® Toa taarifa Za nia ovy
dhidi ya wenye Ualbino

0800 75 0o 50

HQKI YETU
N’V" SAMESLE .

Alham|5| Julai 2, 2020 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

WWW. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII

| 5__ mpasheTZ mpasheTZ nlpasheTZ . 0745 700710

ISSN 0856 « Na. 0580273
n The Guardian digital

. Profesa Mkumbo ajitosa
kuwania ubunge Ubuni

UKURASA 4

CHADEMA yapuliza
Kipenga Zanzibar

TAREHE kumpata mgombea urais yatajwa, ratiba wawakilishi,
madiwani hadharani...Endelea ukurasa 2

215779502

Askari Polisi akisimamia kufukua mwili wa
Tulizo Konga (38), aliyezikwa siku 90 zi-
lizopita, kwa k|bal| cha mahakama kat|ka
yva Mbarali mkoani Mbeya jana, kwa ajili
ya uchunguzi zaidi, baada ya ndugu kutilia
shaka kifo chake. PICHA NDOGO: Jeneza lenye
mwili  baada ya kulitoa kaburini. Habari uk.
16. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Viongozi CCM, UWT wanaswa M2
TAKUKURU tuhuma za rushwa

Lt 2
BAA I- CORONA atari ya kupata bukizi. WHO mikono na kukum- ﬂ =
-l H Covid-19 se- batiana =
Nem—— oA hemu ya kazi * Nawa mikono kwa * Ukipiga chafya

~ 5@ itategemea kama watu sabuni na maji ya- au kukohoa, ziba

o < hawaachiani nafasi ya nayotiririka mdomo

-~ mita moja na kugusana * Epuka kusalimiana

na mtu mwenye maam- kwa kushikana

[IT=7]  YANGA YATAMBA HAISHIKIKI UK 24



2 NipaShe Alhamisi Julai 2, 2020

HABARI KITAIFA

CHADEMA vapuliza
Kipenga Zanzibar

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo(CHADEMA), kimetoa ratiba
ya utaratibu wa kupata wagombea wa
urais, uwakilishi na udiwani visiwani
Zanzibar huku mgombea urais visiwani
humo kupitia chama hicho akitarajiwa
kujulikana Julai 29.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwenye vyombo vya habari jana na Ofisi
ya Chama hicho Makao Makuu Zanzibar,
uchukuaji wa fomu za urais, kutafuta
wadhamini na kuzirejesha, utaanza ras-
mi Julai 4 hadi 19 saa 10 jioni.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa Julai 20,
Kamati Maalum itaketi kupitia majina
ya wagombea wa nafasi hiyo ya urais na
kuwasilisha ripoti yake mbele ya Kamati
Kuu.

Pia, Julai 22, Kamati Kuu itapendekeza
jina la mgombea au wagombea wa urais
na 29 mwezi huo itaketi mkutano mkuu

kwa ajili ya kuteua mgombea wa urais
wa kupeperusha bendera ya chama hi-
cho.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, uchukuaji
na urejeshaji wa fomu kwa wagombea
wa nafasi za ubunge na uwakilishi utaan-
za Julai 4 hadi 10.

Ilielezwa zaidi katika taarifa hiyo
kuwa, kura za maoni na uteuzi wa awali
wa kamati za utendaji utafanyika Julai 13
hadi 17, wakati Julai 25 Kamati Maalum
itafanya uteuzi wa awali wa wagombea
wa ubunge na uwakilishi na Julai 30 hadi
31, Kamati Kuu itateua wagombea wa na-
fasi hizo.

“Julai 11 hadi 17 itakuwa ni kuchukua
na kurejesha fomu za udiwani, Julai 20
hadi 23, kura za maoni zitakusanywa na
Kamati ya Utendaji Kanda na Julai 24
itakuwa ni kamati za utendaji kuteua
wagombea wa nafasi hizo,” ilielezwa ka-
tika taarifa hiyo.

Kwa upande wa ubunge na uwak-

Kivule na Abuu Jumaah, baadhi yao walijeruhiwa. PICHA: JUMANNE JUMA

ilishi viti maalum, taarifa hiyo ilisema
kuwa, kuanzia Julai 4 hadi 10, itakuwa ni
uchukuaji na urejeshaji, Julai 13 hadi 17
itakuwa ni mahususi kwa kura za maoni
na uamuzi wa kamati za utendaji.

Tlieleza kwamba Septemba 14, Kamati
Maalum itapitia na kufanya uteuzi wa
awali wa wagombea na kuwasilisha ri-
poti yake mbele ya Kamati Kuu na Julai
14 hadi 25, wagombea wateuliwa.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa uchukuaji
na urejeshaji wa fomu kwa ajili ya wag-
ombea wa udiwani viti maalum, uta-
fanyika kuanzia Julai 11 hadi 17, wakati
Julai 20 hadi 23 itakuwa ni kura za maoni
na kamati za utendaji.

“Kamati Maalum itafanya uteuzi wa
awali wa nafasi hiyo za udiwani viti maal-
um na kuwasilisha ripoti yake mbele ya
Kamati Kuu Septemba 14, na Julai 14 hadi
15, Kamati Kuu itateua wagombea wa na-
fasi hizo.

Viongozi CCM mbaroni
kwa tuhuma za rushwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

VIONGOZI wawili wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoani Shinyanga,
wanashikiliwa na Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru) kwa
tuhuma za rushwa.

Wanaotuhumiwa kujihusisha na viten-
do hivyo ni Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa Taifa wa CCM, Asha Makwaiya, na Ka-
tibu wa Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT) Tawi la Mshikamano, Elizabeth
Itete. Mbali na viongozi hao, pia wamo
wajumbe 10 wa UWT.

Mkuu wa Takukuru mkoani Shinyan-
ga, Hussein Mussa, alisema jana kuwa
viongozi na wanachama hao walikamat-

wa Juni 28, mwaka huu, nyumbani kwa
Itete wakipokea vitu hivyo.

Alisema baada ya kupata taarifa juu
ya kutokea kwa tukio hilo, maofisa wa
Takukuru walifika nyumbani kwa Itete
na kumkuta Makwaiya na wajumbe hao
wa UWT wakiwa na vitenge, kandam-
bili na mashuka kwa ajili ya kutoa na
kupokea rushwa.

“Tulimkamata Asha Makwaiya ambaye
ni Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa
wa CCM, akiwa nyumbani kwa Elizabeth
Itete ambaye ni Katibu wa UWT Tawi la
Mshikamano, akitaka kutoa rushwa kwa
wajumbe hao ili kushawishi achaguliwe
au kuchaguliwa kwa aliyemtuma kuwa
kiongozi katika uchaguzi mkuu,” alisema

Mussa.

Aliongeza kuwa: “Tunawashikilia pia
wajumbe 10 wa UWT Kata ya Ngokolo
ambao tuliwakuta nyumbani kwa katibu
wa UWT wakiwa na Makwaiya, wakitaka
kupokea rushwa. Bado tunaendelea na
uchunguzi dhidi yao kutokana na kudai
kuwa waliitwa tu hawakujua kama kuna
kupewa rushwa.”

Kutokana na kujitokeza kwa hali hiyo,
Mussa aliwataka wananchi wa mkoa wa
Shinyanga, kuendelea kutoa taarifa ka-
tika taasisi hiyo hasa katika kipindi hiki
cha kuanza mchakato wa uteuzi wa wag-
ombea ndani ya vyama kwa ajili ya ku-
wania nafasi za ubunge na udiwani.

TMA yatahadharisha

upepo mkali nchini

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA),
imetoa tahadhari ya kuwapo kwa vipindi vya
upepo mkali unaofika kilometa 50 kwa saa na
mawimbi yatakayofikia zaidi ya mita mbili kwe-
nye Bahari ya Hindi.

Hali hiyo inatarajiwa kutokea katika kipindi
cha kuanzia Julai Mosi hadi 4.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Menaja
wa Kituo Kikuu cha Utabiri cha TMA, Samwel
Mbuya, maeneo yatakayoathirika na upepo
huo ni mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam,
Zanzibar, Mafia, Lindi na Mtwara.

Pia, alisema hali hiyo inatarajia kutokea ka-
tika maeneo yanayozunguka maziwa makuu ya
Tanganyika na Nyasa katika mikoa ya Kigoma,
Songwe, Mbeya na Ruvuma.

“Wananchi katika maeneo haya wanapaswa
kuchukua tahadhari kwa sababu kutakuwa na
athari ya kusimama kwa huduma za usafiri na
kiuchumi,” alisema Mbuya kwenye taarifa hiyo.

Mamlaka imewataka wananchi kuendelea
kufuatilia taarifa ya hali ya hewa zitakazotolewa
na mamlakaili kuendelea kuchukua tahadhari.

“Mamlaka inaendelea kufuatilia kwa karibu
mifumo ya hali ya hewa na tutakuwa tukitoa
taarifa kwa wananchi kila wakati, lakini ni vy-
ema pia kuanza kuchukua tahadhari mapema
kila taarifa inapotolewa,” alisema Mbuya.

Alisema hali inatarajiwa kutulia kuanzia Julai
5, katika maeneo ya mwambao wa Bahari ya
Hindi.

Zitto, Bwege
watinga polisi

Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI Mkuu wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, na viongozi wengine
saba wameripoti kituo kikuu cha polisi Lindi
kama walivyotakiwa na Jeshi la Polisi.

Kiongozi huyo na mbunge wa Kilwa Kusi-
ni, Suleiman Bungara, maarufu kama Bwege,
pamoja na wengine, walikamatwa Juni 23,
mwaka huu, kwa madai ya kuhatarisha am-
ani.

Jana, baada ya kuripoti walitakiwa kurudi
tena Julai 20, mwaka huu, huku chama hicho
kikilalamikia usumbufu kwa kiongozi wao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vy-
ombo vya habari na Naibu Katibu wa Kamati
ya Habari, Uenezi na Uhusiano kwa Umma,
Janeth Rithe, chama hicho kitaendelea na
shughuli zake za kisiasa bila kujali usumbufu.

“Licha ya vitisho vya mara kwa mara ku-
toka kwa jeshi la polisi, jana Kabwe amerejea
Kilwa kuwapokea madiwani na kufanya kikao
na viongozi na wanachama wa ACT,” alisema.

Alisema ziara hizo ni endelevu katika
maeneo mbalimbali nchini na kuwaomba wa-
nachama wao kuendelea kuwaunga mkono.
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YA KUJENGA MAFANIKIO YA KIFEDHA
KWA NCHI YETU NA WATEJA WETU

Kwa wateja wetu, wadau na marafiki zetu,

Robo karne iliyopita Benki ya Stanbic iliingia nchini Tanzania baada ya kuinunua benki ya Meridian. Tunapoadhimisha hatua hii
muhimu, tunatambua kuwa mafanikio yetu yametokana na mchango kutoka wadau wetu muhimu; taifa; wateja wetuy;
wafanyakazi na jamii nzima kwa ujumla. Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wote waliotuunga mkono katika safari hii.

Milango ya tawi letu la kwanza ilifunguliwa mnamo mwaka 1995 ndani ya jiji la Dar es Salaam ambalo linatambulika kama kitovu
cha fursa na ndoto. Na wakati huo, taifa la Tanzania lilikuwa limepitia kipindi cha kuwa na uchumi huria, jambo lililohusisha
upanuzi wa shughuli mbalimbali za kifedha pamoja na ukuaji maradufu wa pato la taifa. Sisi kama benki ya Stanbic tunafurahi
kuwa sehemu ya wachangiaji wa utajiri wa historia hii. Na pia tunaazimia kuendelea kukua kwa kupanua wigo wetu, bidhaa zetu,
huduma zetu, ambazo zinatuwezesha kufikia mategemeo ya wateja na wadau wetu.

katika kipindi cha miaka 25 tumefanikiwa kutoa huduma za kibenki kwa kiwango cha daraja la kwanza kwa wateja wetu wa aina
mbalimbali; watu binafsi, biashara ndogo na kati; pamoja na makampuni makubwa ya kitaifa na kimataifa. Yote haya ni kwa ajili
ya kuunda ngome madhubuti za kibiashra na kutimiza njozi ndani ya taifa letu.

Hakika tunaona fahari kusema upekee unaoletwa na maadhimisho haya ni pamoja na kumbukumbu kwamba tumejenga ngome
imara, lakini zaidi ni uwajibikaji wetu katika kulichangia taifa hili ambalo tunalitambua kama nyumbani kwetu.

Tukipitia mafanikio yetu, tunaona kwamba tumefanikiwa kuleta huduma zenye mapinduzi makubwa sokoni, mfano huduma
“Bulk payment solution” kwa kutumia simu ya mkononi imeboresha ufanisi na usalama katika utendaji wa shughuli za kibiashara.
Mfano mwingine wa kipekee ni uwepo wa mashine za ATM zenye uwezo wa kuweka fedha — jambo linalotupa uwezo wa
kuhudumia wateja wetu kwa saa 24. Vile vile, tumetambulisha mashine iitwayo, ‘Cash Deposit Machine’ ambayo imewawezesha
wateja wetu wa kibiashara kuweka fedha nyingi kwa wakati mmoja na haraka. Pia tunaendelea kupanua wigo wetu, kwani hivi
karibu tumezindua tawi jipya mkoani Dodoma.

Tukiwa kama shirika lenye mizizi yake ndani ya bara la Afrika kwa takribani miaka 155, katika mataifa ya kiafrika 20 na vituo 5 vya
kifedha duniani kote, tunaamini kwamba tunauwezo wa kuendelea kuichochea Tanzania kuweza kufikia malengo yake.
Tunafanya jambo hili kwa kuchangia miradi mbalimbali ya miundombinu kama vile, umeme, maji, barabara, viwanja vya ndege,
elimu, mawasiliano na nishati — ili kuhakikisha tunachangia kuboresha maisha ya kila mtanzania.

Uwezo wetu wa kuitikia wito wa msaada wa haraka kwa wateja wetu wanapopitia changamoto — kama vile kuanzishwa kwa ‘Africa
China Agency Proposition’ yenye kuhakikisha kuwa wateja wetu wanaendelea kufanya biashara ilhali wakikabiliana na janga la
COVID-19, ni ushuhuda tosha wa azma tuliyonayo katika kuchochea ukuaji wa bara la Afrika. Wateja pia wanafursa ya kutazamia
huduma nyingine bora zaidi katika siku zijazo mwaka huu mfano; Huduma ya kufungua akaunti ya benki kwa simu ya mkononi,
huduma ya mikopo ya papo kwa papo kiganjani na huduma ya benki kupitia mawakala.

Ushirikiano wenu umetuwezesha kutambuliwa katika tuzo mbalimbali kama vile Benki bora ya mwaka, Benki bora ya uwekezaiji,
Benki bora ya usimamizi nchini Tanzania, n.k. Zaidi ya hayo, katika kipindi cha miaka 25 tumeweza kutoa michango mbalimbali
katika maeneo mengi ya kijamii ikiwemo sekta ya afya na elimu.

Katika jubilei hii ya kipekee, napenda kuwashukuru kwateja wetu na wadau wetu wote kwa mchango wao endelevu na kwa kuipa
nafasi benki hii kuwa sehemu ya ndoto zao. Na zaidi tutaendelea kujidhatiti katika kuwasaidia kuona fursa mpya kwa ajili ya kuleta
maendeleo jumuishi.

Aidha, tunapoanza kuandika sura nyingine ya miaka 25, naamini kuwa mafanikio yapo karibu kutokana na nguvu na mchango wa
pamoja tunaopata kutoka kwa wateja wetu, wadau wetu na watu wa kipekee tulionao ndani ya benki ya Stanbic. Tunatazama
mbele kwa mtazamo chanya, hivyo nakukaruibisha wewe uweze kuungana nasi katika miaka 25 ijayo na zaidi. Tutaendelea
kubaki na kujikita kikamilifu katika wito wetu, ‘Afrika ni nyumbani, na sisi ndio tunaoendesha ukuaji wake'.

Wako,

Kevin Wingfield
Mtendaji Mkuu

Stanbic Bank /

A member of Standard Bank Group
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JPM ateta na Rais

Nyusi wa Msumb

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. John Magufuli jana amefanya ma-
zungumzo kwa njia ya simu na Rais wa Jam-
huri ya Msumbuji, Filipe Jasinto Nyusi, kuhusu
masuala mbalimbali yahusuyo uhusiano na
ushirikiano wa Tanzania na Msumbiji na ya
kikanda.

Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano Tkulu, Gerson Msigwa, ilisema Rais
Magufuli amempongeza na kumtakia heri Rais
Nyusi na wananchi wote wa Msumbiji kwa

taifa hilo kuadhimisha miaka 45 ya tangu ku-
pata uhuru wake.

Amemweleza Rais Nyusi kuwa Tanzania
itaendeleza ushirikiano na uhusiano mzuri wa
kidugu, kirafiki na ujirani mwema na Msumbiji
kama ulivyoasisiwa na Baba wa Taifa la Tan-
zania, Hayati Mwl. Julius Kambarage Nyerere
na Hayati Samora Mosés Machel wa Msumbiji
katika masuala mbalimbali yakiwamo ya kiu-
chumi na kijamii.

Viongozi hao wamezungumzia maandalizi
ya kupokezana kijiti cha uenyekiti wa Jumuiya

iji

ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na
Rais Magufuli ambaye ni Mwenyekiti wa sasa
wa SADC atamkabidhi uenyekiti Rais Nyusi
ambaye ni Makamu Mwenyekiti wa SADC kwa
sasa.

Viongozi hao pia wamezungumzia ugonjwa
wa homa ya mapafu inayosababishwa na vi-
rusi vya corona (Covid-19) na kubadilishana
mawazo juu ya namna bora ya kukabiliana na
ugonjwa huo, hasa namna Tanzania ilivyofani-
kiwa kupunguza maambukizi yake.

Naibu Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, akizungumza na wakazi wa eneo la Mbwawa, katika Mji wa Kibaha, mkoani Pwani na kuwahakikishia kuwa
tatizo la maji katika eneo litakwisha ndani ya siku 60. Mradi huo utagharimu kiasi cha Sh. milioni 700 na utatekelezwa na DAWASA. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Profesa Mkumbo ajitosa
Kuwania ubunge Ubungo

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Maji, Prof. Ki-
tila Mkumbo, amesema anatarajia kugombea
ubunge katika Jimbo la Ubungo endapo atapit-
ishwa na Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Jimbo hilo lilikuwa likiongozwa na Mbunge
kutoka Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Saed Kubenea.
akizungumza katika hafla ya utiaji saini kati ya
wizara hiyo na Mamlaka za Maji nchini.

Katika hafla hiyo, Prof. Mkumbo alieleza
dhamira yake ya kwenda kugombea katika jim-
bo hilo na kuwaaga watumishi wa wizara hiyo.

“Muda mfupi ujao nitachukua likizo isiyo na
malipo kama kanuni zinavyoelekeza kwa ajili
ya kuingia kwenye kinyang’anyiro cha ubunge
Jimbo la Ubungo naomba watumishi mni-

ombee,” alisema.

Akizungumza kuhusu hafla hiyo, Prof.
Mkumbo aliwataka wakurugenzi wa mam-
laka hizo kudhibiti upotevu wa maji ambao
unasababisha upotevu wa mapato ya kiasi cha
Sh.bilioni nane kwa mwezi.

“Hili tatizo bado ‘we are losing money’ na
tumefanya ‘calculation’ kwasababu sasa hivi
tunakusanya kwa mamlaka za maji nchi nzima
Sh. bilioni 22 kwa mwezi, sasa kiasi hichi uon-
doe asilimia 40 maana yake tunapoteza ma-
pato takribani Sh. bilioni 8,” alisema.

Alisema kiasi cha upotevu wa maji kina-
chokubalika ni asilimia 20, hivyo kuokoa Sh.
bilioni nne kama upotevu huo ungethibitiwa.

“Wenzetu duniani wanapambana sasa hivi
kuwa kwenye tarakimu moja kwenye upotevu
wa maji, sisi bado tunacheza kwenye asilimia
36 hadi 38, kiasi ambacho bado ni kikubwa,”

alisema.

Aidha, alisema wizara hiyo kwa mwaka wa
fedha 2020/21, imetenga Sh. bilioni mbili kwa
ajili ya miradi ya maji vituo vya afya na shule ili
kuondoa tatizo sugu la ukosefu wa maji.

Prof. Mkumbo alisema fedha hizo zitasaidia
kujenga mifumo ya maji katika maeneo hayo
ambayo imeonekana kuna changamoto ya
maji jambo

linalorudisha nyuma maendeleo ya taasisi
hizo.

“Mimi mwenyewe nimeona katika Kituo
cha Afya kimoja wilayani Tkungi wajawazito
waende na ndoo ya maji wakati wa kujifungua,
That’s too bad,” alisema Prof. Mkumbo.

Awali akizungumza katika hafla hiyo, Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Mhandisi Antho-
ny Sanga, aliwataka kushughulikia malalamiko
ya wateja kuhusiana na ankara za maji.

-

Mhariri wa
siasa Nipashe
afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

MHARIRI wa makala za siasa,
Raphael Kibiriti, amefariki du-
nia juzi nyumbani kwake Wazo
va kuugua kwa muda.

Kibiriti aliajiriwa na kam-
puni ya The Guardian, Aprili
Mosi mwaka 2016 na kufanya
kazi kwenye gazeti la Nipashe
mpaka umauti ulipomfika.

Kabla ya kujiunga na kam-
puni hiyo, alifanya kazi maeneo
mbalimbali ikiwamo Jeshi la
Wananchi wa Tanzania JWTZ).

Alilitumikia JWTZ kuanzia
mwaka 1988 hadi mwaka 2000
na mwaka 2001 alifanya kazi
katika kampuni ya ulinzi iju-
likanayo kama Security Group
Tanzania na kuondoka mwaka
2006.

Mwaka 2006 alijiunga na
Omega Nitro Risk Management
hadi mwaka 2008.

