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Rais Samia Suluhu Hassan akiwa ndani ya gari lililounganishwa katika Kiwanda cha Kuun-
ganisha Malori na Matipa cha Saturn Corporation Ltd, baada ya kuzindua kiwanda hicho, 
Kigamboni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU
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‘LUKU’ ZA 
MAJI 

USHIRIKISHW-
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WIZI, UPOTEVU 
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HABARI KITAIFA

Mambo 8 kuipaisha 
sekta ya maji 2024/25
Na Jenifer Gilla

WIZARA ya Maji imeanika 
vipaumbele vinane kwa mwaka 
2024/25 vinavyolenga kuboresha 
huduma ya maji kwa kusambaza 
majisafi na salama kwa zaidi ya 
asilimia 85 ya wakazi wa vijijini na 
zaidi ya asilimia 95 wa mijini. 

Katika kufikia malengo hayo, 
serikali kupitia Wizara ya Maji, 
imesema itaongeza  ushiriki wa 
sekta binafsi katika uwekezaji na 
uendeshaji wa skimu za maji.

Akiwasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka 2024/25 Waziri wa 
wizara hiyo, Jumaa Aweso, ali-
omba Bunge kupitisha Sh. bilioni 
627.78 ili kutekeleza vipaumbele 
hivyo ambavyo vitazingatia kui-
marisha usimamizi, uendelezaji, 
uhifadhi na utunzaji wa vyanzo 
vya maji pamoja na kuimarisha na 
kusimamia huduma za ubora wa 
maji.

Alitaja vipaumbele hivyo kuwa 
ni kukamilisha utekelezaji wa mi-
radi inayoendelea na kuendelea 
na ujenzi wa miradi mikubwa, 
kuongeza kasi ya uvunaji wa maji 
ya mvua kwa kujenga mabwawa 
ya ukubwa wa kati na ya kim-
kakati, kufikisha huduma ya maji 
kwenye vijiji ambavyo havina 
huduma,   kukamilisha uandaaji 
wa Mpango Kabambe wa Taifa 
wa Maji,   Mtandao wa Taifa wa 
Kusambaza Maji   na mapitio ya 
Sera ya Taifa ya Maji.

“Kipaumbele kingine ni kuka-
milisha na   kupunguza upotevu 
wa maji, kuongeza kasi ya ufun-
gaji wa dira za malipo kabla ya 

matumizi ya maji, kuongeza kasi 
ya uwekezaji kwenye usafi wa 
mazingira na kuongeza ushiriki 
wa sekta binafsi katika uwekezaji 
na uendeshaji wa skimu za maji,” 
alisema Aweso.

Alisema katika mwaka ujao wa 
fedha, serikali  itakarabati miradi 
ya maji na kudhibiti wizi wa maji 
ili kupunguza kiwango cha maji 
yanayopotea kutoka wastani wa 
asilimia 35.3 ya maji yanayozalish-
wa hadi kiwango kinachokubalika 
kimataifa cha asilimia 20. 

Hali hiyo pia alisema inahusi-
sha ukarabati wa miundombinu 
ya maji iliyochakaa, kufunga dira 
za maji ya jumla  na kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu umuhimu wa 
kulinda miundombinu ya maji.

Alisema itaendelea kufanya 
tathmini na ufuatiliaji wa ubora 
wa maji katika vyanzo vya maji 
2,200, mifumo ya usambazaji maji 
8,245 vijijini na mijini na mifumo 
150 ya majitaka. 

Pia alisema serikali imepanga 
kuweka mifumo ya ukusanyaji 
na utunzaji wa takwimu na taar-
ifa za ubora wa maji; kuendelea 
kutekeleza mkakati wa kupun-
guza madini ya flouride kwenye 
maji ya kunywa na ya kupikia na 
kuwezesha uandaaji na ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa mipango ya us-
alama wa maji katika mamlaka za 
maji 40 na CBWSOs 120.

Waziri Aweso alisema serikali 
itaendelea kuimarisha mfumo wa 
kufuatilia mwenendo wa rasilima-
li za maji ikiwamo ukarabati wa 
vituo 100 vya usimamizi wa rasili-
mali za maji, kutoa vibali 600 vya 
matumizi ya maji,  kuunda jumui-

ya 18 za watumia maji na kuunda 
kamati tisa  za vidakio vya maji.

Alisema wizara pia itaimarisha 
uhifadhi na utunzaji wa vyanzo 
vya maji kwa kutambua vyanzo 
vya maji juu ya ardhi na maeneo 
yenye hifadhi ya maji chini ya ar-
dhi. Na kufanya utafiti wa kina ar-
dhini ili kutambua maeneo yenye 
maji na kuyafanya kuwa maeneo 
tengefu ili kuhakikisha usalama 
wa maji unakuwapo.

“Serikali itaendelea kutekeleza 
miradi 1,095 ya usambazaji maji 
vijijini katika maeneo mbalimbali 
nchini na  kuchimba visima vi-
tano katika kila jimbo la uchaguzi 
kwenye maeneo ya vijijini ikianza 
visima 900. Hali hiyo itaongeza 
upatikanaji huduma ya maji vi-
jijini kutoka wastani wa asilimia 
79.6 hadi zaidi  85 ifikapo mwaka 
2025,” alisema.

Pia alisema serikali itaendelea 
kubadili   mitambo inayotumia di-
zeli na kuweka umeme wa gridi ya 
taifa au nishati ya jua ili kupunguza 
gharama za uendeshaji wa skimu 
za maji na kuimarisha usimamizi 
wa mauzo ya maji na makusanyo 
kwenye CBWSOs kwa kufunga mfu-
mo wa  malipo kabla ya matumizi, 
kuweka mfumo wa pamoja wa an-
kara za maji na kujiunga kwenye 
mfumo wa makusanyo ya fedha za 
umma.

“Wizara kwa kushirikiana na wa-
dau wa maendeleo pamoja na sekta 
binafsi imepanga kutekeleza jumla 
ya miradi 247 ya maji mijini. Lengo 
ni kuhakikisha zaidi ya asilimia 95 
ya wakazi wa mijini wanapata hu-
duma ya majisafi na salama ifikapo 
mwaka 2025,” alisema Aweso.

1. Notice
 Notice is HEREBY GIVEN THAT under power contained 

in the Debenture Deed dated 24th September 2010 and 
First Deed of Variation of Debenture dated 16th August 
2012, Second Deed of variation of Debenture dated 8th 
May 2014 and Third Deed of variation of Debenture dated 
3rd April 2017 respectively and between PRINCE AFRICA 
LIMITED OF P.O Box 5838 Dar es Salaam (Borrower) and I 
& M Bank (T) Limited and every other power enabling me 
so to do, I Annette W. Kirethi being the 
Receiver/Manager of the entire charged assets, in 
Receivership hereby place the Borrower’s assets for sale 
by way of tender.

2. Bidders are invited for the purchase of the following 
assets; pipe threading machine, spanner too kits 
(various sizes), metallic beds, wire binders, filter 
machine, water tanks (simtank), lathe machine, bench 
grinder, bench drill machine, hoppus, communication 
towers, isolators(switch gears), water purification 
machine, gas cylinders, jig saw, office tables, office 
chairs, computer, land line phones, office cupboards 
(small and big), metallic shelves, standing fans, flat 
screen monitors, printers, UPS machines, CPUs, plastic 
chairs (small and big), fire extinguishers, plastic 
containers (small and big), plastic jugs (small and big), 
office cupboards, small weighing scale, basins (small 
and big), used desktop computers, metallic ladders 
(small and big), Motor vehicles: Toyota (Porte) and 
(Cresta).

A full list shall be made available upon request.

3. All the assets are located at Plot No. 129 & 130 Block 216, 
Kipawa Industrial Area, Ilala Dar es Salaam.

4. Viewing dates for all bidders shall be conducted on 10th 
May, 2024 and 11th May, 2024 between 
14:00hrs-16:00hrs.

5. Each Tender document should be submitted in sealed 
envelopes with the specific lot number on the outside 
indicating;

(i) The identification of the assets specific item and 
quantity proposed to be purchased

(ii) The offer price for each asset bid for
(iii) Full address and contact details of the bidder including 

contact telephone number and email address where 
possible. The bidder must inspect the assets and offer a 
price to purchase on the basis of that inspection only

6. The Assets shall be sold  strictly on ‘as is where is’ basis.

7. The Purchased assets shall be removed from the site 
within two (2) days from date of full payment of the 
purchase price at bidder’s cost. Thereafter, there shall 
be a storage fee charged for each additional day of 
storage.

8. The Receiver/Manager is not bound to accept the 
highest bid or any bid at all.

9. The Receiver/Manager does not provide any warranty as 
to the condition of the equipment and machinery. 
Bidders are advised to inspect the equipment and seek 
professional opinion on the respective condition.

10. Any photograph and or description of the assets 
supplied herein are without liability of the 
Receiver/Manager as to their correctness. Independent 
valuation is strongly recommended.

11. The successful bidder shall be bound to pay 60% of the 
agreed purchase purchase price within 48 hours of 
being declared successful and without deduction within 
3 days from date of notification.

12. Should the successful bidder or intended purchaser fail 
to meet any of the terms of sale including but not limited 
to failure to pay the purchase price as provided above, 
the sale of such assets shall be cancelled and 10% of the 
bid amount a shall be forfeited.

13. Deadline:
 Bids shall be submitted so as to reach the 

Receiver/Manager on the address below on or before 
Wednesday 15th May 2024 at 16:00 hours. Bids shall be 
opened at 16:30 hours thereafter at the 
Receiver/Manager’s Offices. Successful bidders shall be 
notified within five days from the date of opening.

BID ADDRESS
Annette W. Kirethi
Receiver/Manager - Assets of Prince Africa Limited
C/O Hallmark Legal
18 Chole/Ruvu
Masaki Area
P.O. Box 13811
Dar es Salaam
Tel: 0715260035 / 0762752746
Email: info@hallmarkattorneys.co.tz;

LATE SUBMISSIONS WILL BE DISREGARDED

INVITATION FOR BIDS
FOR

SALE OF ASSETS LOCATED AT PLOT NO. 129 & 130 BLOCK 216 KIPAWA 
INDUSTRIAL AREA, ILALA DAR ES SALAAM.

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameagiza Wizara ya Viwanda 
na Biashara na Ofisi ya Rais Mi-
pango na  Uwekezaji kupunguza 
urasimu na kulegeza masharti ili 
kuvutia uwekezaji.

Amesema hatua hiyo itacho-
chea uwekezaji na viwanda ku-
jengwa kwa wingi, hivyo kuongeza 
ajira na mapato serikalini.

Pia amesema ili kuchochea 
ukuaji wa viwanda, serikali kwa 
kushirikiana na sekta binafsi, ita-
jielekeza kuwezesha kuzalisha 
viwanda vinavyosaidia vingine na 
kwamba katika kutekeleza sera 
ya viwanda, kuna haja waziri ku-
hakikisha viwanda vinasomana.

Akizungumza jana Kigamboni, 
Dar es Salaam wakati wa uzinduzi 
wa kiwanda cha kuunganisha 
magari makubwa ya Howo kina-
chomilikiwa na kampuni ya Sat-
urn Corparation Limited, alisema 

amekuwa akizungumzia suala la 
mifumo kusomana ili kurahisisha 
ufuatiliaji wa masuala mbalimbali 
ya uwekezaji na viwanda.

“Viwanda vitambuane na vi-
somane, nani anamzalishia nini 
nani, ili tutengeneze ‘block chain’. 
Lakini pia ni fursa ya kuwa na 
kongani za viwanda vidogo vingi 
vitakavyolisha vikubwa ili vizal-
ishe kwa haraka na kwa bei nafuu 
na tuingie kwenye soko tukiwa 
washindani wakubwa,” alisema.

 Rais Samia alizielekeza wiz-
ara hizo kumaliza haraka suala 
la mgodi wa Mchuchuma na Li-
ganga ili kupata kampuni nzuri 
itakayoanza kuchimba chuma 
ili kitumike kama malighafi ka-
tika kiwanda hicho na vingine vi-
takavyokuwa na uhitaji.

Alisema serikali imeimarisha 
mazingira ya uwekezaji ikiwamo 
kupunguza kodi ya kampuni 
kutoka asilimia 30 hadi 10 kwa 
kipindi cha miaka mitano ili ku-

chochea uwekezaji, ajira, na kura-
hisisha upatikananji wa magari.

Pia alibainisha kuwa anafarijika 
baada ya kuona kiwanda hicho 
kimeshatoa ajira za moja kwa 
moja 250 na zisizo za moja kwa 
moja takribani 1,800 na kwamba 
hiyo ni hatua nzuri itakayoongeza 
mzunguko wa fedha.

“Uamuzi wa kampuni hii 
utachangia ukuaji wa sekta 
zingine kama kilimo, madini na 
usafirishaji kwa kuongeza uwezo 
na ufanisi wa shughuli za uzal-
ishaji. Pia  kiwanda hiki kitatumia 
vioo vinavyozalishwa na kiwanda 
kingine ambacho zaidi ya asil-
imia 80 ya malighafi zinapatikana 
nchini,” alisema.

Rais Samia alisema baada ya 
kuangalia kiwanda hicho, ame-
baini kuna vitu vingi vinaweza ku-
zalishwa hapo na kwamba anaen-
delea kuwavutia wawekezaji kuja 
kuweka viwanda vingine nchini, 
huku akimwelekeza Waziri wa 

Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu 
Kijaji, kuhakikisha mnyororo huo 
haukatiki.

Pia alisema amejulishwa kwam-
ba idadi ya vipuri vinavyotumika 
kuunganisha gari moja katika ki-
wanda hicho ni takribani 2,400 
ambavyo vingi vinatoka nje na 
kuweka bayana kuwa hiyo si afya 
kwa ukuaji wa viwanda na anaio-
na kama fursa kwa Watanzania.

Alisema wanaweza kunufaika 
zaidi kupitia uwekezaji wa vi-
wanda vingine vya uzalishaji wa 
vipuri vya magari na mitambo na 
kwamba kuna malighafi zinazo-
patikana nchini kikiwamo chuma 
kilichoko Mchuchuma na Liganga 
ambacho kinaweza kutumiwa na 
kiwanda hicho.

Rais alisema jitihada za kuvu-
tia mitaji na uwekezaji nchini ni 
jambo la kuungwa mkono na kila 
mmoja na kila mdau ana wajibu 
wa kuhakikisha uwekezaji una-
dumu na unakuwa endelevu. 

Serikali kwa upande wake, 
alisema ina wajibu wa kuendelea 
kuimarisha mazingira bora na ya-
nayotabirika kufanyia biashara.

Alisema wawekezaji wana wa-
jibu wa kuzalisha bidhaa zenye 
ubora na kuwa na bei shindani 
ndani na nje. Pia alisema wa-
nanchi wana wajibu wa kujifunza 
haraka teknolojia inayoletwa na 
wawekezaji, kufanya kazi kwa bi-
diii na kwa uaminifu.

Waziri wa Viwanda na Biashara 
Dk. Ashatu, alipongeza viongozi 
na menejimenti ya kiwanda hi-
cho kwa kuwaamini na kuamua 
kuwekeza nchini, huku akiwatoa 
wasiwasi kwamba wako pamoja 
na watashirikiana kila hatua.

Alisema viwanda na biashara 
ndio msingi wa uchumi wa taifa 
na kwamba uwekezaji ambao uko 
juu kwa sasa nchini ni sekta za 
viwanda na biashara na ndizo zi-
lizoajiri Watanzania wengi kuliko 
sekta zingine. 

Samia aagiza kulegezwa masharti uwekezaji

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Rwelu, Halmashauri ya 
Manispaa ya Mtwara Mikindani, wakivuka barabara iliyojaa 
maji kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha, wakati 
wakienda shuleni jana. PICHA: HAMISI NASRI
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Serikali kusaidia 
wachimbaji wadogo 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Madini, An-
thony Mavunde, ameain-
isha mpango wa serikali 
wa kusaidia utatuzi wa 
changamoto zinazowaka-
bili wachimbaji wadogo 
nchini.

Waziri Mavunde 
aliyasema hayo jana, 
wakati akijibu swali la 
Dk. Christine Ishengoma, 
Mbunge wa Viti Maalum 
aliyetaka kujua mpango 
wa serikali kuwasaidia 
wachimbaji wadogo wa 
madini Wilaya ya Ulanga.

Alisema, mpango wa 
serikali ni kuwa-
saidia wachimbaji 
wadogo nchini 
wakiwamo wa 
madini wa Wilaya 
ya Ulanga unao-
husisha masuala 
mbal-
imbali 
ikiwamo 
ku-

wekeza zaidi katika 
utafiti wa kina kugundua 
madini katika maeneo 
mbalimbali ili kuwaon-
goza vizuri wachimbaji 
wadogo.

“Spika maeneo men-
gine ni utoaji wa leseni 
za uchimbaji kwa 
wachimbaji wadogo; 
kutoa elimu ya matumzi 
ya teknolojia sahihi ya 
uchimbaji ili kuongeza 
tija; huduma ya uchoron-
gaji kwa gharama nafuu 
kupitia Shirika la Ma-
dini la Taifa (STAMICO),” 
alisema Waziri Mavunde.

Vilevile, alisema 
mpango mwingine ni 

kuwezesha upati-
kanaji wa mikopo 
nafuu kwa wachim-
baji; na fursa ya 
ukodishaji wa 

mitambo na vifaa 
chini ya usi-

mamizi 
wa STA-
MICO.

Utata waibuka sakata nyumba 
mil. 50/- kuuzwa kwa mil. 3/-
Na Beatrice Shayo, ARUSHA

SAKATA la nyumba yenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. milioni 50 
kuuzwa kwa Sh. milioni tatu ku-
fidia deni la chama cha akiba cha 
kuweka na kukopa (SACCOS) 
limezidi kuchukua sura mpya.

Hatua hiyo ni baada ya nyara-
ka za vitabu vya usharika kuo-
nyesha iliuzwa kwa Sh. milioni 
saba huku ikidaiwa iliuzwa kwa 
Sh. milioni 45.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mrajis Msaidizi 
wa Vyama vya Usharika Mkoa 
wa Arusha, Grace Masambaji, 
alisema wana taarifa kuwa Ka-
lista Nassoro alikopa Sh. milioni 
tatu kutoka SACCOS ya Kijenge 
lakini akawa anasuasua kureje-
sha mkopo huo.

“Muda wa marejesho uliisha 
akaanza kurejesha baada ya ku-
patiwa barua kutoka kwenye 
kamati ya usimamizi ya mikopo. 
Alirejesha kidogo baadaye waka-
ona bado anaendelea kusum-
bua. 

“Walichokifanya ambalo ni 
kosa kubwa kutoka kwa vion-

gozi wa bodi, walichukua  kam-
puni ambayo haina kibali ku-
toka Tume ya Maendeleo ya 
Usharika Tanzania ambayo ni 
Mangwembe,”alisema.

Masambaji alisema pia ofisi 
ya usharika haikushirikishwa 
wala mrajis na kwenda kuuza 
nyumba hiyo bila kumshirikisha 
Nassoro, jambo ambalo alisema 
halikuwa sahihi.

“Mhusika wakati anarudi ali-
kuta vitu vyake vya nyumba 
vyote vimetolewa nje na habari 
ambazo sina uhakika, inaseme-
kana hiyo nyumba iliuzwa kwa 
Sh. milioni 45. Inasemekana  
thamani ya hiyo nyumba ni 
kama Sh. milioni 50 maana ina 
vyumba saba vya wapangaji na 
iko katika eneo nzuri,” alisema.

Aidha, alisema kinachosome-
kana katika vitabu vya chama 
imeuzwa kwa Sh. milioni saba 
“Hapo kuna utofuati kati ya 
Sh.milioni saba na Sh. milioni 
tatu hata hiyo Sh. milioni nne 
iliyobaki hawakumpatia ni wizi 
mkubwa ulifanyika.”

Alisema kampuni ya udalali ya 
Mangwembe iliyouza nyumba 

hiyo, imekuwa ikilalamikiwa 
kufanya ubadhirifu wa mali za 
wananchi.

“Hapa kuna chama cha ushari-
ka kimekuja leo ( jana).  Mwaka 
2017 walimpa tenda Mangwem-
be ya kukamata magari ya wa-
nachama wawili. Hajaleta  hela 
kwenye chama na ameuza hayo 
magari hela haijaletwa.

“Inasemekana gari moja lil-
ionekana kwenye kampeni 
wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro baadaye likaja kukamatwa 
na polisi, likaachiwa na hali-
jaonekana mpaka leo. Ni  magari 
makubwa tu, mmoja alikuwa an-
adaiwa Sh. milioni 37 na mwing-
ine alikuwa anadaiwa Sh. milioni 
saba,” alisema. 

Aidha, alisema tatizo kubwa 
lililopo kwa mkoa wa Arusha, 
wananchi wanachukua mikopo 
na hawataki kurejesha na kwam-
ba wakiguswa wanakimbilia 
mahakamani na kesi hizo ziko 
nyingi. 

Masambaji alisema mtu an-
apochukua mkopo kwenye vy-
ama vya usharika ni muhimu 
akalipa kwa wakati.
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Na Jenifer Gilla

CHAMA cha ACT Wazalen-
do   kimekemea matumizi ya 
kura feki katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa na uchaguzi 
mkuu ambazo kimesema 
zinawanyima wananchi haki 
ya kupata viongozi wanaowa-
taka kwa ajili ya maendeleo ya 
maeneo yao.

Aidha, kimependekeza 
kuwapo kwa uwazi na ush-
irikishwaji katika uzalishaji, 
utunzaji na usambazaji wa 
karatasi za kupigia kura ili ku-
dhibiti kura feki kwenye uch-
aguzi huo.

Mwenyekiti wa Chama hi-
cho taifa ambaye ni Makamu 
wa Kwanza wa Rais   Zanzi-
bar, Othman Masoud Oth-
man,   alisema hayo jana 
wakati akizungumza na wa-
zee wa chama hicho mkoani 
Kigoma.

Wazee hao walimweleza 
kusikitishwa na kushamiri 
kwa matumizi ya   kura feki 
katika uchaguzi, wakiituhumu 
tume hiyo na   vyombo ving-
ine vya serikali kuhusika ili 
kukipa ushindi chama tawala.

Othman alisema anafa-
hamu hujuma zinazofanyika 
katika uchaguzi ikiwemo 
matumizi ya kura feki na ku-
wasihi wanaofanya vitendo 
hivyo kuacha kwani chama 
hicho kitaendelea kuchukua 
hatua mbalimbali kuzikome-
sha.

Alisema chama hi-
cho kinapendekeza   wa-
jumbe   waliopo wajiuzulu 
ili wapya wapatikane kwa 
utaratibu uliowekwa kwenye 
sheria pia kuwapo kwa uwazi 
na ushirikishwaji katika uzal-
ishaji, utunzaji na usambazaji 
wa karatasi za kupigia kura 
ili kudhibiti kura feki kwenye 
uchaguzi.

“Tatizo letu halijawahi 
kuwa jina la tume, tatizo letu 
ni muundo ambao unaifanya 
tume isiwe huru. Mabadi-
liko ya muundo wa Tume ya 
Uchaguzi yanapaswa kwenda 
sambamba na mabadiliko ya 
wajumbe wa tume hiyo. 

“Wajumbe wa sasa   kue-
ndelea ni   sawa na mtu 
yuleyule anajiita kuwa ni mtu 
mwingine kwa sababu tu ame-
vaa nguo tofauti,” alisema.

Othman pia alikutana 
na kuzungumza na Askofu 
wa Kanisa Katoliki Jimbo la 
Kigoma,  Joseph Mlola, na ku-
wapongeza  viongozi wa dini 
kwa mchango wao katika kuli-
ombea na kuliunganisha taifa.

Pia alimshukuru Askofu 
huyo kwa   kukipongeza 
chama hicho kutimiza miaka 
10 na kumhakikishia kuwa 
rai yake kwa chama ya kuwa 
sauti ya wasio na sauti itazin-
gatiwa.

Alimweleza Askofu Mlola 
kuwa uamuzi wa Halmashau-
ri Kuu ya ACT Wazalendo   
kujitoa kwenye Serikali ya 
Umoja wa Kitaifa Zanzibar na 
kuwa   wameshawaandikia 
barua Rais 

Samia Suluhu Hassan na 
Dk. Hussein Ali mwinyi wa 
Zanzibar.

“Mpira uko kwao kufanyia 
kazi masuala ambayo ACT 
Wazalendo imeyasisitiza hasa 
mageuzi katika mfumo wa 
uchaguzi na haki Zanzibar 
kwa sababu iwapo masuala 
hayo yasipofanyiwa kazi, ACT 
Wazalendo itatekeleza uamu-
zi wake wa kujitoa,” alisema.

ACT yakemea kura 
feki katika uchaguzi

Kituo cha kisasa cha mabasi Mwenge, Manispaa ya Kinondoni, Dar es 
Salaam kikionekana kusuasua licha ya kukamilika kwa ujenzi wake 
uliogharimu mabilioni ya fedha za mapato ya ndani ya manispaa hiyo, 
kama ilivyonaswa na kamera yetu jana, ambapo abiria walionekana 
kukaa muda mrefu bila kupata huduma ya usafiri. PICHA: JOHN BADI

Na Romana Mallya

TAASISI ya Wazazi wa Watoto 
Wanaoishi na Kifafa, imezindua 
kampeni ya kuhamasisha jamii 
kuhusu uelewa wa maradhi hayo 
na kueleza kuwa, idadi kubwa ya 
waliokuwa wakihudhuria kliniki 
imepungua kutokana na changa-
moto mbalimbali ikiwamo suala 
la bima.

Daktari Bingwa Mbobezi wa 
Afya na Magonjwa ya Akili ku-
toka Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Dk. Said Kuganda, ambaye 
ni Mwenyekiti wa taasisi hiyo am-
bayo pia, inalenga wanaoishi na 
hali ya kifafa, aliyasema hayo jana 
wakati wa uzinduzi wa kampeni 
hiyo hospitalini hapo.

Bingwa huyo alisema: “Zamani 
tulikuwa na mfuko wetu maal-
um tunatafuta wafadhili wanat-
uongezea fedha kisha tunatafuta 
dawa kiasi, hivyo aliyekuwa akik-
wama tulikuwa tunampatia dawa.

“Ilipokuja bima ya afya, wa-
toto wengi walijiunga huko. Kwa 
hiyo dawa za kawaida zikawa zi-
napatikana huko. Kasi ya mfuko 
wetu ikapungua kwa kuwa, wengi 
walijiunga katika bima ya afya, 
wakawa wanapata huduma hata 
kwa watu wazima.

