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Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) imetoa tahad-
hari kwa wananchi wanaoi-
shi katika mikoa ya Kanda ya 
Ziwa, Kaskazini na Kanda ya 
Kati kukumbwa na mvua kub-
wa kwa siku tano mfululizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na mamlaka hiyo, 
mvua hizo zinatarajia kunye-
sha katika mikoa ya Mwanza, 
Simiyu, Shinyanga, Mara, 
Kagera, Geita na  Tabora kwa 
Kanda ya Ziwa.

Mikoa ya Kanda ya Kati ita-
kayokumbwa na mvua hizo 
ni Singida na Dodoma huku 
mikoa ya Kanda ya Kaskazini 
ikiwa Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara.

Sambamba na mikoa hiyo, 
taarifa hiyo ilisema mikoa ya 

Nyanda za Juu Kusini ambayo 
ni Rukwa, Iringa, Mbeya na 
Njombe pia itakumbwa na 
mvua hiyo. 

Aidha, taarifa hiyo ilieleza 
kuwa mvua hizo zinatarajia 
kusababisha uharibifu wa 
miundombinu na mali kwa 
baadhi ya maeneo pamoja na 
makazi kuzungukwa na maji.

“Athari zinazoweza kuji-

tokeza kutokana na mvua 
hizo ni baadhi ya makazi ku-
zungukwa na maji, uchelew-
eshwaji wa usafiri na kusi-
mama kwa muda kwa baadhi 
ya shughuli za kiuchumi na 
kijamii,” ilisema taarifa hiyo.

Kutokana na hatari hiyo, 
TMA imewatahadharisha 
wananchi wanaoishi katika 
mikoa hiyo, kuchukua tahad-
hari mapema pamoja na kuji-
andaa.

Mvua kubwa nchini zilianza 
kunyesha Desemba, mwaka 
jana katika mikoa mbalim-
bali na kusababisha maafa iki-
wamo vifo, mafuriko na uhar-
ibifu wa miundombinu.

Katika mkoa wa Lindi, kwa 
mfano, zaidi ya watu 600 wali-
zama katika mafuriko, hivyo 
jitihada kubwa kufanyika na 
hatimaye kuwaokoa. 

Hali ya hewa 
yahadharisha 
mvua kubwa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Spika wa Bunge Job Ndugai  (wa pili kulia waliokaa), 
wakiwa na maspika na mawaziri wakuu wastaafu katika hafla ya kukabidhi majoho 
kwa maspika wastaafu jijini Dodoma, jana.  Waliokaa (kutoka kushoto) ni Mbunge wa 
Urambo, Margaret Sitta ambaye ni Mke wa Spika mstaafu, Marehemu Samuel Sitta; Spika 
mstaafu, Pius Msekwa na kulia ni Spika mstaafu, Anne Makinda. Waliosimama ni mawa-
ziri wakuu wastaafu. Kushoto ni Frederick Sumaye, Edward Lowassa na John Malecela. 
PICHA: OWM

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MBUNGE wa Bunda Mjini (Chadema), 
Ester Bulaya, ameteuliwa kuwa Mna-
dhimu wa Kambi Rasmi ya Upinzani 
Bungeni, huku akitaja mambo matano 
atakayoyasimamia kwa miezi sita iliyoba-
ki, kabla ya Bunge kuvunjwa kuelekea 
uchaguzi mkuu  utakaofanyika Oktoba, 
mwaka huu.

 Bulaya alitangazwa jana bungeni jijini 
Dodoma na Spika wa Bunge, Job Ndugai 
kurithi mikoba ya Mbunge wa zamani wa 
Singida Mashariki, Tundu Lissu.

  “Mheshimiwa Freeman Mbowe ame-
niandikia kunijulisha kwamba Mnadhimu 
Mkuu wa Kambi Rasmi ya Upinzani 
Bungeni atakuwa Mheshimiwa Esther 
Bulaya. Karibu sana Mheshimiwa Esther 
ufanye kazi karibu na Mheshimiwa Jeni-
sta Mhagama pale ili mambo yetu yaweze 
kwenda,” alisema Ndugai wakati akim-
tangaza.

  Baada ya uteuzi huo, Bulaya alisema 
hakupewa nafasi hiyo kimizengwe kwa 
kuwa awali alikuwa msaidizi wa Lissu na 
kwa nafasi yake ya Waziri Kivuli wa Sera, 
Uratibu na Bunge.

“Nimekuwa mbunge kwa vipindi viwili 
na sasa kuna vitu vingi navijua hasa masu-
ala ya nidhamu na kanuni za Bunge. Ni-
kiwa mnadhimu, jukumu langu la kwanza 
ni kuhakikisha Bunge linaendeshwa kwa 
mujibu wa sheria bila upendeleo, lakini 
kikubwa ni kuhakikisha maslahi ya Kambi 
Rasmi ya Upinzani yanazingatiwa.

“Kuna suala la nidhamu kwa wabunge, 
suala la wao kuwapo bungeni kwa wakati 
wote, nitahakikisha wanaingia kutimiza 
wajibu wao kwa kuchangia,” alisema.

Bulaya alieleza mambo mengine ata-
kayoyasimamia ni kuwabana wabunge 
kuwahi bungeni na kujiandaa kwa sababu 
Bunge la 11 ni la vyama vingi na wanataka 
kushindana kwa hoja ambazo zimeshiba.

Alisema kutokana na aina ya wabunge 
wa upinzani waliopo, hana wasiwasi na 
viwango vyao wabunge wake.

SALAMU KWA MHAGAMA
“Wito wangu kwa mnadhimu mwen-

zangu wa upande wa serikali ( Jeni-

sta Mhagama) ni kwamba mimi na yeye 
pamoja na kiti cha Spika ndio tutafanya 
pamoja ama Bunge litulie au lisitulie. 
Mimi na yeye bila kujali masuala binafsi, 
tunapaswa kuhakikisha haki inatendeka.

“Sasa kumekuwa na utaratibu wa 
kupindisha tafsiri za kanuni kuonyesha 
kwamba kuna mbunge fulani amefanya 
kosa kwa jinsi ambavyo anaona, lakini 
ukifuata kanuni au tafsiri hicho kitu ki-
nakuwa hakipo kwa sababu wengi wa-
naazimia   kwa sababu ni wengi bila ya 
kuangalia kanuni zinavyotaka,” alisema. 

Bulaya aliweka wazi kwamba tayari 
amejizatiti na yuko imara na anajua waji-
bu wake na nini anatakiwa kufanya kwa 
maslahi ya Watanzania na kwa maslahi 
ya nchi yake, huku akiwataka kutegemea 
utumishi uliotukuka.

Januari 13, mwaka huu, Mbunge wa 
Rombo (Chadema), Joseph Selasini alijiu-
zulu wadhifa huo wa aliokuwa anakaimu 
baada ya kumwandikia barua Kiongozi 
Rasmi wa Kambi ya Upinzani Bungeni 
(KUB), Freeman Mbowe.

Selasini alitoa sababu za kujiuzulu 
kwake ni kutokana na kile alichoeleza ni 
kutotambulishwa rasmi kwa uongozi wa 
Bunge tangu ateuliwa miaka miwili iliyo-
pita.

Selasini alidai kwa wakati huo kwamba 
alikuwa akiulizwa mara kwa mara na Ka-
tibu wa Bunge juu ya barua ya kumtam-
bulisha ili apate fursa ya kuhudhuria vi-
kao vya kikanuni, lakini Mbowe hajawahi 
kuliandikia Bunge.

Selasini aliteuliwa kukaimu wadhifa 
huo miaka miwili iliyopita, kutokana na 
aliyekuwa akishikilia wadhifa huo, Lissu, 
kuwa katika matibabu nje ya nchi baada 
ya kushambuliwa kwa zaidi ya risasi 30 na 
watu wasiojulikana Septemba 7, 2017 ny-
umbani kwake jijini Dodoma.

Tangu ashambuliwe, Lissu ambaye 
alikuwa Mbunge wa Singida Mashariki, 
hakurejea nchini na mwaka jana Bunge 
lilitangaza kuwa amepoteza sifa ya kuwa 
mbunge baada ya kushindwa kujaza taar-
ifa za mali na madeni na Spika wa Bunge, 
Job Ndugai kutojua mahali aliko.

Bulaya ataja mambo 
matano mnadhimu 
kambi ya upinzani
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Na allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Arusha, imetoa miezi miwili kwa 
pande mbili za familia ya aliyeku-
wa mfanyabiashara, marehemu 
Erasto Msuya maarufu kama 
‘Bilionea Msuya’, zenye mgogoro 
wa kugombea mali za mfanyabi-
ashara huyo kukaa meza moja   
kuondoa tofauti.

Kadhalika, Mahakama hiyo 
imezielekeza pande hizo kupele-
ka mrejesho mahakamani baada 
ya muda huo kupita.

Akitoa uamuzi huo, Jaji wa Ma-
hakama hiyo, Johannes Masara, 
alisema mahakama imeridhia 
ombi la upande wa mleta maom-
bi Ndeshukulwa Msuya, la kuom-
ba mahakama kuondoa shauri 
lake la  mirathi kwa muda ili fa-
milia hizo zifanye mazungumzo.

Alisema  mahakama baada ya 
kupokea ombi la mleta maombi, 
imekubali pande hizo,  kukaa 
meza moja kupitia Mkuu wa 
Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, 
na imetoa miezi miwili   kupata 

mrejesho.
Akizungumza na waandishi 

wa habari   nje viwanja vya ma-
hakama, Ndeshukurwa alisema   
uamuzi wa mahakama umeten-
da haki, na umezingatia maslahi 
mapana ya pande zote mbili na 
anaamini jambo hilo, litamalizi-
ka na watoto wa Bilionea Msuya 
watapata haki yao ya msingi.

Alisema suala la maridhiano 
liliibuliwa na DC Muro na aliwa-
taka ndugu hao, waondoe kesi 
iliyopo mahakamani ili wakae 
meza moja ya mazungumzo,  na 
aliahidi kusaidia kusimamia  ma-
zungumzo hayo.

Awali, wakili wa upande wa 
wajibu maombi, Shilinde Ngalu-
la, alipinga hatua ya mahakama 
hiyo kukubali ombi la kuondoa 
kesi hiyo, kwa muda na alitaka 
mahakama ifute kabisa kesi hiyo, 
na kusiwapo shauri hilo, ma-
hakamani wakati wa maridhiano 
nje ya mahakama.

Hata hivyo, Jaji Masara alikataa 
ombi hilo, na kukubali ombi la 
upande wa waleta maombi la 

kuondoa kesi hiyo kwa muda 
bila kuifuta kisha kurejea meza 
ya mazungumzo na   iwapo fa-
milia hizo hazitakubaliana wa-
tarejea mahakamani kuendelea 
na shauri hilo kwa ajili ya kutole-
wa uamuzi.

Ndeshukurwa, mama mzazi 
wa Bilionea Msuya anapinga 
Miriamu Mrita, ambaye ni mke 
wa Msuya  kuwa msimamizi wa 
mirathi, akidai kuwa ameshind-
wa kugawanya mali za mumewe 
kwa wanufaika kwa kipindi cha 
miaka saba tangu kifo cha Msuya.

Bilionea Msuya aliuawa kwa 
kupigwa risasi  zaidi ya 20 mwa-
ka 2013 wilayani Hai, mkoani 
Kilimanjaro.

Ndesgukurwa anadai kwamba 
Miriamu ambaye ndiye msimam-
izi wa mirathi, yuko mahabusu 
gerezani kwa muda mrefu aki-
kabiliwa na kesi ya mauaji ya wifi 
yake, Anet Msuya, hivyo hatua 
hiyo imesababisha baadhi ya 
mali za Bilionea Msuya kupotea 
na watoto wake kushindwa ku-
patiwa mgawanyo wa mali zao.

Mahakama Kuu yatoa 
maelekezo maridhiano 
familia Bilionea Msuya

Na Mwandishi Wetu 

SHIRIKA la Nyumba la Taifa (NHC) 
limetangaza kuanza kuwachukulia hat-
ua wapangaji ambao ni wadaiwa sugu 
ikiwamo kuwaondoa kwenye nyumba 
na kukamata mali zao na kuzinadi.    

Sambamba na hilo, shirika pia 
limesema litafanya tathmini ya mika-
taba iliyoingiwa kati yake na wabia ili  
kuona kama inafuatwa kwa mujibu wa 
makubaliano ili kuondoa sintofahamu 
kati ya pande husika. 

Mkurugenzi Mkuu wa NHC, Dk. 
Maulid Banyani, alisema jana akiwa 
katika ziara kwenye mkoa wa NHC Te-
meke kukagua miradi ya shirika iliyoin-
gia mkataba na wabia, huku akiwataka 
wapangaji wote wanaodaiwa kulipa 
malimbikizo kabla ya kufikiwa na za-
hama hiyo. 

Alisema katika kutekeleza hilo, shiri-
ka halitakuwa na huruma na wapangaji 
ambao wamekuwa hawatekelezi waji-
bu wao kwa sababu wanalikosesha 
shirika fedha ambazo zingefanya shu-
ghuli za maendeleo. 

“Rai yangu kwa wapangaji ni ku-
hakikisha wapangaji wote wanalipa 
kodi kwa wakati na kukamilisha mal-
imbikizo ya kodi wanazodaiwa. Baadhi 
ya wapangaji  wanakiuka taratibu za 
mikataba yao katika kulipa kodi kwani 
wamekuwa si waaminifu katika kulipa 
kodi kwani wamekuwa na malimbikizo 
makubwa jambo ambalo linakiuka 
mkataba wa upangishaji walioingia na 

shirika,” alisema.
“Mpangaji wa NHC aliyepanga ny-

umba ya malazi au eneo la biashara, ana 
jukumu la kulipa kodi yake kwa wakati 
kama ambavyo mkataba unamtaka 
kufanya, lakini baadhi yao wamekuwa 
wakilimbikiza malipo hayo jambo am-
balo ni kinyume cha mkataba waliongia 
na NHC,” alisisitiza.

Katika kutekeleza hilo, alisema 
shirika halitamwonea haya mpangaji 
ambaye ana malimbikizo ya kodi kwa 
kuwa tayari lilishatoa muda kwa wa-
pangaji ambao wana malimbikizo ku-
fika katika ofisi za NHC kwa ajili ya ku-
fanya mazungumzo na kuona namna 
wanavyokamilisha malipo yao ya kodi 
wanazodaiwa.

Dk. Banyani alitahadharisha kuwa 
wapangaji wote ambao hawatakamili-
sha malipo ya kodi wanazodaiwa, hatua 
za kisheria zitachukuliwa dhidi yao 
ikiwamo kutangazwa kwenye vyombo 
vya habari na hatimaye kuwatimua 
wale watakaoshindwa kulipa. 

Katika ukaguzi wa majengo ya ubia 
yaliyoko katika Mkoa wa Temeke, Dk. 
Banyani alisema NHC itapita kila jengo 
ili kuhakikisha taratibu zilizowekwa zin-
afuatwa na ikiwa umekiukwa, watu hao 
watafikishwa katika vyombo vya sheria.

Katika hatua nyingine Mkurugenzi 
Mkuu  alisema majengo yote ya ubia 
yatafanyiwa tathmini upya ili kuona 
mikataba iliyoingia NHC na wabia hao 
inafuatwa na kutekelezwa kwa maslahi 
ya wote bila kuwa na migogoro.

NHC yatangazia kiama wadaiwa sugu
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA miaka kadhaa yamekuwapo malalamiko kuhusiana na 
wimbi la mawakala ambao wamekuwa wakiwashawishi wazazi 
kuwa wanapeleka wanafunzi nje ya nchi kwa ajili ya elimu ya juu.

Kuwapo kwa kampuni nyingi zinazodai kuwa mawakala wa ku-
pelea wanafunzi nje ilifika wakati ikaonekana kuwa ni bughudha 
na usumbufu kwa kuwa nyingi ilifika mahali zikaonekana za ki-
tapeli.

Hali hiyo ilitokana na wanafunzi wengi waliopelekwa nje kwa 
njia hizo kujikuta katika wakati mgumu, kutokana na kutelekezwa 
huko na kuhangaika.

Walikuwa wakikutwa na majanga hayo kutokana na kampuni 
zilizowapeleka kutowaeleza ukweli ikiwamo gharama halisi wa-
nazotakiwa kutoa, badala yake kuwalaghai kuwa wangetoa fedha 
zilizo kwenye uwezo wao.

Kadhalika, wajanja hao pengine kutokana na serikali kutokuwa 
na mfumo thabiti wa udhibiti, walikuwa wanawapeleka baadhi ya 
wanafunzi kwenye vyuo ambavyo havitambuliki, hivyo baada ya 
kuhitimu na kurejea nchini wanajikuta wakiambiwa na mamlaka 
husika kuwa vyeti vyao havitambuliki.

Kimsingi, wahitimu kadhaa waliosoma ng’ambo walijikuta 
wakikosa ajira ama fursa za kudahiliwa na vyuo vya elimu ya juu 
nchini kwa ajili ya masomo zaidi.

Taarifa za kutia moyo ni kuwa hatua iliyochukuliwa na serikali 
ya kudhibiti mawakala hao imeonyesha kuanza kuzaa matunda, 
baada ya kupunguza kampuni hizo kwa kiwango kikubwa.

Tume ya   Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), imesema kwamba im-
ewadhibiti mawakala makanjanja wanaojihusisha na udahili wa 
wanafunzi wanaokwenda kusoma vyuo nje ya nchi.

Hayo yalibainishwa jana jijini Dar es Salaam na Katibu Mtendaji 
wa TCU, Prof. Charles Kihampa, alipokuwa akizungumzia mafani-
kio ya taasisi yake katika kipindi cha uongozi wa serikali ya Rais 
John Magufuli, na kubainisha kwamba mpaka sasa mawakala wa-
naotambulika wapo watatu.

Alisema kwa muda wa miaka 12, wamekuwapo mawakala wa-
naodahili wanafunzi wanaokwenda vyuo vya nje ya Tanzania bila 
ya kufuata utaratibu uliowekwa.

Prof. Kihampa alisema jukumu mojawapo la TCU ni kuzisajili 
wakala hizo, lakini haikuwahi kufanyika akitaja sababu mojawapo 
ni kukosekana kwa miongozo ya namna bora ya kuzitambua na 
taratibu za uendeshaji.

Alisema TCU imeweza kuiandaa miongozo hiyo na mpaka sasa 
wakala zilizoomba usajili na kukidhi kiwango na kusajiliwa ni tatu 
ambazo ni kampuni ya Global Education Link, DARWIN Education 
Agency na Yuhoma Education.

Alisema wakala zingine tatu ambazo ziliomba kusajiliwa hazi-
kuweza kukidhi sifa stahili, ingawa hakuzitaja, na kuongeza kuwa  
ambazo zimesajiliwa zitatakiwa kuhuisha usajili wake kila baada 
ya miaka mitatu.

Alisema mwezi huu wamepokea maombi ya wakala wengine 
saba na taratibu za usajili zinaendelea. Alisema TCU imefanikiwa 
kuimarisha mifumo yake ya kielektroniki, na kwamba mfumo wa 
kutathmini uhalali wa vyeti vya wahitimu wanaotunukiwa tuzo na 
vyuo vya nje ya nchi hufanyika ndani ya siku tatu, tofauti na awali 
siku 14.

Kwa mujibu wa Prof. Kihampa, katika kipindi hiki zaidi ya vyeti 
8,328 vimehakikiwa na kufanyiwa utambuzi. Hatua ambayo tu-
naona kuwa ina manufaa kwa taifa, kwa kuwa itasaidia kuwanu-
suru wanafunzi waliokuwa wanakimbilia kujiunga na vyuo vya 
nje bila kuangalia ubora wa elimu inayotolewa sambamba na kue-
puka kutapeliwa.

Ushauri wetu kwa TCU ni kuwa iweke mfumo au dawati la kutoa 
ushauri kwa wazazi na wanafunzi wanaotaka kwenda kusoma 
ng’ambo ili kujua ukweli kuhusu vyuo wanavyokusudia kama in-
avitambua. 

Na Beatrice 
Moses HOSPITALI ya Taifa 

Muhimbili(MNH)tawi la Mlogan-
zila inatajwa kuwa miongoni mwa 
taasisi za afya zenye majengo ma-
zuri na mazingira ya kuvutia hasa 
Afrika Mashariki.

  Katika hospitali hiyo kama 
ilivyo kwa taasisi yoyote ya kisa-
sa inakuwa na mambo mengi 
muhimu ambayo huyazingatia, 
ikiwamo usafi wa mazingira, ul-
inzi na usalama wa wagonjwa na 
jamii nzima ya eneo kwa ujumla. 

  Ni wazi kwamba, taasisi hii 
inatarajiwa kutoa huduma zake 
kwa kiwango cha kimataifa kulin-
gana na hadhi yake.  Lakini nami 
nina ushuhuda wangu kuhusu 
nilivyoviona huko, ambavyo kwa 
maoni yangu inapaswa kushu-
ghulikiwa.

 Hivi karibuni nilijikuta nalazi-
mika kuyafahamu mazingira na 
taratibu za taasisi hiyo, baada ya 
kuwa na mgonjwa aliyelazwa ka-
tika hospitali hiyo. 

  Miongoni mwa taratibu zi-
lizoweka na hospitali  ni pamoja 
na muda wa kuruhusiwa kuin-
gia wodini kumuona mgonjwa, 
imepangwa asubuhi na jioni, 
kwa ndugu jamaa na mrafiki wa-
naruhusiwa kuwaona wagonjwa 
wao.  

Pia saa 6.00 mchana kuna 
ruhusa, lakini maalum kwa ndugu 
au jamaa mmoja aliye na chaku-
la   kwa mgonjwa. Anaruhusiwa 
kuingia baada ya ukaguzi.  

Nimelazimika kuliandika hili, 
kutokana na niliyoyaona katika 
utaratibu wa hospitalini, nad-
hani kuna haja ya kuyaboresha, 
ili kuondoa kero kwa ndugu na 
jamaa wanaofika kuona wag-
onjwa hopitalini. 

Utaratibu wa kuingia kuwao-
na wagonjwa unasimamiwa na 
askari wa ulinzi kutoka Suma JKT, 
wakiwa na utataribu wa kuwaka-

gua ndugu na jamaa, jambo am-
balo ni njema kwa masuala ulinzi 
na usalama. 