Kwa upande wa elimu, Kibiriti
alipata Shahada ya Kwanza
ya Uandishi wa Habari aliyoi-
somea kwa muda wa miaka
mitatu kuanzia mwaka 2011
katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM).

Alihitimu kidato cha sita
mwaka 1988 katika Shule ya
Sekondari Mzumbe na kidato
cha nne alisoma katika Shule
va Sekondari Kigurunyembe
mkoani Morogoro kuanzia
mwaka 1982 hadi mwaka 1985.

Marehemu Kibiriti ameacha
mke na watoto watatu ambao
ni Rogders, Louis na Chesco.

Mke wa marehemu, Lilian
Timbuka aliliambia Nipashe
jana kuwa, mazishi ya mume
wake yanatarajia kufanyika
siku ya ljumaa katika makaburi
va Kota yaliyopo nyumba ya
kiwanda cha Wazo Hill baada
ya ibada itakayofanyika Kanisa
la Katoliki Wazo kuanzia saa
7:30 mchana.

Alisema mwili utafika nyum-
pani saa 5:00 asubuhi na baada
ya chakula cha mchana ndipo
utaelekea kanisani.

Msiba upo nyumbani kwake
maeneo ya Wazo Mafuriko ka-
ribu na Zahanati ya Wazo Hill.

Bwana alitoa, Bwana am-
etwaa jina lake lihimidiwe,
pumzika kwa amani, Raphael
Kibiriti.
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Ufaransa yamwaga mil. 780/-
kudhibiti magonjwa ambukizi

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Maendeleo la Ufaransa (AFD)
na Huduma za Afya Aga Khan wametia saini
makubaliano ya ruzuku ya Euro 300,000
(sawa na Sh. milioni 780) ili kufungua vitengo
vya magonjwa yanayoambukiza katika mikoa
ya Dar es Salaam na Mwanza.

Makubaliano hayo yalifanyika jana jijini
Dar es Salaam na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Huduma za Afya Aga Khan Kanda ya Afrika
Mashariki, Sulaiman Shahabuddin, na Mku-
rugenzi Mkazi wa AFD nchini, Stéphanie
Mouen.

Akizungumza baada ya kutia saini
makubaliano hayo, Shahabuddin alisema ru-
zuku hiyo itawezesha kuimarisha mfumo wa
sasa ili kushughulikia changamoto zinazohu-
siana na usimamizi wa udhibiti wa magonjwa
hayo.

“Itaiwezesha Aga Khan kuitikia vya kuto-
sha suala la magonjwa-tandavu, kama vile
corona, ikiwamo kushughulikia uhaba wa mi-

undombinu na uwezo wa huduma za afya,”
alisema Shahabiddin.

Alisema wanaamini kitengo hicho kitaunga
mkono jitihada za serikali katika kupunguza
usambaaji wa magonjwa yanayoambukiza na
kusaidia kudhibiti magonjwa-tandavu.

“Ruzuku hii inatolewa kama sehemu ya
mpango wa kimataifa unaojulikana kama
‘COVID 19- Health in Common’ ulioanzishwa
na Rais wa Ufaransa na kutekelezwa na AFD
kama mwitikio wa janga la kidunia la afya ya
umma linalosababishwa na magonjwa-tanda-
vu yanayoenea duniani kote,” alisema.

Naye Mouen alisema ahadi za masuala ya
kijamii zilizotolewa na Aga Khan zilikuwa
chachu wa uamuzi wa AFD wa kushiriki ku-
fadhili mpango huo.

“AFD inaamini kwamba mpango huu uta-
dhihirisha mwitikio na ufanisi wake katika
kuunga mkono maendeleo ya wabia wetu
hasa katika kanda ya Afrika Mashariki ili ku-
leta matokeo yanayotarajiwa,” alisema.

£23 JINSI YA KUJNKINGA 1A Homa

&

Wajumbe
wa timu ya
kampeni ya
‘Mikono Safi
Tanzania
Salama’
wakiwa
wameshika
bango lenye
ujumbe wa
kujikinga

na ugonjwa
wa corona,
katika mao-
nyesho ya
baraba-
rani, mkoani
Mbeya juzi.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Ujenzi wa miundombinu
Dar wamridhisha Makonda

Fatma Mtutuma na Faudhia Sultan,
UDOM

Ardhi kinara wa
rushwa Dodoma

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, amesema kuwa ujenzi wa bara-
bara kilomita 111 kwa kiwango cha lami na
kilometa 40 ya mito na mabonde ya kilo-
meta 150, umefikia hatua nzuri.

Akizungumza na wananchi wa kata ya Sin-
ara ya kukagua miundombinu hiyo, alisema
ameridhishwa na ujenzi huo.

Aidha, alisema serikali ilitenga zaidi ya Sh.
trilioni moja kwa ajili ya ujenzi wa barabara,
vivuko na kutengeneza mito na mabonde
katika Wilaya ya Ubungo na majimbo yake.

“Hizi ni barabara mpya za lami na siyo
changarawe wala vumbi, pia kuna kilometa
40 za kutengeneza mito na mabonde kwa
ajili ya watoto kuvuka wakati wanapotoka
shule,” alisema Makonda.

Alizitaja barabara hizo kuwa ni Kigogo,
Aseno Magoti, Kata ya Saranga na Kata ya
Kimara ni za Kibanda cha Mkaa, Temboni,
Stopover, Suka, Baruti na Kilungule.

Kadhalika alisema anamwamini Rais
Magufuli kwa uchapaji wake wa kazi na ana-
tumaini atachukua urais kwa nafasi nyingine
kwa ajili kuendelea kuboresha maendeleo
ya nchi.

Naye, Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa, ambaye ni mlezi wa CCM Dar
es Salaam, Zakaria Mwasasu, alimshukuru
Mkuu wa Mkoa kwa kusimamia maendeleo
ya mkoa huo ambayo yameleta mafanikio
katika maisha ya wananchi.

SEKTA ya ardhi mkoani Dodoma imetajwa
kuwa kinara wa vitendo vya rushwa kwa asil-
imia 25 katika kipindi cha miezi mitatu.

Hayo yalibainishwa jana na Mkuu wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoani humo, Sosthenes
Kibwengo, alipokuwa akitoa taarifa ya utend-
aji kazi wa taasisi hiyo kwa kipindi cha robo
ya pili ya mwaka 2020(Aprili hadi Juni) kwa
mkoa huo.

Kibwengo alisema kwa upande wa seri-
kali za mitaa vitendo vya rushwa ni asilimia 17
huku Vyama vya Ushirika vikiwa na asilimia
16.

Alisema rekodi hiyo sio nzuri katika sekta
muhimu kama hizo, na kuwataka watendaji
wa maeneo hayo waache tabia ya kuchukua
rushwa kwa kuwa Takukuru ipo kila kona ku-
saka wanaofanya vitendo hivyo.

Aidha, alisema nafasi ya nne kwa rushwa
imeshikwa na sekta ya Elimu kwa asilimia
nane huku sekta ya Afya, Ujenzi na Mahaka-
ma zikiwa na asilimia saba, kila moja na
Polisi ni asilimia sita.

Alisema Takukuru wanaendelea na
uchunguzi katika sekta hizo ambazo zinaen-
deleza vitendo vya rushwa dhidi ya utendaji
Wwao.

Aliwakumbusha viongozi wa maeneo
hayo ambayo yanalalamikiwa zaidi hasa yale
ambayo ni vinara wa vitendo vya rushwa wa-
chukue hatua ya kuboresha mifumo yao ili
kudhibiti vitendo vya rushwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO ( #

TAARIFA KWA UMMA

UFAFANUZI JUU YA UTEKELEZA]I WA ZOEZI LA KURASIMISHA UMILIKI

WA LAINI ZA SIMU ZAIDI YA MOJA KATIKA MTANDAO MMOJA

1.0 UTANGULIZI

Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Usajili wa Laini za Simu) za mwaka 2020, yaani
“The Electronic and Postal Communications (SIM Card Registration) Regulations, 2020”,
zimeainisha katika Kanuni ya 18 kuwa:-

I8 (1) Mtu anayehitaji kumiliki na kutumia laini ya simu ataruhusiwa kusajili:-

(2) Kama ni mtu binafsi
i. Idadi ya laini moja kwa kila mtoa huduma za mawasiliano kwa ajili ya kupiga simu za sauti, kutuma
ujumbe mfupi pamoja na matumizi ya data;
ii. Idadi ya laini zisizozidi nne kwa kila mtoa huduma za mawasiliano kwa matumizi ya mawasiliano
kati ya mashine na mashine; na

(b) Kama ni Kampuni au Taasisi
i. Idadi ya laini zisizozidi thelathini kwa kila mtoa huduma za mawasiliano kwa ajili ya kupiga simu
za sauti, kutuma ujumbe mfupi pamoja na matumizi ya data;

ii.|dadi ya laini zisizozidi hamsini kwa kila mtoa huduma za mawasiliano kwa matumizi ya
mawasiliano kati ya mashine na mashine.

(2) Laini zilizosajiliwa kwa matumizi yaliyoainishwa kwenye Kanuni 18 (1) (a) hazipaswi kutumiwa
kwa kubadilishana (interchangebly).

(3) Bila kujali Kanuni ya 18 (1), Mtu binafsi, Kampuni au Taasisi inaweza kuruhusiwa kusajili na
kumiliki laini zaidi ya zilizoainishwa kwa kuomba na kupata idhini kutoka Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania

(4) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi, atakuwa ametenda kosa la jinai.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inapenda kuutaarifu umma kwamba zoezi la kuomba
idhini ya umiliki wa laini za simu zaidi ya moja katika mtandao mmoja linaendelea. Tunawashauri
wamiliki wa laini za mawasiliano ya simu kuendelea kuhakiki usajili wa laini zao zote wanazomiliki.

2.0 KUTHIBITISHA IDADI YA LAINI ZILIZOSAJILIWA KUTUMIA KITAMBULISHO CHA
TAIFA (NIDA)

2.1 Kila mmiliki wa laini ya simu anatakiwa kupiga namba *106# na kuangalia usajili wa laini
anazomiliki na endapo atakuta namba ambayo haitambui na imesajiliwa kwa kutumia namba ya
kitambulisho chake cha Taifa anashauriwa kuwasiliana na mtoa huduma wake ili azifunge mara
moja kuepusha matumizi mabaya na kumsababishia usumbufu usiokuwa wa lazima
utakaojitokeza.

2.2 Kwa wale ambao kwa sasa wanamiliki laini zaidi ya moja katika mtandao mmoja, mwisho wa
kuhakiki laini zao itakuwa tarehe 31 Julai 2020.

2.3 Utaratibu wa kuomba idhini ya kumiliki laini mpya za ziada katika mtandao mmoja unaendelea
na mteja anaweza kupata huduma hii kupitia kwa wakala au kwenye ofisi za watoa huduma
ambapo kwa kutumia njia za kielektroniki mtoa huduma atawasilisha maombi ya mteja wake
TCRA kwa idhini ya kusajili na kumiliki laini za ziada; mteja atapokea majibu ya maombi yake
ndani ya takribani dakika tano.

3.0 URASIMISHAJI WA LAINI ULIZOTHIBITISHA

3.1 Urasimishaji wa laini za ziada kwa sasa unaweza kufanyika kwa wakala au kwenye ofisi za watoa
huduma ambapo kwa kutumia njia za kielektroniki ambapo mtoa huduma atawasilisha maombi
yake ya idhini ya kurasimisha laini za ziada TCRA na kupokea majibu ndani ya takribani dakika
tano; au

3.2 Kwa kupitia namba *106# ambapo wewe mwenyewe utaweza kuomba idhini ya kurasimisha
kutoka TCRA kupitia simu yako. Huduma hii ya kurasimisha kwa njia ya simu yako itaanza
kutumika rasmi Agosti I, 2020.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Jengo la Mawasiliano,

Kitalu Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma,

S. L.P 474,

14414 DAR ES SALAAM
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MWANGA WA JAMII

Shule binafsi ziache
ukaidi kwa serikali

NI jambo linaloshangaza kuona shule nyingi za binafsi nchini
zikiwalazimisha wazazi na walezi kulipa malipo ya ziada kwa kisin-
gizio cha ugonjwa wa corona.

Shule hizo zinakaidi kuzingatia maelekezo yote yaliyotolewa na
serikali siku chache kabla ya kufunguliwa kwa shule zote baada ya
likizo ya dharura iliyoanza Machi 17, mwaka huu.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Profesa Joyce Ndalicha-
ko, alizielekeza bodi za shule kuhakikisha zinatumia busara katika
kudai ada baada ya shule kufunguliwa Jumatatu, na kwamba waza-
zi na walezi wasilazimishwe kulipa malipo ya ziada, kwa kisingizio
cha ugonjwa huo.

Profesa Ndalichako alitoa maelekezo hayo baada ya wazazi na
walezi wengi kulalamikia masharti yaliyowekwa na shule, ambayo
yalionekana dhahili kwenda tofauti na malipo rasmi ambayo yana-
julikana.

Ujumbe ambao wazazi walikuwa wanatumiwa na shule kuhusu
masharti ya kuzingatia, unatoa tafsiri kwamba wamiliki wengi wa
shule binafsi wanataka kuwatoza wazazi na walezi malipo ya ziada
ili kufidia hasara ambayo waliipata wakati wote ambao shule zili-
fungwa, hivyo kukosa vyanzo vya mapato.

Kufungwa kwa shule maana yake ni kuwa shule zilikosa vyanzo
vya mapato na kujikuta zikishindwa kulipa gharama za uendeshaji
zikiwamo mishahara ya walimu na wafanyakazi pamoja na mambo
mengine.

Hata hivyo, shule kukosa mapato hakuwahusu wazazi na walezi,
hivyo, ni jambo lisilokubalika kwa wamiliki wa shule binafsi kulazi-
misha malipo ya ziada.

Wengi bila shaka tumeona na kusikia jinsi ambavyo baadhi ya
shule kuanzia Jumatatu zilivyowashupalia wazazi na walezi kulipa
papo hapo malipo yote waliyokuwa wakidaiwa bila kutumia utu na
busara.

Kwa mfano, baadhi ya shule zilikataa kuwapokea wanafunzi
ambao hawakukamilisha malipo hata kama walipungukiwa kiasi
kidogo, walirejeshwa nyumbani.

Sisi hatukubaliani hata kidogo na shule ambazo zimeamua
kwa makusudi kukaidi maelezo ya serikali, badala yake zilipaswa
kutumia busara kwa kuwasikiliza wazazi na walezi ambao kwa
mamna moja au nyingine hawakukamilisha baadhi ya malipo ili
wakubaliane muda wa kuyakamilisha.

Kutoa elimu hakumaanishi kwamba lengo ni kupata fedha zina-
zolipwa na wazazi na walezi, hivyo shule binafsi nazo zinapaswa
kufahamu kuwa zinawajibika kwa jamii.

Tunasema hivyo, kwa sababu zimekuwa zikinufaishwa na jamii,
ikiwamo serikali kuziwekea mazingira bora ya kutoa elimu kwa wa-
toto wa kitanzania.

Tunazishauri shule zote zilizokaidi maelekezo ya serikali zijirudi,
vinginevyo serikali isione aibu wala huruma kuzichukulia hatua.

Zikumbuke kuwa serikali ndiyo iliyozipatia usajili, na ndiyo
yenye sera, kanuni, miongozo na maamuzi yote yanayohusu sekta
ya elimu nchini.

Tumefarijika juzi kusikia agizo la Waziri Ndalichako la kupiga
marufuku wamiliki wa shule binafsi kutaka kutoza malipo ya hu-
duma ambazo hawakuzitoa kwa wanafunzi wakati wa mlipuko wa
corona.

Alisema kuwa serikali ndiyo iliyotangaza kuzifunga shule zote
baada ya mlipuko wa virusi vya corona na yenyewe ndiyo ime-
tangaza kuzifungua, hivyo wamiliki wa shule hizo wanapaswa kutii
amri hiyo ya Rais John Magufuli.

Tunatarajia shule zilizokataa kupokea wanafunzi zinabatilisha
uamuzi huo na kuweka uwazi masuala yote ya ada na malipo men-
gine yanayojulikana kwa wazazi na walezi.

Kwa upande wa serikali, ni matarajio yetu kwamba itazifuatilia
kwa karibu shule zote kuhakikisha maagizo na maelekezo yake
yanaheshimiwa na kutekelezwa na wahusika inavyopaswa.
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Daladala zisijisahau na ruksa
shule katika kukabili corona

JUMATATU wiki hii, shule za
msingi na sekondari zilifun-
guliwa ili kuruhusu wanafunzi
kuendelea na masomo, baada
ya kukaa nyumbani kwa zaidi ya
miezi mitatu, kwa lengo la kujik-
inga na maambukizo ya virusi
vya corona.

Hiyo ni baada ya serikali
kutangaza kwamba, hali ya
ugonjwa wa corona imeende-
lea vizuri na hivyo wameamua
kuwaruhusu wanafunzi kurudi
shuleni Juni 29, ili vijana na wa-
toto waendelee na masomo.

Pamoja na kuruhusu shule
kufunguliwa, msisitizo ukawa ni
kuwasihi Watanzania kuendelea
kuchukua tahadhari na pia kuz-
ingatia ushauri unaotolewa na
wataalamu wetu wa afya, kwa
vile ni muhimu kuzingatia hilo.

Lakini, inaonekana ruhusa
hiyo ya serikali imechukuliwa
vibaya na baadhi ya makondak-
ta na madereva wa daladala,
ambao tangu Juni 29, wameku-
wa wakijaza abiria kama zamani
kabla ya corona.

Ikumbukwe, Watanzania
wanaendelea kusisitiziwa ku-
chukua tahadhari na kuzingatia
ushauri wa wataalamu wetu wa
afya, hasa kunawa mikono kwa
maji tiririka, kuvaa barakoa na
ukaaji wa ‘level seat’ katika da-
ladala.

Hatua ya daladala kubeba
abiria kwa idadi ya viti ‘level
seat’ ulikuwa ni mkakati wa ku-
pambana na kuenea kwa virusi
vya corona. Utaratibu huo ul-
ianza Machi 31 mwaka huu.

Ubebaji huo una changamoto
zake, kwani wakati unaanza,
kwenye vituo mbalimbali vya
daladala, mamia ya abiria wa-
likosa usafiri, daladala nyingi

zilifika vituoni, zikiwa zimesha-
jaa abiria.

Hata hivyo, serikali iliamua
kuruhusu magari binafsi kuom-
ba vibali vya muda kwa ajili ya
usafirishaji wa abiria na hadi
sasa yanaendelea kutoa hu-
duma. Kimsingi, yamesaidia ku-
punguza mrundakano wa abiria
vituoni.

Lakini jambo la kushangaza
ni kwamba, tangu shule kufun-
guliwa, imekuwa kama daladala
nazo zimefunguliwa kubeba
abiria kupita kiasi kama zamani
kabla ya tishio la virusi vya co-
rona.

Yaani wahusika wamejisa-
hau, badala ya kuendelea ku-
chukua tahadhari kwa kuzinga-
tia maelekezo ya wataalamu wa
afya yakiwamo ya kukaa umbali
wa mita moja, sasa wajazana ka-
tika daladala.

Sidhani kama kufunguliwa
kwa shule ilikuwa ni ruhusa kwa
daladala kuanza kubeba abiria
kupita kiasi, kwani pamoja na
kuruhusu masomo kuendelea,
msisitizo ulikuwa watu kuende-
lea kuchukua tahadhari.

Hivyo sasa ni vyema wale am-
bao wamejisahau, wakumbuke
kuwa kuna haja ya kuchukua
tahadhari na siyo kweli kwamba
kufunguliwa shule, kumeenda
sambamba na kuruhusu kujaza
abiria katika daladala.

Abiria hawana budi ku-
jlongeza na kuacha kujazana,
badala yake wachukue tahad-
hari kwa ajili ya usalama wa afya
zao, wakiona daladala imejaa,
waachane nayo na kusubiri ny-
ingine.

Ninaamini kwamba wakizin-
gatia utaratibu wa kubeba abiria
kulingana na idadi ya viti, huku

wakisimamisha wanafunzi wa
nne kama, ambavyo Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, aliagiza, kutakuwa na
usalama.

Kimsingi ni kwamba, jamii
isizembee mambo ya msingi
kama hayo yanayolenga kulinda
afya, vinginevyo ni sawa na ku-
sababisha matatizo na kwamba
hakuna tahadhari.

Madereva, makondakta na
abiria, kila mmoja azingatie ta-
hadhari iliyotolewa na serikali,
kwani itakuwa na faida gani
kama watajaza abiria kupita kia-
si na mwisho wa siku wakajikuta
wameambukizwa corona?

Abiria nao watakuwa na faida
gani kutaka kuwahi kwenye shu-
ghuli na kulazimika kupanda
daladala iliyojaa, halafu mwisho
wa siku wajikuta wanaambuki-
zana corona? Chukueni tadha-
dari!

Ni kweli, maisha lazima
yarudi na yaendelee kama yal-
ivyokuwa zamani, lakini ku-
chukua tahadhari ni jambo la
muhimu kwa mustakabali wa
afya ya kila mmoja wetu, kuliko
kujiendea kienyeji tu.

Kama wahusika watashindwa
kujiongeza, ili kuzingatia tahad-
hari, basi wahusika askari Polisi,
Trafiki, waingilie kati kukamata
daladala zilizosimamisha abiria
na kuwashusha kwa lengo la
kuendelea kudhibiti kuenea vi-
rusi vya corona.

Wakishushwa huku madereva
na makondakta wakichukuliwa
hatua zaidi za kisheria, hatua
hiyo inaweza kusaidia kuen-
delea kupunguza kama siyo
kumaliza kabisa tishio la virusi,
hivyo kwenye usafiri.
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Wanasiasa watakiwa
kujifunza kujenga hoja

Na Mary Geofrey

VIONGOZI wa vyama vya
siasa nchini, wametakiwa kuto-
tumia lugha ya matusi na bada-
la yake kujibizana kwa hoja ili
kujenga demokrasia nchini.

