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MHIMILI IMARA

Akiba Commercial Bank inafungua ukurasa mpya

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, akizindua rasmi kibiashara kufuatia kuingia ubia wa kimkakati na
Kampeni ya Weka Akiba na Ushinde iitwayo Bonge la Mpango yenye thamani ya Sh. milioni National bank of Malawi (NBM) kwa ajili ya kutunisha
550. Benki ya NMB imezindua kampeni ya kuwazawadia wateja wake kwa kujishindia fedha mtaji, kuboresha na kuanzisha huduma mpya
taslimu, pikipiki za miguu mitatu, gari ya mizigo almaarufu Kirikuu na Toyota Fortune mpya. zinazotumia teknolojia ya kisasa. Sasa pata fursa ya

PICHA: MPIGAPICHA WETU kubadili maisha yako na biashara yako kufuatia
_—— mikakati mipya ya kimaendeleo ndani ya Akiba
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RC apiga marufuku matangazo ya misiba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, amepiga marufuku
magari ya matangazo ya misiba
barabarani.

Amesema matangazo hayo ya-
nasababisha taharuki na kukwa-
misha shughuli za kiuchumi kwa
wananchi.

Chalamila alipiga marufuku

hiyo, jana, wakati wa kikao cha
kujadili namna ya kupunguza
vifo vya watoto wachanga katika
mikoa ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, kilichofanyika katika
Ukumbi wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya.

Alisema marufuku hiyo itaanza
kutekelezwa kesho, na kwamba
matangazo hayo yatatakiwa
kubaki nyumbani, makaburini,

makanisani na misikitini, lakini sio
barabarani.

Alisema kumekuwapo na tabia
ya magari ya matangazo hayo
kuanza kutangaza kuanzia katika
eneo la chumba cha kuhifadhia
maiti hospitalini mpaka nyumba-
ni, hali ambayo alisema inasababi-
sha usumbufu kwa watu wengine
ambao hawahusiki na misiba hiyo.

“Wafiwa wanakuwa wako ny-

umbani, kama ni makaburini
watu  wanakuwa wanakujua,”
alisema na kuendelea:”

“Sasa unapotangaza baraba-
rani unataka nani asikie? Unataka
machinga, dereva daladala au
nani? Sasa kuanzia Februari 24,
matangazo hayo ni marufuku,”
alisema Chalamila.

Alisema ameshasambaza barua
kwa viongozi mbalimbali kuhusu

utekelezaji wa katazo hilo, huku
akishauri jamii kuacha kuifanya
misiba kuwa kama sherehe, na
badala yake walione kama tukio
la huzuni.

Chalamila alisema mara nyingi
sherehe huwa zinafanyika wakati
familia inapopata mtoto, harusi na
mambo mengine ya furaha, lakini
siku ya msiba sio ya furaha, hivyo
haitakiwi kufanywa kuwa sherehe.

s

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Tabora, Rukia Manduta, akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano wa afya ya

uzazi na mtoto kwa Kanda ya Magharibi inayojumuisha mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora jana. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

Mbaroni uzushi wa vifo vya corona

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani
linawashikilia ~watu  wanne
wakazi wa Kibaha kwa tuhuma

za kutumia mitandao ya kijamii
kueneza uvumi na kutia hofu
wananchi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, akizun-
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BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

NOTISI YA KULIPA DENIVTANGAZO LA MNADA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA Tunatoa notisi ya siku kumi na
nne(14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa hapo chini, alipe
deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo
tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo wake kwa MNADA WA
HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali
dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

JINA LA MDAIWA
RASHID ATHUMAN ILOKO

~ MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO
Nyumba ya makazi yenye hati Na.138504

Kiwanja Na. 38 Kitalu “A” Changombe Dodoma
kwa jina la RASHID ATHUMAN ILOKO

MASHART YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo
yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa
ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na
zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa taarifa zaidi wasiliana na: Au
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) Ltd

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.O. Box 1088

Dar Es Salaam

Mobile + 255 715-363537/766-309913

Mkurugezi Mtendaji
Bank of Africa Plc
P. O. Box 3054 Dar Es Salaam

gumza na waandishi wa habari jana ofisini kwake,
alisema watuhumiwa hao wanadaiwa kusambaza
taarifa za uvumi za vifo vya watu wakidai wamekufa
kwa ugonjwa wa corona.

Wankyo alisema watuhumiwa hao walikamatwa
baada ya kusambaza taarifa hizo kupitia kundi la
mtandao wa kijamii wa WhatsApp wakiilaumu serikali
kwa kutokuchukua tahadhari za ugonjwa huo.

Kamanda huyo aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni
Frank Nyange (47), Moses Mgao (34), wote wakazi wa
Kongowe, Mohamed Lutambi (45), mkazi wa Mailimo-
ja Tangini na Bumija Senkondo (55).

Alisema watuhumiwa hao pia wanadaiwa kulitumia
kundi la WhatsApp, kutaja na kupendekeza majina ya
viongozi wa serikali ambao wangetamani wafe haraka
kwa corona.

“Pia, wanatia hofu kwa kutumia mitandao hiyo
kuwa Watanzania walio wengi watakufa kwa sababu
serikali haichukui tahadhari dhidi ya wananchi wake,”
alisema Wankyo.

Alisema watuhumiwa hao waliokamatwa ni pamoja
na viongozi wa kundi hilo la WhatsApp ambao wa-
naendelea kuhojiwa na wanatakiwa kutoa ushirikiano
ili sheria ichukue mkondo wake.

Kamanda Wankyo pia alitoa rai kwa wananchi kue-
ndelea kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa co-
rona kwa kufuata maelekezo yanayotolewa na wataal-
amu wa afya.

Aliwataka wananchi kujiepusha na matumizi ma-
baya ya mitandao ikiwamo kutoa taarifa za uvumi
kuhusu vifo vya watu ambazo zinatia hofu wa-
nanchi.

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi alisema mtu yeyote
atakayebainika kufanya vitendo hivyo viovu, ata-
chukuliwa hatua za kisheria.

L EQEHELE
wamlilia
Profesa Ndulu

Na Elizabeth Zaya

GAVANA wa zamani wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), Profesa Benno
Ndulu, amefariki dunia, huku wa-
nasiasa na wasomi wakibainisha
namna walivyoguswa na msiba huo.

Katibu Muhtasi wake, Msafiri
Nampesya, alithibitisha jana kwam-
ba Prof. Ndulu (71) alifariki dunia
usiku wa kuamkia jana katika Hos-
pitali ya Hubert Kairuki jijini Dar es
Salaam alikokuwa amelazwa.

Kwa mujibu wa msaidizi wake
huyo, Profesa Ndulu alikuwa amela-
zwa kwa zaidi ya siku 10 kabla ya
kufikwa na umauti na kwamba mipa-
Ngo ya mazishi inaendelea nyumbani
kwake Mbweni jijini Dar es Salaam.

Msomi huyo aliyebobea katika
uchumi wa kitaifa kuwahi kufundi-
sha katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM), aliteuliwa kuwa Ga-
vana wa BoT mwaka 2008, akirithi
nafasi ya Daudi Ballali na kudumu
katika nafasi hiyo kwa miaka 10,
hadi 2018.

Kabla ya nafasi hiyo, alikuwa Nai-
bu Gavana kwa kipindi cha chini ya
mwaka mmoja, akitokea alikoajiriwa
na Benki ya Dunia (WB) akiwa
mtendaji mwandamizi anayeshughu-
likia uchumi wa Afrika Mashariki.

Katika mafanikio yake, imeorod-
heshwa kuwezesha kushuka kwa
mfumuko wa bei nchini kufikia
sarafu moja asilimia nane, kutoka
asilimia 20 iliyokuwapo.

Kiongozi wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, akimzun-
gumzia Profesa Ndulu jana, alisema:
“Kwa heri Mzee wangu Prof. Benno
Ndulu. Sina nguvu za kusema zaidi
va kwa heri.

“Ninamshukuru Mola kwa kunipa
nafasi ya kufanya kazi nawe katika
miaka minane, Ninamshukuru Mola
wetu kuwa tulionana wiki chache
kabla ya umauti wako. Tangulia
mchumi wetu uliyetukuka.”

Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) Kanda ya Kati, Lazaro Nyalandu
alisema: “Ni huzuni kusikia kuwa
Prof. Benno Ndulu amefariki. Moyo
mzuri umeondoka mapema. Mungu
akupumzishe mahali pema peponi
katika ufalme wake. Poleni sana
familia.”

Profesa Ndulu alizaliwa Januari
23, 1950 na safari yake ya ubobezi
katika uchumi ilianzia UDSM miaka
1970 na baadaye akajiendeleza zaidi
na akafanya kazi na taasisi kubwa
za kimataifa.
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Waziri Mkuu, Ka55|m Majaliwa, akimkabidhi Mbunge wa Mtama, Nape Nnauye,
ufunguo wa gari aina ya Toyota Land Cruiser Pickup yenye namba za usajili PT
2615 alilolitoa kwa ajili ya Kituo cha Polisi cha Mtama katika Halmashaurl va
Mtama, mkoani Lindi, jana. Kulia ni Mkuu wa Kituo hicho, Nyabusani Wikama.
PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Samia: Wekezeni
kwenye madini

Na Christina Mwakangale

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Hassan,
ametoa wito kwa wawekezaji wa ndani na
nje ya nchi, kuwekeza kwenye sekta ya ma-
dini ambayo inakua kwa kasi nchini.

Amesema kuna haja wadau hao wa maen-
deleo ya uchumi kuwekeza katika sekta hiyo
kwa kuwa Tanzania ni kati ya nchi zenye
utajiri mkubwa wa madini aina mbalimbali,
ikiwamo ya kipekee ya Tanzanite.
laam, alipofungua Kongamano la Kimataifa
la Madini na Uwekezaji 2021.

Alisema sekta hiyo imeendelea kuwa ki-
nara nchini katika uingizaji mapato na mwa-
ka jana iliongoza kwa ukuaji wa asilimia 17.7,
huku ikiongoza kwenye mauzo ya bidhaa
zenye thamani kubwa nje ya nchi.

Samia alisema sekta hiyo ni kati ya zina-
zovutia wawekezaji na kwamba Tanzania ni
kati ya nchi tano Afrika zikiongoza kwenye
uzalishaji madini. Pamoja na kufanya vizuri
huko, kiongozi huyo alisema kuna vikwazo
vya uzalishaji na soko duniani, ikiwamo ku-
suasua kwa biashara ya madini.

Alisema sekta hiyo sasa inawainua
wachimbaji madini tofauti na awali ambako
kulikuwa na utoroshaji mkubwa na kufanya
waliojiajiri kwenye sekta kubakia katika
umaskini.

“Kufanyika kongamano hili na kukutani-
sha wadau wa sekta hii, ni jukwaa la kujuli-
sha dunia kuhusu fursa tulizonazo za madini
kuanzia uchimbaji, uchenjuaji na biashara.

“Ingawa ni kipindi kigumu katika dunia
ikipitia janga la corona, ni wakati mgumu ka-
tika uchumi kwa mataifa mbalimbali. Nchi
24 zinashiriki kupitia mtandao kongamano
hili,” alisema.

Aliwataka washiriki wa kongamano ku-
tumia fursa ya ushiriki kuibua kero na
namna ya kuboresha sekta hiyo pamoja na
kutumia fursa ya kibiashara.

“Tunawakaribisha mje kuwekeza, bado
sehemu kubwa ya nchi ina hazina kubwa ya
madini. Kupitia serikali, tunaweza kujenga
ubia, tunaweza kufanya biashara ya madini
pamoja.

“Tumeingia ubia na Barrick na sasa tuna
Kampuni ya Twiga. Kampuni mbili zinaka-
ribia kuungana nasi. Ni namna ya kutumia
vizuri rasilimali zetu na kunufaika nazo,
Tanzania si maskini,” alisema.

Samia alisema kuwa hadi mwaka 2025,

Sekta ya Madini itatoa mchango wa asilimia
10 na kwamba mwaka huu Wizara ya Madini
imepangiwa kukusanya Sh. bilioni 526.7 na
tayari zimeshakusanywa Sh. bilioni 360.74.

“Mjadili mambo ambayo yataendana na
kufungamana na viwanda. Nchi nyingi za Af-
rika ikiwamo nchi yetu, zimechelewa kunu-
faika na rasilimali madini, tuchukue hatua
madhubuti,” aliagiza.

“Sasa, biashara inaimarika na hakuna
malalamiko kutoka pande zote mbili. Tuta-
shirikiana na wawekezaji wote kufanikisha
ukuaji wa uchumi, tutaendelea kuboreshwa
soko,” aliongeza.

Alibainisha umuhimu wa wachimbaji ma-
dini wakubwa na wadogo kuzingatia sheria
za nchi, kutoa ajira, kurejesha hisani kwa
wananchi pamoja na kutunza mazingira
kwa ustawi endelevu wa jamii.

Samia alisema kuna vikwazo kadhaa mba-
li na mafanikio, ikiwamo uhaba au kukose-
kana kwa nishati ya umeme kwenye mae-
neo ya uchimbaji na kuahidi utapatikanaji
wake baada ya mradi mkubwa wa umeme
utakaozalisha takribani megawati 4,000
utakapokamilika.

Awali, Waziri wa Madini, Doto Biteko,
alisema kutokana na mafanikio kwenye ra-
slimali madini, Tanzania imekuwa ikialikwa
kushiriki mikutano ya kimataifa na kuamua
kuanzisha kongamano kama hilo kufanyika
nchini tangu mwaka 2019.

Alisema kongamano hilo linahudhuriwa
na nchi kadhaa za nje zikiwamo zinazowak-
ilishwa na mabalozi na mawaziri wa sekta
hiyo, kujifunza na kubadilishana uzoefu.

“Sekta hii kwa asilimia 90 inaendeshwa
na watu binafsi kwa kuwa wameamua ku-
wekeza fedha zao katika sekta hii. Serikali
lazima tuwalee, kila aliyeweka pesa yake in-
arudi,” alisema Biteko.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Barrick,
Mark Bristow, alisema ana imani kuwa fursa
zipo kwa vijana wa kitanzania ambao wataji-
unga na kampuni hiyo.

Alisema migodi ni rasilimali za kitaifa na
zinahitaji kuendeshwa kwa umakini, iki-
wamo kutoa ajira na kuliingizia mapato taifa.

Alisema Dola za Marekani milioni 290
zilitumika katika uwekezaji wa kandarasi
kwenye migodi yake ikiwamo Bulyanhulu
na North Mara kwa mwaka jana.

“Utunzaji wa mazingira na usalama wa
afya tunahakikisha wafanyakazi wanakuwa
salama kila siku,” alisema.

Mgomo daladala, mabasi watikisa

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

KUFUATIA mgomo wa daladala
na wamilikiwa na maduka katika
Manispaa ya Songea mkoani
Ruvuma, serikali imetoa saa 24
kuwataka wausitishe na kuende-
lea kutoa huduma.

Imesema watakaokaidi maagizo
hayo watachukuliwa hatua iki-
wamo kunyang'anywa leseni zao
za biashara. )

Agizo hilo limetolewa jana na
Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Son-
gea ambaye ni Mkuu wa Wilaya
ya Mbinga, Cosmas Nshenye,
alipokuwa akizungumza na wana-
habari.

Nshenye alisema kuwa ametoa
tamko kwa wafanyabiashara
wote wenye maduka na vyombo
vya usafirishaji wa abiria kurudi-
sha huduma zao ndani ya muda
huo, na kwamba vinginevyo
vvatachukuliwa hatua.

“Nawaagiza ofisa wa LATRA
kufuta mara moja ruti ya mabasi
yote yanayotoa huduma za usa-
firishaji wa abiria kuanzia Songea
Mjini hadi Mbinga Mjini, aidha
natoa rai kwa Wafanyabiashara
wote wenye nia njema ya kutoa
huduma za usafirishaji wa abiria
kutoka Songea Mjini kwenda
Mbinga waone umuhimu mara
moja kuanza kufanya shughuli za
usafirishaji,” alisema.

Nshenye pia ameiagiza LATRA

na Jeshi la Polisi mkoani humo
kuweka mpango mbadala wa
haraka wa utatuzi wa suala la
usafiri katika kuhakikisha hu-
duma za usafiri zinarudi kama
ilivyo pangwa.

Kadhalika, alimwagiza Mku-
rugenzi wa Halmashauri va
Manispaa ya Songea na LATRA
kuwachukulia hatua za kisheria
kwa mujibu wa sheria za leseni
ikiwapo kuwanyang'anya leseni
Zao za biashara ambao watakaidi
maelekezo ya kurudi kazini
kufungua biashara zao ndani ya
saa 24.

Siku 7 zilizopita, wafanya-
biashara walikutana kwenye
mkutano wao ambao pamoja na
mambo mengine, waliazimia Kui-
omba serikali itengue maamuzi
yaliyo tolewa kuwa mabasi yote
yanayotoka au kuingia nje ya
mkoa na kuishia kwenye kituo
kikuu cha mabasi Shule ya Tanga
ambacho kiko kilomita 17 kufika
Songea Mjini.

Nipashe ilishuhudia maeneo ya
Soko Kuu la Songea Mjini, Soko
|a Manzese pamoja na maduka
katika maeneo ya Matarawe,
Majengo, Mahenge, Bombambili
na Mfaranyaki yakiwa yame-
fungwa huku daladala zote zikiwa
zimeegeshwa.

Abiria wengi walikuwa wakitu-
mia usafiri wa bodaboda, bajaji
na wengine walikuwa wakitem-
bea kwa miguu.

CONSULTANCY POSITION FOR FSSP

LOCAL PROJECT MONITOR

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC) invites eligible candidates to indicate their interest to provide
consultancy Services as a Local Project Monitor to the Field Support Services Project (FSSP) Tanzania.
The Local Project Monitor will provide technical support and advice to Global Affairs Canada in
monitoring portfolio of projects and programs in the country using feminist, participatory and bottom-up
approaches in monitoring project progress and performance.

Candidates will be evaluated on the following minimum qualifications and experience:
i. Master's degree in relevant discipline from a recognized University.
ii. Five (5) years of professional work experience in monitoring development projects using feminist,
participatory and bottom-up approaches in developing countries, preferably Tanzania or East Africa

region;

iii. Five (5) years professional work experience as a technical expert in capacity building and continuous
support to Implementing Partners (especially local NGOs and CSOs) in results-based management,
monitoring and reporting activities in one or more of the following sectors: education, health,
inclusive economic growth, inclusive governance;

iv. Experience in in developing and operationalizing Results Based Monitoring Plan for development

work;

v. Experience in carrying out research and analysis of systemic and emerging gender equality issues

and trends; and

vi. Experience of working with stakeholders from Non-Government Organization the Government at all

levels.

In addition to the key qualifications above, the incumbent is also expected to demonstrate the following

skills and competencies:

e Data management skills (collection,

e Strong research, analytical and writing skills;

Interested candidates may obtain detailed description of these services by sending a request email to
procurement@fssptz.org. Requests for further information will be received up to three working days
prior to the submission deadline. Any request received later than that may not be responded to.

Interested candidates should send their Expressions of Interest (Eols) ONLY electronically to
procurement@fssptz.org not later than 07 March 2021 at 23:59 hours. Late Expressions of Interest shall
not be accepted for evaluation, irrespective of the circumstances.

FSSP Manager

i
d

cleaning,
documentation of lessons learnt and impact stories;
Risk management skills (identification, analysis, responses planning and monitoring);

Advanced professional proficiency in spoken and written English —
explained in http://www.international.gc.ca/ifait-iaeci/test_levels-niveaux.aspx?lang=eng; and
¢ Knowledge of gender equality and equity policy priorities and processes in Tanzania.

Tl
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analysis, interpretation and presentation),
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Watendaji kortini madai
wizi fedha za makusanyo

Na Thobias Mwanakatwe

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Songwe, imewafikisha
mahakamani watendaji wa

za wizi wa zaidi ya Sh.
milioni 10, ambazo ni za
makusanyo

Wakisoma mashtaka
hayo mbele ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Songwe,
Vitalis Changwe, mawakili
wa TAKUKURU, Emanuel
Ndembeka na Simona Ma-
punda, walidai kuwa kwa
nyakati tofauti washtaki-
wa wakiwa watumishi wa
umma, walitenda kosa hilo
kinyume cha kifungu cha
270 cha Kanuni ya Ad-
habu, sura va 16 ya mwaka
2019.

Katika kesi namba 32 ya
mwaka 2021 inayomhusu
Jenson Shitindi (48)
ambaye ni mtendaji wa
daiwa kuwa kwa tarehe
tofauti kati ya mwaka
2015 hadi 2020 kwa nia
ovuU pasipokuwa na uhalali
wowote, aliiba kiasi cha
Sh. 2,451,096 ambazo ni

mali ya Halmashauri ya
Wilaya ya Mbozi.

Mwendesha Mashtaka
wa TAKUKURU Ndembeka,
alidai fedha hizo zilitokana
na makusanyo yaliyofany-
wa kwa njia ya mfumo wa
Kielektroniki maarufu kwa
jina la POS.

Katika kesi ya pili namba
33 ya mwaka 2021 il-
iyosomwa na mwendesha
mashtaka wa TAKUKURU,
Simona Mapunda ikim-
Hatelele, Shadrack Mgal-
lah (47), ilidaiwa kuwa
mtendaji huyo kwa nyakati
tofauti kati ya mwaka
2017 hadi 2020 aliiba
fedha za makusanyo Kiasi
cha Sh. 7,981,986, mali ya
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbozi.

Baada ya kusomewa
makosa yao watuhumiwa
walikana kutenda ma-
kosa hayo na walishindwa
kutimiza masharti ya
dhamana, hivyo kulazimika
kurudishwa mahabusu.

Hata hivyo, licha ya
upelelezi kukamilika, kesi
hiyo imeahirishwa hadi
Machi 3, mwaka huu kwa
ajili ya usikilizwaiji.

i

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene, akizungumza na Watendaji
Wakuu wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), kuhusu masuala mbalimbali ya utend-
aji kazi. jijini Dar es Salaam, jana. Katikati ni Mkurugenzi Mkuu wa NIDA, DK. Anorld Kihaule.

