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MWABUKUSI,
Mdude mbaroni
tuhuma za uchoche-
zi, ni baada ya IGP...
Endelea ukurasa. 2
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Mdude Nyagali Mpaluka

Wakili Boniface Mwabukusi
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MWAPACHU MWANADIPLOMASIA

Balozi Juma
AZINDUA KITABU levapellchttl), an;lezl;
indua kitabu chake
SAFARI YA MITO, A Journey (My
MILIMA,MABONDE iife, Speeches and

MAISHA YAKE Writings) amba-

cho kimeeleza...

Waziri Mkuu
ageuka mbogo

ucheleweshaji
mafao wastaafu

Machinga, likiwa wazi jana jioni tofauti na awali baada ya mgambo wa Manispaa ya Kinondoni kwa kushirikiana UKURASA 2
na Jeshi la Polisi, kuwaondoa wasaka riziki hao. PICHA: JOHN BADI

Eneo la Mwenge, Dar es Salaam lililokuwa maarufu kwa pilikapilika za wafanyabiashara wadogo, maarufu kama

Mkanganyiko matibabu bure malaria
BYIETZ73 sSIMBA, YANGA HESABU MEZANI UK.24
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akiwa na mkewe Mama Mariam Mwinyi
(kulia kwake), wakimsikiliza kijana Idrisa Haroub Addi wa kikundi cha vijana cha Clas-
sic Design kutoka Chukwani Unguja, akitoa maelezo ya michoro ya majengo ya bustani
ya Forodhani na jengo la Marikiti Kuu Darajani, alipotembelea maonyesho wakati wa
maadhimisho ya Kkilele cha Siku ya Vijana Kimataifa katika viwanja vya Maisara Sulei-

Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar, Tabia Mwita. PICHA: IKULU

Mwabukusi, Mdude mbaroni tuhuma uchochezi

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini lina-
washikilia Wakili Boniface
Mwabukusi na Mpaluka Nyaga-
li, maarufu kama Mdude, kwa
mahojiano.

Mwabukusi na Mdude wa-
nahojiwa kwa tuhuma ambazo
awali walizieleza ni za kuandaa
na kutoa maneno ya uchoche-
Zi.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Msemaji wa
Jeshi hilo, Kamishna msaidizi
mwandamizi (SACP) David
Misime, polisi waliwakamata
watuhumiwa hao maeneo ya
Mikumi, mkoani Morogoro usi-
ku wa kuamkia jana, majira ya

saa 8:30 usiku.

“Jeshi la Polisi kama lilivyoe-
leza jana (juzi), linafuatilia ili
liwakamate watuhumiwa wal-
ioandaa na kutoa maneno ya
uchochezi, kazi hiyo inaende-
lea kufanyika kwa mujibu wa
sheria.

“Hadi sasa, jeshi limefaniki-
wa kuwakamata Boniface An-
yasile Mwabukusi na Mpakula
Nyagali, maarufu kama Mdude,
na mahojiano yao yanaende-
lea,” alisema Misime.

Juzi, Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, Inspekta Jenerali (IGP)
Camillus Wambura, aliitisha
mkutano na waandishi wa
Habari Dar es Salaam na kutoa
onyo kali kwa watu au kikundi

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumatano tarehe 16-08-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero, gari hilo lina
namba za usajili: T 835DSC/T879EAU

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.40
Upana - mita 4.20
Kimo - mita 5.40

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Chalinze hadi Kilombero
kupitia Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
13.08.2023

: kwenda
: akieleza

¢ uchochezi

kinachopanga

ili kuiangusha serikali

kabla ya uchaguzi mkuu

mwaka 2025.

Wambura alise-
ma watu wanaotaka ku-
fanya hivyo, kamwe wasi-
ingie katika mtego huo
kwa kuwa watashughu-
likiwa na dola ipasavyo.

IGP Wambura alisema
wanatoa taarifa :

wakati
hizo za ajabu, watu hao
wanahusisha maandama-

no na kushawishi jumuiya :
ya Watanzania kuwaunga :

mkono na hoja zinazoen-
delea za bandari.

“Tuliamini
bandari hujibiwa

Badala yake,

“Lakini mmoja ame-

mbali

Alisema watakao-

yote ni makosa ya jinai.

kufanya :
maandamano nchi nzima :

hoja za :
kwa :
: hoja na vile vile tuliamini :
: kwa sababu baadhi ya :
: watu hawa walikwenda :
¢ mahakamani basi wange- :
¢ heshimu uamuzi wa ma-
: hakama.
: wametoka na
¢ kutafuta ushawishi na :
: kuchochea kuwataka Wa-
: tanzania waingie kwenye
: maandamano ya
! nzima.

kuanza :

nchi

zaidi :
watahakikisha :
: wanaiangusha serikali ya :
: Rais Samia Suluhu Has- :
: san kabla ya mwaka 2025. :
: Huu ni uhaini. Jambo la :
¢ kwanza tunawahakikishia :
: watu hawa wakome kabi- :
: sa na wasitishe matamshi :
: yao,” alionya IGP Wam- :
: bura.
: fanya hivyo watachuku- :
¢ liwa hatua za kisheria kwa :
wanaoufanya :
: na uhaini walioupanga :

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

]
Waziri Mkuu ageuka mbogo kwa
ucheleweshaji mafao watumishi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameelezea kukerwa na
ucheleweshaji wa mafao ya wa-
tumishi unaofanywa na mifuko
ya hifadhi ya jamii, huku akiwa-
kumbusha watumishi wa taasisi
hizo watambue kuwa ni wastaa-
fu watarajiwa.

Aidha, ili kuhakikisha kero
hiyo inabaki historia, ametoa
maagizo 10 ikiwamo mifuko
yote ya hifadhi ya jamii kulipa
mafao kwa wakati na kwa mu-
jibu wa sheria ili kuleta utulivu
kwa wanachama na wastaafu.

Pia ameagiza wazee wastaafu
kutosumbuliwa na watumishi
wa mifuko ya hifadhi ya jamii,
hivyo waendelee kutekeleza
majukumu yao kwa mujibu wa
kanuni za utumishi wa umma.

Majaliwa alisema hayo jana
wakati wa maadhimisho ya
miaka mitano ya Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF) na uzinduzi wa
huduma za wanachama kidiji-
tali, jijini hapa.

“Wazee wastaafu wasisumbu-
liwe. Kumbukeni kuwa sisi sote
ni wastaafu watarajiwa,” alise-
ma Majaliwa.

Maagizo mengine aliyotoa
kwa mifuko hiyo ni kuhakikisha
inafanya uwekezaji wenye tija
kwa wanachama na jamii inay-
olingana na thamani ya fedha za
wanachama.

“Fanyeni utafiti wa kina
kubaini masoko ili uwekezaji
unaofanywa usilete hasara kwa
mifuko,” aliagiza.

Pia aliutaka mfuko wa PSSSF
uendelee kutoa elimu kwa wa-
nachama na umma ili kujenga
uelewa sahihi na hivyo kupun-
guza malalamiko.

Alisema mfuko huo unataki-
wa kuweka utaratibu maalum
wa kuwafikia na ikiwezekana
katika zile taasisi ambazo wana
wanachama wengi.

“Katika hotuba yangu ya
kuhitimisha Bunge la Bajeti
Juni 28, 2023 nilielekeza waajiri
wote watunze kumbukumbu
za malipo ya michango ya
waajiriwa pamoja na kulipa
malimbikizo ya michango ya
watumishi na tozo katika Mi-
fuko ya Hifadhi ya Jamii ifikapo
Septemba 30, mwaka huu. Na
leo ninarudia kusisitiza agizo
langu, tarehe 30 Septemba ma-
dai yote yanayohusu upande wa
waajiri yawe yamekamilishwa,”
alisisitiza.

Kadhalika amewataka waajiri
wote wahakikishe wanalipa
michango ya wanachama kwa
wakati ili kuondokana na usum-
bufu wakati wa kulipwa mafao.

Alisema mafao ya wastaafu ni
haki yao ya msingi hivyo, waajiri
wasiwe kikwazo kwa Mifuko ya
Hifadhi ya jamii kutekeleza ma-
jukumu yake kwa mujibu wa

utaratibu waliojiwekea.

“Watendaji wa PSSSF
ongezeni ufanisi zaidi ili mwen-
delee kuwa taasisi ya mfano kwa
kuvutia taasisi mbalimbali ndani
na nje ya nchi kuja kujifunza na
kubadilishana uzoefu,” alisema.

Vilevile, aliwataka watend-
aji wote wa PSSSF, kuendelea
kutekeleza majukumu yao kwa
mujibu wa sheria, kanuni na
taratibu ili kulinda mafanikio
yaliyopatikana na kuendeleza
rekodi zaidi ya mafanikio.

“Watanzania waliojiajiri we-
nyewe jiwekeeni akiba ili msi-
achwe kando na kukosa fursa
ya kuwa na maisha ya staha
ambayo ni stahili ya kila binad-
amu,” alisema.

Alimwagiza Mwenyekiti wa
Bodi ya PSSSF, Menejimenti na
Watumishi wote wa mfuko huo
kuendeleza jitihada na ubuni-
fu zaidi wa kidijitali ili kufikia
malengo waliyojiwekea.

“Ili kukomesha vitendo vya
utapeli wa mafao ya wastaafu
unaofanywa na watu wasio na
mapenzi mema, mfuko uan-
zishe namba maalum na kui-
tangaza kwa umma ili kuondoa
usumbufu kwa wastaafu kwa
kuwa wapo matapeli wanaopiga
simu za ulaghai wakidai wao ni
wafanyakazi wa PSSSF,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nachama wa mifuko walioko
kazini, waweke utaratibu wa
kutembelea Ofisi za mifuko yao
ili kuona kama taarifa zao ziko
sawa.

“Katika hili mifuko ya hifadhi
iweke utaratibu mwepesi wa
kupata taarifa, pia kupitia kwa
kutumia teknolojia zilizopo,”
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu), Prof. Joyce Ndali-
chako, alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa maono na
dhamira ya dhati ya kuimarisha
sekta ya hifadhi ya jamii.

“Lengo la Rais Samia ni kuona
inafanya kazi kwa tija, ufanisi
na kutoa huduma bora, tunam-
pongeza pia kwa mfumo wa
hati fungani wa Sh. trilioni 2.17
za kulipa deni ambalo limedu-
mu kwa muda mrefu, mfumo
huu umewezesha PSSSF kulipa
wastaafu kwa wakati,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa
PSSSF, CPA Hosea Kashimba,
alisema kwa kipindi cha miaka
mitano, hadi kufikia Juni, mwa-
ka huu, mfuko huo umelipa kiasi
cha Sh. trilioni 8.88 kwa wanu-
faika 262,095.

Alisema kati ya Julai, 2018 na
Juni, mwaka huu, mfuko huo
umelinda na kuongeza thamani
yake kwa asilimia 27.76 kutoka
Sh. trilioni 5.83 hadi Sh. trilioni
8.07 Juni, 2023.

“Ongezeko hili ni sawa na
wastani wa asilimia 6.72 kwa kila
mwaka,” alisema Kashimba.
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Mkuu wa mkoa
wa Arusha,
John Mongela
(kulia), akizun-
gumza na MKuu
wa Majeshi

ya Ulinzi wa
kwanza, Jen-
erali mstaafu
Mirisho
Sarakikya,
alipomtembe-
lea ili kumjulia
hali nyumbani
kwake, Meru
wilayani Aru-
meru jana. Pl-
CHA: GETRUDE
MPEZYA

Mkanganyiko matibabu bure malaria

Na Waandishi Wetu

AGIZO la serikali kutaka
huduma za vipimo, dawa na
sindano kwa wagonjwa wa ma-
laria zitolewe bure, limeibua
mkanganyiko katika maeneo
mbalimbali ya nchi.

Mkanganyinko huo unatoka-
na na baadhi ya maeneo agizo
hilo kutekelezwa kama lilivyo-
tolewa huku baadhi ya maeneo
watoa huduma wakikiri kwam-
ba hawajaanza kutekeleza ku-
tokana na kutopata utaratibu
mwingine na wengine kupanga
kuanza mwezi ujao.

Hatua hiyo imesababisha wa-
nanchi katika baadhi ya mikoa
kulalamikia kutozwa fedha
kwa huduma hiyo. Wiki iliyo-
pita, Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, aliwataka wataalam
waache kitu alichokiita ‘uhuni’
kuhusu suala la tiba ya malar-
ia huku akiwataka wananchi
wanaolipishwa huduma hizo
kutoa taarifa katika mamlaka
husika ili hatua zichukuliwe.

Akizungumza na Nipashe,
Bahi mkoani Dodoma, Me-
shack Masinga, alisema kauli
iliyotolewa na Waziri Ummy ni
jambo jema kwao lakini bado
katika maeneo yao haijaanza
kutekelezwa.

“Huku kwetu (Bahi) bado
huduma za malaria tunalipia
vipimo, dawa na sindano lakini

kama watasimamia kama ag- :
izo lilivyosema, itakuwa jambo :
jema kwa wagonjwa malaria :
kupata huduma bure ili kufikia :
azma ya kumaliza ugonjwa huu :

nchini,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hopi- :
tali ya Rufani ya Mkoa wa Do- :
doma, Dk. Ernest Ibenzi, alise- :
ma wamekuwa wakitekeleza :
utaratibu huo wa kutoa hudu- :

ma hiyo bure.

“Alichokisema Waziri Ummy :
tumekuwa tukikitekeleza kati- :
ka hospitali yetu. Tunatoa vipi- :
mo, dawa na sindano bure kwa :
wagonjwa wa malaria. Wag- :
onjwa wanaandikiwa na ku- :

pata matibabu bure,” alisema.

Dk. Ibenzi alisisitiza kuwa :

dawa ambayo hutolewa bure hivi
sasa ambayo inatibu ugonjwa wa
malaria ni ARU na kwamba wako ka-
tika mchakato wa kuongeza zingine
ambazo zitakuwa zinatolewa bila
malipo kwa wagonjwa.

“Tuko katika mchakato wa
kuongeza dawa zingine zile za juu ili
kuendeleza jitihada za serikali kuko-
mesha Malaria katika maeneo yetu,”
alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Manyara, Dk.
Catherine Magali, alisema bado ha-
wajaanza kutekeleza matibabu na
vipimo bure vya malaria na kwamba
huduma hiyo wanatarajia kuianza
mwezi ujao baada ya kuweka utara-
tibu.

Mtaalamu wa afya mkoani Kili-
manjaro (jina tunalo), alisema bado
hawajapewa mwongozo wowote
utakaosaidia utekelezaji wa jambo
hilo.

“Yule (Waziri) kwetu ni kiongozi,
ametoa maelekezo lazima kutakuwa
na mpango bora wa utekelezaji in-
gawa kwa sasa bado haujatufikia, ila
endapo utatufikia tutautekeleza kwa
sababu hapa kuna ununuzi wa vi-
faa vitakavyotumika kufanya hivyo,”
alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro,
Dk. Paschal Mbota, alisema wilayani
humo tayari wameanza kutoa hu-
duma bure ya vipimo vya malaria
kupitia kipimo cha MRDT.

Ernest Emmanuel, mkazi wa Man-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA MJINI, MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa MirathiNa......83/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: ELIZABETH PAUL
CHAYA WA KIHONDA AIRPORT

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: AZARIA TANDA CHANYA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 21 Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DESMOND DESDERY BIKOME
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya NISSAN PRIMERA
usajili namba: T107 DKT,
CHASSIS NAMBA: QP12007843
na ENGINE NAMBA: QG18260151A.

ispaa ya Moshi, alisema utekelezaji
wa agizo hilo unaleta unafuu wa
maisha kwa wananchi kutokana na
matibabu kuwa na gharama kubwa.

“Kilichotangazwa ni furaha kwa
wananchi lakini ni uchonganishi
kwa kuwa tunaamini serikali hai-
jatoa mwongozo wowote wala ra-
silimali fedha, hivyo mtu anapofi-
ka hospitalini atataka huduma hiyo.
Huu ni uchonganishi,” alisema.

Mgonjwa aliyekuwa akipatiwa
matibabu katika Kituo cha Afya cha
Pasua, Manispaa ya Moshi, Mwanai-
sha Hassan, alisema bado agizo hilo
halijaanza kutekelezeka.

“Leo nilikuwa ninapatiwa mat-
ibabu hapa Pasua, nimeulizia kama
ninaweza kupata huduma ya kipimo
cha malaria bure baada ya kuona
serikali imesema hivyo, nikajibiwa
hawajapewa mwongozo huo,” alise-
ma.

Katika Mkoa wa Tanga, Mganga
Mkuu wa Mkoa huo, Dk. Japhet
Simeo, alisema wao wanatoa hudu-
ma hiyo bure pamoja na dawa.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Mji wa Babati, Dk. Peter Kyabaroti,
alisema wanatekeleza agizo hilo kwa
muda mrefu sasa linalolenga kuunga
jitihada za kutokomeza ugonjwa wa
malaria.

Katibu wa Afya wa Hospitali ya
Rufani ya Mwananyamala, Dar es
Salaam, Rajabu Kaseke, alisema wa-
natekeleza agizo hilo kwa vitendo
kwa upande wa vipimo na utoaji wa
dawa.

: Iringa
:ta watu  wawili
¢ matukio mawili tofauti
¢ likiwamo la kukamatwa
: na vipande saba vya
: meno ya tembo.

: Mbalamaziwa,
¢ mkoani Iringa.

: alisema
¢ wote watafikishwa ma-
¢ hakamani
i upelelezi kukamilika.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DR LOUIS BERNARD MLINGI
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gari yenye namba za usajili

T 608 BPB(CHASSIS NO
AT2116056134) CARINA jina la

JESHI la Polisi mkoani
limewakama-
kwa

Watu hao wamekamat-

: wa wakati polisi waki-
: fanya doria na misako
¢ mbalimbali ili kubaini,
¢ kuzuia na kupambana
¢ na uhalifu.

Katika tukio la kwanza,

Jacob Mhanga (54) mkazi

: ni Njombe, amekamatwa
: akiwa na vipande saba
! vya meno ya tembo ka-
¢ tika nyumba ya kulala

Mufindi

Kamanda wa Polisi

: Mkoa wa Iringa, Kam-
¢ ishna Msaidizi (ACP) Al-
¢ lan Bukumbi,
¢ juzi kuwa mtuhumiwa
: alikamatwa Agosti 8,
i mwaka huu, akiwa na
: vipande saba vya meno
 yatembo.

alisema

Tukio la pili, alisema

¢ jeshi hilo kwa kushiriki-
¢ ana na askari wa uhifa-
: dhi, kupitia taarifa fiche
: kutoka kwa raia wema,
¢ lilimkamata
¢ Malenga (37) mkazi wa
: Image, wilayani Kilolo
: akiwa na silaha mbili
: ndani ya nyumba yake,
: moja shotgun na gobore.

