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HABARI KITAIFA

Mshtakiwa kesi
dawa kulevya
adaiwa kukutwa
na vitambulisho
viwili vya kura

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa Jamhuri katika kesi ya kusafirisha
dawa za kulevya, Inspekta Msaidizi wa Polisi John
Marwa, amedai kuwa alipompekua mshtakiwa Ally
Jafari, alimkuta na vitambulisho mbalimbali vikiwa-
mo viwili vya kupiga kura, vyote vikiwa na majina
yake.

Inspekta Marwa alidai hayo jana Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi wakati akitoa ushahidi mbele ya Jaji God-
frey Isaya.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Ellen Masululi, alidai kawa Machi 24, 2022 saa 10:00
alfajiri akiwa na askari wenzake, walifika Kituo cha
Mabasi Mbezi kumkamata mtuhumiwa ambaye ali-
fahamishwa anasafirisha dawa za kulevya.

“Nilitumiwa picha ya mtuhumiwa, namba ya basi
analosafiria kwenda Tanga, la Tashrif lenye namba
za usajili T 987 DLZ.

“Basi liliingia Kituo cha Magufuli Mbezi likitokea
Sudan Temeke, lilipaki kwa ajili ya kupakia abiria
wengine. Nilimfuata kondakta Ally Hussein nikam-
wamuru asipakie wala kushusha abiria hadi tumal-
ize kazi yetu,” alidai.

Marwa alidai kondakta alikubali na akiwa na
afande Hassan, waliingia ndani ya basi kuanza
kumtafuta mtuhumiwa. Walitumia picha waliyo-
tumiwa na msiri wakafanikiwa kumkamata Iddi
Nassoro kwenye kiti namba 37 na kushuka naye.

Inspekta Marwa alidai kuwa walipompekua, wal-
imkuta na tiketi ya basi la Tashrif ikiwa na jina la
Saidi Saidi, simu na pochi nyeusi ikiwa na dawa za
kulevya.

Alidai kuwa dereva wa basi hilo, Andrew Paul, ali-
wafahamisha kuwa mshtakiwa alipandia Mwembe
Yanga lakini kuna mwenzake Ally Jafari alipandia
Sudan.

Shahidi alidai kuwa walirudi ndani ya basi
kumtafuta Ally Jafari, walimpata alikuwa kakaa
kiti namba 21 wakamshusha na kuanza kumpekua
maungoni.

Alidai kuwa walimkuta na vitambulisho viwili
vya kupiga kura vyote vinasoma jina lake, kitambul-
isho cha taifa, kadi ya Visa, kitambulisho cha maka-
7i, tiketi na simu kisha alijaza vitu hivyo katika hati
ya ukamataji mali.

Pia alidai kuwa alichukua maelezo ya dereva na
kondakta kisha kuwaruhusu waendelee na safari
wao wakaenda kufungua kesi Kituo cha Polisi Ki-
mara.

Shahidi alidai alifunga kielelezo na saa 1:00 usiku
na kukabidhi kwa Afande Neema na Machi 29, 2022
alikabidhiwa jalada kwa ajili ya kuendelea na upele-
lezi.

Aprili 4, 2022 alidai kuwa alipeleka simu za
washtakiwa kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi na
Aprili 6, 2022 nilipokea taarifa ya uchunguzi kutoka
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kuhusu kiele-
lezo kilichokamatwa.

“Nilikabidhi taarifa hiyo kwa mtunza vielelezo
afande Neema na Juni 29, 2022 nilipokea taarifa ku-
toka Kitengo cha uchunguzi wa simu. Julai 13, 2022
nilikabidhi nyaraka mbalimbali zinazohusiana na
hii kesi ikiwemo taarifa ya mkemia,” alidai shahidi.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Maliki Maliki,
Iddi Nassoro, Ally Jafari na Mwinyi Mgazija. Wote
wanashtakiwa kwa kufanya biashara ya dawa za
kulevya aina ya heroine na walikamatwa Machi,
2022.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wanafunzi wafukuzwa kisa wazazi wapinzani

Na Waandishi Wetu

WANAFUNTZI tisa katika Shule ya
Msingi Izinga iliyoko Namanyere,
Nkasi mkoani Rukwa, wamefukuzwa
shule na wazazi kutakiwa kuwatafu-
tia shule zingine za kuendelea na
masomo yao.

Kwa mujibu wa barua zilizotolewa
na mwalimu mkuu wa shule hiyo,
hatua hiyo imechukuliwa kwa madai
ya wazazi wao kutoa kashfa dhidi ya
walimu na pia ni wafuasi wa upin-
Zani.

Wakati wanafunzi hao wame-
fukuzwa, Halmashauri ya Wilaya ya
Nkasi imetangaza kuwarudisha huku
ikitangaza kuchukua hatua za kiuta-
wala dhidi ya mwalimu mkuu huyo
baada ya uchunguzi kukamilika.

Katika mitandao ya kijamii jana,
kulisambaa barua zinazodaiwa kuan-
dikwa na mwalimu mkuu wa shule
hiyo kwenda kwa wazazi pamoja na
majina ya wanafunzi hao kutoka ma-
darasa tofauti akiwamo wa darasa la
kwanza.

Sehemu ya barua hizo zenye tare-
he ya juzi, inaeleza sababu kuwa ni
kutokana na kashfa na kauli mbaya
ambazo mzazi husika alizitoa No-
vemba 27, mwaka huu, wakati wa
mchakato wa Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

Barua hiyo inaeleza kwamba ku-
tokana na vitisho na dharau dhidi ya
walimu, wameona hawana uwezo wa
kufundisha watoto wao na kuwataka
wakatafute shule nyingine.

MSIMAMO WA SERIKALI

Akitoa ufafanuzi kuhusu sakata
hilo jana, Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema kutokana na uamuzi huo al-
iouita wa ajabu na ulioibua hisia to-
fauti, serikali itachukua hatua stahiki
baada ya kukamilika uchunguzi na
kupokea ripoti ya timu ya wadhibiti
ubora wa elimu.

Alisema kama jambo hilo litabaini-
ka kuwa la kweli, litakuwa la ajabu
na la kusikitisha kwa kuwa hakuna
mwongozo wala sheria kwamba
mwanafunzi atengwe kwa sababu ya
mlengo wa kisiasa wa baba yake.

“Ni kweli mimi nimeona hizo taar-

ifa zinasambaa kwamba kuna watoto
wamefukuzwa shule kwa sababu wa-
zazi wao ni wanachama wa CHADE-
MA (Chama cha Demokrasia na
Maendeleo).

“Tunafuatilia tujue ukweli wa
taarifa hizi; tayari timu ya wadhibiti
ubora inaelekea kwenye shule hiyo.
Kwa hiyo tutapata ukweli wa jambo
hili baadaye.

“Lakini pamoja na kila kitu, ninap-
enda kusisitiza kwamba, shule zi-
naongozwa kulingana na miongozo,
kulingana na sheria na taratibu am-
bazo zinawekwa na haiwezekani
mwalimu mmoja ajitungie sheria
zake mwenyewe. Vyama vya siasa
vipo kwa mujibu wa sheria. Hakuna
mwongozo wala sheria kwamba,
mwanafunzi atengwe kwa sababu
ya mlengo wa kisiasa wa baba yake,”
alisema.

Waziri Prof. Mkenda alisema Rais
Samia Suluhu Hassan aliagiza hata
mabinti waliopata mimba, ujauzito
warudishwe shuleni.

“Sembuse watoto wa wazazi am-
bao kwa hiari yao wamechagua cha-
ma chochote cha kisiasa kuwa wana-
chama na vyama hivi vimesajiliwa
kisheria?” alihoji.

Prof. Mkenda alisema hakuna uba-
guzi kwa mtoto yeyote Mtanzania,
hivyo kila mmoja anatakiwa kusoma
shule kwa kuwa serikali inajenga
shule nyingi na maelekezo ya Rais
Samia ni kwamba, kuhakikisha kila
mtoto anasoma.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

Kwa mujibu wa barua iliyotolewa
baadaye jana na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Nkasi, Afraha Hassan, hatua
ambazo wamechukua ni pamoja na
kuwarejesha shuleni wanafunzi wote
tisa waliosimamishwa.

“Wanafunzi wote tisa waliosimam-
ishwa shule wamerejeshwa shuleni
bila masharti yoyote. Hatua za kiuta-
wala na uongozi dhidi ya Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi Izinga zita-
chukuliwa pindi uchunguzi unaoen-
delea utakapokamilika,” alisema
Hassan.

Kadhalika alisema serikali ita-
hakikisha wanafunzi wa shule hiyo
na nyingine katika Halmashauri ya
Wilaya ya Nkasi wanasoma bila ku-

bughudhiwa wala kuingizwa katika
migogoro yoyote ya kijamii na kisia-
sa.
Alisema baada ya kufanya mahoji-
ano na wadau wakiwamo Ofisa Elimu
Kata, Mtendaji Kata na Mwalimu
Mkuu imebainika mwalimu mkuu ali-
wasimamisha wanafunzi hao tisa na
kutaka wazazi wao wakatafute shule
nyingine.

Alisema Wizara ya Elimu kupitia
Mkuu wa Wilaya ya Nkasi haikuhusi-
ka kutoa maelekezo ya kusimamish-
wa shule wanafunzi hao.

“Uamuzi wa kuwasimamisha wa-
nafunzi hao haukutokana na itikadi
za kisiasa za wazazi wa wanafunzi
hao, bali ni mtafaruku uliojitokeza
kati ya Mwalimu Mkuu, walimu na
wazazi kutokana na kashfa, dharau
na lugha chafu zilizotolewa na wa-
zazi dhidi ya walimu wa shule hiyo
kwamba, hawana sifa ya kufundisha
watoto wao,” alisema.

Hassan alisema uamuzi wa kuwasi-
mamisha wanafunzi hao haukufuata
utaratibu wa miongozo ya wizara,
kwa sababu waliosimamishwa ha-
wakuwa na kosa lolote la kinidhamu.

BARUA

Katika barua hizo zilizozagaa ka-
tika mitandao ya kijamii, Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi Izinga,
Namanyere huko Nkasi, sehemu ya
barua hizo inasomeka: “Rejea mada
tajwa hapo juu. Walimu wote wa
Shule ya Msingi Izinga, tumefikia
maamuzi (uamuzi) ya (wa) kusi-
mamisha shule watoto wako tajwa
hapo juu (majina yamehifadhiwa)
kutokana na kashfa na kauli mbaya
ulizozitoa wewe mzazi siku ya tarehe
27/11/2024 wakati wa zoezi la Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa.

“Kutokana na vitisho ulivyovitoa
kwa walimu na dharau nyingi dhidi
yetu, tumeona hatuna uwezo wa ku-
wafundisha watoto wako tena. Hivyo
wewe kama mzazi wa watoto tajwa
hapo juu, watafutie watoto wako
shule yenye walimu unaowaamini
kuwa ndio yenye uwezo wa ku-
wafundisha watoto wako.”

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TOTO Afya Kadi inarejea.
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) umesema kuanzia Janu-
ari mwakani, watoto wenye umri
usiozidi miaka 21 watanufaika
nayo.

NHIF ilisitisha Toto Afya Kadi
mwaka jana baada ya kubainika
ilikuwa inasababisha hasara
kubwa kwa mfuko kutokana
na kundi hilo kutumia zaidi ya
kile ilichokuwa inachangia kwa
mfuko.

Vilevile, uongozi wa mfuko
huo umesema umeokoa Sh. bil-
ioni 5.44 kwa kipindi cha Julai
2023 hadi 2024 kutokana na ku-
zuia mianya ya udanganyifu ul-
iokuwa unafanywa na baadhi ya
wanachama na vituo vya kutolea
huduma za afya.
doma na wahariri wa vyombo
vya habari, Mkurugenzi Mkuu
wa NHIF, Dk. Irene Isaka alise-
ma wamefunga mifumo thabiti
kudhibiti udanganyifu ambao
ulifanywa na wanachama, watoa
huduma na madaktari.

Dk. Isaka alisema mfuko huo
unaelemewa na makundi mata-
tu ambayo ni wenye umri mkub-
wa, wenye magonjwa yasiyoam-
bukiza na Toto Afya Kadi.

Alisema kwa kipindi cha
miaka saba kuanzia 2016/17
hadi 2023/24 cha huduma hiyo,
walipata hasara ya asilimia 366

Nipashe |

‘ WhatsApp Chaneli '

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu

kulinganishwa na fedha ambazo
wanufaika hao walichangia kwa
mfuko.

Dk. Isaka alitolea mfano wa
mwaka 2023 ambao wanufaika
185,021 walichangia Sh. bilioni
10.134 lakini walitibiwa na mfuko
kwa gharama ya Sh. bilioni 31.764
sawa na hasara ya asilimia 313.

Mkurugenzi wa Huduma za
Wanachama wa NHIF, Hipoliti
Lelo, alisema mfumo wa Bima ya
Afya kwa Wote umeondoa sharti
la kufikisha idadi ya wanafunzi
100 ndipo wasajiliwe kuwa wa-
nachama na kupata huduma.

Lelo alisema kwa sasa shule au
chuo kinaweza kusajili wanafun-
zi waliopo wasio na huduma
hiyo na wakapewa huduma bila
kujali idadi.

“Mfano, shule ina wanafunzi
80 halafu 20 wana bima, wale
60 waliobaki tutawasajili. Au wa-
zazi wanasuasua kujiandikisha
na tayari kuna wachache wako
tayari, tutawasajili na wataende-
lea kuwa wanachama na kupata
huduma,” alisema.

Alisema utaratibu wa kuan-
dikisha umeanza kwenye vyuo
mbalimbali kwa wote wenye
umri wa miaka 18 na kwamba
wanaweza kujisajili moja kwa
moja wenyewe.

UDANGANYIFU

NHIF imeokoa Sh. bilioni 5.44
kwa kipindi cha Julai 2023 hadi
2025 kutokana na kuzuia mi-
anya ya udanganyifu uliokuwa
unafanywa na baadhi ya wana-
chama.

Dk. Isaka alisema wameku-
tana na matukio ya kadi ya mwa-
nafunzi kutumiwa na watu wa-
tatu kujifungua ndani ya mwaka
mmoja, na baada ya uchunguzi
ilibainika aligawa kadi kwa watu
wengine.

Pia wamebaini mwanachama
kwenda kutibiwa malaria kisha
kupewa vipimo na dawa ny-
ingine ambazo hazihusiani na
matibabu aliyoyapata.

“Tumekutana na matukio mto-
to ameenda kufanyiwa tohara, la-
kini kalazwa kwa siku tatu, waka-
ti ni huduma anayoipata kwa saa
chache na kuondoka ila alilazwa
kusubiri siku ya kutahiriwa kisha

Aliyekuwa Kocha
wa Makipa wa Klabu
ya Simba, Mwalami
Sultan (wa pili kulia)
na wenzake wakion-
gozwa na Askari Ma-
gereza, katika Ma-
hakama ya Hakimu
Dar es Salaam jana,
baada ya kusikiliza
maelezo ya awali ya
kesi inayowakabili
va kukutwa na dawa
za kulevya aina ya
Heroine zaidi kilo
34. PICHA: IMANI
NATHANIEL

akafanyiwa na kupumzishwa
siku ya tatu akaruhusiwa. Hii si
sawa kwa kuwa ni huduma un-
ayopata kwa saa chache na ku-
ruhusiwa,” alisema.

Alisema hatua zilizochukuli-
wa, kadi 12,685 zilifungiwa kuto-
kana na udanganyifu, mikataba
11 ya watoa huduma imesitishwa
na hivyo kufanya jumla ya mika-
taba 55 iliyositishwa tangu mwa-
ka 2018.

Alisema watumishi watatu wa
mfuko wamechukuliwa hatua za
kinidhamu baada ya mashauri
yao kukamilika na wengine wa-
nane taratibu zinaendelea na
hivyo kufanya jumla ya watumi-
shi 11 waliochukuliwa hatua za
kinidhamu.

Dk. Irene alisema watumishi
wa sekta ya afya wapatoa 36 taar-
ifa zao zimewasilishwa katika
mamlaka za kinidhamu.

UHAI WA MFUKO

Dk. Irene alisema uhai wa
mfuko mwaka 2001/02 ulikuwa
miaka saba na miezi tisa lakini
ukashuka hadi miezi sita Juni
mwaka jana, na ulipanda hadi
mwaka mmoja Juni 2024.

Alisema makusanyo hadi Juni
2024 ni Sh. bilioni 756.48 sawa
na asilimia 101.3 ya lengo la kuku-
sanya Sh. bilioni 746.76.

Alisema asilimia 264 ya wa-
nanchi wanaishi chini ya mstari
wa umaskini. Kati yao, asilimia
kupewa bima bila kuchangia.

Kwa mujibu wa Dk.Irene, kuna
ongezeko kubwa la wazee wa
kuanzia umri wa miaka 60 am-
bao wana changamoto kubwa za
afya, hasa magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Alisema vituo vya kutolea hu-
duma za afya vyenye mkataba na
NHIF na kiasi cha asilimia kwe-
nye mabano ni serikali (73), sekta
binafsi (18) taasisi za dini (9).

Alisema kwa kipindi cha
kuishia Juni 2024 mfuko umelipa
madai ya vituo vya kutolea hudu-
ma ya Sh.bilioni 650.4, ikiwa ni
asilimia 37 vya serikali, 35 binafsi
na 28 vya madhehebu ya dini.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

MAHAKAMA imeelezwa ali-

¢ yekuwa kocha wa makipa wa
: timu ya Simba, Muharami Sulta-
¢ ni, alivyokuwa anapokea mzigo
¢ wa dawa za kulevya na kuutun-
: za kutoka kwa mmiliki wa Kituo
: cha Michezo cha Cambianso,
¢ kilichoko Tuangoma, Kigambo-
: ni mkoani Dar es Salaam kupitia
: Bahari ya Hindi kutoka kwa raia
: wa Afghanistan.

Toto Afya Kadi yarejeshwa,

: ya heroin na kukamatwa katika

NHIF yanasa wadanganyifu

Pia, imeelezwa mmiliki wa
kituo hicho, Kambi Zuberi Seif,
alivyokuwa kiongozi katika bi-
ashara ya dawa za kulevya aina

mpaka wa Horohoro, Tanga aki-

taka kutorokea nchini Kenya.
Wakili wa Serikali Mwan-

damizi, Grace Mwanga, alidai

: hayo jana katika Mahakama ya
¢ hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
: Salaam, akisaidiana na Roida
: Mwakamele na Judith Kyamba
. wakati wakiwasomea washtak-
! iwa maelezo ya mashahidi
: baada ya upelelezi wa kesi ya
: usafirishaji wa kilogramu 34.89
¢ za dawa za kulevya aina ya her-
¢ oin inayowakabili kukamilika.

Mbali na Kambi na Sul-

: tani washtakiwa wengine ni
¢ Maulid Mzungu, maarufu kama
: Mbonde, Said Matwiko, Fundi
. Selemala, John Andrew maaru-
: fu kama Chipanda ambaye ni
: mfanyakazi wa Cambiasso na
: Sara Joseph ambaye ni mke wa
: Matwiko.

Wakili Mwanga alidai kuwa

¢ washtakiwva hao wanatuhu-
: miwa kwa mashtaka manane
: ambayo waliyatenda mwaka
¢ 2022 wakiwa ndani ya Wilaya
¢ yallala, Dar es Salaam na eneo
¢ la Kamegele, Mkuranga mkoani
: Pwani. Akisoma maelezo hayo,
: Mwakamele alidai kuwa msiri
¢ aliwaeleza maofisa wa Mamlaka
: ya Kudhibiti na Kuzuia Dawa za
¢ Kulevya (DCEA) kwamba Seif
¢ ameondoka nyumbani kwake,
: amepata taarifa kuwa Matwiko
: na Chipanda wamekamatwa.

Alidai kuwa taarifa hiyo ya

* musiri ilisababisha bosi wa mam-
: laka hiyo kuweka zuio katika
: viwanja vya ndege na kwenye
: mipaka ya nchi ili asitoke kwa
: sababu taarifa zilizokuwapo ni
: kwamba alikuwa anatorokea
: Kenya.

“Oktoba 30, 2022 majira ya

 usiku, maofisa wa DCEA wali-
: weka mtego katika mpaka wa
¢ Horohoro mkoani Tanga amba-
¢ ko Seif alipanga kutoroka kwen-
¢ da Kenya na alikamatwa akiwa
: katika harakati za kutoroka.

“Alikuwa na simu nne, hati

¢ ya kusafiria, Dola za Marekani
: 500 na Sh. 41,000. Oktoba 31,
¢ 2022 walimpeleka katika ofisi
: za DCEA, alipumzika kwa saa
: tatu na Novemba Mosi, 2022
. alihojiwa na kukiri kumfahamu
: Chipe na washirika wake ni
¢ Ally Yusuph na Seleman,” alidai
: Mwakamele.

Seif katika mahojiano hayo,

alidai kuwa alipokea takribani

Mahakama yaelezwa kocha wa Simba
alivyopokea dawa za kuleva, kuzitunza

© Na Grace Gurisha

pakiti 80 ya dawa za kulevya
aina ya heroin kutoka kwa Yu-
suph ambaye alizipokea kutoka
kwa raia wa Afghanistan ndiyo
akampa yeye na yeye akampa
Sultani azitunze.

Alidai kuwa aliendelea ku-
mueleza ofisa wa DCEA kuwa
biashara hiyo alianza mwaka
2019 kwa kuuza gramu moja
kwa rejareja na kwamba dawa
hizo alikuwa akizitoa kwa mtu
aliyefahamika kwa jina la Hafi-
dhi na Kevin Soko.

Pia alivyoulizwa kuhusu
kama ana Kitambulisho cha
taifa alidai hana na katika
uchunguzi ilibainika kuwa ana-
cho lakini laini zake za simu
zimesajiliwa na kitambulisho
cha mtu mwingine ili kuficha
biashara hiyo.

Alidai kuwa alipopelekwa
kwa mlinzi wa amani, yaani Ma-
hakama ya Mwanzo Kigamboni,
alikiri kuhusika na biashara ya
kusafirisha dawa za kulevya.

Kabla ya maofisa hao kuweka
mtego wa kumkamata, ilid-
aiwa kuwa walikwenda nyum-
bani kwake Oysterbay kwenye
nyumba aliyopanga ya Mzee
Kavishe kwa ajili ya upekuzi
na walipofika walifunguliwa
mlango na mdogo wake, Sabri-
na Seif, akadai kuwa kaka yake
ametoka.

“Upekuzi ulifanyika nyumba
nzima lakini chumba anachola-
la Kambi kilikuwa kimefungwa
kwa sababu alikuwa na tuhuma
za kusafirisha dawa za kulevya.
Kitasa cha mlango kilivunjwa
na wakaingia ndani. Hawakuku-
ta chochote bali Sh. milioni tisa
ambazo zilichukuliwa,” alidai.

Pia alidai kuwa katika uchun-
guzi, walibaini kuwa Kambi ni
Mkurugenzi wa Kampuni Safia
Group Company Ltd akiwa na
hisa asilimia 60, Jamila Kambi
asilimia 30 ambaye ni mke
wake na kaka yake Ally Seif asil-
imia 10.

Katika uchunguzi maafisa
hao, walibaini kuwa Kambi alik-
wenda kukopa magari matano
aina ya Tata katika Kampuni
Tata Motors kila gari alitanguli-
za Sh. milioni 30 na gharama ya
magari yote ni Sh milioni 500.
Ilidaiwa kuwa alifanya hivyo ku-
ficha biashara yake ya dawa za
kulevya.

Pia mahakama ilielezwa
kwamba walipokwenda kufan-
ya upekuzi nyumbani kwa Ch-
itanda na Matwiko, walikuta na
maboksi ndani yake kulikuwa
vimfuko vilivyofungwa vikiwa
na dawa za kulevya.

Katika kesi hiyo, washitakiwa
hao wanadaiwa kuwa Oktoba
27, 2022 Kivule , Ilala mkoani
Dar es Salaam, walikutwa wak-
isafirisha dawa za kulevya aina
ya heroin kilogramu 27.10.

Katika shitaka la pili, ilidaiwa
kwamba Novemba 4, 2022,
eneo la Kamegele Mkuranga,
kwa pamoja walikutwa wakisa-
firisha kilogramu 7.79 za dawa
za kulevya aina ya heroin.



4 Nipashe ... e

HABARI KITAIFA

Uchaguzi
mwenyekiti
aliyepata kura
nyingi za Hapana
kurudiwa

Na Vitus Audax

MKOA wa Tabora umetangaza
kurudiwa kwa Uchaguzi wa Seri- :

ululu na vitongoji viwili vya Stesh-  :
eni na Nkene, baada ya mgombea :
mmoja kupigiwa kura nyingi za :
Hapana na wengine wawili ku- :

fariki dunia.

Taarifa hiyo ilitolewa juzi na :
Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa :
huo, Elihuruma Nyerra, ilisema :
marudio ya uchaguzi huo yana- :
takiwa kufanyika ndani ya siku :

40 baada ya uchaguzi.

Alisema mgombea huyo ana-

Magulyati, kitongoji cha Bukene :
na alikuwa mgombea pekee :
ambaye alipata kura nyingi za :
hapana, hivyo kuthibitisha kuwa :
hakuchaguliwa na wananchi, :
hivyo kulazimu uchaguzi huo ku- :

rudiwa.

“Wagombea wawili wakifariki :
dunia, mmoja ni wa kitongoji cha :
Stesheni kutoka chama cha ADC, :
aliyefariki dunia siku chache kab- :
la ya uchaguzi, hivyo eneo hilo :
haukufanyika uchaguzi,” alisema :

Nyerra.

