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Diwani jela
miezi 6
uharibifu
wa mali

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO '

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Morogoro mkoani hapo,
Lucas Lemomo, amehuku-
miwa jela miezi sita bila
kulipa faini kwa kosa la
uharibifu wa mali katika
Mahakama ya Mwanzo
Ngerengere, wilayani
Morogoro.

Lemomo ambaye
ni Diwani wa Kata ya
Matuli, alishtakiwa kwa
makosa matatu yote ya
uharibifu wa mali kwa
kuingiza mifugo kwenye
mashamba ya wakulima
na kuharibu mazao.

Hakimu wa Mahakama
va Mwanzo Ngerengere,
Godfrey Ng'itu, alieleza
juzi wakati akitoa hu-
kumu kuwa Lemomo
alikabiliwa na kesi namba
133 ya mwaka 2021 ma-
hakamani hapo na mlala-
mikaji ni Athuman Abdal-
lah, mkazi wa Mikobora,
Kata ya Ngerengere na
kesi ya pili namba 122
ya mwaka 2021, mlalami-
kaji ni Athuman Abdall-
lah, mkazi wa Visaraka
Ngerengere.

Hakimu wa ma-
hakama hiyo alisema
baada ya upande wa
mshtaka kuthibitisha
shtaka pasipo shaka
lolote, mshtakiwa katika
kesi zote mbili ametiwa
hatiani kwa mujibu wa
fungu 37(1) kanuni za
Mwenendo wa Makosa ya
Jinai katika Mahakama vya
Mwanzo.

Hakimu Ng'itu alisema
hukumu haikuwa na
mbadala wa kulipa faini.

Mshtakiwa kwenye kesi
ya kwanza amehukumiwa
kwenda gerezani miezi
sita na baada ya kutoka
ametakiwa kulipa fidia ya
mazao yaliyoharibiwa na
mifugo Sh. 79,000.

Kesi ya pili amehuku-
miwa kwenda jela miezi
sita bila faini na akitoka
ametakiwa kulipa fidia ya
Sh. 440,000 na kwamba
kifungo hicho ni kwa
pamoja wakati kesi yake
nyingine ya jinai itas-
omwa hukumu Novemba
3, 2021.

Ujenzi daraja la JPM wadaiwa kuhujumiwa

Na Richard Makore, MWANZA

MADAI kuhusu kuhujumiwa kwa
daraja la JPM linalojengwa eneo
la Kigongo-Busisi, mkoani hapo
kwa gharama ya Sh. bilioni 700
yameibuliwa katika kikao cha Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha Map-
induzi (CCM).

Akizungumeza katika kikao hicho
kilichofanyika mwishoni mwa wiki
CCM katika Wilaya ya Ilemela, Den-
is Nyamlekela alisema, Oktoba 14,
mwaka huu, walipata taarifa mbaya
kutoka kwa mmoja wa mafundi wa
mradi huo kwamba vipimo vya
bomba na nondo zilizokubaliwa
katika mkataba vimechakachuliwa.

Alisema mtoa taarifa huyo am-

baye mpaka sasa anafanya kazi ka-
tika mradi huo, alisema vipimo vya
mabomba na nondo zilizokubaliwa
katika mkataba wa ujenzi uliosa-
iniwa vimechakachuliwa.

Nyamlekela alisema Oktoba 14,
mwaka huu yeye na kamati ya siasa
wakitokea wilayani Chato walipata
taarifa hiyo na kwamba vipimo vya
mabomba yanayoshuka chini maji-
ni vimechakachuliwa na kwamba
kuna hatari ya daraja hilo kutoku-
wa imara.

Mjumbe huyo wa kikao hicho
alisema, kuna haja ya kufanya
uchunguzi kuhusu taarifa hiyo ili
kujiridhisha ukweli wake.

Aliongeza kuwa mradi huo ni
muhimu kwa uchumi wa nchi na
umegharimu fedha nyingi ni la-

zima tahadhari zote zichukuliwe ili
kuulinda. Daraja hilo ambalo lina-
jengwa na kampuni kutoka nchini
China, linaunganisha wilaya za Mis-
ungwi na Sengerema.

Akizungumzia madai hayo, Mwe-
nyekiti wa chama hicho mkoani
Mwanza, Antony Diallo, alisema
kuna haja ya kufanya uchunguzi
kuhusu suala hilo.

Hata hivyo, Diallo alionyesha
wasiwasi wake kuhusu ukweli wa
taarifa hizo kwa madai kuwa mradi
huo unasimamiwa na wataalamu
walioaminiwa na serikali.

“Mimi siamini taarifa hizi kwam-
ba vipimo vya bomba na nondo
vilivyokubaliwa kitaalamu katika
mkataba kwa sasa havifuatwi, ila
uchunguzi ufanyike,” alisema Dial-

lo ambaye alisimamia kikao hicho.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, Robert Gabriel,
alipouliza kuhusu madai hayo alise-
ma, haamini kama ni kweli.

Alisema hawezi kuamini taar-
ifa za barabarani, lakini alisema
uchunguzi utafanyika ili kujiri-
dhisha kuhusu madai yaliyotolewa.
Aliongeza kuwa kuna wataalamu
wa kutosha walioaminiwa kusima-
mia mradi huo mkubwa na kim-
kakati mkoani mwake.

Kikao hicho ambacho pia kilihu-
sisha watendaji, Wakuu wa Wilaya,
Wakurugenzi wa Wilaya, Kamati ya
Usalama ya Mkoa na Watendaji wa
serikali mkoani Mwanza kilikuwa
kwa ajili ya kupokea utekelezaji wa
Ilani ya CCM ya mwaka 2020/2025.

Meneja Mwan-
damizi wa Idara
va Biashara

wa Benki ya
NMB, Chris-
topher Mgani,
akielezea faida
inayopatikana
na mikopo ya
Mining Club
kwa ajili ya
wachimbaji
wakubwa na
wadogo kwenye
semina iliyoan-
daliwa na benki
hiyo. Benki ya
NMB imeanzi-
sha Mining Club
ikilenga ku-
wakwamua
wadau wa
madini kifedha
na kuwasaidia
kufanya shu-
ghuli zao kisasa
zaidi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Rais Ndayishimiye aipongeza CRDB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imepongezwa
kwa kufanikisha kuimarika kwa
ushirikiano wa kibiashara kati ya
Tanzania na Burundi kupitia hudu-
ma zake za kibenki.

Akizungumza Dodoma
mwishoni mwa wiki baada ya ku-
weka jiwe la msingi la uijenzi wa ki-
wanda cha Itracom Fertilizers Limit-
ed cha wawekezaji kutoka Burundi,
Rais Evariste Ndayishimiye alisema,
Benki ya CRDB imekuwa mshirika
mkubwa wa kuimarisha biashara na
uwekezaji baina ya nchi hizo mbili.
Benki ya CRDB imetoa mkopo wa
kuwezesha ujenzi wa kiwanda hi-
cho cha mbolea.

“Uwezeshaji uliofanywa na benki
katika ujenzi wa kiwanda hiki cha
mbolea ni ushahidi tosha wa namna

gani benki imejikita katika kufani-
kisha kuimarika kwa biashara na
uwekezaji baina ya nchi zetu zenye
udugu wa karibu,” Rais Ndayishim-
iye alisema.

Alisema uwekezaji huo wa raia
kutoka nchini kwake, utawezesha
kiwanda cha mbolea cha Itracom
kuzalisha tani 600,000 kwa mwaka
na kutoa ajira kwa Watanzania wa-
siopungua 10,000.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Mkurugenzi Mkuu na Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, alisema benki yake
yenye matawi matatu nchini Bu-
rundi imekuwa ikitoa mikopo kwa
miradi mbalimbali ya kimkakati ya
serikali ya Burundi na Tanzania.
Benki inatarajia kufungua tawi la
nne wilayani Gitega mwaka huu.

Nsekela alisema benki yake ina-
fanya biashara kwa muda mrefu na

wawekezaji wa Itracom huko Bu-
rundi kwa kuwapatia huduma zote
za kibenki. Miongoni mwa miradi
ambayo benki imefadhili Burundi
ni pamoja na ujenzi wa kiwanda cha
mbolea cha Fomi na kiwanda cha
saruji huko Rutana ambacho benki
imetoa mkopo wa Dola za Marekani
milioni 10.

“Mheshimiwa Rais, uwapo wako
hapa leo kuweka jiwe la msingi kwa
ajili ya ujenzi wa kiwanda cha Itra-
com ni ushahidi tosha wa kuimarika
kwa uhusiano baina ya Burundi na
Tanzania. Kama benki ya kizalendo
yenye mtazamo wa kimataifa,

Benki ya CRDB ina mkakati wa
makusudi wa kuwezesha kuima-
rika kwa uhusiano ya kibiashara na
uwekezaji baina ya nchi za Afrika
ya Mashariki ili kukuza uchumi na
kuboresha maisha ya watu,” alise-
ma.

Kadhalika, alisema benki hiyo
imeshawekeza mtaji wa Dola mil-
ioni 107 nchini Burundi katika sekta
mbalimbali za uchumi wa nchi
hiyo ukiwamo mradi wa kuzalisha
umeme wa maji Mpanda.

Benki hiyo pia imewezesha kam-
puni ya Itracom kuwekeza katika
kiwanda cha mbolea cha Minjingu
kilichoko Babati mkoani Manyara.
“Hapa nchini Tanzania benki yetu
imewezesha kampuni ya Itracom
kwa kuipatia mkopo wa dola 12 mil-
ion kwaajili ya ujenzi wa kiwanda
cha Minjingu kilichopo Babati,”
Nsekela alisema.

Tangu ianzishe kampuni tanzu
nchini Burundi mwaka 2011, Benki
ya CRDB imetoa mchango mkubwa
katika ujenzi wa taifa kupitia kutoa
ajira kwa Warundi na pia kulipa
kodi mbalimbali za serikali kufaniki-
sha maendeleo.
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Mkurugenzi
Mtendaji wa
Mamlaka ya
Majisafi na
Usafi wa Maz-
ingira Mtwara
(MTUWASA),
Mhandisi Rejea
Ng'odya, aki-
fafanua jambo
kwa MKkuu

wa Wilaya

ya Mtwara,
Dastun Kyo-
bya (kushoto)
wakati ujumbe
wa kamati ya
ulinzi na usala-
ma vya wilaya,
ilipotembelea
Vyanzo vya
maji vya MTU-
WASA. PICHA:
ABDALLAH
KHAMIS

TAMISEMI yatakiwa kuwawajibisha
wanaotumia vibaya fedha h/shauri

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imeagizwa kuwachukulia hatua
za kisheria watendaji waliotajwa
kuhusika na matumizi mabaya
ya fedha kwenye Halmashauri ya
Manispaa ya Shinyanga.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Kamati ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (LAAC), ku-
fuatia ripoti ya ukaguzi maalum
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), iliyo-
fanywa kwenye halmashauri hiyo
mwaka 2018.

Akizungumza na Mwenyekiti
wa kamati hiyo, Grace Tendega,
alisema kamati iliomba kufanyika
ukaguzi maalum baada ya kuku-
tana na matumizi ya fedha am-
bayo hayakufuata utaratibu.

“Tuligundua ukaguzi kama
huu ulishafanyika mwaka 2018
na ripoti yake kukabidhiwa kwa
TAMISEMI kwa ajili ya utekelezaji
na kamati jana (mwishoni mwa

wiki) ilipitia kuangalia kilichojiri,”
alisema.

Alisema katika kupitia ripoti
hiyo walibaini kuwa CAG alitoa
mapendekezo ambayo haya-
jatekelezwa na waliagiza TAMI-
SEMI kutekeleza maagizo hayo
na kuhakikisha kuwa watendaji
ambao wametajwa kwa majina
wanachukuliwa hatua.

Pamoja na kuwachukulia hatua
watendaji, alisema kamati hiyo, ili-
omba Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
ifanye kazi yake kwa kuwapeleka
makandarasi kwenye bodi yao ili
wawachukulie hatua kulingana na
makosa waliyoyafanya.

Tendega alitaja baadhi ya mam-
bo yaliyokwenda kinyume na
taratibu ni ufungaji wa vitabu
vya fedha, ujenzi wa machin-
jio isiyoisha na miradi mingine
mingi.

Hata hivyo, alisema katika uk-
aguzi wao wa hesabu za mwaka
wa fedha 2019/20, kamati imeku-
tana na hoja hizo ambazo tayari

zilishafanyiwa ukaguzi maalum.

“Kamati imeona kwa kuwa
ilishafanyika, tusitumie fedha
vibaya, tumeagiza maagizo hayo
yatekelezwe,” alisema.

Kuhusu kiasi cha fedha kilicho-
tumika kinyume, Makamu Mwe-
nyekiti wa LAAC, Selemani Zedi,
alisema hawajapewa kwa ujumla
kiwango na kwamba uchambuzi
unaofanywa na TAMISEMI bado
unaendelea.

“Bado ripoti inachambuliwa
na TAMISEMI kubaini nani ali-
husika? Kwa lipi na linatokana na
nini? Polisi, TAKUKURU zichukue
hatua za kisheria. Wakandarasi na
wahandisi nao wapelekwe katika
bodi zao,” alisema.

Katika hatua nyingine, LAAC
imebaini dosari kadhaa kwe-
nye Halmashauri za Mbogwe na
Nyang'wale ikiwamo kutopeleka
kikamilifu asilimia 10 ya mfuko
wa wanawake, vijana na wenye
ulemavu na asilimia 40 ya mapato
ya ndani katika miradi ya maen-
deleo.

Zedi alisema kamati imebaini
kwa asilimia 20 ya fedha zinazo-
tolewa na serikali kama fidia ya
mapato ya vyanzo vya mapato
vilivyofutwa.

“Dosari nyingine ni usimamizi
wa ukusanyaji wa mapato ambao
wamebaini katika halmashauri
nyingi kuwa na upungufu, kwa
mfano wa halmashauri ilikuwa
ikusanye Sh. milioni 400, lakini zi-
lizokabidhiwa ni Sh. milioni 200,”
alisema.

Kadhalika, alisema usimamizi
wa miradi ya maendeleo bado ni
tatizo na wamekuta halmashauri
zina miradi mingi, lakini haijaka-
milika.

“Mfano Halmashauri ya Wilaya
ya Mbogwe ambayo ina miradi
75 ipo katika hatua za misingi,
lenta na walipoulizwa walijibu
kuwa wananchi walihamasishwa
kuchangia ujenzi wa zahanati na
vituo vya afya na kwamba serikali
itakuja kumalizia, lakini haikufika
kwenda kumalizia,” alisema.

]
WFP ilivyopata
soko la mtama

Na Faustine Feliciane, DODOMA

ZAIDI ya wakulima 22, 000 wa wilaya
tano za mkoa wa Dodoma, wameungan-
ishwa kwa wanunuzi wa mtama Sudan
Kusini ambapo soko la zao hilo ni kubwa.

Wakulima hao wameunganishwa
na Shirika la Mpango wa Chakula Duni-
ani (WFP) ambapo wameshauza jumla
ya tani 17,000 ya zao hilo ambapo zime-
waingizia zaidi ya shilingi bilioni 9 kwa
miaka miwili pekee.
wa habari, Mkuu wa ofisi ndogo ya WFP,
Neema Nima Sitta, alisema wakulima
ambao wameanza kunufaika na kilimo
hicho ni kutoka wilaya za Dodoma, Kon-
doa, Chemba, Mpwapwa, Bahi na Do-
doma.

Alisema wakulima hao wamenufaika
na mradi wa WFP wa kilimo himilivu cha
mtama unaoendeshwa kwa kushirikiana
na Serikali ya Tanzania.

“Zao la mtama limekuwa na soko
kubwa Sudan Kusini na WFP inaendesha
programu maalum ya kulima zao hilo ka-
mkoa wa Dodoma,” alisema Nima.

Alisema WFP linawatafutia soko
wakulima hao kwa mashirika binafsi
katika nchi hiyo, pia shirika hilo likiwa
sehemu ya wanunuzi kwa ajili ya kambi
za wakimbizi.

“Katika mradi huo ambao tunashiriki-
katika mkoa wa Dodoma na lengo ni
kupanua mradi huu kwani kuna mahi-
taji makubwa ya mtama Sudan kusini,”
alisema.

Hata hivyo, alisema mtama huo un-
aopata soko nchini humo unalimwa kwa
mfumo wa kilimo hai (organic), hivyo pia
kuondoa matumizi ya mbolea za viwan-
dani na dawa,” alisema.

“Sisi WFP tukiwa pia kama patna wa
serikali tunajivunia mradi huu, ume-
kuwa na mafanikio makubwa, lakini
tumegundua zao hili limekuwa hitaji
kubwa kwa nchi ya Sudan Kusini,” alise-
ma Nima.

Aidha, alisema kutokana na uhitaji
huo mkubwa kwenye soko, WFP wa-
nafikiria kupanua mradi huo na kufiki-
sha kwenye wilaya nyingi na mikoa min-
gine Tanzania.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI MWANANYAMALA

Wastaafu wafuatilia nauli miaka minne

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

SHAURI LA MADAI NAMBARI.......152 LA 2021
MAMY SELEMANI MLINDWA........... MUOMBAJI
DHIDI YA
EMMANUEL PETER...MDAIWA

ni mapunjo ya kiinua mgongo (pen-  tumelipwa pungufu kwa kuwa ki-
sheni) pamoja na fedha kwa ajili  likokotolewa kwa daraja la zamani
ya nauli baada ya kustaafu mwaka ambalo niTGTSE, wakati tunastaa-
2018. fu tulikuwa tumepandishwa
Alisema wamejitahidi kufuatilia  daraja jingine na kuwa TGTSF, nauli
fedha hizo kwa muda mrefu, lakini  hatupewi, tunajiuliza tumeitumikia
kila wanapofika kuuona uongozi serikali kwa uaminifu mkubwa...
wa halmashauri hiyo wanaambiwa malipo yake ndiyo haya kwetu?”...
wasubiri watalipwa huku miaka alihoji.
inakwenda bila mafanikio, hali in- Alisema kuwa kibaya zaidi hal-
huku wakisubiria malipo hayo. ayowafanya waishi kwa shida kwa mashauri hiyo bado haijawasilisha
Akizungumza na mwandishi kuwa wanaishi nyumba za kupan-  kiwango kipya ambacho ni ongeze-
wa habari hizi jana kwa niaba ya ga. ko la michango yake kwenye Mfuko
wastaafu hao, Milson Sanga ambaye “Hivi unavyotuona tumeathirika ~wa Hifadhi ya Jamii  (PSSSF) am-
ni mwenyekiti wao, alisema wapo kisaikolojia, ni kama tumeteleke- bayo  iliongezeka baada ya badi-
18 hawajalipwa stahiki zao ambazo zwa, kiinua mgongo chenyewe liko la mshahara miaka minne ili-

yopita hali iliyochangiwa na mfuko
huo kuchelewa kuwalipa mapunjo
yao ya kiinua mgongo fedha amba-
70 ni haki yao.

“Hii ipo katika barua yenye kumb
Na. PSSSF/RUK.AC.56/84/01/165 ya
Machi 16, 2021 ambayo meneja wa
mfuko huo alimwandikia barua
mkurugenzi wa halmashauri akim-
pa siku 30 ili awasilishe michango
hiyo, ili PSSSF ishughulikie madai ya
wastaafu tisa, lakini mpaka leo hii
mkurugenzi hajawasilisha michan-
go hiyo, jamani tunateseka kwa
sababu ya stahiki zetu hii ni halali
kweli,” alihoji.

BAADHI ya wastaafu Halmashau-
ri ya Wilaya ya Sumbawanga mkoani
Rukwa, wamelalamikia kitendo cha
halmashauri hiyo kutowalipa nauli
ya kurudi kwao tangu walipostaafu
miaka minne iliyopita hali inayo-
sababisha waishi maisha ya shida

WITO WA KUITWA SHAURINI
EMMANUEL PETER POPOTE ULIPO

MAMY S. MLINDWA amefungua shauri mbele ya
baraza la ardhi na nyumba lililopo kinondoni
(mwananyamala) shauri  husika limepangwa
kusikilizwa/kutajwa tarehe 25-10-2021 saa 3:00
asubuhi mbele ya mh R.Mbilinyi. hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya baraza siku hiyo bila kukosa

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa baraza
hili leo tarehe 15 mwezi 09...2021

116529102
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Zahanati ilivyojengwa kwa miaka 28 Kijijini

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE

ZAHANATI ya Kijiji cha
Isowezy Kata ya Isansa wilaya-
ni Mbozi mkoani hapo, ambayo
ilikuwa kila inapojengwa kwa
zaidi ya miaka 20 inabomoka
katika mazingira ya kuta-
tanisha kutokana na imani za
kishirikina, hatimaye ujenzi
wake umekamilika.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omari Mgumba, alitembe-
lea zahanati hiyo na kuizindua
alielezwa kuwa ujenzi wake

umekamilika hivi karibuni na
inatarajia kuanza kutoa hu-
duma.
Rehema Simbeye, alimweleza
Mkuu wa Mkoa kuwa zahanati
hiyo ilianza kujengwa kwa ngu-
vu za wananchi tangu mwaka
1993. Simbeye alisema kuwa
hadi kukamilika kwa ujenzi wa
zahanati hiyo, gharama iliyotu-
mika ni shilingi 69,246,000.
Aliongeza kuwa, nguvu ya
wananchi iliyotumika ni sawa
na shilingi 16,446,000 na seri-
kali kuu ikitoa shilingi milioni

50, huku wadau wengine wak-
ichangia vifaa mbalimbali.
Kando ya mkutano huo,
gazeti hili lilitaka kujua nini
kilichosababisha ujenzi huo
kusuasua kwa miaka hiyo, am-
bapo baadhi ya wananchi wal-
isema ni imani za kishirikina.
Mmoja wa wananchi hao,
Enea Mwashinga, alisema kuwa
ujenzi wa zahanati hiyo uliku-
wa ukikwama kwa muda wote
huo kutokana na kubomoka
zaidi ya mara tatu katika maz-
ingira ya kutatanisha wakati
shughuli za ujenzi zikiende-

lea kutokana na mambo ya
kishirikina. “Kuna wakati un-
aweza kuamini kuwa ushirikina
upo, maana zaidi ya mara tatu
zahanati ilikuwa ikibomoka ka-
tikati ya shughuli za ujenzi, hali
ambayo ilisababisha wananchi
kususa kwa muda,” alifafanua
Mwashinga.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa Mgumba baada ya kuizin-
dua zahanati hiyo alimtam-
bulisha mganga wa zahanati
hiyo, na kuwaomba wananchi
wampatie ushirikiano ili asije
akakimbia.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akipokea zawadi kutoka kwa Kiongozi Mkuu wa Kanisa la Greek Orthodox, Baba Mtakatifu

]
DK. Mpango akutana na
kiongozi Greek Orthodox

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, DK. Philip Mpan-
go jana alikutana na kufanya mazun-
gumzo na Kiongozi Mkuu wa Kanisa la
Greek Orthodox, Baba Mtakatifu Beati-
tude Theodoros II, Ikulu Dar es Salaam.

Makamu wa Rais alisema Tanzania
imefurahishwa na ujio wa kiongozi
huyo na kumwomba kuendelea kui-
weka Tanzania katika maombi yake ya
kila siku.

Alisema tangu uhuru Tanzania im-
ekuwa kitovu cha amani na kuendelea
kuheshimu umuhimu wa dini zote kupi-
tia ibara ya 19 ya katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Aidha, alisema viongozi wa dini
nchini wamekuwa ndiyo msingi wa
amani iliopo.

Alisema serikali inatambua mchango
unaotolewa na taasisi za dini nchini
kwa kushiriki vema kuleta maendeleo
hususan katika sekta za elimu na afya
hasa katika maeneo ya pembezoni ya
nchi.

Kwa mujibu wa Dk. Mpango, mchan-
go wa Kanisa la Orthodox nchini
ambao ni pamoja na ujenzi kliniki 90
pamoja na hospitali katika mkoa wa
Kagera na shule katika maeneo mbal-
imbali ya nchi.

Aidha, alisema Tanzania itaendelea
kushirikiana kwa karibu na Kanisa la
Orthodox nchini pamoja na dini zingine
katika kuwaletea wananchi maendeleo.

