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Joshua Nassari
avuliwa ubunge
Na Romana Mallya

BUNGE limetangaza 
kuwa Mbunge wa Arumeru 
Mashariki (Chadema), Josh-
ua Nassari, amepoteza sifa 
za kuwa Mbunge kutokana 
na kutohudhuria mikutano 
mitatu mfululizo.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana jioni na 
Kitengo cha Mawasiliano 
na Uhusiano wa Kimataifa 
cha Bunge, Spika wa Bunge 
Job Ndugai, amemwandikia 
barua Mwenyekiti wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
Jaji Semistocles Kaijage, 
kuwaarifu kuwa Jimbo la 
Arumeru Mashariki liko 
wazi.

Nipashe ilipomtafuta 
Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa NEC, Dk. Athuman 
Kihamia, kuhusu barua hiyo 
kama wameipokea, alisema: 
“Ni kweli tumeipokea barua 
hiyo leo (jana) kutoka bun-
geni na tumeanza mchakato 
kumpata mbunge mpya.”

Dk. Kihamia alisema 
sheria inasema mwisho 
wa kuzibwa nafasi ni 
miezi 12 kabla ya Bunge 
la mwisho linalotarajia 
kuvunjwa Julai, mwakani. 
Taarifa ya Bunge ilibainisha 
kuwa jimbo la Arumeru 
Mashariki linaloongozwa 
na Nassari kupitia Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) liko wazi 
kutokana na mbunge huyo 
kupoteza sifa.

Pia taarifa hiyo ilisema 
Nassari amepoteza sifa 
hiyo kwa kutohudhuria 

mfululizo mikutano am-
bayo ni mkutano wa 12 wa 
Septemba 4 hadi 14, mwaka 
jana, mkutano wa 13 wa 
Novemba 6 hadi 16 na mku-
tano mwaka 2018.

Pia taarifa hiyo ilisema 
Nassari hakuhudhuria 
mkutano wa 14 uliofanyika 
kuanzia Januari 29 hadi 
Februari 9, mwaka huu.

“Uamuzi huu wa Spika 
umezingatia masharti 
ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Ibara ya 71 (1) (c). Ibara hii 
inaeleza kuwa, ‘Mbunge 
atakoma kuwa Mbunge na 
ataacha kiti chake katika 
Bunge ikiwa atakosa kuhud-
huria vikao vya mikutano 
ya Bunge mitatu mfululizo 
bila ya ruhusa ya Spika,” 
ilisema taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
Ibara hiyo imefafanua 
katika Kanuni ya 146 (1) na 
(2) ya Kanuni za Kudumu 
za Bunge toleo la Januari, 
2016. “Kanuni hiyo inaeleza 
kuwa, ‘Kuhudhuria vikao 
vya Bunge na Kamati zake 
ni wajibu wa kwanza wa 
Mbunge. Mbunge yeyote 
atakayeshindwa kuhud-
huria mikutano ya Bunge 
mitatu mfululizo bila 
ruhusa ya Spika iliyotolewa 
kwa maandishi, atapoteza 
ubunge wake na Spika 
ataiarifu NEC,” ilisema.

Aidha, taarifa hiyo 
ilisema tume ya uchaguzi 
inaweza kuendelea na 
mchakato wa kumpata 
mbunge wa kujaza nafasi 
hiyo iliyo wazi ya Jimbo la 
Arumeru Mashariki.

Na Romana Mallya

MBUNGE wa Singida Mashariki, 
Tundu Lissu, amelilalamikia Bunge 
kusitisha mshahara wake na posho 
tangu Januari, mwaka huu, huku 
Spika Job Ndugai akiahidi kulitolea 
ufafanuzi suala hilo.

Taarifa iliyoandikwa na Lissu 
jana kwenye mitandao ya kijamii, 
ilisema Bunge limesitisha msha-
hara na posho zake tangu Januari 
na kwamba lilifanya hivyo kabla ya 
mwongozo kutolewa bungeni.

Alisema mwongozo uliombwa 
baadaye ili kuhalalisha uamuzi am-
bao ulikwishafanyika. 

Nipashe ilipomtafuta Spika 
Ndugai ili kuzungumzia suala 
hilo, aliahidi kutoa taarifa kuhusu 
malalamiko hayo ya Lissu.

“Sijasikia wala kuona kama Lis-
su amesema hayo ila nimepigiwa 
simu na wenzako wakiniambia 
Lissu amezungumza kuwa Bunge 
limesitisha mshahara na posho 
zake,” alisema na kuongeza:

“Naomba mumuulize Lissu 

Spika afunguka kufyekwa 
posho, mshahara wa Lissu

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Mkurugenzi wa Mashi-
taka (DDP), imeliumbua Jeshi la 
Polisi baada ya kueleza baadhi ya 
askari wake walivyombambika 
kesi ya mauaji mfanyabiashara 
Mussa Adam Sadiki baada ya kum-
poka fedha.

Kutokana na kadhia hiyo, Rais 
John Magufuli ameagiza hatua zai-
di zichukuliwe dhidi ya wote wali-
ohusika katika tukio la kumbam-
bika kesi ya mauaji namba 8/2018 
mfanyabiashara huyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dodoma jana, DPP 
Biswalo Mganga, alisema Machi 
6, mwaka huu, Sadicki aliandika 
barua ya wazi kwa Rais Magufuli 
kupitia moja ya magazeti ya kila 
siku nchini, akilalamika kubambik-
wa kesi hiyo mkoani Tabora.

Mganga alieleza kuwa baada ya 
mfanyabiashara huyo kukamatwa 
na askari polisi, walimnyang’anya 
Sh. 788,000, simu ya mkononi na 
mali alizokuwa amenunua kwa aji-

li ya wakulima wakati anakwenda 
kufanya ununuzi.

“Kwa mujibu wa malalamiko 
yake yaliyoandikwa kwenye gazeti 
tajwa, baada ya kukamatwa aliwek-
wa kwenye Kituo Kikuu cha Polisi 
Tabora kwa kumbambikia kesi ya 
kuvunja na kuiba na alikaa kituoni 
kwa juma moja na alipopelekwa 
mahakamani, alisomewa shitaka la 
mauaji,” alisema Mganga.

Mkurugenzi huyo alisema baada 
ya Rais kusoma barua hiyo, aliagiza 
Oisi ya Taifa ya Mashtaka ifuatilie 
malalamiko ya mwananchi huyo 
kwa haraka ili kujua ukweli wake.

“Baada ya maelezo hayo, Oisi 
ya Taifa ya Mashitaka ilifuatilia 
suala hilo na kufanya mahojiano 
na mlalamikaji pamoja na kupitia 
nyaraka mbalimbali zilizopo ka-
tika Kituo cha Polisi cha Tabora 
Mjini zinazohusiana na suala lake,” 
alisema.

Katika kufuatilia malalamiko 
hayo, Mganga alisema oisi hiyo 
imebaini malalamiko ya mfanyabi-
ashara huyo ni ya kweli kwa kuwa 

DPP awaumbua polisi

swali hili kama mwajiri hajakupa 
mshahara unaodai je, unakimbilia 
kwenye mitandao ya kijamii au uta-
zungumza na mwajiri wako kwa 
taratibu zilizowekwa? Hata hivyo 
nitatoa taarifa,” alisema.

Ndugai alisema Lissu anatakiwa 
kueleza lini alijadiliana na mwajiri 
wake kuhusu kusitishiwa mshahara 
na posho.

Katika Mkutano wa Bunge uliopi-
ta, Mbunge wa Geita Vijijini (CCM), 
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Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF), Profesa Ibrahim Lipumba, (katikati), akiwaongoza viongozi waan-
damizi kuimba wimbo wa chama wakati wa mkutano mkuu wa saba wa Taifa wa uchaguzi wa chama hicho 
unaofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

kitabu cha kuzuia wahalifu (deten-
tion register) kilichoko katika kituo 
hicho cha polisi kinaonyesha Sad-
ick alikamatwa Juni 21, 2018 kwa 
kosa la kuvunja nyumba usiku na 
kuiba na aliingizwa mahabusu ya 
polisi saa tisa alasiri.

Alisema kitabu hicho pia kinao-
nyesha Juni 29, 2018, mlalamikaji 
alitolewa mahabusu saa mbili asu-
buhi na kupelekwa mahakamani 
na tarehe hiyohiyo, alifunguliwa 
kesi ya mauaji namba 8/2018 ikio-
nyesha Mei 6, 2018, akiwa Barabara 
ya Kazima, Tabora Mjini, alimuua 
Jackson Thomas.

Mganga alisema wakati wa ku-
fuatilia malalamiko hayo, oisi 
yake ilibaini kuwa Julai Mosi, 2018, 
alikamatwa Edward Matiku Nduli 
kwa kosa la kuvunja nyumba usiku 
na kuiba. Julai 16, 2018 naye aliun-
ganishwa katika shauri la mauaji 
namba 8/2018 akihusishwa na 
mauaji dhidi ya Jackson Thomas.

“Baada ya kubaini hayo, mnamo 
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Askari polisi afia baa akiwa amelewa chakari
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

ASKARI   Polisi mkoani Ruvuma,   ame-
kutwa amekufa kwenye baa ya Friend’s 
Pub   iliyoko katikati ya mji wa Songea 
huku ikielezwa kuwa alikuwa amekunywa 
pombe kupindukia.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana oisini kwake, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Ruvuma,  Simon Marwa, alimtaja askari 
polisi aliyekutwa amekufa kuwa ni Kon-
stebo  Donald Motoulaya (29), ambaye ni 
askari katika oisi ya Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa.

Alisema ilidaiwa kuwa siku ya tukio hilo, 
juzi majira ya saa 4:15 asubuhi, Jaibu Nyoni 
(26) ambaye ni mhudumu wa baa hiyo, al-
itoa taarifa kwenye Kituo Kikuu cha Polisi 
kuwa askari Donald amelala kwenye kochi 
na amejaribu kumwamsha lakini imeshindi-
kana.

Kamanda Marwa alifafanua zaidi kuwa 
baadaye askari waliongozana na daktari 
kwenda eneo la tukio ambako walimkuta 

askari huyo akiwa amelala kwenye kochi 
ambalo liko ndani ya baa hiyo.

Marwa alisema katika uchunguzi ilibaini-
ka kuwa askari huyo aliika kwenye baa hiyo 
Machi 12, majira ya saa 4:30 usiku akitokea 
katika baa nyingine iitwayo Mtini Pub am-
bako alikuwa akinywa pombe.

Alisema mtoa taarifa alieleza kwamba 
wakati askari huyo anaingia Friend’s Pub, 
aliteleza na kuanguka kwenye ngazi na 
baadaye alimwinua na kumtoa nje kisha 
askari huyo alirejea na kukaa kwenye kochi 
wakati huo mhudumu akiendelea kuhu-
dumia wateja.

“Ilipoika majira ya saa 4:15 asubuhi jana 
( juzi), wahudumu wakiwa wanafanya kazi 
za usai, ndipo walipomwona PC Donald ak-
iwa kwenye kochi wakidhani amelala lakini 
walipojaribu kumwamsha hakuamka ndipo 
walipotoa taarifa polisi.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Ruvuma, Dk. Has-
san Lumbe, alipohojiwa na waandishi wa 
habari kuhusu    tukio hilo, alisema mwili 

wa askari huyo uliikishwa hospitalini hapo 
na watu ambao hawakujitambulisha na ul-
ipokewa na mganga wa zamu.

Dk. Lumbe alifafanua kuwa baada ya ku-
fanya uchunguzi wa kitabibu ilionekana kuwa 
askari huyo ameshafariki dunia muda mrefu 
uliopita na kwamba uchunguzi huo ulionye-
sha hakuwa na mchubuko wowote isipokuwa 

kulikuwa na mchubuko mdogo kwenye shavu 
la kushoto.

 Alisema baadaye walipohojiwa watu wali-
omleta walidai kuwa alikuwa amekunywa ki-
asi kikubwa cha pombe, hivyo uchunguzi wa 
kitaalam wa sababu ya kifo chake ni kwamba 
alikuwa amekunywa pombe kwa   kupin-
dukia.

Mabilioni yaokolewa
matibabu ya figo nje
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema imeokoa Sh. bilioni 3.4 
ambazo zingetumika kugharamia matibabu ya 
wagonjwa wa igo 42 nje ya nchi tangu ianze 
kutoa matibabu hayo nchini.

Vilevile, imesema matumizi ya dawa za ku-
tuliza maumivu mara kwa mara, ni miongoni 
mwa vitu vinavyochangia uharibifu wa igo.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndug-
ulile, aliyasema hayo jijini Dodoma jana alipo-
zungumza kwenye maadhimisho ya Siku ya 
Figo Duniani.

Alisema hadi sasa, katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili jijini Dar es Salaam na Hospitali 
ya Benjamin Mkapa jijini Dodoma, wagonjwa 

Mbowe, wenzake 
wasomewa upya mashtaka
 Na Hellen Mwango 

 VIGOGO  tisa wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema), wanaokabiliwa na 
kesi ya  uchochezi na kufanya mkusanyiko 
usio halali akiwamo Mwenyekiti Taifa wa cha-
ma hicho, Freedman Mbowe, wamesomewa 
upya mashtaka.

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka 
hayo jana mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba.

  Hakimu Simba alisema amepangiwa 
kusikiliza kesi hiyo baada ya hakimu wa awali 
kuhama kituo cha kazi na sasa jalada lime-
hamishiwa mbele yake.

 “Kwa kuwa kesi hii imehamishiwa kwangu 
washtakiwa watakumbushwa kwa kusome-
wa mashtaka yao upya kabla ya kuendelea 
kusikiliza ushahidi wa Jamhuri na tutaanza 
Machi 28 na 29, mwaka huu “alisema Hakimu 
Simba.

  Mapema mahakamani hapo upande wa 
Jamhuri ukiongozwa na Wakili wa Serikali 
Simon Wankyo akisaidiana na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi Patrick Mwita, ulidai kuwa 
washtakiwa wote wapo na kesi hiyo imepang-
wa kwa ajili ya kutajwa.

 Wankyo aliwakumbusha washtakiwa 
mashtaka yao na wote kwa nyakati tofau-
ti waliyakana.

Upande wa Jamhuri uliomba mahaka-
ma kurejea amri ya Mahakama Kuu ili-
yokuwa imeketi chini ya Jaji Rumanyika 
Machi 7, mwaka huu, kwamba kesi hii 
iendelee kusikilizwa.

  “Mheshimiwa tunaomba tarehe ya 
kusikiliza ushahidi wa Jamhuri ili tuanze 
kuita mashahidi,”alidai Wankyo.

  Upande wa utetezi ukiongozwa na 
jopo la mawakili Profesa Abdalah Safari, 
Jeremiah Mtobesya, Hekima Mwasipu, 
Peter Kibatala na John Mallya, uliomba 
mahakama ipange tarehe za kusikiliza 
bila kuingiliana na ratiba zao za Mahaka-
ma Kuu. 

“Tumeshalipwa na wateja mheshim-
iwa hakimu hatuwezi kuacha kwenda 
kusikiliza kesi Mahakama Kuu kwa ajili 
ya kesi hii moja,” alidai Profesa Safari.

  Hata hivyo, Hakimu Simba alisema 
mahakama yake haiwezi kufanya kazi 
kwa kufuata ratiba ya utetezi.

waliopandikizwa igo ni 42.
“Kati yao, 38 wamepatiwa huduma 

Hospitali ya Taifa Muhimbili na wanne 
Hospitali ya Benjamin Mkapa,” alisema.

Alisema kuwa kama wangepelekwa 
nje ya nchi, ingeigharimu serikali Sh. 
bilioni 4.2 wakati huduma hiyo nchini 
inagharimu kiasi cha Sh. milioni 21 kwa 
kila mgonjwa, hivyo ingekuwa Sh. milioni 
882, hivyo kiasi kilichookolewa ni Sh. bil-
ioni 3.4.

Alisema upatikanaji wa huduma za 
upandikizaji igo nchini umepunguza 
gharama kubwa ambazo serikali ilikuwa 
inalipa kupeleka wagonjwa nje ya nchi.
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Mwandishi 

aachiwa kwa 

dhamana 
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MWANDISHI wa habari  wa 
kujitegemea wa jijini Aru-
sha,  Basil Elias, ameachiwa 
kwa dhamana na Jeshi la 
Polisi baada ya kushikiliwa 
tangu  juzi kutokana na kufua-
tilia malalamiko ya wananchi 
wanaougua matumbo na 
kuharisha.

Baadhi ya wakazi jijini hapa 
kwa nyakati tofauti, wamekuwa 
wakilalamika kuumwa homa 
za matumbo, kuharisha na 
kutapika kwa kile walichodai ni 
kutokana na kunywa maji yali-
yochanganyika na maji taka.

Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira (Auwsa), 
ndiyo inayolalamikiwa la-
kini uongozi wa mamlaka hiyo 
ulitoa taarifa ya kukanusha 
kuwepo kwa maji yaliyochang-
anyika na maji taka (kinyesi).

Kuachiwa kwa mwandishi 
huyo kumetokana na waandishi 
wa habari mkoani hapa kwenda 
kwa Ofisi za Kamanda wa 
Polisi wa Mkoa huo mapema 
asubuhi jana, kuomba aachiwe 
kwa kuwa alikamatwa wakati 
akitekeleza majukumu yake ya 
kazi.

Akizungumza mara baada ya 
kuachiwa, Elias alisema kabla 
ya kukamatwa Machi 13, majira 
ya saa 11:00 jioni, alipigiwa 
simu na mwananchi aliyeji-
tambulisha kwa jina la Anna 
Nathaniel, Mkazi wa Engutoto 
jijini hapa na kutoa malalamiko 
yake ya kutiririshiwa maji taka 
kwenye bomba lake la Auwsa.

Alisema baada ya kupata 
taarifa hizo ikiwa mara ya pili 
kujirudia kitu hicho kwake, 
aliwasiliana na Katibu Tawala 
wa Mkoa (RAS) na kuelekezwa 
kwenda kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Arusha, Gabriel Daqarro, 
ambaye naye alimpatia wataal-
amu wa kwenda nao eneo la 
tukio kujiridhishisha na taarifa 
hizo.

“Tuliongozana hadi kwa 
mama huyu na tulipofika 
tukaona kweli kuna hilo tatizo, 
wataalamu waliamua kutoa 
maji machafu kwenye chemba 
za majirani zake, wakidhani 
labda yanaingia kwake na 
walipoyatoa bado wakaona 
yanaendelea kutoka wakadhani 
mtandao wa Auwsa umepasuka 
mahali na kuingia kwake, ika-
bidi nimpigie Mkurugenzi wa 
Auwsa kumweleza suala hili,” 
alisema.

Alisema baada ya kumaliza 
kuona hali halisi waliondoka 
na kurudi mjini, lakini wakiwa 
njiani mmoja wa wataalamu 
hao walimweleza  amepokea 
simu toka kwa Mkurugenzi wa 
Auwsa kuwa wampeleke kituo 

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema) taifa, Freeman Mbowe (wa tatu kulia) akiwa na viongozi waandamizi wa 
chama wakati kesi yao ilipotajwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri wa Kilimo atishia kuifuta NFRA
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, ametishia kuufuta 
Wakala wa Hifadhi ya Chakula 
(NFRA), kama hautakuwa na uw-
ezo wa kununua tani 500,000 
za mazao kutoka kwa wakulima 
nchini.

Hasunga alieleza kusudio 
hilo jana alipozindua mashine 
maalum ya kusaisha mahindi 
iliyotolewa kupitia Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP) kwa 
NFRA jijini hapa.

Alisema kuna mabadiliko 
makubwa yanayopaswa ku-
fanyika NFRA kwa kuwa kazi yao 
si tu kuhifadhi chakula, bali pia 
lazima wanunue mazao yote ya 
ziada kwa wananchi na baadaye 
kuyauza.

“Nimewashangaa mpo kwa 
ajili ya kuhifadhi, eti chakula cha 
taifa wakati mazao yako kwa wa-
nanchi badala ya kwenda kutafu-
ta masoko mkayanunue mazao 
yaliyopo kwa wakulima, kuna 
masoko kama Misri, nendeni 
mkatafute masoko,” Hasunga 
aliagiza.

Waziri huyo alitaja mambo 
matatu yanayotakiwa kufanywa 
na wakala huo ili usifutwe, iki-
wa ni pamoja na kununua tani 
500,000 za mazao kutoka kwa 
wakulima

  “Jambo la kwanza lazima 
muwe na uwezo wa kununua 
tani laki tano (500,000) kama 
hamna uwezo, nitafuta NFRA, 
nunua na kuuza si kuhifadhi tu, 
siyo mnakaa hapa hata kutafuta 
masoko hamtafuti.

“Hilo sikubaliani nalo, natege-
mea mnunue mazao kwa wa-
nanchi, mnasema hamna mtaji 
wakati mnao, nunua, uza, nunua, 
uza... Hapa mnajifanya mpo 
‘busy’ (tingwa na majukumu) kwa 
hizo tani 36,000 za WFP, hapana! 
Mnatakiwa kufanya kazi zaidi,” 
Hasunga alisema.

Waziri huyo alisema jambo 
la pili ni lazima wakala huo uwe 
na maghala ya kuhifadhi vizuri 
mazao kwa miaka mitano, ak-
ibainisha kuwa yaliyopo yana uw-
ezo wa kuhifadhi kwa miaka mi-
wili hadi mitatu na baada ya hapo 
yanakuwa yameharibika.

“Mtafute maghala mazuri, 
kama Marekani wanaweza kutun-
za kwa miaka 10 hadi 15, kwanini 
sisi? Jambo la tatu, lazima mbadili 
mfumo wa ununuaji nafaka, 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, amesema ana taarifa za 
baadhi ya watendaji wa wizara 
hiyo kupandishana vyeo kiholela 
kutokana na kujuana.

Kutokana na changamoto hiyo, 
waziri huyo amemwagiza Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo, Dorothy 
Mwanyika, kuhakikisha watendaji 
wa wizara hiyo wanapewa nafasi 
za kuongoza kwa uwezo wao na si 
upendeleo kama ilivyokuwa awa-
li.Lukuvi aliagiza kufanyika kwa 
mchujo wa watendaji wa wizara       
hiyo kwa kuwa baadhi yao wame-
kuwa wakiipa sifa mbaya wiz-
ara kutokana na kujihusisha na       
rushwa na kuonea wananchi.

Lukuvi aliichua changamoto 

hiyo jana jijini Dodoma alipofun-
gua kikao cha baraza la wafan-
yakazi wa wizara hiyo kilichojadili 
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
wa fedha 2018/19 na mwelekeo 
wa bajeti ya mwaka huu wa fedha 
(2019/20).

Alisema kuna vijana wengi we-
nye uwezo, lakini wanaminywa na 
kunyimwa nafasi hizo kutokana 
na mafaili yao kuonekana “ni me-
pesi na hawana uzoefu kazini”.

“Matokeo yake, wizara inakosa 
ufanisi katika utekelezaji wa ma-
jukumu yake kutokana kuwa na 
viongozi wasio na tija wala sifa 
ya kutekeleza majukumu husika. 
Siwezi kukubali mtu anasukumi-
wa jalada wakati mtu hana uwezo, 
halafu yeye anapitisha na kumpa 
mtu cheo,” alisema.

Lukuvi aliagiza kuwa kuikia 

Julai 7, mwaka huu, watumishi 
wote kuanzia ngazi ya wilaya hadi 
mkoa, wawe chini ya Katibu Mkuu 
wa wizara hiyo.

“Nakuagiza Katibu Mkuu ku-
panga upya watumishi kwa mu-
jibu wa uwezo wao na sifa ya 
kusimamia shughuli za wizara, 
ili kila mtu anayestahili aongoze, 
siyo kwa    kujuana kama ilivyoku-
wa ikifanyika hapo zamani, mtu 
kupewa cheo lazima kujuana,” 
alisema.

Lukuvi: “Nina taarifa za mtumi-
shi ambaye ana uwezo mkubwa, 
lakini mmempiga teke mara zote, 
kila nafasi aliyostahili amenyim-
wa, lakini hivi sasa ameshastaafu, 
ndiyo katibu mkuu anasema 
amegundua ana sifa.

“Sasa mnataka mumrudishe 
kwa mkataba, sasa ndiyo mmejua 

ana uwezo baada ya kustaafu? 
Nimeshangazwa sana.”

Lukuvi alitoa miezi miwili hadi 
Mei 30, mwaka huu, watendaji wa 
wizara hiyo wawe wamekusanya 
kodi kwa wadaiwa wote wa kila 
kanda na kila wilaya kwa mujibu 
wa watu waliowasajili na wanao-
miliki ardhi katika maeneo hayo.

Alisema katika eneo hilo, ana-
taka wafanye marekebisho na 
marejeo kwa kuingiza takwimu 
sahihi katika mitandao yao na 
kila wilaya lazima watu wote wali-
omilikishwa watambulike kwenye 
mfumo.

Waziri huyo pia alisema bado 
kuna malalamiko kutoka kwa 
wananchi kuendelea kuwapo 
kwa mchezo mchafu wa kuicha 
mafaili katika oisi ya msajili na 
sehemu nyingine.

INAENDELEA UK. 8INAENDELEA UK. 26

Lukuvi ashtukia uswahiba kupandishana vyeo 

mfumo mnaotumia una gharama 
kubwa, kuna mifumo mizuri ipo ya 
kielektroniki,” alisema.

Hasunga ambaye kitaaluma ni 
mhasibu mwenye kiwango cha 
CPA, alisema kama wasipopun-
guza gharama za uendeshaji, ata-
waondoa.

Alisema gharama za usairishaji 
kwa gunia moja katika wakala huo 
ni Sh. 7,500 wakati watu binafsi 
wanasairisha gunia moja kwa Sh. 
2,000 hadi 3,000.

“Hilo sitakubadiliana nalo. Kwa 
hiyo, mbadilishe mfumo na ikra 
zenu, msipobadilisha, nitabadili-
sha kwa lazima,” Hasunga alisisiti-
za.

Waziri huyo alisema mpango 
mkakati wa WFP wa miaka mitano, 
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Madaktari Saudia Arabia wapiga kambi Muhimbili
Na Elizabeth Zaya

JOPO la madaktari kutoka Saudi 
Arabia wameweka kambi katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili kutoa 
matibabu kwa watoto.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Balozi wa Tanzania nchini Saudi 
Arabia, Hemed Mgaza, alisema 
madaktari wametoka katika hos-
pitali mbalimbali za nchi hiyo am-
bazo zimebobea katika magonjwa 
ya watoto.

Alisema mbali na kutoa huduma 
kwa watoto, jopo hilo pia linatoa 
mafunzo kwa madaktari kutoka 
katika hospitali mbalimbali nchini.

“Madaktari hawa huwa wanaku-
ja kila mwaka na safari hii mbali na 
kuja kutoa huduma ya matibabu, 
wamekuja pia kutoa mafunzo kwa 
madaktari wa Tanzania katika 
hospitali mbalimbali nchini, am-
bao wanahudumia katika wodi za 
uangalizi maalum,” alisema.

Balozi huyo aliongeza: “Mafunzo 
haya ni muhimu sana kwa sababu, 
kundi la wagonjwa wa namna hii 
linahitaji uangalizi wa hali ya juu na 
wa kitaalamu zaidi kuokoa maisha 
yao. Kwa hiyo, tunashukuru kwam-
ba yatakuwa na tija kwa nchi yetu.”

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. 
Mohamed Bakari, alisema Tan-
zania ina mpango mkubwa wa 

kuhakikisha inawekeza zaidi kwa 
wataalamu wabobezi katika sekta 
ya afya.

“Tanzania tuna mpango mkub-
wa wa kuhakikisha tunawekeza zai-
di katika wataalamu wabobezi ka-
tika maeneo mbalimbali ya utoaji 
huduma kwenye sekta ya afya. 

“Kwa mfano, kwa Muhimbili ni 
eneo ambalo ni mtaji wetu wa ku-

zalisha wataalamu hao na hapa 
ndipo panaweza kuleta tafsiri nzuri 
namna ambavyo serikali imejizatiti 
kuongeza nguvu katika suala hilo.

“Tunafanya juhudi hizi ili ku-
hakikisha kila Mtanzania anapata 
huduma bora zaidi za kiafya hu-
susani ambazo ni za kibobezi na 
ndiyo maana tunaendelea kufanya 
juhudi mbalimbali za kufanikisha 

hilo, ikiwa ni pamoja na timu mbal-
imbali kama hizi za wataalamu wa-
naokuja nchini kwetu kutuongezea 
utaalamu,” Prof. Bakari alisema.

