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HABARI KITAIFA
TRA yawaangukia wafanyabiashara

]
Aomba msaada
Kukamatwa
mumewe

Na Yasmine Protace

MKAZI wa Kivule
Matembele, jijini Dar es
Salaam, Shukurani Nestory,
ameiomba serikali na asasi
zisizo za kiserikali kusaidia
kukamatwa kwa aliyekuwa
mumewe, Abdul Idd Msangi,
aliyetoroka na watoto wawili
wadogo.

Akizungumza na Nipashe
katika ofisi ya Kata ya
Kivule, alidai mwanamume
huyo alitoroka baada ya
kufunguliwa shtaka la
kumlawiti mtoto wake wa
kiume mwenye umri wa miaka
tisa ambaye ni mwanafunzi
wa darasa la tatu katika shule

Akisimulia mkasa huo alise-
ma walibahatika kupata wa-
toto wawili wa kiume baada
ya kufunga ndoa mwaka 2012
na kutengana mwaka 2019
huku watoto wakibaki kwa
baba yao.

“Katika ndoa niliishi kwa vi-
pigo, manyanyaso na mateso,
nimeteswa mpaka nilipoteza
watoto wawili kwa kufia tum-
boni kutokana na vipigo, pia
tulijaliwa watoto wawili wa
kiume ambao mmoja ana mi-
aka tisa na mwingine minne,”
alidai.

Kwa mujibu wa Shuku-
rani, baada ya kutengana ali-
jishughulisha na biashara ya
kutembeza mboga na kupang-
isha chumba na alimuomba
mzazi mwenzake ampatie
watoto, lakini alikataa, baada
ya muda alielezwa kuwa mwa-
nawe anapitia mambo mabaya
na kutakiwa kwenda shuleni.

Alisema alikwenda shuleni
na mtoto alimweleza ma-
dhila anayoyapitia ikiwamo
kulawitiwa na baada ya kuk-
aguliwa ilibainika amefanyiwa
ukatili huo.

Shukurani  alisema  al-
impeleka mtoto kituo kidogo
cha polisi Kitunda na kufun-
gua kesi pamoja na kupewa
PF3 yenye kumbukumbu 00-
66-70, ambayo ilimwezesha
kumpeleka mtoto kwenye
matibabu na kugundulika
kuwa ana vidonda katika se-
hemu ya haja kubwa kutokana
na kutendewa vitendo vibaya.

Alisema kuwa wakati mzazi
mwenzake akiwa mahabusu
alikuja shemeji yake ambaye
aliwachukua watoto kwa ma-
dai kuwa yule mmoja aliye-
fanyiwa ukatili anampeleka

AMLAKA ya Mapato
M(TRA), imeanza kampeni

ya mlango kwa mlango
ambayo imesaidia kuongeza
mapato mwamko wa ulipaji na
kurekebisha kasoro zinazoji-
tokeza wakati wa ulipaji kodi kwa
hiari bila kushurutishwa.

TRA imesema kumekuwa na
mwamko mkubwa wa wafanyabi-
ashara kulipa kodi kulinganisha
na awali, walipowaona maofisa
wa mamlaka hiyo, waliwakwepa
na hata kufunga maduka.

Mkurugenzi wa Elimu kwa Mli-
pa Kodi kutoka TRA, Richard Kay-
Dar es Salaam alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu
kampeni ya elimu ya mlango
kwa mlango inayoendelea katika
mikoa mbalimbali nchini.

“Mwamko wa ulipaji kodi
umeongezeka wafanyabiashara
wamekuwa wepesi kwa sababu
wameona tunafanya hivi kirafiki,
wamekuwa wepesi kujieleza,
hata hofu imeondoka, zamani

ga maduka.

“Sasa hivi wanatusikiliza na
kutoa ushirikiano, elimu ya mlan-
go kwa mlango imeleta mwamko
mkubwa na baadhi ya mikoa
tuliyofanya hili mameneja wam-
ekiri idadi ya walipakodi wanao-
jisajili baada ya kuwatambua
imeongezeka na wanaokadiriwa
na kulipa malimbikizo wameji-
tokeza kwa wakati,” alisema.

Alisema wamepokea
malalamiko, maoni na matatizo
ambayo ni sugu na kuyafanyia
kazi.

Kayombo alisema malalamiko
ya wateja wanayashughulikiwa
ndani ya siku tano kwa mujibu
wa mwongozo wa kumhudumia
mteja na yale ambayo ni ya muda
mrefu, nayo yanafanyiwa kazi.

Alitaja mikoa ambayo kampeni
hiyo imefanyika kuwa ni Geita,
Kinondoni, Arusha, Dodoma,
Singida, Pwani, Mtwara na
Mbeya, Mwanza huku akisisitiza
kuwa wapo kwa ajili ya
kuelimisha na siyo vinginevyo.

ya Kilimanjaro, Ilala na Temeke
na kusisitiza kuwa suala hilo ni
endelevu ili kuhakikisha idadi
ya walipakodi inaongezeka siku
hadi siku.

Pia, Kayombo alisema elimu
ya mlango kwa mlango imesaidia
kurekebisha kasoro zinazoji-
tokeza wakati wa ulipaji wa kodi
kwa hiari bila kushurutishwa.

Alisema kiasi cha fedha wali-
chokikusanya baada ya elimu
ya mlango kwa mlango wataki-
tangaza baada ya kumalizika
mwaka wa fedha 2020/21.

Kadhalika aliwataka mame-
neja wa wilaya na mikoa wa TRA
kufuata mwongozo huo ili ku-
punguza malalamiko na endapo
mteja hajaridhika, ana uhuru wa
kupelekea ngazi inayofuata.

“Tunaomba wafanyabiashara,
maofisa wetu wanapopita kue-
limisha kwa njia ya mlango kwa
mlango, wawape ushirikiano
kwa sababu lengo ni mlipakodi
ahudumiwe mahali alipo.” alise-
ma.

waliamua kuwafikia wateja wao
mlango kwa mlango baada ya
malalamiko yanayohusu makadi-
rikio na huduma na baadhi ya
vitendo vya maadili kutoka kwa
baadhi ya watumishi wa TRA.
Pia, alisema kumekuwa na
uhitaji wa maofisa wa TRA kuona
uhalisia wa biashara zao ili wan-
apokadiriwa kodi ziendane.
Alisema wanapowatembelea
wateja, wanawashirikisha pia
wakuu wa mikoa na wilaya na
mamlaka za serikali za mitaa
ili kuhakikisha wanatekeleza
majukumu yao kwa mujibu wa
sheria na taratibu zilizowekwa.
Alisema elimu hiyo imesaidia
kuwatambua waliosajiliwa na
kupata Namba ya Utambulisho
wa Mlipakodi (TIN) na ambao
bado wanaongozwa ili wasajiliwe.
Kayombo alisema kampeni
hiyo pia imewezesha
kuwatambua waliokadiriwa kodi
na kuzilipa na wale ambao bado
wanawashawishi kufanya hivyo
ili kuepuka adhabu.

walipotuona walikuwa wanafun-

Alisema kwa sasa wapo mikoa

Mkurugenzi

huyo

alisema

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akipata ufafanuzi wajambo kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa

Shirika la Reli Tanzania (TRC), Masanja Kadogosa

hospitali nyingine kwa
uchunguzi zaidi.

Alisema aliondoka na
watoto na ilipofika asubuhi
shemeji yake alimwambia
kuwa mzazi mwenzake ka-
toroka na watoto usiku wa
saa 10 kwa kutumia pikipi-
ki. “Mtu alikuwa mahabusu
aliwezaje kuachiwa na kuja
kuchukua watoto kisha aka-
toroka nao,” alihoji.

Askari katika Dawati la
Jinsia kituo cha Polisi Stak-
ishari, Fulgence Byang-
wamu, alisema matukio ya
ukatili ni mengi hasa kwa
wanafunzi na yanaripotiwa.

Aidha, alisema upelelezi
unaendelea wa tukio hilo
ili mtuhumiwa akikamatwa
afikishwe mahakamani.

Mwalimu wa darasa
la tatu katika shule hiyo,
Boniface Mngongo, alise-
ma mahudhurio na afya
ya mtoto huyo hayakuwa
ya kuridhisha pamoja na
kuimuita baba yake kum-
weleza, lakini hakutoa ush-
irikiano.

Mratibu wa Elimu Kata ya
Kivule, Urumbi Kitila, alise-
ma mifarakano ya wazazi
ni chanzo cha matukio ya
ulawiti na baadhi ya familia
kulala chumba kimoja na
watoto, hali inayochangia
watoto kujifunza kupitia
wazazi.

Alisema sababu nyingine
ndugu kulazwa na watoto
wa kiume kunachangia
matukio ya ulawiti na kuba-

alipofanya ziara kwenye shirika hilo,

ka, na kwamba licha ya
elimu kutolewa haijasaidia
kutokana na watoto ku-
totoa taarifa wanapofanyi-
wa ukatili huo.

Alisema shuleni kuna
watoto wanaotendewa ma-
tendo hayo na wanapoona
hawakai vizuri darasani na
kuhojiwa atasema kalawiti-
wa na baba au mjomba.

Ofisa Maendeleo wa Jamii
Kitunda, Anna Masawe,
alisema kuwa utovu wa nid-
hamu ndio sababu kubwa
ya matukio ya ukatili.

Alisema jamii ingekuwa
inatoa ushirikiano matukio
hayo yangepungua, lakini
kwa sasa kesi nyingi zina-
malizwa nyumbani.

NIDA yapata mwarobaini
Wa vitambulisho

Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)
imesema imeshashughulikia tatizo lililokuwa
likichelewesha uzalishaji wa vitambulisho
hivyo na kwamba ifikapo Julai, mwaka huu,
watu wote waliosajiliwa watakuwa wamevipa-
ta.

Msemaji wa NIDA, Geofrey Tengeneza, alise-
ma jana kuwa kutokana na kuwapo malala-
miko kuhusu ucheleweshaji wa utoaji wa vi-
tambulisho vya taifa, mamlaka imelifanyika
kazi suala hilo.

Alisema mashine zilizokuwa zikitumika
mwanzo zilikuwa na uwezo mdogo lakini
kwa sasa wameshafunga zingine mpya zitaka-
zomudu uzalishaji kwa haraka.

Mashine hizo mpya, alisema ziliagizwa kuto-
ka Ujerumani na tayari zimeshaanza uzalishaji
na zitakuwa zikitoa huduma kwa nchi zima,
hivyo wananchi watembelee ofisi za mamlaka
zilizo karibu yao kwa ajili ya kuchukua vitam-
bulisho vyao huku vingine vikiendelea kuzal-
ishwa.

“Ni kweli kwamba siku za nyuma kumekuwa
na hilo tatizo la vitambulisho kuchelewa lakini
kwa sasa tumeshakwisha pata mashine mpya
ambazo uwezo wake ni mkubwa na tayari
zimeanza kuzalisha toka Februari na kuta-
wanywa. Kwa hiyo watu wote wenye malala-
miko muda si mrefu vitambulisho vitawafikia,”
alisema Tengeneza.

Aliongeza kuwa mashine walizonazo mpya
ni mbili na kila moja ina uwezo wa kuzalisha
vitambulisho 4,500 kwa saa tofauti na zile za
zamani ambazo zilikuwa zinazalisha vitambu-
lisho 500 kwa saa.

Pia alisema mamlaka imeweka mikakati
mbalimbali ili kushughulikia changamoto zote
zinazoweza kujitokeza katika kukamilisha
uzalishaji na usambazaji wa vitambulisho na
hatimaye kuwafikia wananchi kwa wakati.
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Harmonize, Kajala na Paula
wahojiwa kashfa mtandaoni

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, limesema linachunguza
tuhuma za kusambaa picha za utupu za
msanii wa muziki wa kizazi kipya, Rajabu
Kahal, maarufu Harmonize, na tayari
limeshawahoji watu sita.

Kamanda wa Polisi wa Kanda hiyo,
Lazaro Mambosasa, aliyasema hayo
jana alipozungumza na waandishi wa
habari, akibainisha kuwa mpaka sasa
waliohojiwa ni Frida Masanya (36),
Kajala, na mtoto wake Paula Peter (18).

Wengine aliwataja kuwa ni wasanii
wa kundi la WCB; Raymond Mwakyusa
(27), Rayvann na Claiton Revocatus (34),
Babalevo.

Alisema wengine ni Catherine Charles
na Juma Haji ambao wote walikamatwa
na kuhojiwa kwa nyakati tofauti na
kupewa dhamana juzi jioni.

“Harmonize alitoa malalamiko baada
ya kusambazwa kwa picha hizo na
watu ambao hawamtakii mema katika
shughuli zake. Taratibu za upelelezi
zinaendelea, tukikamilisha  jalada
litapelekwa kwa wakili wa serikali wa
kanda ili kuyapitia kama kuna jinai
wafikishwe mahakamani,” alisema.

Kamanda Mambosasa alitoa onyo kwa

watumiaji wa simu na mitandao ya kijamii
na kuwataka waheshimu matumizi yake
na mila na tamaduni za Kitanzania.

“Hata kama mtu anatoka bafuni
ukampiga picha akiwa hajajisitiri vizuri,
ni kinyume cha maadili ya Mtanzania,
halafu unaitupa kwenye mitandao
ya kijamii, ni makosa kisheria, sheria
inayokabiliana na makosa ya kimtandao,”
alionya.

Aliwataka Watanzania kujiepusha na
matumizi hayo ya mitandao ya kijamii
ambayo hayana afya na ustaarabu.

Alisema wasanii wamekuwa watumiaji
wabaya wa mitandao kwa kurushiana
mambo ya kutaka kushusha nafasi
ya mwingine kimuziki kwa sababu ya
makundi waliyonayo.

“Ninawaonya wasanii, tunawaheshimu
sana, ni kada nzuri inafanya vizuri na
ni sehemu ya ajira kupitia kazi zao,
waheshimu ajira zao, waheshimu kazi
zao, waheshimiane na kila wanachotaka
kukifanya wajiulize ‘kwa kufanya hili
sijavunja sheria ya nchi?’

“Ukikuta unaivunja, basi ahirisha,
hatutamwangalia mtu kwa heshima
yake, kwa nafasi yake. Akitenda kosa,
atashughulikiwa kwa mujibu wa sheria
kama wahalifu wengine,” Kamanda
Mambosasa alionya.

Tarehe ya safari treni SGR yatajwa

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amese-
ma safari za treni ya kisasa kutoka Pugu,
Dar es Salaam hadi Morogoro zinatarajia
kuanza Agosti, mwaka huu.

Majaliwa amesema ujenzi wa kipande
hicho cha Reli ya Kisasa (SGR) kutoka Dar
es Salaam hadi Morogoro kimekamilika
kwa asilimia 91.

“Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Reli Tanzania (TRC), imetupa faraja,
kwamba kufikia mwezi wa nane mwaka
huu, tunaanza kuungurumisha treni yetu
ya umeme kutoka Dar es Salaam hadi Mo-
rogoro,” Majaliwa alisema jana mkoani Dar
es Salaam.

Alisema hakuna mradi wowote ulioan-
zishwa katika awamu ya tano ambao utak-
wama.

“Ninataka nitumie nafasi hii kuwathibit-
ishia Watanzania kwamba, miradi yetu
yote mikubwa ambayo ilianzishwa awamu
ya tano ambayo tunaendelea nayo awamu
ya sita, tutaendelea nayo na tutahakikisha
inakamilika na inatoa huduma, nimezun-
gumza haya mara nyingi na nitaendelea
kusisitiza.

“Kwamba usimamizi wetu hautatetere-
ka, mfumo wetu ni ule ule na pale ambapo
hapaendi vizuri, hapohapo tunakemeana.
Tunataka fedha ambayo tunaitumia ya
Watanzania kuiweka kwenye miradi, itu-
mike mpaka sarafu ya mwisho. Ninataka
niwatoe hofu wananchi kwamba miradi

yetu yote itakamilika na wasitarajie kwam-
ba kuna mradi utakaokwama.

“Ninawasihi Watanzania tuendelee
kushirikiana na kuwa wamoja, tusimamie
miradi yetu, tuisemee miradi yetu, kama
kunakuwa na mpotoshaji, mwambieni uk-
weli, asiwakatishe tamaa Watanzania.

“Tumepanga, tunatekeleza na tuna-
taka miradi ifanye kazi kwa wananchi.
Lakini pia tunawajibika sana kuhakikisha
kwamba nchi hii inabaki kuwa ya utulivu
na amani.

“Tumeshagundua siri ya mafanikio.
Kumbe nchi tukiamua kufanya kazi wakati
wa kazi na tukaacha mambo mengine am-
bayo yanaingilia shughuli za kazi, tunapata
mafanikio makubwa. Tusiruhusu mambo
mengine ambayo yanatufanya tusifanye
kazi, tusimamie kila mtu afanye kazi ili tu-
pate mafanikio. “Hatua tuliyofikia ni nzuri
na tunaendelea vizuri tu, hatutarajii mtu
mwingine aingie hapa aanze kutuvuruga
tena, tunatarajia nchi yetu tupate mwele-
keo mzuri na iendelee kuwa mfano wa
kuigwa na mataifa mengine,” alisema.

Kuhusu Mradi wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART), Majaliwa alisema wanata-
rajia kupata timu ya watu watakaousima-
mia urudi kwenye nafasi na heshima yake.

“Jana (juzi) tulikwenda kwenye mradi
wa DART ambao hauendeshwi vizuri, laki-
ni mradi huu umekuwa ni mfano na kuna
nchi ambazo zilikuja kujifunza kwetu, sasa
haiwezekani nchi zinakuja kujifunza kwe-
tu halafu tunaanza kuharibu.

CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE

TANGAZO

MAFUNZO YA UONGOZI NA MAADILI

Chuo Cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (MNMA), kinapenda kuwatangazia kuwa
kutakuwa na Mafunzo maalumu ya Uongozi na Maadili yatakayofanyika kwa muda wa wiki
moja. Lengo la Mafunzo haya ni kuwajengea uwezo washiriki katika stadi za Uongozi,
Maadili na utawala bora na kuwajenga katika misingi imara ya Uongozi bora, uwajibikaji na
uzalendo katika taasisi zao za Umma na binafsi kwa manufaa ya Taifa la Tanzania.

Malengo mahususi ya Mafunzo
i. Kujenga uelewa wa nadharia ya maadili na utawala bora na misingi ya utumiaji wa
uelewa huo katika maeneo ya kazi.
ii. Kuboresha weledi wa washiriki katika kutatua migogoro na kufanya makubaliano ya
kidiplomasia sehemu za kazi.
ii. Kuendeleza uwezo wa kufanya maamuzi kama viongozi na kupanua kiwango cha
uelewa wa maadili na utawala bora kwa Washiriki.

Walengwa
Viongozi, Viongozi tarajali pamoja  na Watumishi walio katika nyadhifa mbalimbali za
kiuongozi katika taasisi za umma na binafsi.

Muda wa Masomo
Mafunzo yataendeshwa kwa muda wa wiki moja ambapo Mshiriki atachagua awamu moja
kati ya nne kama ifuatavyo:

Tareheya | Tareheya Mahali Cheti kitakachotolewa
kuanza kumaliza
3/5/2021 7/5/2021 Chuo Cha Kumbukumbu ya| Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
Mwalimu  Nyerere  (MNMA), | na Maadili
Kampasi ya Kivukoni-Dar es
Salaam
2/8/2021 6/8/2021 | MNMA, Kampasi ya Kivukoni-Dar | Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
es Salaam na Maadili
23/8/2021 | 27/8/2021 | MNMA, Kampasi ya Kivukoni-Dar | Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
es Salaam na Maadili
6/9/2021 10/9/2021 | MNMA, Kampasi ya Kivukoni- | Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
Dar es Salaam
Ada ya Mafunzo

Gharama ya Mafunzo haya ni TZS 500,000/ ambayo italipwa kabla ya Mafunzo kuanza.
Baada ya malipo, fedha haitaweza kurejeshwa.

Jinsi ya kutuma maombi

Maombi kwa ajili ya kuhudhuria Mafunzo haya yako wazi kuanzia sasa.

Mwombaiji atatuma maombi yake kwa njia ya mtandao kwa kujaza fomu iliyokatika tovuti ya
Chuo ambayo ni: www.mnma.ac.tz.

Mwisho wa kutuma maombi kwa ajili ya Mafunzo haya itakuwa ni wiki moja kabla ya tarehe
husika ya kuanza kwa mafunzo.

Mawasiliano

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu programu hii maalumu ya Uongozi na Maadili unaweza
kuwasiliana na Mratibu wa Mafunzo ya Uongozi na Maadili kupitia namba ya simu ya
mkononi 255(22)2820041/47 au +255675337734: email: phillip.daninga@mnma.ac.tz
au rector@mnma.ac.tz

Imetolewa na:

Mkuu wa Chuo
Chuo Cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere
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DKk. Mwinyi ataka mabadiliko
sheria kandamizi kwa wajane

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
REussein Mwinyi, ameeleza
aja ya kurekebishwa

sheria =~ kandamizi = ambazo
zimekuwa zikiwakosesha haki za
msingi wajane.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana alipokutana na kufanya ma-
Zungumzo na viongozi wa Jumui-
ya ya Wanawake Wajane Zanzibar
(ZAWI0), walipofika Ikulu jijini
Zanzibar.

Alisema ni vyema jumuiya
ikawa na mapendekezo yatakayo-
saidia kubadilisha sheria ili kuon-
dosha upungufu uliopo katika
jamii ambao umekuwa ukiwasibu
wajane.

Rais alisema si jambo la busara
mwanambke kuachwa katika ndoa
na kuachiwa watoto akihangaika
nao bila kupewa msaada wowote
wa kukidhi maisha yake.

Alisisitiza kwamba wako wa-
nawake ambao huchuma mali na
wenza wao na mara wanapoacha-
na hawaambulii chochote jambo
ambalo alisema si busara licha ya
baadhi ya wanaume kutoa visin-
gizio vya kidini kitu ambacho si
sahihi.

Katika kuhakikisha hilo linafan-
ikiwa, Rais Mwinyi alisema yuko
tayari kutekeleza mabadiliko ya
sheria ili zisikandamize upande
mmoja.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na
Uongozi wa Taasisi ya Wajane Zanzibar (ZAWI0), ukiongozwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi hiyo
ambae pia ni Naibu Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Hassan Juma na Mkurugenzi Mkuu

Rais Mwinyi aliipongeza
ZAWIO kwa kazi nzuri ya kuji-
tolea katika kuwasaidia wajane
katika jamii Unguja na Pemba na
kuongeza kwamba kazi wanayoi-
fanya viongozi wa jumuiya hiyo
malipo yake yanatoka kwa Mwe-
nyezi Mungu kwa kuwa ni kazi
kubwa na inahitaji moyo.

Kutokana na juhudi hizo, Dk.
Mwinyi alitoa Sh. milioni 10 kwa
ajili ya kuendesha ofisi ya jumui-
ya hiyo pamoja na vyakula vya fu-
tari kwa ajili ya wajane 300 walio
katika mazingira magumu zaidi.

Rais Mwinyi alisema serikali
itahakikisha inaiunga mkono
ZAWIO katika kufikia malengo
yake na kusisitiza kwamba yako

WAZABUNI KULETA BEI ZAO.

TANGAZO LA ZABUNI

SHIRIKA LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI LA DANISHI
LINATARAJIA KUNUNUA BIDHAA/VIFAA KWA
ZABUNI ZIFUATAZO.