Mathias

Alisema tukio hilo lil-

: itokea Agosti 6, mwaka
¢ huu, majira ya saa 1:00
: usiku, mtuhumiwa huyo
: alikamatwa na shotgun
¢ ikiwa na risasi mbili na
: maganda matatu na gob-
: ore likiwa na goroli sita
: na mtego wa kuwindia
wanyama.

Bukumbi
watuhumiwa

Kamanda

baada ya

Abambwa na meno ya tembo gesti

: NaFriday Simbaya,
: IRINGA

Katika hatua nyingine,
watuhumiwa 11 wame-
fikishwa mahakamani na
kuhukumiwa kwa mako-
sa mbalimbali. Washtak-
iwa hao ni Naftar Ly-
andala (40) mkazi wa
Uhambingeto  ambaye
Juni 27, mwaka huu ame-
hukumiwa kifungo cha
kunyongwa hadi kufa
kwa kosa la mauaji, Fran-
cis Masoud (41) mkazi
wa Kitasengwa, Denis
Mtega (31) mkazi wa Ilula
Mtua na Emmanuel Nzo-
gela (29) mkazi wa Ipo-
golo kwa nyakati tofauti
wamehukumiwa kifungo
cha miaka 30 jela kwa
makosa ya kubaka.

Watuhumiwa wengine,
Godfrey Chengula (33)
mkazi wa Isakalilo ame-
hukumiwa kifungo cha
mwaka mmoja jela kwa
kosa la kutoroka chini
ya ulinzi na Batros Ki-
pako (47) amehukumiwa
mwaka mmoja jela kwa
kosa la kupatikana na si-
laha (gobore).

Aidha, Musa Mtunge
(35) mkazi wa Idodi
amehukumiwa kifungo
cha miaka mitano jela
kwa kosa la kujaribu
kubaka, Prudence Pat-
rick (24) mkazi wa TRM
Kihesa amehukumiwa
kifungo cha miaka saba
kwa kosa la mauaji na
Desderia Mbwelwa (52)
mkazi wa Lumuli, Ifunda
amehukumiwa kifungo
cha miaka 26 kwa kosa la
shambulio la aibu dhidi
ya mtoto.

Emmanuel Mahundi
(31) mkazi wa Ibumu
wilayani Kilolo ame-
hukumiwa kifungo cha
maisha jela kwa kosa la
kubaka pamoja na fidia
ya Sh. 500,000 na God
Kunzungula (41) mkazi
wa Ipilimo, Mufindi ame-
hukumiwa miaka 30 jela
kwa kosa la unyanganyi
wa kutumia silaha.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DR LOUIS BERNARD MLINGI
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gari yenye namba za usajili

T177BNA (CHASSIS NO

NZE1203028382) TOYOTA

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehem anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 07 mwezi 08 mwaka 2023

kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/270270/2023

kwenye kadi ya Garini LASTING
LAST CALL LTD Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi
MOR/MOR/RB/171969/2023.

CORROLA jina la kwenye kadi ya
Garini LASTING LAST CALLLTD
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
MOR/MOR/RB/171985/2023.
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M Mvwapachu azindua kitabu safari ya mito, milima,mabonde maisha yake

Biteko: Rais Samia
Kielelezo maendeleo

Na Mwandishi Wetu, BUKOMBE

RAIS Samia Suluhu Hassan am- :
etajwa kuwa kiongozi mahiri katika :
kipindi cha muda mfupi huku akio- :
nyesha mageuzi makubwa ya maen- :
deleo. :

Katika kipindi cha muda mfupi :
alichokaa madarakani, imeelezwa :
kuwa kazi aliyoifanya haina mfano, :
hivyo Watanzania wanatakiwa kue- :
ndelea kumwamini na kumpa muda :
kwa kuwa kuna mambo makubwa :
ya maendeleo anaendelea kuyafan- :
ya. :

Waziri wa Madini, Dk. Doto :
Biteko, alisema hayo jana katika :
mkutano wa hadhara uliofanyika :
Runzewe katika wilaya ya Bukombe :
ikiwa ni mwendelezo wa mikutano :
iliyoandaliwa na Chama Cha Mapin- :
duzi (CCM) Mkoa wa Geita kuelezea :
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya :
chama hicho kwa mwaka 2020- :
2025. :

Biteko ambaye ni Mbunge wa Bu- :
kombe na Mjumbe wa Halmashauri :
Kuu ya Taifa ya CCM, alisema katika :
muda mfupi aliokaa Rais Samia ma- :
darakani, mambo mengi yamefanyi- :
ka hususan katika miradi ya maen- :
deleo ikiwamo ujenzi wa barabara, :
miundombinu ya elimu, afya na :
maji. “Huduma zote kwa wananchi :
zimeimarika, hivyo Rais Samia ana- :
takiwa kupimwa kwa kipimo cha :
mapenzi mema kwa Watanzania, :
kwenye uendelezaji wa miradi ya :
maendeleo, kwa kuleta utulivu ka- :
tika nchi, pamoja na kuimarisha :
demokrasia nchini. :

“Rais Samia amewafanya Watan- :
zania kila mmoja kujiona daraja la :
kwanza kwenye nyanja zote za kili- :
mo, biashara, madini na kadhalika. :
Mama huyu amepiga kazi kubwa :
sana,” alisema Biteko.

Dk. Biteko alisema tangu amech- :
aguliwa kuwa mbunge ataendelea :
kuwa wakili mwaminifu kutoa ush- :
uhuda kwa wananchi kwa mambo :
yaliyofanywa na serikali katika jim- :
bo la Bukombe. :

Alisema jimbo la Bukombe kabla :
ya CCM kushika hatamu liliwahi :
kuongozwa na upinzani na ilikuwa :
wilaya ya mwisho kwenye kila eneo :
kwenye sekta mbalimbali za maen- :
deleo katika mkoa wa Geita.

“Kwa sasa wilaya inapaswa kupim- :
wa kwa namba. Unaweza ukam- :
chukia Rais Samia lakini namba :
zikamtetea. Wilaya yetu tumetoka :
kwenye zahanati tatu sasa kuna :
zahanati 11, maboma mapya ya za- :
hanati mpaka sasa 22 yanajengwa, :
kutoka vituo vya afya viwili mpaka :
saba, kupandisha hadhi kituo cha :
Afya cha Uyovu kuwa hospitali” f

“Tumerithi hospitali ya Wilaya iki- :
wa na hadhi kama zahanati, tumei- :
pandisha kwa kujenga majengo :
mapya, majengo ya dharura, jengo :
la mama na mtoto. Tumetoka kuwa :
na shule moja ya kidato cha tano :
na sita mpaka kuwa nazo tano,” ali- :
sisitiza. :

Na Beatrice Shayo

MWANADIPLOMASIA Ba-

lozi Juma Mwapachu, amezin-
dua kitabu chake ‘A Journey
(My life, Speeches and Writ-
ings) ambacho kimeeleza
maisha yake tangu utotoni
na mchango alioutoa katika
maendeleo ya taifa.
Salaam kitabu hicho, aliyeku-
wa Balozi wa Tanzania nchini
Afrika Kusini, Ami Mpungwe,
alisema utamaduni wa baadhi
ya watu waliochangia maen-
deleo ya taifa yasipowekwa
kimaandishi yatapotea na
itakuwa hasara kubwa kwa
vizazi vijavyo.

Kitabu hicho kina kurasa
600 na kwa nakala ngumu
kinauzwa Sh. 100,000 na na-
kala laini Sh. 70,000.

“Kwa mafano sisi wengine
tulikuwa kwenye nyanja za di-
plomasia huko wakati ule wa
ukombozi. Mambo mengi ya
historia watayatafuta bila ku-
tambua kama wale waliohusi-
ka au tuliohusika hatuandiki,
tutajikuta tunaondoka nayo

kwenda kaburini,” alisema
Balozi Mpungwe.
Alisema tukio hilo ni

muhimu kwa sababu linadhi-
hirisha umuhimu wa kujenga
jamii ya Tanzania kuwa na

utamaduni wa kuandika na
kuweka kwenye kumbukum-
bu michango yao tofauti ka-
tika maendeleo ya taifa.

Alisema kwa Balozi Mwapa-
chu si mara yake ya kwanza
kuandika kitabu kwa kuwa
amekuwa mwandishi nguli
katika fani hiyo.

Mpungwe alisema kitabu
hicho kilichozinduliwa kina
umuhimu wa pekee kwa
kuwa kimelenga kuelezea
maisha yake tangu alipokuwa
mdogo, elimu, kazi na nyadhi-
fa mbalimbali alizoshika.

“Wengi hawamfahamu Ba-
lozi Mwapachu. Alianza kazi
kama askari polisi. Haku-
dumu kwa muda mrefu na
baadaye alikwenda kufanya
kazi Benki ya Taifa ya Biasha-
ra (NBC) kwa muda mfupi na
kwenda kufanya kazi baada
ya kuanzishwa sera ya ma-
daraka mkoani,” alisema.

Balozi Mpungwe alisema
Balozi Mwapachu amefanya
kazi serikali, ubalozini, sekta
binafsi na amekuwa mchangi-
aji mzuri wa maendeleo
ya nchi. “Kitabu hiki kina
umuhimu kimekusanya kwa
pamoja uzoefu na maisha ya
Balozi Mwapachu, michango
yake katika maendeleo ya
taifa letu. Yote yamo katika
kitabu kimoja, uzoefu wake

na safari yake na makala
mbalimbali  alizoziandika,”
alisema.

Alisema tukio hilo linatoa
chachu na mwito kwa watu
kujenga utamaduni wa kuan-
dika kwa faida ya vizazi vilivy-
0pO na vijavyo.

Mwanasheria nguli, Prof.
Issa Shiviji, alitoa pongezi kwa
Balozi Mwapachu kwa kiten-
do cha kuendelea kuandika
vitabu na kuachia urithi wa
tafakuri yake kimaandishi.

Hata hivyo, alisema
mitandao ya kijamii haiwezi
ikawa mbadala wa vitabu kwa
kuwa kuna raha ya (mtu) ku-
shika kitabu na kusoma.

“Rafiki yangu Juma haku-
ingia kwenye mitego kwa
kushawishika kuingia kwenye
siasa ndiyo maana amebaki
kuwa mwanazuoni. Kwa mao-
ni yangu, ukiingia kwenye
siasa na kuwa mwanasiasa
wengi wanaacha kuwa wana-
zuoni,” alisema Shivji.

Prof. Shivji alisema katika
maisha yake alikuwa na nafasi
nyingi za kuingia katika siasa
lakini alikataa na ameendelea
kuandika na kufanya mambo
mengine ikiwamo kuanzisha
jarida la Change. Kwa upande
wake, Balozi Mwapachu alise-
ma kilichosababisha kuandi-
ka kitabu hicho ni historia ya

urithi wa baba yake ambaye
alikuwa rafiki mkubwa wa
Rais wa Kwanza wa Tanzania,
Mwalimu Julius Nyerere.

“Nilikaa na kutafakari ni
kwa namna gani nitaandika
kuhusu maisha yangu. Nikao-
na niandike kuhusu kuzaliwa,
kazi nilizozifanya na mchan-
go wangu wa maendeleo na
zipo makala nilizokuwa na-
ziandika nimezielezea katika
hiki kitabu,” alisema.

Balozi Mwapachu ameha-
masisha vijana na wale walio
na umri kama wake waandike
vitabu kuhusu masuala am-
bayo wanayaona ni muhimu
katika nchi.

“Mfano 1986 niliandika kita-
bu kilichochapishwa nchini
India. Nilitazama maendeleo
ya mashirika ya umma hapa
nchini, changamoto wanazoz-
ipata kulikuwa kuna kudhani
kuwa shirika ambalo lipo na
serikali haliwezi kuanguka.

“Kumbe serikali ilikuwa
inaliingilia kwa undani na
kuyafanya mashirika yafe si
kwa nia mbaya, isipokuwa
ni kwa kubadilisha sera kila
wakati au kutaka kuwaingilia
waendeshaji,” alisema Balozi
Mwapachu na kuwaomba
Watanzania kununua kitabu
hicho na kujifunza mambo
mbalimbali.

Msamaria mwema
asiyejulikana akiwa
ameweka tawi la
mti kwenye shimo
lililo wazi baraba-
rani katika Mtaa wa
es Salaam jana, ili
kuwapa tahadhari
waendesha vyombo
vya moto. PICHA:
JUMANNE JUMA

Upinzani waonywa siasa za chokochoko

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Umoja
wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UVCCM) Taifa,
Mohamed Ali Kawaida, ame-
vionya baadhi ya vyama vya
upinzani kutokana na kue-
ndesha siasa za chokochoko
zinazolenga kukwamisha
juhudi za maendeleo.

Akizungumza katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika
uwanja wa Chaani, Mkoa wa
Kaskazini Unguja jana, alise-
ma UVCCM itaendelea kulin-
da, kutetea na kusimamia ma-
slahi ya serikali zinazotokana

na Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Kawaida alivikumbusha vy-
ama hivyo vya upinzani kuwa
kizazi kilichofanya mapinduzi
ya Zanzibar mwaka 1964 bado
kipo hai na sasa kimejielekeza
katika utetezi wa chama, seri-
kali na viongozi wake.

“Nasaha zangu kwa upin-
zani, wasitumie vibaya fursa
ya mikutano ya hadhara
kama kichaka cha kutekeleza
mipango yao miovu dhidi ya
serikali, badala yake watoe
ushauri na maoni ya kuibua
hoja na changamoto zina-
zowakabili wananchi ili zi-
tafutiwe ufumbuzi” alisema

Kawaida.

Alisema serikali inaende-
lea kufanya mambo mengi ya
maendeleo kwa nia ya kumal-
iza changamoto mbalimbali
zinazowakabili wananchi wa

Kawaida alifafanua kuwa
makubalino ya uwekezaji bai-
na ya kampuni ya DP World
na  Bandari ya Dar es
Saalam yana maslahi makub-
wa ya kuimarisha uchumi wa
nchi.

Alisema utatuzi wa kero na
changamoto za wananchi mi-
cha ushindi wa CCM katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka

2025.

Kaimu Katibu Mkuu wa
UVCCM, Mussa Haji Mussa,
aliwasihi wananchi kupuuza
upotoshaji unaofanywa na
Chama cha ACT Wazalendo
wanaodai mkoa huo umetele-
kezwa na hauna maendeleo.

Wajumbe wa Kamati ya
Utekelezaji ya UVCCM Taifa,
wakiwamo wabunge, wawak-
ilishi na wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC)
ya CCM kutoka katika umoja
huo walisema serikali zote
mbili ya Muungano na Zanzi-
bar zimetekeleza kwa ufanisi
Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya
mwaka 2020 - 2025.
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Waokolewa baada ya kufukiwa
na kifusi mgodini kwa siku 10

Na Renatus Masuguliko, GEITA

WACHIMBAJI wawili  wali-
ofukiwa na kifusi kwa siku 10
katika mgodi wa dhahabu wa Ig-
alula, Nyang’hwale mkoani hapa,
wameokolewa wakiwa hai.

Mchakato wa kuwanasua
kutoka katika kifusi ulifanyika
Alhamisi na kwa kipindi chote
wameeleza walikuwa wakinywa
mkojo wao.

Akisimulia tukio hilo, Mkuru-
genzi wa Mgodi huo, Hussein
Makubi, alisema tukio la ku-
fukiwa na kifusi lilitokea Agosti
Mosi, mwaka huu, baada ya watu
watatu kuingia kwa njia za panya
katika shimo hilo lenye urefu wa
zaidi ya mita 200 lililokuwa lime-
Zuiwa.

Makubi alisema mmoja kati
yao, alifanikiwa kutoka baada
ya kuwaacha wenzake ambao
ndio wameokolewa wakiwa hai
na sasa wanapatiwa matibabu
katika Hospitali ya Wilaya ya
Nyang’hwale kutokana na miili
yao kudhoofika.

Alisema baada ya kufanikiwa
kutoka ndipo alipotoa taarifa
mgodini na juhudi za kuwanas-
ua waliokwama kwenye kifusi
zilipoanza. Manusura wa ajali
hiyo, wakizungumza na mwandi-
shi wa habari hii hospitalini,
walisema baada ya kukaa muda
mrefu ndani ya shimo hilo wali-
ingiwa na hofu ya kifo na kulazi-
mika kuanza kunywa mkojo na
kula udongo kukabiliana na njaa.

Mpina Shukuru (19), mkazi wa

wilaya ya Chato mkoani Geita,
alisema baada ya kukaa humo
muda mrefu, walikata tamaa
na hawakujua kama wangepata
msaada.

Renatus Nyanga (35), mkazi
wa Sengerema mkoani Mwanza,
alishukuru kwa juhudi zilizo-
fanywa na wataalamu wa ukoaji
migodini kwa kushirikiana na
uongozi wa mgodi huo zilizofani-
kisha kuwaokoa.

Nyanga alisema wakiwa ndani
ya shimo hilo, walikata tamaa ya
kuiona dunia tena baada ya miili
kudhoofika kwa kukosa chakula
na maji na kupata hewa kidogo
ya oksijeni kupitia miundombi-
nu iliyokuwapo katika mashimo
hayo.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-

tali ya Wilaya ya Nyanghwale,
Dk. Princepius Mugishagwe,
alisema hali za manusura hao
sasa zinaendelea vizuri baada ya
kupata huduma.

Akizungumza kwa niaba ya
Shirikisho la Vyama vya Wachim-
baMadini (FEMATA), Mwenyeki-
ti wa Chama cha Wachimbaji Ma-
dini Mkoa wa Geita (GEREMA),
Misana Jeremeih, alisema tukio
hilo linapaswa kuchukuliwa
kama sehemu ya kujifunza kwa
wachimbaji wadogo katika kujik-
inga na majanga.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Grace
Kingalame, akizungumza kwa
njia ya simu, alisema tayari
wameweka utaratibu wa kuzuia
wachimbaji kuingia katika mashi-
mo yaliyofungwa.

Askari polisi akiwaondoa wafanyakazi na mafundi katika ujenzi wa jengo la ghorofa linalojengwa kwenye Kiwanja namba

Makalla (hayupo pichani) kuamuru kusitishwa kwa ujenzi huo kwa kile alichokisema kuwa eneo hilo ni mali ya serikali na
umilikishwaji wake ulighubikwa na ukiukwaji wa sheria. PICHA: VITUS AUDAX

MKke adaiwa kuua mume, watoto kwa kuwanyonga

Na Ndalike Sonda, BARIADI

JESHI la Polisi mkoani Simiyu
Mwantemi, wilaya ya Itilima,
ambaye hajafahamika majina
kwa tuhuma za kuwanyonga
hadi kufa, watoto wake wawili
na mume wake, Bundu Ng’hambi
(32). Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Simiyu, Kamishna Msaidizi (ACP)
Edith Swai, alisema jana kuwa
tukio hilo lilitokea usiku wa kua-

mkiajuzi saa 7:00 usiku.

