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• Wajukuu,  wa=>shi nao watoa ya moyoni, JPM asema miradi inayoen-
delea ni kumuenzi kwa vitendo… Endelea ukurasa 2 & 3

MaoNI, katuNI UK.6

Rais John Magufuli akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge mwaka 
huu, Mzee Mkongea Ally, katika sherehe za kilele cha Mbio za Mwenge, Wiki ya Vijana na kumbukizi 
ya Miaka 20 ya kifo cha Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, mjini Lindi jana. PICHA: IKULU

Wastaafu waelezea 
upekee wa Nyerere 

WIZARA ya Viwanda na Biashara ime-
agiza kutolewa hati kwa eneo la mradi 
mkubwa wa Star City kwenye...

yalIyoMo

HESLB yaWataka 
WaomBaji mikopo 
kukaMIlISha Nyaraka 

SerIkalI yaagIZa MradI 
Wa Star City upEWE Hati

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) imewataka wana-
funzi 4,794 ambao wamekwama...

ukuraSa Wa 5

ukuraSa Wa 7

RC, DC waingia kanisani, mitaani 
kuhamasisha uandikishaji kura 

Necta 
yapata
dawa 
vyeti 
feki 
UKURASA 4

Ripoti madudu Mwenge 
yatua rasmi Takukuru 

UKURASA 2



Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ameitaka 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru) kufanya 
uchambuzi wa ripoti ya miradi 
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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

VIONGOZI wa serikali, wastaafu, wajukuu na 
wapishi, kwa nyakati tofauti wamemwelezea 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, kuwa 
alipenda watu waadilifu na utajiri alioutaka ni 
wa kuondoa matatizo ya Watanzania.

Hayo yalisemwa jana Butiama mkoani Mara 
wakati wa Kongamano la Kumbukizi ya Mwal-
imu Nyerere ambalo lilihudhuriwa na vion-
gozi wa serikali, Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
wastaafu, wazee wa mila na wageni ambao 
walifanya kazi naye enzi za uhai wake.

Mwalimu Nyerere alizaliwa katika Kijiji cha 
Mwitongo,  Butiama mkoani  Mara Aprili 13, 
1922 na alifariki dunia Oktoba 14, 1999 jijini 
London, Uingereza alikokwenda kwa matiba-
bu.

Makamu Mwenyekiti wa CCM (Bara), Phil-
ip Mangula, alisema Nyerere alikuwa mtu wa 
kawaida na aliamini mtu akifanya kosa, si lake 
bali la yule aliyemteua.

Alisema Mwalimu Nyerere katika kujenga 
utaifa, alianzisha Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
na aliamini kwamba wote ni sawa na rushwa 
ni adui wa haki.

Mwanasiasa mkongwe, Stephen Wassira, 
ambaye ameshika nyadhifa mbalimbali katika 
serikali tangu awamu ya kwanza hadi ya nne,  
alisema  alimfahamu Mwalimu Nyerere aki-
wa na umri wa miaka 13 kwa kumsikiliza ho-
tuba zake kwenye redio wakati huo akipinga 
ukoloni na kusema kutawaliwa ni fedheha.

Alisema siku moja alikwenda nyumbani 
kwa Mwalimu Nyerere katika mazungumzo 
na kwa sababu alimweleza mambo ambayo 

hakuyapenda, alinyanyuka na kuchukua 
jembe na kwenda shambani kulima nyuma ya 
nyumba yake.

“Nikawauliza walinzi wake, mwalimu ame-
kwenda wapi wakaniambia kulima. Nikam-
wambia nipeni jembe Rais hawezi kulima peke 
yake, tukalima akiwa amenyamaza. Baada ya 
kuona nalima sisemi, akaniambia mheshimi-
wa mbunge yale mambo yamekwisha tulime.

“Mwalimu alikuwa hashikilii hasira wala 
hakuwa na chuki, lakini ukijenga hoja anakue-
lewa. Hata asipoitekeleza hoja yako siku hiyo 
hiyo, ataitekeleza baadaye. Alikuja kutekeleza 
akagawa Wilaya ya Bunda.

Wassira alisema mwaka 1973, Mwalimu Ny-
erere alimteua kuwa Waziri Mdogo (Naibu 

Na Mwandishi Wetu 

RAIS John Magufuli amese-
ma serikali anayoiongoza 
itaendelea kumuenzi Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere,  kwa kuheshimu tunu 
za taifa ukiwamo Mwenge  wa 
Uhuru pamoja na kuwathami-
ni vijana kwa kuwateua kuwa 
viongozi.

Akizungumza jana wakati 
wa kilele cha Mbio za Mwenge 
na Kumbukumbu ya Miaka 
20 ya Kifo cha Baba wa 
Taifa, kwenye Uwanja wa 
Ilulu mkoani Lindi. Mwalimu 
Nyerere alifariki dunia Oktoba 
14, 1999 katika Hospitali ya 
Mtakatifu Thomas, London 
nchini Uingereza alikokuwa 
akipata matibabu. 

Alisema serikali ya awamu 
ya tano inamuenzi Mwalimu 
Nyerere kwa kuanzisha balozi 
mbalimbali ikiwamo ubalozi 
wa Korea, Cuba na kwamba 
imemuenzi kwa kuhamishia 
makao makuu ya nchi kuwa 
Dodoma.

“Nampongeza Rais mstaafu 
wa awamu ya nne Jakaya 
Kikwete kwa kuendeleza uta-
ratibu wa kumkumbuka Baba 
wa Taifa, katika miaka 10 ya 
utawala wake. Serikali ninay-
oiongoza tumejitahidi kum-
uenzi kupitia kukemea rushwa 
na kutoa elimu ya msingi bila 
malipo,” alisema.

Rais alisema Baba wa Taifa 
aliamini kulinda uchumi na 
kulinda uhuru wa kisiasa ni 
kuwa na taifa la kujitege-
mea, ndiyo maana alianzisha 
Azimio la Arusha na kwamba 
bado lina msingi kwenye taifa.

Aidha, Rais Magufuli aliwa-
taka Watanzania kusimamia 
miiko ya Azimio la Arusha, 
kumtanguliza Mungu, kuwa 
na umoja pasipo kubaguana 
na kujitayarisha kwa kufanya 
mambo mazuri.

Aliwataka Watanzania 
kuendelea kumuenzi kwa 
kutekeleza kwa vitendo 
misingi ya Uhuru na Azimio 
la Arusha ambalo linahimiza 
watu kuchapa kazi kwa juhudi 
na maarifa, elimu kwa wote 
hasa elimu ya ufundi, kupiga 
vita umasikini na ukosefu waa 
jira, kujenga miundombinu, 
uzalendo na nidhamu kwa 
watumishi wa umma.

Rais magufuli alisisitiza 
kuwa serikali ya awamu ya 
tano itajitahidi kwa kadri 
iwezavyo kumuenzi Baba wa 
Taifa kwa vitendo klama am-
bavyo inafanya sasa. 

Magufuli asisitiza 
kumuenzi 
Mwalimu Nyerere 
kwa vitendo 
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Wastaafu, viongozi waelezea
upekee wa Mwalimu Nyerere
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Ripoti miradi ya Mwenge yatua Takukuru 

Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais mstaafu, Joseph Warioba (kulia), Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Bara, 
Phillip Mangula (wa pili kulia), Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (wa pili kushoto), familia 
pamoja na viongozi wengine wakiwa mbele ya kaburi la Hayati Baba wa Taifa Mwl. Julius Nyerere katika maadhimisho ya miaka 20 ya 
kifo chake, katika kijiji cha Mwitongo, Butiama mkoani Mara jana. PICHA: WANMM

ya maendeleo iliyoshindwa 
kufunguliwa na viongozi wa 
Mbio za Mwenge, kuwaiki-
sha mahakamani viongozi 
wote waliohusika katika uba-
dhirifu.

Amemtaka Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa Takukuru, Bri-
gedia Jenerali John Mbungo, 
kuichambua ripoti hiyo kila 
nukta, kila ukurasa na ku-
fanyika uchunguzi wa kina 
na kuwaikisha mahakamani 
wahusika wote. 

Rais Magufuli alitoa agizo 
hilo jana kwenye Uwanja vya 
Ilulu, Lindi, wakati wa maa-
dhimisho ya kilele cha Mbio 
za Mwenge na kumbukizi ya 
miaka 20 ya kifo cha Baba 
wa Taifa Mwalimu Julius Ny-
erere muda mfupi baada ya 
kupokea ripoti.

“Mtu wa Takukuru uko 
wapi? Njoo hapa mbele niku-
kabidhi ripoti hii. Naikabidhi 
hii ripoti kwa Takukuru ukai-
kague, uiangalie wale wanao-
takiwa kupelekwa mahakam-
ani, na wale ambao unaona 
huwawezi niletee ripoti zao. 
Nataka Tanzania inyooke,” 

alisema Rais Magufuli.
Kwa mujibu wa Waziri wa 

Nchi Oisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Uratibu, Bunge, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama, wakati akisoma 
hotuba kwenye maadhimisho 
hayo, miradi ya maendeleo 
107 yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 90.2 kwenye halmashauri 
82 nchini ilibainika na kasoro.

Mhagama alisema katika 
mbio za Mwenge zilibainika 
kasoro katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo hasa ya 
maji, elimu, barabara na ujen-
zi wa majengo ya umma.

Alisema miradi hiyo hai-
kuzinduliwa au kuwekwa 
mawe ya msingi na viongozi 
wa mbio za Mwenge kutokana 
na kasoro hizo zisizoendana 
na matumizi ya fedha katika 
miradi husika, kujengwa kiny-
ume cha mikataba na makadi-
rio yaliyopitishwa na wataala-
mu, makandarasi kushindwa 
kufuata na kusimamia kanuni 
za ujenzi.

Kwa mujibu wa Mhagama, 
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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

VIONGOZI wa dini mbalimbali wameiom-
bea Tanzania amani, upendo na utulivu na 
kumwombea kwa Mungu Rais John Magu-
fuli, ampe uadilifu zaidi na uwezo wa kuona 
mambo ya heri zaidi pamoja na viongozi 
wengine.

Maombi hayo yalifanyika jana katika uwan-
ja wa Ilulu mkoani Lindi wakati wa maadhim-
isho ya kilele cha Mbio za Mwenge wa Uhuru, 
kumbukizi ya Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere na Wiki ya Vijana Kitaifa.

Wakitoa dua na sala katika maadhimisho 
hayo, viongozi hao walimshukuru Mungu 
kwa kuendelea kuifanya Tanzania kuwa na 
amani na kuwa nchi ya mfano Afrika Mashari-
ki. Sheikh wa Mkoa wa Lindi, Mohamed 
Mshangani, kwa niaba ya Baraza Kuu la Wais-
lam Tanzania (Bakwata) alimwomba Mungu 
aendelee kuilinda amani iliyopo.

“Utujalie nchi yetu hii pamoja na viongozi 
wetu wakiongozwa na Jemedari Mkuu, Rais 
Magufuli, Mungu akupe uadilifu zaidi na 
uono wa kuona mambo ya kheri zaidi wewe 
pamoja na jopo la viongozi wa juu wa taifa 
hadi wa chini, tunaomba utujalie heri na 
salama.

“Nchi iwe na heri kubwa, iliyoongozwa na 
Nyerere alifanya kazi kubwa na kwa kazi ya 
uadilifu leo unatuona tupo mbele yako tu-
nakuomba uendelee kutujalia amani,” alise-
ma.

Sheikh Mshangani alisema Mwalimu Ny-
erere alikuwa na huruma na uadilifu, hivyo 
kutokana na uadilifu huo wanamwombae  

Rais na watendaji wake awaondolee balaa na 
waongoze bila kutishwa.

Askofu  wa Kanisa Katoliki Jimbo la Lin-
di, Bruno Ngonyani, akiliwakilisha Baraza la 
Maaskofu wa Kanisa Katoliki (TEC), alisema 
kwa miaka mingi Watanzania wameishi kwa 
amani na upendo.

“Tumeishi kwa uelewano na upendo, siyo 
kwamba upendo umekuwa mkamilifu la ha-
sha, upendano tunaweza kuuongeza ziadi na 
zaidi na mshikamano  tunaweza kuuongeza 
lakini tukilinganisha na nchi nyingine za ji-
rani tunaona sisi umetupenda kwa namna ya 
pekee.

“Tunataka tudumishe umoja huo, mshika-
mano huo na upendo huo ambao Baba wa 
Taifa, Mwalimu Nyerere alikuwa ametuan-
zishia,” alisema.

Aidha, Askofu Ngonyani alimwomba Mun-
gu kwa ustawi wa nchi na kwa maendeleo ya 
kila mmoja awaangalie vijana wakiwamo wal-
iokimbiza Mwenge wa Uhuru kwa yale wa-
nayoyatamani wayapate kwa kushughulika 
kwa kutumia nguvu zao kwa ajili ya kujijenga 
wao, taifa na ulimwengu.

Mchungaji Patrick Simwinga, kwa niaba 
ya Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT), alim-
wombea kwa Mungu Rais Magufuli ili aend-
elee kumpa hekima, afya njema pamoja na 
viongozi waliopo madarakani waongoze ka-
tika haki ili nchi iishi kwa amani na utulivu.

Pia aliwaomba wananchi wajitokeze kwe-
nye uandikishaji wa daftari la kudumu la mp-
iga kura katika hatua hiyo ya kwanza ambayo 
ndiyo itawezesha kupiga kura na kuchagua 
viongozi.

Viongozi wa dini wasisitiza amani

Na Munir Shemweta, BUTIAMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, amewataka vijana kujifunza maisha ya Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere,  kwa vitendo ili matendo ya kiongozi huyo 
wa kwanza wa Tanzania yaendelee kukumbukwa.

Dk. Mabula alisema hayo jana kwenye maadhimisho ya miaka 20 
ya Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere katika Kanisa Katoliki la Biki-
ra Maria Jimbo la Musoma, Parokia ya Butiama mkoani Mara. 

Alisema ni vyema vijana wa kitanzania wakatumia hazina ya wa-
zee kama Mwalimu Nyerere kuwa chachu ya kuishi kwa vitendo.

“Niwaombe vijana kutumia hazina ya wazee wetu na kuwa chachu 
ya kuishi kwa vitendo. Mwalimu alikuwa kielelezo cha uongozi bora 
na maisha yenye maadili, hivyo hatuna budi kuyaisha yale mazuri ali-
yoyafanya,” alisema.

Dk. Mabula ambaye alikuwa Mkuu wa Kwanza wa Wilaya ya Bu-
tiama, alihitimisha salamu zake kwa kuwataka wananchi kuishi pia 
kwa kumcha Mungu kwa kuwa wakati wa uhai wake, Baba wa Taifa 
aliishi kwa kumcha Mungu. 

Naye Waziri Mkuu mstaafu, Joseph Warioba alisema Mwalimu Ny-
erere  alikuwa ni mtu wa maisha ya kumcha Mungu na mtu aliyeji-
tahidi kujenga umoja na mshikamano kwa Tanzania na Afrika kwa 
ujumla. 

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Phillip 
Mangula, alimwelezea Mwalimu Nyerere kuwa mtu aliyepigania haki 
na aliyesisitiza kuwa binadamu wote ni ndugu na Afrika ni moja.

Maadhimisho ya miaka 20 ya kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 
katika Kanisa Katoliki Parokia ya Butiama yalihudhuriwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, Adam Malima; Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM, Ste-
phen Wasira; Mbunge wa Musoma Vijijini, Profesa Sospeter Muhongo 
na  Chifu Joseph Wanzagi.

Vijana wafundwa kuyaishi
mazuri ya Baba wa Taifa 
Mwalimu Nyerere 

“Niwaombe 
vijana ku-
tumia hazina 
ya wazee 
wetu na 
kuwa chachu 
ya kuishi 
kwa vitendo. 
Mwalimu 
alikuwa 
kielelezo cha 
uongozi bora 
na maisha 
yenye 
maadili, 
hivyo 
hatuna budi 
kuyaisha 
yale mazuri 
aliyoyafan-
ya,” alisema.



Jumanne Oktoba 15, 20194
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Mwendesha mkokoteni akiwa ameusheheni madumu matupu ya plastiki katika 
eneo la Jangwani, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa 
usalama barabarani. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Joseph Mwendapole 

BARAZA la Taifa la Mitihani (Necta) limese-
ma kutokana na mabadiliko makubwa liliyoya-
fanya, limeanza kutoa vyeti vya kisasa ambavyo 
hakuna mtu mwenye uwezo wa kughushi 
kama zamani.

Katibu Mtendaji wa Necta, Dk. Charles 
Msonde, alisema hayo mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akizungumza kwenye mahafali ya 15 
ya shule ya msingi Tusiime, Tabata jijini Dar es 
Salaam.

Dk.  Msonde alisema Necta imefanyakazi 
kubwa kuweka mifumo mizuri ya kudhibiti 
watu wanaopenda kughushi vyeti vyake na 
kwamba atakayefanya hivyo kwa sasa atatam-
bulika kwa haraka kutokana na mifumo thabiti 
iliyowekwa.

“Ukija Necta utaona kazi kubwa inayofany-
wa pale, kuna mambo makubwa sana yame-
fanyika na hivi vyeti kuanzia vya darasa la saba 
vimewekwa alama nyingi maalum ambazo 
katika hali ya kawaida huwezi kuziona ila sisi 
tukiweka kwenye mashine zetu tunaona kwa 
haraka,” alisema Dk. Msonde.

Alisema wataalamu wa Necta wamekuwa 
wabunifu kwa kuweka mifumo mbalimbali 
ambayo inarahisisha kubaini vyeti ambavyo vi-
takuwa vimeghushiwa na kwamba hiyo ilisaid-
ia pia kuwabaini watumishi waliokuwa na vyeti 
vya aina hiyo.= “Vyeti tunavyotoa hivi sasa ni 
vya kisasa na ninaweza kuhakiki cheti cha mtu 
kama ni halali au kaghushi hapa hapa kwa ku-
tumia simu yangu. Naandika namba yake ina-
niletea jina lake, picha yake na shule aliyosoma 

na picha. Kwa hiyo kama ameghushi nambaini 
haraka nikiwa hapa hapa,” alisema.

Dk. Msonde alisema ubunifu mkubwa wa 
watumishi wa Necta ndio umeiwezesha taasisi 
yake kuchaguliwa kuwa baraza bora la mitihani 
Afrika na ndiyo sababu imepewa jukumu la 
kuongoza taasisi kama hizo Afrika Mashariki.

Alisema katika kurahisisha usajili wa wa-
nafunzi wa shule za msingi kwa ajili ya miti-
hani, baraza hilo limeamua kuwapa majukumu 
hayo walimu wakuu wa shule zote ambao ndio 
wanajua idadi na majina sahihi ya wanafunzi 
walio nao. Alisema Necta ilianzisha mfumo 
uitwao  ‘Primary School Education Manage-
ment  (PREM)’ na kuwapa jukumu la kusi-
mamia usajili wa walimu wakuu ili kuondoa 
matatizo ya kukosewa majina ya wanafunzi 
yaliyokuwa yakijitokeza awali. 

“Tuna zaidi ya shule za msingi 18,000 na sasa 
tumeona tukiruhusu kila mtu aje Necta itakuwa 
vurugu. Kwa  hiyo walimu wakuu hakikisheni 
mnasajili wanafunzi wenu kwa ufasaha msiko-
see majina maana mkifanya hivyo inaleta shida 
baadaye,” alisema

“Unasajili jina la mwanafunzi leo anaika dar-
asa la nne anafanya mitihani tunatoa matokeo 
unakuja kwetu unasema jina limekosewa. Sasa  
aliyekosea ni nani? Baraza  au wewe?” alihoji 
Dk. Msonde

Alitoa mfano kuwa mwanafunzi anapoika 
darasa la saba na kutaka kusajiliwa kwa ajili ya 
mitihani, mwalimu mkuu anapaswa kuweka 
namba aliyotumia kujisajili alipokuwa darasa la 
nne kwa kuwa italeta jina sahihi alilojiandikisha 
nalo wakati huo.

Necta yapata dawa 
ya waghushi vyeti 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKATI muda wa uandikishaji wa daf-
tari la orodha ya wapigakura kwa ajili ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa ukiongezwa, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith 
Mahenge, ameingia kanisani kuhamasisha 
wananchi kujiandikisha. 

Huku Dk. Mahenge akifanya hivyo, vion-
gozi wenzake ngazi ya wilaya waliingia 
mitaani kwa ajili ya kuwahamasisha wa-
nanchi kujitokeza katika mchakato huo. 

Mkuu huyo wa Mkoa alifanya hivyo Ju-
mamosi iliyopita alipoingia kwenye Kanisa 
la Waadventista Wasabato (SDA) Dodoma 
Kati. Licha ya kuhamasisha watu kuji-
andikisha, pia aliwataka kujitokeza kwa 
wingi kushiriki katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa uliopangwa kufanyika Novemba 
24, mwaka huu. 

Alisema mkoa wa Dodoma unakadiria 
kuwa na watu milioni 2.3 na wanaotaraji-
wa kujiandikisha ni milioni 1.2 kwa ajili ya 
uchaguzi huo.

“Mpaka sasa tumeandikisha watu 
468,000 hivyo tuko chini  ya nusu. Katika  
wilaya zote wilaya iliyofanya vizuri ni ya 
Kongwa, nimeona niwakumbushe badala 
ya kukaa mitaani na kupata kiongozi am-
baye hatukumtaka. Tunayo nafasi sasa ya 
kwenda kujiandikisha na kwenda kupiga 
kura,” alisema.

Aliwataka wasiwaachie watu wengine 
kuwafanyia uamuzi wa kuchagua viongozi 
bali waende wenyewe kuchagua wanao-
wataka.

“Uongozi bora si jambo dogo unaweza 
kuwa na Rais bora, lakini kiongozi wa chini 
akiwa si bora. Nawaomba mkajiandikishe 
mshiriki uchaguzi kwani kujiandikisha 
hakuchukui hata dakika mbili,” alisema. 

Mbali na Dk. Mahenge, Mkuu wa Wilaya 
ya Mpwapwa, Jabir Shekimweri, alitem-
bea  mtaa kwa mtaa kuhamasisha wa-
nanchi kujitokeza kujiandikisha katika 
daftari hilo.

Shekimweri aliwahimiza wananchi ku-
tumia siku tatu zilizoongezwa ili kila mtu 
ashiriki na kwamba maendeleo yoyote ya-
naanzia ngazi ya kijiji, hivyo ni wajibu wa 
wananchi kujiandikisha ili wapate fursa 

ya kuchagua viongozi waadilifu na wenye 
kasi kama ya Rais John Magufuli.

  Juzi, Waziri wa Nchi, Oisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, alitangaza kuongeza 
siku tatu kwa ajili ya uandikishaji hadi ke-
shokutwa. 

 
DAR MAMBO MOTO 

Wakati hali ikiwa hivyo mkoani Dodo-
ma, jijini Dar es Salaam mambo yalipamba 
moto kuanzia juzi kwa magari kupita mi-
taani kuhamasisha wananchi kujitokeza ili 
kujiandikisha. 

Magari hayo yalipita katika mitaa mbal-
imbali tangu asubuhi hadi usiku huku 
matangazo yakisisitiza wananchi waike 
katika vituo vya kujiandikisha. 

Mbali na kuhamasisha kwa njia za ma-
tangazo mbalimbali kupitia magari, Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, 
alitangaza kuwa jana maduka yasifun-
guliwe hadi saa 5:00 asubuhi ili kupisha 
mchakato huo.       

Dar es Salaam ni moja ya mikoa ambayo 
ilitangazwa wiki iliyopita na Jafo kwamba 
uko nyuma katika uandikishaji ukiwa na 
asilimia nane tu, hatua ambayo waziri 
huyo alisema mikoa itakayofanya vibaya 
katika mchakato huo, atawasilisha dokezo 
kwa Rais kwa ajili ya kuchukua hatua. 

  
NDIKILO AKEMEA UBAGUZI 

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi 
Evarist Ndikilo, amewataka wananchi kui-
shi kwa upendo na kuacha kubaguana kwa 
misingi ya ukabila na udini. 

Ndikilo alisema hayo jana wilayani Ruiji 
katika kata za Muhoro na Ikwiriri wakati 
akihamasisha wananchi kujiandikisha kwa 
ajili ya uchaguzi huo. 

Aliikia hatua hiyo baada ya kujitokeza 
changamoto ya ubaguzi katika uandik-
ishaji kwenye baadhi ya wilaya za mkoa 
huo baada ya baadhi ya watu kuwakataa 
watu wa jamii ya wafugaji kujiandikisha 
kwa madai kuwa ni wageni wahamiaji, 
hivyo  hawastahili kujiandikisha licha ya 
kuwepo kwenye maeneo hayo kwa muda 
mrefu.

RC Dom atinga kanisani 
kuhamasisha uandikishaji 
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HABARI KITAIFA

Baadhi ya wataalamu kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji na Ofisi ya 
Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA), Wilaya ya Musoma, wakipima eneo litaka-
powekwa bomba la maji kutoka Ziwa Victoria, mkoani Mara, na kusambazwa 
katika baadhi ya vijiji vya Musoma, kupitia mradi wa maji wa maziwa makuu 
ulioanza wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU  

Na Mary Geofrey

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu (HESLB) imewata-
ka wanafunzi  4,794 ambao wame-
kwama kukamilisha maombi yao 
kuendelea kwa kuambatisha nyara-
ka muhimu mtandaoni kabla ya ku-
tangaza rasmi majina ya wanufaika 
wote keshokutwa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, 
Abdul-Razaq Badru, alisema wam-
etangaza hatua hiyo baada ya kuka-
milika kwa  uchambuzi wa maom-
bi ya mikopo ya wanafunzi 55,444 
ambao wamepata udahili katika 
taasisi mbalimbali za elimu ya juu 
nchini.

Badru alisema wanafunzi wa-
takaopangiwa mikopo watapata 
taarifa zao kupitia akaunti zao kwe-
nye mtandao wa taasisi hiyo.

“Tulitoa siku sita ambazo zinaka-
milika kesho (leo), lakini bado kuna 
hao ambao tunawaona katika mfu-
mo kuwa bado hawajakamilisha. 
Inawezekana wako ambao hawa-
hitaji tena mkopo, lakini inaweze-
kana wako wahitaji wa kweli kwa 
hiyo tumeamua hatutafunga mfu-
mo wetu na wanaweza kuendelea 
kukamilisha,” alisema Badru.

“Wanaweza kuingia katika 

akaunti zao na kukamilisha lakini 
kwa wale ambao watafika vyuoni 
wakiwa bado hawajakamilisha, 
tunakutana na maofisa mikopo 
Ijumaa mjini Morogoro na wawa-
hudumie wanafunzi hawa wakiwa 
vyuoni kwa kupokea nyaraka zina-
zokosekana na kuziwasilisha kwetu 
ili wote wenye uhitaji wapangiwe 
mkopo,” aliongeza. 

Kwa mujibu wa Badru, utoaji wa 
mikopo pia huzingatia makundi 
maalum kama yatima waliowasili-
sha nakala za vyeti vya vifo vya 
wazazi, wenye ulemavu walioam-
batisha barua kutoka kwa wagan-
ga wakuu wa wilaya au mkoa na 
waombaji mkopo ambao kutokana 
na hali duni ya kiuchumi, walifa-
dhiliwa katika masomo yao ya se-
kondari au stashahada.

Kuhusu malengo ya mwaka huu, 
Badru alisema serikali imetenga 
Sh. bilioni 450  ambazo zitawanu-
faisha  wanafunzi 128,285.

Alisema kati ya hao, zaidi ya wa-
nafunzi 45,000 watakuwa wa mwa-
ka wa kwanza na wengine 83,285 ni 
wanufaika wa mikopo wanaoende-
lea na masomo.

Alisema  bajeti ya mwaka wa 
masomo 2018/19 ilikuwa Sh. bilioni 
427.5  na iliwanufaisha  wanafunzi 
123,329.

HESLB yawataka waombaji
mikopo kukamilisha nyaraka 

Na Munir Shemweta, ILEMELA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula (pichani), ame-
wataka wananchi kuchangamkia 
urasmishaji unaoendelea nchini 
ili kuwa na umiliki halali wa ar-
dhi, hivyo kuitumia kujiletea 
maendeleo.

Dk. Mabula,  ambaye ni 
Mbunge wa Ilemela 
mkoani Mwanza, 
alisema hayo mwis-
honi mwa wiki 
iliyopita alipo-
zungumza na wa-
nanchi wa jimbo 
hilo katika Mtaa 
wa Kabanganya, 
akiwa katika ziara 
ya kukagua utendaji 
kazi wa sekta ya ardhi 
katika Kanda ya Ziwa.

Alisema Rais John Magufuli 
ameelekeza maeneo yote yali-
yokuwa katika ujenzi holela 
yarasmishwe kwa kupimwa ili 
wananchi wawe na umiliki ha-
lali kwa kuwa walitumia nguvu 
nyingi wakati wa kuyaendeleza.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
kupimiwa pekee katika maeneo 
yaliyorasmishwa hakutoshi na 
kushauri wananchi kuhakikisha 
wanapata hati za umiliki ili kuzi-
tumia katika kujipatia mikopo 
na shughuli zingine za maende-
leo.

“Wananchi walijenga kwa 
nguvu zao na serikali haikuwa 
makini katika kupanga maeneo 
ili watu wakae katika mpang-
ilio mzuri, hivyo Rais aliagiza 
wananchi    warasmishiwe ili 
wawezeshwe kiuchumi na ku-
tumia ardhi yao na majengo kue-
ndelea katika shughuli za uchu-

mi na kuweka dhamana. Kazi hii 
ya urasmishaji inafanyika kwa 
miaka 10 na kumalizika mwaka 
2023,” alisema. 

Akizungumzia shughuli za 
maendeleo katika jimbo la Il-
emela, Dk. Mabula alisema tangu 
achaguliwe kuwa Mbunge, ame-
fanya mambo makubwa katika 
sekta ya elimu kwa kuwezesha 

ujenzi wa shule za msingi 
na sekondari sambamba 

na kuongeza vyumba 
vya madarasa kwa 

baadhi ya shule 
hizo tofauti na mi-
aka ya nyuma.

Dk. Mabula pia 
aliwaambia wa-

nanchi wa Mtaa 
wa Kabangaja kuwa 

hivi sasa jitihada zi-
nafanyika kuondoa tati-

zo la maji katika mtaa huo 
na mitaa mingine ya jimbo hilo. 
Alisema tayari timu ya wataala-
mu iko katika mtaa huo kuhakik-
isha inakamilisha uwekaji miun-
dombinu ya maji.

Baadhi ya wananchi wa mtaa 
wa Kabangaja, walimweleza Dk. 
Mabula kuwa wanakabiliwa na 
tatizo la maji katika maeneo yao 
ingawa mtaa wao ndio chanzo 
cha maji kwenda maeneo men-
gine.

Mkazi wa Kabangaja, Aziz Said, 
alimweleza Naibu Waziri kuwa 
pamoja na uwapo wa upimaji 
shirikishi katika eneo hilo, hadi 
sasa bado hawajapatiwa hati za 
umiliki wa maeneo yao jambo 
lililofafanuliwa na Ofisa Mipa-
ngo Miji na Ardhi kutoka Manis-
paa ya Ilemela, William Magoha, 
kuwa limesababishwa na baadhi 
ya wananchi kushindwa kuka-
milisha fedha za upimaji.

Waziri ahamasisha 
urasimishaji ardhi 

“Tulitoa siku 
sita ambazo 
zinakami-
lika kesho 
(leo), lakini 
bado kuna 
hao ambao 
tunawaona 
katika 
mfumo kuwa 
bado hawa-
jakamilisha. 
Inaweze-
kana wako 
ambao 
hawahitaji 
tena mkopo, 
lakini in-
awezekana 
wako wahi-
taji wa kweli 
kwa hiyo 
tumeamua 
hatutafunga 
mfumo 
wetu na 
wanaweza 
kuendelea 
kukamili-
sha,” alisema 
Badru.

“Wananchi 
walijenga 
kwa nguvu 
zao na seri-
kali haikuwa 
makini ka-
tika kupanga 
maeneo ili 
watu wakae 
katika mpan-
gilio mzuri, 
hivyo Rais 
aliagiza wa-
nanchi  war-
asmishiwe ili 
wawezesh-
we kiuchumi 
na kutumia 
ardhi yao 
na majengo 
kuende-
lea katika 
shughuli za 
uchumi na 
kuweka 
dhamana. 
Kazi hii ya 
urasmishaji 
inafanyika 
kwa miaka 
10 na kumal-
izika mwaka 
2023,” 
alisema. 
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MAONI & UCHAMBUZI

VONGOZI mashuhuri kama Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyere-

re, kazi, maono na fikra zao haziwezi kufa, bali wanaendelea kuishi. 

Ndiyo maana shujaa Nyerere aliyevuta pumzi yake ya mwisho Ok-

toba 14, 1999, hata leo anaishi. 

Viongozi kama hawa japo wamefariki dunia  kile walichofanya 

kwa ajili ya mataifa yao kinaendelea kuimarika na kuwa bora kila 

siku na kila wakati.

Nyerere anaendelea kuishi kwa kuwa kazi zake alizozifanya kila 

wakati zinang’ara na kuimarika siku hadi siku licha ya kwamba hay-

upo tena.

Mathalani, vyuo vikuu alivyojenga kuanzia Dar es Salaam na  

Sokoine, Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Uwanja wa Ndege wa 

Kilimanjaro na Dar es Salaam, Bandari za Dar na Tanga. Kazi  hizo 

chache ni miongoni mwa mamia ya mambo aliyofanya Mwalimu Ny-

erere ambayo  kila siku yanazidi kung’ara na kuwa mapya kila uchao.

