni mwake am-
emwacha Bwana. Maana atakuwa kama
fukara nyikani, hatoona yatakapotokea
mema. Bali atakuwa jangwani palipo
ukame, katika nchi ya chumvi isiyokaliwa
na watu. Amebarikiwa mtu yule anayem-
tegemea Bwana, ambaye Bwana ni tu-
maini lake.” (Yeremia 17:5-7).

“Maana atakuwa kama mti uliopandwa
kando ya maji, uenezao mizizi yake karibu
na mto; hautoona hofu wakati wa hari
ujapo, bali jani lake litakuwa bichi; wala
hautahangaika mwaka wa uchache wa
mvua, wala hautaacha kuzaa matunda.
Moyo huwa mdanganyifu kuliko vitu vy-
ote, una ugonjwa wa kufisha; nani awezaye
kuujua?” (Yeremia 17:8-9).

Dua ni maombi yanayoelekezwa kwa
Mungu; maombi ya mja kwa Mola wake
ili apate mabhitaji yake; maombi: omba
dua. Sidhani kama kuna dini inayoruhusu
urogaji; uchawi na kama ipo, basi ni ya
kishetani.

‘Uchawi’ ni mtu anayewaroga watu, mtu
anayewadhuru watu kwa njia ya kishiriki-
ana, yaani tabia ya kuamini mambo ya
ramli na uchawi. ‘Ushirikina’ ni tabia ya
kuamini uwezo wa kiumbe kingine juu

“Maana
atakuwa
kama mti
uliopandwa
kando ya
maji, uen-
€zao mizizi
yake karibu
na mto; hau-
toona hofu
wakati wa
hari vjapo,
bali jani lake
litakuwa
bichi; wala
hautahangai-
ka mwaka
wa uchache
wa mvua,
wala hau-
taacha kuzaa
matunda.
Moyo huwa
mdanganyifu
kuliko vitu
vyote, una
ugonjwa wa
kufisha; nani
awezaye
kuujua?”
(Yeremia
17:8-9).

yako badala ya ule wa Mwenyezi Mun-
gu.

Yafaa tujue kuwa ‘ulozi’ ni tendo la
kumpatia mtu shida au hasara kwa
uchawi, tendo la kuroga. Utendewaji
ubaya wa kumroga mtu.

Timu zetu za kandanda zinasahau
kuwa” Baraka ya Mungu humsonone-
sha mtu.” Maana yake neema zina-
zotokana na Mungu humfanya mtu
akanyookewa na mambo yake. Hii
ni methali inayofunza umuhimu wa
kumcha Mungu ambaye ndiye aliyevi-
umba vyote- mbingu na vyote vilivyo
duniani.

Klabu zetu zinapaswa kuacha tabia
ya kuthamini uchawi na badala yake
kuwekeza nguvu kwenye mazoezi na
kufuata maelekezo ya walimu wao.
Kadhalika waachane na ulevi wa
pombe, matumizi ya dawa za kulevya
na mambo ya tamaa kwa kina dada.

Jambo lililonishtua kabla ya mechi
iliyopita kati ya Simba na Yanga hivi
karibuni ni TFF kutangaza kuwa
wachezaji wa timu hizo wangepimwa
kama wanatumia dawa za kuwapa
nguvu!

Tangazo hilo lilishangaza kama ni-
navyoshangazwa na vitisho vya Polisi
wanapowaonya majambazi kuwa
watawafuata kwenye maficho yao
kwani watawasaka mpaka wawaka-
mate. Nani atabaki kusubiri akamat-
we? Matangazo kama hayo yapaswa
kufanywa kwa kushitukiza na si ving-
inevyo.

Na ili kutekeleza majukumu yake,
wahusika wanapaswa kuwafanyia vip-
imo wachezaji wa timu mbalimbali na
si kutegea kusubiri mechi hiyo kubwa
wakati Ligi Kuu Tanzania Bara peke
yake kwa msimu mmoja ina michezo
zaidi ya 300. Zoezi kama hilo linataki-
wa pia kufanyika kwa ligi za madaraja
ya chini na katika michezo mingine
na wahusika wasikae kutolea macho
wacheza kandanda peke yake.

Jambo la siri hufanywa kwa siri
kwani unapomtangazia mkosaji au
mtuhumiwa kuwa utamkagua ni sawa
na kumwambia ajiandae kuhojiwa
au kukamatwa. Hata wanyama wan-
apowinda hawangurumi bali hunyatia
tu bila kelele ndipo hukamata.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Mkuu wa Wilaya ya Iringa mjini, Mohamed Moyo (katikati), akijadiliana jambo na Askofu wa kanisa la Anglikana Dayosisi ya Ruaha, Joseph
Mgomi (kulia), alipomtembelea nyumbani kwake, wilayani humo juzi, kwa ajili ya mazungumzo na kujitambulisha. PICHA: STEVEN WILLIAM

Maofisa ununuzi, chanjo kikaangoni

Na Grace Mwakalinga, |LEJE

MKUU wa Wilaya ya Ileje, Anna
Gidarya, amemwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Haji Mnasi kuwasimami-
sha kazi Ofisa Ununuzi, Safina
Shapwata na Ofisa Chanjo, Jacob
Mwang'unda.

Maofisa hao wanatuhumiwa
kufanya ununuzi wa vifaa vyenye
kutia shaka vya thamani ya Sh.
milioni 90.

Amesema amebaini ukiuk-
waji mkubwa katika ununuzi na
kwamba kamati za ununuzi ngazi
za Vijiji zilizoundwa zilikuwa
hewa kwa kuwa ziliingizwa kwe-
nye mfumo wa malipo na kusaba-
bisha kuwapo kwa miyororo ya
ulaji wa fedha za miradi ngazi ya

Akizungumzia juzi suala hilo
aliahidi kula sahani moja na
maofisa hao huku akiwatahad-
harisha wanaondelea na mch-

ezo mchafu wa kutafuna fedha
za serikali. “Namwomba mkaguzi
wa ndani kutoa ripoti ya miradi
iliyokataliwa na kamati ya siasa
ndani ya siku 14 ili kufahamu
thamani ya fedha na hali halisi ya
miradi iliyojengwa kwa lengo la
kuwabaini waliohujumu au kuk-
wamisha miradi hiyo,” alisema
Gidarya.

Hivi karibu, akiwa katika zi-
ara ya kukagua miradi ya maen-
deleo, Mkuu wa Mkoa wa Songwe,

Omary Mgumba, aliwataka wa-
tendaji kuwa waadilifu na kutimi-
za wajibu wao kwa mujibu wa
matakwa ya utumishi wa umma.

Aliwataka watumishi wa
umma kwa kushirikiana na wa-
nanchi kuongeza uzalishaji wa
mazao na kuongeza thamani ili
kupata uhakika wa soko la ndani
na nje ya nchi hasa kutumia
ukanda wa nchi za Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Wakatisha masomo kwa Kupewa ujauzito

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WANAFUNZI 30  wanao-
soma katika shule mbalimbali
wilayani Shinyanga, wamedaiwa
kupewa ujauzito na kukatisha
masomo yao kwa Kkipindi cha
miezi sita, huku wengine 12 waki-
toroshwa kwenda kuolewa.

Mkuu wa Dawati la Jinsia
Wilaya ya Shinyanga kutoka Jeshi
la Polisi mkoani Shinyanga, Vic-
toria Maro, alibainisha hayo
juzi wakati akizungumza na vy-
ombo vya habari. Alisema hali

ya matukio ya ukatili wa kijinsia
wilayani humo si ya kuridhisha na
kwamba kwa kipindi cha Januari
hadi Juni, mwaka huu, wanafunzi
30 wameshapewa ujauzito, 12 wa-
metoroshwa, 44 walibakwa na
watoto wa kiume 12 kulawitiwa.
“Tatizo ambalo linasababisha
matukio haya ya ukatili wa Kkijin-
sia kuendelea hapa Shinyanga ni
kufichwa kwa ushahidi ili kulinda
watuhumiwa, wazazi wa watoto
kushindwa kutoa ushindi na ku-
sababisha watuhumiwa kuachiwa
huru na kuendeleza matukio
haya kwa wanafunzi na kuzima

ndoto zao,” alisema Maro.

“Mfano mzuri sasa hivi tuna
kesi ya mwanafunzi wa kidato cha
tatu aliyekuwa akisoma Shule ya
Sekondari Tinde kupewa ujauzito
na tukamkamata mtuhumiwa.
Lakini cha ajabu mwanafunzi
amemkana mwanamume huyo
na kumtaja mtu mwingine am-
baye ni dereva wa roli ambaye
amesema hamjui kitu ambacho
ni ngumu kwetu kumtia hatiani,”
aliongeza.

Mmoja wa wanafunzi ambaye
amepewa ujauzito na kuacha

la wilayani Shinyanga (jina lime-
hifadhiwa), alisema alikutana na
dereva wa roli na kisha kumrubu-
ni na kwenda kufanya naye ngono
wilayani Nzenga mkoani Tabora
na kumpa ujauzito, hivyo kuzima
ndoto zake za kuwa mwalimu.
William Mnyasi, alisema elimu
bado inahitajika kwa wanafunzi
hasa ya masuala ya afya ya uzazi,
makuzi na wazazi kuwajibika kwa
watoto wao ipasavyo hasa wa
kike, kwa kuwatimizia mahitaji
yao ya shule ili kuwaepusha na
vishawishi.

O
Madereva
wamlilia
DC ubovu
barabara

Na Steven William, IRINGA

MADEREVA wanaobeba abiria
katika pikipiki za Bajaji katika mitaa
mbalimbali ya Manispaa va Iringa,
wamelalamikia ubovu wa barabara
kuwa ni chanzo cha vyombo vyao
kuharibika.

Viongozi wa vyama vya madereva
wa bodaboda, Bajaji, teksi na daladala
katika manispaa ya iringa, walitoa
malalamiko hayo juzi katika mkutano
wao na Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Mohammed Moyo.

Mwenyekiti wa Chama cha Madere-
va wa Bajaji, Melabu Kihwele, alisema
kutokana na ubovu wa barabara za
mitaa ya Manispaa ya Iringa, bajaji
zinakufa, hivyo vijana kukosa ajira.

Alisema Bajaji hizo madereva
wanapewa kwa mkataba na wamiliki
lakini zinakufa mapema kutokana na
ubovu wa barabara matokeo yake
Vijana wanakosa ajira na familia zao
kubaki kukaa bila kipato.

Katibu wa Umoja wa Madereva wa
Daladala Manispaa ya Iringa, Shaibu
Maruzuku, alisema kunatokea ugomvi
wa mwingiliano wa masilahi kati
ya biashara ya bajaji na daladala
kwa kuingiliana katika njia za kupita,
hatua ambayo ilisababisha serikali
kuingilia kati.

Alisema Jeshi la Polisi kupitia
Kikosi cha Usalama barabarani na
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa
Ardhini (LATRA) wamekuwa chanzo
cha migogoro katika vyombo vya
moto vya usafirishaji abiria kutokana
na kuwanyanyasa madereva wa
bodaboda, bajaji na daladala.

Katika hatua nyingine, viongozi wa
vyama vya wafanyabiashara katika
Manispaa ya Iringa wamesema mach-
inga wamekuwa wakisababisha kero
katika soko la mashine tatu na soko
kuu la Iringa kwa kupanga biashara
zao Katika barabara za kupita magari.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara
katika soko la Mashine Tatu, Jafari
Sewando, alisema mbele ya Moyo
kuwa machinga wamekuwa na tabia
va kupanga biashara katika maeneo
ya barabara zinazopita vyombo vya
moto jambo ambalo ni hatari kwa
maisha yao.

Pia walisema kuna wafanyabiasha-
ra wameanzisha ukamuaji mafuta ya
alizeti katika viwanda vyao vidogo
vidogo lakini tatizo ni umeme kuka-
tika mara kwa mara, hivyo kufanya
gharama za kufanya shughuli hiyo
kuwa kubwa.

Akijibu kero hizo, Moyo alisema
amesikia na atazifanyia kazi na
baadaye kuzitolea majibu akiwa na
Viongozi wa manispaa hiyo kwa ku-
waita tena makundi hayo ili wasikie
maagizo atakayoyatoa.
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]
Chifu wa Wasukuma

kuzikwa leo

Na Rose Jacob, MWANZA.

ALIYEKUWA Chifu wa Bukumbi
wa Kabila la Wasukuma wilayani

Misungwi mkoani Mwanza, Charles

[lago, anatarajiwa kuzikwa leo

Akizungumza kwa niaba ya
familia, mjukuu wa marehemu,
Magreth John, alisema mwili wa
Mtemi llago unatarajiwa kuzikwa
leo.

“Mtemi llago alizaliwa mwaka
1928 na alisimikwa kuwa mtemi
mwaka 1944 na kufikisha idadi ya
watemi 23, amefariki akiwa na
miaka 93, alisema Magreth.

Akizungumza kwa nia-
ba ya washauri wa Mtemi
(Wanan'ghoma), Mwenyekiti
wa Ukoo wa Bakumbi, Aloyce
Kipondya, alisema Mtemi llago
atazikwa katika makaburi ya
watemi wa Bukumbi yaliyoko
Kigongo Feri.

cha Idetemya wilayani Misungwi
na kwa mujibu wa taratibu za
kitemi, anapofariki dunia mtemi,
huwa inakuwa siri na watu wana-

shangaa tu wanaona mtemi mpya,”

alisema Kipondya.

Kipondya alisema kutokana na
hali ya sasa, teknolojia imebadilika
ndiyo maana tumepiga ngoma za
kuashiria kifo cha mtemi ili wa-
nanchi waje msibani.

Gloria Munhambo, Ofisa Msi-

mamizi wa Bodi ya Utalii Tanzania,

Ofisi ya Kanda ya Ziwa, alisema
wamepokea kwa masikitiko kifo
hicho.

Alisema kuwa wao kama taasisi
va serikali, wamepoteza ngao
katika kuendeleza mambo ya mila
na desturi za Kitanzania.

“Kiukweli Mtemi llago alikuwa
ni mtu aliyependa kudumisha
mila zetu na alikuwa ni mwenye
kumpenda Mungu tangu nimem-
fahamu. Hii kwa kweli imenigusa
sana,” alisema Munhambo.

MKurugenzi aita vijana ajira Sekta ya Kilimo

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imewataka vijana
kuacha kuzurura katika miji
mikubwa nchini kwa kisingizio
cha kutafuta ajira, badala yake
wawekeze kwenye kilimo alicho-
sisitiza kuna uhakika wa ajira na
fursa nyingi.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI), Dk. Geofrey Mkamilo,
alitoa kauli hiyo jana alipozun-
gumza na vijana mbalimbali
waliotembelea banda la taasisi
hiyo kwenye Maonesho ya 45 ya
Biashara ya Kimataifa, maarufu
Sabasaba mkoani Dar es Salaam.