Alisema uchunguzi uli-
ofanywa na jeshi hilo ume-
baini watoto wawili waliokuwa
wamening’inizwa kwenye chum-
ba wanacholala wazazi wao, dal-
ili zinaonyesha wamefariki dunia
kwa kunyongwa.

“Katika hali isiyo ya kawaida
tulianza kuwapata watoto (ha-
kutaja umri wao) waliokuwa
wamening’inia kwenye chumba
cha kulala wazazi wao lakini

baadaye tuliona mwili wa baba
yao nje ya nyumba walipokuwa
wakiishi,” alisema ACP Swai.
Kamanda huyo alisema mwili
wa Ng’hambi ulikutwa ukiwa
umening’inia juu ya mti mithili
ya kujinyonga huku mke wa
mwanaume huyo akitokomea
kusikojulikana. “Jeshi la Polisi
linaendelea na uchunguzi wa
tukio ili kubaini chanzo cha
matukio haya, lakini tunaendelea
kumtafuta mke wa marehemu

ambaye mpaka sasa hajulikani
alipo,” alisema.

Kamanda Swai aliwataka wa-
nanchi mkoani hapa kutoa taar-
ifa pale watakapomwona mwa-
namke huyo na akiwaita wote
wanaojua kilichokuwa kikiende-
lea katika familia hiyo.

Swai alitoa wito kwa wananchi
kutoa taarifa za migogoro ya ki-
familia ili kupatiwa ufumbuzi
kwa kushirikiana na serikali za vi-
jiji au mitaa na viongozi wa kidini.

]
Aliyedaiwa

kuua mke, -
mwanafamllla
mbaroni

Na Steven William
MUHEZA

JESHI la Polisi mkoani
Tanga, linamshikilia Sale-
he Ally ambaye alikuwa
anatafutwa kwa madai ya
kuua mke na mwanafa-
milia kwa kuwakatakata
na panga kisha kutoweka.

Tukio hilo lilitokea
Julai, mwaka huu, ka-
wilayani hapa, baada ya
wanawake hao kwenda
porini kuokota kuni.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Tanga, Al-
machius  Muchunguzi,
alimwambia mwandi-
shi wa habari hii jana
kuwa mtuhumiwa huyo
alikamatwa juzi mkoani
Tabora na kurudishwa
Tanga.

Waliouwawa siku
hiyo ni Mwanahawa Ha-
tibu ambaye ni mke wa
mtuhumiwa na Sauda
Sofiani ambaye ni mwa-
nafamilia, ndugu wa mke
wake.

Alisema mtuhumi-
wa huyo anajishughuli-
sha na ufundi wa kufy-
atua matofali na ni mkazi

Kamanda Muchunguzi
alisema kulingana na ma-
hojiano na upelelezi uli-
ofanyika, wamejiridhisha
pasina shaka kwamba
mtuhumiwa huyo ndiye
aliyehusika na tukio hilo
la mauaji ya wanawake
hao.

Alisema  mtuhumiwa
huyo atafikishwa ma-
hakamani baada ya upele-
lezi zaidi kukamilika.

Kamanda huyo ametoa
wito kwa wananchi ku-
fuata sheria na kutofanya
makosa ya jinai kama
ya kujichukulia sheria
mkononi na watoe taarifa
wanapoona uhalifu wa
aina tofauti.

Akizungumza baada ya
tukio hilo, Mwenyekiti wa
yageni, Athumani Azacha,
alisema baada ya kuu-
pata mwili mmoja porini,
wakati wakiutafuta wa
pili, mtuhumiwa alipiga
simu akiwa mafichoni
akieleza kuwa Sauda naye
wamemuua na maiti yake
iko chini ya mkorosho na
kuwataka waende kui-
chukua.
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Watanzania wasikubali kuingizwa
katika matukio ya uvunjifu amani

KWA takribani miezi miwili sasa, kumekuwa na kauli zinazotoka
kwa wanasiasa wa chama tawala wakiwamo viongozi katika seri-
kali, wapinzani na wananchi wa kawaida wakiwamo wanasheria
ambazo zinaashiria uvunjifu wa amani, umoja na mshikamano
ambao umetamalaki kwa zaidi ya miaka 60 sasa.

Baadhi ya kauli hizo, zimeibua hatari na ishara ya kuugawa
Muungano wa Tanzania ulioasisiwa mwaka 1964 huku Zanzibar
na Tanganyika zikitajwa hatua ambayo inaweza kuibua mga-
wanyiko katika pande mbili za nchi. Kauli hizo zinazoiweka nchi
katika u-Tanganyika na u-Zanzibari zimeibuka baada ya kupit-
ishwa kwa mkataba wa makubaliano (IGA) baina ya serikali ya
Tanzania na kampuni ya DP World ya Dubai kwa ajili ya uende-
shaji wa bandari.

Kauli iliyotolewa na mmoja wa wanasheria waliokuwa wakip-
inga mchakato huo, ilikuwa ya waziwazi na ya kibaguzi dhidi ya
upande wa Muungamo huku ikimtuhumu hata kiongozi mkuu
wa nchi kwamba anafanya hivyo kwa sababu hana uchungu na
Tanganyika.

Baada ya kuhitimishwa kwa kesi iliyofunguliwa katika Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Mbeya ambayo jopo la majaji watatu lilibariki
mkataba huo, baadhi ya wanasheria pia walijitokeza hadharani
kuwa watavua majoho yao na kuingia barabarani kuwa wata-
washawishi wananchi waandamane pamoja nao.

Licha ya kauli hizo za wanasheria, wanasiasa pia wamekuwa
wakipanda majukwaani na kutoa lugha za matusi na kejeli dhi-
di ya upande mmoja wa siasa au hata kwa viongozi wa serikali
kwamba wanauza nchi kupitia mikataba wanayoingia. Licha ya
kwamba wataandamana, baadhi ya watu hao wametamka had-
harani kwamba watahakikisha Rais Samia Suluhu Hassan anaon-
dolewa madarakani kabla ya kumaliza ngwe yake ya uongozi kwa
awamu ya kwanza mwaka 2025.

Kwa jumla, kauli hizo hazina nia njema kwa ustawi wa taifa la
Tanzania ambalo watu wake wanaishi kwa misingi ya umoja, am-
ani na mshikamano na wamekuwa wakishirikiana katika masu-
ala mbalimbali ya kijamii bila kubaguana kwa misingi ya udini,
itikadi wala maeneo wanayotoka ikiwamo ukabila. Kwa hiyo
kauli hizo zinapotolewa na watu wenye heshima kama wasomi,
viongozi na wanasiasa, zinatia ukakasi na kuashiria mwisho usio
mzuri kwa umoja wa taifa.

Hata hivyo, ni jambo la kufurahisha kwamba Mkuu wa Jeshi la
Polisi, Inspekta Jenerali (IGP) Camillus Wambura, alitoa kauli juzi
ya kuwaonya watu hao na kuwataka wasichokoze vitu vilivyolala.
Wambura, bila kupepesa macho wala kuuma maneno, alitamka
bayana kwamba watu hao wasithubutu kufanya mchezo huo kwa
kuwa dola iko macho na watashughulikiwa ipasavyo kwa mujibu
wa sheria.

Kauli hiyo ya IGP Wambura ni ya kupongezwa na imetolewa
katika wakati mwafaka kuonyesha kuwa hakuna mtu aliye juu ya
sheria na kwamba mtu au kikundi chochote kitakachothubutu
kutaka kuipindua serikali hakitaonewa huruma bali kitashughu-
likiwa ipasavyo.

Pamoja na serikali kupitia Jeshi la Polisi kutoa onyo hilo, Wa-
tanzania kamwe wasikubali kuingizwa katika vitendo ambavyo
vinaweza kusababisha machafuko ikiwamo umwagaji damu kwa
wale watakaojaribu kuingia mtaaani. Kila binadamu ana uhuru
wa kutoa mawazo na kufanya atakacho lakini hakuna kisicho na
mipaka kwa maana kwamba sheria lazima zifuatwe.

Watanzania watambue kwamba panapotokea hali isiyo na
usalama hakuna shughuli za maendeleo zitakazofanyika, hivyo
matatizo ya kiuchumi na kijamii yataibuka ndani ya jamii na hati-
maye watu kuingia katika umasikini. Nchi za jirani zilipitia mam-
bo kama hayo na hilo liwe funzo kwa Watanzania.
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Msalaba Mwekundu mmeupiga
mwingi elimu kukabili Marburg

CHAMA cha Msalaba Mwekundu Tanzania
(TRCS) kilikuwa miongoni mwa wadau wa
afya walioshirikiana na serikali kupambana
na ugonjwa wa Marburg ulioibuka Bukoba,
Kagera Machi mwaka huu.

Mwanzoni mwa Juni, mwaka huu, Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu, alitangaza rasmi
kuisha ugonjwa huo ambao ulisababisha
vifo vya watu sita kutoka katika kata za
Maruku na Kanyangereko mkoani Kagera.

Baada ya tangazo la kumalizika kwa
ugonjwa huo, TRCS ilitumia wafanyakazi
wa kujitolea waliopewa mafunzo kuelezea
kwa wananchi jinsi ya kujikinga nao iwapo
utaibuka tena.

Chama hicho kilifanya hivyo, kwa sababu
kinaamini kwamba kuisha kwa ugonjwa
huo haina maana hauwezi kurudi, ndipo
kikaamua kuendelea na utoaji wa elimu
kwa kutumia wafanyakazi 202 wa kujitolea.

Binafsi ninauchukulia uamuzi huo kama
kuupiga mwingi, hasa kwa kuona mbali na
kubaini kuwa wananchi hawana uelewa
wa kutosha wa kupambana na Marburg na
kuamua kuwapa elimu.

Kwa mujibu wa mratibu wa mambo ya
huduma ya kwanza wa chama hicho, Kheri
Issa, ni kwamba waliamua kubaki Bukoba
kwa muda wa miezi mitatu kuanzia Machi
hadi walipohitimisha mwishoni wa Julai,
mwaka huu.

Elimu ambayo wananchi wameipata
kupitia chama hicho ni kuzingatia suala la
usafi wa mazingira, usafi wa maji, kunawa
mikono kwa kutumia sabuni na vitakasa
mikono, ambayo ilifanyika nyumba kwa
nyumba.

Uamuzi wa chama hicho wa kushirikiana
na serikali kuelimisha wananchi, unaweza
kuwa umesaidia kuwajengea uelewa wa
kutoshaili hata kama bahati mbaya utaibuka
tena, watakuwa na mbinu za kujikinga.

Kubaki Bukoba na kutoa elimu, ninadhani
ni mwendelezo wao wa kushirikiana
na serikali katika matukio mbalimbali
yanayoikumba jamii, yakiwamo ya ukame
yaliyowahi kutokea nchini

Ukame ulisababisha watoto kukumbwa
na utapiamlo, huku mifugo ikikosa maji na

nyasi, hali inayosababisha ife na kuwafanya
wakazi wa maeneo hayo kuwa katika
mazingira magumu.

Kwa mfano, wamewahi kutoa msaada
wa kibinadamu kwa waathiriwa wa ukame
katika wilaya mbalimbali za mikoa ya
Arusha na Manyara kwa kutoa vyakula,
matunda, dawa na fedha taslim, ili angalau
kupoza wananchi dhidi ya machungu
yaliyotokana na ukame huo.

Ushiriki huo wa TRCS ni wazi kwamba
wanatimiza wajibu wao vizuri wa
kusaidiana na Wizara ya Afya, katika
maeneo mbalimbali yakiwamo ya utoaji wa
elimu ya kuepuka majanga.

Inaelezwa  kuwa  chama  hicho
kilianzishwa ili kulinda masilahi ya afya ya
binadamu, kuhakikisha heshima kwa hulka
ya mwanadamu, kuzuia na kupunguza
mateso ya kibinadamu, bila ubaguzi wowote
kwa misingi ya utaifa, rangi, jinsia, imani za
kidini, daraja la kijamii au maoni ya kisiasa.

Ninadhani kwa jinsi kinavyotimiza
majukumu yake, jambo la msingi lingekuwa
ni wananchi kukipa ushirikiano kwa
kukubali kupata elimu ambayo inatolewa
kwa lengo la kuwafanya Watanzania
kuwa salama. Uwapo wao unaweza kuwa
umesaidia kuondoa mtazamo wa baadhi ya
watu waliokuwa wakiwaona wafanyakazi
wa chama hicho wenye vikoti vyekundu
vyenye alama ya msalaba na kudhani ni
wanyonya damu.

Ingawa kwa sasa haisikiki sana kama
zamani kuwa watu wa aina hiyo ni wanyonya
damu, lakini inawezekana wapo watu
wanaoamini hivyo, hasa wale wanaoishi
maeneo ambayo ni mbali na mijini.

Lakini pia inawezekana kadri
wanavyojikita karibu na wananchi na
kuwapa elimu sahihi, hatua hiyo imesaidia
kuondoa mtazamo huo potofu ambao
ulikuwa unasababisha washindwe kupata
huduma inayotakiwa.

Hivyo, ni vyema TRCS ikaendelea kujikita
zaidi kwenye maeneo ya pembezoni hasa
hawajui chama hicho wala majukumu
yake kwa jamii.
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Mahakama na Bunge visipotenda haki
Watanzania sasa tupeleke wapi kilio?

Pascal Mayalla

EO naendelea na makala
kuhusu hii IGA ya DPW

na bandari zetu jinsi ina-
otusaidia. Hukumu ya

kesi ya kupinga IGA imetoka
na imebariki uhalali wa mka-
taba huu lakini bado naendelea
kusisitiza, hoja zote za kishe-
ria zilizoibuliwa na manguli
wa kisheria, kukosoa mkataba
huu, zijibiwe kisheria. Hukumu
imejibu baadhi tu ya hoja, la-
kini hoja za manguli wakiwamo
Chama cha Wanasheria wa Tan-
ganyika (TLS) bado hazijajibiwa.

Mkataba huu unatoa funzo
hata kwa Tanzania kwamba
hata Zanzibar ina fursa ya kuin-
gia mikataba ya kimataifa kama
ilivyo Dubai ambayo iko chini
ya Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE).

Kama mahakama imekubali
kwamba japo Dubai si dola, lak-
ini kupitia Montevideo Conven-
tion, mahakama imeona Dubai
inakidhi vigezo kuingia kwe-
nye mikataba ya kimataifa bila

kuzingatia vigezo vya mikataba
ya Lome na Geneva.

Kama ni hivyo, kwa nini
Zanzibar hairuhusiwi kuingia
mikataba ya kimataifa hadi id-
haminiwe na serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
(JMT)?

Kama Tanzania tunaweza
kuingia mkataba wa kimataifa
na Dubai ambayo si nchi, kwa
nini Zanzibar izuiwe? Hii ni
fursa kwa Zanzibar kuupanua
uchumi wa buluu kwa kuanzi-
sha bandari huru kama Japan,
Dubai na Singapore ili nchi za
Afrika zinunulie magari Zanzi-
bar badala ya Japan na Dubai.
Hili likifanyika, kila Mtanzania
atakuwa na uwezo wa kumiliki
gari.

Mjadala kuhusu hii IGA ya
DPW una sura tatu, kihalisia,
kisiasa na kisheria. Kihalisia,
hapa nazungumzia vitu vya uk-
weli na uhalisia kabisa vilivyo-
sababisha Tanzania ikaribishe
DP World kutusaidia kuende-
sha bandari yetu.

Ni dhahiri kwamba bandari
yetu ndio rasilimali muhimu na
sehemu ya kimkakati kwa Afri-
ka Mashariki kuhudumia eneo
la maziwa makuu.

Hata hivyo, bandari yetu ya
Dar es Salaam imeshindwa
kutumia fursa hiyo kikamilifu
kutokana na uwezo mdogo wa
nchi yetu kiuchumi kuiimari-
sha kiuwezo wa uendeshaji

na kimitaji. Hiyo ndiyo sababu
iliyofanya nchi yetu kutafuta
mwekezaji wa kimkakati (stra-
tegic partner) wa kuungana
nao, kutusaidia kuboresha
uendeshaji ndipo akajitokeza
DP World.

Hoja za kisheria ni kwamba
kwa vile IGA ni suala la kishe-
ria, nikiwa  mwanasheria,
niliweka hoja zangu mezani
kuwa japo Bunge limeridhia
DP World kuendesha bandari
zetu, IGA ni makubaliano tu na
si mkataba.

Kwa hiyo tukithibisha kuna
matatizo, tunarekebisha kwe-
nye mkataba wa HGA ili hii kazi
nzuri ya Mama Samia, iend-
elee!”

Wanasheria nao wanaji-
tokeza wakubwa kwa wadogo,
vijana kwa wazee, wakiwamo
manguli, wabobezi na wa-
bobevu, wengine wakipinga
mkataba huo kwa hoja za kishe-
ria wakiwamo TLS na wengine
wakiunga mkono.

Wiki hii mahakama imetoa
majibu ya kisheria kwa hoja za
kisheria kuhusu hii IGA kuwa
iko sawa kwa sababu hii IGA
imeleta maneno maneno na
kelele nyingi.

Bado nashauri uwapo wa
uwazi mkubwa na wa hali ya
juu kwenye HGA ili mambo
kama ya IGA ya bandari na DP
World yasije yakajirudia.

Hii hukumu ya Mahakama

Kuu kwenye hili la DP World
na Bandari zetu, inaendelea
kuthibitisha Tanzania tuna
tatizo kubwa kwenye kitu kina-
choitwa mgawanyo wa madara-
ka (sSeparation of powers), na
‘checks and balances’. Serikali
ikikosea inaweza kushtakiwa
mahakamani na mahakamani
ikaamua lakini Bunge letu
tukufu likikosea na Mahakama
ikikosea, hakuna pa kushtaki!

Katiba ndiyo sheria mama,
hivyo sheria nyingine yoyote
inayokwenda kinyume cha
katiba ni batili. Serikali yetu
imepeleka muswada wa sheria
batili, Bunge likatunga sheria
batili inayokwenda kinyume
cha Katiba, Mahakama ikaitan-
gaza ni sheria batili.

Serikali yetu badala ya kuiba-
tilisha, ndiyo kwanza ikapeleka
bungeni muswada wa mab-
adiliko ya Katiba kwa hati ya
dharura na kuuchomekea uba-
tili huo ndani ya Katiba yetu.
Mahakama Kuu ikasisitiza huo
ni ubatili, Mahakama ya Ru-
fani ikaubariki kwa hoja kuwa
haiwezi kuliingilia Bunge!

Kama Bunge linaweza
kupitisha madudu ya ajabu na
Mahakama ikayabariki, Bunge
na Mahakama visipowatendea
haki Watanzania, Watanzania
tukalilie wapi?

Niliwahi kuuliza kuhusu
Bunge kujipendekeza kwa seri-
kali, sasa nauliza je, Mahakama

inaliogopa Bunge? Bunge na
Mahakama vinaiangalia seri-
kali, Bunge likifanya madudu,
nani analiangalia?