Wito huo ulitolewa juzi jijini
Dar es Salaam na Naibu Msajili
wa Vyama vya Siasa, Mohamed
Ali Ahmed, wakati akifunga ki-
kao cha viongozi wa siasa na
ofisi ya msajili kilichokuwa na
lengo la kujadili maadili kwa
viongozi.

Alisema demokrasia ya

kweli inajengwa kwa hoja na
sio majibizano ambayo hayana
msingi, kama ambavyo wana-
fanya baadhi ya viongozi.
Ahmed alisema ofisi yake
ina dhamana kubwa ya ulezi
na kuvifanya vyama vya siasa
kujiendesha vizuri ili kushika
nafasi mbalimbali za uongozi.
Alisema walifanya kikao hi-
cho mahususi kwa ajili ya kutoa
mafunzo na kusikiliza changa-
moto mbalimbali ili kuendelea
kujenga ushirikiano.
“Nawashukuru kwa muitikio
huu inaonyesha ni kwa namna

gani mlikuwa mnasubiri elimu
hii. Ni vyema mkaitumie vizuri
na tutaamini tumefikia ile ad-
hma yetu ya kuhakikisha tu-
navijengea uwezo vyama vyote
kuwa safi na imara ili kuingia
katika uchaguzi mkuu tukiwa
vizuri,” alisema Ahmed.

Naye, Katibu Mkuu ADC,
Doyo Hassan, alisema ali-
ipongeza Ofisi ya Msajili kwa
kuandaa kikao hicho amba-
cho kilikuwa na malengo ya
kuwaweka pamoja na kufanya
siasa za kistarabu.

Naye, mwanasiasa Mkongwe,

Anna Abdallah, alishukuru Ofi-
si ya Msajili kwa kuwakutani-
sha viongozi hao kwa sababu
wanapokutana na  kuzun-
gumza wataweza kufika mbali.

“Awali tulikuwa tunan-
yoosheana vidole kwa Kku-
laumiana, ila Msajili ametuku-
tanisha na kumaliza suala hili
kwa njia nzuri ambayo itasaid-
ia kutujenga sisi wote,” alisema
Abdallah.

Alisema wanasiasa wana-
takiwa kuacha kudhani kuwa
siasa ni ugomvi bali ni jambo
ambalo linaleta maendeleo.

T,

R~

NMB, kwenye maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa yaliyoanza katika Uwanja wa Mwalimu Nyerere, Barabara ya Kilwa, jana. PI-
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LiKizo corona vaibua
wanafunzi 40 wajawazito

Na Ambrose Wantaigwa, BUNDA

SERIKALI wilayani Bunda, mkoani Mara
imeanzisha msako wa watuhumiwa wa
ubakaji na kuwapa ujauzito wanafunzi zaidi
ya 40.

Hali hiyo ya wanafunzi kupata ujauzito
imegundulika wakati walipoanza kuripoti
shuleni kuanzia wiki hii katika hatua ya
msingi na sekondari baada ya likizo ya co-
rona.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Lydia
Bupilipili, alisema wakati akipokea ripoti ya

utekelezaji wa ilani ya serikali, kuna wasi-
wasi idadi hiyo ikaongezeka.

Alisema kuanzia mwezi Januari hadi Juni,
mwaka huu wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari 26, walipata ujauzito, huku
matukio mengine 19 ya ubakaji yakiripotiwa
wilayani hapa.

“Serikali imeanzisha msako mkali kwa
wale wote waliohusika na unyanyasaji huu
kwa namna moja au nyingine wakiwamo
wazazi wanaodaiwa kuwaozesha mabinti
hao na kupokea mahari,” alisema Bupilipili.

Alisema katika kipindi cha miaka mitano

iliyopita miradi yenye thamani ya Sh. bilioni
80 imetekelezwa wilayani hapo ikiwamo ya
elimu, afya, barabara na maji.

Kulingana na asasi za kiraia zinazotetea
haki za wanawake na watoto wilayani humu,
sababu zinazohusishwa na kuongezeka kwa
matukio ya ukatili huo wa watoto ni pamoja
na imani za kishirikina na umaskini.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la Kiserikali
la Kivulini, Yassin Ally, alisema asasi hiyo im-
efadhili masomo ya mtoto mmoja aliyedai-
wa kubakwa na baba yake mzazi hadi ngazi
ya chuo kikuu.

TCRA yatoza
mil. 48/-
vyombo
vya habari

Na Mary Geofrey

KAMATI ya Maudhui ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), imetoa adhabu ya
faini ya Sh. milioni 48 na onyo
kwa vituo vya utangazaji tisa
zikiwamo blog, televisheni na
redio.

Vituo hivyo vimepewa
adhabu hizo kwa makosa ya
kukiuka Kanuni za Mawasiliano
na Posta za mwaka 2018 na
kukiuka Kanuni za Mawasiliano
va Kieletroniki na Posta ya
mwaka 2018.

Akisoma hukumu hiyo
jana jijini Dar es Salaam kwa
waandishi wa habari, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya
Maudhui wa TCRA, Joseph
Mapunda, alisema vituo hivyo
vilitenda makosa hayo kati ya
Februari hadi Juni mwaka huu.

Alisema vyombo hivyo baada
ya kutenda makosa tofauti
tofauti vilitakiwa kuwasili-
sha utetezi wa maandishi na
baadaye utetezi wa maongezi
ambao hata hivyo, haukuiri-
dhisha kamati hiyo ishindwe
kutoa adhabu iliyotoa.

Mapunda alisema kuna
vyombo vilitakiwa kuomba
radhi kupitia vipindi vyao kwa
makosa waliyofanya, vingine
vimefungiwa kuchapisha maud-
hui kwa muda, vilipewa onyo
na adhabu ya faini kwa ajili ya
kudhibiti ukiukwaji wa kanuni
hizo.

Kadhalika, vyombo hivyo
vilitakiwa kutoendelea kurudia
makosa waliyotenda ving-
inevyo watapewa adhabu kali
zaidi.

Aidha, alivitaka vyombo vya
utangazaji ambavyo havijari-
dhika na adhabu zilizotolewa
kukata rufani ndani ya siku 21.

Mapunda alisema
kuna vyombo vili-
takiwa kuomba ra-
dhi kupitia vipindi
vyao Kkwa makosa
waliyofanya, ving-
ine vimefungiwa
kuchapisha maud-
hui kwa muda,
vilipewa onyo na
adhabu ya faini
kwa ajili ya ku-
dhibiti ukiukwaji
wa kanuni hizo.



8 NipaShe Alhamisi Julai 2, 2020

HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu awabana
waganga wakuu mikoa

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), anayeshughulikia masuala ya afya,
amewataka waganga wakuu wa mikoa
na wilaya nchini kuhakikisha ndani ya
siku saba wanaimarisha mfumo wa hu-
duma kwa wateja, ili wananchi wawasil-
ishe kero zao mahali sahihi na kupatiwa
ufumbuzi kwa wakati.

Dk. Dorothy Gwajima, alitoa agizo hilo
jana katika ziara yake ya kikazi ya kuka-
gua uimarishaji mfumo huo kwenye Hos-
pitali za Mnazi Mmoja na Sinza Palestina

Alisema amebaini uwapo wa baadhi
ya watumiaji wa huduma za afya katika
baadhi ya vituo kulalamikia kero walizo-
kutana nazo wakati wa kupata huduma

za afya ambazo ni za muda mrefu, lakini
zimekosa ufumbuzi kwa wakati.

Alisema kila zahanati, kituo cha afya
na hospitali ya halmashauri lazima iwe
na bango kubwa lenye kuonyesha nam-
ba maalum ya simu ya kituo kwa ajili ya
kushughulikia kero za wateja wanaofika
kupata huduma za afya.

“Pia, namba ya Mganga Mfawidhi wa
Kituo husika, namba ya Mganga Mkuu
wa Halmashauri, Mganga Mkuu wa
Mkoa, namba za Ofisi ya Rais Tamisemi
na namba ya kituo maalum cha simu cha
Wizara ya Afya ambayo ni 199 ziwapo
kwenye bango,” aliagiza.

Alitoa wito kwa watumiaji wa huduma
za afya nchini, kutumia namba za hu-
duma kwa wateja zilizoko katika vituo
hivyo, ili kuwasilisha kero zao mahali sa-
hihi na kupatiwa ufumbuzi kwa wakati.

“Tli kuhakikisha kero hizo zinafika kwa
wakati, kila kituo cha kutolea huduma za
afya (zahanati, kituo cha afya na hospitali
ya halmashauri) lazima kuimarisha mfu-
mo mzima wa huduma kwa wateja kwa
kutumia utaratibu wa kuweka namba
za simu kwenye eneo la wazi linaloone-
kana,” alisisitiza.

Dk. Gwajima alibainisha kuwa lengo la
kuimarisha huduma kwa wateja ni kutat-
ua kero zao kwa wakati na kuhakikisha
kila mwananchi anayefika kwenye kituo
cha huduma za afya ngazi ya msingi,
anafurahia huduma hizo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Dk. Rashid Mfaume, alisema kuwa
kwa kushirikiana na watendaji wenzake
ndani ya mkoa huo, ndani ya siku saba
watakuwa wametekeleza agizo hilo.

TFS yahadharisha wakulima

Na Sara Magesa, Chato

WAKALA wa misitu nchini (TFS),
imewataka wakulima wanaoandaa
mashamba kwa msimu wa kilimo
kwa kuchoma moto, kuwasiliana na
wataalamu wa misitu waliopo kwe-
nye maeneo yao ili kuepukana na
janga la moto.

Mtaalamu wa kufuatilia moto wa
msituni kwa njia ya setilaiti kutoka
TFS, Kekilia Kabalimu, aliyasema
hayo jana wakati wa kutoa elimu ya
kuzuia majanga ya moto msituni kwa
watumishi wa TFS kutoka mikoa ya
Kagera, Mwanza na Geita.

Elimu hiyo ilitolewa pia kwa
wakazi wanaozunguka shamba Ia
miti Biharamulo.

Alisema kwa mujibu wa utabiri
wa hali ya hewa, Kanda ya Ziwa ipo
kwenye hatari zaidi kukumbwa na
majanga ya moto katika msimu huu
na ndiyo maana TFS inatoa elimu ya
namna ya kuzima moto.

“Eneo likiwa kwenye hatari ya
moto hata mtu akitupa kipande cha
sigara ni rahisi kusababisha janga
la moto ndio maana tumeamua
kutoa elimu kwa watumishi wetu, ili
waweze kufuatilia maeneo yenye ha-
tari kwa njia ya setelaiti na kuuzima
mapema,” alibainisha Kabalimu.

Alisema shughuli za kibinadamu
zinazofanywa bila kuzingatia ta-
hadhari ya mapema ya moto im-
esababisha zaidi ya hekta milioni
10 kuunguzwa moto mwaka 2019,

na kwamba mikoa inayoongoza kwa
uchomaji moto ni Katavi, Tabora na
Kigoma.

Alisema elimu ya tahadhari ya
mapema imesaidia kupunguza vi-
tendo vibaya vya moto kwa asilimia
55 na kusema changamoto kubwa
wanayokabiliana nayo ni vitendo
haramu vinavyofanywa na wafugaji
wanaochoma mashamba kiholela ili
mimea iweze kuchipua upya.

Naye, Innocent Charles mkazi
wa Butengorumasa wilayani Cha-
to, alisema mafunzo ya namna ya
uwashaji na uzimaji moto na namna
ya kuandaa shamba yatawasaidia
kuandaa shamba kitaalamu na kuu-
zima wakati wa kuandaa shamba.

Miundombinu ya
TANESCO vapeleka
wawili jela miaka 12

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
watatu kwa kosa la kuingilia miundom-
binu ya Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO).

Waliohukumiwa ni mafundi umeme
wawili Jiddah Abdallah na Abel Myon-
ga kwenda jela miaka 12 na mwenye
nyumba Hashim Rwambo kulipa fidia
ya Sh. milioni mbili.

Hata hivyo, hukumu hiyo ilisomwa
huku washtakiwa wakiwa wameruka
dhamana.

Hukumu hiyo ilisomwa na Hakimu
Mkazi Mkuu, Richard Kabati.

Alisema baada ya kusikiliza ushahidi
mahakama bila kuacha shaka imewao-
na washtakiwa wana hatia ya makosa
va kuingilia miundombinu na kuiharibu.

Alisema mshtakiwa wa kwanza na
wa pili watakwenda jela miaka 12 na
mshtakiwa wa tatu atalipa fidia ya Sh.
milioni mbili.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa siku
isiyofahamika, mshtakiwa wa kwanza
na wa pili, Agosti, 2016 eneo la Mbezi
Juu Goba kwa Sanya waliingilia mi-
undombinu ya umeme kwa kumuun-
ganishia umeme mshtakiwa wa tatu
Rwambo.

Shtaka la pili, ilidaiwa siku ya tukio
la kwanza washtakiwa waliharibu
miundombinu kwa kuunganisha umeme
uliokuwa ukitoa huduma muhimu.

Kosa la tatu wanadaiwa kuisababishia
serikali hasara ya Sh. 2,114,228.26 kwa
makusudi.

Aenda jela miaka
13 Kwa Kuiba pikipiKi

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lindi, imem-
hukumu mkazi wa Kata ya Mnazi-Mmoja,
Rahimu Mohamedi Mbongo (Tongolanga),
kifungo cha miaka 13 gerezani baada ya ku-
patikana na kosa la wizi wa kuaminika wa
mali zenye thamani ya Sh. 6,620,000 kutoka
kwa watu tafauti.

Hukumu hiyo ilitolewa kwa nyakati
tafauti na mahakimu Maria Batraine na
Muyonga Magala, baada ya kuridhishwa na
ushahidi uliotolewa na upande wa Jamhuri,
ambapo wizi huo unaelezwa kufanywa
mwaka 2019 na 2020.

Mshtakiwa Rahimu alikabiliwa na kesi
tatu namba 14,15 na 16/2020, zote zinahusu
wizi wa pikipiki,zikiwamo mbili aina ya
Sanlg na nyingine TVS zenye thamani ya Sh.
6,622,000, mali za Erick Joel Nyakata, Ally
Mohamedi Alimisi na Wasonga Madieni.

Hakimu Maria Batraine akitoa adhabu
dhidi ya Rahimu Mbongo kupitia kesi nam-
ba 14 na 15/2020, kupitia kifungu cha 273
(b) kanuni ya adhabu sura namba 16/2002,
kifungo cha Jumla ya miaka 10 kwa Kila kesi
miaka mitano na atakapomaliza alipe Sh. 4,
550,000 kama fidia kwa Pikipiki alizoiba.

Nae,Hakimu Muyonga Magala akitoa
hukumu katika kesi namba 16/2020,inay-
omuhusu mshitakiwa huyo huyo kupitia
kifungu hicho hicho ,alimhukumu kutumikia
kifungo cha miaka mitatu gerezani na aki-
maliza kifungo alipe fidia ya Sh. 2,070,000.

Kwa kuwa adhabu hizo zinajitegemea,
mshtakiwa atatumikia kifungo cha miaka 13.
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Wakazi Kimara
walalamikia
kukithiri matukio
ya uhalifu

Na Magdalena Haule
WAKAZI wa Kimara Vy-

wamelalamikia kukithiri kwa
matukio ya wizi na ukabaji ka-
tika makazi yao hasa usiku.

Akizungumza na Nipashe,
mmoja wa wakazi hao, David
Amos, alisema matukio ya wizi
na ukabaji yamekuwa tishio
kubwa katika maeneo yao hu-
susan usiku.

“"Kwa sasa katika maeneo
yetu tunaibiwa sana, watu
wengi wanalalamika kuibiwa,
juzi juzi wamekata nyavu za
dirishani kwangu, lakini hawak-
ufanikiwa kuchukua chochote..
jana kuna mdada usiku alipor-
wa simu na wezi hao walikim-
bia,” alisema Amos.

Aliongeza: “Hata hivyo, kila
mwezi ulinzi shirikishi wanap-
ita kuchukua fedha za malindo
ya mwezi mzima, tunatoa elfu
moja kila nyumba, lakini tuna-
shangaa kuona watu wanaka-
bwa na kuibiwa."”

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa ulinzi shirikishi
katika eneo hilo, Samson
Luhenga, alisema walipokea
malalamiko ya wakazi hao na
kusema wanashughulikia tatizo
hilo na kwa sasa wapo katika
jitihada kufanya ulinzi usiku
kwa kuzunguka katika maeneo
hayo kuhakikisha kuna usalama
wa watu na mali zao.

“Ni kweli tumekua tukipokea
malalamiko ya watu wanao-
ibiwa na wengine wanakabwa,
lakini nipende kuwahakikishia
watu sisi tunafanya kazi na
huwa tunapeana zamu,” alisema
mwenyekiti huyo na kuongeza:

“Kwa hyo tutaangalia endapo
watu watalalamika tena kuibi-
wa, ni nani waliopo kwenye
zamu na kwa nini watu wanak-
abwa ifikapo usiku.”

Gereza latekeleza
agizo la Magufuli

Na Neema Hussein, KATAVI

GEREZA la Kilimo la Kalilanku-
lukulu wilayani Tanganyika mkoani
Katavi, limetekeleza agizo la Rais
John Magufuli la kuyataka ma-
gereza yote nchini kujitegemee
kwa chakula kwa wafungwa na
watumishi.

Akisoma taarifa fupi kwa Mkuu
wa Mkoa huo, Juma Homera, Mkuu
wa Gereza, Majuto Masila, alisema
gereza hilo limezalisha magu-
nia 1,226 ya mpunga na 605 ya
mahindi.

Alisema chakula hicho ambacho
kimezalishwa mwaka 2018- 2019
kimewezesha gereza hilo kuon-
dokana na uhaba wa chakula
licha ya kuwapo kwa mashamba
En?kubvva yva kulima katika eneo

ilo.

Homera alilipongeza gereza
hilo kwa kufanya vizuri katika
uzalishaji wa chakula na kusema
chakula hicho kinatosha hata kuli-
sha magereza mengine.

ocheo cha kasi

va matukio

udhalilishaji wa Kijinsia hiki

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMUIYA ya Tumaini Jipya Pemba “Tuji-
pe’ imesema rushwa muhali na mashahidi
kutokwenda mahakamani kutoa ushahidi,
ndio janga baya zaidi katika jamii.

Imeelezwa kuwa rushwa hiyo ni mbaya
zaidi kuliko hata vitendo vya udhalilishaji.

Mratibu wa Jumuiya hiyo, Tatu Abdalla
Mselem, alisema serikali kwa nia nzuri, il-
izifanyia marekebisho sheria za ushahidi,
sheria ya adhabu na yamwenendo wa ma-
kosa ya jinai na kuweka adhabu kali kwa
wakosaji, lakini hayo yote yanategemea
jamii kutoa ushahidi.

Akizungumza kwenye mkutano wa
masheha, waratibu wa wanawake na wa-
toto wa shehia za Matale, Pujini, Uwan-
dani, Mchanga Mrima na Wara Wilaya ya
ChakeChake, wanasheria, watendaji wa
kituo cha mkono kwa mkono na madawa-
ti, alisema, uwapo wa sheria kali ni jambo
moja na utekelezaji ni jambo jingine.

Alisema, majaji, mahakimu, waendesha
mashtaka, polisi na mawakili hawawezi
kufanya jambo lolote ikiwa rushwa mu-

hali itatawala katika jamili.

Aliwasisitiza masheha na waratibu wa
shehia hizo, kuendelea kuwaelimisha wa-
nanchi na hasa waathirika wa matukio ya
udhalilishaji ili wasiache kufika mahakam-
ani kutao ushahidi na kukataa suluhu.

“Hapa lazima tujiulize sisi wanajamii
tumekosea wapi, maana zamani ilikuwa
tukilalamika adhabu ndogo kwa wako-
saji... sasa kuna adhabu kali wanajamii
hawafiki mahakamani kutoa ushahidi na
wengine hupokea hata rushwa, jambo hili
sio sahihi,” alieleza.

Katika hatua nyingine mratibu huyo
alisema jumuiya yao imekuwa ikitafuta
ufadhili kila kona kuhakikisha inaisaidia
jamii ya Pemba katika kutokomeza viten-
do vya udhalilishaji.

Hata hivyo, aliwasisitiza wanasheria wa-
naoendesha kesi za udhalilishaji, kuhakik-
isha wanazitumia sheria kama zilivyo ili
wanaotiwa hatiani wasirudie kutenda
makosa hayo.

Katibu wa Jumuiya hiyo, Ibrahim Omar
Mohamed, alisema makosa ya udhal-
ilishaji ni rahisi kutokomezwa Zanzibar

< N o

ikiwa kila mmoja atatekeleza wajibu wake
na rushwa kwake kuwa mwiko.

Alieleza kuwa iwapo jamii itaachana
na rushwa muhali na kufika mahakamani
kutoa ushahidi, na mahakimu na waende-
sha mashtaka kutimiza wajibu wao, ma-
tendo hayo yanaweza kuwa historia.

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP) Pemba, Juma
Ali Juma, akiwasilisha mada ya ukatili na
unyanyasaji wa wanawake na watoto,
alisema dawa ya kuyaondoa matendo
hayo na jamii kutoa ushahidi mahakam-
ani.

Sheha wa Shehia ya Matale, Mkubwa
Hamad Hassan, alisema wakati umefika
kwa vyombo vya sheria kuacha kukin-
zana Kisheria juu ya aina ya adhabu kwa
washtakiwa wa makosa hayo.

