SUPA JACKPOT

CHADEMA Watosa
tena mkutano wa
Msajili wa Vyama

+1,139,859,317

kwa 1zs. 1000 Tui

EIEFE scanHAPA
B H KUPAKUA
R APP YETU!

N Jumatano Agosti 2, 2023 Tanzania 1,000/~ Kenya 100/- I
P .

SportPesa.(0.17
"*150*87#

www.ippmedia. com

ww.facebook.com/nipashetz

ISSN 0856 Na. 0581390 MWANGA WA JAMII

| www.instagram.com/theguardian_newspaper
u)

LIKE & FOLLOW US

www twitter.com/nipashetz

UKURASA 22

Waliopandikizwa uume
wakiri ‘heshima’ imerudi

HOSPITALI yatamba kupata suluhisho tatizo la nguvu za

kiume... Endelea Ukurasa wa 15

Mpango aonya lugha
hafu dhidi ya Samla

UKURASA 2

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Kampuni ya Asas, Ahmed Abri kuhusu masuala mbal-
imbali ya ufugaji, kabla ya kufungua maonyesho vya kitaifa ya kilimo ya Nanenane, katika viwanja vya John Mwakangale, mkoani Mbeya

jana. PICHA: OMR

BYIE=2Z0 ROBERTINHO AZITISHA TIMU LIGI KUU, CAF UK. 24

mhitimu Kidato
cha nne kikatili

UKURASA WA 4

WAZIRI AAGIZA MHANDISI
WA HALMASHAURI
ACHUKULIWE HATUA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais -
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Deogratius
Ndejembi, amemwelekeza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi, mkoani Kiliman-

UKURASA WA 5

MADELEKA
AZIDI KUSOTA
MAHABUSU

MAHAKAMA ya
Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha
imetupilia mbali
ombi la kupatiwa
dhamana Wakili
wa Kujitegemea
Peter Madeleka,
hivyo...

‘Panya road’
ELENTELUNE

UKURASA 2



2 NipaShe Jumatano Agosti 2, 2023

HABARI KITAIFA
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Mpango aonya lugha
chafu dhidi ya Samia

Nebart Msokwa na Ashton
Balaigwa, MBEYA

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, amewaonya watu
wanaotumia uhuru wa ku-
jieleza kumtolea lugha za ma-
tusi Rais Samia Suluhu Hassan
na viongozi wengine kuhusu
azma ya serikali kuwekeza ka-
tika bandari.

Dk. Mpango alitoa onyo hilo
jana wakati akifungua rasmi
maonyesho ya kilimo, ufu-
gaji na uvuvi, maarufu kama
Nanenane yanayofanyika ki-
taifa katika viwanja vya John
Mwakangale, mjini hapa yaki-
husisha mikoa ya Kanda za
Nyanda za Juu Kusini. Alisema
uvumilivu dhidi ya kauli hizo
za matusi umefika mwisho.

“Rais wetu ameonyesha
uvumilivu na ukomavu wa
hali ya juu sana kuhusu wa-
naotumia fursa ya uhuru wa
kuongea na alifungua uwanja
wa kisiasa ili kufanya siasa za
kistaarabu. Matusi si utama-
duni wa Mtanzania. Nina-
wasihi kuacha mara moja.
Tumeshafanya busara kubwa,
nawasihi kiungwana waache,”
alisema.

Dk Mpango alisema badala
ya kujadili hoja, watu hao
wamekuwa wakitoa matusi na
kutoka nje ya ajenda iliyopo
na kwa kuwa tayari Watanza-
nia wameshawaelewa nia yao,
sasa wajadili maendeleo ya
mama Tanzania.

“Tunataka Tanzania ya
amani na tunataka Tanzania
iendelee haraka ili watoto
wetu tuwafundishe Kkatika
maadili ya uzalendo wa mama
Tanzania. Kwa hiyo nawasihi
tena na ninasisitiza maana
wengine wanasema naona

Makamu amenyamaza. Ni
busara kubwa inatumika
kwa hiyo nawambia wasitu-
peleke huko,” alisema Dk.
Mpango.

Kwa mujibu wa Dk. Mpango,
kwa sasa Watanzania wanao-
na mambo yanayoendelea
nchi jirani kumekuwana vu-
rugu barabarani na hawana
muda wa kuzungumzia maen-
deleo ya wananchi, hivyo ali-
sisitiza serikali haitaki kwenda
huko kama nchi jirani.

BASHE ASHANGAA

Awali, Waziri wa Kilimo,
Hussen Bashe, alimweleza Dk.
Mpango kuwa anashangazwa
na uungwana ulioonyeshwa
na Rais Samia kwa kukaa
kimya na kutumia busara
dhidi ya wanaotoa lugha za
hovyo.

Kuhusu maonyesho ya
Nanenane, Dk. Mpango alim-
wagiza Waziri wa Mifugo na
Uvuvi kwa kushirikiana na
wakuu wa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini, kudhibiti uingi-
zwaji wa makundi ya mifugo
kwa kuwa inachangia uhar-
ibifu wa mazingira.

Dk. Mpango alisema uingi-
zwaji holela wa mifugo kwe-
nye mikoa hiyo unachangia
ongezeko la migogoro ya
wakulima na wafugaji na
migogoro ya wafugaji na hifa-
dhi za taifa.

Aliwataka viongozi hao
kupanga matumizi bora ya
ardhi kwa kuhakikisha mae-
neo ya malisho yanatengwa
na washirikiane na wafugaji
kujenga malambo kwa ajili ya
kunyweshea mifugo, ili kuwa-
saidia kuacha kuhamahama
na mifugo.

“Uvamizi huo wa makundi

ya mifugo umeanza kusaba-
bisha wanyama kama tembo
kukimbia kwenye maeneo yao
na kuingia kwenye makazi ya
watu ambako wanaharibu
mazao na kuua watu. Kwa
hiyo lazima mdhibiti uingi-
zwaji wa mifugo hii,” alisema
Dk. Mpango.

Pia aliwataka viongozi hao
kutoa elimu kwa wafugaji
kuhusu ufugaji wa mifugo
michache na kuuza ziada ili
idadi ya mifugo inayokuwepo
iendane na ukubwa wa mae-
neo.

TAHADHARI WAKULIMA

Katika hatua nyingine, Dk.
Mpango aliwataka wakulima
kutouza chakula chote na
badala yake wauze ziada ili ku-
hakikisha kunakuwapo na us-
alama wa chakula katika ngazi
ya kaya.

Aidha, aliagiza Wizara ya kil-
imo na Wizara ya Fedha kush-
irikiana kuunda mfuko wa
maendeleo ya kilimo utaka-
owawezesha wakulima ku-
pata mikopo yenye riba nafuu
pamoja na taasisi za kifedha
kupunguza riba.

Pia aliagiza Wizara ya Kili-
mo kupima maeneo yote ya
utafiti na uzalishaji wa mbegu
na kuyalinda ili yasivamiwe
na wananchi pamoja na ku-
hakikisha uzalishaji wa mbegu
unakuwa endelevu.

MABORESHO KILIMO

Waziri Bashe alisema serika-
li inaendelea kuboresha sekta
ya kilimo kwa kuhakikisha
inawatengenezea wakulima
mazingira rafiki ya uzalishaji
wa mazao mbalimbali hasa
kuboresha utoaji wa elimu.

Alisema wizara hiyo kwa
mwaka huu wa fedha, im-
eongeza bajeti kutoka Sh. bil-

ioni 290 ya mwaka uliopita
mpaka zaidi ya Sh. bilioni 900
na kwamba ongezeko hilo ni
kwa ajili ya kuimarisha mae-
neo mbalimbali.

Aliyataja maeneo ambayo
wanaboresha kuwa ni utafiti,
kuboresha kilimo cha um-
wagiliaji kwa kuchimba ma-
bwawa na visima pamoja na
ruzuku ya pembejeo za kilimo.

“Mwaka huu wa fedha
tumepanga kuanza na ujenzi
wa mabwawa 100 nchi nzima
kwa ajili ya kuboresha kilimo
cha umwagiliaji. Lakini pia tu-
napanga kuchima zaidi ya visi-
ma 600 nchi nzima,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
wakuu wa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini, Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma Homera,
alisema mikoa inachangia kui-
marisha usalama wa chakula
nchini kutokana na kuwa na
kiwango kikubwa cha uzal-
ishaji wa mazao ya chakula.

Homera alisema katika
msimu uliopita wa kilimo,
mikoa hiyo ilizalisha zaidi ya
tani milioni 11 za mazao ya
chakula  huku mahitaji ya
chakula ikiwa ni tani milioni
mbili, hivyo kuwa na ziada ya
chakula ya tani milioni tisa.

Pia alisema mikoa hiyo ili-
zalisha zaidi ya tani 600,000
za mazao ya biashara na
kwamba baadhi yanazalishwa
katika mikoa yote na mengine
kwenye baadhi ya mikoa.

Maonyesho ya wakulima
yenye hadhi ya kimataifa,
yanafanyika kwa mara ya
kwanza mkoani Mbeya na
zaidi ya mataifa 30 yana-
shiriki ikiwamo India na nchi
za ukanda wa Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

‘Panya road’
wadaiwa kuua
mhitimu kidato
cha IV kikatili

Na Elizabeth Zaya

KUNDI la vijana wanaodhani-
wa wahalifu wa mitaani Dar es
Salaam, maarufu ‘panya road’,
[imemvamia mhitimu wa kidato
cha nne, Hadija Hamisi (18), na
kumchoma na kitu chenye ncha
kali kifuani na kumsababishia
kifo.

Kundi hilo la vijana wana-
okadiriwa kuwa 30, linadaiwa
pia kujeruhi watu wengine wa-
nane kwa kuwachoma na vitu
vyenye ncha kali katika mae-
neo tofauti ya miili yao huko
Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na Nipashe
jana, mama wa kijana huyo ,
Anna Mhawe alisema kundi la
vijana hao lilipita katika eneo
analofanyia biashara, likitoka
katika maziko ya mwenzao na
kufanya vurugu za kuwajeruhi
watu.

“Juzi (jana), tukiwa dukani
kulitokea vurugu ambazo zili-
sababishwa na ‘panya road’,
walipita katika eneo letu Ving-
unguti ninakofanyia biashara,
ilikuwa saa tatu usiku, wakaleta
vurugu kubwa na kujeruhi
watu, na mtoto wangu bahati
mbaya alitoka nje bila kujua
kama walikuwa wamevamia
na katika kukimbia kujiokoa
wakawa wamemvamia na kum-
choma na bisibisi kifuani.

“Baadaye tulimkimbiza hos-
pitalini, lakini alifariki dunia
baada ya muda mfupi. Madak-
tari walipambana kuokoa mai-
sha yake, lakini ahkuvva ame-
vuja damu nyingi,” alisimulia.
Alisema mpaka jana jioni, mip-
ango waliyokuwa nayo ni kusa-
firisha mwili kwenda mkoani
Tanga kwa ajili ya maziko.

“Jana (juzi), Vingunguti kuli-
chafuka, hilo kundi la hao pan-
ya road lilivamia na kuumiza
watu na walikuwa wanasema
wanalipa kisasi cha mwenzao
ambaye anadaiwa naye ali-
vawa na wananchi,” alisema
Anna.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro, alisema watu
saba wanashikiliwa na jeshi
hilo kwa tuhuma za kumsham-
bulia na kumsababishia kifo
mwafunzi huyo pamoja na ku-
jeruhi wengine wanane katika
eneo la Vingunguti.

“Watuhumiwa hao wakiwa
na wenzao katika kundi wali-
washambulia wananchi mtaani
maeneo ya Vingunguti kwa
lengo la kulipiza kisasi wakati
wakitoka kumzika mwenzao al-
ivefahamika kwa jina la Nurdin
Bwiro.

“Bwiro aliuawa kwa kusham-
buliwa na wananchi alipokuwa
na wenzake sita wakiwa na
Visu na vifaa mbalimbali vya
kuvunjia, alipojaribu kuvunja
nyumba moja usiku wa Julai 30
mwaka huu,” alisema Kamanda
Muliro.
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CHADEMA yaendelea kumsusia Msajili

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kimeen-
delea kumsusia Msajili wa Vyama
vya Siasa kuhudhuria mikutano ya
Baraza la Vyama vya Siasa baada
ya jana kukacha kikao kilicho-
fanyika jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na  Nipashe,
Naibu Msajili wa Vyama vya Sia-
sa, Sisty Nyahoza, alisema hajui
ni kwa nini hawajahudhuria na
kwamba kati ya vyama 19 vyenye
usajili wa kudumu ni CHADEMA
pekee ambacho hakikuhudhuria
mkutano huo.

“Baraza la vyama liliwaalika
wote wamekuja ila hatujui kwa
nini CHADEMA hawakuja, wa-
nashida gani kwa sababu vyama
vyote 18 vilikuwapo kasoro wao.
Sisi tunawaasa wahudhurie vikao
watu wanajadili maslahi ya nchi.
Sijui wanataka wajadili na nani,”
alisema.

Alipoulizwa na Nipashe, Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyi-
ka, alisema ajenda za mkutano
huo zilikuwa ushiriki wa viongozi
wa dini, mavazi na vitendo vya
walinzi wa vyama, lugha zinazo-
tumiwa na viongozi kwenye miku-
tano ya vyama vya siasa.

“Kwa kuzitazama ajenda tu-

naona zinazungumzia masuala
yaliyokwishawekewa  utaratibu
na haki zingine kwa mujibu wa
Katiba, Sheria ya Vyama na sheria
zingine za nchi. Hatukuona kama
ni sahihi kwa sababu kabla ya
mkutano msajili msaidizi alishao-
nyesha nia mbaya.

“Julai 22, mwaka huu, walitu-
andikia barua wakitutaka tufute
mkutano wa hadhara wakasam-
baza taarifa kwenye vyombo vya
habari na mitandao ya kijamii,
wakitaka tukajadili haya ambayo
yameitwa leo kwa ajili ya baraza,”
alisema.

“CHADEMA tuliona ofisi ya
msajili ina nia mbaya, mambo ya
msingi hayana umuhimu. Kama
kungekuwa na umuhimu wa
baraza maalum kukutana kwa
haraka agenda zingekuwa mbili
kukwamua mchakato wa Katiba
na marekebisho ya Katiba ya mpi-
to kuwezesha uchaguzi wa serikali
za mitaa mwakani na kama vyama
tutafakari nini kuhusu mkataba
wa uwekezaji bandarini wa kam-
puni ya DP World unaohitaji ush-
iriki wa vyama vyote,”aliongeza.

Kwa mujibu wa Mnyika, wakati
nchi inataka kujadili hayo, wame-
bakiza miezi michache kuelekea
ushaguzi wa serikali za mitaa lak-
ini bado hakuna kinachowezesha

uchaguzi huo kufanyika, kuna :

mambo ya kuitia dharura kuliko
haya?
“Tumeona hakuna jambo lolote

la dharura, yote yamewekewa ':

utaratibu kwa mujibu wa Katiba,
nasi tunaongozwa kwa Katiba,”
alisisitiza.

Mnyika alisema msajili na

baraza la vyama waache kutumia
vibaya fedha za walipakodi kulipa :

ukumbi, kodi, posho na mafuta
kujadili mambo ambayo tayari ya-

mewekewa utaratibu kwa mujibu :

wa Katiba.
“Ingepaswa  tutumie
mchakato wa Katiba, uchaguzi wa
serikali za mitaa kwa kuwa na ma-
badiliko ya dharura, bunge litak-

wenda kwenye kikao Septemba

mwaka huu tulitarajia hayo.
“CHADEMA tunawataka waite

vikao kwa agenda za msingi na :

si kutumia fedha za walipakodi,
basi hata wangetumia muda huo
kutathimini utekelezaji wa ripoti
ya kikosi kazi aliyoipokea rais,”
alisema Mnyika.
Aidha, alisema ni
msajili akatafuta ‘legitimacy’ (uha-
lali) anakosa kwa sababu hasi-

mamii vizuri Katiba,kanuni na :

sheria na akiendelea na vikao vya
namna hii atazidi kupoteza.

muda :
huo kutakafari namna ya kupata :

muhimu :

Raia wa UKraine aunganishwa
katika kesi uhujumu uchumi

Na Kulwa Mzee

RAIA wa Ukraine, Orga
Kryshtopa, anayekabiliwa
na mashtaka ya kusafirisha
kobe 116 wenye thamani zaidi
ya Sh, milioni 18 bila kibali,
ameunganishwa katika kesi
nyingine ya uhujumu uchumi
yenye washtakiwa wanane,
wakiwemo askari polisi wawi-
li.

Orga alifutiwa kesi iliyoku-
wa ikimkabili jana katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu Dar es Salaam, mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu Amir
Msumi na kusomewa upya
mbele ya hakimu huyo.

Washtakiwa katika kesi
hiyo ni Orga, mfanyabiasha-
ra Joseph Moyo, Deogratius
Lugeng’a, maofisa polisi Cos-
mas Ndomba na  Kassim
Abdallah, Hamza Juma,
Nkanamuli Mgaza, Stephano
Chedego na Mwaluko Mgo-
mole.

Wakili wa Serikali, Pankra-
sia Protas, akiwasomea mash-
taka yanayowakabili, alidai
kuwa kati ya Januari Mosi na
Julai 30, 2022 jijini Dar es
Salaam, washtakiwa hao wal-
iongoza genge la uhalifu kwa

kununua, kuuza nyara za seri-
kali ambazo ni kobe 116 we-
nye thamani ya Sh 18,935,840
mali ya serikali bila kibali.

Shtaka la pili, wanadaiwa
kujihusisha na nyara za seri-
kali bila kibali na shtaka la
tatu inadaiwa katika tarehe
hizo, katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyere-
re, washtakiwa walikutwa na
nyara hizo bila kibali kutoka
kwa Mkurugenzi wa Wany-
amapori.

Upande wa Jamhuri ulimal-
iza kuwasomea mashtaka na
kudai upelelezi wa kesi hiyo
haujakamilika, hivyo kuomba
shauri liahirishwe hadi tarehe
nyingine ya kutajwa. Mahaka-
ma iliahirisha kesi hafi Ago-
sti 9, mwaka huu, kwa ajili ya
kutajwa.

Hakimu Msumi aliwaeleza
washtakiwa kuwa tarehe
iliyopangwa shauri lao lita-
sikilizwa mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Roda Ngimilanga
aliyepangiwa.

Mshtakiwa Lugenga na
Orga watawasilisha maombi
yao ya dhamana kwa kuwa
wako mahabusu. Washtakiwa
wengine wako nje kwa dha-
mana.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

ewura

72 dhibi wa Huduma 72 Nishad na Mafi
150 9001:2015 Cortifiod
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150 9001:2015 Cortifiod

Jina la awali la kituo:

tarehe ya tangazo hili.

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Rejareja
na Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na
jina la kituo cha mafuta kama ifuatavyo: -

TFA Petrol Station - SEE Petroleum Co. Ltd

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na
majina ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha
EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne tokea

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA

Nambari ya Leseni: PRL-2020-354

Mahali Kituo kilipo: Kiwanja Na. 14, Kitalu “I' Eneo la Barabara ya || Nambariya Leseni:
Uhuru Gangilonga, Wilaya ya Iringa, Mkoa wa Iringa || Mahali Kituo kilipo:

Jina linalopendekezwa: Mega Planet Ltd

Mmiliki wa awali: TFA Petrol Station - SEE Petroleum Co. Ltd Jina linalopendekezwa:

Mmiliki mpya: Mega Planet Ltd Mmiliki wa awali:

Mmiliki mpya:

217533102

Jina la awali la kituo:

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Rejareja
na Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na
jina la kituo cha mafuta kama ifuatavyo: -

PRL-2020-389

Kiwanja Na. 479, Kitalu “S” Eneo la Nyasura "D’,
Wilaya ya Bunda, Mkoa wa Mara

GBP (T)Ltd T/A Bunda Service Station
Petrolux Service Station Limited Station

GBP(T)Ltd

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na
majina ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha
EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne tokea
tarehe ya tangazo hili.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA

Petrolux Service Station Limited T/A Petrolux
Bunda Service Station

217533102
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Waziri aagiza mhandisi wa

Na James Mwanamyoto

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Deogra-
tius Ndejembi, amemwelekeza
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi,
mkoani Kilimanjaro, Shadrack
Mhagama, kuchukua hatua za
kinidhamu dhidi ya Mhandisi
Ujenzi wa Halmashauri hiyo,
Daniel Kileo, kwa tuhuma za
kushindwa kusimamia kika-
milifu utekelezaji wa miradi ya
elimu.

Mhandisi huyo anatuhu-
miwa kushindwa kusimamia
vizuri miradi hiyo ukiwamo wa
ujenzi wa madarasa ya mradi
wa BOOST, jambo ambalo ni
kinyume cha maelekezo ya
serikali yaliyotolewa na Ofisi ya

Rais - TAMISEMI.

Ndejembi alitoa maelekezo
hayo jana mara baada ya ku-
toridhishwa na ujenzi wa ma-
darasa akiwa katika ziara yake
va kikazi ya kukagua ujenzi
wa miundombinu ya elimu ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Moshi inayojengwa na serikali
kupitia miradi ya BOOST na SE-
QUIP.

Alisisitiza haiwezekani seri-
kali itafute fedha za kujenga
miundombinu ya elimu halafu
zisitumike vizuri kutokana na
mhandisi wa wilaya kushindwa
kutafsiri ramani wakati yeye
ndiye mtalaamu na mwenye
jukumu hilo.

“Mkurugenzi mchukulie
hatua za kinidhamu Mhandi-
si wa Ujenzi na mkaimishe
mwingine kwa kuwa huyu

ameshindwa kusimamia ujenzi
wa madarasa na Ofisi ya Rais -
TAMISEMI itakuletea mhandisi
mwingine atakayesimamia
miradi ya ujenzi ya miundom-
binu ya elimu,” aliagiza Nde-
jembi.

Baada ya ukaguzi wa miradi
ya elimu katika Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi, Ndejembi ali-
baini miradi mingi katika hal-
mashauri hiyo haijakamilika
wakati katika wilaya zingine
ikiwamo Manispaa ya Moshi
imeshakamilika na changa-
moto kubwa kwa Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi ni kuwa na
mhandisi ambaye ameoneka-
na kushindwa kutekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo.

Ndejembi alisema amepewa
taarifa kuwa katika Shule ya
Sekondari Ashira bweni moja

halijajengwa licha ya kuwa
fedha zilishatolewa na serikali.
Mhandishi ameshindwa kusi-
mamia ujenzi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Kisare Makori, alimshukuru
Ndejembi kwa kufanya ziara
ya kukagua ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu na kuhimiza
uwajibikaji katika wilaya yake
ili miradi yote ikamilike kwa
wakati na kuwanufaisha wa-
nanchi kama ilivyokusudiwa
na serikali.

Makori pia alimwomba Nde-
jembi kumfikishia salamu za
shukrani Rais Samia Suluhu
Hassan kwa serikali kuipatia
fedha nyingi wilaya yake kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo ka-
tika sekta za elimu, afya na mi-
undombinu ya barabara.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya NBC,
Theobald Sabi (kush-
oto), akizungumza
wakati wa semina
iliyoambatana na
uzinduzi wa ushiriki-
ano baina ya benki
hiyo na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA), ji-
jini Dar es Salaam

# Jana, katika uende-
shaji wa akaunti ya
dhamana (Trust Ac-
count) kwa kampuni
za bima nchini hatua
inayolenga kuima-
risha usimamizi wa
sekta ya bima nchini
ili kuendana na ma-
takwa ya kisheria na
udhibiti yaliyowek-
wa na TIRA. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Waziri Kitila ataka uchumi utakaotengeneza matajiri

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Uwekezaji na Mipango, Prof.
Kitila Mkumbo, amekabidhiwa
ofisi na kuahidi kuwainua waja-
siriamali wadogo na kutengen-
eza watanzania wengi matajiri.

Alikabidhiwa ofisi hiyo mwis-
honi mwa wiki iliyopita na Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara,
Dk. Ashatu Kijaji katika Ofisi za
Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC).

Kabla Rais Samia Suluhu
Hassan kufanya mabadiliko
hayo hivi karibuni, sekta ya
uwekezaji ilikuwa imeungan-
ishwa katika Wizara ya Viwan-
da na Biashara.

Waziri Kitila alisema anataka
kuona halmashauri zote nchini
zikiwa na mipango mbalim-
bali ya kuwainua wajasiriamali
wadogo kiuchumi kwa kuwa
ndiko kwenye idadi kubwa ya
wananchi ambao wanafanya

biashara ndogo.

