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HABARI KITAIFA

Mbezi Mvwsho ana, ili kuziba mashimo yaliyopo kituoni hapo yanayosababisha
usumbufu kwa madereva. PICHA: SABATO KASIKA

Rais Samia atangaza marufuku
divisheni IV na sifuri, zamkera

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameeleza
kukerwa na matokeo mabaya ya elimu
kwa wanafunzi wa shule za Zanzibar kwa
madaraja ya sifuri na la nne na kusema
hataki tena kuona hali hiyo ikiendelea.

Akizungumza jana wakati wa ufunguzi
wa Shule ya Sekondari Bumbwini Misu-
funi, Mkoa wa Kaskazini Unguja ikiwa
sehemu ya Maadhimisho ya Miaka 61 ya
Mapinduzi, Rais Samia alisema hakuna
sababu ya Zanzibar kuwa na matokeo
mabaya kwa sababu serikali inajitahidi
kuboresha miundombinu ya elimu kwa
kujenga shule za kisasa.

Alisema miongoni mwa malengo ya
Mapinduzi ni kuwaletea maendeleo wa-
nanchi na waasisi wa Mapinduzi hayo
waliweka misingi mizuri na waliendana
na malengo ya dini kwa kuhakikisha
jambo la kwanza ni elimu na kutoa elimu
bure.

Rais Samia alisema alianza kusoma
darasa la kwanza mwaka 1965 baada ya
Mapinduzi na alisoma katika Shule ya
Msingi Kitogani iliyojengwa kwa makuti,
maarufu ikiitwa Mabanda ya Mbuzi.

Baada ya Mapinduzi, alisema viongozi
awamu kwa awamu waliboresha misingi
ya elimu kwa kujenga shule nzuri.

Alisema zamani Zanzibar ilikuwa ny-
uma kiufaulu kwa sababu hakukuwa na
maabara za kisasa, hivyo kwa sasa lazima
wanafunzi wasome kwa bidii na kufaulu.

Kabla ya Mapinduzi ya Zanzibar, alise-
ma kulikuwa na shule 92 zikiwamo se-
kondari tano na chekechea moja pekee
lakini hivi sasa kuna shule 1,308.

“Malengo ya Mapinduzi ni kustawisha
hali za wananchi wake, zikiwamo kiel-
imu na kiafya,” alisema.

Rais Samia alisema maono ya serikali
ni kuzalisha wataalamu wenye ujuzi ili
kusaidia taifa lao na kubainisha kuwa
kazi nzuri haijafanyika kuzalisha wataal-
amu katika sekta ya utalii na pengine
kulichangiwa na utamaduni wa kuone-
kana kuwa kazi hizo hazina staha ndiyo
maana Wazanzibari ni wachache katika
ajira kwenye eneo hilo.

Aliwataka wazazi kuhakikisha watoto
wanasoma kwa bidii ingawa serikali ina-

beba msaada wa kutoa elimu bure, hivyo
panapohitajika wazazi kutosita kusaidia.

Pia aliwataka makandarasi na washau-
ri elekezi wa majengo kufanya kazi kwa
uadilifu ili majengo yanayoendelea ku-
jengwa yawe bora na ya kiwango ili ya-
dumu kwa muda mrefu.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Lela Muhammed Mussa, alise-
ma serikali zote mbili zimewekeza kwa
kiasi kikubwa kuboresha miundombinu,
maslahi ya walimu na vitendea kazi ka-
tika sekta ya elimu.

Alisema hali hiyo imesaidia kupata
mafanikio katika sekta hiyo ikiwamo
kuongezeka kwa ufaulu wa wanafunzi
katika mitihani ya taifa.

Waziri Lela alisema hayo ni matunda
ya Mapinduzi na wanafunzi wanasoma
katika mazingira bora na ni dhamira ya
serikali kutoa elimu bora inayokwenda
na wakati ulimwenguni.

Alisema katika kipindi cha miaka
minne ya uongozi wa Dk. Mwinyi, Wizara
ya Elimu imejenga shule 35 za ghorofa
na 28 ziko katika hatua za ujenzi, ukara-
bati wa shule zote chakavu, kukamilisha
ujenzi wa madarasa yaliyoanzishwa na
wananchi ili wanafunzi kusoma katika
mazingira rafiki.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Abdal-
lah Khamis Said, alisema ujenzi wa shule
hiyo ni juhudi na serikali kupunguza
msongamano wa wanafunzi darasani na
ulianza Septemba, 2023 na kukamilika
mwishoni wa mwaka 2024.

Alisema thamani ya ujenzi huo ni Sh.
bilioni 6.1 na ni ya ghorofa tatu na ina ma-
darasa 40, maktaba, maabara, mabweni
ya wanafunzi, nyumba za walimu na ina
uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,841
kwa wakati mmaoja.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Zahro Mattar, alisema kabla ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, mkoa huo ulikuwa na
shule zisizozidi tatu lakini hivi sasa una
shule 152 kwa ngazi mbalimbali kuanzia
maandalizi, msingi na sekondari.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga
simu / sms / WhatsApp : +255 677 020
701 Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Mbowe na Lissu wageuziwa
kibao uchaguzi wa CHADEMA

Na Vitus Audax, DODOMA

WAKATI minyukano ikiendelea
kati ya ngome ya Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe na Makamu wake, Tundu
Lissu, mgombea wa tatu wa na-
fasi ya uenyekiti wa chama taifa,
Charles Odero amesema kinach-
oendelea ni ukiukwaji wa Katiba
va chama hicho.

Miongoni mwa vitu alivyodai
Odero kuwa ni ukiukwaji ma-
takwa ya kikatiba ni wagombea
hao kuwa na wenza katika uch-
aguzi huo, makundi, kuunda timu,
kuanza kampeni kabla ya muda
pamoja na kutangaza kura kiny-
ume cha utaratibu.

Odero ambaye tayari amechukua
fomu kuwania kiti hicho, ali-
wakati akizungumza na Nipashe
iliyotaka kujua kilicho nyuma va
ukimya wake baada ya kuchukua
fomu licha ya wenzake kuonekana
mara kwa mara hadharani.

Alisema Katiba ya chama hicho
imeweka wazi nafasi zinazotaki-
wa kuwaniwa kuwa ni pamoja na
Mwenyekiti Taifa, Makamu Mwe-
nyekitli Bara na Zanzibar pamoja
na wajumbe wa Kamati Kuu
ambao wamegawanyika katika
makund| matatu.

“Makundi hayo ni ya wanawake,
wenye ulemavu pamoja na kundi
mchanganyiko lakini hawa wen-
zangu wamekwenda mbali zaidi
wamekuwa na kundi la mgombea
na mgombea mwenza ambalo
katiba ya chama haitambui hilo,”
alidai.

Odero alitaja jambo lingine
analoona wagombea wenzake
wanakiuka Katiba ya chama chao
ni kutengeneza mtandao, akitolea
mfano mtandao unaomuunga
mkono Lissu pamoja na mtandao
wa Mbowe.

“Si kwamba Katiba haijatoa
mwanga kuhusu makundi, lakini
katika uchaguzi huu imebainisha
kuwa kila mgombea anatakiwa
kugombea kama yeye na wala
si kutengeneza makundi wala
mtandao wa kuweza kupata uon-
gozi,” alisema Odero.

Aidha alitaja ukiukwaji mwingine
wa Katiba ya chama chao ni baa-
dhi ya wajumbe kutangaza wazi
kura zao kupitia vyombo vya
habari ilhali kura katika uchaguzi
huo ni siri.

“Tumeona kwenye mikoa watu
wanajitokeza wanasema ‘sisi kura
yvetu ni kwa fulani’, suala hili si
sahihi kikatiba na kwa mujibu wa
taratibu za kichama hazijaruhusu
kampeni, lakini kinachoendelea
kinaonesha ni kwa namna gani
wananadiana,” alisema Odero.

Alisema kuwa katika uchaguzi
huo kila mmoja ana nafasi yake
na akiipata atatakiwa kuitu-
mikia kama yeye na wala si kwa
msaada wa msaidizi wake kwa
kuwa Katiba imebainisha kila na-
fasi na majukumu ya mhusika na
Y(vote watakutana katika Kamati

uu.

Kuhusu Lissu kudaiwa ku-
kichafua chama hicho Kipitia
tuhuma za rushwa dhidi ya baa-
dhi ya viongozi, Odero alisema
Katiba haijamzuia mtu yeyote

kutoka nje na kueleza maoni yake.

Hata hivyo, Odero alisema li-
cha ya Lissu kuwa mwanasheria
na kiongozi katika chama hicho,
anatakiwa kufuata njia sahihi za
kiuongozi kuwasilisha jambo hilo
ikiwa ni pamoja na kulifikisha
kwenye uongozi pamoja na taasisi
za serikali ikiwamo Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) ili kama kuna wa-
husika wachukuliwe hatua za
kisheria na si kuishia kuongea
kwenye majukwaa.

Alisema kuwa katika mambo
yanayohusiana na rushwa kwa
mujibu wa Katiba ya chama hicho,
mhusika anaweza kupewa onyo,
kuvuliwa uongozi na hata kufuku-
ZWa uanachama.

Kuhusu sababu ya yeye kugom-
bea nafasi hiyo, Odero alijitam-
bulisha kuwa “ni sura mpya ndani
va chama”, anahitaji kuwaleta
wana- CHADEMA pamoja na kuwa
wamoja kueleka katika Uchaguzi
Mkuu na ujenzi wa chama hicho.

“Nitawaweka pamoja wanacha-
ma wote, umma wa watanzania
pamoja na viongozi wa chama
chetu kuelekea katika mchezo
pekee ambao kwetu mpinzani
mkubwa ni CCM (Chama Cha Map-
induzi),” alisema Odero.

Alisema viongozi hao wanao-
chuana wameongoza kwa muda
mrefu, hivyo ni wakati wa kuachia
nafasi kwa sura mpya na fikra
mpya ili kupeleka chama hicho
mbali zaidi.

“Lissu na Mbowe wamekuwa
kwenye uongozi wa chama hiki
kwa zaidi ya miaka 24 sasa, sid-
hani kama wana fikra na maono
mapya ambayo yatakayokifanya
chama kuwa kipya, hivyo chama
k|namh|taj| odero kwa ajili ya
mageuzi,” alisema Odero.

Kwa mujibu wa kanuni za kue-
ndesha kampeni za ndani ya
chama hicho, kanuni ya 2.0 (i-
Vii), ni kosa kwa mgombea au
wakala kufanya kampeni kabla
yva muda, kufanya kampeni chafu
kwa kukashfu wagombea wen-
gine kupitia njia mbalimbali za
mawasiliano, kuhusisha ukanda,
udini, ukabila au ubaguzi wa aina
yoyote ile.

Vilevile, kanuni hizo pia zinaele-
keza kuzmgahwa kwa masharti
yaliyoainishwa katika mwongozo
dhidi ya rushwa pamoja na kutok-
ufanya kampeni kwa kujinasibu
na kiongozi yeyote wa Kitaifa,
wilaya au kiongozi yeyote wa
kuchaguliwa iwe kwa mazuri au
mabaya.

Kn‘ungu cha 3.0(i-v) kinaainisha
adhabu dhidi ya ukiukwaji kanuni
hizo kuwa ni pamoja na mhusika
kupewa onyo, kupewa onyo Kkali
au kuondolewa katika mchakato
wa uchaguzi iwapo itathibitika
kuwa mgombea amekiuka utara-
tibu wa kampeni kwa mujibu wa
mwongozo huo.

Katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari mkoani Dar es
Salaam juzi, Katibu Mkuu wa
CHADEMA hicho, John Mnyika
aliwaonya wanachama, wagom-
bea na mawakala wao dhidi ya
ukiukwaji sheria na miongozo ya
chama, akidokeza kuwa moja ya
adhabu ni kuondolewa kwenye
mchakato wa uchaguzi.
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Mkurugenzi wa Shirika la Akili Platform Tanzania (APT), Roghat Robert, akizungumza katika
mafunzo ya jinsi ya kutembelea familia zenye watoto walio na ulemavu wa akili mjini
Tabora jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT Wazalendo yaja
na tathmini ya 2024
iliyojaa lawama, utekaji

Na Restuta James

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimetoa tathmini ya mwaka
2024, kikikumbusha matukio 12
ya kupotea kwa raia, huku kiki-
jinasibu kusimamia mambo ma-
tano mwaka huu.

Aidha, kimeita vyama vingine
vya upinzani kushirikiana ili
kuweka mikakati ya kukiondoa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
madarakani kwenye Uchaguzi
Mkuu uliopangwa kufanyika Ok-
toba, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Waziri Mkuu Kivuli wa chama
hicho, Isihaka Mchinjita, alisema
matukio ya kupotea kwa watu,
yaliwapitisha wananchi kwenye
mateso makubwa.

Mchinjita alisema, matukio
ya kutekwa na kuuawa kwa
aliyekuwa Mjumbe wa Kamati
Kuu ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
Ali Kibao, kuwa miongoni mwa
matukio yaliyowaumiza wa-
nanchi.

Alitaja watu wanaodaiwa ku-
toweka kuanzia Januari Mosi,
mwaka jana, kuwa ni William
Herman, David Lema, Yonzo
Shimbi, Lilenga Isaya, Simoni
Nairiam, Edgar Mwakalebela,
Abdul Nondo, Deusdedit Soka,
Frank Mbise, Jacob Mlay na
Shadrack Chaula.

“Licha ya matukio yote haya
ya wazi kabisa, Jeshi la Polisi
halijatoa taarifa yoyote ya kina
kuhusu matukio haya licha ya
Rais kutoa maelekezo ya ku-
chunguzwa,” alisema.

“Baraza Kivuli la Mawaziri
ninaloliongoza litaenda ku-
hakikisha Watanzania wanacha-
gua mabadiliko ya kweli, ya-
takayowatoa kwenye uonyonge,
uonevu na dhuluma,” aliongeza.

Mchinjita alisema kwa mwa-
ka huu, chama hicho kimea-

zimia kupigania mageuzi ya
kidemokrasia, kupinga sheria
kandamizi, kujenga taifa la wote,
haki za ardhi kwa wananchi, hu-
duma za matibabu kwa wote,
hifadhi ya jamii kwa wananchi
wote, haki za wafanyabiashara
ndogo ndogo na bei nzuri ya
mazao kwa wakulima.

Mchinjita ambaye ni Makamu
Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo
Tanzania Bara, alikumbusha
kuwa mwaka 2025 ni wa Uch-
aguzi Mkuu wa Rais, Wabunge
na Madiwani, hivyo kuwataka
wafuasi na viongozi wa vyama
vingine vya upinzani kuungani-
sha nguvu ili kuikabili CCM.

“ACT Wazalendo imedhamiria
kujenga taifa la wote kwa masla-
hi ya wote. Si taifa la wachache
wanaofaidi keki ya taifa gharama
za wananchi wa kawaida, si taifa
la watu wachache tu ndio wenye
hakika ya matibabu, pensheni
na viinua mgongo, si taifa la
watu wachache ndio wenye haki
ya kuishi kwa furaha. Sio taifa la
viongozi ndio wanaoneemeka.

“ACT Wazalendo tunatoa wito
kwa vyama makini vya upinzani,
tukae pamoja na kujadiliana
namna bora ya kuikabili CCM,
tunahitaji umoja na mshikama-
no thabiti wa kuwahakikishia
watanzania kuwa tuko tayari
kuwapa matumaini,” alisema
Mchinjita.

Kuhusu gharama kubwa ya
matibabu na kupendekeza kuwa
serikali ije na mpango wa bima
ya afya kwa wote.

“Huduma za afya zinapaswa
kuwa haki inayopatikana kwa
kila mtu bila kujali hali yake ya
kifedha. ACT -Wazalendo tunai-
taka serikali kuwekeza fedha ili
kugharamia matibabu kwa watu
wote nchini kwa kuwapatia Wa-
tanzania wote bima ya afya isiyo
na matabaka,” alisema.

Alisema gharama kubwa za
matibabu zinaongeza ugumu

wa maisha kwa wananchi wengi.
Alipendekeza pia serikali iajiri
walimu, madaktari, wauguzi
na wataalamu wa kilimo, ili wa-
nanchi wapate huduma bora za
kijamii za uhakika.

Kuhusu ubadhirifu wa fedha
za umma, Mchinjita alisema
chama hicho kinaitaka serikali
iwachukulie hatua wahusika na
kwamba hatua hiyo itadhibiti
mianya ya wizi serikalini.

Aidha, kuhusu mikopo umiza,
alisema ripoti zinaonesha kuwa
wanaoumia ni wananchi wenye
kipato cha chini na kuitaka seri-
kali kutengeneza sera madhubu-
ti ili kudhibiti utoaji mikopo ki-
holela.

“Kukosekana kwa mifumo
salama ya mikopo kunawafanya
wananchi kukosa fursa za kiu-
chumi, huku taasisi za kifedha
zikiendelea kunufaika kwa ku-
wanyonya wananchi,” alisema.

Kuhusu Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa 2024, alisema ACT-Wa-
zalendo iliamini R4 za (Maridhi-
ano, ustahimilivu, Mabadiliko
na Kujenga Upya Taifa), zinge-
tumika kuimarisha demokrasia,
lakini imekuwa kinyume chake.

Alisema kutokana na kutori-
dhishwa na uchaguzi huo, tayari
kimefungua kesi 51 katika mae-
neo mbalimbali nchini, kuup-
inga.

Kwenye Uchaguzi Mkuu wa
mwaka huu, alisema chama hi-
cho kitatumia mbinu zingine
kumkabili mgombea wa CCM.

“Bila kufanya hivyo au kwa
kudhani kwamba kuna maridhi-
ano, tutaingia kwenye hadaa na
kucheza mchezo mchafu ambao
unaweza kuiharibu nchi yetu,”
alisema.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga simu / sms / WhatsApp
+255 677 020 701 Email: custom-
errelations@guardian.co.tz

BoT yapigilia msumari onyo
matumizi ya fedha za kigeni

Na Halfani Chusi

BENKI Kuu ya Tanzania
(BoT) imewaonya wanaotumia
fedha za kigeni kufanya mia-
mala nchini ikisisitiza kufanya
hivyo ni kuhujumu uchumi wa
nchi na ni kosa kisheria.

Pia imesema Kikao cha
Kamati ya Sera ya Fedha kime-
amua kuendelea na kiwango
cha Riba ya Benki Kuu (CBR)
cha asilimia sita katika robo ya
kwanza ya mwaka 2025.

Gavana wa BoT, Emmanuel
Tutuba, alisema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati akitoa
taarifa ya kamati sera ya fedha
kuhusu riba ya Benki Kuu kwa
kipindi cha robo ya kwanza
kwa mwaka 2025.

Alisema mtu anapofanya mi-
amala ya ndani ya nchi, anatak-
iwa kutumia saratu ya Tanzania
na kusisitiza kuwa anayefanya
kinyume, anahujumu uchumi
wa nchi kwa sababu anatumia
sarafu za nchi zingine.

Kuhusu kutokubadili riba,
alisema, uamuzi huo unalenga
kuhakikisha kiwango cha uk-
wasi kinaendelea kuwa cha
kutosha katika uchumi, ku-
dhibiti mfumuko wa bei kubaki
chini ya lengo la asilimia tano
na kuwezesha kuongezeka
kwa kasi ya ukuaji wa uchumi
kufikia takriban asilimia 5.7 ka-
tika robo ya kwanza ya mwaka
2025.

Aliongeza uamuzi huo un-
alenga kuwa na utulivu wa
thamani ya shilingi dhidi ya
fedha za kigeni ili kuendelea
kuwa na mfumuko wa bei ndo-
go utakaochangia jitihada za
kuwafanya wananchi kutofan-
ya miamala yao kwa kutumia
fedha za kigeni nchini.

Kuhusu mwenendo wa uchu-
mi wa dunia, alisema kamati
ilibaini kuwa ripoti zilizotolewa
na Shirika la Fedha Duniani
(IMF) na Benki ya Dunia, zi-
naonesha ukuaji wa uchumi
unakadiriwa kuwa imara ka-
tika mwaka 2024.

Alisema katika robo ya nne
ya mwaka 2024, kamati ilibaini
mazingira ya uchumi duniani
yaliimarika kwa kiwango Kki-
kubwa, kasi ya ukuaji wa uchu-
mi iliongezeka, mfumuko wa
bei uliendelea kupungua ka-
tika nchi nyingi, na mazingira
ya upatikanaji wa fedha kwa
riba nafuu katika masoko yali-
imarika.

Mazingira mazuri ya kiuchu-
mi, alisema yanatarajiwa kue-
ndelea katika robo ya kwanza
ya mwaka 2025 kutokana na
ongezeko la mahitaji ya wala-
ji, sera wezeshi za bajeti na
kuimarika kwa mazingira ya
upatikanaji fedha kwa riba
nafuu huku akihadharisha
kwamba yanaweza kuathiriwa
na migogoro ya kisiasa duni-
ani na mivutano ya kibiashara
kuongezeka.

“Uchumi wa Tanzania Bara
na Zanzibar umeendelea kuwa

imara kwa mwaka 2024. Uchu-
mi wa Tanzania Bara ulikua
kwa asilimia 54 katika nusu
ya kwanza ya mwaka 2024 na
unatarajiwa kukua kwa asil-
imia 5.6 katika robo ya tatu na
asilimia 5.7 katika robo ya nne
ya mwaka 2024.

“Kwa kuzingatia mwenendo
huo, ukuaji wa uchumi una-
tarajiwa kuwa sawia na ma-
tokeo ya ukuaji wa asilimia 5.4
kwa mwaka 2024. Ukuaji huu
umechangiwa zaidi na ongeze-
ko la shughuli za kilimo, usa-
firishaji, ujenzi, na biashara,”
alisema Tutuba.

Kwa upande wa Zanzibar,
alisema uchumi ulikua kwa
asilimia 6.8 katika robo ya
kwanza na asilimia 7.2 katika
robo ya pili ya mwaka 2024 na
ulikadiriwa kukua kwa viwan-
go hivyo kwa robo mbili zina-
zofuata, hivyo kufikia matokeo
ya ukuaji wa asilimia 7.2 kwa
mwaka 2024.

Alizitaja shughuli Zi-
lizochangia kukua kwake kuwa
ni pamoja na utalii, ujenzi, na
viwanda na kwamba katika
mwaka huu, ukuaji wa uchumi
kwa Tanzania Bara na Zanzibar
unatarajiwa kuendelea kuwa
wa kasi ya kuridhisha, kwa
takriban asilimia sita na asil-
imia 6.8, mtawalia.

“Ukuaji huu unatarajiwa ku-
changiwa na ongezeko la uzal-
ishaji katika shughuli za kilimo,
utekelezaji wa miradi ya ujenzi,
maboresho katika usafirishaji
na ugavi, nishati ya uhakika,
pamoja na utekelezaji wa sera
za fedha na kibajeti.

“Ukuaji wa fedha na mikopo
kwa sekta binafsi uliendelea
kuwa wa kasi ya kuridhisha
mwaka 2024, ambapo ulifikia
wastani wa asilimia 12.5 na asil-
imia 16.9, mtawalia,” alifafanua
Tutuba.

Alisema ukwasi wa fedha za
kigeni uliongezeka kwa kiwan-
go kikubwa katika robo ya nne
ya mwaka 2024. Hali iliyoto-
kana na kuimarika kwa maz-
ingira ya upatikanaji fedha du-
niani kutokana na kupungua
kwa riba katika nchi zinazoen-
delea na kuongezeka kwa ma-
pato ya fedha za kigeni nchini
kutokana na shughuli za utalii,
mauzo ya dhahabu, korosho na
tumbaku.

