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Polisi 54 wafukuzwa kazi
kwa rushwa, ujambazi

Na Renatus Masuguliko, GEITA

RAIS John Magufuli amepongeza utend-
aji mzuri wa Jeshi la Polisi nchini, huku
akieleza kuchukizwa na askari wake
wachache wasio waadilifu.

Amebainisha kuwa katika kipindi cha
miezi sita iliyopita, askari polisi 157 wa-
mechukuliwa hatua kwa kukiuka taratibu
za kiutumishi. Kati yao, 54 wamefukuzwa
jeshini.

Rais Magufuli aliyasema hayo jana
wakati wa uzinduzi wa nyumba 20 za
askari polisi zilizojengwa kwenye Mtaa wa
Magogo mjini Geita.

Kutokana na kuwapo kwa changamoto
hiyo, Rais Magufuli alimtaka Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchni (IGP), Simon Sirro,
kuwa mkali kwa wanaokiuka maadili na
kuchafua sifa nzuri za jeshi hilo.

Akifafanua zaidi kuhusu changamoto
hiyo, Rais Magufuli alisema baadhi ya

askari hao wamewajibishwa kutokana na
makosa mbalimbali yakiwamo vitendo
vya kushiriki katika kutenda uhalifu uki-
wamo ujambazi na rushwa.

Alimtaka IGP  Sirro  kutokubali
wachache walioko katika jeshi hilo,
kuchafua heshima na sifa ya jeshi hilo
ambalo yeye analiamini na wananchi
wanalikubali kwa utendaji wake mzuri.

“Ninapongeza kazi nzuri inayofanywa
na Jeshi la Polisi kwani vitendo vya uhalifu
ukiwamo ujambazi, hata mkoani Geita,
vimepungua sana kama ambavyo pia wa-
nanchi wana imani na Jeshi la Polisi kwa
uadilifu na utendaji wake,” alisema.

“Kuna askari wachache tu ambao
wamekuwa wakichafua sifa na heshi-
ma ya jeshi, hao wasipewe nafasi. Sirro
washughulikiwe hao wachache,” Rais
Magufuli aliagiza.

Alisema wapo baadhi ya askari polisi
wasio waadilifu, wanashirikiana na ma-

jambazi kufanya uhalifu, kubambikiza
kesi wananchi wasio na makosa.

Alisema askari wa aina hiyo lazima
washughulikiwe ili kutochafua taswira ya
Jeshi la Polisi na kulishusha hadhi mbele
ya umma. Mradi wa ujenzi wa nyumba
wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu
ya kifo cha Rais wa kwanza wa Zanzibar,
Amani Abeid Karume.

Katika maadhimisho hayo, Rais Magu-
fuli alitoa Sh. bilioni 10 kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba za makazi ya askari polisi,
mradi ambao ulianza kutekelezwa baada
ya fedha hizo kutolewa.

Kabla ya uzinduzi huo wa nyumba 20
jana, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola na IGP Sirro walimweleza
Rais Magufuli kuwa askari kutoishi kam-
bini ni changamoto inayoweza kukwami-
sha utekelezaji wa shughuli za kila siku za
jeshi hilo.

Sehemu ya nyumba za askari polisi zilizozinduliwa na Rais John Magufuli mkoani Geita jana. PICHA: IKULU

JPM atoa neno uchaguzi mitaa

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

RAIS John Magufuli amewataka Watan-
zania kuchagua viongozi bora na wasi-
otoa rushwa katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa uliopangwa kufanyika Oktoba
mwaka huu.

Rais Magufuli alitoa rai hiyo jana al-
ipokuwa anawasalimu wananchi wa Kata
ya Nyankumbu mjini Geita baada ya msa-
fara wake kusimama kutokana na umati

mkubwa wa watu waliotaka kusikia neno
kutoka kwa kiongozi wao huyo.

Alisema wananchi wanapaswa kuu-
tumia uchaguzi huo kuwachagua vion-
gozi bora ambao hawatawashawishi kwa
rushwa na watakuwa mstari wa mbele
katika vita dhidi ya rushwa.

Rais Magufuli alisema serikali ya
awamu ya tano inahitaji viongozi bora,
wachapakazi na wanaochukia vitendo
vya rushwa.

“Ndugu zangu wananchi, mwaka huu
ni kipindi cha uchaguzi wa kuchagua
mitaa, chagueni viongozi bora na siyo
bora viongozi, chagueni wasiotoa rushwa
na wawe viongozi watakaoweza kuzuia
rushwa,” alisema.

Rais Magufuli pia aliwataka wananchi
kutokubali kugawanya na itikadi za kidini
na kisiasa, badala yake waendelee ku-
dumisha amani na mshikamano nchini.

TIB yatuliza
wateja wake

Na Salome Kitomari

BENKI ya TIB Corporate imewatoa
wasiwasi wateja wake nchini kuwa
haiko chini ya usimamizi wa benki
bali mabadiliko ya uongozi wa juu
yaliyofanywa ni ya kawaida.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana kwa vyombo vya habari jijini
Dar es Salaam na Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji, Fred Luvanda, wataendelea
kutoa huduma kama kawaida kwa
ubora na ufanisi wa hali ya juu.

Kabla ya uteuzi huo Luvanda ali-
kuwa Msimamizi wa Sekta ya Fedha,
na taarifa iliyotolewa juzi na BoT,
ilieleza kuwa Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki hiyo, Frank Nyabungege,
amesimamishwa kwa kile kilichoe-
lezwa ni mwenendo usioridhisha wa
benki hiyo.

“Tunawatoa wasiwasi wateja na
wadao wote wa benki ya Biashara TIB
na wananchi kwa ujumla, wajue kuwa
huduma zinaendelea kama kawaida,”
alieleza na kuongeza:

“Pia mfahamu kuwa serikali na
Benki Kuu inatambua umuhimu wa
benki hii, itaendelea kitoa ushirikiano
wa karibu ili kuhakikisha benki inazidi
kuboresha huduma zake na kukua
kwa maendeleo ya nchi yetu.”

Aidha, aliitaka menejimenti na wa-
fanyakazi kuendelea kufanyakazi kwa
bidii ili kuhakikisha benki inatimiza
malengo yake.

TIB Corporate inamilikiwa na seri-
kali, na inatoa huduma zote za kibenki
za kibiashara kwa mashirika na taasisi
za aina mbalimbali za serikali na
binafsi.

Benki hiyo ina matawi saba kwa
sasa ya Dar es Salaam matatu, Mwan-
za, Arusha, Mbeya na Dodoma.

Wauguzi
wakumbushwa
wajibu

Na Romana Mallya

MHADHIRI Msaidizi kutoka Chuo
Kikuu cha St. John’s kilichopo
Dodoma, Faraja Mpemba,
amewakumbusha wauguzi kuwa
wanaowahudumia hospitalini ni
wateja wao hivyo wanatakiwa
kutumia lugha nzuri.

Dar es Salaam katika maonyesho ya
VYUO Vikuu yaliyoandaliwa na Tume
ya Vyuo Vikuu (TCU) na kushirikisha
vyuo mbalimbali nchini.

Akizungumzia kuhusu lugha zina-
zotakiwa kutolewa kwa wagonjwa,
Mpemba alisema wanapotoa mafun-
Z0 vyuoni huwafundisha wanafunzi
kuwa wanaowahudumia siyo wag-
onjwa bali wateja.

“Tunawaita wateja kwa sababu
ndiyo wanaotufanya tuwepo kazini,
unapomuhudumia mteja wako una-
takiwa uwe na lugha ambayo itam-
fanya siku nyingine akiwa na shida
arudi kwako,” alisema.

Mpemba alitoa wito kwa watoa
huduma za afya wakiwamo wauguzi
kuhakikisha wanatumia elimu wal-
izopata vyuoni kuwahudumia wateja
Wwao Vizuri.



Jumanne Julai 16, 2019 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Wanafunzi waliomaliza kidato cha sita ambao wanatarajia kujiunga na vyuo vikuu
wakiangalia kozi mbalimbali katika banda la Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Ny-
erere katika maonyesho yaliyoandaliwa na Tume ya Vyuo Vikuu nchini, yanayofanyika

Madaktari bmgwa
watoa mafunzo
huduma saratani,
upandikizaji

Na Mary Geofrey

WATAALAMU kutoka Hospitali ya Chuo Ki-
kuu Oxford nchini Uingereza, wameanza
kutoa mafunzo kwa madaktari bingwa wa
damu, saratani na wauguzi jinsi ya kuhu-
dumia wagonjwa wa saratani na watakao-
pandikizwa uloto.

Hatua hiyo ni mwendelezo wa maandalizi
ya kutoa huduma ya upandikizaji uloto kwa
mara ya kwanza nchini, matibabu ambayo
yalikuwa hayapatikani kutokana na kutoku-
wapo wataalamu au ukosefu wa vifaa vya
kutolea huduma husika.

Akizungumza na waandishi wa habari
cha Mafunzo, Ushauri na Utaﬁn Dk. Faraja
Chiwanga, alisema mafunzo hayo ambayo
yameanza kutolewa Muhimbili yanahusisha
madaktari bingwa 20 wa magonjwa ya damu
na saratani na zaidi ya wauguzi 30.

Alisema Juni, mwaka huu, Muhimbili il-
ipeleka wataalamu 11 India katika Hospitali
ya Apollo kwa kipindi cha mwezi mmoja,
ili kujifunza kwa vitendo jinsi ya kufanya
upandikizaji wa uloto.

“Uwapo wa huduma hii utasaidia wa-
nanchi wengi kutibiwa nchini, kujenga uw-
ezo kwa wataalamu wa ndani na itapunguza
mzigo kwa serikali kupeleka wagonjwa nje ya
nchi kwa sababu gharama za kufanya upas-
uaji nchini zitashuka kwa zaidi ya asilimia
50 kwa mgonjwa mmoja,” alisema Dk. Chi-
wanga.

Alisema wagonjwa wenye tatizo hilo wali-
kuwa wakipelekwa nje ya nchi na kutibiwa
kwa gharama ya Sh. milioni 200, hivyo kwa
MNH mgonjwa atagharimiwa chini ya asil-
imia 50.

Dk. Chiwanga alisema wataalamu hao
ni pamoja na madaktari bingwa watatu wa
magonjwa ya damu, wataalamu wa maabara
watatu, wahandisi watatu mmoja wa ufundi,
ujenzi na vifaa tiba na mtaalamu wa fedha
ili kufanya uchambuzi wa gharama halisi
za huduma hiyo na mtaalamu wa ununuzi
kufanya uchambuzi yakinifu wa dawa na vi-

tendanishi.

Alisema wataalamu hao wanatarajia kure-
jea nchini mwishoni mwa mwezi huu kwa aji-
li ya kuanza maandalizi ya mwisho ya kutoa
huduma hiyo mwishoni mwa mwaka huu.

“Tayari wauguzi watatu, wataalamu wa
saratani ya watoto watatu, mfamasia mmoja
na wataalamu wengine wawili wa damu
wamepata mafunzo ya huduma hiyo katika
Hospitali ya Apollo, India kwa kipindi cha
miezi mitatu,” Dk. Chiwanga alisema.

NAMNA YA KUPANDIKIZA

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili,
Prof. Lawrence Maseru, Dk. Chiwanga
alisema huduma hiyo hufanyika kwa
kupandikiza chembechembe mama za
kuzalisha damu ambazo hupatikana kwenye
uloto au chembechembe mama kutoka
kwenye kitovu cha mtoto mchanga au kondo
la nyuma la mama.

“Njia ambayo hutumika mara nyingi ni ile
ya upandikizaji wa chembechembe mama za
damu (HSCT) kutoka kwenye uloto.

Upandikizaji huu unaanza kwa kum-
wandaa mgonjwa ambaye chembechembe
zake za damu zina tatizo kama saratani, seli-
mundu au wale ambao mifupa yao inashind-
wa kuzalisha damu,” alisema mtaalamu
huyo.

Alifafanua  kuwa upandikizaji huo hu-
fanyika kwa kuwapa tiba maalum ili kuua
chembechembe zote zenye matatizo kisha
kupandikiza chembechembe mpya zilizomo
kwenye uloto kutoka kwa ndugu mwenye
vinasaba vinavyofanana au chembechembe
mpya zilizozalishwa kutoka kwa mgonjwa
mwenyewe baada ya kupata tiba maalum.

Dk. Chiwanga alisema huduma hiyo ndiyo
tiba pekee inayoweza kuponya wagonjwa
wenye matatizo hayo.

Kwa mujibu wa takwimu za Muhimbili,
wagonjwa takribani 130 hadi 140 wanahitaji
huduma ya kupandikizwa uloto kwa mwaka
na zaidi ya theluthi mbili ya wagonjwa hao
hufariki dunia kwa kukosa huduma hiyo.

Watano mbaroni mauaji
va Watanzania Msumbiji

Na Renatus Masuguliko, GEITA

JESHI la Polisi nchini limesema watu wata-
no wamekamatwa wakituhumiwa kuhusika
na mauaji ya Watanzania tisa Msumbiji
mwezi uliopita.

Usiku wa kuamkia Juni 28, mwaka huu,
Watanzania tisa waliripotiwa kuuawa kwa
kupigwa risasi na wengine sita kujeruhiwa
Msumbiji baada ya kuvamiwa wakiwa kwe-
nye mashamba yao ya mpunga na watu
waliovalia sare zilizodaiwa kufanana na za
Jeshi la Msumbiji.

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP) Si-
mon Sirro, wakati wa uzinduzi wa nyumba
20 za askari polisi mkoani Geita, alimweleza
Rais John Magufuli kuwa hakuna damu ya
Mtanzania itakayomwagika bure.

IGP Sirro alibainisha kuwa kati ya
watuhumiwa watano waliokamatwa, mmo-

ja amefariki dunia na uchunguzi wa kina
bado unaendelea. Alisema Jeshi la Polisi lit-
ahakikisha raia wote na mali zao wanalind-
wa na ndiyo sababu baada ya kupata taarifa
za mauaji ya Watanzania Msumbiji, mara
moja lilichukua hatua kuwasaka wahusika.

“Hadi sasa, tunawashikilia watuhumiwa
watano na mmoja kati yao, ametangulia
mbele ya haki... na upelelezi bado unaende-
lea na wanaendelea kutajana wao kwa wao,
hivyo zoezi hilo lipo katika hatua nzuri
Mheshimiwa Rais.

“Na imebainika mchezo na mkakati wote
wa kupanga njama za mauaji hayo uli-
fanyika Tanzania,” IGP Sirro alisema.

Akizungumzia hatua hiyo, Rais John Ma-
gufuli alilipongeza jeshi hilo kwa utendaji
wake na kulihakikishia kuwa Watanzania
wengi wana imani nalo pamoja na majeshi
mengine yalipo nchini.

TPSF kutumia fursa kusaka masoko

Na Beatrice Moses

SEKTA binafsi wamejiandaa ku-
tumia vyema fursa ya maadhim-
isho ya awamu ya nne ya Wiki ya
Maonyesho ya Viwanda yanayok-
wenda sambamba na mkutano wa
39 wa Wakuu wa Nchi wa Serikali
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

Tanzania inatarajiwa kuwa
mwenyekiti na mwenyeji wa mku-
tano huo, ambao utahudhuriwa na
Wakuu wa Nchi wa Serikali kutoka
nchi 16 na wanachama wa SADC,
utatanguliwa na maonyesho hayo.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Sekta Binafsi

INAENDELEA UK.8

Advertisements of Employment

1. Microbiologist

Qualification:

+ Applicant should be a holder of Diploma or Bachelor in Microbiology or relevant quali-

fication from any recognized Institution.

Key skills & Abilities:

+ Ability to prepare micro lab, do sampling, analysing, interpreting and updating result

for all production lines.

+ Ability to make analysis of transport related issue and prepare report.
* Able to work independently with minimum supervision.
+ Self motivated and flexible person and a good team player.

Experience :

Any relevant experience will be added advantage

Mode of Application:

All applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and CVs to be
sent to the undersigned address, to reach him not later than 23/07/2019.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,
P. 0. Box 1352,

MOSHI

215323602
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UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED UBA "

(UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.06.2019

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-Juni 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30-Juni 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwakayasasa  Mwaka linganishi Mwaka wa sasa Mwaka linganishi
30-Jun-19 31-Mar-19 30-Jun-19 31-Mar-19 30-Jun-19 30-Jun-18
A MAL |: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
- Mapato/(H Halisi 41 701 2,061
1|Fedha Taslimu 4,415 2,045 opolofiHosaro) Hsi o 0 (20¢)
Marekebisho kwa Ajili ya:
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 151,138 5,850 ~ Hosara Kafika Mali 3 % 3 139
3|Uwekezaii Katika Amana za Serikali 45,840 35912 ~Badiliko Halsi Katfika Mikopo (2.793) 4492 (2.793) 562
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,950 3,651 - Faido/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali o - ° -
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa . . - Mabadiiko Haii Kafika Amana o 156,485 (4195) 156,485 14960
6|Miamala Baina ya Matawi _ B - xczagtto :0:‘\5\ Ea:w}to g?c:noNza M‘uda Mfupi Zilizoafikiwa (9,Z§2} Sizi (9,Z:Z£] (7;1;)
7/Bil Ziizoafikiwa - - osad oo foto e ynare : (246) ; ,
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - ﬁ”ﬁgﬁﬂﬁy‘;‘mw Kaika Mol Nyingine 0? (5@ Oé f ’75?)
9 |Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 45,921 44,165 -Mengineyo (bainisha) o - e -
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Fedha Halisi ziizotolewa (ziizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 144,862 5021 144,903 3832
11 |Mikopo Halisi lliyopo 32,687 29,894
12 |Mali Nyingine 4,900 5,105 II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaiji:
i n _ _ Gawio Lillopokewa = - = -
13 Uwekezgu wa H'SOV . Ununuzi wa Mali za Kudumu (382) (12) (382) (225)
14 |Akaunti za udhamini = - .
P _ N N Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 4 0 4 -
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,389 1,129 Ununuzi wa Amana Zisizoshughuliiwa na Mawakala - B B
16 [JUMLA YA MALI 291,240 127,751 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha) - - -
B. DHIMA Fedha Halisi Ziizotolewa (zilzotumika) kwa Shughuli 2o Uwekezaji (378) (12) (378) (226)
17 |{Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha = -
18 |Amana za Wateja 189,108 40,671 Ill. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
" . ~ Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
19|Bhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
20 |Amana Maalumu 16,660 8,611 Mapato Kutokana na Utodji wa Mtaji wa Hisa
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Gawio Liolipwa kwa Fedna Taslimu - - = -
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 10 5 Mabadilko Halisi Kafika Madeni Mengine 5923 1,647 5923 29916
L " . N Mengineyo (bainisha) - - - -
23 [Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa ) . 1.851 1.659 Fedha Halsi Ziizotolewa (ziizofumika) kwa Shughuli za Kifedha 5923 1447 5923 29,916
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = - —
25[Miomala ISIYOSII'WUghUIIk\V*{O. Bo.m? ¥a Matowi R . . N 3 IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
26 qumo y‘O“YO'ng'O ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 681 488 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 150,406 6,656 150,447 33,323
27 |Dhima Nyingine 1,087 856 o .
28| Madeni 62.785 56,862 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 89,262 82,606 82,606 81,294
£ 4 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 239,669 89,262 233,054 114,617
29 [JUMLA YA DHIMA 272,181 109,352 - —
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 19,058 18,399
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 | Miaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNE 2019
32| Akiba ya Mtaiji 29,104 29,104 (Kiasi kwa shilingi millioni)
gi 'é?gsf(agil;gby%kﬁ’;;di Husika (42';8?) (42'53?) Migjiwa | Malipojuu | Mapato | Ziadaya  |Tengola  |Mengineyo Jumla
35| Akaunti Nyingine za Miaji 293 102 Hisa ﬁa beiya |yaliyobaki| Kisheria .zladla ya
36 |stahiki ya Wenyehisa Chache - - isa B e
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 19,058 18,399 Mwaka wa sasa 2019
) B 3 Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 | (42,568) - 402 - 18,358
38|Dhima Zisizo Dhathiri 859,254 21,495 Foida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 701 - - - 701
39|Mikopo Chechefu 1163 1310 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
j(]) T'jnlgz k.wa. Ajl|lcth Mr:k?po Chechefu 1,446 1,576 Miamala na wanahisa R R R R _ ~ R
all Nyingine &hechelu - - Gawio lilolipwa . - . - . - .
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ziada ya kisheria i i i i )
(i) |uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mali 7% 14% Tengo la ziada yajumla - : - - - - -
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3% 4% Mengmeyo - - - - - - -
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 17% 64% Share issued 2 5
(iv)  |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 1% 23% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 | (41,868) - 402 - 19,058
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 43% 86%
(vi) |Ongezeko la Amana 318% 8% Mwaka uliopita 2018
(vii) | Ongezeko la Mali 128% 2% Salio la mwanzo wa mwaka 314200 29,104 (39,454) - 351 - 21,421
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - - - - - -
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (3,048) - - - (3,048)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Miamala na wanahisa - - - - - - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-Juni 2019 ;?G;V‘O Hoba . : : . : : .
(Kiasi kwa shilingi milioni) ladayakishena ; ; - ; ; . )
Tengo la ziada ya jumla - - (51) - - - (51)
Robo ya Rob Limbikizo la Limbikizo I .
Mwukuysusa Mwak‘:: lfn;:nlsni Mwluknl nlrtzosasa Mw::a III::u:ishi Mengineyo - - (16) - 51 - 35
30-Jun-19 31-Mar-19 30-Jun-19 30-Jun-18 Share issued 5 - 5 - 5 o
Mapato ya Riba 2,132 1,897 4,029 4107 Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 | (42,568) - 402 - 18,358
Gharama za Riba (851) (682) (1,533) (1,443) — — —
Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,281 1,214 2,496 2,664
Jina na Cheo Saini Tarehe
Madeni Viza Yaliyofutwa
Fungueongezekoa tengo kafika Mikopo 1 Usman Isiaka Imesainiwa 16th July 2019
Mapato Yasiyo ya Riba: 2,762 2,178 4,941 1,959 Mkurugenzi Mtendaiji
6.1 Faida /(Has(.}m] Zj'okanuzo na Miamala ya Fedha za Kigeni 308 409 77 387
Z:é AG?;:,%Q Komishen! 2412 17% e s 2 Chomete Hussein Imesainiwa 16th July 2019
6.4 Mapato Mengine 2 33 75 380 Mkuu wa Fedha
Gharama Zisizo za Riba: (3,384 (3,352] (6,736 (6,683 " ..
7.1 Mishahara na Mafoo “'54-23] Wmﬁ (3’053) vE) 3 Joseph Rlnga ) Imesainiwa 16th July 2019
7.2 Ada na Kamisheni (361) (268) (628) (666) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.3 Gharama Nyingine (1.482) (1.586) (3,068) (3,134)
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji G il Zol 206 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandadji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaiji wa Taarifa
o e ; . : ) Fedha zilizokaguli ka uliopita (kama kulik badiliko katik dadii taarif
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato %50 a1 701 2,061 za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) . . . . fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 860 41 701 (2,081) IAS 8).
Idadi ya Waai\r‘\wc 114 105 114 91
::22?)',2 P mf Z " (328) Jina na Cheo Saini Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI H i
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 031% 0.03% 031% -1.34% ! Ameuvok.o Manongi Imesainiwa 16th July 2019
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 3.52% 0.22% 3.52% -10.43% Mkurugenzi
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 69.14% 82.25% 69.14% 110.19%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.09% 1.10% 1.09% 1.94% 2 Emeke Iweriebor Imesainiwa 16th JU"/ 2019
Mkurugenzi
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HABARI KITAIFA

Kortini tuhuma
utakatishaji fedha

Na Hellen Mwango Illala jijini Dar es Salaam, alikutwa na
gramu 2794.5 za dhahabu yenye thamani
ya Dola za Marekani 121,155.45 (sawa na
Sh.278,714,478.06) baada ya kuiba katika
ofisi ya Kamishna wa Madini.

Nyantori alidai katika shtaka la tatu,
washtakiwa wote, kati ya Julai Mosi na
Novemba 31, mwaka jana Ilala jijini Dar es
Salaam, walikutwa wakiwa na madini hayo
bila kibali.

Katika shtaka la nne, ilidaiwa kuwa kati
ya Julai Mosi na Novemba 31, mwaka jana,
washtakiwa wote kwa pamoja, mahali to-
fauti, walijihusisha na kuhamisha dhahabu
yenye uzito wa kilo 6.244 ikiwa na thamani
hiyo huku wakijua imepatikana kwa njia ya
Wizi.

Washtakiwa hawakutakiwa kujibu cho-
chote kwa sababu mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi za uhujumu
uchumi mpaka pale Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) atakapotoa kibali.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujakamilika, hivyo
kuomba tarehe ya kutajwa kesi hiyo.

Hakimu Mhina alisema kesi hiyo itata-
jwa Julai 29, mwaka huu na washtakiwa
wapelekwe mahabusu.

WAKAZI watatu wa jijini Dar es Salaam
wamefikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, wakikabiliwa na
kesi ya uhujumu uchumi ikiwamo wizi na
kutakatisha zaidi ya Sh. milioni 507 za kilo
6.244 za dhahabu.

Washtakiwa hao ni mkazi wa Kigamboni,
Donald Njonjo (30), wa Tandika, Gamba
Muyemba (51) na wa Upanga, Kashif Mo-
hammed (41).

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka
yao mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi
Mfawidhi, Kelvin Mhina.

Wakili wa Serikali Jacqueline Nyantori
alidai kuwa washtakiwa wanakabiliwa na
kesi ya uhujumu uchumi yakiwamo mash-
taka manne.

Alidai kuwa kati ya Novemba 30, 2017 na
Juni, 29, mwaka huu, katika ofisi ya Kam-
ishna wa Madini iliyoko Masaki, Wilaya ya
Kinondoni waliiba kilo 6.244 za dhahabu
yenye thamani ya Sh. 507,347,000 mali ya
serikali ya Tanzania.

Alidai shtaka la pili, linamkabili mshtak-
iwa wa tatu, Mohammed kwamba Julai
8, mwaka huu, mtaa wa Indira Gandhi,

Makamu Rais akemea
vizuizi kwa walemavu

Na Dege Masoli, LUSHOTO

KATIKA kutekeleza Malengo ya
Maendeleo Endelevu 2030 kwa
kuhakikisha wanawake na wa-
naume wenye ulemavu wanaku-
wa sehemu ya uzalishaji katika
jamii, serikali imesema Tanzania
imechukua hatua madhubuti ya
kuondoa changamoto zinazolika-
bili kundi hilo kwenye maeneo ya
elimu na afya.

Imeeleza kuwa hatua hizo zime-
chukuliwa kutokana na kuwa na
sera ya taifa kuhusu ulemavu ya
mwaka 2004 na baadaye kutung-
wa kwa Sheria ya Watu Wenye
Ulemavu ya Mwaka 2010.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, aliyasema hayo alipo-
fungua mkutano wa siku tatu
wa Kongamano la 16 la Chama
cha Kimataifa cha Elimu Maalum
(IASE). Alisema itafanyia kazi
mapendekezo yote yatakayo-
tolewa na wadau na washiriki
mbalimbali katika kongamano hilo
kwa manufaa na mustakabali wa
watu wenye ulemavu.

Mkutano huo umeandaliwa na
Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya
Askofu Sebastian Kolowa (Se-
komu) kinachomilikiwa na Kanisa
la Kiinjili Kilutheri (KKKT) Dayosi-
si ya Kaskazini kwa kushirikiana
na IASE.

Makamu wa Rais alisema watu
wenye ulemavu wanatambuliwa
kwa mujibu wa katiba inayotamka
bayana kuwa watu wote wako
sawa na kila mtu ana haki ya
kuheshimiwa.

Alisema Tanzania kwa

kuheshimu katiba, imefanya
juhudi kuhakikisha watu wenye
ulemavu wanalindwa kwenye
jamii kutokana na aina ya ulema-
vU walio nao.

Alisema serikali ya awamu ya
tano inatambua haki za walemavu
kwenye suala la elimu na im-
eboresha miundombinu ya shule
kwa ajili ya kujifunzia, kuweka
mazingira rafiki kutokana na aina
ya ulemavu wao, kutoa vifaa
saidizi vya kujifunzia na kutoa
mafunzo ya kuwajengea uwezo
walimu wanaotoa elimu kwa
makundi maalum.

“Jamii inapaswa kutambua
mahitaji na kuondoa vizuizi na
matabaka kwa watu wenye ul-
emavu kwa kuwawekea mazingira
wezeshi, kutoa taarifa na changa-
moto zinazowakabili watu wenye
ulemavu,” alisema.

“Sisi kama serikali tunakubali-
ana na kuungana na jumuiya za
kimataifa kwa kuchukua hatua
na kutekeleza mikakati, sheria na
kazi mbalimbali katika kutatua
changamoto zinzaowakabili watu
wenye ulemavu.”

Makamu wa Rais aliushukuru
uongozi wa Sekomu kwa kuandaa
mkutano huo na kuahidi serikali
kuyachukua na kuyafanyia kazi
mapendekezo yatakayofikiwa.

Mbali na Makamu wa Raism,
mkutano huo pia ulihudhuriwa
na Rais Mstaafu wa Awamu ya
Tatu, Benjamin Mkapa, maofisa
kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia na washiriki kutoka
nchi 23 za mataifa mbalimbali
duniani.