Naye Ofisa Mipango Wilaya ya Chake-
chake, Kassim Ali Omar, alisema changa-
moto zinapokuwa nyingi kuanzia ngazi ya
jamii hadi kwenye utekelezaji wa sheria
kwenye mahakama na polisi, inaipa shida
jamii kuamini kuwa kuna siku matendo
hayo yanaweza kuondoka.

upanuzi unaoendelea wa barabara ya Morogoro. PICHA: SABATO KASIKA

Mradi wa maji wa bil. 30/-
wanufaisha wakazi Ruvuma

Na Gideon Mwakanosya, MBINGA

WAKAZI wa Mkoa wa Ruvuma wanan-
ufaika na utekelezaji wa miradi ya maji
yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni
30 zilizotolewa na serikali ili kuwaon-
dolea kero ya maji wananchi.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Mkoa
wa Ruvuma, Christina Mndeme, wakati
anakagua mradi wa maji wa Myangay-
anga Wilaya ya Mbinga, ambao serikali
inautekeleza kwa gharama ya zaidi ya Sh.
milioni 284.

Mndeme aliwaomba wakazi wa Wilaya
ya Mbinga kutunza chanzo cha maji cha

Miyangayanga chenye uwezo wa kuhu-
dumia watu zaidi ya 12,000 na kinaweza
kutoa lita 200,000 za maji.

“Asante pekee ambayo tunaweza
kumpa Rais wetu ni kutunza mazingira
tusifugie kwenye chanzo cha maji, tusil-
ime wala kukata miti, Mbinga hatujajaa,”
alisema Mndeme na kuongeza:

“Tunataka maji haya yanayopatikana
katika chanzo hiki yahudumie wakati wa
masika na kiangazi bila kupungua.”

Naye Kaimu Meneja wa RUWASA
Wilaya ya Mbinga, Mashaka Sinkala,
alisema Mamlaka hiyo imepanga ku-
jenga mtandao wa mabomba wa njia kuu

hadi kwenye tenki umbali wa kilomita
44.

Alisema RUWASA, Wilaya ya Mbin-
ga itaanzisha jumuiya ya maji ngazi ya
jamii itakayokuwa na jukumu la kusima-
mia na kuendesha mradi kwa mujibu wa
Sheria ya Maji Namba 5 ya 2019 pamoja
na kanuni zake za uanzishwaji wa ju-
muiya hizo.

Amesema chanzo hicho cha maji ya
mserereko kina uwezo wa kuzalisha
maji zaidi ya lita za ujazo 300,000 na
kinaweza kutosheleza watu zaidi ya
12,000, na kwamba mradi ukikamilika
kwa kuanzia utahudumia watu 2,300.
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Makamishna ardhi wapewa
jukumu kodi pango la ardhi

Na Mwandishi Wetu

AIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-

ba na Maendeleo ya Makazi,

Angeline Mabula, amewaa-

giza makamishna wasaidizi
wa ardhi katika ofisi za mikoa kukaa na
taasisi za serikali zinazodaiwa kodi ya
pango la ardhi.

Lengo la kukutana ni kuangalia
namna bora ya kulipa madeni wanayo-
daiwa.

Mabula alitoa agizo hilo jana mkoani
Rukwa wakati akizindua ofisi ya ardhi
ya mkoa ikiwa ni mfululizo wa uzinduzi
wa ofisi za ardhi katika mikoa mbal-
imbali. Tayari ofisi saba za ardhi ka-
tika mikoa ya Tanga, Arusha, Manyara,
Singida, Iringa, Njombe na Songwe
zimezinduliwa.

Alisema, Mkoa wa Rukwa una taasi-
si za serikali pamoja na watu binafsi

Bilioni ambao kwa ujumla wao wanadaiwa
maoja ni zaidi ya shilingi bilioni moja kiasi ali-
fedha chokieleza kuwa ni kikubwa na fedha
nyingi sana  yake ingeweza kutumika katika shu-
nawaagiza o}y za maendeleo kama vile ujenzi wa
:gﬁll::m' hospitali au barabara.

wasaidizi Alizitaja baadhi ya taasisi za serikali
wa mikoa zinazodaiwa kodi ya pango la ardhi kati-
kukutana ka mkoa wa Rukwa ni Shirika la Umeme
na taasisi Tanzania (TANESCO), Mamlaka ya Elimu
pamoja na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) na
na watu Chuo Kikuu Huria na kubainisha kuwa
wengine katika kumwezesha Rais kufanya kazi ya
wanao-  shughuli za maendeleo kuna wajibu wa
daiwa kodi i3 kodi ya pango la ardhi.
‘a,?d';‘aingo la “Bilioni moja ni fedha nyingi sana

nawaagiza makamishna wasaidizi wa
mikoa kukutana na taasisi pamoja na

watu wengine wanaodaiwa kodi ya pan-
go la ardhi kukubaliana namna bora ya
kulipa fedha wanazodaiwa vinginevyo
taratibu za kisheria zitafuata,” alisema
Mabula.

Kwa mujibu wa Mabula, taasisi za seri-
kali zinatenga fedha kwenye bajeti zake
kwa ajili ya kulipia gharama mbalimbali
ikiwamo kodi ya pango la ardhi na ku-
tolipa kodi hiyo ni kutotimiza wajibu wa
kulipa kodi ya ardhi.

Alisema, wizara yake ilikutana na
kampuni na taasisi za serikali zenye
malimbikizo makubwa ya kodi ya
pango la ardhi mkoani Dodoma na
baada ya kukutana ndani ya mwezi
mmoja zilikusanywa takriban bilioni
ishirini na moja jambo linaonyesha
kuwa taasisi hizo zinazo fedha kwa ajili
ya kodi hiyo.

l [ maw iy '

Askari wa Kikosi cha usalama barabarani, akitoa elimu kwa wananchi na madereva wa vyombo vya moto ya jinsi va
kuvuka kwenye taa za barabarani, zilizowekwa Kkatika barabara kuu ya Mwanza-Tabora, mjini Shinyanga, juzi. PICHA:

MARCO MADUHU

Serikali kuandaa rasilimali watu ufundi stadi

Na Pendo Thomas, KIGOMA

na kila wilaya.

Alisema kwa mwaka 2019/2020 ujenzi wa
vyuo vya VETA katika wilaya 10, umekami-
lika huku wakiwa wametenga Sh. bilioni 48
na Sh. milioni 637 kwa ajili ya ujenzi wa vyuo
vya ufundi stadi katika halmashauri 29 iki-
wamo ya Uvinza, Kasulu mji na Buhigwe,
. mkoani Kigoma.

“Vijana wangu hamjapotea kuja
VETA niwahakikishie baada ya kumali-
za hapa ajira ni nje nje, wapo wenzenu
hata kabla hawajamaliza tayari wa-

nakuwa wamepata sehemu
za kufanya kazi,” alisema.
Awali, akieleza kuan-
zishwa kwa chuo hicho,

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako, amesema serikali
imekusudia kuongeza nguvu zaidi kuandaa
rasilimali watu wenye elimu ya ufundi s
stadi watakaotumika kukamilisha &
azma ya serikali ya viwanda.

Prof. Ndalichako (pichani) alise- §
ma hayo juzi akiwa katika Wilaya
ya Kasulu, mkoani Kigoma wakati
wa uzinduzi wa Chuo cha Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA), Nyamidaho
na kueleza serikali imekusudia
hadi kufikia mwaka 2025 ku-
jenga vyuo hivyo kila mkoa

Mkurugenzi Mkuu wa VETA, Dk. Pancras Bu-
july, alisema kilianza kujengwa na shirika lisi-
lo la kiserikali la World Vision na mwaka 2014
kilikabidhiwa kwa Halmashauri ya Wilaya ya
Kasulu na VETA kukabidhiwa Machi 5, 2019.

Baada ya kukabidhiwa walifanya ukarabati
na kuongeza baadhi ya majengo ili kikidhi kig-
ezo cha kuwa chuo cha ufundi stadi na mwezi
Februari, mwaka huu kilianza kutoa mafunzo
ya ufundi kwa fani nne za umeme wa majum-
bani, ushonaji, uhazili na matumizi ya kompy-
uta na uashi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kasuli, Simon
Anange, aliwataka wanafunzi kuwa waamini-
fu na kuacha tamaa za kuiba vifaa vya kujifun-
zia.

Muda mafunzo
kwa vitendo
waongezwa

Na Frank Kaundula, MOROGORO

KATIBU Mkuu Wizara ya Kilimo,
Gerard Kusaya, amewataka wakuu
wa Vvyuo vya mafunzo va kilimo
nchini kufanya marekebisho ya
mitaala 6 ya kufundishia ikiwamo
kuongeza muda wa mafunzo kwa
vitendo hadi mwaka mmoja kwa
wanafunzi wa mwaka wa mwisho
ili kuwajengea uzoefu.

Alitoa maagizo hayo jana wakati
wa kikao cha pamoja na wakuu wa
vyuo vya mafunzo kilimo kujadili
namna ya kuboresha mafunzo kwa
maofisa ugani ambao wanazal-
ishwa katika vyuo hivyo.

Alisema mitaala inayotumika
sasa inaonekana kupitwa na waka-
ti ambapo kumebainika baadhi ya
maofisa ugani wanashindwa ku-
wajibika ipasavyo kwa wakulima
wadogo kutokana na kutokuwa na
uzoefu wa kutosha.

SBL yaeleza
mchango wake
kwa biashara

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya ugonjwa wa corona
kuathiri sekta ya utalii, Kampuni ya
Bia ya Serengeti (SBL) imesema im-
eendelea kutoa mchango mkubwa
kwenye mnyororo wa thamani kwa
biashara.

Mnyororo huo unajumuisha
wakulima, mabaa, wasafirishaji
na wasambazaji wa bidhaa zake
ambao huajiri maelfu ya watu nchi
nzima. Utafiti mdogo uliofanywa
na Baraza la Biashara la Afrika
Mashariki (EABC) mwezi Aprili
mwaka huu, ikiwa ni mwezi mmoja
baada ya janga la corona kuri-
potiwa, unaonyesha sekta ya utalii
kuwa ndiyo imeathirika vibaya zai-
di ambapo mapato yameshuka kwa
asilimia 97. Mapato katika sekta
ya usafirishaji na uuzaji wa bidhaa
mbalimbali yalionekana kuathirika
kwa asilimia 70 na 63.

Mkurugenzi wa mahusiano kwa
umma wa kampuni hiyo, John
Wanyancha, alisema ili kukabiliana
na changamoto ya ugonjwa huu,
wamekuwa wakiwasaidia wa-
shirika wake katika biashara kwa
kuwapatia vitakasa mikono, vifaa
vya kunawia mikono pamoja na
barakoa kwa wafanyakazi wake wa
mauzo na kiwandani ili kuwakinga
na ugonjwa huo hatari.

Alisema mbali na kusaidia kulinda
afya za washirika na wafanyakazi
wake dhidi ya corona, kampuni
hiyo pia imekuwa ikisaidia juhudi
zinazofanywa na serikali kupam-
bana na ugonjwa huo.

Alisema, Machi mwaka huu, ili-
isaidia Wizara ya Afya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
Kusambaza vipeperushi vinavyotoa
elimu juu ya ugonjwa wa corona
kwa wananchi sehemu mbalimbali
hapa nchini, na kwamba Aprili pia
ilitoa lita 1,250 za vitakasa mkono
kwa wizara ikiwa ni mchango wake
kusaidia kupambana na janga hilo.
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wakunga jadi
AFYA

Na Michael Eneza

CHI nyingi za ughaibuni
na washirika katika nchi
zinazoendelea ziko taab-
ani kuhakikisha mpang-
ilio wa kawaida wa kutoa mimba
hospitalini unaendelea, baada ya
kuvurugwa kuongezeka kasi wag-
onjwa wa corona.

Taarifa za karibuni za Shirika
la Kimataifa la Uzazi wa Mpango
(IPPF), zimeainisha kuvurugika
sekta ya afya za nchi nyingi duni-
ani, kwa kuelemewa na wagonjwa
wa corona.

Inasema mabhitaji ya haraka ya
kupambana na kuvurugika mi-
fumo ya tiba na kupunguza athari
zake, zimejikuta hazina mwitikio
wa pamoja wa ushirikiano kutoka
nchi mbalimbali.

Mojawapo ni vianzio vya kupor-
omoka utoaji huduma za kawaida
na hasa kwa mabhitaji ya uzazi wa
mpango, ambazo ni pamoja na
kutoa mimba pale mahitaji yanapo-
jitokeza.

Tofauti na mgonjwa kama ma-
laria au hata corona, mtu hawezi
kukimbizwa au kufika mwenyewe
hospitalini kwa ‘ugonjwa’ wa mim-
ba, akahitaji kupimwa na kuomba
ushauri, au kulipia huduma hiyo,
isipokuwa katika baadhi ya mazin-
gira.

Ni hali iliyoleta simanzi, pale wa-
hitaji huduma wanazuiwa ndani na
wenza wao. Makundi ya kiharakati
ya wanawake na washirika wao,
nao wamekuwa wakikipigia kelele
kukemea hilo.

Kufanyiwa ukatili wakati watu
wanatoka nyumbani kwa shughuli
za kawaida, ilikuwa tatizo, sasa
wanapokaa hawana fedha, mara
nyingi wameelewa na wana ‘hasira’
ya kuhisi wanadharauliwa. Kukosa

Changamoto aina
yake wajawazito
Shinyanga kuwaacha

\ .

h‘Ukuraa 13
Mradi Visima Kahama unavyoletea
wananchi mbadala nusura va fisi

« Kutoka mazoea hospitali za ‘'majuu’

Kinamama, kundi lililoyumbishwa na corona, sasa kuna upande wa pili, adha za kijinsia. PICHA:
MTANDAO.

pesa ni janga kwa wao ndani ya ny-
umba.

Suala la staha ya maelewano
kuhusu uzazi au kutumia utaratibu
wa kuhakikisha mimba zinakwep-
wa, pale mwanamke akiwa hatarini
linapuuzwa sababu ya ‘presha’ tan-
gulizi kifungo cha corona. Ndiyo
mimba lazimishi kushamiri.

Wataalamu wa shirika hilo, wa-
nasema magonjwa ya mlipuko
kihistoria yanapanua tofauti za
kijamii zilizopo, kwa kupunguza
upatikanaji huduma muhimu, kwa
mfano afya, kwa wanaotegemea

mifumo ya kiserikali au umma.

Wanawake wakiwa kundi la
waathirika na walio wengi katika
ajira na vipato vya uhakika ni wa-
naume. Ni kwanba, kuna makundi
yanayokabiliana na umaskini wa
kimaumbile, kutengwa au kuba-
guliwa.

Mfano hai ni wenye ulemavu,
wazee na wasioweza kujitegemea,
wakimbizi au wahamiaji na mas-
kini kwa jumla, tabu zao za kupata
mahitaji muhimu, ikiwamo tiba au
kutoa mimba inazidi.

IPPF inasema hitaji la upatikana

vifaa au uhuru wa kutumia njia za
uzazi salama kote duniani bado
ni tatizo, likitoa makisio kuwa wa-
nawake na mabinti milioni 214
hawatumii vifaa vyovyote kuhakik-
isha uzazi wa mpango unasimami-
wa.

Wengi wanapenda kuzuia mim-
ba, lakini wanakosa uwezo wa ku-
fanya hayo. Hivyo, endapo hesabu
ilikuwa ni kabla ya kufumuka janga
la corona, wakati wanaume wa-
natoka kufanya kazi na kwa jumla
wanajisikia vizuri, nini kinachojiri
wakati wamefungiwa ndani, wana
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Hofu kilpata

| majibu ya ziada
inavyokwamisha

upimaji TB

Wadau uzazi mpango wabaini
corona inadhibiti utoaji mimba

hasira?

Watafiti wa shirika hilo wa-
nasema tofauti za upatikanaji hu-
duma za kuzuia au kutoa mimba
zitaongezeka kati ya wanaokaa mi-
jini na waliopo mashambani. Pia,
kuna kati ya wanaomudu kufika
hospitali binafsi na wanaotegemea
za serikali.

Wanawake wasio na fedha za
kulipia huduma hizo katika maz-
ingira yanayowazunguka, wanaan-
gukia kubeba jukumu ambalo awali
wangelitua kutoka vichwani mwao.

Ugonjwa corona ulipoingia, upa-
tikanaji huduma umedumaa, upati-
kanaji fedha ukasinyaa vilevile, hali
inayoongeza tatizo juu ya jingine,
au la tatu.

Imefika mahali wanaharakati wa
uzazi wa mpango wenye uhusiano
na IPPF, wanazungumzia hali za
wanawake wakati wa kufungiwa
watu wasitembee kama ‘ugaidi wa
nyumbani’ jinsi wenza wanavyo-
watesa; hakuna uwezo wa kuzuia
hali hiyo kisheria.

Wakilinganisha uwezo wa wa-
nawake kupata huduma hiyo kabla
ya janga la corona, wataalamu hao
wanasema theluthi moja walikuwa
hawaimudu, kwani kupata dawa za
kutumia kwa siku mbili ilikuwa ina-
gharimu Dola za Marekani (wastani
Sh. milioni 10) na kwa upasuaji dola
350 (Sh. 770,000).

Hata hivyo hospitali za umma
kwa jumla hakutoa huduma hizo
na binafsi zinakuwa zimeelemewa,
hali inayovurugwa zaidi na janga la
corona.

Mimba zisizotakiwa zinaongeze-
ka, kutokana na ushirikiano ku-
pungua kati ya wenza na huduma
hospitalini kuelemewa na corona.
Watu wanapata ushauri nje ya hos-
pitali, kwani hawawezi kupata hu-
duma hiyo huko.
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Changamoto aina yake wajawazito
Shinyanga kuwaacha wakunga jadi

« Mkoa watunga sheria za kuwabana
a hadil waliko kona

« \Wafuat
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Aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalum, mkoa wa Sinyanga, Azza Hamadi, akitoa misaada ya vifaa vya uzazi katika Zahanati ya Bunon-
ga, mkoani Shinyanga. Nyingine ndogo, akizungumza na kinamama katika tukio hilo. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MKOA Shinyanga unakabiliwa
na vifo vingi vitokanavyo na uzazi,
sababu kuu ni wajawazito kuende-
keza mila zilizopitwa na wakati,
hawahudhurii kliniki na kuna
matukio ya kujifungulia majum-
bani au kwa wakunga wa jadi.

Katika kulikabili hilo, mwaka
jana mkoa ulipanga mkakati ku-
punguza tatizo kwa kutunga
sheria ndogo zinazowabana wa-
jawazito wakajifungue kwenye
huduma rasmi za afya kwa lazima.

Ni sheria inayofika ngazi ya ki-
jiji, ikiwaorodhesha wajawazito
kwenye maeneo husika na kisha
mahudhirio yao kliniki yanafua-
tiliwa kuhakikisha wanajifungua
hospitalini na watakaokiuka hayo,
watatozwa faini ya Sh. 20, 000.

Wasimamizi wakuu wa sheria
naoaminika kuwa karibu na wa-
nanchi na wazifahamu kaya, hata

pale watakapoona walakini.

MRATIBU UZAZ1

Mratibu wa Huduma ya Afya ya
Uzazi, Mama na Mtoto, mkoa wa
Shinyanga, Joyce Kondolo, anase-
ma kutungwa sheria hizo kwa sasa
umefikia ngazi ya halmashauri na
baadae itapelekwa kwenye kikao
cha Baraza la Madiwani, kutafuta
kuidhinishwa rasmi.

Anasema, wakati wakisubiri
sheria hiyo ianze kazi, pia wanatoa
elimu kwa wajawazito kuhusu
umuhimu wa kuhudhuria kliniki
mapema na mhusika anajifungua
penye huduma za afya.

Mratibu wa Hu-
duma ya Afya
va Uzazi, Mama
na Mtoto, mkoa
wa Shinyanga,
Joyce Kondolo,
anasema ku-
tungwa sheria
hizo kwa sasa
umefikia ngazi
yva halmashauri
na baadae
itapelekwa
kwenye kikao
cha Baraza

la Madiwani,
kutafuta kui-
dhinishwa
rasmi.

“Utamaduni za watu wa Shin-
yanga, wanapenda kujifungulia
watoto majumbani, pamoja na
kwa wakunga wa jadi,” anasema na
inaendelea:

“Pale  wanapozidiwa, ndipo
hukimbilia hospitali ambayo wen-
gine wanakuwa katika hali mbaya
aidha kwa umwagaji damu nyingi
na hatimaye kusababisha kifo.”

Kondolo anasema, kwa miaka
minne mfululizo tangu mwaka
2015 hadi 2019, walitoa elimu kub-
wa kwa wajawazito na wakunga
wa jadi kuhusu umuhimu wa ku-
jifungua penye huduma za afya,
hata kupunguza vifo vya mama na
mtoto zitokanavyo na uzazi.

Mratibu huyo anataja takwimu
zilizopo kimkoa kwa miaka na
idadi katika mabano:Shinyanga
2015-2019 (60); 2016 (74); 2017 (73);
2018 (56), huku mwaka 2019 vime-
pungua hadi vifo 50.

Anasema, matarajio ya mwaka
huu, 2020, takwimu zake zitatole-
wa mwezi Desemba.

Kwa mujibu wa mratibu huyo,
matumizi ya dawa za kienyeji
kuongeza uchungu, imekuwa na
kawaida ya kuwazidi na hatimaye
inapasua kizazi chao, hata kusaba-
bisha kifo cha mtoto.

Lingine analitaja, ni mama kuji-
fungua watoto wengi bila kuachi-
ana nafasi, hali inayokifanya kizazi
kulegea na wakati wa kujifungua
wanamwaga damu nyingi, hata ku-
poteza maisha.

RC ACHANGIA

Zainab Telack, Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, anasema sheria
inapaswa kwenda sambamba ya
uhalisia wa maisha ya jamiii, elimu

ikipaswa kuendelea kutolewa na
wahusika wahudhurie kliniki na
kujifungua hospitalini.

“Mkoa una jumla ya vituo vya
kutoa huduma za afya 240, zahan-
ati 206, vituo vya afya 23 na hospi-
tali nane (hospitali tano za serikali;
moja ya taasisi ya dini na mbili za
binafsi) na kliniki tano,” anasema
Zainab.