Alisema mgombea mwingine
aliyekuwa katika kundi mchang- :

dunia wakati mchakato wa uch- :
aguzi ukiendelea, hivyo kulazimu :

uchaguzi huo kurudiwa.

Nyerra alisema amemwele- :
keza msimamizi wa uchaguzi ku- :
harakisha maandalizi ya marudio :
ya uchaguzi huo ili ufanyike nda- :

ni ya muda wa kikanuni.

Mussa Mwangoka, MPANDA

ASKARI wawili wa Hifadhi
ya Taifa ya Wanyamapori ya
Katavi, wanashikiliwa na polisi
mkoani Katavi kwa tuhuma za
kumuua kwa kumpiga risasi
kijana mmoja wa jamii ya kifu-
gaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Katavi, Kamishna msaidizi
Mwandamizi (SACP) Kaster
Ngonyani, alithibitisha ku-
kamatwa kwa askari hao wa-
naodaiwa kufanya mauaji hayo
Desemba  Mosi, mwaka huu,

mashauri ya Mpimbwe, wilaya-
ni Mlele.

Kijana aliyeuawa ni Ngim-
bangu Mandalu (25) ambaye
anadaiwa kupigwa risasi na
askari hao akiwa katika haraka-
ti za kuwakimbia pindi walipo-
taka kumkamata kwa madai ya
kuingiza mifugo katika eneo

..... am-
balo shughuli za kibinadamu
hiziruhusiwi kufanyika.

Baba mkubwa wa marehemu,
Maduka Salawa, alisema siku
ya tukio aliarifiwa kuwa mtoto
wake amepigwa risasi, hivyo al-
iongozana na viongozi wa kata,

akiwamo polisi na kufika eneo
husika.

Alisema baada ya kufika
ilibainika kwamba kijana huyo
aliuawa akiwa nje ya mipaka
ya maeneo hayo yanalindwa na
askari wa TANAPA.

Salawa alisema baada ya
askari hao kumpiga risasi kijana
huyo, waliichukua maiti yake na
kwenda kuitupa porini, lakini
kutokana na ndugu wa mare-
hemu kulalamika kwa viongozi
wa juu wa wilaya na wa hifadhi,
ndipo watuhumiwa walionesha
maiti hiyo.

Kutokana na mazingira hayo,

Askari mbaroni madai ya kuua raia kwa risasi

alisema ndugu wa marehemu
waliamua kutochukua mwili
huo hadi kupata tamko la seri-
kali kuhusu mauaji hayo.

Alisema maiti hiyo ilikaa
hospitalini kwa siku tatu ndipo
jana walipoichukua na kwenda
kuzika, baada ya kujiridhisha
kwamba watuhumiwa wame-
kamatwa.

January Joseph, shuhuda
wa tukio hilo, alidai watuhu-
miwa walimkimbiza Mandalu
na baada ya kuona anawazidi
mbio, walifyatua risasi na kum-
jeruhi mguuni upande wa goti,
kifuani na begani.
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Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji (Rufaa) Jacobs Mwambegele, (kushoto) akikagua mafunzo
yva watendaji wa uboreshaji ngazi ya jimbo yaliyofanyika kwa siku mbili katika kituo cha Shule ya Sekondari Ilboru,
mkoani Arusha jana, ikiwa ni maandalizi ya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapigakura unaotarajia kuanza De-
semba 11 hadi 17, 2024. PICHA: INEC

Madaktari Tanzania wahudumia wagonjwa 2,770 kambi Comoro

Na Joseph Mwenddapole

MADAKTARI wa Tanzania
wamerejea nchini baada ya
kuhitimisha kambi tiba nchini
Comoro kwa kutoa huduma
kwa wagonjwa 2,770 na kufanya
upasuaji kwa wagonjwa saba.

Kwenye kambi hiyo ya siku
saba, madaktari hao wamebaini
wagonjwa takriban 269 wanahi-
taji rufani za matibabu zaidi nje
ya nchi na pia kuainisha fursa
zaidi za ushirikiano katika sekta
ya afya.

Akizungumza  jana baada
kuwasili nchini, Mkurugenzi wa
Global Medicare, ambao ndio
waratibu wakuu wa kambi hiyo,
Abdulmalik Mollel, alisema kam-
bi imekwenda vizuri na wame-
fanikiwa kuwahudumia watu
wengi.

Mollel alisema nje ya kambi
hiyo walifanya kikao maalum na

Waziri wa Ulinzi wa Comoro am-
baye pia ni Msaidizi wa Rais na
Katibu Mkuu wa Chama Tawala
cha Comoro.

“Namshukuru Dk,  Peter
Kisenge (Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete- JKCI) kwa imani ali-
yoonyesha kunipa kazi ya kuan-
daa kambi. Naishukuru Wizara
ya Afya kwa kunipa fursa ya
kuandaa kambi hii, pia Prof.
Mohamed Janabi (Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili- MNH) ambaye ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Utalii
Tiba.

Natoa wito hospitali kubwa
nchini kufungua mipaka kwen-
da nchi jirani na sisi Global Medi-
care tutashirikiana kutimiza
azma ya Rais Samia Suluhu Has-
san ya kuifanya Tanzania kuwa
kitovu cha utalii tiba,” alisema.

“Kwenye vikao kama saba tu-

livyofanya tulijadili fursa mbal-
imbali za uwekezaji na ushiriki-
ano kwenye sekta ya afya baina
ya Tanzania na Comoro na yeye
Msaidizi wa Rais kwenye kikao
aliongelea fursa kama watapa-
tikana madaktari wa Tanzania
kufanyakazi Comoro.

“Nje ya kambi tuliangalia
uwezekano wa hospitali za Tan-
zania kuchukua kazi za hospitali
moja ya Comoro yenye vitanda
100 na kuangalia uwezekano wa
kuangalia utaalamu ambao hau-
patikani Comoro sisi Watanzania
tuupeleke kwao,” alisema.

“Tumefanya vikao mbalimbali
vyenye tija, tumekaa na Waziri
wa Afya wa Comoro na tume-
kaa na Mshauri Mkuu wa Rais
wa Comoro kuangalia mambo
ya msingi ambayo tunaweza
kushirikiana na uwekezaji am-
bao umefanyika Tanzania,” al-
iongeza.

Pia alisema walikaa na ju-
muiya inayojihusisha na elimu
ya saratani Pamoja na Mkuu
wa idara ya Kimataifa ya Chuo
Kikuu cha Comoro kuchambua
kozi za afya ambazo wanazitoa
kwenye vyuo vyao na ambazo
hazitolewi kwao lakini Tanzania
zipo ili kuzipeleka.

Mollel alisema vikao hivyo vili-
hudhuliwa na Balozi wa Tanza-
nia nchini Comoro, Said Yakub,
Dk. Kisenge, Mwakilishi wa Wiz-
araya Afya, Aisha Mahita na yeye
mwenyewe.

Dk. Kisenge aliushukuru uba-
lozi wa Tanzania nchini Comoro
na mratibu wa kambi hiyo, kwa
kufanikisha kambi hiyo.

Aliishukuru wakurugenzi
wenzake wa hospitali mbalim-
bali ambao waliridhia kutoa
madaktari na wataalamu mbal-
imbali kwenda Comoro kushiriki
kambi hiyo.

Alimshukuru Prof. Janabi,
MOI, Ocean Road, Benjamin
Mkapa, kwa kukubaliana ku-
fanya kambi hiyo kwa pamoja na
ambayo alisema imefanya kazi
nzuri sana kuliko kambi iliyowa-
hi kufanyika.

Dk. Kisenge alisema kambi
iliyomalizika Comoro imeku-
tanisha wadau mbalimbali na
kufanya vikao vitakavyoleta tija
kwenye ushirikiano wa sekta ya
afya Comoro na Tanzania.

“Kwa uwekezaji tulio nao
kwenye hospitali zetu ili nchi
zinazotuzunguka zinufaike na
uwekezaji huo lazima tumuunge
mkono Rais wetu kwa kufanya
kama Comoro na Global Medi-
care isichoke kuratibu kambi
kama hizo kwa sababu tuna-
taka kupiga hatua nyingine na
madaktari wote nchini wawe
tayari inapotokea kambi kama
hii,” alisema.
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Ni rahisi sana kununua Hatifungani ya Samia
Infrastructure Bond ya Benki ya CRDB

Wakati wa uzinduzi wa uuzaji wa Hati-
fungani ya Miundombinu ya Samia (Sa-
mia Infrastructure Bond - SIB) iliyotole-
wa na Benki ya CRDB, Rais Samia Suluhu
Hassan alinunua hisa zenye thamani ya
shilingi milioni 200.

Makamu wa Rais, Dkt. Phillip Mpango,
ambaye alimwakilisha Rais Samia katika
hafla hiyo, naye hakutaka kuachwa nyu-
ma. Akanunua hisa zenye thamani ya

shilingi milioni 100.
Watu waliohudhuria uzinduzi wa uu-
zaji wa hatifungani hiyo nao

wakachangamkia fursa na kwa ujumla
wao mpaka wakati sherehe za uzinduzi
zinamalizika walikuwa wamenunua hati-
fungani zenye thamani ya shilingi bilioni
37.

Kwa kushirikiana na Mamlaka ya Bara-
bara za Mjini na Vijijini (Tarura), Benki ya
CRDB imetoa hatifungani hii ili kukusan-
ya zaidi ya shilingi bilioni 150 zinatakazo-
tunika kwenye miradi ya ujenzi wa bara-
bara.

Kwa hatifungani hii ambayo ndio
kwanza imezinduliwa kuuzwa, kuuza
asilimia 25 ya thamani yake katika siku ya
kwanza ni mafanikio ya aina yake. SIB,
itakayodumu kwa kipindi cha miaka mi-
tano, inalenga kutatua changamoto za
kifedha katika ujenzi wa miundombinu
nchini.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa
CRDB, Abdulmajid Nsekela, ingawa seri-
kali imekuwa ikitenga rasilimali nyingi
kwa ajili ya miradi ya miundombinu,
ucheleweshaji wa malipo kwa makandar-
asi na changamoto za upatikanaji wa
fedha zimesababisha kuchelewa kukami-
lika kwa miradi mingi.

“Hatifungani hii inalenga kuhakikisha
makandarasi wanaohusika na miradi ya
kwa wakati, hivyo kuharakisha utekeleza-
ji wa miradi,” anasema Nsekela.

Hatifungani ya Samia Infrastucture
Bond itakayodumu kwa miaka mitano
inalenga kukusanya zaidi ya shilingi bil-
ioni 150. Fedha zitakazokusanywa zi-
tapelekwa moja kwa moja kwa ma-
kandarasi ili kuhakikisha ujenzi wa
barabara unaendelea kama ulivyopang-
wa.

“Hatifungani hii itahakikisha ma-
kandarasi wanapata fedha wanazohitaji,
hivyo kuondoa ucheleweshaji na ku-
hakikisha miradi ya barabara inakami-
lika kwa wakati,” anasema Nsekela.

Uuzaji wa hatifungani ya Samia Infra-
structure Bond utakaodumu kwa siku 30
ulizinduliwa Novemba 29 mwaka huu na
unatarajiwa kudumu hadi Januari 17
mwakani. Katika kipindi hiki chote, kila
Mtanzania anayo fursa ya kununua moja
kwa moja kutoka Benki ya CRDB na
baada ya dirisha kufungwa itaorodhesh-
wa katika soko la upili la Soko la Hisa Dar
es Salaam (DSE) kwa uuzaji na ununuzi
wa baadaye.

Unavyoweza kununua SIB

Watu watakaonunua hatifungani hii
watakuwa wakishiriki moja kwa moja ka-
tika ujenzi wa miundombinu na wa-
naoweza kununua ni watu binafsi wak-
iwemo waajiriwa kutoka sekta ya umma
na binafsi, Watanzania waishio nje ya
nchi, wanafunzi, wastaafu na wawekezaji
wa pamoja. Pia, vikundi kama vile vicoba,
vikundi vya familia hata vikundi vya
WhatsApp navyo vinaweza kununua hat-
ifungani hii.

Kwa upande mwingine, taasisi za bi-
ashara, wajasiriamali wadogo na wa kati,
taasisi za serikali na binafsi pamoja na

mashirika nayo watakuwa na haki ya ku-
nunua hatifungani ya Samia Infrastruc-
ture Bond.

Hata hivyo, kuna mambo kadhaa am-
bayo mtu au taasisi inayotaka kununua
hatifungani anapaswa kuyazingatia. Kwa
mujibu wa Mkurugenzi wa Wateja Binafsi
wa Benki ya CRDB, Bonaventure Paul,
mtu anahitaji kuwa na namba ya akaunti
ya CDS ambayo inatolewa na Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) pekee.

Hii ni akaunti maalum ambayo inatu-
mika kwa ajili ya kununua, kuuza au ku-
hamisha hisa na dhamana kupitia
masoko yanayofanya biashara hiyo. Na ni
rahisi kuipata.

Baada ya kupata namba hiyo, mnunuzi
anaweza kununua hatifungani hii kupitia
Programu ya SimBanking, kwenda tawi
lolote la Benki ya CRDB au kutumia
mawakala wa Soko la Hisa la Dar es Sa-
laam (DSE).

Kununua kupitia SimBanking
ya CRDB

Kabla hujaanza hatua yoyote ya un-
unuzi wa hatifungani, hakikisha unajiel-
imisha mambo ya msingi kuhusu hatifun-
gani husika ikiwamo kiwango cha chini
unachoweza kununua, faida yake na
muda wa uhai hatifungani yenyewe.

Mfano, hatifungani hii ya Samia, ina-
lenga kukusanya shilingi bilioni 150 na
itadumu kwa kipindi cha miaka mitano
ikitoa faida ya asilimia 12 ya kiasi utaka-
chonunua ambayo italipwa mara nne
kwa mwaka.

Mwekezaji anaruhusiwa kuwekeza ki-
wango cha chini cha shilingi 500,000.
Kwa uwekezaji huo wa shilingi 500,000,
utampatia mwekezaji faida ya shilingi
300,000 ndani ya miaka mitano ya uhai
wake. Na ukinunua hatifungani ya shilin-
gi milioni 500, basi tarajia kuvuna shilin-
gi milioni 800 hatifungani itakapoiva.
Lakini siyo lazima isubiri miaka mitano
kwani unaweza kupata gawio kila baada
ya miezi minne.

Bonaventura anasema iwapo uta-
nunua hatifungani kupitia SimBanking,
utatakiwa kuingia kwenye simu yako na
kwenda kwenye eneo la ununuzi wa Sa-
mia Infrastructure Bond. Hapa utaku-
tana na maelekezo ya nini unatakiwa ku-
fanya ikiwamo kujaza taarifa muhimu.

Zinazohitajika ni taarifa zako binafsi
au za usajili wa taasisi kama ununuzi una-
fanywa na taasisi. Kisha utatakiwa kujaza
namba yako ya CDS na pia taarifa zako za
benki ili kuwezesha uhamishaji wa fedha
kutoka kwenye akaunti yako kwa kiasi
cha hatifungani utakachonunua.

Ukishakamilisha kujaza fomu zote ki-
kamilifu, utatakiwa kuidhinisha malipo
na app itakuletea taarifa za akaunti am-
bayo fedha zinapaswa kutoka na akaunti
ambayo zitaingia.

Ukishaidhinisha malipo hayo na mua-
mala kufanyika basi utapata risiti ya kuo-
nyesha kuwa umefanya malipo. Risiti hii
utaipata kwenye simu yako au kwenye
barua pepe iwapo umeweka maagizo ya
kupokea risiti kwa njia hiyo.

Kama ukiamua kuwatumia mawakala
wa DSE basi ni rahisi pia. Unachotakiwa
ni kuwa na vitambulisho vyako halali na
namba ya CDS. Ukishafika kwa wakala
atakusaidia ujazaji wa fomu na kufanya
malipo na hapo utakuwa mmiliki halali
wa hatifungani ya Samia Infrastructure
Bond.

Matawi ya benki ya CRDB
Jinsi mawakala wa soko la hisa wa-
takavyokusaidia haina tofauti kabisa na

@ -
UZINDUZI WA
SAMIA INFRASTRUCTURE BOND

KICHOCHEO CHA MAENDELEO YA TAIFA

Mgeni rasmi katika uzinduzi wa Samia Infrastructure Bond, Makamu wa Rais, Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango akiwa kwenye
hafla ya uzinduziwa hatifungani hiyo inayokusudia kukusanya zaidi ya shilingi bilioni 150 zitakazotumika kujenga barabara nchini.
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Makamu wa Rais wa Jamhuriya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Philip Isdory Mpango (katikati) akiwa ameshika mfano
wa hati'ya ununuzi wa Hatifungani ya Samia Infrastructure Bond. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela na kulia ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mohamed Mchengerwa.

vile utakavyosaidiwa na maofisa wa Ben-
ki ya CRDB iwapo utaamua kwenda kwe-
nye tawi la benki kununua hatifungani
yako.

Cha msingi kuzingatia ni kwanza, uwe
na taarifa za msingi kuhusiana na hati-
fungani husika, uwe na usajili wa CDS na
uwe na vitambulisho vitakavyohitajika
wakati wa ujazaji wa fomu.

Lakini, licha ya kuwa na vitu hivyo vy-
ote inashauria kabla hujanunua hatifun-
gani, pata ushauri kutoka kwa wataalamu
wa masuala ya fedha ili wakueleze kina-
gaubaga faida za uwekezaji unaopanga
kuufanya.

“Tumeweka njia hizi anuai za kununua
hatifungani ili kuhakikisha tunamfikia
kila Mtanzania mahali popote alipo, iwe
ndani au nje ya nchi,” anasema Bon-
aventura.

Ukishakamilisha ununuzi wa hatifun-
gani, taarifa kuhusu hatifungani yako zi-
taonekana kwenye akaunti yako ya CDS

baada ya siku chache.

Baada ya kukamilisha ununuzi hakiki-
sha unaendelea kufuatilia taarifa kuhusu
hatifungani nyingine zinazotolewa na
Benki ya CRDB ili usipitwe na fursa ya
uwekezaji zaidi pindi itakapojiri.

Faida ya hatifungani ya SIB

Kuwekeza kwa kununua Samia Infra-
structure Bond, kuna faida nyingi. Nseke-
la anasema mnunuzi atakuwa anashiriki
moja kwa moja katika ujenzi wa mium-
binu nchini kwani fedha zitakazokusany-
wa zitatumika kwenye miradi hiyo.

Pia,  mwekezaji  atajihakikishia
uwekezaji salama na usalama wa fedha
zake katika kipindi chote cha miaka mi-
tano. Kwa mujibu wa wataalamu wa mas-
uala ya uwekezaji, kuwekeza katika hati-
fungani ni moja ya njia salama na ya
uhakika kwani si rahisi kupata hasara.

Ununuzi wa hatifungani ni uwekezaji
pekee ambao mwekezaji anakuwa na

uhakika wa kiwango cha faida ataka-
chokipata pale anaponunua hatifungani
hiyo. Mwekezaji pia atakuwa na uhakika
wa malipo mara nne kwa mwaka yana-
tayotokana na faida ya uwekezaji wake.

Lakini, wataalamu wanashauri kuwa
iwapo mwekezaji ataweza, basi aiache
faida yake ikusanyike pamoja ili hatifun-
gani itakapoiva avune kitita kikubwa cha
fedha.

Ifahamike pia kuwa uwekezaji huu
hautozwi kodi, si kwenye kiwango kina-
chowekezwa au kwenye faida inayopati-
kana.

Lakini kununua hatifungani ya miaka
mitano hakumaanishi kuwa utakuwa im-
ezifungia fedha zako kwani unaweza ku-
uza hatifungani hiyo kupitia DSE au ben-
ki wakati wowote utakapohitaji au
unaweza ukakopa benki kwa dhamana
ya hatifungani hiyo na ukapata fedha ya
kufanyia biashara, kutatua changamoto
uliyonayo au kuwekeza tena.
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Uamuzi kufuta sherehe za
serikali una manufaa makubwa

KILA mwaka nchini tangu kupatikana kwa Uhuru wa Tanganyika (sasa
Tanzania Bara) na Muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa taifa
la Tanzania, kumekuwa na maadhimisho katika matukio hayo makub-
wa na muhimu kwa nchi. Sherehe za Uhuru hufanyika Desemba 9 kila
mwaka na zile za Muungano huadhimishwa Aprili 26 kulingana na
tarehe za matukio hayo.

Katika kuadhimisha sherehe hizo, kumekuwa na shughuli mbalimbali
yakiwamo magwaride yanayohusisha vikosi vya ulinzi na usalama
kama vile Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania (JWTZ) likihusisha
kamandi zake zote za nchi kavu, majini, na anga, Polisi na Magereza.
Ili kufanikisha sherehe hizo, kunakuwa na maandalizi makubwa kama
yakiwamo ya wanajeshi kufanya mazoezi kwa ajili ya magwaride hayo.

Maandalizi hadi maadhimisho hayo, hutumia fedha nyingi
ambazo huhusisha posho kwa ajili ya maofisa wa majeshi na askari
wanaojiandaa kwa gwaride la Uhuru au Muungano, hatua ambayo
hugharimu mamilioni ya shilingi.

Kutokana na hali hiyo, kuanzia uongozi wa awamu ya tano chini ya
Hayati Rais John Magufuli, sherehe hizo kwa baadhi ya miaka zimekuwa
zikisimamishwa badala yake fedha zinazotengwa kwa ajili ya shughuli
hizo kutumika katika masuala ya maendeleo ya kiuchumi au kijamii.

Mwaka 2015 baada ya kuingia tu madarakani, kwa mfano, Magufuli

B Muungwana Lazima Nilonge
Vita vya utapiamlo vianzie

Na Mwandishi
Wetu

alifuta sherehe hizo na badala yake akaagiza siku hiyo itumike kufanya
usafi kwa kila mwananchi. Magufuli katika kauli yake alisema ni aibu
kwa taifa kuadhimisha miaka 54 ya uhuru mwaka huo wakati taifa
likikabiliwa na ugonjwa wa kipindupindu ambao kwa kiasi kikubwa
unasababishwa na uchafu. Katika kuhakikisha usafi unafanyika, aliagiza
watendaji wote wa halmashauri nchini kutayarisha vifaa vya usafi ili
kila mwananchi ashiriki kikamilifu.

Aidha, mwaka 2016 Magufuli pia alifuta sherehe za Muungano na

ngazi familia mahali tuliko

WADAU wa Makuzi na Maendeleo ya
Awali ya Mtoto nchini, wamekuwa mstari
wa mbele kuhamasisha jamii kushiriki
katika mapambano ya kutokomeza udu-

kukabiliana na udumavu wa akili.
Endapo kila mzazi atatenga

muda wa kutosha kwa kumfanyika

vitu vya kumchangamsha mtoto,

- s e o R - . . Wanasema, )

kuagiza zaidi ya Sh. bilioni mbili zilizokuwa zimeandaliwa kwa ajili ya mavu wa watoto unaosababishwa na ili kukabili- kumtengenezea vifaa na zana za
kufanikisha hafla hiyo, zitumike kwa upanuzi wa Barabara ya Mwanza lishe duni. ana na tatizo michezo zitamsaidia kuweza kumudu
hadi Uwanja wa Ndege. Pia alifuta sherehe za Uhuru za mwaka huo Tatizo hilo la udumavu wa watoto, hilo nchini K tatu.
na kuagiza zaidi ya Sh. bilioni tano zilizokuwa zimetengwa zitumike limeonekana kutikisa baadhi ya mikoa : Kunahitaji Kila mmoja wetu anafahamu hizo
kupanua Barabara ya Morocco hadi Mwenge, Dar es Salaam. nchini, ikiwamo yenye uzalishaji ushirikishwaji | 6170 tatu; kusoma, kuandika na

Magufuli aliendelea na mfumo huo ambapo mwaka 2018 alitangaza mkubwa wa mazao ya nafaka, matunda :Iai:l?\alg r‘:::ra kuhesabu kabla ya kuanza kumpeleka
sherehe za Uhuru kufutwa, hivyo kuagiza fedha zilizokuwa zimepangwa na mboga. kwa mara shule kuanza masomo ya awali.
kufanikisha azma hiyo kutumika kwa ujenzi wa Hospitali ya Uhuru Chanzo kinaelezwa kuwa ni kutokana kwa wazazi Utapiamlo kwa kiasi kikubwa,

milioni 835.4 kutumika kununua vifaa vya hospitali hiyo.

na wazazi na walezi hususan kinamama
kuwa bize sana kwa kutumia muda

na walezi kwa
ajili ya kutam-

unatokana na wazazi kujenga mazoea
ya kula vyakula fulani na kupuuza

Utamaduni huo wa kufuta maadhimisho ya matukio hayo makubwa mwingi  kujishughulisha na shughuli bua:(nabmna h vyenye lishe.
kinchi, yameendelea hata wakati wa uongozi wa sasa wa nchi chini za kiuchumi, kutokana na familia zao Yya kuboresha Hiyo inatokana na baadhi kukaidi
- - . o - . afya zao wa- s :
ya Rais Samia Suluhu Hassan. Juzi kwa mfano, Rais alitangaza kuwa kukumbwa na umaskini wa kipato. toto. kufuata mlo kamili na kuwa ndicho

sherehe za miaka 63 ya Uhuru zilizopangwa kufanyika Jumatatu
ijayo zimefutwa na kuagiza fedha zilizotengwa kwa ajili ya hafla hiyo
kuelekezwa katika kutoa huduma za kijamii.

