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SHULE 10 BORA KITAIFA
1.  KEMEBOS   (KAGERA)

2.  ST. FRANCIS   (MBEYA)

3.  WAJA BOYS   (GEITA)

4.  BRIGHT FuTER GIRLS  (DAR)

5.  BETHEL SABS GIRLS  (IRINGA)

6.  MAuA SEMINARY  (K/NJARO)

7.  FEZA BOYS   (DAR)

8.  PRECIOuS BLOOD  (PWANI)

9.  FEZA GIRLS   (DAR)

10.  MZuMBE   (MORO)
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9. FEZA GIRLS   (DAR)

(MBEYA)2. ST. FRANCIS   

 (K/NJARO)6. MAuA SEMINARY

(DAR)4. BRIGHT FuTER GIRLS 

8. PRECIOuS BLOOD (PWANI)

10. MZuMBE   (MORO)

WATAHINIWA 10 BORA KITAIFA

Mwanafunzi aliyeongoza kitaifa, Consolata 
Lubuva

Wasichana 
vinara 
Kidato 
cha Nne

1. CONSOLATA  LuBuVA        ST. FRANCIS GIRLS            MBEYA

2. BHuTOI  NKANGAZA  ST. FRANCIS GIRLS            MBEYA

3. WILIHELMINA  MuJARIFu    ST. FRANCIS GIRLS           MBEYA

4. GLORY  MBELE   ST. FRANCIS GIRLS           MBEYA

5. MARY  NGOSO   ST. FRANCIS GIRLS           MBEYA

6. HOLLY  LYIMO  BRIGHT FUTURE GIRLS    DSM

7. BRANDINA CHIWAWA   ST. FRANCIS GIRLS           MBEYA

8. IMAM  MOGAEKA             FEZA BOYS                          DSM

9. MFAuME  MADILI                 ILBORU                                ARUSHA

10. CLARA  ASSENGA            ST. FRANCIS GIRLS            MBEYA

KIDATO CHA NNE 2021
1. CONSOLATA  LuBuVA       ST. FRANCIS GIRLS           MBEYA

3. WILIHELMINA  MuJARIFu   ST. FRANCIS GIRLS          MBEYA

5. MARY  NGOSO  ST. FRANCIS GIRLS          MBEYA

7. BRANDINA CHIWAWA  ST. FRANCIS GIRLS          MBEYA

9. MFAuME  MADILI                 ILBORU                               ARUSHA

2. BHuTOI  NKANGAZA ST. FRANCIS GIRLS           MBEYA

4. GLORY  MBELE  ST. FRANCIS GIRLS          MBEYA

6. HOLLY  LYIMO BRIGHT FUTURE GIRLS   DSM

8. IMAM  MOGAEKA            FEZA BOYS                         DSM

10. CLARA  ASSENGA           ST. FRANCIS GIRLS           MBEYA

Kaimu Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo 
Taifa, Dorothy Semu
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Wafutiwa matokeo
kisa udanganyifu 
 Na Mary Geofrey

BARAZA la Taifa la Mitihani 
(NECTA) limewafutia matokeo  
watahiniwa 214 katika miti-
hani ya darasa la nne, kidato 
cha pili na kidato cha nne kwa 
hutuma za kufanya udang-
anyifu.

Katibu Mtendaji wa NECTA, 
Dk. Charles Msonde, aliyasema 
hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam kuhusu taarifa 
ya matokeo ya darasa la nne, 
kidato cha pili na kidato cha 
nne kwa mwaka 2021.

Kwenye taarifa yake hiyo, 
Dk. Msonde alisema kati ya 
watahiniwa waliobainika 
kufanya udanganyifu, watahi-
niwa 83 ni wa darasa la nne, 
watahiniwa 27 ni kidato cha 
pili, wengine 102 ni kidato cha 
nne na wawili ni wa mtihani 
wa maarifa (QT).

Dk. Msonde alisema: 
“Baraza la Mitihani limefuta 
matokeo yote ya watahiniwa 
214 waliofanya udanganyifu 
katika mtihani kwa mujibu wa 
kifungu cha 5(2)(i) na (j) cha 
Sheria ya Baraza la Mitihani 
Sura ya 107 kikisomwa pamoja 
na cha 30(2)(b) cha Kanuni za 
mitihani.

Kadhalika, Dk. Msonde alise-
ma pia NACTE limezuia kutoa 
matokeo ya watahiniwa 555 
ambao walipata matatizo ya 
kiafya na kushindwa kufanya 
mtihani kwa masomo yote au 
idadi kubwa ya masomo.

Alieleza kuwa watahiniwa 
hao wamepewa fursa ya 
kufanya mtihani kwa masomo 
ambayo hawakufanya kwa 
sababu ya ugonjwa kwa 
mwaka 2022 kwa mujibu wa 
kifungu vha 32(1) cha kanuni 
za mitihani.

Wasichana vinara kidato cha nne 
Na Mary Geofrey

Baraza la Taifa la Mitihani (NEC-
TA), limetangaza matokeo ya miti-
hani ya kidato cha nne ya mwaka 
2021 huku ikionyesha ufaulu 
umeongezeka, wanafunzi wa kike 
waking’ara kulinganisha na wa ki-
ume. 

Akitangaza matokeo hayo jijini 
Dar es Salaam jana, Katibu Mtend-
aji wa NECTA, Dk. Charles Msonde, 
alisema watahiniwa 483,820 sawa 
na asilimia 87.30 wamefaulu mti-
hani wa kidato cha nne wa mwaka 
2021.

Dk. Msonde alisema kati ya 
watahiniwa 483,820 wasichana 
waliofaulu ni 218,174 sawa na asil-
imia 85.77, huku wavulana wakiwa 
204,214 sawa na asilimia 89.

“Mwaka 2020 watahiniwa 
373,958 sawa na asilimia 85.84 wa 
shule walifaulu mtihani huu. Hivyo 
ufaulu wa watahiniwa wa shule 
umeongezeka kwa asilimia 1.46 
ikilinganishwa na mwaka 2020,” 
alisema Dk.Msonde.

Katika matokeo hayo yalionye-

sha wasichana wanane kati ya 10 
wameingia kwenye orodha ya wa-
nafunzi 10 bora waliofanya vizuri 
kwenye matokeo ya mtihani wa ki-
dato cha nne uliofanyika Novemba, 
mwaka jana.

Kati ya hao, wasichana saba wa-
natoka Shule ya St. Francis Girls, 
iliyoko mkoani Mbeya, msichana 
mwingine akitoka Shule ya Bright 
Future Girls ya Dar es Salaam , 
huku wavulana wawili pekee wal-
ioingia kwenye 10 bora kitaifa waki-
toka shule za Feza Boys ya Dar es 
Salaam na Ilboru ya Arusha.

Walioingia kwenye orodha hiyo 
ni pamoja na Consolata Lubuva, 
Buthoi Nkangaza, Wilihelmina Mu-
jarifu, Glory Mbele na Mary Ngoso, 
wote kutoka shule ya St. Francis 
Girls. 

Wengine ni Holly Lyimo (Bright 
Future Girls), Blandina Chiwawa 
(St. Francis Girls), Imam Mogaeka 
(Feza Boys), Mfaume Madili (Ilboru) 
na Clara Assenga (St. Francis Girls).

Dk. Msonde alizitaja shule 10 
bora zilizofanya vizuri kitaifa kuwa 
ni Kemebos (Kagera), St. Francis 

Girls (Mbeya), Waja Boys (Geita), 
Bright Future Girls (Dar es Salaam) 
na Bethel Sabs Girls (Iringa).

Zingine ni Maua Seminary (Kili-
manjaro), Feza Boys (Dar es Sa-
laam), Precious Blood (Pwani), Feza 
Girls (Dar) na Mzumbe (Morogoro).

WAVULANA JUU MADARAJA 
Pamoja na kwamba wasichana 

wameng’ara katika wanafunzi 10 
bora kitaifa, matokeo yanaonyesha 
kuwa wavulana wamewashinda 
wasichana katika viwango vya ma-
daraja. Kwa daraja la kwanza, wa-
vulana waliofaulu kiwango hicho 
ni 19,152 (asilimia 8.35)  wakati wasi-
chana ni 12,623 (asilimia 4.96). Kwa 
daraja la pili,  wavulana ni 34,856 
(asilimia 15.19) na wasichana ni 
25,419 (asilimia 9.99). 

Waliofaulu katika daraja la tatu, 
wasichana ni 44,357 (asilimia 
(19.33) na wasichana ni 37,014 (asil-
imia 14.55). Waliopata daraja la nne 
wavulana ni 105,848 (asilimia 46.13) 
na wasichana 143.,118 ambao ni asil-
imia 56.26. 

Kwa matokeo ya jumla, waliopa-

ta ufaulu wa daraja la kwanza hadi 
la tatu, wavulana ni 98,388 sawa na 
asilimia 42.87 na wasichana 75,056 
ambao ni asilimia 29.51. kwa ma-
tokeo ya daraja la kwanza hadi la 
nne, wavulana ni 204,214 (asilimia 
89) na wasichana 218,174 sawa na 
asilimia 85.77. 

Katika kundi la waliofeli, wavu-
lana ni 25,231 sawa na asilimia 11 
na wasichana ni 36,201 ambao ni 
asilimia 14.24 ya watahiniwa katika 
makundi yao. 

HISABATI SHIDA
Licha ya matokeo ya mwaka 2021 

kuonyesha kuwa ufaulu umepanda 
kulinganisha na 2020, somo la Hi-
sabati limeonekana kuwa bado 
mfupa mgumu kwa watahiniwa 
kutokana na ufaulu wake kuwa 
wastani wa asilimia 19.54.

Wakati somo hilo likionekana 
kikwazo, masomo ya Kiswahili na 
Kemia ndiyo ambayo wanafunzi 
wamefanya vizuri kwa wastani 
mzuri ikilinganishwa na masomo 
mengine na wastani wa ufaulu wa 
asilimia 956.99 na 92.02 mtawalia.             

Wanafunzi 
wa shule ya 
Feza,  Loi Kitun-
du wa kidato cha 
pili (kushoto) na 
Imam Mogaeka 
wa kidato cha 
nne, wakiponge-
zwa na walimu 
wao, shuleni 
hapo, jijini Dar 
es Salaam jana, 
baada ya Baraza 
la Mitihani la 
Taifa (NECTA), 
kutangaza 
matokeo ya 
mitihani  ya 
kidato cha nne 
na cha pili, am-
bapo shule hiyo 
imeingia katika 
kumi bora huku 
wanafunzi hao 
wakishika nafasi 
ya  saba kitaifa. 
PICHA: MIRAJI 
MSALA

Na Waandishi Wetu

MTAHINIWA wa kidato cha nne 
kutoka Shule ya Sekondari St. Fran-
cis Girls, Consolata Lubuva, aliyeo-
ngoza kitaifa kwenye matokeo ya 
kitaifa mwaka 2021, ametaja siri ya 
mafanikio yake pamoja na ndoto 
yake. 

Akizungumza na Nipashe nyum-
bani kwao Salasala mkoani Dar es 
Salaam, Consolata alisema ame-
pokea kwa furaha matokeo hayo 
kwa kuwa matarajio yake yalikuwa 
ya wastani lakini amefanya viruzi.

“Siri ya mafanikio haya ni Mungu. 
Nilikabidhi masomo haya kwa Mun-
gu naye amenisaidia. Wazazi wame-
kuwa msaada mkubwa kwangu pia 

wamekuwa mfano mzuri sana. Mfa-
no mama yangu ni daktari wa fal-
safa amenihamasisha sana,” alisema 
Consolata na kuongeza;

“Pia nilijitahidi kupanga muda 
wangu vizuri, nilihakikisha nina 
muda wa kusoma, kusali na kufanya 
mambo muhimu ya shule. Haya ndi-
yo yalinipa mafanikio.”

Alisema ataongeza juhudi zaidi ili 
afikie ndoto yake ya kuwa daktari 
wa watoto.

Consolata alitaja mambo yaliyom-
wezesha kuongoza katika mtihani 
huo ni kusoma kwa bidii na kufanya 
maombi na kwamba wakati ma-
tokeo hayo yanatangazwa, alikuwa 
akisikiliza nyimbo za injili nyumba-
ni kwao, Salasala.

 “Nilikuwa natarajia kuwa naweza 
kuingia kwenye kumi bora kitaifa la-
kini si kuongoza kwa kuwa namba 
moja,” alisema Consolata.

Alisema wakati akifanya mti-
hani, somo pekee lililomsumbua ni 
Fizikia, lakini mengine hayakuwa 
tatizo kiasi cha kumpa ujasiri kuwa 
angefaulu mitihani yake ya kidato 
cha nne.

 VINARA WENGINE
Nipashe ilifika katika Shule ya 

Sekondari St. Francis na kukutana 
baadhi ya wanafunzi waliofanya vi-
zuri akiwemo Bhutoi Nkangaza ali-
yeshika nafasi ya pili kitaifa na Glory 
Mbele ambaye ameshika nafasi ya 
nne. Wanafunzi hao walitaja sababu 
mbalimbali zilizowafanya wang’are 

kwenye matokeo hayo kitaifa na kui-
fanya shule yao ishike nafasi ya pili 
kitaifa. Bhutoi alisema wakati ma-
tokeo yanatangazwa alikuwa yupo 
nyumbani kwao na alikuwa hana 
taarifa yoyote na alipigiwa simu na 
wenzake lakini bado hakuamini.

Alisema alipofika nje alimkuta 
mama yake akiwa analia  kwa 
furaha na ndipo akaamini kuwa 
alichoambiwa na wenzake ni kweli 
na kwamba alianza kupokea simu 
nyingi za kumpongeza.

Siri ya mafanikio yake, alisema 
ni kusoma kwa bidii, kumuomba 
Mungu pamoja na ushirikiano 
mzuri baina ya wanafunzi hao ak-
idai kuwa walikuwa wanasaidiana 
kwenye maeneo ambayo walikuwa 

wanaamini kuwa ni magumu.
Hata hivyo Bhutoi ambaye ana 

ndoto ya kuwa daktari wa watoto 
aliwataka wanafunzi wengine wal-
iobaki shuleni hapo kusoma kwa bi-
dii ili na wao wafikie mafanikio wali-
yoyafikia wao, huku akiwashukuru 
walimu na wazazi kwa kuwasaidia.

Naye Glory ambaye ameshika 
nafasi ya nne kitaifa alisema maz-
ingira ya shule yao yanavutia wa-
nafunzi hao kusoma kwa bidii na 
kwamba pia walimu wa shule hiyo 
wanawafundisha kujitambua kuan-
zia hatua za mwanzo wanapojiunga 
kidato cha kwanza.

Imeandaliwa na Mary Geofrey, 
Salome Kitomari (Dar) Nerbart 
Msokwa (Mbeya).

Aliyeongoza kitaifa aanika siri mafanikio
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Utafiti kufanywa 
kuongeza watalii 
Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Dk. Damas Ndumbaro, amesema 
wizara hiyo inatarajia kufanya 
utafiti kuhusu utalii wa ndani na 
mchango wa sekta ya utalii katika 
pato la taifa.

Akizungumza jana Dar es Sa-
laam wakati wa hafla ya uzinduzi 
wa utafiti huo unaoratibiwa na 
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT), 
Dk. Ndumbaro alisema utafiti huo 
pia utasaidia kujua sera, she-
ria, kanuni na miongozo katika 
kuboresha sekta hiyo.

Utafiti huo, alisema utasaidia 
katika kutekeleza dira ya maen-
deleo ya miaka mitano, kupanua 
wigo wa kupokea watalii wa ndani 
na nje, kitendo kitakacholeta cha-
chu katika ukuaji wa sekta ya 
utalii nchini.

“Katika utafiti huu tumeona 
tukitumie Chuo Kikuu Huria kwani 
kina wataalamu wa kutosha, hivyo 
kwa muda wa miezi minne iliyo-
tolewa, tunatarajia watatupatia 
matokeo mazuri na kwa wakati,” 
alisema Ndumbaro.

Kwa mwaka 2021 alisema 
idadi ya watalii wa ndani ilifikia 
700,000, huku watalii wa nje wak-
iwa  900,000. Alisema idadi hiyo 
ni kubwa na haijawahi kutokea.

Pia alisema ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) inawataka 
ifikapo mwaka 2025 mapato 
yanayotokana na utalii yafikie Sh. 
bilioni sita na idadi ya watalii ifike 
milioni 25. Dk. Ndumbaro alisema 
fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa utafiti huo zitasaid-
ia kutimiza malengo hayo.

“Matumizi ya fedha yawe ma-
zuri pasipo kuleta chenga chenga 
kwani fedha hizo zingeweza 
kutumika sehemu nyingine ila Rais 
akaona aziingize huku ili kusaidia 
kuleta maendeleo katika sekta hii, 
hivyo zitumike vizuri ili tufikie 
malengo,” alisema Ndumbaro.

Mshauri Elekezi kutoka OUT, 
Prof. Ladislaus Batinoluho, alisema 
katika utafiti huo wanatarajia 
kufikia watu katika zaidi ya kaya 
33800 watakaowatumia katika 
kukusanya taarifa kwa ajili ya 
kupima ukubwa wa utalii nchini.

Pia alisema utafiti huo utasaidia 
kukadiria idadi ya watalii wa 
ndani na nje, huku akieleza kuwa 
katika utekelezaji wa kukusanya 
taarifa hizo watawapatia mafunzo 
zaidi  wataalamu 31 ambao wata-
wasaidia katika ukamilishaji wa 
suala hilo.

 “Chuo Kikuu Huria kina matawi 
kila sehemu nchini, hivyo waku-
sanya taarifa 676 watatumika 
na utafiti huu utaendeshwa kwa 
muda wa miezi minne na takwimu 
zitakazotokana na utafiti huu zi-
tasaidia kuonyesha mwelekeo na 
kutoa ushauri mbalimbali utakao-
chochea maendeleo katika sekta 
ya utalii nchini”

ACT- Wazalendo yatoa mapendekezo 
saba kuundwa tume huru ya uchaguzi

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT - Wazalendo 
kimesema kinaanza na hoja ya 
Tume Huru ya Uchaguzi ili ku-
weka mazingira ya kupata Katiba 
Mpya inayotokana na maoni na 
matakwa ya wananchi.

Kaimu Mwenyekiti wa chama 
hicho, Dorothy Semu, amese-
ma  mwaka huu utakuwa wa 
kuipigania tume hiyo ambayo 
ni muhimu kwa mustakabali wa 
taifa. 

Semu aliyasema hayo jana kwe-
nye taarifa iliyotolewa na chama 
hicho, baada ya kikao cha viongozi 
wa ACT- Wazalendo wa Majimbo 
yote ya Mkoa wa Arusha.

“Msimamo wa ACT-Wazalendo 
upo bayana. Tunaanza na Tume 
Huru ya Uchaguzi ili kuweka maz-
ingira ya kupata Katiba Mpya inay-
otokana na maoni na matakwa ya 
Wananchi.

“Sababu za kuhitaji tume kwan-
za ziko wazi. Tunataka mchakato 
wa kura ya maoni ya Katiba Mpya 
usimamiwe na tume ambayo ni 
huru. Pia kwa kuzingatia ukweli 
kuwa mchakato wa kupatikana 
kwa Katiba Mpya na kuanza kutu-
mika, unaweza kuhitaji muda zai-
di, tunataka uchaguzi wa serikali 
za mitaa mwaka 2024 na uchaguzi 
mkuu 2025 usimamiwe na tume 
huru ya uchaguzi”. Alisema.

Kuhusu utaratibu wa upati-
kanaji wa tume hiyo, Semu alise-
ma ACT-Wazalendo inapendekeza 
Sheria Mpya ya Uchaguzi 2022, 
iweke utaratibu kuwa Watanza-
nia wanaotaka kuwa wajumbe wa 
tume huru ya uchaguzi waombe 
kazi kwa tangazo la wazi kwa 
umma.

Pia alisema sheria hiyo ianzishe 
kamati maalumu ya uteuzi wa 
mwenyekiti, makamu mwenyekiti 
na wajumbe wa tume huru ya 
uchaguzi huku akibainisha kuwa 

kamati ya uteuzi ifanye usaili, iwe 
na uwazi kwa waombaji wote na 
kuchuja majina ambayo yatapele-
kwa kwa rais kwa ajili ya uteuzi. 

“Baada ya wajumbe wa tume 
huru ya uchaguzi kupatikana, 
wataajiri mkurugenzi wa uch-
aguzi ambaye nafasi itatangazwa, 
kufanyiwa usaili wa wazi na kisha 
jina kupelekwa kwa Rais kwa ajili 
ya uteuzi,” alisema.