Aliishukuru serikali ya Saudi Ara-
bia kwa mchango huo na ushiriki-
ano wao hususani katika sekta ya 
afya, huku akiahidi kwa watahakik-
isha ushirikiano huo unakuwa wa 
kudumu.

Mwakyembe 
akerwa 
uharibifu
maeneo ya 
kihistoria
Na Tiganya Vincent, TABORA

SERIKALI imekemea tabia ya ku-
haribu maeneo ya kihistoria yaki-
wamo majengo ya kale kwa madai 
potofu kuwa wakoloni walificha 
madini ndani yake.

Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe, alisema hayo jana  
wakati wa ziara yake katika Manis-
paa ya Tabora  kutembelea maeneo 
ya urithi wa ukombozi wa bara la 
Afrika.

Alisema vitendo vya aina hiyo 
vinasababisha serikali kutumia 
gharama kubwa pindi inapotaka 
kukarabati na kurudisha historia ya 
maeneo hayo.

“Hakuna ambaye ni mjinga 
aweke ndani ya nyumba dhahabu 
halafu asiifuate. Hata wangekuwa 
wameweka mali ndani ya majengo 
yao wangekuja na njia nyingine ya 
kutaka kuendeleza maeneo hayo 
kwa kuweka miradi ya kuchimba 
visima ili wachukue madini kama 
yangekuwapo” alisema.

Dk. Mwakyembe alisema mae-
neo hayo ni muhimu sana katika 
historia ya Tanzania na pia katika 
ukuzaji wa utalii kwa ajili ya kulipa-
tia taifa fedha za kigeni.

Aliongeza kuwa maeneo hayo ni 
muhimu katika kutoa elimu kwa 
vijana wa kitaifa kufahamu historia 
ya nchi yao kwa ajili ya kuwa wazal-
endo wazuri wa Tanzania.

Mwakyembe alisema wizara 
yake inaendelea na utaratibu wa 
kuyaorodhesha maeneo yote ya  
kihistoria kwa ajili ya kuyahifadhi 
na kuyakarabati kwa ajili faida ya 
kizazi cha sasa na kijacho.
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KILA anayeingia Dar es Salaam anafahamu jinsi wakati mwingi 
kunavyokuwa na ugumu wa kuendesha chombo cha usafiri 
kwenye barabara za jiji hili.

Hata hivyo, ni jukumu la kila dereva na abiria kulinda maisha 
kwa kuzuia ajali za barabarani, ziwe zinazotokana na kutembea 
au kuwa kwenye vyombo vya moto.

Licha ya ugumu huo, serikali na wadau wanajitahidi kuhakiki-
sha kila wakati wasafiri na watumia barabara wanalindwa na 
kuwa salama. 

Kila mara unapofanyika ukaguzi na ukamilishaji wa jukumu la 
wiki ya nenda kwa usalama barabarani, ulinzi na usalama zaidi 
ni mambo yanayozingatiwa kulinda maisha ya polisi, abiria, vy-
ombo na watumia barabara kwa ujumla.

Hata hivyo, tunaona kuwa tunahitaji kuwalinda zaidi na kutoa 
kipaumbele cha usalama kwa maofisa usalama wa barabarani, 
wanaoongoza magari kwa kuwa kama ilivyo vigumu kuendesha, 
ndivyo inavyokuwa taabu pia kwa wasimamizi hawa wa baraba-
rani kufanyakazi zao kwa usalama hasa wanapoongoza magari 
asubuhi, jioni na usiku.

Tunashauri kuwa wakati huu zinapojengwa barabara mpya 
jijini Dar es Salaam na miji mingine zibuniwe mbinu za kisasa za 
kuwawezesha trafiki kufanyakazi zao kwa usalama na weledi zai-
di kwani kinachojiri leo kinawaweka kwenye hatari kubwa zaidi.

Umma utakubaliana nasi kuwa, wanaoendesha magari wana 
ufahamu tofauti,  wapo wanaojua wanachokifanya, wengine ha-
waelewi wala hawazingatii sheria za barabarani, wapo wagonjwa 
wa akili, wengine inawezekana wana msongo wa mawazo na wa-
mechanganyikiwa au inawezekana baadhi wana taharuki kuto-
kana na maisha au mazingira na mikasa inayowapata wakati huo.

Wapo wanaendesha kasi kupindukia, kuna wengine wenye 
magari mabovu, wapo baadhi wasiojua kuendesha na kwa ujum-
la barabarani panakuwa si mahali salama kwa yeyote.

Kwa hiyo wote hawa wanapokuwa barabarani kuanzia wenye 
magari makubwa kwa madogo, pikipiki, baiskeli, mikokoteni na 
bajaj, wanayaweka mazingira ya trafiki hatarini zaidi na maisha 
kuwa rehani kila wakati. Ndiyo maana tunazishauri mamlaka za 
kitafiti na kitaalamu kutafuta mbinu za kisasa zaidi za kuwasaidia 
trafiki kufanyakazi zao kwa usalama na weledi kuliko kuacha 
mambo kubaki kama yalivyo leo.

Tunafikiria zaidi kutokana na polisi hao kufanyakazi katika 
mazingira magumu na wakati mwingine kulazimika kusimama 
katikati ya barabara na kuhatarisha maisha yao.

Jana gazeti hili liliandika taarifa za kusakwa kwa dereva wa ba-
jaj aliyemgonga na kumjeruhi polisi wa barabarani mkoani Shin-
yanga. Hili lituguse sote kuwa polisi hawa wanaumia, maisha yao 
yako hatarini. Ni wakati wa kutumia mbinu mpya na mikakati ya 
kisasa ya kuokoa maisha ya trafiki badala ya kuwaacha kufan-
yakazi katika mazingira magumu kwenye barabara zetu.

Iwapo tunajiridhisha kuwa wingi wa magari barabarani hau-
dhibiti kwa kutumia taa ni vyema sasa kujiongeza zaidi na ku-
jipanga kwa kuangalia mifano kwenye nchi nyingine ambazo 
nazo zilikuwa na tatizo la kuongoza magari kwa kutumia taa za 
usalama.

Tunatoa ushauri huu kwa sababu dunia imebadilika kitekinolo-
jia na vyombo vya usafiri navyo vimebadilika vingi vinatumia 
utaratibu wa kujiendesha vyenyewe au teknolojia ya ‘automatic’ 
ambayo ndiyo iliyoko kwenye uendeshaji wa mitambo viwanda-
ni na magari. Tunashauri wataalamu wa vyuo vikuu UDSM, Chuo 
cha Usafirishaji, Taasisi za Ufundi na Teknolojia za Dar es Salaam 
na Arusha pia zihusishwe kumaliza tatizo hili.

Tunashauri wadau wengine wenye utaalamu wa kiuhandisi 
wajitokeze na kushauriana na mamlaka za kitafiti na Jeshi la 
Polisi ili kupata teknolojia mbadala inayolinda maisha ya trafiki 
wanaoongoza magari barabarani.

Na Mary 
Geofrey

KUELEKEA Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2020, wabunge na 
madiwani wameanza kujirudi 
kwa wananchi kuanza kutoa 
misaada mbalimbali.

Kila ukiangalia vyombo vya 
habari mwaka huu, utaona 
habari za mbunge huyu na di-
wani yule, wametoa msaada wa 
vitu kadha wa kadha kwa wa-
nanchi wa maeneo yao.

Sawa, ni wajibu wenu kutimi-
za vile mlivyoahidi kwa wa-
nanchi waliowapigia kura, kwa 
sababu lengo la kuomba kura 
lilikuwa ni kuwaongoza, ku-
wasemea na kuwapa misaada 
inayotakiwa.

Lakini, kipindi hiki kisitumike 
kama fursa kwenu viongozi 
ambao mlishindwa kutimiza 
wajibu wenu katika kipindi cha 
miaka minne mliyopewa, na-
fasi ya kutumika katika maeneo 
husika, mkatumia muda huu ku-
walaghai wananchi.

Isiwe tangu mmechaguliwa 
mlitulia kula maisha, mkaacha 
kujishughulisha na matatizo 
ya wananchi kwa madai mko 
‘bize.’ wakati huu ndio mnaru-
di mkijifanya kazi mliyopewa 
mnaimudu.

Ni vyema na haki kwa kion-
gozi aliyekuwa anatimiza wajibu 
wake wakati wote wa uongozi 
tangu alipochaguliwa, akaende-
lea kutimiza wajibu hata sasa, 
tunapoelekea kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2020.

Lakini isiwe umerudi jimboni 
kwa sababu umejua uchaguzi 
mkuu unakaribia na wewe bado 
unataka kupewa nafasi ya kuen-
delea kuongeza eneo ulilopo.

Msiwafanye wananchi hawa-
na akili za kupambanua mambo, 
mkadhani hawajui vyema kuwa 
mlishindwa kutimiza wajibu 
wenu, leo ndio mrudi kwa zawa-
di za hapa na pale.

Wakati huu wa kurudi jim-
boni au kwa wananchi wakati 
miaka mingine ulikuwa ‘bize’ 

na mambo yako, inatia shaka 
machoni mwa wananchi ambao 
naamini ni weelewa wazuri wa 
kupambanua mambo katika 
nyakati tofauti.

Inashangaza sana kuona kion-
gozi anarudi jimboni na kuanza 
kuchangia mifuko ya saruji ya 
Sh. 500,000 kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa yaliyokuwa ya-
meinama tangu anaomba kuch-
aguliwa 2015.

Inashangaza na kutia hasira 
zaidi pale anapochukua waandi-
shi wa habari, ili watoe habari 
hiyo kwa lengo la kuuaminisha 
umma wa Watanzania, kuwa ni 
kiongozi wa kuigwa.

Utakuwa wa maana, kama 
ulikuwa unafanya hivyo miaka 
yote bila ya kujali, ulikuwa una-
tangaza au la, kwa sababu Wa-
tanzania wanaona na wanafa-
hamu ni nani anawafaa.

Nayaeleza hayo, kwa sababu 
wapo madiwani na wabunge 
ambao baada tu ya kuchaguliwa, 
walihama kabisa maeneo yao 
nao wakaenda kuishi mjini kula 
maisha kwanza.

Wapo na wengine ambao 
mara baada ya uchaguzi mkuu 
wa 2015, walikata mawasiliano 
na wananchi katika namna 
ya hawana tena muda wa ku-
poteza, kwa ajili ya kuzungumza 
na wakadhani miaka mitano ni 
mingi sana.

Kuna wale waliokuwa wa-
naonana na wananchi, lakini 
hawakutumia nafasi zao kutatua 
changamoto zinazowakabili. 
Ieleweke, kutatua changamoto 
za wananchi, si kuwapa hela, 
bali ni kuwawakilisha kutafuta 
msaada wa kile wanachokitaka.

Pia, wapo ambao waliokuwa 
bize kuwazungumzia bungeni, 
lakini kurudi jimboni ilikuwa 
shida, hawakuwa na muda, 
kutwa wako katika vikao visivyo 
na mwisho, Nao wajue, wakati 
wa kurudi kwa wananchi nao 
umefika.

Uongozi unautaka, majuku-
mu unayakwepa. Ni wakati wa 
kuvuna ulichopanda na ukum-
buke kuwa ‘ng’ombe hanene-
peshwi siku ya mnada.’

Wananchi je? Ni wajibu wenu 
sasa kutambua nani anawafaa 
kuendelea kuwa kiongozi wa 
eneo lako, kulingana na hulka ya 
uwajibikaji wake, lakini si kwa 
sababu ya maarufu.

Wananchi wasikubali kupum-
bazwa na ‘vizawadi’ vya muda 
mfupi na vyenye lengo la kuom-
bea kura.

Kama kiongozi anatoa 
msaada, ni vyema na ni wajibu 
wake kufanya hivyo. Lakini, 
isiwe kigezo cha ushawishi wa 
kuomba kura.

Kipindi cha uchaguzi hakijafi-
ka na kitakapofika, mnapaswa 
kuchagua wawakalishi ambao 
mnaamini watawawakilisha vy-
ema, katika kuwaongoza, badala 
ya wale wanaotaka madaraka 
kwa ajili ya shughuli zao binafsi.

Msiwaonee haya viongozi wa 
namna hii. Wealezeni ukweli na 
kama kuwakataa muwakatae, 
kwa kuwa walishindwa kufanya 
kile mlichowaagiza au walichoa-
hidi.

Msikubali kutumika kuwa 
madaraja ya kupandisha watu 
kufikia malengo yao, maisha 
yao yakiendelea kupaa na nyie 
mnabaki kuwa watu wale wale, 
msio na shule nzuri, majisafi na 
salama.

Hakikisheni kama kiongozi 
alitoa ahadi zake, alizitimiza na 
kama hakuzitimiza, basi muwe 
mliona juhudi zake za kuzitatua, 
lakini akakwama kwa sababu 
mnazozijua. Daima isiwe alienda 
kula maisha mjini, akawaacha 
na shida zenu, leo anarudi aki-
taka kuchaguliwa tena.

Madhara ya kuchagua wasi-
yofaa na waroho wa madaraka, 
nadhani yanafahamika, hivyo ni 
wajibu wa kila mwananchi na 
jamii kupima.

Umefika wakati kutambua  
viongozi wanaofaa na feki

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunahitaji teknolojia
mbadala barabarani 
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Mafundi wa kampuni ya Estim, wakiendelea na kazi ya awamu ya kwanza ya upanuzi wa Barabara ya Moro-
goro, katika eneo la Kimara Stopover, jijini Dar es Salaam jana, itakayojengwa kwa njia sita kuanzia Kimara 
hadi Kibaha mkoani Pwani yenye urefu wa kilomita 19, ikiwamo ujenzi wa madaraja ya Kibamba, Kiluvya na 
Mpiji. PICHA: JOHN BADI

Mawaziri Afya EAC wataka
utafiti milipuko ya magonjwa
Na Zanura Mollel, LONGIDO

MAWAZIRI wa Afya wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), wametaka wanachama wa 
jumuiya hiyo kufanya utaiti wa namna wa-
takavyodhibiti magonjwa ya mlipuko mae-
neo ya mipakani.

Maazimio hayo yalikuja baada ya ugonjwa 
wa ebola kushambulia eneo la Liberia na ju-
muiya ilituma madaktari wa jumuiya kwen-
da kusaidia kutoa kinga.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa EAC, Dk. 
David Malikowa, alisema magonjwa ya mlip-
iluko maeneo ya mpakani hayaepukiki lakini 
ni vyema kutafuata njia ya kukabiliana na 
hali hiyo.

Alisema magonjwa ya mlipuko ambayo ni 
hatarishi kwa maisha ya binadamu, wany-
amapori na hata mifugo, lakini endapo wa-
tachukua tahadhari kwa haraka kuthibiti 
inawezekana.

Akizungumza na wanakamati wanaoshu-
ghulikia maandalizi ya zoezi hili linalota-
rajiwa kufanyika mwezi june 11-14 2019 katika 
eneo la Namanga Tanzania-Namanga Kenya 
katika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Longido. Alisema kwa sasa wanaangalia 
mapokezi ya viongozi wa pande zote mbili 
juu ya zoezi hili linalotarajiwa, kufanyika kwa 
majaribio ya awali juu ya kuthibiti magonjwa 
ya mlipuko maeneo ya mipakani.

“Niwapongeze viongozi wote kutoka 
upande wa kenya (Kajado) na upande 
wa Tanzania (Namanga) Kwa kukubali na 
kupokea hili jambo kwa uzito wa juu,” alise-
ma.

Dk. Balikowa alieleza kuna magonjwa ya 
mlipuko yanayoambukizwa kutokana na 
mwingiliano wa watu na hii ni kutokana na 
matumizi ya teknolojia ikiwamo usairi kwa 
watalii kuingia nchi kwa nchi.

Akitolea mfano ugonjwa wa ebola na kip-
indupindu na kusema wapo watu wanaosa-
iri kwenda maeneo hayo yenye mlipuko na 
tusipojipanga ni rahisi sana kuingia hata kwa 
wakazi wa EAC.

Lakini pia kuna magonjwa ambayo wany-
ama wakiwa nayo ni rahisi pia kumuathiri 
binadamu, mfano ugonjwa wa kimeta, homa 
ya ndege, homa ya Bonde la Ufa, brussela 

na hata homa ya nguruwe, hivyo jitihada za 
kuthibiti hili linahitajika tena kwa haraka.

“Kuna magonjwa ambayo binadamu au 
mnyama akiwa nayo yanaingiliana katika 
maambukizi na ili hili jambo lifanikiwe kuna 
umuhimu wa wizara husika zote, taasisi 
pamoja na wananchi kushirikishwa,” alidai.

Aidha aliongezea magonjwa ya mlipuko 
hukwamisha shughuli za kitaifa kuendelea 
pamoja na uchumi kuporomoka, hivyo hali 
hii ina athari kubwa sana kwa jumuiya yetu 
niombe kile tunacho kidhamiria kifanyake 
ipasavyo.

“Boda hii ya Namanga pakitokea ma-
gonjwa ya mlipuko lazima shughuli za kitalii 
zitaathiriwa hapa nchini,” alidai.

Alisema kwa sasa wameona waanze na 
Tanzania na Kenya katika majaribio haya ya 
awali dhidi ya mlipuko wa magonjwa mipa-
kani, hivyo dunia na nchi za EAC inatazama 
hili, endapo litafanikiwa kama inavyotaraji-
wa basi zoezi hili litafanyika maeneo yote ya 
mipakani.

“Jumuiya ya Afrika Mashariki inayo mi-
paka mingi sana ila tumeanzia hapa kwanza 
mpaka wa Namanga na zoezi hili linaitwa, 
‘EAC cross border ield simulation exercice,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, Frank 
Mwaisumbe, aliitaka Halmashauri ya Wilaya 
hiyo kutenga bajeti ya maafa kwa kushiriki-
ana na wataalam wa afya wilayani hapa.

“Mkurugenzi nakuagiza tengeni bajeti ya 
maafa, panapotokea matukio kama haya ya 
magonjwa ya mlipuko yaweze kutatuliwa 
kwa wakati muafaka,” alisema.

Naye mwakilishi kutoka Oisi ya Waziri 
Mkuu, Harrison Chinuka, alieleza zoezi hili la 
kupambana na kuthibiti magonjwa ya mlipu-
ko katika maeneo ya mipakani linaratibiwa 
na Jumuiya ya Afrika Mashariki

“Waratibu wa zoezi hili ni EAC, lakini wafa-
dhili ni Shirika la Maendeleo ya Jamii nchini 
Ujerumani (GIZ) pamoja na Shirika la Afya 
Duniani (WHO),” alifafanua.

Alieleza hali halisi ya EAC kwa muda wa 
miaka mitano kumekuwa na ongezeko kub-
wa la magonjwa ya mlipuko, kutokana na 
maeneo yanayotunza vimelea mfano Bonde 
la Ufa.

Watoto wazururaji kukamatwa
Na Happy Severine,       
BARIADI 

MAOFISA elimu kata katika 
mkoa wa Simiyu, wametakiwa 
kushiriki kikamilifu katika ku-
wakamata na kuwahoji watoto 
wazururaji wasiokwenda shu-
leni.

  Agizo hilo    lilitolewa jana 
na Oisa Elimu wa Mkoa wa 
Simiyu, Ernest Hinju, wakati 
wa kikao cha maoisa elimu 
wilaya, waratibu elimu kata na 
wadhibiti ubora kilichokuwa 
kikijadili mikakati ya elimu ya 
mkoa wa Simiyu.

 Hinju alisema anasikitishwa 
kuona watoto wadogo wana-
zurura mitaani bila kwenda 
shuleni na wengi wanaangukia 
katika makundi mabaya, hivyo 
ni wakati wa waratibu elimu 
kata kuanza kulishughulikia 
suala hilo.

  Alisema waratibu elimu 
kata wote kulingana na kata zao 
wanalo jukumu la kuwakamata 
na kuwahoji watoto hao ili ku-
jua matatizo yanayosababisha 
wasiwe shuleni wakati serikali 
inatoa elimu bure.

  Oisa elimu huyo alisema 

kwa kufanya hivyo kutawa-
saidia watoto kupata haki zao 
na hata kuwatambua wale am-
bao wamevuka umri wa kuji-
unga na elimu ya msingi katika 
mfumo rasmi na kuwasaidia 
kuwaunganisha na elimu ya 
watu wazima (Memkwa).

  Pia aliwataka waratibu 
elimu hao kuwachukulia hat-
ua za kisheria wazazi ambao 
kwa makusudi wamekataa au 
wanakataa kuwapeleka wa-
toto shuleni na matokeo yake 
wanawageuza kuwa ni 
kitegauchumi.

  “ili kuwasaidia watoto wa-
naozurura mitaani bila kwenda 
shuleni, ni vyema tukawakama-
ta na kuwahoji na kwa kufanya 
hivyo lazima tutawapata na 
kuwafungulia mashtaka    wa-
zazi wazembe wasiopenda na 
kutimiza mahitaji    ya watoto 
wao.

  Naye Julius Mbakiza, Mra-
tibu Elimu Kata ya  Mhango, 
alisema ni kweli kumekuwapo 
na wimbi kubwa la watoto wa-
naozurura mitaani bila kwenda 
shuleni na matokeo yake wa-
najiunga katika makundi ma-
baya.
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Joseph Musukuma, aliomba mwongozo 
wa kiti cha Spika akihoji lini Bunge litasitisha 
mshahara wa Lissu.

Musukuma alidai kuwa Lissu ameshapona 
na anazurura nje ya nchi na kutukana vion-
gozi wa nchi, huku Bunge likiendelea kumlipa 
mshahara na posho.

Katika majibu yake, Spika Ndugai alisema: 
“Ni kweli, jambo hili la ndugu yetu, raiki yetu, 
mbunge mwenzetu Tundu Antipas Lissu linahi-
taji kuangaliwa kipekee kwa maana ya kwamba 
mbunge hayupo jimboni kwake, hayupo hapa 
bungeni tunapofanyia kazi, hayupo hospitalini, 
hayupo Tanzania na taarifa zake Spika hana 
kabisa.

“Wala hajishughulishi hata kumwandikia Spi-
ka, kumwambia niko mahali fulani nafanya hivi 
na kama ni mgonjwa, hakuna taarifa yoyote 
ya daktari halafu unaendelea kumlipa malipo 
mbalimbali  lakini sasa wanamwona yuko du-
niani.”

“Kwa maneno ya Mheshimiwa Musukuma, 
(Lissu) anazurura, kwa hiyo nikuhakikishie 
Mheshimiwa Musukuma, yale yaliyo ndani ya 
uwezo wangu nitayafanya. Asante kwa ushau-
ri,” Aliongeza Ndugai.

Septemba 7 mwaka juzi, Lissu alishambuliwa 
kwa kupigwa risasi akiwa ndani ya gari nyum-
bani kwake Area D mjini Dodoma na watu wa-
siojulikana wakati akitoka bungeni.

Baada ya shambulizi hilo alipelekwa Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma kwa mat-
ibabu ya awali na siku hiyo hiyo usiku aliham-
ishiwa Hospitali ya Nairobi, Kenya.

Alikaa Nairobi hadi Januari, mwaka jana, 
alipohamishiwa kwenda hospitali nyingine 
nchini Ubelgiji ambako Desemba 31, mwaka 
jana, alimaliza matibabu yake na kuanza ziara 
nchi mbalimbali.

Januari 19, Lissu akihojiwa na Idhaa ya Kiswa-
hili ya BBC, katika kipindi cha Dira ya Dunia, 
alitangaza kugombea urais mwaka 2020 kama 
wanachama na viongozi wenzake wa Chadema 
watampa ridhaa hiyo.

Aidha, Januari 21, alihojiwa kwenye kipindi 
cha HardTalk kwenye Televisheni ya BBC na 
mtangazaji maarufu Stephen Sackur.

Kipindi ambacho kilizua mjadala mkubwa 
kutokana na namna alivyojibu maswali ndani 
ya HardTalk na Februari 9, aliendelea na ziara 
nchini Marekani na mataifa mengine.
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Machi 8, 2019, niliwafutia washitakiwa 
wote wawili mashtaka hayo na mahakama 
ikawaachia huru,” Mganga alisema.

Aliongeza kuwa, baada ya Rais Magufuli 
kupokea ukweli wa malalamiko hayo na 
hatua zilizochukuliwa, amempongeza Sad-
ick kwa ujasiri aliouonyesha kwa kuweka 
wazi malalamiko yake.

Mganga aliwataka mawakili wote wa seri-
kali wanaofanya kazi katika Oisi ya Taifa 
ya Mashitaka, waendesha mashitaka wote 
nchini waliokasimiwa mamlaka ya kuende-
sha kesi za jinai na vyombo vya upelezi, 
kufanya kazi zao kwa mujibu wa sheria bila 
kumwonea mtu yeyote na wazingatie ma-
slahi ya taifa.

“Hatua za kinidhamu na kisheria zita-
chukuliwa dhidi ya wote watakaokiuka 
maadili ya kazi zao,” Mganga alisema.

Spika afunguka 
kufyekwa posho

DPP awaumbua polisi
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“Huduma zimesogezwa kwa 
watu wengi zaidi tofauti na hapo 
awali,” Dk. Ndungulile alisema na 
kuongeza kuwa Watanzania wengi 
wamekuwa wakitumia dawa ki-
holela bila ya kupima na kufuata 
ushauri wa daktari hususani dawa 
aina ya Diclofenac na za asili am-
bazo hazijathibitishwa.

“Unakuta mtu anaumwa 
kichwa, amechoka ametembea 
siku nzima anaenda kununua 
dawa za kutuliza maumivu, an-
ameza na maumivu yanatulia, 
wakati alitakiwa kupumzika na 
kunywa maji mengi,” alisema.

Kiongozi huyo wa serikali 
alisema wagojwa wa igo wana-
zidi kuongezeka nchini, akiwataka 
wananchi kujiwekea utaratibu wa 
kupima afya zao mara kwa mara 
na kuepuka matumizi ya dawa za 
kutuliza maumivu kiholela.

Alitaja visababishi vingine vya 
magonjwa ya igo kuwa ni pamoja 
na kutofanya mazoezi, uzito wa 
kupindukia, matumizi makubwa 
ya sigara na unywaji wa pombe.

Alisema takwimu zinaonyesha 
duniani kote, inakadiriwa watu 
milioni 850 wanasumbuliwa na 
magonjwa ya igo na kila mwaka, 
watu milioni 2.4 hufariki dunia ku-
tokana na magonjwa hayo.

“Magonjwa ya igo yanashika 
nafasi ya sita miongoni mwa ma-
gonjwa yanayochangia idadi kub-
wa ya vifo duniani, Bara la Afrika 
hasa kusini mwa Jangwa la Sahara 
ni sehemu yenye wagonjwa wengi 
wa matatizo ya igo,” alisema.

Dk. Ndungulile alisema ma-
gonjwa ya igo yamekuwa yak-
iongezeka barani Afrika kuikia 
wastani wa saba hadi 25 na utaiti 
uliofanyika kaskazini mashariki 
mwa Tanzania katika ngazi ya 
kaya mwaka 2014, ulionyesha 
ugonjwa sugu wa igo unaathiri 
asilimia saba ya Watanzania.

“Katika utaiti huo, ilionekana 
kwamba uelewa mdogo kuhusu 
magonjwa ya igo unachangia kwa 
kiasi kikubwa kupata ugonjwa 
sugu wa igo na idadi ya wagonjwa 
hawa imekuwa ikiongezeka kwa 
kasi kubwa ikiashiria ukubwa wa 
tatizo hili nchini,” alisema.

Alisema wizara imefanikiwa ku-
hakikisha kunakuwa na dawa na 
huduma bora za usaishaji damu 
kwa wagonjwa wa igo, akibaini-
sha kuwa hadi kuikia Desemba 
mwaka jana, kulikuwa na wag-
onjwa 1,050.

Alisema magonjwa ya kisukari 
na shinikizo la damu ni magonjwa 
yanayoongoza kwa kusababisha 
matatizo ya igo.

Dk. Ndugulile alisema serikali 
imedhamiria kuweka mashine za 
kusaisha igo (Hemodialysis) kati-
ka hospitali za rufaa za mikoa yote 
28 ya Tanzania Bara.
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“Mnatakiwa mjipange kesi hii ina mawakili 
wengi usipokuwapo wewe wengine wataku-
wapo kuendelea na kesi, tunafanya kazi ya 
utoaji haki kwa mujibu wa sheria,” alisema 
Hakimu Simba.

  Alisema mahakama yake itasikiliza usha-
hidi wa Jamhuri Machi 28 na 29, mwaka huu 
dhamana ya washtakiwa inaendelea.