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES

[TEM/TRANSACTION
SECTION A SAVINGS ACCOUNTS RETAIL CORPORATE
1 FREEDOM SAVINGS N/A
Required minimum opening balance 1Z5 5.000
[ [Minimum operating balance |7zs 2,000 | |
[ [Monthly maintanance fee [NIC [ 1
Withdrawal Charges NIC
2 GENERAL SAVINGS N/A
Required minimum opening balance 125 20.000
[Minimum operating balance |7zs 5.000 |

[Monthly maintanance fee

Withdrawal Charges
3 EMPLOYEE SAVINGS
R:

d minimum opening balance

NIL
125 1.000

12515.000 USD 15

z
<
‘I

[Minimum operating balance

|1z5 2,000 USD 10

[Monthly maintanance fee

Trat

[Adhoc statement request

|1zs 1,000/ PAGE

Withdrawal Charges @ Counter
4 SAVINGS ACCOUNT INDIVIDUALS
R:

d minimum opening balance

125 1.000

15,000

o
S
z
<
:I

[ |Minimum operating balance [5.000 [ 1
I [Monthly maintanance fee TR [ |
Withdrawal Charges @ Counter 175 1.000
5 SAVINGS ACCOUNT SALARY N/A
R A minimum opening balance 15,000
[Minimum operating balance. [5.000 |

[Monihly maintanance fee

NI

Withdrawal Charges @ Counter
6 SAVINGS ACCOUNT DOMICILARY
R:

L
125 1.000

d minimum opening balance USD10
[Minimum operating balance USD 5
[Monthly mainianance fee NI

Withdrawal Charges

Ciosing acc:
7 U-CARE CHILDREN SAVINGS
R:

d minimum opening balance

1% per Transaction
5D 5

N/A
125 20,000 USD 15

o
c
&
c

[ |Minimum operating balance |7zs 20,000 | |
| [Monthly maintanance fee | N | |
Withdrawal Charges 125 1.000
SECTION B CURRENT ACCOUNTS
1 INDIVIDUAL CURRENT ACCOUNT BUSINESS CURRENT ACCOUNT
A minimum opening balance 125 30.000 725 100,000
Minimum operating balance [Tzs 10.000 100,000
Monthly mainfenance fee |7Zs 70.000 12,000
Cash withdrawal at counter [ PER MILLE A/C 1 PER MILLE
Closing account [TZ5 10,000 10,00
Penally for overdrawn account PLR + 10% 75 A/C PLR + 10%
2 DIPLOMAT ACCOUNTS
Required minimum opening balance D 200 A
[Minimum operating balance USD 100 A
Monihly maintenance fee A
Cash withdrawal at counter A
Closing account A
Penalty for overdrawn account A
Outward fond transfers (1Ts) N USD 50 in between 0.25% MAX USD 200 A
inward fund fransfers(TTs Incoming] A
FOREX exchange avourGble rates wil be applied /A
Required minimum opening balance USD 100/ EUR 100/ GBP 100 USD 100/ EUR 100/ GBP 100
[Minimum operating balance USD 100/ EUR 100/ GBP 100 USD 100/ EUR 100/ GBP 100
Moninly mainfenance fee USD 12 or its equivalent USD 15 or its equivalent
[Minimum search fees USD 25/ EUR 25/ GBP 25 USD 257 EUR 25/ GBP 25
Cash withdrawal 1% per Transaction 1% per Transaction
Cheque book - 25 LEAF USD 10 or its equivalent N,
Closing account USD 10 USD 10
Penally for overdrawn account PLR + 2% PLR + 2%
[Transfer From 175 1o DOMICILIARY/ DOMICILIARYTO 175 |NIL NI

SECTION C DEPOSIT ACCOUNTS
1 Call Accounts
Minimum opening balance

Call Accounts

125 1,000,000 125 10,000,000

[Minimum operating balance

[ [Monthiy Average balance requrement

!rzs 1.000.000

|7zs 10.000.000
1

interest Rafes
2 Term Deposits
[Minimum deposit - local currenc

Negotiable
Term Deposits.
125 500,000 125 10,000,000

Nogotiable

El
3|
Z|
0
Q
=
Z
]
X
o
i
0

[ |Minimum deposit - USD

[UsD 1.000 [USD 10,000 or equivalent

otiablo i

E-Banking

U-MOBILE(mobile banking-Bank to wallet)

nternet banking month 125 2,000 Per Month 125 10,000 per Month
nternet banking ( Re issue pin) |1zs 5000 125 5000
U -Direct (Reversal of fransaction] 125 4000 125 4000
E-statement (self downloaded) FREE
POS purchase (Local] /A
TZ5 6000 (Up 1o 1000%) 125 10,000 ($1001 - $2000]
POS purchase (international) 0 (Above $ 2000) A
[ATM reversal per fransaction A
Fund transfer/ company load per fransaction 125 1,000 per transaction
Card Load per fransaction 125 1.000 per fransaction
[Manual pin change .500 per transaction 125 1.500 per transaction
(0 - 200,000/=) and TZ5 2,000 (200,001 -

400,000/=)

Card to card transfer

/A
125 1,500 per fransaction 125 1,500 per i

125 6000 + 1.5% of the amount sent/USD 4.45 +

Africash N/A
2 Visa Debit Card N/A
issuance fees 125 10,000
Re-issuance fee 125 10.000
3 Visa Perapid Cards N/A
Issuance fees for instant card 125 12,000
Issuance fees for personalized card 6.000
Re-issuance fees 2,000
Gniine Passcode resel fee .5
ATM Pin reset fee .5
Loading fee O
Online shopping fee —Local rarsactions REE N7A
ZS 6000 (Up 16 1000%) 125 10,000 ($1001 - $2000]
Online shopping fee/web - Int. transactions 175 20000, (Abvove  2000) A
AT UBA ATMs (On us) 125 500
ATM Balance inquiry(Local] |Tzs 200
ATM Balance inquiry (international] [rzs 1000
[To other banks ATM (On others/OFF Us]Local |1zs 2.500
infernational ATM withdraw 125 6000
SECTION £ ASSET BANKING
1 Lo,
[ Iprocessingfee =0 Inegofioble 00 %
N/A 1.50% |

Insurance for personal loans
Lo

5ol fees

TEMPORARY OVERDAFT (TODs)
Processing foe.

TRADE FINANCE

1 Guarantees

Facility Commission

[0.5% minimum of 175 300.000

Guarantees

(0.5% per qltr). Min USD 250 per qir.

Arangement fees

Cash Covered

2%
[0.5% per qir Min 250 per gir

0.5% per ait Min 250 per qir

Amendment

JUsD 100.00 fiat JusD 100.00 fiat

[Extension fo next quarter

[0.5% per qir { OT% of The aaresd rate]

[0.5% per atr ( Or % of the agreed rate]

Amount increase
Letters of Credit - Imports
lssuance commision

0.5% /qir on The diff { Or % of The agreed raro)

oo
o

0.5% per quarter. Min USD 150.

% /qir on The diff [ Or % of 1he agreed rare]

|Handling Fees

JUSD 100 fiat

|Swift charge

Jusb 50 fiat

Amendment
3 Letters of Credit - Exports

USD 100.00 flat

Letters of Credit - Exporis

LC Advising Commission USD 200 flat USD 200 flat
Amendment advising commision USD 100 Flat USD 100 Flat
dences Swilt charge USD 50 flat USD 50 flat

[Documents handling and examination fee

1.5% of invoice amount min usd 200

1.5% of invoice amount .min usd 200

Courier charge

LC confirmation charges
4 Letters of Credit Refinancing
interest on refinance

USD 100 flat USD 100 flat
per quarier 1.5% per

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

quarier (only for confirmed Usance Ics
Letters of Credit Refinancing
LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

Commission on refinance USD 50 flat USD 50 flat
5 Discounting on LC/Invoice/Cheque
inferest on discounting LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100 LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
Commission on discountin: USD 50 flat USD 50 flat

6 cheques)

Bills Discounting (Bills of exchange including

L linteresiondiscounting _____________________|PLR +3% Iocal International Lobor+8% _______|PLR +3% local: International Lobor+a% __________|
7 Documentary Collection - Export
Handling charge 0.25% of the invoice min USD 100 flat 0.25% of the invoice min USD 100 flat
! [Sourier charge Juso 100 Jusb 100 |

0.25%. Min USD 100 0.25%. Min USD 100
USD 50 USD 50

Jusd 75 flat

USD 50 flat per collection

USD 50 flat per collection

11 Local Currency Transactions
Outward remittances (11Ss;

USD 40 flat per collection USD 40 flat per collection

Local Currency Transactions
T2510.000 PER TRANSACTION

12510.000 PER TRANSACTION

[Amendment fee for Outward remiftances 7 Swift /
Telearaphic Transfers by customer or by b

175 10.000.00 OR ITS EQUIVALENT

v ard Swiff Transfors (1SS

12 Foreign Currency Transactions
Outward remittances / Swift / Telegraphic Transfers

175 10.000.00 OR ITS EQUIVALENT
NI NIL

Foreign Currency Transactions
[MIN USD 50 in between 0.25% MAX USD 500

MIN USD 50 in between_0.25% MAX USD 500

Telearaphic Overseas Charges/ OURS

USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS]

[Amendment fee for Outward remittances 7 Swift /
[1olearaphic Transfers by customer or by bank

USD 10 FLAT USD 10 FLAT

USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS]

Inward Swiff Transfers

USD 10 FLAT USD 10 FLAT

international Money Order (IMO)

USD 30 per IMO USD 30 per IMO.

Foreign cheques for collection
SECTION G OTHERS

1 statements.

Monthly

[0.25% of value USD 75 min: USD 250 max:

Statements
FREE

0.25% of value USD 75 min; USD 250 max:

Adhoc requests
2 Cheque Books Issuing
25 Leaf

FREE

775 1.0007 PAGE 175 1.000/ PAGE

Cheque Books Issuing
/A

125 15.000: USD 10

50 Lear

175 30.000: USD 20

100 Lear

[125 45.000: USD 30 75 45,000, USD 30

Counter cheaue request

Cheque Stop payment insiructions

ieat lost: 175 20,000; BOOK 155t: 175 40,000:

U
[125 20.000: USD 10 25 20.000; USD 10
U

Saf lost: 175 20,000, BOOK Iost: 125 40.000;

ssuance of Manager's cheque.

3 Standing order

heque cancellation charges

125 25,000: USD 20 per item 75 25,000; USD 20 per ifem
FREE REE

Standing order
125 10,000: USD 10 o ifs equivalent

125 10.000; USD 10 or ifs equivalent

T T

|MIN USD 50: 0.25% MAX USD 500

|MIN USD 50: 0.25% MAX USD 500

|TZ5 10.000: USD 10 or its equivalent

|Tzs 10.000; USD 10 or its equivalent

[175 40.000: USD 40 or its equivalent

125 40.000; USD 40 or ifs equivalent

Insufficient funds/effects not cleared

5 Ofher services/charges
Retriving old documents (2-6 months)

ITEM REMOVED
175 50.000: USD 50

125 10,000 USD 10 125 10,000; USD 10

Reiriving documents (6 months and abovel

[12515.000: USD 15 125 5.000; USD 15

Confirmation/Audit/ Cerfificate of balance.

125 50.0.000: USD 25 or ifs equivalent

125 50.0.000; USD 25 or ifs equivaient

125 25,000; USD 25 or ifs equivalent per cusfomer

status enquiry / Reference Letters request 75 25.000; USD 25 or its equivalent
[Manual processing of salaries 725 1,000 USD1 or its equivalent 75 1,000; USD] or ifs equivalent
Closure of Account 12510000 2510000

[Dormant Account Reactivation FREE REE

Cash handiing fee-COINS ONLY

9% of 1he Deposil % of The Deposit

3% of principal amount 3% of principal amount

6[Soiled nofes
7[Coins
I

[3% of principal amount 'g of principal amount,

approved by:

Signature:

Flavia Kiyanga

[Chomete 1

Chief Officer

[Country Chief Finance Officer

United Bank for Africa (

iz

|United Bank for Africa

[ir]

All fees are VAT
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wakurugenczi
wasipige chenga
kujibu hoja za CAG

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Everist Ndikilo, amewaka waku-
rugenzi na wakuu wa idara katika wilaya za mkoa huo kuacha
tabia ya kuwakaimisha watumishi kuingia katika mikutano ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Selikari,(CAG) kujibu
maswali yanayohusu ofisi zao.

Kauli hiyo ya Ndikilo aliitoa katika kikao maalumu cha
Baraza la Madiwani, Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani, am-
bacho kiliandaliwa kwa ajili ya kujibu hoja 32 za nje za CAG.

Hiyo ni kauli nzito ambayo inaonyesha kuwa Mkuu wa
mkoa huyu yupo makini, kwa kuwa hayupo tayari kuona
uzembe, ujanja ujanja unafanywa na watendaji wake.

Tunasema hivyo, kwa kuwa kumekuwapo na matukio kad-
haa ya viongozi wenye dhamana katika halmashauri zetu am-
bao ni wakurugenzi na wakuu wa idara kukaimisha nafasi zao
kwa wasaidizi wao, hivyo wakati mwingine kujikuta wanak-
wenda kujibu hoja mbalimbali za ukaguzi wa CAG, kuhusiana
na matumizi ya fedha za walipakodi.

Hakusita kuwaeleza anachotaka ni kuwa wakuu wa idara
na wakurugenzi wajibu mambo wanayoyasimamia badala
ya kukwepa au kutioichukulia umuhimu mikutano ya kujibu
hoja za CAG. Ni wazi kwamba kuwa hoja za CAG zinahitaji
majibu sahihi yasiyotia shaka, yawezekana pia zimechangia
halmashauri kupata hati chafu.

Hati chafu husababisha maswali mengi ikiwamo ofisi husika
kuonekana ina watendaji ambao wanadokoa ama ‘wanatafu-
na’ fedha za umma kama vile mchwa.

Ndikilo kuipongeza Halmashauri ya Wilaya Mkuranga
kwa kupata hati safi mara tatu mfululizo, akieleza kuwa hatua
hiyo inaonyesha jinsi viongozi husika walivyo na ushirikiano
mzuri wa kusimamia fedha za maendeleo kiufasaha.

Alisema halmashauri wilaya zote za mkoa wake zimefaniki-
wa kupata hati safi hali inaonyesha jinsi ilani ya chama tawala
(CCM) inatekelezwa katika kusimamia masuala ya maendeleo.

Tunatambua kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali,Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania (Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali yameelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na
kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Uk-
aguzi wa Umma Na.ll ya mwaka 2008.

Dira ya CAG ni Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa
hesabu za serikali na taasisi za umma.Dhamiri Kutoa huduma
ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na
thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za
umma

Pia imekusudiwa kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa
kuchangia ubunifu kwa matumizi bora ya rasilimali za umma,
pamoja na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhu-
su mapungufu katika uendeshaji wa shughuli zao.

Miaka kadhaa tumekuwa tukishuhudia ripoti ya CAG ikiibua
madudu yanayofanywa na baadhi ya halmashauri ambayo ya-
mekuwa yakitokana na matumizi mabaya ya fedha za umma.

Tunategemea kwamba wakuu wengine wa mikoa wataun-
gana na Ndikilo katika kuwahimiza wakuu wa idara kwenye
halmashauri zao kutambua umuhimu wa kutoa ushirikiano
wa kufanikisha ripoti ya CAG.

Kwa kufanya hivyo, itasaidia halmashauri kuwa na maende-
leo kwa kuwa kila kiongozi atahakikisha anatumia fedha ali-
yopewa ya idara iwe kwa ajili ya miradi ya huduma au maen-
deleo inatumika ipasavyo.
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Na Raphael

Kibiriti

Rais Magufuli afanye maamuzi
pamba ya wakulima inunuliwe

CHANGAMOTO ya kutonunuliwa
kwa pamba ya wakulima nchini
ilipofikia kwa hivi sasa, ni dha-
hiri kwa maoni ya Muungwana
kwamba ni Mtanzania namba
moja kwa maana ya Rais John
Magufuli ndiye ambaye anaweza
‘kuokoa jahazi’ hili.

Ikiwa inaelekea kuwa takriba-
ni mwezi wa tatu sasa toka kuz-
induliwa kwa msimu wa ununuzi
wa zao la pamba nchini Mei 2
mwaka huu, bado kampuni zi-
lizopitishwa kununua zao hilo
kwa sehemu kubwa hazijaanza
kufanya hivyo.

Taarifa kutoka maeneo mbal-
imbali ya mikoa kunakolimwa
zao hili zinabainisha kwamba
bado wakulima wanaendelea
kubaki na pamba yao majumba-
ni mwao, na kwenye maghala ya
Vyama vya Ushirika vya Msingi
(AMCOS) ambayo ilikuwa ime-
shapelekwa tayari.

Hivyo wakulima hawa ambao
kwa kweli ni sehemu kubwa ya
Watanzania takribani milioni 55
kwa maana ya eneo linalolima
zao hili wanaendelea kupaza
kilio chao, wakitaka pamba yao
inunuliwe.

Wanapaza sauti zao kwa saba-
bu kuwa wengi miongoni mwao
kilimo ndiyo maisha yao na pam-
ba ndiyo chanzo chao kikuu cha
mapato ya kiuchumi na hivyo
ustawi wao kwa ujumla.

Hivyo kuna wale ambao
walitegemea kuwa wameuza
pamba yao muda mrefu, siku
za mwanzo za kuzinduliwa kwa
msimu wa ununuzi, lakini ha-

wajafanya hivyo kutokana na
wanunuzi kusuasua kununua
zao hilo.

Muungwana amezungumzia
changamoto hii kwa takribani
mwezi sasa, akisisitiza jitthada za
makusudi zichukuliwe ili pamba
ya wakulima inunuliwe kwa
lengo la kuwawezesha kujiletea
maendeleo yao.

Maendeleo ambayo mbali na
kugharimia mahitaji yao ya msin-
gi kama vile ununuzi wa vyakula,
kugharimia mahitaji mbalim-
bali ya familia zao, yanawawez-
esha pia kujenga ama kuboresha
makazi yao na kununua vyombo
vya usafiri.

Kuna sababu mbalimbali zina-
zoelezwa ni kwa nini ununuzi wa
zao hilo unasuasua, baadhi ziki-
wa ni pamoja na madai kutoka
kwa kampuni za ununuzi kwam-
ba bei ya Sh. 1,200 iliyowekwa na
serikali ni kubwa.

Ni kubwa kwa maana ‘haiwali-
pi’ kufuatana na bei ya zao hilo
katika soko la dunia, kwamba bei
imeporomoka sana.

Kwamba kutokana na kushuka
huko kwa bei katika soko la
dunia, hata benki nchini zinasita
kuwakopesha wanunuzi wa zao
hilo zikihofia kuwa hawataweza
kurejesha mikopo na kwa
maana hiyo ndiyo huo mchezo
wa kusuasua kwa ununuzi wa
pamba.

Na ndiyo sababu nikaanza ka-
tika Tulonge yangu leo kwamba
kuna haja sasa ya Rais Magufuli
kufanya kazi yake ya ‘kuokoa ja-
hazi’ hili la wakulima wa pamba.

Nimembainisha yeye kwa
sababu ana historia ya kutatua
changamoto za aina hii zina-
zowakumba wananchi wake na
hasa wanyonge kama wakulima
hawa wa zao la pamba.

Kwa mfano Novemba mwaka
jana, Rais Magufuli aliingilia
kati sakata la korosho ambalo
linaonekana kufanana na hili la
pamba.

Wanunuzi wa korosho nchini
walisuasua kununua korosho
wakitaka wainunue kwa bei ya
chini ya Sh. 3,000 kwa kilo, hali
iliyosababisha Rais Magufuli
kuamuru serikali inunue koro-
sho kwa wakulima kwa bei ya
Sh. 3,300 ambayo ilikuwa na tija
kwa wakulima.

Aidha, Desemba mwaka jana,
Rais Magufuli alifuta kikokotoo
cha mafao baada ya mfanyakazi
kustaafu  kilichokuwa kime-
pendekezwa katika Kanuni za
Sheria ya Mifuko ya Jamii amba-
cho kilikuwa kinalalamikiwa na
wafanyakazi.

Kikokotoo hicho kipya Kkili-
kuwa kimeleta mkanganyiko na
taharuki miongoni mwa wafan-
yakazi na hata wengine kukata
tamaa.

Hivyo Rais Magufuli akaagiza
kanuni ya mafao iliyokuwa ikitu-
mika zamani kabla ya mifuko ya
hifadhi kuunganishwa iendelee
kutumika.

Ni kwa historia hiyo Muung-
wana ana maoni kwa Rais Magu-
fuli kuokoa jahazi hili la wakuli-
ma, ili pamba yao inunuliwe na
hivyo kuboresha ustawi wao.
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Chuo cha Mwalimu Nyerere chasisitiza maadili

Na Romana Mallya

CHUO cha Kumbukumbu cha
Mwalimu Nyerere (MNMA) Kkili-
choko Kigamboni jijini Dar es Sa-
laam, kimetumia maonyesho ya
vyuo vikuu yanayoendelea jijini
kuwasisitizia wadahiliwa wapya
vyuo vikuu kuzingatia maadili ili
kupata viongozi bora watarajiwa.

Mkuu wa Idara ya Diploma ya
Uzamili chuoni hapo, Dk Philip
Dar es Salaam wakati wa maonye-
sho yaliyoandaliwa na Tume ya
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU).

Dk. Dalinga ambaye pia ni Kai-
mu Mwenyekiti wa maonyesho,
alisema MNMA inatoa mafunzo ya
aina mbalimbali kuanzia ngazi ya

cheti hadi shahada ya umabhiri.

“Vijana wanaokuja hapa tu-
nawajulisha kuhusu chuo hiki na
mafunzo yanayotolewa lakini pia
tunasisitiza sana suala la maadili,”
alisema.

Pia alisema chuo hicho wakati
kikitoa mafunzo ya kozi mbalim-
bali, msisitizo mkubwa ni maadili
ili taifa lipate watendaji waadilifu.

“Tunabhitaji vijana wanaomaliza
wawe waadilifu. Wanapomaliza
masomo yao warudi wakafanye
kazi lakini kwa uadilifu, wakawe
wafanyabiashara waadilifu na
Watanzania waadilifu,” alisema.

Pia alisema pamoja na kozi
mbalimbali watakazosoma chuoni
hapo, watasoma maadili na uon-
gozi, utawala na lugha ya Kichina.

“Tumeanza na lugha ya Kichina
kwa sababu ya umuhimu wa lugha
hiyo kwa kuwa wenzetu China
wamefika mbali katika suala la
uchumi, biashara na teknolojia.
Pia Watanzania wengi wanakwen-
da China kwa ajili ya biashara,
ndiyo maana tumeamua kufundi-
sha iwe kama nyenzo ya maisha ya
biashara na ajira,” alisema.
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ya maji safi na salama kwa matumizi katika eneo la Goba, j
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Shahidi asimulia

mazito mauaji

Programu kuwezesha masoko, kilimo

Na Mwandishi Wetu

PROGRAMU ya kuendeleza mifumo
va masoko katika kilimo (AMDT),
imeanza kuwajengea uwezo
viongozi mbalimbali wa ngazi

za wilaya na mikoa ili kuongeza
chachu ya kufanya mijadala baina
va sekta ya umma na sekta binafsi.

Aidha, lengo ni uboreshaji wa
mazingira ya ufanyaji biashara
katika maeneo yao.

Utekelezaji wa hatua hii unaanza
ukiwa takribani mwezi mmoja
tangu Rais John Magufuli, azitake
serikali za mitaa kutilia mkazo
mabaraza ya biashara kwenye
maeneo yao.

Katika mkutano uliofanyika
wilaya ya Babati mkoani Man-
yara na kuwakutanisha wakuu wa
wilaya, wakurugenzi wa hal-
mashauri, wenyeviti wa mabaraza
va biashara wa mikoa ya kutoka

wilaya za mikoa ya Singida na
Manyara, Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Alexander Mnyeti, alivitaka
vyombo vya kutunga sheria kuwa-
shirikisha wadau wote wa sekta
binafsi.

Katika hotuba yake iliyosomwa
na Mkuu wa Wilaya ya Babati,
Elizabeth Kitundu, alisema ipo
haja kwa mamlaka zinazosimamia
utungaji wa sheria katika ngazi za
wilaya, miji na majiji kuhakikisha
zinawashirikisha wadau muhimu,
hususani kupitia mabaraza ya
biashara.

“Tuna changamoto kubwa sana
va fursa va ajira, kati ya wahitimu
zaidi ya 400,000 wanaohitimu
kila mwaka ni asilimia kumi ndio
hupata ajira, hivyo tunajukumu
kuhakikisha kupitia mabaraza ya
biashara tunatengeneza fursa ny-
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ya Bushiri

Na Hellen Mwango

SHAHIDI wa Jamhuri, Sajenti Erasto (53),
amedai katika kesi ya mauaji ya Moham-
med Bushiri kwamba mwanafamilia, Juma
Bushiri, aliwaona washtakiwa wakimtoa
nje marehemu (wakati wa uhai wake), huku
wakimshushia kipigo na kuondoka naye.

Shahidi huyo alidai kuwa kwa mujibu
wa maelezo ya Juma siku ya tukio saa 8:00
usiku alimwona Khalfan Omary, Salum
Mwarami na Salum Said maarufu kama
Muba wakitoka nyumbani kwao wakiwa na
Mohammed.

Ushahidi huo ulisikilizwa jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar
es Salaam iliyopewa mamlaka ya kusikiliza
kesi za mauaji, iliyoketi chini ya Naibu Msaji-
li, Pamela Mazengo.

Alidai kabla ya kupata maelezo hayo, No-
vemba 11, 2015 alikuwa ofisini kwake Polisi
Oysterbay, Mkoa wa Kipolisi Kinondoni.

Alidai aliitwa na bosi wake akakabidhiwa
jalada la kesi ya mauaji likiwa na maelek-
ezo ya kuwahoji na kuandika maelezo ya
mashahidi pamoja na kufuatilia taarifa ya
daktari.

Alidai kuwa kwa kushirikiana na Sajenti
Adamu, walifika eneo la tukio Mwanany-
amala Kisiwani Wilaya ya Kinondoni.

“Nilifanikiwa kupata maelezo ya masha-
hidi akiwamo Halima Mohammed na Juma
Bushiri, ambao wote ni ndugu wa mare-
hemu, Juma alinieleza kwamba Novemba
9,2015 aliwaona washtakiwa Salum, Khal-
fan na Salum wakimtoa nje ndugu yao huku
wakimpiga,” alidai Sajenti Erasto.

Akifafanua zaidi shahidi alidai kuwa
alielezwa alipotolewa nje alipelekwa um-
bali wa mita 50 kutoka kwenye makazi yake
mahali walipofanyia mauaji.

Alidai kuwa ripoti ya daktari inaonyesha
kwamba marehemu aliuawa kwa kupigwa
na kitu chenye ncha kali kilichosababisha
kupoteza damu nyingi.

Alidai kuwa baada ya kupata maelezo ya
mashahidi hao aliandaa jalada na kuliwasili-
sha kwa mwanasheria wa serikali wa Kanda
ya Dar es Salaam kwa maamuzi ya kisheria
zaidi.

Wakili wa Utetezi, Ramadhani Maleta, al-
imhoji shahidi kama ifuatavyo:

Wakili: Shahidi ulikuwapo eneo la tukio?

Shahidi: Hapana.

Wakili: Shahidi ulishuhudia tukio?

Shahidi: Hapana, tukio lilikaguliwa na
watu wengine.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa No-
vemba 9, 2015, washtakiwa walimuua kwa
makusudi Mohammed Bushiri.
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Waziri abatilisha marufuku ununuzi dengu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga, ame-
batilisha agizo la kuzuiwa wafanyabiashara
mkoani Shinyanga kununua zao la dengu
moja kwa moja kwa mkulima.

Alisema agizo lilitolewa ni batili kwa
kuwa wizara haina taarifa, na wao ndio
wenye mamlaka na kutoa maamuzi, hivyo
amefuta agizo hilo na mfanyabiashara ana
ruhusiwa kununua zao hilo moja kwa moja
kwa mkulima.

Hasunga alitangaza hatua hiyo jana
mkoani hapa kwenye ziara yake ya kikazi ya
kukagua ununuzi wa zao la pamba.

Alisema amesikitishwa na uwapo wa taar-
ifa ya kupigwa marufuku wafanyabiashara
mkoani humo kutonunua dengu kwa mkuli-
ma, hivyo kukemea.

"Nalipinga agizo hili la kuzuia wafanya-
biashara kununua dengu moja kwa moja
kwa mkulima, wakanunue hatutaki masu-

ala kama haya yajitokeze kama ilivyokuwa
kwenye pamba," alisema Hasunga.

"Maagizo haya ya kuzuia zao la dengu
kununuliwa na wafanyabiashara kwenye
wizara yangu ina taarifa, hivyo kuanzia sasa
napiga marufuku agizo hilo," aliongeza.

Awali Mbunge wa Viti Maalumu mkoa-
ni Shinyanga, Azza Hilali, alitoa kilio cha
wakulima wa dengu mkoani humo, kuwa
wamekuwa wakienda kuuza zao lao kwe-
nye vyama vya msingi vya ushirika (AMCOS)
kama ilivyoagizwa na kuambiwa hakuna
fedha bali wakopwe, tofauti na hapo awali
walikuwa wakipewa fedha zao papo hapo.

Mwishoni mwa wiki, Ofisa Ushirika Mkuu
Tume ya Maendeleo ya Ushirika kutoka
makao makuu, Benjamin Mwangwala, aki-
wa kwenye kikao cha wadau wa zao la den-
gu mkoani Shinyanga, alitoa maelekezo ya
serikali kuwa zao la dengu litanunuliwa na
wafanyabiashara kwa njia ya mnada kupitia
kwenye AMCOS.

Alisema serikali imedhamiria kumnufai-
sha mkulima na kumuinua kiuchumi, ndio
maana imetoa mwongozo kuwa marufuku
mfanyabiashara kwenda kununua zao la
dengu kwa mkulima moja kwa moja, bali
anapaswa akalinunue kupitia AMCOS, am-
bapo ndio watanunua kutoka kwa mkulima.

“Naomba wafanyabiashara wote ambao
hua mnanunua zao hili la dengu mtii maa-
gizo haya ya serikali tofauti na hapo tusije
kulaumiana baadaye,” alisema na kuongeza:

“Dhamira yetu ni kumnufaisha mkulima,
pamoja na nyie muweze kupata bidhaa
yenye ubora kwa sababu Amcos zitakuwa
zinanunua bidhaa safi na siyo chafu.”

“Zao hili pia litakuwa linauzwa na vyama
vya msingi vya ushirika kwa njia ya mnada
ambapo wafanyabiashara waliopitishwa na
serikali kuwa wanunuzi wa dengu, baada ya
kukidhi vigezo na masharti, ndio watakuwa
wanashindana na mshindi atapewa kibali
cha kulipa pesa kukabidhiwa bidhaa yake,”

aliongeza.

Aidha, alisema baada ya mshindi kulipa
pesa na kukabidhiwa bidhaa yake, ndipo
AMCOS itaandaa malipo ya kila mkulima
(stakabadhi gharani) na kumpatia pesa yake
bila ya kupunjwa bei.

Mmoja wa wafanyabiashara wa dengu,
Hassani Mboje, alidai kutokubaliana na
maagizo hayo ya serikali kwa maelezo kuwa
imekuwa ghafla sana.

Alisema ni bora wangepewa muda kwa
kuwa walikuwa wameshakopa fedha benki
kwa ajili ya kununua dengu kwa mkulima
na kubainisha kuwa wataingia hasara.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ush-
irika Mkoa wa Shinyanga (SHIRECU), Rich-
ard Luhende, alisema msimu wa ununuzi
wa dengu mkoani humo ulitarajiwa kuanza
jana, na kubainisha bei elekezi ni shilingi
800 kwa kilo moja, na kwamba siku ya
mnada ikifika wafanyabiashara watakuwa
wanatangaziwa.

Watuhumiwa wanne akiwamo wakili wa kujitegemea, DK. Ringo Tenga, wakiwa chini ya ulinzi wa askari Ma-
gereza katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijni Dar es Salaam jana, baada ya kusomewa mashtaka ya
uhujumu uchumi na kuingilia miundombinu ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA). PICHA: MIRAJI MSALA

TPSF kutumia fursa kusaka masoko
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(TPSF), Godfrey Simbeye, alisema
kuwa wanatarajia kuwa na washiriki
500 kutoka sekta binafsi.

“Kuna bidhaa ambazo zimepewa ki-
paumbele katika ushiriki wa maonye-
sho hayo ikiwamo dawa, saruji, plastiki
na vifaa vya kilimo,” alisema Simbeye.

Alisema wanashukuru ushirikiano
mzuri uliopo kati yao na serikali, kwa
kuwa hata katika kamati ya maandalizi
wamo wanachama kadhaa wa TPSF.

“Hatua hiyo inatia moyo nasi tumeji-
panga kuitumia vyema katika kuanga-
lia masoko mapya ya bidhaa zetu zi-
nazozalishwa nchini, ili tutanue soko
kwa nchi nyingine wanachama wa
SADC,” alisema.

Maonyesho hayo yamepangwa
kufanyika katika ukumbi wa Mlimani
City Julai 22 hadi 26, 2019, ambapo pia
yatahusisha na wafanyabiashara na

wajasiriamali wa nchini na wengine
kutoka katika nchi wanachama.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa
Wizara ya Viwanda na Biashara, Ab-
dul Chacha, akizungumzia kuhusu
Wiki ya Viwanda na Biashara inato-
kana na maazimio ya Mkutano wa
Wakuu wa Nchi na Serikali wa SADC
uliofanyika  tarehe 29 Aprili 2015
mjini Harare, Zimbabwe.

“Wiki ya Viwanda inatokana na
mkakati wa viwanda ambao uliidhin-
ishwa na wakuu wa nchi na serikali
wa SADC mjini Harare, Zimbabwe,”
alisema.

Akizungumza kwenye warsha ya
waandishi wa habari ya kuwajengea
uwezo wa kuandika habari za SADC,
Chacha alisema kuwa mkakati
wa viwanda wa SADC una lengo
la kuongeza kasi ya kuimarisha
ushirikianonaushindani wakiuchumi
kutoka katika nchi zisizokuwa

wanachama wa SADC.

Alisema mkakati wa viwanda wa
SADC 2015- 2063 umegawanywa ka-
tika awamu kuu mbili; awamu ya
kwanza 2015 -30 na awamu ya pili
2030-2063.

Mkakati huo umejikita katika mae-
neo makuu matatu ambayo aliyataja
kuwa ni viwanda ushindaji na mtanga-
mano wa kikanda na kila eneo kati ya
yaliyotajwa, utekelezaji wake ume-
pendekezwa katika mpango mkakati
wa viwanda wa SADC.

