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Ujumbe wa 
Bagonza kwa 
wanasiasa 
na matajiri

Moja ya nyumba 25 zilizobomoka kutokana na mvua inayoendelea kunyesha wilayani 
Same, mkoani Kilimanjaro. Watu sita wameripotiwa kufariki dunia. PICHA: IDDA MUSHI 
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• Hajawaacha manabii, bodaboda, wakulima maskini... Ukurasa 2



Na Idda Mushi, SAME

WATU sita wamefariki 
dunia huku nyumba 25 
zikibomoka sambamba 
na uharibifu wa mazao na 
miundombinu ya barabara 
wilayani Same, mkoani 
Kilimanjaro kutokana na 
mvua inayoendelea kunye-
sha.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Usalama ya Wilaya ya 
Same, Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Kasilda Mgeni, ali-
waambia waandishi wa 
habari wilayani humo jana 
kuwa hadi kufikia asubuhi 
ya jana, mvua hiyo imeleta 
madhara hayo.

Alisema miundombinu 
ikiwamo ya barabara hasa 
zinazoelekea kata za mili-
mani imeharibiwa na ku-
fanya baadhi ya maeneo 
kutofikika kwa urahisi.

Alitumia fursa hiyo kutoa 
pole kwa ndugu na jamaa 
walioathiriwa na majanga 

hayo yaliyosababishwa na 
mvua kubwa inayoendelea 
kunyesha wilayani humo.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
kamati ya maafa ya wilaya 
hiyo, maeneo yaliyoathiri-
wa zaidi ni pamoja na kata 
za Msindo, Vuje, Bombo, 
Mtii na Maore ambako seri-
kali inaendelea kufanya 
tathmini kupitia kamati ya 
maafa wilaya ili kujua uku-
bwa wa athari za mafuriko 
hayo na taarifa zake zipele-
kwe ofisi ya mkoa kwa ajili 
ya kufikishwa kwenye Ofisi 
ya Waziri Mkuu kwa hatua 
zaidi.

Mkuu wa Wilaya huyo al-
iwataka wananchi kuende-
lea kuwa na tahadhari iki-
wamo kuhama kwa muda 
katika maeneo hatarishi ili 
kuepusha madhara zaidi 
ya kibinadamu na mazin-
gira.

Mgeni akawaasa wa-
nanchi walio katika mae-
neo yaliyokumbwa na 

maafa kuwa watulivu 
wakati huu ambao serikali 
inaendelea na tathmini ya 
athari ya mafuriko.

“Mipango mbalimbali 
inaendelea kufanywa ili 
kuhakikisha miundom-
binu yote iliyoharibiwa na 
mvua inarejeshwa katika 
hali yake,” alisema Mkuu 
wa Wilaya.

Kaimu Kamanda wa 
Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji mkoani Kiliman-
jaro, Mkaguzi Msaidizi Jer-
emiah Mkomagi aliwataja 
waliofariki dunia ni Joyce 
Elifuraha (57) na mumewe 
Elifuraha Elienea (59), 
wakazi wa kijiji cha Mjema.

Wengine ni Hamu Ally 
(76), mkazi wa kijiji cha 
Miombo, Kata ya Mtii; Eli-
bariki Fanuel (48), mkazi 
wa kijiji cha Vuje, Lazaro 
Saikon (35), mkazi wa kijiji 
cha Mheza na Eliakunda 
Elisafi (69), mkazi wa kijiji 
cha Duma.
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Ujumbe wa Bagonza kwa wanasiasa, matajiri

Mvua yaua watu sita, nyumba 25 zabomolewa

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 

Dayosisi ya Karagwe, Benson 
Bagonza katika salamu zake za 
Krismasi na Mwaka Mpya 2025, 
ametoa ujumbe maalumu kwa 

KRISMASI, MWAKA MPYA

matajiri na wanasiasa.
Katika salama zake hizo, Asko-

fu Bagonza anasifika kwa kutoa 
maandiko yaliyojaa fikra tunduizi, 
anatoa wito kwa jamii, hasa mata-
jiri “kuwageukia waliowasababishia 
utajiri wao ili nao wanufaike”.

Kwa viongozi wa kisiasa, Askofu 
Bagonza ana ujumbe maalumu 
kwa aliowaita “viongozi wa kisiasa 
ambao hupatikana kwa kupigiwa 
kura”, akisema “wapigakura mas-
kini ndio huwatengeneza viongozi 
matajiri, ingawa wao husalia na 
umaskini”.

Askofu Bagonza anasema katika 
andishi lake hilo: “...Bwana wetu 
Yesu Kristo, jinsi alivyokuwa mas-
kini kwa ajili yenu; ingawa alikuwa 
tajiri, ili kwamba ninyi mpate kuwa 
matajiri kwa umaskini wake (ana-
nukuu kitabu cha 2Kor 8:9 katika 
Biblia).

“Habari za maskini kutajirisha 
matajiri si ngeni kwetu. Tumewao-
na wakulima maskini wakitajirisha 
matajiri, waumini maskini waki-
watajirisha wahubiri. Bodaboda 
maskini wakiwatajirisha wauza 
pikipiki na maaskari barabarani.

“Wapigakura maskini wakiten-
geneza viongozi matajiri. Lakini 
maskini hawa hatuwezi kuwaita 
kuwa ni Yesu Kristo.”

A s k o f u 
B a g o n z a 
a n a s e m a 
matajiri ha-
waonekani 
kuwatajiri-
sha maskini. 
Badala yake 
kinachoone-
kana ni 
matajiri wa-
n a o d h a n i 
wana bidii 
na akili na 

maskini kuambiwa ni wavivu na ha-
wana akili.

“Kwao hawa matajiri, kutajirika 
ni akili na ujanja. Hawa matajiri hu-
waona maskini kuwa ni wavivu na 
wasio na akili. Ukweli ni kwamba, 
utajiri na umaskini vina uhusiano 
wa karibu sana na mara nyingi 
uhusiano huu umejengwa katika 
unyonyaji.

“Kuzaliwa kwa Yesu kulileta picha 
tofauti. Yeye alikuwa tajiri, ili maski-
ni wawe matajiri na alizaliwa katika 
hali ya umaskini, ili sisi tuwe mata-
jiri. Maskini na matajiri wote wana 
nafasi katika kuzaliwa kwa Yesu.

“Lakini kwa namna ya pekee, 
Yesu alizaliwa kwa ajili ya waliokosa 
tumaini na kukosa mtetezi. Jamii 
yetu inalo la kujifunza kutoka Yesu 
Kristo. Tunaalikwa kumtazama 
Yesu katika sura ya watu wana-
teseka.” Askofu Bagonza anataka 
watu wamtazame Yesu katika sura 
ya Mpalestina anayeteketezwa na 
mabomu ya nchi tajiri. Wamtazame 
Yesu kama mtu wa Ukraine 
anayekaangwa kwa mabomu ya 
Russia.

“Mtazame Yesu kama mwa-
naharakati anayepigania haki za 
kidemokrasia, anayetekwa na ku-
potezwa kama gaidi. Mtazame Yesu 
kama mtu maskini anayelazimika 
kununua haki zake katika ofisi za 
umma.

“Mtazame Yesu kama mwananchi 
maskini anayelazimika kununua up-
onyaji na wokovu wake. Mtazame 
Yesu kama mtu asiye mwanachama 
wa chama chochote anayepoteza 
haki ya kuchaguliwa kuwa kiongozi 
na kuishia kuwachagua wengine 
wamwongoze.

“Na haya yanapotokea, mtazame 
Yesu katika sura ya jamii inayokosa 
haki wakati watu wote wako kimya. 
Kwa umaskini wake na utajiri wake, 

Yesu Kristo amezaliwa kwetu. Yeye 
ni mtawala wa haki. 

“Kwake hakuna mizengwe wala 
hila. Anatualika sote tumpokee na 
kumpeleka nyumbani kwetu, ofisini 
kwetu na kila mahali. Ninawatakia 
Noel njema na Mwaka Mpya wa 
2025,” Askofu Bagonza anahitimi-
sha andishi lake la salamu za Kris-
masi na Mwaka Mpya.

ASKOFU MWAMAKULA
Naye Askofu Mkuu wa Kanisa la 

Moravian la Uamsho Tanzania na 
Afrika Mashariki, Emmaus Mwam-
akula katika ujumbe wake wa Kris-
masi na Mwaka Mpya, amegusia 
masuala ya utekaji, ukosefu wa ajira 
na kupanda kwa gharama za mai-
sha.

“Tunaingia katika kusherehekea 
Sikukuu ya Krismasi wakati watu 
wetu wengi wapo katika hali ya 
shaka, hofu, hata kukata tamaa kwa 
mambo mengi sana,” anasema.

Askofu huyo anasema hali ya us-
alama kwa maisha ya watu na mali 
zao imezorota kwa kiasi kikubwa, 
vitendo vya utekaji na mauaji 
vimeweka jamii ya watanzania ka-
tika taharuki.

“Vijana wetu kadhaa waliotekwa 
katika kipindi cha miezi sita iliyo-
pita hawajulikani waliko. Pia, hali ya 
usalama wa majengo nchini inao-
gopesha, moto unaunguza majengo 
huku mengine yakiporomoka na 
uwezo wa uokozi ni mdogo sana,” 
anasema.

Askofu Mwamakula anasema 
ukosefu wa ajira nchini umekuwa 
janga linalotishia ustawi wa vijana. 

Anasema uhalifu wa kisiasa un-
aonekana kuhalalishwa na watu we-
nye mamlaka kiasi cha kusababisha 
hata kufanyika mambo yasiyo ya 
uhalali katika Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa wa mwaka huu.



Na Joyce Lameck

MATUKIO ya ajali mwishoni mwa 
mwaka yameendelea kuacha vilio na ma-
jonzi katika jamii baada ya juzi aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu Ofisi ya Msajili wa Hazina, 
Amos Nnko, kufariki dunia kwa ajali ya 
gari.

Nnko amefariki dunia katika ajali ya 
gari iliyotokea Desemba 22 huko Same, 
mkoani Kilimanjaro. Katika ajali hiyo, bin-
ti yake wa kwanza, Maureen Nnko naye 
alifariki dunia.

Taarifa iliyotolewa jana na Msajili wa 
Hazina, Nehemiah Mchechu ilieleza” 
“Msajili wa Hazina anasikitika kutangaza 
kifo cha Amos Nnko aliyekuwa Mkuru-
genzi wa Utawala na Usimamizi wa Ra-
silimaliwatu kilichosababishwa na ajali ya 
gari iliyotokea maeneo ya Same, mkoani 
Kilimanjaro.”

Taarifa hiyo pia ilieleza kuwa mke wa 
marehemu, Agnes Nnko na watoto wao 
Marilyn, Melvin na mwanafamilia mwing-
ine aitwaye Sylvana, wanapatiwa matiba-
bu katika Hospitali ya Kanda ya Kaskazini 

(KCMC) na Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Kilimanjaro (Mawenzi).

Ilielezwa katika taarifa hiyo kuwa mipa-
ngo ya mazishi inaendelea kuratibiwa na 
familia ya marehemu kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina.

Hivi karibuni kumekuwa na mfululizo 
wa matukio ya ajali za barabarani am-
bazo zimesababisha vifo vya watanzania 
wengi.

Desemba 18, mwaka huu, huko Mikese, 
mkoani Morogoro, gari aina ya Coaster 
liligongana na lori la mizigo na kusaba-
bisha vifo vya watu 15 na kujeruhi saba. 
Baadaye mmoja wa majeruhi hao alifariki 
dunia wakati anapatiwa matibabu katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) na 
kufanya idadi ya vifo kuwa vya watu 16. 

Juzi katika kijiji cha Kabukome, Kata ya 
Nyarubungo, wilayani Biharamulo, basi la 
kampuni ya Capro One lenye namba za 
usajili T857 DHW lilifeli breki katika mter-
emko na kurudi nyuma kisha kupinduka 
na kusababisha vifo vya watu 11 na wen-
gine 16 kujeruhiwa.

Kutokana na matukio hayo, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan aliagiza Jeshi la Polisi 

kuwa na mfumo wa leseni za udereva 
utakaowapunguzia alama madereva wa-
naofanya makosa yenye kuhatarisha us-
alama na uhai barabarani.
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Ajali yakatisha uhai wa Mkurugenzi Hazina

Bingwa Muhimbili: Ukinywa maji 
kidogo au kuzidisha unadhurika   
Na Christina Mwakangale

BINGWA wa Magonjwa ya 
Figo na Mfumo wa Mkojo ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Dk. Jonathan Mn-
gumi, amesema unywaji duni 
wa maji au uliopitiliza mahita-
ji mwilini, huathiri mfumo wa 
mkojo, figo na kibofu.

Amesema unywaji maji 
kwa siku hutakiwa kuwa wa 
wastani kulingana na kazi 
anayofanya mtu, lakini ni la-
zima kwanza mtu asikilize kiu 
yake na si vinginevyo.

Bingwa huyo ambaye ni 
Mkuu wa Kitengo cha Figo 
MNH, ameyasema hayo ka-
tika mazungumzo na Nipashe 
kuhusu unywaji maji, akisema 

kiasi cha maji kwa mtu anaye-
fanya kazi nzito hasa juani, 
anayetoka jasho jingi, ni kati 
ya lita tatu hadi tano kwa siku.

“Kwa wastani mtu mzima 
anayefanya kazi nzito juani 
au kazi ya kutoka jasho jingi 
anashauriwa kunywa maji 
kati ya lita tatu hadi tano kwa 
siku kulingana na kiwango 
cha jasho na unyevunyevu wa 
mazingira. 

“Ishara za mwili, ikiwa mtu 
anajisikia kiu sana au mkojo 
wake ni wa rangi ya njano 
iliyokolea, ni dalili ya ukosefu 
wa maji mwilini na anapas-
wa kuongeza unywaji maji,” 
anasema.

Mtaalamu huyo anasema 
unywaji maji usio sahihi kwe-

nye viungo vya mwili, pia uny-
waji duni, huchangia kuathiri 
viungo kadhaa muhimu kama 
vile figo, ngozi, moyo na ubon-
go. 

“Wastani wa kujisaidia haja 
ndogo kwa saa 12 mpaka 24 
kwa mtu mwenye afya njema 
ni mara nne hadi saba kwa 
siku, ni kawaida sawa na kila 
baada ya saa tatu hadi nne.

“Kujisaidia haja ndogo kwa 
saa 12 ni mara mbili hadi nne 
ndani ya muda huo. Kwa saa 
24 kujisaidia ni mara nne hadi 
saba, kulingana na kiwango 
cha unywaji maji na shughuli 
za mwili,” anafafanua. 

Bingwa huyo pia anaonya 
unywaji maji kwa kiwango kili-
chopitiliza, akiwa na maelezo 

kuwa kuna madhara iwapo 
mtu atakunywa maji mengi 
kwa muda mfupi kiasi kwam-
ba mwili hauwezi kuyatoa au 
kuyasawazisha kwa njia ya 
mkojo. 

“Kwa watu wengi wazima, 
kunywa zaidi ya lita tano za 
maji kwa siku au zaidi ya lita 
moja au lita moja nusu kwa 
saa kunaweza kuwa hatari,” 
anaonya.

*USIKOSE MAKALA 
KUHUSU SUALA HILI KA-
TIKA GAZETI HILI KESHO-
KUTWA, ALHAMISI

Biashara Soko  
la Kariakoo  
sasa saa 24

Katibu Tawala 
Mkoa wa Kigoma, 
Hassan Rugwa 
(kushoto), ak-
ipokea jiko la 
gesi kutoka 
kwa  mwakilishi 
wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa 
la Maendeleo ya 
Viwanda (UNIDO), 
Doroth Kitutu, 
jana wakati shiri-
ka hilo lilipotoa 
majiko ya gesi 
yenye thamani 
ya Sh. milioni 
14 kwa Shule ya 
Sekondari ya Wa-
sichana Uvinza 
kwa lengo la ku-
unga mkono vita 
dhidi ya matumizi 
ya nishati chafu 
nchini. PICHA : 
ADELA MADY-
ANE

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, 
amesema kuanzia Januari 
mwakani shughuli za ufanyaji 
biashara katika Soko la Ki-
mataifa la Kariakoo jijini Dar 
es Salaam zitakuwa wazi kwa 
saa 24.
Alitoa kauli hiyo jana jijini 

Dar es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu masuala mbalimbali.
Chalamila alisema uzinduzi 

rasmi kwa ajili ya kuanza uta-
ratibu huo wa biashara katika 
soko hilo utafanyika mwan-
zoni mwa mwaka 2025.
Alisema tayari serikali ime-

anza kuboresha miundombinu 
ya soko hilo ikiwa ni pamoja 
na kuweka kamera za usalama, 
taa za barabarani na vifaa 
vingine muhimu ili kuhakikisha 
mpango huo unafanikiwa.
“Dar es Salaam ina uwezo 

wa kuendesha biashara saa 
24, Kariakoo kama soko lin-
alohudumia mataifa jirani, 
litachangia kuimarisha uchumi 
wa mkoa na kuongeza nafasi 
za ajira,” alisema Chalamila.
“Na tunataka mpango huu 

utumike kuimarisha amani na 
kuboresha Jiji la Dar es Sa-
laam kama kitovu cha biashara 
kwa nchi jirani kama Rwanda, 
Burundi, Comoro na Uganda.”
Kadhalika, alisema katika 

kipindi hiki cha msimu wa si-
kukuu, alisisitiza umuhimu wa 
wananchi kushirikiana na vy-
ombo vya usalama ili kudumi-
sha amani.
Alisema Jeshi la Polisi limeji-

panga kuhakikisha usalama wa 
wananchi unaimarishwa ka-
tika kipindi chote cha sikukuu 
na kutoa wito kwa wananchi 
kutembea na vitambulisho ili 
kurahisisha utambuzi wao ka-
tika matukio ya dharura.
Kadhalika, aliwataka wa-

nanchi kuepuka kusambaza 
uvumi usio na msingi kwa 
sababu kufanya hivyo wana-
sababisha taharuki kwenye 
jamii.
“Niwaonye wananchi katika 

mkoa huu wa Dar es Salaam, 
waepuke kusambaza taarifa za 
uvumi zisizo na msingi, taarifa 
zisizo sahihi zinaweza kusaba-
bisha hofu isiyo na lazima na 
kuathiri usalama kwa jamii,” 
alisema Chalamila.
Pia, aliwapongeza waandishi 

wa habari kwa mchango wao 
katika kufikisha taarifa kwa 
jamii na kusaidia kujenga taifa 
kupitia ukosoaji wenye lengo 
la kujenga na kuwahimiza 
kuwa waangalifu na taarifa 
wanazozitoa, hususani zinazo-
husu matukio ya utekaji aki-
sisitiza umuhimu wa kuthibiti-
sha usahihi wa taarifa kabla 
ya kuzisambaza.
Vilevile, alitoa angalizo za 

usahihi na kuthibitisha taarifa 
zinazotolewa akirejea taarifa 
za matukio ya utekaji zilizori-
potiwa hivi karibuni.

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email:customerrelations@
guardian



Na Maulid Mmbaga

WANAHARAKATI wanaopin-
ga unyanyasaji wa kijinsia, uka-
tili na rushwa ya ngono nchini 
wamesema licha ya kutumia 
muda na nguvu kubwa ka-
tika kukemea vitendo hivyo na 
hata kuwapeleka mahakamani 
watuhumiwa, wamekuwa wak-
ishangazwa kuwaona wahusika 
wakitamba mitaani baada ya 
kesi kuisha.  

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Wanawake katika Jitihada za 
Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth 
Mawinza, alisema juzi kuwa 
moja ya mambo yanayowakati-
sha tamaa na kuwarudisha nyu-
ma ni kuona kesi za vitendo vya 
ukatili zikishindwa kumalizika 
katika hatua nzuri.

Alisema wamekuwa waki-
fuatilia kesi mbalimbali kwa 
kushirikiana na wadau kwa 
kufuata taratibu zote za kishe-
ria, lakini kesi hizo zimekuwa 
hazifiki mwisho unaoridhisha, 
jambo ambalo linaweza kuha-
tarisha jamii na kutowatendea 
haki waathirika.

“Tunafuatilia kesi mbalim-

bali japo umalizikaji umekuwa 
changamoto, kuna ambazo 
zinaisha lakini inaumiza pale 
ambapo uamuzi umefanyika, 
mtoto aliyetendwa vitendo vya 
ukatili ameshinda, lakini mhusi-
ka yuko nje, hilo kwetu tunaona 
ni tatizo kubwa.

“Sisi tunafuatilia tunampeleka 
mtuhumiwa mahakamani na 
ameonekana kuwa ana hatia, 
anatakiwa kwenda jela, aidha 
miaka 30 au kifungo cha maisha, 
lakini tunajiuliza kwanini ana-
baki nje? Tunatengeneza nini? 
Tunajiaminisha vipi kwamba 
hatawadhuru wengine?

“Tunategemea kwamba wa-
naokutwa na hatia wanapopele-
kwa gerezani wanakwenda 
kupata mafunzo ya kumfanya 
akirudi uraiani asifanye tena 
hivyo vitendo, sasa kama ana-
baki uraiani inaleta picha gani? 
Hadi sasa tumeona kesi mbili 
ambazo mtuhumiwa anahuku-
miwa lakini anabaki nje,” alise-
ma Janeth.

Alisema kuwa kila wanapo-
jaribu kufuatilia, wahusika hao 
wamekuwa wakihama maeneo 
mbalimbali ili kujificha licha ya 

kwamba hukumu zao zilisha-
tolewa. Kutokana na ushirikiano 
wanaopata kutoka kwa jamii, 
inawasaidia kupata taarifa za 
mienendo ya wahusika hao wa 
vitendo vya ukatili.

“Jamii sasa imeshafunguka, 
wanajamii wanavunja ukimya 
lakini huku kwenye umalizikaji 
mnyororo hauunganiki vizuri, 
unakatikakatika, shida iko wapi? 
Kutokana na hali hii tulienda ku-
toa taarifa Ustawi Halmashauri 
ya Kinondoni tukakabidhiwa 
kwa afande lakini kuzungushwa 
kulikuwa kwingi.

“Pamoja na kufanya kazi 
kwetu kuamsha jamii iseme, 
lakini kuna mahali wanarud-
ishwa nyuma, leo nikiona huyu 
kaenda hakuna kilichofanyika, 
tunawafanya watu wanyamaze 
lakini tunaendelea kupaza sauti 
kupitia vyombo vya habari ili 
mamlaka isikie,” alisema Janeth.

Mjumbe wa WAJIKI, Hancy 
Obote, alisema wale ambao 
ni wakosaji wanawaona wao 
kama maadui wakubwa, hata 
kuwanyooshea vidole na wakati 
mwingine wanawatishia, maz-
ingira ambayo yalisababisha 

kipindi fulani mkurugenzi wao 
apelekwe kukaa mahali salama.

Alisema hali hiyo inawapa 
shida na kusababisha wakati 
mwingine kufikiria kukata 
tamaa.

“Jambo lingine ni kwa wen-
zetu wenye mamlaka am-
bao sisi tunasema tunafanya 
uchechemuzi lakini watendaji 
ni wao, japo wakati mwingine  
wanaleta kujuana, rushwa na 
ubabe.

“Mwisho wa siku anayetumia 
nguvu nyingi na kuumia ni wewe, 
lakini wao maisha yanaendelea, 
kwa sababu tunapambana kesi 
zinakwenda mahakamani lakini 
zinaisha mtuhumiwa anaone-
kana mtaani, hata jamii inakosa 
imani, wanaona ni yaleyale, 
hapa tunatengeneza bomu, 
mazingira haya yanaweza ku-
sababisha uvunjifu wa amani,” 
alisema Obote.

Mkurugenzi wa WAJIKI, 
Janeth, alitoa tahadhari kuwa 
vyombo vya uamuzi visiposima-
ma na kuwasaidia walalamikaji, 
vitakuwa wanafanya kitu cha 
hatari kwa kuwa watanyamazi-
sha sauti za jamii. 
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Mkurugenzi 
wa Jumba la 
Makumbusho 
la Iringa (IR-
INGA BOMA) 
ambaye ni 
Meneja wa 
Mradi wa 
Fahari Yetu,  
Jimson 
Sanga  (kulia), 
akiwaele-
keza jambo 
wanafunzi wa 
Chuo Kikuu 
cha Dodoma 
(UDOM) idara 
ya utalii wali-
otembelea 
Makumbusho 
hiyo juzi kuji-
funza. PICHA: 
FRANCIS 
GODWIN.