 Semu alibaisha kamati ya 
uteuzi wa tume itamkwe kisheria 
kuongozwa na Jaji Mkuu wa Tan-
zania kama Mwenyekiti, Jaji Mkuu 
wa Zanzibar kama Makamu wa 
Mwenyekiti, Wajumbe wawe Rais 
wa Tanganyika Law Society, Rais 
wa Zanzibar Law Society, mtu 
mmoja atakayeteuliwa na mkuu 
wa shughuli za serikali bungeni, 
na atakayeteuliwa na Kiongozi wa 
Upinzani Bungeni, kama hakuna 
Kambi rasmi ya upinzani bungeni, 
basi kutoka chombo kinachoju-
muisha vyama vyenye wabunge 

bungeni.
Semu alisema pia mtu mmoja 

atatoka asasi ya kitaifa ya masu-
ala ya sheria na haki za binadamu 
Tanzania bara na mwingine kuto-
ka asasi kama hiyo Tanzania Zan-
zibar. “Kwa vyovyote vile angalau 
theluthi ya wajumbe wa kamati 
ya uteuzi lazima wawe wanawake. 
Kutakuwa na sifa maalumu za 
mwenyekiti na wajumbe wa tume 
huru ya uchaguzi ili kuhakikisha 
wanakuwa watu wenye weledi na 
hawaegemei upande wowote,” ali-
bainisha.  

Kuhusu mchakato wa upati-
kanaji wa Katiba Mpya, Semu 
alisema ACT Wazalendo inap-
endekeza bunge kuunda kamati 
ya wataalamu ili kutafuta namna 
bora ya kumalizia mchakato huo 
kwa sababu Katiba Pendekezwa 
haikutokana na maridhiano ya 
pande zote baada ya wapinzani 
kususia hatua ya kupiga kura ka-
tika  Bunge la Katiba.

Mpango akerwa taka jiji la Dodoma 
Na Paul Mabeja,DODOMA

MAKAMU wa Rais Dk. Philip 
Mpango, ameeleza kukerwa na 
taka katika jiji la Dodoma na kutoa 
wiki mbili kwa uongozi wa jiji hilo 
kuondoa taka zote zilizozagaa mi-
taani.

Sambamba na hilo, amemwagi-
za Mkurugenzi wa Jiji hilo kuvunja 
mkataba na Kampuni ya Usafi wa 
Mazingira ya Green Waste.

Alitoa maagizo hayo baada ya 
kufanya ziara ya kushtukiza ku-
kagua usafi wa mazingira katika 

maeneo mbalimbali ya Soko la 
Majengo na kubaini kuwapo kwa 
mlundikano wa taka nyingi.

Dk. Mpango alisema ni aibu 
kwa Jiji la Dodoma ambalo ndilo 
makao makuu ya nchi kuwa na 
mlundikano wa uchafu katika 
maeneo ya masoko ambayo yana-
tumiwa na watu kufanya biashara 
mbalimbali za vyakula.

Pia aliwaagiza wakurugenzi wa 
majiji yote nchini kuhakikisha sua-
la la usafi linapewa kipaumbele na 
kuwa endelevu.

“Jiji la Dodoma ni chafu sana 

mnashindwa hata na Dar es Sa-
laam. Wao wako vizuri na kule 
ndiko kuna fujo sana. Kwa mfa-
no barabara hii ya kutoka Aru-
sha pembezoni kumejaa taka. 
Sasa ndani ya wiki mbili nataka 
msafishe kote na mimi bahati 
nzuri nakaa hapa Dodoma lazima 
nitakuja kukagua,”alisisitiza Dk. 
Mpango. Kuhusu kampuni ya usafi 
ya Green Waste alimtaka Mkuru-
genzi wa Jiji kuvunja mkataba na 
kampuni hiyo baada ya kushind-
wa kutekeleza majukumu yake.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, 

Joseph Mafuru, alisema moja ya 
changamoto wanayokabiliana 
nayo ni uhaba wa magari kwa ajili 
ya kuzoa taka hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
tony Mtaka, alisema atahakikisha 
kuwa maagizo ya Makamu wa Rais 
yanafanyiwa kazi.

“Tutahakikisha kuwa tu-
natekeleza maagizo yote katika 
muda uliotupatia na leo hii vion-
gozi wote wa jiji na wilaya wata-
baki hapa kufanya vikao ili kupata 
suluhu ya kuziondoa taka hizi,” 
alisema Mtaka.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akiangalia lundo la takataka zilizotelekezwa nje ya soko kuu la Majengo, jijini Dodoma jana, alipofanya ziara ya 
kushtukiza kukagua hali ya usafi katika eneo hilo, ambapo alitoa muda wa wiki mbili ziwe zimetolewa. PICHA: OMR



4 Jumapili Januari 16, 2022

HABARI KITAIFA

TAARIFA KWA UMMA
BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma

juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana

na agizo la serikali juu ya matumizi 
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

Wanaowania Uspika CCM wafikia 71
Na Paul Mabeja, DODOMA

JANA ikiwa ni siku ya mwisho ya 
uchukuaji na urudishaji fomu ndani 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya 
kuwania uteuzi wa nafasi ya Spika 
wa Bunge, wanachama 71 ndio wal-
iojitokeza kuwania kinyang’anyiro 
hicho. Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa jana, Katibu 
Msaidizi Mkuu Idara ya Oganaizesh-
eni CCM, Solomon Itunda, alisema 
wanachama waliochukua fomu hadi 
pazia linafungwa ni 71.

Alisema kwa siku ya jana wana-
chama watano walichukua fomu na 
kufunga idadi hiyo ya wanachama 
waliojitokeza kuomba nafasi hiyo. 

 “Leo ( jana) hii tumepokea wana-
chama watano ambao wamejitokeza 
katika vituo vyetu vya Dodoma na 

Dar es Salaam kuchukua fomu za 
kuomba kuteuliwa kugombea nafasi 
hii ya Uspika iliyoachwa wazi,” alise-
ma Itunda.

Itunda alisema kwa siku ya jana 
katika kituo cha Dodoma ni mwa-
nachama mmoja ndiye aliyejitokeza 
kuchukua fomu wakati katika Ofisi 
ya Lumumba jijini Dar es Salaam ni 
wanachama wanne na Afisi Kuu ya 
Zanzibar hakuna mwanachama ali-
yejitokeza kuchukua.

Itunda, alimtaja aliyechukua fomu 
Ofisi Kuu ya CCM Dodoma kuwa ni 
Samwel Magero.

“Ofisi ndogo ya Lumumba walio-
chukua fomu ni Rahimuddin Ismail, 
Alex Mwita, Themistocles Laurian 
Rwegasira pamoja na Grangay Nyalo-
hala,” alisema Itunda.

 Alisema kukamilika kwa kazi hiyo 

ya kuchukua fomu iliyoanza Januari 
10, mwaka huu kunatoa nafasi kwa 
vikao vingine kuanza.

“Baada ya kuchukua na kureje-
sha fomu, sasa hatua inayofuata ni 
vikao vingine kuketi ili kuanza ku-
fanya mchujo wa kupitisha jina moja 
litakalo kiwakilisha chama katika 
kugombania nafasi hii ya Uspika,” 
alisema Itunda.

Alisema pamoja na wanachama 
hao 71 kuchukua fomu lakini kati yao 
wawili wameshindwa kurejesha.

Aidha, alitoa shukrani kwa Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuende-
lea kuimarisha demokrasia ndani ya 
chama hicho.

“Lakini pia ninawashukuru wana-
chama wote ambao wamejitokeza 
kuchukua fomu za kuomba kuteuli-
wa na chama,” alisema. 

CWT yampongeza 
Rais ujenzi madarasa

Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Walimu Tanza-
nia (CWT) Mkoa wa Morogoro 
kimempongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa ujenzi wa vy-
umba vya madarasa katika mikoa 
yote nchini.

Kimesema hatua hiyo itasaidia 
kupungunza msongamano wa 
wanafunzi madarasani na kurahi-
sisha ufundishaji kwa walimu.

Pongezi hizo zilitolewa jijini 
Dar es Salaam na Mwenyekiti 
wa CWT Mkoa wa Morogoro, Ju-
manne Nyakirangani, wakati aki-
zungumza kuhusu manufaa yata-
kayopatikana kutokana na ujenzi 
wa vyumba hivyo vya madarasa 
nchini.

Alisema uwapo wa vyumba 
hivyo vya madarasa hasa katika 
Mkoa wa Morogoro utasaidia pia 
walimu kuwa na mazingira ma-
zuri ya ufundishaji, utulivu kwa 
wanafunzi. 

“Ni wazi kuwa utulivu uta-
patikana kwa wanafunzi kwani 
zamani unakuta darasa moja lili-
kuwa na wanafunzi zaidi ya 150 
ambayo ilikuwa inapoteza utulivu 

kwa walimu, kwahiyo vyumba 
hivi vitasaidia walimu kufundisha 
wakiwa na amani,” alisema Nya-
kirangani. 

Aidha, aliwaomba wazazi kuji-
tokeza kwa wingi kuwaandikisha 
watoto ili waweze kupata elimu 
bora itakayowafaa katika maisha 
yao ya baadaye.

“Niwaombe wazazi jitokezeni 
kwa wingi kuwapeleka watoto 
shule, mazingira yaliyoandaliwa 
na Rais Samia ni mazuri mnoo, 
hivyo msirudi nyuma endeleeni 
kuiunga mkono Serikali kwa ku-
wapeleka watoto shule,” alisema.

Aidha, alimpongeza Rais Samia 
kwa kusikiliza madai ya walimu 
ya kupandishwa madaraja na ma-
slahi mengineyo ambayo wamea-
hidiwa kuwa yatafanyiwa kazi 
kwa wakati.

Nyakirangani alisema: “Mwaka 
jana zaidi ya watumishi 100,000 
walipandishwa vyeo, wengi wao 
walikuwa ni walimu, pia walimu 
wanaendelea kupandishwa ma-
daraja na viongozi wameshapati-
wa mafunzo na sasa tunakwenda 
kutoa hayo mafunzo kwa wana-
chama”.

Waziri Mhagama awataka 
maofisa utumishi kujipanga

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Jenista Mhagama, 
amewataka watumishi wa Idara ya 
Usimamizi wa Rasilimali Watu serika-
lini kujipanga kiutendaji, ili kuhakiki-
sha wananchi wanaohudumiwa wa-
nafurahia huduma zinazotolewa.

Alitoa wito huo jana jijini Dodoma, 
wakati wa kikao kazi kati yake na 
watumishi wa Idara ya Usimamizi 
wa Rasilimaliwatu Serikalini, chenye 
lengo la kuhimiza uwajibikaji kwa 
watumishi wa idara hiyo.

Jenista alisema anataka ufike 
wakati mtumishi wa umma anayedai 
haki ambayo amedhulumiwa kwa 

muda mrefu na mwajiri wake 
pindi akisikia kuwa suala lake 
limewasilishwa Ofisi ya Rais-
Utumishi afurahi na kuwa na 
matumaini kuwa litafanyiwa 
kazi kwa wakati.

“Nataka mtumishi wa umma 
aliyekata tamaa ya kutolipwa 
malimbikizo yake ya misha-
hara au kupewa stahiki zake 
nyingine akisikia suala lake 
limewasilishwa kwetu afurahi 
na kuamini kuwa suala lake 
litafanyiwa kazi kwa haki na 
wakati,” alisema Jenista.

Alisema idara hiyo ikifanya 
kazi kwa uadilifu na wel-
edi itakuwa imetoa mchango 
mkubwa katika kujenga morali 
ya utendaji kazi wa watumi-
shi wa umma nchini, ikiwa ni 
pamoja na kujenga imani ya 
wananchi kwa serikali yao.

Aidha, alitoa wito kwa 
wananchi na watumishi wa 
umma kuutumia vema mfumo 
wa ‘Sema na Waziri wa Utumi-
shi’ (www.swu.go.tz)  kuwasili-
sha changamoto na malala-
miko ya masuala ya kiutumishi 
na utawala bora, ili yaweze ku-
fanyiwa kazi.

“Mimi waziri mwenye dha-
mana ya kumsaidia Rais Samia 
Suluhu Hassan kusimamia 
masuala ya kiutumishi na uta-
wala bora napenda nipokee 
changamoto zinazowakabili 
watumishi wa umma kupitia 
mfumo huu hivyo, watumishi 
muutumie ipasavyo,” alisema 
Jenista. 
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Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
amesema kabla ya kuanza kwa 
uzalishaji wa mbolea katika ki-
wanda cha Itracom jijini Dodoma, 
wataalamu wa Wizara ya Kilimo  
wanatakiwa kujiridhisha kama 
mbolea hiyo inaendana na udogo 
katika maeneo mbambali nchini.

Majaliwa, alisema hayo jana al-
ipofanya ziara  kukagua ujenzi wa 
kiwanda cha mbolea kinachojeng-
wa na mwekezaji kutoka Burundi, 
eneo la Nala.

Alisema mahitaji ya mbolea 
nchini ni takribani tani 700,000, 
hivyo kukamilika kwa  kiwanda 
hicho, kutakua mkombozi kwa 
wakulima na kuipunguzia serikali 
mzigo wa kuagiza mbolea nje ya 
nchi.

“Wizara ya Kilimo pamoja na 
wataalamu wa mwekezaji, hakik-
isheni kiwanda hiki kabla ya 
kuanza uzalishaji, mnafanya utafiti 
wa aina ya udongo wetu kama 
unaendana na mbolea hii kabla 
kuanza kuzalisha,” alisema Ma-
jaliwa.

Alisema hali hiyo itasadia kuon-
doa mkanganyiko ambao unaweza 
kujitokeza  baadaye wakati wa 
uzalishaji mbolea itakapobainika 
kuwa haiendani na udogo katika 
maeneo mbalimbali nchini.

“Nalisema hili kwa kuwa hili 
lilishawahi kujitokeza katika ki-
wanda kile cha Minjingu. Kume-
kuwapo na mijadala mingi kuwa 
mbolea ile haiendani na udongo 
wetu. Mijadala  hii imekuja hadi 
Bungeni.

“Lakini wataalamu wetu mpo na 

mnafanya utafiti kwa nini msim-
shauri yule mwekezaji ili kiwanda 
kile kifanye uzalishaji? Nataka  kila 
uwekezaji uliofanyika nchini uwe 
na maana tena kiwanda kile king-
etusaidia kuongeza tani 100,000 
ya mbolea,” alisema.

Majaliwa pia alisema lengo la 
serikali ni kuongeza tija katika 
kilimo ili kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya kilimo.

“Tunataka kupitia kilimo kuwa 
nchi ambayo itazalisha kwa wingi 
na kuuza katika nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashari, nchi za Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC)  na bara la Afrika kwa 
ujumla,” alisema Majaliwa.

Pia aliwaagiza viongozi wa seri-
kali, wakiwamo wa mkoa wa Do-
doma kuboresha miundombinu 
ya barabara, umeme na maji ili 

kukiwezesha kiwanda kuendesha 
shughuli zake.

 “Hatuwezi kuacha uwekezaji 
mkubwa wa kiwanda kama hichi 
ambacho kina uwezo wa kuzali-
sha tani 600,000 za mbolea kwa 
mwaka ukwame kutokana tu na 
kukosekana kwa huduma ya maji,” 
alisisitiza

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema mbolea imepanda 
kwa kasi katika soko la dunia, 
hivyo ujenzi wa kiwanda hicho 
utaondoa kero ya upatikanaji wa 
bidhaa hiyo nchini.

Alisema serikali imekuwa iki-
tumia takribani Dola za kimare-
kani milioni 450 kila mwaka kwa 
ajili ya ununuzi wa mbolea nje ya 
nchi, fedha ambazo zingetumika 
kutekeleza miradi mingine ya 
maendeleo.

RC ataka 
viongozi wa 
dini kuendelea 
kuliombea taifa
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

VIONGOZI wa madhehebu ya 
dini nchini wametakiwa kuliom-
bea taifa liendelee kuwa na 
amani kwa sababu sasa hivi lin-
apitia katika kipindi kigumu cha 
maadui wengi ambao wanataka 
kuvuruga amani.

Ombi hilo lilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Kishapu, Joseph 
Mkude, wakati akitoa hotuba 
kwenye hitimisho la siku 10 
za maombi katika Kanisa la 
Wadventista Wasabato lililopo 
Shinyanga Mjini.

Mkude ambaye alimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Sophia Mjema, alisema kipindi 
hiki viongozi wa dini wana-
paswa kuongeza maombi ya 
kuliombea Taifa, pamoja na 
kumuombea Rais Samia Suluhu 
Hassan na Serikali yote, ili 
wafanye kazi vizuri ya kuwatu-
mikia wananchi.

“Nalipongeza sana Kanisa 
la Waadventista Wasabato 
Shinyanga Mjini kwa kufanya 
maombi ya kuliombea Taifa 
liendelee kuwa na amani na 
Rais wetu Samia, jambo ambalo 
ni jema kwa sababu bila Mungu 
Serikali haiwezi kusonga mbele 
kuwatumikia wananchi,” 
alisema Mkude 

“Nawaomba viongozi wa dini 
muendelee kuliombea Taifa 
ambalo kwa sasa linapita kwe-
nye kipindi kigumu cha maadui, 
ambao wapo kwa ajili ya 
kutaka kuvuruga amani iliyopo” 
aliongeza

Kadhalika alisema wananchi 
wa Mkoa wa Shinyanga wa-
napaswa kuwapeleka watoto 
wao shule kwa sababu serikali 
imeondoa gharama ambayo 
wanapaswa kulipa.

Aidha, Mkude alilipongeza 
kanisa hilo kwa kujali watu 
wenye mahitaji maalumu waki-
wamo watoto na kuwapatia 
misaada mbalimbali, jambo am-
balo amebainisha ni kujipatia 
baraka.

Akisoma risala kwa niaba 
ya mchungaji wa kanisa hilo, 
Lazaro Mbogo, Rafael Lyochi, 
alisema wameendesha maombi 
hayo ya siku 10 kwa kuliombea 
Taifa pamoja na Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Lyochi alisema katika maom-
bi hayo walijikita kuliombea 
Taifa liendelee kuwa na amani, 
ukuaji wa uchumi wa nchi, 
mvua kunyesha ili wananchi 
walime na kupata chakula.

Majaliwa awapa kibarua wataalamu kilimo

Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imepokea msaada 
wa dola milioni moja (takribani 
Sh. bilioni 2.3) kutoka serikali ya 
China kupitia Shirika la Usafiri wa 
Anga Duniani (ICAO) kwa ajili ya 
kuongeza uwezo wa kusimamia na 
kudhibiti usafiri wa anga. 

Msaada huo unatarajiwa kucho-
chea ongezeko la ndege za ma-
shirika mbalimbali duniani kutua 
na kuruka nchini. 

Fedha hizo ni matokeo ya uk-
aguzi mbalimbali ambao umekuwa 
ukifanywa na ICAO kwa nchi zote 
zinazotoa huduma za usafiri wa 

anga, Tanzania ikiwamo, ili ku-
hakikisha kuna   usalama wakati 
wote.

Akizungumza juzi katika hafla 
maalumu ya uzinduzi wa mradi 
huo jijini Dar es Salaam, Naibu 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Mhandisi Godfrey Kasekenya, 
alisema fedha hizo zitatumika 
kuboresha miundombinu ambayo 
kwa sasa inafanyika sambamba na 
maboresho yanayofanywa na seri-
kali katika Shirika la Ndege Tanza-
nia (ATCL).

“Nawapongeza sana Mamlaka ya 
Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) 
kwa kazi nzuri ambayo mmeifanya 
mpaka kuwa miongoni mwa nchi 

chache ambazo zimepata fedha 
hizo. Ni imani yangu kuwa hatutar-
udi nyuma hasa ukizingatia serikali 
inaboresha shirika letu la ndege,” 
alisema.

Naibu Waziri   huyo alitaka TC-
CIA kuhakikisha fedha zinasimam-
iwa vizuri ili kuleta tija na matokeo 
stahiki na hatimaye kubaki kwenye 
viwango vya juu vya usimamizi 
na udhibiti     wa usafiri wa anga 
nchini. 

Naye Mkurugenzi wa ICAO Kan-
da ya Afrika Mashariki na Kati,  Bar-
ry Kashambo, alimpongeza Mku-
rugenzi Mkuu wa TCAA, Hamza 
Johari,  kwa  jitihada mbalimbali 
ambazo amekuwa akizifanya.