“Bahati mbaya bima ya watoto 
ikafutwa ili kuanzisha iliyo bora 
zaidi. Tangu ifutwe na inayob-
oreshwa bado haijaja, tumerudi 

kwenye changamoto, wazazi wen-
gi wanalalamika, hawaji tena kwe-
nye kliniki kwa kuwa, kila wakija 
wanaambiwa wanunue dawa, 
bima haifanyi kazi tena.

“Tumebaki na hii changa-
moto ambayo kidogo tunasema 
tuongeze sauti ifike kwa jamii ku-
jaribu kuangalia namna wanavy-
oweza kusaidia jambo hili.

“Tunajua serikali inafanya vi-
zuri, lakini kama wananchi tu-
fanye juhudi kujulisha serikali 
kwamba, kuna watu wenye hizi 
hali hawana bima, hivyo imekuwa 
shida na wanapungua katika klini-
ki zetu.”

Alisema mtazamo wao bado .
anaitegemea serikali na wa-

naamini wataboresha huduma 
ikiwamo wenye kifafa.

“Tunaamini kitakachokuja ki-
takuwa kizuri zaidi, lakini tuna-
taka serikali ijue kuna watu wa-
nashindwa kuja kupata huduma 
kwa sababu ya hizi changamoto,” 
alisema.

Hata hivyo, mtaalum huyo ali-
ishukuru serikali kwa kuwa kwa 
mwaka huu, baadhi ya dawa nzuri 
mpya zimeanza kuingizwa katika 
kifurushi cha bima, lakini changa-
moto iliyoko ni watu hawana kifu-
rushi chenyewe.

“Watoto wengi wanachukua 
bima shuleni, kwa hiyo kwa wato-
to wa kifafa wanaougua sana huwa 
hawaendi shuleni. Na asipokwen-

da anajikuta hapati huduma. Tu-
naposema kuondoa unyanyapaa 
ni kujaribu kusaidia katika haki 
zao za msingi,” alisema.

Alisema wanaomba serikali ian-
galie kwa kuwa wazazi wamesha-
choka na watoto wao wanahitaji 
tiba.

“Wengi wamepungua na hatu-
wezi kusema kwa namba. Sababu 
zipo nyingi hii ni kutokana na 
swali, lakini nyingine ni unyanya-
paa ambao kabla hawajapata tiba 
nzuri unakuta mganga wa kienyeji 
ameshamwambia  (mzazi au mle-
zi) tiba iko huku.

“Kwa sasa ukitembelea Ifakara, 
mkoani Morogoro kwa sababu ya 
visababishi vipo vingi imegundu-
lika watu wengi pale wameathiri-
ka tatizo la kifafa, wapo kwenye 
matibabu na utafiti unaendelea, 
lakini inaonyesha kuna utofauti na 
maeneo mengine.

“Ila kila maeneo Tanzania kuna 
watu wanaishi na hali ya kifafa. 
Mfano hapa (Tanzania) wanasema 
karibu katika watu 1,000  kati ya 
20 mpaka 37 huwa na hiyo hali, 
lakini kwenye hayo maeneo am-
bayo hali hii inaonekana ni kubwa 
zaidi,” alisema.

Alisema wamekuwa wakihama-
sisha wenye kifafa kuwa makini 
na kufuatilia dawa na matibabu 
kwa ujumla kwa kuwa, tiba sahihi 
ikifuatiliwa mara nyingi matukio 
kama hayo hupungua.

Kuhusu kampeni waliyozindua, 
mtalaam huyo alisema, itafanyika 
kwa mwaka mzima na ifikapo 
mwezi Novemba, mwaka huu, 
watakuwa na mdahalo wa kitaifa 
kuhusu kifafa na namna bora ya 
kuwasaidia wanaoishi na hali ya 
kifafa.

Mgonjwa anayeishi na kifafa, Dk. 
Mary Kipingili, alisema kaulimbiu 
ya kampeni hiyo inasema, “Elimi-
ka juu ya kifafa, tokomeza unyan-
yapaa, pata tiba sahihi.”

Aliishukuru serikali kwa ku-
toa kipaumbele na kuboresha 
afya za wananchi wake, hasa ka-
tika kuzuia na kutibu magonjwa 
yasiyoambukizwa, kifafa kikiwa 
ni miongoni mwa maradhi hayo 
yanayotokana na hitilafu katika 
mfumo wa umeme wa ubongo.

Alisema kwa mujibu wa taarifa 
za Shirika la Afya Duniani (WHO), 
takribani watu milioni 50 wa-
nasumbuliwa na hali za kifafa, 
huku  katika Bara la Afrika kuki-
wa na zaidi ya watu milioni 10 wa-
naishi na hali hiyo.

“Inakadiriwa kuwa watu mil-
ioni sita hubainika na hali hii kila 
mwaka.  Hapa Tanzania zaidi ya 
watu milioni moja huishi na hali 
za kifafa.

“Kwa bahati mbaya kabisa uele-
wa wa wanajamii kuhusu hali hizi 
za kifafa bado ni mdogo, hivyo 
kumekuwapo na vitendo vya 
unyanyapaa na kubaguliwa kwa 

watu wanaoishi na hali za kifafa,” 
alisema.

Mary alisema unyanyapaa na 
kubaguliwa imechangia wao ku-
kosa haki zao za msingi katika 
maisha yao ya kila siku na hivyo 
kudhoofisha ubora wa maisha 
yao. “Kumekuwa na visa mbalim-
bali vya kufukuzwa shule au ku-
topelekwa shule kabisa, kutoajiri-
wa au kufukuzwa kazi, kuvunjika 
kwa mahusiano au ndoa unapo-
gundulika kuwa na hali za kifafa, 
na hata kufanyiwa vitendo vya 
kikatili vinavyotokana na imani za 
kishirikina,” alibainisha.

Aidha, alisema    vitendo hivyo 
huleta msongo wa mawazo na 
kwamba, inaripotiwa kuwa takrib-
an watu watano kati ya 10 wa-
naoishi na hali za kifafa wanapata 
maradhi ya wasiwasi au sonona 
na huwa katika hatari ya kufariki 
mapema mara tatu zaidi ya watu 
wa kawaida.

Alisema wengi wanaoishi na 
hali hizo wamekuwa hawaendi 
katika vituo vya afya kupata tiba 
sahihi, hivyo kuchangia usugu au 
ukali wa tatizo pamoja na mad-
hara mengine.

“Tunaungana na serikali pamo-
ja na taasisi zote za kijamii na za 
kitaaluma katika jitihada zao na 
kampeni za    kuelimisha jamii 
kupata ufahamu sahihi kuhusu 
kifafa ili    kutokomeza unyanya-
paa,” alisema.

Sababu idadi ndogo matibabu watoto kifafa zaanikwa 
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Vitabu kufundishia, kujifunzia 
na mitaala mipya vyasambazwa
Na Jenifer Gilla

SERIKALI imechapisha nakala 
9,818,251 za muhtasari, vitabu 
vya kiada na kiongozi cha mwal-
imu na kuvisambaza katika shule 
za msingi zinazotumia mtaala 
mpya  kujifunza na kufundishia 
darasa la kwanza na la tatu.

Pia katika mwaka 2023/24, 
serikali inatarajia kuajiri walimu 
12,000 ambao watapangiwa vit-
uo vya kazi katika maeneo yenye 
upungufu, ili kukidhi hitaji la 
ongezeko la wanafunzi nchini na 
kuboresha elimu .

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema hayo jana bungeni jijini 
Dodoma, wakati akijibu swali la 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Jacqueline Andrew,  aliyehoji 
serikali ina mpango gani wa ku-
wezesha upatikanaji wa vitabu 
katika shule za msingi ambazo 
zimeanza mtaala mpya wa king-
ereza kuanzia darasa la kwanza.

Alisema katika nakala 

hizo, 509,582 ni za muhtasari na 
mtaala ulioboreshwa wa elimu 
ya awali, msingi na sekondari, 
8,069,826 ni za vitabu vya kiada 
vya maandishi ya kawaida kwa 
darasa la awali, darasa la kwanza 
na la tatu kwa shule zinazotumia 
Kiswahili na Kiingereza kama 
lugha za kufundishia.

Prof. Mkenda pia alisema  na-
kala 43,785 ni   vitabu vya 
maandishi yaliyokuzwa 6,990 
ni   vitabu vya breli na nakala 
1,183,568 za viongozi vya mwal-
imu vikiwa vimesambazwa kwa 
uwiano kati ya 1:2 hadi  1:4.

Akijibu  swali la Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Nora Mze-
ru   aliyehoji ni   lini serikali 
itaajiri walimu wa kutosha kuto-
kana na ongezeko kubwa la wa-
nafunzi, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, alisema inatarajia 
kuajiri walimu 12,000 kukidhi 
mahitaji hayo.

Alisema pia serikali imekuwa 

TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD na ADILI AUCTION MART LIMITED Kwa idhini na mamlaka waliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, watauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za 
wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo baada ya Siku saba (7), kumi na nne (14), siku ishirini na moja (21) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo 
hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindi wa mnada ata lazimika kulipa malipo yasiyo pungua 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hatimiliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwana bank (eviction) niza mnunuzi.
5. Mnunuzia akishindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA KAMPUNI/DALALI HUSIKA

1 MARY AFANDE MWAIPOPO MARY AFANDE MWAIPOPO RESIDENTIAL LICENCE MAKANGARAWE, MANISPAA YA 
TEMEKE

23/05/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

2 YOHANA MOSES MARIDAD YOHANA MOSES MARIDAD RESIDENTIAL LICENCE BARABARA YA MWINYI,YOMBO 
VITUKA,MANISPAA YA TEMEKE 

24/05/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA MBILI ASUBUHI NA KUENDELEA

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

3 SIMON YASINTO MILANZI SIMON YASINTO MILANZI RESIDENTIAL LICENCE
MBAGALA 
KUU,MWANAMTOTI,MANISPAA YA 
TEMEKE

27/05/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

4 VICENT SELINA MATONYA VICENT SELINA MATONYA RESIDENTIAL LICENCE MWEMBE MADAFU ,UKONGA 
,MANISIPAA YA ILALA

29/05/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA TATU ASUBUHI NA KUENDELEA

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

5 ISIHAKA A SHAMASI ISIHAKA A SHAMASI RESIDENTIAL LICENCE KIJICHI BUTIAMA 31/05/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

6 ESTHER MARCO MASHAURI ESTHER MARCO MASHAURI RESIDENTIL LICENCE MAKANGARAWE YOMBO 
DOVYA,MANISPAA YA TEMEKE

03/06/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA TATU ASUBUHI

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

8 HUSNA RAMADHANI 
MAULID

DELVIS J WASEDA SALES AGREEMENT MGEULE JUU KATA YA 
BUYUNI,MANISPAA YA ILALA

6/06/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

9 ABUU IDDY RAMADHANI IBRAHIM MUHARAMI MRISHO/MAUA 
ABDALLAH TAMAMBELE

SALES AGREEMENT MTAA WA KILIMAHEWA JUU,KATA YA 
WAZO ,MANISPAA YA KINONDONI

8/06/2024 NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD

KILIMAHEWA JUU WAZO
MANISPAA YA KINONDONI 
DAR ES SALAAM

11 MAUA H RAI MAUA H RAI SALES AGREEMENT
MTAA WA MJI MPYA KATA YA 
SARANGA MANISPAA YA UBUNGO DAR 
ES SALAAM

20/06/2024  NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA

ADILI AUCTION MART LIMITED

12 HAFSA ABDALLAH MUSHI HAFSA ABDALLAH MUSHI SALES AGREEMENT
MBEZI LUIS MANISPAA YA KINONDONI 
DAR ES SALAAM

20/06/2024  NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA

ADILI AUCTION MART LIMITED

13 MWAJUMA C MAGORI ASIA ALLY GUBU SALES AGREEMENT
NZASA A CHARAMBE MBAGALA 
MANISPAA YA TEMEKE DAR ES 
SALAAM

28/06/2024  NA KUENDELEA KUANZIA 
SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA

ADILI AUCTION MART LIMITED

10 RAYMOND SIMON BILUSHA RAYMOND SIMON BILUSHA SALES AGREEMENT 26/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA 
KUENDELEA

ADILI AUCTION MART LIMITED

LEHALEL GROUP OF COMPANY 
LTDP.O.Box 68172 
Dar es Salaam, Tanzania

 Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559

 
Email: lehalelglc@gmail.com

ADILI AUCTION MART LIMITED, S.L.P 40616, DAR ES 
SALAAM SIMU: 0675 056 267 / 0716 651 103 
Email: info@adiliauction.co.tz

ikifanya jitihada kila mwaka kua-
jiri walimu wa shule za msingi na 
sekondari akitolea mfano kuwa 
katika   mwaka 2020/21 hadi 
2022/23, iliajiri walimu 29,879 
wakiwemo 16,598 wa shule za 

msingi na 13,281 wa shule za se-
kondari.

Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Janejelly   Ntate, alihoji 
lini serikali itaajiri watalaam 
wa maabara katika shule za se-

kondari ili kuwapunguzia mzigo 
walimu wa sayansi kufanya kazi 
kama watalaam wa maabara.

Akijibu swali hilo, Mchenger-
wa alisema   kati ya mwaka 
2020/21 hadi 2022/23 serikali 
iliajiri wataalam wa maabara 
165 ambao walisambazwa ka-
tika shule mbalimbali za seri-
kali kadri ya mahitaji hata hivyo 
itaendelea kuajiri wataalam wa 
maabara kila mara nafasi za kua-
jiri zinapotolewa kulingana na 
upatikanaji wa fedha.

“Serikali inatambua umuhimu 
wa uwepo wa wataalam wa 
maabara shuleni. Wataalam wa 
maabara ni wasaidizi muhimu 
wa walimu wa masomo ya say-
ansi hasa katika kufundisha kwa 
vitendo,” alisema 

Aliwapongeza walimu ya 
sayansi nchini kwa kazi kubwa 
wanayoifanya kwani   kwa sasa 
wamekuwa wakitumika kuan-
daa vifaa na kemikali kwa ajili 
ya mazoezi kwa vitendo na miti-
hani kwa wanafunzi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda. 
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MAONI & UCHAMBUZI

JUKUMU kubwa linalomkabili kila mwananchi hivi sasa 
ni umuhimu wa uelewa wa matumizi ya nishati safi ka-
tika jitihada za kupambana na uharibifu wa mazingira.

Katika hili kuna kila sababu ya kuongeza uelewa wa 
wananchi na taasisi kuhusu umuhimu wa matumizi ya 
nishati safi ya kupikia kupitia programu mbalimbali za 
uelimishaji na uhamasishaji ili kuondoa fikra hasi zina-
zosababisha ukinzani kwa matumizi ya nishati hizo.

Ili kufanikiwa katika utekelezaji wa matumizi ya ni-
shati hiyo ipo haja ya kufanyika kwa mijadala ya kitaifa, 
majukwaa yenye ushawishi, pamoja na elimu kuanzia 
ngazi ya chini ya kijamii.

Linapokuja suala la matumizi ya nishati safi ni lazima 
pia kuwapo na maandalizi ya kumwezesha mwananchi 
kuwa na vifaa vitakavyomwezesha kuvipata kwa ghara-
ma nafuu na kwa urahisi ili asiweze kushawishika kuba-
ki kwenye matumizi ya kuni na mkaa ambayo ataona ni 
rahisi kwake na kuendelea kuharibu mazingira.

Vifaa hivyo ni pamoja na majiko sanifu ya kupikia kwa 
kupunguza tozo na kodi zinazotozwa katika nishati, ku-
toa ruzuku na kubuni mifumo ya kifedha na teknolojia 
ya kuwezesha watumiaji kumudu gharama za nishati 
hiyo kwa kuzingatia kipato chao.

Vilevile, kuoanisha na kuhuisha sera, sheria, kanuni 
na miongozo wezeshi itakayofanikisha matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia kwa kuandaa miongozo ya viwango 
vya ubora wa nishati, vifaa na majiko ya kupikia, ku-
weka mifumo na kanuni za usimamizi wa mnyororo wa 
thamani wa nishati safi ya kupikia, pamoja na kujumui-
sha masuala ya nishati safi ya kupikia katika mipango 
ya matumizi ya ardhi na ujenzi wa majengo ya makazi 
na biashara.

Kuhamasisha uwekezaji katika nishati safi ya kupikia 
kwa kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi ku-
tumia fursa za biashara zilizopo katika mnyororo wa 
thamani wa nishati safi ya kupikia, na kuhamasisha 
matumizi ya mifuko ya fedha na programu za kitaifa ka-
tika kukuza na kuendeleza uwekezaji nchini.  

Jitihada hizi zinajumuisha uandaaji wa kanzidata 
ya takwimu na taarifa kuhusu nishati safi ya kupikia, 
mikopo yenye riba nafuu na kuhamasisha biashara ya 
kaboni katika miradi ya nishati safi ya kupikia.

Katika kuhakikisha kuwa jambo hili linafanikiwa ni 
muhimu kuwajengea uwezo watekelezaji wa miradi ya 
nishati safi ya kupikia kwa kutoa elimu ya ufundi na 
mafunzo stadi kuhusu nishati hiyo na kutoa elimu na 
kufunga miundombinu ya kupima viwango vya ubora 
wa nishati, vifaa na majiko ya nishati safi ya kupikia, 
mafunzo kwa wajasiriamali kuhusu matumizi yake na 
kuzingatia ushiriki wa wazawa katika miradi yake.

Vilevile, kujumuisha masuala ya nishati safi katika 
mitaala ya kufundishia shuleni ili kujenga kizazi che-
nye uelewa. Aidha, utendaji kazi wa idara ya usimamizi 
wa biashara ya kaboni uimarishwe kupitia mafunzo ili 
kuongeza wigo wa utafiti na ubunifu wa teknolojia zina-
zohusu nishati ya kupikia kwa kuimarisha ushirikiano 
kati ya wawekezaji wa nishati safi ya kupikia na taasisi 
za utafiti na maendeleo pamoja na kutoa mafunzo kwa 
wakufunzi.

Pia, kutenga bajeti katika uendelezaji wa utafiti, 
ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia zinazohusu nishati 
safi ya kupikia, kujumuisha masuala ya usawa wa kijin-
sia kwa kuhamasisha ushiriki wa wanawake na vijana 
katika mnyororo wa thamani wa nishati hiyo.

Na Halfani 
Chusi

KUNA jambo fulani hata rais 
mwenyewe aliomba,   akiwa-
taka viongozi walioko katika 
nafasi zao, wafike waliko wa-
nanchi kusikia kero zao na 
kuzifanyia kazi ‘akiwapiga’ na 
msamiati ‘msijifungie ofisini.’ 
Hiyo nilipenda! 

Nikirejea huku ninakoishi ka-
tika Kata ya Bonyokwa majira-
ni zake ni waambiwe wamuige 
Diwani wa Kata ya Bonyokwa, 
Tumike Malilo aliyeamua kuiga 
mfumo wa viongozi wake wa 
juu kuitisha mkutano wa had-
hara na kusikiliza kero za wa-
nakata wake.

Ilizoeleka kuwaona vion-
gozi wakubwa ndio wakifanya 
ziara, lakini safari hii nimem-
shuhudia diwani huyo akifanya 
hivyo, walimpigia kura wakiwa 
katika bashasha kufurahia 
tukio hilo.

Kilichonivutia zaidi, ni kuona 
wananchi wameitikia wito na 
kuanza kuwailisha vilio vyao 
na wengine walijibiwa papo-
hapo na kutafutiwa ufumbuzi.

Aliyefungua pazia la kuwasil-
isha kero Jacob Jailosi, alisema 
kero kubwa inayowakabili 
wana - kata hao ni ubovu wa 
miundombinu ya Barabara, 
huku akisisitiza ni jambo lin-
alokwamisha shughuli za 
uchumi kwa kiasi kikubwa.

“Barabara ni mbovu, kutoka 
hapa kwenda kimara unatumia 
muda mwingi ikinyesha mvua 
ndio balaa hakupitiki kabisa, 
vivuko kwa maana ya madara-
ja vimejengwa kwa kiwango 
cha chini.

“Madaraja mengi hayavuki 
na hatujaambiwa lini tatizo 

hilo litakwisha tunaiomba 
Serikali itusaidie katika hili,” 
akasema  

Mwingine aliyepokea ki-
jiti cha kuwasilisha kero, Jane 
Juma, anasema katika kata hiyo 
kuna changamoto ya kukatika 
maji kila mara mara, akisistiza 
ni jambo linalowatesa kinama-
ma.

  “Maji yanakatika kila siku 
na wakati nmwingine yana-
toka kidogo Rais Samia Suluhu 
Hassan alisema lengo lake ni 
kumtua mama ndoo kichwani 
lakini hatuoni tunaomba seri-
kali itusaidie kutatua kero hii,” 
analalamika  

Kilichowakuna wana-kata 
zaidi, ni namna diwani wao 
alivyoanza kujibu hoja zao, aki-
anza kwa ufafanuzi wa fedha 
za mradi wa kujenga Bara-
bara kutoka Kinyerezi kupitia 
Bonyokwa mpaka Kimara, pia 
barabara kutoka Segera Ma-
gereza mpaka Bonyokwa, am-
bayo nayo ujenzi umeanza na 
imeshawekwa katika kipande 
kimojawapo.

Pia, Barabara ya kutoka Ma-
sia mpaka Baampya, ikiwa 
kwenye mpango wa kujengwa 
mwaka huu na kawamba kina-
chosubiriwa ni kupungua kwa 
mvua zinazoendelea kunyesha.

Kuhusu kero ya maji, 
akaeleza: “Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira 
(DAWASA), wamesema pampu 
iliyopo ni ndogo kuweza ku-
sukuma maji ili yawafikie wa-
nanchi wote kwa wakati lakini 
wameshaagiza nyingine mpa-
ka mwisho wa mwezi itakuwa 
imefika kwa hiyo, tarajieni ku-

pata maji safi.”
Katika mkutano huo, hakum-

wacha nyuma Ofisa Mtendaji 
wa Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, Sam Swila, naye al-
imuunga mkono kushirikiana 
na wana-Bonyokwa kutatua 
kero zilizo wasilishwa na baa-
dhi ya wananchi katika mku-
tano huo.

“Katika mkutano huu, wapo 
watu wa DAWASA  kwa ajili 
ya kuelezea kero ya maji pia 
watu wa TARURA kwaajili ya 
ubovu wa miundombinu kwa-
hiyo nitasimamia kikamilifu 
kuhakikisha ahadi na malengo 
yaliopangwa yanatimia kwa 
wakati. amesema Mtendaji 
huyo ambaye alishinda tuzo ya  
mfanyakazi bora katika siku ya  
sherehe ya Mei Mosi.

Diwani huyo alimwinua 
mkutanoni, Mhandisi wa 
TARURA Wilaya Ilala, Fadhili 
Sadala, kutaja mikakati iliyopo 
kwa wananchi kuhusu ujenzi 
wa barabara katika kata hiyo 
naye akajibu: “Ipo bajeti imet-
engwa kwa ajili ya ukarabati 
wa barabara zinazopita mae-
neo haya tunasubiri mvua ip-
ungue tuanze ujenzi” alijibu 

Ni aina ya mkutano ulioku-
wa na mengi wananchi waki-
pata nafasi ya kuchangia hoja 
bila bughudha na hata kutoa 
ushauri wa namna ya kuibadili-
sha Bonyokwa. 

Ni vyema mfunmo huu 
ukaigwa na madiwani wote na 
sio kusubiri mpaka Mbunge au 
kiongozi wa juu afike itasaidia 
kutatua matatizo ya wananchi 
kwa haraka zaidi na kuliletea 
Taifa maendeleo. 

Madiwani, pia kaka na dada zenu wabunge,
igeni hili nililoliona Bonyokwa ya Dar

Uelimishaji, uhamasishaji 
ni muhimu matumizi 
nishati safi

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com



TANZANIA PORTLAND CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY
TAARIFA KWA WANAHISA

Taarifa inatolewa kwa wanahisa wote wa Tanzania Portland Cement Public Limited Company kwamba 
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa utafanyika:

Johari Rotana Hotel, Ukumbi wa Almasi, Ghorofa la Sita
Sokoine Drive, Dar es Salaam,
siku ya Jumatano, tarehe 5 Juni 2024, saa nne asubuhi. 

DONDOO

1. Ufunguzi wa Mkutano: Katibu kusoma taarifa iliyotolewa kuuita Mkutano Mkuu na kuhakiki kama akidi ya 
Mkutano imetimia.

2. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 31 uliofanyika tarehe 31 Mei 2023.

3. Kupokea, kujadili na kama zitaafikiwa kupitisha taarifa ya wakurugenzi, taarifa ya wakaguzi na taarifa ya 
fedha kwa mwaka ulioisha tarehe 31 Desemba 2023.

4. Kupokea, kujadili na kama litaafikiwa kuthibitisha gawio la mwaka 2023.

5. Kuthibitisha uteuzi wa wakaguzi wa mahesabu kwa mwaka unaoisha tarehe 31 Desemba 2024.

6. Kujadili mambo mengine ya kampuni ambayo taarifa zake zimepokelewa.

Kwa Niaba ya Bodi
Tarehe: 10 Mei, 2024

Katibu wa Kampuni
1. Mwanahisa yeyote aliye na haki ya kuhudhuria na kupiga kura kwenye mkutano, anaruhusiwa kuteua 

mwakilishi au wawakilishi kuhudhuria na kupiga kura kwa niaba yake. Fomu ya kuteua mwakilishi 
inapatikana kwenye tovuti ya kampuni (https://www.twigacement.com). 

2. Mwakilishi atakayeteuliwa siyo lazima awe mwanahisa wa kampuni. Fomu ya kuteua mwakilishi ambayo 
imejazwa na mwanahisa inatakiwa iwasilishwe kwenye ofisi za kampuni, Wazo Hill, Dar es Salaam 
angalau masaa 24 kabla ya muda wa kuanza mkutano, la sivyo fomu itakuwa haijakidhi vigezo.

3. Kwa ajili ya utambulisho, mwanahisa anatakiwa kuja na cheti cha umiliki wa hisa pamoja na kitambulisho 
chake (pasi ya kusafiria, leseni ya udereva, au kitambulisho cha taifa, cha kazi, au cha mpiga kura).

