N . Jumatano Novemba 6, 2019 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII

LHJ nipasheTz n nipasheTz E] nipasheTZ 0745700710

Deni la taifa lafikia tril. 52/-,
Waziri Mpango aeleza

ISSN 0856 « Na. 0580068
n The Guardian digital

p

© amano imataifa Uk
UKURASA 2 UKURASA 15

UCHAGUZI MITAA:

KILIO UPINZANI

WAGOMBEA wote majimbo ya Mbowe, Sugu wakatwa, Chadema yaahidi
kuchukua uamuzi mgumu, ofisi ya mtendaji yavunjwa... Endelea ukurasa wa 2

UKURASA WA 3

MBOWE AKANA KUWAPO
KWENYE MAANDAMANO
MWENYEKITI wa Taifa wa
Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
Freeman Mbowe, amedai...

UKURASA WA 4

VIGOGO WA SIMBA

WAREJEA URAIANI
MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
imewaachia kwa dhamana
vigogo wawili wa Klabu...

MTENDAJI
MBARONI

TUHUMA
RUSHWA

UKURASA 3

Aliyekuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Juma Mussa Assad (kulia), akiongozana na mrithi wake,
ﬁ ™ Scan Hapﬁ Charles Kichere, kabla ya kufanya makabidhiano ya ofisi jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Kilio upinzani
uchaguzi wa mitaa

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya vyama vya siasa nchini vimedai
kuhujumiwa na watendaji wa serikali katika
mchakato unaoendelea wa Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, huku Jeshi la Polisi likiwashikilia
baadhi ya wafuasi wa vyama hivyo kwa tuhu-
ma za kuvunja ofisi za serikali.

Kutokana na hali hiyo, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), ambacho ni
chama kikuu cha upinzani nchini, kimesema
kitachukua hatua ngumu kukabiliana na uki-
ukwaji wa kanuni za uchaguzi huo.

Baadhi ya vitendo vinavyolalamikiwa na
vyama hivyo, ni kukatwa kwa majina yote ya
wagombea wa vyama vya upinzani katika
baadhi ya mikoa, hivyo wagombea wa chama
tawala, Chama Cha Mapinduzi (CCM) kupita
bila kupingwa.

Hali hiyo imeripotiwa katika mkoa wote wa
Simiyu ambao inadaiwa majina ya wagom-
bea wote wa Chadema yamekatwa, sawa na
majimbo ya Mbeya Mjini na Ubungo na Hai.

Akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini Dar es Salaam jana, Mkurugenzi wa Itikadi,
Uenezi na Mambo ya Nje wa Chadema, John
Mrema, alimtaka Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, kuchukua hatua dhidi ya
ukiukwaji huo wa kanuni, aliodai unaendelea
licha ya kupeleka malalamiko kwa maandishi
katika ofisi ya waziri huyo.

“Tutaitisha vikao vya dharura haraka iweze-
kanavyo leo (jana) au kesho (leo) ili tutoe msi-
mamo wa pamoja kuhusu uchaguzi huu, seri-
kali na CCM wasifikiri tutakaa kimya na kulia
na wanaijua nguvu yetu, tutachukua hatua
ngumu,” alisema.

Alisema chama kimeshangazwa na uamuzi
wa wagombea wake kuenguliwa kabla ya siku
ya uteuzi kufika kwa madai ya kukosa sifa.

Mrema alidai yapo maeneo mengi nchini
ambayo tayari wasimamizi wameshatoa orod-
ha ya wagombea waliofanikisha kuteuliwa na
ambao hawakufanikiwa kuteuliwa huku wag-
ombea wote wa upinzani wakiwa wameen-

guliwa kwa madai ya kukosa sifa za kugombea.

Akitoa mifano ya maeneo ambayo wag-
ombea wa Chadema wameenguliwa, Mrema
alisema ni pamoja na Mkoa wa Simiyu ambao
wagombea wao wote wameenguliwa, Jimbo
la Ubungo ambalo wagombea wote 47 na
wagombea wote 192 wa Jimbo la Mbeya Mjini,
ambao alidai walishaenguliwa tangu juzi usiku
kabla ya siku ya uteuzi kufika.

JIMBO LA MBOWE

Wakati Mrema akiyasema, katika Jimbo la
Hai linaloongozwa na Mwenyekiti wa Chade-
ma, Freeman Mbowe, hadi jana mchana,

idaiwa kutokujitokeza kuchukua fomu hadi
kufikia Novemba 4, mwaka huu.

Msimamizi wa Uchaguzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Hai, Juma Masatu, alidai jana wag-
ombea wa vyama vya upinzani hawakuji
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Mshtakiwa
Geofrey Nyange
maarufu kama
Kaburu (katikati),
akiwa na ndugu
na marafiki,
wakitoka katika
Mahakama ya
Hakimu Mkazi

Dar es Salaam
jana, baada ya
kuachiwa kwa
dhamana. Kaburu
ambaye alikuwa
mmoja wa vion-
gozi wa klabu ya
Simba na wen-
zake, wanakabil-
iwa na mashtaka
saba ikiwamo
kughushi, kula
njama, matumizi
mabaya ya
madaraka,

kutoa nyaraka
Za UoNgo, Na
kutoa maelezo
ya uongo. PICHA:
MIRAJI MSALA

CAG Assad ampa angalizo mrithi wake

Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Mussa
Assad, amekabidhi ofisi kwa CAG mpya,
Charles Kichere na kumshauri asikimbilie
kufanya mabadiliko ya watendaji.

Ametahadharisha kuwa mabadiliko ya
haraka yatakuwa na athari hasi kwa taasisi
hiyo nyeti.

Dar es Salaam wakati akikabidhi ofisi kwa
Kichere.

“Hii ni taasisi na makabidhiano ya taasisi
yanaenda kwa maandishi. Kwa hiyo, makabi-
dhiano kwa maandishi yatafanyika Dodoma
kwa sababu ndiko kule makao makuu ya
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,” alisema.

Hata hivyo, Prof. Assad alisema ameona
ni vizuri kufanya mfano wa makabidhiano

taasisi hiyo.

“Kimsingi nakabidhi taasisi ya taifa ya
ukaguzi na taasisi ina mifumo yake, sheria
zake, sera zake na namna zake za kuiende-
sha, hayo yote yanasimamiwa na watu am-
bao wapo mbele yetu niliokutambulisha.

“Ni watu ambao unatakiwa kuwatazama
vizuri kwa maana ya utendaji kazi, ukianga-
lia taasisi zote za ukaguzi, wanachokifanya
vizuri sana, ni ujengaji wa uwezo wa watu,
wanawachukua watu vyuo vikuu na kuwa-
jenga ili wafanye kazi vizuri,” alisema.

Aliongeza kuwa ni muhimu kuzingatia
jambo hilo kwa kuwa taasisi hiyo haina mfa-
no mwingine katika Tanzania na pia mrithi
wake anapaswa kujenga uhusiano mzuri na
nchi nyingine.

Alisema kila miezi miwili, kuna mku-
tano huwa unafanyika nje ya nchi, hivyo ni
muhimu kupeleka watumishi wake ili kuwa-
jengea uwezo.

Prof. Assad alisema alipokea ofisi kutoka

kwa aliyekuwa CAG, Ludovick Utooh miaka
mitano iliyopita na anaamini anaiacha ofisi
hiyo ikiwa salama.

“Naamini sikufanya uharibifu wowote,
mimi huwa nina amini ‘changes’ (mabadi-
liko) huwa zinaweza kutokea, lakini zitokee
katika namna ambayo zimepangwa vizuri.

“Mimi si mwaminifu wa ule mfumo wa
kutoa watu wote na kuweka watu wengine.
Ni gharama kubwa kwa taasisi kama hii am-
bayo mtu amejifunza kwa muda mrefu, una-
kuta mtu ana miaka 15 ndiyo anapewa na-
fasi kwa hiyo uzoefu wake unasaidia kwenda
kwa mwingine,” alisema.

Prof. Assad alimtahadharisha Kichere
kwamba, akifanya mabadiliko kwa haraka,
ataharibu historia nzuri ya taasisi hiyo.

“Kichere namjua vizuri, kwanza tumejua-
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
wakati ule mimi nafundisha wanafunzi

Mbowe akana
Kuwapo
Kwenye
maandamano

Na Hellen Mwango

MWENYEKITI wa Taifa
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
Freeman Mbowe, amedai
mahakamani siku ya tukio
hakushiriki na hakuwapo
kwenye maandamano ya
wafuasi wa chama hicho wal-
iokuwa wakielekea kwenye
ofisi za msimamizi wa uch-
aguzi Jimbo la Kinondoni.

Mbowe anaendelea siku ya
pili na ushahidi wa utetezi
katika kesi inayomkabili na
Vigogo wenzake wanane wa
Chadema dhidi ya mashtaka
13 ikiwamo uchochezi.

Ushahidi huo unasikilizwa
na Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, jijini Dar es
Salaam iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba.

Akiongozwa na wakili
wa utetezi, Peter Kibatala,
Mbowe alidai kuwa pamoja
na kutajwa na kuhusishwa
na maandamano hayo, lakini
hakuwapo eneo la tukio na
kwamba ilikuwa na hisia tu.

Alidai kuwa baada ya ku-
maliza mkutano wa kufunga
kampeni katika viwanja wa
Buibui, Mwanyamala alion-
doka uwanjani hapo akiongo-
zZwa na askari polisi kuelekea
Makao Makuu ya Chadema,
Kinondoni.

Alidai siku hiyo wafuasi wa
Chadema wakiwa njiani wali-
kutana na wafuasi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), katika
makutano ya Barabara ya
Morocco na Mwananyamala
wakiwa na mgombea wao
wakisindikizwa na ngoma
aina ya mdundiko.

Mbowe alidai kuwa wana-
chama hao walikuwa wak-
iongozwa na polisi kuelekea
Barabara ya Morocco na
hakujua kilichoendelea nyuma
kwa kuwa aliendelea na sa-
fari yake ya kuelekea Makao
Makuu ya Chadema.

Akizungumzia kufikishwa
kwake mahakamani, Mbowe
alidai kwa mara ya kwanza
alipokea wito wa kuitwa
polisi kupitia mkutano wa
waandishi wa habari ulioit-
ishwa na Kamanda wa Polisi
Kanda Maalumu Dar es Sa-
laam, Lazaro Mambosasa.

Pia, alidai kuwa kamanda
huyo alitoa wito kwa viongo-
zi wa Chadema kuripoti polisi
kuhusu tukio hilo la maanda-
mano.

Vile vile, alidai kupata taar-
ifa kuhusu kifo cha Akwilina
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Deni la

Taifa

lafika Tril. 52/-

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI imesema hadi kufikia Agosti
mwaka huu, Deni la Taifa lilifikia Sh. tril-
ioni 52.303 kulinganishwa na Sh. trilioni
49.283 katika kipindi cha Agosti, mwaka
jana.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Phil-
lip Mpango, aliyasema hayo jana bun-
geni jijini Dodoma, alipowasilisha map-
endekezo ya Mpango wa Maendeleo wa
Taifa na Mwongozo wa Maandalizi ya
Mpango wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka
2020/21.

“Deni la serikali hadi Agosti 2019, lili-
fikia Sh. bilioni 52,303.04 ikilinganishwa
na Sh. bilioni 49,283.44 Agosti 2018,” Dk.
Mpango alisema.

Kiwango hicho ni sawa na ongezeko la
Sh. trilioni tatu katika kipindi cha mwa-
ka mmoja.

Waziri huyo alibainisha kuwa kati
ya deni hilo, Deni la Ndani lilikuwa Sh.
trilioni 14.075 na Deni la Nje Sh. trilioni
38.227, akieleza kuwa ongezeko la deni
lilichangiwa na kupokewa kwa mikopo
mipya kwa ajili ya kugharamia miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema tathmini ya uhimilivu wa deni
iliyofanyika Desemba mwaka jana, ilio-

nyesha Deni la Serikali bado ni himilivu
katika muda mfupi, wa kati na mrefu
kwa viwango vya kimataifa.

Dk. Mpango alisema serikali inaende-
lea kuhakikisha deni linakuwa himilivu
kwa kuhakikisha mikopo inayokopwa
inaelekezwa kwenye miradi ya maende-
leo yenye tija kwa taifa.

Kuhusu mwenendo wa viashiria vya
uchumi, Dk. Mpango alisema uchumi wa
taifa umeendelea kuwa imara, akibaini-
sha kuwa katika kipindi cha muongo
mmoja uliopita (2009 - 2018), Pato halisi
la Taifa lilikua kwa wastani wa asilimia
6.4 kwa mwaka.

Alisema mwenendo wa thamani ya
shilingi uliendelea kuwa tulivu katika
kipindi cha mwaka unaoishia kipindi
cha Agosti 2019, kwamba Dola moja ya
Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa
Sh. 2,289.1 ikilinganishwa na wastani wa
Sh. 2,273.7 katika kipindi kama hicho
mwaka 2018.

Kuhusu maandalizi ya mpango na ba-
jeti ya serikali kwa mwaka 2020/21, Dk.
Mpango alisema matumizi ya serikali
yanakadiriwa kuongezeka hadi Sh. trilio-
ni 34.36, sawa na asilimia 21.7 ya Pato la
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Mtendaji mbaroni
tuhuma za rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Dodoma,
Mapanga wilayani Chamwino, David
Tengeneza (50), kwa tuhuma za kushawi-
shi na kupokea rushwa ya Sh. 300,000
toka kwa mfugaji ili amruhusu kuingiza

Dodoma, Sosthenes Kibwengo, alidai
ofisa huyo wa serikali alimtisha mfugaji
huo kwamba asipotoa fedha hizo, ange-
chukuliwa hatua za kisheria kwa kukosa

Kibwengo alisema kushawishi na ku-
jaribu kupokea rushwa ni kosa kwa mu-
jibu wa Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa.

Alidai Takukuru imekuwa ikipokea
tuhuma kadhaa dhidi ya ofisa mtendaji
huyo kujihusisha na vitendo vya rushwa
na kuamua kuanza kumfuatilia katika
kituo chake cha kazi.

Alisema baada ya kupokea taarifa
mbili tofauti dhidi yake wiki iliyopita,
taasisi hiyo iliamua kufuatilia na ilipo-
chunguza ilibaini aliomba rushwa ya Sh.
300,000 kutoka kwa mfugaji huyo.

Kwa mujibu wa Kibwengo, Oktoba 30,
mwaka huu, Ofisa wa Takukuru alifua-
tana na mtoa taarifa hadi ofisini kwa
ofisa huyo na mtuhumiwa huyo akam-
welekeza mfugaji apeleke fedha chooni
ndipo ampatie barua ya kumruhusu
Mapanga, vinginevyo angechukua hatua
dhidi yake kwa kutokuwa na kibali.

“Alipomwona mtoa taarifa akiwa na
mtu mwingine, alianza kumhoji huku
akisisitiza kwamba yeye ni mzoefu na
mara kadhaa amekoswakoswa na Takuk-
uru, hivyo kumtaka akaweke fedha hizo
chooni.

“Mtoa taarifa alitoka kwenda chooni,
lakini hakuacha fedha hiyo ya rushwa
na walipoondoka, mtuhumiwa alienda
chooni kuangalia na akagundua kwamba
fedha hizo hazipo.

“Mtuhumiwa aliamua kumfuata mtoa
taarifa na kumtaka arudi na akahoji
iweje fedha haipo, naye akamweleza
kuwa hawezi kuacha fedha bila kupewa
barua, ndipo akaelekezwa aiweke chini
ya jiwe lililo chini ya mti nje ya ofisi ya
mtuhumiwa na aingie ndani kuandikiwa
barua,” alisema.

Mkuu wa Takukuru huyo alisema
baada ya kuweka fedha chini ya jiwe,
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SALAM ZA PONGEZI

UONGOZI pamoja na wafanyakazi wa shirika la kuhudumia
Viwanda Vidogo Vidogo (SIDO) tunaungana na watanzania wote
kumpongeza Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Dk. John Pombe Magufuli kwa kutimiza miaka 4 madarakani kwa

mafanikio makubwa.

Sisi kama SIDO tunajivunia kuwa na Rais mchapakazi,
anayejali wananchi wake na anayetaka maendeleo ya nchi yake.

Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo Vidogo (SIDO
P.O.Box 2476, Mfaume Road, Upanga, Dar es SalaamTanzania

Tel: Direct +255 222 151 948.
E-mail: dg@sido.go.tz. Website: http://www.sido.go.tz.
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Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni Taasisi ya udhibiti wa huduma za Sekta za
Nishati na Maji iliyoundwa na Sheria ya EWURA Sura Namba 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za
Mamiaka ni pamoja na kudhibiti sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA inawajibu wa kuzidhibiti
sekta hizi kiufundi na kiuchumi. Mamiaka ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa
chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa
Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei
halisi; salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida ya halali na stahiki kwenye vitega

uchumi vyao.

Sheria ya Mafuta Na.2| ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo
wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (I) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na

sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura Namba 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa
umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S$/No | Jina la Mwombaji Eneo Jinala Aina ya
MkKkurugenzi/Uraia Leseni
1. | Perango Group Kiwanja Namba 1, Kitalu | Peter Ramsoni Ngowi | Leseniya
S.L.P 4878 “A”, Kijiji cha Lukozi, (Mtanzania) kituo cha
Tanga Kata ya Lukozi, Wilaya mafuta
ya Lushoto, Mkoa wa
Tanga
2. | Iyegu Filling Station, Kijiji cha Mlali, Wilaya ya | David Yona Leseni ya
S.L.P. 37, Kongwa, Mkoa wa Mngurumi Kituo cha
Kongwa, Dodoma (mtanzania) Mafuta
Dodoma
3. | Dominic Filling Station Kijiji cha Dominic, Wilaya | Stephano Mlawa Leseni ya
S.L.P. 1007, ya Mkalama, Mkoa wa Danka Kituo cha
Mkalama, Singida Singida (mtanzania) Mafuta
4. | Blue Oil Limited Kiwanja Na. 720, Kitalu Mohamed Gulam Leseni ya
S.L.P 5297 11, Mtaa wa Azikiwe, Yasin (Mtanzania) jumla ya ~
Dar es salaam mafuta §
la Dar es salaam §
5. | Encod Limited Kiwanja Na. 370, Kitalu A, | John Mghanga Hanti Leseni ya =
S.L.P3259 Eneo la Mikocheni, (Mtanzania) jumla ya
Dar es salaam Wilaya ya Kinondoni, Jiji mafuta
la Dar es salaam

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni,
anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili

kupitia anwani tajwa hapa chini.

IMETOLEWA NA
MKURUGENZI MKUU
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AzaKi 16 zachangia
bil. 236/- kwa
miaka mitatu

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji wa
Taasisi ya Twaweza, Aidan
Eyakuze, amesema katika
utafiti walioufanya kwa kipin-
di ya miaka mitatu 2016-2018,
mchango wa Asasi za kiraia
16 kwenye uchumi wa nchi ni
kiasi cha Sh. bilioni. 236.

Eyakuze aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza
na wanahabari baada ya ku-
wasilisha mada ya mchango
wa Asasi za kiraia kwenye
uchumi wa nchi, ikiwa ni sehe-
mu ya maadhimisho ya wiki ya

Alisema kiasi hicho cha fed-
ha kilichopatikana kutokana
na Asasi za kiraia kwa kipindi
cha miaka mitatu ni sawa na
kilo 2,181 za dhahabu zinazosa-
firishwa na kuuzwa nje.

“Lakini pia kiasi hicho cha
fedha ambacho kimechangiwa
na Asasi hizi 16, kwa kipindi
hicho ni sawa na serikali ku-
ingiza watalii 42,316 na kukaa
nchini kwa wiki moja au ni
sawa na lita 247 milioni za
petroli, dezeli na mafuta ya
taa,”alisema Eyakuze.

Pia, Eyakuze alisema ka-
tika kipindi cha miaka mitatu

2016/18 kiasi cha kodi ambayo
imelipwa na Azaki hizo 16 kwa
serikali ni Sh. bilioni 19.
Alifafanua kuwa kiasi hi-
cho cha kodi kilichokusanywa
kwa kipindi hicho ni sawa na
mapato yatokanayo na maji ya
kunywa, vinywaji laini na siga-
ra ya mwaka 2018/19 ambayo
yalikuwa ni bilioni 18.8.

“Au kiasi hicho cha kodi
kilichokusanywa unaweza
kulinganisha kabisa na kodi
iliyokusanywa na Mamalaka
ya Mapato Tanzania (TRA)
2018/19 katika mikoa ya Ruk-
wa, Lindi, Simiyu, Songwe na
Katavi kwa pamoja ambayo
makusayo yao ni Sh. bilioni
21,” alifafanua Eyakuze.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Foundation For Civil Society,
Francis Kiwanga, alisema ka-
tika wiki ya Azaki moja kati
ya shughuli zitakazofanyika
ni kongamano linalojumuisha
wadau wengine ikiwamo seri-
kali.

Naye Mratibu wa Asasi za
kiraia nchini kutoka Ofisi ya
Rais Tawala za mikoa na Seri-
kali a Mitaa (Tamisemi), Denis
Londo, alisema Asasi la kirai
zina mchango mkubwa kwa
taifa.

Kaimu Balozi wa Marekani nchini, Dk. Inmi Patterson, akiangalia michoro iliyoko kwenye mapango ya
Kondoa Irangi ambayo ni moja ya urithi wa dunia huko Kondoa, mkoani Dodoma juzi. Mbele ya Kaimu
Balozi ni Meneja wa eneo hilo, Zuberi Mabie, akimwonyesha baadhi ya michoro hiyo na historia yake,
pamoja na umuhimu wake katika uchumi wa Tanzania kwenye sekta ya utalii. Dk. Patterson yuko

mkoani Dodoma kikazi. PICHA: UBALOZI WA MAREKANI

Vigogo Simba waachiwa kwa dhamana

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
imewaachia kwa dhamana
vigogo wawili wa Klabu
ya Simba, Rais wa zamani
Evance Aveva na makamu
wake, Godfrey 'Nyange
maarufu kama Kaburu,
baada ya kutimiza masharti
ya dhamana.
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Aveva na Kaburu wameachiwa baada ya
kutimiza masharti ya dhamana kwa kuwa
na wadhamini wawili waliotia saini hati ya
dhamana ya Sh. milioni 30 kwa kila mmoja
pamoja na vitambulisho.

Hatua hiyo ilifikiwa jana na mahakama hiyo
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu Thomas Simba,
baada ya kutupilia mbali pingamizi la Jamhuri
kwamba mahakama hiyo haiwezi kutoa dha-
mana mpaka rufani ya kupinga watuhumiwa
kuonekana washtakiwa hawana kesi ya ku-
jibu dhidi ya mashtaka ya kutakatisha Dola za
Marekani 300,000 baada ya upande wa Jam-
huri kushindwa kuthibitisha.

Hakimu alisema mahakama yake baada
ya kupitia hoja za pande zote mbili kuhusi-
ana na pingamizi la awali la Jamhuri kupinga
washtakiwa kuondolewa mashtaka hayo na
kwamba wana nia ya kukata rufani, hivyo kesi
hiyo isiendelee kusikilizwa.

“Kitendo cha serikali kukata rufani kupitia
mawakili wake wa Jamhuri, hakizuii washtak-
iwa kupata dhamana. Rufani hiyo haiondoi
uamuzi wa mahakama hii dhidi ya washtaki-
wa,” alisema Hakimu Simba wakati akitupilia
mbali pingamizi hilo na kuruhusu mchakato
wa dhamana.

Hata hivyo, upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mkuu Shadrack Ki-
maro na Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana Rushwa (Takukuru),
Upendo Temu, ulidai kuwa haujaridhika na
uamuzi huo, hivyo utakata rufani.

Mapema mahakamani hapo, mahakama
hiyo ilisema washtakiwa hao pamoja na
mwenzao Zacharia Hansppope wamekutwa
hawana kesi ya kujibu katika mashtaka saba
ikiwamo kughushi, kula njama, matumizi ma-
baya ya madaraka, kutoa nyaraka za uongo na
kutoa maelezo ya uongo.

Alisema bila kuacha shaka mahakama yake
baada ya kupitia ushahidi wa Jamhuri ime-
waona washtakiwa hao hawana kesi ya kujibu
katika makosa ya kutakatisha fedha.

“Ushahidi wa Jamhuri umeshindwa kuleta
mashahidi wa kuelezea namna washtakiwa
walivyotakatisha fedha hizo. Mahakama yan-
gu inawaona hamna kesi ya kujibu dhidi ya
mashtaka hayo,” alisema.

“Washtakiwa mahakama yangu imewaona
mna kesi ya kujibu katika makosa ya kughushi,
matumizi mabaya ya madaraka na kuwasili-
sha nyaraka za uongo,” aliongeza. Baada
ya kuondolewa mashtaka ya kutakatisha,
fedha mahakama hiyo imewapa washtakiwa
masharti ya dhamana kwa sababu mashtaka
ya utakatishaji fedha ambayo yaliwanyima
dhamana hayameondolewa.

Alisema baada ya kuchambua ushahidi wa
mashahidi 10 wa upande wa Jamhuri, kwa
kuacha shtaka la tano na sita, mahakama im-
eona washtakiwa wana kesi ya kujibu katika
shtaka la kwanza hadi la nne na la saba hadi la
tisa isipokuwa katika shtaka la tano na sita la
utakatishaji fedha.

Wakili wa utetezi, Nehemia Nkoko, ali-
iomba mahakama kuwapatia wateja wake
dhamana kwa kuwa mashtaka ya utakatishaji
fedha ambayo yaliyokuwa yanawanyima dha-
mana washtakiwa hayapo.

Wakili wa Serikali Mwandamizi Wankyo
Simon, alidai kuwa upande wa Jamhuri ulidai
kuwa haujaridhika na uamuzi huo una nia ya
kukata rufani.

Katika kesi ya msingi, shtaka la kwanza,
Aveva na Kaburu wanadaiwa kula njama ya
kutenda kosa la matumizi mabaya ya ma-
daraka.

Katika shtaka la pili, Aveva na Kaburu wa-
nadaiwa kutumia vibaya madaraka yao kwa
kuandaa fomu ya kuhamisha fedha Dola za Ki-
marekani 300,000 kutoka kwenye akaunti ya
Simba iliyoko benki ya CRDB Azikiwe kwenda
kwenye akaunti binafsi ya Aveva iliyoko benki
ya Barclays.

Aveva na Kaburu, katika shtaka la tatu, wa-
nadaiwa kwa pamoja kughushi nyaraka
iliyokuwa ikionesha Simba inalipa mkopo wa
USD 300,000 kwa Aveva kitu ambacho sio
kweli.

Pia katika shtaka la nne Aveva anadaiwa ka-
tika benki ya CRDB anadaiwa kutoa nyaraka
ya uongo ikionyesha Simba wanalipa mkopo
wa USD 300,000

Aveva anadaiwa kuwa katika Benki ya Ba-
clays Mikocheni alijipatia USD 187,817 wakati
akijua zimetokana na kughushi.

Katika shtaka la sita, Kaburu anadaiwa
kumsaidia Aveva kujipatia USD 187,817 kutoka
kwenye akaunti ya Simba wakiwa wanajua
fedha hizo zimetokana na zao la kughushi.

Aveva, Kaburu na Hans Poppe wanadaiwa
kughushi hati ya malipo ya kibiashara wakio-
nyesha kwamba nyasi bandia zilizonunuliwa
na Simba zina thamani ya USD 40,577 huku
wakijua kwamba siyo kweli.

Katika shtaka la nane, Aveva anadaiwa ku-
wasilisha hati ya malipo ya kibiashara ya uon-
go kwa Levison Kasulwa kwa madhumuni
ya kuonesha kwamba Simba wamenunua
nyasi bandia zenye thamani ya USD 40,577

Shtaka la tisa, Aveva, Kaburu na Hanspope
wanadaiwa kuwasilisha nyaraka za uongo
kuonesha kuwa Simba imenunua nyasi ban-
dia zenye thamani ya USD 40,577.
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Wilaya tatu zapewa mil. 110/- sekta za elimu, afya

Na Mwandishi Wetu

SEKTA ya elimu na afya
zimewezeshwa kwa msaada kwa
lengo la kukabiliana na changamo-
to mbalimbali.

Katika kukabiliana nazo, zime-
pewa misaada yenye thamani ya
Sh. milioni 110 katika wilaya tatu.

Benki ya NMB ndiyo iliyofanya
uwezeshaji huo na wilaya zitaka-
zonufaika ni Songea mkoani Ru-
vuma, Tabora na Ukerewe mkoani
Mwanza. Thamani ya misaada hiyo
ya vifaa vya ujenzi na vifaa tiba,
vinaifanya benki hiyo kutumia
zaidi ya Sh. milioni 900 kununulia
na kukabidhi vifaa hivyo kwa shule
za msingi, sekondari, zahanati na

vituo vya afya nchini kwa mwaka
2019.

Wilayani  Ukerewe  mkoani
Mwanza, imekabidhiwa misaada
ya vifaa vya ujenzi, elimu na afya
yenye thamani ya Sh. milioni 75
kwa shule 14 za msingi na sekond-
ari, Chuo cha Ualimu Marutunguru
na Hospitali ya Wilaya ya Ukerewe.

Msaada huo, ulitolewa na Me-
neja wa NMB Kanda ya Ziwa, Au-
gustino Abraham na kupokelewa
na Mkuu wa Wilaya hiyo, (DC), Cor-
neli Magembe, ambaye aliishukuru
benki hiyo kwa uwezeshaji huo,
alioutaja kama unaoenda kumaliza
tatizo la uhaba wa vifaa kwa taasisi
husika.

Mkoa wa Tabora, umekabidhi-

wa viti na meza wenye thamani
ya Sh. milioni 30 kwa shule sita za
Manispaa ya Tabora, tatu zikiwa ni
za sekondari na nyingine tatu za
msingi, msaada ambao ulipokele-
wa na Mkuu wa Wilaya ya Tabora,
Erick Komanya.

Hafla hiyo ilifanyika Sekondari
ya Wavulana Tabora, ambako Me-
neja wa NMB Kanda ya Magharibi,
Sospeter Magese, alikabidhi ma-
bati 216, mbao na misumari vyote
vikiwa na thamani ya Sh. milioni 15,
kwa ajili ya Shule za Msingi Kany-
enye, Kalunde na Ikomwa.