Alisema kuna dhana kutoka
kwa vijana kukiona kilimo kama
sehemu ya mateso wakati siyo
lazima ulime, bali unaweza ku-
wekeza kupitia kilimo hicho kwa
kuongeza mnyororo wa thamani
au kusindika kwa kupitia mazao

yanayozalishwa na wakulima
mbalimbali nchini.

“Kuna dhana potofu iliyopo
hivi sasa kwa vijana kuwa kilimo
hakilipi na ni sehemu ya mateso,
hivyo ni bora kutafuta kazi, lakini
mimi leo ninawambia kilimo siyo
lazima ushike jembe ukalime.

“Unaweza kununua mazao
yaliyolimwa na wakulima ukaya-
ongezea thamani kwa kusindika
na kuuza ikawa sehemu ya ajira
yako na wapo vijana wamepata
utajiri kupitia sekta hii. Changam-
kieni hiyo fursa haraka vijana,”
alisema.  Mkurugenzi  huyo
alitolea mfano kilimo cha zabibu
kinachofanywa katika Mkoa wa
Dodoma ambako baadhi ya vijana
wananunua mchuzi wa zabibu na
kutengeneza mvinyo na kuuza
ndani na nje ya nchi na kujipatia
fedha kama waajiriwa wengine,
huku wengine wakinunua zabibu
hizo kwa wakulima na kuuza kwa

wastani wa Sh. 5,000 kwa kilo na
kuendesha maisha yao kama se-
hemu ya ajira za kudumu.

Alisema zao lingine ambalo
lina fursa nyingi ni pamoja na zao
la korosho ambalo lina bidhaa
nyingi ikiwamo kuuza korosho
yenyewe, kutengeneza mabibo ili
kuwa mvinyo na kuuza.

Alisema cha msingi kinachotak-
iwa kwa vijana ni kuwa na andiko
la biashara na kuliwasilisha kwa
taasisi za kifedha kama Benki ya
CRDB na benki zingine zinazotoa
mikopo ya kilimo.

“Sisi kama TARI tuna wata-
laamu wa kutosha kabisa na
hapa tulipo katika maonyesho ya
Sabasaba tunaonyesha na fursa
mbalimbali kuanzia kulima hadi
kuchakata mazao na kusindika
katika mnyororo wa thamani.

“Vijana waje kupata elimu hiyo
bure tunayotoa ili wawekeze ka-
tika kilimo na kuachana na tabia

kuzunguka mijini bila kazi yoy-
ote,” alisema mkurugenzi huyo.

Mratibu wa Taifa wa Usamba-
zaji wa Teknolojia za Utafiti wa
Kilimo kutoka TARI, Mshaghu-
ley Ishika, alisema wanakusu-
dia kuhakikisha teknolojia zote
zilizofanyiwa utafiti zinawafikia
wakulima na wafanyabiashara
wanaotaka kuwekeza katika kili-
mo cha mazao mbalimbali ili wa-
zalishe kwa tija na kuuza ndani na
nje ya nchi.

Mratibu wa Kitaifa wa Uzalishaji
na Biashara wa TARI, Kisa Mwai-
soba, alisema lengo la teknolojia
hizo ni kuwafanya wakulima na
wafanyabiashara nchini kuzalisha
kibiashara ili kujiongezea kipato
kitakachotumika kwenye shu-
ghuli zingine za kijamii ikiwamo
elimu.

eImeandaliwa na Ashton
Balaigwa na Ahmad Njama,
SJMC

Mmoja wa wa-
nafunzi wa shule
ya wasichana ya
Arusha, akiwa
amekalia moja ya
kitanda, baada
ya Taasisi ya
Vodacom Foun-
dation, kukabi-
dhi vitanda na
magodoro 100
kwa shule hiyo
jana, ikiwa ni
hatua ya kuunga
mkono elimu ya
mtoto wa kike.
Wa tatu kushoto
ni Mkuu wa Idara
ya Uhusiano na
Mawasiliano Vo-
dacom Tanzania,
Jacquiline Ma-
teru na (kushoto)
ni Mkuu wa
shule hiyo, Alex
Kitomari. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Majaliwa ataka huduma PASS ziwafikie wakulima

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
ameuomba uongozi wa asasi isiyo
ya kiserikali ya PASS Trust kuhakiki-
sha huduma zake zinasambaa nchi
nzima ili kuwanufaisha wajasiri-
amalia wa kilimo.

Akizungumza Dodoma
wakati wa uzinduzi wa kampeni
ya kitaifa ya upandaji zabibu, Ma-
jaliwa alisema PASS Trust imefan-
ya kazi kubwa katika kuchochea
upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya
wakulima nchini.

“Nimetembelea
nimefika  Kigoma

nchi nzima,
wakati  wa

kampeni ya kilimo cha michikichi,
nimekwenda Tanga kuhamasisha
kampeni ya kilimo cha mkonge na
nilikuta wakulima waliosaidiwa na
PASS Trust kujiendesha. Mnafanya
kazi kubwa PASS Trust,” alisifu.

Majaliwa alisema kuna haja asasi
hiyo inayosaidia dhamana kwa
wakulima kwa asilimia 20 hadi 60,
kufungua matawi mengi nchi nzima
ili kuwezesha wakulima wengi kun-
ufaika na huduma zao.

Majaliwa aliitaka PASS Trust ku-
hakikisha inafungua ofisi ya kim-
kaka mjini Dodoma ili kuwasaidia
wakulima wa mkoa huo na mikoa
jirani.

“Zabibu sasa ni zao la kimkakati
pamoja na mengine manane na tu-
nahitaji ushirikiano wenu kuinua
uzalishaji wake,” Majaliwa alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa PASS
Trust, Anna Shanalingigwa, alisema
asasi hiyo itafanyia kazi ushauri wa
waziri mkuu kuhakikisha huduma
zake zinawafikia wajasiriamali wen-
gi katika wa kilimo biashara.

“Mpaka sasa tumewezesha
wakulima wa zabibu ndani ya Mkoa
wa Dodoma kupata mikopo inay-
ofikia Sh. bilioni mbili katika benki
tunazoshirikiana nazo.

“Kiasi cha Sh. bilioni 3.5 kiko
mbioni kutolewa kwa udhamini

wetu kuwafikia wakulima wa za-
bibu takriban 400,” Shanalingigwa
alibainisha.

Alisema wako tayari kuwasaidia
wakulima wa zao hilo Dodoma na
mikoa mingine kupata kuboresha
kilimo hicho.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alisema wizara iko katika
mazungumzo na PASS Trust kuta-
nua fursa za kilimo hicho mkoani
Dodoma na nchi nzima.

Kwa sasa PASS Trust ina ofisi
kwenda kanda sita, ikiwamo Kanda
ya Ziwa waliko na ofisi Mwanza in-
ayosaidia Mwanza, Bukoba, Shin-
yanga na Simiyu, Kanda ya Maghar-

ibi wakiwa na ofisi Kigoma, Tabora
na Katavi.

Kanda ya Mashariki wana ofisi
Morogoro ikitoa huduma Morogoro,
Dodoma, Singida, Dar es Salaam,
Pwani na Zanzibar).

Kanda ya Kaskazini wana ofisi
Arusha inayotoa huduma Arusha,
Kilimanjaro, Manyara na Tanga na
Nyanda za Juu Kusini wana ofisi
Mbeya inayohudumia mikoa ya
Mbeya, Iringa na Songwe.

Kusini wana ofisi Mtwara iki-
hudumia mikoa ya Mtwara, Lindi
na Ruvuma. Asasi hiyo ina ofisi za
makao makuu yake mkoani Dar es
Salaam.
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Baraza NGO lapata viogozi wapva

Na Paul Mabeja, DODOMA

ARAZA la Taifa la Mashiri-

ka Yasiyo ya Kiserikali

(NaCoNGO) limetekeleza

maagizo ya serikali baada
ya kufanya uchaguzi na kuwapata
viongozi watakaoliongoza kwa
kipindi cha miaka mitatu.

Juni 7, mwaka huu, Waziri wa
Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, alifanya uteuzi wa kama-
ti ya mpito kwa ajili ya kuratibu na
kusimamia uchaguzi wa baraza
hilo.

Kamati hiyo iliundwa na wa-
jumbe 10 kutoka katika mashirika
yasiyo ya kiserikali ya kitaifa na ki-
mataifa na ilipewa siku 30, kufani-
kisha uchaaguzi huo.

Katika uchaguzi huo, Lilian Badi
alichaguliwa kuwa Mwenyekiti
wa Baraza, Revocatus Sono kuwa
Katibu Mkuu na John Kiteve
kuwa Mweka Hazina pamoja na
wajumbe wanane wa Kamati na
Bodi. Akizungumza juzi mara
baada ya kutangaza matokeo,
Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchaguzi, Wakili Fraviana Charles,
alisema anaishukuru wizara kupi-

tia ofisi ya msajili kuiteua kamati
ya mpito ya kuratibu uchaguzi wa
NaCoNGO.

“Kwa niaba yao naomba niseme
wamefanya kazi nzuri ambayo
ndiyo imetukutanisha hapa na wa-
nastahili pongezi,”alisema Charles.

Aidha, aliwataka viongozi
wapya waliochaguliwa kwenda ku-
fanya kazi kwa weledi, kwa moyo
wa kujitolea na kwa ushirikiano
wa karibu na serikali kwa maslahi
ya Watanzania.

Pia alisema kwa waliokosa na-
fasi, wakubali matokeo na kusonga
mbele kwa kushirikiana na vion-

gozi waliochaguliwa ili kuijenga
NaCoNGO mpya.

“Nahimiza umoja na mshikama-
no katika kujenga NaCoNGO mpya
kwa manufaa ya sekta na taifa kwa
ujumla,”alisema Charles.

Mwenyekiti wa Bodi ya Uratibu
wa NGO, Richard Simbaiga, alise-
ma uchaguzi huo umepita, hivyo
makundi yote yanatakiwa kuvun-
jwa kwa maslahi ya baraza hilo.

Vilevile, aliwataka viongozi wali-
ochaguliwa kuwa wasimamizi wa
Asasi zote na siyo kubwaa pekee
yake.

Alisema takwimu zinaonyesha

kuwa kuna usajili wa aidi ya NGO
11,000 nchini lakini ambazo zi-
naoneka kuwa hai hazizidi 4,000.

“Hivyo viongozi mnayo kazi ya
kwenda kuhakikisha hizi NGO
zingine 7,000 ambazo haziju-
likani ziko wapi, zinafufuliwa na
kutoa machango katika kusukuma
maendeleo ya taifa letu,” alisema
Simbaiga

Aliwataka viongozi hao kuhakik-
isha kuwa wanaimarisha mifumo
ya taasisi hizo katika kufanya kazi
zao kwa ufanisi ikiwa ni pamoja na
kuimarisha mahusiano ndani ya
NGO na serikali kwa ujumla.

Aweso atoa
maagizo
saba

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa
Aweso, ametoa maagizo saba
kwa watumishi wa wizara hiyo,
likiwemo la kumsimamisha
Ofisa Ugavi wa Bonde la Ziwa
Tanganyika, Victor Kaphifa,
kwa kosa la kufanya udalali
na kuichafua taswira ya wizara.

Maagizo mengine aliyotoa ni
wizara hiyo kufuatilia mad-
eni yote ya wizara na taasisi,
mamlaka za maji, kukagua
madeni na madai yaliyo-
wasilisha, hoja za CAG zipatiwe
majibu.

Pia aliagiza kutumia fedha
za wizara kwa ajili ya kuende-
leza miradi ya maji pamoja na
kwenda kufanya kazi kwa ush-
irikiano ili kuinua sekta ya maji,
kushirikiana na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kuleta mfumo wa
ununuzi wa kihasibu.

Aweso aliyasema juzi hayo
katika mkutano na wakaguzi
wa ndani, maofisa ugavi na_
hapa kwa lengo la kusikiliza

kero wanazokutana nazo
katika utendaji wao.

Waziri Aweso alisema Wizara
va Maji haina mashamba wala
viwanja, hivyo hakuna haja ya
kuwa na watumishi ambao ni
madalali wa makandarasi na
watoa

huduma. Alisema mtumishi
huyo anapaswa kusimamishwa
ili asiendelee kuichafua wizara.

“Kaphipa anapaswa kusi-
mamishwa kazi kwa sababu
anaichafua Wizara kutokana
na yeye kuhamishiwa Bonde
la Tanganyika lakini bado
anafanya

kazi ya udalali katika wizara
ilhali watendaji wa vitengo
hivyo wapo,"alisema Aweso.

Alisema anahitaji kuona
watumishi wanafanya kazi kwa
na mijini watu wote wanapata
maji.

Mwenyekiti mpya wa Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NACONGO), Lilian Badi, akila kiapo cha utumishi mbele

PICHA: PETER MKWAVILA

DC ageukia mapambano dhidi ya corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir  Shekimweri, ameagiza
masoko yote, stendi za mabasi,
daladala na kwenye mikusanyiko
kuhakikisha zinawekwa ndoo za
maji tiririka na sabuni kwa ajili
ya kujilinda na maambukizi ya
corona.

Shekimweri alitoa agizo hilo
jana alipokuwa akizungumza na
wafanyabiashara wadogo (mach-
inga) wa soko la Sabasaba jijini
hapa.

Sambamba na hilo, pia aliagiza
maeneo yote yenye mikusanyiko
kama vile masoko, stendi za ma-
basi na daladala, kuwekwa ndoo
za maji tiririka na sabuni.

“Ninaangiza viongozi ndani
ya masoko, stendi za mabasi na
daladala kuhakikisha ndoo za
maji tiririka zinakuwapo pamoja
na sabuni za kunawia mikono.
Kwenye milango ya kuingilia na
katikati hii ni pamoja na kwe-
nye maeneo yenye mikusanyiko
yote.

“Serikali imetangaza kujilinda

na ugonjwa huo, hivyo tunatak-
iwa kuunga mkono katika kuji-
hadhari pamoja na kuhakikisha
tunakuwa wasafi huku tukivaa
barokoa kila wakati kwenye mae-
neo ya mikusanyiko,” alisema.

Pia aliwataka machinga kwe-
nye masoko kuheshimu sheria
zilizopo ambazo zimewekwa
na Halmashauri ya Jiji, ikiwamo
kutofanya biashara katika mae-
neo yasiyo rasmi ambayo yanay-
ohatarisha maisha yao na usala-
ma wa bidhaa zao.

