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USHAHIDI WA MIGODINI…

Kula maharagwe ‘usahau’ kuzeeka, huugui na kumbukumbu zako safi

afya

Katika afya ya macho, ma-
dini ya zinki 
yanayopati-
kana kwenye maharagwe, ni muhimu kwa afya ya macho.

Na Mwandishi Wetu 

M AHARAGWE ni mlo unaotokana na mbe-gu za jamii ya kunde na hupikwa kama chakula au kitoweo. Mboga hiyo ina sifa kuu mbili. Inatumika kila mahali na hata wapo walioipa jina la utani ‘mbo-ga ya taifa,’ mathalan shuleni im-ekuwa maarufu sana. Pia, kuna sehemu ya jamii kwa kiasi kikub-wa imekuwa wakiichukulia kama mboga ya hadhi ya chini.Hata hivyo, ikirejewa tafsiri ya kiafya inasimama kuwa na sifa nyingi mwilini wasiotumia wana-zikosa Maharagwe yanapunguza lehemu (cholesterol) mwilini, ku-tokana na nyuzi zake hujishikiza na lehemu ziwapo tumboni na kuizuia kufyonzwa na kuingia mwilini.
Pia, yanazuia saratani; madini ya manganese, pamoja na vita-mini K, vyote kwa pamoja hu-zuia kuharibika seli kunakosaba-bishwa na saratani.

Inaboresha afya ya ubongo; ku-tokana na kazi ya kemikali ya thi-amine na vitamini K, ikiendana na  maboresho ya kumbukumbu kwa mwanadamu.
Mlaji maharagwe anakuwa ka-tika nafasi nzuri kwa Vitamini B1 inayopatikana kwenye aina mbalimbali za maharagwe na hukabili ugonjwa wa kupoteza kumbukumbu (Alzheimer’s na dementia).

Ni mlo unaodhibiti sukari mwilini, ikianzia na nyuzi zina-zopunguza wanga, hasa baada ya mlo.
Lingine, ni chakula chenye utajiri wa protini ambayo mbali na kujenga mwili, ni wakala mzuri wa kupunguza sukari 

mwilini.
Mbali na hiyo, hali ya kuwa na madini ya chuma na manga-nese kwenye maharagwe, ku-nayafanya kuwa na nafasi kubwa kuongeza nguvu mwilini.Madini ya calcium pamoja na manganese, yaliyopo katika ma-haragwe ni muhimu sana kwa ajili ya afya ya mifupa.Aidha, maharagwe husaidia michakato ya metaboliki (mab-adiliko ya kikemikali ya chem-behai mwilini), vikiwa na nafasi kubwa katika kuboresha afya ya ngozi, huku vitamini B9 (folate au 

folic acid) inayopatikana ndani yake, ina tafsiri kubwa kwa afya ya moyo.
Katika afya ya macho, madini ya zinki yanayopatikana kwenye maharagwe, ni muhimu sana kwa ajili ya afya ya macho.Vyakula vingi vya viwandani huhifadhiwa kwa kutumia vihi-fadhi vyenye sulphites, ambayo inapozidi mwilini inakuwa sumu. Hivyo, kemikali ya ‘molybdenum’ inayopatikana kwenye maharag-we inasaidia kuondoa sumu ya sulphites mwilini.

Shinikizo la damu; madini ya 

potassium, magnesium na protini yanasaidia sana kukabili shini-kizo la juu la damu. Maharagwe hukabili shinikizo la damu kwa kuwa ni chanzo kizuri cha po-tassium, magnesium pamoja na protini.
Inapunguza uzito; vyakula jamii za maharage vina nyuzi zinazowezesha mtu asihisi njaa mapema, hivyo anaepuka kula kila mara, jambo linalochangia ongezeko la uzito kwa mtu, pia ina kiwango kidogo cha mafuta, chanzo kikuu cha mafuta mwilini.Kutokupata choo; nyuzinyuzi zilizopo kwenye maharagwe ni tiba bora dhidi ya tatizo la ku-tokupata choo.

Pia, maharagwe yana nafasi kubwa kwenye afya ya tumbo na utafiti uliofanyika, ulibaini kwam-ba kula maharagwe kwa kiasi cha kutosha, kunasafisha tumbo na kukinga maradhi ya saratani ya utumbo (colon cancer).Mtu anapokula maharagwe kwa wingi, anakuwa mbali na maradhi ya athma, kwa kuwa kuna uhusiano kati ya upungufu wa madini ya magnesium na ku-tokea maradhi hayo, kwani maha-rage yana utajiri wa madini hayo.Maharagwe yana sifa ya kuboresha chembehai nyekundu, ambayo ni wakala wa ongezeko la damu na yanazuia kuchakaa seli za mwili yenye mchango mkubwa kuzuia mtu asizeeke.Hiyo inakuja hata katika afya ya kucha na nywele, madini kama ya chuma na protini vina-vyopatikana kwenye maharage, vina mchango mkubwa na nafasi kubwa katika kukupa kucha ima-ra pamoja na nywele zenye afya njema.
Makala hii ni kwa mujibu wa taarifa za kiafya. 

Maharagwe yakiwa sehemu ya mboga ya wali. PICHA: MTANDAO
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia); Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili 
kulia); Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mohammed Aboud Mohammen na Rais mstaafu wa Zan-
zibar, Dk. Amani Karume, wakiomba dua kwenye kaburi la Rais wa kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid Amani Karume, wakati 
wa kumbukizi ya kifo chake, mjini Zanzibar jana. PICHA: OWM
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I
nashauriwa kuwa na orodha 
ya bidhaa kama chakula zisizo-
haribika haraka kwa ajili ya 

kuhifadhi ndani angalau kwa wiki 
mbili, ili kuepuka kwenda kwenye 
mikusanyiko ya watu mara kwa 
mara katika kipindi hiki cha janga la 
corona. WHO

*	 Epuka mikusanyiko ya watu
*	 Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
*	 Epuka kusalimiana kwa kushi-

kana mikono na kukumbatiana
*	 Ukipiga chafya au kukohoa, 

ziba mdomo

BAA LA CORONA 
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Mbowe Spika, Ndugai
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habari kitaifa

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai mkoani 
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, 
ameukumbusha uongozi wa Chama 
cha Walimu Tanzania (CWT) maa-
gizo ya Rais John Magufuli kuhusu 
tathmini ya namna walimu wanavy-
onufaika na chama hicho.

 Vilevile, kiongozi huyo wa wilaya, 
amezuia uhamisho wa walimu zaidi 
ya 30 waliokuwa waondolewe katika 
shule za mjini kwenda shule zenye 
uhaba mkubwa wa walimu maeneo 
ya pembezoni, hadi hapo wataka-
polipwa masurufu yao.

Ole Sabaya aliyasema hayo jana 
wilayani hapa, alipokwenda ku-
zungumza na walimu wa shule za 
msingi na sekondari za wilaya hiyo, 
waliokuwa katika mkutano mkuu wa 
uchaguzi wa viongozi wa CWT.

Alimtaka Mwenyekiti wa CWT 
Mkoa wa Kilimanjaro, Omari 
Mchome, kufikisha salamu zake kwa 
chama hicho taifa kwamba umefika 
wakati CWT kufanya mabadiliko ya 
kimuundo na tathmini ya mali zake 
zote ili kutafuta njia mpya za kuwa-
saidia walimu kiuchumi.

Ole Sabaya alisema viongozi hao 
wanapaswa kutekeleza maagizo ya 
Rais Magufuli kwa kufanya tathmini 
hiyo, akionya kuwa vinginevyo wa-
takuja kuyatekeleza katika mazingira 
ya uchungu na jasho. 

“Kawaambie CWT taifa kwamba 
hili la kuwapa mabati 20 walimu 
wakistaafu, ni kuwaumiza kisaikolo-
jia, wabadili gia. Tafuteni namna ny-
ingine ya kuwapa motisha, siyo hili,” 
Ole Sabaya alikosoa.

Kuhusu uamuzi wa kuhamisha 
walimu, Ole Sabaya alisema: “Mku-

rugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Hai (Yohana Sintoo) uko hapa, 
asihamishe mwalimu yeyote mpaka 
muwalipe hawa mnaotaka kuwa-
hamisha kwenda shule za pemb-
ezoni.

“Mheshimiwa Rais Dk. John Magu-
fuli alishaagiza na mimi kazi yangu 
ni kufuatilia na kusimamia maagizo 
yake na si vinginevyo,” alikumbusha 
maagizo ya Rais ya kutomhamisha 
mwalimu hadi pale anapolipwa sta-
hiki zake.

Kabla ya Ole Sabaya kusitisha 
mchakato huo, Ofisa Elimu Msingi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, 
Christopher Wangwe, aliwatangazia 
walimu katika mkutano huo kwam-
ba, wanatarajia kufanya uhamisho ili 
kukabiliana na tatizo la uhaba.

Alisema idara ya elimu ya msin-
gi wilayani humo inakabiliwa na 
changamoto ya ikama, ambapo 
kuna shule zaidi ya tano zina walimu 
wanne, huku shule zaidi ya 30 zikiwa 
na upungufu mkubwa.

“Walimu wanaohamishwa kwen-
da kufundisha maeneo hayo am-
bayo mengi ni ya pembezoni, huja 
na changamoto nyingi za kutaka 
kubadilishiwa vituo vya kazi huku 
wakiwa wameshalipwa fedha zaidi 
ya Sh. milioni tatu.

“Kwa mfano uhamisho wa walimu 
wa sekondari 187 waliohamishwa 
msingi, tayari walimu 56 walishalip-
wa awamu ya kwanza na sasa wana-
lipwa awamu ya pili na wataendelea 
kulipwa kidogo kidogo kadiri fedha 
zitakavyopatikana,” alisema.

Kwa mujibu wa Wangwe, awamu 
ya kwanza walimu hao walilipwa Sh. 
9,080,000 na awamu ya pili watalip-
wa Sh. 14,191,452.67.

Wadaiwa 
kumchinja 
baba 
wakitaka 
urithi

DC awaonya CWT akikosoa 
walimu kupewa mabati 20

Na Neema Hussein, KATAVI

JESHI la Polisi mkoani Katavi 
linawashikilia watu wanne, 
watatu wa familia moja kwa 
tuhuma za kumuua kwa kumkata 
na kitu chenye ncha kali shingoni 
baba yao mzazi Lumba Nhalima 
(57), kisha kumkata sehemu zake 
za siri.

Tukio hilo limetokea Mei 10, 
majira ya saa tatu usiku katika 
Kijiji cha Kasekese wilayani 
Tanganyika mkoani Katavi, waka-
ti marehemu akitoka kunywa 
pombe na kuelekea nyumbani.

Akithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo jana, Kamanda wa Polisi 
mkoani Katavi, Benjamin Kuzaga, 
alisema siku ya tukio watuhu-
miwa walimnywesha pombe 
nyingi baba yao ili ashindwe 
kujitambua.

Alisema akiwa njiani kurudi ny-
umbani, alikutana na watuhumi-
wa hao ambao ni Sali Lumba (32), 
Jonas Lumba (28), Paulo Lumba 
(19) na mtu mwingine ambaye 
alikuwa anakunywa naye pombe 
Thomas Malongo (54).

Kuzaga alisema baada ya 
uchunguzi walibaini kabla ya 
kifo chake marehemu alikuwa 
akilalamika kuwa watoto wake 
wakubwa wanne ambao ni wa 
mke mkubwa wanataka kumuua 
ili warithi mali zake.

Hata hivyo, Kuzaga alisema 
chanzo cha kifo chake kinahu-
sishwa na imani za kishirikina 
pamoja na tamaa za kurithi mali, 
hivyo jeshi hilo linaendelea ku-
fanya msako kuwatafuta watuhu-
miwa wengine waliohusika na 
tukio hilo.

Alisema watuhumiwa wanne 
wanao washikilia wamekiri 
kuhusika kupanga njama na 
kufanikisha mauaji hayo na jeshi 
hilo limetoa rai kwa wananchi 
wa mkoa huo kuachana na dhana 
potofu za kujipatia kipato kwa 
njia ambazo si halali, ikiwamo 
imani za kishirikina.

Na Salome Kitomari

BUNGE limeweka masharti mawili kwa 
wabunge 15 wa Chama Cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), waliotii agizo la chama 
chao la kuwataka kutohudhuria bungeni kwa 
siku 14 ili kujitenga na kuangalia afya zao kip-
indi hiki cha janga la corona.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ofisi ya 
Spika jana, wabunge hao ni watoro kwa kuwa 
hawajahudhuria vikao vya Bunge kwa wiki 
mbili sasa.

Masharti yaliyotangazwa na Ofisi ya Spika 
ni pamoja na kurejea bungeni au kurudisha 
fedha walizolipwa mara moja. Pia wanatakiwa 
kuwasilisha ushahidi kwamba wamepimwa na 
hawana maambukizo ya corona kabla ya ku-
ruhusiwa kuingia bungeni.

Taarifa hiyo ilikuwa na majina ya wabunge 
hao kuwa ni pamoja na Freeman Mbowe, 
Mbunge wa Hai mkoani Kilimanjaro na Kion-
gozi wa Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni; 
Mnadhimu wa Kambi hiyo na Mbunge wa Bun-
da, Ester Bulaya; na Mbunge wa Kawe, Halima 
Mdee.

Mbunge wa Tarime Vijijini, John Heche; 
Mbunge wa Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi 
‘Sugu’; Mbunge wa Iringa Mjini, Mchungaji Pe-

ter Msigwa; Mbunge wa Mbozi, Pascal Haonga; 
na Mbunge wa Mikumi, Joseph Haule ‘Pro-
fesa Jay’. Wengine ni wabunge wa Viti Maalum, 
Catherine Ruge; Devotha Minja; Joyce Mukya; 
Aida Khenan; Upendo Peneza; Rhoda Kunche-
la na Grace Kiwelu.

Katika hiyo, ilielezwa kuwa Spika Job Ndugai 
ameagiza Kitengo cha Usalama cha Bunge ku-
toruhusu wabunge hao kuingia kwenye mae-
neo ya Bunge kuanzia Mei 13 mwaka huu (jana) 
mpaka watakapotimiza masharti hayo.

“Baadhi ya wabunge wa Chadema wameku-
wa watoro kwa kutohudhuria vikao vya Bunge 
bila ruhusa ya Spika kwa muda wa wiki mbili 
kinyume cha masharti ya Kanuni ya 146 inay-
osisitiza wajibu wa kila mbunge kuhudhuria 
vikao vya Bunge,” ilisomeka sehemu ya taarifa 
hiyo.

Ilibainishwa zaidi katika taarifa hiyo kuwa 
wabunge hao walisusia vikao huku wakiwa 
wamelipwa posho ya kujikimu ya kuanzia Mei 
Mosi hadi Mei 7 mwaka huu kwa mujibu wa 
masharti ya Kanuni ya Tano ya Kanuni za Ku-
dumu za Bunge.

Mei Mosi, mwaka huu, Mwenyekiti wa 
Chadema Taifa, Mbowe, alitangaza uamuzi wa 
chama hicho kuwataka wabunge wao kuto-
hudhuria vikao vya Bunge na kamati kwa siku 

14, lakini baadhi ya wabunge wa chama wal-
ionekana kukaidi agizo hilo kwa kuhudhuria 
bungeni.

Mei 11, Chadema ilitangaza kuwafukuza ua-
nachama wabunge wanne huku mmoja aki-
vuliwa nyadhifa zote za ndani ya chama na ku-
wataka tisa kujieleza kwanini wasichukuliwe 
hatua za kinidhamu.

Hata hivyo, muda mfupi baada ya kutanga-
zwa kwa uamuzi huo, Spika Ndugai aliwataka 
wabunge hao kutokuwa na wasiwasi kwa kuwa 
atawalinda huku akiwataka kuendelea kuhud-
huria vikao vya Bunge.

Pia, itakumbukwa kuwa Mei 5 mwaka huu, 
Spika Ndugai aliwataka wabunge hao kure-
jea bungeni na iwapo hawatafanya hivyo, 
warejeshe Sh. milioni 110.1 walizolipwa kwa 
ajili ya kujikimu.

Spika alikwenda mbali zaidi na kutaja ki-
wango cha fedha kwa kila mbunge aliyelipwa 
na kwamba wasipofanya hivyo, hatua zita-
chukuliwa huku akitishia kutowalipa misha-
hara yao ya mwezi huu.

Tamko jipya la Ofisi ya Spika limetoka ikiwa 
imebaki siku moja kwa wabunge hao kurejea 
bungeni kwa kuwa leo wanamaliza karantini 
waliyotakiwa kuifanya tangu Mei Mosi mwaka 
huu.

Mbowe na wabunge 
14 wakalia kuti kavu

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam wakitazama bomba la gesi la 
Songas likiwa nje katika eneo la Mbezi Manyema, jijini humo 
jana, kutokana na mmomonyoko wa udongo uliosababishwa na 
mvua. PICHA: MIRAJI MSALA     

Alisema akiwa njiani 
kurudi nyumbani, ali-
kutana na watuhumiwa 
hao ambao ni Sali Lum-
ba (32), Jonas Lumba 
(28), Paulo Lumba (19) 
na mtu mwingine am-
baye alikuwa anakuny-
wa naye pombe Thomas 
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Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania 
Kanda ya Shinyanga, imeanza 
kusikiliza maombi ya dhama-
na dhidi ya kesi ya uhujumu 
uchumi inayomkabili Mbunge 
wa Jimbo la Kishapu, Suleiman 

Nchambi (pichani), baada ya 
Mahakama ya Wilaya ya Shin-
yanga kutokuwa na uwezo wa 
kutoa dhamana kesi za uhujumu 
uchumi.

Maombi hayo yalianza kusiki-
lizwa jana katika mahakama 
hiyo chini ya Jaji Phocus Mkeha. 
Wakili wa mbunge huyo, Frank 

Mwalongo, alidai baada ya ma-
hakama hiyo kutokuwa na uwe-
zo wa kusikiliza kesi za uhujumu 
uchumi ilibidi waombe dhama-
na kwenye Mahakama Kuu.

Jaji Mkeha alisema uamuzi ya 
utoaji wa dhamana hiyo atatoa 
Mei 15.

Mei 11, mwaka huu Mahakama 
ya Wilaya ya Shinyanga, ilishind-
wa kutoa dhamana ya mbunge 
huyo, kwa maelezo kuwa haina 
uwezo wa kusikiliza kesi za uhu-
jumu uchumi wala utoaji wa 
dhamana kwa makosa yasiyozidi 
Sh. milioni 10, hati ya mashitaka 
ya mbunge huyo haijataja tham-
ani na kuambiwa waombe dha-
mana kwenye Mahakama Kuu.

Mbunge huyo kwa mara ya 
kwanza alipandishwa kizimbani 
Mei 8, mwaka huu katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Shinyanga 
na kusomewa mashitaka 12 ya 
uhujumu uchumi kwa kumiliki 
silaha na risasi kinyume cha 
sheria.

Jalada la Mbowe 
larejeshwa Kisutu

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kongwa, imemhukumu 
Ofisa Tabibu wa wilaya hiyo, Martine Ndahani, ki-
fungo cha miaka sita jela baada ya kupatikana na 
hatia ya kumshawishi mwananchi ampe rushwa ya 
Sh. 100,000 ili mgonjwa wake aongezwe damu.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu Mfawi-
dhi wa Wilaya hiyo, Kisasila Malangwa, ambaye 
alisema adhabu hiyo imetolewa baada ya kusikili-
za mashahidi tisa waliojitokeza kwenye kesi hiyo. 

Alisema kwa upande wa mtuhumiwa ulikuwa na 
mashahidi watatu waliojitokeza kutoa ushahidi 
ambao mahakama haikuridhika nao.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Malangwa alise-
ma baada ya kusikiliza ushahidi huo, mahakama 
inamhukumu kifungo cha kwenda jela miaka sita 
au kulipa faini ya Sh. 500,000 kwa kila kosa al-
ilosomewa. 

Hakimu huyo alisema mtuhumiwa huyo alitenda 
kosa hilo kinyume cha kifungu namba 15 cha She-
ria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa ya Mwaka 
2007. 

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa(Takukuru), Dodoma, Sosthenes Kibwengo, 
alisema baada ya Takukuru kufanya uchunguzi, 
walimkamata na kumfungulia mashtaka ambayo 
hukumu imetolewa. 

Alisema kesi hiyo ilikuwa chini ya Mwendesha 
Mashtaka wa Taasisi hiyo, Moshi Kaaya, huku 
akiwataka wananchi kuendelea kutoa taarifa za 
viashiria vya rushwa.

Katika hatua nyingine, Mahakama ya Wilaya ya 
Kondoa imemhukumu kutumikia kifungo cha miaka 
minne Jeremia Magawa, aliyekuwa msimamizi wa 
miradi ya Kampuni ya FM Engineering, iliyokuwa 
inasambaza umeme katika Kijiji cha Kiteo wilayani 
Kondoa, kwa kuchukua Sh. 120,000 kwa wananchi 
wawili ili kuwawekea nguzo karibu na nyumba 
zao.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu wa Mahakama 
hiyo, Mateso Masao, baada ya mahakama kumtia 
hatiani kwa kosa la kuomba rushwa.

Tabibu jela miaka sita 
kisa rushwa 100,000/-

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Salaam imerejesha 
jalada la kesi ya jinai ya uchochezi dhidi ya Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), 
Freeman Mbowe na wenzake kwenda Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu kwa ajili ya kukusanya na kuan-
dika mwenendo mzima wa kesi hiyo.

Kadhalika, mahakama hiyo imesema kama kuna 
mwenendo wa mahakama nyingine tofauti na Kisutu 
utengwe pembeni.

Amri hiyo ilitolewa jana na Jaji Ilvin Mgeta baada ya 
kusikiliza hoja za walalamikiwa kwamba wamepokea 
mwenendo, lakini nyaraka zake hazijatimia.

Alisema mahakama yake inaamuru jalada hilo 
kurejeshwa Mahakama ya Kisutu ikakusanye mwenen-
do jana na leo kuanzia kesi ilipoanza mpaka mwisho 
wa hukumu yake.

“Naagiza jalada hili lirejeshwe Mahakama ya Kisutu 
leo na kesho ( jana na leo), wakakusanye mwenendo 
tangu kesi ilipoanza mpaka ilipotolewa hukumu, Iju-
maa Mei 15, mwaka huu jalada lirejeshwe hapa ili pande 
zote mbili mpate nakala za mwenendo huo, Jumatatu 
Mei 18, mwaka huu tukutane hapa saa tatu asubuhi 
kuanza kusikiliza,” alisema Jaji Mgeta.

Mapema mahakamani hapo, Wakili wa walalamiki-
wa, Peter Kibatala, alidai kuwa walalamikaji watano 
akiwamo, Mwenyekiti Taifa, Mbowe, Mbunge wa Iringa 
Mjini, Peter Msigwa, Naibu Katibu Mkuu, Visiwani Zan-
zibar, Salum Mwalimu, Katibu Mkuu, John Mnyika na 
Mbunge wa Tarime Vijijini, John Heche walikuwapo 
mahakamani.

Kibatala alidai kuwa walalamikaji, Mbunge wa Ta-
rime Mjini, Esther Matiko, wa Kawe, Halima Mdee na 
wa Bunda Ester Bulaya, wameshindwa kufika ma-
hakamani kwa sababu ya matatizo ya afya zao.

Kibatala alidai kuwa walalamikaji wameridhia rufani 
hiyo kuendelea kusikikizwa bila uwapo wao.

Upande wa walalamikiwa ukiongozwa na Wakili wa 
Serikali Mkuu, Faraji Nchimbi, akisaidiana na Wakili 
wa Serikali Salimu Msemo, ulidai kuwa kuendelea na 
kusikiliza rufani bila uwapo wa walalamikaji watatu ha-
wana pingamizi wanaiachia mahakama.

Hoja ya walalamikiwa inajikita kwamba nyaraka wal-

izopatiwa na Mahakama Kuu haziko sawa, zina kasoro 
ili waweze kuitetea rufani ya walalamikiwa dhidi yao.

Alidai kuwa katika hatua za usikilizwaji zilipitiwa na 
mahakimu wawili tofauti na kutakiwa kuwa na kurasa 
kati ya 566 au zaidi.

