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Mawakili 14 serikali
wambkabili Lissu

Na Hellen Mwango

JOPO la Mawakili 14 wa Serikali wak-
iongozwa na Wakili Mkuu wa Serikali, Dk.
Clement Mashamba, wamewasilisha hoja
nane za kupinga maombi ya Mbunge wa
zamani wa Singida Mashariki (Chadema),
Tundu Lissu, kwamba hayana mashiko
kisheria kwa kuwa aliyemwakilisha
kuyafungua hana mamlaka kufanya hivyo.

Jopo hilo kwa nyakati tofauti limeomba
maombi hayo yatupiliwe mbali na mlalami-
kaji alipe gharama za kesi dhidi ya walala-
mikiwa ambao ni Spika wa Bunge la Tanza-
nia, Job Ndugai na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

Pingamizi hilo lilisikilizwa jana katika
Mahakama Kuu kanda ya Dar es Salaam
chini ya Jaji Sirilius Matupa.

Dk. Mashamba alidai kuwa walalamikiwa

wamewasilisha pingamizi lenye sababu
nane kupinga maombi yaliyowasilishwa na
Lissu kupitia mawakili wake, Peter Kibatala,
John Mallya na Jeremiah Mtobesya.

Alidai kuwa katika sababu hizo nane,
ndani yake kwa ujumla kuna hoja nne am-
bazo kwa nyakati tofauti zitawasilishwa na
mawakili wenzake wa serikali na pale in-
apohitajika atasaidia.

Alizitaja hoja hizo nne kuwa ni kuhoji
kwanza, mamlaka ya mahakama kusiki-
liza maombi kama yalivyowasilishwa, pili,
kama mleta maombi ana uwezo wa kufan-
ya hivyo, tatu kama maombi hayo yaliwasil-
ishwa katika mahakama yenye mamlaka
na nne, kama nafuu zilizoombwa ni sahihi
kutolewa na mahakama hiyo.

Akianza kuwasilisha hoja, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Abubakar Mrisha, alidai
maombi yaliyowasilishwa mahakamani

hayana nguvu kisheria kwa sababu maom-
bi au mashauri yanapofikishwa mahakam-
ani lazima yawe yamezingatia vigezo sita.

Mrisha alidai kuwa kigezo cha kwanza
kama maombi yaliletwa ndani ya miezi sita
baada ya jambo husika kutolewa uamuzi,
pili, mwombaji awe anaelewa vizuri shauri,
uamuzi uwapo kisheria, iwe hakuna namna
nyingine ya kufanya kuhusu uamuzi huo,
kama mahakama itasikiliza na kuona kuna
haja ya kutoa uamuzi na sita, maombi ya-
natakiwa yawe katika nia njema na wala si
kwa kupotosha au kuwa na lengo la kujinu-
faisha.

Msamaha
wagonjwa
waitesa
Muhimbili

Na Mary Geofrey

“ Mtukufu Jaji, maombi yaliyopo mbele

yako yametimiza kigezo kimoja ambacho
ni kuyawasilisha maombi ndani ya miezi
sita. Ukitazama vigezo vitano vimekose-
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naoendelea na matibabu katika Hospitali ya Taifa Muhimbili. Kulia ni Mratibu wa Huduma za Dharura na Maafa, Dk. Christopher Mnzara
na Mwenyekiti wa Chemba ya Biashara ya China hapa nchini, Zhu Jin Feng. PICHA: MIRAJI MSALA

MKURUGENZI Mtendaji wa Hospi-

tali ya Taifa (MNH), Prof. Lawrence
Museru, amesema hospitali hiyo
inatumia kati ya Sh. milioni 500 na
600 kila mwezi kugharamia matib-
abu kwa wagojwa wasio na Uwezo,
maarufu wagonjwa wa msamaha.

[li kukabiliana na changamoto

hiyo, mkurugenzi huyo amewataka
Watanzania kujiunga na bima va
afya ili kuwa na uhakika wa mat-
ibabu.

Prof. Museru aliyasema hayo jana

wakati akikabidhiwa Sh. milioni
tano na Wakili Albert Msando kwa
ajili ya kulipa deni la matibabu ya
marehemu Sabina Loita (52) aliloku-
wa anadaiwa mtoto wake na MNH.

Agosti 11, mwaka huu, Rais John

Magufuli alitembelea MNH kuwa-
jualia hali majeruhi 46 wa ajali ya
moto iliyotokea mkoani Morogoro
Oktoba 10, mwaka huu na kukutana
na mama aliyemlilia, akidai mwili
wa mama yake umezuiwa hospital-
ini hapo kutokana na kudaiwa kiasi
hicho cha fedha ambazo aliahidi
kuzilipa.

Prof. Museru alisema mbali na

mama huyo, kuna idadi kubwa ya
wagonjwa ambao wanasemehewa
madeni yao kutokana na kukosa
uwezo wa kulipa.

“Leo (jana) tumepokea Sh. milioni

tano kutoka kwa wananchi walio-
wakilishwa na ndugu yetu Wakili
Msando, siyo tu mama huyo, wapo
wagonjwa wengi wanashindwa
kumudu gharama za matibabu.

“Ni muhimu kuwahamasisha

wananchi kutumia bima ya afya ili
kuipunguzia mzigo hospitali yetu,”
Prof. Museru alisema.

Mkurugenzi huyo alisema tayari

walishamwandikia barua Rais John
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Kipenga chapulizwa uchaguzi wa mitaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

KIPENGA cha uchaguzi wa serikali za mi-
taa 2019, kimepulizwa rasmi baada ya Ofisi
ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi) kutangza utafanyika Novemba
24, mwaka huu.

Ofisi hiyo imewataka Wakuu wa Mikoa na
Makatibu Tawala wa Mikoa kuhakikisha wa-
nazingatia miongozo na kanuni za uchaguzi
huo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, alitangaza rasmi kuanza kwa

Alisema uchaguzi huo unaongozwa kwa
Kanuni za Uchaguzi wa Viongozi wa Mam-

tongoji na Mitaa katika Mamlaka za Wilaya

na Mamlaka za Miji, Matangazo ya Serikali
Namba 371, 372, 373 na 374 ya Mwaka 2019.

Alisema upigaji wa kura utaanza saa mbili
asubuhi hadi saa 10 kamili jioni huku akitaka
kuwapo na amani na utulivu kipindi chote
cha uchaguzi huo.

“Utakuwa ni uchaguzi bora kabisa am-
bao umeziba mapengo yaliyokuwa yameji-
tokeza katika uchaguzi uliopita kutokana na
mchakato wa uchaguzi kushirikisha wadau
wote vikiwamo vyama vyote vya siasa,” Jafo
alisema.

Alitaja nafasi zinazogombewa kuwa ni
Mwenyekiti wa Kitongoji wa Mamlaka za

“Kwa mujibu wa kanuni hizi, kura zitapig-
wa kwa kutumia karatasi maalum za kupigia

kura ambazo zitatakiwa kutumbukizwa ka-
tika masanduku maalum ya kupigia kura.

“Wagombea wa nafasi mbalimbali za uon-
gozi watatakiwa kuwa wanachama na wad-
haminiwe na vyama vya siasa vyenye usajili
wa kudumu,” Jafo alisema.

Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi huo,
maombi ya uangalizi wa uchaguzi yatafanyi-
ka Agosti 27 hadi Septemba 16 na yatatumwa
kwa Katibu Mkuu Tamisemi.

“Uteuzi wa wasimamizi wa uchaguzi uta-
fanyika Septemba 2-9, tangazo la majina ya
uteuzi wa wasimamizi wasaidizi na wasi-
mamizi wa vituo Septemba 16-22.

“Uandikishaji wapiga kura utafanyika
Oktoba 8-14, Kubandikwa kwa orodha ya
wapiga kura Oktoba 15, ukaguzi wa orodha
ya wapiga kura Oktoba 15-21, Pingamizi

kuhusu uandikishaji wapiga kura Oktoba 15-
21, Uamuzi kuhusu Pingamizi Oktoba 21-22,
Kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa pingamizi
Oktoba 21-23 na uamuzi wa rufaa Oktoba 21-
26,” alisema.

Jafo aliongeza kuwa kukoma kwa viongozi
walioko madarakani kutakuwa Oktoba 22,
kuchukua fomu za kugombea Oktoba 29 na
kurejesha ni Oktoba 29 hadi Novemba 4.

“Uteuzi wa kamati za rufani utafanyika
Oktoba 29, uteuzi wa wagombea Novemba 5,
uwasilishaji wa mapingamizi kuhusu uteuzi
wa wagombea Novemba 5-9, uamuzi wa
pingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea No-
vemba 5-7, kukata rufaa kuhusu pingamizi la
uteuzi Novemba 5-9,” alisema.
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Majeruhi lori la mafuta
sasa waanza mazoezi

Na Mary Geofrey

WAKATI idadi ya watu waliopoteza mai-
sha kufuatia ajali ya lori la mafuta mkoani
Morogoro Agosti 10, mwaka huu, ikifika 101,
majeruhi watatu wameimarika kiafya na
wameanza kufanya mazoezi katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano wa
MNH, Aminiel Aligaesha, akizungumza na
laam, alisema majeruhi wengine 11 wapo
katika chumba cha uangalizi maalum (ICU)
wakiendelea kupatiwa matibabu na wen-
gine watatu wapo wodi za kawaida.

“Hawa majeruhi watatu wapo wodi ya Se-

wahaji wakiendelea kupatiwa matibabu na
hali zao zinaendelea vizuri na tayari wame-
shaanza kufanya mazoezi ya kunyoosha vi-
ungo,” alisema.

Aligaesha alisema majeruhi wengine
walioko ICU, wanaendelea na matibabu na
kwamba wataalamu wao wanahakikisha
wanafanya kila linalowezekana kuokoa mai-
sha yao. Alimtaja aliyefariki dunia jana al-
fajiri kuwa ni Sadick Buganga (32). Alisema
Buganga alipoteza maisha wakati akipatiwa
matibabu na kufanya idadi ya vifo kufika 33
kati ya majeruhi 47 waliopokelewa hospital-
ini hapo Agosti 10, mwaka huu.

Aligaenda alisema hospitali hiyo inaen-
delea na jitihada za kuhakikisha inaokoa

maisha ya majeruhi wengine waliobaki kwa
sababu ina wataalamu na vifaa tiba vya ku-
tosha.

Majeruhi hao walipatwa na baa la kuun-
gua kwa moto baada ya lori lililokuwa lime-
beba tangi la mafuta ya petroli, kuanguka
eneo la Msamvu Itigi mkoani Morogoro
na baadaye kulipuka wakati baadhi ya wa-
nanchi wakichota mafuta yaliyokuwa yan-
amwagika.

Tayari serikali imeshaunda tume ya
uchunguzi kuhusu tukio hili, ikitaka ku-
fahamu kama kuna taasisi haikuwajibika
ipasavyo katika utekelezaji wa majukumu
yake kuhusiana na tukio hilo lililoua watu
wengi.

Small Library

kwa msaada wa Korea Kusini, shuleni hapo jana, ikiwa ni maandalizi ya mitihani ya darasa la saba. PICHA: ROMANA MALLYA

Kigogo CCM atamani kurejea kufundisha

Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM), Dk. Bashiru Ally, amesema siku
moja atarudi Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) kuendelea na kazi ya kukuza
maarifa.

Aliyasema hayo juzi wakati akizindua
mradi wa kuwasha taa za barabarani Mtaa
wa Chief Kunambi. Taa hizo zinatumia ni-
shati ya jua.

“Hata mimi niliwahi kuwa Mwenyekiti
wa Kigoda cha Mwalimu wakati nikiwa
chuoni hapa, lakini kwa sasa nipo kwenye
siasa, nipo likizo na kila siku nafikiria ku-
rudi hapa kufundisha.

“Mungu akinijalia ipo siku nitarudi hapa
kuendelea na kazi ya kukuza maarifa,” Dk.
Bashiru alisema.

Alieleza kuwa anakikumbuka chuo hi-
cho katika maisha yake, akikumbusha
kuwa mwaka 1997 alipokuwa mwanafunzi
wa mwaka wa kwanza chuoni hapo, kuli-
kuwa na uhaba mkubwa wa makazi ya wa-
nafunzi.

Alisema kipindi hicho waliunda cheo
cha ‘cumpus’ ambacho hakikuwapo na

lengo kuu lilikuwa ni kuanzisha harakati
za Ujenzi wa mabweni ya wanafunzi na
yeye kuwa Rais.

Alisema harakati hizo zilizaa matunda
na kufanikisha kujengwa kwa mabweni ya

Dk. Bashiru aliutaka uongozi wa UDSM
wakati wakisherehekea kumbukizi ya
kuanzishwa kwa chuo hicho Oktoba 25,
mwaka huu, waendeshe pia matukio ya
kitaaluma ya kuunga mkono juhudi za
viongozi wa Jumuiya ya Nchi Kusini mwa
Afrika (SADC) za kuhakikisha Zimbabwe
inaondolewa vikwazo.

“Oktoba 25, mwaka huu, ninajua ni kum-
bukumbu ya kuanzishwa kwa UDSM, tare-
he hiyo pia imepangwa na wakuu wa SADC
iwe ni siku ya kutoa tamko kwa mataifa ya
Ulaya kuiondolea vikwanzo Zimbabwe, ni-
waombe na nyie mshiriki katika mpango
huo, siyo kwa kupiga kelele, bali kwa kue-
ndesha matukio ya kitaaluma,” Dk. Bashiru
alishauri.

Kigogo huyo wa CCM pia aliwataka we-
nyeviti wa Kigoda cha Mwalimu Nyerere
kutenda haki kwa kukuza maarifa kupitia
jina la Mwalimu Nyerere.

Makamu Mkuu wa UDSM, Prof. Wil-
liam Anangisye, alisema mradi huo wa taa
umegharimu Dola za Marekani 49,300 (Sh.
milioni 113) ukitekelezwa na Kampuni ya
Stecko iliyosimika nguzo 36 za taa.

Alisema taa hizo zina uwezo wa kufanya
kazi kwa saa 50,000 bila ya kubadilishwa
na zilianza kuwekwa Juni hadi Julai mwaka
huu.

“Taa hizi ni za kisasa, zinajiwasha na
kujizima zenyewe ifikapo asubuhi, mradi
huu ulikuwa ni wazo la Dk. Bashiru ambalo
Ubalozi wa China ulilifadhili,” Prof. Anang-
isye alisema.

Aliongeza kuwa kujengwa kwa taa
hizo kutaimarisha ulinzi na usalama ka-
tika mtaa huo na zitapunguza gharama za
umeme kwa kuwa pesa zilizokuwa zinatu-
mika kulipa Shirika la Umeme (Tanesco),
sasa zitatumika kwa mambo mengine
muhimu.

Balozi wa China nchini, Wang Ke alise-
ma: “Tulipokea ombi la kujenga taa ku-
toka kwa Dk. Bashiru Ally na Prof. William
Anangisye, nilipotembelea ni kweli nikao-
na kuna giza, nikaona kuna umuhimu wa
kuweka taa.”

Vigogo wa
halmashauri
watimuliwa
bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali(CAG) imeagizwa kufan-
ya ukaguzi maalum wa upotevu wa zaidi
ya Sh. bilioni tatu ndani ya miezi mitatu ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Nyangh'wale
mkoani Geita.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Hesabu za Seri-
kali za Mitaa (LAAC), Abdallah Chikota,
baada ya kufanya mahojiano na viongozi
wa halmashauri hiyo kuhusu hoja za uk-
aguzi za CAG kwa mwaka wa fedha 2017/18.

Alisema waliamua kuwatimua vigogo wa
halmashauri hiyo kutokana na kushindwa
kujibu hoja zilizoibuliwa na CAG na kwa ki-
asi kikubwa ripoti waliyopelekewa na ofisi
ya CAG imejaa ubadhirifu.

Chikota alisema pamoja na kwamba
kuna watumishi ambao wapo ndani na
wengine kesi zao ziko mahakamani, bado
kuna wengine wako nje, hivyo kuna haja
CAG afanye ukaguzi huo maalum.

“Wengine wapo nje kwa sababu hawaku-
fanyiwa ukaguzi ili nao wajumuishwe na
kuchukuliwa hatua,” Chikota alisema.

Alibainisha kuwa kati ya fedha hizo, kuna
vitabu 50 vya vyanzo taarifa zake haziku-
wasilishwa.

“Kuna hati za malipo zenye thamani ya
zaidi ya Sh. bilioni moja hazikuwasilishwa,
kuna uhamisho wa fedha bila kuonyesha
shughuli zilizofanyiwa kiasi cha Sh. bilioni
1.7, malipo yasiyo na viambatanisho Sh. mil-
ioni 3397, alisema.

Chikota pia alieleza kuwa Sh. milioni
400 kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha afya
hazionekani na kituo hakijajengwa huku
akisisitiza halmashauri hiyo imekuwa na
changamoto ya kuchelewa kukamilisha mi-
radi ya maendeleo.

“Kuna fedha za P4R kwa shule za sekond-
ari kiasi cha Sh. milioni 576 zimetumika nje
ya malengo yaliyokusudiwa, fedha kwa ajili
ya mradi wa maji wa Sh. milioni 74.1 amba-
70 taarifa ya benki inaonyesha Sh. milioni
71.1 hazipo,” alisema.

Aliongeza kuwa kwa kiasi kikubwa hal-
mashauri hiyo haiwatendei haki wananchi
wake maana fedha zilizoibwa ni za miradi
ya maendeleo.

Alisisitiza kuwa watendaji hao wam-
ekiuka maadili ya utumishi wa umma na
kuamua kuzitafuna fedha hizo ambazo kati
yake, Sh. bilioni 1.9 ni za miradi, Sh. milioni
700 zimefanyiwa kazi huku Sh. bilioni 7.2
zikiwa zimeteketezwa.

“Kuna fedha kwa ajili ya mradi wa maji
Sh. milioni 400 hazipo na hazijawasilishwa
kwa mkaguzi, hivyo kamati imeamua tusi-
wahoji, tumemwagiza CAG wa kanda hiyo
akafanye kazi ya ukaguzi maalum ndani ya
miezi mitatu alete majibu,” alisema.

Alisisitiza lazima ukaguzi ufanyike na
wahojiwe kutokana na fedha kutumika bila
kufuata utaratibu.

“Hatuwezi kufumbia macho suala hili
maana hata kama kuna watendaji wapya
kwa sasa, hatuwezi kuwasifia wakati wizi
bado unaendelea kufanyika,” alisema.

Chikota pia aliagiza Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
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Majaliwa amweka
DED kikaangoni

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa, amem-
wagiza Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Nde-
manga, kumpelekea taarifa za utendaji kazi
wa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya, Waryoba Gunza, baada ya kushindwa
kutoa maelezo kuhusu utekelezaji wa mradi
wa maji kata ya Rutamba.

Majaliwa alitoa agizo hilo jana wakati
akizungumza na wananchi katika mkutano
Rutamba akiwa katika ziara yake ya kikazi ya
kukagua shughuli za maendeleo na huduma
za jamii mkoani Lindi.

Alitoa agizo hilo baada ya kumtaka mku-
rugenzi huyo kutoa maelezo walivyojipanga
kutekeleza mradi wa maji kwenye kata hiyo
ambayo wakazi wake wanakabiliwa na tatizo
la upatikanaji wa huduma hiyo na kushindwa
kufanya hivyo.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya
mhandisi wa maji wa wilaya, mradi wa kata
hiyo unakabiliwa na uchakavu wa miundom-
binu na ukarabati wake unahitaji Sh. milioni
75 ambazo wameziomba kutoka Wizara ya
Maji.

Waziri Mkuu alisema miradi yote ambayo
gharama zake ziko chini ya Sh. milioni 100
inatakiwa itekelezwe kwa kutumia fedha za
ndani ya halmashauri husika.

“Miundombinu hiyo ilitakiwa iwe ime-
badilishwa. Mradi wa Sh. milioni 75 unaomba
fedha wizarani? Huo ni uvivu,” alisema.

Waziri Mkuu alisema suala la huduma ya

. AAPITALL
CAPITA

maji limewekewa msisitizo na Rais John
Magufuli kwa kuanzisha kampeni ya kumtua
mama ndoo kichwani, inayolenga kuwawez-
esha wananchi kupata maji safi na salama
karibu na makazi yao.

Aliwaambia wananchi kuwa serikali ina
mikakati mizuri inayolenga kuondoa tatizo la
maji nchini kote ili kusaidia wananchi hasa
wanawake kutumia muda mwingi kufanya
kazi za maendeleo kuliko kutafuta maji.

Waziri Mkuu aliwahakikisha wananchi
hao kwamba licha ya kuagiza mradi huo wa
ukarabati wa miundombinu ya kusambazia
maji ufanyike kwa haraka, pia serikali in-
atekeleza mradi mwingine wa maji wa Milola
ambao ukikamilika na maji yatafikishwa hadi
Rutamba.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu aliwaagiza
wakuu wa wilaya nchini wahakikishe wa-
nawasimia vizuri watumishi wa umma na
kuwachukulia hatua wote watakaobainika
kushindwa kutekeleza majikumu yao ip-
asavyo.

“Rais Magufuli ana nia njema ya kuwapa
huduma safi wananchi wote hadi wanyonge
na ameelekeza wahudumiwe vizuri bila
ubaguzi. Wananchi kama kuna mtumishi
asiyewahudumia vizuri, msisite kumtaja kwa
sababu serikali hii haitamvumilia,” alisema.

Waziri Mkuu asema ni lazima kila mtumi-
shi wa umma anayelipwa mshahara kwa
kutumia kodi za wananchi ahakikishe
anatekeleza ipasavyo majukumu yake kwani
asipofanya hivyo hatokuwa na nafasi ya kue-
ndelea na kufanya kazi ndani ya Serikali.
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Mpango kuwapeleka
kina Tenga mahakama
mafisadi waandaliwa

Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri katika
kesi ya kutakatisha fedha inay-
owakabili vigogo wa Kampuni
va Six Telecoms, akiwamo Wakili
wa kujitegemea DK. Ringo Tenga,
umedai mahakamani kwamba
bado unaandaa nyaraka muhimu
kwa ajili kukamilisha hatua za
kuhamishwa kesi hiyo kwenda
Mahakama Kuu Divisheni ya Uhu-
jumu Uchumi na Rushwa.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Thomas Simba katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali
Jacqueline Nyantori alidai kuwa
upande wa Jamhuri unaandaa
nyaraka muhimu kwa ajili ya ku-
kamilisha kesi hiyo kuhamishiwa
Mahakama Kuu.

Kutokana na mpango huo, alidai
kuwa upande wa Jamhuri unaom-
ba tarehe nyingine ya kutajwa.

Wakili wa utetezi, Alex
Mgongolwa, alidai kuwa wa-
naomba muda wa kujadiliana na
washtakiwa.

Hakimu alisema kesi hiyo ya
muda mrefu na kwamba washtak-
iwa walifikishwa Mahakamani
Novemba 20, 2017 hivyo wana-
taka kujua hatima yao.

Alisema mawakili wa pande
zote mbili wahakikishe kesi hiyo
inasonga mbele.

Hakimu Simba alisema kesi
hiyo itatajwa Agosti 28, mwaka
huu, na washtakiwa wataendelea
kukaa mahabusu.

Mapema Aprili 5, mwaka huu,
upande wa Jamhuri ulidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo umekami-
lika.

“Mheshimiwa hakimu kesi hii
imepangwa kwa ajili ya kutajwa
na Jamhuri tunaifahamisha ma-
hakama kwamba upelelezi wake
umekamilika tunaandaa nyaraka
kwa ajili ya kuanza mchakato wa
kusikilizwa,” ulidai upande wa
Jamhuri.

Mbali na Dk. Tenga, washtak-
iwa wengine ni Mhandisi na
Mkurugenzi Mkuu wa kampuni
hiyo, Hafidhi Shamte maarufu
Rashidi Shamte, mfanyabiashara
na mkurugenzi wa kampuni hiyo,
Peter Noni, Mkuu wa Fedha Noel
Chacha na kampuni ya Six Tel-
ecoms Limited ambao wanadaiwa
kutakatisha Sh. bilioni nane.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa hao wanakabiliwa na mashi-
taka sita yakiwamo ya utakat-
ishaji wa fedha, hivyo kuwafanya
wakae mahabusu kwa kuwa
makosa hayo hayana dhamana
kwa mujibu wa sheria.

Waziri

akemea
ubaguzi
umeme

Na Mwandishi Wetu, IGUNGA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalema-
ni, ameendelea na ukaguzi wa usambazaji
sisitiza kuwa huduma hiyo itatolewa kwa
wananchi wote bila kujali aina ya nyumba
wanazomiliki.

Amesema wizara yake

itahakikisha

nishati ya umeme ifikapo mwaka 2021 lina-
fanikiwa.

na Isenegeja juzi, waziri huyo alikagua
utekelezaji wa mradi huo na kuwasha

kulipia gharama ya Sh. 27,000 tu kuungan-
ishwa huduma ya umeme.

“Umeme ndiyo nguzo kuu ya maende-
leo, hivyo nawasisitiza kuchangamkia hu-
duma hii inayotolewa na serikali ili mfanye
shughuli mbalimbali za kiuchumi.

“Kama tulivyosema, umeme hautacha-
gua nyumba, umeme wa serikali hii un-
apelekwa kwa Watanzania wote bila kisin-
gizio chochote,” alisema.

Dk. Kalemani aliwaagiza wakandarasi
kuacha tabia ya kuchelewa kuwaungani-
sha umeme wananchi, akisisitiza kuwa
mwananchi akishalipia, aunganishwe na
huduma hiyo nndani ya siku saba.

Kuhusu hali ya umeme nchini, waziri
huyo alisema inaridhisha na kunapotokea
kukatika kwa nishati hiyo, ni kwa sababu
za hitilafu.

Mbunge wa Jimbo la Manonga wilayani
Igunga, Seif Gulamali (CCM), aliishukuru
serikali kwa utekelezaji wa mradi huo
muhimu na kumpongeza Waziri Kalemani
kwa ufuatiliaji wake.

Gulamali pia alisema amefurahishwa
na agizo la waziri huyo la kutaka umeme
upelekwe katika vitongoji vyote vya vi-
jiji vinavyopitiwa na mradi huo kabla ya
mkandarasi hajaondoka eneo la mradi Ok-
toba mwaka huu.

“Waziri pia ametoa taarifa ya kulipwa

na Simbo kuanzia Septemba Mosi, mwaka
huu kwani taratibu zote za malipo zimeka-
milika. Wanaolipwa fidia ni wale waliopiti-
wa na nguzo za umeme kutoka njia kuu
ambao walitakiwa kulipwa toka mwaka
2012,” alisema.
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TANGAZO

(Limetolewa chini ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 2019 (Matangazo ya Serikali Na. 371, 372, 373 na 374 ya mwaka 2019)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

TANGAZO LA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA

WA MWAKA 2019

1.0 UTANGULIZI

Tangu kurejeshwa kwa Mamlaka za Serikali za
Mitaa katika mfumo wa utawala kupitia Sheria ya
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya
287 na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Miji), Sura ya 288, Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
katika ngazi ya Mtaa, Kijiji na Kitongoji umekuwa
ukifanyika katika kila kipindi cha miaka mitano.
Uchaguzi wa mwisho ulifanyika mwezi Oktoba
mwaka 2014 na hivyo Uchaguzi mwingine
unatakiwa kufanyika mwaka 2019. Uchaguzi
huu unaongozwa kwa Kanuni za Uchaguzi wa
Viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ngazi
Wilaya na Mamlaka za Miji, Matangazo ya
Serikali Na. 371, 372 373 na 374 ya Mwaka
2019.  Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Waziri
anapaswa kutoa Tangazo la Uchaguzi likianisha
Ratiba, shughuli za uchaguzi zinazohusika na
masharti muhimu ya uchaguzi.

