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Kabla ya ku-
kumbwa na 
tatizo hilo, 
wazazi wake 
wanadai alik-
wenda hospi-
talini kutibiwa 
ugonjwa wa 
kuanguka 
(kifafa). Ame-
kuwa aki-
sumbuliwa na 
ugonjwa huo 
tangu akiwa 
na umri wa mi-
aka 18, yaani 
miaka 11 ili-
yopita na kila 
alipokwenda 
hospitalini, ili-
kuwa kawaida 
kwa madak-
tari kumpatia 
dawa hiyo.

Atokwa vidonda mwili mzima 
baada kumeza dawa hospitalini 

Waziri wa Afya Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui

Na Rahma Suleiman, Zanzibar

HALIMA Omar Kombo (29), mkazi wa 
Fundo, Wilaya ya Wete, Pemba, anapitia 
kipindi kigumu cha maumivu kutokana 
na mwili wake wote kuharibika na kuwa 
na vidonda mithili ya mtu aliyeungua 
moto.

Halima ambaye macho yake jana yali-
kuwa yanatokwa usaha, amekumbana na 
adha hiyo baada ya kumeza dawa aina ya 
Carbamezapine (CPZ) aliyopewa alipok-
wenda kutibiwa katika Hospitali ya Viton-
goji, Pemba.

Kabla ya kukumbwa na tatizo hilo, wa-
zazi wake wanadai alikwenda hospitalini 
kutibiwa ugonjwa wa kuanguka (kifafa). 
Amekuwa akisumbuliwa na ugonjwa huo 
tangu akiwa na umri wa miaka 18, yaani 
miaka 11 iliyopita na kila alipokwenda 
hospitalini, ilikuwa kawaida kwa madak-
tari kumpatia dawa hiyo.

Halima, mama wa watoto wanne 
(watatu wa kike, mdogo wao wa kike ana 
umri wa miezi saba), hakuwa na uwezo 
wa kuzungumza jana alipotembelewa na 
mwandishi wa habari hizi katika Hospi-
tali Mnazimmoja, akikohamishiwa kwa 
dharura toka Pemba.

Baba yake, Omar Kombo, mkazi wa 
Kambini Kichokochwe, Jimbo la Kojani, 
alibainisha kuwa awali binti yake alik-
wenda Hospitali ya Vitongoji Desemba 8, 
mwaka huu, akisumbuliwa na homa na 
kupatiwa matibabu na kurejea nyumbani.

Kombo ambaye uso wake ulitawaliwa 
na huzuni, alisimulia kuwa baada ya 
mwanawe huyo kutumia dawa hizo, 
alianza kuona mabadiliko mwilini; ali-
washwa na kufanya malengelenge mwili 
mzima huku akiishiwa nguvu.

Alisema kuwa kutokana na hali hiyo, 
hatua waliyochukua ni kumpeleka mwa-
nawe katika Hospitali ya Micheweni De-
semba 19, mwaka huu; huko hali ikazidi 
kuwa mbaya, ngozi ilibabuka na kufanya 
vidonda mwili mzima.

“Daktari wa Micheweni aliyetuhu-
dumia alituambia kwamba dawa alizo-
tumia zimemletea madhara, na ndipo 
tukapata rufani kumpeleka Hospitali 
ya Abdalla Mzee (Hospitali ya Wilaya ya 
Mkoani, Mkoa wa Kusini Pemba) kwa ajili 
ya matibabu zaidi,” alisema.

Wakiwa katika Hospitali ya Micheweni, 
Kombo alisema mwanawe alilazwa kwa 
siku nne kabla ya kuhamishiwa Hospitali 
ya Abdalla Mzee Desemba 24, mwaka 
huu, ambako nako alilazwa kwa siku tatu 
kabla ya kupatiwa rufani kwenda Hospi-
tali ya Rufani Mnazi Mmoja, Unguja De-
semba 27 mwaka huu.

Katika hilo, Kombo ana malalamiko 
kwamba alimsafirisha mgonjwa wake 
kutoka kisiwani Pemba hadi Hospitali 
ya Mnazi Mmoja kwa gharama zake, pia 
alilipa gharama za daktari aliyesindikiza 
mgonjwa, kinyume cha maelekezo ya ki-
sera.

“Hali zetu ni maskini na maisha ni 
magumu. Tuna mgonjwa ambaye anahi-
taji msaada wetu, lakini pia tulihitajika tu-
gharamie nauli ya daktari ambae tulion-
gozana naye kutoka Pemba kuja Unguja,” 
alilalamika.

Kombo, baba wa watoto saba - Halima 
akiwa mtoto wake wa nne, alibainisha 
kuwa ndugu walichangishana kupata 
walau nauli ya kumsafirisha daktari.

“Tuliitisha kikao cha familia na kuom-
ba msaada wa gharama za kumsafirisha 
mgonjwa pamoja na daktari ambapo 
gharama ya usafiri wa daktari pekee ili-
kuwa Sh. 120,000,” alifafanua.

Kombo aliiomba serikali kusaidia kuha-
rakisha matibabu ya mtoto wake, akisisitiza 
maradhi yanayomkabili kwa sasa yameto-
kana na matumizi ya dawa alizopewa hospi-
talini.

Pia aliomba serikali kutenga bajeti kwa 
ajili ya wagonjwa wanaopewa rufani.

Mume wa Halima, Idrisa Ali Shindano, 
alisema kuwa wakati mke wake anaanza ku-
ugua maradhi hayo yaliyotokana na madha-
ra ya dawa alizomeza, alikikuwa Kizimkazi, 
Unguja kwa shughuli za uvuvi.

“Niliondoka nyumbani Fundo wakati mke 
wangu anaumwa homa tu ya kawaida, lakini 
alikuwa akinipa taarifa kinachoendelea na 
nililazimika kurudi Pemba baada ya kupata 
taarifa kwamba mke wangu amelazwa Hos-
pitali ya Mkoani na hali yake haikuwa nzuri,” 
alisema.

Shindano alisema kuwa katika kipindi 
chote cha ndoa yao, mkewe hakuwahi ku-
patwa na tatizo hilo, zaidi ya maradhi ya 
kuanguka yaliyomsumbua kwa zaidi ya mu-
longo sasa.

Daktari Dhamana wa Hospitali ya 
Micheweni, Mbwana Shoka, alisema anafa-
hamu kesi ya mgonjwa huyo ambaye alifik-
ishwa hospitalini huko Desemba 19 akiwa 
katika hali mbaya kiafya.

Alisema uchunguzi wa awali ulibaini 
mgonjwa huyo amepata madhara baada ya 
kutumia dawa alizopatiwa katika hospitali 
ya awali alikopatiwa matibabu.

Alisema wapo baadhi ya watu huwa mzio 
kwa baadhi ya dawa, lakini haina maana 
kwamba dawa hizo zina sumu au zimepita 
muda wake wa matumizi ama hazifai kwa 
matumizi ya binadamu.

“Kesi kama ya mgonjwa huyu si ya kwan-
za kutokea, wapo ambao huwa na mzio na 
dawa na wengine hupata madhara na ku-
poteza maisha kama hakupata tiba ya hara-

ka na mapema,” alisema daktari huyo.
Daktari Dhamana wa Hospitali ya Ab-

dalla Mzee Mkoani, Rashid Saleh Mu-
hammed, alisema walimpokea mgonjwa 
huyo, akitokea Hospitali ya Micheweni; 
hali yake ilikuwa mbaya, hivyo kumpa 
rufani kwenda Hospitali ya Rufani Mnazi 
Mmoja.

“Si kwamba tulishindwa kumhudumia, 
bali baadhi ya vifaa vya uchunguzi kama 
MRI hatuna,” alifafanua daktari huyo.

Daktari Bingwa wa Maradhi ya Ngo-
zi, Hospitali ya Mnazi Mmoja, Salama 
Makame Pandu, alisema walimpokea 
mgonjwa huyo Desemba 27, mwaka huu 
na anaendelea kupatiwa matibabu.

Alisema kuwa Halima anasumbuliwa 
na ugonjwa wa ambao kitabibu unaitwa 
TEN (Toxic Epidermal Necrolysis).

Dk. Salama alifafanua: “Ni ugonjwa am-
bao husababisha ngozi kuchubuka, tena 
sehemu kubwa ya mwili, ikijumuisha 
mdomo, macho na sehemu za siri. TEN 
ni aina kali zaidi ya ugonjwa wa Stevens-
Johnson. Hali zote mbili husababishwa 
na mmenyuko wa dawa.”

Bingwa huyo alibainisha kuwa takrib-
an watu milioni moja hadi mbili huugua 
ugonjwa huo kila mwaka duniani kote, 
akiwa na angalizo kwamba asilimia 20 
hadi 60 hufariki dunia.

“Kwa mgonjwa huyu (Halima) dawa 
zilizomsababishia madhara ni Car-
bamezapine (CPZ) na upo uwezekano 
wa kupona na kurejea katika hali yake,” 
alisema daktari huyo.

Alisema dawa zilizomsababishia mad-
hara ni za kutibu na maradhi ya akili 
ambazo hutumia kutokana na tatizo hilo 
linalomsumbua.

Bingwa huyo alisema uchunguzi 
wao umebaini ngozi ya mgonjwa  
huyo, pia macho vimeathirika kwa asil-
imia 90.

Dk. Salama aliwataka wananchi kua-
cha kutumia dawa bila ushauri wa dak-
tari, ingawa Halima alipatiwa dawa hizo 
hospitalini.

Alisema kuwa kwa sasa mgonjwa huyo 
anapatiwa matibabu ili kukausha vid-
onda mwilini, huku akitaja dalili kumi 
zinazoweza kutokea wiki chache baada 
ya kuanza kutumia dawa, zikijumuisha 
homa, maumivu ya mwili, kikohozi, 
homa na baridi, maumivu ya kichwa na 
macho kuvimba.

Kuhusu gharama kwa mgonjwa anaye-
patiwa rufani, Ofisa Mdhamini Wizara ya 
Afya Pemba, Khamis Bilali Ali, alisema 
daktari anayembatana na mgonjwa kwa 
ajili ya kumsafirisha, gharama zote iki-
wamo nauli, hulipwa na wizara.

Alisema familia ya mgonjwa anaye-
hitaji kusafirishwa nje ya kisiwa hicho, 
haitakiwi kulipia gharama hizo.

“Kwa sasa fedha zipo kwa ajili ya nauli 
ya daktari anayesafirisha mgonjwa nje ya 
Pemba kwa ajili ya matibabu,” alisema.

Ofisa Mdhamini huyo alisema ata-
hakikisha familia hiyo iliyotakiwa kugha-
mia nauli ya daktari inarejeshewa fedha 
ilizolipa.

Hata hivyo, Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema wizara haina 
bajeti maalum kwa ajili ya wagonjwa wa 
rufani, lakini inapotokea hali kama hiyo, 
hutumia fedha zilizoelekezwa katika 
maeneo mengine ya wizara.

Kwa mwaka ujao wa fedha (2024/2025), 
Waziri Mazrui aliahidi serikali itatenga 
fedha kwa ajili ya kugharamia rufani 
za wagonjwa, hasa wanaotoka Pemba 
kwenda Unguja au Tanzania Bara kupata 
huduma za kibingwa.
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Vichwa vya treni ya umeme vyapokewa
Na Romana Mallya

SHIRIKA la Reli Tanzania lime-
pokea vichwa vipya vitatu vya 
treni za umeme vilivyoundwa 
na Kampuni ya Hyundai Rotem, 
mwendo wake ni kilometa 160 
kwa saa.

Pia limepokea mabehewa 
mapya 27 ya abiria yaliyoundwa 
na Kampuni ya Sung Shin Polling 
Stock Technoly (SSRST) ya Korea 
Kusini.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano 
cha shirika hilo, Jamila Mbarouk, 
katika taarifa yake jana, alisema 

serikali kupitia shirika hilo, ilifan-
ya ununuzi wa vichwa vipya 17 na 
mabehewa 59 ya abiria kwa ajili 
ya uendeshaji Reli ya Kiwango 
cha Kimataifa (SGR).

Jamila alisema mpaka sasa 
shirika limepokea vichwa vya 
treni ya umeme vinne kati ya 
17 kutoka kampuni ya Hyundai 
Rotem na mabehewa 56 kati ya 
59 kutoka kampuni ya SSRST.

“Mabehewa matatu yaliyosalia 
yanatarajiwa kuwasili nchini 
mwezi Februari mwakani. 
Vichwa 13 vilivyobaki vinata-
rajiwa kuwasili kwa awamu am-

bapo vichwa sita vitawasili mwezi 
Machi na vichwa saba vitawasili 
mwezi Aprili, 2024,” alisema.

Jamila alisema TRC itaanza 
kupokea seti ya kwanza kati ya 
seti 10 za treni za kisasa (EMU) 
mwezi Machi mwakani, ambapo 
Mei, Juni, Julai, Septemba wa-
takuwa wakipokea seti mbili kila 
mwezi na za mwisho zitapokewa 
Oktoba.

“Mabehewa 27 katika madaraja 
katika madaraja ya uchumi na 
biashara. Daraja la biashara ni 
mabehewa 13, kila behewa lina 
uwezo wa kubeba abiria 45.

“Mabehewa ya daraja la uchu-
mi ni 14 ambapo kila behewa lina 
uwezo wa kubeba abiria 78 kwa 
kuzingatia viwango vya kimataifa 
kumwezesha abiria kusafiri kwa 
amani na usalama,” alibainisha.

Alisema shirika linaendelea 
kupokea kwa awamu vitendea 
kazi kwa ajili ya uendeshaji wa 
SGR ambapo majaribio ya viten-
dea kazi hivyo yanaendelea kwa 
mujibu wa mkataba ili kuhakiki-
sha vinaendana na mifumo ya 
miundombinu iliyojengwa kabla 
ya kuanza uendeshaji wa kibi-
ashara.

TANGAZO LA 
KUFUNGA KAMPUNI

WAMILIKI WA KAMPUNI YA NEYVICTORY 

LIMITED YENYE NAMBA ZA USAJILI 110554 

ILIYOPO UBUNGO DAR ES SALAAM, 

INAYOJISHUGHULISHA NA BIASHARA YA 

UUZAJI WA VIFAA VYA MASHULENI 

WANAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA 

KAMPUNI YAO INATARAJIA KUFUNGWA NDANI 

YA SIKU CHACHE ZIJAZO KUANZIA TAREHE 

YA TANGAZO HILI, KUTOKANA NA KUSHINDWA 

KUJIENDESHA YENYEWE. 

HIVYO KWA YOYOTE MWENYE MADAI AU 

TAARIFA ZAIDI AFANYE MAWASILIANO NAO AU 

AFIKE OFISINI KWA MAELEZO ZAIDI.

KUPOTEA 
KWA CHETI

WILSON  DAUD anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba  S. 
32740081 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia KASHAI  SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2014. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PW/KIB/RB/258719/2021

Waziri atoa siku 16 kuamua
hatima ya ma-RC, ma-DED 
Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA

AGIZO la Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI),Mohamed 
Mchengerwa la kuwataka 
wakurugenzi wa halmashauri 
kukamilisha ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu ifikapo leo 
Desemba 31, mwaka huu, hali-
jatekelezwa. Ujenzi haujaka-
milika katika baadhi ya mikoa.

Kutokana na hali hiyo, 
Mchengerwa ametoa siku 
16 nyingine za mwisho kwa 
wakuu wa mikoa kuanzia leo, 
ujenzi wa madarasa na shule 
na bweni uwe umekamilika 
ifikapo Januari 15, mwakani 
na baada ya hapo hatataka 
kusikia sababu nyingine zina-
tolewa na viongozi hao.

Miradi ambayo waziri alitoa 
agizo hilo ni ile ya ujenzi un-
aotekelezwa kupitia fedha za 
Mradi wa Uboreshaji Elimu ya 
Awali na Msingi Tanzania Bara 
(BOOST) ambayo serikali ilitoa 
Sh. bilioni 230 katika mikoa 
yote kwa ajili ya ujenzi wa 
shule mpya 302 na ujenzi wa 
miundombinu kwenye Shule 
za Msingi zilizopo.

Kwa upande wa Mradi wa  
Uboreshaji wa Elimu ya Se-
kondari (SEQUIP), serikali il-
itoa Sh. bilioni 247.38 kwa ajili 
ya ujenzi wa shule mpya za 
sekondari za kata 228, shule 
mpya 16 za sekondari za bweni 
za wasichana na miundombi-
nu katika shule 10 za bweni za 
wasichana zilizojengwa katika 
awamu ya kwanza ya 2021/22 
na ukarabati wa shule chaka-
vu, ukamilishaji wa maboma 
ya madarasa, maabara na ma-
tundu ya vyoo.

Waziri Mchengerwa aki-
zungumza jana na wakuu wa 
mikoa kwenye kikao kazi cha 
kutoa taarifa ya utekelezaji 
wa ujenzi wa miundombinu 
ya shule za awali, msingi na 
sekondari  kilichofanyika 
kwa njia ya mtandao, alisema 
taarifa walizozitoa wakuu wa 
mikoa, zina matumaini kwa 
watanzania ingawa bado uka-
milishaji miradi katika baadhi 

ya miradi haujafikia asilimia 
100.

“Kwa kuwa wakuu wa mikoa 
mmeweka ahadi maeneo am-
bayo mchakato wa ujenzi bado 
unaendelea na mmesema iki-
fika Januari 15, 2024, majengo 
karibu yote yatakuwa yameka-
milika na watoto wataendelea 
na masomo, ninaomba ifikapo 
tarehe hiyo kwa maelekezo ya 
Rais hakikisheni majengo yote 
yawe yamekamilika kama 
mlivyoahidi,” aliagiza.

Alisema baada ya Januari 
15, yeye na wasaidizi wake 
watapita kila mkoa, wilaya na 
halmashauri kujiridhisha.

Mchengerwa alisema vion-
gozi hao watambue kuwa 
kuanzia Januari 2024, serikali 
itaanza kutekeleza kutekeleza 
mtaala mpya kwa darasa 
la kwanza na la tatu, hivyo 
wasimamie suala hilo kama 
ambavyo sera mpya elimu ina-
sisitiza.

Aliongeza kuwa katika kila 
miradi inayotekelezwa na 
serikali, wakuu wa mikoa wa-
hakikishe wakurugenzi wa 
halmashauri, wahandisi na 
maofisa ununuzi wanatia saini 
fomu maalum ili kuthibiti-
sha kwamba fedha wanazoz-
ipokea zitakamilisha miradi 
iliyokusudiwa na kwa wakati 
husika.

Mchengerwa alisema eneo 
lingine ni kuhakikisha hal-
mashauri hazivurugi na kwen-
da kinyume cha utaratibu wa 
‘force account’ katika ujenzi 
unazozipa mamlaka kamati za 
ujenzi, ununuzi na mapokezi, 
hivyo kusababisha kuchelewa 
kuanza kwa ujenzi.

Pia aliwaagiza wakuu wa 
mikoa kuhakikisha shule 
mpya zilizojengwa, hasa za 
wasichana, zinasajiliwa na zi-
anze mara moja kupokea wa-
nafunzi.

‘Natambua ipo mikoa am-
bayo imekamikisha kwa asil-
imia 75 hadi 80 lakini hawa-
jaanza kuzisajili kwa ajili ya 
kupokea wanafunzi,” alisema.

Kuhusu chakula, waziri 
huyo alisema viongozi hao 
wanapawa kusimamia bajeti 
za chakula kwa shule zote za 

bweni ili wanafunzi wawe wana-
pata chakula.

HALI MIKOANI 
Wakati wakuu wa mikoa wana-

wasalisha taarifa ya utekelezaji 
ujenzi wa miundombinu ya elimu, 
mikoa ambayo ilikuwa haijakamili-
sha miradi yote kwa asilimia 100 ni 
pamoja na Arusha, ambao mkuu 
wake, John Mongella alisema katika 
mradi wa BOOST awamu ya kwan-
za mkoa wake  ulipokea Sh. bilioni 
3.267.

Alisema ujenzi haujakamilika 
katika mikondo miwili ya Shule 
ya Kaitaro iliyopo Halmashauri ya 
Ngorongoro ambayo inatarajia ku-
kamilika ifikapo wiki ijayo. Ujenzi 
wa madarasa hayo haujakamilika 
kwa sababu kata hiyo iko mpakani 
umbali wa zaidi ya kilometa 100 ku-
toka makao makuu ya wilaya.