PICHA: WMN

UBALOZI WA DENMARK, NETHERLAND

FINLAND NA UINGEREZA
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Denmark, Netherlands,
Uingereza watauza kwa mnada wa hadhara Magari,Majenereta,Pikipiki na Funicha za nyumbani tarehe 27
February, 2021 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Finland na

Fenicha zitaanza kuuzwa saa 4:00 asubuhi: Sofa beds, Chest drawer, Dressers, Makabati, Meza za chakula, Viti,
Meza za ofisi, Viti, Book case, Vitanda, Magodoro, Fridge double door, Freezer, Washer, Dryer, Majiko ya umeme
na Gas, TV, A/c split units, Photocopy m/c, Water Pump, Tyres za magari , Laptop,
Magari na Generator yataanza kuuzwa kuanzia saa 6.00 mchana.

Computer set na vingine vingi.

Idadi | Aina Model Mwaka Ushuru
1 L/ Rover Freelander S.Wagon | 4 Cylinder Petrol Engine 2012 Bado
1 Ford FIGO Saloon YFAA Petrol Engine 2012 Bado
1 Ford Ecosport Station Wagon | 9BFUT Petrol Engine 2015 Bado
1 Nissan Murano Station Wagon | JNIT QR25 Petrol Engine 2006 Umelipwa
1 Toyota Land Cruiser Prado VZJ Petrol Engine 2004 Umelipwa
1 Mazda Atenza Saloon GG3S Petrol Engine 2002 Umelipwa
3 Honda &Yamaha Motorcycles | XL 125 & YBR125G Petrol 2010 Bado
3 Generator Silence 30 Kva Perkins Engine Diesel 2012 Bado

MASHARTI YA MNADA.

Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na mnunuzi wa
atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa

Gari/Generator
tarehe 4 March,

2021 saa 10:00 jioni, ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Generator litauzwa kwa mshindi mwingine

aliyefata na dhamana haitarudishwa.
Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC bank yanakubalika.
Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.
Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.
Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na kodi
Kila mtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini.
Kila mtu atatakiwa kuchukua tahadhari ya Corona kwa kuvaa Barakoa.
Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA

CELL NO: 0754 284 926, 0757 284 926 Instagram: universalauctioncentre
E-mail: universalauction@hotmail.com DAR ES SALAAM

Viwanda, kilimo
vilivyoipaisha
Tanzania

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

SEKTA za ujenzi, kilimo na viwanda zi-
mechangia Tanzania kuingia katika uchu-
mi wa kati kutokana na kuongezeka kwa
mchango wake kwa kipindi cha mwaka
2015 hadi 2019.

Aidha, sekta nyingine ni usafirishaji
na uhifadhi mizigo na biashara, ambazo
ziliwezesha kuimarika kwa uchumi kwa
kuongeza kipato cha wananchi.

Akiwasilisha mada ya mapito ya hali ya
uchumi nchini katika semina ya waandishi
wa habari za uchumi, biashara na fedha,
Meneja Msaidizi wa Uchumi na Takwimu
wa Banki Kuu ya Tanzania (BoT), Aristeded
Mrema, alisema sekta hizo zinagusa maisha
ya mwananchi mmoja mmoja.

Alizitaja sekta hizo na asilimia zake kwe-
nye mabano ni ujenzi (25), kilimo (20), vi-
wanda (9.6), usafirishaji na uhifadhi mizigo
(8.3) na bishara (7.3).

Kuhusu mwenendo wa uchumi, alisema
unaonyesha kuwa wastani wa kipato kwa
kila Mtanzania uliongezeka hadi kufikia
wastani wa Dola za Marekani 1,080 mwaka
2019, ikilinganishwa na Dola za Marekani
980, mwaka 2015.

Aidha, kuna kuongezeka kwa kipato am-
bako kumepunguza idadi ya watu walio
maskini nchini, kutoka asilimia 28.2 mwaka
2011/2012 hadi kufikia asilimia 26.4 mwaka
2017/18.

“Uchumi umeendelea kuwa imara katika

kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka
2020 licha ya athari za janga la corona lililoi-
kumba dunia,” alisema.

Kwa mujibu wa Mrema, pato la taifa lili-
kua kwa wastani wa asilimia 4.7 katika miezi
sita ya kwanza ya mwaka 2020, ikilingan-
ishwa na asilimia 7.3 katika kipindi kama
hicho mwaka 2019 na asilimia 6.9 mwaka
2018.

“Ukuaji huu umechangiwa zaidi na shu-
ghuli za ujenzi, kilimo, uchukuzi na uchum-
baji madini. Pia uamuzi wa serikali kutofun-
ga shughuli za kiuchumi kufuatia mlipuko
wa corona,” alisema na kuongeza:

“Ukuaji huo ulitokana na uwekezaji am-
bao serikali imeendelea kufanya katika mi-
undombinu, ukichangia na utekelezaji wa
sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi
na sera madhubuti ya bajeti ya serikali.”

Kwa mujibu wa meneja huyo, matarajio
ya ukuaji wa uchumi unakadiriwa kuwa ni
asilimia 5.5 mwaka 2020 na asilimia 6 au
zaidi mwaka 2021.

Nyingine ni sera ya fedha yenye kulen-
ga kuongeza ukwasi na kuongezeka kwa
wawekezaji katika sekta binafsi.

Kuhusu mfumuko wa bei, alisema umeen-
delea kubaki ndani ya lengo la asilimia 5
kwa mwaka, na kwamba kwa kipindi cha
miaka mitano ulikuwa wa wastani wa asil-
imia 4.2. Kuhusu mikopo ya benki kwa sekta
binafsi, alisema iliongezeka na kukua kwa
wastani wa asilimia 8.1 mwaka 2019/20, ikil-
inganishwa na asilimia 6.8 mwaka 2018/19.
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Majaliwa awakabidhi magari polisi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amekabidhi magari mawili
kwa ajili ya matumizi ya Jeshi la
Polisi mkoa wa Lindi, yatakay-
owezesha askari kutoa huduma
katika maeneo ya mkoa huo.

Alikabidhi magari hayo jana,
baada ya kuzungumza na wa-
nanchi katika kituo cha Polisi
Mtama ambako makabidhiano
hayo yalifanyika.

Magari yaliyokabidhiwa ni
Toyota Land Cruiser Pickup
yenye namba za usajili PT 2615
na Toyota Land Cruiser V6 lenye
namba za usajili PT 4378.

Mkoa waja
na mkakati
wa
kuzalisha
mkKkonge

Na Ashton Balaigwa, MORO-

GORO

SERIKALI mkoani Morogoro im-
eanza mkakati wa kufufua zao
la mkonge kwa uhamasishaji
wakulima, kuanzia utambuzi
wa mashamba yasiyoendelezwa.

Katibu Tawala wa Mkoa huo,
Mhandisi Emmanuel Kalobelo,
alisema hayo mjini Morogoro
mbele ya Waziri wa Kilimo,
Prof. Adolf Mkenda, kuhusiana
na sekta ya uchumi na uzal-
ishaji mali kupitia kilimo.

Kalobelo  alisema  mkoa
huo una jumla ya mashamba
makubwa sita yenye ukubwa
wa hekta 19,834 kati ya eneo
hilo linalolimwa ni hekta 7,573,
na wakulima wadogo 14 wenye
mashamba yenye ukubwa wa
hekta 245.

Alisema zao la mkonge liliku-
wa linalimwa katika halmashau-
ri za Kilosa na Morogoro, lakini
kutokana na uhamasishaji uli-
ofanyika na viongozi, kwa sasa
halmashauri za Gairo na Mvome-
ro nazo zimeanza kulilima.

Alisema katika kuendeleza
zao hilo, Halmashauri za Gairo
na Morogoro zimeanzisha vitalu
vya miche 32,000.

“Tumeanza shughuli za uha-
masishaji na kufanya mafunzo
ya kilimo cha zao la mkonge
kwa wataalamu wa kilimo 83
na wakulima 104, na uzalishaji
wa vitalu vya miche ya mkonge
umefanyika,” alisema Kalobelo.

Alisema mkoa umeamua ku-
wapanga maofisa ugani  ka-
tika maeneo  yanayolimwa
mkonge ili wakulima wapate
ushauri wa kilimo na hatimaye
wazalishe kwa tija.

Kati ya magari hayo gari moja
TP 4378 ni kwa ajili ya ofisi ya
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Lindi na gari lingine PT 2615 ni
kwa ajili ya Kituo cha Polisi cha
Mtama.

Waziri Mkuu alisema serikali
itaendelea kutoa vitendea kazi
kwa Jeshi la Polisi kadiri ina-
vyowezekana ili kuwawezesha

askari  kutekeleza majukumu
yao ipasavyo.

“Akizungumza  baada ya
kupokea magari hayo, Ka-

manda wa Polisi wa Mkoa wa
Lindi, Mtatiro Kitinkwi, alisema
magari hayo yatawezesha shu-
ghuli za doria kufanyika kwa
uhakika.

“Magari haya unayotukabidhi

leo (jana) yatawezesha shughuli
za usafiri wa polisi, doria na
usafirishaji wa mahabusu ku-
fanyika kwa uhakika kulingana
na jiografia ya Halmashauri ya
Mtama.”

Kamanda Kitinkwi aliiomba
serikali kukimalizia Kituo cha
Polisi cha Mtama kwa kuweka
samani na kujenga kambi ya

makazi ya askari katika kituo
hicho.

Naye Mbunge wa Mtama,
Nape Nnauye, kwa niaba ya wa-
nanchi aliishukuru serikali kwa
kutoa magari hayo ambayo yat-
awezesha shughuli za ulinzi na
usalama katika jimbo hilo na
Mkoa kufanyika kwa ufanisi
zaidi.

NMB

Karibu yako

Pesa taslim - hadi TZS 500,000 kila wiki
LIFAN (Pikipiki Miguu Mitatu) - 2 kila wiki
TATA Ace (Kirikuu) - 1 kila mwezi

Toyota Fortuner - fainali

Weka fedha katika akaunti yako ya NMB kupata nafasi ya kushinda zawadi kibao!

*Vigezo na Masharti kuzingatiwa.

_ " I-
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MWANGA WA JAMIT

Tusiwe ‘veterani’ wa corona
tuwasikilizeni wataalamu

WAKATI wakuu wa serikali wanatafuta njia ya kusaidia
watu wasipate taharuki kisaikolojia na kiuchumi kutokana
na changamoto ya corona, ni vyema viongozi wakiwamo
wakuu wa mikoa, wilaya, mitaa na wenye majukumu ya
afya kuwahamasisha wananchi kujikinga na kuondoa dha-
na na maelezo mengi potofu yasiyo na tija.

Tunasema haya kwa sababu wapo vijana na hata baadhi
ya watu kwa mfano wanaoendelea kusema kuwa corona
ni ugonjwa wa wazee na wenye maradhi sugu na kwamba
hauwapati vijana na hili linadhihirika miongoni mwa vijana
hasa wanaoendesha bodaboda na bajaji.

Licha ya kukutana na abiria wengi wakiwamo wagonjwa
na wanaowahudumia wanaoumwa corona, madereva hawa
hawatumii barakoa na kinachoonekana ni kukosekana uha-
masishaji. Haya ni mambo ambayo hayana maana. Aidha,
wapo wanaowaambia watu kuwa barakoa hazisaidii. Hivi
ni vitu ambavyo vinatakiwa kukwepwa na umma kuhama-
sishwa kwa nguvu zaidi.

Tunategemea kuwaona viongozi wakuu wakitoka ofisini
na kusimamia usafi kuanzia kwenye vituo vya mabasi, mi-
kusanyiko masokoni, minadani, kwenye kumbi na popote
maisha.

Ukweli ni kwamba maradhi yapo kama Rais John Magufu-
li, alivyosema hivyo ni lazima kuchukua tahadhari na kuz-
ingatia maelekezo ya wataalamu na kuendelea kujiongeza
kwa kujitakasa kuepuka ugonjwa huo.

Kwa mfano, pamoja na kunawa mikono kila wakati, ku-
tumia vitakasa mikono, kuvaa barakoa na kukaa umbali wa
mita moja kutoka mtu hadi mtu pengine ni vyema kuacha
kukaa kwenda kwenye mikusanyiko isiyo na ulazima.

Aidha, ni wakati wa wenye daladala na wanaosafirisha
abiria mijini kuacha kujaza abiria jambo ambalo linaweza
kusababisha kasi ya kusambaa kwa magonjwa hasa mijini.
Lakini ni vyema kukumbushana kuvaa barakoa hasa kwe-
nye magari hayo kwa sababu kukinga ni bora kuliko ku-
ponya.

Kuwahamasisha wananchi kubadili tabia na kufahamu
kuwa kuingia kwenye maisha mapya. Tunategemea sasa
tuone matangazo ya kuhamasisha watu kuvaa barakoa,
kubadilisha nguo walizovaa wakiwa sokoni, kanisani na
kazini wanapofika nyumbani na ikiwezekana kuoga mara
moja ili kujiweka kwenye hali ya usalama zaidi.

Tunarajia pia kusikia watu wakikumbushwa kuacha
kujimezea dawa kama wanavyopenda maana kuna wana-
okula dawa (antibiotics) kila mara kujikinga, wapo wengine
wanaomeza vidonge vya kuongeza kinga ya mwili. Hili ni
jambo la kuangaliwa pia. Si afya kutumia dawa kwa muda
mrefu bila ulazima na maelekezo ya madaktari.

Tunaikumbusha serikali hili nalo kulikemea na kuonya
kwa vile kuna uwezekano wa kujenga usugu miongoni
mwa Watanzania ambao pengine hawatapata corona, lakini
wakawa wamekunywa dawa nyingi bila sababu.

Tunasema hayo kwa sababu kuna maelezo mengi
kuhusu tiba ya corona yanayotolewa mitaani na mengine
yanatekelezwa na baadhi ya wataalamu kwenye maduka
ya dawa wanaowahimiza watu kutumia dawa za aina fulani
kwa maelezo kuwa zinaongeza tiba.

Tunapenda kuwakumbusha watu kutumia vyakula na
tiba za asilia ambazo zimeelezwa mara kwa mara na wataal-
amu wa dawa nchini zikihusisha kula ndimu, tangawizi, li-
mau, nanasi, machungwa, matunda yenye rangi ya njano,
karoti, mboga za majani na pia kujifukiza.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Wenye wastani wa D wakisaidiwa wanaweza

NI vurugu zilizotulizwa na
askari polisi kwa kutumia gari
la maji ya kuwasha kutawanya
mashabiki.

Mashabiki wa Yanga na
Mbeya City wote walikuwa
wakimlaumu mwamuzi Lu-
dovic Charles kuwa hakuwa-
tendea haki huku wale wa
Mbeya City wakimlaumu mwa-
muzi huyo kwa madai kuwa ali-
wapa Yanga bao ambalo kwao
waliamini mpira haukuvuka
mstari.

Hilo lilikuwa ni bao la Deus
Maseke kwenye dakika ya 85
ambalo pamoja na kuokolewa
na Babilas Chitembe, lakini
mpira tayari ulikuwa umevuka
mstari wa goli.

Nao mashabiki wa Yanga wa-
likuwa wakiilalamikia penalti
walioipata Mbeya City kuwa
haikuwa halali. Lakini ukianga-
lia marudio ya picha za video
inaonekana bao la Yanga lili-
kuwa ni sahihi. Mpira ulikuwa
umevuka mstari. Na hata pen-
alti iliyopatikana kwa Mbeya
City ilikuwa ni halali kwa saba-
bu inaonekana kabisa mpira
umemgonga mkononi beki,
Yassin Mustapha.

Kocha Mkuu wa Yanga, Ce-
dric Kaze na Kocha Mkuu wa
Mbeya City, nao pia wakaingia
kwenye mtego wa mashabiki
wao. Nao, pamoja na mambo
mengine, wakamlaumu mwa-
muzi huyo kwa kila mmoja
kudai kuwa timu yake haiku-
tendewa haki.

Hata hivyo, ukiangalia uchez-
eshaji mzima wa mwamuzi
huyo huoni kosa lake. Kila kitu
kilicholalamikiwa  hakikuwa

sahihi. Labda ni makosa mach-
ache tu ya kawaida ambayo
yapo kwa kila mwamuzi. La-
kini goli la Yanga na penalti ya
Mbeya City, vyote vilistahili.
Tatizo ni kwamba makocha na
mashabiki wao walitaka moja
wapo kati ya hilo lisiwapo kwa
wapinzani wao. Yanga walitaka
bao lao liwe sahihi, lakini pen-
alti isiwe sahihi. Mbeya City nao
walitaka penalti yao ikubaliwe,
lakini si bao la Yanga.
Ukichanganya na kuwa ma-
bao hayo yalifungwa dakika za
mwisho ndiyo kabisa yalizidi
kuwachanganya mashabiki
hao. Bao la dakika tano kabla
mechi kumalizika, na la dakika
tatu za nyongeza lililofungwa
kwa penalti na Pastory Atha-
nas, liliwafanya mashabiki ku-
pagawa na kushindwa kuamini
kinachotokea uwanjani.
Nadhani  mashabiki wa
Yanga baada ya bao lile, walid-
hani kazi imekwisha, bila kujua
kuwa mpira wa miguu hauishi
mpaka filimbi inapopulizwa.
Nafasi ambayo Yanga ipo,
na ile ambayo Mbeya City ipo,
ndiyo ilisababisha jazba kwa
mashabiki wa timu zote mbili.
Yanga ipo kileleni ikiwa na
pointi 45. Kabla ya mechi hiyo
ilikuwa na alama 44 na lizihitaji
pointi tatu kwa udi na uvumba
ili izidi kuikimbia Simba yenye
pointi 38, hasa baada ya kulazi-
mishwa sare ya mabao 2-2 hivi
karibuni dhidi ya Azam FC.
Mbeya City iko kwenye ha-
tari ya kushuka daraja ikiwa na
pointi 15, nafasi ya 17. Na kabla
ya mechi hiyo ilikuwa na pointi
14, hivyo ilihitaji pointi tatu

ili kujivuta juu kidogo ya msi-
mamo. Ndiyo maana utaona
kila timu ilikamia na kuzitaka
pointi tatu kwa udi na uvumba.

Ninachokiona hapa ni kwam-
ba timu zote hizi zina upungufu
makubwa ambayo wanayaficha
kwa kivuli cha mwamuzi.

Mbeya City iko nafasi moja
tu kutoka mkiani. Inashangaza
kwani kwa mpira iliyocheza
jana, ni ajabu kuona inadon-
dosha pointi nyingi ikicheza na
timu nyingine.

Kwenye mechi 19, Mbeya City
imeshinda mbili tu, sare tisa
na kupoteza nane. Hapo ndipo
viongozi, makocha, wachezaji
na mashabiki wa Mbeya City
ilibidi watatue tatizo na si
kumlaumu mwamuzi ambaye
alionekana kuumudu mchezo
huo.

Kwa upande wa Yanga, kocha
Kaze anatakiwa kuinoa safu
yake ya ushambuliaji ambayo
inaonekana ni butu na si kuan-
za kumlaumu mwamuzi.

Kama washambuliaji wa Yan-
ga wangekuwa makini, wange-
funga mabao zaidi ya matatu,
na lile la Mbeya City ingekuwa
tu la kufutia machozi, lakini in-
aonekana kuwa imekuwa sasa
ni tabia ya Yanga kufunga bao
moja kwenye mechi nyingi,
ikidhani inatosha kumaliza
mechi.

Mimi nadhani timu hizi na
makocha wake, wanaficha up-
ungufu yao kwa kumlaumu
mwamuzi ambaye hakuwa na
baya kwenye mechi hiyo na
kama yapo basi ni madogo ya
kibinadamu lakini si kwa ma-
bao hayo ya pande zote mbili.
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Maalim

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha ACT-Wazalendo kumem-
teua Dorothy Semu kukaimu nafasi ya
uenyekiti wa Taifa, nafasi iliyokuwa ina-
shikiliwa na Maalim Seif Sharif Hamad,
aliyefariki dunia wiki iliyopita.

Maalim Seif, ambaye alikuwa Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, alifariki
dunia Jumatano alipokuwa amelazwa
katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili

kwake Mtambwe, kisiwani Pemba, kwa
heshima zote za kiserikali.

Sei

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA BAGAMOYO

. Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo inawatangazia wafanya biashara, Kampuni au watu binafsi wenye

. Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo inazitangazia Kampuni au vikundi vilivyosajiriwa kwa ajili ya

. Namba za zabuni husika na maelezo yake mafupi ni kama ilivyooneshwa katika jedwali lifuatalo hapa

TANGAZO LA ZABUNI YA KUWEKEZA KWENYE ENEO LA BADECO
(Marudio),
UBINAFSISHAJI WA HUDUMA ZA USAFI NA ULINZI

22/02/2021

uwezo wa kuwekeza kwenye eneo la iliyokuwa Bagamoyo Development Corporation (BADECO) ambalo
sasa ni mali ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. Eneo hilo lina ukubwa wa hekta 1.889, ndani yake
kuna magofu ya iliyokuwa BADECO Hotel na lipo ufukweni Bagamoyo kando ya Bahari ya Hindi. Ni eneo
zuri, lenye kuvutia, kufaa na kuburudisha kwa watu wanaopenda kuona mandhari ya bahari, kuogelea,
kupata upepo mwanana wa baharini, kufanya sherehe, kufanya utalii wa baharini, kuona mambo ya kale
yanayozunguzuka eneo hilo pamoja na kupata burudani nyingine nyingi zinazopatikana ufukweni hapo.

kutoa huduma za usafi na ulinzi katika ofisi na majengo yake kwa kipindi cha Julai 1, 2021 hadi Juni 30,
2022.

chini:-

NAMBAYA ZABUNI MAELEZO YA ZABUNI

Zabuni ya uwekezaji katika eneo Ia

LGA/014/2021/2022/HQ/BADECO/01 ufukweni la iliyokuwa BADECO Hotel

Zabuni ya huduma za Usafi katika ofisi za

LGA/014/2021/2022/HQ/N/01- LOT 1 idara na vitengo na mazingira ya makao

Semu kabla ya kuteuliwa kushika wa- ambaye anatoka upande mwingine wa
dhifa huo, alikuwa ni Makamu Mwenyeki- muungano tofauti na anaotoka mwe-
ti Tanzania Bara. nyekiti, na kama aliyetajwa kwanza naye

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana hayupo, basi aliyebakia atakaimu nafasi
na Katibu wa Habari wa chama hicho, ya uenyekiti,” alisema.