  Mbali ya Mbowe washtakiwa wengine ni 
Mbunge wa Tarime Mjini, Esther Matiko;  Ka-
tibu Mkuu wa Chadema, Dk. Vincent Mashinji; 
Mbunge wa Iringa Mjini, Peter Msigwa; Naibu 
Katibu Mkuu Zanzibar, Salum Mwalimu;   
Mbunge wa Kibamba, John Mnyika; Mbunge 
wa Kawe,  Halima Mdee; Mbunge wa Tarime 
Vijijini,   John Heche na Mbunge wa Bunda,   
Ester Bulaya.

  Katika kesi ya msingi, washtakiwa hao 
wanadaiwa kuwa kati ya Februari Mosi na 
Februari 16, mwaka jana, wakiwa Kinondoni, 
Dar es Salaam kwa pamoja walikula njama na 
wengine ambao hawapo mahakamani ya ku-
tenda kosa la jinai ikiwamo kuendelea na mku-
sanyiko isivyo halali na kusababisha chuki na 
uchochezi wa uasi. 

Ilidaiwa kuwa Februari 16, mwaka jana, Bu-

laya  alishawishi kutenda kosa la jinai katika 
viwanja vya Buibui vilivyopo Kinondoni,jijini   
Dar es Salaam alishawishi wakazi wa eneo hilo 
kutenda kosa la jinai kwa kufanya maandama-
no yenye vurugu. 

Pia ilidaiwa kuwa Februari 16, mwaka jana 
katika barabara ya Kawawa eneo la Mkwajuni 
wilaya ya Kinondoni, washitakiwa kwa pamoja  
na wenzao zaidi ya 12, walifanya mkusanyiko 
na kukaidi amri halali ya oisa wa jeshi la polisi 
Gerald Ngiichi na kusababisha kifo cha Ak-
wilina         Akwiline      na askari polisi wawili 
Konstebo Fikiri na Koplo Rahim Msangi kuje-
ruhiwa.

  Siku ya tukio la kwanza na la pili,  ilidai-
wa kuwa katika viwanja vya Buibui vilivyoko 
Kinondoni jijini Dar es Salaam, kwenye mku-
tano wa hadhara, Heche alitoa lugha ya   ku-
chochea chuki akitamka kwamba: “Kesho 
patachimbika, upumbavu ambao unafanywa 
kwenye nchi hii...wizi unaofanywa na serikali 
ya awamu ya tano...watu wanapotea...watu wa-
nauawa   wanaokotwa kwenye mitaro lazima 
ukome.” 

Maneno hayo yanadaiwa kuwa yalielekea 
kuleta chuki kati ya serikali na Watanzania. 
Washtakiwa wote waliposomewa mashtaka 
yao kwa nyakati tofauti walikana.

Mbowe, wenzake wasomewa upya mashtaka 

Mabilioni 
yaokolewa
matibabu 
ya figo nje

Sinema ya Lipumba, 
Maalim Seif yaendelea
Na Waandishi Wetu 

SIKU moja baada ya Prof. Ibrahim Lipumba 
kuchaguliwa tena kuwa Mwenyekiti wa Chama 
cha Wananchi (CUF), upande unaomuunga 
mkono Katibu Mkuu wa chama hicho, Maalim 
Seif Sharif Hamad, umedai mkutano uliom-
chagua Prof. Lipumba ni feki.

Prof. Lipumba alitangazwa mshindi katika 
nafasi ya mwenyekiti katika uchaguzi uliofanyi-
ka juzi wakati wa mkutano mkuu wa chama 
hicho, akipata kura 516 na kuwashinda Zueit 
Mwinyi aliyepata kura 36 na Diana Daudi (16).

Katika uchaguzi huo, nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti ilichukuliwa na Abbas Juma Ma-
hunzi aliyepata kura 349.

Hata hivyo, taarifa iliyotolewa jana na Naibu 
Mkurugenzi wa Habari na Mawasiliano wa 
CUF, Mbarala Maharagande, ilieleza kuwa ha-
wautambui mkutano huo na viongozi wote 
waliochaguliwa kupitia mkutano huo.

Maharagande alidai mkutano huo ni feki 
kwa kuwa haukuitishwa na viongozi sahihi na 
kwamba Prof. Lipumba hana sifa ya kuchaguli-
wa kuongoza chama hicho baada ya kujiuzulu 
uenyekiti mwaka 2015 na baadaye kufukuzwa 
uanachama na Baraza Kuu la Uongozi Taifa.

“Lipumba hana sifa ya kuchaguliwa kuon-
goza CUF. Baada ya kujiuzulu uenyekiti mwaka 
2015, alifukuzwa uanachama na Baraza Kuu 
la Uongozi Taifa,” Maharagande alidai katika 
taarifa yake hiyo na kuongeza:

“Baada ya kufukuzwa, alikata rufaa kwe-
nye mkutano mkuu, rufaa yake haijasikilizwa 
na yeye mwenyewe hajawahi kuiondoa, kwa 
hiyo hawezi kuwa na sifa za kuchaguliwa kuwa 
Mwenyekiti wa CUF.”

Alidai Prof. Lipumba alirudishwa ndani ya 
CUF na Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, Jaji 
Francis Mutungi na chama kilipinga uamuzi 
huo mahakamani na hukumu yake itatolewa 
Jumatatu ya Machi 18 na Jaji Benhajj Masoud.

“Baraza Kuu la Uongozi la Taifa lililoitisha 
mkutano huo halina uhalali, halina akidi, hali-
na wajumbe halali waliochaguliwa na Mkutano 
Mkuu au kuidhinishwa na Baraza Kuu halali. 
Kwa hiyo, hawawezi kuitisha Mkutano Mkuu. 
Mkutano Mkuu unabaki kuwa hewa, feki, hara-
mu.” Maharagande alidai.

Alidai Sura ya tano ya Katiba ya CUF im-
eweka utaratibu wa namna ya kufanya uch-
aguzi ndani ya chama, na sura ya tatu inaelezea 
muundo, ngazi za vikao na viongozi wa chama 
na kwamba hakuna uchaguzi uliofanyika ka-
tika ngazi za chini ili kupata wajumbe wa mku-
tano mkuu.

Alidai Mkutano Mkuu umehudhuriwa na 
watu wasio na sifa ya kuwa wajumbe halali, 
hivyo hawawezi kuchagua viongozi wa CUF.

Wakati upande wa Maalim Seif ukieleza 
hayo, Prof. Lipumba jana alidai jijini Dar es 
Salaam kuwa Katibu Mkuu wa chama hicho 
(Maalim Seif ) ni mtu hatari asiyetaka suluhu 
katika mgogoro uliopo ndani ya chama. 

Alidai msuguano unaoendelea ndani ya cha-
ma hicho kutokana na Maalim Self kukataa su-
luhu, akisisitiza kuwa yuko tayari kwa suluhu 
na alishafuatwa na viongozi wa dini akawasiki-
liza, lakini tatizo liko kwa Maalim Seif.

“Maalim Seif yeye ndiyo hataki suluhu, hata 
anapotafuatwa na masheikh, anawakubalia 
kukutana halafu ikiika muda, anaanza kutoa 
visingizio ambavyo havina maana, huyu Maal-
im Self ni mtu hatari, hataki suluhu,” Prof. Li-
pumba alidai.

Alidai Maalim Self hakitakii mema chama 
hicho ndiyo maana kimekosa nafasi za uwakili-
shi katika Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

Prof. Lipumba alidai tangu mwaka 2016, 
Maalim Seif amewafungulia kesi 39 wanazopa-
mbana nazo.

“Huyu amenishtaki mimi ambaye sihusiki, 
badala la kulishitaki Baraza Kuu kwa kuitisha 
mkutano, ndiyo maana kesi yake imeshindwa,” 
Prof. Lipumba alidai.

Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, 
Sisty Nyahoza, alisema Oisi ya Msajili ndiyo in-
ayotunza katiba na kanuni za vyama vya siasa, 
hivyo ni jukumu lao kuhakikisha nyaraka zina-
tunzwa.

Alisema wanatakiwa kuhudhuria mikutano 
ya vyama vya siasa kwa kuwa sheria inawapa 
jukumu la kusimamia vinavyoendesha uch-
aguzi wake kwa mujibu wa katiba.

*Imeandaliwa na Beatrice Shayo na 
Gwamaka Alipipi 
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Vijana 
watakiwa 
kukataa 
umaskini
Na Sabato Kasika 

VIJANA wamekumbushwa kuto-
kumbatia umaskini na badala yake 
wajitume kwa kuchangamkia fursa 
mbalimbali zilizopo kwa ajili ya kuji-
letea maendeleo.

Mtaalamu kutoka Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (Sido), Michael 
Malembeka, alisema hayo jana wakati 
akitoa mafunzo ya kutengeneza na 
kusindika bidhaa mbalimbali za bi-
ashara kwa vijana.

Vijana hao kutoka majukwaa ya 
vijana Manispaa ya Ubungo jijini 
Dar es Salaam, wanajifunza kuten-
geneza  sabuni za maji na miche na 
pia kusindika vyakula mbalimbali, 
matunda na kuoka mikate.

“Katika maisha kuna vitu viwili, 
utajiri na umaskini. Kijana unaweza 
kuamua kuzingatia mafunzo haya au 
kuyaacha na usitegemee mtu ka-
tika maisha yako, lakini ukumbuke 
umaskini una sifa kuu mbili,” alisema 
Malembeka.

Alisema umaskini unaishi ma-
hali ambapo unavumiliwa na kama 
hauwezi kuvumiliwa, utaondoka, na 
pia mkufunzi huyo alitaja sifa ya pili 
kuwa mtu asipoushughulikia, utam-
shughulikia.

“Hivyo msiuvumilie...utasikia mtu 
anasema mimi ni maskini nitafanyaje, 
hapa ina maana unauvumilia umas-
kini, vijana jitumeni kwa kupambana 
kwa dhati na adui huyu ili kuhakiki-
sha mnafanikiwa katika maisha yenu,” 
alisema.

Alisema mafunzo hayo ni njia 
mojawapo ya kupambana na umas-
kini iwapo watayazingatia, lakini 
vinginevyo wanaweza kutoka wakiwa 
hawana kitu cha kwenda kufanya 
katika maeneo yao.

Kwa upande wake mmoja wa vion-
gozi wa taasisi inayoratibu mafunzo 
hayo,  Mpakani Tunaweza, Hussein 
Wamaywa aliwataka vijana kuhakiki-
sha hawatoki watupu bali wawe na 
cha kujivunia.

“Mnafundishwa kutengeneza vitu 
vingi, na inawezekana kijana usipen-
delee kitu fulani, lakini ni muhimu 
upeleke ujuzi huo katika jukwaa lako, 
mwenzako anaweza kupenda ujuzi 
wa kile ambacho wewe hupendi,” 
alisema Wamaywa.

Alisema vijana hao wakipeleka ujuzi 
huo katika majukwaa yao, inaweze-
kana jukwaa likawa na wataalam wa 
kutengeneza bidhaa mbalimbali na 
hivyo mafunzo hayo kuleta tija.

“Hilo ndilo lengo la Mpakani la 
kuratibu mafunzo haya, cha msingi 
ni vijana kuwa makini kufuatilia kila 
hatua ambayo mkufunzi anaifanya 
ili wote mtakapotoka hapa muwe 
mmeiva kwa ujuzi za kutengeneza 
bidhaa kwa ajili ya maendeleo yenu,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema muda wa 
siku tano kwa ajili ya mafunzo ya 
kutengeneza bidhaa, kusindika na 
kuoka unatosha kuwafanya vijana 
hao kupata kitu cha kujivunia kwa 
ajili ya maendeleo yao.

Maofisa elimu, wakuu shule wapewa kibano
Na Happy Severine, SIMIYU

MAOFISA elimu    na wakuu 
wa shule  za  sekondari mkoani 
Simiyu, wamepewa kibano juu 
ya ujenzi wa vyumba vya madar-
asa huku wakitakiwa kukamili-
sha kazi hiyo kabla ya Aprili 20, 
mwaka huu. 

Oisa Elimu wa Mkoa wa Simi-
yu, Ernest Hinju, alitoa agizo hilo 
jana wakati wa kikao cha kuweka 
mikakati madhubuti ya elimu 
mkoani humo huku akisema 
kuikia wakati huo, kazi hiyo 

iwe imemalizika ili kuruhusu 
wanafunzi waliokosa nafasi kuji-
unga kidato cha kwanza waanze 
masomo.

Hinju alisema kuwa maaisa 
elimu wote pamoja na wakuu wa 
shule za sekondari wanatakiwa 
kusimamia vema ujenzi wa ma-
boma hayo ili yaweze kukamilika 
kwa wakati na ubora unaotaki-
wa. Alisema kazi hiyo lazima ika-
milike kwa muda uliokusudiwa 
kwa kuwa tayari kila shule im-
ewezeshwa fedha kutoka Wizara 
ya elimu ili kusukuma ujenzi huo 

ukamilike kwa haraka. 
Naye Edda Malick, kiongozi 

kutoka katika mpango wa kuin-
ua ubora wa elimu Tanzania 
(Equip) alisema kwa upande 
wao wamekamilisha ujenzi wa 
maboma kwa asilimia 60.

 Malick aliongeza kuwa wame-
ikia kiwango hicho kutokana na 
jitihada na usimamizi madhubu-
ti wa maoisa elimu na wakuu wa 
shule.

Kwa upande wake, Oisa 
Utamaduni kutoka Oisi ya mkuu 
wa Mkoa, Charles Maganga, 

ambaye alikuwa mratibu wa 
kamati ya kuboresha mikakati ya 
elimu, alisema mkoa wa Simiyu 
ulipokea Sh. bilioni 1.3 kutoka 
Oisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi) kwa 
ajli ya kukamilisha maboma ya 
vyumba vya madarasa 84.

Maganga alisema fedha hizo 
zimetolewa kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa maboma ili  wanafunzi 
waliokosa nafasi ya kujiunga na 
kidato cha kwanza mwaka huu, 
wapate nafasi hiyo na kuendelea 
na masomo kama wenzao.

Balozi wa Ufaransa nchini, Frederic Clavier, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu sherehe ya Sanaa ya 
mapishi ya chakula kizuri cha Kifaransa itakayofanyika jijini Machi 21. Kulia ni Meneja Mkuu wa Hoteli ya Hyatt Regency, Garry Friend. 
PICHA: HALIMA KAMBI

Ajali bodaboda zapungua Morogoro
Na Christina Haule, MORO-
GORO

VIFO vinavyosababishwa na 
ajali za pikipiki maarufu kama 
bodaboda, vimepungua mkoani 
hapa kutoka 21 kwa kipindi cha 
mwaka 2017/18 hadi kuikia kifo 
kimoja mwaka huu.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani Mkoa wa Morogoro, 
Michael Udeleli, alisema jana 
kuwa kupungua kwa vifo hivyo 
kumetokana na utayari wa ma-
dereva wa bodabora kukubali 
kwenda kusoma  sheria za us-

alama barabarani na jinsi ya ku-
tumia vyombo vya moto.

“Madereva wetu wamekubali 
kutii sheria bila shuruti kwa sasa 
na kufuata sheria za barabarani 
jambo ambalo limesaidia ku-
punguza ajali hizo kwa kiwango 
kikubwa,” alisema.

Udeleli alisema madereva wa 
bodaboda na vyombo vingine 
vya moto, walikubali kwenda 
shule  kwa hiari     na wale wa-
takaobainika kukaidi kwenda 
kusoma na kuvunja sheria za 
barabarani, wataikishwa ma-
hakamani.

Aidha aliwataka watumiaji wa 
vyombo vya moto na wananchi 
kwa ujumla kutii sheria za bara-
barani ili kuepusha ajali zisizo 
za lazima na atakayebainika ku-
vunja sheria jeshi hilo halitosita 
kumchukulia hatua.

mmoja wa madereva wa bod-
aboda Manispaa ya Morogoro, 
Saidi Mkwinda, alisema zamani 
walikuwa hawana mwamko wa 
kuona umuhimu wa kujifunza 
sheria za barabarani, hivyo kue-
ndesha bila kuzingatia sheria na 
kujikuta wakati mwingine waki-
pata ajali na pengine kupoteza 

maisha na hata kupata vilema 
vya kudumu.

Alisema kwa sasa wamepata 
mwamko wa kwenda kusoma 
na kuzijua sheria za usalama 
barabarani, hivyo kuepuka ku-
kamatwa kila mara na polisi kwa 
makosa ambayo wanaweza kuy-
aepuka, ikiwamo uvaaji wa koia 
ngumu.

Mkwinda alisema kwa sasa 
wamekuwa na mwamko mkub-
wa na wanalindana wenyewe 
kwa wenyewe ili kuhakikisha 
kila mmoja anazingatia sheria za 
usalama barabarani.
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Vifo vya wajawazito, watoto vyashuka 

Vijana 300,000 
wanufaika ufadhili 
serikali ya Norway 

Na Magreth Magosso, 
KIGOMA 

MKOA wa Kigoma umepun-
guza vifo vya wajawazito kutoka 
135 kati ya vizazi hai 100,000 kwa 
mwaka 2017 hadi 77 kwa mwaka 
2018.

Hayo yalibainika jana waka-
ti wa uzinduzi wa kampeni 
ya   Jiongeze Tuwavushe Salama 
Mjamzito na Mtoto Mchanga, 
yenye lengo la kuhamasisha na 
kuwapa stadi    viongozi wa seri-
kali, asasi za kiraia   na wadau 
wa maendeleo, jamii na watoa 
huduma katika   kuokoa vifo vya 
wajawazito na watoto wachanga.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma, Dk. Paul Chaote, alisema 
wanaendelea na juhudi za kupun-
guza vifo hivyo ambavyo kitak-
wimu hali inaonyesha matumaini 
kwa wajawazito. 

Pia alisema vifo kwa watoto 
wachanga vimepungua kwa 
wastani kutoka vifo 18 katika vi-
zazi   hai 1,000 kwa mwaka 2017 
hadi vifo vinane kwa mwaka jana. 

“Mpaka leo tuna asilimia 53 ya 
vituo vya afya kuwa na huduma 
ya dharura kwa mama mjamzito 
na iikapo Juni, mwaka huu, tunat-
arajia kuikia asilimia 85 ya  vituo 
vyote kutoa  huduma ya upasuaji 

kwa mjamzito na wenye uzazi 
pingamizi.

“Lengo la kitaifa ni kuikia vifo 
292 katika vizazi hai 100,000 
kwa wajawazito   iikapo mwaka 
2020, vifo vya watoto kutoka  25 
hadi   vifo 16 katika vizazi hai 
1,000 kwa mujibu wa takwimu za 
mwaka 2015. Kimsingi tunahitaji 
kusiwe na vifo vya uzazi,” alisema 
Dk. Chaote.

Aidha aliipongeza jamii kwa 
kupokea elimu ya faida ya 
mjamzito kujifungua katika kituo 
cha afya na kwamba kwa mwaka 
2017 waliojifungulia katika miko-
no ya watoa   huduma ni asilimia 
78 na mwaka jana iliikia asilimia 

98.5 wajawazito kujifungulia ka-
tika katika vituo vya afya na hos-
pitali.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Bri-
gedia Jenerali Emmanuel Magan-
ga, ambaye alikuwa mgeni rasmi 
katika uzinduzi huo, alisema 
kampeni hiyo ni chachu ya mab-
adiliko kuondoa vifo vitokanavyo 
na uzazi na kuboresha uhai wa 
watoto wachanga.

Naye Mratibu wa Afya  ya Uza-
zi  kwa mama na Mtoto Kigoma, 
Bertha Ndalituki, alikiri kuwa 
ushirikiano wa viongozi, jamii 
na watoa  huduma ni chachu ya 
kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi kwa ustawi wa umma.

Kahama kinara ukatili kijinsia 
Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Mji wa Ka-
hama, imeelezwa kuwa inaon-
goza kwa ukatili wa kijinsia hasa 
kwa watoto wadogo ukilingani-
sha na halmashauri zingine zi-
lizoko mkoani Shinyanga.

Oisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama, 
Abdulrahman Nuru,  alibainisha 
hayo jana wakati akizungumza 
na       waandishi wa habari oisini 
kwake      huku akisema ukatili 
uliopo        ni ule wa wazazi wa 
kutelekeza     watoto na wa kuji-
fungua na kutupa watoto vicha-

kani.
Alisema kila mwezi zaidi ya 

mashauri 300 ya ukatili wa kijin-
sia kwa watoto wadogo huripoti-
wa na kusababisha halmashauri 
kuongoza kuwa na ukatili mkub-
wa wa kijinsia kulinganisha na 
maeneo mengine.

Nuru alisema kwa mwaka jana 
mashauri ya ukatili wa kijinsia 
1,300 yaliripotiwa tofauti na yale 
ambayo yanaripotiwa kituo cha 
polisi dawati la jinsia na kwamba 
kama wananchi hawataendelea 
kutoa taarifa takwimu zitaende-
lea kuongezeka.

Pia alisema Sheria ya Mtoto ya 

mwaka 2009 kifungu namba 21 
kinaeleza wazi juu ya kila mwa-
nanchi au jamii kuwa na wajibu 
wa kutoa taarifa za ukatili wa 
kijinsia kwa watoto, mimba za 
utotoni ili kumchukulia hatua 
anayefanya ukatili huo na si ku-
kaa kimya huku mtoto akiendelea 
kunyanyasika.

Hata hivyo, alisema atawa-
chukulia hatua za kisheria ikiwa 
ni pamoja na kuwaikisha ma-
hakamani wazazi wote wa-
takaobainika kuwa na watoto 
wanaorandaranda mitaani huku 
wakiwa na umri wa kwenda shu-
leni.

Alisema tayari wameanza uta-
ratibu wa kuwabaini watoto wote 
walioko mitaani na watakaobaini-
ka kuwa wanatoka nje ya wilaya 
ya Kahama watasairishwa hadi 
kwao na wale wanatoka wilayani 
hapa wazazi wao watachukuliwa 
hatua za kisheria.

Nuru pia alisema asilimia kub-
wa ya watoto walioko mitaani 
wanatoka katika mikoa ya Geita, 
Kigoma, Kagera hasa wilaya za 
Ngara, Tabora, Bariadi na Sin-
gida. Alisema kila mwezi watoto 
huongezeka mitaani na hiyo ina-
tokana na wilaya kuwa na mwin-
giliano wa watu wengi.

Na Boniface Gideon, TANGA

ZAIDI ya Watanzania 
300,000 kutoka mkoa-
ni   Tanga   wamenufaika na 
mafunzo mbalimbali yanay-
ofadhiliwa na  Norway ikiwa 
ni sehemu ya kuimarisha 
uhusiano baina ya nchi hizo 
mbili.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, 
Thobias Mwilapwa, alisema 
juzi alipokuwa akimpokea 
Balozi wa Norway nchini, 
Elisaberth Jacobsen, aliye-
fanya ziara mkoani Tanga na 
kujionea mkoa unavyoende-
sha shughuli zake kuanzia 
kwa wananchi  hadi viongozi.

Mwilapwa alisema kuwa 
balozi huyo alitembelea ofisi 
ya Mkuu wa MKoa wa Tanga, 
wilaya pamoja na ofisi ya 
Mkuu wa Polisi Wilaya ya 
Tanga (OCD) kwa lengo la 
kujionea changamoto wana-
zokutana nazo viongozi hao.

Alisema uhusiano kati ya 
Tanzania na Norway ni wa 
muda mrefu na Tanzania 
imenufaika katika nyanja 
mbalimbali ikiwamo kupeana 
taaluma kwenye mafunzo 
mbalimbali. Alisema zaidi ya 
Watanzania 300,000 husu-
san vijana, wamenuafaika 
na mafunzo kutoka nchini 
Norway.

“Uhusiano huu ulianza 
tangu miaka ya 1960 na 
tunapendelea nao ili kuima-
rika na miradi mbalimbali 
ipate ufadhili ikiwamo dawati 
la unyanyasaji wa kijinsia,” 
alisema.

Aliongeza kuwa taasisi 
binafsi ya TICC imekuwa 
kiunganishi cha mataifa hayo 
mawili kwa kuwa imekuwa 
ikifanya mambo makubwa 
ikiwamo kutoa mafunzo kwa 
watu mbalimbali pamoja na 
vijana wa Kitanzania na uba-
lozi huo kuendelea kuisaidia 
Tanzania katika nyanja mbal-
imbali kama vile elimu, afya 
na miundombinu.

Naye, Balozi Jacobsen 
alisema amefurahishwa na 
mkoa wa Tanga unavyoende-
sha shughuli zake na kua-
hidi kuendelea kushirikiana 
nao katika nyanja mbalim-
bali ikiwamo elimu, afya na 
uwekezaji.

‘’Sisi serikali ya Norway 
tumefurahishwa sana na 
utendaji kazi wa serikali ya 
Tanzania chini ya Rais John 
Magufuli na sisi tunaahidi 
kuendelea kutoa ushirikiano 
kadri tuwezavyo,” alisema.

Pia aliipongeza serikali 
ya Tanzania kwa kufanya 
uwekezaji mkubwa wa bom-
ba la mafuta kutoka Ohima 
nchini Uganda hadi Chon-
goleani, Tanga, utakaonufai-
sha maelfu ya watu.00000

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akichangia mada katika masuala ya kuboresha biashara huria barani Afrika wakati wa hitimisho la 
mkutano wa Africa Now Summit 2019 jijini Kampala, Uganda juzi. PICHA: OMR
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Watano 
washikiliwa 
polisi 
tuhuma za 
mauaji
Na Jaliwason Jasson,         
BABATI

POLISI mkoani Manyara 
wanawashikilia watu watano 
kwa tuhuma za kumuua 
fundi makanika, Emmanuel 
Kaaya (24) kwa kutumia kitu 
chenye ncha kali.

Taarifa za mauaji ya fundi 
huyo zilitolewa jana na  Ka-
manda wa Polisi  mkoani 
hapa, Augustino Senga, 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake juu ya matukio  mbal-
imbali yaliyotokea  mkoani 
humo.

Kamanda Senga  alimtaja 
mtuhumiwa anayeshikiliwa 
kuwa ni Anthony Kalinga, 
(29),  mkulima wa madukani  
huko wilayani Simanjiro 
na wenzake wanne ambao 
hawajafahamika kwa majina  
kutokana na wao kuwa wa-
levi na kushindwa kujieleza.

Alisema  tukio hilo lil-
itokea  Machi 11 saa 4:53 
usiku  ambapo alisema 
chanzo cha tukio hilo  ni 
ugomvi uliotokana na ulevi   
kwani wote walikamatwa  
wakiwa wamelewa  pombe 
za kienyeji  kiasi  kwamba  
walishindwa kujieleza.

Alifafanua kuwa  uchun-
guzi  zaidi unaendelea  na 
mwili wa  marehemu  ume-
hifadhiwa  katika Hospitali 
ya Lutherani Orkesument,  
na kwamba  uchunguzi  
ukikamilika watuhumiwa 
watafikishwa  mahakamani.

Alitumia fursa  hiyo 
kuwaonya watu ambao  
wanadhani mkoa huu ni 
kichochoro  cha kufanya 
uhalifu waache mara moja 
vinginevyo  hamna  mhalifu 
atakayesalimika  na kupita 
salama  bila kutiwa mbaroni 
na polisi.

Aliwaambia waandishi wa 
habari kuwa wapo wahalifu 
wanaendelea kuuza madawa 
ya kulevya  au wanaoyasa-
firisha madawa hayo kwa 
kupitia  mkoani hapa  na ku-
sisitiza kwamba wasipoacha 
wataendelea kuwakamata 
bila  huruma na sheria ita-
chukua mkondo wake dhidi 
yao.

Aliwaomba wananchi we-
nye mapenzi mema na nchi 
hii kuendelea kutoa ushiriki-
ano  kwa askari polisi kwa 
kutoa taarifa sahihi ili polisi 
wazifanyie kazi  taarifa hizo 
kwa ajili ya kudhibiti  uhalifu  
unaohatarisha  raia na mali 
zake.

Naibu Waziri aagiza matokeo 
ya utafiti yaandikwe Kiswahili
Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA

N
AIBU Waziri wa Kili-
mo, Innocent Bashun-
gwa, ameziagiza taasisi 
za utafiti wa kilimo 

nchini, kuandika matokeo yao ya 
utafiti kwa lugha ya kiswahili ili 
kuwezesha wakulima wengi wa 
vijijini, kuzielewa na kuzifanyia 
kazi.

Akitoa agizo hilo Jijini Arusha 
jana wakati akizindua Teknolojia 
ya Kilimo Hifadhi, (CASI), iliyofa-
dhiliwa na serikali ya Australia 
kupitia kituo cha utafiti Selian 
kilichoibua teknolojia hiyo, Bas-
hungwa, alisema kilimo hicho 
kina tija na kinatunza mazingira.