Naomba nimalizie kwa ku-
zungumzia kidogo kitu kina-
choitwa karma. Licha ya kelele
zote zinazopigwa kuhusu IGA
ya DP World na Bandari, Bunge
limeziba masikio kwa mkuu
wa mhimili huu kutoa kauli za
kujimwambafai wakati serikali
iko kimya bila kujibu hoja za
kisheria zilizoibuliwa na watu
na makundi mbalimbali waki-
wamo TLS.

Naliomba Bunge na serikali
yetu kujibu hoja. Pia niliiomba
Mahakama kutenda haki. Kama
uamuzi huu wa mahakama ni
wa haki, sasa Watanzania hatu-
na budi bali kuheshimu uamuzi
wa mahakama.

Serikali yetu, Bunge letu na
Mahakama zetu zina wajibu wa
kuwatendea haki Watanzania.
Wajibu huo si hisani (favour)
bali ni haki (right). Naende-
lea kusisitiza kwa Bunge letu,
Serikali yetu na Mahakama
zetu, hata kwenye hili la DP
World na bandari yetu, Watan-
zania tutendewe haki na tusip-
owatendewa haki na vyombo
hivi, lile lijamaa linaloitwa
karma lipo na linaangalia!

Wasalaam
Paskali
+255 754 270403

LN ARSI XAt r el e Afadhali chawa wa Mama’ wamemwagiva majimoto

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

UNGU aliumba mbin-

gu na nchi kabla ya

viumbe wengine hai,

wakiwamo  binada-
mu, wanyama, ndege, samaki,
wadudu na mimea na kumpa
binadamu uwezo wa kuwasima-
mia na kuwadhibiti.

Lakini katika kujipatia riziki,
viumbe hao walitegemeana
kwa chakula, hivyo walikulana.
Binadamu akala wote hao wen-
gine, wanyama huku viumbe
wengine hai waliosalia nao
wakala wenzao mpaka binada-
mu wakajikuta wanaliwa.

Katika kudhibitiana, ikaone-

kana binadamu ana mamlaka
zaidi dhidi ya wengine, hata
kufikia wakati akaamua baadhi
yao kuwafuga ili kuwapata kira-
hisi na kwa ukaribu zaidi. Ndio
ukawa mwanzo wa mgawanyo
wa wanyama wafugwao na wa
porini.

Kwa hiyo wafugwao wakawa
marafiki wa binadamu, ingawa
kuna nyakati aliwageuza ki-
toweo. Lakini walionekana nao
kuridhika pengine kutokana na
walivyokuwa wakilelewa na bi-
nadamu na kuwa halali kuliwa.

Hivyo haikushangaza kum-
wona ng'ombe, kondoo, nguru-
we, mbuzi, kuku au bata nyum-
bani kwa binadamu akifugwa,
akila, kunywa na kulazwa kwe-
nye kibanda au zizi.

Hata wasioliwa nao walione-
kana majumbani kwa shughuli
maalumu za kazi na ulinzi.
Mathalan, punda alikuwapo
kwa ajili ya ubebaji na usa-
firishaji mizigo kama ambavyo
mbwa alikuwa wa ajili ya ul-
inzi, huku paka akipambana na
wanyama wadogo waharibifu
kama panya.

Kwa upande wa wadudu,
binadamu alipambana nao
mwenyewe hata wale walioi-
shi kwenye miili ya wanyama
wafugwao, kama vile kupe na

viroboto waliowaganda wany-
ama miilini.

Binadamu aliepuka sana
kuishi na nyoka, nge, tandu,
kunguni na chawa, kutokana
na madhara yao, huku pia
akimpenda na kumchukia nyu-
ki kutokana na mazao yake ya
asili-asali lakini pia hatari yake
aking’ata.

Kama mtu alionekana kuwa
na ukaribu na nyoka, tandu,
mbu, kunguni, chawa na nge,
wenzake walimshangaa na
kumwona kama si binadamu
wa kawaida au asiyejipenda.

Ndiyo maana ilipotokea mtu
akaonekana akichezea nyoka
au fisi, aliwekwa katika kundi
la watu wa kushangaza na ku-
toaminika, ingawa baadaye
ikazoeleka kuwa ni utamaduni
kucheza nao katika vikundi.

Lakini aliyeonekana na cha-
wa mwilini au nguoni au hata
matandikoni, sawa na kunguni
pia, alionekana mchafu na
hakuwa na sababu ya kuchuku-
liwa vinginevyo. Ni mchafu
basi hakuna jina lingine.

Na mtu wa aina hiyo aliteng-
wa na kutakiwa kujisafisha kwa
kuoga na sabuni lakini pia ku-
fua nguo zake kwa maji moto
kama si yenye dawa, ili kuondo-
kana na wadudu hao wachafu

wasababishao magonjwa pia.

Siku za karibuni katika nchi
hii ya Nyerere, wakaibuka watu
wakifurahia kujiita chawa. Wa-
kaenda mbali na kujibatiza
majina ya ‘chawa wa Mama’,
wakafikia hatua hata ya kujisa-
jili na wakasajiliwa hivyo!

Yakaibuka makundi kwa ma-
jina hayo kwa kasi ya ajabu,
yakiamini kuungwa mkono na
Watanzania, huku yakijinasibu
kumwunga mkono Rais Samia
Suluhu Hassan, ambaye siku
moja kimaskhara akajikuta
anayatamka kama kuyatambua
vile.

Yawezekama Mama alidhani
yana nia njema, lakini kumbe
waliosoma kule naniliu, waka-
jua tu kuwa ni kujikomba ku-
likopitiliza kutaka kujisogeza
karibu na Mama kwa maslahi
binafsi, ya kutaka uongozi au
ajira. Kumbe ni suala la Tumbo
Street tu!

Juzi kati hapa tukasikia kuwa
maji yamechemshwa na chawa
wamemwagiwa kwa minajili ya
kuwatokomeza ili kama kweli
kuna watu wenye nia njema na
Mama basi wajiite ‘watetezi wa
Mama’.

Lakini wajue watetezi wa
Mama ni Watanzania wote kwa
sababu Rais Samia ni Rais wa

wote, aliyempigia kura John
Magufuli na ambaye hakumpi-
gia kura, kwani wote walikuwa
chini ya wawili hao, Rais na
Makamu ambaye alikuja kuwa
Rais.

Tuwashukuru waliofikia
uamuzi wa kuwasagilia mbali
‘chawa’ hao waliokuwa na nia
ya kumnyonya ‘damu’ Mama
yetu na kuvimba matumbo yao
kwa kuvimbiwa, ingawa kion-
gozi wao anashikilia kuwa eti
kwa kuwa wamesajiliwa waen-
delee na majukumu yao.

Nadhani waendelee na ma-
jukumu yao kwa kuwa chawa
wa mawe au miti. Bila shaka
uamuzi wa kuwamwagia ma-
jimoto ulizingatia chawa we-
nyewe ambao wamekwa waki-
jifanya hamnazo na kushabikia
mambo yasiyo na kichwa wala
miguu, ili mradi kuonekana
wako karibu na mfumo!

Unashangaa dume zima na
misharafa yake, kushadidia
dume lingine kwa tambo na
mbwembwe, ili mradi lina uk-
wasi na madaraka, kumbe kuna
kitu linafukuzia ili liweze kuishi
kwa utelezi wa ndizi Kitonga!
Naipongeza CCM kwa kuacha-
na na vikundi hivi vya ‘chawa
wa Mama’!

Alamsiki!
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MAKALA

]
Ma-DED
waagizwa
kufuatilia
ununuzi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, amewaagiza
wakurugenzi wa halmashauri
mkoani hapa kufuatilia un-
unuzi wa vifaa vya miradi ya
shule badala ya kuwaachia
walimu.

Ametaka suala hilo ku-
towaachia walimu kwa asil-
imia 100 kwa kuwa baadhi yao
wameonyesha uzembe kuto-
kana na kutosimamiwa.

Agizo hilo alilitoa jana
baada ya kutembelea na kuka-
gua ujenzi wa mabweni, ma-
darasa na vyoo katika shule za
sekondari za kidato cha tano
zilizoko katika halmashauri
za wilaya za Iramba, Ikungi na
Singida ambazo mwezi Juni,
mwaka huu, serikali ilitoa Sh.
bilioni tatu ili zijengwe.

Serukamba alisema baadhi
ya walimu ambao ndiyo wa-
naosimamia ujenzi wa shule
hizo wameonekana kutokuwa
na uharaka wa kuzijenga zika-
milike.

Alisema kwa kuwa
wameachiwa jukumu la kusi-
mamia kwa asilimia 100 bila
kufuatiliwa, wamesababisha
vifaa vya ujenzi kutonunuliwa
hadi sasa katika baadhi ya
shule.

Akiwa katika Shule ya Se-
kondari Ndago ambayo kasi
ya ujenzi wa mabweni imeo-
nyesha kuwa ndogo, kiongozi
huyo alimwagiza Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Iramba na Mhandisi wafike
shuleni hapo kufuatilia maen-
deleo ili ukamilike.

Pia aliwataka makandarasi
ambao wamepewa zabuni za
ujenzi wa shule hizo kuongeza
idadi ya mafundi ili kasi ya ku-
jenga madarasa na mabweni
hayo iongezeke na kukamilika
wiki inayoanza kesho.

Akiwa katika Shule ya Se-
kondari Tkungi, Serukamba
alitoa siku tatu kwa viongozi
wa Halmashauri ya Wilaya
ya Ikungi aliagiza hadi kesho
kazi ya kuweka vigae katika
mabweni ya shule hiyo iwe im-
ekamilika.

Agizo hilo lilitokana baada
ya kukuta mabweni na ma-
darasa ambayo serikali ilitoa
Sh. milioni 811.7 yamewekwa
sakafu ya saruji badala ya vi-
gae.

“Haiwezekani serikali im-
etoa fedha za ujenzi zikiwamo
za kuweka vigae sakafuni laki-
ni mmeweka sakafu ya saruji,
nawaagiza wekeni vigae kesho
(leo) jioni nitarudi kukagua
ili Jumatatu nikabidhiwe ma-
bweni rasmi,” aliagiza.

Waziri ataka matumizi kliniki za ardhi

Na Munir Shemweta,
LUDEWA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk An-
geline Mabula, amewaelekeza
watumishi wa sekta ya ardhi
nchini kuhakikisha wanakuwa
na kliniki za ardhi kama ilivy-
oelekezwa na wizara ili kutatua
changamoto za sekta ya ardhi.

Dk. Mabula alitoa maelekezo
hayo juzi wilayani hapa mkoa
wa Njombe baada ya kupokea
malalamiko mbalimbali kuhusu
changamoto za sekta ya ardhi
katika mkutano wa hadhara
akiwa katika ziara yake ya siku
tatu mkoani Njombe.

Katika mkutano huo, wa-
nanchi walimlalamikia Waziri
Mabula kuwa wamekuwa waki-
pata usumbufu kutoka kwa wa-

tendaji wa ardhi katika mambo
mbalimbali yanayohusiana na
sekta hiyo jambo linalowafanya
kushindwa kupata huduma sta-
hiki zikiwamo hatimilki.

“Wananchi wengi katika
wilaya ya Ludewa hatuna ha-
timilki za ardhi.

Tukikosa hatimiliki mai-
sha yetu yako hatarini maana
tunaweza kunyanganywa vi-
wanja wakati wowote,” alisema

mkazi wa Ludewa, Cosmas
Sanga.
Mkazi mwingine, Herman

Luoga, alisema mbali na kupi-
miwa mashamba kwa ajili ya ku-
patiwa hati za kimila pamoja na
kufuatilia mara kwa mara ofisi
za ardhi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Ludewa, wameshind-
wa kupata majibu hadi sasa.
Kutokana na malalamiko

hayo, Waziri alisema: “Jambo
ambalo ningependa watumishi
wa sekta ya ardhi wafanye ni
kuwa na klinik za ardhi ambazo
wizara yake imeziekeleza ku-
fanyika nchi nzima.”

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
kupitia klinik za ardhi, watumi-
shi wa sekta ya ardhi watatoka
ofisini kwenda kwenye kata
na kuweka vikao kwa ajili ya
kusikiliza hoja, changamoto na
kero kutoka kwa wananchi na
wanaposikiliza lazima watoe
majibu papo hapo kwa kuwa
wao ndio wataalamu.

Alisema katika maeneo hayo
wanaweza kukaa siku moja au
mbili kutegemeana na ubhitaji
wa eneo husika na kuongeza
kuwa kliniki hizo zinatakiwa
kuzungukia kata zote za hal-
mashauri. Alisisitiza kuwa wa-

tendaji hao kabla ya kwenda
eneo husika lazima watangaze
au kutoa taarifa mapema siku

watakayokwenda.
“Kwa sababu wakati mwing-
ine changamoto hakuna

isipokuwa elimu. Mtu haelewi
kwa nini amiliki ardhi kwa
nyaraka.

Hajui akitaka kupimiwa aan-
zie wapi na mwingine amevami-
wa katika eneo lake hajui afanye
nini,” alisema.

Dk. Mabula amemaliza zi-
ara yake ya siku tatu mkoani
Njombe baada ya kutembelea
wilaya za Njombe, Makete na
Ludewa. Mbali na kuzungumza
na watumishi wa sekta ya ardhi
na wananchi wa wilaya hizo,
alikabidhi hatimilki kwa wa-
nanchi waliokamilisha taratibu
za kupatiwa hati.

Mkurugenzi wa Bodi ya Sukari nchini, Prof. Kenneth Bengesi (katikati), akishirikiana na Balozi wa India nchini, Binaya Sri-
kanta Pradhan (wapili kulia) na Meneja Mkuu wa Kitengo cha Uendeshaji Afrika na Kimataifa wa Mahindra, Sandresh Parab

kukuza na kuendeleza sekta hiyo nchini, ili kukuza kilimo cha kisasa kwa gharama nafuu. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Sarga Motocorp, Sandeep Singh. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki zasisitizwa kupunguza riba kwa wachimbaji madini

Na Halfani Chusi

NAIBU Waziri wa Madini,
Dk. Steven Kiruswa, amezitaka
taasisi za kifedha kuangalia
uwezekano wa kupunguza riba
kwa wafanyabiashara ya ma-
dini ili kupata wateja wengi na
kuruhusu wachimbaji wadogo
kunufaika na mikopo hiyo.

Dk. Kiruswa aliyasema hayo
juzi jijini Dar es Salaam wakati
wa hafla ya kuwaaga wadau wa
sekta ya madini wapatao 100

wanaotarajia kwenda China
kwa ajili ya mafunzo.
Kundi hilo linahusisha

wachimbaji wadogo na wa kati,

wafanyabiashara, watoa hu-
duma migodini, wataalam wa
madini kutoka taasisi za wizara
ya madini, taasisi za fedha iki-
wamo Benki ya CRDB.

Waziri huyo aliwataka ku-
hakikisha safari hiyo inaleta
matunda na wawekezaji wengi
kwa kupata vifaa vya kisasa ili
kuongeza uzalishaji wa madini.

Alisema ubalozi wa China
kwa kushirikiana na Kampuni
ya‘Touchbroad ya nchi hiyo, im-
eandaa ziara hiyo ili kuwawez-
esha kukutana na wawekezaji
wa madini nchini humo.

Pia alisema wadau hao wata-
pata fursa ya kutembelea viwan-

da vya kutengeneza mitambo na
vifaa vya uchimbaji na uchen-
juaji pamoja na kuwawezesha
kubadilishana uzoefu na wa-
fanyabishara wa madini nchini
humo. “Niwaombe kila mmoja
wenu akiwa China ahakikishe
anatimiza malengo yake kadri
anavyoweza ili ujuzi mtaka-
oupata uje kutusaidia kubore-
sha biashara zetu na kuongeza
tija,” alisema Dk. Kiruswa.
Naibu Katibu Mkuu Wizara
hiyo, Msafiri Mbibo, aliwataka
wachimbaji hao kutumia ziara
hiyo kujifunza na kupata uzoefu
pindi watakapotembelea viwan-
da vya kutengeneza mitambo na

vifaa vya uchimbaji.

Rais wa Shirikisho la Vyama
vya Wachimbaji wa Madini nchi-
ni (FEMATA), John Bina, alisema
ziara hiyo itafungua milango ya
nchi kuvutia wawekezaji wengi
kwa kuwa ina sera nzuri katika
uwekezaji.

Viongozi wengine walioshiriki
ni pamoja na Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Madini, Kheri Mahimbali,
Mbunge wa Viti Maalum mkoa
wa Iringa, Rita Kabati, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la
Madini la Taifa (STAMICO), Dk.
Venence Mwasse, Mjumbe wa
Bodi ya STAMICO, Lucas Seleli
na wawakilishi CRDB.
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FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

MLA, MIA, JAA, NOA, KIAZI, AKOME,
AMANA, JAMBO, CHIMBUA, IMKANDE

 swaTOTO
PAKA RANGI

e

<%

lichokifanya
daktari

TOTO Grace alikuwa akitembea juu ya sakafu
ya marumaru kwa mwendo wa haraka, mama
yake alimwangalia na huku akiwa na hofu asije
akateleza na kuanguka chini.
Mama: Grace unakimbilia wapi, hujui kama unatem-
bea kwenye marumaru?
Grace: Mama nakwenda kuchukua kitabu changu cha
hadithi Juma ameniibia.
Mama: Lakini kuwa mwangalifu, usije ukaumia na
mimi sina pesa ya kukupeleka hospitali.
Grace: Lakini mama kule shuleni mwalimu alitufundi-
sha kwamba ‘kuteleza si kuanguka', hivyo sina hofu.
Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu alitaka
kuwajenga muwe na ujasiri wa kufanya jambo ambalo
awali umeshindwa.

SWALI
Taja aina tatu ya wanyama wa jamii ya swala wa-
naopatikana porini.
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Baba, Mama na Mwana

Mama mkwe ‘alininyang’anya’ mume!

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee na

vimbwanga vyetu vya

Maisha Ndivyo Yalivyo.
Wiki kadhaa zilizopita nilijadili
hapa maeneo mbalimbali yanayo-
husu wakwe na mikiki mikiki ka-
tika ndoa.

Kwa wale waliobahatika ku-
soma makala hizo wanaendelea
kutoa uzoefu wao jinsi wanavyo-
chukuliana na wakwe. Wanasim-
ulia zaidi vituko vya wakwe katika
ndoa zao.

Leo msomaji wangu nikupe
simulizi ya dada mmoja ambaye
ilibidi afungashe virago baada ya
mama mkwe kuzidisha vituko,
huku akiwa sambamba na kijana
wake. [likuwaje?

Akasema hivi, mimi nina umri
wa miaka 28. Nimebahatika kuzaa
watoto wawili, wa kwanza wa kike
umri miaka 12 na mwingine wa ki-
ume umri miaka saba.