Pia alisema thamani ya
shilingi inatarajiwa kuwa imara
katika robo ya kwanza ya mwa-
ka 2025, kutokana na kuwapo
kwa ukwasi wa kutosha wa
fedha za kigeni uliopatikana
katika robo ya nne ya mwaka
2024, utekelezaji wa sera ya
fedha kutokana na uamuzi wa
kubakiza Riba ya Benki Kuu
kuwa asilimia sita na bei za bid-
haa katika soko la dunia kuwa
nafuu.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga simu / sms / WhatsApp
: 255 677 020 701 Email: cus-
tomerrelations@guardian.co.tz
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Washauri wazalishwe
wataalamu, si wahitimu

Na Maulid Mmbaga

WAFANYABIASHARA
wameshauri  serikali  ku-
wekeza  katika  kuzalisha
wataalamu  watakaolisaidia
taifa kuelekea miaka 25 ijayo
badala ya wahitimu ambao
wengi hawakidhi vigezo ka-
tika soko la ajira.

Pia wameshauri kuwa ka-
tika nguzo za rasimu ya Dira
ya Taifa ya Maendeleo 2050,
kuanzishwe rasmi elimu
rasmi ya biashara kuanzia
shule za msingi, ili wanafunzi
wawe na uelewa wa kutosha
na kwamba mitaala ya elimu
kuzingatia hilo.

Mfanyabiashara ~ Benson
Mahenya, alisema hayo jana
Dar es Salaam wakati wa mku-
tano wa Tume ya Mipango na
wafanyabiashara na wamiliki
wa viwanda nchini, uliohusu
kuhakiki rasimu ya Dira ya
Taifa ya Maendeleo 2050.

“Kuna uhaba mkubwa sana
wa wataalamu nchini. Bahati
mbaya nguvu kubwa imeele-
kezwa katika uzalishaji wa
wahitimu ambao kwa Kkiasi
kikubwa hawafiki kwenye
soko la ajira. Nchi yetu bado
inaingiza wataalamu kutoka
nje kwa sababu haizalishi
wa ndani kwa kiwango kina-
chostahili. Mifumo yetu ya
elimu izalishe watu ambao
ni wataalamu watakaosaidia
taifa.

“Kuna haja ya kufundi-
sha elimu ya biashara kuan-
zia chekechea hadi vyuoni ili
kuhakikisha vijana wetu wa-
nakuwa na uelewa wa kuto-
sha kuhusu masuala muhimu

ya kibiashara. Hiyo itasaidia
kuzalisha wataalamu wazuri
watakaolisaidia taifa,” alishau-
ri Mahenya.

Pia alisisitiza kuwa katika
rasimu ya Dira ya Maendeleo
2050, kuwe na kifungu maal-
umu kinachoonesha mabadi-
liko ya sheria ambazo ni za
zamani na kuweka za kisasa
zitakazoendana na mazingira
ya ufanyaji biashara ya sasa.

Naye Mfanyabiashara Satbir
Hanspaul alisema matumizi
ya mifumo ya kidijiti na Akili
Mnemba (AI) yameongezeka
maradufu miongoni mwa
kampuni, benki na wafanya-
biashara hata ambao wako
mbali na miji kitu ambacho
hakikuwapo kwa miaka 25
iliyopita.

Alisema kwenye rasimu ya
dira hawajaona jambo hilo
likiangaliwa sana kwamba
Watanzania tunatumiaje fur-
sa ya Al huku akishauri kuwa
ni muhimu kukawa na kituo
maalumu kitakachofundisha
teknolojia hiyo, ikiwamo shu-
leni ili kuwafanya wanafunzi
na Watanzania kwa ujumla
kuwa na uelewa wa kutosha.

Pia alishauri kuwa ni
muhimu Tanzania pia kuji-
funza mazuri yanayofanyika
katika nchi zilizoendelea kwa
kuwezesha Watanzania kuz-
itembelea nchi hizo kisha ku-
warudisha kwa ajili ya kulien-
deleza taifa.

“Sisi vijana wetu wengi wa-
natoka nje ya nchi, wakitoka
hawarudi. Marafiki wenzan-
gu shuleni tulikwenda nchi
fulani, tulikuwa kama 20 la-
kini tulirudi wawili,” alishauri

Hanspaul.

Aidha, alipendekeza kuwa kwe-
nye elimu, kuna umuhimu wa
kuwa na mitaala yenye kujumui-
sha masomo ya uchumi na biasha-
ra kwa kiasi kikubwa kwa kuwa
Watanzania wengi wamekuwa na
tatizo la kushughulika na masuala
ya fedha jambo ambalo alisema li-
nalirudisha taifa nyuma.

Hussein Sufian, alisema iko haja
ya kuboresha huduma zinazopati-
kana katika biashara binafsi kwa
kuwa na miradi mikubwa ya kim-
kakati hasa katika uwezeshaji wa
upatikanaji wa mikopo itakayotu-
mika katika uzalishaji.

“Kuna  upungufu  mkubwa

kwenye sekta ya kilimo, sehemu
kubwa ya watu wanaofanya katika
sekta hiyo hawana fursa ya kupata
mikopo kwasababu watu hawana
imani nayo ni changamoto kub-
wa. Wakulima wamesahauliwa
licha ya kuwa kwenye mnyororo
wa uongezaji thamani,” alisema
Sufian.

Naye Dk. Judith Mhina, ali-
pendekeza kuwa serikali iweke
dira ya maendeleo ya miaka 200
ijayo badala ya 25, akisema hiyo
itasaidia kuwa na mfumo mzuri
wa kutenga maeneo kwa kuz-
ingatia ukubwa wa eneo la taifa
ambayo yataonesha wapi pamet-
engwa kwa ajili gani.

Wazm wa Katiba na Sher|a Dk. Damas Ndumbaro (kusho-

to), akimkabidhi zawadi Ba|02| wa Japan nchini,

Yasushi

doma Jana kwa lengo la kumuaga baada ya kumaliza muda
wake nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

|

. Utalii Tanzania
- kutangazwa
- miji 350 duniani

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Utalii Tanzania
(TTB) imeingia makubaliano
na Shirika la Ndege la Utu-
ruki kutangaza utalii wa Tan-
zania duniani kupitia safari
za ndege za shirika hilo.

Makubaliano hayo valitiwa
kwa lengo la kuongeza idadi
ya watalii na wawekezaji wa
sekta hiyo nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TTB,
Ephraim Mafuru, alisema
jana kuwa wamechagua
shirika hilo la ndege kwa
sababu lina zaidi ya ndege
490 na linafanya safari zake
katika zaidi ya miji 350 du-
niani na zaidi ya miji 60 kwa
Afrika, hivyo Tanzania itat-
umia fursa hiyo kutangazwa
vizuri katika miji hiyo yote
duniani.

Alisema wameingia
makubaliano na shirika hilo
katika maeneo kadhaa ili
kutoa matangazo ya Vvivu-
tio vya utalii na maeneo ya
uwekezaji katika ndege zao,
kupitia tovuti na ofisi zao
zote duniani na fursa ya
punguzo la nauli kwa abiria
hasa wa Tanzania kwa safari
zenye lengo la kutangaza
utalii wa Tanzania.

Mafuru pia alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuifungua nchi hasa ka-
tika sekta ya utalii duniani.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Ndege la Uturu-
ki nchini Tanzania, Kadir Kar-
aman, alisema makubaliano
hayo yataimarisha lengo la
pamoja la kuifungua Tanza-
nia kwenye masoko ya utalii
va kimataifa, ukuaji na man-
ufaa kwa pande zote.

Madiwani waona fursa uwekezaji muundo PPP

Na Mwandishi Wetu

KITUO cha Ubia kati ya Sekta
ya Umma na Binafsi (PPPC),
kimesema mwisho wa mwezi
huu kitatuma wataalamu kwen-
da Manispaa ya Ilemela jijini
Mwanza, kwa ajili ya kuangalia
maeneo muhimu ya miradi ya
ubia.

Uamuzi huo umekuja baada
ya madiwani wa Manispaa ya II-
emela kutembelea PPPC jana ku-
jifunza namna kinavyofanyakazi
na watakavyotumia rasilimali
ardhi waliyonayo kutekeleza mi-
radi ya ubia baina ya sekta binafsi
na sekta ya umma.

Mkurugenzi Mkuu wa PPPC,
David Kafulila aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
madiwani wa manispaa hiyo
ambao pia miongoni mwao ali-
kuwapo Mbunge wa Jimbo la
Ilemela, Angelina Mabula, Meya
wa Ilemela, Renatus Mulunga

na Mwenyekiti wa CCM, Yusuph
Bujiku.

Alisema uamuzi wa manispaa
hiyo ni mzuri kwa kuwa wa-
taendesha miradi kwa kutumia
mtaji wa umma ambao unapa-
tika kwa ubia na sekta binafsi.

“Mmefanya uamuzi sahihi kuja
kututembelea, mijifunze kwa
kuona mradi wetu wa DDC am-
bao unatekelezwa kwa PPP ila
tuna miradi mingine iliyopo kati-
ka hatua mbalimbali 82, na mae-
neo mengi ambayo mnaweza
kuyaendeleza kwa mtaji wa
umma,” alisema.

Kafulila alisema ubia ni ndoa
ya ushirikiano na si ubinafsishaji
kama inavyoelezwa na kwamba
miradi ya ubia yote ni mali ya
serikali kabla, wakati na baada
na sekta binafsi inaingiza mtaji
na kuendeleza.

Aidha, alizitaja sababu za ubia
kuwa ni kuvuna mtaji wa sekta
binafsi kwa ajili ya kutekeleza

miradi ya serikali badala ya ku-
kopa na kwamba fedha ambayo
serikali ingetumia kuwekeza
itatekeleza miradi mingine mae-
neo ambayo sekta binafsi haijao-
na fursa.

Alizitaja sababu nyingine za
uwekezaji kuwa ni kuvuta mi-
taji kutoka sekta binafsi, kuvuta
teknolojia ambayo utafiti un-
aonesha ni sekta binafsi imepiga
hatua eneo hilo.

Nyingine ni kuongeza ufanisi
wa kiutendaji kwa kuwa sekta bi-
nafsi inamudu kusimamia mam-
bo yake kwa ufanisi mkubwa bila
urasimu kuliko ambayo serikali
ingefanya.

Nyingine ni uamuzi wa kiufani-
si, huku akitoa mfano kuwa zipo
sekta binafsi huajiri wakurugenzi
wa mshahara mkubwa kwa kuwa
wanachokitafuta ni ufanisi, kwa
PPP sekta binafsi inaweza ku-
nunua mtaalamu mwenye ufani-
si mkubwa kwenye utekelezaji

wa miradi.

Kwa mujibu wa Kafulila, mahi-
taji ya binadamu yanaongezeka
kila siku kuliko uwezo wa seri-
kali yoyote duniani kuyamudu,
na kwamba chanzo cha mapato
cha serikali ni kodi na mikopo,
haiwezi kumudu kuyatimiza bila
PPP.

“Uzoefu unaonyesha kuwa
serikali haiwezi kufikia matarajio
kwasababu inategemea kodi na
mikopo. Deni la dunia kwa sasa
ni dola trilioni 300 huku uchumi
ukiwa ni Dola trilioni 110 ambayo
ni mara tatu ya uchumi,” alisema.

“Huwezi kutimiza mahitaji kwa
kukopa, lazima ualike sekta bin-
afsi ije na mitaji yake itekeleze,
kwa kutumia PPP unatekeleza
miradi bila kugusa bajeti na ku-
punguza shinikizo kwenye vi-
tabu vya serikali. Tlemela mme-
fanya uamuzi sahihi,” alisema
Kafulila.

Aidha, alisema michuano ya

AFCON 2027 ni fursa kwa Tanza-
nia kutumia PPP kujenga viwanja
na huduma nyingine muhimu na
kwamba ni muhimu ikaangaliwa
kama fursa ya kiuchumi.

Naye Meya wa Manispaa
ya Ilemela, Renatus Mulun-
ga, alisema wapo tayari kwa
kuwa wana maeneo mengi
ambayo yanaweza kutumika
kutekeleza miradi kwa ubia na
ndio sababu ya kujifunza ili wa-
fanye uamuzi sahihi anapopati-
kana mwekezaji.

Mbunge wa Jimbo la Ilemela,
Angelina Mabula, alisema Man-
ispaa hiyo ilishatenga maeneo ila
haijapata mwekezaji na kwamba
wameona PPP ndio njia sahihi.

“Tuna eneo la Mahombolo
tunaweza kujenga viwanja hasa
kwa ajili ya AFCON, tunahitaji
kituo cha mabasi na soko la kisa-
sa, hii hatuwezi kutekeleza kwa
bajeti za manispaa bali kwa PPP,”
alisema.
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Jela miezi sita kwa kukutwa na sare za JWTZ

® A

Na Neema Emmanuel, MWANZA

RAJABU Reli (22) amehukumiwa Kki-
fungo cha miezi sita gerezani baada ya
kukutwa na hatia ya kuvaa na kutembea
na sare za Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) kinyume cha sheria.

Shauri hilo la jinai namba 445/2025
lilitolewa hukumu juzi na Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya ya
Sengerema mkoani Mwanza, Evodius
Kisoka.

Awali akisoma hati ya mashtaka mbele
ya Hakimu, Mwendesha Mashtaka wa

Serikali, Nyamhanga Tissoro alidai
mshtakiwa alitenda kosa hilo Desemba
Sengerema kinyume cha quungu cha
178(1) cha Sheria ya Kanuni za Adhabu,
SURA 16, marejeo ya mwaka 2022.
Mshtakiwa alifikishwa mahakamani

Upatikanaji dawa Muhimbili
sasa wafikia asilimia 98

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) imeongeza wigo wa
upatikanaji wa dawa na kufikia
asilimia 98 kutoka asilimia 70
ya awali.

Uongozi

wa hospitali  hiyo

es Salaam mbele ya Kamati ya
Ustawi wa Jamii ya Baraza la
Wawakilishi Zanzibar iliyozuru
hospitalini huko kupata uzoefu.
Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufanya
ziara katika jengo la huduma
ya dharura kwa watoto MNH,

ma Nungu. )
Mwenyekiti wa Bodi ya Mfu-
ko wa Bima za Afya Zanzibar
(ZHSF), Mbarouk Omar Moham-
med, alisema kamati imetembe-
lea hospitalini huko kwa kuwa
huduma wanazotoa zinakwen-
da na wakati.

“Zanzibar tunaweza kujifun-
za kutoka MNH, kwa sababu
hata huduma wanayotoa si ile
ya zamani. Wanakwenda na
wakati, tumekuja kuboresha
ushirikiano na MNH,” alisema
Mohamed. ) -
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa MNH na Mkurugenzi wa

Wakulima wa
skimu ya umwa-
giliaji Tubugwe
Juu wilayani
Kongwa mkoani
Dodoma wakiwa
na wataalamu wa
Tume vya Taifa ya
Umwagiliaji (NIRC),
walipotembelea
miundombinu ya
umwagiliaji ya
skimu hiyo ikiwa
ni sehemu ya
mafunzo ya Mradi
wa Uhimilivu

wa Mifumo ya
Chakula nchini (TF-
SRP - P4R). PICHA:
RENATHA MSUNGU

tetea alifanya hivyo il asikataliwe na mchumba

huko Januari 7, 2025 na kusomewa shtaka la
kuvaa sare za Jeshi la Wananchi wa Tanzania
bila ruhusa ya Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Mshtakiwa huyo alikiri kosa na kueleza
kuwa alifanya hivyo ili aweze kukubaliwa na
mchumba wake na kuwa kosa hilo amelifan-
ya mara moja tu.

Mahakama hiyo ilipokea ushahidi wa sare
hizo alizokuwa akizivaa kisha kusikiliza pan-
de zote za ushahidi ambako Hakimu Kisoka
alijiridhisha kuwa ushahidi uliotolewa na
upande wa Jamhuri ni mzito na haukuacha
shaka lolote.

Hakimu Kisoka alitoa nafasi kwa mshtaki-
wa huyo kujitetea kwanini asipewe adhabu
kali. Naye akaomba mahakama hiyo im-
wachie huru kwa kuwa ni mkosaji wa mara
ya kwanza.

“Mheshimiwa Hakimu, ninaomba nisame-
hewe kwa kuwa ni kosa la kwanza na nilivaa
na kwenda kumwonesha mchumba wangu
kuwa mimi ni askari ili asinikatae,” alidai.

Hata hivyo, Hakimu Kisoka alitupilia mbali
ombi hilo na kutoa hukumu hiyo ili iwe
fundisho kwa watu wengine wenye tabia
kama ya Rajabu.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga simu
/sms/ WhatsApp : +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.co.tz

o
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA @fw :
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI \

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA
YA NJONBE, RUKWA, SONGWE NA RUVUMA KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA ZA
NYASA, MBINGA, MJI WA MBINGA, WILAYA YA SONGEA NA MANISPAA YA SONGEA.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu
ya Kwanza na route ya tisa utafanyika katika Mikoa ya Njombe, Rukwa, songwe na Ruvuma katika Halmashauri ya Wilaya za

Nyasa, Mbinga, Mji wa Mbinga, Wilaya ya Songea na Manispaa ya Songea tarehe 12 hadi 18 Januari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa
Daftari litafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1. SIKU: Uboreshajl utafanylka kuanZ|a S|ku ya Jumaplll tarehe 12 hadi siku Jumam03| tarehe 18 Januari, 2025.

2.

3. MUDA: Vltuo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12 00 Jioni

Uboreshaji utahusisha: -

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 na zaidi ambao hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali, na ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi (Jimbo au Shehia).
. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

Mwenvyekiti wa Kamati ya She-
ria Ndogo na Kanuni - Baraza
la Wawakilishi Zanzibar, Mi-
hayo Juma Nungu, alisema
MNH ni kioo kwa nchi na Afrika
Mashariki.

Alisema huduma zinazotolewa
na MNH zimeboreka kulingan-
ishwa na miaka 10 iliyopita,
hivyo wameamua kuzuru hos-
pitalini huko ili kupata uzoefu
wa utoaji huduma, hususan
namna ya kuwahudUmia wag-
onjwa kwa kutumia bima ya
afya. )

“Zanzibar tuna mwaka mmoja
wa kutoa huduma kwa bima
ya afya na Tanzania Bara ni
takribani miaka 25, hivyo uzoe-
fu walio nao MNH huwezi kul-
inganisha na pengine.

“Kwa sababu hospitali hii ina-
hudumia kitaifa na si Tanzania
tu bali hata nchi jirani. MNH ni
kioo cha huduma za afya kwa
nchi za Afrika Mashariki,” alise-

Huduma za Upasuaji MNH, Dk.
Rachel Mhavile, alisema yapo
mabadiliko kwenye hospitali
hiyo hasa katika utoaji huduma
kutokana na uwekezaji.

Alisema hospitali hiyo ya taifa
imekuwa sehemu vya utoaji
uzoefu kwa huduma za afya
kutokana na kuwapo madaktari
bobezi na bingwa, utoaji hudu-
ma za kibingwa na upatikanaji
dawa kwa bei nafuu kulingan-
ishwa na kwingineko.
“MNH tunajivunia utoaji hu-
duma, majengo, vifaatiba vya
kisiasa, dawa, mabingwa wa-
zawa, miaka michache ijayo
tutakuwa na Muhimbili mpya
kutokana na ukarabati unaoen-
delea,” alisema Dk. Mhavile.
Meneja wa Mkoa wa llala wa
Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF), Dk. Aifena Mramba,
alisema mfuko huo uko tayari
kushirikiana na wenzao wa
ZHSF, ili wafike lengo la utoaji
huduma kwa njia ya bima.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili kwa pamoja,

wanaweza kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume
www.inec.go.tz au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura,
namba ya simu ya mpiga kura na jina la shehia anayokusudia kuhamia, kisha watapokea ujumbe wenye namba ya
utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo katika kituo cha kuandikisha Wapiga Kura ili kukamilisha taratibu

na kupatiwa kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika katika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) anaweza kuingia kwenye mfumo wa OVRS
kwa kupiga *152*00#, kisha, atachagua namba 8 na kubonyeza, kisha atachagua namba 2, kisha atabonyeza namba 3
hapo atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya
utambulisho (token number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga simu namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali na hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao0 zampiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa leo tarehe 03 Januari, 2024 na:

el

Kalllma R.K
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218312902
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Upimaji maradhi ya
moyo sehemu
za kazi ni mwafaka,
uungwe mkono

MARADHI yasiyo ya kuambukiza yamekuwa yakiongezeka nchini
mwaka hadi mwaka, hivyo kusababisha nguvu kazi ya taifa kudhoofi-
ka na hata kupoteza maisha. Maradhi hayo ni pamoja na magonjwa
ya moyo, figo, shinikizo la juu la damu na kusukari.

Kwa mujibu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), magonjwa
hayo yamekuwa yakitumia mabilioni ya shilingi kwa ajili ya matiba-
bu, hivyo kutishia ustawi wa mfuko huo.

Katika hospitali kubwa nchini, ikiwamo Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), kumekuwa na taarifa kwamba wagonjwa wengi wa-
nakwenda kupata huduma ya tiba wakiwa katika hatua za mwisho.
Hali hiyo imechangia kwa kiasi kikubwa vifo vviitokanavyo na mara-
dhi hayo. Licha ya vifo hivyo, pia wako watu ambao wamekuwa waki-
pata matatizo ya kuona na kukatwa baadhi ya viungo vyao kutokana
na maradhi ya kisukari.

Sababu kubwa inayochangia ongezeko la maradhio hayo ni watu
wengi kutokuwa na utamaduni wa kupima afya mara kwa mara.
Watu wengi huenda hospitalini kwa ajili ya uchunguzi na tiba baada
ya afya zao kudhoofu na kukosa nguvu za kuzalisha mali.

Chanzo kikubwa cha maradhi hayo ni mfumo wa maisha uliosaba-
bishwa na watu kula vyakula bila mpangilio hasa vile vya kusindikwa,

Januari ni ngumu kwa haya,
tuipambanie kwa namna hii

Na Tuntule
Swebe

kula wanga mwingi na nyama nyekundu kwa kiasi kikubwa na ku-
tokufanya mazoezi.

Kwa wale wanaofanya kazi ofisini, wakiwamo walio katika nafasi
za uongozi, wamekuwa wakikaa ofisini muda wote na wanapomaliza
kazi huingia kwenye magari kurejea nyumbani. Wanapofika nyum-
bani wanakaa kuangalia runinga, kula kisha kulala, hivyo kuwa na
uwezekano mkubwa wa kukumbwa na maradhi hayo.

Kutokana na kuwapo ongezeko la maradhi hayo, JKCI imeanzisha
huduma ya kuwapima afya ya moyo wafanyakazi wanapokuwa ofisi-
ni ikiwa moja ya njia za kukabiliana na tatizo hilo. Uamuzi wa kuanzi-
sha mpango huo umetokana na kubainika kuwa kuwa baadhi ya watu
wanashindwa kwenda kupima afya zao kwa kutingwa na majukumu
yao ya kila siku.

Taarifa iliyotolewa na kitengo cha masoko cha taasisi hiyo juzi ilise-

IMEZOELEKA kipindi cha mwezi huu
Januari, kuna mambo magumu kwenye
familia nyingi na sababu inaangukia kwe-
nye matumizi makubwa, yakiwamo am-
bayo yasiyo rafiki nyumbani.