Alisema ndani ya miaka miwili 
ameipandishia TCAA asilimia za 
usalama na udhibiti   kutoka 50 
na kufikia 67 na kufanikiwa kupata 
mkopo  kutoka katika shirika hilo. 

Mshauri wa Waziri kutoka Uba-
lozi wa China,  Xu Chen, alisema 
serikali ya China itaendelea kush-
irikiana na serikali ya Tanzania ka-
tika sekta mbalimbali ili kuchochea 
maendeleo ya taifa. 

Awali,  akitoa taarifa,  Johari 
alisema fedha hizo zitaekelezwa 
kwenye mafunzo ya wataalamu ka-
tika eneo la usalama na   ununuzi 
wa vifaa mbalimbali ili kuimarisha 
udhibiti na kuongeza usalama ka-
tika usafiri wa anga.

Tanzania yawezeshwa bil. 2.3/- ICAO
Kudhibiti, kuimarisha  usafiri wa  anga

Ofisa Kitengo 
cha Kadi Benki 
ya NMB, Mary 
Mwasikili 
(kulia), aki-
zungumza na 
mmoja wa 
wateja wali-
oshinda katika 
droo ya pili ya 
Kampeni ya 
‘NMB Masta 
Bata Kivyako 
Vyako’, Jijini 
Dar es Salaam 
juzi. Katikati ni 
Meneja Kiten-
go cha Kadi 
wa Benki hiyo, 
Sophia Mwam-
witwa na Ofisa 
kutoka Bodi 
ya Michezo 
ya Kubahati-
sha Tanza-
nia, Pendo 
Mfuru. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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JANUARI 3 hadi 9, mwaka huu, 
ilikuwa wiki ya kampeni maal-
umu ya kuhamasisha matumizi 
ya vitamini ya foliki ili kusaidia 
jamii kukabiliana na tatizo la 
ulemavu wa mgongo wazi na 
kichwa kikubwa.

Shirikisho la Kimataifa la 
Kichwa kikubwa na Mgongo 
wazi Duniani (International Fed-
eration for Spina bifida and Hy-
drocephalus) lilizindua kampeni 
hizo kuhamasisha dunia kutam-
bua umuhimu wa vitamini hiyo.

Kwa hapa nchini, asasi isiyo ya 
kiserikali ya Child Help Tanza-
nia iliunga mkono jitihada za IF 
katika kampeni hizo kwa kutoa 
elimu kwa umma kupitia majuk-
waa mbalimbali, hasa vyombo 
vya habari.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
asasi hiyo, Janet Manoni, katika 
taarifa yake, alisema   ulemavu 
wa mgongo wazi unaweza kuzui-
lika iwapo jamii itazingatia ulaji 
bora wa mlo kamili hasa vyakula 
vyenye wingi wa vitamini ya 
foliki asidi.   Imethibitishwa na 
wataalamu wa afya kuwa, kuna 
uwezekano wa   kuzuia kwa 
takribani asilimia 72, matatizo 
yahusianayo na mishipa ya faha-
mu kutokana na jamii kuzingatia 
matumizi sahihi.

Njia hiyo inaelezwa kuwa in-
aweza kupunguza kwa kiwango 
kikubwa uzazi wa watoto wenye 
ulemavu wa mgongo wazi, na 
hivyo kusaidia pia kupunguza 
idadi ya watu wenye ulemavu wa 
aina hiyo nchini.

Kampeni hizo zilishamal-
izika, lakini vyema wale ambao 
wamebahatika kufikiwa waka-
ona umuhimu wa kuzingatia 
kile walichopata ili kuwapo na 
matokeo chanya yatakayosaidia 
jamii kuwa salama.

Wataalamu wa afya wame-

kuwa wakihimiza wajawazito 
kuzingatia ulaji wa vyakula vy-
enye madini chuma, vitamini ya 
foliki na vitamini B12, vikiwamo 
vyakula vya asili ya wanyama 
kama nyama, maini, samaki, 
dagaa. Mbali na hivyo, vyakula 
vingine ni vile vinavyoboresha 
ufyonzwaji wa madini ya chuma 
mwilini vikiwamo vyenye vita-
mini C kwa wingi ambavyo ni 
matunda yenye uchachu kama 
vile machungwa, limau, ndimu 
na ukwaju.

Hata hivyo, imekuwa ikiele-
zwa kuwa kwenye jamii, wapo 
baadhi ya watu ambao hawaz-
ingatii ushauri huo, hali ambayo 
inachangia kuendelea kuwapo 
wazazi wanaojifungua watoto 
wenye ulemavu huo.

Lakini kwa sababu kampeni 
zimefanyika za kuhamasisha 
umuhimu wa lishe bora, wiki 
moja maeneo mbalimbali nchini 
kupitia vyombo vya habari, ma-
bango na vipeperushi, ni wazi 
elimu hiyo imesambaa.

Jambo la muhimu ni jamii 
yenyewe kubadilika na ku-
chukua hatua, kutokana na 
kwamba. wataalamu wa afya wa-
nasema ulemavu huo unaweza 
kuzuilika iwapo jamii itazingatia 
na kula lishe bora.

Kampeni zimefanyika am-
bazo kimsingi zitakuwa zime-
kuza uelewa wa watu wakiwamo 
akina mama kama watakuwa 
wamezifuatilia, kwani watakuwa 
na uhakika wa uzazi wa watoto 
wenye afya bora.

Hatua hiyo pia inaweza ku-
saidia kuimarisha ustawi wa 
familia na kuipunguzia  serikali 
mzigo mkubwa wa kuwekeza 
katika tiba kwa matatizo ambayo 
wakati mwingine yanaweza 
kuepukika, kwa kuzingatia lishe 
bora. Kwa kuwa baadhi ya Wa-

tanzania si wepesi wa kufua-
tilia taarifa katika vyombo vya 
habari au kusoma vipeperushi, 
magazeti na vitabu, basi ni vy-
ema kuwakumbusha kuwa wa-
zingatie elimu iliyotolewa katika 
kampeni hizo.

Kampeni hiyo, wajawazito 
wamekumbushwa kumeza vi-
donge vya madini chuma na vita-
mini ya foliki asidi kila siku waka-
ti wa kipindi chote cha ujauzito 
ili kuepuka athari zitokanazo na 
upungufu wa virutubishi.

Siyo hapo tu, bali pia msisitizo 
mwingine ni wazazi na jamii 
kuongeza ulaji wa vyakula 
mchanganyiko na kiasi cha ku-
tosha wakati wa ujauzito na ku-
nyonyesha ili kusaidia kiumbe 
kilichopo tumboni kuwa salama 
zaidi.

Inaelezwa kuwa Tanzania, 
ni miongoni mwa nchi zenye 
vyakula vingi vyenye wingi wa 
vitamini ya foliki asidi, ila tatizo 
ni uelewa duni wa masuala ya 
lishe bora ambayo inasababisha 
kuendelea kuwapo ulemavu wa 
aina hiyo.

Lakini kwa vile asasi ya Child 
Help Tanzania imejitosa kuelimi-
sha umma kuhusu umuhimu ya 
vitamini ya foliki asidi na ulaji 
bora ili kujenga jamii yenye afya 
na ustawi, hivyo ni vyema kuzin-
gatia kilichoelezwa na wataala-
mu wa afya.

Pamoja na hayo, ninadhani 
kuna haja wadau wote wa mam-
bo ya lishe bora kuendelea ku-
wekeza kwenye elimu ili kuiokoa 
jamii na uzazi wa watoto wenye 
ulemavu huo wa mgongo wazi 
na kichwa kikubwa.

Elimu inaweza kusaidia kuku-
za uelewa hasa kwa akinamama 
na wasichana wa umri wa kuzaa 
ili kuinua afya zao na pia kuwa 
na uhakika.

Kampeni za vitamini ya foliki asidi zilete matokeo chanya
 Muungwana Lazima Nilonge

CCM, wabunge wake 
wateue Spika mahiri 

Na Sabato 
Kasika
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HATIMAYE jana dirisha la kuchukua na kurejesha fomu katika 
kuomba ridhaa ya kuchaguliwa kuwa Spika wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania kupitia Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), lilifungwa rasmi huku wanachama waliojitokeza kuomba 
nafasi hiyo wakiwa wamefikia 71. 

Kwa idadi ya wanachama waliojitokeza, hiyo ni rekodi am-
bayo haijawahi kutokea katika siasa za Tanzania kuwania nafasi 
yoyote ile ya kitaifa hasa zile zinazopatikana kwa mchakato wa 
kuomba, kupendekezwa, kuteuliwa na chama na hatimaye kuch-
aguliwa katika ngazi husika. 

Uchaguzi wa Spika wa Bunge unatarajiwa kufanyika kutokana 
na aliyekuwa akishika wadhifa huo, Job Ndugai, kujiuzulu baada 
ya kupata shinikizo kutoka kwa watu mbalimbali kutokana na 
kauli zake ambazo zilionyesha dhahiri kukinzana na mambo ya-
nayofanywa na serikali yake ya CCM.     

Wanachama hao wanawania kuteuliwa na chama na hatimaye 
kupigiwa kura na wabunge wa CCM ili kumpata mmoja wao ata-
kayegombea nafasi hiyo, kupambana na wagombea wa vyama 
vingine. 

Licha ya kwamba kutakuwa na mchuano katika kinyang’anyiro 
hicho, ukweli unabaki kwamba mwanachama atakayechaguliwa 
na Wabunge wa CCM ndiye atakayekuwa Spika wa Bunge. Hiyo 
inatokana na ukweli kwamba ndani ya Bunge, CCM ina wabunge 
wengi, hivyo mgombea wao atashinda kwa urahisi kama am-
bavyo imekuwa ikitokea katika uchaguzi mwingine wowote uli-
opita wakati wa siasa za vyama vingi.

 Kwa ujumla, mchuano wa kumpata mrithi wa Ndugai un-
aonekana kuwa mgumu kwenye ngazi za uteuzi kwa maana ya 
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) na Kamati Kuu. 
Wajumbe wa kamati hizo pamoja na ile ya maadili ya CCM, zi-
natarajiwa kuwa na kazi ngumu kufanya mchujo na kuwapata 
wanachama watatu watakaopelekwa katika kamati ya wabunge 
ili kutoa jina moja. 

Kazi hiyo inatarajiwa kuwa na ugumu kutokana na baadhi ya 
wanachama waliojitokeza kuwa mashuhuri na wamewahi kushi-
ka nyadhifa kubwa ndani ya serikali pamoja na Bunge lenyewe. 

Miongoni mwa watu hao ni Andrew Chenge ambaye mion-
goni mwa nyadhifa alizoshika ni Waziri wa Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki na Miundombinu (sasa Ujenzi na Uchukuzi), Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali kwa zaidi ya miaka 10 na mmoja wa 
wenyeviti wa Bunge. Mwingine ni Dk. Thomas Kashilillah am-
baye amewahi kuwa Katibu wa Bunge na Naibu Spika wa sasa, 
Dk. Tulia Ackson. 

Mbali na vigogo hao, pia wamo waliowahi kuwa mawaziri kati-
ka serikali wakiwamo Stephen Masele ambaye aliwahi pia kuwa 
Makamu wa Rais na Kaimu Rais wa Bunge la Afrika (PAP), Dk. 
Titus Kamani, Sophia Simba, Mussa Azan Zungu na Stella Man-
yanya. 

Pamoja na kuwamo kwa watu maarufu ambao wamechukua 
fomu, ni dhahiri kwamba kila mwanachama ana sifa zake na 
CCM itatumia vigezo ilivyojiwekea vikiwamo vya uwezo, uzoefu 
na uadilifu ili kuwapata wale watakaoonekana wanafaa kushika 
wadhifa huo. 

Watanzania wanachotaka ni Spika bora atakayeliendesha 
bunge kwa weledi kama baadhi ya waliowahi kushika nafasi hiyo 
walivyofanya. Pia ni wazi kwamba chama hicho kikongwe katika 
siasa za Tanzania na Afrika kwa ujumla, kitakuwa kimejifunza 
vya kutosha kuhakikisha kinateua watu wazuri ili kulinda hes-
hima yake.
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Ni mpasuko dhahiri ajali ya Busega MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Tanzania tunahitaji ‘Spika Bora’ badala  ‘Bora Spika’

Na Pascal 
Mayalla

Tukajiuliza wen-
gine wale wa Timu 
Hiace walikuwa 
wakiagiwa wapi na 
nani? Kama Timu 
Cruiser ilipewa 
mpaka majeneza 
na kuratibiwa sa-
fari, je timu Hiace 
ilizikwa vipi na 
nani?

W
ATANZANIA wameuan-
za mwaka huu kwa janga 
kubwa la ajali ya magari 
barabarani maeneo ya 

Busega mkoani Simiyu. Wakashuhudia 
wenzao 14 wakipoteza maisha.

Ajali hiyo mbaya ilikutanisha uso 
kwa uso, magari Toyota Land Cruiser 
STK 8140 mali ya serikali na Toyota Hi-
ace T281DER mali ya watu binafsi, yani 
daladala kwa mkonga.

Inaonekana yote mawili yalikuwa 
mwendo kasi ndiyo sababu ajali 
yenyewe ikawa kubwa. Ajali ikazaa 
makundi mawili, kundi la Cruiser 
likaua sita na kundi la Hiace likaua wa-
nane.

Kundi la Cruiser ndilo lilikuwa na 
kina Abel Ngapemba, Husna Milanzi, 
Anthony Chuwa, Steven Msengi na Jo-
hari Shani. Kundi la Hiace waliokufa ni 
Mnyonga Kaswalala, Lukanya Maduka, 
Agness Nyerere, Dotto Dossa, Ana-
stasia William, Emmanuel Pastory na 
Samwel Ibrahim.

Wote hawa wametangulia mbele 
za haki, wote Watanzania wenzetu. 
Baada ya msiba huu tukasikia salamu 
mbalimbali kutoka kwa watu mbalim-
bali huku kundi la Cruiser likionekana 
kulemewa na salamu hizo.

Tukasikia salamu kutoka kwa vion-
gozi wa kitaifa, mpaka akaenda Waziri 
mmoja kuhudhuria mazishi ya kimkoa 
yaliyofanyika viwanja vya Nyamagana, 
Mwanza, tukishuhudia majeneza sita 
tu uwanjani.

Tukajiuliza wengine wale wa Timu 
Hiace walikuwa wakiagiwa wapi na 
nani? Kama Timu Cruiser ilipewa 
mpaka majeneza na kuratibiwa safari, 
je timu Hiace ilizikwa vipi na nani?

Wakati habari za timu Cruiser zil-
ianza kuhanikiza punde tu baada ya 
tukio la ajali kwa kuchukuliwa haraka 
haraka na kupelekwa hospitalini, kwa 
upande wa timu Hiace hatukusikia 
lolote.

Ikawa kana kwamba baada ya ajali 
wale wa timu Hiace walitoweka au 
kufukiwa na si kuzikwa kwa sababu 
hakukuwa na hafla yoyote ya kuagwa 
wala kusikia tu kuagwa seuze kuzikwa!

Hakika hata vyombo vya habari 
vikajitenga vikilalia upande mmoja 
wa wanahabari kuliko masikini wale 
waliojazana kwenye Hiace kwenda ku-
jitafutia mkate wa kila siku lakini waka-
kutana na kadhia hiyo. Tunajiuliza nini 
kilijiri?

Kwa nini kuonekane ufa mkubwa 
vile kati ya timu Cruiser na timu Hi-

ace? Je, kuna waliokuwa na thamani 
kuliko wenzao au nini mpaka taswira 
ijionyeshe kuwapo upendeleo na un-
yanyapaa? Tuache hili naamini siku 
zijazo tutakuwa makini na kujali utu 
wa kila mmoja.

Alipofika Waziri mwenye dhamana 
ya habari Mwanza kuaga, akapata fur-
sa ya kuzungumza, akiwataka waajiri 
wa marehemu waliopewa heshima ya 
kuagwa, vivyo hivyo wapewe heshima 
ya kulipwa fedha zao ndani ya siku 
saba. Kongole kwake.

Lakini hatukusikia wale wengine 
timu Hiace wakisemewa na yeyote, 
kwamba pengine nao kama wana sta-
hiki zao, wafanyeje au wafanyweje! Ha-
likuwapo hilo, lakini yawezekana wal-
isemewa na ndugu, jamaa na marafiki 
zao vijijini walikozikwa.

Tunaamini Waziri hataishia ku-
fuatilia tu fedha za marehemu, lakini 
ataangalia mpaka kwa walio hai kama 
nao wanadai haki na maslahi yao, basi 
na ahakikishe nao wanalipwa, si mwe-
nye nacho tu aongezwe, lakini asiye 
nacho naye apewe.

Mara tukamsikia mwenye dhamana 
ya usalama barabarani naye akihani-
kiza dhidi ya madereva wa serikali, 
akisema hawako juu ya sheria, hivyo 

watakapokiuka sheria ya usalama 
barabarani, basi mkono mrefu wa dola 
utawafuata na kuwaminya.

Tumwamini au tuache kwa kuwa 
ndiyo maneno ya kila siku. Tume-
shuhudia  madereva wa serikali waki-
kaidi sheria hizo na kukimbia baraba-
rani wanavyotaka bila hata kusoma 
vibao barabarani.

Hufanya hivyo hata wakiwa na 
mabosi wao ambao ndio watunzi wa 
sheria hizo ambazo hawataki katu 
kuzifuata. Hiyo ndiyo sababu ajali ny-
ingi zinahusisha magari ya serikali kwa 
kuwa kila wapitako hupigiwa saluti.

Msishangae kuwa kama madereva 
wa Hiace na Cruiser wasingepoteza 
maisha kwenye ajali ya Busega, pen-
gine tungesikia kuwa mwenye ma-
kosa ni dereva wa Hiace kwa kuwa ni 
mnyonge, ndiyo sababu hatumsikii 
kazikwa wapi masikini huyo.

Hii ni ajali kubwa ya kwanza mwaka 
huu, iliyotuonyesha mpasuko mkubwa 
wa kinyanyapaa. Haitakuwa vyema hili 
kujirudia huko twendako kwamba 
wanahabari ni viumbe bora kuliko 
wakulima na wafanyakazi wanaopan-
da daladala! Hapana tuliangalie hili 
kwani sote ni sawa mbele za Muumba.

Alamsiki!

Wenzetu wazungu 
wanaita, ‘endorsement’, 
hivyo leo nafanya 
‘endorsement’ yangu 
kumpata Spika Bora 
kwa kutumia udhaifu 
wa Spika aliyepita na 
makosa ya msaidizi 
wake huku nikipende-
keza spika bora.

S
PIKA aliyepita wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, aliyejiuzulu hivi 
karibuni, hakuwa ‘Spika 

Bora’ bali ‘Bora Spika’, hivyo kujiu-
zulu kwake hakuna anayekusikitikia, 
kwa sababu ni neema.

 Badala ya watu kusikitika tumem-
poteza spika bora, watu wanaolita-
kia mema taifa hili, wamefurahia ku-
jiuzulu huko kwa sababu  kunaleta 
fursa ya taifa kupata tena “Spika 

Bora” kama enzi za Mzee wa ‘Vi-
wango na Kasi’, Samuel Sitta (SS – 
Standards and Speed). Lakini swali 
ni je, CCM, itatupatia “Spika Bora” 
au “Bora Spika?

Kwanza niombe radhi, wiki iliyo-
pita nilisema tutazungumzia kitu 
kinachoitwa “karma” lakini kuto-
kana na taifa letu kupitia katika 
changamoto ya kumtafuta mkuu 
wa mhimili wa Bunge, sisi watu wa 
habari tuna wajibu wa kulisaidia 
taifa letu kupata viongozi bora. Kwa  
kuonyesha udhaifu wa baadhi ya 
viongozi waliopita, udhaifu wa baa-
dhi ya wanaotarajiwa sana na ui-
mara wa baadhi ya waliojitokeza, ili 
katika uchaguzi wa Spika, tusirudie 
makosa yaliyopita na kwenye fursa 
ya kupata ‘Spika Bora’, tusifanye 
kosa tukachagua ‘Bora Spika’.

 Nimesema Spika aliyepita haku-
wa Spika Bora kutokana na utama-
duni wa upatikanaji wa Spika kwa 
CCM. Pius Mswekwa alikuwa Naibu 
Spika wa Chief Adam Sapi Mkwawa, 
Spika Sitta alimshinda Msekwa kwa 
sifa, Anna Makinda alikuwa Naibu 
Spika wa Samuel Sitta, Spika Job 
Ndugai alikuwa Naibu Spika wa 
Makinda, hivyo utamaduni huu uk-
iendelea, baada ya Spika Ndugai ku-
jiuzulu, anayetarajiwa sana ni Naibu 
Spika, Dk. Tulia Ackson.