Salim Bimani, hatua hiyo imefikiwa kwa Aidha, kwa kuzingatia Ibara ya 84(4) ya
mujibu wa ibara ya 84(3) na (4) ya Katiba Katiba ya ACT, Semu ataendelea kukaimu Nanenane Morogoro.
ya ACT ya Mwaka 2015 toleo la 2020. nafasi hiyo kwa kipindi kisichozidi miezi Zabuni ya huduma ya ulinzi Katika

“Ibara 84(3) inasomeka iwapo mwe- 12 hadi pale mwenyekiti mpya atakapoch- LGA/014/2021/2022/HQ/N/02- LOT 2 Hospitali ya Wilaya

nyekiti wa chama hayupo kwa sababu aguliwa na mkutano mkuu maalumu wa

makuu ya Halmashauri

Zabuni ya huduma za Usafi katika ofisi,
vitengo na mawodi ya Hospitali ya Wilaya
Zabuni ya huduma ya ulinzi katika ofisi,
majengo mbalimbali ya Halmashauri
ikiwa ni pamoja na majengo ya JICA na

LGA/014/2021/2022/HQ/N/01- LOT 2

LGA/014/2021/2022/HQ/N/02- LOT 1

yoyote ile, basi makamu mwenyekiti

Taifa 4. MASHARTI KWA MWOMBAJI/WAOMBAJI

Taasisi yaagiza vijiji, mitaa
kupinga mikopo inayoumiza

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoa wa Dodoma, imewataka
elimu kwa wananchi kuhusu
mikopo umiza inayotolewa na
watu mbalimbali ili waiepuke.

Pamoja na kuikataa wananchi
watakwepa rushwa na dhu-
luma nyingine zinazoambatana
na upatikanaji wa fedha katika
maeneo mbalimbali wanayoishi.

Kauli hiyo imekuja baada
ya uchunguzi wa TAKUKURU
kubaini baadhi ya wananchi
wasio na uelewa kuhusu vitendo
vya rushwa wamekuwa wakid-
hulumiwa haki zao kutokana na
fedha za mikopo umiza.

Mikopo hiyo wanaichukua
kutoka sehemu mbalimbali ziki-
wamo taasisi na watu binafsi.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki Mkuu wa TAKUKURU mkoa-
ni Dodoma Sosthenes Kibwengo,
alisema viongozi wanapaswa
kuwaelimisha wakazi wa mae-
neo yao kusaidia kupunguza
dhuluma zinazofanywa na watoa
mikopo umiza.

“Tunawatahadharisha watu
wanaokopesha fedha jijini
hapa kuacha tabia ya kuwatoza
wananchi riba kubwa, badala
vake wafuate sheria, kanuni na
taratibu za nchi zinazotumika
kukopeshana pesa,” alisema.

Kibwengo alisema viongozi
katika ngazi mbalimbali

jijini hapa hususani waliopo
pembezoni wanapaswa kutafuta
mamlaka husika kutoa elimu

ya mikopo kwa wananchi ili
kuwasaidia kutodhulumiwa

haki zao za msingi mara
wanapochukua mikopo yao

na kushindwa kurejesha kwa
wakati kutokana na riba kubwa
wanazokutana nazo.

Akizungumzia mikakati ya
TAKUKURU ya kutembelea mae-
neo mbalimbali waliojiwekea
kusikiliza kero za uunganishaji
umeme, Kibwengo alisema
wamepanga kila Jumanne ya
kwanza ya mwezi kutembe-
lea sehemu hizo kwa ajili ya
kusikiliza kero za vunganishwaji
umeme.

Alisema wameshapita katika
kata ya Ng'ong'ona na walisiki-
liza wananchi wa maeneo hayo
na kubaini wengi wa wakazi
wa maeneo hayo hupotoshwa
kuhusu taratibu za kuchukuaji
fomu ambazo hutolewa bure na
TANESCO.

Alisema wataendelea na
kampeni hiyo katika maeneo
mengine kusikiliza kero hizo
ili kuhakikisha wananchi ku-
pata haki zao za msingi kwenye

mpango wa kuunganisha umeme.

Alisema wamepanga kufanya
hivyo ndani ya miezi mitatu
mfululizo kwa imani kuwa wa-
nanchi watapata uelewa kuhusu
vitendo vya rushwa kwenye
kuunganishiwa umeme katika

5. Vitabu vya zabuni na maelezo zaidi vinapatikana katika Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji(w) Bagamoyo

. Nyaraka za maombi ya zabuni hii ziwe katika nakala mbili: nakala moja iwe halisi na nyingine iwe

. Mwisho wa kupokea maombi ya zabuni ni tarehe 09/03/2021 saa tano na nusu asubuhi (5.30).

). Mwombaji asiwe anadaiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo.
Mwombaji alipe ada ya maombi ya zabuni ya Tshs. 100,000/= ambazo hazitarudishwa.
iii). Mwombaji awe na Leseni hai ya biashara pamoja na hati ya ulipaji kodi: TIN/VAT
iv). Mwombaji ambaye ni kampuni au kikundi awe na Hati ya kuandikishwa kwa Kampuni
au kikundi.
(v).Mwombaiji awasilishe Memorandum and Articles of association/Extract from the Register
kama ni kampuni au joint venture.
(vi).Mwombaji aambatanishe Bank statements za miezi mitatu ya Novemba na Desemba 2020
na Januari 2021
(vii).Mwombaji wa kuwekeza katika eneo la BADECO atembelee eneo hilo, aandae andiko la
jinsi anavyotarajia kuwekeza katika eneo hilo na ataje kiwango atakachoilipa Halmashauri
kwa miezi mitatu, miezi sita au mwaka wakati akirejesha gharama zake za uwekezaji.
Namna ya kutembelea eneo hilo la BADECO imeelezwa katika kipengele Na 5 cha tangazo
hili.
(viii) Mwombaji wa kutoa huduma za ulinzi awe na kibali cha kufanya hivyo kutoka kwenye jeshi
la Polisi ( Wizara ya Mambo ya ndani).
(ix).Maombi yaambatane na Dhamana ya Zabuni (Bid Security) katika muundo wa bid securing
declaration.
(x).Dhamana ya utendaji “Performance Bond” ya 10 % ya thamani ya mkataba italipwa na
mzabuni kabla ya kusaini mkataba kwa mzabuni atakayeshinda
(xi). Mwombaji ambaye ni kampuni au kikundi aambatanishe Special Power of Attorney ya mtia
Saini wake.
(xii). Mwombaji ataje eneo atokako au ofisi ya kampuni ilipo (physical address), anwani
yake pamoja na simu ya mkononi na barua pepe (e-mail) kama anayo kwa ajili ya
mawasiliano.

(i
(ii).
(
(

kitengo cha Ununuzi na Ugavi kuanzia saa 2:30 asubuhi hadi saa 9:30 alasiri siku za kazi (Jumatatu
hadi ljumaa)

nakala kivuli. Nakala zote mbili zifungwe kwa LAKIRI, na kuwekwa kwenye bahasha kubwa
itakayoandikwa “NAMBA NA JINA LA ZABUNI ILIYOOMBWA”"na kutumbukizwa katika sanduku la
zabuni lililoko Makao Makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo baada ya kuorodheshwa
kwenye rejesta ya kupokelea maombi ya zabuni iliyopo kwenye ofisi ya Kitengo cha Ununuzi na
Ugavi. Maombi yote yatumwe kwa anwani ifuatayo:-

KATIBU
BODI YA ZABUNI HALMASHAURI YA WILAYA
S.L.P 59, BAGAMOYO

Maombi zabuni yatafunguliwa muda mfupi baadaye katika ukumbi wa mikutano Makao Makuu ya
Halmashauri ya Wilaya na waombaiji wanakaribishwa katika ufunguzi kwa gharama zao.

Maombi ya zabuni ambayo yatachelewa kuwasilishwa ndani ya muda uliotajwa hapo juu
hayatakubaliwa kwa namna yoyote ile.

FATUMA O. LATU

MKURUGENZI MTENDAJI (W)
HALMASHAURI YA WILAYA BAGAMOYO
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Waziri aagiza kodi ya ardhi, majengo

Na Munir Shemweta, SONGWE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, ametaka zoezi la
utambuzi wa wamiliki wa nyum-
ba liende sambamba na kutam-
bua viwanja visivyolipiwa kodi ya
pango la ardhi.

=Alitoa kauli hiyo jana, wakati
akizungumza na wakurugenzi wa
halmashauri za mkoa wa Songwe
pamoja na watendaji wa sekta ya
ardhi wakati akiwa katika ziara ya
siku moja kukagua utendaji kazi

wa sekta ya ardhi na kuhamasi-
sha ulipaji kodi ya pango la ardhi.

=Alisema ni vyema zoezi la
kutambua wamiliki wa nyumba
linalosimamiwa na TAMISEMI
kupitia watendaji wake wa mitaa
kutambua viwanja visivyolipiwa
kodi pamoja na wadaiwa wa kodi
ya pango la ardhi kwa kuwa ma-
zoezi hayo yana lengo la kuingizia
serikali mapato.

=“Hakuna maana kuchukua
kodi ya jengo na kuacha kodi ya
kiwanja, maana kodi zote hizo

zina lengo la kukusanya mapato
ya serikali yatakayosaidia katika
kuendesha miradi mbalimbali
ikiwamo ya kimkakati,” alisema
Dk. Mabula.

=Aidha, alizitaka halmashauri
zote nchini kuhakikisha zinafikia
asilimia 71 ya makusanyo ya kodi
ya pango la ardhi kufikia mwezi
ujao na kwa halmashauri itakay-
oshindwa kufikia kiwango hicho,
wakuu wa idara au maofisa ardhi
wateule watatakiwa kujitathmini
kama wanaweza kuendelea na
nyadhifa zao.

=Alisema, Mkoa wa Songwe
uko nyuma katika makusanyo ya
kodi ya pango la ardhi na kufikia
Januari 2021 umekusanya asil-
imia 23 tu ya malengo kiwango
alichokieleza kuwa ni kidogo na
kuwaagiza wakurugenzi wa hal-
mashauri katika mkoa huo, ku-
hakikisha wanasimamia idara za
ardhi kwa lengo la kuongeza kasi
ya makusanyo.

=Awali Mbunge wa Songwe,
Philipo Mulugo, alisema kasi
ndogo ya utoaji hati katika mkoa
wa Songwe inachangiwa na wa-

tendaji wa sekta hiyo na kujitolea
mfano yeye mwenyewe kuwa il-
imchukua mitatu kufuatilia hati
yake mpaka pale alipofikisha
suala lake kwa Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makaz.

=Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Brigedia Jenerali Nicodemus
Mwengela, alimweleza Mabula
kuwa mkoa wake utaanza mara
moja kuyafanyia kazi maagizo
yake na kwa kuanzia, atataka kila
mwezi katika kikao cha kamati ya
ulinzi na usalama ya mkoa taarifa
za masuala ya ardhi.

NMB kula
faida na
wateja wake

Na Beatrice Moses

BENKI ya NMB imesema itashirikiana na
wateja wake kufaidi faida ya Sh. bilioni
250 iliyovuna mwaka jana.

NMB imepanga kugawa faida hizo
kwa utaratibu maalum wa njia ya zawa-
di, jana, imezindua rasmi kampeni ya
‘Bonge la Mpango’ ambayo itawawez-
esha wateja wa benki hiyo kujishindia
fedha taslimu na zawadi nyinginezo.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Bi-
ashara wa NMB, Filbert Mponzi, akizun-
gumza jana makao makuu ya benki hiyo,
pamoja fedha taslimu Sh. 500,000, pikipi-
ki ya miguu mtatu maarufu kama toyo.

Zawadi nyingine ni gari aina ya Tata
ya kubebea mizigo maarufu ‘Kirikuu’ na
gari la kifahari aina ya Toyota Fortuner
yenye thamani ya Sh. milioni 169, am-
bayo itatolewa siku ya mwisho.

“Kampeni hii itakayodumu kwa miezi
mitatu ni kama sehemu ya shukurani
kwa wateja wetu baada ya mwaka jana,
kupata faida ya zaidi ya Sh. bilioni 200
na kutangazwa na jarida la Global Fi-
nance kuwa sisi ndio benki salama zaidi
katika ardhi ya Tanzania kuweka fedha,”
alisema Mponzi.

Alisema wateja wote wa benki hiyo
wanaofikia milioni tatu wana nafasi ya
kushiriki, ambapo watakaoshinda zawa-
di hizo watakabidhiwa kwa utaratibu
uliowekwa.

“Katika kipindi chote cha kampeni hii,
wateja wote wanaoweka akiba walau
Sh. 100,000 wataingia kwenye droo ya
wanaostahili zawadi zilizopo ambazo
ni fedha taslimu shilingi 500,000 kwa
washindi 10 kila wiki na zawadi nyingine,
kulingana na utaratibu ulivyowekwa,”
alisema Mponzi.

Alisema, kampeni hii inalenga pia
kwa wasio na akaunti za NMB kufungua
akaunti ili wawe sehemu ya kampeni ili
wapate zawadi kwa kuwa kila mmoja
kwa sasa anaugulia maumivu ya msimu
wa sikukuu za mwisho wa mwaka uli-
maliza fedha.

Kwa upande wake Meneja wa NMB
Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Rich-
ard, alisema kampeni hii inahusisha wa-
teja walio kwenye matawi nchi nzima,
watahakikisha  kila mshindi anapata
zawadi yake kwa uhalali.
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Makamu wa Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Liwale mkoani Lindi,
ambaye pia ni Diwani wa Kata ya Liwale Mjini, Mohamed Likoko akipanda
mti juzi kwenye eneo la Shule ya Msingi Msufini, wakati wa maadhimisho ya
kumbukumbu ya mwasisi wa skauti duniani, Baden Powell, yaliyofikia kilele
chake jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

‘Jitihada bado
zahitajika ukatili
dhidi ya watoto’

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa Kisheria kwa
Wanawake (WLAC), kimesema bado
jitihada zinahitajika katika kupam-
bana na vitendo vya ukatili kwa
watoto. -

Meneja Idara ya Ufuatiliaji na
Tathmini kutoka WLAC, Wigaya
Kissandu, alisema kituo hicho ki-
meendelea kupokea kesi kuhusiana
na matukio mbalimbali ya ukatili
kwa watoto hao pamoja na kuny-
imwa haki zao za msingi.

Dar es Salaam katika mafunzo ya
kuwajengea uwezo yaliyowashiriki-
sha maofisa wa Jeshi la Polisi, Ma-
hakimu, Ustawi wa Jamii, walimu na
madaktari kutoka mkoa huo.

Alisema kwa mwaka jana pekee
kituo hicho kilipokea kesi zaidi ya
400 zilizoripotiwa kwao zikiwamo
za watoto kukosa matunzo na
kutelekezwa na wazazi wao.

Alisema tatizo la baadhi ya wa-
zazi kushindwa kuwajibika katika
matunzo ya watoto wao ni miongoni
mwa sababu zinazochangia wajiin-
gize katika vitendo viovu na wen-
gine kuishia mitaani.

Kissandu alisema watoto wana
haki ya kulindwa ili watimize ndoto
Zao.

Pia alisema baadhi ya watoto
waliofanyiwa vitendo vya ukatili
ikiwamo kushindwa kuendelea na
masomo, vilisababishwa kwa ki-
wango kikubwa na baadhi ya wazazi
kushindwa kuwajibika katika malezi
vao.

Mkuu wa Dawati la Jinsia Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Mrakibu
Mwandamizi wa Polisi, Leah Mbun-
da, alisema matukio yanayoongoza
kuripotiwa katika madawati ya Jinsia
katika kanda hiyo ni pamoja na ya
malalamiko ya malezi kwa watoto
hao, watoto kubakwa na kulawitiwa.

“Na ndio maana katika kuhakiki-
sha ulinzi wa watoto, dawati huwa
tunajitahidi kushughulikia makosa
yote yanayohusiana na ukatili wa-
naofanyiwa watoto hao kwa haraka
ili haki itendeke,” alisema Mbunda.

Meneja Mahabusu ya Watoto,
Daius Damas, alisema ili kukomesha
vitendo vya ukatili kwa watoto, kila
mtu ana wajibu wa kutoa taarifa
kwa vyombo husika na kuwajibika
katika kuwalinda.
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Malima
aonya
wasimamizi
fedha za
TASAF

Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Mara,

Adam Malima, amesema ofisi
yake haitakuwa tayari kum-
fumbia macho msimamizi

atakayekwenda kinyume cha
malekezo ya serikali kuhusu
utoaji wa fedha za kunusuru

kaya maskini kupitia Mfuko wa

Maendeleo ya Jamii (TASAF).
Malima alisema hayo, juzi
mjini Musoma alipokuwa )
akizungumza na wana habari
akitoa ufafanuzi wa fedha
zilizotolewa na serikali kwa

ajili ya utekelezaji wa shughuli

za mpango wa kunusuru kaya

maskini mkoani mwake, ambao
unatekelezwa na TASAF awamu

va tatu.

“Serikali imetoa zaidi ya
Sh. bilioni 37.55, kutekeleza
shughuli za mpango wa kunu-
suru kaya maskini, ofisi yangu

haitamfumbia macho msimami-
zi atakayekwenda kinyume cha

malekezo ya serikali,” alisema
Malima.

Alisema, fedha hizo zilitolewa

na serikali kuanzia Julai 2014
hadi Februari mwaka huu, na
kwamba kaya 39,580 kutoka
menufaika na mpango huo.
“Katika kipindi cha Februari
mwaka huu, halmashauri zote
tisa zimepokea zaidi ya Sh.
bilioni 1.8 kwa ajili ya malipo
ya walengwa waliopo katika
mpango huo, hivyo wasimam-
izi wahakikishe kila mlengwa

anapa wa wanaufaika wote wa-

napata huduma za afya na ili
kuwa na Kizazi chenye maisha
bora siku zijazo.

“Halmashauri ya Wilaya ya
Butiama inaongoza kwa kuwa

na kaya 6,342 zilizopo kwenye

mpango huo ikifuatiwa na Ro-

rya yenye kaya 6,246, Musoma

vijijini yenye kaya 4,862 na

Bunda vijijini ikiwa na kaya

3,657," alisema. ;
Alizitaja halmashauri ny-

ingine ni Tarime Vijijini yenye

kaya 3,333, Serengeti kaya
2,845, Manispaa ya Musoma
kaya 1,964, Bunda Mjini 1,777
na Tarime Mji kaya 1,555.ta
fedha kwa mujibu wa maelek-
ezo va serikall,” alisema.

Kasi watoto kukatisha
masomo yamtisha RC

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

KUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Loata Ole Sanare,

jikuta wanashawishika kujiingiza
katika mambo maovu,na  kwamba
kupata mimba kunatokana na ku-
tokuwapo uangalizi wa karibu wa

amekerwa na kitendo cha Hatua wazazina walezi wao.

1 wanafunzi zaidi ya 1,120 hiyo ina- Aliwataka wananchi katika mae-
! katika mkoa huo kubainika = kusiti- Sababisha  neo ya shule ambazo wanafunzi
i sha masomo miaka minne iliyopita, Wa“af'i'(“z' wanasafiri umbali mrefu kwenda na
i huku Mamlaka ya Mji Mdogo Miku- waetggclhal:'l- a- kurudi shuleni kujenga hosteli ili wa-
» mi wilayani Kilosa ikiongoza kwa |")noto nyinggi nafunzi hasa wa kike wakae shuleni
+ kuwa na idadi kubwa ya wanafunzi jkiwamo ili kuwalinda na kutimiza ndoto zao
. wa kike kupata mimba. wanafunzi  wakielimu.

Ole Sanare alisema hayo wakati wa kike ku- “Hivi kama mzazi unaruhusu
' wa ziara yake katika Mamlaka ya Mji patamimba mwanao anakaa ghetto, unajuaje
i Mdogo wa Mikumi, ambapo alifan- na kupoteza usalama wake, wazazi mnakuwa
' ya kikaonawananchiwakwaajiliya hakizao na amani na kulala salama, yaani
! kuweka mikakati ya ujenzi wa shule Zakupata mzazi unamuacha na kumpangishia
! tatu za sekondari katika Tarafa ©€HMU. chumba hapa, ikifika saa moja usiku
i yaMikumi. naye anaenda kufanya shughuli

Sanare, alisema sababu ambazo
zimechangia idadi kubwa ya wa-
nafunzi kutoendelea na masomo na
kupata mimba na kutembea umbali
mrefu ili kufika shuleni ikiwemo ya
Sekondari Mikumi, ambapo wanafun-
zi hulazimika kutembea zaidi ya kilo-
meta 30 kila siku kufika shuleni.

Alisema hali hiyo imechangia wa-
nafuzi kukaa katika nyumba za ku-
pangana wanafunzi wa kike waki-

zake,” alisema Sanare.
Katika hatua nyingine, aliwata-
""" Kata ya Mi-
kumi kuwahamasisha wananchi kwa
ajili ya ujenzi wa shule hizo, huku ak-
itoa onyo kali la kuwachukulia hatua
za kisheria mwananchi  ambaye
atapingana na agizo la uchanga
fedha kwa ajili ya maendeleo iki-
wamo ujenzi wa shule hizo.
Nao wakazi wa Mamlaka ya

Mji Mdogo wa Mikumi kwa kauli
moja walikubaliana kujenga shule
mpya tatu za sekondari zitakazoan-
za kutumika mwakani ili kupungu-
za msongamano wa wanafunzi ka-
tika Shule ya Sekondari ya Mikumi
ambayo ndiyo shule pekee kwenye
mji huo.

Gladness Lukumayi, mkazi  ki-
jiji cha Thombwe, alisema  hatua
hiyo ya kutaka kuenga shule mpya
inatokana na wanafunzi walio wengi
kutembea umbali mrefu kutoka wa-
nakoishi hadi Shule ya Sekondari ya
Mikumi.