Kwa upande wake Kiongozi Mkuu
wa Kanisa la Greek Orthodox, alisema
amefurahishwa kushiriki mazungumzo
na Makamu wa Rais, na kumwomba
kufikisha salamu zake kwa Rais Samia
Suluhu Hassan, ambaye amemtaja
kama mfano wa upendo unaopatikana
Tanzania.

Alisema Tanzania ni nchi imara sana
ambayo amekuwa akiitaja katika mae-
neo mbalimbali duniani ikiwamo alipo-
fanya ziara nchini Russia na kukutana
na Rais wa nchi hiyo, Vladmir Puttin,
alipoulizwa juu ya nchi imara barani
Afrika aliitaja Misri ikifuatiwa na Tan-
zania.

Utafiti kumaliza tatizo la tembo kuvamia mashamba

Na Ashton Balaigwa,

Akiongea na

waandishi wa

wanyama hao kwenda katika mae-

hao wanaokwenda kwa wenyeji

leta uharibifu wa aina yoyote.

MOROGORO

KUTOKANA na kukithiri vitendo
vya tembo kuvamia makazi ya watu
na kula mazao ya wakulima katika
mashamba, Hifadhi ya Taifa ya Mi-
kumi imeamua kufanya utafiti ili
kumaliza tatizo hilo.

Utafiti huo unafanywa na Miku-
mi kwa kushirikiana na Taasisi ya
Utafiti wa Wanyamapori Tanzania
(TAWIRYI) ili kubaini sababu kubwa
za wanyama hao kwenda maeneo
ya wananchi na kufanya uharibifu
huo.

habari, waliotembelea Hifadhi ya
Mikumi, Kamshina Msaidizi wa Uhi-
fadhi, Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya
Mikumi (TANAPA), Mathew Mombo,
alisema utafiti huo umeshaanza ku-
vyozunguka hifadhi hiyo.

Alisema utafiti huo umelenga
kujua tabia za wanyama hao na ku-
wafunga vifaa maalumu kwa ajili ya
kuwafuatilia kwa karibu ili kama
wapo nje ya hifadhi waweze kurud-
ishwa mara moja.

Alisema lengo la utafiti huo ni ku-
lenga kusaidia kupunguza tatizo la

neo ya wananchi kwa kuwasham-
bulia na kufanya uharibifu wa
mazao na miundombinu.

Mombo alisema moja ya matokeo
chanya ya utafiti huo ni kusaidia ku-
punguza changamoto mbalimbali
zinazotokana na tembo dhidi ya wa-
pia yaweze kutumika katika mae-
neo mengine yenye usumbufu wa
wanyama wanaofanya uharibifu.

Mkuu huyo ya Hifadhi ya Mi-
kumi, alisema wakati wakiendelea
na utafiti huo, wameshaunda kikosi
maalumu cha kufuatilia wanyama

ambacho kinafanya kazi saa 24 ili
kuwarudisha ndani.

“Wanyama wote wanaotoka nda-
ni ya hifadhi yetu na kwenda kwe-
hifadhi yetu inachukulia kwa uzito
mkubwa ili kupunguza athari zake
katika jamii na tumeunda timu
maalumu ya kufanya kazi hiyo kwa
muda wa saa 24,” alisema Mombo.

Alisema wametoa mawasiliano
vyozunguka hifadhi hiyo ili kutoa
taarifa mara moja na wao kwenda
kuwadhibiti wanyama hao bila ku-

Kwa upande wake Mkuu wa Kituo
cha Wanyamapori Kingupira, Sam-
uel Mtoka, kutoka TAWIRI, alisema
utafiti huo unaofanywa endapo
utakamilika kwa wakati utasaidia
kwa kiasi kikubwa kumaliza tatizo
hilo la wanyama kuvamia katika
makazi ya watu.

Alishauri wakati utafiti huo ukien-
delea wakulima kupanda mimea ya
pilipili pembezoni mwa mashamba
yao, kufuga nyuki na kutumia
moshi unaotokana na kinyesi cha
wanyama kwa kuwa tembo hawap-
endi.
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Wataka kutambuliwa
siku ya watu maskini

Na Salome Kitomari

MWANAHARAKATI wa watu
maskini, Venance Magombera,
ameitaka serikali na wananchi
kuitambua na kuisherehekea siku
ya watu wanaoshi kwenye umas-
kini uliopindukia.

Hatua hiyo ni sehemu ya kuwa-
fariji na kuunganisha nguvu za
namna ya kuwakomboa kiuchumi.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari mwishoni mwa wiki
ambaye ni kiongozi wa Taasisi
ya Organized by all together in
Dignity (ATD), alisema kutokana
na shughuli za kuwainua maskini
wamefanikiwa kuunda vikundi
vya wanawake ambao wanafanya
ujasiriamali unaowakomboa kwe-
nye hali duni.

Alisema wanatarajia kuwa na
maonyesho ya bidhaa zinazoten-
genezwa na watu wa hali duni
yatakayofanyika Jumapili eneo la
Alliance Francaise, ikiwa ni maa-
dhimisho ya siku ya kimataifa ya
kupunguza umaskini, ambayo kwa
Tanzania huadhimishwa Oktoba
17 kama siku ya watu fukara.

Vikundi hivyo ni wanawake
wanaopinga umaskini cha llo-
ganzara (IWAPOA) na wanawake
wajasiriamali wa Tandale, Boko na
Tegeta (TABOTE), ambao wana-
jishughulisha na kugonga kokoto
kupata kipato na sasa wanafanya
ujasiriamali wa kutengeneza
sabuni mbalimbali ili kujipatia Ki-
pato kwa ufadhili wa Ubalozi wa
Ufaransa nchini.

“Kila siku tunasikia siku ya jam-
bo fulani, kila Oktoba 17 ni siku
ya watu maskini lakini hakuna
anayeipa kipaumbele, umaskini
ni MgumMu sana mnavyotuona
hapa tunatwanga kokoto usiku na
mchana kuweza kutoka kwenye
hiyo hali kwa kufanya ujasiriamali
ni hatua kubwa sana, tunashukuru
Ufaransa kwa kuendelea kutu-
wezesha miradi midogo midogo
ya kuwainua watu wa hali duni,”
alisema Magombera.

'

Kondoa, ikiwa ni mwendelezo wa kampeni ya kumtua mama ndoo kichwani iliyofanyika juzi PICHA PETER MKWAVILA

Mti wa maajabu waachwa kuwa Kivutio cha utalii

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

HIFADHI ya Taifa ya Nyerere
imeamua kuuacha mti wa ajabu
wa asili uliokuwa ukitumiwa ku-
fanya matambiko na jamii kwa
ajili ya utatuzi wa masuala mbal-
imbali ili kuwa sehemu ya kivutio
cha wageni wanaotembelea hifa-
dhi hiyo.

Mti huo unafahamika kama
Marula umekuwa kivutio kutoka-
na na kuota katikati ya barabara
kuu na kushindwa kungolewa
wakati wa upanuzi ndani ya hi-
fadhi hiyo hali iliyosababisha ku-
wekwa barabara pacha.
cha Mloka wilayani Rufiji mkoani
Pwani.

Akizungumzia mti huo, Ofisa
Uhifadhi Mwandamizi, Hifadhi
ya Taifa ya Nyerere (TANAPA),

Seth Mihayo, alisema mti huo
umekuwa kivutio kwa sababu
wakati wa upanuzi wa barabara
licha ya kutumia vifaa vya kisasa
kama magreda ya kukata miti mi-
kubwa, mti huo ulishindikana ku-
katika na badala yake vifaa hivyo
viliharibika na mti huo kuendelea
kubaki.

Alisema baada ya kufanyika
utafiti historia inaonyesha kuli-

wa miaka ya nyuma walikuwa
wakifanya mambo ya mizimu na
matambiko mbalimbali ndiyo
maana wameamua kuuenzi uwe
sehemu ya kivutio cha utalii.
Mihayo, alisema kivutio king-
ine ni kuwapo kwa maeneo wal-
iokuwa wakiishi mijusi mikubwa
miaka ya nyuma ambayo kwa
sasa mabaki na mifupa yake

ilipelekwa Berlin nchini Uje-
rumani kwa ajili ya kuhifadhiwa
na makazi halisi ya mijusi hiyo
ilikuwa ndani ya hifadhi hiyo ya
Nyerere.

Alisema kumekuwa na vivutio
na maeneo ya kihistoria ambayo
ni pamoja na kumbukumbu ya
vita vya majimaji ambapo Mtemi
Kinjekitile Ngwale alichukua maji
kwenye moja ya mito iliyopo hifa-
dhini hapo kuaminisha jamii ali-
yokuwa akiongoza kuwa yanau-
wezo wa kuzifanya risasi kuwa
maji. Mmoja wa wazee wa eneo
jirani na hifadhi hiyo, Mohamed
Haule akizungumzia maajabu
ya mti huo alisema umekuwa
ukisababisha baadhi ya watu wa-
naofika katika maeneo hayo ku-
fanya shughuli tofauti za matam-
biko. Akizungumzia kuhusu
kushindwa kutolewa kwa mti huo

wakati wa upanuzi wa barabara,
alisema yeye binafsi alishuhudia
magreda hayo yalivyoshindwa
kungoa mti huo na kuishia ku-
haribika.

Akizungumza na waandishi
wa habari, kwenye lango kuu la
Mtemele la kuingia katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Nyerere, mmoja
wa watalii wa ndani Mratibu wa
Umoja wenye magari ya Landrov-
er, Meja Mbuya, alisema amela-
zimika kufika katika hifadhi hiyo
kwa ajili ya kujionea mti huo we-
nye maajabu.

Mbuya alisema katika kumuen-
zi Hayati Nyerere kwa vitendo,
wameamua kuhamasisha utalii
wa ndani kutembea hifadhi mbal-
imbali na kwa kuanzia walianza
na Hifadhi ya Mikumi na sasa wa-
naendelea na Hifadhi ya Nyerere
ambayo ni kubwa kwa bara la
Afrika.

PM asisitiza umuhimu mifumo usalama mijini kupitia TEHAMA

Na Mwandishi Wetu

“Lengo letu ni

kuwawezesha

jenga hadi kilomita 15,000 ifikapo

7o tunaweza kuzitumia hapa nchini

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema serikali imetenga shilingi
bilioni 170 kwa ajili ya ujenzi wa
Mkongo wa Taifa katika mwaka wa
fedha 2021/2022, huku akisisitiza
umuhimu wa mifumo ya usalama
kupitia TEHAMA katika miji mbal-
imbali nchini.

Majaliwa ameyasema mwishoni
mwa wiki alipofungua Mkutano wa
Tano wa Mwaka wa TEHAMA Tan-

Kuhusu Mkongo wa Taifa, fedha
hizo zitawezesha kujenga kilomita
4,244 za mkongo huo ili kufikisha
jumla ya kilomita 12,563.

watoa huduma za mawasiliano ku-
tumia miundombinu hii kuboresha
huduma za mawasiliano nchini na
kurahisisha ufikishwaji wa intaneti
kwenye ofisi mbalimbali za sekta ya
umma na binafsi,” alisema.

Majaliwa aliiagiza Wizara ya
Habari, Sayansi na Teknolojia ya
Habari isimamie kwa karibu mradi
wa upanuzi wa Mkongo wa Taifa
wa Mawasiliano ili wananchi wengi
zaidi washiriki katika ujenzi wa
uchumi wa kidjijitali.

“Hivi sasa serikali imejenga kilo-
mita 8,319 za Mkongo wa Taifa wa
Mawasiliano hadi Septemba 2021
Malengo yetu kama serikali ni ku-

mwaka 2024/2025. Hili linahitaji
uwekezaji mkubwa na serikali im-
ejipanga kuwekeza vilivyo, lakini
tunakaribisha wabia na wawekezaji
katika eneo hili pamoja na maeneo
mengine ya TEHAMA,” alisema.
Kuhusu umuhimu wa uwapo wa
mifumo ya usalama kupitia TEHA-
MA katika miji mbalimbali nchini,
alisema zitasaidia kuongeza us-
alama kwa kuwa utawezesha kuwa
na rekodi za matukio mbalimbali
yakiwamo yakihalifu katika maeneo
hayo. “Nilipata nafasi ya kufanya
ziara China na nikatembelea ilipo
kampuni ya Huawei, hapo nilijionea
teknolojia kubwa na za kisasa amba-

pia,” alisema Waziri Mkuu.

Baada ya kufungua mkutano
huo, Majaliwa pia alizindua mwon-
gozo wa usajili wa wataalamu wa
TEHAMA na kutoa vyeti kwa baadhi
ya wataalamu wa TEHAMA ambao
wamesajiliwa. Waziri wa Habari,
Sayansi na Teknolojia ya Habari,
Dk. Ashatu Kijaji, alisema wizara
yake imejipanga kujenga kituo ma-
hiri cha kukuza utaalamu na utafiti
Dodoma kwa kupitia Mradi wa Tan-
zania ya Kidijitali “Digital Tanzania.”

Miongoni mwa waliotunukiwa
tuzo ni pamoja na Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kulibeba suala la

TEHAMA kwa nguvu zake zote na
kuliweka kwenye vipaumbele vya
serikali. Awali, katika mahojiano
yake na waandishi wa habari waka-
ti wa uzinduzi huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Huawei
Tanzania, Damon Zhang, alisema
kampuni hiyo ipo tayari na imeji-
tolea kufanya kazi na serikali katika
kuleta maono ya pamoja ya kukuza
uchumi wa kidijiti, sambamba na
kudhibiti changamoto zilizoletwa
na ustawi wa TEHAMA.

“Tunajitolea kuendelea kukuza
ujumuishaji wa kidijiti kwa kila mtu,
kila nyumba, na kila shirika kwa ajili
ya kuandaa Tanzania iliyoungan-
ishwa,” alisema.
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TFF sasa itathmini wawakilishi wetu

CAF kabla ya kupewa jukumu hilo

PAMOJA na juhudi kubwa iliyofanywa na klabu ya Simba msimu
uliopita kwenye michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika hadi kuiongezea Tanzania pointi na hivyo kufikia kiwango
cha kuingiza timu nne, sasa tunaendelea kuitegemea timu hiyo
pekee kwenye Kombe la Shirikisho Afrika kulibeba tena taifa.

Tanzania ilikuwa miongoni mwa timu 12 zilizofikisha pointi za
kuruhusiwa kuingiza timu nne kwenye michuano hiyo inayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), mbili Ligi ya Mabingwa
na idadi kama hiyo Kombe la Shirikisho Afrika kwa msimu huu
wa 2021/22. Hata hivyo, tayari timu tatu zimetolewa na imebaki
Simba pekee ambayo imeangukia Kombe la Shirikisho Afrika
baada ya jana kutolewa na Janweng Galaxy ya Botwana kwenye
Ligi ya Mabingwa, huku Yanga ambayo nayo ilikuwa katika mi-
chuano hiyo, ikitolewa raundi ya awali na Rivers United ya Nige-
ria baada ya kipigo cha bao 1-0 nyumbani na ugenini.

Kwa upande wa Kombe la Shirikisho Afrika, Azam FC imetole-
wa na Pyramids FC ya Misri raundi ya kwanza kwa kufungwa bao
1-0 ugenini juzi baada ya mchezo wa awali timu hizo kutoka su-
luhu Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Wawakilishi wengine kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, Bi-
ashara United, wenyewe ni wazi kama ni kushindwa kuendelea
katika michuano hiyo, basi kumechangiwa na mambo mengi, la-
kini kubwa likionekana ni kiuchumi.

Hiyo ni kutokana na ushindi wa mabao 2-0 walioupata nyum-
bani katika Uwanja wa Benjamin Mkapa dhidi ya Al Ahli Tripoli
ya Libya, kushindwa kwenda ugenini kuulinda katika mechi ya
marudiano kwa sababu ambazo kama ingekuwa imejipanga ama
kujizatiti vema kiuchumi, hilo lisingetokea.

Ikumbukwe pia Biashara ilisafiri kwenda Djibouti kuivaa FC
Dikhil katika hatua ya awali ya michuano hiyo, ambapo ilifika
siku ya mchezo na kuelekea moja kwa moja uwanjani kucheza
mechi hiyo na kushinda, jambo ambalo pengine viongozi wa
timu hiyo waliona hata kwa safari ya Libya linawezekana.

Pamoja na viongozi wa Biashara United, kueleza kwamba
awali walipata ndege ya kukodi kabla ya kuahirisha safari zake
kutokana na kuhofia hali ya usalama na kisha kupata Air Tanza-
nia kwa ushirikiano na Shirikisho la Soka nchini (TFF), lakini hilo
lilifanyika wakati muda umeshawatupa mkono, hivyo kushindwa
kupata vibali vya anga kutoka Sudan, Sudan Kusini na Libya kwa
kile kilichoelezwa kutokufanya kazi siku ya [jumaa na Jumamosi.

Kwa hili Biashara United inapaswa kubeba lawama zote
yenyewe kwa kuliaibisha taifa kwani ni wazi ilikuwa inafahamu
kuwapo kwa safari ya Libya, hivyo ilipaswa kujipanga mapema
kama ambavyo wapinzani wao walivyomudu kufika nchini siku
nne kabla ya mchezo wao na kufanikiwa kurejea kwao wakitu-
mia anga hilo hilo walilokosa vibali.

Kwa sasa Biashara inasubiri tu huruma ya Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), baada ya kutuma maombi ya changamoto ya usafiri
na kuomba mchezo huo usogezwe mbele hadi Jumatano wiki hii,
lakini wakati wakisubiri huruma hiyo, wapinzani wao waliingiza
timu uwanjani na taratibu zote za kupewa ushindi kufanyika.

Kutokana na kazi kubwa iliyofanywa na Simba kupigania na-
fasi hizo nne, sisi tunaona ipo haja sasa kwa TFF kuanzia msimu
ujao kuhitaji kujiridhisha kwa kupata tathmini na hali nzima ya
kiuchumi kwa kila klabu inayopata nafasi ya kuiwakilisha nchi
kimataifa kabla ya kukabidhiwa jukumu hilo rasmi.

Lakini klabu zinazopata nafasi hizi za kuiwakilisha nchi ki-
mataifa, kujitadhimini zenyewe ndani na nje kiuchumi na hata
uwezo wao dimbani kabla ya kukubali jukumu hilo na kama zi-
naona ni mzigo kwao, kukubali kutoa nafasi hiyo kwa klabu ze-
nye uwezo ili kutolitia taifa katika aibu kama hii tena.

Lengo letu ni kuona nafasi hizi nne tulizozipata kimataifa, zi-
naendelea kulindwa kwa kupeleka timu zenye uwezo uwanjani
na hata kiuchumi ili kulifanya soka letu liwe katika kiwango cha
juu barani Afrika na si kuendelea kuitegemea klabu moja tu kila
msimu.
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Na Adam
Fungamwango

m Muungwana Lazima Nilonge
Biashara United sasa iwe funzo kwa wawekezai kuheshimina

LICHA ya kushinda mabao 2-0

nyumbani, wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano
ya Kombe la Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), wameshindwa
kwenda ugenini nchini Libya
kucheza mechi ya marudiano.

Ilianza kama minongono au
tetesi kuwa Biashara United ha-
wana pesa za kusafiri kwenda
nchini Libya kwenye mechi ya
marudiano. Lakini wenyewe
viongozi wa timu hiyo walikuwa
wakikataa na kusema kuwa kila
kitu kinakwenda vizuri na wa-
nafanya maandalizi ya safari.
Hata hivyo, kila siku za kuondo-
ka zilivyozidi kukaribia, ilione-
kana hakuna dalili yoyote ya sa-
fari. Hakuna kiongozi yeyote wa
Biashara United aliyejitokeza
kwenye vyombo vya habari na
kukiri waziwazi kuwa hali ni
mbaya na kuomba msaada ili
waondoke.

Lisemwalo lipo na kama
halipo linakuja. Hali hii ikimsu-
kuma Waziri Mkuu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Kassim Majaliwa, kuliambia
Shirikisho la Soka nchini (TFF),
kuhakikisha kuwa timu hiyo in-
apatiwa msaada wa hali na mali,
kuhakikisha inasafiri.

TFF ikatekeleza maagizo
hayo, lakini kwa sababu ya
kuchelewa pakaibuka changa-
moto nyingine. Mara nyingi hata
ukichelewa safari na ukapanda
daladala ukitegemea itafika
kwenye muda uliopangwa, ndi-
yo siku hiyo unakuta inakamat-
wa na askari wa usalama bara-
barani, inaharibika njiani, au
inapitia kituo cha mafuta kuwe-
ka mafuta. Ili mradi tu uchelewe
zaidi na hii inatufunza kuwa na
tabia ya kuwahi sehemu yoyote
ile unayotaka kwenda au kwe-
nye miahadi na mtu.

Usafiri ukapatikana, lakini
ikaja changamoto ya upati-
kanaji vibali vya anga kutoka
kwenye nchi za Sudan, Sudan

Kusini na Libya na hii inatokana
na nchi hizo kutofanya kazi siku
za ljumaa na Jumamosi.

Sasa hilo lipo nje ya uwezo wa
serikali na TFF pia. Chochote
kitakachotokea hapa waku-
laumiwa ni Biashara United
wenyewe. Kama wangesema
mapema, serikali, TFF na wadau
wangeianza kazi hiyo mapema
na wangeondoka nchini kabla
ya [jumaa na Jumamosi. Sidhani
kama hapa unaweza kuilaumu
serikali au TFF. Hivi vitu vina-
takiwa vifanywe mapema sana.

Kwa sasa tunasubiria tamko
kutoka Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF) juu ya mechi hiyo
iliyopaswa kuchezwa Jumamosi
iliyopita. Wakati tunasubiria
hilo, kuna jambo la kujifunza
hapa kwa wadau wote wa soka,
kuanzia viongozi, waandishi wa
habari, wachambuzi, wanacha-
ma, mashabiki na wapenzi wa
soka nchini Tanzania.

Ni kwamba tukiona timu ime-
paa na kusafiri kwenda kucheza
mechi nje ya nchi, kuna kazi
kubwa imefanyika. Kuna mam-
bo mengi yamefanyika ili ku-
fanikisha safari hizo.

Tena kuna timu zinaanza
kupeleka watu kwa ajili ya ku-
kodi hoteli, uwanja wa mazoezi,
basi la timu na vitu vingine vi-
navyofanana na hivyo. Halafu
baadaye timu nayo ndiyo inak-
wenda.

Vitu vyote hivi vinahitaji
uzoefu kwenye masuala ya
soka, lakini pia vinagharimu

pesa nyingi.
Nadhani sasa tutaanza an-
galau kuanza kuwaheshimu

wawekezaji. Kuna tabia im-
ezuka kwa baadhi ya mashabi-
ki wa soka nchini kuwabeza
wawekezaji na kuwaona kama
wanyonyaji wanaokuja kujipa-
tia pesa kwenye klabu hizi za
Tanzania. Utashangaa kuwa
klabu za Tanzania mpaka sasa
bado hazijaanza kuzalisha kitu

chochote, au kujiendesha kibi-
ashara, lakini kuna baadhi wa-
nadai eti klabu hizi ni tajiri na
zinaweza kujiendesha bila kuwa
na wawekezaji. Ni kichekesho.

Kama klabu za Ulaya, ambazo
zenyewe zinajiendesha Kkibi-
ashara kwa asilimia 100, bado
zinakubali wawekezaji tena
kutoka nje ya nchi zao na hata
bara lao la Ulaya, huku wakiwa-
heshimu, itakuwa Tanzania?

Kwanza kabisa wawekezaji
wenyewe wa Tanzania ni wach-
ache mno, kwa sababu matajiri
wengi hawataki kuwekeza kwe-
nye soka la hapa kwa sababu
bado halilipi, lakini hawa hawa
wachache bado wanaonekana
kupigwa vita.

Klabu za Simba na Yanga zipo
kwa miaka 80 sasa, lakini hazina
lolote la maana zaidi ya kuwa na
mashabiki wengi ambao kazi
yao ni kutambiana tu mitaani
kwa kuvifunga vitimu vidogo
vya ndani.