 Kwa vile Spika Job Ndugai haku-
wa Spika Bora, vivyo hivyo CCM 
wakiendeleza utamaduni wa kum-
teua Naibu Spika kuwa Spika, huko 
kutatupatia ‘Bora Spika’, mwingine. 
Kwa nini tupate tena ‘Bora Spika’ 
wakati tuna fursa ya kupata ‘Spika 

Bora’?. 
Wenzetu wazungu wanaita, 

‘endorsement’, hivyo leo nafanya 
‘endorsement’ yangu kumpata 
Spika Bora kwa kutumia udhaifu 
wa Spika aliyepita na makosa ya 
msaidizi wake huku nikipendekeza 
spika bora.

 Hata hivyo nitoe angalizo kwam-
ba hii si kampeni kumpigia debe 
mtu yoyote bali ni uzalendo kwa 
taifa langu. Baada ya kuongozwa 
na ‘bora spika’, inapotokea fursa 
ya kumpata spika bora, sisi wenye 
jicho tunduizi la kuona matundu 
kwenye bora spika, tuyaonyeshe 
hayo matundu ili tuepuke kupata 
tena bora spika na kuangazia fursa 
za kupata spika bora kuuongoza 
mhimili wetu wa kutunga sheria.

  Kuelekea uchaguzi mkuu wa 
1995, Mwalimu Julius Nyerere, 
mwasisi wa taifa la Tanganyika na 
baadaye Tanzania,  aliwahi kusema  
mtu yeyote mwenye sifa na vigezo, 
anaweza kuwa Rais wa Tanzania, 
lakini Rais Bora atatoka CCM. Baada 
ya nafasi ya Spika kuwa wazi, wame-
jitokeza watu wengi kuonyesha nia 
kupitia CCM na wote wanakidhi 
sifa na vigezo, hivyo kama tunataka 
kupata bora spika, mtu yoyote kati 
ya hao anaweza kuwa Spika.  Lakini 
kama tunataka Spika Bora ni baadhi 
tu ya hao ndio wanaweza kutupatia 
Spika Bora. 

Vikao vya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) vitakutana wiki inayoanza 
kesho kufanya uteuzi wa majina 
matatu, kisha kikao cha wabunge 
wa CCM kitapiga kura kuchagua 

jina.  Tunaiomba CCM kututeulia 
Spika Bora na kuwaomba wabunge 
wa CCM, kutuchagulia mgombea 
bora.

Uchaguzi wa Spika mpya, uta-
fanyika kwenye mkutano ujao wa 
Bunge unaotarajiwa kuanza Febru-
ari Mosi, mwaka huu. Vyama mbal-
imbali vya siasa, vitateua majina 
ya wagombea wao, kila chama 
mgombea mmoja. Hivyo Mtanza-
nia yoyote, kutoka chama chochote 
cha siasa, aliyekidhi sifa na vigezo, 
anaweza kuwa Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

  Lakini kwa siasa za Tanzania, 
tukubali, tukatae, ile kauli ya Mwal-
imu Nyerere kuhusu urais wa Tan-
zania kuwa “Rais bora lazima atato-
ka CCM” ingali inaishi hata kwenye 
Uspika kuwa Spika bora wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia lazima atatoka CCM.

 Kama nilivyouanza mwaka huu, 
katika salamu zangu za mwaka 
mpya, kwa kusema huu ni mwaka 
wa mabadiliko na kuwaomba Wa-
tanzania tubadilike, kujiuzulu kwa 
Spika ni mpango wa Mungu kuleta 
mabadiliko katika mhimili huu pia 
baada ya Mungu kuleta mabadiliko 
kwenye mhimili wa utawala (execu-
tive). Sasa  ni zamu ya mabadiliko 
katika mhimili wa Bunge. Dini zote 
zinatusisitiza tushukuru kwa yote, 
hivyo tushukuru hata kwa mabadi-
liko haya ya mkuu wa mhimili wa 
Bunge. Baada ya kutokea fursa hii, 
ni jukumu la Bunge letu kutupatia 
Spika Bora. 

Kwa vile vyombo vya habari vina 

ushawishi mkubwa wa kuhamasi-
sha jamii, wenzetu  mfano Mare-
kani, wao wana vyama vikuu viwili, 
The Democrats na The Republican. 
Kwenye  uchaguzi mkuu wao, wali-
fanya kitu kinachoitwa ‘endorse-
ment’  kwa baadhi ya vyombo hivyo 
na watu mashuhuri na maarufu 
kumuunga mkono mgombea wa 
chama fulani. Mfano kuna watu, TV 
na magazeti, yalimuunga mkono 
Barack Obama na chama cha The 
Democrats.

 Sisi Tanzania, ingawa nchi yetu 
ni vyama vingi vya siasa, kwa mu-
jibu wa katiba,  ukweli halisi Bunge 
la JMT, japo ni  vyama vingi, kiu-
halisia ni la chama kimoja CCM. Na 
nchi yetu kwa huku Tanzania Bara 
ni nchi ya vyama vingi lakini uk-
weli ni nchi ya chama kimoja CCM, 
kikizungukwa na vyama utitiri. 
Kwa mantiki hiyo, kama ni kufanya 
‘endorsement’ ni ya mgombea wa 
CCM. 

Nafasi ya kila chama kutoa 
mgombea ni nafasi moja tuu na kati 
ya wagombea wote waliojitokeza 
CCM, atakayechaguliwa kuiwak-
ilisha CCM ni mtu mmoja na kati 
ya hao waliojitokeza CCM, ni mtu 
mmoja tu wa kutupatia Spika bora.

Kutokana na ukweli huo, swali ni 
je, CCM safari hii watatupatia Spika 
Bora au wataendelea kutupatia 
Bora Spika?

 
Wasalaam.
 
Pascal Mayalla
+255 754 270403
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Ushiriki wanahabari ziara za viongozi utazamwe upya

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

NAMNA YA KUISHI NA WATUMISHI WA NDANI KATIKA FAMILIA -1 

J
ANUARI 11, mwaka huu, 
tasnia ya habari ilipata 
pigo kubwa baada ya 
wanahabari wake sita 

mkoani Mwanza kupoteza mai-
sha kutokana na ajali ya gari 
iliyosababisha vifo vya jumla ya 
watu 14.

Wanahabari hao ambao wali-
kuwa wakienda katika ziara ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, gari 
walilokuwamo aina ya Toyota 
Landcruiser liligongana na gari 
la abiria aina ya Toyota Hiace 
lililokuwa likitokea wilayani 
Busega mkoani Simiyu kwenda 
Mwanza mjini. 

Baada ya ajali hiyo kutokea, 
Mkuu wa Wilaya ya Busega, 
Gabriel Zakaria, akiwa eneo la 
tukio, alisema gari la waandishi 
wa habari lilikuwa na waandi-
shi saba waliokuwa kwenye 
msafara huo, watano kati yao 
walipoteza maisha papo hapo 
sambamba na abiria waliokuwa 
katika Hiace. 

Aidha, DC Gabriel aliongeza 
kuwa watu wengine watatu 
katika majeruhi waliokuwa ka-

tika Kituo cha Afya cha Nasa, Busega 
wamepoteza maisha na kufanya 
idadi ya waliopoteza maisha kwenye 
ajali hiyo kuwa 14.

Kwanza, nianze kwa kutoa pole 
kwa wafiwa wote na kuwaombea 
kwa Mwenyezi Mungu majeruhi 
wote wanaoendelea na matibabu 
wapone haraka na kurejea kuendelea 
na majukumu yao. Kilichonisukuma 
kuandika hoja hii ni kutokana na 
kuzuka kwa mijadala mingi kwenye 
mitandao ya kijamii baada ya ajali hii 
kutokea.

Katika mijadala niliyofuatilia, nime-
baini kuwa asilimia kubwa wamehoji 
ni kwa nini waandishi mara kwa mara 
ndio wamekuwa wakipoteza maisha 
kwenye misafara ya viongozi? Swali 
hili hata mimi siwezi kuwa na majibu 
nalo labda wahusika wanaweza kuwa 
na majibu sahihi.   Katika tukio la 
Januari 11, ninachoweza kusema kiu-
jumla, nimesikitishwa sana na madh-
ila yaliyowakuta  waandishi wenzetu. 
Si mara ya kwanza kwa wanahabari 
kupoteza maisha kwenye misafara ya 
viongozi.

  Mfano Julai 2018, mwandishi wa 
habari mwandamizi, Shadrack Sagati, 
alifariki dunia akiwa kweye msafara 
katika ajali iliyotokea eneo la Minko-
to, Kijiji cha Kalembela, Chato mkoa-
ni Geita. Pia mwandishi wa habari na 
aliyekuwa Ofisa Habari katika Wiara 
ya Maliasili na Utalii, Hamza Temba, 
alifariki dunia katika ajali ya gari 
mkoani Manyara akiwa na aliyekuwa 
Waziri wa Wizara hiyo, Dk. Hamis Kig-
wangallah. Hiyo ni mifano michache 
lakini iko mingi ya waandishi walio-
poteza maisha au kujeruhiwa wakiwa 
kwenye misafara ya viongozi. 

Nafahamu si wakati sahihi wa 
kuzungumza chochote zaidi ya ku-
waombea ndugu zetu Mwenyezi 
Mungu awapokee katika kuhitimisha 
safari yao ya maisha hapa duniani. 

Wakati tukitafari na kuendelea 
kugugumia kwa majonzi, nashauri 
viongozi wa klabu za wanahabari 
kote nchini, wajaribu  kukaa na vion-
gozi wa mikoa kwa maana wakuu wa 
mikoa na makatibu tawala wa mi-
kao (RAS) kutazama namna bora ya 
waandishi wanavyotakiwa kushirik-
ishwa kwenye mambo ya mkoa, hu-
susan misafara au ziara za viongozi.

Nasema hivyo kwa sababu siku 
hizi iko tabia katika baadhi ya mikoa, 
utakuta ziara ya kiongozi fulani wa 
mkoa au wizara inafanyika na ratiba 
imetolewa siku mbili au tatu kabla 
huku Mkuu wa Mkoa akihakikishiwa 
maandalizi yote yamefanyika. La-
kini   si ajabu ukakuta ‘logistics’ za 
wanahabari likiwamo gari wanalo-
takiwa kupanda halijaandaliwa au 
kukaguliwa kabla ya safari.

  Hali hii inasababisha hata ma-
dereva wanaotakiwa kusafiri na 
waandishi wa habari kutoandaliwa 
mapema. Si ajabu akaambiwa daki-
ka chache kabla ya gari kuondoka. 
Naomba ieleweke kwamba sijamaan-
isha mkoa wa Mwanza ambako tukio 
lilitokea hawakuwa na maandalizi 
lakini natoa picha halisi na uzoefu 
juu ya hili. Hii inatokana na ukweli 
kwamba waandishi wanachukuliwa 
kama watu wa daraja la chini ka-
tika ziara hizi.  Kimsingi, kitendo cha 
dereva kuambiwa muda mfupi kabla 
ya safari, kinafanya aanze kuhangaika 
kwa haraka kukagua gari lake lakini 
pia hata kwenda kujaza mafuta na 

wakati huo unakuta pengine msafara 
wa bwana mkubwa umeshaondoka. 
Matokeo   yake dereva analazimika 
kukimbia ili akute msafara na hii ni 
hatari kwake na abiria aliowabeba.

Kitendo cha kutenga gari lenye 
uhakika, kuwaarifu waandishi siku 
tatu au muda mrefu kabla ya ziara ni 
masuala ya kitaaluma. Kwanza   ina-
saidia mwandishi kujipanga kwa ajili 
ya safari na hata kutengeneza sura ya 
awali ya kazi anayokwenda kuifanya 
kichwani kwake na mwisho anakuja 
na habari bora kuliko zile za hapa 
alisema hivi na hapa akawataka.

 Pia dereva anakuwa katika wakati 
mzuri kuendesha gari kwa sababu 
hakukurupushwa. Hata   kwenye iti-
faki gari la wanahabari katika msafara 
linatakiwa kuwa katikati na si kama 
ilivyo sehemu nyingi hivi sasa gari 
kuwekwa mwisho. Sasa watapataje 
matukio muhimu katika msafara?

 Hili jambo ni gumu kulizungumza 
hivi sasa lakini niwaombe viongozi 
wa klabu za wanahabari katika mikoa 
wajue  kuwa dhamana ya maisha yetu 
inaanza kwa utetezi wa nafsi zetu na 
umuhimu wa kazi zetu.  Tuache  ku-
furahia kazi ya mwandishi iliyotoka 
kwenye gazeti, redio, TV na Online 
TV. Kwanza  tutazame mazingira ali-
yopata hiyo habari na usalama wake.

  Nimefarijika   na kauli ya Waziri 
wa Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Nape Nnauye, ambaye 
ameliagiza Jeshi la Polisi nchini 
kuchambua matukio yote ya ajali 
za barabarani kwenye misafara ya 
viongozi nchini ambayo yanachukua 
maisha ya wanahabari.   Nape alitoa 
agizo hilo Januari 12, 2022 wakati 
akitoa pole kwenye hafla ya kuaga 

miili ya wanahabari watano mkoani 
Mwanza. Waziri Nape alisema baada 
ya kukabidhiwa taarifa ya uchunguzi 
mambo mengine yatafuata ikiwemo 
kubadilisha utaratibu mzima.

 Pia alisema utaandaliwa utaratibu 
maalumu au itifaki rasmi ya namna 
bora ya ushiriki wa wanahabari kwe-
nye ziara hizo.   Kimsingi, kauli hii 
ya Waziri Nape imejibu kilio cha wa-
nahabari wengi nchini kuwa mara ny-
ingi hawapewi kipaumbele kwenye 
ziara hizo. Mara   nyingi wanapewa 
magari yasiyo na viwango ambayo 
hayawezi kuendana na mwendo wa 
misafara yenyewe na kujikuta yaki-
achwa nyuma na pale wanapojita-
hidi kukimbia ili kuwahi matukio, 
wanaishia kupata ajali na baadhi ku-
poteza maisha. 

Namwomba Mheshimiwa Wa-
ziri aisimamie vizuri kauli yake hii 
ili malalamiko haya ya wanahabari 
yapatiwe ufumbuzi kwani kimekuwa 
kilio cha muda mrefu. Kilio cha wa-
nahabari kimsingi kilikuwa hakisiki-
lizwi kilibaki kuwa kama kilio cha 
samaki ambacho machozi yake ya-
nachukuliwa na maji.   Haiwezekani 
wanahabari waitwe mhimili wa nne 
usiokuwa rasmi kutokana na jukumu 
lao muhimu kwa maendeleo ya taifa 
lakini hawathaminiwi kwenye misa-
fara ya viongozi.  Nimalizie kwa kue-
ndelea kutoa pole kwa wanahabari 
wote nchini kwa kuondokewa na 
wenzetu, Mungu aziweke roho za 
marehemu mahali pema. Ameni.
  MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU WABARIKI WANAHABARI
Kwa maoni na ushauri tumia ba-
rua pepe  mwanakatwe2005@ya-
hoo.com

F
AMILIA nyingi huku-
tana na changamoto 
nyingi za namna ya 
kuishi na watumishi wa 

ndani. Bila shaka kila mmoja 
wetu amewahi kuishi, kuhu-
dumiwa au kumwona mtumi-
shi wa ndani wa kike au kiume 
akifanya kazi kwenye familia 
fulani, kazi ambazo ni jukumu 
la wanafamilia husika. Hali 
kadhalika, watu wengi wanajua 
na kuguswa na   madhila wa-
nayopata watumishi wa ndani 
katika familia nyingi. 

Katika makala hii, jaribu kuji-
tathmini na kuona ni jinsi gani 
unaishi na mtumishi wako wa 

ndani. Swali la msingi la kujiuliza ni 
hili: Je, ninatenda haki na utu kwa 
mtumishi wangu wa ndani? 

Wako baadhi ya watumishi wa   
ndani ambao hujisikia ni watumwa 
badala ya kuwa sehemu ya familia 
wanazofanyia kazi. Wengi wao hu-
jisikia kutumikishwa na kunyan-
yaswa kwa kufanyakazi zisizo zao na 
zilizo nje ya uwezo wao. Kipato wa-
nachopata hakiendani na majukumu 
mengi ya kikazi waliyo nayo   katika 
familia husika. 

Familia nyingi huamini kuwa 
mtumishi wa ndani anapaswa ku-
fanya kazi yoyote na wakati wowote 
kwa sababu ni wajibu wake. Wengi 
wao hufanya kazi muda mwingi na 
hawapewi muda wa kupumzika. 
Ni watu wa kwanza kuamka alfajiri 
mapema na watu wa mwisho kulala. 

Kama nilivyoeleza awali, watumi-
shi wengi wa ndani hawapewi stahiki 
zinazolingana na majukumu yao ka-
tika familia nyingi wanazotumikia, 
tena baadhi yao hawalipwi kwa waka-
ti. Halikadhalika, wengine hawalipwi 
chochote kwa kisingizio cha mwajiri 
kuwa anamtunzia fedha zake. 

Baadhi ya waajiri wamejipa kazi 
isiyo yao ya kutunza fedha za wa-

tumishi wao wa ndani bila ridhaa 
na utashi wa mhusika. Hali hii hu-
sababisha watumishi wengi kuwa na 
mtazamo hasi na waajiri wao, hivyo, 
kutokupenda kuendelea kufanya kazi 
katika familia husika au kama ataen-
delea kuwapo, atafanya matendo 
maovu kama vile ukatili kwa watoto 
waliopo katika familia, udokozi, kuje-
ruhi au kumuangamiza mwajiri mwe-
nyewe.

Hata hivyo, kwa upande mwingine, 
baadhi ya watumishi wa ndani ha-
wajitambui. Wengine ni wajeuri, wa-
vivu, si waaminifu, watovu wa nidha-
mu, watu wa manung’uniko, hawana 
shukrani kwa waajiri wao kutokana 
na makuzi katika familia walizotoka. 
Ukweli huu uwasaidie wanafamilia 
kuchukua tahadhari na   kuwa ma-
kini wanapoishi  na watumishi hawa. 
Ifahamike kuwa watumishi wa ndani 
ni watu ambao malengo yao yanato-
fautiana na sababu zilizowasukuma 
kuwa watumishi wa ndani hutofauti-
ana vile vile.

Pamoja na upungufu huo, bado 
umuhimu wa kuwapo kwa watumi-
shi wa ndani upo pale pale, hasa  kwa 
waajiriwa, waliojiajiri na wastaafu. Ni 
ukweli usiopingika kuwa, hali hizi 

zimewasukuma watu wengi kuajiri 
watumishi wa ndani ili wawasaidie 
majukumu mbalimbali katika nyum-
ba na familia zao. 

Hali kadhalika, wapo baadhi ya 
wanandoa ambao majukumu yao 
ya kikazi huwafanya kutopatikana 
nyumbani mara nyingi. Safari nyingi 
za kikazi na kibiashara  nje na ndani 
ya nchi zimewafanya   kutokuwa na 
muda na nyumba zao, hivyo, kulazi-
mika kuajiri watumishi wa ndani.

Kwa upande mwingine, uvivu na 
uzembe wa baadhi ya watu vime-
wasukuma kuajiri watumishi wa 
ndani. Baadhi ya watu ni wavivu na 
wazembe wa asili na kimakuzi. Wengi 
wao wameshindwa kuwajibika katika 
nyumba zao kutokana na uvivu na 
uzembe. 

Majukumu yao yote wamewaachia 
watumishi wao wa ndani ikiwa ni 
pamoja na jukumu la malezi ya wato-
to na kutunza nyumba. Hii imesaba-
bisha watoto wengi kuwa na malezi 
ya watumishi wa ndani zaidi kuliko 
wazazi wao hali inayopunguza tham-
ani ya wazazi kwa watoto wao. 

Wazazi wanapokuwa wavivu na 
wazembe huwabomoa watoto wao 
kimakuzi. Uvivu na uzembe wao 

hutengeneza kizazi cha watu wavivu 
na wazembe katika familia na jamii. 
Watumishi wanapoachiwa majuku-
mu yote ya ndani, wengine hujisahau 
na kujiona wanayo haki ya kuwa war-
ithi wa mali na mabosi wao. 