Chongolo 
awapasha 
viongozi 
Dira ya 
Maendeleo 
ya Taifa
Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

VIONGOZI wa kisiasa na 
serikali mkoani hapa wam-
etakiwa kutafsiri Dira ya 
Maendeleo ya Taifa ya 
Mwaka 2025 hadi 2050 kwa 
manufaa ya wananchi.
Wito huo ulitolewa juzi na 

Mjumbe wa Mkutano Mkuu 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM)Taifa ambaye ni Mkuu 
wa Mkoa wa Songwe, Daniel 
Chongolo wakati wa hafla 
ya uzinduzi wa hamasa ya 
uandikishwaji katika daft-
ari la mpigakura Wilaya ya 
Njombe.
Chongolo alisema moja ya 

kosa ambalo limewahi ku-
fanyika ni kutoitafsiri dira 
hiyo kutokana na changa-
moto za Mkoa wa Njombe.
Alisema viongozi hao wa-

natakiwa kujipanga kutafsiri 
dira hiyo kwa kuihusisha 
na namna ambavyo mkoa 
huo unaweza kunufaika na 
fursa za kiuchumi kutokana 
na kuwa lango la kimataifa 
biashara kwa kuwa nchi 
nyingi zipitisha mizigo hasa 
Makambako.
“Sasa hivi tuna dira mpya 

ambayo inaanza mwaka ke-
sho, itaenda kwa miaka 25 
tujipange kuitafsiri kwa sura 
hiyo, Njombe hili ni lango la 
mikoa mingi na ni lango la 
mataifa, hakuna mzigo unao-
toka Zambia bila ya kupita 
hapa,” alisema Chongolo.
Aliwataka viongozi hao 

kuachana na tabia ya ubin-
afsi kwa kuwawezesha vija-
na kupata fursa za kiuchumi 
ili kukuza kipato chao.
Awali Mwenyekiti wa 

Umoja wa Vijana wa Chama 
hicho Wilaya ya Njombe, 
Erick Ngole, aliwataka vi-
jana  kuhamasisha wananchi 
kushiriki katika uboreshaji 
wa daftari la kudumu la mpi-
gakura ili kushiriki Uchaguzi 
Mkuu wa 2025.

Washangaa watuhumiwa 
ukatili kuwa uraiani

JKCI kuwapima, kuwatibu watu 20,000 bila malipo 
Na Christina Mwakangale

ZAIDI ya wananchi 20,000 
wanatarajiwa kupatiwa huduma 
za upimaji na matibabu ya ma-
gonjwa yasiyoambukizwa, yaki-
wamo magonjwa ya moyo, pre-
sha na kisukari, katika maeneo 
mbalimbali nchini kufikia mwaka 
2025.

Huduma hiyo inatekelezwa na 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) kwa ufadhili wa Rais Samia 
Suluhu Hassan kupitia mpango 
wa ‘Dk. Samia Suluhu Tiba Mko-
ba’ unaowawezesha madaktari 
bingwa wa taasisi hiyo kutoa hu-

duma bila malipo katika mikoa 
mbalimbali nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, 
Dk. Peter Kisenge, alisema kuwa 
hadi sasa, wananchi 18,000 ku-
toka mikoa 17 wamepatiwa hu-
duma hiyo ikiwa ni pamoja na 
upimaji na matibabu kwa wale 
waliobainika na magonjwa hayo.

Dk. Kisenge alifafanua kwamba 
huduma hiyo ilianzishwa baada 
ya Rais Samia kuagiza wananchi 
wapatiwe vipimo na matibabu 
katika maeneo yao, ili kupunguza 
gharama na muda unaopotea ka-
tika hospitali kubwa.

“Kwa kuanzisha huduma ya Dk. 

Samia Suluhu Tiba Mkoba Januari 
mwaka jana, tumeweza kuwafikia 
wananchi wengi na kusaidia kui-
marisha afya zao, mwitikio wa 
wananchi umekuwa mkubwa,” 
alisema Dk. Kisenge.

Aliongeza kuwa huduma hiyo 
imetekelezwa kwa kuwafikia 
makundi mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na waandishi wa habari 
ambao wamepata fursa ya kupi-
ma afya zao bure na kusaidia ku-
toa elimu kuhusu umuhimu wa 
kupima afya.

Alisema wasanii kutoka sekta 
ya uigizaji, uimbaji na uchekeshaji 
pia wamejitokeza kupima afya 

zao ili kujua hali zao na kupata 
matibabu mapema.

Mkurugenzi wa JKCI-Dar Group 
na Bingwa Mbobezi wa Magonjwa 
ya Moyo, Dk. Tulizo Shemu, alise-
ma wataendelea kuwahamasi-
sha wasanii wote nchini kupima 
afya zao mapema ili kusaidia ku-
gundua viashiria vya magonjwa 
yasiyoambukiza na kupata tiba 
mapema.

“Ni muhimu kwa wasanii kuji-
tokeza kupima afya zao mapema, 
kwani inasaidia kujua hali zao za 
kiafya, hususan viashiria vya ma-
gonjwa yasiyoambukiza na hivyo 
kupata matibabu kwa wakati,” 

alisema Dk. Shemu.
Kaimu Katibu Mtendaji wa Bodi 

ya Filamu Tanzania (TFB), Dk. 
Gelvas Kasiga alisema utaratibu 
huo utasaidia wasanii kujua afya 
zao na kufanya kazi kwa uhuru 
huku wakifanikisha malengo wal-
iyojiwekea.

Daktari wa Kituo cha JKCI Kawe, 
Dk. Johnstone Ndabila, alisema 
wanaendelea kuwahamasisha 
wananchi kujitokeza kwa wingi 
kupima afya zao katika vituo 
mbalimbali vya kutoa huduma za 
matibabu ya magonjwa yasiyoam-
bukizwa, yakiwamo maradhi ya 
moyo, kisukari na presha.
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The Legal and Human Rights Centre (LHRC), a non-profit, 
non-governmental, and non-partisan human rights organization, 
was established in 1995 to promote a just and equitable society. 
LHRC operates through funding from various development partners 
and is currently implementing its 2025–2027 Operational Plan.

LHRC invites eligible, reliable, and well-established service 
providers to submit Expressions of Interest (EOI) for the provision of 
goods and services in the categories listed below:

MODE OF SUBMISSION
Interested suppliers may apply for one or more categories 
listed above. Separate applications must be submitted for 
each category, clearly indicating the category number.

Applications should be enclosed in a sealed envelope, clearly 
marked with the category number and type of service, and 
addressed to:

The Chairperson
LHRC Procurement Committee
P.O. BOX 75254
Dar es Salaam
Applications must be submitted to the LHRC Head Office by 
6th January 2025.
________________________________________

SHORTLISTING CRITERIA
1. Articles of Association and valid business license.
2. Proof of payment of statutory obligations (e.g., Tax 

Clearance Certificate).
3. Minimum of three (3) years of relevant experience with 

references and recommendation letters from at least two 
clients.

4. Demonstrated capacity and ability to deliver the services.

Shortlisted service providers will receive tender documents to 
bid for the supply of goods and services as needed.

NOTE: The Legal and Human Rights Centre does not bind itself 
to pre qualify any supplier (s) or give reasons to its decision and 
is not obliged to accept the lowest or any tender.

LEGAL AND HUMAN RIGHTS CENTRE

EXPRESSION OF INTEREST FOR THE PROVISION AND SUPPLY 
OF GOODS AND SERVICES (2025–2027)

S/N Category Description
LHRC/2024/1 Conference and Accommodation Services Hotels and conference facilities

LHRC/2024/2 Building Maintenance and Materials Supply Masonry, painting, plumbing, electrical 
works, signage, roofing, landscaping, etc.

LHRC/2024/3 Catering Services Catering for events and meetings
LHRC/2024/4 Courier and Mail Delivery Services Mail and parcel delivery
LHRC/2024/5 Cleaning and Pest Control Services Cleaning, fumigation, and pest control

LHRC/2024/6 Insurance Services Health and life insurance, building, travel, 
and equipment insurance (e.g., laptops)

LHRC/2024/7 Audit and Assurance Services Internal and external audit

LHRC/2024/8 Professional and Consultancy Services
Tax advisory, resource mobilization, 
training, facilitation, media monitoring, 
litigation, and program development

LHRC/2024/9 Office Furniture and Fittings Supply and 
Maintenance

Office furniture and fittings

LHRC/2024/10 Publication Services Editorial, typesetting, and printing

LHRC/2024/11 IT Infrastructure Supply, Installation, and 
Maintenance

LAN, alarms, CCTV, and access control 
systems

LHRC/2024/12 Internet Services Internet and data connectivity

LHRC/2024/13 Creative and Marketing Services Branding, graphic design, social media 
management, and public relations

LHRC/2024/14 Office Stationery Supply Toners, papers, inks, pens, files, etc.

LHRC/2024/15 Air Conditioners, Refrigerators, and Generators 
Supply, Installation, and Maintenance

Air conditioners, refrigerators, and 
generators

LHRC/2024/16 Translation and Interpretation Services Translation, interpretation, and sign 
language services

LHRC/2024/17 Logistics and Travel Services Air, road, rail, and water travel services

LHRC/2024/18 Fuel and Lubricants Supply Fuel and lubricants for vehicles and 
generators

LHRC/2024/19 Vehicle Maintenance Services Vehicle spare parts, repairs, and 
maintenance

LHRC/2024/20 Security Services Office and premises security
LHRC/2024/21 Fleet Management Services Vehicle tracking services

LHRC/2024/22 ICT Equipment and Software Supply and 
Maintenance

Software, servers, computers, printers, 
scanners, mobile phones, etc.

LHRC/2024/23 Disaster Recovery Services Colocation and disaster recovery site 
infrastructure

LHRC/2024/24 File Scanning and Digital Archiving Services File scanning, indexing, and archiving

LHRC/2024/25 Audio-Visual Production Services Video and audio production, and graphic 
design

LHRC/2024/26 Event Management Services Ushering, protocol, moderation, and floor 
management

LHRC/2024/27 Event Decor and Rental Services Rental of chairs, tables, mobile toilets, 
flowers, balloons, and carpets

LHRC/2024/28 Human Resource and Recruitment Services Recruitment, training, and staff 
engagement

LHRC/2024/29 Building Construction Services Architectural designs, quantity surveying, 
and construction

LHRC/2024/30 Real Estate Management Services Real estate development and management
LHRC/2024/31 Public Auction Services Property and vehicle auctions

18
30

56
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MAONI & UCHAMBUZI

KESHO Wakristo wote duniani wanaadhimisha kumbukumbu ya 
kuzaliwa mwokozi wao Yesu Kristo.

Kumbukumbu hii ni muhimu kwa sababu duniani kote wanaa-
dhimisha kwa kuanza kupamba mapema sehemu mbalimbali, iwe 
kwenye maduka makubwa, ofisi, sehemu za starehe barabarani ili 
kuashiria kuwa sikukuu hiyo imewadia.

Wanaojua umuhimu wa sikukuu hiyo huitumia kutoa zawadi kwa 
marafiki, ndugu na jamaa na makundi yasiyojiweza ili kuonesha 
ishara ya upendo.

Kwenye maduka mbalimbali bidhaa nyingi hupunguzwa bei ili 
kumwezesha kila mtu kumudu kununua mahitaji na kuweza ku-
furahia sikukuu hiyo kwa shangwe.

Kwa wafanyabiashara wanaofanya hivyo ni kuonesha kuwa wa-
nawajali wateja wao na vilevile hupata baraka katika biashara zao 
na kuongeza mapato.

Hata hivyo, kwa baadhi ya wafanyabiashara hutumia kipindi hiki 
kujinufaisha zaidi badala ya kuwajali wateja wao.

Kipindi hiki hutumika kupandisha bidhaa bei hasa vyakula na 
mavazi na kuwaumiza wateja.

Wanafanya hivyo kwa kutambua kuwa lazima watu watanunua 
kwa sababu wapo katika uhitaji. Hiki ni kipindi ambacho wazazi 
wengi huingia kwenye mawazo kutokana na familia kutaka ku-
nunuliwa nguo mpya na vile vile kula chakula kizuri.

Wafanyabiashara hutumia mwanya huo kuhakikisha kuwa huo 
ndio muda wa mavuno kwao. Kwa mfano nguo iliyokuwa ikiuzwa 
Sh. 20,000 itapanda na kuwa Sh. 25,000 hadi 30,000.

Kwa upande wa chakula, kipimo cha sado moja ya nyanya am-
bayo ilikuwa inanunuliwa kwa Sh. 2,500 itapanda hadi Sh. 4,000.

Kilo moja ya nyama ambayo ilikuwa inanunuliwa kwa Sh. 8,000, 
sasa itapanda hadi Sh. 12,000.

Huu sio uungwana hata kidogo, kila mmoja anapenda siku kama 
hiyo kukaa na familia yake ale chakula nao chakula kizuri, lakini 
kwa ubinafsi wa kupenda fedha za haraka, mnawaumiza wenzenu. 

Ni vigezo vipi vinavyosababisha bidhaa hizo kupanda ghafla 
wakati wa sikukuu na inapomalizika, bei zinarudi kama kawaida.

Ukiwauliza wafanyabiashara wanajibu kuwa eti gharama za usa-
firishaji kipindi cha sikukuu zinapanda. Zinapanda vipi wakati bei 
za dizeli na petroli ziko palepale, wakati bei hizo ndio huchukuliwa 
kama sababu ya kupanda kwa gharama.

Wafanyabiashara kueni na huruma na wenzenu, kumbukeni 
kuwa kipindi hiki ndicho cha kujitafutia thawabu kwa Mwenyezi 
Mungu.

Katika sikukuu hizi za mwisho wa mwaka kuna mambo mengi ya-
nayojitokeza, hivyo ni lazima jamii iwe makini kulinda familia zao.

Watoto hupendelea kwenda fukwe za bahari kusherehekea, ni vi-
zuri kuwa na uangalizi wa watu wazima ili kuepuka majanga.

Vile vile, kuna watu wanaosubiri familia zitoke kwenye nyumba 
zao halafu wao watumie muda huo kufanya uovu wa kuvunja ny-
umba hizo na kuiba mali. Jamii lazima iwe makini ihakikishe fa-
milia inapotoka inaacha mtu wa kuangalia.

Hiki sio kipindi cha kusherehekea kwa kufanya vurugu. Ni kip-
indi cha kufurahi kwa amani na kumshukuru Mungu kwa kuweza 
kukulinda mwaka mzima na kuiona tena siku hii.

Kuna wengine walitamani kufurahi katika siku hiyo, lakini sasa 
hivi ni wagonjwa wako vitandani wakipigania maisha.

Basi kwa waliobahatika kuwa salama ni kipindi cha kumshukuru 
Mungu kwa kutoa sadaka ili uendelee kubarikiwa.

Tunawatakiwa wote maandalizi mema ya Krismasi na  
Mwaka Mpya 2025.

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI inatarajia kuandiki-
sha watoto zaidi ya milioni 1.8 
wa elimu ya awali na wengine 
milioni 1.7 watakaoanza dara-
sa la kwanza mwaka ujao wa 
2025. Kutokana na hilo, kina-
choendelea ni kuhimiza wa-
zazi na walezi kuwaandikisha 
watoto wao.

Wiki iliyopita, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa anawaagiza 
wazazi na walezi kutimiza 
wajibu wa kuwaandikisha 
watoto wao wote wenye umri 
wa kwenda shule badala ya 
kuwaacha wakauze maandazi, 
karanga na miwa mitaani.

Ninaamini uandikishaji wa 
sasa hauna lawama kama ilivy-
okuwa zamani ambapo baadhi 
ya wazazi na walezi walikuwa 
wakiwalaumu walimu wakuu 
kuwa wanatoza fedha za mad-
awati wakati wa kuandikisha.

Baadhi ya wazazi na walezi 
huwa wanalalamika wakidai 
kuwa wanaombwa fedha, kwa 
ajili ya kununua madawati 
na kusababisha wasio nazo 
kushindwa kuwaandikisha 
watoto wao.

Akiwa katika ziara mkoani 
Simiyu Waziri Mkuu anawapa 
jukumu watendaji wa kata 
wote wakae na watendaji wa 
vijiji na mitaa kuwahimiza 
uandikishwaji wa watoto we-
nye umri wa kwenda shule, 
kwa kuwa kila mtoto wa  
Kitanzania anatakiwa kuwa 
shule.

Katika ufafanuzi wake 
anasema mtoto wa Kitanzania 
anatakiwa kwenda shule, kwa 
kuwa ameandaliwa utaratibu 
wa kupata elimu kuanzia chek-
echea, shule za msingi hadi se-
kondari.

Kwa maelekezo hayo ya seri-
kali, ni vyema wazazi na walezi 

nao wakauzingatia kwa manu-
faa ya baadaye ya watoto wao 
badala ya kuwafanyisha kazi 
wakiwa hawajafikia umri wa 
kuingia katika ajira.

Ikumbukwe amewekeza 
kwenye upatikanaji wa elimu, 
kwa kutoa fedha ya ujenzi wa 
shule, madarasa na mabweni, 
lakini pia inatoa elimu bure, ili 
kila mtoto wa Kitanzania apate 
fursa ya kusoma.

Kwa unafuu huo, ninad-
hani kila mzazi na mlezi ana 
wajibu wa kuhakikisha mtoto 
wake anapata elimu kwa kum-
nunulia mahitaji yote ya shule, 
kwani mzigo mwingine una-
bebwa na serikali.

Itakuwa ni jambo la kush-
angaza iwapo bado kutakuwa 
na baadhi ya watu ambao 
watashindwa kuwaandikisha 
watoto wao ili waanze elimu 
ya awali au msingi wakati 
elimu ikitolewa bure.

Hadi Waziri Mkuu kuwa-
himiza kuandikisha watoto, 
maana yake ni kwamba bado 
wapo wale ambao hawajaona 
umuhimu wa elimu. Watu wa 
aina hiyo wangesaidiwa ku-
jua kuwa elimu ina manufaa 
makubwa.

Elimu ni zaidi ya kusoma, 
kuandika na kuhesabu, ni 
moja ya uwekezaji muhimu 
ambao nchi inaweza kufanya, 
husaidia watu kufanya kazi vi-
zuri na inaweza kuunda fursa 
za ukuaji endelevu wa uchumi 
kwa siku zijazo.

Vilevile, elimu pia inawapa 
watu ujuzi muhimu na zana 
za kuwasaidia kujikimu wao 
wenyewe na watoto wao. Pia 
inasaidia kuwa na uwezo wa 
kujitegemea kifedha, lakini si 
hilo tu, pia inakufanya uwe na 
hekima zaidi ili uweze kufanya 

na kuchukua maamuzi binafsi.
Aidha, elimu huathiri zaidi 

uelewa wa watu wa tofauti 
kati ya mema na mabaya. 
Mtu aliyeelimika anafahamu 
vyema madhara ya maten-
do haramu lakini asiye na 
elimu ana uwezekano mdogo 
wa kushawishiwa kufanya  
jambo ambalo si sahihi au sa-
hihi.

Maana yake ni kwamba, 
ikiwa umeelimishwa, unafaha-
mu vyema haki zako, sheria na 
wajibu kwa ajili ya kuboresha 
jamii. Hivyo, elimu ni muhimu 
kwani pia huchangia katika 
maelewano ya kijamii na am-
ani.

Lakini pia dunia inabadilika 
kila kukicha huku teknolojia 
mpya ikizidi  kuibuliwa, hivyo 
bila elimu ni vigumu watoto 
kwenda na mabadiliko, la-
kini aliyeelimika itakuwa ra-
hisi kwake kufahamu vizuri 
teknolojia.

Kwa mantiki hiyo wazazi na 
walezi wasibaki nyuma kwa 
kuwapa watoto vitu vidogo vi-
dogo vya kuuza badala ya ku-
waandikisha wakapate elimu 
ya kuwawezesha kupata elimu 
ya kuwasaidia katika maisha 
ya baadaye.

Pamoja na hayo, waandik-
ishaji waepuke kurushiwa 
lawama ambazo hujitokeza 
kuwa huwatoza fedha wazazi 
na walezi wanapokwenda 
kuandikisha watoto wao na 
kufanya wengine washindwe 
kuwaandikisha.

Baadhi ya wazazi na walezi 
huwa wanalalamika wakidai 
kuwa wanaombwa fedha kwa 
ajili ya kununua madawati 
na kusababisha wasio nazo 
kushindwa kuwaandikisha 
watoto wao.

Sabato 
Kasika

Wazazi na walezi 
andikisheni watoto

Tunawatakia Krismasi
 njema yenye baraka
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Polisi yanasa madini bandia
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI la Polisi Mkoa wa Shin-
yanga limekamata madini 
bandia yadhaniwayo kuwa ya 
dhahabu zaidi ya gramu 250 na 
silaha aina ya gobore iliyokuwa 
imebebwa kwenye baiskeli.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Shinyanga, Janeth Magomi, 
alitoa taarifa hiyo jana kwa 
vyombo vya habari baada ya 
msako waliofanya kuanzia No-
vemba 27 hadi Desemba 22, 
mwaka huu.
Alisema katika msako huo 

wamekuta watuhumiwa 81 na 
vielelezo mbalimbali, yakiwa-
mo madini bandia gramu 250 
yadhaniwayo kuwa ni dhahabu.
“Pia tumekamata silaha aina 

ya gobore katika kijiji cha 
Bugomba A, Ushetu wilayani 
Kahama ambako mtuhumiwa 
alikuwa ameibeba kwenye 
baiskeli na alipoona gari la 
polisi alikimbia na kuitele-
keza. Tunaendelea kumsaka,” 
alisema.

Kamanda Janeth alisema 
vielelezo vingine vilivyokamat-
wa ni pamoja na bangi gramu 
9,000, mirungi mabunda tisa, 
pombe haramu aina ya gongo 
lita 113, sola panel saba, betri 
nne za sola, pikipiki 11, kadi 
tatu za pikipiki na antena nne 
za ving’amuzi.
Vingine ni redio mbili, baiskeli 

mbili, mashine moja ya bonan-
za, kamera moja na mitambo 
minne ya kutengeneza gongo.
Alisema kuwa kwa upande wa 

makosa ya usalama barabarani, 
wamekamata makosa 5,376, 
magari 3,767, bajaji na pikipiki 
1,609 na wahusika waliwaji-
bishwa na kulipa faini za papo 
kwa papo.
Katika hatua nyingine, Kaman-

da Janeth ametoa wito kwa 
wananchi kuendelea kutoa ush-
irikiano kwa kutoa taarifa za 
uhalifu, huku akiwakumbusha 
wazazi na walezi kuwa makini 
na watoto wao katika kipindi 
hiki cha sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

Majaliwa: Watoto wapelekwe shuleni, 
msiruhusu wauze maandazi, karanga 

KABWELA FADHILI MOHAMED

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa amewa-
taka wazazi wahakikishe wanawaandiki-
sha watoto wote wenye umri wa kwenda 
shuleni badala ya kuwaacha wakauze 
maandazi, karanga na miwa.

Katika kutekeleza agizo lake hilo, Ma-
jaliwa amewataka watendaji wa kata kote 
nchini wakae na watendaji wa vijiji na 
mitaa ili kuwahimiza suala la uandikishaji 
watoto wenye umri wa kwenda shuleni. 

“Mtoto wa kitanzania anatakiwa kwenda 
shuleni kwa sababu mtoto huyu leo ame-
andaliwa utaratibu wa kuanzia chekechea, 
shule za msingi hadi sekondari. Tunahitaji 
kuona watoto wote wa Busega wakienda 
shuleni.

“Niwasihi wazazi, fuatilieni mahudhu-
rio ya watoto wenu ili kubaini kama kweli 
wanakwenda shuleni na wanasoma. Wan-
aporudi nyumbani, kagueni madaftari yao 
ili kuona wamejifunza nini. Zaidi ya hayo, 
wasimamieni watoto wa kike ili wahitimu 
masomo yao bila kubughudhiwa,” ame-
sisitiza. 

Ni rai aliyotoa juzi wakati akizungumza 
na maelfu ya wajumbe waliohudhuria 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya ya 
Busega uliofanyika kwenye viwanja vya 
Shule ya Sekondari Lion of Judah, wilayani 
Busega, mkoani Simiyu. 

Waziri Mkuu alisema serikali imewekeza 
kwa kiwango kikubwa kwenye upatikanaji 
elimu nchini kwa kutoa fedha ya ujenzi wa 
shule, madarasa na mabweni. 

“Rais ametoa fedha za elimu bila ada 
ili kuhakikisha kila mtoto wa kitanzania 
anapata fursa ya elimu,” Waziri Mkuu Ma-
jaliwa alisema.

Kuhusu matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, Waziri Mkuu alisema umefika 
wakati sasa taasisi zenye watu zaidi ya 
100 zianze kutumia nishati hiyo huku 
akiwakumbusha wadau kuwa ukomo wa 
matumizi ya nishati chafu ni Desemba 31 

Mwenyekiti wa Kamati Tendaji ya Ufuatiliaji wa Migogoro ya Ardhi Kitongoji cha 
Kingani, Kata ya Kisutu, Wilaya ya Bagamoyo mkoani Pwani, Dk. Mwajabu Loya, 
akionyesha nyaraka mbalimbali zinazohusiana na mgogoro wa ardhi katika eneo 
hilo, kwa waandishi wa habari na kuiomba serikali na vyombo vya dola kuingilia 
kati, ambapo anayedai kushinda kesi ya kuwa eneo hilo ni lake Ibrahim Sudi 
anawataka wakazi wa eneo hilo waondoke. PICHA: IMANI NATHANIEL  

mwaka huu. 
“Wananchi mmoja waanze 

taratibu kuachana na matumi-
zi ya nishati chafu kwa kubadil-
isha teknolojia. Tuhame ku-
toka kwenye kuni na mkaa na 
tuanze kutumia nishati ya gesi, 
umeme na aina nyingine ya 
mkaa ambao unatengenezwa 
kwa kutumia taka,” aliagiza.

