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ISIKUPITE
HAT-TRICK aliyofunga Riyad 
Mahrez juzi, Jumamosi dhidi 
ya Sheffield United wakati 
Manchester City ikishinda 3-0, inakuwa ya kwanza kwenye 
hatua ya nusu fainali ya Kombe la FA tangu mwaka 1958.
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LONDON, England 

K
ATIKA enzi ya kisasa ya mpira 
wa miguu, nafasi ya beki wa 
kushoto imebadilika sana. Sio 
tena mabeki watetezi, mabeki wa pembeni sasa ni sehemu muhimu ya timu yoyote inayopenda mashambulizi. Mabeki bora zaidi wa kushoto leo wana uwezo wa kutengeneza nafasi za kufun-ga, kuinua uwanja kwa kasi, mbinu na ufahamu wa kimbinu.

Ni lazima wawe na uwezo wa kulin-da vema huku pia wakicheza jukumu muhimu katika mchezo wa kujenga mashambulizi.
Iwe wanavuka mpira au kupiga pasi zenye kusisimua katikati ya safu ya ulin-zi, beki wa kushoto wa kisasa ni mcheza-ji mwenye ujuzi wa hali ya juu ambaye anaweza kuwa tofauti kati ya mafanikio na kushindwa katika mchezo.

hapa tunawangalia mabeki watano bora wa kushoto kwenye soka msimu huu, twende sasa...

#5 Theo Hernandez (AC Milan)
Theo Hernandez anasogea uwanjani kama mtu anayejua haswa anakoenda. Mwendo wake unasisimua, ukungu wa rangi nyekundu na nyeusi anaposhuka chini ya ubavu wa kushoto, akiwaacha mabeki katika kuamka kwake.

Mpira unaonekana kushikamana na miguu yake kama gundi, kugusa kwake kwa uhakika na kujiamini. Haishangazi kwamba amekuwa mtu muhimu kwa AC Milan, mchezaji mwenye uwezo wa kubadilisha mkondo wa mechi kwa ma-fowadi.
Hernandez amethibitisha kuwa mahi-ri katika pande zote mbili za uwanja na amekuwa mmoja wa mabeki bora zaidi wa kushoto duniani kwa miaka kadhaa 

#1 Raphael Guerreiro (Borussia Dortmund)
Raphael Guerreiro amekuwa msaada mkubwa kwa Borussia Dortmund msimu huu. Ubora wake wa kuvutia zaidi ni ustadi wake wa kushambulia, kwani ni mpiga chenga bora na mpiga pasi mbunifu wa mpira.

Mbio za Guerreiro na uwezo wa kuun-gana na wachezaji wenzake katika nafasi ya tatu ya mwisho humfanya kuwa tishio mara kwa mara katika mashambulizi. Ingawa anajulikana sana kwa mchango wake wa kushambulia, Guerreiro pia ni beki dhabiti mwenye uwezo mzuri wa kukaba.
Pia, amecheza sana katika safu ya ki-ungo ya kati msimu huu na amefanya kazi nzuri katika nafasi hiyo mpya. Beki huyo wa kushoto wa Ureno, amefunga mabao matano na kutoa asisti 13 katika mechi 30 za michuano yote hadi sasa msimu huu akiwa na Borussia Dort-mund.

WALINZI WA5 BORA WA 
KUSHOTO MSIMU HUU

ALPHONSO DAVIES

sasa. Katika mechi 35 za mashindano yote akiwa na AC Milan hadi sasa msimu huu, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, amefunga mabao matatu na kutoa asisti tano.

#4 Luke Shaw (Manchester United)
Mnamo 2015, Luke Shaw alivunjika mguu katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya PSV Eindhoven, ambapo ilihatarisha kipaji chake. Alitumia karibu mwaka mmoja nje ya dimba, akifanyi-wa upasuaji mara nyingi na ukarabati mkubwa kabla ya kurudi kwenye soka la kulipwa.

Inashangaza kwamba Shaw tangu wakati huo ameingia na kuwa mchezaji ambaye yuko leo baada ya jeraha hilo baya. Uwezo wa Muingereza huyo wa kuendeleza mpira ni wa hali ya juu na ustadi wake wa kupiga krosi unaendelea kuimarika.
Ushambuliaji wa mbele wa Shaw ni kipengele muhimu cha mchezo wa Man-chester United. Pia ni beki wa kutegeme-wa anayeweza kufuatilia kwa haraka na kujilinda dhidi ya wapinzani wagumu zaidi.

Katika mechi 37 kwenye michuano yote aliyoichezea Manchester United hadi sasa msimu huu, Shaw amefunga bao moja na kutoa asisti sita.

