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Viongozi wa dini wakemea mafundisho potofu, wataka manabii ‘vizuka’ 
wachunguzwe, DC Sabaya, Mwenyekiti CCM watema nyongo...Endelea uk. 2 

Nabii Mwamposa 
ashukiwa kila kona 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira, akiongoza mamia ya waombolezaji kuaga miili ya waumini 20, waliofariki katika maombezi ya Mtume Boniface Mwamposa, 
katika Manispaa ya Moshi jana. PICHA: MARY MOSHA 
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Na Waandishi Wetu

WAKATI miili ya watu 20 waliofariki dunia 
kwa kukanyagana ikiagwa katika viwanja vya 
Majengo, Moshi, mkoani Kilimanjaro, viongozi 
wa dini na wanasiasa wamshukia kiongozi wa 
dini, Boniface Mwamposa, kutokana na vifo 
hivyo.

  Pamoja na viongozi hao kunena mazito, 
serikali imesema haitafunga shughuli za dini 
na badala yake itashughulikia upungufu ulio-
jitokeza na kusababisha vifo hivyo. 

Baadhi ya viongozi wa dini walionyesha ku-
udhiwa na aina ya mafundisho yanayotolewa 
na baadhi ya madhehebu kwa sasa ikiwamo 
kuwaaminisha watu katika kutumia vitu, huku 
baadhi ya watu wanaojiita mitume na manabii 
wakitumika ulaghai wa kujipatia mali na ku-
waahidi kupata mali. 

Shughuli ya kuaga miili hiyo ilifanyika ka-
tika viwanja vya Mashujaa mjini Moshi na 

kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa seri-
kali, dini, chama na siasa, pamoja na mamia ya 
waombolezaji na wananchi wengine.

  Mwakilishi wa Kanisa Katoliki, Padri Col-
man Siriwa, alisema Mungu amewapa wan-
adamu akili na utashi wa kutambua mambo 
fulani yakuwasaidia katika maisha.

  “Siku hizi watu wanatafuta majibu rahisi 
kwa maswali magumu ya maisha na viongozi 
wengi wanatoa majibu rahisi kwa mambo 
magumu hata tukitumia njia ovu kiasi gani 
ili mradi tumepeleka jawabu bila kujali lita-
mwathiri kiasi gani. Ni wakati wa kujiuliza 
nipo katika njia sahihi ya kutafuta majibu ra-
hisi? Na kiongozi ninatoa majibu rahisi kwa 
ninaowaongoza?” Alisema.

 Alisema umefika wakati kwa viongozi wa 
dini kujitafakari kwamba kondoo waliokabi-
dhiwa kama wanawapeleka sehemu sahihi na 
kama sivyo wachukue hatua kwa kusaidia na 
viongozi pamoja na utashi waliopewa. 

“Ni kweli tunasikitika kwa kilichotokea ni 
kosa moja linaleta simanzi kiasi hiki. Tunapas-
wa kulitubu na tutubu kweli kama viongozi wa 
dini,” alisema na kuongeza: 

“Tunaomba ukomavu wa waumini wetu, 
wafuate njia sahihi waliyoelekezwa kwenye 
madhabahu yao bila kuyumbishwa na vizuka 
vizuka vinavyojitokeza. Vizuka hivyo kabla 
havijachekiwa vizuri vitatupeleka mahali pa-
baya sana. Tukio hili ni shule inayoumiza mi-
oyo yetu lakini ndiyo funzo.”

 Naye Askofu wa Kanisa la Anglikana Day-
osisi ya Mlima Kilimanjaro, Dk. Stanley Hotay, 
alisema vifo hivyo vimesababishwa na ulaghai, 
uzembe na udanganyifu na kwamba viongozi 
wa dini wana jambo la kutubu kwa familia na 
taifa kwa ujumla.

  “Tusitumie uhitaji wa watu kuwa mtaji 
wetu. Waliokufa wote ni wahitaji...sisi tunao-
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Na Enock Charles

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), Freeman Mbowe, amem-
wandikia barua Rais John Magufuli 
kumwomba kuanzisha mchakato 
wa kubadilisha baadhi vifungu ka-
tika katiba na sheria ili kuwezesha 
uwapo wa tume huru ya uchaguzi 
itakayosimamia uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu.

Akiisoma barua hiyo aliyosema 
tayari imeshafikishwa kwa Rais 
mbele ya waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana, Mbowe 
alisema lengo la kuandika barua 
hiyo kwa Rais ni kuepusha kile 
alichodai machafuko yanayoweza 
kutokea wakati, kabla na baada ya 
uchaguzi huo ili kudumisha amani 
na utulivu nchini. “Chadema tu-
naleta kwako mapendekezo yetu 
ya awali ya kulikwamua taifa katika 
sintofahamu hii inayolinyemelea 
taifa. Chadema tunaamini ‘preven-
tion is better than cure’ (kinga ni 
bora kuliko tiba),” Mbowe alisoma 
sehemu ya barua hiyo.

Sheria na vifungu vya katiba 
ambavyo Kiongozi huyo wa Kambi 
Rasmi ya Upinzani Bungeni alise-
ma vinahitaji kumulikwa ni pamo-
ja na Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2015 na Sheria ya 

Gharama za Uchaguzi.
Sambamba na kurekebishwa 

kwa sheria hizo, Mbowe pia alise-
ma katika barua yao hiyo, wamem-
womba Rais kuunda tume ya mari-
adhiano ya kitaifa na kurudiwa 
kwa uchaguzi wa serikali za mitaa, 
uliofanyika Novemba 24 mwaka 
jana kwa kile wanachodai hauku-
wa huru na haki.

Alidai taratibu za uchaguzi huo 
zilikiukwa na kukiwezesha Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kupita bila 
kupingwa.

Mbowe aliwaambia waandishi 
wa habari kuwa masuala ambayo 
chama hicho kingependa yajadili-
we katika tume ya maridhiano ni; 
kupotea kwa watu katika mazingi-
ra yenye utata, kufanya uchunguzi 
na kufuta kesi alizodai zina sura 
ya kisiasa, kufuta makatazo yote 
ya kufanya mikutano ya hadhara, 
kutafuta mwafaka kati ya baadhi 
ya wakuu wa mikoa na wilaya na 
wananchi, na kuondoa mfumo wa 
kodi usio rafiki kwa wawekezaji.

Juhudi za Nipashe kupata taarifa 
za ama kupokewa au kutopokewa 
kwa barua ya Chadema Ikulu hazi-
kuzaa matunda baada ya simu ya 
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya 
Rais Ikulu, Gerson Msigwa, kuita 
bila kupokewa alipotafutwa na 
hata alipotumiwa ujumbe mfupi 
wa maandishi hakujibu.

… Sakata lake 
latua bungeni 

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SAKATA la watu 20 kupoteza 
maisha na wengine 16 kujeruhiwa 
wakati wakigombea kukanyaga 
mafuta yanayodaiwa kuwa na 
upako katika Uwanja wa Ma-
jengo, Moshi, Kilimanjaro limetua 
Bungeni jijini hapa. 

Februari Mosi, mwaka huu, 
watu hao walipoteza maisha 
baada ya Mtume na Nabii Boni-
face Mwamposa, maarufu kama 
‘Buldoza’ wa Kanisa la Calvary 
Assemblies of God, kudaiwa ku-
waelekeza waumini wake wapite 
katika sehemu ambayo ilikuwa 
na turubai lililomwagwa mafuta 
ili wapate nafuu ya matatizo au 
shida zao.

Hoja ya dharura ya kulitaka 
Bunge lijadili tukio hilo na kutoa 
maelekezo kwa serikali iliwasil-
ishwa jana kwa nyakati tofauti na 
Mbunge wa Geita Vijijini (CCM), 
Joseph Musukuma na Mbunge 
wa Vunjo (NCCR Mageuzi), James 
Mbatia.

Aliyeanza kulishawishi Bunge 
kujadili mkasa huo, alikuwa 
Musukuma ambaye alisimama na 
kusema: “Nasimama kwa kanuni 
ya 47(1) na naisoma na kifungu 
cha 3. Kwanza nianze kwa kutoa 
pole kwa ndugu zetu waliopoteza 
ndugu zao kule Kilimanjaro, 
Jumamosi ya Februari 1, 2020 
na yaliyotokea yote wabunge 
tunafahamu mpaka kusababisha 
ndugu zetu 20 kupoteza uhai.

“Naomba kutoa hoja ya kua-
hirisha shughuli za Bunge, kwa 
sababu suala hili ni zito na ili 
tuone namna ya kulijadili na 
kulitolea uamuzi. Kumekuwa na 
maneno tofauti tofauti, tunaona 
mitandaoni wabunge wenzetu 
wanaongea, wanatoa kauli za 
kulaumu serikali wakati sheria 
za usimamizi wa vikundi hivi, 
tumevitunga sisi wenyewe Bun-
geni,” alisema.

Musukuma alisema anaona 
kuna umuhimu wa kukaa kama 
Bunge wakajadili na kuona 
namna ya kuliweka jambo hilo 
likae vizuri, kwa sababu wenzao 
wamepoteza maisha.

“Lakini sidhani kama kuna 
umuhimu sana na kulaumu 
wachungaji kwa sababu haya 
mambo yapo na ni masuala 
ya kiimani. Kwa hiyo nilikuwa 
naomba tujadili kwa sababu kila 
mtu humu ndani ana imani yake. 
Sasa hatuwezi tu kuzuia kwamba 
kulikuwa makosa, basi kwa idhini 
yako naomba tujadili, naomba 
kutoa hoja,” alisisitiza Musukuma.

Baada ya kutoa hoja hiyo, 
Spika wa Bunge, Job Ndugai, ali-
simama na kulieleza Bunge kuwa 
hoja ya Musukuma haikuungwa 
mkono.

Dakika chache baada ya kauli 
ya Spika Ndugai, Mbatia alisi-
mama tena na kuijenga upya hoja 
hiyo akitumia Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

Mwamposa ashukiwa kila kona 

Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Freeman Mbowe, akizungumza na waandishi wa 
habari, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA000000 Na Enock Charles Gharama za Uchaguzi.

Mbowe amwandikia 
barua Magufuli
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Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Uwekezaji), Anjela Kairuki, amesema ofisi 
yake imepata wawekezaji wakubwa wawili 
ambao wameonyesha nia ya kuwekeza ka-
tika kilimo ikiwamo kuchakata mafuta ya 
bangi kwa ajili ya matibabu. 

Kairuki alikuwa akimpa taarifa mchang-
iaji aliyekuwa akichangia mjadala wa taar-
ifa ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ar-
dhi, Maliasili na Utalii, Mbunge wa Kahama 
Mjini (CCM), Jumanne Kishimba, aliyetaka 
serikali ipitishe jambo hilo mapema kabla 
bei ya bangi haijaporomoka.

Kishimba wakati anachangia mjadala 
huo alisema bei ya bangi duniani imepan-
da maradufu na nchi zote alizozizunguka 
wamesharuhusu kilimo cha zao hilo, hivyo 
anamwomba Waziri wa Kilimo, Japhet 

Hasunga, atoe ufafanuzi kwamba watu wa-
naotaka kulima wamuone nani.

“Waliopiga marufuku bangi ni Wazungu 
miaka ya 40, lakini Wazungu walewale 
waligundua ndani ya bangi kuna dawa, na 
sisi wenyewe tunaenda kwenye viwanda 
vya dawa. Je, sisi tuki- import dawa zenye 
material ya bangi (tukiagiza dawa zenye 
malighafi itokanayo na bangi) tutakuwa 
tumeagiza kutoka wapi na tuta declare 
(kutangaza maslahi) namna gani. Kwa 
kuwa bei ya masoko duniani ni bei ya 
ushindani… ni vizuri serikali ifanye uamu-
zi huo mapema zaidi.

Kishimba aliongeza: “Tanzania kwa Af-
rika ni nchi ya tatu kwa kulima bangi kwa 
magendo na kama wataruhusu na sheria 
kama ilivyo inaweza sana ikatusaidia ku-
tupeleka mahali. Lakini kwa kuwa Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi (George Sim-

bachawene) yuko hapa anaweza akatoa 
msamaha hata kwa bangi iliyokamatwa 
kwa muda wa miezi sita, kama msamaha 
anavyoutoa wa silaha.”

Kwa mujibu wa Kishimba, msamaha 
huo kama utatolewa na wananchi waka-
wasilisha bangi hizo Polisi, watu wakau-
ziana bangi hiyo Polisi na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) watapata mapato na 
wanunuzi wakaja kununua hapa, linaweza 
kusaidia wenzetu wakapata pesa na kwa 
hali hiyo, lazima tuende haraka sana.

“Uganda wamepewa na Jumuiya ya Nchi 
za Ulaya (EU), zaidi ya Dola milioni 500 
kwa ajili ya kilimo cha bangi, na kwamba 
kwa kuwa tulianza kulima bangi muda 

Daktari afichua
nyama ng’ombe
inavyotoa mimba

Wawekezaji waomba kuja kuchakata bangi

Na Renatha Msungu, DODOMA

DAKTARI wa Mifugo, Meljory 
Mariki, kutoka Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, amesema ulaji wa 
nyama ya ng’ombe ambayo hai-
japimwa na wataalamu wa mifugo, 
umekuwa ukisababisha tatizo la 
utokaji wa mimba (Brucelosis).

Amesema nyama isiyopimwa pia 
husababisha ugonjwa kifua kikuu 
(TB), kimeta na kueneo wa home ya 
bonde la ufa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini hapa, Dk. Mariki 
alisema asilimia 75 ya magonjwa 
ya binadamu yanasababishwa na 
wanyama ambao wanachinjwa 
kinyemela bila kufuata taratibu na 
sheria za uchinjaji.

Dk. Mariki alisema jamii inashind-
wa kutambua umuhimu wa kupima 
wanyama kabla ya kuchinjwa, ina-
saidia kupunguza maambukizo ya 
magonjwa hayo ambayo dalili zake 
hutokea baada ya mwezi mmoja au 
miwili. “Hakuna sababu ya wafan-
yabiashara kuchinjia nyama vicho-
choroni kukwepa kodi ya uchinjaji, 
lakini ukumbuke unapofanya hivyo 
unaiumiza jamii inayokwenda 
kutumia kitoweo hicho kwa sababu 
kitawasababishia madhara endapo 
ng’ombe atakuwa na magonjwa,” 
alifafanua.

Alisema ni vema watu wakatumia 
machinjio ambayo yaliyohalalishwa 
na ina vigezo vyote vikiwamo vya 
vifaa maalum vya utambuzi wa 
afya ya mnyama.

“Jana (juzi) tuliteketeza kilo 200 
za nyama, baada ya kupima tu-
lizibaini zina ugonjwa,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema machinjio 
yanapaswa kuwa na vifaa maal-
um kwa ajili ya kutambua kama 
ng’ombe ana magonjwa au la, hivyo 
akatoa wito kwa wananchi kutumia 
machinjio ya kisasa ya Dodoma, 
ambayo imeyaboresha kwa kiasi 
kikubwa.

Kaimu Meneja Mkuu wa Machinjio 
ya Dodoma, Victor Mwita, aliwataka 
wafanyabiashara ya nyama kupele-
ka ng’ombe kwa ajili ya kuchinja 
katika machinjio hayo kwa kuwa ni 
salama na yana vigezo vyote badala 
ya kwenda kuchinja vichochoroni.

Ofisa Usajili wa Bodi ya Nyama, 
Godfrey Kakuru, alisema bodi hiyo 
imekuwa ikifanya ukaguzi wa mara 
kwa mara ili kuhakikisha machinjio 
ya nyama yanafika vigezo vinavy-
owekwa kisheria.

“Badaa ya ukaguzi tulifanikiwa 
kuwabaini wafanyabiashara zaidi 
ya 25 ambao wamekutwa na ma-
kosa mbalimbali yakiwamo ya uu-
zaji nyama isiyokaguliwa na daktari, 
usafirishaji nyama katika viroba, 
kusafirisha nyama kwa kutumia 
vifaa visivyosajiliwa kama pikipiki 
na magari binafsi. Pia tulibaini 
usafirishaji wa mifugo kama mbuzi, 
kuku kwenye magari ya abiria-
daladala, uuzaji nyama kwenye 
maeneo ya wazi na uchinjaji wa 
mifugo katika maeneo yasiyokidhi 
ubora,” alisema.

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ametaja vigezo alivyo-
tumia kuwateua viongozi mbalimbali alio-
waapisha jana Ikulu jijini Dar es Salaam, kikub-
wa kikiwa ni uchapakazi uliosababisha baadhi 
yao kuchukiwa.

Akizungumza baada ya kuwaapisha vion-
gozi hao aliowateuwa siku ya mwezi uliopita, 
Rais Magufuli aliwataka wakafanye kazi kwa 
ushirikiano na wale watakaokuwa wanawaon-
goza.

Katika hafla hiyo, Rais Magufuli alimtaja kila 
mmoja kwa jina, nafasi aliyokuwa nayo awali 
na mpya aliyompatia na sababu iliyomsukuma 
amteue na anachotakiwa kwenda kukifanya.

Akimwelezea Kamishna Jenerali mpya wa 
Magereza, Brigedia Jenerali Suleiman Mzee, 
aliyechukua nafasi ya Phaustine Kasike aliye-
teuliwa kuwa balozi, Rais Magufuli alisema: 

“Ni miongoni mwa ma-brigedia wanaochapa 
kazi sana. Alikuwa mkuu mpya wa Komandi ya 
Pangau, aliikuta ipo chini, akaisimamia vizuri, 
akajenga nyumba, akanunua magari kwa ku-
tumia ‘force account’.

“Hakai ofisini, nilipokuwa napata shida Ma-
gereza namna ya kutafuta apatikane mwing-
ine, nikasema wote siyo wanafundishwa 
mafunzo ya aina moja ya mguu pande, mguu 

sawa, mwili legeza, nyuma geuka, nikaona 
bora nimpeleke huyu.

“Niliona nikiteua wa chini yake wale wa juu 
watamdharau na wa juu zaidi anafanya kazi 
nzuri, lakini amebakiza miezi minne astaafu, 
anayefuatia naye anafanya kazi nzuri, lakini 
nikaona kwenye kazi hii ya Kamishna Jenerali, 
hatatusaidia sana, lakini ni mama mmoja in-
jinia mzuri sana, nazungumza ukweli kutoka 
moyoni, sitaki kuwa mnafiki.”

Rais Magufuli alisema aliamua apeleke Bri-
gedia Jenerali Magereza kwa sababu ‘haiweze-
kani nyumba zikitaka kujengwa, watumie Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) wakati wafungwa wapo’.

“Hicho kilikuwa kinaniumiza kweli, waka-
pewa mradi wa Sh. bilioni tisa wa kiwanda 
cha karanga, bado jengo lilikuwa halijaisha na 
mashine nafikiri zitakuwa zimekuja.

“Ninasikia baada ya kuzungumza juzi, wa-
nafanya kazi usiku na mchana. Hicho ndiyo 
kisa kilichonifanya nichague Brigedia Jenerali 
Mzee,” alisema.

Kuhusu Kamishna Jenerali mpya wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji (DCP), John Masunga, ali-
yechukua nafasi ya Thobias Andengenye, am-
baye uteuzi wake umetenguliwa, Rais Magufuli 
alisema alikuwa anafanya kazi nzuri Magereza.

Rais Magufuli alisema Kamishna Jenerali 
Masunga ambaye awali alikuwa Naibu Kam-

ishna wa Magereza (DCP), angemteua palepale 
Magereza lakini watu watatu au wanne wam-
emtangulia, hivyo angepata shida.

“Nilijua atapata shida kama yule aliyeondo-
ka kwa sababu walimwachia tu anazunguka, 
anafanya mikutano hadi saa nane wengine 
wamelala, hakupata ushirikiano na yeye haku-
taka kutumia intelijensia kujua kama anasafiri 
na watu au peke yake.

“Nikaona katika kufanya mabadiliko, 
nimpeleke Zimamoto, ni matumaini yangu 
yaliyofanywa na waliotangulia hutayafanya, 
yakiwamo ya aliyekuwa Mkuu wa Utawala am-
baye naye alitoka Magereza, ndugu Simwanza.

“Kafanye kazi, na utakuwa na faida umetoka 
magereza wakati mwingine unaweza kutokea 
moto kwenye mashamba, wapeleke wafungwa 
kwa sababu unawajua,” alisema.

Rais Magufuli akimwelezea Nathaniel 
Nhonge ambaye ni Kamishna mpya wa Ardhi, 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, alisema Mkoa wa Dar es Salaam una 
matatizo mengi ya ardhi na anaamini atayat-
atua.

Kuhusu Jaji Gerald Ndika, Rais Magufuli 
alisema alikuwa Jaji wa Mahakama Kuu na 
alifanya vizuri na kupandishwa kuwa Jaji wa 

Magufuli ataja kilichowabeba
wateule wapya aliowaapisha 

Rais  John Magufuli akimwapisha Dk. Hassan Abbas kuwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Ikulu jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: IKULU
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Na Julieth Mkireri, CHALINZE

JESHI la Polisi mkoani Pwani, linawashi-
kilia watu sita kwa tuhuma tofauti ikiwamo 
ya wanaodaiwa kuhusika na usafirishaji 
madini yanayodhaniwa kuwa ni sunstone, 
yanayotumika kutengeneza vito na urembo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Wan-
kyo Nyigesa, alisema jana kuwa  watuhumi-
wa wa usafirishaji wa madini walikamatwa 
wakiwa na mifuko mitano ya viroba.

Alisema mifuko waliyokamatwa nayo ili-
kuwa na uzito wa kilo 234.5 ikiwa na madini 
hayo yenye thamani ya Sh. 703,500 wakiyas-

afirisha kutoka Mpwapwa mkoani Dodoma 
kuelekea Dar es Salaam.

Aliwataja watuhumiwa hao ni Emmanuel, 
mkazi wa Mbezi; Ally Amour, mkazi wa 
Kawe na Joseph Ngauka, mkazi wa Chanika 
mkoani Dar es Salaam.

Aidha, jeshi hilo linamshikilia mwa-
nafunzi wa kidato cha nne katika Shule ya 
Sekondari Mkombozi wilayani Same Mkoa 
wa Kilimanjaro kwa tuhuma za kukutwa na 
vifurushi 74 vya mirungi.

Inadaiwa mwanafunzi huyo alikamatwa 
katika eneo la Msata Februari mosi, majira 
ya   asubuhi,   akiwa   anaisafirisha kutoka 
Same kwenda Dar es Salam.

Kamanda Wankyo alisema mwanafunzi 
huyo anashikiliwa katika Kituo cha Polisi 
Chalinze.

Katika hatua nyingine, Kamanda Wankyo 
alisema, Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na 
kikosi cha kudhibiti ujangili wamewakama-
ta watuhumiwa wawili maeneo ya Mdaula, 
wakiwa na vipande 10 vya meno ya tembo 
na vipande 23 vya magego ya tembo.

Alisema   tukio hilo likitokea Januari 31, 
mwaka huu, na kwamba watuhumiwa hao 
walikutwa katika nyumba ya kulala wageni 
eneo la Mdaula na vipande hivyo ambavyo 
walikuwa katika mpango wa kuviuza.

Wabunge washauri 
TIC kupewa nguvu

Mbaroni tuhuma usafirishaji madini

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAJUMBE wa kamati mbalimbali 
za Bunge wameridhishwa utend-
aji wa Kituo cha Uwekezaji nchini 
(TIC) na kusema kuwa marekebi-
sho ya sheria ya uwekezaji yata-
saidia kuondoa  upungufu uliyopo 
na kuchochea kasi ya ukuaji wa 
uwekezaji.

Mbali ya kukipongeza kituo hicho 
kwa kazi kubwa inayofanya ku-
hamasisha  vivutio vya uwekezaji 
nchini, wajumbe walisema kituo 
kimekuwa kikikwamishwa na 
mwingiliano wa majukumu yake na 
taasisi nyingine wezeshi za serikali.

Akichangia katika semina iliyoan-
daliwa na TIC kwa kamati 12 za 
Bunge ili kujifunza kazi mbalimbali 
za  kituo  jijini hapa mwishoni mwa 
wiki, Lucy Mayenga alisema  kituo 
kinafanya kazi nzuri isipokuwa 
kinakwamishwa na mwingiliano wa 
kazi zake na taasisi nyingine.

“Ni matumaini ya walio wengi 
kuwa marekebisho yanayofanywa 
kwa  sheria ya uwekezaji yatakuwa 
chachu na kuchochea ukuaji na 
ustawi wa uwekezaji Tanzania,” 
alisema Mayenga na kuongeza 
kuwa

Tanzania inaweza kufanya vizuri 
katika nyanja za uwekezaji. Godb-
less Lema alisema sheria mpya 
ya uwekezaji itakuwa mwarobani 
kwani kumekuwa na mkanganyiko 
mkubwa katika suala la kuhamasi-
sha  na kuvutia uwekezaji badala 
ya kazi hiyo kufanywa na TIC kwa 
umakini mkubwa.

“Natambua kazi nzuri inayofany-
wa na TIC, lakini kuna kipindi kazi 
zinaingiliwa sana taasisi zingine 
za serikali, hivyo inaleta ugumu 
mkubwa katika utendaji kazi wake,” 
alisema Lema na kuongeza kuwa 
TIC inabidi iungwe mkono wakati 
wote.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Bajeti, Mashimba Ndaki, ali-
ishauri serikali kufanyia kazi sheria 
za uwekezaji ili kwenda sambamba 
na kasi  ya Serikali ya Rais John 
Magufuli.

“Tunaridhishwa na kazi za 
TIC pamoja na upungufu uliyopo 
kwenye sheria iliyopo sasa, lakini 
marekebisho yatakayofanywa 
kwenye sheria hiyo yatachochea 
ukuaji wa  sekta ya uwekezaji hapa 
nchini,” alisema.

Akiwasilisha mada kwa kamati 
za Bunge, Mkurugenzi Mtendaji wa 
TIC,  Geoffrey Mwambe, alisema 
kituo kimepewa jukumu na seri-
kali la kusimamia na kuhamasisha 
uwekezaji hasa katika viwanda ya 
uzalishaji na kuongeza thamani 
katika sekta zote.

Alizitaja nchi kumi zinazoongoza 
kwa uwekezaji chini kati ya mwaka 
1990 mpaka 2018 ni  China, Uin-
gereza, Marekani, Mauritius, India, 
Australia, Kenya, Uholanzi, Ubelgiji 
na Misri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairuki, 
aliwashukuru wajumbe wote wa 
kamati kwa michango yao mizuri 
na iliyolenga kuboresha marekebi-
sho ya sheria ya uwekezaji.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge, Vijana na Watu wenye Ulemavu), Jeni-
sta Mhagama, amewataka watendaji   katika 
ngazi ya halmashauri na serikali za mitaa kusi-
mamia kikamilifu miradi inayofadhiliwa na 
wadau wa maendeleo  katika maeneo yao ili 
iwe endelevu kwa kujiendelesha kibiashara.

Akizungumza katika ziara ya kukagua mira-
di ya maendeleo iliyofadhiliwa na Ubalozi wa 
Denmark kupitia Mradi wa Kuboresha Mazin-
gira ya Biashara na Uwekezaji (LIC) ambayo 
umelenga kuwakwamua kiuchumi wananchi 
wa mkoa wa Dodoma hususan vijana na wa-
nawake mwishoni mwa wiki, alisema miradi 
hiyo lazima iwe endelevu.

“Serikali inataka kuona miradi iliyoan-
zishwa na wafadhili mkoani Dodoma inaku-
wa  endelevu kwa kuwafanya wananchi 
kushiriki kwenye miradi hii hali itakayoleta 
hamasa kubwa   kwa wafadhili kuendelea 
kujitoa kuchangia miradi ya maendeleo,” 
alisema Waziri Mhagama.

Alisema gharama kubwa imetumika ka-
tika miradi ya mnada wa kuku Mbande katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa, mradi wa 
kuwezesha   vijana kujiajiri kupitia ufundi - 
Hombolo na mradi wa kiwanda cha kuchaka-

ta mazao ya zabibu iliyopo Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma.

“Miradi hii inakwenda kutatua changamo-
to zilizopo katika usindikaji wa zabibu kwani 
asilia kubwa ya zao hili lilikuwa inaharibika 
kwa kukosa kiwanda cha kuchakata, tatizo la 
ajira kwa vijana litakwenda kupungua baada 
ya kupata ujuzi kupitia mradi wa ufundi Hom-
bolo,” alisema.

Waziri alisema miradi yote ilitokana na ma-
jadiliano kati ya sekta za umma na sekta binaf-
si iliyokuwa na lengo la kuboresha mazingira 
ya biashara na uwekezaji ambayo ilifadhiliwa 
na LIC kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la 
Biashara (TNBC).

Alisema mradi unakwenda umefikia uking-
oni hivyo halmashauri zinatakiwa kuja na 
mbinu ambazo zitasaidia kufanya miradi hii 
kuwa endelevu kwa kuwapatia wananchi ki-
pato ili kuondokana na umaskini katika jamii.

“Haitakuwa na maana kama wafadhili 
watamaliza muda wao na miradi isimame, tu-
napaswa kuifanya miradi hii iendelee ili faida 
ya kuanzishwa kwake iweze kuonekana hasa 
katika kumwinua mwananchi kiuchumi,” 
alisema. Waziri Mhagama alisema miradi 
hii inachangia katika utekelezaji wa azma ya 
serikali ya kujenga uchumi wa kati na viwan-
da ifikapo 2025, hivyo miradi ikiendelezwa 

kibiashara wananchi watafaidika na nchi kwa 
ujumla kupita makusanyo ya kodi.

Katika hatua nyingine Waziri Mhagama 
alipongeza TNBC na LIC kwa namna wal-
ivyoshirikiana kukamilisha miradi hiyo kwa 
wakati na katika viwango vinavyotakiwa, 
hivyo ni jukumu la wananchi kuchangamkia 
fursa zilizopo katika miradi hii.

Katibu Mtendaji wa TNBC, Dk. Godwill 
Wanga, alisema baraza lake litaendelea kush-
irikiana na halmashauri kuhakikisha miradi 
iliyopo katika maeneo yao inakuwa endelevu 
ili thamani ya fedha iliyotumika kukamilisha 
miradi iendane na shughuli za kibashara ka-
tika miradi hiyo.

“Kama baraza tutaendelea kushirikiana na 
halmashauri na pia sekta binafsi kupitia mi-
kutano ya majadiliano ambapo changamoto 
mbalimbali zinajadiliwa na kupatiwa majibu 
ambayo yatasaidia kufanya miradi hii kuwa 
endelevu,” alisema Dk. Wanga.

Naye Meneja wa Mfuko wa Uwezeshaji mi-
radi midogo kutoka LIC, Goodluck Mghonu, 
alisema miradi mitatu ilifadhiliwa katika Jiji la 
Dodoma na Mkoa wa Kigoma zaidi ya miradi 
mitano ambayo jumla yake iligharimu zaidi 
ya Sh. bilioni 16 ambayo ililenga kuboresha 
mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji 
nchini.

Mhagama ataka miradi 
ya maendeleo kibiashara

Meneja wa Benki ya DTB tawi la Nyerere, Zainab Rashid (kushoto), akipongezwa na Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Viju Cherian, baada 
ya tawi lake kuwa bora zaidi kwa mwaka 2019, katika sherehe za mwisho wa mwaka jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

MKAKATI wa kuongeza zao la kahawa 
mkoani Mara umeanza kwa lengo la kufiki-
sha tani 15,000 kutoka tani za sasa 1,500, 
hivyo kufikisha uzalishaji wa Sh. bilioni 10.

 Katika kufikia lengo hilo, Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo Tanzania (TADB) imefanya 
mapinduzi makubwa ya zao la kahawa aina 
ya Arabica mkoani humo.

 Zao hili limekuwa likizalishwa kwa ki-
wango kidogo mkoani humo licha ya kuwa 
Arabica bora Africa inatoka Wilaya ya Ta-
rime. 

Benki hiyo kwa kushirikiana na mkoa wa 
Mara pamoja na wadau mbalimbali ikiwamo 
Bodi ya Kahawa (TCB) na Taasisi ya Utafiti 
wa Kahawa (TACRI) wameanza kutekeleza 
kwa vitendo.

Kwa kuanza na mkakati huu, TADB 
imeshiriki katika uzinduzi wa upandaji wa 
miche bora ya kahawa katika vitalu mbal-
imbali kwenye wilaya zote nne za mkoa wa 
Mara ikiwamo Butiama, Rorya, Tarime na 

Serengeti. 
Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam Malima 

ambaye aliongoza uzinduzi huu, alieleza  
kuwa mpaka sasa nchi inazalisha kahawa 
tani 48,000 (Robusta na Arabica) na lengo 
ni tani 200,000 kwa mwaka. 