Alisema changamoto kubwa 
iliyopo nchini ni tabia ya watafiti 
wengi kupitia taasisi zao kuan-
dika tafiti zao kwenye vitabu 

kwa lugha ya Kiingereza am-
bayo wakulima wengi hawaelewi 
lugha hiyo hasa wa vijijini.

“Sasa naagiza taasisi hizi 
za utafiti wa kilimo zibadilike 
anzeni kuweka mikakati ya 
kubadilisha vitabu vyenu vya 
tafiti na kuweka katika lugha ya 
kiswahili ili wakulima wengi wa 
vijijini waelewe na kuzifanyia 
kazi,” alisema.

Alisema tafiti nyingi nzuri 
kama hiyo ya teknolojia mpya ya 
kilimo hifadhi (CASI), lakini im-
eandikwa kwa kiingereza hivyo 
ueneaji wake kwa wakulima ni 
wa polepole.

Aliagiza watafiti hao kuhakiki-
sha wanaeneza teknolojia hiyo 
kwa njia ya midahalo ya kiswa-
hili na vyombo vya habari kwa 
kuwapatia elimu waandishi ili 
nao watumie kalamu zao kuen-
eza kwa wakulima wengi zaidi 

ya sasa.
Alisema serikali inapongeza 

kituo cha utafiti Selian na seri-
kali ya Australia iliyofanikisha 
kupatikana CASI kwa sababu 
inamwezesha mkulima kutumia 
eneo dogo kuzalisha mahindi 
na mazao jamii ya kundekunde 
pamoja na kupata kipato kizuri 
chenye tija kwake na kuongeza 
pato la taifa ambalo kwa sasa 
kilimo huchangia asilimia 29.1.

Pia aliagiza Taasisi ya Kilimo 
nchini na Taasisi ya uzalishaji 
mbegu kukaa pamoja na wadau 
wa viwanda kama SIDO ili watoe 
dhana za kusaidia wakulima ku-
palilia na kuvuna, japo teknolo-
jia hiyo inapunguza upaliliaji na 
uandaaji mashamba kwa muun-
do wake wa kuacha masalia 
shambani ambayo hutoa mbolea 
baada ya kuoza na kuzuia uotaji 
magugu.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, 
Mohmoud Mgimwa, alisema 
teknolojia hiyo nzuri licha ya 
kuongeza uzalishaji na kupam-
bana na mabadiliko ya tabia ta 
nchi, pia inapunguza uharibifu 
wa mazingira.

“Tunachoomba itangazwe 
zaidi kwenye vyombo vya habari 
na serikali iongeze bajeti za 
watafiti ili wafanye kazi vizuri na 
kuharakisha kupeleka bungeni 
rasimu ya maadiliko ya sheria 
ili tutengeneze sheria yenye tija 
kwa kulinda wakulima,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi wa Kituo cha Utafiti wa Kilimo 
Selian, Dk Joseph Ndunguru, en-
dapo teknolojia hiyo itaenea kwa 
wakulima wengi zaidi itawez-
esha upatikanaji wa malighafi za 
viwandani na mazao mengi zaidi 
ya sasa.

DC aonya watakaoharibu miundombinu mradi wa maji
Na Zanura Mollel, LONGIDO

SERIKALI wilayani Longido 
mkoani Arusha, imewaonya 
wananchi watakaojihusisha na 
uharibifu wa miundombinu ya 
mradi wa maji uliojengwa kuan-
zia wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro wenye thamani ya Sh. 
bilioni 15.

Akizungumza na Nipashe ofisi-
ni kwake jana, Mkuu wa Wilaya 
ya Longido, Frank Mwaisumbe, 
alisema mradi upo kwenye hatua 
nzuri na maji yameshaanza ku-
ingia kwenye tanki lenye uwezo 
wa kuchukua maji zaidi ya lita 
400,000.

Alisema serikali imetoa fedha 

nyingi kutekeleza mradi huo, na 
imewataka wananchi kuacha ku-
haribu miundombinu yake bali 
wawe mabalozi wazuri katika 
kuhakikisha wanautunza mradi 
huo.

“Niseme tu akibainika mtu 
yeyote anayeharibu au ana mata-
rajio ya kuharibu mradi huu, ata-
chukulia hatua kali za kisheria.

“Ni kweli wana Longido wa-
likuwa na kiu, ndani ya siku 10 
maji haya yataanza kusambazwa 
kwa wananchi, niseme nahitaji 
watunze huu mradi wa mabilioni 
ya fedha,” alidai.

Aidha alisema utaratibu wa 
watu kuingizwa kwenye mfumo 
wa watumia maji na kulipia 

utawekwa wazi pindi mradi huu 
utakapo zinduliwa na mamlaka 
husika.

Alifafanua kuwa maji hayo 
yatagawanywa pia kwa wakazi 
ambao mradi huu umepita ka-
tika maneno yao wakiwemo 
wananchi wa Kijiji cha Elerai 
pamoja na kata jirani ya makao 
makuu ya wilaya ambayo ni Kata 
ya Namanga.

“Serikali iliahidi na ime-
tekeleza na hata wao waliopitiwa 
na mradi huu wa maji watapata 
pia,” alisema.

Mkazi wa Longido, Shinini Sai-
bulu, alisema tangu wilaya hiyo 
ianzishwe kutoka Wilaya ya Mon-
duli hawakuwahi kutegemea ku-

letewa maji, lakini sasa ameona 
kazi nzuri inayotekelezwa na 
viongozi.

Alidai kipindi cha ukame wan-
apata changamoto ya kuhamaha-
ma na mifugo kwenda kutafuta 
maji na malisho, lakini kwa sasa 
wana neema ya maji ndani ya 
wilaya.

Alisema wapo tayari kuungana 
na serikali kuhakikisha mradi 
huu unakuwa endelevu kwa ku-
ulinda na kuutunza kama tuna-
vyotunza mifugo yetu pamoja na 
mali zingine.

“Tumependelewa wana Lon-
gido niseme tuu lazima tutunze 
huu mradi kwa faida ya vizazi 
vijavyo,” alidai.

Mchuuzi 
wa picha 
za kuchora 
akisaka wa-
teja katika 
Barabara 
ya Sam Nu-
joma eneo 
la Mwenge 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. 
PICHA: 

GETRUDE 

MPEZYA
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

USHIRIKA wa vyama 32 
vya ushirika wa kahawa 
mkoani Kilimanjaro (G32 
KNCI-JVE Ltd), umetangaza 
kuuza kahawa yake tani 
76.8 kwa kampuni ya 
Zensho ya Japan, kwa 
thamani ya Dola za Mare-
kani 437,700.

Meneja wa ushirika huo, 
Gabriel Ulomi, amesema 
kwa sasa wako katika maan-
dalizi ya kusafirisha kahawa 
hiyo kwenda nchini Japan.

Ulomi alikuwa akizun-
gumza na Nipashe jana 
katika mahojiano maalum 
kuhusu mauzo ya kahawa 
na maendeleo ya mradi huo 
wa pamoja. 

“Muda si mrefu, wakulima 
wataanza kunufaika na pesa 
za mauzo ya kahawa yao 
kutoka nchini Japan. Kam-
puni ya Zensho, licha ya ku-
nunua kahawa yetu, pia im-
ekuwa ikitusaidia kuboresha 
afya za wakulima hususani 
afya ya mama na mtoto kwa 
watoto wenye umri chini ya 
miaka mitano,”alisema

Alisema Kampuni ya 
Zensho imekuwa na mahusi-
ano mazuri ya muda mrefu 
na muungano wa vyama 
hivyo na kwamba mwaka 
huu pia wanakusudia 
kununua kahawa inayozal-
ishwa bila ya kutumia dawa 
na mbolea za viwandani.

Zaidi ameeleza kuwa 
Zensho wanakusudia 
kununua kahawa inayozal-
ishwa kwa njia ya kilimo 
hai kutoka kwa wakulima 
wa Mwika, Kinyamvuo na 
Mamba Kaskazini.

Kufuatia mafanikio hayo, 
Ulomi amewashauri wakuli-
ma wa kahawa mkoani 
Kilimanjaro kuanza kulima 
kilimo kisichotumia dawa 
wala mbolea za viwandani 
ili kupunguza gharama za 
uzalishaji la kulinda afya za 
wanywaji wa kahawa.

Amedai kuwa soko la 
kahawa linaelekea kwenye 
uzalishaji wa zao la kahawa 
isiyotumia dawa na mbolea 
za viwandani ili kuongeza 
pato la mkulima na kwamba 
mwaka huu kampuni ya 
Zensho linakuja hapa nchini 
kutoa elimu kwa wakulima 
kuhusu namna ya kuzalisha 
kahawa pasipo kutumia 
dawa na mbolea.

Alisema kampuni ya 
Zensho inataka kuhakiki-
sha wakulima wanazalisha 
kahawa bora lakini mwaka 
huu, Kampuni ya Zensho 
tayari imetoa Dola za Mare-
kani 33,000 kwa ajili ya 
kuboresha afya ya mama na 
mtoto.

Ushirika kuuza 
kahawa kwa 
kampuni ya 
Japan

Nyuki wanaochavusha mimea 
hatarini kutoweka kwa kemikali
Na Godfrey Mushi, MOSHI

N
YUKI wanaosaidia 
uchavushaji mimea 
inayozalisha chakula 
na mazao ya biashara 

hapa nchini, wako katika ha-
tari ya kutoweka kutokana na 
matumizi makubwa ya madawa 
ya kemikali za viwandani wakati 
wa msimu wa kilimo.

Mtaalamu wa nyuki Tanza-
nia, Dk. Hendry Njovu ameeleza 
kuwa matumizi ya dawa za kemi-
kali katika mashamba hayo hu-
sababisha nyuki kufa na kuweka 
viumbe hivyo katika hatari ya 
kutoweka.

Dk. Njovu alikuwa akizun-
gumza katika kongamano la 

watafiti na wataalam wa mazin-
gira lililofanyika katika Chuo cha 
Kimataifa cha Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Wanyamapori Tanzania 
maarufu kama Mweka.

“Tatizo la uharibifu wa mazin-
gira limetahiri kwa kiasi kikubwa 
nyuki hawa kwa asilimia 90 am-
bao    kimsingi ndio wanaotege-
mewa   kwa ajili ya uchavushaji 
wa  mazao ya chakula na biasha-
ra.

“Hivi sasa wako katika hatari ya 
kutoweka kwa sababu ya kuwapo 
kwa athari za mabadiliko ya tabia 
nchi na wakulima kutumia ke-
mikali za viwandani msimu wa 
kilimo.”

Kutokana na hatari hiyo, Dk. 
Njovu ameeleza kuwa nyuki hao 

kwa sasa wameanza kupotea du-
niani na kwamba nchi ya China 
kwa sasa wanategemea binad-
amu kufanya shughuli za ucha-
vushaji jambo ambalo kwa nchi 
zinazoendelea litakuwa gumu 
kutokana na kutumia gharama 
kubwa.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Chuo cha Usimamizi wa Wany-
amapori Mweka, Prof. Japhary 
Kidegesho alieleza kuwa kama 
hatua za haraka za kuhifadhi 
nyuki hazitachukuliwa kuna ha-
tari ya nchi kukumbwa na baa 
la njaa kutokana na wadudu hao 
wanaotegemewa kwa ajili ya 
uchavushaji wa mimea na miti 
kutoweka.

Hata hivyo, Mkufunzi mmoja 

wa chuo hicho, Dk. Oliver Nyaku-
ga amesisitiza kuwa kutokana na 
hali hiyo, bado elimu inahitaji 
kwa wananchi kuhusu umuhimu 
wa nyuki na kwamba mbali na 
upatikanaji wa chakula, wadudu 
hao ambao  ni muhimu kwa mai-
sha ya kibinadamu.

Andiko la Shirika la Kilimo na 
Chakula la Umoja wa Mataifa 
(FAO) kuhusu umuhimu wa nyu-
ki pia linasema, ‘uhai wa nyuki ni 
ustawi wa binadamu.’

FAO inaeleza wazi kuwa zaidi 
ya asilimia 75 ya chakula kina-
chozalishwa duniani kinatege-
mea wadudu wachavushaji maua 
kama vile nyuki ambao hata 
hivyo uwepo wao duniani uko 
hatarini.

Ufugaji holela wakausha vyanzo vya maji
Na Mwandishi Wetu, HAI

UFUGAJI holela na shughuli 
za kilimo zisizozingatia kanuni 
za utunzaji na uhifadhi wa maz-
ingira unaofanywa na baadhi ya 
wafugaji katika Wilaya ya Hai, 
mkoani Kilimanjaro umesababi-
sha kukauka kwa vyanzo vinane 
vya maji.

Vyanzo vya maji vilivyokauka 
mpaka sasa ni vile vilivyopo ka-
tika Kijiji cha Chemka ambavyo 
miti ya asili iliyokuwa kando kan-
do ya maji hayo pia imetoweka.

Taarifa za kukauka kwa vyanzo 
hivyo ilithibitishwa na Mkuu wa 
Wilaya hiyo Lengai Ole Sabaya, 
baada ya kufika katika eneo hilo 

na kujionea uharibifu uliofanyi-
ka.

Kutokana na hali hiyo, Sabaya 
ametoa siku 18 kwa wataalam 
wa halmashauri hiyo kuweka 
mikakati ya haraka ya kupanda 
miti katika vyanzo hivyo pamoja 
na kuweka alama za mipaka mita 
60.

“Nawapa siku 18 wataalam wa 
mazingira katika wilaya yetu, 
muwe mmetengeneza mpango 
mkakati wa kupanda tena miti 
mingine kuzunguka vyanzo hivyo 
mkishirikisha wananchi wa eneo 
husika, lakini pia zuieni wakuli-
ma na wafugaji kuingiza mifugo 
katika vyanzo vya maji,”alisema

Januari 31 mwaka huu, Bunge 

lilipitisha Muswada wa Sheria 
za Huduma za Maji na Usafi wa 
Mazingira wa Mwaka 2018 am-
bao ndani yake kuna adhabu zi-
lizowekwa ikiwemo mtu atakaye-
patikana kwa kosa la matumizi ya 
mabaya ya maji kutozwa faini ya 
kati ya Sh. milioni 5 hadi Sh. mil-
ioni 10.

Kwa kuwa sheria hiyo bado hai-
jasainiwa na Rais Dk. John Magu-
fuli na kuanza kutumika rasmi, 
Sheria ya Mazingira ya Mwaka 
2004, Kifungu cha 57 (1), kinapiga 
marufuku shughuli za binadamu 
ndani ya mita 60 kutoka kwenye 
maeneo ya vyanzo vya maji.

Baadhi ya wananchi  wa Ki-
jiji cha Chemka akiwamo Saleh 

Mshana na Tinini Lenjadai waki-
zungumza muda mfupi baada ya 
serikali kufika katika eneo hilo, 
walidai kuwa kwa sasa wanaka-
biliwa na uhaba mkubwa wa maji 
kwa ajili ya matumizi ya nyum-
bani pamoja na umwagiliaji ku-
tokana na vyanzo hivyo kukauka

“Hiki kijiji kilikuwa na vyanzo 
vya maji 16, lakini leo vilivyopo 
ni vichache na hata hivyo vilivyo-
salia havina maji ya kutosha kwa 
sababu watu wameharibu maz-
ingira yake. Sasa endapo serikali 
haitaingilia kati kuzuia uharibifu 
wa mazingira unaofanywa na 
wakulima na wafugaji hali hii in-
aweza kuwa mbaya zaidi,”alieleza 
Mshana

Waziri wa Madini, Doto Biteko, akiwa na viongozi wa kampuni ya Acacia wa mgodi wa North Mara ofisini kwake jijini Dodoma. Kulia ni 
Mbunge wa Viti Maalumu mkoa wa Mara, Agness Marwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mradi mpya wa benki 
kuwasogezea wafugaji 
Tanzania ya Viwanda   

Na Nebart Msokwa, Mbeya

MWISHONI mwa mwezi Januari mwa-
ka huu, Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, 
alifanya ziara ya kushtukiza katika 
Wilaya ya Mbeya.

Hapo akawa mgeni wa watendaji wa 
Idara za Ardhi na Mipango Miji wa hal-
mashauri zote mbili za wilaya hiyo.

Waziri Lukuvi, alitumia saa moja ka-
tika ofisi za Jiji la Mbeya, alipogeuka 
shubiri kwa watumishi wa Idara ya Ardhi 

na Mipango Miji, jijini Mbeya kutokana 
na mazito aliyoibua katika ofisi hiyo.

Akizungumza na watendaji hao kwe-
nye kikao kilichofanyika katika Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya na kuhudhuriwa na 
maofisa na wapima ardhi, kutoka ka-
tika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, pamoja na 
wataalamu kutoka Ofisi ya ardhi ya Kan-
da, alisema ameabaini ‘madudu’ kadhaa 
katika eneo lao la kazi.

Habari 
katika 
picha

Ukurasa 17Inaendelea Uk.16
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TSI    4,207.58    +0.00

DSEI  2,296.50   -37.11

Kielezo

Muhtasari wa Soko 

Jumla ya Mauzo (bln) 22,136.24

Mauzo       109,584,255.00

Hisa           58,317

Biashara
KAMPUNI  Bei  Badiliko%

KA  180           -2.70%

JHL 9,500            +1.06% 

SWIS  3,760        +7.43%

EABL 5,320          -1.66%

KAMPUNI      Bei                Badiliko%

TCCL 1,200         -11.76%

ACA  5,550            -2.63%

NMB 1400         -1.41%

NMG  2,510            -1.57%

KCB  840            +2.44%

Mradi mpya wa benki kuwasogezea
wafugaji Tanzania ya Viwanda

UCHUMI

Kwa kweli 
tumejipanga 
sana labda 
wafugaji na 
wakulima 
washindwe 
kuja 
kuzikopa 
fedha hizo ili 
kujiendeleza.

Shughuli za ufugaji katika mandhari tofauti, ambazo zinatumia njia za asili. PICHA ZOTE: MTANDAO.  

Na Renatha Msungu, Dodoma

MOJA ya sheria, sera pia miongozo 
inayosimamia kampuni na ma-
shirika ya ndani na nje ya nchi, ni 
kuwajibika kwa jamii, kuhudumia 
mambo mbalimbali ambayo jamii 
jirani inaweza kunufaika na shu-
ghuli za asasi husika.

Aidha, shughuli za kitaasisi 
ambazo zinafanyika na hasa za 
kibiashara, zinatakiwa kugusa 
malengo ya kitaifa kuichumi. 
Hapo ikajulikana mojawapo, ni 
mkongwe kilimo, ambayo ni ‘uti 
wa mgongo’ wa taifa.

Benki ya NMB katika kujipan-
ga kwake kuwainua kiuchumi 
wakulima na wafugaji, imeendana  
mpango bajeti yake katika miaka 
mitano ijayo, kwa ajili ya kuwa-
hakikisha wanainuka kiuchumi.

Inaelezwa katika mpango huo, 
kuna sura inayohusu kuanzishwa 
viwanda vidogo vya uzalishaji 
maziwa pamoja na wakulima ku-
jiinua katika soko la nje na ndani 
ya nchi.

Meneja Mwandamizi wa Idara 
ya Kilimo ya Benki ya NMB, 
Carol Nyangaro, anasema benki 
yake imetenga Sh. bilion 500 za 
kuwainua kiuchumi na tayari 
wakulima wameshaanza kukopa 
ili kujiendeleza na kilimo kwa 
ujumla.

Kwa mujibu wa Nyanagaro, 
ni mpango ulioanza kufanyiwa 
kazi mwaka 2015 na unakamilika 
mwakani, huku akijigamba kuona 
mabadiliko katika kilimo hicho 
kinachofadhiliwa na mpango wa 
benki kupitia mkopo tajwa.

Mtazamo huo unakamata sura 
mbili za kilimo na ufugaji, amba-
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JICA ilivyovaa kiatu 
kuisindikiza nchi safari 
Tanzania ya Viwanda

Matumaini 
mapya 
wakulima Chai 
Kilolo

Mradi mpya wa benki kuwasogezea
wafugaji Tanzania ya Viwanda

MWANAMUME mmoja, 
ameshambuliwa na simba 
aliyemfuga nyumbani 
kwake mashariki mwa Jam-
huri ya Czech.

Michal Prasek, alimiliki 
simba huyo mwenye miaka 
tisa na simba jike aliyem-
fuga kwa ajili ya kuzalisha, 
hatua inayoarifiwa kuzu-
sha wasiwasi kutoka kwa 
wakazi jirani.

Baba wae Prasek, aliupata 
mwili wake ndani ya kizuizi 
cha simba huyo na kuam-
bia vyombo vya habari, 
kwamba kilikuwa kimefung-
wa kwa ndani.

Wanyama hao waliokuwa 
wanaishi katika vizuizi 
tofuati, walipigwa risasi na 
kuuawa na polisi walioitwa 
katika eneo hilo kufuatilia 
mkasa huo.

Msemaji wa Polisi, ali-
waambia waandishi habari 
kwamba, ilikuwa muhimu 
kwa simba hao kuuawa ili 
kumfikia marehemu.

Prasek, mwenye umri 
wa miaka 33, alimnunua 
simba huyo mwaka 2016 
na simba jike huyo mwaka 
jana na aliwaweka wote 
katika vizuizi alivyoviten-

geneza katika ua la nyum-
bani kwake, katika kijiji cha 
Zdechov.

Awali alikatazwa ruhusa 
ya kujenga vizuizi hivyo na 
alitozwa faini kwa kufuga 
wanyama hao kinyume na 
sheria.

Lakini, mvutano wake 
na maofisa wa serikali, 
ulikwama baada ya kukataa 
kuruhusu mtu yeyote kuin-
gia kwake.

Ukosefu wa vituo mbada-
la katika Jamhuri hiyo 
ya Czech, imemaanisha 
kwamba haingewezekana 
wanyama hao kuondolewa 
kwa lazima.

Prasek aliteka vichwa vya 
habari vya vyombo mbal-
imbali mwaka jana, baada 
ya mwendesha baiskeli 
kupambana na simba hao 
wakati Prasek alipokuwa 
akiwatembeza, huku akiwa 
amewafunga kwa nyororo.

Baada ya polisi kuingilia 
kati, tukio hilo lilitazamwa 
kama ajali ya trafiki.

“Tukio la leo huenda 
likasaidia hatimaye kutatua 
tatizo hili la muda mrefu,” 
anasema Meya wa Zdechov, 
Tomas Kocourek. BBC

Simba aliyemuua mmiliki wake. PICHA: BBC

Ukurasa 16

BIASHARA

Dakika 60 za Waziri 
Lukuvi jijini  Mbeya 
zaendelea kutimua 
vumbi 

Simba aliyemuua 
mmiliki wake

zo ni sekta mbili zenye uhusiano 
wa karibu sana na zinaangukia 
katika kundi moja la tafsiri na 
hata uwajibikaji.

Kutokana na hilo, wakopeshaji 
hao wanawataka wakulima na 
wafugaji kujitokeza kuchangam-
kia fursa hiyo ya fedha zilizotole-
wa ili kuhakikisha wanafanikisha 
wanachokikusudia mbele ya 
jamii.

Mbali na ufugaji, pia benki hiyo 
inawajibika na ukopeshaji katika 
maeneo mengi ya umma.

Nyangaro anaiabia Nipashe 
kuwa, hivi sasa wafugaji na 
wakulima kupitia mikopo hiyo 
wameanza kuonesha mabadi-
liko makubwa katika biashara 
zao ikiwemo uzalishaji mzuri wa 
maziwa, mtazamo wa mbali aki-
amini yatafikia kusafirishwa nje 
ya nchi.

Mkoa wa Dodoma ni sehemu 
mojawaopo ya maeneo mengi 
nchini na hasa mkoa ya Kanda ya 
Kati, ambako ufugaji uko juu na 
kwa maana hiyo hata uzalishaji 
maziwa uko katika kiwango 
kikubwa kiasi cha kukosa soko.

Pia, katika rekodi, Tanzania 
pia ni miongoni mwa nchi zilizo 
na ufugaji wa wanyama kama 

ng’ombe na mbuzi, katika ngazi 
ya juu zaidi barani Afrika.

Nyangaro anasema, kuwa ka-
tika mpango wa muda mrefu wa 
aina hiyo ya mkopo, ni kwamba 
wanalenga kutoa msukuko wa 
kimtaji na kiuwekezaji, utakaofik-
isha nchi kuwa na mtaji wa kuto-
sha,  ili kuhakikisha wafugaji na 
wakulima wanaingia katika soko 
la kimataifa.

“Kwa kweli tumejipanga sana 
labda wafugaji na wakulima 
washindwe kuja kuzikopa fedha 
hizo ili kujiendeleza,” anasema 
Nyangaro.

Anasema NMB itahakikisha wa-
nasonga mbele katika kutekeleza 
mpango mkakati wao, wanaoam-
ini utaisaidia sana jamii katika 
sekta hiyo.

WAZIRI MPINA 

Anasema, wameamua kuitisha 
mkutano wa wadau wa wafu-
gaji na wakulima, kupitia wizara 
husika chini ya Waziri wa Mifugi 
na Uvuvi, Luhaga Mpina, ili ku-
hakikisha changamoto zote zina-
zowakabili, zinatatuliwa, bila ya 
kujali ukubwa wa tatizo.

Nyangario anafafanua kuwa, 
tayari wameshaweka mkakati wa 

kuwafikia wakulima na baadaye 
wafugaji, ili waweze kupata fedha 
hizo kwa ajili ya kujiendeleza ka-
tika kazi zao za kila siku.

Anasema, wameandaa mipango 
ya kipekee inayofuatilia kilimo na 
kuongeza idara hiyo inafanya vi-
zuri na tayari asilimia 40 ya fedha 
zilizotengwa tayari zimepelekwa 
kwa wakulima kwa ajili ya kuen-
deleza kilimo.

Waziri Mpina mwenye dha-
mana ya Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina anakiri kuwa ni jambo zuri 
lililofanywa na benki ya NMB na 
mfano wa kuigwa, kwa sababu 
wameamua kuiendeleza sekta 
hiyo.

Waziri Mpina anaekeza imani 
yake, endapo itatekeklezwa ilivyo-
lengwa pia na taasisi nyinginezo 
basi, sekta hiyo itakuwa juu na ku-
saidia uzalishai wa maziwa kufikia 
kiwango cha juu kama ilivyo kwa 
nchi jirani ya Kenya, ambayo iko 
juu katika uzalishaji wa bidhaa za 
mifugo.

“Tunaishukuru NMB tunaomba 
mpango mkakati wao uendelee 
hivi hivi,” anasema Mpina na ku-
fafanua kuwa, zaidi kwamba 
endapo uzalishaji wa maziwa 
utaongeza tofauti na ilivyo sasa, 
basi soko litakuwa kubwa na kuzi-
fikia nchi za jirani katika uzalishaji 
wa maziwa ya ng,ombe.

Anasema, hivi sasa  Watanzania 
wanazalisha lita billion 2.4 kwa 
mwaka, wakati  Kenya wako katika 
kiwango cha lita bilion 5.7, jambo 
ambalo ni fedheha ukilingaisha 
na kiwango cha mifugo iliyopo  
nchini.

Waziri anasema, Tanzania ina 
malisho mazuri, lakini imeachwa 
nyuma na majirani kama Kenya, 
huku akirejea imani yake kwa 
mpango wa NMB, kwamba wafu-
gaji watauchangamkia ili kuweza 
kuinua uzalishaji kiwango cha 
maziwa na kuingia katika soko la 
ushindani.

MFUGAJI

Mfugaji Peter Mlewa, anasema 
wana kila sababu ya kushukuru 
mradi huo, kutokana na kuwa-
kumbuka sekta hiyo ambayo im-
ekuwa ikisahaulika kila wakati.

Mlewa anasema, kwa sasa 
wataitumia vema nafasi 
waliopata kutoka benki hiyo 
kuhakikisha wanafikia malengo 
yao ya uzalishaji maziwa mengi 
ambayo yatasambazwa hadi nchi 
za jirani.



Dakika 60 za Waziri Lukuvi jijini 
Mbeya zaendelea kutimua vumbi 

IJUMAA MACHI 15, 201916 17

BEI YA MAZAO >> FEDHA >>MCHELE 186363.64/- | ULEZI 140947.37/- RAND 165.91 | KSH 22.97 | USH 0.62
UCHUMI

• Ardhi yatekeleza maagizo kwa Mchakamchaka • RC Chalamila amfuata 
mtangulizi ‘hapa kazi tu’ • Meya: Kinachotuumiza siasa, tuzipishe kidogo

Biashara katika picha

Jiji hili ha-
linifurahi-
shi kwenye 
masuala ya 
ardhi. Ham-
na ‘master 
plan’ (mpan-
go mkuu) ya 
mji na ndio 
maana, kila 
mtu anajenga 
anavyojua, 
wala ha-
muonyeshi 
kushtuka na 
mpangilio 
huo.