#3 Oleksandr Zinchenko (Arsenal)
Katikati ya nyota wote wa Manchester City, Oleksandr Zinchenko hakuwahi kuonekana kama mchezaji ambaye anaweza kuwa na athari kubwa kwa timu yoyote kwenye Ligi Kuu. Hata hivyo, am-ethibitisha kuwa ni mchezaji muhimu akiwa Arsenal katika kipindi cha msimu huu baada ya kujiunga nao msimu uli-opita wa majira ya joto.

Matokeo ya Zinchenko ya bao moja na pasi mbili za mabao katika mechi 29, yanaweza kukufanya uamini kuwa hana matokeo mengi. Lakini haiwezi kuwa mbali zaidi na ukweli. Ingawa nyota huyo wa kimataifa wa Ukraine alianzia benchi mara nyingi huingia ndani na kujiunga na safu ya kiungo ya katikati ya uwanja.
Ustadi wake mzuri na usahihi wa kucheza mpira umekuwa muhimu kwa uchezaji wa Arsenal msimu huu. Zinchenko amewashika mashabiki kwa uwezo wake wa ajabu wa kiufundi na akili ya mchezo na amekuwa mmoja wa wachezaji wenye ushawishi mkubwa kwa Arsenal msimu huu.

#2 Alphonso Davies (Bayern Munich)
Akiwa beki wa kushoto wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Canada, Alphonso Davies ana kasi ya kipekee na mwepesi, ambayo humwezesha ku-funika sehemu nyingi za ardhini kwa kujilinda na kujiunga na mashambulizi.

Ana udhibiti bora wa mpira na anacheza vizuri kwenye nafasi zake na kumfanya kuwa mali muhimu katika ku-miliki mpira.
Ufahamu wake wa ulinzi na ufahamu wa nafasi humruhusu kupunguza ip-asavyo vitisho vya kushambulia vya wap-inzani, huku ustadi wake wa kukera na upigaji krosi kutoka upande wa kushoto unaweza kutengeneza nafasi nyingi za kufunga kwa timu yake.

Mchanganyiko wa Davies wa ustadi wa kushambulia na ulinzi unamfanya kuwa mmoja wa mabeki bora wa kushoto kati-ka soka la dunia leo. Beki huyo wa kusho-to mwenye umri wa miaka 22, amefunga mabao matatu na kutoa pasi nane za mabao katika mechi 35 katika michuano yote hadi sasa msimu huu.
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Polisi Kanda 
Maalum ya Dar 
wawasilisha 
hoja Tume ya 
Hakijinai 

UKURASA 3

Waziri 
Mwigulu 

ataja 
mbinu za 
kukabili 
ushoga

UKURASA  2

• Mishipa ya moyo wake iliziba 
ghafla... Endelea ukurasa 2

Kampuni yachimba 
madini hifadhini

• Watendaji seri-
kalini wako njia-
panda... Endelea 

ukurasa 4



Jumatatu Aprili 24, 20232

HABARI KITAIFA

Hatima mchakato 
Katiba mpya 
kujulikana wiki hii
Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUTANO wa 11 wa Bunge la 12 
ambao ni mahususi kwa bajeti ya 
serikali 2023/24, leo unaingia juma 
la nne ambalo pamoja na mambo 
mengine, hatima ya mchakato wa 
Katiba mpya inatarajiwa kujulikana.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotole-
wa na Bunge, wiki hii wabunge 
watajadili makadirio ya mapato na 
matumizi ya Ofisi ya Makamu wa 
Rais - Muungano na Mazingira, Wiz-
ara ya Madini na Wizara ya Katiba 
na Sheria.

Miongoni mwa mambo yanay-
otarajiwa kupatiwa ufafanuzi na 
Wizara ya Katiba na Sheria ni kuk-
wamua mchakato Katiba mpya 
pamoja na marekebisho ya Sheria 
ya Vyama vya Siasa  na ya uchaguzi.

Hivi karibuni, Waziri wa Katiba na 
Sheria, Dk. Damas Ndumbaro, aki-
fungua kikao cha  Baraza la Wafan-
yakazi wa Wizara hiyo jijini hapa, 
alisema mchakato wa Katiba mpya 
unatarajiwa kuanza kufanyiwa kazi 
baada ya kupitishwa kwa bajeti ya 
wizara hiyo kwa mwaka 2023/24.

“Mchakato wa Katiba mpya ni 
agizo la Rais Samia Suluhu Has-
san, hivyo ili kufanikiwa, mchakato 
wake unahitaji rasilimali fedha 
nyingi na wajumbe wa kikao cha 
Baraza la Wafanyakazi mtambue 
mna jukumu hilo la kupitia map-
endekezo ya bajeti ya mwaka huu 
2023/24 kufanikisha mambo hayo 
makubwa  ya kitaifa,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema hitaji la 
Katiba mpya ni la watanzania, hivyo 
wizara yake inatakiwa kujipanga 
kuhakikisha inakamilisha mchaka-
to huo kabla ya  Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa unaotarajiwa kufanyi-
ka mwakani na Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2025.