1. ITB-TZA-004232 VIFAA VYA KUTENGENEZEA MKAA MBADALA
2, ITB-TZA-004234 VIFAA VYA KUCHOMEA TAKA ZA MKAA MBADALA

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI LILILOPO KIBONDO LINAWAARIKA

NYARAKA ZA KUJAZIA BEI ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA
DANISHI KIBONDO KUANZIA TAREHE 21.04.2021 HADI TAREHE
04.05.2021 SIKU ZA KAZI SAA 2:00 ASUBUHI MPAKA SAA 10:30
JIONI. TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255627428470 au barua pepe
jackson.maseke@drc.ngo

ZABUNI ZITAFUNGULIWA HADHARANI TAREHE 06.05.2020 SAA
4:00 ASUBUHI OFISI ZA DANISHI KIBONDO NA KAMATI YA
KUFUNGUA ZABUNI LA DANISHI.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA REFQ.TZA@drc.ngo AU
KULETA MOJA KWA MOJA OFISINI VINGINEVYO NI BATILI

mambo matatu makubwa am-
bayo yanahitajika katika kuimari-
sha taasisi hiyo ambayo ni soko,
mtaji na elimu ya ujasiriamali.

Aidha, Dk. Mwinyi alieleza
azma ya Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ya kuiunganisha
mifuko yake yote ili iwe rahisi
kuyashughulikia makundi yanay-
ohitaji huduma kwa ajili ya kue-
ndesha shughuli zao.

Alisisitiza kwamba tayari seri-
kali inalisimamia jambo hilo
huku taasisi binafsi zikiwamo
benki ambazo zimeanza kuunga
mkono juhudi hizo ikiwamo
CRDB ikiisaidia jumuiya hiyo.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
ZAWIO, Mgeni Hassan Juma,

alieleza juhudi zinazochukuliwa
na jumuiya hiyo huku akiahidi
kuhakikisha marekebisho ya she-
ria husika yanatekelezwa katika
Baraza la Wawakilishi.
Mwenyekiti huyo ambaye
pia ni Naibu Spika wa Baraza la
Wawakilishi la Zanzibar, alim-
pongeza Dk. Mwinyi kwa kui-
unga mkono jumuiya hiyo huku
akimpongeza Mama Mariam
Mwinyi kwa kuilea na kuisaidia.
Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa ZAWIO, Tabia Makame
Mohamed, alimpongeza Rais Dk.
Mwinyi kwa kuijali na kuiunga
mkono jumuiya hiyo pamoja na
kuthamini juhudi zake.

NEC yashtukia undugu
vituo kupigia kura

Na Shaban Njia, KAHAMA

KAMISHINA wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), Omar
Ramadhani Mapuri, amewataka
wasimamizi wa chaguzi ndogo
za ubunge na udiwani kuacha
kuweka ndugu na jamaa zao
vituo vya kupigia kura kusimamia
ili kuondoa malalamiko.

Mapuri aliyasema hayo jana
wakati akifungua mafunzo ya
siku tatu ya watendaji wa chaguzi
ndogo katika kanda tatu wilayani
Kahama.

Alisema kuwa kuweka ndugu
au jamaa kwenye usimamizi wa
vituo vya chaguzi kunasababisha
athari kwa kuwa ni vigumu ku-
wachukulia hatua wanapoharibu
kazi.

Aliwataka watendaji hao kuz-
ingatia sheria na taratibu za
uchaguzi katika maeneo yao na
kufahamu jiografia ya sehemu
unapofanyika uchaguzi.

Mapuri alisema mafunzo hayo

yanalenga kuwajengea uwezo ili
kujua utaratibu na sheria za uch-
aguzi badala ya kufanyakazi kwa
mazoea.

“Mmeaminiwa kwa kuwa mna
uwezo, mnajiamini na kujitam-
bua, kwa hiyo tuna imani uch-
aguzi utafanyika vizuri bila kuwa
na dosari yoyote na kuhakikisha
hakutakuwa na malalamiko yoy-
ote kutoka kwa wananchi na
vyama vyote vya siasa vitakavy-
oshiriki chaguzi ndogo hizi,”
alisema Mapuri.

Ofisa uchaguzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Nzega, Nestory
Anatory, ambaye atasimamia
uchaguzi Kata ya Igusuke, alise-
ma, watasimamia kazi hiyo kwa
mujibu wa sheria.

Msimamizi wa uchaguzi jimbo
la Kongwa mkoani Dodoma,
Dk. Omary Nkulo, aliwataka wa-
nanchi kuwa watulivu na kuji-
tokeza kupiga kura ili kutimiza
haki yao ya msingi.

Wabunge walia
na bajeti TARURA

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

BAADHI ya wabunge
wamelalamika  kuhusu
wanachokiita serikali
kutenga bajeti kidogo

kwa ajili ya Wakala wa
Mijini  (TARURA), wak-
ibainisha  hatua hiyo
inakwamisha utekelezaji
wa miradi.

Katika mwaka wa
fedha 2020/21, wakala
huo ulitengewa Sh. bil-
joni 275.3 na hadi ku-

fikia Februari mwaka
huu, ulikuwa umepokea
Sh. bilioni 172.85. Kwa

mwaka wa fedha 2021/
22, TARURA imetengewa
Sh. bilioni 627.04

Wakichangia bungeni
hotuba vya makadirio
ya mapato na matumizi
ya Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) kwa
mwaka ujao wa fedha,
wabunge hao walisema
fedha zinazotolewa kwa
ajili ya ujenzi wa bara-
bara na madaraja ni
ndogo.

Mbali na hilo, wabunge
hao pia waliitaka serikali
kuangalia upya mifumo
va TARURA ili kusaidia
ufanyaji kazi.

Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Agness Mar-
wa, alisema kutokana na
kuwa na bajeti ndogo,
TARURA imekuwa na
mzigo mkubwa kutokana
na miundombinu kuwa
mibovu, hivyo si rahisi
kufanya vizuri.

Mbunge wa Katavi
(CCM), Sebastian Ka-
pufi, aliitaka serikali ku-
uongezea fedha wakala
huo kwa kubuni chanzo
mbadala cha namna ya
kuongeza mapato, ak-
isema kwamba fedha
kidogo zimekuwa ziki-
tolewa katika ujenzi wa
barabara na madaraja.

Mbunge wa Segerea,
Bona Kamoli  (CCM),
alisema kuna haja waka-
la huo uongezwe fungu
ili kukidhi matarajio ya
wananchi yaliyomo kwe-
nye llani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi
(CCM) inayotilia mkazo
ujenzi na ukarabati wa
barabara za vijijini na
mijini.
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Wabunge Dar wacharukia foleni, ubovu miundombinu

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

UWAPO kwa ubovu wa
Kmiundombinu, foleni, mafuriko kila

wakati Dar es Salaam kumewaibua
wabunge wanaotoka katika mkoa huo,
huku wakiishauri serikali kuhakikisha
wanaelekeza nguvu katika utekelezaji
wa Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar
es Salaam (DMDP) awamu ya pili, ili
kulinusuru Jiji hilo.

Wakichangia bungeni hotuba ya
makadirio ya mapato na matumizi ya
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) mwaka 2021/21,
wabunge hao walisema ubovu huo wa

miundombinu umesababisha biashara
nyingi kufungwa.

Mbunge wa Ilala (CCM), Mussa Zungu,
alisema biashara zilizokuwapo Ilala nyingi
zimekufa, wafanyabiashara wamefunga
biashara zao na kukimbilia nje ya nchi kwa
sababu ya ubovu wa miundombinu.

Zungu alibainisha kwamba Mradi wa
DMDP awamu ya pili ni muhimu sana kwa
taifa na kuiokoa Dar es Salaam ambayo
inakua kwa kasi.

Alisema mradi huo haupo Dar es Salaam
tu bali unatekelezwa nchi nzima na
kwamba Dar es Salaam wanauita DMDP
kwa sababu inaanza na D, lakini uko katika
maeneo mengi nchini ikiwamo kwenye

Rais wa Klabu ya Rotary ya Dar es Salaam (RCD), Nirmal Sheth (wa tatu kulia),
Mkurugenzi wa Miradi wa klabu hiyo, Kumail Manji (wapili kulia) na Meneja Masoko
wa SBC, Jasper Maston, kwa pamoja wakikabidhi moja ya madawati 250 kwa Kaimu

hivi karibuni, kwaajili ya Shule ya Msingi Zavala ambapo jumla ya madawati 410
yametolewa na klabu hiyo pamoja na wadau mbalimbali kwa lengo la kuhudumia
wanafunzi 1430 katika manispaa hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri ataja sababu vifurushi
kumalizika kabla ya muda halisi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano, Dk. Faustine Ndugulile, amese-
ma malalamiko ya wananchi kuhusu
vifurushi kuisha kabla ya muda inasaba-
bishwa na mifumo iliyomo kwenye simu
husika na si kwamba wanaibiwa na kam-
puni za simu.

Dk. Ndugulile aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kikao chake cha robo
tatu ya mwaka na taasisi zilizo chini ya
wizara hiyo kupitia mapato na matumizi
kwa kila taasisi.

Alisema suala la vifurushi kuwashwa
kabla ya wakati kisababishi ni vitu vili-
vyomo kwenye simu ambazo wananchi
wanazinunua.

“Kuna simu zingine zinafanya ‘auto-
matic updating’ au kuboresha mifumo
yake ya uendeshaji na wakati mwingine
inatumia ‘data’ kwa hiyo kama hujaweka
‘setting’ vizuri kila ‘update’ inayokuja kwa

kila ‘application’ unayotumia inatumia
‘data’.

“lakini wengine tunatumia mitandao
ya ‘whatsap’ na kule hujaweka ‘setting’ ya
kuzuia picha zisiji- ‘download’. Kwa hiyo
ukiwa na mitandao 100 au 1,000 picha
zote zile zinaingia kwenye simu yake na
zile zinatumia data,” alisema.

Waziri alisema ni vyema elimu itolewe
kwa wananchi ili mtu asione kama
ameibiwa kifurushi kumbe simu yake
mwenyewe ndiyo inafanya kazi hiyo.

Hata hivyo, ameagiza Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) na Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Ma-
wasiliano (TCRA-CCC) kufanya ufuatiliaji
wa malalamiko ili kuhakikisha kero za wa-
nanchi zinazohusiana na masuala ya ma-
wasiliano zinashughulikiwa kwa wakati.

“Nimeagiza katika kila kikao cha robo
mwaka walete taarifa ni malalamiko man-
gapi yalipokelewa, mangapi yameshu-
ghulikiwa na yapo hayajatatuliwa na kwa
sababu gani,” alisema.

sekta ya umwagiliaji, kilimo.

Alisema serikali lazima ije na mikakati
ya kuboresha miundombinu ya Jiji la Dar
es Salaam ambayo haipitiki hususani
wakati mvua ikinyesha.

“Serikali ione umuhimu wa kuboresha
hii miundombinu maana fedha zipo.
Tubadilishe namna ya kutafuta kodi za
Watanzania ili mapato yapatikane kwa
wingi sana na yasaidie taifa,” alisema
Zungu.

Zungu alitoa ushauri kuwa wataalamu
wa halmashuri nchini wepewe mafunzo
ya ubunifu wa teknolojia ambazo
zitaifanya nchi kukua zaidi kwenye
visharia vya maendeleo ya watu..

Naye Mbunge wa Ukonga, Jerry Silaa,
alisema ubovu wa miundombinu katika
Mkoa wa Dar es Salaam unawaongezea
ugumu wa maisha wakazi wanaoishi
pembezoni, kwamba  wanalazimika
kutumia fedha nyingi hususani nyakati za
asubuhi na jioni kwa ajili ya usafiri kufika
katika shughuli zao.

Alisema]Jijila Dar es Salaam (lilivyokuwa
wakati huo kabla ya kuvunjwa), kwa
muda mrefu limekuwa likiendeshwa
pasipokuwa na mpango mkakati.

Alisema:  “Tangu  mwaka  huu
haikuboreshwa hadi ilipofika Juni mwaka
jana ambapo serikali ilitangaza kwenye
gazeti la serikali”.

Silaa alisema hivi sasa Manispaa ya Ilala
imekuwa Jiji na kwamba Temeke, Ubungo

na Kinondoni ziko mbioni kuwa majiji.

Kutokana na hali hiyo, aliitaka serikali
kuhakikisha majiji yajayo yanakuwa na
miundombinu ya uhakika ili kuhakikisha
wananchi wanafanya biashara vizuri na
kuinua uchumi.

“Leo mvua ikinyesha Dar es Salaam
barabara hazipitiki, maisha ya wakazi
yamekuwa ya taabu. Mtu anatumia
zaidi ya Sh. 1,000 ili afike mjini. Serikali
iangalie umuhimu wa mradi wa
DMDP. Miundombinu ya Dar es Salaam
tunataka iboreke ili wananchi wafanye
biashara na kukuza uchumi wa nchi,”
alisema.

Naye Mbunge wa Segerea, Bona Kamoli,
alisema katika jimbo lake miundombinu
ya barabara ni mibovu kwa muda wa
miaka mitano.

Alisema barabara ya Vingunguti-
Barakuda imesimama ujenzi wake
na kusababisha wananchi waliokuwa
wanaitegemea kupata matatizo. Pia
alisema barabara ya Kimanga imejengwa
kwa muda wa miaka mitano na bado
haijakamilika.

"Huu mradi wa DMDP kuna hatihati
kuwa umefutwa, Segerea tuna tatizo la
bonde la Mto Msimbazi. Tulitoa ahadi
ya kujenga kingo katika bonde hilo
lakini hadi lae hatujaweka na mafuriko
yanatokea, zaidi ya wananchi 40,000
wanakimbia makazi yao,” alisema.
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Bunge lisimame
katika nafasi yake

KATIBA ya Tanzania imeweka bayana madaraka ya Bunge kuwa
ni kujadili utekelezaji wa kila Wizara wakati wa mkutano wa Bunge
wa kila mwaka wa bajeti, kujadili na kuidhinisha mpango wowote
wa muda mrefu au muda mfupi unaokusudiwa kutekelezwa.

Pia kutunga sheria ya kusimamia utekelezaji wa mpango huo.
Mengine ni kutunga sheria pale ambapo utekelezaji unahitaji
kuwapo sheria, na kujadili na kuridhia mikataba yote inayohusu
Jamhuri ya Muungano na ambayo kwa masharti yake inahitaji
kuridhiwa.

Kwa maana nyingine, serikali inawajibika kwa Bunge, ambalo
wajibu wake ni kuifuatilia ikiwamo kuikosoa na kuishauri. Haya
ndiyo matarajio ya wananchi ambao wanawakilishwa bungeni na
wabunge wanaotokana na kuchaguliwa majimboni, viti maalum
na viti 10 vya rais, ambao kwa pamoja wanapaswa kuhakikisha
wanawasemea wananchi kwa yale yanayowagusa.

Hivi karibuni, badala ya Bunge kujikita kwenye mjadala wa hoja
iligeuga kuwa mashambulizi dhidi ya aliyetoa hoja, huku kukiwa na
pande mbili za kujadili uongozi wa rais wa tano dhidi ya uongozi
wa rais wa sita.

Rais Samia Suluhu Hassan bila kumumunya maneno alisema
mwenendo wa Bunge hauridhishi na mjadala wa kulinganisha
watu hauna afya kwa taifa, huku akiwataka kujikita katika kujadili
bajeti.

Kama ambavyo ameona, wananchi ndiyo wenye maumivu zaidi
kwa kuwa katika matatizo yao wanataka kusikiliza mbunge wao
atasema nini na serikali inajibu nini ili kumpa tumaini la maisha.

Kuna mihimili mitatu ambayo ni Serikali, Bunge na Mahakama
ambayo inategemeana na ni lazima ishirikiane kufanya kazi,
huku kila mmoja ukiwa na nguvu kisheria, lakini inapofikia hatua
muhimili mwingine (serikali) unaona mwingine hauenendi katika
mstari basi kuna tatizo kubwa na ni lazima hatua za kujisahihisha
zichukuliwe.

Wananchi wanaamini wamechagua watu watakaobeba
dhamana ya kuwasemea na siyo kubeba ajenda binafsi na
kurushiana maneno ya kijiweni, bali kushindana kwa hoja ambazo
zinajikita katika majukumu yao na kupaza sauti dhidi ya mabhitaji
ya wananchi.

Namna pekee ya wananchi kushiriki kupanga bajeti ya nchi au
mjadala wa bajeti ni kupitia kamati za maendeleo za kata (WDC),
ambazo huibua vipaumbele kutoka kwenye vitongoji na mitaa,
na baadaye baraza la madiwani la halmashari au manispaa, kisha
kikao cha ushauri cha mkoa ambacho hujadili na kupitisha bajeti
za wilaya.

Baada ya hapo ni ngazi ya wizara na kisha huingia bungeni kwa
ajili ya mijadala ambayo inaweza kubadilisha jambo kwa kuongeza,
kupunguza au kuhamisha bajeti ili kupata kitu kinachostahili na
chenye manufaa kwa umma.

Inapotokea bunge linaondoka kwenye mstari wake wanaoumia
ni wananchi kwa kuwa hakuna wa kuwasemea matatizo yao, na
lazima watakuwa na wasiwasi na uwakilishi katika muhimili huo
muhimu.

Ni vyema Bunge likajikita kujadili hoja muhimu ambazo
zinagusa maisha ya wananchi moja kwa moja, na likasimama
kwenye nafasi yake kuisimia serikali, badala ya kutimia muda
katika mashambulizi ya maneno yenye kuudhi watazamaji na
wasikilizaji, kwa kuwa sicho walichotumwa na wakumbuke tu
wanalipwa kwa kutumia fedha za wavuja jasho, ambao wanataka
kuona ahueni ya maisha.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Wanawake wabadili mbinu
kusaka usawa wa kijinsia

WANAWAKE katika uongozi, wanatajwa
kuwa ni chachu kuifikisha dunia kwenye usawa
ndiyo maana kwa muda mrefu kinamama wa-
napigania kutaka kuwapo usawa kwenye ngazi
mbalimbali za uamuzi ikiwamo bunge.

Miaka ya 1990, wanawake walikuwa wana-
fanya kazi nyingi, ujira kidogo, unyanyasaji, bila
wafanyakazi wanaume, lakini waliibuka kudai
usawa na sasa mambo yamebadilika.

Hatua hiyo iliifanya serikali kufanya jitihada
za kuwawezesha kiuchumi kwa kuanzisha
mfuko wa uwezeshaji kiuchumi ikiwa ni pamoja
na mfuko wa maendeleo ya wanawake wenye
masharti nafuu.

Jitihada hizo za kuwakomboa wanawake kiu-
chumi zimeendelea kuwapo, ingawa kwenye su-
ala la usawa wa kijinsi katika uongozi, bado hali-
jafikia uwakilishi wa 50 kwa 50 kama ambavyo
kila wakati suala hilo limekuwa likipendekezwa.

Mkurugenzi wa asasi ya kiraia inayojishu-
ghulisha na ustawi wa wanawake na mabinti ya
KIWOHEDE ya Dar es Salaam, Justa Mwaituka,
anapozungumzia wanawake na uongozi, ana-
fafanua kuwa uongozi upo katika nyanja zote,
siyo wa siasa tu, hivyo anashauri jitihada hizo za
kusaka usawa zianze nyumbani.

Anaamini kwamba, kufikia usawa wa kijinsia
katika uongozi, kuna haja ya kuandaa mion-
dombinu mbalimbali yakiwamo mafunzo kwa
wanawake na hasa wa vijijini ili kujua haki zao
na kuzisimamia.

Kwa maoni yake hayo yafanyike kuanzia vi-
nawake wengi zaidi watatambua watakuwa
wanajua wajibu wao katika familia na jamii kwa
ujumla.

Mwaituka anatamani kuona kunakuwa na
uwakilishi mkubwa wa wanawake ndani ya fa-
milia, kwa maana kwamba, wanawake wawe
viongozi kwa kuwa na sauti kuliko ilivyo sasa.

Kinachoshauriwa na mkurugenzi huyo ni sa-
hihi, kwa kuwa mapambano ya kutafuta usawa
wa kijinsia ni muhimu, kuanzia katika ngazi ya
familia badala ya kukimbilia juu wakati chini
hakujawa sawa.

Hivyo wakati wakitafuta usawa kwenye ngazi
za uamuzi, ni vyema pia wakakumbuka kwam-
ba si lazima wategemee siasa, bali wajikite zaidi

kutafuta uongozi kuanzia ngazi ya familia kwan-
za ili kuondoa mfumo dume.

Nia siyo kuwakatisha tamaa, bali wakianza
kumaliza mfumo dume kwenye ngazi ya familia
watakuwa wameiva na kusaidia kusambaratisha
mfumo huo kwenye ngazi nyingine za maamuzi.

Tangu harakati hizo zilipoanza, uwakilishi
haujawahi kufikia 50 kwa 50 katika uongozi,
kwa vile safari ya kufikia hatua hiyo bado ni
ndefu, kwa kuwa hata katika uchaguzi mkuu wa
mwaka jana, wabunge na madiwani wanawake
wa kuchaguliwa ni wachache ukilinganisha na
wanaume.

Wengi wameendelea kuishia kuwa wabunge
na madiwani wa viti maalum ambavyo wame-
kuwa wakivikitaa, ingawa wameshiriki katika
mchakato wa kura za maoni, lakini wakaan-
gushwa.

Wanawake wengi wanatamani kuwania na-
fasi za uongozi katika kata na majimbo, lakini
bado wanaachwa nyuma na kujikuta wakiwa
wasindikizaji au kuambulia viti maalum.

Hivyo wadau wa siasa watafakari kwa kina ka-
tika na kupata njia sahihi ya kulisaidia kundi hili
kubwa ambao ni wazi lina mchango mkubwa
kwa maendeleo ya taifa kuliko kuliacha nyuma.

Hapa kuna mambo mawili ya kufanya, wa-
nawake kujikita zaidi kutafuta uongozi kwenye
ngazi za familia ili kuondoa mfumo dume au na-
fasi za uongozi ziwe na mrengo za kijinsia.

Kwa mfano mkoa unaweza kuwa na majimbo
10, yagawanywe, matano kwa ajili ya wanawake
na matano mengine kwa ajili ya wanaume, hapo
itakuwa rahisi kuwa na uwiano katika uongozi.

Hilo likifanyika, itakuwa ni rahisi mrengo
wa kijinsia kufanya kazi, lakini vinginevyo,
wanawake wataendelea kubaki nyuma kana
kwamba hawana uwezo wa kuongoza na kumbe
ni mfumo tu.

Ninashauri hayo kwa sababu zimekuwapo jiti-
hada nyingi ambazo wanawake wamefanya kwa
ajili ya kusaka usawa wa kijinsia katika uongozi
hadi kufikia hatua ya kuandaa Ilani ya Uchaguzi
ya Wanawake, lakini bado lengo lao halijatimia.

Inapotokea hali kama hiyo, ni vyema wahusi-
ka kujipanga upya, aidha kwa kujikita katika
kusaka uongozi kwenye ngazi ya familia au ku-
kazania mgawanyo wa majimbo ama kata kwa
mrengo wa kijinsia.
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Marekani
yvajivunia
mradi Tusome
Pamoja

Na Mwandishi wetu

SERIKALI ya Marekani, kupitia
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa
(USAID), imetumia zaidi ya Dola za
Marekani Milioni 82 kwa mradi wa
miaka mitano wa Tusome Pamoja,
ukiwa na mradi wa miaka miwili wa
hesabu na elimu jumuishi.