Wameingia wawekezaji
na kuanza angalau kusajili
wachezaji wenye uwezo, kiasi
cha kuanza kutamba kimataifa,
wanatokea watu na kuanza
kuponda. Sasa nadhani tumean-
za kupata picha kuwa tukiona
klabu hizi zikishiriki michuano
ya kimataifa, zimesafiri iwe kwa
ndege ya abiria au ya kukodi
tuwaheshimu na kuwalinda wa-
naoziwezesha badala ya kuwa-
piga mawe’.

Kwa wupande wa serikali
ambayo tayari imeshakubali
klabu za Tanzania kuwa na
wawekezaji na ununuaji wa
hisa, bado iendelee kuweka
mazingira bora na mazuri kwa
wawekazaji, ili aibu kama hii ya
Biashara United isitokee tena.

Kwa wadau wa soka naona
sasa tupunguze kelele kwa saba-
bu hata hizi klabu za Simba na
Yanga wakiondoka hawa watu
tunaoona wanazinyonya, hazi-
totofautiana na Biashara United.
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Bil. 2.2/- kuandaa mbegu za alizeti

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 2.2
za kuandaa mbegu za alizeti kwa
ajili ya kuinua sekta ya kilimo cha
zao hili, ili kupunguza uhaba wa
mafuta nchini.

Akizungumza juzi na waandishi
wa habari Waziri wa Kilimo, Prof.
Aldof Mkenda, alisema walipanga

kupata tani 5,000 lakini wamefani-
kiwa kupata tani 1,600 za mbe-
gu hizo.

Alisema hii ni mara ya kwanza
serikali imetekeleza upatikanaji
wa mbegu hizo na kwamba ni
muhimu kila mkulima akapata
mbegu hizo kwa bei rahisi.

“Mbegu hizi zitakuwa zinapa-
tikana katika halmashauri na kwa

bei rahisi ili kuokoa fedha zinazotu-
mika kwa ajili ya kununua mafuta,”
alisema Prof. Mkenda.

Alisema serikali imejipanga
kuhakikisha mwakani hawaagizi
tena mbegu nchini Ufaransa, wa-
nahitaji kuona mbegu bora zinapa-
tikana hapa nchini, kwa kuwa seri-
kali hutumia zaidi ya nusu trilioni
kuagiza mafuta nje.

Kwa mujibu wa Prof. Mkenda,
wameteua mikoa mitatu ambayo
italima alizeti chini ya usimamizi
mzuri ili yaweze kuzalisha mbe-
gu za alizeti.

Aidha, waziri huyo aligawa mbe-
gu kwa wakuu wa wilaya na
kwamba  zitapelekwa kwenye
halmashauri kwa ajili ya kwenda
kuwauzia wananchi ambao ni

Waziri wa
Nishati, Janu-
ary Makamba
(kushoto),
akiongozana
na mwenyeji
wake ambaye
ni Waziri wa
Nishati wa
Saudi Arabia,
Abdulaziz bin
Salman Al
Saud, baada
va kumaliza
kikao chao
kilicholenga
kudumisha
uhusiano
katika sekta
va nishati na
kuwasilisha
ujumbe wa
Rais Samia
kwa Serikali
ya Saudi Ara-
bia. PICHA:
MALIKI
MUNISI

Mamia wajitokeza kupima macho Dar

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imezipongeza Hospi-
tali za CCBRT na Polisi Kilwa Road
kwa kushirikiana kutoa huduma
bure ya upimaji wa macho kwa
wakazi wa Jiji la Dar es Salaam ka-
tika kuadhimisha Siku ya Macho
Duniani.

Akizungumza katika kuadhimi-
sha siku hiyo, iliyofanyika kwenye
eneo la Hospitali ya Polisi Kilwa
Road katika Manispaa ya Temeke,
Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate
Mwegelo katika hotuba yake il-
iyosomwa na Katibu Tarafa wa
Chang'ombe, Sadath Mtware mbali
ya kutambua mchango mkubwa
CCBRT katika upimaji na utoaji
ushauri juu ya magonjwa mbalim-
bali ya macho, alizitaka taasisi hizo
mbili kuwa na ushirikiano endel-
evu kwa manufaa jamii nzima ya

Watanzania.

“Kabla sijaendelea na hotuba
yangu napenda kuchukua fursa
hii kuzipongeza hospitali hizi mbili
kushirikiana kutoa huduma hii kwa
Watanzania hasa wakazi wa Wilaya
ya Temeke, hili ni jambo la msingi
sana na niseme mmetekeleza kwa
vitendo, maelekezo yaliyotolewa
na Rais Samia Suluhu Hassan,”
alisema Jokate katika hotuba yake.
Alizitaka taasisi nyingine katika
wilaya yake ya Temeke kuangalia
uwezekano wa kuunganisha nguvu
na wadau mbalimbali ili kupanua
wigo wa utoaji wa huduma kwa
wananchi wilayani na sehemu ny-
ingine nchini ambako uhitaji wa
huduma hiyo ni mkubwa.

“Nimefurahishwa na kauli mbiu
ya mwaka huu inayosema ‘Yap-
ende macho yako, Nenda kapime
sasa, kila mtu anahusika’ kwani

inalenga kutuonyesha sisi kama
jamii kutambua umuhimu wa
afya naubora wa macho,” alisema
na kuongeza kuwa kila mmoja na
hasa watu wasiokuwa na tabia ya
kupima afya ya macho yao kujenga
tabia ya kupima.

Alisema CCBRT imetoa mchango
mkubwa katika kutekeleza Mpango
Mkakati wa Taifa wa afya ya macho
2018- 2022, ambao unalenga kuwa
na jamii yenye afya bora ya macho
ambayo pia itawezesha maendeleo
ya mtu mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

“Nafahamu vizuri kuwa CCBRT
mbali ya kuwa hospitali bobezi
ya macho wanatibu pia magonjwa
mengi tofauti na macho,” alisema
na kuhamasisha wanatemeke ku-
jitokeza kwa wingi kupima afya
ya macho. Awali akimkaribisha
Jokate, Ofisa Mtendaji Mkuu wa

CCBRT, Brenda Msangi, alisema
taasisi yake na Hospitali ya Polisi
Kilwa Road zina ubia wa kufanya
kazi pamoja katika kutoa huduma
ya macho kwa Watanzania na
kwamba katika kipindi cha mwaka
mmoja pekee wagonjwa zaidi ya
300 wameshapata huduma ya afya
yamacho.

“Kama mnavyofahamu CCBRT ni
mdau mkubwa wa afya ya macho
hapa nchini kwa mwaka hospitali
yetu huona wagonjwa wa macho
takribani 64,000, hivyo napenda
kutoa wito kwa Watanzania wen-
zangu hasa wakazi wa Temeke na
maeneo ya jirani kuchangamkia
fursa ya huduma za macho zina-
zotolewa kwa ushirikiano baina
ya hospitali zetu hizi mbili ili kwa
pamoja tuweze kuzuia au kupun-
guza upofu unaozuilika miongoni
mwetu,” alisema.

wakulima. Mbali na hilo alisema
wameongeza fedha za mafunzo
kwa maofisa ugani na mabwa-
na shamba, ili waweze kuwapa
maelekezo mazuri wakulima.

Pia wameongeza fedha kwa
ajili ya mafunzo maofisa ugani na
mabwana shamba ambazo ni ku-
toka Sh. milioni 16 hadi bilioni 11.

Waziri huyo alisema wataen-
delea kuyapa kipaumbele mazao
ya pamba, michikichi, karanga na
mengine ili kumaliza uhaba wa
mafuta nchini.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Fatma Mganga,
alisema wetenga zaidi ya ekari
800,000 mkoani humo na kwam-
ba kila wilaya itapata ekari zake
kwa ajili ya kupanda mbegu hizo.

Kwa upande wa Mkuu wa
Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Mkunda, alimhakikishia Waziri wa
Kilimo kuwa mbegu hizo zitat-
umzwa vizuri na wakulima wote
watazipata. Mkunda ambaye al-
imwakilisha Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Anthony Mtaka, alisema
kilio cha wakulima wa alizeti ki-
tazidi kukua nchini.

Naye mkulima Stephen Marriale
akizungumza kwa niaba ya wakuli-
ma wenzake aliishukuru serikali
ka mabadiliko kwenye sekta ya
kilimo inayogusa maisha ya watu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya

Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini

Mkoa wa Njombe

Usimamiz wa Mirathi Na. 16/2021
Raphael Joseph

mamizi

TAARIFA KWA UMMA

MAOMBI YA KUTANGAZA KUFUNGA MIRATHI
Kwa wote wanaodai kuwa na haki na marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya mali za marehemu na
hesabu za mirathi katika jalada la mirathi.
Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au
hesabu za mirathi hii yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya siku ya tarehe 22th
Novemba, 2021

Imetolewa na Hakimu Mkazi leo siku ya tarehe
22nd Octoba, 2021.

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT,
CAP 117 RE 2019
DEEP POLL

BY THIS DEED, | NDEMFOO KUNDAEL FANUEL
of P.O. Box 14, Songea Tanzania, formerly known

as NDEMFOO KUNDAEL LYIMO DO HEREBY
ABSOLUTELY renounce and abandon the use of

my former name of NDEMFOO

KUNDAEL LYIMO and in lieu thereof assume the
name of NDEMFOO KUNDAEL FANUEL and in
pursuance of such change of name as aforesaid, |
hereby declare that | shall, at all times hereafter, in all
records deeds and instruments whatsoever use and
sign the said names of NDEMFOO KUNDAEL
FANUEL as my name in lieu of my former name of
NDEMFOO KUNDAEL LYIMO so renounced.

AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all
person to designate and address me by such
assumed name of NDEMFOO KUNDAEL FANUEL
only.

AND |, the said NDEMFOO KUNDAEL FANUEL make
this declaration conscientiously believing the same to
be true and in accordance with the provisions of the
Oaths and statutory Declaration Act, Cap 34 RE 2019.
IN WITNESS WHEREOF, | have executed this Deep
on the 05th day of October, 2021.
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Katika Kuadhimisha Miaka 50 ya Kurejeshwa kwa Kiti Halali
cha Jamhuri ya Watu wa China katika Umoja wa Mataifa

Mhe. Chen Mingjian, Balozi wa China nchini Tanzania

MNAMO Oktoba 25, 1971, Mkutano
wa 26 wa Mkutano Mkuu wa Umo-
ja wa Mataifa ulipitisha Azimio
2758 kwa idadi kubwa, ambayo
iliamua kurejesha haki zote za
Jamhuri ya Watu wa China katika
Umoja wa Mataifa (UM), na kutam-
bua kuwa wawakilishi wa Jamhuri
ya Watu wa China ndio wawak-
ilishi halali tu wa China katika UM.
Kurudi kwa Jamuhuri ya Watu wa
China kwenye UM, ambayo idadi
ya watu inachukua robo ya jumla
ya ulimwengu, imeubadilisha
Umoja wa Mataifa kuwa shirika
lenye mamlaka ya kiserikali la ki-
mataifa lenye uwakilishi mpana
zaidi. Pia inaashiria mwanzo wa
enzi mpya katika uhusiano kati ya
China na UM.

Kama mwanachama mwanzili-
shi wa Umoja wa Mataifa, China
ni nchi ya kwanza ambayo mwak-
ilishi wake alisaini Mkataba wa
UM. Walakini, tangu kuanzishwa
kwa Jamhuri ya Watu wa China,
kiti halali cha China kilinyimwa
kwa miaka 22, ambayo bila shaka
ilikuwa aibu na kovu kwa haki na
usawa wa kimataifa. Idadi kubwa
ya nchi rafiki ambazo zinapenda
amani na kutetea haki zilisimama
na kuongea kwa ujasiri kwa China,
wakitaka kurejeshwa kwa kiti ha-
lali cha China katika UM. Tanzania
imekuwa na jukumu muhimu na
imetoa mchango mkubwa katika
shughuli hii.

Rais Julius Nyerere aliiona China
kama “ndugu”. Alisema hadharani
kuwa haina msingi na ni upuuzi
kwa nchi moja moja kuomba upi-
gaji kura dhidi ya China katika UM.
Chini ya uongozi wake, Tanzania
imekuwa ikipendekeza kupitishwa
kwa azimio la kurejesha kiti cha ha-
lali cha China katika UM kila mwa-
ka katika Mkutano Mkuu wa Umoja
wa Mataifa tangu 19609. Ilikuwa pia
moja ya nchi 23 ambazo ziliwasili-
sha rasimu ya azimio la kurudisha
haki halali za Jamhuri ya Watu wa
China katika UM. Mwakilishi wa
Kudumu wa Tanzania wakati huo
kwa UM Dkt.Salim Ahmed Salim
alishiriki katika mchakato mzima
wa jaribio hili kutoka kwa kuzinga-
tia na kuandaa azimio hadi kupiga
kura na kupitishwa kwake. Kwa
kuongezea, alifanikiwa kuzima
jaribio la wawakilishi wa Marekani
kuhifadhi kiti cha Taiwan katika
UM. Taswira ya Dk Salim akion-
goza kupiga makofi na kushangilia
wakati azimio lilipopitishwa im-
ekuwa wakati wa muhimu katika
historia ya uhusiano wa China na
Tanzania na China na Afrika.

Kutambua mchango bora wa Dk
Salim katika kurudisha kiti cha ha-
lali cha China katika UM, kwenye
hafla ya maadhimisho ya miaka
70 ya kuanzishwa kwa Jamhuri ya
Watu wa China, Rais wa China Xi
Jinping alimpa Medali ya Urafiki,
heshima kubwa zaidi ya China kwa
marafiki wageni. Dk Salim ndiye

Balozi Chen Mingjian.

rafiki pekee wa Kiafrika ambaye
ameshinda heshima hiyo hadi leo.

Katika kipindi cha miaka 50 ili-
yopita baada ya kurudishwa kwa
kiti chake halali katika UM, China
imekuwa ikifanya ushirikiano

wa pande zote. Imefuata madhu-
muni na kanuni za Hati ya Umoja
wa Mataifa, na ilitetea mfumo
wa kimataifa unaozingatia UM
pamoja na utaratibu wa kimataifa
unaoungwa mkono na sheria za

kimataifa. China imekuwa mjenzi
wa amani ulimwenguni, mchangi-
aji wa maendeleo ya ulimwengu,
mtetezi wa agizo la kimataifa na
mtoaji wa bidhaa za umma.

- China imelinda amani na
usalama wa kimataifa. Nchi
hiyo ni ya pili kwa mchango
mkubwa katika bajeti ya operesh-
eni za kulinda amani ya UM, na
mchangiaji mkubwa wa vikosi kati
ya wanachama wa kudumu wa
Baraza la Usalama. Tangu 1990,
jeshi la China limeshiriki katika
operesheni karibu 30 za kulinda
amani na kutuma zaidi ya walinda
amani 50,000. China imechukua
sehemu nzuri katika utatuzi wa
maswala ya kimataifa na ya kie-
neo. Imetetea haki kwa maneno
na matendo, na ikakuza ujenzi
wa ulimwengu kwa amani na us-
alama wa ulimwengu.

- China imeleta msukumo
kwa maendeleo ya kawaida
duniani. Nchi imechangia zaidi
ya 30% ya ukuaji wa uchumi wa ul-
imwengu kwa miaka kadhaa mfu-
lulizo. Tangu kupitishwa kwa sera
ya mageuzi na ufunguzi, China

Wajumbe wa nchi nyingi wakipiga makofi wakati wa Mkutano Mkuu wa 26 wa Umoja wa

wa 2015, Rais Xi Jinping alitangaza
kuanzishwa kwa Mfuko wa Amani
na Maendeleo wa China-UM we-
nye jumla ya dola za Kimarekani
bilioni 1 kwa kipindi cha miaka
10. Mwaka jana, China ilitangaza
kuwa Mfuko utaongezwa kwa
miaka 10 wakati mwisho wake wa
awali utakapofika 2025. Hadi sasa,
zaidi ya nchi na mikoa 100 zimen-
ufaika na Mfuko huo. China im-
esaini hati zaidi ya 200 za Mpango
wa Ukanda na Njia na nchi 141 na
mashirika 32 ya kimataifa wakati
Mpango wa Ukanda na Njia una-
faida faida na umepokelewa vizuri
kwa umma wa kimataifa. China
imetekeleza miradi elfu kadhaa
kamili na mipango ya misaada
ya vifaa, miradi zaidi ya 10,000
ya ushirikiano wa kiteknolojia na
maendeleo ya rasilimali watu, na
kutoa fursa zaidi ya 400,000 za
mafunzo, na kukuza maendeleo
huru na endelevu ya mataifa ya-
nayoendelea.

- China imekusanya nguvu
za kukabiliana na changamoto
za ulimwengu. Nchi hiyo imefan-
ya ushirikiano wa kimataifa katika
vita dhidi ya UVIKO-19 kwa njia ya

Mataifa ukipitisha Azimio 2758 la kurejesha haki zote halali za Jamhuri ya Watu wa China
katika Umoja wa Mataifa, New York, U.S, Oktoba 25, 1971. PICHA: XINHUA

ioni 770 nchini kutoka umaskini,
na hivyo kuchangia zaidi ya 70%
ya kupunguza umaskini ulimwen-
guni. China ilifikia lengo la kupun-
guza umaskini chini ya Ajenda ya
UM ya mwaka 2030 ya Maendeleo
Endelevu miaka kumi kabla ya rat-
iba, na hivyo kuweka mfano mzuri
kwa juhudi za kimataifa katika ku-
punguza umaskini.

- China imetoa mipango ya
mageuzi ya mfumo wa utawa-
la wa ulimwengu. Kukabiliwa
na mabadiliko makubwa ulim-
wenguni yasiyoweza kuonekana
katika karne moja, Rais Xi Jinping
alitoa hotuba kadhaa kwenye vi-
kao maarufu vya UM, ambapo ali-
pendekeza ujenzi wa jamii yenye
mustakabali wa pamoja kwa wa-

nadamu na maadili ya kawaida ya
wanadamu, alijibu shida za kawai-
da za ulimwengu, na kuonyesha
mwelekeo sahihi kwa maendeleo
ya ulimwengu na ya binadamu.
Katika Mjadala Mkuu wa kikao cha
76 cha Mkutano Mkuu wa UM, Rais
Xi Jinping aliweka mbele “Mpango
wa Maendeleo ya Ulimwenguni”,
ambao unakusudia kuleta maen-
deleo ya ulimwengu katika hatua
mpya inayobainishwa na maende-
leo yenye usawa, uratibu na uju-
muishaji.

- China imejenga majukwaa
ya ushirikiano wa maendeleo
kati ya nchi zote. Imeshiriki
kikamilifu katika ushirikiano wa
maendeleo ya kimataifa chini ya
mfumo wa UM. Mnamo mwaka

haraka. Tlipendekeza kuongeza
jukumu la UM na Shirika la Afya
Ulimwenguni (WHO). China im-
ekuwa ikitimiza kikamilifu ahadi
ya Rais Xi Jinping ya kufanya
chanjo za China kuwa faida ya
umma ulimwenguni, na itajita-
hidi kutoa dozi bilioni 2 za chanjo
za UVIKO-19 ifikapo mwisho wa
mwaka huu, ikitangaza ujenzi wa
ngao ya chanjo ya ulimwengu.
China imechukua hatua ya ku-
kabiliana na mabadiliko ya hali ya
hewa. Rais Xi Jinping alitangaza
katika Mkutano Mkuu wa UM
kwamba China itafanya kazi kwa
bidii ili kuongeza uzalishaji wake
wa kaboni ifikapo mwaka 2030 na
kufikia kutokuwamo kwa kaboni
ifikapo mwaka 2060, kwa nia ya
kukuza ujenzi wa utawala wa haki,
busara, ushirika wa ushindi wa
pande zote mfumo wa utawala wa
mabadiliko ya hali ya hewa. Katika
Mkutano wa 15 wa Mkutano wa
Vyama wa Mkataba wa Viumbe-
hai uliofanyika Kunming, China,
Rais Xi Jinping alitangaza mpango
wa China wa kuanzisha Mfuko wa
Viumbehai anuwai wa Kunming
na kuongoza kwa kuwekeza Yuan
bilioni 1.5 (karibu dola milioni 233
za Kimarekani) kwenye mfuko
huo, ili kusaidia ulinzi wa viumbe-
hai katika nchi zinazoendelea na
kujenga nchi ya kuishi kwa umoja
kati ya mwanadamu na Asili.

China haitasahau kuwa ni idadi
kubwa ya nchi zinazoendelea am-
bazo ziliiwezesha kurejesha Kkiti
halali katika UM. China inaahidi
kufanya kazi pamoja na vikosi
vyote vinavyoendelea ulimwen-
guni, milele kusimama na nchi
zinazoendelea na kusimamia
haki ya kimataifa kwa kura yake
katika Umoja wa Mataifa. China
iko tayari kuendelea kusaidiana
na Tanzania na nchi zingine zote
zinazoendelea juu ya maswala
yanayohusu masilahi ya msingi
ya mtu mwingine na shida kubwa,
na kuimarisha mawasiliano juu
ya mambo muhimu ya kimataifa
na ya kikanda ili kutetea umoja
wa kweli pamoja na kufuata haki
zaidi na usawa wa kimataifa.

e

Msaada wa China wa Chanjo ya Sinovac ya COVID-19 na
sindano ukiwasili kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Abeid Amani Karume huko Zanzibar, Tanzania, Julai 31, 2021.

PICHA: XINHUA
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Kuyaishi Maono: Kutathmini uhusiano wa kipekee wa

China na Tanzania katika mlaka 60

Mnamo Oktoba 25, 1971, Azi-
mio 2758 la Mkutano Mkuu wa
Umoja wa Mataifa lilipigiwa kura
na kupitishwa na idadi kubwa ya
kura 76 zilizoidhinishwa, 35 za ku-
kataana 17 za kutochagua upande
wowote. Azimio hili lilitambua
wawakilishi wa Jamuhuri ya Watu
wa China (PRC) kama “mwakilishi
halali tu wa China kwenye UN".

Mtu anaweza asijue ni kwanini
Tanzania iliunga mkono kwa ngu-
vu kirejeshwa kwa kiti cha PRC
katika Umoja wa Mataifa. Watu
wengi waliamini hii haiwezi ku-
tokea. Makala haya yatavijulisha
vizazi vya vijana historia ya urafiki
kati ya China na Afrika. Hakika
imekuwa miaka sitini tangu Tan-
zania na China zianzishe Ushiriki-
ano wa Maendeleo. Wakati wa
uhuru wa Tanganyika, China ilian-
zisha uhusiano wa kidiplomasia
na iliyokuwa chini ya uangalizi wa
Uingereza mnamo Desemba 09,
1961. Baadaye, Zanzibar iliingia ka-
tika uhusiano wa pande mbili na
China mnamo Desemba 11, 1963.
Baadhi ya waangalizi wanaona
kwa usahihi kuwa China na Tan-
zania zimekuwa katika uhusiano.

Kihistoria, uhusiano kati ya
Tanzania na China umejikita ka-
tika kutetea miradi endelevu ya
Maendeleo ya Uchumi na kuimari-
sha ushirikiano kati yao. Mapema
miaka ya 1970 kwa mfano, China
ilisaidia ujenzi wa Reli ya Tanzania
- Zambia (TAZARA), ikiunganisha
Zambia isiyokuwa na bahari na
kuungana na bandari ya jiji la Dar
es Salaam. Kati ya 1970 na 1975,
PRC ilitumia fedha, nguvu kazi na
uwezo wa kiufundi kuhakikisha
kuwa reli yakm 1,860 imekamilika.
Kuzungumzia nguvu kazi, China
ilijitolea hadi kufikia watu 56,000
kufanya kazi kwenye mradi huo
kwa kushirikiana na wafanyikazi
wa Tanzania na Zambia. Kupitia
mradi huu, China ilipoteza wataal-
am na mafundi 47 wa reli. Miaka
ya hivi karibuni imeshuhudiwa
kukamilika kwa Uwanja mpya wa
Mpira wa Taifa wa Tanzania (am-
bao sasa umepewa jina la Uwanja
wa Benjamin Mkapa) na Maktaba
ya kisasa ya Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam. Mnamo mwaka 2019,
mradi wa bandari ya Bagamoyo
wa dola bilioni 10 chini ya Mpango
wa Ukanda na Barabara ulikwama
lakini tangu Juni mwaka huu ume-
kuwa ukiijadiliwa upya ili kureke-
bisha masharti yake.