Aidha, NMB imetoa msaada wa
mabati 175 ya geji 28, yenye thama-
ni ya Sh. milioni 5, kwa ajili ya Shule
ya Msingi Ndelenyuma, iliyopo ka-

Wenye mahitaji
maalum

va kijamii
wachangishiwa
fedha

Na Mwandishi Wetu

WATU wenye mahitaji maalumu katika
jamii wamechangishiwa fedha kwa ajili ya
kupata huduma hizo ikiwamo mradi wa
upatikanaji wa majisafi na salama.

Mabhitaji mengine ni  vyoo na ujenzi
wa kituo cha kufundishia kwa njia ya
mtandao katika Shule ya Sekondari ya
Mtakuja iliyopo eneo la Kunduchi jijini
Dar es Salaam.

Jukumu hilo lilitekelezwa na Klabu ya
Rotari ya Bahari jijini Dar es Salaam hivi
karibuni kwa ufadhili wa Benki ya NBC.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana,
Mkuu wa Kitengo cha Wateja Wadogo na
wa Kati wa NBC, Evance Luhimbo alisema
benki hiyo kwa miaka kadhaa imekuwa
ikishughulisha katika kusaidia shughuli za
jamii katika maeneo mbalimbali kama
elimu, afya na masuala ya ujasiriamali.

“Sisi ni jukumu letu kama benki ku-
rudisha katika jamii sehemu ya faida
tuipatayo katika biashara yetu, ni benki
kongwe yenye uzoefu katika kutoa hudu-
ma bora za kibenki kwa zaidi ya miaka 52,
hivyo tutaendelea kusapoti miradi kama
hii yenye kuleta tija katika jamii,” alisema.

Aliongeza kuwa baada ya kupokea
maombi ya kuchangia hafla hiyo kutoka
Klabu ya Rotari, benki yao haikusita kui-
tikia wito kwani ni imani jamii ikiwez-
eshwa kiuchumi na kielimu na jamii ikiwa
na afya bora, inaweza kuchangia vizuri
katika kuleta maendeleo ya Taifa kwa
ujumla.

Aidha, Lhimbo aliitaja baadhi ya
shughuli za kujamii ambayo wamefanya
ni kutoa vifaa vya ujenzi wa madarasa
katika shule za mkoani Lindi, Zanzibar,
msaada wa vifaa tiba katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Morogoro pamoja na
kutoa elimu ya masuala ya kifedha na uja-
siriamali katika shule mbalimbali nchini.

Baadhi ya miradi ambayo imeshafani-
kishwa na Klabu ya Rotari ya Bahari ni
matibabu ya moyo kwa watoto katika
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI),
ukarabati wa maktaba katika Shule ya
Msingi Buyuni na upanuzi wa kituo cha
mafunzo ya ufundi stadi katika kituo cha
masista cha Carmel, Kurasini. Mingine ni
ukarabati wa maktaba katika Shule ya Se-
kondari ya Mtakuja pamoja na kutoa mis-
aada ya aina tofauti katika vituo vingine
vya walemavu na wasiojiweza.

Mafundi wakichanganya saruji na mchanga kwa ajili ya
kufyatua matofali ya kujenga jengo la maabara ya Shule
ya Sekondari Jaji Dani Mapigano Memorial iliyopo Kata

inatarajia kuanza kuchukua wanafunzi wa kidato cha
kwanza mwaka ujao. PICHA: MPIGA PICHA WETU

tika Halmashauri ya Madaba, wilay-
ani Songea mkoani Ruvuma.
Akizungumza kabla ya kukabi-
dhi bati hizo katika hafla ambayo
ilifanyika katika Shule ya Msingi
Ndelenyuma, Meneja wa NMB
Kanda ya Kusini, Janeth Shango,
alisema kwa miaka kadhaa sasa
benki hiyo imekuwa mstari wa
mbele kuchangia miradi mbalim-

baliya maendeleo.

“Mpaka ninavyoongea leo, kwa
mwaka huu 2019 pekee, tayari
NMB tumetoa misaada yenye
thamani ya Sh. milioni 900, tume-
jikita zaidi kwenye miradi ya elimu,
afya na majanga,” alisema Shango
wakati wa hafla ya makabidhiano
hayo yaliyofanyika wilayani Son-
gea.

NOIISI/TANGALZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, MASETO AUCTIONEER
& DEBT COLLECTOR LTD tunatangaza kuuza dhamana za wadaiwa sugu walioshindwa
kulipa mikopo yao katika Benki tajwa hapo juu kama watashindwa kulipa madeni yao ndani ya
siku 14 tangu kutolewa kwa tangazo hili. Minada hii itafanyika kama inavyoonesha hapa chini
kwenye jedwali;

SIN JINA LA MTEJA UMILIKI WA
DHAMANA
SHABANI
NASSORO BUGE

AINA YA DHAMANA NA MAHALI TAREHE NA MUDA WA
LIKO INADA

NYUMBA YENYE HATI YA
MAUZIANO ILIYOKO MTAA WA
MGEULE JUU CHANIKA - WILAYA
YA ILALA

KIWANJA KILICHOENDELEZWA
KILICHOKO MTAA WA KISUKURU
KATA YA KISUKURU - WILAYA YA
ILALA

NYUMBA YENYE HATI YA/
MAUZIANO ILIYOKO MTAA WA

001 SHABANI NASSORO
BUGE (TAWI LA ILALA)

20/11/209
SAA 04:00 ASUBUHI

002 | GRACE KENNETH
REMMY (TAWI LA
TEMEKE)

GRACE
KENNETH
REMMY

22/11/2019
SAA 04:00 ASUBUHI

003 | AMRI BAKARI MAKANYA | MWANAHAMISI 2211112019

(TAWI LA TEMEKE) KASSIM

YUSUPH

MZINGA KATA YA KITUNDA -
WILAYA YA ILALA

SAA 08:00 MCHANA

004 HUSSEN ABDALLAH
CHANDE (TAWI LA
TEMEKE)

HUSSEN
ABDALLAH
CHANDE

005 | RAHABU ERASTO
MESSO (TAWI LA
TEMEKE)

RAHABU
ERASTO MESSO

NYUMBA YENYE HATI YA/
MAUZIANO ILIYOKO MTAA WA
MSUFINI KATA YA CHAMAZI -
WILAYA YA TEMEKE

NYUMBA YENYE HATI YA|
MAUZIANO ILIYOKO MTAA WA
KWEMBE KATA YA KWEMBE -
WILAYA YA UBUNGO

25/11/2019
SAA 04:00 ASUBUHI

2711172019
SAA 04:00 ASUBUHI

Masharti ya mnada
. Dhamana itauzwa kama ilivyo na mahali iliko.

MKURUGENZI MTENDAJI,

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote, kushindwa kufanya
hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu ya mnunuzi.

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NA:

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, AU

P.O BOX 669, P.O BOX 75087,

DAR ES SALAAM DAR ES SALA

Tel+255 02221183403 +255 765 999 000 AU
+255 787 288 442 AU
+255762 260 787

Maseto Auctioneer,
MKURUGENZI MTENDAJI,

JAMHURI YA MULNGAND WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKTHU MEATT MWANIA

WILAYA NYAMAGANA MWANIA

RM, COMMERCTIAL CASE MO, 32/201%

MDAL ... wanenACCESS BANK LIMITED
DHIDI YA
WADATIWA: L, LOLD INVESTMENTS

L. COLLENS MASAT BUTAMBALA
3. LOSINYARI LAIDSON MALLELL
4, CRESCENCIA JOSEFH SHAYO
KWA: LOLD INVESTMENTS NA& WENZAKE
FOPOTE WALIPOD

HUITWA SHAURTMI

Midai tajwa hapo jud smefugqua madal dhidi ya LOLD INVESTIMENTS
na wenzanke, Mahakama mepanga kutalwa kwa shaud hill tEnehe
O6/11/7015, s33 2:30 Asubuhi. Hivwo unatakiea kawepo  Mahakamani
tarehe hiyo na i=ipchudhuris Mahakama Repanga (Brebe va kusikibza
shawei hill ng kutoa maamu bils wewe kuwepa.

Imetoless kwd mkong wangu fa Mhurl wa Mahakama b tarehe 24
,dﬁun:he F4/10K2014.
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IAMHURT YA MUUNGAND WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA
WILAYA NYAMAGANA MWANEA
RM, CIVIL CASE NO, 25/ 2019

MDAL cnmmmmms e wwACCESS BANK TANIANIA LIMITED
DHIDI Y&

1. THOMAS CHUBWA HAFERA

OROTHEA AMOSI BUTTA
FOPOTE WALIPO.

[anehe

1. DOROTHEA AMOSL BUTTA

KWA: THOMAS CHUDWA KAPERA NA

HUTTWS SHARINT

Misi tajwa hapo juu amefugul madal dhidi ya Thomas Chubwa kapera
na Dorobthea omos Butta, Mahakama imepangs kutajss owa shaun hil
OE/1172015, ssa 2:30 Asubibe.  Hiveo mnatakes  Eureepo
Mahakaenani tarehe hive s maipoludhucs Mahekama taganga tanshe ya
kusiiliza shéurl hill s kutos masmig| bils wewe kuwepo,

[metoievn kv mkono wangu na Mhur wa Mahakama bl @rehe 05
Meowernba, 2008 beo Garehe 050112009,

HAKIML MEATT
WILAYA YA HYAMAGANA
HWANZA
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6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Malalamiko ya uchaguzi
S/mitaa yapatiwe suluhu

KUNA malalamiko mengi kutoka kwa vyama vya upinzani
kuhusiana na mchakato wa uchukuaji na urejeshaji wa fomu
za uchaguzi wa serikali za mitaa, ambao unatarajiwa kufanyika
nchini kote Novemba 24, mwaka huu.

Malalamiko hayo yanahusu wagombea katika maeneo kadhaa
kunyimwa fomu za kugombea na mengine yanahusu kukataliwa
na watendaji wa ngazi husika kuzipokea fomu hizo hadi juzi am-
bayo ilikuwa siku ya mwisho, huku jana ikiwa siku ya mchakato
wa uteuzi.

Kimsingi, kulikuwapo na malalamiko ya wagombea kadhaa
kuchaniwa fomu, baadhi kutekwa, kupigwa na mengine ambayo
yanahusu vitendo vya kihalifu, ambavyo havipaswi kupewa nafasi
katika nchi yetu ambayo wananchi wake wameishi katika misingi
ya umoja wa kutaifa na amani kwa miaka yote tangu Uhuru ku-
toka kwa wakoloni.

Katika maeneo kadha, watendaji ambao ndio maofisa wasi-
mamizi wa uchaguzi huo wametoa majibu kuhusiana na malala-
miko hayo, lakini majibu mengi hayatoshelezi na yanaacha shaka.

Matumaini yetu ni kuwa kwa kila mmoja wetu kama taifa, Tan-
zanua ni muhimu na ya kwanza na uchaguzi ni baadaye uwe wa
serikali za mitaa au uchaguzi mkuu. Tunalisema hili na kuweka
msisitizo huu kwa kuwa uchaguzi utapita na Tanzania itaendelea
kuwapo milele.

Hatuoni sababu za kuwapo ugomvi, vitisho, malumbano na
kila aina ya matukio yanayoashiria kuwa jamii yetu haithamini
umuhimu wa amani na umoja wa kitaifa, badala yake kuthamini
itikadi za vyama vya kisiasa, ambazo hazina tija katika afya ya
taifa letu.

Kila mmoja anapaswa kuelewa kuwa uchaguzi sio vita bali ni
kushindana kwa kujenga hoja pamoja na washindani kujenga
utamaduni wa ustaarabu na kuvumiliana kwa kuwa wote tuna-
jenga taifa moja.

Hayo ndiyo waliyoyasisitiza na kuyahimiza waasisi wa taifa letu
kwa miaka yote waliyoishi duniani, ikiwamo baada ya kurejeshwa
kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa mapema miaka ya tisini.

Kwa kuwa kuna malalamiko mengi, ni vizuri kushughulikiwa
na serikali kwa kuwa ndiye msimamizi wa uchaguzi huo kupitia
Waziri mwenye dhamana ya Tamisemi, Selemani Jafo.

Kuna njia nyingi za kuchukua kwa ajili ya kuyapatia ufumbuzi.
Kubwa ni kukutana na viongozi wa vyama vyote vya siasa am-
bavyo vimesimamisha wagombea, ambavyo vinadai kuwa wag-
ombea wao wamefanyiwa rafu ili kama kuna ukweli haki itende-
ke, hivyo muafaka kupatikana.

Pili maeneo ambayo yatabainika kuwa wagombea wa vyama
hivyo hawakutendewa haki muda uongezwe ili warejeshe fomu

Mambo hayo yakifanyika, yataondoa dhana iliyojengeka kuwa
wagombea wa upinzani wanafanyiwa rafu kwa lengo la kukibeba
chama tawala, hivyo kutoa picha kuwa mambo hayo yatajirudia
tena mwakani katika uchaguzi mkuu na kusababisha usiwe huru
na haki.

Ikiwa vyama havitarudishwa na hatua zitakazochukuliwa na
Waziri Jafo, baada ya kumpelekea malalamiko, hatua nyingine vi-
navyoweza kuchukua katika kudai haki ni kwenda mahakamani.

Tunaendelea kuhimiza uwajibikaji wa wadau wote wa uchagu-
zi huu ili uwe huru na haki, hivyo kuweka mazingira mazuri ya
uchaguzi mkuu wa mwakani.

Tukijenga utamaduni wa kufanya uchaguzi wa ushindani kati-
ka mazingira ya haki na usawa, ni dhahiri kuwa amani, utulivu na
umoja vitadumu katika taifa letu na hakika tutakuwa tunawaenzi
kwa vitendo waasisi wetu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Wanasiasa kumbukeni dhana
ya asiyekubali kushindwa...

WAKATI nchi ikielekea kwe-
nye uchaguzi wa serikali za
mitaa, Chama cha ACT- Wazal-
endo, kimetamba kupokea wa-
nachama wapya 98 waliojiunga
na chama hicho mwishoni mwa
mwezi uliopita.

Kwa mujibu wa kiongozi
wa chama hicho, Zitto Kabwe,
wanachama hao wapya wame-
tokea katika vyama vya CCM na
CUF waliojiunga kutoka mae-
Salaam.

Sababu kubwa inayoelezwa
na Kabwe ni kwamba wam-
ekimbia kutokana na kutori-
dhishwa na mchakato wa kura
za maoni ndani ya vyama vyao
wa kupata wawakilishi katika
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Zitto anasema, wenyeviti 38
wa zamani wa mitaa na wa-
jumbe wao wametoka chama
cha CUF, wakati wenyeviti wa
zamani 52 wa mitaa wameji-
unga wakitokea CCM.

Kiongozi huyo anasema, sifa
ya chama bora ni kile ambacho
kina idadi kubwa ya wanacha-
ma wakiwamo wageni wengi
na kwamba wingi huo wa wa-
nachama unaashiria kukua na
kukomaa kwa chama chake.

Pamoja na kwamba Zitto
anataja sababu za wageni hao
kujiunga na chama chake, la-
kini kuna haja ya kutafakari
hamahama hiyo ambayo im-
ekuja wakati huu wa kuelekea
kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa.

Kwanza kabisa ieleweke
kuwa katiba na sheria za nchi,
chini ya mfumo wa demokrasia
ya vyama vingi, uwapo wa vy-
ama vya upinzani ni takwa la
kikatiba, na hakuna kosa mtu
kuhama chama kimoja kwenda
kingine.

Kujiunga na chama chochote
kile pia ni hiari, hakuna sheria,
ambayo inamlazimisha mtu

kuwa mwanachama wa chama
chochote isipokuwa kama ana-
taka kuwania nafasi ya uon-
gozi wa kisiasa, sharti awe na
chama.

Hivyo suala la kuhama cha-
ma ni hiari ya mtu ku-
tokana na atakavyoona
na utashi wake mwe-
nyewe, lakini kuna haja
ya kuangalia sababu
ambazo zimekuwa zi-
natajwa na wale wan-
aohama.

Lakini ni vyema ku-
jadili kidogo jambo hili,
kwani inaonekana baa-
dhi ya wanasiasa wa-
nadhani kuwa uongozi
ni haki yao, vinginevyo
wasipochaguliwa wa-
naona kama wameone-
wa na kuamua kuhama.

Mfano mmojawapo
ni wa hao waliojiunga

kwamba hasa kwenye imani ya
chama kama mtu anaona imani
hiyo inakwenda kinyume na
kile unachoamini, basi hana
budi kuondoka kutafuta imani
hiyo kwingine.

Vilevile sera za chama
zinaweza kumfanya mtu
akaamua kuhama chama
kimoja kwenda kingine.

Kama atakuwa ni
kiongozi, basi atakuwa
alishajaribu  kushawishi
vinginevyo kupitia vikao
husika bila mafanikio, na
kulazimika kuachia ngazi
na kuhama chama chake
cha awali.

Wakati kwa viongozi
ikiwa hivyo, kwa wa-
nachama wa kawaida,
wao kwa kawaida huwa
wanaangalia kama ana-
vutiwa na sera na imani
ya chama au la na mwis-

Pamoja na . ¢
na ACT- Wazalendo kwamba honi wa siku wanafanya
wakidai kutotendewa Zitto anataja maamuzi.
haki kwenye kura za Sababuza Iwapo imani ya chama
maoni, katika mchaka- r(v&%::é:ao ni tofauti na jinsi mwana-
to wa kupata wawakili- pa'chama chama anavyoamini, basi
shi wa chama kwenye chake, lakini atakuwa hana uwezo wa
uchaguzi wa serikali za kunahajaya kushawishi mabadiliko
mitaa. I':utaf:karl juu ya imani hiyo, na ki-
Wanasahau kwamba jamanama .} chofuata ni kuhama
. . . hiyo ambayo .
asiyekubali ~ kushind-  jmekuja chama hicho tu.
wa siyo mshindani! wakati huu Mwanachama anapo-
Kwanini wasikubali na wakuelekea fanya uamuzi wa kuha-
kuungana na wale wali- Kwenye ma chama kutokana na
.. uchaguzi wa P . .
opendezwa? Kwanini ¢arikali za mazingira ya aina hiyo,
wakimbie chamabaada mitaa. haimaanishi kwamba am-

ya kushindwa katika
kura za maoni?

Kwanza nieleweke
kwamba sipingani na
suala la kuhama cha-
ma, ila ninapingana na
sababu zao, ambazo
kimsingi zinaonyesha
hawatambui kuwa asi-
yekubali  kushindwa
siyo mshindani.

Zipo sababu za msin-
gi, ambazo ninaamini

ekisaliti, bali imani yake
haiendani na sehemu
aliyopo, hivyo hana budi
kwenda kwingine.

Lakini mchezo wa
kuvizia kwenye kura za
maoni na kushindwa,
kisha kukimbia chama
kwa madai ya kuonewa
katika mchakato wa kura
Za maoni, ni sawa na mtu
asiyekubali kushindwa.
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Wanusurika
kifo ajalini

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATU 33 wakiwamo vichanga
viwili, wamenusurika kufa baada
va gari walilokuwa wakisafiria
kupinduka huko Chamanangwe
Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaska-
zini Pemba.

Walionusurika ni Khamis Omar
Hamad (25) mkazi wa Pamndani
ambae ni dereva, Bama Sali Juma
(40), Juma Mbarouk Salim (30,
Suleima Hamad Salim (30), Faisal
Said Omar (28), Mayasa Said
Vhangule (30), Muzne Othman
Salim (4), Vuai Haji Vuai (38),
Arif Ahmed Ali (09), Mohammed
Bakar Hamad (63), Khami Mba-
rouk Hamad (45) na Ali Mbarouk
Salim (30).

Wengine ni Ali Abuu Haji (39),
Sada Massoud Saleh (30), Aziza
Kassim Mohammed, Mwanaisha
Ali Kabele Shaibu Mussa Mba-
rouk (35), Rukia Ahmed Salim
(40), Hamifa Ismail Bakar, Safia
Ali Juma (30), Salim Haji Bakar
5253 na Ali Mohammed Khamis
25).

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kaskazini Pemba, Sheikhan
Mohammed Sheikhan, alisema
tukio lilitokea wakati gari hilo
lilipokuwa linateremka kilima cha
chamanangwe, hivyo kuvamia
kisiki cha mvinje na kupinduka.

Alieleza tukio hilo lilitokea
juzi jioni ambapo gari hilo lenye
namba za usajili Z1146 AH aina
yva Canter iliyokuwa ikitoka
Chake Chake kuelekea Wete.

Kamanda Sheikhan alisema
majeruhi walikimbizwa katika
hospitali ya Vitongoji Wete na
Mkoani kwa ajili ya matibabu
zaidi.

‘Tunashukuru hakufa mtu
licha ya kuwa hii ni ajali mbaya
sana, kwa upande wa majeruhi
walikimbizwa katika hospitali
za Wete, Vitongoji na Mkoani,
na kwa wale ambao hawaku-
umia sana baada ya huduma ya
kwanza waliopatiwa Hospitali yva
Vitongoji waliruhusiwa na kurudi
nyumbani,” alisema Kamanda
Sheikhan na kuongeza kuwa
chanzo cha ajali hiyo ni kutokana
na mwendo wa kasi kwa kuwa
dereva wa gari alikuwa anafuku-
zana na gari lingine ambalo
lilikuwa mbele yake.

“Dereva ni miongoni mwa wal-
joumia vibaya kichwani, na bado
yuko Hospitali ya Mkoani akip-
atiwa matibabu zaidi, " 'alieleza
Kamanda Sheikhan.

Aliwataka madereva kufuata
sheria za usalama barabarani ili
kuepusha ajali zisizo za lazima.

Nae Katibu wa Hospitali ya
Wete, Soud Haji Sadala, alieleza
kuwa alipokea majeruhi saa 4:30
usiku ambapo wanaume waliku-
wa ni wanane, wanawake wawili
na watoto wawili.

Hata hivyo alieleza kuwa kuto-
kana na ushirikiano wa madak-
tari, majeruhi walipatiwa mat-
ibabu na wanaume wote pamoja
watoto wamesharuhusiwa.

Nae Muzne Othman, mmoja wa
majeruhi alielazwa katika ya
Wete, alisema chanzo cha ajali
ni mwendo wa kasi kutokana na
dereva kufukuzana, na kwamba
ameumia seheme za kifuani na
anaendelea vizuri na matibabu.

iyefungwa minyororo miezi

2 achukuliwa na mama yake

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHADRACK Johanes (26), mkazi wa Old-
shinyanga Manispaa ya Shinyanga ambaye
alikuwa amefungwa minyororo chumbani
kwa miezi miwili, amechukuliwa na mama
kwa ajili ya kupatiwa matibabu.

Inadaiwa kuwa Shadrack anasumbu-
liwa na ugonjwa wa akili.

Mama huyo, Nonja Kalala, akizungumza
wakati wa makabidhiano na mratibu wa
magonjwa ya afya ya akili kutoka Zahanati
ya Oldshinyanga, Brigita Nyangare, am-
baye alikuwa amekabidhiwa na serikali
kumpatia matibabu kijana huyo, alisema
ameamua kumfuata mtoto wake ili aka-
muuguze yeye mwenyewe kwa ukaribu.

Kalala alisema alisikitika sana kuona
taarifa ya mwanawe kwenye gazeti la Ni-
pashe juu ya mateso ambayo alikuwa ak-
ipewa na shangazi yake pamoja na kaka
yake, ya kufungiwa ndani miezi miwili,
huku akiwa uchi wa mnyama, akijisaidia
pamoja na kula chakula humo humo, ki-

tendo ambacho kilimuuma na kuamua
kwenda kumchukua.

“Kijana wangu huyu nalijua tatizo lake
la kurukwa na akili, ambapo mwaka jana
nilikuwa naishi naye mimi jijini Mwanza,
na baba yake.. tumeshatengana zamani
ambapo yeye anaishi Bukoba na mke
mwingine, nilikuwa nampatia matibabu
hadi akapona kabisa, lakini ghafla akani-
toroka na kurudi huku Shinyanga,” alise-
ma Kalala.

“Baada ya kunitoroka nikafanya ma-
wasiliano na shangazi yake pamoja na
kaka yake wakasema wapo naye huku
Shinyanga, na nilikuwa nikiulizia juu ya
taarifa zake mara kwa mara naambiwa
anaendelea vizuri, kumbe mwanangu
anafanyiwa ukatili na bila gazeti la Ni-
pashe kuandika taarifa zake nisingejua,”
aliongeza.

Aidha, alisema anawasamehe ndugu
zake, ambapo alikuwa amepanga Kku-
wafungulia mashtaka, na kubainisha
atakachokifanya ni kuondoka na kijana
wake kwenda kumpatia matibabu.

Naye Shadrack akizungumza kwa shida,
kutokana na afya yake kuzorota kutokana
na kufungiwa ndani siku nyingi, alisema
anafurahi kujiwa na mama yake kwenda
naye kuishi jijini Mwanza na kuomba apa-
tiwe matibabu.

Naye Nyangare, alisema wamemruhusu
mama wa kijana huyo kuondoka naye ili
akampatie matibabu kwa ukaribu.

Nao ndugu zake na Shadrack ambao
walikuwa wakiishi naye akiwamo shanga-
zi yake, Devota Emmanuel, alisema hana
tatizo na mtoto huyo wa kaka yake, in-
gawa walishindwa namna ya kumsaidia
ndipo ikabidi wa mfungie ndani, huku
akimruhusu wifi yake aondoke na kijana
wake ili akampatie matibabu.

Ofisa Ustawi wa Jamii Manispaa ya Shin-
yanga, Panuela Samuel, alitoa wito kwa
wazazi au walezi, pale wanapoona mtoto
wao anakabiliwa na tatizo la kurukwa na
akili wampeleke hospitali kupatiwa mat-
ibabu ikiwamo Mirembe, badala ya kum-
fungia ndani, kwa kuwa huo ni ukatili na
kukiuka haki za binadamu.

®

Mkurugenzi
Mkuu wa Tigo,
Simon  Karikari,
akiongea na wa-
teja wa kitengo
cha Tigo Busi-
ness jijini Dar
es Salaam jana,
wakati wa uz-
induzi wa hu-
duma na bidhaa
zilizoboreshwa
zaidi pamoja na
tovuti inayompa
mteja mamlaka
va kujihudumia
na kudhibiti
matumizi iki-
wa na lengo la
kuzisaidia kam-
puni mbalimbali
kukuza huduma
zao kidigitali. Pl
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wauza vipodozi watakiwa kuvisajili

Na Joseph Mwendapole

WAFANYABIASHARA wa vipodozi nchini
wameshauriwa kusajili vipodozi wanavy-
ouza hatua itakayowasaidia kutambua kwa
urahisi vilivyopigwa marufuku kutokana na
kuwa na viambata vya sumu.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mkaguzi
Mwandamizi wa Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS), Mhandisi Donald Manyama,
wakati akizungumza na waandishi wa
habari walipokuwa wakifanya ukaguzi wa
kushtukiza kwenye maduka ya vipodozi
yaliyopo Mwenge, wilayani Kinondoni, jijini
Dar es Salaam.

Manyama alisema kila muuzaji wa vipo-
dozi inabidi asajiliwe kwenye kupitia tovuti
ya shirika hilo au kama sio yeye basi anay-
emsambaziwa vipodozi inabidi awe ame-
sajiliwa.

Kwa upande wa vipodozi ambavyo havi-
jasajili, Mhandisi Manyama alisema wa-
takuwa wakivipeleka kwenye maabara za
shirika ili kuvipima kujua kama vinafaa kwa
matumizi ya binadamu.

Alisema wauzaji wengi wa vipodozi

hawajajisajili, hivyo kupitia ukaguzi huo
wananawapa elimu kuhusu umuhimu wa
kusajiliwa kupitia tovuti ya shirika wakio-
n6yesha kila aina ya vipodozi wanavyouza.

Kwa wale ambao hawatafanya hivyo,
Manyama alisema shirika limejipanga ku-
hakikisha operesheni hiyo ya kuondoa vipo-
dozi hivyo kwenye soko nchini kote inafani-
kiwa sambamba na kutoa elimu kwa jamii
kwa njia mbalimbali.

Alisema jukumu hilo wameanza ku-
litekeleza kuanzia Julai, mwaka huu baada
ya baadhi ya majukumu yaliyokuwa chini
ya iliyokuwa Mamlaka ya Chakula na Dawa
Tanzania (TFDA) kuhamishiriwa kwenye
shirika hilo.

Alipoulizwa madhara ya vipodozi hivyo
vyenye viambata sumu kwa matumizi ya
binadamu, Manyama alisema vina madhara
kwenye ngozi ya binadamu.

“Kwanza vinaichubua hiyo ngozi na kui-
fanya kuwa laini kiasi kwamba mtumiaji aki-
fanyiwa operesheni ushonaji wake unakuwa
ni mgumu,” alisema na kuongeza:

“Vingine vinasababisha saratani, hivyo
tunawashauri hata watumiaji kuacha ku-

tumia vipodozi hivyo. Wengine wanavitu-
mia bila kufahamu, wakiona mwenzao ame-
badilika ngozi, wanadhani havina madhara.

Vipodozi vilivyopigwa marufuku kuto-
kana na kuwa na viambata sumu ambavyo
vilikamatwa juzi katika maduka na saluni
zilizopo ni Skin Balance, Jaribu, Mont Claire,
Epiderm, Rapid Claire, Betasol, Oranvate,
Pure White na Sivop.

Aina hiyo ya vipodozi ni tofauti na vili-
vyokamatwa hivi karibuni kwenye ukaguzi
es Salaa.

Kwenye ukaguzi huo vipodozi zili-
vyokamatwa na na kuondolewa sokoni ni
Corolight, Movate, Coco Pulp, Diproson,
Viva White, Carotone, Bronz na Eclair.

Vingine ni Citrolight, Tent Clear, Tender
White, Clinic Clear, TCD, Baby Face, Light up,
Dermotyl na Top Lemon. Mmoja wa wau-
zaji wa vipodozi hivyo, John Paul, alisema
kuwepo kwa aina nyingi ya vipodozi vyenye
viambata sumu ni kielelezo kuwa elimu
inatakiwa kutolewa kwa watumiaji hasa wa-
nawake ambao ndiyo waathirika wakubwa.
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JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA
OFISI Y ARAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (TAMISEMI)

NOVEMBA 5, mwaka huu Serikalli

ya awamu ya tano chini ya uongozi

wa Rais John Magufuli, unatimiza
miaka minne madarakani.