Ndiyo maana tunasema kiongozi huyu mashuhuri na watendaji 

aliyefanyakazi zilizotukuka kama Nyerere na aliyekuwa anajiamini  

hafi na wala hasahauliki.

 Kwa hiyo tutaendelea kusema Nyerere ni kiongozi mahiri, mwe-

nye weledi, jasiri,  rafiki wa Watanzania na Waafrika  wote, imara na 

aliyeongoza kimkakati.

Kama taifa, tutaendelea  kumwenzi Nyerere kwa kuwa ameya-

ongezea thamani maisha ya Watanzania kuanzia mwaka 1961 hadi 

1999  akiwa mstari wa mbele kujenga shule, kulinda rasilimali, kuan-

zisha viwanda, kilimo cha kisasa, kujenga hospitali, barabara, kuan-

zisha miradi ya umeme na mashirika ya umma ili kuwahudumia 

Watanzania.

Yote hayo yameongeza thamani katika maisha ya kila mmoja 

ndiyo leo tunamwita  shujaa na mpiganiaji maarufu wa haki za wa-

nanchi, amani, usawa na maendeleo.

Licha ya kwamba shujaa huyu alivuta pumzi  yake ya mwisho Ok-

toba 1999 , hadi leo  anaishi na  ametuachia ujumbe unaotuhamasi-

sha sisi na viongozi wote wa Afrika kumuiga  kwa mambo mema na 

makuu aliyolifanyia taifa.

Watanzania licha ya kifo kututenganisha naye, hatuna kinachotu-

fanya  tusikitike kwani tuna hazina ya kazi zake na mambo makubwa 

aliyoyafanya yanayotufanya tutembee kifua  mbele na kuringa kuwa 

kama taifa tuna  zawadi kubwa  ya kiongozi ambaye amezaliwa na 

kukulia katika ardhi yetu.

Nyerere ametuachia urithi (legacy) kwa taifa zima na Afrika. Tu-

najivunia Watanzania tunaye baba anayeheshimika kwa kazi kubwa 

za ndani na nje ya mipaka yetu.

 Tunajivunia kuwa na kiongozi mwenye nidhamu ya hali ya juu 

aliyefanyakazi kwa bidii zote, asiyechoka kuwahudumia Watanzania 

na Afrika nzima.

Tunaposherehekea maisha yake tunaendelea kumuona Nyerere 

aliyekuwa na maadili na utaratibu wa kipekee katika kujenga nchi 

kwa misingi ya amani, uzalendo heshima na upendo ambavyo hadi 

sasa vinaendelea kuonekana na kusimamia kazi zake.

Tutaendelea kumuenzi  Baba wa Taifa,  kwa kuwa ndiye mbunifu 

na mchora ramani ya taifa letu  tena ndiye sababu wa ushindi na 

mafanikio yote yanayoonekana Tanzania leo.

Tunamheshimu kwani ndiye aliyeweka misingi ambayo viongozi 

wengine wameisimamia na kuliwezesha taifa kusimama na kuende-

lea kuimba wimbo wa ushindi na maendeleo.

Tunapokumbuka kifo chake na kukumbuka maisha aliyoishi tu-

naendelea kumpongeza Nyerere kuwa alikuwa shujaa na kamanda 

mwaminifu ambaye hata siku moja hakukimbia mapambano ya ki-

siasa.

Alipigania kuwe na hali bora ya uchumi duniani, akigombana 

na mabeberu na  wanyonyaji bila kuwajali au kuwaogopa  pale al-

ipoona wamekwenda kinyume na kuikandamiza Afrika. Ushujaa 

wake ndiyo tunaoutumia hadi sasa kuwa na misimamo ya kulinda 

na kutetea rasilimali zetu kama gesi, madini ardhi ili zitunufaishe na 

si kuwatajirisha mabeberu.

Na Raphael 
Kibiriti 

WAKULIMA hasa wadogo 
nchini ni moja ya kundi lin-
aloonekana kuwa na watetezi 
wengi.

Si watu binafsi, taasisi au 
mashirika tu, lakini majukwaa 
mbalimbali, kama vile Jukwaa 
la Asasi za Kilimo (ANSAF) na 
Shirika la Mapinduzi ya Kijani 
kwa nchi za Afrika (AGRA).

Haya yote yanalenga kuwase-
mea, kuwatetea na kuwapigania 
wakulima kutoka pande zote ili 
maisha yao yastawi kutokana na 
kazi hiyo muhimu wanayoifanya 
kwa maslahi ya taifa.

Lakini ukiachana na mashiri-
ka hayo yenye lengo la kuwa 
na sera, sheria na kanuni zina-
zomnufaisha mkulima, pia kuna 
kundi la wanasiasa.

Kundi ambalo linawajumui-
sha madiwani, wabunge, mawa-
ziri na watendaji wengine wa 
serikali kama vile makatibu 
tarafa, wakuu wa wilaya na wa 
mikoa, bila kusahau viongozi wa 
kitaifa kwa maana ya rais na wa-
saidizi wake wakuu.

Kundi hili nalo limo miongoni 
mwa makundi yanayoonekana 
‘kuwapigania’ wakulima. 

Lakini pengine swali ni kwa 
nini wanafanya hivyo?

Kwa mashirika na asasi mbal-
imbali, wanafanya hivyo katika 
kutimiza malengo yao ya kuona 
wakulima wanastawi kimaisha.

Lakini kwa upande wa wa-
nasiasa, Muungwana anaona 
wana sababu mbalimbali, lakini 
kubwa zaidi ni ile ya kutimiza 
malengo yao ya kisiasa vilevile.

Hii ni kwa sababu kilimo kina-
baki kuwa sekta muhimu katika 
kuchagiza uchumi na maende-
leo ya taifa kwa ujumla wake.

Kwa mujibu wa vyanzo mbal-
imbali, kilimo kinatoa ajira kwa 
takribani asilimia 75 ya Watan-
zania, huku kikichangia zaidi ya 
asilimia 100 ya chakula kinacho-
zalishwa nchini.

Hivyo, hatua ya wanasiasa 
kuwatetea  wakulima inaweza 
ikawa ni katika  kukidhi malen-
go ya kisiasa, kwa msingi kuwa 
ndiyo sekta iliyoajiri sehemu 
kubwa ya Watanzania.

Kwamba asilimia 
70 ya Watanzania ni 
wakulima, wengi wao 
wakiwa wadogo wa-
dogo, ni mtaji mkubwa 
kwa wanasiasa.

Ni kundi kubwa la 
wapigakura ambalo 
linaweza likamweka na 
kumtoa madarakani 
mwanasiasa yeyote yule 
na ndiyo maana haiwi 
ajabu kuona karibu kila 
mwanasiasa anajaribu 
kulionyesha kuwa bado 
analipigania.

Ni katika muktadha 
huo ndipo Muungwana 
anapoibuka kulonga, 
sana sana akielekeza 
mtazamo wake kwa 
wanasiasa hawa hawa 
ambao wawapo ma-
jukwaani ama kwenye 
kumbi zao za udiwani 
ama bungeni, hujipam-
banua kuwa watetezi 
wa kundi hili.

Tena wakati mwing-
ine wakionyesha kuwa 
na hasira pale in-
apoonekana wakulima 
‘wao’ wanapuuzwa.

Sasa Muungwana 
anawauliza wanasia-
sa hawa kuwa, kama 
wako tayari hata ku-
kamata shilingi ya Wa-
ziri wawapo bungeni, 
ama kupiga kura ya 
kufukuza watendaji wa 
halmashauri za wilaya, 
miji, manispaa ama za 
jiji, iweje hadi leo hii, 
bado bajeti inayoteng-
wa kwa ajili ya kilimo 
si kwa kiwango cha ku-

ridhisha?
Tena wakati wao wakiwa ndio 

wahusika wa bajeti ya serikali?
Ikumbukwe kuwa Umoja wa 

Afrika kupitia NEPAD, waliasisi 
Programu ya Kuendeleza Kilimo 

mwaka 2003 (CAADP), 
kwenye mkutano uli-
ofanyika jijini Maputo 
nchini Msumbiji.

Katika mkutano huo, 
viongozi hao walikubali-
ana kutenga asilimia 10 ya 
bajeti za nchi zao kwenye 
sekta ya kilimo na maen-
deleo vijijini.

Muungwana alitegemea 
basi wanasiasa waonyeshe 
kweli kuwa ni watetezi wa 
kundi hili kubwa la Wa-
tanzania, kwa kupigania 
bajeti ya kilimo ifikie hiyo 
asilimia 10 iliyokubaliwa 
kwa ajili ya kilimo.

Hivyo ni rai ya Muung-
wana kwa wanasiasa na 
watendaji wengine wa 
serikali kuwapigania 
wakulima na hasa wadogo 
wadogo kidhati, kwa ku-
hakikisha bajeti ya kilimo 
inakuwa ni asilimia 10 ya 
bajeti yote ya serikali.

Hilo likifanyika, wakuli-
ma wataondokana na 
mazonge yanayowakwa-
misha, kama yale ya tija 
ndogo katika uzalishaji, 
utegemezi wa mvua, hu-
duma za ughani zisizori-
dhisha, miundombinu 
hafifu, ukosefu wa viwan-
da vya kusindika mazao, 
uzalishaji na teknolojia 
hafifu ya kilimo.

Hilo likifanyika wakuli-
ma hawatahangaikia 
masoko ya mazao yao 
kama ilivyo kadhia inay-
oendelea ya baadhi ya 
wakulima wa pamba ku-
tolipwa fedha zao hadi 
sasa. 

 Muungwana Lazima Nilonge

Ni miaka 20 kuendelea

kutomwona Mwalimu 

Ni wakati sasa kilimo kiwe
na asilimia 10 ya bajeti
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Ni kundi 
kubwa la 
wapigakura 
ambalo 
linaweza 
likamweka 
na kumtoa 
madarakani 
mwanasiasa 
yeyote yule 
na ndiyo 
maana haiwi 
ajabu kuona 
karibu kila 
mwanasiasa 
anajaribu 
kulionyesha 
kuwa bado 
analipigania.
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HABARI KITAIFA

Mkazi wa Mtaa wa Somanda, Anastazia Magesa (katikati), akijiandikisha katika daftari la mpiga kura katika kituo cha 
uandikishaji cha mtaa huo, mjini Bariadi, mkoani Simiyu jana. PICHA: HAPPY SEVERINE

Serikali yaagiza mradi 
wa Star City upewe hati

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Viwanda na Biasahara ime-
agiza kutolewa hati kwa eneo la mradi 
mkubwa wa Star City kwenye Manispaa ya 
Morogoro uliokwama kuanza uwekezaji 
kutokana na changamoto mbalimbali iki-
wamo hatimiliki.

Mradi huo ulisajiliwa mwaka 2016 na 
Mamlaka ya Ukanda Maalum wa Uwekezaji 
(EPZA) kwa ajili ya kupokea wawekezaji 
katika viwanda na miradi mingine, lakini 
ilishindikana kutokana na kukosa hati.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na 
Biashara Prof. Joseph Buchweishaija, alitoa 
agizo hilo katika kikao kazi kilichofanyika 
mjini hapa ambacho kilihudhuriwa pia na 
makatibu wakuu wa wizara nyingine, uon-
gozi wa Mkoa wa Morogoro na mamlaka ya 
EPZA.

“Hatupo tayari kuona mradi huu un-
acheleweshwa tena na mtu au taasisi kwa 
sababu yoyote ile. Kila mmoja hapa ni lazi-
ma atimize wajibu wake ili kuufanya mradi 
huu uanze kazi haraka kabla ya mwisho wa 

mwaka,” alisema.
Prof Buchweishaija aliiagiza Manispaa 

ya Morogoro kukamilisha upimaji wa eneo 
hilo lenye ukubwa wa hekta 4314 (ekari 
10,661) ndani ya wiki tatu na pia kupatikana 
kwa hati ya eneo hili.  

Katika kikao hicho, maoisa mbalimbali 
wa serikali waliowakilisha taasisi za Mam-
laka ya Majisai na majitaka ya Mkoa wa 
Morogoro (Moruwasa), Shirika la Umeme 
nchini (Tanesco) na Wakala wa Barabara 
Vijijjini (Tarura), kuhakikisha wanatengen-
eza mpango maalum kwa haraka na kuwa 
tayari mwanzoni mwa mwezi ujao utaka-
owezesha kuweka miundombinu wezeshi 
katika eneo hilo la Ukanda Maalum ya kiu-
chumi ya Star City.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA, Kanali 
mstaafu Joseph Simbakalia, alisema ardhi 
ni kiungo muhimu sana katika kuvutia 
uwekezaji hasa kwenye viwanda na hivyo 
ucheleweshaji wa hati katika eneo la Star 
City imekuwa kikwazo kikubwa katika kue-
ndeleza eneo hilo.

Eneo hilo la Ukanda maalum ya Kiuchu-

mi la Star City linamilikiwa na kampuni ya 
kitanzania ya Dominion Plantation Limited 
(DPL) kwa hisa 51 na kampuni ya Hylux 
Limited kutoka Singapore kwa asilimia 49.

Simbakalia alisema EPZA ni mkono 
wa serikali ambao unashiriki kwa karibu 
kuandaa mazingira wezeshi ya kuvutia 
uwekezaji katika viwanda.

Alisema pia kuwa mradi wa treni ya 
umeme ya Standard Gauge, ambao utapita 
katikati ya mradi utaunganisha bandari 
kavu itakayojengwa katika eneo hilo la uku-
bwa wa ekari 500.

Alisema bado mazungumzo yanaendelea 
na wawekezaji wa viwanda vingine vitatu ili 
kuwekeza katika eneo hilo.

Meneja Mkuu wa mradi wa The Star City, 
Annath Bhat alisema wamepokea maombi 
mengi kutoka kwa wawekezaji wakitaka 
kuwekeza katika eneo hilo maalum, lakini 
ucheleweshaji wa hati umekuwa kikwazo.

“Tunaiomba serikali ikamilishe utoaji 
wa hatimiliki ili mradi huu uweze kuanza 
mapema na kuleta wawekezaji wengi zai-
di,” alisema.

Na Mwandishi Wetu, TANGA

SERIKALI imewataka waajiri wote nchini 
kukitumia Chuo cha Utumishi wa Umma 
Tanzania (TPSC) kuwaendeleza watumishi 
wao katika maeneo ya mafunzo msasa na 
mafunzo elekezi kwa waajiriwa wapya ili 
kuongeza ufanisi sehemu za kazi.

Akizungumza jijini hapa mwishoni mwa 
wiki wakati wa mahafali ya 31 ya TPSC, Nai-
bu Katibu Mkuu, Oisi ya Rais –Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Dk. 
Francis Michael, alisema mafunzo hayo ni 
muhimu sana katika kuwawezesha watumi-
shi wa umma kufanya kazi zao kwa weledi.

Alisema iwapo watumishi wa umma 
watapitia katika chuo hicho, watapata 
mafunzo ya kujiandaa kustaafu, mafunzo ya 
usimamizi wa oisi, mafunzo ya usimamizi 
wa nyaraka kwa njia ya Tehama, mafunzo 
ya OPRAS na mafunzo ya maadili na hudu-

ma bora kwa wateja.
Alisema ni muhimu chuo kuunga mkono 

juhudi za serikali za ujenzi wa uchumi wa 
viwanda na Tanzania yenye uchumi wa kati 
iikapo mwaka 2025 kwa kufanya utaiti na 
kutoa ushauri wa kitaalamu wenye lengo la 
kutatua changamoto mbalimbali nchini.

“Ni matumaini yangu kuwa aina ya mafun-
zo na ushauri wa kitaalamu mnaoutoa 
unaenda sambamba na maboresho katika 
sekta ya umma na kuwawezesha watumi-
shi wa umma na watarajiwa kukabiliana na 
changamoto mbalimbali,” alisema.

Mkuu wa chuo hicho, Dk. Emmanuel 
Shindika, alibainisha kuwa katika mahafali 
hayo, jumla ya wahitimu 6,151 walitunukiwa 
vyeti katika ngazi mbalimbali.

Dk. Shindika alisema kwa mwaka 
2018/2019, watumishi wa umma 4,116 wali-
hudhuria mafunzo mbalimbali chuoni hapo 
na kwamba matarajio ya mwaka huu, wa-

tumishi 6,060 watapatiwa mafunzo.
Alisema chuo kinaendesha mafunzo ya 

ngazi ya shahada ya kwanza katika fani za 
menejimenti ya kumbukumbu na uhazili 
katika kampasi ya Dar es Salaam.

Alisema mwaka 2018/2019, wanafunzi 
238 walidahiliwa na kusajiliwa wakati mwa-
ka huu wanatarajia kudahili wanafunzi 438. 

“Tunaimarisha miundombinu na ku-
uhisha mitaala iendane na kasi ya mabadi-
liko ya sasa ya ukuaji wa uchumi na uende-
lezaji wa viwanda,” alisema.

Aliongeza kuwa wanakusudia kukamili-
sha ujenzi wa kituo cha mafunzo kwa wa-
tumishi wa umma Dodoma na kuendelea na 
ujenzi wa jengo ghorofa tatu katika Kampasi 
ya Tabora.

Chuo kina matawi sita ambayo ni Dar es 
Salaam, Tabora, Mtwara, Singida, Mbeya na 
Tanga.

Serikali yataka watumishi wakapigwe msasa TPSC

Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

WASTAAFU wameshauriwa 
kufuga samaki ili kupata chakula 
chenye lishe bora na kuinuka kiu-
chumi badala ya kutegemea fedha 
za kiinua mgongo pekee.

Wito huo ulitolewa mwishoni 
mwa wiki na Juma Mkhofoi, mfu-
gaji mkubwa wa samaki  mkoani 
Singida, alipozungumza na waandi-
shi wa habari katika maonye-
sho ya Maadhimisho ya Siku ya 
Chakula Duniani ambayo kitaifa 
yanafanyika Uwanja wa Bombadia 
mjini hapa.

“Niwaombe wastaafu wen-
zangu wasikae bure na kutegemea 
kiinua mgongo pekee kuendesha 
maisha yao bali wafuge samaki 
kwani watapata kitoweo chenye 
lishe bora na fedha za kujikimu,” 
alisema.

Mkhofoi alisema gharama za 
ufugaji wa samaki ni ndogo na 
soko lake ni kubwa tofauti na 
kilimo ambacho kinahitaji mambo 
mengi.

Aliongeza kuwa mabwawa ya 
samaki yanaweza kuchimbwa eneo 
lolote na chakula chao ni pumba 
ya mpunga na mahindi ambayo 
haizidi Sh. 5,000 kwa gunia na 
udavi ni Sh. 250,000 na kwamba 
samaki kwa bwawa moja kwa siku 
wanakula kilo moja tu.

Mstaafu huyo alisema baada 
ya kustaafu Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji aliamua kuchimba 
mabwawa 67 kwa ajili ya kufuga 
samaki na kila bwawa alitumia Sh. 
milioni moja na sasa anafurahia 
ufugaji huo.

Alisema mabwawa hayo 
aliyachimba mwaka jana na sasa 
ameanza kupata matunda ya ufu-
gaji huo kwa kuwa kuanzia mwaka 
jana mwishoni hadi mwaka huu 
mwanzoni, amepata zaidi ya Sh. 
milioni sita baada ya kuvua samaki  
na kuwauza.

“Nimeanza kupata pesa kwa 
kuwauza samaki aina ya sato 
ninaowafuga pamoja na kitoweo 
chenye lishe ambacho kinakuba-
lika kwa afya tofauti na nyama 
zingine,” alisema Mkhofoi.

Kwa mujibu wa Mkhofoi, lengo 
lake ni kuwa na zaidi ya mabwawa  
80 na kila wiki awe anazalisha kilo 
1,000 hadi 2,000 na kuwa soko 
lake kubwa litakuwa hapa hapa 
mkoani Singida na hapendi kuwau-
zia wafanyabiashara kwa kuwa 
wanaenda kuwalangua walaji am-
bao watashindwa kupata chakula 
chenye lishe bora.

Wastaafu 
washauriwa 
kufuga samaki

“Nimeanza kupata pesa kwa 

kuwauza samaki aina ya 

sato ninaowafuga pamoja 

na kitoweo chenye lishe 

ambacho kinakubalika 

kwa afya tofauti na nyama 

zingine,” alisema Mkhofoi.
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RC Dom atinga 
kanisani 
kuhamasisha 
uandikishaji

INATOKA UK   2

INATOKA UK    4

INATOKA UK   2

INATOKA UK   2

Mkuu wa Masoko 
na Mawasiliano wa 
Benki ya Barclays 
Tanzania, Aron Luhanga 
(kulia),  akitangaza 
udhamini wa benki 
hiyo kwa wasichana 
sita wenye uhitaji  wa-
takaopewa  mafunzo 
ya ufundi stadi katika 
Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA), jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa 
wiki. Kutoka (kushoto) 
ni Mkurugenzi wa 
Shirika la Pact Tanzania, 
Marianna Balampama, 
Mratibu wa kozi fupi 
wa Veta, Mashaka Kas-
sara na Mkurugenzi wa 
Huduma za Kibenki wa 
Kampuni wa benki hiyo, 
Brian Kalero. PICHA: 

MPIGAPICHA WETU

Wastaafu, viongozi waelezea upekee wa Mwalimu Nyerere

Waziri) wa Kilimo chini ya Joseph Mungai 
na kwamba baada ya uteuzi huo, Mungai al-
imtania kuwa amepata unaibu waziri kutoka 
shambani.

Alisema mwaka 1975 Mwalimu alimwita Iku-
lu akamweleza kuwa ameshauriwa na Waziri 
wa Mambo ya Nje, John Malecela, kuwa amteue 
kuwa balozi wa Zambia ingawa uteuzi huo aliu-
kataa na kumweleza sababu kuwa anapenda 
maendeleo vijijini.

“Mwaka huo huo, akaniita tena akaniambia 
uliniambia unapenda maendeleo vijijini, baada 
ya muda akiwa Butiama akatangaza kuwa niwe 
Mkuu wa Mkoa wa Mara ili kumsaidia Chifu wa 
wakati huo. “Hiki ndicho kipindi nilichojifunza 
kuhusu maisha ya Mwalimu ni hicho cha miaka 
saba na nusu, alikuwa anakuja sikukuu ya Pasa-
ka na Krismasi anakaa sana. Nilijifunza  alikuwa 
binadamu na binadamu wanazaliwa na vipaji 
alipewa vipaji vingi.

Unaweza ukapewa vipaji usivitumie vizuri, 
lakini Mwalimu alitumia vipaji vyake vizuri. 
Aliamini binadamu wote ni sawa, aliamini kila 

binadamu anastahili heshima. Alitafsiri  imani 
hiyo katika nyanja zote na alichukia umaskini 
ndiyo maana aliutangaza kuwa adui,” alisema.

Alisema Mwalimu Nyerere hakutaka utajiri 
yeye mwenyewe bali aliutaka wa kuondoa 
matatizo ya watu wote.

“Angekuwa anataka utajiri, angekuwa tajiri 
mkubwa Afrika pengine na dunia, maana 
migodi ipo hapa na dhahabu ipo kila mahali 
angechimba. Alisimamia maendeleo ya watu 
wote, aliamini watu wote hawawezi kuwa 
matajiri lakini alitaka wawe na nyumba ya 
kuishi, wapate chakula, elimu na matibabu,” 
alisema. Mjukuu wa Mwalimu, Sophia Nyerere, 
akizungumza kwa niaba ya wajukuu wenzake, 
alisema babu yao aliwapenda na kuwafanya 
kuwa wamoja.

“Wakati babu alipokuwa hai nadhani wale 
wapishi waliotoka hapa wameeleza hii nyum-
ba ilikuwa inapikwa saa 24. Sasa  hivi tumekuja 
kwenye kumbukizi zake, hii nyumba haikai 
watu sana.

“Ninachokuomba Chifu wetu ( Japhet Wan-
zagi)  jaribu kuwaeleza wana ukoo na ndugu 
wengine warudi nyumbani, tunataka tushiriki-

ane kumuenzi yule mzee kwa vitendo. Kwa 
maana hiyo tuwe tunakutana kila baada ya 
miezi sita,” alisema.

WAIOMBA CCM IWALEE

Akiwasilisha ujumbe wa wajukuu wote wa 
Mwalimu Nyerere kwa Makamu Mwenyekiti 
wa CCM, Mangula, Sophia alisema wanaomba 
walelewe.

“Babu yetu alikuwa mwasisi wa CCM, tu-
naomba mtulee. Hatuwezi kumuenzi Mwalimu 
kwa vitendo kama ninyi wazee hamtachukua 
uwezo wenu mkatupa wajukuu tufanye kazi. 
Tukisema tuhamie Chadema mtasema sisi 
watukutu, mtulee kwa vitendo tusiwe tunakaa 
tu kwenye midahalo,” alisema.

Waziri wa zamani, Prof. Sospeter Muhongo 
alisema  Mwalimu Nyerere aliwapeleka Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) lengo ni ili wanafunzi 
wakati huo wajue familia walizotoka ni mas-
kini.

Katika kongamano hilo wapishi wa Mwalimu 
Nyerere nao walieeleza wanavyoishi naye na 
kubwa, walimwelezea licha wakati mwingine 
walikuwa wakifanya makosa lakini alichukulia 
ni makosa ya kibinadamu na alisamehe.

Ripoti miradi ya 
Mwenge yatua 
Takukuru 

kasoro hizo zilifanya ubora wa miradi 
hiyo kutia shaka hususani katika uimara na 
matumizi duni ya vifaa huku baadhi ikibaini-
ka kuwa makandarasi walikuwa hawasimamii 
majukumu yao vizuri huku mamlaka husika 
zikishindwa kuchukua hatua zozote.

Mhagama alisema baadhi ya miradi ili-
kutwa na ubora usioridhisha hasa ujenzi wa 
visima vya juu vya kuhifadhia maji ambavyo 
kuta zake zilikuwa na nyufa hata kabla ya mi-
radi hiyo kuanza kutumika.

“Mwenge ulikuta baadhi ya miradi makadi-
rio ya gharama za ujenzi zilikuwa haziendani 
na gharama zilizoko sokoni, vitendo vina-
vyofanywa na wahandisi wetu katika miradi 
na kuhujumu fedha za Watanzania,” alisema 
Mhagama.

Aliongeza kuwa miradi iliyozinduliwa na 
kuwekwa mawe ya msingi na Mwenge wa 
Uhuru nchini ni 1,390 yenye thamani ya Sh. 
trilioni 4.7.

Baada ya maelezo hayo, Magufuli alim-
wagiza mkuu huyo wa Takukuru kuwa: “Na-
taka ukafanye uchambuzi kila ukurasa, kila 
nukta. Nataka unipe taarifa ya miradi yenye 
dosari pia naamini Ofisi ya Waziri Mkuu nayo 
itafuatilia ripoti hii kwa maana nakujua huwa 
unafuatilia kweli kweli.”

“Mwalimu Nyerere alikataa uba-
guzi na leo ( jana) ametimiza miaka 
20 tangu kifo chake. Tukianza uba-
guzi hatutabaki salama mkitaka 
hawa waondoke wale waondoke ha-
tutafika. Mwalimu Nyerere alituonya, 
hivyo tumuenzi kwa vitendo. Kubwa 
ni kufuata  sheria ukizingatia sheria 
hakuna tatizo,” alisema. 

Aliwataka wananchi kujitokeza 
kwa wingi kujiandikisha kwa siku 
zilizobaki na kuchagua viongozi am-
bao watamsaidia Rais Magufuli ku-
fanya kazi kwa kuwajali wananchi 
wanyonge.

Awali, mmoja wa wazee wa 
Muhoro, Tindwa Simba, alisema ku-
suasua  kwa uandikishaji huenda 
kunatokana na kusitishwa kwa miku-
tano ya vyama vya siasa ambayo wa-
nanchi wengi walikuwa wakijua nini 
wafanye kwa viongozi wanaowacha-
gua.

“Umuhimu wa jambo hili una 
maana gani? Mikutano  ya vyama vya 
siasa imezuiwa ingawa   demokrasia 
ilianza muda mrefu. Sasa wananchi 
tunaona inapindishwa,” alisema.

Simba alishauri mikutano ya vy-
ama ifanyike ili wajue viongozi wa-
zuri  na wabaya na ndiyo sababu 
alisema   watu wengi hawakuju-
tokeza kujiandikisha badala yake 
sasa wanahamasishwa hadi masham-
bani wakati   hawajui viongozi wata-
wafanyia nini.

SIMIYU YASUASUA 

Mkoani Simiyu, licha ya serikali 
kuongeza muda wa siku tatu    za 
kujiandikisha, mchakato huo umeen-
delea  kusuasua katika vituo vya 
uandikishaji katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo makao makuu ya mkoa, 
Bariadi. 

Jana na juzi kwa mfano, baadhi ya 
vituo vikiwamo Izunya, Somanda, 
Nyaumata    na Kisiwani, idadi ya 
watu waliojitokeza ilikuwa ndogo 
kulinganisha na wakazi wa maeneo 
hayo.

Mwandikishaji wa kituo cha Izu-
nya, John Magolonga, alisema ndani 
ya    muda wa siku saba uliotolewa 
kwa  wananchi kwa ajili ya uandik-
ishaji, mwitikio umeonekana kuwa 
mdogo.

Magolonga alisema    katika kituo 
hicho, mpaka juzi waliojiandiki-
sha walikuwa 373 huku mwandik-
ishaji wa kituo cha Kisiwani, Nyanja 
Mutani, akisema mwitikio bado 
haujawa mzuri ingawa ana matu-
maini    makubwa    kuwa siku zili-
zoongezwa idadi itakuwa kubwa kwa 
kuwa wananchi wengi huwa wanaji-
tokeza siku za mwisho.

Imeandikwa na Augusta Njo-
ji, DODOMA, Futuna Selemani, 
PWANI, Mwandishi Wetu, DAR na 
Happy Severine, SIMIYU.

 

Aliyataja baadhi ya mambo hayo 
kwa vitendo kuwa ni kupambana 
na rushwa kwa kuanzisha ma-
hakama ya kushughulikia ufisadi, 
watumishi hewa takribani 20,000 
na wafanyakazi wenye vyeti feki 
14,000 kuondolewa katika utumi-
shi wa umma. 

Mambo mengine ni kutoa Sh. 
bilioni 23.8 kwa ajili ya elimu bila 
malipo kwa shule za msingi na 
sekondari, kutoa Sh. bilioni 470 
kwa mwaka kwa ajili ya mikopo ya 
elimu ya juu, kuboresha huduma 
za afya kwa kujenga hospitali 
mpya 69 za wilaya na vituo vya 
afya 352 na kuongeza bajeti ya 
dawa kutoka Sh. bilioni 31 hadi  
Sh. bilioni 270.

Pia alisema katika kuongeza 

kasi ya ujenzi wa viwanda, seri-
kali imeanza ujenzi wa Bwawa la 
Mwalimu Nyerere katika Mto Rufiji 
litakalozalisha megawati 2,115 
kwa gharama ya Sh. Trilioni 6.5 
na ujenzi wa reli ya kiwango cha 
kimataifa (SGR) kwa Sh. trilioni 7.3.

Sambamba na miradi hiyo, 
alisema serikali inafanya upanuzi 
wa  bandari      kazi ambayo ita-
gharimu Sh. trilioni moja, kujenga 
viwanja vya ndege 11, kununua 
ndege 11 na kununua meli mpya na 
kukarabati za zamani. 

Aidha, Rais Magufuli alisema 
serikali ya awamu ya yano inam-
uenzi Baba waTaifa kwakuhakiki-
sha inasimamia vizuri rasilimali na 
maliasili zikiwamo misitu, wany-
amapori na madini kupitia sheria 
mpya ya mwaka 2017 ambayo 
imewezesha kuongezeka kwa ma-
pato ya madini kutoka Sh. bilioni 
191 mwaka 2016/17 hadi Sh. bilioni 
335 mwaka 2018/19.

Magufuli asisitiza 
kumuenzi 
Mwalimu Nyerere 
kwa vitendo 
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Na Neema Emmanuel, MWANZA

JUKWAA la Wakurugenzi wa Asasi za 
Kiraia (Azaki) nchini, limeiomba serikali 
kutoa unafuu wa kodi kwa asasi hizo ili 
ziweze kufanya shughuli zao na kutoa 
mchango katika maendeleo ya jamii 
na taifa kwa ujumla.

Hayo yamesemwa na Mratibu wa Kitaifa 
wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu (THRDC), Onesmo Olengurumwa, 
wakati wa ufunguzi wa mkutano wa tano 
wa wakurugenzi wa asasi za kiraia jijini 
Mwanza, huku mgeni rasmi akiwa Waziri 
wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, 
aliyewakilishwa na Kamishna wa Sera za 
Bajeti wa wizara hiyo, Shogholo Msangi.

Kauli mbiu ilikuwa “Kodi zinazohusiana 
na Azaki na mchango wao kwa maende-
leo ya taifa”.

Olengurumwa alisema, kati ya changa-
moto nyingi za kisheria zinazoathiri 
utendaji wa sekta ya Azaki ni masuala ya 
msamaha wa kodi hasa katika mazingira 
ya jinsi gani mashirika yanapata hifadhi ya 
hisani kwa ajili ya unufaikaji wa msamaha 

huo licha ya kufanya kazi nzuri ambayo 
ni  ya kujitolea katika nyanja mbalimbali 
ikiwamo utetezi wa haki za binadamu, 
uchechemezi katika maeneo kadhaa, us-
ambazaji wa huduma za kijamii, hivyo 
inapaswa mchango wao utambulike kwa 
kusamehewa kodi hususan inayotokana 
na faida.