2.0 MASHARTI MUHIMU YA UCHAGUZI
Masharti muhimu ya kuzingatia katika Uchaguzi
huo ni kama ifuatavyo:

a) Nafasi zitakazogombewa;
Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Nafasi zitakazo-
gombewa katika Uchaguzi huu ni:-

(i) Mwenyeviti wa Kitongoji katika Mamlaka za
Miji Midogo. Kwa nafasi hiyo, Uchaguzi
utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za
Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji
katika Mamlaka za Miji Midogo za Mwaka
2019 (Tangazo la Serikali Na. 371 la Mwaka
2019);

(i) Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa
Kamati ya Mtaa (Kundi Mchanganyiko la
Wanaume na Wanawake) na Wajumbe wa
Kamati ya Mtaa (Kundi la Wanawake) katika
Mamlaka za Miji. Kwa nafasi hizo, Uchaguzi
utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za
Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na
Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika
Mamlaka za Miji za Mwaka 2019 (Tangazo
la Serikali Na. 372 la Mwaka 2019);

(i) Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa
la Wanaume na Wanawake), Wajumbe wa
Halmashauri ya Kijiji (Kundi la Wanawake)
na Wenyeviti wa Vitongoji katika Mamlaka
za Wilaya. Kwa nafasi hizo, Uchaguzi
utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za
wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa
Kitongoji katka Mamlaka za Wilaya za
Mwaka 2019 (Tangazo la Serikali Na. 373 la
Mwaka 2019); na

(iv)Mwenyekiti - wa  Kijiji

la Wanaume na Wanawake), Wajumbe wa

Halmashauri ya Kijiji (Kundi la Wanawake)

na Wenyeviti wa Vitongoji katika Mamlaka

za Mii. Kwa nafasi hizo, Uchaguzi
utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za
wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa

Kitongoji katika Mamlaka za Miji za Mwaka

2019 (Tangazo la Serikali Na. 374 la Mwaka

2019);

b) Upigaji wa Kura;
Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kura zitapigwa
kwa kutumia karatasi maalum za kupigia
kura ambazo zitatakiwa kutumbukizwa

katika masanduku maalum ya kupigia kura;
na

¢) Wagombea wa nafasi za uongozi;
Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Wagombea wa
nafasi mbalimbali za uongozi watatakiwa
kuwa wanachama na wadhamininiva wa
Vyama vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu.

d) Tangazo la uchaguzi kwa umma;

Kwa mujibu wa 4 ya Kanuni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa kifungu cha (1) Waziri
anapaswa kutoa Tangazo la Uchaguzi kwa
Umma. Kwa mujibu wa Kanuni Ndogo ya (2)
ya Kanuni hizi, Tangazo litatolewa katika
magazeti ya Kiswahili na Kiingereza
yanayosambazwa nchi nzima na katika
vyombo mbalimbali vya habari si chini ya siku
tisini kabla ya siku ya uchaguzi.
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Kwa mujibu wa Kanuni hizi, ili kuwafahami-
sha wananchi majina ya maeneo na mipaka
ambayo itahusika katika kujiandikisha na
upigaji wa kura, msimamizi wa Uchaguzi
atatangaza majina na mipaka ya Vitongoji
vilivyoko katika eneo la Halmashauri husika
siku sabini na mbili kabla ya siku ya uchaguzi
kwa ajili ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa

Wajumbe wa Kamati ya Mtaa.

=

Maelekezo Kuhusu Uchaguzi;

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa
Uchaguzi atatoa maelekezo ya Uchaguzi
siku sitini na mbili kabla ya siku ya uchaguzi.

g) Uteuzi wa Waandikishaji na Waandaaji wa
Orodha ya Wapiga Kura;
Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa
Uchaguzi atafanya uteuzi wa watumishi wa
umma watakaoandikisha na kuandaa
Orodha ya Wapiga Kura siku hamsini na mbili
kabla ya siku ya Uchaguzi.

h) Uandikishaji wa Wapiga Kura;

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Uandikishaji na
uandaaji wa Orodha ya Wapiga Kura utaanza
siku ya arobaini na saba kabla ya siku ya
uchaguzi na utafanyika kwa muda wa siku
saba kwa kutumia fomu iliyoainishwa katika
Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi katika
majengo ya umma na pale ambapo hakuna
jengo la umma, uandikishaji utafanyika
kwenye sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi
wa Uchaguzi atakuwa amekubaliana na
Viongozi wa Vyama vya Siasa;

Vituo vya Kujiandikisha, Kupiga Kura na
Kupigia Kura;

Kwa mujbu wa Kanuni hizi, vituo vya
kujiandikisha kupiga kura na kupigia kura,
kwa maeneo yaliyo chini ya Halmashauri za
Wilaya na Mamlaka za Miji Midogo vitakuwa
katika ngazi ya Kitongoji. Kwa upande wa
Mamlaka za Miji (Miji, Manispaa na Majiji),
vituo vya kujiandikisha kupiga kura na
kupigia kura vitakuwa katika ngazi ya Mtaa;

Muda wa Kuchukua na Kurudisha Fomu za
Uteuzi;

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Mtu yeyote
anayekusudia kugombea nafasi za uongozi,
atatakiwa kuchukua fomu ya uteuzi wa
kugombea nafasi husika siku zisizopungua
ishirini na sita kabla ya siku ya uchaguzi kwa
kadri itakavyoelekezwa na Msimamizi wa

Uchaguzi na kutakiwa kurejesha fomu husika |
ndani ya muda wa siku saba tangu siku ya !

kwanza ya uchukuaji wa fomu iliyotangazwa
na Msimamizi wa Uchaguzi.

Ukomo wa Kuwa Madarakani;

Nafasi zote zinazogombewa zilikuwa na
uongozi kwa kipindi cha miaka 5. Kwa mujibu
wa Kanuni hizi, viongozi hao watakoma
kushika nafasi za uongozi siku saba kabla ya
siku ya kuchukua fomu za kugombea
uongozi chini ya Kanuni hizi.

i 1) Utaratibu wa uteuzi wa Wagombea;

i Kwa kujbu wa Kanuni hizi, Msimamizi
Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa
wagombea wa nafasi zilizoainishwa katika
Kanuni hizi, siku kumi na tisa kabla ya tarehe
ya Uchaguzi kuanzia saa mbili kamili asubuhi
hadi saa kumi kamili jioni.

| m) Kamati ya Rufani;

i Endapo wagombea hawataridhika na
maamuzi ya Msimamizi au Msimamizi
Msaidizi wa uchaguzi kuhusu uteuzi wa
wagombea, kutakuwa na Kamati ya Rufani
katika kila Wilaya ambayo itasikiliza
mapingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea
katika Wilaya husika. Wajumbe wa Kamati ya
Rufani watateuliwa siku saba kabla ya siku
ya uteuzi wa wagombea.

n) Waangalizi wa ndani wa uchaguzi;

i Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Waangalizi wa
Ndani wa Uchaguzi wataruhusiwa kuangalia
uchaguzi baada ya kupata kibali cha Katibu
Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Serikali
za Mitaa. Maombi ya kibali cha uangalizi wa
uchaguzi yatawasilishwa kwa Katibu Mkuu
wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za
Mitaa ndani ya muda wa siku ishirini na moja
baada ya Tangazo la Uchaguzi kutolewa.

© o) Elimu ya Mpiga Kura;

i kwa mujibu wa Kanuni hizi, Taasisi yoyote
inayotaka kutoa elimu ya mpiga kura katika
uchaguzi, itatakiwa kuwasilisha maombi ya
kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura kwa
Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya
Serikali za Mitaa kwa kuzingatia Mwongozo
wa Elimu ya Mpiga kura ulioandaliwa na Ofisi
ya Rais TAMISEMI.

© p) Kampeni za Uchaguzi;

¢ Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Kampeni za
Uchaguzi zitafanyika siku saba kabla ya siku
ya Uchaguzi. Aidha, Kanuni zinaelekeza, kila
Chama cha Siasa kinachoshiriki Uchaguzi
kitawasilisha ratiba yake ya mikutano ya
kampeni ya Uchaguzi kwa Msimamizi wa
Uchaguzi si chini ya siku saba kabla ya
kuanza kwa kampeni.

Hivyo, kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa
© Serikali za Mitaa za Mwaka 2019 ibara 4(1-3)
: (Matangazo ya Serikali Na. 371, 372, 373 na
| 374) ya mwaka 2019, Waziri mwenye dhamana
i na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
| anautangazia umma wa Watanzania na Vyama
| vyote vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu kuwa
 tarehe 24 Novemba, 2019 itakuwa ni siku ya
| Uchaguzi wa Serikali za Mitaa Tanzania Bara.
| Upigaji wa kura utaanza saa mbili kamili
asubuhi na kumalizika saa kumi kamili jioni.

iNinawatakia uchaguzi mwema, amani na
 utulivu katika kipindi chote cha uandikishaji,
. uteuzi wa wagombea, kampeni na upigaji kura

1.0

RATIBA YA UCHAGUZI

Ratiba ya Uchaguzi itakuwa kama ifuatavyo:

Na.

TUKIO TAREHE MHUSIKA
1. | Maombi ya Kuangalia Uchaguzi 27 Agosti -16 Katibu Mkuu OR -
Septemba, 2019 TAMISEMI
2. | Uteuzi wa Wasimamizi wa Uchaguzi 2-9 Septemba, 2019 Mamlaka ya Uteuzi
3. | Tangazo la Majina na mipaka ya Vijiji na 13 Septemba, 2019 Msimamizi wa
Vitongoji Uchaguzi
4. | Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi | 16 - 22 Septemba, Msimamizi wa
na Wasimamizi wa Vituo. 2019 Uchaguzi
5. | Maelezo Kuhusu Uchaguzi 23 Septemba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
6. | Uteuzi wa Waandikishaji wa Wapiga Kura 3 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
7. | Viapo kwa Waandikishaji wa Wapiga Kura, 4-6 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Wasimamizi wa Vituo na Wasimamizi Wasaidizi Uchaguzi
wa Uchaguzi
8. | Elimu kwa Waandikishaji wa Wapiga Kura 4-6 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
9. | Zoezi la Uandikishaji wa Wapiga Kura 8-14 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
10. | Kubandikwa kwa Orodha ya Wapiga Kura 15 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
11. | Ukaguzi wa Orodha ya Wapiga Kura 15-21 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
12. | Pingamizi Kuhusu Uandikishaji wa Wapiga kura | 15-21 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi Msaidizi
13. | Uamuzi Kuhusu Pingamizi 21-22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi Msaidizi
14. | Marekebisho ya Orodha ya Wapiga Kura 21-22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi Msaidizi
15. | Kukata Rufaa Dhidi ya Uamuzi wa Pingamizi 21-23 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
16. | Uamuzi wa Rufaa 21-26 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi
17. | Kukoma Uongozi kwa Viongozi Waliopo 22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa
Madarakani Uchaguzi
18. | Kuchukua Fomu za Kugombea 29 Oktoba, 2019 Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi
19. | Kurejesha Fomu za Kugombea 29 Oktoba-4 Msimamizi Msaidizi wa
Novemba. 2019 Uchaguzi
20. | Uteuzi wa Kamati ya Rufani 29 Oktoba, 2019 Katibu Tawala wa
Mkoa
21. | Uteuzi wa Wagombea 5 Novemba, 2019 Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi
22. | Uwasilishaji wa Pingamizi Kuhusu Uteuzi wa 5-6 Novemba, 2019 Mwombaji/Mgombea
Wagombea
23. | Uamuzi wa Pingamizi Kuhusu Uteuzi wa 5-7 Novemba, 2019 Msimamizi wa
Wagombea Uchaguzi Msaidizi
24. | Kukata Rufaa Dhidi ya Uamuzi Kuhusu 5-8 Novemba, 2019 Mwombaji/Mgombea/
Pingamizi la Uteuzi Msimamizi wa
Uchaguzi
25. | Uamuzi wa Kamati ya Rufaa 5-9 Novemba, 2019 Kamati ya Rufani
26. | Uwasilishaji wa Ratiba za Mikutano ya Kampeni | 10 Novemba, 2019 Vyama vya Siasa/
kutoka katika Vyama vya Siasa Msimamizi wa
Uchaguzi
27. | Uwasilishaji wa Ratiba za Mikutano ya Kampeni | 14 Novemba, 2019 Msimamizi wa
kwa Mkuu wa Polisi wa Wilaya Uchaguzi
28. | Kuanza kwa Kampeni 17-23 Novemba, 2019 | Msimamizi wa
Uchaguzi
29. | Siku ya Uchaguzi 24 Novemba, 2019 Msimamizi wa
Uchaguzi

Kwa Tangazo hili, Wananchi wote wanaombwa kujitokeza kwa wingi
kujiandikisha, kupiga kura, kugombea na kushiriki katika Uchaguzi huu ili
kupata viongozi bora wa Serikali za Mitaa kwa maendeleo ya nchi yetu.

SELEMANI S. JAFO (MB.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

23 Agosti, 2019
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga na Azam
maombi yetu kwenu Caf

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, Simba na Yanga, leo na kesho watashuka ka-
tika viwanja tofauti barani Afrika kusaka ushindi ili kuweza kuen-
delea kuipeperusha bendera ya nchi katika raundi ya kwanza ya
kinyang’anyiro hicho cha kimataifa huku Azam FC nayo ikiwa na
kibarua kigumu kwenye Kombe la Shirikisho dhidi ya Fasil Ken-
ema ya Ethiopia.

Katika michuano hiyo yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu
barani Afrika, mechi zao za kwanza za raundi ya awali, Simba am-
bayo itashuka Uwanja wa Taifa kesho kuikaribisha UD Songo ya
Msumbiji, ililazimisha sare tasa ugenini.

Hivyo, inahitaji kupata matokeo ili kuweza kutinga raundi ya
awali na ya mwisho kabla ya kutinga hatua ya makundi ya michua-
no hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka barani Afrika, Caf.

Na endapo Simba itasonga mbele ama UD Songo, itakuna na
mshindi kati ya FC Platinum ya Zimbabwe na Nyasa Bullets ya Ma-
lawi ambayo leo itakuwa ugenini ikisaka matokeo baada ya mechi
ya awali kulazimishwa sare tasa nyumbani.

Kwa upande wa Yanga leo itakuwa ugenini Gaborone nchini
Botswana kurudiana na mabingwa wa nchi hiyo, Township Roll-
ers ikisaka ushindi ama sare ya kuanzia mabao mawili ili kuweza
kusonga mbele baada ya mechi ya awali kulazimishwa sare ya bao
1-1 katika mchezo uliopigwa Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Inaweza kuwa mechi ngumu kwa Yanga kutokana na kuwa
ugenini huku Township Rollers pia wakishuka dimbani wakiwa na
rekodi ya kushinda mabao 2-1 katika michuano hiyo mwaka jana.

Hata hivyo, hiyo haiwezi kuwa sababu kubwa kwa Yanga ambayo
wakati ikipoteza mchezo huo haikuwa na kocha wa sasa, Mwinyi
Zahera, lakini pia kikosi hicho kwa sasa kikiundwa na nyota wengi
wapya ambao hawakuwamo katika mchezo huo.

Kwa upande wa Azam itahitaji ushindi wa kuanzia mabao 2-0 ili
kusonga mbele kufuatia mechi ya awali nchini Ethiopia kuchapwa
bao 1-0.

Tunaamini mechi za awali zilikuwa ngumu kote kwa Simba na
Yanga hata kwa Azam kutokana na ukweli kwamba ndiyo zilikuwa
za kwanza kimashindano msimu huu kwao, huku pia wachezaji
wengi wakiwa wapya jambo ambalo walihitaji muda ili kuweza ku-
pata muunganiko mzuri.

Hivyo, tayari makocha Zahera na mwenzake wa Simba, Mbel-
giji Patrick Aussems pamoja na wa Azam FC, Etienne Ndayiragije
wameona wapi ambapo wanatakiwa kufanyia marekebisho ili ku-
pata ushindi katika mechi hizo za marudiano.

Lakini pia mechi mbili za kirafiki ambazo Yanga imecheza dhidi
ya Polisi Tanzania ya Moshi na AFC Leopards ya Kenya, zitakuwa
zimempa mwanga Zahera wa kujua nini ambacho anatakiwa kuki-
fanya katika mechi hiyo ya marudiano leo.

Kwa Aussems ambaye aliiongoza Simba kutwaa Ngao ya Jamii
kwa kushinda mabao 4-2 dhidi ya Azam FC Uwanja wa Taifa, ni
wazi atakuwa pia ametumia mechi hiyo kurekebisha makosa yali-
yojitokeza mchezo wa awali ugenini kabla ya kesho kurudiana na
UD Songo, lakini pia Ndayiragije atakua amebaini wapi anapaswa
kupaimarisha zaidi kabla ya kushusha majembe yake uwanjani leo.

Kwa mantiki hiyo, Nipashe tunaimani kubwa na wawakilishi hao
wa Tanzania kuweza kufanya vizuri na kutinga raundi ya kwanza
na kisha hatua ya makundi kabla ya robo fainali, nusu na kisha fain-
ali kama si kutwaa ubingwa huo kabisa kwani lengo letu ni kuona
timu hizo zikiandika historia mpya.

Kwa kufanya hivyo kutavutia mawakala wengi kutupia jicho
soka letu, lakini pia wachezaji watajiongezea soko kubwa nje ya
Tanzania jambo ambalo litawaongezea maslahi mapana kimaisha.
Tunazitakia ushindi Yanga, Azam na Simba kwenye michezo yao
hiyo itakayopigwa leo na kesho.
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NJIA nzuri ya kujifunza jambo
kutoka kwa mtu mwingine ni ku-
jifanya mnyonge au kutoonyesha
kwamba walijua. Methali hii hu-
tumiwa kumshauri mtu mwenye
nia ya kuongeza maarifa yake
kwamba asione ugumu wa kuji-
fanya mnyonge ili afaidike.

Ufafanuzi (maelezo ya-
nayoweka wazi hali yajambo) huu
ni maalum kwa Shirikisho la Soka
nchini (TFF) kuruhusu klabu za
Ligi Kuu kusajili wachezaji wengi
kutoka nchi za nje. Kwani Tanza-
nia haina wachezaji wenye uwezo
kama au kuliko wao? Wapo wengi
ila twashindwa namna ya kuwa-
pata na kuwafunza itakiwavyo.

Twaambiwa “chako ni
chako, cha mwenzio si chako.”
Kitu unachokiita chako ni kizuri
na huweza kukufaa na una uhuru
nacho kuliko cha mtu mwingine.
Twafunzwa kuvitegemea vitu vy-
etu wala si vya watu wengine.

TFF yapaswa kuanzi-
sha chuo maalum cha mafunzo ya
kandanda kwa vijana wanaopen-
da mchezo huo. Chuo hicho kiwe
na walimu wazawa watakaoongo-
zwa na wataalamu wa kandanda
na daktari wa viungo kutoka nje
ya nchi. Kwa utaratibu huo Tanza-
nia yaweza kupata wachezaji ma-
hiri wa kandanda watakaoisaidia
nchi na hata kutakiwa na klabu za
Ulaya.

Nashindwa kuelewa ni kwa
nini TFF imeruhusu klabu zina-
zoshiriki Ligi Kuu ya Tanzania
Bara kusajili wachezaji wa kigeni
kati ya saba na kumi kwa timu
moja! Kwa nini isiwe wachezaji
wawili au watatu ili kawapa na-
fasi wachezaji wetu? Baadhi ya
wachezaji wa kigeni hawana to-
fauti na wachezaji wetu na mara
nyingine wachezaji wetu huone-
kana kuwa bora zaidi ya wageni.

Kupunguza wingi wa wachezaji
kutoka  nje  utawanufaisha
wachezaji wetu kwani watapata
nafasi ya kucheza nje ya nchi
kwa kusajiliwa na klabu kubwa za
Uingereza, Ujerumani, Italia, His-

pania, Ufaransa n.k. Hii itakuwa
manufaa kwa pande zote mbili
yaani Tanzania na wachezaji wa-
takaosajiliwa nje ya nchi.

Tusihadaike na rangi, tamu ya
chai ni sukari. Maana yake tusi-
danganyike kutokana na rangi
ya chai kwani utamu wake huto-
kana na sukari. Methali hii yaweza
kutumiwa kumkanya mtu ku-
topumbazwa au kutovutwa na
sifa za nje za kitu ila akichunguze
kwa ndani.

Wachezaji wageni wanaocheza
kandanda nchini, hasa timu za
Azam, Simba na Yanga ni wangapi
huitwa makwao kuzichezea timu
za mataifa yao? Labda ni wawili
tu waliosajiliwa na Simba kutoka
Uganda na mmoja kutoka Rwan-
da ndio huitwa kuzitumikia timu
zao za taifa zinaposhiriki michezo
ya kimataifa.

Waliobaki huja Tanzania kuji-
tafutia maisha baada ya kushind-
wa kuzivutia timu za Ulaya na
Afrika. Wengine, kama twakum-
buka, walijileta wenyewe nchini
kutafuta timu za kuwasajili.
Iliposhindikana walirejea kwao
kimya kimya na njaa zao!

Tanzania imegeuzwa kuwa
jalala’ la kupokea ‘makapi’ ku-
toka nje nasi kuwapapatikia kama
afanyavyo kuku anayechinjwa!
Kama wangekuwa wa maana
wangesajiliwa na klabu kubwa
za Afrika na Ulaya kama walivyo
kina Mbwana Samatta na wengi-
neo.

Msimu wa Ligi Kuu ya Tanzania
Bara umemalizika kwa Klabu ya
Simba wanaofahamika pia kama
‘Wekundu wa Msimbazi, kutwaa
ubingwa kwa mara ya pili mfu-
lulizo. Cha kushangaza ni kuwa
imetwaa ubingwa huo ikiwa kwe-
nye mji wa Singida kama ilivyoku-
wa msimu uliopita!

Tofauti ni jinsi ilivyokuwa
msimu uliopita na huu uliomalizi-
ka majuzi. Msimu wa mwaka jana,
Simba iliutwaa ubingwa wakati
wachezaji wake wakiwa hotelini
kutokana na Yanga kufungwa 1-0

@MSAMBA

Msimu uliomalizika hivi karibu-
ni, pia Simba ilitwaa ubingwa iki-
wa Singida pia kwa kuifunga timu
hiyo mabao 2-0 ingawa bao la pili
lilikuwa na mushkeli (kasoro).
Hata kama lisingekubaliwa, bado
Simba ni bingwa kwa bao la awali
lililofungwa na mshambuliaji wao
hatari, Kagere mapema kipindi
cha kwanza na kukosa majibu ya
wenyeji, Singida United.

Toleo lililopita niliandika kuhu-
su maradhi yanayomsumbua
Jella Mtagwa aliyekuwa mchezaji
mahiri wa Yanga na Taifa Stars.
Kwamba si Yanga, Shirika la Pos-
ta wala serikali inayokumbuka
kumsaidia Jella kipindi hiki cha
maradhi yake. Makala yangu ili-
kuwa chini ya kichwa: “Fadhila za
punda mateke.”

Mchezaji aliyecheza Simba na
Cosmopolitan zamani, alinitumia
ujumbe ufuatao baada ya kuker-
wa na hao niliowataja kutomshu-
ghulikia Jella Mtagwa: “Waandikie
viongozi wa Yanga kuwauliza
kama wanajua hali ya Jella Mtag-
wa na wachezaji wengine ambao
wameifanya Yanga iwe hapo ilipo
sasa.” Naitwa Maige (Black Broth-
er)/SSC & Cosmo.

“Mambo yafaayo watu ni yain-
giayo chunguni” Maana yake
mambo yanayofaidi watu ni ya-
nayoingia chunguni. Hutumiwa
kumtanabahisha mtu kuwa njia
nzuri ya kumsaidia mtu aliye
shidani ni kumkabidhi kitu sio
kumpa ahadi au kumtolea ma-
neno matupu tu.

Ile ahadi ya kumjengea nyum-
ba aliyekuwa mchezaji mahiri wa
Yanga, Sekilojo Chambua enzi zile
ilitimizwa? Kadhalika, kuna waka-
ti wachezaji wa Yanga waliahidi-
wa kupewa nyumba maeneo ya
Kigamboni na/au Mbagala. Je, ili-
kuwa kuwatia hamasa wachezaji
ili wacheze kwa bidii ama ilikuwa
hadaa?

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Waswekwa ndani
tuhuma za ubadhirifu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
ameamuru kukamatwa kwa viongozi
wanne wa mradi wa maji wa Makilenga un-
aotekelezwa kwa zaidi ya Sh. bilioni 3.6 ka-
tika Tarafa ya Kingori wilayani Arumeru
baada ya kubainika kuwapo ubadhirifu.

Waliokamatwa na kuwekwa chini ya ulin-
zi ni mhasibu Waliaranga Kisetu, mwenyeki-
ti Goodhope Nnko, meneja Onest Kyori na
Ndelelo Kaaya ambaye ni fundi msaidizi.

Akitoa amri hiyo baada ya kusikiliza wa-
nanchi wa maeneo ya King'ori na Malula,
Aweso aliwauliza utaratibu wa ugawaji maji
gani, ndipo viongozi hao waliposhindwa
kujibu.

“Nyie eneo hili mmeshindwa kusima-
mia mradi mna tatizo la uongozi na kuanza

kutoa maji kwa upendeleo kwa baadhi ya
vigezo vyenu, hivyo siwezi kuwavumilia,”
alisema.

Aidha aliahidi akifika wizarani atatuma
timu ya wakaguzi ili kukagua mradi huo
kubaini vizuri kiasi halisi na vifaa vya mradi
vilivyoibwa.

Alisema serikali haiwezi kukubali kuona
watu wanagawa maji kwa kuendekeza uka-
bila kwa kuwa taifa haliwezi kukubaliana
nalo.

“Huu mradi serikali imegharamia na kila
mwaka wanakusanya zaidi ya Sh. milioni
tano lakini mpaka sasa kwa miaka mitano
nawauliza akiba yao ni Sh. ngapi wanasema
Sh. milioni moja. Huu ni wizi mkubwa la-
zima muwe chini ya ulinzi,” alisema.

Pia aliagiza bodi ya mradi huo iwe na

weka usawa katika ugawaji wa maji.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry
Muro, akizungumza kabla ya naibu waziri
kuzungumza, alimwomba Aweso kufumua
bodi hiyo ili vijiji vyote vinufaike na maji.

Alisema shida kubwa katika eneo hilo ni
kutofautiana kati ya wenyewe na wenyewe
na kuwaletea shida wananchi kwa maslahi
yao.

Kwa upande wao, wananchi wa Kingori,
Mwaija Omari na Mathayo Mbise, walim-
womba Aweso kumaliza tatizo la maji lin-
alowakabili kwa sababu wanabaguliwa na
mradi huo kwa sababu ya ukabila.

“Sisi hapa tunabaguliwa, maji hatupati
sisi wa chini huku Kingori sababu wengi
tumehamiasi wenyeji wa Meru mpaka wa-
nafikia hatua kutuita Madokoo. Hii si sawa,
tunaomba serikali itusaidie tunateseka
sana,” alisema Omari.

utendaji kazi wa mikoa hiyo pamoja na jitihada zinazofanyika katika kuboresha huduma ya maji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Atupwa jela miaka 30 kwa
kubaka mtoto wa miaka 10

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lindi imem-
hukumu Issa Mpanyanje (51) kifungo cha
miaka (30) jela baada ya kupatikana na
hatia ya kumbaka mtoto mwenye umri wa
miaka 10.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu
Mkazi Lillian Rualabamo, baada ya kuri-
dhishwa na ushahidi uliotolewa na upande
wa mashtaka. Kabla ya hukumu hiyo, mshi-
takiwa alipewa nafasi ya kujitetea na kui-
omba mahakama imwonee huruma kwa
madai kwamba ni kosa lake la kwanza na
ana familia akiwamo mke na watoto wa-
naomtegemea, hivyo iwapo atapata adha-
bu kali watakosa huduma yake.