 Shida inayojitokeza, ni baadhi 
ya askari hao kutokuwa makini na 
ukaguzi huo, ambao unafanyika 
wakati wanaingia na wanapotoka 
wodini, hali inayozua usumbufu 
na unaweza kusababisha vurugu 
isiyo na tija . 

 Ndugu au jamaa anapokaguli-
wa, haelezwi kipi ama anapaswa 
au hapaswi kuingia nacho wodini. 
Nilishuhudia mmoja wa ndugu 
wa mgonjwa akisumbuliwa, 
baada ya kutoka kuona mgonjwa 
wake na akakaguliwa tena aka-
kutwa na kompyuta mpakato 
(Laptop). 

  Hapo askari wa kike aka-
muhoji kama aliandikisha wakati 
anaingia nayo wodini, ndugu yule 
akajibu hapana. Akaeleza haku-
julishwa na aliyemkagua wakati 
anaingia na kama alipaswa kuan-
dika kama ana Laptop hiyo. 

  Askari yule wa kike maneno 
yakaanza kumtoka “tutaaminije 
kuwa ni yako? Kwa nini hukuan-
dikisha?  Hapa kuna laptop za 
wanafunzi tutajuaje kama hii siyo 
yao?” Ndugu huyo wa mgonjwa 
naye akahamaki. 

 Bahati nzuri askari mwingine 
ambaye nilibaini kuwa alikuwa 
ni kiongozi, aliamua kuingilia 
kati kwa kuamuru ndugu wa 
mgonjwa aandike kwenye daftari, 
kisha aondoke kuendelea na shu-
ghuli zake. 

Binafsi nilijikuta najiuliza jinsi 
gani ambavyo uzembe wa askari 
aliyemkagua mara ya kwanza 
ndugu huyo, umesababisha 
usumbufu, lakini pia nikajiuliza 
ingekuwaje kama ingekuwa ni 
silaha?

  Pia, usumbufu mwingine ni 
wakati wa kuingia jioni. Utara-
tibu uliopo ni tofauti na asubuhi. 

Muda huo, lazima ndugu apatiwe 
kadi maalumu anayopaswa kui-
onyesha katika lango kuu la kuin-
gilia jengo la hospitali.

  Utaratibu huo unasimamiwa 
na askari na ndugu wanatakiwa 
kukaa chini mahali hapo, ambako 
kuna ‘vimbweta’vilivyojengwa 
lakini ni vichache hivyo havi-
toshelezi watu wote kukaa. 

  Katika hali ya kushangaza 
askari huamuru watu wakae 
chini kwenye sakafu ndipo awape 
kadi, wale wanaogoma kukaa hu-
wanyima. 

  Kwa siku kadhaa ambazo 
mgonjwa wangu alikuwa hapo 
nimeshuhudia malalamiko men-
gi, kuna Profesa mmoja wa chuo 
kikuu jina nalihifadhi aliamua 
kuondoka bila kwenda kusalimia 
mgonjwa wake kutokana na ku-
goma kukaa chini. 

Ni kama vile adhabu fulani hivi 
unapaswa kuitekeleza ili kupewa 
kadi hiyo, askari ajali umri, una-
dhifu wala hali ya mtu anayemua-
muru kukaa chini anachotaka ni 
utekelezaji.   

Katika kile kinachoonekana 
kadi hizo ni chache, hivyo askari 
akikawa zikiisha hulazimika kuzi-
fuata kwenye mlango  mkuu wa 
kuelekea geti ambapo ndipo uk-
aguzi hufanyika na kadi huachwa 
hapo, kisha kuchukuliwa na kuzi-
gawa kwa ndugu wengine.

Naamini kuwa askari wa Suma 
JKT waliopo katika Hospitali hii 
watapata nafasi ya kutafakari 
huduma wanayoitoa, kisha wa-
tachukua hatua kuhakikisha wa-
naboresha ili kuondoa kero kwa 
wanaofika kuwaona wagonjwa.   

  Kero nyingine ni uchafu wa 
baadhi ya watu wanaofika ku-
waona wagonjwa, hawajali juhudi 
za dhati zinazofanywa na uongozi 
wa hospitali hiyo kutunza mazin-
gira. 

 Muungwana Lazima Nilonge

Udhibiti mawakala vyuo 
vya nje uwe endelevu

Hospitali Mloganzila kasoro 
hizi zinazaa kero kubwa
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ZIARA YA MKURUGENZI MTENDAJI WA BENKI 
YA UBA VYOMBO VYA HABARI VYA IPP

Kaimu Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Richard Mngazija (katikati), akitoa maelezo 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya UBA, Usman Imam Isiaka (wa pili kulia), kuhusu maan-
dalizi ya gazeti, wakati alipotembelea vyombo vya habari vya IPP, jijini Dar es Salaam jana. 
Kulia ni Kaimu Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Epson Luhwago. PICHA ZOTE: SELEMAN 
MPOCHI

Meneja Uchapaji wa kampuni ya magazeti ya The Guardian Ltd, Balasabramanian (katikati), aki-
fafanua jambo kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya UBA, Usman Imam Isiaka, alipotembelea 
kiwanda cha uchapishaji cha kampuni hiyo.

Balasabramanian (wa pili kulia), akionyesha jinsi magazeti yanavyochapwa.
Mratibu wa vipindi wa East Africa Television, Sophia Mng’anya akimfafanulia jambo mkuru-
genzi huyo, Usman Imam Isiaka.

Mkurugenzi wa Chaneli za ITV, Koigi Macharia, akimweleza Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
UBA, Usman Imam Isiaka, jinsi matangazo yanavyorushwa.

Mkurugenzi wa Chaneli za ITV, Koigi Macharia akimweleza Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
UBA, Usman Imam Isiaka, jinsi taarifa ya habari inavyorushwa. 
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Waziri  wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Mussa Azzan ‘Zungu’, 
akipokea shada la maua kutoka kwa Mwenyekiti wa CCM, Kata ya Kivukoni, Sharik 
Choughle, wakati akiwasili katika ofisi za wizara hiyo, jijini Dar es Salaam jana, baada ya 
kuapishwa kushika nafasi hiyo, juzi. Wa pili kulia ni Naibu Waziri wa wizara hiyo, Mussa 
Sima na (kulia) Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa wizara hiyo, Emma Limo. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Washtakiwa mauaji 
ya Dk. Mvungi 
wamkataa hakimu

Dar yasimama 

Na Hellen Mwango

WASHTAKIWA wanaokabiliwa na kesi ya 
mauaji ya aliyekuwa Mjumbe wa Tume ya 
Mabadiliko ya Katiba, Dk. Sengodo Mvungi, 
wamemwomba hakimu kurejesha jalada la 
kesi yao kwa Hakimu Mfawidhi kwa sababu 
hawana imani naye.

Washtakiwa hao waliwasilisha hoja hiyo 
jana mbele ya Hakimu Mkazi, Vicky Mwai-
kambo, aliyepangiwa kusikiliza   usikilizwaji 
wa awali wa kesi hiyo katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam.

Wakili wa Serikali, Ashura Mzava, alidai 
kuwa upelelezi wa kesi hiyo haujakamilika, 
hivyo kuomba  tarehe nyingine ya kutajwa.

Kutokana na kauli hiyo, mshtakiwa Long-
ishu Losingo  alinyoosha mkono akaomba ku-
zungumza, aliporuhusiwa alidai kesi yao ni ya 
muda mrefu, lakini hakuna kinachoendelea, 
hivyo wanateseka mahabusu.

“Tunaomba mheshimiwa hakimu ulirud-
ishe jalada la kesi yetu kwa mfawidhi, hatuna 
imani na wewe ili apangiwe hakimu mwing-
ine,” alidai Losingo.

Hakimu Mwaikambo alisema amesikia hoja 
za utetezi, aliwataka waandike barua  ya ku-
tokuwa na imani kwenda kwa hakimu mfawi-
dhi.

Alisema kesi hiyo itatajwa Februari 10, mwa-
ka huu.

Awali, upelelezi ulikamilika na baadhi ya 
washtakiwa waliachiwa mwaka 2018, jalada 
lilikwenda Mahakama Kuu kwa ajili ya kuanza 
kusikilizwa.

Hata hivyo Novemba 11, 2018 kesi iliondole-
wa, washtakiwa walirudi kituoni na kushtaki-
wa upya katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu.

Washtakiwa ni pamoja na Msigwa Matonya 
(35), Mianda   Mlewa (45), Paulo Mdonondo 
(35), Longishu Losindo (34), Juma Kangungu 
(34) na John Mayunga (60), walipanda kizim-
bani jana Jumanne Juni 18, 2019. 

Katika kesi ya msingi, washtakiwa hao kwa 
pamoja wanakabiliwa na shtaka la mauaji 
ambapo  inadaiwa kuwa Novemba 3, mwaka 
2013, walifanya kosa la mauaji ya kukusu-
dia kinyume na kifungu cha 196 cha sheria 
na kanuni ya adhabu sura ya 16 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2002.

Ilidaiwa kuwa siku hiyo ya tukio katika eneo 
la Msakuzi Kiswegere  lililoko eneo la Wilaya 
ya Kinondoni, washtakiwa hao kwa pamoja 
walimuua kwa kukusudia Dk. Sengondo 
Mvungi ambaye alikuwa Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya NCCR-Mageuzi.

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Ruvuma 
imeahirisha kesi inayomkabili mfanyabi-
ashara wa duka la pembejeo, Cosmas Haule, 
anayetuhumiwa kwa wizi wa kuaminika 
dhidi ya Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Jac-
queline Ngonyani wa Sh. milioni 440.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Februari 13, 
mwaka huu baada ya upande wa mashtaka 
kudai  kuwa upelelezi wa kesi hiyo haujaka-
milika. 

Wakili wa serikali toka Ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu Kanda ya Songea, Hellen Chuma, 
aliiomba mahakama kupanga tarehe ny-
ingine kwa sababu upelelezi haujakamilika.

Kufuatia hali hiyo, Hakimu wa  Mahaka-

ma hiyo, Cleophance Waane, alilidhia ku-
panga tarehe nyingine kwa kuwa upande 
wa utetezi haukuwa na pingamizi.

Inadaiwa kuwa Haule ambaye ni mfan-
yabiashara wa duka la pembejeo katika 
Manispaa ya Songea, alitenda kosa la wizi 
wa kuaminika dhidi ya mbunge huyo kiasi 
hicho cha fedha kati ya Novemba 27, 2015 
hadi Desemba mwaka jana katika benki ya 
CRDB tawi la Songea.

Inadaiwa kuwa Ngonyani alimpatia Cos-
mas kiasi hicho cha fedha ili amhifadhie 
kwenye akaunti yake, lakini mshtakiwa 
huyo alizitumia tofauti na makubaliano 
waliyoingia.

Hata hivyo, mshtakiwa alikana kutenda 
kosa hilo na yupo nje kwa dhamana.

Upelelezi wapiga kalenda 
kesi mamilioni ya mbunge

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu nchini (TCU) 
imesema imewadhibiti mawakala makan-
janja wanaojihusisha na udahili wa wa-
nafunzi wanaokwenda kusoma vyuo nje ya 
nchi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, Katibu Mtendaji 
wa TCU, Prof. Charles Kihampa, kuhusu 
mafanikio yao katika kipindi cha uongozi 
wa serikali ya Rais John Magufuli, alisema 
mpaka sasa mawakala wanaotambulika 
wapo watatu.

Alisema kwa muda wa miaka 12 wame-
kuwapo mawakala wanaodahili wanafunzi 
wanaokwenda vyuo vya nje ya Tanzania 
bila ya kufuata utaratibu uliowekwa.

“Jukumu mojawapo la TCU ni kuzisajili 
wakala hizi, lakini haikuwahi kufanyika, 
sababu mojawapo ilikuwa ni kukosekana 
kwa miongozo ya namna bora ya kuzitam-
bua na taratibu za uendeshaji,” alisema 
Prof. Kihampa.

Alisema TCU imeweza kuiandaa miongo-
zo hiyo na mpaka sasa wakala zilizoomba 
usajili na kukidhi kiwango na kusajiliwa ni 
tatu ambazo ni kampuni ya Global Educa-
tion Link, DARWIN Education Agency na 
Yuhoma Education.

“Wakala wengine watatu ambao wali-
omba kusajiliwa hazikuweza kukidhi sifa 
stahili. Hizi ambazo zimesajiliwa zitatakiwa 
kuhuisha usajili wake kila baada ya miaka 
mitatu,” alisema Prof. Kihampa.

Alisema ndani ya mwezi huu wame-
pokea maombi ya wakala wengine saba na 
taratibu za usajili zinaendelea.

“Wakala ambao hawajasajiliwa wana-
himizwa kutuma maombi yao, kuendesha 
wakala wa udahili bila usajili ni kinyume 
cha kanuni, wananchi watumieni mawaka-
la wanaotambuliwa na TCU,” alisema Prof. 
Kihampa.

Prof. Kihampa alisema TCU imefanikiwa 
kuimarisha mifumo yake ya kielektroniki 
na kwamba mfumo wa kutathmini uha-
lali wa vyeti vya wahitimu wanaotunukiwa 
tuzo na vyuo vya nje ya nchi hufanyika 
ndani ya siku tatu, tofauti na awali siku 14.

Alisema katika kipindi hiki zaidi ya vyeti 
8,328 vimehakikiwa na kufanyiwa utam-
buzi.

“Uhakiki wa vyeti kwa wahitimu hawa 
wanaosoma nje ya nchi unawapa fursa 
wananchi kufahamu uhalali wa vyuo na 
programu wanazokwenda kusoma na ku-
waepusha na hasara ya kupoteza rasilimali 
fedha na muda,” alisema Prof. Kihampa.

.

Mawakala makanjanja wa
wanafunzi nje wadhibitiwa
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DC amsweka ndani 
mkuu wa chuo 
kwa tuhuma nzito
Na Sabato Kasika

MKUU wa Wilaya ya Kilolo mkoani 
Iringa, Asia Abdallah, amemweka ndani 
Mkurugenzi wa Chuo cha Maendeleo 
ya Uongozi kilichopo kijiji cha Katowo, 
kwa tuhuma za utapeli.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya 
habari, mkuu wa wilaya amemtaja mku-
rugenzi huyo kwa jina moja la Mhema 
na kusema, alikamatwa na vyombo vya 
dola tangu Jumatano wiki ya iliyopita.

Aidha, ameutangazia umma kwamba 
wanafunzi na wananchi wote wenye 
malalamiko na chuo hicho wafike kituo 
cha polisi Mbigiri, Kilolo kuandikisha 
madai yao ili sheria ichukua mkondo 
wake.

Mkuu huyo wa wilaya alisema alion-
goza kamati kusikiliza kilio cha wa-
nafunzi wa chuo hicho na wanakijiji wa 
Katowo na kufikia uamuzi wa kumtia 
ndani.

“Chuo hicho kilianzishwa mwaka 
2017 kwa kupokea wanafunzi wa cheti, 
kikiwa bado hakijasajiliwa na kilikuwa 
kikiendeshwa katika majengo ya umma 
(ghala) na aliendelea kujiongezea ma-
jengo likiwamo soko ambalo alivunja 
muundo wake bila kibali cha vikao hala-
li na kuanza kulitumia kwa kazi za chuo 
bila makubaliano,” alisema Asia.

Alisema wanafunzi wa  mwaka 2017 
wamekuwa akiwapotezea muda na 
kuchukua fedha zao huku akijua chuo 
hakijasajiliwa, na kwamba amewatapeli 
wanafunzi, kwa vile baada ya kuhitimu 
hakuwapa vyeti.

“Inaonekana chuo kimesajiliwa 2018, 
lakini hakijakidhi taratibu, ili kiweze 
kuendana na masharti ya Nacte, na 
tulipofuatilia Nacte tumefahamishwa 
kuwa kimekuwa kikiendeshwa bila 
kukidhi taratibu,” alisema.

Alisema, kutokana na hali hiyo, 
mhusika aliamuliwa akifunge hadi hapo 
atakapofuata sheria, kanuni na taratibu, 
na kwamba alikubali kukifunga, lakini 
akawa anaendelea kupokea wanafunzi 
bila kusoma.

“Yaani ni kwamba, pamoja na Nacte 
kufunga chuo hicho mwaka jana, bado 
ameendelea kuchukua fedha za wa-
nafunzi huku mwenyewe akiwa ame-
watelekeza anaishi kwa machale na wa-
nafunzi wamebaki hapo chuoni hawana 
ratiba ya masomo,” alisema.

Alisema, mkurugenzi huyo amekaidi 
na kupuuza maagizo ya serikali ya kijiji 
yaliyomtaka akabidhi jengo alilokuwa 
akitumia kama chuo tangu mwaka jana 
lakini hadi Januari 22 mwaka huu ali-
kuwa hajatekeleza.

“Mhema na amekabidhiwa kwa polisi 
kwa hatua za uchunguzi wa madai yote 
ya kijiji, wanafunzi, walimu, watu wen-
gine wanaomdai na uharibifu alioufan-
ya katika majengo bila makubaliano,” 
alisema.

Alisema, anatakiwa kuhakikisha wa-
nafunzi wote wanapatiwa vyeti, kutoa 
vifaa vyake vyote na kukabidhi majengo 
kwa wamiliki halali, asikanyage eneo 
hilo na atafutie wanafunzi utaratibu 
mwingine wa kuendelea na masomo 
yao.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

RAIA wa  Kenya na mkazi wa Kizimbani 
Wete kisiwani Pemba, Omar Mohamed 
Juma, amehukumiwa kulipa faini ya Sh. 
2,000,000 au kutumikia kifungo cha 
miaka  miwili baada ya kupatikana na 
maboksi tisa ya dawa za kulevya aina ya 
mirungi yenye uzito wa gramu 2,100.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji wa Ma-
hakama Kuu Zanzibar, Abdul-hakimu 
Ameir Issa, baada ya kumaliza kusikiliza 
ushahidi wa pande zote mbili na kuona 
kuwa mtuhumiwa huyo ana kesi.

Alisema  mahakama ilisikiliza masha-
hidi sita ambapo shahidi Fatma Iddi 
Rashidi, mchunguzi kutoka Ofisi ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali, alithibitisha 
baada ya uchunguzi wake kuwa kielelezo 
alichopewa ni dawa za kulevya aina ya 
mirungi yenye uzito wa gramu 2,100.

Alisema  mashahidi wengine ni nahod-
ha Abdalla Kombo na baharia Makame 
Faki Haji ambao waliithibitishia ma-
hakama kuwa walimchukua mtuhumi-
wa Shimoni, Kenya akiwa na begi jeusi 
mgongoni.

“Waliithibitishia mahakama kuwa 
walipokwenda kuuza pweza Shimoni, 
mshtakiwa huyo aliwaomba wamsai-
die kwa kuwa anakwenda kwao Pemba, 
hivyo   walimchukua akiwa na begi jeusi 

mgongoni,” alisema Jaji huyo. 
Jaji alieleza kuwa mashahidi wengine ni 

maofisa wa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAECA), 
Ali Seif Ali na Rajab Abdallah Suleiman 
ambao waliithibitishia mahakama kuka-
bidhiwa mtuhumiwa aliyekuwa na begi 
nyeusi mgongoni kutoka kwa askari wa 
Kikosi cha  Kuzuia Magendo (KMKM), 
Mlingi Mgango Bwire, ambapo askari 
huyo alitoa ushahidi wa kumkamata 
mshtakiwa. 

Kabla ya kutolewa adhabu hiyo kwa 
mshtakiwa, Mwendesha Mashtaka ku-
toka Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
Pemba, Ali Amour Makame, aliiomba ma-
hakama kutoa adhabu kali kwa mshtak-
iwa ili iwe fundisho kwake na kwa wen-
gine wenye tabia kama hiyo.

Mshtakiwa aliiomba mahakama im-
punguzie adhabu kwani ana familia Ken-
ya na kisiwani Pemba ambayo inamtege-
mea.

Awali mshtakiwa huyo alitenda kosa 
hilo Mei 5 mwaka 2019 saa 6:00 mcha-
na katika Bandari ya Mawe Matatu Ma-
kangale Wilaya ya Micheweni Mkoa wa 
Kaskazini Pemba.

Hata hivyo, mshtakiwa alinusurika 
kwenda jela, baada ya kulipa faini ya Sh. 
2,000,000.   

Mkenya ahukumiwa kwa 
kukutwa shehena mirungi



WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Selemani Jafo (pichani), amesema seri-
kali inaendelea na ukamilishaji wa ujenzi 
wa madarasa 1,080 ili kuondokana na 
uhaba wa miundombinu hiyo.

Jafo alitoa kauli hiyo jana  alipokuwa 
akijibu swali la nyongeza la Mbunge wa 
Viti Maalum (Chadema), Susan Lyimo, 
ambaye alisema suala  la upungufu wa 
madarasa limekuwa likijirudia mara kwa 
mara.

“Waziri anasema wana takwimu mwa-
ka juzi wanafunzi 133,000 walifaulu, la-
kini walishindwa kuchaguliwa kutokana 
na tatizo la madarasa, na mwaka huu 
zaidi ya wanafunzi 58,000 wamekosa 
madarasa licha ya kufaulu mtihani wa 
darasa la saba,” alisema.

Alihoji: “Ni kwa sababu gani kama seri-
kali ina ‘projection’ na inajua wanafunzi 
wangapi wanafaulu, kwa nini hawana 
mpango mahususi wa kutenga bajeti ya 
ujenzi wa miundombinu ili tatizo hilo 
kwa kipindi cha miaka mitano liweze 
kuisha, kwa kuwa bado kuna wanafunzi 
wamefaulu, lakini wataanza shule mwezi 
wa tatu (Machi).”

Akijibu swali hilo, Waziri Jafo alisema 
serikali inafanya kila linalowezekana 
kuhakikisha wanafunzi wote waliofaulu 
wanapata fursa ya kuendelea na maso-
mo ya sekondari.

Alisema kwa mwaka huu wanafunzi 
759,000 waliofaulu na kutokana na ku-
panda kwa ufaulu asilimia 92 wamech-
aguliwa kwa awamu ya kwanza na wali-
osalia 58,000 tayari wamechaguliwa.