Matokeo yake, huwafanya wengine
kupitia changamoto mbalimbali, kwa
sababu ya mpangilio usio mzuri wa bajeti
Zao.

Baadhi ya wazazi wanafafanua jinsi
mwezi wa kwanza unavyokuwa mgumu
kwao. Hapo nina maoni ya Joyce Ngowi,
mkazi wa Kimara, jijini Dar-es Salaam,

za mwisho wa mwaka kuwa juu, wao
wazazi wanakuwa na matumizi makub-
wa kipindi hicho.

Akaendelea kufafanua kwamba ni
kipindi hata kwa kampuni nyingi, mau-
zo yake yanashuka, hivyo zinapata
changamoto.

Mtazamo wa mzazi huyo ni kwamba,
wao kada ya wazazi huangukia matumi-
zi makubwa bila ya kuwa na akiba, zao
lake wanaangukia kuyumba kiuchumi,
ikiwamo katika mlo.

Mzazi mwingine, mkazi wa wilayani

ma imebainika kuwa wanafanya mazoezi bila kujua afya zao na wen- anayeufafanua mwezi Januari, ugumu Wazazi Kilombero, Morogoro asiyependa kuta-
gine wanapata msongo wa mawazo wakiwa kazini, wengine wanaan- wake unawagusa baadhi ya watu wa- Waliende- jwa jina gazetini, ana hoja ya kuwa ni
guka na kupata matatizo mbalimbali kama kiharusi, hivyo mpango naosafiri, wakitumia pesa kwa ajili ya I?‘a kutt_)a kipindi cha kuanza kuandaa masham-
huo umeanzishwa kujaribu kunusuru tatizo hilo. nauli na hata wanapofika huko, wanaan- :ngtl:)g:ao ba kwao wakulima, hivyo inawawia
Iwapo watu watakaofikiwa na huduma hiyo watabainika kuwa na gukia bajeti nyingine kama kusaidia mkaziwa vigumu kumpatia mtoto mahitaji ya
tatizo, taasisi hiyo imesema wataanzishiwa matibabu mapema kabla ndugu. Bondeni, shule.
ya kuwa katika hali mbaya. Kama ilivyoeleza katika taarifa yake, pro- Akiendelea, akasema na wengine hu- Par-es__Sa- Akihitimisha kwa kuiomba serikali
gramu hiyo itasaidia kupunguza gharama za matibabu kwa watu fanya sherehe, ikiwamo kwa baadhi :i:glkgma kuwawekea mkazo walimu, kuvumilia
ambao wanagundua matatizo yao ya afya zao hali ikiwa mbaya kwa katika staili ya mjumuiko fulani na hilo apa yal'(e mapungufu ya watoto wakati huo.
kuwa utambuzi wa tatizo katika hatua za awali hupunguza gharama linashuhudiwa sana mkoani Kilimanjaro, yakuaini-  Mzazi mwingine anayeishi Goba, Dar-
za matibabu. ikiwa mithili ya mila. shamwezi o5 Salaam, mwenye mkazo mahususi
Kwa ujumla, mpango huo ni mwafaka na umebuniwa katika muda Kila ifikapo mwisho wa mwaka, huam- 'c‘#as:"(gaa!'a katika ugumu wa kutatua ada za shule,
ambao huduma za matibabu zikiwamo upimaji wa afya zikiwa zina- batana na mengi, ikiwamo katika imani; moto pamoja na mahitaji yake kama vile sare,
hitajika kwa kiwango kikubwa. Kwa mantiki hiyo, mpango huo una- sherehe kama za komonio. aliyo nayo vifaa vya masomo, madaftari na begi la
paswa kuungwa mkono na wadau mbalimbali wakiwamo waajiri kwa Upande mwingine, ni tarehe zinasu- binafsi. kiuanafunzi.

kupanga muda maalumu kwa wafanyakazi wao kupatiwa huduma za
upimaji.

Kwa kuwa mpango huo una lengo la kuhakikisha rasilimali watu
nchini inakuwa na afya bora, wadau pia hawana budi kujitokeza ku-
unga mkono kupitia udhamini wa aina mbalimbali. Mpango huo una
gharama kubwa zikiwamo usafiri na vifaa, hivyo taasisi zinaweza ku-
toa msaada kwa watumishi wa JKCI kuwafikia walengwa na kufaniki-
sha jambo hilo kwa ufanisi mkubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

buriana na ulipaji kodi za wapangaji vy-
umba, wanajikuta wanakopa, alimaliza
kwa kusema watu wanapofika mwezi wa
Januari wanatumia kulipa madeni na ada
za shule kwa watoto, hivyo majumuisho
yake ni kunaangukia mzigo wa changa-
moto.

Wazazi waliendelea kutoa changamoto
zao, mkazi wa Bondeni, Dar-es Salaam
(jina ninalo), ana yake ya kuainisha
mwezi husika na changamoto aliyo nayo
binafsi.

Anasimulia, mkewe kamwomba pesa
za safari na zawadi kupeleka kwao ku-
salimia, lakini hilo limekuwa mzigo wa
ziada kila anapotafakari shule zinafun-
guliwa, akiwa na uhitaji wa kumgharamia
mwana anayesoma, anajikuta ana wakati
mgumu.

Kama hilo, analo mzazi mwingine Pa-
jrasi Hamadi, mkazi wa Goba, Dar es Sa-
laam, akiutaja mwezi wa kwanza unaku-
wa mgumu kwake, kwa sababu ya bajeti

Mzazi huyo anajitambulisha kuwa na
mtoto anayejiunga na kidato cha kwan-
za, mwingine yuko kidato cha tano, ada
zao zote zinatakiwa mwezi huu.

Hilo analitaja kwamba limeendana na
mengine ya kijamii, mwezi uliopita baa-
dhi kawafanyia sherehe za kipaimara,
zikiungana Krismasi, kwake mwenye
kipato kidogo ikabaki mtihani mkubwa.

Ni bahati inabaki kuwa wajibu us-
iepukika, kuianzia ndani ya Sheria ya
Mtoto na zinginezo zinazohusu ustawi
wa jamii, ikiwamo Sheria ya Elimu.

Bila shaka ni vema wazazi wakajizatiti
kwa vitu muhimu vya lazima kwa wato-
to wao kama vile elimu. Kibusara, kwa
majukumu ya kijamii yaliyowazidi uzito
wasigeuze nayo ya lazima, cha muhimu
katika yote ni kupambania haki zao za
msingi.

Tutakiane wote, Heri ya Mwaka
Mpya, mapambano mema kwenye ku-
leta maendeleo!
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Kesi
inayowakabili
wanandoa
yaahirishwa

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
imeshindwa kuendelea kusiki-
liza kesi ya tuhuma ya kuje-
ruhi na kutoa lugha ya matusi
zinazowakabili wanandoa
Bharat Nathwan (57) na San-
gita Bharat (54) kwa sababu
hakimu anayeisikiliza yuko
likizo.

Wanandoa hao ambao ni raia
wa Tanzania wenye asili ya
India wanaoishi mtaa wa Mri-
ma - Kisutu, jengo la Lohana,
Dar es Salaam, wanakabiliwa
na mashtaka manne wanayo-
daiwa kuyatenda Julai 21,
2023 kinyume cha sheria.

Kesi hiyo iliahirishwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu
Beda Nyaki wa mahakama
hiyo hadi Februari 13, 2025
kwa ajili ya kuendelea kusiki-
lizwa kwa mashahidi wa
upande wa mashtaka.

Upande wa Jamhuri uliwak-
ilishwa na Wakili wa Serikali
Frank Rimoy na washtakiwa
waliwakilishwa na Wakili Ga-
briel Mnyele. Wote walikubali-
ana na tarehe hiyo ilipangwa.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, washtakiwa hao wanaka-
biliwa na mashtaka manne
waliyodaiwa kuyatenda Julai
21, 2023.

Katika shtaka la kwanza
la kujeruhi linalomkabili
Nathwan peke yake, anadaiwa
kuwa Julai 21, 2023, akiwa
eneo la Mrina-Kisutu ndani ya
wilaya va llala, Dar es Salaam
kinyume cha sheria, alim-
sababishia madhara makubwa
Kiran Kanabar kwa kuzamisha
kichwa chake kwenye chokaa.

Katika shtaka la pili la sham-
bulio la mwili linalomkabili
Nathwan peke yake, inadaiwa
kuwa katika tarehe hiyo na
eneo hilo, alimsababishia
madhara Kiran katika mwili
wake kwa kumpiga ngumi na
mateke kichwani.

Wanandoa hao
ambao ni raia wa
Tanzania wenye asili
ya India wanaoi-
shi mtaa wa Mrima
- Kisutu, jengo la
Lohana, Dar es Sa-
laam, wanakabiliwa
na mashtaka manne
wanayodaiwa kuy-
atenda Julai 21, 2023
kinyume cha sheria.

Bingwa wa Magonjwa, Tiba ya Dharura na Ajali, MNH, Juma Mfinanga (kulia), akitoa maelezo kwa Kamati ya

|
1

Ustawi wa Jamii ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar, ilipofanya ziara hospitalini hapo ili kupata uzoefu jana, jijini
Dar es Salaam. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Adaiwa kumuua mwanawe Kkisa
kutorudisha chenji 9,000/-

Na Mwandishi Wetu,
SONGWE

Jeshi la Polisi Mkoa wa Song-
we linamshikilia Festo Nzuki
(39), mkazi wa kitongoji cha
Izyila, kata ya Mlowo, wilayani
Mbozi kwa tuhuma za mauaji
ya mtoto wake.

Mtoto huyo alifariki dunia
Januari 2 mwaka huu saa nne
asubuhi katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Songwe.

Ilidaiwa kuwa Desemba 30
mwaka jana, mtoto Jackson
Nziku (10), mwanafuzi wa
darasa la sita katika Shule ya
Msingi Ivwanga, alipigwa se-
hemu mbalimbali za mwili
wake na mtuhumiwa ambaye
ni baba yake mzazi kwa ku-
tumia fimbo, mateke na ngu-
mi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya

habari na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Songwe, SACP Au-
gustino Senga, baada ya kuo-
na mtoto amezidiwa ndipo
Januari Mosi mwaka huu saa
01:15 usiku mtuhumiwa alia-
mua kumpeleka Hospitali ya
Tlasi kwa ajili ya matibabu na
baadaye Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Songwe. Hata hivyo,
mtoto huyo alifariki dunia
wakati anapatiwa matibabu
katika hospitali hiyo.

Kamanda Senga alisema
jana kuwa uchunguzi wa awali
unaonesha chanzo cha tukio
hilo ni mtoto huyo kutorudi-
sha chenji kiasi cha Sh. 9,000
aliyopewa na mtuhumiwa
baada ya kuagizwa kununua
chapati.

“Uchunguzi wa tukio hili
bado unaendelea na pindi
utakapokamilika mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani,” Ka-

manda Senga alisema.

Kamanda huyo pia alisema
Jeshi la Polisi Mkoa wa Songwe
limethibitisha kutokea kwa
ajali ya barabarani iliyohusi-
sha guta MC 342 CVK aina ya
TVS lililoacha njia na kupin-
duka na kusababisha kifo cha
mtu mmoja.

Ajali hiyo ilitokea Januari 6
mwaka huu saa saba mchana
mtaa wa Mwakakati, wilaya
ya Momba ambapo Dereva
Erasto Nzowa, mkazi wa Me-
lerani aliendesha guta hilo
likiwa limebeba mzigo mzito
wa vifaa vya ujenzi. Alipoku-
wa akipita katika barabara
ambayo inaendelea kujengwa
huku ikiwa imemwagwa vi-
fusi ambayo havikusambazwa
ndipo guta hilo lilimshinda na
kupinduka na mizigo hiyo
kumfunika na kusababisha
kifo chake.

“Mwili wa marehemu ume-
fanyiwa uchunguzi wa kita-
bibu katika Kituo cha Afya
Tunduma na umekabidhiwa
kwa ndugu zake kwa ajili ya
mazishi.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa
Songwe linapenda kutoa
wito kwa wazazi na walezi
kutowaadhibu watoto kupita
kiasi, kwani huu ni ukatili na
ni kinyume cha haki za watoto
na binadamu.

“Pia linawataka madereva
na watumiaji wote wa vyom-
bo vya moto kufuata sheria za
usalama barabarani bila shu-
ruti. Jeshi la Polisi Mkoa wa
Songwe halitasita kuchukua
hatua kali dhidi ya mtu yoyote
anayefanya vitendo vya ukatili
kwa watoto, uvunjaji sheria za
usalama barabarani na mako-
sa mengine ya jinai,” alionya
Kamanda Senga.

— [ INAPENDEZA mTO NA UL —
MKEWE JIONI MNANYOOSHA

KABWELA FADHILI MOHAMED

— MIGUU KAMA HIVL. [

NAJUA UME-
SHA WAZA NI SHARTI LA
MGANGA!




8 NIpPAShe o 202

HABARI KITAIFA

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa Kituo Kikuu cha Kujazia Gesi Asilia
(CNG Mother Station) katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)

Vituo vipya vya kujazia gesi
magari, bajaji vyajengwa

Na Halfani Chusi

BAADA ya kuwapo malala-
miko ya muda mrefu dhidi ya
uhaba wa vituo vya kujazia gesi
katika magari na bajaji nchini,
hatimaye kilio hicho kimesikika,
vituo vitatu vipya vikijengwa
mkoani Dar es Salaam.

Mnamo Oktoba 3 mwaka jana,
Nipashe ilichapisha ripoti maal-
umu ikiangazia madhila wanay-
opitia watumiaji wa vyombo vya
moto vinavyotumia gesi, baadhi
wakilazimika kukaa kwenye fo-
leni kwa saa sita hadi nane ku-
pata huduma hiyo katika vituo
vitatu vilivyokuwapo Dar es Sa-
laam kipindi hicho.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Nishati, Dk. James Mataragio,

baada ya kuka-
gua juzi ujenzi wa
Kituo Kikuu cha
Kujazia Gesi Asilia
(CNG) Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam
(UDSM) ambao
umefikia asilimia
80, alisema kuwa
mwishoni mwa
mwezi huu kituo
hicho kitaanza ku-
tumika.

Akiwa  kituoni
huko, Mataragio
alisema kuwa
awali serikali ili-
ahidi kukamilika
kwa mradi huo
mwezi Desemba
mwaka jana, lakini

“Pia Kitaku-
wa na pampu
nne za kuja-
Zia gesi zi-
takazoweza
kuhudumia
zaidi ya
magari
manane kwa
pamoja,”
Katto ali-
fafanua.

Madereva baja

es Salaam.

umechelewa kutoka-
na na meli iliyokuwa

imebeba  mitambo
hiyo kutoka China,
kuchelewa kufika
nchini.

“Mitambo ime-
shasimikwa, kinach-

oendelea kwa sasa ni
kazi ndogondogo za
kuunganisha mfumo
wa umeme ili kituo
kianze kufanya kazi.
“Ujenzi huo hadi
kukamilika  kwake
utagharimu Sh. bil-
ioni 14.5, ukijumuisha
ununuzi wa magari
tisa na ujenzi wa vi-
tuo viwili vya kujazia
gesi kwenye magari

katika maeneo ya Muhimbili
mkoani Dar es Salaam na Kibaha
mkoani Pwani,” alisema Matara-
gio.

Meneja Msimamizi wa Mradi
wa Gesi Asilia (CNG) kutoka
Shirika la Maendeleo la Petroli
Tanzania (TPDC), Aristides Katto
alisema kituo hicho kikikamilika
kitakuwa kituo mama kitaka-
chowezesha vituo vingine kwen-
da kuchukua gesi na kupelekea
sehemu nyingine.

Alisema kituo hicho pia ki-
tasaidia kwenye miradi ya gesi
majumbani, viwandani na ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH).

“Kituo hiki kitakapokami-
lika kitakuwa na uwezo wa
kushindilia gesi zaidi ya magari

aji na masgari wakiwa katika foleni ya kUJaza gesi katika kituo

1,000 kwa siku na kitakuwa
na uwezo wa kushindilia gesi
kwenye magari matatu yanay-
ochukua gesi na kuipeleka ka-
tika maeneo mengine.

“Pia kitakuwa na pampu nne
za kujazia gesi zitakazoweza
kuhudumia zaidi ya magari
manane kwa pamoja,” Katto
alifafanua.

Katika  ufuatiliaji ~ wake,
mwandishi amebaini kuwa
mbali na kituo mama hicho
kinachojengwa UDSM, vituo
vingine viwili vipya vya kuja-
zia gesi vinajengwa hivi sasa
Dar es Salaam; kimoja kiko
Mawasiliano, Manispaa ya
Ubungo na kingine kiko Mount
Meru, Tabata, ambacho tayari
kimeanza kutoa huduma.

Kabla ya ujenzi wa vituo
hivyo vipya, Dar es Salaam ili-
kuwa na vituo vitatu vya kuja-
zia gesi kwenye magari. Viwili
viko katika Jiji la Tlala maeneo
ya Tazara na Uwanja wa
Ndege na kimoja kiko Ubungo
Maziwa katika Manispaa ya
Ubungo.

. ]
Mtandao wapunguza msongamano magerezani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Magereza nchini
l[imesema Mfumo wa Ofisi
Mtandao kusikiliza kesi za
wafungwa na mahabusu
umepunguza msongamano
katika magereza mbalim-
bali nchini na kurahisisha
utendaji kazi.

Hayo yalisemwa na Kam-
ishna Jenerali Jeremiah Ka-
tungu wakati akizungumza
na maofisa na askari wa
jeshi hilo katika Baraza la

Wafanyakazi lililofanyika
Msalato mkoani hapa.
Katungu, alisema matumizi
va Teknolona ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) ya-
nasaidia kufanya kazi nyingi
kwa muda mchache tofauti
na kutumia kalamu kuan-
dika kwenye karatasi.
Alisema jeshi hilo limeanza
kusikiliza kesi za mahabusu
kwa njia ya mtandao na
kupunguza msongamano wa
mahabusu magereza mbal-
imbali nchini.

Alisema wameanza ku-
tumia nishati safi ya kupikia

katika magereza hayo ili
kukabiliana na uchafuzi wa
mazingira.

Aidha, uamuzi wa kutumia
nishati safi ya kupikia ma-
gereza ni moja ya mafanikio
makubwa iliyopata jeshi
hilo kwa mwaka jana.

“Haya ni mafanikio makub-
wa sana tumeyapata katika
mwaka 2024, tunaendelea
kuboresha ili kuhakikisha
nishati safi ya kupikia inatu-
mika katika magereza mbal-
imbali hapa nchini,” alisema.

Katungu aliishukuru seri-
kali kwa uwekezaji ndani

ya jeshi hilo na kuboresha
utendaji wake.

Akielezea tathmini ya jeshi
hilo kwa mwaka jana, alise-
ma mafanikio v\/allyopata
ni pamoja na kupunguza
msongamano wa wafungwa
na mahabusu gerezani kwa
kushirikiana na Mahakama,
Jeshi la Polisi, Idara ya Uha-
miaji, Ofisi ya Mwendesha
Mashtaka na wadau wen-
gine.

Alihimiza ushirikiano, umo-
ja na upendo miongoni mwa
maofisa na askari huku aki-
wakumbusha kujiandikisha

katika Daftari la Kudumu la
Wapigakura na kupata fursa
ya kuchagua viongozi katika
Uchaguzi Mkuu ujao.

Awali, Kamishna wa Sheria
na Uendesha i wa Magereza,
Nicodemus Tenga alimshuk-
uru Katungu kwa kuandaa
baraza hilo ili kutoa tathmi-
ni ya utendaji wa jeshi kwa
mwaka jana.

Tenga, aliwataka watendaji
wote wa jeshi hilo kufanya
kazi kwa juhudi na maarifa
ili kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa.
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Polisi
yaanza
ukaguzi
mabasi va
wanafunzi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JESHI |a Polisi mkoani
hapa limeanza operesh-
eni maalum kukagua ma-
basi ya shule yanayobeba
wanafunzi kabla ya shule
kufunguliwa mwanzoni
mwa wiki ijayo.

Mkuu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani mkoani
hapa, Zauda Mohamed,
alisema lengo la ukaguzi
huo ni kuondokana na
ajali zinazosababishwa
na ubovu wa mabasi va
shule.

Zauda, alisema ukaguzi
huo unafanyika kwa
mujibu wa sheria za
usalama barabarani ki-
fungu cha 39 sura namba
68 kama ilivyofanyiwa
mapitio mwaka 2002.
Aliwataka wamiliki wa
shule na madereva kutoa
ushirikiano kwa kuwa
umebaki muda mchache
shule kufunguliwa kwa
kupeleka mabasi yao
Kituo cha Polisi kuk-
aguliwa.

Alionya kuwa jeshi hilo
litaanza msako dhidi ya
mabasi ambayo wamiliki
wake wamekaidi wito
huo wa polisi siku hiyo
va Januari 13, mwaka
huu,

Wakizungumzia ukaguzi
huo, baadhi ya wazazi,
walezi wa wanafunzi
wanaotumia mabasi hayo
kwenda na kurudi nyum-
bani walipongeza jeshi
hilo kwa hatua hiyo wak-
isema itawahakikishia
usalama wa watoto wao
wanaposafiri kwa mabasi
hayo kwenda shuleni na
kurudi nyumbani.

Gloria Lazaro, alisema
baadhi ya masi hayo ni
mabovu hali inayosaba-
bisha wazazi na walezi
kuwa hofu juu ya us-
alama wa watoto wao
wanapokuwa kwenye
vyombo hivyo.

“Tuna imani ukaguzi huu
utakuwa mwarobaini wa
baadhi ya shule kutumia
magari mabovu,” alisema.

Kalanga Mollel, Mkazi
wa Kwa Mrombo, alisema
hatua hiyo ni nzuri na
kutoa rai kwa jeshi hilo
kuchukua hatua dhidi ya
madereva wanaojaza
wanafunzi kupita kiasi.

“Wazazi na walezi
tunalipa nauli za wa-
toto wetu kila shule
zinapofunguliwa, lakini
kuna wamiliki wanajaza
wanafunzi kwenye ma-
basi hayo kupita kiasi na
wakati mwingine wana-
pakatana,” alisema.
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MW|gqu Nchemba awaagiza TRA
‘kukusanya kodi bila huruma

Na Allan Isack, ARUSHA

AZIRI wa Fedha,
Mwigulu Nchemba,
ameagiza Mamlaka
ya Mapato Nchini
(TRA) kukusanya mapato bila hu-
ruma kwa wakwepaji kodi kwa
kuwa wanarudisha nyuma maen-
deleo ya nchi

hapa juzi wakati aklfungua kikao
kazi cha siku tano cha wakuu wa
mamlaka hiyo.

“Wakwepa kodi wanarudisha
nyuma maendeleo ya nchi kwa
hili nendeni mkashughulike
nao bila uoga kwa kuwa sheria
zinawalinda na taifa liko nyuma

¢ yenu,” alisema.

Alisema kukwepa kulipa kodi
kunasababisha kutengeneza

taifa lisilo na usawa, hivyo maofi-
sa wa mamlaka hiyo wanatakiwa
kuacha woga kwa kuwa sheria in-
awalinda na nyuma yao hakuna
mkubwa wala maarufu katika
kukwepa kodi.

“Mambo yanayohusu ukwepaji
wa kodi hayakubaliki na tusio-
gope lawama kwa kuwa maen-
deleo yanapatikana kupitia kodi
hizo zinazokusanywa na serika-
li,” aliongeza.

Pamoja na mambo mengine,
Nchemba, aliitaka TRA kutafuta
njia ya kushughulika na wafan-
yabiashara wadaiwa sugu badala
ya kuangaika na biashara zao.

