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Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika (AUC), Moussa Faki Mahamat, baada ya kuwasili Ikulu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Presha juu, chini mawaziri Zanzibar
Na Mwandishi Wetu

NI presha kupanda na kushuka 
kwa mawaziri Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ). Ndivyo hali inavy-
oonekana baada ya Rais Dk. Hus-
sein Mwinyi kuvunja ukimya kwam-
ba mabadiliko ndani ya baraza hilo 
ni lazima na hayaepukiki. 

Rais Dk. Mwinyi ameweka bayana 
kuwa wananchi watarajie kufanyika 
mabadiliko hayo huku akisisitiza 
kuwa utendaji mzuri wa kazi ndio 
utakaombakisha waziri kwenye 
baraza hilo.

Licha ya kugusia mabadiliko kwe-
nye baraza, pia amesema yatawa-
husu watendaji wengine kwenye 
taasisi na mashirika ya umma.

Akizungumza na wahariri wa 
vyombo vya habari Ikulu, Zanzibar 
jana, Rais Mwinyi alisema uzoefu 
wake wa zaidi ya miaka 20 katika 
baraza la mawaziri unaonyesha 
kuwa mabadiliko katika baraza hilo 
ni jambo la lazima.

“Kwa kipindi chote nilichokaa 
katika baraza la mawaziri, sijawahi 
kuona kinaisha kipindi chote cha 
miaka mitano pasiwapo mabadi-
liko,” alisema.

KAMPUNI YA KIGENI
Kuhusu uamuzi wa serikali kui-

pa kampuni ya kigeni kuendesha 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Abeid Amani Karume, alisema ume-
lenga kuboresha huduma ambazo 
zilionekana kuzorota na kusababi-
sha usumbufu kwa watalii.

Alisema uwanja huo ni eneo 
muhimu kutokana na kuingizia seri-
kali kipato kikubwa kitokanacho na 
utalii, hivyo huduma zikiwa mbovu 
zinatishia kushuka kwa mapato 
hayo kwa kuzingatia ukweli kwam-
ba idadi ya watalii itapungua.

Dk. Mwinyi alisema watalii na 
wageni mbalimbali wanaotumia 

uwanja huo walikuwa wakipata 
usumbufu mkubwa wanapofika 
uwanjani hapo na wakati mwingine 
walikuwa wakitumia hadi saa tatu 
kukamilisha taratibu.

“Kulikuwa na foleni kubwa sana 
kwa watalii na wageni wetu hu-
duma zilizorota kiasi kwamba mtu 
anatumia hadi saa tatu kutoka 
uwanja wa ndege. Sasa tukaona hali 
hiyo itatupunguzia watalii, hivyo 
tupate kampuni yenye uwezo ita-
kayosaidia kuondoa matatizo hayo 
na sina shaka na kampuni hiyo,” 
alisema. 

Rais Mwinyi alisema kampuni 
iliyopewa zabuni hiyo ina uwezo 
mkubwa kiutendaji na imekuwa 
ikitoa huduma ya aina hiyo kwenye 
nchi 26 duniani ikiwamo Uwanja 
wa Ndege wa Dubai, hivyo serikali 
haina wasiwasi nayo.

Alisema kampuni hiyo ilipatikana 
baada ya mchakato wa miezi sita 
ikishindana na kampuni mbalim-
bali na itakuwa ikiipatia Serikali ya 
Zanzibar asilimia 12 ya mapato ya-
takayopatikana tofauti na asilimia 
tano ambayo ilikuwa inapata kabla 
ya ujio wa kampuni hiyo.

UVIKO- 19
Kuhusu vipimo vya UVIKO-19 ku-

pewa kampuni binafsi, Rais Mwinyi 
alisema SMZ ilichukua uamuzi huo 
baada ya kuona utaratibu wa ovyo 
wa kuchukua vipimo hivyo ku-
chukua muda mrefu na kusababi-
sha usumbufu.

Rais Mwinyi alisema awali watu 
walikuwa wakikaa muda mrefu bila 
kupata majibu ya vipimo vyao na 
wakati mwingine baadhi ya watalii 
walilazimika kuahirisha safari zao 
kutokana na majibu ya vipimo 
hivyo kuchelewa.

“Malalamiko yalikuwa mengi sana 
kwenye vipimo ilifika wakati mtalii 
anakaa siku nne hajapata majibu 

ya vipimo vyake na kutokana na 
kuchelewa vipimo wapo waliokuwa 
wanalazimika kuahirisha safari zao 
kwa kusubiri majibu ya vipimo tu-
kaona hii si sawa tumempa mtu bin-
afsi sasa majibu yanapatikana ndani 
ya saa 24,” alisema Rais Mwinyi.

Alisema tangu mtu binafsi apewe 
zabuni ya kuchukua vipimo hivyo 
huduma zimeboreshwa,   malala-
miko yaliyokuwepo yamekwisha na 
serikali inapata mapato makubwa 
zaidi ya yale iliyokuwa ikiyapata.

“Kuna wazabuni walitaka waki-
pata dola 80 watupe dola 10 tu la-
kini huyu mzabuni wa sasa katika 
dola 80 anatupa dola 50. Yeye  ana-
chukua dola 30   na hizi zinazopa-
tikana nimeagiza zikasaidie kubore-
sha sekta ya afya na zimeshafanya 
mambo makubwa sana,” alisema

MADAI VISIWA KUUZWA
Rais Mwinyi alisema SMZ im-

eamua kuwapa wawekezaji kujenga 
hoteli kama njia ya kuvutia watalii 
na hoteli 600 zilizopo sasa hazi-
toshelezi mahitaji yaliyopo.

Alisema hakuna sababu ya kuvia-
cha visiwa hivyo vikakaa bila kusaid-
ia uchumi wakati kuna wawekezaji 
ambao wanaweza kuvichukua na 
kuwekeza na kusaidia kuvutia idadi 
kubwa ya watalii ambao watasaidia 
kukuza uchumi.

“Kwa sasa hatujajitosheleza 
wageni wanakuja wanakaa vicho-
choroni tukakaa tukaona kwanini 
wakati nafasi tunayo na siyo sisi tu 
wa kwanza kufanya hivi wenzetu 
kwenye mataifa mbalimbali wa-
mechukua uamuzi kama huu na 
tumekwenda tumejionea manufaa 
wanayopata,” alisisitiza

Alisema wawekezaji hao hawape-
wi bure kwa kuwa wamekuwa waki-
tanguliza fedha nyingi kwa serikali 
hata kabla ya kujenga hoteli na wen-
gine wametoa hadi dola milioni tatu 

na kuongeza kuwa wameshafanya 
hivyo kwa visiwa 10  kati ya 52 vili-
vyoko Zanzibar.

MAHAKAMA MAALUMU 
UKATILI

Alipoulizwa sababu ya kuongeze-
ka kwa vitendo vya ukatili na udhal-
ilishaji Zanzibar licha ya kuazishwa 
kwa mahakama maalumu ya kush-
ughulikia vitendo hivyo, alisema 
huenda kumechangiwa na mwam-
ko wa jamii kutoa taarifa juu ya vi-
tendo hivyo.

Alifafanua kuwa huenda zamani 
watu walikuwa wanashindwa kuji-
tokeza kuripoti vitendo hivyo kwa 
sababu walikuwa hawana uhakika 
kwamba vitashughulikiwa na sasa 
wanaona kuna chombo maalumu 
cha kukiamini.

UCHUMI WA BLUU, MUUNGANO
Kuhusu uchumi wa bluu, alisema  

lengo ni kuwapo kwa matumizi en-
delevu ya bahari ikiwamo kulinda 
mazingira na wavuvi kunufaika na 
rasilimali za bahari.

Kwa upande wa Muungano, alise-
ma  kuwa hakuna changamoto in-
ayomnyima usingizi katika kero za 
Muungano kwa sababu kazi kubwa 
imefanywa katika kuzipatia ufum-
buzi kero nyingi. 

“Changamoto zinaendelea ku-
wapo na kutafutiwa ufumbuzi pale 
zinapojitokeza,” alisema.

Alisema baadhi ya kero zilizo-
patiwa ufumbuzi ni kuwepo kwa 
mfumo mzuri wa ajira katika taasisi 
za Muungano na suala la mfuko wa 
fedha wa pamoja bado linaendelea 
kufanyiwa kazi kwa sababu linahi-
taji mda wa pande zote mbili kujiri-
dhisha juu ya mgawanyo wa fedha.

MAFUTA NA GESI
Kuhusu sekta ya nishati hususan 

mafuta na gesi, alisema katika utafiti 

uliofanyika, imegundulika kuwa 
Zanzibar ina gesi ya kutosha, hivyo 
ana matumaini makubwa na rasili-
mali hiyo.

Alisema uchumi wa Zanzibar 
utakuwa mkubwa kutokana na 
rasilimali hiyo na kutakuwa na 
mtambo wa kusafisha gesi.

Dk. Mwinyi alisema azma yake 
ya kuingia serikalini ni kuimarisha 
amani katika nchi, umoja na mshi-
kamano kwa sababu ndio msingi 
wa maendeleo na kwamba lazima 
yawapo mazungumzo ya vyama vya 
siasa ili kuunda Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa na hilo amefanikiwa.

“Nchi yetu ina amani ya kutosha 
na wananchi wake ni wamoja kwa 
hiyo hatuna sababu ya kutoleta 
maendeleo,”alisema.

Alisema ili mambo yaende vi-
zuri na kuleta maendeleo lazima 
kuwapo uwajibikaji  ndiyo maana 
amefanya mabadiliko mbalimbali 
ya kiutendaji lengo likiwa kuongeza 
uwajibikaji ili kuwaletea maendeleo 
wananchi.

Alisema ili nchi kupiga hatua 
ni kuvutia uwekezaji na moja 
ya vipaumbele vyake ni kuweka 
maeneo mazuri ya uwekezaji na 
biashara  na kwa sasa nchi ipo ka-
tika mazingira mazuri ya uwekezaji 
na biashara jambo ambalo lime-
leta wawekezaji wengi katika sekta 
mbalimbali.

Pia alisema vipaumbele vyake 
vingine ni kuimarisha huduma 
muhimu za jamii na kuondoa kero 
mbalimbali katika jamii na kusema 
kero kubwa ni udhalilishaji.

Sambamba na hilo, alisema 
pia kuna kilio kikubwa cha wa-
nanchi kuny’ang’anywa ardhi zao 
hivyo kumepelekea kuwepo kwa 
migogoro mingi ya ardhi. Alisema 
ameunda tume ya kushughulikia 
kero hiyo na kuitafutia ufumbuzi 
wa kudumu.
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Mbaroni tuhuma 
mauaji kisha
kutoa ubongo, 
ulimi na koromeo
 Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JESHI la polisi mkoani Kagera lina-
washikilia watu wanane kwa tuhuma 
za kumuua kwa kumkata mapanga 
Stella Paschael (51) mkazi wa Nya-
bihonza wilayani Karagwe, na kisha 
kutoweka na baadhi ya viungo vyake 
vikiwamo ubongo, ulimi na koromeo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera, 
Awadhi Haji, alisema jana kuwa mauaji 
hayo yalitokea Desemba 3, mwaka 
huu, saa 12:00  asubuhi na kwamba 
baada ya watu hao kutekeleza kitendo 
hicho, walikimbilia kusikojulikana.

“Baada ya polisi kupata taarifa, 
uchunguzi juu ya tukio hilo ulianza na 
kati ya Desemba 6 na 7, watuhumiwa 
wote wanane walikamatwa, wakaho-
jiwa na kukiri kuhusika na mauaji ya 
mama huyo,” alisema.

Alisema  baada ya mahojiano ya 
kina watu hao, walisema walimuua 
kwa sababu kuna vifo vya watu 
wawili  vilitokea katika familia zao 
na walipokwenda kwa mganga wa 
kienyeji waliambiwa kuwa ndiye 
anahusika, hivyo kufanya mipango ya 
kumwua. 

Kamanda huyo aliwataja watuhu-
miwa hao kuwa ni Libert Robert (19), 
Frank Yese (20), Akiza Ovence (35), 
Thomas Juma (42), Batalinganya 
Mathias (30), Jackson Alex (23), Alex 
Phidel (32) wote wakazi wa Bukan-
gara wilayani Karagwe na John Kwabi 
ambaye ni mganga wa kienyeji.

Alisema baada ya upelelezi kuka-
milika watuhumiwa hao watafikishwa 
mahakamani.

“Jeshi la polisi linatoa onyo kwa 
vitendo hivi vya kihalifu vya mauaji 
kwa imani za kishirikina. Tunawaomba 
wananchi kutoa taarifa za watu 
wanaojihusisha na ramli chonganishi 
ili wakamatwe na kuchukuliwa hatua 
za kisheria. Tunataka kuepukana na 
vitendo vya mauaji vinavyochochewa 
na waganga wa kienyeji,” alisema.

Viongozi wa dini wakemea kushamiri biashara ya ngono kwa watoto wadogo
 Na Marco Maduhu, SHINYANGA

VIONGOZI wa dini kutoka mad-
hehebu mbalimbali Shinyanga, 
wamelaani kitendo cha watoto wa-
dogo mkoani hapa kufanya biashara 
ya ngono, huku serikali ikishindwa 
kuchukua hatua.

Walibainisha hayo juzi wakati wa 
kongamano la viongozi wa dini na 
jamii la kuadhimisha siku 16 za kup-
inga ukatili wa kijinsia, lililoandali-
wa na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Kusini 
Mashariki ya Ziwa Victoria.

Mmoja wa viongozi hao, Sheikh 
Khalfan Ally, alisema katika mkoa 
wa Shinyanga biashara ya ngoni 

kwa watoto wadogo imeshamiri, 
hasa katika maeneo ya reli, huku 
wakiwa na mabaunsa wao waki-
walinda.

“Watoto wa kike wanafanyiwa 
sana ukatili lakini hakuna hatua 
zinazochukuliwa. Serikali mna 
‘deal’ (mnajihusisha) na  watu gani. 
Mfano pale relini kuna biashara ya 
ngono dhidi ya watoto wadogo na 
wanalindwa na mabaunsa. Watu 
wanafika pale wanatoa Sh. 2,000 
wanakwenda kufanya nao ngono,” 
alisema. 

Mchungaji Charles Lugembe ku-
toka Kanisa la Africa Inland Tanza-
nia (AICT) Mjini Shinyanga, alisema 
ili jamii iondokane na matukio hayo 

ya ukatili wa kijinsia, ni kuendelea 
kupaza sauti juu ya vitendo hivyo 
na kuvikemea kwa nguvu zote.

Askofu wa KKKT Dayosisi ya Kusi-
ni Mashariki ya Ziwa Victoria, Dk. 
Emmanuel Makala, alisema kanisa 
hilo linachukizwa na vitendo vya 
ukatili wa kijinsia hasa kwa mabinti.

Alisema kanisa hilo kwa sasa lin-
atekeleza mpango wa kutokomeza 
ukatili wa kijinsia, ambao ulianza 
mwaka 2020 na utakoma mwaka 
2024 kwa kutoa elimu ya kujitam-
bua na afya ya uzazi kwa wasichana.

Mbali na utoaji wa elimu hiyo, 
wamekuwa wakiwawezesha wa-
sichana wakiwamo waathirika wa 
mimba na ndoa za utotoni na ku-

wapatia elimu ya ujasiriamali na 
ushonaji, ili kutimiza ndoto zao na 
kuendesha maisha hayo.

Alisema wamekuwa wakiwawez-
esha pia wazazi wanaoishi katika 
maisha duni, kuwapatia ng’ombe 
wa maziwa, ili wauze maziwa na 
kujipatia fedha na kuacha kuwa-
fanyia ukatili mabinti zao ikiwamo 
kuwaozesha ndoa za utotoni.

Mratibu wa Kudhibiti Ukimwi 
Mkoa wa Shinyanga, Dk. Peter Mla-
cha, akizungumza kwenye kon-
gamano hilo, alisema biashara ya 
ngono ni moja ya sababu ambazo 
zinachangia mkoa kuwa na kiwango 
cha juu cha maambukizi ya virusi 
vya Ukimwi (VVU) kwa asilimia 5.9 

wakati kitaifa ni asilimia 4.9.
Mgeni rasmi katika kongamano 

hilo, Beda Chamatata, akimwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Sophia Mjema, aliwataka viongozi 
wa dini kuendelea kupaza sauti  
kupinga ukatili wa kijinsia huku 
serikali nayo ikiwachukulia hatua 
watu ambao hutenda ukatili huo.

Alisema takwimu za matukio ya 
ukatili wa kijinsia mkoani hapa kwa 
kipindi cha Januari hadi Septemba, 
mwaka huu yalikuwa 5,845 ambapo 
watu wazima waliofanyiwa uka-
tili walikuwa 3,335 na watoto 2,510. 
Alisema waathirika wakubwa wa 
matukio hayo ni wanawake na wa-
toto.

Polepole: Siondoki CCM, nitapambana 

Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa 
akizindua mpango 
wa ‘Women Mean 
Business Program’   
katika ukumbi wa 
Maktaba Mpya ya 
Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, jana. 
Kushoto ni Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu 
Uwekezaji,  Geofrey 
Mwambe, Mwe-
nyekiti wa Taasisi 
ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF), 
Angelina Mgalula 
(kulia) na (wa pili 
kulia) ni Mkuu 
wa Kitengo cha 
Ushirikiano,Ubalozi 
wa Canada nchini, 
Hellen Fytche. 
PICHA: OWM

Na Richard Makore, 
MWANZA

ALIYEKUWA Katibu wa Itikadi 
na Uenezi wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya  Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Humphrey 
Polepole, amesema hana mpan-
go wa kuondoka kirahisi katika 
chama hicho. 

Polepole amesisitiza kwamba 
hana mpango wa kuachia ngazi 
na kwamba labda wamfukuze 
wenyewe.

Pia amesema ameajindaa kwa 
hoja za kisheria kujitetea mbele 
ya Mamlaka ya   Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), iliyomwita 
kumhoji kuhusu vitu anavyozun-
gumza kupitia taasisi yake iju-
likanayo kama shule ya uongozi. 
Taasisi hiyo inarusha maudhui 
yake kupitia chaneli ya Youtube.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Dar es Salaam jana kupitia 
mitandao mbalimbali ya kijamii 
jana, Polepole alikiri kuitwa na 
CCM na kuhojiwa na kwamba 
alijibu hoja zote kwa ufasaha in-
gawa alisema hawezi kusema ali-
choulizwa wala alichojibu.

Kwa mujibu wa Polepole, kanu-
ni na taratibu za chama zinazuia 
mazungumzo hayo kutolewa 
hadharani kwa kuwa ni ya siri.

“Watu walisema nataka kujion-
doa CCM, labda niseme kwamba  
sikubali kirahisi. Lazima  kuwe 
na mpambano mkali ndani ya 
chama na kama kutoka wanitolee 
dirishani,” alisema.

Alisema kuna vitu anavisema 
kwa jamii kwa lengo la kutoa 
elimu lakini inaonekana havi-
wafurahishi baadhi ya watu am-
bao wamefikia hatua ya kumpi-
gia simu na kumtaka aachane na 
hayo mambo.

