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Kondakta wa daladala linalofanya safari zake Gongolamboto - Mnazi Mmoja
akisaidiwa na dereva wake kutoka mkononi mwa abiria aliyecharuka akidai

kushushwa Vingunguti kituo kisicho sahihi kwake, baada ya kuzuka mgogoro
wakiwa ndani. PICHA: BEATRICE MOSES

Ugonjwa kiharusi tishio

Na Renatha Msungu,
DODOMA

DAKTARI bingwa wa upas-
uaji wa mishipa ya fahamu,
ubongo na uti wa mgongo
kutoka Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Benjamin Mkapa
(BMH), Dk. Henry Humba,
amesema tatizo la ugonjwa
wa kiharusi nchini ni kub-
wa na hupokea wagonjwa
wanne hadi watano kila wiki.

Hospitali hiyo itaanza ku-
tumia teknolojia ya kisasa
ya gharama nafuu baada
ya madaktari wake kupata
mafunzo ya kitaalam ya ku-
tumia teknolojia hiyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Dk. Hum-
ba alisema huduma hiyo ni
matibabu ya upasuaji wa
ubongo bila kufungua fuvu
kwa kutumia teknolojia ya
kisasa.

“Gharama za matibabu
ya upasuaji wa ubongo bila
kufungua fuvu kwa kutumia
teknolojia ya kisasa katika
magonjwa ya kiharusi ni
nafuu kuliko ya mgonjwa
kutumia matibabu ya dawa
akiwa ICU,” alisema.

Alisema huduma hiyo ni
nafuu kwa sababu hutumia
muda mfupi mgonjwa kupe-
wa matibabu na hupunguza
muda wa kukaa wodini.

Pia, alisema inapunguza
muda wa kutumia dawa kwa
kipindi kirefu na daktari hu-
tumia muda mchache kwa
mgonjwa kumpa tiba.

“Kutumia teknolojia ya
kisasa katika upasuaji wa
ubongo bila kufungua fuvu
ina gharama nafuu kuliko
mgonjwa kulazwa wodini
kwa sababu tiba hii inakwen-
da kuzibua mishipa ya damu
moja kwa moja,” alisema DK.
Humba.

Aidha, alisema huduma
hiyo itaanza kutolewa katika
hospitali ya Benjamin Mkapa
ndani ya mwaka mmoja,
baada ya madaktari hao ku-
pata mafunzo.

“Vifaa vya utoaji tiba hiyo
vipo, lakini hutumika katika
matibabu ya moyo, tiba ya
upasuaji wa ubongo bila ku-
fungua fuvu haiko sana kwa
sababu wataalam ni wach-
ache tuko takribani 28 nchi
nzima,” alisema Dk. Humba.

Alisema, tatizo la kiharusi
ni kubwa ndio maana seri-
kali iko katika hatua za uan-
zishwaji wa vyumba vya wag-
onjwa wa kiharusi (stroke
unit).

“Serikali  huwashirikisha
madaktari hao na kuongeza
kuwa vyumba hivyo vi-
tachangia kuongeza uharaka
wa kuanzishwa kwa huduma
hiyo,” alisisitiza.

Mkurugenzi Mtendaji wa
hospitali hiyo, Dk. Alphonce
Chandika, alisema huduma
hiyo inatarajia kuanza ndani
ya mwaka mmoja.

Alisema vifaa vyote vipo
wakiwamo madaktari
bingwa ambao wapo katika
mafunzo yanayotolewa kwa
ushirikiano wa madaktari
kutoka nchini Japani.

KIHARUSI NI NINI

Kuna kiharusi cha muda
mfupi, ambacho pia huitwa
Transient ischemic attack
(TTA), ni hali ya mfumo wa
neva unaotokea ghafla na hu-
dumu kwa muda mfupi. Hii
husababishwa na mishipa ya
damu kwenye ubongo kuzi-
ba kwa muda mfupi.

Dalili mara nyingi hazidu-
mu zaidi ya saa moja, lakini
huweza kudumu hadi saa 24.
Dalili za kawaida ni kutoweza
kuona, kushindwa kuongea

vizuri, udhaifu wa uso, mko-
no na mguu.

Matibabu hulenga kuzuia
hali hii kujirudia au kupata
kiharusi kwa kufanya damu
iwe nyembamba na ku-
tibu hali ambazo huongeza
uwezekano wa kupata ki-
harusi. Ingawa hali hii hai-
sababishi madhara ya kudu-
mu kwenye ubongo.

Hospitali ya Benjamin
Mkapa imekuwa ikishiriki-
ana vizuri na TOKUSHUKAI
Medical Group katika tiba
ya upandikizaji figo, baada
ya mafanikio kuonekana
wameanza kushirikiana ka-
tika uanzishwaji wa utoaji
huduma ya upasuaji ubongo
bila kufungua fuvu.

“Tunaishukuru  serikali
kwa kuruhusu ushirikiano
na hospitali za nje katika
utoaji huduma za afya amba-
zo hazipo nchini hii itasaidia
kuongeza utalii wa matiba-
bu,” alisema Dk. Chandika.

Alisema Wajapani wa-
metoa kifaa ambacho hu-
tumika katika upasuaji wa
ubongo bila kutufumua fuvu.

“Tunawashukuru sana
Profesa Akio Hydo ambaye ni
bingwa mbobezi na mshauri
wa huduma za upasuaji mi-
shipa ya damu ya ubongo
bila kufungua fuvu kutoka
Japan na wenzake kwa ush-
irikiano wanatoa BMH ili
kuhakikisha huduma hiyo
inaanza,” alisema Dk. Chan-
dika.

Prof. Akio Hydo kutoka Ja-
pan alisema wanashirikiana
vizuri na BMH kuhakikisha
wanaanza kutoa huduma
hiyo nchini kwa wagonjwa
wenye matatizo hayo.

“Tunafurahi kufanya kazi
na BMH tunaishukuru pia
serikali kwa kuonyesha ush-
irikiano,” alisema Prof. Hydo.

I\/IKA.KATI KULIN.DA MAADILI
Ukinyoa kiduku, kuvaa

Kimini faini

Na Godfrey Mushi, ARUMERU

UKINASWA Kijiweni bila kazi,
faini Sh. 50,000. Ukinyoa
‘kiduku', kuvaa mlegezo au
suruali iliyotobolewa, pia uta-
tozwa faini hiyo. Ni kati ya she-
Olevolos.

Ni zao la madai yao kuchoshwa
na mmomonyoko wa maadili Ki-
itisha adhabu kisheria inayowa-
bana pia wanaoshinda vijiweni
kutwa nzima wakiwa hawana
kezi.
ni huko, Kata ya Kimnya, vv||ay—
ani Arumeru, mkoani Arusha
imepata baraka za l\/lvvenyekiti
wa Halmashauri, Ojung'u Sale-
kwa, akiafiki kutumika kwake,
pia Waziri mwenye dhamana
na ustawi wa jamii, Dk. Dorothy
Gwajima, allyetamka

Nmapenda kutoa pongezi kwa
los, Emmanuel Ngailuva, kwa
kumiliki ajenda ya kupambana
na mmomonyoko wa maadili
pamoja na Mtendaji wa Kata
va Kimnya. Hakika wamekuwa
mfano wa kuigwa kwa viongozi
wengine.’

Kwa mujibu wa uamuzi huo wa
takaokamatwa’ vijiweni, watala-
zimika kulipa faini ya sh. 50,000
na kama hana atafikishwa mbele

vijana wa kiume havvaruhusww
kusuka nywele au kunyoa pem-
bezoni mwa kichwa na kuacha

katikati (kiduku).

Sambamba na hilo, kuna maru-
fuku ya kuvaa suruali mlegezo,
inayoonesha makalio au suruali
iliyotobolewa, maarufu ‘crazy
jeans’.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Kimnyaki, Joshua
Mollel, faini zake ni Sh. 50,000
au adhabu zingine zitakazo-
]|vaapo mkosaji atakosa fedha Za

aini

Wananchi wa Olevolos ambao
idadi kubwa ni kutoka jamii ya
wafugaji wa Kimasai na Wa-
meru, walipitisha sheria ndogo
za kudhibiti vitendo hivyo vya
mmomonyoko wa maadili juzi

Akisoma sheria hizo na makali
yake, Ofisa Mtendaji huyo,
pamoja na mambo mengine,
alisema zinazuia msichana au
mwanamke yeyote kuvaa suruali
ya kubana au nguo fupi yenye
kuonesha maungo yake, maarufu
Kimini.

“Wewe mwanamke au msi-
chana, ukibainika faini yake ni
Sh. 50,000. Kama hauna hapo,
wapo kinamama walioandaliwa,
tumeambiwa tuwapelekee.

“Na ni marufuku kijana wa
kiume kuonekana amevaa he-
reni, ukikutwa adhabu yake ni
Sh. 50,000. Kama hauna, wazee
wamesema tuwaletee.

“Vituo vyote vya bodaboda vili-

tUJue kwa ujumla viongozi wao,
maana kuna bodaboda wanaotu-
mika kwa wizi. Wale waliokufa
(alirejea tukio la hivi karibuni)
walikuwa bodaboda. Kwa hiyo,
sasa tunataka tuwajue rasmi,

50,000/-

tuwasajili.

“Vilevile, ni kosa kupika au
kuuza pombe haramu ya gongo
(moshi) na bangi. Adhabu yake
ni kufikishwa mahakamani. Ni
kosa kuuza pombe saa za kazi,
adhabu yake faini ni Sh. 50,000,"
alitangaza.

Akifafanua zaidi kuhusu uamuzi
wa kutunga sheria hizo, Mwe-
Emmanuel Ngailuva, alisema
kuwa pia kuna marufuku ya
kulewa au kuuza pombe saa za
kazi. Ukikamatwa, adhabu yake
ni faini ya Sh. 50,000.

KAULI HALMASHAURI
Alipoulizwa kuhusu sheria
hizo ndogo kama zina baraka
ya kisheria toka Baraza la
Madiwani, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Arusha, Ojung'u
Salekwa alisema:
ndogo. Kwahiyo, si lazima iwe
imepitishwa kwenye Baraza la
vvanapasvva kuutazama zisipin-
gane au zisiende kinyume cha
sheria za nchi.

“Na mimi pia ningependa
kuongeza jambo moja, kwamba
lazima tuwe waangalifu katika
utekelezaji adhabu hizo. Kwa
sababu siyo kila mtu anajua
namna ya kumwadhibu mtoto
wa mtu.

“Wakati mwingine kuna watu
wana chuki binafsi kwenye
jamii. Watatumia nafasi hiyo
kuhukumu watu ambao wali-
kuwa na visasi nao. Vinginevyo
nikwambie hivi, mmomonyoko
wa maadili unaendelea kuleta
athar"i kubwa kwa nchi yetu hivi
sasa.

WAZIRI GWAJIMA

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
ameeleza kufurahishwa na ua-
cha Olevolus kutunga sheria
ndogo inayolenga kuzuia mmo-
monyoko wa maadili na kudhibi-
ti janga hilo katika eneo lao.

Dk. Dorothy katika taarifa yake,
amepongeza jitihada hizo za ku-
kabiliana na mmomonyoko wa
maadili, akisema “hatua hiyo ni
kubwa kwa jamii yetu kuamua
wenyewe kutunga sheria zao
kuhusu maadili.

“Kila wakati nimekuwa ninatoa
wito kwa viongozi hasa za Mam-
laka za Serikall za Mitaa kubeba
ajenda za kusaidia jamii kwenda
mbele hasa katika maadili, fursa
za kiuchumi na kupinga ukatili”

Waziri Dorothy pia amesema
anaishukuru Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) kwa kuelekeza
masuala ya maadili kujadiliwa
gatika vikao vya serikali za mi-
aa.

Ameahidi kuwatembelea wa-
kuwaunga mkono katika jambo
hilo na kuwahamasisha viongozi
wengine kuiga mfano kwa kube-
ba ajenda ya maadili.

Katika taarifa yake, Waziri DK.
Dorothy ametoa wito kwa jamii
yote kuendelea kuunga mkono
Juhudi za viongozi na wataalamu
wa serikali ngazi zote katika ku-
pambana kutokomeza ukatili wa
kijinsia na watoto na kudhibiti
mmomonyoko wa maadili kwa
vjumla.
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Matatani mauaji
yva baba yao kisa
kuoa mke wa pili

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WATU sita wa familia moja wame-
kamatwa na Jeshi la Polisi Mkoa wa Singi-
da kwa tuhuma za kumuua baba yao kwa
kile kilichodaiwa kukerwa na kitendo cha
kuongeza mke wa pili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Singida,
ACP Stella Mutabihirwa aliwaambia
waandishi wa habari juzi kuwa tukio hilo
lilitokea Septemba 30 mwaka huu katika
ni hapa.

Alisema, watuhumiwa hao ambao
hata hivyo hakuwataja majina kwa kuwa
uchunguzi bado unaendelea, walimuua
Daudi Kitonka (68) kwa kumchoma na
kitu chenye ncha kali sehemu mbalimba-
li za mwili wake na kusababisha kutoka
damu nyingi.

Kamanda Mutabihirwa alisema uchun-
guzi wa awali ulibaini kuwa kabla ya
maugji kutokea, kulikuwa na ugomvi wa
kifamilia baada ya baba kumhamishia ny-
umbani kwake mwanamke aliyezaa naye
watoto wawili nje ya ndoa, kitendo am-
bacho kilitafsiriwa kuwa ni manyanyaso

kwa mke mkubwa.

Katika tukio lingine lililotokea Septem-
ba 9, mwaka huu Kitongoji cha Nkingi,
Michael (70), mkazi wa Nkingi, anadalwa
aliuvawa kwa kukatwa na kitu chenye
ncha kali kichwani na begani.

Kamanda huyo alisema kufuatia tukio
hilo walikamatwa wawili ambao ni wa-
toto wa marehemu.

Kamanda Mutabihirwa alisema chanzo
cha mauaji hayo ni imani za kishirikina
ambapo watoto wake wawili wa kuwa-
zaa walikuwa wakimtuhumu kuwa ni
mchawi.

Aliongeza kuwa watuhumiwa wengine
57 walikamatwa na mali zinazodaiwa za
wizi ambazo ni runinga 14, redio aina
sabwoofer nne, Laptop nane, magodoro
mawili, power mixer moja, BP mashine,
mtambo wa kuvutia shisha na dawa za
kulevya aina ya bangi kilo 1.135, pombe ya
moshi lita 43 na mirungi gramu 350.

Kufuatia matukio hayo, Kamanda Mu-
tabihirwa aliwataka wananchi kuacha
tabia ya kujichukulia sheria mikononi na
badala yake wawe wanatoa taarifa polisi.

e
Moto Kariakoo ngoma ngumu

®RC Chalamila aunda kamati
kuchunguza chanzo chake

Na Jenifer Gilla

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila ameunda
kamati ndogo kuchunguza chanzo
cha moto katika Soko la Kariakoo.
Itafanya kazi kwa siku saba.

Kamati hiyo inajumuisha wa-
jumbe kutoka Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA), Jeshi
la Polisi, Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, Usalama wa Taifa na wa-
fanyabiashara.

Chalamila alisema katika kikao
chake na wafanyabiashara wal-
ioathiriwa na tukio hilo jana jijini
Dar es Salaam.

Alisema ameunda kamati hiyo
kupata majibu sahihi ya chanzo
cha tukio, kabla ya hatua stahiki
kuchukuliwa, akidokeza eneo
MOojawapo la chanzo linaweza
kuwa hitilafu katika matendo ya
kawaida ya mwanadamu.

Alifafanua kuwa moto huo ul-
isambaa kwa kasi kutokana na
vichochoro vilivyounganisha
majengo kuzibwa na vibanda vya
biashara za mbao.

Chalamila alitumia fursa hiyo
kumwelekeza Mkuu wa Wilaya ya
llala, Edward Mpogolo, kuchukua
hatua kuondoa vizuizi vyote ka-
tika vichochoro vinavyohusu ma-
jengo hayo, wakizingatia ramani
Za Mipango miji.

Vilevile, alimwagiza Mkuu wa
Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam kudhibiti biashara
zisizoendana na taratibu, ili kue-
puka )

Vvyanzo vya matukio kama va
moto.

Katika utekelezaji huo, Mkuu wa
Wilaya va llala, Mpogolo, mara
moja akatoa maelekezo ya maru-

fuku matumizi ya moto wa aina
yoyote katika soko hilo.

Alielekeza wanaopika chakula,
wapike sehemu nyingine na ku-
peleka chakula sokoni huko ili
kuepuka majanga yatokanayo na
moto.

Aliendelea: “Ni marufuku kwa
mtu yeyote kupita na moto, ma-
dumu ya mishikaki na ch|p5|
Tumesema hapana moto Kari-
akoo! Tupike pahala popote tu-
waletee chakula Kariakoo.

“Kuna kikao kinafanyika kati va
wakurugenzi wa jiji na manispaa
na wafanyabiashara na machinga,
kwa lengo la kujipanga vizuri ili
soko liwe eneo salama kwa wa-
fanyabiashara na kuvutia wateja
kuendelea kununua bidhaa kwe-
nye eneo hili.”

Mpogolo alifafanua kuwa katika
tukio hilo la moto, Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoan lilifanikisha
kusalimisha mali nyingi za wafan-
yabishara.

Mwenyekiti wa Wafanyabi-
ashara Kariakoo, Martin Mbwana,
alisema anamshukuru Mungu
kuwa moto huo haujasababisha
kifo kwa wafanyabiashara in-
gawa umeacha maumivu makub-
wa kwa watu hao kwa kuteketeza
mali zao.

Alisema wataitisha kikao na
viongozi wa mkoa kuchunguza
chanzo cha moto huo, ili kiko-
meshwe kwa kuwa unasababisha
hasara kubwa kwa wafanyabi-
ashara wa eneo hilo.

“Sasa hivi imeshakuwa mazoea
Kariakoo, moto unatokea Kila
baada ya muda, ndani ya miaka
miwili tangu mwaka 2021 kume-
shatokea matukio ya moto kama
mara tatu, inaathiri sana mitaji ya
watu, wengine wanashindwa ku-
vumilia, inaumiza sana,” alisema
Mbwana.

ITA_ &

Tansformany Araan Agreulture CGIAR

POSITIONS ANNOUNCEMENT

The International Institute of Tropical Agriculture (lITA) is a not-for-profit institution that generates agricultural
innovations to meet Africa's most pressing challenges of hunger, malnutrition, poverty, and natural resource degradation.
Working with various partners across sub-Saharan Africa, we improve livelihoods, enhance food and nutrition security,
increase employment, and preserve natural resource integrity. lITA is a member of CGIAR, a global agriculture research
partnership for a food secure future. Please visit https://www.iita.org/ for more information about lITA.

IITA'is seeking to recruit various nationally recruited staff positions under BioSSA project, to be based in Dar es salaam- Tanzania.

Position Number 1
RESEARCH ASSOCIATE - Ref No. lITA-TZ-2023-NRS-015-DSM

The Research Associate has the overall responsibility for maintaining, growing, storing and manipulating the microbial
strains in the laboratory for field experiments under the BioSSA project. The research Associate will work closely with
project staff and will ensure that efficient strain collection management/manipulating, analyses and reporting is done in
a timely manner.

This position is based in Dar es Salaam and reports to the Soil Microbiologist.
Responsibilities:

« Ensuring microbial collections for use in the project are maintained, stored, grown, and formulated as per the
required standards.

+ Examination, assessment and characterization of strains used in field trials.

« Extraction, examination and identification of strains used in field trials using dissecting and compound
microscopes as well as molecular tools, evaluating influences of crop-soil environment for biostimulant research.

« Ensure microbial mass production for laboratory and field testing.

«+ Setting up laboratory trials in close collaboration with the project staff.

« Working together and assisting staff and other researchers working in the laboratory and preparation of
experimental materials.

+ Contribute to developing protocols for assessment of potential products in terms of quality control and quality
assurance.

« Establishment of databases (laboratory files, data sheets, logging forms and data entry), keeping them organized,
updated, and precise.

« Carrying out inventories and quotations of chemicals, equipment, and laboratory consumables, field samples for
laboratory analysis, and maintenance of laboratory equipment

+ Coordinating with scientists, other laboratory staff, to ensure that laboratory activities are effectively and
efficiently done.

+ Supervision of interns/attachment students and perform other duties assigned by the supervisors.

Criteria for Success
+ Must be able to work independently with minimal supervision.
+ Need to participate as a team member in accomplishment of duties.
«+ Strong attention to detail and maintaining a timely and efficient workflow.
« Anpositive attitude and strong administrative service orientation.
+ Possess excellent interpersonal and communication skills, good judgement, and a high level of respect for confidentiality.
« Ability to work in a multi-cultural environment.
« Critical thinker and curious individual.

Required Qualifications / Experience
+ MSc degree in soil microbiology and biology molecular technique
+Minimum of three years of working experience
« Experience in soil microbiology research, preferably on topics that are relevant to BioSSA project (fungal collection
maintenance, growth of microorganisms, formulation of microbe-based products).
+ Proven skills and experience in soil microbiology techniques in the laboratory.
«+ Familiarity with molecular techniques such as PCR/RFLP and DGGE.
« Computer literacy and statistical data analysis capabilities.
« Fluencyinoral and written English.

Position Number 2
FIELD TECHNICIAN - Ref No. lITA-TZ-2023-NRS-016-DSM

The Field Technician has the overall responsibility for fieldwork activities for the BioSSA Project. The Field Technician
works very closely with other research assistants in management of field trials and with the laboratory technicians in
preparation of samples for analysis. The position reports to the Soil Microbiologist and is based in Tanzania.

Responsibilities:
+ Establishment and management of field trials for the project, including application of the biostimulants.
+ Collection and processing of samples in the field.
+ Preparation of samples(grinding, labelling, storage).
« Perform a variety of routine non-technical duties and assist staff to prepare different activities in the field.
+ Perform other related duties to the work described above.

Criteria for Success
+ Must be able to work independently with minimal supervision, but also participate as a team member in
accomplishment of duties.
«+ Strong attention to detail and maintaining a timely and efficient workflow.
+ Possess good interpersonal and communication skills.
« Ability to work in a multi-cultural environment.

Required Qualifications / Experience
« BScin Agriculture or other relevant subject with proven field layout, sample collection and preparation skills.
+ Atleast 3years of relevant work experience in a closely related field gained in an international organization.
« Computer skills, and ability to learn new applications quickly.
« Ability to work with people and especially farmers, casual labourers and students.

The initial contract for the position is for two years: renewable subject to performance and availability of funds. The duty
station for the position will be IITA in Dae es salaam. This is a nationally recruited position and IITA offers a competitive
remuneration package.

Applications: Applications including a cover letter, curriculum vitae, copies of certificates, telephone number, email
address, and names/addresses of two referees should be addressed to the Country Representative, [ITA-Tanzania, Plot
No. 25, Mwenge - Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.0. Box 34441, Dar es Salaam and sent by email to

IITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to use the position heading reference number as the email subject.

Closing date is on 16" of October 2023. Please note that only shortlisted candidates will be contacted.
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Adaiwa kunyongwa
katika nyumba
ya kulala wageni

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MWANAMKE anayekadi-
riwa kuwa na umri wa mia-
ka (32), amekutwa amefari-
ki dunia ndani ya nyumba
ya kulala wageni ya Shivers
iliyoko Mtaa wa Kaloleni
nyongwa.

Wakizungumzia  tukio
hilo lililotokea juzi mchana,
baadhi ya wakazi wa eneo
hilo, akiwamo Saidi Salum,
walidai  waliona  watu
wamejaa katika nyumba
hiyo ya kulala wageni.

Salum alidai kuwa al-
ipokwenda  kushuhudia
kilichokuwa kinaendelea
baada ya kuona idadi kub-
wa ya watu, alipata taarifa
za mwanamke huyo ku-

uawa kwa kunyongwa.
“Huyu mwanamke si
mgeni, tunamfahamu,

maana hili ni eneo lake
la kazi. Alikuwa ana... (ali-
taja neno lenye maana ya
biashara isiyoruhusiwa
kisheria) kila siku. Hata
hapa Shivers ni mwenyeji,
tunasikitika sana,” alisema.