Alisema machinga walio wengi

wamekuwa wakifanya biashara
zao bila utaratibu na kukiuka she-
ria hali ambayo imekuwa ikisaba-
bisha usumbufu mkubwa kwa
watumiaji wa maeneo hayo.

Mbunge wa Dodoma Mjini,
Anthony Mavunde, aliwataka
machinga kuheshimu mipaka yao
ya kufanyia biashara ili kuondo-
kana na uharibifu unaoweza ku-
jitokeza.

Mavunde alisema kazi ya um-
achinga ni kama nyingine, hivyo
wanatakiwa kuheshimu na kutii
sheria zilizowekwa.
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Rais Mwinyi aonya
ucheleweshaji mradi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali  Mwinyi,
amewataka makandar-
si wa mradi wa maji
wa Benki ya Exim kuelewa
kuwa unapaswa kukamilika kwa
wakati kama ulivyopangwa.

Dk. Mwinyi alitoa agizo hilo
jana alipotembelea mradi wa
Maji wa Exim Bank ulioko Dole,
Wilaya ya Magharibi A, ikiwa
miongonni mwa ziara yake ya
kukagua shughuli za maende-
leo na kusikiliza changamoto
mbalimbali zinazowakabili wa-
nanchi.

Alisema pamoja na mradi huo
kuchelewa kuanza kwa wakati,
umekuwa na kasoro na urasimu
katika utekelezaji wake.

Mradi huo mkubwa, alisema

unaogharimu zaidi ya Dola za
Kimarekani milioni 92.18 ni wa
miezi 18, hivyo ni lazima ukami-
like kwa wakati na kukabidhiwa
serikalini muda uliopangwa
utakapofika.

Alisema sababu zote zili-
zotolewa kukwamisha hatua
ya kuanza mradi huo ni mam-
bo yaliyo ndani ya uwezo wa
watendaji wa mamlaka inayo-
husika.

Rais Mwinyi pia alitembelea
visima vibovu eneo la Welezo
pamoja na visima vya maji vili-
vyoko Bumbwisudi na kusema
huduma za maji safi na salama
zitapatikana ndani ya kipindi ki-
fupi kijacho kupitia njia ya muda
mfupi na muda mrefu.

Naye Mwakilishi wa Bububu,
Mudrik Ramadhan  Soraga,
alisema mradi wa Exim Bank
ni mwarobaini katika utatuzi wa

tatizo la maji safi na salama, si tu
kwa Jimbo la Bububu, bali kwa
wilaya za Magharib A na B na
Wilaya Kati Unguja.

Soraga ambaye pia ni Wa-
ziri wa Uwekezaji, alisema
umuhimu wa serikali ni kuon-
dokana na utaratibu wa kuwa na
miradi mingi na kuchimba Kkisi-
ma kimoja na badala yake kuwa
na mradi mmoja utakaohusisha
uchimbaji wa visima vingi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Maji Zanzibar
(ZAWA), Dk. Salha Mohamed
Kassim, alisema  mradi wa
maji wa Exim Bank unaolenga
kuimarisha  huduma za upa-
tikanaji wa maji, unagharimiwa
kwa fedha za mkopo kutoka
Exim Bank ya India.

Dk. Salha Alisema mradi huo
utahusisha uchimbaji wa visima
64 na matangi 14 ya maji.

Dk. Salha alizitaja sababu
mbalimbali zilizofanya mradi
huo wushindwe kutekelezwa
kwa wakati uliopangwa kuwa ni
pamoja na ufunguzi wa huduma
maalum za malipo, kuchelewa
kwa kibali cha ujenzi wa matan-
gi ya maji, misamaha ya kodi na
kusema rasilimali ya mchanga
utakaotumika kwa ajili ya ujenzi
wa matangi hayo itaagizwa ku-
toka Tanzania Bara.

Katika ziara yake hiyo katika
Wilaya ya Magharib A na B Un-
guja, Dk. Mwinyi alipata fursa
ya kutembelea Shule ya Ab-
dalla Sheria Tomondo, kukagua
mradi wa maji wa Exim Bank
Kwarara Kidutani, Barabara ya
Kibondeni, Mradi wa Maji wa
Exim Bank Dimani pamoja na
Mardi wa Maji wa Exim Bank
Maungani.

Meneja wa Hoteli ya Park Hyatt Zanzibar, Nicolas Cedro (kulia), akizungumza katika uzinduzi wa chakula cha piza
ndefu yenye futi 10, katika mgahawa wa Beach House, Mjini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ataka vibali kuepusha ujenzi holela

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

DIWANI wa Wadi ya Magogoni
Unguja, Fatma Juma Jabu, ame-
wataka wakazi wa wadi hiyo ku-
fuata utaratibu wa kukata vibali
vya ujenzi ili kuepusha ujenzi
holela.

Akizungumza na wananchi wa
shehia ya Mikarafuuni jana, Fatma
alisema mazingira ya shehia hiyo

Mbunge
asisitiza
ubunifu
kwa utalii

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MBUNGE wa Mpendae, Taufig
Salum Turky, amesema ni muhimu
kuwa na ubunifu katika kukuza
utalii wa Zanzibar ambao uta-
saidia kuitangaza sekta hiyo na
Zanzibar kupata wageni wengi.

Aliyasema hayo jana katika
hafla ya uzinduzi wa upishi wa
pizza ndefu Tanzania yenye
urefu mita 10 iliyopikwa na Hoteli
va Park Hyatt kupitia mgahawa
wa Beach House, Shangani Mjini
Unguja.

Alisema upishi huo umewavu-
tia wageni wengi waliopo katika
mgahawa huo ambao umechangia
hoteli hiyo kuongeza kipato.

“Ubunifu kama huu ni jambo
ZUri sana unachangia kuutangaza
utalii wa Zanzibar na kama unavy-
oona leo (jana) hapa watu wame-
jaa kushuhudia uzinduzi wa upishi
huu wa piza ndefu,” alisema.

Turky alisema katika kukuza
utalii, hakuna kuridhika watalii
kutembelea vivutio vya utalii pe-
kee bali kuwa na ubunifu wa ziada
ili kupata faida zaidi.

Mbunge huyo alizitaka hoteli
zingine kuwa wabunifu ili kuwa-
vutia watalii kwa sababu watalii
wanapenda kuona Vitu vipya
ambavyo nchini kwao havipo.

Naye Meneja wa Park Hyatt
Zanzibar, Nicolas Cedro, alisema
lengo la kuandaa upishi huo ni
kukuza utalii wa Zanzibar na
kuwavutia wageni wanaofika
Zanzibar.

Alisema kuwa upishi huo wa
piza ndefu umewakutanisha watu
wa mataifa mbalimbali kujionea
na kula chakula hicho ambacho
kimenogeshwa na viungo vya
Zanzibar.

Baadhi ya wageni waliofika
katika mgahawa huo, walisema
upishi huo wa piza ndefu ni mara
va kwanza kuuona na umewavu-
tia sana.

hayako salama kutokana na ujenzi
holela, hivyo kusababisha uchafuzi
wa mazingira na maradhi ya mli-
puko.

Suala la ujenzi salama, alisema
ni muhimu hivyo wananchi lazima
wazingatie usafi katika maeneo
yao na kuacha kutupa taka ovyo
ili kujikinga na madhara yanay-
oweza kutokea kutokana na ujenzi
holela uliokithiri katika shehia

hiyo.

Pia alisema ujenzi holela un-
achangia uchafuzi wa mazingira
kutokana na kujenga nyumba zi-
sizo na mpangilio na kusababisha
kuziba njia za majitaka na kuibu-
ka madhara hasa kipindi cha
mvua.

Naye Sheha wa Shehia hiyo,
Suleiman Haji Ali, aliwataka wa-
nanchi kuacha kumwaga maji

machafu na badala yake kujenga
makaro ambayo yatahifadhi maji
hayo.

Alisema Shehia ya Mikarafuuni
inakabiliwa na wimbi la vitendo
viovu ikiwamo matumzi ya dawa
za kulevya na wizi jambo ambalo
linasababisha kukosa nguvu kazi
ya taifa.

Kuhusu ulinzi katika Shehia
hiyo, alisema tayari ameshazun-

gumza na wananchi kujitokeza
kwa vijana kujiunga katika vikundi
vya ulinzi shirikishi ili kudhibiti vi-
tendo viovu.

Nao wananchi wa shehia hiyo,
walisema ukosefu wa uzio katika
Shule ya Magogoni unasababisha
kukithiri kwa vitendo viovu iki-
wamo udhalilishaji jambo am-
balo linahatarisha maisha ya wa-
nafunzi.
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| yvazi kuwa sasa wasa-
nii waliounda kundi la
Yamoto Band, hawana

maelewano tena baada
yva kugawanyika makundi
mawili.

Wasanii hao Aslay, Beka
Flafour, Enock na Mbosso,
walitawanyika baada ya kundi
hilo lilopata umaarufu nchini,
kuvunjika na kila mmoja kua-
mua kufanya kazi kivyake.

MTOTO WA WIZKID
MOTO MKALI V<!

Uvuni kwamba wanamuziki
hao hawaelewani hasa Aslay
na Mbosso, umeanza siku
nyingi lakini siku zinavyozidi
kusonga mbele tofauti zao
zinazidi kuonekana wazi.

Hata hivyo, wote wame-
kana kuwa na tofauzi na
badala yake wanasema wapo
wamoja lkama ilivyo zamani.

Hata hivyo, katika tukio
la hivi karibuni Aslay na
Mbosso, walikacha kufika

Nipashe

katika sherehe ya kuzaliwa
msanii mwenzao, Beka Fla-
vour, huku kila mmoja akidai
kubanwa na kazi.

Baadhi ya wachambuzi wa
sanaa wanasema, wasanii hao
wamegawanyika kutokana na
mvutano huo, kiasi ambacho
imekuwa vigumu kwa sasa
kurudi katika maisha yao ya
zamani ya kuwa kama ndugu.

“Ugomvi wa Aslay na
Mbosso, umesababisha kuwa-
tenga kabisa Beka na Enock,
hawa wanajikuta wakifuata

upepo tu, hawana nguvu
yva kuwapatanisha na ndio
maana hata kwenye sherehe
wote walishindwa Kkufika,”
alisema mwanamuziki mmoja
ambaye hakutaka jina litajwe.
Kwa upande wa Beka,
ametetea kukosekana kwa
wanamuziki hao, akisema
imetokana na yeye kuandaa
pati hiyo kwa kukurupuka na
si kuna tofauti kati yao.
“Niliandaa sherehe hii kwa
kukurupuka, niliwaambia
washkaji zangu kwamba nina
pati yangu va siku ya ku-
zaliwa kwangu, lakini waka-
niambia wana mambo kidogo
watashindwa kuja,” Beka.
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BASI SAWA

Roma Mkatoliki
hakamatiki You
Tube

TANGU kuanza ku-
pendwa kwa muziki
wa Hip Hop, wasa-

nii wake walionekana
kama wahuni na wasio
na mwelekeo, lakini
sasa hali imekuwa
tofauti baada ya
waimbaji hao kuwa na
ushindani mkubwa wa
mafanikio.

Kama ishara ya kupa-
ta mafanikio, mtandao
wa EATV, umechapisha
majina ya marapa am-
bao wana watazamaji
wengi katika mtandao
wa YouTube na Roma
Mkatoliki, ameibuka Ki-
nara kuwa na mashabi-
ki zaidi ya milioni 35.
Waliofuata katika
orodha hiyo ni, Pro-
fessor Jay, mwenye
watazamaji milioni 27,
Fid Q milioni 10.2,
Country Wizzy milioni
8.1 na Joh Makini ana
milioni 8.

Harmonize _
huyooo Marekani

MAMBO yanazidi
kuwa mazuri kwa
mwanamuziki
Harmonize, am-
baye ametangaza
ziara yake ndefu ya
kikazi nchini Mare-

kani.

Kupitia ukurasa
wake wa Instagram,
Harmonize, amewe-
ka wazi kwamba
atakaa huko kwa
miezi miwili akiwa-

tumbuiza mashabiki

wake katika majiji
tofauti.

Hii itakuwa ziara
yake ya kwanza ku-
tumia muda mrefu
nje va nchi kwa ajili
va kikazi.

warefu na weupe.

Kiujumla yeye akiomuona mwa-
namume mstaarabu na mtulivu,

kumsogolea hata kidogo.

mweusi, napenda wanaume

weupe, warefu, wawe wahuni

wahuni fulani hivi, utofauti

Mwendo wa Singeli mpya

Na Adam Fungamwango

SIKU hizi mambo ni singeli bwana.
Hivyo ndivyo wanavyosema watoto
wa uswahilini maarufu kama uswazi.
Ni kweli muziki wa singeli ambao
awali ulikuwa kama haueleweki hivi na
ulionekana ni wa kihuni, umeonekana
kushika chati kwelikweli.

Imefikia wakati hata wasanii wengi
maarufu wa bongo fleva wameanza
nao kujikita huko na kutoa mara moja
moja ngoma zenye mahadhi ya singeli
ambayo ni mchangayiko wa ngoma za
kizaramo, mnanda na mduara.

ngoma ambazo tayari zimeanza kuvuta
hisia kwa mashabiki wa muziki huo.
Hebu tuziangalie ngoma hizo ambazo
kwa muda mfupi tu tangu zitoke zime-
anza kuwa gumzo.

Nyumba Ndogo-Zuchu

Kama nilivyosema hata wasanii wa
bongo felva siku hizi wamo kwenye
singeli. Msanii Zuchu Julai Mosi ametoa
ngoma yake mpya iitwayo ‘Nyumba
Ndogo' yenye mahadhi ya singeli.

Kwenye pini hiyo, Zuchu anawasili-
sha maudhui ya baadhi ya wanawake
hasa wa uswazi. Kuna baadhi ya
wanawake huko kazi yao kuchukua

nasema kizuri kula na mwenzako.

Kuna dada anajitambulisha kwa
mwanamke mwenzake kama yeye ni
nyumba ndogo. Anamsuta mwenzake
yeye anampa Vitu vyote ambayo mume
wake havipati kwake.

Halafu anampoza kuwa hana ubaya
na yeye, ila ajitahidi tu asiachike. Un-
aweza ukadhani kama Zuchu anaimba
vitu vya kufikirika. Lakini uliza yoyote
anayekaa uswazi, atakusimulia zaidi ya
Zuchu anavyoimba singeli hiyo.