“Kupitia halmashauri, huko
ndiko tunaweza kuwainua
watu wetu hawa wajasiriamali
wadogo wakakuza uchumi
wao. Lengo ni kuona tunakuwa
na uchumi jumuishi unaondoa
umaskini na unaotengeneza
utajiri. Hili ndilo tunataka kuo-
na linatokea katika nchi yetu,”
alisema

Prof. Kitila alisema mwele-
keo wa nchi katika sekta ya
uwekezaji una mambo makub-
wa ya kuzingatia ikiwamo kue-
ndelea kuvutia wawekezaji
wakubwa wapya kutoka nje
ya nchi ili uchumi uendelee
kukua na kuongeza ajira.

Prof. Kitila ambaye aliwahi
kuwa Katibu Mkuu Wizara ya
Maji na baadaye kuteuliwa
na Rais wa awamu ya tano,
Hayati Dk. John Magufuli
kuwa mbunge na Waziri wa
Maji, alisema njia moja kubwa
ya kukuza uchumi ni kuvutia

uwekezaji mpya kwa kuweka
mazingira mazuri.

“Kwa sasa mazingira ya
uwekezaji ni bora kuwahi ku-
tokea katika nchi hii na utulivu
wa kisiasa ni mtaji mkubwa
sana katika kuvutia uwekezaji.
Lingine tunalojivunia ni utashi
wa kisiasa wa Rais wetu katika
kuvutia uwekezaji,” alisema
Prof. Kitila.

Aliongeza: “Kazi  yangu
kubwa itakuwa kuweka sheria
nzuri na zile zinazokwaza bi-
ashara tutazifanyia marekebi-
sho, tuone tunaendelea kucho-
chea wawekezaji wa nje na wa
ndani tuwahamasishe, tuwape
fursa tuwape mazingira mazuri
waendelee kuwekeza ili tuten-
geneze matajiri,” alisema.

Waziri huyo alisema mion-
goni mwa alivyokabidhiwa na
Waziri Kijaji ni mchakato un-
aoendelea wa mapitio ya Sera
ya Uwekezaji ya Mwaka 1996.
Aliahidi kuuendeleza.

“Amenikabidhi pia Sheria
ya Uwekezaji iliyopitishwa na
Bunge mwaka 2022 na kanuni
zake zimekamilika. Pia amenik-
abidhi bajeti ya 2023/24 kwa ki-
pande cha uwekezaji na mpan-
go wa maendeleo,” alisema.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu, alisema
tangu akabidhiwe wizara
hiyo walifanikiwa kusajili mi-
radi mipya 522 na wanatarajia
miradi hiyo itasaidia kutengen-
eza ajira 72,000 kwa watanza-
nia.

“Tunaona dhamira njema ya
Rais wetu kuvutia wawekezaji.
Safari nyingi za Rais nje ya
nchi mliona  tukitia saini
makubaliano tangu Januari
mpaka sasa ni makubaliano 50
ambayo tumeshaingia na nchi
mbalimbali na kati ya hayo, 44
yako katika hatua mbalimbali
za utekelezaji, sita ndiyo bado
tunafuatilia,” alisema Waziri
Kijaji.

0 ° TIRA, NBC waingia
halmashauri achukuliwe hatua - ]

: bima nchini
: NaMary Geofrey

ubia uendeshaji
akaunti ya dhamana

BENKI ya Taifa ya Biashara

: (NBC) imetangaza ushirikiano

: na Mamlaka ya Usimamizi wa

: Bima Tanzania (TIRA) katika

: uendeshaji wa akaunti ya dha-
: mana (Trust Account) kwa kam-
: puni za bima nchini .

Ni hatua inayotajwa kuima-

¢ risha usimamizi wa sekta ya

¢ bima nchinj ili kuendana na ma-
¢ takwa ya kisheria na udhibiti

¢ yaliyowekwa na TIRA.

Ushirikiano huo ulitangazwa

* rasmi jana jijini Dar es Salaam

© wakati wa hafla fupi iliyokwen-
: da sambamba na semina kwa

: wadau mbalimbali wa sekta ya
¢ bima nchini wakiwamo vion-

: gozi waandamizi kutokA TIRA,

: Benki ya NBC na wawakilishi

: wa kampuni za bima nchini

: wakiwamo wakurugenzi na

: maofisa wa fedha wa kampuni

hizo. : .
Akizungumzia hatua hiyo,

: Kamishna wa Bima, Dk. Ba-

: ghayo Sagware ambaye pia

: ni Mkurugenzi Mkuu wa TIRA,

¢ aliipongeza Benki ya NBC kwa
* kuanzisha akaunyo hiyo huku

: akibainisha kuwa hatua hiyo

* itasaidia sekta hiyo kuachana

: na utaratibu wa awali uliokuwa
! na upungufu kadhaa.

“Awali changamoto ilikuwa

: ni kwamba kampuni nyingi

: za bima zilikuwa ziNAtumia

: fedha za amana ya akiba katika
: matumizi mengine, pasipo ku-

: pata idhini ya TIRA, hivyo ku-

: pelekea kuingia katika changa-
: moto ya ukwasi, na wakati

: mwingine kushindwa kulipa

: fidia kwa wateja kutokana na

: fedha kuwekezwa katika miradi
: mingine.” alibainisha.

Alisema uamuzi wa kufungua

* akaunti ya dhamana ya bima

: katika benki za biashara ni su-
: luhisho la changamoto hiyo,

¢ kwa kuwa sasa TIRA itaweza

¢ kusimamia moja kwa moja

: fedha hizo za amana za akiba,
: jambo ambalo si tu litaimarisha
: usimamizi, bali pia litaboresha
: maendeleo ya sekta ya bima

: nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa

: Benki ya NBC, Theobald Sabi

: aliishukuru TIRA kwa kuipa

: fursa benki hiyo kushiriki ka-

¢ tika vanzishwaji wa akaunti ya
: dhamana ya bima kwa kuwa

¢ utaleta uwazi na uwajibikaji ka-
¢ tika sekta ya bima.

Sabi alipongeza uamuzi wa

: kuanzishwa kwa akaunti hiyo

: na kusisitiza kuwa ina mchango
: mkubwa katika kukuza uwazi

: zaidi na uwajibikaji katika

: sekta ya bima na itasaidia pia

: kujenga imani kwa wadau wa

: sekta hiyo.

Mkurugenzi wa Usimamizi wa

: TIRA, Abubakar Ndwata, alise-

: ma chimbuko la akaunti hiyo ya
: dhamana ya bima ni Kanuni za
: Bima za Mwaka 2009 zinazo-

: taka kampuni za bima kuweka

: amana za usalama angalau asil-
* imia 50 ya kiwango cha chini

* cha mtaji halisi wa kampuni

: husika ya bima.
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m—— Madeleka azidi kusota mahabusu

Taasisi kufanya
utafiti tatizo
sekta ya afya

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Aru-
sha, Felician Mtahengerwa,
ameiagiza Taasisi ya Elimu ya
Watumishi wa Afya Arusha
(CEDHA), kujikita zaidi kufanya
utafiti ambao utakaotoa majibu
va matatizo yanayoikabili sekta
va Afya.

Alisema endapo taasisi hiyo
itajikita kufanya utafiti itasaidia
kutoa majibu ya kuboresha
sekta ya afya ikiwamo kwenye
zathelmatl vituo vya afya na hos-
pitali

Mkuu huyo wa wilaya, alitoa
agizo hilo juzi akiwa katika
mahafali ya 36 miaka 40 tangu
kuanzishwa kwa (CEDHA) na
valiyofanyika kwenye taasisi
hiyo ya serikali.

Alisema nchi nyingi za Afrika
hazina watafiti wa kutosha wa
kutatua changamoto zake bada-
la yake zinategemea watafiti
kutoka nchi za nje kuwaletea
majibu ya changamoto hizo
jambo ambalo halina tija kwa
maendeleo ya taifa lolote.

“Niombe sana vyuo hivi am-
bavyo vinashughulika na ma-
gonjwa ya binadamu kuzipatia
ufumbuzi changamoto za afya
zinazotuzunguka na tusipofanya
hivyo tutajikuta tinatupwa nje
na sekta yetu itakosa thamani
na wananchi watakimbilia kwa
waganga wa kienyeji ambao
siyo wataalamu,” alisema.

Pia, aliwataka wahitimu wa
mafunzo hayo, kuhakikisha wa-
nabeba dhana nzima ya taaluma
va afya kwa kuyaishi waliyo-
fundishwa ili kwenda kuvisaidia
vituo vya afya, zahanati na
hospitali za hapa nchini kutoa
huduma bora na yenvye tija.

Katika hatua nyingine, alisema
kuwa bajeti ya mwaka huu wa
fedha serikali imefanya ma-
boresho makubwa katika vituo
vya afya na zahanati za Jiji la
Arusha ikiwamo kuleta vifaa
tiba vyenye thamani ya zaidi ya
shilingi bilioni sita.

Naye Mkuu wa (CEDHA), Dk.
Johanes Lukumay, alisema
taasisi hiyo iko chini ya serikali
na imepewa majukumu makuu
manne ikiwamo kutoa elimu
kwa wakufunzi wa vyuo wa
taaluma va afya na kuwaende-
leza kitaaluma watumishi wa
sekta ya afya walioko kazini.

Pia, alisema majukumu men-
gine ni kufanya utafiti unaolen-
ga kutatua changamoto zilizoko
kwenye sekta ya afya na kutoa
ushauri elekezi kuhusu masuala
mbalimbali ya afya.

Alisema tangu kuanzishwa
kwa taasisi hiyo, mwaka 1983
imekuwa taasisi ya kipekee na
va mfano inayotoa mafunzo ya
stashahada ya ualimu wa vyuo
vya taaluma za afya nchini.

Hata hivyo, alisema (CEDHA)
imepiga hatua kubwa katika ku-
fanya utafiti wa kuwaongezea
Ujuzi na maarifa wananchi
kuhusu Ukimwi na afya ya
uzazi.

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha imetu-
pilia mbali ombi la kupatiwa
dhamana Wakili wa Kujitege-
mea Peter Madeleka, hivyo
anaendelea kusota mahabusu,
akitakiwa kuripoti mahakama-
ni Agosti 15 mwaka huu.

Akitoa uamuzi jana, Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa mahaka-
ma hiyo, Fadhili Mbelwa, alise-
ma mshtakiwa huyo anaka-

biliwa na makosa 10 ikiwamo

la utakatishaji fedha ambalo
halina dhamana, pia kujipatia

b
Mkurugenzi Mtendaji na Ofisa Mtendajl Mkuu wa Benki ya Afrika, Adam Mihayo (kulia), akikata utepe kuzindua
huduma ya ‘Bank of Africa Wakala' jijini Dar es Salaam jana. Wengme ni MkuU wa Masoko na Mawasiliano, Nandi

Mwiyombella (wa pili kushoto) na Mkuu wa Huduma za Kidigitali, Jesse Jackson (kushoto) na Meneja huduma wa
Selcom, Galus Lutanya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

fedha kwa njia ya udanganyifu.
Juzi mahakamani huko,
mawakili wa utetezi walioon-
gozwa na Boniface Mwabuku-
si, waliiomba mahakama kum-
patia mteja wao dhamana.
Kutokana na kuwapo ma-
bishano ya kisheria ambayo
yalitumia muda mwingi na
kusababisha kuisha muda wa
mahakama kufanya shughuli
zake, Hakimu Mbelwa aliahiri-
sha shauri hilo. Jana alitoa ua-
muzi huo. Ni uamuzi uliomfan-
ya Wakili Madeleka aendelee
kusota mahabusu hadi Agosti
15 mwaka huu, kesi itakapoku-

ja kwa ajili ya kutajwa.

Nje ya mahakama hiyo, Wak-
ili Mwabukusi alidai watakata
rufani kupinga uamuzi huo
katika mahakama za juu ili
mteja wao apatiwe dhamana
kwa kuwa wanaamini makosa
anayodaiwa kutenda yanad-
haminika.

“Kisheria hati ya mashtaka
ikishafanyiwa  marekebisho
huwa inayotumika siyo ile tena
ya awali. Sasa tunajiuliza hati
ya awali ambayo ilikuwa na
makosa 10, nani ameipeleka
mahakamani ilhali ilishafanyi-
wa marekebisho ya kosa la ku-

jipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu ambayo kosa lake lina
dhamana?” alihoji Mwabukusi.

Madeleka alikamatwa akiwa
kazini anatekeleza kazi zake
Julai 17 mwaka huu, alipoku-
wa Kituo Jumuishi cha Utoaji
Haki, Mkoa wa Arusha.

Ni kesi ambayo upande wa
utetezi una mawakili wanane
wakiwamo Mwabukusi, Ken-
nedy Chando, Denis Moses,
Joseph Ole Shangay na Simon
Mbwambo huku mawakili wa
Jamhuri ni Upendo Shemkole,
Tony Kilomo na Mahfudhu
Mbagwa.

Nape: Vyombo vya habari

vina nafasi kulinda usalama

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Habari, Ma-

wasiliano na Teknolojia ya

Habari, Nape Nnauye, amesema

vyombo vya habari vina nafasi

kubwa ya kulinda usalama wa
nchi na kutatua migogoro ka-
tika jamii.

Nape aliyasema hayo juzi al-
ipofungua mafunzo ya kozi ya
15 kwa wahariri wa habari ya
siku tano iliyoandaliwa na Chuo
cha Taifa cha Ulinzi (NDC).

Alisema vyombo vya habari

vina nafasi kubwa katika kuima-

risha usawa na kukuza umoja

. kwa kuwa vimefanya kazi nzuri
. yakulijenga na kuimarisha taifa

kwa miaka mingi.
“Ndiyo maana tumeendelea

kubaki salama. Mnazijua nchi
ambazo zimepitia misukosuko
mikubwa kwa sababu wa wana-
habari wake kutowajibika. Tan-
zania wanahabari wake wako
tofauti, wanafanya kazi nzuri.
Siyo vibaya baada ya kufanya
kazi nzuri kupitia upya na kuta-
fakari kuona kama tunaweza
kufanya vizuri zaidi,”alisema
Nape.

Alisema taifa ni mchang-
anyiko wa jamii ambayo ina
tamaduni mbalimbali, kukiwa
na makabila zaidi ya 120. Wana-
shikamana na kuendelea kuwa

taifa moja.
“Tunayo mataifa ambayo
yana makabila machache

na tamaduni chache, lakini
wameshindwa kukaa pamoja.

Ni wajibu wetu kuendelea
kuliona taifa letu likiwa wamoja
na tujivunie utaifa wetu,” alise-
ma Nape

Alisema mafunzo hayo yata-
wasaidia kupata mkakati wa
kuliona taifa linaendelea kuwa
kitu kimoja na kuheshimu mis-
ingi iliyopo.

Kwa mujibu wa Nape, taifa
limejengwa katika misingi ima-
ra ya sheria, katiba na taratibu
ambazo zinaifanya taifa liende
vizuri, hivyo ni wajibu wao
kuhakikisha taifa linaendelea
kubaki salama, kusiwapo uki-
ukwaji wa sheria na matumizi
mabaya ya rasilimali.

“Umuhimu  wa kuendelea
kuijenga haki katika jamii yetu,
kuhakikisha hakuna ukiukwaji

wa sheria, matendo ya Kkifisa-
di ya kuharibu na matumizi
mabaya ya rasilimali za nchi
yetu,”alisema Nape.

Alisema waandishi wa habari
wana uwezo wa kupinga chuki
na uchochezi katika jamii kwa
kuchapisha nakala za kusisitiza
umuhimu wa kuheshimu jamii,
siasa, dini na utamaduni.

Nape alisema waandishi
wa habari wanaweza kuwa
sauti za busara na kusaidia ku-
zuia migogoro na kuimarisha
amani katika jamii na taifa kwa
ujumla.

Mkuu wa Chuo cha NDC,
Meja Jenerali Ibrahim Mhona,
alisema mafunzo hayo yataleta
matokeo chanya na kulifanya
taifa kuendelea kuwa salama.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tahadhariiliyotolewa

TMA isipuuzwe

HIVI karibuni Mamlaka ya Hali ya Hewa Nchini (TMA), ilitoa ta-
hadhari ya kuwapo kwa mvua ya El-Nino huku ikitaja mikoa tisa
kukumbwa na mvua hiyo.

Madhara yanayosababishwa na EI-Nino ni makubwa kwa sababu
mvua hunyesha kubwa na inayoambatana na upepo mkali.

Matokeo ya mvua hiyo ni kuharibika kwa miundombinu ya bara-
bara, nyumba kubomoka, mazao kusombwa na vitu vingi kuhar-
ibika.

Tahadhari ya TMA ni kuwafanya watu wajiandae kuboresha ny-
umba wanazoishi ili hata mvua hiyo inapokuja iwakute katika ny-
umba salama na kuepusha athari.

Miundombinu ya barabara pia inatakiwa kuboreshwa,
mifereji inayopitisha maji barabarani izibuliwe ili hata kunapo-
tokea mafuriko maji ya mvua yapite kwa urahisi kwenye mifereji
hiyo.

Watu wanaotupa taka kwenye mifereji wanatakiwa kuacha tabia
hiyo kwa sababu mifereji itakapoziba, waathirika wakubwa ni wao
wenyewe na kilio hupelekwa kwa serikali wakati chanzo cha kuzi-
ba mifereji hiyo ni wao wenyewe.

Kuna watu bila aibu huchukua viroba vya taka kwenye nyumba
zao na kwenda kuvitupa kwenye mifereji.

Hata wanaofanya biashara kando ya barabara wamegeuza mifer-
eji hiyo kama madampo ya kutupa taka zao wanapomaliza shu-
ghuli zao.

Wananchi lazima wajifunze ustaarabu wa kuhifadhi mazingira
na kuyaweka katika hali ya usafi ili kuepusha athari zinazoweza
kudhibitiwa.

TMA imeendelea kutoa tahadhari ya kuwapo kwa upepo mkali
na mawimbi makubwa katika maeneo ya ukanda wa Pwani ya
Bahari ya Hindi, maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria, Ziwa Tang-
anyika na Ziwa Nyasa.

Katika taarifa yake iliyotolewa juzi imesema kunatarajiwa ku-
wapo kwa upepo unaofikia kilometa 40 kwa saa na mawimbi
makubwa yanayofika mita mbili katika maeneo hayo ya mikoa ya
Dar es Salaam, Tanga, Lindi, Mtwara na Zanzibar, Mwanza, Simiyu,
Kagera, Geita, Mara, Kigoma, Katavi na Rukwa.

Mtaalam wa hali ya hewa kutoka TMA amewataka wananchi ka-
tika maeneo hayo kuchukua tahadhari kukabiliana na hali hiyo.

Mamlaka hiyo imefafanua kuwa kuanzia Jumatano (leo) mpaka
Tjlumaa na kwa mujibu wa mifumo ya hali ya hewa, uwezekano wa
kutokea upepo huo ni mkubwa.

Athari zake ni pamoja na kukwama kwa shughuli za uvuvi na
usafirishaji na shughuli nyingine za kiuchumi. Kwa mujibu wa
Mamlaka hiyo.

Wananchi wametakiwa kutopuuza taarifa za tahadhari zinazo-
tolewa na mamlaka hiyo na wanapaswa kuchukua hatua kuepuka
madhara na athari zinazoweza kutokea.

TMA inaendelea kufuatilia mifumo ya hali ya hewa na inaende-
lea kutoa taarifa kwa wananchi, imeomba sana wananchi kufua-
tilia taarifa za hali ya hewa wanazozitoa kila wakati.

Ufuatiliaji wa hali ya hewa katika vyombo vya habari unasaidia
kujua hali kwa siku hiyo ikoje. Kwa nchi wenzetu mtu hawezi ku-
toka nyumbani kwake bila kuangalia hali ya hewa ili aweze kuji-
andaa, kama kuna mvua atatayarisha vifaa vya kujikinga na kama
siku hiyo kutakuwa na baridi, basi atajiandaa kwa nguo nzito ili
kujikinga.

Ufuatiliaji wa hali ya hewa unasaidia sana mtu kujiandaa na ku-
jiepusha na madhara anayoweza kuyapata.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Unashangaza ukatili
kuwatosa mapacha

NGUVU kubwa za wadau wa
kupambana na ukatili wa kijin-
sia kwa wanawake na watoto,
zimekuwa zikielekezwa katika
kukabili vipigo, kunyanyasaja
wajane, ulawiti, ubakaji , mim-
ba na ndoa za utotoni, utumik-
ishwaji majumbani hasa kwa
watoto.

Hata hivyo, lipo eneo lili-
loshamiri ~ vitendo  hivyo,
ambalo inaelezwa kuwa
halijapewauzitokwaajiliyakuka-
biliana nalo, ambalo linahusisha

wanaume kutekelezwa wa-
nawake zao wanapojifungua
mapacha.

Sababu kubwa ambayo inata-
jwa katika ukatili huo, ni baadhi
yao katika mila zao kuamini
kuwa ni mkosi mwanamke ku-
jifungua watoto wawili, watatu
au wanne kwa mpigo.

Katika mazingira hayo, baa-
dhi ya wanawake wenye watoto
hao hasa wale ambao hawana
fedha wanajikuta katika wakati
mgumu kukabiliana na maz-
ingira hayo ya kulea mapacha
bila msaada kutoka kwa wazazi
wenza.

Tatizo hili nalo linapaswa ku-
chukuliwa kama ukatili wa kijin-
sia, ili wanaotekeleza wake zao
au wapenzi wao, kwa sababu ya
kuzaa mapacha washurutishwe
kulea watoto wao badala ya ku-
wakimbia.

Mtindo huo wa baadhi ya
wanaume kufanya ukatili huo,
umeibuliwa na taasisi isiyo ya
kiserikali Eden Twins Founda-
tion yenye maskani yake mkoa-
ni Pwani, ambayo mwenyekiti
wake anatamani utambuliwe
kama ukatili.

Ninaungana na mwenyekiti

huyo Diana Mbena, kwamba
huo unapaswa kuwa ukatili wa
kijinsia, mbaya zaidi wapo wa-
naowapa ujauzito watu wenye
ulemavu na kuwatelekeza, hali
inayowaongezea mzigo.

Kwa mfano, kuna mlemavu
kipofu ambaye anaishi Mbagala
Charambe Dar es Salaam, aliye-
jifungua mapacha na kukim-
biwa na mzazi mwenzake, kwa
maelezo kwamba kwao hawa-
zai mapacha.

Ninaamini kwamba kwa ul-
emavu alionao, mzazi mwen-
zake angekuwa msaada mkub-
wa katika kulea watoto, lakini
matokeo yake akakimbia huku
akitoa sababu ambazo hazina
mantiki.

Ni kweli kwamba si wote wa-
naojifungua watoto mapacha
hawana uwezo wa kulea, la-
kini baadhi yao hawana, badala
yake wamekuwa wakitegemea
msaada kutoka kwenye jamii,
huku waliowazalisha wakien-
delea na maisha kwingine.

Inawezekana serikali ikafua-
tilia zaidi kubaini ukubwa kwa
tatizo hilo, kwani kwa mujibu
wa mwenyekiti wa Taasisi ya
Eden, ni kwamba alishafuatilia
katika mikoa ya Pwani na Dar es
Salaam na kubaini kuwa familia
nyingi zenye watoto mapacha
ni zile zilizo na uwezo mdogo
kiuchumi.

Kwa mazingira kama hayo,
ni wazi familia hizo zinaweza
kushindwa kuwahudumia wa-
toto hao kuanzia matibabu,
lishe na hata mavazi, hivyo kun-
di hilo lingetazamwa kwa jicho
la ziada.

Huwa ni kawaida
pongeza aliyejifungua

kum-
ma-

pacha, lakini pia ni vyema
kuangalia mazingira aliyomo na
vikwazo anavyokutana navyo
anapohudumia watoto wake, ili
aweze kusaidiwa kama atakuwa
na hali ngumu kiuchumi.

Njia nyingine inayoweza ku-
wasaidia, ni kuwatambua na
kuangalia uwezekano wa ku-
wapa bima, kwani kutegemea
kuwa watoto wadogo wanatibi-
wa bure, wengi wao wanaweza
kukosa matibabu wanapopele-
kwa hospitali kwa kuambiwa
kwamba hakuna dawa waka-
nunue duka la jirani na hospi-
tali.

Wakiwa na bima hata wakien-
da hospitali yoyote wanaweza
kupata matibabu. Pia ikum-
bukwe kuwa suala la kuzaa ma-
pacha, Mungu anaweza kumpa
mwenye uwezo kiuchumi na
asiye na uwezo huo.

Lakini pamoja na hayo, ni
vyema kutambua kuwa mume
kumkimbia mkewe aliyejifun-
gua mapacha, ni ukatili wa kijin-
sia ambao unapaswa kupigwa
vita na wadau wote wanaotetea
haki za wanawake na watoto.