“Mtukufu jaji, katika nakala ya mwenendo tulionao 
unaonyesha kurasa namba 141 mpaka 570 zimethibit-
ishwa na katika hukumu kurasa namba moja mpaka 
104 zimethitishwa pia, hoja zetu hizo tunaomba kua-
hirishwa kusikilizwa rufani hii,” alidai Nchimbi.

Akijibu hoja za walalamikiwa, Kibatala alidai kuwa 
mawakili wote walishiriki kesi hiyo tangu inaanza 
mbele ya Jaji (wakati huo akiwa Hakimu), Wilbard 
Mashauri.

Alidai kuwa wao ni, maofisa wa mahakama na Aprili 
28, mwaka huu, Jaji Mfawidhi, Lameck Mlacha, rufani 
hiyo ilipotajwa mbele yake aliwauliza kama kuna yey-
ote anayepinga, lakini pande zote mbili zilieleza ziko 
tayari kuanza kusikiliza jana.

Mei 11, mwaka huu nilipata barua kutoka kwa Jaji 
Mfawidhi akisisitiza kwamba wafike mahakamani kwa 
ajili ya kusikiliza rufani hiyo.

“Tunapinga maombi ya walalamikiwa ya kutaka 
ahirisho, mahakama iwe na ukali kusimamia amri zake, 
kama itaahirishwa iwe kwa muda mfupi ili tuendelee 
na kusikiliza rufani hii,” alidai Kibatala.

Jaji alisema mahakama yake imepokea majibu ya 
barua ya Mei 11, mwaka huu, kutoka kwa walalamikiwa 
wakielezea kasoro zilizopo kwenye mwenendo wa 
kesi hiyo kutoka Mahakama ya Kisutu mfano; hakuna 
mwenendo wa Februari 24, mwaka huu na kuendelea.

Mbowe na wenzake wamekata rufani Mahakama 
Kuu kupinga hukumu ya kulipa faini ya jumla ya Sh. 
milioni 320 au kwenda jela miezi mitano kwa kila kosa.

Rufani hiyo iliyosajiliwa kwa namba 76 mwaka huu 
imewasilishwa na wakili wa walalamikaji, Peter Kibata-
la ikiwa na sababu 14.

Kwa mujibu wa hati ya rufani, walalamikaji wanadai 
kuwa Mahakama ya Kisutu, ilikosea kuwatia hatiani 
Mbowe na wenzake kwa sababu haikuchambua usha-
hidi wa Jamhuri wakati wa kuandika hukumu hiyo.

Hoja nyingine, Mahakama ya Kisutu katika hukumu 
yake haikuonyesha sababu za washtakiwa kutiwa ha-
tiani.

Hatima dhamana ya 
mbunge Kishapu kesho
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Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa linam-
shikilia mwanaume mmoja mwenye umri 
wa miaka 55 ( jina limehifadhiwa) mkazi 
wa Tarafa ya Kilyamatundu, wilayani 
Sumbawanga kwa tuhuma za kumkaba 
hadi kumuua mke wake Namsonga Boni-
fas (53), kutokana na kile kinachodaiwa 
kuwa ni mgogoro wa kifamilia.

Kamanda wa Polisi mkoani Rukwa, Jus-
tine Masejo, alisema kuwa tukio hilo lil-
itokea Mei 9, majira ya saa mbili asubuhi 
wakati wanandoa hao wakiwa nyumbani 
kwao.

Alisema kabla ya tukio hilo wanandoa 
hao walirudi nyumbani usiku wakiwa wa-
metoka kilabuni kunywa pombe na kisha 
wakaingia ndani ya nyumba yao kulala.

Asubuhi ya siku iliyofuata mmoja wa 

majirani hao alifika kwa lengo la ku-
wasalimia na kutaka kujua nini kilicho-
tokea katika nyumba hiyo baada ya usiku 
kusikia wanandoa hao wakizungumza 
kwa kujibizana maneno makali.

Alisema alipofika na kugonga hodi 
mtuhumiwa huyo aliitika, lakini haku-
toka nje hali iliyomlazimu jirani huyo ku-
sukuma mlango na kuingia ndani na ku-
kuta mwili wa marehemu ukiwa umelala 

sakafuni akiwa amekwisha fariki dunia.
Alitoa taarifa kwa uongozi wa serikali 

ya kijiji na baadaye polisi ambao walipofi-
ka na kumkamata mtuhumiwa huyo.

Kamanda Masejo alisema kuwa polisi 
bado wanaendelea na uchunguzi wa 
tukio hilo na watamfikisha kituo cha 
polisi baada ya upelelezi wa awali kuka-
milika.

Kabudi aanika mafanikio 
20 Wizara Mambo ya Nje 

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kinondoni, jijini Dar es 
Salaam imemhukumu, Omary 
Sadiki, kwenda jela miaka 
mitatu baada ya kukutwa na 
hatia ya kosa la wizi wa mali 
yenye thamani ya Sh. milioni 
3.1.

Hukumu hiyo ilitolewa jana 
na Hakimu Mkazi, Lilin Silali, 
aliyesikiliza kesi hiyo.

Alisema bila kuacha shaka 
upande wa Jamhuri ume-
thibitisha makosa dhidi ya 
mshtakiwa na mahakama 
hiyo inamtia hatiani katika 
makosa yote mawili, ikiwamo 
kuvunja nyumba na kosa la 
wizi.

“Mshtakiwa utakwenda 
jela miaka miwili kwa kosa 
la kwanza na kosa la pili la 
wizi mshtakiwa atakwenda 
jela mwaka mmoja, adhabu 
yote itakwenda sambamba,” 
alisema Hakimu Silali.

Katika kesi ya msingi, 
ilidaiwa kuwa Septemba 24, 
2018 Tandale Muhalitani, 
Wilaya ya Kinondoni, Dar es 
Salaam, alivunja nyumba ya 
Mohamed Juma na kuingia 
ndani kwa lengo la kuiba.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa 
aliiba luninga moja, sabufa, 
king’amuzi cha Startimes, 
deki na Sh. 3,192,000 mali ya 
Juma.

Ilidaiwa mahakamani 
hapo kwamba, siku ya tukio, 
mshtakiwa alikamatwa na 
askari wa doria saa tisa usiku 
akiwa na vitu hivyo alivy-
obeba katika kiroba.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa 
alipohojiwa hakuwa na maji-
bu sahihi na alikiri kwamba 
vitu hivyo ameiba.

Upande wa Jamhuri uli-
kuwa na mashahidi wawili na 
wakati wa utetezi, mshtakiwa 
alichagua kukaa kimya ili 
mahakama iamue na ndipo 
mahakama ilipoona mshtaki-
wa alitenda makosa hayo.

Kabla ya kutolewa kwa 
adhabu hiyo, Wakili wa 
Serikali Ester Chale, aliiomba 
mahakama itoe adhabu kali 
ili iwe fundisho kwa wengine 
licha ya kutokuwa na historia 
ya makosa hapo nyuma.

Jela miaka 3
kwa kuvunja 
nyumba, kuiba

Waombolezaji wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa mwandishi wa habari mkongwe nchini, Fili Kasharani, nyumbani kwake eneo la 
Ubungo, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya ibada na baadaye kuzikwa katika makaburi ya Kinondoni jijini humo.  PICHA: MIRAJI MSALA     

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Profesa Palamagamba 
Kabudi, amesema katika kipindi cha miaka 
mitano, wizara yake inajivunia mafanikio 
20, ikiwa ni pamoja na kuzishawishi nchi 
marafiki kuifutia madeni Tanzania, kuya-
punguza au kuweka masharti nafuu ya kuy-
alipa.

Mbali na hilo, Profesa Kabudi pia amese-
ma mafanikio mengine ni lugha ya Kiswa-
hili kutumika katika jumuiya ya kimataifa 
na nchi mbalimbali pamoja na ufunguzi wa 
balozi mpya nane.

Aliyasema hayo jana bungeni jijini Do-
doma, alipowasilisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara yake kwa mwaka 
2020/21, akiliomba Bunge kuidhinisha Sh. 
bilioni 199.8.

“Kutokana na ziara ya Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
nchini Iran Oktoba 2017, serikali ya nchi 
hiyo iliridhia na kutangaza kusamehe riba 
ya deni lililokopwa mwaka 1984 ambalo ili-
fikia kiasi cha Dola za Marekani milioni 150.

“Vilevile, Septemba 2017, Serikali ya Bra-
zil pia ilitoa msamaha wa thamani ya Dola 
za Marekani milioni 203.6, ambayo ni asil-
imia 86 ya deni lote tunalodaiwa na nchi 
hiyo,” alibainisha.

Waziri huyo alisema mafanikio mengine 
ni kufanyika kwa viwango vya juu Mkutano 
wa 39 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) jijini Dar es Salaam na kuhamasi-
sha watalii kutembelea vivutio mbalimbali 
nchini.

“Kwa mfano, kuanzia mwaka 2015 hadi 
2018, watalii 5,234,448 walitembelea vivu-
tio mbalimbali vya utalii nchini. Watalii hao 
walitoka nchi mbalimbali zilizopo Bara la 
Afrika; Ulaya; Amerika ya Kaskazini; Asia; 
Mashariki ya Kati; Australia na nchi za Kar-
ibeani,” alisema.

 Profesa Kabudi alisema wameratibu ujio 
wa madaktari bingwa wa fani nyingi kutoka 
nchi mbalimbali kama vile Umoja wa Falme 
za Kiarabu; Saudi Arabia; Misri; Israel; Italia; 
China; India; Pakistan; Marekani; Ujeruma-
ni na Cuba.

Mafanikio mengine ni kuratibu ushiriki 
wa Tanzania katika kurejesha na kuima-

risha amani na utulivu kwa kushiriki ka-
tika utatuzi wa migogoro na operesheni za 
kulinda amani kikanda na kimataifa.

Profesa Kabudi alisema pia wameratibu 
ziara za wakuu wa nchi na serikali mbalim-
bali wanaokuja nchini, kuratibu na kush-
iriki katika mikutano 12 ya Tume za Pamoja 
za Ushirikiano.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya kudu-
mu ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi na 
Usalama, Sebastian Kapufi, alisema upo 
umuhimu kwa serikali kutoa fedha zilizoi-
dhinishwa na Bunge kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo kwa mwaka wa 
fedha 2019/2020 ifikapo Juni 30, 2020.

Alisema katika mwaka huu wa fedha, ni 
asilimia 12.2 tu ya Sh. bilioni nne zilizoidhin-
ishwa ndiyo iliyotolewa.

Kapufi alisema pia serikali inapaswa kue-
ndelea kuimarisha ushirikiano na wadau 
wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi 
ili kukabiliana na matatizo ya athari za tabia 
nchi bila ya kuathiri maslahi ya nchi.

Vilevile, Kapufi alisema kamati inaishauri 
serikali kupeleka watumishi wa kutosha 
kwenye balozi, wakiwamo wataalamu wa 
masuala ya diplomasia ya uchumi.

Mbaroni madai ya kumkaba mke na kumuua
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Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera linam-
shikilia Mrisho Ibrahimu (34) kwa tuhuma 
za kukutwa na sare za Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania (WTZ) ambazo imedaiwa aliziiba 
kutoka katika nyumba ya baba mkwe wake.

Inadaiwa kuwa  alitenda kosa hilo   mkoa-
ni Arusha, na kwenda kuzivaa ili asilipe nauli 
katika basi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana mjini hapa, Kamanda wa Polisi mkoani 
Kagera, Revocatus Malimi, alisema mtuhu-
miwa  huyo alikamatwa akiwa katika ny-
umba moja ya kulala wageni eneo la Kama-
chumu wilayani Muleba.

  Alisema kijana huyo aliiba sare hizo 
za baba mkwe ambaye ni askari wa JWTZ 
mkoani Iringa, na kujifanya ni askari wa jeshi 
hilo kikosi cha mizinga mkoani Arusha.

“Huyu kijana alikabidhiwa jukumu la 

kuwa mwangalizi wa nyumba ya baba mkwe 
wake iliyoko eneo la Kimandolu Arusha ku-
tokana na baba mkwe wake kufanyia kazi 
mkoani Iringa, lakini aliamua kuja Muleba 
kumfuata rafiki yake wa kike, lakini akakuta 
amehama,” alisema Kamanda Malimi.

Alisema uchunguzi wa awali umebaini 
kuwa kijana huyo alidai kumwacha mke 
wake wa ndoa mkoani Arusha na kumfuata 
rafiki yake wa kike mkoani humo, na kwam-
ba alivyomkosa (mchepuko) aliamua kuji-
fanya askari ili apate fedha kutoka kwa aska-
ri mgambo aliyefanya naye urafiki kwa lengo 
la kumtapeli yeye pamoja na vijana ambao 
wangeonyesha uhitaji wa kujiunga na JWTZ.

Kwa mujibu wa Kamanda Malimi, mtuhu-
miwa anafanyakazi ya kinyozi mkoani Aru-
sha, na kuwa alikosa fedha na ndipo alipo-
fanya urafiki na askari mgambo aliyemtaja 
kwa jina moja la Rwenyemamu na kumdan-
ganya kuwa ampe fedha ili amtafutie nafasi 
jeshini.

“Alimwambia pia amtafutie vijana wen-
gine wanaohitaji kujiunga na JWTZ  wampe 
pesa awatafutie nafasi, kazi ambayo hadi 
anakamatwa alikuwa hajapata,” alisema.

Alisema alikuwa hajapanga kila kijana ata-
kayepatikana atatoa kiasi gani, na kuwa an-
gezungumza na kila mmoja na kukubaliana 
naye kiasi gani ampatie.

“Huyu binti aliyemfuata Kagera anadai al-
impata kupitia mitando ya kijamii na kuanza 
mahusiano naye, na kwa maelezo yake hai-
kuwa mara ya kwanza kuja kuonana naye, 
maana aliwahi kuja wakaonana,” alisema 
Kamanda Malimi.

Alitoa wito kwa wananchi kuwa makini na 
watu wanaoibuka na kutangaza kutoa ajira 
hasa kwa vijana kwa kuwa wanatumia mbi-
nu hizo kujinufaisha.

Alisema upelelezi wa tukio hilo umeanza 
na ukikamilika mtuhumiwa  atafikishwa ma-
hakamani.

Majaliwa atoa 
neno ujenzi 
jengo la NEC

Matatani madai wizi sare za JWTZ za baba mkwe

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema ameridhishwa na 
maendeleo ya mradi wa ujenzi 
wa jengo la Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) linalojengwa 
na Kampuni ya Ujenzi ya Suma 
JKT katika eneo la Njedengwa, 
jijini Dodoma.

Novemba 18, 2019, Waziri 
Mkuu alitembelea mradi huo na 
kuonyesha kutoridhishwa na 
utendaji kazi wa mkandarasi 
aliyekuwa akijenga jengo hilo 
ambaye ni Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) na kuagiza ku-
vunjwa kwa mkataba. 

Waziri Mkuu aliyasema hayo 
jana alipotembelea na kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa jengo 
la NEC. Alisema amefurahishwa 
na hatua iliyofikiwa na anaami-
ni litakamilika kwa wakati.

 “Ninahakika mkiongeza 
nguvu katika baadhi ya maeneo 
tutafika na haya ndio seri-
kali inataka kuona taasisi zake 
zikifanya. Kwenye jengo hili 
ndipo Mheshimiwa Rais John  
Magufuli anatarajiwa kuchukua 
fomu.”

 Pia, Waziri Mkuu aliipongeza 
Kampuni ya Ujenzi ya Suma 
JKT kwa namna walivyoratibu 
vizuri ujenzi wa jengo hilo. 
“Miradi mingi waliyokabidhiwa 
Suma JKT imekuwa ikijengwa 
kwa weledi mkubwa.”

  Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira 
na Wenye ulemavu, Jenista 
Mhagama, alisema Kampuni ya 
Ujenzi ya Suma JKT ilikabidhi-
wa mradi wa ukamilishaji wa 
jengo hilo Desemba 24, 2019 na 
unatarajiwa kukamilika Mei 30, 
2020.

 Alisema mradi huo unaosi-
mamiwa na Chuo Kikuu cha 
Ardhi (ARU) kama mshauri wa 
mradi hadi leo (Mei  13, 2020) 
ujenzi wa jengo kuu la ofisi 
umefikia asilimia 85, jengo la 
kutangazia matokeo ujenzi 
wake umefikia asilimia 68, kazi 
za nje zimefikia asilimia 85 
huku jengo la ghala limefikia 
asilimia 92.

 Naye, Mkurugenzi wa NEC, 
Wilson Mahera, alisema mka-
taba wa mradi huo ulipaswa 
ukamilike Aprili 30, 2020, lakini 
baada ya kutembelea eneo la 
mradi wamekubaliana kuwa 
kazi hiyo iwe imekamilika 
ifikapo Mei 30, 2020 na Juni 1, 
2020 watumishi wahamie na 
kuanza kazi. 

Alisema mradi huo unagha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 12 na 
zaidi ya Sh. bilioni sita zime-
shatolewa na kwamba kazi 
zinazoendelea kwa upande wa 
jengo kuu la ofisi ni pamoja na 
kupachika milango na madiri-
sha, kupaka rangi na kuweka 
vigae kwenye sakafu.

Na Mwandishi Wetu

WAMILIKI wa viwanda vya dawa, vifaa 
na vifaa tiba nchini wametakiwa kuanza ku-
zalisha vifaa kinga ili kukabiliana na janga la 
virusi vya corona.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, ali-
yasema hayo jana jijini Dar es Salaam waka-
ti akiongea na Umoja wa Wazalishaji Dawa, 
Vifaa na Vifaa Tiba (TPMA).

Waziri Ummy aliwataka wafanye hivyo ili 
kuondokana na changamoto ya uchelewe-
shaji wa vifaa kinga vinavyotoka nje na hiyo 
itasaidia kupunguza gharama. 

Mkutano huo wa Waziri na wamiliki hao 
ulilenga kuangalia jinsi gani wanaweza ku-
zalisha vifaa kinga kutoka kwa wazalishaji 
wa ndani.

“Tukizalisha hapa nchini tutaokoa rasili-
mali fedha nyingi, tutazalisha ajira na kuwa 
na uhakika wa  ubora na usalama unao-

hitajika kupitia mamlaka zetu za ndani kwa 
urahisi,” alisema.

Waziri alisema bado kuna uhitaji mkub-
wa wa vifaa kinga, hivyo wale wote wanao-
zalisha vifaa hivyo wanatakiwa kuongeza 
uzalishaji ili kutosheleza mahitaji ya soko 
nchini na hata kuweza kuuza nchi za jirani.

Alisema wizara inahitaji kuipa nguvu hu-
duma salama kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya vya umma na binafsi kwa 
watumishi kwa kuzingatia miongozo ya 
kukinga na kudhibiti maambukizi angalau 
kuvaa barakoa, glovu na eproni.

Waziri Ummy aliwasisitiza wamiliki hao 
wa viwanda kuzalishaji vifaa vyenye viwan-
go ubora ili kukidhi soko la ndani na nchi 
za jirani. 

Waziri wa Viwanda na Biashara, Inno-
cent Bashungwa, aliwapongeza wamiliki wa 
viwanda hivyo kwa kubuni na kugundua 
teknolojia na uzalishaji wa  vifaa kinga kwa 
ajili ya kupambana na ugonjwa huo.

“Kuanzisha viwanda ni sehemu ya ulinzi 
wa nchi, hivyo kwa kuwa na viwanda vyetu 
hususani wakati wa shida inasaidia upa-
tikanaji wa baadhi za vifaa kinga kwa bei 
nafuu,” alisema.

Alisema katika kikao hicho wamekubali-
ana kujipanga katika uzalishaji wa vifaa kin-
ga na hivyo wamelitaka Shirika la Maende-
leo la Taifa (NDC) kujikita katika kuzalisha 
barakoa aina ya N95 na glovu kutokana na 
kwamba viwanda vya namna hiyo havipo 
Tanzania.

Waziri Bashungwa aliitaka TMDA kush-
irikiana na Wizara ya Viwanda kuisaidia 
NDC ili viwanda hivyo vianze kuzalishaji 
kwa wakati.

Kwa upande wa Bohari ya Dawa (MSD), 
waziri huyo aliitaka iwe inanunua vifaa kin-
ga vinavyozalishwa na viwanda vya ndani 
ambavyo vimekidhi viwango na vimesajili-
wa na TMDA badala ya kuagiza nje ya nchi.

Wenye viwanda watakiwa 
uzalishaji vifaa kinga corona

Mafundi 
wa Mam-
laka ya 
Majisafi na 
Usafi wa 
Mazin-
gira Dar 
es Salaam 
(DAWASA) 
mkoa 
kazi wa 
Ubungo, 
waki-
karabati 
bomba la 
inchi 8 lil-
ilopasuka 
na ku-
sababisha 
upatikanaji 
hafifu wa 
maji kwa 
wateja wa 
Luguruni. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHAWETU
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JUZI, serikali kupitia Wizara ya Kilimo, ilitoa taarifa bungeni 
kuhusu mwenendo wa biashara nchini, ikiwatoa hofu wananchi 
kuhusu upatikanaji wa bidhaa hiyo.

 Wizara hiyo kupitia kwa Waziri wake, Japhet Hasunga, ilikiri 
kuadimika kwa sukari nchini na kubainisha kuwa katika kukabil-
iana na tatizo hilo, kuanzia Mei 10 mwaka huu, tayari tani 4,000 
za sukari zilikuwa zimeshawasili kwenye Bandari ya Dar es Sa-
laam, huku shehena ya tani 21,000 ikitarajiwa kuwasili mwishoni 
mwa mwezi huu.

  Katika taarifa yake hiyo, serikali pia ililitaarifu Bunge kuwa 
tani zingine 500 kutoka Afrika Kusini, zimeshawasili katika 
Bandari ya Kasumuru na kutoa mwanga katika utatuzi wa tatizo 
la uhaba wa sukari nchini.

 Kwa mujibu wa waziri huyo, uhaba wa sukari unaoonekana 
sasa katika maeneo mbalimbali nchini, umesababishwa na 
mambo makuu matatu ambayo ni pamoja na meli zilizokuwa 
zimebeba bidhaa hiyo, kufaulisha mzigo katika meli zingine na 
kusababisha sukari iliyokuwa inaingia nchini kutokidhi mahitaji.

 Sababu nyingine ni mlipuko wa ugonjwa wa homa kali ya ma-
pafu inayosabishwa na virusi vya corona (Covid-19) na baadhi ya 
wafanyabiashara kuficha sukari kwa lengo la kufanya ulanguzi.

 Katika ufafanuzi wake, Waziri Hasunga pia alibainisha kuwa 
mahitaji ya sukari nchini ni tani 35,000 kwa mwezi, hivyo zili-
vyoingizwa tani 40,000 zilizoagizwa nje ya nchi hivi karibuni, 
waliamini zingetosha kwa kuwa viwanda vya ndani vilikuwa vi-
anze uzalishaji Mei. 

Hata hivyo, Hasunga alisema kutokana na mvua kuendelea 
kunyesha ni kiwanda kimoja tu kilichoonyesha dalili ya kuanza 
uzalishaji mwisho wa mwezi.

  Nipashe tunaipongeza Wizara ya Kilimo kwa kutambua na 
kukiri hadharani kwamba nchi inakabiliwa na tatizo la uhaba wa 
sukari na kuanika mikakati ya kulitatua.

 Lakini, Nipashe tunaamini hatua zinazochukuliwa na wizara 
hiyo kwa sasa hazitakuwa suluhisho la kudumu la tatizo hilo iki-
wa uzalishaji wa bidhaa hiyo nchini utaendelea kama hali ilivyo 
sasa na pia mwenendo wa biashara ya sukari.

 Ikumbukwe kuwa kuadimika kwa sukari nchini hakujaanza 
mwaka huu, kumekuwa kukijitokeza mara kwa mara na hatua 
kadhaa zimekuwa zikichukuliwa huku baadhi ya watendaji, 
wakiwamo mawaziri, wakiwajibishwa kutokana na ama kusuas-
ua kwa upatikaji wake au kuwapo kwa ulanguzi katika biashara 
hiyo.