Jambo la Kheri-Dulla Makabila

Mzee na singeli, Dulla Makabila, kama
kawaida yake yeye ametoka na ngoma

kwake linamchefua na hawezi

“Sijawahi kupenda mwanamume

Recho azimia mapenzi ya wahuni

UKISIKIA kituko ndio hiki, un-
aambiwa mwanamuziki Recho
Kizunguzungu, haambiwi kitu
kuhusu wanaume wahuni,

Kipindi ninapokuwa naye huko
ndani, hizo sifa siwezi kumwam-
bia mtu yeyote kwa hiyo sifa
730 Ninazo mimi mwenyewe na
na-enjoy kumuona” amesema
Recho Kizunguzungu.

wao naweza Kuujua mwenyewe

Kwenye ngoma hii, Dula analalamika
na kuwachana baadhi ya watu ambao
wao ni rahisi sana kumletea kadi za
mwaliko ili achangie pesa, lakini yeye
alipotaka kuona na kuomba achangiwe,
wale wote ambao aliwachangia walim-

zimia simu. Ngoma hii ameitoa Juni 20.

Stress-Balaa MC

Msanii huyo ambaye kwa sasa ame-
bamba sana kwenye sanaa hii, Juni 24
amekuja na ngoma moja kali inayoitwa
‘Stress’.

Kwenye pini hii yanaelezwa mambo
mbalimbali yanayomfanya kuwa na
mawazo. Mtu alichwa na mwanamke
atakuwa na stress, akidaiwa kodi
atakuwa na stress na hata akivurugwa
tu na maisha ni lazima atakuwa nayo.

ambeba

Wema

KAMA uliona Aunty Ezekiel atam-
ponda Wema Sepetu, kutokana na

kitendo chake cha kutangaza tiba ya

mitishamba, basi utakuwa umekosea.
Aunty Ezekiel, hakusita kusema rafiki
yake huyo wa karibu hakufanya kosa
lolote, kwani watu watambue nyumba
ya ustaa kuna maisha na wanatakiwa
kuhangaika kupata mlo wa kila siku.

Amenena hayo baada ya baadhi ya

mashabiki katika mtandao wa Insta-

Machanganyiko-D Voice ft Baddest 47

Unamkumbuka yule aliyeimba ‘Ni-
kagongee? Yumo kwenye ngoma ya
singeli akiwa ameshirikishwa na msanii
mmoja hivi wa singeli anaitwa D Voice.

Huu ni wimbo wa mapenzi, ambapo
jamaa anamsifia mpenzi wake, akitaja
vitu ambavyo anaamini vimefanya
kumpenda. Ngoma imetoka Juni 28.

Demu Wangu-Bright Ft Meja Kunte

Sikukuu ya Sabasaba umetoka wimbo
ulitwao ‘Demu Wangu' ambao ni wa
msanii Bright akimshirikisha mmoja wa
wasanii maarufu wa muziki wa singeli,
Meja Kunte.

Pia huu ni wimbo wa mapenzi.
mwisho

Mweziuliopita.na.-huu. zimetoka

mabwana na watme za Watil \Wao \Wa-
7

moVva-alivoiita. ‘Jambo.lda.Kheri'
Py Y v

gram kumshambulia Wema Sepetu,
baada ya kuposti matangazo hayo
huku wakidai anashusha brandi yake.
“Mimi nadhani ifike muda watu wajue
kuna maisha baada ya ustaa, mtu
anaona kuna fursa ya kufanya kitu

na akapata pesa kwanini asifanye
kwa sababu hata yeye ni binadamu
kama walivyo wengine, wanaongea
wanaona yao yamekwama wamuache
afanye matangazo sidhani kama ni
shida” amesema Aunty Ezekiel
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Mtoto wa mwenzako ni wako

Na Adam Fungamwango

KUNA baadhi ya wanawake
wana dhana kuwa mtoto ili
awe wa kwake ni lazima awe
amemzaa yeye. Anapoolewa
na kwenda kwa mume aka-
kuta watoto wengine anawa-
chukulia kama si watoto
wake.

Na kwa bahati nzuri Mungu
akimjalia kupata watoto
kwenye nyumba aliyoolewa
ndiyo kabisa, watoto aliowa-
zaa ndiyo wanawapa Kip-
aumbele.

Ndani kuwa na watoto wa
daraja la kwanza na wen-
gine wa daraja la chini. Hii
mara nyingi kuleta chuki na
mateso makubwa na kuba-
guana.

Wakati mwingine hali hii
inakwenda na kuwa sugu
hadi ukubwani, watoto wa-
nakuwa hawaelewani maisha.
Filamu na ‘Haki ya Mtoto’,
inakumbusha kuwa na ni
wajibu wa mwanamke au
mwanaume, akioa au ku-
olewa na kumkuta mwenza
ana watoto awalee na ku-
wachukulia kuwa ni watoto
wake pia.

Imechezwa na wasaniii Rob-
ert Ruta, Kessy Said, Treas-
ure Samson, Chiku Sada na
wengineo.

Inaanza kumwonyesha
Mama Juma, akichapa mtoto
wa kike. Binti huyo mdogo
wa darasa la tano anaitwa
Moureen. Mama yake ali-
fariki dunia. Baba yake Kessy
akaona mke mwingine. Ndiyo
huyo mama Juma. Wakazaa
mtoto anaitwa Juma. Mama
akaona hapo sasa urithi sasa
utakwenda kwa mwanaye
Juma.

Kilichoanza hapo ni man-
yanyaso kwa Maoureen.
Anaanza kunyimwa chakula,
anapigwa bila sababu za
msingi, anafungiwa chooni,
akatukanwa na kushindishwa
kwenye pango , akifanyika
kila aina ya ukatili.

Kibaya zaidi alikuwa hataki
aitwe mama kwa sababu eti
mama yake yuko kaburini.
Alimwambia Moureen am-
wite mke wa baba.

Mpenzi yanampofusha Kessy.
Kila anapoambiwa jirani
zake, anaona ni kama wana-
taka kuliangamiza penzi lake.
Hata mjumbe alipopelekewa
mashtaka, kassy alikwenda
kumhonga pesa ili aachane
na jambo hilo.

Mtoto aliteswa na kuteseka.
Mahudhurio na maendeleo
shuleni yalianza kushuka.
Yote tisa, kumi sasa akaamua
amuue kabisa. Siku hiyo
tumbo mtoto lilimuuma.
Badala ya dawa akapewa
sumu. Wakati huo akiwa
anataka kwenda shuleni.
Akiwa huko tumbo lilimzidia
na kukimbizwa hospitalini.
Majibu ya daktari wakasema
msichana alikunywa sumu.
Taarifa zikatapakaa. Maoreen
baada ya kupona akalimwaga
hadharani kuwa alinywesha
sumu Na mama yake wa
kambo.

Majirani wakaona isiwe tabu.
Wakaungana na kwenda
kushtaki polisi. Mama Juma
akakamatwa.

Pamoja na Kessy kutaka
kwenda kuhonga polisi, juhu-
di zake zinagonga mwamba.
Akiwa kifungoni ndipo mama
Juma anaanza kujuta ni kwa
nini alimtesa mtoto huyo.
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MWIGIZAJI mkongwe
kutoka Nollywood, Stella
Damasus, amewashauri
wanawake kujifunza sanaa
ya mapigano kwa ajili ya
kujilinda na manyanyaso
kutoka kwa wapenzi wao.

Staa huyo wa filamu,
ametoa ushauri huo baada
ya kuchangia video fupi
iliyowekwa na shabiki yake
katika mtandao wa Insta-
gram, ikimuonyesha mwa-
namama mmoja akimpiga
mumewe baada ya kutoka
nje kimapenzi.

“Kwangu naona video
inahamasisha wanawake
kujifunza sanaa ya mapigano
kwa ajili ya kujilinda dhidi
ya unyanyasaji kutoka kwa
wanaume,” amesema Stella.

Wolfe, Jodi
kupeana talaka

HALI inazidi kuwa mbaya
kwa wanandoa mastaa wa
Marekani, baada ya mke wa
mchekeshaji maarufu Michael
Wolfe, kufungua kesi ya madai
va talaka.

Jodi Catherine Wolfe, alifun-
gua kesi hiyo katika mahakama
va nyumbani kwao Williamson,
jimbo la Tennessee baada ya
kuishi katika ndoa kwa muda
wa miaka 10.

Wawili hao walifanikiwa
kupata mtoto mmoja wa kike
mwenye umri miaka tisa, huku
kila mmoja akitaka kuwa na
haki ya kumlea.

Wengi wamlilia
Obama DMW

WASANII mbalimbali wa-
naendelea kuomboleza kifo cha
mwanamuziki nyota, Obama
DMW, ambaye alifariki ghafla
kutokana na matatizo ya moyo.

Obama alifariki jumanne ya
wiki hii katika hospitali ya Le-
ya moyo wake kushindwa
kufanya kazi.

Mwanamuziki mkali nchini
humo, Davido, ambaye ali-
kuwa rafiki yake wa Kkaribu,
ameeleza ameshtushwa na
kuhuzunishwa na kifo cha mtu
wake wa karibu na kamwe
anaona kama bado yupo naye
karibu.

Mtoto wa
Wizkid
moto mkali

MTOTO wa mwimbaji nyota
nchini Nigeria, Wizkid, ameibua
majadala katika mitandao ya ki-
jamii baada picha yake kuone-
kana kivutio kwa mashabiki
wengi.

Zion ni mtoto wa tatu wa
Wizkid, alitupia picha yake
katika mtandao wa Instagram,
akiwa amevaa fulana ya shati
va rangi nyekundu na suruali
ya bluu.

Mashabiki hao walimwa-
gia sifa mtoto huyo na ku-
muelezea kama staa mwingine
anayechipukia nchini humo.

Burna Boy
hanaga
kuremba

MWANAMUZIKI kutoka Nige-
ria, ameamua kufanya kweli na
sasa anajiandaa kuachia Albam
yake mpya, baada ile ya Twice
as Tall' kumpa mafanikio.

Mshindi huyo wa Grammy na
BET, amesema kazi hiyo itaku-
wa hadharani Agosti 14, mwaka
huu.

Album hiyo itakuwa ya sita,
huku ikilezwa kuna mastaa
kibao kutoka Marekani kama
Sean Love Combs (P. Diddy)
ambaye atakuwa mtayarishaji
mKuu.
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MAKALA

Wizara ya Mifugo na Uvuvi inapojivunia
siku 100 ya Rais Samia Suluhu Hassan

Na Moshi Lusonzo

IZARA ya Mifugo na Uvuvi,

imejizatiti kutekeleza
mikakati ya kuhakikisha
serikali na wananchi

wananufaika moja kwa moja na uzalishaji
wa mazao na bidhaa inayotokana na sekta
hizo.

Mkakati huo umewekewa mkazo baada
ya Rais Samia Suluhu Hassan, kuingia
madarakani na matunda yake yameanza
kuonekana ikiwamo kuongezeka kwa ma-
pato yatokanayo ya shughuli ya ufugaji
na uvuvi wa bahari na kwenye maziwa
makuu.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, anasema kazi hizo ni zile zilizo-
pangwa kutekelezwa katika mwaka wa
fedha 2020/2021, na kuwekewa mkazo
ndani ya siku 100 ya serikali ya awamu ya
sita.

Waziri Ndaki, anasema baadhi ya kazi
hizo zimetokana na maelekezo ya Rais
Samia Suluhu Hassan, aliyoyatoa katika
matukio mbalimbali ili kuboresha sekta za
mifugo na uvuvi.

UTEKELEZAJI KATIKA SEKTA YA
MIFUGO

Katika kipindi cha siku 100 ya Serikali
ya awamu ya Sita, mafanikio yaliyopatika-
na katika sekta ya mifugo ni mengi, lakini
kwa kiasi kikubwa ni kuendeleza miun-
dombinu ya ufugaji na kuboresha masoko.

Waziri huyo anasema katika kipindi hi-
cho, Wizara imechimba visima virefu viwi-
li katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa
eneo la Usolanga na Mpapa Halmashauri
ya Manyoni.

Pia, anasema wamekarabati mabwawa
matatu ya Chamakweza halmashauri
ya Chalinze, Kimokoua (Longido) na
Narakauo (Simanjiro), na kazi imekami-
lika kwa asilimia 100.

“Tumetenga hekta 32,044.21 katika
Wilaya za Tanganyika, Nsimbo na Mlele
kwa ajili ya malisho ili kuongeza thamani
mifugo yetu,” anasema Waziri Ndaki.

Ili kuboresha bidhaa ya mifugo, wiz-
ara hiyo imetoa mafunzo na kutoa leseni
kwa wachunaji ngozi 340 wa machinjio za
Manispaa ya Kinondoni na Temeke jijini
Dar es Salaam.

“Pamoja na mafunzo hayo, tumewapa-
tia vitendea kazi wakaguzi wa Ngozi 34 wa
Wilaya za Mikoa ya Mwanza, Simiyu, Shin-
yanga na Mara. Lengo ni kuwezesha upati-
kanaji wa ngozi bora kwa gjili ya viwanda
vyetu vya ndani na nje ya nchi,” amezidi
kueleza.

Katika kuongeza kasi ya biashara na ku-
wapatia wafugaji kipato, serikali imefun-
gua mnada wa mifugo wa mpakani wa Ma-
gena, mkoani Mara ili kuwezesha biashara
ya mifugo kati ya Tanzania na Kenya kue-
ndelea. Pia, ujenzi wa mnada wa mifugo
wa upili wa Buzirayombo, mkoani Geita
umefikia asilimia 50.

Aidha, jumla ya ng'ombe wa asili 197 ka-
tika mikoa ya Iringa walifanyiwa ucham-
buzi ili kubaini na kutunza mbari za asili.

USHIRIKIANO NA ZANZIBAR

Waziri Ndaki, anasema katika kipindi
hicho Wizara ya Mifugo na Uvuvi upande
wa mifugo, na Wizara ya Kilimo, Unwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo kwa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) zimefanya Kki-
kao na kukubaliana kuendeleza ushiriki-
ano kiutendaji katika ngazi za idara na
taasisi zilizo chini ya Wizara hizo. Lengo ni
kuimarisha sekta za mifugo katika pande
zote mbili za muungano ili ziweze ku-
changia zaidi katika ukuaji wa uchumi na
maendeleo ya wananchi.

SEKTA YA UVUVI

Sekta ya Uvuvi ni moja kati maeneo

yanayokuwa kiuchumi kwa haraka hapa
nchini. Shughuli za uvuvi huchangia ka-
tika kuwapatia wananchi uhakika wa
chakula, lishe, kuongeza kipato na kupun-
guza umaskini.