Mongella alisema katika miradi 
ya SEQUIP, mkoa ulipokea fedha 
kwa ajili ya miradi 10 katika hal-

mashauri zote za mkoa huo  yenye 
thamani ya Sh. bilioni 4.7 na kwam-
ba minane imeshakamilika na mi-
wili iliyopo Halmashauri ya Wilaya 
ya Ngorongoro haijakamilika.

Kuhusu ujenzi wa Shule Maalum 
ya Wasichana inayojengwa Wilaya 
ya Longido, mkoa ulipata Sh. bilio-
ni tatu. Hadi sasa ujenzi wake ume-
fikia asilimia 68 ya utekelezaji.

Mkoa wa Dar es Salaam nao hau-
jakamilisha miradi yote ya BOOST 
na SEQUIP kwa asilimia 100. Mkuu 
wa mkoa huo, Albert Chalami-
la alisema miradi ya SEQUIP 
walipokea Sh. bilioni 13 kwa ajili ya 
ujenzi wa shule za sekondari 15.

Alisema hadi kufikia Desemba 
mwaka huu ujenzi wa shule 13 uli-
kuwa umekamilika kwa asilimia 
100 lakini shule mbili ujenzi wake 
bado unaendelea haujakamilika.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alisema 
mkoa umepokea wanafunzi 52,897 
ambao wanahitaji madarasa 1,171 

lakini yaliyopo ni 1,143, hivyo kuna 
upungufu wa madarasa 28. Up-
ungufu huo uko katika Wilaya za 
Nchemba na Chamwino,

Katika mradi wa SEQUIP awamu 
ya kwanza, mkoa ulipata fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa shule 10 ambapo 
kati ya hizo  shule sita zimekamilika 
kwa asilimi 100. Zingine bado.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Laban Thomas alisema 
ujenzi wa nyumba 28 za walimu 
ambazo mkoa ulipokea zaidi ya Sh. 
bilioni 1.8, umetekelezwa; nyumba 
10 ziko hatua ya ukamilishaji na 
nyumba 18 tayari zimeshaanza ku-
kamilika.   

Mkoa wa Tabora nao bado hau-
jakamilisha miradi yote ya SE-
QUIP ambayo serikali ilitoa Sh. 
bilioni 8.454. Mkuu wake, Balozi 
Dk.Batilda Buriani alisema ujenzi 
wa shule mbili ambazo fedha zake 
zilishatolewa tangu Septemba 
mwaka huu, haujakamilika. Ifikapo 
Januari 15 utakuwa umekamilika.
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Baraza la Mawaziri laja na uamuzi
Na Mwandishi Wetu

SARAKASI za Mbuga ya 
Wanyama Saadani sasa 
zimelifikia Baraza la Mawa-
ziri: 

Mwekezaji wa kiwanda 
cha chumvi hifadhini ame-
nyimwa kibali cha kutanua 
mradi wake. Badala yake, 
eneo la mradi wake limepun-
guzwa.

Wakazi wa kitongoji cha 
Kajanjo, wilayani Bagamoyo, 
wametakiwa kuhama katika 
maeneo hayo kutokana na 
kuingilia kwa kiasi kikubwa 
shughuli za uhifadhi na utal-
ii.

Kwa mujibu wa uamuzi 
wa baraza hilo uliotanga-
zwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Abubakar Kunenge, 
mwekezaji wa kiwanda cha 
chumvi hifadhini - Sea Salt 
Ltd amenyimwa kibali cha 
kutanua mradi wake. Badala 
yake, eneo la mradi huo am-
balo ni ekari 2,400, limepun-
guzwa kwa ekari 50.

Kunenge anabainisha 
kuwa uamuzi wa kuwaondoa 
wananchi hao katika kiton-
goji hicho ambacho wenyeji 
wake wengi ni wavuvi, ume-
tokana na mapendekezo ya 
Kamati ya Mawaziri Wanane 
wa Kisekta iliyoshirikiana na 
timu ya wataalamu kufika ka-
tika maeneo yenye migogoro 
ya ardhi na kutoa mapende-
kezo ambayo yaliridhiwa 
na Baraza la Mawaziri kwa 
utekelezaji.

“Hivyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Chalinze futa kitongoji cha 
Kajanjo na kuhakikisha wa-
nanchi wanahamishwa.

“TANAPA lipeni fidia 
yenye thamani ya Sh. milioni 
287.631 kwa ajili ya masham-
ba na Sh. milioni 88.806 kwa 
ajili ya makazi ya kaya 17 zi-
lizokuwapo wakati wa tath-
mini ya kisheria, na tusione 
mwananchi yeyote anarudi 
katika eneo hili,” anaelekeza.

Eneo wanakohamishwa 
wananchi, lina msitu wa 
mikoko ambayo si tu ni 
muhimu katika kuzuia mmo-
monyoko wa udongo, bali pia 
ilitajwa na wataalamu katika 
ripoti zetu zilizopita kwam-
ba “ina uwezo mkubwa wa 
kunyonya hewa ukaa”.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Mkoa Kunenge, Baraza la 
Mawaziri pia limeelekeza 
Kamishna Msaidizi wa Ardhi 
Mkoa wa Pwani afute hati 
ya miliki ya East Africa Re-
sort kwa kuwa mradi wake 
umo ndani ya Hifadhi ya  
Taifa Saadani na haujaende-
lezwa.

“Haya tunayosema lazima 
yazingatiwe na hatutegemei 
kuona tena malumbano, 
hatutegemei kuona mambo 
haya yanajirudia,” Mkuu wa 
Mkoa Kunenge anaonya.

Hata hivyo, kilichoam-
uliwa na Baraza la Mawaziri 
kinakinzana na ushauri wa 

SARAKASI ZA HIFADHI YA SAADANI

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alipotembelea mashamba ya miwa ya Kampuni ya Bagamoyo Sugar wilayani Bagamoyo, 
Agosti 18, 2020. PICHA: MAKTABA 

wataalamu wa uhifadhi na utalii, 
akiwamo Profesa wa Mifumo 
Ikolojia wa Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA), Idara ya Mifu-
mo Ikolojia na Uhifadhi, Pantaleo 
Munishi, aliyeshauri makazi yaon-
dolewe sambamba na kuzuia shu-
ghuli za uchimbaji madini na kil-
imo cha miwa hifadhini Saadani.

ALICHOJIBIWA CAG
Wakati Mkuu wa Mkoa Kunenge 

akitangaza uamuzi huo wa Baraza 
la Mawaziri, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
aliyeibua suala hilo katika ripoti 
yake ya ukaguzi wa 2020/21, naye 
ameanika alichojibiwa na serikali.

Katika ripoti ya ukaguzi wa 
2021/22 iliyowasilishwa bungeni 
Aprili 6, mwaka huu, CAG Charles 
Kichere, anabainisha kuwa ame-
jibiwa kuwa Menejimenti ya  
TANAPA iliandika barua kwenda 
kwa Katibu Mkuu Wizara ya Ma-

liasili na Utalii, ikiishauri wizara 
kwa kushirikiana na wizara in-
ayohusika na madini, kupata msi-
mamo wa serikali kuhusu uende-
shaji na umiliki wa kampuni ya 
Sea Salt.

Anasema ufuatiliaji unafanyi-
ka. Menejimenti ya TANAPA 
inawasiliana na Baraza la Taifa 
la Uhifadhi na Usimamizi wa  
Mazingira (NEMC) ili hatua zi-
chukuliwe kwa mujibu wa Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira ya 
Mwaka 2004 .

“Nimepokea majibu ya serikali. 
Nilithibitisha juhudi za serikali 
kupitia mawasiliano kati ya MNRT 
(Wizara ya Maliasili na Utalii) na 
NEMC. Nitafuatilia utekelezaji ka-
tika ukaguzi ujao,” CAG Kichere 
anabainisha katika ripoti yake 
hiyo.

KILIMO HIFADHINI
Kuhusu hoja yake ya uendeshaji 

shughuli za kilimo cha miwa na 

kiwanda cha sukari hifadhini 
Saadani, CAG Kichere anasema 
alipendekeza serikali na Bodi ya 
Wadhamini ya TANAPA kutath-
mini kwa kina athari za shughuli 
hizo ndani ya hifadhi hiyo na 
kutafuta njia bora ya kukabiliana 
na hali hiyo.

Katika hilo, CAG anasema 
amejibiwa na serikali kwamba 
Kamati ya Mawaziri Wanane wa 
Kisekta ilipendekeza kufanyike 
makubaliano kati ya Hifadhi ya 
Taifa Saadani na jamii iliyoko 
huko, ikiwamo Kampuni ya Su-
kari Bagamoyo; umbali wa mita 
200 kati ya 500 kutoka ukingo 
wa Mto Wami ubaki kwenye eneo 
la hifadhi na serikali isalimishe 
mita 300 kwa mwekezaji ambayo 
ni sehemu ya Hifadhi ya Taifa 
Saadani.

“Majibu ya Serikali yame-
pokewa. Nilithibitisha juhudi za 
Serikali. Nitaendelea kufuatilia 

utekelezaji katika ukaguzi ujao,” 
CAG Kichere anaeleza katika ri-
poti yake. 

Katika hilo, hoja ya wataala-
mu ya TANAPA ni kwamba ili 
kulinda usalama wa ikolojia ya 
hifadhini Saadani, mwekezaji wa  
kilimo cha miwa na kiwanda cha 
sukari asalimishe walau eneo la 
mita 500 kutoka ukingo wa Mto 
Wami.

Mwekezaji huyo - Bagamoyo 
Sugar Limited (BSL), kampuni 
tanzu ya Said Salim Bakhresa 
(SSBG) amemegewa na serikali 
hifadhini eneo lenye ukubwa wa 
hekta 10,000: Namba yake ya us-
ajili ni 3565-1 kwa umiliki wa mi-
aka 66, iliyotolewa Oktoba Mosi, 
2016.

Saadani ni hifadhi pekee Afrika 
Mashariki yenye eneo la nyika 
na bahari. Iko katikati ya miji ya 
kihistoria ya Bagamoyo, Pangani 
na Zanzibar.

Mradi wa uzalishaji chumvi uliomo ndani ya Hifadhi ya Taifa 
Saadani.Makazi yanayoondolewa hifadhini Saadani. 
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habari kitaifa

Kikongwe ataka uchunguzi 
serikali kupoka shamba lake 
Na Thobias Mwa-
nakatwe

SINTOFAHAMU imeen-
delea kugubika shamba la 
kikongwe Zaina Kipanga 
(88), anayedai kuporwa 
eneo na serikali, Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga, Waziri Kin-
damba amesema shamba 
hilo ni mali ya serikali.

Wiki iliyopita Nipashe 
iliripoti kuhusu madai ya 
kikongwe huyu ambaye 
alimwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan kuingilia kati 
mgogoro huo wa shamba 
lenye ekari 12 baina yake na 
Serikali ya Kijiji cha Kwam-
sisi, mkoani Tanga.

Zaina alidai kuwa uongozi 
wa kijiji chicho umefyeka 
mahindi shambani huko 
aliyopanda msimu huu wa 
mvua kutokana na mgogoro 
huo.

Baada ya taarifa hiyo 
kuripotiwa na Nipashe, 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Waziri Kindamba, kupitia 
taarifa yake kwa vyombo 
vya habari Jumanne ya wiki 
hii, alisema anaitambua fa-
milia hiyo.

Alisema  familia ya 
marehemu Omary Kip-

anga (aliyekuwa mume wa 
kikongwe huyo), imekuwa 
inalalamika kuhusu ardhi ya 
Kwamsisi kwa muda mrefu.

Alisema eneo linalolala-
mikiwa, Halmashauri ya Mji 
wa Korogwe ilipanga kuan-
zisha mnada wa mifugo ka-
tika mwaka huu wa fedha 
ambapo mwezi Agosti, ki-
jiji kilifanya harambee ya 
kwenda kusafisha eneo hilo.

“Mwaka 2021, mlalami-
kaji alipeleka malalamiko 
Ofisi ya Kamishna wa Ardhi 
Msaidizi Mkoa wa Tanga, 
utatuzi ulifanyika kwa ku-
fuata taratibu zote na hivyo 
hitimisho lilitolewa kuwa 
eneo lenye mgogoro ni 
mali ya Serikali ya Kijiji cha 
Kwamsisi.

“Hivyo, familia hiyo il-
ishauriwa kuomba eneo 
kwenye serikali ya ki-
jiji kama ambavyo wengine 
huomba kwa ajili ya kilimo, 
jambo ambalo familia hiyo 
haikufanya,” alisema.

Kindamba alisema upo 
ushahidi tosha kwamba 
toka mwaka 1978, seri-
kali iliweka miundombinu 
kadhaa katika eneo hilo 
likiwamo josho la serikali. 
Pia vipo vyoo ambavyo vili-

jengwa muda mrefu katika 
eneo hilo.

“Familia ya Omary Kip-
anga imekuwa inalalamika 
juu ya ardhi ya Kwam-
sisi kwa muda mrefu. Hata 
hivyo, hakuna mahindi wala 
mazao yao yaliyoharibiwa 
na Kijiji cha Kwamsisi au 
Halmashauri ya Korogwe 
TC katika mwaka huu,” 
alisema.

KIKONGWE ALALAMA
Pamoja na majibu hayo 

ya Mkuu wa Mkoa, kikong-
we huyo amemwomba Rais 
Samia kuunda tume ku-
chunguza suala hilo ili haki 
itendeke.

Zaina alisema haram-
bee ya kusafisha shamba 
ambayo Mkuu wa Mkoa 
ameeleza katika taarifa yake 
ndio siku kijiji hicho kilipok-
wenda kufyeka mazao ka-
tika shamba lake hilo.

Katika maelezo yake 
awali, kikongwe huyo al-
idai viongozi wa wilaya 
wameshindwa kumsaidia, 
hali aliyoiita ni njama za 
makusudi za kutaka kupoka 
shamba hilo.

Kikongwe huyo alisema 
shamba hilo ambalo sasa 
amepigwa marufuku kuin-

gia humo, yeye na mumewe 
Waziri Kipanga, walikuwa 
wanalima tangu wakati 
wa Operesheni Vijiji iliyo-
fanyika miaka ya 1970. Op-
eresheni hiyo ilikuwa agizo 
la Rais wa wakati huo, Baba 
wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere.

Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977, inaelekeza 
kuwa kila mtu ana haki ya 
kumiliki mali na hifadhi ya 
mali yake, ikiwamo ardhi. 

Pia inaelekezwa kisheria 
kwamba ni marufuku kwa 
mtu yeyote kunyang’anywa 
mali yake kwa madhumuni 
ya kuitaifisha au madhu-
muni mengine yoyote bila 
kulipwa fidia kamili ya haki 
na mapema kwa mujibu wa 
kifungu cha 3(1)(g) cha She-
ria ya Ardhi na. 4 ya Mwaka 
1999, iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2019. 

Kifungu cha 3(1)(g) cha 
Sheria ya Ardhi kinaeleza 
ardhi inayomilikiwa na mtu 
binafsi ni marufuku kut-
waliwa na serikali au kwa 
namna yoyote kwa manufaa 
ya umma isipokuwa ulipaji 
fidia umefanyika kikamilifu 
kwa haki na mapema. 

NMB yawajaza noti 
washindi droo kampeni  
ya Mastabata 
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WASHINDI 120 wa kampeni ya Benki ya 
NMB ya ‘Mastabata - Halipoi’ wamejin-
yakulia jumla ya Sh. milioni 24 kama zawadi 
katika droo yake ya pili ya mwisho wa 
mwezi huu.
Kampeni hiyo inalenga kuhamasisha 

matumizi ya kadi na kulipa kwa kuskani QR 
katika kufanya malipo. 
NMB iligawa zawadi hizo juzi wakati wa 

droo maalum iliyochezeshwa jijini Arusha. 
Washindi watatu wamefanikiwa kushinda 
safari ya kwenda na wenza wao Zanzibar 
itakayogharamiwa usafiri, malazi na chakula, 
pia posho ya Sh. 200,000. 
Droo hiyo ilitoa washindi 100 wa kila wiki 

waliojishindia kila mmoja Sh. 100,000 na wa-
teja 17 wa mwezi waliojishindia kila mmoja 
Sh. 500,000.
Akizungumzia droo hiyo wakati wa ugawaji 

zawadi, Meneja Mwandamizi wa NMB Idara 
ya Biashara ya Kadi, Manfredy Kayala alise-
ma washindi 120 wa mwezi huu wamegawi-
wa jumla ya Sh. 24.5 zikiwamo Sh. milioni 
10 za washindi 100 wa kila wiki; kila mmoja 
alijishindia Sh. 100,000. 
“Mbali na hao, washindi 17 wa mwezi 

wamejishindia Sh. 500,000 kila mmoja, huku 
washindi watatu wakipata safari ya kughara-
miwa kwenda Zanzibar na wenza wao na 
watapewa posho ya Sh. 200,000,” alisema 
Kayala. 
Alisema kuwa zawadi hizo ni sehemu ya Sh. 

milioni 350 walizotenga kutoa kama zawadi 
zikiwa ni fedha taslimu pamoja na safari za 
kwenda kupumzika katika visiwa vya Zanzi-
bar na Afrika Kusini. 
“Kwa kampeni hii ya awamu ya tano, 

kuna zaidi ya washindi 1,200 wa kila wiki 
wanaopata Sh. 100,000 katika kampeni 
zinazoendelea pamoja na washindi 240 
wa papohapo ambao wanapata Sh. 50,000 
wanapofungua akaunti au kujibu maswali 
kadhaa. Hiyo ni pamoja na washindi wa 
kila mwezi ambao kila mmoja atapata Sh. 
500,000,” alifafanua.
Alisema kampeni hiyo inalenga kuhama-

sisha matumizi yasiyotumia fedha taslimu 
na badala yake watumie kadi, kuskani QR 
au malipo ya kimtandao ambayo yatapun-
guza kiwango cha uhalifu unaohusisha watu 
kuibiwa fedha zao kama ilivyokuwa zamani, 
pia kukuza uchumi.  
Kaimu Meneja wa NMB Kanda ya Kaskazini, 

Praygod Godwin alieleza kuwa promosheni 
hiyo maalum inatekelezwa na benki hiyo 
kwa kushirikiana na kitengo cha Mastercard. 
Alisema benki hiyo yenye matawi zaidi ya 

43 Kanda ya Kaskazini, itaendelea kuja na 
promosheni mbalimbali ili kuendelea kuwan-
ufaisha wateja wanaotumia huduma zake.
“Ukiwa na Kadi ya NMB, mtu anaweza ku-

fanya miamala wakati wowote na mahali 
popote ambapo kuna pointi za mauzo (POS),” 
alisema. 
Mmoja wa wateja waliopatiwa zawadi 

katika droo hiyo, mfanyabiashara Jackline 
Matowo, alisema alikwenda benki kuweka 
fedha kwa ajili ya biashara yake, lakini 
akabahatika kucheza droo ya papohapo na 
kushinda Sh. 50,000 katika kampeni inay-
oendelea. 
“NMB wamefanya kampeni nzuri sana, 

inahamasisha wateja kuendelea kutumia 
huduma za kifedha kidigitali kwa kutambua 
zawadi hizi, lakini inaleta usalama wa fedha 
zetu na zaidi inasaidia nchi kujua maendeleo 
yake kiuchumi,” alisema.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk Doto Biteko ambaye ni Mbunge wa Bukombe, akizun-
gumza na Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine Shigella (kushoto)  kabla ya kuzungumza na wananchi 
katika mkutano wa hadhara kwenye kijiji cha Bukombe, kata ya Bukombe, wilaya ya Bukombe mkoani 
Geita ikiwa ni sehemu ya ziara yake jimboni Bukombe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

LICHA YA TAMKO LA RC...
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MAONI & UCHAMBUZI

LEO ni siku ya mwisho ya 
safari ya miezi 12 ya 2023 
ambayo imekuwa na milima na 
mabonde, kutokana na kwamba 
baadhi ya watu wametangulia 
mbele ya haki na wengine 
wakiwa vitandani hawajiwezi.