Kuanza kwa uhusiano wa ki-
mapenzi kati ya mwanandoa na 
mtumishi wake wa ndani kunaweza 
kusababishwa na mazingira kama 
haya. Mtumishi wa ndani anakuwa 
anatekeleza majukumu ya kifamilia 
kiasi cha kupitiliza. Hali hii huzaa 
migogoro ya ndoa isiyoisha na ku-
tokuaminiana kwa wanandoa. Chan-
zo  kikuu cha tatizo kinakuwa ni ku-
tokuwajibika katika ndoa.

Nini kifanyike kukabiliana na 
changamoto za watumishi wa ndani? 
Fuatilia Jumapili ijayo
nMch.Dk. Mlyuka ni Mkuru-

genzi Mtendaji  wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Foundation 
(TaMCare), asasi inayojishughuli-
sha na masuala ya ndoa, familia 
na malezi. Kwa maelezo zaidi, tem-
belea www.tamcare.or.tz. Fuatilia 
mafunzo zaidi katika tamcaretv 
online. Kwa maoni na ushauri 
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066.
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M
TOTO Ibrahim alikuwa na mama yake sebuleni 
akisaidiwa kusoma kitabu cha wanyama. Alikuwa 
akisoma hadhithi ya mama Simba na mtoto wake, 

Ibrahim alipenda sana hadithi ile na alianza kumuuliza 
mama yake maswali.

Ibrahim: mama hivi huyu mtoto wa simba atakuwa 
mkubwa kama akiwa na mama yake?

Mama: Ndio mwanangu, mama yake atampa ulinzi na 
kumfundisha uwindaji wanyama.

Ibrahim: Kwa nini, wakati mwalimu alitufundisha 
kwamba mtoto kwa mama huwa hakui?

Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu, un-
amaanisha kwamba hataka iweje mtoto akiwa kwa 
mama yake ni lazima atapewa maelekezo mema, hivyo 
hana budi kuyasikiliza na kuyafuata.

SWALI
Afrika Mashariki inapakana na bahari gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU msomaji wangu 
katika sehemu ya pili 
ya mada yetu, mwaka 
huu 2022 unaona nini 

mbele yako? Huu ni mwaka 
wa kutumia macho yako mwe-
nyewe uweze kufanikiwa.

Mambo ya Mungu yana ka-
nuni. Nilisema mada iliyopita 
kwamba mwisho wa kuona 
kwako ndio mwisho wa utend-
aji wa Mungu katika maisha 
yako! Huwezi kuona kidogo 
utarajie kupata makubwa.

Mtu anaweza kusema, mimi 
naona nafungua kibanda cha 
mamalishe, lakini ndani yake 
anasema natamani kuwa na 
hoteli au ofisi kubwa. Tayari 
unaona kibanda kidogo halafu 
unawaza ningekuwa na hoteli 
kama ile ya fulani.

Yatupasa kutambua kwam-
ba hakianzi kitu kwa macho 
ya mwili, kinaanzia ndani ya 
moyo wako. Chochote una-
chokiona ndani ya moyo ndi-
cho kitakachokuwa. Ukiwaza 
unaweza, itakuwa hivyo. Ukio-
na ushindi, itakuwa na ukiona 

una kufa kufa iwe ni kimwili au 
kiuchumi, itakuwa hivyo.

Mtu mmoja atasema; una-
jua watu wanafunga biashara 
sana. Maana yake ni kwamba 
wewe unaona kwa jicho la mtu 
mwingine. Nabii Yeremia aliuli-
zwa na Mungu, “Unaona nini?” 
Naye akajibu alichoona na 
Mungu akamwambia, umeona 
vema.

Uko uwezekano wa mtu 
kuona kitu kwa jicho la mtu 
mwingine si kwa macho yake. 
Mungu anataka uone kwa ma-
cho yako mwenyewe. Kuona 
kwa macho ya watu wengine 
maana yake mtu anaona uoga.

Jamaa atasema mimi nawaza, 
naona nikifanya biashara fu-
lani nitapata fedha. Kisha ana-
muuliza rafiki yake, wewe un-
aonaje? Anamjibu, yuko fulani 
alifanya hiyo biashara akafilisi-
ka, hivyo hiyo biashara utapata 
hasara na utakuja kuniambia.

Na wewe kwa kusikia hivyo 
unaanza kurudi nyuma, unao-
gopa kuendeleza wazo lako. 
Hiyo maana yake ni kwamba 

umeona kwa kutumia macho 
ya mtu mwingine. Pengine kwa 
kujisimamia mwenyewe na ku-
chukua hatua kwa kile ulichok-
iona mbele yako ungetimiza 
ndoto yako.

Huu ni mwaka wa kutumia 
macho yako ndani ya moyo 
wako. Kwamba mwaka huu 
macho yangu hayatakuwa vile 
vile. Kataa mwaka hadi mwaka 
kubakia vile vile. Kataa roho ya 
kudumaa inayorudisha nyuma 
maendeleo.

Kudumaa maana yake ni nini? 
Ni ile hali ya kutokuongezeka 
kimafanikio, kihuduma, kiafya, 
kielimu na kadhalika. Hii ni 
roho inayomfanya mtu asiwe 
na mawazo mapya, na pale un-
apokosa wazo jipya ndipo mai-
sha yako yanapoanza kuhar-
ibika. Kudumaa na umasikini 
ni watoto mapacha!

Kudumaa ni pale mtu aliku-
wa amepiga hatua mbili mbele, 
halafu anashangaa unarudi 
nyuma. Hata hivyo, upo uweze-
kana ukabakia pale pale huku 
mtu mwingine akipiga hatua 

kwenda mbele.
Sasa wewe unaona nini mwa-

ka huu? Unaona ukipiga hatua 
za mbele au za kurudi nyuma, 
au unabakia hapo hapo? Una-
chokiona ndicho utakachoki-
pata, ukiingiwa woga na ku-
jaa hofu ndani yako ukasema 
haiwezekani, ni kweli haitakaa 
iwezekane!

Lazima uchukue maamuzi 
magumu mwaka huu. Huu siyo 
mwaka wa kawaida kwani tuna-
hitaji miujiza kupita kawaida. 
Lazima uanze kuwaza mambo 
makubwa.

Unaingiza Sh.3,000  kwa siku 
halafu matumizi yako ni Sh. 
10,000. Kwa nini usiwe na mad-
eni? Ni kweli zipo roho za mad-
eni zinaweza kukuandama. 
Unatoka kwa huyu umemkopa, 
kisha unakwenda kwingine 
unachukua mkopo unakwenda 
kulipia deni lingine.

Yupo baba mmoja ni 
mwalimu ambaye mshahara 
wake kwa mwezi ilikuwa ni 
sh.600,000/= lakini alijikuta 
anabakiwa na Sh. 23,000 tu 

kutokana na kulipa madeni ya 
mikopo.

Nini kilimtokea? Alikopa 
benki ya NMB, kisha akaenda 
kukopa benki ya CRDB. Baada 
ya pale mwalimu yule akaenda 
kwa watu binafsi kukopa am-
bako alikabidhi pia kadi yake 
ya benki. Akawaambia nikope-
sheni mwisho wa mwezi mta-
chukua deni lenu. Akawapa 
hadi namba ya siri ya akaunti 
yake.

Katika utaratibu huo, ndipo 
mwisho wa siku akawa ana-
bakiwa na  Sh .23,000 kwe-
nye akaunti hadi madeni yote 
yalipoisha. Jamaa huyu ambaye 
pia alikuwa na roho ya ulevi, al-
iendekeza pia roho ya madeni 
ikamtawala.

Mpenzi msomaji, tafakari 
maisha yako. Ona kitu cha 
manufaa siyo hasara mbele 
yako. Naamini    umejifunza 
jambo hapo . Je, una mao-
ni au kisa cha kimaisha? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Usione kwa kutumia macho ya mtu mwingine

K
ILA anayemiliki laini ya 
simu anatakiwa kusajili 
kwa alama za vidole kwa 
namba ya kitambulisho 

cha taifa kinachotolewa na Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA. Pia  kwa mujibu wa sheria, 
mtu haruhusiwi kusajili laini mbili 
za kampuni moja ya simu na kama 
anataka kufanya hivyo, anatakiwa 
kujaza fomu maalumu ya kueleza 
kwa nini anataka kumiliki zaidi ya 
laini moja. 

  Usajili wa laini ulianza wakati 
wa serikali ya awamu ya nne na 
tulielezwa kusajili kutasaidia ku-
tambua wezi, matapeli, kuepusha 
matumizi mabaya ya simu kama 
kutukana na kudhalilisha watu na 
usalama wa nchi kwa ujumla.

 Mwitikio ulikuwa mkubwa kwa 
kila mtu kuhakikisha anasajili laini 
ya simu huku serikali ikisisitiza 
bila kusajili, mtu hawezi kutumia 
na mfumo hautaruhusu kusajili 
zaidi ya laini moja kutoka kampuni 
moja. 

Kwa ujumla, usajili ni jambo 
jema hasa katika kudhibiti matumi-
zi mabaya ya laini za simu hasa 
kwenye matukio ya ujambazi, wizi, 

ukatili na mengine ambayo hayas-
tahili kama matusi na udhalilishaji 
mwingine. 

Hali ni tofauti kabisa kwa kuwa 
unaweza kupata laini pasipo kusa-
jili kwa jina lako, kitambulisho wala 
alama za vidole vyako na ukaende-
lea kuitumia bila tatizo lolote.

  Unapokwenda wanakosajilia 
laini, unawaambia nataka mnisa-
jilie laini lakini sina kitambulisho 
na sitaki alama yangu ya vidole 
itumike. Unachotakiwa kufanya ni 
kutoa fedha kidogo halafu ndani 
ya muda mfupi unapewa laini yako 
ambayo unaweza kuitumia upen-
davyo.

  Wako watu wengi wanatumia 
laini ambazo hawajasajili kwa 
alama wala vitambulisho vyao, 
kiasi cha wengine kutumia kutapeli 
watu kwa kuwa wanahakika ha-
wawezi kukamatwa maana wame-
sajili kwa majina mengine.

  Kwa sasa, wako wanaotoa tan-
gazo la jambo fulani kama mikopo 
kwa kutumia kampuni yenye jina 
kubwa na wanaweka namba ya 
simu ambayo ukipiga inapatikana 
na mhusika bila wasiwasi ana-
jieleza mambo ambayo lengo lake 

Serikali ifuatilie usajili wa laini  kiholela kuepusha hatari
ni kutapeli watu.

  Wengine wanatuma ujumbe 
mfupi wa ‘’ile fedha tuma kwe-
nye namba hii’’ na wengine kut-
ishia kuwa mwanao amelazwa 
hospitalini au amepata matatizo. 
Wote  hao wanatumia laini za simu 
kukamilisha mambo yao. Mwaka 
jana wakati wa bunge la bajeti, 
baadhi ya wabunge walilalamikia 
utapeli unaofanywa kwa sasa na 
wengine kueleza namna walivyo-
tapeliwa fedha nyingi. 

Mara nyingi matukio haya 
hutokea pale simu ya mtu in-
apokuwa na fedha nyingi, jambo 
linalozua maswali mengi kuwa 
wanajuaje huyu mtu kwa sasa ana 
fedha kwenye laini yake? Usalama 
wa laini za watu uko wapi kama 
taarifa zao zinavuja kirahisi?

  Aliyekuwa Waziri wa Mawasi-
liano na Tekonolojia ya Habari, Dk. 
Faustine Ndugulile, (kwa Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari), alisema serikali in-
aandaa utaratibu wa kuhakiki laini 
za simu nchini na zitakazobainika 
kutumika ndivyo sivyo, zitafutwa. 

Alisema uamuzi huo una 
lengo la kupambana na uhalifu 

 Wako watu wengi 
wanatumia laini 
ambazo hawajasa-
jili kwa alama wala 
vitambulisho vyao, 
kiasi cha wengine 
kutumia kutapeli 
watu kwa kuwa wa-
nahakika hawawezi 
kukamatwa maana 
wamesajili kwa ma-
jina mengine.

mtandaoni ambao kwa sasa ume-
shika kasi. Na   katika mjadala wa 
bajeti, wabunge wanne walieleza 
walivyotapeliwa na kuitaka serikali 
kuchukua hatua. 

Hadi Mei, mwaka jana, laini za 
simu zinazotumika ziliongezeka 
kutoka 48,939,530 mwaka 2020 
hadi 53,063,085 Aprili, mwaka jana, 
sawa na ongezeko la asilimia 10.8.

 Pia laini za simu kwa njia ya kibi-
ometriki hadi Aprili 2021 zilikuwa 
51,108,886 ikiwa ni zilizosajiliwa 
kwa kitambulisho cha Mzanzibar 
Mkazi na kitambulisho cha mpiga 
kura ni 1,954,199.

  Kwa ujumla, ni lazima hatua 
zichukuliwe ili maana ya usa-
jili wa laini iwapo, tofauti na hali 
ilivyo sasa. Matukio   ya utapeli 
yanaongezeka na watu wanatumia 
laini za simu bila woga wowote na 
kusajili laini kwa kitambulisho feki 
na ni jambo la kawaida kabisa au 
kupewa laini ya jina lingine.

 Ni muhimu sana umuhimu wa 
vitambulisho wa taifa ukaonekana 
kuliko kuwa na vitambulisho vingi 
ambavyo bado havimsaidii mtu. 
Huu ni mjadala wa siku nyingine.

 Mungu ibariki Tanzania
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Sherehe ya 
kumbukumbu ya jubilei ya miaka 25 

ya ndoa kati ya bwana William Wesiwasi   na bibi Anne 
Wesiwasi, misa ya shukrani ilifanyika mwisho wa wiki katika 
kanisa Katoliki la Parokia ya Mt .Petro Mtume  Swaswa Jimbo 

Kuu la Dodoma na kufuatiwa na sherehe iliyofanyi-
ka ukumbi wa Vijana.
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Na Moshi Lusonzo

I
DADI kubwa ya vijana wa kiume katika 
kizazi cha sasa hawajui kabisa namna ya 
kufunga tai na pindi inapotokea wanahitaji 
kuvaa wanatumia nguvu kubwa kutafuta 

msaada kwa watu wengine.
Baadhi hulazimika kuwaomba wazazi, wale-

zi wao au baadhi ya watu wanaojihusisha na 
mavazi kuwasaidia.

Hata hivyo, kuna baadhi ya Wanaume wengi 
hawapendi kufunga tai kwa sababu wanahisi 
kama hawapati pumzi na hivyo huchukia ku-
vaa. 

Ikiwa una tatizo hilo, hakikisha unavaa shati 
lenye kola pana ili inapokuwa ya ukubwa un-
aofaa huenda usitambue kwamba umefunga 
tai.

Naam, tai yaweza kumwongezea mwana-
mume adhama na kumfanya aheshimike.

Jinsi ya kufunga tai kwa fundo la ki-
tanzi

1 Anza na ncha ya tai iliyo pana karibu sen-
timeta 30 chini ya ncha nyembamba, na kui-
zungusha kwenye upande mwembamba, uki-
irudisha upande wa chini.

2 Izungushe tena ncha pana, na kuipitisha 
kwenye pindo.

3  Ukiwa umeshikilia sehemu ya mbele ya 
fundo bila kuikaza kwa kidole cha shahada, 
vuta upande mpana ndani ya pindo kuelekea 
mbele.

4  Kaza fundo polepole, ukishikilia upande 
mwembamba na kutelezesha fundo kwenye 
kola.

Kwa msaada wa mtandao

HIVI NDIVYO INAVYOFUNGWA
TAI SHINGONI
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Furahia kuku wa minofu

K
UKU wa minofu anayeokwa 
kwa siagi maarufu kama ‘Butter 
Chicken’ ni chakula kitamu 
ambacho kinal iwa wakati 

wowote na mazingira tofauti.
Licha ya chakula hiki kuonekana 

kwa wingi katika hoteli za kifahari, 
lakini unaweza kupika mchuzi, kucho-
ma au kukaanga wewe mwenyewe na 
ukafurahia na familia yako.

Mahitaji
Kuku kilo moja, asiye na ngozi wala 

mifupa, limao moja, chumvi kijiko ki-
moja cha chai, pilipili manga ya kusaga 
vijiko vitatu vya chakula, tangawizi il-
iyosagwa kijiko  cha chai na majani ya 
bay tatu.

Mdalasini uliosagwa kijiko kimoja 

cha chai, cardamon kijiko kimoja cha 
chai, butter vijiko vitatu vya chakula, 
vitunguu maji viwili, vitunguu saumu 
vijiko vitano vya kula, giligiliani vijiko 
viwili vya chai na cumin kijiko kimoja 
cha chai na garam masala kijiko kimo-
ja cha chai

Mahitaji mengine ni cayenne pepper 
kijiko kimoja cha chai, corn starch ki-
jiko kimoja cha chai, mafuta ya mzai-
tuni kikombe kimoja cha kahawa na 
nyanya ya kopo vijiko viwili vya chaku-
la na maziwa mgando vijiko viwili vya 
chakula.

Andaa nyama ya kuku, isafishe vizuri 
iweke pembeni, chukua pilipili manga, 
tangawizi, majani ya bay, mdalasini, 
cardamon, maziwa mgando, vitunguu 
maji, vitunguu saumu, giligilian, cum-

in, garam masala, cayenne pepper na 
nyanya ya kopo.

Namna ya kuandaa
Chukua blenda weka hivyo vitu vy-

ote kisha saga, hakikisha vimelainika 
kabisa na viungo vimechanganyikana 
vizuri.

Weka pembeni, chukua kuku mkate 
vipande vyenye umbo la mche mraba 
na chukua bakuli kubwa, weka kuku 

chukua ndimu kamulia, weka na 
chumvi. 

Mwagia mafuta ya mzaituni kwenye 
kuku, changanya vizuri mpaka uone 
mafuta yameenea vizuri na chukua 
ule mchanganyiko ulioublendi mwa-
gia kwenye kuku, weka na cornstarch, 
kisha changanya kwa ufasaha mpaka 
uone kuku kaenea viungo.

Ukimaliza weka kwenye jokofu kwa 
saa moja, mtoe kuku mpake siagi 
changanya kisha rudisha tena kwenye 
jokofu.

Muache akae usiku mzima au masaa 
nane. Mtoe chukua siagi paka kwenye 
chombo utakacho okea kisha panga 
kuku wako vizuri, au unaweza choma, 
pia paka siagi kwenye wavu wa ku-
chomea.

Choma huku unamgeuza na unam-
paka butter mpaka aive, na kwenye 
oven fanya hivyo hivyo. 

Dakika 45 zikifika mtoe atakua kai-
va. Jirambe. Nina uhakika huyu kuku 
atafurahiwa na familia yako.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
OJA ya athari zinazowapata wanawake walio hodari na 
kazi za nyumbani ni kuwa na viganja vya mikono vigumu 
au vikavu.

Tatizo hilo hutokana na ufanyaji wa kazi nyingi kama ku-
fua kwa maji na sabuni, kuosha vyombo, kusafisha nyumba,kubadili 
watoto nepi na kupika.

Hata hivyo, ni wajibu wa kila mwanamke kuwajibika bila kuangalia 
mikono yake, kwani ukiwa mwangalifu mikono yako inakuwa salama 
na ulaini unabaki palepale.

Unatakiwa kuchukua hatua muhimu baada ya kazi zako na baadhi 
ya njia za kuchukua ni kama zifuatazo.

Chukua chombo weka chumvi kiasi na weka mafuta ya mzaituni.
Weka sabuni ya maji ya kuoshea mikono, tumia aina unayoipenda 

inaweza kuwa ya kukinga bakteria au yoyote ya maji. 
Ni vizuri kutumia sabuni ya maji sababu hautaosheka vizuri mko-

no sababu maji na mafuta hayachanganyiki.
Kausha mikono yako vizuri, kisha weka mchanganyiko huo kwe-

nye viganja vyako kisha sugua pole pole, kiasi cha  kijiko cha chai. 
Sugua ndani na nje ya viganja na ndani ya vidole na kucha.

Osha kwa maji ya uvuguvugu, kausha mikono kwa kutumia taulo 
kavu, pakaa lotion ya mikono.