Kufutwa kwa shehere hizo kumewaamsha Watanzania wengi
kuwa kuna umuhimu kwa shughuli hizo kutokufanyika kwa matukio

Inadaiwa kuwa, wanawake hao
wamejikuta wakibeba jukumu la
kuhakikisha familia zao zinakuwa na
maisha bora, ambalo lilitakiwa kuwa ni la
mwanaume ambaye ni baba wa familia.

chanzo kikuu cha tatizo hilo la
utapiamlo, kwa watoto na udumavu wa
akili.

Elimu kama hizo zimekuwa
zikitolewa Kkliniki katika hospitali

makubwa kama vile magwaride na shamrashamra ambazo huhusisha Tafiti zimebaini kuwa kinamama mbalimbali wakati mwanamke
wanajeshi pamoja na halaiki na ngoma za makabila kutoka mikoa hao baada ya kubeba jukumu hilo, anapokuwa na ujauzito.
mbalimbali. Hali hiyo imedhihirisha kuwa kumekuwa na manufaa wamejikuta muda mwingi wakitumia Wajawazito ~ wanapohudhuria

makubwa kiuchumi na kijamii kwa shughuli hizo kutokufanyika kwa
mfumo wa maadhimisho.

Jambo la kujiuliza, kama sherehe hizo zisingefutwa hospitali ya Uhuru
ingejengwa na baadhi ya vifaa vingepatikana? Barabara ya Mwanza
hadi uwanja wa ndege mkoani humo ungejengwa. Kwa Dar es Salaam,
barabara ya Morocco hadi Mwenge ingepanuliwa na kupunguza adha
ya msongamano wa magari wakati wa asubuhi na jioni?

Kwa ujumla, kufutwa kwa baadhi ya sherehe hizo kumeonesha
mafanikio makubwa kama ilivyoelezwa. Uamuzi wa viongozi hao
unapaswa kupongezwa na uungwe mkono na Watanzania wapenda
maendeleo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

kufanya biashara na kukosa muda wa
kulea watoto wao kwa kuhakikisha
wanapata chakula bora cha kujenga afya.

Wataalamu hao wameenda mbali zaidi
wakisema kuwa tafiti zao wanazofanya
kila mara, zinaonyesha kuwa hali ya
udumavu wa akili kwa watoto inazidi
kuwa mbaya zaidi nchini kutokana na
utapiamlo.

Wanasema, ili kukabiliana na tatizo
hilo nchini kunahitaji ushirikishwaji na
utoaji wa elimu ya mara kwa mara kwa
wazazi na walezi kwa ajili ya kutambua
namna ya kuboresha afya zao watoto.

Ni aina ya vyakula wanavyotakiwa
kuwapa na muda na kwani kutaimarisha
miili yao kwa kupata lishe za aina yote.

Shime kinababa, shirikianeni na
kina mama kupambana na hali hiyo ya

kliniki wanashauri aina ya vyakula vya
kula ili kuhakikisha mtoto anayezaliwa
anakuwa na afya bora na hiyo
ndiyo elimu ya msingi inayotolewa.

Vyakula wanavyotakiwa kutumiwa
ni pamoja na unga wenye virutubisho
kwa ajili ya mtoto tangu anapokuwa
tumboni hadi kuzaliwa.

Lichayamapambano yanayofanywa
na serikali kupitia wizara zake ikiwamo
Ofisi ya Waziri Mkuu, kukabili tatizo hilo
bado kuna haja ya mashirika yasiyo ya
kiserikali kusaidia kutokomeza janga
hilo kwa watoto.

Jamani! Katika kuhakikisha watoto
wanakuwa na lishe bora na akili
timamu tuige mifano muhimu kwa
wengine kwani serikali haiwezi kufanya
kila kitu.

Mapokezi: 0745700710 udumavu wa akili kwa watoto kwa kuwa Mbaya zaidi, wataalamu wa
Matangazo: 0677-020701 inaelezwa kuanza tangu ujauzito wa afya wamebaini kuwa ‘wasichana’
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz mtoto. wanaongangania kufanyiwa upasuaji
Website: www.ippmedia.com Kila mzazi anatakiwa kuelewa badala ya kujifungua kwa njia ya

www.epaper.ippmedia.com

kuwa sehemu ya kumwandaa mtoto
kuanzia miaka sifuri mpaka minane ili

kawaida, nao wanachangia tatizo hilo
kwa watoto wao.
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Wataalamu
mipango miji
wajifungia
Kuweka

mikakati

Na Augusta Njoji, DODOMA

SIKU moja baada ya Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, De-
ogratius Ndejembi kubaini wimbi la mae-
neo ya huduma za kijamii kubadilishwa
matumizi, wataalamu wa mipangomiji
wamejifungia kwa siku mbili jijini Dodo-
ma kuweka mikakati namna ya kuhakiki-
sha mipango iliyowekwa inadumu.

Akizungumza juzi kwenye Mkutano
Mkuu wa Tisa wa Mwaka wa Maofisa Mi-
pangomiji Tanzania, Msajili wa Bodi ya
Usajili wa Wataalamu wa Mipangomiji,
Lucas Mwaisaka, alisema katika mkutano
huo wataalamu hao wanajifanyia tathmi-
ni na kupata elimu namna ya kusimamia
mipango wanayoipanga ili kuondokana
na tatizo hilo.

“Tumejadili namna ya kutumia
teknolojia kusimamia shughuli zote za
mipangomiji, tumefanya kazi kubwa ya
kuanzisha mfumo ambao umeungan-
ishwa na e-ardhi ili kudhibiti na kufanya
kazi kwa haraka kuwahudumia wananchi
kupitia mifumo,” alisema.

Alisema tangu bodi hiyo ianze kufanya
kazi mwaka 2009 imesajili kampuni 101
na wataalamu 546 huku kampuni 11 na
wataalamu 32 wamefutiwa usajili kuto-
kana na kukiuka sheria ya mipango miji
kwenye utekelezaji wa majukumu yao.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Taifa ya Mipango na Matumizi ya Ardhi
(NLUPC), Joseph Mafuru, alisema upimaji
na upangaji shirikishi wa moja kwa moja
nchini ndio mwarobaini wa kuondokana
na wimbi la ubadilishaji wa matumizi ya
ardhi iliyopangwa.

Alisema kuna umuhimu kusimamia
mipangomiji kuanzia kwa wananchi
kwenye mitaa husika ili kuimarisha na
kulinda maeneo hayo yasibadilishwe
matumizi.

“Tumejifungia hapa wataalamu kuan-
galia njia gani tutumie kwenye ‘develop-
ment control’ hili ni muhimu kwa sasa
kama mtakumbuka kuna wakati Jiji la
Dar es Salaam waliweka utaratibu wa
kubandika kwenye mitaa ramani ya mi-
pangomiji ambayo ilikuwa inaonesha
maeneo ya makazi, biashara, viwanja
vya michezo, maeneo ya kupumzikia,
shule, hospitali na huduma zingine za
mesingi, hii inasaidia kawafanya wananchi
wa eneo husika kulinda maeneo hayo
muhimu kwenye mitaa yao,” alisema.

Katibu wa Chama cha Wataalamu wa
Mipangomiji (TITA), Emanuel Luhamba,
aliomba serikali kutoa kipaumbele kwe-
nye sekta ya ardhi hususan kwenye mipa-
ngomiji kwa kuwa ni uumbaji mwingine
wa pili baada ya Mungu.

“Kuna changamoto kubwa zinaikumba
sekta ya mipangomiji ikiwamo uhaba wa
rasilimali fedha ambazo zingewezesha

ha hizi wakati mwingine zinahitajika ka-
tika kutwaa maeneo ili yawe wazi uweke
mipangomiji inayofaa,” alisema.
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Askari polisi wa mkoa wa kipolisi llala, Dar es Salaam, wanafunzi na wadau wa kupinga ukatili wa kijinsia, wakiwamo Shirika
la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), wakishiriki maandamano ya kampeni ya Siku 16 za Kupinga Ukatili
wa Kijinsia, yaliyoanzia Shule ya Msingi Tabata na kushia eneo la Barakuda, jana. PICHA: SABATO KASIKA

Biteko awataka waajiri kuzingatia utu

Na James Kandoya

NAIBU Waziri Mkuu na
Waziri wa Nishati, Dk. Doto
Biteko, amewahimiza waajiri
nchini kuongeza umakini na
kuzingatia misingi ya utu ma-
hali pa kazi ili iwe motisha
na chachu kwa watumishi
kuongeza ubunifu na ufanisi.

Dk. Biteko alisema hayo
mwishoni mwa wiki jijini Dar
es Salaam kwenye hafla ya
utoaji Tuzo kwa Mwajiri Bora
wa mwaka 2024.

Aidha, aliwapongeza
waandaaji wa tuzo hizo na
kuwataka kupanua wigo wa
makundi ya wushiriki huku
akisisitiza umuhimu wa utoaji
wa motisha mahala pa kazi ili
watumishi waongeze ari ya
kufanya kazi kwa viwango na
ubora wa juu.

“Mwajiri anachokihitaji kwa

mwajiriwa ni muda
na ujuzi wake basi.
Hivyo, waajiri
ongezeni umakini
na utu mahali pa

Alisema

kuwa serikali

Waziri Mkuu, Kazi, Ajira,
Vijana na wenye Ulemavu,
Ridhiwan Kikwete, alise-
ma serikali kwa kushiriki-
ana na ATE na Shirikisho

. . inatambua .
kazi na mkifanya mehangowa 12 Vyamavya Wafanyakazi
hivyo, waajiriwa Chama cha nchini TUCTA imeongeza
ambao wanatumia Waajiri (ATE) makundi ya ushiriki kwa
muda mwingi ka- nchinikatika  waajiri, ikiwamo kigezo
zini, wataongeza Maendeleo .. " mbuzi wa watu
ubu,nifu na ufanisi N3 Pro8ramu .. oishi na Virusi vya

" mbalimbali Lo . vy
na kuleta tija ya zamaende- ~Ukimwi pamoja na mwa-
kazi,” alisema Dk. Jeoikiwamo jiri anayezingatia masuala
Biteko. sualala ya usawa wa kijinsia katika

Alisema kuwa UKuzajiwa uajiri.
serikali  inatam- zl’.".'a'!" wa Alisema kuwa kwa msin-
bua mchango wa hgllinslaak"a‘:i. gi huq, Tanzania! inaji-
Chama cha Waajiri tanabaisha kimataifa kwa

(ATE) nchini ka-
tika  maendeleo
na programu mbalimbali za
maendeleo ikiwamo suala la
ukuzaji wa uwiano wa kijinsia
mahali pa kazi.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya

kuwa na kiongozi mkuu

mwanamke (Rais Samia
Suluhu Hassan), suala ambalo
amesema linaiweka nchi ka-
tika nafasi ya juu kimataifa
katika masuala ya usawa wa
kijinsia.

Naye Mtendaji Mkuu wa
ATE, Suzan Ndomba-Doran,
alisema kuwa tangu kuasisiwa
kwa tuzo za mwajiri bora wa
mwaka takribani miaka 19
iliyopita washiriki wamekuwa
wakiongezeka na kuongeza
ufanisi na waajiri kuboresha
mazingira ya kazi.

Mkurugenzi Mkazi wa Shiri-
ka la Kazi Duniani (ILO) Kanda
ya Afrika Mashariki, Caroline
Mugalla, alipongeza hatua ili-
yofikiwa katika utoaji wa tuzo
hizo na alishauri mashindano
hayo pia yahusishe na kutam-
bua shughuli za vijana katika
sekta isiyo rasmi ambayo ina
mchango mkubwa katika
Jjamii.

“Ni muhimu kuangalia nam-
na ya kutambua mchango wa
sekta isiyo rasmi ili kuweza
kupata ajira zenye staha,”
alisema Mugalla.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

=— NATAKA NIWABWAGE.

KWELT UTANIOA? MARNA KUNAWATU
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REA kutoa mitungi ya gesi 19,000 kwa ruzuku

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KATIKA kuziwezesha kaya
nishati safi ya kupikia serikali
kupitia Wakala wa Nishati Vi-
jijini (REA), itatoa mitungi
ya gesi 19,530 yenye ruzuku
kwa Mkoa wa Singida am-
bayo itauzwa kwa bei ya chini
ya Sh. 20,000 kwa mtungi
mmoja.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, akizun-
gumza juzi baada ya kupokea
maofisa kutoka REA ambao
wameleta mradi wa usamba-
Zaji wa mitungi ya gesi yenye
ruzuku, alisema mitungi hiyo
itagawiwa kwa uwiano sawa
katika wilaya zote tano za
mkoa huo ili kuhakikisha wa-
nanchi wananufaika.

Alisema ujio wa mradi huo
ni faraja kubwa kwa wananchi
wa Mkoa wa Singida kutokana
na kwamba ni asilimia 20 tu
ndio wanaotumia nishati safi
ya kupikia kiwango ambacho
ni kidogo sana ukilinganisha
na kaya zilizopo mkoa hapa.

“Mkoa wa Singida tulishaan-
za kuhamasisha wananchi ku-
tumia nishati safi kupikia, kwa
hiyo hili ambalo REA mmetu-
letea ni habari njema sana
hasa ikizingatia kwa muda
mrefu wananchi wamekuwa
wakiomba bei ya mitungi ya
gesi ipunguzwe, nampongeza
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san kwa kuja na suluhisho,”
alisema.

Naye Mhandisi Mwandam-
izi kutoka REA, Deusdedit
Malulu, alisema mradi wa
kusambaza mitungi ya gesi

yenye ruzuku kwa Mkoa wa
Singida itaanza kutekelezwa
Januari 2025 ambayo itakuwa
na ujazo wa kilo sita.

Alisema mradi huo ambao
unatekelezwa kwa nchi nzi-
ma jumla ya mitungi 452,000
itasambazwa katika mikoa
yote nchini na itauzwa kwa
bei ya ruzuku Sh. 20,000
badala ya Sh. 40,000 hadi
45,000.

Malulu alisema katika Mkoa
wa Singida kila wilaya itape-
wa majiko 3,255 na idadi hiyo
ni ndogo ikilinganishwa na
kaya zilizopo mkoa huu na
kwamba huo ni mradi wa ma-
jaribio kutakuwa na mingine
ambayo itatengewa fedha
kwa mwaka wa fedha ujao.

Alisema lengo la mradi huo
ni kuwataka wananchi kuon-
dokana na matumizi ya nisha-

ti chafu ambayo imekuwa na
madhara kiafya na mazingira
na vigezo vitakavyotumika
kupata mitungi ya gesi ya ru-
zuku ni kuwa na kitambulisho
cha NIDA.

“Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan amekuwa akisisitiza
matumizi ya nishati safi ku-
tokana na madhara yaliyopo
upande wa afya na mazingira,
nitumie fursa hii kuwahimiza
wananchi wa Mkoa wa Sin-
gida kuchangamkia fursa hii
ya mitungi ya gesi yenye ru-
zuku,” alisema.

Malulu alisema wananchi
wabadilike na kuanza ku-
tumia nishati safi ya kupikia
kwa kuwa serikali imekuwa
ikitumia fedha nyingi kwa
ajili ya kutibu magonjwa ya-
nayosababishwa na kutumia
nishati chafu.

Mkurugenzi wa Utafutaji Raslimali na Usimamizi wa Miradi wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Masozi Nyirenda (kusho-
to), akikagua mradi wa maabara ya sayansi katika Shule ya Sekondari Nyakitonto, mkoani Kigoma juzi. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Milioni 180/- zakarabati shule Kigoma

Na Mwandishi Wetu,
KIGOMA

ZAIDI ya Sh. milioni 180.7
zimetumika kufadhili ujenzi
na ukarabati wa maabara za
Sayansi, vyumba vya madara-
sa na matundu ya vyoo katika
shule mbili za Halmashauri
ya Wilaya ya Kasulu, Mkoa wa
Kigoma.

Ufadhili huo umetokana na
ushirikiano kati ya Shirika la
Watoto Duniani (UNICEF) na
Mfuko wa Elimu wa Taifa una-
osimamiwa na Mamlaka ya
Elimu Tanzania (TEA).

Shule ya Sekondari Nyaki-
tonto, imenufaika na ukara-

bati na umaliziaji wa maabara
tatu za Sayansi (Kemia, Fizikia
na Biolojia) kwa gharama ya
Sh. milioni 60.1.

Mkuu wa shule hiyo, Ak-
wilino Kidava, alisema ilikuwa
na maabara moja hapo awali,
lakini sasa wanafunzi wata-
pata fursa ya kujifunza kwa
vitendo, hatua inayotarajiwa
kuongeza udahili na ubora wa
masomo ya sayansi.

Shule ya Msingi Mkuyuni,
imenufaika na ukarabati wa
vyumba vinne vya madarasa
pamoja na ujenzi wa matun-
du 12 ya vyoo kwa gharama ya
Sh. milioni 120.5.

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa

shule hiyo, Ombeni Mbem-
bati, alisema kuwa shule hiyo
yenye wanafunzi 1,057 ili-
kumbwa na tatizo la uhaba
wa madarasa na matundu

yavyoo, hali iliyolazimu
wanafunzi kusoma kwa
awamu.

Iyogo Isuja ambaye ni Ofisa
Elimu wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kasulu, alitoa shuk-
rani kwa UNICEF na TEA
kwa uwekezaji huo ambao
utaboresha mazingira ya kuji-
funzia na kufundishia.

Mwanafunzi wa kidato
cha tatu Shule ya Sekondari
Nyakitonto, Alex Malingumu,
alisema maabara hizo zita-

wawezesha kufanya vizuri ka-
tika masomo ya sayansi.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Shule ya Sekondari Nyaki-
tonto, Adam Charles Ligula,
alisema maabara za sayansi
zitakuwa chachu ya kuha-
masisha wanafunzi kusoma
masomo hayo.

Miradi mingine 13 yenye
thamani ya Sh. milioni 834.3
imefadhiliwa katika mikoa ya
Tabora, Kigoma na Songwe.

Miradi hiyo inahusisha
ujenzi wa maabara, vyumba
vya madarasa na matundu ya
vyoo kwa shule za msingi na
sekondari, hatua inayolenga
kuboresha elimu.

- Waziri Mkuu asisitiza
umuhlmu utoaji haki

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma mfumo wa utoaji haki ni muhimu kwa
ustawi wa utawala wa sheria, utawala bora
na uhuru wa mahakama kwa kuwa vin-
achangia ukuaji wa uchumi.

Alisema hayo juzi jijini Arusha, wakati
akifungua mkutano mkuu wa 21 wa Cha-
ma cha Mahakimu na Majaji wa Afrika
Mashariki (EAMJA) kwa niaba ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Majaliwa alisema mfumo wa utoaji haki
ni muhimu kwa ustawi wa utawala wa she-
ria, utawala bora na uhuru wa mahakama,
kwa kuwa ni muhimu katika ukuaji wa
uchumi.

Akinukuu kaulimbiu ya mkutano huo:
‘Kuimarisha Mfumo wa Utoaji Haki kwa
Mtangamano wa Kikanda na Ukuaji wa
Uchumi,” alisema kuwa inalenga kukuza
mfumo wa utoaji haki, ushirikiano wa ki-
kanda na ukuaji wa uchumi.

“Mfumo ulioimarishwa wa utoaji haki
wa mahakama ni muhimu kwa utanga-
mano wa kikanda na ukuaji wa uchumi,
mkutano huu unaowaleta pamoja Ma-
hakimu na Majaji wa Afrika Mashariki ili
kushughulikia masuala muhimu ya kitaifa
na kikanda, unawapa fursa ya kujadili
changamoto zinazotukabili katika utoaji
haki na kuweka mikakati ya kukabiliana
nazo,” alisema Majaliwa.

“Mfumo wa utoaji haki ni muhimu kwa
kuzingatia utawala wa sheria, utawala
bora na uhuru wa mahakama, hivyo, EAM-
JA kinatuwezesha kushirikiana katika upa-
tikanaji wa haki kwa wananchi wetu.”

Pia, alibainisha kuwa uwekezaji wa
teknolojia za kisasa na bunifu mbalim-
bali katika michakato ya mahakama ni
muhimu katika kufikia utoaji wa haki we-
nye tija na ufanisi.

Majaliwa aliwataka kuzingatia jambo
hilo kwa kuwa uwekezaji katika teknolo-
jia unaweza kuleta mapinduzi katika mi-
fumo ya usimamizi wa kesi, kuimarisha
upatikanaji wa haki, na kufanya utoaji wa
huduma za kisheria kuwa na ufanisi zaidi.

Alisisitiza kawa mfumo bora wa teknolo-
jia si tu unapunguza gharama, lakini pia
unaokoa muda na rasilimali, kufikisha hu-
duma za mahakama karibu na wananchi
na kuchochea ukuaji wa uchumi.

“Nchi nyingi ulimwenguni zinaunda
upya mifumo yao ya haki na utawala kwa
kukumbatia teknolojia za kisasa, ikiwa ni
pamoja na akili mnemba (Al), hivyo tuji-
andae kukumbatia mabadiliko haya,” ali-
sisitiza.

Akizungumzia mageuzi ya Mahakama ya
Tanzania, Majaliwa alisema chini ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Hassan, Tanza-
nia imefanya mageuzi muhimu ya kisera
kijamii na kiuchumi ambayo yanachagiza
mwelekeo wa maendeleo ya nchi kwa len-
go la kuboresha ustawi wa wananchi.

Kwa mujibu wa Majaliwa, sera hizo,
pamoja na mambo mengine, zinalenga
kuimarisha uwezo wa kitaasisi ndani ya
mfumo wa utoaji haki ili kukuza haki za
kimsingi za mtu binafsi, kuongeza mchan-
go wa mahakama katika kuweka mazin-
gira mazuri ya uwekezaji na kuboresha
utumiaji wa teknolojia za kisasa zinazo-
saidia kuwa na mahakama inayozingatia
raia.

Pia, aliwataka wajadili uhalifu wa ki-
mataifa wa kupangwa ambao ni tishio kwa
usalama wa kitaifa, kikanda na kimataifa.
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Mabilioni kuchanja mifugo nchini

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ERIKALI imetenga

zaidi ya Sh. bilio-

ni 23 kwa aqjili ya

kampeni ya kutoa
chanjo za mifugo kitaifa na
kuwezesha wafugaji kufuga
kwa tija.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, aliyasema

wakati akifungua kongama-
no la kisayansila 42 la Chama
cha Madaktari wa Wanyama
Tanzania.

Ulega, alisema kampeni
hiyo itafanyika kuwa kuwa
ndio njia pakee ya ku-
tokomeza magonjwa ya mifu-
go nchini.

Mwenyekiti wa Chama cha
Kitaaluma cha Wanyama Tan-
zania (TVA), Profesa Esron
Karimuribo, alisema katika

mwaka wa fedha 2024/25,
serikali imetenga Sh. bilioni
460 kwa Wizara ya Mifugo na
Sh. bilioni 28.1 kutoa chanjo
kwa mifugo.

Karimuribo, alisema TVA
imekuwa ikiendesha miku-
tano yake kwa mwaka kwa
madaktari wa mikoa mbalim-
bali kwa ajili ya kubadilisha
uzoefu na namna kukuza
sekta ya mifugo nchini.

Prof. Esron, alisema pamoja
na mambo mengine wamepa-
ta mafanikio makubwa katika
sekta hiyo.

Aliyataja baadhi ya mafani-
kio hayo kuwa ni mauzo ya
mifugo na mazao yake nje ya
nchi na kuliingizia taifa fedha
za kigeni.

Alisema mafanikio men-
gine ni kudhibiti magonjwa
kutoka kwa wanyama kwen-
da kwa binadamu na kukuza
uchumi wa wafugaji na wa-
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H at a
hivyo, alise-
Aliyataja ma bado
baadhi ya wanakum-
mafanikio bana  na
hayokuwa changamoto
ni mauzo ikiwamo ku-
yamifugo  fikia malen-
MO o valo
vanchina Jiwekea,
kuliingizia upungufu
taifafedha wa madak-
zakigeni.  tari wa mifu-
go wapatao

258.
Aliiomba

serikali ku-
toa ajira kwa madaktari wen-
gine wa mifugo ili kuwafikia
wananchi wengi zaidi na kue-
ndana na kasi yake.

Baadhi ya wadau wa mifugo
walioshiriki kongamano hilo,
walishukuru serikali kwa ku-
tokomeza magonjwa ya mifu-
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go nchini.

Salim Msellem, ni mmoja
kati ya wadhamini wa kon-
gamano hilo, alisema kama
wamiliki wa viwanda vinavyo-
zalisha dawa na pembejeo za
mifugo, alisema mifugo kwa
kiwango kikubwa inasaidia
kuinua pato la nchi.

"Tumefurahia kampeni ya
chanjo kutolewa bure kwa
mifugo, kwani ni jambo am-
balo halijawahi kutokea kwa
miaka mingi," alisema Mselle-
men.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameonyesha nia ya
kusaidia viwanda vya ku-
zalisha dawana pembejeo
za  kilimo nchini na kum-
shukuru kwa kupunguza
tozo.

Aliiomba serikali kuende-
lea kushirikiana na sekta bi-
nafsi kukuza sekta ya mifugo
na uvuvi.

Mkurugenzi wa Shirika la Akili Platform Tanzania (APT), Roghat Robert (kushoto), akigawa miche ya miti
kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kazima, mjini Tabora mapema wiki hii, kwa ajili ya kuipanda shuleni
hapo, ili kuboresha mazingira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watalii waongezeka Ngorongoro

Na Godfrey Mushi,
NGORONGORO

IDADI ya watalii wa nda-
ni wanaotembelea vivutio
eneo la Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro (NCAA),
imeongezeka hadi kufikia
200,000 katika kipindi cha
miezi minne iliyopita.