Polepole ambaye ni Mbunge 
wa kuteuliwa, alitaja baadhi ya 
vitu alivyozungumzia hivi kar-
ibuni na kuonekana kama an-
apingana na serikali kuwa ni 
pamoja na suala la kuwapanga 
wafanyabiashara wadogo (mach-
inga) katika maeneo rasmi ya ku-
fanyia biashara. Alisema mambo 
mengine aliyozungumzia kwa 
madai ya kutetea maslahi ya nchi 
ni pamoja na ujenzi wa bandari 
ya Bagamoyo na kwamba hawezi 
kunyamaza kusema na kusima-

mia anachokiamini hata kama 
ni ubunge wamnyang’anye hana 
shida nao.

“Mimi niko tayari kuona watu 
wote wakielekea upande wa 
kusini na nisiwafuate. Kama  
kuna vitu sikubaliani navyo, niko 
tayari kuelekea kaskazini nikiwa 
peke yangu,” alisema. Katika 
mazungumzo hayo jana, alisema 
alikwenda Dar es Salaam mwaka 
1988 akiwa hana cheo chochote 
na kwamba suala la madaraka ni 
jambo la kupita tu kwake.

Hata hivyo, katika mazun-
gumzo yake, Polepole alionekana 
kutetea mambo mbalimbali yali-
yofanywa na serikali ya awamu 
ya tano chini ya hayati Rais John 
Magufuli.

Moja ya mambo aliyosema 
yalifanyika wakati huo ni pamoja 
na kudumisha mahusiano na 
mataifa mengine hatua ambayo 
ilichangia nchi mbalimbali kuen-
delea kuisaidia Tanzania.

Alitoa mfano wa misaada hiyo 
kuwa ni pamoja na ujenzi wa 
bwawa la Mwalimu Nyerere am-
balo linatarajiwa kuzalisha mega-
wati zaidi ya 2,000 za  umeme, 

kujenga reli , barabara na sekta 
nyingine.

Alikanusha kauli za baadhi ya 
watu wanaosema kwamba katika 
awamu hiyo uhusiano wa Tanza-
nia na nchi mbalimbali haukuwa 
mzuri, huku akihoji kama mahu-
siano yalikuwa mabaya tusinge-
pata misaada hiyo.

Kuhusu uhuru wa watu kuse-
ma, alisema katika kipindi cha 
awamu ya tano   uliongezeka 
kuliko kipindi chochote. Alisema 
watu walisema kile walichoki-
amini na walikuwa huru kufanya 
hivyo, isipokuwa  wachache 
waliosema uongo ndiyo sheria 
ilipambana nao.

Kuhusu kujitetea mbele ya 
TCRA, Polepole alisema hawana 
uwezo wa kumnyamazisha   na 
kwamba alilipia Sh. milioni moja 
1 kupata chaneli ya Youtube am-
bayo inaonyesha maudhui katika 
taasisi yake ya uongozi.

“Jumatatu (kesho) nitakwenda 
huko na nondo zangu ili kujitetea 
na nitasema ukweli na nina 
hakika hawawezi kunishinda 
kwa sababu naona nipo sahihi,” 
alisema.
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Majaliwa awahimiza 
makandarasi weledi 

Wachuuzi 
wakiendelea 
na shughuli 
zao juu ya 
mfereji wa 
maji ya mvua 
katika eneo la 
Goba, Manis-
paa ya Ubungo, 
mkoani Dar 
es Salaam 
mapema wiki 
hii, bila kujali 
agizo la Seri-
kali linalowata 
wafanyabi-
ashara wadogo 
kutofanya 
biashara kwe-
nye maeneo 
yasiyoruhusi-
wa. PICHA: SA-
BATO KASIKA 

Na Mwandishi Wetu  

WAZIRI MKUU Kassim Ma-
jaliwa amewataka makandarasi 
na taasisi zingine za sekta binafsi 
kuzingatia weledi, maadili na 
uaminifu wakati wa utekelezaji 
miradi ya maendeleo ili kuleta tija 
kwenye maisha ya Watanzania.

 Amesema serikali inatambua 
mchango wa sekta binafsi katika 
kuleta maendeleo na kukuza 
uchumi nchini.

Waziri Mkuu aliyasema hayo 
jana alipofungua mkutano wa 
21 wa wanachama wa Taasisi 
ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) 
na kongamano la biashara na 
uwekezaji, katika ukumbi wa 
maktaba mpya ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam.

“Sekta binafsi imechangia 
kwa kiasi kikubwa ukuaji katika 
sekta mbalimbali ikiwemo elimu, 
viwanda sanaa, mawasiliano 
pamoja na utalii,” alisema. 

Majaliwa alisema serikali itaen-
delea kuishirikisha sekta binafsi 
katika ziara za serikali nje ya nchi 
kama alivyofanya Rais Samia 
Suluhu Hassan kwenye ziara za 
Kenya, Burundi, Marekani, Ma-
lawi, Msumbiji na Uganda. 

“Nitumie fursa hii kuwashukuru 
kwa mchango mkubwa katika 
kukuza uchumi wa Tanzania kupi-
tia utengenezaji wa ajira, kukuza 
kipato cha wananchi, kutengen-
eza bidhaa, kuongeza pato la 
Taifa na kuongeza uwezo wa nchi 
kujitegemea.

 “Sekta binafsi endeleeni 
kushiriki katika ujenzi wa miradi 
mbalimbali ya kimkakati, pamoja 
na kuhakikisha mnawekeza katika 
maeneo ya vijijini kwa kuanzisha 
viwanda katika maeneo hayo ili 
kupunguza idadi ya watu wa-
naosafiri kuja maeneo ya mjini 
kutafuta ajira,” alisema. 

 Waziri Mkuu pia alisema 
serikali imeendelea kuondoa na 
kupunguza kodi, ushuru na tozo 
mbalimbali zilizokuwa kero kwa 
wafanyabiashara na wawekezaji 
kupitia sheria za fedha kwa 
vipindi tofauti. 

“Katika kuzingatia hayo serikali 
imepunguza kodi ya sukari ya 
viwandani kutoka asilimia 15 hadi 
tano, tozo ya ujuzi kutoka asilimia 
4.5 hadi nne, kuwekwa kwa tozo 
za kulinda viwanda vya Tanzania 
pamoja na kodi ya forodha ya 
mafuta ghafi ya chakula ambayo 
imeongezwa maradufu ili kui-
marisha  ushindani na kuongeza 
uzalishaji wa mafuta nchini,” 
alisema. 

Awali, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Uwekezaji), Geof-
frey Mwambe, amesema licha ya 
uwekezaji kuendelea kukua nchini 
Watanzania wameendelea kuwa 
wadau muhimu kwa kuwa hadi 
sasa usajili wa zaidi ya asilimia 
43 ya wawekezaji ni wazawa.

Kanisa laibadilisha jamii mtazamo kuhusu maendeleo
 Na Ashton Balaigwa,                
MORONGORO

KANISA la Anglikana Dayosisi ya 
Morogoro    kwa kushirikiana na 
Shirika la Misaada la    Makanisa 
ya  Watu wa Norway (NCA – Tan-
zania) limebadilisha jamii ya vijiji  
katika kata ya Kilosa kushiriki kika-
milifu katika miradi ya kiuchumi ili 
kuondokana na umaskini. 

Mradi huo unaofahamika kama 
Pima Kadi ya Jamii, umepata ma-
fanikio baada ya wananchi kush-
iriki kikamilifu kwenye sekta 
ya elimu na sasa wananchi bila 
msaada wowote wameweza    ku-
tatua tatizo la madawati    katika 
Shule ya Msingi Mandela wilayani 
Kilosa.

Ofisa Mradi wa Kuhimili Mabadi-
liko ya Tabianchi na Uwajibikaji wa 
Wananchi (CSEE) kutoka Kanisa la 

Anglikana, Pius Ng’irwa, alisema 
lengo lake ni kuleta mabadiliko 
kutoka katika hali ya utegemezi na 
kuwa na nguvu ya pamoja ya ku-
maliza changamoto zinazowaka-
bili.

Alisema mradi huo   wa miaka 
mitano utagharimu Sh. milioni 129 
kila mwaka na utawezesha kuwa-
jengea uwezo wananchi kuwajibi-
ka katika huduma zinazotolewa 
katika maeneo yao.

Kupitia mradi huo, alisema wa-
nanchi wa kijiji cha Mandela wali-
baini watoto wengi katika shule 
hiyo wanakaa chini, hivyo baada 
ya kupewa elimu kupitia mradi 
huo, walianza kutatua changa-
moto hiyo kwa kutengeneza mada-
wati 60.

Mratibu wa Miradi hiyo katika 
wilaya za Kilosa na Mvomero, Boni 
Mathayo, alisema mwaka 2000 

katika kijiji hicho, wananchi wa-
likuwa wakiona miradi yote in-
ayotekelezwa ni mali ya serikali, 
hivyo hawakuwa wakishiriki.

Alisema moja ya changamoto 
ilikuwa wanafunzi karibu wote 
kukaa chini huku wananchi wak-
idai ni wajibu wa serikali kupeleka 
madawati hali ambayo ilichangia 
kufanya vibaya kwa wanafunzi 
hao.

“Tulipoona hivyo sisi Pima 
Kadi ya Jamii tuliamua kukaa nao 
kwa kufanya mikutano kuhusu 
umuhimu wa wao katika jamii 
kushiriki kikamilifu kwa kuwa 
ni faida kwao wenyewe, hivyo 
kubadilika na kutengeneza mada-
wati kwa nguvu zao wenyewe,” 
alisema Mathayo.

Ofisa Mtendaji wa kata ya Ma-
gole, Agnes David, alisema kabla 
ya kuingia kwa Pima Kadi Jamii, 

wananchi walikuwa wagumu ku-
jitolea katika shughuli za maen-
deleo ikiwamo kutatua tatizo la 
wanafunzi waliokuwa wakikaa 
chini kutokana na upungufu wa 
madawati.

Alisema kupitia uhamasishaji 
wa Pima Kadi Jamii, hivi sasa wa-
nanchi kutoka vitongoji vyote 
vinavyounda kijiji cha Mandela, 
wanajitokeza pale panapotokea 
changamoto inayohitaji ushiriki 
wao, hivyo kuzimaliza na kushuk-
uru mradi wa NCA – Tanzania kwa 
kuwaletea mradi huo.

Awali, Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi Mandela, Thomas Mpi-
ma, alisema shule hiyo ilikuwa 
inakabiliwa na tatizo la wanafunzi 
226 kukaa chini kutokana na up-
ungufu wa madawati lakini kupitia 
mradi wa Pima Kadi ya Jamii, lime-
anza kumalizika.

Ukosefu lishe bora wadaiwa ni ukatili 
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

UKOSEFU wa lishe bora umeele-
zwa kuwa ukatili kwa watoto kwa 
kuwa unawasababishia udumavu 
wa akili na mwili. 

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya, Idara Kuu ya Maendeleo ya 
Jamii,  Mwajuma Magwiza, alise-
ma hayo jana jijini hapa wakati 
akifungua mafunzo kuhusu pro-
gramu jumuishi ya malezi, makuzi 
na maendeleo ya awali ya mtoto 
kwa wataalamu wa sekretarieti za 
mikoa nchini.

Alisema jamii haina budi kue-
limishwa namna bora ya malezi 
kwa watoto katika kila hatua ki-
taalamu zaidi ili kuwajengea mis-
ingi imara ya ukuaji na ujifunzaji.

Magwiza alisema pamoja na 
kuongezeka kwa vitendo vya uka-
tili kwa watoto vinavyoripotiwa 
bado ni vichache, vitendo hivyo 
vinasababisha ongezeko la udu-
mavu.

“Kuanzishwa kwa programu 
hii kunawajumuisha wataalamu 
wakiwamo madaktari ambao 
wana sayansi ya malezi, makuzi 
na maendeleo ya awali ya mtoto, 
hivyo watatusaidia katika kuelimi-
sha jamii.

“Tunajua kila mzazi anaamini 
anatoa malezi kwa usahihi lakini 
kuna hatua za malezi za kitaalamu 
ambazo jamii inapaswa kujenge-
wa na washiriki wote humu kuto-
kana na utaalamu wenu. Huduma 
za malezi zinatakiwa zimjengee 
mtoto afya, lishe, ujifunzaji na 
mwitikio,” alisema Magwiza.

Magwiza alisema lengo la pro-
gramu hiyo ni kujenga uelewa 
wa pamoja kuifahamu  vizuri ili 
itapozinduliwa utekelezaji uanze 
kwa pamoja wote wakiwa na uele-
wa. Mkurugenzi wa Idara ya Maen-
deleo ya Mtoto, Sebastian Kitiku, 
alisema lengo la programu hiyo ni 
muhimu katika utekelezaji wake 
hasa kwa mshiriki wakiwamo 
maofisa lishe, maafisa elimu, 

maofisa maendeleo na ustawi 
wa jamii na waganga wakuu wa 
mikoa. 

Alisema vitabu kuhusu pro-
gramu vimeandaliwa kwa lugha 
zote mbili lengo ni kutekeleza pro-
gramu hii kwa ujumuishi wake na 
uratibu wa pamoja kwa kuingiza 
kwenye mipango yetu ikiwa ni 
wakati muafaka wa maandalizi ya 
bajeti.

Kitiku pia aliongeza kuwa pro-
gramu hiyo inategemea sana 
ushiriki wa Serikali kwa kuweka 
utekelezaji katika mipango yake 
na kushirikiana na wadau mbal-
imbali.

Lengo pia ni kukusanya taarifa 
kwa kadri inavyowezekana kul-
ingana na viashiria vilivyowekwa 
kwenye kanzidata na wataalamu 
hao watafundishwa namna ya 
kukusanya taarifa na kuziingiza 
kwenye kanzidata hiyo.

Mmoja wa washiriki wa 
mafunzo hayo, Juma Kaponda, 
akizungumza kwa niaba ya wa-

shiriki, aliishukuru serikali kwa 
kuanzisha programu hiyo ambayo 
itasaidia kutoa elimu kwa jamii ili 
watekeleze majukumu ya malezi 
kwa watoto.

Kaponda amesema mafunzo 
hayo yatawajenga na kuwakum-
busha umuhimu wa malezi sahihi 
kwa watoto kwani ni muda mrefu 
wamekuwa kama wamejisahau. 
Aidha ameahidi watakwenda ku-
fanya kazi kupitia programu hiyo 
kwa ufanisi.

Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo ya mtoto, 
imeandaa Programu Jumuishi ya 
Kitaifa ya Malezi, Makuzi na Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto itakay-
ozunduliwa kesho .

Programu hiyo inatekelezwa 
kwa kushirikiana na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI). 
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Na Beatrice Shayo 

BALOZI wa Umoja wa Ulaya 
nchini, Manifredo Fanti, amese-
ma ukatili wa kijinsia unaweza 
kupungua kwa kiasi kubwa en-
dapo jamii itashirikiana na seri-
kali na wadau katika kuondoa 
vitendo hivyo viovu. 

Fanti aliyasema hayo juzi 
wakati wa maadhimisho ya 
kilele cha siku 16 za kupinga 
ukatili wa kijinsia, akisema uka-
tili wa kijinsia siyo jambo la ku-
puuzwa kwa kuwa linakandam-

iza uhuru wa watu kupata haki 
zao katika jamii inayowazungu-
ka. Katika maadhimisho hayo, 
tuzo mbalimbali zilitolewa kwa 
wadau na taasisi zilizoshiriki 
kuunga mkono juhudi za seri-
kali kupinga ukatili wa kijinsia 
nchini.  

Alisema dunia kwa sasa ina-
pambana na tatizo la ukatili wa 
kijinsia ambao si tatizo la bara la 
Afrika tu bali ulimwenguni kote.

Balozi huyo alisema jamii 
inatakiwa kushirikiana na wa-
dau katika kuibua vitendo vya 
ukatili wa kijinsia ili tatizo hilo 

lipungue.
Mkuu wa Kitengo cha Ush-

irikiano na Utamaduni Ubalozi 
wa Ufaransa, Cecile Frobert, 
alisema tamasha la hisani la 
kupinga ukatili wa kijinsia lil-
iambatana na utoaji wa tuzo 
mbalimbali kwa watu binafsi na 
taasisi zilizoshiriki katika kutoa 
mchango wao kukomesha vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia. 

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Magharibi Kati Tabora, 
Dk. Isaac Laiser, ambaye ni 
miongoni mwa waliopata tuzo 

hizo, alisema kumekuwapo na 
tatizo kubwa la utumikishwaji 
watoto kwenye mashamba ya 
tumbaku na kusababisha wa-
toto wengi kushindwa kwenda 
shule. 

Alisema tatizo hilo linachang-
iwa na ugumu wa maisha katika 
familia zao, hivyo watoto kula-
zimika kwenda kufanya kazi ili 
kupata fedha na chakula.

Alisema aliamua kuanzisha 
programu maalumu ya kuwez-
esha familia zao kwa kuwapa-
tia mikopo ili wafanye biashara 
ndogo. 

Bendera ya TAWA 
yapeperushwa 
kilele cha Mlima 
Kilimanjaro 
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KITENDO cha kishujaa kilichofanywa na 
Luteni Alexander Donald Gwebe Nyirenda 
miaka 60 iliyopita katika kilele cha mlima 
Kilimanjaro (Uhuru Peak) Desemba 9 mwaka 
huu kilijirudia kwa sura nyingine baada ya 
askari wahifadhi watano wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori (TAWA) kufanikiwa 
kufika kilele cha mlima mrefu barani Afrika 
(Kilimanjaro) kwa kuipeperusha bendera ya 
taasisi hiyo katika kuadhimisha miaka 60 ya 
uhuru wa Tanganyika.

TAWA ilishiriki kikamilifu upandaji wa mli-
ma huo uliohusisha taasisi zingine za uhifa-
dhi zikiwamo Shirika la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA), Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) na 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA).

Taasisi zingine zilizoshiriki upandaji mlima 
Kilimanjaro mwaka huu ni pamoja na Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC).

Lengo la kupanda mlima huo ni kuhama-
sisha utalii wa ndani kwa kuwataka Watanza-
nia kujenga utamaduni wa kutembelea vivu-
tio vilivyopo nchini na kuthamini vya kwao.

Askari wahifadhi wa TAWA waliofanikiwa 
kufika kileleni ni CR III Benson Kamkulu, CR 
III Renatus Laurent,  CR III  Mwebeya Nyeura. 
CR III William Moria na CR III Frank Akyoo, 
wote wakitokea TAWA Kanda ya Kaskazini.

EU yapata dawa kukomesha ukatili

Na Halfan Chusi

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Selemani Jafo, 
amekabidhi mpango kazi wa 
kampeni kabambe ya Hifadhi 
na Usafi wa Mazingira na mwon-
gozo wa Tuzo ya Taifa ya Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira kwa 
wajumbe wa kamati maalumu 
ya kampeni kabambe ya Hifadhi 
na Usafi wa Mazingira katika ki-
kao kilichofanyika jijini Dar es 
Salaam. 

Katika hotuba yake iliyosom-
wa na Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Mo-
hammed Khamis Abdulla, Jafo 

alisema lengo la kampeni hiyo 
ni kuelimisha na kuhamasisha 
ushiriki wa jamii na uwajibi-
kaji wa mamlaka za usimamizi 
katika hifadhi na usafi wa maz-
ingira ili kuleta ustawi wa jamii 
ya Watanzania na maendeleo 
endelevu. 