Lakini pamoja na hayo, kina-
chotakiwa ni kumshukuru Mun-
gu kwa kila jambo, liwe jema au 
baya, kwa kuzingatia kwamba 
ndiye anayeruhusu hayo yote, 
huku akiwapa wengine nafasi ya 
kuuona mwaka mpya.

Safari ya mwaka 2023 in-
apohitimishwa, ni wazi kuna 
matukio mengi yaliyotokea tan-
gu Januari hadi leo, lakini ninap-
enda kukumbushia moja  katika 
siasa, ambalo ninaamini lilikuwa 
ni faraja kwa wanasiasa.

Januari 3, mwaka huu, Rais 
Samia Suluhu Hassan alikutana 
na  viongozi wa vyama vya siasa 
Ikulu jijini Dar es Salaam na ku-
tangaza kuondoa marufuku ya 
mikutano ya hadhara ya vyama 
vya siasa.

Rais aliruhusu rasmi miku-
tano hiyo ambayo tayari vyama 
vimekuwa vikiifanya maeneo 
mbalimbali nchini. Hivyo, mwa-
ka 2023 unaofikia kilele chake 
leo, ulikuwa wa vyama hasa vya 
upinzani kutoka kifungoni.

Ikumbukwe, ruhusa hiyo na 
kuhakikishiwa usalama, vilim-
fanya mwanasiasa na mbunge 
wa zamani wa Singida Mashariki 
(CHADEMA), Tundu Lissu,   ali-
yekuwa akiishi Ubelgiji, kurejea 
nyumbani.

Mwanasiasa huyo alirejea Jan-
uari 25 baada ya takriban miaka 
mitano akiishi uhamishoni na 
sasa anaendelea na shughuli za 
kisiasa kama kawaida na vion-
gozi wenzake wa CHADEMA.

Awali, Lissu alianza kuishi 
uhamishoni nchini Ubelgiji 

baada ya kuondoka Kenya, Janu-
ari 2018 alipokuwa akipatiwa 
matibabu baada ya kunusurika 
shambulio la mauaji Septemba 
7, 2017 jijini Dodoma. 

Lakini alirudi nchini kwa mara 
ya kwanza Julai 2020, ili kushiri-
ki uchaguzi mkuu akiwania na-
fasi ya urais. Baada ya uchaguzi 
huo uliofanyika Oktoba, 2020 
kuisha, alilazimika kukimbilia 
ubalozi wa Ujerumani nchini ku-
pata hifadhi.

Sababu ya kukimbilia katika 
ubalozi huo, alieleza kuwa ni ku-
tokana na kile alichodai usalama 
wake kuwa hatarini. Ndipo aka-
fanikiwa kuondoka na kurudi 
Ubelgiji hadi Januari 25, mwaka 
huu, aliporejea.

Kurejea kwa Lissu kunatokana 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
kuruhusu mikutano ya hadhara 
ya vyama vya siasa baada ya 
marufuku ya miaka zaidi ya sita 
iliyowekwa na mtangulizi wake, 
hayati John Magufuli.

Mazingira hayo yalimfanya 
mwanasiasa huyo machachari 
kuweka wazi kuwa hawezi kue-
ndelea kuishi uhamishoni bila 
ukomo na kuamua kuchukua 
hatua ya kurejea nyumbani kue-
ndelea na harakati za kisiasa.

Kwa sasa Lissu anayesifika 
kwa ukosoaji dhidi ya serikali 
anaendelea na harakati za ku-
dai katiba mpya na tume huru 
ya uchaguzi kwa kushirikiana 
na wanachama wenzake wa 
CHADEMA.

Hatua ya mwanasiasa huyo 
kurejea, imechangia kuwapo 
kwa amsha amsha ya kisiasa na 
hasa, katika mikutano ya had-
hara ambayo ameifanya maeneo 
mbalimbali tangu arejee nchini.

Miongoni mwa amsha amsha 
hizo ni sakata la mkataba wa 
bandari ambalo yeye na viongo-

zi wenzake wa CHADEMA walili-
valia njuga na kuhamasisha wa-
nanchi kukataa bandari kupewa 
wawekezaji.

Hivyo, 2023 katika siasa, ni 
mwaka wa Lissu kurejea baada 
ya kuishi uhamishoni kwa zaidi 
ya miaka mitano na kuendeleza  
harakati za kisiasa kuelekea uch-
aguzi wa 2024 na 2025.  Lakini 
pia ni mwaka ambao Rais Samia 
aliweka mazingira mazuri ya 
kuendesha shughuli za kisiasa 
baada ya kuondoa marufuku ya 
mikutano ya hadhara, ambayo 
iliwanyima nafasi wapinzani ku-
jinadi kwa wananchi.

Pamoja na hayo, Juni mwaka 
huu, Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Mhandisi Hamad Ma-
sauni, alitoa kauli kwamba Rais 
Samia ametengeneza mazingira 
mazuri   ya kisiasa na kuifanya 
nchi kuwa salama, hivyo haku-
na sababu ya viongozi wa ki-
siasa wakiwamo wa chama cha 
CHADEMA walioko uhamishoni 
kutorejea nchini.

Kauli hiyo iliongeza matu-
maini na kumfanya mbunge wa 
zamani wa Arusha Mjini, Gob-
less Lema naye kurejea  nchini, 
kwani serikali ilishawahakishia 
usalama viongozi wa upinzani 
na wafuasi wao.

Siasa za Tanzania zilichukua 
sura ile iliyokuwapo kabla ya 
mwaka 2016 ambazo ni za 
ushindani kupitia mikutano ya 
hadhara ambayo imevifanya vy-
ama kujiongezea wanachama na 
mashabiki.

Hivyo, ukiona mtu anayefuku-
zwa anakimbia sana, ni vyema 
pia kumsifia anayemfukuza. 
Nina maana kwamba tunavy-
oona siasa za Tanzania zinavy-
oendelea kustawi, hatuna budi 
kumsifia aliyechangia zistawi.

Mwaka 2023 ulikuwa wa vyama 
vya siasa kutoka kifungoni

 Muungwana Lazima Nilonge

Mwaka 2024 watu wafanye kazi
kwa bidii ili kujiletea maendeleo
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LEO ni tamati ya mwaka 2023. Kumalizika kwa mwaka 
huu ni kuanza kwa mwaka mpya wa 2024 ambao kiujumla 
utakuwa na matukio mengi yakiwamo ya kisiasa kama vile 
kutimiza miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar na pia miaka 
60 ya Muungano wa Tanganyika na Unguja uliozaa taifa la 
Tanzania. 

Pamoja na matukio hayo makubwa ambayo 
huadhimishwa kila mwaka lakini kwa mwaka 2024 yatakuwa 
makubwa na ya kihistoria, pia ni mwaka ambao Watanzania 
watashuhudia mabadiliko mbalimbali ya sheria ndani ya 
bunge hasa Sheria ya Uchaguzi na ile ya Vyama vya Siasa. 
Aidha, ni mwaka ambao Watanzania watafanya uchaguzi wa 
serikali za mitaa  kwa maana ya uchaguzi wa viongozi wa 
vitongoji, vijiji na mitaa. 

Licha ya kuwapo kwa matukio hayo makubwa kisiasa, 
Watanzania leo usiku, hasa wale Wakristo,  watakuwa katika 
nyumba za ibada kwa ajili ya ibada ya mkesha wa Mwaka 
Mpya na pia kesho watakuwa na ibada ya Mwaka Mpya.  
Hata hivyo, kama ilivyo desturi katika kusherehekea Mwaka 
Mpya, wako baadhi ya watu ambao huenda katika nyumba 
za starehe kwa ajili ya kufurahia kuumaliza mwaka unaoisha 
na kuukaribisha mwaka mpya. 

Katika kusherehekea huko, miongoni mwa watu hutumia 
vinywaji kupita kiasi na kulewa chakari na wale wenye 
vyombo vya moto huendesha kwa fujo kutokana na 
matumizi ya vileo kwa kiasi kikubwa. Matokeo ya yote hayo 
ni baadhi ya watu kupoteza maisha na wengine kupata 
ulemavu wa kudumu.      

Ni vyema Watanzania wakajenga utamaduni wa kupanga 
malengo ya kuyatekeleza kwa kufanya kazi ili kujiletea 
maendeleo. Katika hili ni watu wachache ambao hupanga 
mipango jumuishi ya kifamilia kwa ajili ya kuinua kipato 
na uchumi wa familia. Kabla ya kufanya hivyo, hufanya 
tathmini ya mipango ya mwaka unaomalizika kwa 
kuangalia mafanikio na changamoto katika yale ambayo 
hawakuyatekeleza. 

Watanzania wanapaswa kujenga utamaduni na desturi ya 
kupanga mambo ya kufanya katika mwaka mzima badala 
ya kuendelea kuishi kwa mazoea kuwa riziki itapatikana 
kwa neema za Mungu. Ni kweli Mungu anasaidia watu wake 
kujipatia riziki lakini bila juhudi ni bure. 

Watu wanatakiwa wafanye kazi kwa bidii na hata katika 
maandiko matakatifu Mungu anawaagiza waja wake kuwa 
watakula kwa jasho lao, hivyo ni lazima kufanya kazi ili 
kujipatia riziki. Huu ni ukweli ulio wazi kwamba tofauti za 
wanadamu katika mafanikio ni kutokana na kufanya kazi, 
hivyo yule anayeweka juhudi zaidi kutekeleza malengo 
yake au kufanya kazi anakuwa na nafasi kubwa ya kupata 
mafanikio kuliko mwingine. 

Hivi sasa kumezuka mtindo wa vijana kulalamika kuwa 
hakuna ajira, hivyo kuamua kukaa vijiweni na kucheza 
kamari ilhali kuna fursa nyingi ambazo zinaweza kutumika 
kujiletea maendeleo. Kwa mantiki hiyo, vijana ni lazima 
wabadilike na kujibidiisha katika kazi hasa za kujiajiri ili 
kupata riziki na maendeleo kwa ujumla. 

Kwa mantiki hiyo, rai yetu ni kwamba mwaka 2024 uwe 
wa kufanya kazi kwa juhudi na maarifa ili kuleta tija na 
maendeleo kwa mtu mmoja, familia, jamii na taifa kwa 
ujumla. Watu  watumie muda mwingi kufanya kazi badala 
ya kupiga soga sehemu za kazi, kubishana na kulumbana 
kwa mambo yasiyo na tija pamoja na kuacha kunung’unika 
katika mambo mbalimbali. 

       

Na Sabato 
Kasika
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safu

fikra mbadala

Pascal Mayalla

LEO Desemba 31, tunauaga 
mwaka 2023 na kuukaribisha 
mwaka mpya wa 2024. Kwa man-
tiki hiyo, naomba nianze makala 
yangu hii ya kwa kuwatakia Heri 
ya Mwaka Mpya 2024   kwa rai 
moja tu kwamba mwaka 2024 
ni wa mageuzi ya kidemokrasia 
Tanzania.

Ni mwaka ambao tunabadili 
sheria yetu ya uchaguzi iwe bora 
zaidi. Tunabadili  Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi na kuunda Tume 
Huru na Shirikishi ya Uchaguzi, 
hivyo tunapaswa kufanya mab-
adiliko madogo ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzana ili 
kuuondoa ubatili fulani ndani ya 
katiba yetu. 

Nimegundua sisi Watanza-
nia, kwa jina letu maarufu la 
Wabongo ni watu wa maneno 
maneno mengi, kulalamika sana 
na kulialia kwingi.   Lakini tukija 
kwenye matendo na kuchukua 

Watanzania uchaguzi ujao 
tusiangalie makunyanziMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

M
SIJISAHAULISHE jam-
ani, leo ni Desemba 
31, mwisho kabisa wa 
mwaka 2023. Kesho tut-

akuwa tunatakiana heri ya mwaka 
mpya na kuanza kusahau yaliyopita 
tukiganga yajayo, huku yaliyotokea 
jana tukiyaita ya mwaka jana.

Kwa hiyo tutakiane heri ya mwaka 
mpya ifikapo kesho, huku tukim-
shukuru Rabuka kwa alivyotulinda 
mpaka kuuona mwaka 2024 lakini 
pia tukimwomba kama alivyotusaid-
ia mwaka unaopita, aendelee hivyo 
hivyo na mwaka huo ujao kesho.

Ni mengi mazuri na mabaya tume-
pitia kama binadamu lakini pia 
kama Watanzania, tumesigana na 
kupatana kisiasa, kiuchumi lakini 
pia kijamii bila kuacha kimichezo 
na hata kimapenzi, lakini inshallah, 
huenda kesho tukaiona.

Kumbukeni kuwa mwaka unaoan-
za kesho utakuwa na pilikapilika 
nyingi hususan katika masuala ya 
kisiasa, ni mwaka wa uchaguzi wa 
serikali za mitaa, tunachagua vion-
gozi kuanzia vijijini mpaka mitaani, 
huku tukijipanga kwa uchaguzi 
mkuu mwakani.

Huu mwaka ni sawa na yale ma-
pambano ya awali ya masumbwi ya 
kina ‘Mandonga’, kusubiri mapam-
bano makubwa yanayohusisha kina 
Ibra Class, Kiduku, Dulla Mbabe, 
Mfaume na wengineo. Uchaguzi wa 
Serikali za mitaa ni mapambano ya 
awali.

Bila shaka kila mmoja atakuwa 
anajiandaa kupata kiongozi wake 
mtaani na kuangalia jinsi matokeo 
ya mwakani yatakavyoathiri ya 2025 
ambayo ndiyo huwa makubwa ya-
nayotikisa nchi, kwani huamua mus-
takabali wa taifa.

Ikumbukwe kuwa viongozi wa 
mitaa ndio tunaoishi nao na kama 
tukikosea kuchagua, basi itakuwa 
inakula kwetu, kwa sababu tutaku-
wa pia tunakosea katika uchaguzi 
mkuu wa madiwani, wabunge na 
Rais. Mwakani tutapokea shikamoo 
nyingi kutoka kwa wanaotuzidi umri 
kwa kuwa tu watakuwa wanajishu-
sha kwa nia ya kuomba kura kutoka 
kwa rika tofauti za watu hususan we-
nye sifa ya kupiga kura.

Utakuwa mwaka wa kupokea 
zawadi na takrima nyingi kutoka 
kwa hata tusiwajua, kwa sababu 
tu nyuma ya pazia kuna ulaji una-
tafutwa na wakarimu hao na watoa 
zawadi.

Hali kama hii tulishaizoea huko 
nyuma, ambako tumekuwa tukipo-
fushwa na vijizawadi na vitakrima 
fulani vya kujichekesha na kujikuta 
tukichagua si viongozi bora bali bora 
viongozi wa kuziba tu mapengo.

Tunajikuta tukichagua watu wa-
naojirahisi kwetu, lakini wakishapa-
ta nafasi walizoomba, hutugeuka 
na kuangalia zaidi wa karibu yao 
hususan ndugu, jamaa, marafiki na 
familia zao, nasi kutuacha tukigugu-
mia kwa mateso.

Kwa kifupi, ieleweke tu kuwa uon-
gozi Afrika na hasa nchini, ni njia ya 
watu kujitafutia ukwasi, na ndiyo 
sababu hutumika hila na njia nzuri 
na mbaya za kuhakikisha watu au 
mtu anachaguliwa kushika nafasi fu-
lani kwa sababu ya hulua.

Uchafu mwingi katika mchakato 
huo wa uchaguzi, hufanywa na vy-
ama vya siasa ambavyo ndivyo hutoa 
tiketi za watu kugombea, kwani rafu 
hupigwa dhidi ya wasio na nguvu 
na kudondoshwa, ili tu kupisha we-
nye nguvu. Huko nyuma tulipata 
kushuhudia wakubwa wakilazaimi-
sha watu wao kugombea uongozi, 
na kuwasimamia hata kuhakikisha 
wanapata nafasi hizo na hatimaye 
kushindwa kuhudumia wananchi 
waliowachagua kwa mbinde.

Tumeshuhudia watoto, wake, wa-
jomba, wadogo, mashangazi, dada 
na hata mama za viongozi, waki-
hakikishiwa nafasi za uongozi ili 
mradi tu kudumisha ufalme katika 
familia hata kama wapewao dhama-
na hawana sifa wala uwezo.

Yote hayo yanafanyika ili kuhakik-
isha kwamba ‘familia yangu’ haite-
tereki kiuchumi, ili mradi ina mahali 
penye mrija wa kuingizia kipato am-
bako huko ni kwenye siasa.

Hivyo Watanzania kama safari hii 
katika uchaguzi wa serikali za mitaa 
tutakaa sawa na kuelewa nini tunak-
itaka kwa maslahi yetu kama Taifa, 
hatutafanya makosa ya kusikiliza 
wenye nacho, ili tu kuwachagulia 

watu wao.
Tukikosea katika uchaguzi ujao, 

tutakosea uchaguzi wa 2025 kwa 
madiwani, wabunge na hata Rais. 
Tukisikiliza kauli za ukichagua mp-
inzani hatutapeleka maendeleo tu-
kachagua wa chama tawala wasio na 
uwezo, tutaula wa chuya.

Mwakani na mwaka 2025, tu-
siangalie sura ya mtu, tusiangalie 
chama cha mtu, tusiangalie itikadi 
ya mtu, bali tuangalie sifa na uwezo 
wa mtu katika kutuwakilisha, kutusi-
mamia na kutuongoza.

Tumeshuhudia madiwani na 
wabunge ambao baada ya kuch-
aguliwa, hutoweka na wasipatikane 
hata kwa simu na kuja kuonekana 
karibu na uchaguzi wakisheheni 
uongo na ahadi hewa.

Mwaka ujao na mwaka 2025 tut-
ashuhudia chawa wengi wakijinasi-
bu kuwa karibu na wakubwa, waki-
wasifia kwa kila hali na kila jambo 
kwa matumaini ya kupewa nafasi 
za kugombea uongozi mitaani na 
hata bungeni na hatimaye serikalini. 
Tumeyashuhudia haya!

Kujikomba kwa namna ya ucha-
wa, kumefanya tumepata viongozi 
dhaifu wanaoishi kwa mapambio 
ya sifa, huku wakishindwa kusaidia 
wananchi wanaowaongoza, na 
matokeo yake ni kilio kila kona ya 
nchi. Watanzania tunapita kipindi 
kigumu sana, uchaguzi ujao tufanye 
kweli bila kigugumizi. Mungu yuko 
nasi. Amina!

Mwaka 2024 ni mageuzi ya kidemokrasia Tanzania
hatua, kusema ukweli kabisa, sisi 
ni wazito wa kufanya vitendo na 
kuchukua hatua lakini kwenye 
awamu hii ya sita ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, aliunda kikosi 
kazi, kikatoa mapendekezo, 
miswada ya sheria imeishatung-
wa na kusomwa Bungeni kwa 
mara ya kwanza, sasa inajadiliwa 
na wadau na kutungwa kuwa she-
ria, ila lile kubwa kuliko la uba-
tili wa katiba yetu, lenyewe bado 
halipo na hilo sasa ndilo mimi 
nasimama nalo mwaka 2024.

Wengi huuanza mwaka mpya 
kwa kuweka malengo ya mwaka 
kwamba mwaka huu nitafanya 
hili na lile lakini katika kupanga 
hayo malengo, si wengi hufan-
ya mapitio ya mwaka ulioisha 
kwamba walipanga kufanya nini, 
wametekeleza nini, wamefani-
kiwa nini na wamekwama nini, 
ili baadhi ya yale malengo ya 
mwaka uliopita, ambayo hayaku-
fanikiwa, yabebwe katika mwaka 
unaofuata au kama hayabebeki 
yafutwe, na si kila mwaka unaku-
ja na malengo mapya, mwisho 
wa mwaka hufanyi tathmini wala 
mapitio ya mwaka ulioisha, ki-
sha unakuja na mengine mapya!, 
mwisho wa siku, unakuwa huwezi 
kupima mafanikio yako.