Shuhuda mwingine aliye-

jitambulisha kwa jina moja
la Kiu, alisema matukio
kama hayo kwa Arusha
ni mengi kwa sasa, hivyo
aliomba serikali kuyafanyia
kazi, ili wahusika wachuku-
liwe hatua kali na kuyako-
mesha.

Anna John alisema ame-
pokea kwa masikitiko kifo
cha mwenzao kwa kuwa
hakuwa na ugomvi na mtu
na alikuwa kazini.

Alidai kuwa kuna kijana
alifika nyumba hiyo ya ku-
lala wageni asubuhi na il-
ipofika mchana, alishangaa
kumwona kijana  huyo
anakimbia akiwa na nguo
ya ndani tu.

“Baada ya kuona ame-
kimbia, waendesha pikipiki
na vijana wengine wali-
opo eneo hili walishiriki-
ana kumkimbiza na kum-
kamata eneo la Mnara wa
Mwenge, mita chache kuto-
ka hapa kisha kumkabidhi
kwa polisi waliokuwa tayari
wamefika eneo la tukio,”
alidai.

Anna aliendelea kusim-
ulia kuwa polisi walipofika
katika nyumba hiyo ya wa-
geni, waliingia katika chum-

ba alimokuwa mwanamke
huyo na kukuta haja kubwa
imetapakaa kitandani na
umauti ulikuwa umesham-
kuta mwanamke huyo. Wa-
libeba mwili wake na kuon-
doka nao.

Hassan Hamis alidai al-
imwona kijana huyo aki-
ingia katika nyumba hiyo
na baada ya muda alisikia
kelele ndani ya chumba
hicho zilizoashiria mzozo
na ilipofika mchana, aliona
kijana huyo anatoka kwa
kukimbia akiwa amevaa
nguo ya ndani tu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Arusha, Justine Masejo,
alithibitishwa kuwa na
taarifa za tukio hilo katika
nyumba ya kulala wageni
ya Shivers.

“Kwa sasa wataalamu
wa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa (Mount Meru) wa-
naendelea na uchunguzi ili
kubaini chanzo cha kifo
ili tujue kwa hatua zaidi,”
alisema.

Kamanda Masejo alisema
hawawezi kutaja jina la
marehemu na mtuhumiwa
kwa sasa mpaka uchunguzi
utakapokamilika.

Boucte Bottlens Limited

P.0.Box 1352,MOSHI, Email bbl@bbl.co.tz, Tel:+255 27 2754422-4 SHIRIMATUNDA TANZANIA

VACANCY ANNOUNCEMENT

Position:

SALESMAN/SALES LADY

et by

Mwanafunzi katika Mtaa wa Stakishari, Kata ya Ukonga Manispaa vya lla-
¢ la, akipita chini ya karavati baada ya kivuko kujengwa eneo la mbali ku-
i tokana na ujenzi wa reli ya mwendokasi. Eneo hilo hutumiwa na wakazi

wake kama njia ya kutokea upande wa pili. PICHA: SALAMA RINGO.

]
Mpango kukabidhi ndege
mbili NIT mafunzo ya anga

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, anatarajiwa kukabidhi
ndege mbili za injini moja aina

Naibu Mkurugenzi wa Huduma
za Uchukuzi wa Wizara ya
Uchukuzi, Biseko Chiganga, alise-
ma serikali imewapa NIT eneo la
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa

Bonite Bottlers Limited has an exciting opportunity in Sales & Marketing
department. We are looking for talented individuals with relevant skills and
qualifications in Sales for a Salesman/lady position.

Qualification & Requirements

« Applicant should be a holder of Diploma in Sales & Marketing, Business
Administration or related field.

Key skills & Abilities:

« Skills and knowledge of customer service and support

« Ability to seek out and develop new business and maximize all possible
opportunities to increase sales.

« Able to work independently with minimum supervision.

- Self-motivated, target-oriented and a good team player

- Strong communication and interpersonal skills.

Mode of Application:

Interested candidates are invited to submit their resume and a cover letter
detailing their relevant experience and explaining why they are the right fit for
the Salesman/lady position.

Please send your application to the undersigned, to reach him not later than
6 October 2023.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,
P. 0. Box 1352,
MOSHI.

ya Cessna Skyhawk 172 kwa
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT) ili kutoa fursa kwa chuo hi-
cho kufundisha mafunzo ya anga
hasa urubani.

Ndege aina ya Cessna Skyhawk
ndiyo ndege maarufu zaidi
zenye injini moja ambazo zi-
natengenezwa na Kampuni ya
Marekani ya Textron Aviation.
Zinatajwa ni ndege bora zaidi
kwa mafunzo ya anga.

Waziri wa Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa, aliwaambia
waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana kuwa serikali itaen-
delea kuijengea uwezo NIT ili
kutoa marubani na wafanyakazi
katika sekta ya usafirishalji.

Prof. Mbarawa alisema kuwa
mwaka 2021, serikali iliiwezesha
NIT kununua ndege mbili am-
bazo zitatumika kwa mafunzo ya
urubani na mafunzo mengine ya
usafiri wa anga.

Prof. Mbarawa alidokeza kuwa
masomo ya urubani ambayo kwa
sasa yanatolewa nje ya nchi kwa
ada va zaidi ya Sh. milioni 300,
sasa yataanza kutolewa nchini
kwa ada ndogo.

“Serikali itaendelea kuisaidia
NIT ili kuweka nguvu zaidi katika
kufundisa rasilimali watu katika
sekta ya usafirishaji,” alisema
Waziri Mbarawa.

wa Kilimanjaro (KIA) kwa ajili
ya kujenga hanga litalotumika
kwa mafunzo ya anga ikiwamo
urubani.

“NIT itajenga shule ya mafunzo
ya anga katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Kilimanjaro.
Kwa wakati huu ambao wanasu-
biri kukamilika kwa ujenzi huo,
watakuwa wanatumia Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere (JNIA) kwa mafunzo
ya vitendo,” alisema.

NIT pia ni mnufaika wa Mradi
wa Ujuzi wa Afrika Mashariki wa
Mabadiliko na Utangamano wa
Kikanda (EASTRIP) uliozinduliwa
Addis Ababa, Ethiopia na nchi
tatu zinazoshiriki katika
mradi ho; Tanzania, Ethiopia na
Kenya.

Kupitia mradi huo, NIT ilipokea
dola za Marekani milioni 21.25
(Sh. bilioni 50) kama msaada wa
kifedha kutoka Benki ya Dunia
(WB) katika kusaidia masomo ya
usafiri wa anga. )

Mradi huo unasaidia uundaji
wa programu maalum za Elimu
na Mafunzo ya Ufundi na Ufundi
(TVET) na mafunzo ya muda
mfupi ya kiwango cha cheti
kinachotambuliwa na tasnia na
utalenga sekta za kipaumbele za
kikanda katika usafirishaji, ni-
shati, utengenezaji na ICT.
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Aliyedaiwa wakili feki
apandishwa Kizimbani

Na Kulwa Mzee

JAMHURI imemfikisha mahakamani
Baraka Mukama aliyekamatwa viunga
vya Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
Mei, mwaka huu, kwa tuhuma za kufanya
kazi ya uwakili bila kuwa na sifa.

Mukama alipandishwa  kizimbani
jana na kusomewa mashtaka mawili
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Ushindi
Swallo.

Akisoma mashtaka hayo, Wakili wa
Serikali, Judith Kyamba, alidai kuwa ka-
tika shtaka la kwanza, mshtakiwa ana-
daiwa kumzuia askari polisi mwenye
namba J. 515 PC Mubaraka Abdallah ku-
fanya kazi yake.

Alidai kuwa Mei 23 mwaka huu, katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
mshtakiwa alimzuia mtumishi wa umma
kutekeleza majukumu yake ya kum-
kamata Harid Rajabu.

Wakili Judith alidai katika shtaka la
pili, siku hiyo mshtakiwa, akiwa mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu Romuli Mbuya,
alimwakilisha mshtakiwa na kujitambu-
lisha kuwa ni wakili mwenye namba ya
usajili 4696 huku akiwa anafahamu si

kweli.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo,
mshtakiwa alikana kutenda makosa hayo
na upande wa mashtaka ulidai upelelezi
wa shauri hilo umekamilika, hivyo uliom-
ba tarehe nyingine ya kumsomea hoja za
awali.

Mahakama ilikubali kumpa dhamana
kwa masharti ya kuwa na wadhamini
wawili waaminifu watakaotia saini dha-
mana ya maandishi ya Sh. milioni moja
kila mdhamini.

Mshtakiwa alitimiza masharti ya dha-
mana. Yuko nje kwa dhamana. Kesi ilia-
hirishwa hadi Oktoba 16 mwaka huu kwa
ajiliya kusomewa hoja za awali.

Mei 23 mwaka huu, katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, mshtakiwa ali-
zua tafrani kwa kuzuia askari wasimka-
mate mshtakiwa Harid Rajabu aliyeku-
wa ameachiwa na mahakama hiyo kwa
kifungu namba 225 cha Sheria ya Makosa
yaJinai.

Mshtakiwa alifanikiwa kuwazuia wak-
iwa ndani ya mahakama, walikimbia,
lakini wakakamatiwa nje ya lango la ma-
hakama pamoja na wakili wao huyo ali-
yekuwa akizuia askari kufanya kazi yao.

Maofisa ugani walia
kukosa mafuta, fedha
Za matengenezo

Na Shaban Njia, KAHAMA

BAADA ya serikali kuwapatia maofisa
ugani pikipiki kwa ajili ya kuwafikia
wakulima kwa urahisi, maofisa hao kati-
ka Halmashauri ya Ushetu mkoani Shin-
yanga wamedai hawana mafuta na fedha
za matengenezo.

Wamesema hali inayowafanya
washindwe kutekeleza majukumu yao
ipasavyo.

Kwa mujibu wa utaratibu, maofisa
hao wanatakiwa kuwekewa mafuta
katika pikipiki zao kupitia Mfuko wa
Halmashauri kuwawezesha kuwafikia
wakulima shambani na kuwapatia elimu
ya kulima kisasa mazao ya chakula,
biashara na mikunde, lakini kukose-
kana kwa mafuta hayo kunasababisha
wakulima kukosa elimu ya kulima kisa-
sa.

Akizungumza na Nipashe ofisini kwake
jana Ofisa Kilimo Kata ya Kinamapula
Halmashauri ya Ushetu, Fadhili Kadyue,
kuhusu uzalishaji wa mazao ya chakula
na biashara baada ya serikali kupitia
Wizara ya Kilimo kuwapatia pikipiki
maofisa hao, alisema wanashindwa
kutekeleza majukumu yao kutokana na
kutokupatiwa mafuta.

Alisema wamewapatia vyombo hivyo
vya usafiri, lakini hawajawapatia fedha
za matengenezo na mafuta ya kuwawez-
esha kuwafikia wakulima, hali inayoathi-
ri mzunguko wa kuwafikia wakulima
wote na kuwaelimisha kulima kisasa kul-
ingana na maeneo yao ya kilimo.

“Kwa sasa ninalazimika kutumia mi-
kutano ya hadhara inayoitishwa na di-
wani, mihadhara ya kidini na vikundi
vya kuweka na kukopa vilivyoko katika
kata hasa pale vinapokutana, ninafika
na kutoa elimu ya kulima kisasa, baadhi
ya vikundi kipindi cha nyuma tuliviunda
wenyewe,” alisema Kadyue.

namapula, Kalama, Tlevye, Hongwa, Bu-

tibu na Kasomela na kwa wiki anahakiki-
sha anavitembelea vyote kulingana na
mafuta atakayokuwa nayo. Anafafanua
kuwa ananunua mafuta kwa kutumia
mshahara wake.

Aliomba serikali kuliangalia suala hilo
ili wawafike zaidi wakulima kuwasaidia
kulima kisasa na kuongeza mavuno yao.

Mmoja wa wakulima wa Kinamapula,
John Makonda alisema maofisa hao ha-
wawafikii ipasavyo kwa kile wanachoe-
leza kuwa ni ukosefu wa mafuta, hali am-
bayo inawafanya waendelee kulima kwa
mazoea na kupata mavuno kidogo.

Diwani wa Kinamapula, Sharifu Sam-
weli, alisema wakulima wengi wanalima
kienyeji kutokana na kutokufikiwa kwa
wakati na maofisa ugani. Katika vikao
vyao vya Baraza la Madiwani hawajawa-
hi kupata ripoti yoyote ya halmashauri
kuwapatia mafuta na matengenezo kila
mwezi ya pikipiki.

Alisema baadhi ya maofisa kilimo
wamekuwa wanatumia fedha zao binafsi
kujaza mafuta katika pikipiki hizo, hali
inayopunguza ufanisi wa kazi, hasa ku-

watembelea wakulima.
Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Ush-
etu, Mapenzi Mshana, alithibitisha

kutowapatia mafuta na matengenezo
ya pikipiki maofisa ugani wake na ku-
wataka kuwa wavumilivu katika Kkip-
indi ambacho wanaendelea kujinunulia
mafuta kwa fedha zao wakati serikali ku-
wanunulia mafuta ukiendelea kuwekwa
sawa.

Alisema kiutaratibu wanapaswa ku-
pewa mafuta kila mwezi si chini ya lita
mbili sambamba na matengenezo yake
na halmashauri nyingine zinafanya
hivyo kwa maofisa ugani wake.

“Kabla ya kupatiwa pikipiki hizi wali-
fanya kazi vyema na waliwafikia wakuli-
ma kwa wingi, hivyo wasikate tamaa ya
kazi kwa ukosefu wa mafuta. Utaratibu
ukishawekwa sawa wataanza kupatiwa,”
alifafanua.

LI

ZANZIBAR REVENUE AUTHORITY

MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR

1.0 UTANGULIZI:

Jadweli hapa chini:

TAARIFA KWA UMMA

Zanzibar, 30 Septemba, 2023.

KUONGEZWA MUDA WA MWISHO WA KULIPA KODI YA MAJENGO

Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), inaufahamisha umma kwamba kuanzia tarehe 1 Julai,
2023, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango alitoa Tangazo la Kisheria Nam. 78 la
mwaka 2023, (LN.No 78) kuhusu viwango maalum vya kodi ya majengo kwa mwaka 2023/2024
kwa mujibu wa kifungu cha 7A (1) cha Sheria ya Kodi ya Majengo, Nam.14 ya Mwaka 2008.

Tangazo la Kisheria la kutoza kodi ya majengo kuanzia tarehe 1 Julai, 2023, LIMESAMEHE
KUTOZWA KODI YA MAJENGO kwa MAJENGO YA MAKAAZI yasiyo ya Ghorofa.

Majengo yafuatayo yatatakiwa kulipa kiasi maalum cha kodi kama ilivyoainishwa katika

SN

AINA YA JENGO

KIASI CHA KODI KWA MWAKA

Majengo  ya

B kondominiam

ghorofa ya

makaazi au

Tzs. 10,000/= kwa kila ghorofa au
Jengo (Unit)

2. Majengo ya biashara yenye ghorofa

Tzs. 50,000/=kwa ghorofa

(f) Hoteli nyenginezo

3. Majengo mengineyo ya biashara Tzs. 50,000/=
4. Majengo_ya hoteli: T2s. 500,000/=
(a)Hotel!ya nyota tano Tzs. 400.000/=
(b)Hoteli ya nyota nne a

. Tzs. 300,000/=

(c)Hoteli ya nyota tatu 3

(d) Hoteli ya nyota mbili Tzs. 200,000/=
(e)Hoteli )ya n;,ota moja Tzs. 100,000/~

Tzs. 50,000/=

5.0 HITIMISHO:

SLP 2072,
SLF 163 &

'/

2.0 MUDA WA KISHERIA WA KULIPIA KODI YA MAJENGO:
Kwa mujibu wa kifungu cha 10 cha Sheria ya Kodi ya Majengo, Nam. 14 ya Mwaka 2008, kiasi
chote cha kodi ya majengo kwa mwaka kinapaswa kulipwa kabla au siku ya tarehe
30,Septemba ya kila mwaka, na si zaidi ya tarehe 30, Juni ya mwaka unaofuata.

3.0 KUONGEZWA MUDA WA MWISHO WA KULIPA KODI YA MAJENGO:
Kwa mujibu wa kifungu cha Sheria kilichotajwa hapo juu, kodi ya majengo inalipwa kabla au
siku ya tarehe 30, Septemba, 2023. Hata hivyo, kutokana na ukweli kwamba, viwango vya kodi
ya majengo vimeanzishwa hivi karibuni chini ya alitoa Tangazo la Kisheria Nam. 78 la mwaka
2023, (LN.No 78), hivyo basi hii ni sababu ya msingi na yenye kutosheleza kuongeza muda wa
mwisho wa kulipa kodi ya majengo kwa mwaka 2023/2024.

4.0 MADHARA YA KUTOLIPA KODI YA MAJENGO KWA WAKATI:
Mmiliki yeyote wa jengo lililo miongoni mwa majengo yaliyoorodheshwa katika Tangazo la
Kisheria Nam. 78 la mwaka 2023, (LN.No 78), anapaswa kulipa kodi ya majengo kabla au siku ya
tarehe 30, Novemba,2023, ili kuepuka adhabu kama ilivyotolewa chini ya kifungu cha 33 cha
Sheria ya Usimamizi na Taratibu za Kodi, Na. 7 ya 2009.

“Tulipe Kodi kwa Maendeleo ya Zanzibar”

MV

Yusuph Juma Mwenda

Kamishna Mkuu

zw 255-24-245255 (
855-24-2233041

|ﬁzﬁ

WWW . ZANTEVENLUZ.og

1 Barahara ya Fumba, 711

5 Mlini Magharibi,

Zanzibar

262 Barabara ya Chake-Wet
&, 74206 Wara,

Kugini Pemba, Zarzibar (F)

Kwa muktadha huo, na kwa mujibu wa kifungu cha 10(2) cha Sheria ya Kodi ya Majengo, Nam.
14 ya 2008, tarehe ya mwisho ya kulipa kodi ya majengo kwa mwaka 2023/2024, imeongezwa
kutoka siku ya tarehe ya 30 Septemba, 2023 hadi siku ya tarehe 30 ya Novemba, 2023.

Mamlaka ya Mapato Zanzibar inawataka wamiliki wa majengo husika kutumia vizuri nyongeza
ya muda wa mwisho wa kulipa kodi ya majengo katika kutimiza wajibu wao.

Wakati huo huo, ZRA, itaanza kampeni ya uhamasishaji na utaratibu wa ulipaji kodi hii kwa
wamiliki wote wa majengo husika ili kuongeza uwajibikaji wa hiari kabla ya tarehe ya mwisho
ya kulipa kodi. ZRA inawahakikishia wamiliki wote wa majengo kuendelea kuchukua hatua za
kisheria zinazofaa katika kurahisisha ulipaji kodi ya majengo kwa hiari.

fia iy
il zre@zanrevenue.org
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Majanga yakabiliwe
kabla ya kuleta
madhara

MATUKIO ya majanga ya moto kutokea katika maeneo ya biasha-
ra na makazi ya watu, yamekuwa yakijitokeza mara kwa mara na
yanapotokea jinsi ya kuyakabili huleta ugumu kutokana na sababu
kadhaa.

Matukio haya huleta athari kubwa kutokana na waokoaji ambao
ni kikosi cha Zimamoto kupata changamoto hasa ya miundom-
binu.

Eneo la kibiashara la Kariakoo ambalo ni maarufu kwa biashara
limekuwa na msongamano mkubwa wa majengo ambayo majanga
yanapotokea ni vigumu kukabiliana nayo.

Kwa Kariakoo hii ni mara ya pili kutokea kwa tukio la moto na
kuteketeza majengo na mali za mamilioni ya fedha.

Tukio la kwanza lilikuwa la Soko la Kariakoo ambalo ni maarufu
na kutegemewa kwa biashara mbalimbali zikiwamo bidhaa za
vyakula na nyingine nyingi.

Wakati soko hilo likiendelea kujengwa kutokana na janga la
moto, eneo hilo hilo tena moto umeteketeza maduka zaidi ya 900
ya wafanyabiashara na kuwaacha katika hali ya sintofahamu.

Wafanyabiashara wengi waliwekeza mitaji yao hapo wakitege-
mea kujikomboa katika umaskini, lakini moto umewarudisha
nyuma.

Kuna waliokopa pesa benki ili kuwekeza mitaji kwenye biashara
wakitegemea kupitia uwekezaji huo watarudisha mikopo hiyo bila
tatizo.

Wengine ni wastaafu ambao baada ya kulipwa kikokotoo chao
wameamua kuwekeza kwenye biashara ya maduka, lakini moto
umezima ndoto na kuwaacha wasijue cha kufanya.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, alipotembelea eneo hilo na
kuangalia jinsi maduka yalivyosongamana mpaka sehemu za
vichochoro ambazo ziliachwa kwa sababu ya kuacha njia ya kupi-
ta, zimezibwa kwa kujengwa mabanda.

Wakati maduka hayo yanajengwa mpaka kuziba barabara, wa-
husika na uangalizi wa mipango miji wapo, lakini hali hiyo ime-
achwa na kufikia hatua ya kutokuwa na njia na badala yake kujaa
maduka ya biashara.

Kikosi cha Zimamoto mara nyingi kunapotokea janga kama hilo,
sababu kubwa wanayotoa kushindwa kuokoa majengo yanay-
oteketea ni kukosekana kwa njia ya kuwawezesha kufikia sehemu
husika na kudhibiti moto.

Tatizo hili la kuzibwa kwa miundombinu ya barabara, linazun-
gumzwa mara kwa mara, lakini janga linapopita kila kitu kinasa-
haulika, mpaka linapotokea lingine, kunatolewa sababu ambazo
kama zingetatuliwa mapema majanga hayo yangeweza kudhibiti-
wa.

Hasara inayojitokeza ni kubwa na wengine hushindwa kubeba
mzigo wa mawazo na kupoteza uhai kutokana na msongo.

Chakushukuriwa ni kwamba janga hilo halijasababisha
vifo vya watu zaidi ya kuteketeza maduka na mali zilizokuwamo
ndani.

Kama tukio hilo lingetokea kipindi ambacho Kariakoo inakuwa
na msongomano wa watu wanaotafuta bidhaa, basi ingekuwa in-
aongolewa habari nyingine ya vifo.

Hili ni funzo lingine la kujifunza kujiepusha na majanga kwa ku-
weka miundombinu inayopitika vizuri.

Tatizo sio janga la moto pekee, kuna mafuriko ambayo pia hu-
sababisha hasara na hatari kwa usalama wa wafanyabiashara na
wakazi wa eneo hilo.

Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA), imeshatabiri kutarajiwa mvua
ya El-Nino, kama kusipokuwa na maandalizi ya kujihami mapema
basi itarajiwe majanga kama hayo kutokea na sababu zitakuwa
zilezile.

Wanaojenga kiholela kwenye eneo hilo wadhibitiwe mapema,
wasiachwe mpaka tatizo linapotokea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

 WAFICHA
'KIWESE'

Watoto mazingira magumu
wasaidiwe ili wasome

KATIKA maeneo ya mijini, imekuwa
kama jambo la kawaida kukuta watoto
wadogo wenye umri wa kwenda shule
wakiwa kandokando ya barabara kuom-
ba msaada na fedha.

Ingawa zimekuwapo jitthada za ku-
warejesha kwao, ili kuungana na familia
zao, juhudi hizo hazijazaa matunda, hali
ambayo inaonyesha kuwa kuna haja ya
kuongeza mbinu zaidi za kukabiliana na
tatizo hilo.

Mikakati hiyo ni ile iliyowahi kufanywa
na Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Watoto na Makundi Maalum, Dorothy
Gwajima ya kukutana na watoto katika

Imepita miaka mitatu sasa alipofanya zi-
ara ya kuwatembelea watoto hao Ubungo
na kuzungumza nao na kuelezwa changa-
moto wanazokutana nazo huku baadhi
wakitamani kurudi kwao.