Kwa mtazamo wangu ni
kwamba, mambo ya mila
kwamba ni mkosi kuzaa ma-
pacha au mengine yanayofa-
nana na hayo,, hayapaswi kuwa
kichaka na kujificha kwa wale
wanaotelekeza familia zao ze-
nye watoto wa aina hiyo.

Ninaamini ikiendeshwa vita
dhidi ya watu wenye tabia na
mtindo wa kukimbia wanawake
waliojifungua watoto mapacha,
tatizo hili linaweza kuisha na
hivyo kufanya familia kuwa na
amani na furaha kwa kupata
huduma zote muhimu.
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Makamu wa Rais atoa angalizo
ukarabati wa mashine ya MRI

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango amezindua huduma ya
kipimo cha mashine ya MRI ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya na kuagiza uongozi wa
hospitali hiyo kutumia vizuri ili
itumike kwa muda mrefu.

Dk. Mpango alizindua mashine
hiyo jana ikiwa ni mwendelezo
wa ziara yake ya kukagua miradi
ya maendeleo mkoani Mbeya am-
bapo mashine hiyo imefungwa
katika Jengo la Mionzi la hospitali
hiyo.

Aliagiza muda uliopangwa
kitaalamu kwa ajili ya kufanyia
ukarabati uzingatiwe ili kuhakiki-
sha mashine hiyo inafanya kazi
kwa muda mrefu.

“Mashine hii imegharimu Sh.
bilioni tatu, ni fedha nyingi. Kwa
hiyo, ninaomba watumishi wote
wa hospitali hii kuhakikisha mnai-
tunza ili itusaidie kwa muda mre-
fu, ifanyiwe ukarabati kwa kuzin-
gatia muda ambao umeainishwa,”
aliagiza Dk. Mpango.

Katika hatua nyingine, Makamu
wa Rais aliagiza Shirika la Viwan-
go (TBS) na Wizara ya Viwanda na

Biashara kwenda kukagua magari
maalum ya kubeba wagonjwa
yaliyobuniwa na wataalamu wa
hospitali hiyo ya kanda.

Magari hayo yamebuniwa na
wataalamu wa hospitali hiyo ili ya-
tumike kubeba wagonjwa ndani
ya hospitali na yatatumika kama
mbadala wa machela na vitanda
vyenye magurudumu.

Alisema magari hayo yakibaini-
ka kuwa yana ubora yanatakiwa
yapewe ithibati ili yatumike katika
hospitali zote nchini kwa ajili ya
kubeba wagonjwa.

Pia aliagiza wataalamu wa hos-

pitali hiyo waliobuni magari hayo
wawezeshwe kuzalisha mengi
zaidi na waongezwe mishahara
ili wafanye kazi hiyo kwa moyo
zaidi.

Vilevile, aliagiza Wizara ya Afya
kwa kushirikiana na viongozi
wa hospitali hiyo kuharakisha
mchakato wa kuifanya hospitali
hiyo kuwa taasisi na kuundwa
bodi ya wakurugenzi ili kubore-
sha zaidi huduma kwa wananchi
wa mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
na nchi jirani za ukanda wa Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC).

Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, alisema madaktari wa
hospitali hiyo wana ubunifu mkub-
wa ambao umesababisha huduma
kuendelea kuwa bora katika ukan-
da huo wa Nyanda za Juu Kusini.

Alisema mbali na ubunifu wa
magari ya kubeba wagonjwa,
wataalamu wa hospitali hiyo pia
wamebuni mifumo maalum ya
kubaini mwanamke aliyefanyiwa
upasuaji kama anavuja damu. Un-
atoa taarifa kwa madaktari.

Vilevile, alisema wamebuni
mfumo maalum wa kurekebisha ki-
wango cha joto katika chumba cha
kutoa huduma kwa watoto njiti am-
bao joto likizidi unazima mashine
yajoto.

Pia alisema, kutokana na umahiri
wa utoaji wa huduma wa hospitali
hiyo, wataalamu wake wamealikwa
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Makamu wa Rais

anayeshughulikia
miradi endelevu

Tanzania, Simon
Shayo (kushoto),
akichangia mjada-

kupitia Jukwaa
la fikra la Mwa-
nanchi, jijini Dar

Wengine ni wa-
shiriki wa mjadala :

sambamba na uz- :
induzi wa mpango :
mkakati wa miaka :
10 wa Tanesco.
PICHA: MPIGAPI-

kuwajengea uwezo wataalamu wa
nchi mbalimbali za Afrika zikiwamo
Ethiopia na Afrika Kusini.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Kan-
da ya Rufani ya Mbeya, Dk. Godlove
Mbwanji, alisema kuwa kabla ya
kuanza kutumika mashine hiyo ya
MRI, wananchi waliokuwa wanahi-
taji kipimo hicho walikuwa wanala-
zimika kusafiri umbali mrefu kwen-
da kuitafuta.

Alisema wananchi wa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini walikuwa wa-
nasafiri kwenda Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) au Dodoma ka-
tika Hospitali ya Benjamin Mkapa.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, aliishukuru serikali kwa ubore-
shaji wa huduma za afya katika
Mkoa wa Mbeya. Mbali na hospitali
hiyo ya rufani ya kanda, serikali pia
imejenga vituo vya afya na zahan-
ati.

‘Tupo tayari kuwapa ushirikiano TANESCO’

Na Halfani Chusi

KAMPUNI ya Geita Gold Mining Limited
(GGML) imesema ipo tayari kushirikiana kika-
milifu na Shirika la Umeme nchini (TANESCO)
kwa kutumia umeme wa Gridi ya Taifa baada ya
ujenzi wa kituo cha kupoza umeme na mradi wa
kupeleka umeme katika migodi ya kampuni hiyo
kukamilika.

Pia imeipongeza TANESCO na Wizara ya Ni-
shati kwa kuja na mpango mkakati wa miaka
10 ambao utaliwezesha shirika hilo kuanzisha
vyanzo vipya vya nishati endelevu kwa kuwa ni
jambo litakalolisaidia taifa kutimiza lengo namba
saba la Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG)
linalozungumzia matumizi ya nishati inayofikika,
ya gharama nafuu, endelevu na ya kisasa kwa wa-
nanchi wake.

Makamu Rais wa AngloGold Ashanti - GGML
anayeshughulikia miradi endelevu kwa upande
wa Ghana na Tanzania, Simon Shayo aliyasema
hayo juzi alipochangia mjadala wa nishati kupitia
Jukwaa la Fikra la Mwananchi.

Shayo alisema mpango huo mkakati wa miaka
10, utaifanya Tanzania kuwa nchi ya kwanza kusi-
ni mwa nchi za Jangwa la Sahara kutimiza lengo
hilo la maendeleo endelevu (SDG).

“Ni hatua kubwa kwa TANESCO kutafsiri kwe-
nye mkakati wake lile lengo namba saba,” alisema
Shayo.

Alisema licha ya kwamba kampuni nyingi za
madini tangu miaka ya 2000 hutumia umeme
wanaouzalisha wenyewe, sasa serikali imekuwa
na jitihada za makusudi kufungamanisha sekta
ya nishati na sekta kubwa za uzalishaji kwa ku-

zalisha umeme unaotosheleza mahitaji ya
wawekezaji wakubwa.

“Sisi kwa sekta ya madini tunaona hii
kama ni baraka kubwa kwa sababu hu-
wezi kuendesha migodi mikubwa kama
ya kwetu (GGML) kwa kutumia jenereta,”
alisema.

Alitoa mfano kuwa GGML hutumia
Megawati 29 ambazo huzalisha kwa
mafuta lakini sasa wanatamani kuona
mradi wa kupeleka umeme wa TANESCO
katika mgodi wa kampuni hiyo ukikami-
lika ili kupunguza gharama za uendeshaji.

“Tukijiunga tu na TANESCO kwenye
Gridi ya Taifa na kutoka kwenye umeme
tunaouzalisha wenyewe, tutapunguza
gharama za umeme kwa asilimia 50,
tutaokoa dola za Marekani milioni 19 kila

mwaka. Pia tutapunguza hewa ukaa kilo-
tons 81 kufikia 2030,” alisema.

Shayo alisema kwa kuwa nchi ipo ka-
tika mipango ya kuwekeza pakubwa
katika sekta ya madini kwa kuanzisha
migodi ya uzalishaji wa madini mengine
sehemu mbalimbali nchini, ni dhahiri
kuwa TANESCO itafanikiwa kuongeza
mapato makubwa kutokana na mchango
wa migodi hiyo katika matumizi ya
umenme.

Alisema shirika linajenga laini ya kilo-
volt 220 kutoka Bulyanhulu hadi Geita ki-
sha laini ya kilomita sita yenye kilovolt 33
kuelekea katika mgodi wa GGML wakati
kampuni hiyo inajenga kituo cha kupoza
umeme kwenda kilovolt 11 kwa gharama
ya dola za Marekani milioni 24.4.

Awali akizindua mpango huo mkakati
wa TANESCO, Waziri wa Nishati, Januari
Makamba, aliwataka wananchi wawe na
subira wakati shirika hilo linafanya ma-
geuzi ya utendaji kazi wake.

Alisema serikali inaendelea kutafuta
fedha kwa ajili ya kuipa mtaji TANESCO ili
itekeleze mipango yake kwa ajili ya kutoa
huduma bora kwa wananchi na Afrika
kwa ujumla.

Mkurugenzi wa TANESCO, Maharage
Chande, alisema shirika hilo linakusudia
kuendelea na mipango yake ya kuboresha
huduma kwa wateja wake, kupitia miradi
mbalimbali ikiwamo wa kufua umeme
katika Bwawa la Julius Nyerere, ambao
unatarajia kuanza kuzalisha umeme Juni
mwakani.

KABWELA FADHILI MOHAMED
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

Masnisks ya Udhibied we Hudusna za Mishat na Maji

KUMB: PPR/2023 - 08/01

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA YA PETROLI
KUANZIA JUMATANO, TAREHE 2 AGOSTI 2023

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo
za bidhaa za mafuta ya petroli hapa nchini zitakazotumika kuanzia Jumatano, tarehe
2 Agosti 2023 saa 6:01 usiku. Kwa mwezi Agosti 2023, bei za rejareja za mafuta
katika Mikoa ya Dar es Salaam, Tanga na Mtwara ni kama ifuatavyo:

Mkoa Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
TZS/Lita

Dar es Salaam 3,199 2,935 2,668

Tanga 3,245 2,981 2,740

Mtwara 3,271 3,008 2,714

Mabadiliko ya bei za mafuta kwa mwezi Agosti 2023 yanatokana na changamoto za
upatikanaji wa Dola za Marekani, mabadiliko ya sera za kikodi, kushuka kwa
thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani, ongezeko la gharama za mafuta
katika soko la dunia na gharama za uagizaji wa mafuta. Bei za mafuta katika miji,
wilaya na mikoa ni kama zinavyooneshwa katika Jedwali Na. 1na bei za mafuta kwa
wafanyabiashara wa jumla ni kama zinavyooneshwa katika Jedwali Na. 2.

Wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa rejareja wanatakiwa kuuza mafuta kwa
beizinazooneshwa katika Jedwali Na. 1. Aidha, wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta
kwa jumla wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei zinazooneshwa katika Jedwali Na. 2.
Hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mfanyabiashara yoyote atakayekiuka
AGIZO hili.

EWURA inapenda kuwakumbusha wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla
na rejareja pamoja na jamii kuzingatia yafuatayo: -

a) bei kikomo za bidhaa za mafuta ya petroli kwa eneo husika zinapatikana kupitia
simu za mkononi kwa kupiga namba *152*00# na kisha kufuata maelekezo.
Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi
hapa nchini.

b) Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, kifungu namba 166, bei za
bidhaa za mafuta ya petroli zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea
kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za bidhaa za mafuta.

c) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya
ushindani isipokuwa bei hizo zisizidi bei kikomo (Price cap) au kuwa chini ya bei
iliyoruhusiwa (Floor Price) kama zilivyokokotolewa kwa mujibu wa Kanuni za
EWURA za Kupanga Bei za Mafuta za Mwaka 2023 zilizotangazwa kupitia Gazeti
la Serikali Na. 4211la tarehe 23 Juni 2023.

d) Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika
mabango yanayoonekana bayana yakionesha bei za mafuta, punguzo, vivutio vya
kibiashara vinavyotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua,
wateja wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta
kwa bei nafuu zaidiili kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka
mabango ya bei inayoonekana vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa
kituo husika kwa kutotekeleza matakwa ya kisheria kwa mujibu wa kanuni
husika.

e) Wauzaji wa bidhaa za mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa stakabadhi za mauzo
kutoka kwenye Electronic Fiscal Pump Printers (EFPP) na wanunuzi wahakikishe
wanapata stakabadhi hizo za malipo zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya
mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa lita. Stakabadhi hizo zitatumika kama kidhibiti
kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza malalamiko ya kuuziwa mafuta
kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo na kiwango cha ubora
unaotakiwa. Stakabadhi hizo pia zitasaidia kurahisisha ukusanyaji wa kodi za
Serikali zitokanazo na mauzo ya bidhaa za mafuta ya petroli.

JEDWALI 1: BEI KIKOMO ZA REJAREJA KWA SHILINGI/LITA

Bei Kikomo
Wi Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Dar es Salaam 3,199 2,935 2,668
Arusha 3,283 3,038 2,752
Arumeru (Usa River) 3,283 3,038 2,752
Karatu 3,301 3,056 2,770
Longido 3,294 3,049 2,763
Monduli 3,289 3,043 2,757
Monduli-Makuyuni 3,294 3,048 2,762
Ngorongoro (Loliondo) 3,375 3,123 2,843
Coast (Kibaha) 3,204 2,940 2,672
Bagamoyo 3,210 2,946 2,679
Bagamoyo (Miono) 3,241 2,977 2,709
Bagamoyo (Mbwewe) 3,222 2,958 2,690
Chalinze Junction 3,213 2,949 2,682
Chalinze Township (Msata) 3,217 2,953 2,686
Kibiti 3,219 2,956 2,688
Kisarawe 3,206 2,942 2,675
Mkuranga 3,209 2,945 2,677
Rufiji 3,227 2,963 2,695
Dodoma 3,258 2,994 2,726
Bahi 3,265 3,001 2,734
Chamwino 3,253 2,989 2,722
Chemba 3,284 3,020 2,753
Kondoa 3,291 3,027 2,759
Kongwa 3,255 2,991 2,724
Mpwapwa 3,259 2,995 2,728
Mpwapwa (Chipogoro) 3,271 3,007 2,740
Mtera (Makatopora) 3,277 3,013 2,745
Mvumi 3,264 3,000 2,733
Geita 3,364 3,101 2,833
Bukombe 3,353 3,089 2,822
Chato 3,386 3,122 2,854
Mbogwe 3,403 3,139 2,871
Nyang'hwale 3,380 3,116 2,848
Iringa 3,263 2,999 2,732
Ismani 3,268 3,004 2,737
Kilolo 3,268 3,004 2,736
Mufindi (Mafinga) 3,273 3,009 2,742
Mufindi (Igowole) 3,282 3,018 2,750

——————
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Bei Kikomo : Bei Kikomo
Ml Petroli Dizeli | MafutayaTaa | | | Mi Petroli Dizeli | MafutayaTaa
Kagera (Bukoba) 3,415 3,151 2,883 ! Sengerema 3382 3118 2850
Biharamulo 3,389 3,125 2,858 : ’ ’ ’
Karagwe (Kayanga) 3,431 3,167 2,900 ;| Ukerewe 3,409 3,145 2,877
Kyerwa (Ruberwa) 3,437 3,173 2,905 ;| Niombe 3,292 3,028 2,760
Muleba 3,415 3,151 2,883 ' | Njombe (Kidegembye) 3,312 3,048 2,781
Ngara 3,402 3,138 2,871 i | Ludewa 3,329 3,065 2,798
Misenyi 3,423 3,159 2,892 [ Makambako 3,284 3,020 2,752
Katavi (Mpanda) 3,357 3,093 2,825 ' Makete 3,322 3,058 2,791
Milele (Inyonga) 3,339 3,075 2,807 , P
Mpimbwe (Majimoto) 3376 3112 2845 Wanging'ombe (Igwachanya) 3,289 3,025 2,758
Tanganyika (Ikola) 3.375 3111 2.843 ; Rukwa (Sumbawanga) . 3,372 3,108 2,841
Kigoma 3,361 3,097 2,830 Sumbawanga Rural (Mtowisa) 3,372 3,108 2,841
Uvinza (Lugufu) 3,352 3,088 2,820 1 | Kalambo (Matai) 3,379 3,115 2,848
Muyobozi Village (Uvinza) 3,360 3,096 2,829 i | Nkasi (Namanyele) 3,386 3,122 2,854
llagala Village (Uvinza) 3,362 3,098 2,831 : Nkasi (Kirando) 3,395 3,131 2,864
i“:ig“lie gggg gggg ggi? | Ruvuma (Songea) 3,322 3,059 2,791
aKonko y s s ! :
Kasulu 3,371 3,107 2,839 E Mbinga 3,335 3,071 2,804
Kibondo 3,368 3.104 2.837 Namtumbo 3,328 3,064 2,796
Kilimanjaro (Moshi) 3,273 3,028 2,741 © | Nyasa (Mbamba Bay) 3,345 3,081 2,814
Hai (Bomang'ombe) 3,276 3,031 2,745 ¢ | Tunduru 3,302 3,038 2,771
Mwanga 3,266 3,021 2,735 Shinyanga 3,328 3,064 2,797
Rombo (Mkuu) 3,294 3,044 2,762 ! Kahama 3,332 3,068 2,801
Same 3,259 3,014 2,728 t [ Kishapu 3,336 3,072 2,805
Stha (Sanya Jub) 2;22 2332 i;‘z‘? | Ushetu (Nyamiangano) 3,344 3,080 2,813
Lindi-Mtama 3.276 3.012 2.745 Ushetu (Kangeme Village) 3,350 3,086 2,819
Kilwa Masoko 3,233 2,969 2,702 .| Salawe 3,342 3,078 2,810
Liwale 3,279 3,015 2,748 Simiyu (Bariadi) 3,346 3,082 2,815
Nachingwea 3,287 3,023 2,756 i | Busega (Nyashimo) 3,358 3,094 2,827
Ruangwa 3,289 3,025 2,757 i | ltilima (Lagangabilili) 3,346 3,082 2,815
Manyara (Babatl) 3,321 3,072 2,790 ! Maswa 3’340 3,076 2,808
E;’Q;"%S:;:h) gggg 2823 ;281 | Meatu (Mwanhuz) 3351 3,087 2,819
Mbulu 3.334 3,085 2.803 ; Singida 3,290 3,026 2,758
Simanjiro (Orkasumet) 3,354 3,104 2,822 i | Iramba 3,302 3,038 2,771
Mara (Musoma) 3,365 3,101 2,833 i | Manyoni 3,274 3,011 2,743
Musoma Vijijini (Busekela) 3,378 3,114 2,846 : Itigi (Mitundu) 3,290 3,026 2,759
Rorya (Ingirijuu) 3,372 3,108 2,840 ; Ikungi 3,285 3,021 2,754
;3%2 (Shirati) gggg g:);g 52‘2‘2 t | Mkalama (Nduguti) 3,314 3,050 2,783
Bunda (Kisorya) 3,369 3,105 2,837 ;| Songwe (Vwawa) 3,315 3,051 2,784
Butiama 3.362 3.098 2,831 ' | Songwe (Mkwajuni) 3,322 3,058 2,791
Serengeti (Mugumu) 3,373 3,109 2,842 v | lleje 3,319 3,055 2,788
Tarime 3,373 3,109 2,842 Momba (Chitete) 3,325 3,061 2,793
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 3,379 3,115 2,848 : Tunduma 3,320 3,056 2,788
Mbeya 3,306 3,042 2,775 i | Tabora 3,307 3,043 2,776
g:“”Va Viakongoiosi 2133;‘13 ggg? g;gg t [Igunga 3,307 3,043 2,776
unya (Makongolosi , , , ' -
Chunya (Lupa Tingatinga) 3,323 3,059 2,792 ;| Kaliva 3,320 3,056 2,789
Kyela 3,322 3,058 2,791 E UIyankUlU 3,318 3,054 2,786
Mbarali (Rujewa) 3,290 3,026 2,759 i | Nzega 3,318 3,054 2,786
Rujewa (Madibira) 3,304 3,040 2,772 © | Sikonge 3,316 3,052 2,785
Rujewa (Kapunga) 3,300 3,036 2,769 { [ Urambo 3,317 3,053 2,786
Rungwe (Tukuyu) 3,315 3,051 2,784 i Uyui 3,314 3,050 2,782
Busokelo (Iwangwa) 3,318 3,054 2,787 ' Mpyagula 3,339 3,075 2808
Morogoro 3,224 2,960 2,693 !
Mikumi 3,240 2,976 2,708 ; | Tanga 3,245 2,981 2,714
Kilombero (Ifakara) 3,262 2,998 2,731 + | Handeni 3,225 3,002 2,693
Kilombero (Mlimba) 3,284 3,020 2,753 v | Kilindi 3,259 3,017 2,728
Kilombero (Mngeta) 3,273 3,010 2,742 i | Korogwe 3,238 2,994 2,707
Ulanga (Mahenge) 3,273 3,009 2,741 : [ Lushoto 3,248 3,003 2,717
Malinyi 3,283 3,019 2,751 [ Mkinga (Maramba) 3,259 2,988 2,728
g‘;?foa ggg gg;g T . Muheza 3,245 2,986 2,714
Mvomero (Wami Sokoine) 3,234 2,071 2,703 + [ Pangani 3,252 2,988 2,720
Mvomero (Sanga Sanga) 3,224 2,960 2,693 :
Turian 3,249 2,985 2,718 ' JEDWALI 2: BEI KIKOMO ZA JUMLA (SHILINGI/LITA)
Mtwara 3,271 3,008 2,740 5
Nanyumbu (Mangaka) 3,320 3,056 2,789 ' | Bandari Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Masasi 3,297 3,033 2,766 ;
Newala 3.304 3,040 2772 i | Dar es Salaam 3,067.10 2,803.56 2,537.61
Tandahimba 3,297 3,033 2,765 ' | Tanga 2.985.40 2,849.80 B
Nanyamba 3,297 3,033 2,765 :
Mw!nza 3,349 3,085 2,818 Mtwara 2,662.38 2,867.94 -
Kwimba 3,367 3,103 2,836 :
Magu 3,357 3,093 2,826 ; ,
Misungwi 3,344 3,080 2,812 : Dkt. James A. Mwainyekule
Misungwi (Mbarika) 3,354 3,090 2,822 : MKURUGENZI MKUU- EWURA

———————————
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Wananchi waikataa
zahanatli kisa vioo

Na Shaban Njia, USHETU.

ANANCHI  wa

..... cha Ny-
amtengela, Hal-
mashauri ya
Ushetu mkoani Shinyanga,
wameikataa zahanati waliyo-
jenga kwa nguvu zao na ku-
kamilishwa na halmashauri
baada ya kutokuridhishwa
na vioo vilivyowekwa katika
madirisha.

Sababu kubwa ya kukataa,
kwa mujibu wa wananchi hao,
ni kutokana na vioo hivyo ku-
tokuwa na faragha pindi mtoa
huduma anapokuwa akimhu-
dumia mgonjwa.

Wananchi hao walisema

madirisha hayo hayakukidhi
vigezo vya sehemu ya kutolea
huduma na yanahatarisha far-
agha za wagonjwa kutokana
na zahanati hiyo kuwa eneo la
barabarani.

Marco Mashene, akizungumza
katika mkutano wa hadhara
uliotishwa na Mbunge wa Ush-
etu, Emmanuel Cherehani, wa
kusikiliza na kutatua kero za
wananchi, alisema vioo hivyo
vililetwa kwa uficho kwenye
zahanati hiyo.

“Walileta vioo hivi nyakati
za usiku na muda huo huo
fundi alianza kuvipachika bila
kukabidhi katika kamati ya
ujenzi kwanza na kuvikagua

kama vinafaa au la. Tulipom-
hoji kwa nini anafanya hayo,
tulijibiwa kuwa vitakapokatal-
iwa ataviondoa,” alisema.
Mwenyekiti huyo alisema
kamati ya ujenzi imevikataa
vioo hivyo kwa sababu vinao-
nyesha mtoa huduma akiwa
anatoa huduma kwa mgonjwa,
hivyo kunakuwa hakuna siri
baina ya mgonjwa, mtoa hu-
duma na wananchi wanaopita
jirani na zahanati hiyo, hivyo
kuomba viondolewe mara

moja.
Akijibu hoja hizo, Mbunge
Cherehani alimtaka fundi

anayejenga zahanati hiyo ku-
hakikisha anayaondoa madi-
risha hayo mara moja na ku-

weka ambayo yanahitajika
kwa mujibu wa sheria kwa
kutumia gharama zake.