Katiba ya nchi ndiyo Biblia na 
ndio Msahafu wa uendeshaji wa 
nchi yetu. Kama ilivyo Ikulu ni 
mahali patakatifu. Katiba ni kita-

bu kitakatifu kwa nchi yetu kama 
vilivyo vitabu vitakatifu vya Biblia 
Takatifu kwa Wakristo na Quran 
Tukufu kwa Waislamu. Hii ndio 
sheria mama ya uendeshaji wa 
nchi yetu.

Tofauti pekee kati ya Biblia, 
Msahafu na Katiba ni kwamba 
Msahafu haubadiliki, Katiba in-
aweza kubadilishwa lakini mab-
adiliko yoyote ya katiba, lazima 
yawe ni mabadiliko halali ya 
haki. Katiba ndiyo sheria kuu ku-
liko zote za nchi. Viongozi  wetu 
wakishachaguliwa, tunawaapisha 
kwa mujibu wa Katiba, wanaapa 
kuilinda na kuitetea katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na ikitokea hata Rais am-
ekiuka Katiba, anaondolewa ma-
darakani.

Sheria yoyote ikitungwa, ikiwa 
ni kinyume cha katiba, sheria 
hiyo inahesabika ni batili (null 
and void). Anayebatilisha sheria 
batili sio Mahakama Kuu, ni kat-
iba yenyewe, kazi ya Mahakama 
Kuu ni kuthibitisha tuu huo ubati-
li na tangu unapothibitika, ubatili 
huo unakuwa umebatilika.

Tanzania kuna kuna sheria ya 
uchaguzi ambayo ni batili, kwa 
kwenda kinyume cha katiba ki-
sha ubatili huo, ukaja kuchome-
kewa kiubatili ndani ya katiba 
yetu, licha ya Mahakama Kuu 
kuitangaza sheria hiyo ni batili na 
uchomekeaji ubatili huo kwenye 

katiba pia ni batili, kifungu hicho 
bado kipo na sheria hiyo bado 
ipo. Mabadiliko ya sheria ya uch-
aguzi tunayokwenda kuyafanya 
hayagusi mabadiliko ya katiba, 
hivyo ubatili huo bado upo.

Sisi Watanzania tuna fani mbal-
imbali, kuna wenzetu kazi yao 
ni kufikiri na kupanga mikakati, 
hawa wanaitwa ‘think tanks’. 
Kuna wenzetu ni viongozi, kazi 
yao ni kutuongoza na kuna wen-
zetu ni watendakazi, kazi yao ni 
kutenda kazi kwa kutumia nguvu 
zao. Kuna wengine tukiwamo sisi 
waandishi wa habari na vyombo 
vya habari, wa kiasili, yaani “tra-
ditional media” kazi zetu kuu 
ni kuhabarisha, kuelimisha na 
kuburudisha, hatuna kutenda. 
Tumegawanyika makundi mawili, 
waandishi wa habari wa vyombo 
vya utangazaji ambao kazi yao ni 
kutangaza na kuongea tu, hakuna 
kutenda lolote. Na waandishi wa 
habari wa magazeti kazi yao ni 
kuandika tuu hakuna kutenda 
lolote.

Lakini ujio wa mapinduzi ya 
kidigitali kwenye dunia yetu 
na ujio wa mitandao ya kijamii. 
Haya  makundi mawili ya vyom-
bo vya habari, yaani broadcast 
media na print media, yameun-
ganishwa na mtandao wa jamii, 
hivyo kule kwenye mtandao 
hakuna ‘print’ peke yake wala 
broadcast peke yake. Vyombo 

vya utangazaji vina kurasa zake 
za mitandao ya kijamii navyo 
sasa vinaandika. Mtu   unaweza 
kusoma magazeti, navyo kwenye 
kurasa zake, vinatangaza na ku-
weka magazeti mtandao.

Siku   hizi kupata habari, 
kuangalia TV au kusoma gazeti, 
si lazima ukae nyumbani uwashe 
TV uangalie habari, ukijisajili tuu 
na mtandao fulani, wanaita ku 
‘subscribe’, unaletewa tu habari 
kila inapotokea, hivyo mtu hana 
tena haja kusubiria taarifa ya 
habari saa mbili usiku, kila tukio 
linapotokea linatangazwa ‘live’, 
hivyo kufikia ule muda wa habari, 
kila kilichotokea, watu wanaki-
jua, magazeti ya kesho yake, sisi 
tunayasoma leo, maana kwenye 
kurasa zao za mitandao, kila 
habari, inachapishwa pale pale 
inapotokea.

Ujio huu wa mitandao ya 
jamii, umemfanya sasa kila mtu 
kuwa ni mwandishi wa habari, 
kila mtu sasa ni mtangazaji, hali 
inayopelekea hata sisi ambao 
ni watangazaji wa kweli wa ku-
somea hii kazi, kujikuta hatufui 
dafu mbele ya watangazaji vijana 
wa kisasa kwenye mitandao ya 
jamii, hivyo ukiwauliza vijana wa 
kisasa, unamjua Pasco Mayalla?, 
atakuuliza, 

Kwa heri 2023, karibu 2024. 
 Heri ya Mwaka Mpya!.
Paskali. 0784 270403
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HABARI kitaifa

TFS yampongeza Rais mikakati utunzaji misitu 

Makamu wa Rais ataja fursa 
ujenzi wa barabara Pemba
Na Suleiman Rashid Omar, 
PEMBA  

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, amesema ujenzi 
wa barabara ya Kipapo-Mgele-
ma, Mkoa wa Kusini Pemba  
utaondoa changamoto ya usa-
firi kwa wananchi na kukuza 
uchumi.

Katika ufunguzi wa barabara 
hiyo jana wilayani Chakechake, 
Pemba, ikiwa ni shamrashamra 
za sherehe za Miaka 60 ya Map-
induzi ya Zanzibar, Othman 
aliwataka wananchi kutumia mi-
undombinu hiyo kwa manufaa 
ya kiuchumi.

Alisema kutokana na juhudi 
za serikali kukamilisha ujenzi 
wa barabara hiyo kwa awamu 
ya kwanza yenye urefu wa 
kilometa 5.3, kutawawezesha 
wakulima kusafirisha mazao yao 
kwa urahisi na kuwapo unafuu 

wa gharama za bidhaa kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo.

Othman alisema hatua hiyo 
pia itawasaidia wananchi kuzi-
fikia kwa wepesi huduma mbal-
imbali zikiwamo za elimu na 
afya sambamba na unafuu wa 
usafiri wa abiria.

Kiongozi huyo aliwataka wa-
nanchi kutumia barabara hiyo 
kwa maslahi ya kiuchumi ili ku-
saidia kukuza maendeleo yao, 
hasa katika sekta za kilimo na 
biashara.

Pia alikumbusha suala la utun-
zaji mazingira kwa kuhakikisha 
wanapanda miti ya uchumi na 
matunda kwa kuwa kufanya 
hivyo kutawainua kiuchumi.

Alisema ujenzi wa barabara 
ni gharama kubwa ambapo kwa 
makisio ya chini kilometa moja 
hujengwa kwa wastani wa Dola 
za Marekani 600,000 ambazo ni 
zaidi ya Sh. bilioni 1.3.

Aliitaka Wizara ya Ujenzi, Ma-

wasiliano na Uchukuzi Zanzibar 
kuhakikisha wanatoa elimu ya 
kutosha kwa wananchi kuhusu 
matumizi sahihi ya barabara 
hiyo.

Makamu wa Rais alisema seri-
kali kwa kuthamini wananchi 
wake, tayari imetumia zaidi ya 
Sh. milioni 572 kulipa fidia wa-
nanchi ambao mashamba na 
nyumba zao zimeathirika ku-
tokana na kupitia na ujenzi wa 
barabara hiyo.

Kuhusu udhalilishaji, Oth-
man aliwataka wananchi wote 
kushiriki katika mapambano 
hayo, pia kuacha tabia iliyozuka 
kwa baadhi ya watu kulifanya  
suala la udhalilishaji kama bi-
ashara na kuwabambika kesi wa-
nanchi wasiohusika na masuala 
hayo.

Waziri wa Mawasiliano na 
Usafirishaji Zanzibar, Dk. Khalid 
Salum Abdalla, alisema chachu 
ya maendeleo ya kiuchumi ni 

kuwapo miundombinu bora iki-
wamo ya barabara na viwanja 
vya ndege.

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imekuwa inatilia 
mkazo suala hilo katika jitihada 
za kukuza uchumi na maende-
leo kwa wananchi wa Unguja na 
Pemba.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Pemba, Matar Zahor Masoud, 
alisema ujenzi wa barabara hiyo 
ni hatua muhimu ya wananchi 
wa eneo hilo kuwezeshwa kiu-
chumi.

Masoud alisema zaidi ya nusu 
ya karafuu inayozalishwa Pemba 
hutoka katika Mkoa wa Kusini na 
eneo hilo likiwa miongoni mwa 
wazalishaji wakubwa wa zao 
hilo.

Katibu Mkuu katika wizara 
hiyo, Khadija Khamis Rajab, 
alisema barabara hiyo ina uwezo 
wa kupitisha magari yenye uzito 
usiozidi tani 10.

TAPSEA yawapa 
msaada wanafunzi 
walioathiriwa
maporomoko  
ya Hanang
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Waandishi 
Waendesha Ofisi (TAPSEA) 
Mkoa wa Dodoma kimetoa 
pole na msaada wa vifaa 
mbalimbali kwa waathirika wa 
maporomoko ya tope, mawe 
na magogo yaliyotokea wilay-
ani Hanang, mkoani Manyara 
mwanzoni mwa mwezi.
Msaada huo ambao ni mchan-

go wa TAPSEA Mkoa wa Do-
doma unajumuisha vifaa vya 
shule yakiwamo madaftari, 
sare za shule, kalamu na nguo, 
vyote vikiwa na thamani ya 
Sh. milioni tano.
Mwakilishi wa chama hicho, 

Conjeta Chambila, alisema  
wameona umuhimu wa ku-
changishana kwa lengo la ku-
saidia wenzao.
Chambila alimshukuru Katibu 

Mkuu Wizara ya Ujenzi, Balozi 
Aisha Amour kwa kuwawez-
esha usafiri kutoka Dodoma 
hadi mkoani Manyara.
“Tunamshukuru sana Katibu 

Mkuu wa Ujenzi kwa kuweza 
kutukusanya pamoja na ku-
tuwezesha kutupa usafiri 
pamoja na kwamba tunatoka 
ofisi mbalimbali,” a;osema 
Chambila.
Chama hicho pia kimetoa 

wito kwa waandishi waende-
sha ofisi wengine wa mikoa ya 
karibu kuwasaidia waathirika 
hao ambao walipoteza ndugu 
na mali zao kutokana na 
maafa hayo.
Katibu Tawala Mkoa wa 

Manyara, Athuman Likeyek-
eye, aliwashukuru waandishi 
waendesha ofisi hao kwa 
upendo wao wa kuwasaidia 
waathirika hao katika kipindi 
hiki.
Serikali kupitia Ofisi ya Waziri 

Mkuu - Sera, Bunge na Uratibu 
kwa kushirikiana na wakuu wa 
mikoa na wilaya, inaendelea 
kupokea misaada mbalimbali 
kwa ajili ya waathirika wa 
maporomoko hayo yaliyotolea 
Desemba 3, mwaka huu na 
kusababisha vifo vya watu 89 
na uharibifu wa miundombinu 
na makazi.
 

Na Halima Ikunji, TABORA

WAKALA wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS) Kanda ya Ma-
gharibi, mkoani Tabora, umem-
pongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa jitihada za serikali 
yake kuhakikisha nchi inalinda 
rasilimali za misitu na vyanzo vya 
maji kwa maslahi ya taifa.

Kamanda wa TFS, Kanda ya 

Magharibi,  Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Uhifadhi Ebran-
tino Mgiye, aliyasema hayo juzi 
ofisini kwake, akiitaja ni hatua 
hiyo ni muhimu kwa mustakabali 
wa taifa.

Kamishna Mgiye alisema hatua 
hiyo ya Rais Samia ni mpango 
mzuri katika kupambana na ma-
janga asilia ya ardhi na kusaidia 
rasilimali misitu kuendelea ku-

nyonya hewa ukaa na kukabili-
ana  na mabadiliko ya tabianchi.

“Kampeni ya upandaji miti il-
ianza mwaka 2020 kwa lengo la 
kupambana na tatizo la ukataji 
miti ovyo kwa kurejesha uoto wa 
asali katika mikoa yote nchini.

“Kampeni hii inaitaka kila hal-
mashauri kupanda miti zaidi 
milioni moja na itasaidia pia upa-
tikanaji mazao ya misitu na kulin-

da nyanzo vya maji na kukinga 
nchi dhidi ya majanga,” alisema.

Kamishna Mgiye alisema mkoa 
huo pia unatarajiwa kuanza 
utekelezaji kampeni hiyo mwa-
kani kuelekea kampeni ya siku 
ya mazingira ya misitu duniani 
ambayo husherehekewa Machi 
Mosi. “Tunawashukuru waandi-
shi wa habari kwa kuwa mstari 
wa mbele katika kuelimisha jamii 

kuhusu uhifadhi wa misitu na 
mazingira na kuhakikisha wa-
nanchi wanapata elimu ya kuto-
sha,” alisema.

Aliwataka wananchi mkoani 
hapa na taasisi mbalimbali za 
serikali na kijamii kuhakikisha 
wanajitokeza kwa wingi ku-
chukua miti inayotolewa bila 
malipo na wakala huo kwa ajili ya 
kuipanda katika maeneo yao.

Mweneykiti wa Umoja wa Vijana wa CCM taifa Mohamed Ali Kawaida pamoja na  Kiongozi Mkuu wa Matembezi Machano 
Ali Machano na Maafisa usafirishaji wakiendesha pikipiki za bodaboda mara baada ya kuzungumza nao ikiwa ni ishara ya 
ushirikiano na kuadhimisha miaka 60 Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: IKULU
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FURAHIA 
‘SIXPACK’ 
ukivaa mavazi 

haya…
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M
TOTO Juma alikuwa akimsaidia mama yake 
kulima bustani ya mboga pembeni ya nyumba 
yao. Wakati wanalima Juma alianza kumuuliza 

mama yake.
Juma: Eti mama ni kweli mchuma janga hula na 

wakwao?
Mama: Ndio mwanangu, ni lazima watakula pamoja
Juma: Kwani janga ni tunda hadi ale na ndugu zake?
Mama: Mwanangu huo ni msemo unaomaanisha 

kila baya unalolitafuta, utaathirika pamoja na ndugu 
zako, hivyo ni lazima kujiepusha.

SWALI
Taja matumizi tofauti ya chakula aina ya karanga

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI DESEMBA 31, 2023 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

K
ARIBU MPENZI msomaji. 
Jamaa niliyemzungum-
zia wiki moja iliyopita 
kwamba “amejaribu kubo-

moa ndoa ya mwenzake akagonga 
mwamba”, ndiye huyu huyu nita-
kayemzungumzia hapa, sasa maji 
yamemfika shingoni, amekuwa 
mbogo ametamka mbele ya wazazi 
kwamba anasubiri talaka toka kwa 
mkewe. Ikoje hii? Vuta pumzi ni-
kumegee uone jinsi wenzio walivy-
oumaliza mwaka!

Jamaa huyu na mkewe walibaha-
tika kuzaa mtoto mmoja wa kiume 
ambaye bado angali mdogo (miaka 
minne). Anamng’ang’ania mtoto ni 
balaa. Lakini swali, je, mtoto huyu 
bila mama yake atalelewa ipasavyo? 
Utakumbuka tulijadili karibuni 
kuhusu watoto wanaolelewa na 
mama walezi/kambo hujikuta waki-
teseka, wengine kuwa mashoga.

Kinababa wengi hawana muda 
wa kufuatilia watoto kama ilivyo 
kwa mama. Ndio maana mtoto ak-
ibaki na baba yake asilimia kubwa 
wanaharibika ikiwa ni pamoja na 
kugeuzwa manunda (watukutu).

Hebu sikia mwendelezo kisa kili-
chopita, kisha utoe maoni au ushau-
ri nini kifanyike;

Baada ya jamaa kushindwa ku-
vunja ndoa ya mwanaume mwen-
zake kule Moshi, sasa yuko tayari 
mkewe ampatie yeye talaka kila 
mtu asepe kivyake. 

Mama baada ya kumuuliza 
mume wa mwanawe kwa nini apige 
simu na kuzungumza machafu juu 
ya binti yake ambayo yote alikana 
kuwa hayakuwa kweli, aliondoka 
zake kurejea Moshi. Kule alim-
weleza baba watoto wake kuhusu 
yaliyowasibu kule Dar ambayo ali-
sababisha mume wa binti yao.

Baada ya majadiliano ya kina, 
baba aliamua kufunga safari kujua 
kwa nini kijana aendeleza mita-
faruku dhidi ya mkewe kila kukicha 
kwa miaka mitano ya ndoa halali 
kanisani.

Baba kufika kikaitishwa kikao 
wakiwamo wazazi wa pande zote 
na viongozi wa dini. Baba wa binti 
alilazimika kuja Dar, kwa taarifa za 
bintiye kupigwa usiku kucha na ki-
sha kuamriwa na mumewe kufun-

gasha na kuondoka.
Binti aliripoti polisi kutokana na 

majeraha na kumfungulia mumewe 
RB. Kikao hicho kilijumuisha pia 
wanandoa hao wanaozozana kila 
uchao.

Binti alitoa maelezo, kisha 
mumewe kuzungumza na kuuli-
zwa maswali. Yapo alijibu mengine 
alikaa kimya. Kwa mfano, kwa nini 
alimchania mkewe nguo za ndani 
na kuapa atazishughulikia na iko 
siku atarudi mwenyewe kwa kupiga 
magoti.

Kuhusu mtoto ambaye kwa 
wakati huo alikuwa ampeleka 
kwa mama yake (bibi mzaa baba), 
kwamba itakuwaje, jamaa alipaza 
sauti na kusema “mtoto wake asi-
guswe, atabaki naye na kwamba 
atampeleka akaishi na mama yake 
mzazi.

Mamake kusikia vile akaingilia 
kati na kusema hata yeye hamta-
ki mjukuu huyo kwa sababu ni 
mtundu sana hataweza kuishi naye, 
akitaka (babake) akae naye, hataki 
presha.

Kikao kilikuwa moto huku wa-

nandoa wakitamka kila mmoja 
kumchoka mwenzake. Bibie 
akasema kama alidiriki kumfukuza 
nyumbani tena usiku wa manane 
kwa kumtolea nguo zake nje, katu 
hawezi kurudi acha ndoa ivunjike.

Binti akasema tayari amesham-
fungulia mumewe RB polisi na kue-
leza vituko vyote na manyanyaso 
aliyowahi kufanyiwa na mumewe.

Kikao kile, hakikufikia muafaka 
unaoleweka. Wakati bado baba wa 
binti akitafakari yaliyojitokeza kika-
oni, siku inayofuata mume wa bin-
tiye alimpigia simu na kumweleza 
yafuatayo;

“Nimepigiwa simu na polisi ni-
kihitajika kituoni kutoa maelezo 
baada ya mke wangu kutoa taarifa 
ya kupigwa… nimewajibu niko safa-
rini ingawa niliwadanganya kwani 
nimejaa tele Dar.

Anasema haendi polisi na “iki-
tumika nguvu kunitafuta na kuni-
kamata, kitakachofuata andaeni 
masikio yenu kuwasha…hamtakaa 
msahau”.

Hilo ni tishio halipaswi kupuu-
zwa. Taarifa zingine zinasema kuwa 

mume huyo anasema anasubiri ta-
laka ya mkewe yaani aachwe. Mane-
no haya yalimchoma sana baba wa 
binti kiasi cha kuamua kuwatafuta 
watu zaidi wanaomfahamu kijana 
huyo ili kujua tabia zake halisi.

Kabla ya kurejea Moshi, baba wa 
binti aliwatafuta viongozi wa kanisa 
ambao walimweleza fika tabia ya 
kijana kwani aliwahi kumshtaki 
mmoja wao kumdhulumu kiwanja 
ambacho kijana alipewa na askofu 
afanyie hapo biashara lakini yeye 
akataka kukitaifisha.

Ni muhimu kuchunguza marafiki 
muwajue kabla ya kuambatana 
nao, wengine ni mapepo.   Hata 
maandiko ya Mungu yanasisitiza 
“uwe mwangalifu katika kuchagua 
marafiki”.