Hata hivyo, ni kama haya yamepita na
sasa kuna haja ya kuja na njia bora zaidi
ya kusaidia waweze kusoma, nayo ni jamii
kuungana na harakati za kuwakusanya na
kuwarudisha kwao ili waache maisha am-
bayo hayana jibu la hatima ya maisha yao.

Utaratibu wa kuwaondoa mitaani ulio-
anzishwa na serikali ungekuwa wa ku-
dumu kwa kushirikisha wadau wa elimu
wakiwamo walimu, wazazi na walezi, ili
uweze kuwa na matokeo chanya.

Kimsingi, watoto wenye umri wa kwen-
da shule, wanatakiwa wawe darasani,
lakini inasikitisha kuona baadhi yao wa-
kirandaranda kandokando ya barabara
au mitaani wakifanya kazi ya kuomba
msaada.

Bila kuwapo jitihada zaidi za kuwasaidia
warudi kwao au wapelekwe kwenye vituo
maalum, inaweza kuwa vigumu kupata
elimu na hivyo, kushindwa kutimiza ndo-
to zao za baadaye walizojiwekea.

Katika makundi hayo ya watoto wa
mitaani, wanaweza wakawamo vion-
gozi, wataalamu wa fani mbalimbali
wa baadaye, hivyo bila kuwasaidia, wa-
naweza kujikuta wakiwa wahuni wa
baadaye.

Wapo baadhi ya watoto waliowahi kutoa
sababu mbalimbali ambazo zilizowa-
fanya wakimbie kutoka nyumbani kwao,

Utaratibu
wa Ku-
waondoa
mitaani
ulioan-
zishwa na
serikali
ungeku-
wa wa
kudumu
kwa
kush-
irikisha
wadau
wa elimu
waki-
wamo
walimu,
wazazi ha
walezi,

ili uweze
kuwa na
matokeo
chanya.

ikiwamo migogoro ya kifamilia, ambayo
ni wazi ziko chini ya uwezo wa familia
zenyewe.

Waliwahi kutoa sababu hizo mbele ya
Waziri Dk. Doroth Gwajima, jijini Dar
es Salaam wakitamani kurudi kwao ili
waungane na wazazi wao.

Nadhani njia nzuri ya kusaidia waweze
kusoma, ni kuungana na serikali katika
harakati za kuwakanya na kuwarudisha
kwao ili waache maisha ambayo yanat-
ishia maisha yao.

Utaratibu wa kuwaondoa mitaani ulio-
anzishwa na serikali ungekuwa wa kudu-
mu ili uweze kuwa na matokeo chanya,
kwani kama umesimama tangu ulipoan-
zishwa mwaka juzi.

Ninaamini utaratibu wa kukutana na
watoto ili kujua chanzo cha wao kukim-
bia kutoka nyumbani kwao na kulazimi-
ka kuishi mitaani, ulikuwa njia mbadala
na mbinu nzuri ambayo ingesaidia ku-
maliza tatizo.

Kwa sababu muda mrefu wamekuwa
wakiondolewa mitaani, hasa ya Dar es
Salaama, lakini baadaye wanarudi, hivyo
iwapo wadau watashirikishwa kwa ajili
ya kutoa taarifa inaweza kuwa rahisi ku-
pata habari zao mbalimbali.

Jamii inaweza kushiriki kwa kutoa taar-
ifa sahihi za walipo watoto hao ili ku-
saidia kuwapata kila kona ya nchi na
kuwarudisha kwao, wapate elimu, kwani
inawezekana wengi wakakosa kusoma.

Iwapo hilo litafanyika, linaweza kuleta
mafanikio ya kuwaondoa mitaani na
kusaidia wale waliokimbia kutoka kwao
wakiwa wanasoma, ili waandaliwe utara-
tibu wa kuendelea na masomo.

Hivyo, serikali ingeufanya utaratibu wa
kuwaondoa mitaani kuwa endelevu kwa
kushirikisha jamii ili kupata taarifa sahihi
za walipo na hata chanzo cha watoto
kukimbia kwao kitafutie ufumbuzi wa
kudumu.

Watoto hao ndio taifa la sasa wanaoan-
za kuandaliwa leo, hivyo ni vyema wa-
saidiwe kupata elimu ambayo itawawez-
esha kulisaidia taifa lao kupitia taaluma
watakazosoma badala ya kuandaliwa
kuwa mzigo wa baadaye utakaokosa wa
kuubeba.
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HABARI KITAIFA

Mtego wanasa
watuhumiwa
wizi wa ng'ombe
mradi wa BBT

Na Vitus Audax, MISUNGWI

KUTOKANA na wizi wa ng'ombe
katika shamba la mifugo la
serikali (BBT) Kampasi ya Ma-
buki wilayani Misungwi mkoani
Mwanza, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Paul Chacha ameweka mtego
na kufanikiwa kukamata watu
watatu akiwamo mfanyakazi wa
shamba hilo, wakituhumiwa kwa
wizi wa ng 'ombe tisa.

Waliokamatwa kwa tuhuma
hizo ni Daudi Msobi, Shileta Paul
na Boniphace K|Ie|eJu huku seri-
kali ikiagiza vijana wengine 60
wanaoshiriki katika mradi huo
kuhojiwa kuhusu wizi huo.
Akizungumza mwishoni mwa
wiki baada ya kukamatwa kwa
watu hao, Mkuu wa Wilaya Cha-
cha alisema amekuwa anapokea
taarifa ya kupotea ng'ombe ka-
tika shamba hilo katika mazin-
gira yenye utata. Mifugo iliyoko
shambani huko haichangamani
na mingine.

“Awali walipotea ng'ombe
watatu, tukaona kama kuna
mchezo unaofanyika. Ikabidi
tuweke mtego, siku ya jana (juzi)
ukazaa matunda baada ya ku-
fanya sensa na kubaini kupotea
kwa ng'ombe sita. Tu||fuat|l|wa
na kubaini mifugo hilo iliko,”
alisema Chacha.

Alisema kuwa baada ya ku-
chukua mifugo hiyo, wanab-
adilishwa kwa kuwavua baadhi
ya alama walizonazo ikiwa ni
pamoja na heleni kisha kuwauza
kwa wanunuzi katika maeneo
mbalimbali wilayani Misungwi
atrpbao hawawezi kuwatofauti-
sha
Aliongeza kuwa mitego hiyo
ilibaini wezi hao wanashirikiana
na wenyeji katika shamba hilo
akiwamo mtumishi shambani
ambaye amekamatwa na adaiwa
kufanya hivyo mara kwa mara.

“Kingine katika mradi huu,
wapo wanafunzi 60 ambapo
kila mwanafunzi ananufaika na
ng'ombe, wanafundishwa namna
ya kuwafuga, kuwanenepesha
kisha kutafuta masoko lakini
ng'ombe hao wamekuwa wakiib-
wa mchana wakati wa kuchunga,
hivyo na wanafunzi hawa wa-
nachunguzwa juu ya wizi huu,”
alifafanua.

Alisema katika mradi huo,
ulinzi upo wa kutosha lakini
kutokana na wezi hao kuhusika
katika mradi moja kwa moja
wanatekeleza matukio nje ya
eneo hilo, hasa wakati wa kuwa-
chunga.

Vilevile, alieleza kuwa serikali
bado inaendelea na upelelezi
mkali ili kumbaini mnunuzi ki-
nara wa ng'ombe hao, akiwa-
hakikishia waandishi wa habari
kuwa ndani ya siku mbili ataku-
wa amekamatwa.

Meneja wa Mradi wa BBT Kam-
pasi ya Mabuki, Jacob Chacha
alieleza kuwa baada ya ng'ombe
hao kukosekana wakati wa sen-
sa ya jioni, walifuatilia na kukuta
wakiuzwa katika eneo la Misasi
na watuhumiwa waliokamatwa
Ni vijana pamoja na mmoja wa
wafanyakazi wa shamba hilo.

“Tayari wamehojiwa na polisi
na kukili kuhusika na wizi huo
wa ng'ombe sita. Tunawashukuru
kuwa wanaweza kuwa wahusika
pia wa wizi wa ng'ombe wengine
watatu waliopotea kipindi cha
nyuma,” alisema Jacob.

Mkuu wa Wilaya ya llala, Edward Mpogolo (wa pili kulia), akipokea kadi yake ya ‘TemboCard’ kutoka kwa Kaimu
Ofisa Mtendaji Mkuu na Ofisa Mkuu wa Biashara wa Benki ya CRDB, Boma Raballa, wakati wa uzinduzi wa Wiki

ni Ofisa Mkuu wa Uendeshaji Benki ya CRDB, Bruce Mwile (kulia) na Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja
CRDB, Yolanda Uriyo (wa pili kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

MATUMIZI BILIONI 3.93/-

Na Mwandishi Wetu,
SUMBAWANGA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais

1 -Tawala za Mikoa na Serikali za
: Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
: Mchengerwa, ameagiza kusi-
: mamishwa kazi
: watatu wa hospitali ya wilaya
: na vituo vya afya vya Mollo
: na Matanga katika Manispaa
: ya Sumbawanga ili kupisha
: uchunguzi wa tuhuma za uba-
¢ dhirifu wa fedha.

watumishi

Taarifa iliyotolewa juzi na

: Mkuu wa Kitengo cha Ma-
: wasiliano Serikalini Ofisi ya
- Rais -
¢ Hossea, ilibainisha kuwa Wa-
¢ ziri Mchengerwa amechukua
: uamuzi baada ya kufanyika uk-
* aguzi na ufuatiliaji maalum wa
¢ ujenzi katika vituo hivyo vya
¢ afyana hospitali ya wilaya.

TAMISEMI, Nteghenjwa

Watumishi hao ni aliyekuwa
Mganga Mkuu wa Manispaa,

¢ Dk. Archie Hellar, aliyekuwa
: Kaimu Mkuu wa Idara ya Ujen-
: zi, Denis Eliakim na aliyekuwa
¢ Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi,

Obedi Mwakalinga.

MIMI NILTUPA MTAA JINA
LANGU WATU WAKAANDAMANA,
WEWE UMEWEZAJE?!

“Matokeo ya ukaguzi na
ufuatiliaji huo yamebainisha
miradi iliyofanyiwa ufuatil-
iaji ilipokea Sh. bilioni 3.99 na
jumla ya Sh. bilioni 3.93 zime-
tumika sawa na asilimia 98.56
ya fedha zote zilizopokewa
kutoka serikalini,” ilibainishwa
katika taarifa hiyo.

Ilibainishwa zaidi katika
taarifa hiyo kuwa katika ukagu-
zi wa matumizi yaliyofanyika,
kumebainika kuwapo kasoro
mbalimbali zinazohusiana na
ukiukwaji taratibu za fedha na
ununuzi, usimamizi hafifu wa
miradi uliochangia kutokami-
lika kwa ujenzi wa hospitali ya
wilaya na kukosekana ushirik-
ishwaji.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
kutokana na hali hiyo, Wa-
ziri Mchengerwa ameelekeza
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kuchukulia hatua dhidi ya
watumishi wote waliobanika
kusababisha changamoto kwe-
nye miradi hiyo akiwamo ali-
yekuwa Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Jacob

Mtalitinya ambaye kwa sasa
amehamia taasisi nyingine.

Mbali na kutoa maagizo
hayo, Waziri Mchengerwa pia
amemwagiza Katibu Mkuu
TAMISEMI kuchukualia hatua
za kinidhamu na kisheria dhidi
ya watumishi wote waliohusika
kama walivyobainishwa katika
matokeo ya ukaguzi na ufua-
tiliaji maalum kwa kila eneo
lenye kasoro.

Pia, ameagiza kurejeshwa
mtumishi yeyote aliyetajwa ka-
tika ripoti ya ukaguzi huo am-
baye kwa sasa amehamia ofisi
nyingine na achukuliwe hatua
za kinidhamu na kisheria.

Agizo lingine ni kuhakiki-
sha vifaa vyote vya ujenzi vili-
vyohamishiwa kwenye miradi
mingine, vinarejeshwa kwenye
eneo la mradi.

Lingine ni kuhakikisha kama-
ti za ujenzi zinajengwa uw-
ezo na kuwezeshwa kutekeleza
majukumu yake kwa ukamilifu
katika miradi inayotekelezwa
kwa utaratibu wa kutumia
wataalamu wa ndani.

Agizo lingine la waziri huyo

Waziri aagiza vigogo wasimamishwe kazi

ni kuhakikisha viongozi na
kamati zinazingatia kikamilifu
taratibu za fedha, ununuzi na
thamani halisi ya fedha katika
ujenzi wa miradi ya maende-
leo. Waziri Mchengerwa pia
ameagiza kuimarisha mfumo
wa udhibiti wa ndani kwa ku-
viwezesha vitengo vya ukaguzi
wa ndani katika halmashauri
zote nchini kutekeleza majuku-
mu yake kikamilifu na ushauri
na mapendekezo yake yana-
fanyiwe kazi.

Agizo lingine ni kuhakikisha
Halmashauri ya Manispaa ya
Mpanda inaandaa mpango kazi
wa ukamilishaji wa majengo
saba ya awali katika hospitali
ya wilaya na kuwasilishwa Ofisi
ya Rais-TAMISEMI.

Waziri huyo ameonya kuwa
kuanzia sasa mtumishi yeyote
wa Mamlaka ya Serikali za
Mitaa atakayetenda kosa ka-
tika halmashauri hiyo na
kuhamishwa ama kustaafu,
atarejeshwa kwanza katika
kituo chake cha kazi cha awali
alichotenda kosa hilo na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

KABWELA FADHILI MOHAMED

MIMI NILIANGALIA
NJAA YA KIONGOZI WA MTAA,
NIKATFANYIA KAZI.
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TANGAZO

KIBO SEED COMPANY LTD

BEI YA BIDHAA MWAKA 2023

2KG |
MBEGU ZA MAHINDI BEI YA JUMLA | BEI YA REJAREJA \
H513 10,500 12,500 \
H519 10,500 12,500 |
H614 10,500 12,500 |
HB25 10,500 12,500 \
H628 10,500 12,500 |
DHO4 10,500 12,500 |
|
1KG |
MBEGU ZA ALIZETI BEIYAJUMLA [ BEIYAREJAREJA |
Kenya Fedha Sunflower 8,000 | 8,500 |
|
BEI ZA MBOGA MBOGA 10GM 25G6M 50GM 100GM 250GM 500GM 1K6 |
MBEGU ZA KAWAIDA (OPV) |
BIRINGANYA (EGG PLANT) \
Eggplant Black Beauty 1,700 4,000 7,000 14,000 31,000 62,500 123,500 |
Eggplant Long Purple 2,500 4,500 8,000 15,500 36,500 72,000 133,000 \
(Ngogwe) DB3 1,500 2,500 4,000 7,000 16,000 29,000 52,000 \
(Ngogwe)TENGERU WHITE 1,500 2,500 4,000 7,000 16,000 29,000 52,000 |
|
KABICHI |
COPENHAGEN MARKET 1,500 2,500 3,500 6,000 13,000 23,000 44,000 \
GLORY OF ENKHUIZEN 1,500 2,500 3,500 6,000 13,000 23,000 44,000 |
CHINESE CABBAGE MICHIHILI 1,200 1,600 3,000 4,300 10,000 16,000 30,500 |
CAULFLOWER SNOW BALL 2,500 5,000 10,500 19,500 48,000 95,000 185,500 \
|
HOHO (CAPSICUM) |
CALIFONIA WONDER 2,500 5,000 10,200 21,000 52,000 103,000 210,500 |
|
CARROT \
CARROT NANTES 1,200 2,200 4,000 7,500 16,800 32,500 55,000 |
CARROT KURODA 2,000 3,000 5,500 10,000 21,500 42,000 80,000 |
|
BAMIA (OKRA) \
CLEMSON SPINELESS 800 1,300 2,000 3,500 5,500 9,500 19,000 |
PUSA SAWANI 800 1,300 2,000 3,500 5,500 9,500 18,000 |
|
VITUNGUU(ONION) |
ONION RED BOMBAY 1,500 2,500 4,500 8,000 18,000 35,500 70,000 |
RED CREOLE 2,000 3,500 6,500 12,000 26,000 46,000 91,000 \
|
AINA 10GM 256M 50GM 100GM 250GM 500GM 1KG \
MBEGU ZA KAWAIDA (OPV) \
NYANYA (TOMATOES) |
CALJ 2,000 3,500 6,000 11,500 27,000 52,000 78,000 |
TENGERU 97 2,000 3,500 6,500 13,000 29,000 58,000 90,000 \
MWANGA 3,000 6,000 12,000 22,500 53,000 102,000 200,000 |
TOMATO ROMA VF 2,000 4,000 7,500 14,500 31,000 62,000 123,000 |
TOMATO RIOGRAND 3,000 5,500 11,000 21,500 52,000 101,000 199,000 \
|
TIKITI MAJI (WATERMELON ) \
CRIMSON.SWEET 2,500 4,500 8,500 17,000 40,000 75,500 119,000 |
SUGAR. BABY 2,000 3,000 5,500 11,000 25,000 47,000 83,000 |
CUCUMBER ASHLEY 1,500 2,500 4,500 8,000 17,000 33,500 63,000 \
SQUASH BUTTERNUT 2,000.00 3,500.00 7,000.00 | 12,000.00 12,500.00 |
|
MBOGAMBOGA ( LEAF VEGETABLES) |
COLLARD 1,200 2,000 3,500 6,500 13,000 23,000 47,000 \
SPINACH F GIANT 1,200 2,200 3,500 6,500 14,000 27,500 53,500 |
RAPE/SARO/LOSHUU 1,500 2,000 4,000 7,000 15,000 25,500 47,000 \
SPIDER PLANT 1,000 1,500 3,000 4,500 10,500 17,000 31,500 |
KALE THOUSAND HEADED 1,200 2,200 4,200 8,000 19,000 29,000 57,000 \
AMARANTHUS - WHITE 1,000 1,700 2,800 5,000 10,500 19,000 31,500 |
AMARANTHUS - BLACK 1,000 1,700 2,800 5,500 11,500 22,000 39,500 \
BLACK NIGHT SHADE 1,500 2,000 3,500 6,500 15,000 24,000 46,500 |
VIUNGO |
AINA 5GM 10GM 25GM 50GM 100GM 2506M 500GM 1KG \
DILL 1,500 2,000 3,000 5,000 9,000 22,000 41,000 80,000 \
FENNEL 2,000 3,000 6,500 12,500 23,000 57,000 108,000 210,000 |
BASIL 2,000 3,000 6,500 12,500 23,000 57,000 108,000 210,000 |
PARSELY 1,500 2,000 3,000 5,000 9,000 22,000 41,000 80,000 \
PEA ITALIAN 1,500 2,000 3,000 5,000 9,000 22,000 32,000 57,000 |
CORRIANDER 1,500 2,000 3,000 5,000 10,500 19,000 33,000 |
BEETROOT 1,500 2,000 3,000 5,000 10,500 19,000 33,000 \
LEEK ITALIAN 2,000 2,500 4,500 8,000 15,000 36,000 70,000 133,000 |
LETTUCE GREAT LAKES 2,000 3,500 6,500 11,500 31,000 56,000 107,000 |
CELERY 2,000 4,000 6,000 10,500 25,000 40,000 68,000 \
16M 2GM 5GM 10GM 25G6M 50GM 100GM 2506M 500GM 1KG 500SEED| 1000SEED
MBEGU ZA CHOTARA (HYBRID)
KABICHI
GLORIA F1 - - 14,500 34,000 65,000 - - - -
PRUCTORF1 - - 16,500 36,500 69,000 - - - -
IMANI HYBRID F1 - - 12,500 29,000 55,000 - - - -
HOHO (CAPSICUM)
VICTORY F1 5,000 9,500 19,500 38,000 92,000 180,000 360,000 880,000 | 1,740,000 -
NYANYA (TOMATOES)
TOMATO MONIKA 21,500 42,000 105,000 210,000 523,000 1,047,000 32,000 63,000
TOMATO MILELE 12,000 24,000 60,000 118,000 260,000 340,000 - - - - 32,000 63,000
TOMATONYOTAF1 5,000 10,000 27,000 53,000 105,000 190,000 - - - -
TOMATO KIBO STARFI 8,000 16,000 43,000 85,000 180,000 350,000 - - - -
TIKITI MAJI (WATERMELON)
PRINCESS F1 2,000 4,500 9,500 20,000 36,000 90,000 180,000 350,000
ZAWADI - - 2,500 5,000 9,500 21,000 38,000 93,000 185,000 360,000
JULIANAF1 3,500 7,500 15,500 30,000 74,000 147,000 290,500
BUTTERNUT ATLASFI1 5,500
PAPAYA USHINDI F1 - - 5,500 21,500 39,500 - - - - -

ANGALIZO

Bei hizi zinaweza kubadilika kutokana na mwenendo wa soko, na mabadiliko fedha za kigeni kwa zile zinazoagizwa kutoka nje ya nchi
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Askofu
Katoliki
akemea
ubinafsi,
uvunjifu
wa amani

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ASKOFU wa Jimbo Kuu Ka-
toliki la Arusha, Mhashamu
[saac Amani, ameonya watu
wanaochezea amani ya nchi
au kuingiza ubinafsi, tofauti
za kimtazamo, dini na masuala
yasiyompendeza Mungu.

Badala yake, amewasihi Wa-
tanzania kila mtu kuiombea am-
ani ya nchi, ili iendelee kuwepo
kwa faida ya kizazi kilichopo na
kijacho na kamwe isichezewe.

Akizungumza jana katika misa
yva Maadhimisho ya Kilele cha
Jubilei ya miaka 60 ya jimbo
hilo tangu kuanzishwa kwake
mwaka 1963, Askofu Amani,
aliwataka Watanzia kuishi kwa
vitendo kauli mbiu ya jubilee
hiyo ya amani na umoja Vvita-
wale.

Alisema ili kudumisha amani
ni vema kila mmoja kufahamu
misingi ya kulinda amani hiyo
ni pamoja na kuhakikisha haki
za kila mmoja hazikanyangwi, ili
kila mmoja a|sh| kwa amani.

“Lakini naomba tuachane na
roho za visasi, fitina, uongo,
ibada za unafiki ambao una-
fanywa unafiki barabarani, ny-
umbani, ofisini na hivi vitu ndi-
vyo vinavyoendelea kwa nguvu
katika jamii zetu, tujifunze
kusameheana pale tunapoko-
sena, tuwe watu wa kujali haki
za wengine ili amani na umoja
vitawale milele na milele,”
alisema.

Vilevile, alisema anakerwa na
lugha za udhalilishaji kwa wa-
nandoa pale wanapotofautiana
na uvunjaji wa ndoa ambao
chanzo cha uzalishaji watoto wa
mtaani na mateso kwao.

Kadhalika, aliagiza makanisa
yote ya Katoliki kuhakikisha
yanakua na ratiba za kongama-
no kwa waumini wake ili elimu
ya kina juu ya mfundisho ya
dini yatolewe.

Mkuu wa Mkoa Arusha,
John Mongella, alisema Rais,
Samia Suluhu Hassan, analishuk-
uru kanisa hilo kwa mchango
wao wa maendeleo ya wananchi
bila kujali itikadi zao na serikali
itaendelea kushirikiana na taasi-
si zote za dini katika nyanja
mbalimbali.

Waunda rasimu va sheria ndogo
kuzuia ukatili wa kijinsia

Na Godfrey Mushi, MOSH|

ANANCHI wa Ki-

jiji cha Kiruweni

kilichoko Kata

ya Mwika Kusi-
ni, Wilaya ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro, wameanza rasmi
mchakato wa kuunda rasimu
ya sheria ndogo ya kuzuia na
kupambana na ukatili wa ki-
jinsia, dhidi ya wanawake na
watoto.

Sheria hiyo pia itasaidia ku-
wawajibisha wazazi na walezi
watakaoshindwa kutimiza
wajibu wao wa malezi kwa wa-

toto.

Jana, Mwenyekiti wa Serikali
alisema uamUZI wa kuunda
rasimu hiyo umetokana na
kukithiri kwa vitendo vya uka-
tili kwenye eneo hilo, hasa
ubakaji na ulawiti.