Mbunge huyo alichangia
mifuko 10 ya saruji na ma-
boksi 30 ya vigae kwa ajili ya
kukamilisha wa ujenzi wa za-
hanati hiyo na kuitaka kamati
ya ujenzi kusimamia vifaa ili
ujenzi ukamilike kwa wakati
na kuanza kutoa huduma kwa
wananchi.

Cherehani alisema maeneo
mengi ujenzi unashindwa ku-
kamilika kutokana na kuwepo
kwa wizi wa vifaa ambao ume-
kuwa ukifanywa na watu wa-
sio waadilifu, hivyo wale wa-
naobainika waripotiwe katika
vyombo vya sheria.

b

Ay

¥

= LS |

S0

y _, """r’,f’

Sheikh Mfaume Ammari Mwazoa wa Taasisi ya Mustafaa va jijini Tanga (wa pili kushoto), akitoa mawaidha kwa
waumini wa madhehebu ya Shia, wilaya ya Muheza mkoani Tanga juzi, wakati wa kumbukumbu ya kifo cha Imamu
Hussein ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad (SAW), aliyeuawa nchini Irag mwezi 10 Muharram mwaka 6 1Hijiria.
(watatu kushoto) ni Sheikh Shafi Mohamed Nina wa msikiti wa barabara 20 Tanga mjini. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wananchi
10,000
wafikiwa
na huduma
va maji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA
ZAIDI ya wakazi 10,000 wa

ispaa ya Shinyanga, wameanza
kunufaika na mradi wa maji safi
na salama kutoka Ziwa Victoria,
hivyo kuondokana na adha ya
kutumia muda mrefu kutafuta
huduma hiyo.

Mradi huo unaotekelezwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Shinyanga (SHUWASA)
umezinduliwa rasmi na Mwenge
wa Uhuru na kuwapa fursa wa-
maji kutoka katika Ziwa Victoria.

Mmoja wa wananchi hao, Fo-
tunata Malongo, alisema awali
walikuwa wakitembea umbali
mrefu kufuata maji mjini Shin-
yanga na wakati wa mvua hu-
tumia maji ya mabwawa ambayo
si salama kiafya.

“Mradi huu ni mkombozi kwetu
hatutapoteza tena muda wa ku-
fanya shughuli za kiuchumi ku-
tokana na kufuata maji mbali na

Naye Kiongozi wa Mbio za
Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Ab-
dalla Shaib Kaim, aliwataka wa-
nanchi wanaonufaika na mradi
huo kuhakikisha wanatunza
miundombinu yake huku akiwa-
sisitiza kuvuta maji katika mae-
neo vao ili kutekeleza azma va
kumtua mama ndoo kichwani.

Mbunge wa Shinyanga Mjini,
Patrobas Katambi, ambaye pia
ni Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, aliahidi kuendelea
kuomba miradi mbalimbali ya
maendeleo huku akiishukuru
serikali kwa utekelezaji wa mi-
radi ndani ya jimbo hilo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa SHUWASA, CPA Sarah Em-
manuel, alisema mradi huo
utanufaisha wananchi 10,165 na
umegharimu Sh. milioni 279.4
mpaka kukamilika kwake.

Wachimbaji wadogo wakumbushwa leseni

Na Mohab Dominick,
KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wa dha-
habu Kahama mkoani Shinyanga,
wametakiwa kushughulikia hara-
ka suala la leseni pindi tu wan-
apogundua maeneo yenye ma-
dini. Hali hiyo, imeelezwa kuwa
itawasaidia kuzuia migogoro
baada ya leseni za maeneo yao
kupewa na watu wengine.

Hayo yalisemwa hivi karibuni
na Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita, wakati akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake

juu ya kuwapo kwa migogoro ya
mara kwa mara baina ya wachim-
baji wadogo na wawekezaji we-
nye leseni za uchimbaji madini.
Mhita aliwataka wachimbaji
hao kuunda vikundi na kushu-
ghulikia leseni ikiwa ni pamoja
na kujiendeleza na kupata elimu

ambayo itawasaidia  katika
uchimbaji madini kupitia Tume
ya Madini.

Mbali na kuwa mstari wa
mbele katika kugundua maeneo
yenye madini, alisema wachim-
baji wadogo wamekuwa waki-
porwa maeneo hayo na watu

wenye leseni na kuyabinafsisha
hali ambayo inawafanya kukosa
maeneo ya uchimbaji na kubaki
wakilalamika.

Mkuu huyo wa Wilaya pia
alisema sheria kwa kiasi kukubwa
inamtambua mtu mwenye leseni
na si aliyegundua eneo la uchim-
baji na kuongeza kuwa wizara
husika inatengeneza mfumo
ambao utawasaidia wachimbaji
wadogo kuendelea na uchimbaji
katika maeneo hayo.

Mbunge wa Msalala, Idd Kas-
sim, alisema wachimbaii wadogo
wanapogundua maeneo yenye

dhahabu ni bora wakaingia mi-
kataba na watu wenye leseni
ya eneo husika ili kuepusha
migogoro pale mwekezaji anapo-
taka kuingia ubia na mtu mwing-
ine.

Alisema Halmashauri ya Msala-
la na Wilaya ya Kahama kwa
ujumla, ina maeneo mengi yenye
madini ya dhahabu kwa hiyo ni
bora wachimbaji wadogo wasiji-
sahau pale wanapoona kuna mtu
mwenye leseni ya eneo hilo na
kuingia mkataba naye mapema.

Kassim aliongeza kuwa tayari
wameshafikisha malalamiko ya

wachimbaji wadogo serikalini na
matatizo yao yanafanyiwa kazi ili
kuona ni jinsi gani nao wataweza
kufaidika na madini pale wan-
apokuwa wa kwanza kugundua
maeneo yenye madini katika se-
hemu zao.

Alisema katika Halmashauri
ya Msalala tayari Rais Samia Su-
luhu Hassan amekubali kujenga
kiwanda cha uchenjuaji wa dha-
habu katika eneo la Segese na
wachimbaji wadogo watapata
fursa ya kupeleka mchanga na
kuchenjuliwa kwa gharama
nafuu.
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Haya tena ‘babu’ Mnangagwa
na ‘dogo’ Chamisa ni ngome kuu

ya upinzani laKini....

Wenyeviti kamati ulinzi, usalama

wanapokuwa adui wa wananchi

« Wadau watamani watumbuliwe, washitakiwe sheria ibadilike

Na Sabato Kasika

UME ya Haki Jinai, im-
I eibua sintofahamu nyingi,

katika mfumo wakutoa

haki kwa wanaofanya ma-
kosa ya jinai, miongoni mwake
ikiwa ni wakuu wa mikoa, wilaya
kujitambulisha kama wenyeviti
wa kamati ya ulinzi na usalama
katika vituo vyao vya kazi, ikiele-
zwa kuwa si sahihi.

Mwenyekiti wa tume hiyo Jaji
Mstaafu Othman Chande, anase-
ma hayo wakati akikabidhi ripoti
hiyo kwa Rais Samia Suluhu Has-
san, mwezi uliopita na kufafanua
kuwa ni kosa kisheria viongozi
hao kujitambulisha hivyo.

Katika ufafanuzi wake anase-
ma wakuu hao huambatana na
kamati za usalama katika ziara
zao, hali inayosababisha hofu
kwa wananchi na kushindwa
kueleza kero zao kwa kuhofia ku-
kamatwa.

Badala yake, tume hiyo in-
apendekeza kuwa wakuu wa
mikoa na wilaya wanapokuwa
wanatekeleza ~ mamlaka ya
ukamataji, wazingatie matakwa
ya kifungu cha 7 na 15 cha Sheria
ya Tawala za Mikoa.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, matakwa hayo ni hadi
liwe ni kosa lililotendeka mbele
ya kiongozi, liwe la jinai ambalo
mtu anaweza kushtakiwa na liwe
limesababisha uvunjaji wa amani
na utulivu.

Anafafanua kuwa kifungu hi-
cho kinawaelekeza wakuu hao
kumuandikia hakimu kumueleza
sababu, na kwamba pamoja na
kuwapo kifungu hicho, maelek-
ezo hayo hayatekelezwi.

Kutokana na kuwapo kwa
mkanganyiko huo, Nipashe ina-
zungumza na wadau mbalimbali

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Dk. Anna Henga PICHA:
MTANDAO

wakiwamo wanasheria ili kupata
maoni yao kuhusu suala hilo lil-
iloibuliwa na tume hiyo.

Bob Wangwe ni Mkurugenzi
wa Jukwaa la Katiba Tanzania
(JUKATA), ambaye anasema
namna nzuri pekee inayoweza
kuleta msingi wa mabadiliko ka-
tika nafasi hizo, ni kuwapo kwa
katiba mpya.

“Katiba mpya inaweza kuten-
geneza utaratibu wa uwajibishaji
wa hao viongozi, kwani wameku-
wa wakitumia madaraka vibaya,
hata ile sheria ya tawala za
mikoa inayowapa madaraka ya
kuweka watu ndani kwa saa 48,

haizingatii taratibu za sheria za
serikali za mitaa kama ambavyo
hata tume yenyewe imebaini,”
anasema Wangwe.

Anaeleza kuwa ripoti ya tume
hiyo imeonyesha ni jinsi gani
ajenda ya katiba mpya inavyoen-
delea kuzunguka vichwani mwa
wapenda demokrasia na watete-
zi uongozi unaozingatia sheria
na utawala bora.

Hivyo, kwa kifupi ni kwamba
tuendelee kukazania kuwapo
kwa katiba mpya inayotokana
na wananchi, ili kuondoa sintofa-
hamu zinazojitokeza katika uon-
gozi,” anasema.

WASHTAKIWE

Mwenyekiti wa Taasisi ya Uta-
wala Bora na Maendeleo Tanza-
nia CEGODETA, Thomas Ngawai-
ya anasema wanaotumia nafasi
zao vibaya wavuliwe madaraka
na kushtakiwa ili kulinda heshi-
ma ya taifa.

“Kiongozi anapofanya kosa na
likabainika, anavuliwa madaraka
anashtakiwa, lakini miaka ya hivi
karibuni tumeshuhudia wengi
wakitumia vyeo vyao vibaya
lakini hawachukuliwi hatua,”
anasema.

Ngawaiya anakumbusha kuwa
kumweka mtu ndani kwa sababu
ya ugomvi wa masuala ya ngono
si sahihi, na kwamba baadhi ya
viongozi wamekuwa wakituhu-
miwa na kulaumiwa kutumia ma-
daraka vibaya kwenye eneo hilo.

“Kwa kuwa tumekiri kwamba
ni makosa wakuu wa wilaya
na mikoa kuitwa wenyeviti wa
kamati za ulinzi na usalama, basi
ni vyema pia wale wanaotumia
nafasi hiyo vibaya waadhibiwe,”
anasisitiza.

Aidha, Ngawaiya anasema
viongozi hao kuwa wenyeviti wa
kamati za ulinzi na usalama kwa
imani kuwa wanaweza kujua wa-
korofi na hatari katika maeneo
yao na kuwapa taarifa polisi ili
wakamatwe.

“Lakini badala yake, wengine
wamekuwa wakitumia nafasi
hiyo vibaya, yaani kiongozi ana-
gombania mapenzi na raia, ana-
muweka ndani hata zaidi ya saa
48 kisha anamwachia,” anasema
licha ya kwamba hakuwa na ush-
ahidi.

Ngawaiya anasema viongozi
wa aina hiyo hutakiwa kuvuliwa
madaraka na kuadhibiwa kama
wanafanya bila kushirikisha seri-

kali ili iwe fundisho kwao na kwa
wengine ambao watakuwa wana
nia ya kwenda kinyume na uta-
wala bora.

NAFASI ZIFUTWE

Dokta Anna Henga, ni wak-
ili na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC). Anasema ni
wakati sahihi kufuta nafasi hizo
za uenyekiti wa kamati za ulinzi
na usalama.

“Kwa muda mrefu baadhi yao
wamekuwa wakitumia vibaya na-
fasi hizo kwa manufaa yao au ya
chama na kusababisha migogoro
isiyo ya lazima kwenye jamii,
kwa manufaa yao au ya chama,”
anasema

Dk. Anna anafafanua kuwa
hawana mafunzo ya usalama na
kukamata raia ni wanasiasa tu,
na kwamba tume imebaini hayo
kwa kuwa sheria ya jinai hai-
watambui kuwa na vyeo hivyo.

“Ingawa zipo baadhi ya she-
ria zinazotambua cheo hicho,
hivyo ni vyema serikali ikapeleka
muswada bungeni hata Sep-
temba mwaka huu, ili sheria hizo
zirekebishwe, wasiwe wenyeviti
wa kamati hizo kwani utendaji
wa baadhi yao umekuwa ukilala-
mikiwa,” anasema.

“Pamoja na hayo, vyombo
vinavyohusika na haki jinai, ni
muhimu vikaanza kutekeleza
mapendekezo ya tume, hasa yale
yasiyohitaji matumizi ya fedha au
kubadilisha sheria,” anasema.

Vilevile Mkurugenzi Mtendaji
Anna, anasema anatamani wa-
dau wa haki jinai washirikiane
na serikali kutoa elimu kwa wa-
nanchi ya umuhimu wa kutii
sheria bila shuruti ili kuepuka
migogoro isiyo ya lazima na vy-
ombo vya dola.
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Viongozi wa Afrika katika mkutano wa pamoja na Rais wa Urusi Vladimir Putin, (kushoto).PICHA: MTANDAO

Na Nimi Mweta

AKATI vita vya Urusi
na Ukraine vikisaba-
bisha Urusi kuwa na
maadui wengi wa-

naoongozwa na Marekani na Ul-
aya, Afrika imejisogeza karibu na
Mrusi ambaye sasa anaahidi kui-
fanya kuwa mzalishaji mkubwa
wa nafaka, kumaliza njaa na hata
kuuza nje.

Yanajiri wakati wa mkutano
wa viongozi wa Afrika na Rais
Vladimir Putin wa Urusi, uli-
ofanyika jijini St. Petersburg, ka-
tika mazingira tofauti na yale ya
mkutano uliotangulia, Oktoba
2019 huko Sochi.

Kufanya mkutano huo kwenye
jiji hilo la kizamani kuna maani-
sha kuwa kuna ukata kwa vile
Sochi ni eneo la kitalii, burudani
tena na kimichezo tofauti na St.
Petersburg, mji mkongwe na wa
kihistoria.

Kilimo cha nafaka kinakuja
baada ya kipindi cha awali Urusi
kutoa ‘ofa’ ya msaada wa takriban
tani 20,000 kwa nchi kadhaa za
Afrika zenye upungufu wa chaku-
la bila malipo, kwa miezi mitatu.

Mataifa hayo ni pamoja na
pamoja na Mali, Somalia na
Eritrea, wakati Rais Emmerson
Mnangagwa wa Zimbabwe ak-
ipewa zawadi ya helikopta ya
kutumia kufanya kampeni ka-
tika uchaguzi mkuu unaofanyika
mwezi huu.

Bado kuna hatua nyingine am-
bayo inangojewa barani hapa ya
kuunda ubia ambako mataifa ya
Afrika yanatoa ardhi na Urusi au
washirika wengine kutoa vifaa,
teknolojia na kusimamia uzal-
ishaji wa ngano badala ya kuhitaji

kuinunua kutoka nchini humo,
walipwe kwa fursa nyinginezo
kama mafuta, madini na madini
adimu.

Kimsingi kuunda mikakati
kama hiyo ni kutatua matatizo
ambayo hayana majawabu katika
soko, kwani wazalishaji hao au
watoa fedha na vifaa hawawezi
kukutana sokoni, au katika mao-
nyesho ya kilimo, na kuunda
wazo kama hilo.

Ni hatua zinazohitaji kuchuku-
liwa na serikali za Afrika, watoe
motisha kwa watakaoonekana
wanaweza kufanya shughuli
kama hiyo.

Pale watu kama hao wanapo-
jua kuwa ni serikali zinataka
kazi hiyo ifanyike watazuia uba-
baishaji, kwani muda mwingi
miradi inakwama wahusika waki-
anza kuvutana.

Hiyo pia ina maana ya kureke-
bisha kiasi fulani diplomasia ya
uchumi, kutoka kwenye kutan-
gaza vivutio na kwenda kwenye
utafutaji wa kampuni kufanya
shughuli fulani. Siyo suala la
kutangaza zabuni za kimataifa
kwani watakaojitokeza mara ny-
ingi wanataka faida ya haraka
haraka badala ya mpango ende-
levu, halafu wanaopitia maombi
hayo wanataka ‘wakunje mkwan-
jawa haja’ kwa bahati hiyo.

Matokeo yake ni mivutano
ya kisheria na hata kisiasa watu
wakitupiana mpira tatizo lilikuwa
wapi, lengo kwa jumla lisifani-
kiwe.

Siyo rahisi kuhakikisha kuwa
hapatakuwa na makosa yoyote
katika uwekezaji na uendeshaji
wa miradi mikubwa ya kuzalisha
nafaka hasa kwa kuuza nje.

Ila kampuni zilizosimama vi-
zuri kibiashara na zenye malengo

Hata hivyo
kuna uwezeka-
no kuwa kuto-
kana na athari
hizo na kule-
mewa zaidi

na mabadiliko
ya tabianchi,
wakuu wa nchi
za Afrika wan-
amsikiliza Rais
Putin shingo
upande.

ya kitaifa na siyo tu ya faida bin-
afsi za kampuni au wakurugenzi
wake, inatoa picha nzuri zaidi ya
uwezekano wa miradi kama hiyo
kufanikiwa, kwa vile hakuna uw-
ezo wa kufikia ngazi ya kuuza na-
faka kwa wingi nje kwa kutumia
soko.

UWEKEZAJI NISHATI

Yanayozungumzwa ni mengi
lakini Rais Yoweri Museveni wa
Uganda katika mkutano huo
anakumbusha pia umuhimu wa
kupanua utafutaji mafuta na gesi
Afrika, kuwa Urusi iweke nguvu
au mkazo zaidi katika eneo hilo.

Anasema makundii yenye
ushawishi mkubwa nchi za Ma-
gharibi yanapiga vita kutafuta na
kuchimba au kusafirisha mafuta.
Ina maana pia wanataka Urusi,
China na baadhi ya marafiki wen-
gine waelewe.

Wakati suala hilo halijaan-
galiwa kwa undani, inawezekana
kuna mabadiliko ya kimsingi ka-
tika mahusiano ya Afrika na nchi
za nje, kutokana na maeneo mihi-
mili ya sera za nchi za Magharibi
kwa Afrika, yaani demokrasia na
kuondoa nishati za makaa ya
mawe na mafuta, ila gesi kwa uch-
ache zaidi.

Urusi yenyewe ni muuzaji
mkubwa wa mafuta, ila tatizo la
Afrika siyo soko la hayo mafuta
kwani bado lipo na inaelekea
litaongezeka, licha ya juhudi za
kufikia nishati mbadala katika
nchi tofauti kila kukicha.

Suala hasa ni kupatikana mitaji
ya kufanya shughuli hizo, kama
wawekezaji na wadau kutoka
nchi za Magharibi hawataki.

Ina maana kuwa mkanganyiko
wa kiuchumi duniani kutokana
na vikwazo vya nchi za Maghar-

ibi kwa Urusi na jitihada zao
kupunguza utegemezi wa sekta
muhimu hasa TEHAMA kwa
waathirika kiteknolojia au soko
nchini China, ni fursa nyingine
kwa Afrika. Hilo linajitanua ndani
ya hali ngumu zaidi ya kidiplo-
masia ambavyo hata hivyo Afrika
inaonyesha kuwa iko tayari kuwa
sehemu ya sintofahamu inayoe-
nea, kuwa kuongea na Magharibi
na mahasimu wake kwa pamoja.

Ila tatizo la kutoweza demokra-
sia linaunganisha nchi za Afrika
na Urusi au China na wengine
kwa nguvu zaidi, ili wasiulizwe
kuhusu hoja hiyo.

Inaelezwa kuwa idadi ya vion-
gozi wakuu walioshiriki ilipun-
gua, sababu muhimu ikiwa ni
kutofurahishwa na vita vya
Ukraine na athari zake kwa
mataifa ya Afrika.

Hata hivyo kuna uwezekano
kuwa kutokana na athari hizo na
kulemewa zaidi na mabadiliko
ya tabia nchi, wakuu wa nchi za
Afrika wanamsikiliza Rais Putin
shingo upande.

Kwa baadhi ya wachambuzi
wa hali ya kisiasa na kiuchumi
katika Afrika, kuna tofauti kati ya
mikutano hiyo kutokana na kuwa
dhamira ya Urusi na mbinu zake
iko wazi zaidi sasa, siyo tu kuto-
kana na Ukraine ila hata uwepo
wa kundi la kijeshi la Wagner lin-
aloweza kuajiriwa au kukodishwa
na nchi yoyote.

Kwa mfano taifa likihitaji wapi-
ganaji dhidi ya makundi ya siasa
hali yaliyotapakaa kwenye nchi
za KUsini ya Jangwa la Sahara na
Afrika Mgharibi.

Kundi la Wagner linaonekana
kuwa jawabu linalopendwa zaidi
na nchi hizo, kuiondoa Ufaransa.

Hali hiyo imejitokeza wakati
mkutano wa wakuu wa nchi za
Afrika na Urusi ukiendelea huko
St. Petersburg, kikosi maalum cha
ulinzi wa Ikulu ya Niamey nchini
Niger wakamzuia Rais Mohamed
Bazoum na kutangaza utawala
mpya, ukiitwa ni wa mpito.

Hawakufanya juhudi halisi ya
kutoa ahadi ya lini wataachia
madaraka, serikali iliyopinduliwa
ndiyo kwanza ilitimiza miaka
miwili Aprili, hivyo suala la kui-
hukumu’ mapema hivyo ni kama
inapingwa,

Kushindwa kusikilizia zaidi
ina maana mifumo ya kisiasa
kwa jumla imeshindwa na vikosi
hivyo vinataka majibu mengine,
si uchaguzi.

Tukio hilo lilileta kitu kama
shangwe katika miitikio ya baa-
dhi ya wadau na hasa huko Urusi
ambako kundi la Wagner au wa-
dau wake wa karibu waliita tukio
hilo kama la kurejesha uhuru wa
nchi.

Ina maana nchi za Magharibi
zinalazimisha uchaguzi ambako
viongozi wasiofaa wanashinda,
wazo ambalo haliko mbali sana
na makundi ya vijana ambao
wamekuwa wakiandamana kush-
erehekea mapinduzi ya kijeshi
katika nchi kama Mali, Burkina
Faso, Afrika ya Kati, Guinea na
sasa Niger.

Mojawapo kati ya makundi ya
vijana walibeba bango linalose-
ma ‘tunataka utawala wa mpito
wa miaka 10, ambayo inaweza
kutafsiriwa kuwa ni uhusiano wa
kudumu na mataifa kama Urusi
ili kusafisha magaidi.

Kimsingi watawala wa Urusi
na kundi la Wagner wako tayari
kwa kazi hiyo, alimradi wanaku-
wa huru kuendesha shughuli za
kutafuta madini adimu hasa kwa
mabhitaji ya nishati endelevu mae-
neo mengi duniani.
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Kinana anapofurahishwa hayupo
alivepinga uwekezaji bandarini

Na Beatrice Shayo, MARA

ATANZANIA

wameongea  wapo

wanaoutetea,  wa-

naoupinga na
wanaoukosoa  mkataba  wa
uwekezaji lakini hakuna anayes-
ema kusiwe na mwekezaji
bandarini.

Inavyoelekea wanakubali haja
ya kuwekeza na lengo ni ufanisi
na mapato zaidi katika lango hilo
la kiuchumi, anasema, Makamu
Mwenyekiti wa CCM Bara, Abdul-
rahman Kinana.

Anatoa uchambuzi huo kwe-
nye mkutano wa hadhara mkoa-
ni Mara unaofanyika viwanja vya
Mkendo Musoma mjini, akiwa
kwenye ziara ya kukagua miradi
ya maendeleo na utekelezaji wa
ilani.

Mwezi uliopita Kinana ana-
zitembelea wilaya za Kondoa
mkoani Dodoma, Babati, Man-
yara, Mara, Simiyu na Tabora
akiongozana na baadhi ya wa-
jumbe wa Halmashauri Kuu
(NEC), kuangalia utekelezaji wa
ilani.

Anasema jambo la bandari
limechukua mjadala mkubwa
umefika mahali unawachangan-
ya wananchi na kuwagawa kwa
sababu kila mmoja anaeleza lake.

Anaeleza kuwa serikali itak-
wenda kufanya kazi kwa nia
njema ya kuongeza ufanisi na
mapato ili kufanya shughuli ny-
ingi zaidi za maendeleo.