Katika kufanikisha utekelezaji 
wa kampeni hiyo, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais imeandaa mpango 
kazi wa kampeni kabambe ya 
Hifadhi na Usafi wa Mazingira 
wa kipindi cha miaka mitano 
2021-2026, mwongozo wa Tuzo 
ya       Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira      na rasimu ya 
mkakati wa kutafuta fedha 
za kuwezesha utekelezaji wa 
kampeni kabambe ya Hifadhi 

na Usafi wa Mazingira. 
“Nyaraka hizi ni vitendea 

kazi vya      kamati hii maalumu 
pamoja na jamii ya Watanzania 
katika utekelezaji wa kampeni 
hii. 

Hivyo ninawakabidhi rasmi 
nyaraka hizi muhimu kama 
ishara ya kuwa kazi imeanza 
rasmi. Niwaombe mtoe uzito 
wa pekee katika kutekeleza 
majukumu hayo ya hiari ili ku-
wezesha kufikiwa kwa lengo la 
kampeni,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati Maal-
umu ya Kampeni Kabambe, Seif 
Ally Seif, alisema ni imani yake 
kuwa utekelezaji wa kampeni 
hiyo utaanza mara moja na 
kuwa kamati yake iko tayari 

kuungana na serikali katika ku-
wezesha utekelezaji wake kwa 
ufanisi mkubwa.

Kampeni Kabambe ya Hifadhi 
na Usafi wa Mazingira ilizinduli-
wa Juni 5 mwaka huu wakati wa 
kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Mazingira Duniani na Dk. 
Philip Mpango, Makamu wa Rais 
wa Tanzania. Kampeni hii itaku-
wa endelevu na itatekelezwa 
katika kipindi cha miaka mitano 
kuanzia 2021 hadi 2026. 

Wajumbe wa Kamati Maal-
umu wanatoka katika taasisi 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
sekta binafsi, serikali kuu, ma-
shirika ya umma, mashirika ya 
kimataifa, asasi zisizo za kiseri-
kali na taasisi za kifedha. 

Jafo akabidhi mpango wa hifadhi na usafi mazingira

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Halima Bulembo (wa pili kushoto), akizungumza wakati wa uzinduzi wa mwongozo wa mafunzo kwa wawezeshaji kufundisha vijana wa Skauti kuhusu 
kuzuia na kupambana na rushwa ulioandaliwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), wilayani humo juzi. Wengine ni Kamishina wa Skauti Wilaya ya Muheza, Richard 
Msagati (kushoto), Mkuu wa TAKUKURU wa wilaya hiyo, Christine Mkango  (wa tatu kushoto) na Mkuu wa Dawati la Elimu kwa Umma taasisi hiyo wilayani humo, Beatrice Alfred. PICHA: STEVEN 
WILLIAM
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI inahamisha wafanya-
biashara wadogo, maarufu kama 
machinga, kutoka katika maeneo ya 
awali yasiyo rasmi waliyokuwa  wa-
kiyatumia kufanyia biashara zao, 
ili kwenda katika masoko ambayo 
wamejengewa.

Pamoja na nia njema ya serikali, 
kumekuwapo na sintofahamu ka-
tika baadhi ya maeneo kutokana 
na kwamba baadhi ya machinga 
waliohamishwa, wakati wa jioni  wa-
narudi kule walikoondolewa na kue-
ndelea na biashara.

Sababu ya kuwatoa katika masoko 
wakati wa jioni ni kwamba haku-
na   biashara, hivyo wanaona ni 
bora wawe wanarudi kandokando 
ya barabara kuendelea na biashara 
angalau wapate chochote.

Mbali na sababu hiyo, nyingine 
ni kwamba katika masoko wali-
yotengewa hakuna miundombinu 
ya muhimu kama usafiri, maji na 
huduma nyingine, hivyo kuendelea 
kushinda katika masoko hayo ni ku-
jiumiza.

Kwa wale wanaofuatilia sakata 
la wafanyabiashara hao, watakum-
buka kuwa madai yao si ya leo wala 
jana, bali ni ya muda mrefu na yali-
sababisha Rais wa Awamu ya Tano, 
Dk. John Magufuli (sasa marehemu) 
kuagiza uboreshaji wa masoko.

Kwa kuwa malalamiko yao ni yale 
yale, ni vyema manispaa na hal-
mashauri nchini zikatoa ufafanuzi 
ili jamii ijue ukweli ni upi, na kama 
kile wanachosema kina ukweli, basi 
masoko yaboreshwe.

Wakati huu ambao machinga wa-
nahamishwa, ingependeza kama 
viongozi wa halmashauri na man-
ispaa wakafanyia kazi malalamiko 
hayo na kuyapatia ufumbuzi ili kue-
pusha adha ya kuzunguka na bidhaa 
zao huku na kule.

Ninaamini kwamba njia mo-
jawapo ya kuwafanya watulie sehe-
mu moja, ni kuwaboreshea masoko 

Masoko machinga yakiboreshwa 
kadhia hii inaweza kumalizika 

 Muungwana Lazima Nilonge
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SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) limetoa tahadhari juu ya 
ongezeko la maambukizi ya virusi vya corona nchini hasa katika 
kipindi hiki cha mwisho wa mwaka kutokana na mikusanyiko ya 
watu wakati wa sikukuu za Krismasi na Mwaka Mpya. 

Tahadhari hiyo ilitolewa juzi na Mwakilishi Mkazi wa WHO 
Tanzania, Dk. Tigest Mengestu, huku akitahadharisha kwamba 
ugonjwa huo bado upo na unaweza kugharimu maisha ya watu 
kama hatua za kujikinga hazitachukuliwa. 

Kutokana na hali hiyo, Dk Mengestu aliwataka Watanzania ku-
chukua tahadhari zote ikiwa ni pamoja na kuchanja ili kujiweka 
imara zaidi dhidi ya virusi vya ugonjwa huo, kutokana na taarifa 
kwamba wimbi la nne limeshaingia katika baadhi ya nchi barani 
Afrika.  

Tahadhari hiyo ya WHO imekuja wakati muafaka kwa sababu 
kipindi kama hiki, watu wamekuwa wakisafiri kutoka sehemu 
moja kwenda nyingine kwa ajili ya mapumziko ya mwisho 
wa mwaka. Kutokana mapumziko hayo ambayo hukutanisha 
ndugu, jamaa na marafiki, watu wamekuwa wakikusanyika na 
kufanya sherehe mbalimbali. 

Licha ya watu wengine kusafiri, wale ambao wamekuwa wa-
nabaki sehemu moja kwa ajili ya mapumziko hayo, pia wame-
kuwa wakikusanyika kwa ajili ya starehe na burudani, hivyo 
kuwapo urahisi wa kuambukizana ugonjwa huo. 

Sambamba na hilo, WHO imetoa tahadhari hiyo kutokana 
na hali ilivyojitokeza mwishoni mwa mwaka jana na mwanzoni 
mwa mwaka huu kwa kuwapo ongezeko la ugonjwa huo ambao 
tangu ulipolipuka umegharimu maisha ya mamilioni ya watu 
duniani. 

Katika mikoa ya kaskazini hasa Kilimanjaro, Arusha na Man-
yara pamoja na ile ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya Ziwa, 
katika kipindi hicho kulikuwa na kasi kubwa ya maambukizi ya 
corona ambayo ilisababisha watu wengi kuugua na wengine ku-
poteza maisha.       

Pia angalizo hilo ni muhimu kwa sababu idadi kubwa ya watu 
wameshindwa kufuata miongozo iliyotolewa na serikali juu 
ya kujikinga na ugonjwa huo. Miongoni mwa miongozo hiyo 
ni kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka, kuvaa barakoa, 
watu kukaa umbali wa mita moja, kuwekwa vyombo vya maji 
katika sehemu za umma na watu kukaa ‘level seat’ katika vy-
ombo vya usafiri.

Licha ya serikali kutoa maagizo hayo, kwa kiasi kikubwa hay-
atekelezwi na watu wamekuwa wakikusanyika kwa wingi katika 
maeneo mbalimbali bila kuchukua hatua za kujikinga. 

Katika vyombo vya usafiri, kwenye viwanja vya michezo na 
nyumba za ibada, watu wamekuwa hawavai barakoa wala ku-
chukua hatua madhubuti za kujikinga jambo ambalo ni hatari 
kwa afa zao na maisha kwa ujumla. Kwenye daladala au mabasi 
ya kwenda mikoani, unaweza kukuta watu wawili au watatu tu 
waliovaa barakoa huku wengine wakiwa hawajavaa.

Ni vyema Watanzania, kama ilivyotahadharisha WHO, ku-
chukua tahadhari katika kipindi hiki cha mwisho wa mwaka 
vinginevyo tunaweza kushuhudia vifo vitokanavyo na changa-
moto ya kupumua kama ilivyokuwa mwanzoni mwa mwaka 
huu.   

Kama wahenga wasemavyo kinga ni bora kuliko tiba, kila 
Mtanzania achukue tahadhari kujikinga na ugonjwa huo. Sam-
bamba na kujikinga kwa kufuata miongozo ya serikali, ni vyema 
watu wakaendelea kupata chanjo ya ugonjwa huo ili kupunguza 
uwezekano wa kuambukizwa au kupata madhara makubwa 
pindi mtu atakapokumbwa nao.  

Hadhari ya WHO kuhusu 
corona ipewe kipaumbele

Wakati 
huu 
ambao 
machinga 
wanaham-
ishwa, 
ingepen-
deza kama 
viongozi 
wa hal-
mashauri 
na 
manispaa 
wakaf-
anyia kazi 
malala-
miko 
hayo na 
kuyapatia 
ufumbuzi 
ili kuepu-
sha adha 
ya kuzun-
guka na 
bidhaa zao 
huku na 
kule.

ili wafanye biashara na kunufaika 
nayo, lakini pia kuwaepusha na ajali na 
uchafuzi wa mazingira.

Ikumbukwe kuwa baadhi yao wame-
kuwa wakifanyia biashara katika mae-
neo hatarishi, ikiwamo kando ya bara-
bara hali ambayo wanaweza kugongwa 
na magari na wengine chini ya nyaya za 
umeme mkubwa.

Mazingira hayo kwa ujumla si salama, 
lakini baadhi yao huwa wanasema  ha-
wana jinsi, na kwamba hata kama si 
salama, ni bora wafanyie tu katika mae-
neo hayo ili mradi mkono uende kiny-
wani.

Kwa kuwa viongozi wa halmashauri 
na manispaa wapo na wanaona jinsi 
machinga wanavyozunguka huku na 
kule kujitafutia riziki hata kwenye maz-
ingira hatarishi ni bora hatua za kuwa-
saidia zikachukuliwa haraka.

Ipo mifano mingi, lakini mmojawapo 
ni wa machinga wa Mbezi mwisho, Dar 
es Salaam, ambao wakati wa asubuhi 
hadi saa kumi jioni huwa hawaonekani 
kwenye maeneo waliyoondolewa, la-
kini kuanzia saa 11 huwa wanarudi.

Hiyo nenda rudi na mizigo mabegani 
kila siku ni kero, ni vyema uchunguzi 
ukafanyika kubaini sababu za kurudi 
wakati wa jioni, kama zina ukweli, basi 
zitafutiwe ufumbuzi iwapo ni mazoea 
tu, wasaidiwe kuachana na mtindo huo.

Kuondolewa kwa machinga   katika 
maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es Sa-
laam, kumeanza kuonyesha mandhari 
nzuri ya jiji hilo na uasilia wake, kwa 
kuwa maeneo ambayo awali yalitumiwa 
na machinga, sasa yako wazi.

Rais Samia Suluhu Hassan ameagiza 
machinga wapangwe vizuri, sasa wana-
popangwa vizuri kisha wanarudi katika 
maeneo waliyoondolewa, hiyo inaonye-
sha kuwa kuna jambo halijakaa sawa.

Tatizo linaweza kuwa ni la mach-
inga wenyewe au viongozi wa mamlaka 
husika, hivyo ni vyema kila upande 
ukaangalia ni wapi umekosea ili kuweka 
mambo sawa kwa kuepusha nenda rudi 
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Tembo Warriors nao wapewe 
udaktari wa heshima

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Bila wajasiriamali kusaidiwa AfCFTA,
ni wazi Tanzania tutakuwa watazamaji

Na Pascal 
Mayalla

Hii ni shahada 
ya ‘Udaktari wa 
Heshima’, wanaiita 
‘Honoris Causa’ 
wenye nayo kwamba 
mchango wako 
katika jamii, ndio 
unasababisha utam-
bulike. Inawezekana 
Musukuma katam-
buliwa na waliompa 
kwa kuwasiliana 
na watu wa  Geita 
Vijijini.

H
AKUNA binadamu mwenye 
akili katika sayari yoyote 
anayekubali kushindwa au 
hata kudharaulika. Ni vivyo 

hivyo hata kwa wanyama. Ndiyo 
sababu hutokea ugomvi baina ya mtu 
na mtu au mnyama na mwingine.

Hapo hutokea mmoja anataka 
kumzidi mwingine, iwe kwa ufa-
hari au kwa majigambo tu na kutaka 
kuonekana fulani ndiye yeye katika 
jamii na kusifiwa na kuvimba kichwa, 
hivyo ni bora kukubaliana, kinyume 
cha hapo ni mtafaruku.

Watu hupenda kusoma ili kupata 
maisha mazuri. Hakuna  asiyelijua 
hilo na hakuna anayelikataa. Na 
maisha mazuri hayo ndiyo hum-
fanya ashindane na mwingine ndiyo 
maana watu hutaka kuigana kimai-
sha. Asiye nacho hutaka kumwiga 
aliye nacho.

Ushindani huo wa kuigana, wakati 
mwingine usiposababisha mtafaruku 
hususan kutoka kwa mwenye nacho, 
asiyetaka asiye nacho amfikie lakini 
mambo yakiwa shwari hujikuta pan-
de mbili zikachipuka na kujikuta ziko 
juu.

Wasomi wengi hupenda kusoma 

mpaka kupata shahada za juu amba-
zo ni za uzamivu ili tu kuitana dokta 
fulani au hata Profesa fulani. Hapo 
ndipo hujiona kafika kileleni mwa 
maisha ya kisomi.

Na hilo hakuna abishaye kuwa ni 
jambo jema kwa maisha ya binada-
mu na kwa jamii kwa ujumla. Wany-
ama hawasomi, wanyama hawahitaji 
udaktari au uprofesa lakini hupenda 
kujigamba kwa mabavu waliyo nayo, 
hususan wale wa kiume.

Hivi karibuni nchini kuliibuka 
tukio la Mheshimiwa Mbunge wa 
Geita Vijijini, Joseph Kasheku a.k.a. 
Musukuma, aliyepata alichosema ni 
Shahada ya Uzamivu (PhD) bila sha-
ka katika uongozi nadhani na siasa!

Musukuma alitamba sana kwenye 
mitandao ya kijamii na kusema kuan-
zia sasa aheshimike kuwa ni Daktari 
akihanikiza kuwa mwenye PhD, 
aliyopewa na chuo sijui kutoka India 
nadhani. Akafikia hatua ya kusema 
wasimwonee wivu kwani sasa ni 
matawi.

Akasema hivi sasa ana uwezo hata 
wa kupatanisha mataifa makubwa 
yaliyo kwenye mzozo kwa sababu 
sasa ni mtu wa PhD. Sikumwelewa 

lakini nikamkubalia kuwa anaweza 
kwa sababu kupatanisha ni maneno 
unayoweza kuyatoa ukakubaliwa na 
pande mbili kama zitakuelewa katika 
uwasilishaji wako.

Hii ni shahada ya ‘Udaktari wa 
Heshima’, wanaiita ‘Honoris Causa’ 
wenye nayo kwamba mchango wako 
katika jamii, ndio unasababisha 
utambulike. Inawezekana Musuku-
ma katambuliwa na waliompa kwa 
kuwasiliana na watu wa  Geita Vijijini.

Nampongeza kwamba ametambu-
lika sana kutokana na shahada hiyo 
hasa ikizingatiwa kuwa ni darasa la 
saba aliyeruka koote huko mpaka ku-
pata Udaktari wa Heshima. Naye kwa 
tambo zake lazima ajulikane hasa 
kutokana na alivyokuwa akibeza 
wasomi bungeni.

Sina tatizo naye kabisa. Hongera  
Dk Musukuma. Nimekuwa nikifanya 
hivi hata kwa marehemu Dk. Remmy 
na hata kwa Profesa Maji Marefu na 
wengineo waliozipata kwa michango 
yao katika jamii. Hili liendelee tu hata 
kwa wengine ili hatimaye tuwe na 
madaktari wengi nchi hii na tuone-
kane tumeendelea.

Bila shaka kwa mwendo huu na 

mwingine na tukiongeza madaktari, 
sasa hivi tutahama uchumi wa kati 
wa chini na kufikia uchumi wa kati 
wa juu. Mashallaah Mungu atupe 
nini sasa!

Basi kwa hili nawasilisha ombi 
langu kwenu wadau, kutambua 
kuwa wachezaji wa timu ya Taifa 
ya Wanaume ya Soka la Walemavu 
Tembo Warriors ndio madaktari 
wangu. Natangaza kuwapa udaktari 
wa heshima kuanzia sasa, kwa wali-
chokifanya.

Watu hawa wametufikisha kwenye 
fainali za Kombe la Dunia, mwakani 
tutakutana na mataifa mengine ya 
huko mbali nchini Uturuki, kuwania 
kombe hilo, na inawezekana waka-
litwaa na kuzidi kuiinua Tanzania 
katika medani hiyo ya michezo.

Kama hili litakubalika, basi na iwe 
hivyo na tulinganishe mchango wake 
na huo wa kina Musukuma na sha-
hada kutoka India. Nadhani ya kwetu 
hii itakayokuwa imetolewa na Watan-
zania karibu milioni 60 itakuwa na 
uzito mkubwa kwa sababu mchango 
wao ni dhahiri. Au mnasemaje? 

Alamsiki!

K
WA takriban siku 10, nime-
piga kambi jijini Mwanza 
katika viunga vya Rock 
City Mall kuhudhuria 

maonyesho ya wajasiriamali wado-
go na wa kati wa nchi sita za Jumui-
ya ya Afrika ya Mashariki, maarufu 
kama Maonyesho ya Jua Kali.

Siku zote unapokuwa peke yako, 
huna mtu wa kujilinganisha naye. 
Unaweza  ukajiona wewe ni bingwa. 
Mfano ukiingia ulingoni, peke yako, 
hakuna mpinzani wa kupigana 
naye, ukatupa ngumi kwenye up-
epo, utajiona ni bingwa. Au  mechi 
za mpira za ligi kuu, timu moja iki-
ingia uwanjani, timu pinzani ikatia 
mpira kwapani, ile timu iliyoingiza 
timu uwanjani, inakula pointi tatu 
za bure za ushindi wa mezani.

 Ili ujijue ubora wako na uimara 
wako ni pale unapopata ushindani. 
Siku zote nimekuwa nikihudhuria 
maonyesho mbalimbali yanayohu-
sisha wajasiriamali wadogo na wa 
kati wa nchini mwetu kupitia mao-
nyesho mbalimbali yakiwamo Saba-
saba na Nanenane. Katika maonye-
sho hayo, nimeshuhudia bidhaa za 
wajasiriamali wa Tanzania zikizidi 
kuboreka.