Majaliwa pia alitumia fursa 
hiyo kuwaelezea wajumbe 
wa mkutano huo, mafanikio 
yaliyofikiwa na serikali chini ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan. 

“Fedha nyingi zimetolewa 
kwenye sekta ya elimu ambazo 
zimetumika kujenga miun-
dombinu ya shule za msingi, 
sekondari na vyuo vya kati 
pamoja na ukarabati mkubwa 
wa vyuo vikuu,” alisema.

Kwenye Sekta ya Afya, Wa-
ziri Mkuu alisema zimetolewa 
fedha nyingi kujenga vituo vya 

afya, hospitali za wilaya na za 
halmashauri zenye hadhi ya 
hospitali za wilaya pamoja na 
ujenzi wa hospitali za kanda.

Kuhusu umeme, Waziri 
Mkuu alisema: “Vijiji vyote vya 
mkoa huo vimepata umeme, 
imebakia tu kazi ya wananchi 
kuuvuta. Leo hii tunakwenda 
kwenye ngazi ya vitongoji na 
kupeleka umeme kwenye visi-
wa, iwe ni umeme wa jua au 
wa kupitisha kwenye bomba 
chini ya maji kwenda kwenye 
kisiwa kama cha Ukerewe.”

Waziri Mkuu pia alisema 
utulivu uliopo kwenye Wilaya 
ya Busega unatokana na  
sera za CCM ambazo zinata-
birika tangu enzi za waasisi wa 
taifa. 

“Mshikamano na utulivu, 
kuwapo maadili ni utamaduni 
wa taifa letu na hata matokeo 
ya Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa yamedhihirisha imani wali-

yonayo wananchi kwa Chama 
Cha Mapinduzi,” alisema.

Hata hivyo, kumekuwa na 
ukosoaji mkubwa kutoka kwa 
wadau wakiwamo viongozi wa 
dini na watetezi wa haki za bin-
adamu dhidi ya uendeshaji wa 
uchaguzi huo.

Awali Mbunge wa Busega, Si-
mon Songe alishukuru serikali 
kwa kuwezesha upatikanaji 
huduma nyingi za kijamii kwe-
nye wilaya hiyo ndani ya muda 
mfupi. 

“Watu wa Busega tuna imani 
sana na serikali ya awamu ya 
sita, maendeleo yaliyofanyika 
ni makubwa ukiwamo ujenzi 
wa reli ya kisasa. Tuna imani 
kuwa itakamilika mapema ili 
wakazi wa Busega waweze 
kwenda Dar es Salaam chini ya 
saa sita,” alisema.

Pia alishukuru serikali kwa 
kutoa Sh. bilioni 19.9 ambazo 
katika kipindi cha Desemba 

2020 hadi Oktoba 2024, 
zimewezesha utekelezaji mi-
radi kadhaa ili kupunguza 
changamoto ya ukosefu wa vy-
umba vya madarasa, vyoo na 
madawati.

“Mradi wa VETA utakaogha-
rimu Sh. bilioni 1.484 tayari 
umeshaanza kujengwa na 
ninaamini mwaka 2026 utaku-
wa umekamilika na wananchi 
wataanza kukitumia chuo hi-
cho,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Kenan Kihongosi, alisema 
mkoa huo umepokea Sh. bil-
ioni 858.5 ambazo zimetumika 
kuboresha sekta za elimu, afya, 
maji na umeme.

Alishukuru serikali kwa ku-
peleka magari ya wagonjwa 
manne, mradi wa maji kutoka 
Ziwa Victoria utakaogharimu 
Sh. bilioni 440 na ujenzi wa kit-
uo cha kupozea umeme kwa 
gharama ya Sh. bilioni 97.
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Wanafunzi UDOM waenda 
kujifunza vivutio utalii Iringa

Wanawake 
washauriwa 
kuepuka mikopo 
kausha damu
Na Julieth Mkireri,  
CHALINZE

WANAWAKE wameshauriwa kua-
cha kuchukua mikopo ya kausha 
damu ambayo inawadidimiza na 
badala yake wachangamkie mikopo 
inayotolewa na benki.

Meneja wa CRDB tawi la Chalinze, 
Exaud Mtui, amesema benki hiyo ina 
mpango mzuri wa kusaidia wanawake 
kupitia programu ya Imbeju ambayo 
kundi hilo linatakiwa kuichangamkia 
kujiinua kiuchumi.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 

mjini hapa wakati benki hiyo ilipoku-
tanisha wanawake zaidi ya 200 kutoka 
vikundi vya wajasiriamali kwa ajili ya 
kuwapatia elimu ya mikopo na kusiki-
liza vikwazo vyao waweze kuvitafutia 
ufumbuzi.

Meneja huyo alisema programu 
hiyo ya Imbeju inamwezesha mwan-
amke kupata elimu ya usimamizi wa 
fedha na kupata mitaji isiyo na riba  
kwa ajili ya kuendeleza biashara zao.

“Epukeni mikopo inayowadidimi-
za, programu yetu ya Imbeju ni kwa 
ajili ya kuwainua wanawake itumieni 
kama fursa ya kuinuka kiuchumi, un-

NHIF yataka 
kupelekewa 
madai mapema
Na Steven William, 
MUHEZA

WAGANGA wafawidhi wa 
zahanati, vituo vya afya na 
hospitali Wilaya ya Muheza 
wametakiwa kujenga uta-
maduni wa kupeleka madai 
yao mapema katika Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) ili kupata malipo 
yao.
Ofisa udhibiti ubora 

mwandamizi kutoka Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya 
Mkoa wa Tanga, Emmanuel 
Bilikundi, alisema hayo 
alipokuwa akitoa mafunzo 
kwa waganga hao katika 
kikao cha maandalizi ya 
mpango kabambe wa afya 
kwa mwaka wa 2025/2026 
kilichohudhuriwa na 
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Muheza, Issa 
Msumari.
Aliwataka waganga kujen-

ga utamaduni kudai malipo 
kwa wakati NHIF ili kuen-
delea kuboresha huduma 
ya matibabu kwa wananchi 
kwa uhakika.
Bilikundi alisema sasa 

NHIF wameboresha mfumo 
wa malipo kwa muda wa 
siku 45 wanapoandikiwa 
madeni na vituo vinavyo-
tolea huduma ya afya.
Aidha, alisema ugonjwa 

wa figo, kisukari na magon-
jwa mengine yasiyokuwa 
ya kuambukiza yame-
ongezeka kutokana na watu 
kutofanya mazoezi na zaidi 
ya asilimia 50 ya malipo ya 
NHIF yanakwenda katika 
magonjwa hayo.
Aliwataka watumishi na 

wananachi kuhakikishe 
wanajikita kufanya mazoezi 
kupunguza magonjwa hayo 
na kwamba NIHF itasapoti 
kila Kumamosi ya mwisho 
wa mwezi mazoezi hayo 
pamoja na kupima ugonjwa 
wa kisukari.
Ofisa Madai Mwandamizi 

kutoka NHIF Mkoa wa Tan-
ga, Petro Aloyce, alisema 
NHIF imejipanga kulipa 
madeni yote kwa wakati 
katika vituo vya afya, zah-
anati na hospitali.
Mganga Mkuu wa Wilaya 

ya Muheza, Dk. Fani Mussa, 
alisema wanaendelea ku-
boresha huduma za afya 
katika wilaya hiyo kwa 
kuongeza ukusanyaji wa 
mapato katika zahanati, 
vituo vya afya na hospital 
ya wilaya ili kununua dawa 
kwa wingi kutoka MSD ili 
wananchi wapate huduma 
bora.
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Muheza, Issa 
Msumari, alisema kumeku-
wa na tabia serikali kuleta 
fedha katika sekta ya afya 
kwenye vituo, lakini hazitu-
miki mpaka mwaka unapita 
halafu zinarejeshwa tena 
serikali kuu.

Zuhura Zukheri na Francis 
Godwin, IRINGA 

WANAFUNZI  300 wa kozi ya 
utalii na uhifadhi wa amali za 
jamii kutoka Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM) wamewasili 
mkoani hapa kwa ziara ya 
mafunzo ya siku tatu kujifunza 
vivutio vya kitalii na historia ya 
mkoa huo ili kuboresha uelewa 
kitaaluma.

Akizungumza jana wakati 
wa mapokezi ya wanafunzi 
hao, Mkurugenzi wa Jumba la 
Makumbusho la Iringa (Iringa 
Boma), ambaye pia ni Meneja 
wa Mradi wa Fahari Yetu, Jim-
son Sanga, alisema Mkoa wa 
Iringa una historia na vivutio 

vingi vya kipekee, ikiwa ni 
pamoja na Makumbusho ya 
Isimila, Kalenga kwa Mtwa Mk-
wawa, kaburi la Nyundo eneo 
la Lugalo, Hifadhi ya Wanyama 
ya Ruaha, na Maporomoko ya 
Udzungwa.

Sanga alisema kuwa Iringa 
ni moja ya mikoa yenye his-
toria kubwa ya ukoloni na  
harakati za ukombozi wa Bara 
la Afrika. 

Alisema jumba la makum-
busho la Iringa limekuwa kivu-
tio cha wageni wa ndani na nje 
wanaotaka kujifunza kuhusu 
historia ya mkoa huo.

“Ni matumaini yangu kuwa 
wanafunzi hawa hawatarudi 
UDOM wakiwa walivyoondoka, 

bali wakiwa wamebeba maari-
fa mengi yatakayowasaidia ka-
tika masomo na maisha yao ya 
baadaye,” alisema Sanga.

Mwalimu wa utalii na uhifa-
dhi wa amali za jamii kutoka 
UDOM, Selina Banzi, alieleza 
kuwa ziara hiyo inalenga kuwa-
saidia wanafunzi kuelewa mas-
omo kwa vitendo. Aliongeza 
kuwa walimu waliona Iringa 
kuwa mahali sahihi kwa mafun-
zo hayo kutokana na utajiri wa 
vivutio na historia yake.

“Ziara hii imewapa wanafun-
zi nafasi ya kujifunza kwa viten-
do, na pia imepunguza maswali 
yao darasani. Tunawashukuru 
Iringa Boma kwa ukarimu wao 
na usaidizi mkubwa waliotupa-

tia,” alisema Banzi.
Wanafunzi walieleza kufura-

hishwa na fursa ya kujifunza 
kuhusu vita vya Wahehe dhidi 
ya Wajerumani, uongozi wa 
Mtwa Mkwawa na umuhimu 
wa eneo la Lugalo. Walitem-
belea kaburi la Nyundo, am-
balo lina historia ya wapiganaji  
waliopoteza maisha katika vita 
hiyo.

Walisema kuwa ziara hiyo 
imewawezesha kuelewa vy-
anzo vya majina ya maeneo 
kama shule za Lugalo na kambi 
ya Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania ( JWTZ) Lugalo, ambazo 
zina asili kutoka eneo la Lugalo 
mkoani Iringa.

Mshtakiwa wa kesi ya kukutwa na kemikali, Iren Mseluka (kulia), akiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza 
akielekea Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana kusomewa maelezo ya mashahidi katika 
kesi inayomkabili. PICHA: IMANI NATHANIEL 

ganeni katika vikundi 
ambavyo vinalenga ku-
wakomboa kiuchumi,” 
alisema Mtui.

Mbunge wa Chalinze, 
Ridhiwani Kikwete, 
alisema CRDB tawi la 
Chalinze ndio inayoon-
goza kwa makusanyo na 
kitendo chao cha kuku-
tana na wanawake hao 
ni sehemu ya kurudisha 
kwa jamii.

“Rais amefungua 
milango kwa wawekezaji 
binafsi na hiki kina-
chofanywa na CRDB ni 
chakupongezwa kwani 
kupitia elimu na mikopo 
wanawake watafanya 
maendeleo na kuinuka 
kiuchumi kwenye jamii 
zao,” alisema. 

Ridhiwani ambaye ni 
Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Ajira 
na Vijana, alisema serika-
li itaendelea kushirikiana 
na wanawake kutatua 

vikwazo vinavyowakabili 
katika shughuli zao za 
ujasiriamali.

Naye Ofisa wa benki 
hiyo tawi la Chalinze, 
Boniphace Shija, aliwa-
kumbusha wanawake 
kuepuka kuchukua 
mikopo umiza kwa 
kuwa kufanya hivyo 
hawawezi kuinuka  
badala yake wataendelea 
kudidimia.

Mmoja wa washiriki 
wa semina hiyo, Jenifa 
Moshi, mkazi wa Bwi-
lingu kupitia kikundi 
chao walioomba benki 
kuwatembelea mara 
kwa mara kujua vikwa-
zo vya wateja wao na  
kuzifanyia kazi kabla 
hazijaleta athari.

Pia, waliomba taasisi 
za kifedha kutoa mikopo 
kwa wakati ili wanawake 
wasiingie kwenye 
mikopo inayoumiza am-
bayo ina riba kubwa.
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Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

W
AKALA wa Hu-
duma za Misi-
tu (TFS) Kanda 
ya Kaskazini 

itaanza kutekeleza  agizo 
la serikali  kuwaondoa wa-
nanchi, wakiwamo kijiji ki-
zima kwa kuvamia misitu, 
kujenga makazi na kufanya 
shughuli za kilimo.

Akizungumza katika ki-
kao cha pamoja na wadau 
wa uhifadhi, Meneja wa TFS 
wa Kanda hiyo, Kamishna 
Mwandamizi wa Uhifadhi, 
James Nshale, alisema seri-
kali kupitia vikao vya wilaya 

imeagiza wavamizi wote 
waondolewe kwenye mae-
neo ya hifadhi.

Alitaja maeneo hayo kuwa 
ni Hifadhi ya Chang’andu 
iliyopo Wilaya ya Korogwe 
kwa ajili ya kuhifadhi miti 
asilia, Hifadhi ya Gendagen-
da iliyopo Wilaya za Pan-
gani na Handeni ambako 
kijiji chote cha  Kwabojo 
kinatakiwa kuhamishwa ili 
kulinda hifadhi hiyo.

Alisema Hifadhi ya Bon-
do, wananchi kutoka Man-
yara, wamevamia ardhi 
yenye ukubwa wa hekta 
18,000.

Katika hifadhi hiyo, wa-
nanchi zaidi ya 2,000 wa 

kabila la Wambulu wanai-
shi humo wakifanya shu-
ghuli za kilimo na ufugaji.

Vilevile, wananchi hao 
wamejenga makazi, ma-
kanisa na shule ya msingi 
iliyojengwa kwa fedha za 
COVID 19.

“Tumeanza mchakato wa 
kuwaondoa watu hifadhini 
ili kulinda misitu hiyo kwa 
vizazi vijavyo, tukisema 
tuwaache tuhalalishe vijiji 
vyao maana yake itakuwa 
siyo nchi watu watavamia 
hifadhi na kufanya makazi 
wakijua wataachwa na 
mamlaka, hii haikubaliki la-
zima watoke,” alisema.

Alisema TFS Kaskazini, 

ina hifadhi za misitu asilim-
ia tano ambazo Amani, Nilo, 
Magamba zilizopo mkoani 
Tanga, Chome iliyopo Same 
(Kilimanjaro) na Ismangoli 
(Arusha).

Mkuu wa Wilaya ya Ko-
rogwe, William Mwakilema, 
alisema Mkoa wa Tanga 
upo tayari kulinda na kuen-
deleza rasilimali za hifadhi 
zote za misitu na wale wote 
waliovamia wataondolewa 
kwa kufuata sheria.

Mwakilema, aliwataka 
TFS kuhakikisha wana-
panda miti katika maeneo 
ya uhifadhi ikiwamo ya mi-
anzi (Bamboo) kwa ajili ya 
kutengeneza samani.

TFS kuwaondoa wavamizi wa misitu

Na Oscar Assenga, TANGA

HEKTA zaidi ya 462,000 za misitu zina-
haribiwa kila mwaka nchini kwa uvunaji 
haramu miti na uchomaji moto na ku-
poteza uoto wa asili.
Mtaalamu wa Hifadhi wa Wizara ya 

Masiliasili na Utalii, Dk. Sima Makengesa, 
aliyasema hayo wakati wa kikao cha wa-
dau wa misitu kilichoandaliwa na Taasisi 
ya Can Tanzania.
Makengesa, ambaye ni Mtaalamu wa 

Misitu na Nyuki, alisema Wizara ya Ma-
liasili na Utalii ipo kwenye mikakati ya 
kuwasaidia wananchi kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.
“Kama nchi tumejiwekea malengo, tutar-

ejesha hekta milioni 5.2 ifikapo 2030, na 
kwenye mkutano huu tupo kuangalia mi-
kakati ya kurejesha asili ya maeneo yetu 
yaendelea kuwa salama na kuwasaidia 
kuwa na mvua za kutosha,” alisema. 
Alisema nchi imeweka azimio la kufikia 

lengo la kupunguza gesi joto na kuleta 
mabadiliko ya tabia ya nchi kufikia mwa-
ka 2030 kwa kupunguza uzalishaji wake 
kwa asilimia 30.
Alisema gesi joto hizo zinaletwa na kazi 

za binadamu kwa kilimo, kuchoma misitu 
na matumizi ya nishati.
Alisema juhudi za Rais Dk. Samia Suluhu 

Hassan, kinara wa kuleta nishati safi nchi-
ni ni chachu ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia ya nchi.
Alisema kwa sasa katika Sekta ya Misitu 

na Nyuki, wanatunga sera, kanuni na 
mwongozo ili kuwasaidia wananchi ku-
tunza mazingira yao, misitu ya vijiji na 
misitu binafsi na kuepuka uvamizi kwe-
nye misitu ya serikali kuu.
Aliwataka kushirikiana kufanya kazi ili 

kulinda rasilmali za misitu ili  kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia ya nchi yanay-
otokea nchini.
“Hakuna sheria yoyote inayotoa ruhusa 

ya kuharibu mazingira na sheria zao zote 
na taratibu na kulinda mazingira,” alisema.
Dk. Sima alisema wataendelea kushiriki-

ana kulinda rasilimali misitu kwa ajili ya 
kuinua uchumi na wananchi wanapata 
faida.
Awali Ofisa Misitu Mkuu wa Wakala wa 

Hifadhi za Misitu Tanzania (TFS), Maria 
Kapina, alisema wamekuja na njia mbada-
la kufanya uhifadhi uendelevu misitu kwa 
kuhusisha jamii.
Kapina, alisema wanatumia teknolojia ya 

kutumia picha za anga kuchakata ili kujua 
misitu iliyoharibiwa vibaya na iliyohifa-
dhiwa.
“Kwa ile ambayo imeharibiwa tunafanya 

upandaji mara ya pili kwa misitu asili na 
mashamba pia tukikutana eneo limehar-
ibika sana na mwingilio wa binadamu ni 
mdogo wanalifunga na kuzuia shughuli za 
kibinadamu kufanyika,” alisema.
Awali Mratibu wa Mradi kutoka Taasisi 

ya Can Tanzania, Sharon Kishenyi, alisema 
upande wa Pangani mradi huo unatekele-
zwa kwenye vijiji vya Msaraza na Mpa-
kani na kurejesha mikoko  kukabiliana na 
mabadiliko ya nchi.
Sharon, alisema mradi huo unatekelezwa 

katika Kijiji cha Kigurusimba kwa ajili ya 
kuhifadhi msitu wa Kwasinge.
Alisema katika Kijiji cha Msaraza 

wamepanda miti takribani 24,000 na 
kwamba wanaendelea na mradi huo 
wilayani Same Mkoa wa Kilimanjaro kwe-
nye kijiji cha Vumari.
Sharon, alisema kijijini hapo kuna msitu 

wenye manufaa makubwa kwa kuchangia 
upatikanaji wa maji kwa jamii hasa katika 
mji wa Same.

Uoto wa asili 
upo hatarini 
kutoweka

 Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

VIONGOZI zaidi ya 40 wa 
Serikali za Mitaa wilayani 
hapa Mkoa wa Kilimanjaro 
wameapa kwa siku 100 za 
utawala wao kukabiliana na 
changamoto za unyanyasaji 
wa kingono katika maeneo 
yao.

Unyanyasaji huo ni ule 
unaofanywa dhidi ya wa-
nafunzi wa vyuo vikuu na 
wasichana wenye umri 
mdogo, ambao hawajaji-
tambua wala kukomaa ki-
fikra.

Mjumbe wa Serikali ya 
Mtaa wa Mwereni, Kata 
ya Mfumuni, Manispaa ya 
Moshi, Catherine Kusaga, 
alisema wengi wa wanavy-
uo wanaofanyiwa ukatili wa 
kingono ni wale wanaoishi 
nje ya chuo.

Kusaga na wenzake, 

waliahidi kushughulikia 
changamoto hiyo mwishoni 
mwa wiki iliyopita wakati 
wa warsha ya kuwajengea 
uwezo wenyeviti wa mitaa 
na wajumbe wao iliyoan-
daliwa na Shirika la kiraia la 
KWIECO kupitia Mradi wa 
Sauti ya Haki unaofadhiliwa 
na  Women Fund Tanzania 
Trust (WFT).

“Unakuta hao wanafunzi 
wanapanga chumba wa-
naishi katika mazingira am-
bayo siyo sahihi, wanakaa 
wengi chumba kimoja na 
wengi wanafunga ndoa 
zisizo halali,” alisema na 
kuongeza kuwa:

“Wanafunga ndoa za uto-
toni, wanajihalalisha we-
nyewe huo ni udhalilishaji 
wa kingono na pia inaadhiri 
jamii hasa wazazi wa watoto 
wale, kumbe watoto wame-
shafunga ndoa haramu na 
wameshapata mimba na 

wengine watoto.”
Mwenyekiti wa Serikali 

ya Mtaa wa Matindigani 
Kata ya Pasua,  Amos Chi-
machibago, alisema baada 
ya kupatiwa mafunzo, 
wanarudi kwenye jamii 
kwenda kutoa elimu kwa 
wazazi jinsi ya kuwawez-
esha watoto wao kifedha na  
kuondokana na udhalil-
ishaji vyuoni. 

“Baada ya kupigwa msasa 
sasa tunaenda kutoa elimu 
kwa wazazi  wanaopeleka 
watoto wao vyuo wawe 
na uhakika wa mahali wa-
napoishi watoto wao, ku-
wafuatilia, kuwawezesha 
kifedha kama hawajapata 
mkopo wa vyuo vya elimu 
ya juu,” alisema.

Alisema  aliokota 
kichanga  kimetupwa jalala-
ni, aliumia sana na kupatwa 
na huruma, hivyo anachoki-
fikiri katika uongozi wake 

ni kupambania kutoa elimu 
kwa wananchi.

Mratibu wa Mradi wa Sau-
ti ya Haki, Veronica Ollomi, 
alisema katika warsha hiyo 
walikuwa wanakumbush-
ana wajibu kama viongozi 
baada ya kuingia madara-
kani kusimamia haki kwa 
jamii na kutokomeza ukatili 
wa kijinsia katika maeneo 
yao.

Kuhusu udhalilishaji wa 
kingono, alisema vyuo vingi 
viwe vya kati au vyuo vikuu, 
watoto wa kike wanakum-
bana na vitendo hivyo. 

“Kwa hiyo wanapokuja 
katika vyuo wanajifunza 
maisha mapya ambayo 
hakuwahi kuwa nayo wa-
likotoka na zile tabia mpya 
wanazojifunza ndio zinasa-
babishia wakati mwingine 
kukutana na changamoto 
ya udhalilishaji wa kingo-
no,” alisema Mratibu huyo.

Wenyeviti watangaza vita unyanyasaji kingono

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Issa Msumari (kulia), akisalimi-
ana na Mratibu wa Ukimwi, Mohamed Juma (kushoto), kabla ya kuingia katika kikao cha maandalizi ya 
mpango kabambe wa afya kwa mwaka 2025/26 juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM



Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga Anamringi Macha, 
amewataka wananchi kuji-
hadhari na maambukizi ya 
Virusi vya Ukimwi kutokana 
na takwimu kuonyesha ya-
meongezeka kwa asilimia 5.6 
mkoani hapa huku ya  kitaifa 
yakiwa asilimia 5.1.

Macha alitoa takwimu hizo 
juzi wakati Shirika la FHI 360 
kupitia Mradi wa EPIC, likika-
bidhi vifaa vya kujikwamua 
kiuchumi kwa mabinti am-
bao ni wanufaika wa mradi 
huo na makabati 15 ya kuhifa-
dhi nyaraka katika vituo vya 
afya vya halmashauri tatu za 
mkoa huo.

Mradi huo, umelenga ku-
punguza maambukizi mapya 
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) 
kwa mabinti wenye umri 
wa kuanzia miaka 15 hadi 24 

ambao wapo nje ya 
shule.

Macha aliwataka 
wakazi wa mkoa huo  
kujenga utamaduni 
wa kupima  VVU ili 
kujua afya zao na 
kama wamepata 
maambukizi hayo 
waanze kutumia 
dawa za kufubaza 
virusi hivyo.

Alisema mpaka 
sasa takwimu zi-
naonyesha kuwa 
mkoa huo una watu 
72,000 wanaotumia 
dawa hizo na ku-
wataka wakazi hao 
kuwa makini na ngo-
no zembe.