Mambo ya kuzingatia
Usifanye mara moja ukategemea utapata matokeo ya kudumu.
Tumia baby oil au lotion kabla ya kulala au tumia zile zinazoten-

genezewa na mimea zaidi.
Acha lotion kwa dakika kumi (10) kwenye viganja, ile leya ya juu 

ya ngozi itanyonya mafuta na itaweka unyevunyevu ndani ya ngozi.
Fanya hivi mara mbili kwa wiki na vaa gloves au plastiki wakati 

unafanya kazi kama kuosha vyombo.
Tumia Vaseline kwa mikono mikavu zaidi unaweza kulala na 

gloves ukiwa umepakaa lotion.
Usiache mikono kwenye maji baridi kwa muda mrefu, huon-

doa  mafuta na unyevu wa asili mikononi.
Mwisho

Namna ya kulainisha 
viganja vyako

MIKONO LAINI

‘BUTTER CHICKEN’
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
SAFI wa  nyumba  mara kwa mara 
ni nguzo kubwa  ya  kuistawisha 
na kuipendezesha kwa kiwango 
kikubwa. Nyumba isipofanyiwa usafi 

wa mara kwa mara, huchakaa mapema na 
hata kuharibika kabisa.

  Usafi wa  nyumba  ninaozungumzia ni 
wa sehemu zote  za  nyumba  na si katika 
eneo la sebule, chumba cha kulala au cha 
kupikia tu.

  Nafahamu kwamba huenda kila mtu 
ana mbinu yake  ya  kusafisha  nyum-
ba yake lakini leo nitapenda kukuongezea 
baadhi  ya  dondoo zingine  za  nam-
na ya kusafisha nyumba yako, hususani 
katika sehemu ya bafu na choo.

  Nataka tujifunze namna  ya  kusafisha 
kuta katika sehemu hiyo  ya  bafu, sinki, 
bomba, eneo la kuogea na bakuli la choo. 

Kabla ya kuanza kusafisha bafuni, kwan-
za ondoa vitu vyote vya kuhamishika kama 
vile vizulia, tenga la nguo chafu, meza au 
kabati na ndoo ya taka  wakati huo uki-
hakikisha dirisha linakuwa safi. 

  Baada  ya  hapo, unaweza kuondoa 
buibui kwenye kona  za  dari ikifuatiwa 
na kufuta vumbi mlangoni katika sehe-
mu ya ndani na nje.

  Wakati   wa kusafisha, ni vyema kuan-
zia juu na kushuka chini ili kuruhusu 
taka za vumbi na buibui zimwagike sakaf-
uni kwa ajili ya kusafisha mwishoni na un-
apaswa kutumia kitambaa kufutia au fagio. 

Unaweza kumiminia sabu-
ni za kusafishia kwenye bakuli la choo  na 
kuiacha kwa dakika kadhaa ili uchafu ul-
ainike.

 Unaweza pia kuweka dawa ya unga wa 
kusafishia katika sehemu zenye uchafu ili 
iwe rahisi wakati unasugua.

  Ni vyema ukazingatia maele-
zo  ya  dawa  ya  kusafishia ili kuwa na 
uhakika unatumia kiasi sahihi ambacho 
hakiwezi kuharibu.

 Katika kuta za bafu pia unapaswa ku-
paka sabuni au dawa zingine za kusafishia 
endapo zitakuwa za  marumaru na kwa 
kutumia sponji au brashi, unaweza ku-

Namna ya 
kupamba ngazi 

kwa vitu vya asili

WATU wengi wanapenda kuweka mapambo 
katika ngazi ya kuingilia ndani ya nyumba 
zao. Licha ya kuweka mandhari ya kupen-
deza, pia mapambo katika ngazi yanaonye-
sha umaridadi wa mtu husika.
Kutokana na umuhimu wake, tunakupa njia 
ya kupendezesha ngazi kwa kuweka ma-
pambo asilia.
1: Vyungu ni baadhi ya mapambo asil-

ia vinavyoweka mtazamo mzuri wa 
nyumba yako, weka vyungu vya rangi 
mbalimbali ili kumfanya mtu kuvutika 
na muonekano wake.

2: Kwa wenye uwezo, vyuma vilivyopamb-
wa maua ni sehemu ya kupamba ngazi 
zao. Chagua urembo unaokuvutia na 
kama huwezi mshirikishe mtaalamu wa 
kupamba nyumba ili kupata matokeo 
mazuri.

3: Pamba ngazi kwa makopo ya maua ya 
asili. Hili ni mojawapo linalovutia zaidi 
hasa unapoweka maua  na majani ya 
rangi tofauti.

sugua sehemu uliyoweka sabuni 
hiyo huku ukihakikisha unaiisuuza 
kuondoa michirizi yote michafu. 
Kama  ukuta ni wa karibia na sin-
ki au bakuli la choo ukaushe kwa 
taulo.

  Ni muhimu kuvaa glovu 
wakati wa kusugua kwani baa-
dhi  ya  dawa na sabuni zinaweza 
kuchubua ngozi. 

Pia mswaki wa zamani usio-
tumika unaweza kutumika 
kuondoa uchafu kutoka eneo la 
kati   ya  bomba na mishikio yake 
na unapaswa kuepuka kutumia 
brashi la kusugulia bakuli la choo, 
kusugulia sinki kwa sababu un-
aweza kusambaza maradhi. 

Safisha kioo kwa kutumia ama 
maji na taulo au dawa ya kusafishia 
vioo na taulo. 

Safisha nje ya choo ukianza na 
ile sehemu ya juu ya kuvuta maji. 
Kwa  taratibu unaweza kuendelea 
kusafisha eneo lote la nje ya choo 

ambalo ni pamoja na mfuniko na 
eneo la chini  ya  sehemu  ya  ku-
kalia na kupafuta na taulo.

 
Kwa upande wa sakafu, hakiki-

sha usafi wako unaanzia  sehemu 
zilizojificha hadi zile za wazi na ni 
vyema kusafisha vumbi na ucha-
fu wote ulio chini eneo la choo 
lilipounganika na sakafu.

  Subiri kidogo sakafu ikauke 
ndipo urudishe vile vitu ulivyoon-
doa awali.

  Ili kuweka bafu lako katika 
hali  ya  usafi na kupunguza ku-
tumia nguvu kubwa ya kusafisha, 
unatakiwa uwe unasafisha mae-
neo mbalimbali  ya  bafu mara 
baada ya kuyatumia.

  Ni vyema kusafisha bakuli la 
choo kila baada  kulitumia eneo 
la sinki pamoja na eneo la kuogea 
hata kama sehemu hizo  hazione-
kani kuchafuka.

DONDOO ZA KUSAFISHA BAFU 
NA CHOO KATIKA NYUMBA YAKO 



16

KATUNI

Jumapili Januari 16, 2022



Jumapili Januari 16, 2022 17

HABARI KIMATAIFA

UN yaonya 
mauaji ya 
kiholela Tigray
WASHINGTON, MAREKANI

Umoja wa Mataifa umesema 
takriban raia 108 wameuwawa 
mwanzoni mwa mwaka huu, katika 
msururu wa mashambulizi ya anga 
katika eneo la Tigray Kaskazini mwa 
Ethiopia.

Katika ujumbe kupitia mtandao 
wa twitter, Katibu Mkuu wa Umoja 
huo Antonio Guterres , alisema kuwa 
wito wake kwa pande husika katika 
mapigano hayo ni kusitishwa kwa 
mapigano ya aina yoyote.

Hata hivyo, alitaka watu ambao 
wanahitaji msaada wa kibinadamu, 
lazima wafikiwe haraka iwezekana-
vyo.

Guterres aliongeza kuwa sasa ni 
wakati wa kuanza mazungumzo na 
maridhiano. 

Ofisi ya haki za binadamu ya 
Umoja wa Mataifa, ilitaka mamlaka 
nchini Ethiopia kuhakikisha inatoa 
ulinzi wa raia, ikisema mashambulizi 
ya kiholelea yanayolenga shabaha 
zisizo za kijeshi yanaweza kuwa 
uhalifu wa kivita. 

DW

Baadhi ya waandamanaji walionyesha uungaji wao mkono kwa serikali ya kijeshi ya Mali juzi. PICHA: DW

Maelfu waandamana kuunga mkono serikali ya kijeshi
BAMAKO, MALI

MAELFU ya raia wa Mali 
wameandamana kuonyesha 
uungaji mkono wao kwa serika-
li katika kipindi cha mpito kili-
chotangazwa na wanajeshi, na 
kulaani vikwazo vya kimataifa.

Maandamano hayo yalian-
daliwa na kuratibiwa na wata-
wala wa kijeshi, kama mbinu ya 
Waziri Mkuu wa mpito Choguel 
Maiga kutuma ujumbe kwa 
mataifa yaliyoiwekea vikwazo 
serikali yake.

Wiki iliyopita, wakuu wa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya 

Kiuchumi ya Nchi za Afrika Ma-
gharibi (ECOWAS) waliiwekea 
vikwazo  nchi hiyo, baada ya 
watawala wa kijeshi  kuahiri-
sha uchaguzi uliopangwa ku-
fanyika Februari mwaka huu na 
kupeleka mbele hadi Desemba 
2025. 

Kulingana na mwandishi wa 
DW nchini Mali, ni mara chache 
sana kwa waandamanaji kuku-
sanyika katika uwanja wa 
Uhuru mjini Bamako, uliko-
jumuika umati mkubwa wa 
waandamanaji.

Jukwaa kubwa lilijengwa ka-
tikati ya mnara wa ukumbusho 

wa Uhuru ili kukaribisha ho-
tuba za Imam Oumarou Diarra, 
ambaye alifanya mahubiri ya 
Ijumaa kwa waumini wa Kiis-
lamu. 

Dalili za chuki dhidi ya Ufar-
ansa na ECOWAS na kupende-
lea ushirikiano kati ya Mali na 
Urusi pia zilikuwepo, kama vile 
mabango yenye picha ya Kanali 
Assimi Goita na mamlaka ya 
mpito ya Mali. 

Hata hivyo, wanawake wa-
liungana katika uhamasishaji 
huo wa kukemea vikwazo. 
Wengi wao walishiriki maan-
damano wakivalia vitambaa 

vyeupe ambalo ni vazi la kita-
maduni.

Maandamano hayo yaliishia 
hali ya sherehe iliyoshamiri 
sauti za vuvuzela ambazo 
zilihanikiza kila mahali mjini 
Bamako.

Ufaransa ambayo ni mkoloni 
wa zamani wa Mali pamoja 
na nchi nyingi katika jumuiya 
ya ECOWAS, imeunga mkono 
vikwazo dhidi ya Mali. Umoja 
wa Ulaya na Marekani pia zime-
karibisha vikwazo hivyo na 
shinikizo dhidi ya wanajeshi 
walionyakua madaraka.

DW

Korea kaskazini 
yazidi kurusha 
makombora 

PYONGYANG, KOREA KASKAZINI

Korea Kaskazini imerusha makom-
bora mawili kutoka kwenye reli, hili 
likiwa jaribio la tatu la silaha ndani 
ya mwezi huu  licha ya vikwazo 
vipya vya Marekani.

Jaribio hilo la makombora liliri-
potiwa jana na shirika la habari la 
serikali ya nchi hiyo (KCNA). 

Jeshi la Korea Kusini limesema 
kuwa liligundua kurushwa kwa ma-
kombora mawili ya masafa mafupi 
siku ya Ijumaa nyakati za alasiri, 
saa chache baada ya Korea Kaska-
zini kuishutumu Marekani kwa kile 
ilichokiita uchokozi kuhusiana na 
vikwazo vipya. KCNA iliripoti kuwa 
maofisa wa Korea Kaskazini, walise-
ma kuwa majaribio hayo yalifanywa 
kuangalia na kutathmini ustadi katika 
taratibu za utekelezaji wa kikosi 
kinachoendeshwa kwa kutumia treni.

Korea Kaskazini ilifanya jaribio 
la kwanza la kurusha makombora 
kutoka kwa treni mnamo Septemba 
2021.

 KCNA ilisema kuwa uzinduzi huo 
ulionyesha weledi na kasi ya juu ya 
mashambulizi na kwamba masuala 
yalijadiliwa kuweka mfumo sahihi 
wa uendeshaji wa makombora ya reli 
kote nchini humo.

DW

Marekani yaituhumu Urusi 
kujiandaa kuivamia Ukraine
WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imeituhumu 
Urusi kuwa inapanga kufan-
ya vitendo vya uchochezi ili 
kutafuta kisingizio cha kuiva-
mia Ukraine.

Msemaji wa wizara ya ul-
inzi wa nchi hiyo, John Kerby, 
alisema watendaji wa Urusi wa-
likuwa wakipanga operesheni   
aliyoiita bendera ya uwongo, ili 
kuruhusu kuishutumu Ukraine 
kwa kuandaa shambulio. 

Hata hivyo, Urusi imepuuza 
tuhuma hizo zilizotolewa juzi.

Majibizano hayo, yanakuja  
baada ya wiki moja ya mazun-
gumzo kati ya nchi hizo mbili 
kwa lengo la kutuliza mvutano

Hata hivyo, juzi Ukraine ili-
ishutumu Urusi kwa kuhusika 
na udukuzi wa tovuti kadhaa 
rasmi.

Kabla ya udukuzi huo, 
ujumbe ulionekana ka-
tika kompyuta ukiwaonya 
Waukraine kujitayarisha kwa 
mabaya, hata hivyo hitilafu 
hizo zimerejeshwa ndani ya saa 
chache.

Marekani na Nato wamelaani 
shambulizi hilo na wametoa 

msaada kwa Ukraine. 
Urusi haijatoa tamko lolote 

kuhusu udukuzi huo, lakini 
msemaji huyo, aliwaambia 
waandishi wa habari kuhusu 
kile alichosema ni mipango ya 
Urusi.

“Imeweka tayari kundi la 
watendaji kufanya kile tuna-
choita operesheni ya bend-
era ya uwongo, operesheni 
iliyopangwa kuonekana kama 
shambulio dhidi yao au watu 
wanaozungumza Kirusi nchini 
Ukraine kama kisingizio cha 
kuingia,” alisema.

Ofisa huyo alisema wahudu-

mu hao walipewa mafunzo ya 
vita vya majini na kutumia vili-
puzi kutekeleza hujuma dhidi 
ya waasi wanaoiunga mkono 
Urusi.

Wizara ya Ulinzi ya Ukraine, 
ilisema vitendo hivyo vina-
pangwa dhidi ya vikosi vya 
Urusi vilivyopo kwenye eneo 
lililojitenga la Moldova.

Msemaji wa Kremlin Dmitry 
Peskov amejibu kwa kusema ri-
poti hizo hazina msingi wowote 
na hazijathibitishwa na chom-
bo chochote.

BBC
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VIONGOZI WA SERIKALI HESHIMUNI
 NA KUZITII SHERIA ZA BARABARANI

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kisa cha Cleopatra kilivyosimuliwa na Zahir Ally  BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

I
NASEMEKANA kuwa hakuna 
kitu chochote duniani kizuri 
au kibaya kinachofanyika 
sasa ambacho hakikufanyika 

miaka ya nyuma. Kama ni watu 
wema walikuwapo zamani na 
watu wabaya zaidi kuwahi ku-
tokea walikuwapo pia zamani. Vy-
ote vinavyotokea kwenye karne 
hizi ni marudio tu.

 Tunaposoma hata vitabu kwa 
Mungu, tunakutana na habari 
hizo za kuwapo watu waliokuwa 
wema kwa binadamu wenzao. Pia 
hata wafalme wakatili kupita kia-
si, hadi sasa ikalazimu Mwenyezi 
Mungu mwenyewe kuingilia kati 
na kuwaadhibu kwa mkono wake, 
maana ya binadamu ilishindi-

Pamoja na 
pongezi hizo 
kuna kazi 
kubwa inatak-
iwa kuendelea 
kufanyika ili ku-
hakikisha ajali 
za barabarani 
hasa ambazo 
zinatokana na 
mwendokasi na 
uzembe hazien-
delei kugharimu 
maisha ya 
Watanzania.

kana. 
Hata kwenye masuala ya urembo, 

inasemekama mpaka sasa hakuna 
mwanamke yeyote mrembo kwe-
nye dunia hii aliyewahi kumshinda 
mtawala wa Misri, Cleopatra.

  Hebu fikiria, warembo hawa 
wote unaowaona, lakini hadi leo 
hakuna yeyote anayebisha kuwa 
Cleopatra, ndiye alikuwa mrembo 
bora zaidi kuwahi kutokea duniani! 
Hata wale wabishi, kama vile wana-
sanyansi na wachunguzi wengine 
wameshindwa kukana, badala yake 
wanakubaliana na hilo.

  Ameandikwa katika vitabu na 
majarida mengi na inasemekana 
kuwa mbali na urembo, na kazi 
yake ya kutawala, alikuwa pia na 
akili, busara, akiongozwa pia na 
Mwenyezi Mungu. Alikuwa akiom-
ba na kusoma vitabu vya Mungu 
anapokwenda kutatua migogoro 
na matatizo kadhaa na alifanikiwa 
licha ya kwamba alikuwa akikabili-
ana na nguvu za wachawi wakubwa 
waliokuwapo nchini Misri. 

Kama utasoma kisa cha Musa na 
Firauni, basi utakubali kuwa Misri 
ilikuwa na wachawi waliokubuhu, 
waliotaka kushindana hata na Mun-
gu, lakini baadaye akawaangamiza.

  Mwanamuziki Zahir Ally Zorro 

naye hakuwa nyuma, akisimulia 
kisa cha Cleopatra kwenye wimbo 
wake alioutoa mwanzoni mwa mia-
ka ya 1990, akiwa na bendi ya Sam-
bulumaa. Aliuita ‘Cleopatra.’

  “Ulimwengu unayo taarifa hiyo 
sahihi ee, na kila mwana historia, 
anakubaliana nayo hiyo, kwamba. 
Tokea alipoishi chini ya anga la nchi 
ya Misri, Cleopatra malkia, ulim-
wenguni inasemakana, hajazaliwa 
tena, mwanamke yoyote awe na sifa 
ya urembo kama wa kwake yeye. 
Cleopatra alikuwa mtawala wa nchi 
ya Misri, kipindi kirefu nyuma, kab-
la hajazaliwa Masiya, Bwana Yesu 
Kristo.

  “Alijaliwa urembo kupindukia, 
alivaa nguo za hariri akijipamba 
kwa mikufu ya dhahabu na vito vya 
almasi pamoja na yakuti na marija-
ni. Sauti yake kila alipozungumza, il-
ishinda nguvu za wachawi na nguvu 
za washirikina, waliotapakaa kwa 
wingi enzi zile katika nchi ya Misri. 
Wamisri walipatwa na wazimu, siku 
alipokufa Cleopatra, wengi walikufa 
naye siku hiyo alipogongwa na nyo-
ka kobra.”

 Hayo ni maneno yaliyomo kwe-
nye wimbo huo. Zahir Ally hakua-
cha kitu. Alimpa  sifa zake za uzuri, 
urembo na jinsi alivyokuwa akivaa 

na kujipamba. Lakini alimpa sifa 
yake kuwa sauti yake kila alipozun-
gumza ilishinda nguvu za wachawi 
na washirikina waliotapakaa nchini 
humo. 

  Kama nilivyosema, Cleopatra 
alitumia baadhi ya aya za Vitabu 
Vitakatifu kusoma na kumwomba 
Mungu kabla hajaenda kuamua kesi 
na migogoro na mambo mengine 
ya kiutawala na alifanikiwa, licha 
ya ushindani mkali kutoka kwa 
wachawi na watu wabaya kama wal-
ivyomfanya Musa. Aliwashinda ku-
tokana na kuwa ni mtu wa Mungu. 

Pia tunaona hata kifo cha 
Cleopatra kilivyotokea kwa kugong-
wa na nyoka, aina ya kobra. Kifo 
chake kilishtua wananchi wengi, 
wengine wakachanganyikiwa na 
kufa kwa sababu mbalimbali za mi-
hemko, kama kujiua, kufa kwa msh-
tuko na kujirusha kwenye majengo. 
Hii ilidhihirisha jinsi alivyopendwa. 
Nadhani kuna wengine walichang-
anyikiwa, kwa kuona inakuwaje 
mwanamke mzuri kama yule anak-
ufa.

  Zahir Ally alikisimulia kisa 
hiki kama picha ya Kihindi. Picha 
inaweza kuanza mwisho, au kati-
kati, halafu baadaye ndiyo inaanza 
mwanzo, kutegemeana na jinsi we-

nyewe walivyotaka iwe.
 Naye alifanya hivyo kwa sababu 

huku kwenye maneno ya mwisho, 
ndiko kulikuwa na msingi wa wim-
bo wenyewe. Na ndiko kulitakiwa 
kuwe mwanzo.