Baada ya utetezi huo, Hakimu Rugala-

bamo alimwuliza Mwanasheria wa Serikali
Rabia Ramadani kama anazo kumbukum-
bu ya makosa ya zamani kwa mshitakiwa.
Mwanasheria huyo alijibu kwamba hana
makosa ya zamani lakini akaomba ma-
hakama kumpatia mshtakiwa adhabu kali
ili iwe fundisho kwake na wengine wenye
tabia ya aina hiyo.

Hakimu Rugalabamo, baada ya maelezo
hayo, alisema amesikia maombi ya pande
zote mbili lakini kutokana na sheria kum-
shika mikono, anamhukumu mshtakiwa
kutumikia kifungo cha miaka 30 gerezani
na atakapomaliza adhabu hiyo, amlipe
mlalamikaji fidia ya Sh. Milioni mbili.

Awali, ilidaiwa mahakamani na mwa-
nasheria Ramadhani kwa mshtakiwa huku
akitambua anachokifanya ni kosa, Aprili,

14 mwaka huu, majira ya mchana akiwa
shambani, bila huruma alimbaka mlala-
mikaji na kumsababishia maumivu makali
sehemu zake za siri.

Mwanasheria huyo aliilambia mahaka-
ma kuwa mshitakiwa alipata mwanya
huo baada ya kumshawishi mlalamikaji
waende shambani akamsaidie kuvuna
karanga na baada ya kufika huko alianza
kumtomasatomasa kisha kumbaka, huku
akimsisitiza kutomwambia mtu yeyote.

Hata hivyo, kutokana na maumivu
makali aliyokuwa akiyapata mtoto huyo,
waliporejea nyumbani alimweleza mama
yake na hatimaye kutoa taarifa kituo cha
polisi na mtuhumiwa kukamatwa kisha
kufikishwa mahakamani kwa hatua zaidi
za kisheria.

St. Anne
Marie

vang’'ara
tena Dar

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya St. Anne Marie Acad-
Salaam, imekuwa ya kwanza
kwa mara nyingine kwa Wilaya
va Ubungo katika matokeo ya
mtihani wa majaribio (Mock) kwa
darasa la saba.

Matokeo hayo yalitangazwa
jana na Ofisa Elimu Msingi
Wilaya ya Ubungo, Dar es
Salaam, Chausiku Masegenya,
ambaye alisema shule hiyo ni pe-
kee iliyopata ufaulu wa zaidi ya
asilimia 90, yaani ‘Band One’.

Alitangaza pia majina ya wa-
nafunzi 10 bora kwenye matokeo
hayo na sita kati yao wametoka
St Anne Marie na kuipongeza
shule hiyo kwa kuibeba wilaya
hiyo kielimu.

Ofisa Elimu huyo aliwapongeza
wanafunzi wote wa shule hiyo
kwa kufanya vizuri sana kwenye
matokeo hayo na kuitaka shule
hiyo kuendelea na jitihada zake
kielimu.

Mkuu wa shule hiyo, Gladius
Ndyetabura, alisema kutokana na
mafanikio hayo, wilaya hiyo im-
eipongeza kwa kushika nafasi ya
kwanza kwa mara nyingine tena.

Alisema hivi karibuni Mkoa
wa Dar es Salaam uliipatia Ngao
Maalum shule hiyo kama sehemu
yva kutambua mchango wake
katika kuinua elimu hapa nchini
na kuwa miongoni mwa shule
zinazofanya vizuri kitaaluma.

Ndetabura alisema shule yake
ilipewa ngao inayoonyesha kuwa
ni miongoni mwa shule zilizofan-
va vizuri zaidi kwenye matokeo
ya darasa la saba nchini.

mkuu huyo alisema ingawa
shule yake imeingia katika 10
bora kwenye matokeo ya dar-
asa la saba mwaka jana, hawa-
jabweteka na badala yake wa-
nafanya jitihada za kuwa namba
moja.

“Kwenye matokeo ya darasa
la saba mwaka jana tumefani-
kiwa kuwa wa kwanza Wilaya
va Ubungo, tumekuwa wa pili
Mkoa wa Dar es Salaam na tu-
likuwa wanane kitaifa sasa hii
haitufanyi tubweteke tutapam-
bana kupata nafasi za juu zaidi,”
alisema.

“Kwenye matokeo ya darasa
la saba mwaka jana tumefani-
kiwa kuwa wa kwanza Wilaya
ya Ubungo, tumekuwa wa pili
Mkoa wa Dar es Salaam na
tulikuwa wanane kitaifa sasa
hii haitufanyi tubweteke tuta-
pambana kupata nafasi za juu
zaidi,” alisema.
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kana, hakuna uamuzi wowote ulioambatan-
ishwa katika maombi ili mahakama iyapitie
na kuyatolea uamuzi. Maombi yoyote ni
muhimu kisheria kuambatanisha uamuzi
unaomkumba,” alidai Mrisha.

Akifafanua hoja za pingamizi hilo, alidai
kuwa kiapo cha Alute alichoambatanisha
ni nakala ya magazeti na si uamuzi, hivyo
hakuna uamuzi wowote uliotolewa na Spika
wa Bunge, Job Ndugai, isipokuwa alitimiza
matakwa ya kisheria kwa kumwandikia ba-
rua Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi ya
Taifa kwamba kuna kiti kiko wazi.

Wakili wa Serikali Mkuu, Lucas Marunde,
alidai waleta maombi wanaomba mahakama
imlazimishe Spika alete tamko lake la kum-
vua ubunge Lissu mahakamani na wadai
wapewe nakala.

“Mheshimiwa Jaji, Sheria ya Uchaguzi Na.
37(3) Sura ya 343 ya mwaka 2015 inasema
Mbunge anapokuwa hayupo katika kiti chake
kwa mikutano mitatu mfululizo ya Bunge
bila kutoa taarifa kwa Spika anamfahamisha
Mwemyekiti wa Tume ya Uchaguzi kwamba
kiti kiko wazi,” alidai.

Alidai si Spika anayetoa tamko bali anatoa
taarifa na hajishuhulishi na kitu kingine cho-
chote na kwamba katika kesi hiyo mwombaji
hakuwepo katika kiti chake cha ubunge.

Wakili Marunde alidai hakuna uamuzi
wowote kutoka kwa Spika, hivyo wanaomba
maombi yatupwe kwa gharama.

Hoja zingine ziliwasilishwa na Wakili wa
Serikali Mkuu George Mundepo, ambaye al-
idai kwamba mleta maombi, Alute Mughwai,
hana sifa ya kufungua maombi kwa niaba ya
Lissu.

Alidai sheria inaruhusu madai kufunguli-
wa na mhusika au anayemwakilisha mwenye
mamlaka kisheria lakini shauri lililopo lime-
wasilishwa na Tundu Lissu kupitia mwakili-
shi wake, Mughwai.

Kutoka na hoja hizo, aliomba mahakama
iyatupe maombi kwa kuwa pamoja na mam-
bo mengine, aliyeyawasilisha hana sifa ya ku-
fanya hivyo.

Mawakili 14 serikali
wamkabili Lissu

Jaji Matupa jana alitakiwa kusikiliza maom-
bi ya zuio la muda la kuapishwa kwa Mbunge
Mteule wa Singida Mashariki, Miraji Mtaturu,
na maombi ya kupinga kuvuliwa ubunge wa
Lissu lakini haikuwezekana baada ya Jamhuri
kuwasilisha pingamizi la awali.

Maombi ya kupinga kuvuliwa ubunge yali-
funguliwa na Lissu kupitia mawakili wake
chini ya hati ya dharura, kupitia kaka yake,
Wakili Mughwai, ambaye amempa mamlaka
ya kisheria kufanya hivyo.

Kwa mujibu wa ombi namba 18 la mwaka
2019, Lissu anaiomba mahakama hiyo impe
kibali cha kufungua kesi ili mahakama hiyo
itoe amri ya kumtaka Spika Ndugai ampe
(Lissu) taarifa yake ya kumvua ubunge.

Anaiomba mahakama hiyo itengue na ku-
tupilia mbali uamuzi huo wa Spika Ndugai
kumvua ubunge.

Mwombaji huyo anaomba mahakama itoe
amri ya kusimamisha kuapishwa kwa Mtatu-
ru wa Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Katika hati ya dharura, Lissu anaiomba
mahakama hiyo isikilize na kutoa uamuzi wa
maombi yake haraka kuwa vinginevyo Mtat-
uru ambaye Julai 19, mwaka huu, alitangazwa
na msimamizi wa uchaguzi wa jimbo hilo,
ataapishwa kushika wadhifa huo, anadai
atakuwa ameathirika kwa kuwa atapoteza
haki zake zote, kinga na maslahi yote yanay-
oambatana na wadhifa wake wa ubunge.

Uamuzi wa kumvua ubunge ulitangazwa
na Spika wa Bunge, Job Ndugai, Juni 28, mwa-
ka huu wakati akiahirisha mkutano wa 15 wa
Bunge, huku akitaja sababu mbili.

Spika Ndugai alizitaja sababu hizo kuwa ni
kushindwa kuhudhuria vikao vya bunge kwa
muda mrefu bila kumjulisha kwa maandishi
mabhali aliko na pili ni kutokuja taarifa za mali
na madeni kwa mujibu wa Sheria ya Maadili
ya Viongozi wa Umma.

Hata hivyo, Ndugai alijitetea kuwa si yeye
aliyemvua ubunge bali ni Katiba ya nchi.

Kipenga chapulizwa uchaguzi wa mitaa
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Kuhusu ratiba ya kampeni, Jafo alisema
uwasilishaji wa ratiba wa mikutano ya
kampeni kutoka kwenye vyama vya siasa
utapaswa kufanyika Novemba 10, uwasil-
ishaji wa ratiba kwa Mkuu wa Polisi Wilaya
Novemba 14, kuanza kwa kampeni Novemba
17-23 na uchaguzi rasmi ni Novemba 24.

Awali, Katibu Mkuu Tamisemi, Joseph Ny-
amhanda, alisema maandalizi yote muhimu
ya uchaguzi huo yamekamilika na kwa sasa
wanasubiri vifaa.

64,384 vitafanya uchaguzi huo.

CCM, CHADEMA WALONGA

Akizungumzia uchaguzi huo jana, Naibu
Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Zanzibar, Dk. Abdallah Juma Sadal,
alisema taratibu zote zimewekwa sawa na
wako tayari kwa uchaguzi huo ambao wa-
naamini utakuwa huru na utafanyika kwa
amani na utulivu.

“Umefika wakati sasa wa kutengeneza
demokrasia nchini kwa kuwa kanuni zipo
wazi na zimetengazwa rasmi, wanaozun-
gumza kuwa demokrasia iliyopo nchini si
nzuri, jambo hili siyo la kweli maana CCM
tunazidi kudumisha amani, tuna katiba in-
ayozungumzia demokrasia, sasa hatuelewi
kwanini wao wanapingana nayo,” alisema.

Alisema maoni waliyotoa kama vyama vya
siasa kwenye utengenezaji wa kanuni za uch-
aguzi yamezingatia.

Alisema kama wakuu wa mikoa wanal-
alamikiwa kuwapo kwenye usimamizi wa
uchaguzi huo, ni vyema wakaa na upande
mwingine wakubaliane ili kuwa na mawazo
ya pamoja. Naibu Katibu Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema)
Zanzibar, Salum Mwalimu, alisema kuwa kwa
kauli aliyoitoa Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk.
Rehema Nchimbi, inaonyesha CCM imejipan-
ga kushinda kwa nguvu za kidola na inaamini
itashinda uchaguzi.

“Sisi tumejiandaa vya kutosha hatuna
wasiwasi kuhusu uchaguzi huu, hivyo Watan-

zania wajiandae kwa kuwa wataletewa wag-
ombea wazuri, wasitishike na CCM,” alisema.

Alieleza katika uandaaji wa kanuni wali-
pendekeza wakuu wa mikoa waondolewe
kwenye usimamizi wa uchaguzi huo lakini
wanashangaa wapo na wanajigamba kushin-
da.

“Tumejipanga tutakutana kwenye uchagu-
zi na kama wamejiandaa kwa uchaguzi, sawa
lakini kama wamejiandaa kwa machafuko,
sawa tupo tayari,” alisema.

Awali, akitoa neno kwa niaba ya wakuu wa
mikoa, Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Re-
hema Nchimbi, alisema uchaguzi huo ndiyo
mhimili wa uchaguzi mkuu wa 2020 ambao
kwa vyovyote vile utampatia Rais John Magu-
fuli nafasi ya kuiongoza Tanzania kwa miaka
mingine mitano.

“Sisi wakuu wa mikoa tumepokea maelek-
ezo yote na tutazingatia kwa umakini, uadili-
fu, uzalendo na weledi usio na mashaka, na
wananchi wote wenye sifa za kushiriki wata-
shiriki kikamilifu ili kuchagua viongozi bora,”
alisema.

Msamaha
wagonjwa
waitesa
Muhimbili
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Magufuli kuhusu deni hilo na
walikuwa wakisubiri taratibu za
kulipwa na baada ya kupokea
fedha hizo, wataandika barua
nyingine ya deni la Sh. 364,000
ili Rais Magufuli alimalizie.

Alisema amefurahishwa na
moyo wa uzalendo ulionyeshwa
na Watanzania hao walioamua
kumsaidia Rais Magufuli kulipa
deni hilo na kuitaka jamii kuiga
mfano huo.

Wakili Msando alisema anaka-
bidhi fedha hizo kwa niaba ya
wafuasi wa ukurasa wake Ins-
tagram aliowachangisha kupitia
kampeni aliyoianzisha.

Alisema aliamua kuchangisha
fedha hizo baada ya kuvutiwa
na nia ya Rais Magufuli ya
kumsaidia mama huyo ambaye
alishampoteza mama yake
mzazi na hakuwa na fedha za
kulipa ili akabidhiwe mwili kwa
ajili ya kuuhifadhi.

“Zipo sababu tatu zilizoni-
fanya nikaguswa na kuamua ku-
changisha fedha hizi za kusaidia
kulipa deni la Rais Magufuli.

“Moja ni ule moyo wake wa
ubinadamu wa kutaka kum-
saidia na akasema MNH wamdai
yeye binafsi, wakati alikuwa
na uwezo wa kuagiza hospitali
ifute deni hilo au serikali ilipe
gharama hizo,” Wakili Msando
alisema.

Wakili huyo aliongeza kuwa
wametumia fursa hiyo kuha-
masisha matumizi mazuri ya
mitandao ya kijamii na kuha-
masisha jamii kusaidia wahitaji
kwa sababu hospitali hiyo ina
wagonjwa wengi wasiyo na
uwezo wa kupata matibabu.

Vigogo halmashauri
watimuliwa bungeni

INATOKAUK 3

kufanya maboresho ya kitengo cha ku-
fuatilia fedha ili kuepuka ubadhirifu.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais - Tamisemi,
Mwita Waitara, aliahidi kuyafanyia kazi
mapendekezo ya kamati hiyo na baada
ya uchunguzi kukamilika, hatua kali zi-
tachukuliwa na hakuna atakayesalimika
hata kama amestaafu.

Alisema haiwezekani kufumbia ma-
cho wakati wananchi wanakabiliwa
na changamoto mbalimbali huku wak-
itegemea miradi hiyo itatue changa-
moto Zao.

“Mradi hakuna kisa mtendaji mmoja
aliyeaminiwa kushindwa kufanya kazi,
viongozi wa halmashauri hii mnapaswa
kutambua kuwa uamuzi huu wa kamati
si mzuri kwetu,”alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Geita,
Denis Bandisa, aliihakikishia kamati
kuwa watayafanyia kazi kwa kuipa ush-
irikiano ofisi ya CAG itakapokuwa iki-
fanya ukaguzi huo.
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HABARI ARUSHA koW
]

Waziri
ataka maji
va mradi

mpya
Desemba

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Maji, Jumaa
Aweso, ameitaka Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Arusha (AUWSA), kuhakikisha ifi-
kapo Desemba, mwaka huu, maji
safi ya visima 56 vilivyochimbwa
na mradi mkubwa wa zaidi ya Sh.
bilioni 520 yanawafikia wa-
nanchi ili waondokane na kero ya
upungufu wa huduma hiyo.

Aweso alitoa agizo hilo jana ji-
jini hapa wakati wa ziara yake ya
kukagua miundombinu ya mradi
huo.

Alisema katika mradi huo, mbali
na visima hivyo, kumejengwa
matangi 10 ya kuhifadhiwa maji
ambayo kwa siku kupitia visima
hivyo, yatazalisha zaidi ya lita
milioni 200 kwa saa, huku ma-
hitaji yakiwa lita milioni 90 kwa
muda huo.

“Hii ina maana maji yatakuwa
mengi zaidi ya matumizi na hii
itaondoa kabisa tatizo la maji na
kuwa historia. Ninachoomba wa-
nanchi wavumilie miezi michache
hii wakati miundombinu inaen-
delea kukamilishwa ili waanze
kuunganishiwa majisafi,” alisema.

Alisema ni vyema ujenzi wa
tangi la kuhifadhi maji la lita
milioni 10 linalojengwa eneo la
Ngaramtoni likamilike mapema
ili maji hayo yaanze kupambana
kwa wananchi.

Naibu Waziri alisema Ki-
sima kilichoko eneo la Majimoto
wilayani Hai, kitatoa lita 200,000
hadi 500,000 kwa saa, jambo li-
takalowezesha hata wananchi wa
pembezoni mwa mabomba hayo
yatakapopita kupata huduma
hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
AUWSA, Mhandisi Ruth Koya,
alisema tatizo la maji litakwisha
baada ya serikali kutoa zaidi ya
Sh. bilioni 520.

“Hali ya upatikanaji maji itaku-
wa nzuri ifikapo Desemba, mwaka
huu. Naomba tu wananchi tuvum-
ilie miezi hii michache tunapoka-
milisha ujenzi wa miundombinu,”
alisema

Naye Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Auwsa, DK.
Richard Masika, alisema kukami-
lika kwa mradi huo kutawezesha
Arusha kupata maji lita milioni
200 kwa siku, ambayo ni zaidi ya
mahitaji halisi.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Gabriel Dagarro, alisema kukami-
lika kwa mradi huo kutawezesha
Arusha kuondokana na upungufu
wa maji uliopo kutoka asilimia 44
hadi asilimia 100 ifikapo mwa-
kani.

Wanasayansi wabobezi
wa mazingira kukutana

Novatus Makunga, ARUSHA

AIDI ya wanasayansi wabobezi

wa mazingira 200 wa ndani na

nje, watakutana Jumatano ijayo
weka mikakati ya kuyahifadhi maeneo
tengefu nchini.

Wataalamu hao wanakutana ka-
tika Kongamano la Kisayansi la Maeneo
Tengefu lililoandaliwa na Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(Nemc), ambalo litafunguliwa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), George Sim-
bachawene.

Meneja wa Nemc Kanda ya Kaskazini,
Lewis Mtemi, aliwaaambia waandishi
wa habari mjini hapa jana kwamba kon-
gamano hilo limelenga kupitia matokeo
mbalimbali ya utafiti na kubadilishana
uzoefu wa hatima ya maeneo tengefu
nchini.

Aliyataja baadhi ya maeneo hayo am-

Lengo ni
kujengana
Kisayansi
na kupata
maazimio
ambayo
yatatoa
picha
halisi na
hatimaye
kuwasil-
ishwa kwa
watunga
sera kwa
ajiliya
utekelezaji
kwa manu-
faa ya taifa.

bayo mengi yamekumbwa na athari
za kimazingira kuwa ni pamoja na
Hifadhi ya Ziwa Manyara, Hifadhi
ya Taifa ya Ghuba ya Jozan Chwaka,
Bonde la Ngorongoro, Hifadhi ya
Taifa ya Serengeti, Mnazi Bay na Kkisi-
wa cha Mafia.

Mtemi alisema  katika maeneo
hayo kuna tishio kubwa la kutoweka
kwa aina ya viumbe ambao ni adimu
katika uso wa dunia.

Alitoa mfano wa kupungua kwa
theluji katika Mlima Kilimanjaro, ku-
pungua kwa kina kwa Ziwa Manyara
na kumezwa kwa baadhi ya visiwa
katika Bahari ya Hindi.

Meneja huyo alisema hatua ya
kuingizwa katika maeneo tengefu
inatambuliwa na kusimamiwa kwa
karibu sana na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi na Utama-
duni (Unesco) kutokana na umuhimu
wake na kwamba nao watashiriki ka-
tika kongamano hilo.

“Lengo ni kujengana kisayansi na
kupata maazimio ambayo yatatoa
picha halisi na hatimaye kuwasil-
ishwa kwa watunga sera kwa ajili ya
utekelezaji kwa manufaa ya taifa,”
alisema.

Aidha, Mtemi alisema wanasayansi
hao pia wataangalia suala zima la ma-
badiliko ya tabianchi na kuibuka kwa
viumbe vamizi katika maeneo tenge-
fu na kuathiri bioanuwai.

Mbali na athari za kimazingira,
Mtemi alisema watajadili na kuweka
mikakati ya kutumiwa kwa fursa zina-
zopatikana katika maeneo hayo kwa
ajili ya faida za kiuchumi.

Wanasayansi hao wanatoka Kka-
tika vyuo vya elimu ya juu, taasisi za
utafiti na za usimamizi wa uhifadhi,
utalii na mazingira zikiwemo Mamla-
ka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA),
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa)
na Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (Tawa).

Naibu Waziri wa Wizara ya Maji, Jumaa Aweso, akiangalia maji katika eneo la maji moto,
kwenye moja ya visima vya mradi wa zaidi ya Sh.bilioni 520, unaotekelezwa na Mamlaka

CCM
yashinda
makamu
m/Kiti
Arusha

Na Allan Isack, ARUSHA

DIWANI wa Kata ya Olturoto kwa
tiketi ya Chama cha Mapinduzi
(CCM), Baraka Simon, amechaguli-
wa kuwa Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Arusha wilayani
Arumeru.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Dk. Wilson Mahera,
alisema kuwa kura zilizopigwa ni
33 na hakuna kura iliyoharibika na
Abert Oltulele wa Chadema kutoka
kata ya Oloirien, alipata kura 13
huku Simon akipata kura 20.

“Kwa mamlaka niliyopewa
ninamtangaza Baraka  Simon
kuwa Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Arusha kwa kipindi
cha mwaka mmoja,” alisema Ma-
hera.

Akizungumza baada ya
kuchaguliwa, Simon aliwashukuru
wajumbe hao kwa kumchagua
na kuahidi  kufanya kazi kwa
ushirikiano na wajumbe wote
ili kuwatumikia wananchi wa
halmashauri hiyo.

Pia aliwasihi madiwani wote
kushirikiana bila kujali tofauti zao
za vyama na kutekeleza Ilani ya
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015
hadi 2020.

Uchaguzi huo umefanyika kwa
mujibu wa kanuni, sheria na tara-
tibu za kuongoza Baraza la Madi-
wani kwamba kila baada ya mwaka
mmoja kumchagua Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri.
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HABARI KILIMANJARO

Mawenzi yalia upungufu
wa watumishi hospitalini

Na Paul William, MOSH|

OSPITALI ya Rufani ya Mkoa
wa Kilimanjaro, Mawenzi,
inakabiliwa na upungufu wa

wataalam wa kada mbalimbali Dhamira ya
wakiwamo madaktari bingwa wa afya, serikalini
watoto, mionzi, dawa za usingizi , pua kuwatumikia
na masikio pamoja na mafundi sanifu wa Wananchi

wa kada mbalimbali na ina upungufu
wa watumishi 232 wa kada mbalim-
bali sawa na asilimia 34.

Alisema upungufu huo ni kwa kada
ya madaktari bingwa 14, maofisa wau-
guzi wasaidizi 33 na wauguzi 95.

Pia alisema hospitali haina kabisa
madaktari bingwa wa dawa za usin-
gizi, ofisa utumishi na wataalam wa

vifaa tiba. Pill,a_:(_'i'(' di kada za wahudumu wa afya katika
Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali jzaa II(Ii .f:i aas a' chumba cha kuhifadhia maiti.

hiyo, Dk. Josephine Rogath, alisema jana

Rais John Magufuli litakalofanyika leo.
Dk. Rogath alisema hospitali hiyo
kongwe ambayo ilianza kujengwa kama
zahanati ya kutibu askari wa Kijerumani
mwaka 1920, kwa sasa ina watumishi 449

wakati wa zaira ya Makamu Mwenyekiti r(\lua‘::aglll(lana

wa Umoja wa Wanawake Tanzania Thu-  kjla mmoja
waybah Kissasi, alipotembelea wodi ya kuhakikisha
wajawazito na waliojifungua ikiwa ni anatimiza
kuelekea kongamano la kumpongeza majukumu
yake.

Alitaja changamoto nyingine wa-
nayokabiliana nayo ni ukosefu wa uzio
kuzunguka hospitali hali inayosababi-
sha kukosekana kwa usalama wa wag-
onjwa, watumishi na mali za hospitali.

“Uchakavu wa miundombinu ya
hospitali zikiwamo wodi na majengo
mbalimbali ni changamoto nyingine
inayotukabili pamoja na ukosefu wa
vifaa tiba kama vifaa vya mionzi (ultra
sound), CT Scan, ECG na vifaa kwa ajili

ya chumba cha wagonjwa mahututi
(ICU),” alisema.

Kissasi aliyeongozana na Katibu
Mkuu wa UWT, Mwalimu Queen Mlo-
zi, aliwatia moyo watumishi wa hospi-
tali hiyo kuendelea kufanya kazi kwa
bidii japo kuna changamoto hizo na
kuahidi kwamba serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, itaendelea kuzitat-
ua hatua kwa hatua.

Alisema dhamira ya serikali ni ku-
watumikia wananchi bila kujali itikadi
za kisiasa wala dini na kuwataka kila
mmoja kuhakikisha anatimiza maju-
kumu yake.

Pia alitumia fursa hiyo kuwataka
wananchi kuendelea kumuunga mko-
no Rais Magufuli kwa kutekeleza Ilani
kwa vitendo na kuwataka kuzidi kum-
wombea na kuwafichua wale wote
wanaokwamisha utekelezaji wa Ilani.
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Makamu Mwenyekiti mstaafu wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Albert Msole akielezea maendeleo
waliyofanya kwa Kipindi cha miaka minne, wakati wa kikao cha Baraza la Madiwani, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Tume yaonya migogoro va wakulima

Na Mary Mosha, HAI

TUME ya Taifa ya Umwagiliaji imewataka
wakulima wa mpunga na mboga katika
skimu ya Mtambo kujiepusha na migogoro
isiyo ya lazima na badala yake kuwekeza
nguvu ya pamoja katika kuinyanyua na ku-
leta mabadiliko ya kiuchumi.

Mhandisi wa Uwagiliaji Kanda ya Kili-
manjaro, Saidi Ramadhani, alisema jana ali-
potembelea katika skimu hiyo iliyoko kata
yaMasama Rundugai wilayani ya Hai huku
akiwataka wakulima kushikamana ka-
tika kutatua changamoto za skimu hiyo
yenye uwezo wa kulisha wananchi wa
wilaya takribani tatu.

Alisema kwa sasa  ni muhimu kutaza-
ma mambo yenye kuleta tija kwa wakuli-
ma  ikiwamo ukarabati wa miundom-
binu, kupitisha katiba na kusajiliwa kwa
mujibu wa sheria ili kuzalisha kwa manu-
faa.

“Leo tumefika hapa katika skimu hii
tukiwa na timuya wataalamu wa udongo,
lengo likiwa kupokea changamoto mbalim-
bali zinazoikabili skimu pamoja na wakuli-
ma wake, kutafuta  njia ya kuzitatua kwa
haraka ili kuzalisha kwa wingi zaidi kwani
skimu hii imekuwa ikawahudumia wakuli-
waya,” alisema.

