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UKURASA 2 PICHA: ELIZABETH ZAYA

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,

Dk. Rashid Chuachua (wa PY
pili kulia), akifurahia jambo S (0 OO.
baaNd&é/aMkuztlnBjL%a ka}gwrtJem

va astabata - Kote-
kote mkoani Mbeya mwis- o o o ®
aasisi za dini
kushoto ni Ofisa Mkuu wa

Wateja Binafsi na Biashara
wa NMB, Filbert Mponzi,

@ [ )
(kulia) ni Ofisa Mkuu wa
Rasilimali Watu, Emmanuel
Akonaay na Mkuu wa ldara
ya Kadi, Philbert Casmir.
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HABARI KITAIFA

Samia aanika fursa luluki uwanja mpya wa ndege -

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
ametaja faida tano za Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Msalato ikiwamo kuchochea
ukuaji wa uchumi na kutoa
ajira kwa Watanzania.

Aliagiza pia kazi zinazo-
faa kufanywa na Watanza-
nia wapewe huku akionya
udokozi wa vifaa vya ujenzi.

Akiweka jiwe la msingi la
ujenzi wa awamu ya kwan-
za wa uwanja huo jana ji-
jini hapo, Rais Samia alisema
mradi huo ulipangwa ku-
kamilika mwaka 2025 na
kwamba makandarasi wakisi-
mamiwa utakamilika Desem-
ba mwaka 2024 na utakuza
sekta ya kilimo na biashara.

“Ujenzi huu wa viwanja vya
ndege na miradi mingine ya
barabara, bandari na meli ni
lengo ni kukuza ushindani wa
biashara ukanda wa Afrika
Mashariki na duniani, kukuza
utengamano wa kikanda kwa
nchi za jumuiya ya Afrika
Mashariki, kukuza soko la
bidhaa zetu,” alisema.

Alisema usafiri ukiimarika
kwenye makao makuu ya
nchi Dodoma ni kichocheo
cha maendeleo nchini.

Samia alisema mradi huo
ni wa kitaifa na kuwaomba
kutohujumu ujenzi kwa ku-
dokoa mifuko ya saruji, misu-
mari, nondo.

“Kiwanja kinajengwa kwa
kuzingatia viwango vya Ki-
mataifa vya Shirika la Anga
Duniani, uwezo wake utafan-
ya kiwe na uwezo wa kutua
na kuruka ndege za dream
liner na airbus, na ndege za
kimataifa,” alisema.

Alisema usafiri wa anga
umepewa kipaumbele katika
sera ya usafiri ya mwaka 2003
ambao kila mkoa unatakiwa
kuwa na kiwanja chenye uw-
ezo wa kuhudumia ndege
zinazobeba abiria si chini 179.

Naye Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alisema ujenzi wa
uwanja huo wa kimataifa
utakamilika muda uliopang-
wa mwaka 2024.

Awali, Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Barabara (Tan-
roads), Rogatus Mativila,
alisema eneo hilo lina uku-
bwa wa hekta 4500 na Sh.
bilioni 1520 zimetumika
kulipa fidia wananchi wali-
opisha maeneo yao kwa ajili
ya mradi.

Alisema

mwaka 2015

serikali ilipata mkopo wa
masharti nafuu kutoka AfDB
kwa ajili ya marejeo ya upem-
buzi yakinifu na usanifu kwa
kina na mwaka 2017 serikali
kupitia TAA iliingia mkataba
na kampuni ya kihandisi ya
nchini Tunisia kwa kampuni
ya Tanzania kwa gharama
ya Dola za Marekani milioni
1.885 kazi iliyokamilika mwa-
ka 2019.

“Kiwanja hiki lengo kijeng-
we kiwe na uwezo wa kuhu-
dumia abiria milioni 32 kwa
mwaka, kiwango ambacho ki-
tafikiwa baada ya miaka 100.”

Alisema mpango mkakati
wa kiwanja unaonesha ki-
takuwa na uwezo wa kuhu-
dumia ndege kubwa kama
airbus 380 yenye uwezo wa
kubeba abiria 500.

Alieleza kuwa jengo la
abiria la kuhudumia abiria
milioni 1.5 kwa mwaka na
litaongezwa kulingana na
mahitaji pia kuwa na jengo la
Rais na watu mashuhuri.

Alisema ujenzi huo uta-
fanyika kwa awamu na ki-
tajengwa kwa kiwango cha
daraja la 4E na kitakuwa na
uwezo wa kuhudumia ndege
kubwa aina ya Boeing 787
Dreamliner yenye uwezo wa

kubeba abiria 350.

Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege Tanzania (TAA) alise-
ma mpaka Machi 2021 Tan-
zania ilikuwa na viwanja vya
ndege 435, serikali ikimiliki
viwanja 194 na sekta binafsi
ni 241.

Alisema serikali inatarajia
kukarabati mradi mkubwa
wa jengo la pili la abiria (Ter-
minal IT) la Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyere-
re ambao unatarajia kuanza
Juni, 2023 ikiwa ni matunda
ya ziara ya Rais Samia aliyoi-
fanya mapema mwaka huu
nchini Ufaransa.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule,
alisema jumla ya wakazi wa
Dodoma 3,368 wamelipwa
fidia ya Sh. bilioni 16.93 kupi-
sha ujenzi huo ambapo wa-
nanchi 10 wanaodai fidia ya
Sh. milioni 80 wameshapele-
kwa maombi Hazina.

Mkurugenzi Mkazi wa Ben-
ki ya Maendeleo ya Afrika,
Dk.Patricia Laverley, alisema
ujenzi wa kiwanja hicho ume-
fadhiliwa na benki yake kwa
gharama ya Dola za Marekani
milioni 271 ambao utachukua
miaka mitatu.

Nahodha wa meli ya Kivita ya India ambayo imetia nanga katika Bandari ya Dar es Salaam, Nitesh Garg (kushoto), akiwa na
Kapteni Ally Juma Lubh'ambo, ambaye ni Ofisa wa Jeshi la Wanamaji (wa pili kushoto), Balozi wa India nchini, Binaya Prad-
han na Ofisa wa INS Tarkash, Kapteni Abraham Samuel (kulia) baada ya kufanya mazoezi ya pamoja na Jeshi la Wanamaji
nchini. Habari Uk. 7 PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zitto: Kama hauko huru chama chako, njoo kwetu

Na Jenifer Gilla

KIONGOZI wa Chama cha
ACT- Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, amewataka wanachama
wa vyama mbalimbali vya
kisiasa nchini ambao hawa-
pati nafasi ya kufanya kazi
walizokusudia katika vyama
vyao, kujiunga na chama hi-
cho ili wawe huru kutimiza
haja zao.

Hata hivyo, ametoa angal-
izo kuwa chama hicho kina-
taka viongozi wanaowajibika
kujenga chama na kuwataka
waliopo kuongeza juhudi
katika ujenzi wa chama kwa
kuwa hawatawavumilia vion-
0Zi wavivu.

Zitto aliyasema hayo jana

katika hafla ya uzinduzi wa
ofisi mpya za makao makuu
ya chama hicho Magomeni
mkoani Dar es Salaam na
kuhudhuriwa na wageni ku-
toka vyama mbalimbali vya
siasa nchini na nchi za nje iki-
wamo Zambia na Zimbabwe
na wawakilishi kutoka taasisi
na mashirika mbalimbali.
“Hii ni nchi ya kidemokra-
sia inayotoa uhuru kwa kila
mtu kujiunga na chama cha
siasa, kinachoweza kufani-
kisha malengo yake. Ewe
mwanasiasa ambaye unataka
kufanya siasa lakini chama
chako hakikupi nafasi ya ku-
fanya hivyo, njoo ACT-Wazal-
endo tufanye siasa,” alisema.
Zitto alisema chama hicho

kinaamini shabaha kuu ya
chama chochote cha siasa in-
apaswa kuwa kuunda sera zi-
takazowezesha kuondoa shi-
da zinazowakabili wananchi,
hivyo kunahitajika viongozi
wenye muda wa kutulia na
kufikiria.Alisema ujenzi wa
jengo hilo ni sehemu ya mi-
pango mingi waliyonayo ka-
tika ujenzi wa chama hicho
ikiwamo kufanya mabadiliko
makubwa katika kila eneo,
ikiwamo uongozi na sera.

“Tulianza mapema mwaka
huu kwa kuzindua mfumo
wa kuandikisha wanachama
wetu kidigitali tuliouita ACT
Kiganjani.

“Hivi sasa maelfu ya wa-
nachama wetu wanajisajili

katika mfumo huo na tunaen-
delea na kampeni maalum za
kuhakikisha kuwa kila mwa-
nachama wetu anasagjiliwa
katika mfumo wa ACT Kigan-
jani,” alisema.

Zitto pia alisema chama
hicho kilizindua Baraza Ki-
vuli la Mawaziri kama Idara
Maalum ya Chama ya Wase-
maji wa Kisekta, asilimia 52
wakiwa ni wanawake na 45
ni vijana wenye umri chini ya
miaka 35.

Kiongozi huyo alisema ofisi
hiyo mpya ina hadhi ya cha-
ma cha siasa chenye ndoto
ya kushika dola na kuongoza
serikali, kila siku kikipaza
sauti kuibua masuala ya wa-
nanchi.

I
- Waomba dua
kupinga ZAA Kuteua
kampuni ya nje
kutoa huduma AAKIA

© NaMwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAUMINI wa Dini ya I(iislamu zaidi

¢ Kusini Pemba wamesoma dua maalum
: kuomba Mamlaka ya Viwanja vya Ndege
: Zanzibar (ZAA) isiteua Kampuni ya DNA-
: TA kutoka Dubai kuwa mtoa huduma pe-
kee katika jengo la tatu la (Terminal III) la
: Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid
: Amani Karume (AAKIA).

Waumini hao walianza kusoma dua

: muda mfupi baada ya kumalizika ibada
¢ ya ljumaa katika Msikiti wa Abuu Hani-
¢ fa, wakiongozwa na Shekhe Abdalla Ali
¢ Khamis.

Shekhe Khamis alisema wamepokea

¢ kwa masikitiko taarifa ya kuwapo kwa
: hatari ya wafanyakazi takriban 600 ku-
: poteza ajira kutokana na ZAA kuteua
: kampuni ya DNATA kuwa mtoa huduma
¢ pekee kuanzia Desemba mosi, mwaka
¢ huu.

“Katika hali kama hii tunainua mikono

: yetu juu kumuomba Mwenyezi Mungu
: awaepushie wenzetu na mtihani wa ku-
: poteza ajira. Badala yake awaongezee nee-
: ma na baraka na uweza wake ili awalindie
¢ ajira zao wasiadhirike na familia zao,”
¢ alisema Shekh Khamis.

Shekhe Othman Mohammed, kwa

. upande wake alisema wakati umefika kwa
¢ serikali kuchukua hatua za kushughulikia
: mgogoro uliojitokeza kati ya kampuni za
¢ kutoa huduma za Uwanja wa Ndege Zan-
¢ zibar na ZAA kwa maslahi ya Zanzibar
: na wananchi wake. Alisema Kampuni ya
: ZATI na Kampuni ya TRas Word kwa mia-
¢ kamingi zimekuwa zikitoa huduma katika
: viwanja vya ndege Zanzibar na hakukuwa
: na malalamiko yoyote toka kwa abiria au
: kampuni za ndege zikiwamo za kimataifa.

Akihutubia baada ya sala ya [jumaa kati-

¢ ka msikiti huo mwanaharakati wa haki za
: binadamu na utawala bora, Ali Makame
* Issa, alisema wameshtushwa na taarifa za
¢ watu 600 kutaka kupoteza ajira Zanzibar.

Aliwaambia waumini hao kuwa kam-

¢ puni ya DNATA inayomilikiwa na Mfalme
* wa Dubai imeteuliwa kutoa huduma
: pekee katika jengo la tatu la Uwanja wa
: Ndege wa Abeid Amani Karume bila ya
: kutangazwa zabuni kinyume na sheria ya
: ushindani ya Zanzibar.

Issa alisema pamoja na wanasiasa kuji-

: tokeza kulaani kitendo kilichofanywa na
¢ ZAA akiwamo Mjumbe wa Kamati Kuu ya
: Chama cha ACT-Wazalendo, Ismail Jussa
: ZAA, imeendelea kusisitiza DNATA itaan-
: za kutoa huduma kuanzia Desemba mosi,
: mwaka huu. Hata hivyo, Jumuiya ya wa-
: toa huduma Viwanja vya Ndege Tanzania
¢ (TAOA) tayari imetoa indari ya siku saba
: kwa Mamlaka ya Anga Tanzania (TCAA),
¢ kusitisha uamuzi wa ZAA wa kuiteua
: Kampuni ya DNATA kuwa mtoa huduma
: pekee katika jengo hilo.

Kwa mujibu wa madai TAOA, iwapo

: TCAA itashindwa kuchukua hatua watala-
¢ zimika kufikishwa mahakamani
¢ kushindwa kusimamia Sheria ya Mamlaka
: ya Anga Tanzania.

kwa

Alipoulizwa Mkurugenzi wa TCAA,

: Hamza Johari, alisema hawezi kuzungum-
: ziasuala hilo kwa vile sasa lipo kwa Waziri
¢ wa Mawasiliano na Uchunguzi wa Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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Waziri wa Habari, Nape Nnauye, akipokea mfano wa hundi kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid Nsekela, katika kongamano la sita la TEHAMA Zanzibar mwishoni mwa wiki.
Habari UK. 5. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ya tuhuma uchunguzi ndani ya NHC

Na Mwandishi Wetu

SHAHIDI wa pili wa utetezi,
Bernard James katika kesi ya ma-
dai ya kuchafuliwa Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC), Nehemiah Mche-
chu, ameshindwa kuonyesha na
kuthibitisha mahakamani nyara-
ka alizodai kuwa aliziona kupitia
vyombo vya uchunguzi.

James ambaye ni Mkuu wa
Kitengo cha Mahakama na
Masuala ya Uhalifu wa Gazeti la
The Citizen, alishindwa kufanya
hivyo alipotakiwa kuonyesha
nyaraka hizo iwapo ziko ma-
hakamani baada ya kuhojiwa na
Wakili wa Mchechu, Aliko Mwa-
manenge wakati akitoa ushahidi
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Katika kesi hiyo, Mchechu
anaomba mahakama iamuru
The Citizen kumlipa Sh. bilioni
tatu kwa madai ya kumchafua
kupitia gazeti lake toleo la Machi
18, 2018 kwamba Magufuli alim-
fukuza kazi. Sambamba na hilo,
alishindwa kuthibitisha kuwa ali-
yekuwa Rais wa Awamu ya Tano,
Dk. John Magufuli, alimfukuza
Mchechu kama gazeti hilo lili-
vyoandika kupitia habari yenye
kichwa ‘How JPM dissolved NHC
board, sacked Mchechu’. Maana
ya kichwa hicho ni namna JPM
(Magufuli) alivyoivunja bodi ya
NHC, kumfukuza Mchechu.

Alipohojiwa na Wakili Mwa-
nanenge kama kuna sehemu
yoyote iliyoeleza kuwa Magu-
fuli alimfukuza Mchechu, sha-
hidi huyo alidai kuwa hakuna
sehemu yoyote isipokuwa alim-
wagiza Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa na aliyekuwa Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi pamoja
na vyombo vya kiuchunguzi ku-
fuatilia tuhuma ndani ya NHC,
Mchechu akiwamo.

Kuhusu tuhuma za Mchechu
kuwa na kampuni inayofanya
kazi kama za NHC, hivyo kuwa
na mgongano wa kimaslahi,

James alidai kuwa walizipata
kupitia habari za ndani za kiu-
chunguzi ikiwamo Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU).

Shahidi huyo alidai kuwa
katika kufuatilia habari hizo,
alikutana na kufanya mazun-
gumzo na Mkurugenzi Mkuu
wa TAKUKURU (hakumtaja jina)
na kwamba uchunguzi ulikuwa
kwenye mchakato. Hata hivyo,
alipoulizwa kama taarifa hizo
ziliwasilishwa kama moja ya
vielelezo mahakamani, alidai
kuwa hakuzipata kutoka katika
chombo hicho.

“Tuliwasiliana na Mkuu wa
TAKUKURU na kufanya naye
mazungumzo na alitueleza
yote hayo lakini hakutupatia
kimaandishi kwa sababu wa-
likuwa kwenye mchakato. Pia
baadhi ya wajumbe wa bodi
waliokuwa wakichunguza wali-
tuthibitishia kuwa tuhuma hizo
ni za kweli kwa sababu wal-
ishamaliza uchunguzi wao,” al-
idai shahidi huyo ndipo Wakili
Mwananenge alipomtaka atoe
uthibitisho mahakamani na ku-
dai hana vielelezo.

Shahidi huyo pia alidai hivyo
alipohojiwa na Jaji Leila Mgon-
ya anayesikiliza shauri hilo na
kuongeza kuwa baadhi ya watu
wa ndani ya Bodi ya NHC, wal-
impatia nyaraka zinazoonyesha
tuhuma hizo ni za kweli lakini
hana na hakuziwasilisha ma-
hakamani.

Alipoulizwa kama hawakuona
kuna umuhimu wa mtu kupewa
nafasi na kusikilizwa kabla ya
kuchapishwa habari hizo, shahi-
di huyo alidai alimtafuta Mche-
chu kwa zaidi ya mwezi kupitia
simu yake lakini hakupokea na
baada ya hapo alimwandikia
maswali 10 kupitia mtandao wa
WhatsApp na hakujibu.

Baada ya kujibu hivyo, Wakili
Mwamanenge alimuuliza sha-
hidi huyo kama anayo mas-
wali hayo na aliyawasilisha ma-

mrefu.

“Pamoja na kwamba unadai :
ulimtafuta na hakukupa ush- :
irikiano. Je, kuna sehemu yoyote :
uliandika kuwa mlifanya juhudi :
za kumtafuta na hakupatikana :
au kuwajibu chochote?” Alihoji :
shahidi :
huyo kudai kuwa hawakufanya :

Mwamanenge kisha

hivyo.

Kuhusu neno ‘sacked’, James :
alidai kuwa walikuwa na maana :
kwamba ameondolewa kwenye :
nafasi yake kupisha uchaguzi au :
mtu huyo ametolewa na hawezi :

kurejea tena katika nafasi hiyo.

Kutokana na jibu hilo, shahidi :
huyo aliulizwa ‘mbona Mchechu :
amerudi kwenye nafasi hiyo na :
kwanini hawakuandika sababu :
za kurudi kwake?’ Shahidi huyo :
akidai kwamba anaamini tuhu- :
ma zilizomwondoa bado sahihi :
na kwamba amerudishwa kwa :
sababu ya mabadiliko ya uta- :
wala wa nchi. Alidai kuwa Rais :
Samia Suluhu Hassan hakum- :
rudisha Mchechu kwenye nafasi :

hiyo bali alimteua.

¢ hihi.

Askofu Dk. Shoo: Taasisi za
~dini zisigeuzwe kuwa NGO

Na Thobias Mwanakatwe,
: SINGIDA

: MKUU wa Kanisa la Kiinjili
¢ la Kilutheri Tanzania (KKKT),
: Askofu DKk. Fredrick Shoo,
: alisema wanasiasa wameanza
: kujaribiwa kwa kuichukulia
: dini kama taasisi isiyo ya ki-
¢ serikali na kuichukulia kama
: shirika lisilo la kiserikali
¢ (NGO), kitu ambacho sio sa-

“Ninawaombeni msijar-

¢ ibiwe kwa kuifanya dini iwe
: kama NGO, kanisa libaki kuwa
: kanisa, dini ina nafasi yake ka-
: tika jamii,” Askofu Shoo alise-
¢ ma jana mkoani hapo wakati
* wa kusimikwa kazini, Askofu
¢ Mteule wa KKKT Dayosisi ya

Shahidi ashindwa kuthibitisha madai

. alizodai zinaelekea kutungwa
¢ ambazo zinataka kuweka dini
¢ katika kapu moja na mashiri-
: ka yasiyo ya kiserikali, aki-
hakamani katika maelezo yake, :
alidai kuwa hana na kwamba :
maswali hayo yalifutika kwenye :

simu yake kwa kuwa ni muda ° ghulia tatizo la uhaba wa maji

Kati, Dk. Syprian Hilinti.
Mkuu wa Kanisa huyo ali-

bainisha kuwa anayasema

hayo kwa kuwa kuna sheria

itaka serikali iliangalie vizuri
jambo hilo.
Pia aliitaka serikali kushu-

na umeme ambalo limeya-
kumba maeneo mengi nchini
kwa kuwa wananchi wana-
pata tabu.

“Tumeona siku za hivi ka-
ribuni kuna changamoto ya
umeme na maji, tunaomba
serikali iweke nguvu katika
kumaliza tatizo hili maana
nyakati hizi bila umeme na
maji ya uhakika, kuzungum-
zia maisha bora inakuwa jam-
bo gumu sana,” alisema.

Alisema maeneo mengi ya
ukanda wa kaskazini mwa
nchi yamekubwa na ukame
ambapo wananchi wanapata
tabu kutafuta huduma ya
maji.

Askofu Mteule wa KKKT
Dayosisi ya Kati, Dk. Hilinti
aliingizwa rasmi kazini kuwa
askofu wa tano wa dayosisi
hiyo huku akihoji matumizi
ya tozo na kodi wanazokatwa
wananchi.

Dk. Hilinti alisema kodi na
tozo zote zikishakatwa, zina-
paswa kuleta mrejesho chan-
ya na nafuu kwenye maisha,
uchumi na upatikanaji wa hu-
duma bora katika jamii kama

Awali, akiongozwa na Wakili :

wa Utetezi, Ambrose Nkwera, °
James alidai kuwa habari kuhusu :
Mchechu kufukuzwa, pia zilito- :
kana na alichosema Rais (Hayati) :
Magufuli wakati wa uzinduzi wa :

mradi wa nyumba Dodoma.

Alidai kuwa Magufuli katika :
hafla hiyo alisema kuna uba- :
dhirifu ndani ya NHC na kwam- :
ba Mchechu anamiliki kampuni :
inayofanya kazi kama za shirika :
hilo, jambo ambalo lina mgon- :

gano wa kimaslahi.
Ushahidi

muzi Novemba 17, mwaka huu.

kwa upande wa :
utetezi katika kesi hiyo ume- :
malizika na mawakili wa pande :
mbili wametakiwa kuwasilisha :
hoja za maandishi ifikapo No- :
vemba 14 mwaka huu. Jaji Mgon- :
ya anatarajia kutaja tarehe ya ua- :

IN THE DISTRICT COURT OF NACHINGWEA
AT NACHINGWEA
MATRIMONIAL CAUSE NO 05 OF 2022
BETWEEN
DAINES SANDI MAKOTHA............
PETITIONER
VERSUS
MADUHU SAMSON MAONGO... RESPONDENT
TO : MADUHU SAMSON MAONGO
P.0.BOX NACHINGWEA

WHERE the above matrimonial cause is set
down for mention on 28 day of November 2022
at 9:00 oclock in the morning soon. Thereafter,
you are hereby to enter appearance the cause/
Appeal/Application/Petition may be heard

ex- parte or dismissed.

A copy of application attached herewith.

Given Under my hand and the seal of the court
this 26 day of October, 2022

Resident Magistrate
NACHINGWEA

afya, maji, umeme, elimu na
barabara.

Alisema makato ya kodi
na tozo yasiondolewe lakini
yafanywe kwa kuzingatia
hali halisi ya maisha ya leo.

“Suala la kodi na tozo zote
kwa ujumla hatusemi zion-
dolewe maana hata nchi za
wenzetu Ulaya na Amerika
ukiuza nyanya, unatozwa
kodi. Hata ukifanya kibarua
cha siku, unatozwa kodi,”
alisema.

Askofu Dk. Hilinti alisema
jambo la msingi ni kodi na
tozo zote zinapokatwa zi-
angalie uwiano na hali ya
kipato na maisha ya watu na
sio mtu anamtumia mama
yake Sh. 10,000, anakatwa
Sh. 6,000.

Askofu Dk. Hilinti ali-
waomba wanadayosisi
waliopo ndani na nje ya
nchi kuhakikisha mambo
ya ugomvi, wizi, uchoyo,
ukanda, ukabila, unafiki,
uongo, wivu, uvivu, kijicho,
vijembe na viwiko yasizun-
gumzwe kwenye kanisa.

Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba,
ambaye alimwakilisha Rais
Samia Suluhu Hassan, alise-
ma serikali inatambua na
kuthamini mchango mkub-
wa wa Kanisa la KKKT na
itaendelea kushirikiana na
dini zote.

“Tumeona siku za
hivi karibuni kuna
changamoto ya
umeme ha maji,
tunaomba serikali
iweke nguvu katika
kumaliza tatizo
hili maana nyakati
hizi bila umeme na
maji ya uhakika,
kuzungumzia mai-
sha bora inakuwa
jambo gumu sana,”

KUPOTELEWA NA

HATI YA MAUZIANO

KUPOTELEWA NA HATI YA MAUZIANO
KATI YA CALVIN E. LEMA NA OMARI
SAID HASHIM.

CALVINE.LEMA WA S.L.P 106285 DAR ES
SALAAM ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
HATI YA MAUZIANO YA ENEO LA SHAMBA
ILIOTOLEWA NA SERIKALI YA MTAA WA
MBEZI JUU (JOGOO) TAR: 14/12/2004
KATIKA WILAYA YA KINONDONI. TAHADHARI
HATI HIF SIYO HALALI KWA MATUMIZI, KWA
YEYOTE ATAKAEIONA ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI AU APIGE SIMU
NAMBA 0754335165/0715335165.
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Hivi ndivyo ilivyo hali wakazi Monduli

Na Elizabeth Zaya
aliyekuwa Monduli

I majira ya saa nne

asubuhi, wanaonekana

Nanja wilayani Mondu-
li mkoani Arusha wakichimba
mashimo pembeni mwa bwawa
ambalo maji yake yamekauka
na kubaki tope.

Mahali hapo ni umbali wa Km
37 kusini magharibi mwa Mji wa
Monduli na safari yake kwa gari
kutoka mjini inachukua takrib-
an nusu saa.
sasa, mara moja unashuhudia
hali ya ukame iliyosababisha
mifugo mingi kuhamishwa
eneo hilo na kupelekwa mae-
neo yenye malisho, huku waka-
zi waliobaki wakikabiliwa na
uhaba wa maji.

Kinachoshuhudiwa na Ni-
pashe mahali hapo, wenyeji wa-
mechimba mashimo pembeni
mwa bwawa hilo lililobakiwa
na tope badala ya maji huku
wakiweka miti yenye miiba,
wenyewe wakiita masanzu, ili
kuzuia mifugo michache ili-
kuharibu ubunifu wao huo wa
kupata maji.

“Tunahangaika sisi, tunaku-
nywa tope, sio maji, tunapocho-
ta tunajaribu kuweka majivu ki-
sha tunafunika kwa mfuniko ili
yajichuje, tope lishuke chini ili
yafae kwa matumizi lakini sasa
hayafaa tena. Tope limekuwa
zito kupita kiasi, hatuna namna,
tunatumia hivyo hivyo,” Naomi
Nanja anasimulia kero inayowa-
sibu.

Naomi, mama wa familia ya
watu wanane, anasema kwa
miezi mitatu sasa eneo hilo
limekumbwa na ukame una-
osababisha kuwe na ugumu
katika kupata huduma ya maji
kwa kuwa wengi wao walikuwa
wanategemea mabwawa kui-
pata huduma hiyo.

Mama huyo anaendelea ku-
wasilisha kilio chao, akitamka:
“Ninatamani sauti yangu hii
isikike hadi kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan, aje atusaidie sisi
kinamama wenzake tunavyo-
hangaika huku na watoto, atu-
saidie tupate maji ya kudumu
na sio haya mabwawa, yana-
tutesa sana.

“Miaka yote tumekuwa
tukitegemea maji haya ya mab-
wawa ambayo tutumia sisi bin-
adamu pamoja wanyama. Sasa
kutokana na kukosekana kwa
mvua muda mrefu, yamekauka
na kusababisha shida hii unay-
oishuhudia.

“Maji tunayoyatumia kwa
sasa ni ya tope lakini nayo upa-

Mifugo ikipatiwa huduma ya maji katika moja ya mifereji iliyochimbwa kwa ajili ya maji ya matumizi

tikanaji wake ni mgumu sana
kama unavyoona hapa na wakati
mwingine tulazimika kukesha au
kuja hapa usiku wa manane kuy-
atafuta.

“Tunaamka usiku wa manane
kuja hapa kuyatafuta kwa
sababu ukichelewa tu unakuta
wenzio wamechota au mifugo
imekunywa kwa sababu nayo in-
ategemea haya haya.”

WAWEKA MAJIVU

Naomi anasema miezi miwili
iliyopita walikuwa wakipata maji
ambayo hayana tope jingi na
walipokuwa wakiweka majivu,
yalisaidia kuchuja, lakini kwa
sasa hata wakiweka hayajichuji
kutokana na tope hilo kuzidi.

“Maji yanatoa harufu, kama
una kinyaa huwezi kunywa, laki-
ni kwa sababu hatuna namna ny-
ingine unafumba macho unaku-
nywa hivyo hivyo. Kikubwa
unamwomba Mungu usiugue,
japo tunafahamu kwamba siyo
salama kwa afya yetu,” anasema.

Naomi anafafanua kuwa katika
kusaka mbinu mbadala kutafuta
maji, wamebuni njia ya kuchim-
ba mashimo pembezoni mwa
bwawa la Nanja ambalo nalo
limekauka, akibainisha kuwa li-
nategemewa na wakazi wa vijini
vyote vinane vya Kata za Lepurko
na Sepeko wilayani Monduli vili-
vyoathiriwa na ukame.

“Kama unavyoona, haya
ndio mashimo tunayochimba
kuyafuata maji chini. Na huwezi
kuchimba siku moja na maji
yakatoka, hapana! Inabidi usubi-
ri, ulale hapo mpaka kesho yake
ndipo uchote.

“Kwa hiyo, tunaanza na maan-
dalizi ya kuandaa shimo na njia
ya kupitisha maji (mfereji) kwa
siku moja na siku ya pili ukibaha-
tika kama umechimba sehemu
sahihi, maji yanaingia taratibu
mpaka siku ya pili unaweza ku-
chota.