 Nipashe tunaamini kwamba, bila kuwa na usimamizi mzuri 
katika usambazaji, sukari iliyoagizwa kutoka nje ya nchi, haita-
wafikia wananchi wa maeneo mengi wenye uhitaji kwa kuwa 
tayari kuna wafanyabiashara ambao wameamua kufanya ulan-
guzi, hivyo kuna uwezekano mkubwa ikafichwa na kuendelea 
kuadimika nchini.

 Vilevile, tunaamini kuwa bila kuwa na mkakati madhubuti wa 
kuongeza uzalishaji kwenye viwanda vya ndani, nchi itaendelea 
kuwa na tatizo la uhaba wa sukari hasa kipindi hiki ambacho du-
nia inakabiliwa na mlipuko wa virusi vya corona uliosababisha 
madhara makubwa katika sekta ya uchukuzi. 

Kwa kutambua hili, Nipashe tunaishauri Bodi ya Sukari na 
mamlaka nyingine zinazohusika na biashara ya sukari nchini, 
kuchukua hatua stahiki kuhakikisha sukari inayoingizwa nchini, 
inasambazwa katika maeneo yote ya nchi ili kuwafikia wananchi, 
wakati huo serikali ikipanga kuongeza uzalishaji wa ndani wa 
bidhaa hiyo.

Ni matarajio yetu kuwa tukio hilo la uhaba wa sukari nchini, 
halitajirudia tena na kuwasababishia wananchi mateso na usum-
bufu mkubwa; kwa kuamini kuwa mamlaka husika zitahakikisha 
kuwa kunakuwapo na mipango na mikakati madhubuti ambayo 
ni endelevu.

Na Maulid 
Mmbaga KUTOKANA na mlipuko wa 

ugonjwa wa homa ya mapafu 
unaosababishwa na virusi vya 
corona (Covid -19), zinahitaji-
ka jitihada madhubuti katika 
kuwaokoa watoto wa mitaani 
dhidi ya maambukizo ya mara-
dhi hayo.

Tanzania ni nchi ambayo ka-
tika baadhi ya miji yake mikub-
wa kama Dar es Salaam, Mwan-
za, Arusha na Tanga, kuna 
watoto wanaonekana kuzagaa 
mitaani na inaelezwa kuwa ha-
wana makazi maalumu.

Ni hali inayoelezwa, inaweza 
kuhatarisha afya zao, katika 
kipindi hicho janga la corona 
litakapotokea kuwafikia.

Wataalamu wa Afya walieleza 
kuwa, corona unaambukizwa 
kwa njia ya kugusana au ku-
tumia barakoa iliyotumiwa na 
mtu mwenye maambukizo.

Serikali inalazimika ku-
washauri wananchi kuepuka 
mazingira rafiki kwa maam-
bukizo, ikiwamo kwenye mi-
songamano ya watu.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
iliyotolewa wiki mbili zilizopita 
- Aprili 29, idadi ya wagonjwa 
wa corona nchini ilifikia 480, 
vifo 16, waliopona na kuruhusi-
wa 167, na maambukizi mapya 
196.

Aidha, katika sura ya kitaifa 
ilipata nyongeza, kwa Zanzibar 
kutangaza ongezeko la wag-
onjwa 29.

Hapo ndipo tunaona hali isi-
yoridhisha, nini kifanyike ku-
walinda watoto hao? 

Serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali, ina wajibu 
wa kuweka taratibu maalumu 
za kuwasaidia watoto wa mi-
taani, kuwazuia wasizagae, kwa 

kuwapatia hifadhi maalumu, 
ili kuwakinga dhidi ya maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Pia, watoto ambao kila mara 
wanaonekana barabarani wak-
iwa wanaomba pesa na hata 
kujihusisha na usafishaji wa 
vioo vya magari katika maeneo 
ya mijini, hayo maisha yao ya 
mitaani wanapaswa kuwa na 
vitakasa mikono na wasiokuwa 
na uwezo wa kununua, ili iwa-
saidia kujikinga na corona.

Kwa upande wa wazazi na 
walezi, nao wanapaswa   waji-
tahidi kuwa karibu na wa-
toto hasa kipindi hicho wasi-
waruhusu kuzurura mitaani 
pasipo na sababu maalumu, 
ili kulinda afya zao, kwani ha-
wana uelewa mkubwa kuhusu 
corona.

Wakati nchi mbalimbali du-
niani zikielekeza nguvu kubwa 
kutafiti dawa ya kutibu corona, 
Madagascar imeshatangaza 
hatua, imepata dawa mitisham-
ba yenye uwezo wa kupum-
baza virusi hivyo, huku Taasisi 
ya Taifa Utafiti wa Magonjwa ya 
Binadamu nchini (NIMR0)sasa 
ikizifanyia kazi.

Dawa hiyo inahusishwa na 
mmea wa Kichina unaoitwa 
Artemisia (pakanga) ambayo ni 
mojawapo inayochanganywa 
na mingine, ikitibu malaria.

Taarifa ya Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, ilisema Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Madagascar, 
Tehindrazanarivelo Djacoba, 
alizitaka nchi za Kiafrika kuun-
gana kupata suluhisho la mara-
dhi ya Covid-19, itakayokuwa 
faraja kwa dunia zima.

Pia, Madagascar inaeleza 
furaha ya kuupatia ufumbuzi 
ugonjwa huo kwa Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Maendeleo 

Kusini mwa Afrika (SADC), 
akijionea dawa halisi kwa  im-
ani kukiwapo nguvu ya pamoja 
ndani ya Umoja wa Afrika (AU), 
kutakuwapo hatua.  

AU ilifanya mazungumzo na 
Madagascar kupata viashiria 
muhimu za kiufundi kuhusu 
usalama na ufanisi wa dawa ya 
mitishamba iliyokwishatanga-
zwa.

Umoja huo kupitia kituo 
chake cha udhibiti wa ma-
gonjwa (Africa CDC), ulisema 
unaendelea kutathimini data 
zilizokusanywa kuhusu usala-
ma na ufanisi katika tiba hizo 
asili dhidi ya virusi vya corona.

Kimsingi, Africa CDC ni taasi-
si ya AU inayozisaidia nchi wa-
nachama kuimarisha mifumo 
ya afya na kuboresha uchungu-
zi, kuzuia, kudhibiti na kukabil-
iana na dharura za magonjwa.

Hata hivyo, AU imesema 
tathimini yake inayoende-
lea kufanyika, pia itazingatia 
maadili ya kiufundi katika 
kukusanya ushahidi muhimu 
wa kisayansi wa ufanisi wa mit-
ishamba husika.

Ni hatua baada ya Rais wa 
Madagascar, Andry Rajoelina, 
hivi karibuni ambapo aliwafa-
hamisha viongozi wenzake wa 
AU kuhusu dawa ya mitisham-
ba anayoamini inazuia na ku-
tibu virusi vya corona.

Shirika la Afya Duniani 
(WHO), katika majibu yake  
lilisema ni muhimu kila dawa 
zinazodaiwa kuwa na uwezo 
wa kutibu virusi vya corona, 
zifanyiwe majaribio na uchun-
guzi wa kina, kabla hazijaanza 
kutumika na lilitahadharisha, 
huenda watu wanatjea imani 
na dawea ambazo hazijafanyi-
wa majaribio, pindi watakapo-
pata nafuu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua madhubuti zinahitajika 
sukari kuwafikia wananchi wote 

Utafiti wa tiba ya corona,
usisahau watoto mitaani 
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Asakwa kwa 
tuhuma 
utapeli wa 
mashamba
 Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Pwani, linaendesha msako wa 
kumkamata Yusuph Makarani 
(50), mkazi wa Mapinga, wilay-
ani Bagamoyo kwa tuhuma za 
kuhusika kutapeli mashamba 
na kutumia nyaraka za Serikali 

Kamanda wa Polisi mkoani 
Pwani, Wankyo Nyigesa, 
alisema kuwa Jeshi hilo lilipata 
taarifa na kwenda nyumbani 
kwa mtuhumiwa huyo kufanya 
msako.

Wankyo alisema, wakiwa ka-
tika upekuzi kwenye nyumba 
ya Yusuph walikuta kadi 21 za 
kupigia kura ambazo hazijaja-
zwa taarifa pamoja an vitabu 
saba vya stakabadhi za malipo 
ambazo baadhi vilikuwa  vime-
jazwa.

“Tulipata taarifa kutoka kwa 
wasamaria wema, Polisi wa-
kaenda nyumbani kumkamata 
mtuhumiwa, lakini kabla ya 
kumkamata walifanya upekuzi 
nyumbani kwake na kukuta 
vitu hivyo,” alisema Wankyo.

Alibainisha kuwa mtuhumiwa 
alikimbia kabla ya kukamatwa, 
na haijajulikana alikoenda hadi 
sasa.

Kufuatia hali hiyo, Wankyo 
alisema, Jeshi la Polisi lin-
aendesha msako ili afikishwe 
mahakamani.

Katika tukio lingine, Polisi 
Mkoani Pwani, linamshikilia 
Hassan Malubara (30), mkazi 
wa Dunda, wilaya ya Baga-
moyo kwa tuhuma za kukutwa 
na na dawa za kulevya (mirun-
gi) kilo 17.

Kamanda Wankyo alisema 
tukio hilo lilitokea Mei 9, mwa-
ka huu  majira ya jioni eneo 
la Zinga wakati Polisi wakiwa 
katika msako wa kudhibiti 
biashara haramu.

Alisema, mtuhumiwa huyo 
alikamatwa akiwa amepakia 
mirungi hiyo katika pikipiki 
MC 216 BBP boxer nyeusi, na 
kuwa  anatarajiwa kufikishwa 
mahakamani.

Na Suleiman Rashid Omar, PEMBA

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed 
Shein, amewataka maofisa wadhamini kisi-
wani Pemba kufanya kazi ya kukabiliana na 
maafa kwenye maeneo ambayo wananchi 
wameathirika.

Alisema wanatakiwa kuwajibika kwa 
kuwa kazi hiyo haina ofisa maalum bali 
wote wanatakiwa kuwajibika.

  Rais Dk. Shein aliyasema hayo jana ka-
tika  Ikulu ndogo, Chake Chake, Mkoa wa 
Kusini Pemba, alipofanya mazungumzo na 

maofisa wadhamini wa Wizara za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar wanaofanya kazi 
zao Pemba ikiwa ni ziara yake ya siku tatu 
kisiwani hapa.

 Rais Dk. Shein aliwasisitiza viongozi hao 
kuzifanyia haraka tathmini za maafa kwa 
kila wilaya yakiwamo maeneo ya vijijini ili 
kujua nani anatakiwa kusaidiwa ili shughuli 
hizo zifanyike ipasavyo na kwa muda mwa-
faka.

  Pia Rais Dk. Shein aliwataka viongozi 
hao kuwa mstari wa mbele katika kushiriki-
ana na Kamisheni ya Kukabiliana na Maafa 
Zanzibar ikiwamo kupambana na ugonjwa 

wa Covid-19 unaosababishwa na virusi vya 
corona.

  Dk. Shein aliwapongeza viongozi hao 
kwa kufanya kazi nzuri ya kupambana 
Covid-19 kwa kushirikiana na Kamisheni ya 
Kukabiliana na Maafa Zanzibar na kusisitiza 
kuwa hilo ni jukumu la sekta zote za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Alieleza kuwa jukumu la kupambana na 
maradhi ya corona si la Wizara ya Afya pe-
kee, bali ni la taasisi zote na kueleza kuwa 
kazi ya kupambana na maradhi hayo ina-
fanywa vizuri na viongozi wa Pemba, hivyo, 
ni vyema wakaendelea hivyo.

 Kwa upande wa maafa yaliyosababishwa 
na athari za mvua za masika zinazoendelea, 
Rais Dk. Shein alieleza kuwa mvua ni neema 
ila kuzidi kwake kiwango ndiko kulikopele-
kea maafa hayo ikiwamo kuangusha  ny-
umba za wananchi na kuwataka viongozi 
hao kufanya kazi kwa kusaidia kwani hiyo 
ni kazi ya jamii na wote wanahusika. 

Nao viongozi hao walitoa pongezi kwa 
Rais Dk. Shein kwa hatua yake hiyo ya ku-
fanya mazungumzo nao, na kuahidi kuwa 
maelekezo aliyowapa watayafanyia kazi 
sambamba na kuzidisha kasi ya uchapaji 
kazi.

Shein awapa majukumu maofisa wadhamini

Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya vibanda vya maduka (fremu) 100 
za biashara katika stendi ya daladala ya Tegeta 
Nyuki jijini Dar es Salaam zimefungwa na ku-
fuli na uongozi wa Manispaa ya Kinondoni kwa 
madai wamiliki wake hawajalipa tozo mbalim-
bali kwa kipindi kirefu.

Kwa mujibu wa Kaimu Mwenyekiti wa wa-
miliki wa fremu hizo, Lutainduka Scallion, 
wameshtushwa na kitendo cha uongozi wa 
Manispaa kuamua kuchukua hatua hiyo.

“Kipindi cha nyuma kulikuwa na mgogoro 
kati yetu na manispaa kuhusiana na ulipaji wa 
tozo katika fremu tunazozimiliki, lakini pande 
zote tulikubaliana tukae  tuzungumze na 
kuona ni namna gani tutatatua hili, lakini hatu-
jawahi kufikia muafaka ingawa baadhi ya tozo 
kama za TRA, ushuru mbalimbali ikiwamo ul-
inzi na leseni tunalipa kama kawaida,” alisema 
Scallion.

“Juzi ndipo tulishangaa ghafla kuona kundi 
la watu ambao walijitambulisha kwamba wa-
natoka manispaa wakitangaza  watafunga 
fremu zetu, kwa kweli kila mmoja wetu hakue-
lewa.”

  Alisema tangu walipohamishwa katika 
eneo la Tegeta kwa Ndevu ambako walikuwa 
wakifanyia biashara zao barabarani, waliridhi-

ka kukaa katika eneo hilo na kuliendeleza kwa 
kuhakikisha wanalipa tozo ingawa tozo za fre-
mu zilikuwa zikibadilika na kuwachanganya.

“Sisi tunaofanya biashara katika eneo hili la 
Tegeta Nyuki ni wale ambao miaka ya nyuma 
tulikuwa tunafanyia barabarani kule Teg-
eta kwa Ndevu ambako Manispaa yenyewe 
iliamua kutuondoa na kutuleta huku,” alisema 
Scallion.

“Baada ya kuletwa huku walitupatia kila mtu 
eneo lake la kufanyia biashara na hata kujenga 
tulijenga wenyewe ingawa kipindi kile biasha-
ra ilikuwa siyo nzuri, lakini tulivumilia hivyo 
hivyo huku tukiendelea kulipa tozo mbalim-
bali, kwa hiyo kitendo cha kutufungia hawatu-
tendei haki.”

Ahmed Hassan, mmoja wa wafanyabiashara 
katika eneo hilo, alisema kitendo hicho kime-
waathiri kwa sababu pia kimefanyika bila wao 
kuwa na maelezo ya kina yanayoeleweka.

“Kwa kweli kwa tukio hili hatuna taarifa 
za kueleweka, tulitegemea  baada ya kupita 
na kutangaza wangetukusanya na kutuelew-
esha, lakini hilo halikufanyika na wamerudi 
leo na kuanza kuweka makufuli yao. Baadhi 
walipoona hivyo na wao waliwahi wakafunga 
wenyewe japokuwa walipita na kuongeza la 
kwao jingine na kuandika maandishi kwamba 
unadaiwa,” alisema Hassan.

  “Walipokuja hawakutupatia nafasi hata 
kutoa baadhi ya vitu, kwa mfano wengine wa-
nafanya biashara za kupika chakula, baadhi 
ya vyombo vyao vilifungiwa ndani na vingine 
ambavyo vilikuwa vinatumika nje vilibaki hu-
kohuko, kwa hiyo watu   wameathirika kila 
mmoja ana kilio chake”

Farida Mningo, alisema hawajui hatima yao, 
kwa sababu hawajaambiwa chochote ingawa 
wanafanya kazi ya kwenda na kukaa nje ku-
subiri kupatiwa taarifa zaidi.

“Kama unavyotuona tumekaa tu hatujui 
muafaka ni upi, fremu zimefungwa hatufanyi 
biashara tumekaa nje tu, tunaomba serikali 
itusaidie katika hili,” alisema Farida.

Madina Emmanuel, mfanyabiashara wa 
chakula na vinywaji, alisema  na kwamba 
wakati fremu yake inafungwa kulikuwa na 
chakula ndani alichokuwa akiendelea kuuza.

“Wengi wetu tumepanga kwenye hizi flemu 
kwa hiyo wanapotufungia namna hii wanat-
uonea tu, vyakula nyangu vyote vimeharibikia 
humo kwa sababu walivifungia,” alisema.

Ofisa Masoko wa Manispaa ya Kinondoni 
anayesimamia stendi hiyo, Kachika Maranda, 
alithibitisha kufunga fremu hizo, lakini alisema 
hawezi kuzungumza zaidi kwa sababu hakuwa 
na kibali cha kufanya hivyo.

Walia manispaa Dar 
kuzifunga ‘fremu’ zao   

Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano na 
Mawasiliano Voda-
com Tanzania PLC, 
.Jacquiline Materu 
(kushoto), akimkabi-
dhi  Mkuu wa Idara 
ya Utumishi  na Uta-
wala, Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Laurence 
Malangwa (kulia), 
baadhi ya vitu vya 
msaada wa vyakula  
mbalimbali vyenye 
thamani ya Sh. 
milioni 177  vilivyo-
tolewa na Vodacom 
Tanzania Founda-
tion, ili kuhudumia  
watoa huduma na 
wagonjwa wa corona  
walioko katika vituo 
vya karantini  katika  
hospitali za Mlo-
ganzila, Amana  na 
Temeke. Katikati ni 
Katibu wa Afya Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa, 
Sister Mathew. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigella (katikati),  akikabidhi pikipiki kwa mmoja kati ya Maofisa Tarafa wa Halmashauri 
za mkoa huo, wakati wa hafla ya makabidhiano  ya pikipiki 37 zilizotolewa na Ofisi ya Rais, kusaidia utendaji kazi kwa 
maofisa hao  jijini Tanga, jana. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Simiyu yaanza 
ukarabati madaraja, 
barabara korofi

Serikali yafafanua nchi 
jirani kufunga mipaka 
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Profesa Kabudi, 
amesema nchi za Rwanda na Zambia 
hazijafunga mipaka yake na kwamba 
uhusiano kati ya nchi hizo mbili bado 
unaendelea.

Aliyasema hayo jana bungeni baada ya 
wabunge kutaka majibu ya serikali kuto-
kana na kile kinachodaiwa nchi jirani za 
Kenya, Rwanda na Zambia kufunga mi-
paka yao.

Jana, wakati wa kuchangia makadirio 
ya mapato na matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka ujao wa fedha, baadhi ya 
wabunge walitaka kupata majibu ya seri-
kali kuhusu uamuzi wa nchi hizo kufunga 
mipaka yake.

Mbunge wa Momba, David Silinde 
alisema: “Nchi wanachama wa Afrika 
Mashariki katika mipaka ya Horohoro, 
Lusumo, Mtukula, zimechukua hatua ya 
kutufungia mipaka yao kwa sababu ya 
ugonjwa wa virusi vya corona. 

“Ni hatua zipi serikali imechukua ku-
hakikisha irarejesha hali ya awali katika 
mipaka ili biashara ziendelee? Sisi tume-

kuwa watakatifu na malkia, ni vizuri seri-
kali kutumia mwanya huo kwa mizigo 
iliyopo bandarini inayokwenda nchi zi-
lizotufungia mipaka na sisi tukaongeza 
kodi ili wajisikie maumivu,” alishauri.

Katika majibu yake, Profesa Kabudi 
alisema: “Zambia haijafunga mpaka na 
Tanzania, Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Zambia, Joseph Mlanji, ameniandikia 
barua ambayo inaeleza kuwa hawa-
jafunga mpaka na kwamba wanaendelea 
kuheshimu Itifaki za SADC,” alisema.

Lakini, waziri huyo akabainisha kuwa 
Zambia walifunga mpaka kwa muda wa 
siku tano ili kurekebisha baadhi ya masu-
ala na kwamba viongozi wa Tanzania 
na Zambia watakutana kwa majadiliano 
zaidi.

Profesa Kabudi alisema nchi ya Rwan-
da nayo haijafunga mpaka wake na 
kwamba bidhaa na huduma zinaendelea.

Prof. Kabudi alifafanua: “Mei 11 nili-
fanya kikao kwa mtandao, na Ijumaa 
kutakuwa na kikao kingine, kama Rwan-
da wamefunga mpaka wao, mbona ndege 
yao imekuja nchini na kuchukua mizigo? 

“Mbona Waziri Isaak Kamwelwe alik-
wenda kuzindua ziara ya ndege ya Rwan-

da? Hivyo, niwahikishie uhusiano kati ya 
Rwanda na Tanzania bado upo vizuri.”

Kuhusu kikao kinachodaiwa cha 
Wakuu wa Nchi ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) kufanyika bila ya ku-
wapo kwa Rais John Magufuli, Profesa 
Kabudi alisema: 

“Mkutano uliofanyika walituarifu na 
haukuwa mkutano wa EAC, ulikuwa ni 
mkutano unaowahusu wao, ulikuwa ni 
mkutano uliohusu Northern Corridors, 
ungekuwa mkutano wa Central Corri-
dors tungeshiriki.”

Waziri huyo pia alitolea ufafanuzi hoja 
ya Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramapho-
sa, kudaiwa kuitisha mkutano wa SADC 
pasi na kumshirikisha Mwenyekiti wa Ju-
muiya hiyo, Rais Magufuli.

“Haukuwa mkutano wa SADC, bali uli-
kuwa ni mkutano wa nchi zinazopakana 
na Afrika Kusini (SACU),” Profesa Kabudi 
alisema na kuongeza kuwa mkutano huo 
haukuzihusisha nchi za Zambia, Malawi, 
Madagascar, Comoro na DRC ambazo pia 
ni wanachama wa SADC.

Alisema mwenye dhamana ya kuitisha 
mkutano wa SADC ni Katibu Mtendaji wa 
Jumuiya hiyo, Dk. Stegomena Tax.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imetangaza bei elekezi ya chanjo 
13 za magonjwa ya mifugo ya kimkakati na 
sasa wafugaji watapa ahueni kwa kutumia 
gharama ndogo ya chanjo hizo.

Pia Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpi-
na, ameitaka Bodi ya Wakala wa Maabara ya 
Veterinari Tanzania (TVLA), kuhakikisha klini-
ki za mifugo zinajengwa kwenye halmashauri 
185 nchini ifikapo Juni 2021.

Akitangaza bei elekezi wakati wa uzinduzi 
wa Bodi ya TVLA, mjini Dodoma, Mkurugenzi 
wa Huduma za Mifugo, Profesa Hezron Nonga, 
alisema bei hiyo itaanza kutumika leo na wafu-
gaji na wafanyabiashara wote wanapaswa ku-
fuata bei hiyo iliyotangazwa na serikali.

Alizitaja bei elekezi hizo kuwa ni pamoja ya 
chanjo ya homa ya mapafu ya ng’ombe (CBPP), 
dukani kuuzwa Sh. 300 kwa dozi huku bei ya 
uchanjaji kwa mfugo ikiwa ni Sh. 550, Cham-

bavu (Black quarter), dozi dukani Sh. 500 kwa 
kuchanja Sh. 800.

Kimeta (Sh. 250 dukani) na kwa mfugo Sh. 
500, mchanganyiko wa chambavu na Kimeta 
(Tecoblax)  kwa ng’ombe dozi dukani Sh. 560 
na kwa mfugo utachanjwa kwa Sh.  800, kwa 
mbuzi na kondoo dozi kukani Sh. 280 kwa 
mfugo ni Sh. 500.

Pia ugonjwa wa kutupa mimba (Brucel-
losis), Sh. 1,000 dukani na kwa mfugo ni 
Sh. 1,500, mdondo ni Sh. 50 na mfugo ni 50, 
mapele ngozi kwa ng’ombe dozi dukani ni Sh. 
400 na kwa mfugo ni Sh. 600 huku sotoka ya 
mbuzi na kondoo (PPR) dozi ni Sh. 200 na kwa 
mfugo ni 350.