“Tumeamua kukutana na viongozi wa
matawi, watendaji wa vitongoji  na vi-
jiji katika kata hii, ili kujadili = kwa
pamoja changamoto zinazowakabili katika
kuboresha skimu hii,” aliongeza.
jiji cha Chekimaji, alisema ili kuhakikisha
wakulima wanapata faida na skimu hiyo, ni
lazima serikali iangalie namna ya kubore-
sha miundombinu ikiwa ni pamoja na kusi-
mamia sheria ndogo ndogo za kudhibiti
vyanzo vya maji na wanaolima ndani ya
mita 60.

Alisema kwa kufanya hivyo kutasaidia
skimu hiyo kusonga mbele na kusaidia ka-
tika kuleta tija kwa wakulima.

Mwenyekitiwa Skimu hiyo, Sabiti Moshi,
alisema skimu hiyo ina zaidi ya wakulima
2,100 na ina zaidi ya hekta 2100 ita-
wasaidia wakulima  kujikwamua kiuchu-
mi na kuleta mabadiliko chanya.

“Licha ya kuwa na matawi mbalimbali
yanayohusika na skimu hii, tumekuwa tuki-
jikusanyia mapato kutokana na wakulima
kila msimu ili kufanya marekebisho ya
miundombinu hasa mifereji. Lakini ikiwa
tutapata msaada kutoka serikalini katika
kuimarisha miundombinu, maji yata-
wafikia wakulima wengi zaidi.”alisema

Naye Ofisa Kilimo Umwagiliaji wa Wilaya
ya Hai, John Chuwa, alisema kwa sasa
serikali imewekeza nguvu katika kuima-
risha skimu hiyo, ikiwa ni pamoja na ku-
malizia  upitishaji wa katibu na usajili ili
ijiendeshe kwa mujibu wa sheria na kanuni.

Kilimanjaro
Kinara
uchangiaji
wa damu

Na Paul William, MOSHI

UMOJA wa Vijana wa
Chama cha Mapinduzi
(UVCCM) Mkoa wa Kili-
manjaro, uUmeongoza
katika kampeni maalum
va kuchangia damu kitaifa
iliyoandaliwa na jumuiya
hiyo baada ya kuchangia
chupa 345.

Hayo yalibainishwa
jana na Katibu wa UVCCM
Mkoa wa Kilimanjaro, Asia
Halamga, alipozungumza
na gazeti hili kuwa vijana
na wananchi katika mkoa
walijitokeza katika mae-
neo mbalimbali kuchangia
damu.

Alisema uchangiaji
huo uliofanyika Ago-
sti 17, mwaka huu, katika
wilaya zote za mkoa wa
Kilimanjaro, vijana 789
walionyesha nia ya kuji-
tolea kuchangia damu kwa
hiari lakini baadhi yao
walikutwa kuwa na damu
ndogo na wengine kuwa
na damu inayowatosheleza
wenyewe.

Alisema chupa za damu
345 zilikusanywa na
kuufanya mkoa wa Kili-
manjaro kuongoza katika
kampeni hiyo maalum
ya kuchangia damu huku
Wilaya ya Rombo ikion-
goza kwa kuwa na chupa
86. Same ilikusanya damu
na Mwanga 75.

Wilaya zingine na idadi
ya chupa kwenye ma-
bano ni Moshi Mjini (49),
(26). Hata hivyo, alisema
changamoto kubwa
waliyokumbana nayo ni
kwa baadhi ya vijana na
wananchi kuogopa kupima

afya zao.
Katibu huyo alisema
kuwa, hili lilijionyesha

baada ya idadi kubwa ya
waliojitokeza kuchangia
damu kukutwa kuwa na
damu ndogo huku wengine
wakiwa na damu inayowa-
tosha wenyewe na kuwa-
taka wananchi kujijengea
dhamira ya kupima afya
zao mara kwa mara.
Halamga alitumia pia
nafasi hiyo kuwapongeza
wote waliojitokeza kwa
hiari kuchangia damu na
kuwataka wananchi kue-
ndelea na moyo huo kwa
kuwa mahitaji ya damu
katika hospitali nchini
bado ni makubwa huku
akiwataka pia kuachana
na dhana ya kudai kuwa
damu inauzwa wakati
inatolewa bure.



HABARI DODOMA

Taasisi
yaomba

kurudishiwa

mali

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JUMUIYA ya Wakulima Tanza-
nia (Taso) imeomba kurejesh-
ewa mali zake na Wizara ya
Kilimo baada ya kupata usajili
ili kutekeleza majukumu yake.

Ombi hilo lilitolewa jana na
MwenyeKkiti wa Taso, Shaaban
Muyombo, alipokuwa aki-
zungumza kwenye kikao cha
Kamatj ya Utendaji ya Jumuiya
hapa.

Alisema kamati hiyo inam-
womba Waziri wa Kilimo, Japh-
et Hasunga, kurejeshewa mali
zao ili kuendelea kutekeleza
majukumu yao.

Muyombo alisema awali mali
Za jumuivya hiyo zilikabidhiwa
kwa Makatibu Tawala wa Mikoa
husika kila kanda kutokana na
kusitishiwa usajili na Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi kwa
sababu ya mkanganyiko wa
kﬁtiba yao lakini wamerekebi-
sha.

Mwenyekiti huyo alisema
baada ya marekebisho hayo,
walipewa barua ya kurudishiwa
usajili wao Julai 3, mwaka huu,
na vvameshaanza maJukumu
yao ya rasmi tangu wakati huo.

“Tunashindwa kutekeleza
baadhi ya majukumu kutokana
na mali za jumuiya kuendelea
kushikiliwa na makatibu tawala
wa mikoa,” alisema.

Alizitaja baadhi ya mali
hizo kuwa ni akaunti zote za
benki za kanda na taifa, hati
Za viwanja vya maonyesho ya
Nanenane na ofisi.

Muyombo alibainisha kuwa
kwa sasa jumuiya hiyo ina-
fanya kazi katika mazingira
magumu kwa kutumia fedha za
viongozi kutokana na kutokuwa
na fedha.

Alisema wanategemea ku-
fanya uchaguzi wa viongozi
wa wa jumuiya kuanzia ngazi
ya kanda lakini wamekwama
kutokana na kukosa fedha za
uendeshaji .

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Baraza
la Taso, Jaji Mstaafu Edward
Mwesiumo alisema jumuiya
hiyo inafanya kazi kwa kush-
irikiana na serikali kupitia Wiz-
ara ya Kilimo na Wizara Mifugo
na Uvuvi.

Jaji Mwesiumo alisema Taso
inafanya kazi katika kanda tano
ambazo ni Kanda ya Kati yenye
mikoa ya Dodoma na Singida,
Kaskazini (Arusha, Kilimanjaro
na Manyara) na Mashariki (Mo-
rogoro, Dar es Salaam, Tanga
na Pwani).

Alizitaja kanda zingine kuwa
ni Nyanda za Juu Kusini yenye
mikoa ya Katavi, Mbeya, Song-
we, Rukwa, Irmga Njombe na
Ruvuma na Kusini yanye mikoa
va Lindi na Mtwara.

Katika kikao hicho, wajumbe
wote wa kanda hizo walihudhu-
ria kwa kujitegemea kutokana
na changamoto ya kushikiliwa
kwa akaunti za jumuiya hiyo.
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Sido, viwanda vyapania
kuongeza ngozi thamani

Renatha Msungu, DODOMA

IZARA ya Viwanda na
Biashara kwa kush-
irikiana na Shirika la

maendeleo ya sekta ya viwanda.
Alisema moja ya makubaliano
katika mkutano huo ni kubore-
sha thamani ya bidhaa za ngozi ili
kuleta ushindani katika soko la ki-

Manyanya alisema katika mazao
ya mashambani, msisitizo umewek-
wa kwenye zao la alizeti kwa ajili
ya kuzalisha kwa wingi mafuta ya
kupikia.

Alisema tayari wameanza ubore-
shaji wa viwanda na wameanza
Mtwara katika kiwanda cha
kubangulia korosho jambo ambalo
limesaidia vijana wengi kupata

“Tunaendelea kutekeleza azma
yetu ya uboreshaji viwanda. Tume-
fanya hivyo pia Bukoba, Manyara,
Katavi, Simiyu na Dodoma kufua-

Kuhudumia Viwanda Katika mataifa.
Vidogo (Sido) imeweka mikakati ya Mazaoya  “Hivyo sisi wizara husika
kuongeza thamani ya bidhaa za ngo- Mashambani  ;meweka mikakati ya kushirikiana
zi kuanzia inapochunwa hadi uten- msisitizo na Sido kuhakikisha viwanda vingi
genezaji wa bidhaa yenyewe. ﬂmewekwa vinazalishwa chini ya usimamizi wa
. p - . wenye zao PP L "
Naibu Waziri wa Wizara hiyo, la alizeti taasisi hii na tumeamua kuitumia ajira.
Stella Manyanya, alisema hayo juzi pwa ajili ya Sido katika hili kwa sababu ndilo
wakati wa ziara yake ya kukagua kyzalisha shirika lililopo muda mrefu kwa aji-
utendaji kazi wa shirika hilo jijini kwa wingi li ya kuhudumia viwanda vidogo,”
hapa. mafuta ya alisema.
Alisema  hatua  hiyo ni kupikia. Naibu Waziri alisema ngozi ina

makubaliano ya pamoja ya viongozi
wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC) katika
mkutano wa 39 uliomalizika hivi
karibuni jijini Dar es Salaam.
Manyanya alisema ili nchi hizo zi-
jikwamue kutoka kwenye umaskini
ni lazima kuweka msisitizo katika

uhitaji mkubwa na uzalishaji wa

nchini ni mdogo kulinganisha
idadi ya mifugo iliyopo.

Alisema lengo ni kuhakikisha

bidhaa zinazozalishwa katika

wanda zinaleta ushindani katika
soko la kimataifa, jambo ambalo

litaleta manufaa kwa taifa.

tilia utendaji kazi wa Sido lengo liki-
wa ni kuona viwanda hivyo vinaleta
na manufaa,” alisema.

Aliipongeza Sido mkoa wa Do-
doma kutokana na hatua kubwa ya
vi- uboreshaji wa maeneo ya shirika
hilo jambo ambalo linaonyesha
inazingatia malengo yaliyowekwa
na serikali katika sekta ya viwanda.

dumu ya Bunge ya Miundombinu, j
na Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) kwa Wadalwa sugu. PICHA/ WUUM

Maofisa elimu maalum wapewa somo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAOFISA elimu maalum na watu wazima
wametakiwa kufanya kazi kwa ushiriki-
ano ili kuendana na dira ya nchi inayo-
taka kuandaa jamii ya watu walioelimika
wenye maarifa na ujuzi.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi) anayeshughulikia Elimu, Tixon
Nzunda, alisema hayo juzi wakati akifun-
ga kikao kazi cha maofisa elimu wa mkoa,
maafisa elimu maalum na maafisa elimu

Nzunda ahsema kuwa nchl yenye uchu-
mi wa viwanda inatakiwa kuwa na watu

wanaoweza kushindana, hivyo ni vigumu
kufikia malengo bila kuwa na watu wenye
maarifa sahihi, ujuzi kamili, kujiamini,
wazalendo na wanaoipenda nchi yao
kwa ajili ya kuleta mabadiliko ya kweli na
maendeleo katika mapinduzi ya viwanda.

Alisema sekta ya elimu ni kubwa hivyo
amewaomba kujenga  mshikamano,
kufanya kazi kama timu na kusaidiana
kwa hali na mali ili kuleta mabadiliko ka-
tika sekta hiyo kwa kuisaidia jamii kuona
umuhimu wa elimu nchini.

“Acheni majungu, mafanikio ya idara
yawe ya kila mmoja. Msitengeneze
makundi ndani ya idara na ndani ya sekta
kwa kuwa sekta ya elimu ni mafanikio ya

taifa, watu walioelimika, wanaojiamini,
wenye maarifa, ujuzi na wanaoweza kuiji-
amini,” alisisitiza Nzunda.

Alisema katika kuleta maendeleo ya
elimu nchini, ni lazima kufanya kazi kwa
umoja na upendo kwa kuwa bila hivyo
hakutakuwa na mabadiliko na kutarudi-
sha nyuma juhudi za serikali.

Aliwataka maofisa elimu nchini ku-
hakikisha wanasimamia taaluma kuanzia
ngazi ya awali, msingi, sekondari na watu
wenye mahitaji maalum kwa kusimamia
mitaala ya elimu na kuhakikisha maofisa
elimu kata wanatimiza majukumu yao
kikamilifu ili kuimarisha elimu kuanzia
ngazi ya awali.
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Shein apigia debe
matumizi Kiswahili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mu-

hamed Shein, amevitaka

vyombo vya habari nchini

utumia vyema lugha ya

Kiswahili katika utangazaji na uandi-
shi wa habari.

Akipokea taarifa ya utekelezaji wa
Mpango Kazi kwa Wizara ya Habari,
Utalii na Mambo ya Kale kwa kipindi
cha Julai, 2018 hadi Juni, mwaka huu
jana, Dk. Shein aliitaka wizara ku-
kutana na wahariri wa vyombo vya
habari kuipatia ufumbuzi changamoto
hiyo.

Dk. Shein alisema Zanzibar ndiyo
kitovu cha lugha fasaha ya Kiswahili,
hivyo ni vyema kuitumia kwa ufasaha.

Aliitaka idara ya Habari (Maelezo)
Zanzibar kuweka utaratibu mzuri wa
kutoa vibali vya kupiga picha na ku-
hakikisha sheria za nchi zinafuatwa
hasa kwa wageni wanaofika Zanzibar
kufanya shughuli hizo.

Pia alisisitiza haja ya kuendelea kuz-
itunza na kuzihifadhi vyema nyaraka

Katika Kip-
indi hicho,
wizara
ilishu-
ghulikia
mradi wa
kuimarisha
maeneo
va Kihis-
toriaya
Fukuchani
na Maka-
mandume,
mradi uli-
ogharimu
Sh. milioni
850.

za serikali.

Kuhusu uendeshaji wa shughuli za
makumbusho, Dk. Shein aliitaka idara
ya Makumbusho na Mambo ya Kale,
kuendelea kuhamasisha jamii ya Wazan-
zibari, wakiwamo wanafunzi, kutembe-
lea maeneo hayo ili kufahamu historia
ya asili ya Zanzibar.

Aidha, alisema iko haja ya kuendeleza
uhusiano na ushirikiano mwema uliopo
katika sekta ya utalii, kati ya Zanzibar na
Indonesia kwa kushirikiana na Chuo cha
Utalii cha Bali cha nchini humo.

Dk. Shein aliupongeza uongozi wa
wizara kwa kutekeleza vyema maju-
kumu ya kazi zake sambamba na kuan-
daa kwa umakini mkubwa taarifa za
utekelezaji wa mpango kazi.

Naye Waziri wa Wizara hiyo, Maham-
oud Thabit Kombo, alisema katika Kkip-
indi cha Julai, mwaka jana hadi Juni,
mwaka huu, wizara imetekeleza miradi
mikuu mitatu, ukiwemo ujenzi wa stu-
dio na ofisi za ZBC Pemba kupitia Kam-
puni ya ujenzi ya Chuo cha Mafunzo
Zanzibar. Alisema awamu ya kwanza ya
kazi hiyo inayohusisha ghorofa ya chini

imekamilika.

Alisema katika awamu ya pili ya ujenzi
huo, mkandarasi ataendelea na ujenzi
wa ghorofa ya pili, uezekaji, upigaji wa
plasta na kupaka rangi.

Pia alisema katika kipindi hicho, wiz-
ara ilishughulikia mradi wa kuimarisha
maeneo ya kihistoria ya Fukuchani na
Makamandume, mradi uliogharimu Sh.
milioni 850.

Alisema Wizara imelifanyia maten-
genezo makubwa eneo la kihistoria la
Fukuchani, ili kurudisha sura na haiba
yake ya awali pamoja na matengenezo
eneo la kihistoria la Mkamandume ya-
naendeleo.

Waziri alisema matengenezo hayo ya-
naenga kuziimarisha kuta za asili katika
pande tatu za jengo hilo na kuvirudi-
sha baadhi ya vivutio vya asili vilivyomo
ndani ya eneo hilo.

Vilevile alisema katika kipindi hicho
wizara ilishughulikia mradi wa kuima-
risha utalii kwa wote, ukihusisha ujenzi
wa kituo cha utalii katika eneo la Kwa
Bihole Bungi, mradi utakaotumia Sh. Bil-
ioni 1.3 hadi kukamilika kwake.

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 2019, Mzee Mkongea Alli kutoka Mkoa wa Mjini Magharibi Zanzibar, akigawa chandarua
Mwajuma Hassan wa Manispaa ya Singida juzi, baada ya kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa jengo la X-ray litakalogharimu zaidi
va Sh. Milioni 21.1. PICHA: ELISANTE JOHN

Watakiwa kujihadhari tishio la mamba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja, imewataka wananchi wa Shehia za
Mchikichini na Hawaii kuchukua tahadhari
maalumu kufanya shughuli za kijamii katika
Mto Barafu.

Tahadhari hiyo imetolewa baada ya
kubainika kuwapo kwa mamba huku seri-
kali ikichukua hatua za haraka kuondosha
kadhia hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi,
Ayoub Mohammed Mahmoud, alisema hayo
jana baada ya kufanya ziara maalum katika
maeneo hayo kwa kukamatwa kwa mamba
katika mto hua ambao wameanza kuzua ta-

haruki kwa wananchi wa shehia hizo.

Akizungumza na wananchi, viongozi wa
wilaya ya Magharibi A, Ayoub alisema kwa
sasa serikali ya wilaya, shehia na wataala-
mu wa idara ya misitu watafanya kazi kwa
pamoja kuondoa tatizo hilo mara moja na
kuwawezesha wananchi kufanya shughuli
zao kwa usalama.

Mamba hao waliobainika katika Mto
Barafu, inasemekana wanatoka katika kituo
cha Zanzibar Park baada ya uongozi wa
kituo hicho kukiri kuharibika kwa mion-
dombinu wanamofugiwa wanyama hao na
pengine baadhi ya mayai kusambazwa na
maji yanayopita katika eneo la hifadhi hiyo
na kuelekea maeneo ya Mchikichini amba-

ko inakisiwa ni kilomita tatu kutoka katika
hifadhi hiyo.

Naye Ali Mwinyi, mtaalam kutoka idara ya
Misitu, amekiri kupokea na kuhifadhi baa-
dhi ya mamba waliokamatwa katika eneo
hilo na kuwatoa hofu wananchi kuwa bado
ni wadogo na hawawezi kuwa na madhara
kwa binadamu.

Imebainika kuwa mamba wanne wame-
patikana katika eneo la Mto Barafu na ki-
kundi cha vijana 12 ambao wanawakamata
mamba hao huku serikali za wilaya na mkoa
zikiahidi kuanza kusafisha eneo lote la mto
kuanzia kesho kwa kushirikiana na uongozi
wa Zanzibar Park, wananchi na wataalamu
wa idara ya misitu.

HABARI ZANZIBAR

Tadea
yaviponda
vyama vya
upinzani

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

CHAMA cha Ada Tadea
kimetoa tathmini ya hali
ya kisiasa nchini na kuse-
ma vyama vya upinzani
vitapata wakati mgumu
kushinda katika uchaguzi
wa serikali za mitaa na
uchaguzi mkuu ujao.

Kimesema hali hiyo ina-
tokana na kasi ya CCM ya
utekelezaji wa llani ambao
umelenga kuleta maende-
leo na ustawi wa jamii.

Hayo yalisemwa juzi na
Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho, Juma Ali
Khatib, alipozungumza
na waandishi wa habari
akielezea tathmini ya hali
ya Kisiasa kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

Khatib alisema vyama
vya upinzani vimepoteza
dira na mwelekeo wa Ki-
siasa na badala ya kujikita
katika utekelezaji wa ilani
Za vyama vyao, vime-
kumbwa na migogoro ya
Kisiasa. _ )

Alisema wananchi wengi
kura zao zitaelekezwa
CCM kutokana na kasi ya
maendeleo inayotokana
na usimamizi wa miradi ya
maendeleo na huduma za
jamii. )

“Viongozi wa vyama
vya upinzani tumepoteza
dira na mwelekeo wa
utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi na sasa tume-
jikita katika migogoro ya
kisiasa,” alisema.

Khatib aliongeza kuwa ni
vigumu kuiondoa madara-
kani CCM ambayo vion-
gozi wake wameonyesha
uwezo na ubora katika
kutekeleza na kusimamia
masuala ya maendeleo.

Alitoa mfano wa Rais
John Magufuli ambaye
alisema ameonyesha
uwezo mkubwa katika
Kipindi cha miaka minne
kwa kutekeleza miradi
mikubwa ya miundombinu
na nishati ya umeme. )

Kwa mujibu wa kiongozi
huyo, katika kipindi cha
miaka mitano ijayo, Tan-
zania itakuwa na uwezo
mkubwa wa uzalishaji wa
umeme, hivyo kutekeleza
dhana ya maendeleo ya
viwanda.

"Rais John Magu-
fuli ameonyesha uw-
ezo mkubwa wa uongozi
katika kutekeleza llani ya
CCM katika maeneo va
miundombinu na nishati
ya umeme,” alisema.

Kwa upande wa Zanzi-
bar, alisema CCM itashinda
katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020 kutokana
na upinzani kutawaliwa
na ubinafsi na uchu wa
madaraka.
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BASI SAWA

Tulivundwe aachia
‘Teketea' dawa za
Kulevya

MWANAMUZIKI anayechipukia wa nyimbo za asili
Mariam Mwawalo ‘Tulivundwe’, amesema kuwa
ameshaachia ngoma yake ya Teketea” ambayo
inapiga vita dawa za kulevya.

Akizungumza na gazeti hili kuhusu wimbo huo,
Tulivundwe alisema Teketea umeachiwa katika
njia za audio na video kwa lengo kuwafikia watu
kwa urahisi.

“Wengi wameanza kuupokea wimbo wangu na
kila mmoja amekuwa na maoni yake, lengo langu
kubwa ni kuhakikisha kila kijana anakuwa salama
dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya,” amesema
Tulivundwe.

AWANANGA WABAYA WAKE

RAPA mkali, Darassa, ambaye ametoa singo posema ‘Masharti ya mganga wameyakosea,
yake mpya ‘Shika’ hivi karibuni, elezwa ndani wamekuja kuzima kumbe wamechochea'.

ya wimbo huo amewasema watu waliokuwa Vijembe hivyo vinatokana na msanii huyo ku-
wakimtabiria mabaya. daiwa kuwa kimya kwa muda mrefu kutokana na
[Wimbo huo ambao amemshirikisha Maua Sama, matumizi ya dawa ya kulevya. Lakini aliporudi
kuna maneno ambayo yanaonekana kuwasema kwa kasi ameachia ngoma tatu mfululizo na

Saida ampa tano watu ambao inadaiwa wanamchukia pale ana- kuonesha ukali wake katika muziki huo.
Tibaijuka

MKONGWE wa ngoma za asili, Saida Kalori,
amesema katika maisha yake amelelewa vizuri na
mbunge Anna Tibaijuka, ambaye anamfananisha
kama mama yake mzazi.

Amesema akiwa na umri wa usichana alikuwa
akilelewa na mama yake Tibaijuka na kwamba
kutokana na malezi yake mazuri bado anapam-
bana kupigania maisha yake ya muziki.
“Namshukuru mama Anna Tibaijuka kwa malezi
yake, hajawahi kunichoka ni mwanamke mpam-
banaji na mimi nafuata njia yake kwa kuendelea namuacha nyumbani na
kufanya kazi katika muziki kwa muda mrefu licha i kambini tunaweza kukaa
va kukabiliana na changamoto nyingi,” amesema hata mwezi au hata wiki
Saida. mbili-Aishi Manula.

Hii wiki siichekei,
itanikoma. Naitaarifu
tu ijue mapema
isiseme niliishtukiza-
Idriss Sultan.

Kwenye mahusiano
sijawahi kutendwa,
nimeoa ila bado si-
jabahatika mtoto. Mara
nyingi tukiwa kambini
huwa nakuwa mwe-
nyewe, mke huwa
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Johari: Waﬂslrd;lare
wapo Kila kona

MWIGIZAJI mkongwe wa Bongo Muvi, Blan-
dina Chagula, maarufu kama Johari, ametetea
kashfa ya ngono katika tasnia hiyo na kueleza
suala hilo lipo katika sanaa tofauti nchini.
Akihojiwa na EATV amesema hakuna vitendo
vya uharibifu wa kingono kwa waume na wake
za watu, badala yake tuhuma hizo hazina
ukweli za kitafiti.

“Hapana mimi sidhani kama tatizo hilo lipo
Bongo Muvi peke yake, nahisi hawajafanya
tafiti vizuri, wakifanye vizuri zaidi utagundua
sehemu zozote hata watu wanaokaa ofisini
hivi vitu vipo, “ amesema Johari.

s >>> Usikose Jarida
_‘ hili la Burudani Tele
P (BT) ndani ya Gazeti

i 1 lako la Nipashe kila
"ﬂ“ﬁ“me_'__ Jumamosi, pia lipo

- kwenye mtandao wa
S kijamii Twitter, tw
@burudanitele follow

L

RAYVANNY

o)
TN
Jr

unachosema kinatoka moyoni?

MWANAMUZIKI Rayvanny amesema haumii
kuona wimbo wake ‘Tetema’ haujaingia katika
tuzo za Afrima.

Akizungumza hivi karibuni msanii huyo amese-
ma wimbo huo utabaki kuwa mkubwa kutokana
na chati za muziki katika mbalimbali duniani

unatamba katika nafasi za juu.

“Kuna nyimbo nyingi zimetoka hapa kati-

kati nadhani ndiyo sababu ya kutochaguliwa,
nashukuru Tetema inazidi kupaa katika nchi
mbalimbali hilo linanipa moyo,” amesema Ray-
vann.

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele

) Punguza KUVisi-
fia na kuvikweza

vitu ambayo huna au
uwezo wako wa kua navyo
bado haujafikia. Sababu
utaishia kuona maisha
yvako si lolote si chochote
na furaha moyoni mwako
S -=1 itaota mabawa, ilihali
hakuna kitu kikubwa zaidi
ya uhai ulio nao. Usifie
huo na shukuru sana kwa
hilo-Nikki wa Pilli.

Sura za mke
na mume wa
Kitanzania.

gu tupunguze kuon-
gea sana jamani.
Hata mtu akiwa
pembeni bado un-
aongea na mikono
kama unaongoza
kwaya!!-Faraja Kota
Nyalandu.