Hadi sasa, Mradi wa Tusome
Pamoja umefikia zaidi ya watoto
milioni 2.4 katika shule 3,060 na
kuboresha umahiri wa kusoma,
kuandika na hesabu.

Aidha, walimu 20,000 wame-
fundishwa mbinu za kufundishia za
matamshi za kusoma na kuhesabu.

Mkurugenzi Mkazi wa USAID
nchini, Andrew Karas, akizungumza
na waandishi wa habari kwa njia ya
mtandao, alisema Marekani inash-
erehekea miaka mitano ya mradi
huo ambao umeleta mafanikio
katika mikoa ya Ruvuma, Morogoro,
Mtwara na Zanzibar na kuimarisha
mfumo wa ujifunzaji kwa kuhusisha
pia wasichana na wenye ulemavu.

Alisema lengo la hafla hiyo ni
kuonyesha mafanikio endelevu
katika usomaji, hesabu, na elimu ju-
muishi kwa sekta ya elimu ya awali
na msingi.

“Elimu hutumika kama dira ya
maendeleo mengine yote na hupun-
guza umaskini uliokithiri. serikali
ya Marekani, USAID, itaendelea
kushirikiana na serikali ya Tanza-
nia kuhakikisha ufadhili ni muhimu
kwa watoto na vijana wote wa
Kitanzania, “alisema Karas wakati
akifungua hafla hiyo kwa njia ya
mtandao.

“Mradi wa Tusome Pamoja
unaboresha kiwango cha ufundis-
haji wa stadi za msingi za ma-
darasa ya awali, inaboresha njia
za ufundishaji na ustadi, na ina-
shirikisha wazazi na jamii katika
kusaidia kuboresha matokeo va
elimu,”alifafanua.

Alisema miradi hiyo imeleta
ufundishaji na mafunzo ya hesabu
kwa walimu kujibu vizuri mahitaji
ya watoto wenye ulemavu.

“Tunaamini kwamba ikiwa wa-
toto wana afya, wamelishwa vizuri,
wanasomeshwa, na wanasaidiwa na
walezi wao na jamii, basi watakuwa
na ujuzi unaohitajika kuwa vijana
wenye tija, wenye nafasi nzuri
va kufuata na kufikia matarajio
vao,"Alibainisha.

Kwa mujibu wa Karas, miradi
yote miwili inashirikiana na Wizara
va Elimu Bara na Zanzibar, Taasisi
ya Elimu ya Tanzania, Taasisi ya
Elimu ya Zanzibar na OR-TAMISEMI
na OR-TAMISEMI-Idara Maalum.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Uwekezaji, William Ole Nasha (Mb), akiongoza kikao kazi cha Menejimenti ya Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), wakurugenzi na wawakikishi wa wakurugenzi kutoka taasisi za Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Shirika la Nyumba la Taifa
(NHO), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), kilichojadili kwa pamoja namna ya kuboresha mazingira ya uwekezaji, jijini Dar es
Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mhadhiri adai mil. 130/-
fidia mazingira magumu

Na Beatrice Shayo

LIYEKUWA Mhadhiri

Mwandamizi ka-

tika Kitivo cha Sheria

Chuo Kikuu Kishiriki
cha Tumaini Dar es Salaam
(TUDARCO), Dk. Lucas Kamani-
ja, amemtaka mwajiri kumlipa
fidia ya Sh. milioni 130 kutokana
na kumtengenezea mazingira
magumu akiwa kazini.

Dk. Kamanija amefungua
shauri la madai katika Baraza
la Usuluhishi wa Migogoro ya
Kazi akiomba kulipwa fidia hiyo
iliyomsababishia aache kazi ka-
tika chuo hicho.

Shauri hilo lilianza kusiki-
lizwa juzi mbele ya Msuluhi-
shi Edgar Fungo na pande
zote mbili zilishindwa kufikia
mwafaka na kutakiwa shauri
hilo liende ngazi ya juu.

Shauri hilo lilifikishwa katika
baraza hilo kwa ajili ya kutolewa
uamuzi ambao ulishindikana
kutokana na kiasi anachokidai
Dk. Kamanija.

Wakili wa  mlalamikaji
uliongozwa na Nicholus Kashili-
lika na Cheba Kameya na
walalamikiwa wakitetewa na
Wakili George Masoud.

Kashililika alidai kuwa DKk.
Kamanija ambaye ni mmoja

wa waazilishi wa kitivo cha
sheria chuoni hapo, amefun-
gua madai hayo katika baraza
hilo akiomba kulipwa fidia ya
kiasi hicho cha fedha baada
ya kutengenezewa mazingira

magumu  yaliyomsababishia
kuacha kazi.
Alidai wakati  wakitafuta

suluhu katika shauri hilo, ha-
wakufikia mwafaka na mshauri
Fungo kuwataka waende hatua
za juu wakasikilizwe.

Kashililika alidai tayari wame-
shaanzisha mchakato kwa ajili
ya kwenda ngazi ya juu, ili shau-
ri hilo limpatie haki mteja wake.

Alidai mteja wake baada

ya kuona mazingira magumu
ya kazi aliandika barua ya ku-
taka kuacha kazi na uongozi
wa chuo ulikutana naye na
kuzungumza  kuhusiana na
madai yake ya fedha na kujul-
ishwa atalipwa fedha zake aen-
delee na kazi.

Kashililika  alidai ~ kuwa
Dk. Kamanija aliendelea na
majukumu yake ya kazi na
aliporejea nyumbani, mlinzi al-
impelekea barua ya kufukuzwa
kazi majira ya usiku hali am-
bayo ilimshinda kujibu barua
hiyo kwa kuwa muda wa kazi
ulikuwa umekwisha na siku
inayofuata haikuwa ya kazi.

Uzalishaji chanjo za mifugo watengewa fedha zaidi

Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi
imesema itaendelea kutenga
fedha za maendeleo kwa ajili
ya kuimarisha miundombinu
ya kuzalisha chanjo nchini.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo
( Mifugo, Prof. Elisante Ole Ga-
briel), alisema lengo la kuima-
risha miundombinu hiyo ni ku-
hakikisha kwamba chanjo zote
13 za kimkakati zinazalishwa na
Wakala wa Maabara ya Veteri-
nari Tanzania (TVLA).

Alisema katika mwaka ujao
wa fedha, wizara hiyo imetenga

fedha kwa ajili ya kununulia
mashine kubwa zitakazotumi-
ka kupanua uzalishaji wa chan-
jo ili kukidhi mahitaji ya nchi.

Kwa upande wake, Mtend-
aji Mkuu wa TVLA, Dk. Stella
Bitanyi, alisema wanatarajia
kuongeza chanjo ya saba ya
homa mapafu (CCPP), na
kwamba tayari imethibitishwa
na maabara ya udhibiti wa
chanjo za mifugo Afrika na
kuwa na ubora wa viwango vi-
navyotakiwa kimataifa na ku-
pewa cheti cha ubora.

Dk. Bitanyi pia alisema wa-
nakusudia kupanua uwezo wa

uzalishaji chanjo dhidi homaya
mapafu kwa ng ombe (CBPP)
kwa kuagiza mashine kubwa ya
kugandisha chanjo.

“Lengo ni kuongeza uzal-
ishaji wa chanjo hii ili kuki-
dhi mahitaji makubwa ya
soko, ndani na nje ya nchi. Na
mashine nyingine kubwa ime-
agizwa kwa ajili ya kuchujia
damu ya nguruwe ili kupata
majimaji yanayohitajika katika
uzalishaji chanjo ya CBPP na
CCPP,” alisema DKk. Bitanyi.

Pia, alisema wakala huyo
kwa kushirikiana na wafadhili
wakiwamo Shirika la Chakula

na Kilimo la Umoja wa Mataifa
(FAO), wamefikia katika hatua
nzuri kuelekea kupata ithibati
kwa maabara za CIDB na CVL.

Dk. Bitanyi alisema mikakati
mingine ni kuimarisha huduma
za uchunguzi wa vyakula vya
mifugo kwa kuongeza mashine
mpya ya uchunguzi wa ubora
ili kuhimili ongezeko la sampuli
za vyakula vya mifugo.

Mikakati mingine alisema ni
kuongeza uzalishaji wa chanjo
ili kukidhi mabhitaji ya nchi ku-
tokana na kununua mashine
muhimu ikiwamo kujaza, ku-
funika na kuweka lebo.
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Mkuu wa Masoko
na Uhusiano wa
Benki ya Absa
Tanzania, Aron
Luhanga (kulia) na
Meneja wa Tawi

la Absa Morogoro,
Godfrey Chilewa
wakikabidhi moja
va viti mwendo 20
kwa mwanafunzi
mwenye ulemavu,
Hassan Moyo
(aliyekaa), vilivyo-
tolewa msaada na
benki hiyo, mkoani
Morogoro jana.
Viti hivyo vyenye
thamani ya Sh.
milioni 10 vitaka-
bidhiwa kwa shule
Za Msingi tano
zenye wanafunzi
wenye ulemavu
katika mikoa ya
Morogoro, Dodo-
ma, Iringa, Mbeya
na Zanzibar. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Wataka TAKUKURU kuchunguza ujenzi zahanati

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

cha Ulaya, Igunga

mkoani  Tabora,

wameiomba Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU ) kufanya
uchunguzi wa matumizi ya Sh.
milioni 30 zilizotolewa na serikali
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi
jua kwa nini haijakamilika mpaka
sasa.

Ombi hilo lilitolewa na wa-
nanchi hao walipokuwa waki-
zungumza na waandishi wa
yao wakibainisha kwamba seri-
kali ilitoa fedha hizo tangu mwa-
ka 2019 baada ya zahanati hiyo
kuungua moto hadi kuteketea.

Mmoja wa wananchi hao, Re-
hema Mussa, alisema pamoja
na dhamira nzuri ya serikali
kutoa fedha hizo ili kuwanusuru
wananchi wake kutembea umba-
li mrefu kutafuta huduma za mat-
ibabu, cha kusikitisha ni kwamba
hadi sasa haijakamilika.

Alisema taarifa walizonazo
ni kwamba baadhi ya fedha zi-
lizotolewa kwa ajili ya kazi hiyo
zimeshatafunwa ndiyo maana
zahanati hiyo haijakamilika kwa
wakati, hivyo kusababisha hudu-
ma ya matibabu kwa wananchi
kupatikana katika jengo la idara
ya mifugo.

Kutokana na hali hiyo, wa-
nanchi hao walitumia fursa hiyo
kuiomba TAKUKURU kufanya
uchunguzi wa haraka ili viongozi
watakaobainika kuhusika na ulaji

wa fedha wachukuliwe hatua.
Mmoja wa wafanyakazi wa
idara ya afya anayefanya kazi ka-
Florencia Kupaza, alisema kuto-
kana na kutokamilika kwa zahan-
ati hiyo wamelazimika kutolea
huduma kwenye jengo lisilokuwa
na umeme.
Ulaya, Emmanuel Tatoki, ali-
potakiwa kuzungumzia juu ya
kutokamilika kwa jengo hilo,
alikiri kutokamilika licha ya
kupokea Sh. milioni 30 kutoka
serikalini muda mrefu.
“Tulipokea Sh. milioni 30 ku-
toka serikalini lakini fedha hizo
zote tulimpa mkandarasi, Petro
Ndimila, ili akamilishe ujenzi wa
zahanati lakini alisimama hadi
sasa kutokana na kuumwa na hivi

sasa anaendelea na matibabu
mkoani Shinyanga,” alisema.

Hata hivyo, alisema hivi sasa
wanaangalia uwezekano wa jinsi
ya kupata fedha zingine za ku-
malizia ujenzi wa zahanati hiyo
na kuwataja waliosababisha seri-
fedha zote kabla ya kumaliza
kazi ni uongozi wa Idara ya Mi-
pango wa Halmashauri ya Wilaya
ya Igunga kwa madai kwamba
wanamwamini mkandarasi huyo.

Diwani wa Kata ya Ugaka,
Emmanuel Cheyo, alisema
kwamba walimpa kazi hiyo
mkadarasi Februari 21, 2019 na
kwamba Januari 2, mwaka jana
walimkabidhi mkandarasi Sh.
milioni 30 na kumtaka akabidhi
jengo la zahanati hiyo Mei 20,
mwaka 2020.

Shule Mufindi zasaidiwa mil. 17/-

Na Mwandishi Wetu, MAF-
INGA

WILAYA ya Mufindi mkoani Ir-
inga imewezeshwa kwa kupewa
msaada wa Sh. milioni 17.3 kwa
lengo la upatikanaji wa huduma
Za jamii.

Uwezeshaji huo umefanywa
na Benki ya NMB kwa kutoa vi-
faa kadhaa vikiwamo madawati
50 kwa ajili ya Shule ya Msingi
Upendo, viti 12 na meza 12 kwa
ajili ya shule ya Isupilo na mabati
200 kwa ajili ya shule za msingi
Nyamalala na Amani yenye lengo
la kuezekea madarasa vyote viki-
wa na thamani ya Sh. milioni 17.3.

Baada ya kupokea misaada
hiyo, mwakilishi wa Mkuu wa

Wilaya ya Mufindi, Joseph Mchi-
na, aliishukuru benki hiyo kwa
kuendelea kuchangia shughuli
za maendeleo wilayani humo.

“Misaada hii imekuja wakati
mwafaka kwani itasaidia sana
kupunguza uhaba wa madawati
kwa shule zetu na pia kukamili-
sha baadhi ya madarasa ambayo
yalikuwa yameshajengwa lakini
nguvu zilikuwa zinahitajika ka-
tika kuezeka, nawashukuru sana
NMB,” alisema Mchina.

Mchina alisema kuwa ifike
wakati wananchi waone
umuhimu wa benki hiyo katika
kujitoa kwao na zawadi pekee ni
kuwaunga mkono katika kufun-
gua akaunti na kutumia benki
hiyo kupata faida zaidi ili nao wa-

toe zaidi kwa jamii katika sekta
mbalimbali.

Meneja wa NMB Kanda ya
Nyanda za Juu, Straton Chilon-
gola, aliushukuru uongozi wa
wilaya kwa juhudi zake za
maendeleo ya wananchi ambao
alisema ni wadau wakubwa kwa
mafanikio ya benki ya NMB.

Alisema benki inatambua
mchango wa serikali kwenye
kuisaidia kuweka mazingira
wezeshi ya biashara wilayani Mu-
findi

“Ingawa  Serikali inafanya
makubwa, sisi kama wadau tuna
wajibu wa kuunga mkono juhudi
hizi za maendeleo kwa kusaidia
jamii kwani kupitia jamii hii hii,
ndio imeifanya Benki ya NMB

kuwa hapa ilipo na kubwa kuliko
benki yoyote hapa nchini,” Bwa-
na Chilongola alinena.

Wanafunzi wa shule zilizosaid-
iwa walisema msaada waliopata
ni motisha tosha ya wao kufanya
vizuri kitaaluma. Walimu wakuu
wao walisema mchango wa NMB
si tu ni sehemu ya kurudisha
fadhila kwa jamii lakini pia ni
juhudi za kuboresha elimu
nchini.

Meneja wa benki hiyo Tawi la
Mafinga, Mary Mpasha, alisema
kuwa ushirikiano unaotolewa
unasababisha biashara ya NMB
kukua zaidi hivyo kutoa faida
kwa jamii inayowazunguka
kama benki bora nchini kwa sasa
na yenye matawi mengi zaidi.

‘Ndugu nisaidieni
kumpata
mwanangu’

Na Maulid Mmbaga

MKAZ| wa Salasala, Mariam
Elias (17) (Pichani), amepotea
katika mazingira ya kutatanisha
tangu Novemba 11, 2020 akiwa
nyumbani kwao.

Baba mzazi wa mtoto huyo,
Ayobu Alfonce, alilambia Ni-
pashe kuwa Mariamu alipotea
akiwa nyumbani kwao Salasala
mwisho wa lami na alikuwa na
matatizo ya akili.

Alisema siku aliyotoweka
aliruka ukuta wa nyumba na
kutokomea kusiko julikana, licha
ya juhudi za kumtafuta maeneo
mbalimbali bila mafanikio.

“Baada ya Mariamu kupotea
tulienda kutoa taarifa katika
kituo cha polisi cha Salasala
na tukapewa RB namba SLS/
RB/663/20 na siku chache
zilizopita tulipata taarifa kuwa
kuna sehemu kaonekana ila
tulipofika aliyemuona akatu-
ambia kuwa amemponyoka na
kukimbia,” alisema.

Aliomba yeyote atakayefani-
kiwa kumuona ampeleke katika
kituo cha polisi kilicho karibu
naye au awasiliane naye kwa
simu ya mkononi 0767230056
au 0713730954.

Aliwaomba wakazi wa mkoa
huo na wananchi kuungana
naye na kumsaidia kumtafuta
mtoto kwa kuwa bado ni mdogo
na kulingana na uhalisia wake
si salama kuwa katika mazin-
gira yasiyokuwa na uangalizi
maalumu.

“Mariamu ni mtoto wa kike na
tunakuwa na wasiwasi mkubwa
kulingana na hali yake anahitaji
vangalizi maalumu hivyo si
salama kukaa katika mazingira
hatarishi ninawaomba sana Wa-
tanzania wanisaidie kumtafuta
mwanangu,” alisema.




Jumatano Aprili 21, 2021 NipaShe 9

' HABARI KITAIFA

Wanafunzi wa kike wawezeshwa taulo 600

Na Lilian Lugakingira, BU-
KOBA

LI kuhakikisha wanafunzi wa

shule za msingi ambao wame-

kwishaingia katika mzunguko

wa hedhi wanaendelea na
masomo bila hofu, Shirika la World
Vision Tanzania Kanda ya Kagera
limetoa msaada wa taulo za kike
600.

Taulo hizo zina thamani ya Sh.
mil. 6.9 ambazo zitagawiwa katika
shule za msingi tano zilizoko wilay-
ani Muleba.

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhi rasmi taulo hizo, mwakilishi wa
Meneja wa Kanda wa shirika hilo,
Victor Nsiima, alisema taulo hizo
zitaongeza mahudhurio na ufaulu
kwa watoto wa kike, ambao wame-
kuwa wakikosa kuhudhuria maso-
mo wanapoingia katika hedhi waki-
hofia kuchafuka na kuaibika mbele
ya wanafunzi wenzao.

“Pia zitasaidia kuongeza uhuru
kwa watoto wa kike katika kush-
iriki mambo mbalimbali wakiwa
shuleni ikiwamo michezo, shule zili-
zonufaika ni Mayondwe, Kimbugu,

Kagondo ‘A Kagondo ‘B’ na Bush-
umba,” alisema.

Aidha Nsiima alisema kuwa
mbali na taulo hizo pia World
Vision wametoa madawati 440
yenyethamaniyaSh.milioni33.7kwa
ajili ya shule za msingi nane zilizoko
katika wilaya hiyo ambazo ni Bu-
gasha, Kabuleme, Bushumba, May-
ondwe, Kashumbililo, Kimbugu,

Katoke ‘A’ na Katoke ‘B’.
Akizungumza kwa niaba ya shule
zilizopokea taulo hizo mwalimu
wa taaluma katika Shule ya Msingi
Bushumba, Davian Nyanto, alisema

kuwa watoto wa kike wamekuwa
wakikumbwa na matatizo mbalim-
bali pindi wanapoingia katika hedhi
wakiwa shuleni, hali ambayo huwa-
fanya wakati mwingine kushindwa
kukaa darasani.

Akipokea msaada wa madawati
na taulo hizo Mkuu wa Wilaya ya
Muleba, Richard Ruyango, aliwa-
taka wanafunzi na walimu kutunza
madawati hayo ili kuwanufaisha
watoto wengine watakaokwenda
baadae kupata elimu katika shule
hizo.

Mkandarasi akiendelea na ujenzi wa daraja jipya la Tanzanite, linalounganisha maeneo ya Aga Khan Upanga Mashariki na Oysterbay kupitia Bahari ya
Hindi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Polisi kusambaza muongozo wa uhalifu

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi limepanga kusam-
baza nakala za kijitabu cha Muon-
gozo wa kufichua na kuzuia uhalifu
kwa Polisi kata/shehia na maofisa
watendaji wa kata/shehia, mitaa na
jeshi hilo.

Hayo yalisemwa na Kamishna wa
Kamisheni ya Ushirikishwaji Jamii
ndani ya Jeshi la Polisi, Dk. Mussa
Ali Mussa kwa niaba ya Inspekta
Jenerali wa Jeshi la Polisi, kwenye
hafla ya kupokea nakala 4,000 za
kitabu cha muongozo huo, katika
ofisi ndogo za makao makuu ya
jeshi hilo, Dar es Salaam.

Nakala hizo zimechapishwa kwa
ufadhili ya Kampuni ya Kitanzania
ya DataVision International iliyopo
mkoani humo.

Dk. Mussa alisema kuwa jeshi
hilo lilianza kupeleka miundom-
binu ya kiusalama katika ngazi za
kata miaka nane iliyopita, lakini
sasa linaboresha na kutoa muon-

gozo ili kuhakikisha changamoto
za kijamii zinapata suluhisho kwa
ufanisi zaidi katika ngazi zote.

Alisema jeshi hilo lina imani
kuwa kama wananchi na maofisa
kata/shehia pamoja na viongozi
wa ngazi za serikali za mitaa na
wa kufichua na kuzuia uhalifu wa-
naweza kupunguza changamoto zi-
nazopelekea uhalifu zilizopo katika
jamii.

Aidha, Kamishna Dk. Mussa alise-
ma kuwa maendeleo ya kiuchumi
yanayoletwa na serikali yanaweza
kushika kasi zaidi kama uhalifu uta-
zuiwa katika ngazi zote.

“Serikali inajitahidi kuhakikisha
kuna maendeleo ya kijamii... shule
zingjengwa, miundombinu, mad-
awa hospitalini. Haya yanafanywa
ili kuona mambo mawili yanaenda
sambamba, yaani uchumi na usta-
wi wa jamii vinaenda sambamba,”
alisema Kamishna Dk. Mussa.

“Sasa haya mambo mawili
hayawezi kwenda vizuri, hayataku-

wa endelevu kama kama hakuna
mifumo mizuri ya ulinzi. Mifumo
ya kiulinzi ndiyo itajenga ngome
ya kuwapo maendeleo endelevu
ya kiuchumi na kijamii. Tunaweza
kuwa na miundombinu mizuri laki-
ni ikawa inahujumiwa na wahalifu,”
aliongeza.

Aidha, kwa niaba ya Inspekta
Jenerali wa Polisi, aliishukuru Kam-
puni ya DataVision International
kwa ushirikiano wake kama wadau
wa ulinzi na usalama, kwani nakala
walizochapisha zitasaidia katika ku-
wafikia wananchi wengi zaidi.

Akizungumzia Mradi wa Ubore-
shaji wa Sekta ya Ulinzi Binafsi kwa
Njia ya Kielektroniki (PSGP), aliwa-
taka wafanyakazi wa kampuni bin-
afsi ya ulinzi kuendelea kujiandiki-
sha kwenye kanzi data, kwani
mradi huo ni mzuri na wao ndio
waliouwasilisha kwa Jeshi la Polisi.

“Mradi upo na unaendelea, na sisi
tunauunga mkono kwa asilimia mia
moja. Wito wangu kwao ni kwamba
waendelee tu kujisajili kwenye

mfumo. Faida ya huo mradi kwa
jeshi la polisi ni kubwa, lakini hata
kwa wao. Kwa ufupi, tunajiandaa
ili watu wa DataVision waje ku-
fanya ‘presentation’ (uwasilishaji)
ili tuone pale tulipofikia na changa-
moto ili tuendee na kazi. Hakuna
kusimama. Tumeambiwa ‘Kazi ien-
delee’,” Dkt. Mussa aliongeza.