“Kufunga biashara au kukama-
ta akaunti ya mfanyabiashara ya
benki kuna sababisha watu kua-
cha kutumia mifumo ya kibenki
na itakuwa vigumu kukusanya

kodi, tutafute njia za kushughu-
lika nao badala ya biashara zao,”
alisema.

Vilevile, aliitaka TRA kushu-
ghulika na stakabadhi za bandia
za kielektroniki za EFD kudhibiti
upotevu wa mapato ya serikali.

Nchemba, alisema hakuna
uadui kati ya mlipakodi na mku-
sanya kodi bali kuwepo kwa uhu-
siano mzuri ili kutengeza walipa-
kodi wengi.

“Walipakodi sio watumwa bali
kinachotakiwa ni kila mmoja
kutimiza wajibu wake,” alisema.

Kamishna TRA, Yusuf Mwenda,
alisema katika kipindi cha miezi
sita ya Julai hadi Desemba 31,
mwaka jana mamlaka hiyo ime-
vuka malengo ya ukusanyaji kodi
kwa asilimia 104.

Kwa mujibu wa Mwenda, ki-

wango kinatokana na kila mwezi
kukusanya zaidi ya kiasi mam-
laka hiyo ilichopangiwa bila ku-
tumia nguvu kwa kushirikiana na
wafanyabiashara waadilifu.
Alisema Kampuni ya Uwekezaji
ya DP Word katika Bandari ya Dar
es Salaam, imechangia kuongeze-
ka kwa makusanyo ya kodi mara
dufu, shughuli za uchumi, uagi-
zaji pamoja na usafirishaji mizigo
Hata hivyo, alisema ukwepaji
kodi bado upo nchini na duniani
na kwamba kupambana na genge
la wanaojihusisha na vitendo
hivyo ni shughuli ngumu.
Mwenda, alisema wataende-
lea kutoa elimu ya ulipaji kodi
kwa hiari kupitia makundi ya
jamii wakiwemo watu maarufu,
wanasiasa, wasanii, vyombo vya
habari na viongozi wa dini .

Wazm wa Nch| Of|5| ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, ak|cheza ngoma wakati akiwa ziarani Kata ya
Galapo wilayani Babati, mkoani Manyara juzi. PICHA: JALIWASON JASSON

HATIMAYE wakazi wa viton-

: goji vya Mahuu na Kavambughu
¢ vya Kata ya Same, mkoani Kili-
: manjaro, wameanza kupata maji
: ya bomba baada ya kukosa kwa
: miaka 63.

Juzi, Mkuu wa Wilaya ya Same,

: Kasilda Mgeni, alizuru vitongoji
¢ hivyo kushuhudia kwa mara
: ya kwanza maji yakitoka katika
¢ vilula vilivyojengwa na serikali
¢ kurahisisha upatikanaji wa maji
: yabomba kwa wananchi.

Kasilda, alisema wakazi wa

: vitongoji hivyo, wamehangaika
¢ kwa muda mrefu kwa kukosa
 maji.

Mradi huo unatekelezwa
kwa ufadhili wa Benki ya Ki-
arabu, inayosimamia Maende-
leo ya Nchi za Afrika (BADEA),
Mfuko wa Ofd unaojumui-
sha nchi zinazozalisha mafuta
(OPEC), Mfuko wa Maende-
leo wa Kimataifa wa Saud na
Mfuko wa Misaada wa Ku-
wait.

Akisoma taarifa ya mradi wa
maji wa Mahuu na Kavambughu,
Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira, Same/Mwanga (SAMWA-
SA), Rashidi Mwinjuma, alisema
serikali imedhamiria kuboresha
huduma ya maji kwa wakazi wa-
patao 35,220 wa Same.

Mwinjuma, alisema serikali
imetekeleza mradi wa maji awa-
mu ya kwanza kwa kutoa Bwawa
la Nyumba ya Mungu na kusam-
baza miji ya Mwanga na Same
mradi huo.

Alisema kukamilika kwa mra-
di huo, kumewezesha miji hiyo
kupata maji ya uhakika kwa vi-
pindi vyote.

Alisema kwa sasa wanaen-
delea na kazi ya kuendeleza
mitandao ya maji ili kuwa-
sogezea wananchi huduma ka-
ribu.

“Wananchi hawa walikuwa
wanalazimika kutembea umbali
mrefu wa kilomita nane kufuata

?Vitongoji vyasotea maji ya bomba miaka 63

Na Godfrey Mushi, SAME

huduma ya maji, walikuwa waki-
nunua ndoo ya maji shilingi 300
mpaka 500, kukamilika kwa
mradi kutaondoa adha hiyo,”
alisema Mwinjuma.

Alisema SAMWASA, walisanifu
mradi wenye thamani ya zaidi ya
milioni 40.8 kuwasaidia viton-
goji vya Mahuu na Kavambughu
vyenye wakazi 5,600.

Alisema mamlaka hiyo inaen-
delea kutekeleza miradi zaidi ya
minane ndani ya Same, yenye
thamani ya Sh. milioni 219.179 ili
kuunganishiwa huduma katika
kaya za wakazi wa mji huo.

Mradi huo mkubwa wa maji,
umelenga kuwanufaisha zaidi ya
wananchi 438,000.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wananchi ‘wambebesha’
mbunge wao kero IuUKuKki

Na Judith Julius, NGARA

AKAZI wa Kata ya

Muganza, wam-

emtaka  Mbunge

wa Ngara, George

Ruhoro, kutatua kero zinazowak-

abili tangu Tanzania ipate uhuru.

Wakazi hao walitaja moja ya

kero hiyo sugu kuwa ni kata yao

kukosa zahanati na kusababisha

vifo vya wajawazito wakati wa

kujifungua na watoto wachanga

kutokana na matatizo mbalim-
bali.

Wakazi  hao,  walimtaka

Mbunge Ruhoro kuhakikisha

wanapata zahanati ili kudhibiti

vifo vya wajawazito na watoto
wachanga.

Wakazi hao, akiwamo January
Raphael, walitoa kilio chao juzi
wakati wa ziara ya Mbunge huyo
kusikiliza kero za wananchi.

Raphael, alisema tatizo la
ukosefu wa zahanati katika
kata hiyo ni kubwa hali inayo-
sababisha  wajawazito kukosa
huduma haraka wakati wa kuji-
fungua na kusababisha baadhi
yao kufa.

Mkazi mwingine, Elizabeth
Thomas, alisema kata hiyo ina
matatizo lukuki kwa kukosa
huduma muhimu kwa mabhitaji
yao.

Elizabeth ahtaja matatizo hayo
kuwa ni pamoja na ukosefu wa
Kituo cha Afya, ofisi ya walimu
wa Shule ya Msingi Muganza,
upungufu wa vyumba vya ma-
darasa katika Shule ya Msingi
Msazo na ukosefu wa majisafi na
salama.

Alisema kero hizo zimewatesa
kwa muda mrefu hivyo kumu-
omba mbunge huyo kuhakiki-
sha zinapatiwa ufumbuzi haraka
iwezekanavyo.

Diwani wa Kata hiyo, Leonard
Burindoli, alithibitisha kuwepo
kero hizo na kuwasilisha mara
kwa mara katika Baraza la Madi-
wani bila mafanikio.

Akipokea kero hizo, Mbunge
Ruhoro, aliwataka wakazi hao
kuendelea kuwa wavumilivu
na kuahidi kuwasilisha bungeni
hivi karibuni zipatiwe ufum-
buzi kwenye bajeti ya mwaka
wa fedha ujao wa fedha wa
2025/26.

Sera ya Afya ya mwaka 2007,
kifungu namba 5(4) l(utaka kila
kituo cha afya ili kuleta uwiano
katika utoaji wa huduma za afya
kwa wananchi.

Hali hiyo ni tofauti kwa kata
hiyo ambako kwa zaidi ya miaka
60 ya uhuru hawajawahi kupata
hata zahanati.

/

| Walimu wa somo la
a Fizikia, akiwamo John
LE8 Samwel (kulia) kutoka
x  Shule ya Sekondari
Imalaseko mkoani
Simiyu, na Yohana
Maduhu (kushoto),
Sekondari ya Bukundi,
wakionesha jaribio la
uhamishaji wa joto
| kwa njia ya mzunguko
| unaotumia kimiminika
(liquid) na gesi, jana
wakati wa mafunzo
kwa walimu wa
masomo ya Sayansi,
Hisabati na Teknolojia
- ya Habari na Mawasi-
liano katika Wilaya
ya Tarime mkoani
Mara. PICHA: GRACE
MWAKALINGA

RC, COPRA kuwainua wakulima

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

MKUU wa Mkoa wa Simiyu,
Kenani Kihongosi, ameahidi
kushirikiana na Mamlaka ya
Udhibiti wa Nafaka na Mazao
Mchanganyiko  (COPRA)  ku-
hakikisha mifumo ya serikali ya
biashara ya nafaka na mazao

mchanganyiko inafuatwa na
kumnufanisha mkulima na
mfanyabiashara nchini.

Kihongosi alitoa ahadi hiyo
jana ofisini kwake wakati aki-
zungumza na Mkurugenzi Mkuu
wa COPRA, Irene Mlola ikiwa ni
mwendelezo wa ziara yake ya
kuitambulisha mamlaka hiyo
kwa watumishi katika mikoa ya
Kanda ya Ziwa.

Alisema kama mkoa, wataku-
wa mstari wa mbele kuhakikisha
ushirikiano baina yao na mam-

laka hiyo unaimarika ili kutoa
matokeo chanya kwa wakulima
na wafanyabiashara hao.

“Tumefurahi ujio wenu hapa
Simiyu, na imani mifumo ya bi-
ashara ya nafaka mchanganyiko
itafuatwa kadri ilivyoelekezwa
na serikali ili kunufaisha sekta ya
kilimo,” alisema Kiongosi.

Alisema anaamini wakulima
na wafanyabiashara wa mazao
hayo mkoani hapa watanufaika
na mifumo hiyo, hivyo kama
serikali wataendelea kutoa ush-
irikiano kuhakikisha kila mmoja
anafaidika na fursa hiyo.

Kwa upande wake, Irene,
alisema COPRA itafanya kazi
kwa 1<ushiril<iana na Viongozi
mkoa ili kuhakikisha masoko ya
nafaka na mazao hayo yana-
fanyika kwa kufuata miongozo

iliyowekwa na serikali.

Alisema pia watahakikisha
uuzaji mazao hayo kwa mfumo
wa stakabadhi ghalani na kwa
njia ya minada ya kidigitali husu-
sani ya dengu, choroko, mbaazi,
karanga, ufuta, iliki, karafuu,
pilipili manga, kakao, soya na
mdalasini utafanyika kwa kadri
ilivyopangwa.

“Tunakushukuru mkuu wa
mkoa kwa ushirikiano mnaotuo-
nyesha, naamini tutaendelea ku-
fanya kazi pamoja ili kuhakikisha
tunafikia malengo tuliojiwekea,”
alisema Irene.

Alisema serikali imeweka tara-
tibu rasmi za biashara hizo kwa
lengo la kuwainua wakulima
ambao kwa muda mrefu wame-
kuwa wakiuza mazao yao kwa
bei ya chini ikilinganishwa na
gharama kubwa za uzalishaji

walizotumia.

Alisema kutokana na hali hiyo,
wamekuwa wakiathiriwa kwa
kutotumika kwa vipimo rasmi
vilivyothibitishwa na kutambu-
lika na mamlaka za serikali ka-
tika uuzaji wa nafaka na mazao
hayo.

Hata hivyo, alisema COPRA
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
Serikali ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
itahakikisha wakulima wana-
patiwa maarifa ya uzalishaji wa
mazao bora kwa kuzingatia ma-
hitaji ya soko la ndani na nje ya
nchi.

Alisema  mamlaka  huyo
imepanga mikakati ya kuwainua
kiuchumi wakulima na wafan-
yabiashara hao kupitia mifumo
ya biashara na nafaka mchang-
anyiko.

- Wakerwa
- maji

- kutuama
mitaroni

Na Shaban Njia,
KAHAMA

SERIKALI ya Wilaya
ya Kahama mkoani
Shinyanga imeombwa
kusimamia ujenzi wa
mitaro katika bara-
bara zilizopo Kata ya
Majengo ili kudhibiti
kutokea mlipuko wa
magonjwa kutokana na
maji kutuama.

Ombi hilo limetolewa
na wakazi wa kata
hiyo wakati wakilala-
mikia kutuama kwa
maji hayo kwenye
mitaro hiyo na men-
gine kutiririka kwenye
makazi yao, hivi ku-
hatarisha maisha yao
hususani watoto.

Mkazi wa Majengo,
Benadetha Damas
alisema, alishauri
kuruhusu mitaro
hiyo kupitisha maji
na kudhibiti kuingia
kwenye makazi yao
na kuongeza kasi ya
ujenzi ili ikamilike kwa
wakati na kuondoa
adha hiyo.

Aliipongeza serikali
kwa kuendelea kubore-
sha miundombinu ya
barabara ili kurahi-
sisha mawasiliano
na mkandarasi huyo
kutoa kipaumbele cha
ajira zisihitaji ujuzi
kwa vijana wao.
Asteria Julius, alisema
hivi karibuni shule zi-
natarajia kufunguliwa
na isipotatuliwa adha
hiyo baadhi ya wa-
nafunzi watashindwa
kupita.

Akijibu kero hiyo,
Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Mboni Mhita
mkandarasi amepewa
taarifa na kwamba
anashughulikia kwa
kushirikiana na Wakala
wa Barabara za MJII’]I

Kaimu Meneja wa
TARURA Wilaya va
Kahama, Masola Juma,
alisema wanaendelea
kufanya tathmini ya
uharibifu wa barabara
zote uliosababishwa na
mvua na kuziboresha
ili kurudisha mawasi-
l[iano kwa wananchi.
Juma, alisema pamoja
na mvua kusababisha
kupunguza kasi ya
utekelezaji wa mradi
huo, utakamilika kwa
wakati kulingana na
makubaliano ya mka-
taba.

Ujenzi wa barabara
hiyo na mitaro hiyo,
%agharimu Sh.bilioni
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Safari ya Dk. Samia kusambaza huduma
dharura hospitali inayookoa nusu ya vifo
 Jina Moja, jozi mambo matatu yananusuriwa...

EMip .

e

Jengo mojawapo la huduma ya dharura hospitalini, katika hatua za uzinduzi.

Na Mwandishi Wetu

NAPOTANGAZWA dhana in-
ayohusiana na huduma ya
dharura hospitalini, hapo
inagusa sura kuu kadhaa,
kuwahisha kunusuru uhai wa
mgonjwa aliye taabani.

Hiyo yaweza kuanzia anavy-
ofikishwa kwa matibabu, anahu-
dumiwa na safu ya wataalamu
na watumishi tib ana nyenzo
zinazotumika. Ni mara zote sura
ya tiba kwa mgonjwa hunaziona
anapoingia mikononi mwa mata-
bibu.

Iwe ni kwa ajali au sababu
nyinginezo  kama  ujauzito,
mgonjwa huanza kuona sura ya
ahueni safari yake kwenda Kkit-
uo tiba inaanza, anapofikishwa
katika mlango qwa kituo tiba,

mikononi mwa wataalamu wa-
natumia aina nyenzo, iwe miun-
dombinu kama vitanda na vile
vya maabara.

Katika hilo, ndio Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, ameamua
kulishikia kibwebwe kama sehe-
mu ya mipango yake kuimarisha
huduma ya afya kitaifa.

Zamani, msamiati “majengo
ya kutoa huduma za dharura’ au
(EMD) kuwapo sana, sasa ni se-
hemu ya hospitali nchini, Wizara
ya Afya ikiwa na ufafanuzi katika
taarifa yake kipindi kama hiko
mwaka jana kwamba:

“Miaka mitatu ya Rais Samia
imewezesha kuanzishwa kwa
majengo mahususi ya huduma
za dharura na ajali (EMDs) 105
kutoka EMD saba zilizokuwapo
mwaka 2020.’

Ufafanuzi wa Wizara ya Afya,
unagusa maeneo ya hospitali

= AMBULANCE BAY
Huuuuai DHARURA

maalum kama ya (Jakaya Kik-
wete - JKCI, Taasisi ya Mifupa na
Mishipa ya Fahamu Muhimbili -
MOI za Dar es Salaam; pia Benja-
min Mkapa, Dodoma), za kanda
kama Mbeya na mikoa kama
vile; Kigoma na Lindi, pia wilaya
kama Handeni.

“Kukamilika kwa ujenzi wa
EMD kutapunguza vifo na
kuokoa maisha kwa wagonjwa
wa dharura na wa ajali kwa asil-
imia kati ya 40-50 kwa mujibu
wa tafiti za kitaalam.” Inafafanua
Wizara ya Afya.

MAGARI YA WAGONJWA

Ni hatua inayoendana na
kipindi hicho nchini kuingiza
magari ya wagonjwa 727 mwaka
mmoja uliopita, ikilenga kurahi-
sisha utoaji wa huduma za mat-
ibabu ya dharura kwa wagonjwa
wabhitaji katika hali mbaya.

“Yamepelekwa na kusamba-
zwa katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya nchini...” anatamka

Huduma ya dharura katika Hospitali ya Mkoa Dodoma. PICHA
ZOTE: MTANDAO

taarifa hiyo yenye ufafanuzi:

“Zinakwenda kusaidia
kusafirisha wagonjwa, wakiwa-
mo kinamama wenye changa-
moto za uzazi kwa haraka na
kuwafikisha katika huduma za
rufani, hivyo kupunguza adha
kwa wananchi na kupunguza
vifo vinavyoweza kuzuilika.”

RASILIMALIWATU TATIZO

Katika mtazamo huo wa hu-
duma dharura -EMD, mafanikio
yake hukamilishwa na jitihada
za wataalamu wanaowajibika
mabhali hapo pa afya.

Hapo ikumbukwe kuwa katika
tafsiri ya utendaji tiba duniani,
inaegemea kinachoitwa ‘Labour
Oriented Capital’, nguvukazi ina-
taegemewa zaidi, kuliko mitam-
bo, tofuti na ‘Capital Oriented’;
kunakotegemewa zaidi mitam-
bo, kuliko rasilimaliwatu.

Hivyo, kuwapo safu inayotosha
kwa idadi na stadi za kiutendaji,
ina maana kubwa kwa ufanisi wa
tiba ya mgonjwa na mahsusi hu-
duma hiyo ya dharura.

Mgonjwa wa dharura anay-
ochukuliwa na gari, huanza ku-
pata huduma tiba pindi angiapo
katika gari husika, ambako ku-
nakuwapo wataalamu na hudu-
ma za dharura kumhudumia, ak-
iwa safarini kwenda hospitalini.

Hilo ni eneo moja linalom-
sukuma Rais Dk. Samia katika
zama za uongozi wake, kuajiri
wataalamu kusaidia dharua na
huduma nyingine, kupitia kauli
za Wizara ya Afya mwaka jana:

“Jumla ya wataalamu 35,450
wa kada mbalimbali wamea-
jiriwa na kusambazwa katika
vituo vya kutolea huduma za
afya nchini katika kipindi cha
kuanzia mwaka 2021 hadi 2023.
Aidha, jumla ya ajira za mikataba
kwa watumishi wa Afya 2,836
kupitia miradi mbalimbali ya
serikali zilitolewa...’

Wizara ya Afya inafafanua
kutumia shilingi bilioni 22 hadi

Inaendelea Uk. 12
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AFYA

MSOMI WA KIAFRIKA...

Mwanafunzi wa PhD anayebuni tiba
va kisukari kwa kutumia mwanga

Na Mwandishi Wetu

I mwezi mmoja uli-

opita, Taasisi ya L'Oréal

kwa pamoja na Shirika

la Umoja wa Mataifa la
Elimu, Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO), zilitangaza washindi wa
Tuzo za Vijana wa Talanta kwa
Wanawake katika Sayansi barani
Afrika.

Hapo ikawatunuku kwa mwaka
jana, watafiti 30 kutoka Afrika ka-
tika nyanja ya sayansi. Hao ni wa-
nafunzi 25 wa shahada ya uzamivu
(PhD) na wanafunzi watano wa
ngazi, baada ya shahada ya uzami-
vu kutoka nchi 15 za Afrika.

Hapo ndipo anapopatikana
mwanafunzi wa shahada ya uzami-
vu, kutoka nchini Benin, Marie
Marthe Chabi, akipaishwa na utafiti
wake katika sekta ya afya, akilenga
ugonjwa unaozidi kuathiri Waaf-
rika; kisukari.

Makadirio ya Shirika la Afya Dun-
iani (WHO), ni kuwapo watu milioni
24 wanaotaabika na kisukari barani
Afrika hadi kufika mwaka 2021, ma-
tarajio yaliyoko ni ongezeko la ku-
fika milioni 55 ifikapo mwaka 2045;
ziada ya asilimia 129.

Ugonjwa huo hadi sasa, una-
chukuliwa kuwa janga barani Af-
rika, unajitokeza kwa aina mbalim-
bali, kwa mujibu wa WHO.

Mwanafunzi wa shahada ya
uzamivu katika sayansi ya biolojia,
Marie Marthe Chabi, alichagua
kutafiti kisukari cha aina ya pili,
akiwa na sababu:

"Najua watu wanaosumbuliwa
na ugonjwa huu na lazima kutam-
bua kuwa wengi wao wana maisha
ya ‘uchochole’ (ubabaishaji) kuto-
kana na magonjwa yanayotokana
na kisukari cha aina ya pili," anase-
ma Marie. Mtafiti huyo anafafanua
kwamba, kisukari kinatambuliwa
kwa kiwango cha juu cha sukari
kwenye damu na hali hiyo inapoz-
idi, anaeleza kwamba: "Unatanuka
hadi kuwa magonjwa kama ya
moyo, magonjwa ya neva na hata
matatizo ya macho."

Mtazamo wake kitaaluma ana-
fafanua kuwa, kadri yanayohitajika
kufuatiliwa ili kauwa na maisha bora
yanavyopuuzwa, ndivyo ugonjwa
unavyoendelea kuathiri na hata ku-
wasababishia vifo Waafrika wengi.

Marie anaendelea: "Ndio maana
napigania kupambana na ugonjwa
huu wa kisukari."

TIBA YA MWANGA

Ni tiba inayohusisha kutumia

i

Mtafiti, Marie Marthe Chabi. PICHA: MTANDAO

mwanga kwenye mwili wa
mgonjwa, ili kugundua mifumo na
njia za ishara zinazozuia au kupun-
guza ufyonzaji wa glukosi.

Unatajwa kuwa mchakato mgu-
mu zaidi, akiongeza kuwa anazin-
gatia anachokitaja kuwa "mwanga
mwekundu, mwanga wa sumaku
umeme."

"Kweli mwanga ni nishati. Ni
kama jua linalotupatia joto tu-
napokuwa baridi. Huu mwanga
una chembe ndogo zinazojulikana

kama ‘photon’ ambazo hutumika
kama vyanzo vya nishati kwa mi-
tambo midogo ya nishati inayopa-
tikana mwilini iitwayo mitochon-
dria."

Mtu anapomulikwa na kifaa cha
mwanga mwekundu au mwanga
wa sumaku umeme, kwa mfano
hizi nishati ndogo katika mwili, hu-
gundua nishati hiyo ya mwanga.