Alisema Mkoa wa Mara ni  kati ya mikoa 
inayozalisha kahawa bora na safi nchini, na 
umenuia kutimiza lengo kwa kushirikiana 
na wadau muhimu ikiwamo TADB ambao 
wamekuwa kinara nchini kwa kuwawez-
esha wakulima, wafugaji na wavuvi nchini. 

“Kwa sasa mche wa kahawa unazalisha 
gramu 250 kwa mwaka kwa msimu mmoja, 
ila kwa kutumia mche mpya uliofanyiwa 
utafiti na uliozalishwa na TACRI utakuwa un-
atoa gramu 3,000  ambayo ni mara 12 zaidi 
ya miche ya zamani,” alisema na kuongeza:

 “Vilevile na miche hii inayozalishwa hai-
na gharama kubwa za ukuzaji na kutokuwa 
na mashambulio ya magonjwa kama chule 
buni. Na kwa wastani mkoa mzima unazali-
sha tani 1,500 na miche hii mipya itazalisha 
tani takribani 15,000.” 

Malima alisema kwa kushirikiana na 
TADB na TACRI, wakulima na AMCOS wata-
jengewa uwezo wa kuendesha kilimo na 
uwekezaji pamoja na  kuelimishwa mbinu 
za kilimo sanifu na bora kuanzia upandaji, 
ukuzaji na mpaka uvunaji.

Kwa sasa kilo moja ya kahawa inauzwa 
kwa wastani wa Sh. 900 hadi Sh. 1000 am-
bapo, kwa kutumia miche hii bora, bei ya 
soko ni shilingi 3,500 hadi Sh. 4,000 kwa 
kilo na uzalishaji ni mwingi kwa kupitia 
miche hii mipya hivyo kuongeza kipato kwa 
mkulima. Na hii imethibitika kutoka kwa 
wakulima wachache mkoani hapo ambao 
wamefuata kanuni za kilimo bora na miche 
na 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo inaendelea 
kutoa huduma mbalimbali kwa wakulima 
kwa lengo la kuchagiza maendeleo katika 
sekta ya kilimo nchini. Huduma hizo ni 
kukuza upatikanaji mitaji na uwekezaji 
katika kilimo na mnyororo wa thamani ya 
mazao ya kilimo. 

Bilioni 1.5/- 
kujenga chuo

Mapinduzi ya kahawa yanukia Mara

Na Mwandishi Wetu, UYUI

BARAZA la Madiwani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Tabora (Uyui), limeishukuru 
serikali kwa kuwapatia Sh. 
bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi 
wa Chuo cha Ufundi Stadi 
(Veta) katika eneo la Isikizya.

Fedha hizo zitasaidia katika 
ujenzi wa majengo ya fani 
mbalimbali ikiwamo ushonaji, 
ufundi umeme, uhazili, kom-
putya na uchomeleaji vyuma.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Said Ntahondi, alitoa 
pongezi hizo wakati wa 
mkutano wa pili wa Baraza la 
Madiwani kupitia taarifa za 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Alisema kukamilika kwa 
chuo hicho kutasaidia vijana 
ambao wamemaliza elimu ya 
msingi na sekondari, kusomea 
kozi mbalimbali ambazo zita-
wawezesha kujiajiri wenye na 
kuondokana na umaskini.

“Kwa kweli, tunampongeza 
Rais John Pombe Magu-
fuli kwa kutapatia fedha hizo 
zitakazotuwezesha kujenga 
chuo cha kiasasa katika eneo 
la Isikizya, hii inaonyesha 
kuwa anatupenda sana watu 
wa Uyui,” alisifu.

Pia alisema Hospitali ya 
Wilaya imeanza kufanya kazi 
kwa kutoa huduma za matiba-
bu ya wagonjwa wa nje.

Alisema hatua hiyo im-
efikiwa baada ya agizo la 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora la 
kumtaka Mganga Mkuu wa 
Wilaya hiyo kuanza utoaji 
wa huduma za awali katika 
majengo ambayo yamekami-
lika ili kuwapunguzia adha 
wananchi kutembea umbali 
mrefu kutafuta huduma za 
matibabu.

Alisema kwamba kuanza 
utoaji wa huduma kwa wag-
onjwa wa nje(OPD) kumesaid-
ia kupunguza usumbufu kwa 
wananchi wa wilaya hiyo kwa 
kupata huduma za matibabu.

Ntahondi alisema hal-
mashauri imetenga Sh. mil-
ioni 60 kwa ajili ya ujenzi wa 
majengo katika shule saba 
za sekondari ili kupunguza 
mrundikano wa wanafunzi wa 
kidato cha kwanza.

Alisema sanjari na hilo, 
wanaomba Ofisi ya Kanda ya 
Udhibiti Ubora kuwasaidia ili 
Shule ya Sekondari ya Idete 
ipokee wanafunzi wa kidato 
cha tano mwaka huu.

Ntahondi alisema wanaen-
delea na maandalizi kwa ajili 
ya uanzishwaji kwa kidato 
cha tano kama watakubaliwa 
ili wilaya hiyo iwe na shule 
mbili za sekondari kwa ajili 
ya kidato cha tano na sita 
mbili. Kwa sasa wilaya hiyo 
ina shule moja ya Ndono.

Na John Mapepele, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema 
Nchimbi, amewataka wawekezaji na wafanya-
biashara wa taulo za kike kuacha mara moja 
tabia ya kutengeneza na kuuza taulo zisizo na 
ubora.

Amesema mkoa wake umeanza msako wa 
kiintelijensia kuzinasa taulo zisizo na ubora 
na  atakayebainika, sheria itachukua mkondo 
wake mara moja.

Dk. Nchimbi aliyasema hayo jana wilayani 
Ikungi wakati wa uzinduzi wa kampeni maal-
um ya uchangishaji wa taulo za kike katika 
Mkoa wa Singida iliopewa jina la “Mjali mtoto 
wa kike kwa maendeleo yake na taifa lake’.

Alisema kutokana na mageuzi makubwa ya 
kiuchumi yanayofanywa na serikali, nchi im-
ekuwa kwenye mashindano ya kiuchumi du-
niani, hivyo mikakati madhubuti ya kudhibiti 
ubora inahitajika katika kipindi hiki kuliko kip-

indi kingine chochote.
Akizindua kampeni hiyo, Dk. Nchimbi alise-

ma vyombo vya dola, viongozi wa dini na wa-
zazi wana mchango mkubwa katika kumlinda 
mtoto wa kike kwa ustawi wa taifa. 

“Ndiyo maana tunasema na tunamaanisha 
kuwa tunataka kujua mipango ya udhibiti wa 
ubora kwa watengenezaji hawa kwa kuwa 
majuto ni mjukuu, tusisubiri kufika huko,” ali-
sisitiza.

Aliongeza kuwa ubora wa taulo za kike 
ni ubora wa maisha yao, hivyo ni muhimu 
kuchukua hatua za kuangalia na kudhibiti 
mnyororo mzima wa uzalishaji na usambazaji 
wa taulo sizizo kuwa na ubora.

Kiongozi huyo wa mkoa alitoa wito wa wa-
jasiriamali kuja na andiko zuri la utengenezaji 
wa taulo bora za kisasa zitakazotengenezwa 
kwa kutumia malighafi za nchini, akiahidi 
kuwa mshindi atapata zawadi ya Sh. milioni 
moja.

Aliwataka watoto wa kike kote nchini kuji-
amini kwa  kuumbwa wanawake na kwamba 
hedhi ni kitu cha thamani kwa kuwa ni uhai, 
akisisitiza elimu ya jinsia na mtoto wa kike 
kutambua mabadiliko ya miili yao iendelee 
kutolewa ili kuwajenga watoto wa kike kujua 
thamani ambayo Mungu amewajalia.

Aliwataka wadau wote kuendelea kuchang-
ia kwa kutambua thamani ya mtoto wa kike, 
lengo la kampeni hiyo ikiwa ni kuchangia pa-
keti 8,000 za taulo za kike, lakini zilipatikana 
paketi 9,089 kulingana na fedha zilizotolewa.

Alibainisha kuwa malengo kwa mwaka huu 
katika Wilaya ya Ikungi ni kuchangia taulo 
192,000 kwa watoto wote wa kike kwenye 
shule 36 za sekondari na shule 131 za msingi 
zenye watoto wa kike 16,000. 

Alisema serikali imeendelea kutoa kipaum-
bele katika huduma za afya zenye ubora na zi-
nazowafikia wananchi wote ili kuboresha afya 
zao.

RC aona shida ubora 
wa taulo za kike 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, Justice Kijazi, akifafanua jambo kwenye mkutano wa Bajeti wa Baraza la Madi-
wani wa halmashauri hiyo, mkoani Singida jana. PICHA: ELISANTE JOHN
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADA ya kero za muda mrefu za foleni ya malori na rushwa 
katika eneo la mpaka wa Tanzania na Zambia, hatimaye sasa 
zimeanza kuchukuliwa kama ufumbuzi wake.

Hatua zilizoanza kuchukuliwa ni Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) na Mamlaka ya Mapato Zambia (ZRA) kusaini 
makubaliano ya kubadilishana taarifa kwa njia ya mtandao 
lengo kuu ikiwa ni kuondoa kero ya foleni ya malori, kudhibiti 
biashara ya magendo ili kukusanya mapato stahiki na kukuza 
uchumi wa nchi hizo.

Makubaliano hayo yalisainiwa mwishoni mwa wiki na Kam-
ishna Mkuu wa TRA, Dk. Edwin Mhede na Kamishna Mkuu wa 
ZRA, Kingsley Chanda.

Kusainiwa kwa mkataba huo ni utekelezaji wa maelekezo ali-
yoyatoa Rais John Magufuli Oktoba 5, mwaka jana wakati akiwa 
na Rais wa Zambia, Edgar Lungu, walipofungua kituo cha hu-
duma za pamoja mpakani Tunduma.

Dk. Mhede alisema kuwa Desemba 13, mwaka jana waliku-
tana na Kamishna Mkuu wa ZRA na kukubaliana kuwa kuna 
umuhimu wa kuboresha huduma, kutatua changamoto za ki-
forodha na kuimarisha uhusiano wa kibiashara katika nchi hizo 
mbili ili kuongeza ufanisi.

Alisema walichokubaliana ni pamoja na kurahisisha kuweka 
mfumo wa kubadilishana taarifa kwa njia ya mtandao, njia am-
bayo itawezesha nchi zote mbili kupata taarifa sahihi za mzigo 
inayosafirishwa na kuziwezesha kukusanya kodi kwa urahisi na 
ufanisi.

Alisema maboresho mengine ni kutatua changamoto ya 
mizigo kukaa muda mrefu mpakani na kukwamisha shughuli za 
biashara kurahisisha taratibu za kiforodha kwa kubadilishana 
taarifa ya mizigo kutoka Bandari ya Dar es Salaam hadi inapo-
vuka mpaka Nakonde kwa upande wa Zambia.

Naye Kamishna Chanda alisema malengo waliopanga ya-
metimia, na kusema ushirikiano mkubwa ndio umesababisha 
kufanikiwa katika kuboresha mpaka huo ambao ni lango kubwa 
la nchi za kusini mwa Afrika ambazo ni wanachama wa Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Alisema Zambia itaendelea kuboresha na kutatua changa-
moto ambazo zilikuwa zikikwamisha magari kuchelewa kuvuka 
kwa kuboresha miundombinu ya barabara na kujenga sehemu 
kwa ajili ya kuegesha magari yatakayoondoa msongamano.

Kusainiwa kwa makubaliano haya bila shaka kutawezesha 
kuondoa kero hizo za muda mrefu. Kwa mfano, foleni ya ma-
bari imekuwa ni ya muda mrefu katika eneo la mpaka wa nchi 
hizi mbili.

Lakini biashara ya magendo imekuwa na athari kubwa kwa 
kuwa pamoja na mambo mengine, imekuwa ikisababisha seri-
kali za mataifa hayo kukosa kodi stahiki kwa maendeleo.

Ili kuhakikisha wkamba malengo haya yanafikiwa, itakuwa 
vyema kama watumishi wa kituo cha huduma za pamoja mpa-
kani Tunduma wa nchi zote kufanyakazi kwa pamoja ikiwamo 
uadilifu, uzalendo na kuaminiana kwa maslahi ya nchi zote 
mbili.

Tunalisema na kulisisitiza hili kwa kuwa mchakato wa ku-
peana taarifa, unahitaji pande zote kuaminiana pamoja na wa-
tumishi kuwa waadilifu, vinginevyo foleni ya malori na vitendo 
vya magendo vitaendelea.

Huu ni wakati pia wa wafanyabiashara katika mpaka huo 
kurejea kwenye mstari kwa kuachana na maslahi binafsi na ku-
hakikisha wanaheshimu na kufuata sheria za nchi zao.

Tunasema hivyo kutokana na biashara ya magendo kuwa na 
mtandao unaowahusisha wafanyabiashara wa nchi zote mbili, 
hivyo kama wataviacha, bila shaka vitakoma.

Na Sabato 
Kasika UHABA wa walimu wa 

masomo ya sayansi, ni moja ya 
changamoto, ambayo inaendelea 
kuzikabili shule za umma na ku-
sababisha wanafunzi kutojifunza 
vya kutosha masomo hayo.

Hali hiyo inasababisha wa-
nafunzi kutojifunza masomo 
hayo kwa uhakika na kujikuta 
wakiyakimbia, kutokana na ku-
tokupata msingi mzuri wa maso-
mo hayo kutokana na uhaba wa 
walimu.

Kutokana na hali hiyo, upo 
uwezekano kwa siku za baadaye 
kuwapo  shida kwa kuwa ni kip-
indi ambacho  nchi inaelekea 
kwenye uchumi wa kati kupitia 
viwanda, hivyo inaweza kukosa 
wataalamu wa kusimamia vi-
wanda.

Elimu ikiboreshwa kupitia ku-
waandaa walimu wa kutosha wa 
masomo ya sayansi, ina maana 
kwamba mchango wao ni mkub-
wa kufikia uchumi wa viwanda 
2025, kwani watakuwapo  wa-
nataaluma walioandaliwa kwa 
ajili hiyo. Hivyo wakati umefika 
kwa Tanzania kuwa na walimu 
wa kutosha wa masomo hayo na 
ikiwezekana, wawe na mshahara 
mkubwa au posho za kutosha 
kutokana na ugumu wa masomo 
yenyewe.

Kwa vile serikali imeshasema 
kuwa imejipanga kuhakikisha 
inamaliza tatizo la upungufu wa 
walimu wa sayansi nchini  ku-
fikia mwaka 2020/2021, basi hilo 
lipewe kipaumbele ili kuhakiki-
sha linatimia.

Nakumbuka aliyewahi kuwa 
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), Joseph 
Kakunda, alisema kuna upungufu 
wa walimu 19,000 nchini.

Lakini akaweka wazi kuwa, ili 
kukabiliana na upungufu huo, 

serikali inaandaa utaratibu wa 
kuajiri walimu wa sayansi ili ku-
hakikisha tatizo hilo linaisha na 
kuwafanya wanafunzi wasome 
masomo yote.

Serikali imeshatangaza mwon-
gozo mpya kuwa kuanzia maso-
mo ya sayansi ni lazima kusomwa 
na wanafunzi wote wanaosoma 
elimu ya sekondari kuanzia kida-
to cha kwanza hadi cha nne.

Hiyo ni kwa mujibu wa Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Profesa Joyce Ndalichako, katika 
moja ya hotuba zake kwa walimu 
wa elimu ya msingi.

Kwamba Sera ya Elimu iliyopo, 
wanafunzi wanaosoma elimu ya 
sekondari wanaweza kuchagua 
aina ya masomo watakayo wafi-
kapo kidato cha tatu na kuacha 
mengine.

Lakini hivi sasa nchi imed-
hamiria kuingia kwenye uchumi 
wa kati kupitia ujenzi wa viwan-
da, hivyo suala la sayansi haliwezi 
kuepukwa kwa sababu ni wakati 
sasa wa kuwa na wataalamu wen-
gi wa fani za sayansi watakaoweza 
kutosheleza mahitaji ya sekta ya 
viwanda.

Hatua hiyo itamlazimisha 
mwanafunzi kusoma kwa bidii, 
ili kuhakikisha anafaulu masomo 
hayo ingawa tatizo kubwa lililopo 
ni uhaba wa walimu wa masomo 
ya sayansi, hali ambayo ni kikwa-
zo. Katika mazingira hayo, baadhi 
ya wanafunzi wamekuwa wakidai 
kwamba masomo hayo ni magu-
mu na kusababisha wachague 
mengine na kumbe tatizo ni ku-
kosa msingi tangu mwanzo.

Wana haki ya kudai hivyo, kwa 
sababu kinachochangia kuwapo 
kwa hali hiyo ni uhaba wa walimu, 
na wakati mwingine  mwalimu, 
wanaweza kufundishwa topiki 
chache na tena bila vitendo.

Baadhi ya shule hazina 

maabara, hivyo kwa mazingira 
kama hayo, wanafunzi wanaweza 
kuendelea kuyakimbia masomo 
hayo kutokana na kutosoma kwa 
vitendo, hivyo lengo la serikali 
kukwama.

Ni uamuzi mzuri wa serikali 
kwamba kuanzia sasa wanafunzi 
wote wa elimu ya sekondari kuan-
zia kidato cha kwanza hadi cha 
nne, wasome masomo ya sayansi 
na kufanya mtihani wa masomo 
hayo, kisha baada ya matokeo 
ndipo wafanye uamuzi ama wa 
kuendelea nayo au la.

Hata hivyo, kwa hali ya sasa 
inawezekana wakaendelea 
kuyakimbia, kutokana na ukweli 
kwamba yana topiki nyingine 
halafu wakati mwingine wanaso-
ma chache tu, hivyo kujikuta ha-
wana uelewa na mambo mengi.

Hivyo juhudi za makusudi zien-
delee kufanyika ili kuhakikisha 
shule zote za umma zinakuwa na 
walimu wa kutosha wa masomo 
hayo, lakini walimu wake wapewe 
kipaumbele katika maslahi ili 
wawe na moyo wa kufundisha.

Ili kwenda tunapotaka kue-
lekea, serikali hainabudi ku-
wekeza zaidi katika masomo ya 
sayansi kwa njia mbili. Kwanza 
kuwaandaa vizuri walimu wa 
sayansi ili wapatikane walio bora, 
ambao watakuwa na uwezo wa 
kutosha kuwafundisha wanafun-
zi na kuzalisha wenye uelewa.

Pili iandaliwe programu maal-
um ya kuwaandaa wanafunzi 
kusoma sayansi, kwa maana ya 
kuwaandalia mazingira bora ya 
kuyapenda masomo hayo.

Hayo yakifanyika, kwa kiasi 
fulani hali inaweza kubadilika na 
kupata wanafunzi wengi wanao-
penda sayansi na kuandaliwa vy-
ema kwa ajili ya kuwa wataalamu 
wa baadaye wa Tanzania ya vi-
wanda.

 Muungwana Lazima Nilonge

Makubaliano ya TRA, 
ZRA yaondoe kero hizi

Walimu sayansi ni muhimu 
kwa Tanzania ya Viwanda 
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Na Erasto Mgeni, NJOMBE

ASKARI   watatu   wa   Jeshi   la   Polisi   
mkoani  Njombe  wamefariki  dunia baada ya  
kutokea  ajali  iliyohusisha  basi la  kampuni  
ya  Sharoon linalofanya safari zake Njombe –
Arusha.

Basi hulo liligongana  na  gari la Polisi lil-
ilokuwa mbele yake.

Kamanda wa Polisi   Mkoa   wa   Njombe,   
Hamis  Issa,  alithibitisha kutokea  kwa  tukio  
hilo, majira ya jana alfajiri,  na kusema  basi 
hilo   lenye   namba namba T349 CXD   lili-
gonga  gari la polisi lililokuwa  mbele  yake 
lenye  namba PT 3734  Toyota Land Cruser 
na kusababisha vifo vitatu na  majeruhi  tisa.

Kamanda  Issa  aliwataja askari waliofariki  

ni   namba H 4401 Mariharus   Said Hamis, 
mkazi  wa Lindi,  H 6802 PC Michael Muhan-
do mkazi wa Geita na H7486 PC Henry Athm-
ani  Soka, mkazi wa  Arusha na Kilimanjaro.

Kamanda  Issa  alisema majeruhi wanaen-
delea   na matibabu katika   Hospitali   ya   
Kibena na askari   watatu wamefariki wakati 
wakipelekwa kwenye matibabu.

“Katika ajali hiyo majeruhi ambao wali-
kuwa wamezidiwa zaidi ni watano, mmoja 
anayetambulika kwa jina la kijeshi namba H 
1839 PC Dickson huyu amepata maumivu ya 
shingo na maumivu mengine mwilini, na ame-
pewa rufani ya kwenda Muhimbili na hawezi 
kupanda gari   labda usafiri wa ndege, hivyo 
mpaka sasa hivi tunafanya utaratibu askari 
huyu kusafirishwa kwa matibabu na taratibu 

zote za kumpeleka zimeshakamilika,” alisema 
Kamanda Issa.

Mganga  Mfawidhi  wa  Hospitali  ya  Mji  
wa  Njombe, Dk. Alto Damas  Mtega, alisema  
walipokea  majeruhi tisa na  miili mitatu jana 
asubuhi.

“Tumepata majeruhi ambao wametokana 
na ajali na wote walikuwa ni askari polisi. Wa-
likuwa wanatoka kituoni wanaelekea kazini,  
wawili hali zao sio nzuri sana watahitaji ku-
pewa rufani,” alisema  Mtega.

Majeruhi wa ajali hiyo,   Mustapha  Said , 
alisema,

“Tuliona tu gari imepigwa kwa nyuma na 
watu wote walikuwa wamesharuka, kwa hiyo 
sikuweza kutambua kitu chochote.”

Bilioni 8/- 
kutumika 
kujenga 
soko Kibaha 
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

HALMASHAURI ya Mji wa 
Kibaha, inatarajia kukamili-
sha ujenzi wa soko la kisasa 
unaotarajiwa kugharimu Sh. 
bilioni nane.

Hayo yalibainishwa juzi 
mjini Kibaha na Ofisa Uhu-
siano wa Halmashauri hiyo, 
Innocent Byarugaba, alipoon-
gea na Nipashe ofisini kwake 
kuhusiana na miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa.

Byarugaba alisema fedha 
za mradi huo kutoka seri-
kali kuu zilitengwa  katika 
mwaka wa fedha 2018/2019, 
akibainisha kuwa soko hilo 
linajengwa katika eneo la 
Kitovu cha Mji.

Alisema katika mradi huo, 
washirika wa maendeleo 
(UNCDF) wamechangia kiasi 
cha Sh. milioni 249.5 na hadi 
kufikia Desemba mwaka 
jana, Sh. bilioni mbili kutoka 
serikali kuu zilikuwa zime-
pokewa.

“Ujenzi wa soko hili kubwa 
la kisasa umekuja baada ya 
kuwa na soko la wakulima 
eneo la Loliondo ambalo 
bidhaa kubwa zinazopatikana 
huko zinatokana na kilimo 
na halitoshelezi mahitaji 
mengine ya wakazi zaidi 
ya 147,000 kwa sasa ukil-
inganisha na wakazi zaidi 
ya 128,000 liliposanifiwa,” 
alisema.

Aliongeza kuwa kazi ya 
ujenzi huo ilianza Machi 
mwaka jana na ulitarajiwa 
kukamilika Desemba 30 
mwaka jana, lakini kutokana 
na mvua, mkandarasi al-
iongezewa muda wa siku 59 
zitakazofika ukomo Februari 
27 mwaka huu.

Alisema kuwa baada ya ku-
kamilika kwa mradi huo wa 
soko, watakuwa na chanzo 
kipya cha mapato kwa kuwa 
kunatarajiwa kuwapo madu-
ka 43, ATM 12, migahawa, 
maegesho ya magari 165 na 
soko la jioni kwa wajasiri-
amali.

Inaelezwa kuwa mradi huo 
pia utasaidia uanzishwaji wa 
viwanda vidogo vidogo na 
vya kati na kutoa nafasi kwa 
wanawake kumiliki na kufan-
ya biashara katika mazingira 
safi na salama.

Byarugaba alisema solo 
hilo litakapokamilika litatoa 
huduma kwa watu 834,956, 
sawa na kaya 196,422 za 
wakazi wa Mkoa wa Pwani 
na kwamba wananchi wen-
gine 258,812 kutoka kata 
jirani za Wilaya ya Ubungo 
wanaotarajiwa kutumia soko 
hilo.

Mkazi wa jijini Dar es Salaam, akisafirisha vipande vya magodoro vilivyosheheni kwenye guta lake, eneo la Ubungo Mataa jana, na kusababisha 
asione nyuma, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: SABATO KASIKA 

Askari Polisi watatu wafa ajalini

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeitaka serikali kutathmini upya 
uamuzi wake wa kutumia nguvu kazi ya 
mafundi jamii katika kutekeleza miradi min-
gi kwa gharama nafuu, huku likitoa tahadha-
ri kusahauliwa umuhimu wa kukuza uwezo 
wa kitaalamu na kiutawala kwa kampuni za 
kizalendo.

Limesema umuhimu huo upo kwa sababu 
ya kampuni hizo hutoa ajira kwa vijana na 
kulipa kodi mbalimbali za serikali.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Mahamoud 
Mgimwa, aliwasilisha hoja hiyo jana bungeni 
jijini Dodoma, aliposoma taarifa ya shughuli 
zilizotekelezwa na kamati yake kwa kipindi 
cha kuanzia Januari 2019 hadi Januari mwa-
ka huu.

Akizungumzia zaidi suala hilo, Mgimwa 
alisema utaratibu wa kutumia nguvu kazi 
hiyo ya mafundi jamii kwenye miradi ya 
maji, umeonyesha mafanikio makubwa kwa 
kupunguza matumizi mabaya ya fedha za 
umma na kuharakisha kukamilika kwa mira-

di ya maji iliyokuwa inatekelezwa kwa muda 
mrefu bila kukamilika.

“Kamati inaliomba Bunge liitake serikali 
kutathmini upya uamuzi wake wa kutumia 
‘force account’ (nguvu kazi ya mafundi jamii) 
ili kutekeleza miradi mingi kwa gharama 
nafuu, bila kusahau umuhimu wa kukuza 
uwezo wa kitaalamu na kiutawala kwa kam-
puni za kizalendo ambazo hutoa ajira kwa vi-
jana na kodi mbalimbali za serikali,” alisema.

Pamoja na mambo mengine, kamati hiyo 
imetaka katika mpango wa maendeleo wa 
taifa wa miaka mitano, serikali ijielekeze 
kwanza kufungamanisha shughuli za kilimo 
na ukuaji wa uchumi hususani kwenye uchu-
mi wa viwanda.

Alisema wanapendekeza Bunge liazimie 
kuanzia mwaka wa fedha 2020/21 na katika 
mpango wa maendeleo wa taifa wa miaka 
mitano wa mwaka 2021/22- 2026/27, sekta ya 
kilimo iwe kipaumbele cha kwanza serikali.

Alisema kilimo ndiyo kila kitu kwa maen-
deleo ya nchi kutokana na ukweli kwamba 
kinategemewa na asilimia 80 ya Watanzania.

Katika taarifa yake, Mgimwa alisema kili-
mo kinachangia asilimia 30 ya pato la taifa, 

kinachangia asilimia 95 ya chakula kinacho-
tumika nchini na kinachangia zaidi ya asil-
imia 30 ya mauzo ya nje ya nchi na asilimia 
70 ya malighafi ya viwanda.

“Na kwa kuwa ni takribani miaka 60 sasa, 
serikali inapanga, kutekeleza na kusimamia 
sera, mikakati, mipango na mbinu mbalim-
bali za kukwamua kilimo, mchango wa sekta 
ya kilimo kwenye uchumi bado ni mdogo ku-
tokana na vikwazo vingi ikiwa ni pamoja na 
bajeti ndogo,” alisema.

Katika sekta ya mifugo, Mgimwa alisema 
serikali imefanikiwa kutoa elimu, kupunguza 
migogoro ya wafugaji na watumiaji wengine 
wa ardhi na kuhamasisha wafugaji kufuga 
kibiashara.

“Juhudi hizi zimesababisha kuongezeka 
kwa uzalishaji wa mazao ya mifugo, ambapo 
maziwa yameongezeka toka lita bilioni 1.6 
mwaka 2009 hadi bilioni 2.06 mwaka 2015, 
uzalishaji wa nyama umeongezeka toka tani 
452,230 mwaka 2009 hadi tani 597,757 mwa-
ka 2015 na uzalishaji wa ngozi umeongezeka 
toka ngozi milioni 5.6 mwaka 2009 hadi ngo-
zi milioni 6.45 mwaka 2014,” alisema.

Bunge laona ukakasi ‘force account’ 
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Wawekezaji 
waomba kuja 
kuchakata bangi

Magufuli ataja kilichowabeba wateule wapya aliowaapisha 

Mwamposa ashukiwa kila kona 

Mahakama ya Rufani, hivyo anaamini katika 
nafasi mpya ya Kamishna wa Tume ya Utumi-
shi wa Mahakama, atasaidia kwa sababu ni 
mtenda haki na msomi.

“Wakili Julius Bundala (Kamishna mpya 
wa Tume ya Utumishi wa Mahakama) ame-
fanya kazi vizuri akiwa wakili, atatusaidia 
na Jenoveva Kato (Kamishna wa Tume ya 
Utumishi wa Mahakama), ana umri mkubwa, 
amekuwa hakimu, akawa wakili na alisimamia 
kitu… ana busara atatusaidia, tumemchukua ili 
tuwe na jinsia zote,” alisema.

Rais Magufuli akimwelezea Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Christo-
pher Kadio, alisema aliwahi kufanya kazi Oryx 
na aliteuliwa kuwa Katibu Tawala Mkoa wa 
Mwanza na ilipotokea ajali ya Nansio, fedha 
zilizochangwa, alisimamia ikajengwa hospitali 
ya wilaya na sasa alikuwa anajenga kituo cha 
kupokea abiria.

“Tumefikiri tumpeleke Wizara ya Mambo 
ya Ndani ambayo ina mapepo akayaombee, 
wakashirikiane na George Simbachawene 
(Waziri wa wizara hiyo), lazima tupeleke pale 
watu ambao wanajitoa,” alisema.

Akimwelezea Katibu Mkuu wa Wizara wa 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-

ezo, Dk. Hassan Abbas (alikuwa Mkurugenzi 
wa Idara ya Habari Maelezo), Rais Magufuli 
alisema amefanya kazi vizuri kama Msemaji 
wa Serikali.

“Hakuchoka, ameisemea vizuri serikali, 
alifuata miongozo vizuri ya Dk. Harrison 
Mwakyembe (Waziri wa Habari) na viongozi 
wengine, tungependa aendee kuwa msemaji 
wa serikali, lakini ikifika mahali mtu akitakiwa 
kupandishwa cheo, usimnyime.

“Tumemteua awe Katibu Mkuu na kwa sasa 
ataendelea kuwa msemaji wa serikali mpaka 
tutakapopata mwingine, atakuwa anasema 
akiwa mkubwa zaidi,” alisema.

Rais Magufuli alisema Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Nishati, Zena Said, akiwa Wakala wa 
Barabara Tanzania (Tanroads) aliwabana ma-
kandarasi na walimchukia.

Kuhusu Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwan-
da na Biashara, Prof. Riziki Shemdoe, Rais 
Magufuli alisema alipokuwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mafinga, aliongeza 
ukusanyaji wa mapato.

Akimwelezea Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Ardhi, Mary Makondo, (alikuwa Kamishna wa 
Ardhi wizarani hapo), Rais Magufuli alisema 
alikuwa hapendwi kwa sababu ya msimamo 
yake.

“Kwa sababu hiyo, tukasema huyu huyu 

ambaye hawampendi, abaki palepale ili wale 
ambao hawampendi waumie vizuri, nilikuwa 
nakuja wakati mwingine naambiwa hafai, uk-
ienda kuchungulia unakuta ndiye anayefaa 
zaidi.

“Wamejitahidi kumwandikia kwenye 
ujumbe mfupi wa maelezo kumchafua lakini 
bado alisimama, walitaka pia kumchongani-
sha na mume wake, nampongeza mume wake 
alisimama imara, nimempa hapohapo wizara 
hii, ina ‘madudu’ mengi,” alisema.

Kuhusu Katibu Tawala wa Mkoa wa Ru-
vuma, Stephen Mashauri, Rais alisema ali-
fanya kazi Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) na baadaye Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu amba-
ko kote alifanya vizuri.

Akimwelezea Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mwanza, Emmanuel Tutuba, Rais Magufuli 
alisema alifanya kazi Wizara ya Fedha na Mi-
pango. Alisema Mamlaka ya Mapato (TRA) mi-
aka ya nyuma walipokuwa wakiziweka fedha 
kwenye akaunti ya muda maalum, alizisima-
mia kwa maslahi ya taifa.