Naye Mkurugenzi wa Miradi
kutoka DataVision International,
Macmillan George, aliyekabidhi na-
kala hizo kwa Jeshi la Polisi; alisema
kampuni hiyo imeungana na Jeshi
la Polisi kwa kuchapisha nakala
hizo kwa kuwa wao ni wadau wa
ulinzi na usalama kwa kuamini
kuwa, shughuli zote za kiuchumi
zitafanyika na kufanikiwa endapo
nchi itakuwa na usalama wa kuto-
sha.

Alitoa wito kwa kampuni na
wadau wa maendeleo kwa ujumla
kuunga mkono juhudi za Serikali
na Jeshi la Polisi katika kutoa elimu
na kuimarisha ulinzi katika ngazi za

Daraja la Tanzanite
lakamilika
kwa 70%

Na Beatrice Moses

UJENZI wa daraja la
Tanzanite linalokatiza ndani
ya Bahari ya Hindi, linalota-
rajiwa kupunguza kero ya
foleni kwa watumiaji wa
Barabara ya Ali Hassan
Mwinyi jijini Dar es Salaam,
umekamilika kwa asilimia
70.

Mhandisi Kiongozi wa
Kampuni ya Afrisa Con-
sulting ambayo ni moja
ya makandarasi, Samson
Kundineza, akizungumzia
kuhusu hatua hiyo wakati
alipokuwa akizungumza jana
na ldara ya Habari (MAEL-
EZ0), alibainisha kuwa licha
va ujenzi huo wa mradi wa
Selander kufikia hatua hiyo
pia umekuwa na manufaa
kwa wahandisi waliomaliza
vyuo kwa kuwa wamepata
nafasi ya kujipatia uzoefu.

“Mradi huu umezalisha
mafundi wazuri sana ume-
saidia wanafunzi na wahit-
imu wa uhandisi kujifunza
na kuvuna uzoefu,” alisema.

Alisema kuwa daraja hilo
ambalo pia linaongeza aina
va vivutio vya utalii vili-
vyopo Dar es Salaam li-
najengwa ndani ya bahari
na linagharimu Sh. Bil 243
litasaidia kuwezesha daraja
la Selander linalovuka juu
va Mto Msimbazi kutoele-
mewa na magari hivyo
kusababisha foleni.

Alisema kuwa watu wengi
walikuwa wanashindwa
kufika mahali wanapokwen-
da kwa wakati kutokana
na foleni ambayo ilisababi-
sha msongamano wa magari
kwenye barabara kadhaa
katikati ya jiji, ujenzi huo
unatarajiwa kukamilika Ok-
toba mwaka huu.

Awali Mhandisi Miradi
wa Wakala wa Barabara
(TANROADS), Rajab Man-
ger, alisema kuwa mradi
huo ulianzishwa baada ya
kubainika kuwa daraja la
awali la Selander limezidi-
wa kutokana na wingi wa
magari yanayopita hapo.

Mradi huo ulianza mape-
ma mwaka 2018, baada ya
kazi ya usanifu kukami-
lika hivyo kazi ya ujenzi il-
ianza kwa kuchimba msingi
wa nguzo takribani 200
chini ya bahari na zipo
nyingine kadhaa ambazo
zimejengwa kwa juu.

Serikali iliamua kuanzisha
mradi huo ikiwa ni hatua ya
kupata suhuhisho na kutat-
ua kero ya foleni jijini Dar
es Salaam inayosababishwa
na mambo kadhaa ikiwamo
kuongezeka kwa wingi wa
magari hivyo wa daraja
lililopo sasa kuelemewa.
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SIDO yvapewa bil. 4/- za
kuendeleza ujasiriamali

UNGE limeelezwa kuwa

katika mwaka wa fedha

2020/21, serikali ime-

shatoa Sh. bilioni 4.29
kwa Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO), kwa ajili ya
shughuli mbalimbali za maende-
leo kwa wajasiriamali.

Shughuli hizo ni pamoja maen-
deleo ya teknolojia na ujenzi wa
majengo ya viwanda kwa waja-
siriamali wadogo.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Vunjo (CCM),
Dk. Charles Kimei.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji serikali ina mkakati
gani kupitia SIDO kutengeneza
mashine zitakazosaidia kuchaka-
ta mazao ya wakulima kama vile
mashine za kutengeneza chips za
ndizi, muhogo, sauce za nyama,

karoti, pilipili hoho, mbogambo-
ga kwa gharama nafuu.

Akijibu, Naibu Waziri Kigahe
alisema mkakati wa serikali ni
kuendeleza viwanda hususan vi-
dogo sana na vidogo vinavyolen-
ga kuongeza thamani ya mazao
ya kilimo.

“Serikali imeendelea kulijen-
gea uwezo SIDO ili kubuni na
kuendeleza teknolojia mbalimba-
li kutokana na mahitaji,” alisema.

Alibainisha kuwa SIDO lina
vituo vya uendelezaji teknolo-
jia katika mikoa ya Kilimanjaro,
Arusha, Kigoma, Lindi, Iringa,
Mbeya na Shinyanga kwa ajili
ya kutengeneza mashine za
kuchakata na kusindika mazao ya
kilimo.

“Mashine hizo ni pamoja na za
kutengeneza chips za ndizi, viazi
na muhogo, kukausha mbogam-
boga na matunda, kusindika

nyanya, karoti na pilipili kwa ajili
ya achali kulingana na mabhitaji,”
alisema.

Aidha, alisema aina ya mashine
zinazotengenezwa zinapatikana
katika tovuti ya SIDO na husam-
bazwa katika mikoa yote ya Tan-
zania bara kupitia ofisi za SIDO.

“Licha ya SIDO kutengeneza
mashine hizo, pia imekuwa ikitoa
mafunzo ya usindikaji wa muho-
go, ndizi, nyama, karoti, pilipili na
mbogamboga katika mikoa yote
ya Tanzania Bara,” alisema.

Alisema bei za mashine hizo
hutegemeana na uwezo wa
mashine yenyewe na mabhitaji
halisi ya mjasiriamali.

“SIDO imeendelea kutafuta
teknolojia mbalimbali za kisasa
na nafuu ndani na nje ya nchi ili
kuzitumia kutengeneza mashine
kulingana na mahitaji ya wajasiri-
amali,” alisema.

Vilevile, alisema SIDO inasi-
mika mitambo ya kisasa yenye
uwezo wa kutengeneza mashine
kwa wingi na kusambaza kwa
wananchi kwa gharama nafuu
kwenye vituo vya kuendeleza
teknolojia katika mikoa ya
Kigoma, Lindi na Shinyanga.

“Naomba kutoa wito kwa wa-
nanchi wenye uhitaji wa mashine
za kuchakata na kusindika mazao
wakiwamo wananchi wa Jimbo la
Vunjo kupitia Mbunge wao ma-
kini Dk. Charles Kimei kuwasili-
sha mahitaji yao kwenye Ofisi za
SIDO zilizopo katika mikoa yote
ya Tanzania Bara,” alisema.

Alitoa rai kwa wabunge kuwa-
hamasisha wajasiriamali kwenye
maeneo yetu kutumia fursa ya
uwepo wa vituo vya uendelezaji
teknolojia (TDCs) vya SIDO ili ku-
jinufaisha kiuchumi.

Mbunge

wa llala,
Musa Azzan
‘Zungu’,
akichangia
hotuba ya
bajeti ya
Ofisi ya
Rais Tawala
za Mikoa
na Serikali
za Mitaa
(TAMISEMI)
va mwaka
2021/2022,
Bungeni ji-
jini Dodoma
jana. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Vijana wasaidiwa kumudu ushindaji wa soko la ajira

OFISI ya Waziri Mkuu imetaja
hatua mbalimbali zilizochuku-
liwa na serikali katika kuhakiki-
sha vijana wanamudu ushindani
kwenye soko la ajira la ndani na
nje ya nchi.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, Pa-
trobas Katambi alitoa kauli hiyo
jana bungeni alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti maalum
(CCM), Latifa Khamis Juakali.

Mbunge huyo alihoji ni lini
vijana wa Tanzania watapewa
stadi mbalimbali za kuwaongezea
ujuzi na maarifa kupitia mfuko
wa uwekezaji wa wananchi kiu-
chumi.

Katambi alisema kwa kutam-
bua umuhimu wa kuwapatia
vijana ujuzi wa stadi za kazi na
maarifa kama hatua mojawapo
ya kuwawezesha vijana kumudu
ushindani katika soko la ajira la
ndani na nje, serikali kupitia Pro-
gramu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi
imetekelezwa.

Alibainisha kuwa kupitia pro-
gram hiyo vijana 5,538 wame-
patiwa mafunzo ya kukuza ujuzi
kwa njia ya uanagenzi katika
fani za ufundi stadi katika nyanja
mbalimbali kupitia Taasisi ya Don
Bosco na Vyuo vilivyo chini ya
VETA.

“Serikali imeingia Mkataba na

VETA wa kurasimisha ujuzi kwa
vijana katika mikoa yote nchini
katika fani za ufundi wa magari,
useremala, uashi, upishi, huduma
za vyakula na vinywaji, ufundi
umeme, uchomeleaji vyuma,
ufundi bomba, uchongaji vipuri
na ushonaji wa nguo,” alisema.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2020/21 kufikia Februari, 2021
jumla ya vijana 10,178 walikuwa
wamerasimishwa na kati yao 28
ni Watu wenye Ulemavu na vi-
jana wanaohitimu elimu ya juu
wanaendelea kupata mafunzo ya
uzoefu kazini ambapo serikali im-
eendelea na zoezi la kuwashikiza
wahitimu kwa waajiri.

“Kwa mwaka 2020/21 hadi ku-
fikia Februari, 2021, wahitimu
1,203 wa vyuo vya elimu ya juu
na kati wamekamilisha mafunzo
ya uzoefu kazini kupitia viwanda,
taasisi na kampuni mbalimbali za
sekta binafsi na umma nchini na
wahitimu 2,037 wanaendelea ku-
pata ujuzi na uzoefu katika taasisi
binafsi na za umma na kati yao,
wahitimu 92 ni watu wenye ul-
emavu,” alisema.

Hata hivyo alisema programu
zote za uwezeshaji wananchi kiu-
chumi zinashauriwa kuhakikisha
zinawajengea wadau wake stadi
za ujuzi mbalimbali kwa kuzinga-
tia mahitaji ya program husika.

Bil. 48/-
kujenga
VYUO VYa
VETA

SERIKALI imesema ilisha-
tenga Sh. bilioni 48.6 kwa
ajili ya kujenga vyuo 29
vya Ufundi Stadi (VETA)
katika ngazi ya wilaya
ambavyo kwa sasa Vvipo
katika hatua mbalimbali
za ujenzi.

Naibu Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia,
Omar Kipanga alibaini-
sha hayo bungeni jana_
alipokuwa akijibu swali la
(CCM), Flatei Massay.

- Massay alihoji serikali
ina mpango gani wa kujen-
ga Chuo cha VETA katika
vijana wapate ujuzi.

Naibu Waziri Kipanga
alisema serikali inaende-
lea na mpango wa Ku-
jenga vyuo hivyo ikiwa na
lengo la kuwa na Chuo cha
Ufundi Stadi katika kila
Mkoa na Wilaya.

“Katika Wilaya ya Mbulu
kuna Chuo cha Maendeleo
ya Wananchi Tango amba-
cho pia kinatoa mafunzo
ya ufundi stadi. chuo hiki
kinaendelea na ukarabati
na ujenzi wa miundombinu
utakaogharimu jumla ya
Sh. milioni 605.2 ambao
unatarajiwa kukamilika
mwezi Juni, 2021,"alisema.

Hata hivyo, alisema
katika kipindi ambacho
serikali inaendelea na
juhudi za kutafuta fedha
kwa ajili ya ujenzi wa
Chuo cha VETA wilayani
humo, alishauri wananchi
wa jimbo hilo kuendelea
kutumia vyuo vilivyopo
nchini, ikiwa ni pamoja na
Chuo Cha Maendeleo ya
Wananchi- Tango na Chuo
cha VETA Manyara.

Habari zote na Augusta Njoji
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WapIig§aKura WakKe ...

HABARI BORA NA KAMILIFU

Rais ‘kinda’
anayetwishwa

msalaba mzito wa

Cossovo

Rais anapokaripia wabunge...

Na Waandishi Wetu

AULI ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kuwataka
wabunge kujadili masla-

hi ya nchi na siyo mipa-
sho, inaelezwa kuwa ni maagizo
ya kuliamsha bunge kujitafakari
na kujihoji iwapo linafanya kazi
yake ipasavyo.

Mwishoni mwa wiki, Rais
alisema anaona kama mijadala
bungeni inatoka nje ya kile kin-
achokusudiwa na kinachocho-
jiri  ni mashambulizi ya mtu
dhidi ya mwingine, viongozi
na kulumbana zaidi badala ya
kuleta hoja na fikra za kuishauri
na kuikosoa serikali.

Akizungumzia onyo hilo kwa
wabunge, Mwenyekiti wa Jukwaa
la Katiba, Bob Wangwe, anasema
wawakilishi hao wa wananchi
wanatakiwa wazungumzie ma-
slahi ya nchi siyo hoja ambazo
hazina manufaa kwa taifa.

Anasema kauli ya Rais inakuja
ikitanguliwa na maoni ya wana
harakati, asasi za kiraia na hata
aliyekuwa Mkaguzi na Mdhibiti
Mkuu wa Hesabu za Serikali Pro-
fesa Mussa Assad, kuwa limeone-
kana kuwa lina udhaifu.

Anasema udhaifu huo un-
aanzia kwenye katiba kwa vile
haijawapa wananchi mamlaka
ya kuwawajibisha wabunge wa-
napoona hawatimizi wajibu ip-
asavyo au kufanya wapendalo.

Wangwe anasema udhaifu huo
kikatiba unachangia wabunge
kutojali na kufanya wapendalo
kwa vile wanafahamu wapi-
gakura hawawezi kuwafukuza na
wana uhakika wa kudumu kwa
miaka mitano.

“Kwa kuona upungufu huo,
ni wakati wa serikali kuona
umuhimu wa kurejea tena
mchakato wa kuandikwa katiba
mpya ili kuongeza uwajibikaji
bungeni na kuwapa wapigakura
mamlaka ya kuwaondoa wale
wasiotimiza wajibu ...” anashauri.

Akizungumzia madai kuwa
wakati wa bunge la vyama vingi,
wapinzani walilichelewesha na
kulikwamisha bunge kufanya

« Wadau wataka wajitafakari kujipima

Wabunge pamoja na kutunga sheria wana jukumu la kushauri , kukosoa serikali na kupitisha bajeti yake. PICHA: MTANDAO

uamuzi na mijadala inayohusu
maendeleo ya nchi bila sababu
kwa vile muda wote walipinga na
kusoa, alisema : “Waliokuwa na
hisia hizo sasa wameona kuwa
upinzani unahitajika uwepo bun-
geni.”

Anasema ni wakati wa serikali
na wapigakura kuhakikisha kuwa
kunakuwa na uwakilishi wenye
maoni na mtizamo tofauti ili kue-
ndeleza na kudumisha demokra-
sia na mijadala inayolenga kuiko-
soa, kuisimamia na serikali na
kutetea maslahi ya nchi.

Anapoulizwa anadhani nini
Rais Samia atakasema bungeni
kesho wakati akilihutubia bunge,
alisema  anatarajiwa  kutoa
mwekeo wa taifa katika kipindi
cha uongozi wake, ataeleza mi-
radi inayokusudiwa kutekelezwa
kuomba uungwaji mkono na
wabunge.

KUKUMBUSHWA WAJIBU

Akizungumzia maelekezo ya
Rais Samia kwa bunge, mbunge
Thomas Ngawaiya, anasema,
amelenga kuwakumbusha
wabunge kuzingatia wajibu wao
wawapo bungeni.

Anasema, bungeni ni sehemu
ambayo kuna mijadala ya hoja
zilizo muhimu na zinazoletwa
mbele yao, kupaza sauti za wapi-
gakura, kusimamia na kuishauri
serikali na siyo malumbano yasi-
yo ya tija kwa taifa.

“Bungeni si sehemu ya mipa-
sho, matusi, kejeli, lugha ya kuu-
dhi kama ambavyo baadhi ya
wabunge wamekuwa wakifanya
na ni jambo jema kuwa Rais
ameliona hilo na kulikemea,”
anasema Ngawaiya.

Ngawaiya anasema, alikuwa
mmojawapo wa watu waliokuwa

wakikerwa na kile kilichokuwa
kikifanyika bungeni na kwamba
amefurahishwa na hatua ya Rais
Samia kutuliza hali ya hewa
mapema.

Mwanasiasa huyo anasema,
kanuni za bunge haziruhusu
mbunge kutumia lugha ya kuu-
dhi, na kwamba alishangaa
kusikia baadhi ya wabunge
wakiambiana hawajasoma au
wewe ni wa darasa la saba.

Anasema, kwa kuwa Rais
anajiandaa kuhutubia bunge
kesho , anaamini hotuba yake
itakuwa na maelekezo mengi
na kwamba, ataweka wazi misi-
mamo mingi ya serikali yake na
kile anachotaka kifanyike.

“Tutarajie makubwa Kkatika
hotuba ya Rais wetu ambayo
yataligusa bunge na mengi na
serikali yake kwa ujumla inayo-
panga kuyafanya kwa ajili ya

maendeleo ya nchi hii na watu
wake,” anasema.

Anaongeza kuwa anaweza
kuwaweka sawa  wabunge
ambao wamekuwa wakienda
nje ya mstari wanapochangia
hoja bungeni na kusababisha
malumbano yasiyo na tija
wapigakura wao na taifa kwa
ujumla.

“Hadi rais kufikia kuzungum-
zia kilichokuwa kikiendelea bun-
geni, ni wazi hakufurahishwa
nacho na ingawa si mtu wa kufo-
ka, hatua hiyo inaonyesha haku-
pendezwa na uendeshwaji wa
muhimili huo ambao pamoja na
kutunga sheria, kupitisha bajeti
na kuishauri serikali unawajibu
pia wa kujiendesha kwa mujibu
wa sheria, kanuni na taratibu,”
anasema.

INAENDELEA UK.14
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Ni zama za kuhuisha vzalendo
na fikra pevu za Muungano

Waasisi wa Muungano, Mwalimu Julius Nyerere na Abeid Amani Karume, wakitiliana saini hati za makubaliano. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

UBILEI ya mia-
ka 57 ya Muungano
wa Tanzania na Zanzibar

imewadia wiki ijayo, kwa
umoja wao Watanzania na Wa-
zanzibari wanakumbuka tukio
hilo la kuunganisha mataifa
yao na kutazama mafanikio na
changamoto ili kuuimarisha na
kuudumisha zaidi.

Licha ya kuvuka mabonde na
mito wengi wanautizama Muun-
gano kama ‘mboni ya jicho’ la
siasa za Tanzania na kwa ujumla
wananchi wanakuwa waoga wa
kuuzungumzia na kuelezea hisia
Zao.

Ni kweli kuwa japo Muun-
gano umeishi kwa zaidi ya nusu
karne unaogopwa kuzungumzi-
wa na kwa miaka ya hivi karibuni
sera za vyama vingi pamoja na
kuandikwa kwa katiba mpya am-

Wazanzibari
Nna Watanza-
Nia Bara wa-
nataka Muun-
gan0 uwape
haki za kichu-
mi il kumi-
[kl kutumia
na kunufaika
na ardhi, ma-
dini.

bayo hata hivyo ilikwama , ndi-
vyo vitu vilivyofungua mjadala,
kuujadili hasa katika kikao cha
Bunge Maalum la Katiba na kwe-
nye kampeni za kisiasa.

Wakati Jumatatu jjayo Muun-
gano unatimiza miaka 57 ni waka-
ti wa kuufanya Muungano uwe
wa wananchi, usiiogopwa wala
kuhofiwa kwa kuunda mamlaka
maalumu ya kuusimamia na
kuuendesha unapoingia kwenye
hatua nyingine ya maisha au
kufikia miaka mia au Jubilei ya
miaka 100.

Leo majukumu ya Muungano
yako ndani ya Ofisi ya Makamu
wa Rais, eneo linaloshughulikia
pia Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira, pengine kuna haja ya
serikali ya awamu ya sita kuwa
na chombo mahsusi cha kuusi-
mamia Muungano na chenye
dhamira ya dhati ya kuten-
geneza mazingira ambayo yata-
wafanya Watanzania kuupenda,

kuuheshimu, kuujadili, kuuku-
bali na pia itakuwa inaangalia
matakwa ya wananchi kuhusu
umoja huo kwa kutizama kila
Wazanzibari na Watanzania Bara
wanachokitaka.

Ni wazi kuwa kukiwa na
chombo au mamlaka ya kuen-
deleza Muungano itatekeleza
majukumu yake kwa  utashi
wa kisiasa na siyo kufanya
mambo kwa mtindo wa mazoea
ili kutimiza lengo la kuhakikisha
kuwa unadumu na kuuleta ka-
ribu na wananchi.

Muungano utadumu na utaen-
delea kuwapo  kwa sababu
serikali imetekeleza kile wa-
nanchi walichokitaka na hasa
kuona umoja na mshikamano wa
mataifa hayo, unaboresha mai-
sha yao au kwa maana nyingine
watu hawataki  siasa, wanap-
enda mabadiliko na maisha bora.

Kazi za chombo hicho endapo
kitaundwa ziwe ni kuhakiki-

sha kuwa Muungano unabaki
kuwa jicho linalowalinda na ku-
wanufaisha mamilioni ya wa-
nanchi ambao hawana chama
wala hawajui vyama vya siasa
vinafanyakazi zipi, bali wanataka
kuona maendeleo.

Ndani ya Muungano kina-
chotakiwa ni kukumbuka kuwa
Watanzania wengi wanachotaka
ni kupata haki zao za msingi za
kiuchumi, kijamii na fursa za
kuendesha maisha yao  kwa
mfano, mkulima anataka ardhi ili
azalishe.

Wavuvi  walioko Kizimkazi,
Bagamoyo, Rufiji na Kojani wana-
penda kuona miundombinu na
teknolojia ikiwawezesha kuvua
ndani ya bahari kuu na kuinua
maisha yao wakati wafanyabi-
ashara wanapenda kuuza na ku-
nunua kutoka Zanzibar, Tanga,
Arusha na Pemba bila kusumbu-
liwa na mamlaka za mapato iwe
TRA au ZRB.

Wazanzibari na Watanzania
Bara wanataka Muungano uwape
haki za kichumi ili kumiliki, ku-
tumia na kunufaika na ardhi, ma-
dini, bahari na rasilimali zote za
ardhini na majini ili waendeshe
inaisha yao na wapunguze umas-
kini.

Mamlaka ya kusimamia Muun-
gano itakayoundwa ihakikishe
kuwa unajaa maslahi na wa-
nanchi si kuonekana kuwa ni
chombo chenye matakwa au
maoni ya kundi Fulani na ku-
sababisha imani kuwa wanaonu-
faika ni upande mmoja wa Jam-
huri ya Muungano.