Lukumayi, alisema hatua
hiyo inasababisha wanafunzi
wengi kupata changamoto nyingi
ikiwamo wanafunzi wa kike kupata
mimba na kupoteza haki zao za ku-
pata elimu.
cha Msimba, alisema changamoto
wanazokumbana nazo wazazi katika
kuwasomesha wanafunzi hao ndizo
zinazosababisha wananchi kuwa na
chao ili kuepukanana gharama za
kuwalipia  usafiri watoto wao kila
siku.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Dk. Suleiman Serera (kushoto), akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya
Mumi iliyopo Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma jana, alipotembelea shule hiyo kukagua maendeleo ya elimu. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Wataalamu waelekezwa usimamizi vyanzo mapato

Na Yasmine Protace, MKURANGA

MWENYEKITI wa Halmashauri
ya Wilaya Mkuranga mkoani
Pwani, Mohamed Mwera, ame-
wataka wataalamu wa Hal-
mashauri hiyo, kusimamia mi-
radi ya maendeleo, ikiwamo

vyanzo vya mapato.

Hayo yalisemwa na Mwela, ka-
tika kikao maalumu Cha baraza
la madiwani wa Halmashauri
hiyo.

* Ni jukumu la wataalamu
kusimamia miradi ya maende-
leo, vikiwamo vyanzo vya ndani

vya mapato ili viweze kuleta
maendeleo katika halmashauri,”
alisema.

Alisema atakayeshindwa kusi-
mamia miradi ya maendeleo na
kuwakosesha wananchi maen-
deleo, atachukuliwa hatua.

Wakati huohuo, madiwani wa

Halmashauri hiyo, wamepitisha
bajeti ya Halmashauri yenye jum-
la ya Sh. bilioni 49.7 zikiwemo
Sh. bilioni 7.8 zinazotarajiwa
kukusanywa kupitia mapato ya
ndani ili kutekeleza miradi ya
maendeleo sekta mbalimbali
kwa mwaka 2021-22.

Ofisa Mipango wa Halmshauri
ya Wilaya hiyo, Kaunga Amani,
alitaja vipaumbele vya bajeti
hiyo ni utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi (CCM) ya  mwaka
2020-25, sera ya Taifa na maele-
kezo ya Serikali kupitia Waziri
wa (TAMISEMI), Selemani Jafo.
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Watakiwa kuanza biashara saa 12

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

KUU wa Mkoa wa Pwani,

Evarist Ndikilo, ametoa

agizo kwa wafanyabi-

ashara wa matunda eneo
la Mailimoja kuanza biashara saa
12, jioni na atakayekiuka hatua zi-
chukuliwa dhidi yake.

Ndikilo alitoa agizo hilo juzi alipo-
zungumza na wafanyabiashara wa
soko la Loliondo na soko jipya la Pi-
cha ya Ndege kusikiliza kero zao na
kuzitafutia ufumbuzi.

Alisema wafanyabiashara wanao-

Mkurugen-
zi, Mkuu
wa Wilaya
mtende
haki,
anayetaka
kufanya
boashara
ya matun-
da aanze
saa 12 nasi
saa saba.

fanya shughuli zao katika eneo la Maili-
moja wanatakiwa kuanza saa 12 na muda
mwingine waendelee katika soko la Lo-
liondo.

“Mkurugenzi, Mkuu wa Wilaya mtende
haki, anayetaka kufanya boashara ya ma-
tunda aanze saa 12 na si saa saba kamaili-
vyo sasa atakayekiuka mgambo kamata,”
alisisitiza Ndikilo.

Kuhusiana na gharama za kodi zina-
zotozwa kwa skwea mita, alimuagiza
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji ku-
kaa na uongozi wa wafanyabiashara hao
kujadiliana namna ya kutatua kero zina-
zowabili. Awali aliwasilisha kero za wa-

fanyabiashara wa Loliondo Mwenyekiti
wa soko hilo, Mohamed Mnembwe,
aliomba kupunguzwa kwa gharama za
kodi kwa mwezi ambazo wanatakiwa
kutoa Sh. 8,000 ifike Sh. 3,000 ambayo
wanna uwezo wa kuimudu.

Aidha, Mnembwe alisema uwapo wa
kodi kubwa ya Sh. 8,000 imesababisha
baadhi ya fremu kutotumika, na kwam-
ba kati ya wafanyabiashara zaidiya 338,
ni 88 pekee wanaoendelea na biashara
na zaidi ya 200 wamefunga fremu kwa
kushindwa kulipia kodi.

Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo,
Jenifa Omolo, alisema suala hilo la
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Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Nyabaengere, Kata ya Musanja, Wilaya Musoma mkoani Mara, wakisomba mawe juzi, kwa ajili

MPIGAPICHA WETU

Daraja kuziunganisha Misungwi, Nyamagana

Na Erick Mwanakulya, MWANZA

(TARURA), mkoani Mwanza umedhamiria
kuunganisha Halmashauri ya Wilaya ya
Misungwi pamoja na Halmashauri ya Wila-
ya ya Nyamagana kupitia ujenzi wa daraja
la Mwasongwe lililopo Mto Nyashishi ili ku-
wezesha wananchi kufanya shughuli zao za
usafiri na usafirishaji kwa urahisi.

Hayo yalisemwa na Meneja wa TARU-
RA Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi,
Mhandisi Alzabron Kayungi, katika maho-
jiano maalum kuhusu maendeleo ya ujenzi
wa daraja hilo lililopo katika Barabara ya
Kaluluma-Mwasonge-Nyashishi yenye ure-
fu wa Km 7 iliyopo Halmashauri ya Wilaya
ya Misungwi na Barabara ya Buhongwa-
Mwasongwe yenye urefu wa Km 4 katika
Halmashauri ya Wilaya ya Nyamagana.

“Daraja hili la Mwasonge lililopo Mto
Nyashishi lina urefu wa Meta 60 na lime-
fikia asilimia 65 kukamilika na litagharimu
Sh. bilioni 1.78, daraja hili linaunganisha
Halmashauri ya Wilaya ya Nyamagana
pamoja na Halmashauri ya Wilaya ya Mis-
ungwi na litakamilika mwanzoni wa mwezi
Mei mwaka 2021,” alisema Mhandisi Ka-
yungi.

Mhandisi Kayungi aliongeza kuwa waka-

mashauri ya Wilaya ya Misungwi wanat-
egemea daraja hilo ili kupata mahitaji yao
kama shule, hospitali na huduma nyingine
za kijamii, huku wakazi wa Nyamagana wa-
nategemea malighafi za ujenzi kama mawe,
Mwasongwe, hivyo uwapo wa daraja hilo
utasaidia wananchi kufanya shughuli zao
za kila siku kwa urahisi.

Msani Said Faida, mkazi wa Kigongo Fer-
ry, ameipongeza Serikali kupitia TARURA
kwa Ujenzi wa daraja hilo kwani litawa-
saidia kufanikisha kupata huduma zao za
kijamii kama shule, hospitali pamoja na hu-
duma ya masoko katika soko la Buhongwa.

Alisema kuwa daraja lililopo kwa sasa ni
la miti ambalo pia ni hatarishi kwa usalama
wao katika kusafirisha bidhaa, pia katika
kipindi cha masika wanatumia mtumbwi
kuvuka ambapo si salama, hali inayopele-
kea kukwamisha shughuli zao na kusababi-
sha kuzunguka umbali mrefu kwa kupitia
usagara ili kuzifikia huduma mbalimbali.

“Naishukuru sana Serikali kupitia TA-
RURA, kwa ujenzi wa daraja hili la Mwason-
gwe na kutusaidia kufika Buhongwa kwa
urahisi, tulikuwa tunateseka katika uvukaji
kwa kutumia daraja hili la miti na kipindi
cha masika tulikuwa tunatumia mitumbwi
kuvuka ambapo haikuwa salama kwetu,”
alisema Msani Faida.

Meneja wa TARURA Halmashauri ya
Wilaya ya Nyamagana, Mhandisi Mohamed
Muanda, alisema kuwa kwa Halmashauri
ya Wilaya ya Nyamagana wapo katika ujen-
zi wa Daraja la Fumagila lenye urefu wa
Meta 30, lililopo katika Mto Nyashishi Kata
ya Kishiri linalounganisha Halmashauri
ya Wilaya ya Nyamagana, Halmashauri ya
Wilaya Misungwi pamoja na Halmashauri
ya Wilaya ya Magu ambalo ujenzi wake
umefikia asilimia 95 na kugharimu
Sh.milioni 552 mpaka kukamilika.

“Daraja hilila Fumagila lililopo katika Mto
Nyashishi katika barabara ya Kishiri - Fu-
magila limefikia asilimia 95, na ni muhimu
kwa wakazi wa maeneo haya kwani kipindi
cha masika ilikuwa tabu kuvuka, pia wakazi
wa Magu, Misungwi wanategemea kupata
huduma katika Halmashauri ya Wilaya ya
Nyamagana Kata ya Kishiri, daraja hili ni
mkombozi kwa wakazi wa maeneo haya
kwa kuwa wanategemeana sana,” alisema
Mhandisi Muanda.

Aidha, mbali na ujenzi wa Daraja la Fu-
magila na Mwasongwe, Mratibu wa TA-
RURA Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Gaston
Gasana, alisema kwa kutumia malighafi
za ujenzi kama mawe zilizopo kwa wingi
mkoani Mwanza, wameweza Kkujenga
barabara za mawe maeneo ya milimani ze-
nye urefu wa Km 11 kwa gharama nafuu.

kuomba kushushiwa kodi hadi Sh. 3,000
halikuwahi kumfikia ofisini kwake, na
kwamba yuko tayari kukaa meza moja
na uongozi wa soko kujadili kodi rafiki.

Solo la Loliondo lilianzishwa baada ya
kuvunjwa kwa soko la Mailimoja ambalo
lilikuwa kwenye hifadhi ya barabara, wa-
fanyabiashara waligawiwa maeneo na
kila mmoja alijenga kwa gharama zake
kwa makubaliano na Halmashauri.

Kodi ya awali ilikuwa Sh.11, 000, la-
kini baada ya majadiliano ilishuka hadi
Sh. 8,000, ingawa nayo inaelezwa kuwa
kikwazo kwa baadhi ya wafanyabiashara
kuendelea na biashara zao.

Sababu
kukwama
vjenzi ofisi
va h/shauri
hizi

Na Samson Chacha, TARIME

UJENZI wa jengo la ofisi ya
makao makuu ya Halmashauri
yva mji Tarime umekwama,
kutokana na mkandarasi kudai
kuchelewa kwa vifaa vya
vjenzi.

Sababu nyingine ni uchelew-
eshaji wa malipo kutoka
Serikali Kuu na uzalishaji duni
kutoka katika viwanda vya Dar
e Salaam ambako amenunua
vifaa hivyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Daniel Komote, amesema
ujenzi huo umekwama kwa
zaidi ya miezi nane sasa na
kuahidi Halmashauri kufa-
tilia mradi huo kwa karibu ili
uweze kukamilika.

Alisema kwamba mkandar-
asi alishapokea Sh. 1.538,
932,264.21 kati ya Sh.
3,115,458,992.30.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake mwis-
honi mwa wiki, mwenyekiti
huyo alisema:” Halmashauri
yetu ya Tarime Mjini iliin-
gia mkataba wa ujenzi wa
Jjengo mpya la ofisi za utawala
lililopo eneo la Bomani na
Mkandarasi Tanzania Build-
ing Agency (TBA) tulikubali-
ana mkataba tangu 2017 na
ulianza kutekelezwa kuanzia
Aprili 26, 2018 na

ulitarajiwa kukamilika
Januari 31, 2021, lakini mradi

huo umekwama kue-
ndelea mbali na kuwa
kwenye hatua ya upauaji
ukiwa kwenye asilimia
66.. mkandarasi alishalipwa
Sh. 1,538,932,264.21 sawa na
asilimia 49.4, huku mkandara-
si akiomba

kuongezewa mda wa siku
365 kuanzia Februari 2 , 2021
ambapo maombi yake hayo
hayajajibiwa .”
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AUGUST MBUYA

Mbunifu tanuri rafiki la ‘taka za hedhi’
-Mlinzi heshlma mvvanamke - mazingira

ICHANA na wa-
nawake bila kujali wa-
napoishi iwe mjini au

maji, faragha ya kujisitiri wakati wa
hedhi pamoja na sehemu ya kuhi-
fadhi taulo walizotumia ili zisichafue
mazingira pamoja na kuwadhalilisha.

Katika maeneo tofauti ikiwamo
vyuo, taasisi na baadhi ya shule za
msingi au sekondari hakuna vyombo
vya kuhifadhia pedi zilizotumika na
utaratibu bora wa kuziteketeza pia ni
changamoto.

Aidha, hedhi salama inatatizwa na
ukosefu wa maji shuleni, vyuoni na
katika vituo vya afya na zahanati na
hiyoni changamoto inayosababisha
wanafunzi wasichana kukosa masomo
kati ya siku 40 hadi 50 kwa mwaka
(vyuoni na shuleni).

August Mbuya (pichani), mhandisi
wa rasilimali maji na umwagl'liaji
kutoka Chuo cha Maji, jiji
es Salaam, anasema amezitazama
changamoto za wanawake na sasa
ana jibu la kuwasaidia kwenye eneo la
kuhifadhi taulo zinazotumiwa wakati
wa hedhi na kuzitekeza.

Anasema katika masomo yake
ameangalia namna bora ya kulinda
utu wa mwanambke, akisema:“Mimi ni
mwanaume lakini nikaamua kuja na
suluhisho la masuala ya wanawake,
wakati nikiwa mwaka wanne chuoni
nilibuni banda salama kulinda utu
wao.”

“Nimesoma Sekondari ya Old Moshi
ambayo ni ya wavulana. Tulikuwa na
utaratibu wa kutembeleana shule
kwa shule hasa kidato cha tano nasita.
Nilipotembelea shule za wasichana
muda mwingi nilifanya tathmini nikip-
endelea kufuatilia masuala yao kujua
namna watakavyosaidiwa ili kuongeza

i

ubora kwenye masomo yao.”

Mbuya (25) akizungumza na
NIPASHE hivi karibuni, Dar es Salaam,
anaeleza kuwa kwa msingi huo alibuni
mambo ya kuwasaidia wanawake kwa
kutumia ubunifu na utafiti.

“Changamoto zao kubwa nilipo-
zungumza na wasichana ilikuwa ni
vyoo na namna bora ya kuhifadhi
na kuharibu taka au taulo za hedhi.
Nikawa natamani kupata ufumbuzi ni
namnagani naweza kubuni mazingira
ya kuwasaidia.”

“Nikabaini kuwa katika siku zao za
hedhi ambazo ni kati ya tatu na tano

wengine wanakumbana na changa-
moto zikiwamoza mazingira.

Mwingine anakuwa katika siku zake
kipindi cha mtihani wa taifa, mitihani
ya kawaida, au vipindi vya darasani,
hayo matukio yote yakanifanya niwe
mdadisi,” anasema Mbuya.

VYOO KUZIBA

Anakumbusha kuwa kuna wakati
walizungumzia kuhusu vyoo kuziba
kila wakati na katika mazungumzo
hayo walimwelezea kuwa vinaziba
mara kwa mara na kuona kuwa
ilikuwa kero kubwa kwao.

UPINGA UNEKETAJ!
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Wadau ndlyo
maelekezo ya
'wanafunzi kumaliza

Anasema alipofanya maombi
ya chuo kikuu alivutiwa na kusoma
masuala ya maji na lakini wazo la
kubuni mbinu ya kuboresha maz-
ingira ya vyoo kuziba kutokana na
kukosa sehemu ya kuhifadhi pedi na
badala yake kuzirusha vyooni lika-
potea katika fikra.

“Ila mwaka wa tatu lilinijia tena
na nilipotembelea shule ya Kibasilaya
Dar es Salaam, hospitalini na taasisi
zenye mikusanyiko baadhi changa-
moto nilizikuta ni hizo hizo,” anasema
Mbuya.

Kutatuakerohiyo Mbuya anasema
alibuni ‘incinerator’ au tanuru linalo-
jengwa kwa matofali ambayo hutu-
mika kuchomea taka akilenga taulo
za hedhi,” anasema Mbuya.

“Asilimia 40 hadi 60 ya vitu au
taka zinazofanya mfumo wa maji taka
kuziba, inatokana utupwaji wa pedi
katika vyoo,” anasema.

KUTUMIA BANDA SALAMA

Mbuya anasema amefanya utafiti
miundombinu ya majitaka iliyopo Dar
es Salaam amebaini hilo na kwamba
, utupaji wa pedi chooni si jambo
jema wala kuzifukia ardhini kote
kunachafua mazingira,” anaeleza
Mbuya.

“Iwapo mwanambke akitumia pedi
za kila mwezi hadi kumaliza nime-
baini zina uzito takriban gramu 300
nahata nusukilo.”

Anaongeza:"Kwa mfano chuo kina
wanafunzi wa kike 1,000 ukizidisha
kwagramu300kila mwezi wanazali-
sha kilo 300,000 za pedi sawa na tani
300.Na Tanzania bado hatuna mfumo
wa kurejeleza (recycling) pedi, hizi
kilo ni nyingi, ndiyo sababu ya kubuni
banda salama.”

ukeketaji

UFUMBUZI
Injinia Mbuya anasema kuliko
na kundi kubwa la wanafunzi kama

mabwenini kuna kilo nyingi za
pedi zinazotumika na utupaji wake
unaweza usitunze utu wa mwanamke
iwapo zitazagaa ovyo jalalani bila
kuteketezwa.

Anasema hata kutupwa kwa
kuchanganya na taka nyingine katika
vyombo vya kuhifadhia taka si sahihi
kwa kuwa haziozi.

Pia anaeleza ilivyo tatizo kwa wahu-
dumu wa usafi kwenye maeneo ya
shule hizo au taasisi, kwa kuwa taulo
nyingine zinaanza kuoza naiwapo gari
lakubebea taka halijafika kuzizoa kwa
wakati sehemu zinapohifadhiwa kuna-
nuka.

“Kwanza wahudumu hawapo
katika maeneo ya shule za umma
iwe sekondari au msingj, labda shule
binafsi, lakini nao wanakumbwa na
changamoto kwani vyombo vya kuhi-
fadhia pedi vikijaa hawana pa kuz-
ipeleka hadi gari la taka litakapofika
baada ya siku tatu au wiki.”

Anasema linahitajika eneoili kutupa
taka za hedhi mara tu chombo kinapo-
jaa na kupunguza harufu chooni.

Utamaduni wa kila mwanamke
alivyofundishwa, ni kuhifadhi ipasavyo
mabhali sahihi taka hizo baada ya kuzi-
tumia, aidha kwa kuchoma ili mwing-
ine asione.

Anaeleza kuwa ndiyo maana wan-
apokuta chombo kimejaa wanazitu-
mbukiza chooni mwishowe kinaziba,
lakini wapo wanaozifukia hasa kwenye
eneo binafsi, kwa wanafunzi si rahisi,
hata kuchoma wanahitajika kuni.

Katika utafiti alioufanya tangu akiwa
shule hadi chuo, alipohitimu aliamua
kuja na suluhisho la kuwa na eneo
la kuteketeza pedi, aliloliita banda
salama.

Anasema wazo hilo alilipata akiwa
kwenye mafunzo ya vitendo ambayo
mwanachuo analazimika kuyafanya.

“Mwanzo nilikuja na majina tofauti,
niliamua kusema banda salama ili
kulinda utu wa mwanamke, kwa hiyo
nikaamua kuwa na jina rahisi ili kuku-
balika katika eneo lolote.”

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Wadau ndiyo maelekezo ya
wanafunzi kumaliza ukeketaji

HERIA ya Mtoto ya 2009

inasisitiza kumlinda mtu

wa chini ya miaka 18

na ibara 13(1) inaeleza
haya:” Ni kosa la jinai kumsaba-
bishia mtoto mateso au adhabu
za kikatili, matendo yasiyo ya
kibidamu au vitendo vya kum-
dhalilisha ambavyo ni pamoja
na mazoea ya tamaduni ambazo
hazina utu au zinasababisha
maumivu kimwili na kiakili kwa
mtoto”.

Licha ya kuwapo sheria hiyo
ukeketaji unaosababisha mateso
kwa mabinti na wanawake ambao
unakwenda kinyume na matakwa
ya sheria unaendelea pamoja
na kufanyika uhamasishaji wa
kupinga mila hiyo iliyopitwa na
wakati.

Februari 6 mwaka huu, ilikuwa
ni kilele cha maadhimisho ya siku
ya kimataifa ya Kupinga Ukeket-
aji ikiwa na kaulimbiu “Hakuna
muda wa kutochukua hatua.
Ungana, fadhili na chukua hatua
kukomesha ukeketaji”.

Maadhimisho ya siku hiyo
hulenga kuhimiza serikali,
asasi za kiraia, mashirika na
jamii kuongeza uelewa na
kutokomeza ukeketaji, ambao
unaathiri wanawake na wasi-
chana kote duniani.

Katika maadhimisho ya mwaka
huu, baadhi ya wanafunzi wa
Dar es Salaam, wanaomba wigo
upanuliwe zaidi kwenye utoaji wa
elimu ya kupinga ukatili huo ili
wengi wajitambue na wawe tayari
kuukwepa.

Wanatoa wito huo katika
kampeni za kupinga ukeketaji
zilizofanyika kwenye kata za
Kivule na Kitunda, zikihusisha
wadau mbalimbali wakiwamo
viongozi wa dini, serikali na
wasaidizi wa kisheria.

Washiriki wengine
katika kampeni hizo ni wa vituo
vya taarifa na maarifa na Mpango
wa Taifa wa Kukomesha Ukatili
Dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA), ngazi ya kata.

Mmoja wa wanafunzi hao, Asia
Salum wa Sekondari ya Kivule ,
anasema, tatizo la ukeketaji ni
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mabango venye ujumbe wa kupinga ukeketaji. PICHA: SABATO KASIKA

mtambuka linaathiri mamilioni
ya wanawake na wasichana kote
duniani, hivyo elimu ya kulikabili
inatakiwa kupanuliwa zaidi.

NINI KIFANYIKE?

Anasema, ukeketaji ni
mkubwa, lakini anaamini ni
wanafunzi wachache wanaojua
madhara ya ukeketaji, hasa wa
mijini na kwamba ipo haja elimu
hiyo kutolewa zaidi kwenye
maeneo ambayo mila hizo zina-
fanyika.

“Wadau wa kupinga ukeket-
aji wanaweza kuwa na ratiba ya
vipindi ya kutoa elimu hiyo katika
mikoa ambayo yanasifika kwa
ukeketaji ili kukomesha vitendo
hivyo,” anasema Asia.