Nilikuwa nikiishi na mama
yangu mzazi nikiwa mzaliwa wa
pili. Tumezaliwa watatu, na kaka
zangu. Nilikutana na kijana mmo-
ja katika mizunguko yangu ya bi-
ashara, tukapendana.

ILA shaka Watanzania

wengi wanakumbuka lile

sakata la matrekta ya Ur-

sus ambalo liliibua utata
mkubwa hasa katika uwekezaji
wake. Kilio kilikuwa kikubwa kila
kona ya nchi.Bunge likaambiwa,
likapokea na kulijadili.

Kana kwamba haitoshi likaun-
da kamati ndogo ya Wabunge na
maofisa serikali kwenda kwa wa-
nanchi kuchunguza na kutoa ma-
jibu yake.

Sasa ni miezi minne imetim-
ia hakuna majibu. Ingependeza
kama serikali, ingelitoa majibu
kabla ya Bunge kuwaumbua!

Hadi kufikia sasa, utata kuhu-
su madai ya kukiukwa kwa
makubaliano ya mkataba wa mau-
zo ya matrekta kati ya Kampuni ya
Ursus ya Poland na wakulima au
wananchi wa Tanzania, unaacha
maswali magumu ambayo kama
hayatajibiwa kwa haraka, umma
unaweza kujikuta ukiathiriwa na
kupungua morali ya uzalishaji
wa chakula na mazao ya biashara
nchini.

Aprili 13, mwaka huu, Bunge lil-

Ikatokea nimepata ujauzito.
Mama akawa mkali akaniuliza
alipo mhusika nikamwambia ni
mwenyeji wa kitongoji jirani na
pale tunapoishi. Ndipo mama
akaita ndugu zake wakanichukua
kwenda kunikabidhi kwa yule ki-
jana.

Kijana alinikubali kwa kuwa
alikuwa ananipenda lakini mama
mkwe alionyesha kutofurahia
tukio lile. Huo ukawa mwanzo wa
maisha mapya. Nakumbuka ndu-
gu za mama mkwe walipopata
habari zile walikuja na kumshauri
tufungishwe ndoa ya kimila, jam-

bo ambalo lilifanyika.
Niliendelea kuishi pale Mungu
akanijalia nikajifungua mtoto

wa kike salama. Mtoto alikuwa
vizuri na afya njema. Kadiri nili-
vyoendelea kuishi pale afya ya
mtoto ikawa haieleweki, usiku
anaweweseka, na kuumwa mara
kwa mara.

Kwa kushirikiana na mume
wangu tukajenga nyumba nzuri
eneo ambalo tulipewa jirani ka-
bisa na nyumbani kwa mama
mkwe. Nyumba ilipokuwa tayari,
mama mkwe akaanza vituko. Kila

ielezwa kwamba tangu wakulima
walipoingia mkataba na kampuni
hiyo chini ya usimamizi wa Shirika
la Maendeleo la Taifa (NDC), haku-
na vipuri vilivyoletwa nchini kwa
mwaka wa pili sasa.

Taarifa ni kwamba walikubali-
ana na kampuni ya Ursus kwamba
kwa miaka miwili wataendelea
kupewa huduma ya vipuri, la-
kini matrekta hayo yamefika kwa
wakulima na hakuna vipuri.

Baada ya kilio kusikika, Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, alia-
mua kuipeleka Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Viwanda, Biashara
na Uwekezaji katika mikoa yenye
malalamiko kwenda kusikiliza, ku-
chunguza malalamiko na changa-
moto za mkataba huo na kupeleka
mapendekezo yake bungeni.

Kwa namna ambavyo mkataba
huo ulivyogubikwa na utata, hata
baada ya kamati kuwasilisha Bun-
geni mapendekezo yao kutokana
na walichokibaini kwa wakulima
kuhusu mkataba huo, kuna haja
ya kuchukua hatua zaidi kwa kwa
Bunge letu kuagiza, Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-

siku lazima aje kwangu kutafuta
chokochoko.

Kila siku anakuja na jipya la
kunikwaza, nikimwambia mume
wangu ananiambia nivumilie
kwani ndivyo alivyo mama yake.
Mtoto wangu ikafikia mahali
akimuona mama mkwe analia
sana au anamkimbia.

Niliposimulia hilo kwa baadhi
ya majirani, wakanipa siri kwam-
ba mama huyo ni mchawi na
na kwamba hata huyo mtoto wan-
gu hayupo vizuri kwani amepum-
bazwa na mama mkwe wangu.

Nilipotafakari sana, siku moja
nikamuaga mume wangu kwam-
ba narudi nyumbani kwetu kwani
vituko vya mama yake vimezidi.
Nikamchukua mwanangu na vitu
vyangu nikarudi kwa mama.

Nikaendelea kuwasiliana na
mume wangu akanipa ujauzito
mwingine nikazaa mtoto wa ki-
ume. Mama akanipa eneo pale ny-
umbani nikajenga nyumba yangu
ambako naishi na watoto wangu.
Hivi sasa nachakarika nasomesha
watoto wangu.

Baba watoto ni kama vile hatu-

66

Kwa sababu inaelezwa :

kwamba wakulima
ili kukabiliana na
changamoto ya fedha

za mkopo wa matrekta :
hayo, wanalazimika ku- :

nunua na kutumia vi-

puri vya trekta, aina ya

Massey Ferguson, kwa
kuwa wenye matrekta
hawana vipuri na

wameshindwa kuvileta :

nchini.

kali (CAG), kufanya ukaguzi wa ki-
uchunguzi, yaani ‘forensic audit’.
Ndio! CAG anapaswa afanye
forensic auditing katika mka-
taba huo ulioingiwa Oktoba 22,

po tena pamoja nimeamua kwen-
da Shinyanga kwa fursa za biasha-
ra, nina amani sina la kunikwaza
tena. Wakwe wengi wanaharibu
ndoa za watoto wao kwa ufinyu
wa uelewa wa maisha yalivyo.

Mpenzi msomaji, hiyo ndiyo
simulizi ya leo. Nikuongezee ki-
dogo jinsi ya kuishi na wakwe
ambao hawajaokoka. Yaani bado
wanaendekeza nguvu za giza kue-
ndesha maisha yao.

Mara utakapokuwa na wakwe
ambao hawajaokoka, usifanye
kosa la kuwahukumu matendo
yao na misingi yako ya Kkidini.
Kumbuka wanamhitaji Mungu na
matendo yako ndiyo yanaweza
kuwabadilisha.

Kumbuka siku zote kuwa mam-
bo mengine wanayafanya kwa
sababu ya kutokufahamu. Mu-
ombe Mungu akupe hekima ya
namna ya kuchukuliana nao.

Unapokuwa nao waonyeshe
tunda la roho la upendo ili uweze
kuwavuta kwa Mungu. Kuwa
makini kutokushiriki ibada zao
za sanamu /miungu kama ku-
tumia hirizi, madawa ya kienyeji,
matambiko na kadhalika.

2015 kati ya NDC na Ursus iliyo-
jenga kiwanda cha kuunganisha
matrekta hayo Kibaha mkoani
Pwani kwa sababu kuna viashiria
pia vya udanganyifu kama am-
bavyo malalamiko yametolewa na
Mbunge Asia Halamga.

Kwa sababu inaelezwa kwam-
ba wakulima ili kukabiliana na
changamoto ya fedha za mkopo
wa matrekta hayo, wanalazimika
kununua na kutumia vipuri vya
trekta, aina ya Massey Ferguson,
kwa kuwa wenye matrekta hawa-
na vipuri na wameshindwa kuvi-
leta nchini.

Moja ya masharti ya mkataba
huo, inaelezwa kwamba mkataba
unawataka wawekezaji hao wa-
naolipwa kwa mkopo wa masharti
nafuu, kujenga vituo vinane vya
kukarabati matrekta na kuwa na
dumia matrekta ya wakulima.

Oktoba 27, 2014 huko Warsal,
Poland. Rais wa Bodi ya Ursus,
Karol Zarajczyk, alipokutana na
Waziri Mkuu Mstaafu Mizengo
Pinda (wakati huo Waziri Mkuu)
pamoja na  wafanyabiashara

Kila mmoja wenu(wanandoa),
anapaswa kuepuka mambo am-
bayo yanaweza kuharibu uhu-
siano wenu na awe na uwezo
wa kuelezea pale anapoona wa-
naweza kuleta athari kwenye ny-
umba yao. Ila vyote hivi vifanyike
kwa hekima.

Fanya maombi makali ya ku-
waombea wakwe ambao hawa-
jaokoka. Wasamehe pale wan-
apokosea, waonyeshe kuwa una
Roho wa Mungu ndani yako.

Siku zote matendo yako yana-
paswa kuwafanya wakwe zako
kumuona Mungu aliye ndani yako
na kwa kufanya hivyo anaweza
kuambatana nawe kumfuata
Mungu.

Hata hivyo, siyo kila mkwe
utaweza kumvumilia. Mwingine
hutengeneza mazingira mume
wako akuchukie ili uondoke.
Unajikuta mchana mama mkwe
anakushambulia na  mume
akirejea usiku anakushambulia.
Unakuwa huna mtetezi.

Haya pia huwakuta wa-
naume. Fuatilia kituko hi-
cho wiki ijayo. Ujumbe
0715268581.

Iko wapi ripoti uc.hunguzi matrekta ya Ursus?

wenye nia ya kuwekeza Tanza-
nia, alisema wako tayari kutoa
mafunzo kwa vijana wa Tanzania
waliopo vyuoni ili waweze kuun-
ganisha matrekta hayo, kuyafanyia
ukarabati na kutengeneza vipuri
vyake wakati kunapokuwa na ula-
zima wa kufanya hivyo, lakini je
hilo linafanyika?

Kwa muktadha huo, tunataka
mabadiliko ya msingi ya mkataba,
kati ya Tanzania na kampuni ya
Ursus, ambayo kwa jinsi mkataba
wao ulivyokaa, unapingana na
mkataba mama ulioingiwa ku-
chukua mkopo kati ya Tanzania
na Poland.

Haiwezekani tukaendelea kulia-
cha suala hilo kuchukua suara ya
kisiasa, tuwasaidie wakulima wetu
kwa kuzuia wasiuziwe matrekta
mabovu.

. Godfrey Mushi, ni
Mwandishi Mwandamizi wa
Gazeti la Nipashe, Kanda ya
Kaskazini. Anapatikana kwa
simu namba 0715 545 490 au
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com
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HARUSI

Kufunga
ndoa katika ufuk-
we wa bahari au

ziwa ni tukio la kipekee
maishani, pichani ni
baadhi ya harusi zilizo-
fanyika katika mae-
neo hayo. PICHA:
\ PINTEREST
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Na Moshi Lusonzo

WAOW!

UNAPENDEZA

KITAKA kupendeza zaidi kwa mwanamke ni
lazima kuwa na chaguo zuri la mavazi ya kisasa.
Hata hivyo, inanogesha zaidi kama mavazi
hayo yataambatana na mwendo maridadi na
wenye madaha.

Pamoja na kupendeza kwa mavazi ya gharama, wa-
nawake wengi wanashindwa kutembea vizuri hasa
wakiwa kwenye mialiko ya sherehe mbalimbali.

Kama una mavazi mazuri na unahitaji kujiamini, ni
lazima kujifunza namna ya kupiga hatua ukiwa na nguo
yako muhimu.

JIFUNZE KUTEMBEA

Chagua vazi ambalo litakufanya utembee kwa mada-
ha, mwendo wa pole au haraka lakini kwa muonekano
mtulivu.

Hata kama limetengenezwa kwa aina tofauti ya vitam-
baa ni wazi unaweza kutembea kama inavyohitajika.

VAA VIATU VINAVYOKUTOSHA.

Kama unahitaji kuwa huru na raha zaidi katika mwen-
do, unatakiwa kuvaa viatu vyenye visigino vya wastani.

Ni vizuri viatu vya aina hiyo vitakupa usalama zaidi
na muonekano mzuri. Ukitembea mwendo wa paka
yaani kupishana miguu ni wazi utapendeza zaidi.

MWENDO WA KINYONGA

Unatakiwa kujifunza kwa ufasaha kutembea mwendo
wa ‘kinyonga’ ukipiga hatua kwa kuhesabu. Ni muhimu
mtu maalum akawa anakuangalia jinsi unavyotembea
ili kukufanya uwe na mwendo unaotakiwa.

KUWA HURU

Unatakiwa kutulia katika siku yako hiyo muhimu, uki-
fanikiwa hilo kila kitu kwako kitakuwa rahisi. Usihofu
kuhusu kutembea au jinsi ya kusimama bali fanya jam-
bo hilo kama rahisi kwako na unaweza.
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KUchalfiupi
maiidadi

UKAA na kucha ndefu na huzihudumii vya kutosha ni kero na pia ni

hatari kwa afya yako.

Huna haja kutumia mdomo kukata kucha kwani unaweza kusababi-

sha bakteria kuingia mdomoni.

Katika safu hii leo tutaelekezana namna ya kutunza kucha zako kwa kuzikata

kwa ufasaha.
Hatua za kufuata

Chukua kifaa chako cha kukatia kucha wembe sio mzuri sana.

Safisha kucha zako kwa maji ya moto mpaka ziwe laini kama unataka kula.
Anza kukata kucha kwa kuanza kidole cha pili baada ya kidole gumba.
Fuata mtiririko huo mpaka kidole kidogo na mal-

izia na kidole gumba.
Usianze
kukata ku-
cha mkono
wa kushoto
anza wa
kulia na
hakikisha
zoezi hili un-
alifanya kila
baada ya wiki
mbili, Hii ni
muhimu sana
usisahau  na-
kuhakikishia
hutaona ku-
cha tena katika
mwili wako.
Hatua hii ni
muhimu kwa
watu wote ili kue-
ndelea kuoneka-
na nadhifu wakati
wote.

HAPATI ni aina ya kitafunwa pendwa

na watu wengi hasa maeneo ya
pwani.

Hata hivyo, kuandaa kitafunwa

hichi ni lazima ufahamu namna ya ku-

kaanga ili iwe katika hali ya kuchambuka.

Mahitaji

Unga wa ngano vikombe vitatu, samli
iliyoyeyuka vijiko vinne, chumvi kiasi cha-
ko na maji yasiokuwa moto wala baridi.

Matayarisho

Weka unga kwenye bakuli uchanganye
na chumvi vizuri, weka samli uchanganye
mpaka vidonge vyote viishe, weka maji
kidogo kidogo ukiendelea kukanda unga
mpaka ushikane na ulainike vizuri.

Funika unga kisha uweke pembeni kwa
takriban dakika 30 au zaidi, funua unga
wako utoe madonge matatu ambayo uku-
bwa wake itategemea na kibao chako cha
kusukuma. Kama ni kikubwa unaweza
hata ukafanya donge moja.

Sukuma donge moja moja kama cha-

Kula chapati laini

pati kisha upake mafuta na ukunje duara
ili kufanya kuwe na matabaka na gawanya
ukubwa unaotaka na ukunje vizuri cha-
pati zako.

Ziache tena kwa takriban nusu saa au
zaidi ili zizidi kulainika.

Ukimaliza bandika chuma cha ku-
chomea chapati jikoni na uache kishike
moto.

Chuma kikiendelea kushika moto, su-
kuma chapati zako na weka kwenye ki-
kaango uanze kuchoma.

Chapati ikishika rangi kidogo upande
mmoja, geuza upande wa pili pia ishike
rangi na weka samli upande mmoja.

Kaanga chapati kwa sekunde kadhaa
huku ukiikandamiza chini kwa kitambaa
au kijiko kikubwa ili ikolee rangi nzuri.

Geuza upande wa pili ufanye vivyo
hivyo, kutumia mkono ama kifimbo cha
chapati kunja chapati zako mara mbili na
uzipige kwa juu.

Hapo chapati zipo tayari kuliwa na
andaa zikiwa moto.

Mwisho
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Jumapili

MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

Yajue maajabu ya
rangi ‘smoke’

Na Restuta James

MSOMAJI mmoja alinipigia simu wiki ili-
yopita akitaka kujua kuhusu mpangilio wa
sebule, akitaka kujua pia rangi inayopende-
kezwa na wataalamu wa mapambo ya nda-
ni.

Pamoja na kwamba nilishaeleza kuhusu
rangi, nimelazimika kuongeza jambo am-
balo sikulizungumza wakati ule.

Mtaalamu wa mapambo, Ndigwako Asalile,
anasema rangi zinazoshika kasi kwa sasa ni
ile ile bluu tulivu (agua blue), ambayo ina-
leta mwonekano wa kuvutia kama ikipakwa
kwenye ukuta mkubwa na kuta ndogo zi-
kapakwa ‘smoke’, kijivu na gardenia.
“Wapo wanaoamua kupaka kijivu iliyokoza
(dark gray) na kijivu angavu (light gray),
pamoja na gardenia. Huu ni mchanganyiko
mzuri sana. Kwa wanaopenda rangi nyeupe
nawashauri watumie ‘smoke’ ni nzuri zaidi,”
anasema.

Anasema rangi ya gardenia inafaa kupaka
peke yake kwenye uzio au nje ya nyumba
na kunakshi nguzo au vibaraza kwa rangi
ya bluu tulivu.

MPANGILIO WA SEBULE

Hakikisha viti au sofa zako hazigusi ukuta,
hii itakusaidia kuzuia kuchubua ukuta wako,
pia mzunguko ndani ya nyumba. Hakikisha
rangi inaendana na fanicha nyingine kama
sofa, picha za ukutani, mapazia na taa.
Hii inaongeza mvuto na utulivu ndani ya
nyumba.

Tuwasiliane kupitia
restutajames@gmail.com na 0753333330

UWA na nyumba bora na imara ni
ndoto na furaha ya kila mtu anay-
emiliki au anayetarajia kumiliki
nyumba hiyo.

Lakini inapokuwa kinyume cha mata-
rajio ya kumiliki nyumba ya vigezo hivyo,
moyo huinama japokuwa wakati mwingine
hali hiyo inasababishwa na kukosea uch-
aguzi wa wataalamu wa ujenzi wa nyumba
husika ambao hujenga chini ya kiwango.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, Andrew
Kitale, anazungumzia sababu mbalim-
bali zinazochangia baadhi ya nyumba
kuvuja muda mfupi baada ya ujenzi
wake kukamilika.

Anasema kuna sababu mbalimbali zi-
nazochangia nyumba nyingi kuvuja am-
bazo watu wanapaswa kuzifahamu na
kuchukua hatua wanapojenga nyumba
zao ili kuzuia athari za namna hiyo.

Kitale anasema miongoni mwa saba-
bu kuu zinazochangia tatizo hilo ni
pamoja na matumizi ya vifaa vya ujenzi
vya hali ya chini ambavyo baadhi ya
watu hufanya hivyo kwa kudhani kuwa
wanaokoa pesa.

Sababu nyingine anasema baadhi ya
vifaa vinavyotumiwa na mafundi wakati
wa kuezeka huwa sio rafiki kwa paa na
hivyo kudhoofisha kifuniko cha paa
ambacho baadaye hutengeneza ufa na
kupitisha maji.