  Ni mpaka nilipohudhuria haya 
maonyesho ya Mwanza yaliyohu-
sisha wajasiriamali kutoka Kenya, 
Uganda, Rwanda, Burundi, Sudani 
ya Kusini na wenyeji Tanzania kuna 
jambo nimejifunza.

Ukifanya ulinganifu wa bidhaa 
za wajasiriamali wadogo na wa kati 
wa Tanzania na baadhi ya nchi, 
kumung’unya maneno, Watanzania 
ni kama tunacheza. Maonyesho ku-
fanyika katika nchi yetu, ilitarajiwa 
wajasiriamali wa Tanzania ndio 
wayatawale  kwa wingi wa bidhaa 
za Tanzania, lakini hali si hivyo! 

Watanzania ndani ya viwanja hivi 
tumekuwa kama wageni, halafu wa-
geni ndio wametamalaki kwa bid-
haa bora na nyingi kuliko wenyeji. 
Wageni ndio wanatamba, huku we-
nyeji tumenyong’onyea. 

Kwa kutumia taaluma yangu ya 
uandishi wa habari nikaamua ku-
fanya uandishi  wa kiuchunguzi, 
kufanya inteligensia ya kibiashara, 
nchi ndogo na masikini kuliko Tan-
zania, zimeweza vipi kuleta waja-
siriamali wengi na kuleta bidhaa ny-
ingi hadi mabanda waliyopangwa 
hayatoshi. Bidhaa zimefurika hadi 
kupangwa barabarani. 

Katika uchunguzi huo, ndipo 
nilipobaini wajasiriamali wa nchi za 
wenzetu, wanasaidiwa na serikali 
zao kuanzia chakula, malazi, usafiri 
na kupewa fedha za kujikimu. Hiyo 
imesaidia kuleta mafurushi ya bid-
haa huku wajasiriamali wa Tanza-
nia, wakiachwa kujibeba kwa kauli 
ya “pambana na hali yako”.

 Sasa kama serikali yetu haitawa-
saidia wajasiriamali wetu wadogo 
na mfano mzuri ni jinsi Watanza-

nia na bidhaa za Tanzania kusuas-
ua katika masoko huru ya Afrika 
Mashariki na kusini mwa Afrika ku-
nakosababisha bidhaa za baadhi ya 
majirani  kutamba, hali itakuwaje 
kwa soko huria la AfCFTA?

Serikali ikiwaachia sekta binafsi 
wajibebe, kiukweli katika soko la 
AfCFTA, Watanzania tutaishia kuwa 
Watazamaji!. 

Serikali yetu iko makini sana ka-
tika kukusanya kodi, hivyo kila bid-
haa inayozalishwa nchini, lazima 
itozwe kodi. Baadhi ya majirani 
zetu, ili kuingiza bidhaa zao masoko 
ya kimataifa, wanaondoa kodi zote 
kwenye bidhaa zinazouzwa nje. 
Ndiyo maana kwa mikoa ya pemb-
ezoni, mfuko wa sementi wa Tan-
zania umefika Sh. 24,000 wakati 
sementi ya jirani mpaka inafika 
sokoni ni Sh. 12,000. Hii inawezeka-
na kwa sababu  serikali zao zinatoza 
kodi sifuri.

Wajasiriamali wadogo na wa kati 
wa Tanzania, wanajitahidi kuzalisha 
bidhaa bora na vifungashio bora na 
zina nembo za Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) na barcode. La-
kini hawawezi kupeleka bidhaa zao 
kwenye maonyesho ya kimataifa 
bila kushikwa mkono. 

Kuna wakati New York, Marekani 
kulifanyika maonyesho ya utalii ka-
tika hoteli ya Inter Continental New 
York. Niliposikia Tanzania inashiri-
ki, nikiwa Mtanzania mzalendo, ni-

likwenda kuangalia. Kiukweli nilio-
na aibu. Tanzania ilikuwa na banda 
moja tuu la Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB) wakati jirani zetu, walikuwa 
na mabanda 18.

 Ukifuatilia urari wa biashara na 
bidhaa katika soko la AGOA kutoka 
Tanzania, ukilinganisha na majirani 
zetu, utashangaa. Tanzania  ni kama 
tumelala. Hata baadhi ya bidhaa ku-
toka nchi jirani, zinazoingia kwenye 
masoko ya kimataifa ni zetu. Mpaka 
kesho, Tanzania ndiyo nchi pekee 
inayozalisha madini ya Tanzanite 
lakini katika masoko ya kimataifa, 
India ndiyo inayoongoza, ikifuatiwa 
na Afika Kusini na Kenya. Tanzania 
ni ya nne! 

Kwenye Maonyesho ya Jua Kali 
hapa Rock City, nimehesabu ma-
banda ya kila nchi.  Maonyesho 
yameanza Desemba 2 na yanamal-
izika leo lakini niliwaona mawaziri 
wetu wawili tu, Jenista Mhagama 
Desemba 4 (Tanzania Day), na Wazi-
ri wa Viwanda na Biashara Prof. Kit-
ila Mkumbo aliyekuwa mgeni rasmi 
ile siku ya ufunguzi Desemba 5.

Hali ikiwa hivyo, nchi moja ya 
jirani kila siku ni waziri mmoja 
anatembelea, wakurugenzi wote wa 
taasisi zao, wamepiga kambi hapa 
Mwanza.

 Itaendelea…

Pascal Mayalla
+255 754 270403

Ni mpaka 
nilipohud-
huria haya 
maonyesho 
ya Mwanza 
yaliyohusisha 
wajasiliamali 
kutoka Kenya, 
Uganda, 
Rwanda, 
Burundi, 
Sudani ya 
Kusini na we-
nyeji Tanzania 
kuna jambo 
nimejifunza.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Mafanikio makubwa yamefikiwa miaka 60 ya uhuru, tusibeze

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

Kuingilia ndoa za watoto ni sumu 

N
DOA ni taasisi ya 
kwanza ya kijamii 
na takatifu iliyoan-
zishwa na Mungu na 

yenye mamlaka na utawala 
kamili. Wazazi wengi wamesa-
hau kuwa ndoa ni taasisi huru 
inayojitegemea. 

Uzoefu unaeonesha kuwa 
baadhi ya wazazi na ndugu 
huchangia kuvurugika na ku-
vunjika kwa ndoa za watoto 
wao badala ya kusaidia kuzi-
dumisha. Mtu anaweza kuwa 
na ndugu lakini si kila ndugu 
anakuwazia na kuitakia ndoa 
yako mema. 

Katika ndoa kuna kanuni 
tatu ambazo wanandoa, wa-
zazi na ndugu wanapaswa kuz-
ingatia. Kanuni hizo ni kuacha, 
kuambatana na kuwa wamoja.

Kuacha

Kuacha kuna maana zaidi 
ya kuondoka na kwenda kui-
shi mahali pengine na mke au 

S
AA 3:00 usiku Desem-
ba 8, mwaka huu, ni-
likuwa makini kusiki-
liza hotuba ya Rais 

Samia Suluhu Hassan wakati 
akizungumza na Watanzania 
kupitia vyombo vya habari.

Mara tu baada ya kutolewa 
taarifa kuwa Rais atazun-
gumza na wananchi kupitia 
vyombo vya habari, kama 
ilivyo kwa wabongo kwenye 
mitandao ya kijamii, watu 
wakaanza kutabiri mambo 
ambayo wanadhani atayazun-
gumza.

Katika utabiri huo, wako 
waliosema Rais angetumia 
mamlaka yake kisheria ku-

tangaza kumuachia Mwenyekiti wa 
Chadema, Freeman Mbowe, anayek-
abiliwa na kesi ya ugaidi. Kimsingi 
baada ya kusoma utabiri huo niliche-
ka kidogo.

Ulipofika wakati uliosubiriwa, 
nikaweka runinga na kuanza kum-
sikiliza Rais. Kimsingi,  hotuba yake 
ilikuwa nzuri kwani ilijikita kuelezea 
mafanikio yaliyopatikana baada ya 
Uhuru wa Tanganyika na miaka 60 
sasa baada ya Uhuru.

Rais alitaja baadhi ya mafanikio 
hayo kuwa ni wastani wa pato kwa 
mtu kwa mwaka 1961 lilikuwa Sh. 776 
na kwa mwaka 2020 ni Sh. 2,653,790. 
Jambo hili limeongeza hadhi yetu 
machoni pa jumuiya ya kimataifa na 
kutuondolea unyonge.

Akasema kutokana na kukua kwa 
uchumi katika nchi yetu, usafiri wa 
anga si suala la anasa, hivyo kufu-
fuliwa au kuimarishwa kwa Shirila la 
Ndege Tanzania (ATCL) ni jambo la 
lazima. Tumeshanunua ndege 12 na 
malipo ya ndege zingine tano yame-
shafanyika.

Tanzania inakadiriwa kuwa na zai-
di ya makabila 120. Pamoja na tofauti 
zote hizo, tumekuwa na taifa moja na 
kuunganishwa na lugha ya Kiswahili. 

Si kitu rahisi. Katika kipindi cha miaka 
60 ya Uhuru, tumefikia uchumi wa 
kati mapema hata kabla ya lengo la 
kufikia hatua hiyo mwaka 2025.  Hali  
hii inatuondolea unyonge kimataifa 
na kutuondolea unyanyapaa.

Tumeunganisha mikoa kwa bara-
bara za lami na kazi ya kuunganisha 
makao makuu ya wilaya kwa bara-
bara inaendelea. Wakati tunapata uh-
uru tulikuwa na meli sita na sasa tuna 
meli 14 zinazofanya kazi katika Ziwa 
Nyasa, Victoria na Tanganyika.

Wakati tunapata uhuru nchi yetu ili-
kuwa inazalisha megawati za umeme 
17.5 tu, lakini sasa tunazalisha mega-
wati 1,909 huku tukiwa na matarajio 
ya kuongeza megawati zingine 2,115 
litakapokamilika kujengwa  bwawa la 
Nyerere [ JNHPP].

Kwa upande wa elimu, wakati tu-
napata uhuru tulikuwa na walimu 
wa shule za msingi 36 lakini sasa tuna 
walimu wa ngazi hiyo 281,728. Pia 
tumepiga hatua kwenye eneo la elimu 
ya juu kwani kwa sasa tuna vyuo vi-
kuu 30 vya serikali 18 na 12 vya sekta 
binafsi na vyuo vikuu vishiriki 17.

Kilicho dhahiri katika sekta ya 
afya ni ule uwezo wa kutoa huduma 
za kibingwa ambazo zamani haziku-

wapo na tulikuwa tukilazimika ku-
peleka wagonjwa nje ya nchi na hivyo 
kutumia fedha nyingi za kigeni.

Umri wa kuishi kwa Watanzania 
umeongezeka kutokana na ubore-
shaji na upatikanaji wa lishe na 
kuondoa udumavu. Wakati  tunapata 
uhuru wastani wa umri wa kuishi kwa 
Watanzania ulikuwa miaka 37 na sasa 
ni miaka 67.

Tanzania imeendelea kuimarika, 
nguvu ya kushawishi imeendelea 
kukua na kuaminika ikiwamo Watan-
zania kuongoza taasisi mbalimbali za 
kimataifa. Tulikuwa na balozi mbili tu 
mwaka 1961 na sasa tuna balozi 44. 
Diplomasia yetu inapanuka na inaen-
delea kung’ara duniani.

Tangu kurejea kwa mfumo wa vy-
ama vingi tuna vyama vilivyosajiliwa 
19 na 17 vinavyoomba usajili wa muda 
na tumekuwa na mfumo bora na ima-
ra wa kuweka viongozi madarakani 
ambao unaheshimiwa na kuaminiwa.

Tumekuwa na mfumo imara wa 
utoaji haki kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na taratibu kwa kuzingatia msin-
gi wa kuwa binadamu wote ni sawa na 
hakuna aliye juu ya sheria.

Tutunze mazingira yetu kwa 
uchungu mkubwa ili turithishe kwa 

watoto na vizazi vyetu nchi ambayo 
ni ya neema kama ilivyokuwa kwetu.

Dira yetu ya maendeleo kufikia 
2025 inaelekea kumalizika ambapo 
tunatarajia kukua kwa uchumi kwa 
asilimia nane. Tunapoangalia mbele 
tunakwenda kuandaa dira ya miaka 
25 ijayo (2025-2050) ambayo itaele-
keza kukua kwa uchumi wa mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Rais akasisitiza kuwa mafanikio tu-
liyoyapata kwa miaka 60 yamebebwa 
na utawala wa sheria na utawala 
bora. Tumekuwa na mfumo bora 
unaoheshimiwa wa kuweka viongozi 
madarakani kupitia chaguzi zinazo-
fanyika kila baada ya miaka mitano.

Pamoja na mafanikio hayo, bado 
kuna baadhi ya watu wanabeza kuwa 
hakuna kilichofanyika kana kwwmba 
bado tupo pale pale wakati kiukweli 
tumepiga hatua kubwa kimaendeleo.

Natambua kuwa si rahisi kumaliza 
changamoto zote maana hata katika 
nchi zilizoendelea changamoto bado 
hazijaisha. Hivyo wakati umefika kwa 
Watanzania kutambua kuwa maen-
deleo makubwa yamefanyika nchini.

Mungu Ibariki Tanzania
Mungu Ibariki Afrika

mume. Kuacha kunamaanisha kuwa 
tangu siku ya harusi, uhusiano wa 
mwanamume na wazazi au ndugu 
zake unapunguzwa na uhusiano 
mkubwa utakuwa na mke au mume 
wake.  

Neno kuacha linaonyesha sababu, 
umuhimu na maana ya mwanamke 
kwa mwanaume, kutokana na mpan-
go wa Mungu wa uumbaji. Neno 
kuacha  linabadili uhusiano wa kibi-
nadamu uliozoeleka kabla ya ndoa.

Hii ina maana kwamba mwa-
naume anapooa, uhusiano wake na 
mkewe ni jambo la msingi na kip-
aumbele cha kwanza. Kwa msingi 
huo, vijana wanapoandaliwa kuin-
gia katika maisha ya ndoa wanahi-
taji kuandaliwa kisaikolojia kukabili 
badiliko hili. 

Kwa mantiki hiyo, vijana waandal-
iwe kuondoka, kujitegemea na kuwa  
na uhuru wa kuendesha maisha yao 
ya ndoa bila kuingiliwa. Aidha, Wa-
zazi wao nao wanahitaji kufahamu 
badiliko hili muhimu. 

Katika kuacha, kunajengwa famil-
ia mpya, ambapo wanandoa wanahi-
taji kujenga utambulisho wao, hivyo, 
kujitenga kwa kiasi fulani, kutoka 
kwa wazazi kimwili, kihisia, kiufa-
hamu, kimaamuzi na kimapato. 

Wanapaswa kuwa na uhuru na 
faragha binafsi, uhuru katika kufikiri 
mambo yenye faida kwao wawili 
na ndoa yao, uhuru katika kufanya 
maamuzi mbalimbali yanayohusu 
maisha yao na wazazi wao au ndugu 
zao, uhuru katika mapato yao na 
matumizi yake kwa ustawi wa familia 
yao. 

Wanandoa wanakuwa na mam-

laka na utawala kamili. Kwa hiyo, Wa-
nandoa kuendelea kuwa tegemezi 
kwa wazazi wao, kuishi kwa mashini-
kizo na kuongozwa na watu wengine 
ni dalili ya kutokukua. Hali hii huon-
doa uhuru na kujiamini kwa wanan-
doa katika kuendesha na kusimamia 
maisha yao ya ndoa. 

Mtu akiwa ameoa au kuolewa 
maana yake ni kwamba, amekuwa 
mtu mzima mwenye maamuzi. 
Hivyo, mwanandoa kusubiri kuam-
biwa afanye nini au kufuata kila 
kitu wazazi au ndugu wanachotaka 
au wasichotaka, ni kuikosea ndoa 
na matokeo yake ni misuguano na 
ugomvi ndani ya ndoa, kwani nafasi 
ya mwenzi inakuwa haipo tena. 

Baba au Mama, kaka au dada wa-
nastahili kuheshimiwa nasi kama bi-
nadamu kwanza, halafu kama ndugu 
au wazazi. Lakini, kuwa ndugu au 
wazazi hakuwapi watu hawa haki na 
mamlaka ya kuingilia ndoa ya watoto 
wao au ndugu zao. 

Pamoja na kwamba mtoto hakui 
kwa mzazi, lakini inapofikia hatua ya 
ndoa, kuna mipaka ya kutunzwa na 
kuheshimiwa na wazazi ili ndoa ikue. 
Kukua ni pamoja na kujua kwamba, 
hata mzazi anaweza kukosea kama 
binadamu mwingine yoyote. 

Ni vema ifahamike kuwa, Kua-
cha   haimaanishi kutelekeza au 
kuondoa nafasi ya wazazi kwa wa-
toto wao, bali kutoa uhuru kwa wa-
toto wao waliooana kuendesha mai-
sha yao ya ndoa bila kuingiliwa wala 
kupokea amri kutoka kwa wazazi. 

Kufanya hivyo ni sehemu ya 
kuheshimu   mipaka na ndoa ya wa-
toto wao na kutambua kuwa, sasa ni 

watu wazima wenye uwezo wa ku-
fanya maamuzi na wenye majukumu 
mapya. 

Wazazi wanaweza kutoa ushauri 
pale unapohitajika na sio kutoa amri. 
Kama ushauri unakusudia kujenga 
na kuimarisha maisha ya ndoa ya 
watoto wao badala ya kuwavuruga, 
unaweza kupokelewa. 

Wanandoa kama watu wazima, 
wanao wajibu wa kupima kila ushau-
ri unaotolewa au maneno wanay-
oelezwa na mtu yeyote yule, kwani 
wakati mwingine ndoa huvurugwa 
na ndugu, wazazi, marafiki, majirani, 
wafanyakazi wenzetu, yamkini hata 
wale tunaoabudu pamoja nao. Kum-
buka, mara nyingi watu wanaoweza 
kukuumiza huwa hawatoki mbali, 
mara nyingi huwa ni wale walio ka-
ribu nawe. 

Baadhi ya wazazi   wamekuwa 
waamuzi wa maisha ya watoto wao 
katika ndoa. Mzazi anaweza hata 
kumpangia mwanaye ampe fedha 
kiasi fulani kila mwezi kwa sababu tu 
yeye ni mzazi. Mzazi anaweza kump-
angia mtoto aishi vipi na mkewe au 
mumewe, awalee vipi watoto wake 
na masuala mengine ya kimaisha. 

Hapa si tu kwamba, wazazi hawa 
wanaweza kwa kadiri wawezavyo 
kuwaingilia watoto wao kwenye 
ndoa zao, bali huwafanya watoto 
wao kushindwa kukua na kuwa tege-
mezi. Wanandoa wanawekwa ka-
tika hali ya kuamini kwamba, mzazi 
ndiye mwenye haki ya kumsemea 
kuhusu maisha yake kuliko haki yake 
mwanandoa mwenyewe.