“Sekta ya asasi za kiraia nchini ni 
muhimu  kwani wanachangia maendeleo 
mbalimbali ya jamii ikiwamo kuchangia 
fedha za kigeni, elimu kwa kujenga shule, 
afya kwa kujenga zahanati, kilimo, kutoa 
elimu ya uraia, pia zinatoa ajira takribani 
500,000 ambapo fedha wanazozipata zi-
natokana na wadau kutoka nje ambazo ni 
za msaada, hivyo inakuwa kazi kuwaam-
bia waongeze fedha kwani wanazozitoa 
zinatakiwa kulipa mishahara wafanyaka-
zi, kulipa NSSF pamoja na TRA,” alisema 
na kuongeza:

“Hivyo tunaomba serikali kutoa unafuu 
wa kodi kwa baadhi ya maeneo ikiwamo 
kodi ya faida, tunafanya kazi ya kujitolea 
siyo kama mashirika mengine yanayotafu-
ta faida.”

Kamishna wa Sera za Bajeti wa Wizara 
ya Fedha na Mipango, Shogholo Msangi, 
alisema, kwa mujibu wa sheria, ni wazi 
kwamba pamoja na kuwapo kwa mazin-
gira mbalimbali ya kisheria ambayo asasi 
za kiraia inaweza kusamehewa kodi. Na 
kwamba kwa ujumla zina wajibu wa ku-
fuata matakwa ya sheria hizo ikiwamo 
kulipa kodi.

“Kupitia mkutano huu napenda kutoa 
wito kwenu wanaazaki wote kuzingatia 
sheria hizi kwa vitendo ili kwa pamoja 
tuendelee kulijenga taifa letu, ninatam-
bua kuwa katika sheria zetu na utekelezaji 
wake katika taasisi husika za serikali 
hazikosi changamoto zinazoweza kupun-
guza ufanisi wenu katika kazi zenu na zoe-
zi zima la ulipaji wa kodi,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Uratibu wa Azaki 
Tamisemi, Andrew Komba, alizitaka asasi 
za kiraia kurasimisha shughuli zao nchini 
ili ziweze kutambulika kisheria   na mi-
pango ya serikali ikiwa na Tamisemi na 
wajibu wa kujua ni kwa namna gani wana-
paswa kulipa kodi.

Saccos 
waliosoma 
China 
yazinduliwa
Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Watanzania 
waliosoma China (CAAT), 
wamezindua chama cha ku-
weka na kukopa fedha (SAC-
COS) katika mkutano wa siku 
moja wa kimkakati uliofanyika 
Dar es Salaam, ukilenga kuwa-
kutanisha  waliosoma China ili 
kujadili fursa  zilizopo kati ya 
nchi hizo mbili.

Akizungunza katika mku-
tano huo,  Makamu wa  Pili  
wa Rais wa Zanzibar, Balozi 
Seif Ali Idd aliyekuwa  mgeni 
rasmi na mlezi wa jumuiya 
hiyo, aliipongeza CAAT kwa 
kuandaa mkutano huo. Alisema 
Tanzania kwa sasa sera zake 
imelenga katika kuinua uchumi 
wake.

 Alisema ni wakati mwafaka 
kwa wanajumuiya hao kutumia 
Saccos hiyo kuanzisha biasha-
ra na viwanda kutokana na 
uwepo wa mazao yatokanayo 
na kilimo, uvuvi, ufugaji na 
rasilimali zilizopo.

“China kwa muda mrefu 
ilikua imefunga milango 
yake. Sasa baada ya kufun-
gua milango yake nchi nyingi 
zilikimbilia kwenda kuwekeza 
kule. Ni dhahiri kuwa hawa ni 
watu very potential (muhimu) 
kwetu. Tutumie fursa hii  
kuwekeza China. Twende 
tukaombe vibali kuanzisha 
biashara zetu nchini China. 
Mmefungua Saccoss itumi-
eni vizuri ili muweze kupata 
maendeleo yenye tija kwa 
mtu binafsi na kwa taifa letu, 
alisema Balozi Seif.

Balozi Seif ambaye aliambat-
ana na Balozi wa China nchini, 
Wang Ke pamoja na balozi 
mstaafu wa Tanzania nchini 
humo, Abdulrahman  Shimbo,  
alisisitiza jumuiya hiyo ku-
totumika kisiasa na kuahidi 
kuwa serikali itashirikiana  na 
jumuiya kuhakikisha malengo 
ya jumuiya hiyo yanafikiwa.

Naye Makamu Mwenyekiti 
wa Saccos (CAAT), Dk. Fatma-
Roselyn Waziri, alieleza 
sababu kubwa ya kuanzishwa 
kwa Saccos hiyo ni fursa wal-
izoziona China. Alisema kupitia 
Saccos hiyo, hisa zitanunuliwa 
na wataweka akiba na ku-
kopesha wanajumuiya kama 
njia moja ya kuinua wanaju-
muiya kiuchumi. Alisema kuwa 
wanatarajia ndani ya miaka 
mitatu wanatarajia kuwa na 
benki.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (kushoto), akikata utepe kuashiria uzinduzi wa SACCOS ya Jumuiya ya Watan-
zania waliosoma China (CAAT) katika mkutano uliofanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.  Kulia ni Makamu Mwenyekiti wa 
SACCOS (CAAT), Dk. Fatma-Roselyn Waziri, wa pili kulia ni Mwenyeki wa Jumuiya hiyo, Dk. Liggyle Vumilia na wa pili kushoto ni Balozi 
mstaafu wa Tanzania China, Luteni Jenerali mstaafu Abdulrahman Shimbo. MPIGAPICHA WETU

Azaki zaiomba serikali unafuu wa kodi

Na Mohamed Saif, MTWARA

MAKANDARASI wanaotekeleza miradi 
ya maji kwenye wilaya za Newala, Tanda-
himba na Masasi, mkoani Mtwara wame-
takiwa kuongeza kasi ya utekelezaji wake 
ili ikamilike mapema. 

 Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, 
Mhandisi Anthony Sanga, alitoa agizo hilo 
mkoani hapa kwa nyakati tofauti alipo-
fanya ziara kwenye miradi ya maji inay-
otekelezwa kwenye wilaya hizo. 

 Naibu Katibu Mkuu Sanga alitembelea 
mradi wa Mkwiti uliyopo Wilaya ya Tan-
dahimba, chanzo cha maji cha Mitema, 

mradi wa Makonde na mradi wa Kilidu 
yote ya Wilaya ya Newala na mradi wa 
Chipingo wilayani Masasi. 

 Baada ya kuzungukia miradi, Mhandi-
si Sanga alisema hajaridhika na kasi ya 
utekelezaji wake, licha ya kwamba vifaa 
vinavyohitajika kukamilisha miradi hiyo 
ikiwamo mabomba na mitambo ya kusu-
kuma maji vikiwa vimekamilika.

Alisema haoni kwanini miradi in-
atekelezwa kwa kusuasua licha ya kuwapo 
vifaa muhimu eneo la mradi. “Nimezun-
gukia maeneo ya miradi, nimeona vifaa 
muhimu vinavyohitajika kukamilisha 
miradi vipo, hakuna sababu ya kuende-

lea kupoteza muda,” alisisitiza Mhandisi 
Sanga.

  Alisema kinachotakiwa ni wananchi 
kupata maji mapema iwezekanavyo, na 
kwamba suala la kupoteza muda hal-
itokubalika hasa ikizingatiwa maeneo ina-
potekelezwa miradi yanasumbuliwa na 
changamoto ya upatikanaji wa maji. 

“Nimeona mitaro imechimbwa na im-
ekamilika na mabomba yapo hakikisheni 
kuanzia sasa mabomba yanalazwa ili 
kuepusha gharama ya kufanya kazi mara 
mbili ya kuchimba mitaro ya maji,” aliagi-
za Sanga.

 

Makandarasi waagizwa 
kukamilisha miradi maji 

“China kwa muda mrefu 
ilikua imefunga milango 
yake. Sasa baada ya ku-
fungua milango yake nchi 
nyingi zilikimbilia kwenda 
kuwekeza kule. Ni dhahiri 
kuwa hawa ni watu very 
potential (muhimu) kwetu. 
Tutumie fursa hii  kuwekeza 
China. Twende tukaombe 
vibali kuanzisha biashara 
zetu nchini China...
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Ahimiza watoto 
warithi elimu 
badala ya mali
 Na Friday Simbaya,   
MUFINDI

MKURUNGEZI wa Shule za 
Sekondari za Real Hope,  Dickson 
Mwipopo, amewataka wazazi na 
walezi wilayani Mufindi mkoani 
Iringa, kuwapeleka watoto shule 
wapate  maarifa na ujuzi badala 
ya kujinasibu kuwa watawarith-
isha mashamba ya miti.

Alisema kuwa kuna baadhi 
ya wazazi na walezi wilayani 
humo wamekuwa na kawaida ya 
kuwarithisha watoto miti badala 
ya elimu.

Akizungumza jana wakati wa 
mahafali ya Sekondari ya Real 
Hope iliyopo mjini Mafinga, 
alisema kuwa wakati wengine 
wanawekeza katika sekta ny-
ingine aliamua kuwekeza katika 
elimu na kuongeza kuwa pasipo 
na elimu hakuna maendeleo 
mengine.

Alisisitiza kuwa ili watoto 
waweze kusimamia mashamba 
ya miti vizuri waliyorithishwa na 
wazazi wao, hawanabudi kwanza 
kwenda shule wakapate maarifa 
na mwanga na hatimaye kuende-
sha mashamba yao kwa ufanisi.

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi, 
Jamhuri William, aliwaalika 
wawekezaji kutoka ndani na nje 
kuwekeza katika wilaya hiyo 
kutokana na mazingira wezeshi 
katika masuala mbalimbali.

Alibainisha kuwa hadi mwisho 
wa mwaka wa fedha 2018/2019, 
Wilaya ya Mufindi ilikuwa na 
jumla ya viwanda vikubwa, 
vya kati na vidogo 161 katika 
mnyororo wa thamani wa mazao 
ya misitu, ambavyo kwa pamoja 
vimeajiri watu zaidi ya 10,000 
na kukaribisha wawekezaji ku-
wekeza katika sekta ya elimu.

 William alimpongeza Mkuru-
genzi wa Shule za  Real Hope, 
kwa uwekezaji katika sekta ya 
elimu pamoja na kuzingatia tara-
tibu, kanuni na sheria za nchi na 
kulipa kodi serikalini.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Iringa,  Abel 
Nyamahanga, ambaye alikuwa 
mgeni rasmi katika mahafali 
hayo, aliwataka wanafunzi ku-
tumia maarifa waliopata kika-
milifu ili kujiletea maendeleo. 
Dk. Nyamahanga alisema kuwa 
lazima kuwapo na tofauti kati ya 
mtu asiye na elimu na aliyesoma 
kwani ni chanzo cha maarifa 
katika kiuchumi, siasa, sanyasi 
na teknolojia.

Akijibu risala ya wahitimu hao 
41, kuhusu changamoto ya maji 
na bwalo la chakula, aliahidi 
kuchangia mfuko 100 ya saruji 
ujenzi utakapoanza.

Rundo la takataka likiwa limetelekezwa bila kuzolewa katika Soko la Nguzo Nane, mjini Shinyanga jana, hivyo kuhatarisha afya za wa-
teja na wafanyabiashara wa soko hilo. PICHA: MARCO MADUHU

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limewatahadharisha na kuwaonya 
wachuuzi reja reja wa maji na bidhaa 
nyingine kuacha kutumia mifuko ya 
nailoni kufungia bidhaa hizo.

Aidha, baraza limewaonya kuwa 
kutumia mifuko laini ya plastiki ni ku-
vunja sheria kwani vifungashio hivyo 
vimepigwa marufuku.

Akizungumza na wanahabari jijini 
Dar es Salaam, Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, alisema 
mifuko hiyo japo imepigwa marufuku 
kasi ya kuitumia inaongezeka.

Aliwaonya wachuuzi wanaoitumia   
kuuza maji na kufungia bidhaa

nyingine   kuacha kwa kuwa maji 
yanayouzwa pia usalama wake kwa 
matumizi ya binadamu haujathibit-
ishwa. Jijini Dar es Salaam, mifuko 
hiyo laini inatumika kuchuuza maji 
yanayoitwa ‘kandoro’ na bidhaa ny-
ingine kama vile karanga, bisi na 

ubuyu. Kiongozi huyo alisema  kurudi 
kwa maji hayo mitaani kunatishia us-
alama wa afya za watu na mazingira.

  “Licha ya kwamba hiyo mifuko 
hairuhusiwi, hatujui maji hayo yana-
toka wapi. Hali hii inahatarisha afya 
ya mlaji. Kama kweli ni mjasiriamali 
na unataka kuzalisha na kuuza maji 
basi nenda  Shirika la Viwango (TBS) 
na hivyo vifungashio   na maji yako, 
wakapime waangalie maji unazalishia 
eneo gani.   Kwa sasa maji ya nailoni 
hatuyaruhusu kabisa,” Dk. Gwamaka 
alisema.

Aliwaambia waandishi ambao wa-
naofuatilia utekelezaji wa marufuku 
ya serikali ya matumizi ya mifuko ya 
plastiki.

 Alisema timu ya NEMC ipo mtaani 
kwa ajili ya ukaguzi wa mazingira-
hivyo atakayekutwa akitumia mifuko 
hiyo hatua kali za kisheria  zitachuku-
liwa dhidi yake ikiwamo kifungo au 
faini kutokana na vifungu vya sheria 
za kutunza mazingira.

“Makamu wa Rais, Samia Suluhu 

Hassan, alikwishaeleza kuwa hayo 
maji hayaruhusiwi.   Niwaombe Wa-
tanzania kutoa ushirikiano katika 
kutunza mazingira yetu kwa kutoa 
taarifa pale ambapo kuna uvunjifu wa 
sheria ya mazingira.”

Aliwataka wananchi kupiga simu 
namba 0800110116 au kutuma ujumbe 
kwenda namba 0683540344 na kue-
leza kuwa simu hiyo haina   gharama 
inatumika bure.

Gwamaka aliwaonya wanaozalisha 
na kusambaza mifuko mbadala am-
bayo haikidhi vigezo vilivyowekwa na 
TBS kwamba watachukuliwa hatua.

Alivitaja baadhi ya vigezo kwamba 
ni pamoja na kuwa na uzito usiokidhi, 
anuani ya mzalishaji  au nembo ya bi-
ashara na kuthibitishwa na TBS.

Aidha,   Mkurugenzi wa Sheria wa 
NEMC,   Bernard Kongoza, alisema 
baraza linafanya kazi kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi kuhakikisha 
sheria za mazingira zinafuatwa na 
kuwaonya wanaokiuka maagizo hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa.

NEMC: Ni mwiko kutumia 
mifuko laini ya nailoni

Na Sabato Kasika

SHULE ya Sekondari Mabui, iliyopo 
Musoma Vijijini mkoani Mara, inatarajia 
kupokea takribani wanafunzi wapya 157 
wa kidato cha kwanza watakaoanza mas-
omo mwaka ujao.

Wakati ikisubiri kupokea idadi hiyo ya 
wanafunzi, shule hiyo ya kata inakabiliwa 
na uhaba wa vyumba vitatu vya madarasa 
kwa ajili ya wanafunzi hao wapya.

Mkuu wa sekondari hiyo, Generose Sev-
erine, aliyasema hayo juzi kwenye kikao 
cha Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC) 
kilichokuwa kikijadili jinsi ya kujenga vy-
umba hivyo na Nipashe kupata nakala ya 
taarifa yake.

“Shule yetu ina  wanafunzi 304 na 
madarasa, lakini pia inatarajia kupokea 
takriban wanafunzi wapya 157 wa kidato 
cha kwanza, hivyo patakuwepo na upun-
gufu wa madarasa matatu,” alisema Gen-
erose. Baada ya taarifa hiyo, wajumbe wa 

Kamati ya Maendeleo ya Kata ya Musanja 
walikubaliana kuanza ujenzi wa madara-
sa matatu kuanzia kesho Jumatano.

Mwenyekiti wa WDC, Elias Ndaro, alise-
ma, vijiji vyote vitatu vya kata hiyo, am-
bavyo ni Musanja, Mabui na Nyabaengere, 
vitashiriki kikamilifu kuhakikisha ujenzi 
unaanza na kukamilika haraka.

Ndaro alisema, kila mkazi wa Vijiji Vi-
tatu vya kata hiyo mwenye umri wa mia-
ka 18 hadi 59 atachangia Sh. 5,000 huku 
wengine wasio na uwezo wa kifedha 
watashiriki kwa kufanya kazi.

“Ujenzi wa vyumba vitatu ukianza, 
Mbunge Profesa   Sospeter Muhongo, 
atakuja hapa shuleni kwa ajili ya kue-
ndesha harambee na atachangia ujenzi,” 
alisema Ndaro.

Aliongeza kuwa mbunge huyo 
alishachangia mabati 54 ya kuezeka dar-
asa moja na kutoa vitabu vya masomo ya 
Sayansi na Kiingereza.

Mwenyekiti huyo alisema, kwa utara-

tibu waliojiwekea ni kila  kijiji
kujenga chumba kimoja cha darasa na 

kwamba makubaliano walioikia kwenye 
kikao cha WDC yatatekelezwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Muso-
ma, Charles Magoma, alisema Musoma Vi-
jijini ina sekondari za kata 18, binafsi mbili 
na kwamba wananchi kwa kushirikiana 
na serikali yao wanajenga nyingine mpya 
tisa.

“Wananchi wamedhamiria kwamba 
iikapo Januari 2020, sekondari mpya 
zitakazochukua wanafunzi wa kidato 
cha kwanza ziwe zimekamilika, ambazo 
ni Dan Mapigano ya Kata ya Bugoji na 
Busambara ya Kata ya Busambara,” alise-
ma Magoma.

Alisema, hizo mbili zitachukua wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza mwakani, 
wakati nyingine ikiwamo sekondari ya 
Nyasaungu inayojengwa na kijiji kimoja 
cha Nyasaungu ndani ya Kata ya Ifulifu 
zikiendelea kujengwa.

Wanavijiji wajitolea kujenga shule

Alibainisha kuwa hadi 
mwisho wa mwaka wa 
fedha 2018/2019, Wilaya ya 
Mufindi ilikuwa na jumla 
ya viwanda vikubwa, vya 
kati na vidogo 161 katika 
mnyororo wa thamani wa 
mazao ya misitu, ambavyo 
kwa pamoja vimeajiri watu 
zaidi ya 10,000 na kukaribi-
sha wawekezaji kuwekeza 
katika sekta ya elimu.
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Takukuru yaonya
rushwa uchaguzi
serikali za mitaa

Na Zanura Mollel, LONGIDO

MKUU wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) Wilaya ya Longido, 
Ally Mikidadi, amewataka wa-
nanchi kujiepusha na vitendo 
vya rushwa wakati wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

 Amewataka wananchi kutoa 
taarifa  za watu watakao-
tangaza nia endapo watajihu-
sisha na  utoaji wa rushwa ili 
wapate nafasi za uongozi.

 Mikidadi alisema hayo juzi 
wakati akizungumzia mchaka-
to wa uchaguzi huo, huku 
akisisitiza ni kosa la jinai 
kutoa, kupokea au kushawishi 
rushwa chini ya kifungu cha 
Sheria namba 15 ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa ya 
mwaka 2007.

Alisema kutenda kosa hilo 
pia ni kinyume cha Sheria ya 
Serikali za Mitaa Sura ya 287 
na Sheria ya Serikali za Miji 
Sura ya 288, kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa uli-
opangwa kufanyika Novemba, 
mwaka huu. 

“Kumchagua kiongozi anay-
etoa rushwa ni kukwamisha 
maendeleo ya nchi. Chagueni 
viongozi watakaoleta maende-
leo. Watoa rushwa wananunua 
madaraka, mkiwapa na-
fasi watakuja kuwahujuhumu 
warejeshe fedha zao walizo-
tumia kipindi cha kampeni,” 
alisema Mikidadi.

 Katika kudhibiti vitendo 
vya rushwa, alisema taasisi 
hiyo imeshatoa elimu katika 
maeneo mbalimbali wilayani 
humo, vikiwamo vijiji vya 
Engikaret, Eworendeke na 
lesing’ita. 

 “Wananchi wanaelimu 
na tumewaelekeza namna 
ya kutupatia taarifa, hivyo 
tukribani kuna mtangaza nia 
anayefanya kampeni kinyume 
cha taratibu kwa kushawishi 
vitendo vya rushwa tutam-
chukulia hatua za kisheria,” 
aliongeza.

Alisema kwa watangaza nia 
kutoa  vyakula mfano sukari, 
mchele na vinywaji kama  
pombe, kutoa nguo na kanga 
za kampeni ni rushwa na 
imetajwa katika kifungu cha 
sheria namba 15 na 16. 

 Mikidadi alisema serikali 
inatoa fedha nyingi za miradi 
ya maendeleo, hivyo aliwa-
sisitiza kuchagua viongozi we-
nye sifa na weledi watakaosa-
idia kuleta maendeleo, lakini 
kuchagua viongozi wanao-
tumia nguvu ya pesa watakuja 
kuhujumu miradi hiyo.

 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (kulia), akionja maziwa yanayotengenezwa na Kiwanda cha Kilimanjaro Fresh,  alipok-
itembelea jijini Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Na Allan Isack, ARUSHA

SHULE ya Sekondari ya Namanga wilay-
ani Longido, inakabiliwa na upungufu wa 
mabweni ambao umesababisha baadhi 
ya wanafunzi kukatisha masomo na wen-
gine  kujihusisha na biashara ya mirungi.

Akizungumza katika mahafali ya 10 ya 
shule hiyo, Mkuu wa Shule, Mtesigwa Mis-
sana, alisema upungufu wa mabweni ya 
wasichana katika shule hiyo, umesababi-
sha baadhi ya wasichana kupata ujauzito 
kutokana na vishawishi wanavyovipa-
ta   njiani wakati wa kwenda shuleni na 
kurudi nyumbani.

Missana alisema eneo la mpaka wa Na-
manga lina mwingiliano wa watu kutoka 
nchi ya jirani ya Kenya, hivyo ni rahisi kwa 
wasichana kudanganywa na vitu vidogo 
wakati wa kwenda shuleni na kurudi ny-
umbani.

Kwa upande wa wanafunzi wa kiume, 
alisema changamoto inayowakabili ni   

utoro kwa kuwa wamekuwa wakijihusi-
sha na biashara haramu ya mirungi katika 
eneo hilo.

“Shule inapofunguliwa tukiwapima 
wasichana baadhi wanakuwa na ujauzito 
kutokana na shule kuwa na idadi kubwa 
ya wanafunzi  ambao hawatoshelezi kwe-
nye mabweni. Kwa wavulana tatizo   lao 
ni utoro kwani wanaacha kuja shuleni 
kwa ajili ya kwenda kufanya biashara ya 
mirungi eneo la mpakani,” alisema Mis-
sana.

“Mabweni yaliyopo yana uwezo wa 
kubeba wanafunzi 216 kati ya wanafunzi 
732, waliopo shuleni hapa,” aliongeza.

Mkuu huyo pia alisema shule inakabil-
iwa na ukosefu wa bwalo la chakula, jiko, 
uzio, mktaba, uhaba wa maji, nyumba za 
walimu na umaliziaji wa chumba kimoja 
cha maabara ya izikia.

Alisema kukosekana kwa uzio kwenye 
shule hiyo, usalama kwa watumishi na 
wanafunzi ni mdogo kwa kuwa wakati wa 

kiangazi tembo hupita eneo la shule kwa 
ajili ya kutafuta maji.

Mgeni rasmi katika mahafali hayo, Nai-
bu Waziri wa Uvuvi na Mifugo, Abdalla Ul-
ega, aliitaka jamii ya kifugaji kusomesha 
watoto wa kike na waepuke utamaduni 
wa kimila kuwaozesha wakiwa wadogo.

Pia aliwashauri wahitimu wa kidato cha 
nne, kutumia elimu waliyoipata shuleni 
hapo kwenda kuleta mabadiliko kwenye 
jamii.

“Ninawapongeza wazazi kwa kujitoa 
kuwalea vyema na kuwapatia elimu na 
mahitaji bora, ninawaasa muwaenzi sana 
wazazi wenu na kusoma kwa bidii. Huko  
mwendako mkatumie elimu hii kuleta 
mabadiliko,” alisema Ulenga.

Aidha, katika hatua ya kukababiliana na 
changamoto hizo, hususani ya bweni, Ul-
ega na wataalamu wa Wizara ya Uvuvi na 
Mifugo waliongoza uchangiaji wa ujenzi 
wa bweni na kupatikana zaidi ya Sh. mil-
ioni tano.

Ukosefu mabweni wasababisha utoro, ujauzito

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha, lime-
waomba wananchi mkoani hapa kuji-
tokeza kwa wingi katika uandikishaji 
wa   daftari la wapigakura kwa ajili ya 
kuwawezesha kushiriki  uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, 
Jonathan Shanna, aliyasema hayo   jana   
oisini kwake baada ya kukamilisha ziara 
ya kutembelea na   kukagua hali ya us-
alama  kwenye vituo vya kujiandikisha 
wapigakura jijini Arusha.

  Kazi ya kujiandikisha ilianza Oktoba 
8 na inatarajia kukamilika Oktoba 17 saa 
12 jioni.

Shanna alisema Jeshi la Polisi litaen-
delea kuimarisha usalama na ulinzi, 
ili   kuwezesha wananchi kujiandikisha   

katika hali ya utulivu na amani pamoja 
na wakati wote wa kampeni mpaka uch-
aguzi utakapofanyika na   matokeo ku-
tangazwa.

“Nimekuta kazi ya uandikishaji ime-
dorora,  hivyo natoa wito kwa wananchi 
watumie muda wa nyongeza wa siku tatu 
uliotolewa na serikali ili kushiriki kuji-
andikisha  kwenye daftari la wapigaku-
ra kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mi-
taa na wachague viongozi wao,” alisema.

Kamanda Shana, alisema serikali im-
eongeza siku tatu ambapo zoezi hilo 
lilikuwa liikie mwisho Oktoba 14, sasa 
limesogezwa mbele hadi Oktoba 17, 
saa 12:000 jioni kutokana na kubainika 
kuwa wananchi wengi walikuwa hawa-
jajitokeza kujiandikisha.

“Ni vyema wananchi wakatambua 
umuhimu wa kujiandikisha na haki 

yao.    Naomba  watu wajiandikishe ili 
wapate fursa ya kuwachagua   viongozi 
bora na wanaowataka,” alisisitiza.

Kamanda Shanna alisema hadi sasa 
hakuna tukio lolote la uhalifu ambalo 
limetokea kwa ajili ya kuvuruga uandik-
ishaji huo na alionya kuwa Jeshi la Polisi 
halitasita kumchukulia hatua mtu yeyote 
atakayejihusisha na uvunjifu wa amani.

Katika kuhakikisha usalama unaima-
rishwa, alisema Jeshi la Polisi litatumia 
vitabu vitatu ambavyo ni kuzingatia ka-
nuni za uchaguzi wa serikali za mitaa za 
mwaka 2019.

Pia alisema wanatumia   mwongozo 
wa    uchaguzi wa serikali za mitaa   na 
watazingatia sheria na taratibu za polisi 
zilizoko kwenye mwongozo wa jeshi hilo 
wakati wote wa kampeni, kupiga kura 
hadi kutangazwa kwa matokeo.

RPC Arusha ahimiza watu kujiandikisha

 “Wananchi wanaelimu na 

tumewaelekeza namna ya 

kutupatia taarifa, hivyo 

tukribani kuna mtangaza 

nia anayefanya kampeni 

kinyume cha taratibu kwa 

kushawishi vitendo vya 

rushwa tutamchukulia 

hatua za kisheria,” al-

iongeza.
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HABARI KITAIFA

Ardhi yaanza 
kushughulikia 
malalamiko
Na Mwandishi Wetu, 
ROMBO

HATIMAYE Idara ya Ardhi 
ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo, imeanza mchakato wa 
kughughulikia malalamiko ya 
Chama cha Ushirika wa Mazao 
cha Tarakea Amcos ambacho 
kiliomba kupimiwa eneo lake 
la ardhi kwa miaka 13 bila 
mafanikio.

Katibu wa Tarakea Amcos, 
Bertha Shirima, alithibitisha 
serikali kuanza kuchukua hat-
ua za kuhakikisha eneo hilo 
linapimwa ili kuruhusu shu-
ghuli nyingine za maendeleo 
kufanyika ikiwamo uwekezaji 
wa jengo la biashara.

“Tumefika mahali pazuri, 
tunaishukuru sana serikali 
na hasa Mkuu wa Wilaya ya 
Rombo kwa kusimamia jambo 
hili. Aliahidi kwamba litapim-
wa na sasa tunaanza kuona 
mwanga katika maelekezo 
yake,” alisema.

“Unajua sisi tunataka kuan-
zisha duka kubwa la pembe-
jeo na hardware (vifaa vya 
ujenzi) ili kuwasaidia wakuli-
ma, kama tutapata mkopo ku-
toka benki, lakini tunakwama 
kuendelea na mchakato kwa 
sababu ya kukosa hiyo hati.”

Kutokana na ufuatiliaji wa 
jambo hilo kuanza kuzaa 
matunda, Shirima alimshukuru 
Mkuu wa Wilaya ya Rombo, 
Agness Hokororo kwa kuwahi 
kwenda katika chama hicho 
na kutoa amri kwa Idara ya 
Ardhi kutoa hati hiyo ndani 
ya siku 14.

Hivi karibuni, chama hicho 
kupitia bodi yake kilieleza 
kukwamishwa na idara hiyo 
pamoja na Serikali ya Kijiji 
cha Kibaoni, kupata hati miliki 
ya ardhi ya eneo lao.

Alinukuliwa Kaimu Mwe-
nyekiti wa Tarakea Amcos, 
Adam Sudi, akisema walianza 
mchakato wa kutafuta hati 
hiyo mwaka 2006 na 2007, 
walilipa ada ya upimaji katika 
Idara ya Ardhi kiasi cha Sh. 
700, 000 na kuwekewa alama 
za mipaka (bicons) na kisha 
kupewa fomu ili kuipeleka 
ofisi ya kijiji kupata baraka, 
hawajawahi kurejeshewa 
fomu hiyo, licha ya kuulizia 
kila mara,” alieleza.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti, akiendesha harambee ya umaliziaji wa msikitini wa Matui, wilayani Kiteto juzi, am-
bapo jumla ya Sh. milioni 2.2 zilikusanywa. PICHA: GIFT THADEY

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAKAMU Mwenyekiti Shirikisho la 
Vyama vya Watu Wenye Ulemavu Mkoa 
wa Kilimanjaro (Shivyawata), Hellen 
Mmbando, amesema ana nia ya kugom-
bea ubunge wa Jimbo la Moshi Mjini katika 
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.

Alisema uamuzi wake, unalenga kuwa-
hamasisha wanawake wengine kujitokeza 
kushiriki kuwania nafasi mbalimbali za 
uongozi katika uchaguzi mbalimbali uki-
wamo wa serikali za mitaa na vijiji un-
aotarajiwa kufanyika Novemba 24, mwaka 
huu.

Alitangaza nia hiyo, wakati wa mafunzo 
ya uongozi, demokrasia na utawala bora 
kwa wanawake, na uwakilishi wa watu we-
nye ulemavu katika Mkoa wa Kilimanjaro. 
Mafunzo hayo yaliandaliwa na Shirika la 
kiraia la Kwieco, kwa ufadhili wa Women 
Fund Tanzania (WFT).

“Msiishie kujiandikisha, ombeni na uon-
gozi katika uchaguzi wa serikali za mitaa, 
vijiji na vitongoji unaotarajiwa kufanyika 
mwaka huu, lakini hata ule uchaguzi 

mkuu ujao wa mwakani. Mimi nawatanga-
zia kabisa kwamba nagombea ubunge 
Moshi Mjini 2020.

“Nawashukuru waliofikiria kuja na mra-
di huu wa majaribio wa mwaka mmoja wa 
ujenzi wa nguvu ya pamoja ya kutetea wa-
nawake na watoto kupambana na ukatili 
wa kijinsia mkoani Kilimanjaro, tunajadili 
uongozi na mtazamo wa jamii kuhusu 
wanawake katika uongozi, nini kifanyike 
kuondoa mtazamo hasi? Wanatupa mbinu 
za wanawake viongozi katika ushawishi na 
uwasilishaji wa matatizo katika kuleta us-
awa wa kijinsia.”

Mbando ambaye ni Mwenyekiti wa 
Baraza la Ushauri la Watu Wenye Ulemavu 
Mkoa wa Kilimanjaro, alisema takwimu zi-
naonyesha wanawake wanaojitokeza ku-
wania nafasi za uongozi ni wachache.

Kwa upande wake, Rabia Mshana am-
baye ni Mtunza Hazina wa Chama Wale-
mavu Mkoa wa Kilimanjaro (Chawata), 
akichangia hoja hiyo alisema wanawake 
wanaotarajia kujiandikisha ni kubwa ku-
liko wanaume na uzoefu umeonyesha 
hata kwenye kupiga kura wanawake huwa 

wanajitokeza kwa wingi kuliko wanaume, 
lakini kwenye kugombea uongozi hali im-
ekuwa ni tofauti.

“Wanawake ambao huomba nafasi za 
uongozi kuanzia kwenye vyama vyao hadi 
kwenye uongozi wa jamii imekuwa ndogo 
kulinganisha na wanaume,” alieleza Rabia.

Wakati wa uzinduzi huo, Mratibu wa 
mradi wa ujenzi wa nguvu ya pamoja ya 
kutetea wanawake na watoto kupam-
bana na ukatili wa kijinsia mkoani humo, 
Veronica Ollomi, alisema mradi huo un-
alenga kujenga uelewa na uwezo kuhusu 
masuala ya usawa wa kijinsia, haki za bi-
nadamu, na uwezeshaji wa wanawake na 
wasichana kwenye jamii. 