Mwanafunzi huyo anafafanua
kuwa elimu hiyo isiishie shuleni
bali hata wazazi, walezi, ngariba
na wazee wa kimila nao waelim-
ishwe vya kutosha, kwa maelezo
kwamba hao ndiyo tatizo.

Pili Makulu wa Shule ya Sekond-

ari Abuu Juma, anasema, maeneo
ya Kivule yamekuwa yakitajwa
kuwa na vitendo vya ukeketaji,
hivyo wanafunzi wa shule zote
za maeneo hayo wafuatiliwe na
kupewa elimu.

“Huwa ninasikia kwamba huku
Kivule kuna watu kutoka mikoa
inayokeketa na yanaendelea
kufanya vitendo hivyo, nina-
washauri nyie watoa elimu mje
huku shule kwetu mfundishe
madhara ya ukeketaji,” anasema
Pili.

Anasema, wanafunzi wakip-
ewa elimu ya kutosha kuhusu
madhara ya ukeketaji, wataifiki-
sha kwa wazazi wao na kwamba
kwa utaratibu huo, kuna uweza-
kano wa kumaliza vitendo hivyo
kwenye jamii.

“Ninaamini kwamba, kampeni
ya kupinga ukeketaji na jitihada
za pamoja vinahitajika kwa ajili ya
kumaliza tatizo hili. Kikubwa zaidi
wadau kuanzisha ratiba ya kutoa
elimu katika shule mbalimbali na
kuwafikia wale wote wanaohusika

na kuendeleza mila hii potofu,”
anasema.

Anasema, vita dhidi ya uke-
ketaji isisubiri siku ya maadhim-
isho tu bali mikakati ya kupanua
wigo wa utoaji elimu ya kupinga
vitendo hivyo inahitajika ili kum-
wezesha mtoto wa kike kusoma
bila hofu ya kukatisha masomo.

KUPENDA UHALIFU

Viongozi wa dini waliokuwa
kwenye kampeni hizo, wanasema
umefika wakati jamii kuachana
kukumbatia mila ambazo zinak-
wenda kinyume na kile ambacho
Mwenyezi Mungu ameagiza.

Mchungaji Joseph Mapunda wa
Kanisa la Calvary Assembulies of
God (ACG) la Kivule Machimbo,
anasema, katika maandiko
matakatifu, hakuna sehemu inay-
ohalalisha ukeketaji.

“Ukeketaji ni kwenda kinyume
na kile ambacho Mungu amea-
giza, kwani wanaume ndiyo
wameruhusiwa kutahiriwa, siyo
kukeketa wanawake, hivyo wana-

okeketa wanamkosea Mungu,”
anasema Mchungaji Mapunda.

Abdi Mahanyu ni Katibu wa
Baraza Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA) Kipunguni,
anasema, ukeketaji ni kumkosoa
Mungu, na kwamba wanaofanya
hivyo, wanapingana na uumbaji
wake na kufuata matakwa yao
wenyewe.

Mzee wa kimila wa eneo la
Kivule, Joseph Gasaya, anasema
dunia ya leo imebadilika, na
kwamba wanaoendekeza mila za
ukeketaji hawana budi kubadilika
na kuachana nazo.

“Ukeketaji ulikuwa enzi hizo
wakati sisi tungali vijana huko
nyumbani kwetu Musoma, lakini
dunia imebadilika, magonjwa
yameongezeka, hivyo niwaombe
wanaoendelea kukeketa waache,”
anasema Gasaya.

NI VITA YA JAMII

Mratibu wa Miradi wa Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), ambao
waliratibu kampeni hizo, Hellen
Urio, anasema kila mtu akishiriki
katika vita ya kukomesha vitendo
vya ukeketaji nchini.

“Jamii inatakiwa kutambua
kuwa vita dhidi ya ukeketaji ni
ya kila mtu katika eneo lake. Kila
mmoja akishiriki, vitendo vya
ukatili ukiwamo huo wa ukeketaji,
vitakoma nchini, hivyo tuendelee
kushirikiana,” anasema Urio.

Urio anasema, wanafunzi
ni miongoni mwa waathirika
wakubwa wa ukeketaji, na
kuwaelekeza kuwa wanapoona
dalili au tukio la ukeketaji, watoe
taarifa haraka ili wahusika
wachukuliwe hatua za kisheria.

“Kuna sehemu nyingi za kutoa
taarifa kuanzia vituo vya taarifa
na maarifa, MTAKUWWA, kwa
wasaidizi wa kisheria na hata
kwenye madawati ya jinsia na
watoto katika vituo vya polisi,”
anasema.

Mratibu huyo anamtaka kila
mtu mwenye taarifa yoyote ya
vitendo hivyo kuifika mahali
husika, na kwamba kufanya hivyo
ni moja ya elimu ya kupambana
na ukeketaji kwenye jamii.

Mbunifu tanuri

INATOKA UK.11

BANDA RAFIKI

Mbuya anasema banda hilo ni rafiki
wa mazingira kwa kuwa chanzo cha
nishati ya kuteketeza pedi hizo ni gesi
ya kinyesi inayotoka kwenye vyoo vya
shule au taasisi iwe hospitaliau chuo.

Mbunifu huyo anasema iwapo
hakutakuwa na usimamizi makini
banda hilo linaweza kuwa namadhara
kwa muda mrefu lakini atatoa mwon-
gozo kulisimamia.

“Banda hilo litazalisha mbolea

maana baada ya taka hizo kuchomwa
majivu yanaweza kutumiwa kupanda
mazao kama mboga bustanini.”
Anasema.

MATARAJIO

Mbuya ambaye mwishoni mwa
tuzo ya ubunifu wa wazo hilo aliloli-
wasilisha mbele ya wadau wa maji
ikiwamo wizara, baada ya mchakato
wa kupatikana washindi wa ubunifu,
alipata tuzo ya ubunifu.

rafiki la

Anasema tuzo hiyo alipewana Asso-
ciation of Tanzania Water Suppliers
(ATAWAS) ambao huandaa mkutano
wa wadau wa maji kitaifa.

Pamoja na kuwapo kwa changa-
moto ya ajira kwa wahitimu wa vyuo
vikuu, Mbuya anasema baaada ya
kuhitimu masomo yake kwa miaka
minne chuo cha maji, anafikia kuan-
zisha taasisi yake na kuajiri.

“Nikiwa chuo nilipata ushirikiano
mdogo kutoka kwa wenzangu kuhusu
wazo hili, walinicheka na kuniita

‘taka za

jamaa wa pedi’ sikuchukuliwa kama
changamoto.

Watu wamezoea kuwa na ‘mawazo
ambayo ni ya kawaida. Tukiwa vyuoni,
nikaamua kuja na suluhisho kwa wasi-
chana katika kukabiliana na changa-
moto za hedhi na kulinda utu wao,
hata kulinda mazingira,” anasema
Mbuya.

Anaeleza kuwa kampeni za kugawa
pedi bure kwa wanafunzi, anaziunga
mkono ingawa kunahitajika vitu
vingine kwenda sambamba ikiwamo

hedh!’

namna ya kuzitupa.

Mbuya anashauri Tume ya Sayansi
na Teknolojia (COSTEC), kuweka
wataalamu wake vyuoni ili kush-
irikiana na wabunifu kuboresha na
kusaidia utekelezaji wa mawazo wa
wanachuo vyuoni.

“COSTEC ikiwa vyuoni ni rahisi
kuliendeleza wazo, badala ya kusub-
iri nihitimu hadi kuja kuwasilisha
wazo nikipata shughuli za kiuchumi
siwezi kulifanyia kazi nitakosa muda,”
anasema Mbuya.



Jumanne Februari 23, 2021 I ESA 13

MAKALA
NA GAUDENSIA MNGUMI

Bajaji, bodaboda zisigeuke
‘wahalifu’ wanaokubalika

KITEMBEA kwenye
njia za waenda kwa
miguu za majiji na miji
mikubwa unaweza
kuchanganyikiwa. Unakutana
na mboga, mitumba, matunda,
viatu na bidhaa nyingine lukuki,
hivyo kukosa pa pakupita.

Pamoja na bidhaa zilizotan-
dazwa chini ngoma za masikio
huumizwa na kelele za kila
namna, za wamachinga, za
vipaza sauti zilizorekodiwa
kutoa matangazo ya kuita wateja
na nyingine ni za vyombo vya
moto zikiwamo honi na mingu-
rumo.

Unaweza kuchanganyikiwa
kwa sababu njia na madaraja ya
kutembea zimevamiwa na wam-
achinga na kuwaweka watumiaji
kwenye hatari ya kuumizwa na
vyombo vya usafiri.

Pamoja na bidhaa na kelele
za kuita wateja, kero nyingine
ambayo huambatana na hiyo ni
uegeshaji wa bajaji ovyo bara-
barani.

Hilo hufanyika sehemu nyingi
za mijini kiasi cha wakati mwing-
ine watu kuwaza hivi inakuwaje,
kwenye mizunguko wa bara-
bara kunajaa bajaji wakati
kuna walinda usalama pamoja
na wadhibiti usafirishaji ardhini?

Huu unaweza kuchukuliwa
kama uvunjaji wa sheria za bara-
barani wa makusudi unaosaba-
bisha kila mahali kuwa eneo la
kuegesha bajaji na pikipiki.

Imezoeleka kuwa mara nyingi
sheria za barabarani zinapovun-
jwa, wanaochukuliwa hatua kwa
wepesi ni madereva wa magari,
lakini kinachoonekana sasa
wanaoongoza kuvunja sheria
hizo ni bodaboda na bajaji.

Madereva hao wamekuwa
wakisababisha ajali za mara kwa
mara kwa sababu ya kutozingatia
sheria na alama za barabarani.
Bajaji huegeshwa kila mahali
iwe kwenye kona , mizunguko ya
barabara na popote pale wana-
popata vijiwe.

Mathalani eneo la Njianne
kwenye barabara ya Goba-Mbezi
bajaji lakini cha kushangaza
kipo kwenye mzunguko wa bara-
bara ambao unaelekea Madale ,
Mbezi, Kimara na Goba.

Eneo hilo si salama kwa abiria
maana kwenye mzunguko huo
lolote linaweza kutokea kuto-
kana na kukurukakara zinazo-
husisha magari yanayoelekea
kwenye pande zote nne za bara-
bara.

Madereva wa bajaji wam-
ezoea kuachwa kuendelea na
mwenendo huo na wanajiona
kuwa wanachofanya ni halali.

Kwenye hali kama hiyo
madereva wa babaji wataende-
lea kuumiza watu kwani hawana
hofu ya kuegesha wao hujiwekea
‘chimbo’ popote wanapotaka ili
mradi manispaa itakusanya kodi.

Bajaji ni usafirishaji ambao
mara nyingi umejaa vurumai,
kelele na hata kukamiana kuna-
koongeza vurumai na tafrani bila
sababu. Tofauti na madereva wa
magari, wanaoendesha bajaji
mara nyingi hawana hofu, kwa

Bajaji na pikipiki ni usafiri muhimu lakini kama hautadhibitiwa unakuwa kero. PICHA: MTANDAO.

vile wanafahamu waathirika
wakubwa wa kupigwa faini ni
wale wanaoendesha magari.

Bodaboda na bajaji hawana
hofu hufanya watakalo, wapo
wasiojali taa wala askari

wa usalama barabarani na
huamua wakati mwingine
watakalo.

Ni kawaida kuonekana wak-
ichomoka na kupita kwenye
makutano ya barabara bila
kujali uwepo wa waongoza
magari. Wanahisi boda boda
hazihitaji kuruhusiwa, cha
msingi ni upenyo na hujiamini
kuwa ni wazoefu na wabobezi
kuvunja sheria.

Tabia hii ya kuchomoka
kama wanavyotaka imewapa
ubabe, kiburi na jeuri ya kud-
harau madereva wengine licha
ya kusababisha uharibifu wa
vyombo vyao, hawajali badala
yake wanaposababisha ajali
hukimbia na kuingia mitini.

Licha ya kwamba bajaji
hazijaweza kuchomoka kama
bodaboda lakini pia madereva
wake wana kero nyingi hasa

Eneo hilo sl
salama kwa
abiria maana
kwenye mzun-
guko huo
lolote linaweza
kutokea Ku-
tokana na
kukurukakara
Zinazohusi-
sha magari
yvanayoelekea
kwenye pande
7ote nne za
barabara.

uegeshaji mbovu, usiodhibitiwa.

Kuna madai kuwa magari ya
mwendokasi hayana msamaha
na pikipiki wala bajaji na ina-
potokea zinaingia kwenye
njia yake ni kwa nadra abiria
wakanusurika.

UFUMBUZI

Kwa Dar es Salaam na miji
mikubwa kuna eneo kubwa
la hifadhi ya barabara , hal-
mashauri zijielekeze kuweka
miundombinu kwenye maeneo
hayo ili kuwa na ‘stendi’ au vituo
rasmi vya bajaji na pikipiki.

Maofisa usalama, wahandisi
wa miji na wataalamu wa
kudhibiti usafiri wa ardhini
wasaidie kufanikisha hilo
kwa sababu ni kero na mara
nyingine haivumiliki.

Jeshi la Polisi linasema kwa
mwaka jana 2020 watu 1,158
walipoteza maisha wakati 2,089
walijeruhiwa kati ya Januari
hadi Novemba mwaka huo,
kutokana na ajali za barabarani.

Polisi wanatangaza kuwa
kiwango cha ajali za baraba-

T —

rani kwa mwaka jana kilipungua
kwa asilimia 33.9 kikilingan-
ishwa na mwaka 2019, ripoti
hiyo inayotolewa na Kamishna
wa Operesheni na Mafunzo wa
Jeshi la Polisi Liberatus Sabas,
inasema, kati ya Januari hadi
Novemba 2019 zilitokea ajali
2,722 na kati ya hizo zilizosaba-
bisha vifo ni 1117 na waliopoteza
maisha ni 1,329.

Jeshi la Polisi ni mahiri kutoa
takwimu hizo lakini pia ni vyema
liende mbali na kuchambua
visababishi na kuvitafutia dawa
hasa ajali zinazohusisha kujia-
mulia mambo kama ilivyo kwa
bodaboda na bajaji.

Mbali na hilo ni vyema kusikia
jinsia polisi ilivyokabiliana na
wanaotumia simu barabarani
ambao nao ni chanzo cha ajali.

Wakati mwingine kutumia
simu barabarani ikiwa ni pamoja
na kuweka foni masikioni kume-
kuwa chanzo cha ajali hasa kwa
waendesha pikipiki na bodaboda
ambao wanapotumia vifaa hivyo
hawasikii honi wala milio ya
magari yaliyo nyuma yao.
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ELIMU

NA MARCO MADUHU, KAHAMA

TASAF yawanusuru waliokata
amaa kuendelea na masomo

Faida Joseph wa darasa la saba katika Shule ya Msingi Wichamike, akielezea namna mfuko wa maendeleo ya jamii ulivyomnusuru
kielimu baada ya wazazi kukosa fedha za kumtimizia mahitaji. PICHA: MARCO MADUHU

FUKO wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF)
kupitia mpango wa
kunusuru kaya mas-
kini, ulioanza mwaka 2002, una
mengi ya kujivunia ikiwamo ku-
saidia watoto wengi kusoma.

Mwaka 2015 serikali ilitangaza
kutoa elimu bure kuanzia wa-
nafunzi wa shule za awali hadi
sekondari kwa lengo la kusaidia
kupata elimu bila ya kujali hali za
uchumi wa familia zao.

Licha ya serikali kugharamia
elimu zipo baadhi ya kaya zi-
nashindwa kuwapeleka watoto
shule kutokana na ukosefu wa
fedha za kumudu mabhitaji kama
sare, daftari, kalamu na chakula.

Kupitia ruzuku yenye masharti
fedha hizo zitumike kupeleka wa-
toto shule na kuwanunulia ma-
hitaji, hali hiyo ilianza kurudisha
matumaini ya wanafunzi walioka-
ta tamaa na shule kuendelea na
masomo.

Halmashauri ya Msalala wilaya-
ni Kahama mkoani Shinyanga, ni
miongoni mwa maeneo ambayo
shule za msingi zilikuwa na tatizo
la wanafunzi wanaotoka kwenye
kaya maskini kuwa watoro shu-
leni na wengine kuacha masomo.

Sababu ya changamoto hiyo
inatajwa kuwa ni kukosa mahi-
taji muhimu ya shule na kwamba
TASAF kuwa mkombozi.

Modesta Alphonce ni miongoni
mwa watoto ambao wazazi wao
ni wanufaika TASAF, anayeso-
ma darasa saba katika Shule ya
cha Ntobo.

Anasema kabla ya wazazi wake
kuingia TASAF, alikuwa mtoro
shuleni sababu ya kukosa mabhi-
taji muhimu kama sare na daftari.

Anasema baada ya kukosa ma-
hitaji hayo alijiingaza kwenye
kazi za kulima vibarua kwenye
mashamba ya watu binafsi na
wazazi wake, ili wapate fedha ya
chakula, pamoja na na mahitaji
mengine.

“Nilikuwa nimeshakata tamaa
kusoma, kutokana na nyumbani
kwetu kuwa maskini, na kushind-
wa kunitimizia mahitaji ya shule,
sababu huwezi kwenda shule bila
ya kuvaa sare, viatu wala kuwa
na daftari, na ukizingatia mimi ni
mtoto wa kike bado na mahitaji
mengine yalikuwa yananisuburi
“ anasema Modesta.

“Baada ya wazazi wangu kuin-
gia kwenye mpango wa TASAF,

maisha yalibadilika na sikuweza
tena kuwa mtoro shuleni. Ufau-
lu umeongezeka sababu sikosi
masomo tena. Nimetoka kushika
nafasi ya 40 na sasa nashika ya
10,” anaongeza Modesta.

Mwanafunzi Faida Joseph,
anayesoma darasa la saba katika
shule ya Wichamike, anasimulia
kuwa baada ya kukosa mahitaji
hayo muhimu ya shule, alikata
tamaa na masomo na kwenda ku-
chunga mifugo.

“Tangu nikiwa darasa la kwan-
za nimesoma kwa shida kutokana
na wazazi wangu kuwa maskini
na kushindwa kuninunulia ma-
hitaji ya shule kama sare, viatu,
madaftari, na baada ya kufika
darasa la nne nikaona maisha ya
shule ni magumu ikabidi nianze
kuwa mtoro,” anasema Sahani.

“Nilipokuwa nikiwaeleza wa-
zazi wangu waninunulie sare za
shule na madaftari wanasema
hawana hela maisha yao magu-
mu, ndipo na mimi ikabidi niwe
mtoro shule na kwenda kuchunga
ng’ombe,” anaongeza Sahani.

Aidha, anaeleza baada ya famil-
ia yao kuingizwa kwenye mpango
huo wa kaya maskini, alinunuliwa
sare za shule na mahitaji mengine

sasa anafanya vizuri kitaaluma
akishika nafasi ya 13 kutoka ya 50.

Helena Mtaki ni mwalimu mlezi
wa Shule ya Wichamike, anasema
TASAF imekomboa wanafunzi wa-
naoishi kwenye umaskini baada
ya kuwapatia mabhitaji ya shule
yaliyowawezesha kuacha utoro.

Anasema mara baada ya kuona
kuna baadhi ya wanafunzi wame-
kuwa watoro sugu, alifuatilia
taarifa zao na kugundua kuwa
ni wale wanaoishi maisha duni,
walioshindwa kwenda shule
sababu ukosefu wa sare za shule
na hata zile walizokuwa nazo zi-
mechanika na pia hawana fedha
za kununua daftari kubwa kama
kaunta zinazotumiwa na wa-
nafunzi darasa la saba..

“Watoto hawa wana akili na
wanafanya vizuri darasani mara
baada ya kuhudhuria masomo
bila kukosa kumekuwa na ma-
badiliko. Serikali inatoa elimu
bure lakini baadhi ya familia mai-
sha yao ni magumu na wameku-
wa wakishindwa kuwahudumia
watoto hasa upande wa mavazi,
sare na hata chakula nyumbani.”
Anasema.

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa
Shule ya Msingi Wichamike, Res-

tuta Respicius, anasema utoro
shuleni umeisha kwa watoto hao
wenye maisha magumu siyo kama
zamani, mara baada ya TASAF
kubadili mfumo wa maisha yao,
ambapo wazazi wao kwa sasa
wanajishughulisha na kilimo,
pamoja na ufugaji mifugo kupitia
fedha za TASAF.

Mmoja wa wazazi ambaye yupo
kwenye mpango huo wa TASAF,
Pili Maige mkazi wa Ntobo- Msala-
la, anasema kwa sasa maisha yake
yamebadilika, ana miliki mbuzi
sita, ana kuku na baadhi ame-
shauza, kwa ajili ya kuhudumia
watoto mahitaji yao ya shule,
pamoja na kununua chakula.

Anasema awali kabla ya kuingia
TASAF mwaka 2015, maisha yake
yalikuwa magumu na alikuwa
akishindwa kuwatimizia watoto
wake mahitaji hivyo kuamua
kwenda nao kwenye mashamba
binafsi kulima vibarua ili apate
fedha za kuwanunulia sare za
shule na madaftari, huku wakiwa
tayari wameshakosa masomo kwa
muda mrefu.

“Baada ya kupata ruzuku
TASAF, nilianza kutunza akiba ya
fedha huku nyingine nikitumia,
ambapo baadae nilinunua kuku
wawili, mbuzi jike ambaye ame-
shazaa. Nimeongeza mbuzi wen-
gine na sasa wako tisa,” anasema
Maige.

Mratibu wa TASAF Halmashau-
ri ya Msalala Elikana Zabloni,
anasema kwenye halmashauri
hiyo kuna walengwa 4,128, na
mwaka jana (2020) kuanzia Ago-
sti hadi Oktoba, wameshatoa Sh.
milioni 256.

Anabainisha kuwa kabla ya ku-
wapa fedha hizo wanawapa elimu
ya kuwekeza kwenye kilimo, na
ufugaji ili wajikwamue kiuchumi.

Anasema kwenye utoaji wa ru-
zuku hiyo kuna masharti ya la-
zima ambayo ni pamoja na kuwa
na Bima ya Afya Iliyoboreshwa
(CHF), pamoja na kuwapeleka
watotoni, kuwapa mahitaji yao,
ikiwamo ununuzi wa sare za
shule na mahitaji mengine am-
bayo Mwanafunzi anapaswa kuwa
nayo.