Homa ya mapafu ya mbuzi (CCPP) dozi ni 
Sh. 200 na mfugo Sh. 350, ugonjwa wa miguu 
na midomo (FMD), Sh. 2,500 na kwa mfugo ni 
Sh. 3,000, kichaa cha mbwa (Rabies) Sh. 1,000 
kwa mfugaji ni Sh. 1,500.

Prof. Nonga ameongeza kuwa ugonjwa wa 

ndigana kali (ECF) dozi Sh. 10,000 na kwa mfu-
go ni Sh. 17,000, Homa ya Bonde la Ufa (RVF) 
dozi dukani ni Sh. 400 kwa mfugo ni Sh. 700.

Akizindua bodi hiyo, Waziri Mpina, alisema 
kupitia mabadiliko hayo ya kanuni za kutoa 
bei elekezi, serikali itakuwa imepunguza 
gharama kwa wafugaji kutoka Sh. bilioni 482.4 
walizokuwa wakizutumia kununua chanjo 
hadi kufikia Sh. bilioni 237 ikiwa ni punguzo la 
asilimia 51.

Ameitaka bodi hiyo mpya kufanya kazi 
usiku na mchana  kuwalea wafugaji wa Tan-
zania kupitia eneo hilo muhimu la chanjo 
na matibabu ya mifugo na kukuchochea un-
gezeko la uzalishaji mifugo hali itakayosaidia 
kuhudumia viwanda vya mazao ya mifugo 
vinavyojenga maeneo mbalimbali nchini kwa 
ajili ya kupeleka kwenye masoko mbalimbali 
duniani.

Pia ameitaka bodi hiyo kukomesha matumi-
zi ya dawa feki na zilizomaliza muda wake, 

kurahisisha upatikanaji wa chanjo hatua ita-
kayowezesha kuendelea kupungua kwa ma-
gonjwa na kuongeza masoko na ushindani 
kimataifa.

Mpina ameigiza bodi hiyo kuhakikisha 
kuwa ifikapo Juni, 2021, chanjo saba zilizo ka-
tika hatua mbalimbali zizalishwe hapa nchini 
ili kuwawezesha wafugaji kuzipata kwa urahisi 
na kwa gharama nafuu.

Ameitaka bodi huhakikisha kuwa ujenzi wa 
kliniki za mifugo kwa halmashauri zote 185 
kote nchini pamoja na mikoa 15 ambayo haina 
maabara kwa sasa ziwe zimekamilika ifikapo 
Juni 2021.

Mwenyekiti wa Bodi ya TVLA, Profesa 
Amandus Muhairwa, amemhakikisha Waziri 
Mpina kuwa watatumia weledi wao wote ku-
hakikisha wanatekeleza maagizo yote aliyoy-
atoa ili kuiwezesha Sekta ya Mifugo kupita hat-
ua kubwa kwa kipindi chote cha uongozi wao.

Mwisho

Na Happy Severine, SIMIYU

WAKALA wa Barabara Vijijini na 
Mjini Mkoa wa Simiyu (TARURA), 
umeanza kufanya matengenezo ya 
dharura  ya barabara na  madaraja 
katika maeneo korofi yaliyoharibiwa 
na  mvua kubwa zinazoendelea ku-
nyesha.

Matengenezo hayo yatakayogha-
rimu Sh. bilioni 1.5 yatagusa moja kwa 
moja ujenzi wa madaraja na barabara 
kwa asilimia 45 ya hali halisi ya ki-
wango cha barabara zote zisizopitika 
mkoani humo.

Mratibu wa Tarura Mkoa wa Simiyu, 
Dk. Mhandisi Philemon Msomba, 
alisema mkoa wake una urefu wa 
barabara zenye  km 4038.16na  kati 
ya hizo, asilimia 55 ziko vizuri na 
zinapitika bila shida.

Alisema wameanza na ukara-
bati wa Daraja la Bunamhala katika 
Halmashauri ya Mji wa Bariadi   na 
Nyambuli lililopo Kata ya Dutwa kwa 
gharama ya Sh. milionil 50 kwa fedha 
za dharura.

Aliongeza kuwa wameamua kuanza 
na madaraja hayo korofi ili kuwaon-
dolea adha ya usafiri wananchi 
wa maeneo hayo ambao walikuwa  
wamelazimika kutengeneza daraja la 
miti.

Alieleza kuwa katika bajeti ya  
mwaka wa fedha 2019/2020 unao-
ishia Juni mwaka huu, wameshapokea 
Sh. bilioni nne sawa na asilimia 80 ya 
bajeti yote.

Nao baadhi ya wananchi wa kata ya 
Dutwa na Bunamhala wameishukuru 
serikali kwa hatua waliyoichukua 
ya kujenga madaraja na barabara za 
kudumu kwa dharura, kwani wataepu-
kana na adha ya usafiri waliyokuwa 
wakiipata.

Lazaro Samwel, mkazi wa Bunam-
hala alisema ujenzi wa daraja hilo 
linalounganisha wakazi wa vijiji vya 
Bunamhala na Majahida  utasaidia 
kupunguza athari kubwa zilizokuwa 
zikijitokeza.
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HABARI KITAIFA

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
amesema endapo ugonjwa wa virusi vya 
corona ukiendelea kwa muda mrefu, 
watalazimika kutumia njia ya mtandao 
kuuza mazao nje ya nchi.

Amesema pia watawatumia mabalozi 
wa Tanzania walioko nchi mbalimbali 
ambao   watatafuta wafanyabiashara 
wakubwa na kuingia nao mikataba ya un-
unuzi wa mazao nchini.

Aliyasema hayo juzi bungeni wakati 
akijibu hoja za wabunge waliotaka kufa-
hamu mikakati ya serikali katika kuyanu-
suru mazao ya biashara, ikiwamo koro-
sho, pamba, chai, kahawa wakati huu wa 
ugonjwa wa virusi vya corona.

“Kama hali itaendelea hivi na wateja 
hawatafika nchini, tutatumia njia tatu 
za kuuza mazao yetu, mojawapo ni njia 
ya mtandao ambayo tutatangaza bei 
mtandaoni, wanunuzi nao watashindana, 
mwisho wa siku tutafika mwafaka na bi-
ashara itafanyika,” alisema Hasunga.

Kuhusu kuwatumia mabalozi, Waziri 

Hasunga alisema watawapa mamlaka ma-
balozi kutafuta wateja na kuingia nao mi-
kataba ya manunuzi moja kwa moja.

Waziri Hasunga alisema matarajio ya 
wizara kwa mwaka ujao wa fedha ni ku-
hakikisha Tanzania inakuwa kinara wa 
uzalishaji wa chakula kwa nchi za Afrika 
Mashariki. 

Alisema kwa mwaka wa fedha ujao 
wameweka malengo ya kuzalisha tani 
400,000 za pamba, kutoka tani 352,000 
zilizozalishwa mwaka huu.

Waziri Hasunga alisema kwenye zao la 
korosho wameweka malengo ya kuzali-
sha tani 350,000, chai tani 40,000, kaha-
wa tani 90,000, miwa tani milioni 4.2.

Aidha, alisema matumizi ya mbolea 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 yamekuwa 
makubwa, kwamba tani 635,000 zilitu-
mika.

Wakichangia bajeti hiyo, baadhi ya 
wabunge waliitaka serikali kuhakikisha 
pembejeo na viwatilifu  vinapatikana kwa 
wakati kwa wakulima.

Mbunge wa Muleba Kaskazini (CCM), 
Charles Mwijage, alisema mvua zinazoen-

delea kunyesha kwa sasa nchini zinatak-
iwa kuwa fursa katika kilimo cha umwa-
giliaji

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Fatma 
Toufiq, alisema miradi ya kilimo yenye 
changamoto inatakiwa  kuundiwe tume 
ili iweze kuwa na tija kwa Taifa.

Naye, Mbunge wa Ulanga (CCM), Good-
luck Mlinga, aliiomba Wizara ya Kilimo 
kutoa ufafanuzi kuhusiana na mfumo wa 
stakabadhi ghalani kwani umekuwa uki-
wachanganya wakulima hususani wa zao 
la ufuta katika jimbo lake.

“Katika jimbo langu wananchi wa kata 
ya Mwaja na Yuga wanalima sana ufuta, 
walishazoe ufuta wao wanaenda kuuza, 
lakini serikali ikawakataza na kuwataka 
kuuza kwa mfumo wa stakabadhi ghalani 
hiyo inaleta taharuki sana,” alisema Mlin-
ga na kuongeza:

“Mpaka najiuliza katibu   wangu ana 
ajenda na nini katika jambo hili, wakati 
tunaelekea katika uchaguzi, natarajia ku-
waeleza wanachi wangu ili tupate ufum-
buzi wa jambo hili.”

Kashwasa 
yatoa
vifaa vya 
corona
Na Neema Sawaka, KAHAMA  

MAMLAKA ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Kahama 
mkoani Shinyanga (Kashwasa), 
katika kupambana na ugonjwa 
wa homa kali ya mapafu in-
ayosababishwa na virusi vya 
corona, imetoa msaada wa 
mapipa ya kunawia mikono.

Mapipa hayo yenye ujazo wa 
lita 210, yana thamani ya Sh. 
milioni 11.48 na yalikabidhiwa 
mwishoni mwa wiki kwa Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, An-
namringi Macha na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kashwasa, Joshua 
Mgeyekwa.

Mkurugenzi huyo alisema 
vifaa walivyotoa ni katika ku-
unga mkono jitihada za serikali 
katika kupambana na maam-
bukizo ya virusi vya corona. 

Mgeyekwa alisema wametoa 
misaada hiyo katika mae-
neo yote ambayo wamekuwa 
wakitoa huduma ya maji katika 
wilaya za Misungwi, Kishapu, 
Maswa, Nzega, Igunga, Kahama 
na Manispaa ya Shinyanga na 
Tabora ili kuunga mkono jiti-
hada za serikali katika kupam-
bana na maradhi hayo.

 Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Anamringi Macha, alishukuru 
Kashwasa kwa msaada huo na 
kuongeza kuwa mwitikio wa 
wananchi katika wilaya anay-
oiongoza katika kutekeleza 
maagizo yanayotolewa na wa-
hudumu wa afya ni kubwa.

Macha alisema vifaa hivyo 
atavigawa kwa halmashauri 
tatu zilizoko wilayani huko 
ambazo ni Kahama Mji, Ushetu 
na Msalala, kwa kuzingatia 
maeneo ya umma zikiwamo 
stendi, sokoni, vituo vya afya 
na zahanati na magulio amba-
ko maeneo hayo jamii imeku-
wa ikipata huduma mbalimbali 
kwa kuandaa upatikanaji wa 
maji na sabuni ili kuepusha 
maambukizo.

Kamanda wa Taasisi 
ya Kupambana na 
Kuzuia Rushwa 
(Takukuru) Mkoa 
wa Mtwara, Enock 
Ngailo (kushoto), 
akikabidhi  zaidi 
ya Sh. milioni 50.5 
kwa  Mkuu wa 
Mkoa wa Mtwara, 
Gelasius Byakanwa, 
kwa ajili ya kuwaka-
bidhi wakulima wa 
korosho Wilaya ya 
Masasi, jana. Fedha 
hizo zimeokolewa 
na taasisi hiyo, 
baada ya wakulima 
hao, kufanyiwa uba-
dhirifu na viongozi 
wa ushirika. PICHA: 
HAMISI NASIRI  

Serikali yafikiria mfumo wa 
kuuza mazao nje kimtandao

Na Mwandishi Wetu 

UONGOZI Kanisa la Kanisa la Kiiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisis ya 
Mashariki na Pwani, Jimbo la Kaskazini 
umeahidi kukutana na kuzungumza na 
waumini wa mtaa mpya wa Kiharaka, Baga-
moyo ambao   wanadai wananyimwa hu-
duma za kiroho. 

  Msemaji wa jimbo hilo, Neng’inda Jo-
hanes ambaye ni Mkurugenzi wa Upendo 
Radio, alisema  mwishoni mwa wiki kuwa 
viongozi husika akiwamo Mkuu wa Mkuu 
wa jimbo hilo, Jacob Mwangomola, wa-
najipanga   kukutana na waumini hao na 
kuzungumza nao ili kupata muafaka wa 
jambo hilo. 

 Awali waumini wa mtaa huo walidai  wa-
nanyimwa huduma za kiroho tangu mwaka 
2019 baada ya   wachungaji na wainjilisti 
waliokuwa wakiwahudumia kuzuiliwa. 

Mwenyekiti wa Kamati Maalum, Luseke-
lo Mwangoka, alisema hatua ya  kuzuiliwa 
kwa wachungaji na wainjilisti kuwahu-
dumia imetokana na waumini hao kugoma 
kuhama katika eneo la kanisa hilo ambapo 
kwa sasa wanaendelea na ujenzi.

Alisema kutokana na hali hiyo, wameom-
ba viongozi wa juu wa kanisa hilo kuchun-

guza jambo hilo ili hatua zinazostahili zi-
weze kuchukuliwa, ikiwamo kuwawezesha 
kupata huduma  za kiroho ambazo awali 
walikuwa wakipewa ikiwamo ibada za 
ndoa, ubatizo na kipaimara.  

 “Mchakato wa kuanzisha mtaa huu ul-
ianza tangu 2015 uliruhusiwa rasmi kwa 
barua mwaka 2017 ambayo ni huduma zote 
muhimu zikiwamo za kiroho zikawa zina-
tolewa, lakini tunashangaa 2019 iliibuka 
sitofahamu,” alisema Mwangoka, huku ak-
ionyesha barua hiyo, 

Alisema Mtaa huo wa KKKT ulianzishwa 
chini ya kanisa dogo (Chapel) la Azania 
Front Bagamoyo, lakini ulipaswa kuwa 
chini ya Jimbo la Kaskazini, wakati huo 
Mkuu wa Jimbo, Anta Muro, alitoa maelek-
ezo yaliyotakiwa kufuatwa ili kuukamilisha. 

  Alibainisha walifanya mkutano na 
waumini baada ya kupatikana eneo lenye 
ukubwa wa mita za mraba 9900 kwa ghara-
ma ya Sh. 148,500,000, kwa ajili ya ujenzi 
wa kanisa. 

“Kulikuwa na mwitikio mzuri kutoka kwa 
waumini waliojitokeza kuchangia jumla 
ya Sh. 34,000,000, tuliruhusiwa kuanza 
kujenga na wenye eneo kwa makubaliano 
ya kuendelea kulipa kwa awamu tukaanza 
kuabudu hapo, ibada takatifu zikafanyika 

zikiwamo za kufungisha ndoa,” alisema. 
“Tuliambiwa kwa maneno siyo maandi-

shi kuwa wakubwa hawataki tuendelee 
kuwa katika eneo hilo kwamba, haiwafura-
hishi, lakini hapa tayari sisi tumeshafanya 
malipo ya awali kwa sadaka zetu baada ya 
kufuata taratibu zilizotakiwa, pia tumeanza 
ujenzi kuna jengo la ofisi na shule ya  Ju-
mapili,” alisema Mwangoka.  

Katibu wa Mtaa huo, Noel Rajar, alieleza 
kuwa wamefanya juhudi za kuwasili-
ana na viongozi wa jimbo bila mafanikio, 
wakaamua kuandika  barua 20 Juni 2019 
kwa Askofu wa Mashariki na Pwani, Dk. 
Alex Malasusa, ambayo wanadai hawaku-
jibiwa. 

Alieleza kwa nyakati tofauti baadhi ya 
viongozi wa jimbo walifika na kuwajulisha 
kuwa wanatakiwa kuondoka katika eneo 
hilo, kwamba wamenunuliwa eneo lingine 
mbadala, hali ambayo imewashangaza kwa 
kuwa wameanza hatua ya ujenzi. 

Rajar alieleza kwa kuwa eneo hilo wa-
likabidhiwa kwa taratibu chini ya vion-
gozi wa kanisa waliokuwapo awali, kuna 
makubaliano ya malipo yaliwekwa sasa 
wenye viwanja wanadai malipo yao yaliyo-
salia ambayo ni Sh. 114,500,000.

KKKT  kusaka suluhisho Kiharaka 
Mgeyekwa alisema 
wametoa misaada 
hiyo katika mae-
neo yote ambayo 
wamekuwa wak-
itoa huduma ya 
maji katika wilaya 
za Misungwi, 
Kishapu, Maswa, 
Nzega, Igunga, Ka-
hama na Manispaa 
ya Shinyanga na 
Tabora ili kuunga 
mkono jitihada za 
serikali katika ku-
pambana na mara-
dhi hayo.

000000000

 



SERIKALI imesema jumla 
ya viwanda 8,477 katika 
mikoa 26 ya Tanzania Bara 
tangu serikali ya awamu ya 
tano iingie madarakani.

Kauli hiyo ilitolewa bun-
geni na Wizara ya Viwanda 
na Biashara ilipokuwa ikiji-
bu swali la Mbunge wa Mb-
ulu Mjini (CCM), Zacharia 
Issaay (pichani), ambaye al-
ihoji kuhusu tathmini ya vi-
wanda 100 kwa kila wilaya.

“Ni lini serikali itaanza 
kufanya tathmini ya ma-
fanikio ya viwanda 100 kwa 
kila wilaya ili kuchochea 
uchumi wa nchi yetu?” Ali-
hoji.

 
Ikijibu swali hiyo, wizara 

hiyo ilisema matokeo hayo 
ni kwa mujibu wa tathmini 
iliyofanywa na serikali ya 
jumla ya upimaji wa ma-
fanikio ya azma ya ujenzi 
wa viwanda Februari, 2020.

“Kati ya viwanda hivyo, 
viwanda vikubwa ni 201, 
viwanda vya kati ni 460 
viwanda vidogo ni 3,406 
na viwanda vidogo sana ni 
4,410,” ilisema.

Kadhalika, ilisema kwa 
kushirikiana na Ofisi ya 
Rais Tamisemi na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS), 
imeandaa mpango mah-
susi wa kufanya tathmini 
pana ya viwanda vyote 
vilivyopo Tanzania Bara 
mwaka 2020/2021 kupi-
tia zoezi maalum linalo-
julikana kama ‘Industrial 
Mapping’.

Aidha, ilisema teknolo-
jia zinazohitajika pamoja 
na malighafi zinazotu-
mika ili uanzishwaji wa 
viwanda uendane pia na 
malighafi zinazopatikana 
hapa nchini ili kuwa na 
viwanda endelevu.

“Kwa kushirikiana 
na taasisi mbalimbali 
za serikali pamoja na 
sekta binafsi, inaende-
lea kutekeleza mikakati 
mbalimbali ya kuende-
leza ujenzi wa viwanda 
ili azma ya kuifanya Tan-
zania kuwa nchi ya uchu-
mi wa kati unaojengwa 
kupitia viwanda, iweze 
kufanikiwa ifikapo mwa-
ka 2025,” ilisema.

10 Alhamisi Mei 14, 2020

HABARI bungeni

Serikali 
yagharimia 
ujenzi daraja 
Wami

IMEELEZWA kuwa ujenzi wa 
daraja jipya la Wami unaghara-
miwa na serikali ya Tanzania 
kwa asilimia 100, na kwamba 
halitatozwa tozo.

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano ilibainisha hayo 
bungeni ilipokuwa ikijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum, 
Zainab Mndolwa (CUF).

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji ni lini serikali 
itatafuta wawekezaji wa ku-
jenga daraja la Wami mkoani 
Pwani ili liwe la kisasa na 
liweze kutozwa tozo kwa wa-
tumiaji wa vyombo vya moto 
kwenye daraja la Kigamboni 
Dar es Salaam ili liwe mojawapo 
ya vyanzo vya mapato nchini.

Katika majibu ya wizara 
hiyo, ilielezwa kwamba daraja 
la Wami lenye urefu wa mita 
88.75 lililoko Mkoa wa Pwani ni 
kiungo muhimu kutoka Chal-
inze kwenda mikoa ya kaska-
zini mwa nchi na nchi jirani ya 
Kenya.

Ilibainisha daraja hilo lipo 
umbali wa kilometa 47.4 kutoka 
njia panda ya Chalinze katika 
Barabara ya Chalinze – Segera.

“Kwa sasa daraja hili halikidhi 
mahitaji ya magari yanayopita 
kwa kuwa lilijengwa miaka 
mingi iliyopita na ni jembamba 
lenye njia moja,” ilisema.

Pia, ilisema barabara zina-
zounganisha daraja hilo zipo 
kwenye miinuko mikali na kona 
mbaya, hivyo ajali zimekuwa 
zikitokea mara kwa mara katika 
eneo la daraja.

“Kutokana na ongezeko la 
magari yanayopita kwenye 
daraja hili na kwa kuzingatia 
umuhimu wa daraja hili katika 
kukuza uchumi wa nchi yetu, 
serikali inajenga daraja litaka-
lokidhi mahitaji ya sasa na 
baadaye,” illifafanua zaidi.

Ilieleza kuwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina wa 
daraja jipya ulikamilika Machi 
2016 na limesanifiwa kuwa na 
urefu wa mita 513.5 na upana 
wa mita 11.85, na litajengwa 
umbali wa mita 670 pembeni 
mwa daraja linalotumika sasa.

Wizara ilisema upana wa 
daraja hilo umezingatia sehemu 
ya barabara, watembea kwa 
miguu pamoja na vizuizi kwa 
ajili ya usalama.

“Mkataba wa ujenzi wa daraja 
jipya la Wami ulisainiwa tarehe 
28/6/2018 kati ya serikali na 
mkandarasi Power Construc-
tion Corporation wa China kwa 
muda wa miezi 24,” ilisema.

Kwa mujibu wa wizara hiyo,  
ujenzi huo utajumuisha ujenzi 
wa barabara unganishi kwa 
pande zote mbili zenye jumla 
ya urefu wa kilometa 3.82 
ili  kuunganisha daraja jipya 
na barabara kuu ya Chalinze-
Segera.

“Hadi kufikia Machi 2020 
ujenzi wa daraja ulikuwa ume-
fikia asilimia 37.5, na unaghara-
miwa na Serikali ya Tanzania 
kwa asilimia 100, na likikamilika 
hatutatoza tozo,” ilisema.

Mchakato kuongeza mabasi
ya mwendo kasi waendelea

Serikali ya JPM yapaisha
viwanda nchini hadi 8,477Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (kushoto), akizungumza na mmoja wa mwenye nyumba katika kijiji cha Kwasunga, wilayani 

Korogwe mkoani Tanga, baada ya kuwasha umeme katika nyumba hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa Wakala wa 
Mabasi Yaendayo Haraka jijini Dar es Sa-
laam (UDART), unaendelea na taratibu za 
ununuzi ili kumpata mzabuni atakayeo-
ngeza idadi ya mabasi kutoka 140 yali-
yopo sasa hadi 305.

Hayo yalielezwa jana bungeni na Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi) ilipokuwa ikijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum(CCM),  Aysha-
rose Matembe (pichani).

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji 
hatua ya serikali kupunguza msongama-
no kwenye mabasi ya mwendokasi.

Alisema uamuzi wa serikali kutengen-
eza miundombinu ya usafiri wa mabasi 
ya mwendokasi ulilenga kuondoa kero 
kwa wananchi jijini Dar es Salaam, lakini 
usafiri huu umekuwa kero kubwa kwa 
watumiaji ikiwamo kujaza abiria bila ku-
jali athari za watumiaji.

“Je, serikali ina mpango gani wa ku-
dhibiti ujazaji abiria pamoja na kuweka 
utaratibu mzuri kwa watumiaji wake?” 
Alihoji.

Katika majibu ya ofisi hiyo, ilisema 
ili kupunguza msongamano wa abiria, 
DART inaendelea na taratibu za ununuzi.

Ilisema wakala huo unakamilisha uten-
genezaji wa mfumo wa kielektroniki wa 
ukusanyaji wa nauli na kuongozea utaka-
osaidia kupunguza msongamano wa 
abiria kwenye vituo.

Ofisi hiyo ilisema abiria wataweza ku-
pata taarifa za mabasi kwa wakati na 
hivyo kupanga safari zao kwa ufasaha.

000000000
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Kula maharagwe ‘usahau’ kuzeeka, 
huugui na kumbukumbu zako safi

afya

Katika afya ya 
macho, ma-
dini ya zinki 
yanayopati-
kana kwenye 
maharagwe, ni 
muhimu kwa 
afya ya macho.