“Na wakati mwingine kama
hujachimba kwenye eneo sa-
hihi, hayaingii. Kwa hiyo, siyo
rahisi kama unavyofikiri, yaani
pamoja na kwamba ni tope laki-
ni kuyapata kwake nako ni kuba-
hatisha. Na ukibahatika yakain-
gia, usiende mbali, vinginevyo
unakuta mifugo imekunywa yote
au wenzio wamechota na huwe-
zi kujua nani amefanya hivyo.

“Na wakati mwingine tu-
nafukuzana na mifugo hapa,
unakuta mifugo inang”angania
kuingia, inakunywa na hata ukii-
fukuza inakwenda hatua chache
inageuka tena. Kwa hiyo inabidi
uchote haraka kabla mifugo hai-
jaja.

Kipindi hiki sisi kunywa maji
kwa kuchangia na mifugo tum-
ezoea kutokana na shida hii inay-
otukumba.

“Kwa hiyo, tunachofanya uki-
maliza kuchimba unaweka uzio
wa miti ya miiba ili kuweka ulinzi
ambao hata hivyo watu huwa
wanatoa, na ukikuta wamechota,
inabidi ukae usubiri tena kuona
kama yatatoka mengine,” Naomi
anahitimisha ufafanuzi wake.

MSAKO WA MAJI

Naseriana Meloki, mkazi wa
peko, anasema wanalazimika
kufuata maji umbali wa zaidi ya
Km 15 katika bwawa hilo lililoko
Lepurko, wakiamshana usiku wa
manane na kwenda huko kwa
makundi ya wanawake waki-
hofia kubakwa na kukutana na
wanyama wakali.
na bwawa ambalo walikuwa
wakilitegemea kupata maji, laki-
ni limekauka na hivyo wanalazi-
mika kuyafuata kwa umbali huo

“Na huko Nanja kwenyewe
kumeshakauka, vimebaki ‘vi-
maji’ ambavyo vimetuama kwe-

nye sehemu ndogo ndogo. Kwa
hiyo tunachofanya kwa sababu
kuna unyevunyevu, tunachimba
mashimo pembeni yake, halafu
tunatengeneza mifereji kutoka
kwenye bwawa hadi kwenye
mashimo tuliyotengeneza na tu-
nayasubiria.

“Kwa hiyo mara nyingi sisi
tunaotoka mbali sana, huwa
inabidi tujipange wengine wa-
tangulie siku moja kwenda kuan-
daa shimo ili wengine wabaki
kuwaangalia watoto, halafu siku
inayofuata ndipo wengine mnak-
wenda kuchota sasa.

“Na ni lazima mwamshane
usiku ili muwahi kwa sababu
mkichelewa sana mnaweza ku-
kuta yamechotwa yote au mifugo
imekunywa,” Naseriana anasim-
ulia na kubainisha kikwazo king-
ine kwamba wakati mwingine
wanakutana na wanyama wakali.

“Shida hii ya maji inaweka
maisha yetu hatarini, wakati
mwingine mnatembea mnaona
kwa mbali tembo au mbogo,
inabidi mkimbie sana, na nafikiri
nao wanakuwa wanahangaika
kutafuta maji usiku huo.

“Wakati unahangaika namna
hiyo kutafuta maji, wanaume
nao baadhi yao hawaelewi, wa-
nafikiri kwamba wakati mwing-
ine tunakwenda kwa wanaume
wengine.

“Kwa mfano, unakwenda uki-
fika unakutana na mifugo imeku-
nywa maji kwenye shimo lako, in-
abidi usubiri. Sasa mwanamume
mwingine ukimwambia kwamba
umekutana na shida hiyo, haele-
wi anaanza kukufokea na kuku-
ita majina mabaya mpaka watu
wanakuja kuamulia ugomvi.

“Pia watoto wanapata shida
sana, wanaachwa na wazazi wao
kwa muda mrefu bila kunyo-
nyeshwa kwa sababu ni vigumu
kutembea nao usiku. Wakati
wewe na wenziko mnatoka saa
nane usiku kuanza safari, kuna

saa saba au saa sita usiku. Kwa
hiyo, inakuwa kama kila mtu
anamuwahi mwenzake,” ana-
bainisha.

NDOO 1 KILA KAYA

Mwenyekiti wa  Kijiji cha
Nanja, Yamati Lemomo, anase-
ma kwa sasa mifugo na bin-
adamu wanahangaika kupata
vinane vya kata za Lepurko na
Sepeko wamekuwa wakifika ka-
maji katika bwawa pekee lenye
unafuu la Nanja.

“Kwa sasa bwawa hili nalo
limekauka, kumebakia kama
maji kidogo yaliyotuama, kwa
hiyo wananchi wengi wana-
usiku wa manane na kuja hapa
na kwa sasa kazi iliyoko ndio
hiyo ya kuchimba mashimo
kuyafuata maji chini ambayo
kwa kiwango kikubwa ni tope,”
anasema.

Kiongozi huyo anathibitisha
kuwapo ongezeko la migogoro
ikisababishwa na wanawake
kushindwa kutulia nyumbani,
wakisaka maji.

“Huwa ninakwenda bwawani
ninaona wanavyohangaika.
Kwa hiyo, inabidi niwaeleze
kwa kina waume zao ndipo an-
galau kunatulia.

“Lakini kuna ndoa tatu am-
bazo zenyewe ninaona zimen-
ishinda sasa, au kwa lugha
nyingine ninaweza kusema haz-
ipo, zimevurugika na sababu
kubwa ndio hii ya mambo ya
kuhangaikia maji,” anabainisha.

Lemomo anasema kwa sasa
wanapatiwa maji ya dharura
ambayo yanagawiwa kwa vi-
jiji hivyo vinane vilivyoathirika
zaidi.

“Lakini maji haya nayo haya-
toshelezi kwa sababu watu ni
wengi, awali wakati tumeletewa
maji haya, lengo lilikuwa ni ku-
gawiwa kila kaya ndoo mbili
kwa siku, lakini baadhi ya kaya
zilianza kukosa, tumeaona tu-
anze kuwagawia ndoo moja
moja kwa kaya kila siku.

“Tunaishukuru sana serikali
kwa kuliona hili na kutuletea
maji ya dharura, lakini kama
ikiwezekana watuongezee zaidi
kwa sababu ndoo moja hai-
toshelezi na ndio maana bado
wengine wanalazimika kunywa
haya ya tope kwa sababu ya
ukubwa wa familia. Watu wa-
natumia hayo maji machafu
kuongezea, wengine wanaweka
majivu ili tope likae chini, watu
wanaumia sana,” anawasilisha
kilio chao.

EITANDELEA KESHO
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CRDB yatenga mabilioni ya kuwezesha vijana, wanawake

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

IKIENDELEZA jitihada zake
za kukuza ujumuishi wa kiu-
chumi nchini, Benki ya CRDB
kwa kushirikiana na Tume ya
TEHAMA imezindua progra-
mu mpya ya uwezeshaji vijana
na wanawake wajasiriamali,
Sh. bilioni tano zikitengwa.

Programu hiyo iliyopewa
jina la IMBEJU ilizinduliwa
katika kilele cha Kongamano
la Sita la TEHAMA lililofanyika
katika ukumbi wa mikutano
wa Hoteli ya Golden Tulip
na kuhudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa serikali na
taasisi kutoka ndani na nje ya
nchi mwishoni mwa wiki.

Akielezea kuhusu pro-
gramu hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB,
Abdulmajid Nsekela, alisema
kupitia ‘IMBEJU’, benki hiyo
itakuwa ikitoa mitaji wezeshi

kwa vijana na wawawake wa-
jasiriamali wenye biashara na
mawazo bunifu.

Nsekela alisema kupitia pro-
gramu hiyo vijana watakuwa
wakiwasilisha mpango wa bi-
ashara zao na mawazo bunifu
kwa upande wa wanafunzi,
kisha wataalamu wabobezi
watakuwa wakichambua na
kuidhinisha mtaji na mafunzo
kulingana na vigezo.

“Katika programu ya IM-
BEJU, tutakuwa pia tukitoa
mafunzo ya usimamizi wa bi-
ashara, matumizi ya mifumo
ya TEHAMA, elimu ya fedha
na masoko, na usaidizi wa
kuboresha bidhaa na mawazo
bunifu,” alisema Nsekela.

Aliongeza kuwa benki hiyo
pia imeanzisha kituo maalum
cha mafunzo na ubunifu wa
biashara katika Makao Makuu
ya zamani ya benki hiyo Mtaa

laam. Kituo hicho kitasimam-

Ushirikiano Tanzania na

Uturuki wapaisha uchumi

Na Maulid Mmbaga

TANZANIA imeeleza dhami-
ra ya kuimarisha uhusiano
wake na Uturuki katika sekta
za afya na elimu ambazo nchi
hiyo ya Ulaya imepata maen-
deleo makubwa.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro (picha-
ni), alitoa ahadi hiyo wakati wa
hafla ya kuadhimisha miaka
99 tangu kutangazwa kwa
Jamhuri ya Uturuki mwis-
honi mwa juma.

Alisema Tanzania inathami-
ni dhamana ya urafiki na ush-
irikiano na nchi hiyo, hususan
katika utaalamu wa sekta ta-
jwa.

“Tangu zipate uhuru, Tanza-
nia na Uturuki zimedumisha
uhusiano mzuri na wa kindu-
gu ambao umeendelea kukua
hadi kufikia viwango vya juu,
hasa baada ya kufunguliwa
tena kwa Ubalozi wa Uturuki
Mei 2009 na ule wa Tanzania
huko Ankara mwaka 2017,
alisema.

Waziri huyo alibainisha
kuwa kwa sasa kuna zaidi ya
wanafunzi 400 wa Kitanza-
nia wanaosoma katika vyuo
vikuu vya Uturuki katika fani

mbalimbali zikiwamo za afya, :
uhandisi, kilimo na sayansi ya :

Jjamii.

li watu, utalii na usafirishaji.

“Hadi sasa, uwekezaji wa :
Uturuki nchini wenye thamani :
ya karibu dola milioni 324 na :
umetoa jumla ya ajira 3,455 :
kwa wakazi wa eneo hili na :
hivyo kuboresha maisha ya :
Watanzania wengi wadogo na :

wa kati,” alisema.

Katika hotuba yake, Balozi :
wa Uturuki nchini, Dk. Mehmet :
Gulluoglu alisema kiwango :
cha biashara kati ya Tanza- :
nia na Uturuki kimeongezeka :
hadi dola milioni 300 katika :
kipindi cha miaka 10 kutokana :
na juhudi za mabalozi wa nchi :
hizo mbili katika kuimarisha :
zaidi uhusiano wa kiuchumi :

na kidiplomasia.

“Biashara yetu baina ya nchi :
haijatambua uwezo wake wa :
kweli na tunaamini kwamba :
kuna nafasi kubwa ya ukuaji, :
sio tu kwa suala la wingi, lakini :
katika anuai ya bidhaa na hu- :

duma,” alisema.

Kwa mujibu wa waziri :
huyo, kwa sasa kuna takribani :
kampuni 48 za Uturuki zi- :
lizowekeza nchini katika sekta
mbalimbali zikiwamo za vi- :
wanda, kilimo, ujenzi, rasilima- :

iwa kwa ushirikiano na Tume ya
TEHAMA nchini.

“Katika programu za vijana waja-
siriamali, tumeweka mkazo mkub-
wa zaidi katika biashara zinazoanza
katika sekta ya TEHAMA tukilenga
zaidi kuchochea uchumi wa kidiji-
tali. Biashara katika sekta nyingine
pia zitakuwa zikipata uwezeshaji,”
alifafanua.  Katika kuwawezesha
wanawake wajasiriamali, Nsekela
alisema benki hiyo itakuwa ikifanya
kazi na taasisi na mashirika yali-
yojikita katika kufanya uwezeshaji
kwa wanawake. Uwezeshaji uta-

fanyika kwa vikundi na mjasiriamali
mmoja mmoja.

Kwa kuanzia katika uzinduzi huo
wa programu ya IMBEJU, Benki ya
CRDB ilikabidhi Sh. milioni 50 kwa
Tume ya TEHAMA ikiwa ni uwez-

eshaji wa biashara changa katika
sekta ya TEHAMA (digital start-
ups).

Akizindua programu hiyo, Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,
aliipongeza Benki ya CRDB kwa
kuanzisha programu hiyo ya ‘IM-
BEJU’ akisema itasaidia kukuza uju-

muishi wa kiuchumi kwa vijana na
wanawake. “Idadi kubwa ya watu
nchini ni vijana na wanawake. Li-
cha ya hivyo ndio watu tegemezi
zaidi kiuchumi. Serikali imekuwa
ikiweka jitthada kubwa katika kuli-
wezesha kundi hili. Niipongeze Ben-
ki ya CRDB kwa kuunga mkono,”
alisema.

Mkurugenzi wa Tume ya TE-
HAMA, Dk. Nkundwe Mwasaga,
alisema wamejipanga vilivyo ku-
hakikisha programu ya TMBEJU’
inakwenda kuchochea kwa kasi
ukuaji wa biashara changa nchini.

217122701
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Yanga malizeni kazi kwa
Mkapa kufuzu shirikisho

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga, kesho-
kutwa, Jumatano watatupa karata yao ya kwanza dhidi ya Club
Africain ya Tunisia kuwania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Yanga ambayo itakuwa mwenyeji kwenye mechi hiyo ya
kwanza itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, imeangukia
hatua hiyo ya kucheza mechi ya mtoano kuwania kufuzu hatua
ya makundi ya Kombe la Shirikisho, baada ya kutolewa katika
raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Al Hilal ya Su-
dan kwa jumla ya mabao 2-1.

Hivyo, kwa mujibu wa kanuni za waandaaji wa michuano hiyo,
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), timu zote zinazotolewa raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa, hucheza mechi ya mchujo nyum-
bani na ugenini dhidi ya zilizopenya raundi ya kwanza ya Kombe
la Shirikisho ili kuwania kufuzu hatua ya makundi ya michuano
hiyo.

Kwa mantiki hiyo, Yanga inahitaji kupata matokeo ya jumla ny-
umbani na ugenini dhidi ya Watunisia hao, ili kufuzu hatua hiyo
ya makundi ya michuano hiyo ya pili kwa ukubwa kwa ngazi ya
klabu Afrika.

Kikubwa Yanga inachotakiwa kufanya ni kuhakikisha kesho-
kutwa inapata ushindi mkubwa wa magoli ili kurahisisha kazi ka-
tika mechi ya marudiano Novemba 9, mwaka huu nchini Tunisia.

Tunatambua ujanja wa timu za Mashariki, maarufu za Kiarabu,
ambao huutumia zikiwa ugenini, huhakikisha zinapoteza muda
kwa kujiangusha, kutoa presha kwa mwamuzi kwa kumlalamikia
mara kwa mara, huku zikitumia mashambulizi ya kushtukiza.

Hivyo, Yanga haina budi kuwa makini katika ujanja huo na
kuepuka kuingia mtegoni kwenye mbinu hizo za Waarabu kwani
mara nyingi wanachotafuta ugenini ni sare na ikiwezekana ya
mabao ili baadaye kwenda kunufaika na bao la ugenini.

Sote tulishuhudia namna Club Africain walivyocheza kwa mbi-
nu hizo kwenye raundi ya kwanza dhidi ya Kipanga FC ya Zan-
zibar na kufanikiwa kupata sare tasa katika Uwanja wa Amaan
visiwani humo.

Matokeo hayo yaliifanya Kipanga kuiona Club Africain ni ya
kawaida na kuamini inaweza kwenda kuwachapa kwao, lakini il-
ipofika Tunisia, ilibebeshwa kitu kizito kichwani kwa kuchapwa
mabao 7-0 na kutolewa kwenye michuano hiyo.

Hivyo, Yanga haina budi kukwepa mtego huo kwa kuhakikisha
inapata mabao mengi nyumbani na kutoruhusu wapinzani wao
kuziona nyavu zao, ili kujiweka katika mazingira mazuri ya ku-
fuzu hatua ya makundi katika mechi ya marudiano.

Tunatamani kuiona timu nyingine kutoka Tanzania ikifuzu
hatua ya makundi ya michuano hiyo ya CAF kwa ngazi ya klabu
baada ya Simba kuwa klabu pekee kutoka nchini kutinga hatua
hiyo kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika.

Inafahamika wazi kuwa na timu zaidi ya moja kwenye hatua ya
makundi katika michuano hiyo ya CAF, zinasaidiana kuiongezea
nchi pointi na kuiweka katika nafasi nzuri ya kuingiza timu nne
kwenye mashindano hayo msimu unaofuata.

Hivyo, tunaamini Yanga imefanya na inaendele kufanya
maandalizi makubwa kuelekea mechi hiyo ya mchucho, lakini
ikichukua tahadhari zote nje na ndani ya uwanja na katika hilo
Nipashe tunaungana na wadau wote wa soka na Watanzania
kwa ujumla kuwaunga mkono wawakilishi wetu hao wa nchi ki-
mataifa ili kufanikisha lengo lao la kutinga hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika baada ya kushindwa kwenye Ligi ya
Mabingwa.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam
Fungamwango

Waamuzi sasa ndio 'kirusi’ cha soka letu

KWENYE mitandao ya ki-
jamii nimekutana na sehe-
mu ambayo waandishi wa
michezo wa nchi za Ghana,
Nigeria, Burkina Faso na
Cameroon, wakipostiana
video na picha za mechi
kati ya Geita Gold dhidi ya
Yanga, wakiulizana ni kwa
nini mwamuzi aliamua iwe
penalti?

Walikuwa wakiizungum-
zia mechi ya juzi kati ya
Geita Gold dhidi ya Yanga
iliyopigwa Uwanja wa CCM
Kirumba Mwanza, ambapo
moja ya tukio lililowaacha
watu hoi ni mwamuzi wa
kati, Florentina Zablon,
kuamuru mkwaju wa pen-
alti ambao mchezaji George
Wawa alikuwa ameushika
mpira nje ya eneo la hatari.

Kwa bahati mbaya sana
penalti hiyo ya utata ndiyo
iliyoamua mshindi kwenye
mechi hiyo, Yanga ikishinda
kwa bao 1-0.

Nilichofurahi ni kwamba
kumbe Ligi ya Tanzania im-
ekuwa ikifuatiliwa sana mi-
aka ya hivi karibuni, tofauti
na huko nyuma. Ilikuwa
si rahisi kuona waandishi,
wachambuzi na wadau wa
soka kwenye nchi kubwa
zilizoendelea kisoka kama
hizo zikiifuatilia Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Lakini  kutokana na
uwekezaji mkubwa wa
pesa, ligi kuonyeshwa kar-
ibuni mechi zote za msimu,
pamoja na wachezaji kutoka
kila pembe ya Afrika na du-
nia, wakimiminika kucheza
soka la kulipwa nchini,
hivyo kuifanya Ligi ya Tan-
zania kufuatiliwa sana na

kutajwa kama ni moja kati
ya ligi bora Afrika.

Hata hivyo, nasikitika
kusema kuwa ligi bora in-
achezeshwa na waamuzi
ambao si bora. Tumeo-
na kwa siku za karibuni
waamuzi wamekuwa waki-
simamishwa,  kupelekwa
kwenye kamati na kufungi-
wa kutokana na kuboronga.

Kwa kawaida mchezo
wa soka ni wa makosa,
na tunaona hata huko nje
waamuzi wanakosea, la-
kini si kwa namna ambayo
waamuzi wa Tanzania wa-
nakosea.

Mfano tukio la juzi hali-
kuwa ni la kutafsiri sheria,
bali lilihitaji umakini tu kwa
sababu ni kweli mchezaji wa
Geita Gold alishika, lakini je,
ni ndani ya eneo la 18?

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Bodi ya Ligi, Almasi Kason-
g0, alishawahi kusema mwa-
muzi wa mpira wa miguu
ni sawa na hakimu au jaji,
hivyo anatakiwa kuwa ma-
kini sana.

Na tunaambiwa kwenye
moja kati ya mafunzo yao
wanaambiwa kuwa ni bora
umuache mhalifu kama
hakuna ushahidi uliokami-
lika kuliko kumfunga mtu
ambaye hana kosa.

Hata kwenye uamuzi ni
bora ukatae bao au penalti
kama huna uhakika, kuliko
kutoa vitu hivyo kimakosa.
Ni kwa sababu mwamuzi an-
adhulumu haki ya mwing-
ine.

Kwa leo inaweza kuoneka-
na kama haina umuhimu, la-
kini ipo siku wanaweza kuja
kuikumbuka. Geita Gold
inaweza huko mbele kuhi-

taji pointi moja ili kufuzu
Ligi ya Mabingwa Afrika au
Shirikisho ama kujinusuru
kushuka daraja, ndipo watu
watakapokumbuka  kuwa
kuna siku walinyimwa poin-
ti yao kwa kuruhusu penalti
ambayo si halali.

Nilichoshangaa na kuona
ni mwamuzi akitoa pen-
alti hiyo akionekana kabisa
kuwa na uhakika, kwani
pamoja na wachezaji wa
Geita Gold kumzonga hakus-
tuka na kuamua kwenda ku-
muuliza mwamuzi msaidizi.

Mwamuzi msaidizi naye
ambaye naye alikaa kwenye
sehemu ambayo alitarajiwa
kuona tukio hilo vizuri zai-
di, hakujishughulisha hata
kumsaidia mwamuzi wa
kati licha ya kuzongwa na
wachezaji.

Kwa tukio hilo na mengine
yaliyotokea kwa waamuzi,
iwe kwa makusudi au ba-
hati mbaya hayaleti taswira
nzuri kwenye soka la Tan-
zania. Wale waandishi wa
Afrika Magharibi wanaweza
kuona kuwa aina hiyo ya
uchezeshaji ndiyo maana
timu za Tanzania hazi-
fanyi vizuri zinapokwenda
kucheza mechi za kimataifa.

Imefika wakati sasa wadau
wote wa soka nchini Tanza-
nia tuone aibu na kukataa
mambo haya ambayo sasa
yameanza kuonekana kama
ya kawaida kwenye soka
letu.

Ama imefika kweli wakati
wa kuletwa mashine za
kumsaidia mwamuzi (VAR),
au iwekwe kanuni ya kual-
ika waamuzi kutoka nje ya
nchi kuchezesha baadhi ya
mechi za Ligi Kuu nchini.
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]
Mfumo wa ununuzi
wafanyiwa maboresho

Na Waandishi Wetu, IRINCA

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipango, Hamad :
Hassan Chande, amesema serikali imeweka :
udhibiti wa mianya ya rushwa na ubadhirifu wa :
fedha za umma uliosababishwa na kasoro katika :
Mfumo wa Ununuzi wa Umma (TANePS) kwa ku- :
fanya maboresho makubwa ya mfumo huo.

Aliyasema hayo jana mkoani Iringa alipofanya :
ziara ya kukagua maboresho ya mfumo huo ya- :
nayofanywa na wataalamu wa ndani kwa lengola :
kuondoa shida zilizoko na kukidhi mahitaji halisi :
ya serikali na wazabuni. :

Chande alisema kumekuwa na shida kupata :
thamani halisi ya fedha katika huduma na bidhaa :
kutokana na mianya ya rushwa iliyokuwapo ka- :
tika mfumo wa ununuzi iliyosababisha utofauti :
mkubwa wa gharama kwenye eneo moja. :

“Kumekuwa na usiri mkubwa katika michaka- :
to ya ununuzi, hali inayofanya mtu ajiulize huu :
usiri una nini katikati yake, ununuzi unatakiwa :
ufanyike kwa uwazi na haki, hivyo wataalamu :
mnaofanya maboresho haya mnaweza kututen- :
genezea mfumo unaoakisi uhalisia katika ununu- :
zi na utakaosaidia ununuzi kufanyika kwa haki,” :
alisema Chande. :

Aliongeza kuwa nia ya serikali ya kufanya ma- :
boresho hayo ni kuhakikisha taasisi nunuzi zi- :
natoka katika mazoea ya kufanya michakato ya :
ununuzi nje ya mfumo kwa kuwa ununuzi wa nje :
ya mfumo unaongeza uwezekano wa rushwa na :
upotevu wa thamani ya fedha.

Chande alisema zipo faida nyingi ambazo seri- :
kali itazipata baada ya maboresho hayo kuka- :
milika ikiwamo kuimarika kwa uchumi wa nchi :
kwa kuokoa mapato ya serikali yanayopotea kwa :
kuwa asilimia 70 ya matumizi yote ya bajeti ya :
nchi yameelekezwa katika ununuzi. :

Pia alimtaka Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka :
ya Usimamizi wa Ununuzi wa Umma (PPRA),
Eliakumu Maswi, kuhakikisha wote wanaotakiwa :
kutumia mfumo huo wanautumia kwa kuwa ita- :
sikitisha kuona wataalamu wanatumia muda na :

nguvu zao kufanya maboresho ya mfumo halafu :

wengine wanakaidi kuutumia.

Chande pia aliipongeza PPRA kwa juhudi :
inazoendelea nazo za kusimamia maboresho :
makubwa katika mfumo wa ununuzi ili kuongeza :
ufanisi wa utendaji kazi katika Sekta ya Ununuzi :

nchini.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Eliakumu Mas- :
wi, alimwahidi naibu waziri huyo kuwa mabore- :
sho ya mfumo huo yatauwezesha kuwa bora kati- :
ka nchi za Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika. :

Pia atahakikisha wote wanaotakiwa kuutumia :
mfumo huo wanasajiliwa ili lengo la kufanya kazi :
za ununuzi wa umma kwa uwazi linafikiwa na :
kuwa chachu ya maendeleo ya wananchi na taifa :

kwa ujumla.

Mbunge wa Iringa Mjini, Jesca Msambatavangu, :
aliipongeza serikali kwa kuhakikisha yanafanyika :
maboresho makubwa ya mfumo wa ununuzi wa :
umma kwa kuwa si jambo rahisi kuingia katika :
maboresho hayo bila kuwa na msaada kutoka :

kwa wataalamu wa nje ya nchi.

Aliwataka wananchi kuhakikisha wanatumia :
mfumo huo iwapo wanataka kufanya biashara :
na serikali kwa kuwa utakuwa rahisi kuutumia :
na umeangalia hali halisi ya Mtanzania na soko :

la ndani.

Uamuzi wa maboresho ya Mfumo wa Ununuzi :
nchini ulitokana na agizo la Waziri wa Fedha :
na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, wakati wa :
uwasilishaji wa bajeti ya mwaka 2022/23 bungeni. :

Maboresho hayo yaliyoanza mwezi Julai mwaka :
huu, yanatarajia kufanyika kwa awamu sita am- :
bapo mpaka sasa awamu ya kwanza tayari ime- :
shakamilika na inatarajiwa majaribio yake yaanze :

mwezi Desemba mwaka huu.

Washindi wa shindano la kubuni wazo la kutatua tatizo la msongamano wa magari katikati ya Jiji la Dar es Salaam
kwa kutumia teknolojia ya intelijensia bandia, wakipokea zawadi zao kwa Jaji Mkuu, Hilda Bukoko wa Wizara ya Afya.
Washindi hao watapata nafasi ya kupata mafunzo zaidi kufanya wazo lao kuwa halisi katika kiota cha mafunzo cha
Ujuzi Incubation Center. PICHA: ROMANA MALLYA

Meli ya Kijeshi ya India
yatia nanga Dar kimkakati

Na Romana Mallya

MELI ya Kijeshi ya India,
(INS) Tarkash, imetia nanga
kwa siku tatu katika Bandari
ya Dar es Salaam, ikitumika
kutoa fursa kwa wanajeshi
wa nchi hiyo na wa Tanzania
kufanya mazoezi.

Baada ya kuwasili, Mkuu
wa Kikosi, Kapteni Abra-
ham Samuel, akifuatana na
Nahodha wa Ulinzi, Kapteni
Nitesh Garg walimtembe-
lea Mkuu wa Majeshi ya
Ulinzi Tanzania, Jenerali Ja-
cob Mkunda pamoja na Ka-
manda wa Kikosi cha Jeshi
la Wanamaji, Meja Jenerali
Ramson Mwaisaka.

Oktoba 26 jioni, Balozi wa

KABWELA

India nchini, Binaya Pradhan
pamoja na Mkuu wa Kikosi,
Kapteni Samuel waliandaa
hafla iliyofanyika kwenye
meli hiyo. Hafla hiyo ilihud-
huriwa na viongozi mbalim-
bali wa kiserikali na kijeshi
akiwamo Mnadhimu Mkuu
wa JWTZ, Luteni Jenerali
Salum Haji Othman pamoja
na mabalozi kutoka nchi
mbalimbali na raia wa India
wanaoishi Tanzania.

Katika hafla hiyo, Balozi
Pradhan pamoja na Luteni
Jenerali Othman walizun-
gumzia historia ya ushiriki-
ano baina ya nchi hizo mbili.

Wakati wa ziara hiyo
INS Tarkash ilishiriki kwe-
nye mazoezi ya pamoja ya

majeshi ya majini na Tan-
zania ambayo yalishirikisha
pia wanajeshi wa Msumbiji.

Tukio hilo ni la kwanza la
kujitolea kwa Jeshi la Maji
la India kufanya pamoja na
majeshi ya nchi za Afrika na
limekuja baada ya Azimio
la Gandhinagar kupitishwa
wakati wa mjadala wa ulinzi
kati ya India na Afrika wakati
wa maonyesho ya kijeshi ya
mwaka huu.

Mazoezi mbalimbali ya
kijeshi yalifanyika ikiwamo
namna ya kukabiliana na
vitisho vya majini, ukaguzi
kwa kutumia boti, uokozi,
kuokoa kwa kutumia ndege,
mapigano ya ana kwa ana na
mizinga yalifanyika kwa siku

mbili kuanzia Oktoba 28.

Ziara za masomo kwa
wanafunzi na diaspora yali-
fanyika wakiwa ndani ya
meli hiyo na manahodha
waliwatembeza wageni kwe-
nye meli hiyo.

INS Tarkash ilizinduliwa
kwenye Jeshi la Maji la In-
dia Novemba 9, 2012 na ili-
jiunga na Kamandi ya Jeshi
la Maji la Magharibi mwaka
huo huo. Jina lake lilitokana
na lugha ya Sanskrit am-
bapo ‘Tarkash’ ina maana
ya chombo chenye mishale
ikiwa imebeba silaha za ku-
tosha na vingamuzi ikiwa
na manahodha hodari, meli
hiyo ni moja ya silaha kubwa
za Jeshi la India.