Aidha anasema kutokana na
fedha hizo mwisho wake, ndipo
wanaamua kuwajengea uwezo
walengwa namna ya kuzitumia
kujikwamua kiuchumi, kwa ku-
jikita kwenye shughuli za kilimo
cha biashara na ufugaji wa mifu-
go, ili waendelee kupata fedha za
kusomesha watoto wao licha ya
mpango huo kufika kikomo.

“Hali ya maisha ya walengwa
wa TASAF Msalala ni nzuri siyo
kama zamani, ambapo kama ul-
ivyoona kila kaya kuna mifugo na
wengine shamba la kilimo cha
biashara yakiwamo machungwa
na pamba. Mazao yanauzwa ili ku-
jipatia pesa zinazojenga nyumba
bora,”anasema Zablon.



HABARI DODOMA

TANESCO vatoa
angalizo
vharibifu wa
miundombinu

Na Renatha Msungu, DODOMA

KUTOKONA na maji kuendelea
kuingia kwa mita za ujazo kati ya
600 hadi 1,000 kwa sekunde kati-
ka mabwawa ya kufua umeme ya
Mtera na Kidatu, Shirika la Umeme
(TANESCO) limewata wakazi wa
maeneo hayo wanaoendesha
shughuli za kijamii kuchukua
tahadhari ili kuepuka uharibifu wa
miundombinu.

Baadhi ya wakazi wanaoishi
pembezoni mwa mkondo wa maji
yvatokayo katika mabwawa ya
kufua umeme ya Mtera na Kidatu,
wamekuwa wakifanya shughuli
za kilimo na ufugaji katika mae-
neo hayo jambo ambalo ni hatari
hususani kipindi hiki cha mvua
zinazoendekea kunyesha.

Hayo valibainishwa mwishoni
mwa wiki na Meneja wa kituo cha
kufua umeme Mtera, Mhandisi
Elias Mwalupilo, alipotembelea
eneo hilo na kubaini maji kuende-
lea kuingia katika mkondo huo.

“Kutokana na kina cha maji
kinazidi kuongezeka, itatulazimu
hapo baadaye kama hali itaen-
delea kuwa hivi kupunguza maji
yaliyozidi kwa kuruhusu kupita
kwenye mkondo wake wa asili
kwa ajili ya usalama wa miundom-
binu ya umeme pamoja na daraja,”
alisesema Mhandisi Mwalupilo.

Alisema Shirika linalazimika
kuyapunguza maji yaliyozidi kina
cha juu cha bwawa ambacho ni
698.50 kwa ajili ya usalama wa
bwawa na mitambo ya kufua
umeme ili iendelee kufanya kazi
kwa ufanisi zaidi.

Mhandisi Mwalupilo, alisema
kutokana na mvua nyingi ambazo
zilinyesha mwaka jana hasa Nyan-
da za Juu Kusini Mikoa ya Mbeya,
Iringa na Njombe ambako, kuna
Vyanzo vingi vya maji ilipele-
kea bwawa la Mtera kupata maji
mengi, hivyo uwepo wa mvua za
wastani mwaka huu kumepelekea
kina cha maji katika bwawa la
Mtera kuongezeka.

‘Mhandisi Mwalupilo alivitaja
tahadhari kwa upande wa mkondo
wa Mtera ni Keseke, Idodoma
wilayani Mpwapwa, kwa Kilolo
ni Nyanzwa na Ruaha Mbuyuni,
Wilaya ya Kilosa ni Malolo, Msosa
na Kidai ‘A" na ‘B’.
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Siku 14 za wadaiwa
Mfuko wa Pembejeo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri wa Kilimo, Hus-

sein Bashe, ametoa siku 14 kwa

uongozi wa Mfuko wa Pembe-

jeo nchini kumpatia orodha ya
wadaiwa yenye mchanganuo wa mad-
eni na kiwango kinachodaiwa ili ufua-
tiliaji ufanyike kwa kuhusisha mamlaka
Za juu.

Bashe, alitoa maagizo hayo juzi jijini
hapa alipokuwa akizungumza na wa-
tumishi pamoja na viongozi wa mfuko
huo. Alisema mfuko huo unatakiwa ku-
weka nguvu katika ukusanyaji wa mad-
eni ya mikopo ambayo wamekopesha
wakulima kwakuwa ni kiasi kikubwa cha
fedha ambacho kipo nje.

“Kipaumbele chenu kwa sasa lazima
kiwe ni kukusanya madeni ya mikopo
mliyowakopesha  wakulima  tangu
mfuko huu uanzishwe mwaka 1995 ni
takribani Sh. bilioni 30 zipo nje na kiasi
ambacho mmefanikiwa kukusanya hadi
hivi sasa ni Sh. bilioni 10 pekee,” alisema
Bashe.

Kutokana na hali hiyo, aliuagiza uon-
gozi huo kutumia Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
kudai madeni ya mikopo iliyokopeshwa

Kuto-

kana na
hali hiyo
mfuko huo
unatakiwa
kuitumia
TAKUKURU
kudai
madeni
hayo kwa
wakulima
ambao
yamekuwa
ya muda
mrefu.

kwa wakulima kiasi cha Sh. bilioni 20
na kuutaka mfuko kusitisha ukopeshaji
kwa sasa.

Aidha, alisema kuwa kutokana na
hali hiyo mfuko huo unatakiwa kuitu-
mia TAKUKURU kudai madeni hayo
kwa wakulima ambao yamekuwa ya
muda mrefu.

“Nawaomba mwandikie kwa Mku-
rugenzi wa TAKUKURU ili muwatumie
TAKUKURU kudai fedha hizi kwani wao
wako vizuri katika kudai madeni hawa
wengine mtasumbuana tuu na mambo
ya mahakamani,”alisema Bashe.

Kadhalika, Bashe aliagiza mfuko huo
kusitisha utoaji wa mikopo hadi hapo
utakapofanya marekebisho ya muundo
wake.

“Mfuko huu tangu uanzishwe mwaka
1995 haujawahi kutengeza faida na hii
ni kutokana na muundo wenu mnatoa
mikopo lakini mlivyo kama siyo taasisi
inayojihusisha na utoajiwa fedha,”
alisema Bashe.

Vile vile, alisema kuwa moja ya
sababu inayochangia kiasi kikubwa cha
fedha kupotea kutokana na mikopo
chechefu ni kwa sababu ya kukosekana
kwa bima ya mikopo.

“Kutokuwapo kwa bima ya mikopo

kunasababisha sana fedha kupotea
kutokana wakulima wakati mwingine
kushindwa kurejesha kutokana na
mabadiliko ya tabia nchi na majanga
mbalimbali hivyo kabla hamjaanza
kutoa mikopo mingine mhakikishe
kwanza mnakuwa na bima ya mikopo,”
alisema.

Kadhalika, Bashe aliutaka mfuko huo
kuvunja mikataba yote waliyoingia na
kampuni binafsi ya kudai madeni hayo
kwa wakulima.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa
mfuko huo, Festo Mhimba, alisema wa-
nakabiliwa na matatizo mbalimbali iki-
wamo mabadiliko ya tabia nchi kama
vile mafuriko, ukame hali ambayo in-
achangia wakulima kushindwa kureje-
sha mikopo.

“Kikwazo kingine ni wadaiwa ku-
weka mazuio mahakamani wakati wa
kufuatilia madeni kwa kuuza dhamana
hali inayosababisha kuchelewa kwa
marejesho kwa kuwa kesi huchukua
muda mrefu,” alisema Mhimba.

Hata hivyo, alisema kikwazo kingine
ni dhana potofu iliyopo miongoni mwa
wakopaji kuwa fedha ya serikali ni ru-
zuku hali ambayo hurudisha nyuma
hamasa ya urejeshaji.
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Afisa masoko Jiji la Dodoma, Jemes Yuna (kulia), 4 y / I
Bonanza kuzoa takataka zao za vifungashio vinavyoletwa toka nje ya mikoa badala ya kuziaacha sokoni hapo. PICHA:

PETER MKWAVILA

.......

akitoa maelekezo kwa wafanyabiashara

-
wa ndizi mbichi wa soko la

Shekhe akeméa wanaokaidi kutumia vitakasa mikono

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SHEKHE wa Mkoa wa Dodoma,
Mustapha Rajabu, amekemea baa-
dhi ya waumini wa dini ya Kiisla-
mu wanaokataa kutumia vitakasa
mikono kwa madai kuwa havina
tofauti na vilevi.

Kiongozi huyo alisema hayo juzi
wakati alipokuwa akitoa mawaid-
ha ya swala ya Tjumaa kwenye
Msikiti wa Gadafi jijini Dodoma.

Shekh Rajabu alisema kume-

kuwapo na baadhi ya waumini
wanaovumisha kuwa vitakasa
mikono ambavyo vinatumika kwa
ajili ya kujilinda na maambukizi
ya magonjwa ya mlipuko ikiwamo
corona havifai kutumiwa kwa ma-
dai kuwa vina kilevi.

Aliwataka waumini wa msikiti
huo katika kipindi hichi ambacho
dunia inaendelea kupambana na
ugonjwa hatari wa corona ni lazi-
ma kuendelea kuchukua taadhali
na kuendelea kufuata miongozo

inayotolewa na Wizara ya Afya.

“Ndugu zangu Waislamu tupo
katika kipindi cha mapambano
dhidi ya ugonjwa wa corona ku-
tokana na hali hiyo, tuendelee
kuchukua taadhari ya kiafya tu-
vae barakoa, tunawe mikono na
kutumia vitakasa mikono huku
tukimuomba Mungu kwa kila
wakati..

“Kuna watu ambao wanasamba-
za uvumi na uzushi kwa kueleza
kuwa vitakasa mikono vina kilevi

ndani yake hivyo si sawa kwa ku-
tumiwa, watu hao kwa kweli wa-
naonekana na wao waenezaji wa
magonjwa haya .

“Hivyo mimi kama kiongozi
wenu ninawasihi waumini na
Watanzania kwa ujumla maneno
hayo yapuuzeni kwani tayari ki-
wango cha alcohol iliyotengeneza
vitakasa mikono haipo katika vi-
wango vya pombe kama vile bia
au konyagi tayari matumizi yake
ni mengine kabisa“alisisitiza

Aidha, aliwahimiza waumini
wa dini ya kiislam kuhakikisha
wanakuwa wacha Mungu kwa ku-
fanya mambo mema kutokana na
maelekezo ya dini ya Kiislamu.

“Lazima tutumie vyema imani
yetu kwa kumcha Mwenyezi Mun-
gu na kuwa mabalozi waadilifu
wa dini ya Kiislamu kwa kutenda
matendo mema badala ya kufanya
mambo ambayo hayana baraka na
Utukufu kwa Mwenyezi Mungu,”
alisema.
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Adaiwa kuua mdogo wake
wakigombea baiskeli

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya,

kumsaka Frank, na watahakikisha
anakamatwa popote atakapokuwa
hata kama ni nje ya nchi, ili achuku-

linamsaka, Frank Msafiri, mkazi Nawaom- liwe hatua za kisheria.
wa Mwasanga jijini Mbeya kwa ba wa- “Nawaomba wananchi popote
tuhuma za kumuua mdogo Mhanchi watakapomuona mtu huyu watowe
wake, Beny Msafiri (35), wakigombea POPOte taarifa ili tumkamate na kumpeleka
baiskeli. W(Jar?tr:l;a mbele ya vyombo vya sheria,” alise-
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa g“u huyy ™M Kamanda Matei.
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan- \yatowe Aliwataka wananchi kuacha tabia
damizi wa Polisi, Ulrich Matei, alisema taarifaili  Ya kujichukulia sheria mkononi kwa
tukio hilo lilitokea mwishoni mwa tumka- maelezo kuwa ni kosa la jinai, na
wiki katika Kata ya Mwasanga ambapo mate na kwamba ikitokea watu wamekosana
mtuhumiwa alimkata mdogo wake na Kumpele- kuna mamlaka za kupeleka malala-
kitu chenye ncha kali mguuni. kambele miko.
Alisema baada ya marehemu kukat- Ya VY- Aliwataka viongozi wa Serikali
wa alivuja damu nyingi iliyosababisha g&?&wa pamoja na wa dini kuendelea kush-

kifo chake wakati akikimbizwa hospi-
talini, na kwamba mtuhumiwa alikim-
bia na kutokomea kusikojulikana.
Kamanda Matei alisema Jeshi hilo
linashirikiana na vyombo mbalimbali

irikiana na Jeshi hilo kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu kutunza amani na
utulivu kwenye maeneo yao ikiwemo
kuepuka migogoro ya kifamilia.
Alitoa pole kwa familia ya mare-

hemu na kuahidi kushirikiana nayo
kuhakikisha mtuhumiwa anasakwa
na kukamatwa.

Aliwataka wananchi kuendelea
kutoa taarifa za siri wanapowaona
watu ambao wanawadhania kuwa ni
wahalifu ili wadhibitiwe kabla hawa-
jatekeleza uharifu wao kwenye jamii.

“Tumejipanga vyema kuhakikisha
mkoa wetu unakuwa salama, ni waji-
bu wa wananchi kutupa ushirikiano
ili tutekeleze hili kwa weledi, sasa
wahalifu wote watafute kazi zingine
za kujiingizia kipato halali,” alisema
Matei.

Katika hatua nyingine, aliwataka
wananchi wanaofanya shughuli
kwenye migodi kuchukua tahadhari
kipindi hiki cha mvua kwa mael-
ezo kuwa kuna hatari ya migodi hiyo
kuporomoka na kusababisha mad-
hara kwao.
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Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (mwenye kofia), akikagua baadhi ya bidhaa zinazozalishwa na baadhi ya vijana
wakati wa mafunzo kwa vijana ya kuwa wajasiriamali, ambayo yalianzishwa na Serikali ya wanafunzi wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe Ndaki ya Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

Viongozi wapewa jukumu la mazingira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa Serikali mkoani Mbeya
wameombwa kuwahamasisha wananchi
kutunza mazingira, ikiwamo vyanzo vya
maji kuhakikisha miradi ya maji inay-
otekelezwa inakuwa endelevu na inawa-
saidia wananchi kwa muda mrefu.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mjumbe wa Bodi ya Mamlaka ya
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya
(Mbeya-UWSA), Hilda Ngowi, wakati wa
ziara ya Bodi hiyo kutembelea miradi ya
maji iliyotekelezwa na mamlaka hiyo.

Alisema kwa sasa vyanzo vingi vya maji
vimekuwa vikivamiwa na wananchi am-
bao wanafanya shughuli zao za kiuchumi

ikiwamo kilimo, kuchungia mifugo pamo-
ja na kukata miti kwa ajili ya shughuli
mbalimbali hali ambayo inahatarisha vy-
anzo hivyo.

Alisema kwa sasa Mamlaka hiyo ina vy-
anzo vingi vya maji ambavyo vinasaidia
wananchi kupata maji kwa asilimia 80 na
kwamba endapo vyanzo hivyo vitahari-
biwa kuna uwezekano maji yakapungua.

“Niwaombe sana viongozi wetu watu-
saidie kukabiliana na uharibifu wa maz-
ingira, wananchi wapewe elimu ya kuka-
bili mabadiliko ya tabianchi kwa kupanda
miti,” alisema Ngowi.

Kwa wupande wake, Said Salmin,
mjumbe, aliwataka wananchi kulipia
bili za maji ili kuiwezesha Mamlaka hiyo

kutekeleza miradi kwa kutumia mapato
yandani.

Alisema Serikali imekuwa ikisisitiza
taifa kujitegemea badala ya kutegemea
misaada kutoka nje na kwamba mamlaka
hiyo ni miongoni mwa taasisi ambazo zi-
najitosheleza kwa asilimia 100.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka hiyo,
Edina Mwaigomole, aliwapongeza wa-
tendaji wa mamlaka hiyo kwa kutekeleza
miradi mbalimbali ya maji viwango vina-
vyoendana na kiwango cha fedha zina-
zotengwa.

Alisema  wataendelea  kuhakikisha
Mamlaka hiyo inajiendesha kwa kuhakiki-
sha wananchi wanalipia Ankara za maji
pamoja na kuboresha mifumo ya fedha.

Chakula
chasababisha
utoro shuleni

Na Nebart Msokwa, BUSOKOLE

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Busoke wilayani Rungwe, inaka-
biliwa na utoro wa wanafunzi
katika shule za msingi kutokana
na kukosekana kwa chakula cha
mchana kwa wanafunzi hao.

Ofisa Elimu wa Halmashauri
hiyo, Matrida Mwampamba,
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya wiki ya elimu am-
bapo alisema halmashauri hiyo
ina jumla ya Shule za Msingi 62.

Alisema kati ya shule hizo ni
11 pekee ndizo zinatoa chakula
kwa wanafunzi wote, 32 zime-
kuwa zikitoa kwa madarasa ya
mitihani pekee huku zilizobakia
zikiwa hazitoi kabisa chakula
kwa wanafunzi hali ambayo
inazorotesha taaluma.

“Suala hili la chakula shuleni
[imekuwa likisisitizwa kwenye
vikao na mikutano mbalimbali,
[akini mpaka sasa ni asilimia
66 pekee ya shule zote ndio
chakula kinapatikana kwa
wanafunzi, jambo hili limekuwa
likisababisha utoro kwa wa-
nafunzi kutohudhuria shuleni
na wengine kutoroka baadhi ya
vipondi,” alisema Mwampamba.

Aidha Mwampamba alisema
mbali na tatizo hilo, pia Hal-
mashauri hiyo inakabiliwa
na tatizo la upungufu wa
miundombinu mbalimbali ya
elimu ikiwemo vyumba vya
madarasa, Vy0oo na nyumba za
walimu hali na hivyo akadai
kuwa juhudi kubwa zinahitajika
kutatua matatizo hayo.

Alisema mpaka sasa upun-
gufu wa vyumba vya madarasa
kwa shule za msingi ni asilimia
17, vyoo asilimia 41, nyumba
za walimu ni asilimia 77 na
kwamba kwa upande wa mada-
wati Halmashauri inajitosheleza
na kuna ziada ya asilimia 23.5.

Hata hivyo, Mwalimu Mwam-
pamba alisema Halmashauri
hiyo imepiga hatua kubwa
katika kukabiliana na mimba
za utotoni kwa wanafunzi wa
shule za msingi ambapo mpaka
kufikia mwishoni mwa mwezi
Disemba mwaka jana hakuna
mwanafunzi aliyeripotiwa ku-
pata mimba.

Alisema wamefanikiwa kuto-
kana na elimu ambayo imekuwa
ikitolewa kwenye jamii kuhusu
madhara ya mimba hizo kwa
watoto na kwenye jamii nzima
kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Busokelo, Anyosisye Njobelo,
aliwataka wenyeviti wa kamati
za shule kushirikiana na walimu
kuhamasisha wazazi kuchangia
chakula ili wanafunzi wote kula
chakula wakiwa shuleni.



Wawakilishi
sasa wataka
kuimarisha
mMazao ya Vviungo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANGALIZI wa uchaguzi mkuu
wa mwaka 2020 wamekum-
bushwa kuwashirikisha viongozi
wa vyama Vvya Siasa pamoja

na Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa wakati wa kuwasili-
sha taarifa zao za uangalizi wa
mchakato huo.

Ushauri huo ulitolewa na Kaimu
Mkurugenzi wa Uchaguzi Tume
yva Uchaguzi ya Zanzibar, Saadun
Ahmed Khamis, wakati akipokea
taarifa ya waangalizi wa kutoka
Jumuiya ya Wanawake Wenye
Ulemavu Zanzibar JUWAUZA.

Saadun alisema, waangalizi
baada ya kukutana na tume hiyo,
wanapaswa kukutana na wadau
wengine wa uchaguzi wakiwamo
vyama vya Siasa na Ofisi ya
Msajili wa Vyama ili kuwasilisha
mapendekezo na changamoto
ambazo zinawahusu moja kwa
moja wadau hao.

Aidha, Saadun alizidi kusema
kuwa, tume hiyo kwa upande
wake imeyapokea na kua-
hidi kuzifanyia kazi kwa kadri
itakavyowezekana changamoto
na mapendekezo yote yaliyo-
wasilishwa na waangalizi wa
uchaguzi ili kuona uchaguzi
unaofuata unakuwa huru na wa
kuaminika.

Mwenyekiti wa Jumuiya va
Wanawake Wenye Ulemavu
Zanzibar, Salma Saadat Haji,
aliishauri Serikali ya Mapinduzi
va Zanzibar, kuingiza elimu ya
wapiga kura katika mtaala wa
elimu wa shule za sekondari ili
kuwafanya wanafunzi kuwa na
uvelewa mkubwa wa masuala ya
kidemokrasia katika uchaguzi.

Wakati, akiwasilisha taarifa
fupi ya matukio yaliyojitokeza
katika uchaguzi mkuu 2020
mtaalamu wa mawasiliano katoka
JUWAUZA, Hawra Mohammed
Shamte, aliipongeza Tume ya
Uchaguzi ya Zanzibar kwa kusi-
mamia vyema uchaguzi huo na
kuwashirikisha kikamilifu watu
wenye mahitaji maalumu katika
uchaguzi huo.
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Waziri awataka vijana,
wanawake Kujiajiri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIBU Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi na Mbunge
wa Jimbo la Uzini, Khamis
Hamza, amewataka wa-
nanchi hususani vijana na wanawake
kujiajiri katika kilimo na ufugaji bada-
la ya kukaa na kusubiria ajira zinazo-
tolewa na serikali.
wani Jimbo la Uzini Wilaya ya Kati
Unguja wakati wa ziara ya viongozi
wa Jimbo hilo ya kuwatembelea wa-
nanchi ili kusikiliza matatizo walio-
nayo na kuyatafutia ufumbuzi.
Hamza alisema lengo la serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na ya Jamhuri

Zipo fursa
nyingi

Za Jjira
kupitia
kilimo na
ufugaji wa
kisasa na
kuwahim-
izawa-
nawake
na vijana
kuunda
vikundi...

ni kuona wananchi wake wanakuwa
na maendeleo kupitia  rasilimali
zilizopo nchini ili kujikwamua na
umaskini.

Alisema zipo fursa nyingi za ajira
kupitia kilimo na ufugaji wa kisasa
na kuwahimiza wanawake na vijana
kuunda vikundi vitakavyozalisha
mazao na mifugo mingi na kuwasaid-
ia kujiongezea kipato cha kila siku.