Katika hatua ny-
ingine, Mkuu huyo 
wa mkoa, ameke-
mea tabia ya baa-
dhi ya wanawake 
wanaoishi bila wa-

naume na kulea 
watoto peke 
yao kwa kuwa 
wanawanyima 
watoto hao haki 
ya kuwatambua 
baba  na kutaja 
kitendo hicho 
kuwa ni moja 
ya ukatili wa 
mtoto.

Alisema wa-
nawake hao wa-
napenda kuwa 
na mahusiano 
na wanaume 
mbalimbali, ki-
sha kuzaa wa-
toto na kuanza 
kuishi bila wa-
naume wakijiita 
‘Single Mother’ 
hali aliyoitaja 
ni kuhatarisha 
mstakhbari wa 
watoto hao na 
kuwaingiza wa-

zazi kwenye hatari ya maam-
bukizi ya Virusi Vya Ukimwi 
(VVU).

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, Dk. 
Faustine Mlyutu, alisema 
hafla hiyo ni mwendelezo 
wa shughuli za wadau wao 
katika mapambano dhidi ya 
VVU.

Dk. Miyutu, alisema walian-
za kutoa elimu kwa mabinti 
kujikinga na maambukizi 
mapya ya VVU na sasa wa-
nawapatia vitendea kazi ili 
wajikwamue kiuchumi.

Kaimu Meneja wa EPIC, 
Getrude Eusebio kutoka FHI 
360, alisema kupitia mradi 
huo ulioanza mwaka 2020 
hadi sasa wamewapatia ma-
binti hao vyerehani, majora 
ya vitambaa, vifaa vya saloon, 
kompyuta na print ili wajia-
jiri, kuepuka maisha hatari-
shi na  maambukizi mapya ya 
VVU..
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Ambrose Wantaigwa, 
MARA

A
SKARI wa Kituo cha 
Polisi Sirari Wilaya ya 
Tarime,  Kululetela 
Samwel, amehukumiwa 

kifungo cha mwaka mmoja nje 
kwa kosa la kumuua bila kukusu-
dia Ng’ondi Masiaga kwa kumpi-
ga risasi wakati wakizuia kwenye 
mpaka wa Sirari.

Hukumu hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na Jaji 
Kamazima Kafanabo katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Musoma 
baada ya mshtakiwa huyo kupa-
tikana na hatia ya mauaji hayo 
wakati mshtakiwa huyo na askari 

mwenzake wakifanya doria ya 
kuzuia uvushaji wa bidhaa kiny-
ume na sheria kwenye mpaka 
huo wa Tanzania na Kenya.

Kwa mujibu wa taarifa ya huku-
mu hiyo, iliyotolewa na Mwende-
sha Mashtaka upande wa Jam-
huri, Davis Katesigwa, mshtakiwa 
huyo alitenda kosa hilo Machi 31, 
mwaka jana katika Kijiji cha Kubi-
terere Wilaya ya Tarime mkoani 
hapa.

 Ilidaiwa kuwa mshtakiwa huyo 
na askari mwenzake, kila mmoja 
alikuwa na bunduki kwenye do-
ria hiyo wakisaidiana na maofisa 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) wakuzia uvushwaji wa bid-
haa kwa njia ya magendo katika 

nchi hizo.
Ilidaiwa kuwa mshtakiwa huyo 

na askari mwenzake, walianza 
doria katika mpaka huo kabla ya 
maofisa hao wa TRA kufika kiny-
ume na maagizo yaliyotolewa.

Katesigwa alidai wakati askari 
hao wakiwa katika doria hiyo, 
waliwakamata watu waliokuwa 
wakisafirisha saruji kwa njia ya 
magendo kwenye mpaka huo 
kwa kutumia pikipiki, akiwamo 
Masiaga aliyekuwa akitumia aina 
ya Honlg yenye namba za usajili 
MC 577 CZF.

Alidai wakati wa kuwakamata 
watuhumiwa hao, inadaiwa yal-
itokea mabishano kati ya Masiaga 
na mshtakiwa huyo kuruhusu ku-

shikiria pikipiki hiyo na bidhaa za 
magendo.

Katasigwa alidai wakati Masia-
ga akilazimisha kuondoa pikipiki 
yake, mshtakiwa huyo alimpiga 
risasi mbili, moja kwenye nyonga 
na  nyingine pajani na kusaba-
bishia kuvuja damu nyingi.

Alidai Masiaga alifariki dunia 
katika  Hospitali ya Wilaya Ta-
rime  wakati akipatiwa matibabu.

Baada ya kifo hicho kutokea, 
mshtakiwa huyo alikamatwa na 
kuwekwa mahabusu kisha kufik-
ishwa mahakamani kujibu mash-
taka hayo ya mauaji, akitetewa na 
Wakili David Juma. 

Katika kesi hiyo, Jamhuri ili-
wasilisha   mahakamani masha-

hidi saba ambao walithibitisha 
mauaji hayo kwa kutoa vielelezo 
15. Kwa upande wa mshtakiwa, 
alikuwa na mashahidi wanne na 
vielelezo viwili.

Baada ya kusikiliza pande zote 
mbili, Jaji Kafanabo, alisema 
mahakama hiyo inamtia hatiai 
mshtakiwa huyo kwa kuua bila 
kukusudia kinyume na kifungu 
cha 195 cha sheria ya kanuni ya 
adhabu namba 16 iliyofanyiwa 
marejeo 2022.

“Kwa hiyo mahakama hii inam-
hukumu mshtakiwa kutumikia 
kifungo cha nje kwa muda wa 
miezi 12 kwa masharti kuwa hata-
tenda kosa katika kipindi hicho,” 
alisema.

Macha alitoa 
takwimu hizo 
juzi wakati 
Shirika la FHI 
360 kupitia 
Mradi wa 
EPIC, likikabi-
dhi vifaa vya 
kujikwamua 
kiuchumi kwa 
mabinti ambao 
ni wanufaika 
wa mradi huo 
na makabati 15 
ya kuhifadhi 
nyaraka ka-
tika vituo vya 
afya vya hal-
mashauri tatu 
za mkoa huo.

Polisi ahukumiwa kifungo kwa mauaji 

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Shinyanga kimeonya kitafyeka 
majina ya  wanachama wanaopita 
kwenye majimbo  kusaka ubunge na 
udiwani kabla ya wakati kwa  kuten-
geneza makundi na kuzua hofu kwa 
viongozi waliopo.
Onyo hilo lilitolewa na Mwenyekiti 

wa CCM wa Mkoa huo, Mabala Mlol-
wa kwenye Mkutano Mkuu wa Jimbo 
la Ushetu uliofanyika mwishoni mwa 
wiki iliyopita.
 Mlolwa, alisema chama hicho kina 

taarifa ya  kila mwanachama anaye-
jipitisha kwenye majimbo na kata na 
ushahidi wa video zinazoonyesha 
yale wanayoyafanya.
“Mnaopita majimboni kabla ya muda 

mnatuvurugia chama na kuwatia 
hofu wabunge na madiwani wetu 
waliopo wanashindwa kufanyakazi 
zao vema,” alisema na kusisitiza 
kuwa:  “Mnatengeneza makundi ya 
kuwatafutia kura na kutumika ku-
gawa vijizawadi kwa wanachama na 
wananchi. Sasa nitawapitia na upan-
ga wa shetani bila huruma.”
Aliwataka makatibu wa matawi, 

kata na vitongoji wa chama hicho 
kuendelea kutoa taarifa za wagom-
bea wanaojitokeza kutafuta kura 
kabla ya wakati kwa kuwasilisha 
ushahidi wa sauti, picha na picha 
mjongeo ili kutumika katika maamu-
zi.
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni 

Mhita, alisema wabunge na madiwani 
waliopo wanatekeleza majukumu 
yao vizuri na kuwapelekea wananchi 
maendeleo katika sekta ya afya, 
elimu, kilimo na miundombinu ya 
barabara, lakini wanakwamishwa na 
wanachama  wanaojipitisha na ku-
unda makundi ya kuwatafutia kura 
na kuwafitinisha kabla ya chama 
hicho kuwateua baada ya waliopo 
kumaliza muda wao.
Mbunge wa Ushetu, Emmanuel 

Cherehani, alisema kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka 2021 mpaka 
2024, walipokea Sh.bilioni 190 na 
kutekeleza miradi ya maendeleo 
katika sekta ya afya, elimu, kilimo, 
nishati, barabara, maji pamoja na 
mifugo.

Wanaonyemelea 
majimbo, kata 
CCM kufyekwa

RC ahadharisha Ukimwi, 
akemea Single Mother

Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata ya Mtendaji, Halmashauri ya Tabora Mjini, mkoani Tabora, Paskalina Sulle, aki-
zungumza kwenye hafla ya kugawa bima za afya kwa kaya zenye watu walio na ulemavu wa akili mwishoni 
mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU  



Bado inakosa majibu kuinua 
wanawake sekta isiyo rasmi
T

AIFA lisilo na dira ni kama 
taifa bila roho. Lakini pia 
kuwa na dira isiyozinga-
tia usawa wa kijinsia na 

kuhakikisha maendeleo ya wa-
nawake na makundi maalumu ni 
kuwa na nchi japo ina roho lakini 
iko mahututi.

Ndiyo haja ya dira kuwagusa 
wanawake kwa sababu ni nguvu 
kazi na injini ya maendeleo ya 
karibu sekta zote. Mfano ndiyo 
wanunuzi wa bidhaa za viwandani 
za vyakula, mavazi na dawa japo 
kazi zao ziko kwenye sekta isiyo 
rasmi.

Kwa kuliona hilo, wanamtandao 
wa wanawake na dira, wanahakiki 
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2050, 
wakisema ni lazima dira hiyo iun-
ganishe na kutambua uwepo na 
ushirikiano wa sekta isiyo rasmi 
iliyosheheni wafanyabiashara 
wanawake na sekta binafsi ili kufikia 
uchumi shindani na endelevu.

Mjumbe wa wanamtandao, Jane 
Magigita, anagusa kipengele cha 
dira kinachozungumzia kuwapo 
uchumi jumuishi, tulivu na unaota-
birika, katika mkutano na Tume ya 
Mipango inayoandaa dira hiyo.

Anasema wanawake wanacho-
taka ni kuona taifa lenye uchumi 
jumuishi na linganifu na sera za 
uchumi zitakazowawezesha kunu-
faika na fursa zote za kiuchumi 
zilizoko.

Ni fursa za kibiashara, uwekezaji, 
huduma za kifedha, matumizi ya 
teknolojia yenye tija.

Aidha, wanamtandao wanataka 
kuwe na mikakati ya makusudi ya 
kuwekeza kwenye sekta zinazotoa 
ajira na kumgusa mwanamke moja 

Anakumbusha kuweka masuala 
ya kijinsia na mabadiliko ya tabia 
ili kujua ni kiasi gani wanawake 
wanaathirika na matokeo ya mab-
adiliko hayo.

Lakini pia kufahamu ni kwa 
vipi mtoto wa kike anaathirika na 
tunafikiria kuwa ifikapo 2050 yat-
akuwa yamefikia hali gani na ni kwa 
namna zipo wanawake watakuwa 
wanayakabili na kuyahimili.

Maria anazungumzia biashara ya 
kabon, akisema kwenye kipengele 
cha mabadiliko ya tabianchi dira 
haijamzunguzia mwanamke na 
kwenye miongozo haimgusi mwa-
namke.

“Kama kwenye miongozo hai-
jawekwa ni wapi atazungumzwa?” 
anahoji Mariya.

Anakumbusha kuwa tabia nchi 
inahusu ardhi, rasilimali na umiliki 
wake. Lakini kama mwanamke 
anawekwa pembeni na walio wengi 
hawamiliki aradhi itakuwa vigumu 
kuhimili.

Anawashauri wajumbe wa dira 
kuangalia kila kipengele kuhusu 
uhimilivu na masuala yote yaan-
galie wanawake wataathirikaje na 
washiriki kutatua changamoto.

“Tunatamani kuona matarajio 
ambayo yameongelewa kwenye 
mabadiliko ya tabia nchi na ardhi 
suala la jinsia lionekane, lieezeke 
na lifahamike. Sote tunafahamu 
mabadiliko ya tabianchi ni nini, 
lakini je, tumeiandaa Tanzania kiasi 
gani? Kizazi chetu cha sasa tume-
kiandaaje na masuala ya sayansi 
na teknolojia tumeyaingizaje kuka-
biliana nayo? Ni kwa kiasi gani ni 
sehemu ya mabadiliko ya tabia? 
Mwanamke yuko sehemu gani?

MADINI
Profesa Ruth Meena, katika 

mkutano wa kuhakiki dira, ana-
zungumzia madini, akisema dira 
haijawagusa wachimbaji wadogo ili 
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kwa moja kama kilimo, madini, 
afya, elimu na mfumo mzima wa 
upatikanaji wa kazi na shughuli 
halali za kuongeza na kupata kipato 
zinazowagusa wanawake.

SEKTA ISIYORASMI
Wanawake na dira wanasema 

sekta binafsi imefafanuliwa kika-
milifu lakini kunakosekana muun-
ganiko (dislink) kati yake na ile isiyo 
rasmi.

“Kwenye ‘private sector dialogue’ 
au kongamano la kitaifa la serikali 
na sekta binafsi linakosekana kundi 
hili muhimu la sekta isiyo rasmi. 
Halichukuliwa kama sehemu ya 
sekta binafsi, kuna ‘dis-linki’ kati 
ya sekta hizi. Tunataka dira iziun-

ganishe.”
Jane anaueleza ujumbe unaoon-

gozwa na Naibu Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, 
Stanslaus Nyongo, kuwa mikutano 
hiyo haiishirikishi sekta isiyo rasmi. 
Inaachwa kama vile siyo kundi 
muhimu linalochochoea injini ya 
maendeleo ya sekta binafsi rasmi.

“Mfano ni mamalishe ndiyo 
wanunuzi wakuu wa mafuta ya 
kula yanayozalishwa na viwanda 
ambavyo ndivyo sekta binafsi 
rasmi, naweza kusema ndio 
wanaovishika kiuchumi. Ni wapishi 
wakubwa wanaolisha mamilioni 
mijini, majiji na vijijini.” Anasema 
Jane.

Anafafanua kuwa kwenye maen-

deleo ya uchumi na mnyororo 
mzima wa thamani wa mafuta ya 
kula wanawake hao ni watumiaji 
wakubwa zaidi wa bidhaa hiyo 
na ndiyo wanaochochea kukua 
viwanda hivyo lakini dira haiku-
wagusa, kwa maana ya sekta isiyo 
rasmi.

Anasema hata kama ni wanunuzi 
wadogo lakini uwingi wao una-
fanya kuwa wateja wakubwa wa 
bidhaa hiyo, japo kundi hilo lina-
sahaulika.

Anasema yanapozungumziwa 
mazingira wezeshi kuondoa kodi 
na ada zinazokwamisha biashara 
na uwekezaji hakuna mfanyabi-
ashara wa sekta isiyorasmi anaye-
zungumziwa ni wafanyabiashara 
wakubwa.

Anakumbusha kuwa ni lazima 
dira iwatambue na iwaingize 
kwenye sera za kujenga uchumi 
shindani kwa kuwa wanawake 
hao ndiyo wanaotoa kodi za hal-
mashauri, kodi za serikali, ndiyo 
wanatumia huduma za kijamii 
kama maji, barabara, vyoo, kumbi 
na kulipa kodi na tozo na kuende-
sha uchumi wa nchi.

Wanawake wanataka dira itamke 
maana ya uchumi juimuishi na 
mfumo wa uchumi, jumuishi na 
linganifu na kuwe na maelezo 
ya matarajio ambayo yatapimwa 
kuangalia matokeo na mafanikio.

TABIANCHI
Mariya Matuja, anazungumzia 

suala la usawa wa kijinsia kuwa 
halijajitokeza kikamilifu kwenye 
dira ya maendeleo 2050, kwenye 
kukabiliana na athari ya mabadiliko 
ya tabianchi na kujenga uhimilivu.

Jane Magigita na Profesa Ruth Meena (kulia), wakitoa maoni 
ya wanamtandao wa wanawake na dira kwa viongozi wa 
Tume ya Mipango. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Raha ya barabara 
nzuri Dar inapogeuka 

karaha ya usafiri
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Miundombinu iliyojengwa kusambaza maji maeneo mbalimbali 
vijijini. PICHA:JUMBE ISMAIL.

Mamba mdogo aliyegunduliwa ndani ya bonde la Mto Congo  mwaka 2018. PICHA: BBC
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Ndivyo yanavyoibuka maajabu
mapya bonde la Mto Congo

B
ONDE la Mto Congo 
maarufu ‘mapafu  ya Af-
rika’ ikimaanisha kuwa 
limesheheni misitu 

minene inayofyonza hewa ya ka-
bon na kuachilia oksijen, linaen-
delea kuwa makazi ya viumbe 
wanaofahamika na wapya wanao-
gundulika zama hizi.

Eneo hilo linategemewa na 
dunia kupunguza makali ya mab-
adiliko ya tabianchi yanayoongeza 
joto duniani.

Mkuu wa Uhifadhi wa Bonde 
la Congo, Jeap Van Der Waarde, 
anasema asilimia 78 ya viumbe na 
utajiri vilivyomo ndani ya msitu 
huo havijulikani.

 Der Waarde anaeleza kuwa 
mbali na kuwa na viumbe hai 
wengi wa kipekee, bonde hilo 

ndilo linalofanyakazi wakati huu 
ya kusafisha hewa duniani, kati ya 
safu za misitu ya mvua duniani, 
tofauti na msitu wa Amazon, 
ambao umekuwa ukipoteza uwezo 
huo.

“Spishi mpya zinaweza kulindwa 
iwapo zitaendelezwa. Tusisahau 
kwamba bonde la Congo linahi-
taji sana utulivu wa hali ya hewa,” 
anasema der Waarde.

Katika ripoti ya  Shirika la Uhi-
fadhi wa Wanyamapori (WWF) 
iliyotolewa hivi karibuni, imeeleza 
kuwa licha ya utajiri uliohifadhiwa 
katika misitu ya Congo, kuna 
viumbe vingi vipya vinavyoishi 
ambavyo dunia havifahamu.

Katika ripoti hiyo inaeleza ndani 
ya misitu ya Congo kuna bundi 
mwenye tabia za kipekee ambaye 
sauti yake inafanana na paka.

Bundi wa nchini Principe, aliye-
gunduliwa mnamo 2022, hupati-
kana katika taifa dogo la kisiwa cha 
Sao Tomé na Príncipe.

Kichwa chake kimepambwa na 
masikio yenye muundo wa tawi. 
Kwa mujibu wa Jarida la Birds of 
the World, ambalo linahifadhi data 
ya ndege duniani, bundi huyo yuko 
hatarini kutoweka kutokana na 
kuishi katika mazingira yenye idadi 
ya watu kati ya 1,100 hadi 1,600.

KERENG’ENDE WA PINKI
Nchini Uingereza wanafahamika 

sana kereng’ende wa rangi ya pinki 
tangu walipoonekana katika miaka 
ya 1970. Hata hivyo, mdudu huyo 
jamii ya panzi anayeruka kwa 
kutumia mbawa zake amezidi 
kuwa maarufu baada ya kubaini 
kuwa wapo kwa wingi kwenye 

bonde la Congo.
Timu ya wanasayansi ambao 

hawakupinga walipomuona 
mdudu huyo, wanakubaliana 
kwamba ni kereng’ende anayepa-
tikana Ulaya.

NYOKA HATARI
Licha ya kugunduliwa tangu 

2020, nyoka ‘mongo’ anayesifika 
kwa na sumu kali na ngozi inay-
oota nywele, akijulikana pia kuwa 
miongoni mwa aina ya nyoka 
hatari  zaidi Afrika anaishi Congo.

Mongo ni nyoka hatari zaidi 
hasa kutokana na uwezo wake 
wa kubadilika rangi anapotafuta 
mawindo lakini pia mchang-
anyiko wa rangi ya kijani, njano 
na nyeusi inamruhusu nyoka 
huyo kutogundulika kwa urahisi 
katika mazingira ya misitu.

SAYANSI 
CHURA MDOGO
Ndani ya misitu ya Congo, 

kuna chura wa Congo ambao 
hadi sasa wanaonekana katika 
katika eneo hilo pekee kusini 
mwa Mto Congo.

Wanaelezwa kuwa ana urefu 
usiofikia sentimita nne na kuishi 
kwake katika eneo dogo, hutu-
mika kama kiashiria muhimu 
katika mabadiliko ya hali ya 
hewa kwenye makazi yake.

Ukubwa wa bonde la mto 
Congo ni hekari 500, ambazo 
ni sawa na kilomita za mraba 
milioni 3.4. Eneo lake linakar-
ibiana na ukubwa ukiziungani-
sha pamoja Tanzania, Kenya, 
Uganda, Burindi, Rwanda na 
Somalia.

Bonde la Congo lina misitu 
minene yenye mimea ya kila 
aina na inashika nafasi ya pili 
badala ya msitu wa Amazon 
ulioko Amerika Kusini.

Bonde la Mto Congo lime-
sambaa kuanzia Congo 
yenyewe,  Cameroon, Jamhuri 
ya Afrika ya Kati, Jamhuri ya 
Congo, Equatorial Guinea na 
Gabon.

WWF inaeleza kwamba zaidi 
ya aina 700 za wanyamapori 
na mimea zimegunduliwa na 
wanasayansi ndani ya Bonde la 
Kongo katika kipindi cha miaka 
10 iliyopita.

Kutokana na ukubwa wake wa 
eneo miti mikubwa iliyoshikana, 
bonde la Congo linashikilia 
nafasi ya pili kwa kusababisha 
mvua duniani.

Pia ni eneo kubwa lenye 
kisima kikubwa zaidi cha 
kuvuna hewa ya kaboni duniani 
kuliko ile inayotolewa.

Ripoti hiyo inaeleza jinsi 
wanasayansi duniani kote wana-
vyokubaliana kwamba msitu 
huo kama bayoanuai ya ajabu 
ambayo inahitaji kuhifadhiwa ili 
kuendelea kuendesha mifumo 
muhimu ya maisha ya viumbe 
hai na ikolojia duniani.

Mwezi uliopita, WWF ilichapi-
sha matokeo ya hifadhi za dunia 
za asili ambazo zilionyesha 
kupungua kwa asilimia 73 kwa 
idadi ya wanyamapori duniani.
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kuwa wamiliki wa migodi hasa 
wanawake.

Aidha, haijaingizwa namna mwa-
namke atakavyofaidika na kue-
pushwa na unyanyasaji wa kijinsia 
kwenye sekta ya migodi.

“Tunataka dira iwaguse wachim-
baji wadogo na pia wanawake 
watazamwe kwa jicho la kipekee, 
walindwe na kuhakikishiwa 
huduma za ziada ili wasiwe kwenye 
unyanyasaji migodini.”

Wapate huduma kama zana bora 
za kuchimba na kuchenjua lakini 
pia waangaliwe na usalama wao 
kijinsia kwenye sekta hiyo ambayo 

pia inakua kwa kasi, anasema 
Profesa Ruth.

UCHUMI  BLUU
Ni jambo linalotakiwa lifafan-

uliwe kwa wananchi kwa 
kuwaeleza na kuwapatia ufahamu 
zaidi wa nini maana ya uchumi wa 
bluu, anasema Ruth.

Pamoja na uchumi wa bluu 
anataja biashara ya karbon ambayo 
anasema mtandao wao unazo tafiti 
kuwa watu wengi hawaifahamu 
karibu kote vijijini na mijini.

“Vijijini watu wamedang-
anywa na kuachilia hati miliki za 
mashamba yao ya miti kwenye 
biashara ya kaboni hii ni dhana 

ngeni. Tunapendekeza kuwapo na 
kampeni za kuitambulisha na kuu-
julisha umma.”

Anasema wanatoa hati miliki 
za mashamba yao kwa wageni 
lakini hawafahamu kwa uhalisi 
nini biashara hiyo na hata faida 
wanayopata.

Anaongeza kuwa kutokana na 
kukosa ujuzi na utaalamu wajanja 
wamechukulia ujinga wa wananchi 
kama fursa ya kujineemesha na 
kufaidika, hayo mambo yazun-
gumzwe na dira yasifanyike bila 
wananchi kupata uelewa na elimu 
ya kutosha.

Ili kufanya biashara ya kabon 
inabidi wakulima wawe na 

mashamba yenye ukubwa fulani 
ambayo yana miti yenye uwezo 
wa kuzalisha oksijeni ili mgeni au 
mwekezaji anunue oksjeni hiyo 
kulinda na ile inayozalishwa Ulaya 
au Marekani.

Hata hivyo, wananchi hawafa-
hamu utaalamu huo wala namna 
ya kupima oksjeni inayozalishwa,  
kupata gharama halisi wanayohitaji 
kulipwa.

Mambo hayo hufanywa na 
wawekezaji wakigeni na wananchi 
kubakia kama watazamaji 
wanaolinda misitu lakini wasio-
jua faida kiasi gani inayopatikana 
baada ya kuuza oksjeni yao.

 

SANAA/BURUDANI
Profesa Ruth anasema sanaa 

na michezo ya burudani ni sekta 
inayokua likini wasichana na 
mabinti wanaishia kutumiwa.

Wanashiriki lakini hawakui 
wanatumiwa wala hawafaidiki na 
kwamba kuna unyanyasaji zaidi 
kuliko mafanikio.