Awali mratibu wa vyombo vya
habari kitaifa SADC, Zamaradi Kawawa
Mkurugenzi  Msaidizi wa Idara ya
Maelezo, alisema maonyesho hayo yat-
afungua fursa zaidi za kibiashara.

Zamaradi aliwataka waandishi wa
habari kutumia vyombo vyao kuwapa-
sha habari wafanyabiashara, wajasiria-
mali na wananchi kwa ujumla kutumia
nafasi hizo vyema.

Programu
kuwezesha
masoko, Kilimo

nyingi ili kundi hili liweze kujiajiri,” alisema
Mnyeti.

Alisema licha ya hali ya uchumi nchini
kuimarika, kuna tofauti kubwa sana ya kipato
kati ya kundi la maskini na wale waliojaliwa
kupata kipato.

Mkuu wa wilaya ya Hanang, Joseph
MKirikiti, alisema malengo ya serikali yatimie
ni lazima watendaji wa serikali na hususani
katika ngazi za wilaya kutekeleza wajibu wao
kwa kuhakikisha wanamsaidia Rais.

“Inasikitisha sana wengi wetu hatufanyi
vile Rais anavyotaka tufanye na badala yake
tumekuwa watu wa matamko tu na kuweka
mbele vyeo vyetu hali ambayo imezorotesha
mahusiano yetu na sekta binafsi,” alisema.

MKirikiti ameongeza kuwa ni jambo Ia
ajabu na kusikitisha pale matatizo ambayo
yangeweza kutatuliwa katika ngazi ya wilaya
yanamfikia kiongozi mkuu wa nchi kwa ajili
va kutafutiwa ufumbuzi.

Naye Naibu Katibu Mtendaji wa Baraza
la Biashara la Taifa, Oliver Vengula, alisema
kwa sasa baraza hilo limetoa mwongozo
mpya ambao ndio utakaokuwa ukitumika
katika kuendesha mabaraza.

“Majuzi tumemuona akikutana na wafan-
yabiashara nchini kujadiliana nao namna
bora ya kuboresha mazingira ya biashara, na
kama mtakuwa mmegundua sehemu kubwa
ya mambo vyaliyojadiliwa au kulalamikiwa
mengi yanatuhusu sisi watendaji wa huku
chini, hatukutekeleza wajibu wetu, tubadi-
like,” alisema.

Mwenyekiti wake wa Kamati ya Ufundi wa
Programu ya Kuendeleza Mifumo ya Masoko
va Kilimo nchini (AMDT), Mike Laizer, alisema
malengo ya warsha hiyo yalikuwa kuwajen-
gea uwezo watendaji hao wa sekta ya umma
pamoja kutambua vikwazo vinavyoikabili
selﬁta ya umma katika kutekeleza majukumu
vake.

“AMDT imelenga kuboresha mifumo
mbalimbali ya kimasoko ili iweze kumsaidia
mkulima na hususani mkulima wa mazao ya
alizeti, mahindi na mikunde, tumelenga kuwa
na mazingira wezeshi kati ya sekta ya umma
na sekta binafsi kwa kuwa na mazingira
rafiki ya kibiashara baina ya pande husika,”
alisema Laizer.

Naye Mtaalamu wa Kuendeleza Mifumo
yva Masoko wa AMDT, Tertula Swai, alisema
mpango wa kuwakutanisha watendaji hao
wakuu kutoka katika wilaya tofauti nchini
umelenga kuwajengea uwezo na kuweka
mifumo endelevu ya mabaraza ya biashara
katika kutatua kero mbalimbali.
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Bwawa
kumaliza
magonjwa
mlipuko

Na Jumbe Ismailly, ITIGI

KUKAMILIKA kwa ukarabati wa
bwawa lililopo kwenye pori la Akiba
l[a Rungwa-Kizigo- Muhesi katika Kata
ya Rungwa wilayani Manyoni, mkoani
Singida na ujenzi wa skimu ya um-
ya Mgandu, kutasaidia kupunguza
magonjwa ya milipuko.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa
ilani ya uchaguzi kwa Naibu Katibu
Mkuu CCM, Rodrick Mpogoro, Mwe-
nyekiti Halmashauri ya Itigi, Ally
Minja, alisema halmashauri hiyo
imepokea zaidi ya shilingi bilioni 1.6
kwa ajili ya ukarabati wa bwawa
lililopo katika pori la Akiba la Rungwa
- Kizigo - Muhesi Kata ya Rungwa na
ujenzi wa skimu ya umwagiliaji katika

“Mheshimiwa Naibu Katibu Mkuu
CCM tumeweza kupata fedha kwa ajili
ya ukarabati wa bwawa la Rungwa,
kutoka hapa kwenda kwenye kata
ya Rungwa ni kama kilomita 200,”
alisema na kuongeza:

“Bahati nzuri Mwenyekiti wetu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
na kamati yake ya siasa wiki mbili
zilizopita walifika kuona utekelezaji
huo.”

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo,
shughuli za ukarabati huo zimek-
wenda vizuri kwani maji yamejaa na
mradi huo walipokea kutoka Serikali
Kuu shilingi milioni 830 kwa ajili ya
ukarabati wa bwawa hilo ambalo shu-
ghuli hiyo ya ukarabati imekamilika.

Aidha, Minja alisema kuwa bwawa
limetengenezwa kimkakati kwani
bwawa hilo lipo katika pori la Akiba
la Hifadhi ya Rungwa, Kizigo Muhesi,
kwa hivyo upatikanaji wa maji hayo
umeweza pia kuvutia wanyama
kubaki kwenye maeneo hayo.

Matumizi mengine ya maji hayo ni
kwa ajili ya binadamu kwa kuyapam-
pu kuyapeleka kwenye Mji wa
Rungwa kwa ajili ya matumizi ya bin-
adamu na kwamba kabla ya kukami-
lika kwa mradi huo, mji huo ulikuwa
na changamoto kubwa ya upatikanaji
wa majisafi na salama.

Marekani yakomboa
maelfu adha ya maji

Na George Tarimo, IRINGA

AIDI ya wananchi 5,000 wa ki-
jiji na kata ya Mgama mkoani Ir-
inga wameondokana na adha ya
kutembea umbali mrefu kutafu-
kujenga tangi kubwa la kuhifadhia maji.

Hayo yalibainishwa na mwenyekiti wa
jumuiya ya watumia maji kata ya Mgama,
Seleman Kilawa, wakati akieleza changa-
ziara ya Kaimu Balozi wa Marekani, Dk.
Inmi Patterson.

Baada ya kutaabika muda mrefu wa-
nanchi hao wameamua kutumia nguvu
kazi zao kwa kushirikiana na shirika lisilo
la kiserikali la (WARIDI) wameamua ku-
jenga tangi la maji ambalo wameeleza
litamaliza changamoto ya maji katika

Awali
wananchi
hawa wali-
kuwa waki-
tumia tangi
la maji
ambalo
lilijengwa
kwa mbao,
lilikuwa
likipoteza
maji mengi
sana.

nanchi hasa kinamama walikuwa
wakitembea umbali mrefu na usiku
wa manane kutafuta maji.
“Kinamama wengi ndoa zao zili-
kuwa shakani wanaamka usiku wa
manane kufuata maji tena umbali
mrefu na wanarudi, na ndoo moja
kichwani wakiwa wamechoka, lakini
pia wanashindwa kufanya shughuli
nyingine za maendeleo kutokana na
kuwa wamechoka,” alisema Kilawa.
Ujenzi wa tangi la maji umetekele-
zwa kwa hisani ya watu wa Marekani
kwa kushirikiana na wananchi pamo-
janaHalmashauri ya Wilaya ya Iringa.
Francis Mtitu, mwakilishi wa
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la
Marekani (Usaid), alisema WARIDI
imeamua kutoa msaada huo kwa len-
go la kumaliza changamoto ya maji

hao walikuwa wakitumia mfumo wa

maji uliojengwa zaidi ya miaka 40
iliyopita, haukukidhi upatikanaji wa
maji ya kutosha.

“Awali wananchi hawa walikuwa
wakitumia tangi la maji ambalo lili-
jengwa kwa mbao, lilikuwa likipoteza
maji mengi sana,” alisema Mtitu.

Mtitu alisema mradi huo umegha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 260 hadi ku-
kamilika kwake.

Dk. Patterson alisema serikali ya
Marekani imeridhishwa na misaada
inayoiletea Tanzania kwa ajili ya ku-
tatua changamoto mbalimbali, na
ndio maana inaendelea kufadhili mi-
radi mingi ya maendeleo.

Alisema serikali ya Marekani inafa-
hamu changamoto ya maji mkoani Ir-
inga na imeamua kutoa Dola milioni
50 kwa ajili ya kujenga miradi yote
inayotelekezwa na WARIDI mkoani
hapa.

kuwakinga na magonjwa. PICHA: SHABAN NJIA

..M

Daktari wa mifugo kutoka Shirika la Haki na Ustawi wa Wanyama Tanzania (TAPO), Master George, akitoa chanjo kwa punda ili

Taasisi yawezesha wakulima wadogo, wanawake, vijana

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TAASISI ya kuendeleza mifumo ya
kimasoko katika kilimo iliyo chini
ya Serikali za Dernmak, Ireland na
Sweden kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Tanzania, imeanza kuwa-
saidia wakulima wadogo, vijana na
wanawake ili kuongeza fursa kati-
ka mnyororo wa thamani wa mazao
matatu.

Tasisi hiyo imeanza kuyasaidia
makundi hayo kwenye mazao ya al-
izeti, mahindi, maharage na mbaazi
ili waongeze mnyororo wa thamani
kuanzia uzalishaji, usindikaji na
masoko ndani na nje ya nchi.

Akizungumza katika maonyesho

ya kilimo biashara wilayani Kilosa
mkoani Morogoro, Meneja Usi-
mamizi, Maarifa na Mawasilino wa
Taasisi hiyo, Al-aman Mutarubuk-
wa, alisema mradi huo umelenga
kuwafikia wakulima 500,000.

Alisema wana miradi 11 iliyopo
katika mikoa 15, na kwamba miradi
mitatu inahusisha zao la mahindi
katika mikoa minane iliyopo nchini
ili kuongeza thamani ya nafaka.

Akizungumzia kuhusu alizeti,
mbaazi na maharage, alisema mi-
radi hiyo ipo katika mikoa ya kusini
ikihusisha Mtwara, Lindi, Manyara,
Mbeya, Njombe, Iringa, Dodoma na
Singida na makundi hayo yamean-
za kunufaika.

Mutarubukwa alisema mpango
huo umelenga kubadilisha mifumo
ya usambazaji na mifumo bora ya
mbegu bora ya alizeti ambapo kwa
miaka mitatu iliyopita hakukuwa
na mbegu bora sokoni.

Alisema taasisi hiyo kwa kush-
irikiana na kampuni ya uzalishaji
mbegu ya alizeti ya ndani na nje
wameingiza mbegu chotara zilizob-
oreshwa na kuwasambazia wakuli-
ma ambao wameongeza uzalishaji
wenye tija.

“Kwa miaka miwili iliyopita
wakulima walikuwa wakitumia
mbegu zilizozoeleka na kutoa
mavuno kidogo wastani wa gunia
tatu kwa hekali, lakini baada ku-

leta mbegu za chotara mavuno
yameongezeka katika hekali moja
mavuno yamefikia wastani wa gu-
nia 15-18.”

Mutarubukwa, alisema kwa
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo (TARI) Ilonga wilayani Kilo-
sa, wameboresha mbegu ya rekodi
ya alizeti na kuongeza uzalishaji
kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya vi-
wanda vya kutengeneza mafuta ya
kula.

Mmoja wa wakulima wa alizeti
wilayani Kilosa ambaye alishiriki
katika maonyesho ya kilimo biasha-
ra, Halfan Mtetema, alisema kupitia
uzalishaji wa mbegu ya rekodi ili-
yoboreshwa na watafiti wa TARI

Ilonga, wameongeza uzalishaji wa
alizeti mara nne zaidi ya uzalishaji
wa mwanzo walikuwa wakipata gu-
nia saba kwa hekari.

Mkulima wa mahindi na mpunga,
Leticia Semwenda, alisema kupitia
maonyesho hayo na uhamasishaji
wa kilimo cha alizeti msimu ujao
anategemea kuanza kilimo hicho
kwa kuwa kimeonyesha ni zao le-
nye faida kubwa kiuchumi.

Naye Mratibu wa alizeti nchini,
Frank Reuben, alisema mkakati
wa TARI ni kutoa matokeo ya
utafiti mpya wa mbegu za alizeti
itakayokuwa na ubora kuliko
mbegu yoyote iliyopo sokoni kwa
sasa.
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Majaliwa: Pamba yote itakuwa
imenunuliwa ifikapo Julai 30

Na Mwandishi Wetu

AZIRT Mkuu, Kassim Ma-

jaliwa, amesema hadi ku-

fikia Julai 30, mwaka huu,

pamba yote iliyoko katika
mikoa mbalimbali nchini inayolima zao
hilo itakuwa imeshanunuliwa na wakuli-
ma wote kulipwa fedha zao.

Kauli hiyo ilitolewa jana, na Waziri
Mkuu alipozungumza kwa nyakati to-
Mwabakima wakati akiwa katika ziara
yake ya kikazi katika Wilaya ya Igunga
mkoani Tabora.

Alisema serikali imeamua kuingilia
kati suala la ununuzi wa zao la pamba
kutokana na kusuasua kwa soko lake
kwa kutoa dhamana ili kuwawezesha
wanunuzi kukopeshwa fedha na benki
mbalimbali kwa ajili ya kununulia pam-

na wilaya katika maeneo yote yanay-
olima zao hilo wawasimamie ipasavyo
wanunuzi wote ili kuhakikisha fedha zi-

Kuhusu takazopatikana zinakwenda kutumika
suala la kwa ajili ya kununulia pamba na si ving-
maghala  inevyo, ambapo kibali cha dhamana
tuna- kinatarajia kutoka leo.

tambua Amesema kumekuwa na kusuasua
:laat::ﬂah_"o kwa ununuzi wa zao hilo tangu kuanza
hakikisha kwa msimu wa mwaka huu, jambo am-
tunay- balo serikali _halwe21 kulifumbia macho
aboresha suala hilo, hivyo jana alikutana na ku-
ilipamba fanya mazungumzo na wadau wa zao
iweze hilo wakiwamo wanunuzi na wame-
kuhifadhi- kubaliana kununua pamba yote.
wakatika  “Tunatambua adha mliyoipata tangu
g‘:rg“g'ra kuanza kwa msimu wa mwaka huu na

hayo ni mapito tu. Nawasihi muwe na
amani kwani serikali yenu inafuatilia
suala hili na Rais John Magufuli anataka
kuona pamba yote inatoka kwa wakuli-

wakulima wa pamba na wakulima wa
mazao mengine nchini wahakikishe
mara baada ya kuuza mazao yao wa-
natenga kiasi cha fedha kwa ajili ya
kununulia pembejeo watakazozitumia
katika msimu ujao.

Awali, Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alisema serikali itahakikisha
inaendelea kutafuta masoko ya mazao
hayo ndani na nje ya nchi ili kuwawez-
esha wakulima kuwa na uhakika wa
masoko kwa mazao yao na hivyo ku-
jiongezea tija.

Pia, waziri huyo amesema mbali na
kutafuta masoko, serikali imedhamiria
kufufua viwanda mbalimbali vya
nguo hapa nchini ili kuwawezesha
wakulima wa zao la pamba kuwa na
soko la uhakika. “Kuhusu suala la
maghala tunatambua tatizo hilo na
tutahakikisha tunayaboresha ili pamba

ba kutoka kwa wakulima.
Hivyo, aliwataka wakuu wa mikoa

ma ili kuwawezesha kupata tija.”

Kadhalika, Waziri Mkuu aliwasihi

iweze kuhifadhiwa katika mazingira
bora.”

aliibuka kuwa mshindi. NA MPIGAPICHA WETU

Wapewa neno utunzaji rasilimali maji

Na Frank Monyo

OFISA wa Maji Bonde la Wami Ruvu, Simon
Ngonyani, amesema changamoto kubwa
iliyopo sasa nchini ni upatikanaji wa maji
ambayo ndio ‘injini’ ya maendeleo kuelekea
Tanzania ya viwanda, hivyo wadau wa maen-
deleo pamoja na serikali wanapaswa kuunga
mkono juhudi za utunzaji wa rasilimali za
maji.

Ushauri huo aliutoa mwishoni mwa wiki
katika mkutano wa saba wa mwaka wa Bodi
za Maji za Mabonde nchini uliofanyika Kigo-
ma.

Ngonyani alisema changamoto kubwa
kwa bodi ya maji ya Bonde la Wami/Ruvu ni
uwapo wa ongezeko la viwanda katika ukan-
da wa bonde hilo ambao kwa namna moja
ama nyingine ni watumiaji wakubwa wa
maji, hivyo basi ni lazima kufanyike jitihada
za kutosha kuhakikisha vyanzo vinalindwa
na maji yanakuwapo.

Alisema kutokana na maji kuwa kidogo,

siku za usoni kutakuwa na changamoto ya
ugawaji wa maji kwa sababu watumiaji ni
wengi, na maji ni kidogo, hivyo wamejipanga
kuhakikisha vyanzo vya maji vinatunzwa
kwa ufasaha ili kukabiliana na hali hiyo hapo
baadaye.

“Embu tujiulize maswali haya; maji yapo
wapi? Swali la pili; je, kwa haya maji yaliopo
ni endeleavu..yataendelea kuwapo na ku-
tosheleza mabhitaji?... Swali la tatu; Je, maji
yaliopo yana ubora? Tukipata majibu ya
haya maswali tutaona tunatakiwa kuchukua
jitihada za makusudi katika kuongeza nguvu
katika utunzaji wa vyanzo vya maji,” alisema.

Aliongeza kuwa kwa hali ya maji iliyopo
sasa hakuna budi wakulima wakubwa na
wadogo wakaachana na umwagiliaji wa
mafuriko “floods Irrigation” kwani hayo ni
matumizi mabaya ya maji. “Juzi tulienda
kwenye kiwanda cha Sukari cha Mtibwa tuli-
kuta wanatumia floods Irrigation kumwagilia
mashamba yao ya miwa tulikuta maji mengi
sana hadi yanatisha lakini tulizungumza nao

na kuwaelimisha jinsi ya kutumia maji vizuri
kwani wapo wenzao wa kiwanda cha sukari
Bagamoyo wanatumia umwagiliaji wa ma-
tone “Drip Irrigation” kwa maana hiyo tuki-
tumia maji kwa ufanisi yanaweza yakatosha,”
alisema Ngonyani.

Aliongeza kuwa hakuna namna ambavyo
serikali ikajitoa katika kusimamia rasilimali
za maji kwa maana ya rasilimali kwa kuwa
mabonde yanatakiwa kuwezeshwa na sio
kutegemea mapato yake pekee au wadau wa
maendeleo.

Alisema serikali inatakiwa kuongeza
nguvu katika mabonde ili maji yaendelee
kuwapo ili kesho ya Dar es Salaam iendelee
kuwapo kwani kuna wakati Mto Ruvu uki-
pata “mafua” pampu za kusukuma maji za
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Sa-
laam (DAWASA) zinaungua.

“Njia pekee ya kukabiliana na hali hiyo ni
kujenga lile bwawa la Kidunda lililopo mkoa-
ni Morogoro na endapo tusipofanya hivyo
tutakuwa tumegonga mwamba,” alisema.

Wito kutunza
sokwe mtu

Na Magreth Magosso, KIGOMA

CHANGAMOTO ya uharibifu wa
misitu unaofanywa na baadhi
karibu na Hifadhi ya Taifa ya
Gombe Wilaya ya Kigoma, ina-
hatarisha kutoweka kwa wany-
ama adhimu aina ya sokwe mtu
90, waishio kwenye hifadhi
hiyo.

Hayo yalibainishwa jana
wakati wa Maadhimisho ya
Siku ya Sokwe Mtu Duniani,
yaliyoshirikisha Serikali na
Taasisi ya Jane Goodall (JGI)
kupitia mradi wa Roots and
Shoots, katika kuelimisha jamii
juu ya utunzaji na uhifadhi wa
mazingira kwa maslahi mapana
ya viumbe hai.

Mkurugenzi wa Sayansi za
Uhifadhi wa Mradi wa Roots
and Shoots, Shadrack Kamenya,
alisema sokwe mtu wapo ha-
tarini kutoweka katika hifadhi
hiyo kutokana na shughuli za
kibinadamu zinazoathiri misitu
na mapori, ikiwamo hifadhi ya
Gombe.

“Sokwe mtu anategemea mis-
itu kwa ajili ya makazi, chakula
hasa mizizi na matunda kwa
asilimia 85, kitendo cha jamii
kuvamia maeneo ya misitu na
mapori ya hifadhi ni chachu ya
wanyama hawa wenye asilimia
99 ya vinasaba vya ufahamu
kama binadamu kutoweka,”
alisisitiza.

Alieleza kuwa athari ya uhar-
ibifu wa misitu ni pamoja na ku-
wakimbiza wanyama hao katika
hifadhi hiyo kwa kuwa sokwe
mtu wanaishi katika jumuiya za
koo zao (familia) na kila koo
ina uongozi wake, na hawain-
giliani katika himaya zao, hivyo
kitendo cha kuvamia maeneo
ya misitu kinawaathiri kukosa
makazi na chakula.

Alizitaja sababu ya kuan-
zishwa kwa siku maalum ya
sokwe ni pamoja na kumuenzi
mtafiti kutoka Uingereza wa
JGI baada ya kubaini madhira
wanayokumbana nayo katika
msitu huo na kuanza kutafiti
mwaka 1968 na mwaka 1978
shughuli za kitalii ilianza
rasmi kwenye hifadhi hiyo, hali
iliyomsukuma mtafiti huyo, Dk.
Jane Goodall, kuiweka Julai 14
kila mwaka iwe maalum kum-
wadhimisha sokwe mtu.

Sokwe mtu anategemea
misitu kwa ajili ya makazi,
chakula hasa mizizi na
matunda kwa asilimia 85,
kitendo cha jamii kuva-
mia maeneo ya misitu na
mapori ya hifadhi ni chachu
ya wanyama hawa wenye
asilimia 99 ya vinasaba vya
ufahamu kama binadamu
kutoweka.
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Maadhimisho fuvu la binadamu yaiva

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

AZIRT Mkuu  Kas-

sim Majaliwa anataraji-

wa kuwa mgeni rasmi

katika kilele cha maa-
dhimisho ya miaka 60 ya ugunduzi
wa fuvu la binadamu wa kale anayeju-
likana kama Zinjanthropus Boisei ya-
takayofanyika Julai 22, eneo la Olduvai
ndani ya Hifadhi ya Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro (NCAA).

Akizungumza jana jiji
Mwenyekiti wa Maandalizi hayo, Prof.
Audax Mabula, alisema sherehe hizo
awali zilipangwa kufanyika kesho la-
kini sasa zimesogezwa mbele hadi
tarehe hizo.

Prof. Mabula alisema pia kuna mab-
adiliko ya terehe ya warsha iliyokuwa
inaandaliwa kufanyika leo na badala
yake itafanyika Julai 20 katika Ukumbi

Bashiru afungua
milango kusaidia
matawi CCM

Na Cynthia Mwilolezi, SIMANJIRO

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, ametoa
mabati 200 kwa matawi ya CCM ya
Naisinyai na Songambele wilayani
Simanjiro kwa ajili ya kujenga ofisi
mpya.

Akizungumza na wanachama wa
matawi hayo, Dk. Bashiru alisema
mabati hayo 200 yanatolewa kupitia
mfuko wa kuendeleza chama wa mwe-
nyekiti wao, Rais John Magufuli.

Dk. Bashiru alisema uhai wa chama
hicho unategemea wanachama walioko
kwenye matawi na mashina, hivyo
wanayaunga mkono ili kuendelea
kuifanya CCM iwe karibu zaidi na
wananchi.

“Lakini nawapongeza baadhi ya
wadau wa maendeleo wa mji mdogo
wa Mirerani, ambao ni wana CCM,

Paul Mollel na Siria Mepukori kwa
kila mmoja kuchangia Sh. 500,000 ya
ujenzi wa tawi la CCM Songambele

na Diwani wa Loiborsiret, Ezekiel
Lesenga (Mardad), aliyejitolea mifuko
20 ya saruji kwa tawi la Songambele,”
alisema.

Dk. Bashiru alimpongeza pia Mkuu
wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mny-
eti, aliyejitolea mifuko 100 ya saruji
ya tawi la Songambele na Mbunge wa
Simanjiro, James Ole Millya, aliyetoa
mifuko 40 kwenye tawi la Naisinyai na
mifuko 20 katika tawi la Songambele.

Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Yefred Myenzi,
ambaye alisema binafsi anachangia
mifuko 10 ya saruji kwa ajili ya ujenzi
wa tawi la CCM Songambele.

Mbunge wa Simanjiro, Millya,
alisema amewatafutia wadau na ame-
wachangia kwa kuwa matawi yote ni
yake, Naisinyai yote ni CCM japo hapo
Songambele diwani ni wa Chadema.

Kada wa chama hicho, Siria Mepu-
kori, alisema yeye ni mdau wa maen-
deleo na aliamua kumuunga mkono DK.
Bashiru kwa Sh. 500,000 ili kufaniki-
sha ujenzi wa tawi la Songambele.

Kada mwingine, Paul Mollel, alisema
amechangia Sh. 500,000 kwenye ofisi
hiyo ya Songambele ili kumuunga
mkono Katibu Mkuu wa CCM, ambaye
ana lengo zuri la kuhakikisha matawi
yanajengwa.

Fuvu hilo
lenye umri
wa miaka
milioni 1.75
iliyopita
liligunduli-
wa Julai
17,1959 na
wataala-
mu wa aki-
olojia, DK.
Louis
Leakey na
mke wake
DK. Mary
Leakey.

wa Mikutano wa Kimataifa Arusha (AICC).

Alisema mabadiliko hayo hayatahusu
ofa maalum ya kutembelea makumbusho
ya Olduvai na maonyesho maalum se-
hemu mbalimbali nchini yenye urithi wa
utamaduni yataendelea kama ilivyopang-
wa kuanzia kesho hadi Julai 22.

Lengo la maonyesho hayo, alisema
ni kuendeleza utafiti, uhifadhi, utalii na
matumizi bora na sahihi ya urithi wa
utamaduni.

Pia alisema fuvu hilo lenye umri wa
miaka milioni 1.75 iliyopita liligunduliwa
Julai 17, 1959 na wataalamu wa akiolo-
jia, DkLouis Leakey na mke wake Dk.
Mary Leakey.

Alisema lengo lingine la madhimisho
hayo ni kutoa elimu kwa jamii kuhusu
umuhimu wa urithi wa asili na utama-
duni, kuendeleza utafiti, uhifadhi endel-
evu, matumizi bora na sahihi ya urithi wa
utamaduni na kuendeleza utalii nchini na

duniani.

Prof. Mabula alisema maadhimisho
hayo yanafanyika kwa ushirikiano wa
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, Ma-
kumbusho ya Taifa, Idara ya Mambo ya
Kale na Idara ya Akiolojia na Urithi wa
Utamaduni, Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam.

Alisema siku ya maadhimisho hayo
kutakuwa na uzinduzi rasmi wa Maku-
musho ya Dk. Leakey ambayo familia yake
ilikuwa ikiishi na kufanya shughuli zake za
kitafiti maeneo ya Ngorongoro mwaka
1930.

Alisema hiyo ni fursa kwa wananchi,
wanafunzi na watalii kupata fursa ya ku-
jionea makumbusho iliyosheni vitu vili-
vyotumiwa na binadamu wa kale na fa-
milia ya Dk. Leakey alivyotumia wakati
huo wa utafiti.

Naye Meneja wa Mambo Kale wa
Mamlaka hiyo, (NCAA) Mhandisi Joseph

Mwankunda alisema ugunduzi wa fuvu
hilo, ulisaidia kubadilisha uelewa wa wa-
nasayansi kuhusu mchango wa bara la
Afrika katika historia na chimbuko la bin-
adamu duniani.

Alisema masalia ya
Zinjanthropus Boisei namasalia mengine
ya binadamu wa kale, zana zao za mawe
na masalia ya mifupa ya wanyama
waliyokuta  bonde la Olduvai miaka
milioni 2.0 iliyopita, vinathibitisha dunia
kuwa Tanzania ndio nchi pekee yenye
taarifa bora na sahihi kuhusu chimbuko
la binadamu na utamaduni wake, chakula
na namna ya kupata chakula hicho katika
kipindi hicho.

Pia watu watajionea nyumba, meza, vy-
ombo, camera, vitanda,gari na vifaa mbal-
imbali alivyotumia katika utafiti wake am-
bavyo vitakuwa sehemu ya makumbusho
hayo, maana ni tofauti na vifaa vya sasa
wanavyotumia watafiti.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Arusha, Loata Sanare, akizungumza na wazee waliowakilisha makundi ya
wafugaji, wanawake, watumishi walioachishwa kazi katika Hifadhi ya Ngorongoro. PICHA: WOINDE SHIZZA

Mwenyekiti UVCCM alia uchaguzi mkuu

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MWENYEKITI mpya wa Umoja wa Vi-
jana wa CCM (UVCCM) Mkoa wa Arusha,
Omary Lumato, amesema katika uongozi
wake atahakikisha anawaunganisha vi-
jana wote, ili kuiwezesha CCM kushinda
kwa kishindo katika uchaguzi wa serikali
za mitaa unaotarajiwa kufanyika Oktoba,
mwaka huu.

Aidha alisema atashirikiana na wagom-
bea wenzake Suleman Msuya na Novat Fi-
lemon ambao kura zao hazikutosha katika
uchaguzi huo.

Lumato alisema hayo mwishoni mwa
wiki, mara baada ya kutangazwa kuwa

mshindi katika nafasi hiyo na kuahidi ku-
waunganisha vijana wa Mkoa wa Arusha,
ili CCM iendelee kushika dola.

“Ninawashukuru vijana wenzangu kwa
kuniamini na kunichagua kuwa mwe-
nyekiti wenu. Ninawaahidi kuwa nita-
hakikisha vijana wote wa mkoa huu wa-
nakuwa kitu kimoja tofauti na walivyo hivi
sasa kwa maslahi ya chama chetu,”alisema.

Pia alisema atahakikisha ajira za muda
mfupi na muda mrefu zinazotolewa waka-
ti wa utekelezaji wa miradi mbalimbali
mkoani hapa, huku kipaumbele kikiwa
vijana.

“Najua vijana wengi mnakabiliwa na
ukosefu wa ajira, naomba niwahakik-

ishie kuwa nitatumia uwezo wangu wote
kuhakikisha kuwa fursa zote za ajira, zi-
nazojitokeza mkoani hapa kipaumbele
mnapata ninyi kwa kuwa sisi ndiyo wenye
serikali,” alisema.

Awali, Katibu wa UVCCM Mkoa wa
Arusha, Jamal Khimiji, aliwataka vijana
kutoshawishiwa kuchagua kiongozi na
kwamba kila mtu ana demokrasia ya
kuchagua kiongozi ambaye anaona anafaa
kuongoza jumuiya hiyo.

“Wagombea wote ambao majina yao
yamerudi wana sifa za kuongoza, ila nafasi
ni moja tuu hivyo tambueni kuwa hakuna
ambaye hatoshi kuwa mwenyekiti katika
majina haya matatu,” alisema.
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HABARI KILIMANJARO

Mchakato uchaguzi
wamwibua Malecela

Na Paul William, SAME

AKAMU Mwenyekiti wa

katika kata ya Ndungu, Jimbo la Same
Mashariki na kusisitiza kuwa vijana
ndio nguvu kazi ya chama na taifa.