Na Augusta Njoji, DODOMA

Katika kutimiza miaka hiyo, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa(Ta-
misemi) ni miongoni mwa wizara zinazo-
jivunia mafanikio makubwa chini ya uongo-
zi wake.

Mafanikio hayo ni pamoja na ujenzi wa
miundombinu ya barabara, Hospitali na
vituo vya afya, mapinduzi sekta ya elimu
kupitia mpango wa elimu bila malipo,
ukusanyaji mapato, utoaji wa mikopo ya

Mengine ni nidhamu kwa watumishi wa
umma, uwepo wa tuzo maalum kwa
wahitimu wa shule za msingi na sekondari
waliofanya vizuri ili kuchochea ufaulu kwa
wanafunzi na ujenzi wa viwanda vidogo.

Akizungumza katika mahojiano maalum,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-Tamisemi,
Selemani Jafo, anasema ofisi yake ndio
msimamizi wa mikoa, wilaya, halmashauri,

vijana, wanawake na watu wenye ulemavu.

TAMISEMI YAJIVUNIA
MAFANIKIO TISA
CHINI YA JPM

kio makubwa yaliyopatikana kwa Kipindi
hicho ikilinganishwa na kipindi kilichopita.

‘Ni wizara inayogusa watu kwa upana
wake tulipotoka ilikuwa ni miongoni mwa
wizara zilizokuwa zikilalamikiwa sana, kwa
mfano mtakumbuka Rais alipokuwa
akihutubia Bunge la 11 alisema wizara
imekuwa na miradi isiyokamilika, miradi
isiyo na viwango, uzembe, ufujaji fedha za
umma na mambo mbalimbali,"anasema.
Anasema ofisi hiyo ndio yenye mambo
mengi kwa mustakabali wa watu na
maendeleo ya nchini.

“Namshukuru Rais kwa kunipa fursa ya
kuhudumu katika Wizara hii ipo chini ya
Ofisi yake mwenyewe, awali alinipa jukumu
la kuwa Naibu Waziri na sasa ni Waziri
kamili ni mwaka wa nne nipo ndani ya
Wizara hii,”anasema

Anasema Ofisi hiyo imekuwa na mafanikio
makubwa kwenye nyanja mbalimbali kwa
kipindi cha miaka minne.

MIUNDOMBINU

Anasema katika sekta ya miundombinu ya barabara kupitia wakala

kilometa 140,000 ambapo awali zilikuwa kilometa 108,000.9.

“Katika maeneo haya Tamisemi imefanya kazi kubwa kwa kipindi
cha miaka minne, kwanza ujenzi wa madaraja, kuimarisha
barabara, na kuwapa fursa wananchi kufika maeneo mbalimbali
kwa kurahisisha usafiri wa kusafirisha mazao au bidhaa mbalimbali
zinazoimarisha uchumi wa nchi yetu.

| Y . o
Stendi ya mabasi iliyojengwa katika Manispaa ya Singida kupitia mradi wa
uendelezaji na uimarishaji wa Halmashauri za Miji (ULGSP) unaosimamiwa na
OR-TAMISEMI

“‘Mchakato wa ujenzi wa barabara katika miji, majiji na manispaa
hapa nchini ni jambo la kujivunia sana, katika eneo hili tuna mradi
wa TSCP ambao unagusa majiji, manipaa jumla nane ambayo ni
Tanga, Dodoma, Arusha, Mwanza na Mbeya na Manisapaa ya
llemela, Kigoma ujiji na Mtwara Mikindani,”anasema

Anabainisha kuwa zaidi ya Sh.Bilioni 840 zinatumika kwa ajili ya
ujenzi wa miundombinu katika maeneo hayo kwa kujenga
barabara, mifereji, masoko, stendi za kisasa, ufungaji taa za
barabara,mitambo ya taka ngumu, na madampo ya taka.
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inayounganisha mbagala kuu na eneo la kibada tumejenga
barabara nzuri na kujenga madaraja mazuri katika mto Mzinga
na Twangoma, tumepata faraja kubwa sana,”anasema.

Kadhalika, anasema kuna mradi wa kuboresha Manispaa na
Maijiji takribani 18, mradi huo unajenga barabara za lami, taa za
barabarani, mifereji, stendi za kisasa, masoko na mambo
mengine.

“Lengo ni kufanya manispaa zetu kuwa za kisasa ndio maana
; - leo ukipita manispaa ya Bariadi, Tabora, Lindi, Moshi, Babati,

Ujenzi wa soko la Kisasa katika Halmashauri ya Mji wa Korogwe kupitia Mradi wa uendelezaji na Singida, Kahama, Sumbawanga, Rukwa na mengine

uimarishaji wa Halmashauri za Miji (ULGSP) unaosimamiwa na OR-TAMISEM! yamebadilika kutokana na ujenzi wa miundombinu hiyo.

“Mradi mkubwa unabadilisha Buza, kuweka taa za “Hii ni juhudi kubwa inayofanya na Rais Magufuli, katika miradi
miji kwa kiwango kikubwa barabarani, kubadili mitaa mikubwa zaidi ya Sh.Trilioni mbili zimetumika hadi sasa
sana, eneo hili najivunia sana iliyokuwa imejengwa kiholela kuhakikisha inaboresha miundombinu,”anasema.

kwa kuwa miji imebadilika 14.

sana kutokana na kazi kubwa SEKTA YA AFYA

ambayo Tamisemi imefanya.

o R -' e L _..J
Stendi ya mabasi iliyojengwa katika Manispaa ya Singida kupitia mradi wa uendelezaji naj
uimarishaji wa Halmashauri za Miji (ULGSP) unaosimamiwa na OR-TAMISEM/

“Pia kuna mradi DMDP ambao  “Mradi huu unabadilisha
unagusa jiji la Dar es salaam  kabisa mtazamo wa jiji la Dar 5t anasema Tamisemi  lakini kwasasa serikali chini ya
katika mradi huu zinatumika  es sala:am, ndio maana ukiona imepewa jukumu la kusimamia  Tamisemi tumejenga vituo 352
Sh.Bilioni 660 fedha hizi mto ng'ombe na mito mingine Afya kuanzia ngazi ya \vilivyo na uwezo wa kufanya

zinajenga mtandao wa yote tunarekebisha vizuri Zahanati hadi Hospitali ya  upasuaji’anasema.
barabara za lami, mifereji, kurudi katika hali ya kisasa, wilaya.

masoko na kituo cha Afya  kijichi utaona barabara Anabainisha kuwa tangu nchi

‘Kabla ya Rais John Magufuli  ipate Uhuru kulikuwa na
kuingia madarakani nchi yetu  Hospitali za wilaya 77 lakini
ilikuwa na vituo vya Afya 115 mwaka huu Zinajengwa
vilivyokuwa na uwezo kwa  Hospitali za wilaya 69.
kufanya huduma ya upasuaiji

..-.-"-\"" o

Ujenzi wa barabara ya Kijichi - Toangoma katika Manispaa ya Temeke Jijini Dar es salaam. Barabara hii
imejengwa kupitia Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es salaam (DMDP) unaosimamiwa na OR-TAMISEM!
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“Katika mpango wetu wa bajeti
mwaka 2019/20 tunajenga vituo
vya afya vingine 52, hivyo kwa
kipindi cha miaka miwili tutakuwa
na vituo vya afya 404
vilivyojengwa chini ya utawala wa

Rais Magufuli, ukilinganisha na
vituo 115 ambavyo vilikuwa
vinafanya upasuaji tangu tupate
uhuru,”’anasema.

Aidha anasema kwa mwaka wa
fedha  2019/20  zinajengwa
Hospitali za wilaya 27 hivyo ndani
ya miaka miwili zitakuwa Hospitali
96 ikilinganishwa na 77

i ] — S
Shule kongwe ya Dodoma sekondari iliyofanyiwa ukarabati na Tamisemi hivi karibuni.

zilizokuwa
Uhuru.

zimejengwa tangu

“Eneo hili kazi kubwa imefanyika
chini ya Rais John Magufuli,
miundombinu hii yote imejengwa

kwa utaratibu wa ‘Force Account’
tukumbuke Hospitali za wilaya

zamani ili  ujenge ilikuwa
inahitajika Sh.Bilioni 24 lakini kwa
utaratibu huo tunatarajia

kukamilisha ujenzi kwa Sh.Bilioni
nne,”anasema.

Waziri huyo anasema kwa vituo vya afya
zimetumika kati ya Sh.Milioni 400-500
kwa ujenzi miundombinu katika vituo
hivyo, ambapo  zamani  zilikuwa
zinatumika  Sh.Bilioni mbili kujenga
majengo ya vituo hivyo.

“Kwa hiyo ni mafanikio makubwa sana
ambayo Tamisemi tumeyapata kupitia
utaratibu ambao tumechagua
kuutumia,”alisema.

Aidha anasema Rais ameongeza bajeti
ya dawa kutoka Sh.Bilioni 30 hadi
Sh.Bilioni 270 ambayo kwa kiwango
kikubwa imeimarisha sekta ya afya kwa

Waziri Jafo anasema Mradi wa mabasi
yaendayo haraka ni miongoni mwa miradi

inayotekelezwa na  OR-TAMISEMI
ambapo unatekelezwa kwa awamu tatu
na imeweza kupunguza foleni na adha ya
usafii kwa wakazi wa jiji la Dar es
salaam.

Anasema lengo la mradi huo ni kuwa na
mabasi 305 na kwasasa mabasi
yanayotoa huduma ya usafiri ni 140.

Wi
».

serikali za mitaa.

“Najivunia kama Waziri wa Tamisemi
kufanya mapinduzi makubwa katika
sekta ya Afya kwa kujenga vituo vya afya
na Hospitali za Afya, Hii miundombinu
yote ya afya imegharimu Sh.Bilioni
385.6,"anasema

Ajira watumishi afya

Jafo anasema kwa kipindi hicho tumeajiri
watumishi kwenye mamlaka za serikali
za mitaa ambapo kwa sekta ya afya
watumishi 8,917 wameajiriwa.

“‘Mchakato wa kumpata mtoa huduma
ambaye atawezesha upatikanaji wa
mabasi mchakato wake upo katika hatua
mbalimbali na atakapopatikana
atakamilisha ununuzi pia wa mabasi
yaliyobaki na kufikia idadi ya mabasi
305,"anasema.

Jafo anasema  kukamilika  kwake
kutaondoa kero ya usafiri kwa wakazi wa
jiji la Dar es salaam.
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SEKTA YA ELIMU
Jafo anasema Tamisemi ina jukumu la kusimamia
elimu kuanzia shule za awali hadi kidato cha sita.

“Katika sekta hii jambo tunalomshukuru Rais
Magufuli ni mpango wa elimu bila malipo ambayo
imesaidia kwa kiwango kikubwa watoto wa
Tanzania, ambapo takribani Sh.Bilioni 23.86
zinatolewa kila mwezi kugharamia elimu bila
malipo,”anasema.

Waziri huyo anasema pia Rais ameamua katika
ujenzi wa miundombinu ambapo wameanza kwa
kuboresha shule kongwe ambapo zilikuwa
zimechakaa na kuhakikisha zinarejea kwenye
ubora wake kutokana na awali zilikuwa
zimechakaa.

“Wastani wa Sh.Milioni 800 hadi Sh.Bilioni 2 kwa
kila shule kwa ajili ya kufanya ukarabati katika
shule hizo mpaka sasa tumekamilisha ukarabati
wa shule 62 kati ya shule 89,”anasema.

Anaeleza kuwa pia katika shule za msingi na
sekondari kazi kubwa ya kuimarisha miundom-
binu imefanyika.

“Umaliziaji wa maboma Rais ametoa fedha ili
kuhakikisha maboma unamaliziwa lakini shule
mbalimbali zimejengewa madarasa, matundu ya
vyoo, nyumba za walimu maabara pamoja na
mabweni, ndio maana shule za kata
tumeziongezea uwezo na kuchukua wanafunzi
wa kidato cha tano na sita,”anasema.

Kadhalika, anasema katika eneo hilo zimetumika
Sh.Bilioni 305.1 kwa ajili ya kuimarisha miundom-
binu na utaratibu uliotumika ni mfumo wa ‘force
account’ na kupata mafanikio makubwa.

Ajira za walimu

Jafo anasema idadi ya walimu kwa shule za
msingi na sekondari imeongezeka ambapo zaidi
ya walimu 18,000 wameajiriwa kuongeza idadi na
kuchochea ufaulu.

“Katika matokeo ya kidato cha sita kwa mwaka
2019 kati ya shule 100 bora, shule 52 zilikuwa za
kata haya ni mafanikio makubwa haijawahi
kutokea kwa ujumla upande wa elimu Tamisemi
tumeendelea kufanya kazi kubwa ambayo
haijawahi kutokea,”anasema.

UTOAJI MIKOPO
Jafo anasema kwa mara ya kwanza kumekuwa
na sheria ya utoaji mikopo kwa akina mama,
vijana na watu wenye ulemavu kupitia asilimia 10
ya mapato ya ndani sasa mikopo inatoka kwa
mujibu wa sheria.

“Tunajivunia kwasababu katika mwaka wa fedha
2018/19 mpaka Agosti 2019 zaidi ya Sh.Bilioni 47
zimetolewa kwa makundi hayo, hii ni mara ya
kwanza kutolewa fedha kiasi hichi kwa makundi
hayo,”anasema.

Aidha, anasema kupitia fedha hizo watu
wamejenga viwanda ili kujenga uchumi wa nchi.

UJENZI WA VIWANDA VIDOGO

Anasema mwaka 2017 aliagiza kila mkoa kujenga
viwanda vidogo na vya kati 100 ambapo lengo
lilikuwa ni kujenga viwanda 2,600 lakini hadi
kufikia Desemba 2018, vilikuwa vimejengwa
viwanda 4,877 sawa na asilimia 186.75 ya
utekelezaji wa lengo.

“Sisi tumechagiza ujenzi lakini Wizara ya Viwanda

na Biashara kazi yake ni kuviratibu kuangalia
masoko ili waliojenga waweze kunufaika kwa
uchumi wa nchi yao,”anasema.

NIDHAMU YA WATUMISHI WA UMMA

Jafo anasema kumekuwepo na nidhamu kwa
watumishi wa mamlaka za serikali za mitaa
ikilinganishwa na kipindi cha nyuma kilichopita kwa
kuwa nidhamu na utendaji wao umebadilika.

“Nawashukuru wasaidizi wangu Naibu Waziri
Josephat Kandege na Mwita Waitara kwa kazi
kubwa tunayoifanya ya kuleta mabadiliko kwenye
Wizara, pia Katibu Mkuu Mhandisi Nyamhanga na
wasaidizi wake wote, maana mafanikio yametoka-
na na utendaji wao mzuri wa kuhakikisha mambo
yanasonga mbele,”anasema.

UKUSANYAJI MAPATO

Jafo anasema anajivunia ukusanyaji wa mapato
katika mamlaka za serikali za mitaa na kuanzishwa
kwa mfumo wa kutoa matokeo kila baada ya robo
ya mwaka.

“Jambo hili limesaidia sana ukusanyaji wa mapato
katika mamlaka zetu leo hii ndio maana tunaona
mwaka 2018/19, makusanyo vyalifika zaidi ya
asilimia 91 haijawahi kutokea kwa kipindi kingine
chote na tunaimani yataimarika zaidi kwa kuwa
suala zima la matumizi ya mifumo ya kielektroniki
na uadilifu umesaidia kufanya mapinduzi
makubwa,”anasema.

TUZO MAALUM

Waziri Jafo anasema kuanzishwa kwa tuzo
maalum kwa wahitimu wa shule msingi na sekond-
ari ambapo mwaka huu imezinduliwa tuzo ya
kiserikali jambo ambalo linaacha alama chini ya
uongozi wake na litatoa motisha kwa walimu kwa
kuwa nao wamekumbukwa kwenye tuzo hiyo.

CHANGAMOTO

Anasema kuna watu wameshindwa kuelewa dhana
ya matumizi ya ‘force account’katika utekelezaji wa
miradi ambapo awali watu walikuwa wanasuasua
lakini kwasasa wanaenda vizuri.

“Pia baadhi ya watumishi wachache bado hawaja-
badilika katika suala zima la nidhamu kazini ndio
maana tumeshuhudia maeneo mengine watu
wakibadilishwa kutokana na ufujaji na wizi wa
fedha kutokana na kuwa na mawazo yale yale,
nataka wabadilike waone hichi ni kipindi cha tofauti
sana,”anasema.

MIAKA 4 '! E A Nipashe 11
h

Jafo anasema changamoto nyingine ni watendaji
kukiuka misingi ya ukusanyaji mapato katika
matumizi ya elektoniki, wamekuwa wakivujisha
mapato yanayotakiwa kukusanywa na serikali.

“Tumekuwa tukichukua hatua mbalimbali kwa
watendaji wote ambao wamekuwa wakifanya
mambo yasivyo,”anasema.

KITU ASICHOKISAHAU

“Nimekuwa Naibu Waziri na Waziri, nilikuwa Naibu
Waziri kwa kipindi kifupi lakini Rais amenipa fursa
ya kuwa Waziri kwa kipindi kirefu sasa, jambo
ambalo sitalisahau, ni heshima niliyopewa na Rais
kumsaidia katika Wizara kwa kuwatumikia
watanzania, sitalisahau katika maisha yangu. ”

“Wizara ina changamoto nyingi, ina mambo mengi,
ina vitu vingi lakini Rais amenipa jukumu hili la
kumsaidia tangu alipoingia madarakani kwangu
mimi maishani mwangu sitasahau kwa imani hii
kubwa aliyonipa Rais, naomba nimhakikishie
kwamba sitamuangusha hata kidogo katika
dhamana hii aliyonipa.Nitawatumikia watanzania
kwa uadilifu na uaminifu uliotukuka,”anasema

WANANCHI WATARAJIE NINI

Anasema matarajio ni  kwenda kujumuisha
mafanikio makubwa yaliyopatikana kwa kipindi cha
miaka minne iliyopita na mwaka wa tano kwenda
kuona miji yote ikiwa imekamilika kwenye ujenzi wa
miundombinu ya barabara kwa kiwango kikubwa,
sekta ya afya itakuwa imeimarika kwa kiwango
kikubwa.

“Tutakwenda kuona sekta ya elimu itakuwa
imeshika hatamu na shule za umma zitakuwa tishio
lakini natarajia kuona makundi mbalimbali
yaliyokuwa yanaweza sasa kuanza kusimama
vizuri kujenga uchumi wao.Hii ndio ndoto ya miaka
mitano ya utawala wa Rais Magufuli,"anasema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Mtaa wa TAMISEMI,

Uongozi na Wafanyakazi wote wa Ofisi ya Rais ~-Tamisemi
inaungana na Watanzania wote kumpongeza Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dk.John Pombe

Joseph Magufuli kw

a kutimiza miaka minne ya serikali ya
awamu ya tano.

Ofisi ya Rais- Tamisemi inatoa pongezi kwa maendeleo makubwa ambayo yamepatikana kwa
watanzania katika uongozi chini ya Mhe.Rais . Aidha inamtakia Mhe.Rais na uongozi wote wa Serikali afya
njema ili waendelee kuwaongoza vyema watanzania kufikia uchumi wa kati.

Mji wa Serikali- Mtumba,

S.L.P. 1923, 41185 DODOMA, Anuani ya simu “tamisemi” Dodoma

Simu Na:+255 26 2321607, Nukushi+255 26 2322116, Barua pepe:psfdtamisemi.go.tz
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MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MJINI DODOMA £ A

(DUWASA)

YA JIJI LA DODOMA, CHEMBA, BAHI NA CHAMWINO.

1.0 KUHUSU DUWASA

+ DUWASA ilianzishwa mwezi Julai, 1998 kwa mujibu wa
kifungu na 3(1) cha sheria Na. 8 ya mwaka 1997 ambayo
ilifutwa kwa sheria Na. 12 ya Usambazaji Majisafi na
Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009 na kufutwa na sheria
ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya
mwaka 2019. Jukumu la msingi la DUWASA ni kutoa
huduma endelevu ya usambazaji Majisafi na usafi wa
mazingira kwa wakazi wa Mijini Dodoma.

+ DUWASA ilianzishwa ikiwa daraja ‘C’ ikitegemea ruzuku
ya Serikali (Wizara ya Maji) katika uendeshaji (gharama
za umeme na mishahara). Hata hivyo, ilipanda kutoka
daraja ‘C’ hadi ‘A" mnamo mwaka 2003 na hivyo
kujitegemea kwa 100% katika gharama za uendeshaji
na sehemu ya uwekezaji.

1.1 Dira (vision) ya DUWASA
+ Kuwa Mamlaka yenye ufanisi wa hali ya juu katika utoaji
wa huduma ya majisafi na salama na usafi wa mazingira

katika hali endelevu.

1.2 Dhima (mission) ya DUWASA

+ Utoaji wa huduma ya majisafi, salama na ya uhakika
na usafi wa mazingira kwa wateja wa Mamlaka waliopo
mijini Dodoma kwa ufanisi wa hali ya juu, kuwa na
watumishi wenye shauku, bidii ya kazi na wanaojituma,
kutumia teknolojia sahihi inayokubaliana na mazingira
na kuendelea kujibidiisha zaidi ili kuongeza ufanisi na
tija.

=

BODI YA EWURA ILIPOTEMBELEA MAENEO MBALIMBALI YA DUWASA MWEZI SEPTEMBA 2019.

2.0 HALI YA HUDUMA YA MAJISAFI NA UONDOSHAJI
MAJITAKA MJINI DODOMA
2.1 Huduma ya majisafi
211 Mahlta|| ya maji
Utafiti na stadi za karibuni juu ya mahitaji ya maji kwa
wakazi wa mji wa Dodoma ulifanywa mnamo mwaka
2002/2003 na kufanyiwa mapitio 2009.
Kwa mujibu wa stadi hizo, mahitaji ya maji mjini kwa
sasa ni zaidi ya meta za ujazo 48,000 kwa siku.
+ Kiasi hiki kinajumuisha mahitaji ya UDOM yanayofiki
takribani meta za ujazo 3,000 kwa siku.
Hata hivyo, kufuatia ujio wa Serikali Makao Makuu ya
Nchi - Dodoma, mahitaji ya maji yanaongezeka kwa kasi
hali inayoashiria stadi hizi kupitwa na wakati na kuhitaji
mapitio.

2.1.2 Vyanzo na uwezo wa Uzalishaji maji
+  Chanzo pekee cha uzalishaji maji kwa matumizi ya

KATIBU MKUU WA WIZARA YA MAJI, PROF. KITILA MKUMBO (WA TATU KUTOKA KUSHOTO) KATIKA PICHA YA PAMO-
JA NA VIONGOZI WA WILAYA YA CHEMBA WAKATI WA KUANZA KULIPA FIDIA KWA WANANCHI MWEZI OKTOBA
2019 ILI KUPISHA UJENZI WA MRADI MKUBWA WA BWAWA LA MAJISAFI LA FARKWA ILI KUHUDUMIA MAENEO

wakazi wa mji wa Dodoma ni visima virefu vilivyochimbwa
katika Bonde la Makutupora.

Jumla ya visima vya uzalishaji maji 24 na visima 5 vya
kuchunguza mwenendo wa maji ardhini vimechimbwa
katika bonde hili.

Uwezo wa miundombinu ya visimani kwa sasa pamoja
na uwezo wa usafirishaji maji ni meta za ujazo 61,500
kwa siku.

2.1.3 Uzalishaji halisi
Hivi sasa DUWASA inazalisha, kusafirisha na kusambaza
wastani wa meta za ujazo 54,000 kwa siku.

+  Kiasi hiki cha uzalishaji kimekuwa kikiongezeka kwa
kasi siku hadi siku na inatarajia kufikia kiasi cha meta za
ujazo 61,500 kwa siku katika kipindi kifupi kijacho.

Hali hii imechangiwa kwa kiasi kikubwa na kuhamishia
Makao Makuu ya Serikali Jijini Dodoma.

2.1.4 Usafirishaji na Usambazaji maji mjini
Mtandao wa kusafirisha na kusambaza majisafi urefu wa
km 533.
Matenki makubwa 10 yenye jumla ya ujazo wa mita za

uiazo 92.67_(2._
ﬁ

), NAIBU WAZIRI WA MAJI AKIANGALIA MOJA YA VISIMA

MHE. JUMAA AWESO (MB
VILIVYOCHIMBWA KWENYE UJENZI WA MRADI WA MAJI WAKATI WA UJENZI WA MJI
WA SERIKALI MTUMBA.

Mtandao huu pia unajumuisha vituo sita (6) vya
kusukumia maji.

Takribani 80% ya wakazi wa mjini Dodoma ambao ni
zaidi ya 500,000 wanapata maji ya DUWASA.
Maunganisho ya maji hadi Septemba, 2019 ni wateja
45,000.

2.2 Huduma ya Majitaka

2.2.1 Mfumo wa kukusanya na kusafirisha majitaka
Mtandao (lateral sewers na Trunk mains) una urefu wa
jumla ya Km 113.75 (Juni, 2019)

+ Unahudumia takribani asilimia 20 tu ya wakaazi wa Mji

Jumla ya maunganisho ya majitaka ni wateja 5,900
(Septemba, 2019).
Mitandao imeenea kikamilifu (comprehensive reticulation
sewers network) kwenye maeneo matatu tu ya mji (Area
C, Area D na Central Business Area).

Maeneo mengine ya miji yaliyofikiwa na mtandao wa
kukusanyia majitaka japo kwa kiasi kidogo (Makole,
Viwandani, Madukani, Kizota, Chamwino, Kikuyu
Kaskazini, Uhuru na Tambukareli).

2.2.2 Mabwawa ya kutibu Majitaka
Mfumo uliopo wa kutibu majitaka ni mabwawa (Waste
Stabilization Ponds - WSPs)
Kwa sasa mabwawa haya yamezidiwa kutokana na
kuhudumia watu wanaozidi usanifu wake.

3.0 UCHAKATAJI WA ANKARA, USAMBAZAJI NA MALIPO

(MAKUSANYO)

3.1 Uchakatajl wa Ankara na Usambazaji
Uchakataji wa Ankara kwa wateja wote wa DUWASA
hufanyika kwa kutumia mfumo wa Smart Billing
Manager-(SBM).

+ Wasomaji mita hukusanya readings kutoka kwa wateja
kwa kutumia mobile application ambapo usomaji
huingizwa katika System moja kwa moja ambayo
hutengeneza Ankara automatically.

Utengenezaji wa Ankara hufanyika kila tarehe 21 ya kila
mwezi.

Usambazaji wa Ankara hufanyika kwa kutumia ujumbe
mfupi SMS billing isipokuwa ankara za Taasisi.

MAGUFULI

-—

MAMLAKA YA MAIJI SAFI DUWASA INAVYOTEKELEZAA MIRADI MBALIMBALI YA MAJI
JIINI DODOMA ILI KUENDANA NA UTENDAJI KAZ|I WA SERIKALI YA AWAMU YA TANO

T .1_|1 m . w

KITUO CHA KUSUKUMIA MAJI KWENYE CHANZO CHA MAJI MZAKWE.

3.2 Makusanyo ya Maduhuli
Makusanyo ya maduhuli hufanyika kwa kutumia njia za
kielektroniki kupitia mfumo wa GePG pekee.
Kupitia mfumo huu, mteja ana uwezo wa kulipia kwa
kutumia mitandao yote ya simu, mabenki ya CRDB,
NMB, TPB na NBC na wakala wa mabenki hayo.
Wastani wa makusanyo ya maduhuli kwa mwezi ni Tshs
1.6Bn/=.

3.0 UCHAKATAJI WA ANKARA, USAMBAZAJI NA MALIPO
(MAKUSANYO)

Mwenendo wa makusanyo ya maduhuli
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4,0 CHANGAMOTO
Baadhi ya changamoto zinazoikabili DUWASA katika kutekeleza
majukumu yake:

i. Ufinyu wa mtandao wa kusambazia majisafi ambapo,
zaidi ya kilometa 400 zinahitajika kujengwa ili kuyafikia
maeneo mapya yasiyo na mitandao na yale yanayoendelea
kuendelezwa. Pia urefu wa mtandao wa majitaka ni kilometa
86 tu ikilinganishwa na takribani kilometa 250 zinazohitajika.

ii. Taasisi za Serikali kutolipia ankara zake za maji kwa wakati.
Hadi kufikia Juni, 2019, DUWASA ilikuwa inazidai Taasisi za
Serikali zaidi ya Shs. 1.5bn/=.

ii. Upotevu wa maji unaofikia wastani wa 27%. Juhudi
mbalimbali zinaendelea ili kuhakikisha kiasi hiki kinaendelea
kushuka

iv. Kuchakaa na kubomokea (collapsing) kwa mtandao wa
Majitataka maeneo ya Area C na D. Gharama ya kubadili
mfumo huu ni takribani Shs 4.5bn/=.

v. Gharama kubwa za umeme wa kuzalisha, kusafirishia na

kusambazia maji, wastani wa Shs.500M/- kwa mwezi.
Wizi wa Maji unaofanywa na baadhi ya wateja wasio
waaminifu.

VI.

5.0 MIPANGO YA UBORESHAJI WA HUDUMA ZA MAJISAFI NA
UONDOSHAJI MAJITAKA MJINI DODOMA
5.1 Mipango ya ya muda mfupi
lli kukabiliana na ongezeko la mahitaji ya maji ambalo
limekuwa likiongezeka siku hadi siku, DUWASA kwa
kushirikiana na Serikali (Wizara ya Maji) imepanga na
kuanza kutekeleza mradi wa kutafuta vyanzo vya maji
chini ya ardhi katika maeneo ya pembezoni mwa Jiji.
+ Umuhimu wa kutekeleza mpango huu unasukumwa kwa
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MAMILAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MJINI DODOMA

(DUWASA)

imekamilika.

Kazi zinazoendelea ni za
kuchimba jumla ya visima 10 kazi ambayo
imeshaanza kwa kuchimba visima saba
(7).