“Wanawake na dira tunataka 
dira itamke kuwa ifikapo 2050 
vipaji vya wanawake wabunifu 
vikuzwe viwanufaishe na taifa na 
wasinyanyaswe. Tunataka vikuzwe 
kikamilifu na viwe na tija kwao ili 
wasiendelee kutumiwa na kudhal-
ilishwa kwa sababu hawanufaiki.” 
Anasema Prof. Ruth.



NA HALFANI CHUSI

W
APENZI wa chai ya 
rangi wanafurahia ile 
nyeusi ambayo im-
ezoeleka karibu kila 

mahali, lakini sasa Bodi ya Chai 
Tanzania (TBT), inapania kuleta 
chai ya kijani yenye ladha tofauti 
na bora kiafya.

TBT inaongeza vionjo kwenye 
chai kwa kuwekeza katika teknolo-
jia ya kisasa ili pamoja na ladha na 
ubora inakusudia kuiwezesha chai 
ya Tanzania kutawala soko la kitaifa 
na kimataifa.

Ni hatua inayofanikishwa baada 
ya ziara ya kampuni mbili zina-
zowekeza kwenye chai kutoka 
Japan ziara inayowezesha pande 
mbili hizo kukubaliana kubadilis-
hana ujuzi na namna ya kutumia 
teknolojia ya kisasa kuongeza chai.

Wajapani hao wanaonyesha 
teknolojia ya kutengeneza chai ya 
kijani na vifungashio bora zaidi 
jambo linaloikuna TBT inayoanza 
kuweka mipango ya kutumia 
teknolojia ya kisasa ikiamini italeta 
mapinduzi ya viwanda.

Katika video fupi Wajapani 
wanaonyesha namna wanavyo-
tumia mitambo mbalimbali na 
mashine kulima na kuchakata chai, 
kuanzia shambani mpaka kiwan-
dani kisha kumfikishia mlaji hatua 
ambayo ni somo kwa bodi.

Hii ni sawa na kusema, ziara iliyo-
fanywa na TBT Japan nchini Japan 
Julai mwaka huu imeleta matokeo 
chanya kwa kufanikisha kushawi-
shi kampuni za Kawasaki Kiko na 
Nasa Corporation, ambazo mbali 
na kubadilishana ujuzi zimefunza 
wakulima mengi kuhusu kilimo cha 
zao hilo.

Ni baada ya kutembelea baadhi 
ya mashamba yaliyoko Iringa 
na Njombe zikiwamwagia sifa 
wakulima na chai ya Tanzania kuwa 
inafaa pia kuzalishwa chai ya kijani 
badala ya nyeusi ambayo ndiyo 
majani yanayotumika nchini.

Ugeni huo, ukiwa mkoani 
Njombe unatembelea shamba la 
Kibena pamoja na kiwanda cha 
Lipton, mashamba ya Chama cha 
Ushirika cha Mkonge Mufindi na 
kuzungumza na wakulima.

Wageni kutoka Japan wakiongo-
zana na baadhi ya viongozi kutoka 
Bodi ya Chai -Kaimu Mkurugenzi 
wa bodi, Beatrice Banzi pamoja na 
wataalamu wa Wizara ya Kilimo, 
kwa nyakati zote wageni hao, walio-
nyesha kufurahishwa na namna zao 
hilo linavyolimwa kwa wingi nchini.

Katika Kituo cha Utafiti wa Chai 
Tanzania (TRIT) wanafurahia 
uwezo mkubwa wa utafiti wa kituo 
hicho ambapo kimefanya tafiti na 
kuzalisha majani ya chai yaliyowa-
vutia kwa kuwa yanafaa katika uzal-
ishaji wa chai ya kijani.

Wanasifu kuwa chai ya Tanzania 
ni bora na wameona yenye majani 

membamba ambayo ndio inahita-
jika zaidi Japan kwa ajili ya kuten-
geneza chai ya kijani.

Aidha, mitambo wanayoliyonayo 
inawezakuchakata majani mem-
bamba, hata mapana nayo ni ya 
kisasa nasifu … akiwa ameshika jani 
la chai akitabasamu kwa bashasha.

Anawasihi wakulima waendelea 
kufanya uwekezaji katika chai ya 
majani membamba na kwamba ina 
soko kubwa Japan.

WAPIMA CHAI 
Wakati wanakagua chai katika 

maeneo hayo, waliipima kwa 
kutumia tepu kwa lengo la  kulin-
ganisha na mashine zao ili kuona 
kama ukubwa au udogo wake hau-
taathiri mashine zao wakati wa 
kuchakata.

Aidha walilenga kuona namna ya 
kutengeneza mashine za kuchakata 
chai hiyo zitakazoendana na uhali-
sisa wa chai inayozalishwa nchini.

Beatrice Banzi kutoka TBT 
anasema ziara hiyo imekuwa ya 
mafanikio kwa kuwa Wajapan 
wamejionea mafanikio makubwa 
katika sekta hiyo.

Beatrice ambaye anawapitisha 
wageni hao kwa hatua kwa hatua 

katika mashamba na viwanda, 
anasema kampuni hizo ni kubwa 
na ni wazi zitaleta matokeo chanya 
katika kukuza zao hilo.

Awali akiupokea ugeni huo katika 
ofisi za bodi hiyo jijini Dar es Salaam 
anasema matarajio yao baada ya 
ziara hiyo ni kufanya mapinduzi 
makubwa ya viwanda.

“Tumeona wanasema hawana 
nguvu kazi ndipo wakaanza kubuni 
jinsi ya kufanya kazi za shambani 
bila watu kwa kutumia mapinduzi 
ya viwanda.

“Na sisi tunachokitarajia, ni 
mapinduzi ya viwanda kwa sababu 
wao hawana nguvu kazi sisi tunayo, 
lakini mitaji ya kuwalipa inakuwa 
shida kwa hiyo ni vizuri kutumia 
viwanda vyenye teknolojia ya kisasa 
ambavyo vitasaidia kupunguza 
gharama katika uzalishaji wa chai 
kama wanavyofanya wao,” anasema 
Beatrice.

Anaongeza mbali na mapinduzi 
ya viwanda pia ni kuongeza ubora 
wa chai inayozalishwa nchini ili 
kulitawala soko la ndani na nje pia.

Ofisa Kilimo Idara ya Maende-
leo ya Mazao Wizara ya Kilimo, 
Bahati Majaliwa, anasema mpango 
wa serikali ni kujenga viwanda 

vidogo vidogo vitakavyo wasaidia 
wakulima kusindika chai ili waweze 
kupata faida zaidi kutokana na 
mauzo.

“Wajapan wameipenda sana chai 
yenye majani membamba, na inaz-
alishwa kwa wingi, katika maeneo 
mengi ya uzalishaji hapa nchini 
zaidi ya asilimia 80 ya chai hiyo 
inazalishwa.

“Wakulima waendelee kutunza 
mashamba yao vizuri ili kupata tija 
kutokana na majani watakayozali-
sha,” anasema Majaliwa.

Mkakati wa Wizara ya Kilimo kwa 
sasa ni wakulima kusindika chai 
yao na kwamba mpango uliopo 
ni kuwekeza katika viwanda vya 
wakulima wadogo.

Anasema ujenzi wa viwanda kwa 
wakulima wadogo utawainua kiu-
chumi na kuzalisha chai yenye tija 
itakayoleta ushindani katika soko la 
kitaifa na kimataifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Utafiti wa Chai Tanzania (TRIT), 
Dk. Daniel Mgori, anasema hatua ya 
ugeni huo kutembelea katika kituo 
chao umewapa somo na kujua aina 
ya chai inayohitajika Japan.

Hapa Dk. Mgori, anawahakik-
ishia Wajapan Wizara ya Kilimo, 
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na Bodi ya Chai kwamba taasisi 
hiyo itafanya jitihada za kuzalisha 
kwa wingi miche yenye majani 
membamba ili wakulima waweze 
kulikamata soko lao.

Anasifu kampuni zilizowatembe-
lea zimeongozana na wataalamu wa 
kutengeza mashine za kuchakata 
chai na wamewapa ushauri wa 
namna ya kulima zao hilo.

Mwenyekiti wa Mashamba 
ya  Chama cha Ushirika cha 
Mkonge, Balodaniel Mgonzo ali-
uomba ugeni huo, na serikali, 
kuwajengea kiwanda ili waachane 
na adha ya kuuza majani mabichi 
jambo linalowasababishia hasara.

Kufanikisha hilo, Mgonzo 
anasema tayari wametenga kiwanja 
chenye ukubwa wa hekari 12 ili 
atakapopatikana mwekezaji awa-
jengee kiwanda waweze kuuza 
majani makavu.

Anasema wanakabiliana na 
changamoto ya malipo kidogo, ukil-
inganishwa na gharama za uende-
shaji wa mashamba.

 “Tunawakaribisha Wajapan wal-
iokuja kututembelea leo, wajenge 
viwanda wanavyotaka na kama 
eneo tulilotenga halitatosha kuna 
sehemu jirani ya wakulima wapo 
tayari kujitolea,” anasema Mgonzo.

Meneja Masoko TBT, Selemani 
Chillo, anawatoa shaka wakulima 
kwamba hali ya masoko ya chai 
nchini inazidi kuimarika na tayari 
wameshafungua masoko katika 
nchi za Omani, Sudan, na sasa 
mkakati walionao ni kufungua 
mengine katika nchi za Kiarabu.

Selemani anasema walipok-
wenda Japan waliwashawishi kuja 
nchini kuangalia fursa mbalimbali 
za chai, na kujifunza kutoka kwao 
teknolojia wanayoitumia iweze 
kutumika nchini katika kuongeza 
thamani ya chai na soko.

WAWEKEZAJI WAITWA
Wakati huo, Naibu Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Kilimo anayesimamia 
Maendeleo ya Mazao, Dk. Hussein 
Omar, anawataka wawekezaji kuji-
tokeza kuwekeza kwenye sekta ya 
chai kuiinua ili achangie pato la 
taifa.

Dk. Omar anasema iwapo 
wawekezaji watajitokeza kwa wingi 
zaidi kuwekeza kwenye mnyororo 
mzima wa chai hususan katika 
kufungua viwanda vya uchakataji 
na ufungashaji wakulima wengi wa 
chai watanufaika.

Anasema, sekta ya chai ina fursa 
lukuki na zote hizi zinaweza kuiinua 
hivyo ni imani ya wizara kuwa 
kampuni za Japan kwa kuwa ni za 
uchakataji na ufungaji zikinunua 
moja kwa moja chai za wakulima  
watakuwa na soko la uhakika na 
wigo mpana zaidi wa kuuza zao 
hilo.

Teknolojia ya kisasa itakavyoipaisha chai

Wawekezaji kutoka Japan  na baadhi ya  viongozi wa TBT wakiwa katika ziara ya mashamba ya 
chai. PICHA: HALFANI CHUSI  
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Raha ya barabara nzuri Dar 
inapogeuka karaha ya usafiri
D

AR ES SALAAM imejaa 
barabara nzuri karibu 
kila upande pia kuna 
mtandao mkubwa wa 

njia za mabasi ya mwendo wa 
haraka. Hakika inapendeza 
kutiririka na ‘motokaa’ ndani ya 
barabara za lami lakini kwenye 
uzuri hapakosi kasoro.

Uzuri huo wa barabara 
unakuwa kero kwa watumiaji 
kutokana na kila saa kukoswa 
koswa na ajali za kila mara hasa 
za bodaboda, bajaji kadhalika 
msongamano uliokithiri hasa 
jioni kwenye vituo vya mabasi.

Mojawapo ni Mbezi Magufuli 
kunakomfanya msafiri au mtumia 
barabara akereke na foleni zina-
zomsonga karibu kila wakati 
asubuhi, mchana na pia nyakati 
za sikukuu na hata mwisho wa 
juma.

Lakini pia upo utitiri wa 
vyombo vya moto kwa vile kila 
upande kipo chombo kina-
chomghasi kulia na kushoto, 
nyuma na mbele anasongwa na 
pikipiki, guta, baiskeli, lori, magari 
madogo, daladala, mabasi yaen-
dayokasi ya masafa na malori.

Unafika kipindi kituo hasa 
Mbezi Lousi au kwa Magufuli 
nyakati za asubuhi huwezi kuingia 
wala kutokea.

Hali hii inamfanya mtumiaji 
asione uzuri wa maelezo kuwa 
Dar es Salaam ina mtandao 
kabambe wa barabara na pia 
inamkera asipende usafiri wake 
ambao ni kama gereza ndani ya 
barabara.

Mwaka jana 2023 Rais Samia 
Suluhu Hassan akiwahutubia 
maofisa wa Jeshi la Polisi anaahidi 
kuweka kamera za usalama 
kwenye barabara kuu kudhibiti 
na kupunguza uhalifu na ajali.

Ukweli unabaki kuwa ajali 
nyingi zinapatikana Dar es Salaam 
kwenye mtandao wa barabara 
bora na nyingi. Takwimu za Jeshi 
la Polisi za mwaka 2023 zinathibit-
isha hilo. 

Takwimu hizo za hali ya uhalifu 
na matukio ya usalama baraba-
rani ya Januari hadi Desemba 
2023 zilitokea ajali 1,733 zilizoua 
Watanzania 1,645 na kujeruhi 
2689.

Kadhalika zinaonyesha kuwa 
mwaka 2022 kipindi kama hicho 
ziliripotiwa ajali 1,545 na kwamba 
lipo ongezeko. Kwenye boda-
boda zilikuwa 431 na wakati 2023 
zikiongezeka hadi 448.

Polisi wanasema kitaifa Ilala 
ni mkoa unaoongoza kiajali ziki-
fikia 514,951, Kinondoni 259,707 

na Temeke ajali 229,532 ziliri-
potiwa. Jeshi hilo linataja ubovu 
wa barabara na vyombo pamoja 
na makosa ya kibinadamu kuwa 
ni chombo.

Mwezi Septemba kila mwaka 
mambo ya usalama baraba-
rani hupewa kipaumbele Jeshi 
la Polisi na wadau, wakikum-
busha usalama wa maisha 
na mali za watumia barabara 
lengo ni kupunguza ajali, kuue-
limisha umma juu ya matumizi 
salama ya barabara, vyombo 
madhubuti, kutumia leseni na 
kuwa na madereva wataaluma 
wanaoendesha kwa kujihami na 
kwa usalama.

Lakini mwaka huu unapoele-
kea ukingoni kero ya usafiri bara-
barani ya kuwa na makondakta, 
madereva na daladala chafu iko 
pale pale.

Ni kwa nadra kuwakuta 
madereva na makondakta wa 
daladala wakiwa nadhifu. Ni kero 
kwa abiria kukutana na kondakta 
mchafu kuanzia mavazi, viatu 
kinywa na hata mikono anay-
omkaribisha nayo mteja kwenye 
daladala ni michafu.

Mbona wiki ya usalama haisai-
dii kuhimiza usafi wa wahudumu 
wa kwenye daladala? Magari ni 
machafu kupindukia mengine 

yana viti vya vyuma na mbao 
sponji zimetoka, yanaendeshwa 
na dereva asiyechana nywele, 
asiyevaa kwa unadhifu ali-
yevalia nguo kadhaa zote zikiwa 
zimechakaa, ana fulana chafu 
ndani, suti imeraruka na wakati 
mwingine kiunoni amevaa 
mkanda wa kufungia  raba, katani 
au kipande cha zipu.

Makamanda mnasimama 
barabarani kagueni sare sisiti-
zeni kuweka mabasi katika hali 
ya usafi. Pia vioo na madirisha 
ya daladala nyingine ni vibovu 
na ikinyesha mvua maji yanavu-
jia ndani abiria wanalowana kwa 
vile dari ni bovu.

VURUGU BARABARANI
Wakati mwingine barabara 

zinatumiwa kienyeji kwa mfano 
wanaobeba mkaa wanafunga 
magunia kadhaa kwenye pikipiki 
hawaoni nyuma tena wanajaa 
barabara nzima bila woga.

Makamanda lazima barabara 
ziwe na mpangilio wasaidieni 
watumiaji  wajisikie salama. 
Jitihada za kuweka maeneo 
maalumu ya teksi, bajaji na 
pikipiki zimezifanya barabara 
kuwa na kitisho zaidi maana boda 
na bajaji zinaegeshwa kila mahali.

Wapo wanaojibanza kwenye 

kona kwa mfano makutano ya njia 
nne zinazokwenda Goba, Madale, 
Kimara na Matosa, kadhalika kila 
eneo linakuwa na pikipiki na 
bajaji ambazo huingia barabarani 
wakati mwingine kuzuia mabasi 
hasa daladala kuegeshwa.

Haipendezi kuona boda ziko 
kila mahala, zikiwakera watem-
bea kwa miguu na wapanda 
magari. Mathalani abiria akifika 
Mbezi anakutana na makundi 
ya vijana wenye misuli na nguvu 
wakiwafukuza abiria ili kuwapa 
usafiri wa kwenda mikoani.

Kikosi cha Usalama Barabarani, 
hili limekaaje? Mbona watu hawa 
wanazidi kujikusanya Mbezi? Hili 
nalo halina tiba kama kuna ufum-
buzi kwanini vijana kama hao 
wamejazana kituoni hata kukwa-
misha magari na abiria?

Boda na bajaji zimekuwa 
kero zinaingia barabarani bila 
mpangilio na kusababisha watu 
kugongwa kutokana na kuchang-
anyikiwa kushindwa kulipisha 
gari kubwa ama boda ambazo 
huranda barabara muda wote bila 
kujali kuwa hata magari mengine 
yapo. Mwaka mpya unavyokaribia 
kuna haja ya kufanya juhudi zaidi 
ili kuwa na maeneo maalumu 
ya boda boda na bajaji kuzizuia 
zisijirundike vituoni na kukwa-

misha watu kutumia maeneo yali-
yotengwa kwa ajili ya kusubiri na 
kupanda daladala.

Licha ya viongozi kuzungumzia 
mara kwa mara kuhusu malala-
miko ya kuwapo trafiki baraba-
rani na kuahidi kuwa wataweka 
kamera za kurekodi matukio 
bado walinzi wa usalama wana-
zidi kulalamikiwa kuwa wana-
fanya yanayowafaidisha zaidi na 
kuwaumiza wasafirishaji.

Kuna madai kuwa kinacho-
tafutwa ni ‘chochote’ wasimamizi 
hao wanawatoa upepo madereva 
na kuna madai kuwa wanaeleke-
zwa maeneo maalumu kuweka 
kitu kidogo vikiwamo vibanda 
vya mawakala simu. Mambo hayo 
yanawafanya kudharaulika kuwa 
lengo siku kuwa na usalama bali 
ni kuapata ‘kitu kidogo’.

Ikumbukwe usalama wa bara-
bara ukiegemea zaidi eneo hilo 
ni kama taifa linaambiwa liend-
elee kuvumilia ajali zaidi, maje-
ruhi watazidi kuongezeka, wale-
mavu na vifo zaidi vya barabarani 
pamoja na uharibifu wa miun-
dombinu.

Ni kwa sababu magari mabovu 
yanajaa barabarani, madereva 
wasiojali wanaendesha, pikipiki 
zinavunja sheria alimradi kila mtu 
anafanya apendavyo. 

Fujo zinazotokana na vurugu za msongmano barabarani. PICHA: MTANDAO
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Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

M
BUNGE wa Viti Maal-
um Mkoa wa Singida, 
Martha Gwau, ameg-
awa mitungi ya gesi 

kwa wanawake mkoani hapa kwa 
ajili ya matumizi ya kupikia na 
kuondokana na nishati chafu.

 Mbunge huyo ametoa msaada 
huo kwa wanawake hao wa vi-
jiji vya kata za Ilongero, Kijota 
na Mtinko wilayani hapa na Ki-
jiji cha Kideka Ikungi  ikiwa ni 
sehemu ya kumuunga mkono 
Rais Samia Suluhu Hassan kuha-

masisha matumizi ya nishati safi 
ya kupikia nchini.

Akizungumza juzi na wa-
nawake hao, alisema ametoa 
mitungi hiyo ili waondokane na 
matumizi ya nishati chafu kwa 
ajili ya kupikia majumbani kama 
ambavyo Rais Samia anavyo-
himiza matumizi ya nishati safi 
ya kupikia.

“Rais Dk. Samia amelipa kip-
aumbele sana suala la matumizi 
ya nishati safi ya kupikia, anata-
mani kila mmoja aweze kutumia 
nishati hii ndio maana na sisi 
wasaidizi wake tunaendelea ku-
muunga mkono na leo nimekuja 

kutoa mitungi ya gesi,” alisema 
mbunge huyo.

Aliwashukuru wananchi mkoa-
ni hapa kwa kujitokeza kushiriki 
uchaguzi wa serikali za mitaa hivi 
karibuni kwa amani na utulivu na 
kuwataka kuendelea kuilinda na 
kuidumisha kama njia ya kuwae-
nzi waasisi wa taifa la Tanzania.

Aliwashukuru viongozi aki-
wamo Mbunge wa Singida Kaska-
zini, Ramadhani Ighondo kwa 
kazi nzuri anayoendelea kufanya 
jimboni humo kwa kushirikana 
na madiwani.

Mbunge huyo pia alitoa mitun-
gi ya gesi katika Kijiji cha Kideka 

kilichoko Kata ya Puma kwa wa-
fanyabiashara na kofia za kujik-
inga na jua.

Alipongeza juhudi za seri-
kali kuhakikisha  ifikapo mwaka 
2034, asilimia 80 ya Watanzania 
wawe wanatumia nishati safi ya 
kupikia, kutunza na kuhifadhi 
mazingira.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Ikungi, Mika Likapakapa, alisema 
mradi huo ni utekelezaji wa Il-
ani ya CCM kuimarisha sekta ya  
nishati kwa kuwa na nishati safi 
ya kupikia na kuhifadhi mazin-
gira.

Vijiji vyagawiwa mitungi ya gesi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Makete, 
Juma Sweda mkoani Njombe, 
amewataka madiwani Hal-
mashauri ya Makete na Ig-
unga waliotembelea kujifunza 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo jijini hapa kuitumia kama 
darasa katika maeneo yao ili 
walete tija.

Sweda alitoa rai hiyo juzi baada 

ya  madiwani hao kutoka Makete 
na Igunga kukamilisha ziara 
yao ya mafunzo ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ndani  
ya Halmashauri ya Jiji la  Dodo-
ma.

Alisema madiwani hao wa-
napaswa kutumia ziara hiyo ku-
jifunza na kuongeza ufanisi na 
mapato kwa kushirikiana na wa-
nanchi ili kukuza uchumi katika 
maeneo yao.

Alizitaka halmashauri hizo 
kubuni vyanzo vingine vya ma-
pato kama ambavyo wamejifun-
za katika ziara hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ig-
unga, Swela Hamid, alisema ni 
imani yake madiwani wamepata 
ujuzi na  watasaidia maeneo 
yao kufanya uwekezaji katika  
miundombinu kwenye maeneo 
yao.

Hamid, alisema walichojifunza 
kitasaidia halmashauri zao ku-
jiendeshabila kutegemea fedha 
kutoka serikali kuu na kuinua 
uchumi.

Meya wa Jiji la Dodoma, Pro-
fesa Davis Mwamfupe, aliwa-
taka  madiwani wa halmashauri 
hizo kushirikiana katika kazi, 
kusimamia miradi na kufaniki-
sha ukusanyaji wa mapato.

“Siri ya mafanikio ya hal-

mashauri zetu ni ushirikiano na 
usimamizi na uaminifu wa kwe-
nye miradi iliyopo, hapo ndipo 
mnapoweza kuongeza mapa-
to na wananchi wakapatiwa 
maendeleo kiuchumi,” alisema  
Mwamfupe.

Katika ziara hiyo madiwani 
hao walifuatana na wenyeviti 
wa halmashauri hizo, wakuu wa 
idara na vitengo mbalimbali.

Madiwani Makete, Igunga wajifunza utekelezaji miradi

Wananchi  wa kata za Ilongero, Kijota na Mtiko wilayani Singida wakiwa na mitungi ya gesi waliyokabidhiwa juzi na 
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Singida, Martha Gwau,  ikiwa na lengo la kumuunga mkono Rais Samia Suluhu Hassan 
katika matumizi ya nishati safi ya kupikia. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE  

Na Renatha Msungu 
DODOMA

CHUO cha Usimamizi wa 
Fedha nchini (IFM) kime-
tangaza mkakati wake wa 
kusambaza madaftari kwa 
shule 184 za sekondari 
nchini kushawishi wa-
nafunzi kupenda masomo 
ya hisabati, sayansi na 
kujiunga nacho kuanzia 
mwaka ujao.
Mkakati huo umeten-

gazwa na Mkuu wa IFM, 
Profesa Josephat Lotto 
katika hafla ya pamoja 
na wanafunzi waliosoma 
miaka ya nyuma katika 
chuo hicho kutoka mae-
neo mbalimbali nchini.
Profesa Lotto, alisema 

mkakati huo unalenga 
kushawishi wanafunzi 
wa shule hizo kupenda 
kusoma masomo hayo 
hususani hisabati ambalo 
kwa sehemu kubwa ndilo 
linalofundishwa chuoni 
hapo.
Alifafanua kuwa madaf-

tari hayo yatawekwa 
nembo ya chuo hicho ili 
mwanafunzi anapopewa 
asome kwa bidii hisabati 
na kukumbuka kukicha-
gua chuo hicho atakapo-
hitimu masomo yake ya 
kiadato cha sita.
Alisema katika 

kutekeleza mkakati huo, 
alisema wanahitaji Sh. 
milioni 52.8 na kwamba 
kati hizo zimetolewa 
ahadi ya Sh. milioni 36 
kutoka kwa wanafunzi 
waliosoma miaka ya nyu-
ma katika chuo hicho.
Profesa Lotto ali-

washukuru wanafunzi 
hao kwa ahadi hizo kwani 
utaisaidia kufanikisha 
kutekelezwa kwa mkakati 
huo na mingine ambayo 
haijabainishwa lengo la 
kuboresha chuo hiko ki-
taaluma.
Aliitaja mikoa sita 

ambayo wataanza 
kutekeleza mkakati huo 
kuwa ni  Mwanza, Tabora, 
Kagera, Morogoro na Do-
doma baada ya kupata 
ushirikiano kutoka kwa 
maofisa tawala.