 Alikwenda Mwanza na bendi ya 
Sambulumaa, akakutana na msi-
chana mmoja mrembo, akamuuliza 
jina, msichana akajibu naitwa Mar-
iam Cleopatra. Alikuwa msichana 
mzuri kiasi cha urembo wa jina hilo. 
Lilimfanya Zahir Ally aanze kum-
kumbuka Cleopatra wa Misri. Ndipo 
akaanzia wimbo kwenye kumkum-
buka mrembo huyo wa Misri, halafu 
mwisho wa wimbo, ndipo kuna 
mwanzo na kisa chenyewe. 

“Kisa huandamana na tenzi. tuli-
kuwa tuko Mwanza mama, na Sam-
buluma, safari inaongozwa na Vi-
king (Nguza). Macho yangu yanaona 
nyota duniani, yamependeza sana, 
jina lako nani niambie, naitwa Mar-
iam Cleopatra. Bahati mbaya nilioa 
zamani ningefunga ndoa na yeye, 
mapenzi yananivunja mgongo...”

  Hiki ndicho kisa cha Cleopatra 
wa Misri, kilichokumbukwa na Za-
hir, baada ya kukutana na Mariam 
Cleopatra Kanda ya Ziwa, Mwanza.

 
Tuma meseji 0716 350534

A
WALI ya yote, nitumie fursa 
hii kulipongeza Jeshi la Polisi 
kupitia Kikosi cha Usalama 
Barabarani kwa kazi na 

juhudi kubwa iliyofanywa kwa miaka 
kadhaa kuhusu kupunguza na kukinga 
kutotokea kwa ajali nyingi katika bara-
bara zetu, ambazo awali ziliteketeza 
sana ndugu zetu. Yote hiyo ni kutokana 
na mwendokasi wa vyombo vya moto 
barabarani.

Waswahili wanasema mnyonge 
mnyongeni lakini haki yake mpeni. 
Wakati wa Mzee wa Nyakuanyakua, 
Fortunatus Musilimu, kama msimami-
zi mkuu wa usalama barabarani, yeye 
na wenzake walifanya kazi nzuri ya 
kusaidia kuwadhibiti madereva wasio-
heshimu sheria za barabarani. Naamini 
hata wa sasa anafanya kazi nzuri am-
bayo inatakiwa kuendelea kukaziwa 
zaidi.

Pamoja na pongezi hizo kuna kazi 
kubwa inatakiwa kuendelea kufanyika 
ili kuhakikisha ajali za barabarani hasa 
ambazo zinatokana na mwendokasi na 
uzembe haziendelei kugharimu mai-
sha ya Watanzania. Hii ni kwa sababu 
wanasema kwenye msafara wa mamba 
kenge huwa hawakosekani. 

Katika kuwepo kenge hao, suala la 
rushwa kwa baadhi ya askari wetu 
bado lipo na inavyoonekana linataka 
kuwa kubwa  kuliko miaka mitano 
iliyopita. Kwa maoni yangu, ni jambo 
linalotakiwa kudhibitiwa vilivyo, ving-
inevyo tutarudi miaka karibu 15 nyuma 
na ajali zitaongezeka.

Tukiachana na suala la uzembe na 
rushwa za barabarani, kuna suala la 
baadhi ya viongozi wa serikali kujiona 
wako juu ya sheria za barabarani na 
kwamba sheria hizo wao haziwahusu. 
Wanaona kama vile sheria hizo wame-
tungiwa watu wengine na wao ha-
wastahii kuzitii.

Ni jambo la kawaida sana kwa baadhi 
ya viongozi wa serikali kuendeshwa 
kwa mwendo mkali zaidi barabarani 
bila kuheshimu sheria. Mara zote 
viongozi hao wamekuwa hawasimam-
ishwi wanapovunja sheria. Nadhani si 
utamaduni mzuri kiongozi wa serikali 
kutoheshimu sheria za barabarani kwa 
visingizio vya kuwahi vikao na mikuta-
no jambo ambalo linahatarisha maisha 
yao.

Sheria zozote zinapotungwa lengo 
lake ni kuzuia au kukinga madhara 
fulani kutokea.  Bendera tunazokuwa 
nazo kwenye magari, bahati mbaya 
sana huwa hazizuii ajali na madhara 
yake kutokea.  Wakati mwingine tuna-
zitumia vibaya kwa kutofuata sheria za 
barabarani kwa sababu tu tunadhani 
tunayo kinga ya kutoshtakiwa tunapo-
vunja sheria.

Ninakubali kwamba si ajali zote zina-
zotokea husababishwa na mwendokasi 
wa vyombo vya moto. Lakini kama 
mwendokasi ni sababu mojawapo ya 
kutokea kwa ajali, kwa nini tusiamini 
kwamba inaweza kuwa sababu ya vifo 
vingi barabarani? Wakati mwingine 
tunawapa wakati mgumu askari wa 
barabarani namna ya kuwaeleza ku-

punguza mwendo tuwapo barabarani.
Askari wengi wanaona kabisa 

kwamba kwa mwendo huu, hawa 
watu wanaweza kupata ajali lakini kwa 
sababu wanalinda ugali wao, hawawezi 
kuthubutu kuwaambia viongozi kwam-
ba mnazidisha mwendo. Badala yake 
wanaamua kunyamaza litakalotokea 
litokee.

Viongozi tunapaswa kuwa mfano ka-
tika kulinda na kuheshimu sheria zetu 
na si za barabarani pekee bali hata she-
ria zingine ambazo tunataka wananchi 
watekeleze. Mfano unaweza kushangaa 
askari aliyepakizwa kwenye bodaboda 
bila kuvaa kofia ngumu kichwani, kum-
kamata bodaboda aliyempakiza abiria 
asiye na kofia hiyo! Wakati mwingine 
tukishindwa kuzitii sheria zetu we-
nyewe na tukataka ziheshimiwe na 
wengine. Tutakuwa tumefanya jambo 
la uonevu mkubwa, hivyo tuanze sisi ili 
raia wajifunze kwa kuona na kila mtu 
atatii sheria bila shuruti.

Kifo huwa kinatenda haki tu. Che-
nyewe hakijui kama wewe ni mkuu wa 
mkoa, wilaya, polisi, mkurugenzi, ka-
tibu tawala, mwalimu, mwandishi wa 
habari na kadhalika. Wala  hakifahamu 
kama unawahi kikao au la. Ikitokea tu 
unakiuka sheria barabarani kinafanya 
kazi yake. Hivyo ni wajibu sisi sote bila 
kujali tuna mamlaka au la kutii sheria 
barabarani bila shuruti, hapo tutaku-
wa tunaziokoa nafsi zetu wenyewe na 
umauti.

Mara nyingi tunawaona askari bara-
barani wakiwa na tochi za kusoma 

mwendokasi wa magari. Sina hakika 
kama wameziseti kiasi ambacho hazi-
wezi kusoma mwendo mkali wa magari 
ya viongozi wa serikali na kwamba ile 
tabia ya askari ya kusoma spidi halafu 
anatuma picha kwa askari aliyeko 
mbele haiwahusu viongozi. Kama kam-
era hizo zinasoma mwendokasi kwa 
nini viongozi huwa hawasimamishwi 
na kuonywa kwa mwendo mkali am-
bao unaweza kugharibu maisha yao? 
Ni kweli wanakuwa wanawahi vikao 
lakini ajali huwa hazijui.

Tumejikuta tumejenga utamaduni 
wa viongozi mahali pengine  kutotii 
sheria, hata kwa mambo yanayohusu 
maisha yao. Jambo hili ni hatari sana. 
Kiongozi  anavunja sheria halafu 
anayeomba msamaha ni anayetakiwa 
kusimamia sheria hizo. Uliona wapi? 

Ushauri wangu, kwa sababu suala 
la ajali barabarani halitazami nafasi ya 
mtu ana cheo gani, ni mkubwa kiasi 
gani, basi tutii sheria kama ambavyo 
tunataka raia azitii sheria hizo. Tut-
akuwa tumewasaidia sana askari wetu 
kutokuwa na msongo wa mawazo pale 
ajali za viongozi zinapotokea wakati 
tochi zimepigwa na kuonekana hatua 
hazikuchukuliwa mapema. 

Tujipende na tuupende uhai wetu 
ili tuwe na nafasi zaidi ya kulitumikia 
taifa letu tukiwa wazima wenye afya 
tele.  Mungu ibariki Tanzania.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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 Ilikuwa wiki moja baada ya kuachana 
na Mwahija kwenye baa ya Fabrice.

Ilikuwa   siku ya furaha kubwa sana 
kwake kuonana na kuongea na mwanamke 
ambaye ghafla tu, ametokea kumpenda.

Mfamasia ambaye alikwenda pale, 
baada ya mwanamke huyo kwenda kutoa 
ushahidi wa msichana Tina kununua dawa 
kwenye duka lake, ambazo baadaye zina-
geuka sumu na kumuua mfanyabiashara 
Hafidh Chilambo.

Alikwenda pale kikazi. Lakini kazi sasa 
imezaa penzi. Pamoja na kuanza penzi 
zito na msichana huyo, Eddy bado hakuki-
uka kitu chochote kile kwenye upelelezi 
wake. Kwanza kabisa ni kwamba bado 
hajamtajia jina lake halisi. Hadi sasa kwa 
mpenzi wake anatambulika kwa jina la 
Danny. Anatambulika kwa Mwahija kama 
ni mjomba wa Tina, msichana aliyehuku-
miwa kunyongwa baada ya ushahidi kuo-
nyesha kuwa alimuua Chilambo.

Na mpenzi wake mpya, hajajua kama 
mpenzi wake yuko kwenye harakati za 
kumsaka mtu aliye nyuma ya pazia ya kifo 
cha Chilambo kwani hakuamini kabisa 
kuwa msichana wa miaka 18, dada wa kazi 
za ndani, anaweza kufanya jambo lile bila 
msaada wowote ule. Nia ni mtu au watu 
walio nyuma ya mpango huo nao washu-
ghulikiwe.

Alishuka kwenye gari lake na kuulizia 
vijana fulani ambao aliwakuta wako kiji-
weni. Aliwauliza alipokuwa anataka kwen-

da. Wakamwelekeza.
Alifika kwenye eneo ambalo lilionekana 

kabisa kuwa zamani lilikuwa shamba. Ni 
eneo kubwa la wazi, lakini katikati kuli-
jengwa nyumba ya vyumba viwili tu.

Ni sehemu ambayo alifika kwa miguu 
kwa sababu gari yake isingeweza kufika. 
Gari aliiacha mbali kidogo.

“Karibu.” Alikaribishwa na mama mmo-
ja ambaye licha ya kumkaribisha kwa ba-
shasha,  alikuwa akimshangaa kwa sababu 
hakuwahi kutembelewa na mgeni wa aina 
ile pale hata siku moja.

“Ahsante.” Alijibu na baada ya kujitam-
bulisha kwa uongo na kweli, alimuuliza 
mwenyeji aliyekuwa anamhitaji.

“Mzee Kalango, yupo, ngoja nikuitie.” 
Mama huyo alisema huku akisitasita ku-
tokana na kuwa na wasiwasi kidogo na 
mgeni huyo. Akaingia ndani. Baada ya 
dakika moja na nusu, akatoka mzee mmo-
ja aliyeonekana ana kati ya miaka 65 na 70.

Mzee huyo mrefu mwembamba, alione-
kana kudhoofu na hii ilionekana kutokana 
na uduni wa maisha zaidi na si umri. Al-
imtazama mgeni wake kwa macho yaliyo-
choka na mshangao.

 “Karibu.” Alisema huku akihohoa.
“Ahsante sana.” Alijibu Eddy. Alikari-

bishwa kwenye kigoda. Baada ya  kukaa na 
yeye kukaa kwenye kiti cha marimba, aka-
kohoa tena na kutema makohozi pembeni.

“Unasemaje kijana, ulikuwa unahitaji ki-
wanja?” Ilikuwa ni sauti za mzee Kalango.

M
WAHIJA alishusha pumzi 
kwa nguvu na kutulia tuli. 
Kwa uzoefu wa Eddy ilimpa 
picha kuwa tayari amesha-

maliza kazi hiyo. Wala hakuwa na haja 
ya kumuuliza kama amekubali au la.

Kwa muda mrefu hakuwa na mpenzi 
yoyote. Na hii ilitokana na kukabiliwa na 
kazi nyingi ambazo zilimfanya kuhama-
hama huku na huko kiasi cha kumfanya 
asitulie na kutafuta mwanamke mmoja 
akatulia naye.

Hata hivyo, ndani ya nafsi yake, al-
itokea kumpenda Mwahija siku ya kwan-
za tu alipomuona. Hakutaka kumpoteza 
hata chembe licha ya kwamba alikwen-
da pale kikazi.   Ni msichana aliyekidhi 
vigezo vyote anavyohitaji, ikiwamo 
moyo wake kusuuzika kila anapomwo-
na. Siku zote moyo ukipenda, hakuna 
kiungo chochote cha mwili kinachoweza 
kuuzuia.

“Tunaenda nyumbani kwangu leo?”
“Leo hapana, sijaaga kuwa nakwenda 

kulala sehemu. Si nilikwambia kuwa nai-
shi kwa mama mdogo?”

“Okay nimekuelewa, tukitoka hapa 
nakurudisha hadi nyumbani, halafu 
baada ya siku chache jiandae nije kwa 
mama yako mdogo.” Ni kama Mwahija 
alishtuka hivi. “Uje kwetu?”

“Ndiyo, nakuja ili mama yako mdogo 
anione, au hutaki anione mama yako?”

“Hapana, nilikuwa siamini kama kweli 
unaweza kuja nyumbani kwetu na kuku-
tana na mlezi wangu.”

“Ndiyo nakuja kwanza, ili hata siku 
akiona umechelewa, aniulize mimi 
kuwa huyu mtu yuko wapi.” Mwahija 
hakusema kitu, bali tabasamu pana, 
lililomnyong’onyesha Eddy. Akamkum-
batia na kumbusu.

******************************

Zamani lilikuwa eneo ambalo lilikuwa 
mbali na nje kabisa ya jiji la Dar es Sa-
laam. Lakini kwa sasa tayari kuna wakazi 
wengi sana. Ni moja kati ya maeneo ya-
nayokua kwa kasi sana

Wakati huo ukimwambia mtu kuwa 
nakwenda Goba, anakuangalia mara 
mbili mbili. Kwa asilimia kubwa lilikuwa 
pori na mbali sana kwa sababu hata ku-
fikika ilikuwa   taabu sana kutokana na 
kutokuwa na barabara ya uhakika. Wali-
ishi watu wachache sana na waliokuwa 
wakienda, mara nyingi ni shambani.

Eddy alifika huko na gari yake bila 
taabu yoyote.

“Ahsante 
sana.” Alijibu 
Eddy. Alika-
ribishwa 
kwenye 
kigoda. Baada 
ya  kukaa na 
yeye kukaa 
kwenye kiti 
cha marimba, 
akakohoa 
tena na kute-
ma makohozi 
pembeni.

Ajenda ya Siri-13

HADITHI
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya 
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya 
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia 
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa 
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula 
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya 
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Kwani mzee wewe ni dalali?”
“Ndiyo, kwani wewe umeambi-

waje ulivyokuja?”
Ilibidi Eddy abadilishe hadithi na 

kujitambulisha kuwa hajafika pale 
kufuata mashamba, ila ni askari poli-
si aliyekuja kumuuliza maswali kad-
haa yanayohusu maisha ya mare-
hemu Hafidh Chilambo, ikiwamo 
siku ya tukio ambayo aliuawa. Eddy 
alitoa kitambulisho cha uongo.

“Ni kwamba Tina amehukumiwa 
kunyongwa, lakini kuna watu bado 
wanatafutwa wafunguliwe mash-
taka. Wewe ulikuwa mlinzi kwenye 
nyumba hiyo. Na taarifa nilizozipata 
kuwa uliacha au kuachishwa kazi 
wiki moja baada ya tukio hilo. Sina 
ugomvi na wewe mzee na wala seri-
kali haina matatizo na wewe. Jibu 
ambalo nitakalokuuliza na ambalo 
unalifahamu tu basi. La sivyo na 
wewe utafunguliwa mashtaka.”

Mshangao na woga mkubwa ul-
impata mzee Kalango. Alionekana 
kutetemeka. 

“Usiogope mzee, sema tu unay-
oyajua na kujibu maswali yangu kwa 
ufasaha, basi.”

“Sawa kijana nitajibu yote.” Alijibu 
kwa hofu.

Mwahija ndiye aliyeifanya kazi 
ya kumfahamisha na kumwele-
keza mzee Kalango anakoishi. 
Eddy, pamoja na mapenzi, alianza 
kumtumia msichana huyo kwenye 
mambo yake ya kipelelezi bila yeye 
kujijua.

Alichoambiwa ni kujua mlinzi wa 
zamani kwenye nyumba huyo yuko 
wapi. Aliambiwa kuwa huyo ndiye 
anayejua Tina alifanya kazi miaka 
mingapi na akimpata hawezi kum-
wongopea, tofauti na mke wa mare-
hemu na ndugu wengine. 

Mwahija alidanganywa na Eddy 
kuwa anachotaka kupata stahiki 
zote za Tina, ili akampoze mama 
yake kijijini na yeye akakubali kui-
fanya kazi hiyo bila kujua.

Mfamasia huyo ambaye ofisi yake 
ya duka la dawa haiko mbali sana 
na nyumba hiyo, aliteta na kuongea 
na majirani, hatimaye mmoja akam-
wambia kuwa anaitwa mzee Kalan-
go, alikutana naye Goba. Na akam-
welekeza sehemu anayoishi. Eddy 
alipewa taarifa na ramani na mpenzi 
wake,  hiyo ndiyo aliyotumia kufika 
pale.

 

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa 
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa 
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili 
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.
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MWIMBAJI anayekuja kwa kasi kwenye 
muziki wa injili, Tantine Esther, ame-
waomba mashabiki wake kuipokea video 
ya wimbo wake mpya, ‘Bwana Ndiye 
Mchungaji’.

Akizungumza na Nipashe jana, Tan-
tine alisema anamshukuru Mungu kwa 
mapokezi ya wimbo huo kwa njia ya 
audio yamekuwa makubwa, hivyo anat-

egemea hali itaongezeka kupitia video 
hiyo.

“Nimefungua mwaka na wimbo huo am-
bao umefanyika baraka kwa wengi, video 
imetoka Ijumaa na tayari ipo kwenye 
chaneli yangu ya YouTube hivyo naomba 
zaidi kuniunga mkono ili tuzidi kumtuku-
za Mungu pamoja,” alisema Tantine.

TANTINE KUWAKUTANISHA NA 
‘BWANA NDIYE MCHUNGAJI’

MWANAMUZIKI mkongwe wa Bongo Fleva,  TID, 
ameamua kulifunua kombe kwa kusema wasanii 
wa sasa wametawaliwa na mawazo ya ngono kiasi 
nyimbo zao nyingi zina chembechembe za udhal-
ilishaji.

TID, amesema nyimbo za wasanii wengi zina 
maana sawa hasa katika zuala la mapenzi, kiasi 
ambacho inafikia wakati huwezi kusikiliza kuto-
kana na maneno ya kuwadhalilisha wanawake.

“Watu wamekua wakichochea ngono na kudhal-
ilisha wanawake, sidhani kama tutaachia urithi 
mzuri vijana wetu”. Amesema TID.

Mwijaku kiti cha moto hichoo, utakiweza?

KITENDO cha mwigizaji na staa wa 
mitandao ya kijamii, Mwijaku, kuchukua 
fomu ya kuwania nafasi ya uspika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kimeibua mjadala mkali wenye 
mitazamo tofauti.

Mara alipochukua fomu hivi karibuni ka-
tika Ofisi ndogo za Makao Makuu ya CCM, 
jijini Dar es Salaam, baadhi ya wasanii 
wamejitokeza na kueleza Mwijaku, ame-

fanya hivyo kwa nia ya kupata umaarufu 
baada ya kuona anaporomoka kwa kasi.

Mrisho Mpoto, amesema hakubaliani 
na Mwijaku kuchukua fomu hiyo, kwani 
jinsi alivyo si mahali pake na angekaa ili 
kuwapisha watu wenye uwezo kuwania.

Hata hivyo, Mwijaku amesema anajiona 
ana uwezo wa kushika nafasi hiyo, kamwe 
hawezi kuvunjika moyo na watu wenye 
husda kwake.