Chama Cha Mapinduzi Serikali Alisema serikali ya awamu ya tano

(CCM) Tanzania Bara na Yyaawamu imeonyesha dhamira yake ya dhati ya

Waziri Mkuu mstaafu, yatano kupambana na matatizo ya wananchi

John Malecela, amewataka vijana wa imeonyesha pamoja na kuwaletea maendeleo na

chama hicho kuunga mkono kwa vi- dhamira kuwataka vijana kuunga mkono juhu-
tendo juhudi zinazofanywa na Rais X:kf.ya di hizo.

John Magufuli. ku:a'"“’gana “Vijana chama kinawategemea

Pia amewataka kuhakikisha CCM pa'matatizo  Sana katika kuhakikisha kinaendelea

inaendelea kushika dola pamoja na ya wananchi Kkushika dola, hivyo hampaswi kulala.

kutatua kero mbalimbali zinazowaka- pameja na Tokeni na kueneza yale yote mazuri

bili wananchi. kuwaletea yaliyokwisha kufanywa na serikali ya

Malecela alisema hayo jana alipo- maendeleo. CCM ili kuwaondolea imani ambayo

zungumza na wanachama wa CCM

wamekuwa wakiaminishwa na wapin-

zani kuwa CCM haijafanya chochote,”
alisema Malecela.

Waziri mkuu huyo mstaafu alisema
mwaka huu kuna uchaguzi wa seri-
kali za mitaa unaotarajiwa kufanyika
Oktoba na kuwataka vijana wa Jimbo
la Same Mashariki na mkoa wa Kili-
manjaro kwa ujumla kuwa mfano
bora wa kuigwa kwa kukipambania
chama kushinda viti vyote vya uon-
gOZi.

Aidha, aliwaomba Wanaccm kuwa
wamoja katika kipindi hiki cha uch-
aguzi na kuepuka kugawanyika na
kuwa makundi kwa kuwa kufanya
hivyo kutakigharimu chama.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la Kiserikali la Civil Social Protection Foundation (CSP), Nemence Iriya, akizungumza na waandishi
wa habari juu ya mikakati ya kupambana na ukeketaji mkoani Manyara, mjini Babati juzi. PICHA: GIFT THADEY

Siha wakumbushwa kutumia EFD

Na Paul William, SIHA

WAFANYABIASHARA wilayani Siha mkoani
Kilimanjaro wametakiwa kuhakikisha wa-
nanunua mashine za risiti za kielektroniki
(EFD), ili kuondoa malalamiko dhidi ya
Mamlaka ya Mapato (TRA) kuhusu kodi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
iliyopita na Meneja wa TRA Mkoa wa Kili-
manjaro, Gabriel Mwangosi, wakati akizun-
gumza na wafanyabiashara wilayani hapo.

Alisema ni muhimu kwa wafanyabiasha-
ra wote kumiliki mashine hizo za kutolea
risiti pamoja na kuzitumia hali ambayo
itawezesha ulipaji wa kodi halali kwa hu-
duma wanayoitoa.

“Natambua wako baadhi ya wafanya-
biashara wanamiliki mashine hizi, lakini
wamekuwa hawazitumii na badala yake

wamezifungia ndani, hivyo nitumie na-
fasi hii kuwaomba mzitumie mashine hizo
ili kulipa kodi halali kulingana na mauzo
yenu,” alisema.

Pia alisema serikali kwa sasa imepunguza
viwango vya kulipa kodi kwa wafanyabi-
ashara wadogo ambao hulipa kodi kuto-
kana na mauzo yao na kwamba wafanya-
biashara waliokuwa wanalipa kodi ya Sh.
100,000 kwa mwaka, sasa wanalipa Sh.
100,000 katika muda huo.

Aliongeza kuwa wale ambao ndio wa-
naanza biashara kwa mara ya kwanza wa-
takadiriwa kodi na kupewa namba ya mli-
pakodi, lakini hawatalipa kodi hadi baada
ya miezi sita lengo likiwa ni kuwapa fursa ya
kujiandaa vizuri kufanya biashara.

Meneja huyo alisema serikali imepungu-
za kodi kwa kiwango kikubwa ili kuwawez-

esha wananchi wa hali ya chini kumudu
kulipa kiwango cha kodi kilichowekwa.

Akizungumzia mwitikio wa wafanyabi-
ashara katika mkoa wa Kilimanjaro kulipa
kodi, Mwangosi alisema mwitikio ni mkub-
wa huku pia akitumia nafasi hiyo kuwataka
wale ambao hawajalipa kodi zikiwamo kodi
za majengo kutekeleza takwa hilo bila kusu-
kumwa.

Naye mfanyabiashara Eliza Cheo alitumia
nafasi hiyo kuishukuru serikali kwa kuweka
kiwango kidogo cha kodi ambacho kila
mwananchi anaweza kukimudu.

Kwa upande wake Juma Uwiso alisema
zamani wafanyabiashara walikuwa wakiwao-
gopa maofisa wa TRA na wakati mwingine ku-
wakimbia kwa kuwa kodi ilikuwa kubwa na
walikuwa wanaimudu kwa shida, lakini sasa
hivi wanaweza kuimudu bila tatizo.

Viziwi wataka
wakalimani
serikalini

Na Mary Mosha, HAI

BAADHI ya watu wenye ulemavu wa
kusikia mkoani Kilimanjaro, wamei-
omba serikali kupitia Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi, kuangalia
namna ya kuajiri wakalimani katika
kila kitengo ili kutoa msaada pindi
wanapofika katika taasisi hizo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki katika kongamano la uhama-
sishaji wa matumizi ya lugha va
alama kwa watumishi wa vyombo
vya ulinzi na usalama na Mratibu wa
Chama cha Viziwi Tanzania (Chavita)
Wilaya ya Hai, Pulcheria Aloyce.

Alisema watu wenye ulemavu wa
kusikia (viziwi ) wanakabiliwa na
changamoto wanapofikia katika
taasisi hizo kwa kuwa bila kuwapo
kwa mkalimani, wanakosa haki zao
kwa kushindwa kujieleza na kupati-
kana kwa ushahidi sahihi.

“Tunaiomba serikali kuangalia
namna ya kuajiri mkalimani wa lugha
za alama katika vyombo vya ulinzi
na usalama ili kupata tafsiri mara
wanapofika katika vituo hivyo. Pia
wakati wa utoaji wa ajira tunaomba
wawakumbuke watu wenye ulemavu
ili kupatikana mkalimani mmoja katika
kila halmashauri ili kurahisisha ma-
wasiliano,” alisema.

Akifungua kongamano hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
aliyewakilisha na Ofisa Tarafa wa
Masama, Nsajigwa Ndagile, alisema
watu wenye ulemavu ni binadamu
kama walivyo wengine na wanahitaji
kupewa huduma zote kama walivyo
raia wengine wote wa Tanzania.

“Kwa sasa tutaishauri serikali
kuangalia namna ya kuweka ajira za
wakalimani katika kila wilaya, lakini
kwa sasa tunawaomba mwendelee
kutoa mafunzo ya alama ili watend-
aji wa idara mbalimbali kuendelea ku-
pata mafunzo ya alama kwa lengo la
kuwahudumia watu wenye ulemavu,”
alisema Ndagile.

Mmoja wa washiriki, Inspekta wa
Polisi Zacharia Shabo, alisema
mafunzo hayo yatawasaidia baadhi
va askari kufahamu lugha za alama
zitakazosaidia kuwahudumia watu
wenye ulemavu wanapofika katika
kituo cha polisi.

“Ni kweli wapo baadhi ya walemavu
ambao wakifika katika kituo cha polisi
unaanza kubuni, ili kuwapa huduma
lakini kwa baadhi ya askari wetu ku-
pata mafunzo kunaweza kusaidia ma-
wasiliano kuwa rahisi zaidi,” alisema.

Naiman Akyoo ni Mkaguzi Msaid-
izi wa Magereza kutoka Gereza la
Karanga, alilambia Nipashe kuwa licha
va kazi yao kuwahifadhi wahalifu,
kuna changamoto ya mawasiliano,
|h{(vyo mafunzo hayo yataleta mabadi-
iko.

Naye Hakimu wa Mahakama ya
Bomang'ombe, Regina Samweli, alise-
ma watu wenye ulemavu wamekuwa
wakifika kutoa ushahidi katika ma-
hakama hiyo na kuwataka waandike
hali ambayo imekuwa ngumu kwao.

“Ambacho tumebaini kuwa watu
hawa hawapendi kuambiwa waandike
na kutokana na kukosa wakali-
mani, tunapata shida kuwaelewa na
wakati mwingine tunatumia nguvu
kubwa ili kubaini nini alichotamani
kukisema. Mafunzo haya ya alama
yatatusaidia kufanya kazi kwa
uhakika bila kubaki na shaka,” alisema
Hakimu Regina.
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ELIMU KUTOKA POLISI

FAHAMU ELIMU ILIYOTOLEWA NA JESHI LA
POLISI KATIKA VIWANJA VYA SABASABA

Rais mstaafu wa awamu ya nne, DK. Jakaya Mrisho Kikwete (kulia), akipokea zawadi kutoka kwa Kam-

ishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi (SACP), Suzan Kaganda (wa pili kulia). Aliyevaa sare za Jeshi la
Polisi ni Msemaji wa Jeshi la Polisi (SACP), David Misime na kushoto ni DCP Ahmada Khamisi. PICHA:

JESHI LA POLISI

ESHI la Polisi nchini ni
miongoni mwa taasisi
za serikali ambazo zi-
natambua umuhimu wa
kuwaelimisha wananchi kuhu-
su huduma mbalimbali wana-
z0zitoa pamoja na masuala ya
ulinzi na usalama ili wananchi
nao waone kuwa wana wajibu
wa kutimiza katika suala zima
la kuimarisha usalama wa raia
na mali zao.

Katika Maonesho ya 43 ya
Biashara ya Kimataifa yaliyo-
fanyika Dar es salaam yenye
kauli mbiu ‘Usindikaji wa mazao
ya kilimo kwa maendeleo ya
viwanda’ Jeshi la Polisi kwa
kutambua suala la maendeleo
ya nchi lilishiriki maonesho
haya kwa kauli mbiu yake kuwa
ulinzi na usalama ni ni nguzo ya
maendeleo ya nchi kwa maana
ya kuwa bila kuimarisha ulinzi
na usalama hakuna maendeleo
yoyote yatakayopatikana.

Jeshi la Polisi nchini, lina-
tambua maendeleo yoyote
ili yaweze kufikiwa ni lazima
kuwapo na ulinzi, usalama na
utulivu.

Jeshi la Polisi nalo liliweka
banda lake katika viwanja vya
Sabasaba lengo likiwa kutoa
elimu kwa wananchi wanaofika
katika viwanja vya Sabasaba
juu ya kazi mbalimbali zinazo-
fanywa na Jeshi la Polisi.

Mratibu wa utoaji elimu wa
Jeshi la Polisi katika Maonye-
sho ya Sabasaba ambaye ni
Msemaji wa Jeshi la Polisi, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi (SACP), David Misime ali-
bainisha elimu iliyotolewa na
jeshi kuhusu namna wananchi
wanavyoweza kushirikiana na

Katika banda la
Jeshi la Palisi
mwaka huu
kulikuwa na elimu
ya ukaguzi wa
matukio ya uhalifu
na kwa kutumia
gari maalumu
linalotumiwa na
wataalamu wa
uchunguzi wa
kisayansi katika
maeneo ambayo
uhalifu umetokea.

polisi katika kuanzisha vikundi
vya ulinzi shirikishi, kampuni
za ulinzi binafsi, elimu ya
unyanyasaji wa kijinsia dhidi
ya wanawake na watoto.
Vilevile, elimu ya dawa za
kulevya na madhara yake na
walionyeshwa sampuli mbalim-
bali za dawa za kulevya ikiwamo
mmea wa bangi, namna ya
kupata hati ya tabia njema pale
mtu anapotakiwa awasilishe ili
aajiriwe au asafiri kwenda nje
ya nchi, elimu kuhusiana na

makosa ya kimtandao (Cyber
Crimes).

Aidha, wananchi walipata
elimu ya sheria mpya ya kumi-
liki silaha na utaratibu unaotak-
iwa kufuatwa kwa anayehitaji
kumiliki silaha.

Katika banda la polisi
wananchi walipata elimu ya
namna wanavyoweza kuwasil-
isha malalamiko yao kwa
uongozi wa Jeshi la Polisi wan-
apokuwa hawajaridhika na
huduma ya polisi.

Mbali na hayo, wananchi
pia walipata elimu ya namna
ya kupata mali iliyopotea (Loss
report) na huduma hiyo pia
inapatikana ndani ya banda la
Polisi.

Katika banda la Jeshi la
Polisi mwaka huu kulikuwa na
elimu ya ukaguzi wa matukio
ya uhalifu na kwa kutumia
gari maalumu linalotumiwa
na wataalamu wa uchunguzi
wa kisayansi katika maeneo
ambayo uhalifu umetokea.

Kwa kutambua umuhimu wa
elimu ya usalama wa raia na
mali zao, viongozi mbalimbali
wa kitaifa walipongeza utoaji
wa elimu ya usalama wa raia na
mali zao akiwemo Rais Mstaafu
wa awamu ya nne, DK. Jakaya
Mrisho Kikwete alipofika katika
banda la Polisi na kupongeza
hatua ambayo Jeshi limechukua
ya kuwaelimisha wananchi
kuhusiana na masuala ya ulinzi
na usalama.

Imetolewa na :-

Kitengo cha Uhusiano,

Makao Makuu ya Jeshi la
Polisi,

Dar es salaam,

habariphq@gmail.com

TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS

MARO

marobarnabas@yahoo.com

Kiswahili kinavyopelekwa arijojo

OJO’ ni uendaji usio na mwele-

keo mwafaka kwa kukosa kuongo-

zwa au kupangiliwa vizuri; enda

ovyo; hali ya kupotea. Ndivyo lugha

yetu ya taifa - Kiswahili - isivyokuwa
na thamani miongoni mwetu!

Ndo maana wahenga walisema “Titi
lamama li tamu, jingine halishi hamu.”
Maana yake titi la mama huwa tamu,
jingine halimalizi tamaa au hamu ya
maziwa. Ni methali ya kutumiwa
kupigia mfano kitu ambacho mtu ana
asili nacho na anakithamini. Mbona
hatutaki kuthamini lugha ya Kiswahili
ambayo ndiyo lugha rasmi ya taifa?

‘Mazungumzo' ni maongezi bainaya
watu wawili au zaidi; ubadilishanaji wa
mawazo baina ya watu, nchi au taasisi
kuhusu jambo. ‘Uandishi, pia uandi-
kaji ni shughuli inayohusu masuala ya
kuandika kama vile habari, magazetiau
kitabu; namna au ujuzi wa kuandika.
‘Uandikishaji’ ni uwekaji wa taarifa za
mtu au kitu katika orodha au daftari
maalumu kwa kuandika maelezo yake.

Ilivyo sasa (kipindi cha wakati
uliopo), waandishi, hasa wa michezo,
hushindwa kuandika mtiririko mzuri
wa sentensi (tungo yenye kiima na
kiarifa na inayojitosheleza kimaana).
Kadhalika mara nyingi huandika
maneno ya mitaani yasiyo na ufasaha
waKiswahili na upotoshwaji mwingiwa
Kiswahili hivyo sentensi kutoeleweka!

Maneno ya kuzungumza: “Ee
bwanae, ngoja nikupashe yaliyotokea
mtaani kwetuleo” au “Umesikia yaliyo-
tokeamtaani kwetuleo?” ama “Umeka-
lia nini?” mwingine atajibu: (ashaakum)
tamko la kuomba radhi kabla ya
kusemanenolakaraha: “matako.” Haya
yote ni maneno ya mazungumzo kwa
hiyo hayastahiki kuandikwa gazetini
wala kusomwa kwenye runinga au
redio. “Kama hujui, klabu hizo kongwe
hutenga bajeti zao za kila mwaka
ikiwamo usajili na Simba kwa miaka
miwili iliyopita ilikuwa ikitenga bajeti
kubwa kulikoile ya Yanga ikitajwa kuwa
ni Shi.3 bilioni huku watani wao wasajili
kwa kuungaunga.”

Ingeandikwa: “ ... ikitajwa kuwa
shilingi bilioni 1.3” badala ya Shi.3
bilioni kama ilivyoandikwa. Kadhalika
“huku watani wao wasajili ...” Neno la
mwisho (wasajili) halikukamilika. Kwa
hiyo sentensi haieleweki kwa kutokuwa
na mtiririko mzuri.

Mwandishi anapoandika gazetini au
kutangaza kwenye runinga amaredioni
hufanya hivyo kuwajuza wasomaji wa
magazeti, watazamaji wa runinga na
wasikilizaji wa redio. Kinachotakiwa
ni mwandishi kuwaeleza wasomaji,
watazamaji na wasikilizaji kile kilicho-
tokea badala ya kuweka maneno ya
kuuliza. Mwandishi anapoandika au
kuuliza “kama hujui ...” ni kosa kwani
yeye ndiye aliyeona au kusikia kilicho-
tokea/yaliyotokea hivyo anapaswa
kuwajuza wasomaji/watazamaji/
wasikilizaji hali halisi ilivyokuwa. Huyo
anayeambiwa “Kama huijui ...” ni kweli
hajui ndo maana ananunua gazeti,
anaangalia runinga au anasikiliza redio
ali ajue kilichotokea.

“Kwa misimu miwili, mashabiki wa
Yanga wamejikuta wakinuna, hii ni

kutokana na chama lao kutoka kapa
Ligi Kuu Bara na michuano mingine.”
Maneno nitakayoyatolea maana halisi
ni ‘wamejikuta’, ‘chamalao’ na ‘kapa’.

Maana ya S§ikuta’ ni kuwa mahali
bila kukusudia, kuwa katika hali fulani
bila kujua. ‘Chama’ ni kikundi cha watu
wenye itikadi au lengo moja, kundi
lenye kufuata kaida ausilka fulanizenye
kuegema dini, siasa, misimamo yajamii,
uchumi au jambo lingine lenye maazi-
mio maalumu.

‘Kapa ni-topata kitu aualamazozote
katika mchezo; shindwa kupata hata
fungu moja. Si kweli kuwa Yanga hai-
kupata alama zozote kwenye Ligi Kuu
ya misimu miwili iliyopita. Waandishi
wasitumie maneno ya mitaani au wasi-
yojua maana yake kwa undani.

Aidha maana nyingine ya ‘kapa’ ni
urefuwa kutoka bega moja hadilingine
wakati wa kupima nguo. Pia ni vazi
kama koti lakini fupi lisilo na mikono;
kizibao//kizibau. Kadhalika eneo la
pwani lenye tope ambapo mikoko
husitawi. “Yanga iliyumba tangu Yusuf
Maniji, aliyekuwa Mwenyekiti wao kujiu-
zulu na kukosa pesa za kufanya usajili
wa kufuru kama zamani, lakini hali kwa
sasaimebadilika nainaonekanamabosi
wa Yanga wanakula sahani mojana bil-
ioneawa Simba Mohamed ‘Mo  Dewjji.”

Maana halisi ya kufuru’ ni kitendo
cha kusema au kutenda jambo lililo
kinyume na dini; kitendo cha kumkana
Mungu. Tamko au tendo lililo kinyume
na dini au kumkanusha Mungu.
Mwandishi anapoandika “ ..usajili wa
kufuru ..” ana maana ya ‘usajili wa
kumkana Mungu’ au ana maana gani?

Kuandika au kusema ‘chama lao’
badala ya ‘chama chao’ ni kosa ingawa
magazetiyamichezo huandika ‘chama
lao’ kila mara. Badala ya kuandika
‘chama lao’ iandikwe ‘chama chao,
klabu yao’ au timu yao.

“Pacha wa Kagere mzuka kama” ni
kichwa cha habariyagazetilamichezo.
Kwanzakichwa chenyewe hakikukami-
lika na kwa hiyo hakina maana yoyote
kwa wasomaji. Pili ‘mzuka’ nimelitolea
ufafanuzi maranyingisana kwenye safu
hii kumbe natwanga maji kwenye kinu!
Niandikaje ili nieleweke au wenzangu
hudhani mimi ndiye nisiyeelewa?

Jamani! (tamko la kuwataka watu
wasikilize. Tamko la kuonesha hisia
ya kukerwa), ‘mzuka’ ni kiumbe kisi-
choonekana ilahudhaniwa kuwa kinai-
shi na huweza kumtokea mtu; pepo.
Sijui kwa nini waandishi wa habari za
michezo hupendamno kulitumianeno
hilo!

“KADAMSHI Koku wa kapuni, ye
na Manula tu!” Kama mwandishi
anaandika habari au makala kwa
kutumia maneno yasiyoeleweka, ana-
fanya kazi bure. Nimeshindwa kupata
maana ya ‘kadamshi’ Nitumiapo
maneno ninayohisi hayaeleweki vizuri,
huyatolea maana yake. Kwa mfano,
‘kesa'nikitendo cha kuondoka wingula
mvua. Kwa maana hii, wasomaji hujua
maana ya neno nililotumia.

Methali: Jawabu wakatiwe, na
wakatiwe si zani.

0784 334096
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NA MWALIMU REUBENI LUMBAGALA

IKIZO kwa muktadha wa

shule ni muda wa mapumziko

wanaopewa walimu na wa-

nafunzi, baada ya kusoma kwa
kipindi fulani ili kujiandaa kwa kipindi
kingine cha masomo.

[jumaa ya tarehe 7 Juni 2019, shule
za msingi na sekondari hapa nchini
zilifungwa kwa muda wa mwezi mmoja
kwa ajili ya likizo ya nusu muhula.

Na Jumatatu wiki iliyopita, yaani Julai
8, shule zote za msingi na sekondari
nchini zilifunguliwa ili kuanza muhula
wa pili na wa mwisho kwa mwaka wa
masomo 2019.

Likizo ni haki ya wanafunzi na
walimu ili kupumzisha bongo, baada
ya kusoma kwa muda mrefu.

Mwezi mmoja wa likizo umekuwa ni
wakati mzuri kwa baadhi ya wanafunzi
kuendelea kuhudhuria masomo ya
ziada (tuition) na kujisomea.

Lakini wapo wengine pia ambao
hawakubahatika kusoma masomo ya
ziada, walibaki nyumbani kusaidia
kazi mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kupumzika.

Kwa upande mwingine, baadhi ya
wanafunzi huacha kujishughulisha
kujisomea katika muda wote wa likizo
na hivyo kujikuta wakisahau maarifa
mengi waliyofundishwa na walimu wao
kabla ya kufunga shule, kutokana na
kushindwa kujisomea.

Makala haya haiwalaumu wanafunzi
hao waliotumia muda wa likizo
kupumzika kwani kupumzika ni jambo
la msingi kwa afya ya ubongo.

Angalizo ambalo Kalamu ya Mwalimu
inaitoa kwa wanafunzi ni kuwa, muda
wa kupumzika umekwisha na sasa
wamerejea shule kuanza masomo kwa
mara nyingine tena.

Hivyo warejee katika ratiba zao za
kujisomea kama ilivyokuwa kabla ya
kufunga shule.

Yapo mambo kadhaa ambayo
wanafunzi wanapaswa kuyatekeleza
baada ya kufungua shule, ikiwa ni
pamoja na kuamka mapema.

Mwanafunzi anapaswa kuamka
mapema kwenda shule kujifunza.

Nasema hivyo kwa sababu kipindi
chalikizo, baadhi ya wanafunzi hutumia
muda mwingi kulala kutokana na uhuru
uliopo kipindi cha likizo.

Kwa sababu ya hali hii, wanapaswa
kuachana na tabia ya kulala muda
mrefu kwani sasa shule zimefunguliwa.

Katika muktadha huu, wanapaswa
kuwahi kuamka na kufanya maandalizi
ya kwenda shule ili kuepuka adhabu
za kuchelewa kufika shule kwa wakati.

MALENGO

Lakini lingine la msingi ni kuwa na
malengo na mikakati ya kufanya vizuri
kwa muhula wa masomo aliouanza.

Lazima mwanafunzi ajiwekee
malengo ambayo anataka ayafikie
kwenye muhula mpya aliouanza mwezi
huu.

Mikakati ya kufikia ufaulu wa juu ni
lazima iwekwe ili iwe na hamasa kwa
mwanafunzi kujifunza na kusoma kwa
bidii.

Mwanafunzi anapaswa kuyafanyia
kazi yale maoni ya walimu wake wa
masomo waliyoyatoa katika Ripoti ya
Maendeleo ya Mwanafunzi (=E2=80=9C)
na Ripoti iliyotolewa na walimu siku ya
kufunga shule (=E2=80=9D).

Ripoti hiyo huonyesha alama na
wastani aliopata kwa masomo yote
pamoja na nafasi aliyoshika kitaaluma.

Wanafunzi likizo imekwishamalizika,
rejesheni fahamu zenu shuleni

Angalizo am-
balo Kalamu
va Mwalimu
INaitoa kwa
wanafunzi ni
Kuwa, muda
wa kupumzika
umekwisha na
Sasa wamerejea
shule kuanza
masomo kwa
mara nyingine
tena.

Mwanafunzi aliyefanya vizuri au
vibaya ana wajibu wa kusoma kwa bidii
ili kupata alama za juu katika masomo
yake.

RATIBA YA KUJISOMEA

Lingine la muhimu ni la kuendeleza
ratiba za kujisomea kwa bidii.

Mwanafunzi makini huwa na ratiba
ya kumuongoza ili aweze kujiandaa
vyema kimasomo na hatimaye kufanya
vizuri katika masomo yake.

Hivyo basi, kwa wanafunzi ambao
hawakuwa wakiendeleza ratiba za
kujisomea wakati wa likizo, wanapaswa
kuanza rasmi kujisomea kwa bidii
kwani shule zimefunguliwa na mada
za kujifunza darasani zitaongezeka
kutokana na kuanza muhula mpya wa
masomo.

Kwa mwanafunzi ambaye hakuwa
na ratiba ya kumuongoza kujisomea
anapaswa kuandaa ratiba yake na
kuanza kuitekeleza kwa vitendo.

Na hiyo ni katika kujiweka kwenye
nafasi nzuri za kufanya vyema katika
masomo yake ili kusonga mbele zaidi
kitaaluma na kimaisha.

NIDHAMU

Vilevile kuzingatia nidhamu, utii wa
sheria na kanuni za shule.

Nidhamu ni jambo la msingi sana
kwa wanafunzi ili waweze kuishi kwa
amani shuleni na kuepuka adhabu
Zisizo za lazima.

Likizo inaweza ikawa
imewasababishia wanafunzi kuishi nje
ya nidhamu na utii wa sheria za shule.
Wanafunzi hawapaswi kuishi maisha
ya holela baada ya shule kufunguliwa.

Kwa mwa-
nafunzi ambaye
hakuwa na rat-
Iba ya kumuon-
g0za kujisomea
anapaswa
kuandaa ratiba
vake na kuanza
kuitekeleza kwa
vitendo.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Ipembe, Nyerere, Unyankindi na Singidani katika Manispaa ya Singida.PICHA: MTANDAO

Nidhamu inapaswa kuendelea
kama kawaida na kwa kiwango
kinachotakiwa.

Aidha, zipo sheria na kanuni
zinazoongoza shule, ambazo wanafunzi
wanapaswa kuzitekeleza.

Baada ya kufungua shule, upo
umuhimu wa wanafunzi kuzisoma
tena sheria na kanuni za shule ili
kujikumbusha wajibu wao wawapo
shuleni na hata nje ya shule.

Kwa kufanya hivyo, wanafunzi
hawataingia katika migogoro na walimu
wao kwa kuvunja kanuni, sheria za
shule na kuwa na nidhamu isiyofaa.

Wanafunzi waendelee kuzingatia
yale yote wanayoelekezwa na walimu
na wazazi wao ili kufanikiwa kitaaluma
na kimaisha pia.

Wanafunzi washirikiane katika
kujisomea na kuelekezana mambo
yenye faida kwa maisha yao ya sasa na
ya baadaye.

Likizo imekwishapita na mambo
yake, sasa ni wakati wa kusoma tu.

Nawatakia wanafunzi wote muhula
mpya wa masomo. Waongeze bidii
katika kujisomea huku wakimtanguliza
Mungu katika masomo yao, hakika
watafanikiwa. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya
ya Kongwa mkoa wa Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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NA MICHAEL ENEZA

AIS mstaafu Benjamin

Mkapa hivi karibuni

ametoa rai kuwa

serikali isivione vyuo
vikuu binafsi, vikiwemo vya
mashirika makubwa ya kidini au
kidhehebu, kama washindani na
kujenga hisia fulani ya uadui, na
badala yake waone kama wenza,
washirika kuendeleza elimu ya
juu nchini.

Ni rai ambayo ilihitaji kupata
msemaji wa ngazi ya juu kijamii,
ambaye hawezi kupuuzwa na
walioshika madaraka kuhusu
sualalolote linalomkera au anatoa
wazo la kutaka marekebisho.

Hakuna majibu au maelezo
ambayo yametolewa serikalini
kuhusu rai hiyo, ila kwa hakika
itakuwa na matokeo chanya.

Katika hatua ambazo
zimechukuliwa na wizara
haikusemwa waziwazi kuwa

zinalenga kupunguza idadi ya
vyuo binafsi, lakini ilionekana
wazi kuwa suala la viwango
limechukuliwa kwa uzito usio wa
kawaida, tena si kwa kuelekeza
marekebisho bali kufunga kabisa.

Hatua kama hiyo inazuia
kuboresha kwani Vyuo
vinaboreshwa  kwa  kuweka

mikakati ndani ya mpangilio wa
kutoa huduma na kupata ada,
wakati ambapo chuo kikifungwa
maana yake ni kuwa juhudi za
kutafuta mtaji wa awali kufungua
chuo zianzishwe upya.

Ni hatua inayokatisha moyo
wadau wa elimu ya juu, na ni
kama serikali kujikana yenyewe,
kwa leseni.

Hapo ndipo suala la msingi
lilipo, kwa kufunga vyuo siyo
suala la kuzorota kwa huduma,
kwani hiyo inaweza kusimamiwa
na Tume ya Taifa ya Vyuo Vikuu
(TCU) ikisaidiana na Bodi ya
Wadhamini ya chuo husika.

Hakuna  bodi inayoweza
kupuuzia utafiti na ripoti ya kina
ya tume hiyo kuhusu huduma
zake kwani chuo binafsi kina kazi
ngumu zaidi ya kujenga imani
kwa wananchi, watumiaji kuliko
chuo cha serikali, au kwa lugha
tuliyozoea, chuo cha umma.

Sababu ni kuwa zikitoka kwa
mfano taarifa katika vyombo vya
habari ambazo si njema kwa chuo
cha serikali, watawala wizarani
watakikingia kifua, n.k.

Ina maana kuwa kufunga
vyuo siyo kugundua ubovu au
mapungufu bali  kubadilisha
kanuni kwa kutoa tafsiri hasi ya
jinsi kanuni zilivyotumika, halafu
tofauti kati ya tafsiri ya awali
na tafsiri mpya inakuwa ni bili
anapelekewa mteja.

Atahitaji shilingi milioni 300
azitoe ghafla bin vu kurekebisha
hali ilivyo, jambo ambalo
hataweza na mtawala akijua
hivyo, anatoa ilani ya kufunga
chuo kwa kutumia vigezo hivyo,
ila inaonekana kana kwamba
chuo kimekiuka kanuni wakati
hali halisi ni kuwa zimetafsiriwa

Angalizo la Mkapa litasaidia

vyuo vikuu binafsi nchini

Baadhi ya wahitimu wa
shahada mbalimbali
kutoka mojawapo ya
vyuo vikuu binafsi nchini.
| PICHA: MTANDAO

Hakuna bodi
Inayoweza
kupuuzia utafiti
na ripoti ya kina
va tume hiyo
kuhusu huduma
7ake kwani chuo
binafsi kina kazi
ngumu zaidi va
kujenga imani
kwa wananchi,
watumiaji
kuliko chuo cha
serikall...

Rais Mstaafu wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa akiongea na wageni waalikwa wakati wa uzinduzi wa safari ya miaka
mitano ya Chuo Kikuu cha Mt. Augustino cha Tanzania (SAUT) kuelekea Jubilei ya miaka 25 tangu kuanzishwa kwake
mwaka 1998.