Fadhili Mohamed
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Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni za Hill,
Hillary Shoo (ku-
shoto), akiwaonyesha
wajumbe wa Bodi ya
Benki ya Maendeleo
ya Kilimo Tanzania
(TADB) na baadhi ya
wafanyakazi wa ben-
Ki hiyo mifuko am-
bayo huzalishwa na
kiwanda hicho kwa
ajili ya kufungashia
bidhaa mbalimbali
ikiwamo chakula cha
kuku. Ujumbe wa
TADB ukiongozwa na
Mwenyekiti wa Bodi,
Ishamel Kasekwa,
ulitembelea kiwanda
hicho wilayani Baga-
moyo mkoani Pwani
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Wazi

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, amewahimiza
waandishi wa habari na wadau wa
habari nchini kuhakikisha wanapam-
bana ili kubadili sheria za habari kwa
kuwa utawala wa sasa umeridhia.

Amesema kwa kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan ameshaonyesha nia
ya kuzifanyia mabadiliko sheria hizo,
wadau hao wa habari hawana budi
kutumia vizuri fursa hiyo kwa kuwa
hawajui Rais atakayeingia madara-
kani baada ya Rais Samia atakuwa na
mtazamo upi dhidi ya tasnia ya habari.

Dk. Ndumbaro aliyasema hayo
juzi jijini Arusha alipozungumza na
Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF)
pamoja na Wadau wa Haki ya Kupata

Habari (CoRI), kuhusu mchakato
wa mabadiliko ya sheria za habari
nchini.

“Rais tuliyenaye sasa (Rais Samia
Suluhu Hassan), ameonyesha moyo na
nia ya kutetea na kutoa haki za vyom-
bo vya habari na waandishi wa habari
nchini.

“Kwa sasa mazingira ni mazuri, sasa
lisukumeni suala hili ili sheria zibadil-

i ahamasisha w;

ishwe maana mkisubiri miaka 10 ijayo,
hamuwezi kujua Rais atakayekuja
baada ya hapo atakuwa na mtazamo
gani juu ya vyombo vya habari,” alise-
ma Dk. Ndumbaro.

Wakati huo huo, Waziri Dk. Ndum-
baro alisema baadhi ya nchi duniani
huzuia zisitolewe na zisiwafikie wa-
nanchi kwa madai ya kulinda usalama
wa taifa.

Alisema pamoja na umuhimu wa
taarifa hizo zinazozuiwa kutolewa,
baadhi huwa zinalenga zaidi kuficha
maovu ya watu binafsi ili yasifahamike
katika jamii tofauti na kauli zinazo-
tolewa.

“Taarifa kuhusu usalama wa taifa
si sahihi kutotolewa hadharani, lakini
baadhi ya watawala duniani hutumia
kigezo hicho kuficha taarifa ambazo ni
muhimu wananchi kuzijua kwa kuwa
zinaweza kuharibu maslahi yao.

“Kwa ujumla, tunapaswa kutunga
sheria zenye viwango na zitakazo-
dumu kwa muda mrefu na ninasema
wakati wa mabadiliko ya sheria ya
habari nchini ni huu,” alisema Waziri
Dk. Ndumbaro.

Pia alimmwagia sifa Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Teknolojia

andishi mabadiliko ya sheria za habari

ya Habari, Nape Nnauye, kwa kile ali-
chosema kwamba waziri huyo ameo-
nyesha nia ya kusimamia mabadiliko
ya sheria hizo zinazolalamikiwa iki-
wamo Sheria ya Huduma za Vyombo
vya Habari ya Mwaka 2016.

Sheria nyingine zinazolalamikiwa
na wadau hao wa habari ni Sheria ya
Mawasiliano ya Kielektroniki na Hu-
duma za Posta (EPOCA, 2010), Sheria
ya Makosa Mtandaoni (2015), Sheria ya
Haki ya Kupata Taarifa (2016) na She-
ria ya Kanuni za Maudhui Mtandao
(2018).

Dk. Ndumbaro alisema yeye na
wabunge wengine watashiriki ku-
saidia Tanzania kupata sheria nzuri za
habari, kwa kuwa sheria nzuri zitawez-
esha kukuza haki ya kupata habari,
uhuru wa vyombo vya habari na haki
ya watu kutoa maoni itakayozalisha
maendeleo ya haraka kwa nchi.

Pia alikubaliana na TEF pamoja na
wadau wa habari kuwa suala la Mku-
rugenzi wa Idara ya Habari (MAELE-
70) nchini kuwa na mamlaka ya kuwa
mlalamikaji, mwendesha mashtaka,
mtoa hukumu na msimamizi wa hu-
kumu aliyoipitisha, linafifisha misingi
ya utawala bora na utawala wa sheria.

Serikali yawapa angalizo watumishi mikopo umiza

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya Ma-
liasili na Utalii amewataka watumi-
shi wa umma kuvitumia Vyama vya
Kuweka Akiba na Kukopa (SACCOS)
zilizoko kwenye maeneo yao ya kazi
ili kuepuka kuingia kwenye mikopo
umiza mitaani.

Pia amewataka watumishi hao
kutumia mikopo hiyo wanayopata
kwenye SACCOS kuanzisha miradi ya
ujasiriamali na biashara ambazo zi-
taongeza kipato chao.

Juma Mkomi alitoa angalizo hilo
wakati wa kufungua mkutano mkuu
wa pili wa Chama cha MNRT Saccos
hapo mwishoni mwa wiki.

Mkomi aliwashauri wafanyakazi
kutumia vikoba vya utawala kuhama-
sishana kujiunga kwenye SACCOS zi-
lizoko kwenye maeneo yao ya kazi ili

kuepuka kutumbukia kwenye mikopo
umiza mitaani.

“Kujiunga na SACCOS sio tu kwamba
kunasaidia kuweka akiba ya kukunu-
suru wakati wa changamoto, bali pia
kunawajengeeni tabia ya kuweka akiba
kwa ajili ya siku za mbeleni hususani
baada ya kustaafu katika utumishi wa
umma,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu huyo alisema
mikopo hiyo ni rahisi kuiipata pamoja
na unafuu wa kulipa kwa mfanyakazi
na anaweza kukopa tena hata kama
ana mkopo mwingine.

Aliongeza kuwa baadhi ya watumi-
shi wa umma hupumbazwa na misha-
hara wanayopata, jambo ambalo hu-
wafanya kukaa bila kuwa na mpango
maalum wa kujiwekea akiba ama kuwa
na mbadala wa kuwanusuru mara
dharura zinapojitokeza.

“Kama mmnavyojua tena, tarehe za
mwisho wa mwezi huwa zinajulikana

sana kwa jamii inayotuzunguka na ni
tarehe hizo hizo za mwisho wa mwezi
ama siku za moshi mweupe maombi
ya fedha kutoka kwa ndugu, jamaa
na marafiki huongezeka, hivyo fedha
ikikatwa juu kwa juu kwenda SACCOS
husaidia kuongeza mpangilio mzuri
na nidhamu ya matumizi ya fedha,”
alifafanua. Mwenyekiti wa SACCOS ya
wizara hiyo, Wilfred Msemo alisema
ina jumla ya wanachama 244 na wa-
naendelea kuwahamasisha wafan-
yakazi wengine kujiunga.

Msemo alibainisha kuwa SACCOS
yao inatoa mikopo kwa wakati na
wanaweza kutoa mkopo wa hadi Sh.
milioni 20 na pia wanatoa mikopo ya
dharura ya hadi Sh. milioni mbili kwa
mwanachama wao.

Alibainisha kuwa kwa mwaka 2021
walitoa mikopo ya Sh. milioni 566 kwa
wanachama wao na wamekuwa waki-
wapatia kwa wakati wanapoomba.

NBC yatanua huduma zake

Na John Badi

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos

* Makalla, amezindua tawi jipya la Benki ya

: Taifa ya Biashara (NBC) eneo la Kibada wilay-
: ani Kigamboni, akitoa wito kwa wakazi wa

¢ wilaya hiyo na maeneo jirani kuchangamkia

: fursa za kiuwezeshaji, kiuchumi zinazoletwa

i na benki hiyo wilayani humo.

Hafla ya uzinduzi wa tawi hilo ilifanyika

¢ kwenye tawi hilo jana na kuhudhuriwa na

¢ wadau mbalimbali wakiwamo viongozi wa
* chama na serikali, viongozi waandamizi wa
¢ benki hiyo na wafanyakazi, wawakilishi wa
: jumuiya ya wafanyabiashara na wananchi.

Akizungumza kwenye hafla hiyo, Makalla

 alisema mitaji ya fedha ni kichocheo muhimu
: cha maendeleo ya kiuchumi, hivyo kuwapo

: benki hiyo wilayani humo kutakuwa na tija

: zaidi iwapo tu wakazi wa wilaya hiyo watai-
* tumia vyema fursa hiyo.

“Ninajua fika kwamba kusogezewa karibu

: huduma za kifedha ikiwamo benki kama hivi
: ni jambo moja na kutumia ipasavyo kuwapo
¢ kwa huduma hizi ni jambo lingine. Ndio

* maana ninawaomba sana wana Kigamboni

¢ kutumia vyema kuwapo kwa benki kama hii
: ya NBC kwa kutunza akiba zenu na pia ku-

¢ kopa ili kuwekeza na kukuza biashara zenu,”
¢ alisema.

Makalla alitoa rai kwa benki hiyo kuendelea

¢ kubuni mipango mbalimbali ya utoaji wa

¢ elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa ku-

¢ tumia benki sambamba na kubuni huduma

: zinazowagusa wananchi wa wenye hali ya

¢ kawaida kiuchumi ili waweze kutumia vyema
: fursa na huduma zinazotolewa na benki hiyo.

“Ninafahamu Benki ya NBC mmekuwa

¢ mkibuni njia mbadala za kuwahudumia wa-

¢ teja kupitia njia mbalimbali ikiwamo kupitia

: mawakala na huduma kupitia simu, yaani

¢ NBC Kiganjani, NBC Shambani na nyingine

* nyingi, ninawapongeza sana, lakini ninaomba
: sana endeleeni kuwaelimisha wateja wenu

: namna ya kutumia fursa za kibenki na kuji-

¢ weza na kujikomboa kiuchumi,” aliagiza.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Fatuma

: Nyangasa, aliishukuru benki hiyo kwa ku-

: sogeza huduma zake wilayani Kigamboni

¢ kwa kuwa itarahisisha upatikanaji wa hu-

: duma za kibenki ambazo kwa kiasi kikubwa
¢ wilaya hiyo inategemea kuzipata kupitia

© Wilaya ya Temeke.

“Wilaya ya Kigamboni kwa sasa inakua kwa

: kasi sana na wakazi wanaongezeka kila siku
: huku shughuli za kiuchumi pia zikiongezeka.
¢ Ongezeko hili la watu na ukuaji wa kiu-

: chumi linahitaji kwenda sambamba na hu-

¢ duma mbalimbali ikiwamo hii ya kifedha,

¢ tunawashukuru sana NBC kwa kuliona hili,”
: alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC,

: Theobald Sabi, alisema benki hiyo ambayo

¢ inamilikiwa na serikali kwa asilimia 30 inaen-
: delea kuunga mkono dhamira ya serikali ya

: kuwawezesha wajasiriamali na wakulima na
: wazalishaji wengine katika sekta za uchumi

¢ kwa kwa kutoa mitaji ya kifedha na mikopo

¢ nafuu.

“Jitihada hizi tunazitekeleza kwa urahisi

: zaidi kutokana wingi wa matawi yetu katika

¢ mikoa mbalimbali nchini. Tawi hili jipya la

¢ Kigamboni tunalolifungua leo (jana), linafanya
: Benki ya NBC sasa kuwa na jumla ya matawi
: 16 mkoani Dar es Salaam pekee huku tukiwa
! na matawi 47 kote nchini,” alibainisha.

Alisema tawi hilo linakwenda kuondoa

shida iliyokuwapo kwa wateja wa benki hiyo
: wilayani humo waliokuwa wanalazimika ku-
: vuka maji ili kufuata huduma ng'ambo ya pili.
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Imetolewa chini ya

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Robo ya Robo ya Robo ya Limbikizo la || Limbikizo la
Mwaka ya sasa|| Mwaka iliyopita Mwaka sasa Mwaka Mwaka wa Mwaka
Tarehe Tarehe Tarehe iliyopita sasa Linganishi
30/09/2022 30/06/2022 30/09/2022 Tarehe 30/09/2022 || 30/09/2021
30/06/2022
TZS TZS TZS TZS i TZ8
A. MALI _ 1:|MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
1 Fedha Taslimu 187 103 Mapato/(Hasara)Hakisi (2,883) (311) (3,369) 916
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Marekebisho kwa Ajli ya:
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,049 9,108 Hasara Katika Mali 206 124 469 345
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (3,461) (1,047) (3,533) (2,386)
6 Miamala Baina ya Matawi - - Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
7 Bili Zilizoafikiwa . - - Mabadiliko Halisi Katika Amana (73) 194 131 725
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zilizoafikiwa - - - -
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 203 (235) (158) 942
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Kodi lliyolipwa _ . . R
"o o - - Mengineyo 1,391 (274) 2,306 69
Mikopo Halisi lliyopo 22,960 19,499 Fedha Halisi zili (il ika) kwa iza o . . ~ R
12 Mali Nyingine 1,858 2,081 kwa shughuli za uendeshaji (4,597) (1.549) 4,155) 611
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini ) - - 11:|MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 1,523 1,551 Gawio Lillopokelewa ~ . ~ )
16 JUMLA YA MALI 30,577 32,322 Ununuzi wa Mali za Kudumu (198) (141) (482) (191)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
1B7 RHIMA Benki L T . Fedh Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - - -
mana za Benki nyingine na aasisi za Fedha R - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - - -
18 Amana za Wateja 2,330 2,097 Mengineyo - - -
;g ghama':jl‘ yal‘ Malipo kwa Fedha Taslimu 5207 5513 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
mana Viaaumu ) ’ ’ kwa Shughuli za uekezaji (198) (141) (482) (191)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - . . . "
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 7 7 fn: SI.T'R!R'KaVZA FED;A:U’JOL(ANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA i i
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mte - - Mlpaﬂtwi tak eniya Ulu a re,\: d Muda Mref ;
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - M:p:tz K:tzk::: :Z Ulg?: az Mtaa ievr\;‘ay:isau a Mretu ;
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 783 679 Ga‘?wo Liliolipwa kwa Fedrjwa Tashmju
27 Zitak li Baad 691 2,40 ) ) )
>8 Dh?mzzﬁ;’i)r‘:;?n oadae .69 403 Mabadiiko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
20 Madeni 10,017 8.699 Mengineyo (181) (31) (1,882) (264)
JUMLA YA DHIMA ’ ’ Fedha Halisi 'Zilizo?olewa (zilizotumika) - - - -
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 20,560 23,623 kwa Shughuli za Kifedha (181) (31) (1.882) (264)f
C. FEDHA ZA WANAHISA IV:|FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200 Onzezeko/Pur.\gl.Jzo Halisi Katika Fedha Iasll.mu na Mali leazoiana na Fedha Tast| (4,975) (1,721) (6,518) 156
32 Akiba ya Mtaji 12 12 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwg 9,211 10,932 10,754 11,703
33 Mapato Yaliyobakizwa 842 859 . X
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (3,369) (487) ;e'{h: na Mali Z;:"T,mﬁ"aza na Fedha Taslimu / e = e —
35 Akauti Nyingine za Mtaji 1,875 2,040 wishon! mwa Robo Twaxa : : : :
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 20,560 23,623
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022
38 Dhima Zisizo Dhahiri (Kiasi cha shilingi milioni)
39 Mikopo Chechefu 280 607 = .
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 883 1,000 Mtaji wa Mapato Tengola  Mengineyo
41 Mali Nyingine Chechefu - - hisa yaliyobakizwa  Ziada ya (Bainisha)
Jumla
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 67% 73% Salio la mwanzo wa Mwaka (2022) 21,200 2,487 0 2,124 25811
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.2% 3.0% . . "
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 422% 357% Faida /(Hasar?> Ha“_SI B_aad? ya Kodi ya Mapato ) (3,369) ) ) (3,369)
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 76% 62% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76% 79% Miamala na wanahisa - . - - -
(vi) Ongezeko la Amana -1.3% 3.6% Gawio liilolipwa . . . . .
(vii) Ongezeko la Mali -5.4% -3.7% . . .
Ziada ya Kisheria - - - - .
Mengineyo - (612) - (1,270) (1,882)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA Salio la mwisha wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 (1.494) 0 834 20,560
Robo ya Robo ya Limbikizo la [|Limbikizo la Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2021) 21,200 1,447 0 2,206 24,853
Mwaka Mwaka || Mwakawa | Mwaka Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 1,288 - - 1,288
sasa Linganishi sasa Linganishi Mapato mengine valivoiumuishwa R R R R R
Tarehe 30/09/2021 || 30/09/2022 || 30/09/2021 p gine yallyojumuishw
30/09/2022 Miamala na wanahisa - - - - -
TZS| TZs TZS TZS Gawio lililolipwa - N " " )
1 Mapato ya Riba 2,670 2,345 7,571 7,415 Ziada ya Kisheria ) - ) ) )
2 Gharama za Riba 10 4 21 11 Mengineyo - (248) - (82) (330)
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2.661 2,340 7,550 7.404 Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 2,487 0 2,124 25811
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (206) (70) (450) (243)
6 Mapato Yasiyo ya Aiba: o IO I BN BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni @7 (16) (43) (16) Kafika kuaandaa taarifa hiziza fedha, sera za uandaaji i zile zileziizotumikawakaf wa uandaji wa Taarifa za Fecha zilizokaguliwaza mwaka uliopifa
6.2 Ada za Kamisheni 522 412 1,501 877
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 285 147 618 427
7 Gharama Zisizo na Riba : 6,118 2,511 12,544 7,374 w . . m M
Chilala Hakooma(Ofisa Mtendaji Mkuu) 14 Oktoba 2022
7.1 Mishahara na Mafao 1,594 1,193 4,513 3,615
7.2 Gharama Nyingine 4523 1318 8032 3759 Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha) 14 Oktoba 2022
7.3 Ada na Kamisheni Modest Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ncani) 14 Oktoba 2022
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji (2,883) 302 (3,369) 1,074
9 Tengo la Kodi ya Mapato - 53 - 158 T - . . " . . . T A
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (2,883) 249 (3,369) 916 S\Sl.tuhqtajwa hapo chlml,wajumbe Va bodi ya wakuruggn2|‘tunath\b\tllshalysah\h\ va {aarifaza zehapo Juu‘Tunalamkal kwamba ﬁumezwtathrqln\ {aarifa hizinakwa uelewa na imari yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwesilishaji wa Taarifa za Fecha na matakwa ya Sheria yaBenki na Taasisi za Fedha yamwaka 2006, na zinaonesha | evy
11 Idadi ya Waajiriwa 352 263 352 263 hali halisi (=3
12 Mapato kwa Hisa (135,981) 11,755 (158,937) 43,212 ' ?
13 Kipato kwa Hisa (135,981) 11,755 (158,937) 43,212 N
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 . L N
15 Vituo Vya Biashara 36 54 36 54 Jina na Cheo Saini Tarehe I
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI ; it ;
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali -9.2% 0.7% -10.7% 2.7%) 1 Athanasla SOkﬂ ( MwenVEkm ya BOdI) 1 OktOba 2022
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa -13.0% 1.0% -15.3% 3.6%)
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 178% 87% 130% 85% o
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalis 22% 20%) 62% 62%) 2| Loyce Isanzu (Mwendeshaji) 14 Oktoba 2022
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HABARI KITAIFA

Inspekta Jenerali wa Polisi Tanzania, (IGP) Camilius Wambura, akiwa pamoja na Menejimenti ya Kampuni ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) (kutoka kulia) ni Mkuu wa ldara ya Ulinzi na Usalama, Suleiman Machira; Makamu Rais wa AngloGold
Ashanti anayeshughulikia miradi endelevu Ghana na Tanzania, Simon Shayo; Mkurugenzi Mkuu wa GGML, Terry Strong na

lengo la kuendelea kuimarisha uhusiano na serikali kupitia Jeshi la Polisi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ukame wamshtua Mkuu wa Wilaya

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Mo-
rogoro, Albert  Msando,
amesema ukame uliochangia
kukosekana kwa mvua za
vuli, umeanza kuleta athari
ya kupungua kwa maji katika
Manispaa ya Morogoro na
kuwataka wananchi kutumia
maji kwa uangalifu.

Msando alitoa angalizo hilo
mwishoni mwa wiki wakati
wa mkutano wa mwaka wa
Baraza la Madiwani Manis-
paa ya Morogoro, akibainisha
ukame umesababisha uhaba
wa maji kwenye vyanzo vy-
ake hasa vilivyo katika safu za
milima ya Uluguru.

“Zipo changamoto am-
bazo tunaendelea kuzifanyia

kazi. Kama mnavyoona wa-
heshimiwa madiwani, ninyi ni
mashuhuda huko katika kata
zenu, hali sio nzuri,” alisema
Msando.

Alisema kumekuwa na
mgawo wa siku mbili na baa-
dhi ya maeneo siku tatu ili ku-
pata maji na serikali ya wilaya
inashughulikia kero hiyo kwa
kuchukua hatua za haraka ili
kuona ni namna ya kutatua
shida hiyo.

Alisema uhaba wa maji
unachangiwa na mito mingi
kukauka ukiwamo Mto Moro-
goro, Mto Mzinga na mingine
ambayo inachangia maji kwe-
nye Bwawa la Mindu.

“Kupitia kwenu madiwani,
ninawaombe  mkawaeleze
wananchi watumie maji kwa
uangalifu mkubwa kwa kuwa

hivi sasa maji tuliyonayo ni ki-
dogo, ninatambua mnapokea

malalamiko mengi kutoka
kwa  wananchi,” alisema
Msando.

Aliongeza kuwa ukame

uliopo ni mkubwa na seri-
kali inaendelea kuhakikisha
inapambana hasa kudhibiti
vyanzo vya  maji visihar-
ibiwe.

“Tuendelee kufunga mi-
kanda. Kwa mujibu wa wataal-
amu wa Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA), mvua
za vuli zinatarajia kupatikana
wiki ya pili ya mwezi Desem-
ba, bado mwezi mmoja wa
kupambana,” alifafanua.

Katika kikao cha Kamati ya
Ushauri Mkoa (RCC) cha Okto-
ba 23, mwaka huu, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Mamlaka ya

Maji Morogoro (MORUWASA),
Tamimu Katakweba, alisema
nanispaa hiyo inakabiliwa na
shida katika upatikanaji wa
maji, akibainisha kuwa hu-
duma hiyo kwa sasa inapati-
kana kwa asilimia 48, mahitaji
ya sasa yakiwa lita milioni 73
kwa siku.

Alisema uzalishaji wa maji
kwa sasa ni wastani wa mita
za ujazo milioni 35 hadi 37
kwa siku na manispaa inat-
egemea maji kutoka Bwawa
la Mindu kama chanzo kikuu
cha maji.

Katakweba alisema bwawa
hilo lina maji ya kutosha na
kwa makadirio utoshelevu
wake  wa uhakika hadi ku-
fikia Desemba mwaka huu
endapo hakutakuwa na tatizo
lolote.

Serikali yaonya ‘tegesha’ maeneo yanayolipwa fidia

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesema itawa-
chukulia hatua kali wananchi
wanaogushi na kujenga kwe-
nye maeneo yanayotakiwa
kulipwa fidia kupisha upanu-
zi wa shughuli za uchimbaji
madini kwenye migodi ya
Barrick.

Kitendo hicho kwa wakazi
wa maeneo yanayozunguka
migodi ni maarufu kwa jina
la tegesha, wakimaanisha
kufanya uwekezaji kwenye
eneo lililo mbioni kufanyiwa
uthamini ili kupisha shughuli
za mgodi.

Akizungumza  mwishoni

mwa wiki wilayani Tarime
mkoani Mara, Naibu Waziri
wa Madini, Steven Kiruswa,
alisema serikali inawathamini
wananchi wake na itahakiki-
sha wale wote wanaostahili
kulipwa fidia kutokana na
maeneo yao kuchukuliwa
kupisha miradi, wanalipwa
stahiki zao.

“Lakini hatutakubali kulipa
watu ambao baada ya kujua
kuna mradi unakuja na mae-
neo fulani yanachukuliwa,
wanaanza kuyaendeleza kwa
lengo la kulipwa fidia. Jambo
hili  serikali  halitakubali-
ana nalo na ninawaonya
wananchi kuacha kufanya

hivyo,” aliagiza.

Alisema Kampuni ya Bar-
rick inayomiliki migodi ya
dhahabu ya Bulyanhulu
mkoani Shinyanga na
North Mara  mkoani Mara,
iko tayari kulipa fidia katika
kila maeneo itakayochukua
kwa ajili ya kupanua shughuli
zake.

“Wananchi wanatakiwa
kufahamu kampuni hii ya
Barrick inafanya kazi kwa
kushirikiana na serikali na
ndio maana ya kuwapo kam-
puni tanzu ya Twiga Mineral
Corperation ambayo ni mali
ya serikali, hivyo kila shughuli
inayofanywa serikali inakuwa

sehemu ya shughuli hiyo, tu-
waunge mkono kwa maende-
leo yetu,” alisema.

Aliongeza kuwa ushiriki-
ano uliopo kati ya Barrick na
Twiga Mineral Corperation
umeleta tija na kuipa serikali
faida kutokana na kuwapo
kwa migodi hiyo.

Awali Rais na Mkurugenzi
Mkuu wa Barrick, Dk. Mark
Bristow alisema kampuni
hiyo inataka kupanua shu-
ghuli zake za uchimbaji nchi-
ni.

Alisema kuwapo kwa migo-
di miwili pekee hakutoshi na
hivyo wanajiandaa kuongeza
maeneo ya uchimbaji.

%Waomba chakula
.cha bei nafuu
-serikalini

Na Jenifer Gilla

: ya Sindeni, Halmashauri ya Wilaya ya
: Handeni, wameiomba serikali iwasaidie
: kupata chakula cha bei nafuu ili waka-
: biliane na upungufu unaowakabili kwa
: miaka mitatu sasa.

: upatikanaji wa chakula katika eneo hilo
: umekuwa mgumu kutokana na kusi-
: mama kwa shughuli za kilimo kwa kuwa
: hakuna mvua ya kutosha.

“Nina miaka mitatu sasa kila nikilima

: mahindi katika ekari zangu nne sipati
: kitu, sasa nimekula mpaka mbegu na
: uwezo wa kununua kilo ya unga kwa Sh.
¢ 1,800 sina kwa kuwa nina familia kubwa,”
: alisema Selemani.

¢ cho, alisema kutokana na vyakula kuu-
: zwa bei ya juu, analazimika kula mlo
: mmoja kwa siku ili kubana matumizi na
¢ kumudu gharama za maisha.

“Kwa kweli tukishakunywa uji asububhi,

¢ tunakuja kusonga ugali jioni, mchana tu-
: nauacha upite kwa sababu uwezo wa ku-
¢ nunua kilo mbili mchana na jioni siwezi
: maana sina kazi yoyote, ninategemea
: kilimo ambacho kimekataa tena mwaka
: huu,” alisema.

Mama huyo mwenye familia ya watu

: sita alisema kuwa fedha ya kununulia
: chakula anategemea kupewa na mtoto
¢ wake ambaye humpa Sh. 30,000 kila
: mwezi, anayolalamikia kuwa haitoshi
: hata kununua mahindi ya kutumia kwa
¢ kipindi hicho.

Saida Salehe, mkazi mwingine wa ki-

: jiji hicho, alisema vyakula vikipatikana
: kwa bei nafuu, kutamsaidia kumudu
¢ kuhudumia mifugo yake ambayo nayo
: kwa sasa inakonda kwa kukosa malisho
: ambayo nayo upatikanaji wake unahitaji
¢ fedha.

“Fedha nyingi ninaitumia kununua

: chakula, matokeo fedha ya kulipia ma-
¢ jani ya mifugo ninakosa, maana upati-
¢ kanaji wa majani ni wa shida, inatulazimu
: kununua kwa wenye maeneo yao. Mifugo
¢ yangu imeathirika kiasi cha kwamba
* nanaiuza kwa bei ya hasara,” alisema.

: alikiri kuwapo tatizo hilo na kwamba
: walishatoa taarifa kwa halmashauri kupi-
: tia ofisi ya kata lakini mpaka sasa hawa-
¢ japokea majibu yoyote.

Mwenyekiti huyo alisema kulingana

: hitaji chakula kitakachouzwa chini ya Sh.
1,000 kwa kilo kwa sababu vyanzo vyao
: vyamapato vimeathirika na athari za ma-
. badiliko ya tabianchi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Kata

ya Sindeni, Zamilida Zabron, alisema
: walipokea malalamiko ya kuwapo njaa

: ya vyakula ikiwamo vya nafaka kuwa juu
: na kuwa waliandika muhtasari na kuu-
: peleka kwa mkuu wa wilaya.

Kwa mujibu wa Shirika la Kimataifa la

: Maendeleo ya Jamii (UNDP), Tanzania ni
: miongoni mwa nchi zinazoendelea ku-
: kumbwa na athari za mabadiliko ya tabi-
¢ anchi zinazosababisha majanga kama
: vile mafuriko na ukame yanayoathiri kwa
: kiasi kikubwa shughuli za kiuchumi na
¢ kurudisha nyuma juhudi za kupunguza
¢ umaskini.
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HABARI ARUSHA

RC atengua zuio wafugaji

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara,
Makongoro Nyerere, ametengua
zuio lililowekwa na serikali za
wilaya kuwazuia wafugaji kuin-
giza mifugo yao mnadani, kwa
kisingizio cha kushindwa kuweka
hereni za Kkielektroniki kwenye
mifugo yao.

Uamuzi wa Makongoro ku-
zuia utekelezaji wa amri hiyo,
aliufanya mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akizungumza na wakuu
wa wilaya, wakurugenzi wa hal-
mashauri na sekretarieti ya mkoa
huo.

Alisema iwapo wataendelea
kuwawekea zuio wafugaji la ku-
tokuingiza mifugo yao mnadani,

watasababisha  kuzorota kwa
uchumi wa mfugaji, halmashauri
na taifa kwa kuwa yapo mapato
yatapotea.

“Wauzaji wa ngombe wakifika
mnadani ni vizuri wawekewe he-
reni kwanza, au wauze ndiyo
wawekewe hereni. Wapewe fursa
ya kuuza mifugo yao na siyo vingi-
nevyo,” alisema Makongoro.