Kutokana na umuhimu wake, serikali
imekamilisha ujenzi wa majengo matatu
ya ofisi kwa ajili ya vikundi vya Usimam-
izi wa Rasilimali ya Uvuvi (BMU) katika

Katika maeneo ya maziwa, wizara im-
eboresha miundombinu wezeshi uvuvi
kwa kuanza ujenzi wa mialo sita katika
kanda ya ziwa Victoria, ujenzi wa soko la
samaki la Mbamba Bay-Nyasa Mkoani Ru-
vuma, na kutangazwa kwa zabuni ya ku-
pata Mkandarasi wa Ukarabati wa Soko la
Samaki la Feri, jijini Dar es Salaam utaka-
oanza mwezi Julai, mwaka huu.

Pia, imetengwa Sh. bilioni 50 katika
bajeti ya 2021/2022 kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa Bandari ya Uvuvi katika eneo la
Mbegani Wilaya ya Bagamoyo.

“Kanuni mpya za kusimamia na kuende-
leza uvuvi wa bahari Kuu zimetayarishwa
na kutangazwa katika Gazeti la Serikali
Na. 334 tarehe 23 Aprili, mwaka huu, yote
haya ni kwajili ya manufaa ya wananchi ”,
amezidi kusisitiza Waziri Ndaki.

FURSA ZA UWEKEZEJI

Serikali imetangaza fursa za uwekezaji
zilizopo kwenye Sekta ya uvuvi kupitia mi-
kutano mbalimbali ya kitaifa iliyojumui-
sha wageni kutoka nje.

Nchi zilizoshiriki ni Ufalme wa Saudi
Arabia, China na Umoja wa Falme za Ki-
arabu.

Mikutano hiyo ilipelekea kwa mara ya
kwanza Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa
Bahari Kuu (DSFA) kukusanya jumla ya
dola za Marekani 800, 000 sawa na Sh.
bilioni 1.84 kama malipo ya leseni za uvuvi

wa Bahari Kuu kwa meli 22.

Mafanikio hayo yamepatikana baada ya
meli za kigeni kusitisha kuchukua leseni
za Tanzania kuanzia mwaka 2017 kuliko-
sababisha serikali kukosa mapato na DSFA
kushindwa kujiendesha.

“Katika kuhakikisha hakuna meli in-
ayosumbuliwa, tumenunua boti 12 na
injini sita za kupachika kwa ajili ya kui-
marisha ulinzi wa rasilimali za uvuvi,”
anaongeza kusema.

Aidha, DSFA ilikamilisha maandalizi na
kuwezesha mawaziri wenye dhamana ya
Sekta ya Uvuvi pande mbli za muungano
kusaini kanuni mpya za kusimamia na
kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu za mwa-
ka 2021 na kuanza kutumika rasmi Aprili
23, mwaka huu.

Ili kunufaika na fursa za Uchumi wa
Buluu kupitia tasnia ya ukuzaji viumbe
maji, Serikali imetenga Sh. bilioni 18 am-
bazo zitatumika kujenga, kukarabati na
kupanua miundombinu katika vituo sita
vya kuendeleza ukuzaji viumbe maji vya
Mwamapuli mkoani Tabora, Ruhila (Ru-
vuma), Kingolwira (Morogoro), Nyengedi
(Lindi), Machui (Tanga), na Rubambagwe
mkoani Geita.

Katika mkakati huo mashamba darasa
40 ya ufugaji samaki yatayosimamiwa na
vikundi vya vijana na kinamama. Huu ni
mwanzo wa utelekezaji wa azma ya kuwa
shamba darasa katika kila halmashauri
nchini ili kuhamasisha ufugaji wa samaki
nchini kwa ajili kuboresha lishe, kuongeza
kipato na kukuza uchumi wa wananchi wa
kawaida.

Aidha, ili kuhamasisha umefanyika wa
ukuzaji viumbe maji bahari, wakulima wa
mwani katika maeneo ya Mkinga mkoani
Tanga na Mchinga mkoa wa Lindi. Pia
wafugaji wa majongoo bahari wilaya ya
Bagamoyo wamenunuliwa vitendea kazi
vyenye thamani ya shilingi 15,000,000.00
ili waweze kuongeza uzalishaji.
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MAKALA

POULO MWETA
Kijana mwenye
uhitaji maalum
anayepambana
Kujitegemea

Na Christina Mwakangale

‘ NILIANZA darasa la kwanza
nikiwa na miaka 15 pekee,
kutokana na tatizo nili-
kuwa nalo tangu kuzaliwa,

nilipokuwa mkubwa nikaanza

kubeba mizigo ya watu, kuchota

maji na kulipwa ujira mdogo ili

kujikimu.”

Ni simulizi ya Paulo Mweta, kija-
na ambaye anaishi akiwa na mata-
tizo katika mfumo wa ukuaji wake
na kusababisha kuishi katika kun-
di la watu wenye uhitaji maalumu.

Mweta, kutokana na mengi ali-
yopitia anaomba jamii iachane na
imani potofu kwamba wenye watu
wenye uhitaji maalum hawana tal-
anta yeyote, bali ni mzigo na wasio
na msaada wowote.

Akizungumza na Nipashe kwe-

nye Maonyesho ya Biashara Ki-
mataifa Dar es Salaam (DITF),
kwenye bando la VETA, maalumu
kwa kundi hilo, amesema kutoka-
na na tatizo lake amepoteza uele-
wa wa masomo ya darasani, kiasi
cha shule za msingi aina tofauti za
umma na binafsi alizosoma, hazi-
kumsaidia kupata ufumbuzi wa
maisha yake ya baadae.

Paulo ambaye amezaliwa
mwaka 1992, Tabata mkoani Dar
es Salaam, anasema bado anai-
shi na wazazi wake kutokana na
hali aliyokuwa nayo, huku akiwa
na ndoto kubwa za kuzitekeleza
maishani.

Kijana huyo ambaye tangu
mwaka 2015, amejiunga na mafun-
70 kutoka Mamlaka ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi, (VETA),
anasema kozi anayosomea ni nde-
fu na endelevu.

Mwalimu Kintu Kilanga akielezea jambo kuhusu elimu ya kuwaendeleza

wenye uhitaji maalumu

ikiwamo wenye ulemavu katika banda

la Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, (VETA), Sabasaba,

mkoani Dar es Salaam.

Kijana Paulo Mweta, akionyesha bidhaa ambazo amezitengeneza. PICHA ZOTE: CHRISTINA

MWAKANGALE

“Nilitamani kusoma lakini
kila nikisimama nilikuwa naan-
guka, nimetibiwa sana Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH),
nimekwenda kwenye maombi
nimefanyiwa na kuna wakati
hata tiba ya kienyeji nilitumia
lakini sikupata nafuu,” anasema
Paulo.

Anasema katika familia yao ya
watoto 10, yeye pekee alikumb-
wa na tatizo hilo tangu alipo-
zaliwa na kwamba alipokwenda
kuandikishwa masomo ya awali
ilimbidi akae chini kwenye mke-
ka aweze kuandika vizuri.

“Nimesoma shule nyingi za
msingi mara nisome niache, ni-
anze tena tena, zingine za kuli-
pia baba alinilipia lakini siku-
fanya vizuri. Hata darasa la saba
niliambiwa nimefeli. Basi waza-
zi wangu hasa mama ambaye ni
mwalimu mstaafu walinishauri
niende VETA,” anasema.

Anaongeza “Waliniambia
watu kama sisi inachukua muda
mrefu kufanya kitu. Wakasema
nenda katika ufundi, sikukubali
mara moja, nilipomaliza darasa
la saba nikawa nafanya kibarua
kubeba mizigo,” anasema Paulo.

Anasema mara kadhaa jamii
huwatenga watu kama yeye
wakiwaona hawawezi kufanya
kitu. Alipohitimu masomo yake
ya elimu ya msingi shule ya

es Salaam, akiwa tayari mtu
mzima, alijiona akiwa na wazo
la kuwa mjasiriamali.

“Wazazi walionipeleka VETA,
waliniambia nisomee ujuzi
ambao utanifanya niishi. Kuna
wakati baba alisema wakion-
doka duniani nitapata tabu
bila kuwa na kitu cha kufanya.
Niliwajibu wakati wa Mungu
kusoma bado, ila mwishowe
nikaamua kujifunza,” anasema
kijana huyo.

Paulo, anasema hivi sasa ana
uwezo wa kutengeneza bidhaa
tofauti kwa kutumia chuma au
mabati, kama vile majiko, vizo-
leo, majalo, mabanio na bampa
za magari.

Anaeleza  akishatengeneza
hutembea katika maeneo tofau-
ti kutafuta wateja.

“Zamani pesa niliyopata nili-
weka katika kibubu cha chuma
nilichotengeneza, nikaona bora
nitunze benki ili inisaidie niki-
wa na tatizo. Huwa najitangaza
serikali za mitaa na taasisi kujua
ninauza nini ila tatizo ukimtajia
mtu bei, kifaa Cha Sh. 5000
yeye anasema niunzie 2,000
mteja anajipangia bei hajui
vyuma ghali, ila sikatai pesa,”
anasema Paulo.

Mbali na kutamani kukuza
kipaji, Paulo hakusita kuelezea

matumaini yake ya kuwa na
mke, akitaja sifa zake ni lazima
awe mwanamke mwenye heshi-
ma, asiye na dharau wala kejeli
na kukubaliana na hali yake.

“Natamani nioe ila mke
akubaliane na hali yangu nili-
yonayo asinidharau, sipendi
dharau, aridhike hivi nilivyo.”
anasisitiza

MKUFUNZI

Mwalimu wa watu wenye uhi-
taji maalumu kutoka VETA, Kin-
tu Kilanga, anasema mwanafun-
zi kutoka kundi hilo wakifika
chuoni hapo hufanyiwa tath-
mini kubaini kiwango chake cha
ubunifu na kipaji alichonacho,
ili kumpa maelekezo sahihi.

“Nilianza kufundisha tangu
mwaka 2012, hivi sasa nina wa-
nafunzi kadhaa wenye mabhitaji
maalumu wanaweza kutengen-
eza bidhaa za vyuma wenye na
kinachopatika kifedha baadhi
hufanikiwa kujikimu kimai-
sha,” anasema mwalimu huyo,”
anasema.

Anashauri jamii kutokana na
watoto wenye kundi hilo nyum-
bani badala yake wawapeleke
shuleni na vyuo vya ufundi iki-
wamo VETA, ili kugundua vipaji
na kwamba serikali iandae wal-
imu zaidi ambao wana ujuzi wa
kutoa mafunzo maalumu.
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HABARI KIMATAIFA

Zuma huenda
Kusamehewa
baada ya miezi
minne jela

I DRC sharti mgombea vurais

‘wazazi wake wawe wazawa

Kinshasa, DRC

ya Congo (DRC),

anayenuia kugombania urais.

Aliyekuwa mgombea wa urais mwaka 2018,

USWADA uliowasilishwa katika
bunge la Jamhuri ya Kidemokrasi
utapelekea
sheria za uraia kwa rais wa nchi
hiyo kuwa kali zaidi na kumuondoa moja
kwa moja katika kinyang’anyiro cha kuwania
uongozi wa nchi hiyo, Moise Katumbi

la Ufaransa

Kasai.

Noel Tshiani ambaye ndiye aliyewasilisha
muswada huo ameliambia shirika la habari
AFP kuwa, muswada wake
unalenga kuiweka nafasi ya urais wa Congo
iwe tu kwa raia ambao wamezaliwa na
wazazi wawili wenye uraia wa nchi hiyo.
Tshiani ni rafiki wa karibu wa rais wa sasa
Felix Tshisekedi na wote wanatokea eneo la

ujao.

Tshisekedi tayari ameshaonyesha nia yake

ya kugombea tena kiti hicho katika uchaguzi

Kambi ya Katumbi ilisema gavana huyo
wa zamani wa jimbo la Katanga ameukosoa
muswada huo.

Mamake Katumbi ni raia wa Congo ila
babake ni Mgiriki.

DW

Johannesburg, AFRIKA
KUSINI

WAZIRI wa Sheria wa
Afrika Kusini, Ronald
Lamola, amesema rais
wa zamani wa nchi hiyo,
Jacob Zuma ambaye

ameanza kutumikia Ki-
fungo chake cha miezi
15 jela, anaweza kusta-
hiki msamaha na kuon-
doka jela baada ya miezi
minne.

Waziri Lamola ame-
waambia waandishi
wa habari kuwa, Zuma

atawekwa karantini kwa
siku 14 kwa kuzingatia
kanuni za kupambana na
ugonjwa wa Covid-19.

Aliongeza kuwa chini
ya kanuni za idara ya
magereza za  Afrika
Kusini, Zuma atastahiki
kupata msamaha mara
baada ya kutumikia robo
va muda wa Kifungo
chake.

Aidha Lamola alisema
Zuma atalindiwa hes-
hima yake katika kipindi
chote atakachokaa ger-
ezani.

Rais huyo wa zamani
wa Afrika Kusini mwe-
nye umri wa miaka 79,
alijisalimisha mwe-
nyewe usiku wa kuamkia
leo kwa polisi na kupele-
kwa gereza la mkoa wa
KwaZulu-Natal.

Chama tawala cha Af-
rika Kusini cha African
National Congress (ANQC),
ambacho kiliwahi kuon-
gozwa na Zuma, Kilise-
ma katika taarifa kuwa
kinaheshimu uamuzi
wake wa kutii sheria; na
kwamba ni jambo la uja-
Siri na uamuzi mgumu.

DW

Pichani Gari lilomchukua Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, likielekea gerezani baada ya kiongozi huyo kujisalimisha kwa polisi
ili kutumikia adhabu ya kifungo cha miezi 15 jela, huku baadhi wananchi wakishangilia: PICHA: BBC

‘Afrika ijiandae hali mbaya
zaidi wimbi la tatu corona’

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO), limetahadharisha hali
mbaya zaidi ya ugonjwa wa
corona itashuhudiwa barani
Afrika, huku mataifa mengi
yakikabiliana na aina ya corona
inayofahamika kama Covid-19
Delta inayoendelea kusambaa.

WHO imezitaka nchi za Afrika
kuzingatia hatua za usalama,
huku zikijiandaa kwa mpango
mpya wa utoaji wa chanjo kwa
ajili ya kukabiliana na virusi.

WHO inasema kuwa wiki
ya mwisho ya mwezi Juni
ilikuwa ni wiki mbaya zaidi
kwa maambukizi katika bara la
Afrika.

Mkurugenzi wa Kanda ya
Afrika Dk. Matsidisho Moeti
alisema kuwa  maambukizi

mapya ya corona yanaongezeka
maradufu kila baada ya siku 18.
Ongezeko kubwa la wimbi la
tatu la maambukizi linaweza
kutokea wiki chache zijazo.
Katika baadhi ya nchi, kama

vile Namibia na Tunisia, hospitali |

zinahangaika kukabiliana na
idadi kubwa ya wagonjwa.
Huku chini ya asilimia

mbili ya watu wakiwa ndio
waliopata chanjo kamili, wengi
wataendelea  kukabiliwa na
hatari ya kuugua corona.