Akitangaza kuanza ras-
mi kwa kampeni maalum
ya kuchochea ongezeko
la watalii wa ndani nchini
maarufu kama Merry & Wild,
Ngorongoro Awaits, Meneja
Idara ya Utalii na Masoko wa
NCAA, Mariam Kobelo, alise-

ma watalii hao walitembelea
vivutio hivyo katika kipindi
hicho cha kati ya Julai na No-
vemba mwaka huu.

Kabelo, alisema hatua hiyo
imekuja kutokana na mam-
laka hiyo kutangaza vivutio
hivyo ndani na nje ya nchi.

Akizungumzia kuhusu
kampeni hiyo, alisema ita-
wawezesha Watanzania wen-
gi kutembelea vivutio hivyo
vilivyopo Ngorongoro.

“Mamlaka ya Ngorongoro
tumeamua kuanzisha
kampeni hii kwa mwaka huu
ili kuwawezesha Watanzania
wengi kutembelea maeneo

ya Hifadhi ya Ngorongoro ili
kujionea uzuri wa vivutio vili-
Vyopo.

Aliyataja maeneo yenye vi-
vutio kama urithi wa utama-
duni wa Olduvai, Kreta ya
Empakai, Olmoti na mlima
wa tatu kwa urefu Tanzania
wa Loromalasi.

Mengine ni Makumbusho
ya Jiolojia ya Ngorongoro
maarufu kama Ngorongoro-
Lengai UNESCO Geopark.

Kobelo, alisema kifurushi
cha kwanza kinachoitwa faru,
kitamgharimu Mtanzania Sh.
450,000 kwa kufanya utalii
kwa siku mbili ikiwa ni se-

hemu ya maadhimisho ya si-
kukuu ya Krismasi, kati ya De-
semba 24 na 25, mwaka huu.

Kifurushi cha pili tembo,
chenye gharama ya Sh.
130,000 kwa mtu, kinahu-
sisha utalii kwa siku moja.
Wakati cha tatu ni chui che-
nye gharama ya Sh. 85,000
kwa mtu. Katika utekelezaji
wa kampeni hiyo, NCAA ina-
tarajia kutumia vikundi vya
sanaa vikiongozwa na vijana
ambao watakuwa katika
mitaa ya mikoa ya Arusha,
Dar es Salaam na Zanzibar
kuanzia Desemba 4 hadi 16,
mwaka huu.

]
SADC, EAC
wajadili miradi
va umeme Afrika

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

NCHI za Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Jangwa la Afrika (SADC) na Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC) zimetakiwa
kuainisha mikakati ya kitaifa na kikanda
kutekeleza miradi mikubwa ya umeme ita-
kayodumu kwa muda mrefu.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
wakati akifungua Mkutano wa Kikanda wa
Masuala ya Matumizi Bora ya Nishati we-
nye Kauli Mbiu ya Mkutano ni “Kuchagiza
Matumizi Bora ya Nishati kwa Maendeleo
Endelevu.”

Biteko, alisema endapo SADC na EAC ziki-
ainisha mikakati hiyo na kupata usaidizi wa
kifedha kutekeleza miradi mikubwa wata-
pata nishati ya kuaminika, kupunguza uzal-
ishaji wa gesi chafu na kukuza uchumi.

Alisema takwimu zinaonesha ufanisi wa
nishati duniani umeimarika kwa asilimia 1.1
kwa mwaka 2023 chini ya lengo lililokusudi-
wa.
"Kila nchi ni vema zikafuata njia mahususi
katika kutekeleza sera, mikakati na teknolo-
jia inayotoa fursa ya kipekee ya kuimarisha
ushirikiano wa kikanda kwa kujifunza kuto-
ka kwa changamoto na mafanikio," alisisitiza
Biteko.

Aliendeleza kuzitaka jumuiya hizo ku-
wekeza katika utafiti na maendeleo, kui-
marisha uwezo wa uzalishaji wa ndani na
kuhakikisha teknolojia za ufanisi wa nishati
zinapatikana na kununuliwa kwa mabhitaji ya
kipekee ya jumuiya hizo.

Amon Manyama kutoka Shirika laMpango
wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP),
alisisitiza wataalamu kuweka mikakati ya
matumizi ya nishati ili kuwa na kauli moja
za kikanda kwa nchi za SADC na EAC na ku-
hakikisha Bara la Afrika linakuwa la kijani.

"Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita
UNDP imefanya kazi na Wizara ya Nishati
na wadau wengine kutekeleza Mpango Kazi
wa Ufanisi wa Nishati unaowiana na Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya 2025.

Mkurugenzi Mkazi wa Benki ya Dunia
(WB) nchini ambaye anawakilisha Malawi,
Zambia, Tanzania na Zimbabwe, Nathan Be-
lite, alisema

maeneo ambayo shughuli za kiuchumi zi-
nakua, upatikanaji wa umeme wa uhakika ni
mdogo.

Belite, alizipongeza jumuiya hizo kwa
kuandaa mkutano huo wa kikanda wa
matumizi bora ya nishati.

"Benki ya Dunia inajivunia ushirikiano na
serikali za nchi za Afrika katika bara zima
ambapo miradi ya ushirikiano inakua iki-
wamo mpango mkakati wa miaka 10 wa
matumizi sahihi ya nishati," alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Nishati na Madini, Dk. David Ma-
thayo, alisema nishati bora ni msingi wa ma-
badiliko ya uchumi na mazingira.

Mathayo, alisema ni vema kuendeleza vi-
wango vya kikanda na kuweka mitandao ya
nishati iliyounganishwa mipakani na kuleta
ufanisi katika mifumo.

Alisema mifumo yenye nishati bora
huboresha nishati bora na kupunguza
utegemezi wa mafuta na utoaji kaboni ili
kutimiza mkataba wa nishati.

"Tuzifanye nchi za Afrika Mashariki kuwa
na matumizi sahihi ya nishati bora na sera za
nishati bora zinaendelezwa," alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Felchesmi
Mramba, alisema kunahitaji kuangalia nisha-
ti hiyo kwa uangalifu na ubora.
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M'Kiti Chadema avamiwa, ashambuliwa

Na Adela Madyane,
KIGOMA

MWENYEKITI wa Kiton-
goji cha Muyaga C (CHADE-
MA) kilichopo Kata ya Kita-
hana, Onesmo Mdollo (40),
anadaiwa kushambuliwa na
watu wasiojulikana baada
ya kumvamia wakati akitoka
kazini.

Mdollo ambaye pia askari
wa Kampuni ya Kiwango Se-
curity anadaiwa kukumbwa
na mkasa huo mapema wiki
hii asubuhi wakati akitoka
katika kazi yake ya ulinzi

Kanisa Katoliki la Kibo-
ndo akielekea nyum-

bani kwake. Matabano,

Akizungumza na Ni- :Ir:lseeg:wh:do"o’
pashe, Mwenyekiti wa  yatika Hospi-
CHADEMA wa Wllaya tali ya w"aya
ya Kibondo, Anselmo yaKibondo
Matabalo, alisema: Kutokanana
“Alikuwa (Mdollo) kati- ha;I vakbe kgwa
ka pikipiki yake ndipo g‘a :x:haar;’b:_
alipovamiwa na watu jiwa nawatu
wasiojulikana ambao  wasiojulikana
walimpiga  sehemu nakutupwa
mbalimbali za mwili, barabarani.
wakachukua baadhi

ya vitu vyake, ikiwemo
pikipiki kisha wakamtu-

ZA KUPINGA
< UKATILI WA
[ KUINSIA

r;‘f CHAGUA Kulokum_eza
N Ukatill wa Kijinsia

v

pa pembeni yabara-
bara karibu na Ka-
bwigwa,”
Matabano, alise-
ma Mdollo, amela-
zwa katika Hospi-
tali ya Wilaya ya
Kibondo kutokana
na hali yake kuwa
mbaya baada
ya kushambuliwa
na watu wasioju-
likana na kutupwa
barabarani.
Kwa mujibu wa
Matabalo, hali ya

afya ya mwenyekiti huyo

ni mbaya kwa kuwa mpaka
sasa hana fahamu.
Akizungumza na Nipashe

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kigoma, Phillemon Makun-
gu, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kuwa jeshi la
hilo linafanya uchunguzi ili
kubaini chanzo chake na ku-
wasaka watu waliohusika.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Cornely Ni-
kibi, alithibitisha kumpokea
Mdollo hospitalini hapo na
kumfanyia uchunguzi na
kubainika ameumia sehemu
za kichwani.

Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Kitengo cha Dawati la Jinsia Wilaya ya kipolisi Msalala, mkoani Shinyanga, Joseph Ka-
zurunga, akizungumza na wanafunzi wa kike kutoka wilaya hiyo mapema wiki hii, wakati wa kuadhimisha siku 16 za
kupinga ukatili wa Kijinsia kwa kushirikiana na wadau mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mke adaiwa kuchoma moto nyumba ya mumewe

Marufuku kuwaficha
watoto wenye ulemavu

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Halmashauri ya Ushetu mkoani
Shinyanga wamepigwa marufuku kuwafungia
ndani watoto wenye ulemavu kutokana na im-
ani za kishirikina na kuwapeleka shule kupata
elimu na kutimiza ndoto za kuwa na maisha
bora.

Amri hiyo ilitolewa juzi na Ofisa Elimu Kata
wa Uyogo, Hassan Mwale wakati akizungumza
na wakulima wa Chama cha Msingi Uyogo na
Mshikamano.

Akizungumza katika mikutano mikuu ya vy-
ama hivyo kujadili mapato na matumizi, upa-
tikanaji wa mbolea na viwatilifu na kuongeza
uzalishaji wa tumbaku na pamba, Mwale, alise-
ma ametoa amri hiyo baada ya kubaini kuna
baadhi ya familia za wakulima zenye watoto we-
nye ulemavu wamekuwa na tabia ya kuwaficha
kwa kuwafungia majumbani na kutowapeleka
shule kutokana na imani za ushirikina kuwa na
mtoto wa namna hiyo ni mkosi na kusababisha
kukosa haki ya msingi ya kupata elimu.
kufanya mikutano ya hadhara ili kukemea viten-
do hivyo. Alisema wakati mwingine wamekuwa
wakipata taarifa kutoka kwa wananchi kuhusi-
ana na familia yenye mtoto mwenye ulemavu na
kwenda kutoa elimu na kumwandikisha kuanza
masomo.

“Shule yetu ya msingi Bukwimba inapokea
wanafunzi wa namna hii na wana walimu wao
mahususi kuhakikisha wanatimiza malengo ya
kielimu, mpaka sasa tuna jumla ya wanafunzi 13,
wanane wa kike na watano wa kiume na wote
wanahudumiwa na serikali kila kitu," alisema
Mwale. Alisema walikuwa wakiwaibua watoto
hao kwenye familia za wakulima kwa kushiriki-

Aliwataka viongozi waliochaguliwa hivi ka-
ribuni katika uchaguzi wa serikali za mitaa, vi-
jiji na vitongoji kuendelea kutoa ushirikiano ili
kila mtoto mwenye ulemavu apate haki yake ya
msingi ya elimu.

Mwalimu wa Makundi Maalumu wa Shule ya
Msingi Bukwimba, Joseph Nestory, alisema wan-
apokea wanafunzi wenye ulemavu na kutumia
utaalamu wa namna ya kuwafundisha na ku-
hakikisha kila mmoja anasoma, kuipenda shule
na kutimiza ndoto zao.

Mkulima wa tumbaku na pamba, Richard
Mushi, alisema baadhi yao wanawaficha watoto
wenye ulemavu kwa kuwafungia ndani kwa
kuogopa kuchekwa na majirani.

Aliiomba serikali kuwachukulia hatua kali
wazazi na walezi watakaobainika kuwaficha wa-
toto ili wachukuliwe hatua za kisheria na kuwa
fundisho kwa wengine.

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA
MKAZI wa Mtaa wa Mgusu

Halmashauri ya Mji wa Geita, Mi-
chael Nzumbi hana makazi baada
ya nyumba yake kuchomwa moto
na anayedaiwa kuwa mkewe ku-
tokana na mgogoro wa kifamilia.

Tukio hilo lilitokea Jumapili
iliyopita majira ya asubuhi wakati
mwanaume huyo akiwa kwenye
ibada kanisani.

Inadaiwa kuwa Michael akiwa
kanisani, alipigiwa simu na ku-
pewa taarifa kuwa nyumba yake
inatetekea kwa moto.

Michael, alisema baada ya ku-

fika nyumbani kwake, aliwakuta
majirani na wananchi wengine,
wakiendelea kuzima moto huo.

Alisema jitthada za kuzima
moto huo ziligonga mwamba
kwa kuwa ulikuwa pia ume-
tekeza samani, vyakula, ma-
vazi na fedha taslimu zaidi ya
Sh.200,000.

Alidai jirani zake ndio wali-
omtambua mkewe huyo kuwa
ndiye aliyechoma nyumba hiyo.

Michael, ameiomba serikali
kuingilia kati kwa kumchukulia
hatua kali kwa mkewe huyo kuto-
kana na kitendo hicho alichodai
kuwa ni cha kikatili dhidi yake.

Alidai mkewe huyo amekwisha

kufanya majaribio kadhaa ya
kumdhuru kwa nyakati tofauti,
ikiwemo kumuunguza kwa kum-
wagia maji ya moto na kuchoma
nyumba hiyo.

"Mgogoro wangu na mwan-
amke huyo ulianza muda mrefu
zaidi ya mwaka mmoja akinituhu-
mu kuchepuka,” alidai Michael na
kuongeza kuwa:

“ Baada ya kuchoma hati ya
ndoa na kunimwagia maji ya
moto niliamua kumuachia ny-
umba iliyopo mijini Geita, lakini
amekuja tena kuchoma nyumba
yangu."

Baadhi ya mashuhuda, walise-
ma baada ya kufika katika eneo

hilo, walikuta nyumba hiyo ikiwa-
ka moto na kulazimika kuvunja
mlango na kuanza kuzima kwa
kumwagia maji na mchanga.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mgu-
su, Emmanuel Mapalala, alisema
baada ya kufika eneo la tukio, ali-
kuta nyumba hiyo ikiwaka moto
na kushirikiana na wananchi kuu-
zima.

"Kabla ya tukio hilo, kulikuwa
na mgogoro wa muda mrefu wa
kifamilia kati ya wanandoa hao,
lakini kama kweli mkewe amefan-
ya tukio hili basi serikali ichukue
hatua kwani kama angekutwa
ndani mwanaume huyo angeku-
fa," alisema.

Alifafanua kuwa baada ya ku-
fika katika eneo hilo, waliomba
msaada kwa mafundi wa Shirika
la Umeme Nchini (TANESCO)
kuzima mfumo wa umeme ili ku-
ruhusu wananchi kuendelea ku-
zima moto huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Geita, Safia Jongo, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kutaja
chanzo chake kuwa ni mgogoro
wa kifamilia.

Kamanda Jongo, alisema jeshi
hilo linamsaka mtuhumiwa huyo
kwa tuhuma za kuchoma moto
nyumba ya mumewe na kwamba
akikamatwa  atafikishwa ma-
hakamani kujibu mashtaka.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA |

SAMIA NA SAFARI ZA KUTETEA SIKU YA UHURU...

Alianza akikaribisha makomredi EAC,
akahamia SDG za UN kunadi Kiswahili

Na Mwandishi Wetu

UZI Rais Dk. Samia Suluhu

Hassan, alitangaza kusi-

tisha Sherehe za Uhuru

mwaka huu.

uo sio uamuzi mpya, kwani
hata Rais mtangulizi wake, Dk.
Samia akiwa Makamu wa Rais
alifanya uamuzi kama huo, fed-
ha husika zikawekezwa kwenye
mradi wa barabara ya Morocco
hadi Mwenge, Dar es Salaam.

Ikirejewa, siku aliyoendesha
Sherehe za Maadhimisho ya
Miaka 60 ya Uhuru wa Tanza-
nia Bara kwa mara ya kwanza
madarakani, zilizofanyika De-
semba 9, 2021 katika Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam, mgeni
rasmi alikuwa jirani yake walio-
asisi Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki, Rais Uhuru Kenyatta.

Pia, kukawapo ugeni wa
marais; Paul Kagame (Rwanda),
Philepe Nyusi (Msumbiji), Azali
Assoumani (Visiwa vya Co-
moro), pia wawakilishi wa vion-
gozi kutoka nchi za Jamhuri ya
Demokrasia ya Congo (DRC),
Burundi, Oman na Uswatini,
pia mabalozi wa kigeni walioko
nchini.

Ni tukio ambalo Rais Samia
akakagua gwaride lililoan-
daliwa na Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ)
kwa kushirikiana na majeshi
mengine ya ulinzi na usalama
nchini.

Hilo likaendana na Rais kutu-
nuku nishani 14, kwa watendaji

893 wa vyombo vya ulinzi na
usalama nchini.

ANADI VYAKE UN

Ikiwa ni wastani wa miezi
saba baadaye, mnamo Julai 7,
2022, Ubalozi wa Kudumu wa
Tanzania nchini Marekani kwa
kushrikiana na Shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO) zi-
kaandaa maadhimisho makub-
wa ya Siku ya Kiswabhili.

Ni tukio lililoibua tena sauti
ya Rais Dk.Samia, akipongeza
kwa ufafanuzi kwamba, “lugha
hiyo ni alama ya Uhuru, Amani
na Umoja.”

Akihutubia wahudhuriaji wa
maadhimisho katika makao
makuu ya Umoja wa Mataifa

Samia kwa Il]la ya video, aka-
fafanua: “Msishangae kwanini
nimeihusisha siku hii na Uhuru,
Amani na Umoja.

“Nimefanya hivyo, kwa saba-
bu Kiswahili kilitumika kama
lugha ya ukombozi hasa Kusini
mwa Afrika na hivyo ilichangia
sana kuleta Uhuru na Umoja.”

Pia, akafafanua namna lugha
hiyo ilivyotumika kujenga umo-
ja wa kitaifa na mshikamano
kutatua migogoro katika ukan-
da wa Afrika Mashariki, Kati na
Kusini.

Akizungumzia Kiswahili na
Malengo ya Maendeleo En-
delevu ya Umoja wa Mataifa
(SDG), Rais huyo wa Tanzania,
akasema lugha iliyokuwa nyen-
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Rais Samia Suluhu Hassan, akihojiwa jambo na mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa, kuhusu lugha ya Kiswa-
hili, alipokuwa ziarani huko, mwaka 2021 PICHA: MTANDAO

zo muhimu kwenye utekelezaji
malengo hayo kuelekea mwaka
2030 na ajenda za Umoja wa Af-
rika (AU) ya mwaka 2063.

“Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania iliunga mkono Azi-
mio la Umoja wa Mataifa lenye
namba A/76/L57 la mwezi Mei
mwaka 2022 kuhusu lugha ny-
ingi, yaani ‘multilingualism’,
anatamka na kuendelea kuwa:

“Lilisisitiza umuhimu wa
Umoja wa Mataifa, kuzipa kip-
aumbele lugha ambazo sio ras-
mi katika umoja huo kama vile
Kiswahili hii ni kwa kuhakiki-
sha lugha kama vile Kiswabhili
inawafikia watu wengi zaidi du-
niani.”

Anasema, maadhimisho hayo
yataendelea kuadhimishwa

kila mwaka kama ishara ya ku-
tambua umuhimu wa lugha ya
Kiswahili kuwa lugha ya ma-
wasiliano ya kimataifa, inayoku-
za ushirikiano wenye mchango
katika nyanja mbalimbali za
amani, umoja na maendeleo ya
mwanadamu.

Amewasihi Watanzania kui-
tumia lugha na siku hiyo kutan-
gaza utamaduni wao.

MTAJI UNAVYOKUA

Hadi sasa kinatajwa, Kiswa-
hili ni kati ya lugha zinazokua
kwa kasi duniani, pia imo katika
orodha ya lugha 10 zinazozun-
gumzwa zaidi duniani na watu
wasiopungua milioni 200, vi-
levile inafundishwa katika vyuo
vikuu vikubwa vingi duniani.

Eneo lingine analitaja ni ku-
tumika katika vituo vya redio,
televisheni na vituo mbalimbali
vya kutangazia duniani. Mfano
wa vyombo hivyo ni pamoja na
radio za kimataifa za China na
Japan.

Aidha, Kiswahili kinapewa
sifa kuwa ni lugha ya kwanza ya
Afrika kutambuliwa na Umoja
wa Mataifa kupitia UNESCO,
ambao ndio waliotenga siku ya
Julai 7, kuwa ya kuadhimishwa
kimataifa.

Aidha, kuna wasifu, Kiswahili
ndio lugha ya kwanza ya Afrika
kutumika katika shughuli rasmi
za Umoja wa Afrika, Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC), na Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).
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BIASHARA

MBADALA KATIKA I\/ICHUANO SOKONI...

Namna gani unaifahamu biashara ya kuasili,

inavyomudu ushindani na hatari ya hasara?
iIsheria, kibiashara

Na Aidan Mbuguye

. Vigezo na mashart| mvvanzo

IKU moja nikiwa nimeketi

sehemu fulani napunga up-

epo huku nikifurahia muda

wa kukaa peke yangu, pem-
beni wakaja wanaume watatu waka-
keti, wakaagiza vinywaji na kuanza
maongezi.

Kwa vile walikaa karibu baadhi ya
maongezi yao yalinifikia moja kwa
moja. Nilijitahidi nisisikie, ili kulin-
da utulivu wangu, lakini walikuwa
wakiongea kwa sauti za juu na baa-
dhi ya maongezi yao kunifikia.

Niligundua kuwa ni marafiki wa
kawaida na urafiki wao walitaka
kuhamishia pia kwenye biashara,
kwa kutaka kuingia kwenye ubia au
kampuni na wawili kati yao, waliku-
wa na hofu kuhusu mafanikio yao
kibiashara.

Baadhi ya sentensi zilizonifikia
ni kwamba ‘je biashara yetu ita-
fanikiwa’, mwingine akauliza ‘je
itachukua muda kiasi gani biashara
yetu kuanza kuingiza faida’ na ‘je
tutumie njia zipi biashara yetu kuju-
likana na kutamba sokoni’.

Walikuwa wakibishana  Kkiasi,
huku wakionekana kuwa na hofu
ya kupata hasara, isipokuwa mmoja
wao ambaye alionekana kuamini
katika biashara.

Kwa vile walikuwa wakiongea
kwa sauti kubwa na kuathiri utulivu
wangu, ikanipasa nisogee pembeni
zaidi, huku nikitafakari namna wa-
naume hao wanavyobishana kwa
hofu ya kupata hasara kwenye bi-
ashara wanayotegemea kuanzisha.

Ndipo nikawaza kuwa laiti kama
wanaume hao wangewaza kufanya
biashara ya kuasili basi hofu zao zis-
ingekuwapo.

Nimeanza kwa kueleza kisa hicho
kwa lengo la kuonyesha kuwa waja-
siriamali wengi hawana

taarifa kuhusu biashara ya kuasili;
kwa sasa duniani kote wajasiliamali
wengi hufanya biashara ya kuasili
na inawapatia faida.

Jamii ya wajasiriamali nchini,
inapaswa kutambua kuwa si lazima
uanzishe biashara yako mwenyewe,
bali unaweza kuasili biashara am-
bayo imeshafanikiwa sokoni.

MAANA YAKE

Je Biashara ya kuasili almaarufu
kwa neno la kingereza ‘Franchise’
ni nini? Ni idhini inayotolewa kwa
makubaliano maalumu aidha na
serikali au kampuni kubwa iliyo-
fanikiwa kibiashara kwa mtu, ki-
kundi au kampuni ndogo kutumia

s
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Hoteli mojawapo ngazi ya kitalii |Fl||¥oko Marekani, ambayo imepatikana kwa mfumo unaofanana na

maudhui ya makala kuasilishwa.

jina la biashara, alama, siri, sifa
na manufaa mengine kufanya
biashara.

Biashara ya kuasili inatakwa
na wataalamu biashara, kuwa ni
njia bora na yenye ufanisi kwa
wajasiliamari kuanzisha biasha-
ra, hususani kwenye kipindi
hiki chenye ushindani mkubwa
wa kibiashara.

Wajasiliamali wengi wameku-
wa wakikata tamaa na kuacha-
na na biashara zao kwa sababu
ya ugumu na ushindani wa
bidhaa sokoni. Kumekuwapo
ugumu kwa bidhaa mpya ku-
penya sokoni hususani katika
kipindi hiki ambacho kuna bi-
ashara maarufu na zenye uta-
wala sokoni.

Hakuna sababu tena ya ku-
hangaika, pia hakuna sababu
ya kukata tamaa. Suluhisho ni
biashara ya kuasili, kama hatua
mojawapo.

Biashara ya kuasili, huhusisha
pande mbili; Mkodishaji (Fran-
chiser) na Mkodishwaji (Fran-
chisees).

MKODISHAJI NA MKODISH-
WAJI

Mkodishaji; ni  kampuni

HA: MTANDAO

iliyofanikiwa katika biashara
inayotoa idhini kwa wajasilia-
mali, kampuni kutumia jina la
biashara, alama na haki nyigine
kwa ada na chini ya mkataba
maalumu.

Mkodishwaji; huyo ni mjasi-
liamali au kampuni inayopata
haki ya kutumia jina, alama, siri
za biashara na kufanya biashara
kwa idhini na makubaliano na
mkodishaji.

Faida kubwa ya kufanya bi-
ashara ya kuasili, ni kwamba
mtu unapata jina la biashara
ambalo tayarilimeshajiimarisha
na kufanikiwa sokoni, unapewa
maarifa ya namna ya kuende-
sha na kusimamia biashara.