Mandhari ya katikati ya jiji la Mbeya, inayvoonekana kutoka angani. PICHA: MILARDAYO

Mkazi wa jiji la Dar es Salaam akijaribu bahati yake katika mchezo wa gurudumu la bahati uliowekwa 
nje ya banda maalum la Diamond Trust Bank Tanzania (DTB-Tanzania) kwenye viwanja vya Mlimani 
City jijini Dar es Salaam likitoa huduma kwa wateja ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani. NA MPIGAPICHA WETU

Meneja wa Huduma ya Airtel Money, Fidelis Kaijage, akizungumza jijini Dar es Salaam wakati aki-
tangaza kugawa faida ya jumla ya Sh.bilioni 2.1 kwa wateja na mawakala wa Airtel Tanzania ambao 
wametumia huduma ya Airtel Money kwa miezi sita iliyopita kati ya Aprili na Septemba, 2018 . 
Kushoto ni Meneja wa Mawasiliano na Uhusiano Airtel Jackson Mmbando. NA MPIGAPICHA WETU 

Spika wa Bunge, Job Ndugai (kushoto), akimsikiliza Meneja wa TPB Benki Tawi la Dodoma, Edward 
Mlowo (katikati), walipotembelea ofisini kwake bungeni Jijini Dodoma jana. Kulia ni Ofisa Mikopo wa 
benki hiyo, Hamis Salehe. PICHA: OFISI YA BUNGE

Hilo lilianzia pale alipowa-
hoji maswali mbalimbali kuhusu 
utendaji kazi wao, akasema ame-
baini kuwa watumishi hao hawana 
ratiba maalum inayowaongoza 
kutekeleza majukumu yao, hali ili-
yomkera na kutishia kuwachuku-
lia hatua kali.

Vilevile anasema, alibaini kuwa 
watendaji hao wana kasi ndogo ya 
upimaji viwanja, urasimishaji wa 
makazi ya wananchi na ukusanyaji 
kodi ya ardhi, huku akirejea tak-
wimu zilizoko wizarani zinaonye-
sha kuwapo madeni makubwa.

‘MADUDU’ ARDHI 

Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi 
na Mipango Miji wa jiji hilo, Emeli-
ana Kihunrwa, alikiri kutokuwapo 
ratiba yoyote katika maandishi, 
isipokuwa wanatenda kwa kuku-
baliana kazi za kufanya   kupitia 
vikao.

Ni majibu yaliyoonekana kum-
kera Waziri Lukuvi,     ndipo al-
ipoanza kuibua mapungufu men-
gine ya utendaji wa sekta ya ardhi, 
ndani ya jiji hilo.

Waziri Lukuvi, anasema Mbeya 
ni mji unaomkera kutokana na 
mpangilio duni wa makazi una-
osababishwa na maoisa ardhi na 
mipango miji, kutowajibika ip-
asavyo kwenye majukumu yao.

Anasema, wananchi wanala-
zimika kujipanga kulingana na 
eneo mtu analolimiliki na kwamba 
maeneo mengi ya makazi haya-
japimwa, pia wamiliki hawana hati 
miliki za maeneo hayo.

“Jiji hili halinifurahishi kwenye 
masuala ya ardhi. Hamna ‘master 
plan’ (mpango mkuu) ya mji na 
ndio maana, kila mtu anajenga 
anavyojua, wala hamuonyeshi 
kushtuka na mpangilio huo,” 
anasema Lukuvi.

Anasema kasi ndogo ya upimaji 
viwanja na kuwamilikisha wa-
nanchi, inasababisha kuipotezea 
mapato serikali, kwani watu wana-
miliki nyumba na viwanja, bila ya 
kulipia kodi kwa mujibu wa sheria.

Waziri anasema, taarifa za jiji 
hilo zilizopo wizarani kwake, zi-
naonyesha kuwa viwanja vilivy-
opimwa ni 26,500 lakini vilivyo-
tolewa hatimiliki havizidi 23,000, 
hali inayofanya zaidi ya viwanja 
3000 kuendelea kumilikiwa na 
watu, lakini hazilipi kodi.

Lukuvi huku akionyesha uerevu 
mkubwa katika utendaji unaohusu 

wa Mbeya, Albert Chalamila ‘aliwa-
washia moto’ watendaji wa Idara 
ya Ardhi na Mipango Miji, akiwan-
yooshea kidole cha uzembe na 
ndio mzizi wa mpangilio mbovu 
wa makazi.

Chalamila alitoa mtazamo huo 
wa ukali, katika kikao kilicholen-
ga kuhamasisha usambazaji wa 
vitambulisho vya wajasiriamali, 
pamoja na wakuu wa wilaya, 
wakurugenzi wa halmashauri 
zote za mkoa huo na watumishi 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), 

Alitoa mfano uliobeba haiba ya 
aibu, kwamba Maoisa Ardhi na 
Mipango Miji, wameikia hatua ya 
kuuza maeneo ya wazi yayoteng-
wa na serikali kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali.

Aliwapa siku 14, maoisa hao 
kuainisha maeneo yote yaliyoteng-
wa kuwa ya wazi na kumpelekea 
orodha na baada ya hapo, ataanzi-
sha oparesheni maalumu ya kubo-
moa nyumba zilizojengwa kwenye 
maeneo hayo.

“Waziri Lukuvi alipokuja juzi 
hapa alisema jiji hili limepangwa 
ovyo. Sasa sijui kazi ya maoisa ar-
dhi na mipango miji ni ipi? Maana 
Jiji letu halina sifa kabisa, sasa na-
taka mniletee orodha ya maeneo 
yote ya wazi na kama kuna eneo 
mtu amejenga nyumba nitabo-
moa,” anatamka Chalamila.

Pia, akataja kashfa ya hatua ya 
maoisa hao kupima na kuuza 
eneo la Uwanja wa Ndege wa Zam-
ani, huku akiapa kuwashughulikia 
wote waliohusika na upimaji huo.

Ardhi Mbeya yaamka
Mwishoni mwa Mwezi uliopita, 

ikiwa ni mwezi mmoja baada ya 
Waziri Lukuvi ‘kutimua vumbi,’ 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya, lilitia 
saini makubaliano na kampuni bi-
nafsi, kwa ajili ya kuandaa mpango 
wa kuupanga mji huo (Master 
Plan).

Oisa Mipango Miji wa Mbeya, 
Patrick Mwakilili, anasema ni mra-
di uliofadhiliwa na Benki ya Dunia, 
kupitia Mpango wa Uendelezaji 
Mji Kimkakati huku ukiwa ni mka-
taba wa  miezi 18.

Anasema, mpango huo 
utahusisha upangaji wa 
matumizi ya jumla ya matumizi 
ya ardhi, huduma za kijamii na 
miundombinu, ili kuboresha hali 
ya mazingira, kiuchumi na kijamii 
kwa wananchi.

Mwakilili anasema matarajio 
ni kwamba, mpango utasaidia 
kuupangilia vizuri mji, huo ili 
kuwa na mwonekano mzuri na 
unaendana na hadhi ya jiji kwa 
muda wa miaka 20 ijayo, hadi 
mwaka 2039.

Meya wa Jiji la Mbeya, David 
Mwashilindi, anaahidi mkandarasi 
husika kupewa ushirikiano kwa 
kadri inavyostahili, katika hatua 
hiyo ya Jiji la Mbeya, kuondokana 
na makazi holela.

Anatumia nafasi yake, kuwataka 
watendaji wa jiji, kuweka kando 
siasa na kuchapa kazi kuikia 
malengo ya majukumu yao, akidai 
siasa ndio zimekuwa zinakwami-
sha shughuli za maendeleo.

MKURUGENZI AKIRI.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jiji la 
Mbeya, James Kasusura, alikiri jiji 
lake kutokuwa na mpangilio mzuri 
na zaidi ya asilimia 90 ya makazi, 
yako kiholela.

Kasusura anasema, katika kuka-
biliana na hali hiyo, tayari wame-
pata ufadhili wa Benki ya Dunia, 
kwa ajili ya kuandaa ramani ya 
jiji hilo na wapo katika hatua za 
mwisho kuanza kazi hiyo.

“Kwa sasa tupo katika harakati 
za kupima zaidi ya viwanja 50,000 
kwa ajili ya New Mbeya City katika 
eneo la Nsoho na nimemtuma Oi-
sa Ardhi jijini Dar es Salaam, kwa 
ajili ya kwenda kuonana na wafa-
dhili wetu, kukamilisha taratibu,” 
anaeleza Kasusura.

MAKALA AKUMBUKWA 

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Mbeya, Jeremia Minja, amem-
weleza Waziri Lukuvi, anamtaja 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa, Amos 
Makalla, aliyeko Katavi sasa, ali-
fanya juhudi kubwa kuleta mab-
adiliko ya mpangilio wa mji.

Minja anasema, awali hali ili-
kuwa tete zaidi, kabla kazi hiyo ya 
msukumo wa Makalla kufanyika, 
huku akifafanua kuwapo changa-
moto nyingi ya migogoro ya ardhi 
ndani ya na mkoa kiujumla, am-
bayo Makalla alianzisha utaratibu 
wa aina yake wa kusikiliza kero na 
kisha kuzitatua.

Kwa mujibu wa ratiba hizo, 
ambazo Makalla alijiwekea, vivyo 
hivyo akawaagiza wakuu wa 
wilaya nao kuzifuata, ni kila Al-
hamisi, mwanzo na mwisho wa 
mwezi, alisikia kero za wananchi 
na kuzitolea maamuzi.

Vilevile, Minja anasema, lilian-
zishwa dawati maalumu katika 
Oisi ya Mkuu wa Mkoa, kwa ajili ya 
kupokea malalamiko ya wananchi 
na kuyaandalia utaratibu wa 
kuyashughulikia, hivyo migogoro 
mingi ikawa imepatiwa ufumbuzi.

“Hili Jiji lilikuwa na matatizo 
mengi. Hiki kitengo cha ardhi ndi-
cho kilichokuwa kinalalamikiwa 
zaidi na wananchi, hivyo hawa 
wataalamu walifanya kazi ya ku-
tatua migogoro badala ya majuku-
mu yao na wakati huo ‘it was real 
worse’ (hali ilikuwa mbaya sana),” 
anasema Minja.

MOTO WA RC 

Siku chache baada ya Waziri 
Lukuvi kuondoka, Mkuu wa Mkoa 

Inatoka Uk.13

waanze kulipa kodi.
Pia, akatumia fursa hiyo kuwaagiza 

wakuu hao wa idara kumpelekea orodha 
ya maoisa waliochelewesha hati hizo, ili 
wachukuliwe hatua za kisheria, kwa ma-
dai ni kitendo sawa na uhujumu uchumi 
unaoipotezea serikali mapato.

“Hawa sio wajinga kuacha mafaili yote 
haya bila kuyafanyia kazi. Watakuwa wa-
natengeneza mazingira ya ‘kunywa’ na 
inawezekana ‘wamekunywa sana.’ Sasa 
nataka wote walioomba wapatiwe haraka 
na muanze kukusanya kodi,” aliagizwa 
Lukuvi.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, 
akifanya ukaguzi katika Masijala ya Ardhi, katika Halmashauri ya jiji la 
Mbeya, mwishoni mwa Januari mwaka huu, alipofanya ziara ya ghafla. 
PICHA: NEBART MSOKWA. 

wizara yake, anasema ukusanyaji wa kodi 
za ardhi katika jiji hilo ni duni, kwani asil-
imia 70 ya wananchi wanamiliki nyumba 
na viwanja, lakini hawalipii kodi ya seri-
kali.

Kutokana na hilo, Waziri Lukuvi 
anawafananisha maoisa hao na wahu-
jumu uchumi na amewaagiza watendaji 
hao, kuanza kutekeleza majukumu yao 
ipasavyo, akiwapa muda hadi mwisho wa 
mwezi huu, viwanja vyote vya watu visi-
yolipiwa kodi, viwe vimeshaingia katika 
mfumo wa kodi.

UCHELEWEHAJI HATI

Baada kikao hicho kilichowaweka ‘kiti-
moto’ watendaji hao, Waziri Lukuvi ali-
hamisha ziara yake katika Oisi ya Kutun-
za Kumbukumbu za Idara ya Ardhi ya Jiji, 
alikodai kubaini udhaifu mkubwa zaidi.

Anasema, kulikuwapo ucheleweshaji 
wa makusudi katika utoaji hatimiliki 
za nyumba na viwanja zilizoombwa na 
wananchi, huku wengine wakiwa wa-
mecheleweshewa kwa zaidi ya miaka 10, 
baada ya kukamilisha taratibu zao.      

Wakati akiendelea na upekuzi, alieleza 
kubaini kuwapo mwananchi aliyepeleka 
maombi tangu mwaka 2011 na alilipia Sh. 
milioni 1.5, lakini mpaka sasa faili lake 
halijawahi kushughulikiwa na mtumishi 
yeyote wa idara hiyo.

Kutokana na hali hiyo, aliwaagiza 
Wakuu wa Idara za Ardhi katika Hal-
mashauri zote nchini, kuwapatia hati 
wananchi wote waliocheleweshewa ili 
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Ujio wa 
mradi huo 
ni neema 
kubwa kwa 
wananchi 
wa Kilolo 
ambao wali-
kuwa na kiu 
ya kuwapo 
kwa kiwan-
da ambacho 
kingewez-
esha kufufua 
kilimo cha 
chai na ku-
wakomboa 
kiuchumi. 

Matumaini mapya wakulima Chai 

Mashamba ya chai kama hili pamoja na kufufuliwa kwa kiwanda cha chai, kutaleta mapinduzi makubwa  Kilolo. PICHA: MTANDAO.  

 Na Epson Luhwago 

ILIKUWA kiu ya siku nyingi lakini 
sasa si kiu tena. Maneno hayo yana-
sadifu na kutimia njozi za siku ny-
ingi za wananchi wa Kilolo mkoani 
Iringa juu ya uwapo wa kiwanda 
cha kuchakata chai wilayani humo. 

Kwa miaka mingi, wananchi wa 
wilaya hiyo hasa tarafa ya Kilolo 
ambako sehemu kubwa ya ardhi 
yake inafaa kwa kilimo cha zao hilo, 
walikuwa na matumaini makubwa 
ya kujikomboa kiuchumi kupitia 
chai. 

Miaka ya 1980 kilimo hicho kil-
ianzishwa rasmi na iliyokuwa Mam-
laka ya Chai Tanzania na wakulima 
hasa katika kijiji cha Kidabaga na 
vya jirani, walijitokeza kwa wingi 
kuanza kuzalisha. Kasi hiyo na 
shauku ya wananchi ilitokana na 
kuwapo kwa kiwanda kidogo ka-
tika eneo hilo. 

Lakini kama msemo wa “furaha 
ya nyani huishia jangwani” matu-
maini ya wananchi hao yaliyeyuka 
baada ya kufungwa kwa kiwanda 
mwishoni mwa miaka ya 1990. 
Hatua hiyo ilisababisha mashamba 
ya chai yaliyokuwa yamestawi ku-
geuka mapori.

Jitihada mbalimbali zilifanyi-
ka ili kufufua kiwanda hicho na 
kurejesha matumaini ya wakulima 
yaliyokuwa yamezimika kama 
mshumaa katika upepo mkali. Ma-
zungumzo yalifanyika kati ya kam-
puni hiyo na serikali kuanzia mwa-
ka 2006 wakati huo Profesa Peter 
Msolla akiwa Mbunge wa Kilolo na 

Waziri wa Elimu ya Juu, Sayansi na 
Teknolojia na baadaye Kilimo na 
Chakula.

Hata hivyo, jitihada hizo ziligon-
ga mwamba kutokana na mchaka-
to huo kuingiliwa na masuala ya 
kisiasa, hivyo kubaki wimbo mzuri 
usioisha masikioni mwa watu na 
hatimaye matumaini yaliyokuwa 
yamefufuka yakafifia na hata kuona 
jambo hilo ni kama maji kupanda 
mlima. 

Matumaini hayo yalifufuka baada 
ya uongozi wa serikali ya awamu ya 
tano kuingia madarakani. Mkuu 
wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah, 
baada ya kuteuliwa aliliweka suala 
hilo moja ya vipaumbele vya kui-
paisha wilaya hiyo kiuchumi. 

“Hakuna kinachoshindikana 
na hakuna kutaka tamaa, suala la 
kiwanda cha chai lazima tulivalie 
njuga kwani jambo hili ni mkombo-
zi kwa wananchi wa Kilolo. Jambo 
la kwanza ni kuhamasisha wakuli-
ma kurejea tena mashambani na 
lingine ni kutafuta wawekezaji na 
wafadhili kwa ajili ya ujenzi wa ki-
wanda,” alisema mkuu huyo wa 
wilaya alipohojiwa miezi michache 
baada ya kuteuliwa kushika wadhi-
fa huo. 

UTEKELEZAJI WAANZA

Katika kuhakikisha ndoto hiyo 
inatimia, uongozi wa wilaya chini 
ya Abdallah ulianza mchakato wa 
kutafuta taasisi ambayo ingetoa 
mkopo wa kuendeleza kilimo cha 
chai na ujenzi wa kiwanda cha 
uchakataji wa zao hilo.

Hatimaye Septemba, mwaka 
jana, uongozi huo ulibisha hodi 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB) na kufanya ma-
zungumzo kuhusu utekelezaji wa 
azma hiyo.

Baada ya mazungumzo hayo,  
Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, 
Japhet Justine, wakati huo akiwa 
anakaimu nafasi hiyo, alifunguka 
na kuthiibitisha kufanyika kwa 
mazungumzo kati ya benki hiyo na 
uongozi wa wilaya ya Kilolo. 

Justine alisema katika mazun-
gumzo na viongozi hao walijadili 
uwezekano wa kufufua kiwanda 
cha kuchakata chai ili kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo lengo kub-
wa likiwa kuleta mapinduzi ka-
tika sekta ya kilimo ili kuwainua 
wakulima wadogo na wakubwa 
kutoka wilayani humo.

Pia alisisitiza kuwa katika ma-
zungumzo yao, walijadiliana 
kuhusu uanzishwaji wa kiwanda ili 
kuhakikisha bidhaa ndogo kama 
majani ya chai yanatengenezwa 
nchini kwa ubora wa hali ya juu na 
kutumiwa ndani na nje ya nchi.

“Kuwapo kwa kiwanda hicho 
itakuwa moja ya njia za kuunga 
mkono azma ya serikali ya awamu 
ya tano chini ya Rais John Magufuli 
ya kujenga uchumi wa kati na wa 
viwanda ifikapo mwaka 2025 kwa 
vitendo,” alisema. 

Naye Abdalla aliushukuru uon-
gozi wa TADB kwa kupokea wazo 
hilo litakalowezesha kutimia kwa 
ndoto hiyo lakini pia kwa jitihada 
zake za kuisogeza benki hiyo ka-

ribu na wakulima.

YAMETIMIA 

Matokeo ya mazungumzo hayo 
yameanza kuzaa matunda baada 
ya TADB kutangaza zabuni ya 
ujenzi wa kiwanda cha chai wilaya-
ni Kilolo pamoja na maendeleo ya 
kilimo cha chai kwa ujumla. 

Benki hiyo licha ya kutangaza 
zabuni hiyo, pia imeelezea ku-
fadhili mradi wa uendelezaji wa 
kilimo cha chai unaofanywa kwa 
ushirikiano kati ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Kilolo, Chama cha 
Wakulima wa Chai wa Dabaga 
(Datega) na Kampuni ya Chai ya 
Kilolo (KTC). 

Kupitia mradi huo, wanachama 
wa Datega wanamiliki hekta 3,600 
ambazo zinafaa kwa kuanzisha 
mashamba madogo na makubwa 
ya chai, kiwanda cha kuchakata 
majani ya chai mashamba ya miti 
kwa ajili ya nishati ya mkaa. 

Sambamba na eneo hilo, kuna 
ardhi yenye ukubwa wa hekta 
10,000 zinazomilikiwa na wakuli-
ma wadogo katika vijiji 26. Ar-
dhi hiyo inafaa kwa kuanzisha 
mashamba na uendelezaji wa kili-
mo cha chai.

WAJIBU WA TADB

Kupitia mradi huo, TADB inata-
rajia kutoa msaada wa kifedha kwa 
ajili ya uendelezaji wa mashamba 
ya chai katika hekta 3,600 zilizo-
po, ukarabati na uendelezaji wa 
hekta 184 zilizopo na uendelezaji 
wa wakulima wadogo wa chai 
katika kuibua fursa na kuongeza 
mashamba ya chai kutoka hekta 
170 zilizopandwa chai hadi kufiki-
sha hekta 13, 600. 

Katika uendelezaji wa kilimo 
cha zao hilo, benki hiyo inakusudia 
uwezeshaji wa uanzishaji na uen-
delezaji wa kilimo cha mkataba 
cha chai na mashamba ya miti kwa 
ajili ya nishati iwapo kutakuwa na 
uhitaji huo. 

Kwa upande wa kiwanda, benki 
hiyo inatarajia kuwezesha upati-
kanaji wa zana za kilimo kwa ajili 
ya kuongeza kasi ya uzalishaji wa 
majani ya chai katika mashamba 
yatakayoanzishwa, njia bora na 
za kisasa za uchumaji wa majani 
ya chai kwa kutumia teknolojia ya 
kisasa. 

TADB kupitia mradi huo, inata-
rajiwa pia kutoa msaada wa kifed-
ha kwa mwekezaji, kwa mujibu wa 
utaratibu uliowekwa na benki hiyo 
ili kujenga  kiwanda kitakachoku-
wa na uwezo wa kuchakata kilo 
30,000 kwa siku, ujenzi wa vituo 
vya kukusanya majani ya chai na 
ununuzi wa magari ya kusafirishia 
majani kutoka mashambani mpa-
ka kiwandani. 

Ujio wa mradi huo ni neema 
kubwa kwa wananchi wa Kilolo 
ambao walikuwa na kiu ya kuwapo 
kwa kiwanda ambacho kingewez-
esha kufufua kilimo cha chai na 
kuwakomboa kiuchumi. 

• Ni matokeo ya mazungumzo kati ya uongozi wa 
wilaya na Benki ya Maendeleo ya Kilimo



ya kazi ya kisanii  kumaanisha 
yaliyomo katika kifungu cha 5 cha 
sheria ya hakimiliki na hakishiriki 
ya Tanzania.

Kwa upande mwingine, imetaja 
baadhi  ya kazi ambazo haziwezi 
kulindwa na sheria yenyewe 
ikiwa ni pamoja na  habari zina-
zochapishwa au   kutangazwa 
katika vyombo vya habari, sheria 
na maamuzi ya vyombo vya kutoa 
maamuzi kama mahakama na ma-
baraza, na pia wazo la aina yeyote 

ambalo halijawekwa katika hali ya 
kushikika na kudumu.

Haki ya kiuchumi katika sheria 
ya Tanzania, inapatikana chini ya 
kifungu cha 9, ambayo ni mtunzi 
wa kazi inayolindwa na sheria hii 
amepewa haki  zote juu ya kazi 
yake, katika masuala yote yanayo-
husiana na kutafsiri  kazi yake, 
kuikodisha, kuuonyesha umma, 
kupitia vyombo  vya habari, 
kuisambaza au   kuitumia hadha-
rani. 
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BIASHARA

Namna biashara ya sanaa 
zinavyolindwa zisitetereke

Kazi za sanaa kama ngoma ya Muheme yenye asili ya Dodoma , bidhaa zinazotokana na  kusuka ukiri  kama kawa ambazo ni maarufu 
Visiwani Zanzibar, na  kazi za sanaa za kuchora zikiwamo za Tinga Tinga, ni hazina ya utamaduni ambazo huzalishwa na vipaji ambavyo 
vinahitaji ulinzi kwa kutumia sheria vinginevyo huibiwa na kunufaisha wajanja wenye teknolojia na utaalamu wa kughushi. PICHA: 

MTANDAO

Sharti la 
kazi za 
kisanii 
kulindwa na 
kigezo hiki 
ni iwe ka-
tika hali ya 
kushikika 
na kwamba 
mawazo 
hayatalind-
wa.

Na  Mwandishi Wetu 

DUNIA ya sasa sanaa ni biashara 
na ubunifu ni mambo yanayo-
watajirisha mamilioni ya vijana 
iwe Marekani, China, India na 
hata Tanzania. Huu ni uwekezaji 
unaotumia talanta au vipaji vya 
aina mbalimbali ambao unahitaji 
kulindwa kisheria na kusimamiwa 
ili uwe na tija badala ya hasara na 
malalamiko.

Ubunifu huu unahusisha utunzi 
wa nyimbo, tungo za asili, mashai-
ri , ngoma, mavazi, ugunduzi wa 
vitu mbalimbali kuanzia zana na 
uchongaji wa vinyago.  

Moja kati ya masuala yanayowa-
sumbua wasanii wengi na zaidi ka-
tika nchi zinazoendelea ni  suala 
la hakimiliki na hakishiriki kwa 
wasanii na wabunifu wa  sanaa. 
Ndiyo maana tunapenda kuwa-
kumbusha wasanii wa Tanzania 
kusoma hii makala ili walinde kazi 
zao na kuwa wabunifu zaidi wasi-
ibiwe. 

Hapa nchini, mara baada ya 
sheria ya hakimiliki ya mwaka 
1966  kuthibitika kwamba ina 
upungufu, mwaka 1999 Bunge 
lilitunga sheria mpya ya hakimiliki 
na hakishiriki namba 7 ya mwaka 
1999, yenye sura ya 218 ya sheria 
za  Tanzania kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2002.

Sheria hiyo imeletwa kulin-
da   kazi za wasanii zinazolind-
wa  na haki miliki na hakishiriki 
na nyingine   zote zinazoendana 
na  hizo. Kwa mujibu wa kifungu 
cha 2(c) madhumuni ya kutung-
wa kwa sheria hii ni kuhakikisha 
maendeleo ya wasanii, watunzi 
na wabunifu katika nyanja za  ny-
imbo, maigizo na tasnia nyingine 
za kisanii.

  Sheria hii ina  madhumuni ya 
kuinua kazi za fasihi na za kisanii 
pamoja na nyingine zinazofanana 
na hizo. 

Kwa mujibu wa sheria hii, kuna 
makundi makubwa mawili ya haki 
za wasanii zinazolindwa na sheria 
hii, ambazo ni haki ya kiuchumi na 
haki za kitamaduni ambazo mtun-
zi wa kazi zinazolindwa na sheria 
hii ana haki nazo. 

Haki hizi, zinatokana na mka-
taba maarufu wa kimataifa wa 
Benne wa mwaka  1883 am-
bao   Tanzania iliuridhia Julai , 
1994 hivyo kuwa   na wajibu wa 
kutimiza  yaliyomo katika mkata-
ba huo  Hii ni kwa mujibu wa ka-
nuni za kisheria zilizomo katika 
mkataba huo wa kimataifa.

Kwa mujibu wa kifungu cha 
3(i) inatoa angalizo kuwa, kazi zi-
nazolindwa na sheria  ni lazima 
ziwe  zimetengenezwa na mtunzi 
Mtanzania au zile  ambazo mtun-

zi wake si Mtanzania lakini ana 
makazi ya kudumu hapa  nchini 
au kazi hizo zilizotengenezwa 
kwa mara ya kwanza hapa Tan-
zania,  au ambazo ni za kusikika 
na kuona (audio-visual) ambazo   
mtayarishaji wake ni Mtanzania 
au makao makuu yake ya kuten-
geneza kazi hizo zipo hapa nchini. 

Na kwa mujibu wa kifungu cha 
3(3) wasanii wanaomiliki  kazi 
za kisanii   wana hakishiriki pia 
watapewa ulinzi na sheria hii. Ka-
tika kifungu cha 4, msanii ametaf-
siriwa kama mwigizaji, mwimbaji, 
mwanamuziki, mchezaji, au mtu 
anayeigiza, kuchonga au kufanya 
maonyesho jukwaani. 

Sharti la kazi za kisanii kulindwa 
na kigezo  hiki ni iwe katika hali 
ya kushikika na kwamba mawazo 
hayatalindwa.