Kwenye ile ajali ya moto hapa
» kwetu moro mimi binafsi niliwa-
poteza wana wa karibu kabisa

zaidi ya wanane akiwemo fundi
wangu mkubwa wa gari.
Kifupi huku kwetu kila siku tunazika ma-
jeruhi, tukizidi kujifunza kumbe maisha ya
duniani ni mafupi na ni ubatili mtupu, ndio
maana mimi nazidi kusistiza kuwa NIKIFA
NICHOMWE MOTO kama hawa wanangu
wa Msamvu na watu wa Moro wasipo-
fanya hivyo wakiwemo familia yangu basi
laana itawashukia wote-Afande Sele.
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uKuumbe'

ATIMAYE imejulikana kuwa mwanamuzi nyota kutoka WCB Harmonize, ameomba kunon—
doa rasmi katika kundi hilo. /

Ukweli wa kujiondoa kwa harmomze umekuja baada ya miezi kadhaa ya uvumi | a

katika mitandao ya kijamii kwamba hali si shwari ndani ya lebo hiyo na msanii huyo

yupo mbioni kutimka.
Harmonize anakuwa msanii wa pili kujiengua WCB, mwaka jana Rich Mavoko, alivunja mka-
taba wake kwa madai ya kudhulumiwa baadhi ya hak| zake.
Mmoja wa Wakurugenzi wa kundi hilo, Salam Sharif amethibitisha kwamba Harmonize
anabaki katika lebo hiyo kimkataba pekee lakini moyo wake haupo. ws=—
Salam wakati akihojiwa na Wasafi radio, amesema harmonize ameandika barua ya kuom—
ba kujiondoa rasmi katika kundi hilo na wakati wowote uongozi utakaa kuangalia namna
bora ya kuvunja mkataba. -
“Kwa sasa harmonize moyo wake haupo ndani ya WCB ameandika barua ya kuomba ku—
vunja mkataba wake, sisi kama viongozi tutakutana kujadili suala hilo kwa kufuata kanuni
na masharti ya mkataba ili kila upande usiwe na malalamiko,” amesema Salam.
Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo ni kuwa hawezi kumlazimisha kuendelea na lebo
hiyo wakati mwenyewe mtu amesimama kuamini anaweza kuwa peke yake. s
“Unapoondoka katika mazingira mazuri ule uhusiano mzuri utabaki, ameshaandika
maombi Kilichobaki uongozi kujadili na kilichobaki ni kuangalia kuvunja mkataba,”
ameeleza.
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KWELI KAJIONDOA?
Baada ya tangazo hilo kutoka uongozi wa WCB, vvatu mbal|mbal| wamejitokeza
kutoa maoni yao na baadhi wamekwenda mbali na kuona kama mchezo unafanyika
katika kuliteka soko la muziki nchini.
Watu hao wanadai kwamba kuondoka Harmonize ndani ya kundi hilo Kirahisi ni
jambo gumu na kwamba kile kinachoendelea kama kuna mkakati wa kupanua soko
kimkakati. e -
Harmonize ambaye yupo juu kimuziki anadaiwa kutaka kutengenezwa kuwa adui
wa nje wa Diamond, lakini kiundani umoja wao unaimarika huku wakizoa pesa kutoka
kwa kila msanii. e g
Moja ya dhana hiyo inakaziwa na jambo lililokuwa likiendelea katika mitandao ya
kijamii ambalo wasanii hao walikuwa wakishindanishwa huku Diamond akielezwa
kutakiwa kupinduliwa na msanii huyo.
Jambo la pili ambalo wachambuzi hao wanasema ni mkakati wa WCB kutaka kumuon-
doa Ali Kiba kuwa mshindani wa Diamond kwa sababu upinzani wao hauleti tija kwenye
kundi hilo.
Licha ya dhana hiyo kupingwa na mashabiki wengi wanaomkubali Diamond, lakini wana-
okubali dhana hiyo wanadai kimsingi Harmonize hawezi kuachana na Diamond kwa sababu
yeye ndiye aliyemuibua mwaka 2015 na baadhi ya biashara wanashirikiana.
Wanaeleza kwa kumtengeneza Harmonize kuwa mpinzani wa Diamond, itawafanya
WCB kupata pesa nyingi kwa mchezo wa siri. i e e —
Mmoja wa wasanii maarufu wanaokubaliana na dhana hii ni Mkude Simba, ambaye
mara baada ya taarifa hiyo aliandika katika ukurasa wake wa Instagram kwamba
jambo hilo haliwezekani na kwamba kinachofanyika ni sawa na kukusanya pesa
mkono wa kulia na kushoto.
Hata hivyo, viongozi wa WCB wanapingana na dhana hiyo na kueleza ni
UpuUZi mtupu.
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NGOMA ZA MWANA FA
ZILIZOZAS »**<r==n t1etara=:

Na Adam Fungamwango

Yoyote ambaye bado hajaoa, atasema ‘mimi bado nipo nipo’' na
wale ambao hawataki kuoa kwa wakati huo kila mmoja atakwam-
AMA kuna wasanii wa Kizazi kipya ambao wanapaswa bia ‘bado nipo nipo kwanza'.

waheshimiwe sana nchini Tanzania, si kwa kuleta ma-

geuzi tu ya muziki huo kukubalika, lakini pia kukuza lugha

va kiswahli ni Hamisi Mwinjuma ambaye maarufu kama
Mwana FA.

Hakuitwa Mwanafalsafa kwa bahati mbaya, ukizisikiliza ngoma
zake nyingi zina baadhi ya maneno ambayo mtu anapoyasikia Kwenye sherehe mbalimbali inapomalizika, washereheshaji
inabidi akae na kutafakari. watawashukuru wahudhuriaji kwa kuwaaambia kuwa ‘asanteni kwa

Ni maneno yanayofikirisha na inamfanya mtu ayachukue kama kuja’, viwanjani na kwe- nye sehemu zote
funzo kwenye maisha yake. zenye mikusanyiko hali inakuwa

Msanii huyo amekuwa na ushawishi mkubwa katika jamii ku- hivyo hivyo.
tokana na ngoma zake nyingi kupendwa na mashabiki na kuibua Wakati mwing-
misemo au msamiati ya lugha hapa Bongo. ine msemo huo

Hii ni kutokana na jinsi alivyokuwa na uwezo wa kutunga nyimbo  unakuwa kama wa f
Zinazogusa jamii, akichagua pia maneno yenye uwezo wa kuiteka mzaha, mtu an-
hadhira. apokwenda sehemu

Zipo nyingi, lakini hizi ni ngoma zake tano tu ambazo majina na kukosa kitu
ya nyimbo hizo yaligeuka kuwa misamiati ya misemo ya mambo alichofuata ataam-
mbalimbali kwenye jamii. biwa tu kitu hicho \

Asanteni Kwa kuja

Licha ya maudhui murua yaliyomo kwenye ngoma hiyo, lakini
kikubwa ni jina la ngoma hiyo iliyotoka mwaka 2016 pia likawa
msemo sehemu mbalimbali Bongo.

hakuna, lakini ‘asante

Ingekuwa Vipi kwa kuja’.

Ngoma hii ilitoka mwanzoni mwa miaka ya 2000. lliteka
mashabiki wengi kutokana na maudhui ya ngoma yenyewe. Katika
ngoma hii, Mwana FA alijaribu kueleza kuwa mara nyingi vitu
vinakuwepo duniani kwa kutegemeana na ndiyo maana hiki kipo na
hiki kipo. ‘Ingeimba nini Sister P kama asingekuwa Zay B, ingekuwa
vipi miti, ingekuwa vipi Bongo mitumba isingehalalishwa, ingekuwa
vipi ingekuwa ulipe buku tu kwa kila pumzi..?" ni baadhi ya maneno
yaliyomo kwenye ngoma hiyo.

Jina la ngoma hiyo likageuka msemo hapa Bongo, kwani yoyote
akitaka kuelezea jambo linalotegemeana na lingine basi atasema
‘Ingekuwa Vipi.'

Habari Ndiyo Hiyo

Katika ngoma hii aliyomshirikisha AY, Mwana FA anaelezea
vitu mbalimbali yanayotokea ndani ya jamii, kuna vinavy-
owezekana na visivyowezekana na vya lazima na visivyo
vya lazima. Anasema ‘ndiyo maana kwenye kaburi ha-
waweki AC. Ngoma hii iliyotoka 2007 ilitamba kinoma
na kutengeneza pia msemo kwa Wabongo. Akikutana na
mtu yoyote na kumweleza jambo ambalo anayeelezwa
atashangaa, au ni jipya kwake, atamwambia ‘habari
ndiyo hiyo.’

Hata wale wenye tabia ya kusutana na kuzodoana,
atakwenda kwa mgomvi wake na kumpasha, akisha-
maliza atakwambia tu ‘habari ndiyo hiyo.

Unanitega?

Hapa Mwana FA alikuwa akiwalenga akinadada
wenye tabia ya Kuvaa nguo zisizokuwa na staha, zile
ambazo zinaonyesha asilimia kubwa ya maungo yao.

Baadhi wanavaa kwa sababu ya mazoea na malezi,
wengine ni sababu ya kuwavutia wanaume.

‘Mbona miguu iko wazi unanitega? Mbona kifua kiko
wazi unanipenda? Ni baadhi ya maneno yaliyomo kwe-
nye ngoma hiyo.

Hii ilitoka mwaka 2009 ilitokea kupendwa mno na
mashabiki wa bongo fleva.

Mitaani sasa ikawa shida. Ngoma ikaza msemo kwa
akinakaka. Akipita demu tu akiwa na kanguo kafupi utasikia
‘Unanitega?’

Bado Nipo Nipo

Jamaa alitoa ngoma mwaka 2008 ambayo maudhui yake
yaliacha wengi hoi na baadhi midomo wazi. Akasema kuwa
yeye kuoa bado sana kwa sababu kila anapoona madhila wanay-
oyapata watu waliooa, kama vile kusalitiwa na vituko vingine vya g
ndani ya ndoa, hashawishiki kufanya hivyo.

Akasema anasubiri kwanza azeeke na siyo sasa, kwani bado yupo
yupo tu.

Pamoja kwa kwamba ilikuwa ngoma yenye utatautata hivi, lakini
ilitokea kupendwa mno na kuzaa msemo.
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Vijimambo

1. Hii ndio inaitwa ‘nikinywa maji, nakuona kwenye
glasi’ - Agatha Mbale, Moro Town.

2. Al weeewe, naoomba - Ebby Mbwambo, Tanga.

3. Hahahaaa, endelea kuomba tu mzee baba, atakupa tu -
Maunda Alawi,

4. Duuh, kweli utoto kazi! Kidume kinategemea kabisa
kimegewe mkate! - Beneali Moussa, Zenji.

5. Naomba, ukinipa na mie nikinunuliwa soda nakupa - Mau-

6

7

8

wa Minde, Kibada Kigamboni DSM.
Lazima huyo dogo atakua wa Bush Stars, anaiomba picha
mkate! - Sultani Ubwa, Kibada DSM.
Endelea tu kuomba, huyo siyo mchoyo atakumegea tu -
Moussa Beneali, Migombani Zenji.
Kama ulikuwa hujui tafsiri halisi ya neno
‘zwazwa’, basi ndio hiyo - Beneali Moussa, Migombani
Zenji.

9. Naenda kukusemea kwa mama yako umeomba mkate kwa
watu ->Julius Anthony, Usagara Tanga.

10. Acha uchoyo wewe, mwenzio anakuomba ndio unaingiza
wote mdomo! - Mama Nah, Manzese DSM.

11.  Mwache na uchoyo wake, na wewe ukinunua vitu vyako
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usimpe - Rehema Bwahoja, Buguruni DSM.

12. Dogo utachubuka ‘makongoro’ kwa kupiga magoti,
hiyo picha tuu - Subira Bwahoja, DSM.

13. Jamani, si mngemuambia kama hiyo ni picha tu sio mtu
kweli. Ona sasa anavyotia huruma - Dule DSM.

14. Yes, hiyo ndio dawa ya ombaomba. Kesho leteni roli lenye

picha ya hela - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

15. Daaah, mjukuu wa ‘Matonya’ anadhalilika hivi
hivi kwa picha tu - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

16. Huyo naye kubwa zima hajajua tu picha na mtu wa uk-
weli? Muacha achune magoti - Kole, Msata Pwani.

17. Hapo atalifuata gari mpaka wapi kwa kupiga magoti hivyo

Magdalena Kachenja, Mabwepande DSM.
18. Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
uchumba - Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.
19. Kweli walimu wanakazi. Huyo mpaka aje kujua hiyo ni
picha tu si atakua Chuo Kikuu! - Pili Mpanjira DSM.

20. Mmmh, mie mgeni hapa, acha nipite tu! - Abass Ngulunga,

Msasani Macho, DSM.
21. We mtoto utagongwa na magari buree. Huyo sio mtu
kweli ni picha tu - Bernad Isuja, Makore Dodoma.
SMS Bomba ya Leo:

Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
uchumba -Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477311

Kama ipo, hakuna atakayezuia

Na Adam Fungamwango

WATU wanaweza kuleta fitina, kuchochea
kitu ili mwezake asipate. Mara nyingine
huomba yamkute mabaya, lakini kama Mwe-
nyezi Mungu amemsimamia yote hayatamfika
kamwe.

Mara nyingi wanachoweza binadamu hawa
wabaya ni kuchelewesha tu, lakini kilicho-
pangwa na Mungu Kipo pale pale.

Msemo huu unadhihirika kwenye filamu ya
‘Kishkwambi'. Imechezwa na baadhi ya wasa-
nii mastaa kama Salim Ahmed maarufu kama
Gabo, Sabrina Ally, Mohamed Fungafunga
‘Mzee Jengua’, Omari Clinton, Kasuku, bi Staa
na mwimbaji wa muziki wa taarabu, Hadija
Kopa.

Filamu inaanza kwa kuonyesha kuwa kuna
maandalizi kabambe ya harusi kati ya Gabo
aliyecheza kama Achebe kwenye picha hiyo
na mchumba Aminata.

Hata hivyo, harusi hiyo inakuwa na mambo
mengi ya kuikwamisha.

Kuna vizabizabina, wanaopita kwa bwana
na bi harusi watarajiwa kupandikiza maneno
ili kufanya ndoa isifanyike.

Baadhi yao ni Bi Staa, huku mkuu ya
fitina zote ni Hadija Kopa, aliyecheza kama
shangazi wa bwana harusi Gabo.

Shangazi anapandikiza watu wake waopita
huku na huko kueneza propaganda.

Kwanza kabisa Gabo anaambiwa mchumba
wake ana jini mahaba, hivyo akimuona
linaweza kumdhuru yeye bwana harusi. Pia
anaambiwa mchumba wake huyo si mwa-
minifu. Kwa upande wa pili, Aminata naye
anafuatwa na kuwambiwa anayetaka kumu-
0a ana mwanamke mwingine anayempenda
sana, hivyo anatangaza kwa watu kuwa
hawezi kumuoa yeye.

Hali hiyo inawafanya wakikutaka kwa
ajili ya maandalizi ya harusi yao kusiwe na
maelewano, kila mmoja akimlaumu mwen-
zake. Sababu ya msingi hakuna.

Gabo anakataa mpango wa shangazi yake
wa kusitisha kumuoa Aminata.

Lakini alikubali ushauri wa kutokwenda
mwenyewe kumuoa, badala yake amtumie
mdogo wake, Clinton. Ushauri huo ulitolewa
na mganga alikopelekwa Gabo kwa usimamizi
wa shangazi yake, Hadija Kopa. Clinton naye
ana mambo mengi. Yeye ni mchezaji wa
kutegemewa wa timu ya soka mtaani kwao.

Siku ya harusi inaangukia siku ya mechi na
wapinzani wao. Gabo na wenzake hawamuoni
nyumbani kwa ajili ya maandalizi, inabidi
wamfuate uwanjani na gari pamoja nNa Nguo
za harusi ili aende akamuwakilishe kaka

yake. Aoe kwa niaba yake, kisha ampelekee
nyumbani kwa ajili ya kukwepa uchawi wa bi
harusi anayesemekana ana jini mahaba.

Clinton anakutwa akiwa katikati ya mechi,
hivyo hivyo na jasho anavishwa nguo rasmi
za bwana harusi, na sehemu za usoni alizoku-
wa na majeraha ya soka kwa kuchezewa rafu,
anabandikwa plasta.

Kwa bi harusi nako balaa. Bi harusi na
dada zake wamekodisha matarumbeta na
kigodoro. Lakini kundi hilo likiwa na aki-
nadada wengine waalikwa, lilipokanyaga
tu hapo, lilitimuliwa na baba wa bi harusi
Mzee Jengua kwa madai ya hawezi kuruhusu
ngoma haramu nyumbani kwake. ‘Bwana
harusi’ wa kukodi anafika nyumbani kwa bi
harusi na wapambe wake na kabla ya tukio
la kufungishwa ndoa anataarifiwa kuwa
tayari timu yake imeshafungwa bao moja, kitu
ambacho kinafanya aanze kulia. Hata hivyo
wapambe wanamwambia mechi bado inaen-
delea na hapo anaponyamaza.

Ndoa inafungwa, bi harusi anapelekwa
kwa mwenyewe bwana harusi halisi. Bi
harusi anamuuliza mwenzake kwa nini haku-
fika, anaongopewa anaridhika.

Mambo yanaanza. Pete aliyovaa Gabo
haivuki. Kwa sonara, hospitali kote
wakashindwa. Hadija anamwambia Gabo yote
hayo ni uchawi wa mkewe.

Ndoa ikaanza kuwa chungu bado mapema.
Mke akaona huenda kuna mkono wa mtu.
Akamchukua mumewe na kumpeleka ‘akas-
omewe' kwa ustaadhi.

Kisomo kinafanikisha pete kuvuka. Gabo na
mdogo wake Clinton wakashtuka na kuona
yote yanayotokea ni tabia ya kumuende-
keza shangazi yao kwa kufuata kila anachok-
isema. Na huenda yote yake ni yeye ndiye
mhusika mkuu.

Kikao cha wanandungu kikaitishwa. Ndugu
wanambana shangazi Hadija na hatimaye
anakiri kuwa ni kweli anahusika na mata-
tizo yote na tangu mwanzo amekuwa
akiiwekea vipingamizi ndoa ya mtoto wa
kaka yake. Alipoulizwa sababu alidai kuwa
alichokuwa anataka ni kwamba, Gabo amuoe
binamu yake, Mwasiti.

Mwasiti ni binti yake Hadija. Alichokuwa
anataka shangazi ni kwamba Gabo asimuoe
Aminata, mwanamke kutoka ukoo mwingine,
badala yake amchukue binamu yake, Mwasiti.

Ndugu wote wanashtuka na kushangaa
kwa wakati mmoja, kwani wanafahamu
kuwa Mwasiti asingeweza kuwa mke bora,
kwa sababu hana tabia nzuri, pia hajui
kupika. Mwisho wa yote Kopa anaomba radhi.
Gabo na mkewe wakaanza kuishi kwa amani.



ATIKA hali isiyo ya kawaida,

rapa mkongwe duniani Snoop

Dogg, amewashangaza watu

baada ya kutoa kauli yenye
utata kwa kumfananisha msanii mwen-
zake sawa na Yesu Kristo.

Snoop eti amemfananisha marehemu
Nipsey Huslle kama Yesu kutokana na
matendo yake aliyoyafanya hapa duni-
ani kipindi cha uhai wake.

Rapa huyo akekaririwa akisema
baadhi ya matendo yake yanakaribiana
na yale aliyofanya Yesu miaka 2000
iliyopita.

Snoop amesema alama ambayo
ameiacha Nippsey ni kubwa ikiwamo
kuisadia jamii yake pamoja na mambo
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mengine mengi.

Kauli hiyo ambayo kwa sasa imeubua
mijala mikali kwenye mitandao ya ki-
jamii ameitamka alipokuwa akifanyiwa
mahojiano kwenye Kipindi cha The
Breakfast Club.

“Angalia athari aliyokuwa nayo, athari
ile ile Yesu alikuwa nayo,” alisema.

“Watu wengi hawakumjua, lakini
hakika walitaka kujua juu yake mara
tu atakapofariki. Halafu mara walipo-
gundua juu yake, walielewa ni nini
urithi wake. Sasa, urithi wake unai-
shi zaidi na yeye kutokuwa hapa. Ndio
maana nasema, ‘Sijawahi kumuona
Yesu, lakini nimekuwa nikisikia juu
yake;"ameongeza kusema.

Snoop alizidi kutoa kile anachokiami-

SNOOP DOGG AMFANANISHA NIPSEY NA YESU

ni juu va jinsi Nipsey karibu anavyoone-
kana kama Yesu.

“Tuna imani zaidi kwake na tunajua
ikiwa unaamini kwake, hii itafanyika
kwasababu babu zako na bibilia imeku-
wa ikikupa habari hii yote,” akaongeza
“Ni kama, ndivyo alivyo. Tulipoenda,
ndivyo atakavyokuwa kwa sababu
huwezi kumgusa, huwezi kumuona, una
picha zake tu na sura yake inaonekana
kama Yesu. Umbo la mfupa, macho...”

Hata hivyo kumekuwepo na
mgawanyiko wa maoni kati ya wafuasi
wake ambao wapo wanaopinga dhana
hiyo na wapo wanaomuunga mkono
wakisema msanii huyo amefananisha
kwa matendo wala si nafasi na hadhi
aliyokuwa nayo Yesu.



UNAWEZA kusema mwaka 2019 ni mbaya kwa ndoa za
mastaa kuvunjika, sasa ni zamu ya mtangazaji maarufu
Larry King ambaye ametalakiana na mkewe Shawn King.

Ripoti za uhakika zinasema tayari wanandoa hao wame-
fungua maombi ya kupeana talaka na sababu kubwa ya
kuachana ni kuwa na mambo tofauti yasiyoweza su-
luhishwa.

Hii ni mara ya pili kwa Larry King na Shawn King kuacha-
na tangu mwaka 2010 walivyofanya hivyo na kurudiana.
Shawn anakuwa mwanamke wa saba kutalakiana na staa
huyo.

Wizkid unajua
kuwarusha watu roho

WIKI hii mashabiki wa mwa-
namuziki Wizkid, walipatwa
na mshangao baada ya kukuta
ukurasa wa Instagram wa msa-
nii huyo kuwa mtupu.

Wizkid ambaye ana jumla
ya wafuasi milioni 8.2 wa-
naomfuatilia kila siku, ali-
futa picha zote katika ukurasa
wake na kuibua mjadala mzito
mitandaoni.

Tukio hilo limewafanya
mashabiki wake kua na
maswali mengi kuhusu msanii
huyo, lakini hakuna taarifa
yoyote kutoka kwa Wizkid
inayofafanua jambo hilo.

Jamani Katie hukuweza
kupatana na Foxx?

MASTAA wengine ambao
hawakuachwa na dudu baya
wa mwaka 2019 ni mwigizaji
wa Hollywood Katie Hol-
mes ambaye ameachana na
mpenzi wake Jamie Foxx
baada ya kuwa katika uhusi-
ano zaidi ya miaka sita.

Kulingana na taarifa za
uhakika zinasema mshindi
huyo wa tunzo za the
Angeles usiku wa ljumaa
iliyopita Sela Vave.

Sababu kubwa ya mapenzi
yao kuyeyuka inatokana na
tuhuma za Foxx kumsaliti
Katies kuwa na wanawake
wengine.

[ Y .
Burna Boy wape
wafurahie

MKALI wa muziki kutokea
Nigeria, Burna Boy, amezidi ku-
wapagawisha mashabiki baada
ya wiki hii kuachia ngoma yake
mpya ‘Pull Up’ ambayo ipo
ndani ya albam yake.

Albam yake hiyo ya nane
‘African Giant’ aliyoiachia
rasmi July 26,2019, imekuwa na
ngoma nyingi kali lakini baadhi
yake hakuzitambulisha.

Mwimbaji huyo ambaye
amekuwa miongoni mwa
wanamuziki wa Afrika Wali-
oshirikishwa katika albamu ya

Beyonce inaitwa The Lione King,

amekuwa akifanya vizuri katika
muziki Afrika.

Drake aiba midundo
In My Feelings’

SHUTUMA za kuiba nyimbo
zimezidi kuwaandama wanamuziki
nyota wa Marekani, safari hii rapa
Drake amefunguliwa shtaka la kuiba
mdundo wa ngoma va ‘In My Feel-
ings'.

Anayelalamika ni Samuel Nicholas
[l ambaye anadai Drake alichukua
midundo hiyo kwenye ngoma yake
halali ya ‘Roll Call’ na kudai kuwa
hakulipwa chochote na mwana-
muziki huyo.

Wimbo wa ‘In My Feelings’
iliachiwa rasmi Agosti 3, mwaka
jana katika mtandao wa You Tube
ambapo mpaka sasa imetazamwa na
jumla ya watu Mil.200.
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IRATHI ya mtoto mdo-
20 na yule asiyekuwa
na akili timamu
hushikiliwa au kusi-
mamiwa na nani kwa niaba yake?
Hilo ni swali ambalo pengine wenye
kuishi na wahitaji hao wanajiuliza.
Kwa kawaida mtu anapofariki
huacha warithi wa namna mbal-
imbali yumkini katika wahusi-
ka anaweza kuwamo mtoto au wa-
toto wadogo wenye umri kuanzia
miaka ziro mpaka 18 au hata wasio na
akili timamu wakati mwingine.
Tafasiri zaidi juu ya wahusika hao
inaweza pia kupatikana kwenye vi-
fungu vya 3 na 4(1) vyote vya Sheria
ya Mtoto Tanzania ya mwaka 2009.
Tunapoangalia suala hili mwongo-
zo wa sheria hiyo elekezi, unasemaje
kwamtoto mdogo? Kifungu cha 23
cha Sheria ya Mirathi Tan-
zania kwenye sura ya 352 kina
sema kuwa urithi au hati ya kusi-
mamia mirathi haiwezi kutole-
wa kwa mtoto mdogo.
Tukiachana nahilotujue kuwa iki-
wamtotomdogo siyo mrithi pekee
isipokuwa wapo ndugu zake wen-

" Jinsi ya kulinda mirathi ya

mwenye ulemavu kiakili

gine ambao ni warithi Kwa
hiyo basi mmoja wao muadili-
fu anayeaminiwa atateuli-
wa kusimamia mirathi yote
ikiwemo ya mtoto mdogo. Msi-
mamizi huyo atakuwa na waji-
bu wa kuhakikisha anatunza mali
ya mtoto au watoto hao hadi wan-
apokuwa na kufikiauwezo wa ku-
tunza mali zao binafsi.

Pili pale ambapo mtoto au wa-
toto wadogo ndiyo warithi pe-
kee wa mali, yaani hakuna mkub-
wa kati yao.

Ikiwa hilo litatokea basi mle-
zi  wa mtoto au watoto hao
anaweza kuiomba mahaka-
ma kusimamia mirathi hadi wa-
takapokua wamefikia umri wa miaka
18.

Taasisi ya udhamini (trust co-
operation), pia inaweza kuom-
ba au kukabidhiwa bila kuomba
jukumu la kusimamia mali za wa-
toto hadi watakapokuwa wamesha-
timiza umri wa miaka kumi na nane.

Kifungu cha22chaSheria ya Mi-
rathi ,sura 352 kinahusika na kuele-
keza utekelezaji wa jukumu hilo.

Hivyo basi, yeyote atakayeteuli-
wa kati yao atakuwa na waji-
bu mkubwa wa kuhakikisha ana-
tunza mali za mtotoauwatoto hao
kwa kadri mahakama itakavyoele-
keza.

Isitoshe, wakati mwingine wa-
naweza kujitokeza walezi wengi
kila mmoja pengine akitaka kusi-
mamia mali za watoto husika.

Ikiwa  hivyo , suala zima
litapelekwa mahakamani ili iamue
nani hasakisheriaanafaa kusimam-
ia malihizo kwa kuzingatia zaidi
mustakabali wa baadaye wa mto-
to au watoto hao. Kwa mtoto mdogo
asiye na akili timamu, kifungu cha
23 cha Sheria ya Mirathi ya sura
ya 352, kinakataza kabisa mtu asi-
ye na akili timamu kusimam-
ia mali au kupewa hati ya kusi-
mamia mirathi. Hii haijalishi hata
kama ni katika mazingira, ambayo
mtajwa ndiyo mrithi pekee ni la-
zima apate msaada.

Tena, kifuingu cha 37 cha she-
ria hiyo hiyo kinasema, ikiwa
mtu anayestahili kurithi au kusi-
mamia mirathi hana akili tima-

mu, basi mali zake zitatun-
zwa na mtu, ambaye anamtun-
za mhusika huyo.

Yaani, atasimam-
ia mali hizo kwa masla-
hi ya mlengwa. Lakini, kama (en-
dapo) kutakuwa na pingamizi lolote
litakaloibuka kuhusu mbhusi-
ka kusimamia

za asiye na akili timamu. Maom-
bi yatatakiwa kupelekwa mahakam-
ani sambambana sababuzamleng-
wa kudhani mhusika hafai kabisa
kutekeleza majukumu hayo.