Na Mwandishi Wetu 

M
AHARAGWE ni mlo 
unaotokana na mbe-
gu za jamii ya kunde 
na hupikwa kama 

chakula au kitoweo. 
Mboga hiyo ina sifa kuu mbili. 

Inatumika kila mahali na hata 
wapo walioipa jina la utani ‘mbo-
ga ya taifa,’ mathalan shuleni im-
ekuwa maarufu sana. Pia, kuna 
sehemu ya jamii kwa kiasi kikub-
wa imekuwa wakiichukulia kama 
mboga ya hadhi ya chini.

Hata hivyo, ikirejewa tafsiri ya 
kiafya inasimama kuwa na sifa 
nyingi mwilini wasiotumia wana-
zikosa Maharagwe yanapunguza 
lehemu (cholesterol) mwilini, ku-
tokana na nyuzi zake hujishikiza 
na lehemu ziwapo tumboni na 
kuizuia kufyonzwa na kuingia 
mwilini.

Pia, yanazuia saratani; madini 
ya manganese, pamoja na vita-
mini K, vyote kwa pamoja hu-
zuia kuharibika seli kunakosaba-
bishwa na saratani.

Inaboresha afya ya ubongo; ku-
tokana na kazi ya kemikali ya thi-
amine na vitamini K, ikiendana 
na  maboresho ya kumbukumbu 
kwa mwanadamu.

Mlaji maharagwe anakuwa ka-
tika nafasi nzuri kwa Vitamini 
B1 inayopatikana kwenye aina 
mbalimbali za maharagwe na 
hukabili ugonjwa wa kupoteza 
kumbukumbu (Alzheimer’s na 
dementia).

Ni mlo unaodhibiti sukari 
mwilini, ikianzia na nyuzi zina-
zopunguza wanga, hasa baada ya 
mlo.

Lingine, ni chakula chenye 
utajiri wa protini ambayo mbali 
na kujenga mwili, ni wakala 
mzuri wa kupunguza sukari 

mwilini.
Mbali na hiyo, hali ya kuwa 

na madini ya chuma na manga-
nese kwenye maharagwe, ku-
nayafanya kuwa na nafasi kubwa 
kuongeza nguvu mwilini.

Madini ya calcium pamoja na 
manganese, yaliyopo katika ma-
haragwe ni muhimu sana kwa 
ajili ya afya ya mifupa.

Aidha, maharagwe husaidia 
michakato ya metaboliki (mab-
adiliko ya kikemikali ya chem-
behai mwilini), vikiwa na nafasi 
kubwa katika kuboresha afya ya 
ngozi, huku vitamini B9 (folate au 

folic acid) inayopatikana ndani 
yake, ina tafsiri kubwa kwa afya 
ya moyo.

Katika afya ya macho, madini 
ya zinki yanayopatikana kwenye 
maharagwe, ni muhimu sana kwa 
ajili ya afya ya macho.

Vyakula vingi vya viwandani 
huhifadhiwa kwa kutumia vihi-
fadhi vyenye sulphites, ambayo 
inapozidi mwilini inakuwa sumu. 
Hivyo, kemikali ya ‘molybdenum’ 
inayopatikana kwenye maharag-
we inasaidia kuondoa sumu ya 
sulphites mwilini.

Shinikizo la damu; madini ya 

potassium, magnesium na protini 
yanasaidia sana kukabili shini-
kizo la juu la damu. Maharagwe 
hukabili shinikizo la damu kwa 
kuwa ni chanzo kizuri cha po-
tassium, magnesium pamoja na 
protini.

Inapunguza uzito; vyakula 
jamii za maharage vina nyuzi 
zinazowezesha mtu asihisi njaa 
mapema, hivyo anaepuka kula 
kila mara, jambo linalochangia 
ongezeko la uzito kwa mtu, pia 
ina kiwango kidogo cha mafuta, 
chanzo kikuu cha mafuta mwilini.

Kutokupata choo; nyuzinyuzi 
zilizopo kwenye maharagwe ni 
tiba bora dhidi ya tatizo la ku-
tokupata choo.

Pia, maharagwe yana nafasi 
kubwa kwenye afya ya tumbo na 
utafiti uliofanyika, ulibaini kwam-
ba kula maharagwe kwa kiasi cha 
kutosha, kunasafisha tumbo na 
kukinga maradhi ya saratani ya 
utumbo (colon cancer).

Mtu anapokula maharagwe 
kwa wingi, anakuwa mbali na 
maradhi ya athma, kwa kuwa 
kuna uhusiano kati ya upungufu 
wa madini ya magnesium na ku-
tokea maradhi hayo, kwani maha-
rage yana utajiri wa madini hayo.

Maharagwe yana sifa ya 
kuboresha chembehai nyekundu, 
ambayo ni wakala wa ongezeko la 
damu na yanazuia kuchakaa seli 
za mwili yenye mchango mkubwa 
kuzuia mtu asizeeke.

Hiyo inakuja hata katika afya 
ya kucha na nywele, madini 
kama ya chuma na protini vina-
vyopatikana kwenye maharage, 
vina mchango mkubwa na nafasi 
kubwa katika kukupa kucha ima-
ra pamoja na nywele zenye afya 
njema.

Makala hii ni kwa mujibu wa 
taarifa za kiafya. 

Maharagwe yakiwa sehemu ya mboga ya wali. PICHA: MTANDAO

• Kijamii iko chini, kiafya kileleni

Ilivyopanuka elimu
ya corona majumbani
Marekani, Ulaya 

Watoto mtaani; kundi hatarishi
kupitiliza kwa ugonjwa corona 

Ukurasa 12

Mimba za utotoni
 na mzizi wa ajira

 utotoni, kuzurura

Ukurasa 13
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• Waliofikwa wana simulizi zao za kina

Mimba za utotoni na mzizi
ajira za watoto, kuzurura

afya
USHAHIDI WA MIGODINI…

Watoto wanaofanyishwa kazi migodini. PICHA: MTANDAO

Tangu mwa-
ka huo 2017 
hadi 2019, 
tumesha-
saidia wato-
to 70, ambao 
tumewapele-
ka kwenye 
vyuo vya 
ufundi na 
wengine 
tayari wana-
fanya kazi za 
cherehani na 
kulea watoto 
wao.

Na Marco Maduhu, Shinyanga

S
HERIA inalenga kumlinda, 
kumtunza na kumpatia 
haki zake mtoto. Pia, ime-
ainisha haki ya mtoto kule-

lewa na wazazi, kupewa jina, utaifa, 
haki ya kupata mahitaji ya msingi 
kama chakula, malazi, mavazi, 
matibabu, chanjo, elimu na haki ya 
kucheza na kuburudika.

Mkoani hapa, kuna idadi kubwa 
ya watoto wasiotekelezewa haki 
zao za kisheria. Mabinti wadogo 
wamekuwa wakipewa ujauzito na 
wanapojifungua, hawatimiziwi ma-
hitaji yao ya uzazi.

Kunapokuwapo kuteleza kwa 
wajibu, watoto huingia mitaani 
kujitafutia mahitaji ya kuendesha 
maisha yao na ndipo wanaangukia 
katika kutumikishwa kwenye ajira 
zisizo rasmi, kwa yasiyo halali na 
ya halali. Hapo inaangukia mifano 
kama kuuza vitumbua, dawa za 
kulevya, shambani na kwenye mi-
godi midogo kwa kulipwa ujira 
mdogo, wakikosa haki zao za elimu.

OFISA USTAWI
Lidya Kwesigabo, ni Ofisa Usta-

wi wa Jamii mkoa wa Shinyanga, 
anayesema wameamua kuwaon-
doa watoto wote mitaani, kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi na 
Uhamiaji, kwani baadhi ya watoto 
hao wanatoka katika nchi jirani.

Anasema mwaka, kuanzia 
Januari hadi mwezi uliopita, wal-
ishaondoa watoto mitaani 133 na 
kuwarudisha makwao na kati yao 
wawili wanatoka nchini Rwanda na 
tisa Burundi.

Huku akikiri migodini, ni moja 
ya maeneo walikotumikishwa, 

Lidya anafafanua:“Moja ya chanzo 
ambacho kinasababisha ongezeko 
la watoto hawa wa mitaani mkoani 
Shinyanga ukiondoa migogoro ya 
kifamilia ni tatizo la mimba za uto-
toni limekuwa kikwazo sana.

“Sababu mtoto anapojifungua 
mtoto mwenziwe kamwe, hataweza 
kumhudumia na mtoto huyo an-
apokua na kupata akili, ndio huin-
gia mitaani kujitafutia riziki.

 “Kwa takwimu za kitaifa za mwa-
ka 2012 mkoa wetu wa Shinyanga 
unaongoza kwa tatizo la mimba za 
utotoni kwa asilimia 59, tukifuatiwa 
na mikoa mingine hili nitatizo kub-
wa ambalo linasababisha ongezeko 
la watoto wa mitaani.”

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, anawataka waza-

sekondari 161 na msingi saba.
Mkurugenzi wa shirika la rafiki 

SDO la mkoani Shinyanga, lin-
alojishughulisha natetea haki za 
watoto, Gerald Ng’ong’a, anasema 
moja ya miradi wanayoiendesha ni 
kuondoa utumikishwaji wa watoto 
wadogo, hasa migodini.

Anasema mradi huo ulioanza 
mwaka 2014 unaendelea hadi sasa, 
wamekuwa wakiondoa watoto 
wadogo kwenye ajira za migodini 
na kuwapeleka kwenye vyuo vya 
ufundi wakaelemishwe, orodha 
ikijumuisha wahanga wa mimba za 
utotoni, ili wakafufue ndoto zao.

 “Migodi midogo ya machimbo 
ambayo tunaitembelea ili kuondoa 
watoto wadogo kwenye ajira za 
migodini ni mgodi wa Mwabomba, 
Iyenze, Nyangalata, Mwakitolyo, 
Mwakata pamoja na Mwime, na wa-
toto hawa wengi wanaishi na bibi 
na babu, hivyo wanakosa mahitaji 
na kuamua kukimbilia migodini ku-
pata ajira,” anasema Ng’ong’a.

Anasema mpaka sasa tumesha-
waondoa watoto 4,500 na baadhi 
yao kupelekwa katika vyuo vya 
ufundi jirani vya Nzega, Malampa-
ka, Mallya na Buhanghija.

Pia, anasema kuanzia mwaka 
2017 wamebadilisha mfumo wa ku-
chukua watoto wanaotumikishwa 
ajira za migodini, wakiwachukua 
wasichana, kwa wasatani kati ya 
kila watoto 10, saba ni mabinti.

“Tangu mwaka huo 2017 hadi 
2019, tumeshasaidia watoto 70, am-
bao tumewapeleka kwenye vyuo 
vya ufundi na wengine tayari wa-
nafanya kazi za cherehani na kulea 
watoto wao,” anaeleza Ng’ong’a.

MHANGA MGODINI
Miongoni mwa wahanga wa mim-

ba za utotoni ( jina limehifadhiwa) 
aliyepata ujauzito katika mgodi wa 
Nyangalata, uliopo Msalala wilayani 
Kahama, anashukuru msaada ku-
toka wafadhili kumsaidia kupata 
mafunzo hayo ya cherehani, yanay-
omsaidia kukidhi mahitaji yake.

Anasema, alijiingiza kwenye ajira 
za mgodini akiuza chakula kwa 
wachimbaji, kwa sababu nyumbani 
kwao alikosa huduma kutoka kwa 
wazazi wake, lakini aliambulia ku-
pewa ujauzito na kushindwa nam-
na ya kumlea mtoto wake.

“Binti mdogo anapopata ujauzito 
na mwanaume akimtelekeza tu, la-
zima ashindwe kumlea mtoto wake 
na mtoto huyu akikua tu kiakili la-
zima aondoke nyumbani na kwen-
da kujitafutia riziki yake kama nili-
vyofanya mimi na kujikuta anaingia 
kwenye ajira za utotoni,” anasema 
Mhanga wa mimba za utotoni.

Anatoa wito kwa serikali kuwa-
bana wazazi waqwatimizie mahi-
taji watoto, pamoja na kutokomeza 
mimba za utotoni, tatizo linaloen-
delea kusababisha ongezeko la ajira 
kwa watoto wadogo, ambayo ni ha-
tari kwa taifa kuzalisha kizazi cha 
watu wasio wasomi, kwa sababu ya 
kukosa elimu.

zi, kila mmoja atekeleze majukumu 
yake ya kulea watoto, huku binafsi 
anaahidi naye anaingia mtaani ku-
waondoa watoto wa mitaani na ku-
warudisha kwa wazazi wao.

Katibu wa Mpango Mkakati wa 
Kitaifa wa Serikali wa Kupunguza 
Ukatili wa Kijinsia dhidi ya Wa-
nawake na Watoto mkoani Shin-
yanga (Mtakuwwa), Tedson Ngwale, 
anasema mkakati wao kwa sasa ni 
kuendelea   kupunguza mimba na 
ndoa za utotoni, kwa kutoa elimu 
ya madhara ya kuozesha watoto 
wadogo.

Anataja takwimu za mimba za 
utotoni mkoa Shinyanga kuanzia 
Julai mwaka 2018, watoto 168 wal-
ishapewa ujauzito na kuacha mas-
omo, katika mgawanyiko, shule za 

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa wa Shinyanga, Lidya Kwesigabo, 
akizungumza jambo. PICHA: MARCO MADUHU
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Watoto mtaani; kundi hatarishi 
kupitiliza kwa ugonjwa corona 

Zoezi hili 
litakuwa en-
delevu hadi 
mambo wa-
takapokuwa 
sawa. Vifaa 
tutakuwa 
navyo tut-
akapo kuwa 
tunapita mi-
taani tukim-
kuta mtoto 
yeyote tut-
amgawia na 
kumuelimi-
sha hapo 
hapo.

Na Neema Emmanuel, MWANZA

K
UNDI la watoto wanaoishi 
mitaani limetajwa kuwa 
hatarini dhidi ya maam-
bukizo ya ugonjwa wa 

homa kali ya mapafu au corona. 
Hiyo inatokana na kundi hilo ku-

tokuwa na  makazi, hivyo wadau 
wao wanatakiwa sasa kuwasaidia 
kwa kuwapa vifaa vya kujikinga na 
maambukizo ya corona.

Ni kundi lilolopo kwenye hatari 
zaidi, baada ya kushindwa kupata 
mahitaji yao ya msingi; malazi, 
chakula, mavazi na matibabu, hivyo 
wanalazimika kuingia mitaani ku-
saka mahitaji hayo na wanaishia ka-
tika hatari ya kupata maambukizo 
hayo.

Katika kipindi kilichopo cha janga 
la corona, kuna ongezeko kubwa la 
watoto wanaoranda kutwa nzima, 
kutafuta mahitaji kwa njia ya ku-
saidiwa, huku katika sura ya pili 
sehemu ya misaada hiyo ina hatari 
kwao.

Utafiti wa shirika binafsi la Rail-
way Children Africa, unabainisha 
kuwapo wastani wa watoto 1,254 
wanaoishi na kufanya kazi mitaani 
nyakati za usiku, malazi yao yakiwa 
pembezoni mwa barabara na ma-
baraza ya maduka ya wafanyabi-
ashara.

Meneja Mradi shirika la Railway 
Children Africa, Abdallah Issa, 
anasema utafiti kuanzia Januari 
hadi Machi mwaka mwaka 2017, 
walibaini idadi hiyo ya watoto wa-
naoishi mitaani na kulala katika ma-
baraza ya maduka.

Issa anatoa mchanganuo kwam-
ba, katika udadi hiyo walikutana na 
watoto wa mitaani 530, kati yao 310 
wenye umri wa miaka saba hadi 14, 
huku wengine 220 wenye umri un-
aoangukia ujana, kuanzia miaka 15 
hadi 23 waliowapa elimu za akiwa 
na stadi za maisha.

“Sisi tunafanya kazi na watoto 
zaidi ya 900 na kwa mwaka mzima 
tumeshawarejesha watoto 92 ku-
toka mikoa mbalimbali nchini sam-
bamba na nchi jirani kama Burundi, 
Kenya kutumia usafiri wetu.

“Utaratibu huo ni endelevu pia 
tumepokea barua kutoka Tamisemi 
ikitutaka kufanya utambuzi wa wa-
toto wanaofanya kazi mitaani na ku-
waunganisha na familia zao.

“Hivyo, tutashirikiana na serikali 
vyema, imani yetu tutashinda na 
kunusuru maisha ya watoto hawa,” 
anasema Issa, akitamka pia 25, wali-
rudishwa nyumbani kati ya Januari 
na Machi mwaka huu. 

KWA NINI HIVYO?
Issa anawatupia lawama wazazi 

kuwa chanzo kikuu cha janga, kwa 
kuutupa uzazi bora, kutokana na 
msururu wa watoto wanaomtege-
mea, wote wakiwa na mahitaji sawa 
kiumri, vivyo hivyo migogoro ya ki-
familia, ukatili wa kingono na kwa 
watoto majumbani. 

Mkurugenzi wa Shirika la Kutetea 
Wafanyakazi wa Nyumbani (Wotes-
sawa), Angela Benedicto, anasema 
wamekuwa wakipokea kesi za wasi-

chana wa kazi kunyanyaswa kingo-
no, akito mfano hadi sasa wana kesi 
tano.

Angela anasema, mtindo unaotu-
mika baada ya mimba, ni mabinti 
hao kufukuzwa kutoka sehemu 
hizo za kazi na viumbe walivyovibe-
ba wakiwa na umri mdogo 

Katika  kulitatua hilo, anasema 
huwa wanatumia mamlaka ya seri-
kali za mtaa na watendaji wake, wa-
nawapitia majumbani kuwatambua 
na kuwasajili wafanyakazi hao.

Anakitaja kingine wanachoki-
fanya, ni kuandaa mikutano baada 

ya kupata ridhaa ya waajiri, ili ku-
wapa elimu ya kujua haki zao, she-
ria na wajibu wao na kujua namna 
wanaweza kutoa taarifa pindi uka-
tili unapojitokeza dhidi yao, sam-
bamba na elimu ya afya ya uzazi 
kuwanusuru na mimba.

“Wasichana hawa wengi hawana 
elimu hawajui kusoma wala kuan-
dika, wengine wakiishia darasa la 
saba wengine wapo tu wanafanya 
kazi ili kusaidia familia zao, lakini 
wanaweza kupoteza ndoto zao kwa 
vishawishi mbalimbali.

“Hivyo, inatulazimu kutoa elimu 

Hali halisi ya maisha ya watoto mtaani. PICHA ZOTE: MTANDAO

• Idadi elfu walala viambazani • Mwanza wajipanga kuwakomboa
ya uzazi ili wajue wakifanya ngono 
ambayo sio salama, wanaweza ku-
pata mimba au magonjwa mbal-
imbali.Utakuta mwingine baada ya 
kupata mimba atakimbilia kutoa 
kwa njia zisizo salama ama kuzaa 
na kumtelekeza mtoto.” anasema 
Angela.

WATOTO NAO?
Baraka Deus na Mussa Madiri-

sha, ni kati ya watoto wa mitaani 
jijini Mwanza, waliozungumza na 
Nipashe wanaeleza maisha yao 
yapo hatarini na jamii inawatenga 
na kuwaona ni wakosaji.

Watoto hao wanaorodhesha 
mambo kama kukosa malezi ya 
wazazi na walezi, kutotimiziwa ma-
hitaji muhimu yamehachangia wao 
kukimbilia mijini katika sura ya om-
bamba, kupigwa na hata wakatuhu-
miwa.

Mtoto Deusi anasema:“Nina mi-
aka saba sasa tangu nianze maisha 
haya, lakini kuna wakati natamani 
kuishi maisha mzuri kama watoto 
wengine, lakini nashindwa.

“Kwetu ni Sengerema, maisha 
ya nyumbani ni magumu. Nilikuja 
huku kwa ajili ya kutafuta mafanikio 
nikiamini mjini ndio kila kitu, lakini 
hadi sasa sina kitu na naogopa ku-
rudi nyumbani,” anasema.

WAZAZI & VIONGOZI
John Nyarapa, ni mzazi anayes-

ema wanapaswa kutambua maju-
kumu yao, ili kuondokana na wimbi 
la watoto wa mtaani, itakayopoteza 
nguvu kazi kitaifa kwa miaka ijayo.

Mwingine, Rehema Sabiri, anase-
ma jukumu la kulea mtoto lisiwe la 
wazazi pekee, bali jamii ishirikiane. 
Pia, anataja changamoto nyingine ni 
baadhi yao kuwa na idadi kubwa ya 
watoto.

Yassin Ally, Mkurugenzi wa shiri-
ka lisilo la kiserikali la Kivulini, rai 
yake ni kupigwa marufuku watoto 
kuzurura na iwe suala endelevu 

Akizungumza na Nipashe wakati 
wa kukabidhi msaada wa vitakasa 
mikono, barakoa na glovu hivi 
karibuni, Mkurugenzi wa shirika 
lisilo la kiserikali la Watoto Wema 
Tanzania Foundation, Jose Mtuki, 
anasema lengo ni kuwafikia watoto 
wengi zaidi waishio katika mazin-
gira magumu jijini hapa.

 “Zoezi ili litakuwa endelevu hadi 
mambo watakapokuwa sawa. Vi-
faa tutakuwa navyo tutakapo kuwa 
tunapita mitaani tukimkuta mtoto 
yeyote tutamgawia na kumuelimi-
sha hapo hapo,” anasema Mtuki.

Mkuu wa Mkoa Mwanza, John 
Mongella, anafafanua namna ya 
kujikinga na kueneza ugonjwa, kazi 
itayoendeshwa na Shirika la Msal-
aba Mwekundu (Red Cross), anase-
ma kumekuwapo wimbi la watoto 
wanaozagaa ovyo hasa maeneo ya 
sokoni 

Anaendelea: “(Corona) inaua, 
hivyo wananchi wanapaswa kuto-
leta mzaha bali kulipa kipaumbele 
suala hilo kwa kuzingatia maelek-
ezo wanayopewa.”
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Ilivyopanuka elimu ya corona 
majumbani Marekani, Ulaya

afya
Fahamu…

Wamarekani na maandamano dhidi ya corona. PICHA ZOTE: MTANDAO

Rais Donald Trump; corona inamuumiza kichwa. 

Utafiti una-
dokeza 
waliozuiwa  
walijikuta 
katika up-
weke waki-
tikisika ki-
saikolojia 
na kuugua 
kihisia, ku-
tokana na 
kizuizi cha 
jumla kwa 
watu majum-
bani. 

Na Michael Eneza

U
DHAIFU wa kisaikolojia 
ambao miaka yote un-
aaminika upo zaidi kwa 
umma katika nchi za 

maendeleo ya viwanda, hasa Ulaya 
na Marekani unaelekea kudhihirika 
zaidi wakati wa kipindi hiki kigumu 
cha watu kuzuiliwa majumbani ku-
tokana na wimbi la corona.  

Ndicho kipindi kinachoonekana 
katika utafiti wa hivi karibuni uli-
oendeshwa zaidi huko Marekani na 
kuthibitisha uwepo wa kile amba-
cho wafuatiliaji wa habari walikuwa 
wanaainisha.  Uthabiti wa afya ya 
akili umeonekana kutetereka ku-
tokana na mazingira ya maisha, 
kushitushwa na vizuizi vya maradhi 
ya corona au kitaalamu imezoeleka 
Covid-19, baadhi waliokuwa wazi-
ma wameyumba.

VIGEZO VILIVYOHUSIKA
Majaribio ya ufuatiliaji hali hiyo, 

yaliangalia vigezo kadhaa kwa mfa-
no, kama anayehojiwa aliwahi kuwa 
na viashiria vya maradhi corona na 
yuko katika kundi lililoko hatarini 
kuambukizwa (kwa mfano kuwa 
na umri mkubwa na kuwa na ma-
gonjwa ya ziada). 

Eneo jingine la utafiti, waliangalia 
kama mfanyakazi huyo anapozui-
wa kwa muda nyumbani, bado ana 
uhakika wa ajira yake, pia walihitaji 
kujua husika na uhusiano wake na 
makundi ya kijamii kwa wakati huo.