Katika kikao hicho, Ofisa Mifu-
go na Uvuvi wa Mkoa huo, Issa
Mnzava, alisema gharama ya ku-
weka hereni kwa ngombe mmoja
ni Sh. 1,750 na mbuzi mmoja ni Sh.
1,000.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Uchu-
mi na Uzalishaji wa Mkoa huo,
Samweli Dahaye, akitoa taarifa ya
hali ya kampeni ya utambuzi, usa-
jili na ufuatiliaji wa mifugo kwa

kuingiza mifugo mnadani

e, i macrn - KUNIND A,
au kupelekwa mnadani ama kusa- :
Kuhusu Halmashauri ya Kiteto. k U e n d e I e Z a
y N b L3 [ [
manjro. Babat rasilimali za
Mjini, Dahaye, alisema bado wa- : e o
. misitu
wapata wazabuni na kununua :
: Na Allan Isack, ARUSHA
Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, :
Dk. Sulaiman Serera, alisema bei :
ya hereni ni kubwa kwa wafugaji :
: za Bodi ya Wakala wa Huduma

njia ya ya kielekroniki alisema:

“Halmashauri ya Wilaya ya
Babati imeweka hereni ngombe
5054 kati ya ngombe 315,680
sawa na asilimia 1.6, punda 48 kati
ya punda 6,080 sawa na asilimia
0.79.

“Wamo pia, mbuzi na kondoo
6,664 ndio wamewekewa hereni
cha Mwada.”

Alisema: Kwa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbulu, wameweka
hereni ngombe 2360 kati ya
ng'ombe 266,852 sawa na asilimia
0.89 punda saba kati ya punda
4,398 sawa na asilimia 0.16.”

Alisema baada ya Oktoba 30,
mwaka huu mifugo yote isiyoku-
wa imetambuliwa na kusajiliwa
haitaruhusiwa kuingia minadani,

kuuzwa, kuchinjwa mabuchani
firishwa.

Simanjiro, Babati Mjini na Mbulu
naendelea na mchakato wa ku-

hereni.

wenye mifugo mingi.

Dk. Serera alisema wafugaji wa :
wilaya hiyo bado wana maumivu :
. dhi na kuendeleza rasilimali zote
¢ za misitu nchini.

ya kupoteza mifugo yao yaliyo-
sababishwa na ukame.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, :
. hatua kwa watu watakaojaribu
: kufanya shughuli za kilimo na
sehemu za malisho ya mifugo yao. :
| maeneo yaliyohifadhiwa.

: sha wakati wa uzinduzi wa bodi
© yanneya TFS.

Mbaraka Batenga, alisema wafu-
gaji wengi wanaangaika kupata

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, akizungumza katika haram-
bee ya kuchangia fedha kwa ajili ya ufunguzi wa ofisi za mabaraza ya wazee mikoa yote mahususi kwa ajili ya wazee
wanaume mkoani Arusha mwishoni mwa wiki. PICHA: WOINDE SHIZZA

Jeshi la Polisi lakusanya silaha haramu 990

Na Godfrey Mushi, MOSHI

JESHI la Polisi nchini limeku-
sanya silaha zaidi ya 990 ikiwa
ni mwendelezo wa kampeni ya
usalimishaji wa silaha kwa hiari
ambazo zinamilikiwa na watu
kinyume na sheria.

Kadhalika, kampeni hiyo am-
bayo ni ya kimataifa imefungwa
rasmi hapa nchini.

Kwa mujibu wa Naibu Mkuru-
genzi wa Upelelezi wa Makosa
ya Jinai nchini (DCP), Salehe Am-
bika, Jeshi la Polisi hadi kufikia
Oktoba 28, mwaka huu lilikuwa

limepokea silaha 997, kati ya hizo
silaha 52 zimekamatwa kwenye
matukio ya uhalifu.

Ambika ambaye ni Naibu Kam-
ishna wa Polisi alikuwa akizun-
gumza mwishoni mwa wiki wilay-
ani Moshi, mkoani Kilimanjaro,
wakati wa kongamano la kuhitim-
isha kampeni hiyo ya usalimishaji
wa hiari wa silaha haramu.

Kongamano hilo liliandaliwa
na Jeshi la Polisi nchini, kwa
kushirikiana na Jumuiya ya Mari-
dhiano na Umoja wa Huduma za
Kitume na Kinabii Tanzania.

Ambika alisema: “Kampeni hii

sasa imefika ukingoni kwa muda
uliotolewa na serikali. Kuanzia
sasa watakaokutwa na silaha au
silaha bandia watachukuliwa
hatua za kisheria.” Kampeni hiyo
ya usalimishaji wa bunduki, bas-
tola au bomu, ilizinduliwa rasmi
Septemba 5, mwaka huu na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yusuph Masauni jijini Do-
doma. Msemaji wa Jeshi la Polisi,
David Misime, katika taarifa yake
kwa vyombo vya habari wakati
wa uzinduzi wa kampeni hiyo
alinukuliwa akisema ni mahususi
kwa ajili ya baadhi ya watu wa-

naomiliki silaha hizo.

“Jeshi la Polisi linatoa wito kwa
wananchi kutambua kuwa suala
la ulinzi na usalama ni la kila
mmoja wetu na kila Mtanzania
mpenda amani anao wajibu wa
kuhakikisha analinda amani ya
nchi yetu kwani pasipo amani
hata maendeleo hayawezi kupati-
kana,” alisisitiza Misime.

Misime alisema mtu yoyote
atakayesalimisha silaha anayomi-
liki kinyume cha sheria katika
muda utakaotolewa hatakamat-
wa, kubugudhiwa au kuulizwa
jambo lolote.

]
TFS yaagizwa

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Balozi Pindi Chana, ameiagi-

za Misitu Tanzania (TFS), ku-
hakikisha wanalinda, kuwahifa-

Alisema hatasita kuchukua

kuingiza mifugo yao kwenye

“Atakayekamatwa ameigiza

: mifugo au kufanya shughuli yoy-
: ote ya kilimo kwenye maeneo

: ya misitu bila kufuata utaratibu

: sheria kali zitachukuliwa dhidi

: yao kwa kuwa tunafanya hivyo

: kwa faida yetu, tukiacha kulinda
: na kuendeleza rasilimali hizi,

. tutapata matizo ya kukosa mvua
: na majangwa,” alisema.

Alisema Tanzania inarasilimali

: za misitu na nyuki ambazo ni

© muhimu kwa maendeleo kwa

: kuwa imekuwa na mchango kiu-
: chumi, kijamii, kimazingira.

Alisema ametoa agizo hilo kwa

. kuwa hivi sasa kumekuwapo na
¢ tatizo kwa baadhi ya wafugaji

¢ kuingiza mifugo yao ndani ya

: misitu kuilisha.

. kata hakikisheni mnasimamia

. sheria tulizojiwekea kwa faida
: na maslahi ya Watanzania kwa
: kuwa idadi ya watu inaongezea
¢ ukilinganisha na rasilimali

. zilizoko,"aliongeza.

Licha ya kuzungumza hayo,

: alisema suala la moto lime-

© kuwa tatizo katika hifadhi, hivyo
. alitoa rai kwa wananchi kila

: mmoja kuwa mlinzi wa mwen-

: zake na kutumia njia mbadala za
. kusafisha mashamba badala ya

: kuchoma.

“Nawakumbusha Watanzania

© wenzangu, tuwe makini na moto
© kwa kuwa gharama ni kubwa

: mno kuuzima, tuangalie ni kwa

: namna gani wakati wa kuanda

: mashamba kuchukua mbinu

: mbadala na siyo kutumia moto

i kwa kuwa harasa yake ukitokea
¢ kurudisha hali kuwa kawaida

: inachukuwa muda,” aliongeza.

Mwenyekiti wa Bodi ya TFS,

: Brigedia Jenerali Mbaraka Mker-
: emy, alisema wakati wamepokea
: Kkijiti cha kuiongoza taasisi hiyo,
¢ ilikuwa changa lakini kwa sasa

¢ imekuwa kubwa hadi kufikia

¢ hatua ya kutoa gawio serikalini.

Aalisema tangu bodi kuin-

: gia madarakani wamefani-

¢ kiwa kuongeza mapato kutoka
: Sh.bilioni 130 hadi kufikia Sh.
¢ bilioni 137.
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]
Hospitali

Moto Mlima Kilimanjaro wazuka tena Machame

Na Godfrey Mushi, MOSH|

AKATI Waziri wa

Maliasili na Utalii,

Balozi DKk. Pindi

Chana, akitangaza
kufanikiwa kuudhibiti moto ul-
iokuwa unawaka katika Hifadhi
ya Taifa ya Kilimanjaro (KINAPA),
moto huo umeanza upya kuwaka
eneo la Machame.

Moto huo ulionekana ukiende-
lea kuteketeza sehemu ya hifadhi
hiyo baada ya kugunduliwa siku
ya kwanza, Oktoba 21 mwaka
huu katika eneo la kupumzikia
wageni maarufu ‘Karanga Camp’
kuelekea Baranco.

Juzi baada ya kutumia helikop-
ta kufanya ukaguzi katika mae-
neo yaliyoathiriwa na moto, wazi-
ri huyo aliutangazia umma kuwa
moto huo tayari umedhibitiwa.

“Hivi sasa moto umedhibitiwa

nimetoka kupanda huko juu kwa
kutumia helikopta. Moto ume-
dhibitiwa ukichia maeneo mach-
ache ambayo yalikuwa yana
moshi.

“Sasa hali ya mlimani inaen-
delea kuwa shwari na tunaen-
delea kuudhibiti moto huo. Kwa
hiyo matumizi mabaya ya ghafla
yasiyofaa yanaweza kusaba-
bisha moto kuwaka ni lazima
yaepukike. Tuwe macho na kila
mmoja awe mlinzi wa mwen-
zake.”

Kamishna wa Uhifadhi wa
Kanda ya Kaskazini, Betrita
James, alinukuliwa akisema:
“Hali ya moto kwa leo (juzi) in-
aonyesha matumaini kwa maana
ya kwamba moto tuliokuwa tu-
nauona ni hatarishi ni pamoja na
ule uliokuwa kwenye korongo la
Karanga, ambapo kutokana na
juhudi tulizoziweka na kutengen-

eza vidhibiti moto, umezaa matu-
maini.”

Ili kuudhibiti moto huo usien-
delee kuiteketeza hifadhi hiyo
inayohudumia hifadhi nyingine
zaidi ya saba, serikali ilipeleka
vikosi vya uokozi kutoka vitengo
mbalimbali vya watu zaidi ya
500.

Mara ya mwisho moto kama
huo ulizuka na kuteketeza se-
hemu ya hifadhi hiyo, Oktoba 11,
2020 katika eneo la Whona, am-
bacho ni kituo cha kupumzikia
wageni wanaotumia njia ya Man-
dara na Horombo.

Kanzidata ya Hifadhi ya Taifa
ya Kilimanjaro, inaonyesha kuwa
mwaka 2015/16 eneo lililoteketea
kwa moto ni hekta 49.13, mwaka
2016/17 hekta 17, mwaka 2017/18
hekta 82, mwaka 2018/19 hekta
72.3, mwaka 2020 hekta 22.05.

Kwa kipindi kisichozidi miaka

mitano mpaka kufikia mwaka
2020, jumla ya hekta ambazo
ziliteketea kwa moto katika hifa-
dhi hiyo zinatajwa kufikia 242.48,
huku chanzo kikitajwa kuwa ni
uvunaji mbaya wa asali, ujangili
na njia mbaya za kilimo.

Katika ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), ya mwaka 2020/21
iliyotolewa Machi 30 mwaka
Charles Kichere, alisema ame-
fanya uchunguzi kuhusu ripoti
ya tukio la moto la KINAPA la
Desemba 2020 na kutoa map-
endekezo manne kwa mamlaka
husika.

CAG Kichere mbali na mambo
mengine, alisema moto huo uli-
sababisha hasara ya Sh. bilioni
1.214 na kubainisha kuwa mam-
laka za hifadhi za taifa hazina
uwezo wa vifaa na maandalizi ya
kupambana na majanga ya asili.

Wadau wa maendeleo mkoani Tanga wa kikundi cha New Generation wakichangia damu kwa ajili ya kusaidia watu wenye uhitaji katika
Hospitali ya Rufani Mkoa wa Tanga Bombo jana. PICHA: BONIFACE GIDEON

Wamlalamikia RC kulipishwa fedha kusafirisha watuhumiwa

Na Hamida Kamchalla,
KILINDI

WAKAZIwa Negero Wilaya
ya Kilindi mkoani Tanga,
wamepeleka kilio chao kwa
Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba, kutokana
na kutozwa gharama za
usafiri wa watuhumiwa wa-
naofikishwa mahakamani.

Wamesema baadhi ya
watuhumiwa au washtak-
iwa, ndugu zao hutakiwa
kuwajibika  kuwasafirisha
kwenda mahakamani kwa
kutumia usafiri wa pikipiki.

Walitoa kilio hicho juzi
kwa Mgumba, aliyekuwa
akizungumza nao katika
mkutano wa hadhara Kata
ya Negero.

Mmoja wa wakazi hao
Ezron Kinasa alisema:
“Mheshimiwa Mkuu wa

Mkoa, hali hii imekuwa ni
kero kubwa kwetu, kwa
kuwa wengine wanaone-
wa na hawana uwezo wa
kumsafirisha ~mtuhumiwa
au mshtakiwa kutoka Neg-
ero hadi Makao Makuu ya
Wilaya (Songe).

“Mtu unafanyiwa uhalifu,
unaripoti na kesi inafun-
guliwa, inafika kipindi
mshtakiwa kupelekwa kule
makao makuu ya wilaya
ambako ndiyo kwenye ma-
hakama.

“Unaambiwa  ukodishe
pikipiki mbili ili mshtakiwa
na msindikizaji wapande
moja na mlalamikaji nae
apande yake. Hizo pikipiki
zinakodishwa moja shilingi
60,000 kwenda na kurudi;
kwa hiyo hapo jumla ni
shilingi 120,000".

Kinasa alieleza hawana

sababu ya kuwalaumu aska-
ri katika kata hiyo, kwa kuwa
hawana gari la kubebea

watuhumiwa kuwapeleka
mahakamani.

“Tunaomba utusaidie
Mheshimiwa Mkuu wa

Mkoa, hii kazi ya kusafirisha
watuhumiwa wa makosa
ya jinai anahusika nani? La-
kini naomba kwa niaba ya
hawa askari, ufanye kila lin-
alowezekana uwapatie gari
pale kituoni ili waweze kusa-
firisha mahabusu wao we-
nyewe. Tunajua kwa mam-
laka uliyopewa unaweza
kuongea na ngazi za juu na
gari ikapatikana hapa,” ali-
sisitiza.

Akijibu malalamiko hayo,
Mgumba alisema anazo
taarifa kwamba kituo ki-
dogo cha polisi hakina gari,
akiahidi kulichukua suala

hilo na kwenda kulifanyia
kazi kwa kushirikiana na
viongozi wengine ngazi za
juu serikali.

Aidha, alipiga marufuku
kwa wananchi hao kukata
miti na kuchoma mkaa ili
wasiendelee  kusababisha
ukame ambao kwa sasa
umeanza kukabili baadhi
ya maeneo katika Mkoa wa
Tanga.

“Hali hii ikiendelea, mwis-
honi hata afya na pumzi
zetu tunazopumua itakuwa
ni shida kwasababu uzal-
ishaji wa hewa utakuwa
mdogo, tutakuwa tukivuta
hewa chafu. Hii miti ndio
inayotuletea mvua sasa
mkiikata mvua itakuja vipi,
kama mvua haikunyesha
hamuwezi kupata mazao,
kinachofuata hapo ni njaa,”
alisema.

ya Bombo
yahitaji damu
chupa 600

Na Oscar Assenga, TANCA

MKUU wa Idara ya Maabara wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Tanga ya Bombo, Sinde Ntobu,
amesema hospitali hiyo inahitaji
chupa 600 za damu salama kwa
mwezi kutokana na idadi ya wahi-
taji kuongezeka.

Amesema kiasi hicho ni kikub-
wa kwa sasa tofauti ni kipindi cha
nyuma.

Ntobu aliyasema hayo wakati
wa kampeni ya uchangiaji damu
salama inayoendeshwa na Shirika
la Empower Society Bulid The Na-
tion, wananchi mbalimbali waliji-
tokeza.

“Uhitaji wa matumizi ya damu
kwa sasa ni makubwa kwa mwezi,
kwa vile tunatumia katiya chupa
500 hadi 600 kuwasaidia wag-
onjwa mbalimbali.

“Wengi wa wabhitaji wa damu
salama ni mama wajawazito na
watoto wadogo. Lakini wamo wa-
naofanyiwa upasuaji na wenye
uglonjwa wa selimundu na siko-
seli.

Zaidi aliongeza: “Kuna imani
potofu kwamba ukichangia damu
utakuwa unachangia mara kwa
mara. Dhana hiyo siyo sahihi,
wengine wanasema kutoa damu
utakuwa na upotevu wa damu
mara kwa mara.”

Alisema kwa mujibu wa viwan-
go cha Shirika la Afya Duniani
(WHO), inaelekeza kila hospitali
iwe na uhakika wa damu asilimia
moja kwa wakazi wa eneo husika.

Halmashauri ya Jiji la Tanga,
lina watu zaidi ya 200,000 lakini
ni asilimia moja ya watu hao wa-
naochangia damu.

Naibu Meya wa Jiji hilo, Mwa-
naidi Kombo, alilipongeza Shirika
la Empower Society Build The
Nation, kwa kuona umuhimu wa
kuchagia damu, huku akiwasihi
kuendeleza utaratibu huo mara
kwa mara wa kusaidia wenye uhi-
taji.

“Pamoja na hilo tuendelee kue-
limisha jamii juu ya umuhimu
kujitolea kuchangia damu kwa
hiari ili kuendelea kuokoa vifo
yawagonjwa mbalimbali wanao-
poteza maisha kutokana na upun-
gufu wa damu mwilini,” alisema.

Ofisa Utafiti wa Shirika hilo, Isi-
haka Mbwana, alisema wamepan-
ga kuja na mikakati maalum wa
kutoa elimu kwa jamii na kuha-
masisha juu ya kupambana na
magonjwa mbalimbali ikiwamo
ebola na polio.

Alisema: “Tumeandaa bonanza
la uchangiaji damu tulilolipa jina
la Asante Mama, kwa kujali na ku-
tambua vipaji vya vijana. Lengo
hasa ni kutoa elimu ya magonjwa
ya ebola, polio na corona pamoja
na kuhamasisha jamii kufanya
mazoezi’.
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MSHAMBULIAJI wa Barcelona,
Robert Lewandowski, ndiye
mchezaji aliyefikisha mapema
zaidi mabao tisa kwenye
LaLiga katika karne hii ya 21.
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NYOTA WAKUBWA KOMBE LA DUNIA 2022 EPL UK.16

Nipashe

Kiungo wa Liverpool, Fabinho
(kushoto), katika harakati za
kuwania kumiliki mpira dhidi ya
winga wa Leeds United, Brenden
Aaronson, kwenye mechi ya Ligi
Kuu England iliyopigwa juzi katika
Uwanja wa Anfield na Liverpool
kuangukia pua kwa kichapo cha
mabao 2-1. PICHA: MTANDAO
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A% FIFAWORLD CUP
» Qat_ar2022

LONDON, England

UKU Kombe la Dunia la

FIFA la 2022, likikaribia

kwa kasi, mwelekeo sasa

unahama kutoka kwenye
klabu na makocha hadi timu za taifa
na makocha wao. Kuna makocha
wengi kwenye uwanja wa soka wa
kimataifa ambao watakuwa mstari
wa mbele kwenye mchezo huo hivi
karibuni.

Kuna shinikizo kubwa kwao wa-
napopeleka vikundi vyao vya wa-
nasoka wenye vipaji vya hali ya juu
kwenye tukio la maonyesho ya mch-
ezo huo maridadi. Kazi ya makocha
wa timu ya taifa si rahisi.

Kuna majina mengi ya-
nayotambulika katika
mzunguko wa kufundi-
sha siku hizi, litakuwa
jambo la kuvutia
kuona ni nani anaye-
beba fedha nyingi ny-
umbani. Makala haya
yanawaangalia mako-
cha watano wanaolip-
wa pesa nyingi zaidi
kuelekea katika Kombe
laDunialaFIFA la
2022, twende sasa...

#5. LOUIS VAN GAAL (UHOLANZI)
- PAUNI MILIONI 2.5 KWA MWAKA

Louis van Gaal amekuwa na kazi
nzuri ya ukocha. Ana umri wa mi-
aka 71 sasa, na hili litakuwa Kombe
la Dunia la mwisho kwa kocha huyo
wa zamani wa Manchester United
na Barcelona.

Van Gaal amefanikiwa kufanya
kazi nzuri akiwa na Timu ya Taifa ya
Uholanzi tangu alipostaafu kuinoa
Agosti 2021. Alichukua nafasi hiyo
baada ya Frank de Boer kujiuzulu
kutokana na matokeo mabaya ya
timu kwenye michuano ya Euro
2020.

Van Gaal ndiye kocha wa tano wa
timu ya taifa anayelipwa zaidi duni-

ani kwa sasa na anapokea pauni mil-
ioni 2.5 kwa mwaka.

#4. TITE (BRAZIL) - PAUNI MIL-
IONI 3 KWA MWAKA

Tite amekuwa kocha mkuu wa
Timu ya Taifa ya Brazil tangu mwa-
ka 2016. Aliiongoza kutwaa ubingwa
wa Copa America mwaka 2019, na
tayari amefichua kuwa ana nia ya
kujiuzulu kama kocha wa ‘Sele-
cao’ hao baada ya michuano hii ya
Kombe la Dunia.

Kwa hiyo Kombe la Dunia la 2022
litakuwa la mwisho kwa Tite akiwa
na timu hii ya Brazil yenye vipaji
vingi. Tite amefanya kazi nzuri sana
akiwa na Brazil katika miaka ya hivi
karibuni na timu yake haikufungwa
kwenye mechi za Kufuzu Kombe
la Dunia kwa ukanda wa Amerika
Kusini.

Tite ni mmoja wa makocha wa-
naolipwa fedha nyingi zaidi duniani
akiwa anapokea pauni milioni tatu
kila mwaka.

#3. DIDIER DESCHAMPS (UFAR-
ANSA) - PAUNI MILIONI 3.2 KWA
MWAKA

Didier Deschamps aliiongoza
Ufaransa kutwaa taji la Kombe la
Dunia mwaka 2018. Walipewa na-
fasi kubwa ya kushinda Euro 2020
pia, lakini timu hiyo ilitolewa katika
hatua ya 16-bora.

Deschamps huenda akalazimika
kuwa bila nyota wake wa kati wawi-
li, N’Golo Kante na Paul Pogba kwa
kuwa hao kwa sasa ni majeruhi.
Wengi wa washindi wake wa Kombe
la Dunia pia wamepitwa kiwango
chao. Lakini hiyo haimaanishi kuwa
kuna uhaba wa vipaji au ubora ka-
tika upande wa Ufaransa.

Mshahara wa Deschamps wa kila
mwaka ni pauni milioni 3.2 na hiyo
inamfanya kuwa kocha wa tatu
anayelipwa zaidi katika Kombe la
Dunia 2022.

#2. GARETH SOUTHGATE (ENG-
LAND) - PAUNI MILIONI 4.9 KWA
MWAKA

Gareth Southgate amefanya kazi
nzuri akiwa na Timu ya Taifa ya Eng-
land. Licha ya hali yao ya sasa, Eng-
land ilitinga nusu fainali ya Kombe
la Dunia la 2018.

England kwa sasa ina kikosi che-
nye vipaji vya hali ya juu na chenye
nyota wengi na wanaweza kucheza
soka la kusisimua zaidi.

Southgate anapokea mashahara
wa pauni milioni 4.9 kwa mwaka.

#1. HANSI FLICK (UJERUMANI) -
PAUNI MILIONI 5.5 KWA MWAKA

Hansi Flick alishinda mataji mata-
tu akiwa na Bayern Munich msimu
wa 2019-20. Kisha akachukua ju-
kumu la kuinoa Timu ya Taifa ya
Ujerumani ambayo imekuwa ikipi-
tia nyakati ngumu hivi karibuni.
Aliiongoza bila kufungwa katika
mechi zake 10 za kwanza akiinoa
Ujerumani.

Ujerumani ilitinga hatua ya
makundi katika Kombe la Dunia
2018 na kuna shinikizo kubwa kwa
Flick kubadili mambo wakati huu.
Flick anaingiza pauni milioni 5.5
kwa mwaka kama kocha wa Timu ya
Taifa ya Ujerumani na ndiye kocha
anayelipwa fedha nyingi zaidi katika
Kombe la Dunia la 2022.
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» MICHEZO

ALI JUMA ABDALLA;

Na Saada Akida

NAYETAFUTA hachoki, aki-
choka basi ameshapata...La-
kini mwisho wa kutafuta ni
pale tu utakapozima pumzi
yako ya mwisho hapa duniani! Hivyo
ndivyo unavyoweza kuanza kueleza
pindi unapoanza kummulika Go-
likipa wa Tembo Warriors, Ali Juma
Abdalla, namna alivyopigania kipaji
chake cha soka hadi sasa.
Na kwa namna alivyo-
pigana hadi sasa, hii in-
atupa fundisho kwamba
kwa kila mwenye ul-
emavu awe amezaliwa
au amekutana nao uku-
bwani kwa sababu mbal
imbali akiwa na Kipaji
bado anaweza ku-fikia
ndoto zake za juu
akipewa ushirikiano wa
kutosha.

Hili limedhihirishwa kwa Timu ya
soka ya Taifa ya Tanzania ya Watu
wenye Ulemavu (Tembo Warriors)
walivyofanya vizuri ikiwa ni mara
yao ya kufuzu na kucheza michuano
ya Kombe la Dunia nchini Uturuki
mwaka huu, ambapo ilifika hatua ya
robo fainali.

Wapo wachezaji wengi waliofani-
kisha hilo, lakini kwa leo hapa tunaye
kipa namba moja wa Tembo Warri-
ors, Ali Juma Abdalla, ambaye ni mle-
mavu wa mkono (ana mkono mmo-
ja), ana mengi ya kusisimua kuhusu
maisha yake ya soka, twende sasa...

ALIVYOANZA SOKA

“Nilianza kucheza mpira nikiwa
shuleni timu za madarasa baada ya
hapo nikawa nacheza timu za mtaani
na timu za ligi tofauti tofauti wakati
huo nilikua sijapata ulemavu wa
mkono, nilikuwa na mikono yote mi-
wili.

“Timu nilizowahi kuzichezea kabla
sijapata ulemavu wa mkono Chuoni
fc na Amani Fresh, pamoja na Amani
Fresh FC.

“Amani Fresh wakati huo ilikuwa
Daraja la Tatu kabla ya kutua Negro
FC nakuwa miongoni mwa wachezaji
walioipandisha hadi Daraja la Pili,”
anasema Ally ambaye alizaliwa Okto-
ba 8, 1990, Mjini Magharibi, Zanzibar
na kupata elimu visiwani humo hadi
Kidato cha Nne.

KUPATA ULEMAVU

Anasema amezaliwa akiwa mzi-
ma, mikono yake ikiwa kamili, la-
kini harakati zake za maisha ya soka
ndizo zilizomsababishia hali hiyo.

“Ulemavu niliupata nikiwa mkub-
wa mnamo Septemba Mosi, 2011.
Wakati huo tulikuwa tunarudi nyum-
bani kutoka kucheza mechi, ilikua ni
di mjini kwa bahati mbaya tukapata
ajali ya gari.

“Kuna wachezaji wengine watatu
waliumia kidogo tu, lakini mimi pe-
kee ndiye nilivunjika mkono. Nilikaa
siti ya mbele wakati ile gari inaan-
guka ililalia upande wangu na ndipo
apo ulipovunjika mkono wangu wa
kushoto na kulazimika kukatwa ka-
bisa wakati huo nilikuwa naichezea
Negro FC.”

BAADA YA ULEMAVU
“Nilikuwa na kipindi kigumu sana,

KIPA TEMBO

WARRIORS; KIPAJI

KABLANABAADA

YAULEMAYU

sikuweza kufikiria chochote zaidi
ya kuwapo katika wimbi kubwa la
mawazo, ilichukuwa muda zaidi ya
mwaka kukubaliana na hali hiyo,”
anasema.

Anasema kwa kuwa ndoto zake
ni kucheza soka hali ambayo ndo-
to hiyo aliamini tayari imepotea
baada ya ajali hiyo, hivyo soka la
ushindani aliona halitawezekana
tena kwake.

“Ilinichukua miezi kadhaa kuku-
baliana na hali yangu ya ulemavu
baada ya kupona, nikawa naenda
kucheza mazoezi na wasio na ule-
mavu wowote, nikiamini njia ya ku-
jipa furaha kwa sababu ya kupoteza
ndoto zangu,” anasema kipa huyo.

Anasema baada ya kipindi kifupi
kufanya mazoezi na timu zingine
zilizokuwa na wachezaji ambao
hawana ulemavu, hakuwahi ku-
waza kama kuna siku ndoto zake
za kucheza soka la watu wenye ul-
emavu zinaweza kutokea.

BAADA YA KUJIUNGA NA TIMU
YA WATU WENYE ULEMAVU
“Nilijisikia vizuri na matumaini
ya kufikia ndoto zangu niliona ni
njia sasa ya kwenda kutimia kwa
sababu naweza kupata nafasi ya
kucheza kulingana na uwezo wan-
gu wa kucheza nafasi nyingi.
“Nilipata nafasi ya kuitwa katika
Klabu ya Drogheda FC, maskani
yake iliyopo Dar es Salaam, inay-
oshiriki Ligi ya Watu wenye Ulema-
vu, ambayo nacheza nafasi ya kipa
hadi sasa,” anasema kipa huyo.
Anasema kabla ya kupata ajali
alikuwa akicheza nafasi ya kipa,

lakini akiwa na uwezo wa kucheza
nafasi mbili tofauti namba tatu na
11, ila baada ya ajali akaamua kubo-
bea katika nafasi ya kipa kwa sababu
ya sheria za mchezo huo wa soka la
watu wenye ulemavu.

KUITWA TEMBO WARRIORS

Anasema mchezaji wa mchezo
wowote ule, hakuna ambaye hatam-
ani kuchezea timu ya taifa na ndivyo
ilivyokuwa kwake, ndoto ambayo
imetimia.