Alisema Katibu Tawala wa Mkoa wa Tanga, 
Judica Omari, alifanya kazi sehemu mbalim-
bali ikiwamo SADC, Wizara ya Fedha na ali-
teuliwa kuwa Katibu Tawala Msaidizi Njombe 
na kwamba ni ‘mchaga’ ambaye anazuia fedha 

kuibiwa.
Kuhusu Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Nishati, Leonard Masanya, Rais alisema ali-
kuwa miongoni mwa watu waliokuwa kwenye 
timu iliyotumwa kwenda Ethiopia kushughu-
likia mradi wa Stigler’s Gorge, ambao alisima-
mia vizuri mazungumzo upande wa Tanzania.

Rais Magufuli alisema Msajili Mkuu wa Ma-
hakama, Wilbert Chuma, katika majina mengi 
yaliyokwenda kwake alimwona huyo ndiye 
chuma kwelikweli.

“Msajili wa Mahakama Kuu, Shamira Sar-
wat, alichukia mno, wapo wanaomwangalia 
hivi sasa, wanatamani wasingemwona,” alise-
ma. Rais Magufuli aliwataka wote walioap-
ishwa wakatangulize maslahi ya nchi mbele 
na kuchapa kazi kwa manufaa ya sasa na 
baadaye.

“Nina uhakika mtapata ushirikiano mzuri 
kwa makatibu wakuu, mawaziri, majaji na 
wakuu wa mikoa na kwa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) ambacho kinatekeleza ilani,” alisema. 
Kabla ya kuwaapisha Brigedia Jenerali Mzee 
na Kamishna wa Magereza, Masunga, kutoka-
na na kutakiwa kutumikia majeshi mengine, 
walipewa muda wa kwenda kubadilisha sare 
za jeshi walizokuwa wamezifaa, ndipo Rais 
Magufuli alipowavika vyeo vipya na kuwaapi-
sha kushika nyadhifa hizo mpya.

mrefu, lakini basi namuomba wa-
ziri wakati wowote kama watapiti-
sha iwe mapema kabla bei haijapo-
romoka,” alisema.

Wakati Kishimba anachangia 
mjadala huo, Mbunge wa Geita Vi-
jijini (CCM), Joseph Musukuma ali-
simama na kumpa taarifa akisema: 
“Kikawaida Bunge linapotunga she-
ria kinachofuata ni kanuni tu, sasa 
nilikuwa nafikiria Mheshimiwa Wa-
ziri angetuambia kanuni ziko tayari 
ili tuanze kulima kwa sababu bangi 
itaporomoka bei.”

Baada ya michango hiyo ya 
wabunge, Spika wa Bunge, Job 
Ndugai alisema: “Niwa assue 
this is not a joke (niwahakikishie 
kwamba hili sio jambo la utani), 
anachochangia (Kishimba)… nili-
kuwa Canada majuzi hapa kwenye 
mkutano wa ma Spika wa Common 
Wealth ( Jumuiya ya Madola) du-
niani. Ni big business in Canada (Ni 
biashara kubwa). Kwa hiyo anazun-
gumza kitu cha msingi sana wala 
sio utani. 

“Tena linaweza kuwa ni zao kub-
wa la biashara linaoweza kundoka 
kuliko mazao mengi tu kabisa, lika-
fanya mapinduzi makubwa sana 
ya kipato. Kwa hiyo anachokizun-
gumza Mheshimiwa Kishimba ha-
zungumzi bangi itumike vile am-
bavyo tunavyofahamu inatumika 
hapa nchini. 

“Tunazungumzia habari ya 
kilimo, moderated, monitored na 
taratibu zote halafu wanapelekewa 
wote wanaohitaji kwa ajili ya kuten-
geneza dawa za wanyama na bin-
adamu.”
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tumia vitabu vitakatifu tafadhali tusivitumie 
tunavyotaka. Zamani  kulikuwa na utaratibu 
wa kusajili dini au dhehebu, naomba utaratibu 
huo urudi ili mafundisho yao yakaguliwe na 
yaangaliwe,” alisema.

Aidha, alitoa wito kwa viongozi wa dini ku-
kutana ikiwamo serikali kushirikiana na kwam-
ba wako wanamwagia watu soda kichwani na 
kwamba si matumizi sahihi ya neno la Mungu. 

Aidha, alilitaka Jeshi la Polisi kuwachukulia 
hatua viongozi wa dini wanaofanya mambo 
ambayo ni ya kilaghai   na kwamba watu 20 
hawawezi kupotea kwa uzembe.

  “Wananchi msome majira na nyakati tu-
nazoishi. Kule Zambia walinyeshwa jiki kwa 
jina la upako, Afrika Kusini mtu alikufa akiwa 
ameshika simu, Uganda Kibwetere aliangam-
iza watu kwa mafundisho yasiyo na msingi 
wa neno la Mungu. Mungu hajatuahidi utajiri 
pasipo kufanya kazi.

  “Tangu alivyotuumba alimwambia Adam 
akalime bustani, angeliweza kumwambia 
wewe kula, kulala, kuamka na kuimba lakini 
alimwambia akalime na alimwambia atakula 
kwa jasho. Kuja kwa Yesu hakujabatilisha hayo. 

“Yesu hajaleta magari kwa watu wasiteseke, 
hao wanaolekeza watu kuwa magari yao yame-
zuiliwa baharini, gari haifiki baharini kabla hai-
jalipiwa Japan, tusitumie ujinga wa watu kuwa 
mtaji wetu,” alisisitiza.

 Sambamba na hilo, alisema: “Wanaotumia 
vitu kama maji, soda, mafuta, chumvi na jiki, 
naomba wakaguliwe upya na kama ni madu-
ka wakafungue lakini wasichezee maisha ya 
watu wasio na akili na ufahamu wa kutosha,” 
alisema.   Naye Kiongozi wa Bazara la Wais-
lamu Mkoa wa Kilimanjaro, Abdullah Mfaume, 
alisema wampokea kwa masikitiko makubwa 
na kwamba ni tukio linalotoa fundisho kwa 
kuwa mwanadamu ana utaratibu wa kumtafu-
ta Mungu.

“Jamii haina budi kuwa makini na 
mafundisho ya dini yasiyo sahihi na yanayo-
tolewa na watu wasio sahihi. Tukio hili liwe 
fundisho kwetu,” alisema. 

DC AGEUGA MHUBIRI
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Ole Sabaya, akizun-

gumza kwa niaba ya wakuu wa wilaya, alisema 
maandiko ya Mungu hayajabadilika 
na Mungu alisema watu watafute  
ufalme ya Mungu na si maghorofa 
wala magari.  

“Hakuwahi kusema tafuteni 
maghorofa, nyumba, magari, 
utajiri. Injili hiyo ndiyo im-
esababisha Kibwetere aka-
chomea waumini wetu ndani 
ya majumba. Neno pia linase-
ma nanyi mtaijua kweli 
nayo kweli itawaweka 
huru,” alisma. 

Aidha, alisema itafika 
mahali serikali itasema 
imetosha na kwamba haijafikia sehemu kuon-
doa maisha ya watu kwa jina la Mungu. 

“Mimi nakwenda kwa mganga ananiambia 
njoo na kuku mweupe halafu nakwenda kwa 
mchungaji ananiambia njoo na fruto. Hapa 
utajua nani mganga na mchungaji? Maandiko 
yanasema mtawatambua kwa matendo yao, 
hakuna matendo yatakayofanya tuwatambue 
watu zaidi ya kufa kabla ya muda wao,” ali-
bainisha. 

“Ni kweli wachungaji wananchi wetu wa-
nateska sana, wana mizigo mizito, matatizo ya 
ndoa, vikoba, madeni lakini tusigeuze tabu zao 
kama mtaji wa kuwasaidia tendeni kama mna-
vyopaswa kutendewa yakitokea hutakuwa na 
haja ya kukimbia bali utashiriki kuwakomboa,” 
alisema.

 
MWENYEKITI CCM
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi 

Mkoa wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi, alisema 
kuwa waamini vitu vitakatifu vya Mungu hav-
imwagwi na kwamba waliokufa walikwenda 
kukanyaga mafuta yaliyosadikiwa kuwa ni 
matakatifu na kwamba yangekuwa matakatifu 
wasingekufa.

  “Mahangaiko yetu yasituingize   kwenye 
mambo yasiyotusaidia. Makanisa  yaliyopo 
ni vizuri tukarudi katika historia na kwamba 
mkoani hapa hapakuwa na makanisa kama 
hayo,” alisema.

“Ni vizuri yakaanza kufuatiliwa, uhalali, 
mafundisho na kweli ndiyo mafundisho ya-
nayowapeleka kwa Mungu, sote tunataka 

kwenda mbinguni kwa kuomba na kujiombea, 
kuna mtu kawaaminisha watapata magari 

na hawajapata badala yake wamekufa, 
hakuna utajiri bila kufanyakazi, tu-
fanye kazi kwa bidiii na tusali kwa 
imani uliyorithi na unayoona inafaa,” 
alisema Boisafi. 

Aidha, aliomba serikali kufanya 
uchunguzi wa kina wa makanisa hayo 

juu ya uhalali wao, na kwamba ni 
vyma kutojiingiza kwenye mitego.

VIONGOZI WA SERIKALI
 Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-

jaro, Dk. Anna Mghwira, alizun-
gumza na majeruhi ambaye 

alitokea Kibosho kwa ajili ya kuwaombea wa-
toto wakapatane na kuwaomba kokote waliko 
wapatane.

 “Bado tupo tuna nguvu na bado tunampen-
da Mungu, tunamwamini na kumpenda Mun-
gu, bado tunamtumainia Mungu kwamba 
nguvu yake inatosha na amani yake tukiishika 
kikamilifu inatosha,” alisema.

  Aidha, alisema Rais John Magufuli, alim-
wagiza washughuliki upungufu uliojitokeza  na 
si kufunga shughuli za imani na kwamba kwa 
ujumbe huo hazitafungwa.

 
JPM ATUMA SALAMU
RAIS John Magufuli ametaka watu waend-

elee kuliombea taifa ili shetani aliepushe na 
mabalaa yakiwamo ajali.

Akizungumza jana Ikulu jijini Dar es Salaam 
wakati akiwaapisha viongozi mbalimbali alio-
wateua hivi karibuni, Rais Magufuli aliwataka 
watu waendelee kumuomba Mungu.  

“Tuendelee kumwomba Mungu shetani at-
uepushe na balaa hili na tuwaombee majeruhi 
watano wa Jeshi la Wananchi Tanzania ( JWTZ) 
wapone haraka, wapo wanajeshi 10  walikuwa 
kwenye mazoezi ya jeshi wamefariki. Vifo vili-
vyotokea Moshi na mkoani Lindi.  

“Mungu ni mwema analipenda taifa na-
washukuru viongozi wa dini kwa kuweka taifa 
mikononi mwa Mungu,” alisema.

  Imeandikwa na Salome Kitomari, Ro-
mana Mallya (Dar) na Mary Mosha (Moshi) 
Salome Kitomari
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HABARI KITAIFA

Na Khadija   Kalili, PWANI

MWENYEKITI   wa   Chama cha Wafu-
gaji Mkoa wa Pwani, John Kawawa Simba, 
amesema mifugo yao imekumbwa na  mli-
puko wa  magonjwa ya upele na ukurutu 
ambao unaisumbua, hivyo kutishia  ustawi 
wa  mifugo mkoani humo.

Akizungumza na   Nipashe, Simba alise-
ma  ugonjwa wa mapele ngozi umekuwa 
ukiathiri ng’ombe kwa kusababisha ngozi 
kuvimba na kuwa na mapele makubwa 
ambayo mengine hutengeneza majipu, 
ng’ombe wanapoteza hamu ya kula na 
zinakonda sana, hali ambayo inashusha 
thamani ya mifugo wanapoenda kuuzwa 
mnadani. Aidha, wakichinjwa ngozi zao 
hazina ubora unaotakiwa katika kwenye vi-
wanda vya ngozi.

“Hii ni changamoto  kubwa ambayo tu-
naipitia kwa sasa  huku  kukiwa na uhaba 
wa maofisa mifugo  kwani kwa sasa maofi-
sa hao wanaishia katika ngazi ya kata, huku 
tatizo lilikiendelea kukua  na kuleta hasara 
kubwa kwa wafugaji hasa wanaoishi  vijijini 
ambako hakuna maofisa mifugo wa kutoa 
huduma kabisa,” alisema Simba.

Kadhalika, anayataja baadhi ya maeneo 
yenye wafugaji  ambayo yamekumbwa na 
ugonjwa wa mapele ngozi kuwa ni Vigwaza, 
Chalinze na Bagamoyo mkoani Pwani.

“Mbali ya kuumwa mapele ngozi na 

ukurutu   pia mifugo hii inasumbuliwa na 
ugonjwa wa homa ya mapafu ambao  hu-
sababisha homa kali, ng’ombe anashindwa 
kupumua na hatimaye kufa, nyama ya 
ng’ombe mwenye ugonjwa wa homa ya ma-
pafu huwa haina ladha kwa mlaji,”  alisema  
Simba.

“Hivi sasa ugonjwa wa homa ya mapafu 
ya ng’ombe umekuwa tishio kubwa   kwa 
sababu  watoa huduma ambao ni maofisa  
mifugo  ni wachache  na wanaishia kwenye 
ngazi ya kata  huko vijijini ndani hawawezi 
kufika,   hivyo tunaiomba serikali iangalie 
kwa jicho la tatu ili kunusuru hii mifugo yetu  
japo tunaishukuru kwa kutupa madawa ya 
kuogesha mifugo,” alisema Simba.

Ofisa Mifugo wa Halmashauri ya Chalinze, 
Hamza Chingoma, alithibitisha kuwapo kwa 
tatizo hilo  katika maeneo yaliyotajwa  na 
mwenyekiti wa wafugaji, huku akisema wa-
najitahidi kupambana na magonjwa hayo.

“Hivi sasa maofisa mifugo tulionao wa-
najitahidi kupambana kwa kutoa chanjo 
na tiba dhidi ya ugonjwa wa mapafu ya 
ng’ombe na magonjwa mengine,” alisema.

“Nakiri kuwa tunakabiliwa na uhaba wa 
wataalamu wa mifugo  ambapo  nao ume-
kuwa ni changamoto kubwa  huku akiiom-
ba serikali itoe ajira kwa   maofisa mifugo 
kwani walioajiriwa kwa sasa ni wachache 
ambao hawakidhi haja katika kutoa hudu-
ma kwa mifugo,” alisema na kuongeza:

“Serikali  iajiri maofisa mifugo  wengine 
kwani  wanahitajika  maana hawa tulio nao 
ni wachache sana; kwa sasa  tunao  24 tu 
huku kukiwa na vijiji 74 idadi yao haikidhi 
haja ya kutoa huduma stahiki na miongoni 
mwao wapo ambao wanastaafu na wana-
okaribia  kustaafu.”

Aidha  akizungumza kwa njia ya simu na 
Nipashe kutoka Makao Makuu ya  nchi Jijini  
Dodoma  Mkurugenzi wa Huduma za Mifu-
go Tanzania, Prof. Hezron  Nonga, alisema 
sababu kuu ni msimu wa hali ya mvua zina-
zoendelea kunyesha nchini kote kwa sasa.

“Kwa mujibu wa takwimu zetu, maeneo 
mengi kwa sasa nchini  yameathirika  na 
ugonjwa wa mapele ngozi, huku akisema 
kuwa ugonjwa huu ni wa msimu na am-
bao unasababishwa na virusi vinavyoitwa 
lumpy skin disease virus (LSDV) na kusam-
bazwa na wadudu kama inzi, kugusana na 
mnyama mwenye maambukizi, vyakula, 
maji na vifaa vya shambani vyenye maam-
bukizi alisema profesa.

Prof. Nonga alisema  njia kuu ya kuzuia 
ugonjwa wa mapele ngozi na homa ya ma-
pafu ya ng’ombe ni chanjo  kwani kinga ni 
bora zaidi kuliko tiba. Suala la chanjo kwa 
mifugo kwa sasa ni ajenda ya kitaifa ili ku-
hakikisha kwamba mifugo yote inapata 
chanjo dhidi ya magonjwa ya kipaumbele 
yakiwemo magonjwa ya mapele ngozi na 
homa ya mapafu ya ng’ombe. 

NMB 
yaiahidi 
makubwa 
serikali 
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imesema 
itahakikisha inaendelea na 
kuunga mkono juhudi za  
maendeleo ya serikali ya 
awamu ya tano ili kuifikia 
malengo yaliyokusudiwa ya 
kuwahudumia wananchi.

Kauli hiyo ilitolewa na 
Mkuu wa Idara ya huduma 
za Serikali wa Benki ya NMB, 
Vicky Bishubo,   alipokuwa 
akiwasilisha taarifa ya benki 
hiyo kwenye mkutano wa 
utoaji taarifa ya mafanikio ya 
miaka minne ya Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi) uli-
ofanyika jijini Dodoma.

“Benki ya NMB ni mali ya 
wananchi na serikali hivyo 
tunafurahi tunapoona kila 
upande unaendelea kuiunga 
mkono katika mafanikio yali-
yopatikana hivyo tunawaom-
ba mwendelee kutuunga  
mkono kwa kufungua akaunti 
na kuweka fedha kwetu,” 
alisema.

Bishubo alisema benki hiyo 
itahakikisha inaendelea kuun-
ga mkono juhudi za serikali ili 
kufikia malengo ya kuwahu-
dumia wananchi wake katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Alisema benki hiyo inaende-
lea kufungua matawi  na ku-
weka mashine za ATM katika 
maneo mbalimbali ili kuhakik-
isha wananchi wanafikiwa na 
huduma za kibenki karibu na 
maaneo yao.

Alibainisha kuwa uwapo wa 
benki hiyo  katika kila wilaya 
hapa  nchini imesaidia pia 
kurahisisha maendeleo ya 
wananchi kwa kupata huduma 
za kifedha karibu kwenye 
maeneo yao.

Aliongeza pia benki hiyo 
imeweka mawakala wengi 
nchini kwa lengo la kuwa-
sogezea wananchi huduma za 
kifedha katika maeneo yao.

Aidha, alisema benki hiyo 
imekuwa ni sehemu ya ma-
fanikio ya Ofisi ya Tamisemi 
kutokana na kufanyakazi kwa 
karibu na halmashauri zote 
nchini.

Kwa upande wake, Waziri 
Selemani Jafo, alitaja baa-
dhi ya mafanikio ya ofisi 
hiyo kuwa ni ujenzi wa vituo 
vya afya 97 zimejengwa na 
vingine kukarabatiwa na seri-
kali katika kipindi hicho  cha 
miaka minne ya mafanikio.

Jafo alitaja mafanikio 
mengine kwenye sekta ya 
elimu  kuwa ni ongezeko la 
ufaulu wa wanafunzi, ujenzi 
wa vyumba vya madarasa 
na ukarabati wa majengo ya 
shule kongwe hapa.

Waziri huyo aliishukuru 
benki hiyo kwa kuendelea 
kushirikiana na serikali kwa 
kutoa misaada mbalimbali 
kwenye sekta ya afya na 
elimu nchini.

Balozi wa Uingereza nchini, Sarah Cooke (kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Bia Serengeti (SBL), Mark Ocitti, wakionja 
whisky aina ya John Walker Blue Label, katika hafla maalum ya ‘Whisky Tasting’ iliyoratibiwa na SBL, kwenye makazi ya balozi huyo 
jijini Dar es Salaam juzi, ikilenga kuwapa nafasi wateja na wadau wengine kuonja ladha ya vinywaji vikali vinavyosambazwa na kampuni 
hiyo, ikiwamo Johnnie Walker, inayotimiza miaka 200 tangu kuanzishwa kwake.   PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mlipuko magonjwa 
mifugo waitesa Pwani

Na Beatrice Shayo

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za 
Binadamu Tanzania (THRDC), umesaini 
mkataba wenye thamani ya Dola za Ki-
marekani 120,000 (sawa na Sh. milioni 
277) kwa ajili ya kutekeleza majukumu 
yao ikiwamo kutetea haki za binadamu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam, 
Mratibu wa THDRC, Onesmo Olengu-
rumwa, alisema wamesaini makubaliano 
na tuzo ndogo na Chama cha Wanashe-
ria Marekani (ABA) kupitia mfuko wake 
wa HakiElimu kwa ajili ya kutekeleza 
mradi wa miaka miwili.

Alisema kwa mujibu wa sheria wal-

izowekewa kabla ya kuanza kuzitumia 
fedha hizo wanatakiwa kutoa taarifa.

Alisema fedha hizo zitaanza kutumia 
kuanzia Februari 1, mwaka huu na uko-
mo wake utakuwa ni Julai 31 mwaka 2021.

“Wanufaika wakuu wa mradi huu ni 
watetezi wa haki za binadamu ikiwamo 
mashirika yanayotetea haki za binada-
mu, wanasheria na waandishi wa habari 
wa habari,” alisema Olengurumwa.

Alisema mradi huo umelenga 
kuongeza utetezi wa uhuru wa kujieleza 
kama inavyoelezwa na ibara ya 18 ya kat-
iba ya nchi mwaka 1977 na uhuru wa ku-
jumuika, haki na majukumu ya watetezi 
wa haki za binadamu nchini Tanzania.

“Mradi huu unatarajiwa kutekelezwa 

kupitia njia mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na utafiti na utunzaji wa taarifa na nyara-
ka, utetezi kwa njia ya mahakama pamo-
ja na mazungumzo ya wadau na taasisi 
muhimu za serikali na zisizo za serikali,” 
alisema.

Olengurumwa alisema wanawakaribi-
sha wawekezaji wengine kuwasaidia ili 
watekeleze majukumu yao kwa ufanisi 
zaidi. Naye Mkuu wa Idara ya Ulinzi na 
Usalama kwa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu, Deogratias Bwire, alisema bado 
wana uhitaji mkubwa wa kuwapo kwa 
majadiliano mbalimbali baina ya tasnia 
ya habari na ufahamu wa utekelezaji wa 
sheria mbalimbali za habari zilizowekwa 
kwa kuwa bado kuna tatizo la uelewa.

Mil. 277/- kutetea haki za binadamu



MBUNGE wa Lushoto (CCM), Shabani 
Shekilindi, ameitaka serikali kumalizia 
ujenzi wa maboma ya maabara yaliyo-
jengwa kwa nguvu za wananchi kwenye 
maeneo mbalimbali nchini.

Akiuliza swali bungeni jana, alihoji seri-
kali ina mpango gani kumaliza maboma 
hayo.

“Wananchi wa Wilaya ya Lushoto 
wamejitahidi kujenga maboma mengi ya 
maabara mpaka sasa serikali haijawaunga 
mkono. Je, serikali ina mpango gani wa 
kumalizia maboma haya?” Alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Mwita Waitara, alisema 
maabara 138 zinaendelea kujengwa kupi-
tia mapato ya ndani ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Lushoto na nguvu za wananchi.

  “Serikali kwa kushirikisha nguvu za 
wananchi imekamilisha ujenzi wa vyum-
ba vya maabara 13 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Lushoto na katika Mwaka wa 

Fedha 2019/20,” alisema.
Alisisitiza kuwa halmashauri inaende-

lea na hatua za mwisho za ukamilishaji 
wa maabara katika shule za sekondari 
za Mlongwema, Kwemalamba, Lukozi, 
Ngwelo na Shume kupitia Programu ya 
Lipa Kulingana na Matokeo (EP4R).

Katika swali la msingi, Mbunge wa Kon-
doa Mjini (CCM), Edwin Sannda, alisema 
maboma mengi ya maabara kwenye shule 
za sekondari za kata nchini hayajakami-
lika.

“Hata pale yanapokamilika hakuna vi-
faa vya maabara, na tunahitaji sana wana-
sayansi kuelekea uchumi wa viwanda. Je, 
serikali ina mkakati gani wa kukamalisha 
maabara haya na ni lini yatakamilika?” 
Alihoji.

Alihoji ni lini vifaa vitapelekwa katika 
maabara zilizokamilika.

Waitara alisema serikali kwa kush-
irikisha nguvu za wananchi na washirika 
wa maendeleo imekamilisha ujenzi wa 

maabara 5,801 katika shule za sekondari 
nchini.

Aidha, alisema serikali inaendelea na 
ukamilishaji wa vyumba vya maabara 
kupitia ruzuku ya Serikali Kuu na mapato 
ya ndani kwa kushirikisha nguvu za wa-
nanchi. 

“Vilevile, katika Mwaka wa Fedha 
2019/20, Halmashauri ya Mji Kondoa, im-
eidhinishiwa jumla ya Sh. milioni nane 
kwa ajili ya ukamilishaji wa maabara ka-
tika Shule ya Sekondari Bicha,” alisema.

Alieleza kuwa serikali imenunua na 
kusambaza vifaa vya maabara vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 19.13 katika shule 
2,948 za sekondari zilizokamilisha ujenzi 
wa maabara. 

“Serikali kwa kushirikisha na wananchi 
na wadau wa maendeleo itaendelea 
kuboresha maabara za masomo ya say-
ansi ili ufundishaji wa masomo hayo 
ufanyike kwa vitendo badala ya nadha-
ria,” alisema.
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HABARI BUNGENI

Barabara 
Mtwara-
Newala-
Masasi 
kukamilika 
2020/21 

SERIKALI imesema ujenzi wa 
barabara ya Mtwara-Newala-
Masasi kwa kiwango cha lami 
kwenye kilometa 160 zilizoba-
ki pamoja na daraja la Mwiti 
utaanza katika mwaka wa 
fedha 2020/21.

Hayo yalielezwa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano, 
Elias Kwandikwa, alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa 
Nanyamba (CCM), Abdallah 
Chikota.

Katika swali lake, Chikota 
alisema ujenzi wa barabara 
ya Mtwara – Newala – Masasi 
yenye urefu wa kilometa 210 
umeanza kwa kiwango cha 
lami kutoka Mtwara hadi Mni-
vata  yenye kilometa 50.

“Je, serikali ina mpango gani 
kwa kilometa 160 zilizobaki?” 
Alihoji.

Kwandikwa alisema upembu-
zi yakinifu na usanifu wa kina 
kwa barabara yote ya Mtwara 
– Nanyamba – Tandahimba – 
Newala – Masasi yenye kilo-
meta 210 pamoja na daraja la 
Mwiti ulikamilika mwaka 2015.

“Mpango wa serikali ni 
kujenga barabara yote kwa 
kiwango cha lami kwa awamu,” 
alisema.

Alieleza kuwa awamu ya 
kwanza inahusisha sehemu 
ya Mtwara – Mnivata yenye 
urefu wa kilometa 50 ambayo 
utekelezaji wake hadi kufikia 
Desemba, 2019 ulikuwa asil-
imia 76.

“Jumla ya Sh. bilioni 3.40 
zimetengwa katika mwaka wa 
fedha 2019/20 kwa ajili ya 
kuendelea na ujenzi,” alisema.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge huyo alisema katika 
bajeti ya mwaka 2019/20 na 
ujenzi wa barabara umeishia 
Mnivata na kwamba Mnivata 
hadi Nanyamba ni kilometa 20.

“Na kwa kuwa mkandarasi 
yupo pale kwanini bila kuathiri 
taratibu za manunuzi kwanini 
mkandarasi aliyepo asijenge 
kwa kiwango cha lami hadi 
Nanyamba mjini, lakini bara-
bara Mtwara-Nanyamba-
Masasi kuna barabara pacha 
ambayo ni ya ulinzi inakwenda 
hadi Michenjele, serikali ina 
mpango gani wa kujenga 
barabara hii kwa kiwango cha 
lami?” alihoji.

Akijibu, Kwandikwa alim-
womba mbunge kuvuta subira 
kwa kuwa serikali imedhamiria 
kujenga barabara hiyo kwa 
kiwango cha lami.

“Zipo taratibu za manunuzi 
zinafuatwa mkandarasi kama 
atakuwa na sifa basi ataomba 
ili aweze kukamilisha kipande 
hicho,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema 
baada ya kukamilisha barabara 
inayojengwa sasa, watajenga 
barabara ya hiyo pacha ya 
kiulinzi.

Serikali kuendelea 
kuvutia wawekezaji

Ataka serikali kumalizia  
ujenzi maboma ya maabara

Mabalozi mbalimbali wastaafu wakifuatilia mkutano wa kumi na nane (18) wa Bunge la 11 kikao cha tano (5) kinachoendelea bungeni, 
jijini Dodoma jana. PICHA: OFISI YA BUNGE

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Uwekezaji), Angellah Kairuki,  ameliam-
bia Bunge kuwa serikali itaendelea kuvu-
tia uwekezaji katika maeneo yote yenye 
rasilimali ikiwamo jasi inayopatikana ka-
tika kata za Bendera na Makanya wilayani 
Same.

Kairuki alitoa kauli hiyo jana Bungeni 
wakati akijibu swali la Mbunge wa Same 
Mashariki (Chadema), Naghenjwa Ka-
boyoka.

Katika swali lake, Kaboyoka alisema 
kata za Bendera na Makanya zina jasi ny-
ingi na jasi inaweza kutoa malighafi kuten-
genezea ‘gypsum boards’, mabomba ya 
maji machafu, saruji, POP na mbolea,

Alihoji serikali ina mpango gani wa ku-
saidia kupatikana kwa mwekezaji ili aan-
zishe viwanda hivyo katika maeneo hayo 
wilayani Same.

Akijibu  Waziri Kairuki alisema serikali 
itaendelea kuvutia uwekezaji katika mae-

neo yote yenye rasilimali ikiwamo jasi.
Aliupongeza uongozi wa Mkoa wa Kili-

manjaro na Wilaya ya Same kwa kutenga 
eneo katika Kata ya Makanya kwa ajili ya 
ujenzi wa kiwanda cha saruji na kuingi-
zwa katika Mwongozo wa Uwekezaji wa 
Mkoa wa Kilimanjaro.

“Hatua za kutafuta wawekezaji zinaen-
delea,” alisema Waziri Kairuki.

Alibainisha kuwa azma ya Serikali ya 
Awamu ya Tano ni kujenga uchumi wa 
kati unaoongozwa na sekta ya viwanda 
ifikapo mwaka 2025.

“Viwanda vinavyotumia rasilimali zi-
nazopatikana nchini na kuzalisha bid-
haa zinazotumika kwa wingi vimepewa 
kipaumbele, nchi kwa sasa imeweza ku-
zalisha baadhi ya bidhaa zinazotosheleza 
soko la ndani na ziada kuuza nje ya nchi 
zikiwamo bidhaa zinazotokana na ma-
lighafi ya jasi,” alisema.

Kairuki alisema lengo la serikali ni 
kuongeza uzalishaji wa ndani na kupun-
guza uagizaji wa bidhaa kutoka nje katika 

maeneo yote yenye rasilimali zinazoipa 
Tanzania faida ya ushindani itaendelea 
kuvutia wawekezaji.

“ Ofisi ya Waziri Mkuu pamoja na taasisi 
zingine kama vile Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania, Mamlaka ya EPZ, Tume ya Ma-
dini na wadau wengine tutaendelea kush-
irikiana kuzitangaza fursa za uwekezaji za 
Wilaya ya Same ili kuvutia na kutekeleza 
uwekezaji katika jasi iliyoko wilayani 
Same,” alisema.

Alizitaka wizara, taasisi za serikali na 
mamlaka za serikali za mitaa kuendelea 
kusimamia mikakati ya kuboresha maz-
ingira ya uwekezaji katika maeneo yao 
ikiwamo kuainisha na kuyapembua kiyak-
inifu maeneo yote yenye rasilimali.

“Pia kuyatenga na kuyarasimisha kwa 
ajili ya uwekezaji ili kupunguza migogoro 
isiyo ya lazima na wawekezaji ili kufikia 
dhamira ya serikali kufikia uchumi wa kati 
wa kipato cha kati kufikia mwaka 2025,” 
alisema.
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Wadau  madini
wapewa somo 
Na Allan Isack, SIMANJIRO

WADAU wa madini ya Tanzan-
ite wa Mji Mdogo wa Mirerani, 
Simanjiro mkoani Manyara, 
wametakiwa kuchangamkia 
fursa ya madini hayo kwa kuwa 
serikali imeondoa kodi zilizoku-
wa zikilalamikiwa. 

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, 
Zephania Chaula, aliyasema 
hayo jana wakati akizindua 
soko na mnada wa madini ndani 
ya ukuta unaozunguka migodi 
ya madini ya Tanzanite. 

 Chaula alisema baada ya 
wadau wa madini kulalamikia 
kodi  ya asilimia tano ya zuio 
na asilimia 18 ya ongezeko la 
thamani, aliwataka wadau ku-
changamkie fursa hiyo. 