“Sheria tunayokuja nayo ili
1<ukomesha ama kupunguza
tu, itaweka adhabu kali kwa
watuhumiwa. Itangata na
haitaangalia wadhifa, umaaru-
fu wa mtu au utajiri alionao”
alisema.

Akizungumza katika mkuta-

tibu wa mradi wa _]ltlhada za
jamii katika kuzuia na kutoa
taarifa dhidi ya wanawake
na watoto, unaotekelezwa na
Shirika la KWIECO, kwa ufadhi-
li wa Women Fund Tanzania
Trust (WFT Trust), Veronica
Ullomi, alisema baada ya wa-
nanchi kujengewa uwezo kwa
kupatiwa elimu kuhusiana na
ukatili huo, ndipo walipofikia
uamuzi huo.

Alisema mradi huo unalen-
ga kuchangia uboreshaji wa
msaada wa kisaikolojia, haki
ya kielimu na kumaliza mata-

tizo ya kiakili yanayohusiana
na ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto mkoani Kili-
manjaro.

Aidha, unalenga kukabiliana
na ukatili dhidi ya wanawake,
wasichana na watoto kwa
kuimarisha afya ya akili kwa
waathirika wa ukatili wa ki-
jinsia, inayohusiana na ukatili
kwa wanawake, wasichana, wa-
toto na makundi mengine ya
pembezoni na wale walio-
athiriwa na vikwazo vya un-
yanyasaji wa kitamaduni na

na I'Ill] ini.

Rais wa
Shirikisho
la Vy-
ama vya
Wachim-
ba Madini
Tanzania
(FEMATA),
John
Bina,
akizun-
gumza na
wachim-
baji na
wafanya-
biashara
wa ma-
dini wa
Mkoa wa
Arusha,
alipo-
fanya
ziara ya
kutembe-
lea eneo
hilo juzi.
PICHA:
GIFT
THADEY

&

TEA kudhibiti wadudu waharibifu

kwa binadamu, wanyama

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

UMOJA wa Wanasayansi
Wanaodhibiti Wadudu Wa-
haribifu wa Mazao nchini
(TEA), umeahidi kuendelea
kufanya utafiti wenye kuleta
matokeo sahihi ya kukabiliana
na wadudu waharibifu, ambao
wanaleta athari kwa afya za
binadamu, wanyama na maz-
ingira.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Afya ya Mimea na
Viuatilifu Tanzania (TPHPA),

Prof. Joseph Ndunguru ali-
yasema hayo katika mkutano
mkuu wa mwaka wa wanasay-
ansi waudhibiti wa Visumbufu
Arusha.

Alisema uwepo wa ma-
jadiliano ya utafiti, utasaidia
kuongeza tija na kuboresha
uzalishaji wa mifugo mazao na
kuongeza soko na usalama wa
chakula nchini.

“Mkutano huu ni jukwaa
la kuona umuhimu wa utafiti
wetu wa mazao na viuatilifu,
zinapata nafasi ya kuongeza

uzalishaji wenye tija sanjari na
kupata uzoefu kwa wanasay-
ansi, ili kuboresha na kuondoa
matatizo ya visumbufu vya
mazao,” alisema.

Mwenyekiti wa TEA, Prof.
Gration Rwegasira alisema
mkutano huo ni jukwaa
la  wanasayansi  kujenga
mahusiano kwa kuchanganya
uzoefu utafiti na bunifu, kwa
lengo la kuboresha viuatilifu
vya mazao kuleta tija ya uzal-
ishaji.

Mwakilishi kutoka Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolo-

jila (COSTECH), Dk. Deogra-
cious Protas, alisema wa-
taendelea kushirikiana na
kuwezesha watafiti kubuni na
kufanya utafiti mbalimbali kwa
kutoa fedha ili kuboresha na
kuongeza tija ya maendeleo ya
utafiti nchini.

Alisema  serikali kupitia
COSTECH, imekuwa ikitoa
fedha kwa ajili ya utafiti, ndiyo
maana wameshiriki mkutano
huo kwa lengo la kuendeleza
utafiti wa mazao na viuatilifu
sanjari na kupambana na visu-
mbufu vya mazao.

KKKT yachuki:zwa kukithiri matukio ya ukatili kwa watoto

Na Steven William MUHEZA

KANISA la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) limekemea
vikali kuendelea kuwepo kwa
matukio ya ukatili dhidi ya wa-
toto nchini.

Kauli hiyo imetolewa juzi na
Mchungaji Kiongozi wa KKKT
Usharika wa Muheza Mjini
mkoani Tanga, John Ndimbo ka-
tika Sherehe ya Sikukuu ya Mi-
kaeli na Watoto iliofanyika KKKT

Mtaa wa Ngwaru.

Ndimbo alikemea kuendelea
kuwepo kwa matukio ya ukatili
dhidi ya watoto nchini, ikiwemo
ubakaji, vipigo, ulawiti, utele-
kezaji watoto, mimba na ndoa za
utotoni.

Alisema  kuendelea  kwa
matukio hayo imekuwa ni kero
kwa watoto kwani yamekuwa
yakiwaathiri kisaikolojia na hata
kushindwa kutimiza ndoto zao.

Hivyo, aliwaomba pia wazazi,
waache tabia ya kumaliza kesi
kimya kimya dhidi ya watuhu-
miwa wa matukio ya ukatili, hata
kushindwa kwenda kutoa ushahi-
di mahakamani na watuhumiwa
kuachiwa huru, jambo ambalo
linachochea matukio hayo kuen-
delea kuwepo.

Katika hatua nyingine aliwa-
taka wazazi na walezi kanisani
hapo wilayani Muheza kuwalea
watoto katika maadili mema na

misingi ya kiroho, kuwatimizia
mahitaji yao yote na kuacha ku-
watelekeza.

Naye Mchungaji Msaidizi wa
kanisa hilo, Yona Mgonja aliwa-
taka wazazi kuwasimamia wa-
toto kutimiza ndoto zao pamoja
na kuwalinda dhidi ya matukio
ya ukatili.

Mwinjilisti kanisa hilo, Anael
Urio alikemea vitendo vya
ukatili kwa watoto wadogo na
kuomba serikali wanaopatikana

na makosa hayo wapate adhabu
kali.

Mwenyekiti wa Kamati ya Iba-
da KKKT Usharika wa Muheza
Mjini mkoani Tanga, Gasp-
er Mnken alisema kuwa watoto
wa KKKT Usharika wa Muheza
Mjini wamesheherekea Sikukuu
ya Mikaeli na watoto kanisani
hapo kula chakula, vinywaji,
kupewa zawadi mbalimbali na
kukemea matukio ya ukatili dhidi
yao watoto.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wanahabari wawakutanisha wadau
kupata ufumbuzi mgawo wa umeme

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAANDISHI wa habari mkoa-
ni Shinyanga wameingilia kati
suala la kukatika kwa umeme
linaloendelea nchini kwa ku-
waweka pamoja wadau wa ni-
shati ili kupata mawazo mbadala
juu ya suluhu ya suala hilo.

Wadau hao waliokutanishwa
juzi katika mdahalo ni pamoja
na watumiaji wa nishati ya
umeme ambao ni wafanyabi-
ashara, mafundi wa fani mbal-
imbali na maofisa kutoka Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO)
Mkoa wa Shinyanga.

Katika mjadala huo wadau
hao waliishauri serikali kupitia
Wizara ya Nishati kuweka ngu-
vu zaidi katika vyanzo vingine
vya uzalishaji umeme ikiwa ni
pamoja na mfumo wa jua, up-
epo, joto ardhi pamoja na gesi
na siyo kutegemea maji kwa asil-

imia kubwa.

Mmoja wa wadau hao, Nas-
soro Warioba, alisema kuwa li-
chaya serikali kuanzisha vyanzo
mbalimbali vya umeme uende-
lezwaji wake umekuwa mdogo
hali inayosababisha kuwa tege-
mezi zaidi katika kimoja amba-
cho ni maji.

“Kukatika kwa umeme licha
ya kupewa taarifa zinazokin-
zana kunaweza kuwa kunasaba-
bishwa na mabadiliko ya tabia
ya nchi kwani kwa sasa mvua
ni chache hivyo nguvu ya chan-
7o hicho ni ndogo, lakini kwa
muda huu jua lipo la kutosha
mifumo ya umeme jua

ingelikuwa  suluhisho  kwa
sasa,”alieleza.
Naye Dk. Kulwa Meshaki,

alieleza kuwa serikali inapaswa
kuruhusu kampuni binafsi ku-
wekeza katika sekta hiyo ili
kuwepo kwa ushindani baina
yao na TANESCO hali ambayo

itasaidia tatizo la umeme nchini
kubaki kuwa historia.

Mwenyekiti wa Chemba ya Bi-
ashara, Viwanda na Kilimo Tan-
zania (TCCIA) Mkoa wa Shinyan-
ga, Jonathani Manyama, alisema
tatizo la kukatika kwa umeme
limeathiri shughuli nyingi za
kiuchumi na hata wawekezaji
wameanza kuogopa kuja ku-
wekeza nchini kwani hakuna
umeme wa uhakika.

Kaimu Meneja wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO)
mkoani Shinyanga, Mhandisi
Elias Tunrbull, alisema tatizo la
kukatika kwa umeme linatokana
na vyanzo vya uzalishaji umeme
kupungukiwa  maji, huku
matumizi ya umeme yakiwa ni
makubwa.

Alisema matumizi ya umeme
kwa nchi nzima kwa sasa ni
megawatts 1,482.8 lakini uzal-
ishaji upo chini ya megawatts
1,000 na kwamba vyanzo vy-

Azania Bank

Beanking Bevond rditary

ote vya uzalishaji umeme ving-
ekuwa vinafanya kazi, umeme
ungezalishwa Megawatts 1,570
na kusingekuwapo na kero ya
kukatika kwa umeme.

Alisema serikali imeendelea
kuchukua hatua ya kumaliza
tatizo la kukatika kwa umeme
ikiwamo na ujenzi wa Bwawa
la Mwalimu Nyerere ambalo
litakuwa likizalisha umeme
megawatts 2,115 na tatizo la
kukatika kwa umeme litabaki
kuwa historia na hakutakuwa na
mgawo tena.

Aidha, alisema pia serikali
imeendelea kuibua vyanzo
vingine vya uzalishaji umeme,
ikiwamo umeme wa jua ambao
unatekelezwa wilayani Kisha-
pu megawatts 150 na kwamba
katika Mkoa wa Shinyanga
mradi huo ukikamilika ha-
kutakuwa na tatizo la umeme
mkoani hapa.

Wafanyakazi wa Benki ya Azania vvaklongozvva na Meneja wa tawi la Geita, Rhoda Baluhya (wa p||| kushoto) vvaklfura—
hia baada ya kuibuka washindi wa kwanza kwa taasisi za kifedha katika Maonyesho va 6 ya Kimataifa ya TeknoIOJla ya
Madini mkoani Geita yaliyotamatika Jumamosi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM Tarime yapitisha taarifa ya MUWASA waliyoikataa awali

Na Timiothy Itembe,
TARIME

KIKAO cha Halmashauri Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Tarime kimepitisha
taarifa ya utekelezaji wa kazi ya
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa
Mazingira Musoma (MUWASA)
Kanda ya Tarime.

Kikao hicho pia kimejadili
mpango wa utekelezaji wa MU-
WASA baada ya hapo awali kui-
kataa taarifa hiyo.

Akiongea katika kikao hicho
juzi Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Tarime, Daud Ngicho ali-

waambia wajumbe kuwa hapo
awali walifuata mkumbo wa
watu wa Bunda kwa kukataa
taarifa hiyo, lakini baada ya ku-
fuatilia na kuridhika na utendaji
kazi wake imebidi waipokee na
kuipitisha.

Hivyo, aliwaomba wajumbe
wa kikao hicho kupokea taarifa
hiyo ya MUWASA kwani im-
ejikita katika utekelezaji wa sera
na Ilani ya CCM ya Uchaguzi wa
Mwaka 2020-2025 na kwamba
kutoipokea ni kukwamisha shu-
ghuli za maendeleo kwa jamii.

“Tunatakiwa sasa kujadili
utekelezaji wake na pale tutaka-

poona kuna makosa tukosoe
kwa lengo la kuhakikisha tuna-
jenga na kuboresha utendaji
kazi wa mamlaka hii ili ifikishe
huduma kwa wananchi kama
ilivyo katika malengo ya ilani
yetu,”alisema Ngicho.

Katibbu wa chama hicho
wilaya, Noverty Kibaji alisema
kukataa taarifa hiyo siyo su-
luhisho la kumaliza kero za upa-
tikanaji wa maji kwa wananchi
na kinachotakiwa ni kushuguli-
ka na mapungufu ya utekelezaji
ili yafanyiwe kazi.

Akiwasisilisha taarifa ya mam-
laka hiyo Kanda ya Tarime kwa

niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa
MUWASA, Mkurugenziwa Hudu-
ma kwa Wateja, Edward Range
alisema kuwa wametekeleza
mpango wa muda mfupi kwa
kupeleka maji Shule ya Sekond-
ari Tarime.

Vilevile, alieleza kuwa mam-
laka hiyo imenunua gari kwa
ajili ya utoaji wa huduma na ku-
wafikia wananchi kwa wakati.

Alisema kuwa mradi huo una-
gharimu Sh.bilioni 134.399 na
unategemea kukamilika ifikapo
Julai 23, 2025 ambapo hadi sasa
utekelezaji wake umefikia asil-
imia nane.

- Hiki hapa

- chanzo
vikundi vya
wajasiriamali
wanawake
kufa

Na Shaban Njia, KAHAMA

UKOSEFU wa elimu ya
fedha kwa vikundi vya
wanawake wajasiriamali
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga umetajwa
kuwa sababu ya vikundi
hivyo kufa, huku wa-
shiriki wakitokomea na
kuziacha familia zao kwa
kushindwa kurejesha
mikopo hiyo.

Pia, wajasiriamali hao
wanachukua mikopo am-
bayo hawawezi kumudu
urejeshwaji wake, hivyo
kuhitaji suala hilo kuwa
miongoni vya vipaumbele
katika utolewaji wa elimu
va watu wazima ili ku-
wasaidia katika kujiinua
kiuchumi.

Mmoja wa wajasiriamali
hao Asha Hussein kutoka
Kikundi cha ujasiriamali
cha Jitambue Mtaa wa
Nyakato, Kata ya Nyas-
ubi alisema kuwa idadi
kubwa ya wanawake wa-
jasiriamali wanajiingiza
kwenye mikopo umiza
bila kujua hali inayosaba-
bisha wanafirisika badala
va kukua kimtaji.

“Asha ambaye ni mwal-
imu wa usajasiriamali
wilayani hapa aliongeza
kuwa, ili kuondoa adha
hiyo ni vema elimu ya
ujasiriamali inafundishwa
shuleni ili wanafunzi wa-
naokosa nafasi ya kuen-
delea kimasomo wajiajiri.

“Tunafundishwa juu ya
kutafuta pesa na si ku-
tumia pesa kama inavyo-
takiwa, hivyo kama elimu
ya UJa5|r|amaI| itatolewa
vizuri shuleni tunaweza
tukawa na taifa lenye
wataalumu wengi na ku-
weza kutambua fursa za
ajira na siyo kutegemea
ajira kutoka serikalini
kama ilivyozoeleka,”
alisema.

Ofisa Elimu Taaluma Se-
kondari, Stephen Ngemela
alisema, elimu ya watu
wazima nje ya mfumo
rasmi inahusisha shule
za sekondari na msingi
na katika Manispaa ya
Kahama kuna wanafunzi
431 wanasoma Mpango
wa Elimu Maalum kwa
Watu Wazima (MEMKWA)
na wamekuwa wakifanya
vema kila mwaka.

Aidha alisema, kuna
vikundi 25 ambavyo
vinajifunza ujasiriamali,
vituo vinne vya ufundi
stadi kati ya hivyo viwili
viko chini ya Halmashauri
ya Manispaa na kusema
kikwazo kikubwa katika
maendeleo ya elimu hiyo
kuwa ni upungufu wa
walimu na imani potofu.
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waraibu
unavyowa-
pokonya
haki za

huduma za
jamii

Unyanyapaa

ajira, urithi,

makaa ya mawe

Wakati mgawo ukitikisa,
mbunifu aja na mbadala

« Awasha mtambo kuzallsha Umeme kvva maji ya kisima

EORGE Rubagumya
maarufu  Bwemelo,
anaweza kuitwa mbobezi
wa sayansi, ambaye li-
cha ya kwamba haoni, anafanya
maajabu kwenye ubunifu na sasa
anaufanyia majaribio mtambo wa
kufua umeme wa maji ya kisima.

Mkazi huyo wa Segerea Dar es
Salaam, anasema umeme wake ni
nishati ya kudumu isiyotegemea
maji ya mito, ambayo wakati wa
kiangazi yanakauka kama ilivyo
Mtera na Kidatu na kusababisha
TANESCO kutangaza mgawo.

Anaiambia Nipashe kuwa
mtambo huo utazalisha wati
42,000 za umeme kutoka kwenye
kisima kinachochimbwa mahali
popote kulingana na mahitaji ya
mteja.

“Ni kama kusema teknolojia hii
inatengeneza maporomoko ya
maji sawasawa na yale yanayotu-
mika kwenye mabwawa, haihitaji
mto kujaa maji, mvua kunyesha
wala upepo. Iwe kiangazi, kipupwe
umeme wake ni wa kutosha
ukishajaza maji umepata nishati,”
anasema.

“ Chanzo hiki kinaweza kuwa
mbadala wa vyanzo vyote vya
umeme jadifu nchini,” anasema
na kusisitiza kuwa: “ Tunaweza
kupata hata umeme mwingi kama
wa TANESCO endapo tutatengen-
eza kisima kikubwa kwa teknolojia
hii.”

Anataja faida za mradi wake
kuwa ni kupata umeme wa
uhakika wakati wote kwa bei
nafuu na mahali popote na
kwamba mtambo huo unaweza
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Bwavva Ia kufua umeme Mtera ni chanzo klnachotlshlwa na ukame na kusabablsha mgao. PI-

CHA: MTANDAO

kutumika kwa kilimo cha umwa-
giliaji mashamba, taasisi kubwa
zikiwamo shule na hospitali.
“Hiki ni chanzo cha kuaminika
cha umeme tofauti na vingine
ambavyo ni vya kubadilika kul-
ingana na hali ya hewa na upati-
kanaji wa mvua kwa sababu mapo-
romoko yake ya maji ni ya asili,
lakini mtambo huu unatengeneza
mwenyewe,” anasema.
Maporomoko hayo ya maji yana-
saidia kuvuna umeme huo kwa
jenereta kama injini katika mradi
huo ambayo haitumii mafuta
kama ilivyozoeleka, anasema.
“Teknolojia hii haina cha

kubadilika kwa sababu maji yana-
zunguka hapo tangu mwanzo wa
mwaka hadi mwisho wa mwaka.
Popote unaweza kuweka iwe jang-
wani, bondeni, kwenye mwinuko
na baharini ni wewe tu,” anasema
mtaalamu huyo.

MAJARIBIO

Anasema ameanza kuufanyia
majaribio maeneo ya Segerea na
ameupa jina la injini ya Tanzanite.

Aidha, anasema umeme huo
unaweza kutumiwa na wateja kati
ya nyumba 10 hadi 25 ambazo
matumizi yake ni ya kawaida.

Bwemelo, anasema alianza

kujenga mtambo huo, Julai
mwaka jana na baada ya majar-
ibio ya awamu ya kwanza alipata
mafanikio.

“Imenipa imani ya kuendelea
na hatua zilizobaki za kukamili-
sha ujenzi wa mradi wangu... Ni
hatua kubwa na nina kila sababu
ya kujisifu na kujivunia kwani ni
mafanikio makubwa kwangu yat-
akayoleta tija kwa taifa na faida
kwa jamii,” anasema, Bwemelo
ambaye ni mwalimu wa sayansi.

Anakumbusha kuwa utafiti
wa mradi huo alianza 2018 kwa
lengo la kupata suluhisho la tatizo
la mgawo wa umeme nchini kuto-

maangamlza dunia

kana na sababu mbalimbali.

Anasema endapo ujenzi wa
mradi huo utakamilika, anaamini
utapunguza gharama za ujenzi wa
miundombinu ya umeme na kwa
wateja watakaohitaji kupelekewa
huduma hiyo.

Anasema teknolojia hiyo ina-
tumia mabomba maalum kutoka
kisimani ambacho kimechimbwa
karibu, kusukuma maji kwenda
juu kwa nguvu kubwa na kurudi
kwenye kisima hicho, kisha kuzal-
isha umeme huo jadilifu.

Bwemelo anasema maji hayo
yanaweza kutumika kuende-
lea kuzalisha umeme kwa zaidi
ya mwaka yakiwa yanazunguka
ndani humo. Mwalimu huyo wa
masomo ya sayansi na hisabati,
anasema ujenzi wa mradi huo
unafanyika kwa kusuasua kuto-
kana na kukosa fedha za kununua
vifaa.

Kadhalika, anasema hadi sasa
ametumia Shilingi 6,000,000,
kati ya milioni 14 zinazohitajika
kukamilisha ujenzi wa mradi huo.

Anaonyesha hofu kuwa
gharama zinaweza kuongezeka
kutokana na bei za vifaa kupanda
kila wakati kutokana na sababu
mbalimbali, ikiwamo bei ya
mafuta kuongezeka.

Anasema umeme wake huo
unaweza kutumika ofisini,
viwandani, hospitalini na wateja
mitaani.

Kwa mujibu wa Bwemelo,
mtambo huo ni rahisi kwa
sababu hautumii nguzo nyingi,
nyaya, transfoma na vifaa vingine
ambavyo vingegharimu fedha
nyingi. Anaeleza kuwa umeme
unaweza kuzalishwa kwa kiwango
chochote kulingana na uwekezaji
na si vinginevyo.

Anazungumzia nchi zenye mito
michache tofauti na Tanzania
lakini zina umeme wa kutosha
kulingana na mahitaji yake na
vyanzo mbadala.

INAENDELEA UK.12
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Rais Samia, viongozi wanawake
ni Kioo jamii kuacha ukatili kijinsia

ILA mwaka Oktoba 11 ni

maadhimisho ya Siku

ya Kimataifa ya Mtoto

wa Kike Duniani. Ndiyo
wakati wa kuangalia, kuibua na
kushughulikia matatizo, mahitaji
na changamoto zinazowakabili
mabinti.

Yote hayo yanafanyika kuwez-
esha wasichana kupata haki zao
za kibinadamu na maisha bora
bila kubaguliwa au kutengwa.

Wakati siku hiyo ikikaribia,
jamii nyingi za Tanzania japo
kwa kiasi zinaonekana kuwa na
mtazamo hasi kwa watoto wa
kike. Ndiyo maana wanaelezwa
kuwa wapo wanaume wanaowa-
telekeza wake zao, kisa wanazaa
wasichana.

Chuki dhidi ya wasichana zina-
sababisha kuwatesa na kuwan-
yanyasa wazazi ambao hawaku-
jaliwa kuzaa watoto wa kiume.
Kuna baadhi ya kinamama wa-
nadai kuwa baada ya kujifungua
waume zao huwatusi badala ya
kuwapa pole na hongera ya ku-
pata mtoto.

Katika mahojiano na baadhi ya
kinamama kwenye wodi za waza-
7i jijini Mbeya, wanasema kama
ukipata watoto wa kike pekee
kwenye familia unapokea kejeli
na mizaha.

Mfano, kuna wanaume wa-
naowaambia wake zao, tutafun-
gua chuo kikuu cha wasichana
hapa nyumbani. Wengine wana-
wasalimia wenza wao kwa kejeli
mfano hujambo ‘wewe na mabaa
medi wako?’