4. Mahesabu kamili ya kampuni, ambayo yamepitishwa na wakaguzi, yanapatikana kwenye ofisi za 
kampuni, Wazo Hill, Dar es Salaam, au pia kupitia tovuti ya kampuni (https://www.twigacement.com).
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Waliotafuna mamilioni 
wakalia kuti kavu
Na Munir Shemweta, MLELE

MKUU wa Wilaya ya Mlele 
mkoani Katavi, Alhaj Majid 
Mwanga, amesema wahusi-
ka wote wa ubadhirifu wa 
Sh. 39,501,665 katika kijiji 
cha Kibaoni, Halmashauri 
ya Mpimbwe Wilaya ya 
Mlele, watachukuliwa hat-
ua kwa mujibu wa sheria.

Alhaji Mwanga asema 
hayo juzi katika mkutano 
wa hadhara na wananchi 
wa kijiji cha Kibaoni wakati 
wa uwasilishaji taarifa ya 
uchunguzi wa mapato na 
matumizi iliyotokana na 
migogoro ya ardhi katika 
kijiji hicho iliyosomwa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Mpimbwe, 
Shamim Daud.

‘’Hatutamfumbia macho 
mtu hata tone moja. Baa-
dhi ya viongozi wa kijiji nao 
wamehusika kwenye up-
otevu wa Sh. 39, 501, 665. 
Wote hao walihusika lakini 
na watu ambao ni nje ya 
serikali ya kijiji walihusika 
kama ilivyosemwa mmoja 
wa watumishi yuko kam-
puni hiyo,’’ alisema.

Akiwasilisha taarifa ya 
uchunguzi wa mapato na 
matumizi iliyotokana na 
migogoro ya ardhi kwenye 
kijiji hicho, Daud alisema 
maeneo yaliyohusika ka-
tika ubadhirifu ni pamoja 
na eneo la shule mpya ya 
Kibaoni ambapo wakati wa 
kupatikana kwake zilipun-
guzwa ekari tatu kutoka 18 
na kuwa 15.

Eneo lingine, kwa muji-
bu wa mkurugenzi huyo, ni 
la viwanda vidogo (SIDO) 
ambalo Sh. milioni 8.8 kwa 
ajili ya mauzo ya viwanja 
48 hazikupelekwa benki na 
hakuna matumizi yoyote 

yaliyoonekana ya shughuli 
za serikali.

Pia alisema maku-
sanyo ya mapato ya Sh. 
21,240,000 kutoka vyanzo 
vya mapato mbalimbali ya 
kijiji cha Kibaoni,   yanay-
ojumuisha michango ya 
jamii, kukodisha masham-
ba, tozo na faini mbalim-
bali, ni Sh. milioni mbili tu 
zilizopelekwa benki wakati 
Sh. 19,210,000 hazikupele-
kwa.

‘’Kumetokea pia uba-
dhirifu wa fedha za kijiji 
kutoka katika akaunti yake 
ya jumla ya milioni 2.80 
zilizotolewa katika kaunti 
kwa ajili ya kurejesha kwa 
watu 39 wakati hakuna 
fedha yoyote iliyoingizwa 
kutokana na tukio hilo’’. 
Alisema Shamim.

Kuhusu malipo ya fidia 
kwa serikali ya Kibaoni 
kutokana na maeneo ya 
wananchi kuchukuliwa 
na kuchimba vifusi na ku-
chukua udongo kwa ajili 
ya ujenzi wa barabra ya 
Kibaoni- Sitalike, alisema 
Sh. milioni 21 zilipokewa 
kutoka kampuni ya RSG 
Ltd na wananchi wawili 
nao kufidiwa lakini pesa 
zote hazikupelekwa benki. 

Kwa mujibu wa ripoti ya 
uchunguzi, baadhi ya vion-
gozi wa kata, watendaji wa 
vijiji na watumishi wa kam-
puni ya RSG walishiriki ku-
gawana fedha za fidia.

Baadhi ya wakazi wa 
kijiji cha Kibaoni, wlitaka 
hatua za kisheria zichuku-
liwe dhidi ya wote wali-
ohusika kwenye ubadhilifu 
wa fedha hizo pamoja na 
kuzirejesha.

‘’Hizi pesa zote zirudi ili 
kupunguza msongamano 
wa mizigo iwe kuuzwa ny-

umba, iwe kiwanja au ku-
fanya nini ili anayekuja leo 
Kibaoni ajue anapoondoka 
hata Sh. 500 ya wizi ajue 
inaweza kumuunguza,” 
alisema Mathelius Matabu-
la, mkazi wa Kibaoni. 

Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ambaye ni Mbunge 
wa Kavuu, Geophrey Pinda, 
alitaka sheria ifuate mkon-
do wake huku akisisitiza 
fedha zilizoibwa zirudi kwa 
wananchi kwa kuwa tangu 
fedha hizo zipotee miradi 
mingi imesimama.

Kutokana na ripoti hiyo, 
Alhaj Mwanga amemwele-
keza mkurugenzi kuchukua 
hatua kwa watumishi wote 
waliohusika sambamba na 
kuiarifu Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) na   Jeshi la 
Polisi kuwakamata wote 
waliohusika na kuchukua 
hatua.

Novemba 3, 2023 Mku-
rugenzi wa Halmashauri 
alielekeza ufanyike ukaguzi 
wa mapato na matumizi ya 
kijiji cha Kibaoni ikiwa ni 
pamoja na kuhakiki hoja zi-
lizoibuliwa kwenye taarifa 
ya kamati huru ya uchun-
guzi wa migogoro ya ardhi 
ya kijiji.

Kazi ya ukaguzi ilianza 
Novemba 9, 2023 na ku-
kamilika Machi 25, mwaka 
huu na miongoni mwa 
mambo yaliyobainika ni 
kuwapo kwa ubadhirifu wa 
fedha za umma na matumi-
zi mabaya ya madaraka 
yaliyosababisha baadhi ya 
viongozi wa kata, viongozi 
na wajumbe wa serikali ya 
kijiji pamoja na watumishi 
kujinufaisha kwa kujigawia 
viwanja bila kufuata tara-
tibu.

Polisi yasaka watu 
walioua mwanafunzi
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani 
linamsaka mtu/watu waliohusika 
na mauaji ya mwanafunzi Angela 
Mseven (8) wa darasa la pili Shule 
ya Msingi Carisa iliyopo Mwenda-
pole Wilaya ya Kibaha.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka 
eneo hilo, mwanafunzi huyo ali-
kuwa anacheza na watoto wenzake 
eneo hilo na baadaye kukutwa 
amefariki kwenye shimo hilo.

Kamanda wa polisi mkoa wa 
Pwani, Kamishna msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Pius Lutumo, ali-
waambia waandishi juzi kuwa jeshi 
hilo lilipokea taarifa kuhusiana na 
mtoto huyo kuzama maji katika 
shimo la maji taka na kufariki 
dunia. 

Alisema uchunguzi wa awali 
wa jeshi hilo kwa kushirikiana 
na vyombo vingine vya kiuchun-
guzi na kubaini kuwa mtoto huyo 
aliuawa na kisha kutumbukizwa 
katika shimo hilo tofauti na taarifa 

iliyowasilishwa awali.
Kamanda Lutumo alisema ku-

tokana na uchunguzi huo, jeshi 
limeanza kuwatafuta waliohusiaka 
na tukio hilo huku likitoa taarifa 
kwa wananchi wenye taarifa sahihi 
kuhusiana na tukio hilo kujitokeza 
kutoa ushirikiano kuwakamata 
watuhumiwa.

Mei 7, mwaka huu, ilisambaa 
taarifa kwenye mitandao ya jamii 
ikieleza kupotea kwa mwanafunzi 
huyo aliyeondoka nyumbani ak-
ienda kucheza na wenzake.

Hata hivyo muda mfupi ilisam-
baa taarifa nyingine ikithibitisha 
kupatikana mwili wa mtoto huyo 
kwenye shimo la maji karibu na 
nyumbani kwao.

Wakazi wa Mtaa wa Upendo, Kata ya Saranga, Manispaa ya Ubungo Dar es 
Salaam, wakipita katika daraja la Moa jana, ambalo limeanza kutitia kutokana 
na mvua zinazoendelea kunyesha, kitendo kinachohatarisha usalama wa 
watumiaji wa daraja hilo. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mei 7, mwaka huu, ilisambaa 
taarifa kwenye mitandao ya 
jamii ikieleza kupotea kwa 
mwanafunzi huyo aliyeondoka 
nyumbani akienda kucheza na 
wenzake.



BRELA, taasisi 
tatu kulinda 
miliki bunifu
 Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imetia saini 
makubaliano na taasisi tatu kwa 
ajili ya kukuza na kulinda kazi za 
ubunifu.

Taasisi hizo ni Taasisi ya 
Uhasibu Tanzania (TIA), Mamlaka 
ya Afya ya Mimea na Viuatilifu 
Tanzania (TPHPA) na Chuo Kikuu 
cha Mzumbe.

Makubaliano hayo yalitiwa 
saini jana mbele ya Naibu Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Hamis Mwinjuma, kwenye 
maadhimisho ya kimataifa ya 
Siku ya Miliki Bunifu.

Akizungumza baada ya hafla 
hiyo, Mkuu wa TIA, Prof. William 
Pallangyo, alisema makubaliano 
hayo yatakuwa na manufaa 
makubwa kwenye maendeleo ya 
taasisi hiyo. 

Alisema wanaamini kupitia 
ushirikiano huo, wataongeza 
nguvu katika kazi za utafiti 
zinazofanywa na taasisi pamoja 
na kazi za ushauri na msaada wa 
kiufundi.

Prof. Pallangyo alisema BRELA 
itawasaidia wanafunzi kupitia 
hatua mbalimbali za kusajili 
ubunifu wanaofanya kwa kuwa 
wengi kwa sasa hawajui cha 
kufanya ili kulinda na kuendeleza 
kazi zao kisheria.

“Wanafunzi wetu watanufaika 
sana na ushirikiano huu kwa 
sababu wanapokuwa na ubunifu 
wanashindwa kulinda kwa 
sababu hawana elimu ya nini cha 
kufanya,” alisema.

Alisema kupitia ushirikiano 
huo, wataandaa na kushiriki 
semina na makongamano mbal-
imbali ambayo yatasiadia kwa 
kiwango kikubwa kukuza uelewa 
wa wanafunzi na walimu kuhusu 
mambo yanayohusu hatimiliki, 
usajili na uendeshaji wa biashara 
kitaaluma na kulinda ubunifu wa 
vijana wabunifu na wagunduzi.

Ijumaa Mei 10, 20248

HABARI KITAIFA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA), Prof. William Palangyo (kulia), akitiliana saini makubaliano 
ya ushirikiano na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Godfrey Nyaisa (kushoto), 
jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wanafunzi wa chuo hicho. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Adaiwa kumbaka mwanafunzi wake
Na Vitus Audax, MWANZA

MWALIMU wa Shule ya Sekond-
ari Katoro ( jina linahifadhiwa) 
miaka36 anadaiwa  kumbaka 
mwanafunzi wa kidato cha tatu 
alipomtuma nyumbani kwake 
kisha kumfuata na kumfanyia 
ukatili huo.

Tukio hilo limethibitishwa 
na Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Geita, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Safia Jongo, huku 
akibainisha kuwa lilitokea Mei 2, 
mwaka huu.

Kamanda Jongo alisema siku 
ya tukio, mwanafunzi huyo ( jina 

linahifadhiwa), alikuwa darasani 
ndipo mwalimu huto alimwagiza  
kwenda nyumbani kwake kum-
chukulia kitu huku akimfuata 
kwa nyuma.

Alisema binti huyo alipofika 
nyumbani kwa mwalimu huyo, 
alishtuka kuona mlango un-
afungwa kisha kuanza kufanyiwa 
ukatili na mwalimu huyo.

SACP Jongo alisema baada ya 
tukio hilo, mwanafunzi alikwen-
da kutoa taarifa   kwa mkuu wa 
shule kwamba mkuu huyo kwa 
kushirikiana na mtuhumiwa, 
walimtisha kuwa watamwadhi-
bu kama atatoa taarifa sehemu 

yoyote. 
“Tulipata tarifa Mei 5 na ku-

chukua hatua ya kumkatamata 
mtuhumiwa pamoja na mkuu 
wa shule na baada ya hapo, uta-
ratibu wa kisheria unaendelea 
na hatua zaidi zitachukuliwa 
dhii yao baada ya kukamilisha 
uchunguzi,” alisema Kamanda 
Jongo.

Aidha, kamanda huyo aliwa-
taka wazazi, walimu na walezi 
kuwa na tabia ya kuwahoji wato-
to wanapotoka shuleni ili kama 
kuna matatizo wanakumbana 
nayo, wayabaini mapema. 

Katika hatua nyingine, Kaman-

da Jongo alithibitisha kutokea 
kwa tukio la mtoto  Kazungu 
Julius (10) mwenye ualibino na 
mwanafunzi wa Shule ya Msingi 
Katoro, kujeruhiwa  kwa kukat-
wa na mapanga maeneo mbalim-
bali ya mwili ikiwemo kichwani 
na mikononi na mtu aliyekuwa 
amefunika uso wake.

SACP Jongo alisema tukio hilo 
lilitokea Mei 4, mwaka huu saa 
2:00 usiku, wakati mtoto huyo 
alipotoka nje baada ya kutumwa 
na mama yake, ndipo alipovami-
wa na mtu huyo aliyeanza kum-
jeruhi kisha kutokomea kusiko-
julikana.

Alisema kwa mujibu wa 
uchunguzi wa awali, tukio hilo ni 
la kupangwa na wala si la imani 
za kishirikina za kuhitaji kuon-
doka na kiungo chochote cha 
kijana hiyo.

 “Mtu huyu tunaendelea kum-
saka popote atakapokuwa. La-
kini  pia niwatoe hofu wananchi 
na watu wenye ualibino kuwa 
na amani kwani kwa mujibu wa 
daktari, mtu huyo hakuwa na nia 
ya kuondoka na kiungo chocho-
te kutokana na majereha pamoja 
na aina ya panga lililokutwa 
eneo la tukio,” alisema Kamanda 
Jongo.

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imekemea vikali 
tabia ya baadhi ya wasimamizi 
wa mialo ya samaki kuwatoza 
ushuru wateja wanaonunua 
chini ya kilo 30 kwa matumizi 
ya nyumbani na kuziagiza hal-
mashauri kukomesha jambo 
hilo kwa kuwa ni kinyume cha 
sheria.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Alexander Mnyeti, aliyasema 
hayo juzi wakati akijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum, 
Neema Lugangira, aliyehoji 
serikali ina mikakati  gani wa 

kupunguza na kufuta baadhi 
tozo ili kuleta unafuu kwa wal-
imu.

Alisema sheria inaelekeza 
wafanyabiashara wa samaki 
kutozwa ushuru hata waki-
nunua chini ya kilo 30, lakini 
wateja wa kawaida wanao-
nunua kwa matumizi ya ny-
umbani hawapaswi kutozwa 
isipokuwa wakinunua zaidi ya 
hapo.

Mnyeti alisema mwaka 
2020 na 2022 serikali ilifanya 
maboresho ya tozo mbalim-
bali, ikiwamo baadhi ya leseni 
kuunganishwa na tozo zingine 

kupunguzwa na wizara itaen-
delea kuboresha na kuweka 
mazingira wezeshi kwa wafan-
yabiashara wa mazao ya uvuvi 
kadiri itakavyowezekana na 
kuzingatia mabadiliko ya kiu-
chumi nchini.

“Tozo ambazo zilipunguzwa 
ni ushuru wa dagaa wanaozal-
ishwa Ziwa Victoria, Ziwa Nya-
sa na Bahari ya Hindi kutoka 
Dola 0.16 (Sh. 412.6) hadi Dola 
0.1 (Sh.257.9) kwa kilo na tozo 
ya dagaa wa Ziwa Tanganyika 
kutoka Dola 0.5 (Sh. 1,289.33) 
hadi Dola 0.3 (773.6) kwa kilo,” 
alisema.

Alitaja tozo zingine zi-
lizobadilishwa kuwa ni za 
kusafirisha minofu ya sangara 
nje ya nchi iliyopunguzwa ku-
toka Dola 0.2 (Sh. 515.7) hadi 
Dola 0.1 (Sh. 257.9) kwa kilo.

Pia alisema serikali ime-
punguza ushuru wa uingizaji 
mazao ya bahari kutoka Dola 
2.5 (Sh.6,446.6) hadi Dola 0.5 
(Sh.1289) kwa kilo kwa ngisi, 
pweza na kaa na   gharama 
ya ada za leseni za kusafirisha 
dagaa kutoka Dola 1,000 (Sh. 
2,578,650) hadi Dola 250 (Sh. 
644,663) kwa dagaa wa maji 
chumvi na maji baridi.

Serikali yakemea wanaotoza 
ushuru wateja wadogo wa samaki
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Wawili jela miaka 20 kwa 
kukutwa na nyama ya twiga

Maelfu wafurika 
ofisi ya Makonda 
wakidai haki
Na Beatrice Shayo, ARUSHA 

WANANCHI zaidi ya 1,500 wamefurika 
katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Paul Makonda, kwa ajili ya kutaka 
kupatiwa haki zao ambazo wanazitafuta 
kwa muda mrefu bila mafanikio.

Wananchi hao walianza kuingia katika 
ofisi hiyo kuanzia majira ya saa 10 al-
fajiri huku wengine wakiwa na nyaraka 
walizozishikilia mkononi na kisha ku-
patiwa namba kwa ajili ya kukaa foleni.

Makundi tofauti yalijitokeza ikiwemo 
wanawake, wazee, vijana na watu 
wenye ulemavu kwa ajili ya kutii agizo 
la Makonda la kuwataka wajitokeze 
kupata haki zao.

Baadhi ya wananchi wanaoishi katika 
maeneo ya mbali waliamua kulala mjini 
ili kuwahi foleni na wengine wametokea 
mikoa ya jirani kutaka kueleza changa-
moto zao wakiamini zitatatuliwa katika 
kliniki hiyo waliyotangaziwa ya siku 
tatu mkoani Arusha.

Mabanda mbalimbali ya taasisi ya-
likuwa yamewekwa nje ya ofisi hiyo 
kwa ajili ya kuanza kusikiliza wananchi 
ambao ni Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, 
Ustawi wa Jamii wa Mkoa wa Arusha, 
dawati la jinsia, Shirika la Umeme 
(Tanesco), Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), timu ya Kamishna wa 
Ardhi Mkoa wa Arusha, polisi, wadau 
wa kutoa elimu kisheria na kampuni za 
kisheria 70.  

Wananchi hao walianza kuitwa kwa 
namba na kuelekea katika banda am-
balo unashida nalo ili changamoto yao 
itatuliwe. Akizungumza na waandishi 
wa habari, Makonda alisema kwenye 
kusimamia haki za wananchi yupo 
tayari kupoteza chochote ilimradi mtu 
mmoja apate haki yake.

“Kwenye haki ya mtu cheo hakina 
thamani, kwenye haki ya mtu umaarufu 
wangu hauna thamani, kwenye haki 
ya mtu heshima niliyonayo haina 
thamani maadamu Mungu amenipa uhai 
akaniruhusu kuwapo hapa nitasimama 
na mwananchi niwaombe watendaji 
mtende haki,” alisema Makonda.

Aidha, aliagiza endapo kuna mtendaji 
aliyehusika kwenye kesi ya mwananchi 
ambaye hajafika katika eneo la tukio 
atafutwe haraka na kufika. 

Makonda alisema hata kama kuna mtu 
una kesi ipo mahakamani na haelewi 
mwenendo wa kesi unavyokwenda 
inawezekana ni maskini, mama mjane, 
mtoto yatima ama mzee wote watasaid-
iwa kupata wanasheria.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KASI ya ukuaji wa sekta ya utalii 
nchini imeanza kuwavutia wana-
sayansi na wafanyabiashara wa 
kimataifa kulipigia chapuo, Shirika 
la Hifadhi za Taifa ‘TANAPA, Ju-
muiya ya Waongozaji wa Utalii na 
Mawakala wa Utalii kutoyakwepa 
maendeleo ya kidijitali.

Badala yake wameshauri ili 
kuepusha matukio ya ujangili wa 
wanyamapori, watalii kupoteana 
na waongoza utalii na kuwasaidia 
mawakala wa utalii kujua wageni 
wamefika kituo gani na kama 

wako salama, hawawezi kue-
puka matumizi ya teknolojia ya 
QR Codes Track  (misimbo milia) 
kama zinavyofanya nchi nyingine 
duniani.

Jana, mwanasayansi kutoka Sin-
gapore, Rangesh Nallan, ambaye ni 
mmiliki wa kampuni ya Digiticket 
Afrika, alisema rekodi ya Tanza-
nia kupokea watalii milioni 1.8, 
sawa na asilimia 118 kwa mwaka 
jana, ikiwa ni ongezeko la asilimia 
32 kabla ya ugonjwa wa UVIKO-19, 
inapaswa kwenda sambamba na 
uwekezaji wa maendeleo ya dijitali 
ya misimbo milia ili kuvutia watalii 

wengi duniani.
“Tanzania sasa inapaswa kuiga 

mataifa mengine yanayoendesha 
sekta ya utalii kwa mafanikio kama 
Afrika ya Kusini, ambayo inatumia 
huduma ya misimbo milia kwa 
watalii wanaoingia kwao,” alisema.

Akizungumzia teknolojia hiyo, 
mwongozaji wa utalii, Hollyfield 
Mbona, alisema ujio wa teknolojia 
hiyo ya misimbo milia, ni moja ya 
utatuzi wa changamoto kubwa ya 
Tanzania, kukabiliana na ongeze-
ko la kasi ya watalii, baada ya Fil-
amu ya ‘The Royal Tour’ iliyoten-
genezwa na Rais Samia Suluhu 

Hassan.
Mkurugenzi wa SkyNet Solu-

tions, Epifan Benard, alisema 
wameingia makubaliano ya kufan-
ya kazi na kampuni ya QR Codes 
4you ya nchini Singapore, ambayo 
inataka kutoa huduma hiyo ya mi-
simbo milia kwenye sekta ya utalii 
nchini.

Kwa mujibu wa Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Angellah Kairuki, 
mwaka 2023, watalii waliongeze-
ka kutoka nchi za Marekani kwa 
asilimia 16, Italia asilimia 8, Cana-
da  7.6, Uingereza 5.9 na Ufaransa 
5.4.

Wakati watalii kutoka nchi za Af-
rika, waliongezeka kutoka nchi za 
Zambia, Kenya, Burundi, Uganda 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo.

Aidha, alisema mapato ya 
nchi kupitia sekta ya utalii, ya-
meongezeka kutoka Dola za 
Marekani bilioni 3.5 hadi  Dola za 
Marekani 3.4 ikiwa na ongezeko la 
Dola za Marekani bilioni 1.5

Kairuki, alisema serikali inaen-
delea na juhudi za kutangaza zaidi 
utalii ili kupata watalii wengi ku-
toka katika nchi za China, India, 

Urabuni na Amerika ya Kusini.

Ukuaji utalii kwawavutia wanasayansi, w’biashara kimataifa

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Zainab Abdallah (wa pili kushoto), akipata maelezo kuhusu mfumo 
wa ulipaji kodi kutoka kwa maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), alipofanya ziara ya kuwatembelea wa-
fanyabiashara akiongozana na maofisa wa mamlaka hiyo, wilayani humo juzi. Kulia ni Meneja wa TRA wa wilaya 
hiyo, Daud Njohole na (wa pili kulia) ni Meneja wa TRA Mkoa wa Tanga, Thomas Masese. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

M
AHAKAMA ya 
Wilaya ya Babati 
mkoani Manyara 
i m ewa hu ku mu 

watu wawili kwenda jela 
miaka 20 kila mmoja kwa 
kosa la uhujumu uchumi.

Wawili hao walikuwa 
wakituhumiwa kwa kuku-
twa na kichwa cha twiga, 
ngozi, pamoja na kilo 40 za 
mnyama huyo.

Hukumu hiyo ilitolewa 
jana na Hakimu Mfawi-
dhi  wa Mahakama ya 
Wilaya ya Babati, Victor Ki-
mario, baada ya kusikiliza 
pande zote mbili.

Aliwataja washtakiwa 
kuwa ni Paulo John (23) 
mkazi wa Kijiji cha Mapea 
na Athuman Misanya(31) 
mkazi wa Mamire.

Kimario alisema washtak-
iwa hao walitenda kosa hilo 
Februari 2, mwaka huu ka-
tika eneo la Hifadhi ya Bu-
runge, ikiwa ni kinyume na 
Kifungu cha 86(2) (C) cha 
Sheria ya Wanyamapori, 
Sura 283 iliyofanyiwa mare-
jeo mwaka 2022 ikisomwa 
pamoja na Sheria ya Uhu-
jumu Uchumi Kifungu cha 
60(2) Sura 200 iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2022.

Alisema washtakiwa wote 
walikuwa na vidhibiti hivyo 
wakiwa wamebeba kwenye 
ndoo. 

Kimario alisema shahidi 
namba moja na namba mbili 
waliithibitishia Mahakama 
kuwa walikuwa wanne ila 
wengine walitoroka.

“Wote walikiri walikutwa 
porini kuchukua samaki 
japo wao wanadai ni sam-

aki ila ilikuwa ni nyama ya 
twiga, hapana shaka kuwa 
ilikuwa nyama ya twiga,” 
alisema Kimario.

Alisema upande wa mash-
taka umethibitisha pasipo 
na shaka kuwa washtakiwa 
walikutwa na nyara za seri-
kali licha ya wao kusema ni 
samaki.

Wakili wa serikali kutoka 
Mamlaka ya Wanyamapori 
Tanzania (TAWA), Getrude 
Kariongi, alisema hawana 
kumbukumbu za nyuma 
za watuhumiwa hao ku-
fanya makosa ila kitendo 
cha kuua twiga ni kuharibu 
nembo ya Taifa.

Alisema kumtoa mny-
ama  kwenye ikolojia ni 
kuathiri wanyama wengine 
wakati twiga ni kivutio cha 
watalii na aniingizia Taifa 
mapato.

Vile vile alisema nyama 
waliyokamatwa nayo ili-
kuwa na thamani ya Dola za 
Marekani 20,000 (Sh.mil-
ioni 50).

Hivyo, aliiomba Mahaka-
ma hiyo kuitaifisha pikipiki 
waliyokutwa nayo na ndoo 
ili ziwe mali ya serikali.