Hivi sasa wanandoa hao kila 
mmoja anaishi kivyake baada 
ya binti kuamua kwenda kukaa 
kwa baba yake mdogo baada 
ya kufukuzwa. Ama kweli Mai-
sha Ndivyo Yalivyo.   Je, una 
maoni, kisa? Ujumbe mfupi 
0715268581

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mume afunga mwaka akidai talaka kwa fujo!

V
ISA vya wanandoa kuten-
gana kwa shari, sasa ni 
kama utamaduni wa 
kawaida au fasheni.

 Ukitazama kwa makini, utaona 
wanaoathirika zaidi kutokana na 
visa hivi ni watoto. 

Wazazi hawapimi madhara ya 
kutengana kwao baada ya kupata 
watoto. Ni heri mtengane mkiwa 
hamjapata watoto au mtoto.

  Fikiria huko Makambako, 
mkoa wa Njombe, tunaambiwa 
kuna kata, wanandoa 61 wame-
peleka maombi ya talaka kwa ajili 
kuvunja ndoa zao katika Baraza la 
Kata.

 Hiyo idadi ya wanaovunja ndoa 
ni waliojitokeza hadharani kwa 
kipindi cha mwezi mmoja na wiki 
mbili, kuanzia Novemba hadi De-
semba 20, mwaka huu.

  Kila anayekwenda kufungua 
shauri la kuvunja ndoa ili kupata 
talaka, inaarifiwa kwamba haku-
na anayekwenda kwenye Baraza 
la Kata akasema anataka kusu-
luhisha, bali kila mmoja anasema 
sitaki tena ndoa.

Hivi huwa unajiulizaga kwamba 
ni kwa nini ndoa nyingi siku hizi 
hasa zile za Kikristo, wanapoingia 
ukumbini kusherehekea huanza 
na champagne? 

 Wakati champagne inafunguli-
wa mashuhuda huendelea kuwati-
zama huku wakigonga mvinyo wa 
bia, pombe kali.?

  Katika hali ya kawaida ka-
bisa, maharusi katika siku yao ya 
kwanza kuwa pamoja wanakuwa 
wamelewa! Wengine hulewa sana 
kiasi cha kusahau hata wajibu wao 
wa ndoa angalau kwa siku hiyo 
muhimu.

Licha ya Tanzania kuwa na She-
ria ya Vileo na Sheria zingine am-
batani, matumizi holela ya pombe 
zenye asilimia kubwa ya kilevi, ya-
mekithiri mitaani na kusababisha 
madhara makubwa kwa jamii.

  Ukienda baa, kwenye hizi glo-
sari zilizoko mitaani, utakuta walio 
wengi hadi nyakati za usiku ni vi-
jana, wanaume wenye umri wa 
kati kuanzia miaka 27 hadi 55 wa-
nakunywa kupindukia. Nyumbani 
hakukaliki.

  Wanapooana wanakunywa 
Champaigne iwe ya kilevi au haina 
kilevi, kwamba wanaruhusu kuon-
gozwa na mvinyo.

 Lakini mzozo wa ndoa au uhu-
siano unapochomoza, huyu ana-
hamia kwenye bia, yule kwenye 
pombe kali, tena zile za kupima. 
Utaponea wapi zaidi ya kudai ta-
laka na huyu kutoa talaka?

Harusi ya Champagne, talaka ya bia na pombe za kupima
  ‘Single mother’ nao wame-

hamia baa, wanakunywa kupin-
dukia, wanasema waziwazi kwam-
ba bora kuwa ‘single’, unainjoi.

Ninayo kumbukumbu nzuri ya 
mwaka 2017, wakati serikali ilipop-
iga marufuku matumizi ya pombe 
zenye vifungashio vya plastiki 
maarufu kama viroba, baada ya 
kubaini kukithiri kwa tabia za ul-
evi na uchafuzi wa mazingira.

Hivi unajua wajanja hasa   wa-
fanyabiashara wa pombe, sasa 
wamegeukia kwenye chupa ndo-
go za plastiki mithili ya chupa 
za vitakasa mikono (sanitizer) 
zinazouzwa kwa bei nafuu ya Sh. 
2,000.

Pombe hizo zina vilevi kati ya 
asilimia 35 hadi 43 na zinapatika-
na kirahisi kwenye maduka ya mi-
taani, vibanda vya wamachinga na 
hata kwenye vituo vya daladala.

  Acha hizo pombe za kupima, 
kuna bia mbadala zenye ujazo 
wa mililita 350 zenye kilevi cha 
asilimia 4.5 hadi asilimia 5 zina-
zouzwa kati ya Sh. 1,500 hadi Sh. 
2,500.

Kwa nini nimegusia vilevi kwe-
nye hili la kuongezeka kwa wanan-
doa kutengana, talaka? Ni   kwa 
sababu pombe ni moja ya vyanzo 
vya matatizo makubwa sana kati-

ka ndoa nyingi, ingawa wanandoa 
wanaokunywa huwa hawapendi 
sana kuzungumzia tatizo hili sugu. 

  Tatizo hilo ni kubwa sana, in-
gawa kwa Wamarekani nusu ya 
wanandoa wa Marekani ni walevi. 
Hii haijalishi kama mlevi ni bwana 
au bibi harusi wa ndoa hiyo.

  Pombe imekuwa na madhara 
makubwa sana kwenye mahusi-
anao ya wanandoa wengi kiasi cha 
kuathiri ndoa hizo. Baadhi ya mad-
hara hayo ni:

 Vurugu katika ndoa ni mambo 
yanayotarajiwa katika familia ya 
wanandoa walevi. Ugomvi wa 
mara kwa mara ni mambo ambayo 
yameripotiwa kwenye ndoa nyingi 
sana kote duniani.

Pombe inasababisha kuvun-
jika kwa mawasiliano miongoni 
mwa wanandoa. Mawasiliano 
kwa wanandoa ni moja ya mata-
tizo makubwa sana kwenye ndoa. 
Makala maalum kuhusu mawasi-
liano italetwa kwenu siku zijazo.

Hasira ni moja ya matatizo ya-
nayoletwa na pombe kwenye 
ndoa. Mwanandoa ambaye tabia 
yake ni ya kawaida, lakini baadhi 
wakinywa pombe wanabadilika 
na kuwa hasira nyingi na hilo lin-
akuwa ni tatizo katika mahusiano 
yao Ulevi na pombe vinaweza 

kusababisha kutowajibika ka-
tika ndoa. Pombe inaweza kuwa 
inakula bajeti yote ya matumizi ya 
nyumbani kiasi cha kukosa kabisa 
fedha za kutunza familia.

Ulevi husababisha matatizo ya 
kisaikolojia kwa mwanandoa asi-
yekunywa. Matatizo hayo ya kisai-
kolojia yakichanganyika na mata-
tizo ya huyo mwenzake mlevi basi 
ndoa hiyo itawaka moto.

Pombe ni chanzo kikubwa sana 
cha taraka na kuvunjika kwa ndoa. 
Mkusanyiko wa matatizo yote 
yaliyotajwa hapo juu yanachochea 
sana kuvunjika kwa ndoa.

Ulevi humfanya mwanandoa 
kujihusisha sana na wapenzi wen-
gi sana.

Katika baadhi ya ndoa, matatizo 
ya ulevi yamehusishwa na mmoja 
kunyimwa unyumba.

Fakiria baba mlevi, mama mlevi, 
wote wanalewa kila siku wanarudi 
hoi na kwa wakati huo tendo la 
ndoa haliwezekaniki.

 Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Anapati-
kana kwa barua pepe: ghand-
some79@gmail.com Simu ya 
mkononi: +255 715 545 490
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HARUSI
JUMAPILI DESEMBA 31, 2023

Desemba 26, ilikuwa 
siku ya shangwe na 
nderemo kwa ndugu 

na jamaa wa maharusi 
Jackson Charles na 

Elizabeth Tesha, baada 
ya kufunga ndoa 

takatifu katika kanisa 
la Wasabato Kimanga, 
na kufuatiwa na tafrija 
fupi iliyofanyika katika 

ukumbi wa Hangaya, 
Segerea Dar es Salaam.
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Na Moshi Lusonzo

H
AKUNA kitu kinachowapagawisha 
wanawake kama kuwa na wanaume 
wenye umbo lililojengeka vyema na 
mikato imara ya tumbo maarufu kama 

Sixpack.
Hata hivyo, kutokana na desturi za kiafrika 

wanaume wenye miili ya aina hiyo wanakuwa 
hawana uhuru kwa kuogopa kuonekana miili 
yao.

Ni wazi wengi hawajui kwamba kuna aina ya 
mavazi wakivaa, hata wakionekana mikato ya 
miili yao hakuna tatizo lolote na badala yake 
inaonekana kama sehemu ya mitindo.

Kama wakitaka kuwa na furaha na wapenzi 
wao na wakati huo huo kudumisha desturi za 
Kiafrika zilizowakuza, basi angalia aina hizi za 
mavazi zitakusaidia.

SHATI LA KUBANA
Mtindo wa kuvaa shati la kubana na kisha 

kufunga vifungo viwili unafanya eneo kubwa 
la kifua na tumbo kuonekana vizuri. Hakiki-
sha suruali inakuwa ya kubana pia ili kukupa 
mwonekano wa kupendeza zaidi.

FULANA LAINI
Vazi la fulana laini yenye kubana mwili pia 

linashauriwa kutumika endapo unataka kuo-
nyesha mwili wako uliojengeka.

Jambo la kuzingatia hapa ni kuchagua fu-
lana yenye kitambaa kinachoganda mwilini ili 
kukupatia mwonekano wa kuvutia.

NGUO ZA UFUKWENI
Nguo za ufukweni zinaonyesgha asilimia 

kubwa ya mwili na hivyo mikato ya tumbo na 
kifua huonekana kwa uwazi zaidi.

Hata hivyo, aina hii ya mavazi hutumika tu 
maeneo ya ufukweni wakati unapokwenda 
mapumziko, si vyema  kuyavaa nyumbani au 
katika matembezi ya kawaida.

FURAHIA 
‘SIXPACK’ 
ukivaa mavazi 
haya…



B
IRIANI ni aina ya chakula pendwa 
hasa wakati wa sikukuu. Chakula 
hiki huliwa katika mchanganyiko 
wa mchele nyama ya ng’ombe, 

mbuzi, kuku au samaki.
Mahitaji
Mchele nusu kilo, nyama nusu kilo, vi-

tunguu viwili, kitunguu swaum kijiko ki-
moja cha chai, tangawizi kijiko cha chai, 
maziwa mgando kikombe kimoja cha chai, 
hiliki nzima na mdalasini.

Mahitaji mengine ni karafuu nzima 
punje sita, pilipili mtama nzima punje 8, 
Curry powder nusu kijiko cha chai, binzari 
manjano nusu kijiko cha chai, binzari ny-
embamba nzima robo kijiko, chumvi na 
mafuta.

Matayarisho
Kaanga vitunguu hadi viwe brown, tia 

nyama na uikaange kwa muda wa dakika 
10, baada ya hapo tia tangawizi, kitunguu 

swaum, hi-
liki, mdalasini, karafuu 4, pilipili mtama 
5, Curry powder, binzari manjano, binzari 
nyembamba na chumvi.

Kisha koroga. Baada ya hapo tia maziwa  
mgando na uipike mpaka ikauke kisha tia 
maji kidogo, funika na upunguze moto 
uache ichemke kwa muda wa nusu saa. 
Baada ya hapo nyama itakuwa imeiva na 
mchuzi kubakia kidogo. Kwahiyo utataki-
wa kuiipua.

Loweka mchele kwa dakika 10, kisha 
chemsha maji mengi kidogo katika sufu-
ria kubwa. Baada ya hapo tia hiliki,  mda-
lasini,  karafuu, pilipili mtama, chumvi na 
mafuta kiasi.

Acha ichemke kidogo kisha tia mchele. 
Hakikisha maji yamejaa na uache 
uchemke kwa muda wa dakika 8 tu, halafu 
uipue na uchuje maji yote katika chujio. 

Baada ya hapo chukua sufuria ya kuokea 
weka wali nusu na uusambaze sawia, weka 
mchuzi nyama na mchuzi wake pia utan-
daze na umalizie kwa kuweka leya ya wali 
uliobakia. 

Ukimaliza ufunike na uweke kwenye ov-
eni au kwenye moto wenye nyuzijoto  200 
kwa muda wa nusu saa na baada ya hapo 
biriani litakuwa tayari kwa kuliwa.

MAISHA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

JUMAPILI DESEMBA 31, 2023

Andaa biriani la sikukuu

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
TOTO mchanga ni kiumbe 
dhaifu inatakiwa umakini 
wa hali ya juu kuhakikisha 
analindwa.

Mara anapozaliwa siku ya kwanza ul-
inzi unaotakiwa ni kumlinda na maam-
bukizi yanayofanya ngozi kukauka.

Kwa hiyo, mzazi hapaswi kukimbilia 
kumuogesha mtoto mchanga, hasa an-
apokuwa katika mazingira ya hospitali.

Mkunga katika wodi ya uzazi ataeleza 
huduma gani utampa mtoto wako 
mchanga na jinsi ya kumuogesha un-
apofika nyumbani. 

Vipodozi kwa ajili ya mtoto usikuru-
puke kumpatia ili kuepuka ngozi ku-
kauka na kuharibika.

Mpake mafuta laini ya asili, epuka 
kumuongezea kwa mizaituni na krimu 
kwa sababu ngozi lazima inatakiwa ku-
pumua wakati wote.

Unaweza kumuosha mtoto wako kila 
siku kwa maji safi na salama. Ni vyema 
kuepuka sabuni na vinywaji vyenye ma-
nukato.

Baada ya kumuogesha, kausha tara-
tibu ngozi ya mtoto na ikiwa ni lazi-
ma maana unaweza ukaiacha ikauke 
yenyewe au kutumia kitambaa laini 
badala ya taulo.

Ukimaliza mpake cream ya maziwa 
au mafuta ya nazi. 

NGOZI YA MTOTONGOZI YA MTOTO
Mtoto mchanga 
anatunzwa hivi……
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
JENZI wa nyumba ni miongoni mwa 
mambo muhimu yanayotumiwa na 
watu wengi kuwekeza.

Uwekezaji ni mchakato mzima 
wa kuiweka mali katika mfumo maalumu 
wa kifedha kwa ajili ya tija zaidi ya baadaye 
ambayo inaweza kuongezeka au namna 
fulani yenye kuleta faida baada ya muda 
fulani.

Leonald Michal, mshauri wa masu-
ala ya uwekezaji, anaelezea kanuni bora 
za kuwekeza kwa tija. Anashauri kwamba 
unapowekeza kwenye ujenzi wa nyumba 
miongoni wa mambo ya kuzingatia ni 
pamoja na unataka kujenga nini kulingana 
na mahitaji katika uhalisia wa sasa na wa 
baadae.

“Kutazama ni aina gani 
ya watu watakaotumia 
nyumba yako, shughuli 
gani ambazo zitakuwa zi-
nafanyika katika nyumba 
husika.”

“Kwa hiyo ni muhimu 
pia kushirikiana na mtaal-
amu aliyebobea katika 
usanifu. Pia kujenga kwa 
kuzidi uwezo wako hu-
leta hasara ya kushindwa 
kumaliza ujenzi, sehemu 
nyingine kutotumika na 
kutokuwa na faida ya ku-
tosha, kutumia pesa nyingi 
kwa kitu kisicho na faida na 
kuwa na gharama kubwa 
za uendeshaji wa jingo,” 
anasema. 

“Pia kujenga kwa kutoki-
dhi mahitaji, huleta hasara 
kwa    kulazimika kufanya 
upanuzi wenye gharama 
kubwa zaidi, kuacha ny-
umba na kutafuta nyingine, 
kutoridhika na kutokuwa 
huru zaidi.Ni muhimu ku-
hakikisha kwamba unacho-
jenga kitaleta faida kwa kip-
indi hicho cha uwekezaji,” 

Lifanye bafu kuwa 
la kifahari

Na Restuta James
UNAANZA na kumaliza siku yako bafuni. 
Ndiyo maana wataalamu wa mapambo wa-
nashauri kwamba hiki ni chumba kinacho-
paswa kuwa na mazingira mazuri na ya ki-
fahari.
Ili kukifanya chumba hiki kivutie, wa-
nashauri uweke marumaru nusu ukuta ili iwe 
rahisi kubadilisha mwonekano pale unapohi-
taji kufanya hivyo.
Hata hivyo, kwa wale ambao wameweka 
marumaru ukuta mzima, siyo tatizo sana 
kwani kuna namna nzuri ya kupendezesha 
bafu na choo chako.
Wataalamu wanaeleza kuwa kwa ukuta we-
nye marumaru nusu, chagua rangi tatu lakini 
moja ipakwe eneo la asilimia 70, ya pili ipak-
we asilimia 20 na nyingine asilimia 10.
“Sheria ya rangi tatu inakuwezesha kuunda 
ufahari ambao ni vigumu kukosa kuifurahia 
bafu yako,” inasema sehemu ya taarifa ya 
wataalamu hao.
Wanaeleza kuwa mabafu na vyoo ni mion-
goni mwa vyumba 
vigumu kupamba 
kwa sababu ya vifaa 
vingi visivyohami-
shika kama maka-
bati na masinki, 
lakini unaweza kub-
adili mwonekano 
wa eneo dogo kadiri 
inavyowezekana.
Kwa wanao-
taka kubadili 
mwonekano wa 
rangi, kijani kisi-
chokolea ni rangi 
maarufu ya bafuni 
mwaka huu kwa sa-
babu inatoa mand-
hari ya kutuliza na 
kuburudisha akili. 
Rangi hii inaweza kutawala kwa asilimia 70, 
chokaa ikawa kwa asilimia 20 na asilimia 10 
ikawa ya mzeituni.
“Kwa mwonekano wa kifahari, unaweza ku-
paka chumba kizima rangi ya kijani kisicho-
kolea,” wanashauri.
Inaelezwa zaidi kwamba rangi ya bluu tulivu, 
imekuwa mashuhuri kwa ajili ya chooni kwa 
miongo kadhaa kutokana na uwezo wake wa 
kuleta utulivu na mvuto.

Tuwasiliane kupitia 0753 33330, 
	 barua pepe  restutajames@gmail.com

anaongeza.
Anashauri kwamba ni vyema 

kujiuliza maswali kama je, kodi am-
bayo wapangaji wanailipa inaleta 
faida? Mtaji   uliotumia kujengea 
utakuja kujilipa baada ya muda 
gani? Faida   ya kipesa itaanza 
kupatikana baada ya muda gani? 
Na  je, nyumba yako itadumu kwa 
miaka mingapi?

Jambo lingine muhimu anasema 
unapowekeza katika nyumba ni ku-
fuata sheria na taratibu zote husika 
ili uwekezaji wako usibughudhiwe 
na mambo mbalimbali ambayo 

yanaweza kuhatarisha mchakato 
wa kupata faida kwa kujenga ka-
tika eneo linaloruhusiwa kisheria 
na kwa kufuata sheria na taratibu 
zote.

Pia, anashauri kwamba makadil-
io ya gharama za ujenzi yataku-
saidia namna ya kujipanga juu ya 
mtaji wa kukuwezesha kusogeza 
mbele na kwamba si vyema kujen-
ga kwa kubahatisha.

Ni muhimu kuiona faida katika 
mipango yako ambayo umeifanya 
kabla ya kuanza ujenzi.

WEKEZA KWENYE WEKEZA KWENYE 
NYUMBA UPATE FAIDANYUMBA UPATE FAIDA
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Habari KImaTAIFA

Afrika Kusini yaishtaki Israel ICJ,
yadai Gaza kuna mauaji ya halaiki
CAPETOWN, Afrika 
Kusini

AFRIKA Kusini imefun-
gua rasmi mashtaka katika 
Mahakama ya Kimataifa ya 
Haki (ICJ), dhidi ya Israel 
ikidai inahusika na vitendo 
vya mauaji ya halaiki katika 
Ukanda wa Gaza.