IFM kuanza 
kusaka 
wanafunzi 
sekondari

TAKUKURU yatangaza vipaumbele
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
mkoani hapa imetaja vipaum-
bele saba vya utekelezaji ma-
jukumu yake ili kudhibiti uba-
dhirifu wa fedha zinazotolewa 
na serikali kwa utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani 
hapa, Victor Swella alivitaja 
vipaumbele hivyo taarifa yake 
ya utendaji kazi wa taasisi hiyo 
kwa kipindi kijacho.

Kwa mujibu wa Swella, 
vipaumbele hivyo ni kuongeza 
kasi ya uelimishana madhara ya 
rushwa katika makundi tofauti 
ili kuwawezesha wananchi ku-
jua wajibu wao kuzuia.

Kuongeza kasi ya uelimishaji 
kwa kutumia njia mbalimbali 
hususani katika makundi ya vi-
jana ambao ndio nguvu ya taifa 
na viongozi wa baadaye.

Kuongeza kasi ya kufanya 
chambuzi za mifumo mae-
neo yanayolalamikiwa zaidi  
kwenye utoaji huduma kwa wa-
nanchi.

Kuendelea kuelimisha jamii 

hususani kundi la vijana kupi-
tia ushirikiano uliopo kati ya 
taasisi hiyo, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora na  
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
mkoani hapa.

Kuongeza kasi ya kuwafikia 
wadau kupitia programu ya 
TAKUKURU rafiki ili kuibua kero 
zao na kuzipatia ufumbuzi.
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Sehemu ya kaya 125 zilizopo Msomera, Kata ya Misima, wilayani Handeni, zikipokea magunia ya mahindi yali-
yotolewa na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA). Serikali kupitia NCAA, ilitoa msaada huo wa mahindi 
kwa Wamaasai waliohamia Msomera kutoka Ngorongoro kwa hiari ili kuwasaidia kwa muda wa miezi 18. Kila 
kaya inapata magunia mawili ya mahindi. PICHA: CHEJI BAKARI

Waraka kupinga mauaji kusomwa 
kwenye makanisa na misikitini

Wenyeviti vijiji, vitongoji wabebeshwa majukumu

TASAF 
yapunguza 
vifo Peramiho
Na Faustine Feliciane, SONGEA

KUKAMILIKA kwa ujenzi wa nyum-
ba za watumishi wa afya katika Ki-
jiji cha Mdundwaro Kata ya Perami-
ho wilayani hapa Mkoa wa Ruvuma 
kumepunguza adha ya upatikanaji 
wa huduma za afya na vifo vya wa-
nanchi kwa kukosa matibabu.
Wakizungumza na waandishi wa 

habari kijijini hapo, wakazi wa 
maeneo hayo walisema uwepo wa 
watoa huduma katika kituo hicho 
kwa muda wote kumeboresha upa-
tikanaji wa huduma za afya kwa 
muda wote.
“Awali huduma katika kituo hiki 

ilikuwa inatolewa kwa saa na kuna 
wakati watoa huduma wanakuwa 
hawapo hasa wakati wa mwishoni 
mwa wiki, wengi walikuwa wanakaa 
mbali, ilikuwa inatulazimu kusafiri 
kutoka kijijini kwenda Peramiho 
mjini au Songea, baadhi ya wag-
onjwa walikuwa wanapoteza mai-
sha njiani.” 
“Kwa sasa watoa huduma wapo  

kwa muda wote, hivyo hawana haja 
ya kusafiri kwenda mbali kufuata 
matibabu,” alisema Agustino Luhwo-
ga, Mkazi wa Kijiji cha Mdundwaro 
na Msimamizi wa kituo hicho.
Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho, 

Zawadi Mlapone, alisema mradi 
wa ujenzi wa nyumba hizo, kisima 
cha maji na matundu nane ya vyoo 
umeendeshwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) na kubore-
sha huduma za afya.
“Kwa sasa tunaomba Serikali au 

TASAF watusaidia gari la wagonjwa 
kuwasafirisha wale wanaotakiwa 
kwenda hospitali kubwa, Peramiho 
au Songea kwa ajili ya matibabu 
zaidi,” alisema Zawadi.
Hata hivyo, aliishukuru TASAF na 

serikali kwa kuwajengea mradi huo.
Mratibu wa TASAF Manispaa ya 

Songea, Ahosana Ngunge, alisema 
mradi huo ulianza mwaka jana 
baada ya kuombwa na wananchi na 
kukamilika Machi mwaka huu.
“Mradi huu umeghalimu shilingi 

milioni 179 kujenga nyumba mbili 
za wafanyakazi wa kituo, matundu 
nane ya vyoo, kuchimba kisima na 
ujenzi wa kichomea taka,” alisema.
 Kaimu Mkurugenzi wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Songea, Hassan 
Mtamba, aliishukuru TASAF kwa 
mradi huo na kuahidi kushirikiana 
na wananchi kutunza miundombinu 
na kutatua kero zilizobaki.

Na Elizabeth John, 
WANGING’OMBE 

MKUU wa Wilaya ya 
Wanging’ombe mkoani Njombe, 
Zakaria Mwansasu amewaagiza 
wenyeviti wa vijiji na vitongoji 
kushirikiana na serikali kutatua 
migogoro ya ardhi kwa haki kwe-
nye maeneo yao.

Mwansasu alitoa agizo hilo 
jana wakati akifungua mafunzo 
ya wenyeviti wa vijiji na vitongoji 
katika ukumbi wa halmashauri 

ya wilaya hiyo.
Alisema ni vema viongozi hao 

wakatumia mikutano ya vijiji 
kuzungumzia miradi ya maende-
leo, namna bora ya kujimilikisha 
ardhi kwa kufuata utararibu ili 
kudhibiti migogoro baina ya wa-
nanchi katika maeneo yao.

“Katika maeneo yetu hata ofisi 
yangu ya wilaya siku ambayo 
nashinda ofisini napokea watu 
watatu au wanne wakilalamika 
nimenyang’anywa shamba na 
shangazi, nimeporwa sijui nani 

kauza shamba, ninaomba ka-
tika hili niwaagize mkasimamie 
haki kutatua migogoro ya ardhi,” 
alisema.

 Vilevile, Mwansasu aliwaagiza  
wenyeviti hao kupiga marufuku 
imani za kishirikina katika mae-
neo yao kwa kuwa chanzo cha 
mauaji ya watu wasiokuwa na 
hatia.

Aliwataka kuepuka kuwa chan-
zo cha migogoro badala yake 
kwenda kutumikia wananchi 
kwa kuheshimu dhamana wali-

yopewa.
 Katibu Tawala wa Wilaya 

hiyo,  Veronica Sanga, aliwataka 
wenyeviti hao kuwa wavumilivu 
na kushughulikia malalamiko  
ya wananchi kwa kufuata utara-
tibu.

“Mtafundishwa namna ya 
uendeshaji wa vikao, lakini 
mtaenda kufundishwa matumizi 
ya lugha, sisi kama viongozi la-
zima tuwe na lugha nzuri zenye 
staha haijalishi unakumbana na 
changamoto nyingi kiasi gani,” 

alisema Veronica.
Mhadhiri wa Chuo cha Seri-

kali za Mitaa, Dk. Muhsin Danga, 
alisema mafunzo hayo ya siku 
moja lengo lake ni kuwawezesha 
wenyeviti hao kutambua maju-
kumu yao wakati wa kuwatu-
mikia wananchi.

Baadhi ya washiriki wa mafun-
zo hayo akiwamo, Winfrida 
Nyika, alisema mafunzo hayo 
yatawasaidia kuwa viongozi bora 
na kuahidi kutenda haki kwa wa-
nanchi.

Na Elizabeth John, 
NJOMBE

S
ERIKALI mkoani hapa 
imeomba waraka 
kupinga kukithiri kwa 
mauaji wakati wa 

msimu wa sikukuu za Krismas 
na Mwaka Mpya kutokana na 
takwimu zake kuwa za juu 
kwa kipindi cha mwaka huu.  

Waraka huo mbali na ku-
pelekwa kwa viongozi wa 
dini, jukumu hilo pia wame-
pewa viongozi wa siasa, mila 
na jamii kushiriki kuelimisha 
wananchi ambao wako karibu 
nao kuondokana na imani za 
kushirikina, visasi, tamaa za 
mali na madaraka ambavyo ni 
chanzo cha mauaji hayo  am-
bayo yametikisa mwaka huu.

Katika waraka huo maal-
umu wa Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony Mtaka 

kuhusu udumavu, ukatili wa 
kijinsia na mauaji, ameomba 
usomwe kwenye nyumba 
zote za ibada kesho wakati wa 
ibada ya sikuuu ya Krismas na 
Januari Mosi, wiki ijayo wakati 
wa mwaka mpya wa 2025.

Mtaka pia ameomba waraka 
huo pia usomwe kwenye ny-
umba za ibada Ijumaa ya Janu-
ari 3 hadi 5 mwakani.

Katika waraka huo, alisema 
kwa masikitiko mwaka huu 
kumekuwa na ongezeko la 
matukio ya ukatili wa kijinsia 
na mauaji katika baadhi ya 
maeneo ya mkoa huo.

Alisema vitendo hivyo ni 
ukiukwaji mkubwa wa haki za 
binadamu na vinasababisha 
majeraha ya kimwili na kisai-
kolojia kwa waathirika.

“Vitendo hivi vinafedhe-
hesha taswira nzuri ya mkoa 
wetu na vinastahili kulaaniwa 

kwa nguvu zote na wana 
Njombe wote kwani si utama-
duni wa mila yetu, si utaifa na 
wala si Utanzania na ni viten-
do visivyobeba sura halisi ya 
Mungu,” alisema Mtaka.

Kwa upande mwingine, al-
iviagiza  vyombo vya dola ku-
chukua hatua kali za kisheria 
dhidi ya watu wanaohusika 
na vitendo hivyo ili haki iweze 
kuonekana na kutomezwa 
kwenye jamii.

“Napenda kusisitiza vy-
ombo vyetu vya utoaji haki 
vitakuwa na msaada mkubwa 
kwa waathirika wakaothibiti-
ka kushiriki matendo haya ya 
fedheha na yanayo tweza utu 
wa binadamu, jambo kubwa 
wananchi watoe ushirikiano 
wa taarifa kwenye ofisi za seri-
kali,” alisema Mtaka.

Kuhusu kupambana na 
udumavu, Mtaka, alisema 

mkoa huo una kiwango ki-
kubwa kwa asilimia 50.4 kwa 
watoto wenye umri chini ya 
miaka mitano kwa mujibu wa 
Utafiti wa Afya, Demografia na 
Viashiria vya Malaria mwaka 
2022.

“Ni hali inayosikitisha na 
inayohitaji juhudi za dhati ku-
toka kwetu sote kwa sababu 
udumavu unaathari kubwa 
katika ukuaji wa mwili na akili 
ya mtoto, unachangia maen-
deleo duni shuleni, uwezo 
mdogo wa kufikiri, kujifunza 
na ubunifu,” alisema Mtaka.

Alibainisha kuwa serikali 
ya mkoa huo kwa kushiriki-
ana na wadau, wako kwenye 
kampeni maalum ya kuongeza 
kasi ya kutokomeza udumavu 
wa lishe ya mwanao, mafaniko 
yake inayoongozwa na kauli 
mbiu kujaza tumbo si lishe, 
jali unachomlisha.
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Na Mwandishi Wetu, 
TANGA

VIJANA wapatao 30 wa 
Halmashauri ya Jiji la 
Tanga wameshiriki katika 
maonesho ya Wiki ya 
Ubunifu mjini Mombasa 
nchini Kenya kwa ajili 
ya kuonesha vipaji vyao 
na kujiajiri katika sekta 
binafsi.
Hayo yalisemwa na 

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Balozi Batilda Buriani 
wakati akizungumza 
kwenye Jukwaa la Vijana 
Tanga Mradi wa Mtandao 
wa Fursa za Vijana Duni-
ani (GOYN). 
Balozi Batilda, alisema 

vijana hao walishiriki 
katika maonyesho hayo 
yalifanyika nchini humo 
Oktoba mwaka huu.
“Vijana takriban 30 wak-

iongozwa na viongozi 
wa Halmashauri ya Jiji la 
Tanga,  walishiriki Wiki ya 
Ubunifu iliofanyika  mjini 
Mombasa nchini Kenya 
yaliyoandaliwa na Taasisi 
ya Swahili Pot,” alisema 
na kuongeza kuwa:
“ Taasisi leo hii na 

yenyewe imewaleta 
takriban vijana 40 kuja 
kujifunza na kushirikiana 
na vijana wenzao kuan-
daa shughuli hii.” 
Alisema vijana wengine 

sita walishiriki katika Fo-
rum ya Vijana ya Duniani 
iliyofanyika India Novem-
ba, mwaka huu. 
“Mwakilishi wa Hal-

mashauri na Vijana wote 
hawa walipata fursa ya 
kujifunza, kuonyesha 
bidhaa zao na kujenga 
mahusiano yenye kuleta 
tija katika kutumia fursa 
za kuajiriwa na kujiajiri,” 
alisema.
Awali alilipongeza juk-

waa hilo kwa kushirikisha 
na Programu ya Tanga 
Yetu na Mtandao wa 
Fursa za Vijana Duniani 
(GOYN) kwa kujitosa ku-
pambana na tatizo la uko-
sefu wa ajira kwa vijana 
katika jiji hilo.
Hata hivyo, aliutaka uon-

gozi wa halmashauri hiyo 
na serikali mkoani humo 
kutoa ushirikiano kwa 
taasisi hizo na wawekeza-
ji ambao wanaonesha 
nia ya kuwasaidia vijana 
kuondokana na wimbi la 
ukosefu wa ajira.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

J
AMII imelaumiwa kuwa 
chanzo cha kukithiri kwa 
matukio ya ukatili wa 
kijinsia kunatokana na 

kuyafumbia macho kwa kuwalin-
da watuhumiwa.

Lawama hizo zimetolewa na 
wadau wa kupinga vitendo vya 
udhalilishaji wakati wa uwasil-
ishaji wa ripoti ya takwimu za 
ukatili na udhalilishaji wa kijinsia 
kwa wanawake na watoto visi-
wani hapa.

Walisema ukatili wa kijinsia 
si kwamba hauwezi kuepukika, 
lakini jamii imekosa sehemu ya 
kupaza sauti na kukaa kimya, 
hivyo kuendelea kuathiri hasa 
wanawake na watoto.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia na Wazee, Siti Abass 
Ali, miongoni mwa wadau hao, 
alisema jamii  na wazazi wana-
hitaji kujenga ushirikiano katika 
malezi ili kupunguza vitendo vya 
udhalilishaji.

Siti, alisema kuna umuhimu 
kwa jamii kwa kila mmoja kutoa 
ushirikiano ili kumaliza tatizo 
hilo.

Aliishauri jamii kurudi  
kwenye misingi ya malezi ya 
pamoja ya watoto ili kujenga 
jamii bora ya maisha kwa  maen-
deleo ya taifa.

Wakili wa Serikali, Huda Oth-
man Khamis, alisema jamii ina-
takiwa kushirikiana na mahaka-
ma na taasisi nyingine katika 
utoaji wa ushahidi ili kutokomeza 
vitendo hivyo katika jamii.

“Turudi katika mafundisho ya 
upendo na hali ya umoja na ya 

kumwona mtoto wa mwenzako 
kama wako. Tuwekeze katika 
elimu hasa ya kujilinda na ku-
fundisha uhalisia wa matukio 
hayo,” alisema.

Akiwasilisha ripoti ya matukio 
ya ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia, Mkuu wa Divesheni ya 
Jinsia na Ajira Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, Sabina Raph-
ael Daima, alisema matukio 136 
yaliripotiwa kwa mwezi uliopita 
wa Novemba 2024.

Sabina, alisema idadi kubwa 
ya waathirika, walikuwa watoto 
sawa na asilimia 86.0, wakifuati-
wa na wanawake asilimia 9.6 na 
wanaume asilimia 4.4.

Alisema kati ya watoto hao 177,  
wasichana walikuwa 100 sawa na 
asilimia 73.5 na wavulana wali-
kuwa 17 asilimia 12.5.

Sabina aliitaja wilaya iliyoongo-

za kwa matukio hayo kuwa ni ya 
Magharibi ‘A’ 39, ikifuatiwa na Ma-
gharibi ‘B’ matukio 32` na ya tatu 
ni Micheweni na Mkoani kwa kila 
moja kuwa na matukio   mawili.

Hata hivyo, Sabina, alisema 
takwimu zinaonyesha kuwa idadi 
ya matukio  kwa mwezi uliopita 
imepungua kutoka 147 yaliyori-
potiwa Oktoba.

Kwa mujibu wa Sabina, 
mashauri 15 ya udhalilishaji yali-
funguliwa katika mahakama kwa 
mwezi uliopita, Mkoa wa Mjini 
Magharibi ukiongoza kwa kuwa 
na tisa sawa na asilimia 60.

Ripoti hiyo ya udhalilishaji im-
ewasilishwa chini ya Shirika la 
Umoja wa Mataifa (UN) la kushu-
ghulia a masuala ya wanawake 
ikiwa ni  jitihada za kupambana 
na vitendo hivyo dhidi yao, wasi-
chana na watoto.

Jamii lawamani kukithiri 
ukatili kijinsia visiwani

Vijana 
Tanga 
waonesha 
ubunifu 
Kenya

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WANANCHI visiwani 
hapa wametakiwa kutunza  
miundombinu kwa manufaa 
yao na vizazi vya sasa na vijavyo 
kwa ajili ya kuwaletea maende-
leo.

Rai hiyo ilitolewa jana na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Katiba Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman, 
wakati akizindua barabara ya 
Kidimni hadi Ubago yenye urefu 
wa kilometa 4.3, ikiwa ni sham-
rashamra za Miaka 61 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Haroun, alisema serikali 
inaendelea kutekeleza ujenzi 
wa barabara za ndani zenye ure-
fu wa kilometa 275.9 za Unguja 
kwa miezi 40.

Alisema kwa Unguja barabara 
zinazojengwa zitakuwa na urefu 
wa kilomita 140.95 na Pemba 
kilomita 134.95.

Aliwataka madereva kutumia 
barabara hizo kwa uangalifu 
zaidi kwa kufuata sheria za 
barabarani ili kuepuka ajali zi-
nazotokea mara kwa mara na 
kusababisha vifo vya watu, ma-
jeruhi na ulemavu.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi Mawasiliano na Uchuku-

zi, Makame Machano Haji aki-
toa taarifa ya kuhusu ujenzi wa 
barabara hiyo, alisema unaun-
ganisha barabara za mikoa ya 
Kusini na Kaskazini Unguja.

Haji, alisema barabara hiyo il-
ianza kujengwa na makandarasi 
wa Kampuni ya IRIS na MAWI, 
Novemba mwaka huu.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Mohammed, alise-
ma barabara hiyo ni miongoni 
mwa miradi 16 ya kimkakati 
ikiwa ni Utekelezaji wa Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ya 2020/2025 kwa ajili ya kuleta 
maendeleo kwa wananchi na 
mabadiliko katika taifa.

Mbunge wa Uzini, Khamis 
Hamza Khamis, aliwataka wa-
nanchi kuthamini na kuitunza 
barabara hiyo kwa ajili ya kura-
hisisha shughuli za kijamii kwao 
na vizazi vijavyo.

“Adhma ya serikali ni kubore-
sha na kuleta maendeleo ende-
levu kwa taifa kupitia  awamu 
ya nane ya Rais Dk Hussein 
Mwinyi, hivyo tuwe wazalendo 
wa  kutunza mazingira yetu 
kuwa bora na miundombinu 
inayotuzunguza na hii ni kwa 
faida yetu wenyewe, “ alise-
ma Khamis ambaye ni Naibu  
Waziri wa Mazingira na Muun-
gano.

Wahimizwa kutunza miundombinu

Waziri wa 
Habari, Vi-
jana, Utama-
duni na Mich-
ezo Tabia 
Maulid Mwita 
(kushoto) na 
Katibu Mkuu 
wa Wizara 
hiyo, Fatma 
Hamad Rajab, 
wakicheza 
wakati hafla 
ya uwekaji 
wa jiwe 
la msingi 
viwanja vya 
Maisara, 
Wilaya ya 
Mjini ikiwa ni 
shamrasham-
ra za Maa-
dhimisho ya 
Miaka 61 ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar. PI-
CHA: RAHAM 
SULEIMAN

Balozi Batilda, alisema 
vijana hao walishiriki 
katika maonyesho hayo 
yalifanyika nchini humo 
Oktoba mwaka huu.
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HABARI KITAIFA

lAkemea mauaji ya watu nchini 

KUPOTEA 
KWA CHETI

AMINA S SHABANI, anatangaza kupotea kwa 
Cheti cha Kidato cha Sita chenye Index namba 
S0949/0561 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia Shule ya Sekondari IRKISONGO .. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa Kituo cha 
Polisi. Taarifa ya Polisi 
PHQ/ARU/ARU/47198/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

VICTORIA CHARLES SANGWA, Anatangaza 
kupotelewa na Cheti cha Kidato cha Nne Chenye 
Index Namba S0694/0025, Kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia shule ya 
sekondari Kanga Mwaka 2016.Yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: PHQ/DOD/DOD/54756/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI
Ndugu MDACHI KIMANYA CHOYO 

anatangaza kupotelewa na kadi 

ya pikipiki MC 796 AJG yenye 

chassis  Namba RB4055A00005 

kwa yeyote atakayeiona 

anaombwa atoe taarifa kituo cha 

Polisi kilicho karibu nawe.

Taarifa Polisi: 

PHQ/TAN/TAN/13344/2024.

0683828377

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI
 SAID HAMDUNI  JOSEPH  

anatangaza kupotelewa na kadi 
ya gari  yenye namba za usajili  

T 916 DPV aina ya  NISSAN 
X-TRAIL. Kwa yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo  chochote cha 

polisi  kilicho  karibu 
Taarifa ya polisi . 

PHQ/SHI/KAH/12480/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI

LUCAS MWESSY KAIGARULA  

anatangaza kupotea kwa kadi  ya 

gari    namba za usajili      T 209 

CAD  aina ya   Toyota 

LANDCRUSEIR ,. Yeyote 

atakayeiona  atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi:  

PHQ/DAR/ILA/283496/2024

0683828377

IN THE DISTRICT OF COURT OF BAGAMOYO
AT BAGAMOYO

PROBATE AND ADMINSTRATION CAUSE 
NO 31608 OF 2024

In the matter of estate of the late 
ALBERT ALBANO MUHANIKA

And
In the matter of application for Petition for 

letters of administration by 
AFRED ALBANO MUHANIKA

GENERAL CITATION (Rule 75)
All persons claiming to have interest in the estate 
of the late ALBERT ALBANO MUHANIKA are 
hereby cited to come and see the proceedings if 
they think fit before the grant of letters of 
administration is made to the ALFRED ALBANO 
MUHANIKA, petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 6th January, 2024.
Dated at Bagamoyo this 16th day of  January, 
2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI

THE CATHOLIC DIOCESE OF 

IRINGA WANATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA GARI 

YENYE USAJILI T 215 DLT ,KWA 

YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA 

KADI HIYO ATOE TAARIFA KITUO 

CHA POLISI KILICHOPO KARIBU 

NAE POLISI TAARIFA 

PHQ/IRI/IRI/20364/2024.

0683828377

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI SUB – REGISTRY

AT MOSHI
MISCELLANEOUS LAND APPLICATION NO.25746 OF 2024

ADINANI MUSA MVUNGI……………….....1ST APPLICANT
ELISAMSONI SHABANI MSUYA …………. 2ND APPLICANT
ELIEZA ANGOVI MSUYA ……………………3RD APPLICANT
EVALISTA DAVID MFINANGA………………4TH APPLICANT

VERSUS
MANGIO SECONDARY SCHOOL ………………1ST RESPONDENT

THE REGISTERED TRUSTEES OF
CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM)……………….2ND RESPONDENT
MWANGA DISTRICT COUNCIL………………….3RD RESPONDENT
ALHAJI YUSUPH MFINANGA……………………4TH RESPONDENT
HON.ATTORNEY GENERAL …………………….5TH RESPONDENT

TO: ALHAJI YUSUPH MFINANGA
NOTICE FOR MENTION
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the High Court of Tanzania 
at Moshi on 12th March, 2025 at 9:00 a.m before Honourable L. M. MONGELLA, Judge.