Wakili wa utetezi, Festo 
Jackson alisema ni wateja 
wake ni mara ya kwanza 
wanatenda kosa kama hilo, 
umri wao ni nguvu kazi ya 
Taifa na wana wategemezi, 
hivyo aliiomba Mahakama 
hiyo kuwapunguzia adha-
bu.

Baada ya kusikiliza pande 
zote mbili, Hakimu Kimario 
alisema nguvu walizokuwa 
nazo washtakiwa walizitu-
mia vibaya kuihujumu seri-
kali kwa kuua twiga ambaye 
ni nembo ya Taifa.



DC ageuka 
‘mbogo’ 
mrundikano 
wa taka 
sokoni
Na Alex Sayi, MASWA

MKUU wa Wilaya ya Maswa, 
Aswege Kaminyoge, amei-
taka Ofisi ya Usafi wa Mazin-
gira Halmashauri ya Wilaya ya 
Maswa mkoani Simiyu kuacha 
ubabaishaji katika usimamizi wa 
shughuli za uzoaji taka.

Amesema ubabaishaji huo una-
sababisha kukithiri kwa uchafu 
wilayani Maswa.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati 
akizungumza na wananchi 
pamoja na wafanyabiashara wa 
Soko Kuu Maswa wilayani hapa 
alipotembelea kuona hali ya 
uchafuzi wa taka.

Pamoja na mambo mengine ali-
uagiza uongozi wa Halmashauri 
ya Maswa kujitathmini juu ya 
utendaji kazi wao kwa kuwa 
maelekezo yake ya kusimamia 
suala la usafi yamekuwa haya-
fanyiwi kazi na watendaji hao.

“Natoa saa mbili taka hizi zi-
ondolewe hapa, suala la kusema 
trekta halina mafuta mara bovu 
sitaki kusikia, hivi wananchi wa-
natuelewaje? tunaposema trekta 
halina mafuta haya magari ya 
Halmashauri yamefikaje hapa? 
haya yanatoa wapi mafuta? au 
mnaona raha sisi kutukanwa na 
wananchi?,” alihoji Kaminyoge.

Aidha, aliwataka kuwasilisha 
kwake mpango mkakati endelevu 
wa usafi wa mazingira wilayani 
hapa utakaosaidia kuondoa adha 
ya mlundikano wa taka sehemu 
zisizo rasmi kwa muda mrefu.

Mwenyekiti wa soko hilo, 
Nafutari Joramu alieleza hofu ya 
kuibuka kwa mlipuko wa ma-
gonjwa licha ya kulipia ushuru 
wa uchafu kila mara.

Ofisa Usafi na Mazingira wilay-
ani hapa, Budodi alisema suala 
la taka kukaa kwa muda mrefu 
limetokana na trekta iliyokuwa 
inatumika kuzoa taka kuwa na 
uchakavu wa mataili pamoja na 
mafuta hali iliyomkera Mkuu wa 
Wilaya.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Maswa, 
Viviani Christiani, aliahidi 
kutekeleza agizo hilo la Mkuu wa 
Wilaya kwa kuondoa taka hizo 
na kuufanya Mji wa Maswa kuwa 
safi.
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Wanahabari watwishwa 
zigo utunzaji mazingira

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WACHIMBAJI wa dhahabu ka-
tika mgodi wa Mwakitolyo uli-
opo Kata ya Mwakitolyo wilay-
ani  Shinyanga, wameeleza 
athari ya matumizi ya kemikali 
ya zebaki wakati wakichenjua 
ikiwa ni pamoja na kupata ul-
emavu wa ngozi.

Walibainisha hayo juzi wakati 
wa mafunzo ya matumizi sala-
ma ya kemikali ya zebaki kwa 
wachimbaji wadogo na wasam-
bazaji, iliyokuwa yanatolewa 
na Baraza la Taifa la Uhifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) na Ofisi ya Mamlaka ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali.

Mmoja wa wachimbaji hao, 
Juma Daudi alisema ukosefu wa 
elimu juu ya matumizi salama 
ya kemikali ya zebaki inasababi-
sha wengi wao kupata madhara 
ambayo hayana tiba kutokana 
na kufanya shughuli hizo bila 
kuchukua tahadhari yoyote.

Mchimbaji mwingine Charles 
Misalaba alisema yeye ni 
miongoni mwa waathirika wa 
kemikali ya zebaki, kwamba 
amekuwa mtu wa kupoteza 
kumbukumbu kuwa na hasira 
muda wote na kuwa na msongo 
wa mawazo.

Hivyo aliiomba serikali kuan-
galia namna ya kumsaidia ku-
pata tiba yake ili kuondokana 

na adha hiyo.
Meneja wa Ukaguzi na Usajili 

kutoka Ofisi ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali Dodoma, Magdale-
na Mtenga, alisema kunakiwan-
go cha zebaki kinachoruhusiwa 
kuwa mwilini ila kinapozidi 
unatakiwa kuacha shughuli za 
uchenjuaji na kufanyakazi ny-
ingine kwani tatizo hilo halina 
dawa.

Hata hivyo alibainisha kuwa 
baadhi ya madhara yanayowa-
pata wachimbaji pindi wa-
sipochukua tahadhari kuwa 
ni pamoja na kuathirika kwa 
mfumo wa fahamu, figo, uwezo 
wa kuona, mikono kutetemeka, 
mimba kutoka, watoto kuzaliwa 

na utindio wa ubongo na ku-
changanyikiwa.

Awali Ofisa Ufuatiliaji na 
Tathmini wa mradi huo kutoka 
NEMC, Hassan Maalim alisema 
wanatekeleza mradi wa ku-
dhibiti matumizi ya zebaki kwa 
wachimbaji ili waweze kuwa 
na mazingira yenye viwango 
vinavyohitajika kwa mujibu wa 
mkataba wa Minamata.

Alisema mradi huo wa-
nautekeleza katika mikoa ya 
Geita, Mbeya, Singida, Mwanza, 
Mara, Songwe na Shinyanga 
kwa sababu wengi wao wana-
fanya kazi katika mazingira 
magumu bila kuchukua tahad-
hari yoyote.

Na Vitus Audax, MWANZA

W
AANDISHI wa 
habari mkoani 
Mwanza wame-
kumbushwa kuibe-

ba na kutekeleza kwa vitendo 
ajenda ya utunzaji wa mazin-
gira, kuufahamisha umma juu 
ya athari za mabadiliko ya tabi-
anchi na namna ya kukabiliana 
nazo.

Rai hiyo imetolewa juzi na 
wanataaluma wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Uhuru wa 
Vyombo vya habari Duniani, 
yaliyofanyika kimkoa katika 
Chuo Kikuu cha Mt. Agustino 
Tanzania (SAUT).

Mhadhiri kutoka Kitivo cha 
Mawasiliano, Idara ya Uandishi 

wa Habari na Mawasiliano kwa 
Umma SAUT, Tabu Manyama 
alisema vitu vitatu vinavyosaba-
bisha ongezeko la umasikini du-
niani ni pamoja na uharibifu wa 
mazingira.

Alitaja vitu vingine kuwa vita 
na milipuko ya magonjwa hatari 
ambavyo hata hivyo aliviweka 
katika dhana moja ya athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Hivyo alisema kufuatilia hali 
hiyo ni jukumu kwa vyombo 
vya habari kuweka jicho la ka-
ribu katika kuelimisha jamii juu 
ya namna ya kukabiliana na hali 
hiyo.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Mkoa 
Mwanza, Edwin Soko alisema 
tatizo la uharibifu wa mazingira 

limesababisha mabadiliko ya 
tabianchi na athari zake tayari 
zimeanza kuonekana.

Alitaja athari hizo kuwa ni 
pamoja na mafuriko katika 
maeneo mbalimbali ndani na 
nje ya nchi ambayo yamekuwa 
janga la dunia kwa sasa.

Alisema kaulimbiu ya maa-
dhimisho hayo mwaka huu 
ambayo ni uandishi wa habari 
na changamoto za mabadiliko 
ya tabianchi, imelenga kutoa 
msukumo kwa waandishi wa 
habari kubeba wajibu wa kue-
limisha jamii kuhusu utunzaji 
mazingira.

Makamu Mkuu wa SAUT, Prof. 
Costa Ricky Mahalu, aliwataka 
waandishi wa habari kutumia 
weledi katika kuleta mabadi-

liko katika jamii hususani katika 
masuala ya utunzaji mazingira 
kwani jamii ina imani kubwa na 
kazi inayofanywa na waandishi 
wa habari.

Mwanafunzi wa masomo 
ya uandishi wa habari kutoka 
SAUT, Fidelis Seleman alisema 
uandishi wa habari za mazingi-
ra unasaidia jamii kupata elimu 
na hatua salama za kuchukua 
wakati wa majanga kama 
mafuriko au kimbuka na kutoa 
rai kwa wananchi kutambua 
umuhimu wa habari hizo.

Mei 3, mwaka huu Tanzania 
iliungana na mataifa mbalim-
bali duniani kuadhimisha siku 
hiyo ambayo kitaifa yalifanyika 
jijini Dodoma yakiongozwa na 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa.

Wachimbaji madini walia athari zebaki

Wafanyabiashara wadogo maarufu Machinga wakifanya shughuli zao katika eneo la Kimara Mwisho, Dar es Salaam jana, 
licha ya kuwapo bango lenye ujumbe unaowazuia kufanya hivyo. PICHA: SABATO KASIKA

Natoa saa mbili taka 
hizi ziondolewe hapa, 
suala la kusema trekta 
halina mafuta mara 
bovu sitaki kusikia, 
hivi wananchi wanat-
uelewaje?



HOTUBA Ijumaa Mei 10, 2024 1127Alhamisi Mei 9, 2024 UHURU

37Alhamisi Mei 11, 2023 UHURU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
WIZARA YA MAJI

UHURUAlhamisi Mei 11 , 2023

Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzan
mitambo ya kisasa ya kuchimba visima na mitambo ya kujenga mabw awa iliyosambazwa katika kila mkoa hapa nchini.

Mji wa Serikali, Mtaa wa Maji, S.L.P 456 Dodoma (barua@maji.go.tz) 
+255 26 2322602/+255 26 2322602, Barua pepe, ps@maji.go.tz www.maji.go.tz

MUHTASARI WA HOTUBA YA BAJETI 
YA WIZARA YA MAJI 2023/2024

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 

2024/2025



HOTUBAIjumaa Mei 10, 202412
MUHTASARI WA HOTUBA YA WAZIRI WA MAJI, MHE. JUMAA HAMIDU AWESO (MB), AKIWASILISHA 

BUNGENI MAKADIRIO YA MAPATO NA MATUMIZI YA FEDHA YA WIZARA YA MAJI KWA MWAKA 2024/25

1. HALI YA SEKTA YA MAJI NCHINI

Naomba sasa kuelezea hali ya sekta ya maji nchini inayojumuisha rasilimali za maji; huduma za 
na mijini kama ifuatavyo:- 

 
1.1 Hali ya Rasilimali za Maji na Ubora wa Maji 

1. Nchi yetu inakadiriwa kuwa na rasilimali za maji zinazofaa kwa matumizi mbalimbali za 
wastani wa mita za ujazo bilioni 126 kwa mwaka. Kiasi hicho kinahusisha maji juu ya ardhi 
mita za ujazo bilioni 105 na maji chini ya ardhi mita za ujazo bilioni 21. Kwa idadi ya 
watu milioni 59.8 wa Tanzania Bara kwa mujibu wa Sensa ya mwaka 2022, inaonesha kuwa 
kiasi cha maji kilichopo kwa mtu ni mita za ujazo 2,105. Kiasi hicho kipo juu ya kiwango 
cha chini cha mita za ujazo 1,700 cha mahitaji ya maji kwa mtu kwa mwaka kinachokubalika 
kimataifa. Hali hiyo, inaonesha kuwa nchi yetu ipo juu ya kiwango cha uhaba wa maji 
(water stress). Hata hivyo, kutokana na mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa vyanzo 

  .awilukuhcatizah ikihats autah opadne idiaz augnupuk azewanik ohcih ognawik ijam ayv  

 Taifa Letu lina usalama wa maji, lina maji mengi kwenye maziwa, mito, mabwawa na 

2. 
mabadiliko ya tabianchi, shughuli za kibinadam na hali ya miamba. Takwimu zinaonesha 
hali ya ubora wa maji kwenye vyanzo vya maji juu na chini ya ardhi inawezesha ustawi 
wa ikolojia na hivyo vinaweza kuendelezwa kwa matumizi ya sekta mbalimbali. Pamoja 
na hali hiyo ya ubora wa maji, bado kunahitajika jitihada za pamoja za kuzuia uchafuzi na 
pia, kurejesha na kuimarisha ubora wa maji katika vyanzo. Vilevile, maji yanayosambazwa 
vijijini na mijini yameendelea kukidhi viwango vya kitaifa vya ubora wa maji kwa matumizi 
ya kunywa na kupikia pamoja na shughuli mbalimbali za kiuchumi. 

1.2 Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya Maji Vijijini

3. asilimia 79.6 mwezi Desemba, 
2023 kutoka wastani wa asilimia 77 mwezi Desemba, 2022. Ongezeko hilo limetokana na 
kutekelezwa kwa miradi ya maji 632 yenye vituo 7,956 vya kuchotea maji vyenye uwezo wa 
kuhudumia wananchi 4,740,959. Hali hiyo, inafanya jumla ya wananchi wanaopata huduma 

34,950,368 kati ya wananchi 39,232,999 wanaoishi maeneo ya vijijini. 
Dhamira ya Serikali ni kuona, zaidi ya asilimia 85 ya wananchi wa vijijini wanapata huduma 

 Ndugu zangu waheshimiwa wabunge wa majimbo ya vijijini kama Pangani, tunakoelekea 
tunahama kutoka kwenye vituo vya kuchotea maji na kuelekea kwenye kuunganisha maji 
katika kaya na majumbani, kwakuwa vijijini kuna nyumba nzuri zinazohitaji huduma 
hiyo. Wananchi wa vijijini nisikieni, endeleeni kujenga nyumba nzuri maji ya kuweka 
ndani yanakuja. 

1.1 Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya  na  wa Mazingira Mijini

4. asilimia 90 
mwezi Desemba 2023 kutoka wastani wa asilimia 88 mwezi Desemba, 2022. Ongezeko 
hilo limetokana na kukamilika kwa miradi ya maji 85 inayohudumia wakazi 4,641,505 wa 
maeneo ya mijini. Dhamira ya Serikali ni kuona, zaidi ya asilimia 95 ya wakazi wa mijini 

kilomita 1,455.93 
58,650. 

ambayo huyakusanya na kutibiwa kwenye mabwawa ya kutibu majitaka.

 Kwa mwenendo huu, kwa uongozi mahiri wa Mama Samia na kwa ushirikiano mkubwa 
wa Bunge lako na ufuatiliaji wa Waheshimiwa Wabunge, Ilani ya CCM ya Mwaka 2020 

barabara. Narudia, Ilani ya Chama Tawala inatekelezeka barabara. CCM ndiyo mwenye 
duka, sisi shopkeepers, tutatimiza wajibu wetu mchana na usiku, iwe mvua, liwe jua na 
kwenye mabonde na milima. 

2. MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA 
FEDHA 2023/24

2.1 Upatikanaji wa Fedha

5. Katika mwaka 2023/24, Fungu 49 – Wizara ya Maji liliidhinishiwa jumla ya Shilingi Bilioni 
756.2, ambapo kati ya fedha hizo, Shilingi Bilioni 60.3 ni fedha za matumizi ya kawaida na 
Shilingi Bilioni 695.8 ni fedha za maendeleo. Kati ya fedha za maendeleo, Shilingi Bilioni 
407.1 ni fedha za ndani na Shilingi Bilioni 288.7 ni fedha za nje. Kwa upande wa fedha za 
matumizi ya kawaida, Shilingi Bilioni 42.3 ni kwa ajili ya kulipa mishahara ya watumishi 
wa Wizara, RUWASA na Chuo cha Maji na Shilingi Bilioni 18.0 ni kwa ajili ya Matumizi 
Mengineyo.

6. Hadi mwezi Aprili 2024, Wizara imepokea jumla ya Shilingi Bilioni 638.7, sawa na asilimia 
84.5 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kati ya fedha hizo, Shilingi Bilioni 593.4 ni kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo Shilingi Bilioni 356.9 sawa na asilimia 87 ni fedha 
za ndani na Shilingi Bilioni 236.5 sawa na asilimia 81.9 ni fedha za nje. Kwa upande wa fedha 
za matumizi ya kawaida, jumla ya Shilingi Bilioni 45.3 zimetolewa, ambapo Shilingi Bilioni 
36.5 ni kwa ajili ya mishahara na Shilingi Bilioni 8.8 ni kwa ajili ya Matumizi Mengineyo. 

2.1 Utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo 

Utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo kwa mwaka 2023/24 umeainishwa katika 
maeneo ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji; huduma za ubora wa maji; huduma za 

kazi mbalimbali zinazotekelezwa 
katika taasisi chini ya Wizara pamoja na masuala mtambuka.

2.0.1 Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji

7. Usimamizi wa rasilimali za maji unahusisha ujenzi na ukarabati wa vituo vya kufuatilia 
mwenendo wa rasilimali za maji, udhibiti wa matumizi ya maji na migogoro, ujenzi na usajili 
wa mabwawa, udhibiti wa uchimbaji wa visima, ulinzi na uhifadhi wa vyanzo vya maji na 
kuzuia uchafuzi wa vyanzo. 

Usimamizi wa rasilimali za maji ni sayansi na vilevile ni suala la kijamii. Sisi Wizara ya Maji 
tumejifunza kuwa jamii siku zote ipo na iko tayari na inaposhirikishwa kuna mafanikio 
makubwa. Ninyi Waheshimiwa Wabunge ndio wawakilishi wa jamii na hivyo Wizara itaendelea 
kuwashirikisha katika usimamizi wa rasilimali za maji na tunaomba iwe moja ya agenda yenu 

2.0.1 Ubora wa Maji

8. Wizara imeendelea kuhakikisha maji yanayosambazwa vijijini na mijini yanakidhi viwango 
vya kitaifa vya ubora wa maji kwa matumizi ya kunywa na kupikia pamoja na shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. Hadi mwezi Aprili 2024, kazi zilizotekelezwa ni pamoja na 
uhakiki wa ubora wa maji kwenye vyanzo 1,625. Aidha, Wizara inaendelea  kuhakiki 

yanayorudishwa kwenye mazingira; na kuziimarisha maabara za ubora wa maji.

 Falsafa yetu ni falsafa ya afya, kuwa unanawa kabla ya kula. Hivyo, Wizara yetu 
inahakikisha wananchi wanakunywa maji yenye ubora unaokubalika Kitaifa na Kimataifa 
na wananawiri. Afya ndio mtaji wa kila kitu. 

2.0.1 Huduma ya  na  wa Mazingira Vijijini

9. Serikali imeendelea kuboresha hali ya upatikanaji wa huduma ya maji vijijini kwa kujenga, 
kukarabati, kupanua mitandao ya kusambaza maji; na kuimarisha usimamizi wa huduma 
ya maji. Katika mwaka 2023/24, Serikali ilipanga kutekeleza jumla ya miradi 1,546 katika 
maeneo mbalimbali ya vijijini. Hadi mwezi Aprili, 2024, jumla ya miradi 632 yenye vituo 
7,956 imetekelezwa na kutoa huduma kwa wananchi wapatao 4,740,959. Aidha, utekelezaji 
wa miradi ya maji 872 vijijini unaendelea na upo katika hatua mbalimbali. Baadhi ya 
miradi mikubwa ya maji vijijini inayoendelea na utekelezaji ni pamoja na miradi ya maji 
ya Ruangwa, Lindi na Nachingwea; Mkinga – Horohoro; Diburuma – Songe; Morong’anya 
- Morogoro Vijijini; Monduli; Ukiliguru, Sumve hadi Koromije; na Ilujamate – Buhingo. 

10. Katika kuongeza kasi ya uendelezaji wa rasilimali za maji na utekelezaji wa miradi ya 
maji, Serikali ilinunua mitambo 25 ya uchimbaji visima na seti 5 za mitambo ya ujenzi wa 
mbawawa. Mwongozo wa matumizi ya mitambo hiyo umetolewa ili itumike kwa ufanisi na 
kuleta tija iliyokusudiwa. Katika mwaka 2023/24,  Serikali kupitia mitambo hiyo imechimba 
visima 266 kwenye maeneo mbalimbali ya vijijini. Vilevile, Serikali imefanya tathimini 

ya maji ambapo jumla visima 900 vinatarajiwa kuchimbwa katika majimbo mbalimbali ya 
uchaguzi. Hadi sasa kazi ya uchimbaji visima imeanza katika mikoa ya Kigoma, Manyara na 

11. 
Kila jimbo la kijijini litachimbiwa visima. Narudia, kila Jimbo la vijijini litachimbiwa visima. 
Narudia tena, kila Jimbo la Vijijini litachimbiwa visima na asiyepata kisima atapata bwawa. 
Wali wa kushiba, unaonekana kwenye sahani. Huu wali unatosha na tunasaza. 

12. Serikali inaendelea na ujenzi wa mabwawa ya ukubwa wa kati na madogo katika maeneo 
mbalimbali hususan maeneo kame. Hadi mwezi Aprili 2024, Wizara imekamilisha ujenzi 
na ukarabati wa mabwawa 14 na inaendelea na ujenzi wa mabwawa 25. Mabwawa 
yaliyokamilika ni Uhelera na Bahimakuru katika Wilaya ya Bahi; Igumangobo na 

na Horohoro na Mbuta (Mkinga); Chole (Kisarawe); Kwamaizi (Handeni); Makame (Kiteto), 
Enguikumet II (Monduli) na bwawa la Mwadila Wilayani Maswa. Aidha, Serikali imeendelea 
kuzihamasisha taasisi za kijamii, asasi na watu binafsi ikiwa ni pamoja na kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu umuhimu wa uvunaji wa maji ya mvua kupitia mapaa ya majengo. Pia, 
Serikali imejenga matanki ya mfano kwenye maeneo ya shule, zahanati na masoko katika 
Halmashauri mbalimbali nchini.

 Alhamisi ya tarehe 09 Mei, 2024, Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa  Aweso (Mb), aliwasilisha  
Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Maji kwa Mwaka 2024/2025. Ufuatao ni muhtasari wa Bajeti hiyo; 



 Kazi ya mitambo ya kujenga mabwawa ya Mama Samia imejidhihirisha katika Majimbo 
ya Bahi, Maswa, Kishapu, Karatu, Mkinga, Kisarawe, Handeni, Kiteto na Monduli 
na kwingineko kwa kuchimba mabwawa kwa kutumia wataalam wa Wizara. Kazi hii 
inaendelea na ndio kwanza kunakucha kama ni mkoko ndio unaanika maua

13. Katika kuhakikisha uendelevu wa huduma ya maji vijijini, Wizara kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali inatekeleza programu na miradi ifuatayo:-
(a) Programu ya Uendelevu wa Huduma ya Maji na  wa Mazingira Vijijini

14. Wizara kwa kushirikiana na Benki ya Dunia inatekeleza Programu ya Malipo kwa Matokeo 
(PforR) kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 350. Awali utekelezaji wa Programu 
hiyo umefanyika katika Halmashauri za Wilaya 86 kwenye mikoa 17. Kupitia programu 
hiyo, jumla ya miradi 540 katika vijiji 1,118 imetekelezwa inayonufaisha wananchi wapatao 
milioni 4.1. Matokeo hayo, yamevuka lengo la awali la kunufaisha wananchi milioni 3 na 
hivyo, katika Mkutano wa Mawaziri wa Maji na Fedha wa Kanda ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika uliofanyika Addis Ababa nchini Ethiopia mwezi Novemba 2023, Benki ya 
Dunia iliitambua Tanzania kuwa kinara katika utekelezaji wa Programu hiyo. Kutokana 
na mafanikio hayo, Tanzania imeongezewa fedha za Programu kutoka Dola za Marekani 
milioni 350 hadi milioni 654 na kuongeza mikoa inayonufaika kutoka 17 hadi 25 na 
Halmashauri kutoka 86 hadi 137. 

 Kwa mara mbili mfululizo, Tanzania imealikwa na Benki ya Dunia kutoa ushuhuda na 
uzoefu wa kuwa kinara wa PforR Duniani. Hii, imefanyika mwezi Machi, 2023 Jijini 
New York – Marekani, wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu Maji. Vilevile, 
imefanyika Novemba, 2023 Addis Ababa – Ethiopia wakati wa Mkutano wa Mawaziri wa 
Maji na Fedha wa Kanda za Mashariki na Kusini mwa Afrika. 

 Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia Kanda ya Mashariki na Kusini mwa Afrika, Daktari 
Victoria Kwakwa ameipongeza Tanzania kwa kuwa kinara wa kutekeleza PforR Duniani. 
Narudia, katika nchi zaidi ya 50 katika Mabara Matatu, Tanzania ndio kinara wa PforR 
Duniani. Narudia tena, Tanzania ndio nambari one, katika kutekeleza PforR Duniani. 
Mama Samia anaupiga mwingi sana hadi unamwagika. 

 Sasa PforR iko mikoa 25 na Halmashauri za Wilaya 137. PforR inang’arisha vijiji vya 
Tanzania.

(b) Uimarishaji wa Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOs)

15. Wizara imeendelea kuunda, kusajili, kuunganisha na kuvijengea uwezo Vyombo vya Watoa 
Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs). Hadi  mwezi Aprili, 2024, uundaji na usajili wa 
CBWSOs 100 na uunganishaji wa CBWSOs 517 ulikuwa umekamilika na hivyo, kufanya 

1,382. Vyombo hivyo vimetoa fursa za ajira kwa 
vijana 5,342 katika kada za ufundi, uhasibu na saidizi. 

 CBWSOs zinachangia kupunguza tatizo la ajira nchini, na zinaimarisha huduma za 
maji vijijini. Maji ni maisha na maji ni ajira. Zizi lisilo na ndama limekufa, CBWSOs ni 
chombo cha kuandaa na kukuza wafanyakazi wa Sekta ya Maji wa leo na kesho.  

2.0.1. Huduma ya  na  wa Mazingira Mijini

16. Serikali kwa kushirikiana na Wadau wa Maendeleo imeendelea kujenga, kukarabati na 

mwaka 2023/24, jumla ya miradi 244 ilipangwa kutekelezwa ambapo hadi mwezi Aprili 
2024, miradi 85 imekamilika na miradi 159 ipo kwenye hatua mbalimbali za utekelezaji. 