Kiasi cha watu 600 walishirik-
ishwa katika utafiti huo, robo tatu 
wakiwa ni wanawake wenye umri 
wa wastani wa miaka 37, wengi we-
nyeji ni waajiriwa. 

Dhana ya kitafiti ni kwanba, kina-
chotokea katika makundi ya tabaka 
la kati kijamii, kunasaidia kuelewa 
kinachotokea kwingine, hasa iki-
kumbukwa kuwa idadi kubwa zaidi 
ya vifo katika kundi moja kinasaba 
ni vya watu weusi. 

Idadi yao ni asilimia 13 ya jamii 
yote ya Marekani, lakini ilipofikia 
vifo vya corona, idadi iliyokuwa ina-
tajwa ni asilimia 40 ya vifo vyote.

MAJIBU 
Zaidi ya robo ya waliohojiwa 

walisema wanapata matibabu ya 
‘mkanganyiko wa akili’, ikiwa ni 
pamoja na kuharibika kwa hisia, pia 
kujisikia vibaya. Hao ni wastani wa 
mtu mmoja katika kila watano wali-
ohojiwa. 

Ni hali iliyoendana na hisia za 
kuwapo msongo wa mawazo, un-
aoendana na kuongezeka shinikizo 
la damu, kukosa usingizi au uwezo 
wa kula chakula. Vyote vinagusa 
ubongo wa mtu.

Kwa mujibu wa utafiti huo, ziliku-
wa zinagusa asilimia 14 ya walioho-
jiwa, yaani wanajihisi ni wagonjwa 
kwa kukaa ndani tu. Sura nyingine 
ya ripoti ya utafiti, inabainisha watu 
waliopatwa na maambukizo ya juu 
ya corona au walioko katika kundi 
hatarishi kwa maambukizo au 

ugonjwa hawakuwa na tofauti kati-
ka afya zao za akili. Hao ni takriban 
asilimia 10 ya waliohojiwa.

Ni wakati ambao hali ya wasiwasi 
na kuhangaika kiakili, ilionekana 
wazi kwa waliojifungia ndani kabla 
ya amri ya jumla ya kuzuia miz-
unguko kutolewa.  Katika mazin-
gira ya awali, haikuwa rahisi kujua 
ni kundi gani linaweza kumudu 
wimbi la corona, hivyo hofu ilitan-
da kwa yeyote aliyepata viashiria 
hivyo. Kuna dalili pia za kujilaumu 
zilikuwepo katika hali hiyo.

Wale waliojifungia mapema, wa-
likuwa na hali ngumu zaidi kiakili 
na mazingira ya maisha, tofauti na 
ambao hawakupatwa na mkasa 
huo.   Utafiti unadokeza waliozuiwa  
walijikuta katika upweke wakitikisi-
ka kisaikolojia na kuugua kihisia, 
kutokana na kizuizi cha jumla kwa 
watu majumbani. 

Pia, kunatajwa yapo makundi 
ya watu wasio wapweke, lakini 

walikuwa hatarini zaidi, ingawa 
hayakulengwa na utafiti huo. Dira 
ya utafiti ulitaka kuangalia hali ya 
msongo wa mawazo kwa watu wa 
kawaida vijana zaidi.

Athari kali zaidi za corona zil-
ionekana katika kundi la wali-
ohisi kuwa Covid-19 inahatarisha 
matazamo yao kimaisha. Asilimia 
46 ya waliohojiwa, walisema wa-
najisikia wanyonge na kuwa na 
mazingira duni zaidi ya maisha 
kwa sasa.   Kilichowashangaza baa-
dhi ya wachunguzi, ni kuona wale 
waliopata hisia kuwa corona im-
ewafanya watu kujali zaidi hali za 
wengine, walikuwa theluthi mbili 
ya waliohojiwa.

Waliokuwa katika hali hiyo, wali-
jitahidi kuangalia kwa karibu hali 
ya walioathirika kwa corona au 
walioko hatarini na hawakuwa na 
mazingira ya upweke au msongo 
wa mawazo. Kwa upande fulani 
waliona kuwa maisha yao yameku-

wa na thamani zaidi kuliko mwan-
zo. 

Hali hiyo ilikuwa na pande mbili, 
wapo waliojali hali za walio ha-
tarini, pia kuna waliojumuishwa ka-
tika mkakati huo wa kujali, wakawa 
wanajisikia wako karibu zaidi na 
watu wanaojali, kuliko mwanzo. 

Kujali wanaoambukizwa na walio 
hatarini, kunatajwa kuinua viwango 
vya imani. Waliofanya tafsiri ya ma-
tokeo hayo ya utafiti, wanasema ni 
wale tu walio na kazi hitajiwa ndio 
waliopita mkasa wa corona bila ya 
kupepesuka. 

Baadhi ya wahitajiwa, ni pamoja 
na wafanyakazi katika sekta za afya 
wanaokutana na wagonjwa wa co-
rona wakati wote.  Pia, kuna wataal-
amu wanaosema matokeo hayo 
yanaonyesha haja ya kubuni njia 
za kuhakikisha watu wanakuwa 
na mawasiliano na wengine, hata 
kama hawawezi kuwa pamoja.

Kwa jumla, katika kipindi hiki cha 
corona kimesababisha msongo wa 
mawazo, ambao ni wa kina kuliko 
kawaida na zaidi miongoni mwa 
wanawake kuliko wanaume. 

Yako maeneo ya utafiti, kwa 
mfano nchini Afrika Kusini, am-
bako kumeonyesha mifarakano 
na kupigwa kwa wanawake, haku-
jaongezeka majumbamni katika 
kipindi kilichopo, ila utafiti wa Ul-
aya unaonyesha ongezeko la uny-
waji pombe na kukata tamaa. 

Wakati wa kizuizi cha kutotoka 
majumbani, Afrika Kusini ilitangaza 
marufuku ya kuuzwa pombe na 
kutumia muda wa kukaa nyumbani 
kulewa.

Ni baada ya Shirika la Afya la 
Umoja wa Mataifa (WHO) kubaini 
kuwa pombe ni rafiki wa magonjwa 
baada ya maambukizo, kwani ina-
punguza uwezo wa mwili kutumia 
kinga zake za asili jinsi inavyopasa.
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HABARI DODOMA

Wafugaji 
waiangukia 
serikali 
utatuzi kero

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa kutatua 
kero zinazowakabili wafugaji 
nchini kutokana na kutokuwa 
na mfumo mzuri wa uwasil-
ishaji wa kero hizo.

Kadhalika, wafugaji hao 
wamesema kwa sasa hawana 
uongozi wa kitaifa unaotam-
bulika kisheria ukaowasilisha 
kero zao kwenye mamlaka 
sahihi ili kushughulikiwa.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti jana, mmoja wa wafu-
gaji kutoka Wilaya ya Man-
yoni, Ally Someko, alisema 
miongoni mwa kero hizo ni 
kutozwa bei tofauti ya chanjo.

Alisema wanasikitishwa 
bei elekezi ya chanjo ni Sh. 
250 hadi 300, lakini chanjo 
iliyofanyika miezi iliyopita 
walilazimika kulipa Sh. 1,000 
kwa ng’ombe.

Aliomba serikali kusaidia 
kushughulikia kero zina-
zolalamikiwa na wafugaji ili 
wawe na ufugaji wenye tija 
na kupatikana kwa maeneo ya 
kufanya shughuli zao.

“Wafugaji wana kero nyingi, 
lakini hatuna viongozi wa 
kuziwasilisha tuna kamati ya 
mpito ambayo viongozi wake 
walitakiwa kukoma tangu 
mwaka 2017 lakini wapo kwa 
maslahi yao na si kuwasemea 
wafugaji,” alisema.

Naye Mathew Masele 
alisema Chama cha Wafugaji 
Tanzania (CCWT), kwa sasa 
hakuna mazingira rafiki ya 
kushughulikia migogoro ya 
kati ya wafugaji na wakulima, 
na kutaka kuwapo  mfumo 
mzuri wa kuwasilisha serika-
lini ili kutafutiwa ufumbuzi.

Desemba mwaka 2018, mku-
tano wa uchaguzi wa chama 
hicho ulivunjika, baada ya 
kubainika dosari mbalimbali 
ikiwamo kuwapo na wajumbe 
mamluki na migogoro ya 
kiuongozi, hivyo hadi sasa 
hakuna uchaguzi uliofanyika.

Chikota ataka iundwe timu 
kuchunguza sekta ya ushirika

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHAMA cha Wakulima wa Kahawa 
Karagwe (KDCU), kinatarajia kukusanya 
tani 45,000 za kahawa katika msimu wa 
mwaka huu.

  Kauli hiyo ilitolewa jana na Meneja 
wa KDCU, Dominic Mujuni, alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu zao hilo.

Mjuni alisema kahawa hiyo wanaami-
ni itawanufaisha wakulima kutokana na 
bei ambayo wamepanga kuwapatia. 

  “Tunatarajia kukusanya kiasi hicho 
cha kahawa ambacho mwaka huu tu-
naamini wakulima watafaidika na zao 

hilo,” alisema Mjuni.
  Akizungumzia kuhusiana na bei, 

alisema msimu huo wakulima watauza 
kwa Sh. 1,300 hadi Sh. 1,400 ikiwa ni 
agizo kutoka serikali ya kutaka zao hilo 
liuzwe kwa bei nzuri ili wakulima wa-
faidike. 

 Alisema wakulima watarajie vitu vi-
zuri kutoka chama hicho ambapo wata-
pata bei nzuri ili wafaidike.

  Alisema lengo lao ni wakulima 
wanapata faida na si hasara kama ili-
vyozoeleka na wamejipanga kuwainua 
wakulima na si kuwadidimiza.

  Naye, Mwenyekiti wa KDCU, Al-
phonce Kabatereine, alisema msimu 

uliopita walitarajia kuvuna tani 35,000, 
lakini walifanikiwa kuvuna tani 30,000 
ikiwa ni sawa na asilimia 88.

  Mwenyekiti huyo alisema mwaka 
huu matarajio yao ni kukusanya tani 
45,000 ambapo ni mafanikio makubwa 
sana kwa wakulima wa Mkoa wa Kag-
era.

  “Tumejipanga kukusanya tani 
45,000 ambazo tutakuwa tumefikia 
malengo tuliojipangia,” alisema mwe-
nyekiti. 

Kadhalika, alisema wakulima wame-
jipanga kuwasaidia wakulima kupata 
mbegu bora ili kuvuna mazao mengi.

KDCU kukusanya tani 45,000 kahawa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Kilimo, imeshauriwa ku-
unda timu ndogo ya wataalamu kutoka 
sekta mbalimbali ili kuchunguza ush-
irika nchini, na kutoa mapendekezo ya 
kuboresha sekta hiyo.

 Pia, imetakiwa kuhakikisha magunia 
kwa ajili ya kuhifadhi korosho yanapa-
tikana kwa wakati na kwa bei nafuu ili 
kutoathiri ubora wa zao hilo.

  Ushauri huo ulitolewa juzi bungeni 
na Mbunge wa Nanyamba(CCM), Ab-
dallah Chikota, alipokuwa akichangia 
hotuba ya bajeti ya wizara hiyo kwa 
mwaka 2020/21.

 Alisema kamati hiyo itoe mapende-
kezo yatakayoufanya ushirikia uwe 
wa msaada badala ya kuwa kero kwa 
wakulima.

  “Ushirika ulitegemea uwe ni kim-
bilio la wakulima, lakini umekuwa na 
changamoto nyingi sana. Mimi naji-
uliza changamoto ni sheria namba 6 
ya mwaka 2013, ni marajis hana meno, 
na je, tatizo ni Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika haina ubavu? Au kunachanga-

moto katika Shirika la ukaguzi-COAS-
CO?    Kwa sababu ushirika umekuwa 
sio kimbilio la wakulima?” Alihoji.

 Alisisitiza wizara iunde timu hiyo na 
kutoa mapendekezo ambayo serikali 
itaamua kufanya maamuzi sahihi.

 “Kama tatizo ni sheria basi ifanyiwe 
marekebisho, kama ni mrajis apewe 
meno ili tujenge ushiriki wenye watum-
ishi waadilifu, unaojibu kero za wakuli-
ma, ushirika ambao unakopesheka,” 
alisema.

  Kuhusu zao la korosho, Chikota 
alisema wizara hiyo ishughulikie upa-
tikanaji wa vifungashio(magunia)na 
kutoiachia Bodi ya Korosho peke yake.

 Alisema suala hilo lihusishe hata vy-
ama vya ushirika ili kupunguza uhaba 
wa magunia katika msimu na kwamba 
yakipatikana kwa wakati itasaidia kuhi-
fadhi ubora wa korosho. 

“Naiomba wizara isimamie ipasavyo 
magunia yapatikane kwa wakati ili ko-
rosho zetu zisije kuathirika ubora wake, 
lakini niiombe wizara pia siachie suala 
hili bodi ya korosho peke yake bali vy-
ama vya ushirika vihusike pia,” alisema.

  Alipongeza mfumo uliotumi-
ka    kuendesha minada na ulipwaji 
wa fedha kwa wakulima jambo ambalo 
limeondoa manung’uniko miongoni 
mwa wakulima wa zao hilo.

  “Mfumo uliotumika sasa katika ku-
uza korosho umeondoa manung’uniko 
kwa wakulima ambayo yalikuwa yaki-
jitokeza siku za nyuma, changamoto 
zimekupungua kama sio kuisha kabisa, 
mnada wa korosho ulikuwa wa wazi, 
ule mtindo wa ku-bid(kutoa bei) siku 
mbili kabla haukuwapo na badala yake 
wafanyabiashara walitoa bei za palepa-
le wa kati wa mnada na wakulima wak-
ishuhudia, hongereni sana,” alisema.

  Chikota alishauri usimamizi mzuri 
wa pembejeo na viuatilifu kutokana na 
vinavyopatikana kutokuwa na ubora, 
hivyo kuathiri zao la korosho.

 “Kuna dalili na taarifa kuwa viuatili-
fu ambavyo vinaingizwa sokoni havina 
ubora,  hivyo kuporomosha zao la ko-
rosho, wizara mmeanza vizuri, hebu 
simamia  upatikanaji wa pembejeo na 
viuatirifu vilivyo bora ili uzalishaji wa 
korosho uwezi kuongezeka,” alisisitiza.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia walemavu, Stella Ikupa, akinawa mikono kwa maji tiririka  na sabuni baada ya 
kukabidhi madumu ya maji 90 kwa watu wenye ulemavu mkoa wa Dodoma jana, kwa ajili ya kujikinga na maambukizo ya corona. 
Kushoto ni viongozi wa shirikisho la vyama vya watu wenye ulemavu wa mkoa huo. PICHA: PETER MKWAVILA

“Wafugaji wana 
kero nyingi, lak-
ini hatuna vion-
gozi wa kuzi-
wasilisha tuna 
kamati ya mpito 
ambayo vion-
gozi wake wali-
takiwa kukoma 
tangu mwaka 
2017 lakini wapo 
kwa maslahi yao 
na si kuwase-
mea wafugaji,” 
alisema.
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HABARI MBEYA

Wananchi 
wadai viongozi 
kutafuna fedha 
ujenzi wa shule 
Grace Mwakalinga, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya Itewe, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, wameutaka uongozi 
kuwachukulia hatua za kisheria 
watumishi wanaodaiwa kutafuna 
fedha zaidi ya Shilingi milioni 
nne ambazo walizichangisha 
kwa ajili ya maendeleo ya 
ujenzi wa Shule ya Sekondari 
Iyelanyala.

Wananchi hao hawakubaliani 
na maelezo ya baadhi ya vion-
gozi hao kwamba fedha hizo 
zilitumika kwenye ujenzi wa 
vyumba viwili vya madarasa na 
ofisi moja ya walimu.

Waliyasema hayo jana kwenye 
mkutano wa hadhara ambao uli-
itishwa kwa dharura na viongozi 
wa kata kwa lengo la kujadili 
namna watakavyoweza kumaliza 
ujenzi wa vyumba viwili vya 
madarasa na chumba cha mak-
taba kwenye Shule ya Sekondari 
ya Iyelanyala.

Mmoja wa wananchi hao, So-
phia Mwampashi, alisema wali-
fikia uamuzi wa kuomba uchun-
guzi baada ya kuona thamani 
ya fedha na hali halisi ya ujenzi 
hairidhishi na kwamba huenda 
kiasi hicho kimetafunwa.

“Hatuwezi kukubaliana na 
kiasi hicho kuwa kimejenga 
vyumba hivyo tunaomba vion-
gozi wao wa kata kuwachukulia 
hatua watendaji wa vijiji am-
bao walihamishwa wakati wana 
fedha za ujenzi huo na kuk-
wamisha kuendelea kwa mradi 
huo wa kimaendeleo,” alisema 
Mwampashi.

Akitoa ufafanuzi wa suala 
hilo, Mwenyekiti wa Kamati 
ya Ujenzi huo, Yustine Zumba, 
alisema dosari zilizojitokeza 
kwenye ujenzi wa jengo la mak-
taba ilisababishwa na vitendea 
kazi kutokidhi mahitaji.

Naye Ofisa Mtendaji wa Kata 
ya Itewe, Richard Mugogo, 
alisema hakuna mtendaji yeyote 
wa kijiji wala wenyekiti wa 
kitongoji ambaye atavumiliwa 
endapo atakuwa amehusika 
kutafuna fedha hizo.

Alisema licha ya kuwa mgeni 
kwenye kata hiyo, suala hilo 
limeshafikishwa kwa viongozi 
wa halmashauri ya wilaya kwa 
ajili ya hatua kwa watakao-
bainika.

Wauguzi wa Hospitali ya Rufani Kanda ya Mbeya, wakiwa katika maadhimisho ya Siku ya Wauguzi Duniani, katika viwanja vya hospitali 
hiyo, jijini Mbeya jana. PICHA:  GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKAZI wa Jiji la Mbeya, wameiomba 
serikali kuwasaidia kukabiliana na baa-
dhi ya watu ambao wanatumia mwanya 
wa wananchi wengi kuvaa barakoa kwa 
ajili ya kujikinga na maambukizo ya virusi 
vya corona, lakini baadhi wanavaa kininja 
kujificha sura ili kwenda kufanya uhalifu 
ikiwamo ujambazi, wizi na utapeli.

Wakizungumza na gazeti hili jana jijini 
Mbeya wananchi hao walidai kuwa kwa 
sasa limeibuka wimbi la watu wanaovaa 
barakoa kininja na kufanya uhalifu kwa 
kuwatapeli na kuwaibia watu wengine 
hasa kinamama.

Buruno John, mkazi wa Uyole jijini hapa 
alisema kuwa kutokana na idadi kubwa 
ya wananchi kuvaa barakoa kwa lengo la 
kujikinga na maambukizo ya virusi vya 
corona, kuna baadhi ya vijana huvaa bara-
koa hizo kwa kuzivuta hadi usoni ili wasi-
tambulike na kuwaibia mali zao.

“Imeanza tabia ya watu wanakuja 

wamefunika uso, ukiwaangalia utadhani 
wamevaa barakoa za kawaida kama watu 
wengine, wakifika wanaiba na kutoweka 
ambapo huwezi kuwatambua kirahisi 
hata kama ni mchana,” alisema Buruno.

Alisema kuwa watu hao pia hupenda 
kuwalaghai wanawake, kuwatapeli, ku-
waibia mali zao na wakitafutwa hawapa-
tikani kwa sababu sio rahisi kuwatambua 
kutokana na mavazi hayo.

Kwa upande wake Fredrick Mtovu am-
baye ni mkazi wa Iyunga, jijini Mbeya, 
alisema kuwa utapeli wa watu kuvaa bara-
koa kininja umeanza kushika kasi jijini 
Mbeya na kwamba hatua za haraka zina-
hitajika ili kuudhibiti.

“Tunaiomba serikali iliangalie haraka 
hili suala, watu tumeanza kuibiwa na 
watu hawa ambao wanavaa kininja, lakini 
ukiwaangalia kwa haraka haraka utajua 
wamevaa barakoa kumbe ni wezi,” alise-
ma Mtomvu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alisema kuwa tayari ame-

shapokea malalamiko hayo na ameanza 
kuchukua hatua za kuwabana wanaofan-
ya kitendo hizo.

Alisema, ameliagiza Jeshi la Polisi ku-
tumia mbinu zake za medani kuweka 
mitego ili kuwabaini na kuwakamata na 
kuwachukulia hatua kali kwa mujibu wa 
sheria.

“Nimeshapata malalamiko hayo kwa 
wananchi na ninawaonya watu ambao 
wameanza tabia hiyo ya kuvaa barakoa 
kininja na kufanya uhalifu kwamba tume-
jipanga kuwakamata na endapo tukiwa-
nasa wajue kuwa hatutawaacha salama,” 
alisema Chalamila.

Tangu kuibuka kwa janga la ugonjwa 
wa corona, serikali imetoa maelekezo kwa 
wananchi kuvaa barakoa, kunawa mikono 
kwa maji tiririka na sabuni au kutumia vi-
takasa mikono pamoja na kukaa umbali 
wa mita moja kutoka alipo mtu mwingine 
ili kujikinga na maambukizo ya virusi vya 
corona.

Watumia barakoa kufanyia uhalifu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAUGUZI wa Hospitali ya Rufani Kan-
da Mbeya (MZRH), wameungana na wau-
guzi wengine duniani kuadhimisha siku 
ya wauguzi kwa kutoa cherehani ya kisa-
sa yenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
1.5 itumike kushona mavazi mbalimbali 
yanayohitajika hospitalini hapo kwa ajili 
ya kuboresha huduma za afya kwa wag-
onjwa.

Akizungumza kwenye maadhimisho 
hayo, Mwenyekiti wa Chama cha Wau-
guzi nchini, tawi la MZRH, Idda Sewangi, 
alisema wameamua kutoa cherehani hiyo 
ya kisasa kuunga mkono juhudi zinazo-
fanywa na hospitali hiyo katika kubore-
sha huduma.

Alisema cherehani hiyo itatumika 
kushona mavazi mbalimbali ya hospitali 
zikiwamo barakoa na mavazi maalum 
yajulikanayo kama PPE ambayo husaidia 
wauguzi kujikinga na maambukizi ya vi-
rusi vya corona.

Alisema hiyo ni hatua muhimu ya wau-
guzi katika kuunga mkono jitihada za 
serikali katika mapambano ya janga la co-
rona kwa kuhakikisha wauguzi na madak-
tari ambao ndio wako mstari wa mbele 
kwenye vita hiyo hawapati maambukizo.

Akipokea zawadi hiyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa MZRH,   Dk. Godlove Mb-
wanji, aliwashukuru wauguzi hao ak-
isema kuwa imekuja kwa muda sahihi na 
hospitali iko kwenye mahitaji makubwa 
ya kushona mavazi mbalimbali ya wahu-

dumu wa afya zikiwamo barakoa.
“Kwa niaba ya viongozi ninawapongeza 

kwa kazi nzuri, kubwa na yenye changa-
moto nyingi ambayo mmekuwa mnaifan-
ya, ninyi ni kama wawakilishi wa wauguzi 
wengine walioko kule mawodini, natam-
bua ni jeshi kubwa na tunathamini sana 
kazi zenu nzuri kwa ustawi wa hospitali 
yetu,” alisema Dk. Mbwanji.

Alisema kuwa katika huduma za mat-
ibabu, wauguzi ndio wanaokaa na wag-
onjwa kwa muda mrefu hivyo ni lazima 
kukutana na changamoto nyingi na ku-
tokana na hilo wameendelea kuonye-
sha amani upendo na ushirikiano kwa 
kutimiza majukumu yao ya kufanya kazi 
pamoja.

Wauguzi waadhimisha siku kwa kutoa cherehani“Hatuwezi kukubaliana 
na kiasi hicho kuwa 
kimejenga vyumba 
hivyo tunaomba vion-
gozi wao wa kata ku-
wachukulia hatua wa-
tendaji wa vijiji ambao 
walihamishwa wakati 
wana fedha za ujenzi 
huo na kukwamisha 
kuendelea kwa mradi 
huo wa kimaendeleo,” 
alisema Mwampashi.
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Wajumbe wataka 
huduma za
ugatuzi kufika 
serikali za mitaa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawak-
ilishi wameitaka serikali kufikisha 
huduma za ugatuzi kwenda katika 
Halmashauri za Serikali za Mitaa na 
kuondoa matatizo yanayowakabili 
wananchi ikiwamo usajili wa vyeti 
vya watoto.