“Nilijisikia furaha sana maana nili-
kua natamani sana kuitumikia timu
ya taifa langu kupitia kipaji changu,
kitu hicho nimefanikiwa katika mai-
sha yangu,” anasema Ally.

SAPOTI YA FAMILIA

“Kwetu tupo tisa, kati ya hao haku-
na anayecheza mpira zaidi ya mimi
mwenyewe, bahati nzuri nilipata
ushirikiano mzuri katika familia yan-
gu kabla ya kupata ulemavu na hata
sasa hivi nikiwa katika hii hali.”

CHANGAMOTO
“Nilikutana na unyanyasaji wakati
sijapata timu ya kucheza, kipindi

nacheza timu za mtaani, wachezaji
wa timu pinzani walinikejeli kwa
ulemavu wangu na kuniambia kuwa
soka ndio basi.

“Niliumia sana na kuendelea ku-
kata tamaa ya kuwa ipo siku nitakuja
kutimiza ndoto zangu za kucheza
soka la ushindani,” anasema Ally
kwa masikitiko.

Anasema anamshukuru rafiki
yake Ali Khatib, ambaye naye aliku-
wa mlemavu akiishi Dar es Salaam,
siku moja alifika Zanzibar kwa shu-
ghuli za Chama cha Watu wenye Ul-
emavu kwa ajili ya elimu ya ujasiri-
amali.

“Tulipokutana hapo aliniahidi
atanisaidia kutimiza ndoto zangu, al-
irejea Dar es Salaam, kisha baadaye
alinipigia simu na kunieleza naweza
kutimiza ndoto za kucheza soka la
ushindani bila unyanyasaji baada
ya Tanzania kuanzisha soka la Watu
wenye Ulemavu,” anasema Ally.

MECHI YA KUKUMBUKWA

“Mechi ambayo sitaweza kuisa-
hau ni wakati nipo Negro fc dhidi
ya Mgeni Haji, ilikuwa mchezo wa
kirafiki wa kujiandaa na ligi ndio
mechi yangu ya mwisho wakati tu-
narudi nyumbani nikapata ajali na
kusababisha ulemavu huu nilio nao
hadi sasa,” anasema kipa huyo.

Anasema ndoto zake kubwa ni
kucheza soka la kulipwa nje ya nchi
na kuendelea kupambania nafasi ya
kipa namba moja wa Tembo Warri-
ors kwa mafanikio makubwa zaidi ya
msimu huu.

KOMBE LA DUNIA UTURUKI

“llikuwa ni ngumu sana hasa
ukizingati ugeni niliokuwa nao ka-
tika mashindano kwani ilikua mara
yangu ya kwanza kushiriki Kombe la
Dunia, nilikosa uzoefu.

“Nashukuru Mungu makocha wal-
iweza kunisaidia kwa kunipa moyo
na kunipa ujasiri kwamba naweza
kufanya vizuri zaidi ya makipa wa
timu zilizopo hapo hali hiyo imeni-
saidia na kufanikisha Tembo War-
riors kufika hatua ya robo fainali
lakini pia Tanzania kuwa nchi ya
saba katika viwango ubora vya dunia
kwa timu za watu wenye ulemavu,”
anasema Ally.

USHAURI KWA WAZAZI

Anasema kuzaliwa na ulemavu au
kupata ulemavu haimanishi huwezi
kufanya vitu vikubwa. Naamini mtu
mwenye ulemavu anaweza akafanya
vitu vikubwa kuliko hata asiye na ul-
emavu.

“Nawashauri wazazi na walezi
wasiwafungie watoto wenye ulema-
vu, wawape elimu watambue vipaji
vyao na waviendeleze maana ulema-
vu ni hali ya kawaida tu kwa kipindi
hiki,” anasema kipa huyo wa Tembo
Warriors.

HOTELI ya Cristiano Ron-
aldo iliyoko Marrakesh
nchini Morocco (Pestana
CR7 Hotel), anayoiende-
sha kwa ushirikiano na
Pestana Hotel Group, im-
etangazwa kuwa Hoteli
Mpya Bora Afrika katika
Tuzo za Dunia za World
Travel Awards 2022.
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KOMBEI*

VA

DOHA, Qatar

OMBE la Dunia ni onyesho la wa-

nasoka bora zaidi duniani, lakini

michuano ya Qatar inaweza kuwa

ya mwisho kwa kundi la nyota
mashuhuri, pamoja na kuibuka kwa kizazi
kipya cha kuvutia cha vipaji.

Lionel Messi na Cristiano

Ronaldo huenda hii itakuwa
michuano ya mwisho kwa

nyota hao.
Hata hivyo, pamoja na Messi na Ronaldo
wanaowania taji lao la kwanza la dunia, ma-
bingwa watetezi Ufaransa kwa mara nyingine
wataongozwa na nyota wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe.

LINAANZA LINI?

Michuano ya Kombe la
Dunia itaanza katika hat-
ua ya makundi kuanzia
Novemba 20, mwaka
huu, huku wenyeji
Qatar wakifungua pa-
zia la michuano hiyo
kwenye Uwanja wa Al
Bayt katika mchezo wa
ufunguzi dhidi ya Ecua-
dor wa Kundi A na fainali
yake itafanyika Uwanja wa
Lusail, Desemba 18, mwaka
huu.

RATIBA

DESEMBA 2:
MICHEZO YA
MWISHO YA MAKUNDI

Desemba 3-6: Raundi ya
16, Desemba 9-10 Robo fain-
ali, Desemba 13-14: Nusu fainali,
Desemba 17: Mechi ya Nafasi ya Tatu,
Desemba 18: Fainali.

NYOTA WAKUBWA

Michuano iliyopita ya Kombe la Dunia il-
itoa majina ya wachezaji wakubwa na hapa
tunawaangalia nyota wakubwa zaidi kwenye
mashindano haya.

KYLIAN MBAPPE (UFARANSA)

Mbappe alikuwa bora kwa Ufaransa wakati
kikosi cha Didier Deschamps kikinyakua taji
la dunia mwaka 2018, lakini nyota huyo wa
PSG amepanda kiwango kingine katika mi-

wachezaji bora kwa mabingwa hao watetezi.

LIONEL MESSI (ARGENTINA)

Mazungumzo ya kufifia kwa uwezo wa
Messi ulikuwa mjadala katika miaka mich-
ache iliyopita, huku Muargentina huyo
akionyesha vipaji vyake kule PSG. Macho
yote yataelekezwa kwake huku akitarajia
hatimaye kuongeza Kombe la Dunia kwenye
orodha yake ya mataji.

KEVIN DE BRUYNE (UBELGIJI)

De Bruyne atapewa jukumu la kuisaidia
Ubelgiji kuwa na nafasi kubwa kule Qatar.
Hata hivyo, Mchezaji huyo wa Manchester
City ataazimia kujidhihirisha kama kiungo
namba moja katika soka la dunia.

CRISTIANO RONALDO (URENO)
Licha ya wakati wa taabu ndani
ya Manchester United, matarajio
bado yatakuwa makubwa kwa
Ronaldo huko Qatar, wakati
anashiriki katika fainali
ya tano, lakini Ureno
ililazimika kufanya
kazi ya ziada
kupitia mchujo
wa  kufuzu.

Hatimaye waliifunga Macedonia Kaskazini na
kujihakikishia nafasi yao kwenye michuano
hiyo na mabingwa hao wa Ulaya wa 2016
wataangalia tena uwezo wa Ronaldo wa kuon-
goza safu yao ya ushambuliaji kama nguzo kuu.

VINICIUS JR (BRAZIL)

Licha ya shinikizo la kujiweka kama mcheza-
ji muhimu kwa Real Madrid na Brazil katika
kipindi cha miaka miwili iliyopita, Vinicius Jr
amepanda changamoto hiyo kwa njia ya ajabu.
Ushirikiano wake na Karim Benzema kule Ma-
drid pia ana uwezo wake wa kiwango cha juu
kumfanya kuwa mmoja wa majina ya nyota wa
Qatar 2022.

TAKEFUSA KUBO (JAPAN)

Akiwa na umri wa miaka 21 pekee, Takefusa
Kubo tayari amejitengenezea jina lake kabisa -
baada ya kuibuka na lebo ya ‘wonderkid’ kwe-
nye LaLiga akiwa na Barcelona na kisha Real
Madrid. Kiungo huyo wa Kijapani alihamia
Real Sociedad katika dirisha la usajili la majira
ya joto mwaka huu (ingawa Real wamebakisha
umiliki wake kwa asilimia 50, na wanaweza
kumrejesha kwenye mji mkuu wa Hispania
hadi 2025) na anathibitisha mara kwa mara
uwezo wake uwa mchezaji muhimu kwa Japan.

VIRGIL VAN DIJK (UHOLANZI)

Licha ya kucheza nafasi ya safu ya ulinzi ya
Liverpool, Van Dijk hajawahi kushiriki Kombe
la Dunia akiwa na taifa lake. Waholanzi
wana nguvu zaidi kwenye
safu ya nyuma n a

MBAPPE

katikati kuliko ilivyokuwa miaka ya hivi karibuni,
Van Dijk atakuwa na lengo la kuimarisha kundi la
wachezaji bora katika nafasi yake kwenye soka

duniani.

NEYMAR (BRAZIL)

Mbrazil huyu anaendelea kubeba
mzigo wa matumaini ya nchi yake
kwenye hatua kubwa zaidi, na Qa-
tar 2022 haitakuwa tofauti. Taifa
linatarajia wakati wowote Neymar
atakapovaa jezi na atakuwa na
hamu ya kuwaongoza ‘Selecao’
hao kutwaa taji lao la kwanza la

dunia tangu mwaka 2002.

PEDRI (HISPANIA)
Nyota wa ‘La Roja’, Pedri
ndiye kiungo bora zaidi
kwenye safu ya kiungo
ya Hispania, ambayo
hapo awali im-
ewatoa Sergio
Busquets,
Andres
Iniesta
n a

Xavi. Lakini, kuna maoni kule Camp Nou
kwamba, Pedri siku moja anaweza kuwazidi
watangulizi wake wa Barcelona na atatafuta
kuendeleza mafanikio mazuri kwenye Euro
2020.

KARIM BENZEMA (UFARANSA)

Uamuzi wa Deschamps wa kumuondoa
Benzema kwenye michuano ya Euro 2020
ulikabiliwa na jibu tofauti la umma nchini
Ufaransa, ‘Les Bleus’ walipotoka katika mi-
chuano hiyo katika hatua ya 16-bora. Na
sasa ana nafasi kubwa kwenye michuano ya
Kombe la Dunia.

LUKA MODRIC (CROATIA)

Modric ana uwezekano wa kuwafuata
wachezaji kama Ronaldo, Messi na Benzema
katika kumaliza muda wa kucheza soka la
kimataifa baada ya Kombe la Dunia, lakini
kiungo huyo mwenye umri wa miaka 37, at-
adhamiria kuiongoza Croatia kupata mafani-
kio pale Qatar, na licha ya umri wake kuwa
mkubwa, anabakia kuwa nyota muhimu kwa
nchi hiyo.

ALPHONSO DAVIES (CANADA)

Canada wamefuzu Kombe la Dunia kwa
mara ya kwanza tangu nchini Mexico mwaka
1986. Mwitikio wa kihisia wa mchezaji huyo
wa Bayern Munich kwenye mitandao ya ki-
jamii kwa Canada kupata nafasi yao Qatar
ulionyesha umuhimu wake na atakuwa na
hamu ya kung’ara kwenye hatua kubwa zaidi.

CHRISTIAN PULISIC (MAREKANI)

Kama Marekani itahitaji kufika mbali zaidi
katika mashindano hayo, watamhitaji Pulisic
kuwaongoza. Mchezaji huyo wa Chelsea ame-
kuwa kinara wa kampeni zao za kufuzu, na
atatumaini kuchukua uzoefu wake wa mechi
kubwa katika ngazi ya klabu hadi kwenye
hatua ya dunia akiwa chini ya Kocha, Gregg
Berhalter.

SON HEUNG-MIN (KOREA KUSINI)

Son ameonyesha mara kwa mara katika
maisha yake yote akiwa na Tottenham Hot-
spur kwenye Ligi Kuu England, kwamba ana
uwezo wa kuwa na kipaji cha kipekee, akifun-
ga baadhi ya mabao ya kuvutia zaidi kwenye
ligi. Katika kiwango cha kimataifa ana mabao
zaidi ya 30 kwa jina lake, na atakuwa mion-
goni mwa washambuliaji wanaotarajiwa
kung’ara.

HARRY KANE (ENGLAND)

Nahodha wa England Kane atakuwa mtu
muhimu kwa kikosi cha kocha, Gareth South-
gate huku ‘Simba Watatu’ hao wakipania
kuendeleza kiwango chao. Kane alijiimarisha
katika kiwango cha juu katika kipindi cha pili
cha msimu wa 2021/22 wa Ligi Kuu England.

NYOTA WATAKAOKOSA KOMBE LA
DUNIA

Wakati Messi, Neymar, Kane na wengine
wote watakuwa kwenye ndege kuelekea
Mashariki ya Kati, majina kadhaa ya nyota
yatalazimika kuridhika na kutazama mchezo
huo yakiwa nyumbani.

Italia ilishindwa kufuzu mbele ya Macedo-
nia Kaskazini na hiyo inamaanisha kwamba,
Jorginho, Marco Verratti na wachezaji wenzao
walioshinda Euro 2020 hawatakuwapo Qatar.

Mohamed Salah hatakuwapo pia, kwani
nyota huyo wa Liverpool na Misri alishindwa
katika mechi yao dhidi ya Senegal ya kuwania
kufuzu katika Kanda ya Afrika, kwenye maru-
dio ya fainali ya AFCON 2022.

Orodha ya waliothibitishwa kutokuwapo
pia inajumuisha majina mengine kama Erling
Haaland (Norway), Pierre-Emerick Aubamey-
ang (Gabon), Naby Keita (Guinea) na Edin
Dzeko (Bosnia), wote wakibakia nyumbani
baada ya nchi zao kushindwa kufuzu.

‘ r/lukuuj

“Huwezi kufuzu Ligi ya Mabingwa
ikiwa unacheza bila ulinganifu
kama tunavyofanya kwa sasa.
Tunapaswa kurekebisha hilo. Kisha
tutaona wapi tutamaliza. Sote
tunajua kwamba mambo mengi
yanawezekana, lakini kwa hilo
tunapaswa kushinda michezo ya
soka ambayo hatujafanya hivyo
mara nyingi,” Kocha MKuu wa
Liverpool, Jurgen Kiopp baada ya
kipigo cha mabao 2-1 nyumban
dhidi ya Leeds United juzi.

“Hakuna mashabiki wengi wa
United ambao kwa sasa wangeku-
wa na Ronaldo [Cristiano] kwenye
kikosi chao cha kwanza. Ni bora
bila yeye - wanafunga mabao
mengi bila yeye na wanashinda
pointi nyingi bila yeye. United ni
timu bora bila yeye,” mchezaji
wa zamani wa Manchester United
na mchambuzi wa soka kwa sasa,
Gary Neville.

\

“Ndani yangu mimi ni Mghana, na
ninajivunia kuwa Mwafrika. Lakini
bila shaka mimi ni Muitaliano. Nili-
zaliwa Italia. Sijawahi kufika Afrika
katika maisha yangu, [akini nitak-
wenda siku moja,” Mshambuliaji
wa FC Sion, Mario Balotelli
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» Michezo

Na Adam Fungamwango

ABLA hata ya mzunguko wa

kwanza wa Ligi Kuu Tan-

zania Bara haujamalizika,

umekuwa na mlolongo wa

makocha kutimuliwa kutokana na
timu kufanya vibaya.

Kutokana na uwekezaji
wa klabu mbalimbali
kwa kununua wachezaji
kutoka nje ya nchi kwa
gharama kubwa, misha-
hara, posho na maandal-
izi, viongozi wamekuwa
si wavumilivu pale wa
napoona timu zao hazi-
fanyi vizuri.

Kwa sasa Ligi ya Tanzania imeku-
wa ni moja kati ya ligi ngumu licha
ya changamoto za hapa na pale,
baadhi ya timu ambazo zilikuwa
zimezoea kushinda kirahisi zimeji-
kuta zikipata wakati mgumu.

Ukiondoa Kocha Mkuu wa Simba,
Zolan Maki, ambaye yeye aliondoka
katika timu hiyo ikiwa imecheza
mechi chache tu na sababu zikiwa
wazi ni kupata timu nyingine ya Al It-
tihad ya Misri, aliondoka huku timu
yake ikiwa haijapoteza, waliobaki
wametimuliwa kwa sababu za timu
walioziongoza kufanya vibaya.

Azam inaongoza kwa kutimua
makocha wawili kwenye msimu
mmoja, ikiwa hata mzunguko wa
kwanza haujamalizika, huku kocha
Mfaransa Denis Lavagne akiweka
rekodi ya kuongoza timu kwa muda
mfupi tu. Wafuatao ni makocha
waliotimuliwa kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara mkapa sasa ikiwa raundi
ya tisa...

ABDIHAMID MOALIN - AZAM

Kocha huyo aliyepewa mkataba
baada ya kuiongoza Azam kwa
mechi kadhaa za msimu uliopita na
kushinda, alitimuliwa Agosti mwa-
ka huu baada ya timu hiyo kufanya
vibaya kwenye mechi za mwanzo tu

NDANI YA 18

Kocha Denis
Lavagne ali-
yetimuliwa-
hivi karibuni
na Klabu ya
Azam.

O

VANY

za Ligi Kuu.

Aliletwa Azam FC kama Mku-
rugenzi wa Ufundi kwenye kituo
cha kukuza vipaji, lakini baada
ya kutimuliwa kwa Kocha George

KIUNGO wa zamani wa Manches-
ter United na Kocha Mkuu wa sasa
wa Timu ya Taifa ya Wales, Ryan
Giggs, ndiye anayeshikilia rekodi
ya kutoa pasi nyingi za mwisho ‘as-
sists’ kwenye Ligi Kuu ya England,
akifanya hivyo mara 162, akifuati-
wa na Cesc Fabregas (111), Wayne
Rooney (103), Frank Lampard (102)
na Kevin De Bruyne (95).

OBITA
NAIMAKOCHA
LIGIIKUU

Lwandamina, Moalin alikaimu na-
fasi hiyo ukocha mkuu kwa mwezi
mzima kabla ya kuthibitishwa kuwa
kocha mkuu mwezi Januari mwaka
huu.

Alihusika kwenye usajili na maan-
dalizi ya msimu mpya, lakini timu
yake haikuwa na mwanzo mzuri
kwenye ligi, akaonyeshewa mlango
wa kutokea na kupelekwa kwenye
kazi ambayo alikuwa nayo awali.

MASOUD DJUMA - DODOMA
JUI

Oktoba mwaka huu, Klabu ya Do-
doma Jiji ilimfungashia virago kocha
wake mkuu, Mrundi Masoud Djuma

baada ya matokeo mabovu kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Masoud ambaye naye kama Moa-
lin, aliingia kwenye timu ya Dodoma
Jiji katikati ya msimu, akichukua
nafasi ya kocha mwingine aliyefuku-
zwa, Mbwana Makata.

Naye pia alihusika kwenye usa-
jili na maandalizi ya ligi, lakini il-
ipoanza timu ilikuwa inaambulia
vipigo kiasi cha viongozi kuamua
kumtimua yeye na benchi lake lote
la ufundi na sasa Mmarekani Melis
Medo amechukua nafasi yake.

DENIS LAVAGNE - AZAM

Kocha huyu Mfaransa aliajiriwa
na Azam FC baada ya kutimuliwa
kwa Abdihamid Moalin Agosti mwa-
ka huu.

Mwezi uliofuata, Septemba, Azam
ilimshusha kocha huyo na kuion-
goza kwa michezo sita tu, ikipata
ushindi mara tatu na kupoteza tatu.
Kati ya mechi hizo nne ni za Ligi Kuu
na mbili za michuano ya kimataifa,
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Baada ya kutolewa kwenye kombe
hilo, ikifungwa mabao 3-0 dhidi ya
Al Akhdar ya Libya na kushinda ny-
umbani 2-0, siku chache tu baadaye
uongozi wa klabu hiyo ukatangaza
kuvunja naye mkataba, na hii ni
baada ya kufungwa mabao 2-1 dhidi
ya KMC kwenye mechi ya Ligi Kuu,
Oktoba 21. Lavagne ndiye kocha
aliyedumu kwa muda mfupi zaidi
mpaka sasa, akiifundisha timu hiyo
kwa muda usiozidi mwezi mmoja
tu.

JOSLIN SHARIF - POLISI TAN-
ZANIA

Wiki iliyopita, Klabu ya Polisi Tan-
zania ilitangaza kumtimua kocha
wake, Joslin Sharif raia wa Burundi
baada ya matokeo mabaya ya muda
mrefu ya timu hiyo.

Kocha huyo aliyeingia mkataba
na klabu hiyo Julai mwaka huu, al-
iondolewa yeye na benchi lake ya
ufundi baada ya uongozi wa klabu
kwenda Moshi mkoani Kilimanjaro
kwenye Makao Makuu ya klabu kwa
ajili ya mazungumzo yanayohusiana
na mwenendo wa timu.

Ni mazungumzo yaliyofikia mwa-
faka wa kuamua kuacha na ambapo
sasa kikosi kinanolewa na John Tam-
ba, Kocha Msaidizi wa timu hiyo.

FRANCIS BARAZA - KAGERA
SUGAR

Klabu ya Kagera Sugar nayo im-
eamua kumwachisha kazi kocha
wake, Francis Baraza kwa kile kile
ambacho kinaitwa mwendo usior-
idisha kwa timu hiyo msimu huu,
nayo imekuwa kwenye mwendo
ambao haujazoeleka na mashabiki
wengi nchini.

Kocha huyo maarufu na mwenye
heshima kubwa nchini, alijiunga na
timu hiyo Machi mwaka jana aki-
tokea Biashara United ambako ali-
ipa timu hiyo mafanikio.

Baraza aliingia mkataba wa miaka
miwili na nusu na klabu ya Kag-
era Sugar, hivyo ameutumikia kwa
takriban mwaka mmoja na nusu.

Taarifa kutoka ndani ya klabu
hiyo zinalidai huenda kocha wa
zamani wa klabu hiyo, Mecky Mex-
ime akarejeshwa tena kuifundisha
timu hiyo.
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JINA KAMILLE: Victor James Osimhen
KUZALIWA: Desemba 29, 1998 (miaka 23)
ALIPOZALIWA: | 3805, Nigeria

KIMO: 186m (6Tt 1in)

NAFASI: Mshambuliaji

KLABU: Napoli

JEZI NAMBA: 9

MABAGO: Saba (Kinara wa mabao Serie A)




KOMBE la Dunia ni onyesho la wanasoka

bora zaidi duniani, lakini michuano ya Qatar
inaweza kuwa yva mwisho kwa kundi la nyota
mashuhuri, pamoja na kuibuka kwa kizazi Kipya
cha kuvutia cha vipaji.

Uk. 16-17

Nipashe t'.I

LONDON, Uingereza

IGI Kuu England (EPL), ina-
julikana kwa asili yake ya
kasi na kwa hiyo imekuwa
na wachezaji wenye kasi

zaidi kwa miaka mingi.
Theo Walcott, Aaron
Lennon, Leroy Sane,
Adama Traore, na Kyle
Walker ni miongoni
mwa baadhi ya wacheza-
ji wenye kasi zaidi katika
historia ya ligi hiyo.

Kama tunavyojua, kasi ni uwezo
muhimu sana kwa wanasoka wa
hali ya juu, kwani asili ya mchezo
inahitaji kukimbia sana.

Hata mwaka 2022, hali ya sasa
bado haijabadilika katika Ligi Kuu
kwani bado kuna wachezaji wengi
wenye kasi.

Makala haya yanaangalia
wachezaji watano waliorekodi kasi
ya juu zaidi kwenye ligi hiyo msimu
huu, shuka nayo sasa...

#5. JACK STACEY - BOURNE-
MOUTH

Beki wa Bournemouth, Jack Stac-
ey, kwa sasa ni mmoja wa wachezaji
wenye kasi zaidi kwenye Ligi Kuu
msimu huu.

Raia huyo wa England mwenye
umri wa miaka 26, alijiunga na kla-
bu hiyo mwaka 2019 akitokea Luton
Town kwa ada ambayo haijawekwa
wazi. Pia amewahi kuzichezea kla-
bu za Reading, Exeter City, Carlisle
United na Barnet.

Stacey hadi sasa amerekodi kasi
ya juu ya kilometa 35.6 kwa saa ka-
tika msimu huu unaoendelea wa
ligi wa 2022-23. Kwa hiyo inamfan-
ya kuwa mchezaji wa tano kwa kasi
zaidi kwa sasa.

#4. ALLAN SAINT-MAXIMIN -
NEWCASTLE UNITED

Mfaransa huyo anachukuliwa
kuwa mmoja wa mawinga bora ka-
tika Ligi Kuu England kutokana na
tabia yake ya kukimbia sana kutoka
winga zote za Newcastle United.

Allan Saint-Maximin ni mkimbiaji
hodari ndani na nje ya mpira. Pia
ana uwezo bora wa kubeba mpira
na anashika nafasi ya juu kati ya
wachezaji wanaocheza chenga za
kusisimua zaidi.

Winga huyo mwenye umri wa mi-
aka 25, hadi sasa amerekodi kasi ya
juu ya kilometa 35.7 kwa saa msimu
huu, na kumfanya kuwa mchezaji
wa nne mwenye kasi zaidi.

Amefunga bao moja na kutoa
pasi za mwisho mbili katika mechi
tano alizoichezea Newcastle United
msimu huu wa ligi.

kusajili bao moja katika mechi saba

#3. DIOGO DALOT - MANCHES-
TER UNITED

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ureno, anatajwa kuwa mmoja wa
mabeki wa pembeni wanaotegeme-
wa zaidi kwenye Ligi Kuu kutokana
na uwezo wake mkubwa.

Diogo Dalot amejiweka kuwa

chaguo la kwanza la beki wa kulia
wa Manchester United chini ya Erik
ten Hag msimu huu.

Amecheza mechi zote 10 za ligi za
‘Mashetani Wekundu’ hao msimu
huu, akishika nafasi ya tatu kwa
kasi kubwa uwanjani akikimbia
kilometa 35.8 kwa saa.

#2. GABRIEL MARTINELLI - AR-
SENAL

Mchezaji mwingine ambaye
anaingia kwenye orodha ya
wachezaji wa Ligi Kuu ambao
wamerekodi kasi zaidi msimu huu
ni winga wa Brazil, Gabriel Mar-
tinelli.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, kwa sasa anafura-
hia kampeni ya soka yenye tija
akiwa na Arsenal, ambao kama
jana wameshinda mechi yao dhidi
ya Nottingham Forest wamerejea
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo.

Hadi sasa amefunga mabao
manne ya kuvutia kwenye ligi aki-
wa na ‘Washikabunduki’ hao, huku
akisajili pasi mbili za mabao kwa
wachezaji wenzake kabla ya mch-
ezo wao wa jana dhidi ya Notting-
ham Forest.

Pia anajulikana kwa kasi yake,
Martinelli amerekodi kasi ya juu ya
kilometa 35.9 kwa saa msimu huu,
na hivyo kumfanya kuwa wa pili
kwa kasi kwa sasa.

#1. DARWIN NUNEZ - LIVERPOOL

Mshambuliaji wa Uruguay, Dar-
win Nunez, alikuwa mmoja wa
wachezaji wa hadhi ya juu waliosa-
jiliwa kujiunga na timu za Ligi Kuu
msimu huu wa majira ya joto.

Kumbuka kwamba Liverpool
wamelipa ada ya uhamisho ya re-
kodi ya klabu pauni milioni 85 ili
kumsajili mshambuliaji huyo ku-
toka Benfica.

Nunez anafahamika kwa ukim-
biaji wake mkali na uwezo wa ajabu
wa kupachika mabao, jambo amba-
lo linamfanya kuwa ‘jinamizi’ kwa
mabeki wa timu pinzani.

Hadi sasa amerekodi kasi ya juu
ya kilometa 36.5 kwa saa, ambayo
inamfanya kuwa mchezaji mwenye
kasi zaidi kwenye ligi hiyo kwa sasa.
Nunez amefunga mabao matatu na

BAO la Gabriel Martinelli baada ya
sekunde 58 dhidi ya Liverpool Oktoba 9,
mwaka huu, linashika nafasi va pili kwa
kuwa la haraka zaidi kuwahi kupatikana
katika mechi za nyumbani za Arsenal kwe-
nye Ligi Kuu England, tangu Oktoba 2011
(Robin van Persie, alipofunga sekunde

va 29 dhidi ya Sunderland). Pia ndilo la
mapema zaidi ambalo Arsenal imewahi ku-
funga dhidi ya Liverpool kwenye ligi hiyo.
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HABARI MBEYA

TUCTA yatakiwa kuwapeleka viongozi wao chuoni Kunolewa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VYAMA vya wafanyakazi
nchini vimeshauriwa ku-
wapeleka viongozi wao ka-
tika Chuo cha Wafanyakazi
pate mafunzo ya uongozi
yatakayowasaidia kuende-
sha vizuri vyama hivyo iki-
wamo kuondoa migogoro.

Wito huo umetolewa
na Rais wa Shirikisho la
Vyama vya Wafanyakazi
(TUCTA), Tumaini Nyam-
hokya, wakati akifungua
mafunzo ya uongozi kwa
viongozi wa kamati tendaji
ya Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali za Mitaa (TAL-
GWU). Pamoja na mambo
mengine alitoa ushauri
kwa taasisi za umma nchini
kutenga bajeti kwa ajili ya
kuwapeleka viongozi wa
TUCTA kwenye chuo hicho.

Nyamhokya alisema chuo
hicho kinasaidia kuondoa
ama kupunguza migogoro
kwenye vyama vya wafan-
yakazi na maeneo ya kazi
kutokana na kila kiongozi
wa chama kujua mipaka ya
majukumu yake.

Alisema chuo hicho ni
kikongwe na kimesaidia
kuwatengeneza  viongozi
mbalimbali ambao baadhi
yao wako serikalini akiwa-
mo Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, ambaye aliwahi
kuwa kiongozi wa vyama
hivyo vya wafanyakazi.