Mikoa, Miji Mikuu ya Wilaya, Miji Midogo, na Miradi ya Kitaifa ni kama ifuatavyo: -

17. jini ni kama ifuatavyo:-
(a) Mradi wa  na  wa Mazingira katika Jiji la Arusha

18. 
la Arusha kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 233.9. Kukamilika kwa mradi huo 
kumeongeza uzalishaji wa maji kutoka lita milioni 40 hadi lita milioni 200 kwa siku hivyo, 
kukidhi mahitaji ya maji kwa Jiji la Arusha; kuongeza huduma ya uondoaji wa majitaka 
kutoka asilimia 7.6 hadi 30; na kupunguza upotevu wa maji kutoka asilimia 48 hadi 39. 
Kazi iliyobaki ni kuendelea na usambazaji katika maeneo ya Kiseriani, Sekeleni, Moivalo, 
Shangarai, Maweni, Karangai, Msitu wa Mbogo, Shambarai Burka, Matiba, Valeska, 
Patanumbe, Kinyaki, Siwandeti, Tarakwa na Kata ya Kiutu. 

 Huduma ya maji katika Jiji la Arusha ni ya uhakika na hivyo inalinda na kulipa hadhi 
Jiji la Arusha ambalo ni kitovu cha utalii nchini. Huduma ya Maji Arusha inapeperusha 
agenda ya Royal Tour, Agenda ya Mheshimiwa Rais Mama Samia. 

(b) Kuboresha Huduma ya  katika Mkoa wa Dar es Salaam na Baadhi 
ya Maeneo ya Mkoa wa Pwani

19. 
katika Mkoa wa Dar es Salaam pamoja na miji ya Kibaha, Kisarawe, Mkuranga, Chalinze na 
Bagamoyo mkoani Pwani. Hadi mwezi Aprili 2024, utekelezaji wa kipande cha kwanza na 
cha pili cha mradi wa ujenzi wa miundombinu ya usambazaji maji kutoka visima virefu vya 
Kimbiji kwa gharama ya Shilingi bilioni 21.28 umekamilika na kunufaisha wakazi 250,000 
wa Chanika, Luzando, Mpera, Chamazi, Kitunda, Kinyerezi, Temeke, Kisarawe, Kibada, 
Kimbiji, Kigamboni, Tuangoma, Mkuranga, Kongowe, Mbagala, Kurasini, Mtoni, Keko na 
Chang’ombe. Vilevile, kipande cha tatu cha mradi wa ujenzi wa mtandao wa mabomba ya 

asilimia 75 na unatarajiwa kukamilika 

mwezi Juni, 2024. Kwa upande wa Kibamba maeneo yatakayonufaika ni pamoja na Msakuzi, 
Makabe, Msumi A, Msumi B, Msumi C, Mpiji Magoe na Tegeta A.

20. Wizara imeanza kujenga mtandao wa usambazaji maji na matanki ya kuhifadhi maji Kusini 
mwa Dar es Salaam kwa gharama ya Shilingi bilioni 35.15. Hadi mwezi Aprili 2024, 

asilimia 19 na unatarajiwa kukamilika mwezi Desemba, 
2024 na kunufaisha wakazi wapatao 450,000 wa maeneo ya Bangulo, Mwanagati, Kitunda, 
Kipunguni, Majohe, Kivule, Magole, Msongola, Chanika na Chalambe. Aidha, Wizara 

ya Shilingi bilioni 22.08 asilimia 96 na 
unatarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwezi Mei 2024 na kunufaisha wakazi 215,380 wa 
maeneo ya Kisewe, Magengeni, Dovya, Mwembebamia, Mianzini, Mwanamtoti, Butiama, 
Mgeule, Mgeule Juu, Upendo, Tungi, Magogoni, Ferry, Nzasa A, Somelo, Kifurukwe, 
Kichangani, Yangeyange na Vumba yaliyopo Kigamboni, Temeke na Ilala. 

 Dar es Salaam ni Jiji kubwa, Jiji la kibiashara na mboni ya Taifa, hekaheka zake ni kama 
sherehe za Krismasi au Eid. Hivyo Wizara iko macho na huduma za maji Dar es Salaam. 
Waheshimiwa wa Majimbo yanayohudumiwa na DAWASA asanteni sana kwa ushirikiano 
wenu. 

21. Vilevile, Serikali inaendelea kujenga bwawa la kimkakati la Kidunda litakalohudumia Jiji la 

asilimia 18. 

 Wazo la ujenzi wa Bwawa la Kidunda ni la miaka na miaka, tangu miaka ya 1950. Baba 
wa Taifa Mwalimu Nyerere amelikuta na ameliendeleza. Baada ya miaka zaidi ya 60, 
Mama Samia anajenga Bwawa la Kidunda tena kwa fedha za ndani. Chezea Mama Samia 
wewe, hakika hii inadhihirisha umuhimu wa kipindi cha TV cha Songa na Samia cha 
Zuhura Yunus. Songa na Samia, Songa na Samia, Songa na Samia. 

 Bwawa hili ni muarobaini wa shida ya maji katika Majimbo ya Chalinze, Bagamoyo, 
Kibamba, Ubungo, Kawe, Kinondoni, Ilala, Kigamboni, Segerea, Ukonga, Kisarawe, 
Mkuranga, Mbagala, Kibaha Mjini, Kibaha Vijijini, na sehemu za Handeni na Morogoro 
Vijijini. Waheshimiwa Wabunge, mambo yako bambam, bambam, bambam sana. 

(c) Kuboresha Huduma ya  katika Jiji la Dodoma

22. Wizara imeendelea kutekeleza mipango ya muda mfupi inayolenga kukabiliana na adha 
ya upatikanaji wa maji katika Jiji la Dodoma ambapo hadi mwezi Aprili 2024, Wizara 
imekamilisha utekelezaji wa awamu ya kwanza ya mradi wa ujenzi na uboreshaji wa 

75,968 wa maeneo ya Nzuguni, Ilazo, 
Swaswa na Kisasa. Aidha, awamu ya pili ya mradi imeanza kwa gharama ya Shilingi bilioni 
5.51 na utanufaisha wakazi wapatao 80,000. Vilevile, utekelezaji wa mradi wa kupanua na 

Shilingi bilioni 4.18 
asilimia 40 na unatarajia kukamilika mwezi Desemba, 2024 na 

kunufaisha wakazi 150,000 wa Dodoma na Chamwino.

23. Serikali inaendelea taratibu za maandalizi za ujenzi wa Bwawa la Kimkakati la la Farkwa 
litakalohudumia Jiji la Dodoma na wilaya za Chemba, Chamwino na Bahi. Kazi inayoendelea 
ni mapitio ya usanifu wa bwawa pamoja na uandaaji wa mpango wa kulinda na kutunza 
mazingira katika vyanzo vya maji vitakavyopeleka maji kwenye bwawa. Ujenzi unatarajiwa 
kuanza katika mwaka wa fedha 2024/25.

(d) Kuboresha Huduma ya  katika Jiji la Mwanza na Maeneo ya 
Pembezoni

24. Wizara kwa kushirikiana na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya pamoja na Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa imekamilisha utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa chujio la Butimba kwa 
gharama ya takriban Shilingi bilioni 80.19. Mradi huo ulihusisha Kukamilika kwa mradi 
huo, kumeboresha huduma ya maji kwa wakazi wapatao 450,000 katika Jiji la Mwanza. 
Maeneo yanayonufaika na mradi huu ni pamoja na Nyegezi, Luchelele, Kishiri, Igoma, 
Nyamhongolo katika Jimbo la Nyamagana. Aidha, kazi iliyobaki ni ujenzi wa matanki 
matano (5) yatakayosambaza maji katika maeneo ya Fumagila, Nyamazobe, Usagara, Kisesa 
na Buhongwa.

25. Vilevile, utekelezaji wa mradi wa kupanua mtandao wa usambazaji maji katika Miji ya 
Magu na Misungwi unaogharimu Shilingi bilioni 1.94 unaendelea na hadi mwezi Aprili 

asilimia 70 na unatarajiwa kukamilika mwezi Juni, 2024. Pia, 
utekelezaji wa mradi wa kuboresha mfumo wa usambazaji maji katika Jiji la Mwanza 
unaogharimu Shilingi bilioni 4.62 asilimia 70 na unatarajiwa kukamilika mwezi 
Juni, 2024 na kunufaisha wakazi wapatao 33,000.

 Kanda ya Ziwa yote, Mungu amewapendelea kwa kuwapa Ziwa Victoria. Wizara 
iwa Victoria. 

Wahenga walisema, kula uhondo kwataka matendo, pasi matendo utakula uvundo. 
Mradi wa Butimba umedhihirisha kuwa, kwa nia njema na juhudi za Mama Samia, 
Mwanza sasa mnaendelea kula uhondo. 

(e) Kuboresha Huduma ya  katika Jiji la Mbeya

26. 
kwa kutumia chanzo cha Mto Kiwira unaogharimu Shilingi bilioni 99.66. Mradi huo 
utaongeza uzalishaji wa maji kutoka lita milioni 66.5 hadi lita milioni 184 kwa siku. Hadi 
mwezi Aprili 2024, ujenzi wa banio na tanki la maji lenye ujazo wa lita milioni 5 ulikuwa 

asilimia 11. Mradi unatarajiwa kukamilika mwaka 2025 na kunufaisha wakazi 
milioni 1.45 wa Jiji la Mbeya, Mji wa Mbalizi na Vijiji vya Ngumburu, Mbei 1, Swaya Juu 
na Malangali. Vilevile, Wizara inatekeleza kipande cha kwanza na cha pili cha mradi wa 
kuboresha huduma ya maji katika Kata za Mwansekwa na Iganzo kwa gharama ya Shilingi 
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bilioni 5.2 asilimia 90 na kipande cha 
pili asilimia 76. Mradi umeanza kuzalisha maji lita milioni 2 kwa siku na umeanza kutoa 
huduma kwa wananchi. 

 Mheshimiwa Spika, kwa majukumu makubwa uliyonayo ya kuongoza muhimili wa Bunge 
na kuwa Rais wa IPU Duniani, unahitaji utulivu mkubwa ili kutekeleza majukumu hayo 
ya Kitaifa na Kimataifa. Mradi wa Kiwira na Shughuli nyingine za maji mkoani Mbeya 
zinalenga kukupa wewe na Wabunge wote wana maji ya kutosha wakati wote.

 
(f) Mradi wa Maji Mugango – Kiabakari – Butiama 

27. Wizara kwa kushirikiana na Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Afrika (BADEA) na 
Mfuko wa Maendeleo wa Saudia (Saudi Fund for Development – SFD) inatekeleza mradi 
wa maji Mugango, Kiabakari na Butiama kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 
30.69 asilimia 98.7 na umeanza 
kutoa huduma na unatarajiwa kukamilika mwezi Juni 2024. Mradi utawanufaisha zaidi 
ya wananchi 100,000 waliopo katika eneo la mradi; na vijiji vilivyopo ndani ya kilomita 
12 kutoka bomba kuu. Aidha, wananchi wa Kata ya Nyamswa yenye vijiji vya Nyamswa, 
Makongoro A, Makongoro B na Bukama watanufaika na upanuzi wa mradi huo.

 Mradi huu ni fahari kubwa ya kuendelea kumuenzi Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere kupitia upatikanaji wa maji katika Kijiji cha Butiama na Wilaya ya 
Butiama kwa ujumla na Jimboni kwa Profesa mashuhuri Sospeter Mhongo. 

(g) Mradi wa Maji Same – Mwanga – Korogwe

28. Wizara kwa kushirikiana na BADEA, OPEC Fund na Kuwait Fund inatekeleza mradi wa 
maji Same – Mwanga - Korogwe utakaohudumia Miji ya Same na Mwanga pamoja na 
vijiji 38 vya Wilaya za Same na Mwanga na vijiji vitano (5) vya Wilaya ya Korogwe. Hadi 

asilimia 86.7 na kwa sasa upo kwenye 
majaribio ya kutoa maji kutoka katika chanzo kuyapeleka kwenye chujio. Mradi unatarajiwa 
kukamilika mwezi Juni, 2024 na utakuwa na uwezo wa kuhudumia wananchi 456,931 wa 
wilaya za Same, Mwanga na Korogwe. 

 Naomba Waheshimiwa Wabunge wa Majimbo ya Mwanga, Same Magharibi, Same 
Mashariki na Korogwe Vijijini muendelee kuungana na Wizara katika kusoma Wakorinto 
wa Pili 6:2 inayosema, “Wakati uliokubalika nalikusikia, siku ya wokovu nalikusaidia; 
Tazama, Wakati uliokubalika ndio sasa; Tazama, Siku ya Wokovu ndio sasa.” Wakati wa 
maji ya Same Mwanga ndio huu. Mama Samia anaweka Historia Same na Mwanga. 

(h) Mradi wa Kuboresha Huduma ya Maji katika Miji 28

29. Wizara inaendelea kutekeleza mradi wa kuboresha huduma ya maji katika miji 28 ambapo 
miji 24 inatekelezwa kwa fedha za mkopo wa masharti nafuu kutoka Serikali ya India kupitia 
Benki ya Exim - India na miji minne (4) inatekelezwa kwa fedha za ndani. Kwa mujibu wa 
Mkataba, mradi huo wa miji 28 unatarajiwa kukamilika mwaka 2025/26 na utanufaisha 
wananchi katika Miji ya Handeni, Muheza, Pangani, Korogwe, Kilwa Masoko, Nanyumbu, 
Ifakara, Rujewa, Makambako, Wanging’ombe, Njombe, Chunya, Chamwino, Chemba, 
Manyoni, Singida, Kiomboi, Mugumu, Kaliua, Urambo, Sikonge, Kasulu, Mpanda, Geita, 

30. Hatua za utekelezaji wa mradi ni kama zinazvyoonekana katika Hotuba yangu Ukurasa wa 
70. 

 Waheshimiwa Wabunge, Mradi wa Miji 28 ni wenu, tunaomba muendelee kuusimamia 
na Wizara itaendelea kuwashirikisha katika hatua zote za kutekeleza mradi huu. Anaelala 
na mgonjwa ndie anaejua mihemo yake, nyinyi Waheshimiwa Wabunge ndio mko na 
mgonjwa. Mnaujua Mradi wa Miji 28. Tushirikiane. Lazima katika kila mji na mradi 
wote, tupate point tatu (3) na magoli kibao. 

(i) Mradi wa Kukabiliana na Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika Mkoa 
wa Simiyu

31. Mradi huo unatekelezwa na Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Ujerumani 
(KfW) na Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi (Green Climate Fund - GCF) kwa gharama ya 
Shilingi bilioni 444.6. Mradi huo unatekelezwa kwenye Wilaya tano (5) za Busega, Bariadi, 
Itilima, Maswa na Meatu katika Mkoa wa Simiyu na unahusisha usanifu na ujenzi wa 
miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi na usambazaji wa maji katika wilaya hizo. Hadi mwezi 
Aprili 2024, kazi zinazoendelea ni ujenzi wa matanki ya maji sita (6) yenye jumla ya ujazo 
wa lita milioni 39.5; upimaji na uhakiki wa njia kuu ya kulaza mabomba. Kwa wastani 

na kunufaisha wananchi wapatao 662,500 kwenye wilaya hizo.

 Waheshimiwa Wabunge wa Majimbo ya Maswa Mashariki, Maswa Magharibi, Kisesa, 
Meatu, Bariadi, Itilima na Busega; mkiona vinaelea, vimeundwa. Ninyi ndio waundaji 
wa mradi wa Simiyu. 

2.0.2. Mpango Kabambe wa Taifa wa Maji (National Water Master Plan)

32. Wizara kwa kushirikiana na wadau imeanza kuandaa Mpango Kabambe wa Taifa wa Maji 
katika mikoa ya Rukwa, Dodoma na Njombe na zoezi hilo litaendelea katika mikoa mingine 
iliyobakia katika mwaka 2024/25. 

2.0.3. Gridi ya Taifa ya Maji

33. 

ya kuajiri Mtaalam Mshauri atakayefanya upembuzi yakinifu wa mpango huo. Aidha, Wizara 
imeanza kutumia vyanzo vikubwa vya maji vya uhakika ikiwemo maziwa, mito mikubwa na 
mabwawa kwa ajili ya kusambaza huduma ya maji kwenye maeneo ambayo hayana vyanzo 
vya uhakika vya maji. Kwa mfano; mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria ambao umenufaisha 
Miji ya Kahama, Shinyanga, Tinde, Nzega, Tabora, Igunga na Shelui. Vilevile, taratibu za 
manunuzi za kumpata mtaalam mshauri wa kutoa maji Ziwa Tanganyika na kuyapeleka 
katika mikoa ya Katavi, Rukwa mpaka  Kigoma zimeanza. Pia, Wizara imesaini Mkataba 
na Mtaalam Mshauri atakaefanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa mradi wa kutoa 
maji Ziwa Victoria na kuyapeleka Dodoma. 

 Waheshimiwa Wabunge wa Majimbo yaliyo katika mwambao wa Maziwa ya Tanganyika, 
Nyasa na Victoria pamoja na maeneo kame, mtoto wenu National Water Grid karibu 
anazaliwa. Maziwa ya Tanganyika, Nyasa na Victoria yana asilimia 25 ya maji yote 
matamu duniani, hivyo maono hayo makubwa ya Mama Samia lazima tuyatekeleze. Na 
sisi Wizara ya Maji, hatutakuwa kikwazo. Narudia, Mradi wa National Water Grid 
ni maono makubwa ya Taifa linalojiamini na kuthubutu. Taifa hilo ni Tanzania 
chini ya Mama Samia. 

2.0.4. Matumizi ya Dira za Maji za Malipo Kabla

34. Wizara imeanza kutumia teknolojia ya matumizi ya dira za maji za malipo kabla (pre-paid 
water meters) kwa lengo la kupunguza maji yanayopotea na malalamiko yanayohusiana na 
ankara za maji. Hadi mwezi Aprili 2024, jumla ya wateja 13,526 katika maeneo ya vijijini 
na mijini wamefungiwa dira hizo zikiwemo Mamlaka za Maji za Iringa ambayo imefunga 
dira 6,544, Dodoma (1,085) na Mamlaka ya Maji Tanga dira 627. Kwa upande wa vijijini, 
RUWASA imewafungia dira hizo wateja 1,846 kwenye mikoa mbalimbali. 

35. Mnamo tarehe 4 Machi, 2024, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan aliielekeza Wizara ya Maji kuongeza kasi ya ufungaji wa Dira 

Wizara imeandaa Mkakati wa Kuongeza Kasi ya Ufungaji wa Dira za Maji za Malipo Kabla 
ambapo kupitia Mkakati huo asilimia 50 ya wateja wa maji vijijini na mijini watafungiwa 

Hili ni agizo la Mama Samia kwa Wizara ya Maji. Nasi tunamhakikishia Mama kupitia 
Ezra 10:4 kuwa kazi tunaiweza na timu ya Wizara iko imara kuitenda kwa uaminifu. 
Naomba Waheshimiwa Wabunge tuhamasishe wananchi kufunga Dira za malipo kabla 
ya matumizi. Hizi ni LUKU za maji. Hii ndio Dunia ya kisasa na huu ndio mwelekeo. 
Napenda kumuahidi Mheshimiwa Rais, kuwa lugha yetu ni pre - paid meters, na maono 
yetu ni kuwa na viwanda vya pre paid meters 

3. MAFANIKIO YA SEKTA YA MAJI KATIKA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA 
MWAKA WA FEDHA 2023/24

36. Katika kipindi cha utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2023/24 chini ya uongozi mahiri wa 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
sekta ya maji imepata mafanikio makubwa  yafuatayo:- 

(i) Kuongezeka kwa hali ya upatikanaji wa huduma ya maji vijijini kutoka wastani wa 
asilimia 77 mwezi Desemba, 2022 hadi asilimia 79.6 mwezi Desemba, 2023 na mijini 
kutoka wastani wa asilimia 88 mwezi Desemba, 2022 hadi asilimia 90 mwezi Desemba, 
2023;

(ii) Kupatikana kwa chanzo kipya cha fedha za utekelezaji wa miradi ya maji kupitia Hati 

kuzindua uuzaji wa Hati Fungani ya Kijani yenye thamani ya Shilingi bilioni 53.12; 

na Afrika Mashariki kuingia katika Soko la Hisa na imepata fedha Shilingi Bilioni 54.72 
sawa na asilimia 103. Narudia, imevunja rekodi ya kuwa Taasisi ya kwanza Tanzania na 
Afrika Mashariki. Huu ni ubunifu na udhubutu mkubwa. Tunawashukuru Watanzania na 
Waheshimiwa Wabunge kwa kununua hisa za Mamlaka ya Maji Tanga. Hili ni funzo kuwa, It 
can be done, play your part. 

(iii) PforR kwa muda uliopangwa, hivyo 
Benki ya Dunia kuitambua Tanzania kuwa nchi ya kwanza kufanya vizuri 
kati ya nchi zaidi ya 50 duniani zinazotekeleza Programu hiyo kwa kipindi 
cha miaka miwili mfululizo;

(iv) 
(v) Kukamilika kwa miradi mikubwa na ya kimkakati ikiwemo mradi wa maji 

Arusha; Butimba; Mugango Kiabakari – Butiama; na Bunda;
(vi) 
(vii) Kuanza kwa utekelezaji wa mpango wa kuwa na Gridi ya Taifa ya Maji kwa 

kutumia vyanzo vikubwa vya maji ikiwemo maziwa, mito na mabwawa 
kupeleka maji maeneo yasiyo na vyanzo vya uhakika;

(viii) Kuanza kwa utekelezaji wa miradi ya maji ya kimkakati ikiwemo mabwawa 
ya Kidunda na Farkwa pamoja na miradi ya Miji 28, Kiwira, Ruangwa na 
Mradi wa Kukabiliana na Athari za Mabadiliko ya Tabianchi – Simiyu;

 Kuanzishwa kwa Consultancy Bureau katika Chuo cha Maji inayosaidia 
kutoa huduma za ushauri elekezi kwenye sekta ya maji na sekta nyingine;

(ix) Kuendelea kukwamua miradi ya maji vijijini iliyokuwa na changamoto ya 
kutokukamilika kwa muda mrefu ambapo miradi 164 kati ya miradi 177 
imekwamuliwa;

(x) Kuimarika kwa mazingira ya kazi kutokana na kukamilika na kuanza 



HOTUBA Ijumaa Mei 10, 2024 15
ununuzi wa vitendea kazi ikiwemo magari 124, pikipiki 191 na kompyuta 
95;

(xi) Kukamilika kwa ujenzi na ukarabati wa mabwawa 14 ya ukubwa wa kati na 
madogo ya kuvuna maji ya mvua kwenye maeneo mbalimbali nchini yenye 
uwezo wa kuhifadhi maji lita bilioni 1.86; 

(xii) Kuongezeka kwa ufanisi katika uchimbaji wa visima na ujenzi wa mabwawa 
kwa kutumia mitambo iliyonunuliwa na Serikali ya Awamu ya Sita ya 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambapo jumla ya visima 283 vimechimbwa. Aidha, mitambo 
hiyo imesaidia kukabiliana na janga la maafa la Hanang’ mkoani Manyara 
kwa kuchimba visima nane (8) na kukarabati Bwawa la Nanja; na kuchimba 
visima sita (6) vinavyohudumia wananchi katika eneo la Msomera;

(xiii) Kuimarika kwa ufanisi wa utekelezaji wa miradi ya maji ambapo kwa kipindi 
cha miaka miwili mfululizo miradi ya maji imekuwa ikifanya vizuri (clean 
sheet) katika Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

(xiv) Kuwezesha CBWSOs kujiunga kwenye mfumo wa makusanyo ya fedha za 
umma (GePG) na hivyo kurahisisha usimamizi wa mapato yao; na

(xv) Kuimarika kwa ushirikiano na wadau mbalimbali wa maendeleo wenye 
nia ya kuwekeza katika Sekta ya Maji wakiwemo Benki ya Dunia, Shirika 
la Maendeleo la Ufaransa (AFD), Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), CSOs , NGOs, KfW.

4. CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA NA HATUA ZINAZOCHUKULIWA

37. Katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2023/24, Wizara imekabiliana na changamoto 
mbalimbali. Miongoni mwa changamoto hizo ni uchafuzi, uharibifu na uvamizi wa vyanzo 
vya maji; mahitaji makubwa ya fedha za uwekezaji kwa ajili ya kutekeleza miradi mikubwa 
ya maji; na mabadiliko ya tabianchi.

38. Katika kukabiliana na changamoto hizo, Wizara imeendelea kushirikiana na wadau 
mbalimbali kuimarisha usimamizi na uendelevu wa rasilimali za maji; uhifadhi wa vyanzo 
vya maji kwa kuviwekea mipaka na kuvitangaza kwenye gazeti la Serikali; kutoa elimu 
kuhusu sheria, kanuni na miongozo ya usimamizi wa rasilimali za maji; kuendelea kufanya 
mazungumzo na wadau mbalimbali ili kupata fedha za kutekeleza miradi; na kujenga 
mabwawa ya kuvuna maji ya mvua kwa lengo la kuhifadhi maji na kukabiliana na athari 
zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi.

 Maelezo ya kina kuhusu changamoto na hatua za kukabiliana nazo yanapatikana ukurasa 
wa 105 hadi 108 wa kitabu cha hotuba yangu

5. VIPAUMBELE NA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2024/25

39. Wizara imeweka vipaumbele ambavyo vitazingatiwa katika mpango na bajeti ya mwaka 

85 ya wananchi wa vijijini na zaidi ya asilimia 95 ya wakazi wa mijini. Vipaumbele hivyo 
ni kama ifuatavyo:-
(i) Kuendelea na usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji;
(ii) Kukamilisha utekelezaji wa miradi inayoendelea na kuendelea na ujenzi wa miradi 

mikubwa; 
(iii) Kuendelea kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa kuongeza kasi ya uvunaji 

wa maji ya mvua kupitia ujenzi wa mabwawa ya ukubwa wa kati na mabwawa ya 
kimkakati kwa kushirikiana na Sekta za Mifugo, Kilimo, Utalii na Mazingira; 

(iv) Kuimarisha matumizi ya mitambo ya uchimbaji wa visima na mabwawa 

ikiwa ni pamoja na  kutekeleza Programu ya kuchimba visima 900 na ujenzi wa 
mabwawa madogo madogo;  

(v) Kukamilisha uandaaji wa Mpango Kabambe wa Taifa wa Maji (Water Master Plan), 
Mtandao wa Taifa wa Kusambaza Maji (National Water Grid) na kukamilisha 
mapitio ya Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002; 

(vi) Kupunguza upotevu wa maji kwa kuendelea kukarabati miundombinu chakavu, 
kufunga mifumo ya kuweza kutambua maeneo yenye mivujo (ILMS) na kushirikisha 
viongozi wa Serikali za Mitaa kwa ajili ya kutoa taarifa za upotevu wa maji kwa 
wakati; 

(vii) Kuongeza kasi ya ufungaji wa dira za malipo kabla ya matumizi ya maji (prepaid 
meters) ili kuongeza makusanyo na kupunguza malalamiko ya wateja; 

(viii) Kuongeza kasi ya uwekezaji wa miundombinu ya uondoshaji majitaka kwenye Miji 
Mikuu ya Mikoa na Wilaya; 

(ix) 
wa Mazingira na CBWSOs kwenye eneo la maunganisho ya wateja wapya na 
kuhakikisha masaa ya upatikanaji wa huduma ya maji yanaongezeka; na

(x) Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika uwekezaji na uendeshaji wa miradi na 
skimu za maji.