“Katika kipindi cha mwaka 2016
hadi 2019 mkoa pia tulipokea kiasi
cha Sh.milioni tatu kwa ajili ya
ujenzi wa Hospitali mbili katika
Halmashauri za Wilaya ya Shin-
yanga na Halmashauri ya Wilaya ya
Ushetu na ujenzi wa hospitali hizo
umekamilika,

Mkuu wa Mkoa anasema, lengo
ni kuviwezesha vituo husika kutoa
huduma za upasuaji dharura kwa
kinamama wajawazito na ujenzi
wa vituo vya afya vyote tisa umeka-
milika kwa asilimia 100 na baadhi
ya majengo yameanza kutumika
kwa huduma hiyo.

Anasisitiza, wajawazito watumie
huduma hizo za afya zilizoandali-
wa na serikali wakajifungue, ili ku-
saidia kupunguza madhara ya vifo
vya mama na mtoto kitaifa.

MKUNGA JADI

Salome Dotto, ni mkunga wa jadi
Mwamala, wilayani Shinyanga,
anasema hivi sasa vifo vya mama
na mtoto vimepungua kwa kiasi ki-
kubwa, tofauti na zamani.

Anakiri wakunga wa jadi na jami
walishapigwa marufuku uzalishaji
wajawazito na wanachokifanya
sasa, ni kuwapatia elimu ya kuhud-
huria kliniki mapema, pamoja na

kuwasindikiza kujifungua hospi-
talini.

“Wakunga wa jadi sasa hivi tu-
nafanya kazi na serikali ya kutoa
elimu kwa wajawazito ndani ya
jamii, juu ya umuhimu wa kuhud-
huria kliniki mapema na kujifun-
gua watoto hospitalini.

“Pia, tuna daftari la orodha
ya wajawazito wote na huwa tu-
nafuatilia taarifa zao lengo ni ku-
hakikisha wanajifungua salama,”
anasema.

MBUNGE AJITOA

Aliyekuwa Mbunge wa Viti
Maalum, Mkoa wa Sinyanga, Azza
Hamadi, anaeleza kuguswa na vifo
vya mama na mtoto vitokanavyo
na uzazi na anaamua kutafuta
msaada wa vitanda vya uzazi na vi-
faa tiba, kutoka ubalozi wa China,
ili kupunguza vifo hivyo.

Anasema, wajawazito wanapata
tabu wakati wa kujifungua na
katika baadhi ya hospitali, kuna
upungufu wa vitanda vya kisasa
kwa wajawazito na ndio maana
aliguswa na kutafuta ufadhili huo
kugawa kwenye zahanati na vituo
vya afya mkoa mzima.

“Kinamama wanapata adha kub-
wa wanapohitaji huduma za afya.
Baada ya kuona jinsi kinamama
hawa wanavyoteseka, niliamua
kuanza kutafuta watu wa kutu-
saidia.

“Nashukuru ubalozi wa China
nchini Tanzania kukubali kunipa-
tia vifaa hivi, kwa ajili ya kupun-
guza vifo vya mama na mtoto,”
anafafanua mbunge huyo.

Kwa mujibu wa Mbunge Azza,
jumla ya msaada wake unajumui-
sha vitanda vya kujifungua, mashu-
ka, mashine za kupima damu, su-
kari, joto, mapigo ya moyo, pamoja
na vifaa vinavyotumika katika
chumba cha kujifungulia.

MJAMZITO ASIMULIA

Ester (jina la pili tunalo), ni
mjamzito na mkazi wa mjini Shin-
yanga, anasimulia uzao wake wa
kwanza alijifungua kwenye hudu-
ma za kiafya mahali pasipo salama
na alipata huduma nzuri, licha ya
uchungu kumgomea, alipewa hu-
duma na alijifungua salama.

Anasema, hivi sasa amekuwa
akihudhuria kliniki kwa wakati ku-
jua maendeleo ya mtoto tumboni
na mengine ya kiafya, lengo ni kuji-
fungua salama.

“Natoa wito kwa wajawazito
wenzangu ambao wapo majum-
bani wahudhurie kliniki mapema,
ili wapimwe na kupatiwa maende-
leo ya mtoto tumboni, siku zikifika
waje hospitali kujifungua sehemu
ambayo ni salama, kuliko nyum-
bani,” anashauri.

Anahitimisha kuwa vifo vya uza-
zi vitapungua mkoani Shinyanga
kupitia elimu sahihi inayopaswa
chukuliwa hatua kwa wajawazito
wanaopuuzia kanuni sahihi, iki-
wamo kupitia majumbani wanako-
patikana wakunga wa jadi.
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Nyuma vake, Meneja wa SHUWASA, Flaviana Kifizo.

Na Shaban Njia, KAHAMA

GOGWA imo katika

kata 20 zinazounda

Halmashauri ya Mji wa

Kahama, mkoani Shin-
yanga. Iko pembezoni kwa zaidi ya
kilometa tatu na imekuwa ikikabil-
iwa na changamoto ya upatikanaji
huduma wa majisafi na salama
kwa kipindi kirefu.

Inakadiriwa wakazi wake ni
10,350 kwa kwa marejeo ya Sensa
ya Watu na Makazi kitaifa. Pana-
daiwa kusumbuliwa na adha za
uvamizi wa fisi, wanapoamka al-
fajiri kuelekea kutafuta huduma
ya maji kata jirani, umbali wa kilo-
meta 18, panakozungukwa na mil-
ima, huku uhusiano wa kifamilia
nao ukiingia utata.

Kati ya mwaka 1996 hadi 1997,
kata hiyo ilitawaliwa na ukame na
hata kulazimika kununua maji ya-
nayotolewa mjini Kahama, ndoo
moja inanunuliwa Sh. 1,000 na
wakazi husika wanashindwa ku-
mudu gharama, hali inayowafanya
baadhi wahamie kata jirani.

MRADI VISIMA

Mwaka 1998, wakazi husika wal-
ichukua hatua kuchimba visima
vifupi, ambavyo hata hivyo, maji
yake hayakuwa safi na salama.

Hata hivyo, visima hivyo vi-
likauka kutokana na kutumiwa na
wananchi na mifugo. Mwaka 1999
hadi 2000, kuliibuka tena janga la
ukame na kupoteza mifugo kama
ng'ombe, mbuzi na kondoo.

Pia, katika mwaka wa kilimo
2018/19, kata ilikumbwa na ukame
uliowasababishia wananchi
hasara kubwa shambani, ilipokau-
sha mazao na wafugaji kufilisika
kwa mifugo kufa na wanafunzi
badala ya kusoma, walitumia

muda kutafuta maji katika kata za
jirani.

Diwani wa Kata, Kamuri Mayun-
ga, alilifikisha hilo katika vikao
vya Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama, ku-
dai upatikane mradi wa kuchimba
vitano.

Mayunga anasema, ukame ka-
tika kata hiyo lilisababisha baadhi
ya wananchi kukimbilia kata jira-
ni, kwa sababu ya ukosefu wa maji
na kuathiri shughuli za kimaende-
leo, hasa uzalishaji mali.

Anasema, wanafunzi walishind-
wa kwenda shule vyema kusoma
na badala yake walitumiwa na
wazazi kwenda kutafuta huduma
ya maji kata ya Busoka, zaidi ya
kilometa 18 kwenda na kurudi na
wengi kuacha masomo kabisa.

Inaelezwa, mabomba ya maji
ya kata hayakutoa huduma ya
maji na ukawepo uzoefu, kila
mwezi wa saba walikumbwa na
janga ukame, wengi wakachukua
jukumu la kuihama kata.

WANANCHI KATA

ukame na akalazimika kutembea
umbali kilomita 18 kwenda kata
ya Busoka kuchota maji na kuna
wakati walilazimika kununua maji
ndoo moja kwa Sh. 1000.
Anasimulia kwamba, waliam-
ka alfajiri kwa safari ya kutafuta
majisafi na salama katika kata ya
Busoka, walikokumbwa na mikasa
ya kuvamiwa na fisi, kutokana na
kata kuzungukwa na milima na
mapango ambayo ni makazi ya
fisi.
Mama huyo anasifu mradi
umewasaidia kinamama kusham-
buliwa na adha ya kudhuriwa na

m. 18 alfajii SaS

a hadithi

. & ol s,

wanyama, kisima kipya kirefu kin-

bado havitoshelezi mahitaji.

FISI VANAVYOVAMIA
Mkazi, Peter Edward, anase-
ma fisi wamekuwa wakiwavamia

Meneja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Shin-

yanga (SHUWASA), Flaviana Kifizo, katika mradi wa ujenzi wa tanki

la maji lililopo Kahama. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

wananchi katika nyendo zao za
kutafuta maji, huku mbadala shu-
ghuli za maendeleo zikizisuasua
na miezi mitatu ambayo wanafun-
zi walikuwa nyumbani (shule im-
efunguliwa Jumatatu iliyopita),
wazazi waliwatuma kutafuta maji,
badala ya kuwacha kujisomea.

“Tulikuwa tunavamiwa na fisi
wakati tukiwasindikiza wake zetu
kwenda kuchota maji. Sasa tuna-
vamiwa saa 24, mchana na usiku
na hivi karibuni moja ya familia
ilivamiwa mchana na fisi na kush-
ambuliwa ng'ombe na mbuzi.

“Wanyama hao sio wa kutafuta,
wanaonekana wakati wote na tu-
naziomba mamlaka zinazohusika
na kupambana na wanyama hawa,
kuja kuwadhibiti ili wasiendelee
kuvamia wananchi hasa wanafun-
zi,” anaeleza Mary.

Anasema, wanyama hao wa-

nazidi kuongezeka kutokana na
kuwepo chakula chao, mbuzi,
kondoo na ng'ombe, baadhi wa-
najificha kwenye mapango yanay-
ozunguka kata na usiku wanatoka
kuvamia makazi.
Nyamela, anasema fisi ni kikwazo
kwao kwaenda kuchota maji asu-
buhi na anaelekeza ombi serikalini
kuhakikisha adha ya wanyama wa-
vamizi wanaodolewa, kuwaacha
wawe salama.

DC/ BOSIN SHUWASA

Flaviana Kifizo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka ya MajiSafi
na Usafi wa Mazingira Shinyanga
(SHUWASA), anasema kutokana
na changamoto hiyo, serikali im-
eanza kujenga mradi mkubwa wa
maji, kwa wana - kata ya Ngogwa
na Kitwana, wenye thamani ya Sh.
bilioni 2.4

Anasema sasa umeshakamilika
kwa asilimia 95 na kwa matarajio
kumalizika mwezi ujao na kuanza
kunufaisha zaidi ya wakazi 1000
wanaoishi pembezoni mwa Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama.

“Ujenzi wa matanki mawili ya
Ngogwa na Kitwana, umekamilika
na kwa sasa, tunatarajia kuanza
kulaza mabomba, ili kuruhusu
maji kuanza kutumiwa na wa-
nanchi.

“Pia, tutajenga vituo 13 vya ku-
chota maji, ambayo yatawawez-
esha wananchi kupata huduma za
maji safi na salama na itakuwa su-
luhisho la kutembea umbali mrefu
kutafuta huduma hiyo,” anafafan-
ua Kifizi.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Anamringi Macha, anawataka
wananchi wa kata za Ngogwa na
Kitwana wasiweke vikwazo pindi
itakapoanza hatua ya kuchimbwa
mitaro ya kupitisha mabomba ya
maji, kwani hakuna wa kulipwa
fidia.

Macha anawaagiza wahusika wa
Idara ya Wanyamapori, kudhibiti
madhara kwa wananchi, ili kuwa-
patia wanya wananchi kuendelea
na shughuli za uzalishaji mali,
hasa kwenye kilimo chenye tija na
ufugaji.
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AFYA

WANAHARAKATI MUKIKUTE

Hofu kupata majibu va ziada

inavyokwamisha upimaji TB

« Walengwa shaka yao HIV, corona

Na Sabato Kasika

I kampeni ya nyumba

kwa nyumba kutoa

elimu na kuhamasisha

jamii kupima ugonjwa
wa kifua kikuu, wilayani Temeke
watu 6808.

Waendeshaji kampeni ni vilabu
vya maradhi ya kifua kikuu, chini
ya Shirika la Mapambano ya Kifua
Kikuu na Ukimwi Temeke (Muki-
kute), lililopo Temeke, ikifanya
kazi kwa ubia wa karibu na Hal-
mashauri ya Wilaya Temeke.

Makamu Mwenyekiti wa Muki-
kute, Seif Mchila, anasema nyendo
zao karibuni zimekuwa ikionishwa
na Maadhimisho ya Siku ya Dawa
za Kulevya, yaliyoanza tarehe 15
hadi kilele 26, mwezi uliopita.

Mchila anasema, utekelezaji
wao wanashirikiana kwa karibu
na Idara za Kifua Kikuu na Ukoma,
Afya ya Akili na Dawa za Kulevya
ya Manispaa ya Temeke, kuwai-
bua wangojwa wa kifua kikuu wa
wilayani Temeke.

“ Huwa wanapata huduma ya
dawa katika zahanati zote za man-
ispaa na wataalamu wa afya wa
manispaa, hutoa mafunzo kwa
wanachama wetu ya jinsi ya kuhu-
dumia wagonjwa wa kifua kikuu,”
anasema.

i kunusuru jamii na janga la
kifua kikuu, wabia hao wamekuwa
wakiwaelekeza watoa huduma
wa Mukikute, kuwapelekea dawa
wagonjwa walio mbali na zahanati

“Unajua siyo sisi tu tunaoibua
wagonjwa, bali wapo wanaokwen-
da hospitali wenyewe na kama wa-
takuwa wanaishi mbali na zahan-
ati, watoa huduma wa Mukikute
hupewa jukumu kuwapelekea
dawa nyumbani,” anasema.

CHANGAMOTO

Mchila ana wushuhuda wa
changamoto, baadhi ya wanaoji-
tokeza katika tukio hilo ni waoga
na wanahusisha na uwezekano wa
kugundua maradhi mengine.

Anasema, inachangiwa na uch-
ache wa waliojitokeza kupima
afya ya kifua kikuu, ingawa idadi
ya waliofikwa na kupata elimu ni
kubwa.

Ni elimu iliyotolewa na wahama-
sishaji kutoka klabu za TB ambazo
ziko chini ya shirika la Mapamba-
no ya Kifua Kikuu na Ukimwi Te-
meke (Mukikute), yenye maskani
eneo la Temeke .

“Kata hizo ni Azimio, Kiburugwa
na Keko, lakini idadi ya walioji-
tokeza kupima kujua kama wana
maambukizi ya kifua kikuu 166 tu,
kati ya watu 6808 waliofikiwa na
klabu zetu za TB,” anasema Mchila.

Anasema, watu 130 katika Kata
ya Keko walipimwa na 10 ndio
waligundulika kuumwa; kata ya

Watoa huduma wa klabu za kifua kifuu za Mukikute, wakiingia nyumbani kwa mmoja wa
wakazi wa Mbagala Kiburugwa, Dar es Salaam, kutoa elimu.

Klabu zetu
zimefanya
kazi kubwa
kwenye
kampeni hizo,
lakini hofu
hiyo,” anase-
ma, akieleza
kuwa inao-
nyesha bado
kuna haja ya
elimu zaidi
kwenye jamii,
kutambua
Vyanzo vya
ugonjwa huo
na kuuepuka,
kuliko kuo-
gopa kupima
afya.

Azimio kuna watu 15 waliopimwa,
saba kati yao wakigundulika kuwa
na kifua kikuu.

“Kwa upande wa Kata ya Kibu-
rugwa walijitokeza watu 21 wali-
opima afya zao na wawili kati wa-
ligundulika kuwa na TB, wote hao
kutoka katika kata hizo wame-
shaanza kutumia dawa,” anasema.

KWA NINI HAWAPIME?

Mdau huyo wa afya ya umma,
anasema sababu kubwa ya ku-
topima afya, ni hofu kwamba ama
wangezuiwa kwenye kambi za
wagonjwa wa corona au kupimwa
virusi vya Ukimwi.

“Klabu zetu zimefanya kazi
kubwa kwenye kampeni hizo, la-
kini hofu hiyo,” anasema, akieleza
kuwa inaonyesha bado kuna haja
ya elimu zaidi kwenye jamii, ku-
tambua vyanzo vya ugonjwa huo
na kuuepuka, kuliko kuogopa
kupima afya.

“Haikuhusiana na mambo ya
corona au Ukimwi, ingawa dalili
za maambukizi ya kifua kikuu zin-
afanana na Ukimwi,” anasema.

Mchila anasema, licha ya waha-
masishaji wa klabu kujitahidi ku-
fafanua, baadhi ya watu waliofiki-
wa walisita kuafiki, wakisisitiza
wanahofia ama kuwekwa karan-
tini au kupimwa Ukimwi.

Anasema,  walengwa  wa
kampeni walikuwa watu wa rika
zote, wakiwamo wanaopatikana
katika vilabu vya pombe za kie-
nyeji, watumiaji dawa za kulevya
na walioko kwenye ‘mageto’.

Pia, anasema kuna shida zilizo
juu ya uwezo wao na jamii kwa
ujumla, kama vile kukosa fedha za
kuchangia vipimo, mtu anapohisi
ugonjwa, lakini akapima makoho-

zi na hakukutwa na athari yoyote.

“Yaani ni kwamba, iwapo TB
haitaonekana katika makohozi,
mgonjwa analazimika kupiga X-
ray ambayo anatatakiwa angalau
kuchangia gharama kidogo ya Sh.
15,000, lakini mtu hana,” anase-
ma.

Anashauri uwezekano wa ku-
tolewa huduma zote kwa wag-
onjwa wa TB bure, hasa watu wa
hali ya chini, ambao Mukikute im-
ewatembelea baadhi yao na kuwa-
pa elimu ya kujikinga na ugonjwa
huo.

KIFUA KIKUU?

Dk. Emmanuel James, kutoka
Kitengo cha Kifua Kikuu, ka-
tika Zahanati ya Tambukareli,
iliyoko Kata ya Azimio, anasema
ni ugonjwa unaosababishwa na
vimelea aina ya bakteria visivy-
oonekana kwa macho ya kawaida,
bali darubini.

“Kuna aina mbili za kifua kikuu
kinachoshambulia mapafu na nje
ya mapafu kama mifupa. Lakini
ikumbukwe kwamba, kifua kikuu
cha mapafu ndiyo chanzo cha
maambukizi,” anasema Dk. James.

Anasema namna mtu anavy-
oambukizwa ni kwa njia ya hewa
kutoka kwa mwenye ugonjwa am-
baye hajaanza matibabu.

“Vimelea hivyo husambaa kwe-
nye hewa na iwapo kuna mtu
mwingine ambaye hana ugonjwa
huo, akivuta hewa hiyo anaweza
kuambukizwa kirahisi, hivyo ni
vyema watu kupima afya zao,”
anasema.

Dk. James anasema, katika za-
hanati hiyo, kati ya Januari hadi
Machi mwaka jana, watu 71 wali-
jitokeza kupima afya dhidi ya ki-
fua kikuu, lakini kwa mwaka huu
katika kipindi kama hicho kuna
mahudhurio ya watu 66.

“Nimejaribu kutoa mfano huo
mdogo, lakini ukweli ni kwamba
elimu zaidi inahitajika kwa jamii,
ili kutambua umuhimu wa kupi-
ma afya, pia kuzingatia ratiba ya
matumizi ya dawa za kifua kikuu,”
anasema.

Dk. James anasema katika za-
hanati ya Tambukareli, wagonjwa
wanaoibuliwa na klabu ya TB ya
eneo hilo, wanaogunduliwa hufika
kupata dawa.

Anasema, si kila anayeumwa ki-
fua kikuu ana VVU, hali kadhalika
si kila anayeishi na VVU ana kifua
kikuu, ila kwa kanuni kila anaye-
hisiwa anao anashauriwa kupima
na akikutwa nayo, ataanzishiwa
dawa za kupunguza makali ya
VVU na zinazozuia magonjwa ny-
emelezi.

“Kwa ujumla ni kwamba, kifua
kikuu kinatibika pale mgonjwa
anapozingatia maelekezo na tara-
tibu za matibabu na hasa ratiba ya
kunywa dawa, ambayo baadhi ya
wagonjwa wamekuwa hawaizin-
gatii,” anasema.

Anafafanua dawa hizo hutole-
wa kwa utaratibu maaluma wa
umezaji kila siku, kwa usimamisi
wa mtaalamu afya au mwanajamii
aliyepata mafunzo.

Mwenyekiti wa Klabu ya Kifua Kikuu Keko, Loi Muyeya (kulia),
akimpa dawa za ugonjwa huo mhusika mmoja. PICHA ZOTE:

SABATO KASIKA



HABARI DODOMA

Watanzania
waishio
Marekani
wamsifu JPM
ushindi dhidi
corona

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

JUMUIYA ya Watanzania wanaoishi
nchini Marekani, (ATC), imempongeza
Rais John Magufuli alivyofanikisha
mapambano ya ugonjwa corona
nchini.

Pongezi hiyo zilitolewa na Mwak-
ilishi wa Watanzania hao, Kapteni
Amos Lwiza, alipokuwa akikabidhi
msaada wa vifaa mbalimbali vya
kujikinga na ugonjwa huo kwa ajili
ya zahanati na vituo vya afya Wilaya
ya Chamwino wenye thamani ya Sh.
milioni 7.4.

Akizungumza jana wakati wa mak-
abidhiano ya msaada huo kwa Mkuu
wa Wilaya ya Chamwino, Vumilia
Nyamoga, Kapteni Lwiza, alisema
msaada huo ni sehemu ya kuunga
juhudi za serikali katika mapambano
dhidi ya corona.

Kapteni Lwiza, alisema Watanzania
wanaoishi nchini Marekani, katika
Majimbo ya Washington DC, Mary-
land na Virginia (DMV), wanajiona
fahari kwa namna Rais Magufuli,
alivyofanikisha ushindi dhidi ya ma-
pambano ya virusi vya corona nchini.