“Kwa hiyo, ninaviomba
vyama vyote vya wafan-
yakazi ambavyo vipo kwe-
nye shirikisho na ambavyo
vipo nje ya shirikisho, vi-
walete viongozi wao hapa
ili wapate mafunzo ya nam-
na bora ya kuviendesha vy-
ama vyetu,” alisema Nyam-

hokya na kuongeza.

“Lakini nawaomba vion-
gozi wenzangu ambao
hawajapita kwenye chuo
hiki waje wapate mafunzo,
mimi mwenyewe nilipata
mafunzo hapa mwaka 2001
kwa muda wa mwezi mmo-
ja,” aliongeza.

Makamu Menyekiti wa
TALGWU Taifa, Romward
Mwashiuya, alisema chama
hicho kimekuwa kikitenga
bajeti kila mwaka kwa ajili
ya kuwapeleka viongozi wa
ngazi mbalimbali kwenye
chuo hicho ili kuwajengea
uwezo. Alisema mafunzo
hayo yamewasaidia kuwa
na utaratibbu mzuri wa
kuongoza wanachama
pamoja na kuwawezesha
wanachama kuwa na utara-
tibu mzuri wa kudai madai
yao kutoka kwa wajiri kwa
kutumia njia za majadil-

iano. Alisema kwa mwaka
huu walitenga bajeti kwa
ajili ya kuwapeleka vion-
gozi wa kamati tendaji na
kwamba wataendelea na
utaratibu huo ili kuhakiki-
sha wanakuwa na viongozi
bora na wenye kujua mipa-
ka ya majukumu yao.
“Tunaushukuru sana
uongozi wa chuo chetu hiki
kwa kutupatia mafunzo
haya, mafunzo haya ya-
metusaidia sana kuwa na
chama bora ambacho sasa
kinakimbiliwa na wana-
chama wengi wapya am-
bao wanafurahia huduma,”
alisema Mwashiuya.
Baadhi ya wajumbe wa
kamati tendaji walisema
mafunzo waliyoyapata yat-
awasaidia katika uongozi
na kuhakikisha wanapi-
gania haki za wafanyakazi
kwa kufuata misingi bora.

Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi nchini (TUCTA), Tumain Nyamhokya (kushoto), akimkabidhi cheti cha
kuhitimu mafunzo ya uongozi mmoja wa wajumbe wa Kamati Tendaji ya Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa
(TALGWU), mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

H'shauri Mbeya yaanza ujenzi madarasa shule za sekondari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya
Wilaya ya Mbeya imeanza
ujenzi wa madarasa 29 kati-
ka shule za sekondari wilay-
ani humo, ili kuhakikisha
wanafunzi wote wa kidato
cha kwanza watakaoch-
aguliwa wanaanza masomo
kwa wakati.

Uzinduzi wa ujenzi wa
madarasa hayo ulifanyika
mwishoni mwa wiki katika
Shule ya Sekondari Juhudi
iliyoko katika Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Mbalizi
ambayo ni miongoni mwa

shule zinazonufika na ujen-
zi huo.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri
ya Mbeya, Stephen Katem-
ba, alisema wamepoa Sh.
milioni 580 kutoka serika-
lini kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi hiyo.

Alisema kwa mujibu wa
maelekezo waliyopewa ni
kwamba wanatakiwa kuka-
milisha ujenzi wa madarasa
hayo kabla ya Desemba 15,
mwaka huu.

Alisema  watakamilisha
ujenzi wa madarasa hayo

kabla ya Novemba 10, mwa-
ka huu. Katemba alisema
kati ya madarasa 29 wanay-
otakiwa kuyajenga kwenye
halmashauri hiyo, asilimia
60 yameshafikia hatua ya
uwezekaji na machache
yapo kwenye hatua ya
msingi.

“Tunataka mpaka kufikia
Novemba 10 tuwe tumeka-
milisha ili tujipange kwa
mambo mengine, mpaka
sasa yapo madarasa am-
bayo mafundi wameanza
kupiga mbao na kasi yetu
ni kubwa sana,” alisema
Katemba.

Ofisa Elimu wa Hal-
mashauri ya Mbeya, Mwal-
imu Aliko Mbuba, alisema
wanatarajia ~ kuwapokea
wanafunzi wa kidato cha
kwanza 8,971.

Alisema kutokana na
idadi hiyo kunatakiwa
kuwa na madarasa 180 na
viti 8,971, kwamba kwa sasa
madarasa yaliyoko ni 151 na
madawati ni 8,001.

Alisema fedha walizo-
pokea kwa ajili ya ujenzi
wa madarasa zitatosha ku-
nunua viti 1,450 kwa ajili
ya kutosheleza mahitaji ya
wanafunzi wa shule husika.

]
Zawadi zaNMB
Zakwamua wateja

Na Mwandishi Wetu

MSIMU wa nne wa kampeni ya NMB
MastaBata umeanza baada ya promo-
sheni hiyo ya kuchagiza malipo kidiji-
tali kuzinduliwa Mbeya mwishoni mwa
wiki huku sehemu ya zawadi zenye
thamani ya Sh. milioni 350 ikipangwa
kutumika kuwawezesha wateja kiu-
chumi.

Sh. milioni 173 na pikipiki 14 zitatu-
mika kuwakwamua kiuchumi washindi
wa shindano hilo linalojulikana kama
NMB MastaBata, Kote-Kote

Kwa mujibu wa Ofisa Mkuu wa Wateja
Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi, uta-
ratibu huo utasaidia kuimarisha vipato
vya wateja watakaoibuka washindi.

Akifafanua zaidi, kiongozi huyo
alisema MastaBata ya mwaka huu itaua
ndege wawili kwa jiwe moja, ikihamasi-
sha matumizi zaidi ya kadi za NMB Mas-
tercard and Masterpass QR (lipa mkon-
oni) na kuwapa fursa wateja kuboresha
hadhi zao kiuchumi.

“Tofauti na mwaka jana, mwaka huu
tumeamua kuwa na zawadi ya fedha
pamoja na pikipiki sababu tunahitaji
sio tu kuhamasisha matumizi ya kadi
lakini kuwa chachu ya mabadiliko ya
kiuchumi ya wateja wetu, tunaamini
pikipiki hizi zinakwenda kutumika ka-
tika biashara na kuongeza kipato cha
washindi wetu,” Mponzi alibainisha.

Zawadi kubwa itakayohitimisha
kampeni ya NMB MastaBata, Kote-Kote
ni washindi saba kujishindia tiketi za
kusafiri kuelekea Dubai pamoja na
wenzi wao kwa siku nne.

Pia zitakuwapo droo za kila wiki na
kila mwezi na shindano hilo litaendesh-
wa kwa wiki 10.

“Jumla ya Sh. milioni 350 zitatole-
wa kama zawadi kwa washindi 854,
Mponzi alisema na kubainisha kuwa
shughuli hiyo ni miongoni mwa mi-
kakati yao ya kurudisha sehemu ya
faida inayopatikana kwa wateja.

Kupitia zawadi hizo, NMB inataka na
msimu unaokuja wa Krismasi na Mwa-
ka Mpya kufana zaidi kwa wateja wake
kwa kuwa kila wiki wateja 75 wata-
jishindia Sh. 100,000 kila mmoja.

“Jumla watanyakua Sh. milioni 7.5
na shindano litakapotamatika Januari
2023 zawadi hiyo itakuwa imefikia Sh.
milioni 75. Kila baada ya siku 28 kwa
miezi miwili mfululizo washindi 49
wataibuka na Sh. milioni moja kila mtu
ambazo ni sawa na Sh. milioni 49 kila
droo na Sh. milioni 98 kwa droo zote
mbili.

“Kila wiki kutakuwa na zawadi ya
pikipiki moja na mbili kila mwezi na
jumla zitakuwa pikipiki 14 kampeni
itakapomalizika,” alisema.

Mgeni rasmi wakati wa uzinduzi huo
alikuwa Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, aliyemwakilisha
Mkuu wa Mkoa, Juma Homera.

Kiongozi huyo alisema uwekezaji am-
bao NMB inaufanya ni sahihi kwa ulim-
wengu wa sasa wa kidijitali na uchumi
wa dunia unaoendelea kupunguza
matumizi ya fedha taslimu.

Chuachua alisema kupitia NMB,
Mbeya na Tanzania yote kwa ujumla
imepata mshirika wa dhati wa maen-
deleo aliye tayari kuchangia ustawi wa
jamii.
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HABARI DODOMA

Wataalamu bingwa 524 sekta afya wasomeshwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Afya imesomesha
wataalamu bingwa 524 kwa katika
kipindi cha miaka miwili 2020/21 na
2021/22 wanaoendelea na masomo
kwenye vyuo mbalimbali ndani na
nje ya nchi ili kuimarisha huduma
za kibingwa na bobezi nchini.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
alibainisha hayo mwishoni mwa
wiki alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu mpan-
go wa serikali ya awamu ya sita kue-
ndeleza watumishi wa sekta ya afya
katika fani za ubingwa na ubingwa
bobezi nchini.

Alisema lengo ni kupunguza idadi
ya wagonjwa wanaopata rufani za
matibabu nje ya nchi.

Ummy alisema wizara hiyo imeji-
wekea lengo la miaka mitano (2020-
2025) la kusomesha wataalamu

bingwa na bobezi wasiopungua 300
kwa kila mwaka wa fedha.

Alifafanua hadi kufikia Desemba
2021, mahitaji ya wataalamu bingwa
katika hospitali zinazotoa huduma
za kibingwa na kibobezi nchini yali-
kuwa 1,782 wakati huo serikali iliku-
wa imeshawasomesha wataalamu
992 wa fani mbalimbali za kibingwa
na kibobezi.

“Hatua hii imewezesha ubore-
shaji wa huduma za afya za kibing-
wa na bobezi katika hospitali mbal-
imbali nchini hali inayochangia
kuimarika kwa huduma za matiba-
bu nchini na idadi ya wagonjwa
wanaopata rufani ya matibabu nje
ya nchi imekuwa ikipungua mwaka
hadi mwaka.”

Aidha, alisema serikali kupitia
Wizara ya Afya imefanya jitihada
mbalimbali za kuboresha hu-
duma za kibingwa na bobezi kwa

kuongeza bajeti ya kuwaendeleza
watumishi wa sekta hiyo.

Kwa mwaka wa fedha 2022/23
serikali imeongeza fedha za kuso-
mesha wataalamu bingwa na bobezi
hadi kufikia Shilingi bilioni nane ku-
toka Shilingi bilioni tatu za mwaka
wa fedha 2021/22.

“Ili kuimarisha upatikanaji wa hu-
duma za kibingwa na bobezi nchini
kuanzia mwaka huu wa fedha, wiz-
ara imeanzisha mkakati mpya wa
kutoa ufadhili kwa watumishi wa
sekta ya afya.

Kupitia utaratibu huu, utahusisha
kusomesha timu za wataalamu wa-
naohitajika kwa ajili ya kukamilisha
utoaji huduma za kibingwa na bobe-
zi,” alisisitiza.

Alisema utaratibu huo umean-
zishwa ili kuhakikisha huduma za
kibingwa zinazotolewa zinakuwa na
wataalamu wote wanaohitajika ili

huduma husika iweze kutolewa kwa
ukamilifu.

Alisema watumishi hao wan-
apochaguliwa kwenda kusoma wa-
nakuwa kwenye seti ya wataalamu
wa fani mbalimbali watakaoka-
milisha huduma husika mfano mat-
ibabu ya upandikizaji figo (Renal
Transplant) na matibabu ya saratani
(Oncology).

“Mfano wataalamu watakaoso-
meshwa kwa ajili ya kutoa huduma
ya matibabu ya figo kikamilifu kati-
ka seti ni daktari bingwa wa upasua-
ji figo, matibabu ya figo, utoaji dawa
ya usingizi kwa wagonjwa wa figo,
wa mionzi, muuguzi bingwa wa mi-
onzi, mteknolojia mionzi, muuguzi
bingwa wa figo, muuguzi bingwa wa
usimamizi wa huduma za chumba
cha upasuaji kwa wagonjwa wa figo
na mtaalamu wa vifaa tiba vina-
vyotumika kwa ajili ya matibabu ya

figo,” alisema.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2022/2023 kupitia mpango wa kufa-
dhili watumishi wa afya katika fani
za ubingwa na ubobezi, wizara ita-
toa ufadhili wa mafunzo ya seti
yaliyowasilishwa na taasisi mbalim-
bali katika maeneo ya kibobezi
na kibingwa kupitia mpango huo.

Jumla ya watumishi 139 wamech-
aguliwa kupata ufadhili wa masomo
na kati ya hao 136 watasomeshwa
nje ya nchi na watatu ndani ya nchi.

“Tunamshukuru  Rais  Samia
Suluhu Hassan, kwa kukubali
kuongeza fedha kiasi cha Shilingi
bilioni nane zitakazotumika kughar-
amia wataalamu waliochaguliwa
kusoma mafunzo haya kwa lengo
la kuwa na wataalamu wa kutosha
kukamilisha mabhitaji ya utolewaji
wa huduma katika fani husika za
kibingwa na bobezi.

Matokeo ya
Sensa ya Watu
na Makazi
kutangazwa leo

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan leo
anatarajiwa kutangaza matokeo
ya sensa ya watu na makazi iliyo-
fanyika Agosti, mwaka huu.

Mwongozo wa matumizi ya
takwimu za sensa utazinduliwa ili
kuanza kutumika kwa ajili ya mi-
pango ya maendeleo kwa serikali
na taasisi zingine.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Uratibu na Bunge,
George Simbachawene, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki,

Simbachawene alisema uzin-
duzi huo utahudhuriwa na vion-
gozi wakuu wa kitaifa kutoka Tan-
zania Bara na visiwani wakiwamo
marais wastaafu na mabalozi.

Alisema sensa hiyo ilihusisha
takwimu za vitu vingi na kwa siku
hiyo Rais atatangaza matokeo ya
sensa ya watu na makazi huku
matokeo ya takwimu za vitu ving-
ine yanatolewa kwa awamu.

Kwa upande wake, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, Hamza Has-
san Juma, alisema watakuwa na
ujumbe wa watu zaidi ya 150 wa-
takaoshiriki siku hiyo.

Juma alisema sensa ya mwaka
huu ilifanikiwa kwa Kkiwango
cha juu kwa sababu ya kuungwa
mkono na viongozi wa kisiasa na
kidini.

Vile vile, viongozi walishiriki-
ana na serikali ya Muungano na
Zanzibar kuhakikisha wanawa-
hamasisha wananchi kujitokeza
kuhesabiwa na matokeo hayo ya-
takuwa ni halisi.

Pia alisema matokeo hayo yata-
saidia serikali na taasisi zingine
kupanga mipango ya kuwahu-
dumia wananchi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, Juma Mkomi (kushoto), akizungumza wakati wa kufungua mkutano wa pili wa Mnrt Saccos Ltd
uliofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dodoma, (kulia) ni Mwenyekiti wa Saccos, Wilfred Msemo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TBA yataka miradi ujenzi ikamilishwe kwa wakati

Na Augusta Njoji, DODOMA

BODI ya Ushauri ya Wakala wa
Majengo nchini (TBA), imepongeza
utekelezaji wa miradi mbalimbali
hapo, huku ikitaka ikamilishwe
kwa wakati kulingana na matakwa
ya mikataba.

Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi
wa jengo la Wakala wa Huduma
za Misitu (TFS), jengo la Shirika
la Umeme nchini (TANESCO), ny-
umba za viongozi kisiasa, la utumi-
shi na ujenzi wa nyumba 3,500 za
watumishi katika eneo la Nzuguni

Akizungumza baada ya kutem-
belea miradi hiyo, Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Dk. Ombeni Swai, alise-

ma utekelezaji wa miradi hiyo ya
serikali inaendelea vizuri.

“Tunapongeza TBA kwa sehe-
mu kubwa kwa kazi waliyofanya
kuna miradi ambayo ipo hatua za
mwisho kukamilika na mingine in-
asubiri wahusika wahamie kwenye
majengo yao, tumeona ubora wa
kazi ni mzuri na ushirikiano wa wa-
tendaji wa TBA,” alisema.

Alisema wanatumai sehemu zi-
lizobaki kwenye miradi waliyotem-
belea zitakamilika kwa wakati.

“Tunaendelea kusukuma mene-
jimenti ifanye kila linalowezekana
kuhakikisha tarehe iliyopangwa
kukamilisha hii miradi zinakami-
lika,” alisema.

Kadhalika, aliishukuru serikali
kwa kuendelea kuipa miradi TBA

na kuomba serikali iendelee ku-
wathamini na kuwapa miradi min-
gine mikubwa ya kitaifa kutokana
na uwezo wa ujenzi iliyonayo TBA.

Kwa upande wake, Mtendaji
Mkuu wa TBA, Daudi Kondoro,
alisema ushauri waliopewa na bodi
hiyo wameupokea na wataufanyia
kazi. “Tumepata maelekezo mbal-
imbali binafsi nimeyachukua kwa
maana ya kuyafanyia kazi tutaku-
tana na wenzetu ili tuweze kutafsiri
kwa vitendo,” alisema.

Meneja Wakala wa Majengo
(TBA) Mkoa wa Dodoma, Victor
Bartazari, alisema wametembelea
mradi wa Wakala wa Misitu ambao
wanajenga jengo la kanda.

Alisema mradi huo umekamilika
kwa asilimia 85 na unatarajiwa kuk-

abidhiwa Novemba 27, mwaka huu.

Pia alisema wametembelea mra-
di wa TANESCO ambao umefikia
asilimia 97 ya utekelezaji na ifikapo
Novemba 22, mwaka huu jengo
hilo liwe limekamilika.

Alisema wametembelea ujenzi
wa nyumba 20 za viongozi kwenye
eneo la Kisasa ambao unafanyika
katika maeneo mawili.

Alisema kwa ujenzi wa eneo A,
umekamilika kwa asilimia 100 na
nyumba hizo zimekabidhiwa vion-
gozi na wamenza kuishi.

“Kwenye upande wa eneo B ny-
umba zipo sita nazo zimekamilika
kwa asilimia 90 tunategemea ifika-
po mwisho wa mwezi huu majengo
hayo yawe yamekamilika kwa ajili
ya matumizi,” alisema.
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Serikali kufuta sheria zinazokwaza ukuaji TEHAMA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS Samia Suluhu Has-

san, amesema serikali

ipo tayari kufuta sheria

inazokwaza ukuaji wa

Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA).

Alisema pia ipo tayari kusikiliza
na kushauriana na wadau kufanya
maboresho ya sheria na miongozo
mbalimbali ili kama kuna sheria za
ovyo zifutwe.

Aliyasema hayo juzi mjini hapo
wakati akifunga kongamano la sita
la TEHAMA, alipowakilishwa na
Waziri wa Habari, Nape Nnauye.

Alisema huduma za intaneti ni
haki ya kibinadamu ni vyema Wa-
tanzania wote wakapata haki hiyo
bila ya kuachwa mtu nyuma.

Alisema serikali imedhamiria
kutumia mabadiliko ya kidigitali
ndani ya uchumi wa buluu ili kuleta
mageuzi makubwa ya kiuchumi na
kijamii.

Alisema ili kuharakisha mabadi-

liko ya kidigitali katika jamii lazima
kuwe na ujenzi wa umahiri wa
kidijiti kwa wananchi, kuongeza us-
alama wa kimtandao, kupeleka hu-
duma ya mawasiliano yenye ghara-
ma nafuu kwa wananchi, kujenga
uchumi madhubuti wa kidijitali na
kuimairisha utafiti, ubunifu na uja-
siriamali katika sekta ya TEHAMA.

“Iwapo tutayatilia mkazo mambo
haya yatatuwezesha kufikia mapin-
duzi ya kidigitali na serikali tumed-
hamiria kutumia mabadiliko ya ki-
digitiali ndani ya uchumi wa buluu
ili kuleta mageuzi makubwa ya kiu-
chumi katika nchi,” alisema.

Alisema miundombinu ya TE-
HAMA ni uti wa mgongo wa maen-
deleo ya kiuchumi na serikali in-
atekeleza miradi mbalimbali yenye
kuhakikisha Tanzania inakua na
miundombinu iliyo rafiki na ku-
waunganisha watu walio katika
maeneo ya pembezoni.

Alisema hatua hiyo itachangia
hatua za wananchi katika uchumi
wa kidijitali na TEHAMA imekuwa

ni nguzo kuu ya kimaendeleo ya
kiuchumi na kuna umuhimu wa
kuweka mazingira ya kisera ya-
nayovutia wawekezaji katika miun-
dombinu ya kiintaneti.

Alisema, serikali itasimamia
kukuza ubunifu katika TEHAMA
ili kufungua fursa za kiuchumi
kwa vijana na itaendelea kuweka
mkazo katika uchumi wa kidijitali
ambao unachangiwa na biashara
mtandao.

“Tutaweka mkazo mkubwa ka-
tika utafiti hatutaki kwenda kesho
yake kwa kubahatisha kwa sababu
TEHAMA kasi yake ni kubwa la-
zima tufanye utafiti wa kutosha,”
alisema.

Naye Mtendaji Mkuu wa Benki
ya CRDB ambayo ndiyo mdhamini
mkuu wa kongamano hilo, Abdul-
majid Nsekela, alipongeza tume ya
TEHAMA na wizara husika kwa kazi
nzuri iliyofanya katika kongamano
hilo ambalo limekuwa na faida kwa
Watanzania na wawekezaji.

Alisema huduma jumuishi katika

fedha ni jambo muhimu na kwam-
ba ni vyema kushirikiana kwa ku-
tumia teknolojia itakayo wafikia
wengi.

Alisema Watanzania wengi ha-
wapati huduma za kibenki hasa
wanawake ambao hawajapata hu-
duma jumuishi ya kifedha.

Aliwahakikishia kuwa benki
yake ipo mstari wa mbele kuyafikia
makundi mbalimbali hasa wa-
nawake kwa kuwaletea bidhaa
bunifu ili kuwa matajiri wa baadaye.

Alisema wanawake wanabhitaji
uendeshaji wa mafunzo ya kifedha
na biashara, hawahitaji kukopesh-
wa fedha pekee.

Katika kongamano hilo CRDB
imetoa Sh. bilioni 50 kwa kampuni
bunifu zinazochikupia katika mas-
uala ya TEHAMA.

Kwa upande wao washiriki wa
kongamano hilo walisema wameji-
funza vitu vingi vizuri katika kuku-
za sekta ya hiyo na kuahidi kuwa
watayafanyia kazi yale yote walio-
jifunza.

Mkamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (wa pili kulia), akiwa na watendaji wakuu wa Wizara ya Afya Zanzibar katika ofi-
si za wizara hiyo baada ya kumaliza ziara fupi ya kutembelea wagonjwa wa surua katika Hospitali ya Rufani ya Mnazi Mmoja mjini humo. PICHA:

RAHMA SULEIMAN

Rais Mwinyi kufungua mkutano wa siku 2 utafiti na sera

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maende-
leo ya Viwanda, Omar Said Shaba-
ni, amesema mkutano wa kiutafiti
wa warsha ya 26 ya utafiti na sera
utafanyika Novemba 2 hadi 3 mwa-
ka huu mjini hapa.

Alisema warsha hiyo, imeandali-
wa na Taasisi ya Utafiti na Sera Tan-
zania (REPOA) kwa kushirikiana
na Serikali ya Zanzibar na Benki ya
CRDB na itafunguliwa na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari, alisema warsha hiyo
itajadili masuala ya mabadiliko ya
tabianchi na kaulimbiu ni uhaul-
ishaji wa biashara na mabadiliko

ya tabianchi kwa ajili ya ukuaji,
ushindani wa uchumi wa kijani.
Alisema mabadiliko ya tabianchi
yanaathiri kilimo na upatikanaji wa
nishati mbalimbali na kwamba ni
muhimu kutafakari suala hilo.
Alisema, lengo la warsha hiyo ni
kubadilishana mawazo na kupata
matokeo ya tafiti ili kuimarisha uw-
ezo wa kisera hasa kukabiliana na
mabhitaji ya uchumi wa mseto na
biashara shindani. “Wakati taasisi
mbalimbali duniani zikiimarisha
juhudi za kupunguza joto..na wen-
zetu wa Taasisi ya utafiti wa kupun-
guza umaskini, REPOA, wanakuja
na majibu ya kiutafiti wa kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi na
ongezeko la joto,” alisema. Alise-

ma warsha hiyo itawakutanisha
wataalamu, wenye uzoefu mkub-
wa, mabalozi wa nchi mbalimbali
na wadau wa maendeleo.

Pia alisema kuna shughuli za
kiuchumi ambazo zinaathirika na
mabadiliko ya tabianchi na kuwa
ni vyema kuzingatia mwenendo
wa mabadiliko tabianchi na utafiti
umeonesha kuwa mabadiliko ya
hali ya hewa huathiri biashara na
ugavi. Aidha, alisema madhara ya
mabadiliko ya tabianchi hayaathiri
uzalishaji pekee katika minyororo
ya thamani, pia biashara katika
mikondo ya awali kama zinavyo-
dhibitiwa na shirika la biashara ul-
imwenguni.

Naye Mkurugenzi wa Benki ya

CRDB Abdulmajid Nsekela, am-
bayo ni mdhamini mkuu wa war-
sha hiyo, alisema mkutano huo una
umuhimu wake kwa Zanzibar kwa
vile sera, biashara na tabianchi in-
aumuhimu kwa maisha ya watu.

Alisema benki hiyo imejipanga
katika mipango yake endelevu
kuwasaidia wananchi hasa wanao-
jiajiri kuwakopesha kwa riba nafuu
kwa maendeleo yao.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya REPOA,
Donald Mmari, alisema mkutano
huo unaofanywa kwa kushiriki-
ana na CRDB na utatoa fursa kwa
Wazanzibar kujadili sera, utafiti na
biashara katika kukabiliana na tabi-
anchi.

]
Watoto
wanane
wafariki
kwa ugonjwa
Wwa surua

Na Mwandishi Wetu

WATOTO wanane wamefariki
dunia kutokana na ugonjwa wa
surua na wengine 1,315 wanaen-
delea kupatiwa matibabu.

Makamu wa Kwanza wa Rais,
Othman Masoud Othman, alise-
ma hayo juzi akiwa katika Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja baada ya
kuwatembelea watoto wanaou-
gua surua waliolazwa Kkatika
hospitali hiyo.

Othman aliutaka uongozi wa
Wizara ya Afya Zanzibar kufan-
ya jitihada ya kuelimisha na ku-
jenga uwelewa kwa jamii kuhu-
su mlipuko wa ugonjwa huo.

Alisema, kufanya hivyo ni
silaha muhimu inayoweza
kuongeza nguvu kwa jamii na
serikali kwa pamoja kukabiliana
vyema na ugonjwa huo na hati-
maye kuudhibiti na kumalizika
katika kipindi kifupi.

Pia alisema kutaondoa mkan-
ganyiko na upotoshaji wa taarifa
unaofanywa na baadhi ya watu
kulielezea suala hilo kinyume
na hali na kusababisha sintofa-
hamu kwa wananchi na wageni
wanaotembelea Zanzibar.

Othman alisema tatizo la su-
rua lililojitokeza katika kipindi
cha miezi michache iliyopita
Zanzibar sio la Wizara ya Afya
ama serikali pekee, linawahusu
Wazanzibar wote na kila mmoja
anapaswa kushiriki katika ma-
pambano hayo ili kuumaliza ka-
bisa ugonjwa huo.

Hata hivyo, alisikitishwa na na
baadhi ya watu wanaopotosha
kuhusu ugonjwa huo na kuwa-
taka wataalamu wa Wizara ya
Afya kuhakikisha wanawaeleza
wananchi na jamii kuhusu hali
halisi ya suala hilo.

Alisema suala la mlipuko wa
maradhi hayo ni lazima lichuku-
liwe kama ni tatizo la kitaifa kwa
kuwa athari inayopatikana in-
amgusa kila mmoja na ushiriki
wa kila taasisi yakiwamo ma-
shirika ya kimataifa.

Alisema wananchi wanapas-
wa kuunga mkono juhudi na
mipango ya serikali katika kuka-
baliana na kupambana na tatizo
hilo ili kuudhibiti na kuondoa
kabisa usiendelee kuathiri zaidi
watoto. Naye Mkurugenzi wa
Kinga na Elimu ya Afya Zanzi-
bar, Dk. Salimu Nassir Slimu,
alisema maradhi hayo yalianzia
katika wilaya za Magharibi A na
B Unguja na kwamba licha ya
kufanywa chanjo katika wilaya
hizo, ulisambaa katika wilaya
nyingine.

Alisema, wengi waowalio-
athirika ni watoto chini ya umri
wa miaka mitano na zaidi we-
nye lishe duni ambao afya zao
ziko dhaifu kuhimili vishindo
vya maradhi mbalimbali.
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Mtoto wa miaka 3 anajasiwa
na mtu asiyejulikana Shy

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TOTO mwenye

miaka mitatu (jina

limehifadhiwa), Man-

ispaa ya Shinyanga,
amedaiwa kunajisiwa mtu asiye-
fahamika uchochoroni jirani na
nyumbani kwao.

Tukio hilo limetokea Oktoba
28, 2022 majira ya saa nne asu-
buhi baada ya mama mzazi wa
mtoto huyo (jina lake limehifa-
dhiwa), kumuona mtoto wake
akirudi nyumbani akichechemea

na kushika sehemu zake za siri.

Alieleza kuwa mtoto alikuwa
akilia kwa sauti kubwa akiwa
ameshikilia sehemu zake za siri
na alipomwangalia akagundua
kuwa amenajisiwa.

Akielezea tukio hilo juzi kwa
njia ya simu, Mwenyekiti mtaa
anaoishi mama wa mtoto huyo,
Solomoni Najulwa, alisema taari-
fa za kunajisiwa kwa mtoto huyo
alizipata kutoka kwa mama wa
mtoto kwa kupigiwa simu kwa
kuwa alikuwa safarini na kuahidi
kufuatilia tukio hilo. Alisema wa-
jumbe walipofika eneo la tukio

hawakumkuta mtoto kwa kuwa
mama yake alishampeleka hos-
pitali.