 Alisema serikali ina mpango 
na sekta ya madini ili iwe miun-
goni mwa sekta zinazochangia 
kwa wingi pato la taifa.

 “Changamkieni fursa hizi za 
uuzaji na ununuaji wa madini 
kwa kuwa na soko hapa Mir-
erani na  Orkesumet na soko 
lingine litafunguliwa hivi kar-
ibuni,” alisema Chaula.  

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafanyabiashara wa Madini 
Tanzania (Tamida), Sam Mollel, 
alishauri tozo hizo kutolewa 
kuwa kuwa zilikuwa tatizo 
kubwa kwa  wadau wa madini. 

 Mollel alisema hali hiyo im-
ehamasisha wachimbaji wadogo 
kuuza madini kwenye masoko 
ya madini kwa kuwa wana 
imani  kodi zilizoleta usumbufu 
kwa wadau wa madini zimeon-
dolewa na Rais Jophn Magufuli. 

 Katibu wa Chama cha 
Wachimbaji Madini Mkoa wa 
Manyara (Marema), Tariq Kibwe, 
alisema wadau wa madini 
wanaendelea kupewa elimu ya 
ulipaji kodi.   

Mdau wa Madini ya Tanzanite, 
Shifonya Solomon alisema ukuta 
unaozunguka migodi ya ma-
dini ya Tanzanite, umekuwa na 
manufaa kwao. 

 Dalali wa Madini, Elisha Laiz-
er alisema uwepo wa masoko 
ya madini ya vito ni nafuu 
kwao, kwa kuwa watapambana 
na matatizo mbalimbali ya-
nayowakabili ikiwamo bei ya 
madini ya Tanzanite.   

Salome Mnyawi, muuzaji wa 
magonga ya Tanzanite alisema, 
baadhi ya wanawake wa eneo 
hilo, watachangamkia soko hilo 
kupitia umoja wao. 

Mfanyabiashara wa nguo za mitumba, Msonge Gelvas, akipima kiuno cha suruali wakati akisubiri wateja kando ya barabara, jijini Aru-
sha mwishoni mwa wiki. Wananchi wengi wa kipato cha kati na chini hupendelea matumizi ya bidhaa za mitumba kutokana na unafuu 
wa bei. PICHA: WOINDE SHIZZA

EAC yazindua mfumo 
wa takwimu fedha

Na Allan Isack, ARUSHA

WAJUMBE wa Baraza la Madiwani Hal-
mashauri ya Arusha DC wilayani Arume-
ru, wamepitisha rasimu ya mpango wa 
bajeti kwa mwaka wa fedha 2020/21.

    Mpango huo una makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Sh. bilioni 55.4 na ul-
ipitishwa wakati wa mkutano maalum wa 
Baraza la Madiwani uliofanyika mwishoni 
mwa wiki iliyopita.

  Akiwasilisha rasimu hiyo kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Mchumi Albert Mahoo, alisema kwa 
mwaka wa fedha 2020/21, halmashauri 
hiyo imepanga kukusanya na kutumia Sh. 

bilioni 55.4, kutokana na ukomo wa bajeti 
uliotolewa na Hazina.

 Alisema  mchanganuo wa mpango wa 
bajeti ya Sh. bilioni 55.4 ni pamoja na Sh. 
bilioni 4.9 kutumika katika katika matumi-
zi ya kawaida sawa na asilimia 8.86 na Sh. 
bilioni 8.9 zitatumika kutekeleza miradi 
ya maendeleo sawa na asilimia 16.8. pia 
alisema Sh. bilioni 41.6 itakuwa ruzuku ya 
mishahara ya watumishi sawa na asilimia 
75.06.

  Katika kutekeleza miradi ya maende-
leo, alisema halmashauri hiyo itatumia 
mapato ya ndani ya Sh. milioni 832.5, Sh. 
bilioni 3.5 fedha za ruzuku kutoka serikali 
kuu na Sh. bilioni 4.5 kutoka kwa wadau 

mbalimbali wa maendeleo.
  Alisema halmashauri hiyo ime-

panga kushirikiana na wananchi katika 
utekelezaji wa majukumu ya msingi ili 
kufikia malengo ya dira ya taifa ya kutoa 
huduma bora kwa wananchi na kuondoa 
umaskini.

Vipaumbele vya halmashauri hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2020/21,  ni elimu, 
kilimo na umwagiliaji, mifugo na uvuvi, 
afya, ardhi, mipango miji, maliasili, fedha 
na biashara, rasilimali watu na utawala, 
Tehama na maeneo mtambuka.

Hata hivyo, wajumbe wa baraza hilo, li-
cha ya kupitisha mpango  wa bajeti hiyo, 
walisema endapo bajeti hiyo itatekelezwa 

kwa ufanisi, itakuwa na mafanikio makub-
wa kwa kuwa imepanga kutekeleza mira-
di inayowagusa wananchi moja kwa moja.

  Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Baraka Simon, alisema mpango huo 
utatekelezwa kwa ufanisi, lakini aliitaka 
halmashauri kubuni miradi ya kimkakati 
ambayo itatekelezeka na kuiletea hal-
mashauri mapato na kuongeza ufanisi ka-
tika utekelezaji wa bajeti hiyo.

Diwani wa Viti Maalum, Jasmin Bachu, 
ameishauri halmashauri kufanya tathmini 
ya wafanyabiashara ambao si waaminifu 
wenye vitambulisho vya wajasiriamali 
kwa kuwa wanaikosesha mapato hal-
mashauri.

Madiwani wapitisha bajeti bil. 55.4/-

Na Novatus Makunga, ARUSHA

JUMUIYA ya Afrika ya Mashariki (EAC), 
imezindua mwongozo wa takwimu za 
fedha kwa serikali pamoja na usimamizi 
wa madeni kwa sekta ya umma na uku-
sanyaji wa mapato ya kodi.

Akizindua mwongozo huo juzi, Naibu 
Katibu Mkuu wa EAC, anayeshughulikia 
miundombinu    ya fedha na utawala, 
Mhandisi Steven Mlote, alisema mwon-
gozo huo, ni muhimu kwa kuwa viwango 
ni bora kwa takwimu kwa nchi hizo.

Mlote alisema lengo la mwongozo 
huo, mfumo wa eneo zima la Afrika 
ya Mashariki na kimataifa katika  uan-
daaji wa takwimu za fedha za serikali 
(GFS) na takwimu za deni la taifa (PSDS).

Alisema mwongozo huo unaelekeza 
mikopo ya serikali ya nchi wanachama 
wa EAC, usizidi asilimia tatu ya   pato la 
taifa (GDP), makusanyo ya kodi yawe zai-
di ya asilimia 25 ya GDP na deni la taifa 
liwe chini ya asilimia 50 ya GDP.

Kwa mujibu wa Mlote, vigezo vinavyofa-
nana na makusanyo na uandaaji wa tak-
wimu za fedha utaondoa mkanganyiko 
wa kuanzishwa kwa umoja wa sarafu wa 
Afrika ya Mashariki ifikapo mwaka 2024. 

Alisema itifaki ya Umoja wa Sarafu wa 
Afrika ya Mashariki (EAMU) itakuwa na 
uratibu imara wa sera ya uchumi.

Kifungu cha 17 cha itifaki ya umoja 
wa sarafu wa Afrika ya Mashariki kina-
taka nchi hizo, alisema kinataka kuwa na 
mfumo wa kimataifa wa  kuandaa na ku-
changanua takwimu muhimu za umoja 
wa sarafu.

Alisema mwongozo huo ni sehemu ya 
matakwa ya itifaki ya umoja wa sarafu 
wa Afrika ya Mashariki yaliyoagizwa na 
Baraza la Mawaziri Novemba, 2014.

Licha ya kuzungumza hayo, alisema 
mpango huo umelenga maofisa wa seri-
kali ambao wana jukumu la kuandaa tak-
wimu za fedha EAC, kwa ajili ya kuweka 
viwango bora zaidi ya kitakwimu na kusi-
mamia umoja wa forodha.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Fedha na Mipango,  Dk. Adolf Ndunguru, 
alisema lengo la mwongozo huo ni kuwa 
na taarifa sahihi ambazo zitawezesha 
nchi hizo kuwa na sera nzuri.

  Alisema mwongozo huo, utadhibiti 
matendo maovu ya usimamizi wa fedha 
na uchumi wa nchi na hauta athiri mipa-
ngo ya Jumuiya ya Afrika ya Mashariki.

“Uzinduzi huu wa kuwa na takwimu 
zimeonyeshwa kwenye nchi zote ni 
muhimu kwa kuwa itasaidia kujenga 
umoja wa sarafu ulio imara,” alisema.

 Ndunguru alisema hata katika Umoja 
wa Ulaya ulianza kwa kuwa na matatizo 
kutokana kukosekana kwa mwongozo 
bora, na baadhi ya nchi hizo    zilikosa 
nidhamu ya ukopaji.

  Mkurugenzi wa Kituo cha Takwimu 
cha Shirika la Fedha la Kimtaifa (IMF-
AFRITAC), Kanda ya Afrika ya Mashariki, 
Herve Jolly, alisema mwongozo huo ume-
andaliwa kwa awamu kwa msaada wa ki-
taalamu kutoka IMF.

Jolly alitaja awamu hizo kuwa ni 
pamoja na takwimu zinazoelezea kwa 
kina sekta ya umma, skimu ya bima kwa 
jamii, mfumo wa mapato na usimamizi 
wa deni la taifa, ushirikiano kati ya sekta 
ya umma na binafsi, uandaaji  wa mfumo 
wa sera, mchakato wa uandaaji wa nyara-
ka za biashara na uandaaji wa mwongozo 
sahihi wa taarifa za miamala inayoathiri 
uchumi.

  Uzinduzi huo umewashiriki maofisa 
wa fedha, uchumi na fedha kutoka nchi 
za Eritrea, Ethiopia, Malawi, Kenya, 
Rwanda, Tanzania na Uganda.
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Mkoa 
wajivunia 
umeme 
uhakika
kwa viwanda 
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SERIKALI imewataka 
wawekezaji kuwekeza kwe-
nye viwanda kwa kuwa kuna 
umeme wa uhakika kwa kip-
indi chote cha mwaka.

Akizungumza Mkuu wa 
Mkoa huo, Dk. Anna Mgwhira, 
alisema umeme unaozalishwa 
unatosheleza na kwamba upo 
wa ziada ikiwamo miundom-
binu rafiki.

Aidha, amelaani vikali 
taarifa iliyotolewa na Meneja 
wa Tanesco Mkoa ya kuwapo 
kwa baadhi ya watu kuhuju-
mu shirika hilo kwa kuharibu 
miundombinu na wezi wa 
nyaya za umeme.

Mkuu huyo wa mkoa ali-
iomba jamii kutoa ushirikiano 
katika kuwaibua watu hao ili 
waweze kuchukulia sheria 
kama inavyotakiwa. 

“Nasikitika kuona baadhi ya 
watu wanalihujumu shirika 
letu kwa kuiba umeme, 
wezi wa mafuta ya trans-
foma pamoja na nyaya za 
umeme nitoe wito kuwa mtu 
anayefanya matendo haya ni 
kuhujumu uchumi hivyo pindi 
atakapokamatwa ni lazima 
ashtakiwe kwa kuhujumu 
uchumi na wananchi tunaom-
ba ushirikiano katika kuwa-
baini watu hawa,” alisema 
Mgwhira.

Kwa upande wake, Me-
neja wa Tanesco Mkoa wa 
Kilimanjaro, Mhandisi Ma-
hawa Mkaka, alisema umeme 
unaozalishwa katika mkoa 
huo ni megawati 135, ambapo 
matumizi kwa mkoa mzima 
kwa sasa ni megawati 42.

Mhandisi Mkaka alisema 
kuwa, kwa miundombnu 
iliyowekezwa na shirika hilo 
katika mkoa kuna nafasi ya 
kutosha ya ziada hata kama 
wawekezaji wa viwanda 
wakija kuwekeza ndani 
ya mkoa huo hawatapata 
changamoto ya kukatika kwa 
umeme.

Meneja huyo alisema kuwa 
changamoto nyingine ni 
ulinzi wa miundombinu ya 
shirika hilo, ambapo baadhi 
ya watu wasio waaminifu 
wanaiharibu ikiwamo kuiba 
nyaya za umeme na mafuta 
ya Transfoma huku wengine 
wakiiba vyuma na wezi wa 
umeme.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Wilaya ya Rombo, Ag-
nes Hokororo,  alisema 
serikali  imeendelea kuweka 
miundombinu rafiki ya ku-
hakikisha wawekezaji wanan-
ufaika kwa muda mfupi mara 
anapofika  mkoani hapo.

“Kila wilaya imetenga 
maeneo  yatakayowasaidia 
wawekezaji kuwekeza, 
tunawaomba wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya nchi  
kuja na kuwekeza katika 
wilaya zetu,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Vijana, Wanawake na Wenye Ulemavu), Jenista Mhagama (kushoto), akiwa katika ziara 
ya kukagua majengo ya mradi wa mnada wa kuku uliopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa, mkoani Dodoma, ikiwa ni moja ya 
miradi iliyofadhiliwa na Ubalozi wa Denmark kupitia mradi wa kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji (LIC) kwa kushirikana na 
Baraza la Taifa la Biashara(TNBC).  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mary Mosha, MOSHI

WAWEKEZAJI wazawa mkoani Kiliman-
jaro wameiomba serikali kuangalia uweze-
kano wa kupunguza kodi  zinazowakabili 
ili kuimarisha uwekezaji na kutoa ajira kwa 
vijana.

 Meneja Msaidizi wa Marenga Milis, Priva 
John, akizungumza na gazeti hili, alisema 
kuwa wawekezaji wa ndani wanakabiliwa 
na mzigo wa kodi hali ambayo inasababisha 
kukwama kwa wawekezaji wazawa wenye 
mitaji midogo.

Alisema ikiwa serikali itaona umuhimu 
wa kupunguza mrundikano wa kodi  kwa 
wawekezaji wazawa, wataweza   kuimari-
sha thamani za bidhaa  wanazozalisha  na 
kuwa na bei nafuu kwa wateja wao.

  “Tunaiomba serikali  ikae na wizara 

husika pamoja na halmashauri kuangalia 
namna bora ya kumvutia mwekezaji mzawa 
ili aweze kumudu gharama za uzalishaji na 
kusaidia kuwapo kwa bidhaa  zenye ubora 
kwa bei nafuu,” alisema.

 Kwa upande wao, baadhi ya wafanyabi-
ashara wakubwa Manispaa ya Moshi, Elia 
Malya, alisema   ikiwa serikali inania   ya 
dhati ya kuifanya Tanzania kuwa na nchi ya 
viwanda na kufikia uchumi wa kati 2025 ni 
lazima iwatazame wawekezaji  wazawa na 
kuwapunguzia mzigo wa kodi.

  Alisema ikiwa watapunguziwa mzigo 
wa kodi, wataweza kuzalisha kwa wakati 
na bidhaa zenye ubora   ambayo bei zake 
zitakuwa nzuri pamoja na kuajiri Watanza-
nia wengi.

 “Sisi wafanyabiashara tunaonekana siyo 
wazalendo, lakini siyo kweli bidhaa za ku-

toka nje ya nchi zinakuwa zinauzwa kwa 
bei nafuu zaidi kuliko   zile zinazozalisha 
hapa ndani ya nchi…na hiyo ni kutokana 
na   mrundikano wa kodi wanazotozwa 
wawekezaji wa ndani  na kushindwa kuzali-
sha   na kuuza bei nzuri,” alisema Edward 
Mroso.

Mwanaisha Mzava, alisema   mbali na 
bidhaa hizo kuzalishwa kwa gharama 
kubwa na kushindwa kuuza bei ambayo ni 
ya kawaida, lakini wanashindwa kulipa wa-
fanyakazi mishahara   mikubwa kutokana 
na faida ndogo wanayozalisha.

 Akijibu juu ya mishahara midogo inay-
otelewa na baadhi ya wawekezaji kwenye 
viwanda vyao, Ofisa Kazi Mfawidhi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Mwinyimkuu Mturuya, alisema 
wanaendele kutoa elimu  juu ya  haki na 
wajibu wa  wafanyakazi  pamoja na waajiri.

Wafanyabiashara 
walilia kodi kubwa

Na MaryMosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna 
Mghwira, amewataka wananchi wanaoi-
shi vijiji vya Mtakuja na Mserikia katika 
Wilaya ya Moshi kuanza kupunguza idadi 
ya mifugo yao kwa kuuza ikiwa ni njia 
mojawapo ya kukabiliana na migogoro 
ya kugombea malisho kati ya wafugaji na 
wakulima hasa nyakati za ukame.

Aidha, alisema kuna haja ya jamii hiyo 
kuanza kufuga kisasa na kupunguza idadi 
ya makundi makubwa ya mifugo ambayo 
yamekuwa yakiharibu mashamba ya 
wakulima na kusababisha migogoro ya 
mara kwa mara.

Mkuu huyo wa mkoa alitoa agizo hilo 
juzi, wakati akizungumza na wananchi 
wa vijiji juu ya njia bora za kumaliza 
migogoro kati ya makundi hayo mawili.

  “Viongozi wa vijiji hivi viwili, nataka 
muandae mpango mkakati wa kuisaid-
ia jamii ya wafugaji kuwa na shughuli 
mbadala za kuwaingiza kipato,” alisema   
na kuongeza:

 “Naagiza fikirieni kupunguza sehemu 
ya mifugo yenu na kubakisha idadi ndogo 
ya mifugo kwa sababu ongezeko la watu 
limesababisha ardhi kuwa finyu na hai-
toshi kwa malisho na kilimo.”

Mmoja wa wafugaji, Lomayani Alaisi, 
alisema hawana tatizo na agizo hilo kwa 
kuwa wanafahamu linalenga kuwahimiza 
kufuga kisasa na kuepukana na migogoro 
isiyo ya lazima.

“Binafsi sina tatizo na nitatii agizo 
la  serikali la kutaka kupunguza mifugo 
na kuanza kufuga mifugo ya kisasa, nai-
jua adha kubwa ninayoipata kipindi cha 
kiangazi tunapohama na makundi ya 

mifugo kwa ajili ya kuitafuta malisho ka-
tika mikoa ya jirani. Kazi kubwa iko kwa 
wenzangu kukubaliana na jambo hili am-
balo kwao ni gumu,” alisema Lomayani.

Awali, Diwani wa Kata ya Mabogini 
(Chadema),  Emmanuel  Mzava, akizun-
gumza mbele ya mkuu huyo wa mkoa 
alisema wameanza utaratibu wa kutenga 
maeneo ambayo hayajaendelezwa kwa 
ajili ya malisho.

“Baraza la Maendeleo ya Kata lilikaa
na kupitisha azimio la  kuunda kama-

ti   za   kudhibiti makundi ya mifugo ya-
nayotoka mbali na kuingizwa kwenye 
mashamba ya wakulima, kamati hiyo 
ipo na imeshaanza kazi. Pia tumetenga 
maeneo kwa ajili ya malisho hivyo tu-
naamini migogoro hii itafikia mwisho,” 
alisema Mzava.

RC ataka wananchi kupunguza mifugo
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NA YASMINE PROTACE, MKURANGA

V
IJANA kukaa vijiweni bila 
ya kuwa na shughuli maal-
umu, ni ishara ya hatari, 
kutokana na ukosefu wa 

ujuzi ambao ungeweza kuwashu-
ghulisha na kujiingizia kipato.

Kumekuwapo na tatizo la baadhi 
ya vijana kujiingiza katika makundi 
yasiyofaa, sababu ni hawana kikuu 
cha kufanya, katika mihangaiko ya 
kila kukicha.

Lakini wapi vijana hao wali-
osoma vizuri na kumaliza kuvuka 
hatua ya kimasomo, lakini hali ya 
kukosa ujuzi wa kufanya, kuna-
warudisha washinde vijiweni.

Tumekuwa tukiona na kush-
uhudia baadhi ya vijana ambao 
hawajafanikiwa kujiunga na elimu 
ya msingi, sekondari na hata vyuo, 
wanapochukua mbadala wa vyuo 
vya maendeleo ya ufundi, maarufu 
Veta, sasa wamepata ujuzi un-
aowasaidia ujuzi kuwaongezea 
kipato.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkuranga, 
mkoani Pwani, Injinia Mshamu 
Munde, anasema, wanatarajia 
kujenga chuo cha kisasa cha Veta 
kitakachowasaidia wanafunzi.

Anawataja walengwa wakuu, ni 
wale ambao hawakupata nafasi ya 
kujiunga na sekondari kidato cha 
kwanza au wahitimu wa kidato cha 
nne waliokosa nafasi ya kuendelea 
na masomo zaidi. 

Injinia Munde anasema, wote 
hao watajiunga katika chuo hicho 
cha Veta na kupatiwa ujuzi utakao-
wasaidia kujiongezea kipato, kwani 
uongozi wa wilaya umegundua  
hali ya wahitimu wengi wanashin-
da vijiweni, hawana sifa za kujiajiri 
na wanaishia katika makundi 
yasiyofaa.

Mtazamo wa mkurugenzi huyo, 
ni kwamba kuanzishwa chuo hicho, 
kutakuwa mkombozi wa vijana ku-
jiajiri hata kujikita katika shughuli  
za kuwapa kipato wakitumia ujuzi 
walio nao.

Anasema, chuo hicho kinata-
rajiwa kujengwa katika Kata ya 
Shungubweni na imeshapatiwa 
eneo la mita za mraba 221,000.

“Veta itatusaidia taratibu am-
bazo zitakazotuwezesha kujengwa 
kwa chuo, ikiwamo kupatiwa hati 
baada ya kukamilika kwa taratibu 
hizo,” anasema.

Anafafanua taratibu za ujenzi, 
zitaanzia kwa kuwatumia wadau 
wa maendeleo, kazi kuu ya kwanza 
ikiwa ni kuitafutia ramani itakayo-
saidia kutoa picha ya kiasi cha 
fedha kinachotakiwa katika ujenzi 
wake. Mtazamo uliopo ni kwamba, 
chuo kitaanza kikiwa ni cha kutwa 
na kwa kuwachukua wanafunzi 
wa Mkuranga pekee na baadaye 
kitakapokuwa na mabweni, wata-
chukuwa watu kutoka maeneo ya 
mbali nchini.

Injinia Munde anasema, ni chuo 
kitakachosaidia watoto kutokaa 
vijiweni wanapokosa nafasi za ku-
jiunga na hatua zaidi ya masomo, 
mathalan kutoka msingi kwenda 
sekondari.

Anatoa wito wake kwa wadau 
wa maendeleo, kuwasaidia ili 
watimize azma yao ya Mkuranga 
kuwa na chuo cha kisasa cha 
Veta, akimuunga mkono Rais Dk. 
John  Magufuli, anayependekeza 
kutekelezwa umuhimu wa Mkuran-
ga kuwa na chuo chake cha ufundi.

“Nchi haiwezi kufikia uchumi wa 
viwanda, bila ya kuwa na jamii 
yenye wafanyakazi wasio na uju-
zi,” anasema Munde na anaongeza 
kuwapo Veta, kina maana ya 

ujuzi zaidi wa kufanya kazi kwa 
kutumia teknolojia.

Anasema, hadi sasa wilaya 
ina idadi kubwa ya viwanda na 
anaamini wakipata elimu sahihi, 
hasa kupitia Veta, itawaondoa 
katika sifa ya kuwa vibarua katika 
utitiri wa viwandani vinavyofun-
guliwa Mkuranga.

Injinia Munde anasema, hata 
hivyo Wilaya ya Mkuranga ina 
vyuo vidogo vya elimu ya ufundi 
stadi.

Veta mpya sasa kuondoa 
vijana vijiweni Mkuranga
•Wataalamu viwanda waja

TRAFIKI WAKO 
KAZINI KILA KONA

ELIMU YA KIPOLISI JIELIMISHE

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga, mkoani Pwani, 
Injinia Mshamu Munde. PICHA: YASMIN PROTACE
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K
ATIKA matokeo ya mtiha-
ni wa taifa wa kuhitimu 
elimu ya msingi mwaka 
jana, mikoa 13 ilitajwa 

kuwa vinara, kutokana na wa-
nafunzi wote waliofanya mtihani 
katika mikoa hiyo kuchaguliwa ku-
ingia sekondari.

Mikoa hiyo, iliyotajwa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo ni Tabora, 
Katavi, Njombe, Dodoma, Geita, 
Kilimanjaro, Morogoro.

Kwa mujibu wa Jafo, mikoa 
mingine iliyofanikiwa kupeleka 
wanafunzi wote sekondari ni 
Ruvuma, Shinyanga, Singida, 
Mwanza, Kagera na Mtwara, 

Hata hivyo, pamoja na kufani-
kiwa katika hilo, sintofahamu iliji-
tokeza kwa baadhi ya wanafunzi 
kutoripoti shuleni, shule zilipofun-
guliwa tangu Januari 6 mwaka huu.

KILICHOJIRI 
Mtwara ni miongoni mwa mikoa 

iliyokumbana na sintofahamu hiyo, 
kufuatia wanafunzi wa kidato cha 
kwanza zaidi ya 3,000 kutoripoti 
shuleni, kwamba asilimia 75 ya 
wanafunzi hao bado hawajaripoti.

Matarajio ya mkoa ni wanafunzi 
20,400 ndiyo waliofaulu mtihani 
wa darasa la saba na kutakiwa kuji-
unga na kidato cha kwanza mwaka 
huu, lakini inadaiwa wachache tu 
ndio walioripoti.

Hiyo ni kwa mujibu wa Mkuu wa 
Mkoa, Gelasius Byakanwa, baada ya 
kufanya ziara katika Manispaa ya 
Mtwara Mikindani na kukuta hali 
hiyo ambayo ilimshangaza na kutoa 
agizo zito.

Agizo lake, alitaka wazazi wote 
waliogoma kupeleka watoto shule 
sheria ichukue mkondo wake na 
akakumbusha kuwa nia ya seri-
kali ya kutoa elimu bure, ni kuona 
wanaobahatika kupata fursa za 
sekondari, wanajinga huko.

Itakumbukwa nchini katika 
kutimiza hayo, ulianzishwa 
Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
ya Msingi (MMEM) na Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 
(MMES) miongo miwili iliyopita, 
ikilenga katika mistari ya kuboresha 
huduma, mahitaji na elimu inayo-
tolewa shuleni.

Hadi sasa kuna mfano wa sekond-
ari za kata zilizosambaa nchini kote, 
kukidhi mahitaji ya kielimu katika 
ngazi zote, jamii iliko.

Leo hii, yanayotekelezwa, mzizi 
wake ulianza katika mipango ya 
awali baada ya uhuru wa nchi na 
kisha baadaye, ukawepo katika 
mpango maalum wa kwanza kati 
ya mwaka 1964-1969, zaidi ikijikita 
katika elimu ya msingi kuwafikia 
Watanzania wote.

Katika mipango iliyofuata, 
ikiwamo wa pili 1969 hadi 1974, 
ilikuwa na maboresho zaidi hata 

sekondari ni sifa na inaonyesha 
wanafanya vizuri darasani, cha 
kujiuliza ni kwamba inakuaje 
washindwe kuripoti shule? Nini 
kiko nyuma ya utoro huo?

Kwa ujumla ni kwamba mikoa 
iliyofanikiwa kupeleka sekondari 
wanafunzi wote waliohitimu elimu 
ya msingi mwaka jana, ina tatizo 
hilo la utoro ila tofauti ni idadi tu 
ya wanafunzi ambao hawajaripoti 
shuleni.

Utoro wa wanafunzi upo nchi 
nzima, lakini nimeitaja mikoa 
hiyo 13 iliyoingiza wanafunzi wote 
sekondari, ambayo ilitarajiwa 
kwamba ingeendelea kuwa kioo 
kwa kuhakikisha wote wanaripoti 
shuleni.

Lakini, matokeo yake yame-
kuwa kinyume na kufanana na 
mingine ambayo hadi sasa, baadhi 
ya wanafunzi bado hawajaripoti 
na inawezekana wapo wazazi wali-
ohamishia watoto wao kujiunga na 
shule nyingine.

Hata kama wamefanya hivyo, 
kuna ubaya gani kutoa taarifa, ili 
uongozi wa shule ujue hilo? ving-
inevyo watoto wao wanaendelea 
kuhesabika kwamba ni watoro 
wakati wakiendelea na masomo, 

elimu ya ngazi ya juu, sekondari 
na vyuo, huku kukipitishwa Azimio 
la Musoma, kuhusu elimu. Moja ya 
zao lake, ni kuundwa kwa Baraza la 
Mitihani la Taifa (NECTA).

Kwa kurejea Mtwara, mkoa ume-
fanya vizuri kwa wanafunzi wote 
wa darasa la saba waliochaguliwa 
kwenda sekondari kupewa nafasi 
yao. Kasoro imejitokeza, pale 
kitendo cha wanafunzi kutoripoti 
shuleni pasipo taarifa zozote.

Kama wapo wazazi waliofanya 
makusudi kutowapeleka watoto 
wao shule, ni bora wabadili 
msimamo huo haraka ili wasikum-
bane na mkondo wa sheria kwa 
kuwanyima haki watoto wao haki 
ya msingi ya kupata elimu.

Viongozi wa vitongoji, vijiji na 
mitaa kwa kushirikiana na Jeshi 
la Polisi, wamshapewa rungu 
kuhakikisha wazazi wenye mchezo 
huo wanakamatwa na kufikishwa 
kwenye vyombo vya sheria.

Ni bora wazazi wakajiongeza na 
kuwapeleka watoto wao shule bila 
kusukumwa, kwani hakuna kisin-
gizio cha ukosefu wa ada, kutokana 
na ukweli kwamba elimu inatolewa 
bure hadi kidato cha nne.

Mkoa kupeleka wanafunzi wote 

UCHAMBUZI
NA SABATO 
KASIKA 

Utoro wa 
wanafunzi 
upo nchi 
nzima, lakini 
nimeitaja 
mikoa hiyo 
13 iliyoingi-
za wanafun-
zi wote 
sekondari, 
ambayo il-
itarajiwa 
kwamba 
ingeende-
lea kuwa 
kioo kwa 
kuhakikisha 
wote wanar-
ipoti shuleni.

katika shule nyingine!
Kwenye hili suala la utoro wa 

wanafunzi na hasa wa kike, huwa 
kuna tuhuma kwamba baadhi ya 
wazazi hukataa kuwaendeleza 
kielimu na badala yake wanabaki 
nyumbani ili waolewe.

Zipo tuhuma kwamba, wengine 
huwaelekeza wafanye vibaya 
kwenye mtihani, ili mwisho wa siku 
wasifaulu kwenda sekondari, lengo 
likiwa ni hilo la kutaka waolewe ili 
wazazi wapate mahari.

Kama hizo ni miongoni mwa 
sababu zilizosababisha baadhi ya 
wanafunzi waliochaguliwa kidato 
cha kwanza, kutoripoti shule, ni 
vyema sheria ichukue mkondo 
wake dhidi ya wazazi wa aina hiyo.

Lakini wanafunzi wenyewe 
wanaokumbana na visa vya aina 
hiyo wanapaswa kujiongeza, kwa 
kutafuta njia ya kujinasua katika 
mazingira hayo na hatimaye waen-
delee na masomo.

Wanaweza kutoka kwao na 
kwenda kutoa taarifa kwa viongozi 
wa vitongoji, vijiji au mitaa ili hatua 
zichukuliwe za kuhakikisha mata-
tizo yanayowakabili yanashughu-
likiwa, ili hatimaye wapate msingi 
ya kusoma.

Hali ya darasani, shule ya msingi mkoani Mtwara. PICHA ZOTE: MTANDAO

Wanafunzi wa shule ya sekondari iliyopo wilayani Masasi, mkoa Mtwara.

Safari nzuri ufaulishaji wa 
mkoa unapokwazwa na doa
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R
AWAN Dakak, ni Mtanza-
nia anayeangukia kundi 
la wasichana, mzaliwa wa 
mjini hapa, kwa sasa umri 

wake unatimu miaka 18, akiwa 
tayari ameshaweka rekodi ya kip-
ekee kupanda milima sita  mirefu 
duniani.

Haishi hapo, anasonga mbali 
zaidi mwezi ujao, anatarajia 
kutimiza ndoto ya kupanda mlima 
mrefu duniani, Everest, wenye 
kimo cha mita 8,848 kutoka usawa 
wa bahari, katika eneo la Mahalan-
gur, ambalo ni sehemu ya milima 
ya Himalaya, inayotenganisha mi-
paka ya mataifa Nepal na China.

Huwa kuna usemi ‘usione vyae-
lea, ujue vimeundwa.’ Msichana, 
Rawan  alianza kupanda mlima 
nchini   akiwa na umri wa miaka   
12 tu, baada ya kujiunga na timu 
ya shule ya upandaji milima, 
alikopatiwa elimu, ujuzi na taarifa 
mbalimbali za milima duniani.