Ni muhimu sana.
Mlengwa,msimamizi huyo wamaliza
mirathi kwa niaba ataruhusiwa ku-
tumia fedha inayotokananasehemu
au mali husika kwa matumizi ya
mtoto au watoto hao; ikiwa tu ni
aina ya mali zinazoweza kuzalisha
kipato cha ziada. Mfano nyumba na
magari, mashamba.

Kwa matumizi (muhimu) kama
vile mahitaji ya chakula, mavazi,
malazi, matibabu, elimu kwa ustawi
chanya wa mhusika au ni mtoto au
watoto hao.

Na Reubeni
Lumbagala

AHENGA  walise-

ma nyota njema

huonekana  asu-

buhi. Na hili lime-
dhihirika pasi na shaka; nyota ya
lugha ya Kiswahili kung’aa mape-
ma. Hii ni kutokana na serikali
kuweka mkazo wa matumizi yake
katika shughuli mbalimbali za ki-
taifa na kimataifa.

Mkazo huu umesaidia kurudis-
ha hadhi ya lugha ya Kiswabhili ili-
yoanza kupotea miaka ya nyuma
na kwa sasa heshima ya Kiswahili
imerejea kwa kishindo kikubwa
kwa kuvuka mipaka ya Tanzania.

Siku chache zilizopita, Mku-
tano wa Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC), ulimal-
izika ambapo Tanzania ilikuwa
mwenyeji wa mkutano huu wa
kihistoria wa maendeleo ya nchi
zilizo kwenye ukanda wa kusini
mwa Afrika na tena Kiswahili ki-
katumiwa.

Katika mkutano huo, Rais John
Magufuli alichaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa SADC kwa kipindi cha
mwaka mmoja akipokea kijiti hi-
cho cha uongozi kutoka kwa Rais
wa Namibia Hage Geingob.

Kabla ya Mkutano huu, lugha
rasmi ambazo zimekuwa ziki-
tumiwa na nchi wanachama wa
SADC katika shughuli na miku-
tano yao ni lugha ya mkoloni ya
Kiingereza, Kifaransa na Kireno.
Lakini historia mpya imeandik-
wa katika mkutano ulioisha siku
chache jijini Dar es Salaam am-
bapo lugha ya Kiswahili imepit-
ishwa kuwa lugha rasmi ya kutu-

W TAYNTTOYOR Fursa lukuki za Kiswahili,

tunajipangaje Watanzania?

mika katika shughuli za SADC na
kufanya lugha rasmi ziongezeke
kutoka lugha tatu na kuwa lugha
nne.

Hayati Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere, alikuwa na ndoto
za kuifanya lugha ya Kiswabhili
kuwa lugha ya Afrika. Alipigania
sana lugha hiyo iwe lugha rasmi
lakini ni jambo la faraja kuona
kuwa hata kama Baba wa Taifa
hayupo hai leo lakini ndoto yake
hiyo imetimia kwani sasa Kiswa-
hili lugha adhimu inatumika
katika Jumuiya nyingi za Afrika
kama Umoja wa Afrika (AU), Nchi
za Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC) na sasa SADC. Pia, lugha hii
inatumika na kufundishia vyuo
vikuu mbalimbali vya bara la Afti-
ka na mabara mengine kama Asia,
Amerika na Ulaya, hali iliyochang-
ia ongezeko kubwa la watumiaji
wa Kiswabhili.

Kutokana na Rais Magufuli am-
baye ni Mwenyekiti kupia chapuo
na kuifanya lugha ya Kiswahili ku-
tumika katika shughuli za SADC,
nchi 15 za Jumuiya ya SADC, uki-
achilia Tanzania ya 16, watahitaji
walimu wa Kiswahili.

Hili ni soko kubwa ambalo lin-
aweza kuwasaidia vijana wa Ki-
tanzania kupata ajira za kufundi-
sha Kiswabhili.

Rais wa Afrika Kusini Cyril
Ramaphosa, amekuwa mdau
mkubwa wa lugha hiyo kwa kuan-
za kujifunza lugha ya Kiswabhili
kwa juhudi kubwa. Rais Magufuli
alipohudhuria sherehe za kuap-
ishwa kwa Rais Ramaphosa, al-

impelekea zawadi ya vitabu mbal-
imbali vya Kiswahili ili aweze
kuvitumia na kujifunza.

Ni jambo la kufurahisha kuona
miezi michache tu imepita, Rais
Ramaphosa ameanza kuzun-
gumza na kuandika Kiswahili fa-
saha.

Vilevile, serikali inayoongozwa
na Rais Ramaphosa imepitisha
lugha ya Kiswahili kuanza kutu-
mika kufundishia katika shule za
Afrika Kusini mapema mwakani.

Azma hii inatoa fursa za ajira
kwa walimu wa Kiswahili kwenda
kufundisha katika shule na vyuo
vya Afrika Kusini. Lakini mara
zote, fursa hazisubiriwi zimfuate
mtu bali fursa hufuatwa na ku-
changamkiwa.

Kama Watanzania tutabaki ny-
uma katika kuchangamkia soko
la kufundisha Kiswahili, wen-
zetu wa nchi jirani kama Kenya,
Uganda na Rwanda watachukua
nafasi hizo na sisi kubaki kuwa
watazamaji na walalamikaji.

Baraza la Kiswahili la Taifa
(BAKITA) limefanya kazi nzuri ya
kuandaa kanzidata (database) ya
wataalam wa lugha wa Kiswahili
wanaohitimu katika vyuo mbal-
imbali hapa nchini kwa kukusan-
ya taarifa zao na vyeti vyao vya
kitaaluma.

Kanzidata hiyo ni maalum kwa
ajili ya kurahisisha upatikanaji wa
walimu hao wa Kiswahili pindi
fursa za kufundisha Kiswahili zi-
napojitokeza hasa nje ya nchi.

Nitoe wito kwa mabalozi wetu
wanaoiwakilisha nchi yetu katika

nchi mbalimbali ulimwenguni
kuwa vinara wa kutafuta fursa
kwa ajili ya watanzania kwenda
kufundisha lugha ya Kiswahili ka-
tika nchi wanazofanya kazi zao. Ni
wakati wa kutumia diplomasia ya
lugha katika kukitangaza Kiswa-
hili kwani wapo walaji wengi wa
bidhaa hii adhimu ya lugha ya
Kiswahili.

Pia pongezi ni kwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam Paul
Makonda,mara baada ya ku-
malizika kwa mkutano wa SADC
ameanza jitihada za kuwasaidia
walimu wa mkoani humo kupata
fursa za kufundisha Kiswahili nje
ya nchi.

Makonda alisema “Tut-
achangamkia hii fursa ya ku-
hakikisha walimu waliopo kwe-
nye mkoa huu ambao hawajapata
kazi, kwa kuwasiliana na Wizara
yaMambo ya Nje ili wakafundishe
lakini pia walimu ambao wata-
taka kuanzia mkoani, wanaweza
kuanzia kwa Ofisa Elimu Mkoa ili
kuchangamkia fursa hii muhimu”.

Pamoja na hilo upo umuhimu
wa kujifunza lugha nyingine za ki-
mataifa kama Kiingereza, Kifaran-
sa, Kijerumani, Kireno na Kichina
ili kuweza kuwa walimu wazuri
kwa nchi zinazotumia lugha hizo
katika kuwafundisha Kiswahili.
Tafakari

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Milali iliyoko wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma.

Maoni: 764 666349.
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ampeni dhidi ya udhalilishaji
aanza kuzaa matunqa Pemba

-
LS

L

Nyumba ya familia wanayoishi wasichana ambao walitelekezwa eneo la Selemu, Sheria ya Selemu Wilaya ya Wete kisiwani Pemba,
baada ya kufanyiwa ukarabati na msamaria mwema. NA MPIGAPICHA WETU

Na Theodatus Muchunguzi

KAMPENI ya pamoja ya wadau
mbalimbali dhidi ya udhalilishaji
wa kijinsia imeanza kutoa ma-
fanikio katika baadhi ya maeneo
hususan Wilaya ya Wete, kisiwani
Pemba, kutokana na matukio
mengi kuanza kuripotiwa katika
mamlaka husika na wahusika
kufikishwa kwenye vyombo vya
sheria.

Taarifa hizo za kutia moyo ku-
tokana na kushamiri kwa vitendo
vya udhalilishaji kisiwani Pemba
zimebainishwa na Ofisa wa Ustawi
wa Jamii Wilaya ya Wete, Haroub
Suleman Hemed, akisema kwam-
ba:

“Haikuwa kazi rahisi kufikia
hapa tulipo. Imetuchukua miaka
kadhaa kuhamasisha watu kuhu-
su masuala yanayohusiana na
udhalilishaji wa kijinsia, ambao
kwa kiasi kikubwa unawaathiri
wanawake na watoto.”

“Angalau sasa watu wanapata
uelewa kuhusuana na masuala
ya udhalilishaji na sasa wanayari-
poti matukio hayo katika mam-
laka husika,” ofisa huyo aliwaeleza
waandishi wa habari kutoka
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (Tamwa-
Zanzibar).

Kwa mujibu wa Hemed, kwa
kipindi cha miaka mitano iliyopi-
ta, hali ya udhalilishaji wa kijinsia
ilikuwa mbaya katika wilaya hiyo,
ambayo ina jumla ya shehia 36,
lakini sasa mambo yanaboreka
ambapo matukio mengi yanari-
potiwa, huku wahusika wakifik-
ishwa mahakamani na kuhuku-

miwa.

Hemed anatoa mfano kwa
kubainisha kuwa kati ya Januari
na Juni, 2018, jumla ya matukio 73
yaliripotiwa katika mamlaka husi-
ka na kwa kipindi hicho kwa 2019,
yameripotiwa 47, huku naadhi ya
wahusika wakihukumiwa.

Hemed anaonekana  kuri-
dhishwa na hatua zinazochukuli-
wa na kusababisha kupungua kwa
idadi ya matukio na kueleza zaidi
kwamba:

“Hii isingewezekana bila ush-
iriki wa dhati wa viongozi kuanzia
ngazi za chini hadi ngazi ya wilaya
pamoja na ngazi ya taifa. Katika
ngazi ya chini tunafanyakazi na
waratibu wa masuala ya udhalil-
ishaji was kijinsiaambao wapo kila
shehia, ambao wanaripoti ofisini
kwetu.

“Pia wanaripoti matukio hayo
Polisi na kituo cha one-stop
center ambacho kilianzishwa ka-
tika wilaya hiyo kwa ajili ya kushu-
ghulikia matukio ya udhalilishaji
wa kijinsia,” anasema Hemed na
na kuongeza kuwa mamlaka za
wilaya ziliuda kamati maalum ya
kumlinda mtoto, ambayo inaju-
muisha wataalamu 12.

Zaidi anaeleza: “ Jitihada hizi
zote zinaendana na Mpango wa
Taifa wa Zanzibar wa kutokomeza
Ukatili dhidi ya Wanawake na Wa-
toto (NPA-VAWC), 2017-2022, am-
bao unaeleza azma ya serikali ku-
tokomeza aina zote za ukatili dhidi
ya wanawake na watoto.”

“Jitihada hizi zimesaidia ka-
tika kuboresha kampeni dhidi ya
udhalilishaji katika wilaya hii, am-
bayo ina wakazi zaidi ya 300,000,”

anasema Hemed, anapozungum-
zia mchango wa vyombo vya
habari nchini kupitia Tamwa Zan-
zibar katika vita dhidi ya udhalil-
ishaji wa kijinsia.

Mratibu wa Tamwa- Zanzibar
kisiwani Pemba, Fathiya Mussa,
anataja utekelezaji, utoroshaji, vi-
pigo na ubakaji kuwa ni matukio
yanayoongoza kwa udhalilishaji
katika kisiwa hicho.

Anasema kwamba kuna
matukio kadhaa ya familia na wa-
nawake ambao wametelekezwa
na waume zao, hali ambayo im-
echochea udhalilishaji wa kijinsia.

Hata hivyo, uibuaji wa matukio
ya udhalilishaji kijinsia umeanza
kuzaa matunda kutokana na
waathirika kupata misaada. Kwa
mfano, baba aliyetekeleza mke na
watoto wakiwamo wa kike wawili,
kisha mama yao kuolewa mahali
pengine, watoto hao wameanza
kupewa msaada na wasamaria
wema.

Tamwa Zanzibar ndiyo iliyowez-
esha misaada hiyo baada ya mmo-
ja wa mwanahabari inaoshiriki-
ana nao (young fellow) kuibua
matukio ya udhalilishaji kijinsia
kuibua tukio hilo na kuriripoti
kwenye vyombo vya habari.

Kuibuliwa kwa tukio hilo kuli-
waibua wasamaria wema na ku-
wapa misaada kadhaa ikiwamo
kuwapati vyakula sabuni, fedha
taslimu, kuwakarabatia nyumba
yao kwa kuiezeka kwa bati, kui-
paka rangi, kuweka dari na sakafu
katika eneo la Selemu, Sheria ya
Selemu Wilaya ya Wete.

Mmoja wa mabinti hao, Shahida
Abdallah (22), anasema ameshaji-

funza shughuli za kupiga picha za
video, hivyo anaamini kuwa aki-
pata msaada wa kamera anaamini
kuwa itamsaidia kujiingizia kipato
cha uhakika cha kuendesha mai-
sha yake.

Mdogo wake, Mariam Mbarouk
Salum (18), anaeleza kuwa shu-
ghuli anayotaka kuifanya ni ya
ushonaji ikiwa atapata mafunzo
na msaada wa cherehani.

Mabinti hao wanaoishi pamoja
katika nyumba hiyo, wanawashuk-
uru wadau wa kupambana na
udhalilishaji hususan Tamwa kwa
kuibua tukio hilo ambalo limewa-
fanya waishi bila msaada kwa kip-
indi kirefu baada ya kukumbwa na
mkasa wa kutelekezwa na kubaki
bila msaada.

Uibuaji wa matukio ya udhal-
ilishaji pia umemsaidia mama
mmoja, Fatma Issa (26), mkazi
wa Shehia ya Ole Mjini Wilaya ya
Chacke Chake, ambaye anasema
kuwa alitelekezwa na mumewe na
kuondoka nyumbani hapo zaidi ya
takribani miaka mitatu na kumua-
cha na watoto wadogo wawili wa
kiume kabla ya kuolewa na mwa-
nauke mwingine.

Kuibuliwa kwa tukio hilo
kumemwezesha mtoto wake
mkubwa kuandikishwa na kuanza
masomo ya darasa la kwanza ka-
tika Shule ya Msingi Ole mwishoni
mwa Julai 390, mwaka huu, baada
ya kuwezeshwa na Tamwa Zanzi-
bar kwa kumpatia mahitaji mbal-
imbali muhimu ya ya shule.

Februari mwaka huu, Mfuko
wa Idadi ya Watu wa Umoja wa
Mataifa (UNFPA), uliisaidia Seri-
kali ya Zanzibar kutekeleza NPA-

VAWC, ambao unajumuisha kuwa-
jengea uwezo polisi, ambao wapo
mstari wa mbele katika kukabili-
ana na vitendo vya udhalilishaji
wa kijinsia.

UNFPA iliahidi kuendelea ku-
saidia ukarabati wa jengo la Dawa-
ti la Jinsia la Polisi, ambalo kinatoa
mchango muhimu kwa kujenga
uaminifu kati ya polisi, wanawake
na watoto, na kupalilia njia ya ku-
patikana kwa haki, kitu ambacho
hakikuwapo kabla.

Mfuko huo pia umeahidi
kuongezea polisi rasilimali kwa
ajili ya kuchunguza kesi zinazohu-
siana na matukio ya udhalilishaji
na kuwafikisha wahusika katika
mkono wa sheria.

Jitihada hizo pia zinaonekana
kuanza kuzaa matunda katika
Wilaya ya Chake, ambapo jumla
ya kesi 45 za udhalilishaji wa wa-
nawake na watoto zimeripotiwa
katika Ofisi ya Wilaya hiyo Mkoa
wa Kusini Pemba kuanzia Januari
hadi Julai mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Rashid
Hadid Rashid, anasema hali ya
matukio ya udhalilishaji mwaka
huu yameongezeka kwa kesi 15
ukilinganisha na mwaka jana.

Alisema kuanzia Julai hadi
Disemba mwaka jana Ofisi hiyo
ilipokea kesi 30 za udhalilishaji
wa wanawake na watoto, ambapo
mwaka huu wamepokea jumla ya
kesi 45.

Anataja sababu ya kuongezeka
kwa kesi hizo ni kutokana na
wananchi kupata mwamko wa
kuyaripoti matukio hayo kwenye
vyombo vya sheria.

“Zamani wananchi hawaku-
wa na utamaduni wa kuripoti
matukio haya ya udhalilishaji kwa
kuona aibu, na ndio maana yal-
ionekana kuwa kidogo, lakini ku-
tokana na mwamko wanaoupata
sasa wanayaripoti kila siku bila ya
woga,” anaeleza Mkuu huyo wa
wilaya.

Alieleza kati ya kesi hizo zilizori-
potiwa, ubakaji ni kesi 30, ambapo
mwaka jana ziliripotiwa tisa na
mwaka huu zimeripotiwa 21.

“Pia kuna kesi za utelekezwaji
wa watoto, ambazo kinababa
hutelekeza familia zao ama kwa
kwenda dago au kuwapa talaka
wake zao, jambo ambalo linasaba-
bisha kuongezeka udhalilishaji,”
anabainisha Rashid.

Anawataka wanaume kuacha
tabia ya kutoa talaka kiholela, ili
kupunguza vitendo vya udhalil-
ishaji na ukatili kwa wanawake na
watoto.

Aidha anawaomba wazazi na
walezi kushirikiana katika kureje-
sha malezi ya zamani ya kuwalea
watoto kwa pamoja, jambo am-
balo litasaidia sana kupunguza
udhalilishaji ndani ya jamii.

“Pia muhali (aibu) ni tatizo
kubwa linaloikumba jamii yetu
ambayo husababisha kuongezeka
kwa vitendo vya udhalilishaji siku
hadi siku, hivyo wananchi waache
rushwa muhali na watoe ushahidi
mahakamani,” anasema.
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Tatu: Obama, uhamasishaji

vimenitoa kluch

Na Gaudensia Mngumi

LINAPOTAJWA jina Barack Obama
wapo wanaokumbuka jambo moja
pekee nalo ni, Rais wa zamani wa
Marekani. Lakini kwa Tatu Abdal-
lah Mahupa (Tama), sivyo.

Mwanamama huyu anachokiwa-
za pale Obama, anapotajwa ni mpe-
nyo mkubwa (mafanikio) alioupata
kwenye biashara wakati rais wa
zamani wa Marekani alipoapishwa.

Tatu mfanyabiashara anayeishi
Tandahimba mjini mkoani Mt-
wara hivi karibuni alizungumza na
Nipashe iliyokuwa wilayani humo
na kueleza kuwa ujio wa Obama
madarakani ulikuwa siku kubwa.

“Nilikuwa mwanamke na mfan-
yabiashara wa kwanza Tanda-
himba kununua runinga, kuiweka
uwanjani na kuonyesha watu
usiku kucha tukio la kuapishwa
Obama huko Washington.”

“Siwezi kuisahau Januari 2009.
Ndiyo siku niliyouza bidhaa kuliko
siku zote (hakutaja kiasi) niliuza
watu walijaa kwenye uwanja wa
duka langu kuangalia TV kuan-
zia asubuhi saa 4 hadi saa 7 usiku
kushuhudia mbashara kiapo cha
Obama.Kila kilichorushwa kuhusu
Obama nilikitangaza. Hakika niliu-
za na kupata mafanikio makubwa.
“anasema Tatu.

Anasema aliuza soda, vitafunwa,
sigara, pipi, chakula na kwa ujum-
la siku hiyo ilimpandisha chati na
kuandika historia katika maende-
leo ya wanawake wajasiriamali.

Mfanyabiashara huyu ni maaru-
fu kama Tama, kifupisho cha
majina Tatu Abdallah Mahupa, na
anachojivunia pamoja na kuwa
mfanyabiashara wa kwanza ku-
miliki na kuonyesha runinga
uwanjani huko Tandahamimba, ni
kuwa wa kwanza kukodisha viti na
maturubai mjini Tandahimba.

Anakiri kuwa ni tofauti na wa-
nawake wengi katika maeneo ya
Mtwara na Lindi ambako kuna
mfumo dume unaowalazimisha
wanawake kutegemea mume kwa
asilimia 100, lakini pia ni sehemu
talaka holela zilipokubuhu.

Licha ya eneo hilo kuwa maaru-
fu kwa kilimo cha korosho, muho-
go na ufuta, kinamama wengi ha-
wana mashamba wala kauli juu ya
mazao wanayoshiriki kuyazalisha.

CHIMBUKO MAFANIKIO

Tama anaiambia Nipashe kuwa
amehamasika kufanya biashara
na kumiliki mali hasa ardhi na ni
miongoni mwa wakulima wakub-
wa waliouza korosho mwaka huu
kutokana na mabadiliko na hama-
sa za kutaka wanawake wagutuke.

‘Nimeuza kilo 4500 za koro-
sho katika chama cha msingi cha
AMCOS Mchichira Leka Tulage.”
Anasema Tama na kwamba ana-
miliki shamba na viwanja pamoja
na makazi aliyoyajenga kwa juhu-
di binafsi.

Anaeleza kuwa alikuwa mjasiri—

Dar es Salaam, huko alikuwa aki-

Sofia Mnalombe akizungumza kwenye mkuta-
no na wadau wa haki za mabinti na kinamama (ha-
wapo pichani) PICHA ZOTE: GAUDENSIA MNGUMI

uza chapati na kupeleka vitambaa
vya nguo za kike nyumbani kwao
Tandahimba kuuzia wateja mbal-
imbali mjini na nje ya mji.

HAMASA KWA
WANAWAKE

Tama mwenye miaka 40 ana-
kiri kuwa kampeni zilizofanywa na
mashirika mbalimbali ya kijamii
kuhamasisha wanawake kuamka ku-
wekeza ili kubadili maisha yao Tan-
dahimba na maeneo mengine mkoa-
ni Mtwara, yanaamsha ari mpya.

Anasema wengi wanamiliki ar-
dhi kutokana na juhudi binafsi na
wanajua kusimamia haki zao hasa
wale wanaonyanyaswa kiuchumi.

Maelezo yake yanathibitishwa
na baadhi ya wanawake wengi
wanaosema mkoani Mtwara kuna
mwamko wa kujitambua kuto-
kana na mafunzo mbalimbali ya
kuwahamasisha kinamama kudai
haki zao na kujikita kwenye kwe-
nye ujasiriamali.

Mathalani, hamasa imekuja ku-
tokana na kampeni mbalimbali
zilizofanywa na wadau wakiwamo
shirika la kimataifa la Action
Aid, Chama cha Wanahabari Wa-
nawake (Tamwa) ambao wame-
kemea ukatili na kuhamasisha
mabadiliko na hasa kupinga talaka
holela na kutelekeza wanawake na
watoto.

Akizungumzia  uhamasishaji
katika ziara ya hivi karibuni iliyo-
fanywa na wanahabari na maofisa
wa Action Aid, kuangalia mafani-
kio baada ya kampeni za uweze-
shaji kinamama, Mratibu wa shiri-
ka hilo Tandahimba na Newala,
Dinno Celestine, anasema:

“Mafunzo yametolewa kuka-
biliana na unyanyasaji na kudai
haki za kinamama, tumewafunza
masuala ya unyanyasaji na ukatili
wa kijinsia GBV, pia ukatili dhidi
ya wanawake (VAW) na ukatili
dhidi ya watoto- VAC na kuwapa
mikakati ya kudai na kulinda haki
zao na zile za kushirikishwa kwe-
nye uongozi.”

Wanawake pamoja na kupewa
mafunzo ya ujasiriamali na kuan-
zisha vikundi vya uzalishaji pia
wanajizatiti kumiliki ardhi, mazao
kama korosho na kufanyabiasha-
ra, anaongeza.

Mathalani ziara hiyo i]iﬁka ka-
wilayani Newala na kukuta wa-
nawake waliohamasika wakieleza
kuwa baada ya mafunzo ya Action
Aid, wamewekeza kwenye miradi
ya kutengeneza batiki, kulima uy-
oga, kubangua na kuuza korosho.

Mwaka 2006, shirika hilo la
kimataifa katika kupambana na
umaskini liliwasaidia wanawake
wengi kuhamasika na kuanzisha
asasi ya kutetea haki zao ya Newo-
ra_(Newala Women Rights Associ-
ation), anasema Mratibu Celestine.

Mwenyekiti wa Newora Wilaya,
Sophia Mnalombe, akielezea zaidi
anasema asasi hiyo ina wanacha-
ma takribani 8,000 na kwamba
kazi za asasi hiyo zimesambaa
katika kata 18 kati ya 24 za wilaya
hiyo.

Mnalombe anasema baada ya
mafunzo wanajisimamia na ku-
jitetea mathalani wakipewa talaka
kiholela wanahoji sababu.

“Zamani wanawake wakitaliki-
wa walikuwa kimya na waoga ha-

Tatu au Mama Tama, akihudumia mteja dukani kwake Tandahimba .

waulizi sababu za kuachwa kihole-
la. Siku hizi zama zimebadilika.”

KUTUMIA SHERIA

Aidha, Mnalombe anaeleza
kuwa zama hizi wanasimamia na
kuhoji mgawo wa mali za familia
kwa misingi ya sharia, mambo
waliyojifunza kwenye uwezeshaji
na kutumia mgao wanaopata
kuanzisha biashara zao.

“Zamani wanawake
walipoachwa wakirudi kwa wazazi
wao waliambiwa tumwachie Mun-
gu lakini sasa sivyo. Mwanaume
anapotoa talaka mwanamke ana-
taka mgawo wa mali ufanyike kwa
maandishi na kuwe na mashahi-
di,” anasema Mnalombe.

“Tunapotetea haki tunawaha—

Wawepo 1<wenye mashauri mbal
imbali iwe unyanyasaji, talaka na
kutelekeza familia.Hii imezuia ta-
laka kumwagwa ovyo.”

KAMATI ZA HAKI

Katika kuwawezesha wanawake
kudai haki zao Mratibu wa Action
Aid, Celestine, anaeleza kuwa kwa
l<ushiril<iana na jamii hizo Waliun-
za wanawake na watoto(VWRC).

Swahiba Gatamo ni mjumbe wa
ni Newala ya kutetea haki za wa-
nawake na watoto.

Anasema : “Tunaposikia kuna
malalamiko tunayafuatilia na
Tunachukua maamuzi yao hadl
kwenye ofisi ya mtendaji wa kata.

Tunafuatilia kila jambo hatua kwa
hatua na kupata ufumbuzi.”

Gatamo anaeleza kuwa wa-
nafuatilia masuala kama kutele-
keza watoto, haki za wajane, wa-
napodhulumiwa na kuwatetea

Akizungumzia faida za kuha
masika na kudai haki za kiuchumi
na za kibinadamu Fatuma Kassim,
ambaye ni mjumbe wa kamati ya
to, anasema jukumu mojawapo
analofanya ni kusaka taarifa za un-

“Tukizipata tutandlka barua ku-
peleka taarifa kwa mtendaji wa ki-
jiji, kata , mahakamani na kwenye
ngazi za dini-Bakwata,” anaongeza
Gatamo.

Anasema  wanafuatilia  na
kutafuta wanawake wanapotele-
kezwa, kupewa talaka holela, wa-
zazi kukataa kusomesha watoto,
ndoa za utotoni na kufuatilia haki
za kielimu kwa wasichana na wa-
nawake kudhulumiwa kwenye fa-
milia na ndani ya ndoa

MAFANIKIO KIUCHUMI

Wanawake hawa wanasema
kufahamu haki zao kumeleta
mwamko wa kumiliki mali na ku-
fanyabiashara.