Mwakilishi wa Jimbo la Chake-
chake katika kisiwa cha Pemba, 
Suleiman Sarhani, alisema bado 
huduma muhimu za jamii hazijafika 
vijijini ikiwamo katika visiwa vi-
dogo vidogo na hivyo kusababisha 
usumbufu mkubwa kwa wananchi.

Akizungumza katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi, alisema 
tatizo la usajili wa vyeti vya wa-
toto ni moja ya changamoto kubwa 
na kinamama hulazimika kusafiri 
kuvuka bahari kutafuta usajili wa 
vyeti hivyo.

“Wananchi bado wanalalamika 
katika visiwa vidogo vidogo hudu-
ma muhimu za jamii ikiwamo usajili 
wa vyeti vya kuzaliwa watoto ni 
changamoto kubwa na kinamama 
hulazimika kufunga safari kuvuka 
bahari na wakati mwingine kuha-
tarisha maisha yao,” alisema.

Mwakilishi wa Viti Maalumu Wa-
nawake Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
Bihindi Hamad, aliitaka Halmashau-
ri ya Micheweni kulipatia ufumbuzi 
tatizo la vyeti vya kuzaliwa watoto 
kwa kuwa mzigo mkubwa huwale-
mea wazazi wa kike.

Alisema Wilaya ya Micheweni 
bado inakabiliwa na kasi ndogo 
ya kuwapatia watoto vyeti vya 
kuzaliwa na hivyo kulazimisha 
baadhi ya watoto kuanza shule bila 
ya kuwa na vyeti hivyo na kusaba-
bisha usumbufu.

“Wilaya ya Micheweni pamoja na 
vijiji vyake wananchi wanakabiliwa 
na tatizo kubwa la ukosefu wa 
vyeti vya kuzaliwa na kusababisha 
watoto wengine kuanza shule bila 
ya kuwa na vyeti hivyo,” alisema.

Naye Waziri asiye na wizara 
maalumu, Said Soud, alisema 
kasoro zilizojitokeza za vyeti vya 
kuzaliwa watoto katika kisiwa cha 
Pemba zitapatiwa ufumbuzi wake 
haraka katika kipindi cha mwaka 
wa fedha 2020-2021.

Alisema upatikanaji wa vyeti vya 
kuzaliwa pamoja na vitambulisho 
vya Mzanzibari mkaazi kwa mtu 
mwenye sifa ni lazima kwa mujibu 
wa sheria kwa sababu ndiyo utam-
bulisho wenye kueleza vielelezo 
mbalimbali katika kupata huduma 
muhimu za jamii.

“Dosari zote zilizojitokeza katika 
mpango wa ugatuzi wa kufikisha 
huduma muhimu za jamii moja kwa 
moja kwa wananchi kupitia Serikali 
za Halmashauri za Mitaa tutazipatia 
ufumbuzi wa haraka katika kipindi 
cha mwaka huu wa fedha 2020-
2021,” alisema Soud.

Meneja wa Benki ya BOA Tanzania, tawi la Zanzibar, Juma Burhan (kushoto), akikabidhi  msaada wa chakula kwa Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Hassan Khatib Hassan (katikati), mjini Zanzibar jana, uliotolewa na benki hiyo  kwa ajili ya kusaidia watoto yatima wanaoishi 
mazingira magumu katika kipindi hiki cha Mwenyezi Mtukufu wa Ramadhan. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, amewataka viongozi wa mikoa ya 
Pemba kuwatoa hofu wananchi juu ya 
maradhi yanayosababishwa na virusi vya 
corona na badala yake waendelee kujik-
inga kama walivyopewa maelekezo na 
wataalamu wa afya.

Dk. Shein aliyasema hayo Ikulu ndogo, 
Chake Chake, Mkoa wa Kusini Pemba, 
wakati alipofanya mazungumzo na vion-
gozi wa mikoa ya Pemba.

Aliwataka viongozi hao kuendelea na 
mikakati yao waliyoiweka kisiwani humo 
kupambana na janga hilo na kuwataka 
kuendelea kutoa maelekezo kwa wa-
nanchi kama yanavyotolewa na wataala-
mu wa afya.

Alisema viongozi hao wamefanya kazi 
kubwa na nzito hasa ikizingatiwa kuwa du-
nia imepata mtihani mkubwa wa janga la 
virusi hivyo na ndio maana Shirika la Afya 
Duniani (WHO), limetangaza kuwa hilo ni 
janga la dunia.

Dk. Shein alieleza namna serikali zote 
mbili zilivyolifanyia kazi suala la kupamba-

na na maradhi ya virusi hivyo na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa upande wake 
ilitoa taarifa zake yakiwamo mambo kumi 
pamoja na kutoa taarifa kwa kuwaeleza 
wananchi ukweli wa janga hilo.

Alieleza tahadhari zote zilizotolewa na 
serikali kupitia wataalamu wake wa afya 
ikiwa ni pamoja na uvaaji wa barakoa kwa 
wananchi wote na kutoa pongezi kwa wa-
nanchi kisiwani humo kwa kuitikia wito 
huo.

Alisema yeye na Rais John Pombe Magu-
fuli hawakuwa tayari kuzuia wananchi 
kusafiri na kufanya shuhuli zao za kimai-
sha na badala yake waliwataka wananchi 
kuendelea kuelimishwa kujikinga na janga 
hilo.

Vile vile, alipongeza juhudi zilizochuku-
liwa na viongozi wa mikoa ya kisiwani 
Pemba na kusisitiza kuwa ni vyema juhudi 
zikaendelezwa katika kuwaelimisha watu 
hasa wa vijijini.

Kadhalika alisema wapo baadhi ya watu 
ambao hawatoi ushauri mzuri na kutumia 
mitandao ya kijamii vibaya kuilazimisha 
serikali kufanya watakavyo.

Aliwataka viongozi hao kutowasikiliza 

watu wa aina hiyo na kuwataka kuende-
kea kuisikiliza serikali yao, huku akiwataka 
kuendelea kutoa maelekezo sahihi kwa 
wananchi.

Dk. Shein alisema jambo la msingi ni 
kuzingatia afya na nidhamu, kuwaelekeza 
wananchi namna ya kujifunza pamoja na 
kujikinga kwa kuwa Tanzania bado hai-
jafikia hatua ya kuwafungia wananchi ku-
totoka nje.

Alisema SMZ na SMT haikatai kushau-
riwa, lakini anayetaka kutoa ushauri ama 
maoni yake atoe kwa mujibu wa she-
ria na taratibu zilizopo na sio kuandika 
mitandaoni kwa kuwa serikali zote mbili 
zitafanya lile ambalo zitahakikisha zitawa-
saidia wananchi.

Kwa upande wao wakuu wa mikoa ya 
Pemba wakiwasilisha taarifa za mikoa yao 
walieleza kuwa wananchi wanaendelea 
kushirikiana katika shughuli mbalimbali 
za maendeleo na serikali inaendelea ku-
wapelekea maendeleo wananchi wake.

Walieleza kuwa mikoa yao inaende-
lea kupambana na suala la udhalilishaji, 
rushwa pamoja na kupambana na mara-
dhi ya virusi vya corona.

Rais Shein awataka viongozi
kuondoa hofu kwa wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imesema itazifutia usajili asasi za kiraia 
ambazo zitabainika kwenda kinyume na 
malengo yake ya usajili.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Idara Maalumu ya (SMZ), Haji 
Omar Kheir, alisema hayo wakati akifanya 
majumuisho na kujibu hoja mbalimbali 
za wajumbe waliochangia bajeti hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2020-2021.

Kheir alisema wamebaini zipo asasi za 
kiraia ambazo hazifanyi vizuri huku ziki-
jishughulisha na mambo mengine kiny-
ume na makubaliano ya usajili wa awali 
wa shughuli zake.

Alisema hatua hiyo imesababisha 
baadhi ya asasi za kiraia zilizowasilisha 
maombi yao hadi sasa kushindwa kupata 
jibu kwa sababu uchunguzi zaidi unaen-
delea ikiwamo kujua malengo, madhu-
muni na majina ya wadhamini wake.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ipo 
makini sana katika suala zima la usajili wa 
asasi za kiraia...tunafanya kazi ya uhakiki 
na zile tutakazozibaini kukiuka malengo 
yake na kufanya kazi nyingine tutazifutia 
usajili wake,” alisema.

Alizipongeza baadhi ya asasi za kiraia 
nchini kwa kufanya kazi kubwa ya ku-
saidia maendeleo na kuyasaidia makundi 
ya kinamama na watoto katika kukuza 
uchumi.

Pia, asasi za kiraia ya Milele Foundation 
ambayo imekuwa mstari wa mbele ku-
saidia shughuli za maendeleo za kinama-
ma kiuchumi.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar tu-
naipongeza asasi ya kiraia ya Milele Foun-
dation ambayo imekuwa mstari wa mbele 
katika kuleta maendeleo katika sekta ya 
elimu na afya pamoja na kuwaendeleza 
wanawake kiuchumi,” alisema.

Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
wamesikitishwa na tabia ya baadhi ya 

asasi za kiraia kwenda vijijini na kupiga 
picha wananchi wakionekana wapo ka-
tika mazingira duni na kutoa misaada ka-
tika mwelekeo wa kuwadhalilisha.

Mwakilishi wa Jimbo la Mkwajuni, Ussi 
Yahya, alisema wapo wafadhili pamoja 
na asasi za kiraia zinatumia umaskini wa 
wananchi kwa ajili ya kuwadhalilisha na 
kutaka zidhibitiwe.

“Mheshimiwa Spika naiomba wizara 
kuziratibu upya baadhi ya asasi za kiraia 
ambazo zinaonekana kutumia mwanya 
wa umaskini wa wananchi wetu kuwad-
halilisha na sio tena kutoa misaada,” 
alisema.

Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
wamepitisha makadirio ya mapato na 
matumizi ya bajeti ya Wizara ya Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Idara Maalu-
mu za (SMZ) jumla ya Sh. 252,697,370,000 
kwa mwaka wa fedha 2020-2021 na kati 
ya hizo Sh. 30,896,230,000 kwa kazi za 
maendeleo.

 Asasi zinazokwenda kinyume kufutiwa usajili

HABARI ZANZIBAR

“Wilaya ya Micheweni 
pamoja na vijiji vyake 
wananchi wanakabiliwa na 
tatizo kubwa la ukosefu wa 
vyeti vya kuzaliwa na ku-
sababisha watoto wengine 
kuanza shule bila ya kuwa 
na vyeti hivyo,” alisema.
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Watu 60,000 
wayatoroka 
makazi Nigeria

Wabunge waitaka IMF, WB 
kufuta madeni nchi maskini
WASHINGTON, Marekani

ZAIDI ya wabunge 300 duniani kote 
wamelitaka Shirika la Fedha Ulimwen-
guni (IMF) na Benki ya Dunia (WB) 
kufuta madeni ya mataifa masikini 
kutokana na janga la virusi vya corona 
na kuongeza hatua ya kuzipatia fedha 
ili kuepuka mdororo wa kiuchumi du-

niani. 
Mgombea wa zamani wa kiti cha 

urais nchini Marekani, seneta Bernie 
Sanders na mbunge wa baraza la 
wawakilishi, Ilham Omar, wa chama 
cha Democratic kutoka jimbo la Min-
nesota aliongoza juhudi hizo jana.

Juhudi hizo zinakuja wakati kuna 
wasiwasi mkubwa kwamba mataifa 

yanayoendelea pamoja na masoko 
yanayoinukia yataathirika kwa kiasi 
kikubwa kutokana na janga la virusi 
vya corona. 

Virusi hivyo vimewaambukiza 
watu zaidi ya milioni 4.2 duniani na 
kuwauwa watu 287,349, kwa mujibu 
wa idadi iliyokusanywa na shirika la 
habari la Reuters. DW

Virusi 
vimewaam-
bukiza 
watu zaidi 
ya milioni 
4.2 duniani.

Maelfu huenda wakarejeshwa kwao

Askari wa Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (FARDC), wakiwa vitani huko Matombo, kilomita 35 Kaskazini 
mwa Beni, Kaskazini-Magharibi mwa DRC jana. PICHA: AFP
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ABUJA, Nigeria

MACHAFUKO yanayoendelea kuli-
kumba eneo la Kaskazini-Maghar-
ibi mwa Nigeria, yamesababisha 
takriban watu 23,000 kukimbilia 
Niger kwa kuhofia usalama wao 
kwa kipindi cha mwezi Aprili, 2020 
pekee.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalohudumia wakimbizi (UNHCR), 
limesema lina wasiwasi na kutokea 
na mgogoro wa kibinadamu kuto-
kana na machafuko hayo.

Machafuko ya hivi karibuni ya-
mesababisha watu wengine wengi 
kuyatoroka makazi yao na kufanya 
zaidi ya watu 60,000 kutoroka eneo 
hilo tangu kutokea kwa mara ya 
kwanza tukio kama hilo mwezi Aprili 
mwaka 2019.

Watu wanaotafuta ulinzi wa-
naruhusiwa kuingia nchini Niger 
licha ya kufungwa mipaka kwa 
sababu ya janga la corona.

Kulingana na ushuhuda ulioku-
sanywa na UNHCR, ukosefu wa 
usalama ndio ulisababisha watu 
23,000 kutoroka makazi yao 
Kaskazini-Magharibi mwa Nigeria na 
kukimbilia nchini Niger mwezi uliyo-
pita. Wakimbizi hawa ni wanawake 
na watoto ambao wanatoka majimbo 
ya Sokoto, Zamfara na Katsina. RFI

NEW DELHI, India

WAZIRI Mkuu wa India, Narendra 
Modi, amesema kuwa India itatoa 
dola bilioni 266 katika bajeti 
yake pamoja na hatua za kifedha 
kusaidia uchumi wake ulioathirika 
na hatua za wiki kadhaa za kuzuia 
watu kutotoka majumbani mwao 
katika kupambana na virusi vya 
corona. 

India ina kesi 70,000 za maam-
bukizo ya corona miongoni mwa 
wananchi wake wapatao bilioni 1.3 

na inakaribia kuizidi China, nchi 
ambayo janga hilo lilianzia, katika 
muda wa wiki moja.

Modi alisema jana amri kali 
ya kuwataka wananchi kubakia 
majumbani mwao itaongezwa na 
kuwekwa sheria mpya. 

Katika hotuba yake kwa taifa 
hilo, alisema fedha hizo ni sawa na 
asilimia 10 ya pato la jumla la taifa, 
na zina lenga maeneo mbalimbali 
ya kazi na biashara ambayo ya-
meathirika na kufungwa kwa muda 
mrefu. DW

Dola bil.266 kuimarisha uchumi

WASHINGTON, Marekani

MAHAKAMA ya juu zaidi Marekani inasiki-
liza kesi ambayo huenda ikaweka maelfu 
ya watu hasa watoto ambao waliingizwa 
nchini humo kinyume cha sheria na waza-
zi wao katika hatari ya kurejeshwa katika 
nchi zao.

Sheria inayofahamika kama Dreamers 
Act (iliyopitishwa mwaka 2012) inatoa fur-
sa kwa watoto kama hao kufanyakazi na 
kusoma kama ilivyo kwa waliongia nchini 
Marekani kwa njia halali lakini Donald 
Trump anataka kubadilisha sheria hiyo.

Baadhi ya walio katika hatari ni wafan-
yakazi wa afya wanaokabiliana na janga la 
corona.

Mwanzoni mwa Aprili, foleni ya magari 
ya maofisa wa polisi taratibu ilionekana 
ikizunguka hospitali ya Winston-Salem, 
North Carolina, huku mweko wa rangi ya 
bluu ukionekana kwenye mwanga wa jua.

Ilikuwa ni heshima, walisema, kwa wa-
fanyakazi wa afya wanaohatarisha maisha 
yao kutibu wagonjwa wa corona.

Lakini kwa Jonathan Vargas Andres, 
muuguzi wa chumba cha kuhudumia 
wagonjwa mahututi wa corona katika hos-
pitali hiyo, alisema hayo yote yanaweza 
kuwa yasiwe na maana yoyote.

Amekuwa akifanyakazi katika chumba 
cha wagonjwa mahututi kwa miaka minne 
pamoja na kaka yake na mke wake am-
bao pia ni wauguzi na wiki moja iliyopita, 

hospitali hiyo imepokea idadi kubwa ya 
waathirika wa virusi vya corona.

Jonathan pia hana hati ya kusafiria au 
stakabadhi zinazoonesha ameingia nchini 
humo kwa njia halali na katika kipindi cha 
wiki kadhaa zijazo atajua ikiwa nchi am-
bayo anahatarisha maisha yake itafanya 
uamuzi wa kumrejesha nyumbani kwao.

“Nitajitahidi nisifikirie hilo kwa sababu 
ninapochukua muda mrefu kufikiria suala 
hilo ninachoka akili,” Jonathan anasema 
kwa sauti ya chini na kuongeza, “Inatia 
hofu zaidi ya kitu kingine chochote.”

Jonathan ni miongoni mwa wanaofaidi-
ka kutokana na sheria hiyo ambapo utawa-
la wa Barrack Obama kuanzia mwaka 2012 
ulipitisha sheria kuruhusu wale walioingi-
zwa nchini Marekani kinyume cha sheria 
wakiwamo watoto na wazazi wao kusoma 
na kufanyakazi.

Sheria hiyo iliwaruhusu kufanyakazi 
na kupata kibali cha kusoma. Jonathan 
aliingia Marekani kutoka Mexico akiwa na 
miaka 12.

Mwaka 2017, Trump alisitisha mpango 
huo na kwa sasa unapitiwa tena na ma-
hakama ya juu zaidi nchini Marekani.

Na siku yoyote ile, Jonathan huenda 
akaambiwa kwamba hana haki ya kufan-
yakazi au kuishi nchini Marekani.

Watu karibia 800,000 wanafaidika na 
mpango huo wa Marekani. Washauri wa 
shirika la mrengo wa kushoto la Centre for 
American Progress, wanakadiria kwamba 
wahudumu wa afya 29,000 idadi inayoju-
muisha madaktari, wauguzi, wahudumu 
wa hali za dharura na wafanyakazi wen-
gine 12,900 wapo katika maeneo mengine 
kwenye sekta ya afya. BBC

Ilham OmarBernie Sanders
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habari michezo

LYON, Ufaransa

MEMPHIS Depay anaweza kuhama Olympique Lyon 
baada ya timu hiyo kushindwa kufuzu michuano ya Ulaya 
kutokana na msimu wa Ligue 1 kusitishwa.

Depay, aliyewahi kuichezea Manchester United amekuwa 
sehemu ya kikosi cha Lyon ambacho kimeshindwa kukamata 
tiketi ya kucheza michuano ya Ulaya kwa mara ya kwanza katika 
kipindi cha miaka 23.

Ufaransa ni moja ya nchi zilizoathirika kwa kiasi kikubwa na janga 
la corona na imeripotiwa kuwa na vifo zaidi ya 26,380 huku kukiwa 
na maambukizi yanayozidi 139,063.

Mwezi uliopita, serikali ya Ufaransa ilitangaza kuzuia matukio 
yote ya michezo hadi Septemba, mwaka huu.

Baada ya kuongoza kwa tofauti ya pointi 12, Paris Saint-Germain 
ilitangazwa mabingwa wa Ligue 1 huku Amiens na Toulouse zikishu-
ka daraja.

Lyon wanaoshika nafasi ya saba walikuwa wakipambana ku-
saka tiketi ya kucheza Ulaya, lakini kwa ligi kusitishwa jambo hilo 
limeshindikana na sasa wametishia kwenda mahakamani.

PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe ameripoti-
wa kufurahishwa na taarifa 
zinazoendelea zinazomhu-
sishwa na Liverpool, lakini 

fowadi huyo wa Paris Saint-Germain 
hana mpango wowote wa kwenda 
kujiunga na kikosi hicho cha Kocha, 
Jurgen Klopp.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa anabaki kuwa mmoja wa wa-
chezaji wa daraja la juu duniani kwa 
sasa akifunga mabao 116 katika me-
chi 164 alizocheza Monaco na PSG.

Kocha wa Liverpool, Klopp ha-
kutaka kuweka siri juu ya kuvutiwa 
na Mbappe na alisema mchezaji 
huyo ndiye taswira ya baadaye ya 
mchezo wa soka duniani.

Klopp alivumishwa ameshafan-
ya mawasiliano na mchezaji huyo 
pamoja na wawakilishi wake juu ya 
kufanya usajili wa pesa nyingi na ta-
arifa zinadai mchezaji mwenyewe 
ameonekana kushtushwa kido-
go na jinsi mambo yanavyoza-
gaa mitaani kwa sasa.

Hata hivyo, kumekuwa na 
taarifa nyingine inayodai 
Mbappe atakubali kuachana 
na PSG kama tu atapata dili 
la kwenda kujiunga na 
Real Madrid, mahali am-
bako atapata nafasi ya ku-
fanya kazi na kocha Mfar-
ansa, Zinedine Zidane.

Madrid itabidi isubiri 
hadi mwakani kupeleka ofa 
ya kumsajili baada ya mwaka 
huu kuwa kwenye ukata kwa sababu 
ya corona.

Van der Sar 
aikumbusha 
Man United
MANCHESTER, England

GOLIKIPA Edwin van der Sar anaamini 
ili Manchester United irejee katika mbio 
za kuwania taji la Ligi Kuu England, ina-
takiwa kusajili wachezaji wapya wawili 
au watatu kwa ajili ya kukisaidia kikosi 
hicho kupambana.

Tayari United imeshawasajili Harry 
Maguire, Aaron Wan-Bissaka, Daniel 
James na Bruno Fernandes ku-
saidia klabu hiyo ya Old Trafford 
iliyoko chini ya Ole Gunnar Sol-
skjaer kurejea katika ushindani.

Pia kuna wachezaji mbal-
imbali ambao wanahusishwa 
kutakiwa na timu hiyo waki-
wamo, Jack Grealish, Jadon 
Sancho na Jude Bellingham 
ili kujaribu kuisaidia United 
kurejea katika nafasi za juu 
kwenye Ligi Kuu England 
kama ilivyozoeleka.

United ilikuwa na 
matokeo ya kufurahisha 
kabla ya kusimama kwa 
Ligi Kuu England kufua-
tia kuwapo kwa maam-
bukizo ya virusi vya 
ugonjwa wa corona 
kwa kutofungwa kwe-
nye mechi 11.

Van der Sar anaamini 
United ambayo in-
afundishwa na Solsk-

jaer haiko mbali kurejea 
kwenye ushindani dhidi 

ya Liverpool na Manchester 
City kuwania ubingwa wa 

Ligi Kuu England.
“Muda wa fungate ulikuwa 

mzuri,” Van der Sar aliiambia 
CNN. “ Halafu unarejea ukiwa na 

nguvu kubwa na nafikiri wiki ya 
saba, nane, na tisa walicheza soka 

la kiwango cha juu. Walipata pointi am-
bazo ziliwarejesha katika nafasi nzuri. 
Na walipata matokeo mazuri dhidi ya 
timu nzuri na kuvuna pointi.

“Ni wazi, kwa upande wao, matumaini 
yaliyopo baada ya kurejea kwa Ligi Kuu 
England watahakikisha wanapambana 
kwa sababu kila mmoja anataka kukata 
tiketi ya kushiriki mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.”

Katika msimamo wa Ligi Kuu England, 
United iko kwenye nafasi ya tano na 
katika mashindano ya Kombe la FA, 
kikosi hicho kimetinga hatua ya robo 
fainali na kwenye Kombe la Ligi ya 
Europa iko nane bora.Depay ajiandaa 

kuondoka Lyon

Mbappe 
hana 
mpango 
na Liver
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MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, Ole 
Gunnar Solskjaer anashauku kubwa 
kama ilivyo kwa mashabiki wanaosubi-
ri kuwaona viungo Bruno Fernandes na 
Paul Pogba wakicheza pamoja.