Baada ya kupata mafunzo yali-
yomwingia kwa tija, msichana 
huyo alivutiwa sana  na mchezo 
wa kupanda na akajikuta, ushiriki 
wake unamwekea rekodi ya ku-
panda milima mirefu kutoka ka-
tika mabara yote duniani.

ILIKUWAJE?
Msichana Rawan, aliiambia 

Nipashe kwamba, ni uamuzi 
wake  binafsi uliomsukuma kuji-
tosa katika mchezo huo milimani, 
anasema alihakikisha haungiliani 
kitu  na kuharibu masomo yake, 
katika lengo  la kupata ufaulu.

Anabainisha kuwa ndoto yake 
imekuwa ya kweli na mpaka sasa 
ameshapanda milima sita  ka-
tika mabara manne akipeperusha 
bendera  mbili katika kila kilele 
alichofikia; moja ya nchi yake Tan-
zania na ya pili, amani ya dunia.

Rawan anasema, lengo lake kuu 
ni kufikisha ujumbe wa kutaka am-
ani duniani, kuhamasisha maen-
deleo  kwa wanawake na vijana 
wa rika lake, akiwataka wajitahidi   
kutimiza ndoto zao na kufahamu 
chochote wanachikiwekea nia, 
kinawezakana.

Anataja baadhi ya milima ali-
yokwishapanda ni wa nyumbani 
Kilimanjaro, wenye urefu wa mita 
5,895, mwingine Elbras uliopo 
nchini Russia barani Ulaya wenye 
urefu wa mita 5,648.

Mingine anayoitaja ni Aconca-
gua, uliopo  nchini  Argentina, 
Amerika Kusini,  wenye urefu mita 
6,962;  Carstenz Pyramid, uliopo 
Indonesiam, barani Asia wenye 
urefu wa  mita 4,884; na Vinson 
Massin, ulio mrefu  zaidi bara 
Antartica jirani na nchini Chile, 
ukiwa na urefu wa mita 4,892.

Binti anayeweka rekodi kubakisha mmoja, 
kufikia vilele milima yote mirefu duniani

ELIMU

RAWAN ALIYEANZIA MIAKA 12…

• ‘Ajifua’ kupanda mrefu kuliko yote • Anaiingiza Tanzania 
rekodi ya dunia • Machi; atakwea mlima mrefu duniani

Maana na aina ya 
kusoma, faida zake

Rawan Dakak, akiwa katika matukio tofauti. Alipoupanda Mlima Kilimanjaro, ikiwa ni sehemu yake ya mazoezi ya kupanda Mlima Everest, mwezi 
ujao. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

Wapanda mlima waliofika kileleni mwa Mlima Everest, ambao ni mrefu zaidi 
duniani, anakowania kufika Rawan Dakak, mwezi ujao.  PICHA ZOTE: MTANDAO.

NA WOINDE 
SHIZZA, ARUSHA

Wazazi 
wenzangu 
napenda 
kuwaambia 
mtoto akiwa 
na ndoto 
yake tusi-
ipuuze bali 
tumsaidie 
kufikia ana-
potaka.

Na Mwandishi Wetu

KWA mujibu wa kamusi, 
dhana kusoma ni namna ya 
kupata elimu kwa namna 
mbalimbali kama vile shu-
leni na vyuoni.

Pia ni namna ya kufa-
hamu yaliyoandikwa kwa 
kutamka, au kupitisha ma-
cho, au kugusa maandishi, 
mbinu inayotumiwa zaidi 
na wasioona.

Inaelezwa kuna aina tatu 
za kusoma: kimyakimya, 
kwa sauti na kwa burudani.

Usomaji wa kimyakimya, 
mtu  hufumba kinywa na 
kupitisha macho katika 
kila mstari kwa haraka. 
Macho hayo huunganisha 
neno lililotangulia na lile 
linalofuata, huku ubongo 
wake unachambua mambo 
muhimu yanayojitokeza na 
anayahifadhi kichwani. 

Katika hilo, msomaji 
ananufaika kwa kupata 
nafasi ya kupima mwendo 
wake na kiasi cha uelewa; 
hujiepusha na kusum-
bua wengine; anazingatia 
kanuni za matamshi; na 
anasoma mengi katika 
muda mfupi, kulinganisha 
na anayetamka.

Pili, kusoma kwa sauti 
ni namna ya kuyaangalia 
maandishi na kuyatamka 

Wanafunzi wanakijisomea. PICHA: MTANDAO

kwa sauti inayosikika. 
Mambo ya kuzingatia hapo 

ni kwamba kuna vipengele 
viwili vinavyounda mchakato 
wa ufahamu wa kusoma: 
Uelewa wa msamiati na kile 
anachokisoma. 

Ili kuilelewa anachokisoma, 
ni lazima msomaji awe na 
uwezo wa kuelewa msamiati 
uliotumika katika maandi-
shi na endapo yaliyotumika 
hayataeleweka, uhafamu 
hautakuwapo. 

Katika ufahamu wa ku-
soma, msomaji anatakiwa 
kuzingatia mambo kama 
kubaini mawazo makuu kwa 
kujiuliza, kinachoongelewa 
hapo ni nini? Ni jambo gani 
analolizungumzia mwandi-
shi? Msomaji akiwa na 
maswali haya akilini mwake 
basi itakuwa rahisi kwake 
kuielewa habari hiyo.

Kingine, ni kuzingatia 
alama za zilizotumika; kwa 
kufanya hivyo kunamsaidia 
kuelewa ujumbe wa habari.

Pia anatakiwa kubaini 
maana ya maneno na 
misemo mbalimbali; habari 
nyingine huwa zina maneno 
ya kisanii, hivyo ni muhimu 
msomaji kubaini nafasi yake 
katika muktadha wa habari 
hiyo, kumsaidia kuelewa 
ujumbe wa mwandishi.

Vilevile, msomaji ana-

takiwa kuwa makini na 
anachokisoma, kila kipengele 
inampasa akielewe vizuri.

Kusoma kwa burudani; 
ni usomaji unaolenga 
kujiburudisha tuna mara 
nyingi huangukia zaidi katika 
magazeti, majarida na vitabu 
tofauti.  Mambo ya kuzin-
gatiwa katika ufahamu wa 
‘kusoma kwa burudani’ ni 
kwamba kuna wakati mwing-
ine si lazima msomaji awe na 
vitabu vyote anavyohitaji. 

Ingawa lengo la mso-
maji huwa ni kujiburudisha 
tu, lakini pia hujiongezea 
maarifa. Hiyo ni kwa sababu, 
magazeti, majarida na vi-
tabu, hutumia lugha sanifu 
kuelezea mambo mbalimbali 
yanayoihusu jamii. 

Hivyo msomaji kutokana 
na kusoma vitabu na majari-
da mbalimbali hujiongezea 
kiwango cha uwelewa wa 
lugha na mambo mengine ya 
kijamii yanayojadiliwa humo. 

Inaelezwa kuwa jambo zuri 
msomaji kujijengea tabia ya 
kujipima, ili aweze kuelewa 
kiwango cha maarifa aliyo-
pata katika kujisomea. Kuji-
pima huku kunaweza kufany-
wa kwa kujiwekea utaratibu 
wa kuweka kumbukumbu ya 
vitu au makala zilizosomwa 
na kufanya ufupisho wa kila 
makala. 

za  mwenye umri mdogo duniani 
kupanda mlima huo. 

Mbali na hilo, anasema atakuwa 
Mtanzania wa kwanza kupanda 
mlima huo na kuvunja rekodi ya 
kupanda milima yote   mirefu ili-
yopo katika mabara saba ya dunia.

“Nafanya mazoezi ya ndani kwa 
saa 20 kwa wiki, yanayonipa uwe-
zo wa kubeba mzigo wenye kilo 10 
hadi 15 na kuvuta mwingine wenye 
uzito  hadi kilo 25,” anasimulia na 
kuendelea:

“Mazoezi mengine ninayoya-
fanya ni kupanda mlima katika 
hali ya baridi…mazoezi haya yame-
nilazimu kupanda mlima Kiliman-
jaro uliopo Tanzania wenye mita 
5,895, mlima wenye baridi kali wa 
Kazbek.”

 Anataja  milima mingine anay-
ofanyia mazoezi ni yenye kimo cha 
mita 3,820, ukiwamo Ararat wenye 
mita 5,137 nchini Uturuki; Mlima 
Kenya (mita 4,985); na Qurnat wa 
Lebanon wenye (mita 3,088).

“Hii nimepanda  ni kwa ajili ya 
mazoezi ya kupanda mlima mrefu 
kuliko yote duniani,” anaeleza 
Rawan.

Historia inaonyesha watu wa 
kwanza kufika kilele walikuwa Ed-
mund Hillary wa New Zealand na 
Sherpa Tenzing Norgay wa nchini 
Nepal, Mei 29, 1953, jambo ambalo 

kijana wa Kitanzania anaamini 
utamwingiza katika historia ya 
kuwa mwanamke kijana na Mtan-
zania wa kwanza kufika kilele cha 
Mlima Everest.

 Rawan anakiri ni safari ngu-
mu, ila anaamini ataimaliza vy-
ema, akiwa na rai kwa Watanzania  
kumwombea safari yake ikami-
like, atimiza ndoto hiyo ya kitaifa 
kufikia kilele cha milima saba 
duniani. Hadi sasa ameshapanda 
milima sita.

MAMA YAKE
Huyo anajitambulisha kwa jina 

la Hala, ni mama mzazi wa Rawan, 
anayesema alipogundua ndoto ya 
mtoto wao, waliamua kumuunga 
mkono kwa kumpa ushirikiano wa 
kila hatua aliyofanya.

Anasema, mtoto wake alikuwa 
na malengo (ndoto ) ya kupanda 
milima yote mikubwa  duniani 
na hadi sasa kufikia mafanikio ali-
yoyataja milima mitano mikubwa, 
akithibitisha kauli ya mwanawe, 
kwamba alianza akiwa na umri wa 
miaka 12 na hivi sasa  anajiandaa 
kwenda kupanda mlima mrefu 
zaidi duniani.

“Tuliona mtoto wetu ana ndoto 
na tukaamua kumsapoti na ndio 
maana hadi sasa   amepanda 
milima mitano mikubwa Afrika, 

Hii nimepanda  
ni kwa ajili 
ya mazoezi 
ya kupanda 
mlima mrefu 
kuliko yote 
duniani.

lengo lake ni kupanda milima yote 
mikubwa Afrika na  sisi lazima 
tuhakikishe amefanikisha ndoto 
zake,” anasema. 

Hala anaongeza; “Wazazi wen-
zangu napenda kuwaambia mtoto 
akiwa na ndoto yake tusiipuuze 
bali tumsaidie kufikia anapotaka.”

KUTOKA TANAPA
Kamishna wa Hifadhi Mamlaka 

ya Hifadhi za Taifa (Tanapa) Dk. Al-
lan Kijazi, anapongeza kijana huyo 
wa kike kwa kuweza kupanda 
orodha ya milima hiyo, ikiwamo 
wa nchini, Kilimanjaro, akiwa na 

umri mdogo.
Ahadi yake katika nafasi ya 

Tanapa, ni kumpa ushirikiano wa 
kutosha katika utimizaji wa ndoto 
yake, huku akibainisha pindi ki-
jana huyo atakaporejea nchini ku-
toka katika safari yake ya kupanda 
mlima huo, atakuwa balozi mzuri 
wa kuutangaza mlima Kilimanjaro 
duniani.

Dk. Kijazi anasema, kijana huyo 
wa kike akirudi wataanzisha pro-
gramu atakayoifanya kupita katika 
shule mbalimbali nchini, kuwaha-
masisha wenzake kupanda Mlima 
Kilimanjaro.

ALIVYOJIANDAA
Rawan anasema, siri ya mafani-

kio yake ni kwamba, kila mara  al-
ipitaka kupanda milima, alitakiwa 
kufanya mazoezi kwa saa 20 kila 
wiki, yanayompa uwezo wa kube-
ba mzigo wake wenye kilo 35, ka-
tika hali ya hewa ya baridi chini 
ya nyuzi joto sentigredi 30 akinuia 
kutimiza ndoto ya kuupanda Mli-
ma Everest.

Kijana huyo anasema, ni aina ya 
mazoezi yanayowavutia wengine 
kushirikiana na tayari kuna we-
nye vifaa vya kupanda mlima vy-
enye uzito wa kilo 30 na wanfan-
ya mazoezi ya kuhimili upandaji 
mlima.  Katika mazoezi hayo, ame-
shapanda miwili mkoani Arusha, 
ukiwamo Mlima Meru wenye kimo 
cha mita 4,562; Ruwenzori nchini 
Uganda, una mita 5,109; Mlima Ka-
zbegi wenye kima cha mita 5,033, 
nchini Russia.

Anaeleza imani yake kwamba, 
atakapofanikwa kuupanda kileleni 
Mlima Everest wenye kima cha 
mita 8,848, ataingia katika re-
kodi kuwa mwanamke wa kwan-
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NA MWANDISHI 
WETU

JE, WAJUA?

KWA miaka zaidi ya nusu 
karne, maambukizi ya 
magonjwa yamekuwa yaki-
toka kwa wanyama mpaka 
kwa binadamu. 

Mwaka 1980, Ukimwi 
unadaiwa kutokea kwa 
sokwe mwaka 2004  
mpaka 2007, mafua makali 
ya ndege na nguruwe, yal-
idaiwa kusababisha shida 
ya mafua makali mwaka 
2009.

Vilevile ilibainika kuwa 
maambukizi ya Sars 
ulitokana na popo, huku 
ugonjwa wa ebola pia uli-
sababishwa na popo. 

Binadamu wamekuwa 
wakipata magonjwa ku-
toka kwa wanyama, hasa 
maambukizi ya magonjwa 
ya hivi karibuni yanaele-
zwa kuwa yametokea kwa 
wanyamapori.

Mabadiliko ya mazingira 
yanaongeza kasi ya maam-
bukizi aina hiyo kutokea, 
huku ongezeko la wanaoi-
shi mjini kusafiri katika 
mataifa mbalimbali wakati 
ugonjwa huo umeanza, 
unafanya maambukizi 
yasambae kwa kasi zaidi.

Wanyama wengi huwa 
wana bakteria hatari na 
virusi vinavyosababisha 
magonjwa. Mzunguko wa 
virusi unategemea nani 
anavyo na kwa wakati gani 
kufikia upande mwingine.

Kwa mfano, asilimia 10 
ya watu walifariki kuto-
kana na maambukizi ya 
ugonjwa wa sars, inadaiwa 
mwaka 2003 ikilinganisha 
na mafua makali yaliyoku-
wa chini ya asilimia 0.1.

Mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi, yanabadilisha 
tabia ya wanyama, namna 
wanavyoishi, maeneo yao 
na vyakula.

Namna maisha ya bin-
adamu yanabadilika. Hivi 
sasa, asilimia 55 ya idadi 
ya watu duniani kote wa-
naishi mjini, wakati miaka 

50 iliyopita walikuwa asil-
imia 35.

Mara nyingi wanyama 
pori huwa wanaofika 
mijini, kwa sababu huna-
patikana vyakula vingi 
na kufanya mzunguko wa 
upatikanaji wa magonjwa 
uwe rahisi.

Nani hatarini?
Magonjwa mapya ya-

nayojitokeza mara nyingi, 
ni hatari zaidi na yana-
pewa uangalizi wa karibu 
kimataifa.

Watu ambao wana mi-
fumo dhaifu kwa kutokuwa 
na afya nzuri, ndio  ana-
tajwa kuwa hatarini, pia 
akitajwa mtu ambaye hana 
virutubisho vya mlo kamili, 
anaishi katika maeneo am-
bayo kuna hewa chafu na 
mazingira machafu.

Maambukizi mapya 
yanaweza kusambaa katika 
miji mikubwa ambayo ina 
mkusanyiko mkubwa wa 
watu, ambao wanavuta 
hewa kwa pamoja na wako 
kwa katika mazingira ya-
nayofanana.

Baadhi ya utamaduni, 
watu huwa wanakula 
chakula ambacho vinahusi-
ana na wanyamapori kwa 
karibu.

Ili kujikinga, jamii na 
serikali zinajaribu ku-
kabiliana na maambukizi 
mapya ya magonjwa, kama 
ilivyo kwa corona hivi sasa 
nchini China.

Kadri mazingira yana-
vyobadilika, ndio ma-
gonjwa mapya yanaibuka, 
hivyo kuweka mazingira ni 
jambo muhimu, linaloweza 
kusaidia kupunguza 
mlipuko wa magonjwa na 
kusambaa kwake.

Pia, kubadili namna watu 
wanahusiana na wanyama 
katika mazingira yao ni 
jambo muhimu kuzin-
gatiwa.

 Kwa mujibu wa taarifa 
za mtandao 

Virusi vingi vinatoka
kwa wanyamapori

RIPOTI

Ilivyokuwa mgonjwa wa virusi vya Sars akihudumiwa 
wodini nchini China. PICHA: MTANDAO

Tukio la ndoa nchini Uganda. Kulia; zawadi ya mahari.  PICHA: MTANDAO

“
SICHUKULII mahari kama 
malipo yangu, kwa sababu 
Geoffrey hawezi kunilipa,” 
anasema Angela, raia wa 

Uingereza mwenye asili ya nchini 
Ghana, anayeeleza utamaduni 
maarufu sana katika nchi za Kusini 
mwa jangwa la Sahara.

“Badala yake napenda dhana ili-
yopo kwamba, mchumba wangu na 
familia yake wananichukulia kama 
mtu wa thamani ninayejiunga na 
familia yao,” anaendelea.

Mahari inatolewa wakati mume 
wake mtarajiwa anataka kuoa ma-
hali fulani. Mume huyo mtarajiwa, 
huagizwa na wakwe zake wataraji-
wa, kuhusu mambo gani anapaswa 
kuyaandaa kabla ya harusi yao.

Mahitaji ambayo itaelezwa kuleta 
kabla, huwa ni fedha au zawadi, au 
vyote viwili. Mara nyingine, mahi-
taji hayo yanaweza kupelekwa kwa 
wakati mmoja, lakini mara nyingi 
mahari hailipwi kwa pamoja

Ni utamaduni ulio maarufu sana 
Thailand, China na Papua New 
Guinea.

Lakini, kwa upande wa mwan-
amke Angela, ni suala tu la kuku-
bali alikotoka na ana maelezo: 
“Waafrika huona fahari sana na 
utamaduni wao kutoa na kupokea 
mahari. Kulikuwa na wakati ambao 
kuwa Mwafrika halikuwa jambo la 
kuvutia. Lakini, kwa sasa mambo 
yamebadilika na wenyeji wanajivu-
nia utamaduni wao wa Kiafrika.”

Mume wake, Geoffrey, ambaye 
ni Mwingereza mwenye asili ya 
Ghana, anayeelezea utamaduni wa 
kulipa mahari, kama kutoa shuk-
rani kwa familia ya mke.

“Lakini, iwapo malipo yatakuwa 
ya juu sana na kuondoa ile ishara ya 

shukrani, kuna hatarisha mchaka-
to mzima kwa sababu unaondoa 
maana ya mahari,” anasema.

Wiki moja kabla ya ndoa yao, 
Geoffrey na Angela waliandaa 
sherehe ya harusi ya kitamaduni 
nchini Ghana na wakati wa shere-
he, kama hiyo mahari hulipwa ama 
iwe pesa au zawadi, ilikabidhiwa 
kwa familia ya Angela.

Kundi la wanandoa waliamua 
kubadilisha sherehe yao na kuifan-
ya kuwa ya kisasa zaidi, wakiitolea 
ufafanuzi katika kauli: “Ile mahari 
itakayotolewa baadaye tutapewa 
sisi wanandoa. Mama yangu ame-
kuwa muwazi na kuanzia mwanzo 
alikuwa akisema ‘wewe siyo wa 
kuuzwa, hakuna anayeweza kuku-
nua.”

Gharama ya mahari inatofauti-
ana na Geoffrey anafafanua: “Hai-
kuwa ghali, hivyo ilikuwa katika 
kundi la mamia.”

Kuna wanandoa waliamua 
kuangaza mahari yao kwa mtazamo 
tofauti. 

Yupo mwenye asili ya nchini 
Zimbabwe, anayesema alilazimika 
kutafuta kazi ya pili, aweze kulipa 
mahari aliyotakiwa kugharimia 
kiasi anachoweza anakilipa kwa 
awamu ambayo ikitimu ni gharama 
ya ununuzi wa nyumba.

Anasema iwapo angeshindwa 
kulipa mahari aliyotakiwa kuilipa, 
hangeweza kukutana na familia ya 
mke. 

Daima kwa jumla, haifahamiki ni 
lini mahari ilikuwa jambo la lazima 
barani Afrika, lakini katika sehemu 
nyingi inaangukia katika sura ya 
pesa.

Kihistoria, ulipaji mahari un-
atofautiana, kulingana na nchi na 

utamaduni wa eneo.
Mwanaharakati Evelyn Schil-

ler kutoka nchini Uganda, anap-
inga dhana ya utoaji mahari katika 
mtazamo imebadilika katika kip-
indi anachokitaja cha vizazi vitatu 
vilivyopita.

“Tazama kwa wakati huu, mahari 
ilivyo. Inachukuliwa kwa misingi ya 
pesa na hapo ndipo neno malipo 
linapotokea. Siyo tena zawadi kwa 
bibi harusi badala yake imekuwa 
kama malipo kwa bibi harusi.”

2015, mahakama ya juu zaidi ya 
Uganda ilitoa uamuzi kwamba ma-
hari si kitu cha lazima na inapotole-
wa, isiwe cha lazima kurejeshewa 
wakati wa kutalikiana.

Hata hivyo, utoaji wa mahari 
umekuwa ukiendelezwa kijamii, 
ukichukuliwa ni njia moja ya kui-
marisha uhusiano ndani ya jamii.

“Watu weusi Uingereza, tuna 
utamaduni wetu kwa sasa,” ana-
tamka Tolly T, mtangazaji redio wa 
nchini Uingereza mwenye asili ya 
Nigeria, anayehoji utoaji mahari 
kama unaweza kuzaa matunda 
kwao:

 “Kwa waliozaliwa miaka ya 80 na 
kuendelea kama sisi, Waingereza 
weusi au wenye asili ya Nigeria, 
hata bila kujali chimbuko lako, 
tumekuwa na utamaduni wetu,” 
anasema na kuongeza:

“Tunaendeleza kile tunachota-
ka kutoka Afrika na kufanya vivyo 
hivyo kutoka Uingereza. Kisha tu-
najiundia utamaduni wetu ambao 
unaturuhusu kujiuliza maswali na 
kuutekeleza kama ni msingi kwetu 
sisi.”

 Kwa mujibu wa vyombo vya 
kimataifa. 

Tafsiri kamili na 
nafasi ya mahari

• Ukimwi, Sars…
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• Aaanzisha operesheni Rufiji • Aaahidi ‘kufa’ na wazazi 
wasababishi• Wanaoishi na bibi shina la mimba   
• Wazazi kuhamia shamba nako tabu inayojitegemea

DC acharuka kufeli kusikoisha

Takwimu 
za mwaka 
2019 zi-
naonyesha 
wanafunzi 
19 walikati-
sha masomo 
kwa kupata 
mimba waki-
wa masomo-
ni, kati yao 
wa shule za 
msingi saba 
na sekondari 
12.

W
ILAYA   ya Rufiji   
mkoani Pwani, ina  
vijiji 38 na vitongoji 
178, vyenye wakazi 

130,000, kati yao asilimia 85  wa-
najishughulisha na kilimo.

Katika elimu wilaya hiyo bado 
inaelezwa kusuasua katika mwam-
ko, hali ya utoro bado inendelea 
kuwa  kikwazo cha ufaulu.

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Juma 
Njuwayo, analazimika kufanya ziara 
katika kata za wilaya hiyo kuongea 
na wananchi, walimu na wanafunzi, 
kukemea vitendo vya utoro na ku-
weka mikakati ya ufaulu.

“Nimechoka, siwezi kuwa Mkuu 
wa Wilaya wa kumi za mwisho za 
ufaulu katika mitihani ya kitaifa. 
Tumekuwa tunavumiliana sana 
mnaniharibia kazi, siwezi kuende-
lea kukaa kimya,” anasema Nju-
wayo.

Mkuu huyo wa Wilaya anabaini-
sha, katika matokeo ya darasa la 
saba mwaka 2016,  ufaulu ulikuwa 
asilimia 49, na mwaka jana ufaulu 
ulifikia asilimia 80 na Halmashauri 
hiyo ya Rufiji kuwa ya 112  kati ya 
halmashauri 186 ikilinganishwa na 
mwaka 2018, ilikuwa ya 179.

AWAFUATA WALIKO
Njuwayo anasema, kutokana na 

takwimu hizo imemlazimu kuon-
gea na wazazi, walimu na wanafun-
zi kuweka mikakati ya pamoja ili 
kuongeza hali ya ufaulu katika hal-
mashauri hiyo.

Akiongea katika kata za Umwe, 
Ikwiriri, Mgomba, Mkongo, Ngoron-
go, Mwaseni na Kipugura anasema 
wilaya hiyo ina utoro na mimba 
zinazochangia ufaulu duni kwa wa-
nafunzi.

“Naanza kuwaburuza mahakam-
ani wazazi wa watoto watoro, 
haiwezekani tangu shule imefun-
guliwa mtoto hajafika shule halafu 
mzazi umekaa kimya hutoi taarifa 
shuleni wala husemi kama kuna 
tatizo ili walimu wajue,” anasema.

Mkuu huyo wa Wilaya anasema, 
utoro kwa wanafunzi umekuwa kitu 
cha kawaida, huku wazazi wakiele-
zwa kuwa chanzo kwa kushindwa 
kuwadhibiti watoto wao.

Njuwayo anasema, amepata taari-
fa ya baadhi ya wanafunzi kuaga ny-
umbani kwamba wanaenda shule, 
lakini wanaishia ufukweni na wen-
gine maporini wakifanya vitendo 
vya uvutaji mihadarati.

Kuna taarifa kutoka katika vy-
ombo vya usalama kuwa wapo wa-
toto kuanzia darasa la pili hawaendi 
shule,  wanaaga nyumbani, lakini 
hawafiki shule, huku wazazi wao 
wakiomba msaada kwa polisi kwa 
madai  wameshindwa kuwadhibiti 
watoto wao.

“Huu utoro wa wanafunzi ndio 
unaochangia hasa kuwa na ufaulu 
hafifu, kama hakuna ushirikiano 
kati ya wazazi na walimu, hakuna 
mabadiliko yatakayopatikana kwa 
mujibu wa takwimu za kisayansi ni 
asilimia 30 tu ya mchango wa mwal-
imu, ili mwanafunzi afaulu.

“Asilimia 70 zilizobaki ni kwa mza-
zi na mtoto. Sasa kwa hali hii tusipo-

mimba za utotoni, vinachangiwa na 
watoto wengi kuachwa na wazazi 
wao wakijilea na kujitafutia chakula.

Ofisa Elimu Sayansikimu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rufiji, Juliana 
Masanja, anasema idadi kubwa ya 
wanafunzi watoro na wanaopata 
mimba shule, ni wanaochwa na wa-
zazi wao wakilelewa na bibi.

Aidha, chanzo kingine cha utoro 
ni ambao wazazi wao wanajishu-
ghulisha na kilimo, wazazi wanala-
zimika kukaa mashambani na ku-
waacha watoto wakijilea wenyewe 
bila ya mwongozo wa wazazi.

“Baadhi ya wazazi wa Wilaya ya 
Rufiji, wamekuwa na tabia ya ku-
waacha watoto na bibi zao, wengine 
wanaachwa   wakijilea wenyewe 
mtoto anawalea watoto wengine 
hivyo wanaku huru kufanya wana-
chotaka, kuzurura kutoenda shule 
lakini wengine wanajiingiza kwe-
nye vitendo vya ngono mapema” 
anasema Juliana.

Juliana anabainisha, kwa miaka 
miwili mfululizo, wanafunzi 18 wali-
pata mimba na kushindwa kuende-
lea na masomo ya elimu ya msingi.

Anasema, kutokana na hali hiyo 
kitengo chake kimekuwa kikikutana 
na kamati za shule, kujadili namna 
ya kitatua changamoto hiyo, lakini 
kutoa elimu kwa wanafunzi walioko 
shuleni juu ya elimu ya madhara ya 
mimba za utotoni.

Mmoja wa wazazi, Nunu Ngayon-
ga, mkazi wa Ikwiriri, anasema utoro 
na mimba za utotoni unachangiwa 
na wazazi wengi kukaa mjini na 
mashambani na kuwaacha watoto 
wakijilea wenyewe.

NA JULIETH MKIRERI, 
ALIYEKUWA RUFIJI

chukua hatua kwa wazazi wazembe 
tutaendelea kuwa wa mwisho kwe-
nye ufaulu?” Anahoj.

Pia, anasema kinachochangia 
ufaulu duni ni  baadhi ya wazazi 
wamekuwa wakiwaamuru watoto 
wao wafanye vibaya kwenye Mtihani 
wa Taifa, ili wasiendelee na elimu ya 
sekondari.

WAZAZI WAPOTOSHAJI
Njuwayo anasema, wazazi hao 

kwenye baadhi ya maeneo wanadai-
wa kusema kuwa mtoto kufaulu na 
kuendelea na masomo ya sekond-
ari ni moja ya chanzo cha umaskini 
kwenye familia.

Kauli hiyo mahususi anaielekeza 
kutolewa na wazazi wenye maisha 
duni, wanaodai vifaa na mahitaji ya 
sekondari ni vingi, hivyo watakuwa 
wanamalizia fedha zao huko na 
kushindwa kufanya mambo men-
gine.

Mbali ya mkakati wa kuwafik-
ishia mahakamani wazazi ambao 
watoto wao ni watoro, mkuu huyo 
wa wilaya ameagiza kuwapo kwa 
makambi ya wanafunzi wenye miti-
hani ya kitaifa kwa shule za msingi 
na sekondari.

Anasema,  endapo mwalimu 
mkuu na Mkuu wa Shule ha-
watatekeleza agizo hilo la kuweka 
kambi miezi mitatu kabla ya mti-
hani, atawavua vyeo vyao, pamoja 
na Ofisa Mtendaji wa kata husika.

Njuwayo anawataka wazazi kuan-
za kuwa na uhusiano mazuri na wal-
imu, kwa kufuatilia maendeleo ya 
watoto wao, ili panapogundulika 
kuwapo tatizo litafutiwe ufumbuzi 

mapema.
“Wazazi fuatilieni watoto wenu, 

wakifanya vizuri hawa matokeo 
yake mtayaona baadaye. Tush-
irikiane tukomeshe mimba za wa-
nafunzi ni aibu mtoto kumzaa mtoto 
mwenzie. Hii inachangia umaskini 
kwenye jamii zetu na watoto wenu 
wakiwa wasomi hapa Rufiji maende-
leo yatakuwapo,” anasisitiza.

Njuwayo anasema, takwimu za 
mwaka 2019 zinaonyesha wanafunzi 
19 walikatisha masomo kwa kupata 
mimba wakiwa masomoni, kati yao 
wa shule za msingi saba na sekond-
ari 12.

Aidha, kwa mwaka huu wanafun-
zi watatu waliotakiwa kujiunga 
na Shule ya Sekondari Mkongo, 
wameshindwa kufika shule kuto-
kana na kupata mimba.

MAOFISA ELIMU
Ofisa Elimu Msingi wa Wilaya ya 

Rufiji, Edward Buganga, anasema 
kumekuwapo mitihani ya kila mara 
kwa darasa la nne na la saba, lakini 
utoro umeendelea kuwa kikwazo 
cha ufaulu.

Buganga anasema, wapo watoto 
wa darasa la sita wanaopata mimba 
na kukatisha masomo, jambo am-
balo ni kichocheo cha umaskini 
kwenye jamii.

Anatoa wito kwa wazazi kuwa-
dhibiti watoto wao kuhudhuria kwe-
nye vibanda vya video kuwa nao 
karibu na kufuatilia maendeleo yao 
kwani kwa kufanya hivyo itawainua 
watoto wa Rufiji kielimu na kuleta 
mabadiliko ya maendeleo.

Inaelezwa utoro uliokithiri na 

ELIMU

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Juma Njuwayo (aliyesimama), akiongea kwenye mkutano na wananchi, walimu na wanafunzi katika 
Shule ya Msingi Umwe. PICHA: JULIETH MKIRERI
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WADAU 
SABATO 
KASIKA

Sauti za 
wadau

Mwaka 2010, seri-
kali ilijiwekea 
miaka mitano 

kwamba kufikia 
2015 sekondari 

zote za kata ziwe 
na maabara, lakini 

hadi sasa baadhi ya 
shule hazina. Wa-
dau wanasemaje 

kuhusu hilo?