“Marekebisho ya sheria za uch-
aguzi huo  yanahitajika pamoja na 
Sheria ya Tume ya Uchaguzi, hivyo 
wizara yetu inahitaji rasilimali 
fedha kupitishwa ili kukamilisha 
michakato hiyo haraka,” alisema.

JKCI ilivyookoa maisha ya kijana aliyekunywa ‘energy’ 
Na Christina Mwakangale 

TAASISI ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI) imebainisha 
namna ilivyookoa maisha ya 
kijana mwenye umri wa miaka 
28, mtanzania aliyefikishwa 
katika taasisi hiyo kwa mat-
ibabu ya dharura.

Imefafanua kuwa kijana 
huyo ilimpokea akiwa ana-
sumbuliwa na maumivu maka-
li ya kifua upande wa kushoto, 
uliko moyo, kutokana na ku-
nywa kinywaji cha kuongeza 
nguvu, maarufu ‘energy’.

Kwa mujibu wa Bingwa wa 
Magonjwa ya Moyo na Mkuu 
wa Kitengo cha Utafiti na 
Mafunzo wa JKCI, Dk. Pedro 
Pallangyo, uchunguzi wa awali 
ulibaini kijana huyo hakuwa 
na magonjwa hatarishi yasi-
yoambukiza kama ya moyo, 
yanayosababishwa na vilevi, 
uvutaji sigara na uzito mkub-
wa.

Bingwa huyo alibainisha 
hayo jana alipofafanua kwa 

waandishi wa habari, akisema 
kesi kama hiyo huwa ni nadra 
kutokea, hivyo taasisi ikaamua 
kufanya uchunguzi kuanzia 
mwishoni mwa mwezi Febru-
ari hadi Machi mwaka huu, ili 
kupata undani wa tatizo la ki-
jana huyo.

Alisema kuwa uchunguzi 
ulihusisha historia ya familia 
na vifo vya ghafla, ikabainika 
hakukuwa na historia hiyo, 
badala yake uchunguzi uli-
baini sababu kuu ni unywaji 
wa vinywaji vya kuongeza 
nguvu. “Baada ya uchunguzi 
tulibaini mgonjwa huyo ni 
mtumiaji wa ‘energy drinks’ 
(vinywaji vya kuongeza) am-
bavyo ni vinywaji,” alisema 
bingwa huyo wa moyo na kuvi-
taja ni vinywaji vinavyoongeza 
nishati na nguvu mwilini. 

Mtaalamu huyo aliendelea 
na ufafanuzi wake akitamka: 
“Kwa siku sita alikuwa ameku-
nywa makopo matano na kila 
kopo lina ujazo wa milimita 
250.

“Kwa ujumla alikuwa ame-

kunywa lita moja na robo, 
ndani ya saa nne, na baada 
ya muda huo akimalizia kopo 
la mwisho ndipo alipopata 
maumivu makali ya upande 
wa kushoto, akaja kwetu 
( JKCI) baada ya awali kutumia 
tiba nyingine kutuliza maumi-
vu kugoma.”

Bingwa huyo alibainisha 
kwamba, mgonjwa baada ya 
kufikishwa katika taasisi hiyo 
na kufanyiwa vipimo vya 
damu vilikuwa sawa, isipoku-
wa homoni mbili za moyo zi-
likuwa zimepanda, akifafanua 
sababu ya homoni kupanda 
mara nyingi husababishwa na 
mishipa ya moyo kuziba.

Alisema vipimo vya moyo 
kwa mgonjwa huyo vinavy-
oitwa ECHO na ECG, vyote 
vilionyesha dalili za mishipa 
ya moyo upande wa kushoto 
kuziba, hivyo alianzishiwa 
matibabu ya dharura.

Alisema kuwa katika mat-
ibabu hayo, mgonjwa akiwa 
maabara ya moyo, iligundu-
lika mshipa wake wa kushoto 

umeziba kwa asilimia 100 na 
kwamba hali hiyo ingendelea 
saa kadhaa, ingesababisha mi-
suli ya moyo kufa na hatimaye 
kifo cha ghafla.

“Huyu mgonjwa tulifanikiwa 
kuzibua mishipa yake. Mara 
nyingi mishipa ya namna hii 
huwakumba watu wazima 
hasa wenye kisukari, presha 
na magonjwa mengine baada 
ya mafuta kutanda kwenye 
mishipa. Ila huyu kijana kili-
choziba ni donge la damu, 
liliganda,” alifafanua bingwa 
huyo.

Alisema kuwa baada ya ku-
patiwa matibabu, mgonjwa 
huyo alirejeshwa wodini, huku 
akiwa amewekewa mrija kwe-
nye eneo lililoziba na kutakiwa 
kuanza kutumia dawa kila 
siku, maisha yake yote.