TID
AKEMEA NYIMBO ZA NGONO

==============================
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Mwisho
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==============



MBAPPE, PSG WATETA
KYLIAN Mbappe mwenye umri wa miaka 23 anajadiliana 

na Paris St-Germain kuhusu mkataba mpya. Mshambuliaji 
huyo wa Ufaransa alitarajiwa kujiunga na Real Madrid kwa 
uhamisho wa bure wakati mkataba wake utakapokamilika 
mwishoni wa msimu huu. (Telegraph)

HAALAND SASA AFUNGUKA
ERLING Braut Haaland amesema Borussia Dortmund 

inamshinikiza kufanya uamuzi kuhusu hatima yake. Klabu 
kadhaa za Ulaya zimehusishwa na uhamisho wa msham-
buliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Norway. (Guardian)

VLAHOVIC KUTUA ARSENAL
KLABU ya Fiorentina inakaribia kukubali dau la pauni 

milioni 58 kutoka Arsenal kwa ajili ya kumnunua msham-
buliaji huyo matata wa Serbia, Dusan Vlahovic mwenye 
umri wa miaka 21. (La Repubblica)

BARCA, BAYERN VITANI
KLABU za Bayern Munich na Barcelona zinataka kum-

sajili beki wa Chelsea na Denmark, Andreas Christensen 
mwenye umri wa miaka 25, wakati mkataba wake utaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu huu. (Fabrizio Ro-
mano)

CONTE ATOA MSIMAMO
KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte am-

baye mkataba wake wa sasa unaendelea hadi mwisho wa 
msimu ujao, amekataa kutoa hakikisho kuhusu hatima 
yake ya baadaye na kusema kuwa anazingatia jukumu lake 
la sasa. (Guardian)

NDOMBELE MAMBO MAGUMU
KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na Ufaransa, 

Tanguy Ndombele mwenye umri wa miaka 25 anafanya 
mazoezi mwenyewe huku hatima yake ya baadaye katika 
klabu ya Spurs ikiwa mashakani. (Football London)

INZAGHI KUTUA UNITED
KLABU ya Manchester United imewasiliana na kocha 

wa Inter Milan, Simone Inzaghi kuhusu uwezekano wa 
kujiunga nao msimu huu wa joto, huku Mtaliano huyo  aki-
karibia kuanza masomo ya lugha ya Kiingereza. (Corriere 
Dello Sport)

HENDERSON SOKONI
KLABU ya Southampton imeulizia kuhusu usajili wa 

mlinda mlango wa Manchester United mwenye umri wa 
miaka 24, Dean Henderson kwa ajili ya dirisha hili la Janu-
ari. (Football Insider)

BROJA KITAELEWEKA EPL
SOUTHAMPTON ina nia ya kubadilisha mkopo wa Ar-

mando Broja kutoka Chelsea kuwa mkataba wa kudumu, 
ingawa huenda wakakabiliwa na ushindani wa kumnunua 
mshambuliaji huyo wa Albania mwenye umri wa miaka 
20. (Sky Sports)

MELO SAFI ARSENAL
ARSENAL wamepiga hatua katika mazungumzo yao 

na Juventus kuhusu usajili wa mkopo wa miezi sita wa 
kiungo wa kati mwenye umri wa miaka 25, Arthur Melo. 
(Telegraph)

BLAS ANUKIA ENGLAND
KLABU za Newcastle United na Watford zinavutiwa na 

winga wa Nantes, Ludovic Blas mwenye umri wa miaka 24. 
(Star)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

K
IUNGO wa Real Madrid, 
Luka Modric ataonge-
zwa mkataba mpya wa 
mwaka mmoja ili kuen-

delea kubakia kwa miamba hao 
wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
kwa mujibu wa ESPN.

Ripoti hiyo imebainisha Real 
Madrid bado haijapata mbadala 
wa kiungo huyo raia wa Croatia, 
hivyo uamuzi wa kumpa mka-
taba mwingine wa kuitumikia 
klabu hiyo ili abakie hapo hadi 
mwakani.

Akiwa bado anatumikia mka-
taba wa miezi 12 ambao bado 
haujatamatika, kulikuwa na uvu-
mi kuna uwezekano Modric aka-
ondoka hapo Santiago Bernabeu 
baada ya msimu huu kumalizika.

Lakini sasa ripoti hiyo ime-
bainisha nyota huyo mshindi wa 
pili wa Kombe la Dunia mwaka 
2018 ataendelea kukipiga kwe-
nye klabu hiyo.

Kwa hali ilivyo, uwezekano wa 
Modric kuongeza mkataba wa 
mwaka mmoja zaidi ni mkubwa. 

Hii ni baada ya mchezaji huyo 
kukubali vipengele vya mkataba 

mpya na sasa, ni suala la muda 
tu kabla ya pande zote zinazo-
husika na mchakato huo kuka-
milisha zoezi hilo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Hispania, Real Madrid iko kilele-
ni ikiwa na pointi 49 ikifuatiwa 
na Sevilla yenye pointi 44 wakati 
Barcelona ambayo bado inaen-
delea kusuasua iko katika nafasi 
ya sita ikiwa na pointi 32.

Levante yenye pointi 11 ndio 
inaburuza mkia katika msimamo 
wa ligi hiyo ya juu Hispania inay-
oshirikisha timu 20. 

   Uamuzi huo wa kuongeza mkataba 
mpya utamaliza tetesi kuwa ...

Jumapili Januari 16, 2022
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MODRIC AKUBALI 
KUBAKIA MADRID



Barca kumtoa mkopo Depay
BARCELONA, Hispania 

KOCHA wa Klabu ya Barcelona, Xavi 
yupo kwenye mikakati ya kumpeleka 
kwa mkopo nyota wa timu hiyo, Mem-
phis Depay, kwa mujibu wa Marca.

Mkopo huo ni wa miezi sita na sa-
babu kubwa ili kumsaidia nyota huyo 
kupata nafasi ya kucheza na raia mwen-
zake wa Uholanzi, Luuk de Jong.

Mshambuliaji Depay  amekuwa na 
msimu mzuri ndani ya Barcelona huku 
akifunga mara nane kwenye michezo 
16 ya LaLiga.

Lakini hajaweza kumshawishi kocha 
wake huyo aliyetua Novemba, mwaka 
jana akichukua mikoba ya Ronald Koe-

man.
Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Xavi ame-

kuwa akivutiwa zaidi na de Jong, huku 
wiki za karibuni amekuwa akimtumia 
zaidi na kufunga katika mechi tatu 
zilizopita.

Katika mchezo wa El Clasico, Depay 
alianzia benchi huku De Jong akiwa 
kwenye kikosi cha kwanza, wakati 
mchezo wake wa kwanza dhidi ya Mal-
lorca mwaka huu 2022 aliweza kufunga 
huku siku sita baadaye akifunga tena 
dhidi ya Granada.

Xavi kwa sasa yupo kwenye harakati 
za kukiimarisha kikosi chake hicho am-
bacho kimekuwa na mwanzo mbaya 
wa msimu huu wa Ligi Kuu Hispania.

HABARI MICHEZO
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LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Everton, Rafael 
Benitez amesisitiza kuon-
doka kwa Lucas Digne ni 
biashara nzuri kwa klabu 

yake.
Mlinzi huyo wa kushoto ku-

tokea taifa la Ufaransa ameji-
unga na klabu ya Aston Villa kwa 
uhamisho uliogharimu kiasi cha 

pauni milioni 25 baada ya kupo-
teza matumaini akiwa chini ya 
Benitez kwenye viunga vya Good-
ison Park.

Benitez alinukuliwa akisema, 
“ni jambo zuri, kumbadilisha 
mchezaji ambaye alikuwa anafiki-
sha miaka 29 na wachezaji vijana, 
mimi ni kocha na nawajibika na 
maamuzi yangu, ni muda wa kui-
fikiria timu na mipango ya baa-

daye, inabidi tusonge mbele.”
Digne ambaye amesaini mka-

taba wa miaka minne na nusu na 
Aston Villa alisema hakutarajia 
kuondoka kama alivyoondoka 
kwenye viunga vya Goodison 
Park huku akimtuhumu kocha 
wake. “Ni mtu mmoja wa kutoka 
nje ambaye ataharibu mapenzi 
yako” alichapisha kwenye uku-
rasa wake wa Instagram.

BENITEZ: KUUZWA 
DIGNE ILIKUWA 
BIASHARA NZURI 

---------------------
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya 
Taifa ya Wanawake wa umri chini 
ya miaka 20 (Tanzanite Queens), 
Bakari Shime, amesema ana mata-
rajio kikosi chake kitapata matokeo 
mazuri katika mechi yao ya raundi 
ya nne dhidi ya Ethiopia.

Tanzanite Queens itaikaribisha 
Ethiopia katika mechi ya kwanza ya 
kusaka tiketi ya kucheza fainali za 
Kombe la Dunia itakayochezwa Jan-

uari 23, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Amaan, Zanzibar.

Shime aliliambia gazeti hili wa-
chezaji wake wanaendelea vyema 
na maandalizi na anafurahi kuona 
wanaimarika na wako tayari ku-
wakabili Ethiopia.

“Tunajua mchezo huo utakuwa 
na ushindani mkubwa, kikubwa ni-
meendelea kuyafanyia kazi mapun-
gufu yaliyokuwapo ikiwamo safu ya 
ushambuliaji kuongeza umakini ili 
watumie vizuri nafasi wanazoten-

geneza,” Shime alisema.
Alisema hataki kuona wanaende-

lea kupoteza nafasi kama ilivyoku-
wa katika mechi iliyopita dhidi ya 
Burundi ingawa waliwaondoa ma-
jirani hao.

Aliongeza kulingana na ubora wa 
wachezaji wa Ethiopia, nyota wake  
wanatakiwa kuongeza utulivu kwa 
ajili ya kuhakikisha wanapata ush-
indi mnono hapa nyumbani na ku-
jiweka kwenye nafasi nzuri wataka-
pokwenda kurudiana ugenini.

Shime asifia Tanzanite imeimarika

Na Saada Akida

UONGOZI wa Biashara United 
umesema uko katika hatua za 
mwisho kwenye mchakato wa 
kumtambulisha aliyekuwa Kocha 
Msaidizi wa Azam FC, Vivier Bahati 
kuchukua mikoba iliyoachwa na 
Mkenya Patrick Odhiambo, imefa-
hamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwenyekiti wa Biashara United , Se-
lemani Mataso, alisema Vivier ame-
sharejea nchini na yuko mkoani 
Mara kwa ajili ya kukamilisha ma-
zungumzo na mabosi wa timu hiyo 
inayoshiriki Ligi Kuu ya NBC Tanza-
nia Bara.

Mataso alisema mazungumzo na 
Mrundi huyo yanaendelea vizuri na 
anaamini pande hizo mbili zitaele-
wana na kufikia hatua ya  kumtam-
bulisha rasmi.

“Ni kweli Vivier Bahati yuko hapa 
Musoma na mazungumzo naye 
yanaenda vizuri, tunatarajia muda 
wowote kuanzia leo ( jana), tutam-
tambulisha rasmi baada ya kuka-
milisha masuala ya kusaini mkataba 
na taratibu nyingine zinazotakiwa,” 
alisema Mataso.

Aliongeza anaamini kocha huyo 
ataisaidia timu yao kufikia malengo 
kwa sababu walianza kumfuatilia 
kwa muda mrefu na ana faida ya ku-
lifahamu vizuri soka na wachezaji 

wa Tanzania.
“Ni kocha ambaye anaijua vyema 

ligi, wachezaji wetu wa Tanzania na 
Afrika kwa ujumla, hali hii inatu-
pa matumaini kuwa ni mwalimu 
atakayetusaidia kufikia malengo,” 
Mataso alisema.

Naye kocha huyo alikiri kurejea 
nchini na kuongeza mazungumzo 
yake na mabosi wa Biashara United 
yanaenda vyema.

“Bado sijasaini mkataba, tu-
naendelea na mazungumzo lakini 
yako katika hatua nzuri, yakienda 
sawa sawa basi kila kitu kitawekwa 
wazi ikiwamo kuanza kazi rasmi ya 
kukinoa kikosi cha Biashara Unit-
ed,” alisema kocha huyo.

KOCHA AZAM AKARIBIA
KUTUA BIASHARA UNITED

Beki wa Ruvu 
Shooting, 
Jafari Mbena 
(kulia), 
akipambana 
kuwania 
mpira dhidi 
ya Rifat Said 
wa Mtibwa 
Sugar katika 
mechi ya Ligi 
Kuu ya NBC 
Tanzania Bara 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
Mabatini 
Mlandizi, 
Pwani juzi. 
Timu hizo 
zilitoka 
sare ya bao 
1-1. PICHA: 
MTANDAO



  Yatamba imeimarika na iko tayari kumaliza ‘uteja’ 
Mkwakwani ili... 
Na Adam Fungamwango

BAADA ya misimu sita ya kutopata 
ushindi dhidi ya Coastal Union kwe-
nye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini 
Tanga, Yanga inashuka dimbani leo ku-
wavaa wenyeji katika mechi ya raundi 
ya 12 ya Ligi Kuu Tanzania Bara huku 
ikidhamiria kuondokana na ‘mzimu 
mbaya’ uliowashikilia.

Mara ya mwisho Yanga kupata ushin-
di kwenye uwanja huo dhidi ya Coastal 
Union, ilikuwa ni Februari 4, mwaka 
2015, na iliwafunga wenyeji bao 1-0, 
bao la dakika ya 11, shukrani aliyeku-
wa nahodha na beki mahiri wa kiko-
si hicho, Nadir Haroub ‘Cannavaro’.

Tangu msimu huo wa 2014/15, 
Yanga kama haitopokea kichapo, basi 
inaambulia sare kwenye uwanja huo.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, ambaye amerejea nchini akitokea 
katika mapumziko mafupi, amesema 
timu yake ipo tayari kwa mechi hiyo 
na wamejiandaa kiufundi, mbinu na 
kiakili kuikabili Coastal Union kwenye 
mchezo huo ambao ametabiri utakuwa 
mgumu.

“Timu yangu ipo tayari, kiufundi, 
kimbinu na kiakili. Nina kila kitu hapa, 
naijua vizuri Coastal Union, najua wa-
navyocheza, namjua kocha wao, la-
kini nawaheshimu. Mpira hauna bla bla 
kusema lazima tutashinda au tutafanya 
hivi, hapana, kila kitu kitaonekana 
uwanjani,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema anafahamu kwa 
Yanga kila mechi kwao ni ngumu, hivyo 
wamejipanga imara kukabiliana na 
ushindani huo.

“Yanga kila mechi kwake ni ngumu, 
lakini mechi hii ni kubwa zaidi na 
ngumu, kama tunataka kutwaa kombe 
tunatakiwa kila mechi kuwa makini 
nayo na kuichukulia uzito sawa, siyo 
mechi nyingine tunakuwa makini sana 
na mechi nyingine umakini unakuwa 
mdogo. Hii Coastal Union ni timu kub-
wa ina kocha mzuri na napenda falsafa 
zake.

“Lakini kwangu mimi na tabia yangu, 
huwa napenda mechi ngumu kwa saba-
bu napenda kupambana na wachezaji 
wangu napenda wapambane. Napenda 
ushindani haijalishi kama utashinda 
au hutoshinda, lakini ni lazima uwe 
mpambaji,” Nabi alisema. 

Kocha huyo raia wa Tunisia alisema 
anajua wanachama na mashabiki wa 
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Simba SC, 
Mbeya City
hesabu 
zimetimia
Na Saada Akida 

WAKATI kikosi cha Simba 
kikiwasili salama Mbeya, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Pablo 
Franco, amesema ana matara-
jio makubwa wachezaji wake 
wataonyesha  kiwango bora 
zaidi katika mechi ya Ligi Kuu 
ya NBC Tanzania Bara dhidi ya 
Mbeya City FC itakayochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine jijini humo.

Akizungumza na gazeti hili 
kabla ya kuondoka jijini Dar es 
Salaam jana, Pablo alisema ana 
imani nyota wake wataonyesha 
ubora mzuri kama walivyofanya 
katika mechi mbili za mwisho za 
michuano ya Kombe la  Mapin-
duzi huko Zanzibar.

Pablo alisema wanaenda 
kucheza na moja ya timu zenye 
ubora na wamejiandaa kuku-
tana na ushindani huku akiamini  
wachezaji wake wataonyesha ki-
wango kizuri na kufuata maelek-
ezo aliyowapa mazoezini.

“Sasa tumerejea katika ligi, 
ni muhimu zaidi kutafuta 
matokeo chanya, nina imani 
zile nguvu tulizotumia katika 
Kombe la Mapinduzi tutaziweka 
pia kwenye mechi zetu zijazo 
ili kuhakikisha tunaondoka na  
pointi tatu katika kila mechi kwa 
ajili ya  kufikia malengo yetu ya 
kutetea ubingwa,” alisema Pablo.

Aliongeza wachezaji wake 
wote waliocheza michuano ya 
Kombe la Mapinduzi wako fiti 
na wako tayari kupambana ili 
kuondoka na ushindi dhidi ya 
Mbeya City.

“Tumefanya maandalizi vizuri, 
kila mchezaji yuko tayari kwa 
mechi hiyo, tumetoka katika 
Kombe la Mapinduzi tukiwa na 
ari, tumejipanga kuendeleza ma-
zuri kwenye mchezo huo,” Pablo 
alisema.

Kuhusu kiungo, Clatous 
Chama alisema atakuwa katika 
msafara wa timu hiyo lakini 
hatakuwa sehemu ya kikosi 
kitakachocheza mchezo huo kwa 
sababu ya kutokuwa ‘fiti’ kuka-
biliana na wapinzani.

Wakati huo huo, wachezaji 
wawili wa kimataifa waliokuja 
kufanya majaribio kwa mabing-
wa hao watetezi, Etop David 
Udoh na Moukoro Cheik Tenena 
wataondoka nchini leo alfajiri ili 
kurejea makwao baada ya Pablo 
kutoridhishwa na viwango vyao.

YANGA YAPANIA 
KUVUNJA MWIKO

Modric akubali kubakia Madrid HABARI  UK  21

Kiungo wa kimataifa wa Yanga, Mukoko 
Tonombe akiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo 
kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhi-
di ya Coastal Union itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini Tanga. PICHA: 
MTANDAO

Yanga hawana furaha kutokana 
na matokeo ya kuvuliwa ubingwa 
wa Kombe la Mapinduzi, lakini 
hayo yamepita na sasa wanataki-
wa wasonge mbele kwa kujipanga 
na michuano mingine.

Aliongeza matokeo ya msimu 
uliopita hayawezi yakawapa 
uhakika wa ushindi Coastal Un-
ion, wala Yanga kutokuwa na 
uhakika wa kuondoka na pointi 
tatu muhimu.

Wenyeji Coastal Union, pia im-
ebadilika tangu iwe chini ya 
Kocha Mkuu Mmarekani Melis 
Medo na ndiyo maana mpaka 
sasa baada ya miaka 

mingi, 

C o a s t a l Union 
ipo juu kwenye msimamo wa ligi, 
ikiwa nafasi ya nne kwa pointi 17.

Kocha wa magolikipa wa Coast-
al Union, Salim Waziri, amesema 
wamejiandaa vyema kuelekea 
mechi ya leo, nia na madhumuni 
ni kuendeleza rekodi yao nzuri na 
kuifunga Yanga.

“Kwa maandalizi tuko vizuri. 
Wachezaji wote wako vizuri na 
wanaitaka hii mechi, kila mmoja 
ana hamu ili aonyeshe alichokuwa 
nacho, tunawaambia mashabiki 
hasa wa Coastal Union wajitokeze 
kwa wingi kuishangilia timu yao 
kwa sababu tuna uhakika wa 
kushinda,” alisema kipa huyo wa 
zamani wa timu hiyo.

Naye Nahodha wa timu hiyo, 
Mkongomani Paschal Kitenge, 
alisema wamekaa kambini kwa 
muda wa wiki mbili kwa ajili ya 
mechi hiyo.

“Tuko kambini kwa wiki mbili 
sasa tukifanya mazoezi kwa ajili 
ya mechi hii. Yanga ni timu kub-
wa, lakini pia Coastal Union ni 
timu kubwa, tunazihitaji pointi 
tatu ili tuwe kwenye nafasi ya 
tatu, na mimi si mara ya kwanza 
kucheza dhidi ya Yanga, hivyo 
sina wasiwasi,” alisema.

Msimu uliopita, Yanga ilikany-
aga kwenye uwanja huo na kuam-
bulia kipigo cha mabao 2-1, mechi 
ikichezwa Machi 4, mwaka jana.