40. Mpango na bajeti kwa mwaka 2024/25 umezingatia vipaumbele nilivyovitajwa hapo juu 
pamoja na masuala ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji; usimamizi wa huduma 

uwezo wa Wizara na taasisi zake.

5.1. Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji

5.1.1 Usimamizi wa Rasilimali za Maji

41. Katika mwaka 2024/25, Wizara itaendelea kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa mwenendo 
wa rasilimali za maji kwa kukarabati vituo 100 vya usimamizi wa rasilimali za maji; kutoa 
vibali 600 vya matumizi ya maji; kuunda jumuiya 18 za watumia maji; na kuunda kamati 
30 za vidakio vya maji. Pia, Wizara itaendelea kutambua, kuimarisha ulinzi, uhifadhi na 
udhibiti wa uchafuzi wa vyanzo vya maji.

5.1.1 Uendelezaji wa Rasilimali za Maji

42. Uendelezaji wa rasilimali za maji unahusisha kazi za utafutaji na uendelezaji wa vyanzo 
vya maji chini na juu ya ardhi pamoja na ujenzi wa miundombinu ya kuvuna maji ya 
mvua. Kwa upande wa uvunaji wa maji ya mvua, Serikali inaendelea kujenga mabwawa 
ya kimkakati, mabwawa ya kati na madogo. pamoja na uandaaji wa mpango wa kulinda 
na kutunza mazingira katika vyanzo vya maji vitakavyopeleka maji kwenye mabwawa. 
Suala la mabadiliko ya tabianchi yanaleta athari ya ukame na mafuriko hivyo, katika mwaka 
2024/25, Serikali imepanga kuendelea na ujenzi wa bwawa la kimkakati la Kidunda na 
kuanza mradi wa ujenzi wa bwawa la Farkwa; kukarabati mabwawa 19 na kuendelea na 
ujenzi wa mabwawa 25 ya ukubwa wa kati na mdogo; na kufanya usanifu wa mabwawa 45. 

5.2 Usimamizi wa Huduma ya Ubora wa Maji

43. Katika mwaka 2024/25, Wizara itaendelea kufanya tathmini na ufuatiliaji wa ubora wa 
maji katika vyanzo vya maji 2,200, mifumo ya usambazaji maji 8,245  vijijini na mijini, 
na mifumo 150 ya majitaka. Vilevile, Wizara itaendelea kuziboresha maabara za maji 
kwa kuzipatia vitendea kazi na kuziwezesha kupata na kudumisha hadhi ya ithibati katika 
viwango vya kimataifa. 

5.2 Huduma ya  na  wa Mazingira Vijijini

44. Katika mwaka 2024/25, Wizara imepanga kuendelea kutekeleza jumla ya miradi 1,054 ya 
usambazaji maji vijijini katika maeneo mbalimbali ikiwemo maeneo yanayozunguka vyanzo 
vya Bwawa la Kidunda na vijiji vilivyopitiwa na mradi wa Same Mwanga. Aidha, kuendelea 
kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma ya maji, kuzijengea uwezo 
CBWSOs ili kuimarisha uwezo wa kujiendesha.

5.2. Huduma ya  na  wa Mazingira Mijini

45. Katika mwaka 2024/25, Wizara kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo pamoja na 
sekta binafsi imepanga kutekeleza jumla ya miradi 245 ya maji kwenye maeneo ya mijini 
ikiwemo mradi wa kutoa maji Mto Ruvuma kwenda Mtwara;  mradi wa kutoa maji Mto 
Momba kwenda Tunduma; na kutoa maji kutoka  tanki la Bisarye kwenda Nyamuswa na 

kuendelea na ujenzi wa miradi ya uondoshaji wa majitaka katika miji mikuu ya mikoa, miji 
mikuu ya wilaya na miji midogo.

5.3. Kwa upande wa Jiji la Dodoma, Wizara itaanza ujenzi wa mradi wa bwawa la 
Farkwa; na mpango wa muda mrefu ni kutekeleza mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria 
kwenda Jiji la Dodoma kupitia Singida.

5.6 Wizara imejipanga kuboresha huduma ya maji katika maeneo ya mijini kwa   
 kuhakikisha  maunganisho kwa wateja yanafanyika ndani ya siku saba, mwananchi  
 ana  haki ya  kutokatiwa huduma ya maji kwa siku za mapumziko ya   
 mwisho wa wiki na siku za sikukuu. Aidha, Wizara itahakikisha suala la kupambana na  
 upotevu wa maji linafanyika kikamilifu na Wakurugenzi Watendaji wa Mamlaka za Maji  
 watapimwa kwa kiwango  kinachopotea na Mkurugenzi atakayeshindwa kudhibiti  
 suala hili hatua stahiki zitachukuliwa dhidi yake. 
5.4 Kujenga Uwezo wa Kitaasisi

46. Katika mwaka 2024/25, Wizara itakamilisha mapitio ya Sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka 
2002; kuendelea kujenga uwezo wa kitaasisi wa sekta ya maji ikiwa ni pamoja na watumishi 
na kukiwezesha Chuo cha Maji kuendelea kutoa wataalam kulingana na mahitaji. Aidha, 
Wizara itaendelea kuujengea uwezo Mfuko wa Taifa wa Maji ili uweze kupata ithibati kwa 
ajili ya kupata fedha za Mifuko ya Mabadiliko ya Tabianchi. Vilevile, Wizara itaendelea 
kuimarisha mifumo ya TEHAMA; na ufuatiliaji na tathmini ili kuongeza ufanisi.

6. MAOMBI YA FEDHA KWA MWAKA 2024/25

47. Ninaomba  kutoa hoja kwamba Bunge lako tukufu liidhinishe jumla ya Shilingi 
627,778,338,000 kwa ajili ya matumizi ya Wizara ya Maji kwa mwaka 2024/25, ambapo 
Shilingi 69,662,959,000 ni fedha za matumizi ya kawaida na Shilingi 558,115,379,000 ni 
fedha za maendeleo. Kati ya fedha za matumizi ya kawaida, Shilingi 17,542,812,000 ni kwa 
ajili ya kugharamia matumizi mengineyo (OC) na Shilingi 52,120,147,000 ni kwa ajili ya 
kulipa mishahara (PE) ya watumishi wa Wizara, RUWASA, Mfuko wa Taifa wa Maji na 
Chuo cha Maji.  Kwa upande wa fedha za maendeleo, Shilingi 340,463,656,000 sawa na 
asilimia 61 ni fedha za ndani na Shilingi 217,651,723,000 sawa na asilimia 39 ni fedha za 
nje.

Hotuba inapatikana katika tovuti ya 
Wizara ya Maji yenye kikoa cha www.maji.go.tz



Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma, Mhandisi Gilbert Simya (wa pili kulia), akipokea sehemu ya msaada wa 
vifaa tiba kutoka kwa Mkurugenzi wa Idara ya wateja wadogo na wakubwa wa Benki ya NBC, Elibariki Masuke, vili-
vyotolewa na benki hiyo, kwa ajili ya kusaidia kuboresha huduma za afya katika Hospitali ya Mpitimbi, mjini Songea, 
mkoani Ruvuma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, NJOMBE

M
WANAFUNZI wa 
darasa la tatu kati-
ka Shule ya Msingi 
Lungwa iliyopo Ki-

jiji cha Utengule, Kata ya Uten-
gule, Halmashauri ya Mji wa 
Makambako mkoani Njombe, 
Prince Mtivike (9) amefariki 
dunia baada ya kujinyonga 
kwa kutumia kamba za viatu 
pembezoni mwa uwanja wa 
mpira shuleni hapo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Njombe, Kamishna 
Msaidizi Mahamoud Banga, 
aliwaambia waandishi wa 
habari kwamba tukio hilo lil-
itokea Mei 2 mwaka huu ma-

Mwanafunzi la tatu adaiwa 
kujinyonga kwa kamba za viatu
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H/Ludewa 
yapokea bil.1.3/- 
uchimbaji visima 
vya maji
Na Elizabeth John, LUDEWA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Ludewa mkoani Njombe im-
epokea Sh. bilioni 1.30 kwa ajili 
ya uchimbaji visima vya maji 
pamoja na kukamilisha baadhi 
ya miradi iliyokwama.

Meneja wa Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA), Jeremiah Maduhu 
aliyasema hayo wakati wa 
kikao cha jukwaa la wadau wa 
maji lililofanyika wilayani hapa.

Alisema kwa mujibu wa 
maelekezo ya serikali kupi-
tia bajeti ya fedha ya mwaka 
2024/2025 ilielekeza kuwa Sh. 
milioni 300 zitatumika katika 
uchimbaji wa visima na Sh. mil-
lioni 700 zitatumika kukamili-
sha baadhi ya miradi kabla ya 
Juni 30, mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa, 
Victoria Mwanziva aliwataka 
watendaji wa kata pamoja na 
madiwani kuunga mkono ajenda 
ya Rais Samia Suluhu Has-
san iliyolenga kumtua mama 
ndoo kichwani kwa kufuatilia 
utekelezaji wa miradi ya maji 
inayotekelezwa katika maeneo 
yao na kuhakikisha inakamilika 
kwa wakati.

Mwanziva alisema kuwa 
jukwaa hilo limeandaliwa ili 
kujadili na kuhoji changamoto 
zilizopo katika miradi mbal-
imbali na kuweza kuzitatua, ili 
kuwaondolea wananchi changa-
moto zinazowasababishia 
kutembea umbali mrefu kufuata 
huduma ya maji.

Alisema: “Pia kuna haja ya 
kuboresha uunganishaji wa 
vyombo vya utoaji huduma za 
maji ngazi ya jamii ili kuwez-
esha RUWASA kukidhi vig-
ezo vya upataji wa Sh. 50,000 
kwa kila mtu ambaye atapata 
ufikiwaji wa chanzo kilichob-
oreshwa ikiwamo ujenzi mpya, 
upanuzi au ukarabati wa skimu 
ya maji ambapo kwa sasa 
wilaya yetu bado haijakidhi 
vigezo vya upataji fedha hiyo,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ludewa, Wise 
Mgina, aliwasihi madiwani 
kuweka usimamizi mzuri ili ku-
weza kupata fedha hizo kwani 
vijiji zaidi ya 60 vinapata maji 
na vinakidhi baadhi ya vigezo.

Alisema: “Viongozi tunapaswa 
kuwa mstari wa mbele ka-
tika kuhakikisha tunasimamia 
uundwaji wa vikundi vilivy-
okidhi vigezo ikiwamo miradi 
kutekelezwa kwa ufasaha ili na 
sisi tuweze kupata hizo fedha 
ambazo zitatusaidia kuongeza 
wingi wa miradi ya maji”.

Bil.1/- kuhudumia elimu bila malipo shule 120
Na Elizabeth 

John, WANGING’OMBE

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Wanging’ombe mkoani 
Njombe imepokea zaidi ya Sh. 
bilioni 1.03 kwa ajili ya kuweze-
sha elimu bila ya malipo katika 
shule 120 wilayani hapa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Wanging’ombe, 
Agnetha Mpangile, aliyasema 
hayo juzi wakati akifungua 
kikao cha Baraza la Madiwani 
cha kipindi cha robo ya tatu.

Mpangile alisema hal-
mashauri kupitia mapato ya 
ndani pia imeendelea ku-
changia ujenzi na ukalimishaji 
wa miundombinu ya elimu ka-

tika miradi ya maendeleo.
“Kwa kipindi cha Julai 2023 

hadi machi 2024 ambapo jum-
la ya miradi mitatu ya ujenzi 
wa vyumba vya madarasa ka-
tika Shule za Msingi Igagala, 
Itowo na Matowo na fedha za 
serikali lakini pia ujenzi wa 
matundu ya vyoo katika Shule 
ya Msingi Muhaji na Ilembwe 
kutumia fedha za wahisani 
unaendelea,” alisema Mpang-
ile.

Hata hivyo, aliwasisitiza 
madiwani na watendaji kue-
ndelea kuwahamasisha wa-
nanchi kuchangia nguvu zao 
katika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

“Nawasisitiza viongozi wa 
vijiji na kata kusoma mapato 

na matumizi kwa mujibu wa 
miongozo iliyopo ili kuweka 
uwazi wa mapato na matumizi 
ya fedha zote zilizopokelewa 
na kutumika kwenye shughuli 
za maendeleo ikiwamo utam-
buzi wa nguvu za wananchi,” 
alisema Mpangile.

Awali Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Wanging’ombe, Dk. Peter 
Nyanja, alisema kati ya hal-
mashauri 184 nchini hal-
mashauri hiyo ni kati ya tano 
bora ambazo zinatumia mfu-
mo wa Nesti.

“Kwa sababu mafunzo 
yalifanyika kwa watumishi 
wote na tumekuwa tukitumia 
mfumo vizuri, huu mfumo 
umewekwa kwa nia njema na 

Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
ajili ya matumizi ya fedha za 
serikali,” alisema Nyanja.

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Wanging’ombe, Claudia Kitta, 
aliwataka watendaji kusima-
mia kwa ukaribu miradi am-
bayo fedha zinatoka serikali 
kuu sambamba na kuendana 
na ubora na thamani halisi ya 
fedha.

Kitta aliwakumbusha vion-
gozi wilayani hapa kwamba 
wanao wajibu wa kuhakikisha 
wanatatua kero za wananchi.

Naye Diwani wa Kata ya 
Wanging’ombe, Geofrey Nya-
gawa, alisema miradi mingi ya 
serikali inayopelekwa katika 
maeneo yao haiwashirikishi 
wananchi.

HABARI MBEYA

Hili tukio 
linasikitisha 
sana lakini 
pia linatupa 
somo sisi 
wazazi 
kuwa karibu 
na watoto 
pamoja na 
kuwafua-
tilia ili kujua 
changamoto 
wanazopitia 
ili tuzitatue.

jira ya saa nane mchana.
Kamanda Banga 

alisema mwanafunzi 
huyo alijinyonga muda 
mfupi baada ya kula 
chakula cha mchana 
na wanafunzi wenzake 
shuleni hapo.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Shule ya Msingi 
Lungwa, Erick Nyongole, 
aliiambia Nipashe kuwa 
mwanafunzi huyo alikut-
wa akiwa amejinyonga 
pembezoni mwa uwanja 
wa mpira wa shule hiyo 
na alipata taarifa kutoka 
kwa wanafunzi walioku-
wa wakicheza pamoja 
naye.

Baba mkubwa wa 
mtoto huyo, Alex Mtivike 
alisema taarifa za kifo cha 
mtoto wao wamezipata 
wakiwa Makambako kwa 
baba mzazi wa mtoto 
huyo na kueleza kuwa 
mtoto wao alikuwa na 
tabia ya kutoroka nyum-
bani na kukaa mtaani 
hata kwa siku tatu na ku-
rudi tena nyumbani.

Mwenyekiti wa Ki-
jiji cha Utengule, Antony 
Myava na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Shule ya 
Msingi Kungwa, Evaristo 
Mwinami, waliwataka 
wazazi kuwa karibu na 
watoto wao ili kujua 

changamoto zinazowaka-
bili.

Baadhi ya wananchi 
wa Kijiji cha Utengule 
akiwamo Daudi Mlimbila 
alisema amesikitishwa 
na tukio la mwanafunzi 
huyo kujinyonga na kue-
leza kuwa wataendelea 
kukaa karibu na watoto 
ili kujua changamoto zao 
kabla ya mambo mabaya 
kutokea.

Alisema: “Hili tukio lin-
asikitisha sana lakini pia 
linatupa somo sisi wazazi 
kuwa karibu na watoto 
pamoja na kuwafuatilia 
ili kujua changamoto wa-
nazopitia ili tuzitatue.”
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HABARI ZANZIBAR

SMZ, UNESCO kulikarabati 
jengo la sinema Majestic

Na Gwamaka Alipipi

CHUO Kikuu Huria cha 
Tanzania (OUT) kimetuma 
wataalamu wake katika Chuo 
Kikuu cha Bremen Ujeruma-
ni ili kujifunza namna ya ku-
tumia teknolojia kwa ufanisi 
katika ufundishaji.

Hatua hiyo imekuja ikiwa 
Ujerumani ni miongoni mwa 
mataifa yaliyopiga hatua kub-
wa katika maendeleo hasa 
kwenye sekta ya elimu husu-
sani matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) katika ufundishaji 
na ujifunzaji.

Akizungumzia kuhusu 
wataalamu hao, Naibu Maka-
mu Mkuu wa OUT, anayeshu-

ghulikia taaluma, utafiti na 
ushauri wa kitaalamu, Profe-
sa Alex Makulilo alisema ziara 
hiyo imekuwa ni ya muhimu 
katika ukuaji wa matumizi ya 
TEHAMA katika ufundishaji.

“Tumekuja kujifunza 
namna wenzetu wanavyotoa 
mafunzo kupitia mifumo ya 
TEHAMA, tumetembelea kit-
uo cha ufundishaji na ujifun-
zaji mtandao pamoja na kituo 
cha kutathmini wanafunzi 
kupitia mtandao katika chuo 
hiki,” alisema Prof. Makulilo.

Alisema ziara hiyo ni zao 
za ushirikiano uliopo baina 
ya OUT na Chuo Kikuu cha 
Bremen, kupitia ushirikiano 
huo ambapo taasisi hizo hu-
badilishana uzoefu na kuima-

rishana zaidi katika maeneo 
ya ufundishaji, ujifunzaji, 
utafiti na ushauri wa kitaala-
mu kwa jamii zao. 

“Eneo la kuwafanyia tath-
mini wanafunzi kupitia mi-
fumo ya TEHAMA ni eneo ny-
eti ambalo linahitaji umakini 
mkubwa na OUT tumekuwa 
tukijifunza kupitia wenzetu 
ili nasi tuendelee kubuni mi-
fumo bora zaidi katika eneo 
hili,” alisema.

Wanataaluma wengine wal-
ioambatana katika ziara hiyo 
ni pamoja na Prof. Matobola 
Mihale ambaye ni Mtiva wa 
Kitivo cha Sayansi, Teknolo-
jia na Taaluma za Mazingira, 
Dk. Harrieth Mtae ambaye 
ni Mkurugenzi wa Utafiti, 

Machapisho na Ubunifu.
Wengine ni Dk. Thimoth 

Lyanga ambaye ni Matibu 
Msaidizi wa Mradi wa HEET 
wa OUT na Dk. Halima Kilun-
gu ambaye ni Mkuu wa Idara 
ya Jografia, Utalii na Ukarimu.

Akizungumza kwa niaba ya 
wajumbe wengine Dk. Harri-
eth Mtae alisema ni jambo la 
kuishukuru menejimenti ya 
OUT kuwezesha ziara hiyo.

“Tumechota mengi am-
bayo tutayatumia kujiima-
risha zaidi kutoa taaluma 
bora kwa wanafunzi kupitia 
kuimarisha mitaala, kuandaa 
zana za kufundishia na kuji-
funzia na kufanya utafiti kwa 
manufaa ya nchi yetu,” alise-
ma Dk. Mtae.

Wataalamu OUT kujifunza teknolojia Ujerumani

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Mohammed Mussa (kulia), akizungumza na Balozi wa Saudia 
nchini, Yahya Bin Ahmad Okeish (kushoto), Mwakilishi wa UNESCO Tanzania, Michel Toto (wa pili kulia) na Balozi 
wa Japan nchini, Yusushi Msawa (wa tatu kulia), kabla ya kufungua warsha ya kujadili mradi wa kulitengeneza upya 
jengo  lililokuwa la sinema la Majestic na kuwa kituo kikuu cha utamaduni Zanzibar, mjini Unguja mapema wiki hii. 
PICHA: MAELEZO-ZNZ

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
kwa kushirikiana na 
Shirika la Umoja wa 
Mataifa linaloshughu-

likia Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO), wanatarajia 
kulifanyia ukarabati jengo la 
sinema majestic lililoko katika 
Hifadhi ya Mji Mkongwe.

Hatua hiyo inalenga kuli-
fanya jengo hilo kuwa kituo 
kikuu cha utamaduni visiwani 
hapa.

Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, Lela 
Muhammed Mussa, aliyasema 
hayo juzi wakati akifungua 
warsha ya kujadili mikakati 
ya ukarabati wa jengo hilo il-

iyoshirikisha timu ya wataal-
amu kutoka UNESCO, Japan, 
Saudi Arabia na Hifadhi ya Mji 
Mkongwe.

Alisema serikali ina mi-
kakati ya kuhakikisha ma-
jengo yote ya Mji Mkongwe 
yanafanyiwa ukarabati na 
kurejesha haiba na taswira ya 
awali.

Leila alisema kukami-
lika kwa ukarabati huo, 
kutaongeza vivutio vya utalii 
nchini na nchi kuendelea 
kupata watalii wengi zaidi 
ambao baadhi ya watalii wa-
naofika visiwani hapa hupen-
da kujifunza historia.

Aidha, alisema zoezi hilo 
limelenga  kuliboresha jengo 
hilo lenye historia kubwa na 

kuendelea kuupa hadhi ya 
urithi wa dunia.

Alisema mbali ya maone-
sho ya sinema, ujenzi huo 
utakapokamilika, litatumika 
kwa matukio mbalimbali ya 
kitamaduni, zikiwamo ngoma 
na filamu za asili, kurekodi 
kazi za wasanii na kutoa bu-
rudani nyingine za kijamii 
zitakazovutia watalii na wa-
nanchi.

Naye Mwakilishi wa UN-
ESCO nchini Tanzania, Michel 
Toto, alisema shirika hilo li-
taendelea kuiunga mkono 
Zanzibar katika mambo mbal-
imbali yakiwemo ya utama-
duni kwa maslahi ya sasa na 
kizazi kijacho.

Mkurugenzi wa Taasisi 

ya ‘Hifadhi Zanzibar’ inay-
oshirikiana na UNESCO ku-
fanikisha mradi huo, Tolnino 
Sarav, alisema watahakikisha 
kazi ya kulifufua jengo hilo 
inafanyika kwa ufanisi na ku-
fikia malengo yaliyokusudiwa.

Jengo la sinema Majestic 
lilijengwa zaidi ya miaka 100 
iliyopita, na ukarabati wake 
unahitaji Dola za Marekani 
milioni moja hadi kukamilika 
kwake.

Wadau mbalimbali wali-
oshiriki warsha hiyo, walisifu 
hatua ya Serikali ya Zanzibar 
na UNESCO kuja na mradi 
huo, wakisema una umuhimu 
mkubwa na jengo hilo ni 
miongoni mwa vyanzo vya 
mapato.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BEI ya mafuta ya petroli visiwani 
Zanzibar imezidi kupanda na 
kuuzwa kwa lita moja Sh. 3,182 
kwa mwezi huu ikiwa ni tofauti 
na Aprili iliyokuwa Sh. 3,133.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Maji na Nishati Zanzibar 
(ZURA), Mbaraka Hasan Haji, 
alitoa taarifa hiyo kwa waandishi 
wa habari kuhusu mwenendo wa 
bei za mafuta visiwani hapa.

Alisema sababu ya kuongezeka 
kwa bei ya petroli ni kuongezeka 
kwa gharama za mafuta katika 
soko la dunia.

Alisema wakati bei ya petroli 
ikiwa imepanda bei ya mafuta 
ya dizeli imeshuka ambapo Aprili 
iliuzwa Sh. 3,165 na kwa mwezi 
huu wa Mei inauzwa kwa Sh. 
3,146.

Alitaja sababu ya kupunguwa 
kwa bei ya dizeli na mafuta ya 
ndege, alisema ni kupunguwa 
kwa gharama za mafuta katika 
soko la dunia na kupungua kwa 
gharama za uingizaji wa mafuta 
pamoja na mabadiliko ya fedha 
za kigeni.

Aidha, alisema bei ya mafuta 
ya ndege kwa mwezi huu yanau-
zwa Sh. 2,790 na kwa mwezi 
uliopita yaliuzwa kwa Sh. 2,792 
wakati mafuta ya taa bei im-
esalia kuwa Sh. 3,200.

Alisema ZURA hupanga bei za 
mafuta kwa kuzingatia wastani 
wa mwenendo wa mabadiliko ya 
bei za mafuta duniani, gharama 
za uingizaji mafuta katika 
Bandari ya Dar es Saalam na 
Tanga.

Alisema pia gharama za 
mabadiliko ya fedha za kigeni 
zinazotumika kununulia mafuta, 
gharama za usafiri, bima, kodi na 
tozo za serikali na kiwango cha 
faida kwa wauzaji wa jumla na 
reja reja.

Hata hivyo aliwataka wananchi 
kununua mafuta katika vituo 
halali vya mafuta na kudai risiti 
za kieletroniki kila wanaponunua 
nishati hiyo.

Wakizungumza baada ya 
kutangazwa kwa bei mpya, 
baadhi ya wananchi walilamika 
kuhusu upandaji wa bei na 
kusema kuwa imeendelea 
kupanda kwa miezi mitatu 
mfululizo, huku gharama za 
maisha nazo kuongezeka.

Ali Bakari ambaye ni dereva 
pikipiki alisema kupanda kwa 
nishati hiyo kutaongeza kasi 
ya mfumuko wa bei wa bidhaa 
zingine ikiwemo usafiri.

Alisema: “Kutokana na kupanda 
kwa bei ya petroli gharama 
zingine nazo zitapanda kwa 
mfano sisi waendesha boda-
boda pahala pakumpeleka mteja 
kwa shilingi 1,000 sasa itabidi 
tuongeze gharama lakini un-
apojaribu kufanya hivyo wateja 
wanalalamika bila ya kujali bei 
ya mafuta”.