“Kwa sasa kuna kazi kubwa ya umali-
ziaji wa madarasa 1,080 naomba niwa-
hakikishie Watanzania kuwa ukiona 
wanafunzi wanafaulu ni mafanikio ya 
uwekezaji yaliyofanywa na serikali, tushi-
kamane kwa pamoja ufaulu mkubwa iwe 
ni mafanikio ya uwekezaji huu,” alisema.

Awali, katika swali la msingi Mbunge 
wa Viti Maalum (Chadema), Ruth Mollel, 
alisema Shule ya Msingi Vikindu katika 

Wilaya ya Mkuranga ina mikondo miwi-
li   ya darasa la kwanza hadi la saba, na 
mwaka 2019 darasa la kwanza na la pili 
yalikuwa na wanafunzi 300 kila darasa.

“Je, serikali ina mkakati gani kuhakiki-
sha uwiano wa mwalimu na mwanafunzi 
wa 1:45 unazingatiwa kwa mujibu wa 
sera ya elimu ya msingi na je, kwa mson-
gamano huo tunaweza kupata wanafun-
zi walioelimika na kukidhi malengo ya 
Tanzania ya viwanda?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Tami-
semi, Mwita Waitara, alisema ongezeko 
la uandikishaji wanafunzi katika Hal-
mashauri ya Mkuranga linatokana na 
juhudi za serikali za kuhamasisha wa-
nanchi kuandikisha wanafunzi shuleni 
kupitia mpango wa eimu msingi bila 
malipo.

“Ili kukabiliana na msongamano wa 
wanafunzi katika Shule ya Msingi Vikin-
du, serikali imechukua hatua mbalimbali 
ikiwamo kujenga vituo shikizi vya juhu-
di, Kitangwi, Mitawa na Muungano, kituo 
shikizi cha Muungano kilichopo katika 
Kijiji cha Vikindu kinatarajiwa kukami-
lika mwezi Februari, 2020 na kitakuwa 
na uwezo wa kupokea wanafunzi 300,” 
alisema.

Alieleza kuwa mkakati mwingine ni 
wanafunzi kusoma kwa kupokezana

ambapo kuna madarasa ya asubuhi na 
ya mchana.

“Hatua mbalimbali zimechukuliwa na 
zinaendela kuchukuliwa na serikali ili 
kuhakikisha msongamano wa wanafunzi 
darasani unapungua na kuwezesha ku-
pata elimu bora,” alisema.
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HABARI BUNGENI

Hospitali 
rufani 
kupata 
X-ray 
tano za 
kisasa  

SERIKALI inatarajia kupeleka 
mashine za digitali za X-Ray 
tano katika hospitali za rufani za 
mkoa.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. Faustine Ndug-
ulile (pichni), alitoa kauli hiyo 
jana bungeni alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Tunza Malapo.

Katika swali lake mbunge huyo, 
alihoji ni lini serikali itapeleka X-
ray mashine mpya katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mtwara-Ligula.

Akijibu swali hilo, Dk. Ndugulile 
alitaka hospitali hizo ni Mtwara, 
Njombe, Iringa, Tabora na Te-
meke.

“Ni kweli Hospitali ya Ligula 
inakabiliwa na uchakavu wa 
mashine ya X–ray ambayo hu-
haribika mara kwa mara, katika 
ziara yangu ambayo niliifanya 
katika hospitali hii mnamo tarehe 
04/12/2018 nilijionea uchakavu 
wa mashine hiyo na nilitoa ahadi 
ya serikali ya kuipatia hospitali 
hii mashine mpya ya digital X-
ray,” alisema.

Alieleza kuwa mashine tano 
mpya za X-ray za kidigitali 
zimeingia nchini kupitia utaratibu 
wa Managed Equipment Services 
(MES), Januari 14, 2020.

 

Mlinga ahoji gari la mahabusi

Madarasa 1,080 
mbioni kukamilika

“Ni kweli Hospitali ya 
Ligula inakabiliwa na 
uchakavu wa mashine 
ya X–ray ambayo hu-
haribika mara kwa 
mara, katika ziara yangu 
ambayo niliifanya ka-
tika hospitali hii mnamo 
tarehe 04/12/2018...

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Ulanga (CCM), Good-
luck Mlinga (pichani), amesema maha-
busi katika Gereza la Ulanga wamekuwa 
wakibebwa kwa kutumia pikipiki, hali 
ambayo ni hatari.

Akiuliza swali la nyongeza bungeni 
jana, Mlinga alisema gereza hilo mwaka 
wa tano sasa mahabusi wanapelekwa 
mahakamani kwa kutumia usafiri wa 
bodaboda ni hatari inaweza kusababisha 
mahabusu kutoroka.

“Je, lini serikali itapeleka gari la maha-
busu Gereza la Ulanga?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Yusuf 
Masauni, alisema serikali inatambua 
tatizo la usafiri kwa baadhi ya magereza 
nchini na gari likipatikana litapelekwa 
katika gereza hilo ili kuondoa tatizo lin-
alowakabili.

Katika swali la msingi, Mbunge wa Tab-
ora Mjini (CCM), Emmanuel Mwakasaka, 
alisema kumekuwa na malalamiko ya 
muda mrefu ya malimbikizo ya madeni 
ya wazabuni wanaotoa huduma mbal-
imbali ikiwapo huduma ya kupeleka 
chakula kwa wafungwa magerezani na 
matengenezo ya magari.

Alihoji serikali ina mkakati gani wa 
kulipa madeni hayo.

Masauni akijibu swali hilo, alisema seri-
kali katika nyakati tofauti imekuwa na 

mkakati wa kulipa madeni yake ya nda-
ni ikiwamo madeni ya watoa huduma, 
chakula cha wafungwa na matengenezo 
ya magari katika Magereza yote nchini.

“Katika mwaka wa fedha 2016/17 hadi 
2018/19 jumla ya kiasi cha fedha Sh. bil-
ioni 23.56 kimelipwa kwa ajili ya watoa 
huduma za uendeshaji, chakula cha 
wafungwa na matengenezo ya magari 
yakiwa ni madeni ya mwaka wa fedha 
2014/15 hadi 2016/17,” alisema.

Aidha, alisema madeni ya mwaka wa 
fedha 2012/13, 2013/14 na 2017/18 tayari 

yameshahakikiwa kinachosubiriwa ni 
fedha kutoka Hazina kwa ajili ya kuyali-
pa. 

Hata hivyo, alisema madeni ya mwaka 
wa fedha 2018/19  yameandaliwa yanasu-
biri wahakiki kutoka Hazina ili kuhakiki 
madeni hayo na baadaye kulipwa.

“Aidha, serikali itaendelea kulipa 
madeni ya wazabuni wanaotoa hudu-
ma mbalimbali ikiwamo chakula cha 
wafungwa na matengenezo ya magari 
kadri fedha itakavyopatikana,” alisema.
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HABARI ARUSHA

OPEC yaahidi 
kusaidia maskini
Na Allan Isack, ARUSHA

UMOJA wa nchi zinazouza 
mafuta duniani (OPEC), unaofadhili 
miradi ya mpango wa kunusuru 
kaya maskini, umeahidi kuende-
lea kufanya kazi na serikali baada 
ya kuridhishwa na utekelezaji wa 
miradi inayoifadhili.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki wakati wa kukagua mradi wa 
ujenzi wa miundombinu ya Shule 
ya Sekondari Oldonyowas,  Ofisa 
Mwandamizi wa OPEC, Sharagim 
Shams, alisema ameridhishwa na 
utekelezaji huo.

Miradi hiyo inatekelezwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) katika Halmashauri ya 
Arusha Wilaya ya Arumeru.

“Nimeridhishwa na utekelezaji 
wa miradi tunayoifadhili nime-
shuhudia namna inavyotekelezwa 
kwa ubora na matumaini yetu ita-
wanufaisha walengwa. Tutaendelea 
kufanya kazi na serikali ya

Tanzania,” alisema.
Shams aliwataka walengwa wa 

miradi ya Tasaf kuitumia vizuri ili 
kuondokana na umaskini na kuwa-
saidia kuwapeleka shule watoto 
wao.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Oldo-
nyowas, Geophray Ayao, alisema 
ujenzi wa Shule ya Oldonyowas, 
umeleta mwanga kwa watoto wa 
eneo hilo na utawezesha kutimiza 
ndoto walizonazo.

“Awali, watoto walitembea um-
bali mrefu kwenda kusoma Shule 
ya Sekondari Oldonyosambu, shule 
ambayo ipo zaidi ya kilomita 12, 
umbali huu uliwakatisha tamaa 
wanafunzi wengi waliacha shule, 
sambamba na kushuka kwa ufaulu 
kwenye eneo hili,” alisema.

Alisema ujenzi huo umepunguza 
tatizo la vyumba vya madarasa, 
nyumba za walimu, mabweni ya 
wanafunzi pamoja na matundu ya 
vyoo katika Shule ya Sekondari 
Oldonyowas.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf, 
Ladislaus Mwamanga, ame-
wapongeza wananchi wa kijiji cha 
Oldonyowas kwa kuitikia wito wa 
serikali wa kushiriki katika miradi 
ya maendeleo.

Mwamanga ameishukuru seri-
kali kwa kuruhusu utekelezaji wa 
sehemu ya pili ya mpango wa 
kunusuru kaya maskini kupitia 
mfuko huo.

Naye Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Odonyowas,  Richard 
Mugyabuso, ameishukuru OPEC, 
kupitia Tasaf kwa kujenga miun-
dombinu ya shule ikiwamo vyumba 
vya madarasa, jengo la utawala, 
matundu ya vyoo pamoja na ujenzi 
wa mabweni mawili, unaoendelea 
shuleni hapo kwa ajili ya wanafun-
zi wa kike 96.

Mratibu wa Tasaf, Halmashauri 
ya Arusha, Grace Makema, alisema 
ujenzi wa mradi huo unagharimu 
Sh. milioni 436.3 ambapo kati ya 
fedha hizo, Sh. milioni 104.5 zime-
tumika kujenga jengo la utawala.

Alisema Sh. milioni 79.8 zimetu-
mika kujenga vyumba viwili vya 
madarasa, ofisi ya walimu na ma-
tundu manne ya vyoo, Sh. milioni 
76.9 zimejenga nyumba ya walimu 
zenye sehemu mbili na Sh. mil-
ioni 175.1 ni kwa ajili ya mabweni 
mawili.

Alisema Tasaf ilitoa Sh. milioni 
384 na jamii ilichangia kiasi cha Sh. 
milioni 52.2 sawa na asilimia 12.

Msichana  Rawan Dakik mwenye umri wa miaka 18 (kushoto),  akijadiliana jambo na Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Mawasiliano 
wa Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa), Pascal Shelutete  (kulia) na Kamishna Msaidizi wa Hifadhi na Maendeleo ya Biashara, William 
Mwakilema, jijini Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA  

Mtoto wa miaka 11 aeleza mazito 
alivyotumikishwa miaka 6 misituni  

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

MGANGA Mkuu wa  Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, 
Dk. Simon Chacha, ameonya 
wananchi wa jiji hilo, kuacha 
kusambaza taarifa za uwongo 
za kuwapo kwa raia wa China 
mwenye virusi vya  ugonjwa 
wa corona.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini 
hapo, Dk. Chacha alisema 
taarifa zinazosambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii 
kuwa kuna raia huyo mwenye 

virusi hivyo sio za kweli.
“Chanzo cha uvumi huo 

wanadai kuna raia huyu ( jina 
tunalo) mwenye umri wa mi-
aka 33 tangu ameingia nchini 
anasiku 15 na kati ya hizo siku 
mbili alikaa jijini Dar es Sa-
laam, na alipofika Dar es Sa-
laam alipimwa afya yake  na 
hakua na dalili wala homa ya 
virusi hivyo,” alisema.

Alisema baada ya kusam-
baa kwa taarifa hizo timu ya 
ufuatiliaji ya magonjwa ya 
mlipuko,  ilimfuatilia mgeni 
huyo  na kubaini alikuja Aru-
sha Januari 15, na alipimwa 

hakuwa na shida yoyote.
Dk. Chacha aliwaomba wa-

nanchi kutosambaza taarifa 
ambazo hazijathibitishwa na 
mamlaka husika kwa sababu 
zinaathari kiuchumi, kisiasa 
na kijamii.

Dk. Chacha alitaja dalili za 
ugonjwa huo kuwa ni mafua, 
kikohozi, homa kali, kichwa 
kuuma, kupumua kwa shida 
na mwili kuchoka.

Mlipuko wa ugonjwa huo 
wa corona umeripotiwa ku-
tokea Jiji la Wuhan nchini 
China na hadi jana jumla ya 
watu waliopoteza maisha wa-

likuwa ni 80 na zaidi ya 2,000 
wakiwa wameambukizwa.

Tangu kugundulika kwa 
ugonjwa huo, mamlaka ya 
China imesitisha safari za 
ndege kwa raia wake wanao-
toka na kuingia nchini humo.

Juzi, serikali kupitia Waziri 
wa Mambo ya Nje, Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Prof. 
Palamagamba Kabudi, aliwa-
taka wananchi kuwa watu-
livu kuhusu mlipuko huo wa 
homa ya corona na kwamba 
hakukuwa na Mtanzania yoy-
ote aliyeathiriwa.

Mganga Mkuu wa Jiji awaonya 
wasambaza uvumi homa corona

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MTOTO wa kiume wa umri wa mia-
ka 11 ( jina limehifadhiwa) kutoka kijiji 
cha Gidewari, Halmashauri ya Hanan’g 
mkoani Manyara asimulia namna alivyo-
toroshwa na kutumikishwa kuchunga 
ng’ombe msituni akiwa na miaka sita.

Akisimulia mkasa huo, mtoto huyo ali-
iambia Nipashe kuwa, alitoroshwa nyum-
bani kwao miaka mitano iliyopita akiwa 
na umri wa miaka sita na kupelekwa msi-
tuni alikokabidhiwa ng’ombe zaidi 1,500 
ili awachunge.

Akiwa katika Ofisi ya Ustawi wa Jamii 
wa Halmashauri ya Hanan’g baada ya 
kupatikana mwezi uliopita, mtoto huyo 
alisema kuwa kwa kipindi chote aliku-
wa akichunga mifugo hiyo katika msitu 
mnene wenye wanyama wakali waki-
wamo simba.

Alisema kabla ya kuondoka kwa waza-
zi wake alirubuniwa na mtu na alitoroka 
nyumbani kwao kwa lengo la kwenda ku-
fanya kazi ili apate fedha nyingi.

Alisema alivyotoroshwa alipelekwa 
Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma na 
kuanza kazi hiyo ya kuchunga mifugo 
kwenye misitu kwa ujira wa Sh. 10,000 
kwa mwezi.

Alisema licha ya yeye kufanya kazi ka-
tika mazingira magumu na hatarishi la-
kini fedha ambazo alitakiwa kulipwa, ali-
kuwa akipatiwa baba yake mzazi ambaye 
anayeishi Tunduru.

“Baba yangu ambaye alishatengana 
na mama yangu ndiye alikuwa akipokea 
malipo hayo, nilikuwa nachunga ng’ombe 
zaidi 1,500 pekee yangu na nilikuwa na-
kutana na simba na wanyama wengine 
wakali.

“Nilikuwa nikiona mnyama mkali naji-
ficha katikati ya ng’ombe ili simba asi-
nidhuru. Mvua ikinyesha nilikuwa nakaa 
chini ya ng’ombe.”

Mtoto huyo alisema ng’ombe hao wali-
kuwa wanamilikiwa na watu tofauti am-
bao amewataja na idadi ya mfuko katika 
mabano, Edward Gityenga (200), Said 
Gityenga (300), Daudi Gityenga (100) na 
mmoja aliyemtambua kwa jina moja la 
Dk. Gityenga (900).

“Nilikuwa natumikishwa  na kuteswa 
na wafugaji hawa na ilifikia hatua wa-
kanibambikia kesi ambayo nashukuru 
serikali kupitia Ofisa wa Ustawi wa Jamii 
wa  Wilaya ya Tunduru ambaye ndiye 
alinisaidia nikarejeshwa nyumbani,” 
alisema.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia 

ya simu, Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya 
Tunduru, Blandina Sekela, alikiri kum-
fahamu mtoto huyo ambaye alimsaidia 
kumtoa katika mazingira hayo hatarishi.

Sekela alisema kuwa alikutana na mto-
to huyo mahakama ya watoto akiwa na 
kesi ya kuiba ng’ombe wawili na wakati 
huo alikuwa tayari amekiri kosa.

“Nilimwomba hakimu mtoto huyu 
apelekewe hospitali kwanza maana ali-
kuwa anakojoa damu na anatokwa na 
damu puani na alikutwa pia ana malaria,” 
alisema.

Alisema walifungua kesi na jitihada za 
kuwatafuta watuhumiwa zilifanyika bila 
mafanikio hivyo walimsafirisha mtoto 
kwenda kwao.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Halmashauri 
ya Hanan’g, Martha Sulle, ambaye al-
impokea mtoto huyo alisema anaende-
lea vizuri ila aliporudi nyumbani kwao 
baadaye aliogopa kuishi huko hivyo am-
etafutiwa mahali pa kuishi.

“Mtoto huyu hajawahi kusoma hivyo 
niliagizwa na Mkuu wa Wilaya nimtafutie 
shule na tayari atakwenda shule binafsi 
ya Mountain Hanan’g, tunaomba wadau 
wajitokeze kumsaidia kumlipia ada,” 
alisema.
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HABARI KILIMANJARO

Benki ya 
Kilimo 
yatakiwa 
kufika 
vijijini

Na Mary Mosha, MOSHI

BENKI ya Maendeleo ya 
Kilimo nchini (TADB) ime-
shauriwa kuhakikisha inafiki-
sha huduma zake maeneo ya 
vijijini ili wakulima waweze 
kunufaika nayo pamoja na 
kukuza uchumi wa viwanda 
kupitia mazao ya kimkakati.

Hayo yalibainishwa na 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Wenye Viwanda, Biashara 
na Kilimo (TCCIA) wilayani 
Moshi, Louis Mbuya na kue-
leza kuwa benki hiyo iki-
sogeza huduma yake vijijini 
wakulima wengi wataweza 
kulima kwa tija na kuwa na 
uhakika wa mavuno am-
bayo ni malighafi tosha kwa 
viwanda vya ndani na  nje ya 
nchi.

“Ili kutimiza azima ya 
serikali ya uchumi wa vi-
wanda ipo haja ya wakulima 
kuongezewa elimu pamoja 
na rasilimali fedha kwa ajili 
ya manunuzi ya pembejeo 
na viuatilifu vitakavyoweza 
kuleta matokeo chanya katika 
sekta ya kilimo na uchumi wa 
viwanda,” alisema Mbuya.

 Alisema miaka ya nyuma 
wakulima wa kahawa wali-
kuwa wakinufaika na Chama 
Kikuu cha Ushirika (KNCU) 
kwa kupewa pembejeo, lakini 
siku hizi hawatoi hivyo benki 
ya wakulima ndio itabaki 
kuwa mkombozi.

“Watu kama wakulima wa 
kahawa wanahitaji dawa ny-
ingi na ukikopa katika benki 
za kibiashara hauwezi ku-
mudu, gharama ni kubwa kwa 
kuwa serikali ilituanzishia 
benki hiyo ndio msaada 
wetu,” alisema Mbuya.

Aliongeza kuwa kama TADB 
itajisogeza kwa wakulima, 
viwanda vingi vitakavyoan-
zishwa vitakuwa na uhakika 
wa kupata malighafi ndani ya 
nchi kutokana na wakulima 
wengi kulima kisasa hivyo 
kuwa na uhakika wa mazao.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, akizungumza na waandishi wa habari wa mkoa wa Kiliman-
jaro hivi karibuni, kuhusu namna ya kutatua changamoto zinawazowakabili wanataaluma hao. PICHA: JAMES LANKA

Na Mary Mosha, KILIMANJARO

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa (Tanapa), 
limeridhishwa na uamuzi wa Mtanza-
nia, Rawan Dakin kwenda kuutangaza 
Mlima Kilimanjaro katika nchi za Nepal 
na China.

  Dakin (18), aliyejijengea umaarufu 
akiwa ni Mtanzania mdogo kupanda 
Mlima Kilimanjaro zaidi ya mara tatu na 
kufika kilele cha Uhuru chenye urefu wa 
mita 5,895.

  Ofisa Uhusiano wa Tanapa, Paschal 
Shelutete, alisema tayari Dakin ameanza 
mazoezi kwa ajili ya kupanda Mlima Ev-
erest, Machi mwaka huu.

  Kwa mujibu wa Shelutete, Dakin 
amealikwa kuungana na wapanda mlima 
wengine maarufu duniani, kupanda Mli-
ma Everest ambao ni mrefu kuliko yote 
duniani ukiwa na urefu wa mita 8,848. 

Wakati Mtanzania huyo akitumia 
uzalendo wake kuitangaza Tanzania 
kiutalii, mwaka jana Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla, alise-
ma serikali Tanzania ina mpango pia wa 
kuanzisha matumizi ya kiberenge kwa 

ajili ya kuvutia utalii, kwa kuwa  hauna 
madhara. 

Alisema wapo watalii watakaopan-
da mlima huo kwa kutumia njia ya 
miguu na wapo watakaopanda kwa ku-
tumia kiberenge na kwamba utalii wa 
kiberenge unatumika katika nchi mbali 
mbali ulimwenguni.

 Alisema faida za kupanda mlima huo 
kwa kutumia kiberenge ni kubwa kwani 
utawazesha watalii wengi kupanda Mli-
ma Kilimanjaro kwa wakati mmoja na 
watalii wazee, watoto na watu wenye 
ulemavu wataweza kupanda mlima huo.

  “Kuna kundi kubwa la watalii wazee 
ambao hawawezi kupanda mlima kuto-
kana na umri wao, lakini hawa wataweza 
kuja kupanda mlima Kilimanjaro endapo 
kutakuwapo na huduma ya kiberenge,” 
alisema Dk. Kigwangalla. 

  Alisema kiberenge pia kinaweza ku-
tumika kufanya uokozi wa watalii wana-
oshindwa kupanda mlima huo kutokana 
na sababu mbalimbali za kimazingira na 
afya. 