Kuwadharau wasichana na wa-
toto wa kike kumesabisha kuen-
deleza hata leo mila na desturi zi-
nazoumiza watoto wa kike kama
mimba na ndoa za utotoni, uke-
ketaji na matendo ya ukatili dhidi

Rais Samia Suluhu Hassan akionyesha mapenzi kwa watoto. PICHA: MTANDAO

yao kama ubakaji, kutumikishwa
kama ‘hausi geli’ na unyanyasaji
wa aina mbalimbali.

Kwa mfano ipo mikoa
mashuhuri kwa ndoa za utotoni
kama Shinyanga, ambayo Tak-
wimu za Shirika la Watoto Duni-
ani (UNICEF) linautaja ukiongoza
kwa asilimia 59, mwingine ni
Tabora wenye asilimia 58, Mara
55, Dodoma 51 na Lindi wenye
asilimia 48.

UNICEF inasema sababu kuu
zinazochangia kukua kwa tatizo
hilo ni pamoja mila na desturi
potofu, uwepo wa sheria na sera
zinazopingana uongozi katika
tongoji kushlndwa kukabiliana na
tatizo hilo.

Licha ya ndoa za utotoni ma-
binti wa taifa hili pia wanatumika
kufanya kazi za nyumbani kwa

ujira mdogo, ambako nako wa-
nanyanyaswa na kudhalilishwa
na wale waliowaajiri ambao wen-
gi ni wanawake.

Licha ya juhudi nyingi kufanyi-
ka zipo familia, jamii na hata wasi-
chana wanaoamini kuwa watoto
wa kike (wanawake) hawana haja
ya kusoma na kuendelea kitaalu-
ma.

Wanaendeleza mifumo ya
kuwa na fikra kuwa wasichana lao
ni kuolewa na kuwatumikia wa-
naume hali inayoendeleza ndoa,
mimba utotoni na kuwaajiri kama
watumishi wa ndani.

Kuna baadhi ya misemo in-
ayosisitiza kuwapa kipaumbele
wanawake kwa mfano, ukimwel-
imisha mtoto wa kike umelisome-
sha taifa. Kadhalika, upo usemao
hakuna nguzo kuu ya uthabiti ku-
liko mwanamke mwenye nguvu,

uhuru, na mwenye elimu. Huyu
ndiye mwenye ufahamu.

Upo mwingine kuwa ikiwa watu
watataka kuona maendeleo ende-
levu duniani, uwekezaji bora ni
kwenye kuwaendeleza wanawake
hasa kwenye elimu.

Wanawake kukosa elimu na
kuendelea kuchukuliwa kama
watu duni kumesababisha watoto
wa kike kutokujiamini.

Hali hii imedumaza mitaza-
mo yao na kusababisha kuvun-
jika moyo na kuendelea kubakia
kuwa watu wasiojiamini na wa-
sioaminika .

Athari mojawapo za kushindwa
kujiamini zinaonekana kwenye
ajiraWengi wanatumikishwa
bure. Hawalipwi wala hawawezi
kudai mishahara yao,

Wapo waajiri ambao ni kinama-
ma anamwambia binti nakutun-

zia mshahara wako kwa kila mwe-
zi lakini pia hamlipi hata mwaka
unamalizika na wanashindwa ku-
dai wengi wakiishia kufanyakazi
hata miaka mitano na kuondoka
bila malipo.

Baadhi ya mikoa inayoendeleza
kunyanyasa wasichana na ku-
wanyima haki ya elimu, ingetara-
jiwa kuanzia sasa iamke kwa kuo-
na kinamama vielelezo mfano
Waziri wa Afya Ummy Mwalimu,
Profesa Joyce Ndalichako, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu. Na zaidi Rais Mama Samia
Suluhu Hassan.

Viongozi hawa wawe hamasa
kwa mabinti na wanafunzi wa
kike wa Tanzania wakifahamu
kuwa nao pia walikuwa watoto
wa kike waliolelewa na jamii na
wazazi, walezi ambao pia waliku-
wa kwenye taifa lenye mila za ku-
towapa wanawake kipaumbele.

Lakini, wamesoma na mpaka
sasa ni watu walioacha historia
kwenye maendeleo ya Tanzania.

Jamii inatakiwa kuongeza ha-
masa na kuhimiza wasichana na
mabinti kuwa na uthubutu na
kuwajengea imani kuwa juhudi
za kielimu ndizo zitafanikisha ku-
pata matunda bora.

Uwepo wa viongozi wen-
gi wakuu wanawake uwe ni
mwanzo wa kuachana na mila
potofuwanajamii  kuamka na
kuwa na mtazamo chanya kwa
watoto wa kike, kwani ikiwatetea
kuwalinda na kuwainua kielimu
ndiko kuwa na mama bora wa
baadaye.

Jamii hasa za mikoa inayo-
kumbatia mila kandamizi zianze
kumpa haki ya msingi mtoto wa
kike, kwa kuwa ndiye mtunza
jamii ajaye.

Wakati mgawo ukitikisa, mbunifu aja na mbadala

INATOKA UK.11

Anazungumzia nchi ze-
nye mito michache tofauti
na Tanzania lakini zina
umeme wa kutosha kulin-
gana na mahitaji yake na
vyanzo mbadala.

Bwemelo anakisia kuwa
umeme duniani hauzidi
megawati 5,000,000
lakini kwa teknolojia yake
anaweza kuzalisha zaidi ya
huo endapo atapata fedha
za uwekezaji mkubwa.

FAIDA KIUWEKEZAJI
Akizungumzia faida ya
umeme huo, anasema uta-

patikana kwa bei nafuu na
kuachana na matumizi ya
mkaa na kuni, hivyo kunu-
suru mazingira kutokana na
ukataji miti ovyo.

Anasema kwa kuwa
umeme utazalishwa kwa Ki-
wango kikubwa na kuuzwa
kwa bei nafuu kwa wateja
wataondokana na matumizi
ya kuni na mkaa vinavy-
otishia mazingira.

“Kama bei itakuwa nafuu,
Watanzania wataanza
kutumia umeme na kuacha
kupikia kuni na mkaa na
kuanza kutumia umeme
huo kwani wanaweza

kuuziwa kwa Sh. 50 kwa
uniti moja na kununua wa
Sh. 300 ambao anaweza
kupikia kwa saa sita. Sasa
kama bei itakuwa rahisi,
mtu atakwenda kununua
mkaa unaouzwa kipimo
kwa Sh. 1,000?" Anahoji.

“Mabadiliko ya tabianchi
yanaletwa na ukataji miti
ovyo, ongezeko la joto
duniani, uzalishaji wa gesi
va ukaa na matumizi ya ni-
shati isiyo safi kama makaa
ya mawe, mafuta mazito na
kuni.”

Anaongeza kuwa yote
hayo yanasababisha joto

duniani na mabadiliko

mengine hatarishi kama

ﬁwlnbunga mafuriko na joto
ali.

Anazitaja taasisi za umma
kama Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo nchini
(SIDO) na Wizara ya Nishati
kuwa zinaufahamu utafiti
wake.

Aidha, amewahi kuwasi-
liana na Tume ya Taifa
ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) kuhusu ubunifu
wa mradi huo, wataalamu
wake wakamshauri awasi-
l[iane na taasisi zina-
zotambuliwa ili ziwapeleke

ubunifu wake COSTECH.

Anawaomba wadau wa
ndani na nje kumsaidia ku-
kamilisha ujenzi wa mradi
huo ili uzalishaji wa umeme
uanze mara moja.

Vilevile, anaiomba Ofisi
ya Makamu wa Rais (Maz-
ingira), Wizara ya Kazi,
Vijana na Walemavu kum-
saidia fedha ili akamilishe
mradi huo kwa manufaa va
taifa.

Anaomba watakaokuwa
tayari wawasiliane naye
kupitia Mhariri wa Nipashe
au wampigie mwenyewe
kwa namba 0747363813.
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ELIMU
NA CGWAMAKA
ALIPIP]

Unyanyapaa waraibu unavyowapokonya
haki za ajira, urithi, huduma za jamii

ATUMIZI ya dawa za
kulevya yanaathiri
taifa lakini zaidi vijana,
yanawaharibu kimwili,
kihisia na kiuchumi hivyo Mamla-
ka ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA), inapaza
sauti kutoa elimu kwa Watanzania
kuhusu athari za dawa hizo.

Ripoti ya hali ya dawa za
kulevya ya mwaka 2022 inayo-
tolewa na DCEA, inaeleza athari
nyingi za dawa hizo, ikizitaja
kuwa ni chanzo cha vifo vya
ghafla kwa wanaojidunga, pale
wanapotumia kiasi kikubwa cha
dawa (overdose).

Aidha, zinasababisha saratani,
upungufu wa nguvu za kiume,
kukosa usingizi, hamu ya kula na
kuoza meno pia, husababisha ul-
emavu na upungufu wa kinga ya
mwili.

Vilevile, inaeleza kuwa dawa
za kulevya kwa wanawake huvu-
ruga mtiriko wa hedhi, kuharibu
mimba,kuzaliwa watoto njiti
hata wenye uraibu wa dawa za
kulevya, waliodumaa mwili na ki-
akili, wenye matatizo ya moyo na
ulemavu wa viungo.

Ripoti hiyo pia inaeleza kuwa
waraibu husababisha kukithiri
uhalifu ikiwemo wizi, ukahaba,
utapeli na uporaji ili kupata fedha
za kununulia dawa hizo.

Ripoti ya hali ya dawa za
kulevya ya mwaka 2022 inataja
huvuruga uhusiano, kutengana
kwa wazazi, kutelekeza familia
na watoto kukosa malezi bora na
kukimbilia mitaani kuwa ni moja
ya athari za dawa hizo.

Kadhalika inasema huchangia
ongezeko la maambukizi ya VVU,
homa ya ini na kifua kikuu katika
jamii kutoka kwa watumiaji wal-
ioambukizwa maradhi hayo.

Aidha, matumizi ya dawa za
kulevya husababisha ajali zina-
zoweza kuepukika zinazosababi-
sha ulemavu, vifo, uharibifu wa
mali na miundombinu

Ripoti ya hali ya dawa za
kulevya ya mwaka 2022inagusia
athari kiuchumi kuwa ni kupun-
guza ufanisi kazini na kusababi-
sha kupoteza ajira au kufilisika,
mtumiaji kutoajirika, umaskini,
vijana kushindwa kufanya uzal-
ishaji mali na hupoteza nguvu
kazi huku taifa likigharamia fed-
ha nyingi kutiba na kutoa elimu
kwa waraibu.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa wa-
naojidunga dawa za kulevya hu-
sababisha uchafuzi wa mazingira
kwa kutupa sindano ambazo ni
hatari pia vichochoroni, viwanja
vya michezo, fukweni na vituo
vya mabasi.

Sindano zinazotumiwa na waraibu wanaojidunga husambaza maradhi na taka mitaani. PICHA:

MTANDAO

UNYANYAPAA

Waraibu kunyanyapaliwa na
familia na jamii na kusababisha
wakose haki hata wanapoacha
kuzitumia.Mfano, urithi, ajira na
kusingiziwa uhalifu. Unyanyapaa
husababisha wasijithamini na
kuwa na hofu kushiriki shughuli
na huduma za kijamii wakishind-
wa kupata tiba kwenye vituo vya
afya.

Ripoti inasema unyanyapaa
huwatumbukiza tena walioacha
kutumia dawa za kulevya kwe-
nye makundi ya wenzao kutafuta
faraja, hivyo wakirudi tena kwe-
nye dawa hizo

UDHIBITI

Kamishna wa Kinga na Tiba
DCEA, Dk. Peter Mfisi, anasema
kikubwa ni kutoa elimu kuelimi-
sha na kuihamasisha jamii kuz-
iepuka na kwamba ili kuwafikia
Watanzania wengi zaidi, mamla-
ka iliandaa mwongozo wa kutoa
elimu ya dawa za kulevya.

Mfisi anasema DCEA ina-
shirikiana na TAKUKURU Kku-
tumia klabu za wanafunzi wa
msingi na sekondari kutoa elimu
kwa sababu watumiaji wengi wa-
naanza na miaka 17 hadi 18 na
wakifika ukubwani wanakuwa
wameharibikiwa.

Aidha, anasema hadi sasa kuna
vituo 15 vya kutolea tiba vilivyoko

Dar es Salaam, Pwani, Mbeya,
Songwe, Dodoma, Mwanza, Tan-
ga na Arusha.

Halikadhalika mamlaka hiyo
imetoa elimu kwa watumishi na
wanavyuo 3,000 kutoka vyuo
vya Elimu ya Biashara (CBE
Dar), Kumbukumbu ya Mwal-
imu Nyerere, Chuo cha Wakala
wa Maendeleo ya Elimu (ADEM),
Pwanina cha Mipango Dodoma,
anasema.

Anaeleza kuwa DCEA ina-
tumia vyombo vya habari ku-
fikisha elimu ya tatizo la dawa
za kulevya kwa umma, kupitia
redio, runinga, magazeti, Vvi-
peperushi, majarida, mitandao
ya kijamii na tovuti ya mamlaka,
ikifikia wanahabari katika redio
12 za kijamii wa Lindi na Mtwara.

“Wasikilizaji wa kanda hiyo ili-
yokithiri kwa usafirishaji mkub-
wa wa dawa za kulevya walisikia
ujumbe wa madhara ya dawa
hizo na kuhamasishwa kush-
irikiana na serikali kuzidhibiti,”
anasema.

Anataja jarida liitwalo ‘Dawa
za Kulevya’ linalotoa habari
za mapambano ya kuzikabili
linalosambazwa kwa jamii ili
kuongeza uelewa, pia elimu
iliwafikia maofisa maendeleo
jamii na ustawi wa jamii, maka-
tibu muhtasi, wakaguzi wa ndani
wa mahesabu na wafamasia.

Wasikilizaji
wa kanda
hiyo ili-
yokithiri kwa
usafirishaji
mkubwa

wa dawa za
kulevya wal-
Isikia ujumbe
wa madhara
yva dawa
hizo na ku-
hamasishwa
kushirikiana
na serikali
kuzidhibiti.

VYOMBO VYA ULINZI

Dokta Mfusi, anasema vyombo
vya ulinzi na usalama vimepatiwa
elimu sahihi kuviongezea ujuzi
kudhibiti dawa za kulevya na
maofisa 67 wa majeshi kutoka
mataifa 16 ya Afrika wamehusika.

Anasema mamlaka pia ilifanya
uhamasishaji wa mapambano
dhidi ya tatizo la dawa za kulevya
kwa Kamati za Ulinzi na Usalama
pamoja na viongozi wa kijamii
wa mikoa ya Arusha, Mbeya na
Mwanza.

“Katika  uhamasishaji  huo
takribani watu 400 wamenu-
faika na elimu hiyo. Mamlaka
ilitoa elimu kuhusu Sheria ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya kwa maafisa upepelezi
wa Jeshi la Polisi wanaoshughu-
likia mashauri ya dawa za kulevya
mkoani Tanga,” anasema.

Dk. Mfisi anasema washiriki 91
kutoka asasi za kiraia zinazowa-
hudumia waraibu wa dawa za
kulevya walipata elimu juu ya ma-
badiliko mbalimbali yaliyofanyika
kwenye Sheria ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za kulevya ya
Mwaka 2015.

VIONGOZI WA DINI

Vilevile anasema elimu juu ya
tatizo la dawa za kulevya ilitolewa
kwa Kamati ya Taifa ya Amani na
Maridhiano inayohusisha vion-
gozi wa dini mbalimbali. Lengo
ni kufikisha elimu ya dawa za
kulevya kwa waumini kwenye
mahubiri yao.

Anasema mamlaka kwa kush-
irikiana na wadau ilitumia Maa-
dhimisho ya Siku ya Kupinga
Dawa za Kulevya Duniani iliyo-
fanyika Dar es Salaam kutoa elimu
na kuikumbusha jamii kuhusu
tatizo la dawa za kulevya.

Aidha, anasema mamlaka il-
ishiriki katika maadhimisho mbal-
imbali ya kitaifa kutoa elimu ya
dawa za kulevya kama vile Maone-
sho ya Biashara ya Kimataifa (Sa-
basaba) mkoani Dar es salaam,
ya Siku ya Wakulima (Nanenane)
mkoani Mbeya na ya Wiki ya Vi-
jana yaliyoambatana na Kilele cha
Mbio za Mwenge na Siku ya Kum-
bukizi ya Kifo cha Baba wa Taifa
Julius Nyerere mkoani Kagera na
Maadhimisho ya Wiki ya UKIMWI
Duniani mkoani Lindi.

Anasema wasimamizi wa ke-
mikali, wasafirishaji, watumiaji,
wajasiriamali na walimu wa se-
kondari wa somo la kemia 1,669
kutoka Dar, Mwanza na Dodoma
wamefunzwa kuhusu udhibiti wa
kemikali bashirifu na sheria ya ku-
dhibiti na kupambana na dawa za
kulevya ya mwaka 2015.
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TEKNOLOJIA
NA MWANDISHI
WETU

Mafuta, gesi na makaa va
mawe vinaangamiza dunia

o Kuelekea MwIisho wa en2| hakuna nishati salama

duniani na mabadiliko ya tabianchi. PICHA: TANESCO

UELEKEA mkutano wa

mazingira wa COP28

Umoja wa Mataifa (UN)

unasema bado mataifa
hayajafanikiwa kudhibiti nishati
ya visukuku inayohusisha gesi,
mafuta na makaa ya mawe am-
bayo inaongeza joto kuanzia ar-
dhini, baharini, angani na anga
za juu na kuukaribisha mwisho
wa dunia .

Mkutano wa kilele wa maz-
ingira wa Umoja wa Mataifa wa
COP 28 unatarajiwa kufanyika
Novemba mwaka huu ikiwa
imebakia miezi miwili kufikia
siku hiyo, bado dunia iko nyuma
na haijapata muafaka wa kuziba
pengo baina ya wale wanaodai
mpango wa kuachana na nishati
za visukuku zinazoongeza joto
duniani na mataifa yanayosisitiza
kuendelea na matumizi nishati
hizo.

Mkutano wa COP28 utakao-
fanyika Dubai kuanzia Novemba
30 na Desemba 12 unaonekana
kama fursa muhimu kwa serikali
za mataifa duniani kuharakisha
hatua za kupunguza ongezeko la
matumizi ya nishati za visukuku,
lakini bado kuna mgawanyiko
mkubwa juu ya siku zijazo katika

Umoja wa
Ulaya na
mataifa men-
gine yanayop-
Igania nishati
salama kwa
mazingira
wanasema

ni mMuhimu
kuongoza
kwa sera na
uwekezaji ul-
l0jitenga mba-
Il na nishati
zinazochafua
hali ya hewa.

athari ya nisti hizo.

Mkutano wa Baraza Kuu la
Umoja wa Mataifa mwishoni
mwa mwezi uliopita uliibua tena
mjadala wa muda mrefu huku
mataifa yanayokabiliwa na athari
mbaya za mabadiliko ya tabianchi,
kama vile Visiwa vya Marshall,
yakiziomba nchi tajiri kuachana
na nishati zinazochafua mazingira
na kuwekeza katika njia mbadala.

Akizungumza katika mkutano
wa kilele wa tabianchi ulio-
fanyika sambamba na mkutano
ule wa baraza kuu, Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa Antonio
Guterres, anasema “binadamu
wamefungua milango ya kuzimu.”
Akimaanisha wanajiangamiza.

Kauli hiyo ikitafsiriwa na wan-
amazingira kwamba alikosoa
ulafi wa watu walio na maslahi
katika matumizi ya nishati za
visukuku. Nchi nyingine zinazo-
toa au kutegemea visukuku zime-
sisitiza uwezekano wa matumizi
ya teknolojia ili “kupunguza”
uchafuzi, lakini wakiwa na maana
ya kudhibiti tu utoaji wa nisahti
hizo, badala ya kukomesha kabisa
matumizi yake.

China haijaonesha nia ya
kuachana na visukuku na ndilo

taifa mtumiaji mkubwa zaidi
wa nishati za visukuku duniani
tena ni miongoni mwa nchi zina-
zoashiria kwamba zitaendelea
kutumia kwa miongo kadhaa.
Marekani inasema ina-
sisitiza kuunga mkono hatua ya
kuachana na visukuku huku iki-
kubali kwamba kuna mipango
ya baadhi ya nchi zinazoendelea
kuwekeza katika nishati hizo.
Ingawa mjumbe wa mabadiliko
ya tabianchi wa Marekani, John
Kerry, anahoji ikiwa teknolojia ya
kudhibiti utoaji wa hewa chafu
inaweza kupatikana kwa haraka.
Umoja wa Ulaya na mataifa
mengine yanayopigania nishati
salama kwa mazingira wanasema
ni muhimu kuongoza kwa sera
na uwekezaji uliojitenga mbali na
nishati zinazochafua hali ya hewa.
Aprili mwaka huu, kundi la
mataifaya G7 ambazo ni pamoja
na Canada, Ufaransa, Ujerumani,
Italia, Japan, Uingereza, Mare-
kani na Umoja wa Ulaya, ziliahidi
kuachana mara moja na matumizi
yamafuta ya kisukuku na kuyataka
mataifa mengine kufuata mkondo
huo. Aidha, pamoja na kutangaza
hatua hiyo, kundi hilo lilishindwa
kukubaliana juu ya ukomo au

mwisho wa matumizi ya vyanzo
vya nishati vinavyochafua hali ya
hewa, kama makaa ya mawe na
mafuta ya petroli.

Hatua hiyo inaashiria mga-
wanyiko mkubwa miongoni mwa
washirika unaolenga kuleta usawa
kati ya mabadiliko ya tabianchi na
usalama wa nishati.

Lakini kwa kuzingatia mga-
wanyiko uliopo juu ya mustaka-
bali wa nishati za visukuku, huku
zaidi ya nchi 80 zikijaribu bila
mafanikio kufikia makubaliano
katika mkutano wa kilele wa
COP27 mwaka jana. Na kinachoen-
delea sasa wanatafuta misamiati
mipya katika kutafuta maelewano.

Katika kile kilichoonekana
kama mafanikio yanayowezekana
mnamo Aprili, kundi la mataifa
saba yaliyoendelea kiviwanda
duniani, G7 lilikubali kuharaki-
sha kile walichokitaja kuwa ni
mchakato wa kuondoa mafuta
yasiyobadilishwa.

Kwa kutumia msamiati wa
“yasiyobadilishwa”, ahadi hii ili-
lenga mafuta yaliyotumika bila
ya kutumia teknolojia ya kupun-
guza hewa chafu. Lakini kufikia
Julai, ahadi hiyo iliyumba wakati
kundi la G20 ambalo linajumui-
sha watowaji wa mafuta na gesi
kama Saudi Arabia na Urusi lili-
poshindwa kufikia muafaka juu
ya suala hilo.

WANAKWAMA WAPI?

Mkwamo uko wapi kuondoa
nishati ya visukuku? Pengine ni
swali wanalojiuliza wengi, Waziri
wa Mabadiliko ya Tabianchi wa
Ireland, Eamon Ryan, anasema
suala la kuondoa mafuta yote ya
visukuku au utengenezaji wake
linaweza kuwa gumu zaidi katika
mkutano wa COP28.

Kundi la nchi 17 - zikiwemo Ufar-
ansa, Kenya, Chile, Colombia na
mataifa ya visiwa vya Pasifiki va
Tuvalu na Vanuatu , wiki iliyo-
pita lilitoa wito wa kuondolewa
kwa mafuta ambayo yanazuia
matumizi ya teknolojia ya kuon-
dosha hewa chafu kwenye tabaka
la hewa la ozoni.

Makampuni yanayozalisha
mafuta na gesi yanasema dunia
itahitaji teknolojia ya kupunguza
uchafuzi ili kuwezesha uzalishaji
zaidi wa nishati wenye uchafuzi
unaohimilika. Lakini baadhi ya
nchi zinazoendelea pia zinazop-
inga kuondolewa kwa nishati za
visukuku zinasema zinahitaji
nishati hiyo ili kuongeza uzal-
ishaji wa umeme katika kuboresha
maendeleo ya kiuchumi kwa njia
sawa kama Japan na Marekani.