Anafundishwa taratibu na ut-
aratibu wa biashara hiyo, kisha
anapewa maarifa ya namna ya
kusimamia na kutawala fedha,
mapato na matumizi na vipimo
katika biashara husika.

Kwa mujibu wa taratibu za
biashara ya biashara za kuasili,
mkodishwaji atatakiwa kulipa
ada ya mara moja kununulia
biashara hiyo (the franchise
fee), pia atalipa malipo kwa ku-
toa mafunzo, vifaa na ushauri
wa namna ya kufanya biashara

husika.

Atakuwa na wajibu wa kue-
ndelea kulipa ada ya mrabaha
(the royalty fee) ambayo mara
nyingi huwa inalipwa kwa wiki
au mwezi na huwa inalipwa kwa
hesabu za asilimia ya jumla ya
mauzo. Kwa kawaida huwa ni
asilimia tano hadi tisa.

Pia, mkodishwaji atakuwa na
wajibu wa kusimamia biashara
yake ya kuasili, faida na hasara
itakuwa juu yake.

Biashara inatajwa kuwa njia
bora ya mjasiliamri kuingia ka-
tika dunia ya ujasiriamali, kwa
sababu ikishafanikiwa na kujii-
marisha sokoni.

Vilevile, kuwekeza kwenye
biashara ya kuasili inaweza
kuwa ni fursa kwao, lakini kabla
hajaingia kwenye biashara hiyo,
ana mambo kadha aya kuzinga-
tia.

Tathmini ya mahitaji ya soko;
kuzingatia malipo ya ada mra-
baha na gharama za kuanzisha
biashara ya kuasili; angazia
faida za biashara; na kuomba
nyaraka ya biashara ya kuasili
ili upate taarifa zote kuhusu bi-
ashara husika.

Eneo lingine ni kufanya

66

Tanzania
imetengeneza
mazingira

ya kisera

na kisheria
yanayoruhusu
biashara ya
kuasili kwenye
sekta tofauti,
huku kuna
taasisi nyingi
zitokanazo na
mfumo huo
wa biashara.

uchunguzi kwanza, ili l<upata
taarifa sahihi kuhusu biashara
inayotaka kuasiliwa; vilevile ana-
paswa kumshirikisha mwanashe-
ria aliyebobea kwenye masuala ya
biashara ya kuasili na mtaalamu
wa masuala ya biashara na fedha

Hayo yanaungana na kuwapo
mkataba wa biashara ya kuasili
ni wa muda. Lakini haimaanishi
kwamba, mkodishwaji ni mmiliki
wa biashara moja kwa moja. Hapo
inategemea na aina ya mkataba
zimefikiwa na pande mbili.

Lakini kwa kawaida, huwa
inakuwa kipindi cha miaka mita-
no hadi miaka 30, yenye kipenge-
le cha kuongeza mkataba, ikienda
sambamba na adhabu, endapo
mkodishwaji atakiuka masharti
au kuvunja mkataba kinyume na
taratibu

VYA KUASILI VS BINAFSI

Biashara ya kuasili dhidi ya bi-
ashara binafsi: Inataja kama mtu
hataki kuendesha biashara ili-
yoanzishwa na mtu mwingine; ni
vyema akaanzisha biashara bin-
afsi.

Lakini, mbele yake huongozwa
na tahadhari kwamba, uanzishaji
biashara binafsi ina hatari ya ama
kukwama, kusuasua, au kutofani-
kiwa, ingawa upande wake wa
pili, ni kuwapo faida kimapato na
hata penye mafanikio inakua ka-
tika hali chanya zaidi na mmiliki
abaki muasisi.

Wasiwasi mkuu hubaki kama
wa wale makomredi watatu wal-
ivyokuwa wanaumiza vichwa: “je
biashara wanayobuni itafaniki-
wa?” kibiashara zinaripoti kwam-
ba takwimu za kutofanikiwa kwa
biashara mpya ni kubwa sana.

Kuna takwimu za kibiashara...
zikiangaza biashara mpya zinadu-
mu kwa takribani miaka miwili na
kuanguka asilimia 50. Pia, zinata-
jwa kudumu kwa takribani miaka
mitano na kisha zinaanguka.

Inatajwa, kuna fursa mbalimba-
li za biashara ya kuasili kama vile
biashara ya migahawa, hapo ina-
zungumziwa migahawa maarufu
sehemu mbaimbali.

Mjasiriamali hii ni fursa am-
bayo inakuhakishia usalama wa
mtaji wako na faida katika biasha-
ra yako.

KINACHOENDELEA NCHINI
Biashara ya kuasili kwa sasa
nchini  inapoatikana  kirahisi
na ina matangazo mengi ya

mtandaoni na kwenye tovuti za
kibiashara.

Tanzania imetengeneza mazin-
gira ya kisera na kisheria yanayor-
uhusu biashara ya kuasili kwenye
sekta tofauti, huku kuna taasisi
nyingi zitokanazo na mfumo huo
wa biashara.

Taratibu za kuanzisha biashara
ya kuasili nchini Tanzania, zinasi-
mamiwa na sheria za nchi, kupitia
makubaliano ya kimkataba kati
ya mkodishaji na mkodishwaji,
inayosimamiwa na Sheria ya Mka-
taba, Sura ya 345.

Pia, kuna sheria nyingine nyingi
zinazosimamia biashara za kuasili
kulingana na aina ya biashara.
Kwa kutaja kadhaa kuna: Sheria
ya Kodi ya Mapato; Sheria ya Kodi
Ongezeko la Thamani (VAT); She-
ria ya Uwekezaji Tanzania; Sheria
ya Ushindani wa Kibiashara; She-
ria ya Viwango vya Bidhaa na Hu-
duma n.k

Mkataba wa kuasili unakuwa na
vipengele vya haki na wajibu kwa
kila upande, kulingana na aina ya
uhusiano wa kibiashara ulioan-
zishwa.

Mara nyingi mkataba wa kuasili
unakuwa na mashariti yafuatayo:
Usawa kwenye biashara, kwa
mkodishaji kutaka kutawala bi-
ashara kwa thamani ya biashara,
vilevile ikimtaka anayekodishwaji
kuwa na mwendelezo wa kusi-
mamia biashara yao na kulinda
uwekezaji wao.

Pia, kiuna suala la mazingira ya
pande zote mbili kupata faida; ku-
fikia mahitaji na matakwa ya wa-
teja wa kwenye biashara husika,
ikihusisha hata kufanyika mab-
adiliko kama wateja watahitaji.

Kuna suala la kulinda maslahi
ya wadau wenye maslahi katika
biashara husika.

CHANGAMOTO ZAKE

Kwanza, inatajwa kuathiri na
kupunguza ubunifu wa mjasiri-
amali; pia, hutawaliwa na msuku-
kumo kutoka kwa mkodishaji na

kutaka kuendeleza ushindani
sokoni unaolinda hadhi na sifa ya
biashara yao.

Tatu, kuna utawala wa mkodis-
haji kwa mkodishwaji ili asiharibu
jina la biashara. (brand).

*Ni uchambuzi binafsi wa
mwandishi, wakili wa sheria,
Anapatikana kwa simu: + 255
759447946 na baruapepe: jora-
nherman95@gmail.com

TAFAKURI YA MLALAHOI

Wako wapi bodaboda walioenda
_mafunzo ya l_(lka2| mml Klgall'?

WABONGO waachwe tu waendelee
kuitwa Wabongo, kutokana na bongo
zao zilivyo na wazitumiavyo wakiwa
Bongo, katika kuendeleza maisha yao
na kujitafutia maendeleo kila kukicha.

Zamani tukiambiwa kwamba kuna
mataifa hususan ya Afrika, yalikuwa
yvakija kujifunza mambo mbalimbali

kwenye taifa hili, lililopata uhuru wake
mwaka 1961 kutoka kwa mkoloni
Mwingereza.

Utaratibu huo ulitokana na jinsi Rais
wa Kwanza wa Taifa hili, Julius Nyere-
re, mjukuu wa Burito, alivyokuwa aki-
aminiwa, lakini kutokana na imani yake,
pia kuwa asingefurahi kujitapa Tang-
anyika iko huru, wakati mataifa jirani
yakiwa chini ya ukoloni bado.

Kwa kweli ndiyo sababu akasema,
alikuwa tayari kusubiri nchi kupata uh-
uru mpaka mataifa mengine jirani, nayo
yawe tayari kuupata, lakini likatokea
la kutokea, tukawahi kuupata kabla
ya Kenya na Uganda, ambao baadaye
wakaja kuwa washirika wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

Lakini hata baada ya kupata uhuru,
mataifa yote ya Afrika Mashariki, kuna
baadhi walikuwa wakija kujifunza na
kuchukua mawazo yetu na kwenda
kuyatekeleza kwao, hata sisi kubaki
tunawakodolea macho, kwa jinsi wal-
ivyoingiza nadharia kwenye vitendo
kwa umakini mkubwa.

Hivi mnajua kuwa majirani zetu Wan-
yarwanda walijifunza mengi sana kwe-
tu? Acha Msumbiji, Zambia, Zimbabwe,
Afrika Kusini hata Angola na wengine
wakikita kambi nchini, kupambania uh-
uru wao huku wakiiga umoja na mshi-
kamano tuliokuwa nao Watanganyika,
baadaye Watanzania!

Kuna Wanyarwanda tulikuwa nao
katika kambi za Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), kuna waliokuwa viongozi katika
taasisi zetu za Kiserikali na Kiraia na
baadaye tukajawaona wakiwa viongozi
katika taifa lao la Rwanda.

Si Uganda na kwingineko katika mae-
neo haya ya Afrika, kuna wageni wali-
kuwa nchini mwetu wakijifunza mengi
na kwenda kuyatumia kwao kwa manu-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008 barua
pepe:kulangwasos@gmail.com

faa makubwa kwa mataifa yao.
Sisi tunaweza hayo? Yaani Kkuji-
funza nje na kuja kutumia hapal!

Hivi karibuni, kuna wenzetu
walikwenda Cuba kwenye Kkitu
Kinaitwa Kongamano la Kiswahili,
tukashuhudia kundi kutoka Bongo
na kuhanikiza K|swah|l| lilikwen-
da kueneza lugha hii adhimu.

Nasikia wamerudi, lakini halijat-
wambia mafanikio ya ziara hiyo
na kama kweli watu huko waliha-
masika na kuanza kutumia Kiswa-
hili, mbali na kukipenda kama
tunavyokipenda hapa ingawa
baadhi kimachale!

Tunatambia  Kiswahili, lakini
hatukitumii, tunakitambia lakini
hatuonyeshi kukipenda. Leo hii
tunasikiliza redio zetu na luninga
watangazaji na wachambuzi wa-
nazungumza Kiswangilishi, wa-
kiamini kufanya hivyo ndio kuo-
nyesha umahiri wa mambo!

Ukikosea ukasikiliza, siku hizi
kuna vipindi vya wachambuzi
hususan wa michezo, wana-
zungumza mchanganyiko wa
lugha ya Kiswahili na Kiingereza,
utashangaa na hiyo inatokana na
hata vipindi yenyewe kuitwa ma-
jina ya Kiingereza.

Na vingine vingi tu, majina va
kigeni! Mjadala unaendeshwa kwa
lugha ya kienyeji: Kiswahilil Una-
jiuliza hivi majina ya vipindi yaki-
wa va Kiswahili umahiri unajificha
au kitu gani?

Tukiendekeza hili, basi ipo siku

tutaamka asubuhi magazeti yote
va Kiswahili yana majina ya Kiin-
gereza lakini habari za Kiswahili,
kama ndiyo lugha inaonyesha
umahiri wa mawasiliano katika
jamii ya Kibongo.

Acha hilo, hivi karibuni nikaipa-
ta nyingine mpyaa, mpya kabisa!
Eti kwamba serikali kama ilivyo-
pata kufanya kwa wasanii wetu
kuwapeleka Seoul, Korea Kusini
kujifunza, imepeleka madereva
wa bodaboda Kigali, Rwanda, ku-
jifunza nidhamu ya barabarani
katika taifa hilo changa kwa Tan-
Zania.

Aliyenimegea ubuyu huu, haku-
niambia walichukua siku ngapi za
mafunzo Kigali, lakini naambiwa
tu walimaliza mafunzo na kure-
jea nchini. Hakuna hata moja wa-
natekeleza kati ya waliyojifunza
huko, angalau hata kuheshimu
taa za kuongozea vyombo vya
moto barabarani.

Kama si hilo, basi angalau ku-
kumbuka kuvaa kofia za chuma
wawapo barabarani wakiende-
sha mapikipiki yao hayo, je, la
kusubiri kwenye kivuko cha pun-
damilia ili waenda kwa miguu
wapite! Lakini badala yake, bod-
aboda ndiye anavuka kwenye
pundamilia, kuingia barabara ya
mabasi yaendayo harakal

Hivi sasa ukikaa barabarani
vangalie uchafu wanaoufanya
bodaboda, unajitapikia mwe-
nyewe kama mlevi wa gongo
walahi. Yanafanyika huku polisi
wa usalama barabarani  wak-
ishuhudia kana kwamba ha-
wawaoni.

Unajiuliza hivi ni kwa sababu
walipunguziwa na Bunge faini
kutoka Sh.30,000 kwa kosa hadi
Sh 10,000, eti kwa madai hawana
kipato au kwa kuwa Chifu Han-
gaya aliwabatiza jina la ‘Maofisa
Usalama' hivyo kukwea kileleni
mwa sheria na kuzitazama kwa
chini? Oriti Yawal
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BIASHARA
MAISHA MAPYA KWA WAKULIMA 100...

Mradi pampu maji, umeme wawazawadia
mtoni Kis

walima mboga

Mradi wa umwagiliaji shambani Pwani; kutoka kushoto ni chanzo cha nishati; katikati ni mabomba ya kumwagilia shambani; na kulia ni maeneo maji yan-
apochukuliwa mtoni. PICHA ZOTE: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga

UA lilikuwa linazama kwa
samvula na Kwara katika
wilaya ya Kisarawe mkoani

ani, kuna wakulima wa mboga

na matunda kwa nyakati tofauti
wamekusanyika pembezoni mwa
mashamba yao wakisherehekea
maji yanayobubujika kwa ura-
hisi kutoka kwenye pampu inay-
otumia nishati ya umeme wa jua.

Hiyo ni ishara ya mabadi-
liko makubwa yaliyosababish-
wa kupitia mradi uitwao PPP
(People, Planet, and Prosperity),
unaotekelezwa mahali hapo.
halmashauri za Kisarawe na Ru-
fiji, ambazo zimefungiwa miun-
dombinu ya nishati umeme jua,
kwa maana ya pampu zinazosu-
kuma maji kutoka mto Rufiji hadi
kwenye mashamba yao.
sona, Mloka, Kipo, Chole - Sam-
vula na Kwara, ambako wakulima
wamejengewa  miundombinu
hiyo ya umeme wa jua.

Matumizi ya nishati hiyo ni kati-
ka kumwagilia na tayari wanataka
kuyaona mapinduzi makubwa ki-
maisha kwao wakulima, wanapa-
ma nafuu na mazingira rafiki, pia
ikiwaongeza faida ya uzalishaji
mazao.

Halima Ally kutoka
Kwara, anayelima bustani za
mboga, anasema pampu zinazo-
tumia umeme wa jua zimemham-
isha kuondokana na matumizi ya
mafuta ya petroli na dizeli kwa
genereta kumwagilia shambani.

“Imenisaidia kuongeza uzal-
ishaji wa nyanya na pilipili, sipo
tayari kutumia teknolojia ny-
ingine kwa sababu sihitaji tena
kuacha shamba langu likikauka
wakati wa kiangazi,” anasema
Halima.

Moses Alphonce, anayejishu-
ghulisha na bustani, anasema
nishati hiyo imekuwa suluhisho
kwake, kwani alitegemea mvua,
sasa anaweza kumwagilia sham-
ba lake mwaka mzima, ikimuwez-
esha kupata mazao mara mbili
kwa mwaka.

“Nimeongeza eneo la kulima
kutoka ekari mbili hadi tatu, na-
tarajia msimu huu wa mavuno
nitapata mara mbili ya mavuno
ya msimu uliopita,” alisema Al-
phonce.

AshaJuma, anayelima mahindi
na mihogo, anasema sasa ana uw-
ezo kusambaza maji shambano
kote, mazao yake yalisitawi pia
akipata mavuno zaidi.

Hapo anataja mfano wa zao la
manufaa - tikitimaji, akijinasibu
ana muda mwingi wa kukaa na
familia yake, kwa kwa sababu ana
uhakika wa maji shambani.

Fatuma Rahim, ni mama wa
watoto wanne, anayefurahia
mageuzi hayo ya nishati ya jua,
ikibadilisha Maisha, mwenyewe
akiitafsiri:

“Kilimo kimekuwa cha kisasa
zaidi, anasema hakuna tena
changamoto ya ukosefu wa
maji wakati wa kiangazi, sasa ni-
meweza kupeleka watoto shule
kwa kutumia mapato ya kilimo.”

Anaendelea: “Teknolojia ya
umeme jua si tu kwamba in-
aongeza tija kwa wakulima bali
pia inalinda mazingira kwa ku-
punguza utegemezi wa mafuta ya
dizeli.”

WAENDESHA MRADI

Thomas Mkunda, ni Mratibu
Msaidizi wa Mradi wa PPP kutoka
Shirika la Tangsen, anasema un-
alenga kuwawezesha wakulima
kupitia masuala ya jinsia na ni-
shati wakazalisha mazao rafiki na
mazingira yao.

Anasema, kuna wakulima zaidi
ya 100 wanaoondoka kwenye
utegemezi wa mafuta ya dizeli na

petroli na kuhamia mbadala ra-
hisi kwao kimazingira.

“Kwa kutumia pampu zinazo-
tumia umeme wa jua, wakulima
wanapata maji kwa urahisi na
kwa gharama nafuu, na pia wa-
nachangia katika uhifadhi wa
mazingira,” anaeleza Mkunda.

Mkunda anasema, kabla ya ku-
weka miundombinu hiyo, walian-
zs na kuwaelimisha wakulima,
lakini wakawa na wasiwasi wa tija
itokanayo na nishati hiyo mbada-
la ya kisukuma maji kutoka mtoni
hadi mashambani.

Hata hivyo baada ya kuona
mafanikio ya pampu hizo, wengi
wamekubali na kujiunga nazo,
wakiamini ina tija zaidi ya nguvu
ya dizeli.

Anataja gharama za kununua
mafuta ya dizeli na petroli kwa
za pampu za maji, mkulima ana-
tumia shilingi 15,000 za lita tano
za petroli na wengine hukodi
pampu kwa shilingi 10,000 kwa
siku, hivyo kuwaingizia bajeti ya
25000.

Mkunda anasisitiza kuwa, pam-
pu za umeme wa jua ni mbadala
unaomwokolea mkulima ghara-
ma kubwa, huku kimazingira
inanusuru kasi kubwa ya kusam-
baza hewa ya ukaa, hatari kwa
mazingira na afya za binadamu.

Anawataja kinamama kuwa
wanufaika zaidi wa mradi, kwani
wao ndio kwa kiasi kikubwa
wangajihusisha na kilimo, hivyo
teknolojia hiyo mpya ni manufaa
kwao.

“Tunatarajia kwamba wakuli-
ma wengi wataweza kununua
vilivyo pembezoni mwa mto
vina fursa ya kutumia nishati ya
umeme jua kwa ajili ya kupampu
maji na kumwagilia masham-
ba yao. Hata kwa wale ambao
hawajaunganishwa na umeme wa
Gridi ya Taifa,” anasema Mkunda.

Anaeleza, katika huduma za

ziada wanazotoa kwa wakulima
hao kwenye mradi, ni ushauri
wa kitaalam, kuwaunganisha na
nishati hiyo, pia kuwafundisha
utaalamu wa Kutumia maji, ili wa-
pate matokeo bora katika umwa-
giliaji.

Akizungumzia kuhusu gharama
za kununua vifaa hivyo, ambazo
ni shilingi milioni mbili hadi tatu,
wakulima hupewa mbadala kuji-
unga katika kikundi cha watu 15
kikijiunga wanunua mashine na
kutumia kwa pamoja, ikiweza um-
wagilia shamba lenye ukubwa wa
ekari tano kwa wakati mmoja,
maji yakitumiwa kwa ufanisi.

Anataja maeneo mengi ya
mashamba hayajafikiwa na ni-
shati ya umeme wa gridi ya taifa,
wakulima hao wanaweza kutumia
fursa hiyo kupata pampu, kama
mbinu mbadala.

Secilia  Bongote, Mkufunzi
wa katika mradi huo, wilayani
Kisarawe, anasema wanawake wa-
nashiriki kwa kiwango kikubwa
katika kilimo cha mboga, matun-
da na miti na sasa wanapata man-
ufaa zaidi kutokana na teknolojia
ya umeme wa jua.

Anawasifu  kujitahidi  kwao
kuwa sehemu ya mabadiliko hayo
kwa kujifunza na kutumia teknolo-
jia hiyo ikiwasaidia kuongeza uzal-
ishaji, kuokoa muda na nguvu, na
hivyo kuboresha kipato cha fa-
milia zao.

Mkufunzi wa mradi wilayani
Rufiji, Justas Muganyizi, anasema
awali wakulima walikuwa wana-
lima maeneo madogo kwa ajili ya
kupata chakula, lakini kwa kush-
irikiana na serikali, wamewaha-
masisha kulima maeneo makub-
wa.

Anasema jitihada hizo za kuwa-
hamasisha kulima eneo kubwa,
zimeendana na kuwahimiza ku-
tumia pampu za umeme wa jua
katika mradi huo, zikiwa zime-

Mtanzamsona na uzalishaji wa
mboga umeongezeka kwa asil-
imia kubwa.

Anasema hadi kufikia mwaka
2025, wanatarajia uzalishaji wa
mboga kufikia tani 20, watafani-
kiwa kwa sababu wamewajengea
uwezo wakulima kuzalisha kibi-
ashara.

Ofisa Biashara na Masoko
wa Shirika la Kimataifa la
Transform Trade, Sebastian Ma-
henge, anasema ni mradi unaow-
saidia wanajamii kuimarisha shu-
ghuli zao kiuchumi, kwa kutumia
mbinu rafiki na kisasa, endelevu
kwa ajili ya kutunza mazingira.

Anasema mbinu hizo ni pamoja
na kuwaunganisha katika vi-
kundi vya kiuchumi kwa ajili ya
kupata masoko hatua inayowapa
fursa ya kuuza bidhaa zao kwa
bei nzuri na hivyo kuongeza ki-
pato.

Anafafanua kuwa lengo la
mradi lilikuwa kuwafikia wakuli-
ma 2,200, lakini hadi sasa tume-
wafikia wakulima 2,548, kati yao
1,308 ni wanawake na 1,240 ni
wanaume.

Anaongeza kuwa mradi uli-
kuwa na lengo la kuwafikia
wakulima 100 wenye ulemavu,
lakini umewafikia wakulima 110,
na wakulima wote 2,548 wameji-
unga na vikundi mbalimbali vya
kiuchumi,  vinavyowawezesha
kushirikiana katika kukuza uzal-
ishaji na kuboresha maisha yao
kiuchumi.

Anaongeza kuwa mradi huu pia
unalenga kupunguza uharibifu
wa mazingira unaosababishwa na
uchomaji wa mkaa, ambao ume-
kuwa tatizo kubwa katika wilaya
za Kisarawe na Rufiji.

Anasema Mradi wa PPP ulianza
mwaka 2022 na unatarajiwa kuka-
milika Machi 2025, kwa kushiriki-
ana na shirika la Tangsen ambalo
lina utaalam katika nishati na jin-
sia.
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Watumishi wajengewa nyumba 200

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AKAMU wa Rais,

Dk. Phillip Mpan-

g0, anatarajiwa

kuzindua zaidi ya
nyumba 200 kwa ajili ya wa-
Jumatano ijayo na kuwawez-
esha kumiliki kwa masharti
nafuu.

Akizungumza jana jijini
hapa, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule,
alisema nyumba hizo zime-
jengwa chini ya Mpango wa
Makazi kwa Watumishi wa
Umma (WHI).

Senyamule, Dk. Mpango

atazindua nyumba hizo De-
semba 11, mwaka huu katika
eneo la mradi la Njedengwa.

Alisema Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora
kupitia taasisi yake WHI kwa
kushirikiana na ofisi yake im-
eandaa uzinduzi huo.

“Hafla hii pia ni fursa ya
kuonyesha mshikamano wa
kitaifa kutatua changamoto
za makazi na kuimarisha
ustawi wa jamii,” alisema.

Senyamule, alisema vion-
gozi wa serikali, wadau wa
maendeleo na wananchi
watahudhuria uzinduzi huo.
“Utekelezaji wa mpango
wa makazi kwa watumishi

2

AY

umma
ni dhamira
pana ya seri-

+255 752 430 EE

“Hafla hiipia kali chini ya
ni fursaya uongozi wa
onyeste | Fars *Sami
wa kitaifa Suluhu Has-
kutatua san kuhakiki-
changamoto sha  kuwa
zamakazi_ kila Mtanza-
nakuimari-  pja anapata
sha ustawi fursa ya ku-
:‘:ias'eam":." rniliki makazi

bora,” alise-

ma mkuu

huyo wa
mkoa.