Bei ya petroli 
Zanzibar 
yazidi kupaa
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HABARI KITAIFA

lAkemea mauaji ya watu nchini 

Mkuu wa Idara ya 
Huduma za Kadi 
na  Malipo wa 
Benki ya Exim, 
Paritosh Babla 
(kulia) na Mku-
rugenzi Mtendaji 
wa Mgahawa wa 
Chef’s Pride, Salim 
Mahsen Al Amry, 
wakionyesha 
makablasha ya 
makubaliano ya 
ushirikiano, baada 
ya kuzindua tawi la 
mgahawa huo, jijini 
Dodoma hivi kar-
ibuni. Anayeshuhu-
dia (katikati) ni 
Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Rosemary 
Senyamule. PICHA: 
JOHN BADI

Na Christina Mwakangale

DAKTARI Bingwa wa Afya 
na Magonjwa ya Akili katika 
Hospitali ya Taifa ya Afya ya 

Akili Mirembe, Dk. Godwin 
Mwisomba, amesema kuna 
haja ya kupima afya ya akili 
kwa wanaotenda matukio ya 
uhalifu na kuyarudia.

Daktari ataka wanaorudia 
uhalifu kupimwa afya akili

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SUZANA CONSTANTINE 
SHILOGILE

Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 774 DXL, Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi.
PHQ/MOR/MOR/11166/2024     

KUPOTEA 
KWA CHETI

KIZA HUSSEN JUMA anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S1489-0046 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia KATUBUKA SEKONDARI mwaka 2015. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
MOR/MAH/RB/438986/2024.

NYADHI INVESTMENT Co. LTD

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
M/MWANZO YA  KISESA - SHAURI LA JINAI Na. 179/2022

INSP. NYAMWAILA..............................................................................................................MDAI
DHIDI YA

YUSUPH MANASE...................................................................................................................MDAIWA

M/MWANZO YA BUSWELU- SHAURI LA NDOA NA. 01/2023
STELLA HUSSEIN................................................................................................................MDAI

DHIDI YA
HASSAN JUMA........................................................................................................................MDAIWA  

M/MWANZO YA BUSWELU-SHAURI LA TALAKA NA.39/2022
TUMAINI PASKALI LUPALIGA.............................................................................................MDAI 

DHIDI YA
PAUL SAGINI KIYUNGA............................................................................................................MDAIWA

M/MWANZO MAGU MJINI- SHAURI LA MADAI NA. 98/2023
PATRICE THOMAS................................................................................................................MDAI

DHIDI YA
SAWMELI PAUL........................................................................................................................MDAIWA  

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO KISESA, MAHAKA YA MWANZO MAGU MJINI, MAHAKAMA YA 
MWANZO BUSWELU, TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI AMBAZO NI NYUMBA TATU (3), SHAMBA EKARI NANE (8) ZILIZO 
KIJIJI CHA MWAMABANZA MAGU. MNADA UTAFANYIKA MAHALI MALI ILIPO.

MASHARTI YA MNADA;
1.    KWA MALI  INAYOHAMISHIKA,  MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA BAADA 

YA KUTANGAZWA MSHINDI.
2.    KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA 

ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI 
YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3.    MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
4.    GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO:  0768-588155

SN MALI INAYOUZWA MAHALI MUDA

1 NYUMBA 01 ILIYOPO KITONGOJI CHA IGUDIJA „A  KATA YA KISESA 
WILAYA YA MAGU IGUDIJA „A -KISESA 10/06/2024  SAA4:00 

ASUBUHI NA KUENDELA

2 NYUMBA PLOT NA.104 BLOCK “B” BUSWELU-JIJI LA MWANZA BULOLA-BUSWELU MWANZA 21/05/2024 SAA 4:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA

3 NYUMBA ILIYOPO KAHAMA BUSWELU MKOA WA MWANZA KAHAMA-BUSWELU - MWANZA 21/05/2024 SAA 4:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA

4 SHAMBA EKARI NANE(8) ZILIZO KIJIJI CHA MWAMABANZA MAGU 
MKOA WA MWANZA MWAMABANZA-MAGU 10/6/2024 SAA4:00 

ASUBUHI NA KUENDELEA

FORM II
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo BIHARAMULO MJINI
Usimamizi wa Mirathi 07…2024

Ombi la NEEMA MARTIN MINJA kuteuliwa msimamizi wa 
mirathi ya marehemu ERICK MARTIN MINJA WA 
RUKARAGATA – BIHARAMULO
Watu wote wanaodai kuna na uhusiano wowote na mirathi 
ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi 
wakitaka mnamo tarehe 07/06/2024 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza 
kukaguliwa.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

FERDINAND GABO MBOBETSE 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 486 AAE aina ya 
TOYOTA CHASER. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote che polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/68217/2024.     

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

FERDINAND GABO MBOBETSE 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 486 AAE aina ya 
TOYOTA CHASER. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote che polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/68217/2024.     

KUPOTEA 
KWA CHETI

SUZY GALUSY MSEKWA anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S4193/0159 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia HARRISON UWATA GIRL’S SEKONDARY 
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/MOR/MOR/7218/2024.

Aidha, amesema si jambo la 
kawaida kwa binadamu kuru-
dia kosa alilofanya na baadhi 
kupewa adhabu na kutojutia 
kosa, jambo linaloonyesha 
kuna uhusiano mkubwa kati 
ya uhalifu na ugonjwa wa 
akili.

Bingwa huyo alifafanua 
hayo jana katika mada ili-
yohusu uhusiano kati ya 
magonjwa ya akili na uhali-
fu  kwenye ukurasa wa ki-
jamii mtandaoni Usalama Tv.

“Utafiti ulifanywa katika 
moja ya magereza huko Af-
rika Kusini, ulijumuisha watu 
280 na hawa watu walikuwa 
wafungwa jinsi tofauti. Utafiti 
ulisema magonjwa ya akili 
yana uhusiano na kurudia 
kufanya uhalifu.

“Walichogundua zaidi ya 
theluthi ya watu hao, takrib-
ani 82, walikuwa na mata-
tizo mbalimbali kama ya ak-
ili. Wengine wana wasiwasi 
mkubwa, sonona.

“Kuna sababu za kisay-
ansi zinaonyesha wanaoru-
dia uhalifu wana matatizo, 
changamoto na magonjwa 
ya akili. Kwa nini? Ukianga-
lia kuna vitu vitano. Kwanza, 
ubongo wa gamba la mbele 

ambao unaweza ukasema 
umepungua.

“Inapokuja mhemko, yeye 
anaweza akafanya kitu cho-
chote. Uwezo  wake wa kufan-
ya uamuzi kwamba uamuzi 
huu si sahihi, kwa sasa haupo. 

“Anawaza labda kuiba ili 
akanywe pombe, haoni tatizo. 
Ila  sisi tunalaumu tukio, yeye 
nafsi yake laumu haipo,” alise-
ma Dk. Mwisomba.

Alisema jamii hulaumu 
tukio lililotendwa bila kufa-
hamu iwapo kuna hitilafu ya 
ubongo kwa mtenda uhalifu, 
huku akisema sababu ya pili 
ya vitendo hivyo ni husaba-
bishwa na tatizo la ubongo 
kushindwa kuhimili hisia.

“Kuna mwitikio wa kihisia, 
mfano nipite nikamkanyaga 
mtu na nikahisi na nikam-
wambia samahani. Lakini uta-
kuta mtu anayefanya uhalifu, 
hisia zake hazipo au imepun-
gua, hata akipiga mtu ngumi 
na anamuumiza anaona 
kawaida,” alisema.

Alisema kwa hali ya kawai-
da, binadamu kupitia sehemu 
hiyo ya ubongo ‘amida’, kuna 
mfumo unaozuia uchokozi, 
uhalifu na kumpa mtu woga 
kutenda matendo yaliyo kiny-

ume na jamii anayoishi.
“Kwa watu kama hawa wakiletwa 

kwa wataalamu kama sisi tunajua nam-
na ya kumpa ushauri na mafunzo. Kwa 
sababu watu kama hawa hawawezi ku-
changamana na jamii kuliko na sheria, 
utaratibu na yeye hawezi kufuata mion-
gozo, hatambu hana woga.”

Bingwa huyo alisema pia katika ubon-
go kuna mfumo wa zawadi na adhabu, 
akisema wanaotenda vitendo vya uhali-
fu na kutojilaumu, mfumo wao upo ka-
tika kiwango cha juu.

“Utakuta yeye muda mwingi atakata 
hali yake ya kujisikia vizuri iwepo muda 
wote. Hastahimili hali. Mtu wa kawaida 
kama mfumo wako upo vizuri ukiwa na 
kiu ukinywa maji, unajisikia vizuri. La-
kini hawa wasio na mfumo mzuri hata 
anywe maji hajisikii vizuri.

“Utakuta mtaani anashindwa kuishi, 
kila siku yuko polisi. Kuna vitu haviko 
sawa katika ubongo,” alisema.

Alisema kuna hatua za kufanya, ak-
isema watu walio na rekodi ya kurudia 
vitendo vya uhalifu, wanatakiwa ku-
fanyiwa uchunguzi, ikiwamo ambao 
wamo katika magereza.

“Kwa wenzetu mtu kama huyu 
anaweza kupelekwa vitani, lakini kwe-
nye jamii huku atasumbua. Tushiriki-
ane kulishughulikia suala hili pamoja. 
Tuwatambue watoto wenye kasoro ki-
akili, ili tuanze mapema kuwafundisha.

“Hawa watu wakiingia kwenye mfu-
mo wa haki jinai, itatumika fedha na 
rasilimali ya umma katika kuwahu-
dumia watu hawa. Kwa hiyo wenzetu 
wanatumia utafiti na kusaidia kufanya 
uamuzi.

“Hii itaipunguzia gharama serikali 
kwa sababu kuna ambao watapata tiba 
na wakabadili kabisa tabia. Kuna ma-
gonjwa yanaanza utotoni, tunasema 
huyu mtoto mtukutu, baadae wanakuja 
kuwa wanajihusisha na uhalifu.

“Tunaweza kuwafikia katika familia 
na kutoa elimu, wengine ni tabia. Maz-
ingira yanaathiri, labda katika familia 
wapo wanaotumia dawa za kulevya, 
watoto wanayabeba, wanaona ukatili 
kwa baba dhidi ya mama, chanzo mtoto 
mkatili ni makuzi aliyokulia,” alisema 
Dk. Mwisomba.
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Marekani yaionya Israel,
yatishia kuinyima silaha
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, ameionya 
serikali ya Israel kwamba ikifanya uvamizi 
kamili wa kijeshi katika mji wa Rafah, nchi 
yake itasitisha upelekaji na usambazaji wa 
silaha.

Akizungumza na kituo cha televisheni 
cha CNN, Rais Joe Biden amesema kwamba 
Marekani itaacha kusambaza baadhi ya si-
laha iwapo Israel itaanzisha operesheni ya 
ardhini katika mji huo uliosongamana watu.

„Ikiwa wataingia Rafah, sitoi silaha am-
bazo zimetumika kihistoria ambazo zitaka-
biliana na Rafah,“ alisema wakati wa maho-
jiano hayo.

Aliendelea kwa kueleza kwamba bado 
Marekani itaendelea kuhakikisha Israel iko 
salama wakati wote.

Licha ya upinzani mkali wa Marekani,  Is-
rael inaendelea na harakati zake za kufanya 
uvamizi wa kijeshi katika mji wa Rafah il-
ioko kusini mwa ukanda wa Gaza.

Mji huo ambao uko mpakani na nchi ya 
Misri, umekuwa na msongamano wa watu 
na ndiyo ngome kuu ya mwisho ya kundi la 
Hamas katika eneo hilo. Hata hivyo, maofisa 
wa Marekani wameonya kwamba operesh-
eni yoyote ya kijeshi katika mji huo ulioel-
emewa na idadi kubwa ya watu kutoka mae-
neo mengine ya Gaza, inaweza kusababisha 

janga la kibinadamu.
„Hatutasambaza silaha na makombora ya 

mizinga,“ alisisitiza Rais Biden katika maho-
jiano hayo yaliyorushwa juzi.

Hata hivyo, hakufafanua kuwa kile kina-
choendelea kwa sasa huko Rafah kama op-
eresheni ya chinichini. 

„Hawajaingia katika maeneo yenye watu. 
Walichokifanya ni kufika mpakani, lakini 
nimeweka wazi kwa Waziri Mkuu wa Israel 
Benjamin Netanyahu na baraza la mawaziri 
la vita, hawatapata uungwaji mkono wetu, 
kama kweli wataenda katika maeneo yenye 
watu.“ Aliongeza Rais Biden.

Hata hivyo, kiongozi huyo  alikiri kwamba 
silaha za Marekani ndizo zilitumiwa na Is-
rael kuwaua raia katika Ukanda wa Gaza.

Alipoulizwa kama Israel imevuka, Rais 
Biden alikataa na kueleza bado haijavuka 
kiwango hicho.

Wakati huo huo, Balozi wa Israel katika 
Umoja wa Mataifa, Gilad Erdan, alisema 
amesikitishwa na kauli hiyo na kueleza 
kama ya kukatisha tamaa.

„Hii ni kauli ngumu na ya kukatisha 
tamaa sana kusikia kutoka kwa rais ambaye 
tumekuwa tukimshukuru tangu mwanzo 
wa vita,“ alisema Gilad Erdan wakati akizun-
gumza na redio ya umma ya Israel Kan.

„Ikiwa Israel imezuiwa kuingia katika 
eneo muhimu na la kati kama Rafah am-

bako kuna maelfu ya magaidi, mateka na 
viongozi wa Hamas, ni jinsi gani hasa tuna-
paswa kufikia malengo yetu?“ alihoji kion-
gozi huyo.

Wakati huo huo, Ofisa wa Umoja wa 
Mataifa, wa masuala ya wakimbizi wa Kipal-
estina huko Gaza Scott Anderson, amesema 
hali inayoendelea ndani ya mji wa Gaza im-
ezidi kutia wasiwasi.

Wiki hii, Israel ilitoa maagizo ya watu ku-
hama katika maeneo ya mashariki ya Rafah. 

Anderson alisema kulikuwa na mapigano 
upande wa magharibi kuelekea katikati ya 
Rafah na kusababisha watu 80,000 kuhama 
makazi yao.

„Labda jambo la kuhuzunisha zaidi, kwa 
sababu maeneo ya kuingia Kerem Shalom 
na yamefungwa, tunaanza kukosa mafuta,“ 
alisema Anderson Aliongeza kwamba in-
gawa kituo cha mpaka cha Erez  ambacho 
kiko kaskazini bado kiko wazi, kazi zina-
zoendeshwa ni kidogo kulingana na idadi 
kubwa ya watu wanaofikia milioni 1.9, am-
bao wako sehemu ya kusini ya ukanda huo.

„Tunahitaji mipaka kufunguliwa tena ili 
misaada iendelee kuingia, kwani hivi kar-
ibuni tutaona wafanyakazi wa Umoja wa 
Mataifa na washirika wetu wa kibinadamu 
wakianza kukosa chakula hata kuanzia ke-
sho,“ Anderson anasema.

BBC

Ugonjwa kifaduro wasambaa Ulaya
LONDON, Uingereza

MATAIFA ya Ulaya yameripoti ongezeko 
la ugonjwa wa kifaduro mwaka 2023 na 
robo ya kwanza ya mwaka huu na kufanya 
maambukizi ya ugonjwa kuwa mara 10 
zaidi.

Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa 
barani Ulaya, kilisema kuwa wagonjwa 
60,000 wa kifaduro wameripotiwa katika 
bara hilo ndani ya muda wa mwaka jana 
hadi robo ya kwanza ya mwaka huu.

Ilieleza taarifa hiyo kuwa watu 19 walifari-
ki dunia kutokana na athari ya ugonjwa huo, 

wakiwamo watoto wachanga 11 na watu wa-
zima wanane. 

Nchini Uingereza, wataalamu wa afya 
wametahadharisha kuwa visa vya ugonjwa 
huo unaothiri zaidi mapafu huenda vika-
ongezeka na kufikia kiwango cha juu zaidi 
kwa muda wa miaka 40.

Ugonjwa wa kifaduro ni maambukizo ya 
bakteria yanayoathiri mapafu na mfumo wa 
kupumua na huathiri watu wa rika zote in-
gawa watoto wachanga na wazee ndio wal-
ioko kwenye hatari zaidi.

DW

NAIROBI, Kenya

Umoja wa Mataifa umekuwa 
na wasiwasi kufuatia ugonjwa 
wa kipindupindu kusambaa 
nchini Kenya.

Ugonjwa huo ambao umeri-
potiwa kuripuka katika kaunti 
ya Tana River,  unatokana na 
mafuriko maji kuikumba nchi 
hiyo baada ya mvua nyingi 
kunyesha.

Shirika la Afya Duniani, 
WHO, lilisema wagonjwa 44 
wa kipindupindu wameripoti-
wa katika kaunti hiyo ambayo 
ni moja ya maeneo yali-
yoathiriwa zaidi na mafuriko. 

Mratibu mkazi wa Umoja wa 
Mataifa nchini humo, Stephen 
Jackson, katika mahojiano na 
kituo cha televisheni cha Citi-
zen, alisema anaamini kuwa 
kwa ushirikiano kati ya seri-
kali na washirika wa kitaifa 
na kimataifa, watafanikiwa 
kuzuia kuenea kwa ugonjwa 
huo.

Kulingana na takwimu za 
hivi karibuni zilizochapishwa 
na vyombo vya habari vya 
ndani, mafuriko yamesaba-
bisha vifo vya watu 238, 
huku zaidi ya watu wengine 
200,000 wakiachwa bila 
makazi.

DW

Hofu ya 
kipindupindu 
yaikumba 
Kenya
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Vifaru vya wanajeshi wa Misri vikipiga kambi karibu na kivuko cha Rafah, baada ya kuwepo kwa mvutano kati ya Misri na 
Israel karibu na eneo la Philadelphia Corridor. PICHA: AFP
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Na Somoe Ng’itu

BAADA ya kupata ushindi mnono wa 
mabao 3-0 dhidi ya KMC, Kocha Mkuu wa 
Mashujaa FC, Abdallah Mohamed ‘Bares’ 
amesema siri ya kuvuna pointi tatu 
muhimu katika mchezo huo ni utulivu 
waliokuwa nao washambuliaji wake.

Ushindi huo umeifanya Mashujaa ku-
fikisha pointi 26 na kusogea hadi nafasi ya 
13 katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Bares 
alisema waliwaandaa wachezaji wake 
kucheza kwa umakini na kutokuwa na 
hofu ili kupata ushindi na kuanza kujion-
doa katika janga la kushuka daraja.

Bares alisema pia uamuzi wa kubadili-
sha kikosi umesaidia kuwapa nguvu ya 
kutawala mechi hiyo na hatimaye kufikia 
malengo.

Kocha huyo alisema mechi hiyo ili-
kuwa muhimu sana kwao hasa baada ya 
kushindwa kuondoka na pointi katika 
mchezo wao uliopita dhidi ya Yanga am-
bao walifungwa bao 1-0.

“Utulivu waliokuwa nao wachezaji 
wetu umetusaidia kupata ushindi, lakini 
mabadiliko yaliyoonekana jana ( juzi) ya-
meifanya timu kuwa na kasi, tumetumia 
wachezaji wengi vijana ambao wana 
nguvu na wametupa kile tulichokihitaji,” 
alisema Bares.

Naye mshambuliaji wa timu hiyo, Reli-

ants Lusajo, alisema wachezaji waliingia 
uwanjani kwa lengo moja la kupambana 
na kuhakikisha wanapata matokeo chan-
ya.

“Ilikuwa ni mechi muhimu sana kwetu, 
tulisema tunatakiwa kupambana, tusi-
cheze kwa hofu na tusahau matokeo ya 
michezo ya nyuma,” alisema Lusajo.

Aliongeza ushindi huo utawaongezea 
morali ya kupambana katika mechi zina-
zofuata na hatimaye kuibakiza timu yao 
kwenye ligi hiyo ya juu Tanzania Bara.

Mashujaa FC sasa itasafiri kuelekea 
Tabora kuwafuata Tabora United kwa 
ajili ya mchezo utakaochezwa keshokut-
wa kwenye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi 
mkoani humo.

JOB: KAGERA WALITUPA 
WAKATI MGUMU JUZI Na Somoe Ng’itu

LIGI Kuu Bara inatarajia kuendelea 
leo wakati Dodoma Jiji FC inatara-
jia kuwakaribisha ‘Maafande’ wa 
Tanzania Prisons kwenye Uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma.

Kuelekea mchezo huo, Kocha 
Msaidizi wa Dodoma Jiji, Kassim 
Lyogope, amesema timu yake imeji-
andaa vizuri na anaamini watashuka 
dimbani kwa lengo moja la kuzibaki-
sha pointi tatu muhimu nyumbani.

Lyogope alisema wanaipa 
umuhimu mkubwa mechi hiyo kwa 
sababu wanakutana na timu yenye 
wachezaji wazoefu na waliokaa 
pamoja kwa muda mrefu.

“Tunajua mechi itakuwa ngumu 
kwa sababu tunakutana na timu 
yenye ubora, tutaingia kwa tahad-
hari kwa sababu tunaipa umuhimu 
mkubwa mchezo huo, tunajua hatuko 
katika nafasi nzuri katika msimamo,” 
alisema Lyogope.

Kocha Mkuu wa Tanzania Prisons, 
Hamad Ally, aliliambia gazeti hili 
wachezaji wake wako tayari kwa ajili 
ya mechi hiyo ambayo itakuwa na 
ushindani kutoka katika pande zote 
mbili. Ally alisema wanahitaji kupata 
matokeo mazuri ili kujiimarisha ka-
tika msimamo wa ligi ambao mpaka 
sasa huwezi kufahamu nani anaweza 
kushuka daraja.

“Tumefanya maandalizi mazuri 
kwa siku ya jana (juzi) na leo (jana), 
wachezaji wako vizuri isipokuwa 
mmoja ndio majeruhi, tunajua 
tunaenda katika mchezo mgumu, 
Dodoma Jiji inawachezaji wazuri 
sana katika eneo la kiungo, wana-
jua kutengeneza nafasi na kumiliki 
mpira,” alisema Ally.

Viungo Dodoma Jiji 
waitisha TZ Prisons

Mashujaa FC yataja siri iliyowabeba kuiua KMC

Na Faustine Feliciane

LICHA ya ushindi wa bao 1-0 walioupa-
ta juzi kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, beki wa Yanga na nahodha msaid-
izi wa timu hiyo Dickson Job amesema 
wapinzani wao waliwapa wakati mgumu 
kwenye mchezo huo.

Yanga iliwabidi wasubiri mpaka dakika 
za mwisho kuweza kupata bao lililowa-
hakikishia ushindi kwenye mchezo huo 
lililofungwa na kiungo Mudathir Yahaya.

Akizungumza baada ya mchezo huo, 
Job alisema wapinzani wao walicheza 
kwa nidhamu kubwa kwenye safu yao 

ya ulinzi na kuwapa wakati mgumu 
washambuliaji na viungo wa Yanga ku-
weza kuwafungua na ili kupata magoli.

“Mchezo ulikuwa mgumu sana, Kagera 
walicheza kwa nidhamu kubwa, ilitu-
bidi kusubiri wafanye makosa ndipo tu-
pate goli, tunashukuru kwa ushindi huu 
muhimu,“ alisema Job.

Aidha, alisema kuwa kwa sasa kila 
mchezo ni mgumu kwa kuwa kila timu 
inapambana kutoka kwenye nafasi wali-
yopo sasa na kupanda juu huku Yanga 
wakitaka kuutetea ubingwa wao.

“Hatutarajii mchezo mwepesi kwenye 
michezo iliyobakia, unajua kila timu kwa 

sasa inapambana kujitoa sehemu ilipo 
na kupanda juu hivyo hakuna namna 
tutakuwa na mchezo mwepesi, ni lazima 
na tupambane ili kufikia lengo la kutetea 
ubingwa wetu,“ alisema Job. 

Baada ya ushindi huo, mchezo ujao 
Yanga watakutanana Mtibwa Sugar in-
ayopambana kujiondoa kwenye nafasi 
ya mwisho katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Ushindi wa juzi unaifanya Yanga ku-
fikisha pointi 68 ikiiacha Azam kwenye 
nafasi ya pili ikiwa na pointi 57 na Simba 
kwenye nafasi ya tatu ikiwa na pointi 53 
(kabla ya mchezo wa jana jioni).

Mchezaji wa timu ya Mbozi, Labon Gaitani (aliyevaa jezi nyeupe) akimiliki mpira huku akizongwa na mchezaji wa timu ya Ileje, 
Gotard Luambano wakati wa mchezo wa bonanza lililoandaliwa na ofisi ya Tanesco mkoa wa Songwe juzi. PICHA FRIDAY 
SIMBAYA

Kocha Kundemba 
FC ashusha lawama 
kwa mabeki wake 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA wa Kundemba FC, 
Mohmed Seif ‘King’, amesema ma-
kosa katika safu ya ulinzi ya timu 
hiyo ndio inayopelekea kutopata 
matokeo mazuri katika michezo 
ya Ligi Kuu Zanzibar.

Kundemba FC juzi ilijikuta 
ikipokea kipigo cha mabao 3-2 
kutoka kwa Mafunzo FC kikiwa 
kipigo cha tatu mfululizo.

Timu hiyo bado ipo katika 
mstari wa hatari wa kushuka 
daraja na ikiwa imebakisha mich-
ezo saba tu kumaliza msimu huu 
wa Ligi Kuu.

Akizungumza na Gazeti hili 
kocha huyo alisema timu yake 
inacheza vizuri na kwa hamasa 
kubwa lakini inashindwa kupata 
matokeo ya alama tatu kutokana 
na safu ya ulinzi kushindwa kulin-
da magoli wanayoyapata lakini 
pia kuruhusu magoli mepesi.

Alisema katika safari yao ya 
kuinusuru timu hiyo kushuka 
daraja anatakiwa kuyafanyia kazi 
makosa hayo katika safu ya ulinzi 
ambayo ameyaona katika mich-
ezo miwili mfululizo.