“Sisi kama Watanzania tunaona fa-
hari kubwa sana kwetu na tunatem-
bea kifua mbele hivi sasa kutokana
na rais, alivyofanikisha mapambano
haya ya corona na tumeamua ku-
muunga mkono katika juhudi hizo
kwa kutoa msaada huu wa vifaa vya
kujikinga na corona,” alisema.

Alisema vifaa walivyotoa ni sabuni,
vitakasa mikono pamoja na grovu
ambazo zitasambazwa katika zahan-
ati, vituo vya afya pamoja na hospi-
tali zilizopo wilayani Chamwino.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya hiyo, Nyamoga, alishukuru
kwa msaada huo ambao utasaidia
kuendeleza mapambano ya corona.

“Corona bado ipo hivyo hatuna
budi kuendelea kuchukua tahadhari
zote zinazotolewa na Wizara ya Afya,
hivyo kwa kupata vifaa hivi tuta-
hakikisha kuwa tunavipeleka katika
maeneo yote yenye uhitaji,” alisema
Nyamoga.

Alitoa wito kwa wadau kujitokeza
kutoa misaada kutokana na mahitaji
kuwa juu baada ya shule kufun-
guliwa.
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Bunge lajivunia Tanzania
kutoitwa ‘shamba la bibt’

Na Augusta Njoji, DODOMA

PIKA wa Bunge Job Ndugai,

amesema Bunge la 11 linajivunia

kuiondoa Tanzania kuwa sham-

ba la bibi kwa kutunga sheria za
kuwamilikisha rasilimali zao ikiwamo
madini ili Watanzania wanufaike nazo.

Julai 2017, Bunge hilo lilitunga she-
ria mbili muhimu za uchimbaji madini
ambazo zina lengo la kuleta mabadiliko
makubwa katika sekta ya madini ili wa-
nanchi wanufaike na maliasili nchini.
Kauli hiyo aliitoa juzi ikiwa ni maa-

dhimisho ya Siku ya Mabunge Duniani
ambayo huadhimishwa Juni 30 kila
mwaka. Ndugai alisema Bunge la Tan-
zania limetoa mchango mkubwa wa
kimaendeleo ikiwamo kutungwa kwa
sheria hizo ili Watanzania wanufaike na
rasilimali zao za asili ikiwamo madini
badala ya kunufaisha wageni.

Tulijisikia
faraja sana
kufanya
jambo hilo
kwasababu
Watanza-
nia wengi
wamepiga
kelele mi-
aka mingi
kwamba
sisi ni
shamba la
bibi, sheria
imeondoa
Tanzania
kuwa
shamba la
bibi.

“Bunge la 11 tunajivunia mengi, la-
kini katika jambo ambalo mimi nali-
weka namba moja ni pale tulipoafiki-
ana na serikali yetu kutunga sheria
ambazo zinawamilikisha Watanzania
rasilimali zao za asili ikiwamo madini
yetu,” alisema.

“Tulijisikia faraja sana kufanya jam-
bo hilo kwasababu Watanzania wengi
wamepiga kelele miaka mingi kwam-
ba sisi ni shamba la bibi, sheria imeon-
doa Tanzania kuwa shamba la bibi.”

Alisema pia ilitunga sheria inay-
oendana na masuala hayo ambayo
ilitoa nafasi kwa serikali kuangalia
mikataba yote ya zamani ambayo ili-
kuwa imeingiwa na serikali zilizopita
ili iangaliwe na ambayo haina maslahi
kwa Taifa ifumuliwe na kuandikwa
upya.

Akizungumzia jambo ambalo hatal-
isahau, Spika Ndugai alisema kitu

ambacho hatakisahau ni kufanya kazi
katikati ya uwapo wa ugonjwa wa co-
rona.

“Ulikuwa mtihani mkubwa kwa
Bunge letu kiasi ambacho ilibidi mam-
bo mengi sana ya kufanya kazi ndani
ya Bunge, mifumo ya uendeshaji
kubadilika ili kuendana na hali husika
na kuwakinga na ugonjwa wa corona
wabunge, wananchi na watumishi
wengine wa serikali waliokuja bun-
geni,” alisema.

Alisema mambo mengi yalirekebi-
shwa ya uendeshaji wa Bunge.

Hivi karibuni akiwasilisha bajeti ya
Wizara ya Madini, Dotto Biteko, alise-
ma uwapo wa sheria mpya za madini
zimechangia kuongezeka kwa maku-
sanyo kwenye sekta hiyo kutoka Sh.
bilioni 194 kwa mwaka 2016/17 hadi
kufikia Sh. bilioni 470 kwa mwaka
2019/20.

Sheikh wa Mkoa wa Dodoma, Mustapha Rajabu

(kushoto), akiongoza dua ya kuliombea taifa na uchaguzi mkuu utakao-

fanyika mwezi Oktoba, wakati wa mkutano mkuu wa uchaguzi wa viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania

Anthony Mavunde. PICHA: PETER MKWAVILA

Mavunde aomba viongozi wa dini kuombea uchaguzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira na Vijana, Anthony Ma-
vunde, amewaomba viongozi wa
dini nchini kuliombea taifa, hasa
wakati huu wa kuelekea uchaguzi
mkuu Oktoba, 2020 ili ufanyike
kwa amani na utulivu.

Mavunde, aliyasema hayo jana
mkutano mkuu wa uchaguzi wa
Baraza Kuu la Waislamu Mkoa wa
Dodoma (BAKWATA).

Alisema viongozi wa dini nchini,
wanatakiwa kuendelea kuliombea
Taifa pamoja na uchaguzi mkuu,

mwaka huu, ili ufanyike kwa amani
na utulivu.

“Viongozi wa dini mnalojukumu
la kuendelea kuliombea taifa letu,
hasa katika kipindi hiki cha kuele-
kea uchaguzi mkuu 2020, ili liweze
kupita kwa salama,” alisema Ma-
vunde.

Pia, alisema serikali ya awamu ya
tano imefanya mambo makubwa
na kwamba viongozi hao hawana
budi kuendelea kumwombea awe
na afya njema Rais John Magufuli ili
ashinde awamu ya pili ya uongozi
wake na kumalizia kazi aliyoanza
kuifanya.

Alilipongeza baraza hilo kwa

kufanya mkutano wake kwa mu-
jibu wa Katiba tofauti na taasisi ny-
ingine.

“Niwapongeze BAKWATA, nyinyi
mmefanya mkutano wenu wa uch-
aguzi ili kuwachagua viongozi kwa
mujibu wa Katiba yenu tofauti na
taasisi nyingine kufanya uchaguzi
hadi wavutane kwanza,” alisema
Mavunde.

Awali, Katibu wa BAKWATA,
Mkoa wa Dodoma, Hussein Ku-
zungu, alisema wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo
usafiri na kompyuta, kwa ajili ya
kutekeleza majukumu.

“Lakini katika kipindi cha mia-

ka mitano BAKWATA tumeweza
kurejesha mali zetu pamoja na
msikiti wa barabara ya tisa ulioku-
wa umuhodhiwa na wavamizi, na
tunamshukuru mkuu wa mkoa
pamoja na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Dodoma kwa kutusaidia
katika hili,” alifafanua Kuzungu.

Kwa upande wake, Shekhe wa
Mkoa wa Dodoma, Mustapha Sha-
bani, alisema viongozi wa dini ha-
wana budi kumuunga mkono Rais
Magufuli, kutokana na kuwathami-
ni tofauti na hapo awali.

“Katika kipindi hichi cha Magu-
fuli, viongozi wa dini tumeheshi-
mika sana amekuwa akituamini

sana na kututumia katika mambo
mbalimbali, leo hii kiongozi wa dini
akienda katika ofisi ya umma ana-
hudumiwa haraka sana kuliko hata
kiongozi wa CCM,” alisema.

Aliwaasa Watanzania kuthamini
utendaji kazi wa Rais Magufuli, kwa
kuwa hata mataifa ya jirani yanata-
mani kumpata mtu kama yeye.

“Kupatikana kwa rais huyu ni
maombi yetu ambayo tulikuwa
tukiyaomba kipindi cha nyuma
na Mungu katujibu kwa kutupa
Magufuli, hivyo lazima tumthamini
kwani mataifa mengine yanatam-
ani hata kuwa na mtu kama yeye,”
alifafanua.
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HABARI MBEYA

Mwili wafukuliwa siku
90 baada kuzikwa

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WILI wa marehemu Tu-

lizo Konga (38), ambaye

tangu azikwe siku 90 zi-
Igumbilo wilayani Mbarali, umefuku-
liwa kufanyiwa uchunguzi ili kubaini
chanzo cha kifo chake kutokana na
utata uliokuwapo.

Zoezi la kufukua mwili huo lilifanyi-
ka jana baada ya kupata kibali kutoka
mahakama na kusimamiwa na Jeshi
la Polisi pamoja na jopo la madaktari
wawili akiwamo wa familia na seri-
kali.

Sababu za kufukuliwa mwili huo
zilitokana na ndugu wa marehemu
kuingiwa na mashaka baada ya kupa-
ta taarifa za msiba kutoka kwa maji-
rani badala ya mume wake, Kelvin
Mwanjemba.

Msemaji wa familia ya marehemu
Msafiri Mlowezi, alisema kifo cha
ndugu yao kiligubikwa na utata ku-
tokana na familia ya mume wa mare-
hemu kutotoa taarifa za kuumwa
wala kifo badala yake walizisikia kwa
majirani.

Pia, alisema baada ya kufanyika
taratibu zote za mazishi kutoka kwa

Kifo cha
ndugu yao
kiligubik-
wa na
utata ku-
tokana na
familia ya
mume wa
marehemu
kutotoa
taarifa za
kuumwa
wala Kifo
badala
yake
walizisikia
kwa maji-
rani.

mume wa marehemu, ndugu wa Tulizo
walizuiliwa kuuaga mwili hadi ulipozik-
wa kwenye makaburi ya Igumbilo.

Kutokana na mazingira hayo familia
ya Konga ilikata rufani kwenye vyombo
vya sheria ikiomba haki itendeke na
kubaini ukweli endapo ndugu yao ali-
kufa kifo cha kawaida.

Msemaji wa familia hiyo, Mlowezi
alisema walifikisha malalamiko hayo
kwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, wakiomba mwili
wa ndugu yao ufukuliwe ili wahakikishe
kama yeye na hakuna majeraha yoyote
yaliyochangia kuondoa uhai wake.

“Familia ya Konga tulishikamana
sana kuhakikisha ukweli juu ya kifo cha
ndugu yetu unabainika kwa sababu ali-
kufa ghafla hakuna taarifa za kuumwa
na tulipofuatilia kwenye hospitali ya
Chimala, daktari alituambia alimpokea
Tulizo akiwa amepoteza maisha na sio
akiwa mgonjwa kama mume wake ana-
vyodai sambamba na hilo sisi hatuku-
ruhisiwa kabisa kufunua jeneza Ila
marehemu ili tumuage hivyo mazingira
hayo yalitupa maswali mengi,” alisema
Mlowezi.

Baada ya zoezi la ufukuaji na baadhi
ya ndugu kumwangalia marehemu wak-
iwa eneo la makaburi ya Igumbilo, Jeshi

la Polisi kwa kushirikiana na madaktari
waliupekea mwili kwenye Hospitali ya
Chimali kwa ajili ya uchunguzi zaidi
kubaini chanzo cha kifo chake.

Baba wa marehemu, Ashery Konga,

alilipongeza Jeshi la Polisi na madaktari
kukubali kuufukua mwili wa mwanawe,
kumuangalia na kumfanyia uchunguzi
na kusisitiza endapo watabaini majera-
ha au kiungo chochote hakipo kwenye
mwili wake sheria ichukue mkondo
wake, huku akiliomba Jeshi la Polisi ku-
weka ulinzi kwa familia yao.
Steven Mwakapetela, aliwaomba ndugu
wa marehemu kuendelea kuwa watu-
livu wakati vyombo vya sheria vikiende-
lea na uchunguzi wa sababu ya kifo cha
mpendwa wao.

Tulizo alifariki dunia Machi 25,
mwaka huu akiwa nyumbani kwake
na mumewe Mwanjemba na kuzikwa
Machi 28.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Jeshi la
Polisi, Ulrich Matei kwa sasa wanasubiri
taarifa kutoka kwa madaktari kubaini
chanzo cha kifo, huku akifafanua kuwa
historia ya marehemu inaonyesha kuli-
kuwa na uvimbe kichwani uliosababisha
ugonjwa wa kifafa ambao huenda ulim-
sababishia kifo.
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Wafanyakazi wa Kampuni ya Highland Estate, inayojihusisha na kilimo cha zao la mpunga na mazao mengine pamoja
ufugaji katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, wakiendelea na zoezi la ukoboaji wa zao hilo, kwa
kutumia mashine kubwa na ya kisasa, jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DC ahamasisha
vijana
kuchangamkia
fursa

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

MKUU wa Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, Maryprisca Ma-
hundi, amewahamasisha vijana
kuendelea kuzitumia vyema fursa
mbalimbali za kiuchumi zilizoko
kwenye mazingira yao ili ziwasai-
die kujiingizia kipato.

Mahundi alitoa kauli hiyo jana
alipokuwa akizungumza na Ni-
pashe kuhusu hamasa waliyonayo
kuzichangamkia fursa za kiuchumi
kwenye maeneo yanayowazun-
guka.

Alisema kuna fursa nyingi
kwenye jamii, lakini shida iliyopo
ni vijana kupenda kutafuniwa kila
kitu na baadaye kuishia kulala-
mikia serikali kwamba haiwasaidii
wakati wanayo nafasi ya kuan-
zisha vikundi vya ujasiriamali na
kupata mikopo kutoka kwenye
halmashauri.

“Mimi ni kijana nafahamu ni
wapi tunakwama, wako wali-
omaliza elimu ya juu tangu mwaka
2015, lakini hadi sasa wako
nyumbani kwao hawana shughuli
yoyote ya kufanya ya kuwaingi-
zia Kipato, cha muhimu kwao ni
kushinda kwenye vijiwe na wa-
nawake kujiremba kuiba waume
za watu, hawajui wanachelewesha
maendeleo yao,” alisema Mahundi.

Aliwakaribisha vijana kutoka
maeneo mbalimbali nchini ku-
wekeza kwenye sekta ya uchim-
baji na ununuzi wa madini ya dha-
habu ambayo kwa kiasi kikubwa
yameinua uchumi wa Wilaya ya
Chunya. Alisema biashara ya ma-
dini ina faida kubwa, hivyo kijana
akiwekeza nguvu kazi yake na
mtaji anaweza kupata faida kubwa
na kuondokana na umaskini.

Alisisitiza kwamba umaskini
utaondokana na kujituma hivyo
mlango uko wazi kwa wawekezaji
na wachimbaji wa madini ya dha-
habu kwa sababu tayari kuna soko
kuu na masoko mengine madogo
ndani ya wilaya hiyo.

“Kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi
bilioni moja kimekusanywa
kutoka kwenye sekta ya madini
ya dhahabu wilayani Chunya
ambazo zinatumika kwa ajili ya
shughuli mbalimbali za maendeleo
kama vile ujenzi wa vituo vya
afya, barabara na shule,” alisema
Mahundi.

Auawa kwa kucharangwa mapanga

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

Mazinge (66), Kata ya Ubaruku
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbarali, mkoani Mbeya, ameuawa
kwa kukatwa na vitu vyenye ncha
kali sehemu mbalimbali za mwili
wake na kumsababishia umauti.
Akithibitisha kutokea kwa tukio
hilo jana, Kamanda wa Jeshi la
Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, alisema Mazinge aliuawa

Juni 26, mwaka huu majira ya saa
saba usiku akiwa nyumbani kwake
amelala.

Alisema tukio la kuuawa lili-
fanyika baada ya mke wa marehe-
mu, Chiku Mahamoud, kutoka nje
kujisaidia mita saba kutoa chumba
alichokuwa amelala marehemu
ndipo watu wasiojulikana waliin-
gia na kuanza kumkata kata kwa
vitu vyenye ncha kali na kumsaba-
bishia umauti.

Alisema kwa mujibu wa uchun-

guzi wa awali uliofanywa na Jeshi
la Polisi, kulikuwa na mgogoro wa
kifamilia baina ya marehemu, mke
na watoto wakigombea kuuza
eneo la nyumba wanayoishi.

Kutokana na tukio hilo watoto
wanne wa marehemu na mke
wamekamatwa na kupelekwa
mahabusu ya Rujewa kwa ajili ya
uchunguzi.

“Mke na mtoto wa marehemu
kulikuwa na mzozo wa kutaka ku-
gombea eneo la mzee sasa mazin-

gira ya kifo yanaonyesha moja kwa
moja kwamba walihusika na tukio
hilo, hivyo watu wanne tunawashi-
kilia kwa ajili ya mahojiano zaidi,”
alisema Matei.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Mbuyuni, Francis Mayemba, alise-
ma alipata taarifa za kifo hicho
usiku Juni 27 kutoka kwa moja ya
wananchi wake wakieleza juu ya
kifo hicho.

Alisema baada ya kufika eneo la
tukio aliona mwili wa marehemu

ukiwa unavuja damu baada ya
kucharangwa mapanga mwilini
mwake na kutoa taarifa kituo cha
polisi na walipofika waliuchukua
mwili ili kuufanyia uchunguzi.

Miongoni mwa watoto akiwamo
Sada Ally (20) na Ramla Idd (33),
walisema walipigiwa simu na
mama yao akiwaeleza kutokea
kwa tukio hilo ambalo lilifanywa
na watu wasiojulikana baada ya
kutoka uani kujisaidia.



Wamiliki
wa shule
waonywa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, imewaagiza wa-
miliki wa shule binafsi wakiwamo
walimu wakuu kutotoza ada ya
masomo kwa wazazi kuanzia
Aprili hadi Juni, mwaka huu.

Agizo hilo linatokana na serika-
li kufunga shule zote kwa sababu
ya ugonjwa wa homa ya mapafu
unaosababishwa na virusi vya
corona.

Hatua hiyo ya wizara imetole-
wa baada ya kubainika kuwa
baadhi ya wamiliki wa shule hizo
wamekuwa wakiwataka wazazi
wa wanafunzi kulipa ada kwa
kipindi ambacho wanafunzi ha-
wakuwa shuleni jambo ambalo ni
kinyume cha maagizo ya serikali.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya
habari jana, Waziri wa Wizara
hiyo, Riziki Pembe Juma, alisema
serikali iliamua kuzuia miku-
sanyiko ya watu na kusababisha
masomo na shughuli zingine
muhimu za kiuchumi na kijamii
kusimamishwa.

Pembe alisema wamiliki na
walimu wakuu wote wa shule ha-
watakiwi kuwafukuza wanafunzi
kwa kutolipa ada kwa kipindi
serikali ilipofunga shule hizo.

Alisema wazazi hawatoruhusi-
ka kulipia ada ya miezi iliyopita
na badala yake walipe ada hizo
kuanzia mwezi huu kwa mujibu
wa sheria.

Waziri alisema kumekuwa na
mvutano baina ya wazazi na
wamiliki wa shule binafsi juu ya
kuwalipia ada wanafunzi kwa
kipindi ambacho shule zilifung-
wa.

Alisema ni wajibu kwa wamiliki
wa shule hizo kufuata taratibu
zote zilizowekwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kupita
wizara hiyo na kuhakikisha wa-
natimiza vigezo vilivyowekwa ili
kutimiza malengo husika.

Kutokana na hali hiyo, aliwa-
tahadharisha wamiliki wote wa
shule hizo kufuata agizo la seri-
kali na watakaokaidi utekelezaji
huo, wizara itachukua hatua za
kisheria ikiwamo kuwafikisha
mahakamani na kuzifungia shule
zao.

“Hatuwezi kuwafumbia macho
watakaopinga agizo hili na mtu
yoyote atakayebainika kwenda
kinyume, sheria itachukua hatua
dhidi yake,” alisema.
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Ajmadl urais kwa
turufu va wanawake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha ADA TADEA,
Juma Ali Khatib, ame-
chukua fomu ya kugom-
bea nafasi ya urais wa Zanzibar kupitia
chama hicho.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana baada ya kuchukua fomu
hiyo, Khatib alisema endapo atapit-
ishwa na chama chake na kupata
ridhaa ya Wazanzibari kuwa Rais, ata-
hakikisha anaimarisha maisha ya wa-
nawake.

Alisema kila mwanamke atakayeji-
fungua atahakikisha anapatiwa posho
maalum ya muda wa miaka miwili ili
wanawake wawe na maisha mazuri na
kuwalea watoto katika hali nzuri.

Khatib alisema wanawake ni watu
muhimu na wengi wanapata usumbu-
fu mkubwa katika kuwalea watoto kwa

Serikali
yangu ita-
hakikisha
inawalea
wa-

toto wote
katika
mazingira
mazuri
hasa wale
wale wa-
naoteleke-
zZwa.

sababu ya kutelekezwa na baadhi ya
wanaume, hivyo watoto kukosa hu-
duma muhimu.

“Serikali yangu itahakikisha in-
awalea watoto wote katika mazingira
mazuri hasa wale wale wanaoteleke-
zwa,” alisema.

Sambamba na hilo, alisema ata-
hakikisha anatekeleza miradi yote ili-
yoanzishwa na Rais Dk. Ali Mohamed
Shein, anayemaliza muda wake, am-
bayo bado haijamalizika. Aliitaja baa-
dhi ya miradi hiyo kuwa ni Bandari
ya Mpiga Duri, bandari ya mafuta na
gesi na kiwanda cha mwani.

“Nitahakikisha miradi hiyo mi-
kubwa naimaliza ili wananchi wapate
maendeleo,” alisema Khatib ambaye
pia ni Waziri Asiye na Wizara Maalum
katika Serikali ya Zanzibar.

Kwa mujibu wa Khatib, Dk. Shein
amefanya mambo mengi ya maende-
leo, hivyo atafuata nyayo zake hasa

katika kudumisha amani na usalama
wa nchi.