Mbali na sababu hizo, pia anasema paa
la nyumba linaweza kuharibiwa na up-
epo kama halikuezekwa kwa utaalamu
mzuri, hivyo kuvuja.

Sababu nyingine anasema ni muundo
wa paa lenyewe pamoja na makosa yali-
yofanywa wakati wa kuezeka na kwamba
kwa makosa hayo ya kuvuja kunaweza ku-
tokea hata ndani ya mwaka mmoja baada
ya ujenzi wa nyumba husika.

Nyingine, anasema ni ufungaji mbaya
wa paa wakati wa kuezeka na kwamba
kasoro kama hiyo huonekana haraka
ndani ya wiki chache baada ya nyumba
kuanza kutumika.

“Paa linaweza kuvuja kwa sababu ya

F@ SABABU
ZINAZOCLHANGIA
KUNUYAYWV/A
NYUMBA

ukiukaji wa matumizi ya teknolo-
jia ya ujenzi. Kwa mfano, kitaalamu
unatakiwa kuweka nyenzo za kue-
zekea katika tabaka tatu, wewe un-
aweka tofauti na hapo na makosa
mengine madogo yanayofanana na
hayo yanayofanywa wakati wa kue-
zeka,” anasema.

Anashauri kwamba njia nyingine
ya kuepuka paa kuvuja ni kuwa ma-
kini kuchagua wataalam wa kuez-

eka, kutumia vifaa bora bila kujali
gharama, kufuata kanuni zote za
uezekaji na kukagua paa la nyumba
yako mara kwa mara angalau mara
mbili kwa mwaka na kuondoa vitu
vyote ambavyo hutuama juu yake
ambavyo kwa namna moja ama
nyingine hutengeneza nyufa husu-
sani vyuma na vitu vizito.
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Odinga kuanzisha mgomo,
wafuasi wake kukaa ndani

NAIROBI, KENYA

KIONGOZI wa upinzani
nchini Kenya, Raila Odinga
amesema wanaweza kuan-
daa maandamano ya raia ku-
kaa majumbani ili kuepuka
mauaji yanayofanywa na
polisi.

Mkuu huyo wa muungano
wa Azimio la Umoja, aliwaam-
bia wananchi katika Kaunti
ya Siaya, kuwa kuwaua watu
kutoka nje ya nyumba zao

ni sehemu ya kuzuia mauaji
ya kikatili yanayofanywa na
polisi pale raia wanapoamua
kuandamana mitaani.

Alizungumza hayo wakati
wa maombi ya madhehebu
mbalimbali ya kuwaombea
waathiriwa wa matumizi ya
nguvu ya polisi.

Odinga alisema huenda
muungano huo ukaamua ku-
wazuia wafuasi wake kutoka
kwenye makazi yao.

Akitoa mfano wa matukio
ya nyuma, aliishutumu seri-
kali kwa kushambulia watu
wasio na hatia na kujaribu
kuzua hofu kwa kuwatumia
polisi.

Alisema upinzani uta-
waelekeza wafuasi wake ku-
kaa majumbani kama njia
mbadala ya maandamano.

Kiongozi huyo wa upinzani
alimlaumu Rais William Ruto
na naibu wake Rigathi Gacha-

gua kwa kusababisha mauaji
yaliyothibitishwa na polisi,
na aliongeza kwamba ubagu-
zi wa kikabila ulitumika hasa
kwa kuwalenga jamii ambazo
hazikuwapigia kura wakati
wa Uchaguzi Mkuu wa 2022.
Odinga alisema kuwa Rais
Ruto hakuwa amejitokeza
hadharani kulaani vitendo
hivyo vya polisi, badala yake
aliwapongeza.
BBC

Meli ya Ocean Viking ikikaribia boti iliyobeba wahamiaji katika Bahari ya Mediterania hivi karibuni. PICHA:IMAGO

Marekani iko tayari kutoa mafunzo marubani Ukraine

WASHINGTON, MAREKANI

MRATIBU wa Baraza la Usalama la
Marekani, John Kirby amesema nchi
yake iko tayari kuanza kutoa mafunzo
kwa marubani wa Ukraine ya kurusha
ndege za F-16 katika ardhi yake.

Kirby alisema hatua hiyo itachuku-
liwa endapo washirika wa Ulaya ha-
wana rasilimali za kutosha kwa kutoa
mafunzo.

“Ikiwa Ulaya haitaweza kutoa mafun-
70, bila shaka, tuko tayari kuanza kutoa
mafunzo kwa marubani wa Kiukreni
hapa Marekani,” Kirby alinukuliwa na
CNN.

Wakati huo huo, alionya kwamba
wakati Ukraine inapokea wapiganaji ku-
toka nchi za magharibi na kuunganish-
wa katika jeshi lake la anga, bado kuna
safari ndefu hadi kufikia lengo.

“Sababu ya sisi kufanya hivi ni ma-
pambano yetu ya muda mrefu na ya
kuboresha uwezo wa kijeshi wa Ukraine
kujilinda,” aliongeza.

Kirby aliongeza kuwa pamoja na ku-
hamisha ndege na marubani wa mafun-
70, washirika wa Ukraine pia wanapas-
wa kutengeneza vifaa vyote muhimu
kwa ajili ya ukarabati na uendeshaji wa
ndege za nchi za Magharibi.

Alibainisha kuwa yote lazima ita-
chukua muda, na alithibitisha kuwa
mafunzo hayo yanajumuisha pia lugha
kwa marubani. CNN ilisema kuwa Mare-
kani bado inasubiri washirika wa Ulaya
kutoa mpango wa kuwafunza marubani
wa Ukraine ndege za aina ya F-16.

Hata hivyo, kabla ya utekelezaji wa
mafunzo hayo, bunge lazima liidhinishe
rasmi mpango huu.

Hapo awali, Rais wa Ukraine Volo-
dymyr Zelensky na maofisa wa Ulaya
walisema marubani wa Ukraine wange-
pewa mafunzo mapema mwezi Agosti,
lakini mpango huu hauonekani kama
utatekelezwa.

Jana, gazeti la Washington Post, liki-
wanukuu maofisa wakuu wa serikali

na jeshi la Ukraine, walisema kwam-
ba kundi la kwanza la marubani sita
wa Ukraine hawataweza kukamilisha
mafunzo yao ya kuendesha ndege za
F-16 hadi majira ya kiangazi yajayo.

Gazeti hilo lilinukuu kauli ya maofisa
hao wakieleza marubani watalazimika
kuchukua kozi za Kiingereza za miezi
minne nchini Uingereza ili kujifunza
istilahi zinazohusiana na upiganaji kwa
kutumia ndege.

Wakati huo huo, wawakilishi wa seri-
kali ya Ukraine walisema marubani hao
tayari wanajua Kiingereza vizuri.

Mamlaka ya Ukraine inasisitiza
kwamba nchi yao inapaswa kupokea
ndege za kivita kutoka nchi za Ulaya
haraka iwezekanavyo.

Lakini maofisa wa Marekani ha-
waamini kwamba ndege kama hizo
zinaweza kusaidia katika mashambulizi
ya sasa nchini Ukraine, liliripoti gazeti
la Washington Post.

BBC

ABUJA, NIGERIA

VIONGOZI wa mataifa ya Afrika Ma-
gharibi wamepata kigugumizi cha
kutekeleza azimio la kuivamia Niger,
badala yake wanatakafari zaidi hatua za
kuchukua kuulazimisha utawala mpya
kuachia madaraka.

Mipango yao ikiwemo tangazo la ku-
unda kikosi cha kijeshi kitakachokwen-
da kuivamia nchi hiyo, inatiwa ugumu
kutokana na raia wengi wa Niger kuone-
kana kuunga mkono wanajeshi wali-
opindua serikali.

Juzi maelfu ya watu walimiminika
kwenye mitaa ya mji mkuu wa Niger,
Niamey kupinga maazimio ya Jumuiya
ya Kikanda ya ECOWAS ya kutaka kuin-
gilia kati kijeshi nchini humo.

Hadi jana ECOWAS bado haijafafanu-
wa kwa undani kuhusu kikosi hicho
wala ratiba ya utekelezwaji wa maazi-
mio hayo.

Hata hivyo, viongozi wa kanda hiyo
walisikika wakisisitiza kuwa bado wa-
nataka suluhisho la amani.

Mkutano muhimu wa kijeshi uli-
opangwa kufanyika juzi na jumuiya
hiyo kwa ajili ya kujadili mapendekezo

ya kuushughulikia mzozo wa Niger uli-
ahirishwa kwa muda usiojulikana.

yawaokoa
wahamiaji
600 baharini

ROMA, [TALIA

MELI inayofanya operesheni za
uokoaji kwenye bahari ya Mediterania
inayoitwa Ocean Vking, imewaokoa
wahamiaji 600 kwa muda wa saa 48
pekee.

Takwimu hizo zinaashiria kuwepo
kwa ongezeko jipya la watu wanao-
fanya safari hatari ya kujaribu kuingia
Ulaya.

Shirika linaloendesha meli hiyo la
SOS Mediterranee, lilisema wengi wa
watu waliookolewa walikuwa safarini
kutoka mji wa mwambao wa Italia wa
Sfax wakielekea kisiwa cha Lampedu-
sa nchini Italia.

Kulingana na shirika hilo jumla ya
watu 623 waliokuwa wakisafiri kwa
kutumia boti hatari za mpira wame-
patiwa msaada na sasa wamo kwenye
meli ya Ocean Viking na wanatarajiwa
kufikishwa kwenye bandari za Italia.

Wahamiaji hao ni kutoka mataifa
ya Sudan, Guinea, Burkina Faso, Ivory
Coast, Benin na Bangladesh.

Uokoaji huo umefanyika wiki moja
tangu kutokea vifo vya makumi ya
wahamiaji baada ya boti kadhaa ku-
zama baharini zikiwa njiani kuelekea
mataifa ya Ulaya.

DW
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SAFU

m KUTOJIAMININA TAMAA ZA MADARAKA HUZAA UCHAWA

Na Magabilo
Masambu

Wako waliotamani
kuwa mahakimu,
walimu, polisi, wa-
najeshi, marubani
lakini hawajawa.
Tafsiri yake ni
kwamba anayepan-
ga uwe nani ni
Mwenyezi Mungu,
hivyo lazima
uitazame nafasi
uliyo nayo kama
nafasi unayostahili
japo bado unaweza
kuendelea kufanya
juhudi ufike uliko-
pangiwa kufika na
si kuwa chawa.

UMEKUWA na wimbi la

watu wanaojitokeza kuwa

wasemaji wa baadhi ya

watu mashuhuri au vion-
gozi, machoni wakionekana watete-
zi wao mioyoni wakiwa na tamaa ya
vitu mbalimbali.

Watu wanaosemewa na kusifiwa
wanapaswa kuwa makini na watu
hawa. Wasidhani wanawapenda
sana bali wanapenda wanavyoweza
kupata kutoka kwao. Tumejenga
utamaduni wa kuona kila jambo
linalofanyika ni jema lakini watu
hawa hawa baadhi ya viongozi wak-
itoka madarakani, ndio watakuwa
wa kwanza kusema walikuwa wa-
nakosea.

Kutojiamini na tamaa za madara-
ka ni sababu mojawapo. Tabia hii
hujenga woga na woga huleta hofu
mwisho hakuna kitakachoweza
kufanyika kwa kuamini kwamba
huwezi kufanya hiki na kile na
kwamba unahitaji fulani kukusaid-
ia kufanikisha jambo lako. Sikatai
kwamba ili kufanikisha mambo
yetu tunawahitaji watu. Nafahamu
kuna kutegemeana lakini iwe kwa
haki. Si kupitia fitna na majungu
kwa sababu ukiwa chawa maana
yake kuna watu unawaumiza kwa
kuwachongea, kuwafitinisha na
kusema yasiyokuwapo ili mradi tu
ufanikiwe.

Kutojiamini ni ugonjwa unaofifi-
sha uwezo wa kufikiri. Badala yake
kutakufanya ujipendekeze ili upate
unachokusudia na zaidi kuyaona

mambo kinyume kitu ambacho
mara nyingi huwafanya watu wa-
naojua uwezo wako katika eneo fu-
lani kushangazwa kama wewe ndi-
we. Kuna watu wana elimu kubwa
za vyuo vikuu lakini wameshidwa
kuzitumia elimu hizo au kutumia
uwezo wao mwingine wa vipawa
walivyonavyo kutatua changamoto
zao kwa kudhani kwamba kila wa-
nachofikiri kufanya hakitakuwa
sahihi kwao. Badala yake, wanaona
njia rahisi ya kujipatia chochote ni
kuwa chawa.

Kuna watu wanaamini kwamba
mustakabali wa maisha yao uko
mikononi mwa watu wengine
na kwamba bila hao maisha yao
hayapo. Lakini nataka ufikiri kwam-
ba kama miongoni mwao hakuna
aliyeamua uzaliwe kuna ataka-
yeamua uwe nani? Wangapi katika
maisha tumewahi kufikiri kuwa
mtu fulani lakini hatujawa?

Leo hii kila mtu ukimuuliza
atakwambia alitamani sana awe
fulani. Wako waliotamani kuwa ma-
hakimu, walimu, polisi, wanajeshi,
marubani lakini hawajawa. Tafsiri
yake ni kwamba anayepanga uwe
nani ni Mwenyezi Mungu, hivyo
lazima uitazame nafasi uliyo nayo
kama nafasi unayostahili japo bado
unaweza kuendelea kufanya juhudi
ufike ulikopangiwa kufika na si
kuwa chawa.

Wengi wasiojiamini na wenye
tamaa, huwategemea sana wanad-
amu katika kutimiza malengo yao.

Pale wanadamu hao wanapotowe-
ka, watu hawa hubaki katika wakati
mgumu maana imeandikwa: “Ame-
laaniwa mtu yule amtegemeaye
mwanadamu kuwa kinga yake na
moyoni mwake amemwacha Bwa-
na, maana atakuwa kama fukara
nyikani palipo ukame, katika nchi
ya chumvi isiyokaliwa na watu.”

Sifa kubwa ya watu wasiojiamini
wanakula na kuywa kwa kusifu
watu waliofanikiwa au wanaod-
hani wanaweza kuwasaidia kupata
kwa kuwa mahali Fulani. Nchini
kwetu kwenye eneo la siasa na
uongozi, hili limeonekana zaidi
katika kutafuta madaraka. Lazima
ufike wakati tutakaoweza kuamini
kwamba, tunaweza kuendesha
maisha yetu bila madaraka ya kisia-
sa labda iwe imeandikwa na kama
ndivyo bado hakuna atakayeweza
kukwamisha hilo, bali akipatikana
atakuwa na nafasi ya kuchelewesha
tu.

Hatari yake ni kwamba wale
wanaosifiwa wakijiingiza kwenye
mtego huu wa kuamini kwamba
sifa hizo wanazistahili, maana yake
taifa litapata viongozi wasio na uw-
ezo au wenye uwezo watakaokuwa
tayari kutoutumia uwezo wao kwa
hofu ya kupoteza nafasi za madara-
ka, hivyo nyekundu kusema ni nye-
upe huku wakiona ni nyekundu.

“Bwana wa majeshi ameapa
akisema hakika yangu kama vile
nilivyoazimia ndivyo itakavyokuwa
na kama nilivyokusudia ndivyo

itakavyotokea” (Isaya 14:24). Ibra-
him na Sara katika uzee wao waka-
pata mtoto kwa sababu ahadi ya
Mungu ilikuwa palepale pamoja
na kwamba Ibrahimu alijaribiwa
akazaa na kijakazi. Hata hivyo, bado
jaribio hilo halikuzuia ahadi ya
Mungu.

Tunao mfano halisi leo kwamba
Nelson Mandela alifungwa miaka
27 gerezani lakini bado kusudi la
Mungu la kuwa Rais wa kwanza
mweusi Afrika Kusini likawa pa-
lepale. Hofu ya nini, nani aliyewahi
kufikiri kwamba iko siku Tanzania
itapata Rais mwanamke? Lakini leo
tunaye na mambo mengine yataku-
wa hivyo.

Kwa hiyo kuna mambo mengi
ya kujifunza na kuondoa hali ya
kutojiamini badala yake tufanye
yale tunayoona yako sahihi kwa
wakati sahihi bila kutegemea watu
wengine watufanikishie ndoto zetu.
Ukijiamini utakuwa na uwezo wa
kujaribu kufanya mengi na katika
hayo mengi, utajikuta njia zako za
mafanikio zimo humo humo.

Wengi tunashindwa kufanikiwa
kwa kutojaribu kwa sababu hatuji-
amini, hivyo tumo kifungoni ingali
tunatembea. Tukiacha uchawa taifa
litakuwa salama kwa sababu tut-
akuwa na uwezo wa kuyaona ma-
kosa, hivyo kusema hapa tunakosea
na pale tunapatia.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

Watanzania hasa
wale wa miaka ya
nyuma, wanamfa-
hamu mwanamuziki
huyo kwani aliingia
nchini akiwa bendi
ya Orchestre Baba
National iliyvokuwa
ikiongozwa na Baba
Gaston llunga wa
llunga, ambayo
ilitunga na kuimba
wimbo wa ‘Kakolele
Viva Christmas’,
uliosumbua sana na
hadi leo hupigwa
siku kadhaa kabla
ya sikukuu hiyo ya
Noeli.

MBAKASSY ninakwenda
oooh moyo, natizama juu
chini ooo Mola aaa..” Ni
moja ya mashairi mach-
ache ya kiswahili yaliyomo kwenye
wimbo huo uitwao ‘Embakassy’ uli-
opigwa na bendi ya Orchestra Les
Mangelepa yenye maskani yake
Kenya, albamu yake ikifyatuliwa
mwaka 1978.

Embakassy ni jina la Uwanja wa
Ndege nchini Kenya miaka ya nyu-
ma kabla ya kubadilishwa baadaye
na kuitwa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Jomo Kenyatta, ikiwa ni
kumbukumbu ya Rais wa Kwanza
wa nchi hiyo, Mzee Jomo Kenyatta.

Habari kutoka Kenya zinasema
mtunzi wa wimbo huo, Kalenga
Nzazi ‘Vivi’, amefariki dunia. Gazeti
la Daily Nation la Kenya limeandika
kuwa mwanamuziki huyo alifariki
dunia Jumatano iliyopita asubuhi

Kiongozi wa bendi hiyo, Kabila
Kabanze ‘Evani’, aliliambia gazeti
hilo kuwa ni pigo kubwa kwa bendi
yao na mashabiki wa muziki Afrika
Mashariki na Kati kwa ujumla, ak-
isema walikuwa kwenye maandal-
izi ya kutoa albamu yake.