Watanzania Bara na Wazan-
zibari wangependa kuona nchi
ikisonga mbele kwa kuhakikisha
kuwa hakuna mwenye dhami-
ra ya kuvunja Muungano wala
kuupinga kwa vile umedumu
kwazaidiya miaka 50 wakiuku-
bali na kujivuna kuwa ni watoto
wa Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar.

Kuwapo kwa mamlaka ya
kusimamia Muungano kutaen-
deleza umoja na kuepusha hisia
za kuujadili kwa itikadi za vyama
kwa kuwa chombo hicho kitaka-
chokuwapo kisheria na katiba
ndicho kitakachotoa mwelekeo
na uhalali wa kisiasa wa kuwapo
kwa umoja huo unaoziweka
pamoja Zanzibar na Tanzania
Bara.

Rais Samia Suluhu Hassan anapokaripia wabunge...

INATOKA UK.11

Mbunge huyo wa zamani
ambaye pia ni Mwenyekiti wa
Taasisi ya Utawala Bora na
Maendeleo Tanzania (CE-
GODETA), anasema, hotuba
va rais pia inaweza kujikita
kwenye suala la utawala bora
kwa kwa sababu, hatua yake
va kukemea vale yaliyokuwa
yakiendelea bungeni, ni wazi
anapenda utawala bora, hivyo
ninaamini suala hilo litagusi-
wa pia.

KUBADILI GIA
Katika mjadala huo,
mchambuzi wa masuala ya

Kisiasa Abdul-Karimu Atiki,
anasema ni wakati wa bunge
Kujiongeza na kujua upepo
umebadilika na kujielekeza
kwenye mwelekeo mpya, ili
kuwa na mijadala yenye tija.
Anawakumbusha wabunge
kuwa katika awamu zilizopita
kuna mambo yaliyofanyika
ambayo wananchi wanay-
akubali na mengine wanayap-
inga, hivyo hakuna sababu ya
kuyaibua na kuyajadili zaidi
bungeni kwa sababu tayari
yanajulikana yasiendelezwe
kwa vile ni kupoteza muda.
“Wabunge waende na
wakati wajue kuwa zama
zimebadilika siyo kuendelea

kubaki nyuma na kushikilia
misimamo iliyopita,” anasema
mchambuzi huyo.

Anasema kukumbushwa
na Rais kunaonyesha kuwa
pengine kuna walakini kwe-
nye kutimiza wajibu wake
kikatiba, hivyo muhimili huo
ujikite kushauri, kuelekeza
serikali masuala yenye tija
yanayoleta maendeleo.

Akizungumzia ukosoaji uli-
otolewa na baadhi ya wadau
kuwa bunge halina meno,
anasema udhaifu unaozun-
gumziwa ni hatua ya muhimili
huo kushindwa kuiwajibisha
serikali au taasisi zinazofanya
makosa hasa yanayoibuliwa

na ofisi ya CAG.

Anasema udhaifu unaone-
kana kwenye kushindwa
kukemea na kuchukua hatua
unapotajwa upungufu na
badala yake kuendelea ku-
nyamaza au kutokujali ndiko
kunakofanya chombo hicho
kionekana kuwa ni dhaifu.

Anakumbusha kuwa kusema
bunge ni dhaifu au halina
meno wakati mwingine si
sahihi kwa vile haliwezi ‘kui-
uma serikali’ bali wanaofanya
hivyo ni wananchi wanaofan-
ya maamuzi kutokana na kile
wanachoona hakiwaridhishi.

“Wenye meno ni wapigaku-
ra siyo wabunge. Hata hivyo

bunge ni la kichama linaun-
dwa na vyama na kile chenye
uwakilishi mkubwa ndicho
kinachounda serikali.”

Atiki anaeleza kuwa
wabunge hao wenye serikali
hawawezi kuiondoa serikali
yao madarakani ndiyo maana
wakati mwingine linaweza
kuitwa dhaifu lakini wanajua
namna bora ya kuishauri na
kuikosoa serikali yao.

Mchambuzi huyo anashauri
wabunge kuibua hoja ze-
nye tija, mitizamo na zenye
kutetea maslahi ya nchi na
ikibidi wakubali kunahitajika
Eja kwenye kutimiza wajibu

uo.



o
JUMATANO APRILI 21, 2021 SIasa 13

UCHAMBU/ZI

Mbunge anapowakumbuka
wapigakura kwa namna hii

Na Sabato Kasika

ANGI Lugola, ni mion-
goni mwa waliokuwa
wabunge wa CCM am-

baye katika mchakato wa
kupata wawakilishi wa chama
hicho kwenye uchaguzi mkuu,
vikao vya juu havikurejesha jina
lake.

Kabla ya kura kupelea alikuwa
Mbunge wa Mwibara mkoani
Mara, kwa muda wa miaka 10,
lakini baada ya kukosa nafasi
hiyo, amekuwa hasikiki tena
kwenye harakati za kisiasa,
kwa waliokuwa wakifuatilia
shughuli za bunge, watakuwa
wanakumbuka misimamo,
mbwembe na vituko vya kila
aina, wakati akiwakilisha hoja
za wapigakura wa Mwibara
bungeni.

Mwanasiasa huyo alikuwa na
uwezo wa kushawishi na hata
ikiwezekana alitumia mbinu
mbalimbali ikiwamo kuchekesha
ilimradi hoja yake iungwe mkono
na wabunge wenzake na wakati
mwingine katika mwendelezo wa
shughuli za bunge kuna wakati
alidhani kwamba akiongea hivi
hivi huku mtu akimwona akitoa
hoja  anaweza kumhurumia,
ikamlazimu kumwomba idhini
spika amruhusu avaae kifunika
uso ali mradi tu asimuonee
huruma waziri mtoa hoja.

Kitendo hicho kilimlazimu
spika ama akubali au akatae
kutoa idhini: “Mheshimiwa
mimi naomba uniruhusu nivae
‘kininja’ ili nitoe niliyo nayo
kwa sababu bila kufanya hivyo
nitamuonea huruma waziri”.

Amewahi  pia  kuongoza
wabunge wenzake kuichachafya
serikali hadi mawaziri kujiuzulu
nyadhifa zao, akidhaniwa na
wanachama wenzake kuwa ni
msaliti, lakini akawa anafafanua
kuwa anaisaidia serikali ili
ijirekebishe.

“Hivyo vilikuwa ni baadhi ya
vituko vya Lugola wakati huo
akiwa bado hajateuliwa kuwa
waziri, kwa mara ya mwisho
alilongoza Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi na kwamba
vituko vyake havikuishia hapo,
bali hata alipokuwa waziri,
aliviendeleza kivingine ikiwamo
kutembea akiwa na Ilani ya
Uchaguzi ya CCM na pia kusakata
muziki katika hafla mbalimbali
akijiachia na kuvuta macho ya
watu wengi.

Mambo hayo na mengine
mengi, yalimfanya jina lake
kuendelea kusikika midomoni
mwawatumbalimbali wakiwamo
waliofurahia vituko vyake na
wengine kumkosoa, hata hivyo,
baada ya kuondolewa katika
nafasi ya uwaziri, mwanasiasa
huyo hakusikika kama zamani,
bali wakati wa mchakato wa
ndani ya chama wa kusaka
mgombea ubunge, ambao hata
hivyo aliwekwa pembeni.

Baada ya mchakato huo
uliofanyika mwaka jana, huku
nafasi ya ubunge ikichukuliwa
na Charles Kajege, Lugola
hajasikika tena ambapo Nipashe
iliamua kumsaka na kufanikiwa

« Awaambia anajipanga kurudi tena 2025
« AKiri kimya chake kina mshindo mkuu

Kangi Lugola enzi zake alipokuwa mbunge. PICHA: MTANDAO

kumpata.

Katika mazungumzo yake
na gazeti hili, anasema, kimya
kingi kina mshindo mkuu, na
kwamba kunyamaza kwake
hakumaanishi kuwa ndiyo
amekwisha kisiasa, bali ana
mambo mengi ya kufanya,
kama anavyoendelea kuelezea
msimamo wake huo...

SWALI: Baada ya kuwekwa
pembeni katika mchakato wa
kuwakilisha chama kwenye
uchaguzi mkuu wa mwaka
jana mbona umekuwa kimya
sana? Uko wapi na unafanya
nini? Au ndiyo umeachana
na siasa?

JIBU: Kimya kingi kina
mshindo mkuu. Siyo kwamba
niko kimya tu, bali ninajipanga
upya kwa ajili ya wuchaguzi
mkuu wa mwaka 2025. Hivyo
wale  waliozoea  kunisikia
bungeni ama kwenye shughuli
za serikali, na sasa hawanisikii,
wajue kuwa nipo ninaendelea
na shughuli za kilimo kama
kawaida huku nyumbani kwetu
Mwibara, lakini pia nikijipanga
upya, kwani miaka mitano si
mingi. Ninatarajia kuibuka kwa
kishindo. Ni vyema kutambua
kuwa uchaguzi wa mwaka 2020
umekwisha na ni lazima maisha
yaendelee kama kawaida. Hivyo
kimya changu si kwamba sipo.

SWALIL: Huoni kuwa
miaka 10 ambayo amewahi
kuwa mbunge inatosha na
sasa uwaachie wengine ili
nao wawe wawakilishi wa
wananchi wa Mwibara?

JIBU: Siyo kwamba
ninalazimisha kuwa mbunge,
bali wananchi wenyewe ndiyo
wanaonitaka na hata katika
kura za maoni ndani ya chama
wajumbe  walinichagua kwa
kura nyingi, lakini jina langu
likakatwa kwenye vikao vya
juu vya chama, lakini ukweli
ni kwamba wananchi bado
wanapenda niwawakilishe.

SWALI: Kwani ulipata kura
ngapi katika mchakato wa
kupata mwakilishi wa chama
katika uchaguzi mkuu?

JIBU:  Katika  mchakato
huo, mimi na Charles Kajege
tulifungana kwa kila mmoja
kupata kura 173 huku wagombea
wengine Cyprian Musiba kura
58 ,  Bituro Kazeri akipata
kura 33. Lakini jina ambalo
vikao vya juu vilirudisha ni la
Kajege ambaye kwa sasa ndiye
mbunge, ila nikuhakikishie kuwa
panapo uzima, nitarudi ulingoni
kuwania jimbo la Mwibara.

SWALL: Kipi ambacho
kinakupa uhakika kwamba
ukirudi ulingoni unaweza
kuchaguliwa tena kuwa

Mheshimiwa
mimi naom-
Da uniruhusu
nivae Kin-
inja’ Il nitoe
Niliyo nayo
kwa sababu
bila kufanya
nivyo nita-
muonea hu-
ruma wazirl.

mbunge wa Mwibara?

JIBU: Ziposababunyingi, lakini
nikuambie tu kwamba tangu
kumalizika kwa mchakato ndani
ya chama hadi uchaguzi mkuu,
niko huku Mwibara, ninaendelea
kushirikiana na wananchi katika
shughuli mbalimbali zikiwamo
za  kijamii, na  wananchi
wenyewe  wanasema  wazi
kuwa wanatamani siku moja
kuniona nikirudi tena bungeni
kuwawakilisha. Kwa kuwa wao
ndiyo wapigakura, ninaamini
kwamba mizengwe isipokuwapo
katika uteuzi wa jina la mgombea
nitashinda na nitakata kiu yao ya
kutaka niwanie ubunge katika
uchaguzi ujao.

SWALIL: Una ujumbe gani
kwa Watanzania mara baada
ya kifo cha Rais wa Awamu
ya Tatu, Dk. John Magufuli?

JIBU: Ujumbe wangu kwa
Watanzani  hautofautiani na
ule ambao Rais Samia Suluhu
Hassan ameshautoa kwa taifa
kuwa, tuendelee kushikamana
na kuimarisha umoja, amani na
utulivu. Tuwe wamoja zaidi bila
kujali tofauti za itikadi za vyama
vyetu, bali tuunganishwe na
Utanzania, kwani hilo ni jambo
la muhimu, na tumuunge mkono
rais wetu ili aweze kutekeleza
majukumu yake kikamilifu, kwa
ajili ya maendeleo ya nchi yetu.
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VJOSA OSMANI

Rais ‘kinda’ anayetwishwa
msalaba mzito wa Cossovo

Na Christina Mwakangale

UNGE la Kosovo bila
kusita limemtwisha
mwanamama Vjosa Osm-

ani, jukumu la kuiongoza
nchi hiyo, pengine likiishangaza
dunia kutokana na jinsi na umri
wake mdogo.

Vjosa, mwenye miaka 38,
anaingia kwenye rekodi ya kuwa
miongoni mwa marais wach-
ache wanawake duniani, akika-
bidhiwa jukumu hilo wakati wa
uchaguzi uliofanyika Februari
mwaka huu nchini humo, uliom-
halalisha  kuingia mamlakani,
baada ya rais aliyekuwapo kujiu-
zulu.

Mtangulizi wake, Rais Hashim
Thaci, alijiuzulu baada ya kuka-
biliwa na shutuma za uhalifu wa
kivita.

Vjosa aliyeapishwa mwanzoni
mwa mwezi huu alikula kiapo
April 7, baada ya bunge kumui-
dhinisha kwa kura zinazohitaji-
ka. Wakati wa Pasaka Jumapili
Aprili 4, mwaka huu, alipigiwa
kura na kupata viti 71 kumui-
dhinisha kati ya viti 120 vilivyopo
bungeni.

Ingawa amepewa jukumu hilo,
ana changamoto ya kutokubalika
na vyama vya upinzani na asasi
za kiraia, vikidai kuwa kuwapo
rais, waziri mkuu na spika wa
bunge, kutoka chama kimoja, si
demokrasia.

Vjosa anafurahia kuwa kion-
gozi anayewawakilisha vijana wa
Kosovo, licha ya ukweli baadhi
hawamkubali.

Katika moja ya hotuba zake,
Vjosa, anapendekeza mazun-
gumzo yawapo na Serbia, huku
akiitaka Yugoslavia, kuomba ra-
dhi kwa kuhusika na vita kipindi
cha 1998 hadi 1999, vita ambayo
ilileta uhuru wa Kosovo, ilipofika
mwaka 2008.

Hadi Septemba mwaka jana,
Vjosa alikuwa kati ya maofisa
wakuu wa chama tawala cha
Democratic League Kosovo.

Mtangulizi wake, Thaci, anasu-
biria kesi kwenye mahakama ya
dunia ya uhalifu wa kivita- ICC
iliyoko huko The Hague, nchini
Uholanzi, kuhusiana na uhali-
fu wa kivita, ingawa amekana
mashtaka dhidi yake.

KABLA URAIS

Vjosa Osmani-Sadriu anakuwa
rais wa pili mwanamke wa Jam-
huri ya watu wa Kosovo akiwa
spika mstaafu wa Balkan anaku-
wa rais wa saba kwa kipindi cha
miaka mitano.

Kabla ya kuingia madarakani,
rais aliyemtangulia, Novemba
mwaka jana, alitangaza kujiuzulu
baada ya kushtakiwa huko ICC.

Mahakama ya Kimataifa ya
ICC ilimshtaki juu ya uhalifu wa
kivita wakati wa mzozo dhidi ya
vikosi vya Serbia mwishoni mwa
miaka ya 1990.

Mwanamama huyu alianza
kuwa mwanaharakati tangu ak-
iwa binti akiwa anasoma sheria
huko Pristina na kisha shahada
ya uzamili na nyinginezo nyingi

Rais wa Cossovo, Vjosa Osmani,
PICHA: MTANDAO

Kabla va
kuingia ma-
darakani,
rais aliy-
emtangulia,
Novemba
mwaka jana,
alitangaza
kujiuzulu
baada va
kushtakiwa
huko ICC.

muda mfupi baada ya kuchaguliwa kuongoza nchi hiyo.

akizipata kutoka chuo cha Pitts-
burgh, kilichopo Marekani.

Vjosa anaonekana kama mwa-
namke mtoa ushawishi kwa wa-
nawake wengine hususan wali-
opo Balkan.

Anakuwa rais mwanamke wa
pili Kosovo baada ya Atifete Jah-
jaga, ambaye aliongoza taifa hilo
kuanzia mwaka 2011 hadi 2016.

Rais huyo ni mama mwenye
mume na mabinti wawili.

MTANGULIZI WAKE
Hashim Thaci (52), kiongozi
wa zamani wa kisiasa wa kundi
la waasi wa waliojitenga la UCK,
alitawala maisha ya kisiasa ya
Kosovo kwa miongo miwili.
“Kama nilivyoahidi, sitakubali
kwa mazingira yoyote kwamba
nifike mbele ya mahakama kama
Rais wa Jamhuri ya Kosovo,”
anasema katika moja ya mkuta-
no na waandishi wa habari.
“Kwa hivyo, kutetea uadilifu
wa mamlaka ya Rais na Kosovo,
pamoja na hadhi ya raia wake,
ninajiuzulu kwenye wadhifa wa
uongozi wa Jamhuri ya Kosovo,”
anasema kiongozi huyo akiwa

anang’atuka.

Thagi anasema kuwa hana
hatia katika mzozo wa miaka ya
1998 hadi 1999, akituhumu ma-
hakama ya kimataifa.

“Watu wengi Kosovo wanaona
mzozo huu kama vita vya haki
1(ihidi ya ukandamizaji wa Ser-

ia.

“Hizi sio nyakati rahisi kwan-
gu na kwa familia yangu, na kwa
wale ambao wameniunga mko-
no na kuniamini katika miongo
mitatu iliyopita ya kupigania uh-
uru, uhuru na ujenzi wa taifa,”
anasema Thagi.

Licha ya msimamo hu Kosovo
kulitawala mashtaka ya mauaji,
visa vya watu kutoweka.

UHURU WA KOSOVO

Kosovo ilijipatia uhuru kutoka
Serbia, Februari mwaka 2008,
ingawa Serbia pamoja na nchi
nyingine ikiwamo China na Uru-
si hazilitambua hilo.

Kosovo ni nchi isiyokuwa na
bahari ‘landlocked’ ikiwa kati-
kati mwa nchi za Balkans, huku
majirani zake wakiwa Serbia,
Macedonia ya Kaskazini, Alba-

nia na Montenegro.

Pamoja na uhuru huo Yugosla-
via inaiona Kosovo kama ni jim-
bo la Serbia. Licha ya kwamba
ni nchi ndogo ndani ya Balkan
iliyopo katika Ulaya ya Kusini
Mashariki.

Kihistoria Kosovo iliwahi
kuwa eneo ambako ufalme wa
kwanza wa Serbia ulianzishwa
wakati wa karne ya 12.

Kosovo ilikuwa kitovu cha
Serbia hadi mwisho wa milki ya
Serbia ya Kale iliyovamiwa na
Waturuki.

Chini ya utawala wa Waturuki
idadi ya Waserbia ilipungua kwa
sababu wengi walikimbia ukan-
damizi wa Waosmani dhidi ya
Wakristo.

Waalbania walihamia humo
kutoka maeneo ya jirani yali-
yokuwa pia sehemu ya Milki ya
Osmani.

Katika karne ya 19 idadi kub-
wa ya wakazi wa Kosovo wali-
kuwa tayari Waalbania.

Baada ya Vita Kuu ya Pili ya
Dunia (WW 1II), Kosovo ilikuwa
sehemu ya Jamhuri ya Serbia
ndani ya shirikisho la Yugosla-
via.

Tofauti na sehemu kubwa ya
Serbia, inayokaliwa na Waserbia
hasa, wakazi wengi wa Kosovo ni
Waalbania waliokuwa takriban
robo tatu ya watu wote wa Ko-
sovo hadi mwaka 1990.

Ilikuwa na haki za jamhuri
ndani ya shirikisho, lakini kuto-
kana na uhusiano wa kihistoria
haikupewa hadhi ya jamhuri
kamili.

Wakati wa kusambaratika kwa
Yugoslavia viongozi wa Serbia
walifuta hali ya kujitawala ya Ko-
sovo na kuwaachisha kazi maofi-
sa wengi wenye utamaduni wa
Kialbania.

Hii ilisababisha kipindi cha
upinzani na ghasia ndani ya
Kosovo kwa haki za Waalbania
zilizokandamizwa na polisi na
jeshi la Serbia.

Mwaka 1996 vikundi kadhaa
vya Kialbania vilianza kuchukua
silaha na kupigania uhuru kwa
njia ya kijeshi na jeshi la Serbia
likajibu vikali na raia kadhaa wa-
liuawa.

Mwaka 1999 wakimbizi wengi
kutoka Kosovo walitafuta kim-
bilio katika nchi jirani na Umoja
wa Ulaya.

Baada ya majadiliano juu ya
usuluhisho kushindikana, Jeshi
la Kujihami la Amerika Kaskazi-
ni (NATO) liliamua kuingilia kati
kwa kusudi la kuzuia kuongeze-
ka kwa wakimbizi na mauaji.

Machi 24, mwaka 1999 ndege
za kivita zilianza kushambulia
madaraja, barabara, vituo vya
umeme na taasisi za kijeshi ka-
tika Serbia.

Jeshi la Serbia likaongeza
kampeni yake katika Kosovo na
idadi ya wakimbizi ikaongezeka
tena.

Mbali na hayo Kosovo ni mwa-
nachama wa Benki ya Dunia
(WB) na Shirika la Fedha la Ki-
mataifa IMF). MITANDAO
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HABARI DODOMA

Wataka Kasi maboresho Sheria ya Ndoa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imeobwa ku-
harakisha mchakato wa
marekebisho ya She-
ria ya Ndoa ya mwaka
1971, ili kusaidia kuondoa tatizo
la ndoa za utotoni pamoja na
mimba katika umri mdogo lin-
aloendelea kushamiri.

Ombi hilo lilitolewa juzi na
wadau wa masuala ya kulinda
haki za watoto katika semina
na kamati za kudumu za Bunge
za Katiba na Sheria pamoja na
ile ya Maendeleo ya jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Msichana Initiative,
Rebeca Gyumi, alisema kuwa
sheria hiyo inatakiwa kufanyi-
wa marekebisho ili kuendana
na wakati uliopo sasa.

Alisema, eneo ambalo wa-
nalipigia kelele katika sheria
hiyo ya ndoa ya mwaka 1971,
ni kifungu cha 13 na kile cha 17
ambavyo vinaruhusu mtoto wa
kike mwenye umri wa kuanzia
miaka 14, kuolewa kama wazazi
wake wataridhia.

“Sheria hii inatoa mwanya
kwa wazazi kuitumia kuwalin-
da waharifu ambao wamekuwa
wakijihusisha na matukio ya
kuwapa mimba watoto chini ya

umri wa miaka 18, hasa katika
vifungu hivi viwili unakuta mtu
anampa mimba mwanafunzi
lakini wanajamii wanamshauri
amuoe ili kama watu wataenda
mahakamani basi atatambu-
lika kama mke wake kupitia
kifungu namaba 13 na 17 cha
sheria ya ndoa ya mwaka 1971,”
alisema Gyumi.

Pia, alisema wadau wanap-
inga masuala ya ndoa katika
umri mdogo, hivyo wanaiomba
serikali ifanye marekebisho ili
umri wa mtoto kuolewa uwe
kuanzia miaka 18, ili kuondoa
upungufu ulipo sasa.

Aidha, alisema kuwa mtoto
kuolewa chini ya miaka 18,
kuna madhara makubwa ku-
liko faida zilizopo.

Alisema, mtoto kuolewa ka-
tika umri huo ambao unaele-
kezwa katika sheria hiyo una-
myima haki zake za msingi
ikiwamo kusoma.