Kwa njia ya kipekee, China na
Tanzania zimeingia Makubaliano
ili kuwezesha utekelezaji wa mi-
kataba kadhaa ya makubaliano ya
ushirikiano. Kwa mfano, katikati
ya mwaka 2021, Ubalozi wa China
nchini Tanzania na Wizara ya
Fedha na Mipango ya Tanzania zi-
litia saini Mkataba wa Ushirikiano
wa kuipatia Tanzania msaada wa
bure wa Wachina kusaidia miradi
ya ujenzi ambayo imejadiliwa na
kupitishwa na China na Tanza-
nia. Mtindo huu wa ufadhili wa
maendeleo ulimaanisha kuwa

miradi ya ushirikiano itakuwa na
utekelezaji mzuri na wa haraka
kuliko wakati ambapo hakukuwa
na mchango wa kusaidia kutoka
kwenye fedha za umma.

Kwa mtiririko huo, maono
ya maendeleo ya China yanaji-
fungamanisha na ulimwengu.
Katika mkutano wa viongozi wa
COP-15, Rais wa China Xi Jinping
alitoa wito kwa jamii ya kimataifa
kuongeza ushirikiano, kujenga
makubaliano na nguvu ya pamoja
kulinda maisha ya dunia, akibain-
isha kuwa viumbe hai hufanya
dunia kuwa na nguvu na uhai,
na vinaweka msingi wa uhai wa
binadamu na maendeleo. Kwa
njia hiyo hiyo, andiko lililotolewa
hivi karibuni la Beijing: * Uhai na
maendeleo ya China. Safari Ndefu
ya China kutoka Umaskini hadi
Ustawi’ linasisitiza kwamba China
inazingatia ukuaji wake nyum-
bani katika muktadha wa maen-
deleo ya kawaida ya wanadamu
wote, na kuongeza kuwa maende-
leo ya watu wa China lazima yawe
sanjari na maslahi ya kawaida ya
watu wote ulimwenguni.

Cha kufurahisha, takwimu za
Benki ya Dunia zinathibitisha
kuwa China imewaondoa mamil-
kwenye umasikini na kwamba
idadi hiyo inachangia zaidi ya
asilimia 70 ya jumla ya ulimwen-
gu. Chakupongeza, China im-
efikia lengo la kumaliza umaskini
lililowekwa katika Ajenda ya UN
ya Maendeleo Endelevu kabla ya
2030 ilivyopangwa. Haishangazi,
China kwa pamoja inasherehekea
miaka 100 ya kuanzishwa kwa
Chama cha Kikomunisti cha Chi-
na (CPC), na vile vile nusu karne
ya kurudishwa kwa haki zake
halali katika Umoja wa Mataifa.
Chakufahamu, ulimwengu una-
paswa kusimama na Rais wa Chi-
na ambaye anautaka ‘Ulimwengu
ufanye kazi pamoja kujenga jamii
yenye hatima ya pamoja ya Wa-
nadamu kama alivyobainisha
wakati alipokuwa katika Ofisi ya
UN huko Geneva mnamo 2017.
Kwa kweli, ubinadamu lazima
uwe unaunga mkono maono ya
China. Tanzania ni shahidi wa
kweli kwamba China inaishi mao-
no haya!

Kila mahali, kurudi kwa China
kwenye Umoja wa Mataifa kume-
kuwa na maana na umuhimu
wake ni kuanzia kurudisha uma-
hiri wa UN ikizingatiwa kuwa ni
mmoja wa wanachama muhimu
zaidi wa Umoja wa Mataifa na ina
jukumu muhimu katika umoja
wa dunia. Kwa ujumla, China im-
etetea ushirikiano wa wengi kwa
miaka mingi, ikichukua jukumu
la karibu katika mashirika yote ya
serikali na serikali. Taarifa zinao-
nyesha kuwa China imesaini mi-
kataba zaidi ya 600 ya kimataifa.
Hii sio tu inaimarisha msimamo
na ushawishi wake katika UN
lakini pia katika mazingira ya ki-
mataifa kwa ujumla.

Rais Xi Jinping wa China akutana na Katibu Mkuu wa UN,
Antonio Guterres huko Beijing, China, Aprili 8, 2018. PICHA:

XINHUA

Katika kushughulikia changa-
moto za ulimwengu, China ili-
changia pakubwa katika kusaidia
Mkataba wa Paris ambao unatoa
suluhisho kwa mabadiliko ya hali
ya hewa na maendeleo endelevu.
Wakati ya Mkutano Mkuu wa 75
wa Baraza la UN, Rais Xi Jinping
alitangaza malengo ya China ya
kuongeza kiwango cha uzalishaji
wa CO2 kabla ya 2030 na kufikia
usawa wa utoaji na ufyonzaji hewa
ya kaboni kabla ya 2060. China pia
imejitolea kusaidia uchumi wenye
changamoto kwa kusogeza mbele
malipo ya mkopo ili kupunguza
pengo kati ya nchi za Kaskazini
na Kusini. Vivyo hivyo, vikosi vya

jeshi la China vimekuwa na ju-
kumu muhimu katika kulinda
amani pande zote katika kipindi
cha miaka 30 iliyopita, kuonyesha
dhamira ya China kuunga mkono
na kuchangia operesheni za kulin-
da amani za Umoja wa Mataifa
(UNPKOs) na kuongeza zaidi ma-
badilishano, kuaminiana na ush-
irikiano wa kiutendaji kati ya nchi
na majirani zake.

Katika kushughulikia changa-
moto za afya ya umma duniani,
Jamhuri ya Watu wa China im-
ekuwa na mchango pia. Tangu
kuzuka kwa COVID-19, China im-
etoa dozi bilioni 1.5 za chanjo na
malighafi kwa nchi zaidi ya 100

na mashirika ya kimataifa. Kwa
kuongezea, nchi hiyo imezindua
operesheni ya dharura ya kibinad-
amu na kutoa vifaa vya matibabu
kwa zaidi ya nchi 150 na mashiri-
ka 14 ya kimataifa. Hasa, China
imeahidi kufanya chanjo zake za
COVID-19 kuwa bidhaa ya umma
ulimwenguni ili kuhakikisha upa-
tikanaji wa chanjo katika nchi zi-
nazoendelea.

Kwa kifupi, China pia imeahidi
kushirikiana na jamii ya ulimwen-
gu ili kutatua changamoto na to-
fauti za kidiplomasia; kuendeleza
demokrasia; kusimamia maono
mapya ya usalama wa kawaida,
kwa kina, ushirika na endelevu;
kupambana na vitisho vya usala-
ma visivyo vya jadi; kukuza usasa
wa uwezo wa utawala wa ulim-
wengu na mfumo, na kwa pamoja
kujenga ulimwengu wa usalama
kwa wote. Zaidi ya hayo, PRC iko
tayari kufanya kazi na nchi zote
kuimarisha mshikamano wa ul-
imwengu kwa njia ya faida kwa
wote, na kufanya kazi kwa utulivu
kwa ajili ya mpango wa uchumi
wa dunia baada ya COVID na kwa
pamoja kujenga ulimwengu we-
nye ustawi wa pamoja.

Kama Waziri Mkuu wa zamani
na Mwakilishi wa Kudumu wa
UN wa Tanzania wakati huo Mhe.
Salim Ahmed Salim alibainisha,
msaada wa Tanzania kwa ajili ya
urejeshaji wa kiti halali cha PRC
katika UN haukuja kwa bahati,
bali, Tanzania, kutokana na imani
thabiti kwamba uanachama wa
China ni ufunguo wa kuifanya UN
kuwa mabhiri, ilitetea urejeshaji
huo. Kwa miaka mingi, China
imetoa michango muhimu kwa
maendeleo ya uchumi wa Afrika
na imekuwa muhimu kwa kuen-
deleza ukombozi wa uchumi wa
Afrika

Udumu Urafiki kati ya Afrika na
China!

Malkala haya yameandikwa

IYYY)

Dar es Salaam.

Anita Kiki Gebe, naibu mwakilishi maalum wa pamoja wa Jumuiya ya Umoja wa Mataifa-Jumui-
ya va Afrika huko Darfur, akitunuku nishani ya amani ya UN kwa askari wa Kitengo cha 2 cha
Idara ya Usaidizi wa Kati cha Huduma ya Helikopta ya China huko El-Fashir, Sudan, Julai 17,
2019. PICHA: XINHUA
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Mhagama atoa wiki moja Kupitia upya sheria za vijana

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Vijana,
Ajira, Kazi na Watu wenye Ulema-
vu, Jenista Mhagama, amewapa
wiki moja watendaji wake kufan-
ya mapitio ya sheria na kanuni
zote zinawahusu vijana ili kuzi-
fanya ziwe rafiki na kuwafungulia
milango ya mafanikio.

Mhagama aliyasema hayo
jana katika hafla ya kuadhimisha

hapa.

Alisema serikali inatambua
mchango wa vijana ndiyo maana
waliokwenda kuwaibua Simiyu
baada ya kuona wana maono ma-
zuri katika kuisaidia taifa na hivi
sasa wanasonga mbele Kkatika
shughuli mbalimbali.

“Taifa linawathamini sana vi-
jana ndiyo maana wamejitokeza
katika maadhimisho ya JATU na
kuahidi kuzisimamia changamo-
to walizonazo,” alisema.

Alisema mapitio hayo yatafun-
gua milango ya vijana katika shu-
ghuli wanazozifanya.

Pia, alisema vijana ni taifa

la kesho na serikali inawatam-
bua ndiyo maana ipo mstari wa
mbele kuwasaidia.

Hata hivyo, aliwaomba vijana
hao kutolewa sifa kwa kuwa
wengi wao hubadilika wana-
popata mafanikio. “Msibweteke
mlipofikia ongezeni nguvu ili
kupata mafanikio zaidi kwenye
shughuli mnazofanya na serikali
itaendelea kuwasaidia kwa kila
jambo ili vijana wasonge mbele
katika kilimo mmnachofanya,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Mwanahamisi Mnkunda, alise-

ma kwa miaka mitano ya JATU
wamefanya vitu vizuri na kuhim-
iza wananchi kununua hisa za
JATU. Mwanahamisi alisema Do-
doma wamejipanga kuhakikisha
wanashirikiana na JATU kuende-
leza kilimo.

“Wanasema anza na kidogo la-
kini wao wanaanza na kikubwa ili
kuonyesha kwamba kilimo ni jadi
yao,” alisema.

Alifafanua kuwa wanahitaji
kuona Dodoma inakuwa mfano
katika ununuaji wa hisa za JATU
na kuahidi watashirikiana nao
kuhakikisha wanafika mbali.

Meneja Uhusiano wa Kampuni ya simu ya Vodacom Tanzania Plc, Alex Bitekeye (kushoto), akitoa maelezo kwa Spika wa Bunge, Job
Ndugai, kuhusu huduma na bidhaa mbalimbali zinazotolewa na kampuni hiyo wakati alipotembelea banda la Vodacom kwenye

SHIVYAWATA
yapania upandaji
miti Chemba

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama vya Watu we-
nye Ulemavu Tanzania (SHIVYAWATA)
mkoani Dodoma limejipanga kuadhimi-
sha Siku ya Kimataifa ya Watu wenye
Ulemavu itakayofanyika mwaka huu
wilayani Chemba kwa kupanda miti,
kuunga mkono kampeni ya kuikijanisha
Dodoma.

Katika maadhimisho hayo mkuu huo,
Anthony Mtaka, atakuwa mgeni rasmi
siku ya kilele watu wenye ulemavu na
watapata fursa ya kuonyesha bidhaa
mbalimbali kwenye mabanda ya maone-
sho.

Akizungumza na wajumbe kwenye
kikao cha kamati ya maandalizi ya maa-
dhimisho hayo, Katibu wa Shirikisho
hilo, Justust Ng'wamtalima, alisema
kuwa upandaji huo wa miti utaongozwa
na watu wenye ulemavu kwa kushiriki-
ana na viongozi wa ngazi mbalimbali
wa serikali, wadau wa maendeleo, wa-
nanchi na watumishi wa Halmashauri ya
Chemba.Ng'wamtalima alitaja shughuli
zingine zitakazofanyika kwenye maa-
dhimisho hayo ni pamoja kuendesha
kongamano ambalo litakalojadili masu-
ala mbalimbali ya watu wenye ulemavu.

“Tarehe O01.12.2021 tutapanda miti
ipatayo 200, na tarehe 02.12.2021 kuta-
fanya kongamano na siku ya tarehe
03.12.2021 siku ya kilele Mkuu wa mkoa
wa Dodoma atafunga maadhimisho
hayo.

“Kwa mwaka huu tunatarajia washiriki
wa maadhimisho hayo ya Siku Kimataifa
ya Watu wenye Ulemavu watakuwa 500
wakiwamo walemavu, viongozi wa seri-
kali, wadau wa maendeleo na jamii ya
Chemba,” alifafanua katibu huyo.

Aliziomba taasisi, mashirika mbalim-
bali wadau wa maendeleo na watu bin-
afsi kuwa na moyo wa kuchangia maa-
dhimisho hayo kwa kutoa fedha na mali
kwa lengo la kufanikisha kwa ufanisi
zaidi

Jamii yahimizwa kuchunguza saratani hatari via vya uzazi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kwa kushirikiana na
Asasi nne Zisizo za Kiserikali (NGO),
wanaendesha kampeni maalumu
waliyoipa jina; ‘Afya Kwanza' ili
kuhamasisha jamii kujijengea uta-
ratibu wa kujichunguza mara kwa
mara aina tatu za saratani zinazo-
onekana kuwa hatari kwa jamii kwa
sasa za matiti, mlango wa kizazi na
tezi dume.

Kampeni hiyo inaendeshwa kwa
kutoa huduma ya uchunguzi wa
kupima bure, kutoa ushauri na
wale wanaoonyesha viashiria vya
saratani hizo wanaingizwa katika
programu maalumu ya kupata tiba
hospitalini.

“Tunapima kwa kushirikiana na
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road
(ORCI) na wale wanaoonyesha kuwa
na viashiria vya saratani hizo wana-
pewa rufani ya kwenda kuchungu-
zwa zaidi ili wapatiwe huduma ya
matibabu,” alisema Mkurugenzi wa
Kampuni ya Inspire Consultants
LTD, Nseya Kipilyango, ambayo ndi-
yo inayosimamia mradi huo wa Afya
Kwanza. Kipilyango alisema, lengo
la kampeni hiyo ni kuhamasisha
jamii kuweka kipaumbele cha ku-
chunguza afya zao, hasa saratani za
via vya uzazi, ili kutibiwa mapema
kama njia ya kujihakikishia kupona
kirahisi.

“Mara nyingi magonjwa haya
ya saratani ukiyagundua mapema

yanatibika kirahisi na mtu kupona
kabisa. Tla mgonjwa akichelewa
kupatiwa tiba ni hatari maana tiba
zake zinakuwa ni za muda mrefu
na ni rahisi kupoteza maisha. Ndiyo
maana tunahamasisha watu kupi-
ma hata kama hawana tatizo lolote
ili kugundua mapema na kupata
tiba,” alisema Kipilyango.

Alisema kampeni hiyo
inaendeshwa kwa wanawake wa-
naofika wanachunguzwa saratani
ya matiti na mlango wa kizazi na
kwa upande wa wanaume wana-
chunguzwa iwapo wana tezi dume.

“Katika miaka ya nyuma wa-
naume wengi walikuwa wanasita
kuchunguzwa tezi dume kwa kuwa
vifaa vilivyokuwa vinatumika vili-

hitaji kuingizwa njia ya haja kubwa,”
alisema Kipilyango akifafanua:

“Lakini kwa sasa tunatumia njia
rahisi ya kutumia vipimo vya haraka
vya damu ambavyo havitofautiana
na vile vya kisasa vya kuchunguza
malaria.”

Mbali na kampuni ya INSPIRE,
NGO zinazoshiriki kwenye kampeni
hiyo ni Mashujaa wa Saratani ambao
wanahudumia wagonjwa ambao
tayari wameanza tiba na GENESIS
ambayo inahakikisha wanaogun-
dulika wanakuwa kwenye utaratibu
mzuri wa kupata tiba.

Ametaja asasi nyingine kuwa ni
Associazone Ruvuma Olnus Tan-
zania (ARO-T) ambao wametoa vi-
faa pamoja na gari maalumu lenye

maabara na vipimo na kwa upande
wa ORCI, ambao wanaiwakilisha
serikali, wametoa wataalamu wa
kupima na kutoa ushauri.

Katibu wa ARO-T, Happy Rwe-
chungura, alisema kuwa wakazi
wengi wa Jiji la Dar es Salaam wame-
jitokeza kwa wingi kupima katika
maeneo mbalimbali waliyofika.

Alisema kampeni hiyo ilianza
Oktoba 8 eneo la Mikocheni, wilay-
ani Kinondoni na baadaye Mbagala
wilayani Temeke na mwishoni mwa
wiki walikuwa Kigamboni.

“Tunatazamia kuanzia kesho
(leo) tutatoa huduma hiyo Kimara,
Wilaya ya Ubungo na tutamalizia
kampeni hiyo eneo la Kawe, wilaya-
ni Kinondoni,” alisema Happy.



LONDON, England

IONEL Messi na Cristiano Ron-

aldo wametawala mazingira ya

mpira wa miguu kwa miongo mi-

wili kama vile hakuna wengine.
Wawili hao ambao ni wapinzani wakub-
wa kwenye soka, walichomoza katikati
ya miaka ya 2000, wana jumla ya tuzo
11 za Ballon d’'Or kwa pamoja, viatu kumi
vya Dhahabu Ulaya, na mataji tisa ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya, kati yao.

Wote wawili wana rekodi nzuri za
kufunga mabao. Ni wachezaji wa mch-
ezo mkubwa na wamekuwa wakifanya
tofauti kwa klabu na nchi kwa miaka
kadhaa sasa. Muhimu zaidi, wameonja
mafanikio katika kiwango cha klabu na
kimataifa, na kuwafanya kuwa wachezaji
bora zaidi katika historia ya mpira wa
miguu duniani.

Licha ya kufurahia kiwango sawa cha
mafanikio kwenye mchezo huo, Messi
na Ronaldo kuna vitu vingi hawafanani
kabisa. Kuna mambo mengi ambayo hu-
watofautisha wawili hao.

Kwenye makala haya tunaangalia to-
fauti zao tano, zifahamu hapa...

#5. MBINU ZA KIMCHEZO

Jambo moja kubwa linalomtofautisha
Messi na Ronaldo ni mbinu ya mchezo.
Kwa miaka mingi, tumeshuhudia wawili
hao wakitumia mbinu tofauti kabisa.

Ronaldo ni mshambuliaji wa moja
kwa moja, wa haraka na mkali ambaye
anaweza kuumiza safu ya ulinzi wa upin-
zani kwa urahisi zaidi kutokana na staili
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yake. Ronaldo anafanikiwa zaidi wakati
anapotokea upande wa kushoto akikim-
bia kwa kasi kuelekea eneo la boksi na
kutengeneza hatari.

Kwa upande wa Messi ana mtindo wa
kiufundi zaidi. Nahodha huyo wa zamani
wa Barcelona anategemea uwezo wake
binafsi wa kumiliki mpira na kupiga
chenga kuelekea eneo la hatari. Yeye pia
hupenda kuingia eneo la sanduku, lakini
akitokea upande wa kulia.

#4. UWEZO WA KUMALIZIA/STAI-
LI YA KUSHAMBULIA

Messi na Ronaldo bado ni wachezaji
wawili ambao wanaogopwa zaidi wan-
apokuwa eneo la hatari. Mreno huyo ana
wastani mzuri zaidi wa kufunga bao kwa
mchezo.

Wote wawili kila mmoja amefunga ma-
bao zaidi ya 700 kwa kipindi chao cha
uchezaji.

Wakati Ronaldo ni mwepesi zaidi wa
kumalizia na kufunga bao, Messi anafun-
ga na mara nyingine kutengeneza nafasi
ya kufunga kwa mchezaji mwingine.

Ronaldo anafanya kazi kama mchun-
gaji katika sanduku, akitumia fursa,
wakati Messi mara kwa mara huanga-
lia nani aliyepo kwenye nafasi nzuri ya
kufunga na humtengeneza pasi nzuri.
Ukweli ni kwamba staili ya Ronaldo ina
msaada mkubwa wa kuhakikisha timu
inapata mabao, tofauti na Messi.

#3. UWEZO WA MGUU DHAIFU
Hii ni moja ya tofauti kubwa kati ya
Messi na Ronaldo. Mmoja hutegemea
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mguu wake wa kushoto ambao hauwezi
kuzuiliwa kuvunja ulinzi wa upinzani,
lakini mguu wake wa kulia hauna ubora
huo.

Kwa mujibu wa takwimu, mshambu-
liaji huyo wa PSG anafunga mabao nane
kati ya kumi kwa mguu wa kushoto,
wakati anafunga bao moja tu kati ya
nane kwa mguu wa kulia.

Ronaldo anafunga zaidi kwa mguu wa
kulia, lakini ana uwezo mkubwa wa ku-
funga kwa mguu wa kushoto.

Kitakwimu raia huyo wa Ureno ame-
funga mabao 790 katika maisha yake ya
soka, huku 145 akifunga kwa mguu wa
kushoto.

#2. UWEZO ANGANI

Ronaldo anatawala kabisa eneo hili.
Kwa kweli Messi hana uwezo mkubwa
kwenye eneo hili, huku urefu wake uki-
wa ni mita 1.69, ikilinganishwa na mwen-
zake ambaye anasimama mita 1.87.

Kwa kuongezea, Mreno huyo ana uw-
ezo mkubwa wa kuruka juu na kufunga
mabao kwa kichwa.

Kwa takwimu, Messi amefu mais nga
mabao 26 ya kichwa katika ha yake ya
soka, wakati Ronaldo amefunga mara
137 kwa kichwa.

#1. UCHEZAJI KITIMU

Linapokuja suala la kuchambua jinsi
Messi na Ronaldo wanavyocheza kitimu,
ni wazi kuna tofauti kubwa sana kati yao.
Raia huyo wa Argentina ni wazi kwamba
ni mchezaji anayecheza sana kitimu na
hupenda kuunganisha timu nzima.
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kuanzia nyuma hadi mbele. Anashuka
chini kupanga uchezaji wa timu yake
kabla ya kusonga mbele kubadilishana
pasi na washambuliaji.

anayeweza kusaidia timu kwa uwezo
wake binafsi hata kama timu yake in-
acheza vibaya. Tofauti na Messi, su-
pastaa huyo wa Manchester United ana
ushiriki mdogo katika kujenga uchezaji,
kwani hutumia muda mwingi kuzungu-
ka sanduku la upinzani.
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MSHAMBULIAJI wa PSG, Kylian
Mbappe, ndiye mchezaji wa tatu
kufunga hat-trick kwenye Ligi

ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Barcelona, baada ya Faustino
Asprilla kwa Newcastle na
Andriy Shevchenko kwa Dynamo
Kyiv (wote mnamo mwaka
1997).

Messi ni mtu anayeunganisha timu

Ronaldo ni mchezaji wa kibinafsi
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PEA 10 YA
WACHEZAJI
MARAFIKI
KWENYE SOKA

LONDON, England

PIRA wa miguu umekuwa mch-
ezo wa kushirikiana, uhusiano, na
urafiki. Kawaida, wachezaji katika
klabu moja au nchi, wana urafiki
wa jumla na kila mmoja. Baada ya yote,
hucheza pamoja na kufanya mazoezi pamoja
karibu kila siku.

Lakini mara kwa mara,
mchezaji anaweza kuwa na
urafiki wa karibu na mwen-

zake, kwamba, urafiki wao
hauathiriwi sana hata kama
watakuwa katika klabu tofauti.

Mashabiki wa Liverpool watakumbuka
ushirikiano ambao Xabi Alonso na Steven
Gerrard walikuwa nao katika kipindi cha mi-
aka mitano waliyotumia kusimamia dimba la
kati la ‘Wekundu’ hao. Sehemu ya uzuri wao,
mafanikio, na uhusiano wao ndani na nje ya
uwanja huo ulitokana na kuwa marafiki wa
kweli. Na urafiki wao haukufa hata wakati
Alonso alipoondoka na kwenda kucheza
kule Real Madrid.