“Lazima tujifunze na tue-
limshe jamii kuhusu wimbi 
kubwa la unywaji vinywaji hivi 
hasa kwa vijana. Wengi ha-
wafahamu madhara ambayo 
yanaweza kusababisha vifo 
vya ghafla,” alionya Dk. Pedro.

Polisi Kanda Maalum Dar es Salaam wawasilisha hoja Tume ya Hakijinai
Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam limewasilisha 
kwa Tume ya Kuangalia Namna 
ya Kuboresha Mifumo ya Haki-
jinai, maoni yake ya kuboresha 
mwenendo wa kazi wa jeshi hilo, 
likivitaja vikwazo vya majukumu 
ya kazi kisheria.

Kamanda wa kanda hiyo, Ju-
manne Muliro alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki baada ya 
tume hiyo inayoongozwa na Jaji 
Mkuu mstaafu Othman Chande, 
kutembelea kanda hiyo.

Muliro alisema zipo changa-
moto nyingi ambazo zinasaba-
bisha mkwamo wa utendaji kazi 
kisheria, akisisitiza ana imani 
maeneo waliyowasilisha kwa 
tume yanayohusu kanda hiyo, 
yatafanyiwa kazi.

“Kuna maeneo mengi sana 
ambayo tumewapitisha yakiwa-
mo ya kisheria, rasilimali watu, 
vifaa, migongano ya kisheria na 
utekelezaji wake hasa ngazi ya 
chini.

“Tumewaonyesha changamo-
to za kisheria na za kiutendaji. 
Tuwape fursa waziangalie kisha 

waende kwenye mchakato,” 
alisema Kamanda Muliro.

Wakati wa ziara ya tume hiyo 
juzi, miongoni mwa maeneo yali-
yotajwa kuwa na changamoto na 
kuathiri utendaji kazi mifumo 
na taasisi zingine ni pamoja na 
kuchelewa kwa upelelezi kuna-
kosababisha Jeshi la Magereza 
kuwa na msongamano wa maha-
busu gerezani.

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la 
Magereza ambaye pia ni Wakili 
wa Serikali, Theophil Rwiukya, 
akisoma taarifa mbele ya tume 
hiyo ilipotembelea Gereza la 

Ukonga jijini, alisema kubadilish-
wa maelezo polisi, ubambikwaji 
kesi na kutokamilishwa upelelezi 
kwa wakati ni changamoto kwa 
utendaji wao.

Alisema changamoto hizo 
ambazo huanzia Jeshi la Polisi, 
ikiwamo mahojiano kuchukua 
muda mrefu, zinasababisha ma-
gereza kuwa na msongamano 
zaidi ya uwezo.

Pia aliwataja wahamiaji hara-
mu kuwa sehemu ya vyanzo vya 
msongamano wa mahabusu ka-
tika magereza yao.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 

kwa mwaka 2020/21, Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) alifanya ukaguzi 
mahususi kuhusu utolewaji wa 
hakijinai   nchini, akibaini ku-
wapo uhaba wa askari polisi, 
majaji na mahakimu, maofisa 
wapelelezi na mawakili wa seri-
kali.

CAG Charles Kichere pia ali-
baini ucheweshaji wa upelelezi 
wa mashauri, msongamano 
wa wafungwa na mahabusu 
magerezani na kutokutolewa 
mafunzo na semina elekezi kwa 
watendaji wa Mahakama.   

Mke wa Rais 
wa Zanzibar 
ambaye pia ni 
Mwenyekiti 
wa Taasisi ya 
Zanzibar Maisha 
Bora Foundation 
(ZMBF), Mama 
Mariam Mwinyi 
akigawa zawadi 
kwa watoto 
katika kijiji cha 
SOS Mom-
basa, Wilaya 
ya Magharibi 
“B”, Mkoa wa 
Mjini Magharibi 
alipofanya ziara 
maalum ya 
kutembelea vi-
tuo vya watoto 
katika kushere-
hekea Sikukuu 
ya Eid el fitr 
juzi. PICHA: 
IKULU
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Mwigulu ataja mbinu za kuudhibiti ushoga
Na Thobias Mwanakatwe, IRAMBA 

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba (pichani kulia), amese-
ma ili kukabiliana na vitendo vya ushoga 
na ulawiti nchini, mbali na hatua za kishe-
ria zinazochukuliwa kwa wahusika, kuna 
haja kuweka mkazo katika maadili.

Akizungumza juzi wakati wa Baraza la 
Eid lililofanyika Kijiji cha  Iteme, Kata ya 
Mtoa wilayani Iramba mkoani Singida, 
waziri huyo alisema wazazi na viongozi 
wa dini wanalo jukumu la kuweka mkazo 
katika kulea vijana katika misingi impen-

dezayo Mungu na wao wakiishika, hawa-
toiacha na wala hawatopitiwa na wimbi la 
ushoga.