“Mradi huu unakwenda kuimarisha na 
kusimamia majukwaa na mitandao ya wa-
nawake, ambayo tayari imeshaunda ndani 
ya mkoa ili kuendelea kupambana na 
matukio ya ukatili wa kijinsia kwa ajili ya 
kuhamasisha haki za binadamu, usawa wa 
kijinsia, uongozi na kujengea uwezo wa-
nawake na wasichana,” alisisitiza Ollomi.

Atangaza nia kugombea Moshi Mjini

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. 
Anna Mghwira, ameinyooshea kidole 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(Latra), kuhusu migogoro inayoendelea 
kuchomoza kati ya madereva wa pikipiki 
za matairi matatu maarufu ‘Bajaj’ na wa 
mabasi madogo ya abiria.

Mghwira ameeleza masikitiko yake 
hayo katika kikao cha Bodi ya Barabara, 
wakati akichangia hoja kuhusu migogoro 
hiyo namna inavyoweza kuumiza wasa-
firi kama haitakomeshwa kwa kupatiwa 
ufumbuzi wa kudumu.

“Nyie Latra ni lazima mjiangalie, 
haiwezekani mambo haya ya migogoro 

yanajitokeza mara kwa mara. Hamna budi 
kuwa makini na kuhakikisha migogoro kati 
ya waendesha Bajaj na Hiace inamalizika 
mara moja, naona kila wakati wakigombea 
vituo vya kupakia abiria na usajili wa bara-
bara,” alisema.

Alitoa wito kwa Wakala wa Barabara 
(Tanroads) na Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (Tarura), katika Mkoa wa Kil-
imanjaro kuhakikisha barabara za vijijini 
zinajengwa kwa kiwango cha lami, na siyo 
kujenga zinazoenda nyumbani kwa vion-
gozi ambao mchango wao katika kukuza 
uchumi ni mdogo.

Alisema fedha nyingi za mikopo ya bara-
bara zinashindwa kurejeshwa kutokana na 
fedha hizo kutumika kujenga barabara za 

kwenda kwa viongozi, badala ya kujenga 
barabara ziendazo kwa wazalishaji wakub-
wa wa uchumi.

Katika maelekezo yake, Dk. Mghwira 
alisema barabara za vijijini ndio zenye 
uzalishaji mkubwa wa mazao ya chakula 
na biashara.

Naye, Katibu wa Chama cha Wamiliki 
wa Mabasi nchini (Taboa), Enea Mrutu, 
aliibua hoja ya kutaka serikali isigawe vi-
tambulisho vya wafanyabiashara wadogo 
maarufu kama machinga kwa wabigadebe 
katika vituo vya mabasi, kwa kuwa sasa 
wamegeuka kero kwa abiria.

Alishauri vitambulisho hivyo vitolewe 
kwa utaratibu uliotolewa na Rais John 
Magufuli na sio kwa wapigadebe wa 

stendi za mabasi, kwa vile wengi wao siyo 
wastaarabu na waaminifu kwa mali na 
pesa za abiria, wanapoingia stendi.

Meneja leseni wa Latra Mkoa wa Kili-
manjaro, Leo Ngowi, alisema wanakusudia 
kuanzisha utaratibu wa abiria kukata tiketi 
kwa njia ya kielektroniki kwa kutumia 
simu ya kiganjani.

“Tunataka sasa kuwaondoa wapigadebe 
vituo vyote vya mabasi, kwa kuanzisha 
ukataji wa tiketi za kielektroniki na hii 
itawasaidia wamiliki wa mabasi kuongeza 
mapato yao. Hawa wamiliki wanapoteza 
mapato makubwa kutokana na wapiga 
debe,” alieleza Ngowi.

Latra yapewa angalizo migogoro ya madereva
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‘
KANZI’ ni hazina kubwa au vitu 
vya thamani. Kanzi ni kama 
hazina. Twafunzwa umuhimu wa 
kazi ambayo ni hazina yetu ya 

siku za shida au zijazo.
Neno ‘kazi’ laweza kuwa na 

maana mbili au tatu lakini ninaloli-
zungumzia kwenye makala yangu 
ni shughuli yoyote anayofanya mtu 
kwa ajili ya kupata riziki ya kue-
ndeshea maisha yake. Mwandishi 
ni mtunzi wa makala, kitabu, kazi 
ya sanaa au habari mbali mbali za 
matukio. Yasemwa mwandishi wa 
habari ni masikio, pua na macho ya 
wasomaji. 

Uandishi au uandikaji, ni shughuli 
inayohusu masuala ya kuandika 
kama vile habari au kitabu. Kwa 
hiyo mwandishi husikia, hunusa na 
huona matukio mbalimbali kisha 
kuwajuza wananchi kwa njia ya 
magazeti, redio na runinga.

Kwa hakika uandishi unahitaji 
utulivu na hekima ili kuwafahamisha 
wasomaji wa magazeti, watazamaji 
wa runinga na wasikilizaji wa redio 
kuhusu matukio yatokeayo nchini 
na kwingine ulimwenguni.

Mwandishi mzuri huandika kwa 
maneno yanayotambulika kwa wote 
badala ya kutumia maneno ya ki-
huni yatumikayo mitaani! Mwandi-
shi aweza kuwa na habari nzuri 
lakini akaiharibu au kuipotosha kwa 
kutumia maneno ya mitaani yaani 
simo* ambayo si lugha sahihi.

*Simo ni msemo wa muda unao-
zuka katika jamii na kisha kupotea. 
Lugha ya aina hiyo kwa Kiingereza 
yaitwa ‘slang’ ambayo kwa Kiswahili 
ni simo au misimu, yaani lugha ya 
mitaani. 

Soma hii: “Taifa Stars, Sudan ‘vibe’ 
kama lote” ni kichwa cha habari 
inayohusu mchezo wa kandanda 
kati ya Taifa Stars na Sudan jijini 
Dar es Salaam. Ni wangapi wanaojua 
maana ya “‘vibe’ kama lote?” 

Aya ya pili ya habari husika 
iliandikwa: “ Kampeni pacha ya 
Tunakanyaga Mpaka CHAN, iitwayo 
Chaji Simu Yako, tukutane Taifa Ku-
wamulika Wasudan, nayo imepamba 
moto ikilenga kuchagiza mashabiki 
kumiminika kwa wingi kuisapoti 
Stars ikiwakanyaga Sudan kuelekea 
kwenye fainali hizo Cameroon.”

Yaelekea watazamaji hawakuchaji 
(nguvu zinazozalishwa na umeme) 
simu zao na kusababisha kukosa 
mwanga wa ‘kuwamulika’ wachezaji 
wa Sudan hata kufanya Taifa Stars 
wafungwe 1-0 kwenye uwanja wa 
nyumbani, tena mbele ya umati wa 
Watanzania! (Haya ni maoni yangu.)

“Kampeni pacha ya Tunakanyaga 
Mpaka CHAN.” ‘Pacha’ ni neno 
lenye maana tatu: 1) watoto wawili 
au zaidi waliozaliwa kwa mimba 
moja; 2) kitendo cha kuzifunga 
pamoja nazi ambazo hazijafuliwa; 
3) ni –enye kuambatana na kingine 
(Wazanzibari husema ‘chengine.’) Je, 
neno ‘pacha’ kwa muktadha ninaou-
jadili lilistahiki kutumiwa?

“… imepamba moto ikilenga 
kuchagiza mashabiki kumiminika 

kwa wingi kuisapoti Stars …” Neno 
‘chagiza’ ni kitenzi elekezi na maana 
yake ni ghasi mtu kwa kumdo-
dosa sana; udhi, sumbua. ‘Chagizi’ 
ni –enye kusumbua na ‘chagizo’ ni 
shinikizo; udhia, usumbufu, kero. Je, 
mwandishi ametumia neno ‘chagiza’ 
kwa usahihi? 

“Bodaboda ya Mchongo wa (jina la 
gazeti) yatua Morogoro” ni kichwa 
cha habari inayoeleza washindi wa 
mchezo wa gazeti ninaloliheshimu.

Maana ya ‘mchongo’ ni mtindo wa 
utengenezaji wa samani ya mbao 
unaoitafautisha na nyengine, kwa 
mujibu wa Kamusi la Kiswahili Fa-
saha la Zanzibar.

*Visawe ni maneno yenye maana 
zinazokaribiana. Kwa mfano, ‘mtoto’ 
na ‘mwana’ humaanisha kitu kimoja. 

Visawe hutumika ili kuwasili-
sha dhana ileile iliyokusudiwa 
bila kubadilisha maana. Kwa hiyo 
visawe hupamba lugha ama katika 
mazungumzo au katika uandishi wa 
aina mbalimbali. 

Kwa mfano ‘shabihi’ ni fanana, 
landana. ‘Simanzi’ maana yake ni 
majonzi, jitimai, ukiwa, huzuni. ‘Taa-
dhima’ ni  heshima, adabu, tasfida. 
‘Wajihi’ ni sura, uso. ‘Kibahaluli’ 
maana yake ni kibatari, koroboi.

Maana ya ‘kuwadi’ ni kijumbe, 
gambera, mtalaleshi, kibirikizi. 
‘Laghai’ ni danganya, nyenga, kenga, 
ongopa. ‘Weweseka’ ni hohosa, 
babaika, kiakia, hangaika, riyariya. 
‘Mvulana’ maana yake ni ghulamu, 
janadume, barobaro. ‘Mtu’ ni adinasi, 
mja, mwanadamu, mahuluki.

“Messi vyenga kama ana gundi 
miguuni vile.”  Mwandishi katumia 
neno ‘vyenga’ akiwa na maana ya 
chenga nyingi. Hata hivyo ‘chenga’ 
haina wingi hata iitwe ‘vyenga!’

Baadhi ya maneno yasiyokuwa na 
wingi ni baba, mama, dada n.k. Ni 
kupotosha Kiswahili kusema ‘waba-
ba, wamama, wakaka, wadada.’ 

Upotoshwaji huu hufanywa sana 
na Wakristo wenzangu! Kama ilivyo 
mitaani kaka huitwa ‘mkaka’ neno 
lenye maana ya mti wa porini 
wenye kiini cheusi na kigumu na 
majani madogomadogo; mkurungu.

“Wakati mashabiki wengi wa Toto 
Africans wakijiuliza heshima ya 
klabu yao itarejea lini, beki wa timu 
hiyo Robert Magadula amesema 
tulizeni mzuka mambo mazuri 
yanakuja watulize mzuka.”

Mwandishi katumia neno ‘mzuka’ 
mara mbili. Alikuwa na maana gani? 
‘Mzuka’ ni pepo; mahali patukufu 
akhera ambapo mtu mwema duniani 
ataishi baada ya kufufuliwa. 

Pia ni jini, yaani kiumbe dhahania 
(-enye kutokuwa na umbo linaloshi-
ka au uwezo mdogo wa kutokea) 
asiyeonekana aliyeumbwa kwa 
moto; mtu habithi/khabithi yaani 
asiyejali utu wa mwingine. Chembe 
ya urithisho ya mzazi kwa mtoto 
wake.

Methali: Ada ya mja, hunena: 
mwungwana ni kitendo.

marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096

Enyi waandishi, kazi ni kanzi

Fahamu namna 
ya kuzuia maafa

ELIMU KUTOKA POLISI
TUJIFUNZE

KISWAHILI 

BARNABAS MARO
marobarnabas@yahoo.com

M
AAFA ni matokeo ya majanga 
au janga ambalo husababisha  
vifo, upotevu wa mali au mazin-
gira ambapo jamii iliyoathirika 

haiwezi kukabili kwa uwezo  na rasilimali 
zake bila ya msaada kutoka nje ya jamii hiyo.

Janga au Majanga ni balaa au baa 
linaloweza kusababisha maafa. 

Ili maafa yatokee ni lazima liwepo janga 
na vitu vinavyoweza kuathiriwa na janga hilo 
mfano watu, Miundombinu au mazingira.

SABABU ZA KUATHIRIWA NA JANGA 
AU MAJANGA

Kuwa karibu na eneo la janga, Mabadiliko 
ya hali ya hewa na Uharibifu wa mazingira ni 
baadhi ya sababu.

Aidha, umaskini, kutokujua au kufahamu, 
matatizo ya kijamii na kisiasa.

AINA ZA MAAFA 
Kwanza ni maafa yanayosababishwa na 

nguvu za kiasili bila au pakiwa na visababishi 
vidogo kutoka kwa binadamu mara 
nyingi hutokana na jiolojia, haidrolojia au 
mabadiliko ya hali ya hewa. 

Mfano ya aina hii ya maafa ni ukame, 
tetemeko la ardhi, kimbunga, mafuriko, 
milipuko, radi  na magonjwa ya milipuko.

Kuna maafa yanayosababishwa na vitendo 
vya kibinadamu kwa bahati mbaya, makusudi 
au uzembe. 

Mifano ya aina hii ya maafa ni pamoja na 
ajali ya vyombo vya usafiri au viwandani, 
moto, wakimbizi, migongano ya kijamii/vita.   

Vilevile kuna aina ya makundi ya maafa 
ambayo hutokea kwa kasi yaani ghafla na yale 
yanayotokea polepole.

MAAFA YANAYOTOKEA GHAFLA 
Ni moja ya makundi ya aina ya Maafa 

yanayotokea kwa ghafla bila ya kutegemewa 
mfano tetemeko la ardhi, ajali, moto pamoja 
na milipuko ya kemikali.

 Katika aina hii ya maafa huwa mara nyingi 
hakuna muda wa kutosha wa kutoa onyo kwa 
wananchi.

MAAFA YANAYOTOKEA  POLEPOLE
Hii ni aina nyingine ya makundi ya maafa 

ambayo huwa na tabia ya kujengeka polepole 
ndani ya jamii. 

Baadhi ya mifano ya aina hii ya maafa ni 
pamoja na ukame, migongano ya kijamii na 
vita. 

Katika aina hii ya maafa, huwa kuna muda 
wa kutosha wa kutoa onyo au tahadhari na 
jamii inaweza kujiandaa kukabiliana nayo.    

NAMNA YA KUZUIA MAAFA
Ni hatua zinazochukuliwa (Kabla ya maafa) 

kwa kusudi la kuzuia maafa yasitokee kabisa 
au kupunguza madhara yake. 

Maafa yanaweza kuzuilika au kupunguza 
madhara yake ndani ya jamii kwa kuzingatia 
tahadhari zinazotolewa mara kwa mara 
na mamlaka husika, Kuhama kutoka 
kwenye maeneo yasiyofaa kwa maisha ya 
kibinadamu.

Kwa mujibu wa Mtalaam wa kukabiliana na 
maafa wa Jeshi la Polisi, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi (ACP) Nasser Mwakamboja, jamii 
haiwezi kuzuia maafa yote lakini baadhi ya 
maafa yanaweza kuzuiliwa.

Aidha, kwa yale ambayo hayawezi kuzuiwa,  
madhara yake yanaweza kupunguzwa kwa 
kutekeleza  baadhi ya mipango mahsusi  
inayotakiwa kufanyika  kabla, wakati na 
baada ya maafa kutokea.

“Uelewa mdogo wa namna ya kukabiliana 
na maafa ni miongoni mwa changamoto za 
kuzuia na kupunguza madhara ya maafa 
pindi yanapojitokeza.” Anasema ACP 
Mwakamboja.

Kuzuia ni hatua muhimu na imedhihirisha 
kuwa ni gharama nafuu kuliko ile ya kukabili 
maafa.

Imetolewa na;
Kitengo cha Uhusiano 
Makao Makuu ya Jeshi la Polisi. 
S.L.P 9141 
Dar es Salaam
Baruapepe habariphq@yahoo.com, 
habari.phq@tpf.go.tz

Moja kati ya maafa yaliyosababishwa na mvua. PICHA: MTANDAO
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A
JIRA ni shughuli yeyote 
halali anayoifanya mtu ili 
kujiingizia kipato na ha-
timaye kuweza kumudu 

kuendesha maisha yake. 
Mtoto ni mtu yeyote mwenye umri 

chini ya miaka 18, yaani kuanzia umri 
0 hadi 17. Kwa hiyo, ajira ya mtoto ni 
hali ya mtu chini ya miaka 18 kufany-
ishwa kazi za ujira maalum.

Kimsingi, mtu anayepaswa 
kufanya kazi ni yule mwenye umri 
wa miaka 18 na kuendelea kwani 
mwenye aina hiyo ya umri huchuku-
liwa kuwa ni mtu mzima, mwenye 
uelewa na uwezo wa kumudu 
kufanya kazi na kuwa na uwezo wa 
kudai malipo yanayowiana na kazi 
anayoifanya. Mtoto hapaswi kufany-
ishwa kazi kwa sababu umri wake 
hauruhusu.

Na ikumbukwe kuwa, kazi ya 
mtoto ni kwenda shule kusoma na 
kupata maarifa ya kumwezesha kuja 
kufanya kazi baadaye atakapofikisha 
umri sahihi kisheria.

Haki ya kupata elimu ni haki ya 
msingi ya mtoto. Haki hii haipaswi 
kuvunjwa kwa sababu nyingine 
yeyote kutokana na ukweli kwamba 
elimu kwa mtoto ni maandalizi ya 
kutengeneza mustakabali wake 
mwema wa maisha yake ya sasa na 
ya baadaye. 

Hivyo, mtoto anaposhirikishwa 
katika ajira ni dhahiri haki ya kupata 
elimu inavunjwa kwa sababu muda 
ambao mtoto atapaswa kuwa 
shuleni, atakuwa katika maeneo 

watakayopata watoto wao.
Mzazi anaweza kudhani kumfanya 

mtoto wake mchungaji wa mifugo 
kama mbuzi, ng’ombe, kondoo ni 
faida kwake lakini mifugo hiyo 
inaweza kufa na familia hiyo kuingia 
katika lindi la umaskini huku mtoto 
huyo akiwa mjinga kwa kutopata 
elimu. 

Mzazi anaweza kupeleka mtoto 
wake kuuza peremende, maandazi 
sokoni ili kupata kipato lakini kipato 
hicho kikaendelea kuwafanya wazidi 
kuwa maskini na mtoto huyo akibaki 
katika lindi la ujinga na familia nzima 
kuwa maskini.

Jamii zote yaani wakulima, 
wafugaji, wavuvi, wawindaji wana-
paswa kuelimishwa kuhusiana na 
umuhimu wa kusomesha watoto 
wao na kuachana na tamaa ya 
kupata fedha kwa kuwatumia 
watoto hao kama njia ya uzalishaji 
mali, kwani kwa kufanya hivyo ni 
kosa kisheria na hatua kali za kishe-
ria zitachukuliwa dhidi yao.

Serikali imeamua kutekeleza 
ahadi yake ya kutoa elimu bila 
malipo kuanzia elimu ya awali hadi 
kidato cha nne ili kuwapatia nafasi 
kila mtoto kupata elimu. 

Kuendeleza kuwatumikisha 
watoto ni kuikwamisha serikali 
katika mipango yake ya kupata 
wasomi wa kutosha katika nchi hii 
kwa kutoa elimu bila malipo. 

Serikali hutumia Sh. bilioni 24 
kila mwezi kutekeleza sera ya elimu 
bila malipo. Fedha hizi ni nyingi na 

mengine ya shughuli kama sokoni, 
vituo vya mabasi, migodini, baha-
rini nk.

Pamoja na changamoto ya umas-
kini kwa baadhi ya kaya, haki ya 
mtoto ya kupata elimu inapaswa 
kubaki palepale. 

Baadhi ya kaya huamua kuwa-
tumia watoto wao kufanya shu-
ghuli za kiuchumi kama vile kuuza 
maandazi, peremende, ndizi, keki, 
ili kuweza kupata kipato. 

Ni lazima jamii itambue kuwa ipo 
faida kubwa ya kupeleka watoto wao 
shule kulinganisha na kuwatumiki-
sha kwenye shughuli za kiuchumi.

Suala la kusoma linaweza kuone-
kana kama jambo lisilo na faida 
kwa baadhi ya jamii kutokana na 
matunda ya kusoma kuchukua 
muda hadi kuja kuonekana. 
Hata hivyo, ukweli utabaki kuwa 
uwekezaji unaolipa na wenye tija ni 
ule wa wazazi na walezi kupeleka 
watoto wao shule ili kuelimika. 

Elimu ni uwekezaji pekee ambao 
hauna kufilisika wala kupata hasara 
kwani maarifa, ujuzi na stadi zina-
zoingia katika ubongo wa msomaji 
hubaki kichwani daima.

Jamii ijifunze kwa familia ambazo 
ziliamua kupeleka watoto shule 
(watoto wa kiume na wa kike) na 
matunda ambayo kwa sasa wanaya-
pata kupitia watoto wao. 

Wazazi na walezi wazitumie 
rasilimali walizonazo katika kuwas-
omesha watoto wao ili baadaye 
wanufaike na matunda ya elimu 

UCHAMBUZI
NA REUBENI 

LUMBAGALA

Serikali 
imeamua 
kutekeleza 
ahadi yake 
ya kutoa 
elimu bila 
malipo 
kuanzia 
elimu ya 
awali hadi 
kidato cha 
nne ili ku-
wapatia 
nafasi kila 
mtoto ku-
pata elimu. 

kama si utashi wa serikali wa kutaka 
kila mtoto kupata elimu, fedha 
hizo zingeweza kutumika katika 
matumizi mengine yasiyo ya lazima 
kama semina, warsha na makonga-
mano mbalimbali.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
akiwa ziarani mkoani Singida aliwaa-
giza Wakuu wa Wilaya na Wakuru-
genzi kufanya msako kwenye stendi 
za mabasi ili kuwabaini watoto 
wasiokwenda shule. 

Waziri Majaliwa alisema “Hatuta-
rajii kuona vijana wadogo wauza 
biashara kwenye vituo vya mabasi…
Mkurugenzi chukua OCD siku moja, 
nenda kwenye miji yenu midogo, 
saka watoto wote wanaofanya 
biashara stendi, watambue wazazi 
wao, halafu kamata wazazi wao 
wajieleze ni kwanini wanawaacha 
watoto wao waende stendi badala ya 
kwenda shule…tunataka kila mtoto 
wa Kitanzania aende shule”.

Agizo hili ni kwa viongozi wote 
nchini katika kuhakikisha kila mtoto 
anapata elimu na kuachana na ajira 
za watoto. 

Familia na jamii kwa ujumla tush-
irikiane katika vita hii ya ajira za 
watoto ili watoto wapate elimu. Sote 
tuwe na sauti moja kusema “Shule 
kwanza, ajira baadae”. Tafakari, 
chukua hatua.
Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya 
ya Kongwa mkoani Dodoma.
Kwa maoni na ushauri: (+255) 764 
666349.

Watoto kama hawa wanastahili kupata haki yao ya elimu na si kuwaingiza kwenye ajira za utotoni. PICHA: MTANDAO

Ajira za watoto zinakiuka
haki ya elimu, zipigwe vita
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M
ZEE ni mtu aliyeiki-
sha umri wa miaka 60 
na kuendelea. Asilimia 
kubwa ya watu wa 

umri huu, huwa hawana nguvu 
tena ya kufanya kazi za kuwaingi-
zia kipato, na hivyo kuanza kuwa 
tegemezi.

Asilimia 96 ya wazee nchini 
wana maisha magumu, hasa wale 
wa maeneo ya vijijini.

Hiyo inatokana na ukweli 
kwamba wengi wao hawakuwa na 
ajira rasmi, ukiacha  asilimia nne 
kati yao ambayo ilikuwa na ajira 
na hivyo kupata mafao.

Aidha, kuna waliopata fursa ya 
kuwa na miradi ya kuwaingizia ki-
pato na hatimaye pesa za kijikimu 
kimaisha. Kwa wazee ambao ha-
wakuwa na ajira rasmi, ama mi-
radi ya uwekezaji wanakumbana 
miongoni mwao pia na janga la 
kutelekezwa na watoto wao na 
hivyo kukosa huduma mbalimbali 
zikiwamo za matibabu.

Matokeo yake ni kupoteza mai-
sha kwa sababu ya kukosa fedha za 
kugharimia matibabu.

SERA
Sera ya Wazee ya mwaka 2003, 

inatamka wazi kwamba wazee 
wote wenye umri wa kuanzia 
miaka 60 na kuendelea, wana-
takiwa kupewa huduma bure za 
matibabu kwenye hospitali zote za 
Serikali, zahanati na vituo vya afya.

Hata hivyo, kumekuwa na 
changamoto kwenye utekelezwaji 
wa sera hiyo nchini, kama ilivyo 

Wazee Shinyanga wapaza vilio

UVUMBUZI

Maandalizi ya wanavyuo 
kuchukia adui rushwa

HAKI, UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Wazee wa Wilaya ya Shinyanga wakiwa kwenye siku ya maadhimisho ya wazee duniani yaliyo-
fanyika katika Kata ya Tinde Shinyanga vijijini. PICHA ZOTE: MARCO MADUHU.

Katibu wa 
Baraza la Wa-
zee Wilaya ya 
Shinyanga viji-
jini, Boniphace 
Boazi, akizun-
gumza kwenye 
siku ya Maa-
dhimisho ya 
Wazee duniani 
yaliyofanyika 
ki- wilaya 
katika  Kata ya 
Tinde, Shinyan-
ga vijijini.

NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

Na kwa kuwa 
wengi wao 
hujikuta 
pia wam-
etelekezwa 
na watoto 
wao, msaada 
mkubwa wa 
kuokoa mai-
sha yao ume-
baki serika-
lini, ikiwa 
ni pamoja 
na kupatiwa 
matibabu 
bure.

• Ni kuhusu Sera ya Wazee • Wataka itekelezwe kwa vitendo

kufuata matibabu,” anasema.
Anatolea mfano vijiji vya Num-

bili, Buchama na Ngokolo vilivyo 
na majengo ya zahanati yaliyojeng-
wa kipindi kirefu kwa nguvu za wa-
nanchi, lakini Serikali imeshindwa 
kuyakamilisha na kusababisha wa-
zee kukosa huduma za kiafya kwa 
karibu.

“Siku moja nilitembelea vijiji 
ambavyo havina huduma za afya, 
nikakuta wazee wanapata shida 
ya kupata matibabu… tunaiomba 
Serikali maeneo ambayo yame-
jengwa maboma ya zahanati yaka-
milishwe kwa ustawi wa wazee 
hawa,” anasema.

WAZEE
Joseph Meja ni mzee anayeishi 

Kijiji cha Nhumbili, Shinyanga vi-
jijini.

Anasema hana kadi ya matibabu 
bure, hivyo amekuwa akikabiliwa 
na changamoto kubwa ya kupata 
huduma ya matibabu.

 “Mzee unapokuwa huna kitam-
bulisho huwezi ukapewa matiba-
bu, na hata kama wakikuhurumia 
watakupa huduma ya vipimo la-
kini si dawa na lazima utaambiwa 
ukanunue,” anasema na kuongeza:

“Kutokana na ukweli kwamba 
mimi sina uwezo, basi hurudi tu 
nyumbani kutumia miti shamba,” 
anasema.

Kwa upande wake Masanja 
Shija, ambaye ni mzee kutoka kijiji 
cha Ngokolo, anasema kwenye kiji-
ji hicho kuna Zahanati iliyojengwa 
kwa nguvu za wananchi.

Anasema tatizo imechukua 
muda mrefu kukamilika na hivyo 
kusababisha afuate huduma ya 
matibabu umbali mrefu, zaidi ya 
kilomita Saba kwenda Kituo cha 
Afya Tinde.

“Tunaomba boma la zahanati 
kwenye kijiji chetu likamilishwe 
ili wazee tupate huduma ya mat-
ibabu kwa karibu, sababu huduma 
zinapokuwa mbali wakati mwing-
ine tunashindwa kabisa kwenda 
kwenye tiba, na kubaki tukitumia 
dawa za asili ambazo hazina vipi-
mo na ni hatari kiafya,” anasema.

MRATIBU
Mratibu wa Shirika la kutetea 

haki za wazee mkoani Shinyanga 
(Tawlae), Eliyasenya Nnko, anase-
ma ili changamoto zinazowakabili 
wazee ziishe, ni lazima watungiwe 
sheria yao, na si kuishi kwa sera ili 
kila kitu kipate kutekelezwa kwa 
mujibu wa Sheria.

Anasema Shirika lao limekuwa 
likipigania haki za wazee hasa 
kwa upande wa matibabu, lakini 
tatizo ni bajeti ya wazee kutotiliwa 
maanani kwenye mipango ya hal-
mashauri kwa mujibu wa sheria, 
na ndio sababu hata vitambulisho 
vya matibabu bure vinatolewa 
kwa kusuasua.

“Naipongeza serikali ya awamu 
ya tano chini ya Rais John Magu-
fuli kwa kutambua umuhimu wa 
wazee kiasi cha kuwaingiza kwe-
nye wizara ya afya,” anasema na 
kuongeza:

“Lakini ninaomba Rais atoe 
msukumo itungwe sheria ya wa-
zee, ili masuala yao yawe kwa mu-

jibu wa sheria na si kuishi kwa sera 
ambayo haina nguvu.”

IDARA YA MAENDELEO 
Deus Mhoja ni mkuu wa idara ya 

maendeleo ya jamii, Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga vijijini.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo 
Hoja Mahiba, anasema kuwa utole-
waji wa vitambulisho vya mat-
ibabu bure kwa wazee si suala la 
mjadala ila kinachokwamisha ni 
uinyu wa bajeti.

Anasema kwa Mwaka wa Fedha 
wa 2019/2020, Halmashauri hiyo 
imeshatenga fedha kwa ajili ya 
vitambulisho bure vya matibabu 
kwa wazee wote.

“Kwa sasa baadhi ya wazee 
wameshapigwa picha na taarifa 
zao zinaingizwa kwenye kum-
bukumbu za halmashauri yetu,” 
anasema na kuongeza:

“Serikali inatambua mchango 
wa wazee kwenye taifa hili na 
itaendelea kutatua changamoto 
zote moja baada ya nyingine…
ukilinganisha miaka ya nyuma 
na sasa hali iko tofauti kutokana 
na kujengwa vituo vingi vya afya 
nchini na upatikanaji wa dawa za 
kutosha.”

Akizungumzia umaliziaji wa Ma-
boma ya huduma za afya, anasema 
Halmashauri tayari imeshapeleka 
idadi ya Maboma yote Serikali Kuu.

“Tunasubiri tu fedha zitoke 
na kuanza kuyamalizia ili wa-
nanchi wapate huduma karibu,” 
anaongeza.

MGANGA MKUU
Mganga Mkuu wa Halmashauri 

ya wilaya ya Shinyanga Vijijini, Dk. 
Amosi Mwenda, anatolea ufafanu-
zi suala hilo la madai ya uhaba wa 
dawa.

Anasema kuna baadhi ya dawa 
haziruhusiwi kuwapo kwenye za-
hanati na vituo vya afya, hivyo wa-
zee wanapo ambiwa wakanunue 
au waende hospitali ya wilaya na 
mkoa. mahali zilipo ndipo hudai 
hakuna dawa.

“Halmashauri yetu tuna dawa 
kwa asilimia 96, lakini kuna baa-
dhi ya dawa haziruhusiwi kuwepo 
kwenye zahanati na vituo vya afya, 
sababu hatuna wataalamu wa 
kutoa huduma hizo,” anasema na 
kuongeza: “Tunakabiliwa na up-
ungufu wa watumishi kwa asilimia 
68, ndiyo maana wazee wakiambi-
wa wakanunue dawa ndipo hudai 
hakuna dawa.”

MADIRISHA YA WAZEE
 Dk. Mwenda anatolea ufafanuzi 

pia suala la utengwaji wa madiri-
sha ya wazee.

Anasema kutotengwa kwa madi-
risha hayo kunatokana na uhaba 
wa watumishi wakiwamo madak-
tari bingwa wa magonjwa ya wa-
zee.

“Tulichofanya ni kuandika vibao 
vya mzee apewe kipaumbele 
kwanza kwenye huduma za mat-
ibabu,” anasema.

DC
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 

Jasinta Mboneko, anasema ame-

Na Nickolaus Kasera

NUKUU ya Baba waTaifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, iliyosambaa na imeku-
nukuliwa mara nyingi ni  ‘Rushwa ni Adui wa 
Haki.’

Iko wazi rushwa ni adui wa maendeleo na 
kwenye kumkumbuka na kumuenzi Mwalimu 
Nyerere, hatuna budi kuwaandaa vijana am-
bao ndio viongozi wa leo na kesho. 

Mwezi ujao kuna kongamano linalotarajiwa 
kufanyika katika Chuo Kikuu cha Ruaha, mjini 
Iringa kujadili mambo hayo.

Mapema mwaka huu, Jaji Mkuu Mstaafu 
Barnabas Samatta, alipohutubia kongamano 
iliyofanyika katika Shule ya Sheria iliyopo 
jijini Dar es Salaam, aliwaasa vijana kuamini 
kweli rushwa ni adui wa haki. 

Jaji Mstaaafu Samatta aliendelea mbali kwa 
kauli: “Kama sote tuliomo kwenye ukumbi 
huu tujuavyo, rushwa si kansa iliyoanza jana 
au juzi.....”

Si rahisi kuorodhesha vyote vinavyosaba-
bisha au kulazimisha watu kutoa rushwa. 
Hapo nitazitaja zile sababu kuu tu am-
bazo ninaamini kuwa ndizo zinazoendeleza 
kuwapo kansa hii ya rushwa ndani ya nchi 
yetu.”