Ndani ya Umoja wa Afrika (AU),
baadhi ya serikali zimeshutumu
nchi za Magharibi kwa unafiki
kwa kutumia hoja za kuhifadhi
hali ya hewa lakini zikikataa kufa-
dhili miradi ya gesi katika mataifa
yanayoendelea, wakati mataifa
hayo yakiendelea kuchoma gesi
kwenye nchi zao. DW
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Vifo vya
mama na
mtoto mkoani
Dodoma
vyapungua

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Tawala Mkoa wa Dodo-
ma, Ally Gugu amesema Utafiti
wa Hali ya Afya wa mwaka 2022
unaonyesha viashiria vya hudu-
ma va afya ya uzazi kwa mkoa
wa Dodoma inafanya vizuri,
kutokana na vifo vya mama na
mtoto kupungua siku hadi siku.

Gugu aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akifungua mkutano wa
utekelezaji wa mradi wa afya ya
hapa.

Allsema hatua hiyo imekuja
na idadi ya vituo vinavyotoa
huduma ya afya kwa Mkoa wa
Dodoma kuwa chachu ya utoaji
wa huduma bora za afya.

“Kwa mujibu wa Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022,
Mkoa wa Dodoma una Vvituo vya
afya 542 ikiwa ni pamoja na
hospitali 16, vituo vya afya 69,
zahanati 436, hivi husaidia sana
katika utoaji huduma,”alisema
Gugu.

Alibainisha idara ya afya chini
ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma imefanya tathmini ya
utekelezaji wa mradi huo wa hu-
duma ya afya ya uzazi na mtoto
ambao unatekekezwa katika
Wilaya ya Mpwapwa na Kongwa.

Aliishukuru taasisi ya nchini
Korea inayojulikana kama Korea
Foundation For International
Health Care (KOFIH) kwa kud-
hamini mradi huo ambao ume-
leta matokeo chanya.

Alisema kwa mujibu wa Sensa
ya Watu na Makazi ya Mwaka
2022, Mkoa wa Dodoma una Vit-
uo vya afya 542 ikiwa ni pamoja
na hospitali 16, vituo vya afya
69, zahanati 436 na kliniki maal-
um 21.

Aidha, katika taarifa iliyotolewa
na Mratibu wa Huduma za afya
va Uzazi na Mtoto Mkoa wa Do-
doma, Nice Moshi inaonyesha
kuwa KOFIH imetekeleza mradi
wa miaka mitano wa huduma ya
afya va uzazi na mtoto kuanzia
mwaka 2021 hadi 2025.

Alisema katika kipindi hiki cha
miaka miwili, Halmashauri ya
Kongwa na Mpwapwa zimenu-
faika na uboreshwaji wa huduma
za afya ya uzazi na mtoto am-
bao ndio lengo kuu la mradi huu.

“KOFIH pia imesaidia kukaraba-
ti vituo sita vinavyotoa huduma
za upasuaji katika halmashauri
hizi pia utolewaji wa huduma za
elimu ya afya ya uzazi kwa jamii
na mashuleni imeimarika kwa
kiasi kikubwa,” alisema Moshi.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Kitengo
cha Afya na Lishe, Dk. Mageda
Luhulya, alieleza faida za mradi
ni pamoja na kuhusisha mpango
wa damu salama, ujenzi na
ukarabati wa vituo vya huduma
za afya na ununuzi wa vifaa
tiba.

Alisema kuwa Tanzania im-
ekuwa na mabadiliko makubwa
katika sekta ya afya kwa sasa
na kupelekea vifo vya mama
mjamzito na mtoto kupungua
kwa kasi, huku akisisitiza ush-
irikiano wao baina na serikali
unakwenda kumaliza tatizo hili
kabisa.

'Mufti aunda timu kuchunguza
' kukithiri kwa ndoa kuvunjika

Na Augusta Njoji,
DODOMA

UFTI
Tanzania,
Abubakar
ameunda

Mkuu wa
Shehe
Zubeir

sekreta-

: rieti ambayo ameipa jukumu la
¢ kufanya utafiti kuhusu sababu
¢ za kukithiri kwa uvunjikaji wa
: ndoa.

Naibu Kadhi Mkuu wa Tanza-

. nia, Shehe Ally Ngeruka aliyase-
¢ ma hayo mwishoni mwa wiki
: alipokuwa akizungumza kwa
: niaba ya Mufiti kwenye uzindu-
: zi wa kikundi cha mabalozi wa
. afya ya akili Tanzania uliofanyi-

ka Hospltah ya Talfa ya Afya ya

Alisema ndoa nyingi h1V1 sasa
zinavunjika kwa kiwango am-
bacho hakitarajiwi wala kutege-
mewa.

Alisema: “Jambo hilo limem-
stua sana akaona isije kuwa
taarifa anazoletewa ndani yake
hazina afya, hebu niunde sek-
retarieti ambayo itafanya kazi
Tanzania nzima kufanya utafiti
juu ya suala hili.”

Alisema Mufti atakaa na
wataalamu baada ya ripoti hiyo
ikiwamo wa afya ya akili, wana-
saikolojia, wanasheria, wana-
siasa na makundi mengine ya

kielimu.
“Wataalamu hawa watam-
shauri Mufti nini kifanyike

baada ya hali hii ambayo iko ka-
tika jamii,”alisema.

Naye, Mkurugenzi wa Hos-
pitali ya Mirembe, Dk.Paul La-
wala, alisema wamejipanga ku-
hakikisha elimu ya afya ya jamii
inawafikia Watanzania.

“Miongoni mwa wadau wa
kijamii ambao tunapanga
kushirikiana nao ni watu wa-
naoshughulika na imani za
dini, huko tunapokwenda tuta-
hitaji kuzungumza afya ya akili
kwenye  kila eneo la
jamii,"alisema.

Mwaka 2021 Mkoa wa Dar
es Salaam ulisajili migogoro ya
ndoa 13,289 kupitia Halmashau-
ri zake ambapo kati yake ndoa
284 zilipeleka migogoro ma-
hakamani.

Aidha, Kamati ya Bunge ya
Huduma na Maendeleo ya
Jamii, Septemba 2022 ilitoa
taarifa kuhusu kasi ya kuvun-
jika kwa ndoa nchini ambapo
Mkoa wa Dar es Salaam pekee
zaidi ya ndoa 300 zinavunjika
kila mwezi.

Matatizo ya kifedha, ukatili
ni miongoni mwa mambo ya-
nayotajwa kuchangia kuvunjika
kwa ndoa.

=7 ! ‘
Naibu Waziri Of|5| ya Ra|s Tavvala Za M|koa na Serlkall za Mitaa, Deogratlus NdeJembl akikagua banda la mfano
wa darasa la elimu ya awali kabla ya kufungua kikao ka2| cha makatibu tawala wasaidizi elimu na maofisa elimu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Da-

. vid Silinde ameagiza Mamlaka
: ya Udhibiti wa Mbolea Tanza-
¢ nia (TFRA) kudhibiti utoroshaji
: wa mbolea ya ruzuku nje ya

nchi ili iwanufaishe watanzania.
Silinde alibainisha hayo jana

alipotembelea na kuzungumza

na uongozi wa mamlaka hiyo

. katika ziara iliyolenga kuji-
: funza namna inavyofanya kazi

na kutoa maelekezo ya serikali

¢ katika kuimarisha utendaji kwa
: maslahi mapana ya taifa.

Alisema mamlaka hiyo ina-

paswa kuongeza kasi ya udhibi-
: ti wa mbolea hususani katika

maeneo ya mipakani ili mbolea

: vya ruzuku isitoroshwe nje ya
: nchi.

Aidha, Silinde aliitaka TFRA

kuanza zoezi la usambazaji wa
mbolea mapema ili kupunguza
malalamiko ya kuwafikishia
wakulima kwa kuchelewa kama
ilivyojitokeza msimu uliopita
wa kilimo.

Alisema, mbolea zikipelekwa
mapema itawawezesha wakuli-
ma kujiandaa mapema kwa
kununua na kuhifadhi mbolea
majumbani mwao wakisubiri

msimu wa kupanda.
“Mbolea iliyopo sasa
ianze kusambazwa isisubi-

ri wakati wa msimu ndipo
tuanze kukimbizana kupeleka
mbolea kwa wakulima,” alise-
ma. Katika kuhakikisha ruzuku
ya mbolea inayotolewa na seri-
kali inawafikia walengwa, Nai-
bu Waziri Silinde aliitaka TFRA
kufanya uhakiki wa taarifa za
usajili wa wakulima ili kuon-
doa tatizo la mawakala kuuza

mbolea kwa wakulima waliotoa
taarifa za uongo wakati wa us-
ajili.

Hata hivyo aliipongeza mam-
laka kwa kuja na mfumo wa
ramani unaoiwezesha kuona
maeneo walipo mawakala,
kiasi cha mbolea walichona-
cho mawakala wa mbolea kwa
nchi nzima na kueleza hiyo ita-
saidia kufuatilia upatikanaji wa
mbolea kwa wakati katika mae-
neo yote.

Naye, Mwenyekiti wa Kamati
ya Ruzuku, Louis Kasera alise-
ma utoaji wa mbolea ya ruzuku
kwa wakulima kumeamsha ari
ya wakulima wengi kutumia
mbolea katika kilimo chao na
hivyo uhitaji wa bidhaa hiyo
kuwa mkubwa.

Alisema mamlaka imetatua
kero  ya usambazaji iliyoji-
tokeza msimu uliopita wa Kkili-

TFRA yaagizwa kudhibiti utoroshaji mbolea ya ruzuku

mo kwa kusajili vyama va ush-
irika 198 nchi nzima na vyama
vidogo vya ushirika zaidi ya
2,000 vitakavyosaidia kufiki-
sha mbolea kwa wakulima wao
hata katika maeneo ya pemb-
ezoni.

Kasera alisema lengo la mam-
laka ni kumwezesha mkulima
asitembee zaidi ya umbali wa
kilomita 15 kwenda kutafuta
mbolea na hivyo wamepanga
bei elekezi kulingana na eneo
ambalo mbolea inafika.

Louis alisema mamlaka im-
eboresha mfumo ambapo kila
mfuko wa mbolea utakaouzwa
namba ya siri itakayokuwa
imetumika haitatumika tena
na mkulima atapokea namba
nyingine itakayomruhusu ku-
nunua mbolea kulingana na
ukubwa wa shamba alioandiki-
sha wakati wa usajili.
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HABARI MBEYA

NEMC kusimamia ujenzi wa

- waiangukia

Barabara Katumba-Lupaso

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

ARAZA la Taifa la Uhi-

fadhi na Usimamizi

wa Mazingira (NEMC),

limesema litasimamia
ujenzi wa Barabara ya Katumba-
Lupaso (km 35) wilayani Rungwe
katika Mkoa wa Mbeya yenye
urefu wa Km. 35 ili kuhakikisha
hauathiri mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
hilo, Dk. Samwel Gwamaka ali-
yasema hayo juzi alipoambatana
na Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Innocent Bashungwa pamoja
na Waziri wa Fedha, Dk. Mwigu-
lu Nchemba kwenye ukaguzi wa
barabara hiyo ambayo inajeng-
wa kwa kiwango cha lami.
Barabara hiyo ni sehemu ya

Barabara ya Katumba -Lwangwa
- Mbambo -Tukuyu yenye urefu
wa zaidi ya Km. 80 ambayo in-
aunganisha Halmashauri za
Rungwe na Busokelo.

Alisema barabara hiyo in-
apita kwenye baadhi ya mae-
neo ya vyanzo vya maji na mito
inayotiririsha maji yake kuele-
kea Ziwa Nyasa na hivyo ni la-
zima wahakikishe ujenzi wake
hauathiri vyanzo hivyo ambavyo
ni muhimu kwa ustawi wa bin-
adamu na viumbe wengine.

Alisema watashirikiana na
uongozi wa Bonde la Ziwa Nyasa
ambao ndio wasimamizi wa vy-
anzo vya maji vilivyopo kwenye
eneo pamoja na rasilimali za
maji.

“Miradi hii ya barabara huwa
inafanyiwa Tathimini ya Athari
za Kimazingira (EIA) na tunaku-
wa makini zaidi kwenye maeneo
ya vyanzo vya maji, tusipovilin-
da vyanzo hivi vitakauka na hata
kina cha ziwa letu kitapungua
na hivyo kutusababishia tatizo
la uhaba wa maji,” alisema Dk.
Gwamaka na kuongeza.

“Sisi kama wasimamizi wa
mazingira tutahakikisha Sheria

ya Mazingira ya Mwaka 2004
inafuatwa kwenye utekelezaji
wa mradi huu pamoja na miradi
mingine yote,” aliongeza.

Vilevile, alisema maeneo men-
gi ambayo barabara hiyo inapita
ni jirani na Hifadhi ya Taifa ya
Kitulo ambayo pia inatakiwa
kulindwa ili isiharibiwe na shu-
ghuli za kibinadamu.

Aidha, aliipongeza serikali
kwa uamuzi wake wa kuamua
kuijenga barabara hiyo kwa ki-
wango cha lami kwa maelezo
kuwa ni muhimu kwa ajili ya
wananchi kusafirisha mazao
mbalimbali ambayo wanazalisha
kwenye eneo hilo.

Akizungumza na wananchi
wa Bonde la Mwakaleli, Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi Bashun-
gwa alisema barabara hiyo ni
sehemu ya utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi ya Chama cha Map-
induzi ya 2020/2025.

Alisema fedha kwa ajili ya
ujenzi wa barabara hiyo zipo

na mkandarasi anaendelea na
kazi ya ujenzi kwa kuanza na
kipande hicho cha Katumba-
Lupaso ambacho kitasaidia pia
kuwanganisha wananchi wa
Busokelo na Wilaya ya Makete
mkoani Njombe.

“Lengo la serikali ni kuungani-
sha nchi nzima kwa barabara za
lami, hii barabara ni sehemu ya
barabara muhimu ambazo seri-
kali iliwaahidi wananchi, tutasi-
mamia ili kuhakikisha inajengwa
kwa viwango vinavyostahili,”
alisema Bashungwa.

Waziri wa Fedha, Dk. Nchem-
ba alisema atahakikisha fedha
kwa ajili ya utekelezaji wa mra-
di huo zinatoka kwa wakati ili
barabara hiyo ikamilike kwa
wakati.

Aliwaomba wananchi wa mae-
neo yote ambayo barabara hiyo
inapita kuhakikisha wanailinda
miundombinu ya barabara hiyo
ili iwasaidie kwa muda mrefu
zaidi.

Baadhi ya vijana wa Mkoa wa Mbeya wakifuatilia mafunzo ya ujasiriamali yaliyoandaliwa na seneti ya vyuo na vyuo
vikuu vya mkoa huo katika Chuo cha Mzumbe Kampasi ya Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

]
Wanafunzi

- CCM kujengewa
: bwalo la chakula

: Na Elizabeth John, NJOMBE.

WANAFUNZ| wa Shule ya

: Sekondari Yakobi iliyopo ka-

¢ tika Halmashauri ya Mji wa

* Njombe, wameiomba serikali

¢ kupitia Chama Cha Mapinduzi
¢ (CCM) kuwajengea bwalo am-
: balo watalitumia kwa ajili ya

: chakula, mikutano pamoja na
: kufanyia mitihani.

Ombi hilo walilitoa mbele ya

: Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa
: wa Njombe ambapo walisema
: kukosekana kwa bwalo ku-
 nasababisha kulia chakula

* nje ama kwenye vyumba vya
: madarasa.

“Hapa shuleni kuna changa-

: moto ya bwalo la kulia

¢ chakula, wametujengea jiko

¢ tu kwahiyo tunakaa nje humu
: humu na madarasani” alisema
: Victoria MKini.

Zakaria Kaduma alisema

: muda wa ugawaji chakula

: wanafunzi wanalazimika

: wachukue chakula jikoni ili

: wakalie madarasani au ma-

: bwenini kwa sababu bwalo la
¢ kulia chakula hakuna.

“Tunaiomba serikali itufikirie,

© itujengee bwalo ili tuweze
¢ kula chakula sehemu nzuri”
: alisema Kaduma.

Akijibu changamoto hiyo

: Kaimu Mkurugenzi wa Hal-

: mashauri ya Mji Njombe,

: Thadei Luoga, alisema wamei-
: chukua changamoto hiyo na

: Oktoba 15 fedha zitaanza

: kuletwa kwa ajili ya kuanza

: ujenzi. Akizungumza na wa-

: nafunzi hao Katibu wa CCM

¢ Mkoa wa Njombe, Julias

¢ Peter, aliwataka wanafunzi

: kuongeza bidii katika masomo
 yao, sambamba na kutunza

: miundombinu shuleni hapo.

Peter alisema fedha ambazo

: zinaletwa kwa ajili ya kujenga
: majengo mazuri lengo ni kuin-
¢ Ua kiwago cha elimu nchini.

Katibu huyo alisema serikali

itaendelea kutatua changa-

: moto zote ambazo ni kero ili
: wananchi waendelee kuiamini
: CCM.

Mwenyekiti wa Umoja wa

: Vijana wa CCM (UVCCM) Mkoa
: wa Njombe, Samwel Mgaya

¢ alisema nia ya Rais Samia Su-
¢ luhu Hassan ni kuona kwamba
. katika uchaguzi wa serikali

: za mitaa hadi uchaguzi mkuu
! wanachagua viongozi wanao-
¢ tokana wa CCM ili kumpa ura-
: hisi katika kutekeleza masu-

: ala ya kimaendeleo.

Mradi wa maji wakwama miaka mitatu, wananchi ‘wafura’

Na Nebart Msokwa,
SONGWE

WANANCHI wa Kata ya Kanga
wilayani Songwe wamekerwa
baada ya Wakala wa Maji Safi na
WASA) wilayani hapa kutokamili-
sha mradi wa maji wa kata hiyo
kwa zaidi ya miaka mitatu licha
ya serikali kutoa fedha.

Aidha, wananchi hao wamese-
ma afya zao ziko hatarini kuto-
kana na kutumia maji ambayo
usalama wake ni wa mashaka
hasa kipindi cha kiangazi amba-
cho wanalazimika kutumia maji

ya kwenye vijito.

Walitoa malalamiko hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa ziara ya
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Songwe, Neema Mwanda-
bila na kamati ya utekelezaji ya
Umoja wa Wanawake wa Chama
Cha Mapinduzi (UWT) Wilaya ya
Songwe.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kanga, Mwalimu Leonard Mpoli
alisema shule hiyo ni moja ya
maeneo ambayo yanaathirika na
tatizo la maji kwa kutokuwa na
huduma hiyo kabisa hali ambayo
inawalazimu wanafunzi kwenda
kuchota mtoni.

Alisema shule hiyo ina zaidi ya
wanafunzi 800 lakini haina hu-
duma ya maji hali ambayo inaha-
tarisha afya za wanafunzi pamoja
na watumishi wa shule.

“Hapa hatuna kisima wala maji
ya bomba lakini kama unavyoo-
na tuna wanafunzi wengi, tatizo
kubwa zaidi hapa ni kwa mabinti
zetu ambao muda wote wana-
takiwa kuwa wasafi kutokana na
mazingira yao,” alisema Mwal-
imu Mpoli.

Diwani wa Kata hiyo, Erick
Kihinda alisema kero ya maji ka-
tika kata yake ni kubwa na hajui
sababu za mradi wa maji ambao

serikali ilitoa fedha haukamiliki
kwa zaidi ya miaka mitatu sasa.

Alisema fedha zote za mradi
zililipwa kwa mkandarasi lakini
mpaka leo hawajakabidhiwa
mradi huo na hivyo akaiomba
serikali kuwasaidia kufuatilia.

Akijibu kero hiyo Mbunge wa
Viti Maalumu, Neema Mwanda-
bila alisema atafuatilia zaidi ili
kujua sababu za mradi huo ku-
tokamilika licha ya serikali kutoa
fedha lakini Wilaya ya Songwe
maeneo mengi hayana huduma
hiyo.

Alisema yeye pamoja na
wabunge wenzake wa Mkoa wa

Songwe wamekuwa wakipigania
kuhakikisha wananchi wanapata
huduma lakini wanakwamishwa
na watu wachache.

“Waziri wa Maji, Jumaa Awe-
so na Naibu wake Mhandisi
Maryprisca Mahundi wanapam-
bana kuhakikisha wananchi wa-
napata maji maeneo mbalimbali
nchini, hivyo nitawaomba watu-
angalie na sisi huku Songwe kwa
jicho la kipekee,” alisema Neema.

Aliahidi pia kutembelea Ofisi
ya RUWASA Wilaya ya Songwe ili
kufahamu sababu ya mradi huo
kutokamilika kwa wakati ilihali
serikali ilishatoa fedha za ujenzi.



HABARI ZANZIBAR ﬂ

Jumanne Oktoba 3, 2023

Nipashe 17

Benki ya
Uwekezaji
kuanzishwa
kuwasaidia
w’'biashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzi-
bar imesema ipo katika
mchakato wa kuanzisha
Benki ya Uwekezaji ili
kusaidia wafanyabiashara
katika sekta binafsi
wawekeze katika miradi
ya kiuchumi na maende-
leo. )

Hayo yalisemwa ka-
tika kikao cha Baraza la
Wawakilishi na Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Fedha na Mipa-
ngo, Ali Suleiman Ameir,
wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Wawi
(CCM), Bakari Hamad Ba-
kari, aliyetaka kujua lini
serikali itaanzisha Benki
va Uwekezaji kwa ajili
va kusaidia mitaji katika
sekta binafsi.

Ameir alisema malengo
makubwa ya kuwepo
kwa Benki ya Uwekezaji
nchini ni kufungua
milango kwa wawekezaji
ikiwemo wazalendo ku-
pata mikopo kutoka taasi-
si za kibenki kwa ajili ya
kuendesha shughuli zao
ikiwemo miradi.

Alisema hatua za kuan-
zishwa kwa benki hiyo
zimeanza kuchukuliwa
ikiwamo kuandaa andiko
la dhana ambapo hatua
inayofuata ni kutayarisha
uchambuzi yakinifu wa
dhana hiyo.

Aidha, alizitaja hatua
nyingine ikiwamo ma-
ZUNgUMZzO yameanza
kufanyika kwa taasisi za
kifedha na watu binafsi
kwa namna ambapo wa-
naweza kuwahusisha wa-
fanyabiashara binafsi.

Alisema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar in-
afuatilia kwa karibu suala
hilo kwa lengo la kuwa na
taasisi ya fedha ambayo
itasaidia na kutoa mikopo
kwa sekta binafsi katika
kuendesha biashara zao.

Alisema ifikapo mwaka
2025 vanzishwaji wa
Benki ya Uwekezaji
utakuwa tayari umeka-
milika na kuanza kufanya
kazi zake ikiwamo kutoa
mikopo kwa sekta binafsi.

Alisema: “"Hiyo ndiyo
mikakati yetu kuona
kwamba ifikapo mwaka
2025 tunaanzisha Benki
va Uwekezaji Zanzibar
ambayo tunaamini kwa
kiasi kikubwa itakuwa
mkombozi katika kukuza
na kusaidia sekta binafsi
kupiga hatua kubwa ya
maendeleo”.

Alisema ifikapo mwaka
2025 vanzishwaji wa Benki
ya Uwekezaji utakuwa
tayari umekamilika na
kuanza kufanya Kazi zake
ikiwamo kutoa mikopo
kwa sekta binafsi.

Serikali yajmasmu kuondoa
urasimu sekta va uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar imesema
imefanikiwa  kufanya
maboresho  makubwa

katika Mamlaka ya Uwekezaji
Vitega Uchumi (ZIPA) ikiwamo
kuondosha urasimu katika sek-
ta ya uwekezaji, hatua ambayo
imeifanya mamlaka kukamili-
sha taratibu zote za kutoa cheti
kwa wawekezaji katika kipindi
kifupi.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi,
Uwekezaji, Mudrik Ramad-

han Soraga, wakati wa hafla ya
utiaji saini makubaliano ya ma-
shirika na taasisi mbalimbali
kutoka China ikiwa ni juhudi za
kuwavutia wawekezaji kutoka
nchi mbalimbali kuwekeza Zan-
zibar.