Kinana anasema waliojitokeza
kuhoji, wapo wanaohoji kwa nia
moja ya uzalendo na hawawezi
kueleza kila anayehoji ana nia
mbaya.

“Wapo ambao wanapitia mka-
taba wametoa ushauri mzuri,
serikali itapokea kila ushauri
utakaotolewa na CCM imeiagiza
isikilize maoni na ushauri wa wa-
nanchi. Inasikiliza ushauri, mao-
ni na hoja zinazotolewa na hofu
zinazotolewa pia haya yote yata-
fanyiwa kazi,” anasema Kinana.

YANAFANYIWA KAZI

Anaongeza kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan, anayafanyia kazi
maoni yaliyotolewa na haiweze-
kani Rais Dk. Samia akapuuza
maoni ya wananchi ndiyo maana
amemuona tangu  mjadala
umeanza amekaa kimya anaya-
fanyia kazi.

Anasema kiongozi bora pana-
potokea mambo ambayo kuna
ubishi na hoja mbalimbali sio
yule anayejaribu kujibu kila hoja
inayosemwa.

Kinana anasema mzuri ni yule
aliyetulia, alichokifanya Rais Sa-
mia ni kuwa mtulivu na kusiki-
liza kila hoja, kuchambua na
kutathimini kila moja ili muda
utakavyofika wapate uwekezaji
ulio bora zaidi kwa manufaa ya
Tanzania.

KUACHA CHUKI

Kinana anawataka watu kuhoji
kwa utaratibu bila kuweka chuki,
akisema wapo waliosema kwa
hisia kali, waliopeleka mjadala
huo kwenye masuala ya muun-
gano na udini hapakuwa na saba-
bu kwani uwekezaji huo ni wa
kiuchumi inatakiwa kujadiliwa
kwa hoja ambazo zitasikilizwa.

Kinamama wakimfurahia na kumpongeza Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara Abdulrahman Kinana. PICHA: BEATRICE SHAYO

“Hoja zitafanyiwa kazi kwa ma-
slahi ya nchi hakuna anayekataa
uwekezaji. Serikali inaendelea
kusikiliza maoni na hofu zinazo-
tolewa na chama chetu kimeagi-
za wananchi wasikilizwe kwa kila
ngazi na kila sehemu na serikali
inaendelea kufuatilia,”anasema
Makamu Mwenyekiti.

Anasema, hata Rais Samia al-
ivyofikia uamuzi wa kuwekeza
katika bandari ni kwa sababu ya
jambo moja la maslahi ya Watan-
zania na nchi na sio kwa sababu
yoyote.

‘Najua tupo watu wengi, vy-
ama vingi ndiyo wakati muafaka
likitokea jambo kila mmoja ana-
tafuta namna ya kulitengeneza
kwa namna ambayo inakuwa na
manufaa kwao kwa hiyo ukipiga
kelele kwa kueleza imeuzwa,
ningependa Watanzania waami-
ni haijauzwa hakuna bandari in-
ayouzwa,” anasisitiza.

Kinana anahoji bandari in-
auzwaje? Na ni kwa nini iuzwe
hapa bandari ya Musoma imeu-
zwa? Kwa bei ipi? Ili iweje haku-
na sababu na kuwaomba watu
wawe watulivu na imani na Rais
kwa kuamini kwamba kila jambo
analolifanya lina maslahi na taifa.

Anasema Rais Samia aliyekula
kiapo hawezi kufanya jambo am-
bao halina maslahi na nchi yake
amefanya mambo mbalimbali
ya kimaendeleo, kwa nini aende
kuuza bandari kwa sababu zipi?
Ili apate nini, ili iweje? ukiusiki-
liza huo mjadala msikilize kwa
umakini.

AONYA WABUNGE’

Aidha, Kinana anawataka
wabunge na madiwani kabla ya
kupitisha sheria wahakikishe wa-
nachukua mawazo ya wananchi
na kuyafanyia kazi badala ya
kupitishia sheria kandamizi am-
bazo umma hauzifahamu.

“Muache tabia ya kujifun-
gia kwa kutafuta mapato kwa
kutunga sheria ambazo zinak-
wenda kuumiza wananchi na
badala yeke wawashirikishe
wananchi na sio kutunga sheria
kandamizi,”anasema Kinana,

Anaongeza:“Madiwani  mpo
hapa mnapokuwa mnatengen-
eza sheria za halmashauri na
serikali za mtaa tengenezeni
sheria rafiki kwa wananchi msi-
jifungie mahali mnatafuta ma-
pato, hamna habari kwamba
sheria hizo zinakwenda kuumiza
watu,”.

Kinana anawaeleza kuwa
kabla hawajatunga sheria wajue
umuhimu wa kuwashirikisha
wananchi kwa sababu wametoka
katika kata hizo na endapo wak-
idai sheria hiyo ni mbovu zion-
dolewe.

Anawakumbusha kuwa wa-
nanchi hao ndiyo wapiga kura
wao kwa nini hawapewi heshima
ya kuulizwa katika sheria hizo na
badala yake zinageuka kuwatesa.

“Tukitunga sheria hatuwaulizi
wananchi na hata hao wapigaku-
ra hawazijui wakikamatwa ndiyo
wanaambiwa sheria ambayo
haijui. Sio sawa, madiwani na
wabunge kama sheria imeletwa
na wanaona haina maslahi na

wananchi ni bora wakaiacha
,anasisitiza Kinana.

Anasema, katika kuzisima-
mia kuna sheria, kanuni na tara-
tibu na jambo lazima liende na
utekelezaji wa sheria ambalo ni
busara si kila kitu ni sheria.

“Si kila wakati ni kamata
weka ndani kwani nyinyi ham-
jui kusamehe sheria yenu haina
kifungu cha kusamehe ni ad-
habu peke yake mtu anachukua
shughuli yake ndogo ameweka
mahali anauza anakamatwa
vitu vyote vinakusanywa na
kuchukuliwa na mtaji unaishia
hapo,”’anawaeleza Kinana.

Anasema mtu anapokuwa
amevunja sheria ajulishwe ukwe-
li wake kuhusiana na kosa lake na
aelezwe hairuhusiwi na kumpa
onyo badala ya kumkimbizia
kituo cha polisi wakati anahitaji
kuelimishwa.

KUBADILI VIONGOZI

Makamu Mwenyekiti Bara,
akiwa wilaya ya Kondoa Mkoa
wa Dodoma , anazungumza kwe-
nye mkutano wa hadhara ana-
poeleza kuwa hakuna sababu ya
wananchi kubadilisha viongozi
kama mashati jambo ambalo lin-
arudisha nyuma maendeleo.

Kinana anasema ni muhimu
kwa wananchi kujenga tabia ya
kutobadilisha viongozi wao kama
mashati endapo hakuna ulazima
wa kufanya hivyo.

“Kila binadamu ana kasoro,
hakuna mkamilifu, lakini wa-
nanchi hususani wapigakura
wasimuadhibu mtu kwa mambo

madogo badala yake waangalie
kazi kubwa na mazuri anayoya-
fanya mfano ni haya majimbo
yote ambayo wabunge wake
hawabadilishwi kama mashati
yamepiga hatua kubwa kwenye
maendeleo,”anasema Kinana.
Anafafanua kuwa inawezeka-
na mbunge asifanye kila kitu kwa
ukamilifu naye ni binadamu na
anaweza kuwa na kasoro, lakini
ukitaka kuishi na mwenzako vi-
zuri tafuta mema yake usifuatilie
upungufu wake muda wote.
“Tunavyoishi ukitafuta upun-
gufu wa mtu mtakosana ukizun-
gumza mema yake mtaishi pamo-
ja kila binadamu ana upungufu
hata mimi nina yangu. Na yeye
atakuwa anajua upungufu wao
lakini yote yanawekwa kando na
kutafuta mema na kufanya mai-
sha kuwa mema zaidi,”’anasema
Makamu Mwenyekiti Bara.
Kiongozi huyo anasema ka-
tika kufanikisha maendeleo
yoyote ni lazima kuwepo umoja
na mshikamano, kwani mambo
hayo yakikosekana maendeleo
yatakuwa hafifu kwa sababu
viongozi na wananchi watakuwa
wakibisha katika kila jambo.
“Mnataka kuweka mradi wa
maji mnabishania uende wapi,
mnataka kujenga shule mnasema
ijengwe wapi, mnabishana hadi
fedha zinarudi serikali kuu. Mna-
taka kuamua nyumba za walimu
zijengwe wapi hamkubaliani.
Mkiwa na umoja maendeleo yat-
akuwa ya haraka zaidi,”anasema
Kinana.
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UCHAGUZI MKUU ZIMBABWE
Haya tena ‘babu’ Mhangagwa na ‘dogo’
Chamisa ni hgome kuu va upinzani laKini....

Na Gaudensia Mngumi

AZIMBABWE sasa ni
mguu sawa.Wanaele-
kea kwenye boksi la
kura, uchaguzi wa

Rais na bunge baadaye mwezi
huu, si mbali ni hapo Jumatano
Agosti 23. Unakuwa wa mara ya
pili tangu kuondolewa madaraka-
ni kwa mpigania uhuru mkongwe
jongwe Robert Mugabe.

Kama kawaida,zilivyo nchi ny-
ingine za Afrika kuna wagombea
lukuki wapoll wanaowania kiti
cha urais. Hata hivyo, mchuano
mkali ni kati ya Rais anayemaliza
muda wake Emmerson Mnangag-
wa (80) kutoka chama tawala cha
ZANU-PF na Nelson Chamisa (45),
wa chama cha upinzani cha Citi-
zen’s Coalition for Change (CCC).

Chamisa katika uchaguzi wa
2018, aliibuka wa pili na kujin-
yakulia asilimia 44 ya kura. Ua-
muzi wa mahakama wa 2020
ulimvua uongozi wa chama ki-
kuu cha upinzani cha wakati huo
cha Movement for Democratic
Change (MDC) na baadaye aka-
poteza uwezo wa kupata mali za
chama na ufadhili wa serikali.

MDC ilianzishwa na Morgan
Richard Tsvangirai. Sasa marehe-
mu alikuwa mwanasiasa wa upin-
zani Zimbabwe aliyewahi kuwa
Waziri Mkuu kuanzia 2009 hadi
2013, akiongoza serikali pamoja
na Mugabe.

Hakupoa mwaka 2022 aliunda
CCC na bado ni maarufu sana
katika maeneo ya mijini na ndiye
sura kuu ya upinzani katika uch-
aguzi huo..

Wagombea wengine ni pamoja
na Douglas Mwonzora, kiongozi
mpya wa MDC na Elisabeth Vale-
rio, mgombea pekee mwanama-
ma.

Mnangagwa, mkuu wa ujasusi
wa zamani ambaye alichukua
hatamu baada ya kiongozi wa
muda mrefu Robert Mugabe
kupinduliwa katika mapinduzi ya
kijeshi ya mwaka 2017, anawania
muhula wa pili, ni baada ya kum-
shinda Chamisa katika uchaguzi
uliofanyika 2018.

Wachambuzi wa masuala ya
kisiasa wanasema kinyang’anyiro
hicho kinawapa ushindi upande
wa Mnangagwa na ZANU-PF, am-
bayo imeiongoza Zimbabwe tan-
gu mwaka 1980 na inaonekana
itatumia vibaya udhibiti wake wa
taasisi za serikali zikiwamo polisi
na vyombo vya habari ili kujibak-
isha madarakani.

Vyombo vya habari vya serikali
vinatoa muda mchache kwa up-
inzani, na polisi mara kwa mara
husimamisha mikutano yake ya
kampeni.

Chama cha CCC cha Chami-
sa kinatumia karata ya  ku-
changanyikiwa na kuongezeka
kushindwa kwa ZANU-PF katika
kushughulikia uchumi kutasaidia
kuinua kiwango chao kwa wa-
nanchi kikiunga mkono na hata
kupata ushindi.

YANAYOTAZAMWA

Katika uchaguzi huo mambo
makuu ni pamoja na uchumi kue-
ndelea kutetereka, ukisalia kuwa
suala kuu na pasua kichwa katika

Nelson Chamisa -CCC

Zimbabwe yenye utajiri wa ma-
dini kupindukia.

Huenda watu walikuwa na
matumaini kwamba nchi ingere-
jea na maisha kuimarika chini ya
Mnangagwa, lakini mambo yalifi-
fia haraka na kuwaacha wananchi
wakikabiliana na uhaba mkubwa
wa umeme na kupanda kwa bei
za bidhaa.

Aidha, mfumuko wa bei wa
mwaka hadi mwaka ni changa-
moto kwani kuna wakati ulifikia
asilimia 557 nayo ni Juni 2020,
wakati huu uko juu kwa asil-
imia 74.5 na pia kilifikia kipindi
Zimabwe ilikuwa taifa kati ya
nchi zenye mfumuko wa juu zaidi
duniani.

Dola ya Zimbabwe, iliyorudish-
wa tena na Mnangagwa mwaka
2019 baada ya muongo wa dola
ya Marekani, imeshuka kwa zaidi
ya asilimia 80 mwaka huu.

Itakumbukwa kuwa Dola ya
Zimbabwe ilisimama kutumika
mwaka 2009 na nafasi yake ika-
chukuliwa na Dola ya Marekani
ikiwa ni hatua za kudhibiti mfu-
muko wa bei. Aidha, baada ya
kipindi kirefu cha mfumuko wa
bei klichoifanya sarafu hiyo ku-
kosa thamani, ilirejeshwa tena
katika jaribio la kufufua uchumi
uliodorora na Rais Mnangagwa..

Ukosefu wa ajira umebaki
kuwa wa juu sana, suala muhimu
la uchaguzi kwa vijana walio na
umri wa chini ya miaka 35, ambao
ni asilimia 70 ya watu wote.

UJUMBE WA WAGOMBEA

Rais Mnangagwa, ambaye ho-
tuba zake za kampeni mara ny-
ingi huongozwa na maelezo ya
utaifa yanayokumbusha harakati
za kupigania uhuru wa Afrika,

Rais Emerson Mnangagwa ZANU -PF

anasema serikali yake imetoa
fursa kwa wazawa katika uchumi
na sera zinazounga mkono ush-
iriki wao katika sekta kama vile
madini na kilimo.

Chamisa, kwa upande mwing-
ine, anasema sera za Mnangagwa
zinawapendelea wasomi wach-
ache waliojiunganisha na serikali.
Anaahidi kuwa akishinda atakuza
uchumi, kupambana na ufisadi
na kukomesha kutengwa kwa
kuwekewa vikwazo Zimbabwe na
jumuiya ya kimataifa.

Anaahidi kuwa serikali ya CCC
itaweka nidhamu ya fedha na
matumizi ya umma, kurejesha
heshima ya haki za binadamu na
mali na kuvutia uwekezaji.

WAPIGAKURA 2023
Takriban watu milioni 6.6
wamejiandikisha kupiga kura

katika uchaguzi wa mwaka huu,

wakati milioni 5.7 walijitokeza
mwaka wa 2018, tume ya uchagu-
zi ya nchi hiyo inasema.

Ili kushinda urais, mgombea
lazima apate zaidi ya asilimia 50
ya kura. Ikiwa hakuna mshindi
wa moja kwa moja, uchaguzi un-
arudiwa na utafanyika Oktoba 2.

Kwa upande wa wagombea
ubunge na udiwani wanahitaji
kura nyingi zilizopigwa kushinda
na hakuna kigezo zaidi.

Licha ya idadi kubwa ya watu
wanaoishi nje ya nchi, wengi wao
wakiwa katika mataifa jirani ya
Afrika Kusini na Msumbiji, Zim-
babwe hairuhusu raia wake ku-
piga kura wakiwa kwenye mataifa
jirani.

Kwa mujibu wa sheria za uch-
aguzi za Zimbabwe matokeo ya
uchaguzi wa urais lazima yatan-
gazwe ndani ya siku tano baada
ya upigajikura kukamilishwa.

MITANDAO
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Taarifa za wenye !

ulemavu sasa
kukusanywa
kidijitali

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu
- Kazi, Vijana, Ajira na
We_nye Ulemavu inata-
rajia kuanzisha mfumo wa
kielektroniki utakaowez-
esha kukusanya taarifa za
watu wenye ulemavu.

Mfumo huo pia unata-
rajiwa kuwezesha kusajili,
kuratibu, kusimamia na
kufuatilia masuala na hu-
duma zinazohusu watu
wenye ulemavu.

Mkuu wa Kitengo cha
TEHAMA wa Ofisi hiyo,
Fatma Mgembe, alibaini-
sha hayo jana alipotoa
elimu kwa umma kuhusu

Alisema lengo la kuan-
zishwa mfumo huo
utawezesha upatikanaji
wa uhakika wa taarifa za
watu wenye ulemavu, ku-
tambua aina ya ulemavu,
mahitaji na idadi yao, ku-
jua vyanzo vya ulemavu
na Kuwa na mipango
thabiti ya kutoa huduma.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
ofisi hiyo, Gerold Komba,
alisema mfumo huo ni
sehemu ya uboreshaji
rejesta ya watu wenye ul-
emavu ili kuongeza ufanisi
katika utendaji na ucham-
buzi wa taarifa zao.

Alitoa rai kwa wazazi na
walezi kutoa ushirikiano
kwa watendaji wataka-
okuwa wanakusanya
taarifa hizo ili watu wenye
ulemavu wasajiliwe katika
mfumo huo, utakaowez-
esha serikali kutekeleza
hatua endelevu kwa
ustawi.

Mkuu wa Kitengo
cha TEHAMA wa
Ofisi hiyo, Fatma
Mgembe, alibaini-
sha hayo jana
alipotoa elimu kwa
umma kuhusu mfu-
mo huo jijini hapa.

Waliopandizwa uume waonyesha
gharama Mil. 6/-

matokeo chanya,

Na Augusta Njoji, DODOMA

UDUMA ya upandiki-

zaji uume iliyofanywa

kwa wanaume wawili

waliokuwa na tatizo la
nguvu za kiume katika Hospitali
ya Benjamin Mkapa (BMH) jijini
Dodoma, imeonesha matokeo
mazuri na ‘heshima’ imerejea
kwa familia zao, huku gharama
zake zikiwa kati ya Sh. milioni
sita hadi 10.

Akizungumza jana jijini hapa
na waandishi wa habari kuhu-
su utekelezaji wa majukumu
ya hospitali hiyo na mwelekeo
wake kwa mwaka wa fedha
2023/24, Mkurugenzi Mtendaji
wa BMH, Dk. Alphonce Chandi-
ka, alisema huduma hiyo imean-
zishwa baada ya kubaini kuna
tatizo kubwa la nguvu za kiume.

“Tumeona hata wenzetu wa-
ganga wa Kkienyeji wanapita
huko mtaani kule na dawa ya
kutibu tatizo hili. Wananchi wa-
nasumbuka, sisi kama taasisi ya
umma tumeona tuje na mkakati
wa kuwasaidia wananchi.

“Tulianza kutoa huduma
mwezi Juni 2022 kwa wanaume
wawili, lakini kwa habari njema

kutoka kwao mambo ni mazuri.

“Mambo ni mazuri sana kwa
sababu tuliwapa masharti wa-
kae wiki sita ndipo waanze ku-
jaribu mitambo, mitambo ime-
kaa vizuri na wao wametuambia
matokeo mazuri wamefurahi
sana na imerejesha heshima ka-
tika familia zao,” alisema.

Alibainisha kuwa wako katika
mchakato wa kuongeza wigo
wa utoaji huduma ili zipatikane
kwa wahitaji wote na wale wa-
naotengeneza vipandikizi wa-
nakamilisha taratibu za usajili ili
kufungua ofisi Dar es Salaam ita-
kayorahisisha upatikanaji wake.

“Ninatumaini baada ya kuanza
sisi na hospitali zingine zitatoa
kwa kuwa uhitaji ni mkubwa.
Sisi pekee yetu hatutotosheleza.
Kwa hiyo, tutashirikiana na wen-
zetu hata kuwapa mafunzo ili
watoe huduma katika hospitali
zao,” alisema.

Kiongozi huyo alisema ghara-
ma siyo kubwa kulinganishwa
na tabu anazopata mtu mwenye
tatizo hilo. Ni kati ya Sh. milioni
sita na 10.

Alisema magonjwa ya kisukari
na shinikizo yanachangia kwa
kiasi kikubwa tatizo la nguvu za

kiume na kuwashauri wananchi
kujiepusha na magonjwa yasiyo
ya kuambukiza.

“Pia nitahadharishe kuhusu
mitindo ya kujamiana ambayo
imeonekana kuchangia tatizo
hili kama mlivyosikia kuna
mmoja wa wagonjwa ilitokana
na mitindo hiyo (sehemu zake
za siri zilivunjika). Sasa inaweze-
kana kuna wengine huko wengi
mtaani, hivyo nitoe tahadhari,”
alisema. Kuhusu upandikizaji
figo, kiongozi huyo alisema kwa
mwaka uliopita wananchi wa-
nane walinufaika na upandiki-
zaji figo na wametumia Sh. mil-
ioni 288.

Kama wangepelekwa nje
ya nchi kupata huduma hiyo,
wangetumia Sh. milioni 600 kul-
ingana na gharama za hospitali
za nje, hivyo kwa huduma hiyo
serikali imeokoa Sh. milioni 312.

“Katika huduma za matibabu
ya moyo tumeendelea kuima-
rika. Mwaka uliopita tumefanya
uchunguzi wa mishipa ya moyo
kwa wagonjwa 320, upandiki-
zaji betri wagonjwa 13, watoto
waliozibwa matundu katika
moyo 14, kuweka vizibua njia ya
mishipa ya moyo 54, huduma

ya vipandikizi katika magoti na
nyonga wananchi 72 wamenu-
faika na huduma hii na serikali
imetumia Sh. milioni 864 na
kama wangeenda kupata hudu-
ma hii nje ya nchi, ingeigharimu
serikali Sh. bilioni 2.5, hivyo
Sh. bilioni 1.638 zimeokolewa,”
alisema.

Mkurugenzi huyo  alise-
ma kuwa katika huduma ya
upandikizaji uloto, imekuwa na
manufaa makubwa kwa watoto
wanne ambao wamepona kabi-
sa na huduma hiyo inapatikana
Hospitali ya Benjamin Mkapa
kwa nchi za Afrika Mashariki na
Kati kwa gharama za matibabu
Sh. milioni 50 wakati matibabu
hayo nje ya nchi yanagharimu
Sh. milioni 120 hadi 135.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2023/24, wametenga Sh. bilioni
64.52. Kati yake, Sh. bilioni 18.62
ni za miradi ya maendeleo ili
kuendelea kuwapunguzia wa-
nanchi adha ya kusafiri mbali
kupata matibabu.

Alisema miradi yao inajumui-
sha ujenzi wakituo cha upandiki-
zaji wa figo chenye vyumba vya
upasuaji kwa anayechangia figo
na anayepokea.

e Mkuu wa
mkoa wa
Dodoma,
Rosemary
Senyamule
akizungumza
na waumini
wakati
wa ibada
maalumu ya
kumshukuru
Mungu kwa
serikali ku-
wekeza mi-
radi mikubwa
kwa ajili ya
maendeleo
va watanza-
nia, ka-
tika Kanisa la
Karmeli As-
™. semblies of
God Ipagala,
Dodoma juzi.
5 PICHA PETER
y — MKWAVILA

CCM vaagiza kufanylka uchunguzi hofu ubadhirifu ujenzi kituo cha afya

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimemtaka Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Peter Serukamba, ku-
unda kamati ya kuchunguza
hofu ya ubadhirifu katika mradi
wa ujenzi wa Kituo cha Afya Uny-
ambwa, Manispaa ya Singida am-
bacho serikali ilitoa Sh. milioni
500.

Imeelezwa kuwa fedha zote
zimeshatolewa, lakini ujenzi hau-
jakamilika.

Katibu wa CCM Wilaya ya Sin-
gida Mjini, Shaban Hamis, alitoa
rai hiyo juzi wakati wa kikao cha
Halmashauri Kuu ya CCM Mkoa
kilichoitishwa kwa lengo la ku-
jadili utekelezaji wa ilani.

“Katika sekta ya afya, hali ni
mbaya, vituo vingi vya afya havi-
jakamilika vikiwamo vinavyo-
jengwa kwa nguvu za wananchi.
Mfano, Kituo cha Afya Unyamb-
wa ujenzi wake umesimama
kwa miaka miwili. Tukienda hivi
tunaweza kukosa kura 2024,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Serukamba, alikili kuwa, baadhi
ya vituo vya afya havijakamilika.
Wakati ujenzi wa Kituo cha Afya
Unyambwa unaanza hakuwa
Mkuu wa Mkoa.