Jaji Samatta anaziorodhesha sababu 
zinazomshawishi au kumlazimisha mtu 
kutoa rushwa ni pamoja na: Kurahisisha au 
kuharakisha upatikanaji wa huduma, bidhaa 
au mafao. Anaeleza, ili kupata kile ambacho 
mtu ana haki chini ya sheria, kukipata, lakini 
bila utoaji wa rushwa upatikanaji wa kitu au 
huduma hiyo utachelewa.

Kingine ni mtu kupata asichostahili kitaka-
chofanikisha malengo yake wakati huo au 
baadaye au kupata zaidi kuliko alivyostahili 
kwa leango hilo hilo au lingine.

Pia, kuna hofu kuwa bila kutoa rushwa mtu 
hatapata kile ambacho ana haki ya kukipata. 
Hapa, aina na kiwango cha msukumo kutoka 
kwa mwomba rushwa kinaweza kuchangia 
mwelekeo wa mtoaji rushwa.

Lingine, ni imani kuwa atapata hasara au 
zaidi asipotoa rushwa kuliko akitoa; kupata 

katika Wilaya ya Shinyanga Vijijini.
Wazee hawana vitambulisho 

vya matibabu bure, hakuna madi-
risha maalumu ya wazee katika vit-
uo vya afya, ukosefu wa madaktari 
bingwa wa magonjwa yao pamoja 
na huduma za afya kuwa mbali na 
wanapoishi.

KATIBU
Katibu wa Baraza la Wazee 

Wilaya ya Shinyanga Vijijini, 
Boniphace Boazi, anasema idadi 
kubwa ya wazee wilayani humo 
wanakabiliwa na changamoto ya 
ukosefu wa matibabu, kwa kukosa 
vitambulisho pamoja na huduma 
za afya kupatikana mbali na maka-
zi yao.

Anasema kwenye wilaya hiyo 
kuna jumla ya wazee 12,922, jinsia 
ya kiume wakiwa 6,173, na ya kike 
6,749. Boazi anasema, walio na vi-
tambulisho vya matibabu bure ni 
5,568 na waliosalia ambao ni 7,354 
hawana vitambulisho hivyo.

 “Sasa ugumu wa maisha kwa 
Wazee hawa unatokana na ukweli 
kuwa shughuli za kiuchumi wal-
izokuwa wakizifanya kwa kiasi 
kikubwa, zilikuwa ni kilimo na 
ufugaji ambazo katika umri wao 
wa sasa hawawezi kuzifanya tena,” 
anasema na kuongeza:

“Na kwa kuwa wengi wao huji-
kuta pia wametelekezwa na wa-
toto wao, msaada mkubwa wa 
kuokoa maisha yao umebaki seri-
kalini, ikiwa ni pamoja na kupati-
wa matibabu bure.”

Katibu huyu anaomba Sera ya 

Baadhi ya wanafunzi kutoka vyuo vikuu na shule za sekondari, wakifuatilia mawasilisho 
ya mtoa mada wakati wa mjadala wa namna ya kupambana na rushwa nchini Tanzania, 
kongamano lililofanyika jijini Dodoma hivi karibuni. PICHA: MAKTABA

Wazee ya mwaka 2003, itekelezwe 
kwa vitendo na si maneno tu.

“Nasema hivyo kwa sababu kila 
mwaka tunapoadhimisha siku ya 
wazee, tunazitaja changamoto 
hizo hizo na hakuna mabadiliko 
japo kidogo…mfano takwimu hizi 
za wazee wenye vitambulisho 
vya matibabu na wasionavyo ni 
hizo hizo, hakuna hata ongezeko,” 
anasema.

Anaitaka Serikali sasa iitekeleze 
sera hiyo kwa vitendo ili kundi hili 
la wazee ambao ni hazina ya taifa, 
lipewe fursa zilizoainishwa katika 

sera hiyo, vitambulisho, madirisha 
maalumu na upatikanaji wa uhaki-
ka wa dawa wanazoandikiwa.

MWENYEKITI
Akizungumzia changamoto ya 

umbali, Mwenyekiti wa baraza 
wilayani humo Edward Lupimo, 
anasema inatokana na baadhi ya 
maboma ya zahanati katika vi-
jiji kutokamilika kwa muda mrefu 
sasa.

“Na ndiyo maana wazee wana-
kumbana na changamoto ya kusa-
iri kati ya kilometa saba hadi 10, 

shalitolea maagizo suala la upa-
tikanaji wa matibabu bure kwa 
wazee kwa maoisa tarafa wilayani 
humo.

“Nimewaagiza watoe maelekezo 
kwa watendaji wa kata kuwapatia 
barua ya utambulisho wazee wote 
ambao bado hawajapata vitambul-
isho hivyo,” anasema.

Anabainisha kwamba haiweze-
kani mzee ambaye bado anasubiri 

kupatiwa kitambulisho cha mat-
ibabu bure akose tiba.

  “Pamoja na hayo nawaagiza 
pia wauguzi waache kutoa lugha 
chafu kwa wazee wetu, kwani 
nimekuwa nikipokea malalamiko 
hayo katika vituo vyetu  kikiwamo 
kituo cha Afya Tinde, ambapo nili-
ika na kulikemea hilo,” anasema 
na kuongeza:

“Kumbukeni wazee hawa ni 

dawa na hazina ya taifa letu, tu-
waenzi kwa kuwatekelezea mahi-
taji yao na si kuwa nyanyasa.”

Mbunge wa viti maalumu mkoa-
ni Shinyanga Azza Hilali kupitia 
chama cha mapinduzi CCM, ana-
watoa wasiwasi wazee wilayani 
humo kuwa Serikali yao sikivu 
chini ya Rais Magufuli, itaendelea 
kutatua changamoto moja baada 
ya nyingine.

ambacho hastahili ili kumkosesha au kumtesa 
mpinzani au adui wake.

Jambo lingine ni kufanikisha kukwepa au 
kupunguziwa ulipaji kodi, faini barabarani 
au aina nyingine ya malipo kwa mamlaka ya 
dola. Kwa upande wa wala rushwa, haya ndio 
baadhi ya malengo yanayowafikisha kwenye 
tamaa ya kutenda uovu huo na kukiuka she-
ria dhidi ya vitendo vya rushwa. 

Mapato (hasa mshahara) yasiyotosheleza 
uendeshaji wa maisha; kulenga kupata haraka 
mafanikio zaidi kuliko ambavyo amepata 
huko nyuma. Pia, kuna kupambana na ukweli 
kwamba mshahara alipwao Mwafrika si kwa 
matumizi ya kepeke yake au yale ya familia 
yake tu. Mara nyingi, mshahara huo unatege-
mewa kusaidia pia jamaa. 

Hulka ya ulafi; Hata akiwa tajiri mtu mwe-
nye udhaifu wa tabia ya ulafi (kujilimbikizia 
mali) hatasita kupita barabara ielekeayo 
kwenye rushwa.

Kukua kwa familia na hivyo kuongezeka 
kwa mahitaji ndani ya familia. Pia, kuna 
kuongezeka kwa majukumu katika jamii na 
michango inayohitajika kutoka kwenye kila 
kona inaweza kunyonya uadilifu wa mtu 
kutegemea na kiwango cha uadilifu wake.

Kuna jambo la kulenga kupata mafanikio au 
mafanikio zaidi kwenye uwanja wa siasa na 
kujitengenezea maisha mazuri kiuchumi kwa 
siku za baada ya kuachapa kazi, kustaafu au 
kufukuzwa kazini.

Aidha, kuna jambo la kujiwezesha ku-
wapiku washindani wake katika biashara 
au shughuli nyingine; kujiongezea heshima 
katika jamii kwa njia ya utajiri au kujiwez-
esha kuingia uwanja wa siasa na kupambana 
akijiamini sana kwa mafanikio makubwa.

Nimekumbuka simulizi ya mhitimu wa sha-
hada ya ya ugavi na ununuzi, ambaye baada 
ya kufunguka macho aliapa kuwarejeshea 
wazazi wake digrii yao akisema walimlazi-
misha kuisomea kwa dai: “Huko ndiko kuna 
hela. Ni dhahiri tunahitaji mabadiliko ya fikra 
ndani ya kada ya vijana.” 

 Anapatikana kwa anwani:samawatiarts@
yahoo.com
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WAZIRI wa maadili nchini Uganda, Simon Lokodo, ametangaza 
mipango ya kuanzisha tena sheria inayopinga mahusiano ya 
jinsia moja, iliyofutwa na Mahakama ya Katiba mwaka 2014.

Waziri Lokodo ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa 
sheria hiyo mpya itamuadhibu hukumu ya kifo yeyote atakay-
eenda kinyume nayo.

“Sheria yetu ya sasa inatubana sana. Inasema kuwa kitendo 
hiki ni jambo la kuvunja sheria. Tunataka iwekwe wazi kuwa 
mtu yeyote anayepigia debe suala hili anaweza kushtakiwa. 
Wale wanaofanya vitendo vya kushangaza watahukumiwa 
kifo,” anasema na kuongeza:.

“Mahusiano ya aina hii si kitu cha kawaida kwa watu wa 
Uganda na kumekuwa na waajiriwa wengi shuleni ambao ni 
wapenzi wa jinsia moja wanaowafundisha watu uongo kuwa 
mtu anazaliwa na hisia za mapenzi ya jinsia moja.”

Mwezi Februari mwaka 2014, Rais Yoweri Museveni alisaini 
muswada wa sheria wa kuwabana wapenzi wa jinsia moja, 
lakini sheria hiyo ilifutwa na Mahakama mwezi Agosti mwaka 
huo huo.

Mabadiliko hayo yalitokea baada ya kubainika kuwa 
wabunge walipitisha sheria hiyo bila kufuata utaratibu wa 
kisheria.

Waziri Lokodo amesema muswada mpya ambao utawasil-
ishwa bungeni wiki zijazo unaungwa mkono na wabunge 
pamoja na Rais Museveni.

“Tumekuwa tukizungumza na wabunge na tumehamasi-
sha idadi kubwa, wengi wao wanakubaliana na jambo hili,” 
anasema.

Waziri Lokodo anasema kuwa nchi yake ipo tayari kwa 
mashambulio yoyote watakayoyapata juu ya kampeni hiyo.

“Hatupendi kutumiwa, tunajua kuwa kitendo hiki kita-
wachukiza watu wengi wanaotusaidia kwenye uongozi na 
masuala ya bajeti…hatuwezi kusikiliza watu ambao wanataka 
tukubali suala ambalo ni kinyume na maadili yetu,” anasema.

Kwa sheria za sasa hivi ambazo ni za kutoka enzi za utawala 
wa Waingereza, mapenzi ya jinsia moja ni kosa ambalo watu 
wanaweza kupewa adhabu ya kifungo cha maisha.

Wanaharakati wanasema sheria hii mpya itaanzisha 
mashambulizi makali kwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya 
jinsia moja. 

Pepe Julian Onziema kutoka shirika la Sexual Minorities 
Uganda linalofanya kazi na mashirika mengi yanayounga 
mkono mapenzi ya jinsia moja, ameiambia Reuters kuwa wa-
fanyakazi wake wamejawa na hofu.

“Sheria hii ilipotangazwa kwa mara ya kwanza, iliongeza 
chuki na ubaguzi, mamia ya watu ambao wanashiriki map-
enzi ya jinsia moja wanalazimika kuhama nchi na kugeuka 
wakimbizi na wengi watafuata endapo sheria hii itapitishwa,” 
anasema na kuongeza:

“ Itatufunga sisi kuonyesha ushirikiano wetu hata kufanya 
kampeni za kuelimisha jamii.”

Onziema anasema wapenzi wa jinsia moja watatu na mmoja 
ambaye alibadilisha jinsia wameuawa ndani ya mwaka huu 
nchini Uganda, na wiki iliyopita mtu mmoja alipigwa hadi kufa 
kwa sababu ni mpenzi wa jinsia moja. BBC

K
ULA mayai pamoja na vyakula vingine 
kunaweza kuusaidia mwili kufyonza ma-
dini muhimu kwa afya bora, wataalamu 
wa afya wanasema.

Kwa mfano utafiti umebaini kuwa kuongeza yai 
katika saladi, kunachangia kiwango cha vitamini E 
tunayopata katika saladi. 

Hata hivyo, kwa miongo kadhaa sasa, wataalamu 
wamekuwa wakiumiza vichwa kujua ikiwa ulaji wa 
mayai ni mzuri au mbaya kwa afya yako.

Yawezekana jawabu la swali hilo linategemeana 
na mayai mangapi unakula kwa wiki.

Hii ni kulingana na utafiti mpya uliochapishwa 
kwenye Jarida la Jumuiya ya Matabibu wa Marekani 
( JAMA). Kwa mujibu wa jarida hilo, kula mayai 
mawili tu kwa siku kunaweza kusababisha ma-
gonjwa ya moyo na hata kifo cha mapema.

Hilo linatokana na kiwango kikubwa cha 
‘kolestro’- (cholesterol) kinachopatikana kwenye 
kiini.  Yai kubwa moja linakuwa na mpaka mili-
gramu 185 za kolestro kwa mujibu wa Idara ya 
Kilimo ya Marekani, zaidi ya nusu ya kiwango cha 
kolestro ambacho Shirika la Afya Duniani (WHO) 
linashauri mtu ale kwa siku cha miligramu 300.

Na katika takwimu za hivi karibuni kutoka Kama-
ti ya kimataifa ya Yai, kuanzia 2015, inaonyesha 
kuwa Marekani ni nchi ya tano kwa ulaji zaidi wa 
mayai duniani, huku kila mtu akila mayai 252 kila 
mwaka.  Lakini nchi hiyo ina matatizo ya magonjwa 
ya moyo ambayo husababisha asilimia 20 ya vifo.

Japan, ambako ulaji wa mayai unafikia kiwango 
cha mayai 328 kwa mtu, ilirekodi asilimia 11 tu ya 
vifo.

“Ulaji wa mayai kiasi cha walau matatu hadi 
manne kwa wiki, ni sawa,” Waliongeza wataalamu 
wa Uingereza.

IDADI INAYOSHAURIWA

Mwandishi mwenza wa utafiti huo Norrina Allen, 
Profesa mshiriki wa madawa ya kinga katika Chuo 
Kikuu cha Northwestern anapendekeza mtu asile 
mayai zaidi ya matatu kwa wiki.

Aidha, ushauri unatolewa kwa wanaopenda kula 
mayai hasa sehemu nyeupe ya yai.

“Siwaambii watu wayaondoe kabisa kwenye 
milo yao, ila ninapendekeza tu kwamba wayale 
kiasi,” anasema Tom Sanders mmoja wa waandishi 
wa utafiti huo.

Anabainisha kwamba utafiti huo uliwalenga 
Wamarekani.

“Wastani wa kiwango cha kolestro kinacholiwa 
na Wamarekani kinaweza kufikia karibu mayai 
600, hiki kikiwa ni kiwango cha wastani wa juu 
kuliko kile kinacholiwa nchini Uingereza, ambacho 
ni miligramu 225 kwa siku,” anabainisha Sanders.

Utafiti uliochapishwa mapema mwaka huu un-
apinga madai kwamba kula mayai hakuna mad-
hara kwa afya yetu.

Watafiti walichunguza data 30,000 ya watu 
waliofuatiliwa kwa miaka 17 na kubaini kuwa kula 

zaidi ya yai moja hata ukiongezea nusu kwa siku, 
kunamweka mtu katika hatari ya kupata ugonjwa 
wa moyo au hata kifo.

“Tulibaini kula zaidi ya yai moja hata ukiongeza 
nusu kila siku, kulichangia kwa asilimia 6 hatari 
ya mtu kupata ugonjwa wa moyo,” anasema Pro-
fesa Allen. Utafiti huo uliangazia data ya aina moja 
iliyotokana na ripoti ya washiriki wamekula nini. 

Waliulizwa walichokula katika kipindi cha mwe-
zi mmoja au mwaka kisha ikafuatiwa na matokeo 
ya vipimo vya hali ya afya yao kwa hadi miaka 31. 

Hii inamaanisha kwamba watafiti walipata kiasi 
kidogo ambacho washiriki walikuwa wanakula, 
japo walibadilisha chakula mara kwa mara.

UTAFITI WA AWALI UNATOFAUTIANA 

NA HUU

Utafiti mpya unatofautiana na kazi za tafiti za 
awali ambazo zilibaini kuwa hakuna uhusiano kati 
ya ulaji wa yai na uwezekano wa hali ya juu wa 
kupata magonjwa ya moyo.

Lakini Profesa Allen anasema kwamba hizo zi-
likuwa na sampuli tofauti chache na zilikuwa na 
muda mfupi wa kufuatilia walaji wa mayai.

Hata hivyo, watafiti wanakiri kuwa huenda kuna 
makosa katika uchunguzi wao.

Data kuhusu ulaji wa yai zilikusanywa kwa njia 
ya maswali ambapo ilibidi walioulizwa kukumbuka 
chakula chao katika kipindi cha miezi na miaka.

Watafiti wengine pia walisema kuwa matokeo 
ni ya kuchunguzwa na ingawa walieleza uhusiano 
kati ya ulaji wa yai na kuongezeka kwa hatari ya 
ugonjwa wa moyo na kifo cha mapema, hawawezi 
kuthibitisha sababu.

UWIANO WA HATARI

Utafiti wa JAMA ulichakata taarifa kutoka katika 
majaribio sita yaliyohusisha zaidi ya watu 30,000 
katika kipindi cha miaka 17.

Watafiti wamefikia hitimisho kuwa kula miligra-
mu zaidi ya 300 za kolestro kwa siku, kunaongeza 
hatari ya kupata magonjwa ya moyo kwa asilimia 
17 na vifo vya mapema kwa asilimia 18.

Uwiano huo wa hatari huongezeka zaidi kwe-
nye ulaji wa mayai, na wanasayansi wamebaini 
kwamba kula mayai matatu au manne kwa siku 
kunaongeza hatari ya magonjwa ya moyo kwa 
ulaji wa mayai.

Aidha, wanasayansi wamebaini kuwa kula mayai 
matatu au manne kwa siku kunaongeza hatari 
ya magonjwa ya moyo kwa asilimia 6 na vifo vya 
mapema kwa asilimia 8. Kwa mujibu wa utafiti 
huo, madhara hayo ya mayai hayaathiriwi na umri, 
nguvu ya mwili, matumizi ya tumbaku na historia 
ya kuwa na shinikizo la damu.

“Utafiti wetu umebaini kuwa, endapo watu 
wawili watafuata aina moja ya mlo na tofauti pe-
kee ikawa ni ulaji wa mayai, basi yule mwenye kula 
mayai mengi ana uwezekano mkubwa wa kupata 
magonjwa ya moyo,” anasema Profesa Allen. BBC

Kula mayai kila siku kunaweza 
kusababisha magonjwa ya moyo Uganda yaja na 

mabadiliko ya sheria
• Kuruhusu kunyonga 
wapenzi wa jinsia moja

Ulaji mayai au vyakula vilivyochanganywa nayo unapaswa kufanya kwa uangalifu. 
 PICHA: MTANDAO.

Waziri wa Maadili wa Uganda, Simon Lokodo. PICHA: MTANDAO.

RIPOTI
JE, WAJUA?



19Jumanne Oktoba 25, 2019

UCHAMBUZI WA KITABU:

KUPOKEZANA MWANGA/VIJITI
(PASSING the TORCH)

Mapumziko 
na usingizi 
mzuri ni hi-
taji muhimu 
kwa afya za 
wanafamilia 
kimwili na 
kiakili. Ma-
boresho haya 
yakiwa vizuri 
ndio unajen-
ga uimara wa 
wanafamilia 
wanavyoona 
maisha yal-
ivyo. 

K
ARIBU katika uchambuzi 
huu wa kitabu cha namna 
ya kupokezana vijiti. Ni 
kitabu kizuri sana kwa 

kila mmoja ambaye anayafikiria 
maisha, mbali na kujifikiria yeye tu 
pekee. 

Ni kitabu cha mwongozo wa 
namna unavyoweza kupokezana 
nafasi na kuwajengea wengine uw-
ezo mkubwa wasihangaike kuanza 
upya kana kwamba hapakuwa na 
msingi awali. 

Uhifadhi wa utajiri wa kifamilia 
kuanzia kizazi kimoja hadi kingine 
ni jambo bora linalofanya maisha 
ya vizazi vingine yawe rahisi zaidi. 

Msingi huu wa familia wa ku-
fikiria kizazi kingine ndiko kume-
fanya baadhi ya familia ziendelee 
kudumu kibiashara na kinguvu ka-
tika kugusa maisha yao hadi jamii 
inayowazunguka. 

Huu ndio mwaliko wa mwandishi 
Ilze Alberts kuwa tunapofikiria mai-
sha yetu kwa mfumo wa kupokeza-
na vijiti, basi inasaidia kurahisisha 
maisha ya vizazi vingine. 

Je utafurahi kuona ulichotafuta 
au mifumo ya biashara ambayo uli-
itengeneza inakufa baada ya kufa 
kwako?

 Hii inatokea kwa watu wengi am-
bao wanasahau kupokezana vijiti 
kwa familia zao kuwa wanapokuwa 
hai walipaswa kushirikisha uzoefu, 
maarifa na mbinu kwa wengine ili 
baadaye kilichotafutwa au kujeng-
wa kiendelee kuwapo hata kama 
waasisi watakufa. 

Huu ndio mwaliko wa Alberts 
katika kutuhimiza kuwashirikisha 
wengine mifumo ya maisha na bi-
ashara ili kilichojengwa kiendelee 
kudumu vizazi hadi vizazi. 

Awali ya yote ili uweze kupokeza-
na vijiti, lazima pawe na maono 
makubwa ya familia ya namna gani 
maisha yataacha alama na mchango 
mkubwa kwa watu wengine. 

Hii ikiwa na nguvu kubwa ya ma-
husiano ya sheria za asili ambazo 
zinagusa juu ya utoaji na upokeaji. 
Kuwa ili upate sharti uwe umetoa. 

Na hili linaonekana katika familia 
zenye kutambua uendelevu wa vitu, 
lazima zifanye kazi ya kutoa nafasi 
kwa wengine ili pawepo kudumu 
kwake. Bila hilo haiwezekani ku-
dumu kwa vitu vinavyokosa kujitoa. 

Ili utajiri wa familia udumu la-
zima pawe na uongozi, usimamizi 
na uhifadhi wa rasilimali watu na 
mali zinginezo. Lazima wanafamilia 
wajengewe uongozi wa kijamii, kibi-
ashara na usimamizi wa masuala ya 
kifedha na uwekezaji. 

Kwa familia zinazojua umuhimu 
huu wa kuwa na uongozi ndizo zi-
nazoweza kufikiria juu ya umuhimu 
wa kupokezana vijiti na kuonye-
shana mwanga kizazi kimoja hadi 
kingine. 

Ni jambo la ajabu pale ambapo ki-
zazi kingine kije kuteseka sababu ki-

hizi zina mchango mkubwa kwa 
jamii katika kuleta athari chanya. 

Mwandishi katika kitabu hiki 
anatualika nasi kuchukua hatua hii 
sasa kuhakikisha tunajenga msingi 
bora kwa wanafamilia wetu ili siku 
tunapokuwa hatuna uwezo au na-
fasi zetu zimefika ukomo wa kuishi, 
basi wengine wataendelea pale am-
bapo sisi tuliishia. 

Kwa namna hii inawapa nguvu 
zaidi vizazi vingine kutohangaika 
wapi pakuanzia. 

Kuwa msingi imara kwa wengine 
siku utakapoondoka uwe ume-
waachia msingi bora wa wao kusi-
mama na kusonga mbele. 

Katika huu uchache wa kitabu 
hiki tuendelee kuhimizwa ili kufikiri 
kuwa nafasi zetu ni kama vijiti. Ifi-
kapo zamu ya kupokezana wape 
ruhusa wengine kuchukua nafasi. 

Pia iwe nafasi ya kuwaangazia 
mwanga wengine wasipate shida 
wapi wangeanzia. Hivyo ujuzi wako, 
mbinu, mifumo, maono washirik-
ishe watu wa familia yako, ukiwa 
unawaandaa kuchukua jukumu la 
kuendeleza pale utakapoishia. 

Mchambuzi anapatikana kwa 
namba 
+255 676 559 211
raymondpoet@yahoo.com

NA ILZE 

ALBERTS

zazi kingine kilipuuza kupokezana 
nafasi na vijiti kwa wengine. 

Katika kuandaa kizazi kimoja 
hadi kingine cha tatu na kuendelea. 
Umuhimu wa ushirikishwaji wa wa-
nafamilia katika ngazi kuanzia ngazi 
ya kifikra, kiroho, kiuchumi, kimwili 
na kihisia kunatoa nafasi kubwa ya 
ujenzi wa msingi imara kwa vizazi 
vingine vipya vitakavyokuja hapo 
baadaye. 

Familia ambazo hudumu na 
kuwa na nguvu zinatambua nafasi 
ya wanafamilia kukua kiuchumi, 
kiroho na kifikra kama mihimili 
mikubwa ya ujenzi wa biashara na 
uwekezaji. 

Hili huanzia kufundishwa watoto 
wao hadi wanafamilia namna hizi 
ngazi zinakuwa msingi imara kwao. 

Ulaji mzuri ni hitaji muhimu sana 
la kudumu kwa vizazi na utajiri wa 
kifamilia. Ulaji mbovu unafupisha 
safari ndefu ya upokezanaji wa vijiti 
au nafasi kwa watu wengine. 

Ulaji mbovu husababisha afya 
kuwa dhaifu na kukaribisha ma-
gonjwa kama kisukari na presha na 
mwisho watu hupoteza uhai wao. 

Kupoteza nafasi zao za kuishi ku-
naambatana na kupoteza uzoefu 
na maarifa walioyakusanya miaka 
mingi kushindwa kuwashirikisha 
wengine. 

Hivyo ulaji bora, ufanyaji wa ma-
zoezi na kujali afya kama familia 
kunasaidia kudumu kwa familia 
kwa kipindi kirefu na hata uhifadhi 
wa utajiri wa kifamilia huendelea 
kudumu. 

Afya bora kifamilia haishii kuwa 
na ulaji bora pekee. Ila ni pamoja 
na nafasi za mapumziko mazuri, 
kuboresha akili, roho na mwili. Na 
jambo lingine ni maisha yanayojaa 
shukrani. Kipengele hiki ni muhimu 
kwa ustawi wa familia na utajiri ul-
iojengwa na wanafamilia. 

Mapumziko na usingizi mzuri ni 
hitaji muhimu kwa afya za wanafa-
milia kimwili na kiakili. Maboresho 
haya yakiwa vizuri ndio unajenga 
uimara wa wanafamilia wanavy-
oona maisha yalivyo. 

Familia yenye utajiri na kuwa-
jengea wengine uwezo wa kuten-
geneza utajiri ina nafasi kubwa ya 
kuchangia maendeleo ya jamii. 

Ushiriki wa familia nyingi ze-
nye utajiri kwa mambo ya jamii ni 
pamoja na uwezo wa kutoa upo ka-
tika mikono yao. Hili linaleta maana 
kubwa maishani kwa familia nyingi 
ambazo zimeleta mchango mkubwa 
kwa jamii. 

Tunaona mifano kama ya familia 
ya (Reginald) Mengi, (Said Salim) 
Bakhresa, ( Jomo) Kenyatta. Zote 

Kupokezana vijiti kama ilivyo katika riadha ni njia sahihi ya kuifuata kuendeleza ustawi wa familia, jamii na taifa kwa ujumla 
wake. PICHA: MTANDAO
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WADAU 

SABATO 

KASIKA

Sauti za 
wadau

MTINDO wa baa-
dhi ya wanafunzi 
kwenda na simu 
shuleni bado ni  

changamoto, in-
gawa taratibu za 

wizara husika haz-
iruhusu. Wadau 

wa elimu wanase-
maje?

INAWEZEKANA baadhi ya wazazi na walezi 
wanaamini na wanasema kwamba wanafunzi 
kuzuiwa kwenda na simu shuleni ni utaratibu 
na sheria zilizopitwa na wakati. 

Lakini niwakumbushe kuwa hakuna sheria 
inayopitwa na wakati, mbona zipo sheria za 
tangu ukoloni na zinatumika? 

Jamii ijue kuwa hata huko Ulaya ambako 
mambo hasa ya kisasa yanatokea, wanatafuta 
jinsi ya kuwaepusha watoto wao na mitandao. 

Lakini cha ajabu ni kwamba sisi watu 
ambao tuko nyuma kimaendeleo tunataka ku-
jiingiza kwenye mambo makubwa bila kujua 
kuwa yanatuharibu. Hivi kweli wanaokwenda 
na simu shuleni wanajitakia mema katika 
elimu? 

Mimi ningeishauri serikali kuendelea 
kushikilia msimamo wa kuzuia wanafunzi 
kuwa na simu shuleni ama wawe nazo lakini 
wanapofika shuleni zikusanywe na kutunzwa 
katika ofisi ya mkuu wa shule hadi kumalizika 
muda wa masomo  ndipo wapewe kuwasiliana 
na wazazi wao na hasa wanafunzi wa bweni 
na wale wa kutwa wapewe na kurudi nazo 
nyumbani. 

Lakini ingekuwa ni bora zaidi iwapo wange-
zuiwa kabisa na hakuna ubaya wowote, kwani 
vinginevyo zitawaweka pabaya. Nasema 
hivyo kwa sababu ni rahisi kujihusisha na ma-
tendo maovu kwa kutumia simu hizo hizo. 

Kwa maana hiyo ndiyo sababu kubwa 
za kuwazuia wanafunzi kumiliki simu kwa 
lengo la kuwaokoa kwenye mambo ya hatari, 
ambayo yanaweza kuwapata kupitia simu 
za mkononi ambazo kimsingi zina faida na 
hasara.

KWANZA kabisa nijitambulishe kuwa mimi ni 
mdau wa elimu. Na kuhusu  suala hili la simu ni 
kwamba sisi Watanzania bado tuna miaka mingi 
zaidi ya kujifunza matumizi sahihi kwa njia ya 
simu za mkononi, siyo kuruhusu tu bila kuya-
jua, kwani kufanya hivyo tutazidi kuwapoteza 
vijana wetu na hasa wanafunzi. 

Nina sababu za msingi za kusema hayo, kwa-
sababu kuna shule nyingi, ambazo wanafunzi 
wamekuwa wakikamatwa na simu na hata kusi-
mamishwa au kufukuzwa shule ikiwamo hiyo 
ya Mbeya ambayo, mkuu wa mkoa aliingilia kati 
baada ya kuona wanakoelekea wanafunzi siko. 

Labda niwakumbushe wazazi kwamba  
mawasiliano mengi ya wanafunzi katika simu 
huwa yanahusu masuala ya mapenzi, ingawa 
wapo wanaohalalisha matumizi ya simu kwa 
wanafunzi, eti wanapakuwa masomo, lakini 
ukweli ni kwamba wengi wao wanazitumia kwa 
ajili ya mawasiliano yanayohusu mahusiano 
ya kimapenzi na pia kuangalia picha na video 
chafu. 

Kwa mazingira kama hayo sioni umuhimu 
wowote kwa wanafunzi kuwa na simu shuleni 
kwa kisingizio kuwa  zinawasaidia kutafu-
tia mambo ya masomo, huo ni uongo ambao 
hautakiwi kuungwa mkono na mzazi yeyote 
anayempenda mwanawe. Watu wafundishwe 
matumizi sahihi ya simu.

 Lakini pia tutambue kuwa kuruhusu simu 
shuleni ni kushusha kiwango cha elimu kwa 
wanafunzi...wanaweza kutumiana  ujumbe 
wa kukataliwa na wapenzi wao na kujikuta 
wakichanganyikiwa na kufanya vibaya katika 
masomo yao, ndiyo maana nasisitiza kuwa 
wanafunzi wasiwe na simu shuleni.

WANAFUNZI kuwa na simu ni marufuku kabisa 
shuleni kwetu, kwani tunatambua madhara yake. 
Mtindo wa baadhi ya wazazi kuwapa watoto 
wao simu na kwenda nazo shuleni wakidhani 
kuwa wanawapenda, wajue kuwa wanawaharibia 
maendeleo yao ya shule. 

Kwanza kabisa wazazi wenye mtindo huo ni 
vyema wakapima faida na hasara za simu za 
mkononi ili wagundue kuwa hasara ni kubwa 
kuliko faida. Ingawa sina takwimu zozote, lakini 
naamini  simu zimechangia wanafunzi wengi na 
hasa wa kike kujiingiza kwenye mambo ya ngono 
bila wengine kutarajia. 

Wapo ambao unakuta wanaombwa namba za 
simu zao na kuzitoa wakidhani kwamba wanaozi-
chukuwa wanakuwa na nia njema, lakini matokeo 
yake wanawaingiza kwenye vishawishi na kuji-
kuta katika hatari ya kufanya ngono. 

Pia wapo, ambao wamekuwa wakizutumia kwa 
kuangalia picha za ngono na mambo mengine 
machafu yanayokwenda kinyume na maadili. 

Kwa mazingira kama hayo ni bora wanafunzi 
wasiende na simu shuleni au wasimiliki simu 
kabisa. 

Ingawa katika kundi hilo wapo wachache wa-
naozingatia matumizi sahihi, lakini ni bora waka-
zuiwa tu ili kuwanusuru na matatizo ambayo 
yanaweza kuwakuta. 

Inawezekana wapo wanaoamini kwamba utara-
tibu wa kuzuia wanafunzi kwenda na simu shule 
umepitwa na wakati.

KWA maoni yangu siyo sahihi wanafunzi 
kwenda na simu shuleni, kwani utafiti unao-
nyesha kwamba mitandao ya simu na intaneti 
inachangia kuwaharibu, hivyo kuwaruhusu 
waende na simu shuleni ni sawa na kutoa 
ruhusa ya kuwaingiza kwenye matatizo. 