DUWASA inaendelea na
mpango wa kuchimba visima maeneo
ya pembezoni mwa mji katika mwaka wa
fedha 2019/2020.

(d) Miradi ya kusambaza maji maeneo
yasiyo na huduma Katika Bajeti ya
2019/2020, DUWASA imetenga jumla ya
shilingi 2.5Bil/- na imepanga kukopa Shs.
1.5bn/= kupitia IFF - OBA kuwezesha
uboreshaji na usambazaji maji katika
maeneo mbalimbali mjini.

(e) Ufungaji wa mita za malipo kabla

. Kutumia mita za malipo-kabla
(Pre-paid water meters) kwa kuanza

Wakati wa utekelezaji wa mradi wa maji kwenye mji wa Serikali Mtumba na wateja wa Taasisi 752 na hatimaye wateja wa

kiasi kikubwa na uamuzi wa Serikali ya awamu ya tano
(5) kuamua kuhamia Makao Makuu ya Nchi — Dodoma
hali inayopelekea ongezeko la uhitaji wa huduma nyingi
za kijamii ikiwemo huduma nyeti ya maji.

Mpango huu unatekelezwa wakati Serikali ikijiandaa
kutekeleza mradi mkubwa wa chanzo kingine cha maji
ambacho ni bwawa katika mto Bubu Wilayani Chemba.
Utekelezaji wa mpango huu umefikia hatua ifuatayo:

(a) Utafutaji wa maji chini ya ardhi na uchimbaji visima katika

eneo la lhumwa/Mtumba (Mashariki mwa miji)

Kazi ya utafiti wa maji chini ardhi pamoja na uchimbaji
wa visima saba (7) vyenye uwezo za kuzalisha zaidi
ya meta za ujazo 2,500 kwa siku imekamilika.

(b) Utafutaji wa maiji chini ya ardhi na uchimbaji visima katika

eneo la lhumwa/Mtumba  (Mashariki mwa miji)

+ Kazi ujenzi wa miundombinu (mabomba vya
kukusanyia maji toka visimani, mabomba vya
kusafirishia maji hadi mji mpya wa Serikali, ununuzi
wa pampu za visimani, ujenzi wa vituo vya kusukumia
maji na matenki (sump meta za ujazo 200 na storage
meta za ujazo 1000) umekamilika.

+ Hatua hii ya Mradi huu unaogharimu jumla ya Shilingi
3.6bn/= na imekamilika mwezi Mei, 2019.
Mradi unahudumia Mji mpya wa Serikali pamoja na
maeneo ya lhumwa.

(c) Utafutaji wa maiji chini ya ardhi na uchimbaji visima
katika eneo la Kikombo na Nala
Katika eneo la Kikombo na Ihumwa, kazi ya utafuataji
wa maji chini ya ardhi (Geophysical Survey)

majumbani kwa lengo la kupunguza au kuondoa
kabisa madeni sugu.

Mita hizi pia zimefungwa katika Wizara na Taasisi
zote zilizojengwa katika mji wa Serikali lnumwa.

5.2 Mipango ya muda wa Kati/Mrefu
Kazi zifuatazo zinatarajiwa kutekelezwa katika kipindi cha muda wa
kati na mrefu ili
kuwa na uhakika wa huduma ya majisafi na uondoshaji majitaka
Mijini Dodoma na katika
miji mpya wa Serikali.
(a) Mradi wa Chanzo cha Maji cha Farkwa —Wilaya ya Chemba
+Mradi una lengo la kupata chanzo cha nyongeza cha
maji kwa wakazi wa mjini Dodoma.
Mradi utawezesha ongezeko - zaidi-ya 120,000M3 Jijini
Dodoma ambazo zinataweza kuhudumia zaidi ya watu
1,000,000.
Kazi za tathmini ya athari za mazingira na kijamii (ESIA)
na usanifu wa zimekamilika.
+  Kazi za tathmini ya mali katika eneo litakapojengwa
bwawa na miundombinu yake imekamilika.
(b) Mradi wa Chanzo cha Maji kutoka Ziwa Victoria
+ Katika mpango wa muda mrefu, Wizara ya maji kwa
kushirikiana na DUWASA imepanga kutumia Ziwa
victoria kama Chanzo cha Maji cha uhakika kwa Jiji la
Dodoma
Tayari Wizara imeunda timu ya wataalamu wa ndani
ambayo itandaa pre-feasibility study.
Timu imeanza kazi mwezi Agosti, 2019 na itakamilisha
mwezi Oktoba, 2019

(c) Mradi wa uboreshaji huduma za majisafi na Majitaka Mijini
Dodoma na Chamwino lkulu

DUWASA imeajiri Mhandisi Mashauri Norplan Tanzania
ltd ambaye anafanya ESIA na Usanifu wa kina.

Lengo la mradi ni pamoja na kupata mahitaji halisi ya
Miji wa Dodoma na Chamwino ya huduma za majisafi
na majitaka yanayoendana na ujio wa Serikali Makao
Makuu Dodoma kwa miaka 30 ijayo.

Mhandisi Mshauri atafanya kazi ya kutafuta vyanzo
vingine vya maji kwa maeneo ya pembezoni mwa miji.
Inatarajiwa kuwa, baada ya kazi ya Mhandisi mshauri
kukamilisha kazi yake na mradi wa ujenzi kutekelezwa
huduma ya maji kwa wakazi wa Dodoma na Chamwino
zitawafikia wananchi kwa asilimia zaidi ya 95.

Gharama za mradi huu ni shilingi 885Mil/- kwa awamu
ya kwanza ya Usanifu na shilingi Billioni 1.16 kwa
awamu ya pili ya usimamizi wa kazi za ujenzi.

(d) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya uondoshaji na
kutibu majitaka Mjini

Kupitia WSDP Il , DUWASA ina mpango wa kutekeleza
mradi mkubwa wa ujenzi wa miundombinu ya uondoshaji
na kutibu majitaka

Mradi unakadiriwa kugharimu Dola za Marekani zaidi
ya milioni 70 na unatarajiwa kuaza kutekelezwa mwaka
2019/2020

DUWASA imeshapata eneo la ujenzi wa mabwawa
mapya ya kutibu majitaka katika eneo la Nzuguni
ambapo fidia ya Sh. Milioni 611 zimetumika kilipia fidia
eneo la hekta 60.

Aidha, mitandao ya kukusanyia majitaka itajengwa
kwenye maeneo ya Area A, Chadulu, Chinangali,
Kikuyu na Makole. Maeneo mengine yatakayohusika
ni Ipagala, Urban Renewal east and West, Viwanda,
Milimani, Medeli, llazo, Kisasa, NCC na Nkuhungu. Pia,
utafanyika ukarabati wa mtandao wa majitaka kwenye
maeneo ya Area C na Area D.

Imeandaliwa na:
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji
DUWASA
S.L.P 431

Barua pepe: md@duwasa.go.tz, Tovuti: www.duwasa.go.tz,
Simu: +255 26 2324245, Faksi: +255 26 2320060

Simu ya Bure: 0800110078
DODOMA

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MJINI

DODOMA
(DUWASA)

SALAMU ZA PONGEZI

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wote wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma
(DUWASA) inaungana na Watanzania wote kumpongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dk. John Pombe

Joseph Magufuli kwa kutimiza miaka minne ya Serikali ya Awamu ya Tano.

DUWASA inatoa pia pongezi kwa maendeleo makubwa ambayo yamepatikana kwa Watanzania katika uongozi chini ya Mhe.
Rais. Aidha DUWASA inamtakia Mhe. Rais na viongozi wote wa Serikali Afya Njema ili waendelee kuwaongoza vyema
Watanzania kufikia Uchumi wa Kati.

Barua pepe: md@duwasa.go.tz, Tovuti: www.duwasa.go.tz,
Simu: +255 26 2324245, Faksi: +255 26 2320060

Simu ya Bure: 0800110078

DODOMA

Mamlaka ya DUWASA inawahakikishia Wananchi kuendelea kutoa huduma ya uhakika ya majisafi na uondoshaji wa majitaka Makao Makuu
Nchi Dodoma katika mazingira endelevu.
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Miradi mikubwa
yachochea ajira

IMEELEZWA kuwa utekelezaji
wa miradi mikubwa ya kim-
kakati umekuwa chachu kubwa
katika kuongeza wigo mpana
wa upatikanaji ajira kwa kipindi
cha miaka mitatu mfululizo.

Hayo yalielezwa jana na Nai-
bu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira na Vijana Anthony
Mavunde, alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Anna Gidarya.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema
kwa muda mrefu serikali imekaa kimya
kuhusu ajira kwa vijana, kumekuwa na
wimbi kubwa la vijana mitaani wasio na
ajira waliomaliza vyuo mbalimbali takrib-
an miaka mitatu iliyopita.

“Je, ni lini serikali itafungua milango ya
ajira kwa vijana wa Kitanzania walioteseka
kwa muda mrefu? Je, serikali imefanya

Kotk

F | -
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Habari na Augusta Njoji

tathmini ya kiwango cha
madhara yaliyotokana na
vijana kukosa ajira?” Alihoji.

Pia alihoji ni vijana
wangapi wameathirika na
kujiingiza katika makundi
mabaya kwa kukata tamaa
ya kupata ajira.

Mavunde alisema kuanzia
mwaka 2015/16 hadi 2018/19
jumla ya ajira serikalini
ikijumuisha Serikali Kuu,
Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma
zilikuwa 184,141.

“Aidha, ajira katika miradi ya maende-
leo ya serikali zilikuwa 787405, na ajira
zilizozalishwa na Sekta Binafsi zilikuwa
646,466, alisema.

Hata hivyo, alisema ukosefu wa ajira kwa
vijana una madhara kiuchumi na kijamii,
unapunguza mchango wa nguvukazi isiyo

I,

na ajira katika Pato la Taifa pamoja na jiti-
hada za serikali kupunguza umaskini.

Aidha, alisema kunapunguza uwezo wa
nguvukazi hiyo kuweza kujitegemea na
kuendelea kuwa tegemezi kwa jamii.

“Ili kupunguza tatizo hilo serikali imean-
daa mikakati mbalimbali za kuwezesha vi-
jana kuajiriwa au kujiajiri,” alisema.

Alitaja mikakati hiyo kuwa ni utekelezaji
wa programu ya kukuza ujuzi nchini am-
bayo katika kipindi cha mwaka 2017-2019,
jumla ya vijana 47,585 wamewezeshwa
kiujuzi na kujiajiri katika sekta mbalimbali.

Kuhusu suala la vijana kujiingiza katika
makundi mabaya, Mavunde alisema ni
suala la maadili na makuzi.

“Pia serikali kupitia Idara ya Maendeleo
ya Vijana imekuwa ikiandaa miongozo ya
maadili na makuzi kwa vijana na imeku-
wa ikiendesha mafunzo hayo kwa vijana
nchini,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikabidhiwa ‘tablets’ na Spika wa Bunge, Job Ndugai, wakati wa ugawaji kwa
wabunge wote katika ukumbi wa Msekwa, bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: BUNGE

Uvuvi wa
mabomu
wapungua

WIZARA wa Mifugo na Uvuvi, imese-
ma kutokana na udhibiti wa uvuvi
haramu unaotumia mabomu, ume-
pungua na kwa mwaka huu hakuna
matukio ya milipuko yaliyoripotiwa.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, alisema nayo al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Jang'ombe (CCM), Ali King, aliyetaka
kujua ni kwa nini uvuvi wa kuzamia
kwa kutumia chupa umezuiliwa.

Akijibu swali hilo, Ulega alisema
katika miaka kuanzia 2017 kurudi
nyuma kulikuwa na matukio mengi
ya milipuko lakini yamepungua na
hadi sasa hakuna milipuko.

Alisema kutokana na madhara ya
matumizi ya milipuko katika uvuvi,
matumizi ya chupa (mitungi ya gesi)
katika shughuli za uvuvi yamekata-
zwa kisheria kwa mujibu wa Ka-
nuni ya Uvuvi ya 66(2) ili kunusuru
rasilimali za uvuvi na mazingira ya
bahari kwa ujumla.

“Napenda kulijulisha Bunge lako
tukufu kuwa kutokana na juhudi
kubwa ambazo zimefanywa na
Serikali kupitia Wizara za kudhibiti
matumizi ya milipuko na mitungi
ya gesi (gas cylinder) katika uvuvi,
UVvUVi huu haramu umepungua
kwa asilimia 99 katika maeneo ya
Ukanda wa Pwani ya Bahari ya
Hindi,” alisema.

Aidha, alifafanua shughuli za
uvuVi nchini zinasimamiwa kwa
mujibu wa Sheria ya Uvuvi Na. 22
ya Mwaka 2003, Kanuni za Uvuvi za
Mwaka 2009 na miongozo mbal-
imbali ambayo hutolewa kwa ajili
ya kusimamia na kuhakikisha kuna
matumizi endelevu ya rasilimali za
UVUVI.

Alieleza pia kwa mujibu wa Kanuni
yva Uvuvi ya Mwaka 2009 Kifungu
cha 66(1-Q) vifaa vya kupumulia
chini ya maji au scuba au mitungi ya
gesi au chupa haviruhusiwi kutumika
kwa ajili ya kuvua samaki au viumbe
wengine wa baharini.

“Aidha, kwa mujibu wa kifungu
cha 66(2) vifaa vya kupumulia chini
ya maji au scuba au mitungi ya gesi
au chupa vinaweza kutumika tu kwa
ajili ya uvuvi wa burudani (sport
fishing), uvuvi wa samaki wa ma-
pambo, mafunzo na utafiti na kwa
Kibali maalum,” alisema.

Uthamini maeneo Tarime Acacia kulip

SERIKALI imesema Mthamini
Mkuu wa Serikali ameshakamili-
sha uthaminishaji wa maeneo
1,838 yanayopaswa kulipwa fidia
na mgodi wa Acacia na tayari
umeshawasilishwa kwenye me-
nejimenti ya mgodi kwa hatua za
ulipaji.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni
na Waziri wa Madini, Dotto Biteko,
alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Agness
Marwa.

Katika swali lake, alieleza kuwa
wananchi wengi walibomolewa
nyumba zao na Mgodi wa Acacia

uliopo Nyamongo wilayani Tarime
na wengine hawajalipwa fidia ya
maeneo yao mpaka sasa.

“Aidha, mgodi pia umeanza
kuchimba chini maeneo ya watu
(Underground mining). Je, ni lini
mgodi wa Acacia uliopo Nyamon-
go utalipa fidia kwa wananchi
hawa?” Alihoji.

Waziri Biteko alisema uthamin-
ishaji katika maeneo yanayozun-
guka mgodi wa North Mara na uli-
paji wa fidia umegawanyika katika

wakazi 1,974 waliothaminiwa kati-
ka awamu ya 20, 35 na 42 wote wal-
ilipwa fedha zao isipokuwa wakazi
64 ambao fidia yao iliyoidhinishwa
ya Sh. bilioni 1.9 waliikataa na hun-
di zao zilibaki Ofisi ya Mkurugenzi
wa Wilaya ya Tarime,” alisema.
Nyabichune lilithaminiwa katika
awamu ya 47 na kuidhinishwa Sh.
milioni 224 kwa ajili ya watu 69.
Hata hivyo, alisema wizara il-
iagiza uthamini wa maeneo ya ki-
jiji cha Nyabichune urudiwe kwa
sababu wananchi walipunjwa.
Alifafanua kuwa serikali imeen-

delea kusimamia sekta ya madini
kwa kuhakikisha uwekezaji una-
fanyika kwa mujibu wa sheria na
taratibu za nchi.

Alisema serikali inahakikisha
wananchi wanaoishi katika mae-
neo ambayo miradi ya uendelezaji
migodi inataka kufanyika na kula-
zimika kupisha maeneo yao, wa-
nalipwa fidia stahiki kwa mujibu
wa Sheria ya Ardhi na wanapewa
makazi mbadala ambayo yana hali
bora kuliko makazi waliyokuwa
nayo awali.

Akizungumzia kuhusu suala la
mgodi kubadilisha aina ya uchim-

:a fidia waiva

baji toka uchimbaji wa wazi kwen-
da uchimbaji wa chini, Biteko alise-
ma uamuzi huo ulifikiwa baada ya
mgodi kufanya utafiti ulioonyesha
kuwa gharama ya uchimbaji wa
chini ilikuwa ni ndogo ukilingani-
sha na gharama za kuendelea na
mgodi wa wazi.

“Niwatoe shaka wana Tarime na
kuwa wizara inafuatilia kwa karibu
uchimbaji unaofanyika na mpaka
sasa uchimbaji wa underground
unafanyika eneo la Gokona kuele-
kea Nyabigena ndani ya maeneo
waliyokuwa wakichimba tangu
awali,” alisema.
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Figisu hizi somo la
Jafo halikueleweka?

‘Miaka minne
va JPM na
‘mafanikio yake

Na Mashaka Mgeta

TAWALA wa awamu
ya tano inayoongozwa
na Rais John Magu-

fuli, umetimiza miaka
minne tangu kuingia kwake
madarakani na kuapishwa ras-
mi Novemba 5, mwaka 2015.

Kama ilivyokuwa kwa wa-
tangulizi wake, Mwalimu Julius
Nyerere, Ali Hassan Mwinyi,
Benjamin Mkapa na Jakaya Kik-
wete, Rais Magufuli pia ameto-
kana na Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Ni chama kilichoundwa Feb-
ruari 5, mwaka 1977, kikitokana
na Afro Shiraz Party (ASP) na
Tanganyika African National
Union (TANU).

Ni kwa mpangilio huo wa
kidemokrasia katika kuion-
goza Tanzania, viongozi hao
(ukimuondoa Mwalimu Ny-
erere aliyefariki dunia Ok- = =
toba 14, 1999), wamehu-
dumu kwa vipindi viwili
vya jumla ya miaka 10
kwa awamu ya uon-
£0zi wao.

Kupitia vipindi I'
hivyo, serikali zi-
lizopita  zilifanikiwa
kusimamia  misingi
ya umoja na utaifa,
ingawa kwa viwango
na namna tofauti,
lakini mwishowe,
waliondoka madara-

W
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INAENDELEA UK.16  Rais John Magufuli. PICHA: MTANDAO
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Mradi wa Umeme wa Rufiji (MW 2115), miradi iliyoanza kipindi cha Rais Magufuli.

INATOKA UK.13

kani wakiwa na ‘alama’ za kukum-
bukwa.

Ndivyo inavyojitokeza, japo
kwa namna tofauti katika utendaji
kazi wa serikali ya Rais Magufuli,
kufikia wakati huu ambapo Taifa
linaadhimisha miaka minne ya ku-
wapo kwake madarakani.

UWAJIBIKAJI OFISI ZA
UMMA

Mchambuzi wa masuala ya siasa,
Fikiri Hussein anasema miongoni
mwa maeneo yanayoibua tofauti
ya mazoea katika utendaji kazi kwa
watumishi wa umma katika kipindi
cha miaka minne ya utawala wa
Rais Magufuli, ni uwajibikaji murua
kwenye ofisi za umma.

Hussein anasema ingawa kila
utawala ulitumia mbinu, sheria,
kanuni na taratibu kuhakikisha
misingi ya utawala wenye kukidhi
mabhitaji ya umma, lakini sasa ku-
naonekana ishara za wazi katika
ukuaji wa nidhamu kwa watumishi
wa umma.

“Miaka ya kabla ya awamu ya
tano, kuna mambo yalikuwa ya
kawaida kuyashuhudia kwa wa-
tumishi wa umma..jambo kama
hulka ya mtumishi kumuacha
mwananchi wa kawaida akihitaji
huduma, ama kuomba hongo wazi-
wazi ili kutoa haki ilikuwa kawaida
sana,” anasema Hussein.

Hata hivyo, Hussein anasema
ingawa kuna sababu nyingi zinazo-
chochea hali hiyo kuwa tofauti sana
na utawala uliopita, lakini ukali wa
Rais Magufuli na kauli zisizotiliwa
shaka katika kuhimiza uwajibi-
kaji kwa umma, ni miongoni mwa
sababu za kutufikisha katika hatua
hiyo,” anasema.

Justina Macha, mtaalamu wa say-
ansi ya siasa anaunga mkono hoja

Nchini
Tanzania
inakadiriwa
kuwa idadi
va viwanda
Vilivyopo
inafikia 53,
8/6. Kati va
Nivyo vikub-
wa ni 251,
vya katl ni
173, vidogo
vinafikia
6,957 na 46,
495 ni vido-
g0 kabisa.

hiyo kwa kusema, vipo viashiria
kadhaa vinavyothibitisha namna
uwajibikaji katika ofisi za umma
ulivyoboreka katika kipindi cha
miaka minne ya utawala wa Rais
Magufuli.

Justina anatoa mfano wa ukuaji
wa mapato (kwa mujibu wa tak-
wimu zinazotangazwa na serikali)
na namna zinavyoelekezwa katika
huduma za jamii kuwa ni sehemu
ya uthibitisho wa hoja hiyo.

Anasema sehemu ya utekelezaji
huo ni kutengwa kwa asilimia 10
ya mapato ya halmashauri kwenda
kwa wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu, kwa mujibu wa She-
ria ya Fedha za Serikali za Mitaa,
sura 290 kifungu cha 37 (a).

Ingawa hakutoa takwimu, la-
kini Justina anasema utekelezaji
wa azma hiyo unakidhi mahitaji
ya kutoa mikopo isiyo na riba, ili
kuwajengea uwezo wa kiuchumi
na kujiimarisha kwa shughuli za
ujasiriamali.

ONGEZEKO LA MAPATO

Kiongozi wa vijana katika moja
ya vyama vya siasa nchini, Julius
Fidelis, anasema umakini wa Rais
Magufuli katika kudhibiti matumizi
mabaya ya mali za umma, hasa
kupitia vitendo vinavyohusiana na
ufisadi umefanikisha ongezeko la
mapato yanayoipa nguvu serikali
kutekeleza miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Fidelis anasema takwimu zi-
naonyesha kuwa umakini huo
umesababisha wastani wa mapato
yanayokusanywa na serikali kuwa
kati ya Sh, bilioni 850 hadi trilioni
1.3 kwa mwezi, huku takwimu zili-
zotangazwa kwa ajili ya Septemba
mwaka huu zikionyesha kiasi hicho
kupanda hadi kufikia takribani Sh.
trilioni 1.8

Hali kama hiyo inaelezwa ku-
wapo kwenye ngazi ya halmashauri

yva Rais Magufuli katika miaka yake minne.

ca

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (kulia), akiwa na Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka (kushoto) wakikagua
mojawapo ya majengo ya Hospitali ya Rufaa ya mkoa wa Simiyu ambayo inajengwa katika Kipindi hiki cha miaka
minne ya Rais Magufuli. PICHA ZOTE: MTANDAO

za majiji, wilaya na miji, ambapo 195 mion-
goni mwa halmashauri zilizopo nchini zili-
fikia kiwango cha asilimia 90 ya ukusan-
yaji mapato kwa mwaka 2018/2019.
Ukusanyaji mapato huo unaelezwa pia
kupitia takwimu za vyanzo tofauti zinazo-
onyesha kuwa, katika kipindi cha mwaka
wa fedha wa serikali 2017/2018 mapato

yaliyokusanywa yalikuwa ni asilimia 81,
hivyo kufanya ongezeko halisi kuwa ni
asilimia tisa.

VIWANDA

Moja ya ajenda za serikali ya awamu

ya tano ni kuugeuza uchumi wa Tanza-
nia kutoka unaotegemea kilimo na kuwa

wa viwanda. Azma hiyo inaonekana
kutekelezwa ipasavyo wakati utawala wa
Rais Magufuli ukifikisha miaka minne.
Takwimu zinaonyesha kuwa ukuaji
wa sekta ya viwanda kwa mwaka mwaka
2015 ilikuwa ni asilimia 6.5, ambavyo pia
vilichangia pato la taifa (GDP) kwa asil-
imia 5.2. lakini mwaka 2018, ukuaji huo

Reli ya kisasa (SGR) moja ya miradi mikubwa inayoendelea kugharimiwa na serikali

ulifikia asilimia 8.3 na mchango
wake kwa pato la taifa ukawa ni
asilimia 8.

Mabadiliko hayo yenye ma-
fanikio katika sekta ya viwanda,
yalichochewa na hatua kadhaa
zikiwamo kufufua viwanda vya
zamani na kuweka mazingira ya-
nayochochea uanzishwaji wa vi-
wanda vipya, hasa kupitia agizo la
Rais Magufuli kwa kila mkoa kuwa
na angalau viwanda 100.

Halmashauri ya Mji Kibaha
mkoani Pwani inaonekana kuwa
‘kinara’ katika ‘kukaribisha’ vi-
wanda kutokana na vile vikubwa
na vya kati kufikia 42 huku vidogo
vikikadiriwa kuwa zaidi ya 200.

Nchini Tanzania inakadiriwa
kuwa idadi ya viwanda vilivyopo
inafikia 53, 876. Kati ya hivyo vi-
kubwa ni 251, vya kati ni 173, vi-
dogo vinafikia 6,957 na 46, 495 ni
vidogo kabisa.

AFYA

Huduma za afya ni mion-
goni mwa maeneo yanayoyajwa
kuboreka kwa kasi katika kipindi
cha miaka minne ya utawala wa
Rais Magufuli.

Uboreshaji huduma za afya
unaelezwa kufikia katika utoaji
fedha zikiwamo Shilingi milioni
500 zilizotengwa kwa ajili ya
upanuzi wa vituo vya afya. Tak-
wimu zinaonyesha kuwa vituo vya
afya 352 vipo katika hatua mbal-
imbali za kukamilika ili kuifanya
idadi yake kufikia 7,284.

Kwa mujibu wa Mpango wa
Kuboresha Miundombinu ya Ku-
tolea Huduma za Afya ya Msingi
katika mamlaka ya serikali za
mtaa, uliochapishwa na Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi) mwaka huu, vituo 304 vi-
tatoa huduma za dharura na upas-
uaji. Vituo 119 vimekamilika na 58
kati ya hivyo vimewekwa katika

MTANDAO

BARAZA la Usalama la Umo-
ja wa Mataifa (UNSC), lime-
piga kura ya kuviongezea
muda wa mwaka mmoja
zaidi, vikosi vya pamoja
vya usalama vya Umoja huo
na ule wa Afrika (AU) katika
jimbo la Magharibi mwa
Sudan la Darfur.

Juhudi kubwa zinaende-
lea kufanywa na Umoja wa
Mataifa (UN) ili kuhakikisha
amani endelevu na hali ya
utulivu inapatikana katika
jimbo hilo.

Azimio lililodhaminiwa
na Uingereza pamoja na
Ujerumani limemtaka Katibu
Mkuu wa UN, Antonio Gu-
terres, kuwasilisha ripoti na
mapendekezo kwa baraza
hilo Januari 31 mwakani,
kutathmini hali ilivyo Dar-
fur.

Naibu Balozi wa Uin-
gereza, UN, Jonathan Allen,
anasema ujumbe huo wa
UN na AU ujulikanao kwa
kifupi kama UNAMID, unalo
jukumu muhimu la kuweka
mazingira mazuri ya amani
na maridhiano hasa wakati
huu wa mchakato wa amani.

Mwanadiplomasia huyo
ameongeza kwamba kwa

orodha ya kuwa tayari kutumika.

Ni kupitia mpango huo, hal-
mashauri kadhaa zilipata mafungu
ikiwamo ya Mji wa Kibaha uliyo-
pata Sh.bilioni 2, Sh. milioni 500
kati ya hizo zikaelekezwa katika
upanuzi wa kituo cha afya mkoani
na Sh. bilioni 1.5 zikawekwa kwe-
nye ujenzi wa hospitali ya wilaya
ambayo ni miongoni mwa hospi-
tali mpya 67 zilizogharimu Sh. bil-
ioni 100.5 na zitakazofikisha idadi
ya kuwa 144 nchi nzima.

ELIMU

Uboreshaji wa elimu hasa ya
msingi na sekondari, pamoja na
changamoto zinazojitokeza ni
miongoni mwa mafanikio yanay-
oorodheshwa katika utendaji kazi
wa miaka minne ya Rais Magufuli.

Miongoni mwa changamoto zi-
nazotajwa katika utekelezaji wa
‘elimu bila malipo’ ni wingi wa

——i

Vikosi vya UNAMID vikiwa kwenye shughuli zake za kawaida huko Darfur. PICHA:

kuviongezea muda Vikosi
vya UNAMID, UN imet-
ambua umuhimu wake
katika kudumisha hali

ya utulivu kwenye jimbo
hilo.

Mwishoni mwa Juni
mwaka huu, UNSC lili-
kubaliana pia kutoondoa
ujumbe wa UNAMID hadi
Oktoba 31.

Baada ya hapo UN
na AU, walipende-
keza kuuongezea muda
ujumbe huo hadi Oktoba
31 mwaka 2020, uamuzi
ambao umeidhinishwa.

Julai mwaka
jana, baraza hilo la us-
alama lilipiga kura pia na
kuamua kupunguza kwa
idadi, maofisa wa ujumbe
wa UNAMID, kufuatia hali
ya utulivu kuanza kurudi
na mizozo kupungua.

Lengo lilikuwa ni
kuviondoa kabisa vikosi
hivyo ifikapo Juni 30
mwaka 2020.

Mzozo wa Darfur ulian-
za mwaka 2003 baada vya
raia weusi nchini humo
kuanzisha uasi dhidi ya
serikali baada ya kudai
kuwa serikali ya Sudan

Miaka va
kabla ya awa-
mu vya tano,
kuna mambo
valikuwa

va kawaida
kuyashuhudia
kwa watumi-
Shi wa umma...

UN yaongeza muda kwa
Ujumbe wa Amani Darfur

ilikuwa inaongozwa kwa
misingi ya ubaguzi wa rangi
na ukabila.

Vilevile Serikali ya Khar-
toum ilidaiwa kuwapa silaha
wanamgambo wa Kiarabu
kuwashambulia raia weusi,
madai ambayo iliyakanusha.

Mzozo wa Darfur ulien-
delea kwa muda wa miongo
mitatu chini ya utawala wa
aliyekuwa Rais Omar al-
Bashir wakati ambao Sudan
ilishuhudia umwagikaji wa
damu si tu katika jimbo la
Darfur bali hata katika mae-
neo ya Blue Nile na Kordo-
fan Kusini.