Alisema serikali imeshaanza ku-
jenga misingi imara ya mikakati ya
uchumi, hivyo atahakikisha anakuza
na kuendeleza uchumi huo kwa ma-
slahi ya taifa.

Pia alisema atahakikisha anad-
umisha Mapinduzi ya Zanzibar na
Muungano wa Tanganyika na Zanzi-
bar ambao uliasisiwa na Abeid Amani
Karume na Mwalimu Julius Nyerere.

Licha ya kwamba anatokea chama
cha upinzani, alisema maendeleo
hayachagui chama, hivyo atahakiki-
sha anawaletea wananchi maendeleo
bila kujali itikadi zao.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho, Rashid Mchenga, alimkabi-
dhi fomu mgombea huyo na kumtaka
azirejeshe kabla ya kufungwa kwa
pazia la kuchukua na kurejesha fomu
Julai 7, mwaka huu.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ADA TADEA, Juma Ali Khatib (kushoto), akichukua fomu za kugombea urais wa Zanzibar
kwa tiketi ya chama hicho, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Samia ataka umoja kwa ushindi CCM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
Makamu wa Rais wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan, amewataka
Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya
CCM Mkoa wa Kusini Unguja kue-
ndelea kuwa wamoja na kushika-
mana katika kipindi hiki cha kue-
lekea uchaguzi mkuu.

Samia aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na wa-

jumbe hao katika kikao kilicho-
fanyika kwenye ukumbi wa Mi-
kutano wa Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar (SUZA) kilichoko Tun-
guu, mjini hapa.

Alisema ushindi wa CCM utato-
kana na ushirikiano baina ya vion-
gozi na wanachama wote.

Samia alisema licha ya mkoa
huo kuwa ngome ya CCM, bado
wanatakiwa kulinda heshima hiyo
kwa kujipanga vizuri kuhakikisha
chama kinashinda.

“Nakuombeni tufanye kazi
kwa mashirikiano (ushirikiano)
makubwa (mkubwa) kwani ushin-
di wa chama chetu hautapatikana
kwa maneno bali kwa juhudi za
kila mmoja wetu,” alisema Samia.

Pia aliwasihi wajumbe hao ku-
fuata miongozo na kanuni za cha-
ma wakati wa kufanya uteuzi wa
wagombea wa nafasi mbalimbali
za uongozi katika mkoa huo, huku
akikemea rushwa na makundi
kwa kuwa vitendo hivyo vinaweza

kusababisha kupatikana viongozi
wasio na sifa.

Katika hatua nyingine, Samia al-
itoa pole kwa wananchi wa mkoa
huo kwa kukumbwa na majanga
mbalimbali yakiwamo ugonjwa
wa corona na mafuriko.

Sambamba na hilo, aliwataka
wananchi wa mkoa huo kuende-
lea kutunza mazingira ili kuepuka
majanga mbalimbali yakiwamo
mafuriko.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa

Kusini Unguja, Ramadhan Abdal-
lah Ali, alimpongeza Samia kwa
utendaji wake na kuwa karibu na
mkoa huo kwa kutoa nasaha za
kujenga chama.

Naye Katibu wa CCM wa Mkoa
huo, Suleiman Mzee Suleiman,
akisoma taarifa ya utekelezaji ya
chama kuanzia Januari hadi Machi
30, mwaka huu, alisema wameji-
panga vizuri na watahakikisha wa-
nashinda majimbo yote yaliyomo
katika mkoa huo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

NATAFUTA KAZI YA UDEREVA NA
SALES, MIMI IRENE J. BWIRE MWENYE
UMRI WA MIAKA 28 NATAFUTA KAZI YA
UDEREVA NA SALES. UZOEFU WANGU
NI MIAKA 8 SASA. KWA MAWASILIANO
NIPIGIE KWA SIMU NAMBA 0689 617313.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

OFISI YA WASIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU MZEE SHABANI IBRAHIM
Ofisi ya wasimamizi wa mirathi ya marehemu Mzee
Shabani Ibrahim,(Masoud Mgassa, Marium lbrahim
Karumba na Abbas Ibrahim Karumba) inapenda
kutoa tangazo kwamba inategemea kufanya kikao
cha wana familia tarehe |l mwezi wa saba (7)
mwaka 2020, nyumbani kwa marehemu kirumba
mwanza. Hii kutokana na amri ya mahakama ya

mwanzo musoma mijini iliyotaka kikao kifanyike.

Agenda za kikao.
|. kutambua mali za marehemu
2. kutambua madeni na wadai wa marehemu
3. mrejesho wa usimamizi wa mirathi.
4. mengineyo

Tangazo hili limetolewa na
|.Mariam Ibrahim Karumba

2.Abbas lbrahim karumba
;

B

Mawasiliano :0652 416525/0718197444.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAZIA MOHAMED FAZAL
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 301 DMV
TOYOTA DYANA.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
TAN/RB/410404/2020.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
JEROME JACKSON MHOGA
anatangaza kupotelewa na

kadi ya pikipiki aina ya
FEKON yenye namba za usajili
MC 695 AYL, Chassis
No.IDAPAJOBLEGBI 1327,
Engine
No.I57FMI-215F11327.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/KON/RB/405831/2020.

KUPOTEA KWA CHETI

Elizabeth Thomas Mero anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha Kidato cha nne
Shule ya Secondari Kidia chenye Index
No S.04575/01 1 kilichotolewa na Baraza la

Mitihani la Taifa 1990

Yeyote atakaye kiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa polisi: KRT/RB/1407/2020

KUPOTEA KWA
LEAVING CERTIFICATE

DIANA FESTO MGOMAPAYO
anatangaza kupotelewa na LEAVING
CERTIFICATE Kilichotolewa na AMANI
GIRLS mwaka 2019 pamoja na form two
result slip. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.
taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/495820/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika Mahakama ya mwanzo
DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi 62/2020

Ombi la ALFRED E. KIMONGE kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu REGISLA
CHARLES KIMONGE

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa
kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
16/7/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

Tarehe 01/7/2020.
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI

(S-M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo ya
PONGWE - TANGA

Usimamizi wa Mirathi Na. 14/2020

Ombi la ABDALLAH OMARI HANEIN kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu OMARI ALLY
HANEIN

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
22/07/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

Tarehe 01/07/2020.

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/822536/6

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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50 wauawa maandamano yakishika kasi

ADDIS ABABA, Ethiopia

uawa mwanamuziki maarufu
nchini humo.

kuuawa mwanamuziki maaru-
fu nchini
Hundeessaa.

WATU wapatao 50 wameuawa

kwenye maandamano yanay-
ofanyika katika mji ya Oromiya
nchini Ethiopia baada ya ku-

Watu

Watu hao wameuawa wakati
walipokuwa wanashiriki kwe-
nye maandamano katika miji
huo ambayo yalianza baada ya

usalama

kuwa
humo, Haacaaluu Dbiashara

Msemaji wa Jiji hilo, Ge- wa moto.

tachew Balcha, alisema kuwa

Mwandishi habari
ahukumiwa kifo

TEHRAN, Iran

MAHAKAMA nchini Iran imemhu-
kumu kifo mwandishi wa habari
ambaye alichapisha andiko kwe-
nye mitandao ya kijamii ambalo
lilisaidia kuhamasisha maandamano
ya nchi nzima dhidi ya hali ngumu
va kiuchumi mwaka 2017.

Mwandishi huyo, Ruhollah Zam,
alikuwa amerejea Iran katika
mazingira yasiyofahamika na kisha
akawekwa Kizuizini.

Msemaji wa mahakama, Gholam-
hossein Esmaili, ametangaza hu-
kumu hiyo jana.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
mwandishi huyo alikuwa akiende-
sha tovuti iitwayo AmadNews,
ambayo ilituma picha za video na
taarifa zilizokuwa zikiwakosoa
vikali maofisa wa Iran.

Wakati huo alikuwa akiishi na
kufanya kazi zake mjini Paris,
Ufaransa, kabla ya kushawishiwa
kurejea Iran, ambako alikamatwa
Oktoba mwaka jana.

Zam alijitokeza baadaye kwenye
Televisheni ya umma, akikiri na
kuomba radhi kwa makosa aliyo-
fanya. DW

Maduro amtimua
balozi wa EU

CARACA, Venezuera

RAIS wa Venezuela, Nicolas Maduro,
ametoa muda wa saa 72 kwa balozi
wa Umoja wa Ulaya (EU) awe ame-
ondoka katika ardhi ya Venezula
kabla hatua kali hazijachukuliwa,
vyombo vya habari nchini humo
vimebaini.

Hatua hiyo inakuja baada ya
Umoja wa Ulaya kuchukulia
vikwazo kundi la wawakilishi wa
Venezuela kwa hatua zao dhidi ya
Baraza la Congress ambapo upin-
zani una viti vingi.

Wakati huo huo, Umoja wa Ulaya
(EU) umelaani hatu hiyo ya ku-
fukuzwa kwa balozi wake nchini
Venezuela.

MKuu wa sera ya kigeni wa EU,
Josep Borrell, amelaani hatua hiyo
va Rais wa Venezuela na kutangaza
hatua za “kukabiliana” na uamuzi
huo. RFI

waliokufa

na maofisa
na kusema

baadhi ya
sehemu za

zimechom-

watu waliokufa ni waanda-
manaji na maofisa usalama na
kusema kuwa baadhi ya sehe-
mu za biashara zimechomwa
moto.

Wakati huo huo, serikali ya
Ethiopia imethibitisha kwam-
ba kiongozi wa upinzani nchini
humo, Jawar Mohammed,
amekamatwa.

Mohammed ambaye hapo
awali alikuwa mmiliki wa vy-
ombo vya habari na aliyeji-
unga hivi karibuni na chama
cha Oromo Federalist Con-
gress, alikamatwa juzi katika
mji mkuu wa Ethiopia, Addis

cerel,

Ababa pamoja na watu wen-

gine 34.

Mkuu wa Jeshi laPolisi
nchini  Ethiopia, Endeshaw
Tassew, alisema kwamba

Mohammed alikamatwa baada
ya kutokea purukushani na
polisi kuhusiana na mwili wa
mwanamuziki huyo maarufu
aliyepigwa risasi siku ya
Jumatatu usiku na tukio hilo
likasababisha  maandamano
makubwa nchini humo.

Mkuu huyo wa polisi
ameeleza kwamba kiongozi
huyo na wenzake waliingilia
kati wakati mwili wa mwana-

muziki huyo ulipokuwa una-
safirishwa kwa ajili ya mazishi
kwenye mji wake wa uzawa wa
Ambo.

Alisema wapinzani wali-
taka kuuchukua mwili huo na
kuurudisha mjini Addis Aba-
ba ndipo purukushani ilipo-
tokea. Polisi mmoja wa kikosi
maalumu kutoka Jiji la Oromo
aliuawa.

Kwa mujibu wa taarifa ya
polisi, watu hao waliokamatwa
pia walikuwa na bunduki aina
ya Kalashnikov, bastola tano na
radio za mawasiliano.

Haacaaluu Hundeessaa

LR

B Lt

mwanamuziki kutoka jamii ya
Oromo alijulikana kwa nyimbo
zake zinazotumiwa sana kwe-
nye maandamano.

Waziri Mkuu wa Ethiopia,
Abiy Ahmed, katika ujumbe
wake wa Twitter jana alitoa
rambirambi na kuahidi kwam-
ba uchunguzi wa kina utafanyi-
ka huku akiwataka wananchi
kuwa watulivu.

Kwingineko kamati ya ku-
walinda wanahabari CPJ im-
elaani kufungwa kwa mtandao
wa intaneti mjini Addis Ababa
pamoja na kuvamiwa vyombo
vya habari vya Oromia. DW
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Wananchi wa Ethiopia wakiwa katika maandamano baada ya kuuawa kwa mwanamziki mwanaharakati, Haacaaluu
Hundeessaa. PICHA: REUTERS

Mataifa 14 yaruhusiwa kuingia Ulaya

WASHINGTON, Marekani

UMOJA wa Ulaya (EU), umeta-
ja majina ya nchi 14 ambazo
wananchi wake wanadaiwa
kuwa salama kuruhusiwa ku-
ingia katika nchi zake kuanzia
Julai mosi, mwaka huu licha ya
mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona kuwapo.

Lakini katika jambo la kush-
angaza nchi za Marekani,
Brazil na China hazipo katika
orodha hiyo.

Mataifa  yaliyotajwa  ni
pamoja na Australia, Canada,
Japan, Morocco na South Ko-

rea.

Muungano wa Ulaya upo
tayari kuiongeza China ka-
tika orodha endapo serikali ya
nchi hiyo itatoa ruhusa sawa
kwa wasafiri wa EU.

Makatazo katika mipaka ya
EU imeondolewa kwa wasafiri
ambao ni raia wanaotoka ka-
tika umoja huo.

Sheria zilizowekwa dhidi
ya wasafiri wa Uingereza ziko
tofauti na makubaliano ya
Brexit.

Wananchi wa Uingereza wa-
nachukuliwa sawa na raia wa
Muungano wa Ulaya mpaka

mwisho wa kipindi cha mpito
cha Desemba, 31.

Katika orodha ya sasa, mae-
neo salama ambayo yanaweza
kuongezwa ni nchi za Algeria,
Australia, Canada, Georgia,
Japan, Montenegro, Morocco,
New Zealand, Rwanda, Serbia,
South Korea, Thailand, Tuni-
sia na Uruguay.

Kwa sasa Uingereza inafan-
ya majadiliano na mataifa kad-
haa ambayo ni wanachama
wa EU kuona namna ambavyo
virusi vya corona vinaweza
kutozuia mapumziko ya waka-
ti wa msimu wa watalii un-

aowaajiri mamilioni ya watu.

Mataifa mengi ya EU - ya-
pata asilimia 55 ya mataifa ya
Umoja wa Mataifa (UN), am-
bayo ni sawa na asilimia 65 ya
idadi ya watu wa EU ambao
wako kwenye orodha.

Kuna mgawanyiko kati yao
kama vile Hispania ambayo in-
ataka kukuza utalii lakini ina-
taka kujionyesha salama licha
ya ugonjwa wa corona kuathi-
ri nchi hiyo kwa ukubwa.

Nchi nyingine ni Ugiriki na
Ureno ambazo zote zinatege-
mea utalii lakini wanaogopa
virusi. BBC
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MANCHESTER, England

PANGO wa Manchester

United kuamua kucheza

kwa kujilinda kwa umoja

ndio mafanikio ya timu
hiyo kwa siku za hivi karibuni, kwa
mujibu wa kocha, Ole Gunnar Sol-
skjaer.

Mashetani wekundu hao wame-
kuwa kwenye kiwango cha kuvu-
tia tangu kurudi tena kwa ligi hiyo
baada ya kusimama kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona,
wakipata pointi tatu kwenye
mechi zao tatu za Ligi Kuu na kut-
inga hatua ya nusu fainali ya FA
baada ya kuifunga Norwich City.

MKhitaryan
apewa mkataba
mpya Roma

ROME, Italia

HENRIKH Mkhitaryan ataendelea
kubakia kwa mkopo pale AS Roma
kwa msimu mmoja zaidi, huku miamba
hao wa Serie A pia wakibainisha kuwa
ata(ljgaa nchini Italia kwa mwaka mmoja
zaidi.

Mkhitaryan amecheza mechi 19 ka-
tika mashindano yote msimu huu tangu
ajiunge nao akitokea Arsenal Septemba,
mwaka jana na amerudi dimbani hivi
karibuni akitokea majerunhi.

Roma sasa wataendelea kuwa na
mchezaji huyo wa kimataifa wa Arme-
nia ambaye ameonyesha kiwango cha
kuvutia kwa miamba hao.

“Nina furaha kubwa,” alisema Mkhi-
taryan - ambaye alianza katika mechi
mbili zilizopita.

“Nina furaha kuongeza muda hapa,
kwa sababu bado nina vitu ambavyo
sijafanikiwa kuvifanya na nataka kuvi-
fanya.

‘ﬁl(\jla”angalia kutaka kuendelea kucheza
zaidi.

Mkhitaryan alihamia kwa Washika
Bunduki hao kutoka Manchester United
Januari mwaka 2018 katika uhamisho
uliomhusisha Alexis Sanchez kwenda

Kikosi hicho Jumanne Kkili-
pata ushindi wa mabao 3-0,
shukrani kwa mabao mawili
ya Bruno Fernandes na moja |
ya Mason Greenwood dhidi
ya Brighton and Hove Albion
pale kwenye dimba la Amex
na kuirudisha kwenye nafasi ya |
tano katika msimamo, mbili to-
fauti na Chelsea. Kwa matokeo
hayo maana yake ni kwamba
United imeruhusu nyavu zake ku-
tikiswa mara mbili tu katika mechi
nane zilizopita za Ligi Kuu England,
huku Solskjaer akielezea sababu ni
kucheza kwa umoja na kujilinda.

“Unaweza kuona ubora wa timu na
vipaji vya wachezaji wangu na jinsi
wanavyocheza kwa umoja kwa sasa,”
alisema.

“Tumejiweka kwenye nafasi nzuri
na kikosi kipo kwenye wakati mzuri
na kwa namna ya pekee, tunacheza
kwa umoja na mafanikio nayaona.”

upande mwingine.

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo na Paulo Dy-
bala wamejifunza kufanya kazi
pamoja baada ya kufunga mabao,
kwa mujibu wa Kocha Mkuu wa
Juventus, Maurizio Sarri.

Ronaldo na Dybala wote wali-
funga mabao wakati Juve ik-
iendelea kubakia kileleni mwa
msimamo kwa pointi nne zaidi
katika ushindi wa mabao 3-1 dhidi
ya Genoa.

Kumekuwa na shaka kwam-
ba, Ronaldo na Dybala hawafiti
kucheza pamoja pale Juve katika
kikosi cha kwanza, lakini wawili
hao walianza wote kwenye mch-
ezo huo wa Jumanne.

Ronaldo, Dybala
wamejifunza kucheza
pamoja - Sarri

Sarri aliwasifia akiiambia Sky
Sport Italia: “Vitu fulani vimebadi-
lika kwa wakati huu, lakini wame-
jifunza kucheza kwa pamoja.

“Wamekubali kwamba, wa-
naweza kucheza pamoja na sasa
wameweza kufanya hivyo. Kuna
kitu ambacho nilikiona kwenye
mazoezi na sasa wanafanya vi-
Zuri.”

Dybala alianza kwa kufunga bao
dakika ya 50 kabla ya Ronaldo ku-
fanya matokeo kuwa 2-O dakika
sita baadaye.

Bao la tatu la Juve lilifungwa na
Douglas Costa, kabla ya Andrea
Pinamonti kuwafungia Genoa bao
la kufutia machozi dakika ya 76.
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Lampard
akanusha
kumhitaji
Gomes

LONDON, England

FRANK Lampard amekataa kuwa Chel-
sea ina mpango wa kumsajili winga wa
Manchester United, Angel Gomes.

Winga huyo mwenye umri wa miaka
19 mkataba wake umemalizika pale
Old Trafford na Ole Gunnar Solskjaer
alisema Jumatatu kwamba, anatarajia
Gomes ataondoka klabuni hapo baada
ya kutomwongezea mkataba.

Magazeti ya Uingereza yalidai Gomes
amewekewa mkataba mezani pale
Chelsea, lakini Lampard aliwaambia
waandishi wa habari kabla ya mch-
ez0 wa jana Jumatano dhidi ya
West Ham, kwamba jambo hilo e
halijui. -

“Naweza kusema kwamba,

sijui chochote kuhusu
huyo mchezaji mnay-
emtaja. Ni hivyo tu,”
alisema Lampard.
Lampard aliongeza
kusema kwamba,
yeye binafsi haja-
pata taarifa juu ya
mpango wa kum-
sajili mchezaji huyo.
Chelsea wanatajwa
kuwa wamekamilisha
usajili wa Hakim Ziyech na
Timo Werner kutoka Ajax na
RB Leipzig. —
Jana Jumatano nyota hao wa- -
likuwa wachezaji rasmi wa Chelsea
baada ya kukamilisha usajili wao.

vl
T

Arteta: Natarajia 0zil amechukia

LONDON, England

MIKEL Arteta anatarajia Mesut
Ozil kuchukizwa na kutopata
nafasi ya kucheza mara kwa
mara pale Arsenal, lakini ame-
sisitiza tena bado yupo nyuma ya
mchezaji huyo.

Ozil hajacheza mchezo wow-
ote tangu kurudi kwa msimu
huu, licha ya kuwa kwenye mechi
zote za Arsenal za Ligi Kuu Eng-
land chini ya Arteta kabla ya mli-
puko wa virusi vya corona.

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari kabla ya
Arsenal kuivaa Norwich City
jana, Arteta alisisitiza umuhimu
wa mchezaji huyo wa Ujerumani
kwenye kikosi chake.

Arteta amekubali kwamba Ozil
bado hajawa kwenye kiwango
cha kumfanya arudi dimbani, la-
kini akasisitiza mshindi huyo wa
Kombe la Dunia bado ni mchezaji
muhimu kwa Washika Bunduki
hao.

“Natarajia mchezaji ambaye

hapati nafasi ya kucheza kuumi-
zwa na hali hiyo,” alisema Ar-
teta akiwaambia waandishi wa
habari.

“Naamini hana furaha kwa
sababu hapati nafasi ya kucheza,
na naamini anaelewa hivyo, na
kwamba atajituma ili arudi uwan-
jani.

“Nataka  wachezaji  wote
kucheza kwenye kiwango chao
cha wubora na wanatakiwa
kucheza kwa uwezo wao wote.”

MANCHESTER, England

EROY Sane amekamilisha usa-

jili wa kutoka Manchester City

kwenda Bayern Munich, kwa
mujibu wa Sky Sport.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa

Ujerumani atawagharimu Bayern

~

"y ada ya awali ya euro milioni 49,

ambapo inatarajia kupanda

y hadi euro milioni 60 na jana

Jumatano alitarajiwa ku-
kamilisha usajili huo.