Mbona miaka ya nyuma simu hazikuwepo 
lakini wanafunzi walikuwa wanasoma vizuri tu? 

Lakini leo wakati huu wa utandawazi ndiyo 
mambo yamekuwa mabaya kabisa kwenye 
elimu, wanafunzi wana simu ambazo wao na 
wazazi wao wanadhani kuwa zinasaidia lakini 
wanafanya vibaya kwenye mitihani. 

Hivyo ni vyema wale wanaong’ang’ania 
kwenda na simu shuleni wakajua kuwa ni hatari 
kwa mustakabali wao wa baadaye kwenye 
suala zima la elimu. 

Elimu haitakiwi kuchanganywa na mambo 
mengine ya kipuuzi kwani mwisho wake ni 
kushindwa vibaya. 

Ningeshauri kwamba wanafunzi wanaokwen-
da na simu shuleni wafukuzwe ili wasiwaharibu 
wenzao kwani elimu haiwezi kuchanganywa 
na mzaha, hivyo wanaotaka kusoma waangalie 
mbele kwanza na kuachana na mambo ya simu, 
kwani hizo watazitumia tu wakishamaliza 
masomo yao. 

Ushauri wangu ni kwamba siyo vibaya 
kwenda na wakati, katika matumizi ya simu za 
mkononi, lakini pia kuna haja ya kujua kuwa 
huo wakati unatupeleka wapi.

NILIKUWA siamini kama maisha yanakwenda 
yanabadilika kiasi hiki, ambacho sasa imekuwa 
ni kama jambo la kawaida kusikia wanafunzi 
wanakwenda na simu shuleni, huku wakijua 
wazi kuwa taratibu haziruhusu. 

Lakini tukio la huko Mbeya ambalo mkuu wa 
mkoa alichapa baadhi ya wanafunzi waliokuwa 
wakituhumiwa kwa makosa mbalimbali liki-
wamo hilo la kwenda na simu shuleni, liwe 
fundisho kwa wazazi na hata kwa wanafunzi 
wenyewe, kwani inawezekana wapo wanaomi-
liki simu bila wazazi wao kujua. 

Hii si salama kwa mustakabali wa maendeleo 
yao kielimu, ni vyema wakaachana na tabia 
hiyo haraka. Simu ni kwa ajili ya mawasiliano, 
lakini pia ni anasa kulingana na jinsi mtu ana-
vyoitumia. Wanafunzi kuwa na simu si vizuri. 
Jambo la msingi ni kufuata taratibu zilizowek-
wa na serikali za kutokwenda na simu shuleni, 
kwasababu zina matatizo. 

Ndiyo maana nikasema ni mawasiliano na pia 
ni anasa, zinawafanya baadhi  yao kutokuwa 
makini katika masomo na kufikiria mambo ya 
nje ya shule. Wala wasidhani sheria ya kuzuia 
simu shuleni imepitwa na wakati, kwani wakati 
huu wa utandawazi ni mbaya zaidi kwao  wa-
natakiwa kuwa makini badala ya kudandia kila 
kitu na kudhani ni kizuri. 

Vipo vingine havifai kabisa na hasa hizi simu 
kwa wanafunzi ni mbaya, hivyo ni vyema tuwe 
makini na watoto wetu kuhusu matumizi ya 
simu.

CHRISTINA LAZARO (MKAZI WA 
JIJINI DAR ES SALAAM)

MIRIAM LUWANDA (MKAZI WA JIJINI 
DAR ES SALAAM)

OTHINIEL MNKANDE (MWALIMU EFFORTS 
SEKONDARI, BAGAMOYO)

STELLA MAHUDA (MKAZI WA MJINI 
IRINGA)

DEBORAH MASANGURA (MKAZI WA 
JIJINI DAR ES SALAAM)



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JAMII imetajwa kuwa chanzo cha ku-
kandamiza haki ya kupata elimu kwa 
wenye ulemavu wa kusikia walio kwe-
nye umri wa kwenda shule kwa madai 
ya kutopatiwa wakalimani wa kutaf-
siri lugha za alama, vifaa maalum vya 
kusikia na wengine kufichwa ndani.

Hayo yalisemwa jana na Mwenyekiti 
wa Chama cha Viziwi Mkoa wa Mbeya, 
Tusajigwe Mwalwega, wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu tathmini ya 
watoto wenye ulemavu wa kusikia ku-
pata elimu.

Tusajigwe alisema mtoto mwenye 
ulemavu huo anakosa haki ya kusoma 
kwa sababu ya ulemavu alionao na 
baadhi ya familia kuamini kumpeleka 
shule ni kupoteza muda.

Aliiomba serikali na familia kuten-
geneza mazingira rafiki ya mtoto huyo 
ili apate haki yake ya msingi ya elimu 

na kutimiza ndoto zake kama ilivyo 
kwa wengine.

“Nilikwenda ofisi moja kupata hudu-
ma, lakini kulikuwa na changamoto ya 
mawasiliano na wahusika,  niliwaomba 
wanitafutie mkalimani ili nieleze shida 
yangu wakaniambia ninaringa ninao 
uwezo wa kuongea kama wengine, nili-
jisikia vibaya sana hii inaashiria kuwa 
bado kuna ubaguzi na hatuwezi kuhu-
dumiwa vizuri kama wengine,” alisema 
Tusajigwe.

Aliwaomba wasamaria wema wana-
oshuhudia watoto wenye tatizo hilo 
kufichwa ndani kutoa taarifa kwenye 
chama chao ili kuangalia namna ya ku-
wasaidia kupata haki ya kusoma na hu-
duma nyingine.

Alisema mtoto mwenye ulemavu huo 
asionekane mzigo ndani ya familia bali 
anaonekane baraka kama ilivyo kwa 
watoto wengine na kwamba akipatiwa 
elimu anaweza kuwa mkombozi ndani 

ya familia.
Esther Solomon, mkazi wa Kata ya 

Uyole, alisema ili kukabiliana na vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia miongoni 
mwa jamii kila mmoja anatakiwa ku-
wajibika kwa kuhakikisha anaripoti vi-
tendo hivyo.

Alisema vitendo kama ubakaji, ulawi-
ti na vipigo vilivyopitiliza kwa kinama-
ma vikiripotiwa bila woga na wahusika 
wakichukuliwa hatua za kisheria jamii 
itabadilika.

Mkurugenzi wa Chuo cha Wakali-
mani wa lugha za alama jijini Mbeya, 
Philemon Mwansasu, alisema kupitia 
chuo hicho watoto wenye tatizo hilo 
watapata elimu na kutimiza ndoto zao.

Alisema chuo hicho kinaanzishwa 
kwa lengo la kukabiliana na changa-
moto ya uhaba wa walimu wakalimani 
kwenye shule na pia kutoa nafasi kwa 
watoto wenye ulemavu wa kusikia ku-
fanya vizuri kwenye mitihani yao.
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Waeleza 
changamoto 
soko la mazao
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya wakulima wadogo 
wa Kijiji cha Ihombe, Kata ya 
Utengule Usongwe, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, wameiom-
ba serikali kuwatafutia masoko 
ya mazao wanayozalisha badala 
ya kuishia kuwahamasisha 
kulima.

Walitoa ombi hilo juzi wakati 
wa mkutano wa hadhara uli-
ofanyika kijijini hapo, wakati 
wataalamu kutoka Kampuni ya 
Balton inayojihusisha na masu-
ala ya kilimo, wakitoa elimu ya 
kilimo cha kisasa kwa wananchi 
hao.

Mmoja wa wakulima hao, 
Joshua Shombe, alisema katika 
kijiji hicho wananchi wameha-
masika kulima, lakini kinachow-
akwamisha ni masoko ya mazao 
hayo kutopatikana kirahisi hali 
inayowafanya wakate tamaa ya 
kuendelea kuzalisha.

Alisema katika kipindi cha 
miaka miwili wamezalisha ma-
hindi ya kutosha, lakini mpaka 
sasa wanahangaika kupata soko 
hali inayowafaya kuwaomba 
wataalamu wanaotoa elimu ya 
kilimo bora wawasaidie hata 
kupata soko.

“Sisi hatusubiri mtu atulazi-
mishe kulima na tunawashukuru 
wawezeshaji kwa kutusaidia 
elimu ya kilimo cha kisasa, lakini 
tunaomba serikali yetu itusai-
die hata kupata masoko maana 
kuna baadhi ya mazao hayana 
soko kabisa kwa sasa,” alisema 
Shombe.

Naye Elizabeth Mwasile, alise-
ma kutokana na kukosekana kwa 
soko la mahindi katika Mkoa wa 
Mbeya, ni bora serikali iangalie 
namna ya kuanzisha viwanda 
ambavyo vitawasaidia wakulima 
kupata soko la mazao hayo.

Alisema endapo vitaanzishwa 
viwanda, wakulima wanaweza 
wakawa wanachakata mazao 
yao na kuyaongezea thamani 
kabla ya kuuza tofauti na sasa  
wanauza mazao ghafi moja kwa 
moja.

Ofisa Kilimo wa Kata ya 
Utengule Usongwe, George 
Yola, alikiri wakulima wa kata 
hiyo kuhamasika kulima, lakini 
changamoto inayowakabili ni 
soko.

Alisema soko la mazao ya 
kilimo huwa linabadilika na 
halina kanuni maalumu kwa ma-
dai kuwa wakati mwingine bei 
zinapanda na kushuka kwa kiasi 
kikubwa hali inayowakatisha 
tamaa wakulima.

“Sisi kazi yetu ni kuwahama-
sisha wakulima kuzalisha kwa 
tija kwa kufuata hatua za kilimo 
bora kuanzia shambani mpaka 
kuhifadhiwa, lakini kuhusu soko 
huwa sio jukumu letu, kwa sasa 
wakulima wengi wanalima kwa 
kubahatisha,” alisema Yola.

Naye Ofisa Kilimo kutoka 
Kampuni ya Balton, Samwel 
Gambalela, alisema zipo sababu 
mbalimbali za wakulima kupata 
hasara kwenye shughuli zao 
hizo ikiwamo sera za nchi.

Alisema ili wakulima wapate 
masoko ya mazao yao lazima 
uwepo ushirikiano kati ya seri-
kali na wadau wengine zikiwamo 
kampuni binafsi kutafuta mbinu 
za kupata masoko.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jenerali Nicodemas Mwangela, akijiandikisha kwenye daftari la kupigia kura katika Kituo cha 
Mwenge wilayani Mbozi mwishoni mwa wiki.  PICHA: IBRAHIM YASSIN

Walilia wakalimani lugha za alama

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

SERIKALI imewahimiza wakulima 
kuongeza thamani ya mazao wanayozali-
sha ikiwamo kutengeneza bidhaa na vi-
fungashio ili kujihakikishia soko la ndani 
na nje ya nchi.

Kauli hiyo ilitolewa hivi karibuni na Wa-
ziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, wakati ak-
izungumza na wakulima kutoka maeneo 
mbalimbali ya Mkoa wa Songwe.

Hasunga alisema wakulima wamejita-
hidi kulima mazao mengi, lakini changa-
moto iliyopo ni uhakika wa soko, hivyo 
wakiweza kuongeza thamani ya mazao 
yao kwa kuyafanya bidhaa watafanikiwa 
kuuza.

“Nawasihi wananchi tuwe wazalendo 
kwa kupenda vya kwetu, wema huan-
zia nyumbani huwezi kujiita Mtanzania 
wakati hupendi vya kwenu, tuwaunge 
mkono wajasiriamali, lakini tusisite ku-
washauri ili kuboresha hii itasaidia hata 
wageni kuiga uzalendo huu,” alisema 
Hasunga. Aliwasisitiza wakulima kuzin-
gatia kanuni bora za kilimo na kwamba 
itasaidia kuvuna mazao mengi na yenye 
ubora ambayo yataendana na ushindani 
wa soko la dunia.

Miongoni mwa wakulima hao, Gwantwa 
Lutufyo, alisema wanajitahidi kuongeza 
thamani ya mazao, lakini changamoto ni 
kushindwa kumudu gharama za kununua 
vifungashio, pia hawana utaalamu wa ku-

tosha katika kutengeneza ili viendane na 
soko la ushindani.

Alisema amekuwa mkulima wa mahi-
ndi kwa miaka saba sasa, lakini wakati 
mwingine mazao yake huozea ndani kwa 
sababu ya kukosa soko, hivyo elimu ya 
kuongeza thamani ya mazao aliyoipata 
itamsaidia kutengeneza bidhaa mbalim-
bali zitokanazo na mahindi.

Boniface Mwazembe kutoka Kijiji cha 
Senjele, alisema wakulima wanakabiliwa 
na changamoto ya pembejeo za kilimo 
ikiwamo mbolea na dawa.

Aliishauri serikali msimu ujao wa kili-
mo kusimamia ugawaji wa pembejeo za 
kilimo hasa maeneo ya vijijini  kunako-
daiwa kuwapo na uchakachuaji mkubwa.

Wakulima wakumbushwa 
kuongeza thamani mazao
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Waombwa 
kutembelea 
wenye mahitaji
Na Ibrahim Joseph, Dodoma

TAASISI za kifedha na watu 
binafsi zimeombwa kutembelea 
vituo vya yatima na watu we-
nye mahitaji ili  kusaidia kutatua 
changamoto zinazowakabili  kwa 
kuwa ni sehemu ya jamii.

Wito huo ulitolewa na Meneja 
wa Benki ya NMB tawi la Dodoma, 
Harold Lambileki, alipokuwa akika-
bidhi msaada wa vitu mbalimbali 
kwa kituo cha watoto yatima cha 
Nyumba ya Matumaini kilichopo 
Miyuji jijini hapa.

Lambileki aliziomba taasisi za 
fedha na watu binafsi kujenga 
tabia ya kutembelea vituo vya ku-
tunza yatima na wenye mahitaji ili 
kuona umuhimu wa kusaidia katika 
maeneo hayo.

“Wakati mwingine mtu akisikia 
vituo vya kutunza yatima anaweza 
kufikiri kawaida tu, lakini ukifika 
eneo husika unaona jinsi walivyo 
na changamoto ya mahitaji ya kila 
siku, hivyo ninaomba tujenge tabia 
hiyo ya kufika kuwaona wenzetu 
hawa,” alisema.

Alisema kupitia watu binafsi 
au  vikundi, wanaweza kupeleka 
msaada wowote  kwenye vituo 
hivyo kutunza wahitaji kutokana 
na kukabiliwa na changamoto ya 
mahitaji  kila siku.

“Kwa mtoaji anaweza kuona 
kama ametoa kidogo, lakini 
ukipeleka pale utaona kumbe ume-
saidia kitu kikubwa sana, unaweza 
kupeleka hata sukari  kuanzia kilo 
moja na mwingine akapeleka unga 
wa kula ni msaada tosha kwa hawa 
wenzetu,” alisema.

Aidha, alisema katika Wiki ya 
Huduma kwa Wateja, wafanyakazi 
wa tawi hilo walichangishana zaidi 
ya Sh. milioni mbili ili wanunue 
vitu na kukabidhi katika kituo 
hicho.

Alitaja baadhi ya vitu wal-
ivyoweza kupeleka ni unga wa 
mahindi na ngano, sukari, mafuta 
ya kujipaka, sabuni za kuongea 
na kufulia, jiko la gesi pamoja na 
mtungi wake na juisi na pipi vyote 
vikiwa na thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni mbili.

Mkuu wa kituo cha kulea watoto 
yatima cha nyumba ya matumaini,  
Sista Aurea Vicent, alisema kituo 
kina watoto 63 wanaotunzwa 
hapo.

Sista Vicent alisema katika idadi 
hiyo wapo wanaosoma shule za 
msingi, sekondari na wengine wa-
nasoma vyuo vikuu kwa kulipiwa 
na kituo.

Aliongeza kuwa watoto wanao-
tunzwa hapo ni wale ambao ni 
yatima na wazazi wao walifariki na 
ugonjwa wa Ukimwi kutoka mikoa 
mbalimbali nchini.

Alibainisha kuna baadhi ya 
watoto wachache  ambao sio 
waathirika wa Virusi vya Ukimwi 
(VVU) wanaotunzwa hapo kuto-
kana na kupelekwa na Idara ya 
Ustawi wa Jamii kwa kukosa watu 
wa kuwatunza.

“Wengi wa watoto waliopo 
hapa waliletwa wakiwa kwenye 
hali mbaya, lakini tunamshukuru 
Mungu tunajitahidi kuwasaidia 
matibabu na lishe mpaka wa-
nakuwa hivi walivyo, watoto hawa 
wanahitaji ukaribu katika kuwahu-
dumia kuanzia matumizi ya dawa 
mpaka lishe,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja Tawi la Benki ya NMB Dodoma, Pamela Mahari (kushoto), akimkabidhi Sista Aurea Vicent 
(kulia), msaada wa vitu mbalimbali kwa ajili ya watoto wa kituo cha Nyumba ya Matumaini Miyuji, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM 

JOSEPH

Bosi Zimamoto aeleza umuhimu wa wastaafu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HATIMAYE mgogoro wa uongozi ka-
tika Soko la Sabasaba jijini Dodoma, 
umepatiwa ufumbuzi baada ya kudu-
mu mwaka mmoja na nusu bila kuwa 
na viongozi.

  Mgogoro huo ulitokana na wafan-
yabiashara hao kukosa imani na vion-
gozi wao kwa madai kuwa wanatumia 
vibaya madaraka na kutosoma mapato 
na matumizi.

 Ufumbuzi huo umepatikana baada 
ya Naibu Meya wa Jiji la Dodoma, Em-
manuel Chibago, kuwakutanisha wa-
fanyabiashara na viongozi hao ili ku-
pata ufumbuzi wa mgogoro huo, na 
kuchaguliwa viongozi wa mpito am-
bao watakaa madarakani kwa siku 90.

Chibago alisema wafanyabiashara 

hao kwa kipindi cha mwaka mmoja na 
nusu wameishi bila uongozi kutokana 
na mgogoro uliokuwa umejitokeza na 
kuwavua madaraka viongozi hao.

  Alisema  katika kipindi chote hi-
cho wafanyabiashara wao walikuwa 
hawana viongozi hadi uongozi wa jiji 
ulipoamua kukaa pamoja ili kuweza 
kutatua mgogoro huo.

  “Tangu viongozi waliokuwa ma-
darakani kwa kipindi cha nyuma   
waondolewe madarakani wafanyabi-
ashara   walikosa viongozi, hali am-
bayo imechangia kukosa maendeleo 
ya kiuchumi kwa upande wao,” alise-
ma.

 Alisema huduma muhimu zilikose-
kana kama upatikanaji wa mikopo ku-
tokana na kutokuwapo kwa viongozi 
wanaotambuliwa kisheria.

Katibu wa muda wa soko hilo   ali-
yechaguliwa, Denis Athumani, aliom-
ba wafanyabiashara kuwa na imani na 
uongozi huo wa mpito kwa kuwa uta-
fanya kazi kwa mujibu wa katiba yao.

  Athumani alisema muda mrefu 
wamekaa bila viongozi, hivyo ku-
changuliwa kwao watahakikisha   wa-
natimiza mahitaji yanayohitajika kwa 
wafanyabiashara wote. 

Naye Ofisa Masoko wa Jiji la Dodo-
ma, James Yuna, aliwataka wafanyabi-
ashara kuvunja makundi na sasa wa-
nafanya kazi ili kujiletea maendeleo.

  Viongozi wengine waliochaguliwa 
Frank Lengeju ambaye atakuwa mwe-
nyekiti wa muda, Makamu Mwenyekiti 
Majdi Hot, Katibu Msaidizi Nyamsuka 
Nyamsuka na mtunza hazina, Shukran 
Chizoza.

Mgogoro uongozi 
sokoni wamalizwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMISHNA Jenerali wa Jeshi la Zi-
mamoto na Ukoaji, Thobias Andengenye, 
amesema  wastaafu wa jeshi hilo bado 
wana jukumu la kuendelea kulishauri 
jeshi hilo katika utendaji kazi ili kuongeza 
ufanisi zaidi.

  Andengenye aliyasema hayo katika 
hala ya kumuaga Kamishna Jenerali 
mstaafu wa jeshi hilo,  Pius  Nyambacha 
pamoja na Kamishna mstaafu wa jeshi 
hilo ambaye alikuwa Mkuu wa Utawala, 
Michael Shija.

Alisema wanatakiwa kuendelea kul-
ishauri jeshi hilo na kuunga mkono 
jitihada za serikali za kuimarisha sekta 
mbalimbali ikiwamo chombo hicho cha 
zimamoto na ukoaji.

“Wastaafu hawa wamelitumikia jeshi 
letu kwa muda mrefu na leo  tunawaaga, 

lakini niwaambie kuwa wana wajibu wa 
kuendelea kulishauri jeshi hili pamoja na 
kuelezea yanayoendelea kufanyika, ma-
boresho ambayo yamefanyika, maslahi 
ya watumishi, vitendea kazi pamoja na 
mambo mengine kama miundombinu,” 
alisema Andengenye.

Aidha, Andengenye alisema watumishi 
waliopo wanatosha katika kuwaikishia 
wananchi huduma ya jeshi hilo katika 
maeneo mbalimbali.

Hata hivyo, alisema hakuna mahali 
walishindwa kufanya kazi kutokana na 
upungufu wa watumishi.

Naye Kamishna Jenerali mstaafu Ny-
ambacha, alisema alivyoliacha jeshi sivyo 
lilivyo  kwani    sasa kuna mabadiliko 
makubwa yalioongezeka katika utendaji 
kazi licha ya kuwa na upungufu wa vifaa.

Alisema wananchi wamepata uelewa 
wa nini maana ya moto na namna ya ku-

jikinga nao, hivyo elimu iendelee kutole-
wa ili kuwa na uelewa mpana zaidi.

Kwa upande wake, Kamishna mstaafu 
Shija alisema jeshi hilo likipata watumi-
shi 6,000 itasaidia kuwaikishia wa-
nanchi huduma kwa urahisi kwani wana 
mpango wa kuika wilayani hadi ngazi ya 
vijiji.

“Nitawakumbusha askari wenzangu, 
kwani kazi yetu ni ya wito, unapookoa 
maisha na mali unapata uchungu sana 
unapoona mali inateketea, mfano tukio 
la ajali mkoani Morogoro vifo vilivyo-
tokea vilikuwa vingi… sisi waokoaji itat-
uwia ngumu kuona kwamba kwa nini 
watu wanakufa,” alisema.

Aliwataka wananchi kutoa taarifa 
mapema yanapotokea matukio mbalim-
bali ya moto kuliko kuendelea kutoa la-
wama kuwa jeshi hilo linachelewa kuika 
maeneo ya matukio.
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HABARI ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Viti Maalum kupi-
tia Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT), Mkoa wa Kaskazini Unguja 
ambae ni  Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma, amesema mkoa huo   umefani-
kiwa kupunguza alama ya ‘zero’ kwa 
wanafunzi wa  kidato cha sita na cha 
nne ikilinganishwa na miaka iliyopita.

Aliyasema hayo huko Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, katika hafla ya kuk-
abidhi vyakula kwa uongozi wa kamati 
za shule za mkoa huo huko Mahonda 
na kusema serikali itaendelea na jiti-
hada zake za kuhakikisha wanafunzi 
wa madarasa ya mitihani ya taifa wa-

nafanya vizuri katika mitihani yao ya 
mwisho ili kuhakikisha alama za zero 
na daraja la nne kwa kidato cha nne 
zinaondoka katika shule za Zanzibar.

Alisema mkakati wa wizara ni ku-
hakikisha wanaondoa alama hizo 
pamoja na ufaulu wa kiwango cha 
daraja la nne katika shule za Zanzi-
bar ili kuona kiwango cha ufaulu kwa 
wanafunzi wa madarasa hayo unaima-
rika zaidi  ikilinganishwa na sasa.

Pia aliwataka wanafunzi kushu-
ghulikia masomo yao pamoja na ku-
jisomea kwa bidii ili waweze kufanya 
vziuri  mitihani yao ya taifa na kufani-
kisha azma ya serikali kupitia Wizara 
ya Elimu ya kuondoa alama za zero 
kwa mkoa wao.

Naye Msaidizi wa Katibu Tawala 
Huduma za Jamii Mkoa wa Kaskazini 
Unguja, Mshamara Choum Kombo, 
alisema zaidi ya wanafunzi 3,000 wa 
mkoa huo wanatarajiwa kufanya miti-
hani ya taifa ya kidato cha nne.

Aliseme lengo la kuweka kambi hizo 
ni kuwatayarisha na kuhakikisha wa-
nafanya marudio ya masomo yao kwa 
ufanisi ili waweze kufaulu vizuri ka-
tika mitihani yao.

Zaidi ya Sh. milioni tisa zimetumika 
kwa ajili ya kununua mchele na mafu-
ta kuwasaidia wanafunzi wa shule 23 
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja wal-
iokuwapo katika kambi za matayar-
isho ya mitihani ya kitaifa ya kidato 
cha nne.

Shule za Z’bar zapania 
kuondoa alama ‘zero’

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JAMII nchini imetakiwa kutimiza 
wajibu wake kwa kuwapa watoto 
wa kike malezi bora na haki za 
msingi, ili waweze kufikia mata-
rajio yao ya kujikomboa kielimu na 
kiuchumi pamoja na kuwa wajenzi 
wazuri wa taifa.

 Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na Watoto, Moud-
line Castico, alisema sio vyema ku-
wabagua watoto kati ya wanawake 
na wanaume kwa kuwa wote wana 
haki sawa mbele ya jamii.

Akizungumza katika kongamano 
la kuadhimisha Siku ya Mtoto wa 
Kike Duniani kwenye ukumbi wa 
Sheikh Idriss Abdulwakil Kikwajuni 
mjini hapa, Castico alisema matukio 
mengi ya udhalilishaji dhidi ya wa-
sichana yanatokana na jamii hasa 
wanaume kuwaona watoto hao 
kuwa ni sawa na bidhaa mbovu.

 Katika kongamano hilo lililo-
hudhuriwa na wanafunzi wa shule 
mbalimbali pamoja na wadau wa 
masuala ya watoto, Waziri Castico 
aliwataka wanajamii kujua kwamba 
kumkandamiza mtoto wa kike ni 
kuiangamiza nchi.

“Ukitaka kuiangamiza nchi yako 
wafanye wanawake wakandami-
zwe, wasiwe na uhuru, wasifanye 
chochote, hiyo nchi inapotea kwa 
sababu mtoto hatalishwa, hatav-
ishwa, baba hatasaidiwa, mama 
mwenyewe hatafanya jambo 
lolote. Kwa hivyo ili nchi iendelee 
vizuri ni pamoja na kuinua morali 
ya wanawake,” alisema Castico.

Alieleza kuwa, mambo ya ku-
katisha ndoto za watoto wa kike 
yanapingana na misingi ya haki za  
binadamu pamoja na miongozo ya 
dini, kwa kuwa wanapopata watoto 
majukumu ya ulezi hawayawezi 
kwa kuwa wakati wao haukuwa 
umefika.

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar inafanya kila jitihada 
kuhakikisha udhalilishaji dhidi 
ya watoto wa kike na wakiume 
unakoma, ikiwamo kuunda sera, 
sheria na kanuni, ambazo mbali na 
kudhibiti zinatoa adhabu kali kwa 
wanaopatikana na hatia.

 Mapema, Mkurugenzi wa Idara 
ya Wanawake na Watoto, Nasima 
Haji Chum, aliwataka wasichana 
kujiepusha na mambo yaliyowazidi 
umri na kwamba jukumu lao kubwa 
ni kuzingatia masomo.

Alisema elimu ni silaha muhimu 
itakayowafikisha kwenye malengo 
yao ya kuwa viongozi, madaktari, 
walimu, mainjinia, wanamichezo 
mahiri na mengine yenye manufaa.

Kwa upande wake, Mratibu wa 
programu ya uhifadhi na ulinzi wa 
mtoto kutoka Shirika la ‘Save the 
Children’ Khadija Juma, aliishukuru 
serikali kwa jitihada inazochukua 
kuhakikisha mtoto wa kike yuko 
salama.

Hata hivyo, akizungumzia hali 
halisi ya watoto hasa wa kike 
duniani, alisema inasikitisha kuwa 
miaka 25 sasa tangu azimio la Bei-
jing la kumaliza vitendo vya ukatili 
na udhalilishaji dhidi ya watoto 
maazimio yake na mengine mengi 
bado hayajafikiwa kikamilifu.

Jamii yaonywa 
kuwanyanyasa 
watoto wa kike

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI Mkoa wa Kusini Unguja 
imesema itahakikisha inafanya utafiti ili 
kubaini matatizo yanayosababisha  kuto-
fanya vizuri kwa wanafunzi wa shule za 
mkoa huo katika mitihani yao ya taifa. 

Mkuu wa Mkoa Kusini Unguja, Ayoub 
Mahmoud Mohammed, alisema hayo 
wakati alipokuwa akizungumza na kama-
ti ya Shule  ya Paje, walimu na wanafunzi 
wa kidato cha nne kuhusu maandalizi ya 
mtihani wa taifa wa kidato cha nne un-
aotarajiwa kufanyika mwezi Novemba, 
mwaka huu.

Alisema ni lazima kufanywe utafiti wa 
pamoja baina ya viongozi wa mkoa huo, 
kamati za elimu, walimu, wazazi na walezi 
kuhusu kuwapo kwa matokeo mabaya ya 
wanafunzi na kurudisha nyuma mipango 

ya serikali ya kuimarisha sekta ya elimu.
“Ni vyema tukawa na ushirikiano na 

mikakati ya pamoja ili kuleta matokeo 
mazuri katika mkoa wetu na kuwaandaa 
vijana hawa kufikia malengo yao, pia 
kuongeza idadi ya wataalamu,” alisema 
Ayoub.       

Vile vile, alisema utafiti unaonyesha 
kuwa matokeo ya mwaka jana ya kidato 
cha nne hayakuwa mazuri kwa kutoku-
patikana daraja la kwanza, jambo ambalo 
linahitaji kuwekewa mikakati madhubuti 
ili kuongeza ubora wa elimu na kupata 
mafanikio.

“Tuwatengenezee vijana wetu mwele-
keo mzuri kuhusu hatima ya maisha yao 
kwa kuwapatia elimu kwa kuwa ndio 
msingi wa maisha yao ya sasa na baadaye, 
hivyo ni lazima tushirikiane juu ya hili 
kubaini sababu za kutofanya vyema kwa 

wanafunzi wa mkoa huu,” alisema Ayoub.
Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zan-

zibar inakusudia kuanzisha shule  ya ki-
dato cha tano na sita katika mkoa huo, 
hivyo ni vyema kufanyike maandalizi ya 
kuwaanda vijana ili waweze kuitumia vy-
ema fursa hiyo.

Hata hivyo, aliwaagiza viongozi wa 
majimbo kutekeleza wajibu wao wa ku-
watumikia wananchi ikiwamo kusaidia 
kuondoa vikwazo vya elimu kwa shule 
zilizomo katika majimbo yao.

Mbunge wa Jimbo la Paje, Jaffar Sanya 
Jusa, aliahidi kutoa zawadi ya Shilingi 
milioni moja kwa kila mwanafunzi ata-
kayepata ufaulu wa daraja la kwanza 
katika Shule ya Paje na kukabidhi fedha 
taslimu Sh. 300,000, kwa ajili ya kambi ya 
wanafunzi wa shule hiyo.

Serikali kutafiti wanafunzi 
kutofanya vizuri mtihani

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ, Haji Omar Kheri, akizungumza wakati wa 
mkutano wa Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein (wa pili kulia) na watendaji wa wizara za SMZ, Kisiwani Pemba, uliofanyika Wawi 
Pemba, juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR
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Saccos yatangaza 
kuwekeza Dodoma

 Na Enock Charles

CHAMA cha Ushirika wa Akiba na 
Mikopo cha Hazina Saccos,  kitatumia 
Sh. bilioni 52 kujenga kitega uchumi 
cha kisasa katika Jiji la Dodoma  
kwa lengo la kujiongezea mapato na 
kuwahudumia wateja na wengi zaidi 
pamoja na kuwanufaisha wanachama 
wake.

Akizungumzia kuhusu mradi huo 
wakati wa mkutano mkuu wa chama 
hicho, Mwenyekiti wa Hazina, Aliko 
Mwaiteleke, alisema mradi huo 
utaongeza kipato kwa chama hicho 
na kukiwezesha kuhudumia wateja 
wengi zaidi, sambamba na kukuza 
uchumi wa wanachama na  wa Do-
doma kupitia makusanyo ya kodi.

Alisema  mradi huo wenye thamani 
ya  Sh. bilioni 52  utajengwa katika 
eneo la ukubwa wa hekari 22 wa-
natarajia kujenga hoteli ya kisasa, 
kumbi za kufanyia mikutano, maduka 
makubwa na majengo ya ofisi am-
bazo zitatumika kama kitega uchumi 
kwa chama hicho chenye wanachama 
5,600 nchi nzima.

Mwaiteleke alisema mpaka sasa 
upembuzi yakinifu wa mradi huo 
utakaojengwa kwa njia ya ubia kati 
ya Hazina Saccos na mwekezaji kwe-
nye eneo lenye ukubwa wa ekari 22  
kupitia utaratibu wa jenga, ende-
sha na hamisha (Build, Operate and 
Transfer - BOT) ambapo mwekezaji 
atagharamia ujenzi wote na kuende-
sha kwa muda ambao utakubaliwa 
ndani ya mkataba.