WHEREAS: Service on you has been ordered to be published in the Nipashe.
You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to appear on your behalf 
and you are directed to produce on that day all the documents upon which you intend to rely 
upon in support of your case.

TAKE FURTHER NOTE THAT: In default of your appearance on that day and time the court 
may proceed in your absence.

GIVEN UNDER my hand and seal of the Court this 11th day of December, 2024

Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi Mkoa wa Rukwa 
linawashikilia watu 32 kwa tuhu-
ma za kufanya vurugu, kujeruhi 
watu wawili na kuharibu mali 
katika mkutano wa hadhara wa 
Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, Peter 
Lijualikali.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, SACP 
Shadrack Masija, ilisema kuwa 
kati ya watuhumiwa hao wa-
naume ni 25, wanawake ni wa-
nane na wote wanatuhumiwa 
kufanya fujo, kuharibu mali na 
kupiga watu.

Kamanda Masija alisema 
matukio hayo yalitokea De-
semba 19, mwaka huu, saa tisa 
alasiri katika Kijiji cha Taramila, 
Kata ya Mihula Wilaya ya Nkasi, 
baada ya Mkuu wa wilaya hiyo, 
kufanya mkutano wa hadhara 
kijijini hapo uliolenga kuhimiza 
shughuli za maendeleo na mshi-
kamano.

“Katika mkutano ule wananchi 
walijitokeza wengi zaidi ya 500 
na wakati mkutano unakaribia 
mwisho, walifanya vurugu kwa 
kurusha mawe na fataki na wali-
vunja vioo vya gari la Mkuu wa 
wilaya ambayo ni mali ya serikali 
anayoitumia kwa shughuli za ki-
kazi.

“Pia walivunja nyumba ya 
Mwenyekiti wa kijiji hicho, Fortu-
natus Subasio, walivunja vyombo 

na kupora fedha zaidi ya Shilingi 
milioni sita, walivunja nyumba 
ya serikali ya kijiji anayoishi 
mwalimu mkuu wa kijiji hicho, 
pamoja na samani za ndani iki-
wamo televisheni yake,” alisema.

Kamanda Mashija alitaja mali 
nyingine zilizoharibiwa ni pikipi-
ki iliyokuwa inatumiwa na askari 
wa Jeshi la Polisi ambaye ni Mk-
aguzi wa Kata ya Mihula pamoja 
na kujeruhi watu wawili wote 
wakazi wa kijiji hicho.

Aidha, Kamanda Masija alitoa 
wito kwa wananchi ambao wali-
husika katika tukio hilo ambao 
wamekimbia, kujisalimisha kab-
la hawajakamatwa.

“Nitoe wito kwa wananchi wa 
kijiji hicho, kwamba wale ambao 
wamekimbia huku na huku wak-
iogopa mkono wa sheria, niwa-
take warudi kijijini waendelee tu 
na shughuli zao za maendeleo, 
lakini Jeshi la Polisi linaendelea 
kuwasaka wale hasa waliohusika 
na matukio hayo niliyoyasema,” 
alisema na kuongeza:

“Nitoe wito kwa wale wanao-
jua kwamba walishiriki wajis-
alimishe katika Kituo cha Polisi 
Wilaya ya Nkasi na kituo cha Poli-
si Sumbawanga kwani matukio 
hayo yalifanyika kweupe, kwa 
hiyo tunawatambua, wasijifiche, 
tutawasaka ili mkono wa sheria 
uchukue mkono wake.”

Wakati huohuo, Jeshi la Polisi 
mkoani Dodoma limefanya op-
eresheni na kukamata vitu mbal-

Gari la DC lapigwa mawe, nyumba za viongozi
kijijini zavunjwa, watu  32 watiwa mbaroni

imbali vinavyodaiwa kuwa vya 
wizi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Kamanda wa Polisi mkoani 
hapa, George Katabazi, alitaja vitu 
hivyo kuwa ni silaha aina ya pisto 
ikiwa na risasi 14, pikipiki 31, bangi, 
mirungi na gari ndogo.

Alisema katika operesheni 
hiyo wamefanikiwa kumkamata 
mtuhumiwa James Charles (17), 
mkazi wa Makulu jijini hapa, 
anayesadikiwa kuwa ni panyaroad 
kutokana na kufanya uhalifu kwa 
kutumia vitu vyenye ncha kali. 

“Tunawashukuru wananchi wa 
Dodoma kwa kuendelea kutoa 
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi, hii 
inasaidia kubaini wahalifu wal-
iojificha kwa lengo la kufanya 
matukio ya uhalifu,” alisema Ka-
tabazi.

Kuhusu mhalifu anayesadikiwa 
kuwa ni panyaroad, Kamanda Ka-
tabazi alisema Jeshi la Polisi linam-
shikilia mtuhumiwa huyo mwenye 
umri wa miaka (17) akiwa na vitu 
vyenye ncha kali ambavyo huvitu-
mia kufanya uhalifu.

Alisema pamoja na kutumia 
taarifa za kiintelijensia wataende-
lea kutumia taarifa za wananchi 
katika kufanya msako ili kuhakiki-
sha wakazi wa Dodoma wanaku-
wa salama wakati wote.

Wajumbe wa  Mkutano Mkuu wa Jimbo la Magu wakisikiliza taarifa 
ya utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa kip-
indi cha mwaka 2020-2024 wilayani Magu, jana. PICHA:  OFISI YA 
NAIBU  WAZIRI MKUU

NOTISI YA KULIPA DENI NA 
MNADA WA HADHARA

Kampuni ya MARCAS DEBT COLLECTORS & AUCTIONEERS LTD, 
kwa idhini tuliyopewa na MTEJA WETU, tunatoa notisi ya siku 
kumi na nne ya kulipa dhamana itauzwa kwa njia ya MNADA WA 
HADHARA, mnada utafanyika siku na tarehe kama inavyooneka-
na hapo chini. Mnada utafanyika kuanzia saa 6:00 mchana na 
kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonyesha hapo 
chini.

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa "kama ilivyo".
2. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya 

mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, 
kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa 
na mnada utarudiwa tena

3. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na 
gharama nyingine ni za mnunuzi.

4. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili 
kutoka kuanzia saa 02:00   asubuhi na kuendelea.

5. Kwa mawasiliano zaidi, piga simu na: 0752722222

 
NA.  JINA LA MDAIWA  DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA 
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 JOSEPH PAUL LEYARO 

  

 

  

 

HATI NAMBA: 2435 PLOT 
NO. 2,  cha lkirevi, ni 
Arusha.

HATI NAMBA: 25806 PLOT 
NO. 621, Sombetini, 
Manispaa ya Arusha.

HATI NAMBA: 23931 PLOT 
NO.790, Themi, Manispaa ya 
Arusha.

Jumatatu, 6/01/2025 
kuanzia saa 06:00 
mchana 

Jumatatu, 6/01/2025 
kuanzia saa 06:00 
mchana

 Jumatatu, 6/01/2025 
kuanzia saa 06:00 
mchana
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China yaionya Marekani kutoa misaada Taiwan

Upinzani watishia kuitisha 
maandamano Msumbiji

BEIJING, China

SERIKALI ya China imelionya taifa la 
Marekani kwamba linacheza na moto 
baada ya kutoa tangazo la kutaka kutoa 
misaada ya kijeshi pamoja na kuiuzia si-
laha Taiwan.

Ilielezwa kuwa juzi Rais wa Marekani, 
Joe Biden alitangaza utoaji wa hadi dola 
milioni 571 kupitia Wizara ya Ulinzi, kwa 
ajili ya vifaa na huduma za kijeshi pamo-
ja na mafunzo ya kijeshi kwenye kisiwa 
cha Taiwan kinachojitawala, na amba-

cho Beijing inadai ni himaya yake.
Kwenye taarifa tofauti, Wizara ya Ul-

inzi ya Marekani ilisema mwishoni mwa 
wiki kwamba uuzaji wa silaha za kijeshi 
wa dola milioni 295 kwa Taiwan tayari 
umeidhinishwa.

Pia taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje 
ya China iliisisitiza Marekani kusitisha 
kutoa silaha kwa Taiwan pamoja na kusi-
tisha kile imekitaja kuwa hatua hatari 
zinazohujumu amani na uthabiti kwenye 
mlango wa bahari wa Taiwan.

Ilielezwa kuwa msaada wa kijeshi 

pamoja na silaha kutoka Marekani zina-
lenga kuisaidia Taiwan kujilinda dhidi ya 
mashambulizi ya China.

Tangazo la msaada wa kijeshi wa dola 
milioni 571 kwa Taiwan umefuatia hatua 
ya Biden ya kuidhinisha msaada mwing-
ine wa dola milioni 567 mwishoni mwa 
Septemba. Na kwamba msaada huo utat-
umika kununua takriban mifumo 300 ya 
mawasiliano ya kijeshi miongoni mwa 
vifaa vingine.

VOA

Vifo vyafikia 
94 Msumbiji

MAYOTTE, Msumbiji

VIFO vinavyotokana na 
maafa ya kimbunga Chido 
kilichopiga eneo la Mayotte 
nchini Msumbiji karibu na 
Bahari ya Hindi wiki iliyopita 
vimefikia 94 kutoka 76 vya 
awali.
Hiyo ni kwa mujibu wa 

shirika la kudhibiti ma-
janga Msumbiji, na kwamba 
kimbunga hicho, ambacho 
kiliharibu eneo la kisiwa cha 
Ufaransa cha Mayotte kabla 
ya kupiga Bara la Afrika, pia 
kiliharibu nyumba 110,000.
Baada ya kutua kimbunga 

hicho kiliharibu mkoa wa 
kaskazini wa Cabo Delgado 
kwa mafuriko ya takriban 
kilomita 260 kwa saa, na 
kunyesha mvua ya milimita 
250 kwa siku.
Ilielezwa kuwa sehemu hiyo 

ya kaskazini mwa Msumbiji 
inaharibiwa mara kwa mara 
na dhoruba za kitropiki na 
kupambana na machafuko 
kutoka kwa waasi wa Kiislam 
wa muda mrefu.
Mgombea urais wa chama 

tawala cha Frelimo Daniel 
Chapo, ambaye ushindi wake 
kwenye sanduku la kura 
mwezi Oktoba umelaaniwa 
na upinzani kama ulaghai 
alitembelea maeneo yali-
yoathirika.
Siku saba baada ya kim-

bunga hicho kupiga Mayotte, 
watu 35 waliripotiwa kufa na 
wengine 2,500 kujeruhiwa 
kwenye visiwa hivyo, kulin-
gana na Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Ufaransa.
Lakini inahofiwa idadi ya 

vifo huenda ikaongezeka 
kwa kiasi kikubwa kutokana 
na idadi kubwa ya waha-
miaji wasio na vibali kutoka 
visiwa vya Comoro vilivyo 
karibu, ambao wana tabia ya 
kuishi katika vitongoji vingi 
vya mabanda vya Mayotte 
vilivyokumbwa na dhoruba.
Baada ya kukumba Msum-

biji, kimbunga hicho kiliha-
mia Malawi na kwamba kiliua 
watu 13 na kujeruhi karibu 
30, kulingana na wakala wa 
kudhibiti majanga ya Malawi.

TRT

MAPUTO, Msumbiji

WASIWASI umetanda nchini Msumbiji 
baada ya kiongozi wa upinzani, Venancio 
Mondlane, kudhamiria kuamsha vurugu 
nchini humo kwa kuitisha maandama-
no, ikiwa baraza la katiba litamthibiti-
sha mgombea wa chama tawala, Daniel 
Chapo kuwa mshindi.

Ilielezwa jana kuwa macho ya Wasum-
biji yameelekezwa kwa Baraza la Kati-
ba ambako majaji wanatarajiwa kutoa 
maamuzi waliyofikia kuhusu hatima ya 
matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika 
Oktoba 9, mwaka huu yaliyompa ushindi 
mgombea wa chama tawala Chapo. 

Kiongozi wa upinzani Mondlane alidai 
kwamba uchaguzi huo ulikumbwa na 
udanganyifu na matokeo yaliyotangazwa 
na tume, yalichakachuliwa kumpendelea 
mgombea huyo wa chama tawala.

Alisema matokeo ya kura zilizohe-
sababiwa na upande wake zinaonesha 
alishinda kura za kutosha kumpa ushindi 
wa kutwaa madaraka, na hivyo ndivyo 
anavyodhamiria kufanya.

Mondlane ambaye hayuko nchini 
Msumbiji, lakini anawaongoza wafuasi 
wake akiwa nje ya nchi, ametoa vitisho 
kwamba nchi hiyo itatumbukia kwenye 
vurugu ikiwa Baraza la Katiba haitotan-

gaza kile anachosema ni matokeo halali.
Kupitia ujumbe wake kwenye mitandao 

ya kijamii, aliwaambia wafuasi wake 
“Baadhi ya watu walifikiri hatua ya upin-
zani ya kuyapinga matokeo ni porojo, au 
masikhara, sasa watapata mshangao Jan-
uari 15 watakaponiona Venancio Mond-
lane ninachukuwa madaraka.”

Mwanasiasa huyo alisema maamuzi 
yatakayotolewa na baraza la katiba yat-
aamua, ama kuipeleka Msumbiji kwenye 
hatima ya utulivu na amani au kuitu-
mbukiza kwenye vurugu. Huku akiapa 
kuanzisha kile alichokiita harakati za vu-
guvugu jipya la mapambano ambalo hali-
jawahi kuonekana nchini humo.

Nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika im-
ekuwa kwenye hali ya machafuko tangu 
tume ya uchaguzi ilipotangaza matokeo 
mnamo mwezi Oktoba yaliyompa ushindi 
mgombea wa Frelimo, chama kinachoshi-
kilia madarakani tangu Msumbiji ilipopa-
ta uhuru kutoka kwa Wareno, mwaka 
1975.

Rais wa sasa Fillipe Nyusi anakamilisha 
muda wake madarakani Januari 15 am-
bako anatarajiwa kuyakabidhi madaraka 
kwa kiongozi mpya aliyechaguliwa.

Hivi sasa Mondlane mwenye umri wa 
miaka 50 na anayevutia vijana wengi wa 
Msumbiji alikimbilia uhamishoni tangu 

alipouawa wakili wake Oktoba 19, katika 
tukio analodai lilifanywa na vikosi vya 
usalama vya taifa hilo, na bado haijafaha-
mika ikiwa anadhamiria kurejea.

Mvutano huo wa matokeo ya uchaguzi 
nchini humo umesababisha kushuhudi-
wa maandamano makubwa yaliyotatiza 
shughuli katika miji ya taifa hilo, kuhu-
jumu shughuli za viwanda na mitambo 
ya umeme huku pia yakizuia shughuli za 
kwenye mpaka kati ya Msumbiji na Afrika 
Kusini, na kupelekea nchi hiyo jirani ku-
pata hasara kubwa katika shughuli za usa-
firishaji.  Aidha, ilielezwa kuwa kutokana 
na maandamano yaliyoitishwa jana na 
Mondlane na hali ilivyo, serikali ya Mare-
kani iliongeza tahadhari kwa raia wake 
dhidi ya kuelekea Msumbiji.

Vile vile, Kiongozi Mkuu wa Kanisa Ka-
toliki Duniani Papa Francis, alitoa mwito 
wa kufanyika mazungumzo ya maridhi-
ano na nia njema kuondoa hali ya ku-
toaminiana nchini Msumbiji.

Mchambuzi mmoja wa kisiasa aliyeko 
Maputo Johann Smith alisema   kina-
choshuhudiwa Msumbiji ni sawa na hali 
iliyoshuhudiwa katika mataifa ya Kaska-
zini mwa Afrika mwaka 2010, akiyaita 
matukio ya Msumbiji ni vuguvugu la ma-
pambano  Kusini mwa Afrika.

DW

Maofisa wa usalama nchini Msumbiji wakiwa barabarani kufanya doria ya kuzuia maandamano jana. PICHA: MTANDAO

Mgombea urais wa 
chama tawala cha 
Frelimo Daniel Chapo, 
ambaye ushindi wake 
kwenye sanduku la 
kura mwezi Oktoba 
umelaaniwa na up-
inzani kama ulaghai 
alitembelea maeneo 
yaliyoathirika.
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MBEYA CITY YAWATIBULIA 
GEITA, YAIBEBA MTIBWA

Tenisi wenye ulemavu yaanza kujinoa

Mashujaa 
FC kusajili 
mastraika, 
mabeki 

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya mch-
ezo wa tenisi kwa wenye ulemavu tayari 
imeanza maandalizi kwa ajili ya kujiandaa 
na mashindano ya kuwania tiketi ya ku-
fuzu fainali ya Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika baadaye mwakani.

Mashindano kwa ajili ya nchi za Afrika 
kupata wawakilishi wa michuano hiyo ya 
dunia yatafanyika kuanzia Februari 2 na 
25, mwakani nchini Morocco.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Riziki Salum, 
alisema mashindano yatashirikisha timu 
kutoka mataifa mbalimbali kwa timu za 
wanaume na wanawake.

“Maandalizi kuelekea katika mashinda-
no hayo yameanza, tunatarajia ifikapo Jan-
uari mwakani tutakuwa na mashindano 
ambayo yatatusaidia kupata wachezaji we-
nye viwango ambao wataunda timu imara 
itakayokwenda kuiwakilisha nchi yetu,“ 
alisema Salum.

Aliongeza timu hiyo ina wachezaji 

wenye viwango vya juu isipokuwa wa-
nashindwa kuvitumia kutokana na kukosa 
kuwezeshwa. 

Kocha huyo ameziomba taasisi na  
makampuni mbalimbali kujitokeza kuwa-
saidia ili kufanikisha wanaenda katika mi-
chuano hiyo huko Morocco.

“Tunawaomba wadau wa michezo kuto-
ka sehemu mbalimbali watuunge mkono 
ili tuweze kwenda kuipeperusha vyema 
bendera ya Tanzania kwa kushika nafasi 
ya za juu,“ alisema Salumu. 

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Mashujaa 
umesema wanatarajia kuongeza 
wachezaji wanne kwa ajili ya 
kukiongezea nguvu kikosi chao 
wakati wa usajili wa dirisha dogo, 
imethibitishwa. 
Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja wa Mashujaa, Athum-
ani Amiri, alisema safu ambazo 
watazifanyia maboresho ni safu 
ya ushambuliaji na ulinzi.
Amiri alisema anaamini wakisajili 
nyota wapya wataifanya timu 
yao kurejea katika ushindani na 
hatimaye kufikia malengo wali-
yojiwekea msimu huu.
“Dirisha dogo tunatarajia 
kuongeza wachezaji wanne 
ambao tunaamini wataleta 
ushindani mkubwa ndani ya 
timu yetu, nawakumbusha bado 
malengo yetu yakiwa ni kushiriki 
mashindano ya kimataifa msimu 
ujao,“ alisema Amiri. 
Meneja huyo aliongeza wanaen-
delea kufanya mazungumzo 
na wachezaji wanaowahitaji 
na kuweka wazi hawatasajili 
kwa kuangalia ‚ukubwa wa jina‘ 
isipokuwa wanaangalia viwango 
vya mchezaji husika kwa sasa. 
Bosi huyo aliongeza kwa sasa 
kikosi chao kinaendelea na 
maandalizi kwa ajili ya kuelekea 
mchezo wao ujao unaofuata wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Dodoma Jiji FC ambao utachezwa 
Desemba 28, mwaka huu.
„Maandalizi yameshaanza, vijana 
wanaendelea vyema kwa sababu 
hata wale wachezaji wao wal-
iokuwa majeruhi kwa sasa afya 
zao zimeimarika na wameanza 
kujifua na wenzao,“ Amiri alise-
ma.
Aliongeza wanatarajia kuanza sa-
fari ya kuelekea Dodoma leo kwa 
ajili ya kuwapa muda wachezaji 
kuzoea hali ya hewa ili wasipate 
tabu wakati wa mchezo. 
„Jumatano tunatarajia kuelekea 
Dodoma na tumelazimika kwenda 
mapema ili wachezaji wakazoee 
hali ya hewa kwa sababu Kigoma 
kuna baridi tofauti na Dar es 
Salaam, „ alisema. 
Aliweka wazi wanatarajia mchezo 
huo utakuwa mgumu na wenye 
upinzani kutokana na maandalizi 
yaliyofanywa na timu zote mbili. 
Simba yenye pointi 34 ndio 
vinara wa ligi hiyo huku KenGold 
inaburuza mkia ikiwa na pointi 
sita mkononi.

Mshambuliaji 
wa Simba 
Queens, 
Jentrix 
Shikangwa 
(kulia), 
akijiandaa 
kumtoka beki 
wa Mashujaa 
Queens, 
Tabea Munga, 
katika mechi 
ya Ligi Kuu 
ya Wanawake 
Tanzania 
(TWPL), 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
Kituo cha TFF 
Kigamboni, 
Dar es 
Salaam. 
Simba Queens 
ilipata 
ushindi wa 
mabao 2-0 
na sasa ndio 
vinara wa ligi 
hiyo. PICHA: 
SIMBA SC

HABARI MICHEZO HABARIMICHEZO

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya City imerahisisha safari 
ya Mtibwa Sugar ya kutaka kurejea katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara, baada ya kuifunga 
Geita Gold bao 1-0 katika mchezo wa Ligi 
ya Championship uliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya juzi.

Bao pekee katika mchezo huo lilifung-
wa na Kilaza Mazoea, dakika ya 62 na kui-
fanya timu hiyo kusogea juu hadi nafasi 
ya nne ya kwenye msimamo wa ligi hiyo, 
ikifikisha pointi 25.

Geita Gold ambayo ilishuka daraja 
msimu uliopita kama Mtibwa Sugar, im-
eonekana ndiyo timu pinzani zinazoka-
bana koo juu ya msimamo, lakini kipigo 
cha bao 1-0 katika raundi ya 13 ya ligi hiyo, 
kimeifanya kubakia na pointi 27.

Wakati Geita Gold, ikisalia katika nafasi 
ya pili, Mtibwa Sugar bado imeendelea 
kukaa kileleni kwa tofauti na pointi tano 
chini ya anayemfuatia baada ya kupata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Bigman FC, 
mchezo uliochezwa kwenye Uwanja wa 
Manungu Complex, Morogoro.

Bao la pekee katika mchezo huo lilifung-
wa na Juma Luizio dakika ya 52 na kuzidi 
kujiwekea matumaini ya kurejea Ligi Kuu 
msimu ujao moja kwa moja bila kusubiria 
mechi za ‚play off‘.

Ikumbukwe timu mbili zitakazomaliza 
ligi hiyo zikiwa juu, zitapanda Ligi Kuu 
Tanzania Bara moja kwa moja, huku ya 
tatu, na ya nne zikicheza mechi za mchujo, 
kabla ya kwenda kucheza ‚play off‘ zingine 
dhidi ya timu za Ligi Kuu.

Kipigo ilichokipata, Bigman, kinaifanya 

kubaki na pointi 18, ikisalia nafasi ya tisa ya 
msimamo wa ligi hiyo.

Biashara United nayo iliamka usingizini 
baada ya kutoa kipigo cha mabao 4-1 dhidi 
ya Green Warriors mechi iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Karume, Musoma 
mkoani Mara.

Shukrani kwa mabao mawili ya Elias 
Maguri, Januari Benson na Daud Mbweni 
yaliyoipa ushindi na pointi tatu na kufiki-
sha pointi 16, ikiwa nafasi ya 10 ya msima-
mo wa Ligi Kuu.

Polisi Tanzania pia ilipata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Songea United kwenye 
Uwanja wa Ushirika, Moshi, na kujiwez-
esha kufikia pointi 16, ikiwa katika nafasi 
ya 11 kwenye msimamo wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 16 kutoka mikoa mbalim-
bali.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Mshambuliaji huyo asema kwa sasa ameshazo-
eana vyema na...