“Tutakata matawi lakini kama shina na 
mizizi ipo, matawi yatakuwa yanachipuka 
tu. Tuchimbue mizizi tuondoe na shina na 
msingi wake upo kwenye kuwekeza kwe-
nye maadili.

“Tunapolegalega na kumwacha Mungu, 
tukifungua milango na madirisha vitu vya 
ajabu vitapata mwanya lakini tukifunga 
havitopata nafasi hiyo,” alisema.

Dk. Mwigulu, akizungumzia suala la 
uchumi, alisema pamoja na dunia kupitia 

Ofisa Mtendaji Kata kizimbani 
mashtaka ubadhirifu wa saruji
Na Joctan Ngelly, GEITA

OFISA Mtendaji wa Kata ya Bulela, John 
Shatta (35) amefikishwa katika Mahakama 
ya Wilaya ya Geita kwa mashataka ya ufu-
jaji na ubadhirifu wa mifuko 20 ya saruji, 
mali ya Halmashauri ya Mji wa Geita.

Mshtakiwa huyo alipandishwa kizimba-
ni mbele ya Hakimu wa Mahakama hiyo, 
Johari Kijuile na aliposomewa shtaka     
lake,     alikana kuhusika na kosa hilo na 
yuko nje      kwa dhamana ya mdhamini 
mmoja na       kuweka bondi mali isiyo-
hamishika    yenye thamani ya Sh. milion 
15.

Upande wa mashtaka ulikuwa ukion-
gozwa na Wakili wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Geita Ruth Ndetto ambaye alidai 
mahakamani kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
ya uhujumu uchumi Na. 1/2023 umeka-
milika na kuomba tarehe nyingine kwa 
ajili ya kumsomea mshtakiwa maelezo ya 

awali.
Hakimu Kijuile alikubaliana na ombi 

hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Mei 
4 mwaka huu kwa ajili ya kumsomea 
mshtakiwa huyo maelezo ya awali.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili wa 
TAKUKURU Mkoa wa Geita, Ndetto, al-
idai mahakamani kuwa kati ya Novemba 
1 mwaka 2022 na Febuari 6 mwaka 2023, 
Mtaa wa Mwatulole, Mkoa Geita, mshtaki-
wa alichukua mifuko 20 ya saruji, mali ya 
Halmashauri ya Mji wa Geita iliyokuwa 
chini ya uangalizi wake na akaitumia kwa 
matumizi yake binafsi.

Awali Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Geita, Leonidas Felix, alidai nje ya ma-
hakama kuwa mali hiyo imeshakamatwa 
na inaendelea kushikiliwa na TAKUKURU.

Felix aliwataka wananchi wa Mkoa wa 
Geita kuendelea kushirikiana na TAKUK-
URU katika kuwafichuwa watu wanaoji-
husisha na ubadhirifu wa mali ya umma 
ili taifa liwe na maendeleo.

kwenye misukosuko ya kiuchumi na ma-
janga, Tanzania haijayumba kutokana na 
serikali kujipanga vizuri.

“Hakuna siku taifa lilisimama kwe-
nye mitikisiko ya kidunia, siku zote 
taifa limeendelea, hakuna siku watoto 
wameshindwa kwenda shuleni, hakuna 
siku watu wamepata shida ya kuogopa 
usalama wa maisha yao bali wameende-
lea na shughuli zao,” alisema.

Waziri huyo pia alisema hakuna miradi 
ya maendeleo iliyokwama - iwe midogo 
au mikubwa na hayo yote yanafanyika ku-
tokana na uimara wa serikali chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, hivyo wananchi wa 
dini zote waendelee kumwombea.

“Mafanikio ambayo Tanzania inayo 
hadi nchi nyingine za Afrika zinashangaa 
na kujiuliza nchi zao zimekosea nini, 
mambo haya ukiyaona yamekuwa me-
pesi si kwamba ni mepesi, ni vile mzigo 
mzito ukibebwa na mwenye nguvu huan-
za kuonekana mwepesi,” alisema.

Dk. Mwigulu alisema zipo nchi nyingine 
Afrika ambazo zinafanana na Tanzania 
ambazo zimepata misukosuko zimefikia 
hatua hata ya kushindwa kulipa misha-
hara ya watumishi wake lakini Tanzania 
haijayumba, Inazidi kusonga mbele.

Sheikh wa Mkoa wa Singida, Issa Nas-
soro, aliishukru serikali kwa kuwa wakati 
wa mfungo wa mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani bei za vyakula na nguo hazikupan-
da na hakukuwa na mfumuko wa bei.

Sheikh Nassoro aliiomba serikali kuto-

teteleka katika msimamo wake kuhusu 
suala la ushoga na kusifu hatua zilizoanza 
kuchukuliwa dhidi ya watu wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo.