“Mtoto huyo katika umri huu
wa miaka 14 hadi 16 ni umri
mdogo sana kwakua anakuwa
bado hajakoma kiakili, kim-
wili hata kisaikolojia, hata ka-
tika ufanyaji wa uamuzi sahihi,
hivyo tunao wajibu wa kuweka
sheria ambayo itawalinda
mabinti zetu katika umri

huu”alisema

Gyumi, alisema kuwa Tanza-
nia inashika nafasi ya 11, kidu-
nia kwa mataifa ambayo yana
matukio mengi ya ndoa katika
umri mdogo.

Alisema pia madhara men-
gine kwa watoto kuolewa ka-
tika umri huo ni pamoja na
kuathirika kisaikolojia, ma-
gonjwa kama vile fistula na vifo
wakati wa kujifungua kutokana
na miili yao kutokuwa tayari
kwa ajili ya kujifungua.

“Serikali inatumia kiasi ki-
kubwa cha fedha kwajili ya
kutibu magonjwa kama fistula
ambayo yamekuwa wakiwaya-
pata watoto wengi baada ya
kujifungua katika umri mdogo
kama sheria itasema ni kuanzia
miaka 18 ndiyo umri wa kuole-
wa basi tatizo hili litapungua,”
alisema.

Naye Wakili kutoka shirika
hilo la msichana Initiative, Je-
bra Kambole, alisema kuwa
moja ya upungufu katika she-
ria hiyo ni kuwa inampa mtoto
haki ya kuolewa lakini haimpi
haki zingine.

“Katika sheria hii mtoto wa
umri wa kuanzia miaka 14
anayo haki ya kuolewa lakini
kama ndoa imemshinda hana

haki ya kufungua shauri ma-
hakamani kutaka kutoka kwe-
nye ndoa kwani sheria inam-
ruhusu mtu mwenye umri wa
kuanzia miaka 18 tu kufungua
shauri”alisema Kambole

Alisema ni vizuri sheria
ikaweka umri wa miaka 18,
kwani ndicho kipindi amba-
cho mtoto angalau anakuwa
na uwezo wa kufanya maamuzi
sahihi na kuwa tayari kimwili
na kifikra.

Alisema, suala la kufanya
marekebisho ya sheria hiyo ni
agizo la Mahakama kwa seri-
kali ambapo ilitaka kupitia
mwanasheria mkuu wa serikali
kupeleka muswada wa mareke-
bisho hayo bungeni.

Makamu Mwenyekiti wa
kamati ya kudumu ya Bunge,
Staslaus Nyongo, alisema ni
wakati muafa sasa kufanyiwa
marekebisho ya sheria hiyo.

“Wenzetu hawa wamefanya
tafiti mbalimbali lakini na sisi
kama bunge tunao wajibu
sasa wa kuona umuhimu wa
kufanyia marekebisho ili ku-
walinda watoto wetu wa kike
kwa umoja wao na adha amba-
zo wamekuwa wakizipata sasa,
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, DK. Suleiman Serera, akizungumza wakati wa ufunguzi wa kikao kazi cha kujenga uelewa
kwa viongozi, watendaji na wawezeshaji kuhusu utekelezaji wa kipindi cha pili cha awamu ya tatu ya mpango wa ku-
nusuru kaya maskini wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), wilayani humo mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Mil. 270/- kusambaza mifumo majitaka

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAZI wa Mtaa wa Kiny-
wamepitisha mradi wa Sh. mil-
ioni 270.5 kwa ajili ya kusamba-
za mifumo ya majitaka katika
eneo hilo ili kuondokana na
adha ya kusambaa mitaani kwa
maji taka kila msimu wa mvua.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, Lu-
kanus Kayombo, akizungumza
na wakazi wa mtaa huo katika
mkutano wa hadhara, alisema
mradi huo ni muhimu ili kuwa-
saidia wananchi hao kuondo-
kana na adha ya maji taka.

Alisema wakati wa msimu
wa mvua wananchi wamekuwa

wakipata adha kutokana na
makaro mengi ya vyoo kujaa
kutokana maji ya mvua.
“Wakati wa mvua watu wa-
napata adha sana kwani watu
wanalazimika kila wakati ku-
kodi magari kwa ajili ya ku-
nyonya majitaka kutokana na
makaro kujaa kila mara kwa
mara”alisema Kayombo
Alisema kuwa mradi huo
kama utakamilika utasaidia
kuondoa adha hiyo kwa wakazi
hao hasa wakati wa mvua za
masika.“Hivi sasa wakati wa
mvua mtu ananyonya maji taka
zaidi ya mara nne na kiasi cha
fedha kinachotumika ni kikub-
wa sana, hivyo basi mradi huu

utakuwa mkombozi kwetu sisi
kwani tukiufanya kwa pamoja
tutaweza kupunguza gharama
za uunganishaji huduma hii
kila kaya,” alisema.

Aidha, alisema katika mradi
huo wananchi watalazimika
kila kaya kuchangia fedha, wal-
ichokubaliana na kiasi kingine
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Jiji la Dodoma
(DUWASA)watachangia.

“Kama tutakubaliana na huu
mradi Duwasa wametuahidi
kuchangia mabomba yenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
60.5,” alisema Kayombo.

Katibu wa kamati ya mradi
huo, Peter Ishebabi, alisema

wameshaandaa mchoro kwa
kushirikiana na wataalamu
na kinachosubiriwa ni wa-
nachi kukubaliana ili kuanza
kuchangia fedha kwa ajili ya
ujenzi.

“Mradi huu kwa namna
tulivyo utayarisha utasaidia
kupunguza gharama za mtu
mmoja mmoja kuunganisha
huduma hii kwani bomba
pamoja na chemba zitapita kila
eneo la makazi ya wananchi,”
alisema.Hata hivyo, alisema
kuwa pamoja na kuondoa adha
kwa wakazi hao, pia mradi huo
utasaidia kulinda mazingira
pamoja na kuondokana na ma-
gonjwa ya mlipuko.

]
DC ataka uaminifu
uhakiki kaya
maskini

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, Dk.
Suleiman Serera, amewataka wawez-
eshaji wa sehemu va pili ya mradi wa
kaya masikini unaotekelezwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) awamu
ya tatu kuwa uaminifu katika kusimamia
uhakiki upya wa kaya hizo.

DK. Serera alitoa kauli hiyo jana wakati
wa ufunguzi wa kikao kazi cha kujenga
velewa kwa viongozi, Watendaji ,Wakuu
wa idara na Kamati ya Ulinzi na Usalama
yva Wilaya hiyo pamoja na wawezeshaji
kuhusu utekelezaji wa sehemu ya pili ya
TASAF awamu va tatu.

Aliwataka wawezeshaji hao wa
utekelezaji wa mradi huo sehemu ya pili
ya awamu ya tatu kuwa waaminifu ka-
tika kuhakiki na kuzibaini kaya maskini.

“Utekelezaji wa mradi huu ukafanyike
kwa uaminifu wa hali ya juu, bahati
nzuri kwenye wilaya yetu, makundi yote
yameshirikishwa, hivyo nendeni wote
mkasimie uhakiki wa kaya mpya mas-
kini kwa haki “alisema

Aidha Dk. Serera aliwataka wataalamu
wa halmashauri hiyo kuwasaidia wanachi
katika utekelezaji wa mradi huo kwa
kutoa maelekezo ya kitaalamu kwenye
maeneo husika.

Alisema kuna baadhi ya kaya hizo
maskini nchini wamekuwa wakishindwa
kujikwamua kwenye lindi la umaskini
kwa kukosa wataalamu wa kuwashauri
namna ya kutumia fedha za ruzuku.

Ofisa Ufuatiliaji TASAF Wilaya va
Kongwa, Sopi Samwel, alisema kikao
kazi hicho kinashirikisha watu zaidi ya
30 kutoka halmashauri hiyo.

Alibainisha washiriki hao ni madiwani,
Kamati ya Ulinzi na Usalama Wakuu wa
Idara na wawezeshaji wa utekelezaji wa
mradi huo kutoka halmashuari hiyo wote
wamepata mafunzo namna ya kushiriki
kwenye uhakiki huo.

Alibainisha kuwa TASAF imekuwa
ikitoa ruzuku kwa walengwa 7,354
tangu kuanzishwa . Pia alisema ka-
tika utekelezaji wa sehemu ya pili ya

kwa wilaya nzima.Aidha, alisema uhakiki
huo na utambuzi utafanyika upya kwa
jokosa sifa za kuendelea kupata ruzuku
va serikali kupitia mradi huo.

Mtaalamu wa ufuatiliaji na tathimini
TASAF makao makuu, Fariji Mishael,
aliyemwakilisha Mkurungenzi Mkuu,
Tasaf, Ladislaus Mwamanga, alisema
mpango huo umeonyesha kupungua kwa
hali ya umaskini kwa asilimia 10.

Aliongeza kuwa Kipindi cha pili cha
awamu va tatu ya TASAF kitatekelezwa
katika halimashauri zote 184 za Tanzania
Bara naWilaya zote za Zanzibar.

Alibainisha kuwa utekelezaji huo
zote nchini na kujumuisha maeneo
ambayo hayakupata fursa hiyo katika
kipindi cha kwanza ambacho kimekami-
lika .Mishael alisema Kipindi cha awamu
va tatu yaTASAF kitafikia kaya 1450,000
zenye jumla ya watu milioni saba nchini
hii ikiwa ni ongezeko la kaya 350,000.
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Wafugaji
wajengewa
uwezo
malisho bora

Na Ashton Balaigwa, RUNGWE

SERIKALI inakusudia kuwa-
jengea uwezo wafugaji ili kujua
uendelezaji wa malisho bora ka-
tika maeneo mbalimbali nchini
ambayo yatawahakikishia kuwa
na mifugo yenye afya bora
na kuongeza kipato cha kaya.

MKkurugenzi wa Utafiti, Mafun-

Shule ilivojengwa mwaka 1946 taabani

: Na Grace Mwakalinga, LUDEWA

AIDI ya wanafunzi 300 wa
Shule ya Msingi Manga,
iliyoko Ludewa mkoani
Njombe, wanashindwa

. kuendelea na masomo kila mvua

inaponyesha

kutokana mapaa

ya majengo kuvuja kutokana na
: uchakavu.

Shule ya Msingi Manga ilijengwa

: mwaka 1943 na tangu wakati huo
. imekuwa ikitumika bila kufanyiwa
¢ ukarabati, sasa imechakaa kiasi cha
¢ kusababisha mazingira ya utoaji wa
. elimu katika kuwa magumu.

z0 na Ugani wa Wizara ya Mifugo

na Uvuvi, Dk. Angelo Mwilawa,
alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza katika mafunzo ya
vendelezaji wa malisho yaliyo-
fanyika katika wilayani hapa.
DK. Mwilawa alisema hatua
hiyo ya kuwaendeleza wafugaji
ni maagizo ya Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba Ndaki, ili
kutoa elimu ya kutosha kwa
wafugaji kufuga kisasa.

Akizungumzia malisho ya nyasi

aina ya Brachiaria ambazo zime-

fanyiwa utafiti na watafiti kutoka :

mradi wa Innove Africa ulio
chini ya Chuo Kikuu cha Sokoine
cha Kilimo (SUA), Dk. Mwilawa
alisema una mafanikio makubwa
ambao utawasaidia wafugaji.
MKkurugenzi huyo aliwataka
wafugaji wa wilaya hiyo na kote

nchini kuhakikisha wanaendeleza :

teknolojia hiyo kwa kupanda
na kustawisha nyasi ili kupata
uwakika wa chakula cha mifugo
yao.

kieni hii aina ya malisho ya Bra-
chiaria ni moja ya aina ya nyasi
ambazo zimefanyiwa utafiti
nchini na ina ubora mkubwa
katika kuleta lishe bora kwa
mifugo,” alisema.

Mmoja wa watafiti katika
mradi huo, DK. Ismail Suleiman,
alisema teknolojia hiyo ime-

“Wafugaji kote nchini changam- :

pokewa vizuri na wafugaji wengi

wilayani Rungwe na kuanza
kuzipanda nyasi hizo baada ya
kubaini zinasaidia uhakika wa

chakula cha mifugo katika Kipindi 3

TMDA yateketeza shehena ya dawa

chote na kuepusha migogoro
baina yao na wakulima.
Alisema mradi ulianza na
wafugaji wachache lakini kwa
sasa idadi imekuwa ikiongezeka

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,

Odeta Mganwa, alisema kuna ma-
darasa manane yanayotumika kwa
wanafunzi kuanzia darasa la awali
hadila saba.

Alisema hali ya miundombinu
shuleni hapo  hairidhishi kwa
sababu madarasa ni mabovu, mbao
za makenchi zimeoza, hivyo kuha-
ratisha usalama wa wanafunzi na
madirisha hayotoi hewa ya kutosha.

Diwani wa Kata ya Madilu, Eugen
Mlwilo, alisema jengo jipya lililoko
shuleni hapo lilijengwa mwaka
1989.

“Hali ya miundombinu ya
shule yetu hairidhishi kabisa. Hii
shule ina miaka 79 tangu kuan-

zishwa kwake lakini miundombinu
ya majengo hairidhishi. Nimekuwa
nikifuatilia Halmashauri ya Ludewa
kujua hatma ya kuboresha lakini
hadi sasa hakuna kilichofanyika,”
alisema Mlwilo.

Kilio cha uchakavu wa shule
hiyo kimeanza kuwafikia wadau wa
elimu ikiwamo benki ya NMB Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini ambayo
imeguswa na kero hiyo

Meneja wa NMB Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, Straton Chilon-
gola, alisema elimu na afya ni
nguzo muhimu, hivyo kwa kutam-
bua kazi zinazofanywa na serikali
kuboresha sekta hizo, waliamua ku-

changia ujenzi wa shule hiyo.
Akipokea msaada wa mabati
200 ambayo yalitolewa na Benki ya
NMB, Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Andrew Tsere, alisema shule yote
inahitaji ukarabati na kutoa maele-
kezo kwa wananchi kujitoa nguvu
kazi ili kuanza ujenzi.
Manga si maskini kutokana na
shughuli za kilimo wanazozifanya
kikiwemo kilimo cha viazi na miti,
hivyo wakiamua kuchangishana
fedha watajenga shule hiyo huku
serikali nayo ikiweka mkono wake
baada ya kuona jitihada za wa-
nanchi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, Reuben Mfune, akifungua mkutano wa uchaguzi wa Baraza la wazee la Wilaya hiyo, mkoani Mbeya
mwishoni mwa wiki, ambapo walichagua Mwenyekiti, Makamu, Katibu na Mtunza hazina ili kutetea na kuwasilisha kero zinazowakabili kwenye
ngazi za uamuzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

siku hadi siku na kwamba baadhi :
: Tiba (TMDA) Kanda ya Nyanda za
¢ Juu Kusini, imekamata na kuteket-
eza dawa za binadamu na mifugo
: ambazo zilikutwa na dosari mbal-
. imbali.

yabwile Mwakosya, ambaye alia- :
mua kupanda wakati wa kiangazi, :

waliamua kupanda malisho hayo
wakati wa kiangazi na kumwa-
gilia kwa maji ili kuhakikisha wa-
nakuwa na malisho muda wote.
Mmoja wa wanufaika hao, An-

alisema awali alikuwa akichukua
nyasi porini na zilikuwa zikisaba-
bisha madhara kwa mifugo yake

Akifungua mafunzo hayo ya

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa

Miongoni mwa dosari hizo ni
kutokusajiliwa na zingine kuisha

: muda wa matumizi huku zikien-
. delea kutolewa kwenye maduka na
: vituo vya afya.

lakini kwa sasa tatizo hilo halipo. :

: ya Nyanda za Juu Kusini,

siku moja, Mkurugenzi wa Uzami- :
li, Utafiti, Uhaulishaji wa Teknolo- :
: Mji wa Mbalizi nje kidogo ya jiji la
: Mbeya.

jia na Ushauri wa Kitaalam, Prof.
Esron Karimuribo, alisema SUA
inajivunia kuwa mshiriki katika

miradi mbalimbali ya maendeleo

inayoboresha maisha ya watu.

KAIMU Meneja wa TMDA Kanda
Anitha
Mshigati, aliyasema hayo juzi waka-
ti wa kuteketeza dawa hizo katika

Alisema uchomaji wa dawa na
vifaa tiba ni matokeo ya msako

: mkali walioufanya kwenye maeneo

mbalimbali ya mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini na kubaini uingi-
zwaji kinyemelawa dawaambazo
hazijasajiliwa na zingine kumalizika
muda wa matumizi huku zikiende-
lea kuuzwa kwenye baadhi ya vituo
vya afya na maduka ya dawa

“TMDA tumekuwa tukifanya uk-
aguzi kwenye maeneo mbalimbali
ikiwamo kwenye mipaka ya nchi
na maeneo mengine ya kutolea hu-
duma za afya.

Tumefanikiwa kukamata baadhi
ya dawa zilizokwisha muda wake
lakini zikiendelea kutumiwa. “Moja
ya majukumu yetu tukibaini dawa
zinazotumika ama zimekwisha
muda wake au hazijasajiliwa, tuna-
zichukua na kufanya mahojiano ya
kina ili kuchukua hatua kwa mujibu
wa sheria ikiwamo kutozwa faini
na kulipa ada ya kuteketeza bidhaa

hizo,” alisema Mshigati.

Alisema hadi sasa waliobainika
kufanya vitendo hivyo walichuku-
liwa hatua ya kulipa faini ya kuku-
twa na bidhaa hizo lakini pia kulipa
ada ya kutekeleza vifaa tiba na dawa
zilizokamatwa.

TMDA, alisema inaendelea kutoa
elimu kwa wananchi kutambua
bidhaa zinazotakiwa kwa ajili ya
matumizi kwa kuhakikisha wa-
nahakiki muda wa matumizi na
ubora wa bidhaa yenyewe kabla ya
matumizi.

Alisema madhara ya kutumia
bidhaa duni ni makubwa Kwa afya
ya mwanadamu hivyo kuwasihi ku-
tokubali kununua au kuuza bidhaa
yenye gharama nafuu badala yake
wazingatie ubora na usalama wa
bidhaa yenyewe kwa kufanya uk-
aguzi kabla ya kutumia.

Meneja huyo alisema oparesheni
ya kukagua ubora na usalama wa
dawa na vifaa tiba ni endelevu kwa
kuhakikisha wanaondoka katika
soko kwa kuviteketeza ili kulinda
afya za wananchi.

Baadhi ya wananchi wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, wali-
ipongeza TMDA kwa kutekeleza
bidhaa hizo na kwamba elimu ina-
hitajika zaidi kwa jamii ili kutambua
ubora na usalama wa bidhaa kabla
na baada ya kuzitumia.

Mmoja wa wananchi hao, Bupe
Amos, alisema wanawake ni
waathirika wakubwa wa matumizi
wa bidhaa feki au zilizokwisha
muda hususani mafuta na kwamba
wanashawishika kununua bidhaa
hizo kutokana na unafuu wa bei la-
kini pia tamaa ya kung’arisha rangi
zao ili kuongeza mvuto.
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]
Waziri akerwa
utoro shuleni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafun-
70 ya Amali Zanzibar, Simai :
Mohammed Said, amewataka
walimu wa Shule ya Kisiwa :
Panza Kisiwani Pemba kush-
irikiana na wazazi kutatua
changamoto ya utoro inayoi-
kabill shule hiyo. ) :
Aliyasema hayo jana katika
ukumbi wa Kituo cha ubunifu
wa Kisayansi Kisiwa Panza ;
wakati akizungumza na wal-
imu, watendaji wa kituo na ;
kamati ya shule hiyo alipo- :
fanya ziara ya kuitembelea ;
shule hiyo. =~ :
Waziri” Simai alisema utoro !
ni miongoni mwa sababu !
zinazopelekea kushuka kwa
ufaulu katika shule hiyo, hivyo
aliwaomba walimu kubuni ;
mbinu shirikishi zitakazosa- -
idia kukabiliana na tatizo hilo.
Aidha, aliwataka walimu
kuongeza kasi na ari ya
ufundishaji sambamba na
ubunifu ili kuwajengea hamu
na ari wanafunzi ya kupenda
kujifunza. - i
Naye Ofisa Mdhamini Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali, Moh'd Nassor Salim, ;
aliwataka watendaji wa kituo
cha ubunifu wa kisayansi ku-
hakikisha wanaweka vipindi !
vya kufundisha katika shule :

hiyo.
Xllsema haikubaliki kuona ;
wanafunzi wa Shule ya Kisiwa
Panza wanakosa mwalimu ;
kwa baadhi ya masomo o
wakati katika kituo cha ubuni- |
fu wapo walimu wa masomo
mbalimbali. )

Kwa upande wao wazazi
wa wanafunzi wa shule hiyo,
walieleza matatizo mbalimbali
yanayoikabili shule ukiwamo
uhaba wa vyumba vya ku-
somea na uhaba vyoo, hali
ambayo hupelekea wananfun-
zi kupata maradhi mbalimbali
ikiwamo UTI.

Khamis Juma Othman,
mjumbe wa kamati ya shule
hiyo, aliiomba wizara kuka- :
milisha ujenzi wa vyumba |
viwili vilivyojengwa kwa
Nnguvu za wananchi ili kusaidia |
kupunguza tatizo hilo. :

Aidha, aliwataka walimu |
kuongeza kasi na ari ya -
ufundishaji sambambana
ubunifu ili kuwajengea E
hamu na ari wanafunziya
kupenda kujifunza.

SMZ yalihakikishia ushirikiano kanisa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

ERIKALI ya Zanzi-

bar imeuhakikishia

uongozi wa Kanisa

la Waadventista Wa-
sabato Tanzania kwamba
itaendelea kushirikiana nao
na inatambua mchango wao
katika kusaidia huduma za
jamii Zanzibar.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliyasema
hayo juzi Ikulu Jijini Zanzibar
alipokutana na uongozi wa
kanisa hilo.

Dk. Mwinyi alisema kwam-
ba Serikali anayoiongoza
itaendeleza ushirikiano wake
kwa Kanisa hilo kutokana na
kuthamini mchango wake
mkubwa katika kutoa hudu-
ma za jamii.

Alisema kuwa kanisa hilo
limewajenga kiimani waumi-
ni wake katika kushirikiana
na Serikali katika kuimarisha
sekta ya elimu pamoja na
sekta ya afya kwa Unguja na
Pemba.

Alieleza

kuwa  juhudi

za Kanisa hilo za kusaidia
katika sekta ya afya na sekta
ya elimu zitaendelea kuung-
wa mkono ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha inazifanyia
kazi changamoto zilizopo.

Alieleza kuwa  Serikali
itakuwa tayari katika ku-
hakikisha miradi inay-

oanzishwa na Kanisa hilo
ikiwemo ya elimu na afya
inafikia malengo yaliyoku-
sudiwa katika kutoa huduma
kwa jamii.

Aidha, alitoa pongeza
kwa Kanisa hilo kwa ku-
saidia katika kuunga mkono
juhudi za Serikali kwenye
sekta ya elimu kwa kusaidia
uimarishaji wa sekta hiyo
katika Shule ya Ali Khamis
Camp iliyopo Pemba kwa
kusaidia walimu wa Sayansi
pamoja na vitabu.

Pia, alilipongeza Kanisa
hilo kwa kusaidia uimarishaji
wa sekta ya afya katika
zahanati yake iliyopo Meya
katika eneo la Magomeni
Zanzibar ambayo ikitoa
huduma za afya kwa kipindi
kirefu.