WHO ina matumaini kwamba |

misaada kutoka Marekani na
nchi nyingine kupitia mpango
wa usambazaji wa chanjo Covax
utasaidia nchi kuinua kampeni
za chanjo.

BBC

Polisi: Kikundi cha kukodi

Port-au-Prince, HAITI

KIKOSI cha mauaji
kinachoundwa na askari wengi
wastaafu wa Colombia, kinatajwa
kuhusika katika mauaji ya Rais wa
Haiti, Jovenel Moise, yaliyotokea
wiki hii, Polisi imesema.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini Haiti,
Leon Charles, kikundi hicho
kinajumuisha raia 26 wa
Colombia na Wamarekani wawili
wenye asili ya Haiti.

Mpaka sasa, watuhumiwa 17
wameshakamatwa  wakiwamo
Wamarekani hao, huku wengine
wanane wakiendelea kusakwa.

Washukiwa wengine kadhaa
waliuawa kwa risasi katika
mapambano na Polisi katika mji
mkuu wa Port-au-Prince.

Kilitekeleza mauaji rais Moise

Mapema Jumatano, kundi
kubwa la watu waliokuwa na
silaha walivamia makazi binafsi
ya rais na kuanza kushambulia.

Mke wa Rais Moise, Martine
alijeruhiwa katika mashambulizi
hayo na kukimbizwa Florida,
Marekani kwa matibabu na
inaelezwa anaendelea vizuri.

Haijafahamika mara moja
nani aliyenyuma ya mipango ya
mauaji ya kiongozi huyo na kwa
lengo gani.

Ingawa Waziri mkuu wa
mpito wa Haiti, Claude Joseph,
ambaye anaongoza nchi hiyo
kwa sasa aliiambia BBC kwamba,
rais huyo mwenye umri wa
miaka 53 alikuwa anakabiliana
na aliowaita manguli wenye
ushawishi mkubwa nchini humo.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

116351702

ESTER JAMES POYO  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1141/0012
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SWILLA SEKONDARI mwaka 2009.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/327333/2021.

116351802

RYANN JOACKIM PERERA anatangaza
kupotelewa na Result slip ya kidato cha nne
chenye index namba S$2549/0069 iliyotolewa
na ALPHA HIGH SCHOOL mwaka 2020.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CHU/RB/331686/2021.

116352102

MEHBOOB R.J. JESSANI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0335-0150
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupita AGA KHAN MZIZIMA SEKONDARI
mwaka 1984. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DSM/PHQ/RB/343741/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Wilaya ya DODOMA
MADAI NAMBARI 268/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TAJINDERSINGH TZ {117 — BI:‘LIgIAYI:‘ILEMON KIRA
BANSAL ANATANGAZA MDAIWA............... RAYMOND PIUS NYENZA
KWA: RAYMOND PIUS NYENZA
KUPOTELEWA NA KADI IRINGA MJINI

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA PESA TASLIMU TSH.1,200,000/=

Kwa hiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya JUMATATU tarehe 12/07/2021
saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa
ajili ya kujijitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hakuhudhiria siku ilitaiwa hapo juu.
Mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa kuitwa
shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILI T606 ABM.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI: DOD/DOD/RB/
325257/2021.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 9/7/2021

116351902
116352302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
SHAURI LA MADAI NAMBA. 41/2019
JOSEPH CHEVILE NA WENZAKE
7... ...WADAI

DHIDI YA
LUCOMOS COMPANY LTD............... WADAIWA

MAJALIWA MWAMAKULA
KWA :
MAJALIWA MWAMAKULA
WITO WA KUONESHA SABABU

(Amri ya21r,35(1)Sura ya 33iliyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019)

Kwa kuwa Joseph Chevile na wenzake 7 wamefungua
maombi ya kukaza hukumu kwa mfumo wa kukamata mali
zenu.

Hivyo unatakiva ~KUFIKA Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mbeya mnamo Tarehe 13/7/2021 saa 08;30 asubuhi bila
kukosa ili uoneshe sababu kwanini ukazaji huo wa Hukumu
usitekelezwe kama ilivyoombwa..

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu pamoja na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 5/7 2021

HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZ|
MBEYA

116352502

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BENEDICTO JOSEPH
MBEYAA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya ISUZU FORWARD
yenye namba za usajili T
585 BYX Lenye chassis
namba FRR12LC3004535.
KADI namba 8370055.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa polisi. Taarifa
ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/339981/2021.

116352602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)
Mahakama yamwanzo ya KAWE
Wilaya ya KINONDONI
Madai nambari 22 ya 2021
Mdai MERINA CHARLES NJUGA
Amdai
Mdaiwa NIGANILE NELSON MWAKAJOKA
Kwa. NIGANILE NELSON MWAKAJOKA
KIZUDI
DAR ES SALAAM
K mdai/wadai
kwamba
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA KUJIBU MADAI
YA PESA SIKU YA 06/8/2021

Kwahiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika mahakama hii siku ya IJUMAA tarehe 06/8/2021
saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai haya .nakwa kuwa
siku hiyo ya kukatwa shauri hilo nime lazima kuleta
mashahidi wake/wenu na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwaaijili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu.mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa
shaurini hii,itaweza kuto ahukumu kuwa hati hii,itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa
Hati hii yatolewa kwa amri ysngu
mahakama hii leo tarehe 08/7/2021.

madai yao

na chapa ya

116352602

Nipashe

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMII

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

amoja na kwamba alipenda

sana kuishi kwa dada yake

Kigamboni Mikwambe na

huko ndiko taratibu za posa
na kila kitu zilifanyikia, lakini aliishi
zaidi Morogoro maeneo ya Kichanga-
ni.

Licha ya kwamba nako alifanya nao
mawasiliano na kuambiwa nako ha-
jaonekana, lakini alitaka aende kama
alivyofanya kwa ndugu wengine ili ap-
ate uhakika wa asilimia zote.

Ni yeye pekee ndiye aliyeonekana
kutumia nguvu kubwa kumpata ku-
liko ndugu wa bi harusi. Alijua sababu
yake. Ni kwamba wanajua hayupo
sehemu hatarishi. Mtu anayeandika
kuwa anaondoka ni kwamba anajua
anakokwenda. Kama asingeandika
chochote, hata ndugu wangeungana
naye kumsaka Farida. Hata yeye alijua
hajapotea. Hajakufa. Na wala hayupo
kwenye sehemu hatari.

Anachojuliza tu ni kwamba “Yupo
kwa nani? Kwa nini? Na kwa nini
iwe hivyo wakati yeye tayari ni mke
wa mtu?” Alijua mtu anayepotea na
ndugu zake wanakuwa na wasiwasi
sana ni yule ambaye anapotea ghafla
na hakuna taarifa yoyote kuwa yupo
wapi.

Kila kitu kilikuwa moyoni mwa Tom.
Wasiwasi, hasira, wivu vilimchoma

“Nitakwenda Morogoro. Nitakwen-
da kusaka mke wangu.” Alisema aki-
zuidi kufuta machozi akiwa peke yake
varandani kwenye sofa.

Ni siku ya pili sasa Tom yupo Mo-
rogoro. Alifikia kwenye nyumba moja
ya kulala wageni. Alikwenda hadi
kwao maeneo ya Kichangani. Kwa
sababu wazazi wake wote wawili wal-
ishafariki, aliwakuta baadhi ya ndugu
zake. Uzuri ni kwamba wanamfahamu
mume wa Farida. Alikaribishwa kwa
heshima zote.

Tayari walishapata taarifa za ku-
toweka kwa ndugu yao Farida. Huko
nako hadithi zikawa ni zilezile. “Hatu-
jamuon.” “Hajafika.”

Kazi yake ikawa ni usiku kwenda
alikofikia na kesho yake kwenda uk-
weni. Alishaanza kukata tamaa. Aliazi-
mia kesho yake kurejea Dar es salaam.

Akiwa anatoka nyumbani kwa wak-
we zake, kurudi alikofikia, Tom aliona
kuna mtu anakuja nyuma yake kwa
hatua za haraka haraka.

A 4

“Kwanza
wewe hu-
janiambia
unamtafuta
nani. Niam-
bie, halafu
nikishajua,
ninachangan-
yanayawale
waliyokuwa
wanasema
ndiyo nitajua
ni hilo linaloli-
jua mimi au
kuna lingine.”
Alisema mlevi
yule na kabla
hata Tom ha-
jaongea lolote
aliongeza.

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,

akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka mke wangu-2

Akawa makini kuangalia nini ki-
tatokea. “Bro bro, kwani wewe un-
amtafuta nani?” Aliulizwa tena bila
salamu.

Alimtazama kijana huyo aliyeokana
ni mlevi. Ni moja kati ya wale watu
ambao yeye akiamka asubuhi ana-
chowaza ni kunywa tu. Maisha yake ni
kunywa pombe. Hakumbuki kula, ku-
fua, au kitu chochote kile.

Nguo zake zilikuwa kuukuu na cha-
fu. Nywele zake zilionyesha kuwa zili-
kuwa chui na paka na kitana.

Kidogo amtimue. Lakini alikumbuka
msemo wa mama yake mzazi miaka
mingi iliyopita kuwa asimdharau mtu
yoyote. Hata anayeonekana dhalili
mbele za watu.

“Kuna mtu namtafuta.” Alijikuta
akimjibu.

“Unajua bro, wewe hujui tu. Nilipita
kwa masista zangu pale nikakukuta
pale. Sasa wale ni jirani zangu. Wal-
iokuwa wanaongea, ikanionyesha
kuwa wewe kuna mtu unamtafuta
hapa Morogoro sawa?” Aliuliza kwa
sauti yake ya kilevi.

Pamoja na ulevi wake alionekana
mwenye busara, kwani hakuwa anaon-
gea kwa kupayuka.

“Walikuwa wanaongeaje?” Tom ali-
uliza haraka haraka.

“Subiri kwanza kaka. Usiwe na wasi-
wasi. Mambo mazuri hayataki haraka.
Haya ambayo nitakwambia, nitayase-
ma kwa hatua. Moja baada ya nyingine.

Halafu mimi watu si wananiona sina :
akili, sijui mlevi, sasa nitakuonyesha :

kwa vitendo.” Alisema huku akiwa an-
ayumbayumba.

Sasa Tom alionekana kumhitaji zai-
di mlevi yule kuliko yeye alivyokuwa
anahitajika.

Mambo yaligeuka. Mwanzo ni kama
jamaa yule mlevi ni kama alikuwa
anajipendekeza. Labda ampige mz-
inga pesa ya kunywa. Lakini sasa Tom
ambaye ilikuwa kidogo amtimue, sasa
alianza kumbembeleza.

Ilionekana ni kama ana taarifa nyin-
gi ambazo yeye hazifahamu. Ana vitu
vingi ambavyo ninaweza kusababisha
kupatikana kwa mkewe Farida.

“Enhee, hebu niambie walikuwa wa-
naongea nini? Na kuna nini?”

“Kwanza wewe hujaniambia un-
amtafuta nani. Niambie, halafu nik-
ishajua, ninachanganya na ya wale
waliyokuwa wanasema ndiyo nita-
jua ni hilo linalolijua mimi au kuna
lingine.” Alisema mlevi yule na kabla
hata Tom hajaongea lolote aliongeza.

“Kwanza twende ukanipige na kin-
ibu ili nipate nguvu ya kuongea na
wewe vizuri.”

Chochote ambacho alihitaji Kkili-
chokuwa ndani ya uwezo wake kwa
wakati ule angeweza kukipata, ili
mradi tu apate kujua mkewe yuko
wapi. Tom alikubali. Na alimwambia
kila kitu hadi alivyoroka na kuacha
kimeseji ndani.

“Sikiliza nikwambie, wale ndugu

zake wanakuzuga tu. Mkeo huwa
anakuja pale usiku, anakaa kidogo
halafu anaondoka.” Alisema mlevi
yule alijitambulisha kwa jina la Gaga.

Alikuwa anaongea kama mzaha
hivi, lakini maneno yale walimshtua
sana Tom. Pamoja na kwamba yalim-
fanya kuamini kuwa mkewe yu hai,
lakini hakutegemea kama anaweza
kufanya jambo kama lile.

Amtoroke nyumbani. Arudi Moro-
goro ambako alizaliwa kusomea na
kukulia. Halafu asiwe anaishi kwao,
badala yake awe anakuja usiku na
kuondoka.

“Anaishi wapi? Anaishi kwa nani?
Na kwa nini anakuja usiku kwa
ndugu zake na kurejea huko anakoi-
shi?” Hayo ni baadhi ya maswali yali-
yoanza kumiminika kichwani.

Gaga alinyanyua tena kinibu cha
pombe kali na kuimimina kinywani,
huku akiwa amefumba macho.

Aliweka kinibu chini, akapanua
mdomo na kutoa sauti ya kuonye-
sha kuwa alichokuwa anakunywa ni
pombe kali sana.

“Mama muuza, ongeza nyingine.
Leo nimekuja na tajiri mkubwa
sana.” Aliagiza kwa mbwembwe.

Akarekebisha sauti yake na kuwa
ya chini.

“Unasikia bwana. Mimi siwezi ku-
jua anaishi wapi. Ila ninachojua ni
kwamba huwa anamuona anakuja
usiku, halafu halali, anaondoka.
Kingine ni kwamba leo usiku kama
una muda, twende Msamvu kwenye
baa moja ya Mwenda. Kuna wakati
huwa anaonekana huko.”

“Huwa anakuja na nani pale ny-
umbani?” Tom aliuliza.

“Peke yake. Sijawahi kumuona
anakuja na mtu.”

“Na hapo kwenye baa ya Mwenda
anapoonekana, huwa yupo nanani?”

“Hapo sasa sijui, kwa sababu kuna
mtu aliniambia tu kuwa yule Farida
mbona anaonekana sana kwenye
baa ya Mwenda wakati ameolewa
Dar es salaam, wiki moja tu iliyo-
pita?”

Tayari Tom alishajua kuwa mkewe
yupo, na huwa anawasiliana na
ndugu zake, japo ndugu hawataki
kumwambia ukweli.

Kwa sababu haiwezekani ndugu
wa Morogoro wawe wanamuona
usiku anakuja kuwasalimia, halafu
washindwe kuwaambia wenzao wa
Dar kuwa ndugu yao yuko hai.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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POGBA

TURIN, Italia

MKURUGENZI wa zamani
wa michezo wa Juventus, Fabio
Paratici amesema mabingwa
hao wa Serie A kamwe hawa-
jawahi kukaribia kumsajili tena
nyota wa Manchester United,
Paul Pogba.