 Alisema Hazina imeamua ku-
jenga Dodoma kuunga mkono juhudi 
za Rais John Magufuli za kuhamia 
mkoani humo na kuwaomba wa-
fanyakazi pia kuunga juhudi hizo 
kwa kuchukua mikopo ya viwanja 
inayotolewa na chama hicho mkoani 
Dodoma.

Alisema mradi huo unasimamiwa 
na kamati ya watu saba wakiongo-
zwa na Profesa Esta Eshengoma ku-
toka Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam 
na wajumbe wake kutoka Taasisi 
ya Kupambana na Kuzuia Rushwa 
(Takukuru),  Bodi ya Manunuzi ya 
Umma (PSPTB), Kituo cha Uwekezaji 
(TIC), na Chuo Kikuu cha Ardhi ambao 
kwa sasa wanafanya kazi ya kusaka 
mwekezaji ili kufanikisha mradi huo.

Akifungua Mkutano Mkuu huo, Nai-
bu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango Mary Maganga, aliipongeza 
Hazina Saccos kwa kuwapatia vi-
wanja wanachama wake na kuwataka 
waviendeleze haraka ili kuondokana 
na changamoto ya kukosa makazi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), George Simbachawene (katikati), akipata maelezo kwa Mwe-
nyekiti wa Kiwanda cha plastiki cha Ok, Sami Ghaddar (kulia), alipotembelea kiwanda hicho, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya NEMC, Prof. Esnat Chaggu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali kulinda taka hatari, chuma chakavu

Na Mathias Canal, KATAVI

SERIKALI imeviagiza vyama vya 
ushirika vya msingi (AMCOs) na vy-
ama vikuu (FCU) kushiriki kwenye 
ununuzi wa mbolea wa pamoja (bulk 
procurement system BPS), ili kuwe 
na upatikanaji wa pembejeo hiyo  
kwa bei nafuu na kwa wakati.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, alitoa agizo hilo wakati akizun-
gumza kwenye maadhimisho ya Siku 
ya Mbolea Duniani ambayo kitaifa 
ilifanyika Jumapili Oktoba 13, 2019 
katika viwanja vya Shule ya Msingi 
Kashaulili Wilaya ya Mpanda mkoani 
Katavi.

Alisema ili kuongeza matumizi 
ya mbolea nchini, Wizara ya Kilimo 
na  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea  
(TFRA), imeweka mikakati mbalim-
bali ya kuhakikisha inapatikana kwa 
wakati na kwa bei nafuu ikiwamo 
mfumo wa ununuzi wa mbolea kwa 
pamoja BPS.

  Aidha, imeendelea kushirikiana 
na wadau  wa maendeleo kutoa elimu 

kwa njia tofauti kwa lengo la kuongeza 
uelewa wa umuhimu na kuongeza 
matumizi ya mbolea nchini, hivyo ili 
tija na uzalishaji viongezeke vyama 
vya ushirika havina budi kushiriki 
kwenye ununuzi wa mbolea na  ku-
warahisishia wanachama wao ambao 
ni wakulima upatikanaji  mbolea kwa 
wakati na kwa bei nafuu.

 Hasunga alitoa wito kwa wafanya-
biashara wa mbolea kuiuza  kwa bei 
elekezi iliyopangwa na serikali na wa-
zingatie bei hizo kwa mbolea za ku-
pandia (DAP) na kukuzia (UREA) am-
bazo zinaingizwa nchini kwa mfumo 
wa kwa pamoja BPS.

  “Kama mnavyofahamu, seri-
kali imeendelea kuratibu utoaji wa 
mikopo yenye riba nafuu kupitia Ben-
ki za Maendeleo ya Kilimo  (TADB),   
Uwekezaji   TIB  na Mfuko wa Pem-
bejeo wa Taifa. Hivyo, nitoe wito kwa 
wakulima wote wa mkoa wa Katavi 
na mikoa mingine kujiunga katika 
ushirika ili kuweze kutumia fursa zi-
nazotolewa na taasisi hizi ili kujiletea 
maendeleo,” alisema Hasunga.

Waziri Hasunga alisema ili kuwa na 
matumizi sahihi ya mbolea, ufahamu 
juu afya ya udongo ni muhimu, hivyo, 
aliiagiza Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI) kutoa taarifa ya afya ya udon-
go kwa wakulima na wadau wengine 
ili matumizi ya mbolea yaendane na 
mahitaji ya zao na udongo husika.

“Niwakumbushe wafanyabiashara 
wakubwa kuwa mbolea zinahitajika 
zaidi mikoani hivyo ni wakati mwa-
faka wa kuanza kusambaza mbolea 
haraka iwezekanavyo. Pia ni wakati 
sahihi wa kufungua matawi ya mau-
zo na maghala mikoani badala ya 
mbolea nyingi kurundikana  ndani ya 
maghala ya Dar es Salaam, mahitaji 
yake ni madogo.”

Alilitaka Shirika la Reli (TRC) kutoa 
kipaumbele katika usafirishaji wa 
mbolea kwa mikoa ya Tabora, Kigo-
ma na Katavi, huku akiitaka Mamlaka 
ya udhibiti wa mbolea TFRA kuhakik-
isha inasimamia ubora wa mbolea 
kuanzia bandarini inapoingia hadi 
kwa muuzaji anayemuuzia mkulima.

Ushirika waagizwa 
kununua mbolea

 Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeahidi kuendelea  kusi-
mamia   matumizi ya   chuma chakavu 
na taka hatarishi kwa sababu ni  ma-
lighafi muhimu za  viwandani.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), George 
Simbachawene, alisema hayo alipotem-
belea kiwanda cha OK Plastic cha Dar es 
Salaam.

Alieleza kuwa kiwanda hicho kina-
tumia chuma chakavu na taka hatarishi 
kama malighafi ya kutengeneza nyaya 
za shaba na kinatumia betri za magari 
chakavu kutengeneza  mikeke ya kisasa.

  Akizungumza na wafanyakazi na 

viongozi wa kiwanda hicho, Waziri 
Simbachawene aliwaahidi kuwa seri-
kali itaendelea kusimamia  marufuku ya 
usafirishaji wa chuma chakavu na taka 
hatarishi   ili vitumiwe na viwanda vya 
ndani kutengeneza bidhaa kwa soko la 
ndani na nje.

“Nawashukuru ninyi OK Plastic, kwa 
sababu  mmeonyesha kwa nini serikali 
ilifanya maamuzi ya kuzuia usafirishaji 
wa chuma chakavu na taka hatarishi nje 
ya nchi. Viwanda vya ndani ni muhimu 
sana katika kutoa nafasi za ajira, lakini 
tutasafirisha bidhaa hizo nje kama am-
bavyo OK Plast mnafanya. Hali hiyo 
itatuingizia pesa za kigeni na kuongeza 
thamani ya pesa yetu hapa nchini,’’ 

ameieleza hafla hiyo.”
Alisema kuwa ushahidi mwingine wa 

thamani ya marufuku hiyo ni kwamba   
chuma chakavu na taka hatarishi vina-
vyopatikana nchini bado vinahitajika 
mno kwani hivyo vinavyopatikana havi-
toshelezi mahitaji ya viwanda vya ndani.

“Duniani kote sasa wanatumia ma-
lighafi hizi za vyuma chakavu na taka 
hatarishi katika kujipatia malighafi 
za viwanda vyao. Hivyo nasi hatuna 
budi kurejeleza vyuma hivyo ili vitu-
mike kama malighafi katika viwanda 
vya ndani,” aliwaeleza wafanyakazi na 
kuongeza   kuwa serikali iko makini 
na jambo hilo kwa sababu uwekezaji 
wa ndani unachangia ukuaji wa pato la 

taifa,” alisema Simbachawene.
Akijibu ombi la kiwanda hicho, lil-

ilotolewa na  Anacleto Pereira, kwamba 
serikali itafute njia nzuri ili kiwanda 
chao kipate shaba kutoka kwa wachim-
baji wadogo wa shaba nchini,  ali-
washauri   kuweka mipango yao vizuri 
ili wanunue shaba kutoka kwa wachim-
baji hao wa ndani.

 Pereira aliishukuru serikali kwa 
kuweka marufuku hiyo na kueleza 
kwamba hapo nyuma kiwanda chao 
na vingine vilikuwa vinakabiliwa na 
uhaba wa malighafi hiyo wakati chuma 
chakavu na taka hatari vinapelekwa nje 
kuneemesha watu wengine.



Wakenya wapokea miili 
waliofariki ajali ya ndege
NAIROBI, Kenya

WAKENYA jana walikusanyika 
kupokea mabaki ya miili ya wap-
endwa wao waliokufa katika ajali ya 
ndege ya Ethiopian Airlines.

Familia za marehemu wa ajali ya 
ndege ya Ethiopian Airlines iliyoan-
guka mjini Addis Ababa Machi na 
kuwaua watu wote 157 waliokuwamo 
ndani ya ndege hiyo wamekusanyika 
mjini Nairobi kwa ajili ya kupokea 
miili ya jamaa zao.

Katika ajali hiyo, Wakenya 32 wali-
fariki katika ajali hiyo. Redio ya kibi-
nafsi nchini Kenya ilituma ujumbe 
katika mtandao wa kijamii wa Twitter 
ulionyesha picha za marehemu wa 
ajali hiyo, katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Jommo Kenyatta mjini 
Nairobi.

Ndege hiyo chapa ET302 kutoka 
katika Mji Mkuu wa Ethiopian Ad-
dis Ababa kuelekea Nairobi nchini 
Kenya iliangua muda mfupi baada 
ya kuondoka. Vipimo vya vinasaba 
(DNA) kuoanisha masalia ya watu 157 

Ndege ya 
Boeing 
737 Max-8 
ilianguka 
miezi sita 
tu baada 
ya ndege 
nyingine 
ya aina 
hiyo 
kuan-
guka na 
kuwaua 
watu 190 
walioku-
wamo.

waliouawa katika ajali hiyo vilifanyika 
miezi kadhaa iliyopita baada ya ajali.

Watu kutoka nchi 30 walikuwa 
wamepanda ndege hiyo, huku wengi 
wao wakiwa ni raia wa Kenya.

Ilikuwa ni siku za huzuni kwa famil-
ia za Wakenya 32 waliofariki ambapo 
walipata fursa kwa mara ya kwanza 
kutazama masalia ya miili ya wapend-
wa wao.

Mazishi ya faragha yalifanyika lakini 
haikuwekwa wazi ikiwa masalia hayo 
yalitolewa kwa familia zao. Maofisa 
nchini Ethiopia walieleza kuwa miili 
mingine ambayo bado haijafahamika 
itazikwa katika kaburi la kumbukum-
bu litakalowekwa katika eneo la tukio 
la ajali hiyo.

Ndege ya Boeing 737 Max-8 ilian-
guka miezi sita tu baada ya ndege 
nyingine ya aina hiyo kuanguka na ku-
waua watu 190 waliokuwamo.

Awali, ndugu na jamaa wa wahanga 
wa ajali hiyo walilalamikia Shirika la 
Boeing kwa kuchelewa kutoa matokeo 
ya vinasaba ambayo yangesaidia ku-
tambua miili ya wapendwa wao.

Iliripotiwa kuwa miili ya marehemu 
wa ajali hiyo ilikuwa imeteketea kiasi 
cha kutotambulika kwa urahisi.

Wakati huo huo, ndugu wa watu 
waliofariki katika ajali ya ndege aina 
ya Boeing 737 Max iliyopata ajali 
nchini Indonesia mwaka jana wame-
kuwa wakidanganywa ili wasipatiwe 
fidia.

Mawakili wao waliliambia Shirika la 
Utangazaji la BBC kuwa familia nyingi 
zilishawishiwa kusaini fomu zinazowa-
zuwia kuchukua hatua za kisheria.

Kipindi cha BBC cha Panorama kili-
gundua kuwa watu wengine ambao 
ni waathiriwa walisaini makubaliano 
sawa na hayo baada ya ajali nyingine 
mbili, zilizowazuwia kuishtaki kam-
puni ya Boeing katika mahakama za 
Marekani. Lakini, Boeing haikutoa 
kauli yoyote juu ya makubaliano hayo.

Abiria wote 189 na wahudumu wa 
ndege walifariki wakati ndege ya Boe-
ing 737 Max ilipoanguka baharini daki-
ka 13 tu baada ya kuondoka kutoka 
katika Mji Mkuu wa Indonesia Jakarta 
Oktoba 29, 2018. BBC

Wapiganaji wa jamii ya Wakurdi nchini Syria wakiwa wamejiandaa kukabiliana na vikosi vya majeshi ya Uturuki. 
PICHA: ALLIANCE
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NEWDELH, India

MTOTO mchanga wa kike amepatikana 
akiwa amezikwa hai katika kaburi la kina 
kifupi kaskazini mwa India.

Mkuu wa Polisi India, Abhinandan Sin-
gh ndiye aliyefichua kisa hicho.

Singh aliwaambia waandishi wa habari 
kuwa mtoto huyo alipatikana na mwanak-
ijiji aliyekuwa ameenda kumzika mtoto 
wake aliyefariki baada ya kuzaliwa.

Mtoto huyo (pichani) aliyekuwa 
amewekwa ndani ya chungu na kuzikwa 
katika shimo la futi tatu, amekimbizwa 
hospitali ambako anaendelea na mat-
ibabu. Alisema Jeshi la Polisi limeanzisha 
uchunguzi kuhusiana na kisa hicho.

“Tunajaribu kutafuta wazazi wa mtoto 
huyo kwani tunashuku huenda hatua hiyo 
ilifikiwa kutokana na idhini yao,” alisema 
Singh wakati akizungumza na waandishi 
wa habari katika jimbo la Uttar Pradesh.

Kwa mujibu wa Singh, mwanakijiji 
mmoja alimpata mtoto huyo alipokuwa 

Mtoto mchanga azikwa akiwa hai

TOKYO, Japani

WAZIRI Mkuu wa Korea Kusini, 
Lee Nak-Yon, ataitembelea Japan 
wiki ijayo ikiwa ni mara ya kwanza 
tangu Japan ilipoiwekea vizuizi 
vya biashara nchi hiyo na kupalilia 
mizozo ya kibiashara, kidiplomasia 
kati ya nchi hizi mbili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na Ofisi ya Waziri Mkuu, Nak-yon 
atatembelea Japan kuanzia Oktoba 
22 hadi 24, atahudhuria sherehe za 
kuvikwa taji kwa mfalme Naruhito. 

Pia anatarajiwa kushiriki katika 
hafla itakayoandaliwa na Waziri 
Mkuu, Shinzo Abe na baadaye ku-
fanya naye mazungumzo.

Mazungumzo yatakayokuwa ya 
ngazi ya juu kabisa kuwahi kufanyi-
ka tangu mvutano ulipozuka mwaka 
jana kuhusu madai kwamba Japan 
iliwalazimisha wananchi wa Korea 
ya Kusini wafanye kazi za sulubu 
wakati wa vita vikuu vya pili vya 
dunia.

“Tunataraji ziara hii itasaidia, kwa 
kuwa pande hizi mbili zinatambua 
umuhimu wa kuendeleza mazun-
gumzo ili kuimarisha uhusiano,” 
alisema ofisa mmoja wa serikali am-
baye hakutaka jina lake lijulikane.

Uhusiano kati ya majirani 
hao wawili uliingia dosari tangu 
uliporejeshwa kuwa wa kawaida 
mwaka 1965 baada ya korti kuu ya 
Korea ya Kusini kuamuru mwaka 
jana kampuni mbili ya Japan yawal-
ipe fidia wafanyakazi wa enzi za 
vita.

Japan imeeleza kuwa mzozo huo 
umeshatatuliwa kwa kutiwa saini 
mkataba wa mwaka 1965 ulioureje-
sha katika hali ya kawaida uhusiano 
kati ya nchi hizo mbili.

Mvutano huo ulichukua sura 
nyingine na kuathiri pia masuala ya 
biashara na usalama, huku Japan 
ikiweka vizuizi vya biashara yake 
kuelekea Korea Kusini huku Korea 
ya Kusini nayo ikisitisha mkataba 
wa ushirikiano kati ya idara za 
upelelezi za nchi hizo mbili.

Waziri Mkuu  Abe na kiongozi 
mwenzake wa Korea Kusini, Lee 
Nak-yon, mwandishi wa habari 
wa zamani aliyewahi kuwa ripota 
nchini Japan, wameanzisha uhusi-
ano madhubuti tangu walipoanza 
kujishughulisha na siasa. 

Wawili hao wamekutana kwa 
mara ya mwisho katika kongamano 
la kimataifa nchini Urusi Septemba 
mwaka 2018. DW

Japan, Korea 
Kusini zapania 
kumaliza 
mivutano

akifukua kaburi la kumzika mwanawe ali-
yefariki baada ya kuzaliwa.

“Walipokuwa wanaendelea na shu-
ghuli ya uchimbaji kaburi kijiko cha kutoa 
mchanga katika shimo liligonga chungu 
kilichokuwa kimezikwa fiti tatu. walipok-
itoa walikuta ndani kuna mtoto,” alisema 
Singh na kuongeza:

“Polisi walimpeleka mtoto huyo katika 
hospitali iliyo karibu ambako anaendelea 

kupokea matibabu.”
Suala la kijinsia nchini India linatajwa 

kuwa katika hali mbaya zaidi duniani.
Wanawake mara nyingi hubaguliwa ka-

tika jamii huku watoto wa kike wakichuku-
liwa kama mzigo wa kiuchumi, hasa katika 
jamii masikini.

Wanaharakati wa kutetea usawa wa ki-
jinsia wanasema watoto wa kiume wanap-
endelewa zaidi kuliko wa kike. BBC

Lee Nak-YonShinzo Abe
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Na Futuna Suleiman, RUFIJU

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi Evar-
ist Ndikilo, amewataka wananchi kumuen-
zi Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius 
Nterere, kwa kuishi kwa amani na upendo 
bila kubaguana kwa misingi ya ukabila 
wala udini.

=Aliyasema hayo wilayani Ruijii al-
ipokuwa akizungumza na wananchi wa 
Kata ya Muhoro Ikwiriri na viunga vyake 
katika zoezi la uhamasishaji wananchi  ka-
tika daftari la wapigakura.

=Alitoa angalizo hilo baada ya kujitokeza 
changamoto ya ubaguzi katika zoezi hilo 
katika baadhi ya wilaya zilizopo mkoani 
humo,   ambapo baadhi ya wananchi 

wamekuwa wakiwakataa wafugaji wa-
siandikishwe  kwa madai kuwa ni wageni 
wahamiaji hawastahili kujiandikisha licha 
ya kuwapo kwenye maeneo hayo kwa 
muda mrefu.

=“Mwalimu Nyerere alikataa ubaguzi 
na leo ( jana) ametimiza miaka 20 tangu 
kifo chake, tukianza ubaguzi hatutabaki 
salama …mkitaka hawa waondoke   wale 
waondoje hatutaika, Mwalimu Nyerere 
alituonya tumuenzi kwa vitendo kubwa ni 
kufuata sheria ukiizingatia sheria hakuna 
tatizo,” alisema Ndilikilo..

=Kadhalika, aliwataka kujitokeza kwa 
wingi kujiandikisha kwa siku zilizobaki na 
kuwachagua viongozi ambao watamsaidia 
Rais John Magufuli kufanya kazi kwa kuwa-

jali wananchi wanyonge.
=“Mpeni Rais heshma yake, chagueni 

viongozi wanaokwenda kwa spidi, 
mwenye huruma na watu wanyonge,” 
alisema Mhandisi Ndikilo na kusisitiza 
kuwa: 

=“Msiwachague viongozi waliojivisha 
ngozi ya kondooo ndani mbwa mwitu, 
wakishapata wanatoa ngozi ya kondoo na 
kubaki na ya mbwambwitu ama isi… kazi 
yenu iwe ni kuchuna ngozi zao kuangalia 
ngozi yaliyopo ndani, msikubali kuuziwa 
mbuzi kwenye gunia.”

=Kwa mujibu wa Ndikilo, Halmashauri 
ya Mji Kibaha imeshika mkia katika uan-
dikishaji, huku Kibiti ikiwa kinara ikifuati-
wa na Wilaya ya Ruiji.=

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wananchi (CUF) 
kimedai kumepokea taarifa za 
matukio yanayokiuka kanuni za 
uchaguzi wa serikali za mitaa ku-
toka maeneo mbalimbali, huku 
kikieleza sababu za watu kusuasua 
kujiandikisha. 

Madai hayo yalitolewa jana na  
Mkurugenzi wa Mipango na Uch-
aguzi wa chama hicho,  Mneke Jaf-
far, alipozungumza na wanahabari 
jijini Dar es Salaam.

Alisema wakati kanuni za uch-
aguzi kama zilivyotangazwa kupi-
tia matangazo ya Serikali nambari 
371, 372, 373 na 374 zinaagiza zoezi 
la kujiandikisha lifanyike kwenye 
vituo vilivyo katika maeneo ya 
umma, kuna wasimamizi wa vituo 
vya uandikishaji waliofunga vituo 
na kupita majumbani na kuandiki-

sha kwa ubaguzi.
“CUF kimefanya utaiti kwa 

dodoso maalum tangu kuanza 
uandikishaji katika mikoa minane 
na kubaini sababu kadhaa kukwa-
misha mwitikio wa wananchi kuji-
tokeza kujiandikisha na hatimaye 
kupiga kura,” alisema Mneke.

Alisema wanataka serikali ipo-
kee sababu hizo na kufanya utaiti 
wa kina zaidi na hatimaye ku-
chukua hatua mwafaka, badala ya 
kudhani kuongeza siku tatu kwa 
kuwa ndiyo tiba ya tatizo hilo.

Alidai kuwa sababu ya kwanza 
wananchi hawajahamasishwa vya 
kutosha kama ilivyokuwa ikifanyi-
ka huko nyuma. 

“Mwaka 2004, 2009 na 2014 
wananchi walikuwa wakisuku-
mwa kupitia mikutano ya hadhara 
na harakati za kisiasa, ambapo 
vyama vya siasa na asasi za kiraia 

vilibeba jukumu la kuwahamasi-
sha wananchi kujiandikisha na 
kuwaeleza umuhimu wa kufanya 
hivyo,” alisema na kuongeza:

“Kwa muda mrefu sasa ni CCM 
pekee inayofanya mikutano ya 
hadhara na harakati za kisiasa bila 
kubughudhiwa, huku wakilindwa 
na Jeshi la Polisi. kutohamasika 
kwa wananchi ni miongoni mwa 
sababu kuu zinazokwamisha uan-
dikishaji.

Mneke alisema sababu ya pili 
wananchi wamekata tamaa ya 
kushuhudia uchaguzi huru na wa 
haki unaopelekea anayepata kura 
nyingi kutangazwa mshindi. Baa-
dhi wametoa mifano ya uchaguzi 
mdogo uliofanyika tangu 2016 na 
kudhihirisha kutoridhishwa na 
ukiukwaji taratibu.

Sababu ya tatu alisema wa-
nanchi wengi wameonyesha wasi-

wasi wao kuhusu utayari wa Seri-
kali ya CCM kushuhudia kampeni 
na uchaguzi vikifanyika. 

Kwa mujibu wa Mneke, sababu 
ya nne wananchi wanaamini 
kwamba uchaguzi unakuwa na 
walakini kwa mfano wa 2017 na 
2019 viongozi (Wabunge na Madi-
wani) waliopatikana kwa tabu 
wahamie CCM na kugombea tena 
nafasi hizo hizo na kutangazwa 
washindi na wengine kupitishwa 
bila kupingwa kwa nguvu za dola.  

Kutokana na hali hiyo, CUF ime-
pendekeza serikali itamke  kwam-
ba vyama vya siasa viko huru 
kisheria kufanya mikutano ya had-
hara kuhamasisha wananchi kuji-
andikisha na kuzungumzia masu-
ala yanayohusu nchi yao kama 
Katiba ya nchi inavyotaka. 

“Ni muhimu serikali ikatoa 
tamko hilo mapema, ili hawa 
waandishi katika vituo vya kura 
wasitumie kodi zetu kwa kusinzia 
tu vituoni kutokana na kukosa wa 
kuwaandikisha,” alisema.

Pia CUF imeitaka serikali 
iwaondolee hofu Watanzania  
kwa kuwaambia kwamba sasa 
imedhamiria kuona uchaguzi uki-
fanyika na kwamba itasimamia ku-
hakikisha unakuwa huru na haki.

Kadhalika, kimeitaka serikali 
kupitia Tamisemi izuie vitendo 
vya waandishi wa wapigakura ku-
hama vituoni na kwenda majum-
bani kuandikisha watu holela.

“Tunalitaka Jeshi la Polisi kwa 
mara nyingine kuwa ‘neutral’ (ku-
toegemea) katika mchakato mzi-
ma wa uchaguzi kuanzia hatua ya 
kujiandikisha mpaka kutangazwa 
washindi,” alisema.

Meneja wa Usimamizi Mfumo wa Uzalishaji kutumia Stampu za kodi za kielektroniki (ETS) wa kampuni ya TBL kiwanda 
cha Mbeya, Ibrahim Marwa (kushoto), akitoa maelezo kwa Kamishna Mkuu wa TRA, Dk. Edwin Mhede (katikati) na ujumbe 
wake walipofanya ziara ya kikazi kiwandani hapo, kukagua matumizi ya mfumo huo. NA MPIGAPICHA WETU

CUF yaipa neno serikali uchaguzi mitaa

Prof. Mkumbo 
ataka kasi 
miradi ya maji

RC ataka uchaguzi usiwagawe wananchi

Na Mohamed Saif

MKANDARASI Kampuni ya Patty 
Interplan anayetekeleza mradi wa 
maji wa dharura wa Rwelu wa Mjini 
Mtwara, ametakiwa kuukamilisha 
mapema ili kuwaondolea adha 
wananchi. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, 
Prof.  Kitila Mkumbo, alitoa agizo 
hilo juzi mkoani Mtwara wakati 
wa ziara yake ya kukagua hatua 
iliyofikiwa ya ujenzi wa miradi ya 
maji inayoendelea kutekelezwa 
maeneo mbalimbali mkoani humo. 

Baada ya ziara yake kwenye 
mradi huo, Prof. Mkumbo alisema 
ameridhishwa na hatua ali-
yoishuhudia ya ujenzi wake, lakini 
pia alimtaka mkandarasi kuhakiki-
sha anaukamilisha mapema iweze-
kanavyo ili kuongeza kiasi cha maji 
yanayozalishwa na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini 
Mtwara (MTUWASA) kwa matumizi 
ya wakazi wa Mji wa Mtwara. 

“Mkandarasi sio lazima usubiri 
hadi muda wa mkataba umalizike 
ndio ukabidhi mradi, kwa hatua 
hii niliyoiona unaweza na ni vizuri 
ukaukamilisha kabla ya muda,” 
aliagiza Prof. Mkumbo. 

Alisisitiza kuwa mkandarasi ana-
paswa kuweka kipaumbele kwe-
nye kazi zinazopelekea wananchi 
kupata maji kwanza kisha ndipo 
kazi zingine ziendelee hasa ikizin-
gatiwa kwamba wananchi hawataki 
kujua juu ya ujenzi wa miundom-
binu inayoendelea, wanachotaka ni 
kupata maji.

“Anzeni na maeneo yatakayoleta 
maji haraka masuala mengine yata-
fanyika kwa baadaye wakati tayari 
wananchi wanapata huduma ya 
maji,” alisisitiza Prof. Mkumbo. 

Prof. Mkumbo aliiagiza MTUWASA 
kuhakikisha inasimamia vyema 
miradi yake ili kuleta ufanisi na tija 
katika kuondoa adha ya upungufu 
wa maji kwenye maeneo inayosi-
mamia. 



Gari lenye namba C 5413 A likiwa limekatika tela kutokana na kuwa chakavu katika eneo la Kwa Msunguri Mbezi, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 
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Na Beatrice Philemon

ZAIDI ya wafanyabiashara   300 
kutoka   Shirika la Elimu ya Am-
ani na mtandao wa wajasiliamali 
unaojulikana kama Kimbilio Letu 
in Pair International Network, 
wametembelea Makumbusho ya 
Taifa ili kumuenzi Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere.

Lengo la ziara hiyo lilikuwa 
kufahamu jinsi Mwalimu Nyer-
ere alivyoanza kutafuta amani ya  

Tanzania, kitu ambacho  kinavu-
tia watu wengi ulimwenguni kuja 
kutembelea Tanzania.

Akizungumza na Nipashe baada 
ya kutembelea sehemu mbalimba-
li katika jengo la makumbusho ya 
Taifa, Makamu Mwenyekiti kutoka 
shirika la Elimu ya Amani, Dora 
Temba, alisema   wameamua ku-
muenzi Mwalimu Nyerere kwa 
kutembelea makumbusho hiyo 
ili kujua historia ya yake, jitihada 
alizozifanya katika kuleta uhuru 

wa Tanzania na ukombozi katika 
nchi nyingine za Afrika.

Pia kuvutia Watanzania kutem-
belea maeneo ya historia ili kuen-
deleza utalii wa ndani.

“Sisi kama wafanyabiashara 
na wanachama kutoka shirika la   
Kimbilio Letu in Pair International 
Network na Shirika la Elimu ya 
Amani tumekuja hapa kujifunza 
na pia tunataka watu wajue am-
ani ni nini ili   waendeleze amani 
iliyoanzishwa na waasisi wetu,”   

alisema.
“Mbali na hilo, kila siku rais 

wetu ( John Magufuli) anasisitiza   
amani katika nchi yetu kwa sa-
babu viwanda haviwezi kuwapo 
kama hakuna amani,” alisema.

 “Kwanza anathamini watu ma-
sikini tena wale wenye kipato cha 
chini na sisi kama wanachama 
tunasapoti  jitihada zake kwa 
kuelimisha masuala ya amani ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwamo 
shuleni na matamasha mbalimbali  

nchini,” alisema.
Anasema bila amani hakuna 

maendeleo, bila amani hakuna 
mtalii anayeweza kuja kutembelea 

Naye   Meneja Sera na Mipango  
taasisi hiyo, Charles Sabinian, alise-
ma kuwa wameamua   kumuenzi 
Mwalimu Nyerere kwa kutembelea 
makumbusho ya Taifa ili wajue vi-
zuri historia ya  Mwalimu Nyerere 
na Tanzania na jinsi alivyoweza ku-
leta uhuru wa Tanzania na ukom-
bozi katika nchi zingine.

Wafanyabiashara watembelea makumbusho kumuenzi Nyerere

Na Happy Severine, BARIADI

MBALI na serikali kuongeza  siku tatu  za 
kujiandikisha katika daftari la mpigakura 
kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa, 
zoezi hilo limeendelea kusuasua katika 
vituo vya uandikishaji vwilayani Bariadi 
mkoani Simiyu.

Hali hiyo inadhihirishwa na baadhi 
ya vituo vya Izunya, Somanda na Nyau-
mata   na Kisiwani kuwa na wananchi 
wachache ikilinganishwa na idadi halisi  
ya wakazi wa maeneo hayo.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari   jana waliotembelea vituo 
hivyo,  mwandikishaji wa kituo cha Izuya,  
John Magolonga, alisema kwa   siku saba 
zilizotolewa kwa   wananchi kujiandiki-
sha katika daftari la mpigakura, mwitikio 
umeonekana kuwa mdogo ukilinganisha 
na idadi ya wakazi wa maeneo wanayoi-

shi.
“Siku saba zilizokuwa zimetolewa na 

serikali zimeonekana kuwa na mwitikio 
mdogo wa wananchi kujiandikisha ... 
ila   matumaini yangu kuwa   idadi hiyo 
itaongezeka kutokana na kuongezwa kwa 
siku tatu mbele,” alisema.

Magolonga alisema  kuwa katika kituo 
chake cha     mtaa wa Izuya mpaka sasa 
ameandikisha jumla ya wananchi 373, 
huku akibaini idadi hiyo inaweza kuon-
gezeka kutokana na kuongezwa kwa siku 
tatu.

Nyanja Mutani, mwandikishaji wa 
kituo cha uandikishaji mtaa wa Kisiwani, 
alieleza kuwa   mwitikio wa wananchi   
bado haujawa mzuri, ingawa ana matu-
maini   makubwa   kuwa kwa siku zili-
zoongezwa, idadi itakuwa kubwa kwani 
wananchi wengi huwa wanajitokeza siku 
za mwisho.

Awali akizungumza na wanahabari 
Kaimu Katibu idara ya Uhamasishaji na 
Chipukizi  wa Jumuiya ya Vijana wa CCM 
(UVCCM) Taifa, Leonard Singo, aliwataka 
wananchi wa Mkoa wa Simiyu kuwapuuz-
ia wale wote wanaopotosha na kutaka ku-
haribu  zoezi zima la uandikishaji kwani 
hawana nia njema na maendeleo ya nchi.

Singo alisema ni vema wananchi wote 
wakajitokeza kujiandikisha katika daftari 
hilo ili waweze kushiriki na kupiga kura 
kwa kuwachagua viongozi bora, wanao-
faa na  wapenda maendeleo ya nchi.

“Niwaombe sana wananchi wajitokeze 
kujiandikisha na waachane na upotosh-
waji unaoendelea   kufanywa chinichini 
na wasiopenda maendeleo ya nchi na 
endapo mtajiandikisha mtakuwa na uhu-
ru wa kuwachagua viongozi mnaowataka 
ambao watasaidia kukuza amani ya nchi,” 
alisema.

Wakunwa 
mafunzo ya 
majanga
Na Ndalike Sonda, BAGAMOYO

WAANDISHI wa  habari ku-
tuoka redio jamii  25 nchini   
walioshiriki mafunzo ya siku 
tano ya kuwajenga uwezo wa 
kuandika na kuandaa  vipindi  
bora  vinavyohusu  maafa na 
majanga, wamesema  mafun-
zo  hayo yamewaimarisha ka-
tika kuandaa habari za maafa 
na majanga kwenye maeneo 
yao.