“Nishati hii itasimamia njia zina-
zoruhusu ufyonzaji wa glukosi, am-
bao umekatizwa kwa watu wanao-

sumbuliwa na kisukari cha aina ya
pili,” anasema Mtafiti Marie.
Anaendelea: "Changamoto yetu
hapa ni kuonyesha kwa mwanga
mwekundu. Tunaweza Kkurejesha
njia hii ili kuboresha ufyonzaji
wa glukosi na hivyo kupunguza
uchochezi unaopatikana katika vi-
ungo vinavyolengwa na insulini."

GHARAMA ZA UTAFITI

Ni teknolojia inayopendekezwa
na Marie itumike kwa maagizo na
matibabu ya daktari, aki

sisitiza "kwa sasa, tuko bado ka-
tika hatua ya majaribio...

Tuna majaribio mengi ya ku-
fanya. Tuna marekebisho mengi
ya kufanya ili tuweze kumruhusu
mgonjwa kutibiwa."

Kwa sasa, Marie anaendelea
kuboresha utafiti wake kwa ku-
fanya majaribio kwenye mifano ya
wanyama.

Ili kufikia bidhaa bora ya mwisho,
mtafiti anahitaji kupitia hatua tatu
zinazohitaji uwekezaji mkubwa wa
muda, maarifa, na hasa rasilimali za
kifedha na vifaa.

Hatua ya kwanza inatajwa ni ku-
fanyia utafiti ndani ya glasi yenye
mfanano na kiumbe hai, inafanywa
kikamilifu katika maabara.

Hatua ya pili, ni majaribio kwa
panya na ndicho kiwango amefikia
walkati wa kuandika makala hiyo.

AENDAKO SASA

Kitaalamu inatajwa iwapo Ma-
rie atafanikiwa kutekeleza hatua
hizo mbili kwa kutumia rasili-
mali chache alizo nazo, anahitaji
fedha zaidi kuendelea na hatua ya
mwisho.

"Utafiti unahitaji fedha nyingi...
Kwa sasa, hatujaridhika na aina ya
ufadhili tulionao, lakini tunajizatiti
na kile tulichonacho,” anasema, ak-
ibainisha dhamira yake, inabaki ni
kutokana na uzoefu wake binafsi
ulioelezwa awali.

Kwa tuzo hiyo kutoka kwa Taasisi
ya L'Oréal-UNESCO, Marie anafura-
hia kwa kauli; "Tuna matumaini ku-
pata ufadhili zaidi ili tuendelee na
hatua ya majaribio ya kliniki."

KUSHINDA VIKWAZO

Katika Afrika ya Kusini mwa Sa-
hara, wanawake wanawakilisha
asilimia 31 tu ya watafiti wanapokea
mishahara midogo na mara nyingi
hawatambuliwi kama wenzao wa
kiume.

"Changamoto ya kwanza tunayo-
kutana nayo, ni ukosefu wa fedha

hasa katika Afrika ya Kusini mwa
Sahara, Magharibi mwa Afrika,
katika nchi yangu," anasisitiza Dk.
Chabi.

"Hivyo, natumai kweli kuwa
naweza kuvuta umakini wa watu
au taasisi zinazovutiwa na mada hii
ili waweze kujitolea na kuniruhusu
kuafiki ubora wangu ili kutoa bid-
haa halisi inayofanya kazi."

La pili linatajwa, ni imani binafsi
kulingana na mwanafunzi huyo wa
sayansi za baiolojia, akiwa maelezo:
"Nililazimika kufanya kazi sana na
kujipa motisha ili niwe na imani
na nafsi yangu na ninajijua kuwa,
kadri ninavyotaka jambo fulani, na-
jitahidi nikiwa na lengo la kulifikia."

"Sijakutana na ubaguzi mwingi,
lakini haina maana hakuna uba-
guzi..Kila wakati ninachukua kwa
umakini ushauri kutoka kwa wazee
ambaye huniambia kwamba hata
kama nitajitahidi, nitahakikisha kila
kitu kiko shwari bado nitakosolewa
na hilo nisiweke akilini," anasema.

“Kwa falsafa hii, naendelea na
utafiti wangu, bila kujali vikwazo
vilivyopo," anahitimisha mtafiti
Marie.

AINA ZA KISUKARI

. Aina ya Kisukari cha
Kwanza; WHO inasema inatokana
na uzalishaji mdogo wa insulini
mwilini, hivyo inahitaji usambazaji
wa nje wa insulini kwa mwili wa
mgonjwa.

Dalili zake ni pamoja na kukojoa
kila mara, kiu isiyokoma, njaa ya
kila mara, kupungua uzito, mata-
tizo ya kuona, na uchovu.

Aina ya Kisukari cha Pili; WHO
inasema hii inatokana na uzal-
ishaji mdogo wa insulini au mwili
kushindwa kutumia insulini vizuri.
Aina hiyo ya ugonjwa, ambayo awa-
li ilikuwa inawaathiri watu wazima,
WHO inasema imeenea kwa watoto
wengi.

Dalili zake ni kama za aina ya
kwanza, na husababishwa na uzito
kupita kiasi na ukosefu wa mazoezi.
Hii imeonekana kwa asilimia 95%
ya watu waliogundulika na kisu-
kari.

. Kisukari cha Ujauzito:
Hali hiyo ya ki sukari ya juu mwilini
hutokea kwa wajawazito na ina ha-
tari kubwa ya matatizo wakati wa
ujauzito na wakati wa kujifungua.
"Watoto wao pia wako katika hatari
kubwa ya kupata kisukari cha aina
ya pili," anasema WHO.

. Kwa mujibu wa habari
za BBC.

SAFARI YA DK. SAMIA KUSAMBAZA HUDUMA DHARURA HOSPITALI INAYOOKOA NUSU YA VIFO
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mwanzoni mwa mwaka jana, ziki-
wa ni jitihada za kusaidia kupata
wataalamu mabingwa wa afya
kwa fani tofauti, watakaotumika
kujenga uwezo wa wataalamu

wengine nchini katika vyuo vya
mafunzo ya afya.

“Serikali ya Awamu ya Sita im-
eendelea kuimarisha upatikanaji
wa wataalamu wabobezi kwa ajili
ya utoaji wa huduma za Kibingwa
na Ubingwa Bobezi, kwa kuanzi-

sha Dk. Samia ‘Super Specilized
Scholarships’.

“Hadi sasa jumla ya wataalam
1,211 wamepata mafunzo mbalim-
bali ya kibingwa na bobezi.. jitiha-
da hizo zitaimarisha upatikanaji
wa huduma hizo za kibingwa

bobezi ambazo zitawezesha nchi
kunufaika na tiba utalii,” inaeleke-
zwa katika ripoti hiyo.

Zinatajwa nchi za kigeni wanu-
faika wa tiba utalii ni Comoro, Bu-
rundi, Malawi, Kenya, Congo DRC,
Uganda na Zambia.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
safu ya wataalamu wanufaika
mafunzo kati ya mwaka 2021 an
2024, wameongezeka kutoka 535
wa mwaka 2021 wakati Dk. Samia
anaingia madarakani, hadi wataal-
amu 1,211 kwa mwaka wa sasa.
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KILICHOSHINDIKANA MIAKA, GHAFLA KIMEWEZEKANA...

Kutana na mradi unaotatua migogoro
mipaka, misitu vijijini Handeni, Kilindi

Na Beatrice Philemon,
aliyekuwa Handeni

NAPOZUNGUMZIA

usimamizi shiriki-

shi wa misitu, siyo

wananchi wote ka-
tika wilaya ya Kilindi, mkoa-
ni Tanga, sasa wanaelewa
faida ya usimamizi wa mis-
itu, ikiwa ni zao la ‘darasa
misitu.’

Dhana usimamizi shiriki-
shi wa misitu, ni mkakati wa
kisera ulioanzishwa nchini,
kuwahimiza wananchi ka-
tika mikoa mbalimbali, kusi-
mamia na kuwa na matumi-
zi endelevu ya rasilimali za

vyao.
Katika maeneo mengi
nchini, mkakati huo ume-

saidia wananchi wengi we-
nye misitu ya hifadhi ya vi-
jiji kujenga shule, zahanati,
visima vya maji, wananchi
kupata bima za afya, kujen-
ga barabara, madarasa na
miradi mingine kupitia usi-
mamizi shirikishi wa misitu.
Ili wananchi waweze kun-
ufaika na usimamizi shiriki-
shi wa misitu kwenye ardhi
za vijiji, Shirika la Kuhifa-
dhi Misitu ya Asili Tanzania
(TFCG) kwa Kushirikiana na
Mtandao wa Jamii wa Usi-
mamizi wa Misitu Tanzania
(MJUMITA)  wameanzisha
mradi wa kuleta suluhisho
la Ujumuishaji wa Misitu na
Nishati Endelevu ya Tunga-
motaka Tanzania (IFBEST),
katika wilaya ya Handeni.
Lengo la mradi ni kuimari-
sha usimamizi endelevu wa
mazingira, kwa kuboresha
usimamizi endelevu wa mis-
itu na uzalishaji endelevu
wa nishati ya tungamotaka.

MWENYEKITI

MALIASILI

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Kamati ya
genda, Ali Mikumi anase-
ma, hadi sasa kupitia mradi
wa IFBEST, wananchi wame-
fundishwa jinsi ya kusima-
mia na kuhifadhi msitu.

Anafafanua katika hilo,
kwa ajili ya usimamizi shirik-
ishi wa misitu, uzalishaji
mkaa endelevu, matumizi
ya GPS (mfumo wa utam-
buzi wa maeneo duniani
unaotumia satelaiti) na jinsi
ya kuanzisha vikundi vya
mpango hisa.

“Kutokana na elimu tu-
liyoipata, tumefanikiwa
kutenga msitu wa hifadhi

W o

5

Wataalamu wa ardhi katika halmashauri za wilaya ya Handeni na Pangani, wakipitia matangazo ya serikali
na miongozo, kabla ya kwenda kutafsiri kwa wananchi wake, ikiwa ni sehemu ya utatuzi wa migogoro yao.
PICHA: BEATRICE PHILEMON

hekta 47995 kwa ajili ya
usimamizi shirikishi wa mis-
itu na uzalishaji mkaa en-
delevu, kujua umuhimu wa
kuhifadhi misitu na faida
zake, kuanzisha vikundi vya
mpango hisa na uzalishaji
mkaa endelevu,” anasema.

Anasema, ingawa wame-
pata elimu hiyo, kamati ya
maliasili bado inahitaji ku-
pata mafunzo ya kijeshi,
ili kusimamia msitu vizuri,
kupambana na wavamizi
wanaoingia ndani ya msitu
na sheria kwa ajili ya shu-
ghuli za kilimo, mifugo na
uchomaji mkaa.

Pia, anataja kuna changa-
moto ya mipaka, hakuna
‘beacon’ (mawe yaliyopand-
wa ardhini kuonyesha mipa-
ka ya eneo lililopimwa) hasa
mpakani mwa msitu wa
wanaingia ndanl ya msitu
wanachoma mkaa na mbao.

“Tunaomba Halmashauri
ya Wilaya ya Handeni itusai-
die kuweka ‘beacon’ kwenye
mipaka ya kijiji,” anasema.

Anasema, wanaomba ku-
wekewa ‘beacon’, kwa saba-
go, Kwakibuyu na Mseko
bado wanaendelea kuingia
kwenye msitu kukata miti
kwa ajili ya uchomaji mkaa.

Pia, wanaomba vifaa kwa

ajili ya kufanya doria rnsi-
Gendagenda zikiwamo sare
za Wajumbe wa Kamati ya
Maliasili, buti za kutembelea
porini, pikipiki na ‘GPS’.

MNUFAIKA MRADI

Zaituni Omary, ni mion-
goni mwa wanawake ka-
Handeni walionufaika na
mradi wa IFBEST.

“Tunashukuru TFCG na

MJUMITA kuleta mradi wa

namama tunafanya kazi blla
ya woga, tunajiamini, mradi
huu umetuthamini, tunafan-
ya kazi kwa pamoja kwenda
kufanya ‘patrol’ (doria) msi-
tuni kwa kushirikiana na
wanaume, tofauti na miaka
ya nyuma,” anasema.

OFISA MTENDAJI KIJIJI
CHA GENDAGENDA
Musa Kihumbi, ni Ofi-

Gendagenda, anasema mra-
di huo wa IFBEST, umesaidia
kuondoa changamoto za
Wakulima na wafugaji katika
mu mlpaka kati ya vijiji 111k0

“Labla ya mradi hali ya
msitu ilikuwa mbaya, lakini
tangu mradi uanze, msitu
wetu umekuwa mzuri na
sasa hivi tutaanza kufanya
biashara ya hewa ukaa,
uchomaji mkaa endelevu na

Sehemu ya mandhari ya Wilaya ya Handeni, iliyozingirwa na misitu ya asili.
PICHA: MTANDAO

- Mageuzi; miradi maendeleo yachipua...

pia hivi sasa tunatunza
mazingira na msitu wetu
ili tunufaike na hewa ukaa
kwa kuuza ‘carbon’ (ukaa),”
anasema.

Anaeleza kushukuru ufa-
dhili wa kimataifa, kupitia
Wizara ya Fedha, umewez-
esha kuwapo mradi huo ki-
jijini, ikifanikishwa kupitia
mpango wa matumizi ardhi.

“Hapo mwanzo katika
msitu wa hifadhi, watu wa-
likuwa wanaingia kwenye
msitu wanakata miti ovyo,
kuchoma mkaa, mbao na
mifugo, lakini baada ya kuja
radi tumeweza kutenga
bao tunauhifadhi kisheria,”
anasema.

WENYEVITI MIRADI
Bakari ~ Athuman, ni
Mwenyekiti wa Mtandao
wa MJUMIKWEKIGE, un-
""" vitatu;
Gendagenda, Kwedihawala
na Kitumbi, anawashukuru
wakuu wa wilaya za Pangani
na Handeni na Mpima Ardhi
Mkoa, kwa kuwasaidia kutat-
Gendagenda na Mkalamo.
Anataja bado kuna eneo
lingine la _mgogoro  wa
Gendagenda na Mtango;
Gendagenda na Kwa Kibuyu;
Gendagenda na Mbulizaga;
pia Gendagenda na Mseko.

WITO KWA WADAU

“Tunamwomba Kamishna
wa Ardhi Mkoa, Ofisa Ardhi
kutoka wilaya za Pangani
na Handeni, waje kumalizia
zoezi la kuainisha mipaka
kualnlsha mipaka walililisi-
mamisha, wakisema mpaka
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa uishe ndiyo watarudi
tena.

“Sasa uchaguzi umeisha,
tunawaomba waje kumalizia
zoezi hili, ili tuweze kusima-
mia Vizuri msitu wetu wa
tuweze kunufaika na rasili-
mali za misitu iliyopo katika

ujumla,” anasema Bakari
Athuman, Mwenyekiti wa
Mtandao unaounganisha vi-
Jiji vitatu.

DIWANI KATA MGAMBO
Hamis Mwang'ona, ni Di-

Inaendelea UK. 14



14 ama Alhamisi Januari 9, 2025

Pata simulizi ya vizazi na sifa zao;
vilivyopita, vya sasa, hadi vijavyo

Na Christina Mwakangale

ILA kizazi kina jina

lake. Kwa mujibu wa

wanasayansi  duniani,

vizazi hupewa majina,
ili kubainisha watu waliozaliwa
katika kipindi fulani cha wakati,
wakiwa na ushawishi wa kitama-
duni unaoathiri kila kizazi.

Majina ya vizazi yanategemea
mwelekeo wa kijamii wa kihisto-
ria na yanaweza kutofautiana kul-
ingana na nchi.

Hivi karibuni kumetajwa ku-
wapo kizazi kinachoitwa cha
‘Gen Z’ kinacholeta taswira mpya
mitandaoni, kutokana na watu
walio wengi kutofahamu kwa un-
dani kuhusu kundi hilo na majina
ya vizazi hivyo.

Kundi la kijamii la ‘Gen Z ‘wa
Kenya walivuma hasa mwaka
jana, baada ya kuwapo maanda-
mano kuipinga serikali ya Rais
William Ruto.

Kupitia mtazamo huo, um-
fanyiwa kazi Nipashe, ikikusanya
taarifa mbalimbali za habari ki-
mataifa, kukiwapo aina ya vizazi,
kila kimoja kikiwa na miaka pia
zama zake.

Baadhi ya mifano ya majina ya
vizazi na matukio yaliyoathiri kila
kizazi:

Kwanza; ni kizazi cha ‘The Lost
Generation: Hiki ni kizazi cha
waliozaliwa 1883-1900. Kizazi hi-
cho kilishuhudia Vita vya Kwanza
vya Dunia na uhamaji mkubwa
duniani.

Pili; ni kizazi cha ‘The Greatest
Generation: Hao waliozaliwa kati
ya miaka 1901-1924, ambao wa-
likulia kilikulia wakati unaoitwa
‘Great Depression’ (Unyogovu
mkubwa) na pengine walishiriki
katika Vita vya Pili vya Dunia.

Kizazi cha tatu; ni ‘The Silent
Generation: Hicho ni kizazi cha
waliozaliwa kati ya miaka 1925
hadi 1945, ambacho pia kilikulia
katika kipindi cha utoto baada ya
vita.

BAADA VITA KUU
Kwa mtiririko wa wanasayansi,
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wani Kata ya Mgambo, anasema
hadi sasa wamefanikiwa kwenda
wilaya ya Tanganyika katika mkoa
wa Katavi kujifunza namna kuhi-
fadhi ya misitu, kujenga shule,
pia zahanati kupitia uhifadhi wa
misitu.

“Kama diwani, nipo tayari ku-
hakikisha misitu inaendelezwa
katika kata yangu, ili wananchi
waweze kunufaika na rasilimali za
misitu,” anasema Mwang'obna.

Augustino Gervas, Ofisa Usi-
mamizi Shirikishi wa Misitu,
anaahidi mapato yatakayopa-
tikana kutokana na usimamizi

f
i

Picha tofauti za makundi mawili kijamii, yanaangukia vizazi
tofauti kwa mujibu wa wataalamu. PICHA ZOTE: MTANDAO

kizazi cha nne wanakiita ‘Baby
Boomers’, ambaoni ni watu wali-
ozaliwa kati ya mwaka 1946 na
1964.

Inaelezwa wakati huo, kuliku-
wapo ongezeko kubwa la uzazi
katikati ya karne ya 20. Hicho ni
kizazi cha demografia kwa lugha
nyingine, kinachokuja baada ya
‘Silent Generation’ na kabla ya
‘Generation X.’

Inaelezwa kwamba neno "baby
boom" linarejelea kipindi cha
ongezeko kubwa la uzazi katika
eneo fulani la kijiografia.

‘Baby Boom, uliofanyika kati-
kati ya karne ya 20 unadhaniwa
kuanza baada ya Vita vya Pili vya
Dunia na kumalizika katika miaka
ya 1960.

Kizazi cha Tano; ni ‘Generation
X au Gen X, ni kundi la demogra-
fia la watu waliozaliwa kuanzia ka-
tikati ya miaka ya 1960 na mwis-
honi mwa miaka ya 1970.

Kwa ujumla, kundi hilo lina-
fafanuliwa kipindi cha 1965 hadi
1980. Ni kizazi kilichofuata Baby
Boomers na kabla ya Millennials.

Kizazi cha Sita; ni ‘Millennials’.
Hicho ni kizazi cha watu waliozal-
iwa kati ya mwanzoni mwa miaka

cha Gendagenda zitatumika ku-
fanya doria msituni, shghuli za
za kamati ya maliasili na mafunzo
zaidi kwa ajili ya doria.

“Naishukuru mradi wa IFEBEST
kwa sababu TFCG na MJUMITA
walitoa wataalamu wawili, yaani
Ofisa Ardhi kwenda kutatua
migogoro wa mipaka, kati ya
wilaya ya Pangani na Handeni,”
anasema.

Anasema kabla ya mradi, ki-
jiji cha Gendagenda kilikuwa na
msitu, lakini ulikuwa haujatengwa

Hadi sasa wilaya ya Handeni

ya 1980 na katikati ya miaka ya
1990, ingawa miaka halisi ya ku-
zaliwa inaweza kutofautiana.

Kwa mujibu wa Kituo cha Utafiti
cha Pew, Millennials, kuna watu
waliozaliwa kati ya miaka 1981 na
1996. Hata hivyo, watafiti wengine
hujumuisha watu waliozaliwa
mapema kama 1980 au kama vile
2004.

Kizazi cha saba ni ‘Genera-
tion Z” au Gen Z, ni idadi ya watu

imefanikiwa kutenga hekta 1,060
za misitu kwa ajili ya uzalishaji wa

Gendagenda na Mkalamo.

OFISA MALIASILI

Napoleon Mlowe, ni Ofisa Mali-
asili Wilaya ya Handeni, ana mael-
ezo yake kuwa: “Tunaishukuru
MJUMITA na TFCG kuja katika
wilaya yetu, mradi huu wa IFBEST

Anasema, kupitia mradi, wame-
pewa elimu kuhusu uhifadhi wa
msitu na namna wanavyoweza

waliozaliwa kati ya katikati hadi
mwishoni mwa miaka ya 1990 na
mwanzoni mwa 2010.

Pia zinajulikana kama ‘Zoom-
ers’ na ni kizazi baada ya Milenia
na kabla ya Kizazi Alpha.

Kizazi cha Nane; ni ‘Generation
Alpha’ ni kizazi cha watu waliozal-
iwa baada ya mwaka 2010 na kab-
la ya katikati ya miaka ya 2020.

Hiki ndicho kizazi cha kwanza
kuzaliwa kabisa katika karne ya 21
na kinajulikana kwa ufanisi wake
katika teknolojia, kujitegemea na
kuwa na roho ya ujasiriamali.

Kizazi cha Tisa; ni kilichoanza
mwaka huu. ‘Gen Beta’; Hicho ni
kizazi cha watu waliozaliwa kati
ya 2025 na hadi ifikapo 2039,
wanatajwa wataotwa ‘Watoto wa
Milennia Wachanga na Gen Z.

Ubashiri McCrindle inatabiri
kuwa ifikapo 2035, watakuwa ni
asilimia 16 ya idadi ya watu duni-
ani.

Wengi pia wataishi na kuiona
karne mpya ya 22. Watoto hao
pia watakuwa wanajua tu dunia
ilivyo, baada ya janga la Uviko 19.

Watajivunia kwa kuona ma-
neno ya zamani na wataomba tu-
zime muziki wa zamani.

Pia, watoto hao wa Gen Beta,
wanatajwa watalelewa katika enzi
ya ujumuishaji wa kiteknolojia
pamoja na Gen Alpha.

McCrindle inafafanua “ hiyo

Kutana na mradi unaotatua migogoro mipaka, misitu vijijini Handeni, Kilindi

kunufaika na msitu, mazao ya
msitu na elimu ya utawala bora.

Mlowe anasema mradi umes-
habadilisha jamii zote, kiuchumi,
kijamii na matokeo kubwa ya wa-
kutekeleza miradi ya maendeleo
katika maeneo yao.

Pia, kupitia mradi huo, anaahidi
wananchi wataanza kujihusisha
na biashara ya hewa ukaa kupitia
uhifadhi wa misitu.

Lingine, anaahidi kupambana
na mabadiliko ya tabianchi, pia
jamii kunufaika na mapato ya ra-
silimali za misitu.

“Kama Wilaya ya Handeni, tu-
metenga shilingi milioni 15 ku-

ndiyo sababu ya kuhamia kwenye
Alfabeti ya Kigiriki mwaka 2010,
sio vizazi vipya tu, bali vya kwan-
za, vitakavyoshinikizwa na dunia
tofauti kabisa.