Kwa mfano, kama A na B walio 
katika sehemu tofauti   wana 
wazo linalofanana la kutengeneza 
wimbo unaohusu foleni za magari, 
na A  akawa wa kwanza kuimba 
wimbo na kuurekodi B hawezi 
kumshitaki A kwa kumuiba wim-
bo, kwani   alikuwa na wazo   na 
wakati mwenzake ana video.

Kifungu hiki kinaendana na 
maamuzi ya Mahakama ya Uin-
gereza katika  shauri la Univer-
sity of London Press Ltd dhidi ya 
University Tutorial  Press, (1916) 
2 Ch.601 ambayo ilitafsiri maana 



RAIS Emmauel Macron wa Ufaransa, aliwasili jijini Nairo-
bi, Kenya, yuko katika ziara ya siku nne ya nchi za Pembe 
na Mashariki ya Afrika Mashariki, kwa lengo la kuimrisha 
uhusiano wa kiuchumi na kijeshi.

Juzi alikutana  na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta, 
walitarajiwa kuzungumzia jukumu la Kenya katika kuleta 
utulivu nchini Somalia, vita vyake dhidi ya ugaidi na kui-
marisha ushirikiano wa kiuchumi, kiutamaduni na kijeshi.

Rais Macron huyo, ni ziara ya kwanza kufanywa na 
kiongozi wa Ufaransa tangu Kenya kujinyakulia, uhuru 
wake 1963.

Akiwa huko Nairobi kiongozi huyo atahudhuria mku-
tano wa baraza la mazingira la Umoja wa Mataifa, 
linaloendelea kwa wakati uliopo na kukutana na viongozi 
wengine wa mataifa ya Afrika.

Ofisi ya Rais Macron, inaeleza kwamba Kenya ndio nchi 
pekee ya Afrika iliyofikia lengo la kufanya nishati mbada-
la kuwa asilimia 75 ya mahitaji yake ya nishati na hivyo 
watazungumzia ushirikiano katika nyanja za nishati.

Macron anafuatana na wakuu wa biashara kwa lengo la 
kuimarisha biashara kati ya nchi zao na kutia saini mika-
taba kadhaa ya biashara. 

Mojawapo ya mikataba hiyo, ni mradi wa kiwanda 
cha kutengeneza magari 1,000 ya kampuni ya Peugeot 
mwisho wa mwaka 2019.

Wakati wa ziara hiyo kampuni za Kifaransa zitasaini 
mikataba na Kenya, yenye thamani ya Dola bilioni 2.26 
(Sh. Trilioni 5.2).

Wachambuzi wanasema, ziara ya Macron inalenga 
kuongeza ushawishi wa Ufaransa katika kanda ya Afrika, 
ambako kuna Jumuiya ya Afrika Mashariki, pamoja na 
kushindana na ushawishi wa China ambao umepata 
nguvu katika nchi tatu anazotembelea, nazo ni Djibuti, 
Ethopia na Kenya.

Kabla ya kuwasili Nairobi, kiongozi huyo alikutana 
na mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika (AU), 
Mossa Faki Mahamat, Mjini Addis Ababa, Ethiopia. .

Akiwa nchini Ethopia, alitia saini mkataba wa kwanza 
wa ushirikiano wa kijeshi na taifa hilo la Pembe ya Afrika, 
alitangaza msaada wa Dola milioni 96 (Sh. bilion 221) 
kwa ajili ya mradi huo, Rais Macron anasema: "Tumetia 
saini mkataba wa ushirikiano mpya wa ulinzi ambao 
utaweka mpango wa kuimarisha ushirikiano na kufun-
gua njia kwa msaada maalum kutoka ufaransa kusaidia 
Ethopia kuunda kikosi chake cha majini."

Macron anamsifu Waziri Mkuu wa Ethopia, Abiy 
Ahmed, kwa kuleta mageuzi ya haraka na muhimu katika 
nchi yake

"Muna Waziri Mkuu aliyewajibika miezi michache tu 
baada ya kuchukua madaraka. Yuko katika kuleta ma-
geuzi makubwa ya kuimarisha uchumi na maendceleo ya 
nchi hii na kufanya kila kitu kuleta maridhiano kati ya 
wananchi wake na kudumisha amani katika kanda nzima," 
anaiongeza.

Kabla ya Ethiopia, Macron alifanya ziara nchini Dji-
bouti ambayo ni moja ya washirika wa Ufaransa wakuu 
katika bara la Afrika, akilieleza koloni lake la zamani 
kuwa mshirika muhimu wa kihistoria na kijeshi na mlango 
muhimu kuingilia Pembe ya Afrika.

Ufaransa ina kambi yake kubwa kabisa ya kijeshi 
barani Afrika huko Djibouti sawa na Marekani na China. 
VOA.
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Takwimu za Biashara
TAKWIMU ZA BIASHARA

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Machi  11, 2019

Mkoa  Arusha   DSM   Dodoma   Geita    Kagera   K’njaro   Kigoma   Manyara    Mbeya    Mwanza 

Mahindi   44,000   70,000   47,000   57,000   60,000   45,000   54,000   51,000   40,000   62,000 

Mchele   200,000   230,000   180,000   130,000   185,000   180,000   180,000   200,000   150,000   180,000 

Mtama   35,000   60,000   35,000   180,000   100,000   80,000   80,000   42,000   105,000   NA 

Uwele   35,000   70,000   35,000   180,000   110,000   NA   60,000   100,000   NA   150,000 

Ulezi   72,000   140,000   75,000   NA   150,000   180,000   150,000   120,000   120,000   160,000 

Ngano    80,000   130,000   160,000   180,000   NA   100,000   150,000   120,000   130,000   NA 

Maharage   155,000   210,000   175,000   170,000   150,000   180,000   130,000   150,000   210,000   160,000 

Viazi Mviringo   70,000   90,000   65,000   70,000   75,000   65,000   90,000   50,000   50,000   80,000 

Mwenendo wa Shilingi

Mafuta

Bei : Kuanzia  Machi  6, 2019
MKOA DSM Arusha Pwani Dodoma Geita Iringa Kagera (Bukoba) Katavi Kigoma Moshi

Petroli 2,098 2,191 2,102 2,157 2,263 2,162 2,313 2,306 2,329 2,181

Dizeli 2,131 2,195 2,135 2,189 2,296 2,195 2,346 2,339 2,362 2,185

M’Taa 2,096 2,286 2,101 2,155 2,262 2,161 2,312 2,304 2,328 2,276

Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Machi 13, 2019

Muhtasari

TSI 3,481.50 -9.94

DSEI 2,078.06 -3.58

Thamani za Hisa (bln)20,030.17

Mauzo    112,850,875.00

Hisa              884,582

Zilizopanda na Zilizoshuka

Kampuni  Bei   Badiliko

CRDB 125 -7.41%

KA 115 -4.17%

USL 15 +50.00%

EABL 4,700 +0.43%

ACA 6,300 +0.80%

Viwango vya kubadilisha 
 
 Fedha Nunua Uza

 EUR 2,591.28 2,617.65

 USD 2,268.07 2,290.76

 KES 22.38 22.56

 GBP 2,947.82 2,977.52

Bei za hisa hadi kikao cha Machi 6, 2019

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

TICL 385 385 +0.00

TCCL 600 600 +0.00

TCC 17,000 17,000 +0.00

TBL 11,400 11,800 -3.39

SWIS 2,000 2,340 -14.53

SWALA 490 490 +0.00

PAL 400 400 +0.00

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

NMB 2,340 2,340 +0.00

NICO 160 150 +6.67

MUCOB 400 400 +0.00

MKCB 800 800 +0.00

MCB 500 500 +0.00

MBP 490 490 +0.00

KCB 990 970 +2.06

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

CRDB 135 135 +0.00

ACA 6,200 6,200 +0.00

TOL 660 660 +0.00

TPCC 2,020 2,020 +0.00

TTP 120 120 +0.00

USL 10 15 -33.33

VODA 800 800 +0.00

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

FEDHA KUNUNUA KUUZA

KENYA SHS 22.73 22.91
UGANDA SHS 0.58 0.62
RWANDAN FRANC 2.52 2.55
BURUNDI FRANC 2.18 2.20

  
USD 2277.37 2300.14
POUND STG 2996.33 3027.21
EURO 2573.20 2600.08
CANADIAN $ 1704.87 1721.40
SWITZ. FRANC 2263.56 2285.97
JAPANESE YEN 20.45 20.65
SWEDISH KRONOR 243.77 246.11
NORWEG. KRONOR 264.61 267.14
DANISH KRONOR 344.99 348.34
AUSTRALIAN $ 1608.05 1624.82
INDIAN RPS 32.74 33.05
PAKISTAN RPS 15.59 16.31
ZAMBIAN KWACHA 188.67 191.68
MALAWIAN KWACHA 2.91 3.12
MOZAMBIQUE  36.21 36.51
ZIMBABWE $ 0.43 0.43
SDR 3161.55 3193.17
GOLD  2975954.38 3006496.20
S. AFRICAN RAND 159.24 160.67
UAE DIRHAM 620.06 626.14
SINGAPORE $ 1679.85 1696.39
HONK KONG $ 290.11 293.01
SAUD ARABIAN RIAL 607.27 613.31
KUWAIT DINAR 7492.82 7562.02
BOTSWANA PULA 212.25 216.21
CHINESE YUAN 339.52 342.85
MALAYSIA RINGGIT 557.29 562.31
SOUTH KOREA WON 2.02 2.03
NEWZEALAND 1557.04 1573.53

VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA
Tarehe Idadi  Juu  Chini  Wastani  

 (Mn USD)

13/Mar/2019 4.60 2,312.65 2,298.94 2,300.14

12/Mar/2019 3.15 2,315.00 2,298.93 2,300.16

11/Mar/2019 3.95 2,313.00 2,298.95 2,300.20

8/Mar/2019 4.50 2,310.15 2,298.98 2,300.23

Tarehe  Kiasi  Juu Chini Wastani  

 (million-TZS)   (WAR)

13/Mar/2019 40,100 6.50 4.50 5.58

12/Mar/2019 22,000 6.50 5.00 5.48

11/Mar/2019 36,000 6.50 5.00 5.49

8/Mar/2019 29,000 6.50 5.00 5.41

7/Mar/2019 8,000 6.50 4.90 5.46

6/Mar/2019 71,700 6.50 4.00 5.42

Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)

Inter-bank Local Money Markets

Ziara ya kwanza Rais wa 
Ufaransa Kenya, ina nini?

Rais Uhuru Kenyatta, akimpokea mgeni wake, Rais 
Emmauel Macron wa Ufaransa, jijini Nairobi. PICHA: 

MTANDAO
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HABARI MBEYA

Ugonjwa 
wa kifafa 
cha mimba 
pasua 
kichwa 

Na Mwandishi Wetu, 
MBEYA

WANAWAKE watano 
wanapoteza maisha kila 
mwaka kutokana na 
ugonjwa wa kifafa cha 
mimba katika Hospi-
tali ya Rufaa Kanda ya 
Mbeya katika kitengo 
cha wazazi kilichopo 
jijini Mbeya.

Kutokana na hali hiyo 
wanawake wameshau-
riwa kuhudhuria kliniki 
mara kwa mara kwa 
ajili ya kufuatilia maen-
deleo ya Mimba pamoja 
na kufuata masharti ya 
wataalamu ili kukabili-
ana na ugonjwa huo.

Akizungumza jana, 
daktari bingwa wa 
wanawake kutoka 
hospitali hiyo, Dk. 
John Francis, alisema 
ugonjwa wa kifafa cha 
mimba ni miongoni 
mwa magonjwa ya-
nayosababisha vifo vya 
akina mama wajawa-
zito.

Alisisitiza akina 
mama wajawazito ku-
fuata masharti yanayo-
tolewa na wataalam 
wa afya ili waweze 
kuepukana na ma-
gonjwa hayo ambayo 
yamechangia vifo.

Alitaja miongoni mwa 
dalili za kifafa cha 
mimba ni maumivu ya 
kichwa hasa kwenye 
kipandauso, uoni hafifu 
,kuumwa tumbo la juu 
(Chembe ya Moyo), 
pamoja na kutapika 
mara kwa mara.

“Kabla kifafa cha 
mimba hakijampata 
mtu huanza kuumwa 
presha ya mimba 
ambayo inaweza 
kuathiri figo, ubongo na 
mishipa ya damu, pia 
hali hii inaweza ikasa-
babisha mtu akavimba 
mwili mzima kwa hiyo 
asipotibiwa mapema 
anaweza kupata kifafa 
cha mimba,”alisema Dk. 
Francis.

Alisema ikiwa mama 
mjamzito ameona hali 
tofauti katika mwili 
wake ni vema akawahi 
mapema hospitalini 
ili aweze kufanyiwa 
uchunguzi na kupatiwa 
matibabu.

Serikali yashauriwa kuchukua hatua kunusuru zao la migomba
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

SERIKALI imeshauriwa ku-
chukua hatua za haraka kunu-
suru zao za migomba lililobainika 
kushambuliwa na kudhoofishwa 
na minyoo hatari iliyogunduliwa 
na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Kit-
uo cha Kibaha kilichopo mkoani 
Pwani.

Taasisi hiyo ilibaini kuwapo kwa 
minyoo hiyo ambayo hushambulia 
migomba na kusababisha athari 
nyingi ikiwamo mimea kubadilika 
rangi, kuzaa ndizi dhaifu na hati-
maye mgomba kuanguka.

Akizungumza jana na Nipashe 
jijini Mbeya, Mtafiti kutoka Taasisi 

ya Kilimo, Kituo cha Kibaha, Am-
bilikile Mwanisongole, alisema 
wakati wanafanya utafiti walibaini 
kuwepo kwa aina tatu za minyoo 
ambayo ni michirizi, Fundo am-
bazo dalili zake ni  kuota vinundu 
kwenye mzizi wa mgomba.

Mnyoo wa tatu ni Chimba ambao  
huchimba hadi chini ya mgomba 
na kusababisha kuoza na kueleza 
athari za minyoo hiyo kuwa ni 
mgomba kuanguka .

“Tulifanya utafiti katika mikoa 
inayolima kwa wingi zao la ndizi 
na tumebaini kuwapo kwa minyoo 
ambayo inatishia kudhoofisha zao 
hilo endapo hatua za haraka hazi-
tachukuliwa kudhibiti kuenea zaidi 

kwa minyoo hiyo,” alisema Mwani-
songole.

Mtafiti kutoka Taasisi ya Kili-
mo Kituo cha Uyole jijini Mbeya, 
Daud Mbongo, alisema kutokana 
na kubainika kwa Minyoo hiyo ya 
mimea, watafiti na wataalam wa 
Kilimo kutoka Kituo cha Utafiti wa 
Kilimo cha Kibaha mkoani Pwani 
na Kituo cha Utafiti wa Kilimo cha 
Uyole mkoani Mbeya wameanza 
kutoa elimu kwa wakulima kuhusu 
namna ya kudhibiti na kukabiliana 
na athari za minyoo hiyo.

Alisema baada ya kubaini tatizo 
hilo wamekuja na suluhu ambapo 
wakulima walielekezwa namna ya 
kudhibiti hiyo minyoo ili isiendee 

kuwapo shambani.
Aliongeza kuwa wakulima am-

bao mashamba yao bado hayaja-
vamiwa na minyoo hiyo walieleke-
zwa namna ya kukabaliana nayo.

Baadhi ya wakulima wa ndizi ku-
toka katika Halmashauri za Rung-
we, Kyela na Busokelo ambao wali-
patiwa elimu ya kudhibiti minyoo 
hiyo katika Kituo cha Ilenge wilay-
ani Rungwe, wamekiri kuona dalili 
na athari za minyoo hiyo kwenye 
mashamba yao.  Walisema licha ya 
kuona dalili na athari za minyoo 
hiyo kwenye migomba lakini ha-
wakuelewa chanzo cha dalili hizo 
mpaka walipoanza kupewa elimu 
kuhusiana na minyoo hiyo.

Ajali ya ndege ya Ethiopia 
yamuibua mkurugenzi ATCL
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

S
IKU chache baada ya Ndege 
ya Shirika la Ethiopia kuan-
guka na kusababisha vifo 
vya watu 157 waliokuwa 

ndani yake, Shirika la Ndege la Tan-
zania (ATCL) limewatoa hofu wa-
nanchi kuhusiana na usalama wa 
ndege zake.

Mkurugenzi wa Uendeshaji wa 
ATCL, Capteni Said Hamad, alise-
ma jana jijini Mbeya kuwa ndege 
za ATCL ni toleo tofauti na ndege 
ya Ethiopia iyoanguka hivi karibuni 
na wala hazina uhusiano.

Alisema toleo la ndege mpya za-

Tanzania ambazo ni aina ya Boeing 
787-8, Airbus A220-300 na Dash 
8- Q 400 ni zile zinazo  aminika ki-
usalama na hazina rekodi mbaya 
kote dunani.

“Matoleo ya ndege zetu mpya ni 
tofauti na ndege ya Shirika la Ndege 
la Ethiopia iliyoanguka hivi kar-
ibuni, kwani ile ya Ethiopia ilikuwa 
ni Boeing       373 Max wakati sisi 
zetu ni toleo tofauti kabisa hivyo 
tutaendelea kuzitumia kwa sababu 
tunaamini ni salama” alisema Capt. 
Hamad.

Alisema kuwa matoleo ya ndege 
kama za Tanzania kwa sasa zi-
naaminika kuwa bora na salama 
na kwamba zimenunuliwa kwa 

wingi duniani kote kwa sababu zi-
naaminika.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila 
alisema kwa sasa idadi ya abiria 
kutoka Mikoa ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini ambao wanatumia 
uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Songwe uliopo mkoani Mbeya 
ni kubwa kiasi kwamba watu 
wananyang’anyana tiketi.

Aliliomba Shirika hilo kuongeza 
safari za ndege zake mkoani Mbeya 
ili kukabiliana na ongezeko hilo 
pamoja na kutoa huduma nzuri 
kwa wananchi.

Akijibu ombi hilo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa ATCL, Mhandisi Ladi-

slaus Matindi alisema shirika hilo 
litaongeza idadi ya ndege eneo 
hilo kutoka moja inayofanya kazi 
hivi sasa na kufikia tatu kuanzia Ju-
matatu ya wiki ijayo.

Alisema ndege zitakazoongezwa 
kwenye uwanja huo zitakuwa ni 
zile kubwa zenye uwezo wa kubeba 
abiria zaidi ya 200 na zitafanya sa-
fari zake mara nne kwa wiki kumal-
iza kabisa changamoto ya msonga-
mano wa abiria.

Mhandisi Matindi aliwataka 
Watanzania kuliamini shirika hilo 
na kuelekeza wafanyakazi wa 
ATCL kufanya kazi kwa uadilifu ili 
kuongeza tija na kuvutia watu wen-
gi zaidi kutumia usafiri wa ndege.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Emmanuel Maganga, akikata utepe wa kuzindua Sanamu ya Samaki aina ya Mgebuka katika barabara ya Lumumba eneo 
la Mwanga Sokoni jana katika Manispaa ya Kigoma/Ujiji. PICHA: JOCTAN NGELLY
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HABARI DODOMA

Na Ibrahim Joseph,  DODOMA.

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Chamwino mkoani Dodoma, 
imewashukuru  wananchi wa 
kijiji cha Mlowa Barabara, kwa 
kutoa ekari 164 kwa ajili  ya  
ujenzi wa hospitali ya Wilaya.

Hayo yalielezwa na Mkurun-
genzi Mtendaji wa halmashauri 
hiyo  Athumani Masasi ,wakati 
alipokua akizungumza na 
Nipashe kuhusu ujenzi wa hos-
pitali hizo.

Msasi aliwashukuru wa-
nanchi wa Kijiji hicho kwa 
kukubali kutoa eneo la ardhi 
yao ya ukubwa wa ekeari 164 
ambalo litatumiwa na Serikali 
kwa ujenzi wa hospitali kubwa 
mbili kwa wilaya hiyo ambazo 
zitasaidia kuokoa afya za wa-
nanchi.

“Halmashauri yetu tunaba-
hati kubwa, ilikuwa tuwe na 
hospitali moja ya Wilaya lakini 
baada ya Rais Dk.John Magufu-
li kuahirisha  sherehe za maa-
dhimsho ya sikukuu ya uhuru  
Disemba 9, 2018 alielekeza 
fedha hizo  kujenga hospitali, 
tukapata bahati hiyo ya ku-
pewa ijengwe kwetu”alisema .

Alisema awali Serikali ilitoa 
fedha za kujenga hospitali ya 
wilaya , halmashauri ikap-
endekeza ijengwe eneo la 
Chamwino Ikulu lakini baada 
ya kupewa  fedha za uhuru 
wakapendekeza ijengwe Mlowa 
Barabarani .

Alisema ujenzi wa hospitali 
hizo mbili umeanza na hal-
mashauri inategemea kujenga 
kwa kiwango kulingana na  
thamani ya fedha  .

Mmoja wa wakazi wa kijiji hi-
cho, Magreth Masimba, alisema 
akinamama wa vijiji jirani 
wanapata shida wakati wa ku-
jifungu kutokana na kutokuwa 
na hospitali hivyo ujenzi wa 
huo utaokoa maisha yao.

“Tunayo zahanati ya kijijini 
hapa, lakini ikitokea mama 
anataka kujifungua na anahitaji 
upasuaji inabidi kupelekwa 
Mvumi au hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Dodoma, inaha-
tarisha usalama wa maisha 
yetu na kuna wakati wengine 
wanapoteza maisha”alisema 
Masimba.

Kwa uapande wake, John 
Kisuka alisema kutokana na 
Kijiji kutoa eneo kubwa wa-
naiomba Serikali kuangalia 
uwezekano wa kujenga na chuo 
cha afya.

Kisuka alisema ujenzi wa 
hospitali hiyo utasaidia wa-
nanchi wanaoishi vijiji vya 
jirani na wanaotumia barabara 
kuu ya Dodoma Iringa.

Wananchi 
wamwagiwa 
sifa kwa kutoa 
ardhi bure

.

Mkurugenzi Kunambi atangaza 
kutoa bure vyeti vya kuzaliwa
Na Peter Mkwavila.  
DODOMA

M
KURUGENZI wa 
Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma, 
Godwin Kunambi, 

amesema watahakikisha wa-
toto wote wenye umri chini ya 
miaka mitano, wanasajiliwa 
kwa ajili ya kupatiwa vyeti vya 
kuzaliwa bure.

Kunambi aliyasema hayo 
wakati akifungua mafunzo ya 
siku tatu kuhusu usajili na utoaji 
wa vyeti hivyo kwa maofisa wa-
tendaji wa kata, maofisa maen-

deleo ya jamii, maofisa afya wa-
takaoshiriki kwenye utoaji wa 
nyaraka hiyo kwenye maeneo 
husika.

Akizungumza na wataal-
am hao Kunambi aliwataka 
wawajibike kikamilifu kwenye 
zoezi hilo na wafanikishe hu-
duma hiyo kwa wananchi ili kila 
mtoto mwenye haki ya kupata 
cheti hicho apatiwe.

“Naishukuru sana Serikali 
Kuu na RITA (Wakala wa Us-
ajili, Ufilisi na Udhamini) kwa 
kusogeza huduma hii huku 
chini kwa Wananchi, sisi kama 
Halmashauri tutaifanya kazi hii 

kwa ufanisi kwani jukumu letu 
kubwa ni kutoa huduma kwa 
wananchi” alisema Kunambi.

Kwa upande wake Mratibu 
wa zoezi hilo katika Halmashau-
ri ya Jiji la Dodoma, Aneth 
Mwambya, alisema mafunzo 
hayo ni ya siku tatu kuanzia 
Machi 11, hadi Machi 15, 2019 
ambapo zoezi la usajili wa wa-
toto na utoaji wa vyeti vya ku-
zaliwa litaanza katika ngazi ya 
kata.

“Tunatoa wito kwa kila mzazi 
mwenye mtoto mwenye umri 
wa chini ya miaka mitano 
wafike katika ofisi za kata na ka-

tika baadhi ya vituo vya kutole-
wa huduma za afya zinazotoa 
huduma ya mama na mtoto ili 
wasajiliwe kwa ajili ya kupatiwa 
vyeti hivi vya kuzaliwa” alisema 
mratibu huyo.

Alisema zoezi hilo litaanza 
kwa kampeni ya siku 12 kuan-
zia Machi 15, 2019, na baada ya 
muda huo huduma hiyo itaen-
delea kutolewa kama kawaida, 
na kwamba kila mzazi atataki-
wa kuwasilisha nyaraka za awali 
zikiwemo Tangazo la kuzaliwa 
kwa mtoto au kadi ya kliniki 
kabla ya mtoto husika kusajili-
wa na kupatiwa cheti.

Wenye ulemavu wabuni mkakati kujikwamua
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama vya 
Watu Wenye Ulemavu Nchini 
(Shivyawata) Mkoa wa Dodoma, 
limehimiza uundaji wa matawi 
ngazi ya vijiji na mitaa kwa ajili 
ya kutatua changamoto mbal-
imbali zinazowakabili.

Ushauri huo ulitolewa na Ka-
tibu wa Shivywawata mkoani 
hapa Jastane Ng’wamtalima 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari.

Alisema kuwa uanzishaji wa 
matawi hayo ni utekelezaji wa 
sheria namba 9 sura ya 3 ya 

mwaka 2010.
Katibu huyo alisema kuwa 

sheria hiyo inataka kila kijiji, 
mtaa, wilaya hadi mkoa kuun-
da kamati hizo za watu wenye 
ulemavu ili waweze kusaidiwa 
changamoto zinazowakabili.

Alisema kuwa kamati hizo 
za watu wenye ulemavu zita-
saidia kutafuta ufumbuzi kuliko 
ilivyo      sasa ambapo wanalazi-
mika kutembea   umbali mrefu 
kutafuta suluhisho la matatizo 
yao.

 “Hata hivyo changamoto 
nyingi za watu wenye ulemavu 
ni kukosa uelewa wa elimu ya 
kutambua sehemu ya kupeleka 

kero zao, hii pia imechangia 
hata kukosa uelewa wa kuvi-
tambua vyama vyao vya ulema-
vu kwenye maeneo wanayoishi 
kama ni msaada kwao endapo 
wakivianzisha vikundi  hivyo” 
alisema.

Aidha alisema pia tatizo la 
kiuchumi limekuwa changa-
moto kubwa inayosaba-
bishwa na watu hao kushind-
wa kuchangamkia fursa 
zilizopo ikiwemo mkopo wa 
asilimia mbili unaotokana na 
mapato ya ndani katika hal-
mashauri kwa ajili ya ukope-
shaji wa vikundi vikiwamo vya 
watu wenye ulemavu.

Alisema kuwa kutokana na 
hali hiyo Shivywawata ime-
himiza uundaji wa vikundi vya 
ujarisimali na kuvisajili ngazi ya 
halmashauri, ili waweze kukopa 
mikopo na hatimaye kuondo-
kana na utegemezi ambao ni 
changamoto kubwa kwa walio 
wengi.

Katibu huyo pia alisema 
kuwa kero nyingine ambayo im-
ekuwa ikiwakabili watu wenye 
ulemavu katika ngazi za vijiji na 
mitaa ni baadhi ya viongozi wal-
iopewa dhamana kushindwa 
kusimamia uundaji wa kamati 
ambazo zinaweza kuwatambua 
watu wenye ulemavu.

Maofisa watendaji kutoka Idara ya Maendeleo, Jamii na Afya jiji la Dodoma, wakimsikiliza Mkurugenzi wa jiji wakati alipokuwa akitoa 
mafunzo kwa ajili ya utoaji wa vyeti vya watoto vitakavyotolewa na Wakala wa Usajiri, Ufirisi na Udhamini (RITA) jana. PICHA: PETER 

MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Umoja 
wa Wanawake wa Chama 
Cha Mapinduzi (UWT), Gaud-
ensia Kabaka, amesema 
kuwa uongozi wa Rais wa 
Zanzibar, Dk Ali Muhamed 
Shein, umewajali wanawake 
kwa kuwapa nafasi mbalim-
bali za uongozi.

Akizungumza na wa-
nawake wa Wilaya ya 
Kaskazini A, Unguja, alisema 
kuwa Dk Shein ni kion-
gozi bora na anawajali 
wanawake katika Serikali 
yake ambao wana uwezo 
mkubwa.

“Tumeshughudia hata 
nafasi za waziri wanawake 
nao hawajaachwa nyuma, 
wamepewa nafasi hiyo na 
wamekuwa wakifanya kazi 
vizuri,”alisema.

Aidha, Kabaka aliwataka 
wanachama, viongozi na 
watendaji wa CCM kudumi-
sha umoja na mshikamano 
katika kusimamia maslahi 
ya chama hicho kwa kila 
ngazi ya kiutendaji na 
kiuongozi.