MIMI nadhani miaka mitano, ambayo serikali 
ilijiwekea haikuwa sahihi kabisa, kwa sababu 
ilikuwa haijakamilisha mambo mengi yaki-
wamo madarasa, madawati na vifaa vingine 
vya shule. 

Labda ingeamua kuelekeza zaidi nguvu 
kwenye majengo ya maabara na maabara 
zenyewe, lakini kufanya vyote kwa pamoja 
isingekuwa rahisi kuvikamilisha ndani ya 
miaka mitano, hasa kutokana na ukweli 
kwamba serikali yenyewe ina mzigo mkubwa 
wa majukumu kwa ajili ya maendeleo ya nchi 
na watu wake. 

Kwa hiyo, ipo haja kuwashirikisha wananchi 
na wadau wa elimu katika kufanikisha jambo 
hili, kwa ajili ya kupata maabara bora na za 
kisasa kuliko zile za shule kongwe, ambazo 
nazo zimebaki kuwa za kawaida kutokana na 
maabara zake kuchakaa. 

Binafsi ningeshauri kwamba uwepo ushirik-
ishwaji wa wananchi katika jambo hili, ambalo 
linalenga kuinua kiwango cha elimu nchini na 
ikumbukwe kuwa masomo ya sayansi ndiyo 
yanayochangia kupata madaktari, wahandisi 
na wengine wa fani mbalimbali ndiyo maana 
huwa kuna maabara ambazo wanafunzi huji-
funza kwa vitendo. 

Kinachotakiwa ni kuweka kile kinachohi-
tajika na tena kikiwa na ubora unaotakiwa, ili 
wanafunzi waweze kunufaika na elimu kwa 
vitendo. 

Mkakati huo wa serikali wa kutaka kila 
shule kuwa na maabara ni mzuri na upewe 
msukumo ili kuhakikisha tatizo la baadhi 
ya shule kutokuwa na maabara libaki kuwa 
historia.

BINAFSI sioni ubaya wowote kusikia serikali 
ikiahidi kufanya jambo fulani kwani ninatam-
bua kuwa inafanya kazi kwa malengo. 

Hata mimi niliwahi kumsikia naibu waziri 
wakati huo akiahidi kwamba ifikapo mwaka 
2015 sekondari zote za kata zitakuwa na 
maabara. 

Kwa maana hiyo ni kwamba ilikuwa imeji-
wekea mkakati kuhakikisha shule hizo zinaku-
wa na maabara ingawa ukosefu wa maabara 
kwenye shule hizo bado upo. 

Wazazi, walezi na wadau wengine wa elimu 
washirikishwe katika jambo hili, kwani ndoto 
za Watanzania ni kuwa na wataalamu wa fani 
mbalimbali. 

Ili kupata wataalamu hao, ni lazima kila 
shule kuwa na maabara kwani huko ndiko 
kwenye kitovu cha kuwapata. Nikumbushe 
kuwa nguvu za serikali pekee hazitoshi, bali 
nasi tunatakiwa kushiriki kwa hali na mali, 
katika kufanikisha upatikanaji wa maabara 
kila shule. 

Lakini tukikaa pembeni na kusubiri kwamba 
serikali iliahidi bila kuona uwezekano wa sisi 
weenyewe kuchangia chochote, mwisho wa 
siku tutabaki kulalamika bila kutambua kuwa 
tuna wajibu wa kuzisaidia na kuziboresha 
shule zetu, ambazo kimsingi ni za umma na 
umma wenyewe ndiyo sisi Watanzania. 

Tunaposikia matokeo mabovu ya wanafunzi 
katika mitihani na hasa kwenye masomo ya 
sayansi, tujue kuwa nasi tunachangia ubovu 
huo kwa kushindwa kuchangia uwepo wa 
maabara katika sekondari za kata tulizojenga 
kwa nguvu zetu wenyewe.

SEKONDARI kuwa na maabara ni mchakato 
unaohitaji kufuata hatua zote na hatimaye 
kufanikisha kila sekondari ya kata kuwa na 
maabara. 

Maabara inahitaji kuwa na wataalamu wake, 
bila hao hata kama shule itakuwa na kila kitu, 
bado litakuwapo tu la wanafunzi kushindwa 
kujifunza kwa vitendo.  

Hivyo kuwa maabara ni hatua, kuwa na 
majengo yake ni hatua nyingine, lakini kikubwa 
zaidi ni kuwa na wataalamu. 

Ninatamani kila shule kuwa na maabara, 
lakini ni muhimu serikali ihakikishe inapata 
wataalamu wa kutosha na pia upatikanaji 
wa maabara uwe sambamba na kuwapo kwa 
umeme na kuwapa walimu mshahara mzuri, ili 
wasiendelee kukimbilia kwenye shule binafsi. 

Suala la uwekaji wa maabara lisiofanywe 
bora liende tu kwa lengo la kuwaridhisha wa-
nanchi kuwa imetimiza ahadi kama ilivyoahidi, 
bali kinachotakiwa ni kufanya jambo la uhakika 
kwa manufaa ya watoto wa Kitanzania, ambao 
wanaandaliwa kwa ajili ya kuwa wataalamu na 
viongozi wa baadaye. 

Lakini niipongeze serikali kwa juhudi mbal-
imbali ambazo inafanya katika kuinua kiwango 
cha elimu nchini ikiwamo kutoa elimu bure 
ili kuhakikisha watoto wote wa Kitanzania, 
maskini na matajiri wanapara elimu na hakuna 
tena anayebaki nyumbani kwa kisingizio cha 
kutokuwa na ada. 

TANGU mwanzo mie niliamini kwamba hiyo 
ilikuwa ni lugha ya kisiasa, kutokana na ukweli 
kwamba hadi sasa suala la ukosefu wa maabara 
kwa shule za umma bado ni tatizo, ambalo hali-
japatiwa ufumbuzi wa kudumu. 

Wanafunzi wataendelea kushindwa sana ka-
tika masomo ya sayansi, kwa sababu hawayaso-
mi kwa vitendo. 

Hivyo wito wangu kwa serikali ni kwamba 
ichukue hatua za makusudi, katika jambo hili 
la msingi, kwani ilishafanya makosa miaka ya 
nyuma kwa kujenga shule nyingi, ambazo haz-
ina kitu, ilikuwa ni bora ingejenga shule chache 
zilizokamilika kwa kila kitu kuliko hizi za sasa, 
ambazo zinaonekana kuwa kero kwa wanafunzi 
na wazazi pia.  

Serikali ina vyanzo vingi vya kupata fedha, 
ingetumia vyanzo hivyo kupata fedha haraka 
zitumike kujenga na kununua maabara kwa ajili 
ya sekondari za kata. 

Kwa sasa ukiamua kuzifuatilia shule hizi, 
utagundua kuwa baadhi hazina maabara, lakini 
hazina majengo yake. Sasa kwa mazingira 
kama hayo wanafunzi wanaweza kujifunza kwa 
vitendo? 

Ikumbukwe kuwa wanafunzi wanapenda mas-
omo ya sayansi, lakini wanashindwa ni namna 
gani wanaweza kuyajifunza kwa vitendo. 

Utaratibu wa kuwa na maabara kila shule 
uharakishwe kwani serikali ndiyo iliahidi hilo 
mbele ya umma.

KIPINDI hicho cha miaka mitano haikuwa 
mingi na ni kweli baadhi ya sekondari za kata 
bado hazina maabara. 

Unaweza kukuta shule ina majengo ya 
maabara, lakini hakuna kitu, au ina maabara, 
lakini majengo hakuna ama ina vyote hivyo, 
lakini hakuna mtaalamu wa maabara. 

Hivyo siamini kama ahadi hiyo ingetimia. Ila 
ninachojua ni kwamba serikali huwa ina utara-
tibu wake wa kushughulikia mambo, ikiwamo 
wa kuchangisha fedha au kuomba msaada 
kwa ajili ya maendeleo na mambo mengine ya 
msingi. 

Kwa ujumla ni kwamba mimi kama Mtan-
zania sina uhakika na kuhusu kutimizwa kwa 
ahadi hiyo, cha msingi ni kusubiri iendelee ku-
tuleta maendeleo na pia ninatambua kuwa nchi 
bila wasomi wa taaluma mbalimbali inaweza 
kukwama. 

Lakini pia ninaamini kwamba kuna mipango 
ya muda mrefu na mfupi ya kuboresha elimu. 
Kama Watanzania, tuendelee kuwatia moyo 
viongozi wa serikali kwa kazi kubwa ya kuleta 
maendeleo, ambayo wamekuwa wakiifanya. 

Hebu tuwe tayari kushiriki katika jambo hili 
la kusaidia shule zote za sekondari za kata 
kuwa na maabara. 

Hapa nina maana kwamba iwapo tutahitajika 
kuchangia kwa hali na mali, basi tuwe tayari 
kufanya hivyo, kwa sababu lengo ni kusaidia 
maendeleo ya elimu ya watoto wetu. 

FATUMA KUSAGA (MKAZI WA JIJINI 
DAR ES SALAAM)

KIDAWA ABDUL (MKAZI WA JIJINI 
DAR ES SALAAM)

ASHA NASORO (MKAZI WA MVUHA 
MKOANI MOROGORO)

ANDREW MURUGO (MKAZI WA JIJINI 
DAR ES SALAAM)

AKAROLY GODFREY (MKAZI WA JIJINI 
DAR ES SALAAM)



21JUMANNE FEBRUARI 4, 2020

Mil. 230/- 
kuboresha 
barabara 
Mbarali 

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WAKALA wa Barabara za Mijini 
na Vijijini (Tarura) katika Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, imetenga 
zaidi Sh. milioni 230 kwa ajili ya 
uboreshaji wa barabara katika Mji 
wa Rujewa  ndani ya miaka miwili ili 
kuwarahisishia wananchi usafiri na 
usafirishaji.

Hayo yalisemwa na Meneja wa 
Tarura Wilaya ya Mbarali, Mhandisi 
Abdul Mfundili, wakati wa ziara ya 
Kamati ya Siasa ya Chama Cha Map-
induzi ya Mkoa wa Mbeya ambayo 
ilikuwa inakagua miradi mbalimbali.

Mfundili alisema katika mwaka wa 
fedha 2018/2019 walitengewa Sh. 
milioni 200 kwa ajili ya kuboresha 
barabara ya Rujewa mjini yenye 
urefu wa kilomita 0.6 na mfereji wa 
maji wenye urefu wa mita 233.

Alisema walipata mkandarasi 
ambaye alitekeleza mradi huo kwa 
Sh. milioni 165.9 na aliikamilisha kazi 
hiyo lakini wakamlipa Sh. milioni 
150.6 na kwamba barabara hiyo 
kwa sasa ipo kwenye matazamio na 
muda huo ukiisha mkandarasi huyo 
atalipwa fedha zote.

Alisema katika mwaka wa fedha 
2019/2020 alisema wametengewa 
Sh. milioni 32 ambazo zitatumika 
kuboresha kipande kingine cha 
barabara na tayari wame kwa ajili 
ya kulima barabara yenye urefu wa 
kilomita 1.1.

Alisema barabara hiyo tayari 
mkandarasi amepatikana na amelima 
na kumwaga vifusi kwa gharama ya 
Sh. milioni 17.05 na kwamba bado 
mkandarasi huyo hajalipwa malipo 
yoyote.

“Lengo ni kuboresha miundombinu 
hii ili kuwarahisishia wananchi usafiri 
na usafirishaji, na miradi yote in-
atekelezwa kwa fedha kutoka katika 
mfuko wa fedha za barabara ambao 
upo chini ya Serikali Kuu,” alisema 
Mhandisi Mfundili.

Alisema barabara hiyo ambayo 
inaendelea kuboreshwa inaelekea 
katika Hospitali ya Wilaya ili kura-
hisisha huduma za afya na kwamba 
baada ya kukamilisha wataanza 
barabara zingine.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, mkoani Mbeya, Mhandisi Maryprisca Mahundi (mbele), akiwaongoza wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya wilaya hiyo, jana, kukagua mipaka ya vijiji vitatu vya Mbugani, Chalangwa na Sangambi ambavyo vilikuwa vinagombea na 
Kitongoji cha Simba Leaf, kwa miaka sita. PICHA: NEBART MSOKWA

Serikali yamaliza 
mgogoro wa mpaka 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya, inaku-
sudia kujenga shule maalumu ya sekond-
ari ambayo itakuwa inapokea wanafunzi 
waliofaulu kutoka kwenye shule za msin-
gi za mchepuo wa Kiingereza zinazomi-
likiwa na halmashauri hiyo.

Meya wa Jiji hilo, Mchungaji David 
Mwashilindi, alisema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa kikao cha kawaida 
cha Baraza la Madiwani ambalo pia lili-
hudhuriwa na madiwani wa Manispaa ya 
Iringa ambao walikuwa ziarani kujifunza 
uendeshaji wa shule za mchepuo wa Ki-
ingereza.

Mwashilindi alisema jiji hilo linami-
liki shule mbili za msingi ambazo ni za 
mchepuo wa Kiingereza na linaendelea 
na ujenzi wa shule ya tatu ambayo ina-
jengwa katika eneo la uwanja wa ndege 

wa zamani.
Alizitaja shule ambazo tayari zinafanya 

kazi kuwa ni Mkapa na Azimio ambazo 
alisema zinafanya vizuri kitaaluma na 
akakanusha taarifa zilizokuwa zinazagaa 
kuwa baadhi ya wazazi wameanza kuwa-
hamisha watoto wao kwenye shule hizo 
kwa sababu ya kushuka kitaaluma.

Mwashilindi alisema wadhibiti ubora 
wa elimu wameshathibitisha kuwa shule 
hizo ni bora, hivyo wataendelea kuima-
risha usimamizi wa taaluma ili wazazi 
wasijutie fedha wanazotoa.

“Lengo letu kwa baadaye ni kuanzisha 
shule ya sekondari ambayo itakuwa in-
apokea wanafunzi wetu wanaofauru ku-
toka kwenye shule zetu hizi ili kuwa na 
mwendelezo mzuri, wenzetu wa Iringa 
lazima tuwaambie ili wasiishie kuziona 
hizi tulizonazo bali wajuwe na maono tu-
liyonayo,” alisema Mwashilindi.

Alisema shule mpya ambayo inaen-
delea kujengwa kwa sasa inajengwa na 
Jeshi la Kujenga taifa ( JKT) kikosi cha 
Itende jijini hapa na kwamba    mpaka 
kufikia Machi, mwaka huu, itakuwa im-
efikia hatua nzuri.

Baadhi ya madiwani walishauri hal-
mashauri hiyo kutopuuza taarifa za taal-
uma kushuka katika shule hizo na badala 
yake wazichunguze taarifa hizo na wak-
ibaini kuwa kuna ukweli, waboreshe kab-
la hawajafungua shule mpya.

Mmoja wa madiwani hao, Adamu 
Simbaya kutoka kata ya Mbalizi Road, 
alisema hata yeye amezisikia taarifa hizo 
kuwa baadhi ya wazazi wanawahamisha 
watoto wao hivyo akataka uchunguzi 
ufanyike. Alisema wakati wanapoende-
lea kuboresha shule hizo wanatakiwa 
waepuke kupuuza taarifa za aina yoyote 
na badala yake wazichunguze kwa ajili 

ya kupata ukweli na kuutumia kufanya 
mabadiliko.

“Sisi ndio wa mfano kwenye uende-
shaji wa shule hizi na hivyo lazima tuwe 
makini na taarifa tunazopata, mimi mwe-
nyewe nimepata taarifa kuwa kuna wa-
zazi wanawahamisha watoto wao kwe-
nye shule zetu hasa Azimio kwa sababu 
ya kushuka kwa elimu,” alisema Simbaya.

Hata hivyo, Diwani wa Sisimba, Geof-
rey Kajigili, alisema wazazi kuwahamisha 
watoto wao kwenye shule yoyote ni kitu 
cha kawaida kwa maelezo kuwa kuhami-
sha watoto kuna sababu nyingi ikiwemo 
wao wenyewe wazazi kuhamia kwenye 
miji mingine.

Alisema Shule ya Msingi Azimio bado 
haijamaliza hata miaka miwili tangu il-
ipofunguliwa na hivyo ni mapema kuan-
za kuipima kiwango cha elimu kama 
kimepanda ama kimeshuka.

Mbeya kujenga sekondari vipaji maalumu

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

KAMATI ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya 
ya Chunya mkoani Mbeya, imetatua 
mgogoro wa vijiji vitatu vilivyokuwa vinag-
ombea kitongoji cha wafugaji na kuhatari-
sha amani pamoja na kukwamisha shughuli 
za maendeleo.

Vijiji vilivyokuwa na mgogoro huo ni 
Mbugani katika Kata ya Mbugani, Cha-
langwa  Chalangwa na Sangambi Kata ya 
Sangambi ambavyo vilikuwa vinagombea 
kitongoji cha Simba Leaf kwa zaidi ya miaka 
sita.

Vijiji hivyo kila kimoja kilikuwa kinadai 
kuwa kitongoji hicho ambacho kinakaliwa 
na wafugaji kiko upande wake na kila ki-
moja kikitaka kukusanya mapato ikiwamo 
michango kwa ajili ya ujenzi wa shule.

Akitoa taarifa ya ramani ya vijiji hivyo, 
Ofisa Ardhi wa Wilaya ya Chunya, David 
Wilson, alisema wakati wanafuatilia wali-
baini kuwa mpaka rasmi uko kwenye jiwe 
namba GM 22 ambalo ndilo linatenganisha 
vijiji vyote vitatu.

Alisema kitongoji cha Simba Leaf kilione-
kana kuwa ndani ya kijiji cha Sangambi na 
hivyo akashauri Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma kutumia ramani hiyo kufanya uamuzi.

Wilson alisema ramani iliyotumika kwe-
nye utatuzi wa mgogoro huo ni ile ambayo 
iliboreshwa kwa mara ya mwisho mwaka 
2006, hivyo akavitahadharisha vijiji hivyo 
kutoendeleza mgogoro huo.

“Alama zote tulizokuwa tunazifuatilia 
zinaishia kwenye hili jiwe na kwa kufuata 
jiwe hili, kitongoji hiki cha Simba Leaf ki-
natakiwa kiwajibike Sangambi badala ya 
Chalangwa kama ilivyokuwa awali,” alisema 
Wilson.

Baada ya maelezo ya ofisa huyo, Mkuu wa 
Wilaya ya Chunya, Maryprisca Mahundi, na 
wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Wilaya, walifanya ziara mwishoni mwa 
wiki na kufanya mkutano wa hadhara am-
bao uliwaunganisha wananchi wa vijiji vote 
vitatu.

Mahundi alisema baada ya mgogoro huo 
kudumu kwa muda mrefu bila kupatiwa 
ufumbuzi, waliwaagiza maofisa ardhi 

kubainisha mipaka ya vijiji vyote vitatu kwa 
kutumia mfumo wa GPS na ndipo ikabaini-
ka kuwa Kitongoji kilichokuwa kinagom-
baniwa kipo ndani ya Kijiji cha Sangambi.

  “Kuanzia sasa tunahesabu kuwa 
mgogoro huu umekwisha na bahati nzuri 
viongozi wa vijiji vyote wapo hapa na 
nawaagiza kuwa mabalozi wa kuwaelimi-
sha wananchi juu ya kauli hizi za serikali 
badala ya wao kuwa vinara wa kuchochea,” 
alisema Mahundi.

Alisema uamuzi walioutoa ni kwa mujibu 
wa ramani na si mipaka ya kutungwa, hivyo 
akawataka wananchi wa vijiji vyote vitatu 
kuheshimu mipaka hiyo.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Kijiji cha Cha-
langwa, Thadeo Mwagane, alisema hakuri-
dhishwa na uamuzi wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama kwa madai kuwa kitongoji hicho 
kiko ndani ya kijiji chake kwa muda mrefu.

Alisema hata mwaka 2015 wakati wa uch-
aguzi mkuu wa Rais, wabunge na madiwani 
kitongoji hicho kilikuwa kinawajibika kwa 
kijiji chake tofauti na uamuzi uliotolewa.
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

MRATIBU wa mradi wa kutokomeza 
ukatili wa kijinsia, unaoratibiwa na 
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), 
Zaibabu Mmari, amesema elimu inayo-
tolewa hivi sasa nchini kuhusu masuala 
hayo, imesaidia kuibua vitendo hivyo 
tofauti na ilivyokuwa miaka ya nyuma.

 Mratibu huyo  kutoka TGNP Mtandao, 
alisema hivi sasa jamii imeamka na kuo-
nyesha hali ya kupinga kwa kuviripoti 
katika vyombo vya dola vitendo hivyo.

 Aliyasema hayo jijini Dodoma wakati 
wa kupata taarifa ya vitendo vya ukatili 
kutoka kwenye asasi za kiraia zilizopata 
fedha kwa ajili ya kutekeleza mradi wa 
kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto.

 Alisema kuwa lengo la mradi huo ni 
kuhamasisha watu kuacha vitendo vya 
ukatili wa kijinsia ambavyo vina mad-
hara makubwa ikiwamo vifo kama hatua 

za kisheria hazitachukuliwa kwa watu 
wanaofanya vitendo hivyo.

 Alisema taarifa zinaonyesha kwamba 
hali ya ukatili nchini bado ni mbaya, 
ingawa kuna baadhi ya mikoa vitendo 
hivyo vimepungua kutokana na jamii 
kuelewa kuwa mambo ambayo wanaya-
fanya ni ukatili wa kijinsia. 

Mmari aliongeza kuwa utafiti unao-
nyesha kuwa watu wanaofanyiwa vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia ni wa ka-
ribu ikiwamo baba, mama, kaka, dada 
mjomba na shangazi, hivyo hawawezi 
kuona kama ni ukatili wanadhani kuwa 
ni mambo ya kawaida tu.

  Alisema baada ya elimu ya kupinga 
ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wa-
toto kutolewa mikoa ya Rukwa na Mara 
vitendo hivyo vimeanza kupungua hasa 
ukeketaji.

  Alisema mradi huo wa kutokomeza 
ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wa-
toto unafanywa katika mikoa 16 nchini, 

ambapo mikoa 13, ipo Tanzania Bara 
na mikoa mitatu ipo Zanzibar kwenye 
wilaya zaidi ya 30.

  Consolata Chikoti,   kutoka kituo 
cha msaada wa sheria kwa wanawake 
na watoto, alisema wanajishughulisha 
na utoaji wa msaada wa kisheria kwa 
waathirika wa masuala ya ukatili wa ki-
jinsia kwa kuwa wengi hawajui sheria 
zinazowalinda.

  “Serikali hivi sasa inatambua kuwa 
vitendo vyote vya kikatili nchini ni kosa 
la jinai hivyo sisi kama wadau wa sheria 
kazi yetu, kutengeneza mazingira sala-
ma kwa waliofanyiwa vitendo hivyo ili 
waweze kupata haki zao,” alisema.

  Pia alisema kituo hicho kimeshawa-
saidia watu wengi waliofanyiwa vitendo 
vya ukatili wa kijinsia na hatua mbalim-
bali zimeshachukuliwa kwa wahusika 
ikiwamo ya kupelekwa mahakamani na 
wengine kuhukumiwa.

Diwani 
apiga 
mkwara 
wazazi 
wanafunzi 
watoro
Na Peter Mkwavila, DODOMA

DIWANI wa Chamino jijini Do-
doma, Jumanne Ngede, amesema 
kuwa wazazi na walezi wa wa-
toto wanaosoma shule za msingi 
na sekondari, ambao ni watoro 
wataburuzwa mahakamani ili kuwa 
fundisho kwa wengine wenye tabia 
kama hiyo.

Ngede, aliyasema hayo alipokuwa 
akizungumza na wajumbe wa 
kamati ya bodi ya Shule ya Msingi 
ya Chinangali kwenye kikao cha 
kutathmini changamoto mbalimbali 
zinazokabili shule zilizopo kwenye 
kata hiyo.

Ngede, alisema  hatua ya ku-
waburuza mahakamani wazazi na 
walezi ina lengo la kuziona shule 
hizo zilizopo kwenye kata hiyo 
zinafanya vizuri kwenye taaluma 
na watoto wanaosoma wanafanya 
vizuri pindi wanapohitimu elimu.

Alisema serikali imewapungu-
zia makali na mzigo mkubwa kwa 
upande wa elimu, hivyo  hakuna 
sababu kwa wazazi na walezi ku-
wafumbia macho watoto wao am-
bao wamekuwa na tabia ya utoro 
na wao kushindwa kutoa ushiriki-
ano kwa walimu husika na kamati 
zilizochaguliwa kwenye shule zao.

“Ili kufika katika ushindani wa 
kufanya vizuri kitaaluma kwenye 
wilaya yetu, ni vema wazazi, wale-
zi, walimu na kamati ya bodi ya 
shule iliyochaguliwa wakawa kitu 
kimoja ambacho kitakachowezesha 
kukomesha tabia hii,” alisema.

Ofisa Elimu Kata ya Chamwino, 
Sponsa Mkusa, alisema pamoja na 
serikali kuwapunguzia baadhi ya 
mahitaji ya wanayohitaji kwa wa-
nafunzi, bado wana wajibu wa ku-
hakikisha wanachangia elimu hiyo 
ikiwamo katika eneo la chakula na 
mahitaji mengineyo.

Mkusa alisema kuna baadhi ya 
mahitaji hayahusiani na serikali 
kama vile ununuzi wa madaftali, 
chakula na sare ya shule, hivyo ni 
lazima wazazi na walezi wahusike 
katika kuhakikisha watoto hao 
wanasoma vizuri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo (katikati), akimkabidhi taarifa ya mafanikio 
ya miaka minne ya wizara hiyo Mkuu wa Idara ya Huduma za Serikali NMB, Vicky Bishubo (kulia), baada ya kuwasilishwa mwishoni 
mwa wiki jijini Dodoma. Kushoto ni Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Mwita Waitara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mradi TGNP wasaidia kuibua 
vitendo vingi vya ukatili kijinsia

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas 
Katambi, ametoa siku saba kwa uongozi 
wa Jiji la Dodoma kuhakikisha unamaliza 
ujenzi wa machinjio ya nyama ya mnada 
wa Msalato yaliozuiwa kutokana na ku-
tokuwa na mfumo wa majisafi na taka.

 Machinjio hayo yalifungwa Januari 28, 
mwaka huu na Bodi ya Nyama, baada ya 
kukagua na kubaini machinjio ndogo in-
ayotumika haina mfumo wa majitaka na 
safi, mlango pamoja na uzio kwa ajili ya 
usafi na usalama wa nyama ambazo zin-
achinjwa.

  Katambi alisema jiji linapaswa ku-
hakikisha machinjio hayo yanakamilika ili 
wafanyabiashara wa nyama waendelee na 
biashara hiyo. 

  Alisema maamuzi ya Bodi ya Nyama 
ilifanya uamuzi  sahihi licha ya kuwataka 
kupita ofisi ya mkuu wa mkoa na wilaya 
kuomba kibali kabla ya kufikia maamuzi 
ya kufunga.

 “Bodi inapaswa kupitia Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa au wilaya kushauriana nini ki-
fanyike, kwa sababu unapofunga machin-
jio unaathiri watu wengi… huu mnada upo 
toka enzi unapoufungia uwe umejiandaa 
vizuri ili usiwarudishe nyuma watu wa-

naotegemea kufanya biashara hiyo ili kue-
ndesha maisha yao,” alisema Katambi.

  Aliongeza: “Hakuna haja ya kuweka 
vikwazo katika  machinjio ndogo mbada-
la ambayo imetolewa wakati wanasubiri 
machinjio kubwa ikamilike inapaswa ku-
waelimisha nini kifanyike.” Katambi. 

  Alisema baada ya kuisha jiji iliomba 
kuongezewa muda wa kuendelea ku-
tumia machinjio ndogo, lakini cha kush-
angaza Bodi ya Nyama inawazuia. 

Awali, ofisa kutoka bodi hiyo, Godfrey 
Sosthenes, alisema wamekuwa wakifanya 
ukaguzi  katika machinjio na kujiridhisha 
kuwa eneo hilo linastahiki kufungiwa ku-

tokana na kukosa vigezo. 
Alisema wamefungia machinjio hiyo 

mbadala kutokana na kutokuwa na mfu-
mo wa majisafi na taka, mlango na uzio 
jambo ambalo si sahihi kisheria.

  “Mara nyingi tumekuta mbwa ndani 
ya machinjio haya kitu ambacho si salama 
kwa afya ya jamii ndio maana tumefunga 
machinjio haya,” alisema Sosthenes. 

Alisema waliamua kufunga machinjio 
hayo kwa kuzingatia sheria namba 17 ya 
nyama na magonjwa ambayo inasema la-
zima watu wazingatie usafi na usalama wa 
raia katika wanyama wanaowachinja.

DC atoa siku saba ujenzi wa machinjio kukamilika

 
0000000000
 

0000000
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KWA mara ya kwanza Zanzibar inata-
rajiwa kuadhimisha Wiki ya Msaada wa 
Kisheria ambayo itakwenda sambamba 
na Siku ya Sheria ili kuimarisha ustawi 
wa jamii kupitia upatikanaji wa msaada 
wa kisheria.

 Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Waziri wa Katiba na Sheria Zan-
zibar, Khamis Juma Mwalimu, alisema 
maadhimisho hayo yanatarajiwa ku-
fanyika Febuari 7, mwaka huu, na Mwa-
nasheria Mkuu wa Zanzibar anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi.

 Waziri huyo alisema jamii inakabiliwa 
na changamoto kubwa ya vitendo vya 
udhalilishaji kiasi ambacho kinaathiri 
ustawi wa jamii.

 Alisema upatikanaji wa haki hasa kwa 
watu wasiokuwa na uwezo utawezesha  
kuviangamiza vitendo hivyo  na kuwa na 
ustawi mzuri wa jamii.

    Mwalimu alisema katika kuelekea 
kwenye kilele cha maadhimisho hayo, 
wizara yake imeandaa shughuli mbal-

imbali ikiwamo utoaji wa elimu kwa 
wananchi na kutembelea wafungwa 
walioko magerezani ili kutoa msaada wa 
kisheria.

  Aidha, alisema katika maadhimisho 
hayo kutakuwa na uzinduzi wa mfumo 
wa usajili wa watoa huduma za msaada 
wa kisheria kwa njia ya kielektroniki na 
uzinduzi wa sheria ya msaada wa kishe-
ria kwa lugha nyepesi ya Kiswahili.

  “Niwaombe kushirikiana nasi ka-
tika kuhakikisha wananchi wetu wana-
pata taarifa sahihi juu ya upatikanaji wa 
msaada wa kisheria katika nchi yetu,” 
alisema.

  Waziri huyo alisema kuna baadhi ya 
wananchi wanyonge haki zao zinapotea 
kwa sababu ya unyonge wao, hivyo utoaji 
wa elimu utasaidia kupata haki zao. 

Kuanzishwa kwa idara ya msaada wa 
kisheria, alisema ni sehemu ya utekelezaji 
wa ilani ya uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi na utawala bora kuona wananchi 
wanapata ufumbuzi wa matatizo yanayo-
husu sheria.

Alisema changamoto iliyokuwa ikiwak-

abili wananchi kwa muda mrefu ni tatizo 
la msaada wa kisheria katika vyombo vya 
sheria ikiwamo Mahakama.

Alibainisha kuwa wananchi wanaka-
biliwa na kesi ambazo ufumbuzi wake ni 
mwepesi wa kupata msaada wa kisheria, 
lakini hakuna taasisi au jumuiya yenye 
uwezo wa kufanya kazi hiyo.

“Tumeunda idara ya huduma za 
msaada wa kisheria kwa ajili ya ku-
wawezesha wananchi kupata ufumbuzi 
wa mashauri yao ikiwamo wafungwa 
walioko magerezani na watuhumiwa 
wengine,” alisema. 

Aidha, alisema katika Wiki ya Huduma 
za Msaada wa Kisheria, wananchi wa-
natakiwa wajitokeza kwa wingi kupata 
huduma za kisheria kwa kutaja shida na 
changamoto mbalimbali zinazowakabili 
ikiwamo kesi.

“Hii ni fursa adhimu sana ambapo 
wananchi wanatakiwa kuitumia kwa 
ajili ya kupata msaada wa kisheria katika 
masuala mbalimbali ikiwamo madai na 
mashauri yaliyoko mahakamani,” alise-
ma.

Zanzibar yaandaa maadhimisho 
wiki ya sheria mara ya kwanza

Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

 MKUTANO wa 17 Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar unata-
rajiwa kuanza Februari kesho 
na utakuwa na maswali 112.