Akaweka angalizo siyo kweli
kwamba hali ya afya ni mbaya
kama inavyoelezwa kwa kuwa
suala la afya lina mambo mawili
- utoaji huduma na majengo. Ka-
tika utoaji huduma hali ni nzuri.

Tamko hilo la Halmashauri
Kuu ya CCM Mkoa limetolewa
ikiwa ni siku mbili baada ya wa-

jumbe wa Kamati ya Siasa ya
Mkoa kutoa agizo kwa viongozi
wa serikali wilayani Singida ku-
chukua hatua za kisheria haraka
dhidi ya watumishi waliosima-
mia ujenzi wa mradi wa kituo
hicho cha afya.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Singida, Martha Mlata, aliagiza
hayo akiwa na wajumbe wa
Kamati ya Siasa ya Mkoa wali-
potembelea na kukagua mradi
huo na kubaini ujenzi umekwa-
ma kuendelea kwa miaka miwili
sasa kutokana na fedha zilizo-

tolewa na serikali kuisha.

Wajumbe wa kamati hiyo
walielezwa kuwa Manispaa ya
Singida katika mwaka huu wa
fedha imelazimika kutenga Sh.
milioni 90 kwa ajili ya kumalizia
ujenzi wa kituo hicho.

Martha alihoji kama Mkuu wa
Wilaya ya Singida aliagiza Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kuchun-
guza utata wa matumizi ya fedha
hizo na sababu za uchunguzi
huo kuchukua miaka miwili bila
kukamilika.
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Waliotorosha mwanafunzi
ili aolewe wakamatwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya linawashikilia

watu watatu kwa tuhu-

ma za kumtorosha mwa-
nafunzi wa shule ya sekondari
na kutaka aolewe na kijana wao
kinyume cha sheria.

Wanaoshikiliwa ni Nazareth
Ndele (50), Steven Mwaigaga
(29) na Faraja Mwaigaga (26)
du, Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi,
Benjamin Kuzaga, alisema
watuhumiwa hao walikamatwa
Julai 27, mwaka huu, walipok-
wenda nyumbani kwa mzazi wa
binti huyo kutoa mahari.

Kamanda Kuzaga alisema
binti huyo mwenye umri wa
miaka 17 alipangishiwa nyumba
jirani na shule kutokana na ny-
umbani kwao kuwa mbali.

Alisema Julai 20, mwaka huu,

kijana aitwaye Chande Mwaiga-
ga alimfuata binti huyo kwenye
nyumba aliyokuwa anaishi na
kuondoka naye kwenda kuishi
mume na mke.

“Kijana huyo alianza kum-
shawishi mwanafunzi huyo am-
baye jina tumelihifadhi walipo-
kutana Juni 12, mwaka huu
alimshawishi na kuingia naye
kwenye uhusiano wa kingono,”
alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema Julai 27, 2023 saa
3:00 asubuhi, baba mzazi wa
mwanafunzi huyo, Majaliwa
Miston (46), akijua mwanaye
yuko shuleni alipokea wageni
watatu ambao ndiyo watuhu-
miwa wakijitambulisha kuwa ni
washenga wa Chande.

Kamanda Kuzaga alisema
baba mzazi wa binti huyo alip-
owahoji walijibu kwamba binti
yake anaishi na kijana anayeit-
wa Chande Mwaigaga na wa-
kaeleza kwamba lengo lao ili-

kuwa kwenda kutoa posa.

Alisema watuhumiwa hao
walitaka kumpatia Miston Sh.
110,000 kama posa na mahari
ambayo ilikuwa ngombe mmo-
ja, mbuzi mmoja, blanketi moja
na mashuka mawili.

Kamanda Kuzaga alisema
jeshi hilo lilipata taarifa za siri
na kwenda katika eneo hilo am-
bako lilishirikiana na viongozi

mbaroni watuhumiwa.

Alisema waliwakamata
watuhumiwa wote watatu na
kuwasweka ndani kwa ajili ya
hatua mbalimbali za kisheria
na kwamba walianza jitihada za
kumsaka binti huyo.

Alisema watuhumiwa hao
walihojiwa na  wakaeleza
alikokuwa amehifadhiwa binti
huyo na kisha jeshi hilo lika-
shirikiana na wananchi wa
eneo hilo kumtafuta mpaka
wakamkuta nyumbani kwa
Chande.

Alisema jitihada za kumtafuta
mtuhumiwa Chande Mwaigaga,
ambaye alitorokea kusikoju-
likana zinaendelea na kwamba
akipatikana ataunganishwa na
watuhumiwa ~ wanaoshikiliwa
kwa ajili ya hatua za kisheria.

Kamanda Kuzaga, aliwataka
vijana kuacha tabia ya kuwala-
ghai na kuwarubuni wanafunzi
kitendo ambacho ni kinyume
cha sheria na kinachosababisha
kuwaharibia masomo.

Aidha, aliwataka wazazi na
walezi kuacha kusaidia watoto
wao katika vitendo vya uhalifu
kwa maelezo kuwa watashu-
ghulikiwa kwa mujibu wa she-
ria.

Tatizo la wanafunzi wa kike
kutoroka shule na kuolewa
limeanza kuongezeka mkoani
Mbeya, hivi karibuni aliyekuwa
mwanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Panda Hill alitoroka
na kuanza kuishi na mchoma
mkaa ajulikanaye kwa jina la
Baba Jose.

Naibu Waziri wa
Kilimo, Anthony
Mavunde (kush-
oto), akiambat-
ana na baadhi
ya Viongozi wa
Mkoa wa Mbeya
na maofisa wa
wizara hiyo Ku-
kagua teknolojia
mbalimbali za
kilimo zinazo-
onyeshwa kwe-
nye maonyesho
ya kimataifa

ya kilimo
(Nanenane) ya-
nayofanyika
Uwanja wa John
Fp Mwakangale ji-
== jini Mbeya jana.
° PICHA: NEBART
MSOKWA

I
: Wananchi

. waanza kupata

. maji waliyokosa
: muda mrefu

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU chache baada ya Kamati ya

: Siasa ya Chama cha Mapinduzi (CCM),
* Mkoa wa Mbeya, kutembelea Mradi

* wa Maji wa Bwawa la Matwiga,

* wilayani Chunya na kuiagiza serikali
: kushughulikia uhaba uliopo, tayari

: wananchi wameanza kupata huduma
¢ katika maeneo yote ya mradi.

Meneja wa Wakala wa Usambazaji

¢ Maji na usafi wa Mazingira vijiji (RU
: WASA), Mkoa wa Mbeya, Mhand|5|

: Hans Patrick, jana alisema vituo

: vyote vilivyokuwa vinatakiwa kutoa
: maji kwenye mradi huo tayari wa-

: nanchi wanapata huduma.

Alisema wakati kamati ya siasa

: inapita wiki iliyopita ni vituo vitano
: pekee kati ya 17 ndivyo vilikuwa

¢ vinatoa huduma, lakini kwa sasa vi-
: tuo vyote vinatoa maji.

Alisema mradi huo kwa sasa una-

: Matwiga na Isangavvana na kwamba
¢ wanaendelea kurekebisha maeneo

: ambayo huduma haipatikani kama

¢ ilivyokusudiwa na serikali.

“Nimekagua vituo vyote 17, nili-

: kuwa nakagua kituo kimoja baada ya
: kingine na sasa huduma inapatikana
: vizuri na wananchi wanafurahia, tu-
: nashukuru Kamati ya Siasa ilitusaidia
: kubaini matatizo,” alisema Injinia
 Hans. Alisema miradi yote ya RUWA-
¢ SA ambayo kamati ilitembelea wa-

: naendelea na taratibu za kuhakikisha
: inakamilika na wananchi wanaanza

¢ kupata huduma.

Vilevile, alisema wanakusudia

¢ kuuhamisha mtambo huo kwenda
: wilayani Kyela ambako utatumika
: kuchoronga kisima kwenye shule

: ya wasichana ambayo imeanza ku-
: jengwa.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa

: Mbeya, Dk. Stephen Mwakajumilo
: alisema mtambo wa kuchoronga

¢ visima ukishahamishwa wilayani
: Chunya hautarudi hadi umalize

¢ kazi kwenye halmashauri zingine.

Alisema Wilaya ya Mbarali pia

. inakabiliwa na tatizo kubwa la up-
1 ungufu wa maji na hivyo mtambo
 huo unatakiwa ukimaliza kazi Chu-
: nya uhamishiwe Mbarali.

Halmashauri yajenga shule kumuenzi Prof. Mwandosya

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

HALMASHAURI ya Busokelo
katika Wilaya ya Rungwe, mkoani
Mbeya, imejenga shule mpya
ya msingi na kuibatiza jina la
Prof. Mark Mwandosya, ikiwa ni
namna ya kumuenzi kutokana na
mchango wake kwenye maende-
leo ya halmashauri hiyo na taifa.

Shule hiyo imejengwa katika
Mji wa Lwangwa yalipo Makao
Makuu ya Halmashauri hiyo na
inatarajiwa kuhudumia kata za
Lwangwa na Kabula.

Shule hiyo imepewa jina hilo la
Prof. Mwandosya baada ushauri
wa Mwenyekiti wa Chama cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Mbeya, Dk. Stephen Mwakajumi-

lo, wakati wa ziara ya kukagua
miradi ya maendeleo.

Dk. Mwakajumilo, alisema ali-
fanya ziara katika wilaya nzima ya
Rungwe ambayo Prof. Mwando-
sya, aliitumikia kwa muda mrefu,
lakini hakuona mradi wowote uli-
opewa jina lake kama namna ya
kutambua mchango wake.

Alisema ili kumuenzi ni vyema
mradi wowote wa maendeleo
ukapewa jina lake ili hata vizazi
vijavyo vikumbuke na kutambua
mchango wake.

“Miongoni mwa watu waliotoa
mchango mkubwa wa maende-
leo kwenye wilaya hii huwezi
ukamwacha Prof. Mwandosya,
amekuwa na mchango mkubwa
ndani ya wilaya yetu na taifa, kwa
hiyo nawashauri tafuteni namna

ya kuuenzi huo mchango,” alise-
ma Dk. Mwakajumilo.

Juzi Mkuu wa Wilaya ya Rung-
we, Jaffar Haniu, alisema walia-
mua kuipa shule hiyo mpya jina
la Prof. Mwandosya, kutokana na
kwamba ndiyo shule mpya pekee
ndani ya halmashauri hiyo.

Alisema shule hiyo ilikuwa
bado haijasajiliwa na wala hai-
japewa jina na hivyo baada ya
kushauriwa na Dk. Mwakajumilo
wakaamua isajiliwe kwa jina hilo.

Ofisa Elimu Msingi na Awali
wa Halmashauri ya Busokelo,
Mwalimu Atuvonwe Chaula,
alisema shule hiyo imejengwa
kwa kutumia fedha za mradi wa
BUST ambao unalenga kuongeza
vyumba vya madarasa kwenye
shule zenye idadi kubwa ya wa-

nafunzi.

Alisema ujenzi wake umegha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 200 na
ina majengo saba ambayo yana
zaidi ya vyumba 14 ambavyo vi-
takuwa ni madarasa na ofisi za
walimu.

Alisema Shule ya Msingi
Lwangwa, ilikuwa imeelemewa
na idadi kubwa ya wanafunzi
kwa maelezo kuwa ina zaidi ya
wanafunzi 800 jambo ambalo
lilikuwa linawafanya wabanane
kwenye vyuma vya madarasa.

“Halmashauri nzima tuliletewa
zaidi ya Sh. milioni 600 kwa ajili
ya mradi wa BUST, lakini fedha
nyingi tulizielekeza kwenye hii
shule mpya kwa sababu ya mson-
gamano wa wanafunzi kwenye
shule mama,” alisema Mwalimu

Chaula.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Busokelo, Loema
Peter, alisema mradi huo ume-
tekelezwa kwa kutumia mfumo
wa akaunti ya dharura (Force ac-
count) ambao unataka kutumia
mafundi wa mtaani.

Alisema shule hiyo walianza
kuijenga Mei, mwaka huu na sasa
inaelekea kukamilika na kwamba
kazi zilizobaki ni za umaliziaji
huku baadhi ya madarasa yakiwa
yameshakamailika.

Prof. Mark Mwandosya, alitu-
mikia Wilaya ya Rungwe, kama
Mbunge wa Jimbo la Rungwe
Mashariki ambalo kwa sasa lin-
aitwa Busokelo na alikuwa Waziri
kwenye wizara mbalimbali kabla
ya kustaafu mwaka 2015.
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Mwanakwerekwe :

wapongezwa
kujenga kituo
cha ujasiriamali
Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu
yva Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amepongeza hatua ya
viongozi wa Jimbo la Mwa-
nakwerekwe kujenga kituo
cha wajasiriamali ili kuwa-
saidia vijana kupata ujuzi na
kujikimu kimaisha.

Hemed aliyasema hayo
wakati alipotembelea kituo
hicho ikiwa ni mwendel-
ez0 wa ziara yake ya kuka-
gua uhai wa chama katika
majimbo yote ya uchaguzi ya
Zanzibar.

Alisema kuwapo kwa kituo
hicho kuna unga mkono
dhamira ya Rais wa Zanzibar

kuwawekea mazingira mazuri

wajasiriamali.

Alisema kituo hicho kina-
saidia kuwapatia ujuzi vijana
wa jimbo hilo na wengine
na hatimaye kuzalisha ajira
nyingi zitakazowanufaisha
vijana wa Zanzibar.

Akitoa taarifa ya Kituo cha
Ujasiriamali Jimbo la Mwa-

nakwerekwe, Katibu wa Umo-

ja wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi, Said Saleh Said,

alisema kituo hicho kimeanza

rasmi mwaka 2022 kikiwa na
lengo la kuwapatia elimu ya

ujasiriamali vijana ili waweze

kujiajiri na kUJ|k|mu kimaisha
na kuondokana na mawazo
potofu ya kujihusisha na vi-
kundi viovu.

Alisema toka kuanzishwa
kwa kituo hicho kimezalisha
vijana wenye taaluma na
uweledi mkubwa kwa ku-
zalisha bidhaa zilizo bora na
Zenye Viwango pamoja na
kuanzisha kitengo cha TEHA-
MA kwa ajili ya kutoa elimu
ya habari na mawasiliano.

Alisema kuwapo kwa
kituo hicho kuna unga
mkono dhamira ya Rais
wa Zanzibar kuwawekea
mazingira mazuri waja-
siriamali.

Serikali yafungua maeneo

‘mapya utafutaji mafuta

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar imefun-
gua maeneo mapya ya
utafutaji wa mafuta na
gesi asilia visiwani humo.
Ufunguzi huo unafungua
awamu mpya ya utafutaji wa
mafuta na gesi asilia ambao
una lengo la kukuza sekta
hiyo, kwa kufungua fursa
kwa wawekezaji wa utafutaji
na uchimbaji wa nishati hiyo
kuomba maeneo hayo kupitia
zabuni ya kimataifa itakay-
otangazwa kabla ya kumalizika
kwa mwaka 2023.
Akizungumza  jana  na
waandishi wa habari ofisini
kwake mjini hapa, Waziri wa
Uchumi wa Buluu na Uvuvi,
Masoud Suleiman Makame,
alisema serikali inazikaribisha
kampuni za utafutaji na uchim-
baji wa mafuta na gesi asilia
kuangalia data za Zanzibar na
kuanza kupendekeza maeneo
yanayowavutia zaidi katika ku-
wekeza kabla ya kuanza kwa

zabuni hiyo.

“Zabuni hii ni zabuni ya
kwanza kwa Zanzibar katika
masuala ya utafutaji na uchim-
baji wa mafuta na gesi asilia iki-
wa ni moja ya shughuli katika
mpango wa miaka mitano wa
uendelezaji wa sekta hii hapa
Zanzibar,” alisema.

Masoud alisema chini ya
uongozi wa Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi, Zanzibar inaende-
lea kuwa kituo kikubwa cha
uwekezaji kwa ajili ya kukuza
na kuimarisha uchumi kwa ma-
slahi ya wananchi wake.

“Hatua tuliyofikia leo ni ush-
uhuda wa uongozi wake imara
na maono yake makubwa am-
bapo leo hii Zanzibar imean-
dika historia mpya ya kufani-
kisha ugawaji wa vitalu vipya
na kuandaa zabuni ya kwanza
ya utoaji wa vitalu kwa ajili ya
utafutaji wa mafuta na gesi
asilia,” alisema.

Aidha, alihakikishia kampuni
za utafutaji na uchimbaji wa
mafutaji na gesi asilia pamoja
na wawekezaji kuwa milango
iko wazi kwa ajili ya kuwapokea

na wanatarajia ushirikiano
mzuri na ushiriki wao katika
sekta hiyo kwa kuwa karibu na
Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi na Mamlaka ya Udhibiti
wa Utafutaji na Uchimbaji wa
Mafuta na Gesi asilia Zanzibar
(ZPRA).

Alisema taarifa zote za
mafuta na gesi zimekamilika
kuchakatwa na kampuni ya
Schlumberget na Serikali ya
Zanzibar ilikabidhiwa na kam-
puni ya PUMA pamoja na TPDC
za Dar-es-Salaam.

Waziri Makame alisema, Zan-
zibar ipo huru kufanya kazi za
uchimbaji wa mafuta na gesi
pamoja na shughuli zote za
utafiti na hakuna vikwazo.

Alisema kazi za utafiti wa
mafuta na gesi kwa muda mre-
fu zilifanywa na kampuni ya
Rakgas katika hatua mbalim-
bali kabla ya kutokea tofauti na
kushindwa kufuata masharti.

Makame alitoa ufafanuzi huo
baada ya baadhi ya wanasiasa
kudai kwamba Zanzibar haina
uwezo wa kisheria wa kutoa
leseni katika kazi za uchimbaji

wa mafuta kwa sababu suala
hilo ni miongoni mwa mambo
ya Muungano.

“Nataka niwaambie wa-
nanchi na wawekezaji kwa
ujumla  kwamba  hakuna
vikwazo kwa Zanzibar kisheria
kuchimba mafuta na gesi kwani
kazi za aina hiyo tayari zime-
fanyika awali...suala la mafuta
na gesi tayari limepatiwa ufum-
buzi wake.” alisema.

Hata hivyo, hakuvitaja vitalu
vitakavyohusika na uwekezaji
katika kutafuta mafuta na gesi
na kudai kwamba ni siri na
hayo ni makubaliano kati ya
mwekezaji na wizara.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Shirika la Utafiti na Uchimbaji
wa Mafuta (ZPRA), Ali Khalil
Mirza, alisema hiyo ni hatua
nzuri ya kuifungua Zanzibar
katika masuala ya utafiti na
uwekezaji katika nishati ya
mafuta na gesi.

“Haya ni mabadiliko makub-
wa ambayo sasa yanakwenda
kuifungua Zanzibar katika sek-
ta ya uwekezaji wa mafuta na
gesi,” alisema.

Mjumbe wa
Mkutano
MKkuu wa
Chama cha
ACT Wazal-
endo, Ismai
Jussa Ladhu
akihutubia
mkutano
wa hadhara
wa chama
hicho, katika
uwanja wa
Chwaka,
Mkoa wa
Kusini
Unguja juzi.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Jeshi la PoI|5| latakiwa kuimarisha doria, huduma bora

Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Hamad Khamis Ham-
ad, amewataka askari wa Jeshi la
Polisi kuimarisha doria na kutoa
huduma bora kwa jamii wakati
wanapotekeleza majukumu yao
ya kazi.

Aliyasema hayo huko Mkoa
wa Kaskazini Unguja alipokua
akizungumza na askari wa mkoa
huo katika kikao kazi cha tath-
mini ya utendaji kazi wa Jeshi la
Polisi. Kamishna Hamad alisema
utoaji wa huduma bora kwa
jamii utasaidia wananchi kuwa
na imani na Jeshi hilo na kuunga
mkono jitihada za serikali ka-

tika kukuza utalii na uwekezaji
nchini.

“Serikali zetu zote mbili ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar zimekuwa zikitangaza fur-
sa za kiuchumi kwa wawekezaji
na za kitalii ili kukuza uchumi
wa nchi yetu kutokana na amani
iliyopo na wananchi wana mata-
rajio makubwa kwa Jeshi letu,”
alisema Kamishna Hamad.

Aliwasisitiza askari kutumia
dhana ya polisi jamii kwa kuwa-
pa elimu wananchi umuhimu wa
utalii na kujiepusha na vitendo
vya kihalifu kwa wageni na jamii
kwa ujumla.

Aliwataka askari hao kuzinga-

tia haki za binadamu wanapotoa
huduma kwa wananchi wan-
apofika katika vituo vya polisi.

“Suala la kuzingatia haki za
binadamu kwa askari wa Jeshi
la Polisi wa cheo chochote kile
sio hiari ni lazima na unapaswa
uwahudumie wananchi kama
unavyohitaji kuhudumiwa wewe
unapoenda katika maeneo ya
kijamii kama vile hospitali ku-
fuata huduma na atakae tenda
kinyume na hayo tutamchukulia
hatua,” alisema.

Kamishna Hamad alisema
suala la udhalilishaji katika jamii
ni changamoto licha ya Jeshi
la Polisi kufanya bidii ikiwamo
kutoa elimu kwa wananchi.

Alizitaja changamoto hizo
kuwa ni pamoja na wananchi
kushindwa kutoa ushirikiano
wakati wa kukusanya upelelezi,
kuchelewa kuripoti matukio
hayo katika vituo vya polisi kwa
wakati, mahali, ukosefu wa male-
zi bora na baadhi ya wanajamii
kuliona suala la kuzuia vitendo
vya udhalilishaji linawahusu
polisi pekee.

“Jeshi la Polisi limekua liki-
fanya doria, lakini doria hizi
haziwezi kuzuia vitendo vya ud-
halilishaji kwani vitendo hivyo
hufanyika katika maeneo ya
vificho ambapo polisi hawapo,
hivyo suala hili pia linahitaji do-
ria za kiroho kwa waumini wa

dini zote,” alisema.

Kamada wa Polisi Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Kamishna
Msaidizi, Daniel Shila, alisema
hali ya usalama katika mkoa
huo ni nzuri na wamejipanga
kuendelea kuzuia na kutatua
changamoto ya uhalifu na wa-
halifu na kutoa elimu kwa jamii
juu ya umuhimu wa kujiepusha
na kufanya vitendo vya kihalifu
kwa wageni wanaofika nchini na
katika jamii.