Sane alijiunga na

City kutoka Schalke

mwaka 2016 kati-

ka dili ambalo lil-

@, iripotiwa kuwa

pauni milioni

37 na akawa

na kiwango cha

kuvutia  katika
msimu wake wa
kwanza.
Alishinda mche-

zaji bora kijana msimu

wa 2017/18 wakati kikosi

hicho cha kocha, Pep Guar-

diola kikitwaa taji la Ligi Kuu

/ England.

Sane aliisaidia City kutwaa tena

taji mwaka uliofuata wakati akifunga

mabao 16 kwenye mashindano yote,

ingawa kwa muda mrefu alikuwa aki-

husishwa na mpango wa kutakiwa na
klabu hiyo ya Ujerumani.

Bayern waliripotiwa kuwania kuta-
ka kumrudisha winga huyo kwenye
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga,
mwaka jana, hata hivyo walishindwa
kufikia bei iliyotakiwa.

Sane aliumia goti kwenye mchezo
wa Ngao ya Jamii na amecheza mara
moja tu tangu kurudi kwa ligi hiyo
tangu mapema Juni.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ESSI AWEKA
REKODI MPYA

® ® ® Ni baada ya kufikisha mabao 700 tangu
alipoanza kucheza kandanda, huku Barcelona...

BARCELONA, Hispania

SHAMBULIAJT Lionel

Messi amefikisha ma-

bao 700 tangu alipoanza

kucheza soka baada ya

kufunga penalti aina ya Panenka

wakati Barcelona ikitoka sare kwenye

mechi ya La Liga na Atletico Madrid
hapo Jumanne usiku.

Mfungaji bora huyo wa

vigogo hao wa Hispania

alifikisha idadi hiyo ya

mabao kwa kuifungia

klabu pamoja na nchi yake

kwa kumpeleka ‘boya’ go-

likipa Jan Oblak.

Goli hilo alilofunga liliifanya Bar-
celona kuongoza kwa mabao 2-1, la-
kini baadaye Atletico ilisawazisha na
mechi hiyo kumalizika kwa sare ya
magoli 2-2.

Barca imeendelea kukaa katika

nafasi ya pili kwenye msimamo wa
La Liga, ikiwa pointi moja nyuma ya
Real Madrid, ambayo ina mechi moja
mkononi.

Penalti hiyo iliyofungwa na Messi
ni bao lake la 630 kwa klabu hiyo am-
bayo ameichezea michezo 724.

Messi aliipeleka katika uongozi
Barcelona kwa mpira huo maarufu
kwa jina la Panenka, lakini Saul
Niguez aliisawazishia timu yake na
kuifanya Barca kupoteza pointi am-
bazo zinawaathiri kwenye mbio zake
za kuwania ubingwa wa ligi hiyo.

Mshambuliaji huyo amefikisha
mabao 700, ikiwa ni miezi 14 imepita
tangu alipofikisha mabao 600 kwa
Barcelona, na kujiunga katika orodha
ya nyota wengine waliowahi kutamba
kwa kupachika mabao mengi.

Kwa mujibu wa takwimu za Taasisi
ya Rec.Sport.Soccer, Messi ni mmoja
kati wa wachezaji saba ambao wame-
fanikiwa kufikisha mabao 700 tangu

aanze kusakata kandanda.

Nyota mwenye asili ya Jamhuri ya
Czech na Austria, Josef Bican anaon-
goza kwa kupachika mabao 805 aki-
fuatiwa na mkongwe kutoka Brazil,
Romario aliyefunga magoli 772, huku
Pele akishika nafasi ya tatu kwa ku-
funga mabao 767.

Mshambuliaji wa Hungary, Ferenc
Puskas yeye alifunga mabao 746 huku
straika wa zamani wa Timu ya Taifa
ya Ujerumani, Gerd Muller alifunga
mabao 735.

Mpinzani wa karibu wa Messi ka-
tika ufungaji mabao, Cristiano Ron-
aldo, anashika nafasi ya sita baada ya
kufikisha magoli 700 katika mchezo
kati ya timu yake ya Taifa ya Ureno il-
ipokutana na Ukraine kwenye mechi
za kusaka tiketi ya kushiriki Kombe
la Euro 2020, iliyochezwa Oktoba
mwaka jana.

Ronaldo tayari ameshafunga ma-
bao mengine zaidi 26 baada ya hapo.

UNITED, DORTMUND ZAVUTANA

MANCHESTER United imesema haitalipa zaidi ya
pauni milioni 50 ili kumsajili winga wa Borussia Dort-
mund na Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho. Hata
hivyo, vigogo hao wa Bundesliga wanataka kulipwa zaidi
ya pauni milioni 100 ili kumwachia nyota huyo mwenye
umri wa miaka 20. (Sky Sports)

ARSENAL KUMTOA GUENDOUZI

ARSENAL imemweka kiungo wake Mfaransa, Mat-
teo Guendouzi, ambaye ana umri wa miaka 21, kama
sehemu ya mchakato wa kunasa wachezaji wapya wakati
wa dirisha la usajili la majira ya joto litakapofunguliwa.
(Mail)

HOJBJERG KUTUA SPURS

TOTTENHAM inaamini itafanikiwa kunasa saini ya
kiungo wa Southampton na Timu ya Taifa ya Denmark,
Pierre-Emile Hojbjerg (24), ifikapo majira ya joto lakini
italazimika kuuza wachezaji wake wengine. (Telegraph -
subscription required)

CITY, CHELSEA VITANI

MANCHESTER City inajiandaa kumsajili beki wa
Bournemouth na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Nathan
Ake. Hata hivyo watakutana na ushindani kutoka kwa
Chelsea, ambayo imeonyesha nia ya kumrejesha klabuni
hapo beki huyo mwenye umri wa miaka 25. (Athletic -
subscription required)

JIMENEZ MAMBO MAZURI

STRAIKA wa Wolves ambaye ni nyota wa kimataifa wa
Mexico, Raul Jimenez (29), amesema anafahamu tetesi
zinazomhusu kuhusiana na uhamisho na anafurahi
kuona klabu mbalimbali zinamzungumzia. (Telemundo
via Mail)

JURADO KUTUA UNITED

BEKI wa kulia wa Barcelona, Marc Jurado (16), ameon-
doka Katalunga na Mhispania huyo anajiandaa kujiunga
na Manchester United katika majira ya joto. (ESPN)

TORRES ATAKIWA JUVE

JUVENTUS imeongeza nguvu katika kuwania saini
ya nyota wa Valencia, Ferran Torres (20). Winga huyo
wa Hispania pia anahusishwa na mipango ya kujiunga
na Manchester United pamoja na Borussia Dortmund.
(Onda Cero via Mail)

BARCA ‘KUMFUNGA’ PJANIC

BARCELONA imeweka dau la pauni milioni 365 katika
mkataba wa Miralem Pjanic endapo atataka kuondoka
klabuni kwao. Kiungo huyo wa Bosnia na Juventus
ambaye ana umri wa miaka 30, anajiandaa kujiunga na
vigogo hao wa Hispania ifikapo majira ya joto. (Sun)

HAKIMI AKARIBIA INTER

BEKI wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Morocco,
Achraf Hakimi (21), anatoa kipaumbele cha kujiunga na
timu ya Italia, Inter Milan ambayo imeweka dau la pauni
milioni 36. (Mail)

MKHITARYAN KUBAKI ARSENAL

ROMA imethibitisha mkataba wa mkopo wa Henrikh
Mkhitaryan ndani ya kikosi cha Arsenal utaendelea
hadi mwisho wa msimu. Kiungo huyo raia wa Armenia
ambaye ana umri wa miaka 31, alijiunga na klabu hiyo ya
Serie Septemba, mwaka jana. (Evening Standard)
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Bl MAXIME AKATAAKUJADILI
‘MAUZAUZA’' YA WAAMUZI

Jang’ombe vyalilia
mashabiki Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Saada Akida

KLABU ya Jang'ombe Boys imeiomba
serikali kuruhusu mashabiki kuingia
viwanjani katika mechi za Ligi Kuu
Zanzibar ili timu zinazoshiriki ligi hiyo
kupata fedha za kusaidia kuhudumia
wachezaji na gharama nyingine za
utawala.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
iliruhusu Ligi Kuu Zanzibar kurejea,
lakini ilitoa uamuzi wa kuchezwa bila
mashabiki kwa ajili ya kuendelea kujik-
inga na Vvirusi vya corona.

Rais wa Jang'ombe Boys, Ali Oth-
man “Kibichwa" alisema wanaishukuru
serikali kwa msaada wa fedha wal-
ioutoa kwa timu zote ili kuendelea na
ligi hiyo, lakini ni vema pia wakaruhusu
mashabiki kuingia uwanjani ili kuongeza
mapato. Kibichwa alisema timu yao
hivi sasa ipo katika hali ngumu kuto-
kana na janga la corona na wanaamini
fedha zitakazopatikana kutoka kwenye
viingilio, itasaidia kupungua makali ya
kuihudumia timu.

“Vilabu vya kiraia vinahitaji pesa kwa
ajili ya kumalizia ligi, na hii inatokana
na ligi yenyewe kutokuwa na mdhamini,
hata timu pia hazina wadhamini binafsi
hali inayopelekea kushindwa kumudu
huduma mbalimbali za uendeshaji, hu-
susani katika kipindi hiki cha kumalizia
msimu,” Kibichwa alieleza.

Hata hivyo aliliomba Shirikisho la
Soka Zanzibar (ZFF), kuendelea na jiti-
hada zake kuzisaidia timu katika kipindi
hiki cha lala salama ili msimu umalizike
kama ilivyokusudiwa.

‘Date my Family’
kuonekana rasmi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kufundisha kuelekea katika
maisha mapya, kipindi cha mahusiano
kijulikanacho kwa jina la ‘Date my
family’ kitaanza kuonyeshwa kwenye
Chaneli ya Maisha Magic Bongo iliyoko
DSTV kuanzia leo na kitaonekana katika
vifurushi vyote, imefahamika.

Kipindi hiki cha aina yake cha ma-
husiano humuonyesha kijana katika
hatua zake za kuchumbia lakini tofauti
na ilivyozoeleka, hapa kijana atakuwa
anawasiliana na familia za wachumba
watarajiwa na hatimaye kufanya
uamuzi wa mchumba kabla hata hawa-
jaonana.

“Date My Familiy ni kipindi kinacho-
husu mahusiano hivyo kinawaungani-
sha watu wenye tabia zinazofanana,
ambapo kijana anayetaka mchumba
atakutana na familia tatu tofauti zenye
wachumba watarajiwa na baada ya
mazungumzo na familia hizo mchumbi-
aji ataamua kumposa mchumba mmoja,”
alisema Ronald Shelukindo, Mkuu wa
Masoko wa MultiChoice Tanzania.

Kulingana na mazungumzo ya kina
baina ya mchumbiaji mwenyewe na fa-
milia ya mchumba, kijana atapata fursa
ya kumfahamu vizuri mchumba wake
bila kumuona.

“Baada va kukutana na familia hizo,
mabachela au warembo hao watacha-
gua familia waipendayo na hatimaye
kwenda kukutana na mchumba husika,”
alisema Shelukindo.

AADA ya timu yake kutolewa

katika mashindano ya Kombe la

FA, Kocha Mkuu wa Kagera Sug-

ar, Mecky Maxime, amesema
anawaachia Watanzania walioshuhudia
mechi yao dhidi ya Yanga kutoa uamuzi
wa mwisho juu ya waaamuzi waliochez-
esha mchezo huo wa hatua ya robo
fainali.

Kagera Sugar iliondolewa
katika michuano hiyo juzi
baada ya kukubali kichapo
cha mabao 2-1, kutoka

kwa Yanga.

Maxime alisema hawezi kuzungumza
lolote  kuhusiana na  kiwango
kilichoonyeshwa na waamuzi katika

mechi hiyo ambayo wachezaji wake
walionyesha kandanda la kiwango cha
juu.

“Sina mengi ya kuongea, wachezaji
wangu wamecheza vizuri, ila suala
la mwamuzi (Shomari Lawi), hilo
nawaachia ~ Watanzania  watakuwa
waamuzi wa mwisho,” alisema nahodha
huyo wa zamani wa Mtibwa Sugar na
Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Naye kiungo wa Kagera Sugar, Awesu
Awesu alisema hajui sababu ya yeye kuo-
nyeshwa kadi ya pili ya njano iliyobadi-
lika na kuwa nyekundu katika mchezo
huo.

“Sikuongea lolote wakati ninao-
nyeshwa kadi ya kwanza, tena nilis-
hangaa namna nilivyopewa nikasema
sawa, kadi ya pili nilikuwa nimechezewa
faulo nikawa namtoa, Abdallah Seseme

maana alikuwa na jazba, nashangaa na-
kutana na kadi nyingine, sijui ilikuaje, si-
jaongea jambo lolote na wala sijatukana,
aulizwe hata refa mwenyewe,” alisema
Awesu.

Kiungo huyo alisema matokeo
waliyopata  hayajamshangaza  kwa
sababu walicheza na timu kubwa na
kongwe ambazo wasimamizi huingia na
maagizo.

“Tunapocheza na hizi timu tunajua
kila mmoja anaingia na matokeo yake,
hivyo kufungwa sijashangaa ni jambo la
kawaida, sababu Yanga wasingekubali
kufungwa mara mbili, hivyo wangetumia
njia yoyote,” Awesu alisema.

Aliongeza kadi hiyo inamuumiza saba-
bu imeigharimu timu yake na bado wana
mechi ngumu za Ligi Kuu Tanzania Bara
ambayo inaelekea ukingoni.

Mwandaaji wa filamu nchini, Aziz Mohamed akiwa na baadhi ya wasanii na wadau wa sanaa wakati wa
uzinduzi wa Kipindi kipya cha mahusiano cha ‘Date my Family’ ambacho kitaanza kuonyeshwa kuanzia leo
kwenye king'amuzi cha chaneli ya Maisha Magic Bongo ya DSTV. NA MPIGAPICHA WETU

JKT Tanzania yaikimbiza Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa JKT Tanzania, Mo-
hammed Abdallah ‘Bares’ amesema
lengo namba moja la timu yake ni ku-
hakikisha wanamaliza msimu huu wa
Ligi Kuu Tanzania Bara 2019/20 wakiwa
katika nafasi tano za juu.

Kwa sasa JKT Tanzania yenye pointi
47, ipo katika nafasi ya saba kwenye
msimamo wa ligi hiyo baada ya kucheza
mechi 32.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Bares alisema kikosi

chake kipo tayari kwa ushindani na
anaamini wachezaji wake watapam-
bana kupata matokeo mazuri katika
mechi zake zilizobaki.

Bares alisema kuna ushindani mkub-
wa katika ligi hasa kipindi hiki cha lala
salama kwa kila timu kuhitaji pointi ili
kujiokoa na janga la kushuka daraja.

“Ushindani ni mkubwa, hilo lipo
wazi ila chochote kinaweza kutokea
katika ligi, hatujakata tamaa, bado
tunapambana ili kuona namna gani
tunafika malengo yetu,” alisema
Bares.

Kocha huyo alisema mikakati yake ni
kupata matokeo mazuri katika mechi
mbili za ugenini dhidi ya Namungo FC
ambayo watacheza kwenye Uwanja wa
Majaliwa Julai 4 na 8, mwaka huu wata-
wafuata Ndanda FC kwenye dimba la
Nangwanda Sijaona, Mtwara.

“Kikosi changu kipo vizuri hakuna
majeruhi, tutamkosa Mwinyi Kazimoto
katika mchezo dhidi ya Namungo kwa
kutumikia adhabu ya kadi nyekundu,
atarejea tena katika kampeni yetu tuta-
kokwenda Mtwara kuivaa Ndanda,”
alisema Bares.
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Beki wa Yanga, Juma Abdul (kushoto), akijaribu kumtoka mshambuliaji wa Kagera Sugar, Awesu Awesu ka-
tika mechi ya hatua ya robo fainali ya mashindano ya Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa Taifa

Hatimaye
Shiboub arejea
kuvaa medali

Na Saada Akida

WAKATI uongozi wa mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba ukisema utafurahi
kuona wanachukua Kombe la FA, kiungo wake
wa kimataifa kutoka Sudan, Sharaf Shiboub,
amerejea nchini jana.

Shiboub alikuwa amekwama nchini kwao Su-
dan kwa sababu ya ‘lockdown’ iliyosababish-
wa na kujikinga na maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa corona ambao ulisumbua dunia.

Meneja wa timu hiyo, Patrick Rweyemamu,
alisema nyota huyo amerejea nchini na
ataungana na wenzake kwa ajili ya kumalizia
michezo vya ligi iliyobakia na michuano ya
Kombe la FA, endapo watasonga mbele.

Rweyemamu alisema ujio wa kiungo huyo,
unakamilisha kikosi chao, na wanafurahi ku-
ona nyota huyo atakuwa sehemu ya wachezaji
watakaovaa medali siku watakayokabidhiwa
kikombe cha ufalme wa Ligi Kuu Tanzania

~ Bara. Naye Kocha Mkuu wa Simba, Sven Van-

denbroeck aliliambia gazeti licha ya kutwaa
ubingwa wa Bara, timu yake imekabiliwa
na ratiba ngumu ambayo wameicheza kwa
mikakati.

“Tumetoka kucheza mechi mbili hivi karibuni
ambazo zilikuwa ni ngumu kwetu, licha ya
kuwa tumeshafanikisha lengo la kutwaa ubing-
wa, bado tunahitaji kushinda mbele ya Azam
FC,” alisema kocha huyo kabla ya kushuka
dimbani jana.

Yanga yatamba haishikiki

Faustine Feliciane na Saada AKida

UNALIHITAJI! KOCHA Mkuu wa

Yanga, Luc Eymael amewataka

wachezaji wake kuachana na ma-

tokeo ya mechi iliyopita, na badala

yake kuweka nguvu kwenye mechi ya hatua

ya nusu fainali ya mashindano ya Kombe la
FA bila kujali watakutana na nani.

Yanga ilifanikiwa kusonga

mbele katika mashindano hayo

baada ya kuwaondoa Kagera

Sugar kuwafunga mabao 2-1

katika mchezo wa hatua ya

robo fainali uliochezwa kwenye

Salaam.

Kwa ushindi huo, Yanga sasa itakutana na
mshindi wa mchezo wa robo fainali nyingine
ya mwisho inayowakutanisha Simba dhidi
ya mabingwa watetezi wa michuano hiyo,
Azam FC.

Akizungumza na gazeti hili jana, Eymael
alisema haikuwa kazi rahisi kusonga mbele,
hivyo wanahitaji kuongeza nguvu ili wafanye
vizuri katika mchezo wa hatua inayofuata.

® ® ® Kocha Mbelgiji afunguka wanalihitaji zaidi Kombe
la FA, amwondoa Morrison katika mipango yake...

Eymael alisema anawapongeza wachezaji
wake kwa morali waliyoionyesha kwenye
mechi hiyo licha ya kutanguliwa kufungwa
bao, na kuwataka waendelea kujituma ili
wafikie malengo.

“Nawapongeza wachezaji wangu kwa
namna walivyopambana, kwa sasa nataka
walekeze mawazo yao kwenye michezo
mingine, huu (dhidi ya Kagera Sugar) ume-
pita, FA ndio kombe ambalo tunalipigia ma-
hesabu kwa sasa,” alisema Eymael.

Mbelgiji huyo aliongeza jambo kubwa
ambalo liko mbele yao ni kuhakikisha wa-
nanyakua kombe hilo ili kujihakikishia na-
fasi ya kushiriki mashindano ya kimataifa.

“Tuna michezo imebaki ya ligi, lakini
kwa sasa Kombe la FA ni muhimu zaidi,
kwa sababu tayari ligi ni kama imeisha kwa
sababu bingwa ameshapatikana, mashabiki
waendelee kutusapoti na sisi tutapambana
kuhakikisha tunafanya vizuri kwenye FA.

“Nipo tayari kukutana na Azam au Simba

ambao ni mabingwa, tutacheza vizuri, nina
imani tukikutana utakuwa mchezo nzuri na
wenye ushindani mkubwa, tumejipanga ku-
lichukua kombe hilo, ndio malengo na mi-
kakati tuliyonayo,” Eymael aliongeza.

Aliweka wazi anatamani zaidi kukutana
na Simba katika hatua hiyo inayofuata na
anaamini mchezo utakuwa mzuri kwa saba-
bu watani zao hao hucheza mpira mzuri na
wakuvutia kila wanaposhuka uwanjani.

Kocha huyo alisema amechukizwa na ki-
tendo cha utovu wa nidhamu ulionyeshwa
na kiungo mshambuliaji wake, Bernard
Morrison kwa kutoroka kambini.

Alisema hataki kusikia habari za mchezaji
huyo pia amemwondoa katika mipango
yake kwa sasa kutokana na tabia hiyo ali-
yoionyesha wakati timu yao ikiwa kwe-
nye ‘vita® ya kusaka nafasi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa.

“Sitamjumuisha katika kikosi changu en-
dapo atarudi, kitendo cha kuondoka bila

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ruhusa ni utovu wa nidhamu ambao haku-
na mtu atakubaliana na tabia hiyo,” alisema
Eymael.

Alieleza mchezaji anayejitambua hawezi
kuondoka kambini wakati timu yake ina
mechi ngumu ya kusaka tiketi ya kushiriki
michuano ya kimataifa baada ya kushindwa
kutwaa taji la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu.

“Hii ni nafasi hatutaki kupoteza, Yanga sio
ya mchezaji mmoja, tunapopata ushindi ni
wetu sote, kila mmoja tunasimama katika
mstari mmoja kufikia malengo yetu,” kocha
huyo aliongeza.

Mkongomani, David Molinga na Deus
Kaseke walifunga mabao kwa upande wa
Yanga wakati goli pekee la Kagera Sugar lili-
pachikwa wavuni na Awesu Awesu.
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