Pogba anaingia kwenye
mwaka wake wa mwisho pale
United na nyota huyo wa Ufar-
ansa majaliwa yake bado ya-
mebakia kuwa na sintofahamu,
huku ikielezwa anahusishwa na
Juventus, Real Madrid na Paris
Saint-Germain.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28, ambaye aliondoka
United kwenda Juve mwaka

Trafford mwaka 2016, kwa
muda mrefu amekuwa akihu-
sishwa na Bianconeri hao, lakini
Paratici ametupilia mbali uvumi
huo.

“Paul Pogba kurudi Juventus?
Nafikiri ni ngumu sana,” amese-
ma Paratici, ambaye kwa sasa ni
Mkurugenzi wa soka pale Tot-
tenham, akiiambia Sky Sport.

“Kamwe hakujakuwa na
muda ambao tulikaribia kum-
sajili na kumrudisha tena Juven-
tus.”

Pogba na Ufaransa walitolewa
kwenye michuano ya Euro 2020
katika hatua ya 16 na Uswisi
kwa mikwaju ya penalti baada
ya muda wa kawaida na ule wa
zaidi kumalizika kwa sare.

2012 kabla ya kurudi tena Old

BSGY(
ZAMGOME

\ ./

PARIS, Ufaransa

KLABU za Paris Saint-Germain na Manchester City zote
zinafuatilia kwa makini hali ya usajili wa Lionel Messi
baada ya mchezaji huyo sasa kuwa huru, kwa mujibu wa
ukurasa wa kwanza kwa gazeti la Mundo Deportivo.

Awali iliripotiwa kwamba, Barcelona wamefikia
makubaliano ya kumwongezea mkataba mpya nyota huyo
wa Argentina mara baada ya kumaliza mkataba wake
mwezi uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34 mwaka jana
alitangaza kutaka kuondoka pale Barcelona, lakini baadaye
akaamua kubakia klabuni hapo.

Mkataba wa Messi pale Barcelona ulimalizika Juni 30,
mwaka huu lakini inaonyesha anaweza asisaini tena kwa
miamba hao wa LaLiga, ambao kwa sasa wapo kwenye
matatizo ya kifedha.

Na sasa Mundo Deportivo limeripoti kuwa Messi bado
hajafikia makubaliano na Barca na hivyo miamba wa Ligi
Kuu Ufaransa, Ligue 1, PSG na wale wa Ligi Kuu England,
Manchester City zinamtolea macho.

Mshindi huyo mara sita wa tuzo ya Ballon d'Or kwa sasa
yupo na Timu ya Taifa ya Argentina kwenye michuano ya
Copa America.

Camavinga njia nyeupe
kusajiliwa na United

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imefungua mazun-
gumzo rasmi na mawakala wa kiungo wa Rennes,
Eduardo Camavinga kwa ajili ya kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 18.

Baada ya kumsajili Jadon Sancho, United wana-
fanya kazi kusajili beki wa kati mpya na pia kiungo
mpya msimu huu wa joto.

Camavinga anaangaliwa sana na Bodi ya Manches-
ter United kama mmoja wa malengo ya muda mrefu
va klabu hiyo.

Klabu ya Paris Saint-Germain pia imekuwa ikim-
fuatilia kwa muda mrefu kutaka kumsajili mchezaji
huyo.

United wameanza mawasiliano ya moja kwa moja
na Camavinga na Rennes wako tayari kujadili juu ya
ada ya euro milioni 30 kwani wanaweza kumpoteza
mchezaji huyo bure katika kipindi cha majira ya joto.

Camavinga atamaliza mkataba wake Juni, 2022
na mchezaji huyo hana haraka kuamua muskabadhi
wake huku United na PSG wakiwa kipaumbele kum-
sajili mchezaji huyo.
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Giroud

akaribia

kutua
Milan

MILAN, [talia

KLABU ya Chelsea inakaribia kuku-
bali dau lenye thamani ya pauni mil-
ioni 1.7 ili kumuuza Olivier Giroud kwa
AC Milan ya nchini Italia.

Kwa mujibu wa Sky Sport Italia,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 36 yuko
mbioni kusafiri kwenda Italia kwenye
vipimo vya afya kabla ya kusaini na
Milan kwa dau la euro milioni mbili.

Miamba hao wa Ligi Kuu Italia, Se-
rie A, wanatakiwa kulipa ada ya awali
ya paundi 860,000 pamoja na paundi
nyingine 860,000 kwa nyongeza
kulingana na uwezo wa mchezaji na
kufuzu kwa klabu kwenye hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.

Giroud alisaini mkataba mpya wa
mwaka mmoja huko Chelsea msimu
uliopita wa joto na mwezi uliopita kla-
bu ilimwongezea miezi 12 zaidi.

Arsenal ilimuuza Giroud kwenda
Chelsea kwa pauni milioni 18 mnamo
Januari 2018, miaka sita baada ya
kumsajili kutoka timu iliyoshinda taji
la Ligue 1 Montpellier kwa pauni mil-
ioni 10.8.

Giroud amefunga mabao 39 ka-
tika mechi 119 pale Stamford Bridge,
akishinda mataji matatu makubwa,
pamoja na taji la Ligi ya Mabingwa
mnamo mwezi Mei, mwaka huu.

A I

Fati rasmi kuanza

mazoezi Barca

BARCELONA, His-
pania

ANSU Fati ataweza
kuanza mazoezi ya
mapema ya msimu na
Barcelona ifikapo Julai
12, mwaka huu kama
wachezaji  wenzake
wengine.

Kinda huyo anaen-
delea kupona vizuri
kutokana na jeraha
lake la goti ambalo
lilimfanya kuwa nje
ya dimba kwa muda
mrefu na kwa idhini ya
madaktari wa klabu,
atafanya mazoezi ku-
toka mwanzoni mwa
msimu wa mapema.

Baada ya operesh-
eni nne, Fati anajisikia
vizuri tena na sasa
anatarajia kurudi-
sha kiwango chake
ambacho  kilimfanya
aanze katika kikosi cha
kwanza cha Barcelona

na kikosi cha Timu ya
Taifa ya Hispania.
Lakini, Fati hatatu-
mika haraka kwenye
mechi za maandalizi,
kwani klabu itahitaji
kawa makini zaidi
kuhusu afya yake kwa
mujibu wa Marca.
“Kwanza, hatafanya
mazoezi pamoja na
wachezaji ~ wenzake
tangu mwanzo. Fati
atafanya mazoezi peke
yake mpaka ataka-
porudi kwa kasi nzuri,”
ilisema taarifa ya Bar-
celona kwenda kwa
waandishi wa habari.
“Halafu matumaini
ni kwamba ataweza
kucheza mechi kad-
haa za Kkirafiki kwa
nia ya kuwa kwenye
kikosi cha mchezo wa
kwanza wa LaLiga wa
msimu dhidi ya Real
Sociedad Agosti 15.”

sasa kubaki
Juventus

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo nyota wa
kikosi cha Juventus atasalia ndani
ya kikosi hicho licha ya kuelezwa
kwamba Real Madrid na Manchester
United wanabhitaji saini yake.

Msimu uliopita nyota huyo iliba-
kia kidogo aondoke kwa sababu ali-
kuwa anatajwa kuelekea Manchester
United ambao walikuwa wanatajwa
kuiwinda saini yake.

Wakala wa mchezaji huyo Jorge
Mendes inaelezwa ameomba nyota
huyo aongezewe mkataba ndani ya
kikosi hicho cha Juventus.

Mkataba wake ndani ya Juven-
tus umebakiza mwaka mmoja kwa
kuwa alisaini dili la miaka mitatu
akitokea Real Madrid na Mei, mwaka
huu ilikuwa inaelezwa alikuwa ana-
fanya mazungumzo na Kocha Mkuu
wa Manchester United, Ole Gunnar
Solksjaer ili amrudishe ndani ya Old
Trafford.

Msimu uliopita raia huyo wa Ure-
no alifunga jumla ya mabao 36 kati-
ka mechi 44 ambazo alicheza ndani
ya Juventus.
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DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL YAJIWEKA
PAZURI KWA MBAPPE

® ® ® Ni baada ya mshambuliaji huyo kushikilia

uamuzi wake wa kukataa kusaini mkataba mpya...

LIVERPOO, England

LABU ya Liverpool
inayoshiriki Ligi Kuu
England inaongoza
kwenye mbio za ku-
wania kumsajili mshambuliaji
nyota wa Paris Saint-Germain,
Kylian Mbappe, kwa mujibu
wa RMC.
Majaliwa ya Mbappe pale
kwenye jiji la Paris yameta-
wala vichwa vya vyombo vya

habari katika siku za hivi kar-
ibuni.

Mbappe amekuwa akitajwa
kuwaniwa na Real Madrid
kwa muda mrefu, baada ya
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 kuweka wazi
kwamba hana mpango wa
kuongeza mkataba pale PSG.

Mkataba wa Mbappe na PSG
unamalizika mwishoni mwa
msimu wa 2021-22 na ameku-
wa akihusishwa sana kujiunga

na miamba wa La Liga, Real
Madrid.

PSG bado hawajafanikiwa
kumshawishi Mbappe kusaini
mkataba mpya na nyota huyo
wiki iliyopita alinukuliwa ak-
isema hana mpango wa kufan-
ya hivyo, kwa sababu anataka
kuondoka na kwenda kutafuta
changamoto mpya.

Na sasa kwa mujibu wa ri-
poti ya RMC ya jana ljumaa,
Liverpool ndio wanaongoza

katika mbio za kuwania saini
ya kumsajili mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa ambaye
alikosa penalti dhidi ya Uswisi
na timu yake kutolewa kwenye
michuano ya Euro 2020 katika
hatua ya 16.

Ripoti hiyo imebainisha
kuwa, Liverpool wanajiandaa
kutuma ofa rasmi kwa PSG
kwa ajili ya kumsajili kipindi
cha dirisha kubwa la majira ya
joto.

PSG YATUA KWA MESSI

KLABU ya Paris St-Germain imetoa ofa ya
mkataba kwa fowadi wa Argentina, Lionel
Messi mwenye umri wa miaka 34, ambaye
kwa sasa ni mchezaji huru baada ya kumaliza
mkataba wake na Barcelona. Hata hivyo, mi-
amba-haowa t-atiga-badowana-matumaini ya
kumpa mkataba mpya mshindi huyo mara sita
wa Ballon d'Or. (AS)

DE BEEK NJIA MOJA

MANCHESTER United ipo tayari kumwachia
Donny van de Beek kuondoka klabuni hapo
huku kukiwa na taarifa kwamba anawaniwa na
Real Madrid, ambao wanamtaka kiungo huyo
wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 24 kwa
mkopo. (Star)

NIGUEZ ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inafikiria kumsajili kiungo wa
Atletico Madrid, Saul Niguez mwenye umri wa
miaka 26. (La Razon)

SANCHES ANUKIA EPL

LIVERPOOL pia inawaniwa kumsajili kiungo
wa Lille na Ureno, Renato Sanches mwenye
umri wa miaka 23, lakini wanakabiliwa na
ushindani kutoka kwa Arsenal ambao nao wa-
namtaka nyota huyo wa zamani wa Bayern
Munich. (Onze Mondial)

ARSENAL YAJIPANGA GOLINI

ARSENAL wapo tayari kufikiria kumsajili go-
likipa wa West Brom na England, Sam John-
stone mwenye umri wa miaka 28, kama dili
la kumpata nyota wa Sheffield United, Aaron
Ramsdale (23), litashindikana. (Star)

ALLEGRI AMTAKA POGBA

KOCHA wa Juventus, Massimiliano Allegri
ameitaarifu klabu juu ya mpango wake wa
kutaka kumsajili, Paul Pogba (28), kutoka Man-
chester United. Kiungo huyo ambaye anata-
rajiwa kumaliza mkataba wake na Old Trafford
ifikapo mwaka 2022, alishinda taji la Serie A
akiwa na Juve wakati wa Kipindi cha kwanza
cha Allegri klabuni hapo. (90 Min)

SPURS YAMGEUKIA VLAHOVIC

KLABU ya Tottenham Hotspur inampango
wa kumsajili straika wa Fiorentina, Dusan Vla-
hovic mwenye umri wa miaka 21. (Corriere
dello Sport via Sport Witness)

SPURS KUMSAJILI COADY

KLABU ya Tottenham Hostpur inatarajiwa
kushindana na Everton katika jaribio la kum-
saijili beki wa England, Conor Coady kutoka
Wolves. (Football Insider)

GUENDOUZI HUYO LILLE

KIUNGO wa Arsenal, Matteo Guendouzi
mwenye umri wa miaka 22, anakaribia kuka-
milisha usajili wa kutua Marseille. (Goal)

SOCIEDAD MAMBO MAGUMU

REAL Sociedad imeshindwa katika jaribio
lake la kumsajili mlinzi wa kushoto wa Benfica,
Nuno Tavares mwenye umri wa miaka 21, am-
baye anawaniwa pia na Arsenal. (Mail)

JAKONOVIC KITAELEWEKA

KOCHA wa Sheffield United, Slavisa Jo-
kanovic amesema atajaribu kumsajili kiungo
wa Norway mwenye umri wa miaka 23, Sand-
er Berge, ambaye anahusishwa na Arsenal.
(Mirror)
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} HABARI MICHEZO

Zanzibar
yajipanga
CECAFA
Wanawake

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ligi Kuu ya Wanawake
Zanzibar, New Generation Queens wamese-
ma wamejipanga kufanya vizuri katika
mashindano ya kusaka tiketi ya kushiriki
Fainali za Klabu Bingwa Afrika (CECAFA)
yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Julai 17,
mwaka huu nchini Kenya.

New generation iko katika Kundi B pamoja
na timu ya Benki ya Biashara ya Ethiopia na
Yel Joint Stars kutoka Sudani Kusini.

Meneja wa New Generation Queens, Farid
Mohammed, alisema timu hiyo inaende-
lea vyema programu zake za mazoezi ili
kuhakikisha wachezaji wake wanaimarika na
kwenda kuiwakilisha vizuri Zanzibar katika
michuano hiyo itakayochezwa kwa mara ya
kwanza.

“Ratiba tumeiyona na kocha anaendelea na
mpangilio wake wa mazoezi huku tukien-
delea kuzifuatilia kwa karibu timu pinzani
ikiwamo kupata video zao ili kuwafahamu
kabla ya kukutana nao katika mechi za mi-
chuano hii,” alisema Farid.

Kiongozi huyo pia aliipongeza Wizara ya
Michezo Zanzibar kwa misaada mbalimbali
waliyotoa kwa timu hiyo ambayo imesaidia
kupunguza changamoto walizokuwa nazo
katika maandalizi.