Utawala wa Al-Bashir
uliangushwa mwezi Aprili
mwaka huu baada ya
maandamano makubwa
kushuhudiwa nchini humo
kushinikiza mabadiliko
katika uongozi.

Baada va
hapo, makubaliano ya ku-
gawana madaraka yalitiwa
saini mwezi Agosti kati ya
jeshi na waandamanaji.

Waandamanaji waliitaka
serikali kufikia makubaliano
ya amani na makundi yenye
silaha katika muda wa miezi
sita. DW

wanafunzi wakiwamo wa shule za
msingi katika halmashauri ya Mji
Kibaha, ambapo kwa mwaka huu
pekee, idadi yao ilifikia 5,172, wavu-
lana wakiwa ni 2,625 na wasichana
2,547.

Takwimu za kipindi cha mwaka
2015 ikiwa ni kabla ya kuingia ma-
darakani kwa Rais Magufuli, idadi
ya wanafunzi mjini humo ilikuwa
ni 2944 ambapo 1,390 walikuwa
wavulana na wasichana 1,554.

Ni kwa hali hiyo, pamoja na
changamoto mbalimbali zinazoika-
bili nchi kwa nyakati tofauti, bado
serikali ya awamu ya tano imeen-
delea kutekeleza wajibu wake we-
nye kuibua matokeo chanya mion-
goni mwa yaliyoorodheshwa katika
utendaji kazi wake.

Mwandishi wa Makala haya
anapatikana kupitia simu nam-
ba +255754691540 ama barua
pepe:mgeta2000@yahoo.com.
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Afrika inaposaka mwelekeo,
mifungamano uga wa Kimataifa

« NI kukidhi

I
T
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|
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Baadhi ya viongozi wa Afrika wakiwa na Rais wa Russia, Vladimir Putin (aliyenyosha mkono) kwenye mkutano wao wa hivi kar-
ibuni uliofanyika Russia. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

UFANYIKA kwa mku-

tano mkubwa kati ya

wakuu wa nchi za Afrika

na Russia hivi karibuni
kumeongeza changamoto ya ku-
pata mwelekeo wa ushirikiano ki-
mataifa na mwelekeo kitaifa katika
nchi nyingi za Afrika.

Yako maeneo uasi unaendelea
kuwaka moto, migawanyiko ni
mikubwa na uthabiti wa uchumi
ni hafifu. Mikutano ya ushirikiano
kimataifa inasaidia kutoa mwanga
wa nini kinaweza kufaulu katika
Afrika, na pia kujenga heshima
kwa tawala zilizopo kuwa zinatam-
buliwa na kuhitajiwa na viongozi
wa mataifa makubwa. Ni kielelezo
cha umakini.

Mkutano kati ya Russia na Af-
rika ulifanyika Oktoba 23 hadi 24
kitalii eneo la Black Sea; karibu na
Georgia ambayo zamani ilikuwa
sehemu ya Urusi ya kijamaa.

Mkutano huo ambao ni wa
kwanza kati ya nchi za Afrika na
Russia ulifanyika chini ya kaulim-
biu ya ‘amani, usalama na maen-
deleo,” ambao kimsingi ni sehemu
ya juhudi za kimataifa kutafuta
suluhu ya vita maridhawa mae-
neo tofauti, na kutumia amani
kuongeza kasi ya kupata maende-
leo.

Russia ndiyo inaanza kuingia ka-
tika kutafuta uhusiano wa karibu
na nchi za Afrika.

Pamoja na kuwa katika ufunguzi
wake Rais Vladimiri Putin alizun-
gumzia ukandamizwaji wa Afrika
na mataifa ya kibeberu, alikuwa
anajua anacheza zeze na kuimba

Juhudi za
nchi za Af-
rika kujenga
Mmahusiano
va kimataifa
Venye uw-
e70 Wa Ku-
DUNEUZA
shinikizo 1a
demokrasia
na maende-
leo (kwa njia
va soko, zai-
di) ndiyo ra-
hisi kusema
Kuwa yana-
fanikiwa.

wimbo unaofahamika sana barani
Afrika.

Ila ukiangalia kwa karibu una-
kuta kipindi hicho kilishapita na
sasa kila mahali vijana katika nchi
za Afrika wanataka demokrasia,
kutokana na kuchoshwa na mazin-
gira duni ya maisha bila ajira, huku
tabaka tawala linaendesha VX na
wasaidizi au jamaa zao ndiyo wa-
naendesha ‘viboksi.’

Inafika mahali bei ya mkate
inapanda au nauli, na hapo nchi
inalipuka. Yako maeneo ambako
Russia na Afrika zingekuwa na
mengi ya kuongea kwa mfano su-
ala la vikwazo vya Marekani kwa
Zimbabwe, ambako nchi hiyo ili-
itisha maandamano na siku huria
kwa wafanyakazi kupinga vikwazo
hivyo.

Lakini inaelekea suala hilo hali-
kupewa kipaumbele katika mku-
tano wa wakuu wa nchi za Afrika
na Rais Putin, lakini vyombo vya
habari viliendelea kukumbushia
mzaha kuhusu vikwazo kati ya
hayati Rais Robert Mugabe na Rais
Putin mwaka 2015, na Rais Em-
merson Mnangagwa alileta suala
hilo mezani katika mkutano wa
Sochi majuzi.

Katika mikutano ya Afrika na
mataifa kama Russia, China na
hata Japan, kigezo cha lazima ni
ushirikiano kwa msingi wa sera
na mwelekeo wa utawala ambao
Afrika au nchi binafsi ina haki ya
kuchagua.

Mikutano na nchi za Magharibi
ni tofauti kwani suala la demokra-
sia halibishiwi katika mikutano
kama hiyo, kuwa ndiyo msingi
wa ushirikiano wa kimataifa, kwa
mfano wiki hii kuna mkutano wa

mawaziri wa mambo ya nje wa
nchi za Ulaya Kaskazini (Nordic)
na Afrika.

Pia kuna mikutano ya |Franco-
phonie au ‘Francafrique’ ambako
pia demokrasia ni kigezo halisi.

Juhudi za nchi za Afrika kujenga
mahusiano ya kimataifa yenye
uwezo wa kupunguza shinikizo la
demokrasia na maendeleo (kwa
njia ya soko, zaidi) ndiyo rahisi
kusema kuwa yanafanikiwa.

Nje ya nchi za Magharibi, mi-
kutano mingine kati ya Afrika
na mataifa makubwa inakubali
msingi huu wa kila nchi kuchagua
uelekeo inayotaka, lakini mataifa
hayo pamoja na marafiki zao walio
madarakani nchi nyingi za Afrika
hawajapata upenyo wowote katika
hisia za wananchi wengi barani.

Juhudi za Rais Mnangagwa ku-
laani ukandamizaji zikawa debe
tupu; wengi hawakutokea.

Kuna upande mwingine wa
majadiliano kati ya Afrika na Rus-
sia ambao ulielekea mkondo wa
ki-Magharibi, ule wa kaulimbiu ya
‘Wanawake katika mahusiano ya
Russia na Afrika: Uwiano wa jinsia
katika siasa, uchumi na jamii.

Mkutano wa Sochi pia ulijadili
teknolojia za kupata maji safi kwa
urahisi, na hata kufanyia ukarabati
reli za zamani na kuongezea ny-
ingine, licha ya kuwa miradi hiyo
labda si mikubwa kama hii inay-
oendelea, au Russia kushindana
na China katika suala la miundom-
binu Afrika.

Russia kimsingi inahitaji eneo la
biashara, si kujitutumua.

Kwa upande mwingine, mku-
tano wa kiuchumi wa China na
Africa (FOCAC) uliofanyika Beijing

upungufu wa uthabiti duni wa kisiasa nyumbani
Lo ) =

mwezi Septemba katika kumbi za
Bunge la China (Great Hall of the
People) ulikuwa na mandhari ya
watu wanaofahamiana.

Uenyekiti wa mkutano wa Sochi
ulikuwa moja kwa moja wa Russia
lakini ule wa Beijing, kama jukwaa
la kuangalia mahusiano ya kiuchu-
mi kati ya China na Afrika, ulikuwa
na wenyeviti wawili, Rais Xi Jin-
ping na Rais Cyril Ramaphosa wa
Afrika Kusini kutokana na uwepo
wa mikutano hiyo kuwa jambo la
kawaida.

Russia inakuja nyuma kama zili-
vyo nchi za Ulaya Kaskazini, waka-
ti China inafanana na Ufaransa, ipo
siku hizi zote.

Kulikuwa pia na tofauti za wazi
za kina cha majadiliano na mae-
neo yaliyokubaliwa kati ya nchi
zilizoshiriki kuendelea kuzifanyia
kazi au kukamilisha kazi zinazoen-
delea, kwani China ina maeneo
mengi inafanya kazi na nchi za Af-
rika, tofauti na Russia.

Hapa nchini kwa mfano kuna
kampuni ya Russia inatafuta ma-
dini ya uranium na mengineyo ya-
nayotumika katika eneo la nguvu
za atomiki, na siyo rahisi kukuta
taasisi za kiuchumi au kitamaduni
zinazofanya kazi hapa, kwani zi-
likwama wakati Urusi ya kijamaa
ilipoanguka.

China ambayo haijawahi kuona
mtikisiko mkubwa kama wa Urusi
imejenga uhusiano zaidi ilipobadi-
li sera kuuingia utandawazi

Baadhi ya nchi za Afrika
ikiwemo Tanzania zilijjitahidi ku-
unda umoja wa kupinga vikwazo
vya uchumi vya Marekani dhidi ya
Zimbabwe, ila tofauti ni kuwa hat-
ua hiyo haikutangazwa na Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
Afrika Mashariki.

Ni kampeni ya ki-NGO ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ambako
Philip Mangula, veterani wa vita
vya ukombozi na kuundwa kwa
makambi ya kufunza wapiganaji
nchi tofauti Kusini mwa Afrika
na makamu mwenyekiti Bara ali-
itangaza.

La kushangaza kuhusu kampeni
hiyo ni kuwa kumeundwa siku
maalum katika mwaka ya kup-
inga vikwazo dhidi ya Zimbabwe,
kana kwamba hakuna uwezekano
maendeleo kiasi tu ya demokra-
sia yapatikane nchini Zimbabwe
na vikwazo hivyo viondolewe,
ambayo ina maana kuwa Zimba-
bwe ni nchi ya kimapinduzi kama
Cuba, isiweze kuleta mageuzi vion-
dolewe.

Kana kwamba inatoa majibu
kwa harakati za makamu mwe-
nyekiti Mangula na rafiki yake
Mnangagwa katika mfungamano
wa ‘Frontline States’ Marekani il-
iongeza vikwazo dhidi ya Waziri
wa Usalama wa Taifa wa Zimba-
bwe, Owen Ncube.

Kikwazo chenyewe ni kuwa
hawezi kuingia nchini Marekani,
kuingiza au kutoa fedha au mali
zozote nchini humo, akituhumiwa
kuhusika na uvunjaji wa haki za
binadamu.

Umoja wa Ulaya (EU) na Mare-
kani wanasema vikwazo dhidi ya
Zimbabwe vinagusa watu kadhaa;
havina athari yoyote kwa uchumi
wa jumla wa nchi hiyo.()
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UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA 2019;

Wananchi wanavyosubiri nguvu
a hoja kutoka kwa wagombe

Na Reubeni Lumbagala

WA mujibu wa Mwongozo

wa Uchaguzi wa Serikali

za Mitaa kwa viongozi wa
mitaa unaofanyika Novemba 24,
2019, zoezi la kuchukua na kureje-
sha fomu za kugombea nafasi
mbalimbali katika serikali za mitaa
lilianza Oktoba 29 na kukamilika
juzi Novemba 4, 2019.

Katika kipindi hicho cha siku
saba, wagombea wa vyama vyote
vya siasa vilivyothibitisha kushiriki
katika uchaguzi wa serikali za mi-
taa, walikuwa na haki ya kwenda
kuchukua fomu za kuomba ridhaa
ya kugombea.

Baada ya kuchukua fomu hizo,
wagombea walikuwa na muda wa
kutosha wa kujaza fomu hizo kwa
usahihi na kuzirejesha, ili kupata
ridhaa ya kugombea katika nafasi
wanazotaka kugombea.

Makala ina imani kwamba wag-
ombea walizingatia muda na siku
za kuchukua na kurejesha fomu zi-
lizokuwa zimetolewa, na kwamba
Novemba 5 ambayo ilikuwa ni siku
ya jana Jumanne, uteuzi wa wag-
ombea ulifanyika kwa kuwa ili-
kuwa siku ya uteuzi wa wagombea.

Wagombea ambao wamepit-
ishwa, watakuwa na kazi ya kwen-
da kujinadi na kuuza sera zao kwa
wananchi ambao ndiyo wapigaku-
ra.
Kuanzia Novemba 17, 2019 ni
muda wa kuanza kwa kampeni,
kipindi ambacho shughuli zake
hizo za kujinadi kwa wagombea
zitafungwa rasmi na Novemba 24,
itakuwa ni Siku ya Uchaguzi.

Wananchi waliojiandikisha ka-
tika daftari la wapigakura kwa ajili
ya uchaguzi wa serikali za mitaa,
watashiriki kuchagua viongozi
bora kwa ajili ya mustakabali wa
maendeleo ya maeneo wanayoi-
shi. Wagombea wa nafasi mbal-
imbali za uongozi wanapaswa
kufahamu kuwa wapigakura wapo
tayari kusikiliza sera zao na si vi-
jembe kutoka kwao.

Wananchi wana uelewa wa ku-
tosha kuhusiana na aina ya vion-
gozi wanaowataka kwa ajili ya
kushirikiana nao katika harakati
za kujiletea maendeleo.

Kutokana na uwepo wa
demokrasia ya vyama vingi hapa
nchini, wagombea mbalimbali
wa vyama vya siasa watakuwa ka-
tika majukwaa ya kujinadi ili wapi-
gakura waweze kuwapa ridhaa ya
kuongoza kwa miaka mitano ijayo,
yaani mwaka 2019-2024.

Ni muhimu wagombea waka-
zingatia kuwa wananchi wanataka
kusikia nguvu ya hoja wakati wa
kujinadi kwao na si maneno ya vi-
jembe na ya kuvunjiana heshima
ambayo hayana tija katika maisha
ya wapigakura wao.

Wananchi wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali katika
maeneo yao wanayoishi kama vile
ukosefu wa zahanati, shule, uko-
sefu wa maji, umeme, masoko nk.

Wanategemea basi kupitia vion-
gozi watakaopatikana, wasaidiwe
kupunguza kama si kumaliza ka-
bisa changamoto na kero hizo.

Wagombea wanalo jukumu la
kujibu changamoto zinazowaka-
bili wananchi wao kwa kueleza mi-
kakati ya muda mfupi na ya muda

Mgombea jukwaani akinadi sera zake PICHA ZOTE: MTANDAO

Wananchi
wana uelewa
wa kutosha
kuhusiana
na aina va
VIONEOZI wa-
naowataka
kwa ajili va
kushirikiana
nao katika
harakati za
kujiletea
maendeleo.

mrefu ya namna watakavyotatua
changamoto za wananchi wao.

Kwahiyo, mgombea ambaye
atashindwa kujikita kueleza nam-
na atakavyotatua changamoto za
wananchi wake na kuishia kupiga
vijembe dhidi ya wagombea wen-
zake, atakuwa katika hatari ya
kushindwa katika uchaguzi huu.

Wagombea wasijikite kutafuta
udhaifu binafsi dhidi ya wagom-
bea wenzao, badala yake wajikite
kuzungumzia mikakati yao binafsi
ya namna watakavyowatumikia
wananchi kuendeleza kasi ya
maendeleo ya kijamii, kisiasa na
kiuchumi kwa mustakabali mwe-
ma wa maisha yao.

Aidha, wananchi wanahitaji
viongozi-watumishi; ambao kwao
uongozi ni utumishi na si kichaka
cha kufanya biashara, kuendeleza
vitendo vya rushwa na kunyanyasa
wengine kwa kuwanyima haki zao.

Wananchi  wanahitaji  vion-
gozi ambao kwao ajenda kubwa
itakuwa ni kuleta ustawi bora wa
maisha ya wananchi wao kwa ku-
tanguliza mbele maslahi yao wa-
nanchi. Viongozi ambao wataku-
wa sauti ya wasio na sauti, viongozi
ambao watawatanguliza wananchi
wao kwanza kabla ya maslahi yao
binafsi na ya vyama vyao.

Viongozi wa serikali za mitaa
mitaa ndio watu wa kwanza am-
bao wananchi wanawafikia kwa
urahisi katika kufikisha hoja zao
kwao.

Hivyo, upo umuhimu kwa wa-
nanchi kuhakikisha kuwa wanach-
agua viongozi bora ambao wataku-
wa chachu ya mabadiliko chanya
na mageuzi ya kimaendeleo.

Wananchi wakatae kununuliwa
kwa kupewa rushwa ili kuchagua
viongozi.

Viongozi wanaopatikana kwa
rushwa kamwe hawatakuwa na

Naibu Spika Dk. Tulia Ackson (kushoto) akiwa katika moja ya
mikutano ya kuhamasisha ustawi wa wanawake.

kipaumbele cha kuwatumika wa-
nanchi wao, badala yake watajikita
kuangalia namna watakavyorudi-
sha fedha zao.

Fedha walizozitumia kuhonga
wapiga kura kipindi cha kujinadi
kwao. Wananchi wapo tayari ku-
wasikiliza wagombea ambao wa-
takuwa na nguvu ya hoja katika
kusimamia ajenda ambazo ni kip-
aumbele cha wananchi.

Wagombea wa aina hiyo, ndio
watakaopata ridhaa ya kuwaon-
goza wananchi. Nguvu ya hoja ita-
malaki katika majukwaa ya siasa

kwani ni kitu pekee wananchi wa-
nachotaka kusikia.

Nawakatia kila la kheri wag-
ombea wa vyama vyote, wafanye
kampeni za kistaarabu, kampeni
zenye ukomavu wa Kkisiasa ili ha-
timaye wapatikane viongozi bora,
waaminifu na wenye weledi katika
kuwatumikia wananchi wao. Tafa-
kari.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali, iliyo
wilaya ya Kongwa mkoani Do-
doma.

Maoni: (+255) 764666349.
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Figisu hizi somo la
Jafo halikueleweka?

« NI vyema zisiingilie mchakato unaofuata
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

CHAKATO wa ku-
chukua na kurejesha
fomu kuwania ue-
nyeviti wa serikali za

ulimalizika juzi, huku kukiwa na
malalamiko kutoka kwa baadhi
ya vyama vya upinzani kwamba
vimefanyiwa figisu.

Uchukuaji wa fomu hizo ul-
ianza Oktoba 29 mwaka huu na
kuendelea kwa muda wa siku
saba zilizomalizika juzi Novemba
4, lakini ukiwa umeacha ‘makovu’
kwa baadhi ya vyama vya siasa.

Miongoni mwa figisu ambazo
vyama hivyo vinadai kufanyiwa
ni kufungwa kwa ofisi za serikali
na kusababisha baadhi ya wag-
ombea wa vyama vya upinzani
kushindwa kurejesha fomu za ku-
wania uongozi walizochukua na
kuzijaza.

Figisu hizo zinadaiwa kuwapo
wakati tayari Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, ambaye ndiye mwe-
nye dhamana ya uchaguzi huo
akiwa ametoa angalizo kabla ya

Sitaki kuona
mtu anabu-
ghudhiwa
kwa jambo
lolote, hivyo
Kila mmoja
Ni ruksa
kurejesha
fomu au ku-
chukua fomu
bila kuwapo
kwa Vikwa-
70.

uchukuaji wa fomu hizo akitaka
kila upande kutimiza wajibu ki-
kamilifu ili kufanikisha uchaguzi
huo.

Kabla ya utoaji wa fomu, Jafo,
alitoa maelekezo kwa wasimam-
izi wa uchaguzi wahakikishe hau-
ingiliani na changamoto za aina
yeyote kama walivyopewa maele-
kezo.

Kwa mujibu wa Jafo, wasimam-
izi walitakiwa kuhakikisha kila
mwananchi anapata haki yake
stahili ya kidemokrasia kama, am-
bavyo serikali inakusudia, ili kila
mtu ashiriki katika uchaguzi bila
kukwazwa na jambo lolote.

Kwamba serikali inataka kuo-
na kila Mtanzania anapata haki
yake ya msingi ya kutimiza ma-
takwa ya kidemokrasia, hivyo ni
muhimu kusimamia kanuni kati-
ka mchakato mzima wa kuchukua
na kurejesha fomu.

Vyama vya siasa navyo vinape-
wa angalizo kwamba vitumie
vizuri demokrasia kwa kupeleka
watu wanaowakusudia na kuwad-
hamini kwa mujibu wa kanuni,
wakiwa hawaruhusiwi kutekeleza
jukumu lolote, ambalo linapas-

wa kuamuliwa kwanza na hal-

UCHUKUAJI WA FOMU

Baada ya maelekezo hayo ya
Jafo, fomu za kuwania uongozi zil-
ianza kutolewa Oktoba 29 mwaka
huu kwa muda wa siku saba am-
bazo zilikamilika juzi Jumatatu
Novemba 4, huku kukiwa na
malalamiko kadhaa.

Malalamiko hayo kutoka kwa
vyama vya upinzani ni wagombea
kurejesha fomu na kukuta ofisi
za serikali zimefungwa na kulazi-
mika kukesha nje ya ofisi hizo ili
kuhakikisha wanakabidhi fomu
hizo.

Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), ndicho
kilichodai  kufanyiwa  vituko
kwamba baadhi ya wagombea
wake wamekwamishwa kwa
makusudi katika mchakato mzi-
ma wa uchukuaji na urejeshaji wa
fomu hizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na Mkuu wa Idara ya Habari
na Mawasiliano wa chama hicho,
Tumaini Makene, kuna maeneo
ofisi za serikali hazijafunguliwa
tangu Novemba Mosi, mwaka

huu, hivyo kusababisha wagom-
bea kushindwa kurejesha fomu
katika ofisi husika.

Miongoni ofisi hizo ni za Kata
ya Sola, Shanwa na Nyalikungu
wilayani Maswa, mkoa Simiyu
na kusababisha wagombea wa
chama kulazimika kukesha na ku-
pelekewa chakula na maji kwenye
eneo la tukio.

Ratiba ya mchakato wa uchagu-
zi huo inaonyesha kuwa uteuzi wa
wagombea, ambao hufanywa na
Msimamizi wa Uchaguzi katika
kata husika, ulitarajiwa kufanyika
jana.

Uteuzi huo ni kwa nafasi za ue-

kufuatiwa na kampeni, ambazo
zitaanza Novemba 17 na kumal-
izika Novemba 23 na kufuatiwa na
uchaguzi.

MAJIBU YA JAFO

Akijibu malalamiko hayo anaki-
ri kutambua uwapo wa matatizo
mbalimbali yaliyojitokeza, liki-
wamo la baadhi ya maeneo am-
bayo ofisi za serikali zilifungwa na
hivyo akatoa  maelekezo zifun-
guliwe na watu wachukue fomu
na kuzirejesha.

Anasema, malalamiko yote yali-
yotokea katika maeneo mbalim-
bali baada ya kuyapokea alikuwa
anayatolea maelekezo ili kusi-
wapo na mkwamo katika mchaka-
to mzima wa kuchukua fomu.

“Wale niliowapa dhamana,
niwaagize wasimamizi wote wa
uchaguzi kuhakikisha vituo vy-
ote vinafunguliwa kwa mujibu wa
taratibu, kanuni na sheria zetu,”
anasema na kuongeza:

“Sitaki kuona mtu anabughu-
dhiwa kwa jambo lolote, hivyo
kila mmoja ni ruksa kurejesha
fomu au kuchukua fomu bila ku-
wapo kwa vikwazo.”

Jafo  anawataka  Watanza-
nia waendelee kushiriki katika
mchakato wa uchaguzi huo kwa
amani na wakuu wa mikoa na
wilaya kuendelea kusimamia sua-
la zima la amani.

Mbali na hayo, Waziri Jafo ana-
wataka wadau kuacha kuhujumi-
ana kwa njia moja au nyingine,
kwa sababu hujuma hizo inaweze-
kana zinatoka katika maeneo
mbalimbali.

Iwapo maelekezo hayo ya
serikali yatazingatiwa, uchaguzi
huo unaotarajiwa kuhusisha wa-
pigakura milioni 19.7 utafanyika
kwa amani na utulivu huku kila
Mtanzania akipata haki ya kucha-
gua kiongozi anayemtaka.

IDADI YA WAPIGAKURA

Katika uchaguzi wa serikali za
mitaa wa mwaka 2014, Watanza-
nia waliojiandikisha kupiga kura
walikuwa ni 11,882,086, lakini
mwaka huu takriban milioni nane
wameongezeka.

Hata hivyo, mwaka huu Wa-
tanzania milioni 19.7 wanata-
rajia kushiriki katika uchaguzi
utakaofanyika mwishoni mwa
mwezi huu ingawa uchukuaji na
urejeshaji wa fomu ulitawaliwa
na malalamiko kwenye baadhi ya
maeneo.

Uchukuaji wa urejeshaji wa
fomu umemalizika, sasa kinach-
oendelea ni uteuzi wa wagombea
na kisha zitafuata kampeni zitaka-
zoanza Novemba 17 mwaka huu,
ni vyema wahusika wakazingatia
maelekezo ya Jafo.

Lengo la kuzingatia maelekezo
ni kuondoa malalamiko yasiyo ya
lazima kama ilivyojitokeza katika
mchakato huo uliomalizika, ikid-
aiwa ofisi za serikali kufungwa na
kusababisha baadhi ya wagombea
kushindwa kurejesha fomu.
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DC atema
cheche
vitendo
vva rushwa

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

MKUU wa Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, Maryprisca Ma-
hundi, amewaonya wagombea
wa nafasi za uenyeviti wa mitaa,
vitendo vya rushwa kuelekea
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Mahundi alitoa onyo hilo jana
wakati akizungumza na Nipashe
ikiwa ni siku chache tangu wag-
ombea wa nafasi hizo warejeshe
fomu za kugombea, mchakato
ambao alisema ulifanyika katika
hali ya utulivu.

Alisema zikiwa zimekabaki
siku kadhaa kuelekea uchaguzi
huo, baadhi ya wagombea wa-
siokuwa waadilifu hutumia
muda huo kuwarubuni wananchi
kuwachagua ilhali hawana uwezo
wa kuwaongoza.

Mkuu wa Wilaya alisema vy-
ombo vyote vya haki na sheria
vimejipanga vyema kukabiliana
na wagombea ambao watabaini-
ka kufanya vitendo vya rushwa
na kuchukuliwa hatua.

“Kama unajiamini kwa nini utoe
rushwa ili wakuchague? Alihoji
Mahundi na kuongeza kuwa:

“Ninachojua kiongozi mzuri
ni yule anayejiamini kwa kazi
zake na uadilifu wake. Sitakubali
mtu atumie nguvu wananchi
kumchagua. Pia sitakubali kuona
wilaya yangu inaingia dosari kwa
sababu ya masuala ya rushwa,”
alisema Mahundi.

Aliwasihi wananchi kujitokeza
kwa wingi kuelekea katika uch-
aguzi ujao ili kumchagua kiongozi
ambaye atawafaa na atawaletea
maendeleo katika maeneo yao.

Mahundi aliwataka wananchi
kutokubali kupokea rushwa
kutoka kwa wagombea ambao
wanahitaji kuchaguliwa badala
yake wachague viongozi waadili-
fu na walio tayari kutumika kwa
maslahi ya wananchi.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takuku-
ru) Mkoa wa Mbeya, Julieth Mat-
echi, alipozungumza na waandi-
shi wa habari hivi karibuni
alisema kamwe hawatamwonea
haya kiongozi yeyote kujihusisha
na rushwa katika uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Alisema taasisi hiyo inafanya
kazi kwenye maeneo yote ya
mkoa wa Mbeya tangu mchakato
ulipoanza kwa kushirikiana na
wasamaria wema ambao hutoa
taarifa za viashiria vya rushwa.

“Ninachojua kiongozi mzuri
ni yule anayejiamini kwa
kazi zake na vadilifu wake.
Sitakubali mtu atumie
nguvu wananchi kumcha-
gua. Pia sitakubali kuona
wilaya yangu inaingia do-
sari kwa sababu ya masu-
ala ya rushwa,” alisema
Mahundi.
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Maandalizi kilimo
korosho Mbarali moto

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

KILO 300 za mbegu ya korosho
zimekabidhiwa kwa wananchi wa kata
ya Miyombeni katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya kwa
lengo la kuzalisha miche 55,000 ita-
gawiwa kwa wakulima wilayani hapa.

Akikabidhi mbegu hizo juzi, Mkuu
wa Wilaya hiyo, Reuben Mfune, alisema
lengo ni kuhakikisha korosho linakuwa
moja ya mazao ya biashara badala ya
kutegemea kilimo cha mpunga pekee
ambacho wakati mwingine humwingi-
zia hasara mkulima.

Mfune alisema serikali imetoa kilo
300 za mbegu kwa wakulima ili ku-
wahamasisha kulima zao hilo lakini mi-
kakati ni kwamba kila mkulima wilaya-
ni hapa anatakiwa apande korosho.

“Korosho ni miongoni mwa
mazao matano ya kimkakati ambayo
serikali inasisitiza kulima katika mae-
neo mbalimbali kwa sababu lina faida
kubwa kulinganisha na mazao men-
gine.

“Kwa kulitambua hilo, wilaya yetu
ya Mbarali tumetoa kilo 300 za mbegu
kwa ajili ya kupanda na miche 55,000.
Tunategemea kuizalisha na kuigawa
kwa wakulima,” alisema Mfune.

Aliongeza kuwa si mashambani pekee
miche ya korosho inapaswa kupandwa
bali hata kwenye makazi ya watu na
kwa kufanya hivyo kutaleta faida si tu
kupata tunda la korosho bali hata hewa
safi na kivuli.

Diwani wa Miyombeni, Mustaulo
Sanzala, aliwashauri wakulima ku-
changamkia fursa kwenye zao la ko-

rosho na kuacha kusikiliza maneno
ya baadhi ya wanasiasa wanaodai ni
zao ambalo limekuja kuua kilimo cha
mpunga.