Hamza alisema kupitia vikundi
hivyo viongozi hao wa jimbo wata-
saidia kwa kuwapa mitaji na ku-
watafutia mikopo isiyo na riba kuto-
ka serikalini pamoja na kuwatafutia
masoko ya uhakika kwa bidhaa wa-
takazozalisha.

Mwakilishi wa jimbo hilo, Haji

Shaaban, aliwataka wananchi ku-
ungana pamoja katika kuliombea
taifa katika wakati huu ambapo du-
nia inapoteza maelfu ya watu kwa
ugonjwa wa corona.

Aliwataka wananchi kuomba
kupitia sehemu zao za ibada bila
kujali tofauti za kidini kwa kufunga
na kumlilia Mungu pamoja na ku-
chukua tahadhari za kujikinga na
ugonjwa huo kwa kufuata ushauri
unaotolewa na wataalamu wa afya.

Katika ziara hiyo viongozi hao
walipata fursa ya kutoa misaada
mbalimbali na kushiriki ibada ya
kuliombea taifa amani katika Kanisa
la Waadventista Wasabato liliopo
Kiboje.
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Mwakilishi wa Jimbo la Tumbatu, Haji Omar Kheri (kushoto), akiwa na Mwakilishi wa kuteuliwa na Rais, Juma Ali
Khatib, wakifuatilia kikao cha Baraza la Wawakilishi jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yaahidi kuboresha sekta va elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Khamis Ali Juma, amesema seri-
kali itahakikisha mchakato wa
kuboresha elimu pamoja na ku-
wapo kwa sera bora ya elimu
unazingatiwa.

Akizungumza katika konga-
mano la wadau wa elimu la kutoa
maoni yao juu ya Sera ya elimu ya
mwaka 2021 Mjini Unguja, Juma
alisema lengo kuu ni kuona kila
mwenye hoja na mawazo ana-
tumia fursa hiyo kuyatoa ili nchi
ipate dira mpya ya elimu ambayo

itajenga misingi mizuri ya sekta
hiyo .

Alisema wakati umefika wa
kuhakikisha msingi wa kuwa na
wataalam wazuri kwa fani zote
unafanikiwa. Mkurugenzi Idara
ya Mipango, Sera na Utafiti Wiz-
ara ya Elimu, Khalid Masoud Wa-
ziri, alisema ili kuboresha sera ya
elimu inahitaji ushirikishwaji wa
wadau mbalimbali wa sekta hiyo
kuhakikisha wanatoa maoni yao
na kusaidia kufikia malengo.

Alisema kutokana na mabadi-
liko yanayojitokeza katika maen-
deleo ya dunia kuna umuhimu
wa kufanya marekebisho katika

sera iliyopo ili kupata ya elimu
bora kwa taifa.

Kwa upande wake Katibu Mkuu
mstaafu Wizara hiyo, Muhandisi
Idrissa Muslim Hija, alisema ipo
pia haja kuboresha elimu ya ufun-
di ili isaidie kufikia malengo.

Alisema bado kuna mitazamo
ya baadhi ya watu kuona kuwa
vyuo vya Mafunzo ya Amali ndi-
vyo inastahili kuchukua wanafun-
zi waliofeli shuleni jambo ambalo
siyo sahihi na kuwataka watu ku-
tambua kuwa wanaochukuliwa
ni wale wanaokuwa wamekidhi
vigezo .

Akiwasilisha Sera ya elimu ya

2021, Ofisa Sera kutoka Wizara ya
Elimu , Othman Omar Othman,
alisema mfumo wa elimu ni uta-
ratibu unaoonesha ngazi ya elimu
ya Mwanafunzi anaopitia kuanzia
ngazi ya awali hadi elimu ya juu.

Alisema mfumo ulioandaliwa
sasa na Wizara hiyo umewek-
wa elimu ya awali ni miaka mi-
wili, msingi miaka saba badala
ya miaka sita, na sekondari ni wa
miaka minne.

Alisema sera hiyo inaeleza
kuwa elimu ya msingi inamsaidia
mtoto kujua kusoma, kuhesabu
na kuandika pamoja na kwamba
elimu ya sekondari inasaidia

kumjengea mtoto kuwa na stadi
na maarifa.

Wakitoa michango yao wadau
wa elimu walioshiriki katika kon-
gamano hilo, waliiomba katika
sera mpya kuongezwa vipengele
ambavyo vitaitambua elimu ya
ufundi kuwa ni ya lazima kwa
wale wasiofaulu ili kuwajengea
watoto mustakabali mzuri wa
maisha yao ya badae.

Wakichangia kuhusu suala
la matumizi ya lugha katika
ufundishaji, wadau hao walisema
ni vyema Kiswabhili kikapewa kip-
aumbele katika kufundishia kwa
elimu ya awali.



18 NipaShe Jumanne Februari 23, 2021

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na Msingi.
Mawasiliano :0713327613.

Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

TERENCE KELVIN KIBANGA anatanga-
za kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne pamoja na transcript yenye index
namba D.672/394 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya
secondary ya ST.MARY’S mwaka
2007,yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa RB/38816/2021

TERENCE KELVIN KIBANGA
anatangaza kupotelewa na passpot
ya kusafiria yenye namba AB506989
lliyotolewa na wizara ya uhamiaji
mwaka 2018,yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo chochote cha
polisi,mahali ilipopotea

DAR ES SALAAM.

Polisi taarifa RB/38816/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI -TANGA
Usimamizi wa Mirathi NAMBA 29/2021
Ombi la YUSUF AHMED MOHAMED
kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu OMARI
MOHAMED DAWIL

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 2/3/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa5=5 A g

Tarehe 17/2/2021

KADI YA GARI
EMMANUEL LULIKELA
NTATIYE anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya
gari aina ya mark |l
TOYOTA yenye namba za
usajili T 591 ABH chasisi
namba GX81318839 |,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi Polisi taarifa
MOR/MOR/R -
B/96070/2021.

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, RAISSA COMPANY
LTD tutauza kwa mnada wa hadhara wa
kiwanja, mali ya Mdaiwa Sugu. Irene

cha Kibiti Chalinze-Pwani.

Mnada utafanyika Tarehe 8/03/2021.
Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la
mkopo anaodaiwa. Mnada utafanyika
mahali dhamana ilipo.

MASHARTI YA MNADA

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa
kulipa 25% hairudishwi. Gharama za
kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
Mawasiliano fika ofisini kwetu Victoria
5th floor -DSM au piga no. 0652113262

Nipashe

usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Wi ippmediacom

Tupigle

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Ndege za Boeing

777 zasitisha safari

Denver, MAREKANI

SHIRIKA la Ndege la United Airlines,
limesema linasitisha ndege zake 24 aina
ya Boeing 777 baada ya moja ya ndege
hizo kupata hitilafu ya injini baada ya
kuruka Jumamosi.

Ndege hiyo ya Boeing 777, iliyokuwa
na abiria 231 na wafanyakazi 10, ilifani-
kiwa kutua salama katika uwanja wa
ndege wa Denver na hakuna majeruhi
walioripotiwa.

Mabaki ya ndege hiyo yalionekana
kusambaa karibu na makazi ya watu.

Ikizungumzia tukio hilo, Japan im-
eyataka mashirika yote yanayotumia
Boeing 777 zenye injini sawa ya Pratt &
Whitney, 4000 kuepuka kuruka.

Boeing ilisema inaunga mkono uamu-
zi wa Japan na ilipendekeza kusimama
kwa shughuli zote za Boeing 777 zenye
injini kama hiyo wakati uchunguzi wa
kuhusu tukio hilo ukiendelea.

Watengenezaji wa aina hiyo ya ndege
walisema ndege 69 za Boeing 777 ziko
kwenye matengenezo kote duniani ze-
nye injini ya aina hiyo.

Ndege ya shirika hilo, nambari 328,
iliyokuwa ikielekea Honolulu ilipata hi-
tilafu kwenye injini yake ya kulia, Mam-
laka ya Anga ( FAA) ilieeleza.

Shirika limetaka uchunguzi zaidi ku-
fanyika kwa aina ya ndege ya Boeing 777
zenye injini ya Pratt & Whitney 4000
baada ya ajali hiyo.

Mmoja wa abiria alisema ndege ili-
kuwa ikitikisika hasa, aliliambia shirika
la habari la AP kwamba rubani alikuwa
akitoa tangazo wakati mlipuko mkubwa
ukisikika. “Ndege ilianza kuyumba yum-
ba sana, mara ikaanza kushuka chini,”
David Delucia alisema.

Aliongeza kuwa yeye na mke wake
waliweka stakabadhi za utambulisho
mfukoni ili ndege ikianguka, waweze
kutambuliwa.

Japan ilisema aina ya ndege zote za
777 zilizo na injini za Pratt & Whitney
4000 zinapaswa kuepuka kufanya sa-
fari, hii ni pamoja na kuruka na kutua.

Serikali pia iliamuru mashirika ya JAL
na ANA kuacha kutumia ndege zake
za Boeing 777 zenye injini ya Pratt and
Whitney 4000.

Desemba mwaka jana ndege ya JAL
ililazimika kurudi uwanja wa ndege wa
Naha, kwa sababu ya kuharibika kwa in-
jini ya kushoto.

Ndege hiyo ilikuwa na umri sawa na
ndege ya United Airlines ya miaka 26
kutokana na tukio la Jumamosi.

Mwaka 2018, injini ya kulia ya ndege
ya United Airlines ilivunjika muda mfu-
pi kabla ya kutua Honolulu.

Kufuatia uchunguzi, Bodi ya Kitaifa
ya Usalama wa Usafiri ilisema tukio hilo
lilisababishwa na kuvunjika kwa ma-
panga ya feni.

BBC

Waandamanaji wanaopinga mapinduzi wakiwa wameinua mikono kwa kukunja ngumi, wakati wa mkutano karibu na Kituo
cha Reli cha Mandalay, Myanmar, jana, ikiwa ni wiki ya tatu mfululizo wa maandamano kwenye miji mikubwa nchini humo,

tangu jeshi lichukue nchi. PICHA/AP

Rais Somalia atolewa

ushiriki usuluhishi

Mogadishu, SOMALIA

RAIS wa Somalia amekatazwa kush-
iriki mazungumzo yoyote ya kutatua
mzozo nchini humo.

Hiyo ni baada ya muhula wa kuwapo
madarakani kuisha mwanzoni mwa
Februari.

Bunge lilipanga kufanya uchaguzi
Februari 8, ukacheleweshwa, kwa saba-
bu wabunge wapya bado hawajach-
aguliwa.

Upinzani unamshutumu Farmajo ku-
jaza wafuasi wake katika bodi ambazo

huchagua wabunge.

Rais wa Somalia, Mohamed Abdullahi
Mohamed, maarufu Farmajo, ambaye
muhula wake wa miaka minne madara-
kani ulifikia kikomo mwanzoni mwa
mwezi huu.

Hatakiwi kushiriki katika mazungum-
7o yanayolenga kutatua mzozo ambao
umechelewesha kufanyika uchaguzi
mkuu mpya wa nchi hiyo, serikali za
majimbo mawili kati ya matano nchini
Somalia zilisema Jumapili.

Ucheleweshaji huo umezidisha mi-
vutano katika taifa hilo la pembe ya Af-

rika ambalo liliharibiwa na vita vya we-
nyewe kwa wenyewe na ambalo bado
linapambana na uasi unaofanywa na
kundi la kiislamu la Al-Shabaab.

Mara kwa mara kundi hilo hufanya
mashambulizi mjini Mogadishu na
kwingineko.

Serikali ya Jubaland, moja ya mikoa
mitano ya Somalia ilisema kipindi cha
Rais Mohamed Abdullahi Mohamed ku-
wapo madarakani kimeisha na anapas-
wa kujitoa katika mazungumzo yoyote
juu ya mzozo huu.

VOA

Raia Sudan
Kupewa
posho Kila
mwezi

Khartoum, SUDAN

FEDHA za wafadhili kwa ajili ya mpango
unaolenga kulipa posho za kila mwezi za dola
tano, kwa raia wengi wa nchi ya Sudan zilitole-
wa kwa wizara ya fedha kuanzia jana.

Hatua hiyo ni baada ya nchi hiyo kuridhia
kupunguza thamani ya sarafu yake, Gavana
wa Benki Kuu ya Sudan alisema.

Kupunguzwa kwa thamani ya paundi ya
Sudan ni moja ya mageuzi magumu yaliyo-
pendekezwa na Shirika la Fedha Duniani
(IMF), ili kuisaidia nchi hiyo kupata nafuu ya
kulipa deni lake na kuvutia wawekezaji.

Kutolewa kwa dola milioni 400 kwa ajili
ya awamu ya kwanza ya mpango huo, kuli-
cheleweshwa kutokana na wasiwasi kuwa
thamani kamili ya posho hizo ingepungua
kabisa chini ya kiwango cha ubadilishanaji wa
sarafu ambacho hakijafanyiwa mageuzi.

Mamlaka nchini Sudan, imetoa wito kwa
raia kuwa na uvumilivu wa mageuzi ya kisera
yanayofanyika kwa sasa, kwamba lengo lake
kuu ni kutetea maslahi ya raia wake.

RFI

Vifo ebola
vyaongezeka
DRC

Kinshasa, DRC

WATU wanne wamepoteza maisha baada
ya kuambukizwa virusi vya ebola, Mashariki
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), huku wataalamu wa afya katika eneo
hilo wakisema raia wanakataa masharti ya ku-
dhibiti virusi hivyo.

Katika mkutano na waandishi wa habari
kwenye mji wa Butembo jimboni Kivu Kaska-
zini Mashariki mwa nchi hiyo, Waziri wa Afya
wa Mkoa, Dk. Nzanzu Salita, alisema kuwa
kati ya wagonjwa sita waliokuwa wamelazwa
katika hospitali kwenye mji huo, baada ya
kuthibitishwa kuwa na virusi vya ebola wanne
walifariki.

Miongoni mwa wagonjwa wanne waliokufa
ni mwendesha pikipiki mmoja ambaye ina-
daiwa alimsafirisha mgonjwa wa kwanza ali-
yeaminiwa kupatwa na ebola kutoka eneo la
afya la Biena, Mwenyekiti wa Atamov, Kamati
ya Waendesha pikipiki, Mumbere Misisa Jack-
son, alisema.

Ili kuzuia kuenea kwa virusi vya ebola, Wa-
ziri wa Afya mkoani Kivu Kaskazini aliongeza
vikao vya uhamasishaji vinaendelea kutoa
matunda.

Dk. Salita alitoa wito kwa wananchi katika
eneo hilo kuchukua tahadhari zaidi wakati
serikali ya mkoa huo ikiendelea na mapam-
bano dhidi ya COVID-19.
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"United
yvakaribia
kumsajili

Donnarumma

MANCHESTER, England

GOLIKIPA wa AC Milan, Gi-
anluigi Donnarumma amefikia
makubaliano ya awali ya kujiunga
na Manchester United, kwa mujibu
wa Todo Fichajes.

Juventus, Bayern Munich, Paris
Saint-Germain na sasa Manchester
United zote zimeripotiwa zinam-
wania kipa huyo wa kimataifa wa
Italia, Donnarumma.

Akiwa ndio kwanza anakaribia
kutimiza umri wa miaka 22, Don-
narumma ameripotiwa anakaribia
kukamilisha dili na kujiunga na
mashetani wekundu wakati wa
kipindi cha majira ya joto kijacho.

Ripoti hizo zinadai dili hilo lita-
mfanya Donnarumma kuwa go-
likipa anayelipwa mkwanja mrefu
zaidi duniani.

United wamekuwa na tatizo la
golikipa msimu huu, huku kipa
wao namba moja, David de Gea
akifanya makosa mengi, huku
Dean Henderson akicheza mechi
chache.

Donnarumma, ambaye
atasherehekea siku
yake ya kuzaliwa Al
hamisi kwa kutimiza
umri wa miaka 22,
amekuwa golikipa
mwenye umri mdogo
zaidi kwenye historia
ya Serie A kufikisha
mechi 200 alizocheza
wakati Milan wak
ichezea kichapo cha
mabao 3-0 Jumapili
kutoka kwa Inter.

Mkataba wake wa sasa na Ros-
soneri unamalizika mwishoni mwa
msimu huu na amekuwa akihu-
sishwa na klabu kadhaa kubwa
duniani.

CONTE

‘MAMBO YAMNYOOKEA SERIE £

MILAN, Italia

4

ANTONIO Conte anahisi Inter
Milan ilionyesha “kiwango cha
kuvutia zaidi” wakati wakibuka na
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya AC
Milan, huku akiwasifia Christian
Eriksen na Ivan Perisic.

Nerazzurri hao wamepaa kilele-
ni mwa msimamo wa Ligi Kuu Ita-
lia, Serie A, kwa pointi nne baada
ya ushindi huo wa Jumapili, huku
Lautaro Martinez akifunga mabao
mawili katika kila kipindi pale ka-
tika dimba la San Siro.

Romelu Lukaku alifunga bao
lake la 17 kwenye ligi hiyo msimu
huu na kukamilisha ushindi huo,
wakati akielekea kuwa mchezaji
wa kwanza kuifunga Inter katika
mechi nne mfululizo za ‘dabi’ ya
jiji moja la Milan tangu mwaka
1950.
Kwa Conte, yeye alifurahia
ushindi huo kwa kusema kikosi
chake kilionyesha kiwango cha ku-
vutia sana. -

“Hongera kwa vijana, wameo-
nyesha kiwango cha kuvutia sana,”
alisema Conte.

“Ni mechi iliyokuwa bora kabi-
sa, ambapo walicheza vizuri kwa
kufuata maelekezo yangu. Na nina
furaha kwa sababu vijana walista-
hili ushindi.”

Lakini Eriksen ' na ' Perisic,
wachezaji wawili ambao wanahu-
sishwa na mpango wa kuondoka
klabu hapo, walikuwa kwenye
kiwango bora zaidi kilichomvutia
Conte.

“ Christian na Ivan wamekuwa,
ni wachezaji ambao najisikia fa-
hari kuwa nao, kwa hakika kabisa
walikuwa kwenye kiwango bora
kabisa.”

Guardiola ashangaa kiwango cha City

LONDON, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, amesema anakishangaa
kikosi chake kuendelea kuwa kwe-
nye kiwango cha juu “wakati kila
mmoja akiwa kwenye wakati mgu-
mu duniani” baada ya kuendeleza
ushindi wa 18 katika mechi dhidi
ya Arsenal.

City waliibuka na ushindi wa
bao 1-0 kwenye mchezo wa Ligi
Kuu England uliopigwa kwenye
dimba la Emirates, juzi Jumapili.

Vinara hao wa Ligi Kuu England,
hivi sasa hawajapoteza pointi yoy-

ote tangu Desemba 15, mwaka jana
na wanaongoza kwa tofauti ya
pointi 10 kileleni mwa msimamo,
huku zikiwa zimesalia mechi 13.

Kama ilivyo kwa timu nyingine,
wamekuwa na majanga kadhaa
ikiwapo mlipuko wa virusi vya co-
rona, pamoja na majeruhi, lakini
bado wapo kwenye kiwango bora.

Guardiola amesema: “Nina-
shangazwa na hamasa yao na
wakati kila mmoja yupo kwenye
wakati mgumu, timu zote kwenye
ligi zinapoteza pointi, sisi tuko
imara na katika kiwango kile kile
na sikutarajia hilo.

“Watu wanazungumza na Kku-
zungumza kuhusu rekodi na
ushindi, lakini ili ufanye hivyo
unatakiwa kushinda mechi nyingi,
nyingi sana.

“Sio tu kuhusu kushinda mechi
tatu au nne kwa sababu hili ni ngu-
mu katika kuweka rekodi.”

Bao hilo pekee kwa City kwenye
mchezo huo lilifungwa na Raheem
Sterling baada ya kumzidi akili Rob
Holding na kuitumia vizuri krosi ya
Riyad Mahrez.

Wao Arsenal wapo nafasi ya 10
wakipitwa pointi sita kwenye sita
bora.



Jumanne Februari 23,2021 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

]
" DILILA WIJNALDUM

~ KWENDA BARCA
LAYEYUKA

LIVERPOOL

LILE saga la chin-
ichini la kiungo wa Liver-
pool, Georginio Wijnaldum
kuhitajika na klabu ya Bar-
celona linaonekana halina
nguvu tena.

Kwa mujibu wa gazeti la
Marca, Barcelona haina uw-
ezo wa kumsajili mchezaji
huyo wa kimataifa wa
Uholanzi kwa sasa, kwa
sababu za kiuchumi.

Kama zilivyo klabu nyin-
gi barani Ulaya, mlipuko wa
virusi vya corona umezi-
fanya kuyumba kiuchumi.

Hadi sasa Wijnaldum
mwenye umri wa miaka 30
hajazungumza chochote na Liverpool juu ya kuongezewa
mkataba mpya.

Mkataba wake wa sasa unamalizika mwishoni mwa
msimu huu na yeye mwenyewe ameshaonyesha wazi
kwamba, hana mpango wa kuendelea kubakia hapo kwe-
nye dimba la Anfield.

Kocha wa sasa wa Barcelona, Ronald Koeman ni raia
mwenzake wa Uholanzi na anatajwa kwamba anamwania
kiungo huyo ili aungane naye pale Barcelona.

Lakini kutoka na hali halisi ya kiuchumi, huku klabu hiyo
ikielekea kwenye uchaguzi wa urais, dili hilo linaonekana
kuwa kwenye wakati mgumu kukamilika kipindi cha majira
ya joto kijacho.

SPURS YATOA
MSIMAMO
KUHUSU KANE

LONDON, England

TIMU yoyote itakayotaka kumsajili, mshambuliaji na
nahodha wa Tottenham Hotspur, Harry Kane itatakiwa
kulipa kiasi cha pauni milioni 150.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Tottenham, Daniel Levy
akinukuliwa na vyombo vya habari vya England, yupo
tayari kumuuza Kane, lakini si chini ya pauni milioni 150.

Kane mwenye umri wa miaka 27 ambaye ni mfungaji
bora wa Spurs kwa sasa, amekuwa akihuishwa na mpango
wa kuondoka klabuni hapo.

Klabu za Manchester United na Manchester City zime-

AW E KA RE Ko D I M PY A L A L I G A kuwa zikitajwa kumwania nahodha huyo wa Timu ya Taifa
ya England.