Kwa Zlatan Ibrahimovic na nyota wa zam-
ani wa kimataifa wa Brazil, Maxwell, kuten-
gana hakukuja kuwa rahisi baada ya kuanza
kucheza pamoja kule Ajax. Urafiki wao ul-
iongezeka na wakaishia kucheza pamoja In-
ter Milan, Barcelona, na Paris Saint-Germain.

Ibrahimovic bado anaendelea kucheza
nchini Italia, wakati Maxwell ni mkurugenzi
wa michezo pale PSG, lakini wawili hao ha-
wajapoteza mawasiliano.

Kuna hadithi zingine nyingi za urafiki wa
kushangaza kati ya wanasoka ambao hu-
chukuwa miongo kadhaa katika historia ya
mchezo huo.

Lakini hapa tunaangalia pea 10 ya marafiki
bora ambao bado wanaendelea kucheza na
jinsi urafiki wao ulivyochipuka zaidi, twende
sasa...

#10. MASON MOUNT NA DECLAN
RICE | MARAFIKI BORA TANGU AKA-
DEMI YA CHELSEA

Hauwezi kuwatenganisha tangu siku zao
za utoto pale Chelsea, Mason Mount na De-

clan Rice wameendelea kuwa marafiki wa-
zuri ingawa leo hii wanacheza katika klabu
mbili tofauti za Ligi Kuu England.

Wakati Mount akiwa pale Stamford Bridge,
akiisaidia ‘Blues’ kupata Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Rice alijiunga na West Ham
ambapo ameipeleka timu hiyo kwenye nafasi
sita za juu na kufuzu kucheza Ligi ya Europa.
Wachezaji wote wapo kwenye timu ya Taifa
ya England ambapo wanafanya mazoezi,
kucheza, na kusherehekea mafanikio yao
pamoja.

Ushindi wa hivi karibuni wa taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya wa Chelsea ulikuwa furaha
kubwa kwa Mount, na mara moja alimpigia
simu rafiki yake wakati akiwa kwenye vyum-
ba vya kubadilishia nguo baada ya mchezo
kumalizika.

#9. MATTHIJS DE LIGT NA FRENKIE
RE Al(x)N(.i | MARAFIKI BORA TANGU

Wamekuwa wakifanya manunuzi (‘shop-
ping’) pamoja, wakiendesha kwa pamoja
kuelekea mazoezini na muda wote wanatoka
pamoja. Hii ilikuwa wakati wa siku zao kule
Ajax, wakati Matthijs de Ligt alikuwa bado
anafikiria ofa ya Juventus na Frenkie de Jong
alishafanya uamuzi wa kuhamia Barcelona.

Walikuwa hawawezi kutenganishwa waka-
ti wakiwa katika klabu hiyo ya nchini Uholan-
zi, lakini hiyo haijabadilika katika miaka ya
hivi karibuni. Wawili hao hucheza timu ya
wakubwa ya Uholanzi na ushirikiano wao
uwanjani bado ni furaha kuu.

Lakini ripoti zimeibuka juu ya nyota huyo
wa Juventus kuhusu kutaka kujiunga na rafi-
ki yake kule Barcelona. Huku miamba ya Tu-
rin ikiwa katika wakati mgumu kwenye Ligi
Kuu ya Italia, Serie A, baada ya kumpoteza
Cristiano Ronaldo, inasemekana mlinzi huyo
wa kati anafikiria chaguo zake. Na imeripoti-
wa kwamba, anataka kujiunga na rafiki yake
kule Catalunya.

#8. JESSE LINGARD NA MARCUS
RASHFORD | MARAFIKI BORA MAN-
CHESTER UNITED

Wanaweza kuwa na tofauti ya miaka mi-
tano kwa umri, lakini Marcus Rashford na
Jesse Lingard walipitia hadithi inayofanana.

Wote wawili walijiunga na akademi ya United
wakiwa na umri wa miaka 7, na wote waliibuka
na kuwa chaguo la kwanza pale Old Trafford.
Leo hii wako pamoja wakati wote na hata likizo
wanakuwa pamoja.

Nyota wote wawili wanacheza pia timu ya
wakubwa ya England.

#7. HARRY KANE NA SON HEUNG-MIN
| MARAFIKI BORA TOTTENHAM
Wakati Jose Mourinho aliposema urafiki wa
wawili hao ni muhimu kwa mtindo wao wa
kucheza uwanjani, hakuwa anatania.
Wachezaji wote wameibeba Spurs kwenye
safu ya ushambuliaji kwa misimu michache,
| lakini wakati Son ameongeza mkataba wake
. klabuni hapo, Kane anatafuta njia ya ku-
| toka. Ingawa sakata lake la uhamisho lin-
aathiri matokeo uwanjani, ni suala la muda
tu kabla Kane hajaanza kuifungia tena Tot-
~ tenham.
Wakati Son akiwa kwenye kiwango chake,
mashabiki wa Spurs watatarajia nguvu
mpya kutoka kwa wawili hao.

#6. JOHN STONES NA HARRY MAGU-
éll?IEDLIMARAFIKI BORA TANGU LIGI ZA

Walianza safari yao katika timu za vijana za
Sheffield United na Barnsley, na wote wame-
| kuwa kuzichezea klabu mbili kubwa za Jiji la
Manchester. Wote walikuliwa kule Yorkshire,
wakiwa ni majirani.

~ #5. PIERRE-EMERICK AUBAMEY-
" ANG NA ALEXANDER LACAZETTE |
MARAFIKI BORA ARSENAL

Wawili hao walikutana Januari 2018
na tangu hapo wamekuwa maswahiba
wakubwa.

I o Ingawa wakosoaji na wataalamu
walidhani kwamba Aubameyang an-
geweza kuchukuwa nafasi ya Lacazette

. mbele, au kinyume chake, urafiki wao
' uliongezeka na walikuja haraka kutuliza
wasiwasi wowote wa kufunga mabao.

Wawili hao waliunda ushirikiano

mzuri uwanjani, wakifunga mabao 50

kati yao. Si tu washirika mahiri uwan-

jani, pia ni marafiki nje ya mpira wa
miguu.

#4. LUKA MODRIC NA GA-
RETH BALE | MARAFIKI BORA
TANGU TOTTENHAM

Gareth Bale na Luka Modric
walitengeneza mawimbi makub-
wa huko Tottenham Hotspur kwa
zaidi ya muongo mmoja uliopita.
Walicheza mpira mzuri, lakini
walikuwa marafiki wa haraka pia.

Wakati Modric alipohamia Real Madrid, haku-
poteza mawasiliano na Bale, na kufikia mwaka
2013, kiungo huyo alijadili waziwazi uhamisho
wa raia huyo wa Wales kutua pale Santiago
Bernabeu.

Los Blancos hao walisikiliza maneno ya
Modric na kumleta Bale, na miaka iliyofuata
ilishuhudia wawili hao wakishinda mfululizo
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya. Ingawa Bale
amekuwa katika wakati mgumu kwa siku za
hivi karibuni huko Madrid, lakini bado ufariki
wao umezidi kuimarika.

#3. MARCO REUS NA ROBERT LE-
WANDOWSKI | MARAFIKI BORA TANGU
BORUSSIA DORTMUND

Kwa Marco Reus, ilikuwa misimu michache
migumu, marafiki wake wa karibu Mario
Gotze na Robert Lewandowski waliondoka
Borussia Dortmund kwenda Bayern Munich
katika misimu miwili mfululizo.

Lakini wakati Gotze sasa anacheza PSV,
Reus na Lewandowski wanaendelea na urafiki
wao, wakicheza katika timu kubwa pinzani ka-
tika soka la Ujerumani.

Ingawa wanajiachia wote nje ya uwanja,
huwa wanajaribu kadiri iwezekanavyo kuone-
kana kama maadui wakati wa mchezo. Kwa
sababu wanacheza katika klabu mbili pinzani
zaidi.

#2. CRISTIANO RONALDO NA MAR-
CELO | MARAFIKI BORA REAL MADRID
Wakati wachezaji hao wawili walipoku-
tana, ilikuwa kwenye mchezo wa kimataifa
kati ya Brazil na Ureno mwaka 2008, na wa-
ligombana. Lakini tangu Ronaldo alipojiunga
na Marcelo kule Real Madrid, wawili hao im-
ekuwa vigumu kuwatenganisha ndani na nje
ya uwanja. Alipokuwa Juventus, Ronaldo ali-
bainisha wazi kwamba, anahitaji Marcelo aji-
unge naye. Familia zao pia zimekuwa marafiki
wakubwa.

#1. LIONEL MESSI NA LUIS SUAREZ |
MARAFIKI BORA BARCELONA

Luis Suarez na Lionel Messi wamekuwa na
urafiki maarufu, kuanzia uwanjani hadi nje ya
uwanja. Lakini Suarez alionekana hahitajiki
Barcelona na akahamia Atletico Madrid am-
bapo alitwaa taji la Ligi Kuu ya Hispania kwa
kikosi hicho cha kocha, Diego Simeone.

Kwa upande mwingine, Messi amejiunga na
Paris Saint-Germain baada ya mkataba wake
na Barcelona kumalizika. Lakini nyota hao
wawili wamebakia kuwa karibu sana.

Wake na familia zao zinapata chakula cha
jioni pamoja mara kwa mara kila wanapo-
pata nafasi, ni sawa kusema kwamba wawili
hao wana urafiki bora zaidi kwenye mpira wa
miguu duniani.

“ Nukuu/

/

“Siwasalimii kila wakati (mako-
cha wengine) baada ya mechi

kwa sababu sipendi hilo,” Kocha
wa Atletico Madrid, Diego Sime-
one, akiwaambia waandishi wa
habari alipoulizwa kuhusu tukio la
kukukataa kumsalimia Kocha wa
Liverpool, Jurgen Klopp, baada ya
kushushiwa kichapo cha mabao
3-2 wiki iliyopita.

“Najua wakati timu inahitaji msaada
wangu kwa kujilinda. Lakini jukumu
langu katika klabu ni kushinda,
kuisaidia timu kushinda na kufunga
mabao - [upande wa kujilinda] ni
sehemu ya kazi yangu. Watu ambao
hawataki kuona hiyo ni kwa sababu
hawanipendi. Ninaenda kitandani
kwangu na dhamiri yangu nzuri
sana. Endelea na hiyo kwa sababu
bado nitafunga midomo na kushin-
da vitu,” Mshambuliaji wa Man-
chester United, Cristiano Ronaldo

“Kwangu mimi, bado ni sawa.
Bado ni mchezo bora katika mpira
wa miguu. Haijalishi ni wachezaji
gani wapo, nani ameondoka, au ni
nani atakayejiunga. ReaI-Barca ni
va Kihistoria. Majina hubadilika,
lakini kabla kulikuwa na Zidane,
Ronaldinho, Ronaldo, Eto’'o. Real-
Barca daima watakuwa Real-Barca,”
Mshambuliaji wa Real Madrid,
Karim Benzema akizungumzia EIl
Clasico kabla ya kupigwa jana.
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Na Adam Fungamwango

ABLA ya mechi za Jumapili
za Ligi Kuu, jumla ya penal-
ti tano zilikuwa zimepatika-

a, huku moja tu ikiwekwa
wavuni.

Shiza Kichuya wa Namungo FC,
ndiye mchezaji pekee aliyefunga
penalti mpaka sasa kwenye Ligi
Kuu hadi kufikia Jumamosi.

Alifanya hivyo kwenye Uwanja
wa Ilulu, alipoweka wavuni mk-
waju wa penalti, akiisawazishia Na-
mungo FC, iliyokuwa inaongozwa
kwa bao moja dhidi ya KMC.

Bao hilo liifanya timu hizo kufun-
gana 1-1, hivyo penalti nne zilizoba-
ki zilikoswa na wachezaji John
Bocco wa Simba, Eliud Ambukile
wa Mbeya City, Boban Zirintusa wa
Mtibwa Sugar na Raymond Masota
wa Geita Gold.

Penalti zote hizi ziliokolewa kwa
ustadi na makipa, hapa tunakuletea
magolikipa waliookoa penalti hizo,
jinsi walivyookoa na mechi wal-
izocheza, haya sasa...

#1. JAMES SSETUBA - BIASHA-
RA UNITED

Kipa huyo raia wa Uganda, ali-
geuka shujaa alipookoa penalti ya
nahodha wa Simba, John Bocco
kwa kuruka upande wa kulia na ku-
upangua. Ilikuwa ni dakika ya tatu
ya nyongeza kwenye moja ya mechi
ya ufunguzi wa Ligi Kuu kati ya Bi-
ashara United na Simba, ukiche-
zwa Uwanja wa Karume, Musoma
mkoani Mara.

Baada ya Pape Sakho kuan-
gushwa ndani ya eneo la hatari,
ilionekana kama Simba ingeweza
kupata bao kwenye mechi hiyo
iliyochezwa Septemba 28, mwaka
huu, lakini kipa huyo alifuta matu-
maini hayo, timu hizo zikatoka sare
ya bila kufungana.

#2. HAMAD JUMA - MBEYA
KWANZA

Kipa wa Mbeya Kwanza, Hamad
Juma alicheza penalti ya Ambukile
dakika ya tatu ya mchezo wa Ligi
Kuu, timu hiyo ikicheza dhidi ya
ndugu zao Mbeya City, Oktoba 3,
mwaka huu kwenye Uwanja wa

Sokoine jijini Mbeya. Ni mechi

otika

ambayo iliisha kwa sare ya mabao
2-2. Kama Mbeya City ingefunga
mkwaju huo ingeweza kuibuka na
ushindi.

Kipa huyo aliruka upande wa
kulia alikopiga mpigaji na kupan-
gua mchomo huo, akiwaweka sala-
ma Mbeya Kwanza, pia kuwabaki-
sha mchezoni.

MSHAMBULIAJI wa Manchester

Kipa Aboutwalib_MshIIy‘wa Mtibwa Sugar, mmoja kati ya makipa wanne wal- '
iookoa penalti kwenye mechi za Ligi Kuu hadi kufikia juzi* PICHA: MAKTABA

'MAKIPA MASHUJAA
PENA LTI LIGI KUU 20 0/22

#3. KHOMEIN ABOUBAKAR -
GEITA GOLD

Kwenye Uwanja wa Shule ya Se-
kondari Nyankumbu, Geita, kipa
Khomein Aboubakar wa Geita Gold
aliokoa penalti iliyopigwa na Boban
Ziruntusa wa Mtibwa Sugar, Oktoba
16 kwenye mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Tlikuwa ni dakika ya 28, Mtibwa
Sugar ilipopata penalti, lakini mpi-
gaji ambaye alipiga upande wa
kushoto, alishuhudia kipa huyo
naye akiruka huko huko na kuu-
pangua. Ni mechi ambayo iliisha

{

v

ya kupatikana kwa penalti mbili
kwenye mchezo mmoja msimu
huu, kila timu ikipata penalti moja.
Lakini zote zilishindwa kuzitumia.

Ilikuwa ni dakika moja kabla ya
mechi kumalizika, wenyeji Geita
Gold walipopata mkwaju wa pen-
alti. Wakati huo mechi ilikuwa sare
ya bao 1-1. Kazi ilikuwa ni kuukwa-
misha wavuni, ili iondoke na ushin-
di wabao 1-0.

Shughuli hiyo aliachiwa Ray-
mond Masota. Mshelly alimuotea
mpigaji na kuruka upande wa
kulia, akiucheza kwa ustadi wa

Vi

United na Ureno, Cristiano Ron-
aldo, hadi sasa amefunga mabao
795 yaliyotokana na mechi 1085
kwenye maisha yake ya soka, kati
va hayo, 145 amefunga kwa mguu
wa kushoto huku 137 akifunga
kwa kichwa, mpinzani wake Lionel
Messi yeye kwa kichwa amefunga
26 tu hadi sasa.

kwa sare ya bao 1-1. hali ya juu, akiwanyima wenyeji

bao dakika za mwisho, akiwafanya

#4. ABOUTWALIB MSHELLY - . mashabiki wa Geita Gold walio-

MTIBWA SUGAR jazana kwenye Uwanja wa Shule ya

Ni mechi ile ile ya Geita Gold Sekondari ya Nyamkumbu, waki-

dhidi ya Mtibwa Sugar. Ni mechi wamo wanafunzi wa shule hiyo

ambayo imeingia kwenye rekodi waliokuwa wamevalia sare, kuon-
doka vichwa chini.

JE, WAJUA?
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Bei elekezi mbegu ya alizeti yaanikwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ERIKALI imesema kilo

moja ya mbegu bora

ya alizeti itauzwa kwa
Sh.3,500 kwa wakuli-

ma ili kuinua kilimo hicho na
kukabiliana na tatizo la upun-
gufu wa mafuta ya kula nchini.
Waziri wa Kilimo, Pro.Adolf
Mkenda, aliyasema hayo kwe-
nye uzinduzi wa mpango wa
usambazaji wa mbegu za al-
izeti kwa wakulima ambapo
Sh. bilioni 2.2 zimepangwa
kutumika kununua na kugawa

mbegu hiyo kwa wakulima.
Alisema lengo ni kuokoa
zaidi ya Sh. bilioni 500 ambazo
hutumika kwa mwaka kuagiza
mafuta hayo nje ya nchi.
Alibainisha kuwa serikali im-
eweka mikakati ya kuhakikisha
tatizo la uhaba wa mbegu lina-
tatuliwa miaka michache ijayo.
“Mahitaji ya mbegu za al-
izeti ni makubwa nchini kwa
sasa zimepatikana tani 1,600
hadi 2,000 wakati mahitaji hal-
isi ni tani 5,000,” alisema.
Aliongeza: “Mbegu hizi zi-
takuwa zinapatikana katika
halmashauri na kwa bei rahisi

ili kuokoa fedha zinazotumika
kwa ajili ya kununua mafuta.”
Alifafanua kuwa wam-
eteua mikoa mitatu ambayo
italima alizeti chini ya usimam-
izi mzuri ili kuzalisha mbegu
hizo kwa wingi. Kadhalika,
alisema wameongeza fedha za
mafunzo kwa maofisa ugani na
mabwana shamba ili kuwapa
maelekezo mazuri wakulima.
Pia alisema wataendelea
kuyapa kipaumbele mazao ya
pamba, michikichi, karanga na
mengine ili kumaliza uhaba wa
mafuta nchini.
Naye Katibu Tawala wa

Mkoa, Dk. Fatma Mganga, alise-
ma ekari 800,000 zimetengwa
kwa Mkoa wa Dodoma kwa
ajili ya kupanda mbegu hizo.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Mwanahamisi Mkunda, alim-
hakikishia Waziri wa Kilimo
kuwa mbegu hizo zitatun-
zwa vizuri na wakulima wote
watazipata.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa
Wakala wa Mbegu za Kilimo
(ASA), Dk. Sophia Kashenge,
alisema kama taasisi inaende-
lea kufuata maelekezo ya Wiz-
ara ya Kilimo na kuhakikisha
tatizo la mbegu linakwisha.

Baraza lafafanua
usajili madaktari

Na Paul Mabeja, DODOMA

BARAZA la Madaktari Tanganyika limesema
halitasajili mtu ambaye hajakidhi vigezo kwa mu-
jibu wa sheria ya udaktari, udaktari wa meno na
afya shirikishi sura namba 152(4).

Mwenyekiti wa Baraza hilo, Prof. David Ngassa-
pa, alibainisha hayo juzi jijini Dodoma alipokuwa
akitoa ufafanuzi kwa waandishi wa habari kuhusu
utaratibu wa kupokea watarajali na kufanya miti-
hani ya baraza hilo.

Alisema baraza hilo ni taasisi iliyopo chini ya
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto na limekuwa na utaratibu wa kupokea
watarajali na kuwapa usajili wa awali kwa ajili ya
kuwapangia katika vituo vya utarajali kama sheria
inavyoelekeza na baadaye usajili kamili wakisha-
maliza na kufaulu mtihani baada ya utarajali.

“Chini ya kifungu cha 20 kifungu kidogo (1) kab-
la ya kupata usajili muombaji anatakiwa kutimiza
vigezo vilivyoainishwa, mtu hatastahili kusajiliwa
chini ya sheria hiyo isipokuwa awe ameridhisha
Baraza la Madaktari Tanganyika,” alisema.

Alieleza kuwa anayesajiliwa anatakiwa kuwa ni
mtaalamu wa udaktari, udaktari wa meno au afya
shirikishi ama ana shahada ya udaktari au udak-
tari wa meno kutoka katika taasisi inayotambu-
liwa na amefaulu mtihani uliotungwa na baraza.

“Baraza limekuwa likipata maombi ya wanafun-
zi mbalimbali kuingia katika mafunzo ya utarajali
ambao hawana uthibitisho wa kuhitimu mafunzo
yao ya shahada kutoka nje ya nchi,” alisema.

Kadhalika, alisema maombi hayo yamekuwa
yakikataliwa na baraza kwa kuwa yanakinzana na
matakwa ya kifungu 20 (1) (a) cha sheria tajwa.

“Baraza baada ya kufanya uchunguzi limegun-
dua kuwa wanafunzi hawa wanagawanyika katika
makundi matatu kundi la kwanza ni wanafunzi
wa mwaka wa mwisho ambao wanakuja kwa ajili
ya kufanya mafunzo kwa vitendo ya mwaka wa
mwisho wa masomo,” alisema.

Kundi la pili alisema ni wanafunzi ambao wam-
emaliza masomo yao na wanavithibitisho vya ku-
maliza ambavyo vimethibitishwa na vyuo vikuu
vinavyotambulika na tume ya vyuo vikuu.

Kundi la tatu alisema ni wanafunzi wanaosoma
nje ya nchi na wakakumbana na tatizo la kushind-
wa kurudi vyuoni kwa sababu ya ugonjwa wa
UVIKO-19.

“Kundi hili linaelekezwa kukamilisha taratibu
za kumalizia masomo yao na kufanya mtihani wa
mwisho ndipo warudi kujiunga na utarajali,” ali-
sisitiza Prof. Ngassapa.

Taasisi yakuna Bunge kwa elimu wachimbaji wanawake

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji
Mitaji ya Umma (PIC), imepongeza
Taasisi ya HakiRasirimali kwa kutoa
mafunzo kwa wanawake wachim-
baji wadogo wa madini zaidi ya
2,000 na kuwajengea uwezo kush-
iriki kwenye sekta ya madini.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Atu-
pele Mwakibete, alitoa kauli hiyo jiji-
ni Dodoma alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kwenye
maadhimisho ya Wiki ya Asasi za
Kiraia (AZAKI).

Alisema kamati hiyo inaipongeza
taasisi hiyo kwa kuwezesha wa-

nawake wachimbaji wadogo wa
madini kupata mafunzo mbalimbali
ili kushiriki kikamilifu katika sekta
hiyo. “Niwapongeze sana HakiRasili-
mali kwa jitihada mnazaozifanya za
kuisaidia serikali katika kufikisha
elimu kwa wananchi hadi ngazi ya
chini kabisa kwani wanawake hawa
pamoja na kuwapatia elimu lakini
mnawatafutia masoko huko duni-
ani.”

“CSO niwapongeze sana kwanza
wanakwenda moja kwa moja am-
bapo serikali haifiki wanasapoti
hata wale ambao serikali haina ba-
jeti nao wakati mwingine serikali in-
aishia mkoani au wilayani tuu, lakini

CSO zinakwenda hadi ngazi ya kaya
kusaidia walemavu kutoa elimu ya
kutoka pale walipo,” alisema.

Alitoa wito kwa serikali ka-
tika maeneo ambayo madini ya-
nachimbwa iweke mfuko maalum
kuwezesha CSO, ili kufikia wananchi
katika maeneo mengi na kutoa
elimu. “Maeneo mengi wenyeji
hawachimbi madini kutokana na
kukosa elimu ya uchimbaji, hivyo
wanaonufaika nayo ni watu kutoka
mbali na wao wanapata kidogo sana
na hata wengine wanauza maeneo
yao kupisha watu wengine kuja
kuchimba,” alisema.

Alisema kutokana hali hiyo seri-

kali ingeweka bajeti kwa ajili ya
mashirika ya kiraia kutoa elimu ili
wananchi kutambua thamani ya
madini yalipo katika maeneo yao.