Mahakama hiyo iliyound-
wa na Umoja wa Mataifa,  
ilithibitisha shauri hilo ku-
funguliwa na kujikita zaidi 
katika madai ya ukiukaji wa 
majukumu na kukiuka mka-
taba wa kimataifa unaozuia 
mauaji ya kimbari.

Hata hivyo, Israel ilikanu-
sha vikali madai hayo na kuy-
ataja kuwa hayana msingi.

Taarifa ya Wizara ya Mam-
bo ya Nje ilisema nchi hiyo 
inakataa madai hayo na ku-
chukizwa na kashfa inayoen-
ezwa na Afrika Kusini.

Mahakama hiyo ya ki-
mataifa ambayo makao 
makuu yake yako The Hague 
nchini Uholanzi, ndicho 
chombo kikuu cha sheria 
kinachotambuliwa na Umoja 
wa Mataifa.

Baadhi ya majukumu yake 
ni usuluhishaji wa  migogoro 
kati ya mataifa wanachama 
na kutoa ushauri wa kisheria 
katika maswala mbalimbali 
ya kimataifa.

Baada ya kufungua mash-
taka hayo, ofisi ya rais wa 
Afrika Kusini ilisema katika 
taarifa kwamba nchi hiyo in-
alazimika kuzuia mauaji ya 
kimbari kutokea ukanda wa 
Gaza.

“Afrika Kusini inasikitishwa 
na hali mbaya wanayoka-
biliana nayo raia walion-
aswa katika mashambulizi 
ya sasa ya Israel katika eneo 
la Ukanda wa Gaza, kuto-
kana na matumizi ya nguvu 
ya kiholela na kuwahamisha 
watu kwenye makazi yao  
kwa nguvu,” ilisema taarifa 
hiyo.

Iliongeza “kuna ripoti zi-
nazoendelea za uhalifu wa 
kimataifa, kama vile uhali-
fu dhidi ya ubinadamu na 
uhalifu wa kivita unaofanywa 
pamoja na Israel. Vitendo 
hivyo vinakidhi kizingiti cha 
mauaji ya kimbari au uhalifu 
unaohusiana nao, vimefany-
wa na vinaweza kufanywa 
katika muktadha wa mauaji 
yanayoendelea Gaza.”

Mshtaka hayo yenye kurasa 
84 yalisema kuwa vitendo 
vinavyofanywa na Israel ni  
mauaji kamili ya halaiki kwa 
sababu vinakusudiwa kuleta 
uharibifu  sehemu kubwa ya 
Taifa, kundi, rangi na kabila 
la Palestina.

Katika mashtaka hayo, nchi 

ya Afrika Kusini inaitaka ma-
hakama hiyo kusikiliza kesi 
hiyo wiki ijayo na kwamba 
hatua za haraka zitolewe 
na mahakama hiyo, ikiwa ni 
pamoja na Israel kusitisha 
shughuli zote za kijeshi ndani 
ya Gaza.

Wakati huo huo, vikosi vya 
Israel vinaendelea kuvamia 
maeneo mbalimbali ya Ukin-
go wa Magharibi unaokaliwa 
kimabavu.

Shirika la Habari la Pales-
tina (WAFA) lilisema maeneo 
hayo ni pamoja na kambi ya 
wakimbizi ya Balata na miji 
ya Qasra na Beita, mashariki 
mwa Nablus. (Wafa).

Katika taarifa yake ilisema 
kijana mwingine mwenye 
umri wa miaka 16 kutoka 
kambi ya Al-Fawwar, kusini 
mwa Hebron, aliuawa kwa 
kupigwa risasi na wanajeshi 
wa Israel.

Katika tukio hilo, Wapal-
estina wanne walijeruhiwa 
wakati wa makabiliano na 
majeshi ya Israel yalipovamia 
mji wa Yatta, kusini mwa He-
bron.

Jeshi la Israel (IDF) lilisema 
kikosi cha wanamaji  wame-
shambulia eneo lote la Ukan-
da wa Gaza katika vita vikali 
inayoendelea.

Taarifa hiyo ilisema vikosi 
vingine vilivyokuwa mji wa 

Gaza viliwaua watu kadhaa 
waliowaita kuwa magaidi.

Wanajeshi hao pia walihar-
ibu majengo mawili yanayo-
daiwa kutumiwa  na Hamas 
katika eneo la Beit Lahiya 
kaskazini mwa Gaza.

Wizara ya Afya inayosi-
mamiwa na Hamas huko 
Gaza ilisema kuwa watu 187 
waliuawa katika mgomo ka-
tika kipindi cha masaa 24. 

Aidha, Ofisa mkuu wa afya 
wa Hamas, alisema  Wapal-
estina 100 wameuawa na 
wengine 158 wamejeruhiwa 
katika mashambulizi yaliyo-
fanywa na  Israel kwa muda 
wa saa 24 zilizopita.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa 
ya Kuratibu Masuala ya Kibi-
nadamu (OCHA), imekadiria 
kuwa watu 100,000 wameha-
mia mji wa Rafah katika siku 
chache.

Siku za hivi karibuni jeshi 
la Israel liliwataka watu 
kuondoka haraka maeneo 
ya Khan Younis, ambayo ina-
chukulia kuwa ngome ya wa-
namgambo wa Hamas.

OCHA ilisema kufurika kwa 
watu katika eneo hilo kume-
sababisha msongamano 
kuwa mbaya zaidi.

Pia ilieleza kuna wasiwasi 
kuongezeka na kuenea kwa 
magonjwa ya milipuko.

BBC

Mshindi 
urais DRC 
kujulikana 
leo
KINSHASA, DRC

MSHINDI wa uchaguzi mkuu 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), atajulikana 
leo baada ya Tume ya Uch-
aguzi nchini humo kumaliza 
kujumuisha kura na ku-
tangaza matokeo ya mwisho.

Tangazo lililotolewa na 
Mwenyekiti wa Tume ya 
Uchaguzi (CENI), Denis 
Kadima, lilisema tume hiyo 
itaheshimu muda kwa kuka-
milisha utoaji wa matokeo 
kama ilivyopanga kutoka 
katika vituo yote vya ku-
pigia kura nchini kote.

Hadi kufikia jana, CENI 
ilisema ilihesabu kura karibu 
milioni 16, huku matokeo 
yakionyesha kuwa Rais 
Felix Tshisekedi anaongoza 
kwa asilimia zaidi ya 77.

Uchaguzi huo uliofanyika 
Desemba 20, umekosolewa 
na wagombea wa upinzani 
walioandaa maandamano 
jijini Kinshasa, kushinikiza 
kufutwa kwa uchaguzi huo. 

Kulingana na taratibu 
za kisheria, baada ya ma-
tokeo hayo kutangazwa, 
mahakama ya katiba ina-
takiwa kuyathibitisha mwezi 
Januari mwakani na mshindi 
ataapishwa Januari 20. 

Waangalizi wa ndani ku-
toka mashirika ya kiraia 
na viongozi wa Baraza la 
Maaskofu wa Kanisa Ka-
toliki (CENCO) wamekosoa 
uchaguzi huo na kuutaja 
kuwa na dosari nyingi.

Zoezi la upigaji kura 
lilifanyika kwa siku mbili 
baadhi ya maeneo baada 
ya vituo kuchelewa ku-
funguliwa, kuchelewa 
kupokelewa kwa vifaa vya 
kupigia kura na vituo ving-
ine kutofunguliwa kabisa.

RFI

Serikali Senegal yazuia mkutano wa upinzani

Mwanamke wa Kipalestina akipika chakula akiwa katika hema mjini Rafah baada ya kukimbilia eneo hilo kutokana 
na mashambulizi ya jeshi la Israel yanayoendelea Ukanda wa Gaza. PICHA: REUTERS

Hadi kufikia jana, 
CENI ilisema ili-
hesabu kura karibu 
milioni 16, huku 
matokeo yakio-
nyesha kuwa Rais 
Felix Tshisekedi 
anaongoza kwa 
asilimia zaidi ya 77.

DAKAR, Senegal

SERIKALI ya Senegal im-
epiga marufuku mkutano wa 
kumuidhinisha kiongozi wa 
upinzani Ousmane Sonko ku-
gombea nafasi ya urais katika 

uchaguzi wa urais utakao-
fanyika mwakani.

Gavana wa mji mkuu Da-
kar, Cherif Mouhamadou 
Blondin Ndiaye, alisema kati-
ka taarifa yake kuwa wameu-
futa mkutano huo kutokana 

na kuwepo viashiria tishio la 
nchi, kuvuruga shughuli za 
umma na kuwepo hatari ya 
watu wenye nia mbaya kuji-
penyeza kwenye mkusanyiko 
huo.

Sonko aliwasilisha nyaraka 

zake katika baraza la katiba 
ili kuwa mgombea wa urais 
katika uchaguzi utakaofanyi-
ka Februari, licha ya seri-
kali kukataa kumpa nyaraka 
muhimu.

DW
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safu

SIASA NI MAISHA, 
USIJITENGE NAYO

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

“
Every human being is a 
political animal” Ni ma-
neno ya mwanafalsafa 
mkongwe wa Ugiriki, 

Aristotle, akiwa na maana 
kwamba kila mwanadamu ni 
mwanasiasa! Anasema siasa 
ni hali ya kufikia makubaliano 
kwa njia ya ushawishi na ku-
jenga uhusiano. Yaani kama 
umewahi kufanya jambo 
lolote ukafikia makubaliano na 
mwingine basi wewe ni mwa-
nasiasa.

Anajaribu kuwafanani-
sha wanadamu na wanyama 
aina ya ndege kwa tabia yao 

Busu pande tatu za uso, penzi 
lajisuta lenyewe

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
MESHAWAHI kusikia 
au kuona penzi li-
najisuta lenyewe? 
Nadhani umesha-

wahi kuona, kusikia au likaku-
kuta,   ila tu kujua kuwa hapa 
penzi limejisuta ndiyo mtihani.

Mara nyingi penzi linalojisuta 
ni lile ambalo halikuanza na 
misingi ya penzi la kweli.

Siku zote penzi la kweli hu-
jidhihirisha nyakati zote za 
dhiki, faraja, raha na tabu.

Wapenzi watapitia hali ya 
shida na shaka lakini kwa 
sababu limewekwa kwenye 
misingi imara, yote yanapita na 
lenyewe linaendelea kusonga 
mbele.

Sasa kwenye penzi ambalo 
lipo kwa sababu zilizo nje ya 
hapo ndiyo tatizo.

Kwenye maisha yetu ndani ya 
jamii, kuna mapenzi ya kweli 
na ya uongo.

wao maendeleo hakuna, jambo 
ambalo si kweli kwa sababu haku-
na mwanansiasa hata mmoja 
anayetumia fedha yake mfukoni 
kuleta maendeleo au fedha hizo 
zitakuwa zimetokana na rasilimali 
zetu za nchi, kodi au mikopo am-
bayo pia walipaji ni wananchi au 
misaada kutoka nje.

Kipengele (b) Ibara ya 8 kinase-
ma lengo kuu la serikali litakuwa 
ustawi wa wananchi, ustawi wa 
jamii si katika eneo moja tu la 
maendeleo ya vitu kwa maana 
ya barabara nzuri, mwonekano 
mzuri wa miji na kadhalika. 
Ustawi huwo ni pamoja na uhuru 
wao, kuongozwa kwa mujibu wa 
katiba, kuwa na uhuru wa kusema 
hili sawa, hili hapana na wakisema 
hili hapana katiba ilinde uhuru 
huo na kazi ya wanasiasa iwe ni 
kutumia hoja nzuri za kuwashawi-
shi wakubali kwa hiari yao baada 
ya kuelewa vyema juu ya jambo 
lenyewe.

Kwa maana nyingine wajibu wa 
wanasiasa ni kuwakilisha mawazo 
na maoni ya wananchi pamoja 
na kuwaunganisha, ndiyo maana 
tunavyo vyombo vya uwakilishi 
kama bunge na kwa sababu wa-

nanchi ndiyo waajiri kwa mujibu 
wa kifungu kidogo (a) cha ibara 
ya 8 maoni na malalamiko yao ni 
muhimu kusikilizwa ama kuyafu-
ta malalamiko au kuwashawishi 
waone umuhimu wa kutekeleza 
jambo fulani wanaloona haliko 
sawa.

Nakubali kwamba si mambo 
yote yanayopaswa kutekelezwa 
na wanasiasa lazima yote yawe ni 
ya wananchi, yaweza kutoka kwa 
wanasiasa pia maana wao nao ni 
sehemu ya wananchi, kazi kubwa 
watakayokuwa nayo si kutumia 
nguvu kuyalazimisha mawazo 
yao, bali kujenga hoja juu ya mam-
bo hayo.

Mtu yeyote atakayeshindwa 
kujenga hoja ya ushawishi badala 
yake akatumia nguvu kulazimisha 
jambo fulani lifanyike, lazima aji-
hesabu kwamba siasa imemshin-
da, hivyo achukue jembe akalime 
kwa kuwa akiendelea atasababi-
sha matatizo makubwa.

Kuelekea mwaka 2024 katika 
nyanja ya maendeleo lazima tu-
badili fikra za kuamini kwamba 
sisi wananchi tunatakiwa kule-
tewa maendeleo na wanasiasa, 
bali wananasiasa wanapaswa ku-

weka mazingira wezeshi na usi-
mamizi mzuri wa rasilimali zetu 
ili wananchi wajiletee maendeleo.

Kama tutakuwa na wanasiasa 
wanaoshindwa kusimamia rasili-
mali zetu ndani ya nchi, katiba 
imetupatia nafasi ya kuwaondoa 
katika nafasi zao kupitia sanduku 
la kura, kwasababu watakuwa 
wameshindwa kutenda wajibu 
wao kama wananasiasa.

Mwisho, siasa ni nyepesi sana 
kama zitatumika akili za kuto-
sha badala ya nguvu ambazo 
zinaweza kufanikisha jambo kwa 
muda mfupi na kuleta madhara 
makubwa. Tanzania kwa nchi za 
Afrika kutokana na misingi tuli-
yokuwa nayo huko nyuma hasa 
umoja, amani na upendo, hatuku-
wa na nchi ya kufananishwa nayo 
wengi walikuwa wanafunzi wetu. 
Turudi   kwenye misingi yetu 
ya utaifa inayojumuisha utama-
duni, historia na mila zetu lakini 
muhimu zaidi kuenzi mambo 
mazuri ya wazee na vongozi wetu 
ambao baadhi wametangulia 
mbele ya haki.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com 
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Kuna wanaojifanya wanawap-
enda wenzao kwa sababu ya 
pesa. Zinapoisha ndipo linaanza 
kujisuta. Yaani kila mtu sasa ana-
jua kumbe haikuwa kweli. Penzi 
lilijivika ngozi ya kondoo wakati 
kumbe ni chui. Hiyo haswa 
huwa kwa upande wa baadhi ya 
wanawake. Pia kuna wanawake 
hujiingiza kwenye mapenzi na 
wanaume kwa sababu ya kutaka 
ndoa fupi.

Yaani na yeye aingie kwenye 
vitabu vya wanawake ambao 
wameshawahi kuolewa. Utam-
juaje mwanamke wa aina hii?

Hata mwezi bado tangu muwe 
pamoja, lakini keshaingizia sua-
la la kuolewa wakati wote wawi-
li bado hamjafahamiana vizuri 
tabia zenu. Hawa wakishaingia 
kwenye ndoa, baada ya muda 
mfupi tu ndoa inaanza kujisuta.

Siku hizi ambapo kinadada 
wamekuwa na vikundi vya ku-
tunzana, kupeana zawadi kwa 
zamu, kusaidiana, kuchangiana 
kila mmoja anapokuwa na jam-
bo lake la kijamii kama msiba au 
sherehe, wamekuwa wakizitafu-
ta ndoa kwa lazima ili na wao 
wachangiwe.

Wanapoona wenzao wana-
tunzwa friji, vitanda, makochi, 
feni, kabati, televisheni, deki 
na fanicha mbalimbali na wao 
wanaanza kulazimisha kuingia 
kwenye mapenzi kwa mtu am-
baye anaona anaweza kumuoa, 
lakini moyoni mwake hampen-
di.

Yuko anayempenda kwa 

dhati lakini hana uwezo huo. 
Kwa   hiyo hukimbia kwa mtu 
ambaye angalau anaweza ku-
fanya hivyo. Nia hapo si map-
enzi wala ndoa bali na   yeye 
achangiwe na wenzake kama 
yeye anavyochanga kila mara. 
Inakuwaje yeye achange halafu 
yeye asichangiwe?

Anapopata hivyo vitu ndipo 
uongo na ukweli unaanza ku-
jitenga. Hakuna mapenzi ya 
kweli kwa mwanaume. Alichota-
ka ameshakipata. Penzi na ndoa 
vinaanza kujisuta. Na wanawake 
wa aina hiyo anaweza kuachika, 
halafu akataka kwenda kuolewa 
na mtu mwingine kwa sababu 
hiyo hiyo.

Hata wanaume nao wako baa-
dhi wana tabia kama hii.   Hu-
penda kuwaongopea kinadada 
au kinamama kuwa watawaoa. 
Uchunguzi wangu mdogo kwan-
za kabisa nimebaini, wanawake 
wengi wanapenda kuolewa.

Wanawake wengi un-
apowaambia kuwa nitakuoa au 
nataka nikuoe, hata kama aliku-
wa hakutaki, anaweza akaweka 
silaha chini.

Na hii ndiyo sababu baadhi ya 
wanaume   ambao hawana kip-
aji cha sanaa ya kuwashawishi 
wanawake wenye misimamo 
kuingia kwenye uhusiano hua-
mua kutumia silaha hii.

Uchunguzi wangu wa pili 
umebaini kuwa baadhi ya wa-
naume kwa sababu ya ‘domo 
zege’, wamekuwa wakitumia 
kauli kuwa nataka nikuoe, lakini 

lengo si hilo bali ni kumpata tu 
ili aendelee na hamsini zake. 

Anapofanikiwa, ndipo mwa-
namke anapoanza kuona rangi 
halisi ya mpenzi wake hapo ndi-
po penzi linaanza kujisuta.

Mwanzoni penzi moto moto, 
mabusu kama yote usoni, lakini 
mwisho wa siku linatoweka hata 
majivu hayaonekani.

Na hili wamelithibitisha wa-
namuziki wa bendi ya Bima 
Lee Orchestra, mwishoni mwa 
miaka ya 1980, walipofyatua 
kibao walichokiita ‘Busu Pande 
Tatu’, ambacho kilitungwa na 
Maximillian Bushoke, akiimba 
kwa hisia kali na Jerry Nashon 
‘Dudumizi’ (sasa marehemu). 
Hapa ndipo utajua penzi lina-
vyojusuta.

“Vipi mbona sasa wajisuta 
mwenyewe, ulipokubali kuni-
penda hukulazimishwa.

Uliahidi kwa ahadi na viapo 
pia, uliahidi kwa ahadi na viapo 
pia, mwanzoni lilikuwa penzi 
moto moto, mwanzoni lilikuwa 
penzi moto moto, busu pande 
zote tatu za uso ooo.

Kila mara ahadi za kuonana 
zilikuwa haziishi, ulikuwa haui-
shi kuniuliza, darling wapi leo 
tukatumie, darling leo wapi tu-
kale kuku, darling wapi leo tu-
katumie.

Kumbe ulikuwa na lako moyo-
ni, ulipolipata ukabadilika, sasa 
nimebaini.

Ukweli nimeuona kwenye 
hili penzi letu, mwenye pendo 
la udanganyifu sasa ameoneka-

na,   ukweli nimeuona kwenye 
hili penzi letu, mwenye pendo la 
udanganyifu sasa ameonekana.

Kwenye mapenzi ya kweli 
watu huvumiliana, kwenye 
dhiki na faraja, wote hushiriki-
ana, kwenye  mapenzi ya kweli 
watu huvumiliana, kwenye 
dhiki na faraja, wote hushiriki-
ana.

Kiko wapi sasa jama eee, ma-
neno uliyonieleza, nakupenda 
hakuna mwingine tena, kumbe 
yote ni uongo, kiko wapi sasa 
jama eee, maneno uliyonieleza, 
nakupenda hakuna mwingine 
tena, kumbe yote ni uongo.