Rais Dk. Mwinyi ali-
upongeza utayari wa Kanisa
hilo wa kutaka kuanzisha
chuo cha ufundi, hatua am-
bayo itasaidia kuimarisha
sekta ya elimu na ufundi hasa
kwa vijana.

Naye Askofu Mark Malwa
Malekana ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wadhami-
ni ya Kanisa la Waadvent-
ista wa Sabato Tanzania na
Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu la
Kusini mwa Tanzania, akiwa
na ujumbe wake wa Maasko-
fu kutoka Zanzibar na Tanza-
nia Bara, walimpongeza Rais
Dk. Mwinyi kwa kasi kubwa
ya kuiletea maendeleo Zan-
zibar aliyoanza nayo ikiwa
ni pamoja na maono yake ya
uchumi wa bluu huku akia-
hidi kwamba Kanisa lake li-
taendelea kuiunga mkono
Serikali katika kufikia malen-
go yake iliyojiwekea.

Akitoa historia ya Kanisa
hilo Askofu Malekana alise-
ma kuwa kwa Zanzibar Kani-
sa hilo lilianza mwaka 1986
ambapo kuanzishwa kwake
kuliambatana na utoaji wa

huduma za kiroho na za ki-
jamii.

Alisema kuwa katika hu-
duma za kijamii, Kanisa hilo
lilianzisha huduma za utabi-
bu kwa kuwa na vituo viwili
vya afya Unguja na Pemba
pamoja na kuanzisha Shule
ya maandalizi na msingi
huko Tomondo na kwa sasa
limo katika hatua ya kuanzi-
sha Shule ya Sekondari.

Alisema kuwa elimu inayo-
tolewa na shule zao inazinga-
tia mitaala na miongozo yote
inayotolewa na Wizara ya
Elimu pamoja na kutoa elimu
bila ya kujali tofauti za kidini
au kikabila.

Kwa upande wa Pemba
alisema kwamba Kanisa hilo
lilitoa vitabu katika Shule
ya Ali Khamis Camp vyenye
thamani ya Sh.milioni nne
pamoja na kutuma wal-
imu wawili wa masomo ya
Sayansi ambao walikuwa
wakihudumiwa na Kanisa
kwa miaka mitano mfululizo
hatua iliyopelekea kuongeza
ufaulu katika shule hiyo.

Waziri wa
Elimu na
Mafunzo va
Amali Zan-
zibar, Simai
Mohammed
Said, akika-
gua madaftari
ya wanafunzi
wa Shule ya
Sekondari
Kisiwa Panza,
alipofanya
ziara ya
kikazi shuleni
hapo, Kisi-
wani Pemba
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Tani za mchele mbovu zateketezwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAKALA wa Chakula,
Dawa na Vipodozi Zanzibar
(ZFDA) imeteketeza tani za
mchele mbovu ambao haufai
kwa matumizi ya binadamu.

Mchele huo aina mapembe
chereko ambao ni maarufu
Visiwani Zanzibar, umeteket-
ezwa katika dampo la Mkoa
wa Kusini Unguja.

Akizungumza jana baada
ya uteketezaji huo, Mkuu wa
Usajili na Tathmini ya Chaku-

la kutoka ZFDA, Khadija
Ali Shekha, alisema mchele
huo umeingizwa nchini na
kampuni ya Zenji General
Mechandiser inayomilikiwa
na mfanyabiashara Salum
Turki.

Alieleza kuwa mchele huo
uliingizwa nchini Desemba
mwaka jana ukitokea nchini
India ambako ulikuwa upo
sokoni.

Aidha, alisema  kuwa
mchele huo uligundulika
kutofaa kwa matumizi ya
binadamu  kutokana na

harufu mbaya, kujaa wadudu

na mavumbi ambapo
ungeendelea kutumiwa
ungesababisha madhara
makubwa ya kiafya kwa
mtumiaji.

Alisema ni vyema wafanya-
biashara kuwa makini wana-
poleta bidhaa zao nchini ili
kuepuka hasara inazoweza
kujitokeza ikiwamo kupata
hasara ya kuteketezwa kwa
bidhaa hizo.

“Sisi bodi tumekuwa tu-
naangamiza bidhaa hizi
kwa kushirikiana na kwa ka-

ribu na gharama wamekuwa
wakitoa wenyewe hivyo,
tujitahidini  tulete bidhaa
zilizokuwa bora,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka
wafanyabiashara kuacha
kuagiza bidhaa zao kupi-
tia mitandao ya kijamii ili
kuepusha hasara ikwao.

Naye, Ofisa Mazingira ku-
toka Mamlaka ya Usimam-
izi wa Mazingira, Muhsini
Ali, alisema, wamekuwa
wakisimamia uteketezaji huo
ili zoezi hilo kufanyika bila ya
kuathiri mazingira.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
KatikaMahakamayamwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamiziwamirathi
NO.94/2021

Ombi la CATHERINE JOSEPH MLOKA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
JOSEPH MORIS MLOKA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 13/05/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.
Tarehe 08/04/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GAGI

DANGANA OMOTOKE
BLESSING anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA EXTRAIL
yenye namba za usajili T
805 BRU chasisi namba
NT30059119 engine
namba GR20212886A,y-
eyote atakayeikota atoe
taarifa kituo chochote cha
p o] I i S i
Polisi taarifa DAR/URA/R-
B/181950/2021

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA
MBEYA
SHAURI NO.173/2020
JOSEPHINA MAHENGE:
Dhid

ORDAN CHAULA:
TROPICAL SEED LT
NMB BANK PLC::
YAH : KUITWA SHAURINI
KWA :
ORDAN CHAULA NA TROPICAL SEED LTD

Fahamu kwamba JOSEPHINA KORINELI MAHENGE
amefungua shauri dhidi yenu katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 06/05/2021 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.A.Mapunda Mwenyekiti wa Baraza.Una-
takiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu
tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi
za baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mijini.
Kumbuka : Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe
kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa
baraza hili leo tarehe 13/04/2021

A.Mapunda
MWENYEKITI
13/04/2021.

NOTISI

Kampuni ya K-Finance
ikishirikiana na  Majembe
Auction Mart wanatoa notisi ya
siku (14) kuanzia tarehe ya
tangazo hili kwa mdaiwa (mko-

paji) SAMWEL ZABDIEL
TARIMO (ENERGY
FORWARDERS LIMITED) na
Mdhamini wake RICHARD
TARIMO wanatakiwa kulipa
deni lote ndani ya muda

uliotolewa. Ikiwa watashindwa
kulipa ndani ya muda tajwa

dhamana ambayo ni gari
litauzwa kwa mnada wa
hadhara.

Kwa maelezo Zaidi wasiliana
kwa namba 0715 980025/

0738 165606/0738 165605.

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
KatikaMahakamayamwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamiziwamirathi
NO.87/2021

Ombi la SHEILA MSAFIRI MAGENI Kuteuliwva
msimamizi wa mirathi ya marehemu HAMISI JACKSON
MALIPULA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja kuhudhuria
shaurini mnamo tarehe 06/05/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa.
Tarehe06/04/2021

KUPOTEA KWA VYETI

ALEX ZAKARIA SIGALA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha sita chenye Index No.
$.0341/0619. Kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa mwaka 2012 SANGU SECONDARY.
Cheti cha kidato cha nne chenye Index No. P
0211/0194. Kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa mwaka 2009 LOLEZA SECONDARY, Cheti
cha elimu ya secondary chenye Index No. S
0150/0008. Kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa mwaka 2008 SAME SECONDARY

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi kilichopo karibu naye.

Polisi taarifa IRI/MUF/RB/195923/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
KatikaMahakamayamwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamiziwamirathi
NO.112/2021

Ombi la FRANK FUNGO MWEZI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
IMAKULATA MWEZI FUNGO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 28/04/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

Tarehe19/04/2021

KUPOTEA KWA CHETI

( )

g J

ALLY ABDALLA MOHAMED anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0509/0089/2015
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary UCHIRA mwaka 2015,
yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa DAR/KIG/R-
B/671684/2020

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katik

yamwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamiziwamirathi
NO.179/2017

Ombi la LUBUVA LEONARD MARUSU
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
LEONARD STEPHAN MARUSU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 22/04/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

Tarehe 12/04/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BRUNO ALBIN KIMARO
anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari yenye namba za

usajili T 667 DTW
TOYOTAIST.
Chassis namba
NCP600148649. Engine
namba 2NZ3065905. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi
DAR/URA/RB/203164/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

VICTOR RWEYONGEZA
RUGAIKA anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 379 CCF TOYOTA NOAH.
Chassis namba
AZR600050085. Engine
namba 1AZ418868. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi
DAR/URA/RB/203743/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
KatikaMahakamayamwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamiziwamirathi
NO.113/2021

Ombi la JUDICA YESAYA MUNGURE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
YESAYA JOELI MUNGURE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 27/04/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

Tarehe19/04/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

KatikaMahakamayamwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamiziwamirathi NO.115/2021

Ombi la HAPPY THOMAS CHUMA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu THOMAS SALES NG ATANGWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 24/04/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakama-
ni waweza kukaguliwa. Tarehe20/04/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katik y

MJINI MOROGORO
Usimamiziwamirathi NO.117/2021

Ombi la SAIDI KENEDY SAIDI Kuteuliwa

msimamizi wa mirathi ya marehemu
HADIJA SAIDI MDENG O

Mahal
wanzo

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 04/05/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwva kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe20/04/2021

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255-745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Rais Idriss Deby wa Chad auawa

N’Djamena, CHAD

RAIS, Idriss Deby wa Chad,
ameuawa baada ya kutembelea
vikosi vilivyokuwa mstari wa
mbele, kikipambana na kundi
la waasi la Front for Alterna-
tion and Concord Chad (FACT),
Kaskazini mwa nchi.

Shirika la habari la kimataifa
la AFP lilimnukuu msemaji wa
jeshi kuwa, mtoto wa rais ali-
yeuawa ndiye atakayeliongoza
baraza la kijeshi linaloongoza
nchi hiyo kwa sasa.

Mtoto huyo, Mahamat Idriss
Deby ni manajeshi wa cheo cha
juu cha jenerali ambaye mwaka
jana, alipewa cheo cha juu zaidi
cha kijeshi cha ‘Field Marshall
kutokana na harakati zake.

Serikali na bunge limevunjwa
na sasa baraza la kijeshi ndilo
litakaloiongoza nchi hiyo kwa
kipindi cha miezi 18 ijayo.

Jeshi limetangaza marufuku
ya kutoka nje wakati wa usiku,
kuanzia saa 12 jioni mpaka saa
11 alfajiri kuanzia jana, huku
mipaka yote ya nchi na anga
ikifungwa.

Kifo chake kinatokea baada
ya saa chache kutangazwa
kushinda kwa kishindo na
kuongoza kwa asilimia 80 kwe-
nye uchaguzi wa urais, kulinga-

Deby
mwenye
Umri wa
miaka 68,
amefariki
baada ya
kushinda
uchaguzi
kuon-
goza taifa
hilo kwa
muhula wa
sita katika
uchaguzi
ambao
upinzani
ulisusia.

Urusi yamtibu

mKkosoaji wa Putin

Moscow, URUSI

KIONGOZI wa upinzaji wa Urusi,
Alexei Navalny, amehamishiwa
hospitali ya gereza, kwa ajili ya

matibabu.

Taarifa kutoka mamlaka rasmi,
zilieleza kuwa hali yake kiafya

inaridhisha.

Navalny amekuwa kwenye
mgomo wa kususia kula chakula
kwa siku 20 sasa, akidai anapa-

tiwa matibabu duni.

Hivi sasa mkosoaji huyo,

amehamishiwa jiji la Vladimir,
umbali wa kilomita 180 (maili 112)

Mashariki mwa Moscow.

Mamlaka ya Huduma ya Gereza
(FSIN), ilisema Navalny, anachun-
guzwa na daktari kila siku na
amekubali kuchukua vitamin.

Mkosoajia huyo aliwekewa
sumu va kulemaza neva Agosti,
mwaka jana na kunusurika Kifo.

na na matokeo ya awali yali-
yotangazwa na Tume Huru
ya Uchaguzi (CENI).

Uchaguzi wa urais ulifanyi-
ka Aprili 11, mwaka huu na
CENI kumtangaza Rais Deby
(68) kushinda kwa kura ny-
ingi karibu katika maeneo
yote, isipokuwa eneo moja
kati ya 51.

Kilmapone Larme, anaye-
husika na masuala ya vifaa
katika CENI, alisema bado
hawajapata zaidi ya asilimia
30 ya matokeo ya uchaguzi.

Kundi la waasi lenye
makao yake nchini Libya,
Front for Alternation and
Concord in Chad (FACT), lil-
ishambulia kituo vikosi vya
Chad kwenye mpaka wa nchi
hiyo Kaskazini mwa nchi,
siku ya uchaguzi, huku upin-
zani ukisusia uchaguzi huo.

Msemaji wa Jeshi, Azem
Bermendao Agouna ali-
tangaza kifo cha Rais Deby,
kupitia televisheni ya serikali
huku akiwa amezungukwa
na kundi la maofisa wa jeshi
akitaja kama Baraza la Taifa
la Serikali ya Mpito.

Rais Deby, amekuwa ma-
darakani tangu mwaka
1990 baada ya mapinduzi
ya kijeshi na kuwa kati ya

viongozi wa Afrika waliodu-
mu madarakani kwa muda
mrefu na ushindi wake uli-
otangazwa Aprili 18, mwaka
huu, ungekuwa wa awamu
ya sita. Sababu ya kifo chake
hazikutajwa wazi.

“Wito wa mazungumzo
ya amani umeanza kwa Wa-
nachad wote nchini na nje,
ili kuendelea kijenga nchi
pamoja,” alisema msemaji
huyo.

“Baraza la Mpito la Taifa
linawahakikishieni Wa-
nachad kwamba hatua zime-
chukuliwa kuhakikisha am-
ani, usalama upo. Amefariki
akipigania usalama wa taifa
letu,””

Jeshi la Chad lilieleza zaidi
kuwa Rais Deby, alifariki
baada ya kupata majeraha

kwenye mapambano dhidi
ya waasi, ambao walifanya
mashambulizi wakijaribu ku-
uteka mji mkuu, N'Djamena.

Rais wa Chad Idriss Deby,
ambaye amekuwa madar-
kani kwa muda wa miaka
30, amefariki mapema leo
kutokana na majeraha aliyo-
pata wakati wakiongoza wa-
najeshi wake kupambana na
wanajihadi kaskazini mwa
taifa hilo, taarifa kutoka kwa
jeshi imesema.

Kupitia taarifa ya msemaji
wa jeshi, Jenerali Azem Ber-
mandoa Agouna amesema

Deby mwenye Umri wa
miaka 68, amefariki baada
ya kushinda uchaguzi kuon-
goza taifa hilo kwa mhula wa
sita katika uchaguzi ambao
upinzani ulisusia.

Deby amekuwa miongoni
mwa marais wa muda mrefu
barani Afrika baada ya ku-
chukuwa hatamu za uongozi
mwaka 1990, kupitia njia ya
mapinduzi. Vikosi vya jeshi
vya Chad, vimekuwa viki-
kabiliana kwa wiki moja na
kundi la waasi la FACT, baada
ya kupingia kupitia Kaskazini
mwa nchi kutoka ngome kuu
nchini Libya.

Kulingana na duru za kua-

minika, mapigano yaliende-
lea hadi mwishoni mwa wiki,
hadi juzi. Inasemekana ma-
pigano hayo yalitokea karibu
na mji wa Nokou, kilomita
50 kutoka mji wa Mao, mji
mkuu wa mkoa wa Kanem.

Mkoa wa Kanem upo ka-
tikati mwa magharibi mwa
Chad na unaendelea kwenye
mpaka na Niger.

Kiongozi wa FACT alibaini-
sha kwamba, idadi kubwa ya
wapiganaji wake imetumwa
Kaskazini mwa nchi, bila
kutoa maelezo zaidi.

Alisema wanafikiria juu
ya hatua watakazo chukua
katika siku za hivi karibuni,
huku akiishtumu Ufaransa
kumsaidia Idriss Deby katika
mapigano hayo hasa kwa
kumpa taarifa za kijasusi,
baada ya ndege za Ufaransa
kuendelea kufanya operesh-
eni za kijasusi karibu na mae-
neo wanayoshikilia.

Mwishoni mwa wiki, jeshi
hilo lililiambia Shirika la
Habari la Reuters, kuwa
waasi 300 waliuawa na wen-
gine 150 kukamatwa katika
mapambano hayo, huku liki-
poteza wanajeshi watano na
wengine 36 wakijeruhiwa
REUTERS/BBC/RFI

bisha baadhi wa wakazi wa eneo hilo kuhamishwa. PiCHA: REUTERS

Baada ya kuhamishiwa hadi
kitengo cha wagonjwa mahututi
huko Berlin, wataalamu wa sumu
walisema sumu hiyo ilikuwa ya
kiwango cha silaha ya Urusi,
Novichok.

Serikali za Magharibi, ziliillaumu
serikali ya Urusi kwa shambulio
hilo na Navalny alimlaumu Rais
Vladimir Putin, moja kwa moja.
BBC

Ujerumani si huru kwa habari

Paris, UFARANSA

SHIRIKA la Waandishi wa Habari Wasio
na Mipaka (RSF), limeiondoa Ujerumani
katika mataifa yanayoongoza kwa uhu-
ru wa habari.

Tathimini mpya ya uhuru wa
vyombo vya habari, iliyotolewa na
RSF, ilionyesha kati ya mataifa 180

yaliofanyiwa uchunguzi, Ujerumani
inashika nafasi ya 13 ikiwa imeporoka
kwa nafasi mbili nyuma, ikilinganishwa
na mwaka jana.

Msemaji wa RSF, Michael Rediske
alisema kushuka huko kumetokana na
mashambulizi mengi yaliyofanywa na
vyombo vya usalama, wakati wa kuka-
biliana na ukiukwaji wa masharti ya ku-

kabiliana na virusi vya corona.

Aliongeza kuwa vurugu dhidi ya
waandishi habari nchini zimefikia vi-
wango ambavyo havijawahi kutokea.

Mwaka jana, kuliripotiwa visa visivy-
opungua 65 vya ukandamizaji dhidi ya
waandishi habari, ikiwa ni ongezeko la
mara tano zaidi ikilinganishwa na mwa-
ka 2019. DW
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HABARI MICHEZO

CHEL
AMTAKA
EJWA
BAYERN

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Thomas

Tuchel, ameonekana kuta-

mani kupata saini ya mlinzi

wa kati wa Bayern Munich,
Niklas Sule, katika jitihada za kubore-
sha kikosi chake cha msimu ujao,
ESPN imeripoti.

Ujio wa Tuchel katika timu ya Chel-
sea umechangia maendeleo makub-
wa na kuiwezesha Chelsea kufanya
vizuri.

Chelsea chini ya Tuchel imetinga
hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na fainali ya Kombe la FA.

Chelsea watakutana na Real Madrid
katika nusu fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, wakati pia ikikutana na
Leicester City katika fainali ya FA Mei
15, mwaka huu.

Kocha huyo wa Chelsea anatumia
mfumo wa mabeki watatu wa kati, am-
bao umeonekana kuwasaidia kwenye
kushambulia na kujilinda.

Beki Zouma anaweza akaondoka
msimu huu endapo Sule atasajiliwa
kutoka Bayern Munich.

Sule amebakiza mkataba wa mwaka
mmoja tu pale Munich, na Tuchel ana-
onekana kumkubali sana beki huyo
kisiki wa Bayern.

Bayern haina mpango
na Super League

MUNICH, Ujerumani

MABINGWA wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, Bayern
Munich, wameungana na wap-
inzani wao Borussia Dortmund
na RB Leipzig kutangaza kut-
ounga mkono mashindano ma-
pya ya Ulaya.

Klabu 12 kubwa kutoka Eng-
land, Hispania na Italia zilithibi-
tisha kwamba zinajiandaa kuji-
unga na mashindano ya Ulaya
ambayo yameundwa kwa ajili
ya kuleta upinzani kwa Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Katika taarifa yake Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Bayern, Karl-
Heinz Rummenigge, alithibitisha
kwamba, klabu yake haitashiriki
na badala yake watakuwa na
mtizamo wa kurekebisha Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“FC Bayern haitashiriki ka-
tika mpango wa Super League,”
alisema Rummenigge.

Wakati klabu zinapotangaza
mipango yao ya Super League,
UEFA pia ilithibitisha Jumatatu
kwamba kutakuwa na Ligi ya
Mabingwa iliyorekebishwa
kuanzia mwaka 2024.

Muundo mpya utaona timu
36 zinashiriki katika muundo
wa ligi moja kuchukua nafasi ya
hatua ya makundi.

Kila timu itacheza jumla
ya michezo 10 nyumbani
na ugenini, na nane bora
zitafuzu moja kwa moja
kwa 16-bora na zile zin-
azomaliza kati ya tisa na
24 kushindana katika hatua
mbili za kucheza ili kuamua
nani mwingine anayeingia hatua
ya mtoano.

Mashindano
mapya Ulaya
yapingwa
kila kona

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Vyama vya Soka Ulaya
(UEFA), limesema litahakikisha lin-
amfungia mchezaji au klabu yoyote
itakayoshiriki kwenye Ligi mpya

va Klabu za Ulaya (European Super
League).

Mapema jana Klabu 12 kubwa
Ulaya zilitangaza rasmi kuanzisha
michuano hiyo kuanzia Agosti hadi
Mei mwakani na itafanyika nyumbani
na ugenini.

Michuano hiyo itakuwa na jumla
ya timu 20 zitazotengeneza makundi
mawili, kila moja likiwa na timu 10.
~ Na watakaomaliza nafasi tatu za
juu kila kundi watatinga robo fainali,
huku walioshika nafasi ya nne na
tano katika makundi yote watapam-
bana kutafuta mshindi mmoja wa
kuungana nao robo fainali.

Klabu hizo zilieleza nia yao hiyo na
kutaka kuzungumza na Shirikisho la
Soka la Kimataifa (FIFA), pamoja na
UEFA, lakini taarifa rasmi zinaeleza
itafungia timu au klabu yoyote am-
bayo itashiriki mashindano hayo.

FIFA nao wakaeleza kwamba,
kuanzishwa kwa mashindano hayo
kutaondoa umoja na mshikamano
kwani zitahusishwa timu kubwa tu
huku zikiachwa nyingine.

Timu tano kati ya 20 zitakuwa zi-
nashuka kila mwaka na tano kupanda,
klabu zilizoridhia kuunda michuano
hiyo ni AC Milan, Inter, Juventus,
Atletico, Barcelona, Real Madrid,
Arsenal, Liverpool, Manchester City,
Manchester United, Chelsea na Tot-
tenham Hotspur.

Mashindano hayo yanaonekana
kupingwa na watu wengi kutokana na
sheria zake na ukweli kwamba zina-
bagua watu wengine. }

Sheria za michuano hiyo zinaeleza
kwamba timu 15 zilizoanzishwa haz-
itashuka daraja, kitu ambacho kocha
wa Liverpool Jurgen Klopp anaamini
kinapoteza ladha ya mpira. )

“Hakuna mtu ambaye anatamani
kuona Liverpool vs Real Madrid kwa
miaka 16 mfulululizo,” alisema Klopp
alipoulizwa kuhusu maoni yake.
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Rooney
alshangaa
Tottenham
kumfukuza
Mourinho

LONDON, England

WAYNE Rooney amesema Tottenham
Hotspur ilipaswa kumfanya Jose
Mourinho asimamie fainali ya Kombe
la EFL, kwani anajua jinsi ya kuunda
timu itakayocheza dhidi ya Manches-
ter City.