Katibu wa Baraza hilo, 
Raya Issa Msellem, alisema 
jana kuwa katika mkutano 
huo itasomwa kwa mara ya 
pili na kujadiliwa miswada 
ya sheria ambayo iliwasil-
ishwa katika kikao kilicho-
pita.

 Alisema miswada hiyo ni 
pamoja na wa sheria ya ku-
futa sheria ya mawakili sura 
ya 28 na sheria ya wakuu 
wa viapo sura ya 29 na ku-
tunga sheria ya mawakili na 
mambo mengine yanayohusi-
ana na hayo. 

Raya alisema muswada 
mwengine ni wa sheria ya 
kuweka masharti yanayohu-
siana na haki na huduma za 
ustawi wa wazee na kuan-
zisha mpango wa pensheni 
jamii, usimamizi wake na 
mambo mengine yanayohusi-
ana na hayo.

 Aidha, alisema katika 
mkutano huo kutawasilishwa 
ripoti za kamati za kudumu 
za Baraza la Wawakilishi kwa 
mwaka 2019/20. 

Pia alisema kutawasilishwa 
taarifa ya dawa za kulevya 
kwa mwaka 2018 na mwele-
keo wa mpango wa taifa. 

 Kwa zaidi ya wiki mbili, 
wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi ambao ni wa-
jumbe wa kamati za baraza 
walikuwa katika ziara 
kwenye taasisi mbalimbali 
Unguja na Pemba pamoja na 
Tanzania Bara kuona utendaji 
wa shughuli za kazi.

Raya alisema katika kikao 
hicho Waziri wa Fedha na 
Mipango, Balozi Mohamed 
Ramia Abdiwawa, anataraji-
wa kuwasilisha mwelekeo wa 
mpango wa taifa kwa mwaka 
2020-2021 mbele ya Baraza 
la Wawakilishi.

Mpango huo utatoa mwele-
keo wa bajeti ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
mwaka 2020-2021 na kutaja 
vipaumbele vya serikali vi-
navyotarajiwa kutekelezwa.

Maswali 112 
kuulizwa BLW 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 
KUKAMILIKA kwa ujenzi wa jengo la 

abiria katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume (Ter-
minal III) utasaidia ukuaji wa mapato ya 
nchi.

Hayo yalisemwa juzi na Waziri wa 
Fedha na Mipango, Balozi Mohammed 
Ramia Abdiwawa, alipofanya ziada ya 
kukagua jengo hilo ambalo ujenzi wake 
unaendelea.

Alisema lengo la serikali ni kuona shu-
ghuli za maendeleo zinaimarika na ku-
pata mafanikio katika sekta mbalimbali.

Alisema wakati wa bajeti iliyopita, wali-
tangaza kipaumbele kikubwa ni uwanja 
huo kumalizika kwa wakati ambapo mat-
arajio ni mwaka huu.

Balozi Ramia alisema katika uwanja 
huo, wametenga Sh. bilioni 61 kwa ajili 
ya ujenzi wa jengo la abiria makandarasi 
kutoka kampuni ya BCEJ wameahidi kazi 
hiyo kukamilika Juni, mwaka huu. 

Aidha, alisema lengo la ziara hiyo ni 
kuona maendeleo ya uwanja huo.  Awali 
kazi ilikuwa inadorora lakini kwa sasa 
inaendelea vizuri na vifaa vipo vya kuto-
sha kwa ajili ya ujenzi huo.

Kutokana na kasi hiyo, Balozi Ramia 
alisema ameridhishwa na shughuli za 
ujenzi katika uwanja huo na kuwataka 
wakandarasi kukamilisha kwa wakati ili 
lengo lilokusudiwa liweze kufikiwa.

  Naye Waziri wa Mawasiliano na Usa-
firishaji, Dk. Sira Ubwa Mamboya, alise-
ma wizara inaendelea kuchukua juhudi 

mbalimbali za kuhakikisha ujenzi huo 
unakamilika na kuleta mafanikio.

Pia alisema kwa sasa changamoto ili-
yoko katika ujenzi huo ni mvua ambayo 
imekuwa ikinyesha bila mpango na 
kuathiri mtiririko wa kazi.

Meneja anayesimamia uwanja huo, Yas-
sir Dikosta, alisema kazi ilipoanza ilikuwa 
na changamoto mbalimbali ambapo kwa 
sasa wamejipanga na mkandarasi ku-
fanya kazi hiyo saa 24 ili kuona kazi hiyo 
inakamilika kwa wakati.

Upanuzi wa uwanja kukuza uchumi 

Katibu wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Raya Issa Msellem, akizungumza na waandishi wa habari Chukwani Zanzibar jana, kuhusu 
kuanza kwa Mkutano  wa 17 wa Baraza la Wawakilishi. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

HABARI DODOMA
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77 mbaroni tuhuma 
za uhamiaji haramu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAHAMIAJI haramu 77 kutoka katika 
mataifa mbalimbali  wanashikiliwa na Idara 
ya Uhamiaji mkoani Mbeya kwa kosa la 
kuingia na kufanya kazi nchini.

Mkuu wa Idara ya Uhamiaji wa Mkoa wa 
Mbeya, Naibu Kamishna wa Jeshi la Uha-
miaji, Shaaban Hatibu, alisema wahamiaji 
hao walikamatwa wakati wa operesheni 
maalumu iliyofanyika wiki nzima.

Alisema operesheni hiyo ilifanyika kwe-
nye mashamba makubwa ya wawekezaji, 
migodini, vituo vya mabasi, kwenye taasisi 
mbalimbali pamoja na kwenye makazi ya 
wananchi hasa katika Wilaya za Chunya na 
Mbeya.

Alisema baadhi ya wahamiaji hao wali-
kutwa wakiwa hawana vibali na wengine 
wanavyo, lakini walikuwa wanavitumia 
vibaya ambapo hakufafanua namna wal-
ivyokuwa wanavitumia vibali vyao kwa 
madai kuwa kwa sasa ni siri.

Alisema kati ya wahamiaji hao, 52 ni Wa-
malawi, Waethiopia 10, Wamarekani wawili, 
Wahindi wawili, Mchina mmoja, Mkenya 
mmoja, Msomali mmoja, Mzambia mmoja 
na mmoja kutoka nchi ya Ireland.

“Hawa tutawachukulia hatua mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na kurejeshwa nchini 
mwao, wengine tutawafikisha mahakamani 
na wengine tutawatoza faini kwa mujibu 
wa sheria,” alisema Hatibu.

Alisema kwa mujibu wa sheria, watuhu-
miwa wanaostahili kulipa faini watatakiwa 
kulipa Dola za kimarekani 600 kila mmoja.

Alieleza kuwa katika operesheni hiyo, 
Watanzania sita pia walikamatwa kutokana 
na kuwasaidia wahamiaji hao kuingia nchini 
na wengine walikuwa wamewaajiri.

Aliwataka Watanzania kuepuka kuwa-
saidia wahamiaji hao kuingia nchini kwa 
maelezo kuwa vitendo hivyo vinahatari-
sha usalama wa taifa kutokana uwapo wa 
baadhi ya magonjwa ya mlipuko kwenye 
mataifa hayo ambayo yanaweza yakasam-
baa nchini. Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
William Ntinika, alimwagiza Mkurugenzi 
wa Hospitali ya Kanda ya Rufani ya Mbeya 
kutuma wataalamu kwenda kupima afya za 
wahamiaji hao kabla ya kuwachanganya na 
mahabusu wengine ili kuepuka kusambaa 
kwa magonjwa.

Ntinika alisema nchi inachukua tahadhari 
ya mlipuko wa virusi hatari vya corona am-
bavyo vimeua watu nchini China na mataifa 
mengine ya Bara la Asia.

 “Nimeshawasiliana na Mkurugenzi wa 
Hospitali yetu ya Kanda, Dk. Godlove 
Mbwanji, ameshaniambia tayari wataalamu 
wanakuja hapa, hakikisheni wote wan-
apimwa kwa sasa kuna magonjwa ya hatari 
ambayo kama taifa lazima tuchukuwe 
tahadhari,” alisema Ntinika.

Aidha, aliwataka wahamiaji hao wak-
isharejeshwa kwenye mataifa yao wa-
sithubutu tena kuingia nchini bila kufuata 
taratibu za kisheria ikiwamo kuwa na 
vibali.

Magari yakipita kwa taabu katika eneo la Kizuiani Kitunda, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kutokana na barabara 
kuharibiwa vibaya na mvua zinazoendelea kunyesha. PICHA: JUMANNE JUMA

Mafundi wanaochelewesha kituo afya waandaliwa dawa

Na Gaudensia Mngumi

KAZI za kibunifu zinazofanywa kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali 
likiwamo Shirika la Maendeleo ya  Vi-
wanda la Umoja wa Mataifa (UNIDO), 
zinaanzisha mpango wa kutumia su-
kari guru kuzalisha nishati ya kupikia 
nyumbani.

Mradi huo unatarajiwa kuanzia Dar 
es Salaam ili kupunguza matumizi 
makubwa ya mkaa na kuni, unaoteket-
eza maelfu ya hekari za misitu nchini.

Hayo yalibainika mwishoni mwa 
wiki iliyopita jijini Dar es Salaam 
wakati Ofisi za Umoja wa Mataifa (UN), 
Mtandao wa Ubunifu wa UN (UNIN) 
na Kituo cha Ubunifu cha Mpango 
wa Chakula wa   Duniani (WFP), ul-
ipoandaa usiku wa ubunifu wa ma-
shirika ya UN   nchini   na kuonyesha 
kazi mbalimbali na jinsi ubunifu ulivyo 
mwarobaini wa kumaliza  changamo-
to za jamii.

Victor Akim, kutoka UNIDO, 
akielezea ubunifu wa kuhamasisha 

kutumia  sukari guru kutengeneza ni-
shati mbadala   ya kupikia nyumbani 
alisema mradi utatumia   guru (mo-
lasesi) kutengeneza pombe (‘bioetha-
nol’) na kwamba majaribio yanaanzia 
Tabata na Ilala  kwa kusambaza majiko 
110,000 kwa kaya za eneo hilo kwa ma-
jaribio. 

“Ubunifu na teknolojia hii un-
alenga kushirikiana na sekta binafsi 
wazalishaji wa sukari kutumia molas-
esi kutengeneza bioethanol –nishati 
mbadala. Lakini siyo sukari guru pekee 
tunalenga pia kutumia mabibo ya ko-
rosho na mabaki ya katani” anaeleza 
Akim alipowasilisha wazo la ubunifu 
kutoka UNIDO. 

Kaimu Mratibu, Mkazi  wa UN   na 
Mwakilishi wa WFP nchini,   Michael 
Dunford, akizungumza kwenye usiku 
wa ubunifu alisema:

“Mazoea ya kutekeleza majukumu 
kwa njia zilizozoeleka hautatusaidia 
kufikisha kwenye malengo ya maen-
deleo endelevu (SDG) yatupasa kuwa 
wabunifu, kufikiria ufumbuzi wa 

changamoto   za siku zijazo na kutoo-
gopa kujaribu mambo mapya.”

Dunford alihimiza utamaduni na 
kujenga mazingira wezeshi ya kuleta   
ubunifu na kufanya mambo mapya 
akisema ni muhimu katika kuibua njia 
mpya   za utendaji   katika UN. Ili ku-
fanikisha azma hiyo mashirika mengi 
ya UN yameunda timu za kuhamasisha 
ubunifu kidunia na katika mataifa wan-
apofanyia kazi.

Alisema kwa UN Tanzania harakati 
za ubunifu zinaendeshwa na Kituo 
cha Ubunifu cha WFP na Mtandao wa 
Ubunifu wa UN –UNIN na kwamba 
kupitia safari ya ubunifu maofisa 30 ku-
toka mashirika 11 ya UN  wamejifunza 
na kutumia njia mbalimbali za ubunifu 
zilizoainisha kikamilifu njia bora za 
kutatua matatizo kama vile, kuibua 
mbinu za kufanya mawasiliano yenye 
ufanisi zaidi na wadau na wahisani wa 
UN. Je, tutafanya nini ili kupata nishati 
endelevu kwa ajili ya watu wanaoishi 
katika kambi za wakimbizi?

Sukari guru kuzalisha nishati
pombe ya kupikia vyakula Dar 

Na Gurian Adolf, KALAMBO

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais (Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Josephat Kandege, amewaagiza watendaji 
wa serikali waliopo Kata ya Samazi wilay-
ani Kalambo mkoani Rukwa, kuwachuku-
lia hatua za kisheria baadhi ya mafundi 
wanaodaiwa kukwamisha ujenzi wa kituo 
cha afya Samazi.

Mafundi hao wanadaiwa kugoma  ku-
fanya kazi kwa madai kuwa fedha wana-
zolipwa kutokana na kazi hiyo kuwa ni 
ndogo.

Agizo hilo alilitoa mwishoni mwa wiki  
alipokuwa katika ziara ya kikazi na kutem-

belea eneo ambalo ujenzi wa kituo hicho 
unafanyika na kupewa taarifa kuwa kuna 
baadhi ya mafundi wamekuwa kikwazo 
cha maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho 
cha afya kwa kugoma kufanya kazi kwa 
madai kuwa fedha wanazopata kutokana 
na malipo ya kazi hiyo ni kidogo.

Kandege ambaye ni Mbunge wa Kal-
ambo, alisema kuwa wananchi wa jimbo 
hilo wameshakubaliana kuwa yeyote ata-
kayekwamisha ujenzi wa kituo hicho ni 
lazima achukuliwe hatua, ikiwamo kufik-
ishwa mahakamani.

Alisema kuwa ni vizuri kila mwananchi 
akashiriki kikamilifu katika ujenzi huo wa 
kituo cha afya kwani kitatatua changa-

moto zinazo wakabiri za kutembea um-
bali mrefu kwa ajili ya kutafuta huduma 
za afya.

Kwa upande wake mhandisi wa hal-
mashauri hiyo, Daud Sebiga, alisema 
kuwa ujenzi wa kituo hicho unatarajiwa 
kukamilika ndani ya siku 90.

Alisema kuwa mpaka sasa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kalambo imeshapokea fedha 
kiasi cha Sh. milioni 400 kutoka serikali 
kuu ambazo zitatumika kukamilisha ujen-
zi ndani ya siku 90 ya majengo matatu 
ambayo yatatumika katika kituo hicho 
cha afya.

Naye Juma Kibongwe, Diwani wa Kata 
ya Samazi aliishukuru serikali kwa niaba 

ya wananchi wa kata hiyo kwa kutoa 
fedha hizo, na kueleza kwamba ujenzi wa 
kituo hicho cha afya utakapokamilika uta-
waondolea kero wanazokutana nazo  wa-
napokuwa wagonjwa.

Ujenzi wa Kituo cha Afya Samazi ulian-
za tangu Juni 2019, baada ya serikali kutoa 
shilingi milioni 400 kwa ajili ya ujenzi 
huo, lakini umekuwa ukisuasua kutokana 
na kuibuka kwa mvutano wa eneo gani ki-
jengwe kituo hicho.

Hivi sasa  kuna changamoto ya baadhi 
ya mafundi kususia kazi kwa madai kuwa 
fedha wanazolipwa baada ya kufanya kazi 
za ujenzi kuwa ni ndogo, hali inayokwami-
sha kasi ya ujenzi huo.



Nzige Somalia wasababisha 
kutangazwa hali ya dharura
MOGADISHU, Somalia

SOMALIA imetangaza hali ya dharu-
ra kutokana na kuenea kwa kundi 
kubwa la nzige katika eneo la Afrika 
Mashariki.

Waziri wa Kilimo nchini humo, 
Said Hussein Lid alisema kuwa 
wadudu hao wameonekana kuwa 
tishio kwa kuwa tayari wamesham-
bulia mimea mingi ya chakula na ku-
fanya hali ya usalama wa cha chaku-
la Somalia kuwa hatarini.

Alisema kuna hofu kuwa hali hiyo 
inaweza kushindwa kudhibitiwa 
kabla ya muda wa mavuno mwezi 
Aprili.

Umoja wa Mataifa (UN) umesema 
kuwa uvamizi wa nzige wengi hau-
jawahi kutokea katika nchi za Soma-
lia na Ethiopia kwa miaka 25.

Nalo Shirika la Chakula na Kilimo 
la Umoja wa Mataifa (FAO), limese-
ma kuwa nchi jirani ya Kenya, hai-

jawahi kukutana na shambulizi la 
nzige kiasi hicho kwa kipindi cha 
miaka 70 iliyopita.

Ingawa Somalia imekuwa nchi 
ya kwanza kutangaza kuwa na hali 
ya dharura lakini haiwezi kutumia 
dawa ya kunyunyizia kwa kutumia 
ndege ili kuua wadudu hao.

UN imetoa wito wa usaidizi wa 
kimataifa kukabiliana na nzige 
wengi waliovamia maeneo ya Afrika 
Mashariki.

FAO iliwahi kutoa wito wa ku-
tolewa kwa msaada ili kukabiliana 
na athari za nzige kama vile ukosefu 
wa chakula, utapiamlo na kuathirika 
kwa mfumo wa maisha ya kila siku.

Vilevile liliwahi kueleza kuwa nchi 
za Ethiopia, Kenya na Somalia ziko 
katika wakati mgumu kukabiliana na 
makundi ya nzige.

Shirika hilo linahofia kwamba 
idadi ya nzige hao huenda ika-
ongezeka mara 500 zaidi ifikapo Juni 

mwaka huu.
Nzige hao wamesambaa kuanzia 

Yemen hadi maeneo mengine ya 
Bahari ya Shamu. Kiwango kikubwa 
cha mvua mwishoni mwa 2019 ki-
litengeneza mazingira mazuri yanay-
ochangia uwepo wa wadudu wao.

Mbali na nzige hao kuongezeka 
maeneo ya Afrika Mashariki, pia 
wamejitokeza katika nchi za India, 
Iran na Pakistan, ambao huenda 
wakabadilika na kuanza kusambaa 
ifikapo msimu wa mvua.

Nzige wanaweza kusafiri umbali 
wa kilomita 150 (maili 93) kwa siku 
na kila nzige mkubwa anaweza kula 
chakula kingi kwa siku.

Mwezi uliopita kundi la nzige lilila-
zimisha ndege ya abiria nchini Ethio-
pia kubadili safari yake. Wadudu hao 
waliingia kwenye injini, kioo na se-
hemu ya mbele ya ndege, na kulazi-
mika kutua katika Uwanja wa Ndege 
wa Addis Ababa. BBC

FAO iliwahi 
kutoa wito 
wa ku-
tolewa kwa 
msaada ili 
kukabiliana 
na athari za 
nzige kama 
vile ukosefu 
wa chakula, 
utapiamlo na 
kuathirika 
kwa mfumo 
wa maisha 
ya kila siku.

Wananchi wa Malawi wakishangilia baada ya jana Mahakama ya kikatiba nchini humo kutengua matokeo ya urais 
yaliyomuweka madarakani Mutharika. PICHA: MTANDAO
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OUAGADOUGOU, Burkina Faso

MAOFISA nchini Burkina Faso wamewapa-
tia wananchi silaha kama dawa ya kukabil-
iana na ongezeko la mashambulio ya wa-
namgambo wa Kiislamu yanayoongezeka.

Serikali ya Burkina Faso inakabiliwa na 
shinikizo la kuchukua hatua kujaribu ku-
dhibiti wanamgambo.

Katika kipindi cha Januari watu wapata 
60 waliuawa katika mashambulio manne 
tofauti kaskazini mwa nchi hiyo.

Hivi karibuni wabunge nchini humo 
walipiga kura kwa kauli moja kuunga 
mkono kuwapatia raia silaha, hatua am-
bayo walisema itasaidia kupambana na 
makundi yenye silaha. Inatarajiwa kusaini-
wa kuwa sheria.

Mashambulio ya wanamgambo wenye 
uhusiano na makundi ya al-Qaeda na Is-

lamic State yameongezeka kwa kiasi ki-
kubwa katika kipindi cha mwaka mmoja 
uliopita na kusababisha zaidi ya watu mil-
ioni moja kuyakimbia makazi yao.

Wakosoaji wamehoji ikiwa raia wakipe-
wa silaha itasababisha vifo vingi lakini seri-
kali inasisitiza kuwa watu watakaojitolea 
kuwa na silaha ni muhimu kwani wata-
saidia kumaliza kusambaa kwa ghasia.

Sheria inasema kuwa uwezo wa jeshi wa 
kupambana na wanamgambo hautoshi ku-
tokana na idadi yao kuwa ndogo na kuna 
ukosefu wa mafunzo yanayofaa.

Waziri wa Mawasiliano, Remi Dandjinou 
alisema: “Kwa sababu ya tishio linaloende-
lea, watu wameelezea utashi wao wa kush-
iriki kikamilifu katika kuilinda nchi yao,” 
ilisema. Alisema huo siyo ushahidi wa ud-
haifu wa jeshi na kwamba watakaojitolea 
kupewa silaha kama kikosi cha kujilinda 

cha Ufaransa kilichokuwapo wakati wa 
uvamizi wa Ujerumani wakati wa vita kuu 
ya Pili ya Dunia.

Lakini kuna hofu kwamba hatua mpya 
kuchoche zaidi mzozo wa kikabila na ku-
chochea uhasama baina jamii za wawindaji 
na wakulima.

“Inaweza kuchochea uhasama wa ki-
jamii na kusababisha ukiukaji mkubwa 
haki za binadamu, ambao unaweza kuwas-
ukuma zaidi watu kuingia mikononi mwa 
makundi ya Jihad,” alisema Dandjinou.

Serikali ya Burkina Faso awali ilikana 
madai ya kuenea kwa ukiukaji wa haki za 
binadamu.

Alisema raia yoyote mwenye umri wa 
miaka 18 na zaidi anaweza kukubaliwa ku-
pewa mafunzo na hakuna umri wa ukomo. 
Lakini kupewa mafunzo haiwezi kuwa ni 
sehemu ya kundi lolote la kisiasa. BBC

Raia wapewa silaha kupambana wanamgambo

BEIJING, China

CHINA imeituhumu Marekani kue-
neza taharuki kuhusu virusi vya 
corona badala ya kutoa msaada wa 
kukabiliana na ugonjwa huo ambao 
tayari umesababisha vifo vya watu 
362.

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
China imesema Marekani haijatoa 
msaada wowote wa manufaa zaidi 
ya kusambaza hofu ikiwa ni pamoja 
na kuwapiga marufuku wasafiri wa 
Kichina kuitembelea nchi hiyo. 

Mwishoni mwa wiki iliyopita 
Marekani ilitangaza dharura ya ki-
afya pamoja na marufuku ya muda 
ya kuingia nchini humo kwa raia wa 
kigeni waliokuwa China kwa lengo 
la kudhibiti kusambaa kwa mlipuko 
wa virusi hivyo. 

Hadi sasa watu 17,000 wameam-
bukizwa virusi vya corona na tayari 
vimesambaa kwenye mataifa 24 
licha ya serikali nyingi kuweka 
marufuku ya kuingia kwa watu 
wanaotoka China.

Wakati huohuo, mawaziri wa 
afya wa nchi zenye uwezo mkubwa 
wa viwanda duniani liitwalo G7 
wanatarajia kukutana kujadiliana 
kuhusu virusi vipya vya corona. 

Mkutano huo utafanyika kwa njia 
ya mawasiliano ya simu kwa mujibu 
wa Wizara ya Afya ya Italia. 

Hadi Jumapili idadi ya vifo kuto-
kana na virusi hivyo nchini China 
ilikuwa ni 361. DW

LUANDA, Angola

NCHI za Rwanda na Uganda zime-
kubaliana kubalishana wafungwa 
ikiwa ni mojawapo ya njia ya kui-
marisha tena uhusiano kati ya nchi 
hizo mbili jirani.

Hatua hiyo ilifikiwa baada ya 
mkutano kati ya Rais wa Uganda, 
Yoweri Museveni na Rais wa 
Rwanda, Paul Kagame, uliofanyika 
juzi Luanda, nchini Angola, na 
kushuhudiwa pia na mwenyeji wao 
Joao Lourenco, na Felix Tshisekedi 
wa DRC.

Hata hivyo, haijafahamika ni lini 
wafungwa hao kutoka nchi hizo 
mbili wataachiliwa huru, huku waki-
kubaliana pia kuachana na vitendo 
vinavyoweza kurudisha nyuma 
juhudi za kupata amani ya kudumu.

Makubaliano ya kuondoa uhasa-
ma kati ya Rwanda na Uganda 
yaliyosainiwa na marais wa nchi 
hizo mbili, Agosti 2019, jijini Luanda 
nchini Angola yalileta afueni na 
furaha kubwa kwa raia wa nchi 
hizo, hususani wafanyabiashara.

Uganda imekuwa ikiishtumu 
Rwanda kwa kutumia raia wake 
kuhatarisha usalama wake, huku 
Rwanda nayo ikiishtumu Uganda 
kwa kuwatesa na kuwazuia raia 
wake, suala ambalo lilisababisha 
Kigali kufunga mpaka wake wa 
Katuna. RFI

China yaituhumu 
Marekani kuhusu 
virusi corona

Kagame, Museveni 
kubadilishana 
wafungwa
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Mwenyekiti wa Chama cha Wahasibu Tanzania (TAA), Peter Mwambuja, akizungumza na wanahabari, jijini Dar es 
Salaam jana, kuhusu Wiki ya Uhasibu, itakayoadhimishwa Machi 9 hadi 14, mwaka huu.  Kulia ni Makamu Mwe-
nyekiti wa TAA, Odemari Rushita na Mkurugenzi wa Miradi na Mipango, Ezekiel Stephen. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Bahati Mollel, TAA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isaack Kamwelwe, 
ameiasa Bodi ya Ushauri ya Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Tanzania (MAB), 
kutanguliza utaifa na uzalendo mbele 
katika majukumu yake.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki 
katika halfa ya uzinduzi wa bodi hiyo ji-
jini Dar es Salaam.

“Napenda kutumia nafasi hii kuwaasa 
kwamba nafasi hizi mlizopewa ni kwa 
ajili ya kulitumikia Taifa letu kwa wele-
di, uaminifu na uadilifu mkubwa huku 
mkitanguliza maslahi mapana ya taifa 
na uzalendo mbele,” alisema Waziri Ka-
mwelwe. 

Pia Waziri Kamwelwe aliitaka bodi 
hiyo kuhakikisha inashirikiana na mene-

jimenti ya Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania (TAA), na taasisi za seri-
kali hususan Wakala wa Barabara nchini 
(Tanroads) katika ujenzi wa viwanja 
vingi zaidi ya wanavyovisimamia 58 kwa 
lengo ya kuviongeza ili ndege za Shirika 
la Ndege Tanzania (ATCL) na mashirika 
mengine yaweze kupanua wigo wa sa-
fari.

Kadhalika, alisema ulinzi na usalama 
katika viwanja vya ndege ukaimarishwe, 
ingawa bado kuna changamoto ya ku-
kosekana kwa uzio wa ndani na nje ya 
viwanja vya ndege, na kuwa  suala la 
ugonjwa wa homa ya virusi vya corona 
ulioanzia  China lipewe kipaumbele kwa 
kuzingatiwa maslahi mapana ya taifa 
yazingatiwe.

“Hili la ugonjwa wa corona liangaliwe 
kwa ukaribu zaidi ili viwanja vya ndege 

visiwe ndio njia ya kuingiza ugonjwa 
huu, pia usalama wa watendaji kazi uan-
galiwe,” alisema na kuongeza:

Bodi hiyo inaundwa na Mwenyekiti Dk. 
Masatu Chiguma na wajumbe ni Mhandi-
si Ven Kayamba, Dk. Paschal Mugabe, 
Mhandisi Daniel Kiunsi, Mhandisi Chris-
topher Mukoma na Alex Haraba.

 Mkurugenzi Mkuu wa TAA,  Mhandisi 
Mshauri, Julius Ndyamukama, alisema 
Mamlaka hiyo imekuwa ikikua tangu 
kuanzishwa kwake hadi sasa, na kutolea 
mfano wa mapato kuongezeka kutoka 
shilingi bilioni 6.3 hadi kufikia bilioni 
105.2 kwa mwaka, ambalo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 1,570.

Naye Mwenyekiti wa MAB, Dk. Masatu 
Chiguma, alimuahidi Waziri kuwa ata-
fanya kazi kwa kushirikiana na TAA, ili 
kufanikisha malengo yaliyowekwa. 

Waziri Kamwelwe aifunda MAB

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa suala la uraia 
pacha ni la kikatiba na kwamba mchakato 
wa kubadili katiba bado unaendelea.

Hayo yalielezwa na Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje ya Nchi na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Dk. Damas Ndumbaro, 
alipokuwa akijibu swali la nyongeza la 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Restuta 
Mbogo.

Katika swali la nyongeza, mbunge huyo 
alisema sheria ya uraia inakata uraia pa-
cha na kuhoji serikali lini itaruhusu uraia 
huo.

“Serikali mwaka 2014 ilitoa uraia kwa 
wageni waliokuwa wanaishi kama wakim-
bizi 150,000 nchini Tanzania, je, serikali 
haioni kutoruhusu uraia pacha kunawa-
nyima fursa Watanzania wanaoishi nje ya 
nchi kuja kuwekeza?” Alihoji.

Akijibu, Dk. Ndumbaro alisema pale 
katiba itakapobadilika na kuruhusu uraia 
pacha ndipo watabadili Sheria ya Uraia 

Namba 6 ya Mwaka 1995 ili kuongeza kip-
engele cha kuruhusu uraia pacha.

Alieleza kuwa Watanzania wanaoishi 
nje ya nchi, wanaendelea kufurahia fursa 
zilizotolewa nchini ikiwamo haki ya ku-
wekeza na haki nyingine.

Katika swali la msingi, Mbogo alisema 
Watanzania wengi wanaoishi nje ya nchi 
wamejikuta ni raia wa nchi wanazoishi   
kwa sababu mbalimbali ikiwamo kazi la-
kini si kwamba hawaipendi Tanzania.

“Je, serikali ina mpango gani wa kuwat-
ambua Watanzania waliochukua uraia wa 
nchi nyingine ili kukuza uchumi wa nchi 
na kusaidia ndugu zao?” Alihoji.

Akijibu, Dk. Ndumbaro alisema idara 
ya Watanzania wanaoishi nje ya nchi wa-
nakadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja 
na wanamiliki akaunti kwenye taasisi 
mbalimbali za kifedha na ni wanachama 
wa mifuko ya hifadhi ya jamii.

Alieleza kuwa pia wanamiliki nyum-
ba 169 ambazo zimeuzwa na Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) zenye thamani 

ya Sh. bilioni 5.5  hadi kufikia Februari , 
mwaka 2019.

Naibu waziri huyo alisema serikali 
imeendelea kusimamia masuala ya 
Watanzania wanaoishi nje ya nchi bila 
kubagua ikiwamo waliochukua uraia wa 
nchi nyingine ili kuhakikisha mahitaji yao 
yanashughulikiwa.

“Wizara imeweka mikakati ya kuwat-
ambua na kuhakikisha diaspora wa-
nashiriki katika kukuza uchumi na mika-
kati yao ni pamoja na kuhimiza kujisajili 
kwenye balozi zetu na maeneo ya wakili-
shi, kuratibu makongamano ya diaspora 
ndani na nje ya nchi,” alisema. 

Aidha, alisema Watanzania hao 
wameleta mafanikio makubwa kwa 
ndugu zao na Taifa kwa ujumla kwa 
kuchangia sekta ya afya, ambapo serikali 
imekuwa ikipokea wataalamu wa afya wa 
magonjwa ya kuambukiza na yasiyo ya 
kuambukiza.

“Novemba 2019 tulipokea vitabu vya 
afya vya Sh. milioni 30,” alisema.

Sakata la 
Mwamposa 
hatimaye 
latua rasmi 
bungeni

pamoja na kanuni za Bunge ili 
kuipa nguvu na kuungwa mkono 
na wabunge.

Akijenga hoja hiyo upya alise-
ma: “Kwa kutumia kanuni ya 47 
pamoja na ile ya 48, naomba ni-
taisoma kuhusu jambo la dharura 
na nitaomba kuanza na suala lil-
ilotokea kule mkoani Kilimanjaro,” 
alisema. 

Mbatia ambaye ni mtaalamu wa 
majanga nchini, alisema suala la 
mkusanyiko ambalo limesababi-
sha vifo vya watu 20, Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, ibara ya 19, fasili ya tatu 
inasema hifadhi ya haki zilizo-
tajwa katika ibara hii inakuwa 
chini ya taratibu zilizowekwa na 
sheria mbazo ni muhimu katika 
jamii ya kidemokrasia kwa ajili ya 
usalama wa jamii, amani katika 
jamii, maadili ya jamii na umoja 
wa kitaifa.