Kabila alisema Vivi alikuwa aki-
sumbuliwa na ugonjwa wa moyo
huku familia yake ikisema alian-
guka nyumbani kwake na kufariki

dunia dakika chache baadaye na
mwili wake kwenda kuhifadhiwa
kwenye Hospitali ya Mama Lucy,

Baadhi ya wanamuziki waka-
liambia gazeti hilo kuwa waliku-
tana kwa ajili mazoezi lakini mwen-
zao hakutokea.

“Na kila tukipiga simu haipoke-
wi mpaka mchana na tukatuma
baadhi ya watu nyumbani kwake
wakakuta taarifa hiyo ya kusikiti-
sha,” alisema meneja wa bendi, Ge-
oge Ouma Jojo.

Vivi amefariki dunia akiwa na
miaka 70 na ameitumikia bendi
ya Les Mangelepa kwa miaka 47,
akiwa mmoja wa waanzilishi.

Watanzania hasa wale wa miaka
ya nyuma, wanamfahamu mwana-
muziki huyo kwani aliingia nchini
akiwa bendi ya Orchestre Baba
National iliyokuwa ikiongozwa
na Baba Gaston Ilunga wa Ilunga,
ambayo ilitunga na kuimba wimbo
wa ‘Kakolele Viva Christmas’, ulio-
sumbua sana na hadi leo hupigwa
siku kadhaa kabla ya sikukuu hiyo
ya Noeli.

Vivi aliimba sauti ya kwanza
kwenye wimbo huo na ndiye ali-
yekuwa akiimba kwenye nyimbo
zote za Baba Gaston na Les Man-
gelepa pia.

Baba Gaston aliyezaliwa Lubum-

bashi, Jimbo la Shaba, Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (zamani
Zaire), ndiye aliyewaingiza Vivi
na Kabila kwenye bendi yake hiyo
aliyoianzisha. Mwaka 1971 iliamua
kuondoka Zaire na kufanya ziara
Tanzania ambapo ilipiga kwenye
kumbi kadhaa kiasi cha miaka
minne hivi na kujipatia umaarufu
mkubwa kabla ya mwaka 1975
kwenda Kenya ambako iliamua ku-
weka makazi yake huko.

Mwaka 1976, robo tatu ya wana-
muziki akiwemo Vivi, walimkimbia
Baba Gaston na kuanzisha bendi
waliyoiita Les Mangelepa. Mwaka
1978 walitoa albamu ambayo ndiyo
iliyowatambulisha na kuifanya
bendi hiyo si kuwa kubwa tu, bali
kuheshimika Afrika Mashariki na
Kati nzima, iliyoitwa ‘Embakassy.’

Vivi ndiye aliyetunga kibao hicho
kilichobeba albamu nzima, maud-
hui ya wimbo huo ni kwamba ali-
kuwa anamuaga mpenzi wake Su-
zzy aliyekuwa akisafiri kwa ndege.

Vivi alikuwa anamuombea afike
salama na maneno mengi ya map-
enzi, wakiwa kwenye Uwanja wa
Embakassy Kenya, ambapo pia
aliusifia uwanja huo.

Ni wimbo ambao ulisababisha
kuna wakati wapate udhamini ku-
toka Shirika la Ndege la Kenya kwa
kuzitangaza ndege zake na uwanja

Kwaheri Kalenga Nzazi Vivi wa Les
Mangelepa, mtunzi wa ‘Embakassy’

pia.

Kwenye albamu hiyo kulikuwa
na nyimbo zingine kama ‘Maindu-
sa’, ‘Mimba’, ‘Nyako Konya.

Baada ya kuwa bendi tishio ilify-
atua vibao vingine kama ‘Sakina’,
‘Walter’, Amua’, na vingine vingi
ambavyo vyote marehemu aliimba
sauti ya kwanza na kutunga pia.

Wanamugziki waliounda bendi ya
Les Mangelepa, Bwamy Walumona
‘Le capitaine’, ambaye ndiye aliku-
wa kiongozi wa bendi wakati huo,
Kabila Kabanze ‘Evani’, Kelenga
Nzazi ‘Vivi' mwenyewe na Babiban-
ga wa Tshilumba ‘Kai Kai’.

Wengine ni Lutulu Kaniki
‘Macky’, Kasongo Fundi ‘PetitJean’,
Lukangika Maindusa ‘Moustang’,
Mwepe Mutshi ‘Cavalou’, Lumwan-
ga Mayombo ‘Ambassador’,Tabu
Ngongo Idelphonce, Mukala Wa
Mulumba ‘Bebe’, Tshimanga Za-
dios, Twikala Wa Twikale ‘Petit
Pierre’, Kabe Kimambe na Kabebe
Mukangwa ‘Picolo.’

Mipango na mazishi ya mwana-
muziki Vivi inapangwa na familia,
ndugu na jamaa, ikiwemo uongozi
wa bendi ya Les Mangelepa am-
bayo hadi leo bado ipo.

Mungu amumweke mahali pema
peponi mtunzi wa Embakassy,
Kalenga Nzazi ‘Vivi.’

Tuma meseji 0716 350534
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Kafle kwenu-6

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

GOJA nikwambie Kkitu,
wewe ni mwanamke mrem-
bo sasa, naamini ni wa-
naume wengi wanakupen-
da na wenye uwezo kuliko mimi...”

“Wenye pesa zao na mali zao,
ongezea hilo.” Akamkatisha.

“Ni kweli nafahamu hilo.”

“Enhee, sasa mbona
uhayawani!”

“Siku zote mapenzi na pesa ni vitu
tofauti. Mapenzi yanatakiwa kwanza
yaanze halafu pesa inarutubisha,
lakini pesa haiwezi kuanzisha map-
enzi...”

“Naona siku hizi we bwana umeku-
wa mtunzi mzuri wa nyimbo, tafuta
mfadhili au mdhamini akupeleke
studio, utatoka rafiki yangu ili uon-
dokane na hali uliyonayo.”

“Narudia vile vile kukwambia Car-
ry kuwa nakupenda.”

“Koma wee usiniletee uchuro
hapa. Kwanza ishakuwa mkosi, na
safari yangu niliyoipanga kwenda
siendi tena, naweza kupata majanga
makubwa kuliko haya, ngoja nirudi
zangu tu nyumbani.”

“Poa, kwaheri Carry.”

Hakujibiwa.

Akaondoka kwa hasira kurejea ny-
umbani. Hasira zake hazikuwa moy-
oni tu, hata alivyokuwa anatembea
alionekana hivyo.

Alisahau pozi zake za kutembea
kwa madaha kama twiga.

Bado James aliendelea kumtazama
hadi akipopotea kwa kukata kona
kwenye njia inayoelekea kwao.

unajitia

Mwezi mmoja ulipita. Hali ya afya
ya James ikaanza kuzorota. Alijihisi
mchovu, hamu ya chakula mdomoni
ilimuondoka kabisa.

Ikasababisha nguvu kupungua
mwilini, hivyo akapunguza kufanya
kazi ambazo alikuwa akizifanya awa-
li.

Ikamsabishia kupungua hata kile
kipato kidogo ambacho alikuwa
anakipata. Akaamua kwenda zahan-
ati ya karibu kupima ili kujua ni kitu
gani kinamsibu.

Vipimo vilionyesha kuwa ana
ugonjwa wa malaria pamoja na UTIL.
Pesa ya matibabu ikawa tatizo. Ali-
chomudu ni ya vipimo tu.

Akawaambia madaktari na manesi
kuwa alikuja na pesa za vipimo tu,
hivyo wampe muda akatafute ya
matibabu.

Akaondoka taratibu, kichwani
akiwaza jinsi gani ataipata pesa ya
matibabu, mwili ukiwa hauna nguvu

Angeweza
kuwaambia
waende tu
kwani ilione-
kana kama
anawachelew-
esha, lakini
kwa sababu
ilisimama
kwa ajili yake,
alijikongoja
mpaka akafika.

CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry.
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu.
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si

kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake.
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua

miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James.

kutokana na ugonjwa na njaa.

Ilikuwa ni saa saba mchana, jua
kali. James alikuwa akitoka maeneo
ya Kinondoni A, akirejea nyumbani
kwake Kinondoni Moscow.

Alitembea taratibu mno na kuna
sehemu alisimama au kukaa chini
kabisa. Ni maeneo yenye kivuli cha
mti au nyumba yenye baraza.

Mwisho kabisa aliamua kukaa
kwenye moja ya magurudumu lil-
ilochimbiwa ardhini na kubaki
nusu, kwenye mti mmoja mkubwa
uliotengeneza kivuli kinachovutia
watu wengi kupumzika na kufanya
biashara.

Akiwa kwenye lindi la mawazo,
ghafla aliona bajaj iliyokata kona
na kushuka chini kidogo kwenye
barabara ya mavumbi ikipunguza
mwendo.

Akaipuuzia na kuendelea ma-
pumziko yake, ili kukusanya upya
nguvu kabla ya kujikongoja kwenda
nyumbani.

“Wewe kaka unaitwa kwenye bajaj
ileee.”

Sekunde chache zilizopita alikuwa
akiiangalia lakini akaipotezea aki-
hangaika na yake, akasikia anaitwa
aende kwenye bajaj hiyo hiyo.

Kwanza alishangaa, siyo kawaida
kuitwa na mtu yeyote mwenye uw-
ezo wa kukodi bajaj ili kumpa lifti.

Labda akodishiwe wakati anak-
wenda kununua vitu vya kufanyia
kazi kama kujenga, au vibarua ving-
ine.

Kwa mbali aliona dereva ametoa
kichwa na kumwangalia.

“Njoo unaitwa.” Sauti ya mwende-
shaji ilimwita.

Alinyanyuka kivivu, akitembea
taratibu, akijivutavuta ikionyesha
kabisa hayupo vizuri kiafya.

Angeweza kuwaambia waende
tu kwani ilionekana kama
anawachelewesha, lakini kwa saba-
bu ilisimama kwa ajili yake, alijikon-
goja mpaka akafika.

Hamu yake kwanza ilitaka kumjua
ni nani aliyesimamisha bajaj kwa
ajili yake?”

“Unaitwa na abiria ndani.”
Mwendesha bodaboda akaonyesha
kuwa kuna mtu nyuma amtazame.

Akapatwa na mshtuko mkubwa.
Hakutegemea kukutana na mtu
kama yule.

“Carry?” akajiuliza mwenyewe.

“Panda twende, si unakwenda ny-
umbani.” Ilikuwa ni sauti nyingine
kabisa, tofauti ya alivyoizoea.

Njaa, kuchoka na jua kwa pamoja
vilimfanya asiweze kumtambua
vema.

Akapanda kwenye bajaj na ku-
muangalia kwa makini ndipo alipo-
gundua kuwa siyo yeye.

“Vipi James mbona hivyo, ume-
patwa na nini?”

“Hapana, niko sawa tu, nimecho-
ka.”

“Hapana bwana, pamoja na kwam-
ba sijakuzoea sana, lakini hiyo siyo
sauti yako.”

“Hamna kitu.”

“Kuna kitu James, haupo hivi,
umepatwa na nini?”

“Aaah, naumwa Catty.”

“Nini tena James?”

“Malaria na UTL.”

“Umekwenda kupima hospitali
wamekwambia hivyo au unahisi tu?”

Alikuwa Kkijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry. Akaamua kujaribu. Kilichompata
hatosahau maishani mwake. Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, .
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja.

“Ndiyo nimetoka zahanati kupi-

! ma nimeambiwa hivyo.”

“Sasa umepata matibabu?”

“Mhhh! Dada yangu we sijui

! nikwambie nini. Nilikuwa na pesa
! ya kupima tu, ya matibabu sikuwa
! nayo, hivyo narudi nijitafutetafute
{ ili niende nikapate sindano na
. dawa.”

“Lini?”

“Siku yoyote ile Catty?”

“Na ugonjwa unakusubiri tu?”
“Sasa nitafanyaje, pesa sina na

! nina wiki sasa sifanya kazi yoy-
! ote kwa sababu ya kusikia vibaya,
! maana hata nguvu ya kufanya kazi
i nilikuwa sina.” Akaongea kwa sauti
ya chini, ya kukata tamaa na aibu
! pia.

Muuliza maswali hakuuliza swali

lingine lolote kitu kilichoendelea na
i muulizwaji akaa kimya.

Bajaj ilisimama mita kadhaa ku-

toka kwa kina Catty.

Waliteremka, baada ya kulipa

pesa alimwambia mwendesha bajaj
i kuwa atampigia tena baadaye.

Catty aliongozana taratibu na

James hadi nje ya nyumba yao am-
i bayo ilikuwa na geti.

Wakati James akiandaa maneno

yatakayotumika kuagana na Catty
i pamoja na shukrani zake alishtush-
i 'wa na sauti na msichana huyo.

“Hebu njoo ndani kwanza tuon-

gee.” Akashangaa. Kwa muda mfupi
i tu tangu akutane naye akaona yupo
i tofauti na dada yake.

Akataka kukataa lakini ukarimu

aliofanyiwa, kupewa lifti, na kutak-
i iwa kuingia ndani huku akijua kwa
i hali aliyonayo hawezi kupewa kazi
i yoyote ile ya kuifanya, akakubali.
i Akajua huenda kuna jambo lingine.
i Labda chakula.

Akakaribishwa varandani na

kushuhudia hali halisi ya nyumba
i ya wanawake warembo jinsi ilivyo.

Ilipambwa kwa mapambo mbal-

i imbali ya kisasa, makochi, meza,
i viti, meza ya kulia chakula, shefu ya
i kuweka viatu na vitu vingine vingi
i vilivyomshangaza na kumfurahisha.

Kukaribishwa na mwanamke

i mrembo kama yule, tena varanda-
i ni na siyo nje kwa mtu kama yeye
i ambaye amekuwa akiandamwa na
i matukio ya unyanyapaa, ilimfariji
i kwa kiasi kikubwa.

Wakati akiwa amesimama akis-

hangaa uzuri na ndani humo pamo-
{ ja na nakshi za taa, akakaribishwa
i kwenye kochi.

“Kaa kwenye kochi James unasi-

! mama mtu mgonjwa kama wewe,
! utaanguka...”

ITAENDELEA JUMAPILI
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AMHURUMIA
MIOTO\WAKE!

ATIMAYE  mwanamuziki

na mwanamitindo Hamisa

Mobeto, amewataka watu

kuacha kumjadili mtoto
wake vibaya kwani inaweza ku-
muathiri kiakili.

Mobeto, amesema hayo baada ya
kuulizwa na waandishi wa habari
kuhusu utata unaozingira kuhusu
baba wa mtoto huyo ambaye inaju-
likana ni wa mwanamuziki Diamond.

“Nisingependa kumuongelea mto-
to wangu kwa sababu ni mwanangu
wa miaka sita anakua na kuna vitu
ataviona. Nafikiri kwa mtoto, hilo
si jambo zuri kwa ukuaji wake wa
afya ya akili au kitu chochote, na pia
sidhani kama ina kitu chochote cha
kujielezea, nadhani muda wa ku-
jielezea ulishapita,” Hamisa alisema.

Mrembo huyo mama wa watoto
wawili, amesema kwamba kitendo

cha Diamond kukaa kimya siku ya m | _V_ a D
kuzaliwa kwa mwanawe wala haki- I

jawahi kumpa msongo wa mawazo, ! AL

kwani anaamini yote ni mipango ya

IACHUKIZWA

MWIMBAJI wa Nigeria kutoka kundi lililoku-
wa likiitwa P-Square, Peter Okoye, maarufu
kama Mr P, ameelezea kuchukizwa kwake kwa
Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECO-
WAS, kuazimia kutumia nguvu nchini Niger.

Akijibu kupitia ukurasa wake wa Twitter, Mr
P alishutumu jumuiya hiyo kwenda kupigana
na Waafrika wenzao.

“Afrika inaungana na magharibi kupigana
na Waafrika wenzao ni jambo la kuchukiza,”
amesema.
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CHELSEA YAPANDA DAU

CHELSEA iko tayari kuongeza ofa yao kwa kiun-
go wa kati wa Brighton, Moises Caicedo, baada ya
Liverpool kuwasilisha dau la pauni milioni 111 kwa
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ecuador mwenye
umri wa miaka 21. (Guardian)

LAVIA AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA inakaribia kukubaliana na kiungo wa
kati wa Southampton mwenye umri wa miaka 19,
Romeo Lavia wakati wakijaribu kumsajili nyota
huyo raia wa Ubelgiji. (Star)

LIVERPOOL, CHELSEA VITANI

LIVERPOOL bado inamtaka Romeo Lavia, na wa-
natarajiwa kufanya mazungumzo zaidi na South-
ampton kuhusu mchezaji huyo ambaye anawind-
wa pia na Chelsea. (Sky Sport)

USAJILI WA ADAMS WAKWAMA

HATUA ya Chelsea kutaka kumleta kiungo wa
kati wa Marekani mwenye umri wa miaka 24, Tyler
Adams, kutoka Leeds United kwa dau la pauni mil-
ioni 20 imekwama. (Sky Sport)

CITY YAMKOMALIA PAQUETA

MANCHESTER City inajiandaa kuwasilisha ombi
jingine la kumsajili kiungo wa kati wa West Ham,
Lucas Paqueta, baada ya kuwa na ofa ya awali ya
pauni milioni 70 kwa mchezaji huyo wa kimataifa
wa Brazil mwenye umri wa miaka 25 kukataliwa.
(Football)

CANCELO KUTUA CITY

MLINZI wa Manchester City, Joao Cancelo,
amerejea katika orodha ya wachezaji wanaosakwa
na Barcelona, huku wakala wa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ureno mwenye umri wa miaka 29 aki-
jaribu kupangua mpango huo. (Sport)

VILLA YAMFUATA ZANIOLO

KLABU ya Aston Villa inasubiri jibu kutoka kwa
Galatasaray baada ya kutoa ofa ambayo inajumui-
sha ada ya mkopo ya euro milioni tatu na chaguo
la euro milioni 20 la kumnunua kiungo wa kati wa
Italia, Nicolo Zaniolo, mwenye umri wa miaka 24.
(Fabrizio Romano)

TOMIYASU SOKONI RASMI

ARSENAL imeweka bei ya pauni milioni 30 kwa
mlinzi wa Japan mwenye umri wa miaka 24, Take-
hiro Tomiyasu, ambaye anamendewa pia na klabu
ya Inter Milan. (Mail)

HAMMER KUTUA SHEFFIELD

KLABU ya Sheffield United imekubali ada ya
pauni milioni 15 kumsajili kiungo wa kati wa Cov-
entry City, raia wa Brazil mwenye umri wa miaka
26, Gustavo Hamer. (Telegraph)

DOKU KUMRITHI MAHREZ

KLABU ya Manchester City inamfikiria msham-
buliaji wa Stade Rennais na Ubelgiji, Jeremy Doku,
mwenye umri wa miaka 21, kama mbadala wa
winga wa Algeria, Riyad Mahrez (32), ambaye ame-
jiunga na Al-Ahli. (Telegraph)

RAMSEY ANUKIA BURNLEY

KLABU ya Burnley imekubali ada ya pauni milio-
ni 14 ili kumsajili kiungo mshambuliaji wa England,
Aaron Ramsey, mwenye umri wa miaka 20 kutoka
Aston Villa, ambaye wamewekewa kipengele cha
kumnunua tena kwenye mkataba huo. (Sports)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

CITY KUMKOSA TENA
KIUNGO DE BRUYNE

® ® ®Ni baada ya kuumia tena pale pale kama
ilivyokuwa katika...