"Kwa Generation Beta, ulim-
wengu wa kidijitali na wa kimwili
utakuwa na uhusiano wa karibu,"
McCrindle inafafanua kwenye to-
vuti yake.

"Ingawa Generation Alpha, im-
eona kuongezeka kwa teknolojia
za ‘smart’ na akili bandia (AI),
Generation Beta itaishi katika
enzi.

“Al na automatiska zimeju-
muishwa kikamilifu katika maisha
ya kila siku kutoka kwa elimu na
sehemu za kazi hadi huduma za
afya na burudani.”

Aidha, inaelezwa simu za
mkononi zilivyounda kizazi cha
‘The Anxious Generation’ ya wa-
toto.

Juhudi za kuwaondoa watoto
kwenye skrini na kuwapeleka
kwenye dunia, halisi zilipata
nguvu zaidi mwaka huu, kupi-
tia kitabu kinachouza vizuri The
Anxious Generation.

Mwandishi na Mwanasosholo-
jia, Jonathan Haidt, anasema kwa
mwenyeji wa CBC The Current,
Matt Galloway, kuhusu utafiti
wake na jinsi simu za mkononi zil-
ivyobadilisha fahamu na uzoefu
wa binadamu.

CHANGAMOTO ZA VIZAZ1

Taasisi ya Afya ya Umma, in-
asema kuwa wazazi wa leo wana-
kutana na changamoto za kipekee
zinazoweza kuathiri afya zao za
akili.

Wazazi kutoka kwa vizazi vya
zamani wanasema kuwa kulea
watoto imekuwa na itakuwa
changamoto kila wakati.

"Wakati wazazi wengi wa milen-
nia walitumia mitandao ya kijamii
kuandika maisha ya watoto wao,
‘Generation 7’ inajua zaidi kuhusu
faida na changamoto zinazokuja
na matumizi ya mitandao ya ki-
jamii kutoka utoto,” McCrindle
inaeleza.

saidia shughuli za uhifadhi wa
misitu ya vijiji,” anasema Mlowe.

Pia, anataja vikundi vya mpan-
go hisa ambavyo vimeanzishwa,
wilaya ya Handeni itaelekeza ki-
asi cha fedha kielekezwe kwenye
vikundi hivyo.

Dhamira anataja ni kusaidia vi-
kundi vinavyofanya shughuli za
uhifadhi wa mazingira, ikiwamo
misitu waweze kupata mkopo wa
asilimia 10.

Mapato ya ndani yataende-
lea kupangwa kwenye shughuli
za uhifadhi wa misitu, hadi sasa
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Dendego
awacharukia
maofisa ugani

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego,
amewaamuru maofisa
ugani kwenda kuishi vi-
kazi waliyopangiwa na
serikali badala ya kuzuru-
ra mjini.

Dendego alisema kuan-
zia sasa kila ofisa ugani
ahakikishe anakaa kwe-
nye kituo chake cha kazi
na kuishi huko badala
ya kuwa mjini, la sivyo
Watawaj|b|shwa kwa mu-
jibu wa sheria.

“Nisiwaone hapa mjini,
nataka kuwakuta wote
kwenye vituo vyenu na
kuishi huko huko, kule
mlikopangiwa,” alisisitiza
mkuu huyo wa mkoa.
Alisema haiwezekani kila
siku ofisa ugani anasafiri
kutoka mjini kwenda Ki-
hali hiyo kamwe haikuba-
liki mkoani kwake.

Dendego, alisema haifai
kwa maofisa au wakuu
wa idara kukaa mjini
wakati wamepa.rj_g|wa
kuwa wanazorotesha
utendaji kazi.

Vilevile, aliwataka
maofisa hao kuacha kue-
ndelea kufanya kazi kwa
mazoea na kuzingatia
maadili ya kazi.
Aliwakumbusha
umuhimu wa kutekeleza
majukumu yao ipasavyo,
ikiwemo kuvaa mavazi
rasmi ya kazi yanayoju-
likana kama ‘kombati’ ili
watambulike zaidi kwa
wananchi na wakulima
vijijini.

Alisema uwekezaji wa
serikali katika sekta ya
kilimo hautakuwa na
tija bila ya uwepo wa
wataalamu wa kutosha na
wenye nidhamu.
Alisemna maofisa hao
wanapaswa kuzinga-
tia maadili ya kazi ili
kuongeza tija katika kili-
mo na kuboresha uchumi
wa wakulima na wa-
nanchi.

Kwa upande mwing-
ine, Dendego alikemea
matumizi mabaya va
vifaa vya kazi vinavyo-
tolewa na serikali yanay-
ofanywa na baadhi ya
maofisa hao ugani.
Alisema baadhi ya wa-
natumia vishikwampbi
na pikipiki kwa shughuli
binafsi na kukwamisha
usimamizi wa shughuli
za kilimo kwa wakulima
vijijini.

Aliwataka maafisa hao
kutumia vifaa hivyo kwa
kufuatilia sera za kilimo
na masuala mengine
muhimu.

Watoto 18,000 kujiunga awali

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ILAYA ya Dodoma

inatarajia kuandiki-

sha watoto 18,252

kwa ajili ya kujiun-

gana darasa la awali mwaka huu.

Takwimu hizo zilitolewa jana

na Mkuu wa Wilaya hiyo, Jabir

Shekimweri wakati akizun-

gumzia uhamasishaji wazazi,

walezi na walimu kuandikisha

watoto watakaonza masomo

muhula wa masomo kwa mwaka

huu unaotarajiwa kuanza hivi
karibuni.

Shekimweri, alisema idadi ya
watoto hao wanaotarajia kujiun-
gana darasa hilo la awali, ni sawa
na asilimia 38.
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Alisema wakati shule ziki-
targjiwa  kufunguliwa nchini
wiki ijayo, wilaya hiyo imean-
dikisha watoto 6,893 kwa ajili ya
kuanza masomo mwaka huu.

Alisema kutokana na hali hiyo
wazazi na walezi wanatakiwa
kuweka kipaumbele kwa ku-
wekeza kwenye elimu kwa wato-
to ili kuwasaidia kutimiza ndoto
zao kwa baadaye.

“Wazazi, walezi, ndugu, jamaa
na marafiki ni wajibu wetu katika
kutekeleza sera ya elimu, kusi-
mamia haki za msingi za watoto
hususani haki ya kupata elimu na
kujumuika, kuchukua hatua ya
kuandikisha kwa wale wanaoan-
za madarasa ya awali na darasa
la kwanza,” alisema mkuu huyo
wa wilaya.

Aliipongeza Halmashauri ya
Jiji la Dodoma kwa kuhakiki-
sha uandikishaji wa mwaka
uliopita unafikia asilimia 98 kwa
darasa la awali.

“Nichukue nafasi hii kui-
pongeza Jiji la Dodoma, pamoja
na idara ya elimu ya msingi na
wataalamu wote kwa kazi nzuri
waliyoifanya msimu wa uandik-
ishaji uliokwisha kwa darasa la
awali,” alisema.

Kuhusu matumizi ya nishati
safi ya kupikia shuleni, aliwataka
walimu kuunga mkono juhudi
za Rais Samia Suluhu Hassan za
kuhamasisha ili kutunza mazin-
gira.

“Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, amehamasisha na kusema
kuwa kwenye mikusanyiko ya

>
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watu zaidi ya 100 wahamie ka-
tika matumizi ya nishati safi ya
kupikia kufikia tarehe 31 Desem-
ba, 2024. Kwa hiyo, niombe shule
zote kukaguliwa na wengine wa-
likuwa kwenye hatua ya mwisho
ya kufunga mifumo hiyo.

“Nipende kusisitiza tusikute
shule yenye watu zaidi ya 100
bado wanatumia nishati chafu
ya kupikia,” alisisitiza Shekim-
weri.

Hata hivyo, aliwataka wakuu
wa shule, walimu, vilabu vya
mazingira na vyuo vikuu kue-
ndeleza kampeni ya kuifanya
Dodoma kuwa ya kijani msimu
huu wa mvua kwa kupanda miti
ya matunda, vivuli na bustani ili
kuwajengea watoto tabia ya ku-
panda miti.
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Katibu Mkuu wa Shirika la Kutetea Haki za Abiria nchini (SHAKUHA), Hashim Ramadhan (kulia), akijadiliana na viongozi wa kikosi cha

Yusuph Kamotta na Mkuu wa Trafiki wa Wilaya ya Dodoma, ASP Maison Matiko. PICHA: MPIGAPICHAWETII

Halmashauri yaagiza uvuvi haramu udhibitiwe

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Singida mkoani imewaagiza we-
kudhlbltl uvuvi haramu kwenye
mabwawa yaliyopo maeneo yao
ili kunusuru mazalia ya samaki na
kuongeza mapato ya serikali.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Elia Digha, alitoa agizo hilo
juzi wakati wa kikao cha wadau
wa uvuvi Kkilichofanyika mjini
hapa.

Digha, alisema wenyeviti na

watendaji hao wanatakiwa ku-
hakikisha wanawatambua vion-
gozi wa wavuvi, wavuvi kwa ku-
wasajili na kuwafahamu wageni
shughuli za uvuvi ili iwe rahisi ku-
dhibiti uhalifu kwa kuwakamata
watuhumiwa.

“ Kuna wavuvi wageni ambao
wanaenda kila mahali, watu kama
hawa wanaofanya mzunguko
mkubwa ni lazima tujiridhishe
kwa kutambua uongozi wa wa-
vuvi, tukawajua wavuvi wote na
usajili wao wote, maana wapo wa-
sio na nia njema,” alisema.

Alisema watu wa aina hiyo wa-
nafanya uhalifu sehemu nyingine
na kwenda kujificha kwenye
maeneo ya uvuvi ya halmashauri
hiyo.

“Anapokuja mgeni tujue huyu
ni mgeni kaja, tujuane ili twende
vizuri,” alisema.

Katika kikao hicho wavuvi na
vyenye mabwawa hayo waliwasil-
isha changamoto zao na kupatiwa
majibu ili kuongeza ufanisi wa
kazi zao za uvuvi na ukusanyaji
wa mapato yatokanayo na sa-
maki.

Vilevile viongozi walisisitizwa
kila mmoja kutimiza wajibu ku-
hakikisha ukusanyaji wa mapato
ya samaki unaongezeka.

Kwa upande wawavuvi, wali-
himizwa  kuhakikishawanavaa
makoti ya uokozi kwa usalama
wao wawapo katika shughuli zao,
kuunda vikundi vya wavuvi vina-
vyokopesheka, kuacha matumizi
ya nyavu haramu kuvulia samaki
kwa lengo la kulinda mazalia ya
samaki. Maofisa wa serikali, nao
walitakiwa kutengeneza urafiki
na wavuvi ili kurahisisha ukusan-
yaji wa mapato ya samaki.
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HABARI NYANDA ZA JUU KUSINI

Na Nebart Msokwa, MBEYA

GONJWA wa kipin-

dupindu umeendelea

kulitesa Jiji la Mbeya

baada ya zaidi ya watu
260 kubainika kuugua mwan-
zoni mwa wiki hiyo.

Mganga Mkuu wa Jiji hilo, Dk.
Yesaya Mwasubila, alitoa tak-
wimu hizo kwenye kikao kazi
cha kujadili mikakati ya kukabil-
iana na magonjwa ya mlipuko

Dk. Mwasubila, alisema katika
kikao hicho kuwa idadi kubwa
ya wagonjwa hao ni wanaume
kwa kile kinachodaiwa kusaba-
bishwa na mfumo wa utafutaji.

Alisema kati ya kata 36 za jiji
hilo, 10 zimebainika kuwa hazi-
na wagonjwa wa kipindupindu.

Aliitaja Ilemi kuwa ndiyo kata
inayoongoza kwa kuwa na idadi
kubwa ya wagonjwa katika hal-
mashauri hiyo.

Mwasubila, alisema uchungu-

zi wa wataalamu wa afya ume-
baini kuwa chanzo cha mlipuko
wa ugonjwa huo ni matumizi
ya maji machafu kwa baadhi ya
wakazi wa jiji hilo.

Alisema kati ya wagonjwa 261
waliohudumiwa kwenye vituo
vya kutibu kipindupindu, 193 ni
wanaume na 12 ni watoto chini
ya miaka mitano.

Alisema wametenga vituo
vitatu vya kuwahudumia wag-
onjwa wa kipindupindu katika
Hospitali ya Wilaya ya Igawilo,
Kituo cha Afya Iganzo na Kituo
cha Afya Ndanyela.

“Pamoja naidadi ya wagonjwa
tuliowabaini na kuwahudumia,
bado kuna wagonjwa mitaani
ambao wanajificha wakiogopa
kuwekwa kizuizini, hao ndio
wanasababisha tatizo hili kuen-
delea kusumbua, tunawaomba
sana tusaidiane kutoa elimu,”
alisema Dk. Mwasubila.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Sisimba, Jumapili Mwasenga,

alisema moja ya visababishi vya
mlipuko wa ugonjwa huo ni ku-
fumuka kwa mifuniko ya maji-
taka na kuzagaa mitaani.

Mwasega, aliiomba Mamlaka
ya Maji Safi na Usafi wa Maz-
ingira Mbeya (Mbeya UWSA)
kudhibiti chemba za maji taka
ikiwa ni pamoja na kutibu maji
kwa kutumia dawa maalumu za
kuua vimelea vya magonjwa.

Alisema watendaji wa mam-
laka hiyo wamekuwa wakishu-
ghulikia chemba hizo kwenye
maeneo Yyaliyoathirika pekee
jambo ambalo alidai linaweza
likasababisha  mlipuko wa
ugonjwa huo kuendelea.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa
ya Chama cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Mbeya Mjini, Dk. Sal-
vatory Mhando, aliwaomba
watendaji wa mitaa na kata
kufuatilia mazingira ya vilabu
vya pombe za kienyeji kwani
yanaweza kuwa chanzo cha
kuenea kwa ugonjwa.
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Alisema maandalizi ya pombe
hizo mara nyingi huwa ni
machafu na baadhi ya vyakula
vinavyoandaliwa kwenye mae-
neo hayo si salama kwa afya za
wananchi.

Aliiomba serikali kuwatumia
wanafunzi Wwa Vyuo na vyuo
kwa wananchi ili kuhakikisha
ugonjwa huo unadhibitiwa
haraka.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa aliagiza kila kata
kuunda timu ya kutoa elimu
kwa wananchi ambayo itawa-
husisha wananchi, viongozi wa
dini na wa mila.

Malisa, aliwataka wadau wa
afya na mazingira ndani ya
jiji hilo kushiriki vita dhidi ya
ugonjwa huo ili ndani ya muda
mfupi udhibitiwe na kuokoa
maisha ya wananchi.

Ugonjwa huo ulianza kuli-

\

Baadhi
. ya wadau
- waafya
katika Jiji
la Mbeya
+ wakishiri-
) ki kikao

| kazi cha
kujadili
mikakati
ya ky-
dhibiti
Kipin-
dupindu
kilicho-
fanyika
juzi.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

DK.Tulia amkomboa yatima
kuponda kokoto, kujisomesha

Mwanyika
akabidhi
‘ambulance’
kwa msisitizo

© Na Elizabeth John, NJOMBE

MBUNGE wa Njombe Mjini,

: Deo Mwanyika, amesisitiza

¢ gari la kubebea wagonjwa lil-
¢ ilotolewa na serikali litumike
* kwa malengo valiyokusudiwa
¢ kuokoa maisha kwa wanaohi-
: taji huduma za dharura.

Mwanyika alitoa kauli hiyo

juzi wakati akikabidhi gari
¢ hilo (@ambulance) katika Kituo
g cha Afya Ihalula.

Alisema hatua hiyo ni se-

: hemu ya juhudi za serikali za
: katika kuboresha huduma za
: afya inapotokea dharura ma
: Utekelezaji wa ahadi alizozi-
: toa kwa wananchi.

“Tangu ziara yangu va

: kwanza nilipofika hapa, moja
¢ ya changamoto mlizoniambia
: haswa akina mama ni gari la
: wagonjwa wa dharura na nil-
 itoa ahadi, diwani wenu ame-
: kuwa akinikumbusha mara

¢ kwa mara na leo ninafuranhi

¢ kuwa ahadi imetimia,” alise-
i ma.

Mwenyekiti wa Halmashauri

: ya Mji wa Njombe, Erasto

: Mpete alisisitiza gari hilo li-

¢ tunzwe na kuwahudumia wa-
: nanchi kwa muda mrefu.

Mganga Mfawidhi Kituo hi-

: cho, Dk. Happyness Kwilasa,
: alisema bado wanakabiliwa

: na upungufu wa watumishi

: hususani mtaalamu wa mi-

i OQ'ZI na nyumba za watumi-
: SNI.

Mganga Mkuu wa Hal-

: mashauri hiyo, Jabil Juma,

: alisema halmashauri yao

: imepata magari matano va

¢ wagonjwa wa dharura kwe-
: nye vituo vya afya vinne na
: moja hospitali.

Madaktari bingwa macho
waplga kambi Shinyanga

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

SPIKA wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson ameahidi
kumsomesha mtoto Yo-
hana Japhet (14) ambaye
amekuwa akiishi kwa
kubonda kokoto na kuuza
ili apate fedha kwa ajili ya
kununua chakula na ma-
hitaji ya shule baada ya
kufiwa na wazazi wake.

Dk. Tulia alitoa ahadi
hiyo jana alipotembelea
familia ya mtoto huyo ka-
tika Mtaa wa Ituha Kata

bako amekuwa akiishi na
bibi wa kufikia.

Alisema atamhamisha
mtoto huyo kutoka kwa
bibi yake huyo na kuishi
naye nyumbani kwake ilia
some akiwa chini ya uan-
galizi wake.

Alisema akifaulu dara-
sa la saba atamsomesha
kuanzia kidato cha kwan-
za mpaka chuo kikuu.

Tulia, alisema mtoto
huyo ni miongoni mwa
watoto walionyesha
juhudi za kutafuta mai-
sha licha ya kuwa na umri
mdogo.

“Tutamhamisha shule Na Marco Maduhu, tari hao katika Hospitali ya
anayosoma, nitakaa naye SHINYANGA Manispaa ya Shinyanga.
nyumbani ili alelewe na Dk. Mlyutu, alisema
kusomeshwa na Taasisi ya MADAKTARI bingwa wakazi hao wanatakiwa
Tulia Trust, tutahakikisha wa macho wa Hospitali ya  kufikia hospitalini hapo
anasoma mpaka chuo ki- Dk.Agarwals TawilaMwan-  kujiandikisha, kufanyiwa

kuu,” alisisitiza Dk. Tulia
ambaye pia ni Mbunge wa
Mbeya Mjini (CCM).

Hata hivyo Dk. Tulia al-
impatia bibi aliyekuwa an-
amlea mtoto huyo msaada
wa chakula kilo 40 za
mchele, nguo na blanketi
kwa lengo la kumsaidia
kuendesha maisha baada
ya kumchukua mjukuu
wake aliyekuwa anamlea.

za wanatarajia kutoa hudu-
ma ya matibabu ya macho
bure kwa wakazi mkoani
hapa kesho.

Hayo yalibianishwa juzi
na Kaimu Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Faustine Mlyutu wakati
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuujulisha
umma juu ya huduma hiyo
itakayotolewa na madak-

uchunguzi wa afya ya ma-
cho na kupata matibabu
bure.

“Huduma hii ni fursa kwa
wananchi wa Shinyanga,
wajitokeze kwa wingi kuji-
andikisha waje kupata tiba,
na hawa ni watalaamu wa
macho na wanapandikiza
hadi mboni ya jicho,” ali-
sisitiza Mlyutu.

Mganga Mfawidhi wa

Hospitali hiyo, Dk. Pierina
Mwaluko, alisema ujio wa
madaktari hao hospitalini
hapo ni fursa kubwa kwa
wakazi hao kutatua mata-
tizo yao ya macho.

Dk .Agarwals Mwanza,
alisema wanatoa huduma
hiyo bure baada ya kubaini
idadi kubwa ya wakazi wa
Kanda ya Ziwa wanakabili-
wa natatizo la macho.

Babu, alitaja huduma wa-
takazotoa kuwa ni pamoja
na kupima uoni hafifu,
presha ya macho, mtoto
wa jicho na kupandikiza
mboni ya jicho.
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SMZ yazihakikishia
taasisi maendeleo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na
Madini, Shaibu Hassan Kaduara,
amesema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) itahakikisha
taasisi zake zinapiga hatua kwa
maendeleo na kukidhi mahitaji
ya sasa.

Kaduara alitoa kauli hiyo jana
wakati wa akiweka jiwe la msin-
gi la Ofisi za Shirika la Magazeti
ya Serikali Zanzibar, lililopo
Tunguu viswani hapa ikiwa ni
Maadhimisho ya Miaka ya 61 ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema ujenzi wa ofisi hiyo
ukikamilika, itasaidia kurahisi-
sha kazi, kuipatia serikali ma-
pato na kuondoa changamoto
mbalimbali ikiwemo kuchapisha
magazeti kampuni binafsi.

Kaduara, alisema ni vema
waandishi wa habari kuzingatia
maadili na uzalendo wa nchi
yao na kutumia kalamu zao vi-
zuri kuielimisha jamii umuhimu
wa kudumisha amani na utulivu.

Vilevilem, aliwataka waandishi
wa habari kujikita zaidi kwa
wananchi wa vijijini ili kuibua
changamoto zinazowakabili na
serikali kuzipatia ufumbuzi.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Mohamed Mahmu-
od, alisema mkoa huo umepiga
hatua kwa maendeleo.

Mahmuod, alisema jumla ya
miradi 17, imeziduliwa katika
maadhimisho hayo ya Miaka 61
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Katibu Mkuu Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo,
Fatma Hamad Rajab alisema
hadi sasa ujenzi wa mradi huo
ambao umefikia asilimia 50 una-
tarajiwa kukamilika Septemba,
mwaka huu.

Mradi huo hadi kukamilika, un-
atarajiwa kugharimu zaidi ya Sh.
Bilioni nane na kuwa na huduma
zote muhimu, ikiwamo kiwanda
cha uchapaji.

Alisema ujenzi wa ofisi
hiyo ukikamilika, ita-
saidia kurahisisha kazi,
kuipatia serikali mapato
na kuondoa changamoto
mbalimbali ikiwemo
kuchapisha magazeti
kampuni binafsi

Wanachi Pemba kuuziwa
vyakula kwa bei chee

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

amesema serikali ina-

jipanga kupunguza
gharama za bei za vyakula
katika Kisiwa cha Pemba na
kuuzwa kwa wananchi kwa
gharama nafuu.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema
hayo wakati akizindua ghala
lililoko Gando Wilaya ya Wete
Mkoa wa Kaskazini Pemba
linalomilikiwa na Kampuni ya
Yasser Provision kwa ajili ya
kuhifadhi chakula.

Alisema serikali inalenga ku-
wapunguzia mzigo wa ghara-
ma wafanyabiashara wanaoin-
giza vyakula nchini, wananchi
kwa kuuziwa kwa bei nafuu na
visiwa hivyo kuwa na ushuru
maalum kwa bidhaa zinazoin-
gizwa kutoka nje ya nchi.

Alisema mpango wa kui-
fungua Pemba kiuchumi una
dhamira thabiti ya kuhakiki-
sha bei za bidhaa muhimu zi-
nashuka na kutoa unafuu wa
maisha kwa wananchi.

Alitaja ujenzi wa bandari za
Mkoani, Shumba Mjini na Wete
ambao utaanza hivi karibuni
kuwa ni miongoni mwa hatua

muhimu ya kuwawezesha wa-
fanyabishara kuingiza bidhaa
zao moja kwa moja Pemba na
kupunguza gharama za mzun-

guko wa usafirishaji.