Alisema endapo wana-
chama hao watashirikiana 
kwa kila jambo na kufuata 
miongozo ya kikatiba na 
kikanuni iliyowekwa na 
CCM, hatua hiyo itasaidia 
kupunguza changamoto za 
kisiasa.

Alieleza kuwa ushirikiano 
ndio chimbuko la maende-
leo ya taasisi yoyote hivyo 
wanachama wa mkoa huo 
wanatakiwa kudumisha 
tunu hiyo ili kuimarisha 
maendeleo ndani ya CCM.

Kabaka, alisema Serikali 
ya Zanzibar imetatua shida 
na kero za wananchi kwa 
kiwango kikubwa kupitia 
mambo mbali mbali yaliyo-
tajwa katika muongozo wa 
ilani ya uchaguzi.

“Wana CCM tunatakiwa 
tutembee kifua mbele 
kwa kujivunia mambo 
mema yanayotekelezwa 
na Serikali yetu kwani 
Zanzibar inakuwa zaidi 
kimaendeleo,”alisema mwe-
nyekiti huyo.

Naye Katibu Mkuu UWT 
Queen Mlozi, aliitaka jamii 
kulinda haki za msingi 
za watoto wa kike kwani 
wamekuwa wakikatishwa 
masomo yao bila sababu 
za msingi jambo ambalo ni 
hatari kwa maendeleo yao 
na jamii kwa ujumla.

Queen aliwataka wa-
zazi na walezi kutofum-
bia macho ndoa za umri 
mdogo pamoja na mimba 
za utotoni kwani tabia hizo 
zisipothibitiwa zinakuwa 
vikwazo vya kuharibu mai-
sha ya watoto wa kike.

Kabaka 
amwaga sifa 
kwa Rais Shein

Watu watatu wadakwa kwa 
kughushi nyaraka za kusafiria 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

I
DARA ya Uhamiaji Zanzi-
bar inawashikilia  Watanza-
nia  watatu   kwa tuhuma za 
kutengeneza nyaraka mbal-

imbali za serikali na taasisi binafsi 
za ndani na nje ya nchi.

Watuhumiwa hao ni pamoja na 
Halima Mohmed Hassan mkazi 
wa Mfenesini, Miza Abdallah 
mkazi wa Kiembe Samaki na   Eric 
Julius mkazi wa Fuoni.

Akizungumza na waandishi 

wa habari  katika ofisi za idara 
hiyo Kilimani Mjini Zanzibar, 
Kamishna msaidizi wa idara hiyo,   
Kagimbo Hosea alisema  watuhu-
miwa hao walikamatawa  Machi 8, 
mwaka huu.

Alieleza kuwa watuhumiwa 
walikamatwa baada ya idara hiyo 
kushikilia hati ya kusafiria ya raia 
mmoja wa Comoro ambayo wali-
itilia mashaka.

Alisema baada ya uchunguzi wa 
kina kufanyika ilibainika hati hiyo 
haikuwa halisi bali ni ya kughushi 
ambapo waliamua kuwasaka wal-

iohusika na kuitengeneza.
 Kamishna huyo alisema pamo-

ja na hati hiyo bandia pia mtuhu-
miwa Eric alikutwa na hati mbal-
imbali ambazo anamiliki kinyume 
cha sheria.

Alizitaja baadhi ya nyaraka ny-
ingine alizokutwa nazo mtuhu-
miwa huyo ni hati 11 za kusafiria 
za Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania, fomu ya uhamiaji in-
ayojazwa wakati   wa kuondoka 
nchini, fomu za maombi ya viza, 
risiti za malipo ya serikali ambazo 
hazijajazwa, benki statement, 

fomu za maombi ya hati za mas-
omo, vitambulisho vya Mzanzibar 
mkaazi, kadi za ATM na kadi za 
bima ya afya.

Aidha, Kamishna huyo alisema 
upelelezi bado unaendelea ili 
kubaini watuhumiwa wengine 
ambao wanahusika katika tukio 
hilo na ushahidi utakapokamilika 
watafikishwa mahakamani.

Aliwataka wananchi kush-
irikiana na idara hiyo kwa kutoa 
taarifa hususani za raia wa kigeni 
ambao wanaishi hapa nchini kiny-
ume cha sheria .

Wavuvi wakirusha nanga baada ya kuwasili katika bahari ya Hindi eneo la Kivukoni Feri jijini Dar es Salaam juzi. Hivi karibuni kumekuwa na 
malalamiko kwa baadhi ya wavuvi kupigwa na kunyang’anywa nyavu zao na kusababisha kuwapo na uhaba wa samaki kwa baadhi ya maeneo 
nchini.  PICHA: HALIMA KAMBI

Wizara elimu bora kutimiza malengo yaliyowekwa
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR         

WIZARA ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, imesema 
itaendelea kuandaa na kutekeleza 
mpango wa elimu kwa ufanisi ili 
kutimiza malengo yaliyowekwa 
na Serikali chini ya uongozi wa 
Rais wa Zanzibar na Dk. Ali Mo-
hammed Shein.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Simai Mohammed Said, aliyasema 
hayo wakati akizindua miradi mi-
tatu ya elimu itakayoweza kuwa-
saidia wanafunzi kujua haki zao 
na kujitambua katika mustakabali 
wa maisha yao. Alisema lengo la 
serikali ni kuhakikisha inatoa 
elimu bora kwa watoto na kuwa 
na taifa lililobobea katika elimu 

na kupata wataalamu bora zaidi.
Aliwataka wadau wote wa elimu 

wasichoke kuiunga mkono wizara 
hiyo katika kutekeleza miradi hiyo 
ili kuwasaidia watoto kujiepusha 
na vishawishi ambavyo havina 
umuhimu katika maisha yao.

 Simai alitaja miradi hiyo alise-
ma ni pamoja na mradi wa haki 
zetu, maisha yetu na kuwawez-
esha wanawake kujitambua am-
bayo itaweza kuwasaidia watoto 
wa Zanzibar. 

Aidha, alisema miradi hiyo kwa 
kiasi kikubwa itaweza kuwasaidia 
watoto kuwajengea uwezo ili 
waweze kujielewa kujiamini na 
kufanya maamuzi sahihi na yenye 
muelekeo mzuri wa maisha yao.

Alieleza kuwa wizara itafarajika 
sana kuona kwamba watoto wa-

nalelewa kwa kufuata misingi 
mizuri na imara kwa kujali na 
kuheshimu maadili, mila, silka na 
desturi ya kizanzibari.

Simai alisema watoto wanaishi 
katika dunia iliyojaa kila aina ya 
changamoto za maisha ikiwamo 
mmomong’onyoko wa maadili 
ambao umekuwa ukiharibu sana 
silka na tamaduni na kuharibu 
mfumo mzima wa maisha yao.

Alisema ni imani yake kwamba 
miradi hiyo itaendeshwa kwa 
ueledi mkubwa ili kuwasaidia wa-
nafunzi kufanya maamuzi sahihi 
pale watakapoona kuna aina ya 
dalili ya kutaka kuwaharibia mai-
sha yao.

Alipongeza Shirika la Umoja wa 
Mataifa linaloshughulikia Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (Unesco), 

kwa maamuzi ya busara ya kuun-
ga mkono utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali za kielimu Tanzania 
ikiwemo Zanzibar.

Kwa upande wake Naibu Katibu 
Mkuu Utawala wa Wizara hiyo, 
Abdalla Mzee Abdalla alisema, 
mmong’onyoko wa maadili ndiyo 
chanzo cha ongezeko la maam-
bukizi ya Virus Vya Ukimwi (VVU), 
hivyo Unesco kuamua kuanzi-
sha miradi hiyo itaweza kusaidia 
kurejesha maadili mema kwa wa-
toto na kuweza kujitambua.

Naye mwakilishi wa Unesco, 
Mathias Herman, alisema shirika 
lao litaendelea kushirikiana na 
serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
katika kusaidia sekta ya elimu na 
kuona watoto wanapata elimu 
bora.
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  11 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  12 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: Ewura
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 13 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kesho Leo rpt
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  14 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt: Ewura
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
09:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 15  March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kesho leo rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kesho leo rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  16 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 17 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Tafrija ya chakula cha mchana 
            kwa watu wenye ulemavu
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Hard Price 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  11 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  12 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  13 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  14 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  15 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 16 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Grindstone road

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  17 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00 Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera



Trump asitisha safari 
za Boeing Marekani

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, akiwa na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pamoja na wajumbe wengine 
kwenye mkutano wa kimataifa kuhusu mazingira uliofanyika mjini Nairobi. PICHA: DW
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Ijumaa Machi 15, 2019

WASHINGTON, Marekani

SIKU moja baada ya Mamlaka ya ku-
ratibu safari za Ndege za Marekani 
(FAA) kusema haitasimamisha safari 
za ndege aina ya Boeing 723 Max, Rais 
Donald Trump ameibuka na kutangaza 
kusitisha usafiri wa ndege hizo.

Juzi, FAA ilisema haitasimamisha sa-
fari za ndege aina ya Boeing 737 Max, 
baada ya kutokea kwa ajali ya Ndege ya 
Ethiopian Airlines, ambayo iliua watu 
157.

Kaimu ofisa mkuu wa mamlaka hiyo, 
Dan Elwell, alisema kwamba uchun-
guzi uliofanywa hadi kufikia juzi hau-
jabaini hitilafu yoyote na mfumo wa 
ndege hizo, hivyo haoni haja ya kusiti-
sha safari zake.

Jana, Rais Trump alitangaza amri ya 
dharura ya kusitisha usafiri wa ndege 
zote muundo wa Boeing 737 Max8 na 
Max 9 kwenye anga ya Marekani.

Rais Trump alisema ndege hizo hazi-
tafanya safari zake nchini Marekani 

LAGOS, Nigeria

WATU 11 wamefariki na wengine 50 ku-
jeruhiwa eneo la Ita-Faaji nchini Nigeria 
baada ya jengo kuanguka.

Tukio hilo limetokea juzi, ambapo 
wafanyakazi wa huduma za dharura 
mjini Lagos bado wanaendelea na kazi ya 
kuokoa maisha ya watu kutoka kwenye 
kifusi cha jengo hilo.

Jeshi la Polisi nchini humo lilieleza 
kuwa kikosi cha kuokoa bado kinaende-
lea na zoezi na kwamba chanzo cha kuan-
guka kwa jengo hilo bado hakijafahamika.

Serikali jijini Lagos ilieleza kuwa 
uchunguzi utafanyika baada ya 

operesheni ya ukoaji kukamilika na 
kuhitimisha kuwa wale wote waliohusika 
watashitakiwa.

“Ni vigumu kufahamu idadi kamili ya 
watu waliokuwa ndani ya jengo, kwa 
sababu jengo lililokuwa likitumika kwa 
matumizi mbalimbali ikiwamo shule 
iliyokuwa na wanafunzi 100, ghorofa ya 
katikati, kulikua na makazi ya watu waki-
ishi na familia zao na chini ya jengo kuli-
kua na maduka ambayo wafanyabiashara 
walikua wakifanya biashara zao,” ilieleza 
taarifa kutoka serikalini.

Taarifa zaidi zinaezeleza kuwa mbali 
na ghorofa lililoanguka, nyumba nyingine 
zilizokua na dosari kwenye eneo hilo, zi-

lizowekwa alama kwa ajili ya kubomole-
wa zilipakwa rangi upya kufuta alama 
zilizowekwa na mamlaka.

Matumizi ya vifaa vya ujenzi visivyo na 
ubora ni kawaida nchini Nigeria na seri-
kali haichukui hatua madhubuti kuhakik-
isha taratibu zinafuatwa.

Wakati huohuo, ndugu wa waliookole-
wa wamekua wakitembelea kwa wingi 
hospitali ambapo watu waliojeruhiwa 
wamefikishwa.

Baadhi ya majeruhi wamepata nafuu 
na kuruhusiwa kuonana na familia zao 
huku wengine wakilia kwa sababu ha-
wafahamu walipo watoto wao wa shule. 
BBC

Jengo laporomoka Lagos, 11 wafariki

Ethiopia yapeleka 
visanduku ndege 
kuchunguzwa

Bunge la EU 
lakataa Uturuki 
kujiunga na 
Umoja huo

ADDIS ABABA, Ethiopia

SHIRIKA la ndege la Ethiopia, limese-
ma kwamba limevisafirisha kwenda 
Ufaransa visanduku vya kurekodi 
kumbukumbu ya mawasiliano ya 
ndege au (black box) vya ndege ya 
Boeing 737 Max 8 iliyoanguka na 
kuwauwa watu 157, kwa ajili ya 
uchunguzi. 

Taarifa iliyoandikwa katika 
mtandao wa kijamii wa Twitter, shiri-
ka hilo limesema ujumbe wa Ethiopia 
ukiongozwa na kitengo cha uchunguzi 
wa ajali AIB kimevipeleka visanduku 
hivyo huko Ufaransa. 

Ethiopia imesema kuwa haina vifaa 
vya kusoma data zilizorekodiwa 
katika visanduku hivyo, na Ujerumani 
imesema haitavifanyia uchunguzi 
visanduku hivyo kwa kuwa haiwezi 
kusoma mfumo wa kompyuta uli-
otumiwa na shirika la Boeing. 

Mkuu wa Shirika la Mamlaka ya 
Anga la Marekani, FAA, Daniel Elwell 
alisema kuwa visanduku hivyo vya 
kurekodia data viliharibiwa katika 
ajali hiyo. 

Wakati huohuo, hali ya ukimya wa 
dakika moja ulifanyika nchini Kenya 
katika mkutano wa kilele wa Umoja 
wa Mataifa wa One Planet ambao 
Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron 
anahudhuria, kuwakumbuka wali-
ofariki katika ajali hiyo. DW

LONDON, Uingereza

WABUNGE katika bunge la Ulaya, 
walipiga kura kwa wingi kulikataa 
ombi la taifa la Uturuki kutaka kuji-
unga na Umoja wa Ulaya (EU).

Wabunge hao wanadai kuwa Rais 
wa Uturuki, Tayyib Erdogan, ame-
kuwa akijihusisha na vitendo vya 
ukiukaji wa haki za binadamu jambo 
ambalo ni kinyume cha maadili ya 
umoja huo.    

Wabunge 370 walipiga kura kup-
inga ombi hilo la Uturuki dhidi ya 
wabunge 109 waliopiga kura kutaka 
Uturuki ikubaliwe kujiunga na EU, 
huku wabuge 143 wakikosa kupiga 
kura. EU umesema kwamba Uturuki 
haiwezi kujiunga na jumuiya hiyo kwa 
sababu ya kuhujumu uhuru wa watu 
kuzungumza, wapinzani kuwekwa 
viuzuizini na ukiukaji wa haki za kim-
singi za raia.

Mbunge wa siasa za wastani za 
mrengo wa kulia kutoka Uholanzi, 
Kati Pir ambaye aliunga mkono kuto-
ruhusiwa kwa uturuki kujiunga na EU 
alidai kuwa Rais Erdogan amekuwa 
akitumia mabavu katika uongozi 
wake kwa kuwakamata wapinzani, 
pamoja na kuporomoka kwa uhuru wa 
mahakama.

Msemaji wa chama kinachotawa-
la nchini Uturuki AK, Omar Celik, ame-
puuza mbali matokeo ya kura hiyo 
kwa kusema hayana maana yoyote na 
ni batili. DW

hadi pale uchunguzi utakapokami-
lika kubaini iwapo hitilafu ya kimi-
tambo ilisababisha ajali mbili za 
Ndege aina ya Max 8, katika kipindi 
cha miezi mitano, na kusababisha 
vifo vya mamia ya watu.

Muda mfupi baada ya Trump 
kutangaza hatua hiyo, maafisa 
wakuu wa kampuni ya Boeing in-
ayotengeneza Ndege hizo, walitoa 
taarifa kupitia mtandao wa kijamii 
wa Twitter na kusema kuwa kam-
puni hiyo inaunga mkono kauli ya 
Rais huyo na kuongeza kwamba 
ni heri kuwa salama kuliko kujuta 
baadaye.

Marekani imejiunga na nchi 30 
ambazo tayari zimetangaza kusi-
tishwa kwa safari za ndege hizo 
huku uchunguzi wa mfumo wake 
wa kompyuta, ambao unashukiwa 
kusababisha ajali ya ndege hiyo 
Oktoba mwaka jana nchini Indo-
nesia, na ile ya ndege ya shirika la 
Ethiopian Airlines, Jumapili iliyo-

pita.
Rais Trump alizitaka ndege zote 

za muundo wa Max 8 na Max 9 
ambazo zilikuwa angani wakati wa 
tangazo hilo, ziegeshwe punde tu 
zitakapotua.

Licha ya FAA na mashirika ya 
ndege ya Marekani kukaa kimya 
kufuatia shinikizo za kutaka ndege 
hizo zisitishe safari zake, wacham-
buzi wa masuala ya teknolojia ya 
ndege wanasema kuna uwezekano 
mkubwa wa hitilafu za kiuhandisi 
hasa kwenye mfumo wa kompyuta 
kwa ndege hizo za 737 Max.

Hadi kufika siku ya Jumapili am-
bapo ajali ya Ethiopian Airlines 
ilitokea, Shirika la Boeing lilikuwa 
limeuza ndege 400 ulimwenguni 
kote.

Wachambuzi wanasema kuwa 
hili ni pigo kubwa kibiashara kwa 
kampuni ya Boeing na mashirika 
mbalimbali ya ndege ulimwenguni 
kote. VOA

Rais 
Trump 
alizitaka 
ndege 
zote za 
muundo 
wa Max 8 
na Max 9 
ambazo 
zilikuwa 
angani 
wakati wa 
tangazo 
hilo, 
ziegeshwe 
punde tu 
zitakapo-
tua.
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Waziri wa 

Kilimo atishia 

kuifuta NFRA 

unaendana na mpango wa serikali 
wa kufikia maendeleo endelevu ya 
dunia.

“Serikali ya awamu ya tano 
inathamini na kupongeza WFP kwe-
nye masuala ya chakula na lishe, 
lishe bado ipo chini, tuwahimize watu 
kula, cha kushangaza wanaoumwa ni 
wakulima wanaozalisha,” alisema.

Alisema mamlaka husika zinapaswa 
kuwapa elimu wakulima kuhakikisha 
wanakula vizuri.

Hasunga alisema mashine hiyo 
ina thamani ya Sh. milioni 399.8 na 
itakuwa na uwezo wa kusafisha tani 
100 za mahindi kwa siku.

“Nashukuru WFP kwa mashine hii, 
lakini naomba muangalie uwezekano 
wa kutusaidia pia kwenye kanda zetu 
zingine,”alisema.

Awali, Kaimu Mtendaji wa NFRA, 
Vumilia Zikankuba, alisema wameku-
wa wakishirikiana kwa muda mrefu 
na WFP na mikakati wanayoifanya 
imesaidia serikali.

“Miongoni mwa mikakati ni kubore-
sha miundombinu ya kuhifadhi kwa 
kutumia teknolojia kwenye uhifadhi 
kwa kuwa kila siku teknolojia inab-
adilika,” alisema.

Alisema uuzaji wa tani 36,000 kwa 
WFP unaendelea na mpaka jana, wa-
likuwa wamechukua tani 20.400.

“Tupo tayari kuwauzia kadri wa-
takavyohitaji na yatakuwa na ubora 
unaotakiwa, tunakuhakikishia waziri, 
hatutakuangusha katika soko lolote 
la kimataifa, tutaendelea kuwauzia 
mazao yenye ubora,” alisema.

Mwakilishi wa WFP Tanzania, Mi-
chael Dunford, alisema WFP inaanga-
lia namna ya kumtoa mkulima katika 
kilimo kidogo na kuwa na kilimo 
kikubwa.

Alisema Dola za Marekani milioni 
330 zimeingizwa nchini Tanzania 
na tangu mwaka 2010 kununua tani 
500,000 za chakula, Kati yake, tani 
200,000 zimetoka NFRA.

Waziri ang’aka kasi utendaji Bandari

INATOKA UK.4

INATOKA  UK. 4

 Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, Isack Kamwelwe, 
ameelezea kutoridhishwa na kasi 
ya shughuli za bandari kutoka 
kwa taasisi tatu hali ambayo in-
achangia ucheleweshaji wa mizi-
go ya ndani na nje ya nchi.

Taasisi hizo ni Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA), Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TPA) na 
Shirika la Reli Tanzania (TRC).

Kamwele aliyasema hayo ji-
jini Dar es Salaam jana wakati wa 
utiaji saini makubaliano ya ush-
irikiano kati ya TRC na Shirika 
la Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP) kwa ajili ya ukarabati wa 
mabehewa 40 ambayo yatagha-

rimu Dola za Marekani 600,000 
(Sh. bilion 1.13)

“Tangu nimeingia sifurahishwi 
na kasi ya bandari kwa sababu 
ya hizo taasisi tatu TRA, TPA na 
TRC, hawa wawili TPA na TRC ni 
wa kwangu ndiyo maana   juzi 
Rais John Magufuli aliniambia 
niliingilie kati. Nashukuru  tul-
ishirikiana tukaondoa hilo su-
ala la kontena baada ya kuika 
bandarini lifunguliwe na mizigo 
kuondolewa ili kontena lirudi na 
meli badala ya mfanyabiashara 
kutakiwa kutoa Dola za Mare-
kani 2,000 kama dhamani katika 
meli,” alisema.

“Kazi ya paka ni kukamata 
panya sasa unapokuwa na paka 
halafu hakamati panya maana 

yake ni nini? Kwa bahati nzuri juzi 
nimemwandikia barua Waziri wa 
Fedha na Mipango tufanye kikao 
cha pamoja   ili kutatua changa-
moto tulizo nazo,” aliongeza.

Kamwelwe alisema ni kweli 
kuna sheria ambazo zinaonekana 
kama hazifanyi kazi, hivyo ni lazi-
ma waziangalie kama zinawasaid-
ia na kama wanaona zinawakwa-
misha wawajulishe ili wazifanyie 
kazi.

Alisema amejaribu kuchunguza 
akagundua kwamba  kuna mam-
bo mengi ambayo yasipofanyiwa 
kazi yatasumbua likiwamo suala 
la kiutawala linalokwamisha mizi-
go bila sababu za msingi.

Waziri alisema tani zinazo-
pokelewa bandarini kutokana 

na ukwamishaji wa taasisi hizo 
tatu ni chache, hivyo atakwenda 
kulishughulikia suala hilo na 
kwamba lengo la serikali ni kuona 
mapato yanaongezeka kupitia 
mizigo.

Aidha, alisema msaada wali-
opatiwa na WFP utaongeza uw-
ezo wa shirika katika kuhudumia 
mzigo hususani unaopita bandari 
ya Dar es Salaam kwenda nchi 
jirani za Uganda, Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
Zambia, Rwanda na Burundi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
TRC, Masanja Kadogosa, alisema 
mabehewa ambayo yanahitajika 
kufanyiwa ukarabati mkubwa ni 
500 na kati ya hayo, 200 yana-
gharamiwa na serikali.

Alisema mahitaji ya shirika ni 
zaidi ya mabehewa 800 na kwa 
sasa wana mabehewa 328, hivyo 
bado wana uhitaji wa behewa ili 
kuongeza kasi ya utendaji wao wa 
kazi.

Kadogosa alisema lengo la 
ukarabati wa mabehewa ni 
kuongeza ufanisi wenye tija ka-
tika usairishaji wa mizigo kati ya 
Tanzania na nchi jirani kwa ku-
tumia reli ya kati.

Mwakilishi Mkazi wa WFP, Mi-
chael Dunford, alisema   msaada 
huo umelenga uboreshaji wa usa-
iri katika sekta hiyo na kwa mwa-
ka huu watakuwa na mzigo wa 
chakula chenye tani 120,000 hadi 
160,000 ambazo zitasairishwa 
na TRC.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, akipiga makofi na baadhi ya wadau wa Afya mara baada ya kuzin-
dua Jukwaa la “SITETELEKI” litakalozungumzia maswala ya Afya hususani vijana chini ya mika 25 ili waweze 
kujitambua na kuwa na tabia chanya.Uzinduzi huo ulifanyika jana Mkoani Tabora. NA MPIGAPICHA WETU

cha polisi kwa kutoa taarifa za 
uchochezi.

“Nilipelekwa moja kwa moja polisi 
saa 11:00 jioni na nilipoika nikawekwa 
ndani na  nikalala hadi leo ( jana) hii ni-
navyoachiwa kwa dhamana na mael-
ezo waliyochukua ya tukio la mimi 
kufuatilia taarifa ya maji machafu na 
sijahojiwa kitu kingine chochote na si-
jafanya kitu chochote,” alisema.

Mapema jana asubuhi, waandishi wa 
habari walikusanyika oisi za Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Arusha kumsubiri 
ili kufahamu hatima ya mwenzao. 
Walipoika walipata taarifa Kamanda 
yuko kwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha 
ana kikao na ndipo walipoamua kum-
fuata huko.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusiana na sakata hilo ka-
tika kikao oisini kwake,   Mkuu wa 
Mkoa Arusha, Mrisho Gambo, alisema 

kushikiliwa kwa mwanahabari huyo 
kumetokana na makosa mengine na 
si suala la kufuatalia maji machafu ya-
nayodaiwa na watu.

“Lakini msiikiri kuja kwenu kwa 
wingi hapa mnatutisha sisi serikali 
tusifanye kazi zetu hapa. Nilimwagiza 
RPC amwachie kwa dhamana jana 
( juzi), japo ana makosa mengine aliyo-
fanya na si lazima tuwaeleze nyie mta-
haribu upelelezi,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Mkoa wa Arusha, Claud 
Gwandu, alilaani kukamatwa kwa 
mwandishi huyo na kumwomba Mkuu 
wa Mkoa kama kuna tatizo washirik-
ishane kabla ya kuchukua uamuzi wa 
kukamatana sehemu ya kazi.

“Tena kibaya mkuu tulipofuatilia 
jana kwa RPC alituambia amepokea 
maagizo toka juu yaani kwako wewe. 
Sasa hii inakuwaje?” alihoji.

Alisema chama hakitetei   uovu la-
kini kukamata watu wakiwa kazini ni 

sawa na kutisha waandishi wasifanye 
kazi zao kwa misingi ya sheria na ku-
wataka waandishi kutoogopa bali 
waendelee kufanya kazi zao kwa kuz-
ingatia sheria za kazi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Arusha, Jonathan Shana, akizun-
gumza katika kikao hicho, aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa ameshatoa 
maelekezo ya kuachiwa kwa dhamana 
mwandishi huyo.

“Kweli Mkuu wa Mkoa jana uliniam-
bia tumwachie kwa dhamana lakini tu-
likuwa bado hatujamalizana naye ma-
hojiano na leo ( jana) hii nimeshaagiza 
apewe dhamana,” alisema.

Zaidi ya wiki moja sasa baadhi ya 
maeneo ya Arusha kumekuwa na 
malalamiko ya wananchi kuhara, kuu-
gua matumbo na kutapika kwa madai 
ya kunywa maji ya Auwsa ambayo 
yameingiliana na maji taka, madai 
ambayo Auwsa wanayakanusha kuwa 
maji hayo ni sai na salama.

Mwandishi aachiwa kwa dhamana
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BARCELONA, Hispania 

NAHODHA wa klabu ya Barcelo-
na, Lionel Messi amemwagia sifa 
hasimu wake, Cristiano Ronaldo 
kwa kutupia magoli matatu katika 
mchezo kati ya Juventus dhidi ya 
Atletico Madrid.

Messi amesema katika mchezo 
huo wa hatua ya 16 bora ambao 
Juventus ilishinda magoli 3-0, 
hakuamini kama Juventus 

wangefuzu na kudai kuwa uli-
kuwa usiku wa maajabu kwa 
Ronaldo, ambaye ndiye alifunga 
mabao yote.

“Cristiano na Juventus waliku-
wa vizuri sana (kwenye mchezo 
wa marudiano kati Juventus vs 
Atletico).

“Nilishangazwa na matokeo, 
kwani niliamini Atletico 

wangekuwa wagumu lak-
ini Juventus walifanikiwa 

kuwazidi na Ronaldo akaonyesha 
maajabu yake kwa zile goli tatu,” 
ameeleza Messi wakati akijibu 
maswali ya waandishi wa habari 
mara baada ya mchezo wa Barce-
lona dhidi ya Lyon.