“Ninaipongeza serikali kutokana na 
hatua zilizoanza kuchukuliwa kupitia 
mahakama kwa kuanza kuwahukumu 
baadhi ya watu wanaojihusisha masuala 
ya ulawiti na ushoga na hatua hizi zisi-
ishie kwa mashoga tu, bali pia ziende kwa 
makundi mengine yote yanayojihusisha 
na mapenzi ya jinsia moja,” alisema.
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RIPOTI YA UCHUNGUZI

USALAMA HIFADHI ZA TAIFA…

Kampuni yachimba madini hifadhini
Na Mwandishi Wetu 

W
ATENDAJI wa seri-
kali wako njiapan-
da. Dunia inasubiri 
kuona hekima yao: 

Kulinda na kuendeleza Mbuga ya 
Wanyama Saadani; au kuendelea 
kuimega kwa kutoa vipande vy-
ake kwa kampuni zilizothibitika 
kuwa na mwelekeo wa kuharibu 
mifumo yake ya ikolojia. 

  Hii ni mbuga ya taifa. Lakini 
kampuni ya kuchimba chumvi 
– Sea Salt Limited imemegewa 
kipande. Kampuni ya kuzalisha 
sukari – Bagamoyo Sugar Lim-
ited imemegewa pia. Mmegaji 
ni yuleyule – serikali ambayo ni 
mmiliki wa Mbuga ya Saadani. 

Zogo limekuwapo kimyakimya 
na sasa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), Charles Kichere ame-
likoka upya katika ripoti yake 
ya mwaka 2020/21 ambamo 
anabainisha kuwa kampuni iit-
wayo Sea Salt Limited inachimba 
madini ndani ya mbuga kwa ku-
tumia leseni Na. ML 05/92.

 Sasa hekima inahitajika hapa: 
Mbuga ya Saadani haipaswi 
kuwa na mwingiliano wa shu-
ghuli zozote za binadamu kama 
uzalishaji chumvi au sukari. La-
kini Mtendaji Mkuu wa Kampuni 
ya Sea Salt Limited, Ajay Sengar 
anasema anataka kupanua uzal-
ishaji. Anaomba kuongezwa 
eneo. 

  Nani abaki? Nani asogee 
mbali? Nani aondoke? Ni hekima 
tu inahitajika kwa kuwa sheria 
zilishatumika vibaya, ama kwa 
kutojua au kwa makusudi. Kila 
mmoja wa washindani anapepe-
rusha karatasi inayoitwa LESENI. 

  Mwenye eneo kubwa na lin-
alochukua hata jina la eneo lote, 
ni Hifadhi ya Taifa Saadani (SAN-
APA) inayosimamia mbuga na 
yenyewe kusimamiwa na Shirika 
la Hifadhi za Taifa (TANAPA). 

  Katika ripoti yake, CAG 
anasema “shughuli za uchimbaji 
madini husababisha uchafuzi 
wa mazingira utokanao na kum-
wagika kwa mafuta yanayotumi-
ka kwenye mitambo, takaoevu, 
uchomaji taka ngumu, na kelele 
ndani ya hifadhi.  

“Kwa maoni yangu, shughuli 
hizi zinahatarisha mfumo wa 
ikolojia ndani ya hifadhi na hivyo 
kusababisha kutokuwapo uhaki-
ka wa uendelevu wa Hifadhi ya 
Saadani.” 

CAG anapendekeza TANAPA 
ishirikiane na Halmashauri ya 
Wilaya ya Chalinze, Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi na mamlaka zingine 
za serikali “kutathmini athari za 
uchimbaji madini katika mfumo 
wa ikolojia wa Hifadhi ya Saada-
ni na kuchukua hatua stahiki.” 

  Saadani imezingirwa na 

halmashauri nne za wilaya za 
Bagamoyo na Chalinze mkoani 
Pwani; na Pangani na Handeni 
mkoani Tanga. Ina ukubwa wa 
kilomita za mraba 1,100.

Hii ni hifadhi yenye aina 60 
za wanyama. Kuna nyani 2,170, 
nyati 928, turo 730, twiga 654 
na tembo 359 (Sensa ya Wany-
amapori 2022). 

  Kuna aina zaidi ya 270 za 
ndege wakiwamo ndege adimu 
wanaoitwa Sokoke Pipit, wenye 
rangi mchanganyiko na ambao 
hawapatikani sehemu nyingi du-
niani; na kuna mijusi, kenge na 
mamba katika mfumo wake wa 
ikolojia. 

Hifadhi imebeba pia samaki, 
matumbawe – “vichaka-bahari” 
chini ya maji – ambako samaki 
hutaga mayai. Kwenye ufukwe 
wa hifadhi hii ndiko kwenye 
mchanga unaoitwa “mchanga 
wa fungani” – ule uachwapo maji 
yanapokupwa na ambamo kasa 
wa kijani hufukua na kutaga.