MBAPPE: NITAFANYA
MAZURI ZAIDI MADRID

PEDRO HAUZWI JANUARI
MPANGO wa Liverpool wa kumnunua mshambuliaji 

wa Brighton na Brazil, Joao Pedro, huenda ukalazimika 
kusubiri hadi msimu wa joto kwa sababu matakwa 
ya Seagulls hao kwa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 yatafanya uhamisho wa Januari kuwa mgumu. 
(Football Insider)

ISAK ATAKIWA PSG
KLABU ya Paris St-Germain ipo tayari kulipa euro 

milioni 100 ili kumsajili mshambuliaji wa Newcastle 
United ambaye ni raia wa Sweden, Alexander Isak mwe-
nye umri wa miaka 25. (Fichajes.net)

WILLIAMS AGEUKA LULU
PSG pia inatazamia kulipa euro milioni 58 kama ki-

fungu cha kutolewa kwa Athletic Bilbao kwa winga wa 
Hispania, Nico Williams - lakini Manchester United na 
Barcelona pia wanamtaka mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22. (El Desmarque)

DE JONG NJIA MOJA
BARCELONA imepoteza imani kwa kiungo wa kati wa 

Uholanzi, Frenkie de Jong, na inaonekana kuna uweze-
kano mkubwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27 akaondoka katika klabu hiyo ya Hispania. (Relevo)

GOMEZ ANUKIA LEICESTER
KLABU ya Leicester City inapanga mpango wa kutoa 

pauni milioni nane ili kumnunua kiungo wa kati wa 
Timu ya Taifa ya Argentina, Valentin Gomez, mwenye 
umri wa miaka 21, kutoka Velez Sarsfield. (Sun)

GARCIA ANOGEWA BARCA
NEWCASTLE United ni moja ya klabu zinazomtaka 

beki wa Barcelona, Eric Garcia, mwenye umri wa miaka 
23, lakini mchezaji huyo wa zamani wa Manchester City 
anataka kubakia Nou Camp kupigania nafasi katika 
kikosi cha kwanza. (Sport)

BESTE AKARIBIA PALACE
KLABU ya Crystal Palace inataka kumsajili kiungo 

wa kati wa Benfica, Jan-Niklas Beste mwenye umri wa 
miaka 25 ambaye ni raia wa Ujerumani, katika dirisha la 
Januari. (Sky Sports)

MARIN KUTUA MADRID
REAL Madrid inamfikiria beki wa kati wa Hispania, 

Rafa Marin, mwenye umri wa miaka 22, ambaye alifan-
ya mazoezi katika akademi yao ya vijana na kwa sasa 
anachezea Napoli. (Fichajes.net)

MCBURNIE KUTUA ROVERS
KLABU za Blackburn Rovers na Burnley zinataka 

kumsajili mshambuliaji wa zamani wa Sheffield United 
mzaliwa wa Scotland, Oli McBurnie, mwenye umri wa 
miaka 28, kutoka Las Palmas ya Hispania. (Sun)

YAMAL KUJIFUNGA BARCA
WINGA wa Timu ya Taifa ya Hispania, Lamine Yamal 

mwenye umri wa miaka 17 anakaribia kuongeza mka-
taba wake na Barcelona hadi kufikia mwaka 2030. (Ni-
colo Schira)

WILSON KUONDOKA 
KLABU ya Newcastle itamruhusu mshambuliaji wa 

England, Callum Wilson mwenye umri wa miaka 32, 
kuondoka huru mkataba wake utakapokamilika mwis-
honi mwa msimu huu. (Football Insider)

ZISIKUPITE

MADRIS, Hispania

KYLIAN Mbappé amesema ali-
jisikia vibaya kwa kukosa penalti 
muhimu kwa Real Madrid mapema 
mwezi huu, akisema „naweza kufan-
ya mengi zaidi“ baada ya juzi kufun-
ga katika ushindi wa mabao 4-2 wa 
timu hiyo wa LaLiga dhidi ya Sevilla.

Mshambuliaji huyo alifungua 
ukurasa wa mabao dhidi ya Sevilla 
kwenye Uwanja wa Bernabéu kwa 
bao lake la 14 msimu huu katika 
mashindano yote, na bao lake la sita 
kwenye ligi.

Hata hivyo, amekabiliwa na uko-
soaji kwa uchezaji wake ikiwa ni 
pamoja na kufungwa kwa Madrid 
2-1 na San Mamés mnamo Desem-
ba 4, mwaka huu wakati Mbappé 
alishindwa kufunga.

“Naweza kufanya mengi zaidi,“ 
alisema Mbappé akiiambia Real Ma-
drid TV. 

“Ninajua nina mengi zaidi migu-
uni mwangu. Katika mechi chache 
zilizopita nimecheza vizuri zaidi. 
Mchezo wa Bilbao ulikuwa mzuri 
kwangu. Niligonga mwamba; niliko-
sa penalti. Ilikuwa wakati wa kutam-
bua ni lazima nijitoe kwa kila kitu 
kwa ajili ya jezi hii.“

Kosa la Mbappé dhidi ya Athletic 
lilikuja wiki moja baada ya kukosa 
penalti nyingine ikiokolewa na dhi-
di ya Liverpool kwenye Ligi ya Ma-
bingwa, na siku chache baada ya ku-
kataa nafasi ya kupiga penalti dhidi 
ya Getafe.

Mbappé tayari ameshinda mataji 
mawili akiwa na jezi ya Madrid 
-- akiinua UEFA Super Cup Agosti 

na Kombe la Klabu Bingwa ya Du-
nia ya FIFA wiki hii, akifunga katika 
ushindi wa 3-0 dhidi ya Pachuca ya 
Mexico nchini Qatar.

“Nadhani tumefahamiana zaidi,“ 
alisema Mbappé alipoulizwa juu ya 
kuongezeka kwake kwa kiwango. 

“Nilikuja kwenye timu na hilo lili-
badilisha mambo mengi, lakini sasa, 
kama kocha Carlo Ancelotti amese-
ma, marekebisho yangu yamekami-
lika na ninajisikia vizuri. Tunaweza 
kuona uwanjani ninawaelewa 
wachezaji wenzangu vizuri zaidi, na 
timu nzima inacheza vizuri zaidi.“

Madrid sasa wanaenda kwenye 
mapumziko ya Krismasi ya LaLiga 
wakiwa pointi moja tu nyuma ya 
viongozi Atletico na pointi mbili 
mbele ya wapinzani wao Barcelona.
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MANCHESTER, England

RUBEN Amorim 
amesema Manches-
ter United iko katika 
„wakati mgumu“ baada 
ya kufungwa mabao 
3-0 na Bournemouth 
mechi iliyocheza 
kwenye Uwanja wa Old 
Trafford juzi.
Ni vipigo viwili mfu-
lulizo vya Ligi Kuu 
wakiwa Old Trafford 
baada ya Nottingham 
Forest kushinda mabao 
3-2 mapema mwezi 
huu.
„Ni wakati mgumu la-
kini lazima tukabiliane 
nayo na kujiandaa kwa 
mchezo ujao,“ alisema 
Amorim akiwaambia 
waandishi wa habari.
„Ni jukumu langu 
kuwafundisha. Bila 
shaka tunataka kui-
marika. Kwa wakati 
huu, kila kitu ni kigumu 
zaidi. Kwa klabu kama 
Manchester United ku-
poteza 3-0 nyumbani, 
ni ngumu sana kwa 
kila mtu. Na bila shaka 

mashabiki wamekata 
tamaa.“
„Lazima tuboreshe aina 
ya uchezaji wetu.
„Tunafanyia kazi hilo 
na tutaboresha hilo pia, 
lakini hatukupoteza 
kwa sababu ya kucheza 
vibaya. 
“Tunapoteza kwa 
sababu tunatengen-
eza nafasi nyingi na 
hatukufunga. Kisha, 
wakati huu ambapo 
kila kitu kiko kinyume, 
wenzetu wanafunguka 
na kufunga.”
Baada ya kichapo kuto-
ka kwa Spurs, Amorim 
alikosoa usimamizi wa 
mchezo wa wachezaji 
wake baada ya ku-
ruhusu mabao mawili 
ndani ya dakika nane 
mwanzoni mwa kipindi 
cha pili.
Kichapo hicho kime-
wafanya United kuwa 
nusu ya mwisho ya 
msimamo wa Ligi Kuu 
kuelekea sikukuu ya 
Krismasi kwa mara ya 
kwanza tangu mwaka 
1989.

Amorim mambo 
magumu United

LONDON, England 

ANGE Postecoglou 
amesema anaweza 
kuacha kujibu mas-
wali kuhusu mbinu 
yake ya ushambuliaji 
na akasisitiza nia yake 
ya kuendelea na mtindo 
wake wa uchezaji licha 
ya kufungwa mabao 
6-3 nyumbani na vinara 
wa Ligi Kuu England, 
Liverpool.
Matokeo hayo yanawa-
fanya Spurs kushika 
nafasi ya 11 kwenye 
msimamo wakiwa 
wameruhusu mabao 15 
katika mechi sita zilizo-
pita kwenye michuano 
yote.
Na Postecoglou aliuli-
zwa kama kuna sababu 
nyingine katika kukosa 
kupoteza mechi ukiacha 
majeraha ya wachezaji 
muhimu kama mlinda 
mlango Guglielmo 
Vicario, mabeki Micky 
van de Ven, Cristian 
Romero, Ben Davies na 
Destiny Udogie.
“Unajua nini? Nitaacha 
kujibu maswali haya,“ 
alisema bosi huyo wa 

Spurs akiiambia BBC 
Sport. 
“Kama watu hawawezi 
kuona dhahiri, si-
taelezea. Angalia, fanya 
kile unachotaka, ndio 
tunaruhusu mabao.
“Sijui niseme nini tena. 
Nadhani watu hufanya 
maamuzi kwa njia yao 
wenyewe. Wanafikiri 
ninachofanya ni kizuri 
au hawaoni na ni sawa.“
“Nadhani nimekuwa 
mvumilivu sana kwa 
muda wa miezi 18 iliyo-
pita kuketi hapa nikijibu 
maswali yale yale.
“Kama watu wanataka 
nibadilishe mtazamo 
wangu, hautabadilika, 
tunafanya kwa sababu 
fulani, tunafanya kwa 
sababu tunadhani itatu-
saidia kupata mafanikio.
„Ikiwa watu hawaelewi 
hali tuliyo nayo kwa 
sasa, basi sitaji tena 
maswali yetu.”

Ange: Sitawajibu 
wanahabari

HABARI MICHEZO

LIVERPOOL, England 

IKIWA huu utakuwa msimu wa 
mwisho wa Mohamed Salah 
ndani ya Liverpool, basi ataon-
doka kwa kishindo kikubwa.
Fowadi huyo wa Misri alifunga 
mabao mawili na kutengen-
eza mengine mawili katika 
ushindi wa mabao 6-3 ambao 
Liverpool waliupata dhidi ya 
Tottenham Hotspur juzi na 
kuweka rekodi ya kufikisha 
mabao 15 na asisti 13 kabla ya 
Krismasi katika msimu wa Ligi 
Kuu England.
Mabao 15 yanamfanya kuongo-
za orodha ya wafungaji, huku 
nafasi ya pili ikishindwa na 
Erling Haaland wa Manchester 
City mwenye mabao 13.
Salah ameshinda Kiatu cha 
Dhahabu cha mfungaji bora wa 
Ligi Kuu mara tatu, msimu wa 
2017-18 na 2018-19 na 2021-
22.
“Sikuwaza kuhusu hilo kabla 
ya mchezo,“ alisema Salah 
baada ya mchezo huo. 
„Lakini ni jambo linalonifura-
hisha na kujivunia. Ninaende-
lea kufanya kazi kwa bidii.“
Huku mkataba wake ukitara-
jiwa kumalizika mwishoni mwa 
msimu huu, Salah aliulizwa 
baada ya mechi kama kulikuwa 
na habari kuhusu kuongeza 
mkataba na akajibu: „Hapana.“
Kocha Mkuu wa Liverpool, 
Arne Slot, alisifu uchezaji wa 
timu yake, lakini alikiri ali-
jisikia faraja kwa bao lao la 
sita na kujihakikishia pointi 
tatu.
“Mpaka dakika 60 hadi 65 kwa 
kweli nilifurahia kile nilichok-
iona,“ alisema Slot akiwaambia 
waandishi wa habari. 
“Lakini pia uliona haijalishi 
wachezaji wana ubora kiasi 
gani, wanadhani sio lazima 
kukimbia tena.”

SALAH SALAH 
AWEKA AWEKA 
REKODIREKODI

YAKE YA YAKE YA 
KIBABE EPLKIBABE EPL
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BACCA KINARA WAPACHIKA
MABAO MABEKI LIGI BARA

Ramovic: Wachezaji
Yanga wananielewa

Simba, JKT Tanzania 
kazini Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupachika mabao mawili 
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Prisons uliochezwa kwe-
nye Uwanja wa KMC Complex, Dar es 
Salaam juzi, Ibrahim Hamad ‚Bacca‘, 
anaongoza kwa kufunga mabao mengi 
kwa upande wa mabeki wa ligi hiyo.

Bacca ambaye ni beki wa kati ya Yanga, 
alipachika mabao dakika ya 42 na 83 na 
kuongoza Yanga kuiadhibu Prisons, kwa 
ushindi wa mabao 4-0, sasa amefikisha 
magoli manne kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, akiwa anaowaongoza wenzake 
wanaocheza nafasi ya ulinzi kwa kufun-
ga mabao mengi.

Mabao mengine mawili alifunga dhidi 
ya KenGold, mechi iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya Sep-
temba 25, mwaka huu na mabingwa hao 
watetezi wakishinda bao 1-0.

Oktoba 3, mwaka huu ndani ya Uwan-
ja wa Azam Complex, Dar es Salaam, ak-
ichangia ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya 
Pamba Jiji alifunga bao lingine.

Mabeki wanaofuatia ambao wame-
funga mabao mawili mawili kila mmoja 
ni pamoja na Shomari Kapombe na Fon-
doh Che Malone wa Simba, Anthony Tra-
bita (Singida Black Stars), Erasto Nyoni 
(Namungo) na Nicolaus Gyan wa Foun-
tain Gate.

Jumamosi iliyopita kwenye Uwanja 

wa Kaitaba, Bukoba, Kapombe, beki wa 
kulia, alifunga bao timu yake ikapata 
ushindi wa mabao 5-2 dhidi ya wenyeji 
Kagera Sugar, kabla ya hapo alipachika 
bao lake kwa kwanza Oktoba 25, mwaka 
huu, kwenye Uwanja wa KMC Complex, 
Simba ikicheza dhidi ya Namungo na 
kushinda magoli 3-0.

Che Malone ni beki wa kati, raia wa 
Cameroon, alifunga bao la kwanza al-
ilifunga Agosti 17, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa KMC Complex wakati Simba 
ikiizamisha Tabora United mabao 3-0 
huku lingine akipachika Oktoba 22, 
kwenye Uwanja wa Sokoine na Mnyama 
kuondoka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Prisons.

Na Somoe Ng‘itu

TIMU ya Soka ya Taifa ya vijana wa 
umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys), 
inakutana na Sudan Kusini katika mechi 
ya kusaka hatua ya nusu fainali ya 
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA U-17), itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Nakivubo jijini Kampala, 
Uganda.

Mashindano hayo ni maalumu kwa 

kupata wawakilishi wa CECAFA katika 
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON U-17), zitakazofanyika Machi, 
mwakani nchini Morocco.

Serengeti Boys ilimaliza hatua ya 
makundi ikiwa ya pili wakati Sudan Kusi-
ni iliongoza katika Kundi B.

Kocha Mkuu wa Serengeti Boys, 
Aggrey Morris, aliliambia gazeti hili 
wachezaji wake wako tayari kwa mche-
zo huo na wanaamini watafikia malengo.

Beki huyo wa zamani wa Taifa Stars 
na Azam FC, alisema wamejipanga ku-
kutana na ushindani kwa sababu timu 
zote zilizoingia hatua ya nusu fainali zina 
wachezaji wenye viwango vizuri.

Mechi nyingine ya hatua ya nusu fain-
ali ya mashindano hayo itawakutanisha 
wenyeji Uganda dhidi ya Somalia.

Fainali ya mashindano hayo yanayo-
simamiwa na CECAFA itafanyika Juma-
mosi.

Serengeti Boys vitani CECAFA

Kiungo wa Geita Gold FC, Ada (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Mbeya City katika mechi ya Ligi ya 
Championship iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Sokoine jijini Mbeya juzi. Mbeya City ilipata ushindi wa bao 1-0. 
PICHA: MTANDAO

Akizungumzia juu ya siku za 
karibuni timu yao kuruhusu ma-
bao mepesi, alisema wamekaa na 
wachezaji pamoja na kulifanyia 
kazi suala hilo mazoezini na ha-
wafikirii kuona litajitokeza tena.
„Ni kweli, tumekuwa tunapata 
matokeo mazuri, lakini tumekuwa 
tukiruhusu mabao, sisi kama benchi 
la ufundi hatufurahishwi mwenen-
do huo, tumekuwa tukilifanyia kazi, 
naamini kwenye mchezo huu hal-
itojitokeza tena,“ aliongeza Matola.
Naye Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, 
Ahmad Ally, alisema wamejiandaa 
vyema kuwakabili Simba, huku aki-
isifia timu hiyo na mwalimu wao, 
Fadlu Davids, wameifanya kuwa 
tishio katika ligi kwa sasa.
„Tumpe pongezi Kocha Fadlu kwa 
kuitengeneza timu nzuri, ina vijana 
wengi ambao ndiyo kwanza msimu 
huu wameingia katika kikosi, iko 
vizuri kwenye kila kitu, ikiwa na 
mpira, ikiwa haina, inakabia juu 
muda mwingi, mawinga hao ni 
balaa,  kwenye kona, faulo pia ni 
hatari kwa hiyo tunajua tunakwen-
da kukabiliana na hali hiyo.
Lakini ili uwe bora ni lazima 
ukutane na timu bora pia, hata 
mwalimu mzuri lazima ukutane na 
yule aliye zaidi yako, tulichojiandaa 
nacho sana ni vipi tucheze wakati 
tuna mpira na jinsi ya kucheza 
wakati hatuna mpira, tunajua 
tunakwenda kucheza na timu bora, 
unaona wanaweza kupata matokeo 
popote pale, wakicheza nyumbani 
hata ugenini, hivyo katika mchezo 
huu tunataka kuwa wa kwanza 
katika kila tukio ili tuwe na mchezo 
mzuri,“ kocha huyo alisema.
JKT Tanzania haijapata ushindi 
wala kufunga bao katika michezo 
mitatu mfululizo iliyocheza ya ligi 
hiyo.
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ukiangalia ni kama wachezaji wangu 
waliingia wakiwa na presha, ni hali ya 
kutojiamini, tukawa tunapoteza pasi 
zisizokuwa na sababu, ukikutana na 
timu yenye wachezaji makini, wenye 
uwezo ni lazima wakuadhibu.

Kipindi cha pili baada ya maelezo 
kwenye vyumba vya kuvalia, hali ili-
badilika ikawa nzuri, lakini tukaruhu-
su tena bao moja kwa makosa binafsi 
ya mchezaji likawa la nne,“ alisema.

Ligi Kuu Bara inatarajia kuendelea 
tena leo kwa Simba kuwakaribisha JKT 
Tanzania huku Singida Black Stars iki-
waalika KenGold kutoka Mbeya. 

Mabingwa watetezi, Yanga wao 
watashuka dimbani kesho kucheza 
dhidi ya Dodoma Jiji kwenye Uwanja 
na Jamhuri wakati keshokutwa Prisons 
itawaalika Pamba.
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Mbappe: Nitafanya mazuri zaidi Madrid

Na Faustine Feliciane

KAZI moja ya kuvuna pointi tatu 
muhimu ndio kitu pekee ambacho 
Wekundu wa Msimbazi wanakihitaji 
kuelekea mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi 
ya ‚Maafande‘ wa JKT Tanzania itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam.
Mechi hiyo ni ya kiporo kufuatia 
kikosi cha JKT Tanzania kupata ajali 
walipokuwa wanarejea nyumbani Dar 
es Salaam wakitokea Dodoma.
Akizungumza jijini jana, Kocha Msaidizi 
wa Simba, Selemani Matola, alisema 
wataingia uwanjani wakiwa na malen-
go ya kuendeleza kasi ya ushindi ili 
kujiimarisha katika msimamo wa ligi 
hiyo inayoelekea mwisho wa mzun-
guko wa kwanza.
Matola alisema wanawaonya wapinza-
ni wao JKT Tanzania kutoingia dimbani 
kwa kuwadharau kwa sababu wao 
wameimarika na hawako tayari kuona 
wanapoteza pointi katika mechi hiyo 
itakayochezwa kuanzia saa 10:00 jioni.
Kiungo huyo wa zamani wa Simba 
ameweka wazi kikosi chao kitakuwa 
kinabadilika kiuchezaji kutokana na 
namna mpinzani wao atakavyocheza, 
hivyo kamwe JKT Tanzania wasiingie 
kwa kukariri mfumo wao.
Kocha huyo alisema lengo na mpango 
mkakati wa kubadilisha mfumo ni ku-
taka kuwavuruga wapinzani ili wasifa-
hamu walichoelezwa na makocha wao.
„Tutaingia uwanjani tukiwa na lengo 
moja tu la kusaka ushindi, tutaingia na 
mpango mkakati wetu, lakini tutakuwa 
tunabadilika kadri wao watakavyoku-
wa wanabadilika na hii itawachang-
anya kwa sababu kile ambacho 
walikifanyia mazoezi jinsi ya kutuzuia, 
watakutaka na kitu tofauti,“ alisema 
Matola.
Hata hivyo alikiri kuwa mchezo 
utakuwa mgumu kutokana na aina ya 
mpinzani ambaye wanakwenda kuku-
tana naye.
„Haitakuwa mechi rahisi, JKT Tanzania 
ni moja kati ya timu bora sana kwenye 
ligi hii, pamoja na walikuwa hawana 
matokeo mazuri lakini wamekuwa 
na kiwango kizuri uwanjani, wana 
wachezaji ambao wanaifahamu vizuri 
ligi yetu hapa,“ alisema nyota huyo 
wa zamani wa Super Sport ya Afrika 
Kusini.

Simba, JKT Tanzania 
kazini Ligi Kuu Bara
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    Kocha huyo atamba ndio siri ya kutoa 
dozi kwa wapinzani...

UKURASA   21

Na Adam Fungamwango

BAADA ya timu yake kupata ushindi 
mnono, Kocha Mkuu wa Yanga, Sead 
Ramovic, amesema tayari wachezaji 
wake wameanza kumwelewa nini ana-
taka na kuongeza pia wako vyema ka-
tika utimamu wa mwili unaowafanya 
watekeleze kwa  usahihi kile anachow-
aagiza.

Yanga ilipata ushindi wa mabao 4-0 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Prisons na kufikisha pointi 33 
na kuifanya ipande hadi nafasi ya pili 
kwenye msimamo, nyuma ya Simba 
yenye pointi 34 kibindoni.

Akizungumza baada ya kumalizika 
kwa mechi hiyo ya juzi, Ramovic, 
alisema ana furaha sana kwa sababu 
wachezaji wake wameanza kuelewa 
mfumo ambao amekuwa akiuingiza ka-
tika kikosi chake.

Ramovic alisema timu hiyo itaende-
lea kuimarika kwa sababu amefanikiwa 
kubadilisha mfumo wa timu na sasa 
mashabiki na wanachama wa timu hiyo 

watarajie furaha.
 „Nadhani wachezaji wangu sasa 

wameanza kunielewa nini nataka, 
nina furaha sana kwa sababu namna 
ambavyo tunafanya mazoezi ndivyo 
wanavyocheza uwanjani, kilichobaki 
nahitaji kuona ni mchezaji gani katika 
kikosi changu anajituma zaidi uwanja-
ni,“ alisema Ramovic ambaye ameion-
goza Yanga kushinda mchezo wa tatu 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Aliongeza anafurahi kuona afya za 
nyota wake zimerejea vyema na wako 
tayari kucheza soka la ushindani.

„Wachezaji wangu pia wameanza 
kuwa na utimamu wa mwili, ukiwa fiti 
unakuwa na uwezo wa kutekeleza kile 
ambacho umeagizwa kukifanya uwan-
jani, kama huna hali inakuwa tofauti,“ 
Ramovic alisema.

Pia aliwapongeza wapinzani kwa 
kuonyesha mchezo mzuri, huku akise-
ma bado ana kazi ya kufanya ili kuende-
lea kukiboresha kikosi chake.

Naye Kocha Msaidizi wa Prisons, 
Shaaban Mtupa, amesema idadi kubwa 

ya wachezaji ambao ni majeruhi katika 
kikosi chake inawavuruga na kusisitiza 
ni lazima waingie sokoni kwenye kip-
indi cha dirisha hili dogo la usajili.

„Changamoto kubwa kwetu tume-
kuwa na lundo la wachezaji majeruhi, 
kama kina Samson Mbangula, Jeremiah 
Juma, Jumanne El Fadhili, Salum Ki-
menya, Mussa Haji, Aboubakar Ngalie-
ma, sasa tumeanza kuingiza vijana 
wengine bado si wazoefu inachukua 
muda, nafikiri inabidi turudi sokoni 
kutafuta wachezaji, dirisha dogo lime-
funguliwa inabidi tutafute wachezaji 
wa kuisaidia timu hii iende mbele. 
Tuna shida kwenye ulinzi, ushambulia-
ji na hata upande wa straika,“ alisema.

Kuhusu kichapo hicho, Mtupa alise-
ma  hawakutegemea kupata matokeo 
hayo, huku akiongeza mabao mengi 
waliyoruhusu ni makosa ya wachezaji 
binafsi na si kitimu.

„Hatukutegemea matokeo haya, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi (kulia), akizindua jiwe la msingi 
kwenye ujenzi wa viwanja vipya vya michezo vya Maisara (Maisara Sports Complex), vilivyopo katika eneo la 
Wilaya ya Mjini, Mkoa wa Mjini Magharibi visiwani humo juzi. Huo ni mwendelezo wa shamrashamra za miaka 61 
ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: IKULU ZANZIBAR

RAMOVIC: WACHEZAJIRAMOVIC: WACHEZAJI
YANGA WANANIELEWAYANGA WANANIELEWA
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