Alisema utalii ni chimbiko la uhakika 
wa mapato ya serikali na kutoa wito kwa 

Watanzania kupenda uzalendo kwa Taifa 
lao na kutembelea hifadhi za taifa ili ku-
weza kuimarisha mapato ya nchi.

  Tanzania inataka kuongeza idadi ya 
watalii kupitia magari ya kutumia nyaya 
katika Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kiliman-
jaro ambao ndio mlima mrefu zaidi ba-
rani Afrika uliosimama.

  Alisema tayari serikali imeanza ma-
zungumzo na kampuni moja ya China na 
nyingine ya Magharibi.

  Njia iliyokuwa inapendekezwa kutu-
mika kwa kiberenge hicho cha utalii ni 
ile ya Machame ambayo kwa mujibu wa 
watoa huduma, ndio njia inayotumika 
na wageni zaidi kuliko njia nyingine zote 
kuelekea mlimani.

  Kiberenge hicho kinatajwa kwamba 
kinaweza kuongeza idadi ya watalii kwa 
asilimia 50, kwa sababu kina uwezo wa 
kuwawezesha wale wasioweza kupanda 
mlima huo kwa miguu kufika kilele cha 
Uhuru chenye urefu wa mita 5,895.

 Aina hiyo ya kuchochea utalii haitaku-
wa ya mara ya kwanza duniani, kwa vile 
magari ya kutumia nyaya au viberenge 
yapo nchini Sweden, Italy na Himalayas.

Tanapa yabariki Mlima Kilimanjaro 
kutangazwa kimataifa

Na Mary Mosha, MOSHI

BAADHI ya wafugaji  mkoani 
Kilimanjaro, wameiomba seri-
kali kuangalia uwezekano  wa 
kuwasaidia ili waweze kupata 
ng’ombe bora wa maziwa kwa 
bei  nafuu kutoka kwenye 
mashamba darasa ya serikali.

Wamesema kwa kutimiziwa 
hitaji hilo kutaongeza upati-
kanaji na unywaji wa maziwa na 
kujiongezea kipato.

Wakizungunza na Nipashe 

wafugaji ho walieleza kuwa 
wamekuwa wakishindwa ku-
nunua ng’ombe bora kutokana 
na kuwa na kipato kidogo.

Elisa Mkoni mmoja wa wafu-
gaji mkazi wa  Machame Wilaya 
ya Hai,   alisema   wamekuwa 
wakikabiliwa na bei kubwa 
ya  ng’ombe aina ya mitamba 
kutoka kwa mashirika na watu 
binafsi hali ambayo anashindwa 
kununua na kumlazimu kuen-
delea kufuga ng’ombe wa  kie-
nyeji  wanaotoa maziwa kidogo.

“Zipo aina   mbalimbali 
za ng’ombe bora wa mazi-
wa  yaani Friesien, Aryshire na 
Jersey wanauwezo mkubwa wa 
kutoa  maziwa,  lakini wanau-
zwa kwa gharama kubwa kuan-
zia Sh. milioni 1.6   hadi milioni 
mbili katika mashirika yasiyo na 
kiserikali na watu binasi   hali 
ambayo inatufanya  tushindwe 
kumudu kuwahudumia kwa fai-
da  katika kujiingizia kipato  na  
kuongeza maziwa katika soko,” 
alisema Mkoni na kuongeza:

Kwa upande wake mtaalamu   
wa sekta ya maziwa kutoka 
Shirika la Uholanzi SNV, Benovi-
la   Balama, alisema   licha 
ya wafugaji kuiomba serikali 
kuangalia uwezekano wa ku-
punguza  bei  ya ng’ombe  wa 
maziwa lakini  utafiti unaonye-
sha ng’ombe waliopo  mkoani 
Kilimanjaro wanauwezo mkub-
wa wa  kutoa maziwa lakini wa-
nakabiliwa na changamoto ya 
malisho.

Alisema wafugaji hawa-

na elimu ya kutosha juu ya nam-
na bora ya kuwalisha ng’ombe 
na mazingira bora  ya ng’ombe 
kuishi ili kuleta tija katika sekta 
ya maziwa.

“Serikali ya mkoa  ihakikishe 
inatoa elimu  kwa wafugaji juu 
ya  utengenezaji wa maban-
da   bora ya   kulishia ng’ombe,   
lishe sahihi ili waweze kupata   
maziwa mengi na kujikwamua 
kiuchumi kwani maziwa ni 
chakula na pesa,” alisema Bala-
ma.

Wafugaji waomba kupatiwa ng’ombe wa maziwa
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• Machi kuanika ilichofanya mikoa 31

NEC inavyoshika 
kasi kudodosa kona 
zote kuboresha 
daftari kura

Miaka 75 kukombolewa 
kambi ya mateso Poland  

Bunge Marekani
linavyokerwa na
mipango ya Rais
wao Trump

Na Bartholomew Wandi

T
UME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) ni nini? Hicho si 
chombo kigeni masikioni 
na machoni mwa umma. 

Ni sehemu ya maisha yao.
Kimsingi, kinatokana na Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, ikibeba 
majukumu mbalimbali, ikiwamo 

uandikishaji wapiga kura nchini,
Eneo kuu ambako imekasimiwa 

jukumu la kuratibu na kusima-
mia uchaguzi unaomhusu Rais, 
wabunge na madiwani.

Katika utaratibu uliopo, Ubore-
shaji Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura, kisheria hutakiwa kufanyika 
mara mbili ndani ya miaka mitano, 
yaani baada ya uchaguzi mmoja 
kumalizika na kabla ya unaofuata.

Uchaguzi Mkuu wa Rais na 
Wabunge wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Madiwani 
wa Tanzania Bara wa mwaka 2015 
umeshamalizika na ndiyo maana 
Julai 18 mwaka jana, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, alialikwa kuzin-
dua uboreshaji Daftari la Kudumu 
la Wapiga Kura.

Ukurasa 20

Inaendelea  Uk.16

Wananchi wakiwa kwenye foleni katika kituo cha kuandikisha wapiga kura, wakisubiri zamu 
zao. PICHA ZOTE: KWA HISANI YA NEC
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Mikoa 
minne 
iliyobaki 
kubore-
sha daftari 
hilo, Tanga, 
Morogoro, 
Pwani na 
Dar es 
Salaam, 
inaelezwa 
mchakato 
unaendelea 
kufanikisha.

NEC inavyoshika kasi kudodosa 
kona zote kuboresha daftari kura

Hiyo ni inayohusu mikoa 31 ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, kwa awamu ya kwanza. Uzin-
duzi ulifanyika mkoani Kilimanja-
ro na kazi hiyo iliendelea hadi sasa 
imetimu mikoa mingine 27, daftari 
limeshaboreshwa.

Rekodi ya NEC inataja mikoa 
iliyomaliza Uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura kuwa 
ni: Arusha, Kilimanjaro, Manyara, 
Simiyu, Mara, Mwanza, Shinyanga 
na Geita.

Mingine inatajwa kuwa ni Kag-
era, Kigoma, Tabora, Katavi, Ruk-
wa, Songwe, Singida, Dodoma, 
Mbeya, Iringa, Njombe na Ruvu-
ma, Lindi na Mtwara,.

Kwa upande wa visiwani imaju-
muisha mikoa ya: Mjini Magharibi, 
Kaskazini Unguja, KusiniUnguja, 
Kaskazini Pemba na Kusini Pem-
ba, 

Mikoa minne iliyobaki kubore-
sha daftari hilo, Tanga, Morogoro, 
Pwani na Dar es Salaam, inaele-
zwa mchakato unaendelea ku-
fanikisha.

Hadi sasa tathmini zinaonyesha 
kuwapo kasi kubwa ya uboreshaji 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 
kulinganana malengo na changa-
moto zilizokuwapo, ikiwamo 
kupisha majukumu mengine nyeti 
ya kitaifa kama; Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, mitihani ya kitaifa  
darasa la saba, kidato cha pili na 

 

zokabidhiwa kwa wakfu wa 
Auschwitz-Birkenau. 

Ujerumani inakumbuka 
miaka 75 tangu kukom-
bolewa kwa kambi hiyo, 
huku kukiwa na  wasiwasi 
juu ya kuongezeka tena 
kwa chuki dhidi ya Waya-
hudi nchini Ujerumani.

Waziri wa Mambo ya nje 
Heiko Maas, amewaambia 
waandishi habari mjini 
Berlin kwamba, Ujerumani 
italiweka suala la kupam-
bana na chuki dhidi ya 
wayahudi kuwa muhimu 
sana katika ajenda yake 
ya kisiasa, wakati nchi 
hiyo inajitayarisha kushika 
usukani wa kuongoza shu-
ghuli za Umoja wa Ulaya 
(EU) kwa muda wa nusu 
mwaka, pia Rais wa Baraza 
la Usalama la Umoja wa 
Mataifa,baadae mwaka 
huu.

Watu zaidi ya milioni 
25 wameshaitembelea 
kambi ya Auschwitz tangu 
mwaka 1947 nchini Poland 
na sasa kila mwaka watu 
zaidi ya milioni mbili 
kutoka duniani kote wa-
naitembelea sehemu hiyo 
iliyoko kusini mwa Po-
land. DW

Miaka 75 kukombolewa 
kambi ya mateso Poland  

Höllenreiter, Peter Gar-
dosch na Pavel Tussig 
waliokuwa wageni wa 
heshima kwenye kasri la 
rais la Bellevue mjini 
Berlin. 

Wazee hao wote wal-
ipelekwa kwenye kambi 
ya Auschwitz wakiwa 
watoto na baada ya mku-
tano huo wa Rais Stein-
meier, aliandamana na 
wahanga kwenda kwe-
nye kambi ya Auschwitz-
Birkenau. 

Kiongozi wa Ujerumani, 
Frank-Walter Steinmeier, 
alitarajiwa kuweka shada 
la maua na kushiriki 
katika shughuli mbalimba-
li za kumbukumbu juu ya 
mauaji hayo ya halaiki 
yaliyofanywa na mana-
zi wa Ujerumani ambapo 
maelfu ya Wayahudi wa-
liuliwa. 

Watu zaidi ya mil-
ioni moja waliuawa, 
idadi kubwa wakiwa 
ni Wayahudi. Baadaye, 
Kansela wa Ujerumani, 
Angela Merkel na Waziri 
Mkuu wa Poland, Mateusz 
Morawiecki, walitarajiwa 
kufungua tamasha la 
kuchangisha fedha zitaka-

Wazee walioteswa katika kambi hiyo katika zama za utoto wao, wakiweka mashada ya 
maua kukumbuka wenzao waliokufa. PICHA: MTANDAO

WATU walionusurika kifo 
kwenye kambi ya mateso 
ya Auschwitz, wameku-
tana tena kwenye kambi 
hiyo nchini Poland tangu 
ilipokombolewa miaka 75 
iliyopita.

Watu hao waliozeeka ki-
umri, waliweka maua kan-
do ya ukuta wa kambi 
ambako wafungwa 
wengi waliuawa wakati 
wa vita vikuu vya pili. 

Viongozi kutoka nchi 
mbalimbali wanatarajiwa 
kujiunga na wazee hao 
kwa ajili ya kukumbuka ku-
kombolewa kambi ya 
Auschwitz na majeshi ya 
kisoviet miaka 75 iliyopita.

Hata hivyo, hafla hiyo 
inafanyika katika muktad-
ha wa wasiwasi juu ya ku-
jitokeza tena kwa chuki 
dhidi ya Wayahudi duniani  
kote. Ujerumani pia jana 
imekumbuka ukombozi wa 
kambi hiyo ya mauaji kwa 
kufanyika shughuli mbal-
imbali.

Rais wa Ujerumani, 
Frank - Walter Steinmeier, 
alikutana na watu watatu 
walionusurika kwenye 
kambi hiyo kwa ajili ya 
mazungumzo, Hermann 

WASIOHITAJIKA KUAN-
DIKISHWA 

Kwa walioandikishwa mwaka 
2015 na wana kadi ambazo hazi-
jakosewa taarifa zao, hazijafutika 
maandishi au picha na hawajaha-
ma Kata au jimbo kwenda katika 
kata au Jimbo lingine la uchaguzi, 
hawahitaji kwenda vituoni kupata 
kadi nyingine.

Hao wana wajibu wa kuende-
lea kuzitunza kusubiri uchaguzi 
mkuu na nyingineo ndogo zitaka-
zotokea, baada ya Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba ijayo kupita.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ina-
tumia njia mbalimbali kuwahimi-
za na kuwahamasisha wananchi 
wote wanaohusika na zoezi hili 
la uboreshaji waende vituoni 
wakajiandikishe na kuboresha 
taarifa zao, ili waweze kushiriki 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.

Njia ambazo NEC inatumia 
kuwahimiza na kuwahamasisha 
wananchi waende vituoni, ni 

matangazo kupitia vyombo vya 
habari, kama radio, televisheni, 
vipindi mubashara kwenye radio, 
mahsusi kuboresha Daftari la Ku-
dumu la Wapiga Kura.

Mengine yanatajwa ni gari la 
matangazo la halmashauri husi-
ka, matangazo ya asasi za kiraia, 
kushiriki maonyesho mbalim-
bali ya kitaifa kama Sabasaba, 
Nanenane, mikusanyiko ya kijamii 
kama sokoni, minadani, kwenye 
tamasha na mitandao ya kijamii.

Hivi sasa rai ya NEC, ni Kila 
mwenye sifa ya kuandikishwa 
kuwa wapiga kura, aende kit-
uoni kujiandikisha, ili kuboresha 
taarifa zake chini ya msukumo wa 
kivuli cha usemi wa Tume ‘Kadi 
yako kura yako, nenda kajiandik-
ishe.

*Mwandishi wa makala hii ni 
Ofisa Habari Mkuu wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi na anapa-
tikana kwa simu: (+255) 0754 
203015.

Kwa upande 
wa visiwani 
imajumuisha 
Mjini Maghar-
ibi, Kaska-
zini Unguja, 
KusiniUnguja, 
Kaskazini 
Pemba na 
Kusini Pemba.

Inatoka  Uk.13

Wananchi wakiwa kwenye foleni katika kituo cha kuandikisha wapiga kura, wakisubiri zamu zao kuingia ndani wajiandikishe au 
kuboresha taarifa zao katika maeneo tofauti nchini. PICHA ZOTE: KWA HISANI YA NEC. 

cha nne.
Kwa mujibu wa mikakati na rat-

iba ya tume ilyopo, ukamilishaji 
kazi ya kuboresha daftari katika 
mikoa minne iliyobaki, inatazami-
wa kumalizika mwezi ujao.

Utaratibu ulivyo, awamu ya 
kwanza ya kazi hiyo itakamilika 
pale Daftari la Awali la Wapiga 
Kura litakapowekwa wazi huko 
kwenye ofisi za kata, mnamo 
Machi mwaka huu, ili wapiga kura 
walioandikishwa upya na waliob-
oresha taarifa au kuhamisha taari-
fa waziangalie.

Hiyo, ni katika mtazamo wa uk-
aguzi kuona kama taarifa ziko sa-
hihi hazijakosewa na zenye kaso-
ro kuwekewa pingamizi, kwa ajili 
ya hatua nyinginezo za kisheria.

SIFA VS HAKUNA SIFA  
Watu wasio na sifa ambao 

waliandikishwa kuwa wapiga 
kura Wapya kwenye Daftari la Ku-
dumu la Wapiga Kura, ni ambao si 
raia au wenye uraia wa nchi mbili; 
wana utii wa nchi nyingine; wame-
thibitishwa na daktari hawana ak-
ili timamu; na wamehukumiwa na 
mahakama adhabu ya kifo.

Sababu nyingine za kukosesha 
sifa, ni wapiga kura wanaotumikia 
kifungo cha zaidi ya miezi sita ger-
ezani, wamezuiliwa kujiandikisha 
kupiga kura kwa sheria nyingin-
ezo kwa makosa yanayohusiana 
na uchaguzi.

Pia, kwa walioko hadi siku ya 
kupigwa kura, hawatakuwa katika 

umri unaoruhusiwa kupiga kura 
kisheria ifikapo siku ya uchaguzi, 
watakosa sifa ya kuandikishwa. 

Watu ambao wana sifa za 
kuandikishwa kuwa wapiga kura 
wapya kwenye Daftari la Kudumu 
la Wapiga Kura, ni wale ambao 
ni raia wa Tanzania, wametimiza 
umri wa miaka 18.

Pia, nafasi  hiyo inawaangukia 
wapiga kura ambao watatimiza 
umri wa miaka 18 ifikapo siku ya 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 
na hawajapoteza sifa kwa mujibu 
wa sheria za uchaguzi au nyingine 
yoyote iliyotungwa na Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Uboreshaji wa Daftari la Ku-
dumu la Wapiga Kura kwa ujumla, 
litawahusu wote wenu sifa wali-
otimiza miaka 18 na kuendelea 
ambao hawakuandikishwa mwa-
ka 2015 na watakaotimiza umri 
unaotakiwa Oktoba 18, mwaka 
huu.

Pia, wanaoangukia kundi hilo 
ni waliojiandikisha mwaka 2015 
na sasa wamehama kata na jimbo 
moja kwenda lingine na kuondoa  
waliokosa sifa kama kufariki du-
nia au kupata uraia wa nchi ny-
ingine.

Wengine katika orodha hiyo ni 
ambao jinsia zao, tarehe za kuzal-
iwa na majina yalikosewa wakati 
wa uandikishaji wa mwaka 2015 
na waliopoteza kadi zao au kadi 
zao za kupigia kura ziliharibika.
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Na Marco Maduhu, Shinyanga

K
UWAPO mitazamo hasi 
kutoka mila na desturi 
kandamizi, ni sababu 
zinazozaa vikwazo kwa 

wanawake kushindwa kushiriki 
kugombea nafasi za uongozi.  

Kutokana na hali hiyo, imesaba-
bisha kuwapo idadi ndogo ya 
wanawake katika fursa za uon-
gozi nchini na hata nchi nyingin-
ezo duniani na hadi sasa Katiba ya 
nchi inaelekeza utoaji haki sawa, 
ikiwamo ya uongozi pasipo kuba-
guana.

Mtandao wa kijinsia Tanzania 
(TGNP), mwaka jana ulizindua 
Kitabu cha Ilani ya Uchaguzi kwa 
Wanawake, kikiwahamasisha waji-
tokeze kwa wingi kugombea nafasi 
hizo, iwe uongozi wa serikali ya 
mtaa ambayo uchaguzi wake uli-
fanyika  mwaka jana na uchaguzi 
mkuu, utakaofanyika mwaka huu.

KULIVYO SHINYANGA
Wanawake mkoani Shinyanga, 

ni waathirika wakuu wa mila 
kandamizi na kufikia hatua ya 
kuogopa kujitokeza kugombea na-
fasi za uongozi kwenye kipindi cha 
uchaguzi na kusababisha kuwapo 
mwitikio mdogo wa kinamama ku-
gombea uongozi.

Matokeo ya uchaguzi wa serikali 
za mitaa mwaka jana  katika Man-
ispaa ya Shinyanga, nafasi ya ue-
nyekiti wa kijiji ambayo kuna vijiji 
17, hakuna mwanamke aliyeshinda 
nafasi hiyo.

Pia, katika nafasi ya uongozi 
wa mitaa 55, wanaume 49 na wa-
nawake walikuwa sita. Pia, katika 
vitongoji 84, kuna wanaume 76 na 
wanawake nane.

WANASIASA
Habiba Ramadhani, ni Mwe-

nyekiti wa Mtaa wa Kitangili Man-
ispaa ya Shinyanga, aliyeshinda 
nafasi hiyo katika awamu ya pili 
sasa.

Mama huyo  tangu mwaka 2014 
alipoanza kuwania nafasi hiyo hadi 
2019 ameshinda tena kiti hicho na 
anasema wanawake wanaopewa 
nafasi wana uwezo wa kuongoza 
jamii. Anarejea  mwaka 2014, 
kwamba mwanamke aliyejitokeza 
nafasi ya uenyekiti wa Mtaa wa Ki-
tangili, alikoshindana na wanaume 
wanne, akijigamba kwamba, kuji-
amini kwake na kujipangilia vizuri 
kisera, aliwashinda wanaume hao.

 “Baada ya kupata uongozi wa 
uenyekiti wa mtaa huu wa Kitan-
gili, nikaona nafasi hii nisiichezee, 
bali nijitume kufanya kazi kui-
onyesha jamii kuwa wanawake 
tunaweza kuongoza kuliko hata 
wanaume.

“Nikaanza kushughulika tu na 
kutatua matatizo ndani ya jamii 
pamoja na kuwa nao karibu muda 
wote,”anasema Ramadhani.

“Kazi hii ya uenyekiti wa mtaa, 
ni ngumu kwa sababu haina hata 
mshahara na watu wana matatizo 
mengi huku wengine wanakuja 
kunililia njaa.

“ Lakini, sisi wanawake, viongozi 
huwa tuha huruma sana, hasa pale 
unapoangalia watoto wa familia 
ambayo haina chakula, ina nibidi 
nitoe chakula ndani na kugawana 

nao kidogo,” anafafanua.
“Katika awamu yangu ya uon-

gozi mwaka 2014, nimetatua kero 
nyingi sana za wananchi, ikiwamo 
migogoro ya ardhi, familia,” anase-
ma na anataja miradi mingine 
anayoitekeleza ni kuchonga bara-
bara ngumu kilomita tatu na ya 
kawaida kilomita 2.5 na kuweka 
karavati moja.

Anataja mengine anayoshiriki 
kutekeleza, ni kuvuta umeme 
na mradi wa maji, kuwa mambo 
yaliyofamnya achaguliwe tena 
kuongoza Mtaa wa Kitangili, hata 
akachaguliwa tena mwaka 2019 
kwa awamu ya pili.

Kwa mujibu wa Habiba, baada 
ya kushuhudia kukubalika kwake 
kisiasa na kiutendaji, sasa ananuia  
kuwania nafasi ya udiwani katika 
Kata ya Kitangili.