Fernandes amekuwa kwenye kiwan-
go bora tangu alipojiunga na United 
kwenye dirisha la Januari, akifunga 
mabao matatu na kutoa pasi za mwisho 
nne katika mechi zake tisa za mwanzo. 

Kabla ya hapo, Pogba alikuwa ndiye 
mbunifu kwenye kikosi cha United 
msimu uliopita wakati Solskjaer alipo-
chukua mikoba ya kuinoa timu hiyo 
ya Old Trafford, lakini kwa msimu huu 
amekuwa nje ya uwanja kwa muda 
mrefu kutokana na kuwa majeruhi, 
jambo lililomfanya afanyiwe upasuaji 
mwanzoni mwa mwaka huu.

Mashabiki wa United wanasubiri 
kwa hamu kuona viungo hao wak-
icheza pamoja huku Solskjaer akisema 
kwamba ataweka sawa mazingira ya 
kuwaanzisha pamoja wachezaji hao.

“Wachezaji wazuri siku zote wa-
nacheza pamoja, hivyo ndivyo ilivyo,” 
alisema kocha huyo.

“Lakini, ninao pia Scott, Fred, Neman-
ja watu hao watatu kwenye eneo hilo. 
Kuna mechi nyingi zinakuja na tu-
naamini tutaweza kupata nafasi nzuri 
ya kufanya muunganiko huo mzuri. 
Nikiwa kama kocha nalisubiria hilo kwa 
hamu.”

Pogba amecheza mechi nane katika 
msimu huu kutokana na kuwa majeruhi 
na mara ya mwisho kuonekana uwan-
jani ilikuwa Desemba mwaka jana.

LONDON, England

K
OCHA wa Chelsea, Frank 
Lampard amesema amefan-
ya mawasiliano ya moja kwa 
moja na nyota wa Napoli, 

Dries Mertens ili kumvuta mchezaji 
huyo ajiunge na kikosi chake pale 
Stamford Bridge.

Lampard amepata nafasi hiyo ya 
kuwasiliana na Mertens baada ya 
kuamua kuwa mfuasi wake kwenye 
mtandao wa kijamii wa Instagram. 

Mertens amedaiwa ameshaweka 
sawa mipango yake kwa ajili ya kwen-
da kukipiga Stamford Bridge wakati 
mkataba wake utakapofika tamati 
huko Napoli mwishoni mwa msimu 
huu.

Taarifa za kutoka Italia zilizori-
potiwa na Il Mattino, mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Ubelgiji anasajiliwa 
na The Blues hao, huku Lampard 
akiwasiliana moja kwa moja kupitia 
mtandao wa kijamii wa Instagram.

Bosi huyo wa The Blues anaamini 
kuweka mambo sawa na Mertens 
wakijadili kuhusu kwenda kukipiga 
Chelsea baada ya msimu huu kufunga 
mabao 12 katika mechi 29 alizochezea 
kikosi cha Napoli.

Kama Mertens atawasili, basi fow-
adi huyo mwenye umri wa miaka 33 
atakwenda kuongeza uzoefu kwe-
nye safu ya ushambuliaji ya Chelsea 
baada ya mastaa wengine kama Wil-
lian na Pedro kutarajia kuondoka 
mwishoni mwa msimu huu kutokana 
na mikataba yao ya huko Stamford 
Bridge kufika tamati.

LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amebainisha hataki 
tena timu yake ifungwe mabao ya kizembe wakati Ligi 
Kuu England itakaporejea tena, kwa mujibu wa Daily 
Mail.

Msimu huu Arsenal wamefunga mabao 40, wamefung-
wa 36 ikiwa ni tofauti na timu nyingine sita kubwa katika 
ligi hiyo. Kwenye orodha hiyo ya sita bora, wenyewe ndio 
wenye tofauti ndogo ya mabao ya kufunga na kufungwa. 

Liverpool wamefunga magoli 66 na kufungwa 21, 
Manchester City wamefunga 68, wamefunga 31, Chel-
sea wamefunga 51, wamefungwa 39, Manchester United 
wamefunga 44, wamefungwa 30, wakati Tottenham 
wamefunga mabao 47 na kufungwa 40.

Kwenye ligi ya msimu huu, wapo nafasi ya tisa wa-
nayoshika katika msimamo, wameruhusu wavu wao ku-
guswa mara 36.  

Wanawazidi Spurs na Chelsea tu kwa maana ya mabao 
waliyookota kwenye nyavu zao katika mchezo wa ligi kwa 
msimu huu.

Msimu uliopita kikosi hicho cha Mikel Arteta kiliruhu-
su mabao 51 kwenye wavu wake, wakati yenyewe ilifunga 
mabao 73 tu.

Arteta ajiwekea 
mkakati Arsenal

Solskjaer 
asubiria 
‘utamu’wa 
Pogba na 
Fernandes

Lampard 
amfungia 

kazi nyota 
wa Napoli



SPURS YAMKATALIA NDOMBELE

TOTTENHAM imesema haitakubali kuona Tanguy 
Ndombele (23), ambaye walimsajili kwa dau lililoweka 
rekodi la pauni milioni 55 anaondoka katika klabu hiyo 
majira ya joto. Kiungo huyo wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa anahusishwa kutakiwa na Barcelona na Liverpool. 
(Independent)

GUARDIOLA KURUDI BARCA

JOAN Laporta anataka kuona Kocha Mkuu wa Manches-
ter City, Pep Guardiola anarejea kuifundisha Barcelona 
katika majira ya joto kama atafanikiwa kuchaguliwa kuwa 
rais wa klabu hiyo kwenye uchaguzi ujao. (ESPN)

LOVREN ANUKIA ROMA

DEJAN Lovren, 30, anaonekana anakaribia kukamilisha 
mchakato wa kuondoka Liverpool, huku Roma ikitajwa 
ndiyo klabu inayotaka kumsajili beki huyo wa Croatia. 
(Gazzetta dello Sport, via Liverpool Echo)

SZOBOSZLAI AGOMBEWA

LIVERPOOL imeungana na klabu nyingine mbalimbali 
za Ulaya katika mbio za kuwania saini ya kiungo wa Red 
Bull Salzburg ambaye ni raia wa Hungary, Dominik Szobo-
szlai (19). (Tuttosport, via Daily Mail)

UNITED KITAELEWEKA

MANCHESTER United inajiimarisha ikamilishe usajili 
wa wachezaji watatu chipukizi na raia wa England ambao 
ni mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho 
(20), kiungo wa Aston Villa, Jack Grealish (24) na kiungo 
wa Birmingham, Jude Bellingham (16). (Daily Star)

SANDRO ANUKIA SPURS

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho anataka kusajili 
mabeki wawili, Mbrazil Alex Sandro (29) kutoka Juventus 
na Timothy Castagne (24) wa Atalanta ambaye ni raia wa 
Ubelgiji. (Tuttmercato)

JUVE YAMKACHA POGBA

MABOSI wa Juventus wametangaza kujitoa kwenye 
mbio za kuwania saini ya kiungo wa Timu ya Taifa ya 
Ufaransa na Manchester United, Paul Pogba ambaye ana 
umri wa miaka 27. (Daily Mail)

HISPANIA MAMBO MAGUMU

LIONEL Messi (32), na wachezaji wenzake wa Hispania 
wanatarajia kuendelea kukatwa asilimia 30 katika misha-
hara yao baada ya Barcelona na Real Madrid kuendelea 
kuathirika na kipato kwa sababu ya kuwapo kwa janga la 
corona. (Sun)

FOYTH KUTUA BARCA

BARCELONA imeweka wazi nia yake ya kumsajili beki 
wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Argentina, Juan Foyth, 
ambaye ana umri wa miaka 22. (Mirror)

CHELSEA KUMSAJILI GOMES

CHELSEA ina matumaini ya kukamilisha mchakato wa 
kumsajili kiungo wa Manchester United, Angel Gomes, 
ambaye ana umri wa miaka 19. (Mirror)

DYCHE AKARIBIA PALACE

MABOSI wa Crystal Palace wanataka kumwajiri Kocha 
wa Burnley, Sean Dyche ili kufundisha timu yao katika 
msimu ujao. (Mirror)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

M
ATAJIRI wapya wanaota-
rajiwa kuinunua Newcas-
tle United, wameripotiwa 
kumweka kwenye rada 

mshambuliaji wa Real Madrid, Gareth 
Bale.

Newcastle inatajwa ku-
taka kununuliwa kwa

 dau la pauni milioni 300 
na matajiri wa Kampuni
 ya Saudi Arabian Public

 Investment Fund kutoka
 Saudi Arabia.

Kiasi hicho kinatajwa kukubaliwa 
na mmiliki wa sasa wa klabu hiyo, 
Mike Ashley, lakini suala la kuiuza 
klabu hiyo litahitaji kuidhinishwa na 
viongozi wa Ligi Kuu England.

Uamuzi huo unatazamiwa kufanyi-
ka wiki hii, katika kikao cha viongozi 
wa ligi hiyo, na ikiwa jambo hilo litai-
dhinishwa, Newcastle inatazamiwa 
kuingia kwenye vita kali katika soko 
la usajili.

Mabosi hao wapya watarajiwa 
wa Newcastle wako tayari kutumia 
pauni milioni 53 ili kunasa saini ya 
mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa 
ya Wales ambaye ana umri wa miaka 
30, kurejea katika Ligi Kuu England 
kwenye majira ya joto. 

Kwa mujibu wa Gazeti la Marca, lin-
adai kwamba moja ya usajili wa awali 
ambao klabu hiyo inatazamia kufan-
ya ni kumchukua Bale, ambapo ripoti 
zinasema kuwa, Newcastle inataka 
kuandaa ofa kubwa ambayo itakuwa 
ngumu kwa straika huyo kukataa ku-
jiunga na klabu hiyo.

Madrid inatajwa inafikiria kuipata 
saini ya kocha Mauricio Pochettino, 
ambaye amekuwa anamkubali Bale, 
jambo ambalo linatazamiwa litatia 
ngumu kwa Newcastle katika mbio 
zao hizo, kwani kocha huyo anaami-
ni kuwa Bale ni moja ya wachezaji 
anaoweza kuwatumia kwenye timu 
yake.

Bale alikuwa karibu kuondoka Ma-
drid katika dirisha la usajili la msimu 
uliopita baada ya kocha Zinedine Zi-
dane, kuweka wazi kuwa hana mpan-
go wa kumtumia ndani ya kikosi 
chake.

Bale hapati nafasi kubwa ya 
kucheza ndani ya msimu huu am-
bapo amecheza jumla ya michezo 18, 
katika mashindano yote na kufunga 
mabao matatu tu.

   Hata hivyo huenda ikapata upinzani kutoka 
kwa Madrid endapo Pochettino atatua Hispania...

habari michezo
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Newcastle yajitosa
kumwania Bale



Na Saada Akida 

WAKATI vigogo wa soka nchini, Simba 
na Yanga zote za jijini Dar es Sa-
laam, zikiendelea ‘kupigana vikumbo’ 
kuwania saini ya beki wa Coastal 
Union ya Tanga na Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), Bakari Mwamnyeto, mabosi wa 
Azam FC wamesema hawana mpango 
na nyota huyo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, 
Abdulkarim Amin ‘Popat’ aliliambia 
gazeti hili timu yao iko vizuri katika 
nafasi ya ulinzi, hivyo hawana nia 
yoyote ya kumsajili Mwamnyeto.

Popat alisema Mwamnyeto ni beki 
mzuri ambaye kwa sasa amekuwa na 
mchango pia katika Taifa Stars, lakini 
kwa Azam FC hana nafasi.

“Mwamnyeto ni mzuri, hakuna timu 
au kocha ambaye atamkataa, lakini 
kwa sisi Azam nafasi hiyo ya beki wa 
kati tumejitosheleza,” alisema Popat.

Alisema wanajipanga kuboresha 
kikosi chao katika idara nyingine 
ambazo zimependekezwa na benchi 
la ufundi la timu hiyo ambayo ina-
shikiliwa ubingwa wa mashindano ya 
Kombe la FA.

“Tutasajili kwa kufuata mapendek-
ezo, hatusajili kwa kufuata mkumbo, 
tunataka kufanya vizuri zaidi katika 
msimu ujao, tunajua ushindani un-
aongezeka katika kila msimu mpya,” 
Popat aliongeza.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Chipukizi inayoshiriki 
Ligi Kuu Zanzibar, Mzee Ali Abdallah 
amesema kufanya vibaya kwa timu 
hiyo kumetokana na maandalizi ma-
baya waliyofanya kabla ya kuanza kwa 
ligi hiyo ya msimu wa 2019/20.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Abdallah alisema timu hiyo ilishindwa 
kusajili wachezaji wenye viwango vi-
navyoendana na Ligi Kuu ambao wana 
uzoefu wa kushindana na wenzao wa 
timu nyingine.

Abdallah alisema timu ambayo haiku-
fanya usajili mzuri, inajiweka katika 
nafasi ya kufanya vibaya kutokana na 
hadhi ya ligi hiyo ya juu visiwani hapa.

“Ligi hii ni kubwa, timu isipofanya 
maandalizi ya mapema hususani katika 
suala la usajili, ni ngumu kufanya vizuri 
katika michezo yake ya ligi,” alisema 
Abdallah.

Kiongozi huyo aliweka wazi klabu 
yake ilishindwa kusajili wachezaji 
wazuri kwa sababu ya kukosa fedha 
na vile vile timu hiyo inakabiliwa na 
changamoto ya vifaa vya kisiasa vya 
mazoezi.

Aliongeza kuwa wako tayari kusubiri 
uamuzi utakaofanywa na serikali wa 
kuendelea au kufutwa kwa msimu hasa 
kwa kuzingatia janga la ugonjwa wa 
corona (COVID 19), ambalo linasumbua 
dunia.

Azam FC 
yampotezea
beki Mwamnyeto

Chipukizi 
yafunguka 
walipokwama 
Zanzibar
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Na Faustine Feliciane

SERIKALI kupitia Baraza la Michezo la 
Taifa (BMT), limefungua mjadala wa ki-
taifa kuhusiana na idadi ya wachezaji wa 
kigeni wanaopaswa kusajiliwa na timu 
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, im-
efahamika.

Hivi karibuni Waziri wa Habari, Sanaa, 
Utamaduni na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe alitangaza nia ya serikali ya 
kutaka klabu kutosajili wachezaji wa ki-
geni zaidi ya watano na kutaka kupokea 
maoni ya wadau wa soka juu la jambo 

hilo.
Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 

Kaimu Katibu Mkuu wa BMT, Neema 
Msita, alisema kuwa baraza hilo tayari 
limeanza kupokea maoni ya wadau 
kuhusiana na hoja hiyo kabla ya serikali 
kufanya uamuzi.

“Jana ( juzi) tumefungua rasmi milan-
go ya kupokea maoni ya wadau na tu-
natarajia mchakato huu utakamilika 
mapema,” alisema Msita.

Aidha, alisema kuwa baada ya 
kupokea maoni hayo wataanza mchaka-
to wa kuyachakata na kuangalia muon-

gozo wa serikali. Kiongozi huyo alisema 
anaamini uamuzi utakaotolewa utaku-
wa na manufaa kwa soka la Tanzania na 
Taifa kwa ujumla.

“Kutakuwa na Kamati ya Ufundi 
ambayo itapitia maoni hayo kabla ya 
kuyapeleka kwa waziri, tunataka kupata 
maoni ya wengi na kuwa na uamuzi sa-
hihi,” alisema Msita.

Kanuni ya sasa inaruhusu klabu za Ligi 
Kuu Bara kusajili wachezaji wa kigeni 
wasiozidi 10, kanuni ambayo inadaiwa 
kuwanyima nafasi wachezaji wazawa 
kuonyesha vipaji vyao.

Mjadala ‘maproo’  Bara wafunguliwa

Kiungo wa kimataifa wa Yanga kutoka Rwanda, Haruna Niyonzima (kulia), akiwa na kiungo wa Simba Queens, 
Mrundi Joelle Bukuru, baada ya kumaliza mazoezi jana jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Na Faustine Feliciane

K
IUNGO wa Yanga, Deus Kaseke, 
amesema atakuwa tayari kuon-
doka katika timu hiyo ya jijini 
Dar es Salaam, endapo atapata 

ofa nzuri kutoka klabu nyingine hapa 
nchini.

Hata hivyo, Kaseke alisema
 mchakato huo wa kuhama
 utahitaji baraka za waajiri
 wake wa sasa kwa sababu 

bado ana mkataba nao.
Kaseke alisema anafurahi kuwa kwe-

nye kikosi cha Yanga, lakini hilo halita-
mzuia kuondoka klabuni hapo kama 
atapokea ofa kutoka katika timu ny-
ingine za ndani au nje ya Tanzania.

“Natamani kucheza nje kama ilivyo 
kwa wachezaji wengine, nitakuwa 
tayari kuondoka Yanga kama itakuja ofa 
nzuri, na klabu yangu ya Yanga ikiafiki, 
nitakwenda kufuata changamoto 
nyingine, lakini hata ikija timu nyingine 
ya hapa nyumbani na tukaafikiana 
pande zote tatu, pia nipo tayari,” alisema 
Kaseke.

Aidha, Kaseke akifunguka na kueleza 
kwa sasa kuna changamoto ya kupata 
namba kwenye kikosi cha kwanza cha 
Yanga.

“Hakuna mchezaji anayependa ku-
kaa benchi, kila mchezaji anatamani 
kuwamo katika kikosi cha kwanza, la-
kini mwisho wa siku mwenye uamuzi 
ya mwisho ni kocha,” alisema Kaseke, 
kiungo wa zamani wa Mbeya City na Sin-

gida United.
Kiungo huyo aliongeza changamoto 

hiyo ni ya kawaida na ni sehemu ya mai-
sha kwa wachezaji wote wa kandanda 
na kikubwa wanatakiwa kupambana ili 
kurudi kwenye mstari.

“Binafsi nitaendelea kupambana ku-
hakikisha ninapata nafasi ya kucheza 
kwenye kikosi cha kwanza, ninaamini 
uwezo ninao na siwezi kukata tamaa,” 
Kasema alisema.

Kaseke ambaye aliwahi kuichezea 
Polisi Morogoro ilipokuwa inashiriki Ligi 
Daraja la Kwanza kabla ya kujiunga na 
Mbeya City msimu wa 2010/11, ameweka 
wazi hana kinyongo na uamuzi wa ko-
cha wa timu hiyo kumweka benchi un-
ampa nafasi ya kupambana na kuongeza 
juhudi za mazoezi.

Kaseke afikiria
kuondoka Yanga



Na Somoe Ng’itu

I
KIWA msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
ukiwa unaelekea ukingoni, vinara wa 
timu hiyo, Simba wamesema wao ha-
wana presha yoyote ya kutetea ubingwa 

huo endapo ligi hiyo inayotoa tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika itarejea.

Ili kumalizika kwa msimu wa
 mwaka 2019/20, zimebakia

 raundi 10, huku Yanga pe-
kee yake ikiwa na kiporo cha

 mchezo mmoja.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-

laam jana, Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, alisema mechi za hatua ya lala salama 
huwa na ushindani, lakini tofauti kubwa ya 
pointi walizonazo na timu inayoshika nafasi 
ya pili inawaweka kwenye ‘harufu’ ya ubingwa.

Rweyemamu alisema kuwa presha na wasi-
wasi utakuwa zaidi kwa timu zilizoko kwenye 
hatari ya kushuka daraja na timu zisipokuwa 
makini, baadhi ya mechi zitakuwa na ma-
tokeo ya kushangaza.

   Yasubiri kipenga cha Ligi Kuu Bara kirejee ili 
wakamilishe kazi yao, yatamba kuwaachia vita...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu (kulia), akibadilishana mawazo na Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu 
hiyo, Senzo Mazingiza (kushoto), na Mkurugenzi wa Wanachama, Hashim Mbaga. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC 
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Thiery Hitimana, amesema bado 
hajapokea rasmi ofa yoyote kutoka 
kwa mabosi wa Yanga kwa ajili ya 
kujiunga na timu hiyo.

Hata hivyo, Hitimana amesema 
ikitokea anajiunga na Yanga, basi 
hawezi kutua klabuni hapo kama 
kocha msaidizi.

Akizungumza na Nipashe moja 
kwa moja kutoka Rwanda, Hitimana 
alisema amesikia tetesi hizo za 
kutakiwa na Yanga, lakini kwake 
hawezi kuzungumza chochote kwa 
sababu hajafanya mawasiliano yoy-
ote na viongozi wa klabu hiyo.

Hitimana alisema baada ya mkata-
ba wake na Namungo FC kumalizika 
mwishoni mwa msimu huu, atakuwa 
tayari kuitumikia timu yoyote ita-
kayofikia dau lake.

“Hakuna ofa yoyote ambayo nime-
pokea, kwa sasa bado nina mkataba 
na Namungo ambao utaendelea hadi 
mwishoni mwa msimu huu. Lakini 
ninawaza kuwapa nafasi Namungo 
kabla ya timu nyingine, ila hilo la 
Yanga hapana, siwezi  kuwa kocha 
msaidizi,” alisema Hitimana.

Kocha 
Namungo
aivuruga 
Yanga
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Azam FC yenye pointi 54 wakati watani zao 
Yanga yenye mchezo mmoja mkononi wana 
pointi 51 na Namungo FC inakamilisha ‘Top 
4’ ikiwa na pointi 50.

Timu nne zinazoshika mkia katika msi-
mamo wa ligi hiyo inayoshirikisha klabu 20 
kutoka mikoa mbalimbali nchini ni pamoja 
na Mbeya City ya jijini Mbeya, Alliance FC, 
Mbao FC (Mwanza) na Singida United ya 
Singida.

Pia mshambuliaji wake Mnyarwanda 
Kagere ndiye anaongoza kwa kupachika ma-
bao, akiwa amezifumania nyavu mara 19 aki-
fuatiwa na Yusuph Mhilu wa Kagera Sugar, 
Reliant Lusajo (Namungo) na Paul Nonga wa 
Lipuli, ambao kila mmoja ana magoli 11.

“Sisi tumebakiza mechi tano tu ili tutanga-
zwe mabingwa wapya kwa msimu wa tatu 
mfululizo, ingawa tunajua kutakuwa na ugu-
mu katika baadhi ya mechi, hasa ukicheza 
na timu zinazotaka kujinasua, lakini tumeji-
panga kuendeleza kuvuna matokeo mazuri,” 
alisema Rweyemamu.

Meneja huyo aliongeza ili kikosi chao kisi-
poteze malengo yake, kimejiandaa kurejea 
kwa kasi ili kusaka matokeo mazuri na haita-
dharau mchezo wowote wa ligi hiyo na katika 
mashindano ya Kombe la FA ambayo yame-
ingia kwenye hatua ya robo fainali.

Alisema wachezaji wao wote wanajua wa-
nachotakiwa kukifanya katika hatua ya lala 
salama na wanaamini huu ni wakati mwing-
ine wa kujiongezea thamani kwa kuonyesha 
viwango vya juu.

“Jambo ambalo halitulifahamu mpaka sasa 
ni kujua ligi itarejea katika mazingira gani, 
lakini hata mazingira hayo hayo tusiyoyajua, 

tutayapokea kama yatakavyokuwa, changa-
moto itakuwa katika mechi ya kwanza na ya 
pili, mechi ya tatu tutakuwa tumeshazoea 
na maisha lazima yaendelee,” Rweyemamu 
aliongeza.

Alisema benchi la ufundi linafuatilia ma-
zoezi ya wachezaji wao wote na pamoja na 
taarifa zao za kiafya kabla ya kusubiri ku-
ungana kwenye programu ya pamoja hapo 
baadaye. Aliwataja wachezaji walioko nje ya 
nchi  kuwa ni Meddie Kagere, Francis Kahata, 
Clatous Chama na Sharaf Shiboub, lakini ha-
wana wasiwasi wa kikosi chao ‘kupwaya’ en-
dapo mipaka itachelewa kufunguliwa.

“Tunajua wanajifua, na wakirudi wataun-
gana na wenzao moja kwa moja, baada ya ku-
fuata maelekezo ya serikali, ...suala la kukaa 
karantini pia litajulikana wakati huo ukifika,” 
alisema kiongozi huyo.

Simba yenye pointi 71, inaongoza katika 
msimamo wa Ligi Kuu Bara ikifuatiwa na 
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