Alisema zao hilo linahitaji uvumilivu
kwa kuwa huchukua miaka mitano ndi-
po huanza kuzaa matunda na kwamba
kimegawa mashamba kwa wananchi ili
kulima zao hilo.

Ofisa Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika
Wilaya ya Mbarali, Daniel Kamwela,
alisema hadi sasa wakulima 229 wame-
sajiliwa kwa ajili ya uzalishaji wa koro-
sho na hekta 328 zimepandwa zao hilo.

Kwa mwaka wa fedha 2019/20 Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali imen-
unua kilo 500 za mbegu za korosho
ambazo zinategemewa kuzalisha miche
70,000.

Diwani wa Kata ya Mwakibete, jijini Mbeya, Lucas Mwampiki (aliyesimama) akiwaongoza wazazi wa wanafunzi wa Shule ya Msingi
Uhuru, kwenye majadiliano ya namna ya kukabiliana na mrundikano wa wanafunzi katika shule hiyo, juzi, ambapo walikubaliana kujenga
shule nyingine. PICHA: NEBART MSOKWA

Wajasiriamali wenye
ulemavu waomba msaada

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

KIKUNDI cha Watu Wenye Ulemavu
(Uwalemba) katika Kata ya Rujewa
wilayani Mbarali mkoani Mbeya, kimei-
omba serikali kuwasaidia eneo kwa ajili
ya kufanya shughuli za uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali zikiwamo sabuni na
mafuta ya kupakaa.

Ombi hilo lilitolewa jana na katibu
wa kikundi hicho, Ramadhani Shamte,
wakati wa ziara ya Mkuu wa Wilaya
hiyo, Reuben Mfune, alipotembelea
na kuangalia shughuli za uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali zinazofanywa na
kikundi. Shamte alisema wamejita-
hidi kuongeza uzalishaji wa bidhaa zao
kwa kutumia teknolojia za kisasa lakini
changamoto kubwa inayowakabili ni
eneo kuwa finyu, hivyo kuomba ku-
saidiwa eneo kubwa ambalo litasaidia

kupanua wigo wa uzalishaji.

Alisema mbali na kuhitaji eneo kubwa
la kufanyia shughuli zao, pia wana tatizo
la masoko kwa kuwa licha ya kuzalisha
kwa wingi bidhaa za mafuta ya kupakaa,
sabuni za miche na maji hawana soko la
uhakika kuuza bidhaa hizo.

Shamte aliiomba serikali kuwatafu-
tia soko la uhakika ili kuuza bidhaa zao
ambazo alisema zinakidhi ubora katika
soko la ushindani ndani na nje ya nchi.

“Sisi walemavu tuliamua kujikusanya
na kuanzisha kikundi ambacho kina-
fanya shughuli mbalimbali za maende-
leo. Tulibahatika kupata mkopo wa
Sh. milioni 46 kutoka halmashauri uli-
otuwezesha kupata mtaji wa kuanzisha
kiwanda kidogo cha kutengeneza bid-
haa mbalimbali zkiwamo sabuni. Tatizo
linalotukabili ni eneo finyu la kufanyia
shughuli zetu na soko, hivyo tunaomba

serikali na wadau wengine watusaidie,”
alisema Shamte.

Alisema kiwanda chao ambacho
kimepewa jina la Mbarali Soap hadi
sasa kimetoa ajira kwa watu 12 ambao
kati yao sita ni wenye ulemavu na sita
hawana ulemavu.

Mfune alifurahishwa na uthubutu wa
kundi hilo la walemavu bila kujali hali
zao kujiingiza kwenye shughuli za uzal-
ishaji na kushauri watu wengine kuiga
mfano huo badala ya kushinda vijiweni
wakiilalamikia serikali kwamba hai-
jafanya jambo lolote.

Aliwashauri wananchi na vikundi
vingine kuchangamkia fursa za mikopo
zinazotolewa na halmashauri huku aki-
sisitiza asilimia 10 ya mapato ya ndani
imetengwa kwa ajili ya kuvisaidia vi-
kundi vya kinamama, vijana na wenye
ulemavu.
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Tangazo
serikali
laathiri
vhifadhi

Na Renatha Msungu, DODOMA

KUKOSEKANA kwa tangazo la
serikali katika umiliki wa Hifadhi
ya Misitu ya Kondoa Irangi yenye
michoro ya asili katika milima ya
Kolo-Kondoa ambayo ni kivutio
kikubwa, kumekuwa tatizo katika
kuilinda hifadhi hiyo.

Meneja wa Wakala wa Huduma
za Misiti Tanzania (TFS) Wilaya ya
Kondoa, Hashimu Kitova, alisema
hayo juzi wakati wa ziara ya kamati
va ulinzi na usalama ya Mkoa
wa Dodoma iliongozwa na Mkuu
wa Mkoa, DK. Binilith Mahenge,
ilipotembelea hifadhi hiyo, ikiwa
Nni moja ya ziara zake ya kukagua
hifadhi zilizopo.

Alisema katika Wilaya ya Kondoa
kuna hifadhi tatu za misitu ambazo
ni Chemshem yenye hekta 2,000,
Salanga yenye hekta 8,662 na Irangi
yenye zaidi ya hekta 13,000, lakini
kwenye tangazo la serikali linao-
nyesha ni mbili tu - Chemchem na
Salanga.

Hatua ya kukosekana kwa
tangazo katika hifadhi hiyo, alisema
ni tatizo katika kuhifadhi rasilimali
zilizopo.

Katova alibainisha njia wanazo-
tumia katika kuhifadhi misitu hiyo
na kutokuwa na uharibifu iki-
wamo kuwashirikisha jamii juu ya
umuhimu wa misitu hiyo na faida
zake japo si wote wanaelewa.

“Tumekuwa tukishirikisha jamii
kuhusiana na umuhimu wa kutunza
hifadhi lakini wachache wame-
kuwa wanaelewa juu ya somo hilo,”
alisema Katova.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,

DKk. Mahenge, aliipongeza wilaya
hiyo kwa kulinda hifadhi za misitu
ikiwamo kukomesha vitendo vya
uchomaji wa misitu.

“Nawaomba mwendelee kulinda
hifadhi zetu ili ziendelee kuvutia
kwa sababu hizi ni urithi wetu,”
alisema Dk. Mahenge.

Alisema baada ya kujiridhisha
na kuona misitu hiyo inavyolindwa,
ameahidi kupeleka mapendekezo
hayo katika kikao cha kamati ya
ulinzi na usalama ili kupitisha msitu
huo upate tangazo la serikali na
kuwa hifadhi.

“Tumekuwa
tukishirikisha
jamii kuhusiana
na umuhimu wa
kutunza hifadhi
lakini wachache
wamekuwa wa-
naelewa juu ya
somo hilo,” alise-
ma Katova.

Vituo tembezi vya
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HABARI DODOMA

mafuta vyaja rasmi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (Ewura), imesema inata-
rajia kuanzisha utaratibu wa kuwapo vi-
tuo vya mafuta vinavyotembea ili kurahi-
sisha upatikanaji wa nishati hiyo maeneo

Mkuu wa Mawasiliano na Uhusiano wa
Ewura, Titus Kaguo, alisema hayo mwis-
honi mwa wiki katika semina ya waandi-

Kaguo alisema hayo alipokuwa akitoa
ufafanuzi wa masuala mbalimbali juu ya
masuala ya mamlaka hiyo.

“Kwa sasa tunakuja na vituo vya mafuta
vinavyotembea ambavyo vitatoa huduma

ndogo kama ‘kirikuu’ unaweka tangi am-
balo litakuwa limepimwa halina athari au
pikipiki za guta mtu anabeba lita 50 an-
apita njia labda ya Mtera na kuuzia pikipi-
ki. Hii itasaidia kuziba pengo la ukosefu

wa vituo vya mafuta maeneo ya vijijini,”
alisema.

Alieleza Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) kinafanyia utafiti suala hilo na
liko katika hatua za juu na hivi karibuni
watatoa taarifa ya kuanza kwa biashara
hiyo.

“Tunaimani itapunguza athari za watu
firishaji mafuta kwenye madumu pia ni
hatari, hatuwezi kuruhusu vitu vya aina
hii kutokana na uhaba wa vituo,” alisema.

Aidha, Kaguo alisema kuna mfumo wa
watu ambao hawana uwezo wa kujenga
vituo vikubwa. Vituo vidogo vya mafuta
vitakuwa mkombozi na gharama zake nui
takriban Sh. milioni 50 kwa kituo kimoja.

“Kujenga kituo ni gharama, kituo Kki-
kubwa kama pale Dar es Salaam unaweza
kukuta gharama yake ni kati ya Sh. milioni
800 hadi Sh. bilioni moja, ndiyo maana
tumekuja na mfumo unaoendana na mae-

Kwa mfano kituo cha pampu moja
ambacho kina uwezo wa kuwa na lita za
mafuta 100,000, huwezi kuweka lita mil-
ioni mbili wakati wewe unauzia pikipiki
ambazo zinatumia lita 12,” alisema.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Ewura, Nzinyangwa Mchany, alitoa ta-
hadhari mbalimbali kuhusu matumizi
ya mafuta ikiwamo magari ya kubebea
mafuta kuegeshwa au kulazwa pasipo
husika na badala yake yawekwe sehemu
maalumu zilizotengwa.

Mchany alitaja tahadhari nyingine ni
kuwa shughuli zote zinazohusu mafuta ya
petroli lazima zifanyike kwa umakini na
uangalifu mkubwa ili kuepuka madhara
yanayoweza kutokea.

Alisema ni muhimu kuzingatia na ku-
fuata sheria, kanuni, viwango vya ubora
na masharti ya leseni wakati wote huku
akiwataka kuzingatia utunzaji, usafirishaji
na utumiaji na uuzaji wa bidhaa za petroli.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, Mhandisi Isack Kamwelwe (kulia), akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari
Wasichana ya Kondoa, mkoani Dodoma juzi, alipotembelea kuangalia mtandao jamii wa Kondoa wa intaneti ya kutumia mawimbi ya
TV, uliobuniwa na Chuo Kikuu cha Dodoma (Udom) na kuunganishwa shuleni hapo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waziri ataka huduma nafuu intaneti

Na Ibrahim Joseph, KONDOA

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Mhandisi Isack Kamwelwe,
amewataka watoa huduma za ma-
wasiliano nchini kushirikiana ili kutatua
changamoto ya gharama za huduma za
mtandao (intanet) ili kuwa nafuu kwa wa-

Kamwelwe alisema hayo juzi wakati wa
kilele cha kongamano la nne la masuala
ya mtandao jamii kwa nchi za Afrika lililo-
fanyika Kondoa mkoani Dodoma.

Pia aliwataka watoa huduma za ma-
wasiliano kufikisha huduma ya mtandao
wa intaneti yenye kasi vijijini ili kuwafikia
wananchi wa maeneo hayo ambao ni
kundi kubwa nchini.

Alisema kutokanana gharamaza hu-
duma za intaneti hapa nchini  kuwa
kubwa, iko haja ya watoa huduma za ma-
wasiliano kuitatua ili wananchi waweze
kunufaika.

“Gharama za mtandao wa intaneti bado
ziko juu kwa hiyo iko haja kwa wadau

mbalimbali wa mawasiliano kushirikiana
ili kuleta majawabu yatakayofanya hudu-
ma hii ya mawasiliano kuwa nafuu mae-

Alisema huduma za intaneti kwa sasa
zimekuwa zikitumika kupata habari,
kuongeza elimu na kupata taarifa za
matukio katika jamii, hivyo gharama zake
zinatakiwa kuwa chini ili wananchi wengi
wamudu.

Waziri Kamwelwe alisema serikali ina-
tambua changamoto zinazokwamisha
baadhi ya huduma kutowafikia wananchi,
hivyo zitashughulikiwa ili wananchi wan-
ufaike na uwapo wa mawasiliano nchini.

Alisema kwa mujibu wa takwimu
za Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), hadi Juni, mwaka huu, kulikuwa
na laini za simu milioni 43.75 na watumiaji
wa mtandao wa intaneti walikuwa milioni
23.14 mpaka mwaka jana.

Kamwelwe alibainisha kuwa takwimu
hizo zinaonyesha kuna tofauti ya watumi-
aji wa simu na wale wa huduma ya inta-
neti kutokana na kuchangiwa na baadhi

ya maeneo kukosa huduma hiyo.

“Hii ina maana kwamba kukosa inta-
neti watu hawa hawawezi kushiriki katika
uchumi wa kidijitali, hivyo kutonufaika
huduma za mtandao kama vile elimu kwa
mtandao na afya,” alisema.

Msimamizi na mvumbuzi wa mtandao
jamii Kondoa, unaotumia mawimbi ya tel-
evisheni, Jabhera Matogoro kutoka Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM) alisema len-
go la kuwapo mtandao huo ni kufikisha
huduma ya intaneti kwa watu wa mae-
neo hayo.

Matogoro alisema katika utafiti wao
walijenga mnara unaotumia mawimbi
ya televisheni ili kufikisha huduma ya
mtandao wa intaneti katika jamii na kwa
kuanza, waliunganisha katika Shule ya
Wasichana Kondoa, Chuo cha Ualimu
Bustani na maeneo ya vijiji vilivyo jirani.

Alisema pamoja na kusherehekea ma-
fanikio hayo, waliunganisha na kongama-
no ambalo limeshirikisha watu kutoa nchi
za nje zipatazo 18.
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Makamu wa Rais awapa swz

somo wahandisi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Balozi Seif Ali Iddi, amesema wahandisi
wa miradi ya ujenzi wa barabara wana-
paswa kuzingatia maadili ya kazi zao hasa
kwenye maeneo yenye mteremko unao-
ishia kwenye madaraja ili kuzuia athari
kwa wananchi wanaoishi jirani na sehe-
mu hizo.

Amesema kuna uzoefu mkubwa unao-
jitokeza kwenye maeneo yenye madaraja
makubwa wakati wa mvua za masika ku-
kumbwa na maji mengi yanayoishia kati-
kamakazi yawananchi wanaoishi karibu
na madaraja.

Balozi Seif Ali Iddi alisema hayo jana
Mkokotoni alipofanya ziara ya kuka-
gua maendeleo ya ujenzi wa barabara
ya Bububu hadi Mkokotoni na kuridhika
na kazi iliyofika ya uimarishaji wa miun-
dombinu.

Alisema wahandisi wa miundombinu

wana jukumu la kukahikisha maisha ya
wananchi yanakuwa salama katika maka-
zi yao ili kuipa nafasi serikali na taasisi
zake kushughulikia masuala mengine
badala ya nguvu kubwa kuitumia katika
kuihudumia jamii wakati wa majanga.

Msimamizi wa ujenzi wa barabara hiyo,
Mhandisi Ismail Ibrahim Kulengwa, alise-
ma ujenzi huo unaohusisha kilomita 52,
unatarajiwa kukamilika Februari, mwa-
kani na sasa umefikia asilimia 63.

Mhandisi Kulengwa alisema barabara
ya Bububu hadi Mkokotoni pekee hivi
sasa ujenzi wake umeshafikia asilimia
80% unaotarajiwa kukamilika Januari,
mwakani ukihusisha madaraja 14, kati ya
hayo manane makubwa na sita yaliyoba-
kia ni ya kati.

Alisema kilomita 26 kati ya 31 za bara-
bara hiyo ya Mkokotoni hadi Bububu
tayari imeshawekewa lami huku kazi
ikiendelea hivi sasa itakayokwenda sam-
bamba na uwekaji wa vyuma katika mae-

neo ya daraja na yale yenye mteremko
mkali.

Baadaye, Balozi Iddi aliangalia maende-
leo ya ujenzi wa nyumba watakazopewa
wananchi waliokumbwa na mafuriko
zinazojengwa na kusimamiwa na Kam-
isheni ya Maafa Zanzibar.

Msimamizi wa ujenzi wa nyumba hizo,
Mhandisi Ernest Mambangula, alimweleza
Balozi Iddi kwamba ujenzi huo uko katika
hatua nzuri licha ya kipindi hiki kusubiri
mabati kwa ajili ya uwezekaji.

Mhandisi Ernest alisema kila jengo
litakuwa na uwezo wa kuhudumia familia
mbili zitakazobahatika kupata vyumba vi-
tatu, jiko, sebule na huduma muhimu za
kibinadamu vikiwamo vyoo.

Naye Naibu Mkurugenzi wa Kamisheni
ya Maafa Zanzibar, Muhidini Ali Muhidini,
alimweleza Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar kwamba mradi huo unatarajiwa
kukamilika na kukabidhiwa serikali ifika-
po Januari, mwakani.
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Kaimu Mkurugenzi wa Miradi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), Mhandisi Ramadhan Mtindasi
(kushoto), akitoa maelezo kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka hiyo, Jenerali mstaafu Davis Mwamunyange (kulia), kuhusu moja va
swichi zinazotumika kuwasha pampu va Kibamba, inayosukuma maji kwenye tangi la Kisarawe mkoani Pwani, wikiendi. Anayeshuhudia
ni Mkurugenzi Mkuu wa mamlaka hiyo, Cyprian Luhemeja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Korea Kusini yaahidi makubwa Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Riziki Pembe Juma, amefanya
mazungumzo na ujumbe wa ubalozi wa
Jamuhuri ya Watu wa Korea kwa ajili ya
kuzidisha ushirikiano katika sekta ya
elimu.

Katika mazungumzo yao Waziri Juma
aliomba nchi hiyo kusaidia kujenga kituo
cha mafunzo ya amali Zanzibar katika
Manispaa ya Mjini Magharibi kwa kuwa
kilichopo sasa ni kidogo kulinganisha na
mahitaji ya wananchi wanaotaka elimu
hiyo.

Alisema Tanzania ya sasa ni ya vi-
wanda, hivyo ili kuwasaidia vijana katika
kupambana na ajira ni lazima kuwapatia

elimu ya amali ili wapate ajira na kujiajiri
kutokana na ujuzi watakaoupata.

Juma alisema vyuo vya elimu vya
amali vilivyopo vina idadi kubwa ya wa-
nafunzi na hii inasababisha kuongezeka
kwa mahitaji ya wananchi wanaotaka
kupati elimu hiyo ambayo asilimia kubwa
huwezesha kujiajiri baada ya kumaliza
masomo.

Pia alisema Zanzibar imepiga hatua
kubwa katika kuinua elimu kutokana na
ushirikiano mzuri uliopo kati yake na Ko-
rea katika kusaidia masuala mbalimbali
yakiwamo ujenzi wa majengo ya shule.

Naye Balozi wa Jamuhuri ya Watu
wa Korea nchini Tanzania, Tae-ick Cho,
alisema wataendeleza ushirikiano uli-
opo baina yao na Zanzibar katika kusaid-

ia miradi mbalimbali ya kimaendeleo.

Alisema Jamhuri ya Watu wa Ko-
rea itaendeleza miradi yao katika sekta
ya elimu ambayo ni muhimu kwa karne
ya sasa kutokana na maendeleo ya nchi
kuhitaji sana elimu ambayo yanakwenda
sambamba na matumizi ya sayansi na
teknolojia.

Balozi huyo alimhakikishia Waziri
kuwa ataendelea kuisaidia sekta hiyo
ili Zanzibar ipige hatua.

Mazungumzo hayo yalihudhuriwa na
Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said;
Katibu Mkuu wa Wizara, Idrisa Muslim
Hija na Naibu Katibu Mkuu Utawala na
Uendeshaji, Abdullah Mzee Abdullah.

yawaonya
wavunja
amani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema haitasita
kumdhibiti mara moja mtu au
kikundi chochote kinachoashiria
kusababisha uvunjifu wa amani
hasa kipindi hichi ambacho taifa
linaelekea kwenye uchaguzi mkuu
mwakani.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi,
alitoa hadhari hiyo jana alipo-
fanya ziara maalum ya kukagua
miradi ya maendeleo pamoja na
utekelezaji wa llani ya Uchaguzi
inayosimamiwa na taasisi za seri-
kali ndani ya Wilaya ya Kaskazini
A

Balozi Iddi katika ziara hiyo,
alizindua rasmi gari la kubebea
wajongwa lililotolewa na uongozi
wa Jimbo la Kijini katika Kituo cha
Afya cha Kijini na kushiriki kazi za
ujenzi wa Tawi la Kibuyuni Jimbo
la Mkwajuni.

Pia aliweka jiwe la msingi la
mradi wa CCM Tawi la Chaani na
kuonya kuwa serikali haitaridhia
kuchezewa kwa amani ya nchi
iliyopo sasa.

Alisema hakuna mwananchi
hata mmoja aliyeshiba uzalen-
do na kulinda heshima yake
anayependelea kuona mazin-
gira aliyoyazoea muda wote wa
maisha yake yanazungukwa na
cheche za shari.

Alitahadharisha kwamba wako
baadhi ya watu wameshaanza
harakati za kuzunguka mitaani
Unguja na Pemba na kuanza fitna
na majungu yanayoashiria ku-
taka kuwagawa wananchi katika
mwelekeo wa taifa kukaribia
kuingia ndani ya uchaguzi mkuu
mwakani.

Balozi Seif alisema wachafua
amani lazima waogopwe kwa
kuwa ni sawa na wagonjwa wa
maradhi hatari ya kuambukiza
kama kifua kikuu wanaostahiki
kudhibitiwa ili wasieneze uchafuzi
huo.

Balozi Iddi katika
ziara hiyo, alizin-
dua rasmi gari la
kubebea wajongwa
lililotolewa na uon-
gozi wa Jimbo la
Kijini katika Kituo
cha Afya cha Kijini
na Kushiriki kazi za
vjenzi wa Tawi la
Kibuyuni Jimbo la
Mkwajuni.
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Bil. 3/-
kujenga
bwawa
Kaliua

Na Tiganya Vincent

SERIKALI inatarajia kutoa Sh.
bilioni tatu kwa ajili ya ujenzi
wa Bwawa la Maji katika eneo la
Ichemba wilayani Kaliua mkoani
Tabora.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua
kukamilisha usanifu kwa ajili ya
ujenzi wa bwawa hilo kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 40.8 kwa ku-
tumia mapato yake ya ndani.

Kauli hiyo imetolewa jana na
Waziri wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, wakati wa ziara yake
katika Wilaya ya Kaliva ya kuka-
gua miradi ya maji na kutatua kero
Za maji.

Alisema kukamilika kwa mradi
huo kutasaidia jumla ya wakazi
229,290 wa Kata za Ichemba,
Kanoge, Mwongozo, Nhwande,
Makingi, Sasu, Kanido, Milambo na
lgombenkulu na wakimbizi kutoka
Burundi.

Waziri huyo alisema ujenzi wa
bwawa hilo unatarajiwa kuanza,
baada ya mvua za masika kumal-
izika.

Aidha, Prof. Mbarawa alisema
kwa kutambua tatizo la maji ka-
tika eneo hilo, serikali imetoa Sh.
milioni 571 kwa ajili ya mradi wa
dharura wa kutatua tatizo la maji
Kalivua Mjini wakati wakisubiri
utekelezaji wa mradi wa maji wa
Ziwa Victoria.

Alisema mradi wa uletaji maji
kutoka Ziwa Victoria katika mji wa
Kaliua ni sehemu ya utekelezaji
wa miradi katika miji 28 ya Tanza-
nia ambao unatarajiwa kugharimu
zaidi ya Sh. trilioni moja.

Awali Mkuu wa Wilaya ya Ka-
liva, Abel Busalama, alisema eneo
hilo linakabiliwa na tatizo kubwa
la ukosefu wa maji ardhini na
kutokuwa na vyanzo vya kutosha
vya maji.

Alisema msaada wa kuwasaidia
wakazi wa wilaya hiyo ni kupitia
kujengewa mabwawa katika mae-
neo yenye uwezo wa kujengwa na
kupata maji kutoka katika vyanzo
kama vile Ziwa Victoria na mito
iliyokaribu.

Na Sabato Kasika

BARAZA la Usimamizi la Taasisi
ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW),
limesema serikali itazifuatilia na
kuzibaini shule huria zinazoanzishwa
kinyume cha taratibu na kuzichuku-
lia hatua ikiwamo kuzifunga.

Hayo yalisemwa juzi jijini Dar es
Salaam na Mwenyekiti wa Baraza
hilo, Dk. Naomi Katunzi, kwenye ma-
hafali ya kidato cha nne ya Shule ya
Sekondariya Brothers Academy.

Alisema shule huria ni mkombozi
wa watu wengi wenye ndoto zao ki-
taaluma zilizokwamishwa kwa saba-
bu mbalimbali ikiwamo za mimba,
familia kushindwa gharama za mas-
omo.

“Wengine wamekwama kwa ku-
fukuzwa au kushindwa katika miti-
hani, lakini ni kwamba serikali itazi-
fuatilia na kuzibaini shule huria
zinazoanzishwa kinyume cha tara-

HABARI KITAIFA
Shule zinazoanzishwa kiholela kufutwa

tibu na kuzichukulia hatua ikiwamo
kuzifunga,” alisema Dk. Katunzi.

Mwenyekiti huyo alisema baada
ya kuambiwa na uongozi wa shule
hiyo kuwa uwepo wa shule huria zi-
lizoanzishwa bila kukidhi vigezo, un-
achafua sifa ya huduma zitolewazo
katika shule zilizokidhi vigezo na
kusajiliwa kihalali.

“Hampo kwenye shule ya kitapeli;
hapa mpo kihalali, hata katika mtiha-
ni zingatieni uadilifu, uaminifu na ku-
fuata maagizo na taratibu za mtihani,
msisahau kumtanguliza Mungu kama
anavyosisitiza Rais John Magufuli
siku zote na kuwa wakweli,” alisema.

Uongozi wa Shule Huria ya Broth-
ers Academy ulilambia (TEWW) kuwa
shule za aina hiyo haziwezi kuwa na
usimamizi mzuri, uratibu na maadili.

“Baadhi ya watu wanahukumu
shule zote huria kuwa hazisaidii, bila
kuangalia kuwa zipo zisizozingatia vi-
gezo na ni kama kenge katika msafara

wa mamba, hizo ndizo zenye shida,”
alisema Mkuu na Mkurugenzi wa
shule hiyo, Robert Rwezaula.

Rwezaula alisema, shule hiyo ni
karakana ya waliofeli mtihani na
ambao hawakufikia ndoto zao katika
mfumo rasmi kwa sababu mbalimba-
li na wamelenga kwamba wanaohit-
imu shuleni hapo wasiwe na ufaulu
wa chini ya daraja la tatu.

“Tunamshukuru Mungu kwamba,
vijana wetu wanafanya vizuri na wen-
gi wapo vyuo vikuu, wamehitimu na
wengine wanafundisha katika shule
mbalimbali,” alisema.

Awali, akisoma risala ya uongozi
wa shule hiyo, mwalimu Christo-
pher Marko alisema, kumekuwa na
ongezeko la vituo vinavyoanzishwa
kiholela na bila kufuata taratibu zi-
lizowekwa hivyo kusababisha shule
huria zilizosajiliwa kihalali kuoneka-
na zinajiendesha kiholela.
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Wanawake 102 wapata fursa ya mafunzo ya udereva NIT

Na Anaeli Mbise

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), kimefanya uzinduzi wa mafun-
zo maalum kwa madereva wanawake
102 ambao watapatiwa mafunzo ya
uendeshaji wa mabasi ya abiria pamo-
jana malori ya mizigo yakiwa na lengo
ya kuwainua kiuchumi.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe
amesema hayo alipokuwa anazindua
mafunzo hayo na kusema kuwa yat-
akuwa muhimu kwa wanawake katika
kipindi hiki ambacho nchi inaelekea
katika uchumi wa kati ifikapo 2025.

“Haya mafunzo yamekuja kwa waka-
ti sahihi ambapo sasa tutapata ma-
dereva ambao watakuwa na uwezo wa
kuendesha mabasi pamoja na kusafiri-
sha bidhaa mbalimbali kwa kutumia
malori ili kufikisha bidhaa zitakazo
tumiwa kwenye viwanda vyetu vya
ndani,” amesema Kamwelwe.

Aidha, Kamwelwe alisema kuwa
mafunzo hayo yatasaidia katika ku-
punguza ajali za barabarani kutokana
na utafiti kuonyesha wanawake ni
watu makini wanapokuwa wanaende-
sha vyombo vya moto na kuongeza
kuwa kwa sasa yameanzia katika Jiji la
Dar es Salaam, lakini ameahidi kuya-

sogeza pia katika mikoa ya Mbeya,
Mwanza na Arusha ili kupata madere-
va wengi zaidi.

Mkuu wa NIT, Prof. Zakaria Mganil-
wa, alisema kuwa jumla ya madereva
102 watapatiwa mafunzo hayo ambayo
yatadumu kwa wiki saba.

Prof. Mganilwa alisema kuwa kwa
kushirikiana na Benki ya Dunia, Mam-
laka ya Usimamizi wa Isafiri wa Nchi
Kavu (LATRA) pamoja na serikali
wameanzisha mafunzo hayo ili kutoa
fursa kwa wanawake kujifunza pia
sheria mbalimbali za usalama baraba-
rani.

“Mafunzo hayo yatatoa chachu na

hamasa kwa wanawake wengine kush-
iriki katika mafunzo ya udereva wa
mabasi pamoja na malori kwani len-
go letu pamoja na serikali ni kukuza
uchumi wa kinamama pamoja na ku-
watafutia fursa za ajira,” alisema Prof.
Mganilwa.

Mmoja wa wadau wa usalama bara-
barani ambaye ni Mkurungezi Mkuu
wa LATRA, Gilliard Ngewe, alisema
mafunzo hayo yatapunguza kwa kiasi
kikubwa ajali za barabarani kutokana
na umakini ambao wanawake wengi
wanao wanapokuwa wanaendesha vy-
ombo vya moto.
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Iran Kupunguza
ahadi mkataba
wa nyuklia

TEHRAN, Iran

IRAN imesema itachukua hatua
mpya katika kupunguza ahadi
ilizotoa katika mkataba wa kihis-
toria wa nyuklia wa 2015 kuanzia
leo.

Imesema lengo ni kuongeza gesi
kwenye mitambo yake 1,044 ya
urutubishaji Urani katika kiwanda
chake cha Fordow.