Mabadiliko va
mwelekeo wa
maofisa wa
serikall (watawala
katika mamlaka
husika) kuhusu
VYUO VikuU
ambayo rais
mstaafu anayataka
hayatofautiani

na mabadiliko
ambayo Rais Dk.
John Magufuli...

upya.

Ndiyo hapo wadau
wanalalamika kwa rais
mstaafu kuwa hawana mtetezi,
waliowatumainia wamekuwa
washari.

Mabadiliko ya mwelekeo wa
maofisa wa serikali (watawala
katika mamlaka husika) kuhusu
vyuo vikuu ambayo rais mstaafu
anayataka hayatofautiani na
mabadiliko ambayo Rais Dk.
John Magufuli amekuwa akiitaka
Mamlaka ya Mapato (TRA)
kuzingatia.

Ni kuacha tabia ya kuwaona
wafanyabiashara, yaani wale
ambao ndiyo wahusika wake
katika shughuli zake za kila
siku, kama maadui - yaani kundi
kubwa la wakwepa kodi.

Waanze kuwaona
wafanyabiashara kama washirika
kitaifa katika jukumu kubwa la
uwekezaji na kutengeneza ajira,
kwani kuzorotesha biashara na
kutazamia serikali iunde ajira ni
ndoto.

Ndicho kimsingi anachokitaka
rais mstaafu na kinacholiliwa
na wadau katika sekta binafsi ya
elimu kwa jumla na elimu ya juu
ambako kuna ushindani mbkali
wa kiitikadi kati ya wapenda

maendeleo na mabadiliko
kuelekea dunia ya kisasa,
utandawazi, na wahafidhina

wanaoona kuwa nchi imepoteza
dira.

Ni katika eneo hilo ambako
kuingia madarakani kwa awamu
ya tano na hatua zilizochukuliwa
mwanzo wa utawala huu zilileta
matumaini kwa wahafidhina
kuwa sasa nchi inarudi pale
inapotakiwa kuwa, yaani kufuata
nyayo za Mwalimu Nyerere,
Ujamaa na Kujitegemea. Vyuo
vikuu binafsi si ujanja tu,
kutajirika?

Yako maeneo
ya kiitikadi ambayo siyo ya
suala la kujitajirisha, kwani
suala hilo haligusi vyuo vikuu
vinavyomilikiwa na mashirika
ya dini, hasa makanisa lakini
ukiangalia kwa karibu unakuta
kuna changamoto lukuki za
kiitikadi katika eneo hilo vile vile.

Ni suala la aina ya hisia
inayojengwa katika maeneo
hayo, hali ambayo inakumbushia
kubomolewa kwa makundi huru
ya kiraia kati ya mwaka 1964
na 1968 katika mwenendo wa

mengine

JIELIMISHE

UNESCO YAUTAMBUA MJI WA
BABYLON ENEO LA KIHISTORIA

HIRIKA la Umoja wa

Mataifa la Elimu,

Sayansi na Utamaduni

(UNESCO), limeutambua
mji wa kale wa Babylon kuwa
eneo la kihistoria.

Nchi ya Irag imekuwa ik-
ishinikiza tangu mwaka 1983
mji huo wa kale wa miaka
4,000 ujumuishwe katika
orodha ya kifahari ya Umoja
wa Mataifa (UN).

Mji huo ulijulikana kwa
bustani zake za kuning'inia,
ambazo zilikuwa kati ya
Maajabu Saba ya Dunia ya
Vitu vya kale duniani.

Katika miaka ya hivi kar-
ibuni, eneo hilo limeharibiwa
kufuatia ujenzi wa kasri la
Saddam Hussein na baadaye
kutumiwa kama kambi ya
kijeshi na vikosi vya Mare-
kani.

Kamati ya Urithi wa Dunia
ya UN ilikutana nchini Azer-
baijan kuamua kuhusu mae-
neo mapya va kale ambayo
yanastahili kutambuliwa ili
yapewe tuzo kuwa maeneo au
nembo vya kihistoria inayozin-
gatia umuhimu wa binadamu
wote na kulindwa na mikataba
va kimataifa.

Ujumbe wa Iraqg ulikaribisha
hatua hiyo, ukisema kuwa huu
ni utambuzi wa mchango wa
Babylon katika ustaarabu wa
Mesopotamia.

Ikitangaza uamuzi huo,
Unesco ilisema: “Hatua hii
inaashiria kutambuliwa kwa
ubunifu wa hali ya juu wa mji
wa Babylon na kuhusishwa
kwake na moja ya maajabu
saba ya Vvitu vya kale duniani.’

Pia ilionya kuwa maeneo
hayo vako katika “hali mbaya”
na kwamba yanahitaji kuhifa-
dhiwa haraka iwezekanavyo.

NI MAENEO YAPI MAPYA

YA KIHISTORIA DUNIANI?

Hayo ni pamoja na Babylon,
Irag, maeneo va kale ya Phar-
aoh wa Burkina Faso, Paraty
and Ilha Grande, Brazil, Hifa-

kujenga ‘demokrasia ya chama
kimoja.’

llikuwa ni kuondoa vianzio
vya upinzani kwa TANU, siyo
tu kwa sababu TANU ilitaka
kutawala milele lakini viashiria
vya machafuko kuhusu sera,
hasa viwango vya malipo kwa
watumishi wa serikali, matakwa
ya maofisa wa jeshi au polisi
-kuacha minongono ya nani
kapewa cheo na kwanini.

Mwalimu akaona hapo kuna

Mji wa Babylon ambao umekuwapo kwa miaka takriban 4,000.
PICHA: MTANDAO

dhi ya Kitaifa ya Vatnajokull,
Iceland na visiwa na bahari
ya mbali vinavyomilikiwa na
Ufaransa.

Aidha, Urithi wa asili na
Utamaduni wa Mkoa wa
Ohrid, Albania, muendelezo
wa upande wa Ziwa la Kaska-
zini mwa Macedonia, ambao
umekuwa katika orodha ya
maeneo va kihistoria tangu
mwaka 1979.

Ofisa Mkuu Mtendaji wa
muda kwenye Mfuko wa
Dunia wa Makumbusho wenye
nchini Marekani, Lisa Acker-
man, ameiambia BBC kuwa
shirika hilo lisilokuwa la
kiserikali limekuwa likifanya
kazi na Serikali ya Irag kwa
miaka kuhifadhi uwanja wa
Babylon.

Anasema si jambo la
kawaida kwa wanaharakati
kushawishi kwa miongo kad-
haa mji huo wa kale kutambu-
liwa kama eneo la kihistoria
duniani.

‘KUHARIBIWA VIBAYA'
Mwanzoni mwa miaka ya
1980, rais wa zamani wa Iraq,
Saddam Hussein, aliharibu se-
hemu kubwa ya makaburi ya
kihistoria na kujenga nyumba
zingine zilizofanana na zile za

zamani.

bomu la kutegwa.

Kutokana na kuondolewa kwa
vihatarishi vya aina hii kwani
nchi imekomaa na ina wingi wa
wataalamu na imechanganyika
kiasi kwamba ajenda za mwaka
1965 na vihatarishi vya amani
hazina uhusiano na hali ya
sasa, ndiyo linakuja suala la
uhafidhina.

Ni kujenga woga kuhusu
sekta binafsi, kuona kama njia
ya kuuacha Utanzania (hoja

Baada ya vita vya ghuba,
pia alijijengea kasri la kisasa
upande wa pili la eneo hilo.

Mwaka 2005, Makavazi ya
kitaifa ya Uingereza yalionya
kuwa Vvikosi vya muungano
vinavyoongozwa na Mare-
kani vinasababisha uharibifu
mkubwa katika mji huo wa
kale.

John Curtis, ambaye ni
mshirikishi wa makavazi hayo
kitengo cha Mashariki ya Kati
wakati huo, alionya katika
ripoti yake kwamba magunia
va kubeba mchanga yame-

jazwa mabaki ya akiolojia

ambayo inakadiriwa kuwa
na miaka 2,600 na kubakisha
mawe yaliyoharibiwa eneo
hilo liliposhambuliwa.

Pia alipata ushahidi wa
mafuta kuvuja katika mitaro
ya inchi 12, ambayo ilichimb-
wa katika migodi ya madini
hayo.

Ni sawa na “kujenga kambi
va kijeshi karibu na eneo hilo
la kihistoria,” alisema wakati
huo.

Miaka minne baadaye, Un-
esco ilisema kuwa “Matumizi
wa Babylon kama kambi ya
kijeshi ni uvamizi mbaya wa
eneo linalotambuliwa Ki-
mataifa kama eneo la vito vya
kale."

BBC

aliyotoa katika mada ndefu mlezi
wa uhafidhina nchini hivi sasa,
mkurugenzi mtendaji wa Mfuko
wa Mwalimu Nyerere, Joseph
Butiku katika kongamano la
kumbukumbu ya miaka 10 ya
kifo cha Mwalimu, mwaka 2009).
Alisema kwa jumla ‘tumepoteza
utu wetu, Uafrika wetu na
Utanzania wetuw katika mada
yenye kichwa cha somo ‘Watu:
Hoja Kuhusu Watu’ ikapeta bila
majibu.

Inaendelea Uk. 18
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Juhudi za  wahafidhina kubadili
mwelekeo wa nchi kurudi katika Ujamaa
na Kujitegemea ni pamoja na hoja ya
miaka mingi Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam ambayo Mwalimu aliikataa kata
kata wakati wa maisha yake, ya kubadili
mfumo wa kufundishia sekondari, vyuo
na vyuo vikuu kutoka Kiingereza na kuwa
Kiswahili.

Mwalimu  alielewa  madhara ya
mabadiliko kama hayo lakini wahafidhina
walikataa hoja hiyo, na wamejaribu awamu

Hivyo kuondoa vyuo vikuu binafsi au
kuvipunguza visiweze kuhoji sera za
serikali, viwe viambata tu vya vyuo vikuu
vya serikali ni muhimu kwa mkakati huo
wa Kiswahili kufaulu; hata siku moja shule
na vyuo binafsi havitakikubali Kiswahili.

Kuelekea mwisho wa awamu ya nne
wahafidhina, ambao wanasikilizwa sana
serikalini lakini kunakuwa na vitahadhari
vya hapa na pale ambavyo watawala
wanakumbuka hivyo wasitekeleze ‘ushauri
nasaha’ wa wahafidhina, waliweka mkakati

Lakini serikali iliyoingia madarakani
ikaona lilikuwa ni bao la kuotea, na
bila kusema lolote, wakapuuzia sheria
zilizopitishwa kwa haraka haraka bungeni
Septemba 2015 kuhusu lugha, licha ya
kuwa sheria nyingine za eneo hilo zilibaki
na zimetekelezwa, zikiwemo sheria
zinazogusa takwimu, mafuta na gesi, na
moja au mbili nyingine.

Ni wakati Bunge la Bajeti limemalizika,
wagombea wakuu wameshatajwa, halafu
muswada muhimu uende bungeni

50, yaani mradi tu ile ‘quorum’ ya kikao
imetimia.

Muswada huo kuhusu elimu uliainisha
kuwa elimu ya msingi itaishia miaka sita,
halafu sekondari itaendelea kuanzia
mwaka wa saba hadi kumi (miaka minne
kama kawaida), na baada ya hapo ni elimu
ya vyuo vya ngazi tofauti, ikiwa ni pamoja
na matayarisho ya elimu ya chuo kikuu,
n.k.

Dhamira ya mpango huo haikuwa
kuboresha elimu au kufanya sekondari

zote zilizofuata kufikia malengo yao.

JE, WAJUA?

wa ‘chenga ya mwili’ na kufunga bao.

Meghan Williams (kushoto) na mumewe Chris, wakiwa na ngamia wanaowafuga. PICHA: MTANDAO

Kwanini matumizi ya maziwa ya
ngamia vyanaongezeka duniani?

AZIWA ya ngamia, ya-

metumika na binada-

mu kwa zaidi ya miaka

6000, na mahitaji yake
yanaonekana kuongezeka katika
miaka ya hivi karibuni duniani, licha
ya gharama yake kubwa.

Mara nyingi maziwa ya ngamia
hutumiwa na jamii za wafugaji na
wahamiaji katika ukanda wa Afrika
Mashariki na pembezoni.

Jamii za Wasomali, Wa-Borana
Wa-Rendile na hata Wa-Turkana zi-
nazopatikana katika maeneo hayo
hutumia maziwa ya ngamia kwa
kiasi kikubwa kutokana na faida
zake kama vile kusafisha mwili na
kuboresha afya ya watoto wan-
apokua.

Kadhalika kuna baadhi ambao
wanaamini kuwa maziwa hayo hu-
saidia kumfanya mtu kuwa hodari,
mchangamfu na kuchagiza nguvu
za kiume, licha ya kwamba haya
hayajathibitishwa rasmi kisayansi.

Ni kutokana na faida kama hizi
ambazo zimechangia wengi duniani
kutafuta na kuanza kutumia maziwa
ya ngamia.

FAIDA ZA MAZIWA YA NGAMIA
Maziwa ya ngamia yanazidi zaidi
maziwa na ngombe kwa vitamini C,
vitamini B, madini ya iron, calcium,
magnesium na potassium.
Yanatajwa kuwa na uwezo ku-
punguza uzio dhidi ya baadhi ya
vyakula unaojitokeza kwa misimu.
Pia hupunguza utegemezi wa
insulin na dawa za kutibu kisukari

kwani imebainika kwamba, kunywa
maziwa ya ngamia huchangia ku-
punguzwa kwa dozi ya insulin kwa
wagonjwa wa kisukari cha aina ya
kwanza.

Vilevile hushinikiza kinga
mwilini kwa mujibu wa utafiti uli-
ochapishwa katika jarida la utafiti
wa bidhaa za maziwa. Utafiti huo
umefichua kwamba kuna viwango
vikubwa vya protini katika maziwa
yangamia na baadhi yake vina dawa
inayoua vidudu mwilini.

Aidha, hushinikiza ukuaji ku-
tokana na protini nyingi iliomo
kwenye maziwa ya ngamia tofauti
na maziwa na ngombe na mbuzi.
Hivyo hushinikiza ukuaji mzuri wa
mifupa na ufanyaji kazi wa mifumo
ndani ya mwili.

Vilevile maziwa ya ngamia yana
uwezo wa kusawazisha viwango vya
cholesterol mwilini.

Lakini madini mengi ya chuma
au iron ndani ya maziwa hayo pia
husaidia kuzuia upungufu wa damu
mwilini.

JE UNAWEZA KUNYWA

MAZIWA YA NGAMIA?

Katika eneo la Mashariki ya
Kati ni kinywaji muhimu cha ki-
tamaduni. Kilisaidia waarabu wa
kuhamahama wa jamii ya Bedouin
kwa karne nyingi.

Marekani, India, China na Urusi ni
mataifa yanayotajwa kuwa masoko
makuu ya maziwa hayo kwa mujibu
wa wataalamu.

Licha ya kwamba maziwa haya

hutumika sana katika mataifa ya
Kaskazini na Mashariki mwa Afrika
na eneo la Mashariki ya Kati, ripoti
ya mwaka 2016 ya Serikali ya Aus-
tralia inatabiri kwamba

“Miaka mitano kuelekea 2021 ku-
natarajiwa kushuhudiwa ongezeko
la uzalishaji maziwa ya ngamia
nchini humo.”

Soko la maziwa ya ngamia linazidi
kuwa kubwa kutokana na ongezeko
la mahitaji ndani na hata nje ya nchi
hiyo.

USHUHUDA

Meghan Williams na mumewe
Chris walianzisha ufugaji wa nga-
mia mnamo 2014 wakiwa na ngamia
watatu ambao iliwabidi wawafunze
kukamuliwa maziwa.

Miaka mitano baadaye, biashara
yao - The Camel Milk Co Australia
imeshamiri maradufu na sasa wana
ngamia 300, kati yao 60 wakitumika
kwa kukamuliwa maziwa.

“Mara nyingi huwa tunafuatwa na
wateja wa kimataifa na masoko yao.
Jambo moja tunalojivunia Australia
dhidi ya mataifa mengine duniani
ni kwamba ngamia wetu hawana
magonjwa,” anasema Meghan.

Ngamia alitumika Australia, mara
ya kwanza katika miaka ya 1840 ku-
saidia kwenye suala la usafiri kwa
sehemu kubwa ya nchi hiyo.

Inakisiwa kwamba kuna ngamia
milioni 1.2 jangwani, baadhi wakiwa
ni wa asili ya kiarabu, walio na nun-
du moja mgongoni na ndio wanao-
tumika kukamuliwa maziwa. BBC

kinyemela, upitishwe na wabunge takriban

iwe rahisi kwa wanafunzi wote bali

UTAFITI

MAUAJI YA BILA KUKUSUDIA
YALETA VIFO ZAIDI YA MIZ0Z0

KRIBAN watu 464,000 kote duniani waliuawa bila Kuku-
sudia mwaka 2017, idadi iliyopita kwa mbali ile ya watu
89,000 waliouawa kwenye mizozo na vita katika Kipindi
kama hicho.

Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti uliofanyika dunia nzima kuhusu
mauaji ya bila kukusudia mwaka 2019 na kuchapishwa wiki
iliyopita na Ofisi ya Umoja wa Mataifa Inayoshughulikia Dawa
na Uhalifu (UNODC). “Utafiti wa dunia nzima kuhusu mauaji ya
bila kukusudia unaweka wazi suala la mauaji kwa misingi ya
kijinsia, yanayotokana na magenge ya uhalifu na changamoto
zingine ili kusaidia kupunguza viwango vya mauaji bila kukusu-
dia,” anasema Mkurugenzi Mtendaji wa UNODC, Yury Fedotov.
Fedotov anabainisha kwamba nchi zimeahidi viwango vya
chini vya maendeleo endelevu kupunguza Kila aina ya ghasia
na Vvifo vitokanavyo na ghasia ifikapo mwaka 2030.

Utafiti huo unaonyesha idadi ya watu waliokumbwa na mauti
yaliyotokana na mauaji ya kutokusudia iliongezeka katika robo
yva kwanza ya karne kutoka watu 395,542 mwaka 1992 hadi
464,000 mwaka 2017.

Hata hivyo, sababu kuwa idadi ya watu duniani imeongezeka
kwa kasi kuliko ile ya visa vya mauaji yasiyo ya kukusudia,
imeshuka taratibu.

UHALIFU ULIOPANGWA HUCHANGIA

19% YA MAUAJI YASIYO YA KUKUSUDIA

Uhalifu uliopangwa pekee ulichangia hadi asilimia 19 ya mauaji
yote ya bila kukusudia mwaka 2017.

Tangu mwanzo wa karne ya 21, uhalifu uliopangwa ulisababi-
sha vifo vya watu wengi sawa na vifo vinavyotokea kwenye
mizozo kote duniani kwa jumla.

Sawa na mizozo, uhalifu uliopangwa huathiri mataifa, maende-
leo ya kijamii na kiuchumi na kuhujumu sheria.

VIWANGO VYATOFAUTIANA

Viwango vya mwaka 2017 vya dunia vya mauaji ya bila kuku-
sudia ni tofauti kimaeneo.

Viwango katika mataifa ya Amerika vya (asilimia 17.2) vili-
kuwa vya juu kurekodiwa eneo hilo tangu kumbukumbu zianze
kuwekwa 1990. Viwango vya Afrika (asilimia 13.0) vilikuwa
pia vya juu huku vile vya Asia, Ulaya na Oceania vikiwa chini
(asilimia 2.3, asilimia 3.0 na asilimia 2.8 kwa kufuatana).

Licha ya viwango ya mauaji va bila kukusudia kusalia kuwa
Vya juu katika mataifa ya Amerika, mambo ni tofauti katika
kanda hiyo na pia kati ya nchi.

Huko Amerika ya Kati nchi yenye viwango vya juu zaidi vya
(asilimia 62.1) ina viwango zaidi ya mara saba ya vile vya nchi
iliyo na viwango vya chini zaidi. Kwa Marekani Kusini, nchi
yenye Viwango Vvya juu zaidi vya mauaji yasiyo ya kukusudia
vya asilimia 56.8, ilikuwa na viwango mara 16 zaidi ya nchi
yenye viwango vya chini zaidi.

WAATHIRIWA WENGI

ZAIDI NI WANAUME,

..Wanawake mara nyingi huuliwa na familia au wapenzi.

Kote duniani asilimia 81 ya waathiriwa wa mauaji yasiyo ya
kutarajia vilivyorekodiwa mwaka 2017 walikuwa ni wanaume
na watoto wa kiume. Aidha, zaidi ya asilimia 90 ya washukiwa
katika visa hivyo walikuwa ni wanaume kwa mujibu wa
makadirio.

Hata hivyo, utafiti unaonyesha kuwa tofauti kwa misingi ya
jinsia kati ya waathiriwa inabadilika kulingana na umri.

Katika maeneo yote, uwezekano wa wavulana kuwa waathiri-
wa wa mauaji yasiyo va kukusudia huongezeka kwa umri, licha
ya Vvisa hivyo kutokea katika umri tofauti.
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CUU binafsi nchini

kufuta hatua ya mabadiliko kutoka
shule ya msingi kwenda sekondari,
hivyo kubakiza mazingira yale yale ya
kufundisha kwa Kiswabhili.

Huwezi kusema rais mstaafu Jakaya
Kikwete alikubaliana na mpango huo
kwa kinalakini siasa ni kuwaruhusu watu
wajieleze na kujikusanya ili kiongozi
asilaumiwe kwa kuwanyamazisha, lakini
alikuwa anajua kuwa ni mrithi wake
atakayekuwa na jukumu la kutekeleza
sera hiyo. Akikubali, hewala!

Hivyo kuondoa vyuo
vikuu binafsi au
Kuvipunguza visiweze
Kuhoji sera za serikall,
viwe viambata tu vya
VYUO Vikuu vya serikali ni
muhimu kwa mkakati...

ATIKA maisha watu wengi
wanateseka kwa sababu
ya kutojua namna vitu
vilivyo, vinavyokuwa na
namna ya kukabiliana navyo.

Hapa ndipo chimbuko la mateso
kwa watu wengi duniani lilipo.

Kama si mateso ya mwili moja
kwa moja, basi ni mateso ya kifikra
ambayo huwa hayaachi kuwaan-
dama mpaka pale siku ambapo
watajua kweli ilipo na kukubali,
kisha kuchukua hatua ya kufuata
au kubadilika.

Mwandishi wa kitabu hiki
kaelezea kwa mapana namna ya
kujiweka huru katika maisha pale
unapojua uwepo wa kitu na kuki-
kabili kama njia ya kubadili mateso
kuwa ushindi na furaha.

Ukijua mateso yanasababishwa
na nini na ukawa na uwepo wa akili
(mindfulness) kuwa maisha yana
mateso, basi utakuwa umejua uk-
weli mmoja wa dhahabu (noble
truth) utakaokutoa katika lindi la
kuendelea kuteseka kwa kukosa
maarifa (Ujinga).

Furaha ni somo ambalo linaweza
kuelezeka zaidi kwa mtu mmoja
hata mwingine kwa jinsi aonavyo.

Wakati wapenzi wawili walo-
panga kwenda katika matembezi
kuzungumza juu ya maisha yao
ya baadaye, mvua inyeshapo wa-
naweza kukereka sana na hata
wakapoteza furaha.

Wakati huo huo mkulima wa kule
Dodoma, Mbeya, Rukwa au Moro-
goro kwake ni furaha kubwa sana,
sababu mvua ndilo lilokuwa ombi
lake.

Kadri ambavyo katika maisha un-
ajitahidi kukimbia uhalisia ulivyo,
ndivyo ambavyo unajitengenezea
mateso na hatari kubwa zaidi.

Hapa tumeona watu waloingia
kufanya tabia hatarishi kama ku-
nywa pombe na hata wengine ku-
vuta sigara pale walipokuwa waki-
ukwepa uhalisia wa maisha ulivyo,
kumewaletea uraibu na matatizo
makubwa.

Furaha si hali inayodumu, ni
kama vile sarafu inaweza kugeukia
upande wowote na upande huo ni
mateso na mateso unapoyakubali
ndivyo inavyokuwa rahisi sana kuir-
udisha furaha na maisha yakaende-
lea vizuri zaidi. Shida ni kuwa watu
wengi hawakubaliani na upande
wa mateso kama ni sehemu pia ya
furaha ukikubali kuwa yapo.

Kama utakuwa mdadisi mzuri
sana wa mazingira utakubaliana ka-
bisa kwamba ‘ua’ ni matokeo ya vitu
ambavyo si sehemu ya ua. Kivipi ?
Mwanga wa jua, mawingu, ardhi ni

UCHAMBUZI WA KITABU;

No Mud, No Lotus: The ART of Transforming
Suffering by Thich Nhat Hanh (Sanaa ya kubadili
Mateso kuwa ushindi na furaha)

mazingira ambayo yanafanya mmea
utokee na kisha ua liwepo.

Licha kuwa si sehemu ya ua lakini
kukosekana kwa mwanga wa jua,
mawingu au ardhi hakuna matokeo
ya mmea. Hivi ndivyo ilivyo kwa
furaha kuwa mateso kuwapo ndio
chimbuko la furaha.

Tunapokuwa mbali na miili yetu,
ndipo tunapokosa kujua mambo ya-
nayotuzunguka na kwa kufanya hivi
akili zetu huwa zinakuwa hazitulii na
kwa kuwa hazitulii basi ni rahisi sana
kufanya mambo ambayo yatazidisha
mateso katika maisha yetu.

Wakati mwingine watu wanaen-
delea kuwa katika mateso makubwa
sababu ya kumbukumbu ambazo
wamezipitia huko nyuma.

Huenda ni kufanyiwa unyama,
kukataliwa, kuondokewa na wap-

endwa wao, ajali na mengine mengi
yanayofanana nayo. Kinachoongeza
maumivu zaidi kwa mnyama ali-
yechomwa mkuki ni ule mkuki ku-
choma tena mara ya pili hapo hapo.
Nini maana yake? Katika maisha
watu wanajiongezea mateso zaidi
pale wanaporuhusu tafsiri ya kitu
hicho, pale wanapoweka hisia zao na
hata vile hofu wanazozijenga hapo.
Hapa inakuwa kama mkuki wa pili
katika kidonda ambacho maumivu
yake ni zaidi ya mkuki wa kwanza.

NJIA

Njia bora ya kulitatua tatizo ni
kuliona katika uhalisia wake kama
lilivyo. Wengi wanapata mateso zaidi
sababu hawaoni tatizo kama lilivyo.

Jifunze kuachilia yaliyopita na
uanze kuishi sasa. Huwezi kubadili
yaliyopita, mbali na kuweza kuji-
funza somo kwa yaliyokwishatokea.

Unahitaji kuwa na hali ya ma-
pumziko katika maisha yako ili upate
muda wa kufahamu mengi yanay-
oendelea katika maisha yako kwa
ukaribu zaidi.

Maana pale unapokosa muda
wa kupumzika, kuna vitu unaweza
ukawa ukiendelea kuvifanya kwa
makosa bila kujua.

Kila siku jifunze kufanya katika ub-
ora, kufanya matendo ya upendo na
furaha ambayo yatatia thamani kwa
maisha ya watu na njia hii ni bora
sana kulisha furaha yako kwa hatua
za juu zaidi kila siku katika maisha.

Unahitaji ujue kufanya tahajudi na
mojawapo ni kujipa utulivu mkub-
wa na ukae uandike maono yako
makubwa na kuangalia ulipofikia.

Maana umekuwa unakimbizana
sana na maisha kiasi kwamba ume-
kosa hata muda wa kujisikiliza una-
taka ufike wapi, na wapi uendako !

Na mwisho inatia moyo sana pale
ambapo katika mateso tunayopitia
kuna watu kama hawa wasemao
‘nipo kwa ajili yako, najua unapitia
magumu lakini nina furaha kuwa
utashinda.’

Mateso yanapokuwa na mwitikio
wa umoja na kuwa tayari kushughuli-
ka nayo huwa ni faraja na matumaini
makubwa zaidi. Yaelewe maisha
katika pande zake zote mbili kuwa
furaha na mateso ni sehemu ya mai-
sha makamilifu.

Mchambugziwa kitabu, ni

Dk. Raymond Nusura Mgeni-
2019

+255 676 559 211

raymondpoet@yahoo.com

[li kufanikiwa katika maisha mtu anahitaji
kusonga mbele bila kuangalia ya nyuma.
PICHA: MTANDAO
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WADAU
SABATO
KASIKA

Rais mstaafu wa
awamu va tatu,
Benjamin MKkapa
ameiomba serikali
kuweka mazingira
yenye uwiano sawa
wa utoaji wa elimu
Kkwa vyuo viKuu vya
umma na vya binafsi
ili kuepusha dhana
potofu kuwa vyuo vya
umma vinathaminiwa
zaidi. Wadau
wanasemaje?

AMOS KASELA (MKAZI WA JIJINI MWANZA)

RAI ya Rais mstaafu Benjamin Mkapa aliyoitoa kwamba
serikali iangalie uwezekano wa kuweka mazingira yenye
uwiano sawa Kkatika utoaji wa elimu katika vyuo vikuu hapa
nchini ili kuondoa dhana kwamba vyuo vya serikali nchini
vinapata upendeleo ni rai ambayo inahitaji mjadala wa kina
kutoka kwa wadau wa sekta ya elimu. Kwa upande wangu
napenda kutoa maoni kwamba ninakubaliana na dhana hiyo
kuwa vyuo vya serikali yawezekana vinapata upendeleo
fulani kutoka kwa serikali japokuwa suala hilo halipo wazi
sana. Ikumbukwe kuwa mazingira ya kufundishia katika
vyuo Vvikuu hapa nchini yanaratibiwa na kuangaliwa na
Tume ya Vyuo Vikuu (Tanzania Commission for Universities
(TCU). Tume hii kazi yake kubwa ni kuchunguza na kuthibiti-
sha uhalali wa utoaji wa elimu vyuoni kwa kuangalia hasa
viwango Vilivyokubaliwa. Taasisi nyingine inayohusika na
uthibiti wa utoaji wa elimu katika vyuo vikuu hapa nchini ni
Baraza la Uthibiti ya Vyuo vya Elimu na Ufundi yaani (Na-
tional Accreditation Council of Technical Education (NACTE).
Baraza hili linahusika na kutoa ithibati na kusimamia utoaji
wa elimu katika vyuo vya kati hasa katika ngazi ya astasha-
hada na stashahada. Hapa tunaona waziwazi kuwa uwepo
wa TCU na NACTE ni jitihada za makusudi za kuleta uwiano
ulio sawa kati ya vyuo vikuu Tanzania, Vvile vinavyosi-
mamiwa na serikali kwa asilimia 100 na vya binafsi kama
taasisi za dini ambavyo serikali ina hisa katika uendeshaji
wake. Hivyo basi uwiano sawa katika utoaji elimu katika
vyuo Vvikuu kwa sehemu kubwa upo japo marekebisho bado
yanahitajika kuondoa tofauti ndogondogo zilizopo. Nigusie
kidogo tu kwamba mwanafunzi anayedahiliwa chuo cha seri-
kali anapata mkopo wa masomo kupitia Bodi ya Mikopo ya
Elimu ya Juu.