“Majira ya saa sita mchana nili-
pigiwa simu na mmoja wa wakazi
katika mtaa wangu ambapo alin-
iambia mtoto wake amebakwa na
mtu asiyefahamika, ndipo nilip-
owatuma wajumbe wafike eneo
hilo haraka ili kutoa msaada,
lakini walikuta mama huyo
ameshampeleka hospitalini,”
alisema Najulwa. Aidha, aliahidi
kushirikiana na wananchi wote
kumsaka aliyehusika na tukio
hilo la kikatili na kuhakikisha

anakamatwa na kujibu tuhuma
zote zilizowahi kutokea kipindi
cha nyuma ili kukomesha tabia
hiyo isijitokeze tena. Alisema
mtaani kwake kumekuwapo na
wimbi la vijana wengi wakizurura
bila kazi maalum wakituhumiwa
kuwa miongoni mwa wahusika
wa matukio ya ubakaji pamoja na
uhalifu mwingine huku akiahidi
atakomesha vitendo hivyo kwa
kushirikiana na Jeshi la Polisi.

Kwa upande wake Kamanda
wa Jeshi la Polisi Mkoa Shinyanga,
Janeth Magomi, alisema hajapata
taarifa ya tukio hilo.

Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga wakiwa kwenye kikao cha baraza la robo ya kwanza ya mwaka wa fedha
(2022/2023) juzi wakijadili masuala mbalimbali kwa ajili ya mustakabali wa maendeleo ya manispaa hiyo. PICHA: MARCO MADUHU

H'shauri kudhibiti ubadhirifu miradi ya shule

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Msalala
wilayani Kahama, mkoani Shin-
yanga, imepanga kudhibiti wizi
wa fedha za ujenzi wa miradi ya
maendeleo Sh. milioni 800 zili-
zotolewa na serikali kwa ajili ya
vyumba 41 vya madarasa katika
shule za sekondari.

Vyumba hivyo vya madarasa
vinavyotarajiwa kutumiwa na
wanafunzi 5,500 waliohitimu
elimu ya msingi mwaka huu na
kuanza kidato cha kwanza katika
mwaka wa masomo wa 2023.

Kaimu Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, Leonard Mabula,
alibainisha hayo katika kikao cha
Baraza la Madiwani cha robo
ya kwanza ya mwaka wa fedha
2022/2023.

Alisema, atahakikisha vyumba
hivyo vinakamilika kwa wakati
ili mwakani wanafunzi hao wa-
pate mazingira  mazuri ya ku-
jisomea.

Alisema, mkakati walionao
kwa sasa ni kuziingiza pesa hizo
kwenye akaunti za shule na ku-
unda kamati za usimamizi kwa
kufanya ukaguzi kila wakati ili
kujua zinatumia katika matumizi
yaliyopangwa.

Katika halmashauri hiyo mi-
radi ya ujenzi wa hospitali ya
wilaya kwenye fedha zilizotolewa
na serikali ulitokea wizi Sh. mil-
ioni 60 na kusababisha baadhi
ya watumishi idara ya fedha aki-
wamo mtunza hazina kufukuzwa
kazi.

“Haitaweza kujitokeza tena
hali ya watumishi wasiokuwa

waaminifu kuiba fedha za serika-
li kama ilivyokuwa kwenye ujenzi
wa hospitali ya wilaya, tuko mak-
ini na tutakuwa tunakagua ujenzi
huu mara kwa mara ili kujua
mtiririko wa fedha na thamani ya
mradi,” alisema Mabula.

Ofisa Elimu Sekondari wa hal-
mashauri hiyo, Seleka Ntobi alise-
ma, hali ya ujenzi wa vyumba
hivyo 41 vya madarasa unaende-
lea vizuri hadi kufikia mwezi De-
semba yatakuwa yamekamilika.

Kadhalika, wanafanya uk-
aguzi wa ujenzi mara kwa mara
kuhakikisha fedha hizo zinatu-
mika ipasavyo ili kama kutatokea
dalili za ubadhirifu wahusika
wachukuliwe hatua za kisheria
haraka kabla hazijapotea na kuk-
wamisha ujenzi.

Naye Mwenyekiti wa hal-

mashauri hiyo, Mibako Mabubu
alisema, fedha hizo zimetoa
ahueni kwa wazazi ambao kwa
sasa wana hali mbaya ya upungu-
fu wa chakula kutokana na mwa-
ka jana kutokuwa na mavuno ya
kutosha.

Katika hatua nyingine, Manis-
paa ya Kahama imepokea Sh. bil-
ioni 1.2 kutoka serikali kuu kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba 60 vya
madarasa katika shule za sekond-
ari 14 zenye upungufu mkubwa
wa madarasa kwa wanafunzi wa
kidato cha kwanza mwakani.

Shule hizo ni pamoja na se-
kondari ya Abdulrahim Busoka,
Anderson Msumba, Bugisha,
Isunuka, Kabela Gold, Malunga,
Mpera, Ngogwa, Nyashimbi,
Nyasubi, Nyihogo, Seeke pamoja
na Sekondari ya Mama Samia.

Maofisa

polisi
watakiwa
kuchangamkia
mikopo

Na Neema Emmanuel, MWANZA

NAIBU Waziri wa Mambo ya
Ndani, Jumanne Sagini, ame-
wataka maofisa polisi nchini
kuchangamkia fursa za mikopo
inayotolewa katika Chama cha
Ushirika cha Akiba na Mikopo cha
Jeshi la Polisi nchini, Usalama wa
Raia (URA-SACCOS) ili kupiga vita
tamaa na vitendo vya rushwa.

Sajini alisema hayo mwishoni
mwa wiki jijini Mwanza, akifungua
mkutano wa 14 wa chama hicho
huku akiwataka maofisa polisi
kuweka akiba na kukopa kutokana
na chama hicho kuwa na mikopo
yenye masharti nafuu kulinganisha
na taasisi nyingine za kifedha.

“Kwanza nitoe pongezi kwa
kuanzishwa kwa chama hichi am-
bacho kwa Kkiasi kikubwa kitasaid-
ia katika kuinua, kuboresha ustawi
wa askari polisi kiuchumi, kurahi-
sisha utendaji kazi na kuongeza
ufanisi katika kazi ikiwa ni pamoja
na kujilinda dhidi ya vitendo vya
rushwa,” alisema.

Aidha, alionyesha kufurahishwa
na chama hicho kinavyoendelea
kukua na kuongeza idadi ya wana-
chama kutoka 4,300 hadi 46,024.

Alisema miaka 16 tangu kuan-
zishwa kwa chama hicho kimefani-
kiwa kutoa mikopo yenye thamani
va zaidi ya Sh. milioni 394, huku
zaidi ya asilimia 75 ya mikopo
hiyo ikitumika katika ujenzi wa
makazi binafsi ya wanachama
wake.

Alisema ni dhahiri kuwa Kiasi
hicho cha fedha kimeingia kwenye
mzunguko wa fedha na kuchangia
kwa kiasi kikubwa ukuaji wa Pato
|a Taifa na uchumi kwa ujumla.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Bodi ya chama hicho, Kamish-
na wa Polisi (CP) Benedict Wakuly-
amba, alisema kupitia ushirika
wa chama hicho umewawezesha
askari Polisi na watumishi raia wa
wizara hiyo kuwa watulivu nchini
na kutekeleza majukumu yao
Vizuri.

Naye Mrajisi Msaidizi kutoka
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
nchini, Josephat Kisamalaa,
alisema chama hicho ni miongoni
mwa SACCOS kubwa nchini inay-
owafikia watu wengi.

“Tunaipongeza Wizara va
Mambo ya Ndani ya Nchi kwa
kuendelea kuisaidia taasisi hii
ambayo inaendelea kuwahudumia
Watanzania wengi wanaohitaji
huduma za kifedha,” alisema.
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Moto ulivyoua watoto kwenye banda la kuku

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATOTO  wawili;  Meshack
Ndimbwa (6) na Agrey Mgimba
ani Ludewa mkoani Njombe
wamefariki dunia kwa kuungua
na moto wakati wakicheza nda-
ni ya banda la kuku nyumbani
kwao.

Katika tukio hilo, Anold
Mgimba (4) pia alijeruhiwa kwa
kuungua na moto akiwa ndani
ya banda hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya St. John Lugarawa, DK.
Camilo Msigwa, alisema al-
ipokea miili ya watoto wawili
waliofariki na mmoja akiwa na
majeraha.

“Huyu mtoto mmoja am-
baye ni majeruhi, anaendelea
na matibabu na hali yake sio
mbaya sana. Ameungua se-
hemu ya kichwani, kifuani na
mikononi.

“Kwa sasa yupo kwenye mat-
ibabu na madaktari wanaende-
lea kumpatia huduma, lakini

tukio,” alisema Dk. Msigwa.

Tabibu huyo alifafanua: “Wa-
toto hao waliungua kwa asilimia
kubwa kiasi kwamba yule mdo-
go aliungua hadi fuvu la kichwa
lilikuwa likikaribia kuteketea,
baadhi ya vitu vya ndani kuone-
kana, utumbo ulikuwa umeto-
ka, hivyo ilikuwa vigumu kuse-
ma tuweze kuwahifadhi hapa
hospitalini, hivyo walizikwa
jana jioni, wote wawili.”

(Siku ya Magufuli) kuna ki-
jana anaitwa George alikuwa
amechoma mabua nyumbani
kwake, sasa ile nyumba inapa-
kana na nyumba ya pili ambayo
kulikuwa na vibanda vya kuku
na nguruwe, sasa alivyochoma
ule moto palivyokuwa pametu-
lia akaondoka, kuna watoto wa-
tatu waliingia kucheza kwenye
vile vibanda.

“Sasa ulipopuliza upepo ule
moto ukashika vile vibanda wa-

kukimbia, wawili walishindwa
kutoka, yule aliyekimbia alipofi-
ka mbele akaamua kurudi ili
awaokoe wenzake wakati moto
ulishakolea.

“Sasa kwa bahati nzuri pale
jirani kulikuwa na fundi ana-
paua nyumba alipoona mtoto
anarudi anakimbia, ikabidi
aruke kutoka kule juu akaenda
kumkamata huyo mtoto lakini
alikuwa ameshaungua,” alisim-
ulia.

Diwani wa Lugarawa, Erasto
Mhagama alisema tukio hilo

sha kutokea kwa tukio hilo ali-

Njombe, Hamisi Issah, alithibiti-

potafutwa na Nipashe jana.

watoto wawili walioletwa hapa
hospitalini
shafariki dunia kwenye eneo la

walikuwa wame-

saa tano asubuhi.
“Ilikuwa ni

garawa, Thomas Kayombo, toto wale wote watatu wakawa
alisema tukio hilo lilitokea Ok- ndani kwenye vibanda vya
toba 29, mwaka huu majira ya nyasi na walipokuwa mule

Magufuli Day

ndani walipoona moto unakuja,
mtoto mmoja alitoka na kuanza

lilisababishwa na moto ambao
ulikuwa umechochewa na up-
epo mkali.

Wanakijiji
washuhudia
magari yakipita
Kwa mara ya
kwanza

Na Gideon Mwakanosya, NYASA

Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
mkoani Ruvuma wameshuhudia kwa
mara ya kwanza magari yakipita
fedha za kuitengeneza barabara.

Wakizungumza kwa furaha kiji-
jini hapo na waandishi wa habari,
wameupongeza Wakala wa Bara-
kwa kuimarisha miundombinu na
kuanzisha barabara mpya mkoani
Njambe na Ndonga.

Akitoa taarifa mbele ya Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma, Kanali Laban
Thomas, wakati wa ufunguzi wa
barabara hiyo, Ofisa Mtendaji wa

adha ya usafiri kwa kukosa bara-
bara. .....

ga kina kaya 311 na wakazi wapatao
1,080 na kwamba kufunguliwa kwa
barabara hiyo kutaleta ukombozi

jirani.

Kwa upande wake, Mhandisi wa
TARURA, Wilaya ya Nyasa, Thomas
Kitusi, alisema kuwa serikali imetoa
fedha kupitia mfuko wa barabara
(Road fund) na zaidi ya Sh. mil-
joni 220 zimetumika kutengeneza
barabara hiyo yenye urefu wa
kilomita 6.9 ambayo itaondoa shida
ya usafiri.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
alisema kwa kipindi chote wali-
poteza maisha kutokana na ukosefu
wa miundombinu ya barabara na
mwananchi anapougua na kutaka
kuwahishwa hospitali walikuwa wa-

nashindwa kutokana na kutokuwapo  :

kwa barabara.
Ndonga kilikuwa kama kisiwa,
kwenda makao makuu ya kata
walikuwa wanatumia mtumbwi au

usafiri wa gari.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla (katikati), akikata utepe kuashiria uzinduzi wa tawi jipya la Benki
yva NBC wilayani Kigamboni katika hafla iliyofanyika wilayani humo jana. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa NBC,
Theobald Sabi na Mkuu wa Wilaya, Fatma Nyangasa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadai kugombea maji na mifugo

Na Beatrice Shayo, MPWAPWA

BAADHI ya wananchi wa Ki-
jiji cha Sazima, Kata ya Mima
Wilaya ya Mpwapwa, mkoani
Dodoma wameiomba serikali
kuwapatia majisafi na salama
ili kujiepusha na magonjwa ya
mlipuko.

Nipashe ilizungumza na
wananchi hao kwa nyakati
tofauti Kitongoji cha Mgogo,
wanaotegemea maji katika vi-
sima vya asili.

Walisema maji wanay-
otumia sio safi na salama, lak-
ini inabidi wayatumie kutoka-
na na mazingira magumu ya
upatikanaji wa huduma hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi hao, Mika Malonga,
alisema pia upatikanaji wa
maji hayo ni shida.

Alisema inawalazimu ku-
gombea na wanyama katika
visima kutokana na umbali wa
kuyafuata majisafi na salama

yalipo.

“Serikali imetengeneza ki-
sima kutoka huko kuyafuata
ni zaidi ya kilomita saba hatu-
wezi kufika huko tunajikuta
tunaamua kuyatumia haya
ya visimani hapa yenyewe
kuyafuata haya ya visimani
tunatembea zaidi saa mbili,”
alisema.

Malonga alisema wan-
apoamka alfajiri kuyafuata
maji kuna wakati usalama
wao unakuwa mdogo kwa
kuwa hukutana na wanyama
wakali ikiwamo chui.

Mwananchi mwingine aliye-
jitambulisha kwa jina la Alice
alisema kufuata maji umbali
mrefu wanakutana na kipigo
cha kuchelewa kufika nyum-
bani kwa wakati.

“Huwezi kufika na kuchota
maji unakutana na foleni we-
nye mifugo mpaka wawape
maji mifugo yao ndipo na
mimi nichote na kama yamei-

sha katika kisima nikae pem-
beni kusubiri yaongezeke,”
alisema.

Alisema mtu anaweza ku-
poteza saa tatu hadi tano
kusubiri maji na bado muda
anapoteza muda njiani kwa
kutembea umbali wa saa
mbili kufika nyumbani, an-
amweleza mwenzake haamini
kama muda wote huo am-
etumia kutafuta maji.

“Nikifika naulizwa ulikuwa
wapi muda wote namweleza
maji  hayakuwapo anahisi
nilikuwa na wanaume wa-
menichelewesha na kuanza
kunipiga bila kujali matatizo
niliyokutana nayo,” alisema.

Diwani wa Kata ya Mima,
Bezarery Mnyambwa, ali-
omba serikali iangalie uweze-
kano wa kuongeza kisima kwa
wakazi hao ili waweze kupata
majisafi na salama badala
ya kuendelea kugombea na
mifugo.

Alisema mazingira ya visi-
ma hivyo usalama wa afya zao
upo hatarini kwa kuwa kuna
wakati mifugo huanguka na
kwa sababu havijatengenezwa
katika ubora.

Naye Mkurugenzi wa Wilaya
ya Mpwapwa, Mwanahamisi
Ally, alisema wanakabiliwa
na hali ya ukame kutokana na
mabadiliko ya tabianchi ya ku-
kosekana kwa mvua za kuto-
sha na kusababisha uhaba wa
maji katika baadhi ya maeneo.

“Tatizo la maji ni kubwa
kutokana na eneo hili kuwa la
hapa mjini tuna tatizo la maji,”
alisema.

Alisema Wakala wa Maji
(Ruwasa) inatakiwa kuwajen-
gea wananchi miundombinu
mikubwa ya maji ili wananchi
waweze kupata majisafi yenye
kuwatosheleza binadamu na
mifugo.
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Waftugaji waomba muda
zaidi kusajili mifugo yao

Na Elizabeth Zaya, LONGIDO

WAFUGAJI  katika Wilaya
ya Longido mkoani Arusha
wameiomba  serikali  ku-
waongeza muda wa utambuzi,
usajili na ufuatiliaji wa mifugo
unaofanywa kwa sasa, wakiwa
na hoja kwamba wameyum-
ba kiuchumi na kushindwa
kumudu kulipia gharama za
utambuzi huo.

Kwa mujibu wa mwongozo
wa utambuzi, usajili na ufua-
tiliaji wa mifugo wa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi ulioanza
kutumika mwaka jana, mifugo
yote nchini inapaswa kutam-
buliwa ili kuweka utaratibu
mzuri wa kuwezesha utambu-
zi, usaili na ufuatiliaji wa mifu-
go kwa kuonyesha mahitaji,
majukumu na wajibu wa kila
mdau ili kufikia lengo la jumla
la mifugo yote ya Tanzania ku-
tambuliwa na kusajiliwa.

Mwongozo huo unaeleza
kuwa mifugo inayotakiwa
kutambuliwa ni ng ombe,
punda, kondoo na mbuzi
wenye umri wa miezi zaidi

ya mitatu huku bei elekezi za
usajili wa mifugo ni Sh. 1,750
kwa ng ombe na punda,
wakati mbuzi na kondoo ni
Sh. 1,000.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti wilayani
hapo, wafugaji hao walisema
wanashindwa kumudu kuli-
pia usajili wa mifugo yao kwa
sababu inaendelea kufa ku-
tokana na kukosa malisho na
maji na haiuziki sokoni kuto-
kana na kukonda.

Kingozi wa Mila katika
Wilaya hiyo, Mutel Laizer alise-
ma katika kipindi hiki wafu-
gaji wengi wana hali ngumu
kiuchumi kutokana na mifugo
yao kufa baada ya kukosa
malisho na hata iliyobakia ha-
wama uhakika kama itapona
endapo hali ya ukame itaende-
lea, hivyo hawana kipato cha
kuwawezesha kulipia ghara-
ma za usajili.

“Wafugaji wengi kwa sasa
wameshindwa washike lipi
na waache lipi, wamechang-
anyikiwa kwa sababu wakian-
galia mifugo yao inaendelea

kufa, na hata wakitaka kuuza
hiyo iliyobaki ili iwasaidie kuli-
pia kazi hiyo ya utambuzi wa
mifugo yao, haiuziki.

“Kwa hiyo, ni ombi letu kwa
serikali angalau iahirishe kazi
hiyo kwa sasa. Kwa sababu
hata hicho kiasi kilichowekwa
kwa ajili ya kulipia ni kazi kub-
wa kwa sasa wafugaji kukipata
kwa sababu nguvu kubwa wa-
nayoiweka katika kipindi hiki
ni kupata chakula kwanza,”
alisema.

Seembo Dirai

mkazi wa

alisema ng ombe wake 170
wamekufa tangu kutokana na
kukosa malisho katika kipindi
cha kuanzia Januari mwaka
huu hadi sasa.

Ni athari zilizomkumba
Marya Oreteiti, mjane na
akiwa amebakiwa na ng ombe
20 na mbuzi 18 baada ya wen-
gine kufa (ngombe wanne na
sita wamekufa) kutokana na
ukame.

Ofisa Mifugo, Wilaya ya Lon-
gido, Nestory Dakaro alisema

mifuko ambayo imekufa tangu
Januari mpaka sasa ni zaidi
ya 58,000, akisisitiza wanaen-
delea na tathmini kufahamu
athari zaidi katika eneo hilo.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa
Huduma za Mifugo kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Prof. Hezron Nonga, alisema
mwisho utambuzi, usajili ya
ufuatiliaji wa mifugo ni mwezi
huu.

“Huu utambuzi tangu uanze
tuna mwaka mmoja na tume-
hamasisha, tumepiga ngoma
sana na tuliimba nyimbo zote
za utambuzi, sasa baada ya
tarehe ya kusweka hereni kwa
hiari itakuwa ni mwisho wa
mwezi huu, na baada ya hapo
sheria ya utambuzi na ufua-
tiliji itaanza kutumika.

“Sheria hiyo inasema ad-
habu ya kwanza kwa atakayes-
hindwa kutekeleza atatozwa
faini ya fedha zisizopungua Sh.
milioni mbili au asipolipa hiyo
faini anaweza kuhukumiwa
kwenda jela miezi sita au vy-
ote kwa pamoja,” alisema Prof.
Nonga.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Kheri James (kulia), akijadiliana na Meneja Mawasiliano wa Kampuni ya Bia ya Serengeti
Breweries (SBL), Rispa Hatibu, katika uzinduzi wa kampem ya SBL kupmga ulevi katika umri mdogo kwa wanafunzi iit-

wayo ‘SMASHED',

|||yofany|ka Shule ya Sekondari Urafiki, jijini Dar es Salaam mwishoni wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Mabadiliko

- tabianchi
yawapa somo
- wakazi

Na Rahma Suleiman, Zanzibar

KATIBU wa Jumuiya ya upandaji
na uhifadhi mikoko (JUMUKISI)

na mabadiliko ya tabianchi,
wameamua kupanda na kuhifa-
dhi mikoko ambayo imesaidia
kuzuia mmong'onyoko wa ardhi

huko mwishoni mwa wiki, Vuai
alisema miongoni mwa athari
zilizojitokeza kutokana na ma-
badiliko ya tabianchi ni maji ya
bafham kuvamia visima vya maji
safi

Alisema pia kulikuwa na up-
na kipindi cha upepo nyumba
nyingi zikiezuliwa.

Vuai alisema baada ya athari
hizo kutokea, walijikusanya na
kuazisha jumuiya hiyo ambayo
wanachama wake ni vijana kwa
mchanganuo wa wanaume 10 na
wanawake wanane.

Alisema eneo walililopanda
mikoko lina ukubwa wa hekta
70 ambapo kwa sasa mafanikio
yameanza kupatikana ikiwamo
kuzuia maji ya bahari kupanda
katika makazi ya watu na athari
zilizosababishwa na upepo
zimepungua.

Alisema kuwa awali wakazi
kata mikoko kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali za kiuchumi na
kijamii ikiwamo kuni, mkaa na
shughuli za ujenzi.

“Katika miaka ya 1990, hali
va kimazingira ilikuwa mbaya
kwa sababu maji yetu hapa
tunayotumia ni ya kisima, hivyo
yalibadilika ladha na kuvva ya
chumvi kutokana na maji ya ba-
hari kuvamia maeneo ya wakazi,
lakini kwa sasa maji yamerejea
katika hali yake ya kawaida,”
alisema.

Alikumbusha kuwa miaka
mikoko mikubwa lakini hali
ilibadilika katika miaka ya 2000
baada ya miti mingi kukatwa.

Hata hivyo, Vuai alisema licha
ya mafanikio hayo, bado kuna
uharibifu wa mikoko ingawa
kiwango sio kwa kiwango cha
kutisha kulinganishwa na awali.

Kampeni kuzuia wanafunzi kunywa pombe yazinduliwa

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) imezindua programu ya
kupambana na unywaji wa
pombe kwa watu wenye umri
chini ya miaka 18 inayolenga ku-
dhibiti tabia ya unywaji pombe
miongoni mwa wanafunzi.
Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa kampeni hiyo iliyopewa
jina la SMASHED mwishoni mwa
wiki, Mkuu wa Wilaya ya Ubungo,
Kheri James, aliipongeza SBL
kwa kuja na mpango huo wa ku-
kabiliana na tatizo la unywaji wa
pombe miongoni mwa vijana we-
nye umri mdogo hasa wanafunzi.

“Niwaombe wazazi, walimu,
wanajamii, tuna jukumu la
kuilinda na kuijenga jamii yetu.
Kwa pamoja tuunganishe nguvu
na Serengeti Breweries Limited
ili tufanikiwe katika kupunguza
utumiaji wa pombe na maeneo
mengine kwa wanafunzi.

“Moja ya maeneo ambayo tu-
nayaona yanaanza kuwa na shida
ni pamoja na hilo ambalo watoto
wadogo sasa wanatumia miha-
darati, watoto wadogo sasa wana-
tumia vinywaji na vileo.

“Sasa kwa pamoja tukiweka
nguvu tunaweza kufanikiwa kwe-
nye eneo la pombe na maeneo
mengine, maana wengine wa-

natumia sigara, wengine bangi,
tusipoilinda jamii ya watoto wa
sasa, maana yake tumechagua
jamii ya ovyo ya baadaye,” alise-
ma James.

Kwa mujibu wa Meneja Ma-
wasiliano wa SBL, Rispa Hatibu,
Tanzania ni miongoni mwa nchi
za Afrika zenye kundi la watu
wenye umri mdogo wanaotumia
pombe. Alisema utafiti uliofany-
wa mwaka 2019 katika mikoa ya
Mwanza na Kilimanjaro ulibaini
kuwapo mwenendo wa matumizi
ya pombe miongoni mwa wa-
nafunzi wa shule za sekondari
wenye umri wa miaka 15 na zaidi
kutoka asilimia 12.9 miongoni

mwa wasichana mkoani Mwanza
hadi asilimia 63.9 miongoni mwa
wavulana mkoani Kilimanjaro.
Aliongeza kuwa mwenendo wa
matumizi ya pombe miongoni
mwa wanafunzi ‘wenye umri wa
ulikuwa wa asilimia 5.6.
“Kampeni hii imepewa jina la
SMASHED, ni kampeni ya kupam-
bana na unywaji wa pombe ya
SBL, inayotumia michezo ya kui-
giza ya jukwaani kwa wanafunzi
inayowapa uzoefu wa kipekee na
kusisimua. “SMASHED hufanyika
shuleni na huelimisha wanafunzi
wa sekondari kuhusu madhara ya
matumizi ya pombe katika umri

mdogo, kwa kuwashauri kujiepu-
sha na matumizi ya pombe kabla

ya kukomaa.
“Mpango huu unahusisha
utoaji wa mafunzo muhimu

juu ya athari mbaya za unywaji
pombe katika umri mdogo kwa
vijana na jamii.

“Programu inachanganya
matumizi ya maonyesho ya
maigizo na ushiriki wa wanafunzi
katika mazingira ya motisha ya
kujifunza ili kuwapa ukweli, ujuzi
na ujasiri wa kufanya uchaguzi
wa kuwajibika na kuendeleza
mitazamo ya uwajibikaji katika
masuala yanayohusiana na afya,”
alisema.
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Killy, Cheed
washauriwa
kurudi kwa
Ali Kiba

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva na ‘chawa’
wa Diamond Plathnumz, ‘Baba Levo/,
aliwashauri wanamuziki Killy na
Cheed kumwomba radhi Ali Kiba ili
warudi kwenye lebo yake ya Kings
Music.

Levo amesema kuwa anawaamin-
ia wasanii hao wawili kuwa na
kipaji kikubwa na wana uwezo
mkubwa kwenye sanaa yao.

Alisema kwamba aliamini
kuwa Ali Kiba ana uw-
ez0 wa kuwasaidia
Killy na Cheed ka-
tika muziki wao na
kuwa ana fedha za
kutosha kuwasima-
mia wawili hao bila
utatanishi wowote
wala kuwa na majuto
baadaye.

“Warudi kule walikotokea,

King Kiba tayari ni mtu mkubwa
kwa hiyo naamini kuwa watafanya
vizuri kwani walikuwa washaanza
kufanya vizuri ila labda walishikwa
na tamaa ya kwenda kwa Harmo-
nize,” alisema.

“Nimeona Diamond alivyotumia
hela kwa Zuchu, zaidi ya milioni
tatu au nne, ukilipa milioni tano
kisha uje ulie baadaye ina maana
kuwa huna, nilijua kuwa atashind-
wa,” alisema.

Aliwashauri wasanii kujipanga na
kuwa sawa kifedha kabla ya kuwa
na lebo kwani kusimamia wasanii
wengine kunahitaji hela.

HAW

MONEY,
OA

Na Mwandishi Wetu

YOTA wa kike wa muziki

wa Bongo Fleva, Gift

Stanford ‘Gigy Money’,

amesema anashindwa
kufikiria suala la kuandaa albamu
kwani mashabiki wana mtindo wa
kusikiliza wimbo mmoja au mbili
tu.

Gigy amesema hayo alipokuwa
kwenye uzinduzi wa albamu fupi
ya Mbosso Khan ambapo alipou-
lizwa na waandishi wa habari
kwamba ni lini naye atatoa albamu,
ndipo alipotoa mtazamo wake huo
na kuwachana mashabiki.

“Mashabiki si poa, unatoa alb-
amu yeye anasikiliza wimbo mmo-
ja tu hizo nyingine anakuachia
wewe,” alisema Gigy.

Gigy alisema, yeye hana kipato
kikubwa cha kuweza kuandaa
nyimbo nyingi hivyo ataendelea
kuwa anatoa wimbo mmoja mmoja
maana hela zake ni za kuungaunga.

AT abadili jina lake

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva
kutoka Zanzibar, Ally Tolu maarufu
AT, ametoa taarifa rasmi ya kutoku-
litumia tena jina la AT na sasa atat-
ambulika kwa jina la Bey.

AT kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, ameeleza kwamba moja ya
sababu iliyomfanya akaachana na
jina lake hilo la zamani ni kutokana
na msanii mwingine nje ya Tanza-
nia kutumia jina hilo.

“Hellow, leo ni siku maalumu
kwangu sababu najiona kama ni-
mezaliwa upya kwenye game ya

muziki.

“Nilitangaza kuacha muziki wa
mduara na leo rasmi natangaza
kuachana na kutumia jina la AT
kwa sababu nyingi, moja wapo
ikiwa mwingiliano wa jina langu
na msanii mwingine ambaye yupo
nje ya mipaka ya Tanzania, ikiwa
mipango yangu mikubwa ni kufika
kimataifa nimeona nitumie fursa
hii kujiandaa mapema.

“Kwa sasa nitatambulika kama
Bey na si AT, na nitakuwa kwenye
muziki wa kisasa wa kibiashara zai-
di na Yaya ndio wimbo wangu wa
kwanza kama Bey, ahsanteni.”
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PHIRI
YANGA,

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imesema straika
wao, Moses Phiri ameonekana
kusikitika baada ya kushindwa
ufunga mabao kwenye mechi
kati timu hizo dhidi ya Yanga na Azam
FC.
Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed
Ally, amesema ameongea na
straika huyo raia wa Zambia
na kumweleza kwamba
hakujisikia vizuri kutokana
na kutopata bao kwenye
mechi hizo, lakini hajakata
tamaa kwani kuna mechi za

marudiano.
“Phiri ni mchezaji anayependa kufun-

HUPITI HAPA...