Diwani wa Kata ya Kolandoto, 
katika Manispaa ya Shinyanga, 
Agnes Machiya, aliyekwishawahi 
kuwa Naibu Meya wa Manispaa, 
anataja siri ya mafanikio yake 
akiwa mwanamke kiongozi, ni 
uchapaji kazi, kutatua kero za wa-
nanchi na kuwatekelezea miradi 
ya maendeleo.

“Mwaka (2005 hadi 2010) nili-
kuwa diwani wa viti maalumu na 
baada ya kuonekana na kubadilika 
na wananchi, ikabidi mwaka 2010 
nijitose kugombea nafasi ya udi-
wani kwenye kata ya Kolandoto.

“Nikifanikiwa kushinda na sasa 
ni awamu yangu ya pili naongoza 
na kwenye uchaguzi mkuu mwaka 
huu nagombea tena,” anasema 

UCHAGUZI WA VIONGOZI…
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• RC: Kila atakayejitosa ‘nitambeba’ • DC: Mwenzenu 
nimefanikiwa hivi • Wenyewe wahamasika na kujipanga

Kamishna wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Balozi Omari Ramadhani Mapuri (mwenye nguo nyeusi kageuza mgongo), alipofungua 
mkutano wa Tume na Wadau wa Uchaguzi mkoani Shinyanga, mwaka jana. PICHA: MTANDAO.

Nikifanikiwa 
kushinda 
na sasa ni 
awamu yan-
gu ya pili 
naongoza 
na kwenye 
uchaguzi 
mkuu mwa-
ka huu nag-
ombea tena.

Machiya.
“Mimi ni diwani pekee mwan-

amke Manispaa ya Shinyanga am-
baye namiliki kata (wa kuchaguli-

wa). Hivyo, naomba madiwani 
wenzangu wale wa viti maalum 
ambao wana uzoefu tayari wa uon-
gozi, kwenye uchaguzi mkuu wa 

Mwenyekiti wa chama cha ACT-Wazalendo Mkoani Shinyanga, 
Siri Yasini. PICHA ZOTE: MARCO MADUHU.
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Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, akizungumza.

Mkuu wa Mkoa Shinyanga, Zainab Telack. PICHA: MAKTABA.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kitangili, katika Manispaa ya Shin-
yanga, Habiba Ramadhani, akielezea siri ya mafanikio yake 
katika uongozi, akishinda mara mbili katika uchaguzi serikali 
ya mtaa.

Mwaka 
(2005 hadi 
2010) ni-
likuwa di-
wani wa viti 
maalumu na 
baada ya 
kuonekana 
na kubadilika 
na wananchi, 
ikabidi mwa-
ka 2010 niji-
tose kugom-
bea nafasi 
ya udiwani 
kwenye kata 
ya Kolan-
doto.

mwaka huu, wajitokeze kugom-
bea udiwani kwenye kata ili tuwe 
na uwiano sawa na wanaume,” 
anasema.

KIONGOZI CHAMA
Siri Yasini ni Mwenyekiti wa cha-

ma cha ACT-Wazalendo Mkoani 
Shinyanga, anaainisha nafasi za 
uongozi aliyokwishawahi kuzishi-
ka kama mwanamke kiongozi.

Anaanzisha historia yake, 
kwamba mwaka 1999 alikuwa 
Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa 
Chamaguha katika Manispaa ya 
Shinyanga na mwaka 2000 hadi 
2005, alikuwa Mwenyekiti wa 
chama cha Chadema, wilayani 
Shinyanga . Siri anaeleza kwamba, 
mwaka 2010 aligombea nafasi ya 
udiwani katika kata ya Chamaguha 
na hakufaulu, hivyo kujitosa kwe-
nye viti maalumu na kufanikiwa 
kushinda kiti hicho.

Anasema, mwaka 2015 alihamia 
chama cha ACT-Wazalendo na ali-
gombea nafasi ya uenyekiti Mkoa 
wa Shinyanga, haya alifanikiwa ku-
washinda wanaume na hadi sasa, 
ni mwenyekiti wa chama hicho.

 “Sifa ya mtu ili uwe kiongozi 
bora, lazima ujiamini, kusoma kat-
iba ya chama chako, katiba ya nchi 
na kufanya utafiti kuyajua makub-
wa, ambaye ni kero za wananchi 
zinazohitaji kutatuliwa. Ukifanya 
hivyo, kamwe huwezi kushindwa 
kuongoza,” anasema Yasini.

“Mimi nimefanikiwa kwenye 
uongozi wangu kutokana na ku-
fuata misingi hiyo ya kusoma 
Katiba ya chama na Katiba ya nchi, 
pamoja na kujua matatizo ya wa-
nanchi na kuyatatua, na kwenye 

uchaguzi mkuu wa mwaka huu 
(2020) lazima nichukue fomu ya 
kugombea ubunge katika jimbo la 
Shinyanga mjini,

“Kutokana na nafasi hii niliyo-
nayo ya uenyekiti wa ACT-Wa-
zalendo mkoa Shinyanga, huwa 
nafanya mikutano ndani ya cha-
ma kuwahamasisha wanawake 
wenzagu wajitokeze kwa wingi 
kugombea nafasi za uongozi na 
wasiogope, huku nikijitolea mfano 
mwenyewe namna ninavyojiamini 
na kuchapa kazi,” anaongeza

DC SHINYANGA
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 

Jasinta Mboneko, anasema, siri ya 
mafaniko ya uongozi ni kushiriki-
ana na wenzake, kujituma kazini, 
kutatua matatizo ya wananchi kwa 
kuwafuata huko walipo, kufanya 
mikutano ya hadhara, kuzingatia 
sheria za nchi na miongozo pamo-
ja na kutii katiba ya nchi.

Mboneko anaeleza, ameku-
wa kiongozi tangu anasoma na 
baadaye, alikuwa kati ya mwaka 
2016-na 2018, alikuwa Katibu Ta-

wala wa Wilaya ya Dodoma, na aki-
ja aliteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya  
Shinyanga, akiongoza manispaa za 
Shinyanga na Shinyanga vijijini.

“Siri ya uongozi ni malezi kuan-
zia ndani ya familia. Ukiangalia 
sisi wanawake ndio huwa walezi 
wa familia zetu, hivyo tunapopata 
nafasi hizi za uongozi, huwa ni wa-
tendaji wazuri sana katika kuwatu-
mikia wananchi kutatua kero zao, 
pamoja na kuwaletea maendeleo,” 
anasema Mboneko.

“Siri nyingine ya mafanikio yan-
gu ya uongozi ni kutokaa ofisini, 
bali huwa naenda ‘field’ (maeneo y 
tukio) kusikiliza kero za wananchi 
na kuzitatua, pamoja na kufuatilia 
utekelezaji miradi ya maendeleo 
kwa kuisimamia, ili ikamilike kwa 
wakati na kutoa huduma kwa 
wananchi, pamoja na kuwabana 
wabadhirifu wa fedha za miradi na 
kuzitapika,” anaongeza.

RC TELACK
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 

Zainab Telack, anasema Siri ya 
mafanikio yao katika utendaji kazi 

ni kuzingatia ushirikiano na walio 
chini yake, akitaja baadhi wakuu 
wa wilaya na Katibu Tawala wa 
Mkoa.

Anaeleza falsaga yake kwamba, 
mtu anapotakiwa kufanikiwa 
madarakani, ni sharti afanikiwe 
kwenye uongozi wake na kuwa-
heshimu wa chini yake na kufanya 
nao kazi.

“Siri ya mafanikio yangu mimi 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
ambaye ni kiongozi mwanamke ni 
kufanya kazi kwa ushirikiano na 
wenzangu, kushughulikia mata-
tizo ndani ya jamii, pamoja na 
kuweka miundombinu ya kukuza 
uchumi wao kupitia uhamasishaji 
wa uwekezaji wa viwanda,” anase-
ma Telack.

“Mimi kama kiongozi mwan-
amke, kuna changamoto ambazo 
huwa nazipitia kwenye utendaji 
wangu kazi, ukizingatia nafasi 
yangu ni kusimamia shughuli za 
utekelezaji wa maendeleo na 
ninapowajibisha watu wazembe, 
lazima wanichukie na kunisema 
vibaya,” anasema Telack anaen-
delea kujigamba: “Lakini, bahati 
nzuri wanawake hua tunamisi-
mamo ndio maana nafanikiwa 
kwenye kazi zangu.”

Pia anatoa msukumo kuwataka 
wanawake wajitokeze kugombea 
nafasi za uongozi kwenye uchagu-
zi mkuu mwaka huu, ili kuwepo 
uwiano sawa wa nafasi za uongozi 
kijinsia zote,

Anawataka wanawake kuwa 
wachapakazi wazuri na katika hilo 
anawahidi kuwaunga mkono wote 
watakaoathubutu kujitokeza ku-
gombea uongozi.

“Katika kuelekea kwenye uch-
aguzi mkuu mwaka huu wa kucha-
gua madiwani, wabunge na Rais, 
natoa wito kwa wanawake mkoani 
Shinyanga wajitokeze kwa wingi 
kugombea nafasi za uongozi na 
mimi Mkuu wa Mkoa naahidi ku-
muunga mkono mwanawake, am-
baye atathubutu,”ameeleza Telack.

Msimamizi wa Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa katika Manispaa 
ya Shinyanga, Charles Kafutila, 
anataja matokeo ya uchaguzi wa 
serikali za mitaa mwaka jana, 
kuwa wanawake hawakujitokeza 
kwa wingi kugombea nafasi za 
uongozi na wameishia kuambulia 
viti vichache kwenye uongozi.
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Na Ani Jozeni

V
UTA nikuvute inaendelea 
nchini Marekani kuhusu 
mipango ya makao makuu 
ya Jeshi la Marekani, ku-

punguza au kuondoa sehemu kub-
wa ya vikosi vya Marekani vilivyoko 
barani Afrika, huku maofisa wa 
Pentagon (makao makuu ya jeshi) 
wakitazamia kuwa marafiki wa 
Marekani barani Ulaya wanaweza 
kusimamia eneo hilo. 

Maofisa wa ngazi za juu walioho-
jiwa na vyombo vya habari hivi ka-
ribuni, walisema Waziri wa Ulinzi 
wa Marekani, Mark Esper, anadha-
ni nchi za Ulaya zenye uhusiano wa 
jadi na Afrika, zinaweza kuchukua 
nafasi hiyo, ili Marekani ielekeze 
nguvu kwingineko. 

Hapo hasa ni Mashariki ya Kati, 
na ikishindana na China, Russia. 
Inaelekea kuwa wabunge nchini 
humo, kwa mabaraza yote mawili, 
la Wawakilishi na Senate wana sha-
ka kubwa na mpango huo wa Pen-
tagon, hasa kutokana na ushindani 
ambao unaongeka kwa kasi katika 
eneo la Asia-Pacific. 

Waziri Esper anaripotiwa kuwa 
ameangalia kila eneo la kima-
pigano, mikakati yake na maju-
kumu halisi, na yuko mbioni kutoa 
maamuzi kama washirika wa Mare-
kani wanaweza kuchukua nafasi 
kubwa zaidi katika mahitaji ya ul-
inzi na usalama wa maeneo hayo, 
hasa kuhusiana na ugaidi. 

Eneo lililotajwa zaidi katika 
kuangalia upya nafasi ya Marekani 
kijeshi duniani ni Kamandi Maal-
um ya Afrika, inayochukua eneo 
lote la Afrika, isipokuwa Misri - ipo 
chini ya Kamandi Kuu ya Jeshi la 
Marekani, na manowari zake.

Hisia hiyo ni mwendelezo wa 
hatua ya Rais Donald Trump kuon-
doa vikosi vya Marekani katika 
mpaka wa Uturuki na Syria am-
bavyo kimsingi, vilikuwa vinawalin-
da wa-Kurdi dhidi ya Syria kwa 
upande mmoja na Uturuki kwa 
upande mwingine, kuacha kundi 
hatarishi la Dola ya Kiislamu nchini 
Irak na Syria. 

Ni hatua illiyowashangaza wengi 
na kutoa nafasi kwa wataalamu 
Ulaya na Mashariki ya Kati kuanza 

Kikao cha Bunge kikiendelea. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Rais Donald Trump, alipokuwa bungeni mwaka 2018. 

Bunge Marekani linavyokerwa 
na mipango ya Rais wao Trump

zini mwa Msumbiji. 
Ugunduzi wa gesi na uwezekano 

wa kuwepo mafuta, kunasemekana 
kunachochea hali hiyo, kuzusha 
tamaa au matumaini kuwa vita 
ya ugaidi ikipiganwa kwa nguvu, 
itaishia kuunda serikali za shirik-
isho, ambako majimbo yanashika 
rasilimali za maeneo husika.

Pia, siyo serikali ya kitaifa na kwa 
maana hiyo wadau wa maeneo 
hayo watafaidika.  Ni moja ya saba-
bu za vita visivyoisha vya makundi 
ya wapiganaji nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Msumbiji (DRC), 
inapotaka serikali isiwaingilie pindi 
wanapochimba madini.

Tayari mwaka huu Marekani, 
imeshapoteza askari wawili ambao 
ni waajiriwa wa kampuni zinazope-
wa tenda za ulinzi na usalama wali-
oshambuliwa nchini Kenya. Wauaji 
ni kundi la kigaidi la Al Shabaab, 
lenye uwezo mkubwa wa kusham-
bulia nje ya Somalia.

 Hali hiyo bado haijagusa hisia 
za maofisa wa juu wa Pentagon 
ambao wanataka uwezo wa kijeshi 
wa Marekani uelekezwe zaidi ka-
tika eneo pana la Asia na Bahari ya 
Pacific, nje ya maeneo muhimu ya 
miaka mingi kwa mfano eneo lote 
la Mashariki ya Kati na sehemu 
kubwa ya Asia Kusini. 

Bado si rahisi kuona nini hasa 
Pentagon inataka Mashariki ya 
Mbali, kwani ziko manowari za 
Marekani na kila mara vikosi vya 
Marekani vinafanya mazoezi ya 
pamoja na Japan au Korea ya Kusi-
ni, si vita.

Wakati uondoaji askari Marekani 
katika maeneo ya vita vya kikabila 
kwa, mfano kati ya makundi yenye 
madhehebu tofauti yanayopigania 
utawala nchi za Mashariki ya Kati, 
Waziri Esper emepeleka maelfu ya 
askari wa ziada, baada ya mvutano 
na Iran uliodumu miezi kadhaa 
hadi shambulio la ndege nyuki 
(droni).

Ni uharamia uliomuua kamanda 
wa vikosi maalum vya Quds , Meja 
Jenerali Qassem Soleimani, vyenye 
dhamana ya kuendesha mapigano 
katika nchi za Irak, Syria, Lebanon 
na Yemen.

Iran ilishambulia kwa makomb-
ora kambi mbili za kijeshi za Mare-
kani nchini Irak na ‘kupandisha 
utambi’ wa uwezekano wa kutokea 
mfarakano mpana zaidi ya hapo.

MAJESHI AFRIKA 
Kwa takwimu za hivi sasa, Penta-

gon inasemekana ina askari 6,000 
barani Afrika,  kiasi cha 1,400 kati 
yao wakiwa na makambi katika Af-
rika Magharibi, hasa nchini Niger, 
kwa mujibu wa kamanda mmoja 
mwenye cheo cha kanali katika 
Jeshi Kikosi cha  Anga cha Mare-
kani. 

Kiasi cha askari 4,000 wako Af-
rika Mashariki na zaidi nchini Dji-
bouti na kati ya askari 650 na 800 
wako Somalia, ambako Marekani, 
kimsingi inatoa ushauri kwa vikosi 
vya nchi za Afrika vinavyopambana 
na Al Shabaab.

Moja ya njia ambazo Pentagon 
inatazamia kutumia huku ikipun-
guza uwepo wa makambi makub-
wa ya kijeshi, ni kuweka miundom-
binu zaidi ya kupeleka askari eneo 
maalum kwa haraka na kuondoka. 
Ni hali ambayo maofisa wanasema 
itaiwezesha Marekani kuingilia ki

Iran ilisham-
bulia kwa 
makombora 
kambi mbili 
za kijeshi 
za Mare-
kani nchini 
Irak na ‘ku-
pandisha 
utambi’ wa 
uwezekano 
wa kutokea 
mfarakano 
mpana zaidi 
ya hapo.

kupambanua taswira mpya ya ma-
husiano ya kimataifa, kuwa nchi 
zenye ukaribu wa kijeshi, ulinzi na 
Marekani zianze kujitafakari.

Hapo zifikirie zaidi kujitegemea, 
kwani Marekani haitabiriki na ita-
tanguliza tu maslahi yake yenyewe 
huku ikiziacha nchi taabani.

Rais Trump ndiye aliyetoa maele-
kezo ya awali ya kufanya mapitio ya 
mikakati ya kijeshi ya Marekani ka-
tika maeneo kadhaa duniani, kwa 
msingi kuwa ni muhimu kuyaon-
doa majeshi ya Marekani katika vita 
vya kijinga visivyoisha, vingi vya 
kikabila na kuwarudisha askari wa 
Marekani nyumbani. 

Licha ya wao kuwa maofisa wa 
juu wa Pentagon, wanasema haku-
na uamuzi kamili uliofikiwa hadi 
sasa na, tayari kuna wimbi la kuhoji 
mwelekeo huo kutoka pande zote 
mbili za Bunge la Marekani.

HOFU ILIYOKO  
Baadhi ya wabunge wanahofia 

kuwa Marekani itajiweka pembeni 
na kuziacha Russia na China, ziji-
tanue zaidi kuamua nini kinatokea 

(au serikali gani zinaingia madara-
kani) na kunufaisha makundi ya 
kigaidi diniani kama Al Qaeda na 
Dola ya Kiislamu.

Seneta wa chama cha Republi-
can, ambaye ni mjumbe wa Kamati 
ya Senate ya masuala ya kijeshi, 
alisema ni mtazamo finyu kupun-
guza kwa nguvu vikosi vya Mareka-
ni, kwa kuwa hali hiyo itapunguza 
uwezo wa Kamandi ya Afrika (Afri-
com)l kutimiza majukumu yake. 

Kwa vile seneta huyo ni mtu wa 
karibu na utawala wa Rais Trump, 
ilionekana alichosema kitatiliwa 
maanani na wapanga sera katika 
Pentagon na washauri wengine 
wa karibu wa Trump.  Kuna seneta 
mwingine, naye pia wa karibu na 
Trump, aliyemwandikia barua Es-
per kuelezea hali hiyo.

Wakati Pentagon inaangalia 
uwezekano wa kupunguza kwa 
nguvu uwepo wa vikosi vya Mare-
kani barani Afrika, mashambulizi 
ya kigaidi yamekuwa yakiongezeka 
kutoka Kenya hadi Niger na baa-
dhi ya maeneo yanaanza kuwa na 
magaidi wa kudumu kama Kaska-
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Mbarali 
yaanza 
mkakati 
ujenzi wa 
madarasa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mbarali, imesema imeanza kujenga 
shule za sekondari mpya tisa katika 
mwaka huu wa fedha, ili kumaliza 
tatizo la uhaba wa vyumba vya 
madarasa ambayo imekuwa ikiji-
tokeza kila mwaka.

Uamuzi huo ulitangazwa juzi na 
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Francis Mtega, wakati wa kikao cha 
Baraza la Madiwani wa Halmashau-
ri hiyo kilichokuwa kimelenga ku-
jadili makisio ya bajeti ya mwaka 
wa fedha 2020/2021.

Mtega alisema halmashauri hiyo 
imekuwa ikikabiliwa na tatizo 
hilo la upungufu wa vyumba vya 
madarasa kila mwaka baada ya 
matokeo ya darasa la saba ku-
tangazwa na kwamba wengi huwa 
wanachelewa kuanza masomo 
kutokana na tatizo hilo.

Alisema mwaka 2019 hal-
mashauri hiyo ilikumbwa na uhaba 
wa vyumba vya madarasa 37 hali 
ambayo iliwafanya watumie nguvu 
nyingi kukabiliana na tatizo hilo na 
mwaka huu bado tatizo ni kubwa 
kwa maelezo kuwa  kuna upungufu 
wa vyumba 36.

Alisema wameamua kujenga 
shule hizo mpya ambazo ndizo 
zitakuwa suluhisho la kudumu la 
tatizo hilo na hivyo akawaomba 
wananchi wa wilaya hiyo kutoa 
ushirikiano kwa halmashauri 
wakati wa kutekeleza miradi hiyo. 

“Ni kweli tunakabiliana na tatizo 
kubwa la uhaba wa vyumba vya 
madarasa lakini tumeona badala 
ya kuongeza vyumba hivyo ni bora 
tujenge shule mpya ambazo ndio 
itakuwa suluhisho la kudumu kwa 
tatizo hili,” alisema Mtega.

Alisema tatizo la uhaba wa 
vyumba vya madarasa linasa-
babishwa na hamasa kubwa ya 
wazazi kuwapeleka watoto wao 
shuleni baada ya kuanza kutekele-
zwa kwa Sera ya Elimu hila malipo 
nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Kivuma Msangi, 
alisema kwa kuanzia mwaka huu 
wanatarajia kusajili shule mpya 
tano ikiwa ni utekelezaji wa maazi-
mio ya Baraza la Madiwani.

Alisema katika wilaya hiyo kuna 
shule za msingi 115, lakini shule za 
sekondari zilizopo ni 18 pekee na 
kwamba ndio maana wameamua 
kujenga mpya ambazo ndizo wana-
pambana nazo katika kipindi hiki.

Baadhi ya madiwani wa hal-
mashauri walisema tayari wame-
sharidhia uamuzi huo lakini tatizo 
litaanza kwenye utekelezaji na 
hivyo wakawaomba wananchi wa 
wilaya hiyo kushirikiana na serikali 
kwenye utekelezaji wa miradi hiyo.

Mmoja wa madiwani hao, Tupz-
keti Seperwa, aliwaomba wananchi 
hasa wa jamii za wafugaji kushiriki 
kwenye miradi hiyo hata kwa ku-
changia chochote endapo watakosa 
nafasi ya kushiriki moja kwa moja.