DOREEN TUPA
(MWANAFUNZI CHUO KIKUU SAUT MWANZA)

NAUNGA mkono hoja aliyosema Rais mstaafu
wa awamu vya tatu Benjamin Mkapa juu ya serikali
kuweka mazingira yenye uwiano sawa kwa vyuo
vya umma na binafsi, kwa kuwa itasaidia vyuo
binafsi kuonekana vina ubora pia kwa sababu
mara nyingi wanafunzi wanaona vyuo vya binafsi
haviwezi kutoa elimu iliyo bora ikilinganishwa
na vya serikali. Lakini hilo si kweli, kwani vina
uwezo wa kutoa elimu bora tena yenye kumjenga
mwanafunzi katika maisha yake kivjumla. Ni vy-
ema serikali iweke mazingira sawa hata kwenye
ukarabati wa vyuo vikuu vyote badala ya kukaza-
nia vya serikali tu. Ukiangalia vyuo binafsi havina
hosteli nzuri kama za vyuo vya umma, kwa hiyo
hii inaleta dhana potofu kwa watu kuwa vyuo bin-
afsi havithaminiwi. Vilevile kwenye miundombinu
ya barabara ukiangalia serikali inatengeneza bara-
bara nzuri kwenye vyuo vya umma ili kuweka
mazingira bora kwa wanafunzi kufika mapema
na kuwa na muda mzuri wa kujisomea, lakini
vyuo binafsi serikali haijaboresha miundombinu
ya barabara ili kuwasaidia wanafunzi. Hii sasa
inaleta dhana potofu kwa watu kuwa vyuo binafsi
havithaminiwi na serikali. Ningependa kuishauri
serikali kuweka mazingira bora katika vyuo vya
umma na vya binafsi kwa ajili ya kuboresha elimu
nchini ili kuwasaidia wanafunzi wote na kudumi-
sha ushirikiano kati ya vyuo binafsi na vya umma.

DOMONICA BALAMA
(MWALIMU GENESIS SCHOOL DAR ES SALAAM)

KWANZA kabisa naamini serikali inathamini

mchango mkubwa wa vyuo binafsi na ina mchan-

go wake mkubwa tu katika uendeshaji vyuo
hivyo. Sasa kutoa uwiano sawa si jambo rahisi.

Ikumbukwe hivyo vinatengeneza faida (Business
oriented) ukilinganisha na vyuo umma, ambavyo

havitengenezi faida (non profitable). La msingi
ni kuhitaji marekebisho na si uwiano sawa. Ni
muhimu kutambua kuwa uwiano ulio sawa Kkati

ya vyuo vikuu Tanzania huwa unathibitiwa katika

udahili. Serikali huwa mara nyingine inasitisha
utoaji ruzuku kwa ajili ya kusaidia uendeshaji
na uendelezaji wa taasisi zake. Vilevile wakati
mwingine huwa inasitisha utoaji ruzuku na
kuhimiza taasisi kujiendesha zenyewe kupitia

mapato ya ndani. Ninaamini kwamba katika suala
la kudhibiti ubora wa elimu kwenye vyuo hakuna

upendeleo, na kama unakumbuka, miaka ya hivi
karibuni baadhi ya vyuo vikuu vilivyobainika
kutokuwa na ubora na hadhi ya kutoa elimu

vilifutwa na vingine kufungiwa. Kwa hiyo niseme
tu kwamba Rais mstaafu wa awamu vya tatu, Ben-
jamin Mkapa ametoa maoni na ushauri wake huo
kwamba serikali iweke mazingira yenye uwiano
sawa wa utoaji wa elimu kwa vyuo vikuu vya
umma na vya binafsi ili kuepusha dhana potofu
kuwa vyuo vya umma vinathaminiwa zaidi.
Lakini mimi kwa maoni yangu ni kwamba uwiano
upo ila hiyo ni dhana tu.

BENJAMIN NKONYA (KATIBU MKUU WA
CHAMA CHA WAMILIKI NA MAMENEJA WA
SHULE NA VYUO BINAFSI (TAMONGSCO)

HILI suala lina changamoto nyingi ambazo
kimsingi zinahitaji kufanyiwa kazi au kutatuli-
wa haraka kwa manufaa ya elimu ya Tanzania,
lakini vinginevyo changamoto zitazidi. Kwanza
ikumbukwe kuwa wanafunzi wanaosoma ka-
tika vyuo binafsi na vya serikali ni watoto wa
walipakodi. Kwa nini serikali inazuia ufadhili
kwa walio kwenye vyuo binafsi? Vyuo huan-
daa watu kuingia katika soko |a ajira (udaktari,
uhandisi, uhakimu, uhasibu n.k.). lweje mzazi
alazimike kumlipia mtu ambaye atafaidisha
mwajiri? Watu wote wanaoingia vyuo vikuu
wana umri wa zaidi ya miaka 18 (sio watoto).
lweje mtu asiye mtoto agharamiwe na mzazi
wake wakati sheria inamtambua kuwa ni mtu
mzima? Uyeyuko wa sera hukatisha tamaa
sana uwekezaji. Hii sera ya kugharamia wa-
nafunzi bila kujali umiliki wa vyuo ulichochea
sana ongezeko ka vyuo vikuu. Kuiondoa tena
kutakatisha tamaa sana wawekezaji. Ushauri
wangu ni kwamba serikali itambue kwamba
VyU0 Vikuu binafsi vina mchango mkubwa
sana katika kuongeza udahili na kupunguza
mzigo wa gharama za uwekezaji kwa serikali.
Serikali ijifunze kutoka Uholanzi, ambayo
inagharamia elimu bila kujali mmiliki, na ubora
wa elimu uko juu sana wakati gharama ya
elimu iko chini sana. Hata hapa kwetu hayo
yanaweza kufanyika kwa mafanikio ya hali
ya juu, kwani lengo ni kuandaa wataalam wa
baadaye wa taifa hili.

JOHN PIUS
(MHITIMU WA CHUO KIKUU HURIA, DAR ES SALAAM)

JAMBO hili linahitaji mjadala mpana kwa ajili
va kulipatia ufumbuzi, kwa sababu siyo mara
ya kwanza kumsikia akizungumzia changamoto
za elimu nchini. Kama utakumbuka, amewahi
kuzungumzia jambo hili wakati wa shughuli za
kumuingiza kazini mkuu mpya wa Chuo Kikuu cha
Dodoma, na kwenye hotuba yake alisema ana-
shangazwa na matokeo mabaya yanayoshuhudi-
wa Kila mwaka kutoka katika shule za serikali ikil-
inganishwa na shule binafsi. Akashauri kwamba
umefika wakati sasa mfumo wa elimu kutazamwa
upya ikiwa ni pamoja na kuangalia changamoto
zinazoikabili sekta hiyo ili kubaini wapi kuna
dosari katika kuboresha elimu inayotolewa kwa
shule za serikali. Alikiri kwamba hana uhakika
kuwa elimu ya Tanzania iko chini zaidi katika
nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki,
lakini hata hivyo, akashauri kuwapo kwa mjadala
shirikishi wa kitaifa bila kujali kada ya raia. Sasa
amekuja na hili la kuiomba serikali kuweka mazin-
gira yenye uwiano sawa wa utoaji wa elimu kwa
VYUO ViKuu vya umma na vya binafsi ili kuepusha
dhana potofu kuwa vyuo vya umma vinathamini-
wa zaidi. Binafsi sioni tatizo kama kweli kuna
kasoro, ambazo zinaweza kufanyiwa kazi, kwa
lengo la kutafuta uwiano. Hata hivyo sijafuatilia
na kubaini uwepo wa dhana kwamba vyuo vikuu
vya umma vinathaminiwa kuliko vya binafsi.



Waomba
kuboreshewa
miundombinu
va barabara

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

WADAU wa usafirishaji mkoani
Songwe wameiomba serikali
kuweka mikakati madhubuti ya
kuimarisha miundombinu ya
barabara ikiwamo kuboresha
alama za barabarani ili ku-
hakikisha usalama wa abiria na
wasafirishaji

Ombi h|Io I|||tolevva juzi na wa-
dau wa usafirishaji mkoani humo
wakati vvak|zungumza na Ni-
pashe kuhusu uwapo wa alama
za barabarani kunavyoweza
kupunguza wimbi la ajali.

Walisema ili kuepuka ajali
Za mara kwa mara barabarani,
miongoni mwa njia za kuzipun-
guza ni kuongeza alama za bara-
bara kwenye maeneo hatarishi
na sehemu za makazi ya watu.

Mmoja wa wadau, Leopard
Mwanyika, alisema serikali im-
ejitahidi kUtoa elimu va kuepu-
kana na ajali kwa madereva na
abiria, suala la kuweka alama za
barabarani katika barabara ya
Mbeya- Tunduma bado linahitaji.

Pia aliomba kuimarisha doria
nyakati za usiku ili kuwahakik-
ishia abiria usalama wao baada
ya mabasi kuruhusiwa kusafiri
saa 24.

“Uamuzi wa serikali ku-
ruhusu mabasi kusafiri saa 24
lazima uende sambamba na
uboreshwaji wa miundombinu
ya barabara ambazo kwa sasa
matumizi yake yataongezeka
maradufu ikilinganishwa na hapo
awali,” alisema Mwanyika.

Alishauri pia wamiliki wa vy-
ombo vya moto kufanya ukaguzi
wa mara kwa mara wa vyombo
vyao kabla ya kusafirisha abiria
ill kuepuka ajali na madereva
kutii sheria na alama za baraba-
rani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, George Kyando, alisema
serikali inatambua changamoto
za alama za barabarani na kuwa
miongoni mwa sababu zinazo-
chochea ajali.

Alisema serikali inaendelea
kutatua changamoto hiyo na
kwa kiasi kikubwa imefanikiwa
kuweka alama za barabarani
ikiwamo sehemu za vivuko na
maeneo korofi.

Uamuzi wa serikali
kuruhusu mabasi
kusafiri saa 24 lazima
uende sambamba na
uboreshwaji wa miun-
dombinu ya barabara
ambazo kwa sasa
matumizi yake yat-
aongezeka maradufu
iKilinganishwa na
hapo awali.
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Unicef yatoa mil. 200/-
mafunzo elimu ya awali

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

AIDI ya Sh. milioni 200 zime-

tolewa na Shirika la Kimataifa

la Kuhudumia Watoto Du-

niani (Unicef) kwa ajili ya
kuendesha mafunzo kwa walimu 400
wanaofundisha elimu ya awali kwa
watoto wanaosoma shule za serikali
mkoani Songwe.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Katibu Tawala wa Mkoa wa
Songwe, David Kafulila, wakati wa
kufungua mafunzo ya siku tano kwa
walimu kutoka halmashauri za II-
eje, Momba na Tunduma, ambayo
yalifanyika kwenye Chuo cha Ualimu
Mpuguso, kilichopo katika Wilaya ya
Rungwe, mkoani Mbeya.

Kafulila alisema Unicef imetoa kiasi
hicho kwa lengo la kukabiliana na
wimbi la wanafunzi wanaomaliza dar-
asa la saba wakiwa hawajui kuhesabu,
kusoma wala kuandika.

Alisema mpango huo utasaidia
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi kwa

walimu kuhakikisha wanafunzi wana-
jua kusoma, kuandika na kuhesabu
kuanzia elimu ya awali.

“Mkoa wa Songwe ni miongoni

Nimejifun- mwa mikoa ambayo bado haifanyi
za mbinu vizuri kitaaluma kwa sababu hiyo
mbalim- Unicef wamewekeza kwenye elimu
baliza ~  kwa kuboresha mazingira kuanzia
kuwafundi- jundombinu, vifaa vya walimu na
sha wa- wanafunzi na mradi huu wa sasa
fj%tlgu“\;’aenye utajikita kutoa elimu kwa walimu
mdogo dar- namna ya kukabiliana na wanafunzi
asani, kiy  Wasiojua kusoma wala kuandika,”
yangu ni alisema Kafulila.

kuhakiki- Alisema fedha zilizotolewa na Unicef
sha watoto zitakuwa kichocheo katika kuhakiki-
ninaowafu- sha mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
ndisha zinafanya vizuri kielimu kwa kuten-
wote geneza vizuri misingi ya awali ambayo
:’("ana’ua inawaandaa watoto kujua Kusoma,
kgls'n:g‘aaﬁu Kuhesabu na Kuandika (KKK).

na kuan- Ofisa Elimu Mkoa wa Songwe,
dika. Juma Kaponda, alisema mpango huo

utatekelezwa katika awamu mbili na
kila shule itatoa mwalimu mmoja kwa
ajili ya kupata mafunzo.

Alisema awamu ya kwanza imehusi-
sha walimu 205, huku akisisitiza kuwa
endapo walimu wote katika shule moja
watahitajika lazima wapate semina
hiyo.

Baadhi ya washiriki walieleza mata-
rajio yao baada ya kupata mafunzo
hayo na kuahidi kuchapa kazi kwa bi-
dii watakaporejea kwenye vituo vyao
vya kazi.

Miongoni mwa walimu hao, Getrude
Mwansele, alisema ni mara yake ya pili
kushiriki mafunzo hayo na ameyafura-
hia kwa sababu yamekuwa yakimjen-
gea uwezo wa namna ya kuwafundisha
watoto.

“Nimejifunza mbinu mbalimbali za
kuwafundisha watoto wenye uelewa
mdogo darasani, kiu yangu ni kuhakik-
isha watoto ninaowafundisha wote wa-
najua kusoma, kuhesabu na kuandika,”
alisema Getrude.

Mafunzo hayo yanaendeshwa kwe-
nye mikoa ya Mbeya, Njombe na Song-
we, yanalenga kujenga msingi mzuri
kuanzia ngazi ya awali.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (katikati), akipewa maelekezo ya mchoro wa
ramani ya mradi wa jengo la ghorofa sita la wodi ya wazazi ambalo litagharimu kiasi cha Sh. bilioni saba katika Hospitali ya
Rufani ya Kanda Mbeya, kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali hiyo, Dk. Godlove Mbwanji. NA MPIGAPICHA WETU

Waziri afurahia upanuzi jengo la mama/mtoto

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu,
ameeleza kuridhishwa na maendeleo ya
ujenzi wa mradi wa upanuzi wa jengo la
mama na mtoto linalojengwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mbeya (MZRH).

Akizungumza hivi karibuni mkoani
Mbeya, Waziri Ummy alisema ameri-
dhishwa na kasi ya ujenzi wa mradi huo na
ukikamilika utakuwa ni msaada kwa wa-
jawazito na watoto wa mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema serikali imetenga Sh. bilioni saba
kwa ajili ya ujenzi wa ghorofa sita mpaka

kukamilika kwake na imedhamiria kubore-
sha na kuiwezesha sekta ya afya nchini.

Vile vile, alisema kukamilika kwa jengo
hilo la kisasa kutaongeza huduma mbalim-
bali zinazohitajika kwa wajawazito na wa-
toto wachanga ikiwamo za upasuaji ndani
ya muda mfupi.

“Mradi huu unatarajia kugharimu kiasi
cha Sh. bilioni saba, kwa sasa serikali imetoa
Sh. bilioni nne kwa mfumo wa ‘force ac-
count’ kwa ajili ya kuanza ujenzi wa ghoro-
fa sita tunatarajia jengo hilo kukamilika
ndani ya miezi 18, tumewaomba kuongeza
kasi ikiwezekana isifike miezi hiyo,” alisema
Waziri Ummy.

Alisema baada ya kukamilika kwa jengo

hilo, kutasaidia kupunguza vifo vya wajawa-
zito na watoto wachanga kwa kuwa miun-
dombinu ya utoaji huduma itakuwa bora na
kisasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Rufani ya Kanda Mbeya, Dk. Goodlove Mb-
wanyji, aliishukuru serikali kwa kuwajali wa-
jawazito na kuongeza kuwa kukamilika kwa
ujenzi huo kutakuwa neema kwa wanaohi-
taji huduma ya uzazi kwa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini.

Alisema jengo hilo litakuwa na jumla ya
vitanda 200, vyumba vya uangalizi maalum
(ICU) na vyumba vinne kwa ajili ya uangalizi
maalum kwa watoto wachanga (NICU) na
wataalamu wa kutosha.
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RPC Muroto awaonya
walinzi binafsi uhalifu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ALINZI wa kampuni
binafsi nchini wame-
takiwa kuacha kushiriki

hayo yatawasaidia askari hao kujua
mbinu zaidi za kiulinzi pamoja na kuji-
funza ulinzi shirikishi katika jamii.
Alisema askari anapokuwa kwenye
lindo, anatakiwa kuhakikisha anajilin-

kikao cha pamoja kilichofanyika Mei

Alisema katika kikao hicho wali-
kubaliana kuwa walinzi wote wa kam-
puni binafsi wapatiwe mafunzo maalu-

Sido yatoa
somo kwa
wajasiriamali

SHIRIKA la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (Sido) mkoani Dodoma
limewataka wajasiriamali ku-

vitendo vya kihalifu na Askari da na silaha aliyo nayo, mali pamojana mu bila kujali kama walipitia majeshi W ; :
) . : . L tunza rasilimali walizo nazo na
kuepuka kula vyakula ovyo kutoka anapokuwa maishayaanaowalinda. mengine kabla ya kuajiriwa. kuziboresha ili kutoa ushindani
kwa watu wasiowajua wakiwa kwenye Kwenye Pia alisema askari anatakiwa kujua Kayombo alibainisha kuwa kwa wale katika soko la biashara.
maeneo ya kazi. lindo, ana-  kazi anayoifanya na eneo analolinda  waliopitia mafunzo ya kijeshi katika Meneja wa Sido Mkoa wa
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodo- taKiWaKu- 1613 na mali zilizopo na asikubali  vyombo vya ulinzi vya majeshi men- Dodoma, Sempeho Manongi,
ma, Gilles Muroto, alisema hayo jana la'::‘“llﬂrs‘gg kuingia mikataba ya kulinda mali gine, watapata mafunzo hayo kwa alisema hayo juzi wakati
alipokuwa akifungua mafunzo kwa oo sli- zingine nje ya kazi ya kampuni iliyom- muda wa mwezi mmoja ila kwa wale akielezea ushindani wa biasha-
walinzi wa kampuni binafsi za ulinzi jgpa aliyo  Wajiri ambao hajawahi kupata mafunzo hayo ra uliopo sasa hasa Kipindi hiki
mkoani hapa i Aidha, aliwaomba wamiliki wa kam-  watajifunza kwa miezi mitatu nchi iko katika soko la pamoja
T - . nayo, mali e i - v ' na nchi za Afrika Mashariki
“Kwanza askari anatakiwa kujenga pameojana  Puni binafsi kuhakikisha wanawapatia Kayombo alisema katika awamu Ve ATGEE WElEali
uaminifu katika maeneo ya kazi, kue- maisha ya zawadi kama motisha walinzi wanao- hiyo ya kwanza, askari 316 kutoka kam- amali w a%lap EI‘ swa k\L/JVb é)l’elsfl] a
puka tamaa na vitendo vya kihalifu anaow- fanya kazi vizuri katika maeneo yao. puni 24 katiya60 mkoa wa Dodoma bidhaa walizo nazo kulingana
wakati wowote na unapokuwa lin- alinda. Mwenyekiti wa Sekta Binafsi ya Ulin-  watapata mafunzo. na mafunzo wanayopewa na

doni epuka kupokea vyakula ovyo
ovyo kwa sababu hujui adui ni yupi,”
alisema.

Kamanda huyo alisema mafunzo

zi (TSIA) Kanda ya Kati, Lukanus Kay-
alisema mafunzo hayo ni
utekelezaji wa agizo la Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini, IGP Simon Siro, kwenye

ombo,

Hata hivyo, alisema lengo kuu
la askari hao kupatiwa mafunzo ni
kuongeza weledi kazini pamoja na ku-
patiwa mbinu za kazi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, SACP Gilles Muroto, akizungumza wakati wa kufungua mafunzo ya kampuni za sekta
binafsi za ulinzi mkoani humo mwishoni mwa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wenye ulemavu watengewa fungu

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetenga bajeti kwa ajili ya mfuko
wa watu wenye ulemavu ili kuwasaidia ku-
jikwamua kiuchumi katika shughuli mbal-
imbali wanazofanya.

Aidha, serikali inatarajia kufanya mapitio
ya Sheria ya Watu Wenye Ulemavu ya mwa-
ka 2010, ili kuendana na haki sawa za msingi
kwa watu wenye ulemavu.

Hayo yalisemwa na mwakilishi kutoka ofi-
si ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Kazi na Ajira
kitengo cha walemavu, Herieth Mpili, katika
kongamano la lugha ya alama lililofanyika
mwishoni mwa wiki jijini Dodoma.

Mpili alisema mfuko huo umetengwa

kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka 2018 ili
kuwawezesha kiuchumi watu wenye ul-
emavu kulingana na shughuli za maendeleo
wanazofanya ikiwamo kuwahamasisha ku-
changamkia fursa za maendeleo.

“Serikali inawajali sana watu wa kundi
hilo ndiyo maana unaona iko mstari wa
mbele kuhakikisha inawashirikisha katika
shughuli za ujenzi wa taifa watu wa kundi
hilo,” alisema Mpili.

Alisema kutokana na hilo wataendelea
kusimamia kundi hilo kuhakikisha linapata
huduma ya mikopo ya asilimia mbili in-
ayotolewa katika halmashauri mbalimbali
nchini.

Mpili alisema watu wenye ulemavu wana-

paswa kuchangamkia fursa za mikopo zina-
zotolewa katika maeneo mbalimbali nchini
kwa sababu ni haki yao kuipata.

Alifafanua kuwa watu wa kundi hilo wana
haki za msingi kama walivyo watu wengine,
hivyo wanachotakiwa ni kujitokeza kwa
wingi katika fursa wanazoona zinawafaa ku-
jiinua kiuchumi.

Pia alisema serikali inatarajia kuunda
baraza jipya la watu wenye ulemavu kwa
ajili ya kuishauri serikali katika masuala
mbalimbali yanayohusu walemavu.

Alisema baraza hilo ni chombo ambacho
kitawasaidia watu wa aina hiyo kuwasilisha
hoja zao za msingi kupitia viongozi ambao
watachaguliwa kuunda baraza hilo.

Sido ili kupiga hatua na kuingia
katika ushindani wa masoko
makubwa ya biashara.

Alisema mjasiriamali anapas-
wa kuzingatia mafunzo anay-
opewa ikiwamo kuyafanyia
kazi ili kusonga mbele katika
biashara anayofanya.

“Naomba wajasiriamali mzin-
gatie mafunzo mnayopewa na
Sido. Tunahitaji kuona mnaleta
ushindani katika maonyesho ya
kitaifa na kimataifa,” alisema
Manongi.

Alisema kinachotakiwa kwa
sasa ni kuona Kila vikundi vina-
shiriki katika mafunzo yanayo-
tolewa na Sido ili kujiongezea
ujuzi katika bidhaa wanazoten-
geneza jambo ambalo litawa-
saidia kuongeza thamani ya
kile wanachofanya.

“Sido imekuwa mstari wa
mbele kutoa mafunzo ya
ujasiriamali na kuongeza kuwa
vikundi vinapaswa kujitokeza
kushiriki ili kuboresha zaidi
kazi wanazozifanya,” alisema
Manongi.

Alisema bila kufanya hivyo
hawawezi kubadilisha kiwango
cha uzalishaji ikiwamo kushind-
wa kujiongezea kipato kuto-
kana na kwamba jamii inahitaji
na kufuata bidhaa iliyobora na
yenye viwango vya juu.

Meneja huyo pia alisisitiza
wajasiriamali kuongeza ufanisi
katika eneo wanalohitaji
kufanyia kazi ili kuwasaidia
kuimarisha kile wanachohitaji
kwenye biashara zao.

Hata hivyo, alisema kuwa
lengo la Sido ni kuona waja-
siriamali wanasonga mbele
na kuingia katika maonyesho
makubwa ya biashara ya Ki-
mataifa.

Sido imekuwa mstari
wa mbele kutoa
mafunzo ya ujasiri-
amali na kuongeza
kuwa vikundi vina-
paswa kujitokeza
kushiriki ili kubore-
sha zaidi kazi wana-
zozifanya.



SMZ
yajiandaa
kusafirisha
mahujaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema imeanza Mazungumzo ya-
takayowezesha Zanzibar kujitege-
mea Katika safari za ibada ya hija
huko Makka, Saud Arabia.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Juma Khamis Maalim, alisema hayo
wakati akiwaaga mahujaji katika
msikiti wa Noor Mohamed, wakiwa
katika maandalizi ya mwisho ya
safari ya Ibada ya Hija.

Alisema Zanzibar inataka kuan-
daa safari za mahujaji kwenda
Makka yenyewe kwa ajili ya
kuepuka mivutano na migogoro
inayojitokeza mara kwa mara kwa
mahujaji.

Alisema katika nyakati tofauti
kumejitokeza hitilafu za maandalizi
ya safari hizo na kuwafanya ma-
hujaji kutoka Zanzibar kushindwa
kutekeleza ibada zao kikamilifu.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar ipo katika mchakato ambao
utatuwezesha kufanya maandalizi
ya safari za ibada ya hija bila ya
kuwategemea watu wengine au
taasisi,” alisema.

Pia, Maalim aliwatakia mahu-
jaji hao kila la kheri katika safari
yao ya ibada ya hija na kuwataka
kufuata maelekezo ya viongozi wa
kundi la msafara wa mahujaji.

Naye Katibu Mtendaji wa Taasisi
ya Wakfu na Mali ya Amana
inayoshughulikia safari za mahu-
jaji Makka, Abdalla Talib, alisema
tayari maandalizi ya kuanzishwa
kwa mfuko wa hija yamekamilika
baada ya kuzinduliwa na Rais wa
Zanzibar.

Alisema kuwapo kwa mfuko wa
hija kwa kiasi kikubwa kutasaidia
kuratibu safari na maandalizi kwa
mahujaji kwa mafanikio makubwa.

“Nataka niwajulishe mahujaji
wote kwamba tayari mfuko wa hija
umezinduliwa na Rais wa Zanzibar,
Dk. Ali Mohamed Shein, ambao
miongoni mwa majukumu yake ni
kuratibu safari za hija,” alisema.

Jumla ya mahujaji 170 wanata-
rajiwa kuondoka nchini wiki ijayo
kuelekea Makka kwa ajili ya ibada
va hija ambayo ni miongoni mwa
Nnguzo tano za dini ya Kiislamu kwa
mtu mwenye uwezo.

Nataka niwajulishe
mahujaji wote kwam-
ba tayari mfuko wa
hija umezinduliwa na
Rais wa Zanzibar, Dk.
Ali Mohamed Shein,
ambao miongoni mwa
majukumu yake ni
kuratibu safari za
hija.

Tamwa yataka upelelezi
haraka utumikishaji Kingono

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UFUATIA kukamatwa kwa

mfanyabiashara Salome Sehemu wasichana wanaoingia nchini na

John, anayedaiwa kuwatu- Ya13ya kufanya kazi kinyume cha matarajio

mikisha kingono wasichana Sheriahiyo v, v4 awali ikiwamo kufanyishwa
sita huko Kizimkazi Unguja, Chama ni kI:"husu kazi kwenye saluni za kuchua na ku-
cha Wanahabari Wanawake Tanzania m?nagls:i?{'a tumikishwa kingono.
(Tamwa), Ofisi ya Zanzibar imelitaka kifungu ' “Sehemu ya 13 ya sheria hiyo ni
Jeshi la Polisi kufanya upelelezi wake pamba kuhusu makosa ya kimaadili; ki-
haraka iwezekanavyo ili sheria ichuk- 417 kina- fungu namba 117 kinachoelezea ‘ku-
ue mkondo wake na pia kupunguza choelezea wezesha ukahaba’ na kifungu na 118
vitendo hivyo viovu vinavyowadhalili- ‘kuwezesha kuhusu kuwezesha ngono haramu,”
sha wanawake na watoto wa kike. ukahaba’na alisema.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa Kifungu na Alieleza kuwa sheria hiyo inase-
habari kuhusu kadhia hiyo, Mkuru- 18 KUhUSU 10 kywa mtu huyo atakuwa ana-
genzi Tamwa Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, kur\‘Nez- tenda kosa la uwezeshaji ukahaba
alisema kuwa kitendo cha kuwatu- ﬁ:rg:“g’ono na atapewa adhabu ya kifungo kwa

mikisha wasichana kingono ni uvun-

jifu wa Sheria ya Adhabu namba 6

ya mwaka 2018.

Alieleza kuwa kuna ongezeko la

kipindi kisichopungua miaka mi-

tano na kisichozidi miaka 10 na ata-
tozwa faini isiyopungua Sh. milioni
tano, lakini isiyozidi Sh. milioni 10
au adhabu zote.

Vile vile, alisema sheria hiyo ya
adhabu imeeleza vizuri kuhusu
makosa dhidi ya maadili pamoja na
adhabu zake, hivyo ana imani kuwa
Jeshi la Polisi litafanya kazi yake vi-
zuri ili kumtia hatiani mtuhumiwa
hasa kwa sababu waliofanyiwa vi-
tendo hivyo (wasichana sita), wako
tayari kutoa ushahidi.

Alisema Tamwa inaamini kuwa
hatua mahususi ikichukuliwa dhidi
ya mtuhumiwa siyo tu itaweza kumsi-
mamisha yeye binafsi, lakini pia wen-
gine wanaofanyabiashara kama hiyo
na wale wote wanaotaka kujaribu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara ya DCB, Godfrey Ndalahwa (kulia), akikabidhi zawadi ya seti ya television kwa
mmoja wa wafanyakazi wa benki hiyo, Elizabeth Ntulu, baada ya kuibuka mmoja wa washindi wa kampeni ya akaunti ya
muda maalumu ya ‘DCB Lamba Kwanza' jijini Dar es Salaam hivi karibuni. NA MPIGAPICHA WETU

‘Wapewe elimu udhalilishaji kijinsia’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Kusini Unguja
limesema elimu ya udhalilishaji wa kijinsia
inahitajika ili wanafunzi kuepuka na ukatili
wa kijinsia ambao hujitokeza wakati wan-
apokuwa katika masomo.

Hayo yalisemwa na kiongozi wa Dawati
la Polisi Mkoa wa Kusini Unguja, Ali Mo-
hamed Othman, wakati alipozungumza
na wanafunzi wa Shule ya Kiboke, Wilaya
ya Kati Unguja, katika ziara ya kutoa elimu
kuhusu ukatili wa kijinsia.

Alisema wanafunzi wengi bado hawafa-
hamu aina ya ukatili wa kijinsia na njia za
kukabiliana na matukio hayo wakati yan-
apojitokeza.

“Ukatili wa kijinsia sio kubakwa tu au ku-
lawitiwa...hata adhabu za kupindukia zina-
zotolewa na walimu zinatakiwa kukemewa
vikali,” alisema.

Vile vile, aliwataka wazazi nao kufuatilia
nyendo za watoto wao wakati wote wan-
apokuwa shule na wanaporudi ili kuhakik-
isha wapo salama na aina zote za udhalil-
ishaji wa kijinsia.

“Hatuwezi kufanikiwa katika mapam-
bano ya udhalilishaji wa kijinsia kama wa-
zazi tutakuwa mbali na watoto wetu katika
kuangalia harakati zao za kila siku za mai-
sha,” alisema.

Mkuu wa dawati hilo kutoka Jeshi la
Polisi alisema tayari wameanza kufanya
mawasiliano na wazazi wa wanafunzi wali-

ofanyiwa vitendo vya ukatili wa Kkijinsia
kwa ajili ya hatua zaidi za kisheria.

“Tutawaita wazazi wa wanafunzi wali-
ofanyiwa ukatili wa kijinsia ili kujuwa nani
wahusika wa matukio hayo na kuwafikisha
mbele ya vyombo vya sheria,” alisema.

Mwalimu wa Shule ya Kiboje, Ali Iddi,
alisema wamefurahishwa na uamuzi wa
Jeshi la Polisi kutoa elimu ya udhalilishaji
wa kijinsia kwa wanafunzi wa shule am-
bayo imeibua wanafunzi wanaofanyiwa
ukatili huo.

“Elimu ya udhalilishaji wa kijinsia im-
eibua mambo makubwa ya kuwapo kwa
wanafunzi wanaofanyiwa ukatili wa kijin-
sia ikiwamo watoto wa kiume kulawitiwa,”
alisema.
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Mawakala utalii wa Korea
kusini kuja Tanzania

Na Beatrice Philemon

UMLA ya mawakala wa
utalii 20 kutoka Korea

irikiano baina ya mawakala wa utalii

wa Tanzania na Korea ya Kusini.
Alisema Kim alionyesha utayari

wake wa kushirikiana na TTB na ka-

Kusini wanatarajia kutem- Kim alionye- tika kufanikisha suala hilo, na aliahidi
belea Tanzania mwezi Ok- shautayari  ataongoza ujumbe wa mawakala wa
toba mwaka huu, ili kuona vivutio Wwake wa utalii 20 kutoka Korea Kusini wataka-
vya utalii, pia kushiriki mafunzo ya Kushiriki- okuja nchinii.
" ananaTTB o .
wakala wa utalii. na katika Vile vile wamefanikiwa kukutana
Hayo yalisemwa na Mwenyekiti pyufanikisha D@ Wadau wa sekta ya utalii nchini
wa Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), syala hilo, humo na mikutano hiyo iliandaliwa
Jaji mstaafu Thomas Mihayo na ku- na aliahidi kwa kushirikiana na Ofisi ya Ubalozi
fafanua: ataongoza wa Tanzania nchini humo.