LONDON, England

EP Guardiola amesema

anatarajia Kevin De Bruyne

atakuwa nje kwa “wiki”

baada ya kiungo huyo wa
Manchester City kupata jeraha
tena ambalo lilikatiza fainali yake
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
uliopita.

De Bruyne alilazimika kutoka
nje kwa tatizo la msuli wa paja ka-
tika kipindi cha kwanza cha ushin-
di dhidi ya Inter Milan mjini Istan-
bul Juni, mwaka huu na akatolewa
tena mapema wakati wa mechi

ya ufunguzi ya Ligi Kuu England
dhidi ya Burnley iliyochezwa juzi
usiku.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32 alibadilishwa baada ya
dakika 23 tu ya ushindi wa mabao
3-0 pale kwenye Uwanja wa Turf
Moor na nafasi yake kuchukuliwa
na Mateo Kovacic.

“Alijeruhiwa tena kwa bahati
mbaya,” alisema Guardiola.

“Sehemu na nafasi sawa na Ligi
ya Mabingwa Ulaya na atakuwa nje
kwa muda. Inategemea ukubwa
wa jeraha, lakini atakuwa nje kwa
wiki chache.”

Licha ya kuwa na miezi miwili
pekee kati ya fainali ya Ligi ya
Mabingwa na kuanza kwa msimu
wa Ligi Kuu England, Guardiola
alisisitiza De Bruyne alijiona yuko
sawa vya kutosha kuanza dhidi ya
Burnley.

“Alikuwa sawa, alipambana
sana,” alisema Guardiola.

“Alijisikia vizuri sana. Labda li-
likuwa kosa langu kumwanzisha
lakini anapojeruhiwa baada ya
dakika 15 au 20 si kitu kibaya. In-
apofika baada ya dakika sita ni
uchovu wa misuli, inabidi tuzun-
gumze na madaktari.”
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NEW YORK, Marekani

IONEL Messi alidumisha rekodi

yake ya kufunga katika kila me-

chi akiwa na Inter Miami FC

wakati timu yake mpya ilipot-
inga hatua ya nusu fainali ya Kombe la
Ligi kwa ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya
Charlotte FC, mchezo uliofanyika Fort
Lauderdale, Florida, juzi.

Bao la nane la Messi katika mechi
tano tangu kuwasili kwake lilipatikana
zikiwa zimesalia dakika nne pekee na
huku Miami wakiwa tayari wamefunga
magoli matatu mbele ya mashabiki
22,000 waliohudhuria kwenye Uwanja
wa DRV PNK.

Miami itasafiri kumenyana na
mabingwa wa mwaka jana wa Eastern
Conference, Philadelphia Union kes-
hokutwa huku wakitafuta kuendeleza
mabadiliko yao ya ajabu tangu kum-
karibisha mshindi huyo mara saba wa
tuzo ya Ballon d’Or.

Josef Martinez aliifungia Miami bao
la ufunguzi dakika ya 12 kwa penalti,
huku goli la pili likipatikana dakika ya
30.

Mbio za Messi kwenye eneo la pen-
alti ziliwapa wakati mgumu walinzi
wengi wa Charlotte, huku mchezaji wa
kimataifa wa Marekani, DeAndre Yed-
lin akitumia vizuri pasi ya ya Robert

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imekubaliana
na Fenerbahce kumuuza kiungo wa
kati wa Brazil, Fred, klabu hizo zimet-
hibitisha.

Klabu hiyo ya Uturuki iamefikia
makubaliano ya kimsingi yenye tha-
mani ya euro milioni 10 pamoja na
nyongeza ya euro milioni tano.

Fred jana alipaa kwenda jijini Istan-
bul ili kufanyiwa vipimo vya afya na ta-
yari maslahi binafsi yamefikiwa.

Fred aliambiwa na Kocha, Erik ten
Hag wakati wa majira ya joto hayupo
katika chaguo lake baada ya kuwasili
kwa, Mason Mount kutoka Chelsea.

Alikosa ziara ya kujiandaa na msimu
mpya nchini Marekani baada ya ku-
pewa muda wa kushughulikia masuala
yake kibinafsi.

Kulikuwa na nia ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30 kutoka Ful-
ham, Galatasaray na klabu za Saudi Pro
League, lakini yeye ameamua kwenda

Taylor kufyatua shuti kali kutoka kati-
kati ya eneo la hatari la kufunga la tatu.

“Unapokuwa na Messi, unajua anahi-
taji tu nafasi. Anahitaji sekunde moja,”
alisema Kocha wa Charlotte, Christian
Lattanzio, mara baada ya mchezo huo.

“Lazima uwe mkali sana kumzuia
asitoe uchawi ambao amekuwa akitoa
tangu alipokwenda Barcelona alipoku-

Fenerbahce baada ya kukubaliana ada
na United.

Fred aliwasili Old Trafford mwaka
2018 chini ya kocha wa zamani Jose
Mourinho kwa uhamisho wa pauni

SportPesa | ®manp| |

wa na umri wa miaka 16.”

Pengine hakuna mchezaji aliy-
enawiri zaidi tangu kuwasili kwa Messi
kama Taylor. Baada ya kufunga mabao
matano katika mechi 52 za MLS kabla
ya Messi, kiungo huyo wa Finland ana
mabao manne katika mechi tano akiwa
na nyota huyo wa Argentina.

United yamuuza Fred Fenerbahce

milioni 47 kutoka Shakhtar Donetsk
na anaondoka akiwa amecheza mechi
213 ndani ya misimu mitano, akifunga
mabao 14.
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KITAYOSCE RASMI TABORA
UNITED, YASAJILI WAPYA 12

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kitayosce itakayoshiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa mara ya
kwanza msimu huu, rasmi sasa itait-
wa Tabora United FC, baada ya kuka-
milisha taratibu zote za mabadiliko
yajina, imeelezwa.

Klabu hiyo ambayo hata kwenye
ratiba iliyotolewa na Bodi ya Ligi ili-
kuwa inaendelea kujulikana kama
Kitayosce ilitoa taarifa jana wameka-
milisha taratibu zote za kisheria.

“Uongozi wa klabu unayofuraha
kuufahamisha umma na wapenda
soka Tanzania na nje ya nchi kuwa
leo (juzi)Agosti 11, 2023 rasmi timu
yetu imebadilishwa jina na mam-
laka husika zinazosimamia mchezo
wa soka nchini kutoka Kitayosce na
kuwa Tabora United Football Club.

Mabadiliko hata yamefuata hatua
zote za kisheria na kiutaratibu na
yanalenga kuboresha uendeshaji wa
klabu.

Ahsanteni kwa ushirikiano mali-
otupa katika kipindi chote cha Ligi
Daraja la Kwanza (Ligi ya Champion-
ship), na ni matumaini yetu tutakuwa
pamoja zaidi kuelekea msimu ujao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2023/24,”
iliandika taarifa rasmi ya klabu hiyo.

Wakati huo huo klabu Tabora Unit-
ed imemnasa kocha zamani wa mak-
ipa wa Yanga, Razack Siwa (pichani),
kwa ajili ya kuboresha benchi lao la
ufundi.

Klabu hiyo imesajili wachezaji
wapya 12, ambao ni Shaffih Moham-
ed kutoka Nzega United, Maurice
Reuben (Mbuni FC), Abdallah Madiri-
sha (Biashara United), Aron Kalambo
(Polisi Tanzania), Abbas Nziajose
(Taifa Jang'ombe), Kelvin Igendelezi
(Polisi Tanzania), John Noble, Mutu-
ale Nyongani (Maniema DRC), Lumi-
ere Kalumba (TP Mazembe), Andy
Bikoko, Toauya Jean Didie ( Rajaa FC-
Burundi) na Kelvin Pemba wa Mba-
bane Swallows ya Eswatini.

Simba, Yanga hesabu mezani

INATOKA UK. 24

na mechi nyingine kwa sababu hiyo
ni ‘dabi’ na inaangaliwa nchi nzima
pamoja na nchi za jirani.

“Najua ni itakuwa ‘dabi’ na sio vita,
ukiwa kwenye mpira lazima utakutana
na mechi kama hizi, mechi zinazohusi-
sha timu kubwa katika nchi, sitokuwa
na presha yoyote kwa sababu pamoja
hii ni mechi yangu ya kwanza ya dabi
hapaTanzania, nina uzoefu wa mechi
hizi, nimewahi kucheza mechi kubwa
kama hizi huko nilipotoka,” alisema
Gamondi.

Alisema ni furaha kwake kukutana
na Simba kwa sababu anajua ni timu
kubwa kama ilivyo Yanga, lakini wapo
watakaolia na watakaofurahi baada ya
mpira kumalizika.

Beki wa kati wa Yanga, Dickson Job,
alisema yeye na wachezaji wenzake
wanaitaka mechi hiyo ili kuendeleza
furaha kwa mashabiki wao ambao
wamewaunga mkono tangu msimu
uliopita.

“Wachezaji wote tuko tayari na tu-
naitaka hii mechi, tumefanya maan-
dalizi mazuri na tunasubiri muda
ufike ili tukawape furaha mashabiki
wetu,” alisema Job.

Wakati huo huo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Tanga, Kamishna Msaidizi,
Almanchius Mchunguzi, alisema kue-
lekea mchezo huo wameimarisha ul-
inzi kwa ajili ya usalama wa watu na

mali zao.

Mchunguzi alisema anafahamu
mchezo wa leo utakusanya watu wen-
gi na kwa sababu hiyo Jeshi la Polisi
limeongeza ulinzi zaidi ili kuhakiki-
sha kila kitu kinaenda sawa.

“Niwataarifu tu wananchi, ulinzi
umeimarishwa zaidi, watu watataza-

ma mpira na kuondoka salama wao
na mali zao, kwa wale ambao watata-
ka kutumia wingi wa watu na uwepo
wa mchezo wa kesho (leo) kufanya
matukio ya uhalifu wasithubutu,
wataishia kwenye mikono yetu,”
alisema Mchunguzi.

Azam, Singida kujiuliza
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raia wa Brazil katika mchezo uli-
opita, Bruno Gomes, kwa sababu
hakuwa katika maandalizi ya
muda mrefu lakini ana imani
atakuwepo kwenye michezo ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Naye Kocha Mkuu wa Azam,
Youssouph Dabo, amesema mch-
ezo wa leo ni muhimu kwao kwa
ajili ya kuwarejesha wachezaji
kwenye morali baada ya ku-
poteza mechi iliyopita dhidi ya
Yanga.

Dabo alisema ameyaona na
ameyafanyia kazi mapungufu
yaliyowagharibu, hivyo wanata-
rajia kupata ushindi katika mechi
va leo na si matokeo mengine
tofauti.

“Wachezaji wangu wako tayari
kwa ajili ya kutafuta ushindi ke-

sho (leo), nina imani tutafanya
vizuri, kwangu michuano hii ni
mizuri kwa ajili ya maandalizi
ya msimu mpya wa Ligi Kuu,
kila mechi inanipa kitu cha
kufanyia kazi, kwa maandalizi
tuliyoyafanya ni matumaini ya
ushindi, hatutarudia makosa ya
mchezo uliopita” alisema Dabo.

SGAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
= NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI -13/08/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Chungnam Asan vs Cheongju FC

2

NEC Nijmegen vs SBV Excelsior

Brest vs Lens

Aberdeen vs Celtic

St Truiden vs Anderlecht

Dinamo Moscow vs Baltika Kaliningrad

Randers vs Nordsjalland

Vejle BK vs Midtjylland

FC Basel vs Lausanne-Sport

AZ Alkmaar vs GO Ahead Eagles

Feyenoord vs Fortuna Sittard

Nantes vs Toulouse

llves Tampere vs KuPS Kuopio

IFK Goteborg vs Djurgardens IF

Brentford vs Tottenham

Clermont Foot vs Monaco

Montpellier vs Le Havre

Motherwell vs Hibernian

Hearts vs Kilmarnock

Cercle Brugge vs Racing Genk

Brondby vs Lyngby

Eupen vs Brugge

Zenit St Petersburg vs Fakel

FC Luzern vs BSC Young Boys

FC Lugano vs Yverdon-Sport FC

Almere City vs Twente

Celta Vigo vs Osasuna

SCR Altach vs WSG Wattens

RB Salzburg vs Austria Vienna

Rapid Vienna vs TSV Hartberg

Lillestrom vs Viking

Aalesunds vs Ham-Kam

Rennes vs Metz

Hammarby vs Elfsborg

BK Hacken vs Varbergs Bois

Chelsea vs Liverpool

Aarhus vs Silkeborg

Sivasspor vs Samsunspor

Charleroi vs Standard Liege

CSKA Moscow vs Sochi

KVC Westerlo vs KAA Gent

Valerenga vs Haugesund

Derry City vs Drogheda Utd

Villarreal vs Betis

Fenerbahce vs Gaziantep BB

Strasbourg vs Lyon

Adana Demirspor vs Caykur Rizespor

Hajduk Split vs Slaven Belupo

Getafe vs Barcelona

FC Arouca vs GD Estoril

. CHEZAKWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Aziz Ki

Kibu Denis

City kumkosa tena De Bruyne

I
Azam, Singida
FG kujiuliza

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

KOCHA Mkuu wa
Singida Fountain Gate,
Hans van der Pluijm
amesema atatumia
mchezo wa kutafuta
mshindi watatu wa
Ngao ya Jamii dhidi ya
Azam FC kusahihisha
mapungufu aliyoyaona
kwenye mchezo uliopita
alipokutana na Simba.

Pluijm alisema lengo
lao kwanza kabla ya
kuanza kwa michuano
hiyo ilikuwa ni kutwaa
Ngao ya Jamii msimu
huu lakini walishindwa
na sasa anahitaji kumal-
iza vizuri mashindano
hayo.

“Tumetoka kwenye
lengo la kuchukua Ngao
ya Jamii msimu huu,
lakini bado haitufanyi
tuudharau mchezo dhidi
ya Azam FC, tumewao-
na wakicheza na Yanga

ni timu nzuri, lakini kwa
mazoezi ya siku mbili
tuliyofanya nina imani
na timu yangu itafani-
kiwa kushika nafasi ya
tatu,” alisema Pluijm.
Alipongeza vijana
wake wako katika hali
nzuri na tayari kiu-
fundi wamejiandaa kwa
kuonyesha mbinu mpya
lakini wakicheza kwa
nidhamu kwa sababu
wanahitaji kumaliza
katika nafasi ya tatu.
“Tumekuja kushinda
sio kushiriki, tume-
poteza dhidi ya Simba,
sasa tunaenda kukutana
na Azam FC, vijana
wako vizuri, tutacheza
kwa nidhamu ya juu ili
kufikia malengo yetu ya
sasa ambayo angalau
kupata ushindi wa tatu,”
alisema Pluijm
Aliongeza alishindwa
kumtumia nyota wake
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SIMBA, YANGA HESABU MEZANI

® ® ®\akocha waturahia kukutana, waahidi ‘Samba’
litaonyeshwa...

Faustine Feliciane na Saada Akida,
TANGA

AJI la kwanza kwa msimu mpya

a mwaka 2023/24 linatarajiwa

kuchukuliwa wakati watani wa

jadi nchini, Simba na Yanga wa-

takapokutana katika mechi ya hatua ya

fainali ya kuwania Ngao ya Jamii itakay-

ochezwa leo kwenye Uwanja wa CCM Mk-
wakwani ,jijini hapa.

Yanga ambao ndio mabingwa watetezi
wa taji hilo ndio ilikuwa ya kwanza kut-
inga fainali ya michuano hiyo baada ya
kuichapa Azam FC mabao 2-0 wakati
Simba iliwafunga Singida Fountain Gate
FC penalti 4-2, kutokana na kutoka suluhu
ndani ya dakika 90 za kawaida.

Fainali hiyo itachezwa kuanzia saa 1:00
usiku na itatanguliwa na mchezo wa ku-

saka mshindi wa tatu ambao utawakutani-
sha Azam dhidi ya Singida Fountain Gate
kuanzia saa 9:00 mchana, kwenye uwanja
huo huo.

Simba itashuka dimbani ikiwa na kum-
bukumbu ya ushindi wa mabao 2-O wal-
ioupata mara ya mwisho timu hizo zilipo-
kutana katika mechi ya mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kuelekea mechi hiyo, Kocha Mkuu wa
Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’ na
Miguel Gamondi, Kocha Mkuu wa Yanga,
kila mmoja amejinasibu wapo tayari na
wanafahamu umuhimu, changamoto na
ugumu wa ‘dabi’ hiyo.

Robertinho alisema timu yake inapen-
da kuchezea mpira na amekuwa muumi-
ni wa kuchezea mpira kwa kuanzisha
mashambulizi kutoka nyuma lakini ame-
andaa mbinu nyingine tofauti kwa ajili ya

mchezo wa leo.

Alisema kila mchezaji katika timu yake
ameonyesha nia ya kutekeleza majukumu
na anaamini wataonyesha kiwango bora
kitakachowafanya wafikie malengo.

“Kila mchezaji wangu anajua majuku-
mu yake ikiwamo safu ya ushambuliaji, na
sitaki kuwapa presha kwa sababu najua
umuhimu wa mchezo wa kesho (leo) kwa
soka na ushabiki wa Tanzania, utakuwa
mchezo mzuri sana, na burudani itaone-
kana kwa upande wa timu yetu kutokana
na aina ya uchezaji wetu,” alisema Rob-
ertinho.

Kocha huyo alisema haangalii upya wa
benchi la ufundi la wapinzani wake na
anachokifanya yeye ni kukijenga kikosi
chake na kuandaa mbinu za kuwapa
ushindi.

“Tuko tayari na kamili kwa ajili ya mechi
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hiyo, najua Simba itakachohitaji, tumeji-
panga kila idara, tayari nimeandaa mbinu
zitakazosaidia kutupa matokeo mazuri,
tuko tayari,” Robertinho alisema.

Kauli hiyo iliungwa mkono na mchezaji
wake, Israel Mwenda, ambaye alisema
wachezaji wote wapo tayari kwa mch-
ezo wa leo na wanataka kuwapa furaha
mashabiki wao.

“Tumejiandaa vizuri kwa ajili ya mch-
ezo wetu wa fainali, malengo yetu ni kuan-
za vizuri msimu kwa kutwaa ubingwa
na kuondoka na Ngao ya Jamii,” alisema
Mwenda.

Naye Gamondi alisema mechi hiyo
itakuwa ya ushindani na itakuwa tofauti
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