Alisema shule hizo hazijengwi 
kwa ajili ya viongozi wa hal-
mashauri bali ni kwa ajili ya watoto 
wao wenyewe na hivyo kila mmoja 
lazima ashiriki ili kufikia lengo.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Dk. Mariamu Ngwere, akitoa taarifa za ujenzi wa zahanati ya kijiji cha Kyangala, wakati wa ziara ya 
Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Mbeya, jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Shule maalum sasa 
kila halmashauri

Na Innocent Ng’oko, MBEYA 

BAADHI ya wananchi wameiomba seri-
kali kuharakisha  utaratibu wa kuwaondoa 
watu wanaoharibu vyanzo vya maji  katika 
wilaya ya Mbarali  hususani katika eneo la 
Mnazi linalotumika kwa ajili ya shughuli za 
kilimo cha mpunga.

Hali hiyo inahatarisha jitihada za seri-
kali katika ujenzi wa mradi mkubwa wa 
umeme wa  maji wa Julius Nyerere katika 
bonde la Rufiji.

Walisema jana kuwa kiwango kikubwa 
cha maji kwa ajili ya mradi huo  mkubwa 
wa maji wa     Julius Nyerere ambao un-
atarajiwa kuzalisha megawati 2115 unat-
egemea maji mengi kutoka vyanzo vingi 
vya mito inayounganisha Mto Ruaha katika 
Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya.

Nura Joseph, alisema kuwa ukitembelea 
eneo la mnazi kuna mashamba mkubwa 
ambayo yameanzishwa na wakulima mia-
ka ya hivi karibuni, ambapo wakulima wen-
gi wamechimba mifereji mikubwa kutoka 
ndani ya mito inayotililisha maji ndani ya 

Mto Ruaha mkuu.
Alisema kuwa mbali na uchimbaji holela 

wa mifereji pamoja na kilimo kisichoz-
ingatia mpangilio kuna hatari kubwa ya 
shughuli hizo za kilimo zikaathiri jitihada 
za serikali za ujenzi wa mradi wa umme 

wa maji wa Julius Nyerere unaojengwa na 
serikali ya awamu ya tano kwa fedha nyingi 
katika eneo la Bonde la Rufiji.

Aidha, walisema kuwa kusuasua kwa   
mamlaka za serikali kuchukua hatua za 
haraka za kuwaondoa baadhi ya wakulima 
katika eneo hilo la Mnazi licha ya kuundwa 
kwa tume ya Makamu wa Rais na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ku-
natokana na baadhi ya vigogo wa serikali 
wanajihusisha na shughuli za kilimo katika 
eneo hilo.

Walisema eneo la Mnazi linatajwa kuwa 
na ukubwa wa hekari 16,000 zinazofaa kwa 
ajili ya shughuli za kilimo, ambapo miaka 
ya hivi karibuni baadhi ya wananchi waki-
wamo vigogo ndani ya serikali walivamia 
eneo hilo  na kujishughulisha na shughuli 
za kilimo cha mpunga.

Pia walisema eneo hilo limekuwa na 
mgogoro kati ya serikali na wakulima hao 
kutokana na uchimbaji holela wa mifer-
eji ambapo kwa kiasi kikubwa imekuwa iki-
athiri vyanzo vya umeme katika mabwawa 
ya Mtela na Kidatu kwa muda mrefu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Rubeni 
Mfune na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila,  kwa kushirikiana na  kamati za 
ulinzi na usalama wamekuwa wakiwazuia 
wakulima hao kuharibu vyanzo vya maji 
kutoka na uchimbaji holela wa mifereji na 

matumizi ya majenereta ambayo yameku-
wa yakitumika kufyoza maji katika vyanzo 
hivyo vya mito.

Desemba mwaka 2018 Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya akiwa na kamati ya ulinzi na us-
alama alilazimika kufukia baadhi ya mifere-
ji ambayo iliyoonekana  kuathiri ikolojia ya 
Mto Ruaha Mkuu kutokana na kushuhudia 
uharibifu mkubwa uliofanywa na wakuli-
ma hao na kutishia jitihada za serikali za 
ujenzi wa mradi wa umeme wa maji wa Ju-
lius Nyerere katika eneo la Bonde la Rufiji.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya,  idadi ya wakulima wanaolima 
katika eneo hilo la Mnazi wanafikia 600, 
huku akibainisha kuwa idadi  ya wakulima 
wanaomiliki eneo hilo ni wakulima wakub-
wa wanaofikia 50 ambao wamehodhi 
maeneo makubwa ya ardhi ambayo haya-
jawekewa miundombinu bora.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Ruben 
Mfune, alisema jana kuwa wanasubiri map-
endekezo ya tume ya Rais ya mawaziri 8 
waliofika katika wilaya hiyo, mwaka 2019, 
kwa lengo la kufuatilia athari za uharibifu 
huo wa vyanzo vya maji unaofanywa na 
wakulima.

Alisema serikali imefanya jitihada za ku-
wazuia watu wengine wasiendelee kumega 
maeneo ambayo yapo kwenye vyanzo.

Wavamizi vyanzo maji wachongewa

HABARI MBEYA

 Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya, inakusudia 
kujenga shule maalumu za sekondari ka-
tika kila halmashauri ambazo zitakuwa 
zinapokea wanafunzi waliofeli mitihani 
ya kidato cha nne kwa kupata madaraja 
ya sifuri na nne ili warudie kufanya miti-
hani.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, wakati wa 
kikao cha wadau wa elimu mkoani humo 
kilichokuwa kimelenga kuwapongeza 
walimu na wanafunzi waliofanya vizuri 
kwenye mitihani mbalimbali ya taifa.

Chalamila aliwaagiza Maofisa Elimu 
Sekondari na Msingi wa Wilaya kwa kush-
irikiana na walimu kuandaa mpango wa 

ujenzi wa shule hizo ambazo zitakuwa za 
bweni na kuwasilisha ofisini kwake kabla 
ya Machi 15 mwaka huu ili utekelezaji 
wake uanze haraka.

Alisema wanafunzi watakaojiunga na 
shule hizo watakuwa wanasoma miaka 
miwili yaani kidato cha tatu na nne kisha 
wanafanya mtihani wa kidato cha nne 
na wakifanya vizuri waendelee na hatua 
zingine za masomo.

Alisema wanafunzi watakaojiunga na 
shule hizo watakuwa wanalipa ada am-
bayo itapendekezwa na kwamba mzazi 
yeyote ambaye mtoto wake atajiunga na 
shule hizo na akakataa kutoa ushirikiano 
atachukuliwa hatua za kisheria.

“Katika kipindi cha miaka mitatu, ka-
tika mkoa wetu wanafunzi waliopata di-

vision III (Daraja la tatu) wako 2,930 na 
waliopata division IV wapo   9,450 am-
bao hatujui wanapotelea wapi,” alisema 
Chalamila na kuongeza:

“Sasa nimekuja na wazo, kwa kuwa 
tuna shule ambazo zinapokea wanafunzi 
waliofanya vizuri, sasa tuje pia na shule 
za wanaofanya vibaya yaani wanaopata 
division ziro na four mbaya katika kila 
halmashauri na nina uhakika hizi shule 
zitakuwa za mfano kwa Tanzania nzima.”

Chalamila alisema kuna uwezekano 
mkubwa kuwa vibaka wengi ambao 
huwa wanawasumbua wananchi mitaani 
ndio hao waliomaliza kidato cha nne na 
kupata madaraja hayo duni kwenye miti-
hani yao ya taifa.

0000000
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

  WAVUVI wa bwawa la Mtera katika 
kambi ya Mwakibwera, wamelalamika 
kuvunjiwa mitumbwi 17 na watumishi 
wanaokusanya mapato wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mpwapwa licha ya kuwa na 
leseni za kufanya uvuvi.

  Malalamiko hayo waliyatoa jana 
walipokuwa wakizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye kambi hiyo.

  Akizungumzia tukio hilo, mvuvi 
Joseph Mgeni alisema watumishi hao 
wameharibu mitumbwi 17 na kuwasaba-
bisha hasara ya Sh. milioni 5.1. 

  “Wametusababishia umaskini zaidi 
kutokana na kukosa kipato ambacho tu-
likuwa tunajipatia kwenye shughuli hizi 
za uvuvi, tunashangaa kuvunjiwa viten-
dea kazi vyetu wakati tumelipia leseni 
na tunafanya kazi kihalali,” alisema.

  Naye Hussein Mkwizu, alisema wa-

tumishi hao sita walivamia kambi hiyo 
wakiwa wamebeba mashoka na kuvunja 
mitumbwi.

 “Hakuna mvuvi anayemiliki mtumb-
wi bila kulipia leseni kwa kuwa tusipoli-
pa tutakuwa tunakiuka sheria na ka-
nuni  za biashara na kuiibia mapato ya 
halmashauri,” alisema.

  Aliongeza: “Hatua waliyoichukuwa 
inaweza kusababisha maafa yasiyo na 
tija kitendo hichi hakivumiliki, Rais 
wetu anahimiza ufanyaji kazi kila mtan-
zania kwa ajili kujipatia kipato na kuin-
ua uchumi sasa kwa hali hii iliyofanywa 
na watumishi hao wa serikali ni halali 
kweli?” 

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha 
Mtera,   Simon Lukuwi, alisema haja-
shirikishwa juu ya uvunjaji wa mitumb-
wi ya wananchi wake. 

 Alisema kuwa watumishi hao wame-
kiuka sheria na hawakustahili kuchukua 

hatua hiyo bila kumshirikisha yeye na 
wavuvi hao.

  Akizungumzia hilo, Diwani wa kata 
hiyo, Amon Kodi, alisema taarifa ya ku-
vunjiwa mitumbwi hiyo aliipata kutoka 
kwa wananchi kuwa kuna watumishi 
wa halmashauri ya Mpwapwa wanaoku-
sanya mapato wamewavunjia mitumbwi 
kwa madai ya kutolipiwa leseni.  

“Kisheria hawaruhusiwi kuvunja 
mitumbwi bali wanatakiwa kukamata 
chombo na kikikaa kwa siku 90 baada ya 
hapo anatakiwa kwenda mahakamani 
kuomba mahakama kwa ajili ya kuteket-
eza kwa kuchoma moto mitumbwi au 
nyavu,” alisisitiza.

Nipashe ilimtafuta Mkurugenzi wa 
Halmashauri hiyo, Daudi Sweha, ili ku-
jua kuhusu tukio hilo ambapo alisema 
atalifanyia kazi kwa kuwa bado hana 
taarifa nalo.

Asasi za 
kiraia 
zapewa 
onyo
Na Peter Mkwavila, DODOMA 

 VIONGOZI wa asasi za kiraia 
nchini wametakiwa kuhakikisha 
misaada inayotolewa na wafadhili 
inawafikia walengwa badala ya 
kujinufaisha wao binafsi.

 Ofisa Maendeleo Jamii 
wa Jiji la Dodoma, Sharifa 
Nabalang’anya, amesema seri-
kali haitazifumbia macho asasi 
za kiraia zitakazofanya shughuli 
zake bila kufuata sheria ikiwamo 
ya kusajiliwa.

Licha ya kibano kwa asasi hizo 
kufanya kazi bila usajili, wasi-
mamizi wake watashtakiwa kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

Pamoja na tahadhali hiyo, pia 
ameziagiza asasi hizo katika Jiji la 
Dodoma kuwakilisha taarifa zao 
za kila robo ya mwaka kwenye 
ofisa hiyo kwa lengo la kutaka 
kutambuliwa utendaji wao. 

Hatua hiyo imekuja kutokana na 
maelezo kwamba ni muhimu asasi 
hizo zitambuliwe kazi zao zinazo-
fanyika katika jamii kwa kitengo 
cha Ofisa Maendeleo ya Jamii.

Agizo hilo alilitoa alipokuwa 
akizungumza na wamiliki  wa 
asasi na kusema kuwa pamoja na 
serikali kutambua umuhimu wa 
asasi za kiraia, lakini zinatakiwa 
kutambua kuwa ni muhimu ku-
wasilisha taarifa zao katika ofisi 
ya Halmashauri ya Jiji.

“Tunajua asasi za kiraia zina-
fanya kazi kubwa katika jamii 
ikiwamo pia serikali, lakini jamii 
haitambui kazi hizo kwa un-
dani na wakati mwingine hata 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
haizijui.

Pamoja na kuwapo kwa utarati-
bu wa asasi za kiraia kuwasilisha 
taarifa zao za utendaji kila baada 
ya robo mwaka, pia zimetakiwa 
kutumia vyema pesa ambazo 
zinatolewa na wafadhili badala ya 
kufanya ujanja ujanja.

Alisema asasi hizo zinatakiwa 
kuyafikia makundi mbalimbali 
kama  vijana wanaojihusisha na 
dawa za kulevya, kuvuta bangi na 
vijana waishio vijiweni kujitam-
bua na kuachana na tabia hizo 
badala yake wajishughulishe na 
kazi za kujiingizia kipato.

“Asasi za kiraia mnatakiwa 
kutambua kuwa nyie ni msaada 
mkubwa ndani ya serikali na 
mmekuwa msaada mkubwa kwa 
maana hiyo, naomba mtam-
bue kuwa mnatakiwa kuyafikia 
makundi maalum,” aliongeza.

Wavuvi wanaofanya shughuli zao katika Bwawa la Mtera, kambi ya Mwakibwera, mkoani Dodoma, wakiangalia mitumbwi yao, juzi, 
inayodaiwa kuvunjwa na watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa kutokana na kutolipia leseni. PICHA: PETER MKWAVILA

Wavuvi Mtera walalamika 
kuvunjiwa mitumbwi yao

Na Renatha Msungu, DODOMA         
  IMEELEZWA kuwa zaidi ya wilaya 

20 nchini zinakabiliwa na tatizo la udu-
mavu kwa watoto na wajawazito ku-
topata lishe inayostahili.

  Uchunguzi uliofanywa na taasisi 
hiyo umeonyesha kuwa wilaya zaidi ya 
20 zinakabiliwa na tatizo la udumavu 
kwa watoto na kinamama wajawazito 
kutopata lishe inayostahili.

Akizungumza na Nipashe jijini hapa 
Mjumbe wa Taasisi inayojihusisha na 
utoaji wa elimu kwa wanawake, vijana 
na watoto kuhusu masuala ya lishe na 
fistula (FUREO), Kelvin Haule, alisema 
kuwa wilaya hizo hali ya lishe ni asilim-
ia 24 pekee, huku Wilaya ya Ruangwa 
ikiwa na asilimia 7 ya udumavu.

 Alitaja wilaya hizo kuwa ni Mbarali, 
Rungwe, Kibiti, Rufiji, Bagamoyo, Hal-
mashauri ya Chalinze, Ilala, Ubungo, 
Kilolo, Mufindi, Ruangwa, Nachingwea, 
Tandahimba, Wanging’ombe, Njombe, 
Ifakara, Kilolo, Magu, Chato, Geita, Hal-
mashauri ya Shinyanga Manispaa na 
Kahama.

 Alisema katika uchunguzi wao wali-
baini kuwa watoto wenye umri wa kati 
ya miezi sita hadi 23 wanakabiliwa na 
tatizo la lishe bora kutokana na kuko-
senaka kwa elimu ya kutosha matumizi 
ya bora ya vyakula.

“Hali ya lishe katika wilaya hizi hairi-
dhishi kwani zipo kwenye asilimia 24 
tu, na kati ya hizo wilaya yenye tatizo 
hili kwa kiwango kikubwa ni wilaya 
ya Ruangwa yenye asilimia 7 ikifutiwa 

na Tandahimba asilimia 6.8,” alisema 
Haule.

Hata hivyo, alisema kutokana na hali 
hiyo wameamua kuanzisha mradi am-
bao watatekeleza kwa muda wa miezi 
nane katika wilaya hizo.

Alisema kila wilaya watafikia wa-
nanchi 120 na mradi unalenga 
kuongeza kiwango cha upatikanaji wa 
lishe kutoka asilimia 24 hadi kufikia 
asilimia 50 na utagharimu zaidi ya Sh. 
milioni 258.8.

Mkurugenzi wa taasisi hiyo, Davidi 
Msuya, alisema kupitia mradi huo wa-
takomesha tatizo la fistula kwa wa-
nawake na utapiamlo kwa watoto.

“Mradi huu umeanza leo na utahusi-
sha wataalamu mbalimbali wa masuala 
ya afya,” alisema.

Wilaya  20 zinakabiliwa
na udumavu kwa watoto

“Tunajua asasi za kiraia 
zinafanya kazi kubwa 
katika jamii ikiwamo 
pia serikali, lakini 
jamii haitambui kazi 
hizo kwa undani na 
wakati mwingine hata 
Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma haizijui.
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HABARI ZANZIBAR

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Hamad 
Rashid Muhammed, amewataka viongozi 
wa dini kuwahamasisha wananchi kuhu-
su suala la usafi ili kuepukana na mara-
dhi mbalimbali.

Akizungumza katika mkutano wa 
viongozi wa dini ulioandaliwa na taasisi 
ya dini katika masuala ya afya na haki 
za watoto, (Tanzania Interfaith Partner-
ship TIP) uliofanyika Mazizini nje ya Mji 
wa Zanzibar, alisema kuwa dini zote zi-
nasisitiza suala la usafi, hivyo ni vyema 
viongozi hao kutoa elimu kwa waumini 
wao kuhusu suala hilo.

Alisema msingi mkubwa wa matatizo 
ni kutokutembea na maandiko ya dini na 
ndio maana baadhi ya viongozi wa dini 
wamekuwa wakivunja sheria na kujiin-
giza katika vitendo vya udhalilishaji wa 
kijinsia.

Alisema  serikali inajitahidi kuweka 
misingi ikiwamo kuwa na katiba na she-
ria za nchi, lakini baadhi yao wamekuwa 
hawaziheshimu sheria hizo.

“Tumepitisha kanuni nzuri za matumi-

zi ya maji, lakini je, tunazifuata? Unatoka 
nyumbani huoshi hata mikono,” alisema.

Alisema umefika wakati sasa jamii 
kubadilisha mitazamo yao na kulipa 
umuhimu suala la usafi ili  kuepukana 
na maradhi mbalimbali ikiwamo  ya mli-
puko.

Aliwataka viongozi hao kutoa elimu ya 
usafi kwa watoto ambao ndio watakao-
leta mabadiliko na elimu hiyo ianze ku-
tolewa shuleni.

Waziri huyo alisema viongozi wa dini 
wana nafasi kubwa ya kutoa elimu kwa 
jamii, lakini baadhi yao wamekuwa waki-
jiingiza katika vitendo visivyokubalika 
katika jamii.

Alisema  ushiriki wa serikali katika 
kutengeneza miundombinu mizuri iki-
wamo upatikanaji wa huduma ya ma-
jisafi na salama utasaidia kuimarisha 
suala la usafi.

Kwa upande wao viongozi wa dini wal-
isema  wao ni vioo katika jamii na wana 
ushawishi mkubwa hivyo watalifanyia 
kazi suala la utoaji wa elimu kuhusu usafi 
ili kuimarisha mazingira.

Fadher Filipo Munguti,  mratibu wa 

vijana wa elimu ya Kikristo, alisema 
kuwa mabadiliko hayaji mara moja hivyo 
nguvu kubwa ya utoaji elimu ya usafi wa-
taelekeza kwa watoto.

Abdallah Hamid Suleim, mkufunzi wa 
Chuo cha Kiislamu Zanzibar, alisema 
kuwa afya ya jamii imemlazimu kila 
mwananchi na afya haitegemei dini wala 
siasa hivyo ni muhimu sana na inapoko-
sekana afya amani inakosekana.

Naye Mkurugenzi wa taasisi nne za 
dini wa TIP, Halima Msomi, alisema kuwa 
viongozi wa dini wanasikilizwa sana ka-
tika jamii hivyo wameamua kushirikisha  
ili kuendana na mazingira.

Alieleza kuwa usafi binafsi na maz-
ingira ni muhimu hasa suala la kuosha 
mikono baada ya kutoka chooni na kabla 
ya kula ili kuepukana na maradhi ya kip-
indupindu.

“Pia taasisi yetu imekuwa ikishughu-
lika na usafi wa mtoto wa kike wakati an-
apokuwa katika hedhi   ili kusaidiwa na 
kuweza kuhudhuria masomo shuleni na 
uhifadhi wa mazingira katika kuhifadhi 
taka na matumizi ya choo,” alisema.

Viongozi wa dini waombwa
kuelimisha jamii kuhusu usafi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUFUATIA kuibuka kwa 
ugonjwa wa homa ya mafua 
makali unaosababishwa na kirusi 
kipya aina ya corona nchini Chi-
na, wafanyabiashara wa Zanzi-
bar wanaokwenda mchini humo, 
wameshauriwa kusitisha safari 
zao kwa kipindi hiki ili  kunusuru 
afya zao.

Hayo yalielezwa na Waziri wa 
Afya, Hamad Rashid Mohamed, 
wakati akizungumza na Nipashe 
nje ya mkutano wa viongozi wa 
dini uliofanyika mjini Zanzibar.

Alisema kuwa Serikali ya Zan-
zibar kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Tanzania inafanya juhudi 
za pamoja kuweka kinga katika 
viwanja vya ndege ili kudhibiti 
virusi hivyo.

Alisema kuwa suala la kudhibiti 
wasafiri ni jambo la msingi sana 
kwa sababu Wazanzibari wana-
penda kufanya biashara nchini 
China hivyo ni vizuri kuangalia 
kuwa wako salama.

Alisema China ni sehemu moja 
wapo nzuri ya kufanya biashara 
hivyo ni vyema wafanyabiashara 
wa Zanzibar kutoenda kwa kip-
indi hiki.

“Tahadhari ni jambo la msingi 
kwa eneo ambalo limeathirika… 
ni vizuri watu wakajizuia kip-
indi hiki mpaka serikali itakapo-
tangaza kuwa China ni salama, 
hivi sasa wapumzike afya zao 
ni muhimu sana tunazihitaji,” 
alisema Hamad.

Aidha, alisema wafanyabiasha-
ra hao wanaporudi na matatizo 
wanaweza kuwaambukiza watu 
wengine, na  kuisababishia nchi 
kutokuwa salama.

Alisema wanaweza kwenda 
nchi zingine ambazo ziko salama 
kuendelea kufanya biashara zao 
hadi pale maradhi hayo yataka-
poondoka.