Uzuri na ubora wa Saadani 
siyo tu wanyama, wadudu na 
mandhari. Kuna mapato – uchu-
mi. Mwaka 2021/22 peke yake, 
taifa liliingiza Sh. bilioni moja 
kutokana na watalii 28,355 wali-
otembelea mbuga hii.  

Yanayoendelea Saadani hivi 
sasa, yanaibua kumbukumbu 
za mwaka 1959. Mjerumani ait-
waye Bernhard Grzimek, mwa-
naharakati wa uhifadhi wa asili, 
aliandika na kutengeneza filamu 
iitwayo, Serengeti Shall Not Die – 
Serengeti Haitakufa.  

Ujumbe wa filamu ulilenga 
kuitaka jumuiya ya kimataifa ku-
chukua hatua za haraka kulinda 
na kuhifadhi Mbuga ya Serengeti 
na thamani yake kiikolojia “kwa 
manufaa ya wakazi wa eneo 
husika na jamii za kimataifa.”

 Nani leo ataandika na kuten-
geneza filamu ya  Saadani Haifi? 
Na Saadani ni mali, ni fedha, ni 
ajira, ni kiburudisho kwa watu 
wa ndani na nje ya nchi. Ni uhai. 
Hatimaye, ni saadani – jema, zuri, 
hazina, msaada – tafsiri ambazo 
jina la mbuga limepewa katika 
lugha mbalimbali duniani. 

  Mwekezaji anayechimba 
chumvi alipewa na serikali 
leseni ya kuchimba madini kwe-
nye eneo lenye ukubwa wa ekari 
2,400.

 Kati ya hizo, ekari 728.17 zi-
meendelezwa bila kibali cha 
TANAPA, jambo ambalo CAG 
ameonesha ni kinyume cha She-
ria ya Madini ya Mwaka 2010, 
Sura ya 123, Kifungu cha 95(1)(c). 

Sheria inatamka kwamba 
mwenye leseni ya kuchimba ma-
dini, chini ya Sheria ya Hifadhi 
za Taifa ya Mwaka 1959, hatoen-
deleza ardhi ambayo ni mali ya 
TANAPA, mpaka apewe idhini na 
mamlaka hiyo. 

Aidha, shughuli nyingine za 
kibinadamu ambazo zimetajwa 
kuharibu amani ya mbuga ni 
pamoja na mifugo – kama vile 
mbuzi, kuku, mbwa, mingurumo 
ya mitambo na kelele za binada-
mu.  

Wafugaji mbugani ni mion-
goni mwa watumishi wapatao 
100 katika kiwanda cha chumvi 
na wakazi wapatao 200 wa Ki-
tongoji cha Makupani kijijini 
Saadani ambako CAG anasisitiza 
kuwa “mifugo ina uwezekano 
wa kuambukiza magonjwa kwa 
wanyamapori.”

Mwandishi anafahamu 
kuna barua ya tarehe 10 Mei 
2021, yenye kumbukumbu Na. 
AB.2013/222/01/10 kutoka kwa 
Kamishna wa TANAPA kwenda 
kwa Katibu Mkuu Wizara ya Ma-

liasili na Utalii. 
  Maudhui ya barua hii yana-

jenga shaka kuhusu ustawi wa 
Saadani kutokana na kuwapo 
shughuli za uchimbaji madini na 
kilimo ambazo siyo za kihifadhi 
wala rafiki kwa ikolojia yake. 

  Lakini ni karibu miaka mi-
wili sasa, hakuna kilichofanyika 
kurekebisha hali katika mbuga 
ambayo umaarufu wake una-
paa na mapato yake kwa taifa 
yanaongezeka; huku mazin-
gira yake yakiendelea kutishiwa 
kiikolojia.  

Zogo linalotishia kumega 
Saadani linafahamika kwa Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa. No-
vemba 21, 2016 aliagiza kuwekwa 
alama za mipaka (bikoni) kwe-
nye maeneo ya hifadhi ili kuepu-
sha migogoro ya ardhi. 

 Kamishna Msaidizi wa Uhifa-
dhi wa SANAPA, Ephraim Mwan-
gomo anasema walitekeleza 
agizo la waziri mkuu, lakini 
walipofika eneo lenye mradi wa 
chumvi, walilazimika kuparuka 
kuweka bikoni kutokana na uta-
ta uliotajwa awali.

  Anasema Kamati Teule ya 
Mawaziri Wanane ilizuru Saada-
ni Oktoba 2019. Hata hivyo, hadi 
sasa ikiwa ni takriban miaka 
minne imepita, mgogoro huo 
haujatatuliwa na wao wanasubi-
ri kutekeleza kitakachoamuliwa 
na kamati. 

Dk. Samuel Gwamaka, Mkuru-
genzi Mkuu wa Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC), anakiri kuwa na 
taarifa za kinachoendelea kati ya 
SANAPA/TANAPA na mwekezaji 
wa mradi wa chumvi.