Ama ni kweli mapenzi hayana 
mdhamini nimeamini, yaweza 
vunjika wakati wowote, ama ni 
kweli mapenzi hayana mdhami-
ni nimeamini, yaweza kuvuka 
wakati wowote.

Uko wapi sasa moto wa map-
enzi yetu mimi na we? Uko wapi 
sasa moto wa mapenzi yetu 
mimi na wewe? Mbona umezi-
mika hata  majivu hayaonekani, 
mami, mamiii!

Ama ni kweli mapenzi hayana 
mdhamini nimeamini, yaweza 
vunjika wakati wowote.

Ama ni kweli mapenzi hayana 
mdhamini nimeamini, duniani, 
duniani siku hizi, ama ni kweli 
mapenzi hayana mdhamini 
nimeamini, duniani, duniani 
siku hizi.

Ilove you, busu nyingi, uongo, 
uongo, bibiii, sheri iii, sheri iii!” 
Aisee, ni hatari tupu.

Tuma meseji 0716 350534

ya kuruka na kupaza sauti mwituni 
haki wanayozaliwa nayo, hata siasa 
ni hivyo. Jiulize katika maisha yako 
yote hujawahi kumshawishi yeyote 
mkakubaliana? Kama umewahi na 
ukafanikiwa wewe ni mwanasiasa 
nguli. Wako baadhi ya watu wa-
nasema wao si wanasiasa wakidhani 
kwamba siasa lazima uwe diwani, 
mbunge au Rais wa nchi jambo am-
balo si kweli.

Kwa mujibu wa Ibara ya 8(a), (b), (c) 
na (d) ya katiba ya nchi yetu inaweka 
wazi kuwa wananchi ndiyo wenye 
nchi, uamuzi wowote utakaofanywa 
na wanasiasa lazima uzingatie mis-
ingi ya demokrasia, bahati mbaya 
tulio nayo Afrika ni kudhani kwamba 
demokrasia ni kuwa na vyama vingi 
vya siasa pekee. Lakini uamuzi wow-
ote unaohusu maisha ya watu lazima 
uwe umepata nguvu ya ushawishi 
badala ya ushawishi wa nguvu. Hata 
ushiriki huo uliotajwa na katiba kip-
engele (d) lazima uwe umejengwa 
katika misingi hiyo.

Wajibu mkubwa wa wanasiasa si 
kuwaletea wananchi maendeleo na 
katika hili wanasiasa wamefanikiwa 
kwa kiasi kikubwa sana kuwafanya 
watu waamini kwamba maisha yao 
yatajengwa na wao na kwamba bila 
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ba siyo kwa ajili ya matatizo yake, ila ni 
yangu.”

Kwa macho yake kwa sababu yam-
ezoea, aliona kawaida tu, lakini kumbe 
tayari kwa mapazia yameshapauka na 
yamekuwa makukuu.

Jicho jipya la Sauda liliona pazia za 
mlango zimeshachakaa. Hakutaka kum-
wambia mwenyewe. Ni mwanamke ali-
yefundwa akafundika. Atamwambia kwa 
vitendo siyo maneno.

Unawezaje kumwambia mwanaume 
unayempenda, “mbona pazia za mlan-
goni na madirishani zinakauka? Mbona 
shuka na foronya zimachakaa?”

Alichofanya ndiyo hicho alichofanya, 
kitu ambacho kilizidi kumkonga nyoyo 
Kassim.

“Huyu ndiye mwanaume niliyekuwa 
wanamsubiria siku zote. Huyu ndiye yule 
ambaye mama yangu angetaka kumuona 
siku ya harusi tangu.” Akawaza.

Tangu hapo, Kassim akakubali kuwa 
Sauda ndiye mwanamke wa maisha yake 
na alichelewa sana kumpata.

Ndani kulibadilika. Sauda alianza 
kubadilisha kila kitu. Alinunua vitu ving-
ine vya kuipendezesha nyumba na hata 
mtu akiingia tu moja kwa moja hajiulizi 
mara mbili kama anaishi mwanamke mle 
ndani.

Kumbe huwa anakuja jioni, usiku, na 
kuondoka asubuhi wakati akiwa ame-
shafanya usafi kurudi kwa dada yake.

Kassim akanogewa. Alichofanya ni 

kwenda kwa dada yake na kumuomba 
rasmi Sauda akae kwake.

Hakupinga, ila akasisitiza asimharibie 
maisha mdogo wake, kwani akisema wa-
naume wengi wana matatizo.

“Unaweza kumchukua mdogo wangu 
hapa kwa raha na bashasha, ukampa 
ujauzito unamruka futi mia moja. Mimi 
sina tatizo, ila unamchukua hapa, kwetu 
Kondoa, kuna wazazi kule, unatakiwa 
uende kujitambulisha.” Ulikuwa ni 
ushauri wa dada yake Sauda.

“Nina nia nzuri tu na mdogo wako, 
kusema kweli nimempenda kwa mambo 
mengi, ikiwemo hata akili na tabia yake 
nzuri, nimefanya hivi kwa sababu aki-
kaa sana hapa inawezekana kuna mtu 
anaweza kuja jumla hapa, au huko Kon-
doa ikapelekwa barua nimamkosa Sauda 
wangu,” akalalamika Kassim. Ni kweli ka-
bisa, kwake Sauda kwa sasa alikuwa kila 
kitu.

Mwanamke aliyemrudisha tena kuwa 
binadamu. Aliyemfanya kujua duniani 
kuna kupenda na kupendwa. Aliyem-
fanya aanze kukaa nyumbani kwa muda 
mrefu zaudi kuliko baa. Mwanamke aliy-
emfanya akili yake ianze kufahamu kuwa 
siyo kila mwanamke ni mbaya kama al-
ivyokuwa anadhani baada ya matendo 
aliyofanyiwa na mchumba wake wa 
mwanzo, Siwatu.

Rasmi Sauda akahamia nyumbani kwa 
Kassim, pika na kupakua. Baada ya mwa-
ka mmoja kupita ilikuja taarifa kuwa 

K
assim aliona aibu kidogo, 
kwani alikumbuka aliambiwa 
atoe pesa kidogo, lakini aka-
potezea.

Leo bila kutoa pesa analetewa chaku-
la.

Sauda alitoa hotipoti kwenye kikapu 
chake, akaweka mezani. Alichofanya 
Kassim na kwenda kununua soda ili 
wakila washushie.

Kitendo cha Sauda kutaka kula na aliy-
emletea kikaondoa dhana ya Kassim ya 
kuwekewa limbwata.

“Ingekuwa hivyo yeye asingekula.” 
akajiambia.

Wakala kwa pamoja. Utamu wa chaku-
la ulimshangaza Kassim

“Umepika wewe hiki chakula?”
“Nani mwingine?”
“He, kama ni hivyo wewe kumbe ni 

mkali mpaka kwenye jiko!”
“Nashukuru Mungu kwa hilo mpenzi.”
Tangu siku hiyo, Kassim akawa anatoa 

pesa ya kula kwa Sauda ili awe anam-
letea chakula usiku.

Na si hivyo tu, hata kama siku dada 
yake Sauda akikwama, Kassim ana-
chukua nafasi ya kurekebisha mambo 
watu wale.

Ndipo alipoamini kuwa Sauda ni 
mwanamke ambaye pia anajua mapishi 
hasa. Hakurudia tena kula mgahawani.

Kuna siku Sauda aliomba apewe pesa 
shilingi elfu hamsini. Kwa haraka haraka 
ilikuwa ngumu kwa Kassim, lakini kwa 
sababu tayari alishakuwa na uhusiano 
na kimapenzi naye aliona si vibaya 
kumpa wake akipendacho.

“Sawa ila siyo leo.”
“Na mimi sikusema unipe leo, utakap-

opata.” Akajibu Sauda.
Alipopata alimkabidhi Sauda ili aka-

malizie matatizo yake yanayomkabili 
ambayo Kassim hakutaka kuyauliza.

Siku mbili baadaye aliporejea ny-
umbani kwake alikuta pazia mpya ya 
mlangoni na za madirishani. Shuka moja 
mpya na foronya mbili za mito.

Ndipo Kassim alipogundua kuwa 
kumbe zile pesa alizoomba haikuwa 
kwa ajili ya matatizo yake.

Ilikuwa ni kubadilisha mazingira yali-
yokuwemo ndani. Na kweli, tangu aon-
doke Siwatu hakubadilisha chochote 
ndani.

Pazia na foronya zilizokuwepo zili-
kuwa moja kati ya vitu vichache vilivy-
oachwa na Siwatu aliyesomba zaidi ya 
asilimia 90 ya vitu vyote ndani mle.

“Huyu mwanamke huyu!” Akashangaa 
Kassim kimoyomoyo.

“Kumbe zile pesa alizokuwa anaom-

“Nina nia 
nzuri tu na 
mdogo wako, 
kusema kweli 
nimempenda 
kwa mambo 
mengi, 
ikiwemo hata 
akili na tabia 
yake nzuri, 
nimefanya 
hivi kwa 
sababu akikaa 
sana hapa 
inawezekana 
kuna mtu 
anaweza kuja 
jumla hapa, au 
huko Kondoa 
ikapelekwa 
barua nimam-
kosa Sauda 
wangu,” 
akalalamika 
Kassim. Ni 
kweli kabisa, 
kwake Sauda 
kwa sasa 
alikuwa kila 
kitu.

Wifi Kichefuchefu-4
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SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini anakwenda kuishi kwenye nyumba ya 
familia ambayo mumewe Kassim na dada yake Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi.
Binti aliona anakwenda kuishi kwa amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa.
Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, 
mbea, mchonganishi ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, tabu, huzuni, 
isiyokuwa na amani.
Hali hii inamchosha Sauda na kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu unaosimuliwa kwenye 
gazeti hili la Nipashe pekee.

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) baba yake Sauda ni mgonjwa huko 

Kondoa, hivyo inabidi aende kumuana.
Halikuwa jambo gumu kwa  Kassim, 

alimkatia tiketi, akamfungashia na viji-
zawadi vya mama, pesa ya akiba kwa 
lolote litakalotokea kama akichelewa, 
na akamsindikika mwenyewe hadi 
kwenye Kituo cha Mabasi ya Magufuli.

Wiki mbili zilipita. Kukaa peke yake 
kulimchosha Kassim. Tayari adha hiyo 
alishaondokana nayo. Alishazoea ku-
kaa na mpenzi wake Sauda.

Mwezi mmoja alivyotimia, akaam-
biwa na mchumba wake Sauda kuwa 
hawezi kurudi tena huko.

“Wamenizuia.” Aliongea kwa sauti 
dhaifu kwenye simu.

“Nani kakuzuia?”
“Baba.”
“Kwa nini?”
“Kasema mpaka wewe uje huku.”
“Kwani kuna nini Sauda? Mbona 

hutaki kuniweka wazi?”
“Dada keshawaambia huku kuwa ni 

mwanaume. Na nakaa naye. Kwa hiyo 
hata huu ugonjwa wa baba haukuwa 
wa kweli. Nilivyokuja huku nimesem-
wa kweli. Nikaambia nakaa na mwa-
naume muda wote bila kumpeleka 
kujitambulisha nyumbani.”

“Kwa hiyo wanatakaje?”
“Wewe uje ujitambulishe kwao, wak-

ufahamu, mengine watakuja kukwam-
bia wao wenyewe.”

Yalikuwa ni mazungumzo ya simu 
kati ya Kassim na mpenzi wake Sauda.

Ingakuwa ni yale tu mapenzi ya 
mwanzo, Kassim wala asingejisumbua 
kwenda. Kwa sasa Sauda alikuwa ame-
jaa moyoni mwake.

Hakuweza kufanya chochote bila 
Sauda. Kwake alikuwa ndiyo kila kitu. 

“Hakuna yoyote aliyeleta barua 
huko?” N swali alilouliza kesho yake.

“Sijui, lakini sidhani, ningekuwa ni-
meshaambiwa. Ila ndugu yangu kama 
unanihitaji ufanye haraka uje.”

“Wala haina tatizo, waambie mwan-
zoni mwa mwezi nakuja. Hasubiria 
mashahara wangu mwisho wa mwezi.”

“Nakushauri uje na mtu. Huyo mtu 
ndiyo awe kama mshenga. Uwe na 
barua kabisa. Unajua angalau ukitoa 
barua tunaweza hata tukajenga hoja 
wakaniachia.” Sauda akashauri.

“Ni kweli mpenzi wangu, umetoa 
wazo wa busara sana. Na ndicho nina-
chokupendea mpenzi wangu.” Aka-
jibu.

“Ahsante sana mpenzi, nakutegemea 
utakuja, hutoniangusha.”

Itaendelea Jumapili
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Mwimbaji wa gospo kutoka pande za 
Australia, Tarisai Vushe, amewashukuru 
mashabiki wa muziki wake kwa mapoke-
zi mazuri ya video ya wimbo wake unao-
itwa Addicted iliyotoka mapema mwezi 
huu.

Tarisai mwenye asili ya Zimbabwe, 
amefanikiwa kuwabamba mashabiki wa 
muziki nchini kwa aina ya uimbaji wake.

“Nimeona mapokezi ya Addicted ni 
makubwa, namshukuru Mungu vijana 
wengi wa nyumbani Afrika wameipokea 
vizuri huu ni mwanzo wangu mzuri wa 
kutoa wimbo mwingine mwezi Febru-
ari,” amesema Tarisai.

ADDICTED 
YAZIDI 

KUMPAISHA 
TARISAI  
VUSHE

M
WANAMUZIKI maarufu 
kutoka Nigeria, Tiwa 
Savage, amezidi kuwa-
sha moto kwa mashabiki 

zake baada ya kusisitiza ana map-
enzi makubwa na msanii mwen-

zake Flavour.
Kupitia Instagram, hivi karibuni 

Savage alifichua kuwa anavutiwa na 
Flavour kutokana na kipaji chake 
baada ya kuulizwa na mashabiki 
zake kama atapanda jukwaani ka-

tika jiji la Logos siku zijazo.
Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 43, amesema mwimbaji 
huyo mwenye mwili uliojengeka 
anapenda kutazama maonyesho 
yake na ataendelea kufanya hivyo.

TIWA SAVAGE KULIKONI TENA?
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MADRID, Hispania 

C
ARLO Ancelotti amekubali 
kuongeza mkataba wa kue-
ndelea kukinoa kikosi cha 
Real Madrid hadi Juni, mwa-

ka 2026 na kuitosa ofa ya kuifundi-
sha Timu ya Taifa ya Brazil.

Ancelotti mwenye umri wa miaka 
64, alirejea katika klabu hiyo mwaka 
2021 kwa kipindi chake cha pili na 
kushinda mataji mawili ya LaLiga 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya katika 
msimu wake wa kwanza.

Mkataba wake wa awali ulitara-
jiwa kumalizika Juni, mwakani na 
Mtaliano huyo amekuwa akihu-
sishwa mara kwa mara kuchukua 
majukumu ya kuinoa Brazil msimu 
ujao wa joto.

Kwa mujibu wa ESPN mazun-
gumzo juu ya mkataba mpya yali-
harakishwa baada ya mazungumzo 
kufanyika kati ya Ancelotti na Rais 
wa Real Madrid, Florentino Perez 
Alhamisi iliyopita.

Ancelotti alieleza masharti yake 

ya makubaliano -- ikiwa ni pamoja 
na upendeleo wake klabu isajili beki 
wa kati katika dirisha la Januari, 
huku Eder Militao na David Alaba 
wakiwa nje kwa muda mrefu, na 
Perez alikubali hilo.

“Real Madrid na Carlo Ancelotti 
wamekubali kuongeza mkataba wa 
kocha wetu hadi Juni 30, 2026,” kla-
bu hiyo ilisema katika taarifa yake 
juzi.

“Katika misimu yake mitano kama 
kocha wa Real Madrid, ameshinda 
mataji 10: Ligi ya Mabingwa mara 
mbili, Kombe la Klabu bingwa ya 
Dunia, Super Cup mara mbili moja 
la LaLiga, Copas del Rey mbili na Su-
percopa moja.

Ancelotti ndiye kocha pekee ali-
yeshinda mataji manne ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya katika historia ya 
mashindano hayo.

Pia ndie kocha mkuu wa kwanza 
kushinda Ligi Kuuu tano za Ulaya 
(Italia, England, Ufaransa, Ujeruma-
ni na Hispania)

“Leo ni siku ya furaha. Real Ma-

drid na mimi tutaendelea na safari 
yetu pamoja tukitafuta mafanikio 
mapya zaidi,” aliandika Ancelotti 
kwenye ukurasa wake wa X.

Ancelotti alikuwa akikabiliwa na 
maswali ya mara kwa mara kuhusu 
mustakabali wake kutoka kwa vy-
ombo vya habari msimu huu, huku 
mkataba wake ukiingia miezi ya 
mwisho.

Baada ya kuinoa Juventus, AC Mi-
lan, Chelsea na Paris Saint-Germain, 
alijiunga na Madrid kwa mara ya 
kwanza mnamo 2013, akishinda Ligi 
ya mabingwa Ulaya na Copa del Rey 
kabla ya kutimuliwa miaka miwili 
baadaye.

Alirejea Bernabeu mnamo 2021, 
baada ya kufundisha Bayern Mu-
nich, Napoli na Everton kwa muda.

Msimu wa Madrid wa 2021-22 
ulikuwa wa mafanikio makubwa, 
kushinda LaLiga na Ligi ya Mabing-
wa, lakini kampeni iliyofuata ili-
kuwa na changamoto zaidi, kukosa 
mataji hayo mawili makuu, ingawa 
walishinda Copa del Rey.

    Ni baada ya kuongeza mkataba wa 
kubakia Madrid hadi...

ANCELOTTI AAMUA
KUIKATAA BRAZIL

MADRID YAMFUATA MBAPPE
REAL Madrid watafanya jaribio jipya la kumnunua 

mshambuliaji wa Paris St-Germain na Ufaransa, Kylian 
Mbappe, mwenye umri wa miaka 25 na wamempa hadi 
katikati ya Januari kuamua iwapo anataka kujiunga 
nao majira ya joto. (-Athletic)

MBAPPE ATAJWA LIVERPOOL
LIVERPOOL iko mbioni kumsajili, Kylian Mbappe, 

kwa sababu ana uhusiano mzuri na klabu na kocha, Ju-
rgen Klopp. (Talksport)

OSIMHEN ANUKIA ARSENAL
ARSENAL inamtaka mshambuliaji wa Napoli mwe-

nye umri wa miaka 25, Victor Osimhen, mshambuliaji 
wa Bayer Leverkusen na Nigeria, Victor Boniface (23) 
na mshambuliaji wa Inter Milan, Lautaro Martinez (26), 
kama mbadala wa mshambuliaji wa Brentford na Eng-
land, Ivan Toney (27). (Express)

PHILLIPS NJIA MOJA
KLABU ya Manchester City imeanza mazungumzo 

na Juventus kuhusu kumwachia kiungo wa kati wa Eng-
land, Kalvin Phillips, mwenye umri wa miaka 28 kuon-
doka kwa mkopo. (Times)

CHELSEA YAMFUATA CUBARSI
CHELSEA bado inamtaka beki Mhispania mwenye 

umri wa miaka 16, Pau Cubarsi, ambaye ameichezea 
Timu B ya Barcelona msimu huu. (Sport)

MERJI AGOMBEWA ULAYA
KIUNGO wa kati wa Manchester United na Timu ya 

Taifa ya Tunisia, Hannibal Mejbri mwenye miaka 20 
anasakwa na klabu za Freiburg, Lyon na Sevilla. (Bild)

JUVENTUS KUMTOA KEAN
JUVENTUS iko tayari kumtoa mshambuliaji wa Italia, 

Moise Kean, mwenye umri wa miaka 23 ili kubadilis-
hana na kiungo wa kati wa Arsenal, Charlie-Michael 
Patino (20), ambaye yuko Swansea City kwa mkopo.
(Tuttosport)

NKETIAH ANUKIA PALACE
KLABU ya Crystal Palace imekuwa ikimuulizia 

mshambuliaji wa Arsenal na Timu ya Taifa ya England, 
Eddie Nketiah, mwenye umri wa miaka 24, kwa nia ya 
kutaka kumnunua. (Mail)

RAMSDAL KUONDOKA ARSENAL
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta yuko tayari ku-

waruhusu Edie Nketiah, mshambuliaji Emile Smith 
Rowe mwenye miaka 23, na kipa, Aaron Ramsdale (25), 
kuondoka iwapo watapokea ofa kubwa. (Mirror)

SPURS, ROMA VITANI
KLABU ya Tottenham Hotspur inatarajiwa kuongeza 

juhudi za kutaka kumnunua beki wa Genoa mwenye 
umri wa miaka 21, Radu Dragusin lakini watakabiliwa 
na ushindani kutoka kwa Roma.(Telegraph)

BENSEBAINI AITAKA UNITED
MLINZI wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya 

Algeria, Ramy Bensebaini, mwenye umri wa miaka 28, 
amesema angependa kujiunga na Manchester United. 
(La Gazette du Fennec)
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LIVERPOOL, England 

MLINZI wa Liverpool, Andy 
Robertson anatazamiwa kuba-
kia nje ya uwanja kwa muda 
mrefu zaidi, kwa mujibu wa 
kocha Jurgen Klopp.