Dk. Mwinyi alipongeza kam-
puni hiyo kwa ujenzi wa ghala
hilo ili kusaidia kuhifadhi
vyakula na kuahidi Serikali
kuendelea kumuunga mkono
mfanyabiashara huyo kwa
kuhakikisha mzigo yake in-
ashushwa Kaskazini Pemba.

Alisema serikali inajipanga
kwa ujenzi wa maghala men-
gine ili kuwa na uhakika wa
chakula visiwani hapa.

Mmiliki wa ghala hilo, Adil
Yakoub Sadik, alisema lina
uwezo wa kuhifadhi bidhaa
mbalimbali bila ya athari yoy-
ote.

Mwonekano wa Shule ya Sekondari Misufini iliyoko Bumbwini, Zanzibar baada ya kufunguliwa na Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan jana. PICHA: IKULU

TIRA yatoa

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed  Suleiman  Abdulla,
ameipongeza Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
kutoa mchango wao kwa ajili ya
sherehe za Miaka 61 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Abdullah  alitoa  pongezi
hizo jana ofisini kwake Vuga
baada ya Uongozi wa Mamlaka
ya TIRA kukabidhi mfano wa
hundi ya Shilingi milioni 321 ku-

changia sherehe zitakazofanyika
mwishoni mwa wiki hii visiwani
hapa.

Alisema  fedha hizo zilizo-
tolewa TIRA zitasaidia kwa kiasi
kikubwa kufanikisha sherehe
hizo katika Uwanja wa Gombani
kisiwani Pemba.

Alisema kampuni mbalimbali
zinaendelea kuwekeza Zanzibar
na kutoa fursa kwa TIRA kush-
irikiana na kuhakikisha wanaka-
ta Bima stahiki kwa ulinzi wa
mali zao.

Alizishukuru kampuni za bima
kwa kuendelea kuunga mkono
jitihada zinazofanywa na vion-
gozi wakuu wa nchi kuwaletea
maendeleo wananchi.

Aliwahakikishia TIRA kuwa
serikali itaendelea kutoa Kip-
aumbele kwa sekta binafsi katika
uwekezaji.

Akikabidhi mfano wa hundi
hiyo, Naibu Kamishna wa TIRA
Zanzibar, Khadija Issa Said,
alisema wamefarijika kukamili-
sha ahadi waliyoitoa kufanikisha

sherehe hizo.

Khadija, alisema TIRA itaen-
delea kushirikiana na serikali
katika kufanikisha utekelezaji wa
miradi ya za maendeleo katika
jamii.

Aliishukuru Serikali ya Zanzi-
bar na ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kuwapatia ushirki-
ano mkubwa katika utekelezaji
wa kazi za mamlaka hiyo na ku-
wapa msukumo wa kufanya kazi
kwa juhudi na uzalendo ili kutoa
huduma bora kwa wananchi.

mamilioni sherehe za Mapinduzi

Mwakilishi wa Mwenyekiti wa
Umoja wa Makampuni ya Bima
Tanzania ambaye ni Mkurugenzi
wa Bima CRDB, Nelson Mnzava,
alisema utaratibu huo wa kush-
iriki katika Mapinduzi utakuwa
endelevu kwa kila mwaka kadiri
hali itakavyoruhusu.

Mnzava, alitaka serikali ku-
wasaidia katika kuzishajihisha
taasisi za serikali, taasisi binafsi
na kampuni kujenga tabia ya
kukata bima ili kuziweka katika
mazingira salama.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

MICKDAD LUKANDA EZEKIEL anatangaza
kupotea kwa Cheti cha Kidato cha Nne

chenye Index namba S.3283/0076
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Shule ya Sekondari

NYAKASUNGWA Mwaka 2017.  Yeyote
atakayekiona atoe taarifa Kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi : KR/RB/1811/2024.

—

KUPOTEA KWA CHETI

GODWIN SILVANO CHIGANGWE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye INDEX NAMBA $2463-0025
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia ~ HEMBAHEMBA  SECONDARY
SCHOOL mwaka 2017. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DOD/CHA/1318/2025.

GEORGE GEBRA MSUYA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne
chenye index No. 8.0544-0078 Kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MKUU
SECONDARY SCHOOL mwaka 1999, Cheticha
kidato cha sita chenye index No. 8.0142-0527
Kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia GALANOS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2002. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
Polisi: PHQ/DAR/UBU/6659/2025

KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA CHETI

CHALILA MUSA SAIDI anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye INDEX NAMBA
$3421/0041/2022 kilichotolewa na Baraza la

Mitihani la Taifa kupitia LUKIMWA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2022. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
CONTROL NO. 9910843291202

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HAPPINESS JOACHIM MSANGA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya Toyota IST yenye
usajilinamba T 277 DAG,
CHASSIS NAMBA:
NCPE00033423 na ENGINE
NAMBA: 2N2239E35. kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
kilicho karibu. POLISI TAARIFA:
PHO/KAG/KAR/18896/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GASTO MATHEW MWACHA,
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya gariaina ya Toyota Spacio
yenye namba za usajili
T242EAX, CHASSIS NAMBA
NZE1213307620, ENGINE
NAMBA INZB638616 yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo

cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/D0OD/1436/2025

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TUNDURU
Kituo cha MUNGOTI, Mkoa wa RUVUMA
Shauri la Madai/Ndoa Na 180/ 2024
Jina la Mdai STILIO C/0 MALITIN KAVINDI
Jina la Mdaiwa MOHAMEDI JANA MTILA

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(kanuni ya 62 ya kanuni za Uendeshaji mashauri
Mahakama za Mwanzo)

KWA: MOHAMEDI JANA MTILA

KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama
hii kwa ajili ya Utekelezaji wa hukumu ya shauri  tajwa
hapo juu. Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii
tarehe 27 mwezi 12 Mwaka 2024 kueleza kwanini
Hukumu usitekelezwe dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama
leo 20 mid

FORM58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 32670
OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late ELISHA
GEORGE IBENGWE

And

In the Matter of Application for letters of
administration by JOSHUA KULWA IBENGWE

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 29 day of 01, 2025

Date at DAR ES SALAAM this 06 day of 01, 2025

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 31618 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
JOSHUA MARTIN MWAKIBINGA........ DECEASED
AND
In the matter of Application for letters of
Administration by: -

JUDITH SIMON MWAIJANDE... ..PETITIONER

GENERAL CITATION (Rule 75)

All persons claiming to have interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceeding if they think fit before the
grant of probate (or letters of administration)is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 20th day of January, 2025

Dated at Kyela, this 16th day of December, 2024

¥
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IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 31758 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
TULIVANE FESTO
KILAGANE......... DECEASED

AND

In the matter of Application for letters of
Administration by: - JOSEPH
ANYAMBALILE MWASUBILA................ PETITIONER

GENERAL CITATION (Rule 75)

All persons claiming to have interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceeding if they think fit before the
grant of probate (or letters of administration)is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 14th day of January, 2025

Dated at Kyela, this 17th day of December, 2024

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTRIAL
AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Vikosi vya Russia, Ukraine
vyakabiliana vikali Kursk

KYI1V, UKraine

ENEO la Kursk, limegeuka uwanja wa
mapambano makali kati ya vikosi vya
Russia na Ukraine.

Kursk eneo la Russia ambalo jeshi la
Ukraine limeingia na kudhibiti sehemu
ya ardhi, iliripotiwa mapigano makali
katika saa 24 yaliyopita.

Kwa mujibu wa mkuu wa majeshi
ya Ukraine, kulitokea makabiliano 218
kwenye maeneo yote ya mstari wa
mbele ndani ya kipindi hicho.

Kupitia ukurasa wake wa Facebook,
kamandi ya kikosi maalum cha Ukraine
ilichapisha taarifa kwamba wanajeshi
13 wa Korea Kaskazini waliuawa, ingawa

shirika la habari la Ujerumani DPA lil-
ishindwa kuthibitisha taarifa hiyo kupi-
tia vyanzo huru.

Mwishoni mwa wiki, Ukraine ilian-
zisha tena mapigano ya kushtukiza
kwenye mkoa huo ulio magharibi mwa
Russia na kwa mujibu wa Taasisi ya
Utafiti wa Vita ya Marekani (ISW), viko-
si vya Ukraine vimesonga mbele kue-
lekea kaskazini mashariki mwa mji wa
Sudzha.

ISW ilisema hatua hiyo inaashiria
kuwapo kwa operesheni iliyopangwa
kwenye mkoa huo na pia matayarisho
ya mashambulizi kwenye maeneo men-
gine ya mstari wa mbele.

Wizara ya Ulinzi ya Russia, katika

taarifa yake ilikiri kwamba vikosi vy-
ake vilikuwa vikikabiliana wanajeshi
wa Ukraine kwenye maeneo kadhaa ya
mkoa wa Kursk.

Kwa mara ya kwanza, vikosi vya
Ukraine vilivuka mpaka wa nchi hizo
mbili mwezi Agosti mwaka jana na
tangu wakati huo vimeukalia mkoa wa
Kursk, lakini kufuatia miezi kadhaa ya
mapigano jeshi la Urusi limerejesha
takribani nusu ya eneo hilo.

Katika kuhakikisha eneo hilo linabaki
salama, Russia ilikubaliana na Korea
Kaskazini kuwapeleka wanajeshi wa
nchi hiyo kusaidia vikosi vyake kwenye
mkoa huo.

DW

Waasi wa M23 wakiwa katika eneo la mapigano Mashariki mwa DRC hivi karibuni. PICHA: AP

Jimmy Carter kuzikwa leo

WASHINGTON, Marekani

MAZISHI ya rais wa zamani wa Marekani,
Jimmy Cater, yanafanyika leo nyumbani
kwake katika jimbo la Georgia.

Kabla ya mazishi hayo, jeneza la mwili wa
Carter, likiwa limefunikwa kwa bendera, lil-
iwekwa katika jengo la bunge la Marekani la
Capitol katika mji wa Washington DC, kwa
siku mbili kwa ajili ya watu kupata nafasi ya

kuaga.

Baada ya hapo ilifanyika ibada ya mazishi
katika Kanisa Kuu la Katoliki la Washington.

Carter alifariki tarehe 29 mwezi Desem-
ba akiwa na umri wa miaka 100 nyumbani
kwake Georgia.

Awali  shughuli za mazishi zilifanyika
mjini Atlanta Jumamosi iliyopita katika Kit-
uo cha Rais Carter, na kuruhusu mamia ya
watu kumuaga kiongozi huyo.

Carter wakati wa uhai wake alishinda
tuzo ya Nobel ya Amani, mkulima wa ka-
ranga, gavana wa Georgia na baadaye ku-
kalia kiti cha urais wa Marekani baada ya
kushinda uchaguzi wa 1976.

Hata hivyo, alikaa madarakani kwa
muhula mmoja, akishindwa na Gavana
wa zamani wa California, Ronald Reagan,
mwaka 1980.

BBC

]
Rwanda

yataka ukweli
wa DRC,
isibebeshwe
mzigo

KIGALI, Rwanda

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa
Rwanda, Olivier Nduhungirehe,
amekosoa jumuiya ya kimataifa
kwa kushindwa kushughulikia
chanzo cha mgogoro unaoende-
lea mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, badala
yake inaisingizia kuwa chanzo.

Katika taarifa yake kupitia
mtandao wa Kijamii wa X, Ndu-
hungirehe, aliwatuhumu waigi-
zaji wa kimataifa kwa kukim-
bilia kulaani kundi la waasi wa
M23, lililoteka eneo la Masisi
hivi karibuni bila kuzingatia
ukweli.

“Matamshi yao yanaishutumu
Rwanda kwa mara nyingine
tena kwa kuunga mkono M23
kwa kauli za upendeleo, iki-
taja ukiukwaji wa mamlaka
na vadilifu wa eneo la DRC,”
alisema.

Nduhungirehe alieleza mamluki
wa Ulaya wamepelekwa eneo
hilo kwa madai ya kuunga mko-
no jeshi la DRC kinyume na she-
ria za kimataifa na kukosoa EU
kwa kukaa kimya na kutoshiriki
katika shughuli za uhalifu zina-
zofanywa mamluki hao

Waziri huyo ahongeza ‘kuwa
hakuna hata mmoja aliyetoa
wito wa kufanyika mazungumzo
ya moja kwa moja kati ya DR
Congo na M23 ili kushughulikia
chanzo cha mgogoro huo.

BBC

“Matamshi yao ya-
naishutumu Rwanda
kwa mara nyingine
tena kwa kuunga
mkono M23 kwa kauli
za upendeleo, ikitaja
ukiukwaji wa mamlaka
na vadilifu wa eneo la
DRC,“ alisema.

Kiongozi RSF awekewa vikwazo

WASHINGTON, Marekani

Sudan yamesababisha mauaji

Hata hivyo, RSF ilikanusha

Aliongeza

kuwa walikuwa

dhidi ya Dagalo.

MAREKANI imemwekea
vikwazo mkuu wa kundi la RSF
nchini Sudan, Mohamed Ham-
dan Dagalo, baada ya kubaini
vikosi vyake vinavyopigana
Sudan kuhusika na mauaji ya
kimbari.

Mapigano kati ya wan-
amgambo wa RSF na jeshi la

ya maelfu ya watu na wengine
mamilioni kukimbia nchi hiyo.

Vikwazo hivyo vinawalenga
kumzuia kamanda huyo wa RSF
na familia yake kusafiri kwenda
Marekani na kufungia mali zao.

Hatua hiyo ni pigo kwa RSF
ambayo inaijaribu kupanua
himaya yake kwa kudhibiti
nusu ya nchi hiyo.

kuhusika uhalifu wa kivita na
kueleza wanaofanya vitendo
hivyo ni watu wasiotoka ndani
ya kundi hilo.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Antony Blinken,
alisema Kkatika taarifa yake
kuwa RSF na washiriki wake
wameendelea kushambulia
raia.

wakiua wazee na vijana wa ki-
ume kwa msingi ya kikabila.

Pia walihusika na vitendo vya
ubakaji kwa wanawake na aina
nyingine za unyanyasaji wa ki-
jinsia.

Marekani awali iliwahi ku-
weka vikwazo dhidi ya viongozi
wengine, pamoja na maofisa wa
jeshi, lakini haikuweka vikwazo

“Kwa kuwa ni kamanda mkuu
wa RSF, Hemedti anawajibika
kwa vitendo viovu na haramu
vya vikosi vyake,” ilisema Idara
ya Hazina ya Marekani.

Marekani pia ilipiga vikwazo
kampuni saba za RSF zilizoko
UAE zinazohusishwa na ku-
nunua silaha.

BBC
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Mkazi
Tanga
aibuka
kidedea

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Horohoro Wilaya ya
Mkinga mkoani Tanga, Athu-
man Mrisho, ameibuka mshindi
wa shilingi milioni 10 katika
shindano la ,Magifti'.

Kampuni ya Yas ilimtangaza
mshindi huyo katika droo ya
saba ya shindano hilo.
Akizungumza baada ya kutan-
gazwa mshindi, Mrisho, alisema
fedha hizo alizozipata zinaenda
kubadilisha maisha yake kwa
kuwa atawekeza kwenye bi-
ashara zaidi.

“Kwa kweli nashukuru sana kwa
ushindi huu, fedha hizi zitani-
saidia sana kwenye biashara
zangu, zinakwenda kunibadil-
ishia maisha yangu, nawashuk-
uru sana Yas kwa kuendesha
shindano hili," alisema Mrisho.
Kwa upande wake, Meneja wa
kampuni hiyo Mkoa wa Tanga,
Amani Sailoja, amempongeza
mshindi huyo ambapo mbali

na mambo mengine amesema
fedha hizo akizitumia vizuri
zitamwinua kiuchumi.

“Nitoe wito kwa wananchi
kushiriki katika kampeni
hizi tunazozitoa, nim
pongeze mshindi kwa
kufanikiwa kupata fedha
hizi ambazo naamini zi
tamsaidia katika shughuli
zake,“ alisema Sailoja.
Kampuni hiyo imetumia
shilingi milioni 250 katika
kampeni hiyo kurudisha
kwa jamii kile wanachoki
pata.

KAGOMA: NAFUATA
MAELEKEZO YA KOCHA

Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa Simba, Yusuph Kagoma,
amesema amekuwa akifuata zaidi maele-
kezo ya kocha wake Fadlu Davids na ndio
sababu ya kufanya vizuri kwenye michezo
mbalimbali anayopewa nafasi ya kucheza.

Kagoma aliyesajiliwa na Simba ku-
toka Singida Black Stars mwanzoni mwa
msimu huu amekuwa na kiwango kizuri
huku Kocha Fadlu akimtumia mara kwa
mara.

Akizungumza na Nipashe, Kagoma,
alisema anashukuru kupata nafasi kwenye
kikosi cha Simba lakini kazi yake inaone-
kana bora kutokana na kufuata kile kocha

wake anachomtuma kwenda kukifanya.

“Simba ina wachezaji wazuri na wenye
ubora, si kazi nyepesi kupata nafasi ya
kucheza, lakini nashukuru kila nikipata
nafasi naenda kufanya kile mwalimu ana-
choniagiza kwenda kukifanya,” alisema
Kagoma.

Akizungumzia michezo iliyobakia
ya Kombe la Shirikisho Afrika, Kagoma
alisema hakuna mchezo mwepesi kati ili-
yobakia na lazima wapambane ili waweze
kujihakikishia kufuzu hatua ya robo fainali
ya michuano hiyo.

Simba imebakisha michezo dhidi ya
Bravo do Maquiz watakaocheza ugenini
Januari 12 nchini Angola na mchezo dhidi

ya CS Costantine watakaocheza kwenye
uwanja wa Benjamin Mkapa, Januari 19.

“Hakuna mchezo mwepesi hapo, kila
mchezo tunatakiwa kupambana kupata
alama tatu, kwa sasa akili zetu zipo kwe-
nye mchezo dhidi ya Bravo, ni lazima tu-
kapambane kupata ushindi, na inaweze-
kana,” alisema Kagoma.

Simba inashika nafasi ya pili kwenye
kundi lake ikiwa na pointi tisa sawa na
vinara CS Costantine lakini wakiwa juu ku-
tokana na uwiano wa mabao ya kufunga
na kufungwa, Bravo wanashika nafasi ya
tatu wakiwa na pointi sita huku CS Sfaxien
wakiburuza mkia kwa kutokuwa na pointi.

Winga wa Kilimanjaro Stars, Iddi Suleiman ‘Nado® (kulia), akijaribu kumtoka beki wa timu va taifa ya Kenya kwenye
mchezo wa Kombe la Mapinduzi uliochezwa juzi usiku Pemba, Kenya ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Kagera Sugar yamfuata Nkane Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kagera Sugar imetajwa ipo
kwenye mazungumzo na klabu ya Yanga
kwa ajili ya uwezekano wa kumpata winga
wa timu hiyo, Denis Nkane.

Habari kutoka ndani ya klabu ya Kagera
Sugar zinasema kuwa uongozi huo ume-
piga hodi Yanga kumtaka mchezaji huyo
kwa mkopo wa miezi sita wakiwa na imani
kuwa anaweza kuwasaidia kwenye mechi

za mzunguko wa pili.

“Tunajua ni mchezaji mzuri, ni winga
mwenye kasi na kipaji, ila Yanga kuna
wachezaji wakubwa na maarufu ndiyo
maana hapati nafasi ya kucheza. Tuna-
jua kuwa alianza kuchezeshwa na Kocha
Miguel Gamondi, tumejidhihirisha kuwa
bado ana kiwango kizuri licha ya kwamba
kuna wakati alikuwa anachezesha sehemu
ambayo hajaizoea, lakini sisi tunamtaka
atusaidie kama winga ili tuongezea ubora

kwenye kikosi chetu, nadhani tutafanikiwa
kwa hilo kwa sababu mipango inakwenda
vizuri,” alisema mtoa taarifa ndani ya kla-
bu hiyo.

Kagera Sugar haijawa na mwanzo mzuri
hadi katikati ya ligi ikiwa inashika nafasi
ya 15 ambapo katika michezo 15 iliyocheza
imeambulia pointi 11 tu, ikishinda michezo
miwili, sare tano na kupoteza minane.

Katika kujizatiti kutaka kuboresha kikosi
hicho, imeelezwa Kocha Mkuu, Melis Medo

pia anamuhitaji kinara wa ufungaji kwe-
nye Ligi ya Championshio, Raizin Hafidh
kutoka Mtibwa Sugar.

Medo ambaye aliifundisha Mtibwa kwe-
nye michezo ya mwanzo ya ligi hiyo kabla
ya kunyakuliwa na Kagera Sugar, anamuhi-
taji Raizin ambaye mpaka sasa amepachi-
ka mabao 11 akiiwezesha timu hiyo yenye
maskani yake Turiani, Morogoro kuongoza
ligi hiyo.
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KLABU TATU ZAMTAKA RASHFORD

KLABU za Borussia Dortmund na Juventus zimejiun-
gana AC Milan katika mbio za kumnunua mshambuliaji
wa Manchester United, Marcus Rashford mwenye umri
wa miaka 27. (Sky Sports)

MARMOUSH AWANIWA MAN CITY

KLABU ya Manchester City inavutiwa na dili la kum-
sajili mshambuliaji wa Misri, Omar Marmoush mwenye
umri wa miaka 25 anayeichezea Eintracht Frankfurt,
ambaye thamani yake inakadiriwa kuwa euro milioni
50. (Espn)

MURILLO NA FOREST MAMBO SAFI

KLABU ya Nottingham Forest inajadili mpango wa
kuongeza mkataba wa beki wa Brazil, Murillo mwenye
umri wa miaka 22, ambao kwa sasa unamalizika 2028.
(Athletic)

PEREIRA ATAKIWA PALMEIRAS

KLABU ya Palmeiras ina nia ya kumsajili kiungo
mshambuliaji wa Brazil, Andreas Pereira mwenye umri
wa miaka 29, lakini bado hawajakubaliana na Fulham.
(Fabrizio Romano)

KERKEZ ATAKIWA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kumsajili beki
wa Hungary, Milos Kerkez lakini bei ya pauni milioni 40
ya Bournemouth kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 inaweza kuwa kikwazo. (Team Talk)

CAENEY CHUKWUEMEKA AFUATILIWA

KLABU ya Borussia Dortmund inamfuatilia kiungo
mshambuliaji wa Chelsea mwenye umri wa miaka 21,
Carney Chukwuemeka. (Sky Germany)

ARSENAL YAMTAKA NICO WILLIAMS

ARSENAL inavutiwa na winga wa Athletic Bilbao, Nico
Williams mwenye umri wa miaka 22, lakini hawataweza
kumnunua raia huyo wa Hispania mwezi huu kwa saba-
bu ya matatizo ya kifedha. (Talksport)

S'HAMTON KUMUUZA WALKER-PETERS

KLABU ya Southampton inatarajia kumuuza beki wa
England, Kyle Walker-Peters mwenye umri wa miaka 27,
ambaye mkataba wake unaisha msimu huu wa majira ya
joto. (Football Insider)

HAWAJAPOKEA OFA KUIUZA LIVERPOOL

WAMILIKI wa Liverpool, Fenway Sports Group, ha-
wajapokea ombi kutoka kwa mnunuzi yeyote wa klabu
hiyo baada ya baba yake Elon Musk, Errol kusema kuwa
mwanawe ana nia ya kuwanunua majogoo hao wa An-
field. (Sky Sports)

PSG KUMSAJILI JHON DURAN

PSG wana nia ya kumsajili Jnon Duran na inaaminika
Aston Villa wanaweza kushawishika kumuuza msham-
buliaji huyo wa Colombia mwenye miaka 21 kwa ada ya
Euro milioni 60. (Sportsport)

BARCERONA NAO WAMTAKA

Mkurugenzi wa michezo wa Barcelona, Deco ameku-
tana na wawakilishi wa Duran kwa mazungumzo yasiyo
rasmi ili kumjulisha mshambuliaji huyo wa Aston Villa
kuwa yuko kwenye rada za klabu hiyo ya Catalan. (Sport
- kwa Kihispania)

BAYERN KUIVURUGIA MAN UNITED

Bayern Munich wanataka kuvuruga ombi la Manches-
ter United la kutaka kumsajili mshambuliaji wa Uswisi,
Viktor Gyokeres mwenye miaka 26 kutoka Sporting.
(Star)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MAINOO KWENVYE
RADA ZA CHELSEA

® ® ®Klabu hiyo inaongoza mbio za kumsajili nyota
huyo huku wakisubiri kama...