“Tukiwa Korea Kusini ujumbe Yjumbe wa Kim alieleza kwamba kwa mwaka
kutoka Bodi ya Utalii Tanzania m:vl\:?alﬁila 2018 idadi ya watalii milioni 26 kutoka
(TTB) ulifanikiwa kukutana na wa- 20 kutoka Korea Kusini walitembelea nchi mbal-
dau mbalimbali wakuu wa utalii wa Korea Kusini imbali duniani.
nchi hiyo akiwamo Byeong -Sam watakaokuja Aidha, alishauri ili TTB iweze ku-
Kim, Katibu Mkuu wa Chama cha nchinii. fanikiwa katika mikakati yake ya ku-

Mawakala wa Utalii wa Korea ya
Kusini.”

Katika kikao hicho TTB na KTA
waliweza kufanya mazungumzo yal-
iyolenga kuhamasisha suala la ush-
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Miti iliyokatwa katika safu ya Milima ya Livingstone mkoani Ruvuma ambapo inaonyesha namna gani athari za

kamata soko la Korea ya Kusini, ni
muhimu kuwaunganisha wafanyabi-
ashara ya utalii wa Tanzania na wa
Korea ya Kusini.

Wakati huo huo, ujumbe kutoka
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TTB pamoja na maofisa kutoka ubalo-
zi wa Tanzania nchini Korea ya Kusini
waliweza kukutana na Rahel Gebre,
Meneja Mkuu wa Shirika la Ndege la
Ethiopia nchini Korea ya Kusini, mku-
tano huo ulilenga kuweka mikakati
ya ushirikiano kati ya TTB na ofisi ya
Ethiopian Airlines nchini Korea Kusini
katika kutangaza utalii wa Tanzania
nchini Korea Kusini, hasa katika kura-
hisisha suala la usafiri wa anga kwa
watalii kutoka nchi hiyo.

Pia ujumbe kutoka TTB ulikutana na
Kampuni ya Uwakala wa Utalii ya Shoe-
string travels ambayo imebobea katika
utalii wa upandaji mlima duniani.

Kwa mujibu wa Jaji Mihayo, Mku-
rugenzi wa Kampuni hiyo, Youngbok
Jang, alisema kampuni yake ipo tayari
kushirikiana na TTB katika kutangaza
Mlima Kilimanjaro na kuhamasisha
watalii kutoka Korea kupanda mlima
huo pamoja na kutangaza milima
mingine ya Tanzania.

shughuli za kibinadamu zinavyoharibu ekolojia va Ziwa Nyasa. NA MPIGAPICHA WETU

Madiwani
waazimia
asilimia 25
kwa mkaa

Na Christina Haule, MOROGORO

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Morogoro, wameazimia
kutenga asilimia 25 wanayokusanya
endelevu kila mwaka na kuzitoa ili
kuanzisha suala la usimamizi shiriki-

Madiwani hao walisema hayo
jana wakati wakikamilisha kikao cha
mrejesho wa shughuli za mradi wa
kuleta mageuzi katika sekta ya mkaa
Tanzania (TTCS) maarufu kama mkaa
ote vya halmashauri hiyo vitambue
na kuainisha maeneo yao ya misitu
ili vifanyiwe mpango wa usimamizi
huku waheshimiwa madiwani waki-
saidia kusimamia hilo katika kata
Zao.

Walisema wataalamu wao wa
misitu katika ngazi zote ni vema
wakashirikiana katika mikutano ya

mafunzo na kuelimishwa kutokuwa
na utaratibu wa kubadilisha maeneo
ya misitu kuwa mashamba bila utara-
tibu. Aidha, walisema halmashauri ya
wilaya hiyo iweke bajeti ya kuten-
geneza mpango wa matumizi bora ya
ardhi katika wilaya na mpango huo
mwaka.

Hata hivyo walimtaka Mratibu
wa Mradi wa TTCS wilayani humo
ahakikishe taarifa zinafika kwenye
vikao vyao vya robo mwaka hususan
taarifa zinazohusu uendelevu wa

sheria na kanuni zinavyotaka.

Hivyo walimtaka Mratibu wa Mradi
wa TTCS Mwanasheria na wataalamu
wa MJUMITA wamalizie rasimu
wapate maoni na wahakikishe taarifa
hizo katika vikao vya robo mwaka
zinapatikana.

NEMC yawaonya waharibifu wa mazingira

Na Mwandishi Wetu, MBINGA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) limewataka wa-
nanchi katika Wilaya ya Mbinga na Nyasa
kuacha mara moja tabia ya kukata miti
ovyo kwenye safu ya milima ya Livingstone
hali inayochangia uharibifu wa ikolojia ya
Ziwa Nyasa.

Akizungumza Kkatika ziara yake ya
kutembelea Kanda ya Kusini ya Baraza
hilo mkoani Ruvuma, Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, alisema
ziara yake imelenga kujionea changamoto
za kimazingira katika wilaya za Mbinga

na Nyasa ambazo zinapelekea ekolojia ya

“Athari za kukata miti inapelekea ardhi

Ziwa Nyasa kuharibika.

“Ukataji miti unachangia ardhi kuwa
tupu na kupelekea udongo kusombwa na
maji kipindi cha mvua ambapo udongo
wote unakwenda ziwani hali itakayosaba-
bisha miaka michache ijayo ziwa kujaa
matope na hata kupotea,” alisema Dk.
Gwamaka.

Alisema elimu ni muhimu kutolewa kwa
wananchi juu ya athari za kukata miti kati-
ka maeneo ya milimani ambapo ndio kuna
vyanzo vya maji hali inayosababisha mmo-
monyoko wa udongo kipindi cha mvua na
kupelekea udongo kujaa katika ziwa.

kuwa na mmomonyoko mvua zinapo-
nyesha rutuba ya udongo inapote hata
kusababisha  uzalishaji katika sekta ya
kilimo kupungua, hivyo ili kuepukana na
athari kama hizi tunawajibika kutunza
mazingira,” alisema.

Alitolewa mfano Mto Luhuhu ambapo
maji yake bado yamekuwa na rangi ya
udongo hata kipindi hiki cha kiangazi hali
inayodhihirisha shughuli za kibinadamu
zimeathiri vyanzo vya maji katika mto huo
na kufanya maji yanayoingia Ziwa Nyasa
kuwa na matope hali inayosababisha ziwa
kujaa matope taratibu.

JARIDA LA WANAWAKE: SsAA 1:00 USIKU

T

LEO BLANDINA SEMBU ATAKUWA NA DOREENA MNUNGULIMSHONAJI WA KAVA
ZA HOSPITALINI NA MASHULENI AKIMILIKI KIWANDA KIKUBWA CHA USHONAJL.

“Hali hii ikiendelea tunaweza kulipoteza Ziwa

Nyasa hivyo juhudi za makusudi katika utunzaji
wa vyanzo vya maji unahitaji na jukumu hili ni
la kila mwananchi kuhakikisha shughuli anay-
ofanya haisababishi mazingira kuathirika,”
alisema.

Aidha,
linawataka wananchi

Dk. Gwamaka alisema baraza

kutunza mazingira

ikiwamo safu ya milima ya Livingstone ambayo
ni sehemu ya vyanzo vya maji vinavyolifanya
Ziwa Nyasa kuendelea kuwapo hivyo ni
muhimu kulindwa na kila mwananchi awe
mlinzi kwa mwenzie katika suala la utunzaji wa
mazingira.

maofisa mazingira na wadau wengine wa maz-
ingira kuhakikisha wanafanya ukaguzi wa mara
kwa mara katika maeneo tengefu ili yaendelee
kulindwa,” alisema Dk. Gwamaka.
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Congo yathibitisha Trum aShUtumiwa
kwa ubaguzi wa rangi

ebola mji wa Goma
GOMA, DRC

WIZARA ya Afya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
imethibitisha mlipuko wa
ebola kwenye mji wa Goma,
ikiwa ni mara ya kwanza kwa
maradhi hayo kuufikia mji
huo wenye zaidi ya wakazi
milioni moja tangu yalipozuka
takribani mwaka mmoja uli-
opita.

Kwa muda mrefu maofisa
wa afya wamekuwa na
wasiwasi kuwa maradhi hayo
yangeingia mji wa Goma am-
bao unapakana na Rwanda.

Wizara ya afya imesema
mwanaume mmoja ambaye
alifika kwenye hospitali ya
mkoa Jumapili alihamishiwa
haraka kwenye kituo cha
matibabu ya ugonjwa huo.

Mamlaka za Congo zimese-
ma zimewafuatilia abiria
wote waliosafiri kwenye basi
lililomsafirisha mgonjwa huyo
kwenda Goma akitokea mji
wa Butembo ambao ni moja
ya miji iliyoathiriwa vibaya
na maradhi ya ebola.

Virusi vya ebola vimewaua
zaidi ya watu 1,600 nchini
Congo na wengine wawili
katika mpaka wa nchi hiyo na
Uganda.

DW

Watu wanane

wafariki baada

ya ghorofa
kuporomoka
India

NEW DELHI, India

MAOQOFISA nchini India
wamesema watu wanane
wamefariki dunia baada ya
jengo la ghorofa kuporomoka
kutokana na mvua kubwa ku-
nyesha katika eneo la milimani
kaskazini ya India.

Waokoaji bado wanaendelea
kuwatafuta manusura waki-
wamo wanajeshi kadhaa am-
bao hawajulikani waliko tangu
tukio hilo lilipotokea Jumapili.

Wanajeshi kadhaa ni mion-
goni mwa watu 31 waliokolewa
tangu jengo hilo lilipoanguka
kwenye mji wa Solan kiasi cha
kilometa 310 Kaskazini mwa
mji mkuu New Delhi.

Mafuriko yaliyosababishwa
na mvua za masika yameathiri
zaidi ya watu milioni 4.5
Kaskazini na Mashariki ya
India na kuwaacha maelfu ya
watu bila makazi.

Tangu Jumatano iliyopita
watu 51 wamefariki dunia kwe-
nye matukio yaliyosababishwa
na mvua katika majimbo saba
kote nchini India.

DW

Washington, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald
Trump, ameshutumiwa kwa
ubaguzi wa rangi baada ya
kuandika ujumbe kwenye twit-
ter akiwashambulia wabunge
wanawake wa chama cha Dem-
ocratic.

Amedai kuwa wanawake hao
“wamewasili kutoka mataifa

ambayo serikali zake ni majan-
ga matupu”, kabla ya kupende-
keza “warudi walikotoka”.
Baada ya hapo alisema kuwa
Spika Nancy Pelosi “atafurahi
kuwashughulikia

sana kwa

-t L —

haraka mipango ya safari ya
bure”.

Haya ni baada ya wiki moja,
Pelosi kukabiliana kwa maneno
na “kundi hilo”, la wabunge wa-
sio watu weupe wa mrengo wa
kushoto wa chama cha Demo-
cratic.

Kati ya wabunge hao wanne,
watatu, Alexandria Ocasio-Cor-
tez, Rashida Tlaib na Ayanna
Pressley  walizaliwa na kule-
lewa Marekani, huku wanne
Ilhan Omar, alihamia Marekani
alipokuwa mtoto.

Ocasio Cortez alizaliwa mjini
Bronx, New York, kiasi cha maili

12 kutoka hospitali ya Queens
alikozaliwa Trump mwenyewe.

Katika msururu wa ujumbe
kwenye twitter, Trump ame-
washutumu wabunge hao kwa
kumshutumu yeye na Marekani
kwa ‘ukali’.

Aliandika: “Inavutia kuona
wabunge wa Democratic ‘wa-
naotaka maendeleo ambao
waliwasili kutoka nchi ambazo
serikali zake ni majanga matu-
pu, zilizo mbaya zaidi, zilizo na
kiwango kikubwa cha rushwa,
na zisizojiweza kokote duniani
(iwapo ni serikali zilizokuwa
zinafanya kazi) sasa wakizun-

gumza kwa ukali wakiwaambia
watu wa Marekani, taifa kubwa
na lenye nguvu duniani, namna
tunavyostahili kuiendesha seri-
kali yetu.

“Kwanini wasirudi kusaidia
kuyarekebisha mataifa yaliosa-
mbaratika na yaliogubikwa kwa
uhalifu  wanakotoka. Halafu
warudi watuonyeshe namna
inavyostahili kushughulikiwa.

“Maeneo hayo yanahitaji us-
aidizi wenu sana, mngeondoka
haraka sana. Nina hakika Nancy
Pelosi atafurahi sana kuwashu-
ghulikia mipango ya safari ya
bure!” BBC

Rashida Tlaib (katikati), akiwa na Alexandria Ocasio-Cortez (kushoto) na Ayanna Pressley (kulia). PICHA: BBC

Mchungaji akamatwa ‘kumkashfu’ Museveni

KAMPALA, Uganda

MCHUNGA]JI Joseph Kabu-
leta, amekamatwa kwa tuhuma
za kumkashfu Rais wa Uganda,
Yoweri Museveni.

Kabuleta, alikamatwa Ijumaa
jioni mjini Kampala na maofisa
wa usalama ambao hawakuwa
na sare rasmi.

Maofisa hao, pia hawakuwa
na gari rasmi la kazi na wakati
wa kumkamata mchungaji
huyo hawakuona sababu yoy-
ote ya kuchukua hatua hiyo.

Kabla ya kukamatwa kwake,
Kabuleta alikuwa akiendesha
kampeni kali katika mitandao
ya kijamii akikosoa utawala uli-
opo madarakani na familia ya
Rais.

Katika waraka wa hivi kar-

ibuni kwa jina “Mafia Empire
and the Transition”, ambao uli-
chapishwa katika mtandao wa
kijamii wa Facebook Julai 8, Ka-
buleta alielekeza lawama zake
hususan kwa mtoto wa kiume
wa Rais Museveni na mshauri
wa ngazi ya juu wa operesh-
eni maalum, Luteni Jenerali
Muhoozi Kainerugaba.

Alisema mpango mzuri ni
kuhakikisha Jenerali Muhoozi
hamrithi baba yake kama Rais.

“Tayari Jenerali Muhoozi
amekuwa akitumwa kumwak-
ilisha baba yake kwa mikutano
ya kimataifa na pia kukutana na
mabalozi na viongozi wengine
wa ngazi za juu na kuelezea ka-
tika mtandao wake wa kuhusu
ziara hizo,” sehemu ya ujumbe
wa Kabuleta ulisema.

Aliongeza kuwa: “Huenda
baba yake ana mpango wa
kustaafu kimpango baada ya
kuchakachua uchaguzi wa
mwaka 2021 na kuchukua juku-
mu la kumshauri mtoto wake,
huku akiendelea kuendesha
biashara ya kampuni ya familia
inayofahamika kama Uganda.

“Au pengine mageuzi yaki-
fanyika ndani ya chama cha
NRM na taifa lianze mfumo wa
utawala wa kibunge ambapo
chama kilicho na wabunge
wengi kinachukua urais.”

“Mpango wowote walionao,
lakini nahisi mambo huenda
yakabadilika. Himaya ya Ma-
fia imeanza kuporomoko na
Uganda itarejea mikononi mwa
Waganda.”

Muda mfupi baada ya Ka-

buleta kukamatwa msemaji wa
polisi mjini Kampala, Patrick
Onyango, alinukuliwa na gazeti
la New Vision, hana habari
kuhusu “kukamatwa kwake” na
kwamba atavitaarifu vyombo
vya habari akipata maelezo ka-
mili.

Baadaye Msemaji wa Idara
ya Upelelezi wa jinai, Charles
Twine, alithibitisha kuwa Kabu-
leta amekamatwa na kwamba
anazuiliwa na polisi.

“Amekamatwa na kushtaki-
wa kwa kukiuka sheria ya ma-
wasiliano na kwa sasa anazuil-
iwa,” Twine aliliambia gazeti
hilo.

Hatua ya kumkamata Ka-
buleta imezua mjadala, huku
wengi wakilaani kitendo hicho.

BBC
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‘Mapambano
rushwa
vaipaisha
serikali’

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKuu, Kassim Majaliwa,
amesema juhudi za serikali za
kupambana na rushwa, kudhibiti
upotevu wa mapato, matumizi
ya fedha za serikali na kusima-
mia uwajibikaji kwa watumishi wa
umma ni sababu zilizowezesha Ofisi
ya Rais pamoja na ya Waziri Mkuu
kuaminika zaidi.

Ameyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akizungumza na vion-
g0zi wa Umoja wa Wanawake wa
Chama Cha Mapinduzi (UWT), akiwa
katika ziara yake ya kikazi mkoani
Kigoma. Alisisitiza kuwa vita dhidi
ya rushwa ni endelevu.

Waziri Mkuu alisema Serikali
ya Awamu ya Tano imepiga hatua
kubwa katika vita dhidi ya rushwa
ambapo kwa Afrika Tanzania
inaongoza kwa mujibu wa ripoti ya
Taasisi ya Transparency Interna-
tional iliyotolewa hivi karibuni.

Ripoti hiyo mpya iliyotolewa
Julai 11, mwaka huu, inaonyesha
kwamba kwa sasa Tanzania inaon-
goza katika nchi 35 za Afrika baada
va kupungua kwa vitendo vya
rushwa katika sekta nyingi, ambapo
Ofisi ya Rais na Ofisi ya Waziri
Mkuu zimeonekana kuaminika zaidi.

Kadhalika, Waziri Mkuu aliwata-
hadharisha watumishi wa umma
kwamba serikali haitomvumilia
mtumishi atakayebainika anaye-
jihusisha na vitendo vya rushwa,
na aliwataka wahakikishe kuwa
wanatekeleza majukumu yao ya
kuwatumikia wananchi bila ubaguzi.

Waziri Mkuu alisema serikali im-
ejipanga vizuri katika mapambano
dhidi ya rushwa, hivyo aliwataka
wananchi wasisite wakati wote
kutoa taarifa kwa vyombo husika
pale watakapobaini uwapo wa wa-
tumishi wanaojihusisha na vitendo
vya kuomba na kupokea rushwa.

“Watumishi wa umma wana-
takiwa kutambua kwamba jukumu
lao kubwa ni kuwatumikia wananchi
kwa kuzingatia maadili na kanuni
za utumishi wa umma zilizowekwa
kwa mujibu wa sheria na kanuni na
si vinginevyo. Serikali hii kamwe
haitowaonea haya au kuwafumbia
macho watumishi wa ovyo.”

Kadhalika, alisema kuwa suala
la kuwaondoa kazini watumishi
wazembe, wasiotimiza wajibu wao
ipasavyo pamoja na wale wasiozin-
gatia maadili ya utumishi wa umma
ni endelevu kwa sababu serikali
inahitaji watumishi wa umma we-
nye heshima na nidhamu ya kazi.

Alisema suala la kuwapokea,
kuwasikiliza na kuwahudumia wa-
nanchi katika maeneo mbalimbali
ya kutolea huduma kwa wananchi
zikiwamo ofisi za serikali kuanzia
mwa Vvipaumbele vya serikali ya
awamu ya tano, hivyo watumishi
wa umma wanapaswa kuzingatia
jambo hilo.

Makazi holela yaiamsha ARU

Na Romana Mallya

MAKAZI holela kwenye miji mbalimbali
imekisababishia Chuo Kikuu Ardhi (ARU)
kuongeza masomo ili wanafunzi wamali-
zapo waisaidie serikali kasi ya urasimishaji
makazi.

Mhadhiri wa chuo hicho, Paul Kitosi,
aliyasema hayo jana katika maonyesho
ya vyuo vikuu yaliyoandaliwa na Tume ya
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU).

“Changamoto ya makazi ilipotokea tu-
libadili mitaala kwa kuongeza masomo ili
wanafunzi wamalizapo waisaidie serikali
kasi ya urasimishaji makazi,” alisema.

Alisema kwa sasa kuna upangaji wa miji
unaoendelea kwa kasi maeneo mbalim-
bali kutokana na wataalamu wanaowazali-
sha chuoni hapo.

“Miradi ya urasimishaji inayoendelea ni
baada ya wataalamu kutoka chuoni kwe-

tu, kwa kushirikiana na mashirika ya ki-
mataifa kama Benki ya Dunia (WB), wame-
kuwa wakifanya utafiti na kupata matokeo
yake na kushauri sera, nini kifanyike kwe-
nye makazi holela,” alisema.

Pia alisema katika maeneo ambayo
hayajajengwa wamefanya utafiti kuona
namna ya kuipanga miji kwa gharama
ndogo.

Kuhusu utafiti ambao umefanywa chuo-
ni hapo ili kuisaidia serikali kwenye eneo
hilo, Kitosi alisema kuna unaoendelea sasa
ambao wanafanya kwa kushirikiana na
mashirika mbalimbali kwenye miji mido-
go kuangalia jinsi gani inaweza kupangwa
ili isiharibike kama mingine.

Aliitaja miji ambayo wanaifanyia utafiti
ni Geita, Malinyi na Ifakara.

Pia kupitia wanafunzi wa chuo wan-
apofika mwaka wa nne hufanya utafiti wa
makazi holela, ajali barabarani, ujenzi wa

nyumba bei nafuu, maeneo ya wazi, usafiri
wa umma na mafuriko ambao huwasaidia
wanapoanza kazi.

Kitosi alitaja miji mitatu ambayo ina
makazi holela Dar es Salaam, Mbeya na
Arusha na ambayo makazi yake yame-
pangika ni Tanga na Dodoma.

“Mipango kabambe imeshatengen-
ezwa kwenye miji hiyo. Kwa upande wa
manispaa zipo ambazo zimepangwa, la-
kini zipo ambazo zina changamoto kubwa
ya makazi holela,” alieleza na kuendelea:

“Ukizungumzia maeneo kama Iringa,
Morogoro, wamejitahidi kwa kiasi kikub-
wa kupanga yale maeneo ambayo hayaja-
jengwa.”

Alisema athari za moja kwa moja miji isi-
popangwa ni kusababisha foleni, mafuriko
kwenye makazi ya watu mvua zinaponye-
sha na huduma kama afya na elimu hupa-
tikana mbali.
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Mwezeshaji wa semina ya kuwajengea uwezo wanawake kushiriki katika uongozi, Dk. Katanta Simwanza, akitoa
mafunzo kwa wawezeshaji kuhusu kukuza ushiriki wa wanawake katika siasa iliyoandaliwa na Shirika la Wa-
nawake katika Sheria na Maendeleo (WiLDAF) na kufadhiliwa na Shirika la UN Women. PICHA: JOSEPH MWENDA-

POLE

NAS yachangia mil. 50/- ujenzi hospitali Kilolo

Na Romana Malya

KAMPUNI ya utoaji huduma za anga
viwanja vya ndege, NAS Dar Airco (NAS),
imechangia Sh. milioni 50 katika ujenzi
wa Hospitali ya Wilaya ya Kilolo, mkoani
Iringa.

Mradi wa hospitali hiyo ambao upo ka-
tika hatua za mwisho kukamilika, unaju-
muisha pia ujenzi wa nyumba za watumi-
shi wa hospitali hiyo kwa thamani ya Sh.
bilioni 4.7.

Fedha hizo zilitolewa mwishoni mwa
wiki iliyopita na Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo, Aloyce
Kwezi, alisema kampuni hiyo ilikuwa na
uhuru wa kuchagua mradi wowote nchini
na kuuwezesha, lakini imeona ni vyema

kuchangia ukamilishwaji wa hospitali
hiyo.

“Kampuni ya NAS imekuwa mstari wa
mbele katika kurejesha kwa jamii. Im-
ekuwa ikichangia miradi mbalimbali ya
afya na elimu. Naomba nikiri kuwa huu
ni mwanzo mzuri wa uhusiano wetu na
kampuni hii,” alisema Kwezi.

Meneja Mkuu wa Kampuni hiyo, Miguel
Serra, alisema imeajiri watu 385 na asil-
imia 99 ni wazawa.

Serra alisema NAS Dar imejikita nchini
kwa kufanya kazi ya kuhifadhi mizigo ya
abiria katika viwanja vitatu vikubwa am-
bavyo ni Dar es Salaam, Kilimanjaro na
Dodoma.

“Tangu tumeanza kutoa huduma
Tanzania mwaka 2016, tumesaidia kwa

kiwango kikubwa kuinua sekta ya anga
nchini, kadiri biashara inavyozidi kukua
ndivyo tunavyoendelea kuchangia hudu-
ma za kijamii,” alisema.

Alisema kwa kushirikiana na Kilolo wa-
natarajia kutimiza wajibu wao kusaidia
jitihada za serikali za kutoa huduma bora
za afya.

“Kwa sasa tupo katika zaidi ya viwanja
vya ndege 40 mashariki ya kati, Asia na
Afrika, NAS inatoa huduma ya kuchukua
na kuhifadhi mizigo kwa ndege saba am-
bazo ni miongoni mwa ndege bora zaidi
duniani,” alisema.

Alisema kwa Afrika Mashariki kampuni
hiyo inafanya kazi katika viwanja vya
ndege 12 katika nchi sita zilizopo ukanda
huo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELI

MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi  na  Ukunga  MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

VIWANJA/MASHAMBA

VIWANJA VINAUZWA, Viwanja
Vinauzwa Kibaha Visiga, ukubwa ni
mita 20 kwa 20 bei ni millioni moja
tuu(1,000,000/=) unaweza kulipa
kwa awamu ndani ya miezi mitatu.
Huduma zote zipo. Mawasiliano: 0714
090008 au 0767 090008

PLOT NA NYUMBA VINAUZWA
Ploti na nyumba vinauzwa mtoni
kijichi wilaya ya temeke. Ploti ni mbili
kwa moja ni nzuri na kubwa saana
kwa matumizi yote ya kibiashara na

makazi. Mawasiliano: 0688 640101

| NIPASHE NI

JIBU

LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 38/2019

Ombi la MOSES MWAKIBINGA kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu ZENA HUSSEIN
MSUYA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA - TANZANIA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 13/6//2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa

215324002

KUPOTEA KWA
PASSORT/HATI YA
KUSAFIRIA

Daina Abel Mwakanyamale  anatangaza
kupotea kwa Passport/hati ya kusafiria yenye
namba TAE 130786 ilitolewa na idara ya
Uhamiajia Dar es Salaam mwaka 2019.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO UKONGA MJINI
WILAYAYAILALA

SHAURI LA MADAI YA NO. 200 YA 2019

ANNE PRIVER KUNDL....................MDAI
DHIDI YA
HAPINESS JOHN MAHEMBA............... MDAIWA
KUITWA SHAURINI

Mdai amefungua kesi madai hapa mahakamani na shauri
limepangwa kusikilizwa tarehe 18/07/2019 siku ya alhamisi
saa 2:30 asubuhi.

Hivyo mdaiwa unatakiwa ufike bila ya kukosa mahakama siku
hiyo na endapo hutahudhuria siku hiyo iliyopangwa na
mahakama shauri litasikilizwa upande mmoja na kutolewa
uamuzi bila wewe kuwepo.

DO WA |
AD A DIKID
ANTHONY PAUL MAKULA

Anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki yenye namba MC 393
BRF aina ya SANLG yenye
chassis namba
LBRSPJB58H9013715,
yenye engine namba 17913256.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo karibu
yake.

Notice to show cause why execution should not issue
(0. XXI, r. 20(1) of the Civil Procedure Code)

To. ANITHA COSTANTINE
Whereas the* Applicant has made application to this Court for the
Judgment debtor to be committed to prison in the above suit, this is
to give you notice that you are to appear before this Court on the
14th day of AUGUST, 2019, to show cause why application for the
judgment debtor to be detained as a civil prisoner should not be
granted.

GIVEN under my HAND and the SEAL of the court,
this 11th day of JULY, 2019.
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Notice to show cause why execution should not issue
(0. XX, r.20(1) of the Civil Procedure Code)

To. ASHURA KAJUNA.
Whereas the* Applicant has made application to this Court for the
Judgment debtor to be committed to prison in the above suit, this is
to give you notice that you are to appear before this Court on the
14th day of AUGUST, 2019, to show cause why application for the
judgment debtor to be detained as a civil prisoner should not be
granted.

GIVEN under my HAND and the SEAL of the court,
this 11th day of JULY, 2019.
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XXXXXX

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Al % . chochote cha Polisi. N
gy P Polisi taarif g = Taarifa ya Polisi. 5
! o olisi taarifa: g 5 g
e 1 e e Hakie 3 2
- DAR/OST/RB/131475/2019 KAH/RB/TR/566/2019. &
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF BUKOBA AT JUDICIARY
BUKOBA IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF BUKOBA AT
RM. CIVIL CASE NO: 29 OF 2017 BUKOBA
RM. CIVIL CASE NO:29 OF 2017
ALLICHAMANI ......oovriierinninininnsninnaed
ALLI CHAMANI .....cvoviinininininanininanns
ANITHA COSTANTINE....
ASHURA KAJUNA, ANITHA COSTANTINE..
ASHURA KAJUNA.

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,

au

piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,

Fax: +255 26 2323233 m S.L.P 2888,

Barua Pepe: ps@mow.go.z 40470 DODOMA,
Towti - wwmitegotz Tarehe 18/07/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMANNE tarehe 16/07/2019 kampuni ya
SUMMMER COMMUNICATION itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
KYELA kuelekea UBALUKU kupitia
UYOLE. Gari hilo lenye namba za usajili:

T552 DKN/ T960 CMC

N

Gari lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 17.5
Upana-mita 3.5

Kimo- mita 4.7

w

. Njia itakayotumika KYELA hadi UBALUKU
kupita UYOLE.Gari litasafii muda wa
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 oni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu

215323302

utakaojitokeza.

Uza,
Chenye Thamani Kubwa
Kuwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0767 223 311

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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ROHR:

ALGERIA
WALISTAHILI
USHINDI

CAIRO, Misri

KOCHA wa Nigeria, Gernot Rohr,
amesema Algeria walistahili ushindi wa
nusu fainali baada ya bao la Riyad Mah-
rez kuwapeleka fainali ya michuano ya
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa mara ya
kwanza baada ya miaka 29.

Winga wa Manchester City, Mahrez ali-
funga bao hilo la ushindi kutoka umbali
Cairo na kupata ushindi wa mabao 2-1,
baada ya Nigeria, Odion Ighalo kusawazi-
sha wakati William Troost-Ekong alipoji-
funga na kuwapa Algeria bao la uongozi.

“Tulipigana hadi dakika ya mwisho.
Algeria walicheza vizuri zaidi kipindi
cha kwanza kuliko sisi, lakini tulirudi ka-
tika kipindi cha pili na tukaruhusu bao la
dakika ya mwisho,” alisema Rohr.

“Nafikiri wachezaji walitaka kwenda
muda wa ziada na waliamini Algeria
wangekuwa wamechoka na kwamba
wangeweza kushinda dakika za muda wa
ziada.”

“Nawapongeza wachezaji kwa kupi-
gana kwa ustadi dhidi ya timu nzuri. Wal-
ishinda katika dakika ya mwisho na walis-
tahili,” aliongeza kusema.

“Algeria ni timu yenye wachezaji wa-
zuri na wapiganaji waliojipanga, hivyo
kwangu mimi naona nimepoteza mbele
ya timu bora kabisa.”

CAIRO, Misri

KOCHA wa Algeria, Djamel Belmadi,
ana matumaini kwamba fainali ya Afcon
ya [jumaa hii dhidi ya Senegal itazishawi-
shi nchini nyingi za Afrika kawaamini ma-
kocha wazawa.