Katika hotuba yake iliyorushwa
jana kwenye televisheni, Rais
Hassan Rouhani alisema hatua
hiyo ni majibu ya moja kwa moja
kwa Rais wa Marekani, Donald
Trump kuiondoa Marekani katika
makubaliano ya nyuklia yaliotiwa
saini mwaka 2015.

Katika makubaliano hayo, Iran
inaruhusiwa kuongeza viwango
vya kurutubisha madini ya Urani
japo bila kuongeza gesi kinyume
na tangazo lililotolewa na Rou-
hani.

Juzi, Iran ilizindua mitambo aina
ya 30 IR-6 ya kurutubisha madini
ya Urani na kwa sasa taifa hilo
lina mitambo 60 ya kisasa hali
inayoonyesha upeo na azma yake.

Mkuu wa Shirika la Nishati ya
Atomiki nchini humo, Ali Akbar
Salehi alisema Iran iliyokuwa in-
azalisha gramu 450 sawa na pauni
moja ya madini ya Urani kwa siku,
sasa itazalisha kilo tano ambayo
ni sawa na pauni 11 kwa siku. DW

Korea Kaskazini
vaikosoa
Marekani

PYONGYANG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini imesema kuwa
hatua ya Marekani kuirejesha kwe-
nye orodha ya nchi zinazofadhili
ugaidi inahujumu matarajio ya
juhudi za kidiplomasia kati ya nchi
hizo mbili.

Taarifa hiyo imekuja wakati nchi
hiyo ikiendeleza shinikizo kwa
Marekani kuhusiana na mkwamo
wa mazungumzo ya nyuklia.

Wiki iliyopita, ilifyatua makom-
bora iliyoyataja kuwa ya Kisasa
ikiwa ni tukio la kwanza la jaribio
la makombora kufanywa katika
mwezi mmoja.

Wizara ya Mambo ya Kigeni
va Korea Kaskazini ilisema jana
kuwa ripoti ya ugaidi iliyotolewa
na Wizara ya Mambo ya Nje ya
Marekani wiki iliyopita inadhihiri-
sha kwa mara nyingine kuwa nchi
hiyo inatekeleza sera ya uhasama
kuelekea Korea Kaskazini.

Korea Kaskazini imekuwa kwe-
nye orodha mbaya ya ugaidi kwa
miongo miwili baada ya majasusi
wake kulaumiwa kwa ulipuaji
bomu wa ndege ya Korea Kusini
ambao ulisababisha vifo vya watu
115 katika mwaka wa 1987.

[liondolewa 2008 wakati Mare-
kani ikijaribu kuishawishi Korea
Kaskazini kufikia makubaliano ya
nyuklia. DW

Mamia waokolewa
msikitini na minyororo

ABUJA, Nigeria

POLISI nchini Nigeria imewaokoa watu
259 kutoka katika kituo kisichokubalika
kisheria kilichopo ndani ya msikiti wa
mji wa Ibadan, uliopo Jimbo la Kusini
Magharibi mwa nchi hiyo la Oyo.

Msemaji wa Polisi, Gbenga Fadeyi,
alisema miongoni mwa waliookolewa
katika uvamizi wa polisi, wengi waliku-
wa wamefungwa kwa minyororo katika
eneo la msikiti.

Katika kipindi kilichopita, zaidi ya
watu 1,000 waliokolewa kutoka kwenye
vituo vya kidini ambako mara kwa mara
watu wamekuwa wakishikiliwa.

Wazazi wamekuwa wakiwatuma wa-
toto wanaowasumbua kitabia na vijana
wanaoaminiwa kuwa na uraibu wa dawa
za kulevya au wale waliopatikana na ma-
kosa madogo katika vituo vya Koran vya
kurekebisha tabia.

Lakini, maofisa wamevifananisha vi-

- ‘t\'.\..l--‘: i C
Wanawake walikuwa ni miongoni mwa watu waliookolewa mwezi Oktoba, mwaka huu kutoka kwenye kituo cha kureke-

bisha tabia cha kiislamu nchini Nigeria

tuo hivyo na vituo vya ukatili am-
bapo watu wanafungwa minyororo,
kufungwa pamoja na kufanyiwa
dhuluma.

Waliotekwa waliachiliwa Jumatatu

Katika Lo - -
Kipindi Jlonlnbaada ya polisi kgpewa tgarlfa
kilichopita, Nd kijana mwenye umri wa maika 17
zaidi ya ambaye alikuwa ametoroka kutoka
watu 1,000 katika mahabusu nyingine iliyopo
waliokole- eneo hilo.

wa kutoka Gazeti la Punch la nchini humo,
kwenye limeripoti kwamba mmiliki wa ma-
vitlovya  habusu hiyo na watu wengine wa-
kld;’n II( nane wamekamatwa.

'an"a‘raa k?ma Kamishna wa polisi wa jimbo hilo,
mara watu Shina Olukolu, alinukuliwa akisema
wamekuwa kwamba baadhi ya waathiriwa wa
wakishikil- utekaji huo wamesema wamekuwa
iwa. wakishikiliwa kwa miaka kadhaa.

“Hali katika msikiti huo ilikuwa
ni mbaya kwa binadamu kuishi na
baadhi ya vifo vya waathirika vili-
vyotokea ambavyo havikuripotiwa,”

. PICHA: REUTERS

alinukuliwa akisema.

Huu ni mojawapo ya uvamizi wa
wa hivi karibuni wa vituo vinavy-
oitwa “Vituo vya kurekebisha tabia”
nchini Nigeria ambapo watu wana-
shikiliwa wakiwa katika hali mbaya
ikiwemo kufungwa na minyororo.

Wengi husajiliwa kwenye taasisi
hizo na ndugu zao ili kupata usaidizi
wa kiroho na kurekebisha tabia kwa
wanaotumia dawa za kulevya.

Mwezi uliopita polisi nchini Ni-
geria waligundua zaidi ya vijana 70
wakiwa wamefungwa katika shule
binafsi ya kiislamu Kaskazini mwa
Nigeria.

Mamia ya vijana wametoroka ka-
tika shule mbalimbali za dini ya kiis-
lamu katika siku za hivi karibuni.

Shule za bweni za kiislamu zinazo-
julikana kama Almajiris ni maarufu
sana kwa waislamu wengi Kaskazini
mwa Nigeria. BBC

Marekani kujiondoa makubaliano ya Paris

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeanza rasmi mchakato
wa kujitoa kutoka katika makubaliano
ya Paris ya mazingira, kulingana na Wa-
ziri wa Mambo ya Kigeni, Mike Pompeo.

Rais wa Marekani, Donald Trump, aliku-
wa mpinzani mkubwa wa makubaliano
hayo wakati alipokuwa anawania Kkiti
cha urais.

Utawala wake umekuwa ukifanya kila
liwezekanalo kubadilisha sheria za maz-
ingira, ukisema zinazuwia biashara na

kutoa kwa nchi nyingine nguvu ya
ushindani.
Waziri Pompeo wakati akitangaza

Marekani kujitoa huko alielezea kuhusu
kile alichokiita “Mzigo usio wa haki wa
kiuchumi uliowekwa kwa wafanyakazi
wa Marekani, biashara na walipa kodi,
kwa ahadi za Marekani zilizotolewa chini
ya makubaliano hayo. “Mfano borana we-
nye uhalisia” utapendekezwa na Mare-

kani kupinga makubaliano hayo ya dunia.

Makubaliano ya mwaka 2015 yaliti-
wa saini na karibu nchi zote na kuuwe-
ka utawala wa Trump karibu washirika
wake wote pamoja na washindani wake
wakuu kuhusiana na suala la mabadi-
liko ya tabia nchi.

Trump binafsi ni mtu mwenye shaka
na mabadiliko ya tabia nchi.

Utawala wa Trump uliuarifu rasmi
Umoja wa Mataifa hatua yake hiyo ya ku-
jitoa siku ya Jumatatu, ukianza mchaka-
to wa mwaka mmoja ambao utakamilika
siku moja baada ya uchaguzi wa Rais
huyo mwakani.

Msemaji wa Umoja wa Mataifa alilith-
ibitishia Shirika la Habari la Ujerumani
DPA kuwa taasisi hiyo ya dunia ime-
pokea barua ya Marekani.

Katika mikutano yake ya kisiasa, Rais
Trump kwa kawaida hutumia hotuba kuo-
nyesha mapenzi yake kwa hewa safi na
majisafi na salama.

“Tuna hewa safi kabisa katika dunia
hapa Marekani,” ni neno linalojirudia kila
mara kutoka kwa Rais Trump.

Hata
kuwa tangu mwaka 2016 baadhi ya aina
ya uchafuzi wa hewa unaongezeka.

Duniani,
si wana wasiwasi kuwa ongezeko la
joto unaosababishwa na utoaji wa gesi
chafu wa binadamu utasababisha hali
mbaya kwa maisha katika sayari hii.

Wakati
mikia uamuzi
uarifu rasmi Umoja wa Mataifa kuwa in-
ajitoa kutoka katikamkatabahuowa Paris.
Wakati hatua hiyo ilikuwa ikitarajiwa,
“Tunasikitika inaufanya ushirika wa Ufar-
ansa na China kuhusu mazingira na bio
anuai kuwa muhimu zaidi,” Ofisi ya Rais
wa Ufaransa imesema wakati Rais Em-
manuel Macron akiwa katika ziara rasmi
nchini China. DW

hivyo, uchunguzi umeonya

kwa ujumla wanasayan-

huo huo, Ufaransa imelala-
huo wa Marekani ku-
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Kilio upinzani uchaguzi mitaa
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ombea wa vyama vya upinzani hawakuji-
12, hivyo wenyeviti wake wamepita bila
kupingwa na Chama kilichochukua fomu
ni CCM.

Kwa mujibu wa Masatu, katika viton-
goji 294 vilivyoko katika Wilaya ya Hai,
wenyeviti wake 110 ambao ni wa CCM,
wamepita bila kupingwa kwa madai
kuwa vyama vingine vya upinzani havi-
kujitokeza kuchukua fomu.

Wakati hayo yakiendelea, Chama cha
NCCR-Mageuzi Jimbo la Vunjo kimelala-
mika kuhusu kile kilichodai sarakasi za
mwenendo wa uchaguzi huo, kikidai
vituo vya uchaguzi katika jimbo hilo ku-
fungwa kwa siku nne mfululizo.

Katibu wa Jimbo la Vunjo wa chama
hicho, Mathew Temu, alisema jana kuwa
kufungwa kwa ofisi hizo kumesababi-
vitongoji na wajumbe wa halmashauri,
kushindwa kuchukua na kurudisha
fomu. Alibainisha kuwa, kati ya wagom-
bea wao 1,968, waliofanikiwa kuchukua
na kurudisha fomu ni 1,008, hivyo 960
walinyimwa fursa ya kuchukua na ku-
rudisha fomu.

Temu alisema Chama cha NCCR Ma-
geuzi kinatoa rai kwa wagombea wake
wote katika jimbo hilo kuwa watulivu
wakati suala hilo linafuatiliwa ili haki ipa-
tikane.

CUF KORTINI

Chama cha Wananchi (CUF) kime-
tangaza kumshitaki mahakamani Waziri
Jafo na wasimamizi wa uchaguzi endapo
hatasimamisha mchakato wa uchaguzi
huo ili kufanyia kazi dosari zilizojitokeza.

Makamu Mwenyekiti wa CUF Tanza-
nia Bara, Maftah Nachuma, aliyasema
hayo jana wakati wabunge wa chama
hicho walipozungumza na waandishi wa
habari muda mfupi baada ya hoja yao
kuhusu uchaguzi huo kukataliwa kujadil-
iwa bungeni.

Alisema wamefikia hatua hiyo baada
ya wagombea wao katika uchaguzi huo
nchini kunyimwa fomu, wengine kuzui-
wa kuzirudisha huku wengine wakien-
guliwa bila sababu za msingi.

Wakati wa mjadala bungeni, Maftah
ambaye ni Mbunge wa Mtawara Mjini,
aliomba mwongozo kwa Spika na kutoa
hoja ya kuahirisha shughuli za Bunge ili
kujadili hoja ya uchaguzi huo kutawaliwa
na rafu.Maftaha alidai asilimia 99 ya wag-
ombea wa CUF katika baadhi ya maeneo
kama vile Jimbo la Liwale, Kigoma, Kwim-
ba na Ubungo wamenyimwa fomu au ku-
zuiwa kurudisha na wengine kuenguliwa
bila sababu za msingi.

Spika Job Ndugai alikataa hoja hiyo,
akitaka ushahidi kwanza wa kile kilich-
oelezwa na mbunge huyo.

WANANE MBARONI
Jijini Mbeya, Jeshi la Polisi linawashi-
kilia watu wanane, akiwamo Katibu wa

Chadema, Kata ya Itawa, Mwawa Posta
(40), kwa tuhuma za kuvunja Ofisi ya
za serikali zikiwamo fomu za wagombea
wa nafasi mbalimbali za serikali za mitaa.
Akizungumza na wandishi wa habari
jana, Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alisema watuhu-
miwa hao wanadaiwa kufanya tukio hilo
Oktoba 31, mwaka huu saa 1:50 usiku.
Aliwataja watuhumiwa wengine kuwa
ni Enock Mwasile (25), Alex Mwasile 21),
Amon Mwasile (40), Aluwa Ngeleka (37),
Bahati Yanjile (45) Mosca Mwasele (32)
na Charles Mwasele (31) ambao wote ni

AGIZO LA JAFO

Akizungumzia kuhusu malalamiko
hayo jana, Waziri Jafo alisema ameshatoa
maelekezo kwa kamati za rufani ku-
hakikisha zinatenda haki kwa wale wote
walioonekana kunyang’anywa haki zao.

“Nimeshatoa maelekezo kwa kamati
za rufani ambazo zinaongozwa na maka-
tibu tawala wa wilaya wahakikishe wa-
nasimamia haki ya mtu yeyote, ikioneka-
na haki yake ilitaka kunyanganywa kwa
makusudi, lazima irejeshwe,” alisema.

Uchaguzi huo umepangwa kufanyika
Novemba siku 18 zijazo, ukitarajiwa
kuhusisha zaidi ya wapigakura milioni 19.

*Imeandikwa na Enock Charles
(DAR), Gwamaka Alipipi (DODOMA),
Nebart Msokwa (MBEYA) na Godfrey
Mushi (KILIMANJARO).

CAG Assad ampa angalizo mrithi wake
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wetu, tukakutana TRA, siyo mtu
mgeni kwangu, akihitaji kitu chochote
kutoka kwangu kutokana na uzoefu
wangu wa miaka mitano nitampatia,
muda wowote atakapohitaji ushiriki-
ano nipo tayari,” alisema.

Prof. Assad aliulizwa na waandishi wa
habari kuhusu vikwazo kwenye Ofisi ya
Taifa ya Ukaguzi aliyokuwa mkuu wake,
akasema vipo vingi lakini hakuwa tayari
kuvitaja kutokana na kile alichokisema
kuwa ni kuepusha ukakasi.

“Changamoto (vikwazo) nilizopitia
ni nyingi na mnazijua, mnachokitaka
hapa mnataka niweke ukakasi, hakuna
haja katika hilo,” Prof. Assad alisisitiza.

Mtaalamu huyo wa uhasibu wa

udhibiti wa fedha, alisema anapenda
shughuli za kilimo na kwa kuwa sasa
anaondoka katika Ofisi ya Taifa ya Uk-
aguzi, anakwenda kuwekeza nguvu ny-
ingi shambani, lakini atakuwa anarejea
mjini akihitajika.

“Kichwani kwangu napenda nipande
bamia, niisimamie iote niivune, niingie
jikoni nile.

Nimeingia katika ukulima miezi mita-
tu, nilikuwa naandaa mashamba, hivyo
naenda kuishi shambani kwangu na ku-
fanya shughuli za kilimo, watu wa mjini
wakinihitaji nitakuja,” alisema.

KAULI YA KICHERE

Katika hafla hiyo, Kichere alimshuku-
ru Prof. Assad kumkabidhi ofisi hiyo na
kuahidi kushirikiana na timu aliyoikuta.

Alisema anajiunga na ofisi hiyo ku-

Mbowe akana kuwapo
Kawe, Halima Mdee na Mbunge

Akwiline, aliyepigwa risasi
katika maandamano hayo
Kupitia mitandao ya kijamii na
vyombo vya habari na kwam-
ba polisi inawashikilia askari
kuhusu tukio hilo.

Alidai kuwa hajawahi kula
njama na washtakiwa wen-
zake bali waliitwa kwa nyakati
tofauti kwenda polisi.

Washtakiwa wengine katika
kesi hiyo, Naibu Katibu Mkuu
Zanzibar, Salum Mwalimu,
Mbunge wa Kibamba, John
Mnyika, Mbunge wa Tarime Vi-

wa Bunda, Esther Bulaya.

Wengine ni Mbunge wa
Iringa Mjini, Peter Msigwa,
Mbunge wa Tarime Mjini,
Esther Matiko na Katibu Mkuu
wa chama hicho, Dk. Vincent
Mashinji.

Washtakiwa hao kwa pamoja
wanakabiliwa na mashtaka 13,
ikiwamo kula njama, kufanya
mkusanyiko wenye ghasia,
kuhamasisha hisia za chuki,
kushawishi hali ya kutori-
dhika, uchochezi na kushawishi
utendaji jinai kati ya Febru-
ari Mosi na 16, 2018, Dar es
Salaam.

fanya kazi ya wananchi kwa kuhakiki-
sha mapato ya nchi yanatumika katika
masuala ya maendeleo.

Kichere alisema kazi kubwa ya CAG ni
kuhakikisha mapato ya nchi yanatumi-
ka vizuri kwa mujibu wa sheria, taratibu
na kanuni zilizowekwa.

“Niwaahidi kuwa nitaendelea kuifan-
ya hii kazi ambayo imefanywa na Prof.
Assad pamoja na timu yake, nitashiriki-
ana na timu yake kufanya kazi hiyo kwa
umahiri wa hali ya juu.

“Nitafanya kazi hii kwa kuzingatia
weledi, uadilifu kama alivyosema Prof.
Assad, CAG si anayefanya kazi, ana-
chukua jukumu la kutia saini ripoti am-
bazo zinaanzia chini kwa wafanyakazi
na kufikia uongozi wa juu,” alisema.

Kichere alisema atajenga timu nzuri
kwa kuhakikisha kuanzia ngazi ya chini
kunakuwa timu yenye ushirikiano kwa
anaamini huwezi kuwa na watu ambao
wamesambaratika na ukawa na mata-
rajio ya kuwa na kazi bora.

“Hautafurahi kuona mwanafunzi
wako amesambaratisha taasisi ambayo
umekuwa katika miaka mitano. Kama
kutakuwa na mabadiliko, yatafanyika
kwa umakini mkubwa bila kuathiri
taasisi,” alisema.

Alisema amefanya kazi katika
Mamlaka ya Mapato (TRA) na anajua
ugumu wa ukusanyaji wa mapato, hivyo
atahakikisha anayalinda mapato na
atawaumbua wale wanaotumia vibaya
mapato hayo.

Kichere pia alisema atakwenda kui-
marisha uhusiano kati ya Ofisi ya Taifa
ya Ukaguzi na Bunge ambao hivi kar-
ibuni uliingia dosari baada ya Bunge
kutangaza kutofanya kazi na Prof. Assad.

“Nitaendeleza uhusiano mzuri, kama
kulikuwa na kulegalega kwa uhusiano,
ni lazima niuimarishe, huwezi kufanya
kazi bila Bunge kwani Bunge limepewa
kazi ya kuiangalia serikali,” alisema.

Deni la Taifa

Taifa kutoka Sh. trilioni 33.105 mwaka

2019/20. Alisema matumizi ya kawaida
pia yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia
4.7 hadi Sh. trilioni 21.660, sawa na asil-
imia 13.7 ya Pato la Taifa na matumizi ya
maendeleo yanakadiriwa kuwa Sh. trilioni
12.699, sawa na asilimia nane ya Pato la
Taifa.

Alisema mwaka 2020/21, mapato ya

ndani (yakijumuisha mapato ya hal-
mashauri) yanakadiriwa kuongezeka hadi
Sh. trilioni 23.456 mwaka 2020/21 kutoka
makadirio ya Sh. trilioni 23.045 mwaka
2019/20 na kukadiriwa kuongezeka kwa
wastani wa asilimia 8.8 katika muda wa
kati.

“Uwiano wa mapato ya ndani kwa ma-

pato yote unatarajiwa kuongezeka kutoka
asilimia 68.3 ya bajeti ya mwaka 2020/21
hadi asilimia 73.7 mwaka 2022/23.

Mapato ya kodi yanakadiriwa kuongeze-

ka kwa asilimia 4.3 hadi Sh. trilioni 19.761
mwaka 2020/21 kutoka Sh. trilioni 18.955
mwaka 2019/20 na kukua kwa wastani wa
asilimia 8.9 katika muda wa kati.

“Mapato yasiyo ya kodi (yakijumuisha

mapato ya halmashauri) yanakadariwa
kuwa Sh. trilioni 3.601 mwaka 2020/21 na
kuongezeka kufikia Sh. trilioni 4.34 mwaka
2022/23," Dk. Mpango alisema.

Mtaalamu huyo wa uchumi alisema

mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo
wa Taifa wa mwaka 2020/21 yamean-
daliwa kwa kuzingatia maeneo manne ya
kipaumbele ambayo ni ujenzi wa msingi
wa uchumi wa viwanda, kufungamanisha
ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu,
ujenzi wa mazingira wezeshi kwa uende-
shaji wa biashara na uwekezaji pamoja na
kuimarisha usimamizi na utekelezaji wa
mpango.

Naibu Waziri Kivuli wa Fedha na Mi-

pango, David Silinde, akisoma maoni ya
upinzani kuhusu mapendekezo ya mpango
huo umefeli kwa kuwa unaingia sasa
mwaka wa mwisho wa utekelezaji wake
ilhali malengo yake makubwa hayajafikiwa
hata robo.

Alisema lengo kuu la Mpango wa Pili lili-

kuwa kuhakikisha Tanzania inaingia katika
uchumi wa kipato cha kati.

Silinde ambaye pia ni Mbunge wa Mom-

ba (Chadema), alisema serikali inapaswa
kujipima kama imefikia lengo hilo.

Mtendaji mbaroni
tuhuma za rushwa

mtoa taarifa aliingia ofisini kwa mtuhumi-
wa lakini hakuandikiwa barua kwa kisin-
gizio kwamba mihuri ilikuwa nyumbani.

“Baada ya harakati hizo, Takukuru ilim-

kamata na anatarajiwa kufikishwa ma-
hakamani ili kujibu mashtaka ya kushawi-
shi na kupokea rushwa.

Katika hatua nyingine, Takukuru im-

emfikisha katika Mahakama ya Wilaya
yva Kongwa, Mary Lema (34), mkazi wa
Kibaigwa Kongwa, ambaye ni mwalimu
wa Shule ya Msingi Miembeni wilayani
Kongwa kwa tuhuma za kuisababishia

serikali hasara ya Sh. milioni 6.959.

Taasisi hiyo inadai mwalimu huyo

alijipatia fedha hizo zikiwa ni mishahara
kuanzia Januari, 2014 hadi Februari, 2016
kinyume cha taratibu kwa kuwa uchun-
guzi umethibitisha kwamba katika kipindi
tajwa, hakuwa kazini bila taarifa.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MCHANGANYIKO

NYUMBA 2 ENEO MOJA ZINAUZWA
Zipo Ukonga Mombasa. Ya mbele
mjengo wa kisasa vyumba 4 nyingine
chumba na sebule 4 kiwanja robo
eka. Za kupaua. Bei maelewano. Piga
simu: 0719 619444 / 0782 574669.

VIWANJA VITATU VINAUZWA, NO.1-
1341-1890 SQM NO. 2-1342- 1391
SQM NO.3 1343- 1556 SQM BLOCK
A KISUKURU-TABATA. SIMU. 0754
857523/0786 857523

NIPASHE NI

2 ACRE YARD FOR RENT
Facing New Julius Nyerere
International Airport. Call:
+255 754 375 967. Email:

gold@goldtz.net

JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

KUPOTEA KWA CHETI

EMANUEL WILBARD ASSEY anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0920-0092
kilichotolewa na PAKULA SEKONDRI
mwaka 2013.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/256330/2019.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

115501502

115502602

JOFREY JONAS DIANGE anatangaza
kupotea kwa result slip ya kidato cha sita
yenye index namna S0128/0542
iliyotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2019 katika Shule ya Sekondari
Malangali. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi . Polisi
Taarifa: MOR/MVR/438476/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;214/2019

Ombi la SAKINA KASSIM KULOLELA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
HAJI MOHAMED NGATUMBURA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 07/11/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 22/10/2019
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11550202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA
MAHAKAMA YA WILAYA YA MVOMERO
ILIYOPO MVOMERO

SHAURI LA MADAI NAMBA 8/2019

HUSSEIN R. KILALAMA (UNSOUND MIND).......... MDAI
KAIMU RAJABU (NEXT FRIEND)

DHIDI YA
MTIBWA SUGAR ESTATE CO.LTD........1.MDAIWA
MASANJA KUTIKA.............2.MDAIWA

MTIBWA SUGAR ESTATE CO.LTD na MASANJA KUTIKA
mnaamriwa/inaamriwa/unaamriwa  na  MAHAKAMA  hii
kuhudhuria wewefwao/nyiye wenyewe binafsi au wakili
wako/wenu,mnamo tarehe 25/11/2019 kwenye shauri la madai
namba 8/2019.Hivyo mnatakiwa kufika bila kukosa tarehe
hiyo.Tambua kuwa kukosa kufika ktk shauri hilo,itapelekea
shauri hilo kusikilizwa bila nyiye/weyeiwao kuwepo.

Hati hii imetolewa leo tarehe 30/10/2019 mbele ya
MAHAKAMA ya wilaya MVOMERO.

115501002

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BAHATI LUCAS MASILA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 946 ALP TOYOTA
COROLLA SALOON.

Chassis namba EEI1013121185.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/STA/RB/443566/2019.

115502401

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

115500602
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DICKSON MILLE ABDUELY anatangaza
kupotelewa na Result Slip ya kidato cha sita
yenye index namba S$0906/0534/2019

iliyotolewa na VUDOI HIGH SCHOOL mwaka
2019.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi: UD/RB/2173/09.

KUPOTEA KWA PASSPORT/
HATI YA KUSAFIRIA

Berno Kalunde Batinamani
anatangaza kupotea kwa Passport/
Hati ya kusafiria yenye namba AB170410
iliyotolewa mwaka 2006 na Ofisi za
Uhamiaji Dar es Salaam.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115501202

Polisi Taarifa: W/IKN/09

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

YAH: KUOMBA URAIA

STEFANUS ERASMUS ALBERTUS VONSTADE

Mwenye picha hapo juu, anaomba Uraia wa Tanzania kwa
Mh. Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa
sasa ni Afrika ya kusini. Nchi atokayo ni Afrika ya kusini.

Anwani ya mwajiri wake S.L.P 60602 DAR ES SALAAM.

Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu za kwa nini mwombaji
asipewe Uraia wa Tanzania, atume taarifa ya maandishi kwa

Kamishna Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512,Dar es Salaam.

YA PIKIPIKI
IBRAHIM AMIN HERRY
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki yenye namba za
usajili T 934 CAK HONDA.

Chassis namba MD90E2413927.
Engine namba MD902409827.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
TAN/RB/9088/2016.

115502202

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

As Logistics LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari Aina ya trailer
yenye namba za usajili
T 821 BLM. Chasis no.
KW433917 rangi
multicolore. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo Cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/DOD/TR/431722/2019.

115502302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu:  +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 i’* S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mowgo.z ,_ha 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz

Tarehe 18/04/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku
ya ALHAMISI tarehe 07/11/2019 kampuni ya
FAMARI INVESTMENT itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka
KURASINI DAR ES SALAAM kuelekea
TUNDUMA, gari hilo lenye namba za usajili:
T 950 CPR/ T 904 DDB

N

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 21
Upana - mita 33
Kimo 52

215501102

- mita

d

Njia itakayotumika: KURASINI hadi
TUNDUMA kupitia VIGWAZA,
MAKAMBAKO Gari zitasafii muda wa
mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi

mpaka saa 12.00 jioni) Tunaomba radhi
kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
CHAMWINO MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;68/2019

Ombi la PETER RICHARD Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu RICHARD
MWANGUNULE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 13/11/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

rehemu huyo upo Mahakamani

uliwa tarehe 04/11/2019

#
=
r o L -l

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

usikose Gazeti

lako

ERNMIsERE

Nipashe

MWANGA WA JAMII

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE CUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mrithi wa

Kovac

Bayern ndani
yva wiki tatu

MUNICH, Ujerumani

ICARDI|SASA
ATAKA
IKUCH

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Klabu ya Bayern
Munich, Uli Hoeness amese-
ma mabingwa hao wa Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, watajua zaidi kuhusu

nani wa kuchukua mikoba

ya kocha Niko Kovac ndani ya

AURO wiki tatu.

Icardi Kocha Kovac alifukuzwa juzi
anaamini baada ya Bayern kufungwa mabao
atakuwa na upat- 5-1 na Eintracht Frankfurt, na kuiacha

timu hiyo kuwa nafasi ya nne kwenye
msimamo na ikipitwa pointi nne na vinara
wa ligi hiyo.

Hans Flick amepewa nafasi ya kuiongoza
timu hiyo kwa muda kuelekea mchezo wa
leo Jumatano wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Olympiacos na ule wa Ligi Kuu wa
Jumamosi dhidi ya Borussia Dortmund.

Alipoulizwa kuhusu kocha mpya wa
kuchukua nafasi ya Kovac na huku kukiwa
na uvumi wa kuhusishwa na makocha kama
Ralf Rangnick, Erik ten Hag wa Ajax, Arsene
Wenger, Massimiliano Allegri na Jose
Mourinho, Hoeness aliwaambia waandishi
wa habari: “Kila kitu kimeshasemwa tayari
kuhusu hili.