Soraga alisema serikali im-
echukua hatua za makusudi iki-
wamo kufungua milango katika
sekta ya uwekezaji na kufanya
marekebisho makubwa ya she-
ria zake ikiwamo za Mamlaka
ya Vitega Uchumi na Uwekezaji
Zanzibar ambayo sasa ni kituo
kimoja cha uwekezaji nchini.

“"Tunawakaribisha
wawekezaji waje nchini

kuwekeza...mazingira ya
uwekezaji  Zanzibar  yamei-
marishwa na kuondosha ur-
asimu uliokuwapo awali am-
bapo Mamlaka ya Uwekezaji
ZIPA sasa ni kituo kimoja cha
uwekezaji ambapo mwekezaji
anaweza kukamilisha mambo
yote katika kipindi cha siku tatu
tu,” alisema Soraga.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka ya Uwekezaji Vite-
ga Uchumi Zanzibar, Sharif Ali
Sharif, alisema kampuni tofauti
ya uwekezaji ikiwamo ya ma-
wasiliano imeonesha nia ya ku-
wekeza Zanzibar kufuatia maz-
ingira mazuri yaliopo ambayo

yameondoa urasimu.

“Tumefanikiwa kubore-
sha mazingira ya uwekezaji
Zanzibar na ndiyo maana tu-
nashuhudia utiaji wa saini wa
makubaliano ya kuimarisha
biashara kati ya China na Zanzi-
bar,” alisema Sharif.

Baadhi ya  makubaliano
yaliyofikiwa kati ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar na
wawekezaji kutoka China ni
kukuza sekta ya biashara kati
ya Jimbo la Weihai Wendeng
pamoja na Taasisi ya Biashara
ya China kwa ajili ya kurahisisha
biashara katika Jimbo la Shang-
hai China na Zanzibar.

Baadhi ya wazee wakifuatilia hotuba katika Maadhimisho ya Siku ya Wazee Duniani yaliyofanyika katika ukumbi wa
mikutano wa Chuo Kikuu cha Zanzibar (SUZA) jana. PICHA: SABATO KASIKA

Chanzo kuchelewa kwa hukumu
kesi dawa za kulevya chatajwa

Na Rahma Suleimman,
ZANZIBAR

KUCHELEWA kutolewa hu-
kumu kwa kesi za dawa za
kulevya kunatokana na kuko-
sekana kwa ushahidi usiokuwa
na shaka, hali ambayo inasa-
babisha kuwapo kwa mrundi-
kano mkubwa wa kesi hizo ma-
hakamani.

Hayo yalisemwa katika ki-
kao cha Baraza la Wawakili-
shi na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, wakati akijibu swali
la mwakilishi wa Viti Maalumu
wanawake, Mwanaidi Kassim

Mussa aliyetaka kujua sababu za
kuchelewa kwa kesi za dawa za
kulevya katika Mahakama Kuu

ya Zanzibar.
Suleiman alizitaja sababu tatu
zinazosababisha kuchelewa

kusikilizwa kesi hizo mahakam-
ani ikiwamo kukosekana kwa
ushahidi uliokamilika usiokuwa
na shaka ambao utawatia ha-

tiani watuhumiwa.
Alisema wakati mwingine
ushahidi  unaotolewa kwa

watuhumiwa haujakamilika vi-
zuri kiasi cha kuwatia hatiani
wahusika na wakati mwingine
upande wa mashahidi hawapo
tayari kutoa ushahidi pamoja
na kufika mahakamani.

Aidha,  alizitaja  sababu
nyingine zinazosababisha
kuchelewa kusikilizwa kwa kesi
hizo na kutolewa uamuzi wake
ni pamoja na marekebisho
ya Sheria ya Dawa za Kulevya
ambapo kwa sasa kesi hizo
husikilizwa katika Mahakama
Kuu tu.

Alizitaja sababu nyingine
zinazosababisha kuchelewa
kusikilizwa kwa kesi mahakam-
ani ni kukosekana kwa wataal-
amu wa kutosha kutoa usha-
hidi ikiwamo wafanyakazi wa
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali.

“Hizo ndiyo sababu kuu zina-
zosababisha kuchelewa kusiki-

lizwa kesi za dawa za kulevya
katika mahakama zetu na ma-
tokeo yake huchukua muda
mrefu kusikilizwa,” alisema.

Hata hivyo Suleiman ali-
waambia wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi kwamba juhudi
kubwa zinafanyika katika ku-
punguza msongamano wa kesi
Mahakama Kuu ambapo kwa
sasa kesi zinasikilizwa kwa
wastani miezi nane kutoka mi-
aka miwili.

Alisema: “Mheshimiwa Spika
tumepiga hatua katika kupun-
guza msongamano wa kesi ma-
hakamani ambapo kwa sasa
wastani wa kesi miezi 8 zinasiki-
lizwa baada ya miaka miwili.”
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KUPOTELEWA NA
KWA CHETI KADI YA GARI

EMANUEL ROBIAM NDOSA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye
index No. S5391/0045/2019 kilichotolewa na
Baraza la mitihani la Taifa kupitia JOHN MERLINI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2019.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

Taarifa ya polisi: PH0/DOD/4181/2023

CHARLES PETER MOLLEL
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili

namba T 768 BKN, CHASSIS

NAMBA: JI00G005960 na

ENGINE NAMBA:
HC0607808. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/MOLLEL

KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJI

NDUGU SARAH MAGENI
SANGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
BAJAJI YENYE USAJILI
T354 CWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI KILICHOPO KARIBU
NAE. POLISI TAARIFA
MKT/RB/584/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO

WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA CHAMWINO

MKOA WA MOROGORO

USIMAMIZI WA MIRATHI Na......23/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU BAKARI MOHAMED MLAPAKOLO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MWASITI BAKARI MOHAMED
TANGAZO
(Kanuni ya 5(20ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote namirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika Shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 16 Mwezi 10 Mwaka
2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa Msimamizi
wa Mirathi hiyo.
ZINGATIA:
Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa
Marehemu hakuacha Wosia
Imetolewa leo tarehe 25 mwezi 9 mwaka 2023

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

SIMON GODLISTEN LAIZER
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye jina la umiliki
WATER SOLUTION DILLING CO.
LTD yenye namba za usajili T
686 AGC ainaya TOYOTA RAV 4.
Chassis No. SXA10054071.
Engine No. 3S1824416. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHO/ARU/ARU/3050/2023.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

ABEL MARCO PALLANGYO
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI, GARILENYE NAMBA
ZA USAJILI
T 411 AVE AINA YATOYOTA
Gaia ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
MWA/MAG/RB/190800/2023

KUPOTEA KWA
HATI YA KUSAFIRIA

k=

SALUMU SELEMANI MKONDA anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye namba TAE
063258 iliyotolewa makao makuu Dar es
Salaam  PCO mwaka 2018. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: PHO/DAR/TEM/20211/2023

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku
Piga Simu 0677020701

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR
ES SALAAM.

MOB: +255 - 0677020701
E-MAIL: ADVERTISE@QGUARDIAN.CO.TZ,
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Paa la kanisa
laua makumi

Mexico City, MEXICO

' Wagunduzi chanjo Uviko-19
watwaa Tuzo ya Nobel

Oslo, NORWAY

WATU 10 wameripotiwa kuuawa
na wengine 20 wamenaswa, baada
ya paa la kanisa kuporomoka.

Vyombo vya habari vilisema
watu 49 walipelekwa hospitalini,
baada va paa la kanisa la Ciudad
Madero la Santa Cruz kuanguka.

Polisi katika jimbo la pwani la
Tamaulipas, walisema karibu watu
100 walikuwa kwenye misa wakati
wa tukio hilo. Vyombo vya habari
vya ndani viliripoti kuwa misa
hiyo ilikuwa hafla ya ubatizo.

Watoto kadhaa wanaaminika
kuwa miongoni mwa walionaswa
na juhudi za kuwaokoa zinaende-
lea.

Picha kwenye mitandao ya
kijamii zilionesha jengo la kanisa
likiwa magofu, huku watu wakizin-
gira vifusi, wakitafuta waliokuwa
wamenaswa ndani.

Askofu wa Dayosisi ya Tampico,
José Armando Alvarez Cano,
alituma ujumbe kwa jamii kwe-
nye mitandao ya kijamii akisema,
kazi inaendelea “kuwatafuta walio
chini ya vifusi. BBC

Watu 40
wajeruhiwa
kwa moto

Ismailia, MISRI

TUZO ya Nobel ya Dawa ya mwaka
2023 imetuzwa kwa wanasayansi
wawili, kutokana na uvumbuzi wa

Tuzo ya Nobel
ya Dawa, siku
zote huwa

TAKRIBAN watu 40 wamejeruhiwa
katika kisa cha moto, ulioteket-
€za Moja ya majengo makubwa
katika mji wa Ismailia nchini Misri,
ukingo wa magharibi wa mfereji
wa Suez.

Moto huo umetokea jana, ambao
chanzo chake bado hakikujulikana.
Ulizuka katika makao makuu ya
Kurugenzi ya Usalama.

Kwenye mitandao ya kijamii, pi-
cha nyingi zilizorushwa mtandaoni
zinaonesha miale mikali ikiteket-
eza ghorofa nyingi za jengo hilo
kubwa la mawe, ambamo huishi
askari.

Kati ya majeruhi 26 waliopele-
kwa hospitali ya eneo hilo, kwa
mujibu wa Wizara va Afya, 24 wa-
nasumbuliwa na kukosa hewa na
wawili wameungua sana. Wengine
12 walitibiwa katika eneo la tukio.

Wizara ya Afya imetuma magari
ya wagonjwa 50 kwenye eneo la
tukio, pamoja na maofisa wa ldara
ya Huduma za Dharura za Kijeshi,
ikiwa ni pamoja na ndege mbili.
RFI

chanjo za Uviko-19 aina ya mRNA.
Kamati inayotoa tuzo hizo imese-

ma, Kataline Kariko na Drew Weiss-

man, walipiga hatua muhimu wakati

wa janga la corona.

va kwanza
kutolewa
miongoni
mwa nyingine
kila mwaka.

Kariko ni profesa kwenye Chuo Ki-
kuu cha Szeged pia kwenye Chuo cha

Afya cha Perelman huko Chuo
Kikuu cha Pennsylvania.

Weissmana, ni profesa kwe-
nye Chuo cha Utafiti wa Chanjo
cha Roberts Family na pia Mku-
rugenzi wa Chuo cha RNA Inno-
vations huko Pennsylvania.

Tuzo ya Nobel ya Dawa, siku
zote huwa ya kwanza kutolewa
miongoni mwa nyingine kila
mwaka.

Tuzo za Fizikia, Kemia, Fasi-

Wanasayansi Kataline Kariko na Drew Weissman. PICHA: MTANDAO

Tshisekedi,

Fayulu kukutana.

tena Desemba

Kinshasa, DRC

RAIS Felix Tshisekedi
anagombania muhula wa
pili katika taifa lenye uta-
jiri mkuu wa cobalt duni-
ani, baada ya kushinda wa
kwanza uliokuwa na utata
mwaka 2018.

Wajumbe wa Muungano
wa Union Sacree, unaohu-
sisha wanasiasa maarufu
wa Congo kama Waziri wa
Ulinzi, Jean Pierre Bemba
na Waziri wa Uchumi, Vi-
tal Kamerhe, walimchagua
Tshisekedi kwa sauti moja.

Utawala ~wake ume-
kumbwa na hali ngumu ya
uchumi, janga la Uviko-19,
mlipuko wa ebola, ukosefu
wa usalama hasa mashariki
ya nchi, ambako wapiganaji
wa kundi la M23 waliteka

sehemu ya maeneo na ku-
sababisha kuvunjika kwa
uhusiano na Rwanda.

Tshisekedi, kijana wa
mwanasiasa mashuhuri wa
upinzani Etienne Tshiseke-
di, aliyeahidi kupambana
na ulaji rushwa na utawala
wa kimabavu anakanusha
tuhuma kutoka makundi ya
kutetea haki za binadamu
na wakosoaji wake, kwam-
ba ameshindwa kutekeleza
ahadi zake.

Kiongozi wa upinzani
Martin Fayulu aliyeshindwa
dhidi ya Tshisekedi mwaka
2018, alithibitisha kwamba,
atawania tena kiti cha urais,
baada ya awali kutishia ku-
susia uchaguzi, ili kulala-
mikia ubaridhirifu unao-
tokea katika kuandikishwa
kwa wapigakura. VOA

hi, Amani na Uchumi zitatan-
gazwa kila siku, hadi Oktoba 9,
mwaka huu.

Alfred Nobel, mwanzilishi
wa tuzo hizo alikuwa mfanya-
biashara katika karne ya 19 na
ambaye alijipatia utajiri mkub-
wa, baada ya kugundua dyna-
mite.

Tuzo ya kwanza ya Nobel,
ilitolewa 1901 miaka mitano
baada ya kifo chake. VOA

Nairobi, KENYA

SERIKALI imetangaza
kufunga nyumba zote za
watoto zinazomilikiwa
na watu binafsi ndani ya
miaka minane, ikisema
hilo litasaidia kwa kiasi
kukomesha ulanguzi wa
watoto.

“Katika miaka minane
ijayo nyumba za Kibin-
afsi hazitakuwapo.”

“Tunahitaji kujiandaa,
ili kuwaweka mazin-
gira mazuri kwa watoto
ambao watatoka katika
nyumba za kibinafsi,”
Waziri wa Kazi na Ulinzi
wa Jamii, Florence Bore,
alisema hayo katika hafla
juzi.

Bore alikuwa amechap-
isha kwenye ujumbe huo
kwenye mtandao wa X

Kenya yafunga vituo
kulelea yatima

kwamba serikali tayari
ilikuwa katika harakati
za kufunga nyumba za
watoto na yatima.

Alisema watoto katika
taasisi hizo, watawekwa
katika malezi ya familia
na jamii, jambo ambalo
litatoa mazingira bora
kwa watoto hao.

Wenyeji wanasema
kuna zaidi ya watoto
40,000 katika nyumba
800 za kulea nchini
Kenya.

Kenya, imekuwa iki-
tafuta mbinu ya kuondoa
nyumba za binafsi za
watoto na watoto ya-
tima, tangu kupitishwa
kwa Sheria ya Mtoto ya
Mwaka 2022, ambayo
inataka mabadiliko ya
ulezi, uwekaji wa malezi
na kuasili. BBC
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HABARI MICHEZO

SINGIDA FG
SABABU KIPIGO

Na Shufaa Lyimo

AADA ya kutolewa
kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho Af-
rika kwa jumla ya ma-
bao 4-2 na Future FC, benchi
la ufundi la Klabu ya Singida
Fountain Gate limeomba radhi
kwa Watanzania kwa kushind-
wa kufuzu hatua ya makundi.
Singida FG, ilishindwa
kutumia fursa ya wap-
inzani wao kucheza
pungufu kwa dakika
35 baada ya beki wa
kati wa Future FC,
Mahmoud Rizk, kuo-
nyeshwa kadi nyekun-
du dakika ya 55.
Wakati Rizk akitolewa we-
nyeji walikuwa mbele kwa
mabao 2-1, lakini bado Singida
FG ilielemewa na kujikuta
ikitandikwa mengine mawili

na mchezo kumalizika kwa Fu-
ture kuibuka na ushindi wa ma-
bao 4-1, hivyo kutinga hatua ya
makundi kwa mabao 4-2 kuto-
kana na mchezo wa awali hapa
nchini kupoteza kwa bao 1-O.

Akizungumza kwa masiki-
tiko baada ya kumalizika kwa
mchezo huo jijini Cairo, Misri
Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Ramadhan Nsanzurwimo,
alisema matokeo hayo yam-
emuumiza kwa kiasi kikubwa
kwani walikuwa na kila sababu
ya kufuzu.

“Ninaomba radhi kwa Wa-
tanzania kwa hiki kilichotokea,
tulikuwa tunastahili kufuzu,
isipokuwa tumefanya ma-
kosa ambayo wapinzani wetu
wameyatumia  wakafanikiwa
kusonga mbele, inauma kwani
sikutegemea matokeo haya,”
alisema Nsanzurwimo.

Kuhusu mchezo huo wa
marudiano, Nsanzurwimo

4

YENYEWE

alisema ulikuwa mzuri na
kwamba kipindi cha kwanza
timu yake ilicheza vizuri tofauti
na kipindi cha pili ambacho
wenyeji  walikuwa pungufu,
lakini kikosi chake kilijikuta
kikipoteza umakini na kuwapa
nafasi wapinzani wao kuwaa-
dhibu.

“Kipindi cha kwanza timu
yangu ilicheza vizuri, hakuku-
wa na makosa mengi kama cha
pili, timu ilipoteza umakini kwa
makosa ya mchezaji mmoja
mmoja ambayo mpinzani wetu
alitumia nafasi hiyo kutufun-
ga,” alisema.

Alisema, sababu nyingine ili-
yowafanya washindwe kupata
matokeo kipindi hicho cha pili
ni wachezaji wake kukaba kwa
macho kitu ambacho si rahisi
kumthibiti mpinzani kwa kwa
njia hiyo.

“Wenzetu walikaba na ku-
tumia mshambuliaji mmoja,

lakini sisi tulikaba kwa kutumia
walinzi wanne kwa ufupi wa-
likaba kwa macho,” alisema.

Alisema kwa sasa wanarudi
nyumbani kwa ajili ya kuji-
panga kwa mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Mtibwa
Sugar unaotarajiwa kuchezwa
keshokutwa, Jumatano.

Wakati huo huo, rais wa Kla-
bu hiyo, Japhet Makau, amese-
ma wanarudi kujipanga ku-
hakikisha wanaboresha benchi
la ufundi pamoja na kusajili
wachezaji wenye uzoefu zaidi.

“Tunasikitika  hatukuweza
kutimiza malengo yetu ya kuin-
gia hatua ya makundi kwenye
mechi za kimataifa, timu inatak-
iwa ifanye maandalizi ya muda
mrefu vile vile tunatakiwa tuwe
na benchi la ufundi ambalo lina
uzoefu na michuano kama hii
pamoja na wachezaji wazuri ili
ifikapo msimu ujao tufanye vi-
zuri zaidi,” alisema Makau.

ribisha Al Ahly kuja kuwekeza katika sekta ya michezo hapa nchini kwa kufungua Academy ya michezo. PICHA: WUSM

Mtoko Kibingwa msimu wa sita wazinduliwa

Mwandishi Wetu

MSIMU wa sita wa Promosheni
ya Betika ‘Mtoko wa Kibingwa’
umezinduliwa jana, ukitoa fursa
kwa mashabiki 50 wa soka nchi-
ni kuishuhudia dabi ya Simba na
Yanga kwa gharama za Betika.
Ofisa Habari wa Betika Tan-
zania, Rugambwa Juvenalius,
amesema washindi wa droo za
promosheni hiyo iliyozinduliwa
jana watatangazwa Oktoba 11,
18 na 25 na wale wa mwisho
itakuwa ni Novemba Mosi, mwa-
ka huu tayari kuishuhudia dabi

hiyo.

“Washindi 50 watapata fursa
ya kuishuhudia dabi ya Simba
na Yanga ya Ligi Kuu Novemba,”
alisema Rugambwa aliyekuwa
sambamba na meneja mkuu wa
Betika, Tanzania jana.

Alisema, “ili kushinda, unawe-
ka mkeka kwenye mechi kuan-
zia tatu kwa dau la Sh. 2,000 au
zaidi.

“Kila wiki washindi zaidi ya 10
watatangazwa, pia fursa hii ita-
wahusisha wachezaji wa Kiton-
ga Jackpot,” alisema Rugambwa
huku akizipongeza Simba na

Yanga kutinga hatua ya makun-
di kwenye mashindano ya Ki-
mataifa ya Caf.

“Hii inazidi kukoleza utamu
wa dabi, itakuwa mechi nzuri
na isiyotabirika kwa timu zote,”
alisema na kuongeza.

“Huu ni msimu wa sita kwa
promosheni hiyo ya Mtoko wa
Kibingwa ambayo inatoa fursa
kwa mashabiki wa Simba na
Yanga kuishuhudia dabi hiyo
laivu kwa hadhi ya nyota tano.

“Kwa wale wa mikoani,
watasafiri kwa ndege, washindi
wote watalala kwenye hoteli ya

nyota tano, watakwenda uwan-
jani kwa kingora na kuishuhu-
dia dabi wakiwa jukwaa la VIP,
gharama zote zikiwa chini ya
Betika,” alisema.

Alisema msimu huu kaulim-
biu ya Promosheni ya Mtoko wa
Kibingwa ni Shinda bila Miyey-
usho.

“Msimu uliopita, tulikuwa na
matukio tofauti ikiwamo pati la
‘bata ya msimu’, wakati huu tut-
akuwa na mambo mazuri zaidi
kwa mabingwa watakaobashiri
kwenye Mtoko wa Kibingwa
kupitia Betika,” alisema.

Kaze apania
ushindi kwa
Kagera Sugar

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA mchezo wa kesho
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Kagera Sugar, Kocha
Mkuu wa Klabu ya Namungo,
Cedric Kaze, amesema amei-
marisha safu yake ya ush-
ambuliaji kuhakikisha hawa-
potezi.

Akizungumza na gazeti hili
jana wakiwa njiani kuelekea
Bukoba, alisema hana wasi-
wasi kwani makosa aliyoya-
ona kwenye mchezo uliopita
ameyafanyia kazi.

“Kwa sasa timu yangu ipo
Vvizuri nimefanya maandalizi
ya kutosha ili tuweze kupata
matokeo katika mchezo huo,”
alisema Kaze.

Alisema wachezaji wote
wanaendelea vema kiafya
isipokuwa Paterne Counou
ambao atakosekana kutokana
na kuwa majeruhi.

Aliongeza kuwa
anaiheshimu timu ya Kagera
Sugar kwani ina wachezaji
wenye uzoefu, hivyo wana-
paswa kuingia kwa tahadhari
kubwa ili kupata matokeo
mazuri.

New City
yaanika
kinachoiliza
Ligi Kuu

KOCHA Msaidizi wa timu

va New City, Razak Salum
amesema ugeni wao kwenye
Ligi Kuu Zanzibar ndio unao-
wasumbua na kusababisha
kufanya vibaya katika mich-
ezo minne waliyocheza.

New City FC inaburuza mkia
katika msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar ikiwa na alama moja
katika michezo minne ili-
yocheza.

Akizungumza na Nipashe
jana, kocha huyo alisema bado
kikosi chake kinasumbuliwa
na ugeni wa Ligi Kuu, jambo
ambalo sasa anataka kulibadili
kwa mbinu mbadala ili kupata
matokeo.

Alisema timu yake in-
awachezaji wazuri na in-
acheza mpira mzuri ila wa-
nashindwa kuzitumia nafasi
wanazotengeneza ili kupata
magoli.

Alisema katika michezo
yote waliyocheza mapun-
gufu makubwa aliyoyaona ni
wachezaji kushindwa kutumia
nafasi hasa wanapokuwa
wanashambulia katika lango la
wapinzani.