Timu zote mbili zina makocha wazawa
ambao wapo kwenye umri wa miaka 40,
huku mchezaji huyo wa zamani wa Alge-
ria, Belmadi akiwaongoza mbweha hao
wa Jangwani na Senegal ikiwa chini ya Al-
iou Cisse, ambaye aliwachezea Simba hao
wa milima ya Teranga wakati walipofika
fainali mwaka 2002.

“Ni ujumbe mzuri ambao tumetuma
kwenye soka katika nchi zote za Afrika,

CAIRO Mlsrl

| KUMKOSA KOULIBALY FAINALI

® SENEGAL imejivuta hatua moja kuukaribia ubingwa wa
Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon), kwa kupata ushindi wao
kwenye nusu fainali juzi Jumapili, lakini itakuwa bila beki
wake muhimu, Kalidou Koulibaly katika fainali ya michuano
hiyo itakayochezwa Ijumaa.

Beki huyo ambaye anatajwa kama mmoja wa mabeki bora
wanaotikisa kwenye soka la Ulaya kwa sasa, alionywa mara
mbili katika mechi tatu, wakati wakipata ushindi wa ba 1-0 I

dhidi ya Tunisia juzi na hivyo ataukosa mchezo wa fainali.

“Ni aibu kwamba tutakuwa bila Kalidou, yeye ni nguzo kwa
timu, mchezaji ambaye amekuwa muhimu zaidi kwetu. Tut-
acheza pia kwa ajili yake,” alisema kiungo Pape Alioune Ndi-
aye akiwaambia waandishi wa habari. s
Koulibaly, ambaye anawachezea miamba wa Ligi Kuu Italia,
Serie A, Napoli, alionekana kumchezea rafu, Ferjani Sassi na
kuonywa na mwamuzi.
Naye Kocha wa Senegal, Aliou Cisse, mara baada ya mchezo
huo alisema kwamba, ulikuwa ni wa aina yake na walipata na-
fasi ya kutinga fainali katika dakika za majeruhi. "
“Mchezo ulikuwa ni mgumu mno, sasa imebakia nafasi
kwenye fainali, naamini chochote kinaweza kutokea,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari.
“Ndio furaha ya mpira wa miguu, ni mchezo wa hisia. Hatu-
wezi kuwa kwenye nafasi nzuri kila wakati.”
Hii itakuwa ni fainali ya pili kwa Cisse, ambaye alikuwa
nahodha wa Senegal walipotinga fainali ya michuano hiyo
mwaka 2002 na walipoteza kwa mlkwa]u ya changamoto ya |

e

| ————

inavutia,” alisema Belmadi akiwaambia
waandishi wa habari baada ya timu yake
kuifunga Nigeria mabao 2-1 juzi Jumapili.

“Nimemjua Cisse kwa miamba mingi,
nimecheza dhidi yake mara nyingi wakati
wote tukiwa nchini Ufaransa. Tofauti kati
yetu ni kwamba yeye amekuwa na timu
kwa miaka minne na mimi nimekuwa na
timu kwa mwaka mmoja.

“Kucheza fainali dhidi Senegal, dhidi ya
rafiki yangu, inavutia. Natumaini wafanya
maamuzi wanatakiwa kufikiria kuhusu
hili, na wanaweza kufikiri zaidi kuhusu
jambo hili na kuweka imani kwa makocha
vijana.”

Kuhusu mechi yenyewe, Belmadi
amesema timu yake ilitakiwa kufunga zai-

penalti. ——=——s=—

“Ni fahari kutinga fainali. Imekuwa ni miaka 17 tangu tu-
lipofuzu kwa michuano hiyo, tangu kizazi chetu cha mwaka
2002,” alisema Cisse.

Belmadi anataka Afrika iwaamini wazawa

di ya bao moja kipindi cha kwanza, lakini
walishindwa kutumia vizuri nafasi yake.

“Tulijua kwamba ungekuwa mchezo
mgumu kwa sababu ya ubora wa timu
zote mbili,” alisema.

“Vijana wangu walicheza mchezo wa
kuvutia katika kipindi cha kwanza na
tulitakiwa kufunga mabao mengi zaidi.
Halafu kipindi cha pili, nafikiri tulikuwa
na wakati mgumu kwa dakika 15, wakati
tukiwa kwenye presha kubwa.

“Tulicheza kwa umakini, lakini tulizidi-
wa, tulishindwa kuongeza presha zaidi
kwa wapizani wetu,” alisema.

“Nafikiri wachezaji walionyesha mch-
ezo mzuri, walikuwa imara na tulipigana
kwa juhudi kubwa,” aliongeza.
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KLOPP: TUTASAJILI
BEKI WA KUSHOTO

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amebainisha kwamba,
Liverpool wana nafasi ya kumsajili beki wa
kushoto wa kumsaidia Andrew Robertson
katika kipindi hiki cha dirisha la majira ya
joto.

Nahodha huyo wa Scotland alikuwa
mmoja wa wachezaji muhimu zaidi kwa
kikosi hicho msimu wa 2018-19, amefanyiwa
operesheni ndogo kwenye mkono wake
baada ya kung’atwa na mdudu na kupata
maambukizi.

Atarudi kwenye mazoezi ya klabu hiyo na
atasafiri na klabu kwenda nchini Marekani
ambako wataweka kambi ya maandalizi
ya msimu mpya wa Ligi Kuu England, la-
kini Klopp bado amebainisha ana nafasi ya
kusajili beki wa kushoto wa kumsaidia nyo-
ta wake huyo mwenye umri wa miaka 25.

Liverpool ilimpoteza Alberto Moreno ali-
yejiunga na Villarreal kwa uhamisho huru

MADRID, Hispania

kipindi hiki cha majira ya joto, huku Yasser
Larouci na Adam Lewis wote wamepewa
nafasi ya kuonyesha viwango vyao kipindi
hiki cha maandalizi ya msimu mpya na wal-
icheza dhidi ya Tranmere Rovers na Brad-
ford City.

“Tayari nilishasema, tunatakiwa kufikiria
kuhusu kila kitu, na mwishoni wa siku pen-
gine hatutafanya chochote, lakini tataona,”
alisema kocha huyo baada ya mchezo wa
kirafiki wa ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Valley Parade.

“Kama unavyoweza kufikiria, tutatakiwa
kuangalia vitu vingi vinavyotuzunguka sisi.
Bila shaka tumempoteza beki wa kushoto
(Moreno), na leo umewaona vijana (La-
rouci) na (Lewis), huku James (Milner)
amecheza mara nyingi.”

Katika safu ya kiungo, Klopp ameamua
kumwachia jukumu hilo Adam Lallana na
ameelezea kuwa yeye ndiye atakayeongeza
safu hiyo.

EDEN Hazard amechagua kuvaa jezi namba 23
akiwa katika timu yake mpya ya Real Madrid, huku
akiwa na matumaini ya kufikia mafanikio kama ya
magwiji wa ligi ya mapira wa kikapu ya Marekani,
NBA, Michael Jordan na LeBron James, kwa mujibu
wa gazeti la Marca.
Hazard hatavaa tena jezi namba 10, kwa sababu
kwa sasa hiyo inavaliwa na mshindi wa tuzo ya Bal-
lon d’Or, Luka Modric, hivyo ameamua kuchagua
namba nyingine.
Jezi namba 23 hapo Madrid ilitambulika zaidi
na kuwa na mafanikio wakati ikivaliwa na David
Beckham, lakini sasa nahodha huyo wa Ubelgiji ana

matumaini ya kuweka alama yake.

DANIEL STURRIDGE
ATAKIWA BOLOGNA

Gwiji wa mpira wa kikapu Jordan aliifanya jezi
namba 23 kuwa na umaarufu mkubwa duniani
wakati akiichezea timu ya Chicago Bulls.
Kwa hivi karibuni, LeBron alitumia jezi namba 23
wakati akiichezea Cleveland Cavaliers na sasa ana-
ivaa pale Los Angeles Lakers.
Hivyo, Hazard ambaye ni shabiki mkubwa wa
mpira wa kikapu anataka kupata mafanikio makub-
wa akiwa na jezi namba hiyo.
Hazard alikamilisha usajili wa pauni milioni 150
kutoka Chelsea kwenda Madrid, na klabu hiyo ya
Hispania imetumia fedha pia kuwasjili nyota wen-
gine kama Ferland Mendy na Luka Jovic kipindi hiki
cha majira ya joto.
Aliripoti kwenye mazoezi katika siku yake ya
kwanza wiki iliyopita, chini ya kocha Zinedine Zi-

ROME, Italia

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Liver-
pool, Daniel Sturridge amepewa nafasi
ya kuendelea kuonyesha kipaji chake cha
kucheza soka la ushindani, baada ya klabu
ya Bologna kuripotiwa kwamba inataka
kumsajili kipindi hiki cha majira ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29 yupo huru baada ya kumaliza mkataba
wake pale Liverpool na kushindwa kuonge-
zZwa.

Kwa mujibu wa gazeti la Sunday Express,
miamba hao wa Ligi Kuu Italia, Serie A, wa-
metoa ofa kwa Sturridge.

Bologna imempa ofa Sturridge ya kum-
lipa mshahara wa pauni chini ya 120,000
kwa wiki ya ule aliokuwa akilipwa pale Liv-
erpool.

Licha ya kushindwa kufikia kiwango cha
mahitaji ya mshahara wa mchezaji huyo
wa zamani wa England, Bologna bado ina
matumaini ya kumpata nyota huyo.

Aston Villa na Rangers pia zimekuwa
zikihusishwa na mpango wa kutaka kum-
sajili kipindi hiki cha majira ya joto, lakini
bado hazijatuma ofa zao.

Sturridge alifunga mabao 67 katika
mechi 160 alizoichezea Liverpool kwa kji-
pindi cha misimu sita na nusu aliyokaa kwa
wekundu hao, akiwa pia ameshinda taji la
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uliopita.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MOURINHO ANUKIA

KUTUA BUNDESLIGA

® ® ®Ni kutokana na Mreno huyo kuanza kujifunza lugha ya

Kijerumani...

MILAN, Italia

JOSE Mourinho amefungua mlango wa
kuchukua nafasi ya ukocha kwenye Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, baada ya ko-
cha huyo wa zamani wa Manchester Unit-
ed kubainisha kwamba, kwa sasa akiwa
hana kazi anasoma lugha ya kijerumani.

Raia huyo wa Ureno alifukuzwa kazi
pale United Desemba mwaka jana bada
ya kufungwa na wapizani wao wa soka
la England, Liverpool kwenye Uwanja
wa Anfield. Mourinho, amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kurudi kufundisha
kipindi hiki cha majira ya joto, huku klabu
za Benfica, Lyon na Newcastle zikitajwa
kumwania.

Lakini sasa kuna uwezekano mkubwa
wa kutua Ujerumani na ligi hiyo ya Bun-
desliga inaweza kuwa sehemu atakay-

ofundisha kocha huyo mwenye umri
wa miaka 56, kwani kwa sasa anajifunza
kuielewa zaidi lugha ya nchi hiyo.

“Kwa sasa nasoma lugha ya kijerum-
ani,” amesema Mourinho katika maho-
jiano yake na gazeti la michezo la Italia,
Gazzetta dello Sport.

“Bundesliga? Sasa, nasoma lugha ya
kijerumani kwa sababu siijui. Nazun-
gumza kiingereza, kihispania, kireno na
kiitaliano.” Mourinho, ambaye kwa sasa
anafanya kazi kama mchambuzi wa soka
kwenye televisheni, na amezungumzia
njaa yake ya kurudi kwenye soka.

Alipoulizwa kama kwa sasa yupo nji-
ani kurudi kwenye utawala wa kufundi-
sha soka, Mourinho aliiambia Sky Sports:
“Nina njaa ya kurudi kwenye soka, la-
kini nitasubiri katika klabu sahihi, na kwa
muda muafaka.

“Na kwa wakati nilionao, nafanya vitu
ambavyo napenda kuvifanya. Napenda
kufanya kazi, lakini napenda michezo
mingine na hii ni nafasi nzuri kufurahia
mambo nje ya soka.”

Mourinho hadi sasa amefanya kazi
katika nchi za Ureno, Hispania, Italia na
England na amebainisha kwamba bado
ana mawasiliano na klabu zake ambazo
amewabhi kuzifundisha.

Inter Milan, ambayo Mourinho aliipa
mafanikio makubwa msimu wa mwaka
2009-10, msimu huu watakuwa chini ya
kocha wa zamani wa Chelsea, Antonio
Conte.

Na Mourinho anaamini kwamba klabu
yake hiyo ya zamani itashinda taji la Ligi
Kuu Italia, Serie A, chini ya Conte na ku-
maliza utawala wa muda mrefu wa Juven-
tus.

KWA UFUPI

UNITED, MAGUIRE SAFI

MANCHESTER United imekubali kuilipa Leices-
ter City pauni milioni 80 kwa ajili ya kumnasa, Harry
Maguire ambaye atakuwa ndiye beki ghali zaidi kusajil-
iwa. United italipa pauni milioni 60 kwa beki huyo wa
kati aliyetarajia kufanyiwa vipimo vya afya jana na ita-
malizia pauni milioni 20 katika awamu ya pili. (Sun)

ATLETICO MAMBO MAGUMU

ATLETICO Madrid inatajwa kuwa haina ushahidi
wowote wa kuwasaidia kuandaa mashataka dhidi
ya Barcelona kuhusu makubaliano waliyoingia na
mshambuliaji wa Mfaransa, Antoine Griezmann (28),
kwa haraka zaidi, amesema Rais wa Barca, Josep Maria
Bartomeu. (Goal)

DUNK KUMRITHI MAGUIRE

LEICESTER City inajiandaa kumsajili beki wa Bright-
on na Timu ya Taifa ya England, Lewis Dunk, mwe-
nye umri wa miaka 27 kwa dau la pauni milioni 45 ili
kuziba nafasi itakayoachwa na Harry Maguire ambaye
anajiunga na Manchester United. (Sumn)

COUTINHO KITAELEWEKA

KIUNGO wa Barcelona, Philippe Coutinho (27), ana-
karibia kukamilisha mchakato wake wa kurejea katika
klabu yake ya zamani ya Liverpool kwa kusaini mka-
taba wa miaka miwili ambao utaifanya Reds kuweza
kumnunua Mbrazil huyo baadaye kwa dau la pauni
milioni 88. (Calciomercato - in Italian)

CELTIC WAIGOMEA ARSENAL

MABOSI wa Celtic wameikacha ofa mpya ya Arsenal
ambao wanabhitaji saini ya beki wake wa kushoto am-
baye ni raia wa Scotland, Kieran Tierney (22), baada ya
kuwa si ya thamani ya pauni milioni 25. (Sky Sports)

CITY YAMWAMINI SANE

MANCHESTER City inaamini kuwa Leroy Sane atai-
kacha ofa itakayowasilishwa rasmi na mabingwa wa
Bundesliga, Bayern Munich ambao wanatajwa kuhi-
taji saini ya winga huyo Mjerumani mwenye umri wa
miaka 23. (Mirror)

ALVES AGOMBEWA ENGLAND

TOTTENHAM na Arsenal zimeingia kwenye vita ya
kuwania saini ya beki wa Timu ya TAifa ya Brazil, Dani
Alves (36), ambaye kwa sasa ni mchezaji huru baada ya
kuondoka kwa vigogo wa Ufaransa, Paris St-Germain.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

AC MILAN, ROMA VITANI

AC Milan imeungana na klabu nyingine ya Italia,
Roma kusaka saini ya kiungo wa Fulham na Timu ya
Taifa ya Ivory Coast, Jean Michael Seri, ambaye ana
umri wa miaka 27. (Express)

MBRAZIL SOKONI EPL

MSHAMBULIAJI anayewindwa na Arsenal na Ever-
ton, ambaye ni nyota wa klabu ya Gremio na Timu ya
Taifa ya Brazil, amesema kuwa amepokea ofa lakini ha-
taki kutaja ni klabu gani zinamhitaji ili kuondoa mas-
wali. (Mirror)

KLOPP KUSAJILI BEKI

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amesema kuwa
klabu yake itaangalia uwezekano wa kusajili beki wa
kushoto ili kujaza nafasi ya nyota wa Timu ya Taifa ya
Scotland, Andrew Robertson (25), katika kipindi hiki
cha dirisha la usajili la majira ya joto. (ESPN)

BRUCE KUINGIA MTEGONI

KAZI ya kuifundisha Newcastle United itakuwa ni
moja ya changamoto kubwa ambayo Steve Bruce ha-
jawahi kukutana nayo tangu aanze kufundisha mpira
wa miguu kwa muda wa miaka 21 kama ataamua kuon-
doka Sheffield Wednesday na kujiunga na klabu hiyo
ya St James’ Park, amesema winga wa zamani wa Mag-
pies, Chris Waddle. (Newcastle Chronicle)

KANE KUTOLEWA MKOPO

KIUNGO raia wa England wa Liverpool, Herbie
Kane, anatarajia kukamilisha mchakato wa kujiunga
kwa mkopo na klabu inayoshiriki mashindano ya
Championship wakati wowote wiki hii. Brentford,
Charlton Athletic na Hull City zote zimetajwa kum-
wania chipukizi huyo mwenye umri wa miaka 20 na
ambaye msimu uliopita aliitumikia Doncaster Rovers.
(Goal)
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MATAWI YANGA KUKUTANA
KESHO KUPANGA MIPANGO

Na Shufaa Lyimo

WAKATI viongozi wa Matawi ya Yanga
wanatarajia kukutana kesho ili kupanga mi-
kakati kuelekea msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mwinyi Zahera, anatarajiwa kurejea siku yoy-
ote kuanzia leo, imeelezwa.

Yanga itafungua pazia la Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa mwaka 2019/20 kwa kucheza
dhidi ya Ruvu Shooting ya Mlandizi, Pwani.

Akizungumza na gazeti hili jana, Makamu
Mwenyekiti wa Yanga, Frederick Mwakaleb-
ela, alisema kuwa tayari muda wa likizo am-
bao aliopewa, umemalizika na anarejea kwa
lengo la kukiimarisha kikosi chake.

Mwakalebela alisema kuwa licha ya kikosi
chao kuanza mazoezi bila ya kuwapo kwa ko-
cha huyo, alitoa maelekezo na mipango am-
bayo inatekelezwa ili kuwafanya wachezaji
wawe na viwango bora.

“Siku yoyote kuanzia leo tunategemea
kocha wetu mkuu (Zahera) atawasili nchini
na ataelekea Morogoro ilipo timu ili aweze
kuendelea na majukumu yake ,” alisema
Mwakalebela.

Aliongeza kwamba wanaamini timu yao
itafanya vema zaidi msimu ujao kutokana
na mipango na mikakati imara ambayo
wameiandaa.

“Tli kuweka mambo yote sawa sawa, Julai 17
(kesho)mwaka huuwa tutakuwa na mkutano

na viongozi wa Matawi yote ya Yanga Dar es
Salaam, tunaamini kila anayestahili kushiriki
kwenye maandalizi, atatekeleza majukumu
yake sawa sawa,” Mwakalebela.

Aliongeza kuwa maandalizi ya kuelekea Ta-
masha la Siku ya Mwananchi itakayofanyika
Agosti 4 mwaka huu, yako katika hatua za
mwisho na wanawaomba mashabiki na wa-
nachama kuhudhuria kuona wachezaji wao
wapya waliosajiliwa.

Yanga pia itashiriki mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika pamoja
na Simba ambayo msimu uliopita ilifika hatua
yarobo fainali ya michuano hiyo inayoandali-
wa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Meneja Mwandamizi wa Chapa ya Coca-Cola Tanzania, Kabula Nshimo (kushoto), akitambulishwa na mshereheshaji rasmi wa
mashindano makubwa ya kuibua vipaji kwa ukanda wa Afrika Mashariki (East Africa’s Got Talent), Anne Kansime, katika hafla ya ku-

WETU

]
Kennedy:
Ndoto zangu
zimetimia

Na Shufaa Lyimo

BEKI mpya wa mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba,
Kennedy Juma, amesema kuwa
ndoto yake aliyokuwa akiiota kwa
muda mrefu kuichezea klabu hiyo
imekamilika.

Kennedy, beki wa Timu ya Taifa
(Taifa Stars), amejiunga na Simba
akitokea Singida United ya mkoani
Singida, klabu ambayo aliitumikia
tangu ikiwa Ligi Daraja la Pili.

Akizungumza na gazeti hili kabla
va kuelekea Afrika Kusini kuweka
kambi ya wiki mbili kwa ajili ya
kujiandaa na msimu ujao, mchezaji
huyo alisema alikuwa anatamani
kuichezea Simba na amefuranhi
kuona amepata nafasi hiyo kipindi
hiki. Kennedy alisema kuwa baada
va kufuatwa na viongozi wa
Simba, haikuchukua muda kwake
kukubali ofa kwa sababu aliamini
anajiunga na klabu aliyokuwa aki-
itamani kwa muda mrefu.

“lle ndoto yangu ya
kucheza katika klabu
kubwa kama Simba im
ekamilika, naahidi kush
irikiana na wachezaji
wenzangu na kuhakiki
sha tunatetea ubingwa
wa Ligi Kuu,” alisema
Kennedy.

Alisema kuwa licha ya msimu
ujao wa Ligi Kuu Bara kuonekana
utakuwa na changamoto mbalim-
bali, yeye amejipanga kupambana
kwa uwezo wake wote ili awape
furaha na burudani mashabiki na
wanachama wa klabu hiyo.

“Mashabiki na viongozi wangu
sitawaangusha, nitafanya Kkile
Kilichonileta Simba, kikubwa ni
nidhamu na kumsikiliza mwalimu
kwa umakini anapokuwa anatu-
fundisha,” Kennedy aliongeza.

Mdee, Koinange majaji wapya EAGT

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya kupata mshindi wa
East Africa Got Talent yamefika hatua
ya mbele zaidi baada ya majaji wake ku-
tangazwa rasmi jana kwenye ofisi ya Coca

Jopo la majaji hao linamjumuisha Jeff
Koinange, ambaye ni maarufu zaidi ka-
tika vyombo vya habari nchini Kenya aki-
wa amewahi kufanya kazi katika vyombo
mbalimbali vya habari duniani.

Jaji mwingine ni Gaetano Kagwa,
mwigizaji wa Uganda na mtangazaji am-
baye amejizolea umaarufu mkubwa zaidi
katika eneo hilo ambaye pia anatangaza
katika kituo cha Capital FM, akiongoza
kipindi cha Tusker Project Fame na ali-
kuwa mshiriki wa Big Brother Africa.

Jaji mwingine ni msanii, Vanessa Mdee,
mtunzi wa nyimbo na Mtanzania wa
kwanza MTV V], mwenyeji wa Epic Bongo

Star Search na pia alishiriki kwenye shoo
yaruninga ya Coke Studio Africa 2019 kati
ya nyota wengine wa muziki wa Afrika.

Pia yumo Makeda Mahadeo aliyebobea
katika vyombo vya habari nchini Rwanda
na DJ wa kwanza wa kike nchini Rwanda.

Majaji watakuwa na jukumu muhimu
katika kuidhinisha washiriki ambao
wanatakiwa kuendelea kwa hatua inay-
ofuata mwishoni mwa kila hatua na kutoa
maoni au kukosoa juu ya waliyoshuhudia
jukwaani. Washiriki wataondolewa ikiwa
hawapati kura nyingi kutoka kwa majaji
wanne.

Hii ni shoo ambayo itakuwa kinyum-
bani zaidi kufuatana na soko ambapo
itatangazwa katika nchi nne za Afrika
Mashariki ikiwemo Kenya, Tanzania,
Uganda na Rwanda. Vyombo vya habari
vishiriki vitakuwa ni Citizen TV, Clouds
Tv, NBS na RTV.

Kampuni ya Coca-Cola pia itakuwa na

jukumu la kutoa huduma mbalimbali ziki-
wamo ushauri wa ushiriki wa fursa katika
kanda nne zilizoshiriki.

“Mfumo wa Coca-Cola unaamini ku-
saidia sekta ya ubunifu nchini na kutoa
jukwaa ambapo watu wanaweza kuo-
nyesha na kuendeleza vipaji vyao katika
kanda. Tunaamini kwamba majaji wali-
ochaguliwa wana uwezo wa kuchagua
vipaji bora kwa wasikilizaji wetu wa Afri-
ka Mashariki, ili waweze kufahamu na ku-
furahia shoo, “alisema Beatrice Nyamari,
Meneja Mwandamizi wa Mawasiliano wa
Coca-Cola Kanda ya Biashara Kusini na
Mashariki mwa Afrika (SEABU).

“Afrika ya Mashariki ina vipaji vya kuo-
nyesha ambavyo vinatoa fursa kwa Waaf-
rika Mashariki kuonyesha talanta zao na
kampuni yetu inaamini katika kutoa ma-
jukwaa ya watu kustawi, tunafurahi sana
kuwa sehemu ya shoo,”alisema Sitoyo
Lopokoiyit, Afisa Mkuu wa Huduma za

Fedha wa Safaricom.

Jukwaa hilo litaonyesha vipaji mbalim-
bali kutoka kwa watu wote wa umri to-
fauti wa Afrika Mashariki, na litajumuisha
vipaji vinavyotokana na kuimba, kucheza,
maigizo na aina nyingine nyingi za vipaji.

“Sisi tunafarijika kuleta msisimko huu
wa kidunia nyumbani. Tunaamini kuwa
jukwaa hili litaamua wafuatiliaji wa ki-
mataifa kwa vipaji vya kipekee vya Afrika
Mashariki, “alisema Joseph Kusaga, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Clouds Media Inter-
national na mmiliki wa Franchise.

Kila mshiriki anahitaji kupokea idhini
tatu kutoka kwa majaji kwenda kwenye
duru ijayo.

Mshindi wa shindano hilo ambalo
kuanzia Agosti mwaka huu litaanza kuo-
nyeshwa na itakuwa na vipindi 10, pamo-
jana nusu fainali na fainali, atapata zawa-
di ya Dola za Marekani 50,000 (sawa za
zaidi ya Sh. milioni 110).
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JUMA KASEJA
AFUNGUKA

TAIFA STARS

@® ® OKipa huyo wa zamani wa Simba aelezea

kilichosababisha kupata uteuzi huo...

Na Mwandishi Wetu

KIPA mkongwe na mzoefu Kkatika
mashindano ya kimataifa nchini, Juma Kase-
ja, amerejeshwa katika kikosi cha Timu ya
Taifa (Taifa Stars) ambacho kitajiandaa kui-
karibisha Harambee Stars ya Kenya kwenye
mchezo wa kuwania kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), imefahamika.

Taifa Stars itaikaribisha Harambee Stars Ju-
lai 28, mwaka huu, kwenye Uwanja wa Taifa,
na timu hizo zitarudiana Agosti 2 mwaka huu

Kaseja amekuwa nje ya kikosi cha Taifa
Stars kwa zaidi ya miaka 10, lakini mwaka jana
alirudi kulitumikia taifa kupitia Timu ya Taifa
ya Ufukweni, ambayo ilishiriki mashindano
ya Afrika kwa mara ya kwanza.

Mbali na Kaseja, wachezaji wengine wal-
ioitwa katika kikosi hicho ambao walikuwa
nje kwa muda mrefu ni kiungo tegemeo wa
Azam FC, Salum Aboubakary “Sure Boy” na
Hassan Dilunga wa Simba.

Akizungumza na Nipashe jana, Kaseja,
alisema kuwa anamshukuru Mungu kwa
uteuzi huo kwa sababu hakuna aliye juu yake.

“Allah mkubwa tu,” alisema kwa Kkifupi

Kaseja ambaye katika jezi zake za mazoezi
anajiita “Copper “ akimaanisha yeye ni shaba
na kueleza kuwa kiwango chake daima hak-
ishuki. Taarifa kutoka Rwanda zinasema
kuwa Kaseja, ambaye timu yake ya KMC imey-
aaga mashindano ya Kombe la Kagame, alio-
nyesha kiwango cha juu wakati walipoikabili
Rayon Sport na kupata ushindi wa bao 1-0,
huku pia akikaa langoni walipocheza dhidi ya
TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), na kufungwa goli 1-0.

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Clif-
ford Ndimbo, alisema kuwa kikosi hicho cha
wachezaji 26 kilichoitwa na Kocha Mkuu
mpya, Etienne Ndayiragije, kitaingia kambini
Julai 21, mwaka huu, kwa ajili ya kuanza ku-
jiandaa na mechi hizo mbili za michuano ya
CHAN.

Ndimbo alikitaja kikosi kamili kilichoitwa
kujiandaa na mchezo huo kuwa ni pamoja na
Aishi Manula (Simba), Kaseja, Metacha Mna-
ta, Paul Godfrey (Yanga), Boniface Maganga
(KMC), Gadiel Michael (Simba), Paul Ngalema
(Namungo FC), David Mwantika (Azam FC),
Idd Mobi (Polisi Tanzania), Kelvin Yondani
(Yanga), Erasto Nyoni, Jonas Mkude (Simba),
Abdulazi Makame (Yanga) na Mudhathir

Aussems atamba watarejea imara

Na Somoe Ng'itu

WAKATI kikosi cha mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba kikitua
salama Afrika Kusini kwa ajili ya kuan-
za maandalizi ya msimu mpya, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Patrick Aussems,
amesema kuwa anaamini wachezaji
wake watarejea nchini kuanza kutetea
taji lao wakiwa na “makali ya hali ya
juu”.

Hata hivyo Aussems alisema kuwa
programu yake haitahusisha wachezaji
wote kwa muda wote, kwa sababu
baadhi ya nyota watakaoitwa kwenye

Kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars)
watalazimika kurejea mapema ili kuji-
andaa kucheza dhidi ya Kenya, katika
mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN).
Akizungumza na gazeti hili muda
mfupi kabla ya kuanza safari jana, Aus-
sems, alisema kuwa anaamini kambi
hiyo itazaa “matunda” na watarejea
nchini wakiwa imara na tayari kufanya
vema kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,
Kombe la FA na mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Aussems alisema kuwa wachezaji

Yahya
W a
Azam.

Wachezaji
wengine  ni
Ibrahim  Ajib
kutoka kwa ma-
bingwa wa Ligi
Kuu Bara, Simba,
Salim Aiyee (KMC),
Salum Abobakar, Ma-
soud Abdallah (Azam
FC), John Bocco (Simba),
Ayoub Lyanga (Coastal Un-
ion), Kelvin John (U 17), Fei-
sal Salum “Fei Toto” (Yanga),
Frank Domayo (Azam FC), Has-
san Dilunga (Simba), Iddy Naldo
(Azam FC) na Shaban Chilunda wa
Azam FC.

Katika timu hiyo, Ndayiragije ambaye
amerithi mikoba ya Mnigeria Emmanuel
Amunike, atasaidiana na Juma Mgunda
kutoka Coastal Union na Suleiman “Veron”
Matola wa Polisi Tanzania.

wote waliosajiliwa na mabingwa hao
watakuwapo katika wiki ya kwanza ya
mazoezi na wakiwa nchini humo, wa-

natarajia kucheza mechi tatu za kirafiki.

“Leo (jana) tunaondoka na baadhi
ya wachezaji, tukifika huko tutaanza
mazoezi, ila Jumatano nitakuwa na
wachezaji wote 26, lakini ikifika Julai
24, wachezaji watakaoitwa katika Timu
va Taifa watalazimika kurejea, hatuoni
kama tutakuwa kwenye maandalizi
kamili,” alilalamika Aussems.

Aliongeza kuwa baada ya kufanya
mazoezi ya wiki mbili, kikosi chake
kitarejea nchini tayari kusubiri mechi
ya Simba Day ambayo mwaka huu
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huenda ikawa na mabadiliko kuto-
kana na kuwapo kwa mechi za Ligi
va Mabingwa Afrika. Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Simba, Crescentius Magori,
aliliambia gazeti hili kuwa, tayari kuna
makubaliano yamefanyika kati yao
na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
kuhusu muda ambao wachezaji wao
watatakiwa kuripoti kwenye kambi ya
Stars.

“Tunalazimika kukubaliana na hali hii,
kwa sababu ya kuweka mbele maslahi
va Taifa, “ Magori alisema kwa kifupi.
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