Pia amewaomba wadau wa soka wa
Zanzibar kuupa kipaumbele mpira wa miguu
wa wanawake kama ilivyo katika michezo
mingine ambayo wanawake wanashiriki ili
wapate mafanikio.

Nyota chipuKizi
tenisi uwanjani

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya tenisi ya vijana wenye
umri wa miaka 12 hadi 20 yanatarajiwa ku-
fanyika leo kwenye viwanja vya Gymkhana

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kocha Mkuu wa Klabu ya Gymkhana, Salum
Mvita alisema leo la kuandaa mashindano
hayo ni kuinua vipaji vipya vya wachezaji
wanaochipukia.

Mvita alisema wanaamini kupitia michua-
no hiyo watapata nyota wapya watakao-
jiunga katika klabu mbalimbali za mchezo
huo ambazo zinahitaji kujiendeleza na
kujiimarisha kuelekea kwenye mashindano
mbalimbali yatakayofanyika hapo baadaye.

“Wikiendi hii tutakuwa na mashindano ya
vijana ambayo huwa tunapenda kuyafanya
kwa sababu wanafunzi hawaendi shuleni,
tunaomba wazazi wawalete watoto wao
kushiriki michuano hiyo,” alisema Mvita.

Kocha huyo aliongeza kwa kuwakumbu-
sha wazazi na walezi kuwapa ruhusa vijana
wao ya kushiriki michezo badala ya kukaa
nyumbani kwa sababu michezo ni afya na
mazoezi yanasaidia kujenga mwili.

“Pia tunaiomba serikali itusaidie
kuboreshea viwanja vya michezo, tunawa-
kumbusha vijana wenyewe kuthamini
michezo kwa sababu imesaidia kutoa fursa
va kwenda nje ya nchi kujiendeleza,” Mvita
alisema.

SIMBA QUEENS YAPANIA
KUFANYA KWELI KIMATAIFA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa
Simba Queens, Mus-
sa Hassan ‘Mgosi’
mesema  wameji-
panga kupeperusha vyema
bendera ya Tanzania katika
mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa Wanawake

yanayotarajiwa kufanyika
kuanzia Julai 17, mwaka huu
nchini Kenya.

Katika mashindano hayo ya
kusaka wawakilishi wa Ukan-
da wa Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA), Simba Queens ime-
pangwa Kundi A ikiwa pamoja
na Lady Doves WFC Uganda
na PVP FC kutoka Burundi.

Akizungumza na gazeti hili
alisema ameona ratiba hiyo ya
makundi na kuongeza hakuna

timu ngumu au mbaya kwa
sababu klabu zote ni mabing-
wa wa nchi wanazotoka.

Mgosi  alisema  alianza
maandalizi ya michuano hiyo
mapema kwa sababu wana-
hitaji kushiriki katika fainali zi-
takazofanyika baadaye nchini
Misri na watakwenda Kenya
kushindana.

Kiungo huyo wa zamani
wa Simba na Timu ya Taifa ya
Tanzania (Taifa Stars), alisema
wamejiandaa kuipa heshima
klabu yao kwa kufuata nyayo
za kaka zao, Simba ambayo
msimu huu ilifanya vizuri zai-
di katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

“Tumekuwa tukifatilia timu
zote, kwa bahati nzuri timu
tulizopangwa nazo tume-
kuwa tukizifatilia kwa uka-
ribu ikiwamo Lady Dove WFC

ambao jana (juzi) walicheza
mechi yao ya mwisho na ku-
tangaza ubingwa wa ligi ya
Uganda,”.

“Kwa Burundi ambayo in-
awakilishwa na PVP FC ni
watu wetu wa karibu kwa
sababu wachezaji wetu wawi-
li, Joele Bukuru na Asha Djafar
wametoka katika timu hiyo
hivyo wanaifahamu vizuri na
tutaweza kuwatumia nyota
wetu hao kupata taarifa zao,”
alisema Mgosi.

Aliongeza kulingana na
maandalizi waliyofanya,
anaamini watakwenda Kenya
kupambana katika kila mechi
kufanya ili wafikie malengo
yao ya kuwa mmoja ya timu
ambayo itakayoshiriki kwenye
fainali hizo za kwanza za mi-
chuano hiyo.

Mgosi alisema baada ya

kuona kundi lao, leo (jana)
wamekutana na uongozi wa
klabu hiyo kwa ajili ya kupan-
ga taratibu za safari ikiweze-
kana timu hiyo kwenda Kenya
mapema au kuweka kambi
mkoa wa karibu ambao hali ya
hewa ya baridi kulingana na
nchini wanayokwenda kush-
iriki michuano hiyo.

Kundi B katika mashindano
hayo inaundwa na timu ya
Benki ya Biashara ya Ethiopia,
Yel Joint Stars (Sudan Kusini)
na New Generation Queens
ya Zanzibar huku Scandinavia
WEFC (Rwanda), FAD (Djibout)
na Vitiga Queens ya Kenya
zikiwa kwenye Kundi C.

Kila kundi litatoa timu moja
itakayofuzu kushiriki katika
fainali hizo za kwanza za Ligi
ya Mabingwa ya Wanawake
Afrika.

Kiongozi wa bendi ya muziki wa dansi ya Stara Thomas, mwimbaji Stara Thomas (wa pili kushoto), akitoa burudani katika Mao-
nyesho ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam kwenye viwanja vya Mwalimu Nyerere maarufu Sabasaba jijini jana. PICHA:
JUMANNE JUMA

Namungo haina haraka na usajili

Na Adam Fungamwango

MABOSI wa Namungo FC
wamesema hawana haraka ya
kufanya usajili sasa hivi kwa
sababu wanasubiri Ligi Kuu
Tanzania Bara imalizike na ha-
timaye kupokea ripoti kutoka
kwa Kocha wao, Hemed Sulei-
man ‘Morocco’.

Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Hassan Zidadu, aliliambia
gazeti hili jana mpaka sasa ha-

wajasajili mchezaji yoyote na
wala hawatasajili mpaka wa-
takapopokea mapendekezo
ya kocha wao na si vinginevyo.
Hata hivyo amesema klabu
yake itasajili mchezaji yeyote
atakayetakiwa hata kama ana-
toka katika timu kubwa hapa
nchini ikiwamo Simba.
“Hatuwezi kusema chocho-
te kwa sasa, hatujapata ripoti
ya mwalimu. Tunasubiri ripoti
yake baada ya msimu kumal-

izika atatukabidhi, sasa kama
ni mabadiliko makubwa au
madogo, yatategemea na ko-
cha amesema nini,” alisema
mwenyekiti huyo.

Zidadu alisema kama ilivyo
kwa timu nyingine, Namungo
FC inahitaji marekebisho na
kuingiza baadhi ya wachezaji
kwenye kikosi hicho ili kuwa
imara zaidi.

“Mabadiliko  yatafanyika.
Hata Simba ambayo inaseme-

kana iko vizuri bado tunasikia
inasajili. Azam nao, Yanga
nayo nasikia inasafiri huku
na kule kusaka wachezaji,
kwa hiyo usajili utakuwepo
wakati ukifika,” Zidadu alise-
ma.

Kuhusu vita ya kugombea
nafasi ya nne, mwenyekiti
huyo alisema bado ni ngumu
kwa sababu wanashindana na
Biashara United ambayo iko
juu yao.
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Liverpool yajiweka pazuri kwa Mbappe

Mshambuliaji wa Yanga, Yacouba Sogne (kushoto), aki'iandaa kumtoka beki wa Simba Joash Onyango katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania

Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jij

SIMBA, YANGA ‘MOTO’ KUWAKA

000 Makocha watamba kushusha silaha kali msimu ujao
ili kufanya vyema katika...

Na Saada Akida

AKATI mabingwa watetezi

wa Ligi Kuu Tanzania Bara,

Simba, wakiendelea kujivunia

uwekezaji wa mfanyabiashara,
Mohammed Dewji ‘Mo’ kwa kujiandaa kufan-
ya usajili imara zaidi, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi naye ametamba atanasa
saini za nyota wapya sita ambao watakibadili-
sha kikosi chake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Didier Gomes, ameahidi
timu yake itafanya mambo mazuri zaidi ka-
tika msimu ujao kwa kuhakikisha inasajili
wachezaji wapya ambao wataifanya timu hiyo
kuwa bora na tofauti ukilinganisha na misimu
mingine iliyopita.

Gomes alisema timu yake bado inahitaji
kuimarika zaidi na katika kuhakikisha hilo lin-
afikiwa, anajiandaa kukutana na Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez na Mo
kwa gjili ya kufanikisha mapendekezo yake
yanatekelezwa.

Kocha huyo alisema anafurahi kupata sa-
poti kutoka kwa viongozi hao wa juu ambao
wamesaidia kikosi chake kuwa na wakati
mzuri licha ya ushindani na changamoto

mbalimbali wanazokutana nazo.

“Simba bado inaendelea kukua sana,
nafurahi kuona Barbara na Mo Dewji wame-
kuwa wakinipa sapoti sana, nilikuwa na kikao
nao kimoja jana (juzi), tulizungumza mengi
ikiwamo usajili, lakini naamini msimu ujao
utakuwa bora kwangu tofauti na makocha
wengine walionitangulia,” alisema Gomes.

Alisema alijiunga na timu tayari dirisha la
usajili limeshapita lakini sasa yuko mwenyewe
na tayari mapendekezo yake yameanza ku-
fanyiwa kazi ikiwamo usajili kwa ajili ya kui-
marisha timu hiyo kuelekea mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
ujao.

Aliongeza tayari ana uhakika mkubwa
wa kuteteta ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na kazi iliyoko mbele yake ni kuimari-
sha kikosi chao kuelekea katika michuano
ya kimataifa ambapo malengo yake ni kuona
Simba inacheza hatua ya nusu fainali.

Kuhusu mechi tatu zilizobakia za ligi,
Gomes alisema wamejipanga vizuri kuhakiki-
sha wanaupa heshima ubingwa wao kwa ku-
topoteza mchezo hata mmoja.

Naye Nabi aliliambia gazeti hili ameutaka
uongozi wa klabu hiyo kufanya maboresho
ya usajili kwa kuwanasa wachezaji wapya

wasiozidi sita ili kuhakikisha wanatengeneza
kikosi bora kitakachoshindana kutwaa mataji
katika msimu ujao wa mwaka 2021/22.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli
alisema Nabi anafurahishwa na ubora wa
kikosi walichonacho na ili kuwa imara zaidi
ameelekeza kusajili wa wachezaji wapya am-
bao watakiongezea nguvu kuelekea msimu
mpya ambao watashiriki mashindano ya ki-
mataifa.

Bumbuli alisema udhamini mpya wal-
ioupata kutoka Azam Media utachochea
klabu yao kupata mafanikio zaidi na kumaliza
ukame wa kutwaa taji la Ligi Kuu Tanzania
Bara ambazo watani zao wanalishikilia kwa
misimu mitatu mfululizo.

“Tutajipanga kuhakikisha heshima ya Yan-
ga inarejea, tutaimarisha kikosi chetu kama
ambavyo kocha wetu atakavyopendekeza,
tunajua kiu ya mashabiki wetu, tunataka kure-
jea kwenye ushindani,” Bumbuli alisema.

Tayari Yanga imeshamalizana na beki wa
kulia Mkongomani Shabani Djuma huku nyo-
ta wengine wanaotajwa ni pamoja na Lazarus
Kambole, Marcey Vumbi Ngimbi, Dickson
Ambundo, Bryson Raphael, na Denis Kibu,
Abubeker Nassir, Anthony Akumu na Heritier
Makambo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

TFF yahofu
kifungo FIFA

: Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania

: inatarajia kutoa uamuzi wa ama

: kusimamisha au kutosimamisha

: mchakato wa uchaguzi wa Rais
wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF)
: ifikapo Julai 16, mwaka huu.

Uamuzi huo wa mahakama hiyo

: ulifikiwa jana mbele ya Jaji Edwin
¢ Kakolaki baada ya kusikiliza hoja
¢ ya mlalamikaji, akitaka uchaguzi

. uliopangwa kufanyika Agosti 7,

: mwaka huu usimamishwe huku

¢ walalamikiwa wakiomba maombi
: yatupwe kwa kuwa yakikubaliwa,
: TFF itafungiwa na Shirikisho la

: Soka la Kimataifa (FIFA).

Mlalamikaji katika shauri hilo ni

¢ Ally Salehe na mlalakiwa ni Bodi
: ya Wadhamini ya TFF, TFF na
: Mwenyekiti Kamati ya Uchaguzi.

Akimwakilisha mlalamikaji, Wak-

¢ ili Jeremiah Mtobesya alidai mteja
. wake aliondolewa katika mchakato
¢ kwenye hatua ya mahojiano

¢ wakati alitakiwa kuhojiwa kisha

: taarifa zake kuwekwa katika ubao
: wa matangazo ili endapo kuna

* anayepinga, awasilishe hoja zake.
Alidai pingamizi likiwapo kunaku-
: wa na usikilizwaji ndipo mgombea
: anaondolewa lakini hatua hizo

* hazikufanyika kwa mlalamikaji.

Wakili Mtobesya anadai utara-

¢ tibu umekiukwa na madhara yake
: hayawezi kufidiwa na endapo
:amri hiyo haitatolewa mlalamikaji
: atapata hasara kwa kuwa ndiye

: anayeweza kupoteza zaidi kuliko
¢ TFF.

Akijibu, Wakili wa Walalamikiwa,

: Alex Muchunguzi, alidai kwamba

¢ katika kiapo cha mlalamikaji,

: hakuna hoja za msingi za kuifanya
: mahakama ifikie uamuzi wa kutoa
: zuio la muda la uchaguzi hadi kesi
: ya msingi namba 98 itakaposikili-
D zwa.

Anadai hakuna mahali pop-

: ote katika hati ya kiapo ambapo

: mlalamikaji aliandika malalamiko

: ya kukiukwa kwa utaratibu na ku-
: tokuwapo kwa taarifa zake katika
: ubao wa matangazo.

Wakili Muchunguzi alidai uta-

¢ ratibu upo, mlalamikaji alitakiwa
: kukata rufani katika Kamati ya

: Rufani ya Uchaguzi na kwamba

: masuala yanayohusu fedha ya-

: nashughulikiwa na Kamati ya

: Fedha.

Alidai kutolewa kwa zuio kutam-

: wathiri zaidi mlalamikiwa namba
: mbili TFF, ikiwa ni pamoja na

¢ kufungiwa na FIFA kushiriki katika
: mashindano ya mpira wa miguu.
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