Wafanyabiashara
wapewa angalizo
maradhi ya corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAWAKALA wa vyama vya siasa wali-
omo katika vituo vya uandikishaji wa 
daftari la kudumu na uhakiki kwa wapi-
gakura, wameipongeza Tume ya Uchagu-
zi Zanzibar (ZEC) kwa kuendesha zoezi 
hilo vizuri.

Wakizungumza na   waandishi wa 
habari baada ya kutembelea vituo 
mbalimbali vilivyoko Wilaya ya Wete na 
Chakechake Kisiwani Pemba, walisema 
ZEC imejipanga vizuri na wananchi wa-

naokwenda vituoni humo kila mwenye 
sifa hupatiwa haki hiyo bila ya matatizo.

Khamis Othman Khamis wakala ku-
toka Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) na Faki Ali Mkadam wa 
Chama cha Wananchi (CUF), walieleza 
mwenendo huo wa tume, umewafanya 
mawakala kuwa na ushirikiano mkubwa 
baina yao na watendaji wa tume, hali 
ambayo inawafanya wananchi wana-
okwenda kujiandikisha au kuhakikiwa 
taarifa zao kuchukuwa muda mfupi wa 
kumaliza taratibu zote za kuingizwa kwe-

nye daftari. Walisema tume ya  iendelee 
kutoa vitambulisho kwa wananchi am-
bao hawajapata hadi sasa ili nao waweze 
kupata haki yao ya msingi, ambayo ita-
wafanya waweze kuchaguwa viongozi 
wanaowapenda.

Kwa upande wao wakuu wa vituo vya 
uandikishaji na uhakiki wa taarifa za 
wapigakura katika vituo vya Jimbo la 
Mgogoni,  Jamali Kassim Shegwando na 
Hasnuu Faki Hassan, walisema hali ya 
uandikishaji inakwenda vizuri na watu 
wengi wanendelea kujitokeza vituoni.

Walieleza kuwa hadi sasa hakuna mwa-
nanchi yoyote ambaye amekwenda vit-
uoni kutaka kujiandikisha ama kuhakiki 
taarifa zao katika daftari hilo akakosa ku-
patiwa haki hiyo.

Zoezi la uandikishaji wapigakura 
wapya na uhakiki wa taarifa za wapi-
gakura waliomo katika daftari la kudumu 
linaendelea katika vituo 38 vya Wilaya ya 
Wete na majimbo matatu ya Wilaya ya 
Chakechake Pemba ambapo zoezi hilo 
linatarajiwa kuanza Februari 13, mwaka 
huu kisiwani Unguja.

Mawakala vyama siasa watoa neno uandikishaji

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mihayo Juma Nhunga (wa tatu kushoto), akimkabidhi baskeli mmoja wa watu 
wenye ulemavu, Haji Makame Khamis, wakati wa hafla ya makabidhino ya vifaa visaidizi kwa watu wenye ulemavu, Michezani mjini 
Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

HABARI DODOMA

“Tahadhari ni jambo la 
msingi kwa eneo ambalo 
limeathirika… ni vizuri watu 
wakajizuia kipindi hiki mpa-
ka serikali itakapotangaza 
kuwa China ni salama, hivi 
sasa wapumzike afya zao ni 
muhimu sana tunazihitaji,” 
alisema Hamad.
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HABARI kitaifa

Kampuni ya kuku 
yampa tano Kairuki

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa kampuni ya  
kitanzania ya AKM Glitters Limited am-
bayo inazalisha vifaranga na chakula cha 
kuku,  Elizabeth Swai, amepongeza hatua 
ya serikali kutembelea viwanda  vikiwamo 
vya kuzalisha kuku na kuwa hatua hiyo 
itasaidia kuleta ufumbuzi wa haraka wa 
changamoto zinazokwamisha sekta ya 
viwanda nchini.

“Kitendo cha Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu anayeshughulikia Uwekezaji, 
Angellah Kairuki, kutembelea viwanda na 
kusikiliza changamoto mbalimbali tunazok-
abiliana nazo sisi wenye viwanda ni hatua 
njema kufikia uchumi wa kati na viwanda 
ifikapo 2025,” alisema Swai.

Alisema kampuni yake ambayo ina uwezo 
wa kutotolesha vifaranga 106,000 kwa wiki 
na kuzalisha tani 200 za chakula cha kuku 
kwa siku, imekuwa ikikabiliana na changa-
moto mbalimbali za kimwingiliano kutoka 
mamlaka za udhibiti.

“Tunamshukuru sana Waziri Kairuki 
alipotembelea kiwanda chetu wiki iliyopita 
tulimweleza jinsi tunavyozalisha vifaranga, 
chakula cha kuku na pia changamoto mbal-
imbali tunakabiliana nazo katika majukumu 
yetu,” alisema.

Katika ziara yake aliongozana na maofisa 
kutoka Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
ili wajionee na kufanyia kazi changamoto 
ambazo zipo ndani ya uwezo wao bila hata 
waziri kuingilia kati.

 Swai alisema wamemwambia waziri 
kuwa kati ya mwaka 2017 na 2019 wa-
likuwa wakitozwa kodi kila walipokuwa 
wakiingiza mbegu za kuku kutoka nje kitu 
ambacho kilikuwa kinyume cha sera.

“Tulimweleza waziri kuhusu barua 
mbalimbali zenye vitisho na mkanganyiko 
kutoka kwenye mamlaka za udhibiti,” 
alisema na kuongeza kuwa waziri ameahidi 
kuzifanyia kazi changamoto zote ili kukuza 
na kuimarisha sekta ya viwanda.

Alisema yeye na menejimenti nzima ya 
kampuni wana imani kubwa sana na seri-
kali katika azma yake ya kujenga uchumi 
wa kati na viwanda kama alivyokusudia.

Alisema Waziri Kairuki alifurahia sana 
jinsi kampuni inavyozalisha vifaranga vya 
kuku na kuwanufaisha wafugaji na wajasiri-
amali wengi vijijini ambako kampuni ina 
mawakala zaidi ya 400.

Kampuni hiyo ambayo ina kibali pekee 
cha kuingiza mama kuku (kuroirela) kutoka 
India ina wafanyakazi 78 na pia kinapokea 
wanafunzi wanaojifunza kwa vitendo  zaidi 
30 kwa wakati mmoja.

“Tunatotoresha au kuzalisha vifaranga 
eneo la Mbezi, shamba la mama kuku 
(kuroirela) Madale. Pia tuna mashamba 
ya chakula cha kuku Mbezi, Bagamoyo na 
Mkuranga,” alisema Swai ambaye ni mwan-
zilishi wa kampuni hiyo.

Wanafunzi wa kidato cha kwanza wa sekondari mpya ya Dan Mapigano Memorial ya Kata ya Bugoji, Musoma Vijijini, mkoani 
Mara, wakiingia darasani juzi, baada ya shule kuanza kupokea wanafunzi kuanzia Januari 16, mwaka huu. PICHA: MPIGA 
PICHA WETU

Wanavijiji 7,500 wapata ukombozi afya

 Na Jumbe Ismailly, IGUNGA          

DIWANI wa Kata ya Kining’inila 
(CCM) Halmashauri ya Wilaya ya Ig-
unga mkoani Tabora, Elisha Anthony, 
amepandishwa kizimbani katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi wa Wilaya 
ya Igunga akikabiliwa na mashtaka 
mawili, likiwamo la kumtishia kifo 
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kining’inila, 
Fanty Mnyasa Haroun.

Ilidaiwa na Mwendesha Mashtaka wa 
Jeshi la Polisi Wilaya ya Igunga, Elimaji-
di Kweyamba, kwamba Anthony anak-
abiliwa na mashtaka mawili likiwamo 
la kutishia kuua kwa maneno kinyume 
cha kifungu cha 89 (2) (a) kanuni ya ad-
habu sura ya 16 mapitio ya 2002 inay-

ozuia kutenda makosa kama hayo. 
Mbele ya Hakimu wa Wilaya ya Ig-

unga, Eddah Kahindi Kweyamba, alidai 
Januari 17, mwaka huu majira ya alasiri 
kwenye kata hiyo, kwa nia ovu mshtak-
iwa alimtishia Haroun  kwa njia ya ma-
neno kwamba atamuua.

Kwa mujibu wa Mwendesha Mashta-
ka huyo, katika shtaka la pili la mshtak-
iwa huyo ni kutumia lugha ya matusi 
kinyume cha kifungu 89(1) (a) kanuni 
ya adhabu sura 16 mapitio ya 2002.

Kweyamba alidai pia kuwa katika 
tarehe hiyo muda huo huo na maeneo 
hayo hayo, mshtakiwa alimtolea lugha 
ya matusi mlalamikaji kwa kumtolea 
maneno nakali ambayo ni kinyume cha 
maadili.

Hata hivyo, mshtakiwa alikana ma-
kosa hayo, hivyo kupelekwa maha-
busu kutokana na kushindwa kutimiza 
masharti ya dhamana.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka 
hayo, mshtakiwa huyo alitakiwa kuwa 
na mdhamini mmoja ambaye ni mtum-
ishi wa serikali na awe mkazi wa Igun-
ga. Pia awe na barua ya mwajiri wake 
na kitambulisho cha Taifa na cha mpi-
gakura pamoja na kuweka dhamana ya 
fedha taslimu shilingi milioni tano.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Febru-
ari 7, 2020 mwaka huu, itakapoanza 
kusikilizwa. Kutokana na mwendesha 
mashtaka kuieleza mahakama kuwa 
upelelezi wa shauri hilo  umekamilika.

Diwani kizimbani 
tuhuma kutishia kuua

Na Jumbe Ismailly SINGIDA        

ZAIDI ya wakazi 7,500 wa vijiji vya Mag-
hojoa, Mwakichenje, Ghata na Mipilo wa-
natarajia kuondokana na adha ya kutem-
bea umbali mrefu kufuata huduma za 
afya Kituo cha Afya cha Kata ya Msange, 
baada ya ujenzi wa zahanati katika kata ya 
Maghojoa na Kata ya Mtinko kuanza.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida, Dk. Lucas Juma Ka-
zingo, aliyasema hayo kwenye hafla ya 
kupokea msaada wa vifaa vya ujenzi wa 
zahanati za kijiji cha Mwachambia katika 
Kata ya Maghojoa na Mwakichenje katika 
kata ya Mtinko vyenye thamani ya shilin-

gi milioni tano zilizotolewa na Benki ya 
NMB.

“Zahanati ambazo bado zinajengwa na 
zinapatiwa mabati na mbao na Benki ya 
NMB ni zahanati ya Mwachambia iliyopo 
Kijiji cha Mwachambia Kata ya Maghojoa 
na Zahanati ya Mwakichenje ambayo ipo 
kata ya Mtinko, zahanati hizi bado zina-
jengwa,  lakini pale wana shida ya hudu-
ma ya afya,” alisisitiza Dk. Kazingo.

Kwa mujibu wa daktari huyo, wakazi 
wa Kijiji cha Mwakichenje   na Kijiji cha 
Mwachambia wanapata huduma za afya 
kutoka katika Kituo cha Afya cha Kata ya 
Msange ambapo kuna umbali za zaidi ya 
kilomita 16 kwenda na kurudi, hivyo ili ku-

wanusuru na umbali huo mrefu, serikali 
imeamua kujenga zahanati katika vijiji 
hivyo.

Mwanahamisi Abdalah Irunde, mkazi 
wa Kijiji cha Mwakichenje alizitaja changa-
moto zingine ni kunyanyaswa na wahudu-
mu wa afya wanaotoa huduma hizo katika 
Kituo cha Afya Kata ya Msange sambamba 
na kupatiwa huduma duni katika kituo hi-
cho kilichoko jirani na kijiji chao.

Naye mkazi wa Kijiji cha Mwakichenje, 
Pendo Julius, alisema kwamba wanawake 
wa kijiji hicho hutembea umbali mrefu 
kufuata huduma za kliniki, huku kukiwa 
na wanawake wanaokwenda kufuata hu-
duma za kujifungua ambao hujikuta waki-

jifungulia njiani.
Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, 

Nssolo Mlozi alibainisha maeneo manne 
ya benki hiyo ya kujitolea kurudisha kwa 
jamii kuwa ni sekta ya elimu, afya, kutoa 
elimu ya masuala ya fedha na majanga.

Alisema katika kipindi cha mwaka 2019 
benki hiyo ilitenga jumla ya Sh. bilioni 
moja kwenye kitengo cha majanga.

Akipokea msaada huo, Mkuu wa Wilaya 
ya Singida, Pascas Muragiri, alivitaja vifaa 
hivyo ni mabati, misumari, nondo, makoa 
na mbao na kuongea kuwa Shule ya Msin-
gi Msange ina upungufu wa vyumba vya 
madarasa 16 na matundu ya vyoo 34.
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NEWCASTLE, England 

MAZUNGUMZO juu ya uweze-
kano wa kuinunua Newcastle 
United kwa pauni milioni 340 
na kampuni kutoka nchini Sau-
di Arabia yanaendelea “vizuri”.

Makubaliano kati ya Kam-
puni ya Saudi ya Public Invest-
ment Fund (PIF) na mmiliki wa 
Newcastle, Mike Ashley yame-
kuwa na maendeleo mazuri 
kwa kipindi cha miezi mich-
ache iliyopita.

Nafasi ya makubaliano sasa 
yapo “kwenye nafasi nzuri 
zaidi” kwa mujibu wa mwana-
familia mmoja wa mmiliki wa 
klabu hiyo.

Lakini walionya kwamba 

mazungumzo yenyewe “ni 
magumu” na mpango huo bado 
unaweza kukwama.

“Ashley ahitaji kuuza, na hat-
abiriki,” kilisema chanzo kimo-
ja kutoka ndani ya familia hiyo.

Mwanamama mfanyabi-
ashara na mtaalamu wa fedha, 
Amanda Staveley anaelewa 
wamezungumza na Prince Mo-
hammed bin Salman wa Saudi 
Arabia kuhusu mpango wa 
kuinunua klabu ya Ligi Kuu ya 
England.

Staveley alishindwa kui-
nunua klabu hiyo miaka miwili 
iliyopita baada ya Ashley kuse-
ma alitaka kumalizika kipindi 
chake cha miaka 10 ya kuimiliki 
klabu hiyo.
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MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United 
ipo tayari kumpa ofa Alexis 
Sanchez kurudi klabuni hapo 
na “kufufuka upya” kwenye 

dimba la Old Trafford wakati wa kipindi 
cha majira ya joto kijacho, kwa mujibu 
wa ESPN.

Sanchez anacheza kwa mkopo pale 
Inter Milan, lakini klabu hiyo ya Ita-
lia haina mpango wa kumnunua na 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Chile 
anatarajiwa kurudi Julai mwaka huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 31 amekuwa kwenye wakati mgumu 
klabuni hapo baada ya kutua akitokea 
Arsenal Januari 2018 na wakati United 
ikiwa imeacha milango wazi ya ofa 
kwa mchezaji huyo, wataende-
lea kuwa naye.

Mkataba wake wa 
mshahara wa pauni 
500,000 kwa wiki 
unamalizika mwaka 
2022 na Ole Gunnar 
Solskjaer ameambiwa 
anaweza kumjumuisha 
mchezaji huyo wa zam-
ani wa Barcelona kwe-
nye mipango yake msimu 
ujao.

Sanchez amekuwa akisum-
buliwa na majeraha ya mara kwa 
mara tangu awasili kwa muda hapo 
kwenye dimba la San Siro na ame-
funga bao moja tu katika mechi sita al-
izoichezea klabu hiyo.

habari michezo

Liverpool 
mdomoni 
mwa Chelsea 
FA Cup
LONDON, England

LIVERPOOL inaweza kukutana na Chel-
sea kwenye raundi ya tano ya Kombe 
la FA kama watashinda mchezo wake 
wa marudiano na Shrewsbury Town.

Kikosi hicho cha kocha Jurgen Klopp 
ambao ni vinara wa Ligi Kuu ya Eng-
land walilazimishwa sare ya 2-2 na 
klabu hiyo ya daraja la tatu Jumapili.

‘Wekundu’ hao wanapewa nafasi 
ya kufuzu kwenye mchezo huo 
wa marudiano utakaopigwa pale 
Anfield, lakini watakabiliwa na 
wakati mgumu kwenye hatua ya 16 
bora kwani wanaweza kukutana na 
vijana wa Frank Lampard wa pale 
Stamford Bridge.

Bingwa mtetezi wa taji hilo, 
Manchester City leo Jumatano 
watacheza na Sheffield Wednes-
day.

Arsenal itasafiri kwenda 
Portsmouth baada ya ‘Washika 
Bunduki’ hao kuwafunga Bourne-

mouth kwenye mchezo uliopigwa 
Jumatatu.

Mechi zote nane zitachezwa katikati 
ya wiki ya Machi 3-5, mwaka huu.

Ratiba kamili:
Sheffield Wednesday v Manchester 
City
Reading/Cardiff City v Sheffield 
United
Chelsea v Shrewsbury Town/Liver-

pool
West Brom v Newcastle United/Oxford 
United
Leicester City v Coventry City/Birming-
ham City
Northampton Town/Derby County v 
Manchester United
Southampton/Tottenham v Norwich 
City
Portsmouth v Arsenal

Newcastle yafikia 
pazuri sokoni

Man United 
kumrudisha 
Sanchez 
kutoka 
Inter



BARCELONA, Hispania 

RAIS wa Barcelona, Josep Maria 
Bartomeu amethibitisha kwamba 
mabingwa hao wa LaLiga wa-
nafikiria kumsajili mshambuliaji 
wa Valencia, Rodrigo Moreno.

Rodrigo amekuwa katika rada za 
Barca, ambao wapo sokoni kutafu-
ta mchezaji wa kuimarisha safu 
ya ushambuliaji baada ya Luis Su-
arez ambaye ni majeruhi kuelekea 
mwisho wake wa uchezaji.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Hispania, Rodrigo, ambaye ame-
funga mabao 15 kwenye mashinda-
no yote msimu uliopita, ameifun-
gia mabao manne Valencia msimu 
huu. Alipoulizwa kuhusu uvumi 

huo, Bartomeu alisema: “Hatuwa-
zungumzii wachezaji kutoka timu 
nyingine. Lakini (Rodrigo) jina lake 
lipo mezani kwa makocha.

Nahodha wa Barca na mshindi 
mara sita wa Ballon d’Or, Lionel 
Messi pia alikuwa sehemu ya ma-
jadiliano hayo.

Mwaka jana, Messi alisaini mka-
taba mpya na Barca ambao uta-
muweka hapo hadi mwaka 2021 
na miamba hao wa Hispania pia 
wanataka kumwongezea mkataba 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32.

“Atakamilisha na Barcelona 
wakati atakapotaka. Mahusiano 
yake na Barcelona ni ya milele,” 
alisema Bartomeu.

habari michezo
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Rodrigo anukia 
kumrithi Suarez

LISBON, Ureno

KOCHA wa Sporting CP, Silas hawezi 
kuthibitisha kama Bruno Fernandes 
anayetakiwa Manchester United 
amecheza mchezo wake wa 
mwisho kwa klabu hiyo ya Ureno 
juzi Jumatatu.

Licha ya kuhuishwa na United 
wakati huu wa dirisha dogo 
la usajili na katika madirisha 
yaliyopita, Fernandes amebakia 
Lisbon huku majaliwa yake yakiwa 
hayajulikani na alikuwa nahodha 
wa Sporting wakati wakiibuka 
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Maritimo.

Huku United na Sporting bado 
zikiripotiwa kujaribu kukubaliana 
kukamilika kwa dili hili kabla ya 
kufungwa kwa dirisha dogo la 
usajili, Silas kwa mara nyingine 
tena aliulizwa kuhusu majaliwa 
ya nahodha Fernandes.

“Siwezi kuthibitisha (kama 
Fernandes amecheza mechi 
yake ya mwisho dhidi ya 
Maritimo), ningependa yeye 
abakie hapa,” alisema Silas 
akiwaambia waandishi wa 
habari baada ya mchezo 
huo. 

“Kwa sasa sijui kama 
atabakia au la, lakini 
ningependa kumhesabia 
kwenye timu yetu angalau 
hadi mwishoni mwa msimu 
huu.

“Bruno Fernandes ni 
mchezaji tofauti, anaona 
vitu ambavyo mtu mwingine 
hawezi kuviona.

“Timu yoyote ambayo ingekuwa na 
Bruno Fernandes nchini Ureno itakuwa 
na wakati mgumu ikimpoteza yeye. 
Kama ni hivyo, tutajaribu kuangalia 
suluhisho.”

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
25, alifunga mabao 31 msimu uliopita, 
yakiwamo 20 kwenye Ligi Kuu ya 
Hispania, Primeira Liga.

Kocha 
amwona 
Fernandes 
Man United

Arteta 
afunguka 

usajili  
vijana 

Arsenal 
‘wakiua’

LONDON, England

M
IKEL Arteta 
alijisikia fahari 
kubwa wakati 
wachezaji wake 

vijana wa Arsenal wakifuzu 
raundi ya tano ya Kombe la 
FA baada ya kushinda dhidi 
ya Bournemouth.

Arsenal ambao ni washin-
di mara 13 wa taji hilo, wali-

pata ushindi wa 2-1 kwenye 
dimba la Vitality kwa mabao 

ya Bukayo Saka na Eddie Nke-
tiah kabla ya Sam Surridge 
aliyetokea benchi kufunga la 

kufutia machozi.
Mabao hayo mawili ya Arse-

nal yalipatikana wakati kikosi 
hicho cha vijana tupu kikionye-
sha kiwango cha kuvutia na safu 
ya ulinzi ya Arteta ilipata pigo 
baada ya kuumia kwa Shkodran 
Mustafi.

Arteta, hakiwa amefurahishwa 
na kiwango hicho cha Jumatatu, 

alibainisha kwamba, klabu yake 
itahitaji kuingia sokoni kwa ajili ya 
kuimarisha kikosi chake, na sasa 

watakutana na Portsmouth kwe-
nye raundi inayofuata.

“Nimefurahishwa sana. Ilikuwa 
ni vigumu kuja hapa na kushinda, 
tumefanya hivyo na timu ya vi-
jana,” alisema bosi huyo wa ‘Wa-
shika Bunduki’ akiiambia BBC 
Sport.