“Licha ya kuwa na changamoto
kama kunyooshewa vidole kuwa
wanawake hawa wanaingilia mas-
uala ya watu, kutishiwa amani na
kukosa ushirikiano hasa kutoka
kwa wanaofanya unyanyasaji, kwa
ujumla kujua haki zetu kumetu-
wezesha kutoka ndani na kuanza
kufanyakazi zinazobadilisha mai-
sha yetu” anasema Gatamo.
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Wanasayansi wagunduzi mmea tiba
na kichocheo nyuki kuongeza asali
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Washindi wa jumla, Nasra Mpochi na Editha Philipo walioshika ngao wakiwa wanakabidhiwa tunzo na Waziri wa Elimu, Profesa Joyce

IJ "

Ndalichako, wanaoshangilia ni wanafunzi wenzao na wafanyakazi wa YST. PICHA: ELIZABETH ZAYA.

Na Elizabeth Zaya

MAONYESHO ya wanasayansi
chipukizi mwaka huu, yamewai-
bua wasichana na kuthibitisha
kuwa mabinti ~ wanaweza. Ni
baada ya kazi zao kuibuka kidedea
na kuwashawishi majaji kuwa
walichofanya kinaweza kubadili
maisha ya Mtanzania, kiuchumi,
kiafya na kijamii.

Yakiandaliwa na taasisi ya
Young Scientists Tanzania(YST)
kuanzia Julai 31 hadi Agosti mosi
mwaka huu, jijini Dar es Salaam,
maonyesho hayo yanashirikisha
wanafunzi 190 wa shule za se-
kondari na kazi za kibunifu 95.

Kazi za Shule ya Sekondari ya
Chief Dodo ndizo zilithibitisha
ubora wa wanafunzi wa kike
walioibuka washindi na kuibua
mawazo mapya ya kimaendeleo
yaliyogusa sekta muhimu za afya
na uchumi.

MABINTI WALIONG’'ARA

Washindi katika maonyesho
hayo walipatikana baada ya kazi
zao kuchujwa na majaji lakini pia
kushuhudiwa na Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Profesa
Joyce Ndalichako, aliyekuwa mgeni
rasmi.

Akiwahamasisha wanasayansi

hao anasema, serikali itaende-
lea kushirikiana na YST kuende-
leza vipaji vya wanasayansi hao
chipukizi na kuwatafutia fursa ka-
tika Jumuia ya Maendeleo, Kusini
mwa Afrika(SADC).

Washindi wa jumla ni kutoka
Sekondari ya Chief Dodo iliyoko
Manyara, ambao pamoja na mam-
bo mengine walimfurahisha Pro-
fesa Ndalichako kuona mwamko
walionao wasichana hao kupam-
bana na wenzao wa kiume katika
masomo ya sayansi.

Vinarahaoni Editha Philipo wa
kidato cha tatu na Nasra Mpochi
wa kidato cha nnewaliokabidhiwa
kitita cha Shilingi milioni 1.3 (wote
wagawane), ufadhili wa masomo
ya chuo kikuu, medali pamoja
na safari ya kwenda kuiwakilisha
Tanzania katika maonyesho ya wa-
nasayansi chipukizi Afrika Kusini
mwaka huu.

Akizungumza baada ya kutanga-
zwa mshindi, Nasra Mpochi anase-
ma wazo lililowapa ushindi lilihusu
namna mti wa kivumbasi ulivyo su-
luhisho kwa wafugaji wa asali.

Anaeleza kuwa walilipata wazo
kwenye bustani ya shule yenye mti
huo ambako mara kwa mara wali-
jaa nyuki waliogeuka kuwa kero
shuleni.

“Nyuki walikuwa wanatusum-

bua sana, walikuwa wanazunguka
mmea huo na kutuletea usumbufu
hata kushindwa kusoma vizuri
kwa kuogopa kungatwa, ikabidi
tufanye uchunguzi  kufahamu
kitu kilichopo katika mti huo wa
kivumbasi ambacho kinawavutia
nyuki,”anasema Nasra.

“Ilibidi pia twende kwa wafugaji
wa nyuki walio katika sehemu to-
fauti na tulichukua mti wa kivum-
basi na kuupaka katika sehemu
7a juu za mizinga ya nyuki, halafu
tukakaa mbali kidogo kuangalia,
tukaona nyuki wanajaa katika se-
hemu ya mzinga tulilopaka mti
huo,” anasema Nasra.

Anaongeza kuwa na katika miz-
inga yote waliyoweka huo mti wa
kivumbasi ndani ya mwezi mmoja
walivuna asali nyingi tofauti na ili-
vyokuwa imezoeleka walifikia asil-
imia 50 na mizinga midogo ilipati-
kana asali yenye kilo sita.

Anasema pia walibaini kwamba
unasaidia kutibu, ni dawa ya tum-
bo linalojaa gesi na inapochomwa
hufukuza wadudu hatarishi kama
mbu.

MUDA WA UTAFITI

Mwanafunzi huyu anasema wal-
itumia miezi minne kufanya utafiti
na kugundua kuwa pia unatumika
kuoshea vya kuhifadhi maziwa na

pia ni kiungo cha chai kinachoipa
harufu nzuri.

Anasema wamepanda mti huo
na sasa wanauza dawa na kiungo
cha chai :” tunafunga majani ma-
tano kila fungu na tunauza kwa
Sh.100, pia shule imetuwezesha
kuwafundisha kupanda na ku-
tumia dawa hii”, anasema Nasra.

“Tunawashukuru sana YST
kwa kututambulisha kitaifa na ki-
mataifa, tunaamini kwamba kazi
yetu hii itafika mbali, sisi tuliweza
kuwafikia wananachi katika eneo
dogo, lakini kwa sasa tutafikia
idadi kubwa zaidi,”Janaongeza
Nasra.

Mshindi mwenza Editha am-
baye ni mwanafunzi wa kidato
cha nne anasema kushinda kwao
katika tuzo hizo kumewaongezea
nguvu ya kujipanga kufanya vi-
zuri zaidi masomo ya sayansi.

“Tunawaasa na wasichana wen-
gine wasikate tamaa, wapende
masomo ya sayansi kwa sababu
wakidhamiria wanaweza kufanya
vizuri zaidi,”anasema Editha.

Anaongeza : “Tunashukuru kazi
yetu imewasaidia watu kwa nam-
na mbalimbali. Ukichukua mbegu
za kivumbasi, ukaanzisha bustani
unaweza kuweka mizinga na ku-
pata asali, hivyo tunaona kwamba

pia ni fursa nzuri ambayo inaweza
kuwapatia pia vijana ajira ya kuji-
ajiri wenyewe.”

MAONI YA MWALIMU

Mwalimu wa wanafunzi hao
Jackson Warae, anasema baada ya
kufanya utafiti wa mti kivumbasi
walizungumza na wafugaji wa ny-
uki kuhusu changamoto ya uvunaji
wa nyuki.

“Tulifanya utafiti na kuwahoji
wafugaji wa nyuki ambao walisema
changamoto kubwa wanayoka-
biliana nayo ni nyuki kushindwa
kuingia kwenye mizinga, mpaka
wasubiri msimu wa maua, kwa
hiyo nikakaa na wanafunzi, tukaf
anya utafiti na tukatumia mti wa ki-
vumbasi, kupaka kwenye mizinga
na tukatengeneza juisi ya maua ya
mti huo”.

Anasema waliiweka  kwenye
mizinga na ikawavutia nyuki wal-
iokuwa wanaingia kwa wingi na
asali ilipatikana nyingi zaidi, anase-
ma Warae.

Anasema kupitia kazi hiyo wali-
yobuni, imeanza kusaidia jamii
inayoizunguka shule hiyo na mae-
neo ya karibu na kuiomba serikali
kuwatunza vijana hao wanaojifun-
za ubunifu na utafiti katika umri
mdogo.

MASHINDANO

Ni mara ya tisa YST kuandaa
maonyesho hayo na yamekuwa
yakifanyika kila mwaka na kushiriki-
sha shule za sekondari kuonyesha
kazi za kisayansi na teknolojia za
kibunifu zilizotafitiwa na wanafunzi
wa shule hizo chini ya usimamizi wa
walimu.

Katika maonyesho hayo kwa
miaka tisa mfululizo, wanafunzi am-
bao wamekuwa wakishiriki wame-
kuwa wakipata fursa ya kuboresha
ujuzi wa kisayansi kupitia mpango
wa uwezeshaji unaoendeshwa na
YST na kuratibiwa na waratibu wa
mikoa mbalimbali wa taasisi hiyo.

Wadau waanzilishi wa YST
DkGozbert Kamugisha, ambaye
anaungwa mkono na Karimjee
Jivanjee Foundation , Shell Explo-
ration na Uingereza kutoa ufadhili,
anasema walichukua hatua hiyo
baada ya kuona tija ya maonyesho
hayo kwa nchi, hususani katika
kutengeneza wabunifu na wanasay-
ansi wengi na kuwahamasisha wa-
nafunzi kupendelea masomo hayo.

KAZI ZILIZOONEKANA

Maonyesho ya mwaka huu wa-
nafunzi walionyesha kazi za kibuni-
fu katika Nyanja za kemia, fizikia na
hisabati , biolojia na mazingira, say-
ansi ya jamii na teknolojia, anasema.

Zote zilijikita katika kutafuta
utatuzi wa matatizo katika afya,
kilimo na usalama wa chakula, ma-
wasiliano na usafirishaji, nishati na
mazingira, elimu, mahusiano ya ki-
jamii na matatizo ya kijamii.

Dokta Kamugisha anasema kuna
haja ya kufanya mabadiliko ya mas-
omo ya sayansi yawe ya vitendo ili
miradi inayobuniwa iwe na faida
kwa jamii na isaidie kuamsha ari ya
wanafunzi kusoma masomo hayo
zaidi.
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Wasiojulikana wamteka mkosoaji

HARARE, Zimbabwe

MKOSOAJI wa Rais wa Zimbabwe,
Emmerson Mnangagwa (pichani),
ametekwa nyara na watu wasioju-
likana ambao baadaye walimwachil-

ia baada ya kumtesa.

Mateka huyo ni mchekeshaji wa

mitandaoni nchini Zimbabwe, Sa-
mantha Kureya, maarufu kwa jina

la ‘Gonyeti’ alitekwa na watu wasio-

Yataka mazungumzo

juliakana akiwa nyumbani kwake jijini

Harare.

EU iliondoa Ripoti

sehemu
kubwa ya
vikwazo vya
Kiuchumi
kwa nchi ya
Zimbabwe
mwaka 2014.

Kiir, Machar

JUBA, Sudan Kusini

JUMUIYA ya Maendeleo ya
Nchi za Afrika Mashirika
(IGAD), imetaka kufanyika
Kkwa mazungumzo ya ana
kwa ana baina ya Salva Kiir
na Riek Machar.

Jumuiya ya Maendeleo
va Nchi za Afrika Mashariki
(IGAD), imemuomba Rais
wa Sudan Kusini, Salva Kiir
kuanza kugawa kiasi cha
dola za Marekani milioni
100 kilichoahidiwa kama
sehemu ya kuratibu utekele-
zwaji wa mkataba wa
amani.

Jumuiya ya IGAD ambayo
ilifanikisha kupatikana kwa
makubaliano ya amani,
imeuomba utawala wa
Juba kuwa wazi na kuweka
mchakato maalumu wa
uwajibikaji katika matumizi
va fedha za kuratibu
utekelezwaji wa mkataba
wa amani.

IGAD pia iliwataka Rais

Salva Kiir na hasimu wake
Dk Riek Machar, kupanga
kuwa na mazungumzo ya
ana kwa ana ili kupata su-
luhu ya masuala tata yaliyo-
salia ili kuanza utekelezaji
wa mkataba wenyewe.

Awali serikali ilikuwa ime-
ahidi kuanza kutoa fedha
inayohitajika kutekeleza
mkataba huo, lakini mpaka
sasa haijafanya hivyo.

Tume maalumu inayo-
simamia utekelezwaji wa
mkataba wa amani nchini
Sudan Kusini imeripoti kuwa
kati ya mwezi April na Julai
ni dola za Marekani milioni
6.5 pekee ndizo zilitolewa
kwa ajili ya usalama.

Julai mwaka huu, vion-
gozi kutoka Sudan Kusini na
Uganda walifanya mkutano
wa pamoja kwenye mji wa
Magwi ulioko Sudan Kusini,
uliolenga kujadili vitisho
vya Kiusalama na changa-
moto baina ya nchi hizo
mbili. BBC

zilisema kuwa baada ya
kutekwaalipigwa na kujeruhiwa vibaya.
Kureya ambaye pia ni mwanahabari
alielezea namna wanaume watatu
waliokuwa wamefunika nyuso zao
walivyovamia
kumchukua kwenda kumtesa.
Mwanahabari huyo amekuwa mko-
soaji wa serikali ya Emmerson Mnana-

nyumba

yake na
Mugabe.

ngwanga na jeshi la polisi kupitia vi-
chekesho vyake..

Tukio hilo linatokea miezi miwili
baada ya Zimbabwe na Umoja wa Ul-
aya (EU) kufanya mazungumzo rasmi
ya kisiasa baada ya miaka takribani
17 ya sintofahamu iliyozuka wakati
wa uongozi wa rais wa zamani Robert

Mabalozi kutoka nchi za Umoja wa
Ulaya walioko Zimbabwe walikutana

na wawakilishi wa serikali katika awa-
mu ya kwanza ya mfululizo wa mazun-
gumzo yaliyopangwa kufanyika baina
ya pande hizo mbili kujaribu kumaliza
miongo kadhaa ya vikwazo vya kiuchu-
mi kwa Zimbabwe.

EU iliondoa sehemu kubwa ya
vikwazo vya kiuchumi kwa nchi ya

Zimbabwe mwaka 2014 lakini imekuwa

Moto ukiteketeza Amazon wiki hii: PICHA MTANDAO.

Rais akataa ushauri wa nje

BRASILIA, Brazil

MSITU wa Amazon huko Brazil
ulio na umuhimu mkubwa na
ukielezewa kuwa ni ‘mapafu ya
dunia’ umeungua takribani mara
73,000 tangu Januari hadi Agosti
mwaka huu

Hata hivyo, Rais wa Brazil Jair
Bolsonaro amepingana na ushau-
ri unaotolewa na mataifa mbal-
imbali kufuatia hofu ya msururu
wa matukio ya moto Amazon.

Kitisho hicho kinatokana na
msitu huo unaotajwa kama “ma-
pafu ya dunia”, kuharibiwa na
mfululizo wa matukio ya yanay-
oibua mjadala wa nani wa ku-
laumiwa.

Rais Jair Bolsonaro amean-
dika kwenye ukurasa wa twitter
kwamba serikali yake imefun-
gua milango ya majadiliano, la-
kini kwa kuzingatia data halisi na
pande zote kuheshimiana.

Rais wa Ufaransa Emmanuel
Macron aliuita moto huo “janga
la kimataifa”, huku akitoa mwito
kwa wakuu wa mataifa yaliyoi-
nukia kiviwanda duniani, G-7 ku-

fanya kikao cha dharura kujadili
janga hilo katika mkutano wao
wa kilele unaofanyika Ufaransa.

Aliandika, “nyumba yetu in-
aungua. Kwa kweli, msitu wa
Amazon, mapafu yanayozalisha
asilimia 20 ya hewa ya Oksijen
duniani unateketea.”

Bolsonaro alijibu kwa kuan-
dika “Ninajuta kwamba Macron
anataka kujiimarisha kisiasa kwa
kutumia suala hili la Brazil na
mataifa mengine ya Amazonia.
Mawazo yake ni ya kikoloni kwa
kuyataka mataifa ya G-7 kujadili
suala hilo bila ya kushirikisha
nchi nyingine za ukanda huo”.

Bolsonaro anatoa matamshi
hayo wakati Brazil ikiwa mwe-
nyeji wa mkutano wa kikanda wa
Umoja wa Mataifa kuhusu maz-
ingira utakaofanyika mjini Salva-
dor, kuelekea mkutano wa kilele
nchini Chile, mwezi Desemba.

Jamii ya watu wanaoishi
kwenye msitu huo wameeleza
kusikitishwa kwao na namna
msitu huo unavyoteketezwa.

Handech Wakana Mura ni
kiongozi wa jamii hiyo, “Tunasiki-

haitoi msaada wa kifedha kwa serikali
hiyo. RFI

tika kwa sababu msitu huu un-
ateketea kila wakati, tunahisi hali
ya hewa inabadilika na dunia in-
auhitaji huu msitu. Watoto wetu
na sisi tunauhitaji pia.”

Wataalamu wa mazingira wa-
nasema uharibifu kwenye msitu
huo uliongezeka kwa mara tatu
ilipofika mwezi Julai taasisi ya
kitaifa ya utafiti wa masuala ya
angani, INPE ilisema.

Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa Antonio Guterres
ameeleza wasiwasi wake mkub-
wa kutokana na moto kwenye
msitu huo. Aliandika kwenye
twitter, “katika wakati ambapo
kuna mzozo mkubwa wa hali
ya hewa, hatuwezi kubeba mzi-
go mwingine wa uharibifu wa
chanzo kikuu cha oksijeni na
bayoanuwai. Ni lazima Amazon
ilindwe”.

Mapema, mkuu wa utumishi
wa rais Bolsonaro, Onyx Loren-
zoni, aliyatuhumu mataifa ya
Ulaya kwa kuongezea chumvi
changamoto za kimazingira
nchini Brazil ili kuvuruga maslahi
yake ya kibiashara. DW
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

‘ ‘Haya ni makaburi.” Aliny-
amaza kwanza na kuangalia
Kadili kana kwamba alitaka
kuyasoma mawazo yake,

mara baada ya kupokea taarifa

hiyo.

Miguu ilianza kumtetemeka.

“Sasa mimi hapa nataka unijibu
maswali yangu machache tu nita-
kayokuuliza. Ukinijibu kiufasaha
na ukweli, nitakuachia na hapa
utaondoka kwenda kuungana na
familia yako. Lakini kama ukinijibu
utumbo, utapata mkongoto ambao
hujawahi kuushuhudia maishani
mwako. Pia humu hutoondoka.
Utauawa na kuzikwa humu humu
ndani.”

Akayakumbuka maongezi hayo
aliyoyafanya masaa kadhaa yaliyo-
pita na yule jamaa baunsa. Ndipo
alipojua kuwa akifanya masihara
huenda akauawa na kuzikwa ndani
ya jumba hilo jekundu.

Sasa alitambua kuwa lengo la
kuletwa pale ni kuonyeshwa maka-
buri ya watu wengine waliowahi
kuingizwa kwenye jumba hilo.

“Makaburi haya wamezikwa
watu ambao jeuri. Waliokuwa wa-
najifanya wajanja na hawataki ku-
jibu ukweli maswali waliyoulizwa.

Sasa na wewe kama unataka
uzikwe humu, jifanye mjanja. Inabi-
di ujibu maswali yote kwa ufasaha
na ukweli.” Alisema huku mkono
ukimshika tena Kadili baada ya
kuachia kwa sekunde kadhaa.

“Tena hawa wote wanazikwa
wakiwa hai. Wanafia humo humo
kaburini. Mimi nilitaka kukuonye-
sha tu, kwa hiyo yule jamaa akija
tena kukuuliza maswali yake, usim-
danganye, mjibu sahihi, umesikia?”

Kadili hakujibu kitu. Hakujua
sasa ni jibu gani ambalo walitaka
kutoka kwake. Ana uhakika kuwa
alijibu maswali yote kwa ufasaha,
na hakuongopa hata chembe.

Aseme ni kweli ana mahusiano
na Edina wakati si kweli? Na kama
akijibu hivyo ndiyo itakuwa salama
yake kutoka ndani ya jumba jekun-
du akiwa hai? Aliwaza.

Akaona kuwa hata akisema ni
kweli ana uhusiano na Edina ndiyo
atakuwa amejichongea kabisa,
hivyo akaona heri nusu shari kuliko
shari kamili.

“Kama wamedhamiria kuniua,
nikisema kweli au si kweli wata-
niua tu. Ni bora nisimame kwenye
msimamo wangu kwa sababu cho-
chote kile nitakachokisema hak-
itoaminika.” Aliwaza.

Wakati huo mkono wa jamaa
yule ulikuwa kwenye mkono wa
Kadili. Alimvuta na kumrejesha
kwenye selo yake. Akakaa chini
kusubiri hatma yake.Ghafla ali-
ingia yule baunsa wa mwanzo.
Kama kawaida mkononi alikuwa

HADITHI
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Tena hawa
wote wa-
nazikwa
wakiwa hai.
Wanafia
humo humo
kaburini.
Mimi nili-
taka kukuo-
nyesha tu,
kwa hiyo
yule jamaa
akKija tena
kukuuliza
maswali
yvake, usim-
danganye,
mjibu sahihi,
umesikia?

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

ameshikilia mkanda wa suruali ambao
tayari ulikuwa umeshamuonja Kadili
hapo mwanzo.

“Nadhani umeona ulichoenda kuo-
nyeshwa.” Alivunja ukimya. Kadili haku-
jibu chochote, bali alimuangalia kihu-
ruma huku akiwa amejikunja.

“Nakuuliza kwa mara nyingine, Edina
una uhusiano naye gani?” Alihoji kwa
mesisitizo na sauti ya kutisha.

“Bwana mkubwa, mimi nilishaeleza
tangu awali, mimi ninatoka kwenye fa-
milia masikini sana, siwezi kuwa na uhu-
siano wa kimapenzi na Edina. Alikuwa
patna wangu wakati wa kucheza muziki
tu...” Kabla hajamalizia, alistukia amepig-
wa na kitu mabegani. Maumivu makali
kana kwamba anaunguzwa na moto yal-
impata. Alilia kwa uchungu mkubwa. Ali-
garagara kwa maumivu licha ya kwamba
chini ya sakafu kulikuwa na maji. Ndipo
alipogundua kuwa alikuwa amepigwa
na mkanda wa suruali.

Alikuwa ni kama ameshachoka na
mateso. Alidhohofu pia kwa njaa, kwani
tangu afike hapo, si tu kwamba alikuwa
hajala chakula, bali hata maji hakuwahi
kutia hata tone kinywani.

“Hutaki kujibu swali langu siyo? Una-
nidanganya ee.”

Kadili alimuangalia baunsa yule kwa
jicho la huruma na kukata tamaa, Akaji-
kuta akitamka.

“Mimi nilichoongea ni kweli na kama
hautaki au haukikubali hicho, basi niue
tu, mimi niko radhi. Bora kufa kuliko
kuteseka hapa na mateso haya, baridi

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

pamoja na njaa kwa kitu ambacho si-
jafanya.”

Maneno yale alionekana kumuingia
vilivyo baunsa. Pamoja na ukatili wake,
alimuangalia Kadili kwa jicho kali, lakini
kwa mbali likichanganyika na la huruma.

Alisogea nyuma hatua mbili, akageuka
na kuufuata mlango. Aliufungua akatoka
na kuufunga kwa nguvu.

Alijua sasa amekwisha. Kama akirudi
kwa mara ya tatu kinachofuata ni ku-
uawa kama si kwenda kuzikwa hai kwe-
nye makaburi yaliyo katikati ya bustani
ya jumba lile jekundu.

Alimuwaza mama yake yuko katika
hali gani saa hizi. Alimkumbuka rafiki
yake Meze na dada zake. Aona kabisa
kuwa atauawa bila maiti yake kupati-
kana. Kama ingekuwa uwezo wake an-
gewaomba watesi wake wakimuua, basi
wafanye uungwana maiti wakaitupe
karibu na nyumbani kwao usiku wa
manane ili uzikwe na familia yake.

“Unajua wewe mbishi sana.” Ilikuwa
ni kauli ya kwanza aliyoisikia kwa mtu
mwingine aliyeingia kwenye selo hiyo
kwa gjili ya kumtoa ndani, lakini haiju-
likani anapopelekwa.

Hakuwa yule baunsa aliyekuwa
akimuuliza maswali na kupiga kwa
mkanda wa suruali. Na wala si yule
jamaa kibonge aliyemtembeza kwenye
bustani na makaburi ndani ya jumba lile.

Kwanza huyu alikuwa kijana zaidi ku-
liko wenzake. Lakini hakuwa na mwili

#zamba
0656122770

mkubwa. Kadili alifuatana na kijana yule
mpaka kwenye chumba kimoja amba-
cho ni kama stoo vile. Hata hivyo kuli-
kuwa na viti viwili vya chuma.

“Kaa hapa, nakuja.” Tlikuwa ni kauli ya
kijana yule aliyeonekana pia ni mpole na
hakumchukulia Kadili kama mhalifu.

Dakika tano zilipita, aliingia msichana
mmoja mwembamba mrefu aliyebeba
sinia lililokuwa na chakula. Hakikuwa
kingi sana, lakini kilinukia kiasi cha kum-
fanya mate kumvuja Kadili, ukichukulia
kuwa alikuwa na njaa kwa muda mrefu.

Chakula kiliwekwa kwenye kiti king-
ine. Hakuongea kitu chochote zaidi ya
macho yake kumtazama sana Kadili na
yalikuwa yakiongea kuwa ‘hiki ni chaku-
la chako’. Ulikuwa ni wali na nyama
iliyopikwa vizuri. Pembeni kulikuwa na
mboga za majani, matunda, maziwa na
maji ya kunywa.

Kadili alianza kula kwa pupa kuto-
kana na njaa aliyokuwa nayo bila hata
kumuangalia msichana yule aliyekuwa
akiondoka huku akimtazama Kadili kwa
makini na mshangao.

Ndipo alipogundua kuwa hakuwa
amekula tangu jana yake mchana. Muda
huo ilikuwa ni jioni majira ya saa 10 hivi
kwa jinsi alivyoliona jua alipotolewa selo
na kijana yule.

Kitu pekee alichokumbuka ni kwamba
wakati anachukuliwa nyumbani alikuwa
anakula ugali na hata hivyo aliondoka
akiwa bado hajamaliza.

Itaendelelea Jumamosi
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Mustafi, Elneny mkiondoka
itapendeza sana - Arsenal

LONDON, England

UNAI Emery amesema kwamba
ni bora Shkodran Mustafi na
Mohamed Elneny wakaondoka
Arsenal kabla ya kufungwa kwa
dirisha la usajili, kwa ajili ya kui-
marisha vipaji vyao.

Kati yao hakuna aliyekuwa
sehemu ya kikosi hicho msimu
huu na sasa kocha wa Arsenal,
Emery amedokeza kwamba,
tayari amewaambia wawili hao
ni kama hitaji la ziada kikosini
hapo.

“Tuna wachezaji aina kama

yao na wao wanajua hali halisi.
Kwa mfano, Elneny na Mustafi,
wanajua hali yao kwenye kikosi,”
alisema Emery kuelekea kwenye
mchezo wao dhidi ya Liverpool
leo Jumamosi, wakati akizun-
gumza na Sky Sports.

“Nataka wachezaji wawe na
furaha hapa, nataka wachezaji
wawe mashujaa hapa, na mwaka
jana kwa mfano Mustafi na Mo,
walipokuwa hawachezeshwi ha-
wakuwa na furaha.

“Nimezungumza nao mara
kadhaa mwaka jana kuhusu hali
hii na nafikiri walichukua ma-

zungumzo yangu kuwa chanya
na nawashauri waondoke, wa-
naweza kupata furaha sehemu
nyingine.

“Ni wachezaji wakubwa, lakini
hapa nafasi yao kutokana na hali
halisi ni ndogo, hawataweza ku-
pata nafasi ya kucheza mara kwa
mara.

“Nimezungumza nao na ku-
waambia hali ilivyo na wenyewe
wanajua, wanatakiwa kwenda
kucheza katika timu nyingine
ili kuthibitisha ubora wa vipaji
vyao, kwani nafasi yao hapa ni
ndogo.”

MARTIAL
AFURAHIA
UPATINA NA
RASHFORD

MANCHESTER, England

msimu huu.