Wanandoa wasioruhusiwa kukua 
na kujitegemea, huwa hawako tayari 

kwenda kinyume na utashi wa wa-
zazi au ndugu, hata kama wanauona 
utashi huo ni kinyume na matakwa 
yao. 

Hawaamini kamwe kwamba wana 
haki ya kuamua kuhusu maisha yao 
kama binadamu kamili. Kwa bahati 
mbaya nao wanaweza kuja kuwa-
tendea watoto wao hivyo na watoto 
hao wakaishi bila kukua kwenye 
uhusiano. Ndipo unapojengwa ukoo 
wa wazazi au ndugu wenye kuingilia 
ndoa na vivuruge. 

Kutokana na wazazi au ndugu 
kuwa katika umaskini wa  kimapato, 
kunaweza kuwa na utegemezi kwa 
mtoto wao. Kama tujuavyo, mtu 
anapooa huanza kuelekeza nguvu 
nyingi kwenye ndoa au familia yake, 
badala ya nyumbani. 

Kutokana na hali hiyo, ndugu au 
wazazi wa mume wanaweza kud-
hani kwamba, mke wa mtoto wao 
au ndugu yao ndiye chanzo cha mis-
aada kupungua au kusimama. Uma-
kini na kujitambua kunahitajika sana 
katika mambo haya.

Itaendelea Jumapili Ijayo 

nDk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji   
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala 
ya ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.
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M
TOTO Karim alikwenda sokoni kununua mboga, 
alipofika katika eneo la kuuzia samaki aliona 
mchuuzi akiwaondoa samaki walioharibika huku 

harufu kali ikitawala eneo hilo.
Baada ya kuona hali hiyo, Karimu alimfuata yule 

mchuuzi na kuanza kumuuliza.
Karim: Hawa samaki unaowaondoa wamefanya nini?
Mchuuzi: hawa wameharibika nawaweka pembeni ili 

niwatupe dampo
Karim: Lakini si nasikia samaki akioza mmoja, wote 

wanakuwa wameharibika?
Mchuuzi: Hapana mtoto, huo ni msemo tu kuna sa-

maki wazima na hawatoi harufu, bali wanaosema hivyo 
wanatahadharisha tu kwamba unapofanya ubaya basi 
wakaribu yako nao watahusishwa.

SWALI
Mnyama Kiboko anaishi katika maji ya mito na 

maziwa, je anapotaka kula anakwenda wapi?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu. Bila shaka 
umenufaika na mada 

zilizopita zikiwemo vita katika 
nafasi au cheo chako. Leo nijikite 
kwenye vita vya jaribu lako.

Tunaposema jaribu, hakuna 
mwanadamu mwenye akili tima-
mu ambaye hajui maana ya jari-
bu. Au hakuna ambaye hajawahi 
kupitia jaribu lililomtikisa katika 
maisha yake.

Kwa tafsiri nyepesi, jaribu ni 
changamoto inayoleta mtikisiko 
kwa mjaribiwa, yaani yule 
anayepatwa nalo. Lakini pia ka-
tika jaribu kuna vita. Unaweza 
kuwa kwenye jaribu ukakumba-
na na vita fulani.

Wako wengi wamepotelea 
na kufa katika majaribu. Hii iki-
maanisha kuwa yuko kwenye jar-
ibu, kisha inainuka vita kwenye 
jaribu lake, naye anapotelea na 
kufia huko. Watu wengi hawataki 
majaribu, wanakimbia majaribu.

Lakini pia wengine wamed-
hani kujaribiwa kwa mtu kuna-
tokana na kutenda dhambi. Mtu 
anapokutana na jaribu fulani, 

basi wanajua ya kwamba huyu 
ametenda dhambi ndio maana 
anakumbana na changamoto hii.

Msomaji wangu, ni kweli 
kwamba jaribu linachoma kama 
moto. Lina maumivu makali, lin-
atengeneza ukuta ambao unaku-
fanya usione ng’ambo yako. Kuna 
msemo kwamba tumesamehewa 
dhambi lakini si majaribu.

Mtu mwingine akasema, ma-
jaribu ni mtaji. Hata kama wewe 
ni mtumishi wa ngazi gani, lakini 
ni lazima jaribu ukutane nalo. 
Katika eneo lolote lile, yaweze-
kana ni jaribu la ndoa, jaribu la 
mtoto, afya au uchumi.

Mungu ameweka wazi suala la 
majaribu pale aliposema: “Kwa 
hiyo ajidhaniaye amesimama, 
na aangalie asianguke. Jaribu 
halikuwapata ninyi, isipokuwa 
lililo kawaida ya wanadamu; ila 
Mungu ni mwaminifu; ambaye 
hatawaacha mjaribiwe kupita 
mwezavyo; lakini pamoja na lile 
jaribu atafanya mlango wa ku-
tokea ili mweze kustahimili.

Yaani jaribu lililokupata si zito 
kupita vile unavyoweza. Pamo-
ja na jaribu ambalo limekuwa 

changamoto kubwa kwako au 
giza, au ukuta mbele yako, Mun-
gu atafanya mlango wa kutokea.

Hata katika majaribu na 
maumivu uliyo nayo au uonevu 
juu yako, Mungu hatakuacha 
uteketee, maana atatengeneza 
au atasababisha namna utakavy-
oweza kutoka kwenye hilo jar-
ibu. Ajidhaniaye amesimama 
aangalie asianguke. Asitambe eti 
mimi sijaribiwi awe ni mkuru-
genzi au wa cheo chochote kile. 
Majaribu ni sehemu ya maisha 
yetu!

Lakini ni muhimu uliangalie 
jaribu litakalokuja lisikufanye 
ukaanguka, ukakimbia. Ukaona 
eti kwamba hili jaribu ni nzito 
sana. Ukiona hili jaribu si la 
kawaida bali  ni tofauti, Mungu 
anasema; Hatatuacha tukajaribi-
wa vile ambavyo hatuwezi.

Msomaji wangu, unaweza 
kumuona jirani yako anapi-
tia magumu fulani, pengine 
mumewe anampiga mara kwa 
mara baada ya kurejea akiwa 
mlevi. Wewe unachekelea badala 
ya kumhurumia na kumshauri 
mama mwenzio umtie moyo. 

Hilo ni jaribu lake, wewe je? Hata 
kama hujalipata, linakuja!

Ni rahisi kufuatilia jaribu la 
mwenzako, kumbe lako lipo 
njiani linakuja. Ni rahisi kulin-
ganisha jaribu lako na mwingine, 
kwamba la kwangu ni zito kuliko 
huyu. Lakini kumbe kila mtu ana 
kujaribiwa kwake, kwa wakati 
wake, ana maumivu yake na ka-
tika muda wake.

Jaribu linaweza kumng’oa 
ambaye kwa macho hutaamini 
kwamba anaweza kutikiswa. 
Wengi wameshindwa kustahi-
mili, wamepoteza furaha zao, 
wameibiwa amani zao, maamuzi 
yaliyo sahihi yametekwa sababu 
ya majaribu.

Watu wamebadilishwa mi-
simamo kwa kujaribiwa. Familia 
zimefarakana kwa sababu ya ma-
jaribu. Usimdhihaki mtu wakati 
wa kujaribiwa kwake, hujui 
maumivu yake wala hujiu aibu 
yake.

Mbaya ni wakati wa jaribu in-
apokuja vita. Wapo wanaotamani 
upotelee katika jaribu hilo.Mfano 
mama aliyechelewa kupata mto-
to kwenye ndoa. Yupo katika jar-

ibu halafu inainuka vita. Akimtu-
ma mtoto wa jirani anaambiwa, 
“zaa na wewe umtume”.

Maneno kibao upande wa 
mume; Unamaliza ugali wa kaka 
yetu. Wapo waliochelewa kuzaa 
wakaachika. Mmoja aliolewa aka-
dumu miaka 15 bila mtoto. Mama 
mkwe alipokuwa anamtembelea 
anachukua jagi la maji anafungia 
mgongoni, anaanza kubembel-
eza kama mtoto.

Akiulizwa, anajibu, “huyu 
ndiye mjukuu wangu katika hii 
nyumba. Hutaki hivi, basi unge-
zaa!” Siku nyingine anakuja na 
vijinguo vya mtoto. Anavalisha 
jagi anafungia mgongoni. Ji-
ulize, dada huyu alikuwa katika 
maumivu ya aina gani? Acha wa-
chochee vita wanakutengenezea 
njia, kwani kila jaribu lina mlan-
go wa kutokea!

Niishie hapa. Bila shaka umeji-
funza kitu hapo. Majaribu haya-
na budi kuja, lakini tutayashinda 
yote. Je, una maoni, kisa?

Tuma ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

 Jaribu lako lisikutoe kwenye ndoto ya mafanikio yako

U
NAPOENDESHA gari kwen-
da Posta kutokea Morocco   
lazima upite kwenye taa 
saba ambazo zote lazima 

ufuate utaratibu wa kusimama na 
zikishakuruhusu ndipo uendelee na 
safari yako.

Taa hizo ni za Morocco ambako 
kuna matengenezo ya barabara ya-
nayoendelea na mara nyingi kuna 
askari wa usalama barabarani wa-
naoongoza magari. Mara chache  taa 
hizi zinatumika na haziwaki vyema.

Ukishavuka taa hizo, kuna taa 
za Namanga ambazo kama ilivyo 
kawaida ni lazima usimame uruhusi-
we ndipo uendelee na safari. 

Nazo  zinawaka kwa taabu na 
zimefifia. Ukisogea mbele kuna taa 
za Mbuyuni ambazo kama ilivyo 
kawaida ya sheria za usalama bara-
barani lazima usimame tena, ik-
ishakuruhusu ndipo uendelee na 
safari.

Ukiendelea na safari, utakutana 
tena na taa za Ubalozi na mbele kuna 
taa za Selander na zingine za Ser-
ena. Zote  hizo zimechakaa kiasi cha 
kuwa mtaji kwa askari wa usalama 
barabarani.

Kati ya zote, zilizo taabani zaidi ni 
za Namanga na Mbuyuni ambazo 
wakati mwingine huwasha taa ya 
njano wakati inatakiwa kuwa kijani 
ili kuruhusu magari kupita, jambo 
ambalo linawachanganya madereva.

Pia taa inayoruhusu magari 
kwenda Msasani haiwaki, inatumika 
nyingine na ikiwa dereva atapita 
basi polisi huwa wamejificha eneo 
fulani kwa ajili ya kukamata magari 
kwa madai wamepita kwenye taa 
nyekundu.

Zingine  ni za Mbuyuni. Ukiwa  
unatokea Posta nazo huwaka njano 
wakati inatakiwa kuwa kijani na 
wakati mwingine haieleweki na 
dereva akipita basi hujikuta mikono-
ni mwa polisi ambao hujificha chini 
ya mti.

Kwa jumla, taa zote nilizozitaja 
ni maumivu kwa madereva na im-
ekuwa sehemu ya askari kukamata 
madereva kwa  makosa ya usalama 
barabarani kwamba wamepita 
kwenye taa nyekundu. Hali hiyo ni 
maumivu ya kutozwa faini kwa ma-
kosa ambayo kimsingi hayapo.

Kutokana na taa hizi kuwa katika 
hali hiyo kuna uwezekano mkubwa 

Taa hizi za barabarani zinatumika kuumiza madereva
wa ajali kutokea kwa kuwa dereva 
ataona taa imemruhusu kumbe kiu-
halisia haiko hivyo na wakati mwing-
ine magari kukutana eneo moja.

Lakini kubwa ni ubishani ambao 
hujitokeza baina ya askari ambao 
wakati mwingine wanajua wazi ma-
tatizo ya taa hizo na kumtaka dereva 
kutumia taa zingine za mbele yake 
wakati huo akitaka kwenda kulia.

Askari wanachofanya katika eneo 
la Namanga ni kusimamisha magari 
yote ya mwisho kwenye kila kundi 
lililopita na utakuta ni magari matatu 
au mawili na wote wanaambiwa wa-
nakabiliwa na kosa la kupita kwenye 
taa nyekundu. Ukibisha  wanatishia 
kukupandisha mahakamani, ikifika 
mahali kukawa na taa zinazohesabu 
dakika ni rahisi dereva kujikadiria.

Kinachozua maswali na wasiwasi 
ni kuwa askari hao wanajua taa hizo 
haziko sawa, hivyo kilichotarajiwa ni 
kuhakikisha marekebisho yanafanyi-
ka ili madereva wapite  kwa kuzinga-
tia sheria.

Ni vyema Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROAD) wakafanya 
ukaguzi wa kina wa taa hizo ili 
kujiridhisha kama zinafanya kazi 

inavyotakiwa. Kama zinahitaji kuon-
dolewa, kurekebishwa au kusafish-
wa ikafanyika hivyo mapema au 
kuzibadilisha na kuweka mpya zina-
zoruhusu magari kwa dakika jambo 
ambalo litaondoa uwezekano wa 
upande mmoja kuruhusiwa sana 
huku mwingine ukisota.

Taa hizi ambazo baadhi zinafanya 
kazi unakuta zimefifia kiasi ambacho 
wakati mwingine dereva anaweza 
asione vizuri kuwa ameruhusiwa, 
kazuiwa au anatakiwa kujiandaa 
kuondoka.

Badala ya taa sasa kutumika 
kama fimbo kwa madereva wengi ni 
muhimu Polisi wakawajulisha TAN-
ROAD kuhusu ubovu wa taa hizo ili 
zirekebishwe na kuondoa lawama za 
kutoza faini umiza.

Pia ni muhimu sana kama wanao-
na taa hizo zimepitwa na wakati basi 
ziwekwe taa mpya zenye kuhesabu 
dakika kama maeneo mengine,ili ku-
hakikisha dereva anaona dakika na 
kama akipita basi atakuwa amefanya 
kusudi.

Mungu ibariki Tanzania.

Askari wanacho-
fanya katika eneo la 
Namanga ni kusi-
mamisha magari 
yote ya mwisho 
kwenye kila kundi 
lililopita na utakuta 
ni magari matatu 
au mawili na wote 
wanaambiwa wa-
nakabiliwa na kosa 
la kupita kwenye 
taa nyekundu. Uki-
bisha  wanatishia 
kukupandisha ma-
hakamani, ikifika 
mahali kukawa na 
taa zinazohesabu 
dakika ni rahisi 
dereva kujikadiria.
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Novemba 27 
mwaka huu Phinias Matunda au ‘Phinmat 

Investments’ na Christina Magoma, walifunga ndoa katika 
Kanisa la Mtakatifu Ambros Itibuka, mjini Mpanda mkoani Katavi na 

kufuatiwa na sherehe iliyofanyika katika ukumbi wa Manispaa ya 
Mpanda. Tunawatakia maisha mema ya ndoa.
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Na Moshi Lusonzo

M
WAKA 2021 umebaki siku chache 
kumalizika, lakini jambo la kukum-
bukwa ni jinsi tasnia ya mavazi ilita-
waliwa na mitindo mingi ya mavazi.

Mitindo ya kiafrika ni sehemu ya maisha ya 
wanawake katika kipindi chote cha mwaka, 
kuna walioshona magauni ya kitamaduni na 

yale ya kisasa, kila mtu amejimwaga na kile 
anachokipenda.

Wabunifu wa mitindo wamekuwa na kazi 
kubwa ya kubuni aina tofauti za nguo ambazo 
zimewaingizia pesa nyingi.

Mavazi ambayo yalibamba zaidi mwaka huu 
ni magauni ya vitenge, khanga na vitambaa 
vingine kama hariri na polista.

Hakika ni kwamba mavazi yaliyoshonwa 
kwa gharama nafuu yasiyo ya bei kali (sim-
ple) yamekuja kwenye mahali pake, lakini ni 
pamoja na wabunifu nguli na kuliteka soko.

Tuna orodha ya mitindo ya kisasa ya Kiaf-
rika wameifurahia hasa vitenge ambavyo ime-
kuwa chaguo la wengi, lakini pia kuna orodha 
ya mitindo iliyotawala mwaka 2020.

2021 MWAKA WA VITENGE
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PUNGUZA UZITO

Kwa juisi ya tango

J
UISI ya tango itakusaidia  kuyeyu-
sha mafuta mengi kwa kipindi hiki 
unacho jaribu kupunguza uzito.

Unatakiwa kunywa ndani ya 
siku saba mfululizo ili kupata matokeo 
mazuri.

Juisi ya tango inasaidia kwa wenye 
mwili na uzito mkubwa ambao mara ny-
ingi wanashindwa kufanya mazoezi.

MAHITAJI
Tango moja kubwa, limao kubwa moja, 

Tangawizi kipande kimoja, Aloe Vera na 
maji glasi moja.

NAMNA YA KUANDAA
Osha matunda yako na kisha anza ku-

katakata Aloe Vera vipande vya saizi na 
weka kwenye bakuli safi.

Katakata tango bila kulimenya  magan-
da yake na tangawizi pia kata limao na 
ulikamulie huko kwenye hayo matunda 
mengine.

Baada ya kukamua limao weka na ny-
ama zake na baada ya kuandaa matunda 
yote yaweke kwenye brenda pamoja na 
maji glasi moja.

Saga mchanganyiko wako   hadi iwe 
laini na baada ya hapo juisi yako itakuwa 
tayari kwa kunyweka.

Kwa kipindi hiki cha kupunguza uzito 
usichuje juisi kunywa kama ilivyo.

Tumia juisi hii mda wa kulala tu, mara 
moja kwa siku.

UREMBO
Na Mary Geofrey

K
ATIKA shughuli za kila siku suala la kuathirika miili yetu kwa mionzi 
ya jua limekuwa jambo la kawaida.

Mionzi hii sio tu huifikia ngozi zetu lakini pia huweza kusababisha 
mabadiliko fulani ambayo hupelekea ionekane imefifia au nyeusi 

zaidi.
Mfano mzuri mtu akitembea juani kwa muda mrefu utaona rangi ya paji la 

uso iko tofauti na sehemu nyingine za uso au kwa wale wenzetu wanaovaa 
nguo zinazoacha wazi maeneo ya kifua au mgongo utagundua rangi za mae-
neo hayo iko tofauti na sehemu zingine za mwili. 

Hali hii inajulikana kitaalamu kama ‘suntanning’ na hutokea pale ngozi in-
apozalisha zaidi chembe hai zinazofanya kuwa na rangi nyeusi, ikijaribu ku-
jilinda dhidi ya uharibifu unaoweza kusababishwa na mionzi ya jua.

Leo nimekuandalia njia za asili na rahisi ambazo unaweza kuzitumia ili  ku-
saidia kuondoa utofauti wa rangi ya ngozi unaoletwa na mionzi ya jua.

Nyanya na asali
Nyanya kubwa moja na asali (kijiko kikubwa).
Kuna njia mbili unazoweza kutumia kuandaa, unatakiwa kuchukua nyanya, 

ikate katikati na uchovye asali upande huo ulioukata kisha anza kupaka se-
hemu husika.

Chukua nyanya uisage na kisha changanya asali na uanze kupaka. Subiri 
kwa dakika 15 hadi 20, baada ya hapo nawa maji halafu jikaushe kwa kitambaa 
safi. 