Arsenal hofu kwa Auba

Arsenal inatarajia kuwaona mabingwa wa Hispa-
nia, Barcelona wakimfuata mshambuliaji wao, Mgabon 
Pierre-Emerick Aubameyang, 30. (Telegraph)

Utd kurudi kwa Fernandes

Manchester United inazingatia kuongeza ofa kwa 
kiungo wa Sporting Lisbon, Mreno Bruno Fernandes, 25, 
kabla ya dirisha dogo la Januari kufungwa Ijumaa wiki 
hii. (Guardian)

Cavani akaribia Atletico 

Atletico Madrid inakaribia kufikia mazungumzo 
na Paris St-Germain, kuhusu uwezekano wa kumsajili 
mshambuliaji wa kimataifa wa Uruguay, Edinson Cavani, 
32. (ESPN)

Aston Villa kwa Sturridge

Aston Villa imetoa ofa ya pauni milioni 4.2 ya kum-
sajili mshambuliaji wa zamani wa Chelsea na Liverpool, 
Daniel Sturridge, 30, kutoka Trabzonspor. (Talksport)

Ceballos anukia Valencia

Real Madrid wanauwezekano wa kumkubalia Dani 
Ceballos kujiunga na miamba wenzao wa La Liga, Valen-
cia kufuatia kiungo huyo Mhispania mwenye umri wa 
miaka 23, kutaka kuondoka mapema Arsenal. (Marca 
- in Spanish)

Jesus amkubalia Guardiola 

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Mbrazil Gabriel 
Jesus, 22, amesema kocha Pep Guardiola alikuwa sahihi 
kumpokonya jukumu la kupiga penalti na akasisitiza 
Kipa Mbrazil Ederson, 26, anaweza kuziba nafasi yake 
hiyo. (Standard) 

Chelsea nayo kwa Piatek

Chelsea inafuatilia hali ilivyo ya uwezekano wa 
kumpata mshambuliaji wa AC Milan, Krzysztof Piatek, 
24, anayewindwa na Tottenham, wakati huu ikimuona 
kama mbadala wa Edinson Cavani, endapo watamkosa 
nyota huyo wa Uruguay. (Telegraph)

Arsenal yampotezea Mari

Arsenal imebadili gia angani kuhusu dili la kumsajili 
beki wa Flamengo, Mhispania Pablo Mari, 26, kutokana 
na vipimo vya afya na tayari amerudi Brazil. (ESPN)

Bergwijn njia nyeupe Spurs

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, Steven Bergwijn, 22, 
amekanusha kwamba amekataa kuichezea PSV Eind-
hoven Jumapili huku kukiwa na mazungumzo ya kuji-
unga na Tottenham na inaelezwa kwamba ataruhusiwa 
kujiunga na klabu hiyo kabla ya dirisha hili kufungwa 
Ijumaa. (90min)

Arsenal nayo kwa Emre Can 

Manchester United, Arsenal na Tottenham 
zinavutiwa kumsajili kiungo Mjerumani Emre Can, 26, 
kutoka Juventus. (Metro)

Rose, kyle wa mkopo

MABEKI wa pembeni wa Tottenham na England, 
Danny Rose, 29 na Kyle Walker-Peters, 22, wanatarajiwa 
kuondoka Spurs kwa mkopo kabla ya dirisha la usajili 
kufungwa Ijumaa. (Standard)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia

C
hristian Eriksen ametua 
Milan wakati huu akitarajiwa 
kujiunga na  Inter Milan aki-
tokea Tottenham.

Nyota huyo wa kimataifa 
wa  Denmark alitua katika
 ardhi hiyo juzi, Jumatatu

 tayari kwa vipimo vya
 afya kwa ‘Nerazzurri’ hao

 na kwa mujibu wa Dail
 Maily, tayari Eriksen, 27,

 amefuzu vipimo hivyo.
Inter inatarajiwa kulipa ada ya 

uhamisho kiasi cha euro milioni 20 
kwa nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 27, ambaye mkataba wake na 
Spurs unamalizika mwishoni mwa 

msimu huu wa 2019-20.
Eriksen ameripotiwa kusaini 

mkataba hadi Juni 2024 ambao 
utakuwa unamfanya kulipwa euro 
380,000 kwa wiki ikiwa ni pamoja na 
nyongeza. 

Mustakabali wake wa baadaye 
umekuwa moja ya sakata lililozua 
mvutano katika dirisha hili la usajili, 
wakati Inter awali ikishindwa kuku-
baliana dili hilo na Spurs licha ya ha-
tari ya Eriksen kuondoka akiwa huru 
mwishoni mwa msimu.

Kocha Mkuu wa Spurs, Jose 
Mourinho baada ya sare ya bao 
1-1 kwenye Kombe la FA dhidi ya 
Southampton Jumamosi, alikiri 
kuwa hali ya mazungumzo ya muda 
mrefu yalikuwa yamemwacha akiwa 
amechanganyikiwa.

“Si makosa ya Tottenham kwamba 
tarehe 25 ya Januari tuweka katika 
hali hiyo,” alisema.

“Kitu pekee ninachoweza kusema 
ni Eriksen, tangu alipotua, amekuwa 
akiheshimu kwa njia ya kitaaluma 
sana, na mimi na timu.

“Tottenham ni ya mwisho kulaumi-
wa kwa hali hii, lakini kuwa tarehe 
25 ya Januari katika hali kama hii sio 
nzuri.”

Spurs pia ilithibitisha Jumatatu 
kuwa Brandon Austin anajiunga na 
Viborg kwa mkopo hadi mwishoni 
mwa msimu.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 
21, ambaye alitia saini mkataba mpya 
na Spurs utakaomalizika Desemba 
2022, atahamia Denmark kutegemea 
na kibali cha kimataifa.

   Afuzu vipimo, ajifunga hadi Juni 2024 huku 
akielezwa kuvuta euro 380,000 kwa wiki ikiwa...

habari michezo
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Eriksen hatimaye 
kimeeleweka Inter 



Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE timu ya Kijitonyama Vet-
erans imepata viongozi wapya wa-
takaoiongoza kwa kipindi cha miaka 
minne baada ya kufanya uchaguzi 
wake.

Katika uchaguzi huo uliofanyika 
kwenye Uwanja wa Bora, Kijitony-
ama jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki, Mwenyekiti aliyeshinda ni 
Lupiana Michael ‘Rashford’, Makamu 
Mwenyekiti ni Petro Malima ‘Sadio 
Mane’.

Wakati katibu akiwa ni Amon Petro, 
Mratibu Majuto Omary huku Mweka 
Hazina akiwa ni Ally Feruzi ‘Teacher’, 
wakati nafasi ya Ofisa Habari ikian-
gukia kwa Wilbert Molandi.

Pamoja na viongozi wa kuch-
aguliwa, wajumbe wanne waliteuliwa 
kuunda Kamati ya Utendaji ambao 
ni Talib Chuji, John Mbitu ‘Morata’, 
Hamza Nzowa na Khalid Kahatano 
‘Messi’.

Akizungumzia uchaguzi huo, Afisa 
Habari wa timu hiyo, Molandi alisema 
baada ya uchaguzi sasa wataelekeza 
nguvu katika kuijenga klabu yao ili 
itimize malengo yake ya kukuza mch-
ezo wa soka.

 “Baada ya uchaguzi huo, sasa hivi 
viongozi wote tunaelekeza nguvu 
katika kuifanya timu yetu inakuwa 
bora na yenye mafanikio na kikubwa 
kufikia malengo tuliyokubaliana 
katika kipindi hichi ambacho vion-
gozi wapya wameingia madarakani,” 
alisema.

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya mchezo wa 
Judo inaendelea kujifua kuelekea 
mashindano ya Afrika Mashariki, 
yatakayofanyika jijini Nairobi nchini 
Kenya kuanzia Machi 3-9, mwaka 
huu.

Akizungumza na Nipashe mwishoni 
mwa wiki, Katibu mkuu wa timu hiyo, 
Inocent Malya alisema kambi rasmi 
itaanza Februari 15 na kwamba kwa 
sasa kila mchezaji anafanya mazoezi 
binafsi akitokea nyumbani.

“Sasa hivi kila mchezaji anafanya 
mazoezi binafsi huku wakisubiri siku 
ya kuripoti kambini ifike,” alisema 
Inocent.

Katibu huyo alisema endapo kama 
bajeti yao itakaa sawa, kikosi ki-
takachoingia kambini kitakuwa cha 
wachezaji 24 na ikienda ndivyo sivyo 
watalazimika kuondoka na baadhi 
yao ambapo hata hivyo kutaji idadi 
yake.

Alisema timu hiyo itaondoka nchini 
Machi Mosi, mwaka huu, ili kwenda 
kujiandaa na mtanange huo ambao 
utashirikisha timu zote za Taifa za 
Ukanda huu.

Mwandishi Wetu

K
AULI iliyotolewa na kipa wa 
Yanga, Ramadhani Kabwili 
kuwa kuna viongozi wa Simba 
walitaka kumhonga gari ili 

afanikishe mpango wa kupanga ma-
tokeo, imewasha moto katika klabu hiyo 
ya mtaa wa Msimbazi, Kariakoo jijini Dar 
es Salaam.

Kabwili alitoa kauli hiyo 
wakati akizungumza na kituo
 kimoja cha redio nchini, am-

bapo alieleza kuwa Simba
 ilimshawishi afanye kosa

 kwenye mechi dhidi ya JKT
 Tanzania litakalomfanya ao-

nyeshwe kadi ya njano na
 kufikisha idadi ya kadi zitaka

zomsababisha akose mechi 
iliyofuata baina ya watani wa

 jadi msimu uliopita.

Hata hivyo, Kabwili aliyesimama lan-
goni kwenye mechi dhidi ya Simba Feb-
ruari 16, mwaka jana, Yanga ikichapwa 
1-0, kwa bao pekee la mshambuliaji Mn-
yarwanda Meddie Kagere katika dakika 

ya 72, alisema hakukubali kushiriki 
mpango huo.

Tayari Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
limeiagiza Kamati yake ya Maadili ku-
fuatilia ukweli kuhusu tuhuma hizo za 
upangaji matokeo zilizotolewa na Kab-
wili.

Taarifa ya Ofisa Habari wa TFF, Clf-
ford Ndimbo juzi ilieleza kwamba baada 
ya shirikisho kusikia tuhuma hizo zilizo-
tolewa na Kabwili kupitia vyombo vya 
Habari, Sekretarieti imeiandikia barua 
Kamati yake ya Maadili kufanyia kazi 
suala hilo.

Aidha, TFF pia imeeleza itavijulisha 
vyombo vingine vya usalama ili visaidie 
uchunguzi na kuchukua hatua stahiki.

Hata hivyo, Klabu ya Simba jana il-
ionyesha kukerwa na kukasirishwa na 
kauli hiyo ya Kabwili, na katika taarifa 
yake, imeeleza: “Klabu ya Simba ime-
pokea kwa masikitiko kauli ya mchezaji 
Ramadhani Kabwili aliyoitoa Januari 27, 
2020. 

“Kauli za aina hii kutoka kwa 
wachezaji ni za kuchukiza na sio za 
heshima ambazo zinaashiria upangaji 
wa matokeo ya mechi kama ilivyotuhu-
miwa na mchezaji huyu. Kauli ambazo 

Klabu ya Simba inazipinga na kukemea 
vikali.”

Taarifa hiyo iliendelea kufafanua 
kuwa kauli kama hizo zina madhara 
makubwa kwenye uadilifu wa Klabu 
ya Simba na viongozi wake na kwamba 
uadilifu na heshima ya TFF kwa ujumla 
unawekwa mashakani kama kauli za 
namna hiyo hazitachukuliwa hatua kali.

“Klabu ya Simba inafurahishwa na hat-
ua za haraka zilizochukuliwa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania dhidi ya 
kauli kama hizi kwa vyombo husika. Kla-
bu ya Simba inaamini kwamba jambo hili 
liko mbele ya mikono ya vyombo husika 
na litachukuliwa hatua stahiki kwa hara-
ka,” iliongeza taarifa hiyo.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa Yan-
ga, Hassan Bumbuli, alisema wapo tayari 
kutoa ushirikiano watakaohitajika ku-
utoa kwa TFF na vyombo husika baada 
ya kuzungumza na Kabwili ili kukome-
sha vitendo kama hivyo vinavyozuia 
ukuaji wa soka la Tanzania.

Lakini pia, Bumbuli alikiri Kabwili 
kwenda kinyume na taratibu za klabu 
hiyo zinazozuia wachezaji wake kwenda 
kuongea moja kwa moja na vyombo vya 
habari pasipo ridhaa ya klabu.

Kabwili awasha 
moto Simba, TFF

Kijitonyama 
Veterans yapata 
mabosi wapya

Judo waanza 
kujifua kuelekea 
Nairobi

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa SportPesa, Tarimba Abbas (katikati) na Mwenyekiti wa Namungo FC, 
Hassan Zidadu wakionyesha jezi zitakazotumiwa na klabu hiyo baada ya jana kampuni hiyo kuingia mkataba 
wa kuidhamini wenye thamani ya Sh. milioni 120 kwa mwaka. Kulia ni Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), Wilfred Kidao. NA MPIGAPICHA WETU

habari michezo
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WAKATI leo ikishuka Uwanja wa Taifa 
kuvaana na wenyeji wao, Simba, kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara, Klabu ya Namun-
go FC itakuwa na morali wa hali ya juu 
baada ya 

Kampuni ya Kubashiri Matokeo ya 
SportPesa kuimwagia mamilioni ya 
shilingi. Namungo iliyopo nafasi ya tano 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa 
na pointi 28, baada ya kushuka dimbani 
mara 15 msimu huu, jana imeingia mka-
taba wa udhamini na SportPesa wenye 
thamani ya Sh. milioni 120 kwa mwaka.

Akizungumza kwa niaba ya SportPesa, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
SportPesa, Tarimba Abbas alisema nia ya 
SportPesa imekuwa ni kuendeleza soka la 

Tanzania na kuongeza ushindani mion-
goni mwa timu za Ligi Kuu.

“Nadhani mnakumbuka siku zote 
tumekuwa tukisema SportPesa imekuja 
Tanzania kwa nia ya kuendeleza sekta 
ya mpira wa miguu, ndio maana tuliingia 
mikataba na klabu kubwa Tanzania kama 
Simba, Yanga na Singida United. Pia tu-
litoa sapoti ya kifedha na vifaa vikiwamo 
jezi kwa timu ya Polisi Tanzania, vitu am-
bavyo vimekuwa chachu kwa wao kuingia 
Ligi Kuu,” alisema Tarimba.

Aliongeza kuwa wanaimani kubwa 
na Namungo FC ambayo ipo nafasi ya 
tano kwenye Ligi Kuu na ndiyo maana 
wameamua kuweka udhamini huo waki-
amini wanaweza kufanya vizuri na kutoa 
upinzani msimu huu na ujao.

Kwa upande wa Namungo FC, Mwe-

nyekiti wa timu hiyo, Hassan Zidadu 
aliwashukuru SportPesa kwa udhamini 
huo na kuahidi kutumia fursa hiyo vizuri 
kutimiza malengo ya wadhamini hao.

“Tunawashukuru sana SportPesa kwa 
kutupa fursa hii kwa timu yetu na tunatoa 
ahadi ya kufanya vema ili tuchukue ub-
ingwa wa Ligi Kuu au Kombe la Shirikisho 
ili tuweze kuitangaza chapa ya SportPesa 
kimataifa,” Zidadu alisema.

“Hili ni jambo la furaha kwa timu yetu 
kuweza kupata udhamini wa kampuni 
kubwa kama SportPesa, hakuna asiyefa-
hamu ukubwa wa kampuni hiyo ambayo 
ipo kwenye udhamini na klabu mbili 
kubwa Tanzania, Simba na Yanga. Lakini 
pia ni wadhamini wakuu wa klabu kubwa 
Uingereza Everton. Kwahiyo tunafurahi 
kuwa sehemu ya familia ya SportPesa.”

SportPesa waimwagia mamilioni Namungo FC



Na Mwandishi Wetu

W
AKATI Simba ikitarajiwa 
kushuka dimba la Taifa leo 
saa moja usiku kuikaribisha 
Namungo FC kwenye mechi 

ya Ligi Kuu Bara, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya klabu hiyo, Mohamed 
‘Mo’ Dewji, amekutana na kufanya ma-
zungumzo na Rais wa Shirikisho la Soka 
Duniani (Fifa), Gianni Infantino, katika 
makao makuu ya shirikisho hilo, Zurich, 
Uswisi. 

Katika mazungumzo yao,
 wawili hao waligusia mipa-

ngo ya Fifa kuendeleza
 soka barani Afrika, Dewji 
akieleza matumaini yake

 juu ya maendeleo ya mpira
 wa miguu barani katika

 uongozi wa Infantino.
“Kwa kweli, nimefurahishwa sana kwa 

dira na shauku ya kuendeleza mpira wa 
ushindani na shauku Afrika. Nia ya Fifa ni 
kuboresha maendeleo ya mpira.

   Huko England Salim Kikeke naye amuita 
Ferdinand Msimbazi, huku Dar kukinukisha usiku...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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MO aipeleka Simba 
Fifa ikiivaa Namungo

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Klabu ya Simba, Mohamed ‘Mo’ Dewji, akimkabidhi jezi ya klabu 
hiyo, Rais wa Shirikisho la Soka Duniani (Fifa), Gianni Infantino, baada ya kufanya mazungumzo naye makao 
makuu ya shirikisho hilo, Zurich, Uswisi jana. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

HUKU Mbwana Samatta jana akianza 
kuichezea klabu yake mpya ya Aston 
Villa dhidi ya Leicester City kwenye 
Kombe la Ligi England, mshambuliaji 
Mtanzania mwenzake waliyeng’ara naye 
TP Mazembe amerejea kuitumikia klabu 
hiyo ya DR Congo.

Samatta na Ulimwengu waliipaisha 
Mazembe wakati wakiitumikia kwa 
pamoja kabla ya wawili hao kuondoka 
mwaka mmoja na nyota huyo wa sasa 
wa Aston Villa kujiunga na KRC Genk 
ya Ubelgiji. Klabu hiyo ya DR Congo 
kupitia mtandao wake wa Instagram 
jana ilitangaza: Klabu ya TP Mazembe 
ina furaha kutangaza kurudi katika safu 
ya wachezaji wake, Thomas Ulimwengu. 
Winga huyo wa kimataifa wa Tanzania 
ametia saini mkataba wa miaka miwili.

“Akiwa na umri wa miaka 27, Ulim-
wengu anarudi katika dimba la Kam-
alondo ambako aliondoka mwaka 2018. 
Winga huyo wa Kitanzania anarudi 
akitoka kusaka nafasi ya kucheza Ulaya, 
hali iliyomsumbua kwani uwezo anao ila 
hakuwa na bahati.”

Ulimwengu 
arudi kujiuliza 
TP Mazembe

UKurasa  30Eriksen hatimaye kimeeleweka Inter 

“Najua chini ya uongozi wa Gianni, mpira 
wa miguu kwenye bara letu, utaenda ‘next 
level’ (utapiga hatua zaidi),” Dewji alieleza 
baada ya mazungumzo yake na bosi huyo wa 
Fifa.

Aidha, Dewji alimkabidhi Infantino jezi 
ya Simba ikiwa imeandikwa jina la rais huyo 
ambaye amekuwa mstari wa mbele katika 
kupiga vita rushwa michezoni na ufujaji wa 
fedha uliokuwa ukifanywa ndani na nje ya 
shirikisho hilo kwa wanachama wake.

Dewji, mmoja wa mabilionea vijana ba-
rani Afrika, ameifanya Simba kuwa miongoni 
mwa klabu zinazoendeshwa kwa kisasa Afri-
ka na sasa inatajwa kama timu inayotarajiwa 
kuwa tishio ndani ya miaka michache ijayo 
barani Afrika.

Katika hatua nyingine Balozi wa Simba ji-
jini London, Salim Kikeke jana alikutana na 
Mkurugenzi wa Mpira wa Miguu wa QPR, Les 
Ferdinand na Mkurugenzi wa Ufundi ambaye 
amewahi kuwa kocha wa timu hiyo, Chris 

Ramsey kujadili namna klabu hiyo itashiriki-
ana na Simba katika maendeleo ya soka la 
vijana. 

Hatua ambayo Klabu ya Simba imeelezea 
kuwa “mambo makubwa yanakuja hivi kar-
ibuni.”

Simba ambayo inaongoza msimamo wa 
Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi 41, baada ya 
kushuka dimbani mara 16 msimu huu, leo 
itaanza raundi ya pili ya ligi hiyo kwa kuikari-
bisha Namungo FC ya mkoani Lindi.

Simba itashuka dimbani ikitoka kuichapa 
Mwadui FC mabao 2-1 kwenye mechi ya 
Kombe la FA, wakati Namungo iliyopo nafasi 
ya tano kwenye msimamo wa Ligi Kuu baada 
ya kucheza mechi 15 za raundi ya kwanza, 
nayo ikipata ushindi kama huo dhidi ya Bi-
ashara United katika michuano hiyo ambayo 
bingwa huiwakilisha nchi kwenye Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Hata hivyo, kuelekea mechi hiyo wakati 
uongozi wa Namungo ukieleza wanatambua 

Simba ni timu kubwa na wanaiheshimu, Ko-
cha Mkuu wa ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao, 
Mbelgiji Sven Vandenbroeck amesema tayari 
ameshabaini licha ya kwamba wapo kileleni 
mwa msimamo wa ligi, lakini hakuna timu 
ndogo na amebaini ugumu anapokutana na 
timu hizo.

Sven ambaye ameiongoza Simba kwenye 
mechi sita za ligi dhidi ya Lipuli FC, KMC, 
Ndanda, Yanga, Mbao na Alliance FC na 
kudondosha alama mbili tu kati ya 18 alizo-
paswa kuzivuna, amesema ugumu wa ratiba 
pamoja na changamoto kali wanayoku-
tana nayo wanapocheza na wapinzani wao, 
umempa mbinu mpya ya kuweza kuzikabili.

“Wakati nakuja hapa nchini nilifikiri kila 
kitu kitakuwa rahisi tu, lakini nimegundua ni 
tofauti kabisa, ligi hii ni ngumu na timu zote 
zinapambana,” alisema.
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