Mtendaji Mkuu wa WHI,
Dk. Fred Msemwa, alisema
nyumba hizo 206 ni kati

4

ya 1,000 zilizojengwa ka-
tika mikoa 19 nchini ili ku-
wawezesha watumishi wa
umma kumiliki makazi bora,
kuboresha utendaji kazi na
kuleta ufanisi kwa taifa. Tan-
gu kuanza kwa mpango huo
mwaka 2014 hadi sasa, zaidi
ya nyumba 1,000 zimejeng-
wa katika mikoa 19.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni
pamoja na Dodoma, Dar es
Salaam, Mwanza, Morogoro,
Simiyu na Mtwara.

Alisema kupitia mpango
huo, wametoa mikopo yenye
masharti nafuu kwa watumi-
shi wa umma kuwawezesha
kumiliki nyumba kwa urahisi
zaidi.

Mwenyekiti mstaafu wa Taasisi ya Vyombo vya Habari Kusini mwa Afrika Tawi la Tanzania (MISA-TAN), Salome Kito-
mari (kushoto), akimpongeza Mwenyekiti mpya wa Taasisi hiyo, Edwin Soko baada ya kuchaguliwa kushika nafasi
hiyo katika uchaguzi uliofanyika jijini Dodoma juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Singida kuanza mwaka kwa gesi ya bei chee

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

SERIKALI inatarajia kutoa
mitungi ya gesi 19,530 ya ru-
zuku kwa Mkoa wa Singida
na kuuzwa kwa bei ya chini
mwanzoni mwaka ujao.

Mkuu wa Mkoa huo, Hali-
ma Dendego, aliyasema hayo
juzi baada kuwapokea maofi-
sa l<ut01<a Wakala wa Nishati
gjili ya kutekeleza mpango
huo.

Dendego, alisema maofisa
hao wamewasili mkoani
hapa kwa ajili ya kupeleka
mradi wa usambazaji wa
mitungi hiyo ya gesi yenye
ruzuku.

Alisema mitungi hiyo ita-
gawanywa kwa uwiano sawa
kwa wilaya tano za mkoa huo
ili 1<uhal<il<isha Wananchi wa

Alisema ujio wa mradi huo
ni faraja kwa wakazi wa Sin-
gida kutokana na takwimu
kuonyesha asilimia 20 tu
ndio wanaotumia nishati safi
ya kupikia.

Mkuu huyo wa mbkoa,
alisema kiwango hicho ni ki-
dogo sana ikilinganishwa na
kaya zilizopo mkoani kwake
na kwamba inaonesha idadi
kubwa ya wananchi wengi
wanatumia nishati chafu kwa
kupikia kuni na kuchangia
uharibifu wa mazingira kwa
kukata miti ovyo.

"Mkoa wa Singida tul-

ishaanza kuhamasisha wa-
nanchi kutumia nishati safi
kupikia, kwa hiyo hili am-
balo REA  mumetuletea ni
habari njema sana hasa ikiz-
ingatia kwa muda mrefu
wananchi wamekuwa waki-
omba bei ya mitungi ya gesi
ipunguzwe, nampongeza
Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuja na suluhisho," alise-
ma.

Awali Mhandisi Mwan-
damizi kutoka REA, Deus-
dedit Malulu, alisema mradi
huo kwa mkoa huo utaanza
kutekelezwa Januari mwa-
kani.

Malulu, alisema mitungi
hiyo kila mmoja utakuwa na
ujazo wa kilo sita na kwamba
serikali imetenga zaidi ya Sh.

bilioni 8.6 kutekeleza mradi
huo kwa mkoa huo.

Alisema mradi huo un-
atekelezwa nchi nzima kwa
kusambaza mitungi 452,000
katika mikoa yote.

Alisema mtungi mmoja
utauzwa kwa bei ya ru-
zuku Sh.20,000 badala ya
Sh.40,000 hadi 45,000 za
awali kulingana na umbali

Malulu, alisema kwa Slngl-
da kila wilaya itapewa majiko
3,255 na kwamba idadi hiyo
ni ndogo ikilinganishwa na
kaya zilizopo.

Alisema kwa mkoa huo,
huo ni mradi wa majaribio
kwani kutakuwa na mingine
kutegemea bajeti ya mwaka
ujao wa fedha.

]
. Wakulima washauriwa
- kukabili njaa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKULIMA wa Kanda ya Kati wameha-
masishwa kupanda mazao yanayostahimili
ukame ili kukabiliana na upungufu wa chaku-
la.

Katibu Mkuu wa Kanisa la  Pentecos-
tal Holiness Association Mission Tanzania
(PHAMT), Julius Bundalla, alitoa kauli hiyo
wakati akizungumza na waandishi habari
katika baadhi ya mikoa nchini.

Mchungaji Bundalla, alisema kutokana na
maeneo ya Kanda ya Kati kupata mvua za
wastani kila mwaka, kuna umuhimu wakuli-
ma kuwatumia wataalamu wa kilimo na kuz-
ingatia mbegu bora za mazao zinazostahimili
mvua hizo.

Kwa upande mwingine, aliwaasa viongozi
Waliochaguliwa kwenye uchaguzi wa serikali
watumlkla wananchi bila ubaguzi.

Bundalla, alisema viongozi hao wasigeuze
madaraka yao kama mtaji wa kujipatia rush-
wa kutoka kwa wananchi wanapohitaji ku-
pata huduma.

Alisema wananchi wanatarajia kuona
maendeleo kwa vitendo kwa faida yao we-
nyewe.

0f|5| ya CAG yashauriwa
kuchochea usawa jinsia

Na Renatha Msungu, DODOMA

MTANDAO wa Jinsia nchini (TGNP),
umeishauri Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kufanya ukaguzi na kucho-
chea usawa wa jinsia nchini.

Mwezeshaji l<utol<a TGNP, Mary Nsemwa, al-
kazi baina ya Menejimenti ya ofisi hiyo kujadili
masuala ya kuzingatia wakati wa ukaguzi.

Nsemwa, alisema lengo ni kuzingatia usawa
na kuwa na mtazamo wa kijinsia wakati wa
uandaaji mipango, miongozo na kazi za ofisi
hiyo.

"Mafunzo haya ni muhimu kwa sababu yana-
shirikisha uzoefu wa taasisi kwenye masuala ya
kijinsia na kuweka mikakati ya kuboresha mae-
neo muhimu," alisema Nsemwa.

Alisisitiza kuwa ofisi hiyo itafanya ukaguzi
kwa usawa na haki kwa makundi ya wanawake
na yenye uhitaji maalum ili kuyaletea maende-
leo.

Hata hivyo, alisema kaguzi hizo zinapaswa
kuzingatia sera, miradi, huduma za serikali na
kuondoa tofauti za kijinsia kwa wanawake na
wanaume.

Nsemwa alitaja maeneo mengine yana-
paswa kuangaliwa wakati wa ukaguzi kuwa ni
uwiano wa bajeti kwenye miradi inayotekele-
zwa na serikali nchini.

Deogratius Temba kutoka TGNP, aliitaka
jamii kutambua usawa uko kwenye elimu, afya,
maji najamii.

Temba, alisema Tanzania inazingatia mion-
£0z0 ya usawa wa kijinsia na kuibua vipaum-
bele katika jamii kwa manufaa ya makundi
hayo. Alisisitiza mgawanyo wa kazi katika
jamii kwa kuzingatia jinsia na kuishawishi kush-
iriki katika maendeleo na kujiingizia kipato.

Alisema kutotekelezwa kwa baadhi ya mion-
£0z0 ya usawa wa kijinsia ni moja ya tatizo kati-
ka jamii kutokana na mila, desturi na tamaduni.

Akifungua mafunzo hayo, Kaimu Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
Benja Majura, alisema mafunzo hayo ni chachu
kwao kuzingatia jinsia na kuongeza uelewa wa
kuandaa bajeti.
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Wakulima wa chal watangaziwa neema ya masoko

Na Mwandishi Wetu

ODI ya Chai Tanzania
imeanza  kurejesha
masoko ya chai yali-
yopotea, lengo likiwa
ni kukabiliana na matatizo wa-
nayokumbana nayo wakulima.
Kaimu Mkurugenzi wa bodi
hiyo, Beatrice Banzi, alisema
hayo jijini Dar es Salaam baada
ya kutembelewa na Mkurugen-
zi wa Kampuni ya Kimataifa ya
Chai Omani, Khalfan Abdullah.
Alisema zamani walikuwa
wananunua chai hapa nchini
lakini baadaye waliacha kuto-
kana na sababu mbalimbali.
Alisema katika mazungum-
70 yao ya kuwarejesha upya
wameahidi kununua tani 100

za chai kwa mwezi na kwa
mwaka tani 1,200.

Beatrice alisema hatua hiyo
itasaidia kumaliza kilio cha
wakulima wa chai Mponde
wilayani Lushoto mkoani Tan-
ga cha kukosa soko.

“Wamesema Desemba 15
mwezi ujao wataanza kununua
chai, nimepokea kwa sura ya
furaha ahadi yao, tumeanza
kufungua njia kwa masoko yal-
iyofungwa na kupata mengine
mapya.

“Hili ndio lengo la Bodi ya
Chai, Wizara ya Kilimo na
serikali kwa ujumla ni kuona
tatizo la soko la chai nchini lin-
afikia ukomo. Wakulima wasi-
kate tamaa bodi ya chai ipo
inaendelea kutafuta masoko

ndani na
nje ya nchi,
“Wamesema ili kuwa-

Desemba15  saidia kuuza
mwezi ujao mazao yao
wataanzaku- ;o pjgi
:?;::::E:Ia' alisema Bea-
kwa sura trice.
yafuraha Alisema
ahadi yao, mbali na ku-
:ﬁ(lﬂ}"::g“:: warejesha
njia kwa wanunuzi
masoko yali- 1ao ku-
yofungwa toka Oman
na kupata wameanza
mengine kurejesha
soko la Su-

dan akikumbushia kuwa siku
chache zilizopita walikwenda
ubalozi wa nchi hiyo kwa ajili
ya kuangalia namna ya kuta-

nua soko la bidhaa hiyo mahali
huko.

Aliongeza kuwa serikali
tayari imeagiza mashine kwa
ajili ya kujenga viwanda vya
kuchakata  chai, akisema
hatua hiyo kutasaidia kupun-
guza changamoto ya soko kwa
wakulima.

Aidha, aliwataka wakuu wa
kampuni, mashirika na vyama
vinavyojihusisha na masuala
ya chai kuendelea kuwatembe-
lea wakulima wa chai ili kusiki-
liza na kutatua kero zao.

Ofisa Masoko wa bodi hiyo,
Selemani Chilo alisema kufu-
fuka kwa soko la chai Oman
kutaisadia Tanzaia kuingiza
Dola za Marekani milioni 1.5
kwa mwaka (Sh. bilioni 3.9).

Rais wa Lions Klabu Dar es Salaam Infinity, Priscilla Alva (wa nne kushoto), akikabidhi sehemu ya madawati 300 kwa Mstahiki
Meya wa Manispaa ya Temeke, Abdallah Mtinka, yaliyotolewa mchango na klabu hiyo kwa Shule ya Msingi Mbagala juzi, ili
kuboresha mazingira ya kujifunzia na kuongeza upatikanaji wa elimu bora kwa watoto wa kitanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahitimu elimu ya juu watakiwa kutochagua kazi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WAHITIMU wa vyuo vi-
kuu wametakiwa kuendelea
kujifunza mambo mapya ili
kuendana na mabadiliko ya
teknolojia duniani ambayo
yatawasaidia kujiletea maen-
deleo na taifa.

Pia, wametakiwa kuacha
kuchagua kazi na badala yake
wafanye kazi yoyote halali ya
kuwaingizia kipato, zikiwamo
kazi za kujiajiri na kuacha ku-
lalamikia ukosefu wa ajira

Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe, Dk. Ally Mohamed
Shein, alitoa ushauri huo
mwishoni mwa wiki kwenye
mabhafali ya 23 ya chuo hicho
ndaki ya Mbeya ambapo ali-
wataka wasibweteke baada ya
kuhitimu shahada zao.

Alisema kuna baadhi ya wa-
hitimu wa vyuo vikuu wame-

kuwa wakikosa ajira kutokana
na kutojituma kwa sababu
ya kuwa na fikra potofu za
kutegemea ajira serikalini pe-
kee. “Kwa sasa dunia imebadi-
lika, dunia ilivyo sasa ni to-
fauti na itakavyokuwa mwaka
2050, kutakuwa na mabadi-
liko mengi ya teknolojia na
baadhi yenu mtafika huko,
kwa hiyo ili mwendane na
mabadiliko hayo hakikisheni
mnajiendeleza kwa kusoma,”
alisema Dk. Shein.

Dk. Shein alisema kwa sasa
serikali inawategemea was-
omi wa vyuo vikuu kusaidia
kwenye maeneo mbalimbali

ya maendeleo.
Makamu Mkuu wa Chuo
cha Mzumbe, Prof. Wil-

liam Mwegoha, alisema chuo
hicho pamoja na maendeleo
mbalimbali ambayo kimepata
lakini kinakabiliwa na uhaba
wa mabweni kwa gajili ya wa-

nafunzi, hali ambayo inasaba-
bisha wengi wao kuishi nje ya
chuo.

Alisema kwa sasa uongozi
wa chuo hicho kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali,
wameanzisha harambee kwa
ajili ya kuanza ujenzi wa hos-
teli za wanafunzi hasa kwa ajili
ya wanafunzi wa kike ambao
ndiyo wanakabiliwa na mata-
tizo mengi.

Alisema ili kukamilisha
ujenzi wa bweni hilo wanahi-
taji zaidi ya Sh. bilioni tano lak-
ini mpaka sasa wamekusanya
Sh. milioni 90 pekee hali am-
bayo inachelewesha kuanza
kwa mradi huo.

Alisema fedha hizo zi-
mechangwa na wadau mbal-
imbali wakiwamo wanafunzi
waliohitimu chuo hicho miaka
ya nyuma pamoja wadau wen-
gine wa maendeleo.

“Tulipokuwa kwenye ma-

hafari kama haya kule Moro-
goro Rais Samia Suluhu Has-
san aliguswa na tatizo hili la
uhaba wa mabweni na alitu-
ahidi kutushika mkono, lakini
tunaomba wadau waendelee
kujitoa ili tukamilishe mradi
wetu,” alisema Prof. Mwegoha.

Alisema chuo hicho kina
wanafunzi wengi lakini wa-
naokaa hosteli za chuoni ni
wachache na hivyo kusababi-
sha idadi kubwa kuishi nje ya
chuo hasa kwenye makazi ya
watu binafsi ambako wana-
kumbana na matatizo mbal-
imbali.

Mwenyekiti wa Baraza la
Uongozi wa chuo hicho, Prof.
Saida  Yahya, aliipongeza
serikali kwa kuanza kubadili
mitaala hasa kwa kuanza kui-
marisha mafunzo ya vitendo
akidai kuwa mitaala hiyo ita-
saidia kupunguza tatizo la
ajira.

]
DC: Uchaguzi
umeisha tushike
jembe tukalime

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa, amewataka wa-
nanchi wilayani humo kuelekeza
nguvu kwenye msimu mpya wa
kilimo na kuacha kufikiria siasa
kwa maelezo kuwa Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa umemalizika.

Alitoa rai hiyo mwishoni mwa
wiki wakati akitoa shukrani kwa
viongozi wa dini wa madhehebu
mbalimbali ofisini kwake.

“Uchaguzi umeisha na sasa
mawazo yote wananchi tuelekeze
kwenye uzalishaji wa kilimo. Ni
msisitizo wetu sisi serikali, na
niwaombe viongozi wa dini tu-
angalie kitu gani kinafuata baada
ya huu uchaguzi kwamba tuend-
elee na shughuli zetu za kawaida,”
alisema Kissa.

Alisema Mungu amesaidia
uchaguzi umeisha watu wakiwa
imara na wamoja bila ya kutokea
matukio ya kuhatarisha amani.

“Njombe ipo salama na amani,
Mungu amekuwa ni mwema lakini
ni kwa sababu viongozi wa dini na
wananchi tuliweza kuungana kwa
pamoja na nyinyi wenzetu mli-
weza kumwomba Mungu na sisi
waumini wenu tulisikiliza maono
ambayo mliyatoa,” alisema Kissa.

Baadhi ya viongozi wa dini wal-
isema uchaguzi ulifanyika kwa
kuzingatia demokrasia na haki,
huku kampeni zikiendeshwa kist-
arabu hali iliyosaidia kutokuwa na
uvunjifu wa amani.

Wakizungumza katika kikao hi-
cho, Askofu Msaidizi wa Jimbo la
Njombe wa Kanisa la EAGT, Ibra-
himu Mtonyole alisema amani
yote iliyopatikana katika kipindi
chote cha uchaguzi ni kutokana
na maombi yaliyofanywa na vion-
gozi wa dini usiku na mchana.

“Lakini pia tukuhakikishie sisi
kama wachungaji na maaskofu
tuko pamoja na serikali kuhakiki-
sha kwamba tunaombea amani ili
nchi yetu iendelee kuwa na amani
na utulivu kama ulivyo uchaguzi
katika sehemu nyingine tumesikia
mauaji lakini sio Njombe,” alisema
Mtonyole.

Mchungaji wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Ushirika wa Njombe Mjini, Nelson
Godiwe, alisema nchi imefanya
siasa za kizalendo na wananchi
wamechagua kile ambacho wa-
meelewa.

Alitoa wito kwa wananchi kue-
ndelea na ndoto ambazo wanazo
kwa taifa na kwa familia zao ili
kuweza kufikia hatima kwa kuwa
kwenye uchaguzi lazima kukubali
kwamba kuna mmoja atatangulia
mbele na wengine watafuata.

Katibu Tawala Wilaya ya
Njombe, Agatha Mhaiki, aliwaom-
ba viongozi wa dini kwenda ku-
wakumbusha wazazi kipindi cha
likizo watoto wanaporudi nyum-
bani kufundishwa maadili.
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) HABARI ZANZIBAR =
UN yakoshwa juhudi Jeshia Polist kuzvia uhalifu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
KUU wa Poli-

si  Umoja wa
Mataifa, Kamish-
na Faisal Shahkar,
amesema amefurahishwa na
juhudi na umahiri wa Jeshi la
Polisi Tanzania Kamisheni ya
Zanzibar katika kuzuia uhali-
fu na kuifanya Zanzibar kuwa
sehemu salama.
Akizungumza visiwani
Zanzibar na maofisa wa poli-
si, makao  makuu ya Polisi
Zanzibar, Kamishna Faisal
alisifu namna Jeshi la Polisi
linavyoshirikiana na vyom-
bo vingine katika kukabili-
ana na makosa mbalimbali

yakiwamo ya udhalilishaji
wa kijinsia na ukatili dhidi ya
watoto.

Alisema kuwa Umoja wa
Mataifa (UN) upo tayari kuli-
saidia Jeshi la Polisi Tanza-
nia kwa kuliwezesha katika
nyanja tofauti ili kufanikisha
kuzuia uhalifu.

Naye Kamishna wa Polisi
Zanzibar, Hamad Khamis
Hamad, alisema ziara ya
kamishna huyo visiwani Zan-
zibar ina dhamira ya kuimari-
sha umoja baina ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
na UN katika kukuza amani,
usalama na maendeleo.

Alisema Tanzania inajivu-
nia kuwa mshiriki hai katika
juhudi za kulinda amani za

UN polisi na
wanajeshi
wanaendelea
kutoa hudu-
ma ya ulinzi

Alisema
Tanzania ina-
jivunia kuwa
mshiriki hai

katika juhudi  katika nchi
za kulinda tofauti duni-
amani za ani.
UN polisi na Alisema
m:::je%sge!- uzoefu huo
lea kutoa ulimfundisha
huduma ya umuhimu wa
uvlinzi katika ushirikiano
nchitofauti  wa kimataifa
duniani. katika kush-
ughulikia
changamoto

za usalama na kulinda jamii
zilizo hatarini.

“Uhusiano wa kihistoria
kati ya Tanzania na Asia, hu-
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susani Pakistan, umejikita ka-
tika karne nyingi za biashara,
uhamiaji na kubadilishana
tamaduni. Bahari ya Hindi
imekuwa daraja linaloungan-
isha Afrika Mashariki na Asia
Kusini, hivyo kukuza uhu-
siano uliowafaidisha wote,”
alisema.

Alisema Jumuiya ya Wapa-
kistani imekuwa na mchango
mkubwa katika historia ya
Tanzania, hususani katika
biashara, viwanda, na maen-
deleo ya jamii ambapo katika
kipindi cha ukoloni, Wapaki-
stani wengi walihamia Afrika
Mashariki, ikiwamo Zanzibar,
ambapo walichangia ukuaji
wa uchumi na ustawi wa
jamii.

Mkurugenzi wa Kampuni ya JHS Enterprises Ltd, Harbinder Singh Reehal (kulia), akizungumza na waandishi wa habari,
mjini Zanzibar jana, alipofanya ziara ya kujionea mazingira mazuri ya uwekezaji katika sekta ya utalii iliyoandaliwa na
serikali. Kushoto ni Amarjit Singh Reehal. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mariam Mwinyi awafunda wazazi kuhusu elimu

Na Mwandishi Wetu

MKE wa Rais wa Zanzibar,
Mariam Mwinyi amewataka
wazazi na walezi, kutumia
fursa iliyopo kwa kuwapele-
ka watoto shule zilizokaribu
na maeneo yao ili waandik-
ishwe.

Alitoa rai hiyo kupitia
taarifa aliyoitoa kwa umma
akiwa ofisini kwake Tkulu ya
Migombani, Mkoa wa Mjini
Magharibi kuhusu uandik-

ishaji wanafunzi wa ngazi ya
maandalizi na msingi kwa
mwaka wa masomo 2025.

Alisema watoto wote we-
nye umri wa miaka minne
hadi mitano waandikishwe
kwa ngazi ya maandalizi na
watoto wote watakaofika
umri wa miaka sita ifikapo
mwaka 2025 waandikishwe
kwa ngazi ya msingi.

Mariam Mwinyi ambaye
ni Msarifu na Mwenyekiti wa
Bodi ya Taasisi ya “Zanzibar
Maisha Bora Foundation”

(ZMBF), aliwataka wazazi na
walezi kuhakikisha wanawa-
chukulia vyeti vya kuzaliwa
watoto wao wanapokwenda
kuwaandikisha shuleni.

“Ndugu mzazi, hakikisha
unapokwenda shule kum-
wandikisha mtoto wako usi-
sahau kuchukua cheti chake
cha kuzaliwa”. alisema.

Aidha, alisema kwa sasa
uandikishaji kwa shule zote
za serikali na binafsi unaen-
delea nchini mpaka Desemba
30, mwaka huu.

Pia, alitoa wito kwa wazazi
na walezi kuunga mkono jiti-
hada za Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi za
kuwawekea miundombinu
wezeshi ya elimu kwa ku-
wapeleka watoto wote kuan-
dikishwa na kuhakikisha
hakuna mtoto atakayebakia
nyumbani.

Pia, kwa shule za serikali
watoto wote wataandikishwa
bila ya gharama yoyote na
elimu ni haki ya msingi kwa
kila mtoto.

]
ZFDA vyaagizwa
kufanya ukaguzi
katika machinjio

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMATI ya Ustawi wa Jamii ya Baraza la
Wawakilishi Zanzibar imeutaka Wakala wa
Chakula, Dawa, Vipodozi na Vifaatiba (ZFDA)
kuimarisha ukaguzi katika machinjio yote ya
Unguja na Pemba.

Pia imeagiza kuweka mazingira mazuri
na yenye viwango, kutoa elimu zaidi kwa
wananchi juu ya athari zinazojitokeza kwa
uchinjaji holela wa wanyama.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Nassor Salim
Ali, alisema hayo wakati akiwasilisha maoni
ya kamati hiyo katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi.

Alisema jukumu la msingi la ZFDA ni kusi-
mamia udhibiti wa ubora na usalama wa bid-
haa za chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba
kwa kufanya usajili, ukaguzi, uchunguzi wa
kimaabara na udhibiti wa uingiaji wa bidhaa
hizo nchini.

Alisema ili ZFDA iweze kufikia malengo
yake ipo haja ya kuimarisha vifaa vya kisasa
vya maabara na kuwajengea uwezo wataala-
mu ili iweze kufikia lengo la kupata ithibati ya
kimataifa.

Pia alisema ZFDA inapaswa kutoa elimu juu
ya athari ya matumizi ya chupa za plastiki zai-
di ya mara moja bila kuzirudisha kiwandani
kwa ajili ya kusafishwa tena hasa kwa wafan-
yabiashara wa vinywaji kama maziwa na juisi.

Alisema kamati inaitaka pia ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali kuharakisha kuka-
milisha mapitio ya kanuni ya usajili wa bidhaa
za dawa ya mwaka 2024, ili kazi ya usajili wa
bidhaa hizo iweze kutekelezwa kwa ufanisi
zaidi.

Hivyo, alisema kamati inaishauri ZFDA ku-
hakikisha kwamba mifumo hiyo inasomana
na iwe inakwenda na wakati wa sasa, iwe en-
delevu na kufanya ukaguzi kwa wazalishaji
wa ndani na nje ya nchi ili kujiridhisha kuwa
bidhaa za chakula zinazoingia katika soko la
Zanzibar zinazalishwa kwa ubora na usalama.

Alisema wanapaswa kuendelea kutekeleza
majukumu yake kwa umakini kwa kuteketeza
bidhaa ambazo hazifai kwa matumizi ya bin-
adamu na nyingine kuzirudisha zinakotoka ili
kuzinusuru afya za wananchi.