“Jeshi la Polisi limepeleka
askari wenye cheo cha Mkaguzi
katika kila shehia kutoa elimu na
kushirikiana na wananchi kutat-
ua changamoto za kihalifu zilizo-
mo katika shehia zao,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Temeke
Kituo cha Jumuishi
Mkoa Dar es salaam
Usimamizi wa mirathi Na 804 /2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU JUMA MUSTAFA MAWENGE wa Mbezi Beach
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA  ZUBEDA MGANGA MAWENGE
KADOGONDA MUSTAFA MAWENGE
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa mirathi Mahakama za
mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo  mnamo  tarehe.....mwezi..mwaka...kabla  huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemuanaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 19 mwezi 06 mwaka 2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

BAKHITA MATHIAS MANGA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya NEW
HOLLAND yenye usajili
namba: T691 CHG, CHASSIS
NAMBA: 1230109 na ENGINE
NAMBA: 104527N. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/213589/2023

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

NAJIM SHABANI MAKONGORO
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya BOXER yenye
namba za usajili
MC442CSP. Chassis No.
MD2A21BXXLWF92410, Engine
No. PFXWLF20278. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/201870/2022.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 20 LA 2023
HADIJA IBRAHIM MUSSA MWOMBAJI/ WAOMBAJI
DHIDI YA
(1) DEO, (2) JAMES PETER (3) UMMY ABDALLAH MTONI
MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI
(1) DEO, (2) JAMES PETER (3) UMMY ABDALLAH MTONI

POPOQTE ULIPO/MLIPO

HADIJA IBRAHIM MUSSA amefungua shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(mwananyamala) shauri husika limepangwa kutajwa
hukumu tarehe 11/09/2023 saa 3:00 Asubuhi mbele ya
Mh J.W.SILLAS vielelezo vyote vya kesi vinapatikana
katika masijala ya wazi Baraza la Ardhi na Nyumba
Kinondoni. Endapo hautatekeleza haya, Shauri
litasikilizwa upande mmoja na Hukumu kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili leo

tarehe 31 Mwezi 072023 @

FAmAZILA A i ] TR

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT
AT MUSOMA
CIVIL CASE NO 07 OF 2023
MILELE ALPHONSO MUNDEBA......PLAINTIFF
VERSUS

STEPHEN JOSEPH MASELE.....DEFENDANT
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(ORDER V, RULE 1CPC)

TO : STEPHEN JOSEPH MASELE
P.0.BOX 4565, GEITA.
PHONE NO : 0752 - 699 942
TAKE NOTICE THAT THE PLAINTIFF HAS FILED THE SUIT
AGAINST YOU, THE PARTICULARS OF THE CLAIMS ARE SET
FORTH IN THE COPY OF THE PLAIN IN THE COURT.
YOU ARE HEREBY NOTIFIED UPON READING OF THE
SUMMONS YOU MUST APPEAR IN THE COURT ON THE 14TH ,
AUGUST, 2023 AT 08:30 AM IN THE FORENOON AND FILE YOUR
WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE WITHIN 21 DAYS FROM
THE DATE OF PUBLICATION OF THE NOTICE/SUMMONS.
AND TAKE NOTICE FURTHER THAT IF YOU DEFAULT IN FILLING
OF THE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE WITHIN
SPECIFIED HEREINABOVE THE COURT MAY PRONOUNCE
JUDGEMENT/RULING AGAINST YOU.
GIVEN UNDER MY HAND AMD SEAL OF THE COURT THIS 28TH,
JULY,2023. - i
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saans

KUPOTEA KWA

KADI ZA MAGARI

ELISHA JAMES ISSANJA
anatangaza kupotea kwa
kadi za magari zenye usajili
namba : T 659 AKW, T 746
ANT, T 463 ABP na T 346
DKY. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA :

ARU/ARU/RB/257965/2023

AUJEN WILLIBARD anatangaza kupotelewa na
vyeti, cheti cha chakuhitimu kidato cha nne
index No. S.0676-0047 MABIRA SECONDARY
SHOOL mwaka 2014, na Kidato cha Sita index No.
$0150-0578 SAME SECONDARY SCHOOL mwaka
2017, Vilivyotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa.
Cheti cha chuo chenye namba 003-0003189
pamoja na Transcript vilivyotolewa na ST.
JOHN'S UNIVERSITY OF TANZANIA Mwaka 2021.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa polisi: KAG/ RB/5017/2023

KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NDUGU COSTANTINE
KIZWALO MSINGI
AMEPOTEZA KADI YAKE YA
GARIAINAYATOYOTA
RAV4 YENYE NAMBA ZA
USAJILI T159 ARS. KWA
YEYOTE ATAKAEIONA AU
KUOKOTA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI.
TAARIFA YA POLISI
MAS/TR/RB/37/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya yaMOROGORO
Kituo cha MJINI
Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na. 73/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
JOHN EDIMOND LYIMO wa MANZESE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUWATEUA WASIMAMIZI
WAWILI YALIYOLETWA NA 1. ANGELINA JOHN LYIMO.
2. SHABANI ABDALLAH MWAWILA.

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Maha kama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 11
Mwezi 08 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa
* Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
* Marehemu hakuacha wosia *Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe 27 mwezi 07 mwaka 2023

£

IN THE HIGH COURT OF FTHE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(INTHE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA
LAND APPEAL NO. 123 OF 2022
(Original Application No. 121 of 2020 District Land and Housing Tribunal
for Arusha at Arusha )
LORIVITIRA KAMBEL.......c..... APPELLANT
VERSUS

NMBBANKPLC....cc..coovssrrens 18T RESPONDENT
KILICRAAS ADVENTURE &SAFARI AUCTIONEERS.........2ND
RESPONDENT
JOSEPH TOBIKO MOLLEL. 3RD RESPPONDENT
JOSEPH LELO MFO.. ..4THRESPONDENT
NOTICE OF MENTION

T0:

+ NMBBANKPLS

+ KILICRAAS ADVENTURE & SAFARI AUCTIONEERS
+ JOSEPH TOBIKO MOLLEL

+ JOSEPH LELO MFOI

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the High
court of Tanzania at Arusha on 15th day of AUGUST 2023 at 09:30a.m in the
forenoon. You are required to appear in person.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on that day
and time for mention , the court may proceed in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 20th day of JULAY 2023
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TAARIFA KWA UMMA

Rejea tangazo la mnada wa hadhara la
tarehe 29.07.2023 katika gazeti la

Nipashe. Tunatoa taarifa kuwa jina la

dalali lililosomeka DENNESTO
INVESTMENT LTD liliandikwa
kimakosa.

Jina sahihi lisomeke

DENNESTO COMPANY LIMITED

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na
Tujijenge (T) Financial Services Ltd:
0718068335/0718276859
Dennesto Company Limited:
0658896226

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745700 710.
E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
Website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bel Poa
Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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» HABARI KIMATAIFA

CRDB yanyakua tuzo
nne za kimataifa

LAGOS, NIGERIA

BENKI ya CRDB imenyakua
tuzo nne za kimataifa za umahiri
katika ugavi zijulikanazo kama
Africa Procurement and Supply
Chain Awards (APSCA) 2023 zili-

Benki yenyewe imeshinda
tuzo mbili huku viongozi wake
wakinyakua tuzo mbili kwa ku-
tambua mchango wao Kkatika
kusimamia na kuongoza tara-
tibu na viwango vya ununuzi na
ugavi.

Katika hafla hiyo ya tuzo hizo,
benki hiyo imenyakua tuzo ya
umahiri katika ubunifu kwenye
ununuzi na ugavi (sekta ya ben-
ki) na tuzo ya taasisi yenye idara
bora ya ununuzi na ugavi.

Mkurugenzi Mtendaji wake,
Abdulmajid Nsekela ametambu-
liwa kama Ofisa Mtendaji Mkuu
Anayewezesha Vyema Idara ya
Ununuzi na Ugavi huku Pen-
dason Philemon, Mkurugenzi
wa Ununuzi wa Benki ya CRDB
akitunukiwa tuzo ya mchango
mkubwa katika taaluma ya un-
unuzi na ugavi katika sekta ya
benki akiwa miongoni mwa
viongozi 50 wa eneo hilo wali-
otambuliwa katika awamu ya
tano ya APSCA.

Akipokea tuzo kwa niaba ya
Nsekela, Balozi wa Tanzania Ni-
geria, Dk. Benson Bana, alisema
ni furaha kubwa kwake kuun-
gana na Watanzania wenzake,
hasa wafanyakazi wa Benki ya
CRDB ambayo imeliheshimisha
taifa kwa kushinda tuzo nne za
umahiri katika ununuzi.

“Ninaipongeza sana Benki ya
CRDB, viongozi na wafanyakazi
wake hasa Bwana Abdulmajid
Mussa Nsekela ambaye amepe-
wa tuzo ya Ofisa Mtendaji Mkuu
anayewezesha vyema Idara ya
Ununzi na ndugu yangu Bwana
Philemon ambaye amezawadi-
wa tuzo ya juu katika masuala ya
ununuzi.

“Ni heshima kwa Watanza-
nia, Benki ya CRDB imetuweka
mbele na kutuheshimisha na
imeendelea kuunga juhudi za
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu
Hassan za kuifungua nchi kwa
kuwa Tanzania sasa inasikika
Nigeria na imesikika Afrika na
sio kusikika tu bali pia kuzoa
tuzo katika eneo la ununuzi
kimataifa,” alipongeza Balozi
Bana.

Tuzo za APSCA huwatambua
wataalamu, idara na taasisi ze-
nye umahiri, mchango au uma-
kini mkubwa katika kuzingatia
viwango vya hali ya juu katika
ununuzi na ugavi kimataifa.

Akielezea ushindi huo, Phile-
mon alisema kila mwaka APSCA
hutoa tuzo hizo, lakini Benki
ya CRDB imeshiriki kwa maara
ya kwanza mwaka huu ambao
umeshuhudia washiriki 83 wa-
kichuana nayo na benki kuibuka

kidedea.

“llikuwa furaha na fahari ya
aina yake kwa benki yetu kuit-
wa jukwaani mara nne kwenda
kupokea tuzo za umahiri mbele
ya mamia ya wataalamu wa fani
ununuzi na ugavi.

“Ulikuwa usiku mzuri kwa
Benki ya CRDB na kampuni ya
mawasiliano ya MTN ya Nige-
ria tuliong’ara zaidi kwa kupata
tuzo nyingi, nne kila taasisi. Tuzo
hizi zinadhihirisha uwezo mkub-
wa wa Watanzania kwamba
tunaweza kushindana kimataifa
na kutoka kimasomaso, hivyo
tujielekeze kupambana na wen-
zetu kutoka kokote duniani,”
alisema Philemon.

Kwa upande wake, Nsekela
alisema usimamizi wa ununuzi
na ugavi ni suala nyeti ambalo
ni zaidi ya kuhamisha bidhaa ku-
toka kwa muuzaji kwenda kwa
mteja.

“Kuhakikisha utekelezaji wake
unakuwa sawia, kunahitaji jicho
makinila menejimenti. Bilaidara
imara ya ununuzi na ugavi, ben-
ki haiwezi kutoa huduma bora
kwa wateja wake. Mchango wa
idara hii unajenga msingi wa
mafanikio ya benki katika mae-
neo mbalimbali.

“Nimefurahi kuona idara yetu
ununuzi na ugavi pamoja na
menejimenti yake ikitambuliwa
kutokana na umahiri wake kwa
kuzingatia kanuni zinazotakiwa
na kukubalika duniani kote.
Ninaahidi nitaendelea kuipa
ushirikiano kadri itakavyohitaji-
ka,” alisema Nsekela.

Mkurugenzi

zaidi ya watu bilioni 1.3.

“Ili kulihudumia kiushindani :
soko hili, kampuni na taasisi zi- :
napaswa kufanya biashara na :
kutoa huduma kwa kuzingatia :
vigezo na viwango vya kimataifa. :

“Benki ya CRDB inakusudia :
kutoa huduma zake kwa watu :
wengi katika soko hili kubwa. :
kuwa :
benki inajikita katika umahiri :
wa kutoa huduma viwango vya :
kimataifa. Tuzo hizi tulizoshinda :
ni uthibitisho kwamba huduma :
zetu ni za kiwango kikubwa zi- :
nazolenga kukidhi malengo na :
matarajio ya wateja wetu,” ali- :

Hilo litafanikiwa kwa

sisitiza Nsekela.

Kwa miaka minne mfululizo, :
tuzo za APSCA zilikuwa zina- :
fanyika Ghana. Zikifanyika Nige- :
ria mwaka huu, tuzo hizo zime- :
andaliwa kwa ushirikiano wa :
Taasisi ya Ununuzi na Usimamizi :
wa Ugavi (CISCM)), TaasisiyaUn- :
unuzi na Ugavi Ghana (GIPS) na :
Chama cha Wataalamu wa Un- :

unuzi na Ugavi Nigeria (APPON).

huyo alieleza :
kwamba Bara la Afrika kwa sasa :
linatekeleza mkataba wa eneo :
huru la biashara unaoruhusu :
biashara, bidhaa na huduma ku- :
fanyika bila mipaka na pia raia :
wa kiafrika kuvuka mipaka bila :
vikwazo, hivyo kufungua sokola :

Balozi wa Tanzania nchini Nigeria, Dk. Benson Bana (katikati), akipokea tuzo ya Mkurugenzi
Mtendaji Bora anayesaidia manunuzi kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Benki ya
CRBD, Abdulmajid Nsekela kutoka kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Instictwave, Akin Naphtal

katika hafla ya Tuzo za Ugavi (APSCA), jijini Lagos

jana. Kulia ni Mkurugenzi wa Manunuzi

wa Benki ya CRDB, Pendason Philemon. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MAPINDUZI NIGER

Wanajeshi Mali, Burkina
Faso watoa onyo la vita

NIAMEY, NIGER

VIKOSI vya kijeshi vya Burkina
Faso na Mali, vimesema jaribio
lolote la nguvu la kumrejesha
madarakani Rais Mohamed Ba-
zoum katika nchi jirani ya Niger
litaonekana kama tangazo la vita
dhidi yao.

Hii inafuatia tishio kutoka ka-
tika kambi ya kikanda kwamba
“itachukua hatua zote” ikiwa
Rais hatorejeshwa madarakani.

Bazoum anazuiliwa na viongo-
zi wa mapinduzi ya Niger baada
ya kuondolewa madarakani wiki
iliyopita.

Eneo hilo ambalo limetishiwa
na waasi wa Kiislamu, lime-
shuhudia mapinduzi kadhaa ka-
tika miaka ya hivi karibuni.

Burkina Faso na Mali zime-
kataa uhusiano na nchi za Ma-
gharibi, hasa ukoloni wa zamani
wa Ufaransa, na kukumbatia

ushirikiano mpya na Urusi.

Onyo lao linaashiria mabadi-
liko makubwa ambayo yanaweza
kuzidisha hali tete katika eneo
hilo.

Kauli hiyo ya pamoja inakuja
wakati Rais wa Chad, Mahamat
Idris Déby amekuwa Niger, ak-
iongoza juhudi za upatanishi
kwa niaba ya Jumuiya ya Afrika
Magharibi (ECOWAS) ili kutatua
mgogoro huo.

Katika taarifa yao ya pamoja,
Burkina Faso na Mali zilitishia
kwamba ikiwa ECOWAS itain-
gilia kijeshi, watajiondoa katika
umoja huo na kwenda kumtetea
jirani yao wa mashariki.

Walisema uingiliaji kati kama
huo utakuwa mbaya na utavu-
ruga utulivu. Niger, ambayo pia
ni koloni la zamani la Ufaransa,
imekuwa mshirika mkuu wa ma-
gharibi katika vita vya wapiga-
naji wa jihadi wenye itikadi kali.

Baada ya viongozi wa kijeshi
wa Mali kuchagua kushirikiana
na kundi la Wagner la mamluki
wa Urusi mwaka 2021, badala ya
kikosi cha Ufaransa cha kukabili-
ana na ugaidi, Paris iliondoa kit-
uo chake cha operesheni katika
eneo hilo hadi Niger.

Siku ya Jumapili ECOWAS
iliipatia wiki moja mamlaka ya
kijeshi iwe imemrejesha madara-
kani rais aliyechaguliwa, ambaye
amezuiliwa katika Tkulu ya Rais
katika mji mkuu, Niamey.

Serikali ya Niger haijatoa mao-
ni yoyote juu ya mahitaji hayo, la-
kini iliapa kulinda nchi dhidi ya
“uchokozi” wowote wa madola
ya kikanda au Magharibi.

Imeishutumu Ufaransa kwa
kupanga kuingilia kijeshi. Ufar-
ansa haikuthibitisha au kukanu-
sha madai hayo.

BBC
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AZAM YATAKA DAKIKA 180
DHIDI YA AS VITA, BANDARI

Na Saada Akida

BAADA ya kurejea nchini juzi waki-
tokea kambini Tunisia, Kocha Mkuu wa
Azam FC, Youssouph Dabo, amesema an-
ahitaji dakika 180 za kucheza mechi mbili
za kirafiki kabla ya kuelekea Tanga kwe-
nye michezo maalumu ya Ngao ya Jamii.

Kwenye mechi hizo za Ngao ya Jamii,
Azam itacheza dhidi Yanga Agosti 9, na
mshindi wa mechi hiyo atacheza fainali
Agosti 13, mwaka huu na timu itakay-
oshinda kati ya Simba na Singida Foun-
tain Gate FC.

Azam ambayo tayari imecheza mechi
tatu za kirafiki ikiwa Tunisia, imepanga

kupata nyingine mbili katika uwanja
wake wa Azam Complex uliopo Chamazi,
Dar es Salaam, ambapo itacheza dhidi
ya Bandari FC ya Mombasa, Kenya na AS
Vita ya DR Congo, iliyopo hapa nchini
kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya.
Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Azam FC, Hashim Ibwe, alise-
ma timu imerejea nchini ikitokea Tuni-
sia na watacheza mechi mbili za kirafiki
za kujipima kabla ya kuvaana na Yanga
katika mchezo wa Ngao ya Jamii kwenye
uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga.
Alisema wamemaliza kambi salama
na kwamba Kocha Mkuu, Dabo, amepata
alichokitaka kwenye maandalizi yake na

sasa wako tayari kwa mashindano.

“Kwa hizi siku chache tukiwa nyum-
bani (Azam Complex), tutacheza mechi
mbili za kirafiki za kimataifa dhidi ya AS
Vita na Bandari FC kutoka Mombasa, hii
michezo ni kwa ajili ya kocha kujiridhisha
kwa kazi yake.

“Kazi nzuri imefanyika kwa benchi la
ufundi, kilichobaki sasa ni kwa wachezaji
kukifanyia kazi kile walichokipata kutoka
kwa makocha wao,” alisema Ibwe.

Kuhusu hali ya beki Charles Many-
ama, aliyepata jeraha la mkono, alisema
anaendelea vizuri na anafanya mazoezi
mepesi ili aweze kukaa sawa na kurudi
kuipambania timu yake.

Kagera Sugar
yamsajili
Chirwa

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kagera Sugar imenasa saini
ya straika wa zamani wa Yanga na Azam
FC, Obrey Chirwa, akitokea Ihefu FC.

Taarifa iliyotolewa mapema wiki hii
na klabu hiyo, imeeleza kuwa imemsa-
jili staika huyo ambaye pia ana uwezo
wa kucheza kama winga kwa mkataba
wa miaka miwili.

“Tunapenda kuuthibitishia umma
kuwa tumeingia mkataba wa miaka mi-
wili na aliyekuwa mchezaji na msham-
buliaji wa Klabu ya Ihefu inayoshiriki
Ligi Kuu,” ilisema taarifa hiyo.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Ally Ma-
soud, alisema tayari wameshakamilisha
idadi ya wachezaji 12 wapya ambao
walihitaji kuwachukua kwa msimu huu,
huku wakiwa wameacha wachezaji
saba.

Baadhi ya wachezaji ambao wame-
wasajili ni Abiud Khaledy, Dickson Gid-
ion, Ally Ngazi, Cleophace Mkandala,
Richadsong Ng’'ondya na wengineo am-
bao bado hawajawekwa wazi.

Chirwa raia wa Zimbabwe, aliyeingia
nchini mwaka 2016 akitokea FC Plati-
num ya nchini kwao na kujiunga na
Yanga hadi 2018 kabla ya kutimkia nje
ya nchi, lakini muda mfupi tu baadaye
akarejea na kujiunga na Azam FC timu
aliyoitumikia hadi 2021 alipokwenda
kujiunga na Namungo kwa msimu
mmoja, aliichezea Thefu kwa msimu
mmoja pia.

Wakati huo huo, timu hiyo imetoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya JKT Tanzania
kwenye mechi ya kirafiki iliyochezwa
juzi uwanja wa Kambarage mjini Shin-
yanga.

Timu zote zipo kwenye harakati ya
kujaribu vikosi vyao kabla ya Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu wa 2023/24 kuan-
za Agosti 15, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu, Ma-
soud, kikosi cha Kagera Sugar kinatara-
jiwa kuondoka nchini leo kwenda Ugan-
da kwa ajili ya mechi kadhaa za kirafiki
nia ikiwa ni ile ile, kujianda na msimu
mpya wa Ligi Kuu.
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Kiungo wa Simba, Fabrice Ngoma, akipima afya kabla ya kikosi cha timu hiyo
kuondoka kambini nchini Uturuki jana. Wachezaji wote wa timu hiyo walipimwa
afya kabla ya kuanza safari ya kurejea nchini. MPIGAPICHA WETU

Waamuzi Ligi Kuu

wapigwa msasa
Na Abdallah Mataka

WAKATI msimu mpya wa Ligi
Kuu Tanzania Bara 2023/24
ukitarajiwa kuanza rasmi Agosti
15, mwaka huu, Mwenyekiti wa
Kamati ya Waamuzi nchini, Nas-
soro Hamduni, amesema wame-
jipanga kuhakikisha wanafanya
vizuri zaidi ya misimu iliyopita.

Akizungumza na Nipashe jana,
Hamduni alisema timu nzima ya
waamuzi ipo tayari na inaen-
delea na mafunzo mbalimbali
kulekea msimu mpya wa ligi
hiyo.

“Maandalizi kwa ajili ya
msimu mpya wa ligi yanaenda
vizuri mpaka kufikia hivi sasa
tunavyozungumza tupo dar-
asani na waamuzi kwa ajili ya
mafunzo na marekebisho ya
sheria.

Aidha, Hamduni alisema
wamefanyia kazi mapun-
gufu yote ambayo vyalijitokeza
msimu uliopita hivyo ana imani
watafanya vizuri zaidi .

“Ni kweli msimu uliopita
kulikuwa na changamoto nyingi,
lakini tumefanya maboresho,
tumejitahidi kurekebisha
makosa yote ambayo vyalileta
changamoto, tumeyafanyia kazi
na kuhakikisha msimu mpya
tunaanza tukiwa wapya kabisa,”
alisema Hamduni nakuongeza:

Singida FG kuwatoa
nyota iliyowaficha leo

Na Adam Fungamwango

HUKU Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo, DK. Pindi
Chana, akitarajiwa kuwa mgeni
rasmi kwenye Kilele cha Tama-
sha la Singida Big Day leo katika
uwanja wa Liti, Singida. Klabu ya
Singida Fountaine Gate, imesema
itawaanika wachezaji wake wote
wapya iliyowasiliji kwa msimu
ujao wa mashindano kwani ilikuwa
imewaficha kwa makusudi.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hussein Massanza, alisema jana
kuwa leo kikosi chao kitacheza
dhidi ya AS Vita Club ya Jamhuri
va Kidemokrasi ya Congo ndiyo
siku mashabiki watapata fursa ya
kuwaona wachezaji wao wapya
wa ndani na nje ya nchi iliyowasa-
jili kwani walifanya kazi kubwa
kuwaficha ili kulinogesha tamasha
hilo.

“Tunafurahi kuona kuwa mui-
tikio umekuwa mkubwa sana,
msimu uliopita tuliwatambulisha
wachezaji kabla ya Singida Big
Day, lakini safari hii tumewaficha
labda ni mmoja tu anayejulikana,
lakini wengi wataonekana kwenye
kilele cha tamasha na tulifanya
hivyo kwa makusudi ili kulipa
umuhimu na thamani kwa sababu
kila mtu, kila shabiki anataka kuo-
na ni wachezaji gani tumewasajili,”
alisema Masanza.
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BAYERN YAKOMAA NA KANE

KLABU ya Bayern Munich iko tayari kuvunja rekodi
ya euro milioni 80 iliyoweka wakati ilipomnunua beki
Mfaransa Lucas Hernandez mwenye umri wa miaka
27, ili kumsajili mshambuliaji wa England, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 30 kutoka Tottenham. (SKy
Sports)

OSIMHEN AWINDWA AL-HILAL

AL-Hilal imewasilisha ombi la euro milioni 140 kum-
nunua mshambuliaji wa Napoli na Nigeria, Victor Osim-
hen mwenye umri wa miaka 24. (Sky Sports)

KESSIE AWINDWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda wakatumia
fedha itakayopatikana kutokana na mauzo ya Harry
Kane kuwanunua kiungo wa kati wa Barcelona na Ivo-
ry Coast, Franck Kessie mwenye umri wa miaka 26 na
mlinzi wa Ufaransa, Clement Lenglet, 28. (Mundo De-
portivo)

JOHNSON KUMRITHI KANE

TOTTENHAM Hotspur pia inamfuatilia mshambu-
liaji wa Nottingham Forest na Wales, Brennan Johnson
mwenye umri wa miaka 22, ambaye thamani yake ni
pauni milioni 50, ikiwa Harry Kane atauzwa. (Mail)

MBAPPE NA CHELSEA

MMILIKI mwenza wa Chelsea, Todd Boehly, anaka-
biliwa na ushindani kutoka kwa Barcelona katika kutoa
mkataba wa mchezaji pamoja na fedha taslimu kwa
Paris St-Germain kwa mshambuliaji wao wa miaka 24
wa Ufaransa, Kylian Mbappe. (Independent)

LUKAKU. VLAHOVIC KUPISHANA

CHELSEA pia wanatafuta mpango wa kubadilishana
wachezaji unaomhusisha mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku, mwenye umri wa miaka 30 na msham-
buliaji wa Juventus Mserbia Dusan Vlahovic, 23. (Fab-
rizio Romano)

LAVIA AKOMALIWA LIVER

LIVERPOOL inatayarisha ofa iliyoboreshwa kwa ki-
ungo wa kati wa Southampton na Ubelgiji, Romeo La-
via, mwenye thamani ya pauni milioni 50, huku Chelsea
na Manchester United pia wakimtaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 19. (Mail)

NYONI ATAKIWA LIVERPOOL

KLABU ya Liverpool pia inakaribia kukamilisha dili
la kumsajili kiungo wa Leicester City na England, Trey
Nyoni, 16. (Mirror)

JAMES AOTA MBAWA

KLABU ya West Ham iko tayari kuachana na mpango
wa kumsajili kiungo wa Southampton mwenye tham-
ani ya pauni milioni 40, James Ward-Prowse baada ya
ombi la pili kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
28 kukataliwa. (Guardian)

LOKONGA AWANIWA BURNLEY

KLABU ya Burnley ipo kwenye mazungumzo na Ar-
senal kuhusu mkataba wa mkopo wa msimu mzima
kwa kiungo wa Ubelgiji, Albert Sambi Lokonga mwenye
umri wa miaka 23, wakati Auston Trusty mweye miaka
24 pia anaweza kuondoka, huku Sheffield United ikion-
goza mbio za kumnunua beki huyo wa Marekani. (Tel-

egraph)
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FABINHO ATUA RASMI
AL-ITTIHAD YA SAUDIA

® @ @1.c0 naondoka nyumbani kwangu, imekuwa miaka mita-
no nikivaa jezi hii na siku zote nikiwa na heshima kubwa...