Katika mchezo huo Messi alitu-
pia magoli 2 kwenye ushindi wa 
mabao 5-1 walizowafungwa Lyon 
na kuifanya Barca kutinga hatua 
ya robo fainali ya michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Messi amwagia sifa Ronaldo 
kuibeba Juventus
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Silva asaini mkataba 
MANCHESTER, England

MCHEZAJI Bernardo Silva, ame-
saini mkataba mpya wa miaka 
mitatu na klabu yake ya Man-
chester City ambao utamfanya 
adumu kwenye kikosi cha timu 
hiyo hadi mwaka 2025.

Nyota huyo anayecheza pia 
katika Timu ya Taifa ya Ureno 
amekuwa mchezaji wa 11 wa 
mabingwa hao watetezi wa Ligi 
Kuu England kusaini mkataba 
mpya tangu Januari mwaka jana 
walipoanza mchakato huo.

Inaaminika kuwa mkataba 
wake huo mpya utamfanya 
nyota huyo alipwe mshahara wa 

pauni 150,000 kwa wiki, akiwa 
katika msimu wake wa pili hapo 
Etihad Stadium, huku Real Ma-
drid ikitajwa kuanza kumwinda 
mchezaji huyo.

Silva amekuwa katika ki-
wango bora na kumfanya awe 
mchezaji muhimu katika kikosi 
cha Pep Guardiola, akifuatiwa 
na Raheem Sterling, Aymeric 
Laporte na Ederson kusaini 
mkataba mrefu.

Mreno huyo mwenye umri 
wa miaka 24 amekuwa mchezaji 
maarufu katika klabu hiyo na 
jina la utani analoitwa ni Pa-
blo Picasso ambalo amepewa na 
Benjamin Mendy.

Messi, hata hivyo, ni tofuati, anafahamika 
kwa kuwa mkarimu kwa kutoa pasi kwa 
wachezaji wenzake hata kama ana nafasi ya 
kufunga bao yeye mwenyewe.

Na pia husherehekea bao kwa kumgeukia 
mchezaji aliyempa pasi na kumpa tabasamu 
la asante.

Badala ya kuwa bora kuliko Ronaldo, moti-
sha kuu kwa Messi kwa mujibu wa watu wal-
io karibu naye ni kuwa Messi bora zaidi na 
kushinda mataji mengi iwezekanavyo.

Messi na Ronaldo kuwa na ushindani mkub-
wa baina yao ni hadithi nzuri kwa mashabiki 
kujadili na vyombo vya habari kuripoti, lakini 
huenda sivyo inavyodhaniwa.

NI VITA YA 

RONALDO NA 

LIONEL MESSI?
TURIN, Italia 

B
AADA ya Cristiano Ronaldo kufunga ‘hat-trick’ na ku-
changia ushindi wa Juventus dhidi ya Atletico Madrid 
na kufuzu kwa robo fainali katika ligi kuu ya mbingwa, 
hasimu wake wa jadi Lionel Messi amefuata mkondo 

kwa mchango mkubwa ulioipa ushindi Barcelona dhidi ya 
Lyon kwa mabao 5-1.

Ukitathmini, Messi alifanikiwa pia kumpiku Ronaldo kwa 
kutoa mabao manne: mawili aliyoyafunga mwenyewe, na men-
gine mawili aliyotoa pasi safi kwa Gerard Pique na Ousmane 
Dembele.

Ushindi huo unairuhusu Barca kuendelea kuipeperusha 
bendera ya La Liga kama wawakilishi wa pekee wa Hispania 
katika timu nane za mwisho pamoja na kumpa fursa zaidi Mes-
si kutimiza ahadi yake  aliyotoa katika hotuba kwa mashabiki 
kabla ya msimu kuanza  kulileta taji la Ulaya kwa mara ya 
kwanza tangu kushuhudiwa 2015.

Na kwa kweli, inaendeleza pia uhasimu mkubwa katika his-
toria ya soka kuwahi kushuhudiwa.

Suala la kiasi gani wachezaji hawa wawili wanavyohama-
sishana ni la kuvutia sana, na ni rahisi mtu kumfikiria Messi 
akiwa amekaa nyumbani Jumanne usiku akimtazama Ronaldo 
akiiangamiza Atletico kwa mabao, akitazama televisheni kwa 
hasira na kukasirika huku pengine akisema: “Nitamuonyesha!”

Licha ya kwamba ni picha ya kuvutia kuifikiria, hata hivyo 
huenda sio ukweli  angalau kwa mtazamo wa Messi.

Huenda atalionyesha katika namna tofauti, lakini Messi ana 
umahiri kama alivyo nao Ronaldo. 

Kando na magoli na ushindi binafsi, lakini ukaribu wa 
mchezaji huyo wa Argentina ni mataji.

Ronaldo, tunaweza kusema, haonekani kuwa na furaha ak-
iwa uwanjani, hadi iwapo amefunga goli na hata hapo furaha 
hiyo haidumu kwa muda mrefu, kwa sababu anataka kufunga 
bao lingine tena.

Na ukaribu huo wa kufunga mabao imekuwa na mchango 
mkubwa katika ufanisi wake kwenye kucheza soka ya kulipwa.
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MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, 
Alexis Sanchez, amekubali kuondoka ndani 
ya klabu yake hiyo kutokana na kukosa nafasi 
ndani ya kikosi cha kwanza.

Sanchez ameripotiwa akisema kuwa 
ataondoka kwenye timu hiyo baada ya kupo-
na majeraha yake ya mguu anayosumbu-
liwa kwa sasa na anatambua hakuna ni timu 
chache ambazo zimekuwa zikimuhitaji kwa 
sasa.

Ole Gunnar Solskjaer, Kocha wa Manaches-
ter United yupo tayari kumruhusu Sanchez 
kuondoka baada ya kuona hawezi kuingia 
kwenye mpango wake moja kwa moja.

Tangu ajiunge na United msimu uliopita 
katika dirisha dogo akitokea Arsenal ametu-
pia mabao matatu pekee na kucheza mich-
ezo 29 tu.

Sanchez 

akubali 

kuondoka 

United

LIVERPOOL, England

B
AADA ya kupata ushindi wa mabao 3-1 
mbele ya wenyeji Bayern Munich, Kocha 
wa Liverpool, Jurgen Klopp amekisifia 
kikosi chake kwa kazi kubwa waliyofan-

ya hadi kutinga hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Klopp anaamini kuwa ulikuwa usiku bora kwa 
upande wake na wapo tayari kwa anayekuja 
mbele yao. Mabao mawili yaliyofungwa na Sadio 
Mane na moja likifungwa na Virgil van Dijk yali-
tosha kuihakikishia Liverpool nafasi ya kutinga 
hatua hiyo ya robo fainali na kujumuika na klabu 
nyingine za England ambazo ni Tottenham Hot-
spurs, Manchester United na Manchester City.

Hii ni mara ya kwanza kwa timu zote hizi nne 
za taifa hilo kutinga kwenye hatua hiyo tangu 
msimu wa mwaka 2008/9.

“‘Kwenye mechi kama hii, huwezi kupumzika, 
hakika tulistahili ushindi. Ni vigumu kucheza 
ugenini dhidi ya Bayern Munich kwa kuwa ni 
timu kubwa lakini najivunia mno kwa kile kili-
chofanywa na vijana wangu,” amesema Klopp 
akiwaambia waandishi wa habari.

”Jordan Henderson amejitonesha jeraha lake 
lakini natumaini hatokuwa sana, bao la kwanza 
nitatamani kuliangalia zaidi ya mara 1,000. 

“Sehemu ya ulinzi ilikuwa iko vizuri na hatuku-
jilinda kama vile tunavyofanya siku zote kwenye 
michezo yetu ya ugenini, Virgil van Dijk ametu-
patia muunganiko mzuri hasa kwenye mipira 
iliyokufa na ni hatari.”

”Nilijua tungepata nafasi lakini sikuwa na 
uhakika kama ingetokea, lakini vijana wangu 
wameitengeneza na ilikuwa kitu kizuri kwetu.”

”Sikutaka kuishushia kichapo Bayern, lakini 
nilihitaji ushindi kwa Liverpool. Ninahakika ni-
takuwa na mashabiki wengi wenye furaha kuto-
ka Dortmund na kama nitaweza kuwasaidia basi 
itakuwa bora pia.

KLOPP APAGAWA 

LIVERPOOL 

KUSONGA MBELE 
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Alderweireld 
akaribia 
kusajiliwa 
United
LONDON, England

KLABU ya Tottenham, imejiadaa kuanza mai-
sha mapya bila ya beki wake nyota, Toby Alder-
weireld, katika kipindi cha majira ya joto.

Mkataba mpya aliosaini Desemba mwaka 
jana unaonyesha kuwa beki huyo wa kati, Al-
derweireld na Spurs atamaliza muda wa kuitu-
mikia klabu hiyo mwishoni mwa msimu ujao.

Kutokana na mkataba huo kumbana nyota 
huyo, Spurs italazimika kukubali ofa ya pauni 
milioni 26 au zaidi kwa ajili ya kumuuza Alder-
weireld ndani ya wiki mbili za mwisho katika 
kipindi cha majira ya joto wakati dirisha dogo 
la usajili litakapofunguliwa.

Gazeti la The Mirror linaandika kuwa, Man-
chester United ndio inaongoza katika mbio za 
kuwania saini ya beki huyo mwenye umri wa 
miaka 30, ingawa pia Barcelona na Juventus 
nazo zinatajwa kumhitaji.

The Mirror limeendelea kuandika kuwa 
Spurs tayari imekubali kumpoteza Alderweire-
ld kwa mahasimu wao wa mji mmoja.

Tangu alipojiunga na Spurs mwaka 2015, Al-
derweireld amecheza mechi za Ligi Kuu Eng-
land zaidi ya 100 na amefunga mabao matano.

Alderweireld ambaye alihusishwa kuhama 
katika kipindi cha majira ya joto mwaka jana, 
lakini hakuondoka, amepangwa katika kikosi 
cha kwanza katika mechi nyingi za Ligi Kuu 
England kuliko katika misimu mingine iliyopita 
huko nyuma.

Kutua kwake Old Trafford, kutafungua 
milango ya kwaheri ya beki, Eric Bailly kuon-
doka klabuni hapo.



DORTMUND: SANCHO HAONDOKI

WINGA wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho, am-
baye anatakiwa na Manchester United lakini Mkurugenzi 
wa Michezo wa klabu hiyo ya Ujerumani, Michael Zorc, 
amesema kuwa nyota hiyo raia wa England mwenye 
umri wa miaka 18 ataendelea kucheza katika Ligi ya 
Bundesliga msimu ujao. (Mirror)

POGBA KUBAKI UNITED

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba (25), 
amebadilisha uamuzi wake wa kuondoka Old Trafford 
katika kipindi cha majira ya joto baada ya kufanya ma-
zungumzo na kocha wa muda wa timu hiyo, Ole Gunnar 
Solskjaer. (Sun)

UNITED YAKUBALI KUSHINDWA

MABOSI wa United wamesema kuwa mbio za kum-
wania kiungo wa Barcelona, Ivan Rakitic ambaye ana 
umri wa miaka 31 zimekufa kutokana na uwezekano wa 
kumpata kuwa mdogo. (Evening Standard)

KLOPP ATAJWA BAYERN

RAIS wa zamani wa Bayern Munich, Franz Becken-
bauer amemtaja Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp 
ndiye anafaa kupewa mikoba ya kuiongoza timu hiyo 
inayoshiriki Ligi ya Bundesliga. (Goal)

HAZARD AICHANGANYA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Eden Hazard “hajasema 
chochote kuhusiana na Real Madrid”, imeelezwa na 
mchezaji mwenzake, Willian. Mbelgiji huyo mwenye 
umri wa miaka 26 anahusishwa na mipango ya kuhamia 
katika klabu hiyo ya La Liga. (Mail)

NEYMAR KUFUNGIWA

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Neymar (27), 
huenda akafungiwa kucheza mechi tatu za hatua ya 
makundi katika msimu ujao wa mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kufuatia maneno aliyoyasema baada 
ya timu yake kufungwa na Manchester United. (Times - 
subscription required)

RODGERS MAMBO SAFI

LEICESTER City imemlipa Kocha Brendan Rodger. na 
wasaidizi wake kama fidia baada ya kuamua kumfukuza 
kazi. (Telegraph)

ICARDI AJIPANGA KUONDOKA

JUVENTUS na Real Madrid zinatajwa kuwa mahali 
sahihi kwa straika wa Inter Milan, Mauro Icardi. Straika 
huyo mwenye umri wa miaka 26 hajacheza mechi 
yoyote ya ushindani tangu Februari ambapo alivuliwa 
kitambaa cha unahodha. (TyC Sports, via Calciomer-
cato)

ALDERWEIRELD AKARIBIA UTD

MANCHESTER United imepewa nafasi kubwa ya kum-
sajili beki wa Tottenham, Toby Alderweireld ambaye ada 
yake ya usajili iliyotajwa katika mkataba wake ni pauni 
milioni 26. (Mirror)

BENITEZ AWEKWA MTEGONI

KOCHA Rafa Benitez ameelekezwa kusajili wachezaji 
chipukizi endapo atakubali kusaini mkataba mpya wa 
kuendelea kuifundisha Newcastle. Kocha huyo wa zam-
ani wa Liverpool anaonekana atakumbana na ushindani 
wa kumnasa straika wa West Brom, Salomon Rondon 
(29) kumpa mkataba wa kudumu. (Mirror)

ZISIKUPITE

HABARI MICHEZO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
OCHA Jose Mourinho, 
amesema kuwa hajahuzuni-
ka baada ya mabosi wa Real 
Madrid kutangaza kumreje-

sha katika nafasi ya ukocha, Zinedine 
Zidane na kumwelezea Mfaransa 
huyo kuwa ndiye “chaguo sahihi” ka-
tika kuiongoza klabu hiyo.

Zidane amereja katika 
klabu hiyo ikiwa ni miezi

 tisa baada ya kuamua
 kustaafu kuifundisha

 timu hiyo maarufu kwa
 jina la Los Blancos ili

 kurithi mikoba ya San-
tiago Solari, ambaye alit-
imuliwa wiki mbili baada
 ya kupoteza mchezo wa

 El Classico.

Pia Madrid ikipokea kichapo king-
ine cha mabao 4-1 kutoka kwa Ajax 
ikiwa nyumbani.

Kichapo hicho kiliwaondoa vigogo 
hao katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na Kombe la Mfalme na 
kuwa nyuma kwa tofauti ya pointi 12 
dhidi ya vinara wa La Liga, mahasimu 
wao Barcelona.

Mourinho ambaye tangu mapema 
Januari mwaka huu, alikuwa akihu-
sishwa na mpango wa kurejea katika 
klabu yake hiyo ya zamani ya Real 
Madrid au Inter Milan itakuwa ni hes-
hima kwake lakini akaongeza kwam-
ba hana tatizo lolote baada ya Zidane 
kurejea katika nafasi hiyo.

“Hapana! Kwa nini nichukie?” 
alijibu kocha huyo, alipoulizwa na 
mwandishi wa habari wa kituo cha 
televisheni cha El Chiringuito.

“Sijawahi kusema kuwa au ninata-
rajia kurejea kuifundisha Madrid. 
Nafikiria ni sahihi, kwa upande wangu 

iko vizuri.”
“Nafikiria uamuzi wako uko 

sawa kwa sababu ni kocha ambaye 
amepata mafanikio na amefanya 
vizuri kwa miaka mitano. Ni uamuzi 
sahihi kwa Madrid, ni uamuzi sahihi 
kwake pia.

“Ni nafasi nyingine muhimu na 
kubwa kwake kuthibitisha kuwa yeye 
ni mzuri kiasi gani, kwa sasa akiwa 
na mchakato mpya. Nafikiri ni jambo 
jema. Ninaitakia kila la kheri klabu 
hiyo.”

Mourinho, ambaye ameshinda taji 
la La Liga na Kombe la Mfalme katika 
miaka yote mitatu aliyokaa Berna-
beu, na amekuwa nje ya mpira tangu 
Desemba mwaka jana alipotimulia 
kuiongoza Manchester United.

Katika utawala wake wa kwanza, 
Zidane aliiongoza Madrid kushinda 
mara tatu mfululizo taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, na pia taji la La Liga 
mwaka 2017.

KOCHA MOURINHO 

AMKUBALI ZIDANE 
    Aeleza uamuzi wa kumrejesha ni sahihi 

kwa Madrid na Mfaransa huyo...
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Na Renatha Msungu 

WANARIADHA 1,000 wa kwanza 
watakaofanikiwa kumaliza mbio za 
Ngorongoro Marathon zitakazofanyi-
ka Aprili 20 mwaka huu, kila mmoja 
atapewa medali yake kwa kushiriki 
mbio hizo, imeelezwa.

Mratibu wa mbio hizo za kila mwa-
ka, Meta Petro alisema jana kuwa 
medali hizo zinatarajia kutua nchini 
wakati wowote, kuanzia na lengo la 
kuwapa wanariadha hao ni kuongeza 
hamasa.

Petro alisema kuwa maandalizi 
ya mbio hizo yako katika hatua za 
mwisho na zimepangwa kuanzia 
katika lango Kuu ya kuingilia na ku-
tokea kwenye Hifadhi ya Ngorongoro 
na kumalizikia kwenye viwanja vya 
Mazingira Bora mjini Karatu.

Alisema jana kuwa mbio za mwaka 
huu zitakuwa na msisimko wa aina 
yake na zawadi zitaongezwa tofauti 
na zile zilizotolewa mwaka uliopita.

“Mbio za mwaka huu zitashirikisha 
wanariadha wengi kutoka ndani na 
nje ya nchi kutokana na uhamasishaji 
uliofanywa na waandaaji, “ alisema 
mratibu huyo.

Alitaja ada kwa wanariadha wa-
naotaka kushindana katika mbio za 
kilomita 21 ni Sh. 20,000 wakati zile 
za kujifurahisha za kilomita tano ni 
Sh. 10,000 wakati watoto watapewa 
namba za ushiriki kwa kutoa kiasi cha 
Sh 5,000.

“Tayari kuna shule zaidi ya tano 
za jijini Arusha zimethibitisha kuleta 
wanafunzi ambao idadi yao itakuwa 
ni zaidi ya 100 ili kushiriki mbio hizi 
lakini wao watachuana katika umbali 
wa kilomita mbili na nusu, “ Petro 
alisema.

Na Faustine Feliciane

W
AKATI ikiwa imebaki siku 
moja kabla ya mchezo wa 
mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kuchezwa, 

kiungo wa Simba, Jonas Mkude, amesema 
anaamini wachezaji wenzake watakao-
pangwa katika mechi hiyo watapambana 
na kuhakikisha “wanakisambaratisha” 
kikosi cha AS Vita.

Simba inatarajia kuwakari-
bisha AS Vita katika mechi
 yake ya mwisho ya Kundi

 D itakayochezwa kesho
 kuanzia saa 1:00 usiku

 kwenye Uwanja wa Taifa
 jijini Dar es Salaam.

Mkude, nahodha wa zamani wa 
Simba hatacheza mechi hiyo kutokana 
na kutumikia adhabu ya kadi mbili za 
njano.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mkude alisema kuwa maandalizi ya 
mchezo huo yamekuwa bora zaidi kuliko 
walivyofanya katika mechi nyingine kwa 
sababu wanahitaji ushindi na si matokeo 
mengine.

“Nitaukosa mchezo wa Jumamosi, la-
kini Simba ina wachezaji wengi wenye 
uwezo mkubwa, nina imani wachezaji 
wenzangu watapambana kwa ajili ya 
timu ili ipate ushindi, kila mmoja anafa-
hamu umuhimu wa mchezo huu ambao 
tunaucheza kwenye uwanja wa nyum-
bani,” alisema Mkude.

Aliongeza kuwa ndoto ya wachezaji 
wote wa Simba ni kuona wanatinga hat-

ua ya robo fainali ya michuano hiyo na 
wanafahamu wanachohitaji ni matokeo 
ya ushindi pekee.

“Kikubwa ninachoweza kusema 
ni mashabiki kujitokeza kwa wingi 
uwanjani, tupo nyumbani na wao 
wanajua umuhimu mkubwa sana kwetu 
kuweza kufanya vizuri,” alisema kiungo 
huyo ambaye alipandishwa akitokea 
katika timu ya vijana ya umri chini ya 
miaka 20 (Simba B).

Tayari kikosi cha AS Vita kimeshawasi-
li nchini kwa ajili ya mchezo huo ambao 
utatanguliwa na mechi nyingine ya kun-
di hilo kati ya Al Ahly dhidi ya JS Saoura 
itakayochezwa Misri.

Mara ya mwisho Simba kutinga hatua 
ya robo fainali ilikuwa ni mwaka 2003, 
wakati klabu hiyo ilikaa miaka 15 ili 
kucheza tena hatua ya makundi.

MKUDE AELEZA NAMNA 

SIMBA ITAKAVYOSHINDA
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Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Eng. Patrick Mfugale (wa kwanza kulia aliyevaa kofia), aki-
waonyesha wajumbe kutoka Moroco na wageni wengine eneo la Nzuguni, Dodoma ambalo uwanja wa kisasa utajengwa 
hapo hivi karibuni. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAMATI ya mashindano ya Chama 
cha Soka Zanzibar (ZFA) imetangaza 
Kocha wa Selem View inayoshiriki Ligi 
Kuu Visiwani hapa, Ali bakari Mngazi-
ja kuwa Kocha Bora wa Februari.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Makamu mwenyekiti wa kamati 
hiyo, Hussein Ahmada alisema 
kuwa Mngazija alipata kura 40 huku 
mpinzani wake ambaye ni Kocha 
Mkuu wa KMKM, Ame Msimu, 
amepata kura 35

Ahmada alisema kuwa ili kump-
ata mshindi wa tuzo hiyo, kura zili-
pigwa kupitia mitandao ya kijamii 

inayoendeshwa na chama hicho ya 
akaunti za Twitter, Instagram pamoja 
na facebook kwa kuwapa wadau wake 
fursa ya kuteua mshindi.

Ahmada aliongeza kuwa katika 
kuchagua mshindi wa tuzo hiyo, 
makocha watashindanishwa kwa 
kuangalia vigezo mbalimbali ikiwamo 
kuangalia matokeo ya uwanjani katika 
mechi za mzunguko wa pili ambazo 
zimeanza hivi karibuni.

Mngazija amepewa zawadi ya cheti 
pamoja na Mchezaji Bora wa mwezi 
uliopita, Is-haka Omar ambaye pia 
anatokea Selem View baada ya kupata 
kura 30 dhidi ya Abdul Yusuph wa 
KVZ ambaye alipata kura 17.

Mngazija, Is-haka 
wang’ara Zanzibar

 P W D L F A PTS

1. Yanga 27 21 4 2 45 18 67

2. Azam 27 16 8 3 42 18 56

3. Simba 20 16 3 1 43 7 51

4. Kinondoni MC 29 9 14 6 32 20 41

5. Mtibwa Sugar 28 12 5 11 29 21 41

6. Lipuli  30 9 12 9 24 26 39

7. Coastal Union 29 8 13 8 27 30 37

8. Mbao  29 9 10 10 19 26 37

9. Mwadui  30 10 6 14 34 37 36

10.JKT Tanzania 30 8 12 10 18 24 36

11. Alliance 29 9 9 11 23 30 36

12. Mbeya City 28 9 7 12 28 32 34

13. Ruvu Shooting 29 8 10 11 27 35 34

14. Kagera Sugar 28 7 12 9 21 26 33

15. Stand Utd 30 9 6 15 27 39 33

16. Ndanda 28 8 9 11 17 29 33

17. TZ Prisons 28 7 11 10 20 24 32

18. Singida Utd 28 8 8 12 20 27  32

19. Biashara Utd 28 6 9 13 20 29 27

20. African Lyon 29 4 10 15 18 36 22

MSIMAMO LIGI KUU BARA



   Itashuka Samora bila ya Ajibu, Dante...

YANGA: LIPULI 

ITAKUFA HIVI

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Nahodha wa Barcelona, Lionel Messi (katikati), akiwa amekabwa na wachezaji wa Lyon, Fernando Marcal 
(kulia) na Marcelo katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi usiku. Barca ilishinda 5-1. 
PICHA: MTANDAO

Ijumaa Machi 15, 2019

Na Faustine Feliciane

V
INARA wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, walitua salama 
mkoani Iringa jana jioni tayari 
kuwakabili wenyeji Lipuli Fc ka-

tika mchezo wa ligi hiyo utakaochezwa 
kesho lakini ikiwa bila ya nyota wake 
watatu wa kikosi cha kwanza.

Nyota ambao itawakosa kati-
ka mchezo huo na wamebaki
 jijini Dar es Salaam ni pamo
ja na Ibrahim Ajibu, Andrew
 Vincent ‘Dante’ na Abdallah
 Shaibu ‘Ninja’ kutokana na

 sababu tofauti.
Kukosekana kwa nyota hao hasa 

wachezaji wa safu ya ulinzi ya Yanga 
kupwaya kutawapa Lipuli FC nafasi 
ya kuondoka na pointi zote tatu kama 

washambuliaji wake watatumia vema 
nafasi watakazotengeneza.

Mratibu wa timu hiyo, Hafidh Saleh, 
aliiambia Nipashe kutoka Iringa kuwa 
nahodha wao, Ajibu, ameshindwa 
kusafiri na timu kutokana maumivu 
ya nyonga huku Ninja akiwa na adha-
bu ya kufungiwa kucheza mechi tatu.

“Dante ni majeruhi pia, hatukuweza 
kusafiri naye, Ajibu yeye alikuwa ak-
ilalamika maumivu ya nyonga hivyo 
hatoweza kucheza,” alisema Saleh.

Naye Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Noel Mwandila, alisema licha 
ya kukosekana kwa wachezaji hao 
bado watapambana kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri kwa sababu 
wachezaji wengine waliobakia wana 
uwezo wa kutekeleza majukumu wa-
takayopewa.

“Hatuwezi kusema hiyo itakuwa 

sababu ya sisi kutofanya vizuri, 
nawaamini wachezaji wote tuliokuja 
nao huku na kila mmoja atafanya 
kazi yake kuhakikisha tunatimiza 
tulichokikusudia, malengo yetu ni 
ushindi,” alisema Mwandila.

Aliongeza kuwa wanawaheshimu 
Lipuli lakini wasitegemee wepesi kwa 
sababu ya kukosekana kwa nyota hao. 
Mwandila ataiongoza timu hiyo kuto-
kana na Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera 
kurejea kwao Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) ili kutekeleza ma-
jukumu yake ya Timu ya Taifa ya nchi 
ambayo yeye ni Kocha Msaidizi. 

Yanga yenye pointi 64 inaongoza 
ligi hiyo yenye timu 20 wakati Lipuli 
wenyewe wako katika nafasi ya tano 
katika msimamo baada ya kujiku-
sanyia pointi 41 baada ya kucheza 
mechi 30.

Na Somoe Ng'itu

ALIYEKUWA Kocha Msaidizi wa Simba, Mrundi, Masoud 
Djuma, ameipa nafasi timu hiyo kusonga mbele katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
kuwafunga AS Vita kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC), lakini amewataka wawe makini na watulivu 
zaidi.

Simba itakuwa mwenyeji wa AS Vita katika mechi ya 
mwisho ya Kundi D itakayochezwa kesho kuanzia saa 
1:00 usiku kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Djuma alisema kuwa 
ili Simba wapate ushindi na watinge hatua ya robo fain-
ali ya mashindano hayo yanayoandaliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF) wanatakiwa kuwadhibiti vema viungo 
na washambuliaji wa AS Vita.

Djuma alisema kuwa hakuna timu isiyofungika na Sim-
ba wanatakiwa kusahau matokeo waliyopata katika mch-
ezo wa kwanza wakati walipokutana na Wakongomani 
hao.

Kocha huyo wa AS Kigali inayoshiriki Ligi Kuu Rwan-
da alisema kuwa faida ya kucheza nyumbani pia ita-
waongezea Simba nguvu ya kufanya vizuri katika mchezo 
huo utakaochezeshwa na waamuzi kutoka Morocco.

“Ni mechi ngumu lakini ninaipa Simba nafasi ya kushin-
da bao 1-0, kikubwa wawe makini kuwazuia AS Vita mbele 
na kati, hizo sehemu mbili wako vizuri,” alisema mchezaji 
huyo wa zamani wa APR ya Rwanda.

MAKAMBA KUONGOZA

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa Simba, 
Haji Manara alisema kuwa wachezaji wao wanafahamu 
umuhimu wa mchezo huo ambao kauli mbiu yake ni “Do 
or Die” na kujipanga kuwapa furaha mashabiki wao.

Alimtaja Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), January Makamba ndiye 
atakuwa mgeni rasmi katika mchezo huo.

Mourinho amkubali Zidane 

Djuma awapeleka
Simba robo fainali