Fanya hivi kila siku kupata matokeo yanayo ridhisha.
Tango na Asali
Chukua tango moja na asali kijiko kimoja cha chai,kisha saga  na mchang-

anyiko wake paka sehemu iliyoathiriwa.
Subiri kwa dakika 10 hadi 15 kisha nawa maji. Tumia njia hii mara moja au 

mbili kila siku.

Tango, nyanya, 
asali vinatosha 
kukupa furaha

KARABATI NGOZI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

W
ASWAHILI husema umaridadi 
huficha umaskini. Hii ni sentesi 
nzuri kwa kutamkwa lakini pia 
inatafakarisha.

  Katika nyumba, leo tunatazama njia 
mbalimbali za usafi wa sofa kwenye ny-
umba.

 Kama ilivyo katika usafi mwingine kwe-
nye nyumba pia usafi wa sofa ni muhimu 
kwa sababu zinakaa kwenye maeneo 
muhimu ndani ya nyumba. Zisipofanyiwa 
usafi ipasavyo, huharibika mvuto wake ka-
bisa.

 Baadhi yetu huenda tunashindwa kuzi-
fanyia usafi sofa zetu kwa sababu ya kutok-
ufahamu namna ya kuzifanya ziwe nadhifu. 

  Pia tuko ambao tumekuwa tukifanya 
usafi wa kawaida siku zote kwa kuzifuta 
vumbi tu jambo ambalo wakati mwingine 
haisaidii kung’arisha.

 Baadhi ya sofa hutokana na muundo wa 
malighafi zake,  zikifutwa kawaida au kwa 
kutumia maji matokeo yake huwa si ma-
zuri kwa kuwa badala ya kung’ara huanza 
kuchafuka na kuchakaa zaidi.

 Na ikifikia katika hali hiyo, matokeo yake 
hata pale unapopata njia sahihi ya kusafi-
sha, huwa hazirudii katika mng`ao wake 
asili kwa sababu hulazimika kutumia ngu-
vu kubwa na kusugua zaidi jambo ambalo 
husababisha kupausha rangi au kuondoa 
mng’aro kabisa. 

Kwa wale wanaomiliki  sofa  za  vitam-
baa, wanatakiwa kutumia njia sahihi zai-
di ya kusafishia badala ya kufuta kienyeji 
ili kuzitunza zisiharibike kwa sababu kitam-
baa kiko katika hatari zaidi ya kuharibika 
endapo utaratibu mzuri hautafuatwa waka-
ti wa kusafisha.

 Yako maji maalum au ‘spray’ inayotumi-
ka kusafishia sofa, hivyo ni vema ukaitafuta 
hiyo kwa sababu inapatikana kwa wingi.

  Lakini baada  ya  kuipata hakiki-
sha sofa zako zimepanguswa na kutolewa 
vumbi yote iliyokuwa imeng`ang`ania 

Dondoo za kukifanya 
chumba kieleze hisia 

zako kwa mpenzi wako

CHUMBA chako kinakuwa alama nzuri ya 
kumfanya mtu unayempenda afahamu nini 
hisia zako pale anapokutembelea kwa mara 
ya kwanza.
Kutokana na mpangilio wa mapambo ndani 
ya chumba chako, ni neno tosha kumueleza 
mpenzi wako kwamba nini unahitaji na kipi 
unahisi katika moyo wako.
Kulingana na umuhimu wake, hizi ni baadhi 
ya dondoo ambazo unaweza kufanya kwa 
ajili ya kukifanya chumba chako kiongee 
kuhusu hisia zako.

1:	 Kitanda kipambe kwa kuweka shuka za 
rangi nyekundu ambazo katikati kuna 
alama kubwa ya moyo, tandika vizuri ili 
anapoingia jicho lake ligongane na man-
dhari ya kitanda.

2: Kama una maua ya waridi unatakiwa 
kutupia kitandani na sehemu muhimu 
kama juu ya meza ya kahawa, chini ya 
kapetii na kwenye sofa dogo ili kutoa 
harufu maridhawa.

3: Meza ya chumbani inapambwa na mishu-
maa yenye rangi nyekundu na meupe na 
kufanya mwanga chumbani kuwa hafifu 
na usiochosha macho.

4: Weka maua wa zaiada katika meza ndo-
go za pembeni na kisha weka mishumaa 
ili kuongeza mandhari ya upendo chum-
bani.

kwa kutumia kifaa maalumu cha 
kupuliza vumbi au kwa kutumia 
kitambaa kisafi. 

Baada  ya  kuhakikisha umesafi-
sha kila kona, ndipo unatakiwa 
kuanza kuipulizia.

  Kwa kuzingatia ujazo ka-
tika chupa hizo maalumu za 
maji ya kusafishia sofa, unaweza 
kutambua utumie chupa ngapi na 
kwa sofa ngapi hasa kulingana na 
ukubwa wa tatizo japokuwa naami-
ni moja inaweza kutosha labda 
uchafu wake uwe wa kupitiliza.

  Unachopaswa kufanya ni ku-
hakikisha unaipulizia katika se-
hemu ndogo ili wakati huo huo 
uwe unafuta na kitambaa kisafi na 
unatakiwa kufanya hivyo mpaka 
umalize.

  Baada  ya  kumaliza kazi hiyo 
katika maeneo yote unaweza kulia-
cha likauke na hapo ndipo utaanza 
kuona matokeo mazuri, kwa saba-
bu mng`ao wa rangi yake utakuwa 
mzuri zaidi.

 Kumbuka kwamba kufanya us-
afi huo katika  sofa  lako hauhitaji 
gharama kubwa sana endapo uta-
fanya mwenyewe, isipokuwa ua-
mue kutumia gharama kubwa kwa 
matakwa yako.

  Na pia kadri utakavyojenga 
utaratibu wa kupenda  kusafi-
sha  sofa  lako mara kwa mara 
ndivyo hivyo gharama itazidi kuwa 
ndogo kwa sababu hutatumia 
spray nyingi kama ambavyo utasa-
fisha zikiwa zimechafuka sana.

Jifunze namna ya 
kusafisha sofa
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habari kimataifa

China, Myanmar 
zawekewa vikwazo

Uganda, DRC zadai kuwaangamiza ADF
BENI, DRC

VIKOSI vya jeshi la Uganda 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo vimesema kuwa kambi 
nne za waasi wa Allied Demo-
cratic Forces  (ADF) ziliharibiwa 
wakati wa mashambulizi ya an-
gani yaliyotekelezwa Novemba 
30, mwaka huu.

Taarifa kutoka kwa vikosi vya 
serikali zote mbili zilisema kuwa 
wanamgambo 34 wa ADF wa-
likamatwa na raia 31 wa Congo 
ambao walikuwa wakishikiliwa 
mateka wameachiliwa.

Majeshi hayo mawili sasa ya-
meanza kufungua barabara ka-
tika maeneo ya karibu na Beni, 
ambako waasi wanaaminika wa-
likuwa wakiishi. 

Oparesheni za ardhini zilisit-
ishwa takriban wiki moja ili-
yopita, kutokana na ubovu wa 
barabara.

Jeshi la Uganda liliingia 
Mashariki mwa Congo kwa 
mwaliko wa serikali ya DRC, 
kwa lengo la kuwatimua waasi 
wa kundi la ADF, ambao wa-
nafungamana na mtandao wa 
Islamic State na wanahusishwa 

na  mfululizo wa mashambulizi 
ya mabomu ndani ya Uganda.

Kundi la Islamic State lil-
idai kuhusika na mashambulizi 
matatu, yakiwemo milipuko mi-
wili ya mabomu katikati mwa jiji 
la Kampala Novemba 16.

Serikali ya Congo ilisema 
kuwa imealika wanajeshi wa 
majirani zake nchini humo ku-
tokana na ADF kuwa mojawapo 
ya makundi mengi yenye silaha 
yanayofanya uharibifu mashari-
ki mwa nchi hiyo.

Kundi la ADF, lililofurushwa 
kutoka Uganda mwanzoni mwa 

miaka ya 2000, limekuwa lik-
ishambulia na kupora watu, 
kuua na kuwasajili watoto kwa 
nguvu kupigana.

Wanasiasa wa upinzani na 
baadhi ya wachambuzi wame-
pinga vikali kuingia kwa wa-
najeshi hao katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

Msimamo huo unatokana na 
utumiaji wa vikosi uliofanywa 
bila kushauriana au kupata 
kibali kutoka kwa bunge, kama 
katiba inavyotaka.

BBC

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeweka vikwazo 
dhidi ya watu binafsi na taasisi 
kadhaa zinazohusiana na nchi za 
China, Myanmar na Korea Kaska-
zini kwa sababu ya kukiuka haki 
za binadamu. Kampuni ya China ya 
teknolojia ya akili ya bandia “Sense 
Time” påia imewekewa vikwazo na 
Marekani.

Nchi ya Korea kusini haijaepuka 
vikwazo hivyo, baada ya mapema 
jana kuongezwa katika orodha ya 
vikwazo. 

Hata hivyo, Canada na Uingereza 
pia zimejiunga na nchi hiyo ka-
tika kuitenga Myanmar na kuweka 
vikwazo kwa kukiuka haki za 
binadamu.

Katika hatua nyingine, China ime-
jibu kwa kuishutumu Marekani kwa 
kuweka vikwazo hivyo na ilisema 
kuwa hatua hiyo ni ya kujiingiza 
katika mambo ya ndani ya nchi 
hiyo na kwamba Marekani inakiuka 
taratibu za msingi wa uhusiano wa 
kimataifa. Marekani na nchi kadhaa 
za Magharibi zinaishutumu China 
kwa kukiuka haki za jamii ya Wais-
lamu ya Uighur, wapatao milioni 
moja kwenye jimbo la Xinjiang.

DW

Mataifa ya G7 yaionya Urusi
LIVERPOOL, Uingereza

MAWAZIRI  wa mambo ya 
kigeni na maendeleo kutoka 
mataifa tajiri duniani (G7) 
wameapa kuichukulia hatua kali 
Urusi baada ya kuishutumu kuz-
idisha harakati za kijeshi katika 
mpaka wake na Ukraine.  Katika 
mkutano huo ulioanza jana mji-
ni Liverpool nchini Uingereza, 
Waziri wa Mambo ya Nje wa nchi 
hiyo, Liz Truss, aliapa kwamba 
ulimwengu wa Magharibi na wa-

shirika wake utachukuwa msi-
mamo mkali dhidi ya wachokozi 
wanaosaka kuuhujumu uhuru.

“Mwishoni mwa wiki hii, 
mataifa makubwa ya kidemokra-
sia ulimwenguni yatachukuwa 
msimamo dhidi ya wachokozi 
ambao wanataka kuuhujumu 
uhuru na kutuma ujumbe wa 
wazi kwamba tuko pamoja,” 
alisema Truss.

Aliongeza kwa kutaka mataifa 
ya G7 kuongeza mashirikiano 
kwenye maeneo ya biashara, 

uwekezaji, teknolojia na usala-
ma ili kuulinda na kuupeleka 
mbele uhuru na demokrasia 
duniani kote. Mkutano huo wa 
siku mbili ni wa mwisho wa moja 
kwa moja wakati Uingereza 
ikiwa Mwenyekiti na unafanyika 
wakati dunia ikikumbwa na mi-
tafaruku kadhaa.

Hatua ya Urusi kuongeza wa-
najeshi kwenye mpaka wake 
na Ukraine ndiyo ajenda kuu 
ya mkutano huo, sambamba na 
kukabiliana na vitisho vya China, 

kuzuwia mpango wa nyuklia wa 
Iran pamoja na  mzozo wa My-
anmar ambako jeshi limechuku-
wa madaraka tangu Februari 
Mosi mwaka huu.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Marekani,Antony Blinken ali-
wasili tangu Ijumaa kwa ajili ya 
mazungumzo ya awali na mwen-
zake wa Uingereza, Liz Truss, na 
pia waziri mpya wa mambo ya 
kigeni wa Ujerumani, Annalena 
Baerbock.

DW

UN yataka 
kurejeshwa 
imani Sudan

NEWYORK, Marekani

MJUMBE wa Umoja wa Mataifa 
anayeshughulikia masuala ya Su-
dan, amewataka wanajeshi wa nchi 
hiyo kurejesha imani kwa wapin-
zani na vijana wa nchi hiyo wanao-
hisi kusalitiwa baada ya kufanyika 
mapinduzi ya kijeshi.

Volker Perthes, ameliambia 
Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa kuwa ufumbuzi utapatika-
na ikiwa hatua za haraka za kuleta 
uhuru zitachukuliwa.

Alisema hali hiyo itajizatiti kama 
juhudi za kurejea kwenye njia 
ya kuelekea kwenye demokrasia 
nchini Sudan itafanyika. Kuto-
kana na shinikizo la kimataifa, 
Waziri Mkuu Abdallah Hamdok, 
alirejeshwa madarakani mwezi 
uliopita baada ya serikali yake 
kuangushwa na wanajeshi Oktoba 
mwaka huu. Perthes pia alielezea 
wasiwasi wake juu ya kuibuka 
tena kwa migogoro baina ya jamii 
na vitendo vya ujambazi kwenye 
maeneo ya Darfur, Blue Nile na 
Kordofans.

Umoja wa Mataifa umepokea ri-
poti za ongezeko la mauaji ya raia, 
uharibifu wa mali na unyanyasaji 
wa kijinsia dhidi ya wanawake na 
wasichana.

DW

Wafanyakazi wa uokoaji wakiangalia mabaki ya ndege ya Helikopta aina ya Mi-17 yakiwaka moto baada ya muda mfupi kuanguka 
eneo la Tamil Hindu nchini India juzi. Watu 14 wanahofiwa kufa akiwemo ofisa wa ngazi ya juu wa jeshi la nchi hiyo. PICHA: EPA-EFE
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MIAKA 60  YA UHURU  WA 
TANGANYIKA TUKO WAPI?

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

‘Photo Album’, gauni, 
picha vyavunja ndoa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

“Photo albamu 
inaleta maneno, 
katikati ya mji 
wa Mwanza. 
Kisa  ni picha 
iliyopigwa 
zamani, kati-
kati ya Dar es 
Salaam. Sheri 
Zinduna nakupa 
pole Zinduna.

W
AMENIAMBIA mambo 
yako mama eee, wamen-
ieleza matatizo ya mume 
wako eee, ya kisa cha 

wewe sheri Zinduna, kufika kupewa 
talaka.”

 Ni mwanzo wa wimbo uliotungwa 
na gwiji la muziki Tanzania, Zahir Ally 
Zorro, akiwa na bendi ya Kimulimuli 
Jazz iliyokuwa ikimilikiwa na Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) na maskani yake 
yalikuwa Mafinga mkoani Iringa. Mwa-
namuziki huyu ndiye baba wa mwana-
muziki Banana Zorro.

Ni wimbo huo unaoitwa ‘Kisa cha 
Photo Album’ una kisa kimoja cha aja-
bu na kusikitisha sana. 

Nimeamua kuja na mada hii leo ili 
tuangalie wanamuziki wa zamani wal-
ivyokuwa na uwezo wa kuchukua visa 
vya kweli kabisa na kuviweka kwenye 
muziki, vikafundisha, kuelimisha, ku-
furahisha na kufikirisha watu.

Hiki ni kisa cha ukweli kabisa kili-
chotokea kwenye miaka ya 1980.  Ni 
kisa cha picha iliyopigwa zamani ka-
tikati ya jiji la Dar es Salaam, lakini 
ikaenda kuvunja ndoa miaka mingi 
baadaye jijini Mwanza. Hebu tuend-
elee na mashairi ya wimbo huu.

“Photo albamu inaleta maneno, 
katikati ya mji wa Mwanza. Kisa  ni 
picha iliyopigwa zamani, katikati ya 
Dar es Salaam. Sheri Zinduna nakupa 

pole Zinduna. Matatizo yanayoku-
kuta. Mkasa nyumbani kwako, ndoa 
imevunjika, kisa ni picha ya zamani 
ooo. Afadhali kama mimi ningewahi 
kufika Mwanza, lakini tangu mimi 
nimezaliwa, sijafika Mwanza ooo. 
vitongoji vya Nyamanoro, Kirumba 
na Mtaa wa Sukuma, nimeelezwa na 
wenyeji ooo.” Hapa ndipo  wimbo huo 
ulipokamilika.

Maudhui ya wimbo huu, ni kwamba 
huyu dada Zinduna aliolewa na jamaa 
jijini Mwanza. Lakini kabla ya kuolewa 
alikuwa na mpenzi wake. Waliwahi 
kupiga picha katikati ya jiji la Dar es 
Salaam.

  Mwanadada huyo inaonekana 
alihifadhi picha hiyo sehemu ambayo 
anaijua yeye hata baada ya kuachana 
na mpenzi wake huyo na kupata 
mchumba ambaye alikuja kumuoa, 
akawa mumewe. Baada ya kuolewa, 
makazi ya Zinduna na mumewe yaka-
hamia jijini Mwanza kutoka Dar es Sa-
laam.

Kilichotokea baada ya miaka mich-
ache, mume wa Zinduna aliifuma 
picha ya mkewe aliyopiga na mpenzi 
wake katikati ya jiji la Dar es Salaam. 
Sijui ilikuwaje, lakini aliifuma picha 
hiyo iliyofichwa vizuri kwenye ‘photo 
albamu’.

Mume alichanganyikiwa na kwa 
bahati mbaya sana ni kwamba gauni 

alilovaa Zinduna lilifanana sana na lile 
alilomnunulia siku chache zilizopita 
kabla ya kitimtimu hicho. 

Mume akiangalia anaona ni kama 
picha ya zamani ambayo haikupigwa 
Mwanza, lakini hayo yote yanamezwa 
na gauni hilo alilomnunulia karibuni. 
Akawa anajiuliza kama ni picha ya 
zamani, mbona gauni hili ndiyo hilo 
alilomnunulia majuzi.

 Kwa hiyo akadhani kabisa kuwa 
picha hiyo haikupigwa siku nyingi. 
Kwa hiyo akaona kabisa kuwa kumbe 
mkewe anamsaliti.

Pamoja na Zinduna kujitetea kwa 
anavyojua kuwa picha hiyo ni ya 
mpenzi wake wa zamani, miaka zaidi 
ya 10 iliyopita kabla hata ya kukutana 
na yeye, tena ilipigwa Dar es Salaam, 
mume hakukubali. Kilichofuata ni ta-
laka. Zinduna alilia na kusononeka. 
Akarejea kwao Dar es Salaam.

Mpenzi wa zamani ambaye alipiga 
naye hiyo picha akasikia habari hizo. 
Alisikitika sana na hakujua afanye nini 
ili amsaidie kwani naye alikuwa ame-
shaoa. Basi akabaki na yeye analala-
mika na kumpa pole mpenzi wake wa 
zamani Zinduna.

Anayesikika anaimba kwenye 
wimbo huo kwa jinsi ulivyopangiliwa, 
ndiye mpenzi wa zamani wa Zinduna. 
Anamwambia wameniambia mambo 
yake na matatizo yake na kisa cha 

mpenzi wake wa zamani Zinduna 
kufika kupewa talaka, kisa ni ‘photo 
albamu’ iliyokuwa na picha waliyo-
piga zamani katikati ya Dar es Salaam, 
ikaleta maneno  Mwanza.