Vilevile, aliitaka ZFDA iendelee na ukaguzi
wa maduka na ghala za vyakula, dawa na vifaa
tiba ili kujiridhisha kama vina viwango na vin-
afikia vigezo stahiki na kushirikiana na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) pamoja na Shirika
la Viwango Zanzibar (ZBS) wanunue mitambo
inayofanana ili iwe rahisi wakati wa kumuita
mtaalamu wa kuifanyia matengenezo hayo
kwa pamoja na kupunguza gharama.

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Mazrui,
alisema taasisi imefanikiwa kufanya utafiti wa
kujua hali halisi ya maradhi ya ngozi yaliyo-
leta taharuki kubwa kwa wakazi wa Wilaya ya
Micheweni.

Alisema utafiti huu umegundua kuwa wag-
onjwa wapatao 17 wamegundulika na mara-
dhi ya ngozi na hatimaye elimu ilitolewa juu
ya ugonjwa huo kwa kushirikiana na Serikali
ya Wilaya ya Micheweni Pemba.

Waziri Mazrui alisema kabla ya kufanya
utafiti huo wananchi walikuwa na dhana
ya kuwa maradhi hayo yanasababishwa na
imani za kishirikina lakini utafiti umegundua
kuwa maradhi hayo ni matatizo ya vinasaba
ambapo mtu huzaliwa na ngozi dhaifu inay-
oshindwa kupambana na mazingira ikiwamo
jua na kusababisha saratani ya ngozi.

Aidha, alisema taasisi hiyo inakabiliwa na
changamoto nyingi ikiwamo tatizo la uhaba
wa watafiti wabobevu wenye uwezo wa kuan-
dika na kushinda miradi ya tafiti.
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TEKLA PASCAL MZIBA anatangaza kupotea kwa
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
$2391/0065 Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia LUDUGA SECONDARY SCHOOL mwaka
2017, Cheti NTA LEVEL 4 chenye No.
NS2391/0065/2017  Kilichotolewa ~ CHUO CHA
MAENDELEO YA JAMII RUNGEMBA mwaka 2020 na
Cheti NTA LEVEL5 chenye No. NS2391/0065/2017
Kilichotolewa CHUO CHA MAENDELEO YA JAMII
RUNGEMBA mwaka 2021. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/MOR/KL/41305/2024

—

KUPOTEA KWA VYETI

PETER JOSEPH anatangaza kupotea kwa cheti
cha kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
§3772/0302 Kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia REBU SECONDARY SCHOOL
mwaka 2012, Cheti cha kidato cha sita chenye
index No. S0101/0638 Kilichotolewa na baraza la
mitihani la Taifa kupitia AZANIA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2015. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya Polisi: ARM/B1/VOL2/24/362/2018

KUPOTEA KWA VYETI

PETER SIGELA anatangaza kupotea kwa cheti
cha kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
$1060-0074 Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia ST. MARY'S SECONDARY SCHOOL
mwaka 2002, Cheti cha kidato cha sita chenye
index No. S0125/0568 Kilchotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia LYAMUNGO SECONDARY
SCHOOL mwaka 2005. Vyeti hivi vimepotea Jijini
DAR ES SALAAM. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya Polisi: SBR/RB/4369/2012

KUPOTEA KWA VYETI

NEEMA SHOO ROBSON anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye Index No.
$0302/0128. Kilichotolewa na baraza la
mitihani la Taifa ~mwaka 2000 ARUSHA
SECONDARY SCHOOL.  Cheti cha Ualimu
chenye No.e520/0141 kilichotolewa na chuo cha
Ualimu Singachini Kilimanjaro mwaka 2003.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha
polisi  kilichopo karibu naye . Polisi taarifa:
PHQ/ARU/ARU/32603/2024.

KUPOTEA KWA HATI

YA KUSAFIRIA

IMAN KHALID MUNIF naomba
kutangaza kupotelewa na hati yangu ya
kusafiria namba TAE142776 iliyotolewa
tarehe 18/07/2019 iliyotolewa uhamiaji
makao makuu. Yoyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:

PHO/DAR/KIN/268690/2024

KUPOTEA KWA CHETI

ANDREW CHARLES MUSHUBIRWA
anatangaza kupotea kwa cheticha kuhitimu
kidato cha nne chenye Index No.

$0185/0002 Kilichotelewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia SENGEREMA
SEMINARY mwaka 2014. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi :
PHQ/DAR/KIN/268214/2024

KUPOTEA KWA CHETI
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JASTINE ZAKAYO REUBEN anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato
cha nne chenye Index No. $2354/0020
Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia EAGLES SECONDARY SCHOOL
mwaka 2021. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/PWA/CHA/26552/2024

—
FATUMA OMARY anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye Index No.
S0652/0018  Kilichotelewa na  POMERINI
SECONDARY SCHOOL mwaka 1999. Cheti cha
kidato cha nne chenye Index No. P1862/0040
kilichotolewa na MESAC SECONDARY SCHOOL
mwaka 2007. Cheti cha kidato cha sita chenye
Index No. P0438/0505 kilichotolewa na MASJD
QUBAH MUSLIM SECONDARY SCHOOL mwaka
2009 .Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya Polisi: 0B/RB/6024/2013

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI
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NYAMBURA RICHARD MSETI Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato nne
chenye Index namba S.2652/0057
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Kom SEKONDARI mwaka 2019.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo cha
polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi: PHQ/SHI/SHI/9811/2024.

KUPOTEA
KWA CHETI

JANETH KENETH anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne index namba.
$1280/0004  kilichotolewa na  USANGU
SECONDARY SCHOOL. mwaka 2008 yeyote
atakaye kiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi 9910835434913/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu DAVIS ADOLF
MWAMUNYANGE
amepotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 834
DOV ainaya TOYOTA
KLUGER chassis namba
ACU700030815, engine
ZA200658075.Kwa yoyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Palisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/KIN/261476/2024

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

JUMA RASHIDI LUSHINO
anatangaza kupotea kwa kadi
za Pikipiki aina ya,
SANLG yenye Usajili T369
CZE. TOYO yenye Usajili
MC716 AZT na SANLG yenye
UsajiliMC 557 ACC. Kwa
yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi kilichopo karibu nae.
TAARIFA YA POLISI:

PHO/TAN/KOR/5681/2024.

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. ...../ 2024
In the matter of the Estate of the late WILFRED

JOSHUA NKYA of AreaC

Within Dodoma Region.

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS

OF ADMINISTRATION BY

ANETH WILFRED NKYA

GENERAL CITATION

(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the
13 Day of 1,2025
Date at Dodoma this 19TH Day of November, 2024.
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 26180 OF 2024

In the Matter of the Estate of the late JABIRIMUSSA
KASUBI of MUUNGANO NKUHUNGU AREA, WITHIN THE
CITY AND REGION OF DODOMA

AND

In the matter of an application for Letters of
administration by NEEMA LAZARO SHABANI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letter of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
30 day 0f 12, 2024
Dated at Dodoma this 4 day of 12

'CLERK :
COURT CLERK

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

ENOCK BERNARD MYINGA,
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaji yenye namba
za usajiliMC 250 DUS - TVS
KING. Chassis No.
MD6M14PA4P4C01127,
Engine No AK4CP4501095.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/NJO/NJ0/5927/2024.

KUPOTEA NYARAKA
UMILIKI KIWANJA

NATHAN MATHAYO
NTIBONA, Anatangaza
kupotelewa na nyaraka ya
umiliki wa kiwanja namba
433 Kitalu "DD"kilichopo
Lubaga Manispaaya
Shinyanga Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi kilichopo
karibu Taarifa ya Polisi,
PHO/SHI/SHI/10043/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU

Shauri la Madai Na. 213/2024
Jina la Mwombaji: ESTER MKOMYA
Jina la Mdaiwa: EMMANUEL ELIKANA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu madai katika mahakama za Mwanzo)
Kwa: EMMANUEL ELIKANA

GEITA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba

“Madai ya Tsh. 2,060,000/="
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 12 Mwezi 12 Mwaka 2024 saa 08:30 asubuhi kwa majibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 02 Mwe; waka 2024.

T
*STOE Njakana s 14
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KUPOTEA KWA HATI

YA KUMILIKI KIWANJA

Ndugu OMARI IDD CHAKA
anatangaza kupotelewa na hati
ya Nyumba yenye
TITLE 6287, eneo
BABATI MJINI/MANYARA,
PLOT NO. 52, BLOCK K
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu yake.
Taarifa ya Polisi
PHQ/MAN/BAB/9836/2024

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
AT KINONDONI

COMMERIAL CASE NO 25549 OF 2023
BANK OF AFRICA (T)LTD - PLAINTIFF
VERSUS
MUSA LUCHACHE - DEFFENDANT

TO: MUSA LUCHACHE
DARES SALAAM

NOTICE OF DATE MENTION/ HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
JUDGMENT on 10th day of DECEMBER, 2024 at 8:30am
before Hon RWEHUMBIZA Resident Magistrate.
YOU ARE HEREBY required to appear in this court
without fail and you must produce to that day all the
documents upon which you intend to reply in support of
your case.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT
this 05th Da): %&%Q\E:MBER, 2024.

V% <

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
AT KINONDONI

COMMERIAL CASE NO 25510F 2023
BANK OF AFRICA (T)LTD - PLAINTIFF
VERSUS
ANSILA KOMBA - DEFFENDANT

TO: ANSILAKOMBA
DARES SALAAM

NOTICE OF DATE MENTION/ HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
JUDGMENT on 10th day of DECEMBER, 2024 at 8:30am
before Hon RWEHUMBIZA Resident Magistrate.

YOU ARE HEREBY required to appear in this court
without fail and you must produce to that day all the
documents upon which you intend to reply in support of
your case.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT
this 05th Day of D Y BER, 2024.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wabunge
Korea Kusini
kupiga Kura
kumshtaki rais

SEOQUL, Korea Kusini

WABUNGE wa upinzani nchini
Korea Kusini wameazimia kupiga
kura ya kumfungulia mashtaka
Rais Yoon Suk Yeol kwa jaribio
lake la kutangaza sheria ya kijeshi.

Hayo yanajiri wakati waziri wa
ulinzi anayeshtumiwa kwa kum-
shauri rais huyo juu ya kutangaza
sheria ya kijeshi amejiuzulu.

Msemaji wa Chama cha Demo-
cratic, alisema wabunge hao
wamepanga kesho watapiga kura
bungeni ya kumfungulia mashtaka
Yoon.

Awali, mbunge wa chama hicho
cha Democratic, Kim Seung-won,
aliliambia bunge kwamba tangazo
la serikali inayoongozwa na Rais
Yoon ya kutumia sheria ya dharu-
ra va Kkijeshi ilisababisha watu
kuchanganyikiwa na kupata hofu
nchini humo.

Chama tawala cha Yoon cha Peo-
ple Power Party, kimegawanyika
kuhusu mgogoro huo, lakini kilise-
ma kitaungana katika kura hiyo.

Chama cha Democratic kinahi-
taji angalau wabunge wanane kati
ya 108 wa chama tawala kuunga
mkono hoja hiyo ili ipitishwe na
theluthi mbili ya wingi wa kura za
bunge hilo lenye viti 300.

Hata hivyo, Rais Yoon Suk Yeol
anakabiliwa na shinikizo la kuon-
doka madarakani kutoka kwenye
chama chake cha People's Power
Party.

Kiongozi wa chama hicho Han
Dong-hoon, aliwaambia waandishi
wa habari kuwa anamtaka rais
huyo kujivuzulu kutoka ndani ya
chama hicho.

Rais Yoon ameonekana kuende-
lea na kazi yake, huku akikubali
kujivzulu kwa Waziri wa Ulinzi,
Kim Yong-hyun, ambaye inaseme-
kana ndiye aliyependekeza sheria
va kijeshi kutumika.

Kim aliomba radhi kwa baraza la
mawaziri hapo jana na kujiuzulu.

Hata hivyo, maandamano zaidi
na mikutano ya hadhara inafanyi-
ka nchini kote, huku kuna fununu
Rais Yoon anatarajia kutoa hotuba
ya kuomba msamaha.

‘Waziri Mkuu Ufaransa
ang’olewa madarakani

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel
Macron, amekuwa na wakati
mgumu kuumaliza mzozo wa
kisiasa ulioibuka baada ya Wa-
ziri Mkuu, Michel Barnier, kuon-
dolewa madarakani na bunge.

Barnier amekuwa  waziri
mkuu wa kwanza kuondolewa
madarakani katika kipindi cha
zaidi ya miongo sita iliyopita.

Wabunge wa Ufaransa wali-
piga kura ya kutokuwa na imani
na waziri mkuu usiku wa Juma-
tano.

Saa chache bada ya tukio hilo,
Waziri Mkuu Michel Barnier
amewasilisha barua ya kujiu-
zulu ikulu ya nchi hiyo kwa Rais
Macron.

Serikali ya Waziri Mkuu Barni-
er iliyodumu kwa miezi mitatu
tu, inakuwa miongoni mwa zi-
lizokaa madarakani kwa muda
mfupi zaidi tangu mwaka 1958
na inakuwa mara ya kwanza
kwa serikali kuangushwa kwa
kura ya kutokuwa na imani bun-
geni tangu mwaka 1962.

Wabunge kutoka vyama vya
siasa kali za mrengo wa kulia
na kushoto waliunga mkono
kuondolewa kwa Barnier kwa

wingi wa kura 331 dhidi ya 288
zilizokataa.

Hatua hiyo inalitumbukiza
taifa la Ufaransa katika mzozo
mkubwa wa kisiasa unaotishia
uwezo wa serikali kuendelea na
majukumu yake.

Chanzo za mzozo huu wa ki-
siasa, ni mjadala wa bajeti ya
mwakani ambapo wabunge
walikataa muswada uliopende-
kezwa na Waziri Mkuu Barnier
wakisema ulikuwa ukibana
matumizi kwenye mfuko wa ki-
taifa wa misaada ya kijamii.

Hata hivyo, Barnier alikaidi
na kusaini muswada huo kwa
kutumia sheria inayompa mam-
laka ya kufanya hivyo, kitendo
kilichowakasirisha wabunge.

Baada ya uamuzi huo wa kum-
wondoa madarakani kutanga-
zwa, Barnier alishukuru kupata
fursa ya kuitumikia Ufaransa.

"Sasa mumefikia wakati huu
wa ukweli. Hatimaye, mniruhu-
su niseme kuwa binafsi, ninahisi
kuwa nimepata fursa ya heshi-
ma ya kuongoza kwa muda wa
miezi mitatu, na bado niko Wa-
ziri Mkuu wa Wafaransa wote,
na wakati wadhifa huu utafikia
mwisho, labda hivi karibuni,
naweza kusema kwamba hii ita-

Serikali ya
Waziri Mkuu
Barnier ili-
yodumu kwa
miezi mitatu
tu, inakuwa
miongoni
mwa zi-
lizokaa
madara-
kani kwa
muda mfupi
zaidi tangu
mwaka 1958
na inakuwa
maraya
kwanza

kwa serikali
kuangushwa
kwa kuraya
kutokuwa na
imani bun-
geni tangu
mwaka 1962.

baki kuwa fahari kwangu kuitumikia
kwa dhati Ufaransa na Wafaransa,”
alisema Barnier katika hotuba yake,
aliwaambia wabunge.

Wabunge wa upinzani waliopata
nafasi ya kuchangia hoja hiyo, wal-
imnyooshea kidole Barnier wak-
isema wakulaumiwa ni yeye mwe-
nyewe aliyeshindwa kuwashawishi
wabunge na kutilia maanani matak-
wa ya Wafaransa walio wengi.

Baadhi ya wabunge hao walik-
wenda mbali na kumtaka Rais Ma-
cron ajiuzulu wakisema utawala
wake wote umepoteza imani ya Wa-
faransa.

Kiongozi wa chama cha siasa kali
za mrengo wa kulia cha National
Rally, Marine Le Pen alisema kuliku-
wa hakuna namna nyingine isipoku-
wa uamuzi huu uliofikiwa.

"Ili kuwalinda watu wa Ufaransa,
hakukuwa na suluhisho jingine zaidi
ya hili. Sitoi wito wa kujiuzulu kwa
Emmanuel Macron. Ninachokisema
ni kwamba utafika wakati, tusipo-
chukua mkondo wa kuwaheshimu
wapiga kura na kuheshimu nguvu za
kisiasa na za uchaguzi, basi ni wazi
kwamba shinikizo kwa Rais Macron
litazidi kuongezeka. Lakini yeye pe-
kee ndiye atakayekuwa na uamuzi
naneno la mwisho, ” alieleza Le Pen.

DW

& -

Raia wa Korea Kusini wakishikilia mabango yenye maandishi ‘Tunataka Yoon Suk Yeol afukuzwe’ wakati wa
maandamano mjini Seoul, Korea Kusini jana. PICHA: ALLIANCE

Amnesty: Israel imefanya mauaji va halaiki Gaza

LONDON, Uingereza

SHIRIKA la Kimataifa la
Kutetea Haki za Binadamu la Am-
nesty International limeshutumu
Israel kwa kufanya mauaji ya
halaiki dhidi ya Wapalestina ka-
tika vita vinavyoendelea Ukanda
wa Gaza.

Katika ripoti yake iliyotolewa

jana, inaeleza madai mauaji ya-
nayoendelea eneo hilo sawa na
kuangamiza jamii ya Wapales-
tina.

Shirika hilo lenye makao yake
mjini London Uingereza lilisema
limefikia hitimisho hilo baada
ya miezi kadhaa ya kuchambua
matukio na kauli za maofisa wa
Israel.

Amnesty ilisema kiwango
cha kuzingatiwa kisheria cha
uhalifu huo kilifikiwa, katika ua-
muzi wake wa kwanza kama huo
wakati wa mzozo mkali uliohusi-
sha utumiaji wa silaha.

Mkataba wa Mauaji ya Kimbari
wa mwaka 1948, uliotungwa ku-
fuatia mauaji ya halaiki ya Waya-
hudi katika mauaji yaliyofanywa

na serikali ya Nazi ya Ujerumani,
unafafanua mauaji ya halaiki
kama ni vitendo vilivyofanywa
kwa nia ya kuharibu, kwa ujum-
la au kwa sehemu, kikundi cha
kitaifa, kikabila, ubaguzi au ki-
dini.

Israel imekanusha mara kwa
mara kwa shtaka lolote la mauaji
ya halaiki, ikisema kuwa im-

eheshimu sheria za kimataifa na
ina haki ya kujitetea baada ya
shambulio la kuvuka mpaka la
Hamas lilofanyika Oktoba 7, 2023
ambalo lilichochea vita.

Maofisa wa Israel hawakupa-
tikana kutoa maoni yao kuhusu
ripoti hiyo ya Amnesty Interna-
tional.

BBC
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KOCHA TAOUSSI
WAKE AZAM FC

Na Faustine Feliciane

OCHA wa Azam FC, Ra-

chid Taoussi, amese-

ma mafanikio anayoy-

pata kwenye michezo

ya Ligi Kuu yanatokana na ku-

jituma kwa wachezaji wake na

kufuata maelekezo anayowapa
kwenye kila mchezo.

Kocha huyo juzi ametan-
gazwa kuwa kocha bora wa
Ligi Kuu kwa mwezi Novemba
akimshinda kocha wa Simba,
Davids Fadlu ambaye waliingia
wote fainali kuwania tuzo hiyo.

Akizungumza  jijini  Dar

es Salaam, Taoussi

alisema anashukuru ,?‘fw :

wachezaji wake kwa %
kila wanachokifanya '
uwanjani.

“Nina  wache-
Zaji wazuri,
wanajitoa kwa
gjili ya timu
lakini  pia
wamekuwa
wakifuata
maelekezo
katika kila mchezo kwenye ligi
ambayo kwa kweli ni ngumu,
kila mchezo ni mgumu kuto-
kana na maandalizi ya kila timu

na kila timu inataka pointi
tatu,” alisema.
Alisema tuzo aliyoipata
inatokana na juhudi za
wachezaji wake na ku-
pelekea kupata
ushindi kwenye
michezo mitatu
mfululizo iliyo-
pita.
Katika
mwezi wa No-
vemba ambayo
tuzo yake kocha bora imeenda
kwa Taoussi na mchezaji bora
imeenda kwa Offen Chikola wa
Tabora United, Azam wamepa-

ta ushindi kwenye michezo
dhidi ya Singida Black Stars (2-
1), Yanga (1-0) na Kagera Suhar
(1-0).

Matokeo hayo yameipaisha
Azam mpaka nafasi ya kwanza
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
ikiwa na pointi 30 baada ya ku-
cheza michezo 13 miwili zaidi
ya Simba na Yanga zinazoshika
nafasi ya pili na ya tatu.

Simba inashika nafasi ya pili
ikiwa na pointi 28 ikizidiwa
pointi moja na Azam huku Yan-
ga ikishika nafasi ya pili ikiwa
na pointi 27 ikizidiwa pointi
tatu na vinara Azam.

MAZOEZI

Wanariadha wa timu ya Mkoa wa Dar es Salaam wakifanya mazoezi kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

KMC vyamaliza usajili dirisha dogo

Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha dogo la usa-
jili likitarajiwa kufunguliwa, De-
semba 15 mwaka huu, klabu ya
KMC imesema tayari imesha-
maliza usajili kabla ya dirisha
hilo kufunguliwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Klabu hiyo, Daniel Mwakasun-
gula, amesema wameshaingia
mikataba na wachezaji ambao
wanahitaji kuwaongeza kipindi
hicho na kwa sasa wanasubiri
kuwatangaza tu dirisha litaka-
pofunguliwa.

“Hivi tunavyoongea tayari
tumeshasajili, kwa maana ya
tumeshaingia mikataba na wa-
chezaji tunaowakusudia, diri-
sha likifunguliwa ni kupeleka
majina yao Shirikisho la Mpira
wa Miguu (TFF) kwa ajili ya
kuidhinishwa, kama unavyojua
KMC ni watu ambao tunaamini
sana kwenye vijana, wanaweza
wasikulipe kwa haraka lakini
tunaamini kuna muda uta-
fika tutaanza kula matunda,
hivyo tumesajili wachezaji wa
aina hiyo,“ alisema Mwakasun-
gula.

Alisema licha ya kwamba
wanataka kuongeza ubora
kwenye kikosi, lakini wana-
fanya usajili kutokana na kuk-
abiliwa na wachezaji wengi
majeruhi.

“Tuna wachezaji wengi sana
majeruhi, kuna wengine tume-
wapeleka hadi Misri kwa ajili
ya kufanyiwa matibabu na sasa
wanaendelea vizuri, kwa maa-
na hiyo tunataka kukiongezea
nguvu kikosi, ila hatutochu-
kua wachezaji wengi,” alisema
Mwakasungula.

KMC inashika nafasi ya 11

kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, ikiwa na pointi
14 baada ya kucheza michezo
13.

Timu hiyo imecheza mechi
saba nyumbani, ikishinda nne,
sare moja na kupoteza miwili,
huku mechi sita za ugenini iki-
shinda mmoja, sare moja na ku-
poteza minne.

Mwanzoni mwa msimu
huu ilipoteza wachezaji wake
muhimu  waliotimkia timu
mbalimbali, akiwemo Awesu
Awesu ambaye yuko na timu ya
Simba kwa sasa.

Wanavyuo
2000
kushiriki
tamasha
kubwa
Mbeya

Na Thobias Mwanakatwe,
MBEYA

OFISI ya Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya kwa kushirikiana na
kampuni na wadau imean-
daa tamasha la vyuo vikuu
na vyuo vya kati Desemba
9 ambalo litawashirikisha
wanavyuo zaidi ya 2000 wa
mkoani Mbeya.

Miongoni mwa wadau wa-
takaoshirikiana na ofisi hiyo
ya Mkuu wa Mkoa ni pamo-
ja na MC Edwin Luvanda
Branding and Entertainment.

Mkurugenzi wa kampuni
hiyo, Edwin Luvanda akizun-
gumza jana na waandishi
wa habari, alisema tamasha
hilo litakuwa na kaulimbiu
‘Kuelekea Miaka 30 ya Bei-
jing Chagua Kutokomeza
Ukatili* na litafanyika katika
Chuo cha Uhasibu Tanzania
(TIA) tawi la Mbeya.

tamasha hilo litaenda sam-
bamba na maadhimisho ya
uhuru wa Tanganyika.