AADA ya kuanza vizuri pamoja msimu huu,
Anthony Martial ameiambia Sky Sports nam-
na uhusiano wake na Marcus Rashford una-
vyowasukuma washambuliaji hao kuendelea
kuimarisha viwango vyao.

Wachezaji wote wameingia msimu huu wa 2019/20
wakiwa na pointi ya kujiimarisha na wamepewa nafasi
ya kufanya hivyo, huku Romelu Lukaku akiwa ame-
waachia nafasi baada ya kuondoka.

Wachezaji hao wawili kwa pamoja wamefunga ma-
bao manne kwenye mwanzo wa Ligi Kuu ya England

“Kwenye mazoezi, tuna mashindano kati yetu ya ku-
funga mabao,” alisema Martial akilambia Sky Sports.

“Tunapimana nani anaweza kumaliza kuwa mfun-
gaji bora. “Nani anashinda? Ndio, hilo linategemea...
muda wingine ni yeye, muda mwingine mimi. Kwenye
mechi, Marcus anapenda kucheza katikati, kama mimi.
Wote tunakuwa na jukumu moja uwanjani.

“Hii ni nafasi yetu kuonyesha ubora wetu katika
klabu hii kubwa kabisa duniani, na naamini kwamba
ushirikiano wetu uwanjani utakuwa msaada mkubwa
zaidi kwa timu msimu huu.”

Oxlade-Chamberlain asaini
mkataba mpya Liverpool

LIVERPOOL, England

ALEX Oxlade-Chamberlain
amesaini mkataba mpya wa
kuendelea kucheza hapo Liv-
erpool utakao muweka hadi
mwaka 2023.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26, ambaye
alijiunga na Klabu hiyo kwa
pauni milioni 35 kutoka
Arsenal Agosti 2017, alisaini
mkataba huo hapo Melwood
Alhamisi. Kiungo huyo miezi
yake 24 aliyokaa hapo An-
field imekuwa haina mafani-
kio kwa kiasi fulani.

Alikuwa nguzo muhimu
mwanzoni mwa msimu,
hasa katika mechi za Ligi na
ushindi wa kwenye Ligi ya

Mabingwa Ulaya dhidi ya
Manchester City kabla ya
kuumia mguu dhidi ya Roma
Aprili 2018.

Oxlade-Chamberlain ali-
husika katika mechi nne tu
katika kikosi hicho msimu
wa mwaka 2018-19 baada ya
kupona.

Na ameanza katika mechi
mbili za Ligi Kuu msimu huu
na kuonekana kama mmoja
wa wachezaji muhimu kwa
kocha, Jurgen Klopp.

“Ni kitu ninachokiona
kama nafasi nzuri kwangu,
natumaini nitakuwa na
kiwango bora zaidi hapa,”
alisema Oxlade-Chamberlain
akiiambia tovuti ya klabu
hiyo.
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Aubameyang:
Fowadi Arsenal
sawa na Liver

LONDON, England

PIERRE-Emerick Aubameyang anaamini
Arsenal wana zana za kuweza kulin-
gana na washambuliaji watatu ambao
waliiwezesha Liverpool kutwaa ubing-
wa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu

uliopita.

Timu pekee zilizoshinda mechi zake
zote mbili za mwanzo za Ligi Kuu ya
England msimu huu, Liverpool na Arse-
nal zinakutana leo Jumamosi kwenye
mchezo utakaopigwa pale kwenye

dimba la Anfield.

Arsenal walichapwa mabao 5-1 katika
mchezo wao wa mwisho nyumbani
kwa Liverpool, lakini wameanza msimu
huu vizuri na wanaweza kucheza kwa
pamoja, Aubameyang, Alexandre Laca-
zette na Nicolas Pepe kwenye safu yao

ya ushambuliaji.

Inaweza kutengeneza safu hatari
zaidi ya ushambuliaji dhidi ya ile ya
Liverpool inayoongozwa na Mohamed
Salah, Sadio Mane na Roberto Firmino.

“Kama tulivyoona msimu uliopita,
Liverpool inacheza na washambuliaji
watatu mbele na wanacheza vizuri
mno,” amesema Aubameyang akiiambia

Sky Sports.

“Kwa nini sio sisi? Nafikiri tunaweza

kufanya hivyo.

“Utakuwa mchezo mgumu dhidi ya

Salah, Mane na Firmino.

“Ni wachezaji wakubwa. Mara zote
wanajaribu kwenda mbele na kujaribu
kufunga mabao na kusaidia. Ni moja
kati washambuliaji bora duniani.”

Aliongeza: “Naona mfano. Pepe na
mimi, ni wachezaji wenye kasi kama
ilivyo kwa Mane na Salah, huku Laca ni
mchezaji anayeweza kukaa na mpira na
kwa uhakika ni mzuri kama Firmino.

“Hivyo, tunaweza kusema, tunakar-

ibia kuwa imara zaidi.”

Ribery kucheza hadi miaka 40

ROME, Italia

FRANCK Ribery ana matumaini
ya kucheza hadi zaidi ya umri wa
miaka 40 baada ya kujiunga na
Fiorentina, lakini akasema hana
nia ya kuwa mpizani wa Cristiano
Ronaldo.

Miaka 12 ya Ribery kukaa pale
Bayern Munich ilimalizika wakati
mkataba wake ulipomalizika
mwishoni mwa msimu wa 2018-
19, ambapo alishinda taji la tisa la
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga.

Winga huyo wa zamani wa

Ufaransa, amesaini mkataba wa
miaka miwili kucheza pale La
Viola.

Na Ribery, ambaye anapanga
kufuata nyayo za mkongwe wa
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Franc-
esco Totti, anatarajia kuiongoza
Fiorentina kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

“Tumekuwa na makubaliano
ya muda mrefu, lakini nina fura-
ha kubwa kuwa hapa Florence,”
alisema mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 36.

“Nimeona hamasa kubwa na
kujiamini, ndio maana nimeamua

kuwa hapa. Kiuhalisia mke wan-
gu amenisaidia kufanya chaguo
hili, kwa sababu familia yangu ni
muhimu mno.

“Nina ari kubwa, mara zote na-
taka kucheza. Nina mkataba wa
miaka miwili na nataka kuwasaid-
ia wachezaji vijana. Nataka kutoa
kitu fulani kwa klabu, nataka
kuwarudisha Fiorentina kwenye
tatu bora katika msimamo.

“Nimekuja hapa kuisaidia timu,
ambayo ni Fiorentina. Siko hapa
kushindana na Ronaldo. Serie A
ni mashindano makubwa na kuna
wachezaji wengi wazuri.”

NEYMAR

PARIS, Ufaransa

AADA ya Klabu ya Barcelona ku-

kataliwa kwa ofa ya kumrudisha

kwa mkopo, Neymar kutoka PSG,

wakaamua kutoa ofa ya pauni mil-
ioni 137, lakini nazo zimekataliwa.

Mabingwa hao wa Ufaransa wanataka
kulipwa pauni milioni 229 kwa ajili ya ku-
muachia mchezaji huyo wa kimataifa
wa Brazil ili aweze kurudi Hispania.

Wakati Barcelona ikienda chini ya
¥ dau la pauni milioni 198 ililomuuza

~ |\ Neymar kwenda PSG mwaka 2017,

: PSG inataka kumuuza nyota huyo
kwa faida zaidi na inatazamiwa
Barcelona itarudi tena siku

chache zijazo.

Neymar alishatibuana na uon-
gozi wa PSG na kufikia kuomba
kuondoka kwenye klabu hiyo.
Huku Rais wa PSG akisema wa-
mechoshwa na vituko vya staa
huyo.

Barcelona ina nafasi ya wiki
chache hadi kufikia Septemba 2,
mwaka huu kuweza kumrudisha
Neymar kwenye kikosi chake na in-
aaminika itarudi na dau jingine.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SANCHEZ KUIGHARIMU UNITED

MANCHESTER United inakabiliwa na gharama ya
pauni milioni 12 za kumlipa mshahara Alexis Sanchez,
30, msimu huu, hata kama nyota huyo wa kimataifa
wa Chile atajiunga na Inter Milan kwa mkopo kabla ya
dirisha la usajili Ulaya kufungwa. (ESPN)

INTER YAKWAMA KWA VIDAL

BARCELONA imekataa ofa kutoka Inter Milan ya kui-
pata saini ya kiungo wa kimataifa wa Chile, Arturo Vidal,
32, kwa mkopo. (Mundo Deportivo)

BAYERN KUMPIGA BEI BOATENG

BAYERN Munich imefungua milango ya kumuuza beki
Jerome Boateng, kwa pauni milioni 22. (Mail via Marca)

LLORENTE AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United inakaribia kukubali dili la kuinasa
saini ya mshambuliaji wa zamani wa Tottenham na Hispa-
nia, Fernando Llorente, 34. (Gazzetta dello Sport - via Star)

CABALLERO ATAKIWA MADRID

KIPA wa Chelsea, Muargentina Willy Caballero, 37,
anatakiwa na Real Madrid. (Marca - in Spanish)

SILVA APIMWA AFYA MONACO

KIUNGO wa Leicester City, Adrien Silva, jana alikwea
pipa kuelekea Monaco kufanyiwa vipimo vya afya. Silva,
atasajiliwa kwa mkopo msimu huu. (Daily Telegraph)

MADRID WAMFUATA NEYMAR

UJUMBE kutoka Real Madrid upo Ufaransa kufanya
mazungumzo na Paris St-Germain kuhusu uwezekano
wa kuinasa saini ya Neymar, 27. (Marca - in Spanish)

LANZINI ANOGEWA WEST HAM

MSHAMBULIAJI wa West Ham, Muagentina Manuel
Lanzini, amesema anataka kuongeza mkataba wake wa
kuendelea kubaki na ‘Hammers” hao na kwa sasa wapo
kwenye mazungumzo. Lanzini, 26, mkataba wake wa
sasa unamalizika majira ya joto yajayo. (Sky Sports)

PEP ATAANZA DHIDI
YA LIVERPOOL- EMERY

® @ ® Kiwango chake binafsi kimeendelea vizuri, leo
anaweza kupata dakika nyingi zaidi, kitu muhimu...

LONDON, England

APEWA DAU LA LUKAKU

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer,
atakuwa tayari kutumia pauni milioni 75 katika dirisha
la usajili Januari, ambazo zimepatikana kwa kumuuza
mshambuliaji Mbelgiji Romelu Lukaku, 26, aliyejiunga na
Inter Milan mapema mwezi huu. (Talksport)

maandalizi ya msimu mpya hapo Ar-
senal.

Lakini Emery amefunguka kush-
awishika na kuona anastahili kumpa
majukumu Pepe dhidi ya Liverpool

lakini kweli maendeleo yake yame-
kuwa mazuri na amekuwa mzuri kwa
timu na kwake.

“Kitu muhimu zaidi ni kuzoea na
kumsaidia ajisikie rahisi na furaha

OCHA Unai Emery ameweka
wazi kuwa leo yupo tayari
kumwanzisha mchezaji

wake aliyesajiliwa kwa reko-
di ya dau kubwa klabuni hapo, Nico-
las Pepe wakati Arsenal itakapoivaa
Liverpool kwenye mechi ya Ligi Kuu
England.

Mshambuliaji huyo wa
Ivory Coast alitua Ar-
senal kwa dau la euro

milioni 72 akitokea Lille
siku za mwisho kabla ya
dirisha la usajili kufung-
wa na alicheza wakati
wakishinda dhidi ya New-
castle United na Burnley.
Kocha wa Gunners, Emery ame-
kuwa akikataa kumwanzisha winga

huyo mwenye umri wa miaka 24,
kutokana na kukosa mechi nyingi za

wakati huu timu hizo mbili pekee ze-
nye rekodi ya asilimia 100 ya kushinda
mechi zote za Ligi Kuu msimu huu, ziki-
kutana kesho katika Uwanja wa Anfield.

“Kitu muhimu ni kama binadamu,
ni kumsaidia yeye na familia yake ku-
jisikia furaha hapa. Kwa sasa ana wiki
tatu za kufanya kazi hapa na sisi,” Em-
ery alimzungumzia Pepe.

“Hajajiandaa kwa msimu mpya
hapa, lakini maendeleo yake yanaone-
kana kuwa mazuri. Kwa mfano, katika
mechi ya kwanza, alicheza dakika 15
pale Newcastle, kisha akacheza daki-
ka 45 dhidi ya Burnley.

“Nadhani kiwango chake binafsi
kimeendelea vizuri. Kwa Jumamosi
(leo), labda anaweza kupata dakika
nyingi zaidi.

“Nitakwenda kuamua kesho (leo),

kuwa na sisi.”

Emery, ambaye pia jana alitarajiwa
kufanya maamuzi kuhusu kuwapo
kwa Mesut Ozil (aliyekuwa mgonjwa)
na Granit Xhaka (majeraha ya mguu),
ameiongoza Arsenal kushinda mechi
mbili za ufunguzi za ligi kwa mara ya
kwanza katika kipindi cha muongo
mmoja.

Lakini katika mechi ya mwisho
Arsenal kwenda Anfield walichapwa
mabao 5-1 na kikosi hicho cha Jurgen
Klopp, na Emery amesema jaribio
dhidi ya Wekundu hao ni fursa kwa
kikosi chake kuonyesha ubora.

“Kila mechi ni changamoto kubwa
na kila mechi ni kwa ajili yetu kuji-
andaa vizuri iwezekanavyo. Wazo ni
kuendelea kutengeneza kwa namna
yetu na staili,” aliongeza.

BENTEKE, PALACE WATETA

MSHAMBULIAJI Mbelgiji Christian Benteke, 28, na

kiungo Muingereza James Tomkins, 30, wapo katika
mazungumzo ya kuongeza mkataba na Crystal Palace.
(Guardian)

LILLE YAJIAMINI KWA SANCHES

LILLE inaamini itainasa saini ya kiungo Mreno Renato

Sanches, 22, kutoka Bayern Munich. (LEquipe)

CITY YAMKOMALIA ALMADA

MANCHESTER City inamfuatilia kwa karibu kiungo

wa Velez Sarsfield, Muargentina Thiago Almada, 18, am-
baye bado hajaongeza mkataba na klabu hiyo. (A Bola,
via Manchester Evening News)
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Marefa Ligi Z'bar
waanzia darasani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Zaidi ya waamuzi 65 wa wilaya
saba za Unguja wanatarajia kushiriki
mtihani wa utimamu wa mwili na
masomo darasani na watakaofaulu
ndio watakaochezesha mechi za Ligi
Kuu visiwani Zanzibar, imeelezwa.

Mtihani huo ambao unatarajiwa
kufanyika katika Uwanja wa Amaan
visiwani hapa, utatanguliwa na upi-
maji wa afya zoezi ambalo litafanywa
na daktari kutoka Jeshi la Kujenga
Uchumi, JKU.

Katibu wa Kamati ya Waamuzi wa
Soka Zanzibar (ZAFRA), Muhsini Ali
Kamara, alisema mtihani huo utawa-
shirikisha waamuzi wa Unguja pekee
kwa kuwa kwa upande wa Pemba
wao tayari wameshafanyiwa.

Alisema maandalizi kwa ajili ya
mtihani huo yapo vizuri na waamuzi
hao baada ya kumaliza mtihani huo
wa utimamu wa mwili watashiriki
mafunzo ya darasani yatakayofanyi-
ka kwa muda wa siku tatu.

Aidha, alisema mtihani wa uti-
mamu wa mwili utaanza saa 1:00 asu-
buhi na waamuzi watakaofaulu ndio
watakaochezesha Ligi Kuu Zanzibar
na si vinginevyo.

Alisema ili mwamuzi aweze kufaulu
na kuchezesha ligi, lazima awe ame-
fikia viwango viwili ikiwamo kupasi
mtihani wa utimamu wa mwili na
masomo ya darasani.

Tanzania U-15
yatolewa Cecafa

Na Somoe Ng'itu, ASMARA

TIMU ya Soka ya Taifa ya vijana ya
umri chini ya miaka 15 (U-15), imey-
aaga mashindano ya Afrika Mashariki
na Kati baada ya kukubali kichapo
cha mabao 2-1 kutoka kwa wenzao
wa Rwanda katika mchezo wa Kundi
B uliochezwa jana mchana kwenye
Uwanja wa Asmara nchini Eritrea.

Kutokana na matokeo hayo, Rwanda
imefikisha pointi tisa na ina mechi
moja mkononi dhidi ya Uganda wakati
Tanzania yenye pointi tatu itakamili-
sha mechi zake za hatua ya makundi
kwa kuikabili Ethiopia hapo kesho.

Rwanda imeungana na Kenya na
Burundi kutoka Kundi A kutinga hatua
hiyo ya nusu fainali ambayo itaanza
kuchezwa Jumatano mjini hapa huku
timu sita, wakiwamo wenyeji wakire-
jea nyumbani.

Mabao ya Rwanda katika mchezo
huo wa jana uliochezeshwa na refa,
Lemma Niguissie kutoka Ethiopia
yalifungwa na Kennedy Hoziyana
dakika ya tano na la ushindi liliwekwa
kimiani na Eric Iramiye dakika ya 33.

Rabin Sanga aliifungia Tanzania bao
pekee katika mechi hiyo katika dakika
ya nane kwa njia ya penalti baada ya
Joseph Fundusho kufanyiwa faulo
katika eneo la 18 na beki wa Rwanda.

Kocha wa Tanzania U-15, Maalim
Saleh, alisema baada ya mchezo
huo kuwa kikosi chake hakikuwa na
bahati katika mechi hiyo kwa sababu
walitengeneza nafasi nyingi, lakini
walishindwa kuzitumia vema.

NADO AREJEA, CHILUNDA
AWAPANIAWAHABESHI

Na Mwandishi Wetu

AKATI Azam FC ikizidi kui-

marika kuelekea mechi

yao ya leo ya marudiano ya

Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Fasil Kenema, kufuatia kurejea
kwa mshambuliaji wao, Iddi Suleiman
‘Nado’, straika anayekuja juu kwa sasa wa
timu hiyo, Shaaban Chilunda, amesema
anachokitaka leo ni matokeo chanya tu
na si vinginevyo.

Nado aliikosa mechi ya Ngao ya Jamii
waliyokubali kulala kwa mabao 4-2 dhidi
ya Simba Jumamosi iliyopita, lakini juzi
Nipashe lilimshuhudia akiwa mazoezini

na wenzake akijifua tayari kwa mchezo
huo utakaopigwa Uwanja wa Chamazi leo
saa 10:00 alasiri.

Kurejea kwa Nado kunaongeza matu-
maini kwa Azam FC kuweza kupata ma-
tokeo katika mechi hiyo ambayo wana-
takiwa kushinda zaidi ya mabao 2-0 ili
kuweza kusonga mbele kufuatia mechi
iliyopita kukubali kipigo cha bao 1-O ugen-
ini, Ethiopia.

Katika hatua nyingine, Chilun

da amesema kazi yake
kubwa leo yeye na wachezaji
wenzake ni kushirikiana na
kuhakikisha wanashinda.

“Tunahitaji mashabiki kutuunga mko-
no, waje uwanjani kwa wingi kwani tuna
kazi kubwa ya kufanya kuweza kupata
matokeo,” alisema straika huyo aliyefunga
bao la kwanza wakati wakilala 4-2 dhidi ya
Simba.

Tayari Azam imetangaza viingilio vya
mechi hiyo kuwa vitakuwa Sh. 3,000 kwa
majukwaa ya mzunguko wakati VIP A na
B ni Sh. 10,000 na Sh. 5,000 tu.

Kwa kila atakayeingia uwanjani leo ata-
kutana Ice Cream ya Ukwaju mlangoni na
tiketi za mchezo huo zinapatikana kwenye
vituo vya Magomeni Ice Cream Center,
Azam Shop Kariakoo, Mbagala Rangi Tatu
na kama zikibaki zitauzwa uwanjani leo.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali wa Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar, Simai Mohammed Said, akiwasalimia wachezaji wa Yanga alipowatembelea
mazoezini mjini Gaborone, Botswana juzi. Simai ambaye pia ni Mwakilishi wa
jimbo la Tunguu, Zanzibar yupo Botswana kwa ziara ya kikazi wakati Yanga leo
itamenyana na wenyeji, Township Rollers katika mchezo wa marudiano wa Ligi

ya Mabingwa Afrika. PICHA: MTANDAO

g By

TPBL
yaanika
mabadiliko
Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Ligi Kuu ikianza leo, Bodi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara (TPBL)
imetangaza kubadili baadhi ya mfu-
mo wa uendeshaji ambapo suala la
wachezaji wa kigeni na mavazi ya
makocha yameguswa.

Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi,
Boniface Wambura akizungumza na
waandishi wa habari juzi jijini Dar
es Salaam, alisema mabadiliko hayo
yanaendana na mpango wa kubore-
sha ligi hiyo. Wambura alisema, kwa
upande wa wachezaji wa kigeni ha-
watapewa leseni za kucheza mpaka
pale watakapopatiwa vibali vya
makazi na kazi, pia wachezaji wote
wa kigeni watakaosajiliwa msimu
ujao lazima wawe wanacheza timu
za taifa au Ligi Kuu nchini mwao.

“Klabu zote za Ligi Kuu zinatakiwa
zisajili wachezaji watatu wa kutoka
U-20 na wapatiwe nafasi ya kucheza,
aidha timu za Ligi Kuu zitapungua
kutoka 20 za sasa hadi 16 katika mis-
imu miwili ijayo, tunaanza kupungu-
za timu mbili msimu ujao kisha mbili
nyingine katika msimu unayofuata,
lakini michezo ya mchujo (Play
Off’) itakuwapo kama kawaida, pia
tunahitaji Ligi Daraja la Kwanza na
la pili ichezwe kwa ligi moja na si ya
makundi kama ilivyo sasa,” Wam-
bura alisema.

Alisema katika mabadiliko hayo,
timu mwenyeji ndiyo itakayotakiwa
kuandaa gari la wagonjwa katika
mchezo husika pamoja na waokota
mipira na iwapo timu mwenyeji
haitafanya hivyo itapokonywa pointi
na makatibu wake kupewa adhabu.

“Tumefanya hivi kwa kuwa timu
mwenyeji huchukua asilimia 60
ya mapato, vilevile kamishna wa
mechi anatakiwa ajue mapema vazi
la benchi la ufundi katika mkutano
kabla ya mechi (pre-match meet-
ingi)na kama kocha atavaa tofauti
ijulikane mapema na avae vizuri na
akivaa tofauti kamishna ataruhusi-
wa kumuondoa.
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Sababu KMC FC
kutupwa nje Caf

Na Adam Fungamwango

TIMU ya KMC inayomilikiwa na Manispaa
ya Kinondoni, imesukumizwa nje ya mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho barani Afrika
kwa kuchapwa mabao 2-1 na AS Kigali ya
Rv\/anda mechi ikichezwa kwenye Uwanja

KMC, ambayo kwenye mechi ya kwanza
iliyochezwa Kigali nchini Rwanda, ilila-
zimisha sare ya bila kufungana, lakini
ikashindwa kufanya hivyo nyumbani mbele
ya mashabiki wake.

Inaonekana wazi KMC iliathiriwa zaidi na
muda wa kuanza mechi kwani ilichezwa saa
tisa mchana na kusababisha wachezaji wake
kuchoka mapema kwa kuishiwa pumzi.

Kikosi cha Yanga. PICHA: MAKTABA

Yanga yaachiwa myji,
Simba waitana Taifa

Na Mwandishi Wetu

AKATI Yanga ikitarajia kushuka

dimbani Botswana leo kwenye

mechi ya marudiano ya Ligi

ya Mabingwa Afrika, wemeen-

delea kuufurahia mji wa Gaborone baada

ya wenyeji wao kuukimbia kwa muda,

huku watani zao, Simba wenyewe wakiita

mashabiki kuutapisha Uwanja wa Taifa uzi
mwekundu kesho.

Township Rollers mapema wiki

hii ilituma maombi Shirikisho la

Soka Afrika (Caf) ikiomba

mechi hiyo isichezwe Uwanja

wa Taifa, Gaborone na bada-

la yake ikachezwe Uwanja

wa University of Botswana

(UB), ambao unachukua

tariban watazamaji 10,000,

lakini ilikataliwa kutokana na

kuchelewa kutuma ombi hilo.

Hata hivyo, baada ya kukataliwa ombi

Kama vile haitoshi, timu hiyo ilionekana
haina wachezaji wenye viwango vikubwa,
hasa wa kigeni ambao mara nyingi huone-
kana kuzibeba sana timu za Tanzania kwe-
nye michuano ya kimataifa ya klabu.

Mchezaji aliyeonekana kuwa na kiwango
kikubwa kuliko wenzake alikuwa ni Mrundi
Yusuph Ndikumana, huku wengine wakiwa
hawana jipya la kuisaidia timu.

AS Kigali walianza kulitia msukosuko
lango la KMC dakika ya 18 wakati Ndiku-
mana alipookoa kwa kisigono mpira ulioku-
wa tayari umeshamchanganya kipa Juma
Kaseja ukielekea wavuni.

® ® ® Township Rollers yaikimbia, morali wazidi
kupanda, huko Msimbazi wataka uwanja utapike...

hilo huku tayari ikiwa imeutoa ule wa
Uwanja wa Taifa, Gaborone kwa Yanga
kujifua, ambao mechi itachezwa leo, walia-
mua kuukimbia mji na kutoa nafasi kwa
Yanga kujivinjari bila presha.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Freder-
ick Mwakalebela, akizungumza jana kue-
lekea mchezo huo wa leo, alisema wame-
furahi kuachiwa mji na kwamba hawana
presha ya figisufigisu kutoka kwa wenyeji
Wwao.

“Tunafurahi kwani sasa tunatawala mji
kama wenyeji, ingawa hiyo haiwezi kuwa
sababu ya kusema tunaweza kushinda, ila
hakuna fitina yoyote na leo (juzi) tume-
waruhusu wachezaji wetu kwenda kutem-
bea kusoma mazingira ya mji.

“Kocha, Zahera amependekeza hivyo
baada ya programu yake ya mazoezi,”
alisema.

Alisema wachezaji wana ari ya ushindi
na juzi walitembelewa na Naibu Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Simai Mohammed
Said, na kuwapa hamasa ya kufanya vizuri
kuelekea mchezo wa leo.

Kwingineko kwa upande wa Simba im-
eendelea kujifua kuelekea mechi yao dhidi
ya UD Songo itakayopigwa Uwanja wa Taifa
kesho ikiwa ni baada ya ile ya awali ugenini
nchini Msumbiji kumalizika kwa sare tasa.

Simba imewaita mashabiki wake ku-
jitokeza kwa wingi uwanjani na kuujaza
Uwanja wa Taifa ili kuwapa presha wapin-
zani wao UD Songo.

Afisa Habari wa Simba, Haji Manyara,
kupitia mtandao wake wa Instagram, jana
alitoa wito kwa mashabiki wa klabu hiyo si
tu kujitokeza uwanjani, bali pia wahakik-
ishe uwanja mzima unatapika jezi nyekun-
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du.

“Jumapili hii (kesho), vaa Kisimba huku
mbele tumewava kampuni inayotudhami-
ni!! Unakujaje uwanjani huku hujavaa jezi
yako?” Alihoji Manara akiwataka mashabi-
ki wa timu hiyo kuvaa jezi mpya za msimu
huu.

Simba inahitaji ushindi wowote ili ku-
songa mbele katika michuano hiyo na
kama ikisonga mbele itakutana na mshindi
kati ya FC Platinum ya Zimbabwe na Nya-
sa Bullets ya Malawi ambayo leo itakuwa
ugenini ikisaka matokeo baada ya mechi
ya awali kulazimishwa sare tasa nyumbani.

Kwa upande wa Yanga, ikifanikiwa ku-
songa mbele itakutana na mshindi wa
mechi kati ya Green Mamba ya Eswatini
na Zesco ya Zambia ambayo leo inahitaji
tu kulinda ushindi wake wa mabao 2-0 il-
ioupata katika mechi ya kwanza ugenini.
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