“Naiomba serikali, Wizara ya Ma-
dini pamoja na kamati yangu katika
bajeti ya 2022, kuweka fedha kwa
ajili ya kuwezesha asasi za kiraia
kutoa mafunzo kwa wananchi kwe-
nye madini ili mtu atambue thamani
ya madini badala ya kuendelea kuo-
na madini kama chupa,” alisisitiza.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
HakiRasilimali, Rachel Chagonja,
alisema moja ya tatizo linalowakabi-
li wanawake katika sekta ya uchim-
baji wa madini ni mila potofu.

“Watu bado wanaamini kuwa
wanamke hawezi kuingia mgodini
kushiriki uchimbaji kama ilivyo kwa
wanaume hii yote ni kutokana na
imani potofu zilizojengeka katika
jamii zetu,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wanawake
kujitokeza kushiriki katika sekta za
uchimbaji madini na kuacha kulala-
mika kuwa watengwa.

Hata hivyo, alisema rasilimali za
nchi zinaweza kuwa chachu katika
mpango wa maendeleo wa taifa
kama wananchi pamoja na wadau
mbalimbali watashirikishwa katika
utungaji na uboreshaji wa sera na
sheria za masuala ya madini.
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Sayansi yakwamisha ajira kwa wasichana

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SILIMIA 12 pekee ya

wanafunzi wote wa kike

wanaojiunga na elimu

ya sekondari nchini
ndiyo wanaofanikiwa kupata ajira
hasa kwenye taasisi zinazojihusi-
sha na mambo ya teknolojia ku-
tokana na wengi wao kutopenda
masomo ya sayansi.

Kwa mujibu wa takwimu
zilitolewa na timu ya wafanyakazi
wa Taasisi ya Sayansi na Teknolo-
jia Dar es Salaam (DIT), ambayo
wanafunzi wa kike kujiunga na
masomo ya sayansi, idadi hiyo
imepungua kutoka asilimia 52 ya
wasichana wanaojiunga na elimu
ya sekondari nchini.

Akitoa hamasa ya kusoma mas-
omo ya sayansi kwa wanafunzi

katika Shule ya Sekondari ya
Kutwa Mbeya, Mkufunzi wa DIT,
Dk. Asinta Manyele, alisema ku-
pungua kwa wasichana katika
ajira kunakwamisha mpango wa
taifa wa kufikia asilimia 50 kwa
50 kwenye vyombo vya maamuzi.

“Idadi ya watoto wa kike ina-
pungua sana, kwa mfano wa-
naojiunga na elimu ya sekondari
huwa ni asilimia 52 ya wanafunzi
wote, lakini inapofikia hatua ya
kwenda chuo kikuu wanapungua
hadi asilimia 37 na kufika kwenye
ajira wanabakia asilimia 12, jambo
ambalo linakwamisha mpango
wa kufikia usawa wa 50 kwa 50
na wanaume,” alisema Dk. Asinta.

Aliwataka wanafunzi hao kue-
leza sababu zinazowakwamisha
kusoma masomo ya sayansi na
kusema serikali ipo tayari kushu-
ghulikia changamoto zote wali-

zonazo ili waweze kujiunga na
masomo ya sayansi.

Baadhi ya walimu wanaofundi-
sha masomo hayo, walisema kuna
mambo mengi yanayochangia
wanafunzi wa kike kutopenda ku-
soma masomo ya sayansi.

Mwalimu Agusta Kinemo,
anayefundisha somo la Fizikia
katika Shule ya Sekondari Sinde
walimu wa masomo ya sayansi
ni sababu kuu inayowaondoa
wanafunzi wengi hasa wa kike ku-
penda kusoma sayansi.

Alisema kutokana na uhaba wa
walimu, wanafunzi hawafundish-
wi vyema masomo hayo na hata
wanaobahatika ~ kufundishwa,
hawapati elimu hiyo kwa wakati
jambo ambalo linasababisha
wayaone masomo ya sayansi
magumu na kutoyapenda.

Mwalimu Kinemo alisema
sababu nyingine ni uhaba au uko-
sefu wa zana bora za kufundishia,
jambo ambalo linawafanya wa-
nafunzi washindwe kuyaelewa
vyema masomo hayo.

Baadhi ya wanafunzi walisema
elimu waliyoipata kwenye kikao
hicho imewapatia hamasa kubwa
ya kupenda masomo ya sayansi
na kuanzia sasa wataanza kuya-
soma kwa bidii.

Devotha Emmanuel ambaye
ni mwanafunzi wa kidato cha
kwanza katika Shule ya Sekondari
ya Mbeya Day, alisema kabla ya
kupata elimu hiyo alijua wenye
uwezo wa kusoma masomo ya
sayansi ni wavulana, lakini sasa
ametambua kuwa hata wasicha-
na akiwamo yeye mwenyewe wa-
naweza kusoma na kufaulu vizuri
masomo hayo.

Mwakilishi wa
Mradi wa SAWA
unaotekele-

zwa na Shirika
la Umoja wa
Mataifa la
kuhudumia
watoto (UNICEF),
Joachim Asenga,
akimkabidhi vi-
faa vya kufanyia
usafi kwenye
shule za msingi,
Kaimu Mkuru-
genzi wa Hal-
mashauri ya Maji
wa Tunduma,
Franco Ngonvya,
mwishoni mwa
wiki wakati wa
uhamasishaji

wa usafi katika
Shule ya Msingi
Makambini.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Waaglzwa kuan2|sha klabu utunzaji mazmglra

Na Nebart Msokwa,
TUNDUMA

HALMASHAURI ya Mji wa Tun-
duma katika Wilaya ya Momba,
mkoani Songwe, imewaagiza
maofisa elimu wa kata zote 15
za mji huo kuanzisha klabu za
utunzaji wa mazingira kwenye
shule zote za msingi kwa lengo
la kuwasaidia wanafunzi kutunza
mazingira.

Klabu hizo zimetakiwa kuund-
wa ili kuyaweka mazingira kuwa
safi na kuepuka magonjwa ya
mlipuko ikiwamo kuelimishana
ikiwamo ugonjwa wa Uviko-19
ambao unautesa ulimwengu kwa
sasa.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Kaimu Mkurugenzi
wa halmashauri hiyo, Franco
Ngonya, wakati wa utoaji wa
elimu ya unawaji kwa wanafunzi
katika Shule ya Msingi Makambili,
mjini humo zoezi ambalo lilihud-

huriwa pia na wadau mbalimbali.

Ngonya ambaye ni Ofisa
Elimu, Vifaa na Takwimu wa Hal-
mashauri ya Tunduma, alisema
utekelezaji wa agizo hilo itakuwa
ni moja kati ya vipimo vya utend-
aji kazi wa maofisa elimu wa kata
za mji huo.

Alisema kila ofisa anatakiwa
kusimamia uundwaji wa klabu
hizo na shule zote za kata zao ili
ziwe na ufanisi lengo ziwe hai na
zifanye kazi ya kuhamasisha usafi
wa mazingira.

“Tunashukuru kumekuwa na
mwitikio mzuri wa wadau kuja
kutoa elimu hii, sasa niwahakik-
ishie kwamba zoezi hili litakwen-
da vizuri sana, maagizo haya nili-
yotoa kwa maofisa hawa litakuwa
kipimo kwao,” alisema Ngonya.

Wadau wa mazingira likiwamo
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF)
kupitia mradi wake wa SAWA,
waliomba serikali kuendelea ku-

wajengea watoto tabia ya usafi
ikiwamo kunawa mikono kila
wakati wakiwa bado wadogo.

Mwakilishi wa Mradi wa SAWA,
Joachim Asenga, aliiomba serikali
kuhakikisha maji yanapatikana
katika kila shule ili wanafunzi
wanapofundishwa wafundishwe
pia kwa vitendo badala ya ku-
fundishwa kwa nadharia.

Alisema ni miongoni mwa
shule ambazo shirika hilo li-
liziwezesha kujenga vyoo vya
kisasa na kutoa elimu ya usafi wa
mazingira kwa wanafunzi hali il-
iyosaidia kuboresha mazingira ya
shule hiyo.

Alisema ili kuendeleza hali
hiyo ya usafi, Halmashauri ya Mji
wa Tunduma inatakiwa kuongeza
wigo wa utoaji wa elimu ikishiriki-
ana na wadau wengine pamoja na
kuhakikisha kila shule inakuwa
na maji ya kutosha.

“Hii shule tulibaini kuwa ili-
kuwa na tatizo kubwa la vyoo

ndiyo maana tukaamua kujenga
vyoo vya kisasa, kuweka miun-
dombinu ya maji na kuwawekea
wanafunzi maeneo ya kunawa
mikono, sasa tunatamani hii
elimu na miundombinu isambae
shule zote,” alisema Joachim.

Nao baadhi ya maofisa watend-
aji wa kata walisema shule nyingi
katika halmashauri hiyo ya Tun-
duma zilikuwa na klabu za maz-
ingira za wanafunzi, lakini zilikufa
kutokana na kutotiliwa mkazo.

Mmoja wa maofisa hao, Mwal-
imu Martha Zacharia, alisema
baada ya agizo hilo la serikali
wanaenda kuzifufua ili zianze
kufanya kazi kwa kuwa zilikuwa
na msaada mkubwa kwenye mae-
neo hayo ya shule pamoja na ma-
jumbani.

Alisema wanafunzi hao wali-
kuwa wanasaidia kueneza elimu
ya usafi kwa kuipeleka nyumbani
ambako walikuwa wanasisitizwa
kuendelea nayo.

Waomba
kuboreshewa
skimu ya
umwagiliaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa Bonde la
Utengule katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wameiomba
serikali kuwaboreshea Skimu ya
Umwagiliaji ya bonde hilo kwa
kusakafia mfereji ili kuepusha
upotevu wa maji unaosababisha
migogoro baina yao.

Wakizungumza na Nipashe
juzi, wakulima hao walisema
chanzo cha skimu hiyo ambacho
ni Mto Nzovwe kina maji mengi,
lakini kutokana na mfereji huo
kutosakafiwa mengi yanapotea
njiani na kusababisha upungufu
kwenye mashamba.

Mmoja wa wakulima hao,
Yohana Mwazyunga, alisema
wakulima wamekuwa wakigom-
bania maji mara kwa mara
kutokana na kiasi kinachofika
mashambani kutokidhi mahi-
taji na njia pekee ya kuondoa
migogoro hiyo ni kuiboresha
skimu.

Alisema wakati mwingine
huwa wanalazimika kuweka
mgawo wa maji ili wakulima
wamwagilie kwa awamu, la-
kini bado hayatoshelezi
huku mwamko wa wakulima
kulima Kkilimo cha umwagiliaji
ukiongezeka.

“Huu mfereji una urefu wa
zaidi ya kilomita 10, lakini
ukisakafiwa angalau kilomita
tano tatizo litakuwa limepun-
gua kwa kiasi kikubwa, ukienda
kwenye chanzo unakuta maji
tuliyochukua ni mengi, lakini
yanayofika huku mashambani
ni kidogo sana,” alisema Mwaz-
yunga.

Naye Godlove Huruma, Mwe-
nyekiti wa kikundi cha vijana
wanaolima vitunguu katika
bonde hilo, alisema wakati
mwingine wanalazimika kulala
mashambani ili wamwagilie
usiku kwa kuwa watumiaji wa
maji wanakuwa wachache.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
watu wengi wamegundua mbinu
hiyo hali ambayo bado inasa-
babisha migogoro ya kugombea
maji huku akidai kuwa muda
wa usiku hata usalama huwa ni
mdogo.

“Humu mashambani ni hatari
sana nyakati za usiku maana
kama unavyojua huo ni muda
ambao unaweza ukang'atwa na
nyoka au hata kama una adu
yako anaweza akautumia muda
huo kukuvizia na kukudhuru,”
alisema Godlove.

Alisema baadhi ya wakulima
wenye mitaji mikubwa wame-
kuwa wakitumia mashine kuvuta
maji kutoka Mto Nzovwe, lakini
kwa vikundi vya vijana kama
cha kwao ambavyo havina mi-
taji inakuwa vigumu.
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54,324 kufanya mtihani darasa [a nne kuanzia leo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TIHANI wa Taifa wa
darasa la nne Zan-

zibar unatarajiwa
kuanza leo, ambao
utawashirikisha ~ watahiniwa

54,324 wa kati yao wanawake ni
26,745 na wanaume ni 27,579.

Mkurugenzi Baraza la Mitihani
Zanzibar, Zuberi Juma Khamis,
alisema idadi hiyo ni ongezeko la
watahiniwa 3,372 sawa na asilimia
70 ikilinganishwa walioandik-
ishwa mwaka 2020. “Mitihani ya
darasa la nne itaanza Oktoba 25
(leo) hadi Oktoba 26 (kesho).

Alisema mitihani ya darasa la
sita itaanza Jumatano hadi No-
vemba 2 na mitihani ya kidato
cha pili itaanza Novemba 3 hadi
Novemba 12.

Mkurugenzi huyo alisema kwa
mtihani wa darasa la sita wata-
hiniwa 47471 wameandikishwa
wakiwamo wanawake 24,755
na wanaume 22,715 na kwamba
13,253 wameongezeka sawa na
asilimia 387 ikilinganishwa na
mwaka 2020.

Aidha, alisema watahiniwa
32,957 wameandikishwa kufanya
mtihani wa kidato cha pili kati yao
wanawake ni 17405 na wanaume
ni 15,552 na kuwa kuna upungufu
wa watahiniwa 9,165 sawa na asil-
imia 271 ikilinganishwa na idadi
ya watahiniwa waliosajiliwa ku-
fanya mtihani huo mwaka 2020.

Alisema kati ya watahiniwa wal-
ioandikishwa, watahiniwa wenye
mahitaji maalumu ni 40 kwa dara-
sa la nne 33, darasa la sita ni 33 na
wa kidato cha pili ambao mitihani
yao huandaliwa kwa mujibu wa

hali za mahitaji yao ili kuwawez-
esha kupata haki yao ya elimu.
Alieleza kuwa jumla ya wasi-

mamizi 1,981 kwa mtihani wa
darasa la nne, 1,796 kwa mtihani
wa darasa la sita na 1,284 kwa
mtihani wa kidato cha pili wam-
eteuliwa kusimamia mitihani hiyo
ya mwaka 2021 kwa Zanzibar na
wamepatiwa mafunzo ya taratibu
za usimamizi wa mitihani.

Mkurugenzi huyo aliwapongeza
walimu wote kwa juhudi kubwa
wanazochukua katika kuwalea
watoto kitaaluma na kimaadili
mema na kuwatakaa wazazi, wale-
zi na wananchi wote kuwa karibu
zaidi na watoto wao wanaofanya
mitihani hiyo na wahakikishe
kuwa wanafika katika vituo vyao
vya mitihani kwa wakati kwa ajili
ya kutumia haki yao ya msingi ya
elimu.

“Baraza la Mitihani linapenda
kuweka wazi kwamba, ufanyaji
wa mtihani unahitaji amani na
utulivu wa hali ya juu, hivyo lina-
wasihi kwamba mtu yeyote asiye-
husika asijaribu kusogelea kituo
cha mtihani, kwani kufanya hivyo
ni kwenda kinyume cha sheria na
kanuni za mitihani, na kwa yeyote
atakayepatikana na hatia, hatua
za kisheria zitachukuliwa dhidi
yake,” alisema.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, aliwa-
taka watahiniwa wote kujiepusha
na vitendo vyote vinavyokwenda
kinyume na kanuni za mitihani
ikiwamo kufanya udanganyifu, na
atakayebainika kwenda kinyume
na kanuni na taratibu za mitihani,
hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi yake ikiwamo kufutiwa kwa
matokeo yake yote.

Katibu wa Taasisi ya Zanzibar ya Outreach Program (ZOP), Dk. Naufal Kassim (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jana kuhusu har-

ambee ya uchangiaji wa hospitali ya kijamii. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Rais Mwinyi awakaribisha wawekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewakaribisha
wawekezaji na kampeni mbal-
imbali kuwekeza Zanzibar, huku
akiwahakikishia mazingira bora
ya uwekezaji.

Aliyasema hayo juzi katika ho-
tuba yake iliyosomwa na Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdula, katika
maonyesho  yalioandaliwa na
Wizara ya Ardhi na Maen-
deleo ya Makaazi yaliofanyika
Zanzibar.

Alizitaka taasisi za kifedha
pamoja na wadau wengine ku-
changamkia fursa ya kujenga ny-
umba za makazi na kuondoa hofu
juu ya uwekezaji huo kutokana na
uhitaji mkubwa wa wananchi ka-
tika suala la makazi. “Nawaomba
wawekezaji ondosheni hofu na
wala musiwe na wasiwasi kwani
uhitaji wa nyumba Zanzibar ni
mkubwa,” alisema.

Katika hotuba hiyo ya Rais,
Hemed alieleza kuwa serikali ya
awamu ya nane inaendelea na
mchakato wa kuipanga Zanzi-
bar kwa kuanzisha miji mipya
itakayojengwa nyumba za kisasa

ikiwamo Matemwe, Chumbuni
na Kilimani kwa upande wa Un-
guja na kwa Pemba ni Finya na
Mfikiwa kwa ajili ya kuanzisha
miji mipya.

Katika suala la uwekezaji alise-
ma serikali kupitia Wizara ya
Ardhi na Maendeleo ya Makazi
imeshatayarisha ma eneo ya Dun-
ga na Pangatupu kama maeneo
maalum ya uwekezaji kwa ajili ya
ujenzi wa viwanda.

Alieleza kuwa, Zanzibar ikiwa
nchi ya visiwa ina eneo dogo ki-
jiografia hivyo, amewaelekeza
wataalamu wa Wizara ya Aridh na
Maendeleo ya Makazi kuendelea

kuipanga ardhi yake kwa kuzinga-
tia sera ya mipango miji.

Hata hivyo, aliipongeza wizara
kwa ubunifu wao katika kufani-
kisha maonyesho hayo muhimu
na ameuagiza uongozi wa Wizara
hiyo kuyaendeleza maonyesho
kila mwaka.

Naye Waziri wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi, Riziki Pembe
Juma, alisema kwamba kufanyika
kwa maonyesho hayo kunalenga
kuunga mkono dhana ya uchumi
wa bluu ambayo ina dhamiria
kuinua hali ya uchumi wa Zanzi-
bar pamoja na hali za wananchi
wake.

Taasisi
kuchangisha
fedha ujenzi
hospitali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TAASISI ya kuhudumia mat-
QOutreach Program ZOP) in-
atarajia kufanya harambee ya
uchangishaji wa fedha kwa ajili
va ujenzi wa hospitali ambayo
itasaidia kutoa huduma za afya
kwa wananchi hasa wanyonge.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Katibu wa taasisi
hiyo, Dk. Naufal Kassim Mu-
hamed, alisema kuwa taasisi
hiyo ina lengo la kujenga
hospitali hiyo baada ya kubaini
kuwa wananchi wengi wa-
nasumbuliwa na magonjwa
mbalimbali, lakini wanakosa
huduma za matibabu.

Alisema kuwa taasisi hiyo
imekuwa na utaratibu wa ku-
huduma za afya kwa kuchun-
guza afya zao, lakini kilicho-
gundulika ni kuwa wananchi
wengi wamekuwa na wasiwasi
baada ya kugundulika kuwa na
mgonjwa sugu kama saratani
ya matiti.

Alieleza kuwa baadhi ya
wananchi huwasumbuliwa na
magonjwa mbalimbali, lakini
huwa hawajijui na hugundulika
baada ya kupimwa afya zao.

Alieleza kuwa wanapoenda
wamegundua kuwa ugonjwa
wa saratani ya matiti umekuwa
ukijitokeza kila eneo ambapo
wanawake wa rika tofauti wali-
ofanyiwa uchunguzi baadhi yao
wamegundulika kuwa na tatizo
hilo.

“Saratani ya matiti haina rika
maalum, maana tumempata
msichana mwenye umri wa
miaka 13 ana tatizo la saratani
ya matiti, hivyo niwaombe wa-
nanchi kuwa na utamaduni wa
kuchunguza afya zao mara kwa
mara,” alisema.

Alieleza kuwa pia wamegun-
dua kuwapo kwa tatizo la
usikivu kwa watoto ambapo
wanapotoa elimu shuleni
wamegundua wanafunzi wengi
wanatokwa na usaha masikioni.

Aliwataka wazazi na walezi
kuwa na utamaduni wa kuwa-
chunguza watoto wao wan-
apowazaa ili kujua kama wana
tatizo la usikivu na kupata
huduma mapema.

Daktari huyo aliwataka
wananchi kutumia vyakula
vya asili ambavyo vinasaidia
kinga nzuri yva afya mwilini
kuliko kutumia vyakula vyenye
kemikali ambavyo husababisha
maradhi mbalimbali ikiwamo
saratani.
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Mkenda asisitiza matumizi mbegu bora

Na Pascal Mayalla

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda (pichani), ameipongeza
Taasisi ya Udhibiti Ubora wa
Mbegu TOSCI, kwa kazi nzuri,
iliyopelekea Banda la TOS-
CI, kushinda tuzo ya banda bora.

Amewasisitiza wakulima wote
wa Tanzania, kutumia mbegu
zenye alama ya TOSCI ambazo
ndizo mbegu zilizothibitishwa
kutumika nchini.

Waziri Mkenda, alizitoa

pongezi hizo katika mahojiano,
baada kilele cha maadhimisho
ya Siku ya Chakula Duniani, zili-
fanyika kwenye viwanja vya Pas-
ua, nje kidogo ya mji wa Moshi,
mkoani Kilimanjaro.

Waziri Prof. Mkenda alise-
ma TOSCI imefanya kazi nzuri
ya kurahisisha uhakiki wa mbegu
kwa wakulima kwa kutumia njia
za kisasa za kielektroniki, kuhaki-
ki mbegu, kwa kutumia simu ya
mkono, hivyo kuliwezesha Taifa
kutumia mbegu zenye ubora

uliothibitishwa na TOSCI, na pia
kuisifu TOSCI kuyatumie mao-
nyesho hayo kutoa elimu kwa
umma, sio tuu kwa wananchi
waliofika viwanjani, bali pia ban-
da la TOSCI, limetoa elimu kub-
wa kupitia vipindi vya redio na
TV vya Banda la TOSCI.
Prof. Mkenda alisema

kee kwa utafiti, ambapo bajeti
ya utafiti imeongezwa maradufu,
ambapo kwa kuanzia, itatumia
sehemu ya Sh. bilioni 8 zilizo-
tolewa na IFAD kwa serikali ya
Tanzania, kwa kuzielekeza kwe-

nye utafiti.
Akizungumzia umuhimu
wa utafiti, Prof. Mkenda

serikali ya Rais Samia Su- gm, alisema: “ Naamini huko tu-

luhu Hassan, imepania ku-
fanya mapinduzi ya kweli

ya kilimo, na kutoa
umuhimu wa pe-

nakowenda, utafiti ni suala
muhimu sana kwenye Kili-
mo kuliko ambavyo

tumeweza kuamini

huko zamani, ili tuweze kue-
ndana na mbadiliko ya tabianchi,
tuweze kuendana na mazingira
yety, ili kuendana na aina ya
udogo, na afya ya udongo tunao-
tumia, lazima tufanye utafiti.”

Mkurugenzi Mkuu wa TOSCI,
Patrick Ngediagi, alisema ushindi
ni faraja kwa TOSCI nzima, me-
nejimenti na wafanyakazi wote
wa TOSCI ambao wanajituma
kwa bidii na unazidi kuwapa ari
ya kuendelea kujituma, kuwatu-
mikia Watanzania.

Wafanyabiashara wakiwa katika kongamano la kibiashara lililoandaliwa na Benki ya KCB Tanzania linalofahamika

yakazi na wadau wa benki hiyo kuhusu njia na mbinu zinazoweza kuongeza ufanisi katika biashara zao. NA

MPIGAPICHA WETU

Kirikuu NMB Bonge la Mpango
zaenda Mbalizi na Mpanda

Na Mwandishi Wetu

WASHINDI  wawili wametangazwa
baada ya kushinda pikipiki za miguu
mitatu aina ya Sky Mark kwenye awamu
ya pili ya kampeni ya Weka Akiba na
Ushinde inayoendeshwa na Benki ya
NMB ‘NMB Bonge la Mpango - 2merudi
Tena'.