Robertson “hajakaribia hata 
kidogo” kurejea mazoezini 
huku akiendelea kupata nafuu 
kutokana na bega lake lililo-
teguka alilopata akiwa kwenye 
majukumu ya kimataifa na 
Scotland Oktoba.

“Robbo bado anahitaji muda 
zaidi katika bega lake. Bado 
hayuko karibu na mazoezi 
ya timu,” alisema Klopp aki-
waambia waandishi wa habari.

“Anaweza kufanya mengi, 

kila kitu bila kutumia mkono 
ipasavyo jambo ambalo ni zuri 
lakini kwa upande mwingine, 
linaonyesha bado tuna safari 

ndefu. Kwa hakika nadhani 
ataikosa Januari yote. Ni lazi-
ma afanye hivyo.”

Mrithi wa Robertson katika 

beki ya kushoto, Kostas Tsimi-
kas, pia anatarajiwa kukaa nje 
ya uwanja kwa muda mrefu 
baada ya kuvunjika mfupa wa 
shingo yake kwenye mchezo 
dhidi ya Arsenal.

Klabu hiyo ina matumaini 
kuwa kiungo Alexis Mac Allis-
ter anaweza kurejea kumenya-
na na Newcastle Jumatatu 
huku akiuguza jeraha la goti 
alilopata dhidi ya Sheffield 
United mapema mwezi huu.

“Tutazingatia kile ana-
choweza kufanya, ikiwa 
anaweza kuingia kwenye 
mazoezi ya timu au la. Uamuzi 
haujafanyika, ni mapema sana 
kwa hivyo tutaona,” aliongeza 
Klopp.

Robertson nje muda mrefu

LONDON, Engand

K
OCHA Mkuu wa Arsenal, Mikel 
Arteta ameripotiwa kumweka 
katika orodha ya wachezaji 
anaowahitaji beki wa Bayern 

Munich, Matthijs de Ligt. kwenye ripoti 
ya mastaa ambao anataka wasajiliwe ka-
tika dirisha lijalo la majira ya baridi.

Areta ameweka wazi anataka kubore-
sha eneo lake la ulinzi, ambalo licha ya 
kufanya vizuri kwa msimu huu bado 
linaonekana kuhitaji mabadiliko.

De Ligt mwenye umri wa miaka 24 
ni mmoja kati ya mastaa walioonye-
sha kiwango bora kwa msimu huu na 
inaonekana ni vigumu Bayern Munich 
kumuuza kutokana na umuhimu wake 
katika timu hiyo.

Pamoja na Bayern Munich kutooneka-
na inahitaji kumuuza, kuna uwezekano 
ikabadilisha uamuzi au timu inayomhi-
taji itatoa kiasi cha zaidi ya pauni milioni 
70.

De Ligt alijiunga na Bayern Munich 
kwa ada ya uhamisho ya pauni 68 mil-
ioni mwaka jana akitokea Juventus, 
mkataba wake wa sasa unatarajiwa 
kumalizika ifikapo mwaka, 2027.

Tangu kuanza kwa msimu huu, nyota 
huyo amecheza mechi 11 za michuano 
yote na kufunga bao moja.

ARTETA 
KUMSAJILI  
DE LIGT 
JANUARI

MANCHESTER, England

MLINZI wa kati wa Manches-
ter United, Lisandro Martinez, 
ametoa ishara ya taarifa njema 
kwa mashabiki kwani anatarajia 
kurudi dimbani hivi karibuni.

Beki huyo anayepigana 
hajacheza tangu alipouguza 
jeraha la mguu lakini anakaribia 
kurejea, huku kocha Erik ten Hag 
hivi majuzi akifichua kuwa ana-
tarajia kumpigia simu Martinez 
katikati ya Januari.

Ili kujenga zaidi shauku ya 
kurejea kwa Martinez, aliviambia 
vyombo vya habari vya klabu ili 
kutoa ufahamu kuhusu hali yake 
ya sasa.

“Sawa, mimi kwa sasa naen-
delea vizuri na ninaweza kurudi 
uwanjani hivi karibuni,” alisema 
Martinez

“Rehab yangu inaenda kwa 
kushangaza, kwa jinsi ninavyo-
taka, ninahisi nguvu, nikifanya 
kila kitu sawa. 

“Na pia idara ya matibabu, 
wananitunza kutoka siku ya 
kwanza, kwa hiyo ilikuwa 
muhimu sana. Ndio, yote ni sawa 
kwangu.”

Licha ya kutamani kurejea 
haraka iwezekanavyo, Mar-
tinez alikiri umuhimu wa kuwa 
waangalifu ili kuepuka kufanya 
madhara yoyote zaidi.

“Hakika tunatakiwa kuwa na 
subira, tuwe na subira,” alisema. 
“Najua kwamba nitarudi hivi kar-
ibuni. Inachukua muda, tunahitaji 
kuwa na subira.”

Akiwa amekosa mwisho wa 
msimu uliopita kutokana na 
jeraha kama hilo, Martinez alikiri 
kwamba amekuwa na shida ya 
kukaa nje kwa muda mrefu lakini 
akaelezea jinsi ametumia wakati 
wake nje ya uwanja kujiboresha.

“Ni ngumu, ngumu sana, haswa 
ulipokuwa na majeraha mawili, 
karibu miezi sita au saba, ni 
ngumu sana,” alisema. 

“Lakini ninahisi kuwa na nguvu 
kutoka kwa akili yangu, kutoka 
kwa familia yangu, kutokukata 
tamaa, kwa hivyo hii imenifanya 
kuwa na nguvu zaidi. Ni ngumu, 
ngumu sana, lakini hakuna visin-
gizio.”

Martinez aipa 
ahueni United

===
***

----------------------------

***

==
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HABARI MICHEZO

DK. MWINYI AFUNGUKA UJENZI
VIWANJA VYA KISASA KUENDELEA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi amesema haipendezi kuona 
ndani ya miaka 60 ya Mapinduzi, vijana 
wanacheza mpira kwenye viwanja vye-
nye vumbi na kuongeza wakati umefika 
sasa wa kujenga viwanja vya michezo 
vya kisasa ambavyo vitakidhi viwango 
vya kimataifa.

Dk. Mwinyi amesema hayo wakati 
akifungua viwanja jumuishi vya kisasa 
vya michezo vinavyojulikana kwa jina 
la Matumbaku Sports Complex vilivy-
oko katika Jimbo la Kikwajuni ambavyo 
vimejengwa na Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar (ZSSF).

Alisema serikali yake imeamua ku-
fanya jitihada maalum za kuimarisha mi-
undombinu ya michezo ili kukuza vipaji 
vya vijana katika aina zote za michezo.

“Ndiyo maana tumekuja na utaratibu 
huu mpya wa kujenga viwanja vya mich-
ezo vya kisasa na tumekuwa tukihama-

sisha  wawekezaji mbalimbali,” alisema 
Dk. Mwinyi.

Aliongeza serikali inafanya hayo yote 
ili kuendeleza michezo kwa kujenga mi-
undombinu iliyo bora na imara na hivyo 
vijana kupata nafasi ya kuonyesha vipaji 
vyao.

Alisema pia hatua hiyo itaziwezesha 
taasisi zinazohusika na michezo kuibua 
vipaji hivyo na kuvitumia katika kuitan-
gaza nchi katika mashindano ya kitaifa 
na kimataifa.

“Kama inavyojulikana michezo nayo 
ni ajira, hivyo serikali inatilia mkazo 
ujenzi wa viwanja vya michezo mbalim-
bali ili kutanua wigo wa ajira kutokana 
na michezo,”alisema kiongozi huyo.

Hata hivyo Dk. Mwinyi alisema soko la 
ajira zinazotokana na michezo linakua 
kila kukicha na kufungua mipaka hadi 
kufikia katika maeneo ya mbalimbali ya 
dunia.

Alisema pia michezo ikitumika vizuri 
itakuwa ni moja kati ya njia ya kuitan-

gaza Zanzibar na kukuza utalii ambao 
kwa kiasi kikubwa unachangia mapato 
ya nchi na kukuza uchumi wake.

“Jambo la kwanza ni hatua ambayo 
Tanzania imefikia kimichezo na hasa 
mpira wa miguu. Kupitia timu zetu kub-
wa za Yanga na Simba, katika michezo 
ya Klabu Bingwa na Kombe la Shirikisho 
Afrika, na kupelekea hata ufunguzi wa 
mashindano ya Ligi ya Afrika kufanyika 
Tanzania na kuhudhuriwa na Rais wa 
FIFA na Rais wa CAF,” kiongozi huyo 
alisema.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa ZSSF, 
Nassor Shaaban Ameir, alisema kuna 
ushirikiano mzuri na Wizara ya Fedha 
katika kuhakikisha wanasimamia agizo 
alilolitoa Dk. Mwinyi juu ya kuukamili-
sha ujenzi  wa uwanja huo.

Ameir alisema uwanja huo wa kisasa 
unatambulika rasmi kwa sababu ume-
kidhi mahitaji yote ambayo yalitakiwa 
kutekelezwa.

Mshindi wa Promosheni ya Magifti Dabodabo, Loveness Hidana (kulia) akipokea mfano wa hundi ya Sh. milioni tano 
kutoka kwa Meneja Mauzo wa Kampuni ya Tigo Mkoa wa Kilimanjaro, Silas Mkuyu, baada ya kuibuka mshindi katika 
promosheni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zahera ateuliwa kuinoa Namungo

Simba SC yamfuata 
Malonga Brazaville 

Taifa Stars, Misri 
kupimana ubavu

INATOKA  UK. 24
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Na Adam Fungamwango

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Polisi Tanzania na Coastal Union, 
Mwinyi Zahera, ametangazwa rasmi ko-
cha mpya wa Namungo FC ya mkoani 
Lindi.

Zahera amechukua mikoba iliyoach-
wa na Cedriz Kaze, ambaye aliamua 
kuachana na Namungo baada ya kupata 

matokeo yasiyoridhisha.
Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo jana 

imesema kwa sasa Namungo itakuwa 
chini ya kocha huyo raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC).

“Tunayofuraha kumtambulisha ras-
mi Kocha Mkuu mpya wa timu yetu, 
Mwinyi Zahera. Karibu kwenye familia 
ya Wauaji wa Kusini,” ilisema taarifa ya 
klabu hiyo.

Zahera amejiunga na Namungo aki-
tokea Coastal Union, ambapo alikuwa 
Mkuu wa Programu za Vijana.

Zahera alitua nchini na kujiunga na 
Yanga mwaka 2021, na alipotoka katika 
klabu hiyo alichukuliwa na Polisi Tan-
zania mwishoni mwaka jana hadi Julai 
mwaka huu alipojiunga na Coastal Un-
ion lakini kutokana na matokeo mabo-
vu alibadilishiwa majukumu.

taba na Al Hilal ya Sudan.
“Inaonekana kocha amewaambia vion-

gozi waachane na hao wote, badala yake 
wamelete haraka Malonga kwa sababu 
mbalimbali, ikiwamo umri wake pamoja 
na  uwezo wa kucheza namba zaidi ya tatu 
uwanjani,” kilisema chanzo chetu.

Awali Simba ilianza kumfuatilia Modiba 
mwenye umri wa miaka 28, lakini ugumu 
ulibakia kwa Mamelodi Sondowns la-
kini pia kwa mchezaji mwenyewe alihitaji 
kulipwa mshahara mkubwa ambao vion-
gozi hawakuafiki na nguvu zikaelekezwa 
kwa Imoro ambaye kocha hajamkubali.

Menaja Habari na Mawasiliano wa Sim-
ba, Ahmed Ally, alipoulizwa kuhusu usajili 
wa nyota hao alisema ni kweli wanafanya 
usajili lakini kwa sasa hawapo tayari kuwe-
ka bayana majina mpaka pale muda sahihi 
utakapofika.

mazuri na ndio tutachokidai kutoka 
kwake, ili timu ikishindwa ndio tum-
laumu kocha kwa sababu ana uwezo wa 
kutueleza lolote,” alisisitiza Ndumbaro.

Aliongeza msafara wa Stars kuele-
kea Misri utakuwa na wachezaji 30 na 
baadaye watachujwa na kubakia nyota 
25 ambao wataenda Ivory Coast kwa 
ajili ya kupeperusha bendera ya nchi 
kwenye fainali za AFCON. 

Alisema Stars ikiwa kambini Misri, 
itacheza mechi tatu za kirafiki za ki-
mataifa ikiwamo dhidi ya wenyeji Misri.

Waziri huyo alisema bado mechi 
nyingine mbili hazijajulikana zitakuwa 
dhidi ya timu zipi, itakapokuwa tayari 
itawekwa wazi.

“Tupo Kundi F lenye Morocco, DR 
Congo,  Zambia na sisi Watanzania, 
sio kundi jepesi, tunaanza na Morocco 
ukitaka kufanikiwa lazima umfunge 
bingwa, tunaenda Ivory Coast kupam-
bana kupata matokeo mazuri.

Baada ya mchezo huo tutakuwa 
na dabi mbili dhidi ya ndugu zetu DR 
Congo ni Lake Tanganyika na mechi 
nyingine na Zambia ambao ni TAZARA,  
Serikali, TFF na benchi la ufundi lime-
jipanga vizuri kwa fainali hizi, kocha 
ametueleza tunaenda kushindana,” 
Ndumbaro aliongeza.

Alisema serikali ina mchango mkubwa 
lakini anawaomba mashabiki waendelee 
kuisapoti timu na hamasa ya safari hii 
iwe ya juu katika kila mechi ya AFCON 
kuvaa jezi lakini kutumia mitandao ya 
kijamii kuizungumzia Stars.

Alisema pia Wizara kwa kushirikiana 
na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
limeandaa harambee itakayofanyika   
Januari 10, mwakani ili kuchangisha fed-
ha zitakazosaidia Stars na Twiga Stars 
ambayo baadaye mwakani itakwenda 
Morocco kushiriki fainali za WAFCON.



   Yanga kamili kuivaa Jamhuri katika Kombe 
la Mapinduzi...
Adam Fungamwango na Hawa Ab-
dallah, ZANZIBAR

W
AKATI Yanga inatarajia kuanza 
kampeni ya kuwania Kombe 
la Mapinduzi leo kwa kucheza 
dhidi ya Jamhuri, Kocha Mkuu 

wa Simba, Abdelhak Benchikha, amewa-
taka mabosi wa timu hiyo kumsajili beki, 
Hernest Malonga kutoka CSMD Diables 
Noirs ya Congo Brazaville.

Kuelekea mechi ya leo, Meneja wa Yanga, 
Walter Harrison, amesema maandalizi ya 
kikosi chake yamekamilika na wako tayari 
kuwapa burudani mashabiki wao.

Meneja huyo alisema wanahitaji kufanya 
vizuri katika mashindano hayo, hivyo wa-
tatumia wachezaji wote waliobakia baada 
ya nyota wake wengine kuitwa kwenye timu 
za taifa.

“Ni mechi ambayo haitakuwa nyepesi, 
wapinzani wetu wamejipanga kusaka 
ushindi na sisi pia tunazitaka hizo alama 
tatu, tumekuja kamili kupambana na si 
kusindikiza,” alisema meneja huyo.
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Kocha Mkuu wa Jamhuri, Mohamed 
Mtumwa, alisema timu yake ina wachezaji 
wenye uzoefu  wa kucheza na Yanga kuto-
kana na kukutana nayo mara kadhaa katika 
mashindano hayo.

Mtumwa alisema hawana hofu yoyote 
na mechi hiyo na malengo yao ni kumaliza 
‘uteja’ dhidi ya mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha huyo alisema benchi la ufundi 
limezungumza na wachezaji kwa ajili ya ku-
wajenga kisaikolojia ili kutowaogopa wapin-
zani wao na kuondoa dhana ya kufungwa 
kabla ya mchezo.

“Tumewatoa hofu wachezaji wetu kuele-
kea mchezo wetu wa pili ambao huu ndio 
utakaotupa mwanga wa kusonga mbele 
katika michuano ya mwaka huu iwapo tut-
ashinda, hivyo wajue kama tunacheza na 
timu kubwa ni suala la umakini na kutoku-
wa na pupa ya mchezo, hii ndilo linahita-
jika,” Mtumwa alisema.

Mechi nyingine ya mashindano hayo ita-
kayochezwa leo itakuwa ni kati ya Jamus 
FC  kutoka Sudani Kusini dhidi ya KVZ FC, 
itakayofanyika kuanzia saa 10:15 kwenye 

Uwanja wa Amaan.
Kocha Mkuu wa Jamus, John Alier, alise-

ma ingawa ni mara ya kwanza kushiriki 
michuano hii lakini mipango yao ipo vyema 
kuhakikisha wanaonyesha ushindani.

Alier alisema anajua michuano hii ni 
migumu kwa sababu inashirikisha timu 
zenye uzoefu wa michuano mbalimbali ya 
kimataifa.

“Ni mara yetu ya kwanza kushiriki mi-
chuano hii, malengo yetu makubwa  ni ku-
hakikisha tunashinda michezo yetu yote ili 
tutimize lengo kuu la kunyakua ubingwa,” 
aliongeza kocha huyo.

Taarifa kutoka Simba zinasema Ben-
chikha anamhitaji Malonga ili kuchukua na-
fasi ya Mohamed Hussein ‘Zimbwe Jr’ huku 
pia wakipanga kufanya mazungumzo na 
mabeki wengine wawili kutoka nje ya Tan-
zania.

Nyota ambao watanajwa majina yao 
yako mezani ni mabeki wa kushoto, Aubrey 
Modiba wa Mamelodi Sundowns ya Afrika 
Kusini na Ibrahim Imoro aliyemaliza mka-

Na Saada Akida 

WAZIRI  wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Dk. Damas Ndumbaro, 
amewataka wadau wa soka nchini 
kumwacha Kocha Mkuu wa Timu ya 
Taifa (Taifa Stars), Adel Amrouche, 
kuwatumia nyota wanaocheza 
kandanda nje ya Tanzania na endapo 
watafanya vibaya ndio alaumiwe.

Ndumbaro alisema kocha anatak-
iwa kufanya majukumu yake kwa uh-
uru ambao anaamini wataipeperusha 
vyema  bendera ya Tanzania katika 
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), zitakazofanyika mapema 
mwakani nchini Ivory Coast.

Alisema kikosi cha Stars ambacho 
kipo Zanzibar kitakwenda kuweka 
kambi yake Misri kati ya kesho na 
keshokutwa na kitakaa huko hadi 
Januari 8, mwakani na kuanza safari 
ya kuelekea Ivory Coast katika fainali 
hizo.

“Ukiangalia vizuri utabaini Tan-
zania tumebarikiwa wachezaji 
wengi katika mataifa mbalimbali ila 
tunawaomba Watanzania kumpa 
nafasi kocha Adel kufanya majukumu 
yake.

Tunatakiwa kumpa nafasi kufanya 
mipango yake na kusubiri matokeo 

Taifa Stars, Misri 
kupimana ubavu
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (katikati), akikata utepe kuzindua uwanja wa michezo wa Matumbaku Sports 
Complex uliopo Shehia ya Miembeni Mkoa wa Mjini Magharibi. PICHA: IKULU ZANZIBAR
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