“Nafikiri taarifa yetu ya Jumapili jioni

ina mzuri zaidi na Edinson Cavani
katika klabu ya Paris Saint-Germain, na
kwamba kocha Thomas Tuchel anataki-
wa kuwatumia washambuliaji hao wawili
kwenye kikosi cha kwanza kwa pamoja.

tokea Inter Milan kwa mkopo wa muda

mrefu, Icardi tayari amefunga mabao saba AR L!VE L|H|TLESS

kwenye mashindano yote aliyoichezea

PSG. Ujio wake ulikuwa muhimu hasa |

ikizingatiwa kwamba, Cavani ambaye ni

mchezaji wa zamani wa Napoli aliumia na

kulazimika kukaa nje kwa wiki sita.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uru-

guay ametokea benchi katika mechi mbili

zilizopita za Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1,
ukiwamo ule wa Ijumaa ambapo PSG ili-
fungwa mabao 2-1 na Dijon, lakini kocha
Tuchel bado hajawatumia Cavani na Icar-
di kwa pamoja.

Kwa mujibu wa Icardi, wawili hao wa-
najuana vizuri zaidi wakiwa wanacheza
pamoja kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie
A na hivyo wakichezeshwa pamoja wa-

ilikuwa na maelezo ya kutosha.

“Siwezi kusema nini kitakachotokea
ndani ya wiki tatu zijazo. Si muhimu kwa
sasa, tuna wiki tatu zijazo kuangalia nani
atachukua mikoba. Nafikiri tulifanya vizuri.

“Tulikuwa na uhusiano mzuri na Niko
Kovac. Tulikuwa na makubaliano mazuri.
Hakuna chochote kibaya. Nilimpigia simu
na Kila kitu kipo sawa. Kwa sasa hana tena
presha, yupo huru.”

naweza kufanya vizuri zaidi.

“Nimemjua Edi kwa muda mrefu uli-
opita, tumekuwa pamoja nchini Italia kwa
kipindi kirefu. Edi ni mchezaji wa aina yake
ambae ameweka historia PSG, amefanya
makubwa hapa,” alisema Icardi akiiambia
RMC.

“Nataka kutengeneza mchango wangu
hapa, lakini ni kocha ambaye ataamua
nani wa kucheza.“Wote tunaweza kucheza
pamoja na kuifanya timu kuwa vizuri, na
hicho ndicho tunachozungumza wenyewe
tukiwa ndani ya dimba au nje.

“Edi na mimi ni washambuliaji wawi-
li ambao tunapenda kufunga mabao,
tunaweza kucheza pamoja, lakini maamu-
zi hayapo juu yetu. Mwisho wa siku kocha
ndiye mwenye maamuzi.”

Alisson akerwa mabao
wanayofungwa Liver

LIVERPOOL, England “Inanifanya niwe na hasira kwa jinsi
tunavyofungwa,” alisema akiwaam-
GOLIKIPA wa Liverpool, Alisson Becker  bia waandishi wa habari.” Mabao ya
amesema anakasirishwa na idadi ya kipuuzi! Wakati tukifungwa inanifanya
mabao ya “kipuuzi” waliyofungwa Liv-  nikasirike.

erpool msimu huu. “Mara zote tumekuwa na mabao ya-

Kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp nayofanana tukiwa tunapata ushindi.
kimecheza mechi tatu tu kati ya 18 bila  Unakaribia kushinda bila kuruhusu bao
kuruhusu bao. na mara zote unatoka sare.

Mabingwa hao wa Ulaya walipata “Unaporuhusu  kufungwa, mchezo
ushindi wa 2-1 pale kwenye dimba la unakuwa mgumu zaidi. Tunahitaji ku-
Villa Park, lakini Alisson amechukizwa fanya kazi vizuri kama tunataka mambo
na jinsi mambo yanavyokuwa magumu.  yaende vizuri.”
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Lampard:
Sijaathirika
Chelsea
Kuzuiwa
kusajili

LONDON, England

FRANK Lampard amesisitiza “ana
furaha sana” na wachezaji wake hasa
wakati huu ambapo Chelsea ime-
fungiwa kufanya usajili na Shirikisho
la Soka la Kimataifa, Fifa.

Timu hiyo va Ligi Kuu ya Eng-
land ilifungiwa kufanya usajili wa
wachezaji wapya kwa madirisha
mawili Februari baada ya kuvunja
kanuni.

Chelsea waliruhisiwa kuwaandiki-
sha wachezaji chini ya umri wa
miaka 16, lakini klabu hiyo ilitangaza
kukata rufani kwenye Mahakama ya
Usuluhishi wa Michezo (CAS) na tare-
he ya kusikilizwa kwake imepangwa
kuwa Novemba 20, mwaka huu.

Lampard amesema hana tatizo na
hali ya kufungiwa kufanya usajili
kwa klabu hiyo, hasa ikizingatiwa
kwamba wachezaji vijana kutoka
kwenye akademi yao, Tammy Abra-
ham, Mason Mount na Fikayo Tomori
wakiwa wanafanya vizuri kwenye
kikosi cha kwanza msimu huu.

Alipoulizwa kuhusu maoni yake na
waandishi wa habari kuelekea mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Ajax uliopigwa jana Jumanne,
Lampard alisema: “Sina tatizo, lakini
sijui sana kuhusu hiyo kesi.

“Inaweza kutuathiri kwa kile
tunachoweza kufanya, lakini kwa
kiasi kidogo tu. Kwa sasa nafikiri
zaidi mchezo wangu dhidi ya Ajax na
baadaye Crystal Palace.

“Tupo kwenye hali nzuri. Mara
zote tutaangalia jinsi ya kujiimarisha,
Iapjkir)i nina furaha na kile tulichona-
cho.

Baada ya kufungwa na Valencia
kwenye mchezo wao wa kwanza wa
Kundi H, Chelsea imeshinda mechi
mfululizo dhidi ya Lille na Ajax.

o 3 ;g':"j

— A S
Mjumbe wa Kamati ya Maandalizi ya Mashindano ya Gofu ya Hisani yaliyoandaliwa na Klabu ya Rotari ya Bahari,
Hemaly Jethwa (kulia), akikabidhi cheti kwa Mkuu wa Kitengo cha Wafanyabiashara Wadogo na wa Kati wa Benki
yva NBC, Evance Luhimbo (katikati) kwa lgqtambua udhamini wa benki hiyo katika mashindani hayo valiyofanyika
wacheza gofu 104, yalikuwa na lengo la kukusanya fedha kusaidia watu wenye mahitaji maalum ikiwa ni pamoja
na mradi wa kusaidia upatikanaji wa majisafi na salama, vyoo na kituo cha mafunzo kwa njia ya mtandao katika
Shule ya Sekondari Mtakuja iliyopo Kunduchi jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Meneja Uhusiano wa NBC, Joseph
Lema. NA MPIGAPICHA WETU

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesisitiza safari

ya Manchester City kwenda

kucheza na Liverpool wikendi

ijayo haijakifanya kikosi chake
kupoteza matumaini ya kutwaa taji la
Ligi Kuu.

Mabingwa hao watetezi watak-
wenda kucheza pale Anfield wakiwa
wamepitwa pointi sita na Liverpool
waliopo kileleni baada ya timu zote
hizo kushinda mechi zao za wikendi
iliyopita.

City walipata ushindi wa 2-1 ny-
+ umbani dhidi ya Southampton shuk-
rani kwa bao la dakika za majeruhi
la Kyle Walker, huku Liverpool wao
wakishinda dhidi ya Aston Villa.

Hata hivyo, Guardiola hatapaniki
kama wakishindwa kupunguza pen-
go kwenye mchezo huo wa Jumapili,

ambapo walipitwa pointi saba msimu
wa 2018-19 na wakaweza kuwapiku Liv-
erpool na kutwaa ubingwa.
Alipoulizwa kama atamaliza kipindi
cha miaka 15 cha kusubiri ushindi kwenye
Uwanja wa Anfield ili kuwa na matumaini
ya ubingwa, Guardiola alisema: “Tunakwen-
da kujaribu, lakini sidhani. Ni karne ngani ha-
wajapoteza kwenye uwanja wa Anfield?

“Tunajua nini kilichotokea Jumamosi -
waliwavunja Aston Villa dakika za mwisho.
Kuna mechi nyingi za kucheza.

“Mambo mengi yanakwenda kutokea na
kuna mechi nyingi za kucheza.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ZAHA, WERNER RADA CHELSEA

CHELSEA imewaweka mshambuliaji wa Crystal
Palace, Muivory Coast Wilfried Zaha, 26, na straika wa
RB Leipzig, Mjerumani Timo Werner, 23, katika orodha
ya wachezaji inaotaka kuwasajili dirisha la Januari kama
wataondolewa kifungo cha usajili. (Express)

WENGER ATAJWA BAYERN

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger ni
miongoni mwa waliopo katika orodha ya kuinoa Bayern,
wakati huu ikitafuta mrithi wa Niko Kovac, ambaye
ameondoka kwa mabingwa hao mwishoni mwa wiki.
(Guardian)

POGBA WIKI NNE ZAIDI NJE

MANCHESTER United itaendelea kumkosa kiungo
wa kimataifa wa Ufaransa Paul Pogba, 26, kwa angalau
wiki nne kwa sababu ya majeraha ya kifundo cha mguu.
(ESPN)

LAMPARD KUJAZWA NOTI

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, atapewa hadi
pauni milioni 150 za kutumia kununua wachezaji katika
dirisha la Januari kama klabu hiyo itaruhusiwa tena
kusajili. (Telegraph)

LIVERPOOL, UNITED ZAONYWA

MANCHESTER United na Liverpool pia zimekuwa
zikihusishwa na Timo Werner, 23, lakini klabu hizo za
England zimeonywa na RB Leipzig kwamba hatakuwa
tayari kumwacha straika huyo aondoke. (Mirror)

AMTAKA MOURINHO

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Manchester United,
Jose Mourinho anaweza kuvutiwa kuinoa Bayern, kwa
mujibu wa kiungo Mjerumani Bastian Schweinsteiger,
ambaye alicheza chini ya Mreno huyo wakati akiwa Old
Trafford. (Evening Standard)

MADRID KUMTOA BALE,
BIL. 207/- KWA STERLING

® ® ® Hajafanya siri yoyote kuhusu matamanio
yake ya kucheza La Liga, lakini...

RICE ANUKIA JANUARI UTD

MANCHESTER United imepania kumsajili kiungo wa
West Ham na England, Declan Rice, 20, majira yajayo ya
joto, lakini anaweza akanunuliwa klabuni hapo mapema
Januari. (Goal)

CHELSEA NAYO KWA DEMBELE

MADRID, Hispania

EAL Madrid inajiandaa kut-

esti ‘zari’ la kumsajili winga

wa Manchester City, Raheem

terling kwa kuipa kiungo

mshambuliaji Gareth Bale pamoja na

ofa ya pauni milioni 70 sawa na Sh.

bilioni 207.6 za Tanzania ili kuipata
huduma ya Muingereza huyo.

Sky Sports News inatam-
bua wawakilishi wa

Real watasafiri kwenda
kutazama kiwango cha
Sterling baadaye mwezi
huu wakati England ikiwa
nyumbani dhidi ya
Montenegro na baadaye
ugenini dhidi ya Kosovo,
kabla ya kutoa uamuzi wa
mwisho wa kina wa map-
endekezo ya ofa kwa City.

Wawakilishi wa Sterling, waliku-

tana na Mkurugenzi Mkuu wa Real,
Jose Angel Sanchez majira ya joto
waliposhindwa kutoa ofa ya kujaribu
kumhamishia mshambuliaji huyo wa
City katika dimba la Bernabeu.

Hata hivyo, Rais wa Real, Florenti-
no Perez anajua miezi mingine 12 bila
kuwapo na dili kutashuhudiwa tham-
ani ya pauni milioni 150 kwa Sterling
kwa sasa ikiongezeka zaidi.

Binafsi City na hasa Pep Guardiola,
wanaeleweka kwa kutovutiwa kum-
sajili mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Wales mwenye umri wa miaka 30,
Bale.

Kwa usawa, kama Bale atachagua
kuondoka, kubaki na Real, kisha
Perez atapaswa kuachana na Kkiasi
kinachokaribia rekodi ya dunia ya
pauni milioni 200 zilizolipwa kwa
Barcelona na Paris Saint-Germain il-
ipomsajili Neymar.

Sterling hajafanya siri yoyote kuhu-
su matamanio yake ya kucheza La
Liga, lakini kuwapo kwa taarifa nyingi
Jumatatu nchini Hispania kwamba

Bale anataka kumalizia soka lake La
Liga, Perez anaamini dili linalohusi-
sha majina makubwa mawili katika
ulimwengu wa soka, linaweza kuku-
baliwa na City.

Real kuvutiwa na Sterling kunaju-
likana vizuri nyuma ya pazia hapo
Etihad. Kwa upande wao City wa-
natamani kuendelea kumbakisha
mchezaji waliyemnunua kutoka Liv-
erpool mwaka 2015 kwa pauni mil-
ioni 49 - ambayo iliweka rekodi kwa
mchezaji wa Kiingereza.

Wakati huo huo, Leroy Sane
alishindwa kukubaliana dili na
City na Rais wa Bayern, Uli Hoe-
ness ameongeza kujiamini kuhusu
kuinasa saini ya nyota huyo wa ki-
mataifa wa Ujerumani, jambo ambalo
litashuhudiwa mawinga wanne waki-
pungua na kuwa wawili ifikapo mwis-
honi mwa msimu.

Kwa Perez, presha imeongezeka
ikiwa ni kutokana na kuondoka kwa
Cristiano Ronaldo na kujiunga na Ju-
ventus Julai 2018.

CHELSEA imeingia katika mbio za kuiwania saini ya

mshambuliaji wa Lyon, Mfaransa Moussa Dembele, 23,
na nyota huyo wa zamani wa Celtic pia anatakiwa na
Manchester United. (Mail)

YAZIFUATA CITY, ARSENAL

WOLVES inaandaa ofa ya pauni milioni 13 kwa kiungo

wa Atalanta, Msweden Dejan Kulusevski, 23, ambaye
amekuwa akihusishwa na Manchester City na Arsenal.
(Sport Witness)

ROMA YAGOMEWA SMALLING

MANCHESTER United imekataa ofa ya pauni milioni

13 kutoka Roma ambayo inataka kumsajili beki Chris
Smalling, 29, anayeichezea kwa mkopo kwa sasa. (Star)

DWIGHT AGOMBEWA TIMU EPL

LEICESTER, Wolves na Everton zote zinamfukuzia

winga wa Burnley, Muingereza Dwight McNeil, 19.
(Teamtalk)
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DStv yaja na
Shangwe za
Sikukuu

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya MultiChoice Tanzania
imetangaza kuzindua rasmi kampeni
yake ya msimu wa sikukuu ijulikanayo
kama ‘Shangwe za Sikukuu na DStV
huku ikitangaza ofa kabambe kwa wa-
teja wake wapya wanaojiunga na DStv
katika msimu huu.

Mkuu wa Mauzo wa MultiChoice Tan-
zania, Salum Salum amesema ofa hiyo
kabambe na ambayo ilikuwa ikisub-
iriwa kwa hamu na Watanzania wengi,
imeanza rasmi tangu Novemba Mosi
na itadumu hadi Desemba 31, mwaka
huu, ambapo wateja wote wapya wa
DStv wataunganishwa kwa Sh. 99,000/-
huku wakipatiwa ufundi pamoja na
kifurushi cha DStv Compact cha mwezi
mmoja bila malipo ya ziada.

Kwa upande wake, Mkuu wa Kitengo
cha Masoko, Baraka Shelukindo alisema
kampuni ya MultiChoice imekuwa na
utamaduni wa kushiriki na wananchi
katika kunogesha msimu wa sikukuu na
kwa mwaka huu wamekuja na kampeni
ijulikanayo kama ‘Shangwe za Sikukuu
na DStv' ambapo ofa ya mwaka huu
inahusisha kifurushi cha Compact cha
mwezi mmoja pamoja na kufungiwa
bila gharama yoyote ya ziada.

“Kila mwisho wa mwaka tunahakiki-
sha tunakuja na kitu kipya ili kuwa-
hakikishia Watanzania sikukuu yenye
furaha zaidi. Sote tunafahamu wakati
huu wa msimu wa sikukuu familia

nyingi hujumuika pamoja ambapo shule

huwa zimefungwa na watu wengi wak-
iwa katika mapumziko, huu ndio wakati
muafaka wa kuwa na DStv nyumbani
ambapo kuna burudani kwa kila mtu,”
alisema Shelukindo.

Kwa ofa hiyo mteja ana uhakika wa
kifurushi cha Compact cha mwezi mzi-
ma bila malipo hivyo kuweza kushuhu-
dia burudani kabambe zikiwamo ligi
kubwa ulimwenguni, katuni motomoto
kwa watoto, tamthiliya kabambe kama
Huba, Kapuni na vipindi vingine mbal-
imbali bila kusahau chaneli za ndani
kama vile TVE, Clouds Plus, Wasafi TV
na nyinginezo.

MAYANJA AKALIA
KUTI KAVU KMC

Na Focus Nicus

UKU juzi kikao maalum kikiketi

kujadili mwenendo wa kujis-

uasua pamoja na benchi la

ufundi, kabla ya KMC FC kush-
uka dimbani siku hiyo na kuibuka na
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Biashara
United, ni dhahiri sasa Kocha Mkuu wa
timu hiyo inayomilikiwa na Manispaa ya
Kinondoni, Mganda Jackson Mayanja,
amekalia kuti kavu.

Kwa matokeo ya mechi hiyo ya juzi
Salaam, KMC sasa imefikisha pointi nane
baada ya kushuka dimbani mara saba na
kushinda michezo miwili, sare mbili na
kupoteza tatu huku ikiwa katika nafasi ya

15 kwenye ligi hiyo inayoshirikisha timu
20.

Kabla ya mechi hiyo, uon-
gozi wa KMC ulifanya kikao,
na kuonyesha kwamba kuna

hatua imechukuliwa, Mayanja
hakuiongoza timu hiyo dhidi
ya Biashara United wakati
ikipata ushindi wake wa pili
msimu huu.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Bodi ya KMC
FC, Mstahiki Meya Benjamin Sitta, akizun-
gumzia kuhusu kikao hicho na hatima ya
Mayanja aliyerithi mikoba hiyo kutoka
kwa Etienne Ndayiragije anayeinoa Taifa
Stars kwa sasa akitokea Azam FC, alisema
kilikuwa cha kawaida huku akifafanua

kwamba kocha bado yupo.

“Kikao kilikuwa cha kawaida tu, suala la
kocha kutokuwapo katika benchi ni “co-
incidence” ( bila kutarajiwa), lakini kocha
bado yupo,” alisema.

Alipoulizwa endapo kutokuwapo kwa
kocha huyo kumechangia kupatikana
kwa matokeo katika mechi hiyo, Sitta ha-
kutaka kuwa muwazi katika hilo zaidi ya
kusema huenda limechangia.

Katika mechi hiyo, mabao ya KMC am-
bayo msimu uliopita ilimaliza nafasi ya
nne kwenye msimamo wa ligi hiyo, yali-
fungwa na Serge Tape dakika ya 30 na
Kenny Ally dakika ya 58, wakati la kufutia
machozi kwa Biashara United likifungwa
na Ramadhan Chombo ‘Redondo’ dakika
ya 65.

Kulia ni mshindi wa gari wa Promosheni ya Faidika na Jero, Yusuph Jackson, baada ya kukabidhiwa gari aina ya
Renault Kwid, akifuatiwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas, Mtaalamu
wa Huduma za Kidigitali kutoka Tigo, Ikunda Ngowi na mwakilishi kutoka Bodi ya Michezo ya Kubashiri Tanzania,

Abdalla Ahmed. NA MPIGAPICHA WETU

Mshindi gari Sportpesa na tiGO akabidhiwa

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P W D L F A PTS
1. Simba 8 7 0 1 16 3 21 Na Mwandishi Wetu kweli ni SportPesa maana siku hizi mjini burudani, lakini leo nimejionea dhahiri
2.TanzaniaPrisons 10 4 6 0 13 8 18 watu hawatabiriki. Nilikuwa nacheza tu, kuwa kuna zaidi ya ushindi.”
3. Kagera Sugar 9 5 2 2 12 7 17 HATIMAYE mkazi wa Mugumu, Serengeti  lakini sikutarajia bahati hii ya ushindi wa Kwa upande wa SportPesa Mwenyekiti
4. Lipuli 9 4 3 2 13 9 15 mkoani Mara, Yusuph Jackson, ameka- gariitanidondokea mimi. wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa Tan-
5. Ruvu Shooting 10 4 3 3 8 8 15 bidhiwa rasmi gari yake aina ya Renault “SportPesa wamenipa mapokezi ma- zania, Tarimba Abbas, alisema: “Sport-
6. Polisi Tanzania 8 4 1 3 9 9 13 Kwid baada ya kuibuka mshindi kwenye zuri ikiwamo kusimamia gharama zote Pesa inazidi kuwafungulia dunia wateja
7. Namungo S 4 1 4 7 7 13 Promosheni ya Faidika na Jero iliyokuwa kuanzia usafiri wa ndege, malazi pamoja  wake hasa kwa kupitia promosheni mbal-
8. Mtibwa Sugar 0 3 3 4 9 11 12 ikiendeshwa na Kampuni ya SportPesa na matumizi ya siku nzima na kuhakiki- imbali, kupitia simu ya mkononi unaweza
9. Coastal Union 9 3 2 4 8 8 11 kwa kushirikiana na Tigo. sha gari langu linapata usajili kupitia jina  kufanya maajabu yanayoweza kubadili
10. Alliance 9 2 5 2 7 7 1 Katika promosheni hiyo iliyodumu kwa  langu na kukabidhiwa. maisha yako.
11. Mbao 0 2 5 3 8 9 11 siku 40, watumiaji wa mtandao wa Tigo “Sijui nisemeje, lakini nawashukuru “Napenda kumpongeza sana sana Yu-
12. Mwadui 02 5 3 7 9 1 kupitia huduma ya TigoPesa walipata sana SportPesa, mimi ni mwajiriwa suph kwa ushindi wake na kujinyakulia
13. Azam 6 3 1 2 5 3 10 nafasi ya kujishindia zawadi mbalimbali kwenye kampuni kama fundi welder gari mpya aina ya Renault Kwid na ku-
14. JKT Tanzania 8 2 3 3 5 7 9 ikiwamo smartphone kila siku na siku ya  (wakuchomea) na sikutarajia kama siku  weza kuitumia kujiingizia kipato na shu-
15. Kinondoni MC 7 2 2 3 4 6 8 mwisho zawadi ya gari ikatolewa ambalo  ningeweza kushinda zawadi ya gari,” ghuli nyingine za kujenga taifa.”
16.Biasharalnited 9 2 2 5 5 9 8 liliangukia kwa Jackson. alisema na kuongeza. Mwakilishi kutoka Tigo, Ikunda Ngowi
17. Mbeva City 9 1 5 3 7 15 8 Akizungumza wakati wa makabidhi- “Nawasihi vijana wenzangu wacheze naye alisema “Kwa mara nyingine tena
18.YoungAfricans 4 2 1 1 5 4 7 ano hayo, Jackson alisema: “Ukirudia ma- na SportPesa maana kwa sasa nawaona ningependa kumpongeza mshindi wetu
19. Ndanda 8 1 4 3 6 8 7 zungumzo yangu siku ya kwanza wakati hawana mpinzani, na si kama unapoteza na kuwahasa Watanzania waendelee
20. Singida United 10 0 4 6 3 10 4 napigiwa simu, utagundua kwamba ni- pesa. Mimi nilikuwa nacheza na kushinda  kucheza na SportPesa kupitia mtandao

likuwa siwaamini walionipigia kama ni

kwa kubashiri mechi kama sehemu ya

wa Tigo maana mambo mazuri ni mengi.”
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Simba, Prisons
vita vya rekodi

Na Focus Nicus

WAKATI Simba ikiwakaribisha ‘Wajelajela’ wa
Tanzania Prisons katika Uwanja wa Uhuru
kesho, vita kubwa inaonekana itakuwa ni
kutaka kuvunja na kulinda rekodi kwenye
mchezo huo unaotarajiwa kuwa mkali na
wakuvutia.

Kwanza Tanzania Prisons ambayo itakuwa
ikishuka dimbani mara ya 11, itawania kulinda
rekodi yake ya kutopoteza mechi msimu huu
huku Simba ikitaka kuwa klabu ya kwanza
kuivunja kwa kuwatembezea kichapo Wajela-
jela hao.

Lakini, Simba iliyopo kileleni mwa ligi hiyo,
kama itatoka sare Prisons itakuwa timu ya
kwanza kupata matokeo kama hayo kufuatia
kikosi hicho cha Mbelgiji Patrick Aussems
kushinda michezo saba kati ya nane ili-
yocheza huku ikipoteza mmoja tu wakati huu

asubuhi, kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Tanzania Prisons itakayopigwa Uwanja wa Uhuru

kesho. PICHA: JUMANNE JUMA

Wao.

kikiwa na alama 21 kileleni.

Prisons iliyopo nafasi ya pili ikiwa na pointi
18 baada ya kushuka dimbani mara 10, huku
ikishinda mechi nne na sare sita, imekuwa
katika kiwango kizuri msimu huu na tayari
kiungo wa timu hiyo, Cleoface Mkandala
amesema wanataka kuweka rekodi kwa kui-
funga Simba nyumbani.

“Kweli tunaiheshimu Simba, lakini hatui-
0gopi na kuifunga kwao ni kitu kinachoweze-
kana,” alisema.

Lakini Aussems aliliambia gazeti hili kuwa
' wanataka kuendeleza ushindi na anatambua
- mchezo huo utakuwa mgumu kwa kila upande
hasa kutokana na ubora walionao wapinzani

Zahera amwaga upupu akitimuliwa

® ® ® Asema anaidai Yanga mamilioni na hakuwahi kupe-
wa malengo katika klabu hiyo, Mkwasa apewa timu huku...

Shufaa Lyimo na Jumanne Juma

AADA ya uongozi wa Yanga ku-
tangaza kuachana na Kocha wao
Mkuu, Mwinyi Zahera, Mkongomani
huyo amemwaga ‘upupu’ akieleza
hafahamu chochote kuhusu kutimuliwa
kwake na kwamba kwanza klabu hiyo ilipas-
wa kwanza kumlipa mamilioni yake anayoid-
ai na kufuata utaratibu uliopo katika mkataba
wake vinginevyo atawashtaki.
Uongozi wa Klabu ya Yanga
kupitia kwa Mwenyekiti wa
klabu hiyo, Dk. Mshindo Msolla
akiambatana na Makamu
Mwenyekiti wake, Fredrick
Mwakalebela, jana ulitangaza
kuachana rasmi na Zahera
pamoja na kuvunja benchi zima
la ufundi na nafasi ya kocha
huyo mkuu sasa itachukuliwa
kwa muda na Boniface Mkwasa.

Lakini Nipashe lilipomtafuta Zahera, baada
ya Yanga kutoa taarifa hiyo, alisema kama
angekuwa ana taarifa ya kuvunjiwa mka-
taba wake asingefanya mazoezi ya asubuhi

na timu hiyo aliyokuwa akiiandaa kuelekea
mechi yao dhidi ya Ndanda FC.

“Mimi sijapata barua yoyote kutoka Yanga
kuwa wameachana na mimi kwa sababu
nilikuwa kwenye mazoezi ya asubuhi na
wachezaji wangu nikijiandaa na mchezo
wetu wa Ligi Kuu dhidi ya Ndanda FC ambao
tulikuwa tucheze Novemba 8, mwaka huu,”
Zahera alisema.

“Binafsi sijaona sababu ya Yanga kunivunjia
mkataba wangu kwani hawajakaa na kuzun-
gumza na mimi chochote wakati bado nina
madeni yangu mengi ambayo hawajanilipa
na niliyowalipia wachezaji, iweje watangaze
kuvunja mkataba bila kufuata taratibu mtu
akikuvunjia mkataba lazima utaratibu wa
mkataba ufuatwe.

“Ninataka nipewe barua iliyoambatan-
ishwa na sababu zilizowafanya wao kwa
nini waamue kuvunja mkataba na baada ya
hapo nitazungumza kwa kina na vyombo
vya habari, ili wadau na mashabiki wa timu
hii wajue kile kilichokuwa kinaendelea baina

yetu na uongozi.”

Alisema hata walipokuwa kwenye
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika
nchini Misri, Mwenyekiti wa Klabu hiyo, Dk.
Msolla alimwahidi kutokumfukuza hata kama
wakitolewa kwenye michuano hiyo.

Zahera alisema wakati anasaini mkataba
wa kuitumikia klabu hiyo hajapewa malengo
yoyote ya kuhakikisha timu hiyo inapata ub-
ingwa kwenye mashindano ya kimataifa na
kudai siku zote alizokaa na klabuni hapo ha-
jaona dalili kama angekuja kufanyiwa hivyo.

“Tangu nirudi au leo asubuhi sijaona wala
kusikia fununu yoyote ile kuwa ninafukuzwa
ndani ya Yanga ndio maana naomba mvute
subira mpaka nitakapopata barua nitasema
yote kwa sababu nikisema mengi sasa hivi
watanigeuzia maneno,” alisema.

Awali akitangaza uamuzi wa kuachana na
Zahera na kuvunja benchi zima la ufundi, Dk.
Msolla alisema wameamua kuachana na Za-
hera baada ya kuona timu inakwenda vibaya.

“Tumeamua kuachana na Zahera baada

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya Kamati yetu ya Utendaji kukutana kwa
pamoja na kukubaliana na maamuzi hayo,”
alisema Msolla na kufafanua. “Tumeachana
na Zahera kwa amani kabisa bila chuki yoyote
lengo ni kupata kocha mzuri mwenye vigezo.”
Aliongeza kuwa mkataba wa Zahera uli-
kuwa umalizike Septemba mwakani na wa
Kocha Msaidizi, Noel Mwandila unatarajiwa
kumalizika Desemba 3, mwaka huu.

Yanga ambayo imetolewa na Pyramids ya
Misri kwa jumla ya mabao 5-1 kwenye mechi
ya mchujo kuwania kufuzu hatua ya makundi
ya Kombe la Shirikisho Afrika, inashika nafasi
ya 17 kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara iki-
wa na pointi saba baada ya kushuka dimbani
mara nne ikishinda michezo miwili, sare moja

na kupoteza mmoja.
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