Washindi hao ni Melkiadi Kepa wa
Usongwe mkoani Mbeya na Anthony
Meshack wa Mpanda mkoani Rukwa,
NMB Bonge la Mpango ni kampeni ita-
kayoendeshwa kwa wiki 12, ikilenga
kuhamasisha utamaduni chanya wa
kujiwekea akiba, ambako washindi 50
watajinyakulia pikipiki za mizigo 50
zenye thamani ya Sh. milioni 225, huku
washindi 120 wakitarajia kujishindia
fedha taslimu Sh. milioni 12.

Droo hiyo ilifanyika Ofisi za NMB Tawi
la Magomeni mkoani Dar es Salaam, am-
bako Melkiadi wa NMB Tawi la Mbalizi
Road na Anthony wa Tawi la Mpanda,
ni kati ya washindi 12, ambako 10 mion-
goni mwao walishinda fedha taslimu Sh.
100,000 kila mmoja. Pikipiki mbili za

Sky Mark ina thamani ya Sh. milioni 4.5.

Akizungumza kabla ya kuchezeshwa
kwa droo hiyo, Meneja wa NMB, Tawi
la Magomeni, Mary Marungi, alisema
NMB Bonge la Mpango ni kampeni ya
kimkakati, inayolenga kuhamasisha
utamaduni chanya wa kutumia huduma
za kibenki kwa kuweka ili kuwezesha
utimilifu wa malengo ya mtu mmoja
mmoja, kikundi ama taasisi.

“Kampeni hii ilizinduliwa Oktoba
mwanzoni na itadumu Desemba, am-
bako kila wiki tutakuwa tukiwazawa-
dia washindi 12, kati yao 10 watashinda
fedha taslimu na wawili wanajinyakulia
pikipiki za miguu mitatu aina ya Sky
Mark zenye thamani ya Sh. milioni 4.5
kila moja.

“Ili kushindania zawadi hizo, mteja
mwenye akaunti anapaswa kuweka
akiba isiyopungua Sh. 100,000 na yule
ambaye hana akaunti, anatakiwa kufun-
gua na kuweka akiba isiyokuwa chini ya
kiasi hicho na moja kwa moja ataingia
katika droo zetu hizi za kila wiki.

“Wito wetu kwao ni kuwataka waen-

delee kuweka akiba, ambapo licha ya
kuwa njia ya kuwawezesha kufanikisha
malengo yao, pia itawapa nafasi ya ku-
jishindia zawadi hizi muhimu, hasa ka-
tika kipindi hiki cha kuelekea mwisho
wa mwaka na mwanzo wa mwaka ujao,
ambako kunakuwa na sikukuu na pia
malipo mbalimbali ya ada za watoto
shuleni,” alisema Marungi.

Droo hiyo ilichezeshwa mbele ya
Pendo Albert Mfuru, ofisa kutoka Bodi
ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania
(GBT), aliyesema jukumu lake katika
tukio hilo ni kuhakikisha vigezo na
masharti  yanayosimamia michezo
hiyo vinafuatwa, huku akiwahakikishia
wateja wa NMB kuwa bahati nasibu
hiyo inaendeshwa kihalali na washindi
wake wanapatikana bila upendeleo
wowote.

Washindi 10 walioibuka na zawadi
ya fedha taslimu katika droo hiyo ni
Keneth Mkumbo, Hadija Abbi, Rose
Nungu, Nesha Mlaki, Selina Mwalugaja,
Mwanahamisi Mwingira, Ado Mbunda,
Dismas Simsonga, Emmanuel Kirenga
na Shabani Kalinga.

Pinda
ahamasisha
wasomi
kuchangamkia
fursa kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo Pin-
da, amewataka wasomi kuchangam-
kia fursa za kilimo kwa kuwa cheti
cha shahada bila fedha hakina tija.
hapa katika maadhimisho ya miaka
mitano ya kampuni ya JATU PLC
inayohusika na masuala ya kilimo.

Alisema msomi kulima akiwa na
elimu yake sio mjinga bali ni mjanja
wa kucheza na fursa.

“Mtu una cheti cha degree (sha-
hada) halafu huna pesa ni sawa
na kazi bure, jamii inapaswa ku-
jiongeza badala ya kutegemea
elimu peke yake, suala la degree ni
makaratasi tu hayana maana kama
hutayafanyia kazi ili upate fedha.”

“Vijana changamkieni fursa
za kilimo kuna pesa ndani yake
usibweteke na elimu peke yake,”
alisema Pinda.

Alisema msomi akiendesha kilimo
ni lazima atafanya kiutaalamu na
kuwa mfano kwa jamii inayokuzun-
guka katika maeneo mbalimbali.

Alihimiza serikali kufungua
milango kwa vijana ili kuwasilisha
masuala ya kilimo katika Baraza la
Mawaziri yafanyiwe kazi.

Alisema wakifanya hivyo wa-
takuwa wamewasaidia kwa kiasi
kikubwa vijana michango yao ku-
tambulika na serikali.

Naye Mkurugenzi wa JATU, Peter
Isaya, alisema taasisi hiyo inatam-
bulika kimataifa na wao kila siku
hufikiria kusonga mbele katika
masuala ya kilimo.

Alisema watu wanapaswa Kku-
wekeza hisa ili kupata mikopo
ambayo itawasaidia kuendesha
shughuli zao za kila siku.

Kadhalika, wanatarajia kuanzisha
benki itakayokuwa ikijihusisha na
mikopo ya kilimo kwa wakulima
wawekezaji. Aliishukuru serikali
kwa kuahidi kuwasaidia ili kufikia
malengo yanayokusudiwa ya ku-
wanufaisha wakulima.
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HABARI KITAIFA

IINENNNS Jokate awaonyesha wanawake

Taasisi yatoa
msaada chakula
kwa yatima

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KATIKA kuadhimisha Siku ya Chakula
Duniani, Taasisi ya Huduma za
Kijamii ya Medewell kwa kushiriki-
ana na Beta Charitable Trust imetoa
msaada wa chakula kwa wajane

na yatima 220 vyenye thamani ya
shilingi milioni saba.

Akiongea wakati wa kukabidhi
msaada huo, Ofisa Rasilimali watu wa
Medewell, Amina Ramadhani, alisema
taasisi hiyo inayomiliki kituo cha
huduma za afya kwa gharama nafuu
mwaka huu imeamua kukumbuka
makundi hayo.

Amina alisema kila mwaka wa-
naadhimisha siku hiyo kwa kutoa
chakula kwa watu wote bila kujali
makundi na mwaka huu wamefaniki-
wa kuwakumbuka wajane na yatima.

Alisema Kituo cha Afya Medewell
kimekuwa kikitoa huduma ya macho
kwa gharama nafuu ili kuwezesha
wananchi wenye Kipato tofauti ku-
mudu gharama, kupata matibabu na
kuokoa afya zao.

Mdhamini wa Medewell, Haji Sa-
heb, alisema chakula hicho kimetole-
wa kwa wajane na yatima bila kujali
dini zao. Aliwataka wananchi kujenga
tabia ya kusaidiana na kushirikiana
na serikali katika utatuzi wa kero
mbalimbali kwenye maeneo yao.

Alisisitiza suala la wazazi kusomea
masuala ya dini wanazoabudu ili ku-
walea watoto wao katika njia sahihi
yenye hofu ya Mungu na maadili
mema.

“Tusomeshe na watoto wetu wa-
pate elimu ya dini zetu ili kupunguza
ongezeka la wanawake wanaoteleke-
Zwa na watoto huku wakiwa hawana
msaada kutoka kwa waume zao
ambao wamekosa hofu ya Mungu,”
alisema.

Diwani wa Tumbi, Raymond
Chokala, aliipongeza taasisi hiyo kwa
kukumbuka makundi hayo kwenye
jamii.

Naye muuguzi wa Kituo cha Afya
Medewell, Hamida Fazal, alimwomba
diwani kushirikiana na serikali ku-
fanya ukarabati wa barabara kutoka
kituoni hapo hadi barabara kuu.

fursa elimu manunuzi ya umma

Na Mwandishi Wetu
WANAWAKE wajasiriamali
wamehimizwa kuzingatia elimu

ya sheria ya ununuzi wa umma na
matumizi ya mfumo wa ununuzi
kwa njia ya kielektroniki (TANePS),
yanayotolewa na Mamlaka ya Kudhibiti
Ununuzi wa Umma (PPRA) ili kushiriki
kikamilifu katika fursa za zabuni za
umma na kujikwamua kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate
Mwegelo, ndiye aliyetoa ametoa hamasa
hiyo alipokuwa akifungua mafunzo ya
sheria ya ununuzi kwa wanawake mkoa-
ni Dar es Salaam, akimwakilisha Katibu
Tawala wa Mkoa huo.

Jokate alisema anaamini baada ya
mafunzo hayo yaliyohudhuriwa na
zaidi ya wanawake wajasiriamali 100
wa mkoa huo, watakuwa na uwezo wa
kuandaa nyaraka za zabuni zenye ubora
na zinazokidhi vigezo vyote ili wapate
fursa za zabuni za umma na kujikwa-
mua kiuchumi.

Aidha, alisema mafunzo hayo yame-
fanyika wakati sahihi kwa kuwa seri-
kali imetangaza miradi mingi zaidi hivi
karibuni, ambayo ni fursa inayopaswa
kuchangamkiwa na wanawake pia.

Alieleza kuwa hivi sasa serikali kupitia
PPRA inahakikisha michakato ya zabuni
inafanywa kwa uwazi na usawa kupitia
TANePS ili kupata thamani ya fedha,
hivyo, aliipongeza PPRA kwa kuwapa
wanawake hao mafunzo ya jinsi ya ku-
tumia mfumo huo.

“Sasa hivi kuna fedha nyingi ambazo
Rais Samia Suluhu Hassan ametoa kwa
gjili ya miradi mbalimbali ikiwamo ya
ujenzi wa madarasa kwa ujumla zaidi
ya 18,000, kuna ujenzi wa zahanati na
mengine.

“Hizi fursa zote zinaingia kwenye Mfu-
mo wa Ununuzi kwa Njia ya Mtandao
(TANePS). Mimi naamini fursa zipo, cha
muhimu ni uelewa au ufahamu wa jinsi
ya kuzipata. Ninaipongeza PPRA inatoa
elimu hiyo,” alisema Jokate.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA,
Mhandisi Mary Swai, alisema mamlaka
hiyo imeanza na wanawake kwa kuwa
imeona ingawa wana nia ya kuchangam-
kia fursa zinazotolewa na serikali, bado
katika ushiriki wa zabuni za umma idadi
ya wanawake ni ndogo ukilinganisha na
wanaume.

Mhandisi Swai alisema mamlaka in-
atoa mafunzo kwa makundi yote na
kwamba siku chache zilizopita ilitoa

mafunzo kwa watu wenye ulemavu wa
kusikia (viziwi), na ina mpango wa ku-
wafikia vijana na wazee.

“Ni jukumu letu kuhakikisha wanaku-
wa na uelewa wa kushiriki kikamilifu
michakato ya ununuzi wa umma. Mwezi
uliopita tulifundisha watu wenye ulema-
vu wa kusikia mkoani Morogoro. Tuna-
panga kuwafundisha vijana na wazee ili
wote wachangamkie hii asilimia 30 ya
bajeti ya ununuzi inayotengwa na taasisi
nunuzi kwa matakwa ya sheria,” alisema
Mhandisi Swai.

Wakizungumza baada ya mafunzo
hayo, washiriki waliipongeza PPRA kwa
kuwapa uelewa na serikali kwa kwa
kutoa fursa za zabuni.

“Elimu niliyoipata itanisaidia kwa
vitu vingi, itanisaidia kuandaa nyaraka
za zabuni na hata kutumia TANePS
kuziwasilisha. Tukipata tenda za serikali
tutajikwamua zaidi kiuchumi,” alisema
Happy Kisamo, mmoja kati ya washiriki
wa mafunzo hayo.

Sheria ya Ununuzi wa Umma inazi-
taka taasisi nunuzi kuhakikisha kuwa
zinatenga asilimia 30 ya bajeti yake ya
ununuzi kwa ajili ya makundi maalum
ambayo ni wanawake, vijana, wazee na
watu wenye ulemavu.

l\/lgem rasmi kwenye mahafah ya Shule ya Awali ya St Anne l\/lar|e Academy Joyce Chamuhuo ambaye ni mkuza
mitaala wa Taasisi ya Elimu (TIE), akimkabidhi cheti mmoja wa wanafunzi waliomaliza elimu ya awali shuleni hapo,
yaliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Kahama vapokea bil. 1.9/- kujenga madarasa

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Kahama mkoani Shinyanga,
imepokea Sh. bilioni 1.9 kutoka
Serikali Kuu kwa gajili ya ujenzi
wa madarasa 95 katika shule za
sekondari 19.

Kati ya fedha hizo Sh. milioni
40 zitajenga vyumba vya madar-
asa katika shule shikizi za Ngugu
na Mbulu huku Sh. milioni 160
zikielekezwa kujengwa mabweni
mawili shule za msingi zenye ma-
hitaji maalumu kata ya Mwime.

Mwenyekiti wa halmashauri

hiyo, Yahaya Bundala, alibainisha
hayo mwishoni mwa wiki wakati
wa kikao cha Baraza la Madiwani
cha robo ya kwanza ya mwaka
wa fedha 2021/2022.

Alisema kila shule ya sekond-
ari imepewa mgao wa fedha hizo
kulingana na mahitaji yake ya
madarasa.

Pia, wamepokea Sh. bilioni 1.9
za kutatua uhaba wa madarasa
kwa shule za sekondari 19 ili
kuhakikisha ifikapo mwakani
wanafunzi wote waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
wanapata nafasi ya kukaa na ko-

soma.
Aidha, Yahaya alizitaja se-
kondari hizo na namba zilizopo
kwa kwenye mabano na idadi
ya madarasa kuwa ni Seeke (6)
milioni 120, Kabela Gold (5) mil-
ioni 100, Isunuka (3) Sh. milioni
60, Nyandekwa (4) Sh. milioni
80, Ngogwa (5) Sh. milioni 100,
Mwendakulima (4) Sh. milioni
80, Bugisha (4) Sh. milioni 80,
Nyihogo (11) Sh. milioni 220,
Nyasubi (6) Sh. milioni 120.
Sekondari nyingine ni Kishim-
ba (3) Sh. milioni 60, Mama Sa-
mia (9) Sh. milioni 180, Kinaga Sh.

milioni 100, Bukamba Sh. milioni
80, Iyenye Sh. milioni 100, Mpera
Sh. milioni 60, Isagehe Sh. mil-
ioni 120, Kitwana Sh. milioni 100
pamoja na sekondari ya Abdul
Rahim Busoka Sh. milioni 40.

Naye Mkurugenzi wa man-
ispaa hiyo, Anderson Msumba
alisema, licha ya kupokea fedha
hizo bado wanachangamoto
ya uhaba wa madarasa 153 ka-
tika shule za msingi na kwamba
wanaendelea kutatua matatizo
mbalimbali kwa kushirikiana na
wananchi.

Alisema halmashauri imetenga

Sh. bilioni 1.3 kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa maboma ya madarasa
yaliyojengwa kwa nguvu za wa-
nanchi katika shule za msingi na
Sh. milioni 400 kwa ajili ya ujenzi
wa madarasa kuanzia msingi
hadi kuweka samani za ndani.

Kwa upande wake, Diwani wa
Kata ya Mhungula, Scolastica
Bebete alisema atahakikisha Sh.
milioni 220 zilizotengwa kwa ajili
ya ujenzi wa madarasa 11 Shule
ya Sekondari Nyihogo, inatumika
katika matumizi yaliyopangwa
na wanafunzi wanapata sehemu
nzuri ya kusomea.
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HABARI MICHEZO

SHIRATI MJI,
ZATAWALA

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya kushika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Kundi D
linaloongozwa na Kirengo FC, ka-
tika michuano ya Umoja Cup 2021,
inayoendelea wilayani Rorya mkoa wa
Mara, mabingwa watetezi wa mashinda-
no hayo ambayo hufanyika kila mwaka,
timu ya Shirati Mji FC, wamesema kama
ilivyokuwa mwaka jana wakati waki-
julikana kwa jina la Town Stars, hawa-
takubali ubingwa huo utoweke mikononi
mwao.
Michuano hiyo inayodhamini-
wa na mdau wa michezo
wilayani Rorya, Peter Owino
(Jasota) Ochieng, kwa mwaka
wa tisa sasa, na mwaka huu
ikibeba jina la mchezaji wa
Wanamaji fc, Makori Odoyo
maarufu (Abega wa Cam-
eroon), inakaribia kumaliza

raundi ya kwanza.

Kabla ya mechi za jana, Kundi A lili-
kuwa linaongozwa na timu ya Mennon-
ite FC ikifuatiwa na Magamaga fc, huku

Kundi B Rifa fc ikiwa kileleni ikifuatiwa na
Watumishi fc na Kundi C likiongozwa na
wenyeji wa mashindano hayo, Wanamaji
FC wakifuatiwa na Vijana wa Masonga fc.

Uongozi wa Shirati Mji FC, ulimwambia
mwandishi wetu kuwa Kombe la Umo-
ja Cup mwaka huu ni la kwao tena na
kwamba wamefurahi kuona timu nyingi
zimejitokeza kuwasindikiza kuchukua
ubingwa huo kwa mara nyingine na wa-
nachokizingatia ni kuwaheshimu wapin-
zani wao kama timu lakini si kuwaachia
taji hilo.

Wakati Shirati Mji FC, wakitoa tambo
hizo, Kiungo wa Wanamaji fc, ambao ndio
wenyeji wa mashindano hayo, Tumaini
Nelson ‘Tuma’, alisema hawatakubali
kuona kombe hilo linaondoka tena ny-
umbani na wao kubaki kama wasindiki-
Zaji.

“Hili kombe la mwaka huu limepewa
jina la mchezaji wetu wa zamani aliyefari-
ki hivi karibuni, hivyo tunatamani tulinde
heshima kwa kulibakiza nyumbani. Tuna-
jua mashindano mwaka huu ni magumu,
lakini ili kushinda ligi yoyote huwa inabidi
kupambana na timu ngumu, hivyo tume-
jlandaa kwa hilo, na uzuri ni kwamba
tuko nyumbani, hatutapenda kuwaangu-
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sha mashabiki wetu na hatutapenda kui-
angusha familia ya Abega,” alisema Tuma.

Alisema pia ni fahari kwao kumpa hes-
hima mdhamini wa mashindano hayo,
Owino, ambaye ni mwenyeji wa eneo
hilo, na kwamba wamejipanga kucheza
kufa au kupona ili kulibakisha kombe hilo
nyumbani.

Fainali ya michuano hiyo inayoshiriki-
sha timu 20 zikiwa katika makundi
manne yenye timu nne kila kundi, in-
atarajiwa kupigwa Desemba mwaka huu
pamoja na ile ya mchezo wa pete ambayo
pia inadhaminiwa na Owino.

Katika hatua nyingine, Meneja wa Umo-
ja Cup, Obong’o Maina, amesema timu ya
Rifa fc ya Michire, imefanikiwa kulipa
faini aliyotozwa mchezaji wao, Ouma
Kiraryo baada kufanya fujo katika fainali
ya Umoja Cup 2020 ambapo Kamati ya
Maandalizi ya michuano hiyo ilimpa ad-
habu ya kukosa mechi tatu za mwaka huu
na kulipa faini ya Sh. 10,000.

Obongo pia alisema mchezaji mwing-
ine wa Rifa fc, Gai Magatti, bado anaende-
lea kutumikia adhabu yake ya kutokush-
iriki mashindano ya mwaka huu baada
ya kushiriki kumfanyia fujo mwamuzi wa
mechi ya fainali mwaka jana.

Kikosi cha mabingwa watetezi michuano ya Umoja Cup inayoendelea wilayani Rorya, Shirati Mji fc. NA MPIGACHA WETU

Sekta ya Ujenzi
vaichapa Mambo
va Nje SHIMIWI

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wa Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya
Ujenzi), wameibuka washindi
katika mashindano ya michezo
va ldara na Wizara za Serikali
(SHIMIWI) kwenye mchezo wa
pete kwa kuwafunga wenzao wa
Wizara ya Mambo ya Nje.

Mashindano hayo yalifanyika
mkoani Morogoro, mgeni rasmi
akiwa ni Makamu wa Rais, DK.
Philip Mpango, na katika mchezo
huo walishinda kwa mabao 21
dhidi ya 14 ya wapinzani wao.

Akizungumza katika ufunguzi
huo, Makamu wa Rais, DK. Mipa-
ngo, aliwataka wachezaji kuwa na
umoja kati ya wizara, taasisi moja
na nyingine na kutaka mchezo
uchezwe kwa kufuata nidhamu
na maadili ya kiutumishi.

Aidha, Dk. Mipango alizitaka
taasisi na wizara kufanya mazoe-
Zi angalau kwa wiki mara moja
kwa watumishi wote kwa muda
muafaka bila kuharibu ratiba ya
kazi.

Pia, alizipongeza baadhi
ya wizara na taasisi zote am-
bazo zina utaratibu wa kufanya
mazoezi kuendelea na mazoezi
hayo.

Aidha, aliwapongeza waajiri
wote wa taasisi na wizara kwa
kuwaruhusu watumishi kwenda
kushiriki kwenye mashindano
hayo.

Katika michezo mingine, wa-
fanyakazi wa ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (
TAMISEMI), waliibuka kidedea
kwa kuwachapa wafanyakazi wa
ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa
Mara mabao 50-4 katika mchezo
wa pete.

Wafanyakazi wa sekta ya ujen-
zi, leo wanacheza na wenzao wa
Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa
Mara, kwenye mchezo wa pete,
huku katika mchezo wa kuvuta
kamba ukiwakutanisha wafan-
yakazi wa Wizara ya Mambo ya
Nje dhidi ya wenzao wa Wizara
va Mambo ya Ndani.

St. Anne Marie kuibua na kuendeleza vipaji

Na Mwandishi Wetu

lea kufanya vizuri kitaaluma,

baye ni Mbunge wa Bukoba Viji-

Mgeni rasmi kwenye mahafali

rugenzi anasema wameweka

SHULE ya St. Anne Marie Acad-
emy, imeweka mpango kabambe
wa kuibua na kuendeleza vipaji
vya wanafunzi katika michezo
mbalimbali na sanaa.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi wa
shule hiyo, Dk. Jasson Rweikiza
kwenye mahafali ya 19 ya shule
hiyo yaliyofanyika kwenye vi-
wanja vya shule hiyo, Mbezi Ki-
mara kwa Msuguri jijini Dar es
Salaam.

Alisema mbali na kuende-

wameona ni vema wakaanzisha
mpango huo ili kuwaibua wa-
nafunzi wenye vipaji mbalim-
bali kama kuimba, kukimbia,
kucheza mpira na vipaji vingine
ambavyo wanafunzi wengi wa
shule hiyo wameonyesha kuwa
navyo.

“Mwanafunzi anaweza kuwa
wa kawaida kwenye masomo,
lakini akawa na kipaji ambacho
iwapo kitaibuliwa na kuendele-
zwa, anaweza kufika mbali sana,
tunaweza kupata waimbaji wa
kimataifa,” alisema Rweikiza am-

jini (CCM).

Alisema mpango mwingine
wa shule hiyo ni kuhakikisha
inashika nafasi ya kwanza kitaifa
kwenye matokeo ya darasa la
saba kwani uwezo huo wanao
kutokana na rekodi nzuri
waliyonayo.

Alisema shule hiyo imekuwa
ikiingia kwenye shule 10 bora
kitaifa kwa miaka mingi na wa-
nafunzi wake kuingia kwenye
10 bora kitaifa hivyo hawaoni
kikwazo cha shule hiyo kushika
namba moja kitaifa.

hayo, Joyce Chamuhuo, ambaye
ni mkuza mitaala wa Taasisi
ya Elimu (TIE), alisema kuna
umuhimu kwa shule mbalim-
bali kutenga angalau siku mbili
za kuibua vipaji vya wanafunzi
kwenye nyanja mbalimbali na
kuviendeleza.