LONDON, England

CHELSEA imeripotiwa kuongoza
katika mbio za kutaka kumsajili kiungo
wa kati wa Manchester United, Kobbie
Mainoo iwapo hataongeza mkataba
wake Old Trafford.

Mainoo mwenye miaka 19 alitia
wino mkataba wa miaka minne mwa-
ka 2023, muda mfupi kabla ya kuan-
za kucheza Ligi Kuu ya England, na
anadaiwa kuwa mchezaji anayelipwa
mshahara wa chini zaidi katika kikosi
cha wakubwa ambapo anachukua
pauni 20,000 kwa wiki.

Licha ya nia ya United ya kutaka
kumwongezea muda na kumtambua
kiungo huyo kama mchezaji muhimu
wa kikosi cha kwanza, maendeleo

ya mazungumzo kuhusu masharti
mapya yamekuwa ya polepole na sasa
kuna wasiwasi kuhusu mustakabali
wa muda mrefu wa Mainoo ndani ya
United.

Gazeti la Daily Mail, limeandika
Chelsea wamejiweka mbele ya foleni
ya kuwania saini ya Mainoo, wakim-
wona kijana huyo kama nyota ajaye.

Hapo awali ilidaiwa kuwa Mainoo
alikuwa sehemu ya kundi dogo la
wachezaji ambao United iliwaona
kama wasioguswa’, ingawa David
Ornstein wa The Athletic hivi karibuni
aliandika kwamba haikuwa hivyo kwa
sababu ya faida halisi ambayo inaweza
kupatikana kwa kumuuza mhitimu
huyo wa akademi yao.

“Ikiwa kuondoka kutatokea kwa

Marcus Rashford, kuna uwezekano
mkubwa wa kuuzwa wachezaji zaidi
msimu wa joto,” aliandika Ornstein.

“Kwa jinsi Kobbie Mainoo anavy-
oweza kuwa, mkataba wake unamal-
izika 2027, hakuna habari juu ya mka-
taba mpya.

“Alejandro Garnacho pia, sidhani
kama kuna mtu yeyote kwenye maba-
no hayo hayupo kwenye meza. Ni nani,
ni mtu kama Leny Yoro, kama Amad
Diallo nadhani hawawezi kuguswa.”

Muhimu zaidi, wakati mkataba wa
Mainoo unaendelea hadi 2027, United
wana chaguo la kuongeza muda huo
kwa miezi 12 zaidi, na kuwaacha na
shinikizo dogo sana la haraka kufanya
uamuzi juu ya mustakabali wa Mwing-
ereza huyo.
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Deschamps kuiacha Ufaransa
baada Kombe la Dunia 2026

PARIS, Ufaransa

DIDIER Deschamps ataacha
jukumu lake kama kocha
mkuu wa Ufaransa mwisho-
ni mwa mkataba wake wa
sasa unaofikia kilele baada
ya Kombe la Dunia la 2026,
kwa mujibu wa ESPN.
Mshindi wa Kombe la Dunia
2018 ataondoka baada ya
Kombe la Dunia nchini
Marekani, Canada na Mexico
ikiwa Les Bleus itafuzu,

au ataondoka baada ya
kumalizika kwa kampeni za
kufuzu ikiwa watashindwa.
Zinedine Zidane mwenye
umri wa miaka 52, kocha
wa zamani wa Real Ma-
drid, mshindi wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya mara

tatu mfululizo na mchezaji
mwenzake wa zamani na
Deschamps kwenye timu ya
Ufaransa, ndiye anayepewa
nafasi kubwa kuchukua
nafasi yake.

Deschamps mwenye miaka
56, alichukua mikoba ya
Laurent Blanc miaka 14
iliyopita kwenye benchi ya
Ufaransa msimu wa majira
va joto wa 2012 na kuleta

mafanikio ambayo haya-
jawahi kushuhudiwa kwa
timu ya taifa.

Pamoja na kushinda Kombe
la Dunia la 2018 na Ligi

va Mataifa ya Ulaya 2021,
alifika fainali za Euro 2016
na Kombe la Dunia 2022 na
nusu fainali ya Euro 2024.
Yeye ndiye kocha mkuu wa
Ufaransa aliyefanikiwa zaidi
kuwahi kutokea, akiwa na
asilimia 64.2 ya ushindi na
kufika angalau nusu fainali
katika michuano minne
mikubwa iliyopita.

Pia ni mmoja wa makocha
wa timu ya taifa waliokaa
muda mrefu na wenye
mafanikio makubwa katika
historia. Yeye ni mtu wa
tatu pekee kushinda Kombe
la Dunia akiwa mchezaji
(mwaka 1998) na kocha aki-
ungana na Mjerumani Franz
Beckenbauer na Mbrazili
Mario Zagallo.

Ufaransa itatafuta nafasi ya
kundi lao la kufuzu baada
ya kumaliza mashindano
va Ligi ya Mataifa ya Ulaya
ambayo yanaanza kwa
mechi ya robo fainali dhidi
va Croatia Machi.

Endrick atakiwa kuwa
na subira Real Madrid

MADRID, Hispania

REAL Madrid imemtaka En-
drick kuwa mvumilivu huku
mshambuliaji huyo chipukizi
akipendekezwa kuchelew-
eshewa uamuzi wowote
kuhusu mustakabali wake
na klabu hiyo hadi majira ya
kiangazi baada ya kuanza
vibaya soka la ulaya.
Endrick alisajiliwa na Madrid
kwa dili la euro milioni 60
wakati akiwa kijana mwenye
umri wa miaka 16 kutoka
Brazil, alihamia kwa miamba
hao wa Hispania alipofikisha
umri wa miaka 18 msimu uli-
opita wa joto, lakini ameona
ni vigumu kupata muda

wa kucheza huku kukiwa

na ushindani kutoka kwa
Vinicius Junior, Rodrygo na
Kylian Mbappe.

Uwepo wa Brahim Diaz na
Arda Guler pia unaongeza
ushindani kwake, na kusaba-
bisha uvumi wa yeye kutaka
kuhama kutoka mji mkuu wa
Hispania, Madrida.

Endrick amecheza mechi

16 sawa na jumla ya dakika
250 na hajafunga bao tangu
Septemba 17 mwaka jana.
Alianza mechi ya Madrid

va Copa del Rey dhidi ya
Minera ya daraja la nne
Jumatatu usiku katika kile
kilichotajwa kuwa “nafasi
yake ya mwisho”.

Hata hivyo, licha ya ushindi
wa Madrid wa mabao 5-0,
Endrick hakuwa miongoni
mwa wafungaji.

The Athletic limeandika
kuwa Madrid wamemtaka
Endrick, ambaye alifunga
mabao ya kimataifa dhidi
va England na Hispania
msimu uliopita akiwa bado
mchezaji wa Palmeiras kuwa
na subira.

Vinicius Junior na Rodrygo
vile vile walifanya mipa-
ngo iliyopangwa mapema
wakiwa na umri mdogo na
hawakuwa nyota wa haraka,
huku Endrick akionekana
katika michezo mingi kufikia
sasa kuliko walivyofanya
nyota hao katika msimu wao
wa kwanza.

Endrick hana mpango wa
kuondoka Bernabeu wakati
wa usajili wa Januari hii,
lakini anatarajiwa kushu-
ghulikia hali hiyo mwishoni
mwa msimu ikiwa mambo
hayatakuwa sawa.

ARTETA ASIN
KIPIGO KWA NEWCASTLE

LONDON, England

NGIZIA MPIRA

MIKEL Arteta amesema kushindwa kwa Arsenal kuuzoea mpira wa Kombe

la Carabao kulichangia kupata kichapo cha mabao 2-0 katika mchezo wa
kwanza wa nusu fainali dhidi ya Newcastle United juzi Jumanne.

Mabao kutoka kwa Alexander Isak na Anthony Gordon valiwaweka vijana wa
Eddie Howe katika nafasi ya uongozi kabla ya mechi ya marudiano Februari
5.

Washikabunduki hao walipoteza nafasi nyingi za kufunga mabao na waka-
maliza mchezo huo kwa kichapo hicho.

Alipoulizwa angeweza kufanya nini ili kuepuka nafasi alizokosa kuwa tatizo
la kisaikolojia, Arteta alirejelea mabadiliko ya mpira kulingana na kanuni za
mashindano na toleo la Puma lililotumika badala ya mpira wa kawaida wa
Nike.

“Jaribu tu kuwaonesha, wape vidokezo vya kile tunaweza kufanya vizuri
zaidi,” alisema Arteta.

“Nadhani tulipiga mipira mingi juu ya lango na mpira huu unaruka sana. Tu-
najadili hilo pia, kuna maelezo ambayo tunaweza kufanya vizuri zaidi. Lakini
lazima hilo liishe katika mchezo ujao.

AKkisisitiza juu ya suala la mpira, Arteta aliendelea, “Ni tofauti tu, tofauti sana
na mpira wa Ligi Kuu na unapaswa kuzoea hilo kwa sababu unaruka tofauti.
Unapougusa, mshiko ni tofauti sana na lazima tubadilike na tuzoee.”

Arteta alikuwa sehemu ya makocha Manchester City wakati Pep Guardiola al-
ipolalamika kuhusu mpira huo baada ya mechi ya raundi ya nne Oktoba 2017.
Guardiola alidai “kufunga na mpira huo ni muujiza”, kwani mpira wa Miter
(Puma) una kasi yake.

Baadaye EFL ilitoa taarifa iliyosomeka: “Mpira wa Miter uliotumika katika
Kombe la Carabao msimu huu una sifa ya kiufundi sawa na mipira yote ilijar-
ibiwa kwa mujibu wa ubora wa FIFA.

“Mipira yote inayotumika katika mchezo wa kulipwa inatakiwa kufikia ki-
wango cha juu.”
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MZIZE AFUNGUKA MIPANGO
KUCHEZA SOKA KIMATAIFA

Na Somoe Ng'itu

WAKATI akijipanga kuisaidia timu
yake kutinga hatua ya robo fainali katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, mshambuliaji wa Yanga,
Clement Mzize, amesema anafurahi kuona
jina lake linatajwa na klabu mbalimbali za
nje ya Tanzania.

Mzize ambaye alionyesha kiwango ki-
kubwa na kufunga mabao mawili katika
ushindi wa magoli 3-1 dhidi ya TP Mazem-
be kutoka DR Congo, mechi iliyochezwa
Januari 4, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, alisema anaamini muda
ukifika kila kitu kitawekwa hadharani.

Mzize alisema anaamini bado mchango

wake unahitajika kwa sasa ndani ya Yanga
na akili yake yote ni kuona wanafanya vi-
zuri katika mashindano ya kimataifa na
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Nyota huyo alisema anajisikia furaha
kubwa kuona wanaendelea Yanga inapata
mwendelezo wa matokeo chanya katika
kwenye mechi za kimataifa kwa sababu
wanabhitaji kufikia malengo ya kutinga hat-
ua ya robo fainali ya michuano hiyo ya CAF
(Shirikisho la Soka Afrika).

Aliongeza Mzize amesema kuwa wali-
kuwa wanahitaji kupata ushindi kwenye
mchezo wao dhidi ya TP Mazembe jambo
ambalo liliwezekana licha ya ushindani
kuwa mkubwa kwenye mchezo huo.

“likuwa ni muhimu kwetu kupata ma-

tokeo mazuri licha ya ushindani ambao
upo katika hatua hii, tunaamini tutazidi
kupambana katika mechi zinazofuata ili
tufikie malengo yetu, hakuna mechi rahisi
katika hatua ya makundi, kila timu ina ubo-
ra,” alisema Mzize.

Tayari Al Hilal ya Sudan yenye pointi 10
tayari imeshatinga hatua ya robo fainali
wakati MC Alger iko katika nafasi ya pili na
pointi zake tano, mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga wanafuata
wakiwa na pointi nne na TP Mazembe
yenye pointi mbili inaburuza mkia.

Yanga imebakiza mechi moja nyumbani
dhidi ya MC Alger kutoka Algeria na itasafi-
ri kuifuata Al Hilal ambayo inacheza mechi
zake mjini Lubumbashi, DR Congo.

Nahodha wa Timu ya vijana ya umri chini ya miaka 15 ya JKT Queens, Lydia Kabambo (kulia), akipambana kuwania
mpira dhidi ya mchezaji wa Kenya Academy Sports katika mechi ya mashindano ya Wasichana ya CAF U-15 (GIFT
2025), iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi. JKT Queens ilipata ushindi wa mabao 3-0.

PICHA: TFF

Kili Stars kukamilisha ratiba

Na Somoe Ng'itu

TIMU ya Soka ya Tanzania Bara (Kili-
manjaro Stars), inatarajia kuwakabili
Burkina Faso katika mechi ya kukamili-
sha ratiba ya mashindano ya kuwania
Kombe la Mapinduzi itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Gombani ulioko
Kisiwani Pemba.

Kilimanjaro Stars tayari imeshaon-
dolewa katika mashindano hayo baada
ya kukubali kichapo cha pili mfululizo

katika michuano hiyo ambayo mwaka
huu inashirikisha timu za taifa.

Ushindi wa mabao 2-0 waliopata Ken-
ya katika mechi iliyochezwa juzi usiku
ilimaliza ndoto za Kilimanjaro Stars
kuendelea katika michuano hiyo.

Katika mechi ya kwanza ya ufunguzi,
Kilimanjaro Stars inayonolewa na Ko-
cha Mkuu, Hamad Ally, ilifungwa bao
1-0 na wenyeji, Zanzibar (Zanzibar He-
roes).

Mechi nyingine ya michuano hiyo ya

kukamilisha hatua ya awali itakayoche-
zwa leo itakuwa ni kati ya Zanzibar He-
roes dhidi ya Burkina Faso.

Katika msimamo wa mashindano
hayo, Kenya yenye pointi nne sawa na
Burkina Faso iko kileleni ikifuatiwa na
Zanzibar Heroes yenye pointi tatu.

Fainali ya mashindano hayo itafanyi-
ka Januari 13, mwaka huu kwa kushirik-
isha timu itakayomaliza katika nafasi ya
kwanza dhidi ya nchi itakayokuwa iko
kwenye nafasi ya pili.

Simba : Ni safari
kufunga hesabu

INATOKA UK. 24

Sisi kama wachezaji tuna ari kubwa
na ile presha ya mwanzo imetuondoka,
unajua mnavyozidi kucheza na kupata
ushindi inawaondolea presha na ku-
wapa nguvu ya kujiamini,” alisema beki
huyo.

Wakati huo huo Meneja wa Habari
na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
amesema katika dirisha dogo lililofun-
guliwa, klabu hiyo mpaka sasa imemsa-
jili mchezaji mmoja tu ambaye ni Elie
Mpanzu, huku akisema hawatasajili kwa
fasheni.

Ahmed alisema hawatasajili mchezaji
wa kujaza idadi au mchezaji wa kukaa
benchi, bali wanahitaji nyota ambaye
moja kwa moja anaingia katika kikosi
cha kwanza.

“Hakuna mapungufu makubwa sana
katika kikosi chetu, hao wengine wacha
wakusanye wachezaji, sisi kama tuta-
fanya usajili basi utakuwa wa mchezaji
mmoja au wawili, na wawe wa viwango
vya juu, hata wakija basi moja kwa moja
wanaingia kwenye kikosi cha kwanza,”
alisema Ahmed.

Kimahesabu Simba yenye pointi
tisa, inahitaji sare tu ili kusonga mbele,
pointi ambazo hazitafikiwa na Bravo do
Magquis au CS Sfaxien.

Maxi ‘out’ Yanga
ikiwafuata Al Hilal

tayari kupambania nafasi yetu

va kucheza robo fainali,” alisema
Ramovic.

Aliongeza wachezaji wake wapo
katika hali nzuri na shauku ya
kuhakikisha wanafikia malengo
kupitia mchezo huo muhimu.
Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema maandalizi kwa
ajili ya safari ya leo yamekamilika
ingawa wanasikitika kuwaacha
nyota wake watatu.

“Wachezaji wengine wote wapo
katika hali nzuri na wataon-

doka kwenda kusaka alama tatu
muhimu zaidi kwetu, tunahi-

taji ushindi ili kuendelea kuweka
mazingira mazuri ya kucheza robo
fainali, tunafahamu ugumu wa
kundi letu lakini lazima tupam-
bane mpaka mchezo mwisho,”
alisema Kamwe.

Yanga inashika nafasi ya tatu
katika Kundi A ikiwa na pointi nne
baada ya kucheza michezo minne,
hivyo inahitaji ushindi ili kufufua
matumaini ya kutinga robo fainali
ambayo kwa sasa wanaonekana
kuigombania na MC Alger yenye
pointi tano wakiwa nafasi ya pili
nyuma ya Al Hilal.

Licha ya kucheza nje ya nyumba-
ni, vigogo hao wa Sudan, Al Hilal
wanaofundishwa na Mkongomani,
Florent Ibenge, tayari wameshafu-
zU hatua ya robo fainali baada ya
kufikisha pointi 10.
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Na Adam Fungamwango

HAKUNA kulala, tayari kikosi cha Simba
kimeondoka nchini leo alfajiri kuelekea
Angola ili kuifuata, Bravos do Maquis, kwa
ajili ya mechi ya raundi ya tano ya michua-
no ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika itakayochezwa Jumapili mjini Luanda.

Katika mechi ya kwanza Simba yenye
pointi tisa kibindoni kwa sasa, ikiwa mwe-

. Maxi ‘out’
4 Yanga SC

5 X
1\

Na Faustine Feliciane

¢

WAKATI kikosi cha
Yanga kinatarajia kuon-
doka nchini leo kuelekea
Mauritania kuifuata Al
Hilal kwa ajili ya mechi
ya raundi ya tano ya
mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, kiungo nyota, Maxi
Nzengeli, hatakuwa se-
hemu ya mchezo huo.
Mbali na Nzengeli,
Yaou Kouassi na Aziz
Andambwile, pia wana-
bakia nchini kutokana na
kutokuwa fiti kuwakabili
vinara hao wa Kundi A.
Al Hilal itaikaribisha Yanga
katika mchezo wa marudi-
ano utakaochezwa Jumapili
kuanzia saa 4:00 usiku kwa
saa za Tanzania.
Katika mchezo wa kwanza uli-
ochezwa Novemba 26, mwaka
jana kwenye Uwanja wa Ben-

jamin Mkapa, Dar es Salaam,
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga walikubali
! (i kipigo cha mabao 2-0.

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Davids,
alisema kikosi chake kinaenda Angola
kwa kazi moja ya kumaliza ,kazi‘ ya kusaka

nyeji, ilipata ushindi wa bao 1-0. : . )
o | o\
/

pointi tatu muhimu ili kujihakikisha tiketi
ya kucheza hatua inayofuata ya robo fain-
ali.

Fadlu alisema kila mchezaji wa Simba
yuko tayari kupambana ili kufikia malengo
na anaamini msimu huu watapata mafani-
kio katika mashindano yote wanayoshiriki.

Kocha huyo pia amemtetea winga wake,
Ellie Mpanzu, ambaye mechi iliyopita
ugenini dhidi ya CS Sfaxien, alionyesha
kiwango kizuri, alisema bado hajawa fiti
na utimamu wa mwili wa kucheza dakika
zote 90.

Alisema wanatarajia mengi kutoka kwa
winga huyo ambaye kwa sasa hana uti-
mamu wa mwili kamili, ndiyo maana ame-
kuwa akimfanyia mabadiliko katika kila
mechi aliyocheza.

“Ana wiki tatu tu tangu aanze kucheza
mechi za ushindani, nimekuwa nikimpa
dakika kadhaa za kucheza, mimi hapa nina
furaha sana kwa kile anachokionyesha
ndani ya uwanja, kiufundi amekuwa na
athari chanya kwa wapinzani wetu kwa ji-
cho la kitaalamu, huwezi kuliona hilo kama
si mwalimu, mpira una vitu vingi zaidi ya
,asisti‘ na mabao uwanjani.

Winga Wa kimataifa wa Simba kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo), Ellie Mpanzu (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa CS Sfax-
ien katika mechi ya Kundi A ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika

PICHA: SIMBA SC

Ili upate hivyo kuna mchakato una-
fanyika ndani, amekuwa akifanya kazi
kwa usahihi na kufuata maelekezo, tatizo
hajawa na pumzi na utimamu wa mwili
wa kumaliza dakika 90 akiwa na ubora ule
ule,” Fadlu alisema.

Aliongeza taratibu anaanza kuwa fiti, na
kila mechi atakuwa akimwongezea muda
mpaka atakapoweza kumaliza dakika zote
90.

“Najua akishakuwa na uwezo wa
kucheza dakika 90, atakuwa hatari zaidi
ya hivi alivyo, uzuri sisi tunamfahamu,
tunafahamu kipaji chake na uwezo wake
mkubwa, hivyo haitupi wasiwasi tunajua
atafanya makubwa tu,“ alisema kocha
huyo.
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Naye nahodha wa Simba, Mohamed
Hussein ,Zimbwe Jr‘, alisema wanakwen-
da kupambana kusaka ushindi au sare,
matokeo ambayo yataiwezesha timu yao
kutinga hatua ya robo fainali ya michuano
hiyo kutoka Kundi A.

“Mchezo utakuwa mgumu kwa sababu
wenzetu wametoka kupoteza dhidi ya CS
Constantine, nao jicho lao litakuwa katika
mchezo huo, kama wachezaji tutakwenda
kupambana kuhakikisha tunapata ma-
tokeo mazuri, matumaini yetu ni kupata
matokeo mawili, ushindi au sare, tukifani-
kiwa hapo tutakuwa tumefuzu tayari.
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Congo (D

.| Akizungumza na gazeti hili jana,

Kocha Mkuu wa Yanga, Sead
Ramovic, alisema mchezo huo ni
muhimu zaidi kwao katika mbio
zao za kusaka tiketi ya kutinga
hatua ya robo fainali ya michuano
hiyo inayoandaliwa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF).

Ramovic alisema wanakwenda
Mauritania wakitambua wana-
takiwa kupata ushindi kwa sababu
wanafahamu wakipoteza mch-
ezo huo watakuwa wamejiweka
katika hali ngumu kwenye mbio za
kusonga mbele katika michuano
hiyo.

“Ni mchezo tunaohitaji zaidi
ushindi, hautakuwa mchezo
mwepesi lakini tumejiandaa vi-
zuri, kikubwa kila mchezaji
anafahamu sehemu tulipo na

nini tunatakiwa kufanya, tupo
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