AZIWEKA
LIGI KUU

ga mabao muda wote, kwa hiki kilicho-
tokea kutofunga kwenye mechi dhidi ya
Yanga na Azam, kimemfanya asijisikie vi-
zuri kwa sababu yeye anapenda kufunga
mabao na kinachomuuma zaidi ni kuto-
funga kwenye mechi kubwa.

“Mchezaji mkubwa mwenye kariba
yake anapenda kufunga na kung’ara kwe-
nye mechi kubwa, kwa hivyo amesema
amesikitika sana, lakini hajakata tamaa
kwa sababu kuna mechi za mzunguko
wa pili,” alisema Ahmed.

Alisema pamoja na kwamba yote haya
yametokea, lakini lengo lake lipo pale
pale ambalo ni kuisaidia Simba kwenye
Ligi Kuu na mechi za kimataifa kuona in-
aweka rekodi nzuri, lakini kuwa mfungaji
bora msimu huu.

“Anakitaka Kiatu cha Dhahabu msimu
huu, unajua moja kati ya usajili mkubwa

ambao tumeufanya msimu huu ni Phiri
na alikuwa anasubiriwa na mashabiki wa
Simba kwa muda mrefu, na mpaka sasa
hajawaangusha,” alisema.

Kwa sasa mchezaji huyo ana mabao
manne kwenye orodha ya wafungaji wa
Ligi Kuu katika mechi saba alizocheza,
akiwa amefunga mabao kwenye mechi
nne, akikosa kufanya hivyo mechi tatu.

Mechi alizofunga mabao ni dhidi ya
Geita Gold, Kagera Sugar, KMC na Dodo-
ma Jiji, na hakufanikiwa kufunga kwenye
mechi dhidi ya Yanga, Azam na Tanzania
Prisons.

Kwenye mechi za kimataifa, amepa-
chika mabao matano, akifunga kwenye
michezo yote minne ambayo alicheza
mbili dhidi ya Nyasa Big Bullets ya Mala-
wi, na mbili dhidi ya Primeiro de Agosto
ya Angola.

Beki wa kulia wa Geita Gold FC, George Wawa, akimkabili winga wa Yanga, Bernard Morrison, kwenye mechi ya Ligi
Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa CCM Kirumba na Yanga kushinda bao 1-0 kwa penalti. NA MPIGAPICHA WETU

Idd Cheche aanza kwa cheche Championship

I
Vijana
Tanzania
hoi kufuzu
Afcon

Na Adam Fungamwango

TIMU za Taifa za Tanzania za
Vijana chini ya miaka 20 na
23, juzi zilikumbana na vipigo
kwa kuchapwa mabao 2-0 kila
moja kwenye michuano ya ku-
saka tiketi ya kufuzu fainali za
Mataifa ya Afrika chini ya umri
huo.

Timu ya Vijana chini ya miaka
23, ikiwa kwenye Uwanja wa
Ibadan, Nigeria ilijikuta ikifung-
wa 2-0 na kuondoshwa nje ya
michuano hiyo kwa jumla ya
mabao 3-1.

Oktoba 22, mwaka huu timu
hizo zilitoka sare ya bao 1-1
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, yote yaki-
patikana kwa mikwaju wa penal-
ti, Success Makanjuola akiifungia
Nigeria na Ally Msengi akifunga
kwa upande wa Tanzania.

Kwenye mechi ya juzi, Ma-
kanjuola aliifungia tena Nigeria
bao kwa mkwaju wa penalti
dakika ya 68. Lilikuwa ni bao la
pili kwenye mchezo huo lililo-
zima kabisa ndoto za timu hiyo
kukata tiketi ya kufuzu fainali ya
AFCON chini miaka 23 inayota-
rajiwa kufanyika mwakani nchini
Morocco. Dakika saba nyuma,
Tanzania ilikuwa imekubali bao
la kwanza kupitia kwa Timileyin
Ogunnivyi.

Nchini Sudan ambako mi-
chuano ya kusaka tiketi ya
kucheza AFCON kwa vijana chini
va miaka 20, Kanda ya CECAFA,
Tanzania ilichapwa mabao 2-0
dhidi ya Uganda chini ya umri
huo.

Mechi hiyo ilichezwa kwenye
Uwanja wa Al Hilal, Khartoum,
nchini humo.

Tanzania ipo Kundi B, ikiwa
na timu za Uganda na Ethiopia,
huku Kundi A likiwa na wenyeji,
Sudan, Burundi, Sudan Kusini na
Djibouti.

Bingwa wa michuano hiyo
Ukanda wa CECAFA, ndiye ata-
kayeiwakilisha kanda hii kwenye
fainali za AFCON akiungana na
mabingwa wa kanda zingine.

Na Adam Fungamwango

SIKU chache tu baada ya kuji-
unga na Pan African, Kocha wa
zamani wa Azam FC, Idd Cheche,
ameiongoza timu hiyo kupata
ushindi wake wa kwanza kwe-
nye Ligi ya Championship kwa
kuichapa Gwambina mabao 3-1,
mechi ikichezwa juzi Uwanja wa
Meja Jenerali, Isamuhyo, Dar es

Salaam.

Cheche ambaye alipewa ju-
kumu la kuinoa timu hiyo baada
ya klabu hiyo kumtimua kocha
Twaha Beimbaya kutokana na
matokeo yasiyoridisha, am-
ekiongoza kikosi hicho kwenye
mechi yake ya kwanza kupata
ushindi huo, ambapo wafungaji
walikuwa ni Alex Peter, Abdallah
Rashid na Khalifa Nolo.

Pan African, Mabingwa wa Ligi
ya Muungano Tanzania mwaka
1982, walikuwa wamecheza
mechi sita kwenye Ligi ya Cham-
pionship bila kupata ushindi
wowote.

Matokeo hayo yanaifanya
kuwa kwenye nafasi ya 12,
ikicheza mechi saba, ikishinda
moja, sare tatu, ikiwa imesha-
poteza mechi tatu pia, ikivuna

pointi sita.

Kwenye mechi zingine za ligi
hiyo ambapo timu zinasaka na-
fasi za kucheza Ligi Kuu msimu
ujao, African Sports imepata
ushindi wa bao 1-0 ikiwa nyum-
bani, Mkwakwani Tanga dhidi
ya Copco, Mbuni FC ikiendeleza
ushindi, safari hii ikiitandika Bi-
ashara United bao 1-0 kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,

jijini Arusha, Mashujaa, ikiwa
nyumbani, Uwanja wa Lake Tan-
ganyika, Kigoma, ikiichakaza
KenGold mabao 2-1, Kitayosce
ikashindilia Mbeya Kwanza ma-
bao 2-0 mechi ikipigwa Uwanja
wa Ali Hassan Mwinyi na Foun-
tain Gate ikipata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Ndanda kwenye
Uwanja wa CCM Gairo, Moro-
goro.
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MESSI KUREJESHWA BARCA

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, anataka kum-
rejesha mshambuliaji wa Paris St-Germain, Lionel
Messi, 35, katika klabu hiyo ya Hispania Januari, lakini
uhamisho wowote wa mchezaji huyo wa Argentina
utakabiliwa na vikwazo kadhaa mbeleni. (Sport)

LIONEL KUAMUA PSG

LIONEL Messi ataamua kuhusu mustakabali wake
baada ya Kombe la Dunia na hataondoka PSG Januari
hata kama ataamua kutosaini mkataba mpya na klabu
hiyo ya Ligue 1. (Ben Jacobs)

KANTE NA MKATABA

MKATABA wa kiungo wa kati wa Chelsea, N'Golo
Kante, 31, katika klabu ya Chelsea unakamilika msimu
ujao wa majira ya joto na mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ufaransa analengwa na Barcelona wakati huu
klabu hiyo ya Nou Camp ikitafuta atakayejaza pengo
lililoachwa na Sergio Busquets, 34. (Relevo)

RONALDO ATAKIWA URENO

KLABU ya Sporting Lisbon ya Ureno iko tayari
kuwasilisha ombi kwa Manchester United ili kumsajili
mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo, 37, kwa
mara ya pili. (Sunday Mirror)

ALVAREZ AIOTA CHELSEA

KIUNGO wa Ajax na Mexico, Edson Alvarez, 25,
amesema “alisikitishwa” na kutokamilika kwa uham-
isho wa kwenda Chelsea msimu wa majira ya joto.
(ESPN, via 90 Min)

DEPAY KUUZWA JANUARI

BARCELONA wanatarajia kumuuza mshambuliaji wa
Uholanzi, Memphis Depay, 28, Januari huku Klabu ya
Juventus ya Italia ikionyesha nia ya kutaka kumnunua
mchezaji huyo. (Sport)

KESSIE KURUDI SERIE A

KIUNGO wa kati wa Ivory Coast, Franck Kessie, 25,
hajafurahishwa kutoshirikishwa katika kikosi cha
kwanza akiwa Barcelona na anataka kurejea Serie A
nchini Italia, ambako aliichezea AC Milan. (Fichajes)

SILVA KUPEWA MKATABA

KLABU ya Manchester City inajiandaa kumpa kiungo
wa Ureno, Bernardo Silva, 28, mkataba mpya wa miaka
mitano kwa masharti yaliyoboreshwa. (Football
Insider)

CAICEDO GHALI SOKONI

KLABU ya Brighton iko tayari kumuuza kiungo wa
Ecuador, Moises Caicedo, 20, lakini wanataka pauni mil-
ioni 85 kwa mchezaji huyo ambaye amekuwa akihusish-
wa na Chelsea na Newcastle United. (Sunday Morror)

HENRIQUE AWINDWA EVERTON

KLABU za Everton na Brighton zinavutiwa na beki wa
kushoto wa Monaco, Caio Henrique, 25. (IG Esporte)

DAWSON KUONDOKA JANUARI

MLINZI wa West Ham, Craig Dawson, ambaye nusura
ajiunge na Wolverhampton Wanderers msimu huu
wa majira ya joto, anataka kuondoka kwa ‘Wagonga
Nyundo’ hao wa London Januari. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KLOPP:

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Ju-
rgen Klopp, amewataka
wachezaji wake kushikama-
a na kupambana na mata-

tizo yao msimu huu.
‘Wekundu’ hao walikutana
na kichapo chao cha
kwanza cha Ligi Kuu kwe-
nye uwanja wao wa nyum-
bani wa Anfield ndani
ya takriban miaka mitano,
juzi Jumamosi walipola-
zwa mabao 2-1 na Leeds
United.

Kipigo hicho kinaifanya Liverpool
kuwa nafasi ya tisa kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu England, baada ya
mechi 12, na Klopp alikiri kwamba
timu yake iko mbali na ubora wao
kwa sasa.

“Tlikuwa kikwazo, kabisa,” alilam-
bia Sky Sports. “Nilidhani tulikuwa
na mwanzo mzuri kisha tukakubali
bao la kushangaza.

“Tulifunga bao la kusawazisha, la-
kini kwa sababu fulani halikuturud-
ishia usalama. Tulijitahidi kudhibiti

SASA IKO

WAKATI

® ® ® Labda baadhi ya wache-
zaji wamechezeshwa kupita kiasi,
uchezaji wa timu siku zote...

mchezo na kutoa mipira mingi sana.

“Vijana walijaribu, tulikuwa na
mpira mzuri na tulipata nafasi kub-
wa, lakini mwisho, ikiwa ni 1-1 na
unalinda hali ya bao la pili kama hii,
unaacha kila kitu wazi.

“Mwishowe, walikuwa wawili dhi-
di ya mmoja kwenye boksi na wa-
naweza kumaliza hali hiyo. Tatizo ni
kwamba hatuwezi kudhibiti aina hii
ya mchezo kwa sasa.”

Alipoulizwa jinsi ya kurekebisha
masuala ya sasa ya timu yake, Klopp
alielekeza umakini kwenye mapam-
bano ya majeraha ya timu yake,
akisisitiza wachezaji wake wengi ha-
wakuwa na wakati wa kurejea kwe-
nye hali yao bora kwa sababu ya rat-
iba ngumu na kikosi chembamba.

“Labda baadhi ya wachezaji wa-
mechezeshwa kupita kiasi, Harvey
(Elliott), amekuwa wa kipekee kwe-
tu msimu huu,” alisema Klopp.

“Alikuwa na mwanzo mzuri,
lakini hakuweza kuendelea. Thi-
ago amekuwa mgonjwa, mbele
wachezaji ni wale wale wanacheza
kila wakati - ni washambuliaji
watatu ambao tumewaacha. Ni
lazima tupambane na hilo ndilo
tunalopaswa kufanya.

“Uchezaji wa timu siku zote una-
tokana na uchezaji wa mtu binafsi,
mmoja anaongoza kwa mwingine,
unaweza kuutazama mchezo huu
kabisa, huwezi kujilinda kama tu-
livyofunga bao la pili, lakini tukafan-
ya hivyo ndiyo maana tumepoteza,
vinginevyo ingekuwa hivyo.

“Lazima tulete ubora wetu uwan-
jani na kupambana nao, tulikuwa
na matatizo tangu siku ya kwanza,
kutokana na majeraha. Wachezaji
walilazimika kucheza tangu siku ya
kwanza, ni hali yetu na ina maana
kwamba ni lazima tujisaidie.”
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MECHI KALI
AZAM

VERSUS

IHEFU FC

CHEZA USHINDE

seest - 389

KOGHAYAONV/A
KUWATEGEMER
MESSISNEVMAR
NAMEAPDE

PARIS, Ufaransa

OCHA Christophe Gal-

tier amekiri kuwa Paris

Saint-Germain hawana

uwiano na hawawezi
kutegemea nyota wao wa mbele
kuwaokoa baada ya ushindi wa 4-3
dhidi ya Troyes, juzi.

Mabingwa hao watetezi wa Ligue 1
mara mbili, walikuwa nyuma kwa mabao
ya Mama Balde, kabla ya Carlos Soler ku-
punguza pale kwenye dimba la Parc des
Princes.

Lionel Messi alifunga bao zuri la ku-
sawazisha kisha akamtengenezea pande
zuri Neymar na kuiweka PSG mbele kwa
mara ya kwanza, kabla ya Kylian Mbappe
kufunga kwa mkwaju wa penalti.

Badala ya kuonyesha kujivunia uwezo
wa PSG wa kupambana na kusonga mbele

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa kwa pointi tano kileleni, Galtier alikosoa
uchezaji wa safu yake ya ulinzi.
1. Bet Sasa “Timu haikuwa na usawa tangu mwan-
2. Michezo zaidi 70,” alisemahGaltier akiiambia1 Amazgn
Prime. “Wachezaji wengine walipata shi-
3. JACKPOT da kupata viwango vyao.
4. Weka Pesa “Tulishinda mipira

michache sana juu ya
uwanja na kupoteza
upambanaji  sana.
Katika kiwango cha
ulinzi, tulifanya ma-
kosa mengi sana.

“Hili ni jambo amba-
lo tunatakiwa kutumia muda
kulirekebisha, jambo ambalo ni lazima
tulifanyie kazi, ikibidi tufunge mabao
manne ili kushinda kila mara, itakuwa
ngumu.

S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

Simeone sasa amsifu Felix

MADRID, Hispania kwa mabao 2-O dakika za Licha ya kushindw

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

KOCHA wa Atletico Ma-
drid, Diego Simeone, alim-
sifu Joao Felix kwa mchango
wake wakati wakipoteza
kwa mabao 3-2 Jumamosi
dhidi ya Cadiz huku kukiwa
na ripoti kuhusu kutaka
kuondoka kwa fowadi huyo
wa Ureno.

Atletico, ambao walion-
dolewa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya baada ya sare
ya 2-2 na Bayer Leverkusen
Jumatano, walikuwa nyuma

lala salama kabla ya Joao Fe-
lix aliyetokea benchi dakika
ya 60 kupunguza idadi.

Alianza kwa kufungwa
kwa kichwa dakika ya 85,
kabla ya Mreno huyo ku-
sawazisha kwa shuti kali
dakika ya 89. Mabao hayo
yalikuwa ya kwanza kwake
tangu Aprili mwaka huu.

Hata hivyo, juhudi za Fe-
lix hazikusaidia, baada ya
Ruben Sobrino kufunga bao
la ushindi kwa Cadiz dakika
ya 98.

Simeone alimsifu Joao Fel
kwa mchango wake, hul
kukiwa na ripoti kwamt
Mreno huyo anawaniwa 1
Bayern Munich.

“Joao aliingia kufanya ki
anachojua kufanya, alifan
vizuri sana,” alisema Sim
one akiiambia DAZN.

“Alifunga bao la baha
lakini kwa mpango wa k
zalisha hatari, alikuwa h
tari zaidi ya washambulic
waliokuwa ndani ya muc
mfupi alioingia.
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TANZANIA
VIZIWI DUNIA

Na Shufaa Lyimo

ANZANIA imeweka rekodi

kwenye Shindano la Dunia

la Warembo, Watanashati na

Mitindo kwa Viziwi (Miss and
Mister Deaf International 2022), baada
ya washiriki watatu kushinda mataji
mbalimbali.

Katika shindano hilo lililofanyika ji-
jini Dar es Salaam Jumamsoi iliyopita,
amefanikiwa kuipeperusha vema ben-
dera ya Tanzania kwa kushinda taji la
dunia (Miss Deaf International 2022),
huku Rajani Ally akishika nafasi ya pili
kwa upande wa Watanashati (Mister
Deaf International 2022).

Mshiriki mwingine alikuwa ni
Ruso Songoro (Mister Deaf), ambaye

]
Kiungo
Simba
Queens
aiona

fainali CAF

hiyo, Daniella Ngovyi,
alisema kikosi chao kiko
imara kuhakikisha kinawa-
pa furaha mashabiki wa
klabu ya Simba na wadau
wote wa soka kutoka nchi
wanazotoka.

“Mimi ninapenda kuche-
ka, naamini wachezaji
wenzangu tutapambana
katika kila mechi ili baada
va dakika 90 kumalizika
tuendelee kucheka pia,”
alisema Daniella.

Simba Queens itamaliza
mechi yake ya mwisho ya
hatua ya makundi No-
vemba 5, mwaka huu kwa
kukabiliana na Green Buf-
falo kutoka Zambia kwenye
Uwanja wa Grand Stade de
Marrakech.

ameshinda taji la mwanamitindo bora
wa kwanza kwenye mashindano hayo.
AKizungumza na waandishi
wa habari juzi, Waziri wa
Jinsia, Wanawake na Watu
wenye Mahitaji Maalum,
Dorothy Gwajima, ali-
wapongeza washindi hao
baada ya kupata mataji
hayo na kuifanya Tanzania
ing’are katika shindano
hilo kimataifa.
“Ninawapongeza washindi wote
wameipa heshima nchi yetu kupitia
shindano hili ambalo lilikuwa linafua-
tiliwa dunia nzima, ambayo imeona
uwezo wa Watanzania,” alisema Gwa-
jima.
Aliwataka wazazi wawatoe watoto

R yancicie]

TAJI

wao wenye mabhitaji maalum kush-
iriki michezo kila inapotokea fursa
kama hizo badala ya kuwaficha ma-
jumbani.

Kwa upande wa Miss Dunia Viziwi,
Khadija alisema amefurahi kupata
ushindi huo na kwamba haikuwa kazi
rahisi kutokana na idadi kubwa ya wa-
shiriki aliochuana nao.

“Nitaweka msisitizo kwa serikali
kuhakikisha inasapoti watu wenye
ulemavu kama huu, ninaamini vipaji
vipo vingi,” alisema.

Shindano hilo lilishirikisha washiri-
ki 107 kutoka nchi mbalimbali ambapo
mshindi huyo wa dunia atapata uba-
lozi kwenda nchini Korea kuhudhu-
ria mkutano mkuu wa viziwi duniani
utakaofanyika hivi karibuni pamoja na
kutembelea nchi mbalimbali.

Baadhi ya wachezaji wanaounda kikosi cha Simba Queens kilichoshuka
dimbani jana dhidi ya ASFAR FC ya Morocco kwenye mechi ya michuano
va Ligi ya Mabingwa Afrika iliyoanza jana nchini humo. PICHA: SIMBA

Nabi aanika mkakati Yanga kwa Watunisia
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kwanza ya Kombe la Shirikisho baada
ya kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika katika raundi ya kwanza.

Licha ya kutinga raundi ya kwanza
kwa kishindo baada ya kuitoa Zalan FC
ya Sudan Kusini kwa jumla ya mabao

10-0, Yanga ilikutana na mfupa mgumu
kwa kusukumizwa nje ya michuano ya
Ligi ya Mabingwa na Al Hilal ya Sudan
kwa jumla ya mabao 2-1.

Yanga ililazimishwa sare nyumbani
ya bao 1-1 kabla ya ugenini kukubali
kipigo cha bao 1-0, hivyo kuangukia
Kombe la Shirikisho, ambapo inahitaji

ushindi wa jumla ili kutinga hatua ya
makundi ya michuano hiyo ya pili kwa
ukubwa kwa ngazi ya klabu Afrika.

Klabu pekee ya Tanzania ambayo in-
asubiri tu kupangwa droo ya hatua ya
makundi Novemba 16, mwaka huu ni
Simba iliyofuzu hatua hiyo kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika.

TAREHE

01. 01/11/22

MUDA

20:30

MICHEZO

Racing Santander vs Alaves

1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENIN
2

02. 01/11/22

20:45 Porto vs Atletico Madrid

03.01/11/22

22:45 Hull City vs Middlesbrough

04.01/11/22

22:45 Coventry vs Blackburn

05. 01/1/22

23:00 Marseille vs Tottenham

06. 01/11/22

23:00 Sporting Lisbon vs Eintracht Frankfurt

07.01/1/22

23:00 |UD Ibiza Eivissa vs Leganes

08.02/1/22

22:45 Birmingham vs Millwall

09. 02/1/22

22:45 Huddersfield vs Sunderland

10. 02/11/22

23:00 Mirandes vs Tenerife

11. 03/1/22

20:45 Olympiakos vs Nantes

12.03/1/22

20:45 Zalgiris vs Slovan Bratislava

13.03/11/22

23:.00 Silkeborg vs Anderlecht

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 31/10/2022

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Darya Babol vs Shahrdari Hamedan

1

X

Arman Gohar Sirjan vs Mes Shahr-e Babak

Kolos Kovalivka vs Veres Rivne

Khosheh Talaei vs Shahrdari Astara

Artsakh vs Pyunik Yerevan

Shams Azar Qazvin vs Esteghlal Khuzestan

Al Orubah vs AL Qaisoma

Al-Arabi vs Sama AL Sarhan

Al-Yarmouk vs Al Ahli Amman

Crewe U23 vs Birmingham U21

FK Sloga Simin Han vs Zeljeznicar

AL Hashemeya vs DAR AL Dawa

Ruvu Shooting vs Mbeya City

Krsko Posavje vs NK llirija

Atalanta Youth vs Hellas Verona Youth

Millwall U23 vs Cardiff City U21

Reading U21 vs Swansea U23

AL Riyadh vs AL Hazm

El Ittihad Alexandria vs Talaea El Gaish

Bouake FC vs Club Omnisports de Korhogo

Azam vs lhefu FC

CS Mioveni vs Hermanstadt

PAS Giannina vs Asteras Tripolis

Arab Contractors vs Farco FC

Omonia Nicosia vs Anorthosis Famagusta

Puszcza Niepolomice vs Skra Czestochowa

Basaksehir vs Giresunspor

Sivasspor vs Antalyaspor

Genclerbirligi vs Manisa BBSK

Doxa Katokopia vs Aris Limassol

Verona vs Roma

Vasalunds IF vs Taby FK

Midtjylland vs Odense

Radomiak Radom vs Warta Poznan

Osnabruck vs Hallescher

CF Estrela vs Vilafranquense

Elfsborg vs Helsingborg

Norrkoping vs Djurgardens IF

Hapoel Beer Sheva vs Maccabi Tel Aviv

Universitatea Cluj vs Steaua Bucuresti

Pecs MFC vs Szeged

Jong Ajax vs Willem Il Tilburg

Piacenza Calcio vs Padova

Monza vs Bologna

Plymouth vs Exeter

Elche vs Getafe

Levante vs Sporting Gijon

Vitoria Guimaraes vs Famalicao

Curico Unido vs Nublense

Tacuary Asuncion vs Nacional Asuncion

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Nipashe

JAMANI RAHA...

Thomas Partey akishangilia sambamba na Granit Xhaka, baada ya kuifungia Arsenal
bao la nne wakati ikishinda 5-0 dhidi ya Nottingham Forest kwenye mechi ya Ligi Kuu
England iliyopigwa jana katika Uwanja wa Emirates. Mabao mengine yalifungwa na
Gabriel Martinelli, Reiss Nelson (mawili) na Martin Odegaard. PICHA: MTANDAO

NABI AANIKA MKAKATI
YANGA KWA WATUNISIA

® ® ® Asema mpira unabadilika na hakuna linaloshin-

Na Saada Akida

AADA ya kufanya vizuri na kue-
Bndelea kuweka rekodi ya kuto-

poteza (‘Unbeaten’) kwa mechi

45, kwenye mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Kocha wa Yanga, Nasreddine
Nabi, sasa amekigeukia kikosi chake kue-
lekea mechi yao ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Club Africain ya Tunisia.

Juzi, Jumamosi Yanga iliibuka na ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Geita Gold FC kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja
wa CCM Kirumba, shukrani kwa Bernard
Morrison aliyeiwezesha kuvuna pointi
tatu hizo muhimu kwa mkwaju wa penalti
baada ya mchezaji wa Geita kudaiwa ku-
unawa mpira ndani ya 18, ingawa ilione-
kana kuwa ya utata kutokana na tukio hilo
kutokea nje ya eneo la hatari.

Ushindi huo unaifanya Yanga kufikisha
mechi 45, bila kupoteza tangu msimu ulio-
pita, huku ikiendelea kutesa kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu Bara msimu huu
kwa alama 20.

Lakini sasa Yanga moja kwa moja ime-
geukia mechi yao ya keshokutwa, Juma-

Klopp: Liver iko katika wakati mgumu

UKURASA 29

Kiungo Simba Queens

aitabiria fainali CAF

Na Somoe Ng'itu, RABAT

KIUNGO nyota wa Simba
Queens, Vivian Cora-
zone, amesema licha ya
mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika yali-
yoanza kufanyika nchini
Morocco kuanzia jana
kuwa magumu, anaamini
timu yake itafika fainali.

Fainali za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika za mwaka
huu zinazoshirikisha
timu nane, zinafanyika
katika miji ya Rabat na
Marrakech hapa Mo-
rocco.

Simba Queens ilianza
kampeni ya kuwania
taji hilo jana usiku kwa
kuvaana na wenyeji AS-
FAR FC na itashuka tena
dimbani keshokutwa,
Jumatano kucheza dhidi
va Determine Girls FC ya

hili jana, Corazone,
alisema Simba imeji-
andaa vizuri na imekuja
Morocco kupambana

na kuonyesha haikuba-
hatisha kuchukua taji

la Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati (CE-
CAFA).

Kiungo huyo alisema
kila mchezaji wa Simba
Queens, anafahamu
umuhimu wa michuano
hii na wanataka kuji-
tangaza kwa mawakala
ambao watafika kusaka
Vipaji.

“Sisi tumekuja hapa
kupambana, hatutaon-
doka mapema, tuko
mpaka siku ya mwisho,
tutacheza fainali, tu-
nataka kuonyesha
tunaweza,” alisema
Mkenya huyo ambaye
alikuwa Mchezaji Bora

wa Prince Heritier

Liberia kwenye uwanja

AKizungumza na gazeti

wa CECAFA.
Naye beki wa timu
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Moulay El Hassan ulioko

dikana, huku akiichambua Club Africain kuwa...

tano ya kuwania kufuzu hatua ya makundi
ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
Club Africain itakayopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa kabla ya kurudiana nchi-
ni Tunisia Novemba 9, mwaka huu.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Nabi alisema anafaha-
mu wapinzani wao hao na
anaamini mpira unabadilika
na wanajiandaa kufanyia
kazi madhaifu yao na ku-
weka umakini kwenye safu
ya ulinzi na ushambuliaji.

Alisema kulingana na ugumu wa mechi
hiyo aliwapumzisha baadhi ya wachezaji
wake akiwamo mshambuliaji Fiston
Mayele na beki Djuma Shabaan kwa ajili
ya kujiweka fiti kwa mchezo huo ambao
wanabhitaji ushindi wa jumala ili kufuzu.

“Hii ni mechi ya ushindani mkubwa,

Club Africain ni wazuri hawajacheza
ligi muda mrefu, wamepata muda wa
kupumzika kujiandaa na michuano hii,
tumemaliza mechi ya ligi na sasa tunaji-
andaa kwa mchezo huo,” alisema Nabi.

Alisema ameangalia mechi mbili za Club
Africain wakicheza ugenini na nyumbani,
wanavyokuwa na wanamna ya kuwazuia
kutopata matokeo mazuri kwa Mkapa.

“Mpinzani wetu si rahisi na alikuja
kucheza hapa nchini na timu moja ya Zan-
zibar, tumepata taarifa zao na kuendelea
kuwafuatilia hasa safu ya ulinzi na usham-
buliaji,” alisema Nabi.

Alisema kufahamu kwake soka la Tuni-
sia ni faida kubwa katika kuhakikisha wan-
apata matokeo mazuri wakiwa nyumbani
kabla ya kwenda nchini humo kwa ajili ya
mchezo wa marudiano.

Nabi alisema kitendo cha baadhi ya
wachezaji kutoonekana katika michezo
miwili iliyopita, ni kwamba wako tayari

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa ajili ya kupambania klabu hiyo kupata
matokeo mazuri na kutoruhusu bao kwa
wapinzani wao hao.

Katika hatua nyingine Club Africain im-
etua jana asubuhi tayari kwa mchezo huo
wa amali.

Timu ya Club Africain ambayo ilianzia
raundi ya kwanza ya michuano hiyo, iliitoa
Kipanga FC ya Zanzibar kwa jumla ya ma-
bao 7-0 baada ya mechi ya kwanza iliyopig-
wa Uwanja wa Amaan visiwani Zanzibar
kumalizika kwa sare tasa.

Yanga imeangukia kucheza mechi za
mchujo na timu zilizopenya raundi ya
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