BONANZA...
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NUNEZ NA BARCELONA
MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Uruguay, Darwin 

Nunez, ameibuka kama lengo kuu la kushtukiza kwa 
Barcelona,   huku mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24 akionekana kama mbadala wa mshambu-
liaji wa Poland Robert Lewandowski mwenye miaka 
35.(Sun)

...ACHOCHEA MOTO
DAREIN Nunez amechochea uvumi wa kuondoka 

Liverpool majira ya joto kwa kufuta picha zote za 
wakati wake Anfield kwenye ukurasa wake wa Ins-
tagram. (90min)

SANCHO HAITAKI UNITED
MSHAMBULIAJI wa England, Jadon Sancho mwe-

nye umri wa miaka 24, hataki kurejea Manchester 
United mwishoni mwa muda wake wa mkopo ka-
toka Borussia Dortmund.(Talksport)

CHELSEA YAMKOMALIA SUDAKOV
CHELSEA imezidisha juhudi zao za kutaka kum-

nunua kiungo wa kati wa Shakhtar Donetsk raia wa 
Ukraine mwenye thamani ya pauni milioni 65 Geor-
giy Sudakov mwenye umri wa miaka 21, ambaye 
anafuatiliwa na Arsenal, Manchester City na Liver-
pool.(Mail)

OSIMHEN NAE KWENYE RADA
CHELSEA pia wanataka kumsajili mshambuliaji 

wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen mwenye umri 
wa miaka 25, ambaye ana kipengele cha kuachiliwa 
kwa zaidi ya pauni milioni 100.(Sky Italia)

OBLAK AWINDWA CHELSEA
GOLIKIPA wa Atletico Madrid na Slovenia, Jan 

Oblak mwenye umri wa miaka 31, ni mchezaji 
mwingine ambaye yuko kwenye rada ya Chelsea 
msimu huu wa joto, huku klabu yake ya Hispania 
ikitaka kuchangisha fedha kwa ajili ya kujenga upya 
kikosi. (Fichajes)

IVAN TONEY AGOMBEWA 
KLABU ya West Ham United na Tottenham Hot-

spur ndio zilizo mstari wa mbele kuwania kumsajili 
mshambuliaji wa Brentford na England, Ivan Toney 
mwenye umri wa miaka 28, msimu huu wa joto, 
huku timu zote zikipanga kutoa takriban pauni mil. 
50. (Football Transfers)

GYOKERES NJIA PANDA LISBON
MSHAMBULIAJI wa Sweden, Viktor Gyokeres 

mwenye umri wa miaka 25, amekataa kutoa hakik-
isho la kubakia katika klabu ya Sporting Lisbon 
huku Arsenal ikimtaka. (Standard)

UNITED KUMPIGA BEI CASEMIRO
KLABU ya Manchester United inajaribu kutafuta 

mnunuzi wa kiungo wa kati wa Brazil, Casemiro 
mwenye umri wa miaka 32 msimu huu wa joto ili ku-
jaribu kupunguza mzigo wa mishahara. (TEAMtalk)

SLOT KUIBOMOA FEYENOORD
ARNE Slot, ambaye anatarajiwa kuchukua nafasi 

ya kocha anayeondoka Jurgen Klopp kule Liverpool, 
anaweza kurejea Feyenoord ili kuwasajili kiungo wa 
kati wa Uholanzi, Mats Wieffer mwenye umri wa mi-
aka, 24, na mlinzi wa Uholanzi Lutsharel Geertruida 
mwenye miaka 23.(Football Insider)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ina 
nia ya kumsajili beki wa Fulham, To-
sin Adarabioyo msimu huu wa joto, 
vyanzo vimeiambia ESPN.

Adarabioyo anamaliza mkataba 
wake pale Craven Cottage mwishoni 
mwa msimu huu na anaweza kuha-
mia Old Trafford kwa uhamisho wa 
bure.

Newcastle United, Chelsea na Tot-
tenham Hotspur pia zimeonyesha 
nia ya kumnunua mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 26, ambaye 
amecheza mechi 20 za Ligi Kuu 
msimu huu na kufunga mara mbili.

Mchezaji huyo wa zamani wa 
timu ya taifa ya England alijiunga 
na Fulham kutoka Manchester City 
mwaka wa 2020. 

Pia amekuwa na muda wa mkopo 
katika klabu za West Bromwich Al-
bion na Blackburn.

Adarabioyo alitia saini kurefusha 
mkataba na Fulham Januari 2023, 
lakini anatarajiwa kuondoka katika 
klabu hiyo mkataba wake utaka-
pokamilika Juni.

United wanatazamia kusajili beki 
wa kati msimu huu wa majira ya 
joto kama sehemu ya marekebisho 
ya kikosi katika dirisha la kwanza 
la usajili linalosimamiwa na timu 

mpya ya uongozi wa klabu hiyo 
iliyoteuliwa na mmiliki mwenza Sir 
Jim Ratcliffe.

Mkurugenzi mpya wa ufun-
di Jason Wilcox anamfahamu 
Adarabioyo vyema kutoka wakati 
walipokuwa pamoja Manchester 
City. 

Wilcox alifanya kazi katika aka-
demi ya City kabla ya kujiunga na 
Southampton kama mkurugenzi wa 
soka.

Kuna mashaka juu ya mustakabali 
wa mabeki kadhaa wa kati waliopo 
United, wakiwamo Raphaël Varane, 
Harry Maguire, Victor Lindelöf na 
Jonny Evans.

   Nyota huyo anamaliza mkataba wake Fulham mwisho 
wa msimu na anaweza... 

BEKI ADARABIOYO 
AWANIWA MAN U



MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, 
Joselu amesema furaha yake haipi-
miki baada ya kushuhudia timu 
yake ikitinga hatua ya fainali baada 
ya ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Bayern Munich juzi usiku huku 
akifunga mabao yote.

Alphonso Davies aliyetokea 
benchi alikuwa ameiweka Bayern 
mbele dakika ya 68 ya mchezo wa 
m a r u - diano wa nusu fainali 
Uwan- ja wa Santiago Berna-

beu.
H a t a 

hivyo, Jo-

selu alisawazisha dakika ya 88 na 
kufunga tena dakika ya 91 akiun-
ganisha krosi ya Antonio Rüdiger 
na kuifanya Madrid kufuzu fainali 
kwenye Uwanja wa Wembley ji-
jini London mnamo Juni 1, ambapo 
watamenyana na Borussia Dort-
mund.

„Sijui kuhusu kuwa shujaa, lakini 
nina furaha sana,“ alisema Joselu 
akiwaambia waandishi wa habari 
baada ya mechi. 

„Unaweza kufikiria! Ilikuwa 
ya ajabu, ya kuvutia. Timu 

hii haikati tamaa. Ku-
pambana hadi 

mwisho ni ka-
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LONDON, England

KLABU mbili za Ligi Kuu England 
zimeulizia kuhusu fowadi wa Man-
chester United, Mason Greenwood, 
kulingana na ripoti mpya, lakini 
kuhamia nje ya nchi kuna uwezekano 
mkubwa zaidi kwa wakati huu.
Greenwood ametumia msimu huu 
kwa mkopo Getafe baada ya United 
hatimaye kutambua „ugumu wa yeye 
kuanza tena kazi yake“ katika klabu 
hiyo, na kuamua „itakuwa sahihi zaidi 
kwake kufanya hivyo nje ya Old Traf-
ford“.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 amefunga mabao kumi ka-

tika mechi 31. 
Man United wanapendelea zaidi 

kumuuza, ingawa kuanzishwa 
kwa chaguo la nyongeza la 

miezi 12 katika mkataba 
wake ili kumzuia Green-
wood kuwa mchezaji 
huru mnamo 2025 
na kupanga mkopo 
wa pili haijakataliwa 
ikiwa ofa inayofaa 
itashindwa kutekele-
zwa.
Gazeti la Telegraph 
liliandika kwamba 

United wanamthamini-
sha Greenwood kwa ada 

sawa na ile iliyomchukua 
Cole Palmer kwenda 

Chelsea msimu uliopita wa 
majira ya joto kati ya pauni 

milioni 40 hadi 45 na kwamba 
klabu mbili za Ligi kuu England 

ambazo hazikutajwa zimeuliza 
kuhusu yeye.

Hata hivyo, inapendekezwa kuwa 
fowadi huyo ‚bado ana uwezekano 

mkubwa‘ wa kucheza nje ya England.
Inasemekana kuna uangalizi wa karibu 
kutoka kwa Atletico Madrid, huku Bar-
celona wakimtaka pia, lakini hawana 
fedha na Real Madrid hawakuona 
uwezekano wa kumfuatilia.
Vilabu ambavyo havijatajwa nchini 
Ujerumani pia vinahusishwa, wakati 
kuna nia kutoka kwa pande za Italia 
ambazo zinaweza kujumuisha Juven-
tus na Lazio kufuatia uvumi wa hivi 
majuzi.
Baada ya uchunguzi wa ndani wakati 
mashtaka ya jinai yalipotupiliwa mbali 
huku mashahidi muhimu wakion-
dolewa na ushahidi mpya kufichuka, 
United awali ilitarajiwa kujaribu kum-
jumuisha Greenwood kwenye kikosi 
chao hadi pale msukosuko ulipotokea.
Sir Jim Ratcliffe baadaye aliacha mlan-
go wazi kwa mchezaji huyo ambaye 
bado ana mustakabali kwenye klabu 
mara tu alipofika kama mmiliki mwen-
za wa wachache kwa kupendekeza 
kwamba uamuzi mpya ungetolewa. 
Walakini, bilionea huyo alipuuza 
maoni yake kwa kusema kwamba 
mashabiki „kuridhika nayo“ lazima iwe 
sababu.

Klabu mbili 
zamtaka 
Greenwood

Enrique kubaki PSG 
PARIS, Ufaransa

LUIS Enrique atasalia kama 
kocha wa PSG msimu ujao, 
vyanzo viliiambia ESPN 
licha ya klabu hiyo kutolewa 
katika nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mbele ya 
Borussia Dortmund Jumanne.
PSG iliwafuta kazi makocha 
siku za nyuma baada ya 
kushindwa katika Ligi ya 
Mabingwa, lakini vyanzo 
vimeiambia ESPN klabu hiyo 
inafurahishwa na kazi ya 
Enrique na inaamini kuwa 
anaweza kuipeleka klabu 
mbali zaidi.
Kocha huyo wa Hispania, am-
baye alifikisha umri wa miaka 
54 Jumatano, alisaini mka-
taba wa miaka miwili alipoji-
unga na PSG msimu uliopita 
wa joto na anaweza kuanza 
mazungumzo ya kuongeza 
muda hivi karibuni.
Enrique amekuwa kipenzi 
cha mashabiki msimu huu, 
wakiwamo wafuasi wakali 
wa klabu hiyo ambao huimba 
jina lake katika kila mchezo.
Kazi ya kuiongoza PSG kut-
waa taji lao la kwanza la Ligi 

ya Mabingwa Ulaya itakuwa 
ngumu zaidi msimu ujao 
iwapo Kylian Mbappé atatimi-
za uamuzi wake wa kuondoka 
katika klabu hiyo mwishoni 
mwa mkataba wake msimu 
huu wa joto na kujiunga na 
Real Madrid.
Hata hivyo, Enrique hajak-
wepa kuachana na wachezaji 
nyota katika klabu ya PSG 
alichukua uamuzi wa kijasiri 
kuwaruhusu Neymar na Mar-
co Veratti kuondoka Parc des 
Princes msimu uliopita wa 
joto na badala yake amejikita 
katika kuweka ari ya timu na 
utambulisho wake. 
Licha ya kwamba mbio zao 
za Ligi ya Mabingwa Ulaya 
zimefikia kikomo, PSG bado 
wanaweza kuongeza mataji 
yao msimu huu kwenye 
fainali ya Kombe la Ufaransa 
Mei 25 ambapo watamenyana 
na Lyon.
PSG tayari wamenyanyua 
Ligue 1 msimu huu katika 
msimu wa kwanza wa En-
rique kama kocha, pamoja 
na Kombe la Super Cup la 
Ufaransa.

JOSELU: FURAHA YANGU 
HAIPIMIKI KUFUZU FAINALI

tika damu yake.“
Madrid sasa wame-

fuzu kwa fainali sita za 
Ligi ya Mabingwa ndani 
ya miaka 11, baada ya 
kushinda ubingwa huo 
mwaka 2014, 2016, 2017, 
2018 na 2022.

Watakuwa na nafasi 
ya kubeba mataji mawili 
baada ya kuchukua La-
Liga msimu huu.

„Unaota kila wakati 
kuhusu aina hii ya 
uchezaji,“ alisema Jo-
selu. 

„Bao la kwanza liliku-
wa ni kuwa mwerevu, na 
kuwa tayari. Walikuwa 
wamechoka ... Hata ndo-
to zangu nzuri sio nzuri 
kama kilichotokea leo 
( juzi).“

„Imetokea tena,“ alise-
ma kocha Carlo Ance-
lotti. 

„Ni jambo lisiloeleze-
ka, na limetokea tena, 
likiwa na mazingira ma-

zuri, na wachezaji am-
bao hawakuacha kua-
mini.

„Ulikuwa mchezo 
mgumu, tulipata nafasi, 
tulikuwa na udhibiti, 
kisha tukawa na nguvu 
ya kutopoteza vichwa 
vyetu. Lazima niwashuk-
uru mashabiki, klabu na 
zaidi ya wachezaji wote 
ambao wamekuwa na 
msimu ambao hakuna 
mtu aliyetarajia. 

„Sikutarajia kikosi hiki 
kufanya kile ambacho 
wamefanya pia. Ku-
fika fainali ni mafanikio, 
halafu lolote litakalo-
tokea, hutokea.“

Joselu mwenye umri 
wa miaka 34, alijiunga 
na Madrid kwa mkopo 
kutoka Espanyol msimu 
uliopita wa joto na ame-
funga mara tisa kwenye 
LaLiga na mara tano 
kwenye Ligi ya Mabing-
wa.

==
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MZINZIRO ‘AIVULIA KOFIA’ YANGA
AWAPONGEZA WACHEZAJI WAKE
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Gamondi awapa 
neno wachezaji 

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Kagera Sugar, Fred Felix 
‚Minziro‘ amesema ubora wa wachezaji 
wa Yanga ndio uliamua mechi ya juzi am-
bayo walipoteza kwa bao 1-0.

Minziro alisema Yanga wana wachezaji 
wenye ubora mkubwa ambao wanaweza 
wakabadilisha matokeo muda wow-
ote ndio sababu pamoja na timu yake 
kucheza vizuri na kuwabana wapinzani 
wao bado walitumia vyema kosa moja 
walililofanya wachezaji wake.

„Ubora wa wachezaji wa Yanga ulia-
mua mechi, tulicheza vizuri muda mwin-

gi wa mchezo lakini kosa moja tulilolifan-
ya walituadhibu, kwangu mimi naona ni 
ubora wa wachezaji tu umeamua mechi, 
tulicheza vizuri na nawapongeza 
wachezaji wangu kwa kucheza vizuri,“ 
alisema Minziro.

Alisema dakika za mwisho kulikuwa 
na umakini mdogo kwa safu yake ya ul-
inzi na kupelekea yanga kutumia makosa 
hayo kupata goli lililofungwa na kiungo 
Mudathir Yahaya.

“Mabeki walichelewa kufika kwe-
nye nafasi kwa haraka na kumpa nafasi 
Mudhathir kutuadhibu, hata hivyo mch-
ezo huu umepita tunajipanga kwa ajili 

ya mchezo mwingine wa mbele yetu,“ 
alisema Minziro.

Alisema wanapaswa kupambana ka-
tika michezo iliyobakia ili kuweza ku-
jiondoa kwenye nafasi waliyopo sasa na 
kupanda juu kabla ya kujua hatima yao 
mwishoni mwa ligi.

Kagera Sugar inashika nafasi ya saba 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya NBC 
ikiwa na pointi 30 baada ya kucheza 
michezo 26, hata hivyo imezizidi mich-
ezo miwili timu mbili za chini yake, JKT 
Tanzania na Singida Big Stars ambazo 
zote zina pointi 29.

Kiungo wa Yanga, Mudathir Yahaya (katikati) akishangilia goli pekee aliloifungia timu yake dhidi ya Kagera Sugar 
juzi katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara juzi kwenye uwanja wa Azam Complex, Yanga ilishinda bao 1-0,  
kushoto ni Joseph Guede na nyuma ni Maxi Nzengeli. PICHA:BINZUBEIRY 

Na Somoe Ng’itu

WAKATI Kocha Mkuu wa Ihefu (Singi-
da Black Stars), Mecky Maxime, akisema 
mechi zote zilizobakia za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ni fainali, amesema kuna ‘vita’ 
za aina tatu katika ligi hiyo inayoelekea 
ukingoni.

Ligi Kuu Tanzania Bara imeingia ka-
tika raundi ya 26, zimebakia raundi nne 

na inatarajiwa kumalizika rasmi Mei 28, 
mwaka huu kwa timu zote 16 kushuka 
dimbani.

Maxime aliliambia gazeti hili hakuna 
mechi rahisi iliyobakia katika ligi hiyo 
kwa sababu kila timu inapambana ku-
saka ushindi.

Kocha huyo alisema timu zote zinaen-
delea kufanya maboresho katika vikosi 
vyao kwa sababu wanataka kuvuna ala-

ma muhimu ambazo zitawasaidia kufikia 
malengo.

“ Ligi imefikia mahali ambazo kila 
mechi ni sawa na fainali, kuna vita ya ku-
wania ubingwa, vita ya kujiweka mahali 
salama na vita ya kubakia kwenye ligi, 
kwa maana hiyo hakutakuwa na mechi 
rahisi, kila mmoja anashuka dimbani na 
malengo yake,” Maxime, nahodha huyo 
wa zamani wa Taifa Stars alisema.

Maxime aigawanya Ligi Kuu ‘mara tatu’

Milioni 300/- Kibu Simba

hisi kwa timu zilizo kwenye eneo la 
hatari kwenye msimamo kwa sababu 
wanahitaji kujiondoa huko, kufanya 
hivyo wanapambana sana hasa wan-
apocheza na timu kubwa kama Yanga.
Alisema ana hofu na michezo ya 
ugenini kutokana na aina ya viwanja 
wanavyoenda kuchezea pamoja na 
umuhimu wa pointi tatu kwa wapin-
zani wao.
„Tuna michezo ya ugenini, pamoja na 
upinzani kutoka kwa wenyeji wetu, 
lakini pia viwanja vimekuwa changa-
moto kwetu, hivyo lazima tuhakikishe 
tunacheza kwa malengo na kujituma 
zaidi, baada ya mchezo na Kagera 
nimewaambia wachezaji wangu nini 
nataka kwenye michezo hiyo iliyoba-
ki,“ alisema Gamondi.
Yanga wanaongoza wakiwa na pointi 
68 huku wakibakiza michezo minne 
kabla ya ligi kumalizika ambapo 
watakuwa na michezo miwili ugenini 
wakianza na Mtibwa Mei 13.
Baada ya mchezo huo watakuwa na 
kibarua kingine cha mchezo wa nusu 
fainali ya Kombe la Shirikisho dhidi 
ya Ihefu FC utakaochezwa kati ya Mei 
17 au 18.
Mei 22 watakuwa ugenini dhidi ya 
Dodoma Jiji FC baada ya hapo wa-
tarudi nyumbani kucheza na Tanzania 
Prisons na baadaye kumalizana na 
Tabora United.

alikihitaji.
Winga huyo ambaye hucheza kama 

mshambuliaji wa kati, alijiunga na Sim-
ba 2021, akitokea Mbeya City na ana-
maliza mkataba wake wa awali mwis-
honi mwa msimu huu.

Alipoulizwa juu ya taarifa hiyo, Me-
neja Habari wa klabu hiyo, Ahmed 
Ally, alisema Simba wapomakini kwe-
nye masuala yao ya usajili na hakuna 
mchezaji wanayemuhitaji ataondoka 
Simba na kujiunga na klabu nyingine 
ya hapa nyumbani.

Alisema uongozi utatoa taarifa kama 
kuna jambo lolote limefanyika kuhusi-
ana na usajili.

Wakati huo huo, Simba ipo kwenye 
mpango wa kumsajili golikipa wa ki-
mataifa wa Cameroon, Joseph Fabrice 
Ondoa ambaye anacheza soka lake 
nchini Ufaransa iwapo kipa wake, 
Ayoub Lakred ataamua kuondoka.

Kipa huyo mwenye miaka 28 makuzi 
yake ya soka aliyapata kwenye chuo 
cha soka cha Samuel Eto‘o, kwa sasa 
anaidakia klabu ya Nimes Olympique 
ya Ufaransa inayoshiriki ligi ya Nation-
al, ambayo ni Ligi Daraja la Pili nchini 
humo.

Ahmed akizungumzia hilo pia alise-
ma, „kwa sasa tetesi za usajili ndiyo 
kipindi chake, hivyo siwezi kuzuia kile 
kinachosemwa, lakini taarifa kamili za 
klabu kuhusu usajili na wachezaji tu-
naowaongezea mikataba na hata wale 
tutakaowaacha zitatolewa kwa utara-
tibu maalum baada ya Ligi Kuu kumal-
izika,“ alisema Ahmed.
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya mvutano mkubwa 
kati ya klabu ya Simba na msham-
buliaji wake Kibu Denis juu ya 
kusaini mkataba mpya, taarifa zi-
nasema kuwa pande hizo mbili ha-
timaye zimefikia makubaliano na 
nyota huyo atasalia klabuni hapo 
kwa misimu miwili zaidi.

Taarifa ya uhakika zinasema 
Kibu kupitia kwa wawakilishi wake 
amekubali kusaini mkataba mpya 
wa miaka miwili wenye thamini ya 
shilingi milioni 300 (sawa na mil-
ioni 150 kwa kila mwaka).

Mmoja wa watu wa karibu wa 
mchezaji huyo aliiambia Nipashe 
jana kuwa licha ya Yanga kuwasili-
sha ofa yao, Kibu ameamua kusalia 

Msimbazi baada ya kukubaliana 
dau na nyongeza 

k u b -
wa ya mshahara 
wake.

„Nikwambie tu kuwa Kibu 
ameamua kusalia Simba mpaka 
Juni 2026, amesalia kwa ada ya 
uhamisho Sh. milioni 300, amepe-
wa Sh.milioni 150 kwanza na nusu 
nyingine atamaliziwa,“ alisema 
mtoa taarifa huyo.

Alisema ni kweli klabu ya Yanga 
ilikuwa imemwekea Kibu dau la 
Sh. milioni 350 na ilikuwa tayari 
kutoa zaidi ya hiyo, lakini ongeze-
ko hilo limekuja wakati tayari 
mchezaji huyo ameshasaini mka-
taba wa awali na Simba.

„Siyo uongo, kuna watu wanase-
ma sijui meneja wake alikuwa aki-

itaja Yanga kumtaka ili kumpandi-
sha thamani, si kweli, jamaa kweli 
walikuwa wanamhitaji na ilibaki 
kidogo tu.

„ K i l i c h o - s a b a b i s h a 
ishindi- kane ni 

k w a m -
ba, Yan-
ga ilitoa 

o f a 

ya Sh. 
milioni 350, 
lakini ongezeko 
hilo lilionekana ni 
dogo kwa mchezaji na 
kuona ni bora abaki 
kwenye klabu 
a m b a y o 

a m e i z o e a . 
Baadaye Yanga ika-

ja na ofa nyingine nono 
zaidi ya hiyo, lakini kwa 
bahati mbaya ilikuwa imesh-
achelewa kwani mchezaji alikuwa 
ameshasaini mkataba wa awali na 
klabu yake ya zamani, hapo ndipo 
mchezo ulipoishia, kama ofa ya 
pili ingeletwa mapema kabla haja-
saini Simba saa hizi tungekuwa tu-
naongea mengine, jamaa amebaki 
Simba,“ alisema mtu huyo wa ka-
ribu na Kibu.

Alisema, katika mkataba wake 
huo mpya, mshahara wake 
umepanda kutoka Shilingi mil-
ioni nane mpaka shilingi milioni 
15 kwa mwezi kiasi ambacho Kibu 
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Joselu: Furaha yangu haipimiki kufuzu fainali

Faustine Feliciane na Saada 
Akida

BAADA ya ushindi wa juzi wa 
dakika za mwisho wa bao 1-0 
dhidi ya Kagera Sugar, Kocha 
wa Yanga, Miguel Gamondi 
ametoa neno kwa wachezaji 
wake akiwataka kuongeza 
umakini na kutodharau mpin-

zani kwenye michezo iliyoba-
kia kuhitimisha Ligi Kuu Tanzania 

Bara msimu huu.
Gamondi amekiri kuwa kwa sasa 
kila mchezo ni mgumu kutokana 
na umuhimu wa pointi tatu kwa 
kila timu hivyo wanapaswa kuwa 
makini katika kila mchezo hasa ile 
watakayocheza ugenini.
Yanga imebakisha michezo 

minne kumaliza ligi ambapo 
michezo miwili watacheza 

ugenini dhidi ya 
Mtibwa Sugar na 
Dodoma United 
na michezo 
miwili watacheza 

nyumbani dhidi ya 
Tabora United na 

Tanzania Prisons.
Akizungumza jana, 

Gamondi alisema 
michezo hiyo ili-
yobakia ni muhimu 
sana kwao lakini 
haitakuwa michezo 
rahisi kwao kutokana 

na wapinzani wao 
kuhitaji pointi tatu ili 

kujinasua katika nafasi 
walizopo sasa kwenye msimamo.
„Tunatakiwa kuongeza umakini zaidi, 
mchezo dhidi ya Kagera Sugar umet-
upa picha ya ugumu wa michezo ya 
mwishoni mwa ligi, kila timu inapam-
bana kujinasua katika nafasi walizopo 
sasa hivi lazima wachezaji wangu 
wawe makini na kupambana muda 
wote wa mchezo ili kufikia malengo 
ya kutetea ubingwa wetu,“ alisema 
Gamondi na kuongeza, 
„Ni ngumu sana kupata pointi tatu kira-
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MILIONI 300/- 
ZAMBAKISHA 
KIBU SIMBA

       Aipiga chini ofa ya Yanga, 
pande mbili zakubaliana mkata-
ba wa miaka miwili na mshahara 
wa... 

Mshambuliaji wa Real Madrid, Vinicius Jun-
ior, akimtoka mchezaji wa Bayern Munich 
katika mchezo wa nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya juzi usiku kwenye uwanja 
wa Santiago Bernabeu nchini Hispania, Ma-
drid ilishinda mabao 2-1 na hivyo kutinga 
fainali ya michuano hiyo. PICHA: MTANDAO 

Gamondi 
awapa 

neno 
wachezaji 

wake
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