Wakizungumza   kwa niaba 
ya wenzao  mjini  Bagamoyo 
mkoani Pwani, baadhi ya 
waandishi wa habari Saumu 
Ali Haji, Michael Mgozi na 
Amina  Semagogwa  wamese-
ma  kutokana na maafunzo 
hayo, elimu ya maafa na ma-
janga wataitoa kupitia redio 
wanazofanyia kazi.

Walisema  awali hawakuwa 
na uelewa wa kutosha namna 
ya kuripoti habari za maafa 
na majanga mbalimbali yana-
potokea katika jamii, jambo 
ambalo liliwafanya wana-
habari waandike habari am-
bazo hazina ujazo na uwiano 
wa kimamlaka.

Akizungumza wakati wa ku-
funga mafunzo hayo, mratibu 
wa Asasi ya mtandao wa Ra-
dio Jamii Tanzania, (TADIO), 
Irene Makene, aliwapongeza 
washiriki na kuwataka kwen-
da kuyafanya kwa vitendo  
yale  waliyofundishwa na 
wawezeshaji.

Mratibu wa mafunzo  kutoka 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO),  Getrude  
John, aliwataka washiriki 
wa mafunzo hayo kwenda 
kushirikiana na  wafanyakazi 
wenzao katika kuleta mab-
adiliko katika jamii na kuwa 
wabunifu katika kutafuta 
habari zenye  kuisaidia jamii.

UNESCO imetoa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo waandishi 
wa habari 25 kutoka  radio 
kijamii nchini juu ya kuandika 
na kuandaa vipindi vya kuka-
biliana na  maafa na majanga. 
Mafunzo hayo yalifanyika 
kwa siku tano  mjini  Baga-
moyo, mkoani Pwani.

Uandikishaji Bariadi 
mwendo mdogo



LISBON, Ureno 

RAIS wa klabu ya Sporting Lis-
bon ya nchini Ureno amethibiti-
sha kuwa anataka kubadili jina la 
uwanja wake, Jose Alvalade we-
nye uwezo wa kubeba mashabiki 
50,000 na kuupa jina la nyota wa 
klabu ya Juventus na Ureno, Cris-
tiano Ronaldo.

Rais huyo amesema kwa hes-
hima ya mchezaji huyo uwanja 
huo watauita kwa jina la “Cristiano 
Ronaldo Arena au CR7 Arena.”

Ikumbukwe uwanja wa nyum-
bani wa Sporting ulipewa jina la 
mwanzilishi wa klabu hiyo, Jose Al-
valade mwaka 1956, lakini ripoti zi-

naeleza wanafikiri kubadili jina na 
kuupa jina la mchezaji waliyemlea 
katika Academy.

Ronaldo aliondoka klabuni 
hapo na kujiunga na Manchester 
United mwaka 2003 na sasa ni mi-
aka 17 tangu atengeneze jina hapo 
Sporting. 

Alianza kuichezea Sporting 
msimu wa 2002-2003, Ronaldo 
akawa mchezaji wao wa kwanza 
kucheza kwenye timu ya chini ya 
miaka 16, timu za chini ya miaka 17 
na chini ya 18, timu ya B, na timu 
ya kwanza, yote ndani ya msimu 
mmoja.

“Ni nadharia ambayo hatutaiwe-
ka kando na ni wazi tumekuwa 

tunajivunia sana kuwa na jina lake 
kuhusishwa na sisi,” alisema rais 
huyo. 

Cristiano yuko na kila wakati 
atakuwa alama kubwa katika his-
toria ya klabu yetu,” Rais wa Sport 
Frederico Varandas aliiambia 
Tuttosport.

 “Ni urithi wa Ronaldo unaocho-
chea kizazi kijacho kwenye klabu 
hii. Tayari tunatunza maadili yake 
kwenye ukuta wa uwanja wa vi-
jana.

“Cristiano hakika ni mchezaji 
bora wa Ureno wa wakati wote na 
mmoja wa wachezaji bora katika 
historia ya mchezo huu wa mpira 
wa miguu,” aliongeza Varandas.
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BARCELONA, Hispania 

L
IONEL Messi am-
ekiri kuwa alijua 
Neymar wa PSG 
atajiunga na Real Ma-

drid wakati wa dirisha la usajili 
lililopita baada ya kuona Barcelo-
na wameshindwa kumsajili, huku 
pia akimtaja kocha wa Manchester 
City, Pep Guardiola kuwa ndiye aliy-
emkuza.

Messi amesema hayo alipokuwa aki-
hojiwa katika Kituo cha Televisheni cha 
RAC1, ambapo alisema Neymar alionye-
sha nia ya kuondoka jijini Paris na alijua 
Rais wa Madrid, Florentino Perez na uon-
gozi wa timu hiyo watamfuata kumsajili.

“Nilijua Neymar anakwenda Real Ma-
drid, kwani Barcelona ilishindwa kum-
sajili,” alisema Messi katika mahojiano 
hayo.

Akimzungumzia Guardiola, Messi 
alisema uwezo wa kocha huyo ndio am-
bao ulisaidia kukuza kiwango chake.

“Nimepata bahati ya kukutana na 
matukio mengi makubwa mazuri, bado 
kipindi cha Guardiola nilikuwa mmoja 
wa wachezaji bora.

“Kila mwaka nimekuwa nikipambana 
kuongeza ubora, nafikiri ni wakati wa 
(Pep) Guardiola, ndipo nilipokua sana 
kisoka wakati huo,”alisema Messi.

Pia mchezaji huyo hakusita kubaini-
sha nyakati mbaya kuwahi kukutana 
nazo kwenye maisha yake ya mpira, 
bao lake bora, mechi bora na timu 
bora pamoja na safu ngumu ya ul-
inzi kuwahi kukutana nayo.

HABARI MICHEZO

Mandzukic 
tayari 
kutua Old 
Trafford
MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United 
imetajwa kwamba imefikia ma-
hala pazuri kwa ajili ya kumsajili 
nyota wa Juventus, Mario Man-
dzukic, kwa mujibu wa Gazeti la 
Daily Mail.

Nyota huyo raia wa Croatia 
alikaribia kutua kwa ‘Mashetani 

Wekundu’ hao kipindi cha majira 
ya joto kilichopita, kabla ya us-

ajili wake kushindikana dakika za 
mwisho.
Kwa mujibu wa taariifa hizo, Man 

United wapo tayari kutoa kiasi cha 
pauni milioni 10 kwa ajili ya kupata 
huduma ya kiungo huyo.

Mandzukic, mwenye umri wa miaka 
33, amekuwa hana namba ya kudumu 
kwa sasa ndani ya kikosi cha Juventus 
na kocha Maurizio Sarri yupo tayari 
kumuachia mshindi huyo wa pili wa 
Kombe la Dunia akiwa na Croatia.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa Man 
United watamsajili mchezaji huyo 
wakati wa dirisha dogo la usajili Janu-
ari mwakani.

Chanzo kimoja kimelidokeza Daily 
Mail kwamba, tayari Man United 
wamefikia makubaliano binafsi ya 
kumsajili mchezaji huyo.

Uwanja wa Sporting kupewa jina la CR7

MESSI 
AMZUNGUMZIA 
NEYMAR, 
AMTAJA 
GUARDIOLA



AMSTERDAM, Uholanzi

GOLIKIPA wa zamani wa 
Manchester United, Edwin van 
der Sar amesema kwamba, 
anataka kurudi kwenye timu 
hiyo kuchukua nafasi ya 
Makamu Mwenyekiti Mtendaji 
wa sasa, Ed Woodward.

Van der Sar mwenye umri wa miaka 
48, aliyeitumikia kwa miaka sita 
kwenye timu hiyo, akishinda mataji 
manne ya Ligi Kuu England, kwa sasa 
ni mkurugenzi mtendaji huko kwenye 
kikosi cha Ajax.

Akizungumza na televisheni moja ya 
Uholanzi, Van der Sar alisema atakuwa 
tayari kurudi Man United, lakini kama 
tu atahakikishiwa nafasi kama hiyo 
anayoshikilia kwa sasa kwenye kikosi 
cha Ajax.

Woodward ndiye anayeshikilia 
nafasi ya kuwa mkurugenzi mtendaji 
mkuu kwenye kikosi cha Man United, 
lakini wakati huo huo akiwa makamu 
mwenyekiti mtendaji. 

“Mimi ni mkurugenzi mtendaji mkuu, 
nafasi ambayo ni tofauti kabisa na 
mkurugenzi wa soka,” alisema Van der 
Sar.

“Ukiweka kando mke wangu na 
wanangu, nina vitu vingine viwili 
ninavyovipenda kwenye maisha yangu. 
Navyo ni Ajax na Manchester United. 
Ajax waliniibua mimi, wakanipa nafasi 
na kuwa kipa wao namba moja. 

Van der Sar 
kumpindua 
Woodward 

ROME, Italia 

KLABU ya AS Roma ya Italia in-
ayoshikiriki Ligi Kuu ya Serie A, 
imebainisha kwamba inataka 
kuanza kutumia lugha ya Kiswa-
hili kwenye kurasa zake rasmi za 
mitandao ya kijamii, kwa mujibu 
wa tovuti yake.

Klabu hiyo iliandika ujumbe 
wa Kiswahili kumpongeza mwa-
nariadha kutoka Kenya, Eliud 
Kipchoge ambaye aliweka histo-
ria ya kuwa mtu wa kwanza ka-
tika historia ya mbio za nyika kwa 
kukimbia kilomita 42 kwa muda 
wa chini ya saa mbili.

AS Roma waliandika “INCRED-
IBBLE” na ndipo watu wengi 
hususan kutoka Kenya walianza 
kumlazimisha ‘Admin’ wa akaunti 
hiyo ya Twitter, Ku-tweet kwa 
lugha ya Kiswahili na wengine 
wakiomba klabu hiyo ifungue 
akaunti rasmi ya Kiswahili.

Baada ya maombi hayo, AS 
Roma walijibu kwa Kiswahili kwa 
kuandika “Admin amefurahi, as-
ante wote, mnanifundisha swahili 
lala salama.”

Baada ya hapo Rais wa Kla-
bu hiyo, James Joseph Pallotta 
alisema kuwa maombi hayo ya-
mepokelewa na muda si mrefu 

watafungua ukurasa wa Kiswahili.
“Kama mnahitaji ukurasa wa 

AS Roma wa K i s w a -
hili kweli 
m n a s t a h i l i 
kuwa nao. 
Unawajia 
muda si 
m r e f u . 
A m a n i 
na upendo 
kwenu nyote,” 
aliandika Pallot-
ta kwa Kiswahi-
li kwenye uku-
rasa wake wa  
Twitter.
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LONDON, England 

J
OSE Mourinho 
ameibuka kwe-
nye mjadala wa 
mchezaji gani 

bora zaidi kati ya 
Mreno mwenzake 
Cristiano Ronaldo na 
Lionel Messi, huku 
yeye akiwatupa wote, 
kwa mujibu wa Daily 
Mail.

Mounriho kocha 
wa zamani wa Man-
chester United, Real 

Madrid, Inter Mi-
lan na FC Porto na 
Chelsea, amemtaja 
nyota wa zamani wa 
Brazil, Ronaldo kuwa 
mchezaji bora zaidi 

aliyewahi kumwona 
kwenye maisha yake.

Mourinho alisema: 
“Ronaldo, El Fenomeno, 

Cristiano Ronaldo na Leo 
Messi wamekuwa na mai-

sha marefu kwenye soka, 
kwa sababu wamethubutu 

kulinda viwango vyao kuwa 
bora kila siku kwa zaidi ya 

miaka 15.
“Hata hivyo, ukitazama vipaji 

na akili ya mpira ndani ya uwan-
ja, hakuna anayemzidi Ronaldo 

(Nazario). Nilipokuwa Barcelona 
na Bobby Robson, hapo ndipo 

nilipomwelewa Ronaldo kuwa ni 
mchezaji bora zaidi kuwahi kum-
wona ndani ya uwanja.

“Majeraha yalimuua mapema, 
lakini kile kiwango alichokionye-
sha kipindi kile akiwa na umri 
wa miaka 19, kilikuwa balaa.”

AS Roma kutumia Kiswahili

MOURINHO: 
RONALDO DE 

LIMA BORA 
ZAIDI YA 

MESSI,  CR7



SPURS KURUDIWA FERNANDES 

TOTTENHAM Hotspur inajiandaa kurejea nia yake 
ya kumsajili kiungo wa Sporting Lisbon, Mreno Bruno 
Fernandes, 25, wakati dirisha la usajili la Januari litaka-
pofunguliwa. (A Bola - in Portuguese)

MANDZUKIC, UTD WAKUBALIANA

MANCHESTER United itapaswa kutumia pauni 
milioni 10 kama watataka kumsajili mshambuliaji 
Mcroatia Mario Mandzukic, 33, kutoka Juventus katika 
dirisha la usajili la Januari, lakini tayari mchezaji huyo 
ameshafikia makubaliano ya mdomo na ‘Mashetani 
Wekundu’ hao. (Express)

MBAPPE, KANE LULU BARCA

BARCELONA ingependa zaidi kuwanasa mshambu-
liaji wa Paris St-Germain, Mfaransa Kylian Mbappe, 20, 
na straika wa Tottenham na England, Harry Kane, 26, 
kuliko straika wa Liverpool na Brazil, Roberto Firmino, 
28. (Mundo Deportivo - in Spanish)

JORGINHO AIMULIKA SERIE A

WAKALA wa Kiungo wa Chelsea, Jorginho, hajaweka 
kando uwezekano wa nyota huyo wa kimataifa wa Italia 
mwenye umri wa miaka  27 kurudi Serie A. (Radio 
Sportiva - in Italian)

GIROUD AMSHUKIA LAMPARD

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Olivier Giroud amekataa 
kumkosoa kocha wa kikosi hicho, Frank Lampard, lakini 
straika huyo mwenye umri wa miaka 33, amesema 
“hawezi kukubaliana” na nafasi finyu anayoipata ya 
kucheza hapo Stamford Bridge. (Le Pelerin, via Star)

RAKITIC ANUKIA MAN UNITED

BARCELONA inaweza kuwa tayari kumuuza kiungo 
Ivan Rakitic, 31, katika dirisha la Januari na Manchester 
United inaaminika imefungua meza ya mazungumzo 
na nyota huyo wa kimataifa wa Croatia. (Sport - in 
Spanish)

RAIS PSG KUUZIWA HISA LEEDS

MMILIKI wa Leeds United, Andrea Radrizzani 
anasema anafikiria kuuza hisa kwenye kilabu kwa 
wazabuni watatu, ikiwa ni pamoja na kwa Qatari Sports 
Investment- ambayo inaendeshwa na Rais wa Paris St-
Germain, Nasser al-Khelaifi. (Times)

ERIKSEN NJIAPANDA REAL

UWEZEKANO wa Real Madrid kutoa ofa kwa kiungo 
wa Spurs, Mdenmark Christian Eriksen, 27, kunaweza 
kutegemea ni kwa namna gani timu hiyo itakavyoonye-
sha kiwango na kama kutokuwa na majeruhi wa muda 
mrefu. (AS)

DECLAN RICE AIKANA UNITED

KIUNGO wa England, Declan Rice, 19, amesisitiza 
ni mwenye furaha hapo West Ham United, akifafanua 
kuhusu taarifa za kujiunga na Manchester United kama 
“zote ni tetesi tu hadi kitu fulani kitokee- na hakuna 
kitu”. (Mirror)

BAYERN WAMLILIA MULLER

RAIS wa Bayern Munich, Karl-Heinz Rummenigge 
amesema “hawezi kufikiri” mshambuliaji Thomas 
Muller, 30, kuondoka klabuni hapo, licha ya Mjerumani 
huyo kutokuwa na furaha kwa kupunguziwa majukumu 
na mabingwa hao wa Bundesliga. (Express)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa Arse-
nal, Alexandre Lacazette 
ameripotiwa kuwa tayari 
kurejea kujifua na kikosi 

cha kwanza wiki hii na anatarajiwa 
kuwa fiti kabisa wakati ‘Gunners’ 
itakapoivaa Sheffield United baada 
ya mapumziko ya mechi za kimataifa.

Lacazette amekuwa nje ya
 kikosi cha Arsenal kutoka-
na na majeraha ya kifundo 

cha mguu tangu Gunners
 ilipocheza dhidi ya ma-

hasimu zao wa Kaskazini
 mwa London, Tottenham
 Hotspur Septemba Mosi,

 mwaka huu. 

Nyota huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa alicheka na nyavu katika mechi 
hiyo, lakini baadaye ilielezwa kwam-

ba alikuwa akicheza na maumivu ka-
tika kifundo chake cha mguu.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Lyon, amefumania nyavu mara mbili 
katika mechi tatu msimu huu na Arse-
nal haikupoteza mechi yoyote ya Ligi 
Kuu kwa kipindi chote akiwa chumba 
cha majeruhi, ikishinda michezo mi-
wili na sare idadi kama hiyo.

Kwa upande mwingine, kukoseka-
na kwa straika huyo Mfaransa mwe-
nye umri wa miaka 28, kulitoa nafasi 
kwa Pierre-Emerick Aubameyang ku-
wika katika nafasi ya mshambuliaji 
wa kati kwenye kikosi hicho cha Unai 
Emery, ambapo ameweza kufumania 
nyavu mara tano kwa Septemba pe-
kee. Na kutokana na mafanikio hayo, 
nyota huyo wa kimataifa wa Gabon, 
amechaguliwa kuwa Mchezaji Bora 
wa Ligi Kuu England kwa mwezi huo.

Kwa mujibu wa Sky Sports, kui-
marika kwa majeraha ya Lacazette 
kumeendelea kuwa chanya na strai-
ka huyo ameripotiwa kutupia jicho 

mechi ya Ligi Kuu kati ya Arsenal 
na Sheffield United kuwa ya kwanza 
kwake kuitumikia klabu yake wakati 
huu akirejea.

Mfaransa huyo anatarajiwa kuanza 
mazoezi kamili na wachezaji wen-
zake na anaweza kuwa miongoni 
mwa kikosi kitakachoshuka katika 
dimba la Bramall Lane kuivaa Shef-
field United baada ya mapumziko ya 
mechi za kimataifa.

Kurudi kwa Lacazette ni furaha 
kwa mashabiki wa Arsenal, ambao 
watakuwa wakitumai kuona utatu 
wao wa safu ya ushambuliaji ukire-
jea, ambao utajumuisha usajili mpya 
Nicolas Pepe, katika wiki chache zi-
jazo.

Arsenal kwa sasa inashika nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa Ligi Kuu, li-
cha ya kukabiliwa na majeruhi wengi 
tangu kuanza kwa msimu mpya.

Gunners itawavaa Sheffield United 
Oktoba 21, mwaka huu katika ratiba 
ya mechi ya Ligi Kuu England ijayo.

   Sasa fiti kuivaa Sheffield United baada ya 
mapumziko ya mechi za kimataifa huku...
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LACAZETTE KUREJESHA 

UTATU WAO ARSENAL



Na Mwandishi Wetu

L
ICHA ya Mkenya Eliud Kipchoge 
kuweka jina lake katika vitabu 
vya historia upande wa mbio za 
nyika, kufuatia kumaliza kilomita 

42 za mbio za marathon kwa saa moja 
dakika 59 na sekunde 40 katika shindano 
la Ineos Jumamosi nchini Austria Vienna, 
Shirikisho la Riadha Duniani (IAAF), hali-
itambui rekodi hiyo.

Kwa mujibu wa sheria za
 IAAF, ili mbio zozote ziweze

 kutambulika ni lazima
 zifikie vigezo ama kanuni
 zake, jambo ambalo mbio
 hizo alizoshiriki Kipchoge

 hazikukidhi vigezo na
 masharti ya wenye dhamana

 hao na mashindano yote ya 
kufukuza upepo.

Vigezo hivyo ni; Kwanza mbio hizo 
lazima ziwe zimeandaliwa na IAAF ama 
Shirikisho la Raidha la nchini ambapo ri-
adha hizo zinaandaliwa.

2. Wanariadha wanaodhibiti kasi 
hawawezi kuingia katika mbio hizo kwa 
zamu na kutoka kama ilivyokuwa katika 
shindano hilo.

3.  Lazima wanariadha wafanyiwe vi-
pimo vya matumizi ya dawa za kusisimua 
mwili.

4. Vinywaji vinavyotumika kwa 
wanariadha vinapaswa kutoka kwa vituo 
rasmi na si kupewa mwanariadha na 
wasimamizi wake.

5. Ni sharti kuwapo zaidi ya washinda-
ni watatu katika mbio hizo.

6. Mwanariadha hafai kudhibitiwa kasi 
na gari lililopo mbele yake.

7. Njia itakayotumika ni sharti ifanyiwe 
ukaguzi na kupimwa na maofisa wa IAAF.

Wakati wa jaribio la kwanza la mbio 
hizo za marathoni huko Monza nchini 
Italia miaka miwili iliyopita, Kipchoge ali-

patiwa vinywaji huku wadhibiti mbio hizo 
wakibadilishwa mara kwa mara, hatua il-
iokiuka masharti ya IAAF.

Aidha, Jumamosi alipewa vinywaji kila 
baada ya kilomita tano na hivyo basi kuki-
uka sheria hizo za IAAF.

Mwanariadha huyo mwenye umri wa 
miaka 34, tayari anashikilia rekodi ya 
dunia kwa upande wa wanaume katika 
umbali huo akiwa na muda wa saa mbili 
dakika moja na sekunde 39, ambao ali-
weka katika mbio za Berlin Septemba 16, 
mwaka jana.

Kwa mujibu wa AFP, barabara hiyo 
ilikuwa imeandaliwa hali ya kwamba in-
gemchukua Kipchoge sekunde 4.5 zaidi 
kulingana na uchanganuzi wa wataalamu 
wa michezo katika Chuo Kikuu cha Vien-
na na kwamba kwa jumla aliweza kushu-
ka mita 26 na kupanda mita 12.

Mbio hizo za marathon zimekuwa na 
ushindani mkali katika kipindi cha miaka 
16 iliopita kati ya wanariadha wa Kenya na 
wenzao wa Ethiopia.

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kukabiliwa na majeruhi, 
uongozi wa Namungo FC ya Lindi, 
umesema timu yao imeanza vema 
msimu wake wa kwanza wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Namungo FC ambayo imecheza 
mechi tano, ina pointi saba na katika 
msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 20, iko katika nafasi ya saba.

Mwenyekiti wa Namungo FC, Hassan 
Kungu, aliliambia gazeti hili jana kuwa, 
wanaamini watafanya vizuri katika 
mechi zinazofuata baada ya wachezaji 
wake waliokuwa majeruhi kurejea 
kikosini.

Kungu aliwataja wachezaji hao wa 
kikosi cha kwanza ambao walikuwa 
majeruhi sasa afya zao zimeimarika 
kuwa ni pamoja na Bigirimana Blaise, 
Paul Ngalema na Reliants Lusajo.

“Tumecheza ugenini mechi mbili, 
sasa tunarudi nyumbani na habari 
njema ni kuwa wachezaji wetu tege-
meo watatu wa kikosi cha kwanza 
waliokuwa majeruhi wamepona na 
wamerudi kikosini, tunasema burudani 
imerudi nyumbani,” alisema Kungu.

Namungo inatarajiwa kuwakaribisha 
Lipuli FC katika mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara utakaochezwa Jumamo-
si kwenye Uwanja wa Kassim Majaliwa.

Na Mwandishi Wetu

WAGOMBEA 17 waliojitokeza kuwania 
nafasi mbalimbali katika uchaguzi 
mkuu wa Chama cha Soka Mkoa wa 
Morogoro (MRFA), utakaofanyika 
Oktoba 27, mwaka huu, wanatarajiwa 
kufanyiwa usajili Jumamosi, imefaha-
mika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu wa Kamati ya Uchaguzi, Roman 
Luoga, alisema usaili huo utafanyika 
kuanzia saa 3:00 asubuhi kwenye 
Hoteli ya Cherry na wagombea wote 
waliorejesha fomu wanatakiwa kufika 
na vyeti vyao halisi bila kukosa.

Luoga alisema leo ndio mwisho wa 
kupokea pingamizi na kuanzia kesho 
hadi Oktoba 18, mwaka huu, kamati 
yake itajadili pingamizi zilizowasil-
ishwa na baada ya hapo wataelekea 
katika mchakato wa usaili.

“Oktoba 20 itakuwa ni siku ya ku-
tangaza orodha ya mwisho ya wag-
ombea na Oktoba 21 hadi 26, mwaka 
huu ni muda wa kufanya kampeni,” 
Luoga alisema.

Aliwataja wagombea waliojitokeza 
kuwa ni pamoja na Paschal Kihanga 
na Mnzava Abrahamu wanaowania 
uenyekiti huku Aristotle Nikitas na 
Rajab Kiwanga wakichuana kwenye 
nafasi ya Makamu Mwenyekiti wakati 
Hamisi Semka akiwa ni mgombea 
pekee wa nafasi ya Katibu Mkuu.

Jimmy Lengwe, Stephen Mdachi 
na Emmanuel Kimbawala wanawania 
nafasi ya Katibu Msaidizi wakati Peter 
Mshigati anawania cheo cha Mweka 
Hazina, Hassan Bantu (Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu wa TFF) na Ramadhan 
Myolele anawania nafasi ya Mjumbe 
Mwakilishi wa klabu.

Namungo yatamba
haijapotea Ligi Kuu

Usaili Morogoro
kufanyika J’mosi

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Dodoma City FC inay-
oshiriki Ligi Daraja la Kwanza 
inatarajia kuikaribisha Kagera 
Sugar kutoka Bukoba katika 
mechi ya kirafiki itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Jamhuri 
mkoani Dodoma.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Kagera 
Sugar, Mecky Maxime, alisema 
tayari kikosi chake kilishafika 
Dodoma tangu juzi jioni 
na lengo la mchezo huo ni 
kuendelea kujiimarisha kwa 
lengo la kufanya vema kwenye 
michezo ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Maxime alisema katika mch-
ezo huo anatarajia kutumia 
wachezaji ambao hawakupata 
nafasi katika mechi zilizopita, 
ili kuona viwango vyao na hati-
maye kuanza kuwatumia kwe-
nye michezo inayofuata.

“Tuko Dodoma tangu jana 
( juzi), tutacheza mechi moja ya 
kirafiki, itatusaidia kuchangam-
sha miili ya vijana baada ya ligi 
kusimama, halafu Jumatano 
tunaanza safari ya kuelekea 
Mbeya, huko tutakuwa na 
mechi mbili za ligi,” alisema 
Maxime.

Kagera Sugar itashuka dim-
bani kuivaa Mbeya City Juma-
mosi Oktoba 19, mwaka huu na 
baadaye itawakabili Tanzania 
Prisons, mechi zote zitachezwa 
kwenye Uwanja wa Sokoine ji-
jini Mbeya.

Katika msimamo wa ligi hiyo 
inayoongozwa na Simba, Kagera 
Sugar wana pointi tisa na wako 
kwenye nafasi ya tatu baada ya 
kushuka uwanjani mara tano.

Dodoma 
City, Kagera
kukiwakisha 
leo Dom

Mshindi wa Bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Richard Weston Ramsi akionyesha 
mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. 3,158,501/- baada ya kukabidhiwa kufuatia 
kubashiri kwa usahihi mechi 11 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa. NA MPI-
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Simba sasa yamaliza 
ushujaa wa Mashujaa

Na Mwandishi Wetu

P
ASI ndefu ya Hamisi Ndemla 
iliyomkuta Sharaf Shiboub na kui-
tendea haki kwa kuzamisha mpira 
nyavuni katika dakika ya 56, ilito-

sha kabisa kwa Simba kumaliza ushujaa 
wa Mashujaa katika Uwanja wa Lake Tang-
anyika mjini Kigoma jana.

Katika mechi hiyo ya kirafiki, 
Simba ilikuwa ikihitaji ushindi
 kwa namna yoyote ili kufuta

 hasira zake za kutolewa na
 Mashujaa katika michuano ya
 Kombe la Shirikisho maarufu
 FA Cup msimu uliopita baada

 ya kuchapwa mabao 3-2.
Mashujaa inayomilikiwa na Jeshi la Wa-

nanchi Tanzania ( JWTZ) msimu uliopita 
iliitoa Simba katika michuano hiyo, iki-
fuata nyayo ya timu nyingine inayomiliki-
wa na jeshi hilo, Green Warriors ambayo 
kabla ya msimu huo iliwatoa Wekundu wa 

Msimbazi hao kwa mikwaju ya penalti 4-3 
kufuatia sare ya bao 1-1.

Kwa ushindi huo wa jana, kikosi hicho 
cha Mbelgeji Patrick Aussems kimeen-
delea kulinda rekodi yake ya kutopoteza 
mchezo wowote wa kimashindano na 
mechi za kirafiki msimu huu ikiwa ni 
baada ya Jumamosi iliyopita kuichapa 
Bandari FC ya Kenya kwenye mechi kali 
iliyopigwa Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Wakati huu wa mapumziko ya kupisha 
Kalenda ya Fifa, Simba imepanga kucheza 
mechi tatu za kirafiki kujiandaa na mechi 
ya Ligi Kuu dhidi ya Azam FC itakayopigwa 
Uwanja wa Taifa Oktoba 23, mwaka huu, 
hivyo itakamilisha ratiba hiyo kesho kwa 
kuvaana na Aigle Noir ya Burundi katika 
uwanja huo wa Lake Tanganyika.

Katika mechi ya jana, licha ya Simba 
kukabiliwa na changamoto ya ubovu 
wa uwanja, ilijitahidi kumiliki mpira la-
kini wachezaji walishindwa kuonyesha 
‘udambwidambwi’ wao wa kuchezea mpi-

ra pamoja na pasi mpenyenzo hivyo mara 
nyingi kulazimika kutumia mipira ya juu.

Baada ya bao hilo la Shiboub, dakika 
ya 65 kama Ndemla angekuwa makini 
angeweza kuiandikia Simba bao la pili ku-
fuatia kuachia mashine kali ya shuti lakini 
likapaa juu ya lango huku dakika ya 53, 
Rashid Juma alijaribu shuti lakini likawa 
chakula cha kipa.

Hata hivyo, dakika ya 85, Mashujaa 
walionana vema nje ya eneo la hatari la 
Simba, lakini walishindwa kuitumia nafasi 
hiyo baada ya Manula kuonyesha umahiri 
wake langoni kwa kucheza shuti lililoele-
kezwa langoni mwao.

Katika mechi hiyo ya jana Simba iliwaan-
zisha, Aishi Manula, Athuman Mtamilwa, 
Joseph Peter, Yusuph Mlipili, Kennedy 
Juma, Said Ndemla, Rashid Juma, Maulid 
Limbe, Dickson Mhilu, Ibrahim Ajibu na 
Francis Kahata.

Huku waliotokea benchi wakiwa ni 
Salum Shaban, Gerson Fraga, Sharaf Shi-
boub, Andrew Michael na Wilker Da Silva.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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   Shiboub na Ndemla wahitimisha kazi, Aussems 
akiendeleza rekodi ya kutopoteza msimu huu huku...

Gareth Bale akiifungia Wales bao la kusawazisha wakati wakitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Croatia kwenye 
mechi ya kuwania kufuzu Euro 2020 iliyopigwa Cardiff usiku wa kuamkia jana. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu 

MSHAMBULIAJI wa kimataifa 
wa Yanga kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Da-
vid Molinga “Falcao” ameendelea 
kuwa katika kiwango kizuri kwa 
kuifungia timu yake mabao mawili 
ndani ya dakika nne katika ushindi 
wa 4-2 ilioupata dhidi ya Friends 
Rangers jana asubuhi.

Hata hivyo, Molinga na Mustafa 
Suleiman, bado hawajapata leseni 
za kuanza kuitumikia timu hiyo 
katika mashindano ya kimataifa 
kutoka Shirikisho la Soka Afrika 
(Caf).

Katika mchezo huo wa kirafiki 
uliochezwa jana kwenye Uwanja 
wa Chuo cha Polisi, Kurasini jijini 
Dar es Salaam bila ya kushuhudi-
wa na mashabiki, Yanga ilienda 
mapumziko ikiwa mbele kwa 
mabao 4-0.

Bao la kwanza la Yanga katika 
mchezo huo lilifungwa na Maybin 
Kalengo wakati Molinga alifunga la 
pili na la tatu, ndani ya dakika nne 
huku Pappy Tshishimbi akipachika 
la nne katika mchezo huo ambao 
kikosi hicho kiliongozwa na Kocha 
Msaidizi, Noel Mwandila.

Kipindi cha pili kilipoanza, 
Friends Rangers yenye makazi 
yake Magomeni jijini na inay-
oshiriki Ligi Daraja la Kwanza, 
iliamka na kufanikiwa kupata ma-
bao mawili ya kufutia machozi.

Wawakilishi hao pekee wa 
Tanzania waliobakia kwe-
nye mashindano ya kimataifa, 
watashuka tena dimbani kesho 
kuwakabili Pan Africans, ikiwa ni 
mchezo mwingine wa kujiandaa 
kuelekea mechi yao ya mchujo 
kuwania kutinga hatua ya makun-
di ya Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Pyramids ya Misri.

Baada ya mchezo huo, Oktoba 
20 kikosi cha Yanga kitasafiri kue-
lekea Mwanza kuwafuata Mbao FC 
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara utakaochezwa Oktoba 22 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
kabla ya kuikaribisha Pyramids 
Oktoba 27, mwaka huu katika 
uwanja huo.

Molinga 
afanya 
makubwa 
Yanga

LA KUSAWAZISHA...

Lacazette kurejesha utatu wao 