“Kama unafuatilia michezo
yetu, timu inacheza vizuri,
wachezaji wanakaa na mpira
kwa muda mrefu, lakini katika
suala la kufunga hapa ndipo
tatizo, nikiri kuwa wachezaji
wangu wanapoteza umakini
hivyo hii ni ya kufanyia kazi,”
alisema.
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OSIMHEN, TONEY NA CHELSEA

MATUMIZI makubwa ya Chelsea yanatazamiwa
kuendelea Januari huku klabu hiyo ikimlenga msham-
buliaji wa Napoli mwenye umri wa miaka 24, Victor
Osimhen na mshambuliaji wa Brentford wa England,
Ivan Toney, 27. (Guardian)

MILIONI 500 ZATAFUTWA

KLABU ya Chelsea pia inatafuta mkopo wa pauni
milioni 500 ili kufadhili usajili huo baada ya kutumia
pauni bilioni moja katika kipindi cha madirisha matatu
ya uhamisho. (Sun)

YAMGEUKIA PHILLIPS

KLABU ya Arsenal itamgeukia kiungo wa kati wa
Manchester City na England, Kalvin Phillips, 27, katika
dirisha la Januari huku ‘Washikabunduki’ hao wakip-
ania kuimarisha safu yao ya kati. (Fichajes)

YAMAL MKATABA MPYA

WINGA wa Barcelona mwenye umri wa miaka 16 raia
wa Hispania, Lamine Yamal, anatazamiwa kusaini mka-
taba mpya wa miaka mitatu na klabu hiyo, ambao una
kipengele cha kuruhusiwa kuondoka kwa pauni bilioni
moja. (Fabrizio Romano)

NEWCASTLE KWA ANDERSON

KLABU ya Newcastle inamfuatilia mlinzi wa Crystal
Palace raia wa Denmark, Joachim Andersen, 27, kwa
nia ya kumnunua mchezaji huyo 27 Januari. (Football
Insider)

BARCA KUMUUZA FATI

BARCELONA iko tayari kumuuza mshambuliaji wa
Hispania, Ansu Fati, 20, msimu ujao wa majira ya joto
baada ya mchezaji huyo kumaliza muda wake wa
mkopo Brighton. (Sport)

MESSI AMTAKA MODRIC

LIONEL Messi ameitaka Inter Miami kumsajili kiungo
wa kati wa Real Madrid na Croatia, Luka Modric, 38.
(Cadena Ser)

ALEXANDER-ARNOLD JUU

LIVERPOOL imekubaliana kimsingi na beki wa Eng-
land, Trent Alexander-Arnold, 24, kwa mkataba mpya,
ambao utamfanya mchezaji huyo kulipwa zaidi ya
pauni 200,000 kwa wiki, pamoja na bonasi. (Football
Insider)

MOSCARDO AWINDWA BARCA

BARCELONA imeanza mazungumzo na Corinthi-
ans kwa ajili ya kumnunua kiungo wa kati wa Brazil,
Gabriel Moscardo, 18, huku wakitarajia kuipiku Chelsea
kwenye usajili wake.(Sport via Goal)

RABIOT MKATABA MPYA

KLABU ya Juventus inatumaini kumpa mkataba
mpya kiungo wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot, 28,
baada ya kukataa kuhamia Manchester United msimu
wa majira ya joto. (Tuttosport)

TAPSOBA ATAJWA SPURS

KLABU ya Tottenham inataka kumsajili beki wa
Bayern Leverkusen mwenye umri wa miaka 24 raia wa
Burkina Faso, Edmond Tapsoba. (Fichajes)
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LISANDRO MV ARTINEZ

APASULIVVA TENA

® ® ® Ni habari ya kusikiti-
sha na kukatisha tamaa, kikosi

MANCHESTER, England

LINZI wa Manchester
United, Lisandro Mar-
tinez, amefanyiwa tena
upasuaji wa mguu wake
kujaribu kutatua tatizo la mara kwa
mara.
Martinez alipasuka mfupa
wa mguu kwa mara ya
kwanza wakati wa mechi
ya kwanza ya robo fain-
ali ya Ligi ya Europa ya
‘Mashetani Wekundu’ hao
dhidi ya Sevilla msimu uli-
opita.
Aliendelea kukosa miezi mi-
wili ya mwisho ya msimu. Ingawa
aliweza kurejea kwa mechi za
kabla ya msimu mpya na mechi za
ufunguzi za United za kampeni ya
2023/24, klabu hiyo ilithibitisha
[jumaa kwamba alikuwa na jeraha
la kujirudia na angekabiliwa na kip-
indi kisichojulikana cha kukaa nje
ya uwanja.
Gazeti la Daily Mail sasa liliripoti

kitamkosa...

kuwa Martinez jana Jumatatu ali-
tarajiwa kufanyiwa upasuaji ili ku-
tatua tatizo hilo na atakuwa nje ya
uwanja kwa muda wa miezi mitatu
ijjayo, ikimaanisha kuwa hakuna
uwezekano wa kucheza tena kwa
mwaka huu.

Ripoti hiyo inaongeza kuwa
baada ya United kuchapwa mabao
3-1 na Arsenal kabla ya mapumziko
ya mechi za kimataifa Septemba,
mwaka huu, alitumia dawa za ku-
tuliza maumivu ili kucheza katika
kichapo kutoka kwa Brighton &
Hove Albion na kisha Bayern Mu-
nich.

Baada ya kufanyiwa vipimo zaidi
wiki hii, United waligundua mguu
wa Martinez haujapona ipasavyo
na upasuaji zaidi ungehitajika
kurekebisha.

Kocha wa Man United, Erik ten
Hag alionesha huruma kwa beki
wake nyota baada ya kujua ange-
kosa kipindi kingine kirefu.

“Hiyo ni habari ya kusikitisha na
ya kukatisha tamaa,” alisema Ten
Hag akiiambia MUTV.

“Lazima apitie utaratibu huo huo
na ninampa pole sana.

“Kikosi kitamkosa, kama una-
vyojua, tuna majeruhi wengi zaidi,
hivyo ni lazima tukabiliane nayo
kama kikosi, kama klabu tunataki-
wa kukabiliana na majeruhi.

“Lazima awe na nguvu. Atapam-
bana, nina uhakika. Ni mhusika.

“Bado kuna msimu mrefu mbele
na atakuwa fiti. Tunapaswa ku-
fanya kazi yetu, kujiweka katika
nafasi nzuri, ili aweze kuchangia,
na kuongeza ubora, atakaporejea.”
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JACKPOT

LIVERPOOL, England

‘ WANASHERIA na mshauri wa
Mohamed Salah amedokeza
kuwa nyota huyo wa Liverpool
anaweza kuwa anapata kiasi ki-

kubwa mno cha mapato ya jumla kwa mu-
jibu wa The Guardian.

Rammy Abbas Issa aliripotiwa kuwaam-
bia watafiti wa Shule ya Biashara ya Har-
vard (Harvard Business School (HBS)
kwamba kiasi hicho cha fedha kitakuwa
matarajio ‘ya kihafidhina’ kwa nyota huyo
wa Misri.

Issa pia alifunguka jinsi Salah alivyo-
karibia kuondoka kwa wababe hao wa Ligi
Kuu kabla ya kuweka mustakabali wake
klabuni hapo kwa kusaini mkataba mpya
wa miaka mitatu.

Salah alikuwa ameingia miezi 12 ya
mwisho ya mkataba wake na kulikuwa na
wasiwasi kwamba angeondoka baada ya
miezi kadhaa ya mazungumzo kushindi-
kana. Lakini, fowadi huyo wa Misri alisaini
mkataba mpya Julai 2022 - akijitolea kukaa
hapo Liverpool hadi Juni 2025.

Issa sasa amefichua kwamba mkataba
mpya wa Salah pamoja na stahiki nyingine
utamfanya apate pauni milioni moja kwa
wiki. Kwa mujibu wa The Guardian, Issa
alisema: “Unapokuwa umeweka maombi
yako mezani na hupati chochote ulichoom-
ba, unapaswa kuanza kufikiria kuhusu
kuachana.”

Wakati huo huo, Salah mwenyewe alinu-
kuliwa akisema alianza kuona mambo ‘to-
fauti’ baada ya Liverpool kukataa maombi
yake yote.

1
X
2

"*150*87#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

Juve yapambaha kumbakisha Rabio

TURIN, Italia taba mpya na Juventus baada Mama wa mchezaji hu

ya hapo awali kuashiria nia wakala wake na ana ufu
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JUVENTUS inafanyia kazi mka-
taba mpya wa muda mrefu
wa kiungo wa kati Mfaransa
Adrien Rabiot baada ya kum-
shawishi kubakia hapo Turin
wakati wa majira ya joto.

Manchester United ilijaribu
kumsajili wakati wa dirisha la
usajili, lakini walikataliwa na
kiungo huyo ambaye aliamua
kuongeza muda wake Juven-
tus.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28, alikubali
mkataba wa mwaka mmoja
na miamba hao wa Serie A na
sasa anatarajiwa kusaini mka-

yake ya kuondoka katika klabu
hiyo, kama ilivyoripotiwa na
Tuttosport.

Mkutano wa mazungumzo
ya mkataba mpya kati ya bodi
ya wakurugenzi wa Juventus
na mwakilishi wa Rabiot am-
baye ni mama yake mzazi,
Veronique, umepangwa ku-
fanyika Novemba mwaka huu.

Mtendaji Mkuu wa Man
United, John Murtough hapo
awali alisafiri kwa ndege hadi
Turin kukutana naye katika
harakati za kumnasa Rabiot ili
atue pale Old Trafford, lakini
ilishindikana.

wa mkataba wowote mpy.
baye ameshinda mataji n:
is Saint-Germain na Juven

Juventus wanalenga
sainisha Rabiot kwa mk:
wa miaka mitatu am
itaendelea hadi 2027 ili
tunza mchezaji huyo wa |
taifa wa Ufaransa am
amekuwa na mwanzo 1
wa msimu mpya.

Klabu hiyo ina nia ya |
baliana mkataba mpya n
biot kabla ya Januari kutc
na mchezaji huyo kuwez
fikia makubaliano ya aw:
mkataba na timu nyingine
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TWIGA

Na Saada Akida

ATIBU Mkuu wa
Wizara ya Utama-
duni Sanaa na
ichezo, Ger-
son Msigwa, amewataka
wachezaji wa Timu ya
Taifa ya Wanawake (Twiga
Stars), kuendelea kupam-
bana katika mashindano
yaliyopo mbele yao ili kui-
tangaza vizuri Tanzania.
Amesema, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. Samia Su-
luhu Hassan, anataka Wa-
tanzania wafurahi na ili
kuwafurahisha ni kufanya
vizuri katika mashindano
yaliyopo mbele yao ikiwa-
mo Fainali za Mataifa ya Af-
rika kwa Wanawake (WAF-
CON) na kusaka tiketi ya

YAKABIDHIWA
10/- BAO

kucheza Kombe la Dunia.
Msigwa alitoa kauli hiyo
katika Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salaam jana baada
ya mazoezi ya timu hiyo
kwenye hafla fupi ya ku-
wakabidhi kitita cha Sh.
milioni 10 zilizotolewa na
Rais Samia kama motisha
kutokana na ushindi wali-
opata dhidi ya Ivory Coast.
Alisema wachezaji
hao wanafanya
kazi kubwa ya
kuiwakilisha nchi
kimataifa na seri-
kali ipo pamoja nao
kwa kuwa wanai-
tangaza na kuipiga-
nia nchi yao.
“Mnapokuwa uwanjani
katika mechi za kimataifa
mnakuwa mmebeba matu-

maini ya Watanzania, ka-
tika mechi zote mlizocheza
tumeona dhamira mliyo-
nayo kwa nchi yenu, Rais
Samia anawapongeza na
anafurahi sana anapowao-
na mnacheza uwanjani,
anafurahi sana mnapopata
matokeo mazuri katika
mechi zenu,” alisema Msig-
wa.

Kwa upande wa Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Bakari
Shime, alisema amefurahi
kupokea kiasi hicho cha
fedha kutoka kwa Mama
Samia kwa ajili ya kuhama-
sisha vijana hao kujituma
zaidi kupambania nchi yao,
lakini kubwa kwa vijana
hao kuona rais anatambua
mchango wao.

“Fedha ni sehemu kubwa
ya hamasa, kitendo cha

Rais Samia kuwafuatilia
vijana wetu na kutambua
timu hiyo inacheza, ni
faraja kubwa kwao na im-
ekuwa chachu ya kujituma
wakiamini kuwa mama
yupo pamoja nao,” alisema
Shime.

Naye Nahodha wa Twiga
Stars, Joyce Lema, alisema
wanamshukuru Rais Samia
kwa kuzidi kuwapa hamasa
na kumuahidi kutomwan-
gusha katika mashindano
yote yaliyopo mbele yao.

“Kwa hamasa hii in-
aonesha kuwa kuna kitu
kimeongezeka katika soka
la wanawake, tunatamani
siku moja viongozi kue-
ndelea kujitokeza kwa
wingi kusapoti soka la wa-
nawake kama ilivyo kwa
wanaume,” alisema Joyce.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE
01.04/10/23

MUDA MICHEZO0

Newcastle vs Paris St Germain

NYUMBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI
2

02.04/10/23

Celtic vs Lazio

03.04/10/23

Borussia Dortmund vs AC Milan

04.04/10/23

Burgos vs Leganes

05.04/10/23

Sporting Gijon vs Elche

06.05/10/23

Mtibwa Sugar vs Singida BS FC

07.05/10/23

Marseille vs Brighton

08.05/10/23

SC Freiburg vs West Ham

09.05/10/23

Sporting Lisbon vs Atalanta

10. 05/10/23

Rakow Czestochowa vs Sturm Graz

11.05/10/23

BK Hacken vs Karabakh

12.05/10/23

Maccabi Haifa vs Panathinaikos

13.05/10/23

MECHI ZA USHINDI

PAOK vs Eintracht Frankfurt

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE
NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 03/10/2023

"2"

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Ural Yekaterinburg vs Rubin Kazan

1

2.09

X

2

JKT Tanzania vs Mashujaa FC

2.04

Torpedo Kutaisi vs Saburtalo Tbilisi

2.55

Zenit St Petersburg vs Baltika Kaliningrad

1.33

Lokomotiv Moscow vs Rostov

1.57

Ohud Medina vs AL Jandal

2.02

AL Khlood vs AL Ain

2.06

4.5
1.64
2.19
1.83
2.68
2.53
318
21
1.92
2.34
273
1.99
2.74
2.04
2.56
2.37
2.48
2.81
321
213
2.96
1.46
210
2.01
1.77
1.74
2.06
2.59

Dodoma FC vs Azam

Dinamo Thilisi vs Dila Gori

Robertinho na
‘sab’ ya Bocco

INATOKA UK. 24

kufikia malengo yanayota-
rajiwa na Wanasimbazi.

“Niwaombe tu mashabiki
na wadau wa Simba kuwa
na uvumilivu kwa kuwa
siku zote hatutakuwa na
mechi rahisi, kwa sababu
tumecheza na timu ngumu
sana, lakini wasikate tamaa
na waendelee kutoa sapoti
kwa benchi la ufundi kwe-
nye mabadiliko anayoya-
fanya,” alisema.

Naye Kocha wa Power
Dynamos, Mwenya Chipepo,
alisema wamekosa bahati
kwa sababu wamecheza
vizuri Kipindi cha kwanza
ambacho walitawala mch-

Bordeaux vs Caen

Union Berlin vs Sporting Braga
RB Salzburg vs Real Sociedad

Alcorcon vs Albacete Balompie

Gefle IF vs Orgryte IS

Gais vs Osters IF

Landskrona Bois vs GIF Sundsvall
SSV Ulm vs 1860 Munich

Helsingborg vs Orebro SK

Kaizer Chiefs vs Cape Town City

Luton Town vs Burnley

Bolton vs Stevenage

Burton vs Wigan

Plymouth vs Millwall

Northampton vs Reading

Cambridge Utd vs Barnsley

Carlisle vs Peterborough

Birmingham vs Huddersfield

Cheltenham vs Fleetwood Town

Gateshead vs Wealdstone

Leyton Orient vs Lincoln

I | x

Charlton vs Exeter
Middlesbrough vs Cardiff

Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa,
akimkabidhi nahodha wa Timu ya Twiga Stars, Joyce Lema, kitita cha
Sh. milioni 10 zilizotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan, ikiwa ni moti-
sha kutokana na ushindi walioupata dhidi ya Ivory Coast. Makabidhi-
ano hayo yalifanyika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. MPIGAPI-

Portsmouth vs Wycombe

Newport vs Colchester

Crewe vs Gillingham

yo ni ezo kwa dakika 45. CHA WETU e rcwimeao e
nguo Alisema walitengeneza _oroose moecon =
1 am- nafasi nyingi lakini wal- . R B”St°'|§:’vt:: - :‘;’;tcv:y'e 12520
\ Par- ishindwa kuzitumia na :
W snoneenne — Sitba, Yanga zanukia
kum- Simba kufanikiwa kusawa- . Oxford Utd vs Shrewsbury | 1.55
itaba zisha bao hilo baada ya ma- ’ ’ t ’ d CAF Blackpool vs Derby 2.29
bayo kosa waliyofanya walinzi m cu ana ma cun l PSV Eindhoven vs Sevilla FC 193
kum- Wwa ke‘ Napoli vs Real Madrid 2.53
dma- “Niwapongeze Simba, INATOKA UKURASA 24 kwa faida ya bao la ugenini kutokana Inter vs Benfica 174
baye lakini wanatakiwa wa- na kutoka sare ya mabao 2-2 nchini West Bromwich vs Sheffield Wed| 1.60
nzuri fanye kazi baada ya ku- tano. Zambia kabla ya juzi kutoka tena Stoke City vs Southampton | 2.58
fuzu makundi kwa sababu Endapo Simba na Yanga zitapang- sare ya bao 1-1 kwenye Uwanja wa Copenhagen vs Bayern Munchen [10.29
cuku- wameingia hatua ngumu, wa kundi moja, itakuwa ni mara ya Azam Complex, Dar es Salaam. Manchester Utd vs Galatasaray | 1.42
a Ra- tumepokea matokeo na kwanza katika historia ya michuano Kwa upande wa Yanga yenyewe il- Lens vs Arsenal 514
kana tunaenda kujiandaa na CAF kupigwa ‘Dabi Kariakoo’ kwe- itoa Al-Merrikh ya Sudan kwa jumla Tenerife vs Racing Santander| 1.83
a ku- ligi ya nyumbani,” alisema nye Ligi ya Mabingwa Afrika. ya mabao 3-0 baada ya kushinda 2-0
liya : Chipepo. Simba imefuzu hatua ya makundi  ugenini na kisha nyumbani kuichapa CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
>, b baada ya kuitoa Power Dynamos bao 1-0.
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£ Pot 1
1- Al Ahly
2 - Wydad
3 - Esperance
4 - Mamelodi

Pot 3
1-TP Mazembe (23)
2 - Yanga SC (21)
3 - Asec Mimosas (20)
4 - Al Hilal

Pot 4

1- Etoile Saleh  (16)
2 - Jwaneng G.  (8)
3 - Nouadhibou (5.5)

(62)
(54)
(41)
(39)

Pot 2

1- CR Belouizdad ~ (32)
2- Simba SC (29)
3 - Petro de Luanda (29)
4 - Pyramids (29)

Timu zilizopo kwenye
POT moja hazitakutana

(20)

4 - Medeama SC (5)

Katika kila POT itachaguliwa timu moja kwenda
kukutana na timu kutoka POT zingine tatu.

Simba, Yanga
zanukia kuvaana
makundi CAF

® ® ® Droo kuamua
[jumaa Afrika Kusini, zote
mdomoni mwa Al Ahly,
Wydad, Mamelodi na...

Na Mwandishi Wetu

IAMBA ya soka na
watani wa jadi nchi-
ni, Simba na Yanga
itajua timu itakazo-

kutana nazo katika hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika kwenye droo itakay-
ochezeshwa Tjumaa wiki hii
jijini  Johannesburg, Afrika
Kusini huku kukiwa na uweze-
kano wa zenyewe kukutana
katika kundi moja.
Tayari Shirikisho la
Soka Afrika (CAF),
limepanga timu zote
16 katika pot namba
moja hadi nne kulin-
gana na pointi ya kila
timu ilizovuna kwa
kipindi cha miaka
mitano huku Simba
yenye pointi 29 ikiwa
Pot 2 na Yanga yenye
pointi 21 ikiwa Pot 3.

Droo hiyo inajumuisha
jumla ya timu 16 zilizofuzu
michuano hiyo kwa ku-
pangwa nne nne kila pot ili
kuchakata kupata makundi
manne ambapo kila kundi
litakuwa na timu nne pia.

Tkumbukwe timu zilizo
katika pot moja haziwezi
kukutana kwani kila pot hu-
chukuliwa timu moja kwenda
kuunda kundi moja na timu
tatu tofauti kutoka katika kila
pot, hivyo Simba na Yanga
zinaweza kupangwa kundi
moja kwa kuwa zipo pot to-
fauti.

Simba inaweza kupangwa
kundi moja na timu yoyote
kutoka Pot namba moja, tatu
na nne, wakati Yanga nayo in-
aweza kupangwa kundi moja
na timu kutoka Pot namba
moja, mbili na nne.

Pot 1lina vigogo bora vya
soka Afrika kwa sasa; Al Ahly
ya Misri yenye pointi 62, Wy-
dad ya Morocco (54), Esper-
ance ya Tunisia (41) na Ma-
melodi ya Afrika Kusini yenye
pointi 39.

Pot 2 zimo CR Belouizdad
ya Algeria yenye pointi (32),

Simba ya Tanzania (29), Petro
de Luanda ya Angola (29) na
Pyramids ya Misri (29).

Hata hivyo, kuwapo kwa CR
Belouizdad kwenye pot hilo
itategemea kama jana usiku
ilifuzu kwani ilitarajia kuika-
ribisha Bo Rangers FC ya Si-
erra Leone katika mchezo wa
marudiano baada ya ule wa
awali ugenini kushinda kwa
mabao 3-0.

Pot 3 linaundwa na TP
Mazembe ya DR Congo yenye
pointi 23, Yanga ya Tanzania
(21), Asec Mimosas ya Ivory
Coast (20) na Al Hilal ya Su-
dan (20).

Pot 4 zimo Etoile Saleh
ya Tunisia yenye pointi 16,
Jwaneng Galaxy ya Botswana
(8), FC Nouadhibou ya Mau-
ritania (5.5) na Medeama SC
ya Sierra Leone yenye pointi
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Robertinho na
‘sab’ ya Bocco

Na Saada Akida

BAADA vya kufuzu kwa
mbinde hatua ya makundi
va Ligi ya Mabingwa Afrika,
Kocha Mkuu wa Simba, Rob-
ertinho Oliveira, amesema
kikubwa ni timu yake im-
evuka kucheza hatua hiyo
kwani walikutana na mpin-
Zani mgumu.
Amesema kwa kiasi Ki-
kubwa benchi la ufundi
na wachezaji wamefurahi
kuingia hatua ya makundi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika na
kujiandaa na yaliyopo mbele
yao ili kufikia malengo.
Simba imefuzu hatua ya
makundi baada ya kuitoa
Power Dynamos kwa faida
ya bao la ugenini kutokana
na kutoka sare ya mabao 2-2
nchini Zambia kabla ya juzi
kutoka tena sare ya bao 1-1
kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.
Akizungumza na Nipashe
baada ya kukamilika kwa
dakika 90 juzi, Robertinho
alisema lengo la kwanza
lilikuwa kuhakikisha timu
inaingia hatua ya makundi
kwa kuitoa Power Dynamos
na hilo limefanikiwa.
Aliwapongeza wachezaji
kwa kutokata tamaa hadi
mwisho akidai Power Dyna-
mos ni timu bora na ilikuwa
imejipanga vizuri kwa mich-
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na ugenini.

Kuhusu kumwingiza John
Bocco aliyesababisha kupa-
tikana kwa bao la kusawa-
zisha, Robertinho alisema:
“Nilifanya mabadiliko hayo
kipindi cha pili kwa kuwa
niliwaona Dynamos wote
wamerudi nyuma na waliziba
mianya ya kupitisha pasi,
alitakiwa mtu wa kusimama
na mabeki wao na alienda
kufanya kazi niliyomtuma.

“Baada ya Power Dynamos
kupata bao, walirudi nyuma
wote ikawa ngumu kupitisha
mipira ikabidi tumwingize
Bocco kwa kuwa ni mrefu
angeweza kucheza sam-
bamba nao tuliongeza kasi
iliyosababisha kupatikana
kwa bao la kusawazisha,”
alisema kocha huyo.

Kiungo wa Simba, Said
Ntibazonkiza, alisema mechi
ilikuwa ngumu na walipam-
bana kwa dakika zote na ku-
fanikiwa kufuzu na kucheza
hatua ya makundi.

Alisema mechi imeisha
wanaangalia zaidi yaliyopo
mbele kuendelea kupamba-
nia timu kufanya vizuri na
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