“Alipaswa baba watoto ajue, si-
jawahi kufika Mwanza, toka mimi 
nizaliwe, sijafika Mwanza.” Jamaa an-
amfariji mpenzi wake wa zamani kuwa 
mumewe alipaswa ajue kuwa yeye ha-
jawahi kufika Mwanza tangu azaliwe, 
hivyo hiyo picha siyo ya hivi karibuni 
bali ya zamani kabla hajaolewa. Kama 
angewahi kufika Mwanza, basi angeku-
wa na wasiwasi kuwa amepiga picha 
na mkewe, lakini vitongoji vyote ana-
visikia kwa watu.

Wimbo huu unaikumbusha jamii 
kuwa kuna wakati watu wanafanya 
uamuzi mgumu kwa vitu ambavyo 
hawajavifanyia utafiti wa kutosha au 
kufanya upepelezi, bali ni hasira na 
mihemko.

Ni kwamba inafaa kwanza kabla 
ya kuamua jambo lolote hasa lenye 
mustakabali wa maisha yetu, ni la-
zima tujiridhishe kwanza. Zinduna 
amepewa talaka kwa kosa ambalo ha-
jalifanya. Mumewe kama alikuja kujua 
hilo baadaye anaweza kumshawishi 
mkewe warudiane? Na kama akikataa 
kuna kosa?

Meseji namba: 0716 350534

K
ILA ifikapo Desemba 9 kila 
mwaka, Tanzania tume-
kuwa na maadhimisho ya 
Uhuru wa Tanganyika. Siku 

hii ni muhimu katika kuhakikisha 
historia hii haifi vizazi na vizazi.

Sherehe hizo zimekuwa zikitu-
mika kuonyesha mambo mbalimbali 
zikiwamo shughuli za kijeshi ikiwa 
ni sehemu ya kuonyesha uimara wa 
ulinzi wa nchi yetu. Silaha  mbalim-
bali za kivita zimekuwa zikipitishwa 
mbele ya halaiki na mbele ya Amiri 
Jeshi Mkuu ambaye ni Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
sambamba na gwaride maalumu lin-
alojumuisha majeshi yetu ya ulinzi 
na usalama. Yote hiyo ni kupamba 
sherehe hizo. 

Jambo mojawapo tunaloweza kuji-
vuna kwa kiasi kama sehemu ya ma-
fanikio ya Uhuru ni  umoja wetu. Baa-
dhi ya watanzania hudhani kwamba 
Tanzania ilijikuta tu wamoja. Pamoja 
na kwamba tuko zaidi ya makabila 
120,  tunazo dini mbalimbali na bado 
tumedumu kama ndugu kwa muda 
wa miaka 60 sasa.

Kusema kweli tukiachana na 
mbwembwe za baadhi ya wanasia-
sa, naweza kukiri kabisa kwa dhati 
kuwa sisi bado ni wamoja. Wananchi 
wa kawaida bado tunapopata mata-
tizo, tunasaidiana kama ndugu. Kwa 
upande mmoja, hayo yanaweza 
kuwa  maendeleo ya kijami. Licha 

ya kwamba 
yanaweza kuwa hayajakamilika, an-
galau tunaweza kujisifu.

Machi 13, 1995 kuelekea uchaguzi 
mkuu wa kwanza wa mfumo wa 
vyama vingi uliofanyika Oktoba, 
mwaka huo, Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere ambaye ni muasisi wa  
taifa hili, akizungumza katika mku-
tano na waandishi wa habari katika 
hoteli ya Kilimanjaro.

Katika mkutano huo, alisema: 
“Nchi changa ni sawa na nyumba 
mpya. Unapojenga  nyumba mpya 
unaifurahia lakini unapotokea 
mtikisiko utawaonyesheni sehemu 
mbovu za nyumba ile.”

Akasema anaziona nyufa katika 
paa, kuta lakini pia katika msingi. 
Akataja  nyufa tano ambazo ni Muun-
gano, kupuuza na kutojali Katiba ya 
nchi, kuendesha mambo bila kujali 
sheria, rushwa na tano akasema uka-
bila na udini.

Leo ni miaka 60 ya Uhuru tuko 
wapi? Haya ni maswali tunayopaswa 
kujiuliza kama Watanzania. Sitaki 
kuamini kwamba tumeshakuwa 
na hali mbaya  katika maeneo yote 
hayo, nafikiri kama kuna maeneo ya-
meanza kujitokeza lazima hatua za 
makusudi zichukuliwe kurekebisha 
nyufa hizo.

Katika eneo la maendeleo ya vitu 
na watu, pengine tunaweza kujivuna 
kwamba tukilinganisha maendeleo 

tuliyo nayo leo miaka 60 baada ya 
Uhuru na yale ya miaka michache 
baada au kabla, kuna jambo lime-
fanyika katika elimu, afya na mae-
neo mengine japo hatuwezi kujivuna 
sana kulingana na muda tuliojitawa-
la. Kwa hiyo juhudi za mwananchi 
mmoja mmoja pamoja na serikali 
zinatakiwa kuongezeka kwa kasi 
zaidi ili kujiletea maendeleo yali-
yokusudiwa badala ya kutegemea 
kina mjomba.

Eneo la sheria pia linapaswa 
kutazamwa upya na pengine ku-
fanyiwa mabadiliko kwa sababu 
kama tutakuwa tumejitawala la-
kini tukaendelea kutumia sheria za 
mkoloni maana halisi ya kuwa huru 
inakosa uhalali. 

Tulipambana kujikomboa dhidi ya 
ukandamizaji wa wakoloni ambao 
walitumia sheria kutukandamiza. 
Maana  yake kama sheria walizo-
tumia bado tunazo kwenye mifumo 
yetu ya kiutawala, basi tutakachoku-
wa tumebadili ni sura za watu.

Miaka 60 ni mingi sana, hata zis-
ingekuwa sheria za kikoloni mam-
bo mengi yamebadilika pia, hivyo 
yanahitaji mabadiliko ya kisheria. 
Si dhambi kufanya marekebisho ya 
Katiba ya nchi ili iendane na ma-
takwa ya Watanzania wa miaka 60 
baada ya Uhuru na kuwafaa wengine 
miaka mingi zaidi. 

Baada ya hapo huko mbele wa-
takuwa wanabadili kulingana na 
mahitaji ya kimaendeleo. Nakubali 
kwamba si yote ni mbovu lakini 
kama tunaona kuna matundu kwa 
pamoja kwa umoja wetu, tunaweza 
kukubaliana kubadili baadhi ya mae-
neo kwa maslahi ya taifa na si kwa 
ajili ya kikundi au mtu binafsi.

Kwetu wananchi, katika kuadhim-
isha miaka 60 ya Uhuru ni muhimu 
pia kubadili dhana ya maendeleo ili 
iwe kazi zaidi kuliko kudhani fedha 
zitamaliza shida zetu. Fedha ni ma-
tokeo ya kazi na hili halina budi 
kufanywa zaidi na  viongozi wetu. 
Tuhamasishe  watu wazalishe zaidi 
mashambani ili wawe na chakula 
cha kutosha. Ziada  watauza na ku-
pata fedha ili inapofika vipindi vya 
uchaguzi, wananchi wasiwachague 
viongozi kwa sababu ya njaa kwa 
kuhongwa vitu visivyowasaidia. 

Bahati mbaya tuliyo nayo ni mata-
tizo ya umasikini wa wananchi kue-
ndelea kutumika kama mtaji wa 
kisiasa.  Ni muhimu sherehe hizi za 
siku ya uhuru pamoja na kujikumbu-
sha mambo mengi yanayohusu siku 
yenyewe, zaidi zitukumbushe shida 
za watu wetu kwa miaka 60 ni kwa 
namna gani zitaendelea kutatuliwa.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

“Nchi changa 
ni sawa na 
nyumba mpya. 
Unapojenga  
nyumba mpya 
unaifurahia 
lakini unapo-
tokea mtikisiko 
utawaonyesheni 
sehemu mbovu 
za nyumba ile.”
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ruhusu mgeni wake atoke na yeye akafua-
tia.

*******************************
Yalikuwa ni matembezi yaliyofurahiwa 

na wote wawili. Walitembea taratibu. 
Baadhi ya watu waliwatazama. Baadhi 
walimfahamu Mwahija kwa sababu huwa 
anawauzia dawa, lakini hawakumfahamu 
Eddy. 

Wengine walijua ni mpenzi wake. Wen-
gine wakadhani ni mumewe. “Hii ndiyo 
nyumba ya marehemu Hafidh Chilambo.” 
Mwahija alimuonyesha Eddy jumba moja 
la fahari lililokuwa na geti jeusi. Pembeni 
kulikuwa na kikaratasi chenye maandishi 
kuwa wanauza barafu, maji baridi na ice 
cream.

“Okay, kumbe mpwa wangu alikuwa 
anafanya kazi hapa.”

“Ndiyo.” Eddy kama ilivyo kawaida yake, 
alilitazama eneo lile kipelelezi. Alipochun-
gulia ndani aliona magari mawili yakiwa 
yamepaki. Moja jeupe na lingine rangi ya 
bluu. Hakubahatika kunakili namba, lakini 
kwa ujanja wa hali ya juu, alifanikiwa kupi-
ga picha eneo hilo, lilionyesha taswira yote 
ya geti, magari pamoja na bustani. Aliona 
huenda ikamsaidia baadaye.

“Sasa hivi anakaa nani?” 
“Mkewe na watoto.”
“Hivi sasa inawezekana ana mfanyakazi 

mwingine wa ndani.”
“Mh! hapo sasa sijui, wewe nawe mas-

wali yako, kama polisi vile.”
“Unaonaje tukienda kubonyeza kitufe, 

wafungue mlango tuone.”
“Halafu wakifungua.”
“Tununue maji baridi na ice cream.” Jibu 

hilo lilifuatia kicheko kutoka kwa Mwahija.
“Unajua wewe una mzaha, yaani sisi 

wakubwa wazima tununue ice cream na 

maji baridi kweli?”
“Mimi ninakunywa maji baridi, wewe 

nakununuliwa ice cream.”
“Ndugu yangu tutachekesha tu walio-

nuna na hata wao wanaweza kutushangaa 
na kuwa na wasiwasi na sisi. Yaani tulivyo 
tuwe hatuna uwezo wa kununua hata maji 
ya chupa kweli, tukanunue barafu na ice 
cream.”

Nia ya Eddy haikuwa hivyo. Alichotaka 
ni kuendelea kuongea na Mwahija ili am-
zoee. Katika mafunzo yake walishawahi 
kuambiwa ili mtu akuzoee na asiwe na 
shaka sana na wewe ni lazima mazungum-
zo yawe ya kawaida sana, yasiyo magumu 
ambayo yatamchosha anayesikiliza.

Yalikuwa mazungumzo ya mzaha zaidi 
ambayo Mwahija kuna wakati alijua ni 
kweli, lakini kuna wakati anajua ni mzaha.

Walifika kwenye duka moja kubwa, 
Eddy alimshika mkono Mwahija na kum-
wambia “Hebu tuangalie hapa dukani 
kuna nini?” Eddy alinunua mikate mitano 
mikubwa na kumkabidhi Mwahija.

“Kwa leo hii zawadi yangu kwako.”
“Eeh, nashukuru sana kaka.”
“Sasa turudi kule kule tulikotoka. Kila 

mtu anayetuona atajua kuwa tulikuja du-
kani.”

“Mh! kweli mwaya. Maana watasema 
wale walikwenda huku, halafu wamerudia 
njiani.” Ulikuwa ni mwendo mrefu kidogo, 
kutoka walipotoka hadi Eddy alipoacha 
gari lake Nissan Ariya.

Ukawa ni mshangao mwingine kwa 
Mwahija. Jinsi mgeni huyo alipokuja 
hakuonekana kama alikuja na gari. Alione-
kana kama alikuja tu labda na bodaboda 
au daladala na kushukia alikoshuka. Kama 
angekuja na gari basi angekuja nalo hadi 
mlangoni. Ni kwa nini aliliacha gari mbali 

E
ddy  alifurahi kwani tayari kazi 
yake ilikuwa imeanza vizuri. 
Sio kwamba hakujua kama 
Mwahija alikwenda kutoa usha-

hidi mahakamani. Alichotaka ni kuwa 
na uhakika na ushahidi kuwa ni kweli 
Tina alikwenda kununua dawa ambazo 
zilimuua Chilambo. Hii kwake ingeweza 
kumsaidia anapoelekea kwenye upele-
lezi wake. Anatakiwa awe na uhakika 
na kila kitu ili kupata vielelezo sahihi. 
Na wakati huo alikuwa anarekodi kupi-
tia kifaa chake cha kunasa sauti kama 
vinavyotumiwa na waandishi wa habari 
kuhoji watu. Lakini hiki ni kifaa kidogo 
ambacho huwa hakionyeshi. Kinakaa 
mfukoni tu.

Mwahija yeye alionekana kupata rafiki 
mcheshi. Mwenye maneno matamu ya 
kuvutia. Mtu ambaye hachoshi kumsiki-
liza. Pamoja na kwamba alikuja kuulizia 
habari za mpwa wake na kumpa ukweli, 
hakuonekana kusononeka, wala kumka-
sirikia. Ndiyo kwanza anamuomba am-
peleke akaione nyumba ya marehemu 
Chilambo ambayo kwa sasa inaishi fa-
milia yake.

Mwanzoni alihofu kuwa inawezekana 
ni njama ya mtu yule ili alipize kisasi cha 
mpwa wake. Lakini moyo wake ulikataa. 
Ilitokea tu ghafla akaanza kumuamini 
mtu yule. Hakujua kwa nini.

“Da’ Fatuma, natoka kidogo, nampele-
ka mgeni wangu hapo mbele, narudi 
sasa hivi.” Ilikuwa ni sauti ya Mwahija 
akimuaga mwenzake aliyekuwa naye 
kwenye duka hilo.

Fatuma alitabasamu. Kama kuna kitu 
alitaka kuongea, lakini maneno haya-
kutoka. Ni kwa sababu alisikia vicheko 
ndani ofisini.

Mwahija alijua nini ambacho Fatuma 
anafikiria baada ya kuona anaangaliwa 
na tabasamu lililoishia na kicheko cha 
chini chini.

“Yatakushinda.” Mwahija alimsindiki-
za kwa sauti ya chini.

“Ahsante sana bibie, nakuomba radhi 
kidogo, namchukua mwenzako huyu, 
namrudisha punde tu, hatuendi mbali.” 
Eddy alimtaka radhi Fatuma.

“Hata ukimrudisha kesho sawa tu, 
kwa jinsi alivyokuwa anakujibu mwan-
zo. Nashangaa sijui umemwambia nini 
huko nasikia vicheko tu, wakati mwanzo 
alikuwa mkali kama pilipili.” Fatuma al-
imjibu Eddy alikuwa anampiga kijembe 
Mwahija.

“Bibi ee unatuchelewesha.” Akajibu 
Mwahija huku akifungua mlango na ku-

“Da’ Fatuma, 
natoka kido-
go, nampeleka 
mgeni wangu 
hapo mbele, 
narudi sasa 
hivi.” Ilikuwa 
ni sauti ya 
Mwahija 
akimuaga 
mwenzake 
aliyekuwa 
naye kwenye 
duka hilo.
Fatuma alita-
basamu. Kama 
kuna kitu ali-
taka kuongea, 
lakini maneno 
hayakutoka. 
Ni kwa sababu 
alisikia 
vicheko ndani 
ofisini.

Ajenda ya siri-8

hadithi
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya 
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya 
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia 
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa 
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula 
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya 
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo 

itaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

namna hiyo?
Ni swali ambalo alijiuliza Mwahija, 

lakini hakulitilia maanani. Halikuwa 
na maana yoyote kwake.

“Sasa Mwahija, tutaonana. 
Nashukuru kupata mwenyeji hapa. 
Nashukuru kwa ukarimu wako, hasa 
huku mwishoni, japo mwanzo uli-
kuwa matata kidogo, nitakuja tena. 
Lakini safari hii ni kwa ajili yako.” 
Alisema huku akitoa noti ya shilingi 
efu kumi na kumkabidhi “Utafanya 
nauli.”

“Du, nashukuru sana, maana na-
daiwa pesa ya mchezo, siku mbili 
sijalipa.” Alijibu Mwahija, lakini 
sekunde chache baadaye akajiona 
kama ameropoka tu kwa sababu 
wala hakuwa na sababu ya maana 
ya kujibu vile.

Hata hivyo alijiona kama kuna 
kitu ambacho kilimsukuma kusema 
maneno yale. Ni kitu ambacho hata 
mwenyewe hakijui kwa kawaida ni 
msiri sana. Lakini kwa Eddy anajiku-
ta akiongea baadhi ya maneno am-
bayo kwa kawaida asingemwambia 
yeyote yule.

“Ahadi yetu si unaikumbuka?”
“Ipi?”
“Aah, mara hii umesahau?”
“Tumeongea mengi.”
“Ya nywele.”
“Ahaaa. Nitafumua baada ya siku 

tatu.”
“Basi mimi nitakutumia pesa ya 

kusukia, kama nilivyokuahidi.”
“Nitashukuru.”
***************************
“Eeee shoga, na mikate juu.”
“Bibi weee yatakushinda, yaani 

umeshapekua na kuona mikate?”
“Si ulimjibu vibaya kaka wa watu 

mwanzo wewe, tena sema yule hana 
hasira, ingekuwa mwingine mnge-
korofishana, lakini kaenda na wewe 
taratibu hadi kakunasa.” Fatuma ali-
kuwa akimpasha mwenzake.

“Wapi, hajaninasa wala nini?”
“Yaani unanifanya mimi mtoto 

mdogo, vile vicheko vya ndani ofisi-
ni vilikuwa vya kawaida vile. Tofauti 
ni lile jicho ulilokuwa unamuangalia 
mwanzo alipokuja hapa na kuuliza 
maswali.”

“Da Fatu, humjui yole, anachek-
esha. Yaani ni mcheshi, ukikaa naye 
yule utakuwa unafurahi tu.”

“Ndiyo maana naona baada ya 
kuja yule kaka, umekuwa na furaha 
sasa. Haya sisi tupo tutayaona.”

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa 
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa 
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili 
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.
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RAPA maarufu kutoka Marekani, Kanye 
West anapigiwa chapuo kurithi nafasi ya 
marehemu Virgil Abloh, ya kuwa mbunifu 
mkuu wa mavazi ya kiume katika kampuni 
ya mavazi ya Louis Vuitton. 

Kanye na Abloh walikuwa marafiki na 
walikutana kwa mara ya kwanza na kufan-
ya kazi pamoja mwaka 2009 katika kam-

puni ya mavazi ya Fendi ya nchini Italia.
Gazeti la The Sun la nchini Uingereza 

limemtaja Kanye West kama mtu anaeon-
goza kwa kupigiwa chapuo katika kampuni 
ya Louis Vuitton kwa ajili ya kuchukua 
mikoba ya Abloh aliyefariki kwa ugonjwa 
wa saratani Novemba 28 mwaka huu.

Kanye West kumrithi 
Virgil ubunifu mavazi

kumbe unamwogopa Bella
MWANAMUZIKI wa Bongon 

Fleva, Ned Music, amesema 
kwake ni jambo la kujifunia 
kufanya kazi na mkongwe wa 
muziki nchini Christian Bella.