Luvanda alisema lengo kuu
la tamasha hilo ni kutangaza
na kuviweka pamoja vyuo
vilivyopo Mkoa wa Mbeya
pamoja na kutangaza fursa

za utalii zilizopo mkoani
humo ili kuwavutia watalii
wa ndani na nje ya nchi

waweze kuvitembelea.
.Wakati wa tamasha hili
michezo mbalimbali ita-
fanyika kama mpira wa
miguu kwa wanawake na
wanaume, mpira wa pete na
kuvuta kamba,” alisema Lu-

vanda.
Aidha, aliongeza Kkuwa
shughuli nyingine zitaka-

zofanyika ni uchangiaji wa
damu kwa hiari na huduma
ya upimaji magonjwa mbal-
imbali kwa hiari.
Mkurugenzi huyo ame-
waomba wanavyuo na wa-
nanchi wa Mkoa wa Mbeya
kwa ujumla  kujitojkeza
kushiriki tamasha hilo amba-
o ni la muhimu sana katika
kuutangaza Mkoa huo.
Kampuni hiyo imekuwa iki-
andaa shughuli mbalimbali
kwa mikoa ya nyanda za juu
ambapo mwezi Oktoba 2024
iliandaa Usiku wa Dhahabu
hafla ambayo iliwashirikisha
wachimbaji madini kutoka
mikoa ya Mbeya na Songwe.
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CUNHA ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL imefanya mazungumzo ya awali
na mshambuliaji wa Wolves na Brazil, Matheus
Cun)ha mwenye umri wa miaka 25. (Caught Off-
side

VAN DIJK NA MKATABA MPYA

BEKI wa Uholanzi, Virgil van Dijk amepokea
ofa ya mkataba mpya kutoka kwa Liverpool la-
kini haiendani na matarajio ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka miaka 33. (Athletic)

LOPETEGUI MAMBO MAGUMU
MUSTAKABALI wa Julen Lopetegui kama

kocha mkuu wa West Ham uko shakani. (Sky

Sports)

RODRI KUMVUTA NICO CITY

RODRI ameiomba Manchester City kumnunua
mchezaji mwenzake wa kimataifa wa Hispania,
Nico Williams mwenye umri wa miaka 22 ku-
toka Athletic Bilbao. (Metro)

KLABU ZAMTAKA MAGUIRE

MLINZI wa England, Harry Maguire mwenye
umri wa miaka 31 anawaniwa na klabu kadhaa
za Ligi Kuu ya England huku mushtakabili wake
kule Manchester United ukiwa haujulikani.
(Football Insider)

ENRIQUE HAMTAKI GYOKERES

KOCHA wa PSG, Luis Enrigue hataki klabu
hiyo ya Ufaransa kumsajili mshambuliaji wa
Sporting na Sweden, Viktor Gyokeres mwenye
umri wa miaka 26, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na Manchester City na Manchester Unit-
ed. (Foot Mercato)

NEWCASTLE YAMUWINDA SEMENYO
KLABU ya Newcastle United inawafuatilia
winga wa Bournemouth na Ghana, Antoine Se-
menyo mwenye umri wa miaka 24 na mshambu-
liaji wa Brentford na Cameroon, Bryan Mbuemo
mwenye umri wa miaka 25. (The i News)

PEC AZIVUTIA ARSENAL, L‘POOL

ARSENAL na Liverpool zinamfuatilia winga
wa LA Galaxy mwenye umri wa miaka 23 ku-
toka Brazil, Gabriel Pec. (Caught Offside)

SELLES ATAJWA HULL CITY

KLABU ya Hull City inatazamia kumteua ko-
cha wa Reading, Ruben Selles kama kocha wao
mpya, huku Alex Neil na Slavisa Jokanovic
wakiwa miongoni mwa wengine wanaowania
nafasi hiyo. (Telegraph)

CUMMINGS LULU ENGLAND

KLABU za Ligi Kuu England zinamfuatilia
mshambuliaji wa Celtic mwenye umri wa miaka
18, Daniel Cummings. (Mail)

BROWNLIE ATAKIWA CRYSTAL

KLABU ya Crystal Palace inatazamiwa kum-
sajili mshambuliaji wa Australia, Rylan Brown-
lie mwenye umri wa miaka 17 kwa uhamisho
wa bure. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

VAN DLJK,

HAKIELEWEKI

® ®® Licha ya klabu hiyo kumpa mkataba
mpya lakini bado wameshindwa ku...

LIVERPOOL, England

IVERPOOL imempa beki

wa kati Virgil van Dijk mka-

taba mpya, lakini imeshind-

wa kutimiza matakwa ya
Mholanzi huyo, kwa mujibu wa Dail
Mail.

Van Dijk ni mmoja wa nyota wa-
tatu wanaokaribia miezi sita ya
mwisho ya mikataba yao pamoja na
Trent Alexander-Arnold na Moham-
ed Salah, ambaye amefichua hadha-
rani kuwa bado hajapewa ofa mpya.

Haionekani kuwa hivyo kwa Van
Dijk, hata hivyo ripoti inasema
Liverpool imempa beki huyo wa

Uholanzi ofa ya kuendelea kusalia

Anfield.
Ofa hiyo inasemekana
haikufikia matarajio ya
Van Dijk linapokuja suala
la mshahara na muda.

Muhimu zaidi, mazungumzo
bado yanaendelea kati ya Liverpool
na wawakilishi wa Van Dijk kutafuta
makubaliano.

Beki huyo amekuwa akijibu mas-
wali mara kwa mara kuhusu mus-
takabali wake hadharani wakati ma-
zungumzo yakiendelea.

Uongozi wa klabu hiyo ya Mersey-
side pia wanatarajiwa kutoa ofa ras-

mi kwa Salah, ambaye anaaminika
kuwa na furaha kusaini nyongeza ya
mwaka mmoja iwapo itatolewa.

Wakati huo huo, Liverpool pia
wapo kwenye mazungumzo ya
dhati na beki wa kulia Alexander-
Arnold, ambaye anawindwa na
Real Madrid, lakini hitimisho la
sakata hili linaloendelea bado ha-
liko wazi.

Kiungo Alexis Mac Allister hivi
majuzi aliitaka Liverpool kuharaki-
sha makubaliano na Van Dijk, Salah
na Alexander-Arnold, akisisitiza
kuwa kikosi hicho kina nia ya kuen-
delea kucheza pamoja na wachezaji
hao watatu kwa miaka ijayo.
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AMORIM ALIA UFITI
WA WACHEZAJI 77
MAN UNITED

LONDON, England

kuumia mguu kwa muda

mrefu.
UBEN Amorim “Sio kwa sababu napenda
amesema  alilaz- kubadilika kila wakati, la-

kini lazima tuwe na kikosi
kizima,“ alisema Amorim.
“Kwa mfano, Harry Magu-
ire ana kikomo cha wakati,
Tyrell Malacia ana kikomo
cha wakati, Mason Mount
ana kikomo cha wakati,
Leny Yoro ana kikomo cha
wakati, kwa hiyo tunapas-
wa kusimamia ndani ya mi-
chezo kwa mbinu tofauti.
“Tunapaswa kutathmini
na watu ambao wako katika

imika kufanya kazi
kwa muda mfupi
na wachezaji wake waliore-
jea kutoka kuwa majeruhi
wakati Manchester United
alipopata kipigo chake cha
kwanza akiwa kocha klabu
hiyo wakichapwa 2-0 na Ar-
senal Jumatano.
Mabao ya kipindi cha pili
kutoka kwa Jurrién Timber
na William Saliba yaliipa

ushindi Arsenal na kupele-
ka kichapo cha kwanza kwa
kocha huyo wa zamani wa
Sporting CP.

Lakini huku kikosi cha
United kikiwa bado kimeta-
tizwa na majeraha, Amorim
alisema uteuzi wake un-
aendelea kuathiriwa na
wasiwasi wa utimamu wa
mwili wa wachezaji wake.

Harry Maguire, Tyrell
Malacia na Mason Mount
wote walicheza pale Emir-
ates baada ya kurejea hivi
karibuni kutoka kwenye
majeruhi, huku Leny Yoro
aliyesajiliwa majira ya joto
akiichezea klabu hiyo kwa
mara ya kwanza baada ya

hatari kidogo ya majeraha
hawatacheza, kwa hiyo
lazima tuwe na kila mtu
kufanya kazi, kucheza na

kuboresha kikosi.”
Licha ya

zaji wake pale Emirates.
“Nafanya tathmini

tokeo,” alisema.

“Kama nilivyosema, baa-
da ya ushindi wa 4-0 dhidi
ya Everton unaweza kuchu-
kua mambo chanya, lakini
lazima tuboreshe na tayari

tulijua hilo.”

kushindwa,
Amorim alisema bado ata-
pata matokeo chanya kuto-
kana na uchezaji wa wache-

ya
mchezo bila kujali ma-

Guardiola: llikuwa lazima
Man City ishinde

MANCHESTER, England

MANCHESTER City ili-
maliza wakati wake mgu-
mu wa kucheza mechi
saba mfululizo bila kush-
indi kwa kuibuka na ush-
indi wa mabao 3-O dhidi
ya Nottingham Forest na
Pep Guardiola alishere-
hekea na kusema ni hatua
muhimu ya mabadiliko.

“Tulihitaji,“ alisema ko-
cha huyo wa City, ambaye
pia alimaliza matokeo
yake mabaya zaidi katika
maisha yake ya kufundi-
sha.

“Jambo muhimu zaidi
lilikuwa ni kuvunja utara-
tibu huu wa kutoshinda
michezo na hatimaye tu-
kashinda, lakini lazima

tuendelee.

“Klabu, wachezaji, kila
mtu alihitaji kushinda.
Baada ya matukio ya hivi
karibuni, hatukuwa tu-
mepumzika hadi kipenga
cha mwisho.”

Kurudi kwa Kevin De
Bruyne kwenye kikosi cha
mwanzo kulidhihirishwa
na utendaji mzuri.

Mbelgiji huyo akafunga
bao na kusaidia jingine,
na kutawala juhudi za
mashambulizi ya City
katika mchezo wake wa
kwanza baada ya miezi
miwili.

Hata hivyo, Guardiola
alionya kuhusu utimamu
wa kiungo huyo.

“Siku tatu, tutaona jinsi
De Bruyne anabhisi,” alise-

ma Guardiola.

Beki wa City, Nathan
Aké alilazimika kutoka nje
mwishoni mwa mchezo
kutokana na jeraha la mi-
suli ya paja, hali inayotia
wasiwasi  kutokana na
kutokuwepo kwake kwa
muda wa wiki tano msimu
huu.

“Nathan haonekani vi-
zuri. Tutatathmini hali ke-
sho,” alisema Guardiola.

“Hakuweza kuendelea,
na tutajua zaidi baada ya
siku tatu. Nimesikitishwa
na Nathan.”

Manuel Akanji pia
alikosekana katika kip-
indi cha pili kutokana na
jeraha, ingawa Guardiola
alionesha kuwa hali hai-
kuwa mbaya sana.

Mbappeé
atabiriwa
kufanya
Vizuri zaidi

SAN MAMES, Hispania

KOCHA Carlo Ancelotti amesisitiza kwamba,
Kylian Mbappé anaweza kufanya vizuri zaidi
baada ya kukosa penalti yake ya pili ndani ya wiki
moja wakati Real Madrid wakichezea kichapo cha
mabao 2-1 kutoka kwa Athletic Club Jumatano
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Hispania.

Alex Berenguer aliiweka Athletic mbele dakika
ya 53 pale San Mamés, na Mbappé alipata nafasi
ya kusawazisha dakika 15 baadaye, lakini mkwaju
wake wa penalti uliokolewa na kipa Julen Agir-
rezabala.

Jude Bellingham kisha akasawazisha kabla ya
Gorka Guruzeta wa Athletic kufunga bao la ush-
indi kutokana na makosa ya Federico Valverde.

Kushindwa kwa Mbappé kufunga penalti hiyo
kulikuja wiki moja baada ya kuona juhudi ny-
ingine iliyookolewa na Caoimhin Kelleher wa Liv-
erpool wakati wakipoteza 2-0 kule Anfield kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Sijazungumza na Mbappé,” alisema Ancelotti
katika mkutano wake na waandishi wa habari
baada ya mechi.

“Sipaswi kutathmini mchezo wa mchezaji kul-
ingana na penalti. Wakati mwingine unawafunga,
wakati mwingine haufungi. Ni wazi kuwa ana hu-
zuni na kukata tamaa, lakini lazima tuendelee.”

“Fede Valverde ana huzuni na amekatishwa
tamaa kama Kylian, lakini Fede ni mchezaji mzuri.
Watu hufanya makosa katika soka.”

Mbappé amefunga mabao 10 katika mechi 20
alizochezea Madrid hadi sasa, lakini amekabiliwa
na ukosoaji mkubwa juu ya kiwango chake mwezi
uliopita na alichukua lawama zote za matokeo
kwenye mitandao ya kijamii.

“Matokeo mabaya. Kosa kubwa katika mechi
ambapo kila jambo lina umuhimu,” aliandika
Mbappé.

“Nachukua jukumu kamili kwa hilo. Wakati
mgumu lakini ni wakati mzuri wa kubadilisha hali
hii na kuoyesha mimi ni nani.”

Ancelotti alisema kwamba Mbappé ataendelea
kuwa mpigaji penalti kwa Madrid, pamoja pamoja
na Vinicius Junior na Bellingham.

“Hayuko katika kiwango chake bora, lakini ina-
bidi tumpe muda wa kuzoea," alisema kocha huyo
wa Madrid.

“Amefunga mabao 10, anaweza kufanya vizuri
zaidi, na anajitahidi kufanya vizuri zaidi.”

Kipigo hicho kinaifanya Madrid kuwa pointi
nne nyuma ya vinara wa LaLiga Barcelona waki-
wa na mchezo mmoja mkononi.
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Yanga yafanyiwa
figisu Algeria

dhidi ya TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo
(DR Congo).

Al Hilal ndio kinara wa Kundi
A, ikifuatiwa na MC Alger, TP
Mazembe na mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga wanaburuza mkia.

Wawakilishi wengine wa Tan-
zania waliobakia katika mash-
indano ya kimataifa yanayosi-
mamiwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), Simba nao wako
Algeria na kesho watashuka
dimbani kuwavaa wenyeji, CS
Constantine, katika mechi ya
michuano ya Kombe la Shiriki-
sho.

Simba SC kamili,
hawahofii baridi
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wasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, aliliambia Nipashe
kutoka nchini humo, safari
vao ilikuwa nzuri na hawa-
jakutana na changamoto ya
aina yoyote.

"Tunashukuru tumefika
salama ingawa tuliingia
usiku, Kocha Fadlu ame-
andaa programu vake va
mazoezi ambayo itaanza
leo (jana) saa tisa, kila kitu
kipo salama kabisa, Wana-
Simba wasiwe na wasiwasi,"
alisema Ahmed.

Aliongeza kwa kuwataka
mashabiki na wanachama
wa timu hiyo waendelee
kuiombea dua njema timu
yao ifanye vizuri katika
mchezo huo utakaochezwa
kuanzia saa 1:00 usiku kwa
Saa za Tanzania.

Mchezo huo unatarajia
kutoa kinara wa kundi hilo
kutokana na timu zote
kupata pointi tatu katika
mechi iliyopita, Simba iki-
wafunga Bravos do Maquis
ya Angola bao 1-0 na CS
Sfaxien ya Tunisia ikivuna
ushindi kama huo dhidi ya
CS Constantine.

Katika mechi hiyo, Simba
itamkosa kipa wake mzo-
efu, Aishi Manula, ambaye
alivgua ghafla la kulazimika
kubakia nchini.

Makipa wawili waliosafiri
katika kikosi cha Wekundu
wa Msimbazi ni Moussa
Camara, raia wa Guinea na
Mtanzania Ally Sal|m

COASTAL YAJIWEKA PEMBENI
USAJILI WAPYA DIRISHA DOGO

Na Adam Fungamwango

LABU ya Coastal Union
inayoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara, imesema
aitasajili na haitaacha
mchezaji yoyote kipindi cha di-
risha dogo la usajili, imethibit-
ishwa.

Katibu Mkuu wa Coastal Un-
ion, Omary Ayoub, aliliambia
gazeti hili jana uamuzi huo ume-
tokana na mwenendo wa timu
yao katika michezo mbalimbali
ya ligi hiyo inayoendelea hapa
nchini.

Ayoub alisema hawaoni saba-
bu ya kuongeza mchezaji kip-
indi cha dirisha dogo la usajili
linalotarajiwa kufunguliwa rasmi
ifikapo Desemba 15, mwaka huu
kwa timu mbalimbali kuanza

mchakato wa kuongeza nguvu
katika vikosi vyao.

"Timu yetu inaendelea vizuri
na tunaridhishwa na matokeo
tunayoyapata, mwenendo wa
mwalimu na wachezaji unatu-
ridhisha kabisa. Ni kweli tunak-
wenda kipindi cha dirisha dogo
la usajili, lakini sisi hatutegemei
mabadiliko yoyote kwenye kikosi
chetu, tunaamini kazi inayofanyi-
ka sasa ni nzuri, hatuna mpango
wa kuingiza wala kupunguza,"
alisema Ayoub.

Katibu Mkuu huyo alitaja saba-
bu ya kutosajili ni kikosi chao
kupata matokeo mazuri katika
michezo ya Ligi Kuu kwa sasa na
hata kama wanapoteza, basi ni
kwa sababu za kimbinu za kiso-
ka, lakini si ubora wa wachezaji,
mwalimu, wala uzembe.

"Timu inaendelea vizuri,
napata matokeo mazuri, kama
tunapoteza basi ni kawaida tu
ya mpira wa miguu, michezo ya
nyumbani ambapo tupo kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,
Arusha tunashinda.

Coastal Union ni wenyeji wa
ligi hakuna changamoto mpya
au za ajabu sana tofauti na mi-
simu iliyopita, hatutasajili wala
kumtoa mchezaji kwenda timu
nyingine kwa mkopo kwa sababu
tutakuwa tunajipa udhaifu we-
nyewe," aliongeza.

Kauli hii inazima tetesi kuhusi-
ana na timu hiyo kuhusishwa na
taarifa za kutaka kumuuza beki
wake, Lameck Lawi, ambaye im-
eripotiwa anatakiwa na Yanga
kipindi hiki cha dirisha dogo
baada ya dili lake la kujiunga na

Simba kushindikana.

Coastal Union ambayo msimu
uliopita ilimaliza nafasi ya nne
na kupata tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika, ika-
tolewa hatua za awali na Bravo
do Maquis ya Angola.

Kwa sasa mabingwa hao wa
Ligi Kuu mwaka 1988 wako katika
nafasi ya tisa kwenye msimamo
wakiwa na pointi 16, ikicheza
mechi 13, ikishinda mara nne, ku-
toa sare nne na kupoteza mich-
€z0 mitano.

Imeshinda mechi nne kati ya
saba ilizocheza nyumbani, ikip-
oteza tatu, huku ikiwa haijashin-
da hata mchezo mmoja kati ya
sita iliyocheza ugenini mpaka
sasa, ikitoa sare nne na kupoteza
miwili.
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Serikali yafuta
uchaguzi TOC

Na Somoe Ng'itu

SERIKALI imetangaza
kuufuta uchaguzi mkuu wa
Kamati ya Olimpiki Tanzania
(TOC), uliotarajiwa kufanyi-
ka Desemba 28, mwaka huu

Awali uchaguzi mkuu wa
TOC ulipangwa kufanyika
Desemba 14, mwaka huu ji-
jini humo.

Rais wa TOC, Gulam Ab-
dullah Rashid alisema jana
taarifa ya kufutwa kwa uch-
aguzi huo na Kaimu Msa-
jili wa Vyama vya Vilabu vya
Michezo Nchini.

Gulam alisema uamuzi
huo umetokana na malala-
miko yaliyopelekwa kwa
msajili na hivyo wao wa-
natekeleza mwongozo wal-
ioupokea.

Alisema baadhi ya malala-
miko yaliyowasilishwa ni
kuanza kwa mchakato wa
uchaguzi kwa kutumia kat-
iba ambayo ilikuwa haina
ithibati ya Msajili.

"Kamati ya Olimpiki pamo-
ja na kutopokea malalamiko
kutoka kwa wanachama
wake, inaridhia kuufuta
mchakato huo na utalifikisha
katika mkutano wake mkuu
utakaofanyika Desemba 28,
2024 mjini Dodoma ili ku-
panga tarehe nyingine ya
uchaguzi,” ilisema sehemu
ya taarifa ya Gulam.

Nafasi ya Urais wa TOC in-
awaniwa na Michael Washa,
Anthony Mtaka na Henry
Tandau kutoka Tanzania

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 15 wakifanya mazoezi
kujiandaa na mashindano ya Afrika (CAF U- 15) kwa Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati yatakay-

Bara wakati mgombea pekee
wa nafasi hiyo ni Nassra Mo-
hammed.
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Yanga yafanyiwa.. .,q; Simba SC
gisu Algeria 2P, nivanori

@ 0 @ Vigogo hao wa AN baridi
Jangwani wasema mambo &8 R orevtne ecne
yote uwanJ anl. .. BAADA va kuwasili sa-

lama nchini Algeria, Kocha
Mkuu wa Simba, Fadlu
Na Adam Fungamwango Kamwe alisema wachezaji Davids, amesema hali ya
wote wako katika hali nzuri hewa ya baridi kali si tatizo
SAFARA wa Yanga 'ume- na changamoto hiyo waliyo- kwa wachezaji wake ambao
soteshwa' kwa saa nne kutana nayo ni ya kawaida wamekwenda kuivaa CS
kwenye Uwanja wa Ndege na haiwaondoi kwenye ma- Constantine katika mechi
baada ya kuwasili nchini Al- lengo ya kusaka ushindi ya Kombe la Shirikisho
geria kwa ajili ya kucheza mechi ya hat-  hapo kesho. Afrika itakayochezwa
ua ya makundi ya mashindano ya Ligi ya "Hebu angalia hapo, tu- keshokutwa.

Mabingwa Afrika dhidi ya wenyeji MC metumia zaidi ya saa 10, Mechi hiyo kati ya CS
Alger itakayofanyika kesho jijini Algiers. ~ kutoka Dubai hadi hapa, Constantine na Simba ita-
Mechi hiyo ya Kundi A itachezwa kwe-  yote kwa yote tumekuja chezwa kuanzia saa 1:00
nye Uwanja wa Juillet 5 kuanzia saa 4:00  katika mapambano, baa- usiku kwa saa za Afrika

usiku kwa saa za Tanzania. da ya kuanza vibaya kwa Mashariki.

Kikosi cha Yanga kiliwasili salama kufungwa, mchezo huu Akizungumza kwa njia
nchini humo lakini Kkililazimika kutu- wa pili hatutaki kupote- ya simu kutoka katika
mia zaidi ya saa nne kwenye uwanja wa  za, tumekuja kwa ajili mji wa Constantine, Fad-
ndege ili kukamilisha taratibu za uhami-  ya kulinda heshima ya lu, alisema wamewasili
aji na kusubiri mizigo yao na kuanza sa-  klabu yetu ya Yanga," salama huku wachezaji
fari ya kuelekea hotelini. alisema Kamwe. wake wakiwa katika hali

Akizungumza na gazeti hili Kuhusu hali ya baridi, nzuri licha ya kukutana na
jana, Mjumbe wa Kamati ya Kamwe alisema waliamua hali hiyo ya baridi kali.

Utendaji ya Yanga, Alex Ngai, kwenda mapema nchini ~ "Tupo vizuri, nadhani leo

alisema kwa Kile walichokiku hukoili kuzoea hali hiyo. (jana), saa tisa (sawa na saa 11

ta na kukipata uwanjani, ni "Daktari wetu alisema kama jioni kwa Tanzania), kwa saa za
ishara mechi ya mpira wa tu'taFumia zaidi ya saa 48, itatu.- huku tutafanya mazoezi yetu ya
miguu dhidi ya wapinzani wao 11141t o e
imeanza rasmi nje ya uwanja. Y

kwanza, naamini kwa siku hizi
sha tunakuja (Algeria), mapema,”

mbili wachezaji watazoea hali ya
hewa ya hapa," alisema Fadlu.
Ngai alisema walishangazwa kuona aliongeza ofisa huyo.

Kocha huyo alisema mazoezi

ucheleweshaji wa kukamilisha taratibu Kocha Mkuu wa timu hiyo, Sead waliyofanya jana na ya mwisho

za uhamiaji na kusababisha kutumia Ramovic, jana aliwafanyisha wa- yatakayofanyika leo yatampa

muda mrefu wakiwa uwanjani hapo. chezaji wake mazoezi ya kuweka picha kamili ya kikosi chake
"Kiukweli mechi imeanza rasmi, tu- miili sawa baada ya safari ndefu. kuelekea mchezo huo wa pili wa

hatua ya makundi.

"Baada ya mazoezi ya leo
(jana) tutafanya tena mazoezi
kwenye uwanja rasmi ambao
tutakaotumia kucheza mechi,
hayo yatakuwa mazoezi muhimu
sana kwetu kuelekea siku ya
mchezo, kwa sasa nafurahia hali

mefika saa sita usiku, lakini hadi kutoka "Mazoezi haya ya leo (jana),
hapa uwanja wa ndege tumetumia kama  ni ya kuweka miili ya wachezaji
saa nne, tumetumia saa mbili kwenye sawa, tutakuwa tunafanya ma-
masuala ya uhamiaji, mawili mengine jira ya saa 2:00 usiku kwa saa
kusubiria mizigo yetu, lakini tunashu- za hapa kwa sababu ni muda
kuru mwisho wa yote mizigo mingi ambao mechi yetu itachezwa,
imepatikana, bado michache ambao sababu nyingine ni kuzoea
meneja anaendelea kuifutilia ninaimani  hali ya hewa maana baridi

ataipata. huku ni kali sana," alisema ko- yva wachezaji wangu, kila mmoja
Nadhani sasa mechi ya mpira wa chahuyo. na anautamani mchezo huu,"

miguu iliyotuleta hapa Algiers imeanza Yanga ilianza hatua hiyo ya s ~ alisema Fadlu.

rasmi nje ya uwanja, hatukutarajia, la- makundi kwa kupokea kichapo =~ === — Naye Meneja wa Habari na Ma-

kini tulijipanga kwa sababu mechi hizi cha mabao 2-O kutoka kwa Al
za Kiafrika zina matatizo sana, wala hii  Hilal Omdurman ya Sudan, me-
haitatutoa mchezoni, tuna viongozi na chi iliyochezwa Novemba 26,
wachezaji ambao ni wazoefu katika mi- mwaka huu kwenye Uwanja
chezo kama hii ya kimataifa," alisema wa Benjamin Mkapa, Dar es
Ngai. Salaam wakati MC Alger ili-
Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ali Ka- lazimisha suluhu ya ugenini

mwe, alisema walitumia saa saba kutoka

Dubai hadi Algiers, kabla ya kukutana na # _ﬁ : -
saa nne nyingine uwanja wa ndege. -
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