JEDDAH, Saudi Arabia

KIUNGO wa kati wa Brazil, Fabi-
nho amejiunga na Al-Ittihad kutoka
Liverpool kwa mkataba wa miaka
mitatu, klabu hiyo ya Saudi imetan-
gaza.

Taarifa za kifedha hazikuwekwa
wazi, lakini vyombo vya habari
vya England viliripoti kuwa ma-
bingwa hao wa Saudi Pro League
walilipa pauni milioni 40 kwa ajili
ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29.

Al-Ittihad ilichapisha video kwe-
nye ukurasa wa X (zamani Twit-
ter) yenye kichwa cha habari “Chui
wanaruhusiwa kupita” wakimaani-

sha ripoti za vyombo vya habari
zinazopendekeza mpango huo
ukacheleweshwa kwa sababu ya
kuzaliana kwa mbwa wa Fabinho
ambao wamepigwa marufuku ku-
ingia Saudia.

Video hiyo ilimuonyesha kiungo
huyo akiwa ameshikilia kamba ya
Chui na kusema: “Mimi ni Chui.”

“Leo naondoka nyumbani kwan-
gu. Imekuwa miaka mitano nikivaa
jezi hii na siku zote nikiwa na hes-
hima kubwa.”

Fabinho anajiunga na mshindi
wa Ballon d’Or, Karim Benzema na
mchezaji wa zamani wa Chelsea,
N'Golo Kante katika klabu hiyo
yenye maskani yake Jeddah.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil aliichezea Liverpool mechi
219 tangu alipowasili mwaka 2018,
na aliisaidia timu hiyo kunyakua
mataji ya Ligi Kuu, Ligi ya Mabing-
wa, Kombe la FA, Kombe la Ligi na
UEFA Super.

Jordan Henderson pia aliondoka
Liverpool wiki iliyopita na kujiunga
na Al-Ettifaq ya Steven Gerrard ya
Saudi Arabia.

Ligi ya Saudia Pro League imeku-
wa kivutio kwa wachezaji wa hadhi
ya juu tangu Cristiano Ronaldo al-
ipohamia Al-Nassr Januari mwaka
jana katika mkataba ulioripotiwa
kuwa na thamani ya karibu dola
milioni 220.
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SGAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE: 03 AGOSTI 2023
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE
01.03/08/23

MUDA

17:00

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

[Tobol Kostanay vs FC Basel

02.03/08/23

18:00

Pyunik Yerevan vs Kalmar

03.03/08/23

18:00

Santa Coloma vs Sutjeska

04.03/08/23

19:00

Urartu vs Farul Constanta

05.03/08/23

19:00

FK Panevezys vs Hapoel Beer Sheva| 3.

06.03/08/23

19:45

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

Zalaegersz#g\ TE vs NK Osijek : L|VERPO0L, England
07.03/08/23 | 20:00 Sepsi Osk vs CSKA Sofia
08.03/08/23 | 20:00 Dila Gori vs Vorskla Poltava| 2. .
09.03/08/23 | 21:00 Vojvodina vs Apoel Nicosia| 2. IVERPOOL  imem-
10.03/08/23 | 21:00 Aarhus vs Brugge nahodha mpya wa
1.03/08/23 |21:30 Larne vs KF Ballkani mwenzake  Trent
12.03/08/23 |21:45 FC Luzern vs Djurgardens IF | 2. akichukua nafasi

13.03/08/23

22:00

IShamrock Rovers vs Ferencvaros TC| 3.

hiyo ya Ligi Kuu England
Van Dijk, ambaye pia ni
ya Taifa ya Uholanzi, ata-
Jordan Henderson baada ya
kati wa England kujiunga na
Pro League ya Al-Ettifaq wiki
kuhitimisha miaka 12 ya kukaa
Van Dijk amecheza mechi 222
babe hao wa Merseyside tangu alipo-

1,1

teua Virgil van Dijk kama
klabu hiyo, huku beki
Alexander-Arnold
ya usaidizi, klabu
imetangaza.
nahodha wa Timu
chukua nafasi ya
, kiungo huyo wa
klabu ya Saudi
iliyopita, na
Anfield.
kwa wa-
ham-
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yangu. Imekuwa hisia maalum na siwezi
kuielezea kwa wakati huu. Lakini ni jambo
alisema Van Dijk

ambalo ninajivunia sana, “
katika taarifa.

“Nitafanya kila niwezalo na kile ninachoweza
kufanya ili kumfanya kila mtu ajivunie na kufurahi

pamoja nami na klabu ya soka.”

Baada ya kukosa nafasi ya kucheza mara nne msimu
wa 2021-22, na kushinda mataji mawili ya nyumbani, Liver-
pool haitashiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya kwanza
chini ya Jurgen Klopp tangu kocha huyo alipochukua mikoba ya uko-

cha msimu wa 2016-17.

“Pia tunapaswa kuwa na subira kidogo, lakini tunataka kuwa pale
na tunataka kuonesha kile tunachoweza kwa sababu tuna kundi la
“ aliongeza Van Dijk.

“Yote ni juu ya kuifanya pamoja na uthabiti na tunatumaini kuwa

wachezaji, wafanyakazi, mashabiki,

tunaweza kuionyesha.”

Alexander-Arnold mwenye umri wa miaka 24 alijiunga na akade-
mi ya Liverpool mwaka 2004 na kuwa nahodha

PSG wampeleka Mbappe Chelsea

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain in-
aendelea kumtoa Kylian Mbappe kwa
klabu kote Ulaya, ikiwa ni pamoja na
Chelsea, vyanzo vimeiambia 90min.

PSG wanataka kumuuza Mbappe
msimu huu wa majira ya joto ili kuepuka
kumpoteza bure mkataba wake utakapo-
kamilika mwakani na wameweka wazi
msimamo huo kwa nahodha huyo wa
Ufaransa na wawakilishi wake.

Mabingwa hao wa Ligue 1 hivi majuzi
walikubali dau la rekodi ya dunia la pauni
milioni 300 kutoka kwa Al Hilal, lakini
Mbappe mwenyewe alikataa.

Rais wa PSG, Nasser Al-Khelaifi
ameweka wazi anataka kumuuza mche-

zaji huyo, inaaminika kwamba Mbappe
mwenyewe anataka kwenda Real Ma-
drid.

Real na Mbappe wote wamekanusha
madai ya PSG kwamba dili lipo tayari.

Al-Khelaifi sasa amewasiliana na
Chelsea na mmliki wa klabu hiyo, Todd
Boehly kuhusu uwezekano wa kumsajili
Mbappe ili kujaribu kuwasukuma watoe
ofa.

Ingawa Chelsea itakuwa tayari kuwasili
kwa fowadi huyo wa zamani wa Monaco,
kama vile Liverpool na Manchester City,
hakujakuwa na pendekezo kutoka kwa
kambi ya mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia la kutaka kuhamia England.

Mbappe aliweka wazi hadharani kuwa
hashinikiza kuondoka msimu huu wa

majira ya joto, badala yake aliiambia PSG
kuwa atakataa sehemu yake ya chaguo
la pande mbili ambalo lingeongeza mka-
taba wake kwa mwaka zaidi hadi 2025.

Uamuzi huo wa mapema msimu huu
wa majira ya joto uliwakasirisha PSG, na
kusababisha msimamo wao wa ‘kuuza
sasa’ wakati wa dirisha la usajili.

PSG sasa wanajikuta wakiwa kwenye
mvutano na Mbappe katika nafasi kubwa
kwenye sakata la uhamisho.

Hawawezi kumlazimisha kwenda Al
Hilal na bado hawajaweza kuwezesha
kwenda Real Madrid au kwingineko
msimu huu wa majira ya joto.

Ikiwa Mbappe ataamua kubakia PSG
hadi 2024, hakuna chochote wana-
choweza kufanya kuzuia hilo.
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JKU KUJICHIMBIA MBWENI
KUIWINDA SINGIDA FG CAF

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya JKU ya Zanzibar, inatara-
jia kuweka kambi jijini Dar es Salaam
kwa lengo la kujiandaa na mchezo
wa Kombe la Shirikisho barani Afrika
dhidi ya Singida Fountain Gate, imeele-
Zwa.

Akizungumza na gazeti hili mape-
ma wiki hii kutoka visiwani Zanzibar,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Salum Alj,
alisema kambi hiyo itaanza rasmi ke-
sho na itakuwa JKT Mbweni, Dar es
Salaam.

“Tutahamishia kambi yetu JKT

Mbweni tukiwa na lengo la kufanya
vema kwenye michezo yetu ya ki-
mataifa,” alisema Ali.

Alisema pia watapata nafasi ya
kucheza mchezo wa kirafiki dhidi ya
Azam FC na kwamba tarehe rasmi ya
mchezo huo wataitangaza muda wow-
ote.

Aliongeza kuwa maandalizi wali-
yoyafanya ikiwa ni pamoja na kucheza
michezo miwili ya kirafiki, yamem-
saidia kuona wapi pakuboresha zaidi
huku akisifu viwango vilivyooneshwa
na wachezaji wake.

Alisema ameamua kuhamishia kam-

bi hiyo Dar es Salaam ili kawawezesha
wachezaji wake kuzoea mazingira
pamoja na hali ya hewa kabla ya mch-
ezo wao wa Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Singida Fountain Gate FC.
Kwa mujibu wa droo ya michuano
ya Kombe la Shirikisho Afrika, mshindi
wa jumla kati ya JKU na Singida Foun-
tain Gate FC, atakutana na Future FC
(Coca-Cola FC) ya Misri katika raundi
ya pili na mshindi wa jumla atafuzu
moja kwa moja hatua ya makundi ya
kinayang’anyiro hicho kinachoshika
nafasi ya pili kwa utajiri barani humu.

Robertinho azitisha timu Ligi Kuu, CAF

INATOKA UK. 24

kwa nini?

“Lengo lilikuwa ni kutoa nafasi kwa
wachezaji wote na kuona viwango
vyao pamoja na utimamu wa miili yao
ipo vizuri au vibaya,” alisema.

Kikiwa nchini Uturuki kwa wiki
tatu, kilicheza mechi nne dhidi ya Zira
FC ya Azerbaijani na kutoka sare ya
bao 1-1 na mara mbili dhidi ya Turan
Tovuz ikishinda mabao 2-0, kabla ya
kuchapwa bao 1-0 mechi ya pili jioni na
kisha kuiadhibu Batman Petrol Spor
ya nchini humo mabao 4-1, mechi zote
zikichezwa Uwanja wa Soguksu Spor
Kompleksi.

Katika hatua nyingine, kuelekea Sim-
ba Day, Jumapili wiki hii, ikiwa ni baada
ya juzi usiku kuingiza Sh. milioni 29
kwa kupiga bei kibegi na jezi zilizoku-
wa zimebebwa ndani ya kibegi hicho
kupandishwa mlima Kilimanjaro kwa
ajili ya uzinduzi, klabu hiyo imezindua
kampeni mpya ya kibegi itwayo ‘Kibegi
Part Two” ambapo ndani yake kukiwa
na kitu kinaitwa ‘Shabiki Bingwa’.

Kuelekea Kilele cha Siku ya Simba,
juzi usiku Simba ilifanya mnada wa
jezi hizo ambazo ziliandikwa majina
ya viongozi wakuu wa nchi; Rais Samia
Suluhu Hassan, Makamu wa Rais
Philip Mpango, Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa na Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson pamoja na rais wa Heshima na
Mwekezaji wa klabu hiyo, Mohamed
‘Mo’ Dewji, iliyouzwa kwa Sh. milioni
mbili.

Inayofuata ilikuwa Jezi ya Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Mhe. Dk. Hussein Mwinyi
ambayo imenunuliwa na HASA Clear-
ing and forwarding kwa Tsh milioni 5.

Jezi ya Rais Samia iliuzwa kwa Sh.
milioni 10, ikifuatiwa na ya Rais wa
Zanzibar, Dk. Mwinyi ambayo iliuzwa

Sh. milioni 5 huku ya Makamu wa Rais
Dk. Mpango ikiuzwa Sh. milioni 3 huku
ile ya Waziri Mkuu, Majaliwa ikinunuli-
wa kwa Sh. milioni 4 na ya Spika, Dk.
Tulia Sh. milioni 2.5 wakati kibegi kiki-
nunuliwa kwa Sh. milioni 2.5

Akizungumza na Nipashe jana,
Mtendaji Mkuu wa Simba, Iman Kajula
alisema mbali na mnada huo pia siku
hiyo maalum ya Agosti 6, mwaka huu,
watakuwa na mnada mwingine wa
kibegi na jezi.

Alisema tukio hilo litafanywa na
wachezaji wote watakuwa wakifanya
mnada wa moja ya jezi ya Simba na ki-
geni za raundi ya pili mbali na kile am-
bacho kimepanda mlima Kilimanjaro.

“Jezi zote ambazo zimepigwa mnada
leo (jana) zitatolewa kwa wahusika
siku hiyo ya tamasha kwa kila mmoja
kukabidhiwa na kwenye jezi kutakuwa
na saini za watu ambao majina yao
yako kwenye uzi huo uliopanda mlima
Kilimanjaro.

“Tunahitaji kuiboresha ICU ya
mama na watoto wachanga, vifaa vya
kinamama kwa ajili ya kujiandaa kabla
ya kujifungua na kina baba kushuhu-
dia watoto wao wanapozaliwa, kabla

ya mama kutoka chumba cha kujifun-
gulia,” alisema Kajula.

UZINDUZI WA KUELEKEA SIM-
BA DAY:

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Murtaza
Mangungu alisema wamefanya usajili
mzuri kwa wachezaji kwa ajili ya ku-
fikia malengo yao ya kutwaa mataji
kwa msimu wa 2023

“Tumeandika barua kupeleka Wiz-
ara ya Utamaduni Sanaa na Michezo
kuomba kutumia uwanja wa Uhuru
kwa ajili ya kufunga Television kubwa
na mashabiki waliokosa tiketi kuingia
bure kushuhudia sherehe kubwa ya ut-
ambulisho wa usajili wa wachezaji wa-
pya na kuona kikosi cha msimu mpya
wa 2023/24,” alisema Mangungu.

Meneja Idara ya Habari na Ma-
wasiliano Simba, Ahmed Ally, alisema
kutakuwa awamu ya pili ya Kibegi am-
bacho kitajulika kama ‘Shabiki Bingwa’
ndani yake kutakuwa na tiketi 20 za
Platinum kwa ajili mashabiki 20 ambao
watakaa katika sehemu maalum kwa
ajili ya kukaa na viongozi mashuhuri
watakaokuwapo siku hiyo.

‘Yanga itaonekana Ngao ya Jamii’
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Gamondi

INATOKA UK. 24

Kocha huyo raia wa Argenti-
na, alisema lengo kuu la benchi
lake la ufundi msimu huu ni ku-
hakikisha timu inafanya vizuri
zaidi ya msimu uliopita ambao
Yanga ilifanikiwa kucheza fain-
ali ya Kombe la ShirikishoAfrika
lakini pia ilitetea ubingwa wake
wa Ligi Kuu na Kombe la FA.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.06/08/23
02.06/08/23
03.06/08/23
04.06/08/23
05.06/08/23
06.06/08/23
07.06/08/23
08.06/08/23
09.06/08/23
10.06/08/23
11.06/08/23
12.06/08/23
13.06/08/23
14.06/08/23
15.06/08/23
16.06/08/23
17.06/08/23

MECHI ZA USHINDI

INDA “X"” NI TIMU KUTOKA SARE
ENINI KUSHINDA.

MUDA

Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos

Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol

Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka

Thespakusatsu vs Tochigi SC
Omiya Ardija vs Blaublitz Akita
Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba
Karlsruher SC vs Hamburger SV

1 FC Nuremberg vs Hannover 96
RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC
Kalmar FF vs AIK
FK Teplice vs FK Jablonec
Grasshopper Club Zurich vs FC Basel 1893
FK Haugesund vs Rosenborg BK
Tromsoe IL vs Lillestrom SK
Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg
Sunderland AFC vs Ipswich Town
KV Kortrijk vs St. Truidense VV

“1" NI TIMU YA NYUMBANI
“2"NITIMU Y,

JUMATANO - 02/08/2023

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI
GAME ID

Nagoya Grampus vs Urawa Red Diamonds

Kashiwa Reysol vs Consadole Sapporo

Ventforet Kofu vs Vissel Kobe

FC Tokyo vs Roasso Kumamoto

Jamaica W vs Brazil W

Kawasaki Frontale vs Kochi United SC

Panama W vs France W

Tochigi SC vs Avispa Fukuoka

Cerezo Osaka vs Shonan Bellmare

Bayern Munchen vs Liverpool

Astana vs Dinamo Zagreb

SK Prostejov vs Sparta Prague B

Cittadella vs Vecomp Verona
Loudoun United FC vs Memphis 901 FC
Hps W vs HJK Helsinki W

FK Viktoria Zizkov vs SK Lisen

Zbrojovka Brno vs Dukla Prague

Pribram vs Opava

Vyskov vs Kromeriz

Karabakh vs Rakow Czestochowa

Varnsdorf vs Graffin Vlasim

MFK Chrudim vs Taborsko

Jihlava vs Sigma Olomouc B

Lorient vs Nantes

Napoli vs Girona

Arsenal vs Monaco

Molde vs HJK Helsinki

Maccabi Haifa vs Sheriff Tiraspol

BK Hacken vs Kl Klaksvik

Racing Genk vs Servette Geneva

AEK Larnaca vs Torpedo Zhodino

Dudelange vs Gzira United
FC Jarfalla vs Enskede IK
UMF Grindavik vs IF Vestri

Vidir vs Kari

Augnablik vs Arbaer

KF Fjallabyggd vs Throttur Vogum

Thor Akureyri vs Fjolnir

Copenhagen vs Breidablik

Galatasaray vs Zalgiris

Colon Santa Fe vs Lanus

Gimnasia Y Tiro De Salta vs Central Norte Salta

Santiago Morning vs San Luis Quillota

Vikingur Olafsvik vs IR Reykjavik

IA Akranes vs Leiknir

Afturelding vs Grotta

Haukar vs Hottur

Ymir vs Magni

Throttur Reykjavik vs Njarovik
UMF Selfoss vs Aegir

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Fabinho atua Al-Ittihad ya Saudia
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Gamondi: Yanga
rasmi itaonekana
Ngao ya Jamii
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Wachezaji wa Simba wakianza safari Uturuki ya kurejea nchini jana. Kikosi hicho kilikuwa kimeweka kambi ya wiki tatu nchini
humo kimerejea leo alfajiri tayari kwa sherehe za Simba Day Jumapili wiki hii na baadaye Ngao ya Jamii, kabla ya kuanza
mikikimikiki ya Ligi Kuu Bara itakayoanza Agosti 15, mwaka huu. PICHA: SIMBA

ROBERTINHO AZITISHA
TIMU ZA LIGI KUU, CAF

® ® ®Aanika mbinu zake akisema ni kujenga kambi
langoni mwao, Simba nayo yazindua kampeni mpya

ya kibegi...

Adam Fungamwango na Saada Akida

WAKATI kikosi cha Simba kikirejea nchi-
ni leo alfajiri kutokea Uturuki kilipoweka
kambi ya kujiandaa na msimu mpya wa
mashindano, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mbrazili Roberto Oliveira amesema msimu
unaokuja wapinzani wake watakuwa na
tabu sana kwa sababu ameandaa kikosi
kitakachokuwa kinashambulia tu mfulu-
lizo bila kupaki basi.

Simba inayoshika nafasi ya tisa kwa ubo-
ra barani Afrika, iliweka kambi Uturuki ku-
jlandaa na msimu mpya wa mashindano;
Ligi Kuu Bara, Kombe la FA, Ligi ya Mabing-
wa Afrika na michuano ya African Football
League (Super Liague) itakayoshirikisha
timu bora 10 barani Afrika.

Akizungumza nchini Uturuki wakati

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

timu ikijiandaa kurejea, kocha huyo alise-
ma tayari ameshapata kikosi alichokuwa
akikihitaji, sasa kazi ni moja tu kucheza
soka ambalo yeye analipenda, ambalo ni
la kumshambulia mpinzani na kutompa
pumzi ya kutoka langoni mwake kwa da-
kika zote 90.

Alisema kutokana na aina hiyo ya soka
kazi aliyokuwa akiifanya ni kuhakikisha
wachezaji wake wanakuwa na utimamu wa
mwili na pumzi ili kuweza kutekeleza vizuri
majukumu hayo.

“Sipendi mtindo wa kukaa nyuma na
kujilinda eti kikubwa ni alama tatu, huo si
mtindo wa uchezaji wangu au falsafa ya
Simba, napenda zaidi wachezaji wanao-
cheza kwenye eneo la mwisho la uwanja,
narudia hata wapinzani wakisikiliza haku-
na shida, narudia tena, napenda kucheza

kwenye eneo la mwisho la uwanja la mp-
inzani,” alisisitiza kocha huyo.

Akiizungumzia ‘pre season’, alisema
ilikuwa ya mafanikio ingawa alisema baa-
dhi ya wachezaji hasa waliokuja mwishoni
bado hawajawa na utimamu wa mwili
anaoubhitaji, lakini atalifanyia kazi timu ita-
kapokuwa hapa nchini.

“Kwa sasa nina machaguo mengi kuliko
msimu uliopita, lakini tunahitaji muda
kwa sababu tuna makundi mawili, kundi la
kikosi cha kwanza wapo tayari, lakini kundi
la pili linahitaji muda wa mazoezi ya vi-
ungo na ufundi na baada ya hapo mazoezi
ya mbinu, unakumbuka niliandaa mechi
mbili za kirafiki katika siku moja, unajua ni

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Yanga, Miguel
Gamond amesema mashabiki wa
klabu hiyo watarajie mabadiliko
chanya ya kiuchezaji ambayo yat-
aanza kuonekana kwenye michezo
ya Ngao ya Jamii.

Yanga itacheza na Azam FC
Agosti 9, mwaka huu kwenye
Uwanja wa CCM Mkwakwani ikiwa
ni mchezo wa kwanza na mshindi
atacheza na timu itakayoshinda
katika mchezo mwingine utakaozi-
kutanisha Simba dhidi ya Singida
Fountain Gate FC kuwania Ngao ya
Jamii kwa msimu wa 2023/2024.

Gamondi ambaye anaende-
lea kuiandaa timu hiyo kwenye
kambi yao waliyoiweka Avic
Town, Kigamboni Dar es Salaam,
alisema baada ya mchezo wao
wa kwanza wa kirafiki kwenye
Kilele cha Siku ya Mwananchi
dhidi ya Kaizer Chiefs, ameende-
lea kuiongezea makali timu hiyo
na kwa sasa wamezidi kuimarika
kuelekea kwenye msimu mpya wa
mashindano watakayoshiriki.

Alisema mchezo wa kuwania
Ngao ya Jamii watakaoanza
kucheza Agosti 9, utatoa picha ka-
mili ya kikosi chake na mashabiki
wataona mfumo wake wa ucheza-

(.

“Tunaendelea na program zetu
za mazoezi, nafurahishwa na
namna wachezaji wangu wana-
vyojituma na walivyo wepesi
kushika maekekezo yangu, tuna
mchezo wa Ngao ya Jamii kabla
va kuanza kwa Ligi Kuu, naamini
mchezo huo utatoa picha kamili ya
kikosi changu namna kilivyobadi-
lika kucheza,” alisema Gamondi.

Alisema anatarajia kucheza mch-
ezo mwingine wa kirafiki kabla
va kwenda Tanga kwenye mchezo
huo wa Ngao ya Jamii.

“Nadhani mchezo mwingine wa
kirafiki utatuweka sawa tayari
kwa mechi ya kuwania Ngao ya
Jamii, kwa muda mfupi niliokuwa
na timu nimeona ina mashabiki
wengi wenye kiu ya mafanikio,
naomba waendelee kuisapoti
timu yao kwenye michezo ya
mashindano yote ambayo tuta-
shiriki,” alisema Gamondi.
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