Siku moja baada ya kuthibitisha
kuhusika kwao katika klabu 12 zi-
lizokubali kuungana na Ligi mpya va
Ulaya, Spurs ilitangaza kuondoka kwa
Mourinho baada ya kuinoa timu hiyo
kwa miezi 18.

Sare ya mabao 2-2 ugenini huko
Everton wiki iliyopita ilizidi kuharibu
matumaini ya Tottenham ya kumaliza
nne bora katika Ligi Kuu England,
wakati pia waliondolewa kwenye Ligi
ya Europa na Dinamo Zagreb katika
hatua ya 16.

Lakini, wana mchezo wa fainali
Jumapili hii na watachuana na City
huko Wembley, lakini kufukuzwa kwa
Mourinho kumeleta mshangao mkub-
wa kwa Rooney.

“Nadhani ni ujinga kufanya hivyo
kabla ya fainali ya kombe, muda wa
kushangaza hata hivyo,” kocha huyo
wa Derby aliwaambia waandishi wa
habari.

Rooney alifanya kazi na Mourinho
wakati wa msimu wake wa mwisho
kama mchezaji wa Manches-
ter United, ikiwa ni pamoja na
kuonekana mara chache aki-
tokea benchi kwenye ushindi
wa mwisho wa Ligi ya Europa
dhidi ya Ajax mwaka 2017.

Klopp

ESMANN

SASAVATKANA

: Kiatu

kinamfanya Salah
kuwa mbinafsi

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp, amekiri kwamba nafasi
ya kuwania Kiatu cha Dhahabu
kwa mara ya tatu katika Ligi Kuu
England imemfanya Mohamed
Salah kuongeza ubinafsi.

Klopp amesema mshambu-
liaji huyo wa Misri anaonekana
kukitaka kiatu kwa mara ny-
ingine kwa udi na uvumba.

Salah alimaliza msimu wa
2017-18 katika Ligi Kuu akiwa na
mabao 32 na kushinda zawadi
hiyo na mwaka uliyofuatia
alimaliza akiwa na mabao 22
ambapo Sadio Mane na Pierre-
Emerick Aubameyang pia wali-
maliza wakiwa na idadi hiyo,
hivyo wote walitwaa Kiatu cha
Dhabau msimu wa 2018-19.

Msimu huu Salah anashika

nafasi ya pili katika chati ya utu-
piaji mabao, akiwa amefunga
mabao 19 nyuma ya Harry Kane
ambaye amecheka na nyavu
mara 21 na amesaliwa na mich-
ezo saba pekee kukamilisha
msimu.

Klopp alipoulizwa baada ya
mchezo dhidi ya Leeds United
Jumatatu uliomalizwa kwa sare
ya bao 1-1, kama Kiatu cha Dha-
habu ndiyo kipaumbele kwa
Salah alijibu: “Ndiyo, ni kweli.

“Wachezaji wengi hawajawa-
hi kushinda kiatu hicho kama
ukishinda kwa mara ya kwanza
ni mafanikio makubwa.

“Kama ukishinda kwa mara
ya pili ni mafaniko makubwa
zaidi, kama ukishinda kwa mara
ya tatu ni nzuri sababu siyo
wachezaji wengi walishinda
mara tatu kiatu hicho.

BAVYERN

MUNICH, Ujerumani

OCHA wa RB Leipzig, Julian

Nagelsmann,  amesisitiza

kuwa hajafanya mazun-

umzo yoyote na Bayern

Munich juu ya kuchukua nafasi ya
Hansi Flick pale Allianz Arena.

Flick alitangaza Jumamosi kuwa
anatarajia kuondoka Bayern mwis-
honi mwa msimu, na kocha huyo
mwenye umri wa miaka 56, anata-
jwa kumrithi Joachim Low kama
bosi wa Ujerumani baada ya mash-
indano ya Ulaya.

Uvumi huo ulienea kuwa Nagels-
mann tayari amepangwa kuchukua
nafasi yake kwa mabingwa hao wa
Bundesliga, kitu ambacho kocha
huyo mwenye umri wa miaka 33,
amekuwa mwepesi kukataa kwa
mara ya pili.

Alipoulizwa juu ya mazungumzo
ya uvumi na Bayern, Nagelsmann
alisema: “Kulikuwa na hakukuwa na
majadiliano na hakuna ofa.

“Ndio maana sijui matakwa ya

Bayern ni nini. Nimesema sitaki

kuanzisha vita na waajiri
wangu, hiyo bado ni kesi.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND,

WATUE

® ® ® Mashabiki mara zote wananitaka mimi kum-
nunua, jibu langu nawaambia msihofu, ukweli ni...

MADRID, Hispania

AIS wa Real Madrid, Flor-
entino Perez, amesema
anafanya kila liwezekanalo
kwa miamba hao wa Ligi
Kuu Hispania, LaLiga, kutopoteza
nafasi ya kuwasajili nyota wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe na
straika wa Borussia Dortmund, Er-
ling Haaland.
Madrid imekuwa ikihu-
sishwa sana na mkali wa
PSG, Mbappe, huku straika
anayewindwa zaidi wa
Dortmund, Haaland naye ak-
iwa kwenye rada za Madrid.

Wakati akijadili kuhusu Ligi mpya
ya Ulaya ambapo yeye ni mwenyeki-
ti, Perez alielezea kuhusu uvumi wa
Mbappe na Haaland.

“Mashabiki mara zote wananitaka
mimi kumnunua Mbappe,” alisema
Perez akiiambia El Chiringuito.

“Jibu langu? Nawaambia: Msi-
hofu... Ukweli ni kwamba yeye ni
mchezaji mzuri, ndio.

“Sijawahi kuzungumzia kuhusu

Mbappe. Angalau sasa... Sijui nini ki-
tatokea kuhusu mkataba wake pale
PSG.”

Kuhusu Haaland, ambaye pia
amekuwa akihusishwa na Barce-
lona, Manchester City, Manchester
United, PSG, Chelsea, Liverpool na
Juventus, Perez aliongeza: “Baba
yake Haaland alitutembelea kwe-
nye viwanja vya mazoezi pale Val-
debebas, ndio.

“Kila mmoja hapa mara zote ame-
kuwa na mawazo hayo, kwamba
wanataka kuona wachezaji bora
wakubwa hapa.

“Haaland na Mbappe ni wachezaji
wawili bora sana, lakini (Lionel)
Messi na (Cristiano) Ronaldo wame-
fanya vitu ambavyo ni ngumu kua-
mini.”

Hata hivyo, Perez, alikanusha
taarifa kwamba kuna uwezekano
wa kuungana na mfungaji wao wa
wakati wote klabu hapo, Cristiano
Ronaldo. Ronaldo ambaye aliondo-
ka Madrid kwenda Juventus mwaka
2018, amekuwa akihusishwa na
mpango wa kuondoka Turin na ‘Los
Blancos’ hao ndio wamekuwa waki-

husishwa zaidi na mshindi huyo
mara tano wa Ballon d’Or.

Lakini Perez alisema: “Cristiano
Ronaldo hatakuja tena Real Madrid.

“Haileti maana, ana mkataba na
Juventus. Nampenda sana, ametu-
fanyia mengi hapa.”

Perez pia aliulizwa kuhusu ma-
jaliwa ya nahodha wa Madrid, Ser-
gio Ramos, ambaye mkataba wake
unamalizika mwishoni mwa msimu
huu.

Ramos mwenye umri wa miaka
35, bado hajasaini mkataba mpya
pale kwenye dimba la Santiago Ber-
nabeu na ripoti zinabainisha kwam-
ba, anawaniwa na timu kama Man
United, PSG na Chelsea.

“Nampenda Sergio Ramos, la-
kini tupo kwenye hali mbaya sana
ya kifedha hapa Real Madrid,” al-
iongeza Perez, ambaye alisisitiza
Vinicius Junior hauzwi.

“Hakuna anayewekeza
kwenye klabu hii.

“Ataondoka klabuni? Siwezi kuse-
ma hivyo... vitu vingi vinaweza ku-
tokea. Tutafikiria kuhusu hilo mwis-
honi mwa msimu.”

fedha

VIEIRA ATAJWA PALACE

NAHODHA wa zamani wa Arsenal, Patrick Vieira,
44, yuko katika orodha ya makocha wanaosakwa
na Crystal Palace kama Roy Hodgson, 73, ataondoka
mkataba wake utakapomalizika msimu huu wa joto.
Mfaransa huyo hana kazi tangu Desemba. (Athletic)

SPURS WAMTAKA NAGELSMANN

TOTTENHAM Hotspur wanamtaka kocha wa Red
Bull Leipzig, Julian Nagelsmann, 33, kuchukua nafasi
ya Jose Mourinho, aliyefutwa kazi Jumatatu. (Mail)

MOURINHO HAKUMTAKA BALE

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Jose
Mourinho, alipinga kusajiliwa tena mshambuliaji
wa Wales, Gareth Bale, 31, kwa mkopo kutoka Real
Madrid Septemba. (Telegraph)

MAITLAND ATAKIWA PALACE

CRYSTAL Palace inawania kutaka kumsajili kiungo
wa kati wa Arsenal na England, Ainsley Maitland-
Niles, 23. Leeds United na Monaco ya Ufaransa pia zi-
namfuatilia nyota huyo ambaye yupo West Bromwich
Albion kwa mkopo tangu Januari. (Mirror)

LIVER YAMUWINDA WATKINS

LIVERPOOL wanamtaka mshambuliaji wa Aston
Villa na England, Ollie Watkins, 25, ambaye alivunja
rekodi ya usajili wa klabu hiyo miezi minane iliyopita
alipojiunga nayo kutoka Bretford kwa paundi milioni
28. (Football Insider)

EN-NESYRI ANUKIA WEST HAM

WEST Ham United wanaongoza katika
kinyang’anyiro.cha kumsaini. Youssef En:Nesyri kuto-
ka Sevilla, 23, licha ya Liverpool na Manchester United
kuhusishwa na mshambuliaji huyo. (La Razon)

COLEMAN KUWA KOCHA

EVERTON wameanza mazungumzo na mlinzi, Sea-
mus Coleman, 32, kuhusu jukumu la ukocha wakati
atakapomaliza muda wake wa kucheza. Mkataba wa
Colman kutoka Jamhuri ya Ireland utaendelea hadi
Juni mwaka 2022. (Liverpool Echo)

SULE AWANIWA CHELSEA

CHELSE imeongeza juhudi za kumsaka mlinzi
wa Bayern Munich, Niklas Sule, 25, baada ya kocha
Thomas Tuchel kutoa kipaumbele kwake. (Athletic)

BARCA KUMUUZA PUIG

BARCELONA wapo tayari kumwachilia Riqui Puig,
21, aondoke klabuni hapo msimu huu, na wamepokea
ofa kutoka klabu za Ligi Kuu England, Italia, Ujerum-
ani na Ureno zinazotaka kumnunua kiungo huyo wa
kati wa Hispania. (Sport - in Spanish)

WARUDI TENA KWA RASHICA

ASTON Villa wanapanga kuwasiliana tena na
mchezaji wa Werder Bremen, Milot Rashica, 24, baada
ya kumkosa winga huyo raia wa Kosovo msimu uli-
opita. (Football Insider)
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KVZ nayo
yasitisha
mazoezi Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KVZ imesimamisha
mazoezi yake ya kujiandaa na
michezo va Ligi Kuu Zanzibar
hadi utakapomalizika mwezi
Mtukufu wa Ramadhani.

KVZ ni miongoni mwa timu
zinazohaha kuusaka ubingwa
wa Ligi Kuu Zanzibar msimu
huu ambao utamalizika baada
ya mwezi wa Ramadhani.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Sheha Khamis, alisema kwa
sasa wamefunga kuendelea na
mazoezi katika kipindi hichi
na watarejea mara baada ya
kukamilika kwa ibada ya funga.

“Ligi imesimama na sisi
tumesimamisha mazoezi,
lakini changamoto ipo, hatujui
ligi itaendelea lini baada ya
Ramadhani ili tupate muda wa
kujiandaa, hii ni hatari endapo
watasema ligi itaendelea baada
va funga vya sita kwa kuwa
timu zitakuwa hazijajiandaa,”
alisema

Aidha, aliilyomba Bodi ya
Ligi Kuu Zanzibar kuangalia
uwezekano wa kutoa ratiba ya
kumaliza michezo iliyobaki ya
ligi hiyo ili timu nazo ziweze
kujipanga mapema kwa kujua
tarehe rasmi ya kuendelea na
ligi hiyo ambayo ipo ukingoni.

KVZ ipo nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Bara ikiwa na alama 31 sawa
na timu ya Mafunzo iliyopo
nafasi ya pili katika ligi hiyo
inayoshirikisha timu 12 ambapo
kwa msimu huu zitashuka
mbili.

TSHABALALA
- BARBARA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuzuka tetesi za beki

wa kushoto wa Simba, Mohamed

Hussein ‘Tshabalala’® (pichani),

ambaye pia anajulikana kwa
jina la Zimbwe Jr, kuhamia Yanga, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao, Barbara Gonzalez, amewatoa
wasiwasi wanachama na mashabiki wa
klabu hiyo, akidai kuwa haendi popote
na bado ni mchezaji wao halali.

Tangu majuzi zilianza kuzuka tetesi za
mchezaji huyo ambaye anaitumikia Sim-
ba kwenye mechi za Ligi ya Mabingwa Af-
rika na kuchaguliwa kwenye kikosi bora
cha wiki katika michuano hiyo, lakini
hata baadhi ya vyombo vya habari yaki-
wamo baadahi ya magazeti [si Nipashe]

yakiandika kuwapo kwa mpango huo.
Lakini Barbara amesema
kuwa Tshabalala ataendelea
kuwa mchezaji wa Simba.

“Haendi Yanga, ni mchezaji wetu. Ni
mchezaji halali wa Simba na Mungu ak-
ipenda ataendelea kuwa Simba,” alisema
Barbara kwa kifupi na msisitizo.

Habari zinaeleza kuwa mchezaji huyo
anamaliza mkataba wake kwenye klabu
ya Simba mara baada ya msimu huu ku-
malizika, hivyo klabu ya Yanga inatumia
mwanya huo kumshawishi kujiunga na
klabu hiyo.

Hata hivyo, tayari klabu ya Simba ime-
daiwa kumuwekea ofa nono ya kuongeza
mkataba wake kwa ajili ya kuendelea kui-
tumikia klabu hiyo.

Ukiachana na Tshabalala ambaye in-
aonekana ni ngumu kwa Yanga kumng'oa
Simba, lakini habari kutoka ndani ya kla-
bu ya Yanga zinaeleza kuwa inawahitaji
pia wachezaji wake wa zamani ambao
kwa sasa wako Msimbazi, Gadiel Michael
na Ibrahim Ajibu.

Mabingwa wao wa kihistoria inadaiwa
kutaka kuwarejesha kundini wachezaji
hao ambao wanaonekana hawana nafasi
ndani ya Simba kwa ajili ya kukiimari-
sha kikosi hicho msimu ujao kutokana
na kwamba huenda ikashiriki michuano
mingi, ya Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi ya
Mabingwa Afrika au Kombe la Shirikisho.

Ajibu na Gadiel ni moja ya wachezaji
ambao wanamaliza mikataba yao mwis-
honi mwa msimu huu na huenda Simba
ikaachana nao.

SH. BILIONI 2...

Mkurugenzi wa Kampuni ya Vunja Bei, Fred Fabian (Kushoto), wakibadilishana mikataba na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Klabu ya Simba, Barbara Gonzalez, baada ya kutia saini ya mkataba wa kutengeneza na kusambaza jezi pamoja na

bilioni mbili. PICHA: JUMANNE JUMA

Kagera yapania tatu za Simba Kaitaba leo

Na Shufaa Lyimo

WAKATTI leo wakiwakaribisha
mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Bara, Benchi la Ufundi
la Kagera Sugar limesema
limejipanga vizuri kukutana
na Simba katika mchezo wao
wa leo watakaoucheza mkoa-
ni Kagera, na kuahidi kutoa
ushindi wa hali ya juu.
Akizungumza na gazeti
hili kwa njia ya simu kutoka
mkoani Kagera, Kocha Mkuu

wa klabu hiyo, Francis Baraza,
alisema licha ya kwamba
wanakutana na timu kubwa,
wamejipanga  kuhakikisha
wanapata pointi zote tatu
wakiwa katika uwanja wa ny-
umbani wa Kaitaba.
“Tumejipanga vizuri kuku-
tana na Simba katika mchezo
wetu wa kesho( leo), nimeji-
panga kupata pointi tatu niki-
wa na lengo la kuiweka mahali
pazuri timu yangu, ninaomba
mashabiki waendelee kutupa

ushirikiano”alisema Baraza.
Kocha huyo alisema mch-
ezo huo utakuwa mgumu na
wenye ushindani mkubwa ku-
tokana na kila timu ambayo in-
ashiriki Ligi Kuu imejipanga vi-
zuri kupata pointi tatu kwenye
kila mchezo ambao inaucheza
ili kuhofia kushuka daraja.
“Mchezo  utakuwa na
ushindani kwa sababu kila
timu msimu huu imejipanga
kupata matokeo, wachezaji
wangu wanaendelea vizuri

kila mmoja ana morali ya
ushindi kuelekea katika mch-
ezo huo,” alisema.

Alisema  makosa  ma-
dogo madogo ambayo ali-
yabaini kwenye mchezo
uliopita ameyafanyia kazi na
kudai hayawezi kujitokeza
kwa mara nyingine huku akia-
hidi mashabiki wake kuiweka
juu timu hiyo ambayo alika-
bidhiwa baada ya aliyekuwa
Kocha Mkuu, Mecky Maxime
kutupiwa virago.
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Perez: Lazima Haaland, Mbappe watue Madrid
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MTAIPENDA TU...

Kocha Mkuu mpya wa Yanga, Mtunisia Nasreddme Nabi, ak|e|ezea m|kakat| yake ndam ya klabu h|yo baada ya kutambulishwa

MTUNISIA \WA YANGA NA
MKAKATI WA KIBINGWA

® ® ® Ashuka na wasaidizi wawili, ataka muda

kuisuka upya huku akieleza anataka kuifanya kuwa...

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Klabu Yanga,

Mtunisia Nasreddine Nabi,

ameeleza mikakati yake miz-

ito ya kuifanyia klabu hiyo
baada ya kutua nchini na kuingia mka-
taba wa mwaka mmoja na nusu, ambapo
sasa anachukua rasmi nafasi iliyokuwa
imeachwa wazi na Mrundi Cedric Kaze,
aliyetimuliwa.

Aklzungumza na Waandlshl wa habarl
anafurahi kuwa sehemu ya benchi la
ufundi la Yanga ambayo ni moja kati ya
timu kubwa Afrika Mashariki na Kati na
anataka kuhakikisha uwezo wake wa ku-
fanya vizuri.

Alisema Yanga ina historia nzuri
na ana imani ya kufanya vizuri hapo
baadaye kwa sababu ya kulifahamu soka
la Afrika.

“Nahitaji muda wa kuandaa timu, kiu-
fundi pamoja na kuweka mipango yangu
sawa kwa sababu nimekuja tayari timu

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

iko mwishoni mwa msimu, nina imani
kwa ushirikiano mzuri na uongozi tut-
afikia malengo yanayotarajiwa na Wa-
nayanga,” alisema Nabi.

Kocha huyo aliyewahi
kuinoa Klabu ya Al-Mer
rikh ya Sudan akichukua
nafasi ya Mfaransa wa
Simba, Didier Gomes, ali-
futwa kazi ndani ya klabu
hiyo baada ya kutopata
matokeo mazuri hatua ya
makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu huu.
Kwa upande wa uongozi wa Yanga,
ukizungumza na gazeti hili jijini jana
kuhusu ujio wa Nabi, Kaimu Katibu
Mkuu wa klabu hiyo, Hajji Mfikirwa,

alisema kocha huyo amekuja na wa-
saidizi wake wawili, msaidizi ambaye ni

Jawad Sabri na Sghir Hammadi ambaye
ni kocha wa viungo.

Alisema wamechukuwa uamuzi huo
wa kukubali aje na wasaidizi wake kwa
sababu atakuwa na urahisi mkubwa wa
kufanya kazi na watu ambao anawafa-
hamu.

“Mpango wa kumleta Nabi kwa sasa ni
kuhakikisha kocha huyo anapata muda
wa kuona upungufu wa kikosi cha timu
yetu kwa ajili ya kufanyia kazi msimu
ujao.

“Ujio wa kocha huyo umezingatia pia
ushiriki wetu wa michuano ya kimataifa
kwa msimu ujao,” alisema Mfikirwa.

Alisema kuhusu Kocha Juma Mwam-
busi, ataendelea kuwapo ndani ya
benchi hilo la ufundi akimuelekeza Nabi
hadi msimu ujao wataona ni sehemu
gani anapaswa kuwapo.

Nabi alipata nafasi ya kuishuhudia
timu yake hiyo mpya ikicheza dhidi ya
Gwambina FC jana usiku katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

I
Vunjabei
aijaza Simba
bilioni mbili

Na Saada Akida

UONGOZI wa Klabu ya Simba umeo-
nyesha thamani ya ukubwa wake baada
va jana kuingia mkataba wa mabilioni ya
shilingi na Mfanyabiashara wa Kitanzania,
Fred Ngajiro maarufu kama Fred Vun-
jabei, kupitia Kampuni yake ya Vunjabeli
Group kwa ajili ya kutengeneza na kusam-
baza jezi na vifaa vingine vya michezo.

Mkataba huo ambao ni wa miaka miwili,
unathamani ya Sh. bilioni mbili, hivyo
kuifanya Simba kuwa klabu ya kwanza
Afrika Mashariki na Kati kuingia mkataba
mnono kama huo kwa upande wa jezi na
vifaa vingine vya michezo.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Barbara
Gonzalez, alisema Desemba mwaka jana
walitangaza tenda hiyo na kujitokeza
kampuni 11 binafsi, lakini Fred Vunjabei
ndiye aliyeshinda.

Alisema uamuzi wa kumtangaza Vun-
jabei ni kuwapa fursa wafanyabiashara
Watanzania ambao watatoa ajira kwa
vijana waliopo mitaani kutangaza bidhaa
za Simba kupitia tenda hiyo.

“Tumeingia makubaliano na Vunjabei
kwa mkataba wa miaka miwili wenye
thamani ya Sh.bilioni mbili ni tofauti na
msimu uliopita ambao awali aliyeshinda
tenda hiyo alitoa kiasi cha Sh. Milioni
100,” alisema Barbara.

Kwa upande wa Fred Vunjabei, alisema
Kupitia mkataba huo ana uhakikisha wa
kufanya biashara na Simba kwa kuzinga-
tia malengo ikiwamo kusambaza bidhaa
bora na uhalisia wa hali ya juu yenye
nembo ya klabu hiyo.

Alisema mkataba huo umelenga timu
za0 zote ikiwamo Vvijana, wanawake na
timu kubwa ambayo inawakilisha vema
Tanzania kwenye michuano ya kimataifa
wakati huu ikiwa imetinga robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Kupitia mkataba huo tutaenda kila
mkoa kufungua duka la vifaa vya nembo
ya Simba kwa kulipa kodi ya serikali,
hivyo tutakuwa makini na kuwachukulia
hatua wale wanauza jezi feki,” alisema

Fred Vunjabei.
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