Kupitia akaunti yake ya In-
stagram, Ned Music, alikuwa 
na hofu wakati alipoingia stu-
dio kutengeneza wimbo wao 
wa kwanza akiogopa kume-
zwa na msanii huyo ambaye 
ni mahiri katika uimbaji.

“Nakumbuka niliwahi kum-
wambia prodyuza Aby Dad 
kuwa akimaliza Bella kuin-
giza sauti basi kesho nitarudi 
kuandika upya, walicheka 
sana lakini kitu kizuri alipen-
da mistari yangu,” amesema 
Ned Music.

Smollett utaonja 
chungu ya uwongo
MWIGIZAJI wa Marekani Jussie Smollett, 

amekutwa na hatia ya kuidanya polisi 
alipodai kuwa mwathiriwa wa shambulio 
la ubaguzi wa rangi, chuki za watu wa 
mapenzi ya jinsia moja.

Katika kesi wiki hii, Smollett (39), ali-
simama na kukanusha kwamba aliandaa 
shambulio la uwongo dhidi yake mwe-
nyewe.

Alipatikana na hatia siku ya Alhamisi ya 
makosa matano ya kufanya fujo. Kila kosa 

lina adhabu ya hadi miaka mitatu jela.
Kwa kuzingatia makosa ya Smollett 

na hatia aliyopatikana nayo, wataalamu 
wamesema kuna uwezekano wa kutolewa 
hukumu nyepesi au kuachiwa kwa mashar-
ti.

Kesi hiyo ilitokana na kisa cha karibu 
miaka mitatu iliyopita, wakati nyota huyo 
wa zamani wa kipindi cha televisheni cha 
Empire alipowaambia polisi kuwa alikuwa 
mwathirika wa shambulio.

Ned Music 

==============================

=========================
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Ronaldo kurudi Real Madrid
REAL Madrid wanafuatilia hali ya Cristiano Ronaldo 

katika klabu ya Manchester United. Klabu hiyo ya La Liga 
inaamini kuwa mkataba wa mshambuliaji huyo wa Ureno 
mwenye umri wa miaka 36 unaweza kusitishwa Januari 
baada ya kuwasili kwa Ralf Rangnick hapo Old Trafford. 
(Football Insider)

Haidara atakiwa Man
KOCHA wa muda wa Manchester United, Rangnick 

ameishauri klabu hiyo kumfuatilia kiungo wa kati wa RB 
Leipzig na Mali, Amadou Haidara mwenye umri wa miaka 
23.

Bellingham, Phillips wawaniwa
KIUNGO wa kati wa Borussia Dortmund, Jude Belling-

ham mwenye umri wa miaka 18, na kiungo wa kati wa 
Leeds United na England, Kalvin Phillips mwenye umri wa 
miaka 26 wanawaniwa Manchester United. (ESPN)

Chelsea kuuza, kununua
CHELSEA inafikiria uwezekano wa kumnunua beki wa 

Leicester na Ufaransa wa chini ya umri wa miaka 21, Wes-
ley Fofana mwenye umri wa miaka 20, huku beki wa Uje-
rumani, Antonio Rudiger mwenye miaka 28, na mchezaji 
wa kimataifa wa Denmark, Andreas Christensen mwenye 
miaka 25, wakiwa bado hawajasaini mkataba mpya pale 
Stamford Bridge. (Goal)

Rudiger kulipwa zaidi
MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger anatazamiwa 

kuwa mmoja wa mabeki watakaolipwa fedha nyingi zai-
di katika soka iwapo ataamua kuondoka hapo Stamford 
Bridge, huku klabu kadhaa za Ulaya zikiwa tayari kumu-
ongezea mara nne ya mshahara wake wa sasa. (Mail)

Martial agombewa
KLABU za Newcastle United, Barcelona, Arsenal na Paris 

St-Germain zinaongoza katika kinyang’anyiro cha usajili 
wa mshambuliaji wa Manchester United Mfaransa Antho-
ny Martial mwenye umri wa miaka 26. (Mirror)

Barca kuimarishwa
RAIS wa Barcelona, Joan Laporta amesema klabu yake 

inaelekea katika mwelekeo sahihi na kikosi cha kwanza 
kitaimarishwa katika dirisha la uhamisho la Januari. (Mar-
ca)

Torres anukia Barca
BARCELONA wameongeza dau lao la kumnunua winga 

wa Hispania na Manchester City, Ferran Torres mwenye 
umri wa miaka 21, kwa hadi euro miliomi 45 pamoja na 
malipo mengine ya ziada ya euro milioni 15. (Sport)

Alvarez atakiwa 
KLABU ya Barcelona pia inamnyatia mshambuliaji 

wa River Plate na Argentina wa miaka 21, Julian Alvarez, 
ambaye ana kifungu cha kuondoka cha euro milioni 25. 
(Sportitalia via AS)

Ramsey kuondoka
KIUNGO wa kati wa Wales, Aaron Ramsey anataka 

kuondoka Juventus Januari, huku Everton na Newcastle 
zikionesha nia ya kutaka kumnunua mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 30. (Gazzetta dello Sport via Foot-
ball Italia)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa muda Ralf Rang-
nick amesema hatajaribu 
kumshawishi kiungo, Paul 
Pogba kubakia Manchester 

United kama akifanya maamuzi ya 
kuondoka.

Pogba mwenye umri wa miaka 
28, alijiunga na United kwa ada ili-
yoweka rekodi ya dunia kwa kipindi 
hicho ya pauni milioni 89 kutoka Ju-
ventus mwaka 2016.

Hata hivyo, mshindi huyo wa 

kombe la Dunia mkataba wake una-
malizika wakati wa kipindi cha ma-
jira ya joto kinachokuja na atakuwa 
huru kuzungumza na klabu ny-
ingine Januari.

“Siwezi kusema kwamba hana 
thamani ya kumbakiza, lakini 
wachezaji wanahitaji kutaka kubaki 
na kucheza kwa klabu,” alisema 
Rangnick.

“Kama mchezaji hataki kuichezea 
klabu kama Manchester United, 
hata kwa muda mrefu, sidhani kama 
inaleta maana kujaribu kumshawi-

shi kubadilisha maamuzi yake.
“Hii ni klabu kubwa, yenye 

mashabiki wa kuvutia, sidhani kama 
klabu inatakiwa kujaribu kum-
shawishi mchezaji kubaki.

“Tunatakiwa kuwa pamoja kama 
klabu, kujifua vya kutosha na kufan-
ya mazoezi na timu, halafu tutaan-
galia wapi tumesimama.”

Pogba amekuwa nje kwenye kiko-
si cha United kwa mechi saba zilizo-
pita baada ya kuumia paja kwenye 
mazoezi akiwa kwenye majukumu 
ya timu ya taifa ya Ufaransa.

   Asema mchezaji akitaka kuondoka 
hawezi kumzuia, kwani anatakiwa…
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Pogba kubaki



Deschamps akataa kumwondoa Mbappe 
PARIS, Ufaransa

KOCHA wa timu ya taifa ya 
Ufaransa, Didier Deschamps ame-
kanusha madai kwamba amem-
shauri Kylian Mbappe kuondoka 
Paris Saint-Germain na Ligi Kuu 
ya Ufaransa, Ligue 1, mwishoni 
mwa msimu huu.

Mbappe amekuwa akihusishwa 
sana na kuhamia Real Madrid 
katika misimu ya hivi karibuni 
wakati mkataba wake wa sasa 
utakapomalizika kule PSG.

Pia kuna ishara ndogo sana 
kwa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22 kuongeza mkataba 

mpya hapo Parc des Princes.
Katika mahojiano na RMC 

Sport, Deschamps alisema 
hajawahi kumshauri Mbappe ku-
ondoka kwenye Ligi ya Ufaransa 
na kwenda nchi nyingine.

“Huu ni upuuzi kusema kwam-
ba, nilisema (Mbappe) anatakiwa 
kuondoka Ufaransa,” alielezea. 

“Kamwe sijawahi kusema 
hivyo, sio kwake tu hata kwa mtu 
mwingine yoyote.

“Kylian mwenyewe ndo ata-
chagua wapi anataka kwenda, ni 
maamuzi yake mwenyewe. Na sio 
tatizo kama akiamua kubakia jijini 
Paris.”

habari MICHEZO
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LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta hajajadili wazo 
lolote la kumuuza nahodha wake, Pierre-Emer-
ick Aubameyang katika dirisha la Januari, lakini 
anatambua kwamba, straika huyo anapitia “ma-

gumu.”
Aubameyang alitajwa kwenye benchi kwa washika-

bunduki hao wakati wakifungwa 2-1 na Everton Ju-
matatu, na aliingia uwanjani dakika za mwisho, akikosa 
nafasi ya kusawazisha kwenye sekunde za mwisho pale 
Goodison Park.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, ambaye 
alisaini mkataba mpya pale kwenye dimba la Emirates 
Septemba mwaka jana, amefunga mabao manne tu na 
kutoa asisti moja kwenye mechi 14 za Ligi Kuu msimu 
huu, ikiwa na wastani wa bao moja kila baada ya dakika 
259.75.

Uwezo wa Aubameyang kufunga mabao kwa Arsenal 
umeshuka sana kwa kipindi cha miaka michache iliyo-
pita, ikifananishwa na wastani wa bao moja kila baada 
ya dakika 105.8 kipindi cha kwanza cha msimu wa 2017-
18.

Halafu akafuatiwa na wastani wa bao moja kila dakika 
124.14 kwa msimu wote, halafu wastani wa bao moja kila 
bada ya dakika 142.64 msimu wa 2019-20, na wastani wa 
bao moja baada ya dakika 233.6 msimu uliopita.

Hata hivyo, kocha wake amepaza sauti ya kupewa 
sapoti kwa mchezaji huyo wa zamani wa Borussia Dort-
mund, akisema: “Kwa kawaida mchezaji anapokuwa ha-
fungi inaathiri kujiamini kwake.” 

“Pia inaathiri akili yake na kupunguza uwezo wake 
dimbani, hivyo ni lazima apewe sapoti kwa namna yoy-
ote ile.”

Alipoulizwa kuhusu mahusiano yake na nahodha 
huyo baada ya kumuacha kwenye mchezo wa Ever-
ton, Arteta aliongeza: “Nina mahusiano mazuri na kila 
mchezaji wangu.”

Aubameyang amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kuondoka hapo Arsenal Januari, na Arteta akasema.

“Kiukweli hatujajadili kitu chochote kuhusu kitu 
kama hicho,” alisema. 

Arteta kutomuuza 
Aubameyang Januari

***

---------------------

***

--------------------

***

------------------------

***

Mwisho.
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BODI ya Ligi Zanzibar (ZLB) ime-
sema inaangalia uwezekano wa ku-
tovitumia viwanja viwili vya Ngome 
na Cairo vinavyochezewa ligi daraja 
la kwanza kanda ya Unguja kutoka-
na na sababu mbalimbali.

Akizungumza na gazeti hili, 
Makamu Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Sheha Mohamed Ali alisema uwan-
ja wa Ngome eneo lake la kuchezea 
haliridhishi kutokana na kuwepo 
kwa mashimo yaliyotokana na 

mvua zinazoendelea kunyesha.
Alisema uwanja huo pia umeten-

geneza mashimo ambayo yanawapa 
tabu timu pale zinapocheza miche-
zo ya ligi daraja la kwanza inayoen-
delea.

Aidha alisema kuwa uwanja 
huo ambao unatumiwa na timu ya 
Bridge Star kama uwanja wao wa 
nyumbani, tayari wameshakutana 
na timu hiyo ambapo wameridhia 
bodi ya ligi kuwahamisha na ku-
wapeleka katika uwanja itakao ona 
unafaa.

Akiuzungumzia uwanja wa Cairo 
uliopo Kiwengwa unaotumiwa na 
timu ya African Coast, alisema ume-
kuwa na fujo kubwa pale timu yao 
inaposhuka dimbani.

Alisema mara kwa mara mashabi-
ki wa timu hiyo wamekuwa na ut-
ovu wa nidhamu usiostahamilika 
hali iliyoifanya bodi ya ligi kuufun-
ga. Hata hivyo, alisema kuwa iwapo 
watakubaliana mambo kadhaa na 
uongozi wa timu hiyo pamoja na 
bodi ya ligi, watawaruhusu kuende-
lea kuutumia.

Viwanja viwili kufungiwa Zanzibar

Na Adam Fungamwango

TIMU ya DTB imeendelea kujikita 
kwenye msimamo wa Ligi ya Cham-
pionship kwa kuitwanga Mwadui FC 
mabao 2-0 juzi, na kufikisha jumla 
ya pointi 27, ikiwa haijapoteza mechi 
yoyote hadi sasa.

Wakati DTB ikionekana haina mp-
inzani kwenye ligi hiyo kiasi cha ku-
washa indiketa kutinga kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu ujao, timu 

iliyoshuka daraja msimu uliomal-
izika, Ihefu FC, nayo inaonekana 
kutamani kurejea Ligi Kuu msimu 
ujao,kwani inashika nafasi ya pili 
kwenye Championship kwa pointi 20 
ilizonazo.

DTB imecheza mechi 11 hadi sasa 
ikishinda mechi nane, na sare tatu, 
ikiwa haijapoteza mechi yoyote ile 
mpaka sasa, huku Ihefu ya Mbarali 
ikicheza mechi 10, ikishinda sita, 
ikitoa sare mbili na kupoteza mechi 

mbili pia.
Wakati timu hizo mbili zikioneka-

na kufukuzana, Kitayosce ya Tabora 
inakamata nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi 19, ikicheza mechi 10, kushinda 
sita, sare moja, ikipoteza mechi tatu.

Gwambina FC, ambayo ilishuka 
daraja msimu uliopita, inashika mkia 
kwenye ligi hiyo ikiwa na pointi nne 
tu na haijashinda mechi yoyote ile 
mpaka sasa.

DTB, Ihefu zakaribia Ligi Kuu

Vijana wakifanya mazoezi ya kucheza mpira wa Kikapu katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA



  Barbara azuiwa getini, Simba, Yanga 
zaupiga mwingi hadi…
Adam Fungamwango na Saada 
Akida 

Bahati yao!
PAMBANO la watani wa jadi nchini, Simba 

na Yanga, jana lilimalizika kwa suluhu ya bila 
kufungana kwenye Uwanja wa Benjamin 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Feitoto’ (kulia), akiwatoka wachezaji wa Simba katika mchezo wa ligi Kuu Tanzania baina ya timu 
hizo, uliopigwuliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkapa, mechi iliyotawaliwa na ufundi na 
mbinu zaidi.

Baada ya miaka mingi, mashabiki wa 
soka waliokuwepo uwanjani na walioku-
wa wakiangalia kwenye televisheni wal-
ishuhudia mechi isiyokuwa na matumizi 
makubwa ya nguvu kama ilivyozoeleka, 
badala yake makocha Pablo Franco wa 
Simba na Nasreddine Nabi wa Yanga wali-

wekeza kwenye mbinu na ufundi zaidi.
Ilikuwa ni mechi ya raundi ya nane ya 

Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo, imefanya 
Yanga kuendelea kuongoza ligi ikifikisha 
pointi 20, ikishinda mechi sita na sare 
mbili, Simba nayo ikiendelea kujikita kwe-
nye nafasi ya pili kwa kufikisha pointi 18, 
ikishinda mechi tano na sare tatu. 

Yanga kama kawaida yake kwenye mi-

aka ya hivi karibuni inapocheza dhidi ya 
Simba, ilianza pambano hilo kwa kasi na 
kufanya kulitia msukosuko lango la wap-
inzani wake na dakika ya tano tu, ilikuwa 
imeshafika langoni kwa Jesus Moloko ku-
muacha Mohamed Hussein ‘Tshabala’ na 
kumimina krosi ya hatari iliyopanguliwa 
na kipa Aishi Manula.

Dakika mbili baadaye, Simba ilijibu 
shambulio hilo, baada ya Meddie Kagere 
kumpa pasi Bernard Morrison nje ya eneo 
la hatari, akauweka mpira kifuani, aka-
geuka na kuachia fataki kali lililopaa juu 
kidogo ya lango la Yanga.

Hilo ndilo shambulizi la maana pekee 
ambalo Simba ililifanya dakika zote za 45 
za mwanzo, ambapo ilionekana kukaa 
nyuma ya mpira wakiwaachia wapinzania 
wao wakimiliki, lakini anapoupata wana-
fanya mashambulizi ya kushtukiza ambayo 
mengi yalikuwa yakiishia kwenye miguu ya 
mabeki wa Yanga na kurejea tena nyuma 
kukaba.

Kama angekuwa makini, Khalid Aucho 
angeipatia timu yake bao dakika ya 23, 
baada ya kupiga kichwa akiwa huru, mk-
waju wa faulo uliopigwa na Saido Ntiba-
zonkiza, ukatoka sentimeta chache juu ya 
lango la Simba.

Faulo hiyo ilitokana na Joash Onyango 
kumchezea madhambi Fiston Mayele pem-
beni, mashariki kwa uwanja wa Mkapa.

Fiston alikosa bao la wazi, alipobaki yeye 
na Manula, akaubetua kwa mguu ukatoka 
nje ya lango. Ni mpira uliomjia kutokana na 
shuti la Feisal Salum kuwababatiza mabeki 
wa Simba na kujikuta akibaki yeye na kipa, 
lakini alionekana kukosa utulivu.

Kipindi cha pili Simba ilionekana kubadi-
lika na kuanza kuliweka kwenye heka heka 
lango la Yanga, na ilianza kwenye sekunde 
ya 35 tu wakati krosi ya Shomari Kapombe 
ilimkuta Kagere aliyepigwa kichwa, lakini 
kipa Djigui Diarra akaudaka kwa ustadi.

Simba iliwatoa Morrison, Kagere, na 
Kibu Denis na kuwaingiza Yusuph Mhilu, 
John Bocco na Rally Bwalya, huku Yanga 
ikiwatoa Moloko na Mayele, nafasi zao zi-
kachukuliwa na Farid Mussa na Heritier 
Makambo.

Hata hivyo, dakika ya 49, nusura Yanga 
ipate bao, baada ya kutokea kizaazaa kwe-
nye lango la Simba, lakini mabeki walifani-
kiwa kuokoa, kabla ya Ntibazonkiza kuwa-
toka mabeki wa Simba na kuachia shuti 
lililogonga nguzo ya pembeni dakika ya 59 
na kukumkuta Mayele akiwa ameotea.

Bocco alikosa bao la wazi dakika mbili 
kabla ya pambano kumalizika, baada ya 
kushindwa kumalizia vema mpira uliotem-
wa na Diarra kutokana na shuti kali la Sadio 
Kanoute.

BARBARA AZUIWA GETINI
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara 

Gonzalez na familia yake walizuiliwa kuin-
gia uwanjani, aliamua kuondoka uwanjani 
hapo.

“Barua zinazoandikwa sio zangu zi-
naandikwa na taasisi ya (Simba SC), lakini 
naona wao wameichukua ni kitu cha kijin-
ga kabisa,” alisema Barbara wakati anaon-
doka uwanjani.

Hata hivyo, haikujulikana mara moja 
sababu ya kuzuiwa kwa mtendaji huyo wa 
Simba.
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