- —_— ——— LT Kane ambaye analipwa mshahara wa pauni 200,000
, BARCELONA, Hispania- Hernandez ambaye amecheza ' kwa njia ya penalti kabla ya Alex kwa wiki, sasa anaweza kuletewa ofa mezani baada ya
mechi 505 kwenye ligi hiyo. Fernandez kuisawazishia Cadiz mwenyekiti wake huyo kuweka hadharani bei yake hiyo.

P NYOTA wa Barcelona, Lionel Messi alifunga bao katika mch- | dakika za mwisho kwa mkwaju wa Mfungaji huyo bora wa michuano ya Kombe la Dunia

: Messi ameweka rekodi mpya kwe- | ezo huo wa 506 wa ligi wakati = penalti pia. mwaka 2018 nchini Urusi, alishawahi kunukuliwa akisema

' nye Ligi Kuu Hispania, LaLiga, kwa |, walipolazimishwa sare ya bao 1-1 Endapo Barcelona wangepata kwamba, hawezi tu kukaa Spurs, kwani anahitaji kutafuta
I kucheza mechi nyingi zaidi ya 506. { na Cadiz pale kwenye dimba la | ushindi hapo jana wangekuwa timu ambayo inashinda mataji.

Awali Messi aliifikia rekodi ili- | Camp NOU. weer—eae wameachwa alama sita na Atletico Tottenham licha ya kutinga fainali ya Ligi ya Mabingwa

. yowekwa na mchezaji mwenzake Messi aliwaweka mbele Barcelo- ) Madrid wanaoongoza katika msi- Ulaya mwaka 2019, lakini haijatwaa taji lolote kwa kipindi

wa zamani wa klabu hiyo, Xavier | na katika dakika ya 32 ya mchezo @ mamo wa ligi hiyo. cha miaka ya hivi karibuni, na Kane anataka kucheza kwe-

nye timu inayowania mataji.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MOURINHO AFUNGUKA

KINACHOITESA SPURS

® ® ®Mreno huyo aweka wazi kuna matatizo ndani na
kikosi na hawezi kuyamaliza peke...

LONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hotspur,
Jose Mourinho amesema kikosi chake
“kina matatizo na siwezi kuyamaliza
mwenyewe” lakini haamini kama
Spurs ipo kwenye mgogoro baada ya
kufungwa na West Ham.

Kipigo hicho cha 2-1ni kichapo chao
cha tano katika mechi sita za Ligi Kuu
England, kiliiacha Tottenham kwenye
nafasi ya tisa katika msimamo wa ligi
hiyo, pointi tisa nyuma ya wanaoshika
nafasi ya nne wagonga nyundo hao wa
London.

Michail Antonio na Jesse Lingard
kila mmoja alifunga bao moja kabla
ya Lucas Moura kuifungia Spurs goli la
kufutia machozi.

“Siwezi kusema tupo kwenye
mgogoro,” amesema Mourinho waka-
ti alipoulizwa kuhusu kiwango cha
spurs.

“Naweza kusema ni mbaya, mbaya
sana, kucheza bila kupata matokeo.
Tunapoteza mechi nyingi sana.”

Magazeti ya Jumapili yaliripoti
kwamba, kibarua cha Mourinho
kinaweza kuwa shakani kama ange-
fungwa na West Ham.

Mshidi huyo mara mbili wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya amekuwa akishu-
tumiwa na mashabiki wa Spurs kwa
namna anavyopanga timu na matokeo
wanayoyapata.

Lakini alipoulizwa kama kiwango
kibovu cha Tottenham kinatokana na
aina ya uongozi wake, Mourinho aliji-
bu: “Hapana, hapana kwa kweli. Staili
yangu ya ukocha na benchi langu la
ufundi ipo wazi kabisa na ni bora.

“Nimefikiri kwa muda mrefu, muda
mrefu sana, tuna tatizo kwenye timu
na siwezi kulitatua mimi mwenyewe
peke yangu kama kocha.”

KWA UFUPI

HAALAND ATAJA DAU

STRAIKA wa Borussia Dortmund na Norway,
Erling Braut Haaland ambaye ana umri wa mi-
aka 20, ameziambia klabu za England anataka
kiasi cha pauni milioni 78 kama zinataka kum-
sajili. (Star)

PEARSON ANUKIA BRISTOL

KOCHA wa zamani wa Leicester na Watford,
Nigel Pearson, yupo kwenye nafasi nzuri ya ku-
chukua nafasi ya kuinoa Bristol City baada ya
kufikia pazuri kwenye mazungumzo yao. (Bris-
tol Post)

DONNARUMMA KUTUA UNITED

KLABU ya Manchester United inafikiria
kutoa ofa kwa AC Milan kwa ajili ya kumsajili
golikipa wake na nyota wa Timu ya Taifa ya Ita-
lia, Gianluigi Donnarumma (21) . (Fichajes, via
Team Talk)

SULE AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA imeripotiwa kuanza mazungumzo
na Bayern Munich juu ya uwezekano wa kum-
sajili kwa pauni milioni 25.9, mlinzi wa Timu ya
Taifa ya Ujerumani, Niklas Sule, mwenye umri
wa miaka 25. (Fichajes, via Caught Offside)

BAYERN KUMBANA SULE

MKURUGENZI Mtendaji wa Bayern Mu-
nich, Karl-Heinz Rummenigge amethibitisha
wataongeza mkataba wa beki wao, Niklas Sule
ambaye ana umri wa miaka 25. (Football Lon-
don)

ZAHA AOMBA KUONDOKA

WINGA wa Crystal Palace, Wilfried Zaha
mwenye umri wa miaka 28, anajiandaa ku-
wasilisha maombi ya kuondoka klabuni hapo
kipindi cha majira ya joto kinachokuja. (Todo
Fichajes)

KASSOUNOU SOKONI

ARSENAL imeweka wazi inafanya mchakato
wa kuwania saini ya kiungo wa Club Brugge
na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Odilon Kos-
sounou ambaye ana umri wa miaka 20 ifikapo
kipindi cha majira ya joto. (Mirror)

DRAGUSIN KUTUA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inamfuatilia kwa
karibu mlinzi wa kati wa Juventus na Timu ya
Taifa ya Romania chini ya umri wa miaka 21,
Radu Dragusin (19), ambaye pia anawindwa
na Tottenham na Newcastle. (Corriere dello
Sport, via Sport Witness)

LIVERPOOL KUMTOA MINAMINO

LIVERPOOL inaweza kutoa ofa kwa kiungo
wa Japan, Takumi Minamino mwenye umri wa
miaka 26, kwa kubadilisha na winga wa Sevilla
na Timu ya Taifa ya Argentina, Lucas Ocampos
(26). (La Razon, via Star)

NEUHAUS ATAJWA LIVERPOOL

HATIMA ya kiungo wa Timu ya Taifa ya
Ujerumani, Florian Neuhaus ambaye ana
umri wa miaka 23 ndani ya kikosi cha Borus-
sia Monchengladbach yapo shakani, baada ya
wiki za hivi karibuni kuhusishwa na Liverpool.
(Goal)

MILAN, WEST VITANI

WEST Ham itaingia kwenye mbio moja na AC
Milan kipindi cha majira ya joto kinachokuja
katika kuwania kumsajili fowadi wa Sevilla na
Morocco, Youssef En-Nesyri mwenye umri wa
miaka 23. (Il Milanista, via Sport Witness)
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KONGAMANO LA SOKA

LAMREJESHA SVEN DA

Na Saada Akida

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba,
Sven Vandenbroeck, anatarajiwa kurejea
nchini kwa ajili ya kushiriki kongamano la
soka linalotarajiwa kufanyika Machi 18 na 19,
mwaka huu kwenye Ukimbi wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam.

Sven, raia wa Ubelgiji alitangaza kuachana
na Simba hivi karibuni na sasa amejiunga na
klabu ya FAR Rabat ya Morocco.

Akizungumza na jijini jana, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Kampuni ya Afrisoccer, Peter Si-
mon, alisema maandalizi ya kongamano hilo
yamekamilika na linatarajiwa kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali wa soka kutoka nchi
mbalimbali akiwamo kocha huyo wa zamani
wa Simba.

Simon aliwataja baadhi ya wageni wen-
gine waliothibitisha kuhudhuria kongamano
hilo ni pamoja na mchezaji wa zamani wa

Timu ya Taifa ya Senegal, Khalilou Fadida
ambaye aliwahi kuichezea klabu ya Bolton
Wanderers na Inter Milan, Marcos Pelegrin
kutoka Afrika Kusini ambaye ni Mwakilishi
wa Laliga na Mshauri wa Yanga, Senzo Mba-
tha.

Wengine watakaoshiriki ni Rais wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia,
Mulamu Nghambi ambaye ni Mjumbe wa
Bodi ya Simba, Abdulkarim Amin “Popat’
kutoka Azam FC na Mwenyekiti wa Chama
cha Soka cha Wanawake Tanzania (TWFA),
Amina Karuma.

“Mkutano huo utakuwa na wadau mbal-
imbali wa soka kutoka ndani na nje ya nchi,
na lengo la kongamano hilo ni kutengeneza
jukwaa la kuwawezesha wadau kujifunza na
kubadilishana ujuzi na uzoefu.”

“Pia kuainisha fursa mbalimbali za kibi-
ashara na kujadili mambo muhimu ya-
nayohusu maendeleo ya mpira wa miguu
na kutengeneza uhusiano na ushirikiano,”

Tanzania na Rwanda, Alvaro Paya. PICHA: JUMANNE JUMA

alisema Simon.

Alisema kongamano hilo litasaidia wadau
wa hapa nchini kujifunza mbinu mpya za
uendeshaji wa soka kupitia kwa wageni am-
bao nchi zao zimepiga hatua katika mchezo
huo.

Aliongeza walengwa wa kongamano hilo
la kwanza la kimataifa ni wadau wote wa
soka hapa nchini wakiongozwa na Seri-
kali kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Baraza la Michezo la
Taifa (BMT), Kamati za Michezo za Mikoa na
Wilaya, TFF, Bodi ya Ligi, klabu zote za soka,
makocha na wachezaji wa zamani.

“Pia ni jukwaa muhimu kwa ‘maskauti’,
waandishi wa habari za michezo na vituo
vya soka,” Simon aliongeza.

Alimtaja mgeni rasmi katika kongamano
hilo atakuwa ni Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashung-
wa huku Katibu wake, Hassan Abbas atafun-
ga kongamano hilo.

Biashara United bado yaiota Simba

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuichapa Ruvu Shooting ma-
bao 3-0 katika mchezo wa Ligi Kuu Bara uli-
ochezwa juzi, nahodha wa Biashara United,
Abdulmajid Mangalu, amesema kikosi chao
kimeendelea kuimarika lakini ‘wanawaza’
pointi walizopoteza dhidi ya mabingwa wa-
Salaam.

Biashara United yenye rekodi nzuri in-
apocheza kwenye Uwanja wa Karume Mjini
Musoma ilikubali kulala bao 1-0 dhidi ya

Simba wiki iliyopita.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mangalu
alisema mabeki wa timu hiyo hawakuwa
makini katika mchezo huo, ambapo ili-
waruhusu Simba kuondoka na pointi tatu.

Mangalu alisema wanashukuru makosa
hayo yamemalizika na sasa wanadhamiria
kuendelea kupata matokeo chanya katika
mechi zinazofuata za ligi hiyo ambayo iko
kwenye hatua ya lala salama.

“Leo (jana), sijafanya mazoezi, nilipata
tatizo, lakini nina imani nitarudi uwanjani
mapema, wachezaji wenzangu wanaende-

lea kujifua kwa sababu tumeweka malengo
ya kumaliza msimu katika nafasi za juu, tu-
naamini tutafanikiwa kutimiza ndoto zetu,”
alisema Mangalu.

Aliongeza wachezaji wamedhamiria
kuendelea kupambana katika mechi zote
zilizobakia na wanaamini watapeperusha
vizuri bendera ya mkoa wao.

Alisema pia wanawashukuru mashabiki
wao kwa kuendelea kuwapa ‘sapoti’ katika
kila mechi wanayocheza nyumbani na wasi-
choke kuwaombea kuvuna pointi tatu kwe-
nye michezo ijayo.

Kipanga yaongeza
mikakati Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Kipanga, Rashid Lato,
amesema timu yake itaongeza mikakati
kwa ajili ya kuhakikisha inafanya vizuri na
kutimiza malengo ya kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu Zanzibar msimu huu yanatimia.

Lato aliliambia gazeti hili wamejipanga
kusaka ushindi katika kila mechi kwenye
hatua hii ya lala salama ingawa wanafa-
hamu michezo yote itakuwa migumu na
yenye ushindani.

Kocha huyo alisema timu zote zinazos-
na zinajituma ili kujiweka kwenye nafasi
salama. “Mzunguko wa lala salama kwetu
tunauona ni wakati wa mapambano, tu-
nafahamu tuna makundi ya aina tatu, na
kila kundi linapambana ili kufanya vizuri,”
alisema Lato.

Alisema kwa timu ambazo pia zinahitaji
kutwaa ubingwa ushindani huongezeka
na wao hawakati tamaa katika kuongeza
nguvu na kasi kwenye michezo hiyo ili
malengo yao yasipotee.

“Tunaenda kuanza mzunguko mgumu
sana, kuna timu zinazohitaji kubaki kwe-
nye daraja hili nazo hazihitaji kupoteza
michezo muhimu, ila vita ipo zaidi kwa
timu ambazo zinataka kujinasua na janga
la kushuka daraja, hizi huwa zinabadilika
sana katika mzunguko wa pili na ukifanya
masihara zinaweza zikakuharibia hesabu
zako,” alisema Lato.

KMC yajiimarisha
kuwafuata Coastal

Na Saada Akida

BAADA ya kuibuka na ushindi dhidi
ya Kagera Sugar, kikosi cha KMC ki-
naendelea kujiimarisha na mazoezi
kwa ajili ya mechi yao ya Kombe la FA
na michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayofuata hivi karibuni.

KMC inatarajia kuikaribisha Kuru-
genzi FC katika mechi ya Kombe la FA
na baadaye itasafiri kuwafuata Polisi

Ofisa Habari na Mawasiliano wa KMC,
Christina Mwagala, aliliambia gazeti hili
kikosi cha timu hiyo kilianza mazoezi
yake jana ili kuwajenga zaidi wachezaji
wao kwa ajili ya kupambana kusaka
ushindi kwenye mechi zinazowakabili.

Mwagala alisema wanafahamu sasa
ligi imeingia kwenye hatua ngumu na
yenye ushindani, hivyo wanatakiwa ku-
jiimarisha kila idara.

“Tunajiandaa na mechi ya Kombe la
Shirikisho itakayochezwa Ijumaa dhidi
ya Kurugenzi kutoka Simiyu, sisi ndio
wenyeji na mchezo utapigwa kwenye
pamoja na mambo mengine vijana wa
Kino Boys wamejipanga kuhakikisha
wanafanya vizuri na kusonga mbele,”
alisema Mwagala.

Aliongeza wanahitaji kupata ushindi
ili waelekee ugenini jijini Arusha ku-
wavaa Polisi Tanzania wakiwa imara na
vile vile watakapokwenda Tanga kuku-
tana na Coastal Union Machi 7, mwaka
huu kwenye Uwanja wa CCM Mkwak-
wani.
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Wachezaji
wa Simba
wakiwa
kwenye
mazoezi ya
kujiandaa
na mechi ya
Kundi A ya
mashindano
va Ki-
mataifa

va Ligi ya
Mabingwa
Afrika dhidi
va Al Ahly
kutoka Mis-
ri itakay-
ochezwa
leo kwenye
Uwanja wa
Benjamin

es Salaam.
PICHA:
MTANDAO

SIMBA, AL AHLY

DK. 90 KUAMUA

@ ® ®\Matola, Bocco waahidi watafanya kila njia ili kuendeleza

ubabe nyumbani...

Na Adam Fungamwango

VITA kamili ya Wawakilishi wa Tanzania
katika mechi ya Kundi A ya mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kati ya wenyeji
Simba dhidi ya Al Ahly kutoka Misri inata-
rajiwa kufanyika leo kuanzia saa 10:00 jioni
Dar es Salaam.

Simba itawakaribisha vigogo hao wa Afri-
ka ikiwa na kambukumbu ya kupata ushindi
wa bao 1-0 ugenini katika mechi yake ya
kwanza ya Kundi A dhidi ya AS Vita ya Kin-
shasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC).

Ni mechi ambayo inatarajia kuvuta hisia
za mashabiki wengi wa soka barani Afrika,
ambao macho na masikio yao yataelekezwa
Tanzania kuangalia nini kitatokea baina ya
timu hizo mbili.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola amekiri mechi hiyo itakuwa ngumu kwa
sababu wanaocheza wote ni mabingwa, la-
kini wamejipanga kufanya kila njia ili kupata
ushindi nyumbani.

“Siyo mechi rahisi. Hii ni Ligi ya Mabing-
wa, lakini tumejipanga. Tunakutana na timu
nzuri, kubwa na bora zaidi, lakini tumejipan-

ga kupata ushindi. Ninachoweza kuwaambia
Watanzania hatuna majeruhi hata mmoja,
hili ndilo tunalojivunia, hivyo tuna uwanja
mpana wa kuchagua kikosi chetu kwa ajili
ya kupambania ushindi,” alisema Matola.

Nahodha na mshambuliaji wa timu hiyo,
John Bocco ambaye alikuwa majeruhi kwa
muda mrefu na sasa yuko fiti, alisema kiko-
si chao kimejipanga vyema kuondoka na
ushindi, licha ya kwamba wanawaheshimu
wapinzani wao.

“Tumejipanga  vizuri,  tunakwenda
kucheza tukiwa na morali, tunawaheshimu
wapinzani, ni wazoefu na ni wakubwa Af-
rika, lakini tunaamini mbinu tulizozipata ku-
toka kwa walimu wetu, Bocco alisema.

Kocha Mkuu wa Al Ahly, Pisto Mosimane,
alisema wanakumbuka Kkipigo walichokipata
kwenye mechi ya mwaka 2019, hivyo wame-
fanyia kazi makosa waliyoyafanya na watain-
gia uwanjani kwa tahadhari kubwa.

Hata hivyo kocha huyo amelalamikia hali
ya joto ya Dar es Salaam, na kusema pamoja
na mazingira hayo, wapinzani wao wako vi-
zuri na wao watapambana kupata matokeo
mazuri. Mara ya mwisho timu hizo kukutana
kwenye uwanja huo ilikuwa ni Februari 12,
mwaka juzi, katika mechi ya Ligi ya Ma-

bingwa hatua ya makundi ambapo Simba il-
ishinda bao 1-0, shukrani kwa mshambuliaji
wake Mnyarwanda Meddie Kagere ambaye
bado yupo kwenye kikosi cha Wekundu wa
Msimbazi.

Hata hivyo, Simba itakuwa na kumbu-
kumbu ya kuchapwa mabao 5-0 kwenye
mechi ya kwanza ya kundi hilo, iliyochezwa
Februari 2, mwaka 2019, nchini Misri.

Mara ya kwanza zilikutana mwaka 1985
kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika
nchini Tanzania kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba Mwanza, Simba ikishinda mabao
2-1, ya Zamoyoni Mogella na Mtemi Rama-
dhani, Mohamed Al Khatib ‘Bibo’ akiifungia
bao la kufutia machozi, Al Ahly wakiwa ni
mabingwa watetezi wa michuano hiyo.

Mara ya mwisho Simba kupoteza mechi
ya kimataifa kwenye ardhi ya nyumbani ni
miaka saba iliyopita. Ilikuwa ni Februari
17, 2013, ilipochapwa bao 1-O dhidi ya Rec-
reativo do Libolo ya Angola, ikiwa ni katika
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Al Ahly ndio wanaongoza katika msi-
mamo wa Kundi A wakifuatiwa na Simba,
AS Vita na El Merreikh ya Sudan ambayo
ilichapwa mabao 3-0 katika mechi yake ya
kwanza.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

MASTRAIKA YANGA
WAMVURUGA KAZE

Na Saada Akida

LICHA ya timu yake kuendelea
kushikilia rekodi ya kutopoteza mechi
katika za Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu 2020/21 unacendelea,
Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze,
amesema bado ana kazi ya ziada ya
kuimarisha safu yake ya ushambuliaji.

Kaze alisema anaendelea kufanyia
kazi upungufu uliyomo katika safu
hiyo kwa kuongeza utulivu na umakini
wa kutumia vyema nafasi wanazoz-
itengeneza za kufunga mabao.

Kaze alisema pia anahitaji kuona
washambuliaji wake wanakuwa
watulivu wanapokuwa jirani na lango
la mpinzani ili kujihakikishia ushindi
MNONO Na Mapema.

“Hatuwezi kupata ushindi bila
kufunga, tunatakiwa kuwa makini
hasa katika nafasi tunazotengeneza
kuhakikisha tunafunga mabao ili
kuendelea kujiimarisha zaidi, kuende-
lea kubaki hapa juu tulipo, tunatakiwa
kupambana na kila timu bila kujali
nafasi na jina la mpinzani ambaye
tunakutana naye,” alisema Kaze.

Yanga itaikaribisha Kengold ka-
tika mechi ya mzunguko wa nne wa
Kombe la FA itakayochezwa Juma-
mosi jijini.

NAMUNGO KUNDI
LA ‘KIFO’ AFRIKA

Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI wa Tanzania katika
mashindano ya kimataifa ya Kombe
|a Shirikisho Afrika, Namungo FC ime-
pangwa katika ‘kundi la kifo’ endapo
itasonga mbele kwenye michuano
hiyo.

Namungo ‘imenusa’ hatua hiyo
baada ya kupata ushindi wa mabao
6-2 dhidi ya CD Agosto ya Angola
katika mchezo wake wa kwanza
wa ugenini uliochezwa juzi kwenye
es Salaam.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa
klabu hiyo ya Angola imepangwa
katika Kundi D pamoja na Raja Casa-
blanca ya Morocco, Pyramids (Misri)
na Nkana FC ya Zambia.

Mechi ya marudiano kati ya Na-
mungo dhidi ya CD de Agosto itache-
zwa keshokutwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, baada ya Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), kuamua michezo
yote miwili ifanyike Tanzania.
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