Aliwataka wazazi nao kuwa na
kawaida ya kuwafundisha lugha
za makabila watoto wao ili kuen-
deleza tamaduni zao kwani baa-
dhi yao hawajui hata kusalimia
kwa kutumia lugha za nyumbani.

“Nimefurahi kusikia Mku-

mpango wa kuibua vipaji na ku-
vikuza, hili ni jambo zuri sana na
nyinyi shule binafsi mnaliweza
sana hili kwa sababu mna muda
mrefu wa kukaa na wanafunzi
hawa,” alisema.

“Mkurugenzi amesema hapa
kwamba mwanafunzi anaweza
asiwe mzuri sana kwenye mas-
omo, lakini akawa na kipaji cha
kuimba au kucheza na kikiibu-
liwa na kuendelezwa kinaweza
kumfikisha mbali tengeni muda
wa kutekeleza jambo hili,” alise-
ma.
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COADY ATAKIWA NEWCASTLE

NAHODHA wa Wolves, Conor Coady, 28, yupo kwe-
nye orodha ya wanaowaniwa na Newcastle United
katika uhamisho wa Januari, huku ikielezwa anaweza
kuigharimu kiasi cha pauni milioni 20. (Sun)

POGBA KUBAKIZWA UNITED

MANCHESTER United watafanya kila wana-
choweza kuhakikisha wanambakiza kiungo wao,
Mfaransa Paul Pogba, 28, hapo Old Trafford huku
Real Madrid wakitumaini kumsajili mchezaji huyo
mwishoni mwa msimu huu. (AS)

PEPI AWANIWA EPL

STRAIKA kinda wa FC Dallas, Ricardo Pepi, ana-
zivutia klabu za Ligi Kuu England (EPL), Liverpool,
Manchester United, Brentford na Brighton. (Mirror)

OVERMARS ATAKA KAzI

WINGA wa zamani wa Uholanzi, Marc Overmars,
amefungua mazungumzo na Newcastle United ili
kuwa mkurugenzi wao mpya wa soka, nafasi ambayo
anaitumikia kule Ajax. (Mirror)

SUAREZ ATAKA KUBAKI

STRAIKA wa Atletico Madrid na Uruguay, Luis
Suarez, anataka kubaki klabuni hapo baada ya
msimu huu. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
34, ambaye amefunga mabao matano msimu huu,
mkataba wake unamalizika kipindi cha majira ya joto
kijacho. (Marca)

AMKANUSHIA TIELEMANS

KOCHA Brendan Rodgers amekanusha madai
kwamba, kiungo wake wa kimataifa wa Ubelgiji, Youri
Tielemans amekataa ofa ya kusaini mkataba mpya
hapo Leicester City, huku nyota huyo mwenye umri
wa miaka 24, akihusishwa kuwaniwa na Liverpool na
Manchester United. (Mail)

DYBALA KIMEELEWEKA JUVE

MSHAMBULIA]JI wa Argentina, Paulo Dybala,
mwenye umri wa miaka 27, amefikia makubaliano ya
mkataba mpya na Juventus. (Calciomercato)

YAONYWA KWA KOUNDE

CHELSEA imeonywa na Sevilla kwamba, klabu hiyo
ya Hispania haitamuuza mlinzi wao nyota raia wa
Ufaransa, Jules Kounde, 22. (Sun)

PEP AMTAKA KROOS

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, an-
amfuatilia kwa karibu mlinzi wa Real Madrid, Toni
Kroos, 31, raia wa Ujerumani ambaye mkataba wake
unamalizika mwaka 2023. (El Nacional)

TORRES MKATABA MPYA

MANCHESTER City inajipanga kumpa mkataba
mpya straika wa Hispania, Ferran Torres, 21, ambao
utamfikisha mwaka 2027, huku mshahara wake
ukiongezeka hadi pauni 100,000 kwa wiki. (Daily
Star on Sunday)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SALAH:

LIVERPOOL, England

AKATI ulimwengu
wa soka ukiendelea
kufuatilia ni  nini
kitatokea kwa
Mohamed Salah wakati mkataba
wake unaelekea ukingoni, yeye
mwenyewe amesafisha hali ya hewa
kuhusu majaliwa yake.
Akizungumza kabla ya mchezo
wa jana Jumapili ambao Liverpool
ilikuwa ikicheza na wapinzani wao
wakuu kwenye Ligi Kuu England,
Manchester United, Salah alionye-
sha nia ya kutaka kubakia kwenye
dimba hilo la Anfield.
Salah amesema kwamba, malen-

LIVERPOOL

® ® ® Kama ukiniuliza mimi kuhusu mikataba,
nitapenda kubaki hapa hadi siku ninastaafu, lakini...

go yake ni kumalizia soka lake hapo
Liverpool, lakini yeye si mwamuzi
wa mwisho kuhusu hilo.
“Kama ukiniuliza mimi
(kuhusu mikataba), nitap-
enda kubaki Liverpool hadi
siku ninastaafu soka, la-
Kini siwezi kulizungumzia
sana hilo, halipo mikononi
mwangu,” alisema Salah
akinukuliwa na SKy Sport.
“Inategemea na klabu inataka
nini, si (mimi) ninataka nini. Kwa
sasa, sijioni nikicheza dhidi ya Liv-
erpool, lakini tutaona nini kitatokea
baadaye.”
Kwa siku za karibuni, Liverpool

wamemalizana na habari za mikata-
ba mipya kwa baadhi ya wachezaji
muhimu kwenye kikosi chao.

Kinachofikirisha ni mkataba wa
Salah ambaye amebakiza miaka mi-
wili kwenye mkataba wake lakini,
hadi sasa hakijaeleweka.

Mapema hivi karibuni ESPN il-
imnukuu wakala wake akisema
kwamba, Salah anataka kuongeze-
wa mshahara hadi pauni 400,000
kwa wiki ili aweze kukubali kusaini
mkataba mpya na ‘Wekundu’ hao.

Hadi sasa Salah ameshapachika
mabao 12 katika michezo 11 aliyoitu-
mikia Liverpool msimu huu kwenye
michuano yote, kabla ya mechi ya
jana Jumapili dhidi ya Man City.
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12021, Watanzania wangara
B PG IR 3

ROCK CITY
MARATHON

BESIKTAS

2.36 | 3.36| 2.82
GALATASARAY

BULK STORAGE

5 I ORY S

KUWEKA pESA' Naibu wa Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja (wapili kuli), akimvisha medali mshindi wa kwanza

o wa mbio za KM. 21 za Rock City Marathon, Mwanariadha Alphonce Simbu, baada ya kutumia muda wa saa
01:06:19 kwenye mbio hizo zilizofanyika jijini Mwanza jana. Wanaoshuhudia ni pamoja na Mkuu wa Wilaya

* * va llemela, Hassan Masala (kulia) na Rais wa Shirikisho la Riadha Taifa, Silas Isangi. NA MPIGAPICHA WETU

-PIGA *150*87#,

Na Mwandishi Wetu saa 01:23:06 na 01:25:17 KCB Bank Rock City Corporate Chal-
CHAGUA 4 Washindi wa kwanza kwa jinsia lenge, mbio za Km. 5 zilizofahamika
_ WEKA pES A WANARIADHA wa kima- zote katika mbio hizo zilizofanyika kama Magare Rock City Fun Run

taifa kutoka Tanzania, kwa mara ya 12 jijini Mwanza, walii- pamoja na mbio za Km 2.5 kwa ajili
Alphonce Simbu, amei- buka na kitita cha Sh. milioni mbili  ya watoto zilizofahamika kama Unili-

tico pesa w o ‘ £ bpka mshindi wa kwan.za l<i1.a. mmoja, washiqdi wa pili Sh. ver Rpck City Juniour Challenge.. )
= = vodacom | m-pesa kwenye mbio za KM. 21 za Rock City  milioni 1.3 na washindi watatu Sh. Akizungumza baada ya kukabidhi
Marathon 2021, zilizofanyika jana ji-  700,000. zawadi kwa washindi na washiriki
ho| jjrm 2 airtel jini Mwanza baada ya kumaliza kwa Akizungumzia siri ya wushindi wa mbio hizo, Naibu wa Waziri wa
; N muda wa saa 01:06:19, akifuatiwa na ~ wake, Simbu alisema chachu ya ma- Maliasili na Utalii, Masanja alisema
EZYPESA mshiriki kutoka nchini Kenya, Be- fanikio hayo ni kujituma kwake zaidi pamoja na kutangaza utalii mbio
nard Musau aliyetumia muda wa saa  katika kufanya mazoezi kwa ajili ya  hizo ni nyenzo muhimu ya kuwaan-
01:07:06. mashindano hususan ya kimataifana  daa wanariadha nchini kuwa katika
Katika mbio hizo pia zilishuhudi- kwamba amekuwa na desturi ya ku- nafasi ya kufanya vizuri katika mi-
SEND wa Mtanzania mwingine, Shingade jiandaa vema kila mbio anazoshiriki.  chuano ya kimataifa na kuirudishia
Giniki akimaliza katika nafasi ya “Kwangu mimi huwa najiandaa nchi heshima yake katika mchezo
tatu baada ya kutumia muda wa saa vema kwa kila mbio ninazoshiriki huo.
01:07:35 iwe za ndani au nje ya nchi kwa kuwa “Serikali tunaahidi kuendelea

Mbio hizo za kilomita 21 zilianzia naamini ili niweze kufanya vizuri, kuunga mkono mbio hizi ili ziweze
viunga vya Jengo la Rock City Mall mbio za kimataifa, lazima nianzie ku-  kuendelea kututangaza ndani na nje

jijini humo kupitia mitaa mbalimbali ~ fanya vizuri mbio za ndani. Niwashu-  ya nchi,” alisema Masanja huku aki-
or esa ya jiji hilo ikiwamo mzunguko wa sa-  kuru waandaaji wa mbio hizi kwa ahidi kudhamini safari ya washindi
maki na kumalizikia kwenye viunga maandalizi mazuri na niwaombe wa mbio hizo ili waweze kutembelea
hivyo huku zikipambwa na uwapo wadau waendelee kuwaunga mkono hifadhi ya Taifa ya Saanane kujionea
wa Naibu wa Waziri wa Maliasili na ili waendelee kuziboresha zaidi,” vivutio vya utalii katika hifadhi hiyo
S P 0 R T P E S A c 0 TZ Utalii, Mary Masanja sambamba na  alisema Simbu. ikiwa ni hatua ya kuunga mkono
0 0 ushiriki wa watoto wadogo kuanzia Mashindano hayo ya kila mwaka kaulimbiu ya mbio hizo ya kutangaza
umri wa miaka mitano walioshiriki ~ yaliandaliwa na Kampuni ya Capi- utalii kupitia michezo.
PIG A * * mbio za Km. 2.5 zilizofahamika kama  tal Plus kwa udhamini wa Kampuni Mratibu wa Mbio hizo, Kasara Naf-
Uniliver Rock City Junior Challenge za Tiper, Benki ya KCB, Kampuni tal alisema mbio hizo zimeweza ku-
1 5 0 8 7 # pamoja na watu wenye ulemavu wa ya Magare, Kampuni ya Unilever fanyika kwa mafanikio makubwa na
ngozi yaani Albino walioshiriki mbio  sambamba na wadau wengine waki-  ushirikiano walioupata kutoka uon-

I 7d [, 5. wamo Hospitali ya Bugando, CF gozi wa mkoa wa Mwanza, Shirikisho
cerozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: Upande wa wanawake mshindi Hospital, Garda World, Maji ya Uhai, la Riadha Taifa, Chama cha Riadha
0764115588, 0677115588 wa kwanza katika mbio za Km. 21  Serengeti, NSSF, Mamlaka ya Bandari Mkoa wa Mwanza (MWAAA), Jeshi
0685115588 ni Mkenya Isgani Chameo, aliyetu- Tanzania, Rock City Mall, Pepsi na la Polisi mkoa wa Mwanza huku
- S  mia muda wa saa 01:17:31 akifuatiwa  Chuo cha SAUT. pongezi pia zikielekezwa kwa wad-
W orzseorieesa [ oscortpecarz @tzsportpesd na Watanzania Neema Msuhadi na Mbali na Km. 21, mbio hizo pia zili- hamini wa mbio hizo kwa kuzifani-

Tunu Endrew, waliotumia muda wa  husisha Km. 10 zilizofahamika kama  kisha.



o . INIPASHIE 23

HABARI MICHEZO

N/

EVRA AFUNGUKA
KINGONO

LONDON, England

LINZI wa zamani wa

Manchester United, Pa-

trice Evra, amesema alin-

yanyaswa kingono na
mwalimu wake alipokuwa katika
umri wa kupevuka (balehe).

Evra, mwenye umri wa miaka
40, alizungumzia hilo wazi katika
mahojiano na gazeti la The Times
la Uingereza kabla ya kutoa kitabu
chake, juzi.

Alielezea ni kwa nini hakuwahi
kuzungumzia suala hilo hadi sasa.

“Kwanza nilipoandika kitabu, si-
kuelezea hadithi yote kwa sababu
nilikuwa nina aibu na kuogopa ni
nini watu wangefikiria,” alisema

Evra.

“Sasa ninataka kusema kwa sa-
babu sitaki watoto wawe katika
hali yangu na kuhisi kuaibika, waki-
fikiria kwamba hawana ujasiri, ni
suala la utayari wa akili wa kuzun-
gumzia suala hili.

“Kwa hiyo ninataka kuwafanya
watoto wawe na ujasiri na wasijil-
aumu wenyewe, kwa sababu kila
mara nimekuwa nikijilaumu mwe-
nyewe.

“Sina aibu ya kusema kuwa nili-
hisi kama muoga kwa miaka mingi
kwa sababu sikuwahi kuzungumzia
unyanyasaji huu wazi. Kilikuwa ni
kitu kizito kifuani mwangu. Lakini
sikukifanya mwenyewe. Ninafanya
kwa ajili ya watoto wengine.”

manPLAY

Evra, ambaye alikulia katika
kitongoji cha Les Ulis karibu na Jiji
la Paris nchini Ufaransa, amesema
unyanyasaji huo dhidi yake uli-
fanyika katika nyumba ya mwalimu,
ambako aliiishi ili kupunguza muda
wa usafiri baina ya nyumbani kwao
na shuleni.

Alimwambia tu mama yake
wiki mbili zilizopita, na akasema
alikataa ombi la mama yake am-
baye alimtaka asijadili jambo hilo
katika kitabu.

“Ni sasa wakati nina umri wa mi-
aka 40 ndio nimemwambia mama
yangu,” alisema. “Ulikuwa ni msh-
tuko mkubwa kwake. Alikasirika
sana. Aliniambia pole. Alisema,
‘Usiweke hili katika kitabu chako,

PESA.CO.TZ

BONASI...

il SALUM HAMISI KIDILE

e KRR

Mshindi wa Bonasi ya Jackpot, Salum Hamisi Kidile, kutoka
Mwenge mkoani Singida, akionyesha mfano wa hundi ya Sh. mil-
ioni 27.7 baada ya kushinda kutokana na kubashiri kwa usahihi
mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Jackpot ya
SportPesa wiki hii imefika Sh. 595,659,980. PICHA: SPORTPESA

JACKPOT BONUS WINNER

Lukaku,

Werner nje
mwezi mmoja

LONDON, England

WASHAMBULIAJI wa  Chelsea,
Romelu Lukaku na Timo Werner
wanategemewa kuwa nje ya uwanja
kwa muda usiopungua wiki nne
(mwezi mmoja).

Wachezaji hao waliumia wakati
wa mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi
ya Malmo, Jumatano
iliyopita na klabu ya
Chelsea imethibiti-
sha kwamba, ita-
wakosa kwa muda
usiopungua mwezi
mmoja.

Chelsea
wanapitia
ratiba ngumu
kutokana  na
mashindano
kuongezeka huku

wakihitaji  huduma
za washambuliaji
wao tegemeo am-
bao wameumia kwa
pamoja.

Chelsea  walianza
kuwakosa wachezaji

hao katika mchezo wa
Ligi Kuu England dhidi ya Norwich
City uliopigwa Uwanja wa Stamford
Bridge, Jumamosi wakati wakishin-
da mabao 7-0.

Pia nyota hao wanatarajia kukosa
mchezo wa EFL dhidi ya Southamp-
ton kesho Jumanne na pia kwenye
mchezo wa Ligi Kuu England dhidi
ya Newcastle mwishoni mwa wiki.

SPORTPESA
APP

BET LEO UWE MILIONEA

PAKUA SASA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 25 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO T X

FC Andijon vs Nasaf Qarshi
MFK Dubnica vs FC Stk 1914 Samorin

TAREHE  GAMEID

Concordia Chigjna vs FC Brasov Steagul Renaste

Swansea U23 vs Watford U23

National Bank vs Talaea El Gaish

CA Progreso vs |A Sud America
Al-Shamal vs Lekhwiya SC
Al Ahli Doha SC vs Al Arabi Doha SC

Clinceni vs UTA Arad

Santiago Morning vs Deportes Iquique

Sabayil vs Karabakh

Botev Plovdiv vs Ludogorets Razgrad

Santiago Wanderers vs Antofagasta

Smouha Club vs El Ittihad Alexandria

Paeek vs Omonia Nicosia

Stomil Olsztyn vs Sandecja

Anorthosis Famagusta vs AEK Larnaca

Lokomotiv Moscow vs Sochi

Cerro Largo FC vs Plaza Colonia CD

Qatar SC vs AL Wakrah
Odds BK 2 vs Kjelsaas

Besiktas vs Galatasaray

IFK Varnamo vs Falkenbergs

Aalborg vs Viborg FF

Duisburg vs Kaiserslautern

Orebro SK vs Degerfors

Maccabi Tel Aviv vs FC Ashdod

CFR Cluj vs Sepsi Osk

Aldosivi vs Arsenal Sarandi

Hodd vs Valerenga IF 2

Sarmiento Junin vs NewellS Old Boys

Maccabi Haifa vs Maccabi Netanya

Pontedera vs AC Reggiana

Gil Vicente vs Sporting Braga

Larne vs Linfield Belfast

Bohemians FC vs Waterford Utd

Red Star vs Le Mans

AJ Auxerre vs Bastia

St Patricks vs Dundalk FC
Bradford PA vs Blyth Spartans
Chelmsford vs Dartford

Getafe vs Celta Vigo

CD Palestino vs La Serena

Feralpisalo vs Padova

Girona vs Zaragoza

River Plate (URU) vs CA Fenix

Atletico Tucuman vs Patronato Parana

Lanus vs Talleres

Club Cortulua vs Chico

Boavista vs Belenenses

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo wa Simba, Rally Bwalya akiifungia Simba bao pekee wakati ikiangukia pua kwa mabao
3-1 dhidi ya Jwaneng Galaxy kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa

-~
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Azam: CAF basi,
akKili kwa Yanga

Na Saada Akida

BAADA vya kutolewa katika michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika, Kocha Msaidizi wa Azam FC, Vivier
Bahati, amesema akili na nguvu zote sasa wanazi-
hamishia katika michezo yao ya Ligi Kuu Tanzania
Bara ukiwamo ule wa Oktoba 30, mwaka huu dhidi ya
Yanga.

Azam juzi ilitolewa katika michuano hiyo ya ki-
mataifa kwa kukubali kipigo cha bao 1-0 ugenini dhidi
ya Pyramids ya Misri ikiwa ni baada ya kutoka suluhu
katika mchezo wa kwanza nyumbani.

Akizungumza na gazeti hili jana kwa simu, Vivier
alisema wamepokea matokeo hayo na sasa wanarejea
nyumbani kujipanga kwa michezo iliyopo mbele yao
ikiwamo ya Ligi Kuu na Kombe la FA.

Alisema mechi ilikuwa ya ushindani mkubwa na
baada ya kufungwa walilazimika kuanza kutafuta bao
la kusawazisha, lakini hawakuwa na bahati, sasa ngu-
vU wanazihamishia kwenye mchezo dhidi ya Yanga.

“Ulikuwa mchezo mzuri tulijitahidi kupambana kwa
ajili ya kupata matokeo, lakini tumeshindwa kufikia
malengo sasa tunarudi nyumbani kupambana katika
ligi, tunahitaji, kupambana na kufanya vizuri mechi
zetu za nyumbani,” alisema Vivier.

Alisema baada ya kushindwa kufikia malengo yao
va kucheza hatua ya makundi ya CAF, sasa wanarejea
kuhakikisha wanapambana kutafuta matokeo mazuri
katika michezo yao va ligi wakianza na uliopo mbele
yao dhidi ya Yanga.

Benjamin Mkapa jana. PICHA: SIMBA

Simba SC yakatwa mtama,
yaangukia Shirikisho Afrika

® ® ® Galaxy yavunja rekodi ya Wekundu hao Ligi
ya Mabingwa kwa Mkapa huku...

Na Adam Fungamwango

UKU ikikosa mabao mengi ya
wazi, Mabingwa wa soka Tan-
zania Simba, jana walikatwa

‘mtama’ na kujikuta wakian-
gukia Kombe la Shirikisho Afrika baada
ya kukubali kipigo cha mabao 3-1 kwenye
mechi ya marudiano dhidi ya Jwaneng
Galaxy ya Botswana iliyopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Licha ya kushinda mabao 2-0
ugenini, nchini Botswana,
Simba imetolewa kwenye mi-
chuano hiyo kwa bao la ugenini
baada ya matokeo ya jumla

ya mabao 3-3, lakini Jwaneng
Galaxy imetinga hatua ya
makundi, kwa faida ya mabao
mengi ugenini.

Mabingwa hao wa Tanzania sasa wa-
nakwenda kucheza Kombe la Shirikisho
Afrika na timu ambazo zimetinga kwe-

nye raundi ya pili.

Kipigo hicho, kimemaliza rekodi nzuri
ya Simba kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa ambapo timu hiyo ilikuwa ni kama
‘machinjioni’ kwa wageni.

Mabao yote ya wageni yalifungwa kip-
indi cha pili, huku Simba ikitangulia ku-
pata bao dakika ya 40 likifungwa na Rally
Bwalya.

Waliopeleka msiba Msimbazi walikuwa
ni Rudath Wendell aliyefunga mabao
mawili na Gape Mohutsiwa.

Wendel alisawazisha bao sekunde
chache tu baada ya kipindi cha pili, huku
akifunga bao la pili dakika ya 59.

Yalikuwa ni makosa ya mabeki wa Sim-
ba kumsindikiza mchezaji huyo kwenye
bao la kwanza, huku Paschal Wawa ak-
ishindwa kuruka kuupiga kichwa mpira

wa kurushwa, uliomkuta mfungaji akau-
weka wavuni kirahisi.

Baada ya hapo, wachezaji wa Simba
walianza kucheza kwa wasiwasi, huku
wakipoteza muda na haikushangaza
walipopachikwa bao la tatu, dakika tano
kabla ya mechi kumalizika, lililowekwa
wavuni kwa kichwa na Gape, baada ya
Aishi Manula na mabeki wake kuukosa
mpira wa krosi na kiungo huyo mkabaji
kuukwamisha wavuni, akimaliza ndoto
za Simba kutinga makundi.

Iliwachukua Simba dakika tano tu kum-
salimia kipa wa Jwaneng Galaxy, Ezekiel
Morake, baada ya Bwally kupiga shuti kali
la mbali lililookolewa na kipa huyo am-
baye jana alifanya kazi ya ziada kupun-
guza magoli kwa timu yake.

Shomari Kapombe, Bernard Morri-
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son na Bwalya, walikosa mabao ndani ya
dakika moja, baada ya kutokea kizaazaa
kwenye dakika ya 26 katika lango la Wat-
swana hao, lakini kila mmoja alipokuwa
akipiga, kipa Morake alikaa imara kuokoa
michomo hiyo.

Sadio Kanoute naye alimegewa pande
na Thadeo Lwanga dakika ya 38, akiwa
karibu na eneo la hatari, alipiga shuti kali,
lakini kama kawaida kipa Morake aliruka
juu na kupangua, ikawa kona ambayo hai-
kuzaa matunda.

Kipindi cha kwanza, Jwaneng Galaxy
haikufanya shambulio lolote la hatari, la-
kini walifunguka kipindi cha pili na kuwa
hatari wanapolikaribia lango la Simba.
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