Alisisitiza kuwa amelazimika 
kurejea Katiba kwa sababu ma-
janga ambayo yanatokea pamoja 
na matakwa ya sheria na ukizin-
gatia majanga hayo kwa asilimia 
96 yanasababishwa na binadamu 
ni vyema wakaliwekea utaratibu 
mzuri wa kuleta umoja, kwa kuwa 
mauaji ya namna hiyo yanaweza 
yakatokea kama yalivyotokea kwa 
Kibwetere.

“Kwa kuwa madhehebu ya 
dini hapa nchini sasa uratibu 
wake katika kuhudumia au kutoa 
huduma zake limekuwa ni suala 
very sensitive (jambo nyeti) ni 
vyema sisi kama taifa au wabunge 
tukaisimamia serikali vizuri na 
tukaweka utaratibu mzuri wa 
kuleta umoja, kwa sababu mauaji 
ya namna hii yanaweza yakatokea 
kama yalivyotokea ya Kibwetere. 
Sasa naomba kutoa hoja.”

Kutokana na uhitaji huo wa 
wabunge kutaka mjadala, Spika 
Ndugai alisema hoja hiyo ya Mba-
tia ni hoja ya msingi sana, lakini 
hawawezi kuendelea nayo kwa 
sababu haikuungwa mkono.

Serikali yaendeleza 
msimamo uraia pacha

INATOKA UK. 2

Kwa kutumia ka-
nuni ya 47 pamoja 
na ile ya 48, naomba 
nitaisoma kuhusu 
jambo la dharura na 
nitaomba kuanza na 
suala lililotokea kule 
mkoani Kilimanjaro.
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TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo alifunga 
penalti mbili na kufikisha idadi 
ya mabao 10 katika mechi sita zi-
lizopita wakati Juventus ikiifunga 
Fiorentina mabao 3-0.

Wenyeji hao awali walipewa 
penalti baada ya mpira wa 
kunawa kipindi cha kwanza na 
Ronaldo akaifunga.

Rodrigo Bentancur alifanyiwa 
madhambi ndani ya eneo la ha-
tari na Ronaldo akafunga tena, 
kabla ya Matthijs de Ligt kufunga 
bao la tatu dakika za majeruhi.

Ronaldo sasa amefunga katika 
mechi tisa mfululizo za Serie A 
kwa Juventus, akiwa mchezaji wa 
kwanza kufanya hivyo tangu Da-
vid Trezeguet Desemba mwaka 
2005.

Pia amefunga mabao 50 ka-
tika mechi 70 tangu alipojiunga 
na miamba hao wa Italia mwaka 
2018.

Ushindi huo umezidi kuiima-
risha Juventus kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na poin-
ti 54 baada ya mechi 22, huku 
wakiwa wamewapita pointi sita 
Inter Milan.
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MANCHESTER, England 

H
ATIMAYE Pep Guardiola 
amekiri Liverpool haizuiliki 
tena katika mbio za ubing-
wa wa Ligi Kuu ya England 

baada ya Manchester City ikiwa na 
wachezaji 10 uwanjani kukubali kipi-
go cha mabao 2-0 dhidi ya Tottenham 
Jumapili.

Mabingwa watetezi, City sasa 
wamepitwa pointi 22 na ‘Wekundu’ 
hao baada ya mabao ya Steven Berg-
wijn na Son Heung-min kuwapa 
ushindi Spurs.

Penalti ya Ilkay Gundogan katika 
kipindi cha kwanza iliokolewa na 
golikipa Hugo Lloris na Oleksandr 
Zinchenko alitolewa nje kabla ya 
Bergwijn kufunga bao la kwanza kwe-
nye uwanja huo wa Tottenham Hot-
spur.

Guardiola anaona kwamba hakuna 
matumaini ya kikosi chake kutetea ub-
ingwa wa ligi hiyo baada ya kubakiwa 
na mechi 13 kabla ya ligi hiyo kumal-
izika, huku sasa akili yake akiielekeza 
kwenye mbio za Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, Kombe la FA na lile la EFL.

Bosi huyo wa City, ambaye alikaa 
na wachezaji wake zaidi ya dakika 
50 kwenye vyumba vya kubadilishia 
nguo baada ya kipigo hicho alisema: 
“Wako mbali sana na sisi kwa hiyo 
hatuwezi kuwazuia. Wana pointi ny-
ingi, tumepoteza pointi nyingi leo.

“Malengo yetu ni kushinda 
mashindano yaliyobaki na kufuzu 
kucheza Ligi ya Mabingwa msimu 
ujao.”

HABARI MICHEZO

Rakitic: 
Sikutendewa 
haki na 
Valverde 
Barcelona
BARCELONA, Hispania 

IVAN Rakitic amebainisha kwamba ali-
fikiria kuondoka kwa mabingwa hao wa 
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Barcelona, 
Januari mwaka huu kutokana na kuto-
tendewa haki na benchi la ufundi.

Rakitic alikuwa akihusishwa na 
mpango wa kwenda kwa miamba wa 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Juventus na 
Inter Milan kabla ya dirisha la usajili 
kufungwa, huku Manchester United pia 
ikiripotiwa kumtaka.

Pia ikaripotiwa kwamba, Rakitic 
alipewa ofa ya kujiunga na Paris Saint-
Germain katika dili ambalo lingemhu-
sisha Neymar kurudi pale Camp Nou 
mwanzoni mwa msimu.

Baada ya ushindi wa Jumapili wa 2-1 
dhidi ya Levante, mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Croatia, Rakitic alibainisha 
hali ilivyokuwa.

“Nilifikiria kuhusu kuondoka wakati 
wa dirisha la Januari,” alisema Rakitic, 
ambaye alicheza mchezo wote, aki-
waambia waandishi wa habari.

“Nilikuwa sitendewi haki na benchi 
la ufundi la kocha wa zamani Ernesto 
Valverde.

“Ulikuwa wakati mbaya, lakini sasa 
yamepita. Naweza kusema kwa uwazi 
kabisa kulikuwa na mambo ambayo 
sikuyapenda.”

Ansu Fati alifunga mara mbili kuiwez-
esha Barca kupata ushindi huo na sasa 
imepitwa pointi tatu na vinara Real 
Madrid baada ya mechi 22.

Rakitic amecheza mechi 16 za LaLiga 
msimu huu na jumla ya mechi 24 kwe-
nye mashindano yote.

GUARDIOLA: 
LIVERPOOL 
HAIZUILIKI 
UBINGWA 
EPL

Ronaldo atakata 
rekodi Juventus



MILAN, Italia

ANTONIO Conte alisisitiza alifura-
hishwa na kiwango cha Christian Erik-
sen licha ya kumtoa uwanjani mape-
ma kipindi cha pili wakati Inter Milan 
ikishinda 2-0 dhidi ya Udinese.

Baada ya kuwasili kutoka Totten-
ham, Eriksen alitokea benchi kati-
kati ya wiki iliyopita kwenye mch-
ezo wa Kombe la Coppa Italia dhidi ya 
Fiorentina, akichukua nafasi ya Alexis 
Sanchez.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Denmark alipewa nafasi ya kuanza 
kwenye mchezo wake wa kwanza wa 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Jumapili, 
akigusa mpira mara 51 na akicheza  
kwa kiwango cha asilimia 78 cha pasi 

katika dakika 58 alizocheza.
Matokeo yalikuwa ni 0-0 wakati aki-

tolewa nje, lakini Inter walipata pointi 
zote tatu shukrani kwa mabao mawili 
ya Romelu Lukaku, ambapo sasa ame-
fikisha mabao 16 kwenye Serie A.

Conte, ambaye alishuhudia timu 
yake ikitoka sare katika mechi tatu 
mfululizo alisema aliridhishwa na 
kiwango cha Eriksen kwa kipindi 
alichokuwa dimbani mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27.

“Nafikiri hiyo ni nzuri zaidi kwa mtu 
aliyefika ndani ya siku tano zilizopita, 
na hatutakiwi kusahau kwamba tu-
limuwaisha kumchezesha kwa sababu 
hatukuwa na viungo, na Eriksen alio-
nyesha kiwango kizuri,” alisema Conte 
akiiambia Sky Sport Italia.

HABARI MICHEZO

29Jumanne Februari 4, 2020

Conte akunwa na 
kiwango cha Eriksen

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer amemtetea 
mshambuliaji wake Anthony Martial 
kwa kutokufunga.

Martial hayupo kwenye kiwango 
kizuri baada ya kufunga bao moja tu 
katika mechi sita zilizopita kwenye 
mashindano yote akifunga dhidi ya 
timu ya daraja la pili ya Tranmere 
Rovers kwenye mchezo wa FA mwezi 
uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, alishindwa kufunga kwenye 
mchezo wa United wa Jumamosi 
uliomalizika kwa sare ya bila 
kufungana dhidi ya Wolves, 
lakini Solskjaer alimtetea 
mchezaji huyo wa Ufaransa.

“Ametupa kila kitu. Nafikiri 
alianza katika mechi nane 
zilizopita mwezi uliopita, 
na pengine akikimbia kwa 
asilimia 20 zaidi ya aliyofanya 
wakati nilipokuja hapa,” alisema 
Solskjaer.  “Nina uhakika atafunga 
tu, kwa sababu ni kawaida kwake 
kufanya hivyo na nina imani 
kubwa juu yake.”

Martial amefunga mabao nane ya 
Ligi Kuu katika mechi 19, na mabao 
12 kwenye mashindano yote 
msimu huu.

Solskjaer 
atetea ubutu 
wa Martial

ARTETA 
ALALAMIKIA 
UWANJA WA 

BURNLEY
LONDON, England 

M
IKEL Arteta ameelezea hali 
ya Uwanja wa Turf Moor 
kama changamoto kwa Ar-
senal kupata ushindi wakati 

wakitoka sare ya bila kufungana dhidi 
ya Burnley.

Baada ya kupata nafasi mbili 
kwenye mchezo huo wa Jumapili 
kupitia kwa Alexandre Lacazette 

na Pierre-Emerick Aubameyang, 
Arsenal walipata wakati mgu-

mu kwa muda mrefu na 
kushindwa kutengeneza 

nafasi za kufunga.
Arteta alikubali 

kwamba kikosi chake 
hakikuwa kwenye 

kiwango cha kuvu-
tia, lakini alitumia 
muda huo kulala-
mikia uwanja huo.

“Hali ilikuwa 
ngumu,” alisema 
raia huyo wa His-
pania akiwaam-
bia waandishi 
wa habari. “Nyasi 

zilikuwa ndefu, ha-
wakuweka maji yoy-
ote na hiyo haiwezi 

kuisaidia timu kucheza 
mpira.”

Alipoulizwa kama 
hali hiyo ilitarajiwa 
na Arsenal, Arteta ali-
jibu huku akitabasabu: 
“Hakika kabisa. Sikuwe-

ka maji kwenye uwanja 
wa mazoezi jana ( juzi), 
hivyo nilitarajia hili.

“Hiyo inakufanya 
ushindwe kucheza vi-
zuri. Lakini ndio mpira. 

Wao Burnley walifanya 
vizuri.”



ABRAHAM AMLILIA CAVANI

STRAIKA wa Chelsea na England,  Tammy Abraham 
amekatishwa tamaa na klabu hiyo kushindwa kumsajili 
mshambuliaji wa Paris St-Germain na Uruguay, Edin-
son Cavani, 32. (Mirror)

LIVER YAJITOSA KWA SANCHO

LIVERPOOL ipo tayari kumsajili mshambuliaji wa 
Borussia Dortmund, Muingereza Jadon Sancho, 19, 
katika majira ya joto. (Express)

ALIA KUMKOSA GIROUD

KOCHA wa Lazio, Simone Inzaghi, amesema kum-
wongeza mshambuliaji wa Chelsea, Mfaransa Olivier 
Giroud, 33, katika kikosi chake katika dirisha la Januri, 
“kungewaongezea nafasi zaidi” ya kutwaa kombe, 
hiyo ikiwa ni baada ya dili hilo kushindwa kuiva. 
(Gazzetta)

BECKHAM KUMFUATA CAVANI

MMILIKI wa Klabu inayoshiriki Ligi Kuu Marekani 
(MLS), Inter Miami, David Beckham, anataka kuongeza 
juhudi za kumsajili mshambuliaji wa Paris St-Germain 
na Uruguay, Edinson Cavani, 32, wakati mkataba wake 
utakapomalizika majira ya joto. (L’Equipe)

WILLIAN KUICHOMOLEA BARCA

WINGA wa Brazil, Willian, 31, angependelea zaidi 
kusaini mkataba mpya na Chelsea kuliko kujiunga na 
mabingwa wa Hispania, Barcelona. (ESPN)

LAMPARD ATAKA KIPA MPYA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard anataka kipa 
mpya kuelekea usajili wa majira ya joto kufuatia 
kiwango kibovu kinachoonyeshwa kwa sasa na Kipa 
Mhispania Kepa Arrizabalaga, 25. (Express)

OZIL CHUPUCHUPU ARSENAL

KIUNGO Mjerumani Mesut Ozil, 31, alipewa ofa ya 
kuondoka Arsenal dakika za mwisho kabla ya dirisha 
la usajili kufungwa ambapo kocha Mikel Arteta alikuwa 
tayari kuthibitisha. (Mirror)

CAVANI AMUIBUA CEREZO 

RAIS wa Atletico Madrid, Enrique Cerezo amesema 
klabu hiyo “haipo hapa kwa ajili ya kuibiwa” kauli hiyo 
ikiwa ni kwa ajili ya kujibu kitendo cha kushindwa 
kumsajili mshambuliaji wa Paris St-Germain na Uru-
guay, Edinson Cavani, 32, katika dirisha dogo la usajili la 
Januari. (ESPN)

LLORENTE AKATALIWA BARCA

BARCELONA ilikataa ofa ya kumsajili mshambuliaji 
wa Napoli, Mhispania Fernando Llorente, 34. (AS)

SOUMARE AZITEGA UTD, LIVER

KIUNGO wa Lille, Boubakary Soumare, 20, alikataa 
ofa nono ya kutua Newcastle Januari kwa matumaini 
ya kujiunga na Liverpool ama Manchester United 
katika dirisha la majira ya joto. (Le10sport - in 
French)

HODGSON AIONYA BODI PALACE 

KOCHA Roy Hodgson ameionya Bodi ya Crystal Pal-
ace kwamba inakabiliwa na vita ya kukiboresha kikosi 
chao katika majira ya joto. (Standard)
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

A
NTOINE Griezmann alisema 
anaweza kulifanya hilo. Ko-
cha Quique Setien akadhani 
Ousmane Dembele anaweza 

kulifanya hilo. Lakini ni Ansu Fati ali-
yekabidhiwa kuziba nafasi ya Luis Su-
arez Barcelona?

Wakati huu Suarez akiwa
 hatarajiwi kurudi hadi

 msimu utakapomalizika,
 Barca ilitarajiwa kusajili 

namba tisa katika dirisha
 dogo la usajili. Na ukweli

 kwamba hawakufanya
 hivyo ni kitu ambacho

 bodi ya klabu hiyo inapas-
wa kuelezea, lakini wakati
 mwingine, ushindi wa Ju-

mapili dhidi ya Levante kila 
kitu ni kuhusu Ansu Fati.

Setien alimsifu Fati baada ya kinda 
huyo kuisaidia Barcelona kushinda 

2-1 dhidi ya Levante kwenye mechi 
ya LaLiga Jumapili baada ya kutupia 
mabao yote mawili.

Fati, 17, alifunga mara mbili katika 
kipindi cha kwanza wakati Barca iki-
punguza wigo wa pointi na kuwakar-
ibia wapinzani wao, Real Madrid kwa 
alama tatu.

Anakuwa mchezaji kinda zaidi ka-
tika historia ya LaLiga kwenye karne 
ya 21 kufunga mabao mawili, ambapo 
anavunja rekodi iliyokuwa ikishikili-
wa na Juanmi Jimenez.

Fati ameshafunga mabao matano 
msimu huu na Setien amemsifu kwa 
kupiga hatua Barcelona, ambayo 
inajiandaa kuzoea maisha bila ma-
jeruhi Suarez hadi mwishoni mwa 
msimu huu wa 2019-20.

“Nadhani kuwa Ansu ni kijana ali-
yechomoza, kwamba wote tunajua 
ana uwezo mkubwa,” Kocha Mkuu, 
Setien aliuambia mkutano wa wana-
habari.

“Unapaswa kuelewa kwamba una-
takiwa kumpa amani ya akili na kuji-

amini kutoa alicho nacho ndani.
“Mbali na mabao yake mawili, 

ninachomsifu ni kazi aliyoifanya ka-
tika ulinzi. Alijituma sana. Alitupa 
suluhisho.”

Fati alifunga katika dakika ya 30 na 
31 na Barcelona ilikaribia kushinda 
licha bao la dakika za mwisho za wa-
geni hao kupitia kwa Ruben Rochina.

Setien aliridhika na kiwango cha 
kikosi chake, ingawa alitarajia kujii-
marisha zaidi.

“Ni mwenye furaha na mambo 
mengi, lakini si kwa kila kitu. Tume-
piga mashuti mengi,” alisema.

“Tulikuwa na kipindi kizuri cha 
kwanza, nadhani tulipaswa kufunga 
mabao zaidi. Tulipoteza udhibiti 
kidogo katika kipindi cha pili na ku-
ruhusu sana kwetu. Lakini ilikuwa ni 
kazi nzuri kwa timu.”

Barcelona itashuka dimbani ugen-
ini keshokutwa, Alhamisi kucheza 
mechi ya robo fainali ya Kombe la 
Mfalme [‘Copa del Rey’] dhidi ya Ath-
letic Bilbao.

   Sasa vyaonekana kuwapwaya Griezmann na 
Dembele, aweka rekodi LaLiga kwa...
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FATI APENDEZA VIATU 
VYA SUAREZ BARCA



Na Mwandishi Wetu 

L
ICHA ya timu yao kuwa na 
mwenendo wa kusuasua, Ko-
cha Msaidizi wa Azam FC, Iddi 
Cheche, amesema bado hawa-

jakata tamaa ya kuwania ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Azam FC juzi ililazimisha
 sare ya bao 1-1 ugenini 

Iringa dhidi ya Mbeya
 City na kufikisha pointi 37 
baada ya kushuka dimbani

 mara 18, ikizidiwa pointi 
10 na vinara wa ligi hiyo, 
Simba ya jijini Dar es Sa-

laam. 
Akizungumza na gazeti hili jana, 

Cheche alisema ni mapema kujiondoa 
katika kinyang’anyiro cha kuwania taji 
hilo kwa sababu bado mechi zilizobakia 
ili kumaliza msimu ni nyingi na katika 
soka lolote linaweza kutokea.

Cheche alisema mechi zote za Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu ni ngumu na 
zenye ushindani, lakini kikosi chake ki-
taendelea kupambana kuhakikisha wa-
natimiza malengo waliyojiwekea.

“Ni mapema kukata tamaa, ingawa 
tuna tofauti kubwa na anayeongoza ligi, 
lakini bado nafasi tunayo ya kupamba-
na, tuna mechi nyingi zimebakia, tuna 
mechi dhidi yao (Simba), hivyo tutaen-
delea kujiimarisha, malengo yetu ya 
kutwaa ubingwa bado yako pale pale,” 
alisema Cheche. 

Kocha huyo aliongeza kuwa mchezo 
wao dhidi ya Mbeya City ulikuwa mgu-

mu na mazingira mabaya ya uwanja yali-
changia kuufanya mchezo huo kuwa na 
changamoto nyingi.

“Mechi ilikuwa ngumu na yenye 
ushindani, ila hali ya uwanja na 
mvua haikuwa rafiki, mpira ulikuwa 
hauchezeki, angalau kipindi cha pili vija-
na walicheza vizuri, mazingira yalikuwa 
ni magumu, ila tunapenda kuwaambia 
mashabiki wetu wasikate tamaa bado 
mbio za ubingwa ziko wazi,” Cheche al-
iongeza.

Alisema kikosi chake kilitarajia kure-
jea jijini jana jioni ili kuendelea na 
maandalizi ya kuivaa Tanzania Prisons 
Februari 5, mwaka huu kabla ya siku 
tatu baadaye kuvaana na KMC FC katika 
mechi nyingine ya ligi hiyo itakayoche-
zwa Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Sa-
laam. 

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Abdallah Pazi ‘Dulla Mbabe’ 
anatarajia kupanda ulingoni Februari 
8, mwaka huu, kupambana na mp-
inzani wake Paulo Kamata, kwenye 
pambano la ‘kuvunja ukimya’ litakalo-
fanyika jijini Dar es Salaam.

Mabondia hao watakutana katika 
pambano hilo baada ya kutambiana 
kwa muda mrefu, kila mmoja ‘akijim-
wambafai’ kuwa yeye ni zaidi.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana asubuhi baada ya mazoezi, kocha 
wa bondia huyo, Omary Dame alisema 
anaendelea kumfua bondia wake kue-
lekea katika pambano hilo linalotaraji-
wa kuwa gumu kwa kila upande.

“Bondia wangu anaendelea vizuri 
kuelekea katika pambano hilo naomba 
mashabiki wetu wajitokeze kwa wingi 
siku hiyo kumshangilia,” alisema.

Naye Dula Mbabe alisema yuko 
vizuri kukutana na mpinzani wake 
huyo, na kumtaka aanze kukaa 
sawasawa.

Alisema hana shaka na pambano 
hilo kutokana na uzoefu mkubwa 
aliokuwa nao.

“Naomba mashabiki wangu waje 
kwa wingi kuona kichapo nitakachom-
pa mpinzani wangu,” alisema Dula.

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufanya vibaya katika 
mechi yake iliyopita, Mtibwa Sugar 
imepania kujiuliza kwa kuibuka 
na ushindi itakaposhuka dimbani 
kesho kuikaribisha Ruvu Shooting 
katika mchezo mwingine wa Ligi Kuu 
utakaopigwa Uwanja wa Mabatini 
mkoani Pwani.

Akizungumza baada ya mazoezi 
ya timu hiyo yaliyofanyika Uwanja 
wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Zuberi 
Katwila alisema anashukuru hana 
mchezaji yeyote ambaye ni majeruhi, 
na anatarajia mchezo huo utakuwa 
mgumu na wenye ushindani mkubwa.

“Mchezo huo utakuwa mgumu na 
wenye ushindani kutokana na ukweli 
kwamba Kocha wa Ruvu Shooting, 
Salum Mayanga, anaifahamu vizuri 
timu yetu,” alisema Katwila.

Hata hivyo, Katwila alikiri kikosi 
chake kuonyesha ‘kupepesuka’ baada 
ya kutofanya vizuri kwenye michezo 
ya iliyopita dhidi ya KMC na Yanga 
baada ya kutoka kutwaa Kombe la 
Mapinduzi, lakini anaamini kama 
wachezaji wakifuata maelekezo 
aliyowapa, wanaweza kupata 
matokeo.

“Mwenendo wa timu yangu hauri-
dhishi baada ya kutwaa ubingwa wa 
Kombe la Mapinduzi, lakini naahidi 
kuendelea kujipanga kwa ajili ya 
mzunguko ujao, hivyo tunaomba 
mashabiki wetu waendelee kutusa-
poti wasikatishwe tamaa na matokeo 
yaliyopita,” alisema.

UMETISHA...

AZAM FC HAKUNA KULALA 
HADI KIELEWEKE - KOCHADula Mbabe, 

Kamata ulingoni

Mtibwa kujiuliza 
kwa Ruvu 
Shooting

Winga wa Yanga, Bernard Morrison (mgongoni), akimpongeza mshambuliaji 
wa timu hiyo, David Molinga baada ya kuifungia Yanga bao pekee wakati 
ikishinda 1-0 dhidi ya Mtibwa Sugar katika mechi iliyopigwa Uwanja wa Taifa 
juzi. PICHA : JUMANNE JUMA

HABARI MICHEZO

31Jumanne Februari 4, 2020

Na Mwandishi Wetu 

LIGI Kuu ya Wanawake Tanzania 
inatarajiwa kuendelea leo katika 
viwanja sita tofauti nchini ambapo 
Simba Queens itakuwa ugenini 
kuwakabili Tanzanite Queens jijini 
Arusha, huku TSC ikiwakaribisha 
Yanga Princess kwenye Uwanja wa 
Gwambina, Mwanza.

Ligi hiyo ilisimama kwa muda 
ili kupisha timu za Taifa za Wa-
nawake (U -17 na U-20) zilizokuwa 
zinapeperusha bendera ya nchi 
katika mashindano ya kuwania 
tiketi ya kushiriki fainali za Kombe 
la Dunia.

Kocha wa Simba Queens, Mussa 
Hassan ‘Mgosi’ aliliambia gazeti 
hili jana kikosi chake kilifika sala-
ma Arusha na wachezaji wako 
katika hali nzuri kwa ajili ya kuu-
subiri mchezo huo wa leo.

Mgosi alisema malengo ya Sim-
ba Queens ni kutwaa ubingwa 
wa ligi hiyo kwa mara ya kwanza, 
hivyo wamejipanga kucheza soka 
la kiwango cha juu.

“Ligi ni ngumu, lakini sisi kwetu 
tumesema kila mechi ni sawa na 
fainali, tumejipanga kupambana 
mwanzo mwisho, sina majeruhi 
na namuomba Mungu kesho 
wachezaji wote waamke salama,” 
alisema nyota huyo wa zamani wa 
Simba na Taifa Stars. 

Naye Kocha wa Yanga Princess, 
Edna Lema, amesema wachezaji 
wake wako tayari kwa ajili ya 
mechi hiyo na wanaufahamu ugu-
mu wa kucheza na TSC.

“Timu za Mwanza zinajipanga, 
lakini na sisi tumejipanga, kama 
watatulia na kufuata maelekezo vi-
zuri, naamini safari yetu ya kufua-
ta pointi tatu itamalizika vizuri,” 
Lema alisema.

Simba 
Queens, 
Yanga 
Princess 
dimbani 



Na Somoe Ng’itu

W
AKATI ikiendelea kukosa 
huduma za mawinga wake 
wapya Luis Miquisone na 
Shiza Kichuya, Simba itashu-

ka katika Uwanja wa Uhuru leo ikiwa 
na lengo la kuvuna pointi tatu dhidi ya 
‘Maafande’ wa Jeshi la Polisi Tanzania ili 
kufikisha pointi 50 kuelekea 100 walizo-
lenga kuzifikia msimu huu.
Hadi sasa Simba ina pointi 47
 ikiwa kileleni mwa msimamo 

wa Ligi Kuu Bara, na mechi
 hiyo ya leo ni ya kukamilisha
 mzunguko wa kwanza wa ligi

 hiyo yenye timu 20.
Ofisa Habari wa Simba, Haji Manara al-

imwambia mwandishi wetu kuwa lengo la 
klabu hiyo ni kuandika rekodi mpya kwa 
kuwa timu ya kwanza kufikisha pointi 100.

“Simba ni timu ya rekodi, tunataka 
ubingwa na ponti 100, kesho [leo] tuna-
taka kufikia nusu ya lengo, hakuna timu 
iliyowahi kufikisha pointi 100,” Manara 
alisema.

 Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu, 
Simba watashuka uwanjani katika mechi 

hiyo wakiwa na kumbukumbu ya ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya Coastal Union, 
wakati Polisi Tanzania iliwafunga JKT 
Tanzania bao 1-0, kwenye mchezo ambao 
ulimalizika siku ya pili kufuatia mvua zina-
zoendelea kunyesha jijini Dar es Salaam.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola, alisema mechi hiyo itakuwa ngumu 
licha ya kwamba wachezaji wengi walioko 
katika kikosi cha Polisi Tanzania anawafa-
hamu na wamepitia katika ‘mikono yake’.

Matola alisema mara nyingi makocha 
wanapata changamoto wanapokutana 
na timu zao za zamani na kwa kuzinga-
tia hilo, amewaandaa Simba kupambana 
kwa dakika zote za mechi hiyo ya kiporo.

“Ligi ni ngumu na hakuna mechi ndogo, 
tumejiandaa kupambana kama tulivyo-
pambana katika michezo iliyopita, lengo 
letu ni kuendelea kushinda na kujiima-
risha pale juu katika msimamo, walioko 
chini yetu wanapambana kutufikia, sisi tu-
natakiwa tuongeze mbio,” Matola alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi Tanza-
nia, Malale Hamsini, aliliambia gazeti 
hili kuwa anajua Simba ni moja ya timu 
ngumu, lakini vijana wake wamejiandaa 
kuwakabili na hawana wasiwasi wowote 
kuelekea mchezo huo.

Malale alisema ushindi walioupata dhi-
di ya JKT Tanzania umewasaidia kuongeza 
nguvu na wanaamini wanaweza ‘kuwasi-
mamisha’ Simba katika mchezo huo.

“Sisi tumekuja kusaka pointi, tutapam-
bana na kucheza kwa utulivu, unapokuwa 
ugenini halafu unacheza na Simba ni lazi-
ma uingie na mbinu mpya, usicheze kama 
unavyocheza kila siku, tutaingia tofauti, 
malengo yetu ni kupata ushindi,” alisema 
Hamsini.

Makamu Mwenyekiti wa Polisi Tanza-
nia, Robert Munisi, alisema kikosi chake 
kimekuja kuendeleza operesheni ‘chukua 
pointi’ kama kilivyofanya kilipokutana na 
Yanga mapema mwanzo wa msimu.

“Tunaijua Simba, tunajua nguvu zao 
ziko wapi na tunajua upungufu wao yalipo, 
tumewasoma, kikubwa tuwaombee uzi-
ma vijana wetu waje kutekeleza kile tuli-
chodhamiria,” Munisi alisema.

Alimtaja golikipa wao mpya Peter Man-
yika ameshapata ITC na anaweza kucheza 
katika mchezo huo wa leo endapo benchi 
la ufundi litaamua kumtumia.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja  wa Ishamhyo ni 
kati ya JKT Tanzania dhidi ya Coastal Un-
ion kutoka jijini Tanga.

   Kusaka ya 50 kwa Polisi Tanzania leo, Matola 
akiri kazi ipo, Maafande kutumia wembe wa Yanga...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Simba yataka ubingwa 
na rekodi ya pointi 100 

Mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi akiwekwa ‘mtu kati’ na mabeki wa Levante kwenye mechi ya LaLiga iliyo-
pigwa katika Uwanja wa Camp Nou juzi na wenyeji hao kushinda 2-1, shukrani kwa kinda Ansu Fati aliyetupia yote 
mawili. HABARI UK. 30

Na Mwandishi Wetu

NAHODHA wa timu ya Taifa (Taifa 
Stars) na mshambuliaji mpya wa 
Aston Villa, Mbwana Samatta ame-
wataka mashabiki wake kuacha tabia 
ya kuandika maneno makali au lugha 
isiyofaa katika akaunti za wachezaji 
au klabu hiyo kwa sababu hali hiyo 
inamkera.

Baada ya Samatta kusajiliwa na 
Aston Villa inayoshiriki Ligi Kuu 
England, mashabiki wake na hasa 
Watanzania wamekuwa wakiandika 
ujumbe katika akaunti za nahodha 
huyo na klabu yake mpya nyingine 
zikiwa nzuri na baadhi zikionekana 
kama za ‘kichochezi’ zinazoweza 
kumvurugia.

Baadhi ya Watanzania, wamekuwa 
wakiandika ujumbe katika mtandao 
wa Aston Villa, wakimshutumu 
nahodha wa klabu hiyo, Muingereza 
Jack Grealish kwa madai ya kwamba 
amekuwa mchoyo wa kumlisha pasi 

Samatta.
Akizungumza 

na gazeti hili, 
Samatta ambaye 
juzi alifungua 
akaunti ya 
mabao katika 
Ligi Kuu England 
walipocheza 
dhidi ya AFC 
Bournemouth, 
alisema hali 
hiyo haim-
furahishi na 
anawaomba 

mashabiki wake kuacha mara moja.
Samatta alisema anafahamu map-

enzi ambayo mashabiki wake wan-
ampa na wanavyomtakia mafanikio, 
lakini kuendelea kuandika maneno 
ya kashfa au matusi, hakuleti picha 
nzuri na uamuzi huo haupendi.

“Mashabiki wa soka Tanzania nafa-
hamu kuwa mnanipenda kijana wenu 
na mnapenda nifanye vizuri katika 
timu yangu mpya, lakini nawaomba 
muache kutoa maneno ya kashfa au 
yenye mlengo mbaya katika akaunti 
za timu au wachezaji, binafsi sifura-
hiswi,” Samatta alisema.

Mashabiki ambao wanaandika zai-
di kwa lugha ya kiswahili wamekuwa 
pia wakiandika maneno yasiyostahili 
kwa wachezaji wa Aston Villa jambo 
ambalo Samatta anaona halitasaidia 
katika kumjenga kwenye safari yake 
ya mafanikio nchini England.

Samatta 
awaangukia 
wanaomharibia 
Aston Villa
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MTU KATI...

Conte akunwa na kiwango cha Eriksen