  Anasema, “… miezi sita iliyo-
pita nilikwenda kuangalia kina-
choendelea; mwekezaji ameom-
ba kuongezwa eneo ili kupanua 
mradi wake; lakini kuna shida… 
Tumeagiza kufanyike ukaguzi 
wa athari za mazingira ili hatua 

zichukuliwe. Ripoti ya ukaguzi 
huo ndiyo itakuwa mwongozo 
wa hatua za kuchukua…”

Makazi ya watu ndani ya mbu-
ga yalianza miaka 48 iliyopita, 
pale Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO) lilipoanza uzalishaji 
chumvi na kuvuta watu wengi 
waliosaka ajira na kujenga viban-
da kwa ajili ya makazi ya muda.

Kwa mujibu wa John Mbota 
(56), Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Makupani, ulipo mradi wa 
chumvi, makazi yalianza mwaka 
1975 pale STAMICO ilipoanza 
uzalishaji chumvi na kuvutia 
uhamiaji wa watu waliosaka 
ajira, hata wakadumisha makazi.

Anasimulia kuwa eneo lenye 
mgogoro lilitolewa kwa STAMI-
CO na Serikali ya Kijiji cha Saada-
ni. Kufikia mwaka 1986 shirika li-
likuwa limejenga kiwanda chake 
ambacho Mbota anakiri kilikuwa 
kivutio kwa watu wengi waliosa-
ka ajira; na hatimaye wakalazi-
mika kujenga vibanda ambavyo 
sasa vingi vimechakaa.

Anafafanua kuwa Kitongoji 
cha Makupani kawaida kina 
wakazi 200, lakini msimu wa ku-
vuna chumvi, idadi huongezeka 
hadi 800 au zaidi kutokana na 
shughuli za uvuvi na uvunaji 
chumvi.

“Changamoto kubwa kwa 
wakazi ni kuvamiwa na wany-
amapori wakali, hasa chui na ny-
ati. Miaka ya karibuni tumekuwa 
na shida ya chui kuja hapa kwe-
nye makazi ya watu na kuchukua 
mbuzi. Pia kuna bughudha ya 
askari wa TANAPA wanapokuwa 
wanasaka wawindaji haramu,” 
anaeleza Mbota.

Ofisa Ardhi Halmashauari 
ya Wilaya ya Chalinze mkoani 
Pwani, Deo Msilu anakubali 
kumwonesha mwandishi, nakala 
ya leseni ya uchimbaji 

INAENDELEA UK. 5

Eneo lenye rangi ya njano ndipo ulipo mradi wa chumvi. 
Kwa mujibu wa leseni iliyotolewa na serikali, eneo hilo lina 
ukubwa wa kilomita za mraba 9.99. 
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madini Saadani iliyo-
tolewa na Wizara ya Madini 
mwaka 1992 na kuhuishwa 
mwaka 2020; ikionesha 
ramani ya eneo la mradi ina-
vyoingiliana na himaya ya 
SANAPA. 

Msilu anasimulia kuwa 
eneo lenye mgogoro li-
linunuliwa na Sea Salt 
Limited mwaka 1997 toka 
STAMICO. Kampuni ya 
uchimbaji chumvi ilisajiliwa 
nchini Septemba 4, 1998; na 
SANAPA ilianzishwa miaka 
saba baadaye kwa Tangazo 
la Serikali Na. 281 la tarehe 16 
Septemba 2005. 

 Hata hivyo, kabla ya hapo, 
eneo hilo lilitengwa kama 
Pori la Akiba Saadani na kwa 
maana hiyo, lilikuwa na ma-
slahi maalum serikalini. 

Hivi sasa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chalinze inapokea 
wastani wa Sh. milioni 32 
kwa mwaka zikiwa ushuru 
wa huduma toka kampuni 
hiyo. 

Kaimu Mkuu wa Hifadhi 
ya Taifa Saadani, Gabriel 
Genda anasema kiwanda 
cha chumvi kimeingia ndani 
ya maeneo ya mbuga na 
kwamba ufafanuzi zaidi uta-
tolewa na Kamati Teule ya 
Mawaziri Wanane inayoshu-
ghulikia mgogoro huo.

Mwandishi alipofika ofisi 
za Wizara ya Maliasili na 
Utalii jijini Dodoma mwezi 
uliopita, kupata maelezo 
juu ya malalamiko hayo, 
Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini – Wizara 
ya Maliasili na Utalii, John 
Mapepele, alimshauri arudi 
Saadani ili apate maelezo ku-
toka kwa mtendaji mkuu wa 
hifadhi.

Kamishna Msaidizi wa Uhi-
fadhi wa SANAPA, Ephraim 
Mwangomo anasema, 
wakati hifadhi inaanzishwa 
mwaka 2005, wakazi wa vi-
jiji vya Saadani na Buyuni 
waliruhusiwa kuishi karibu 
na hifadhi “kwa sababu vili-
kuwapo kabla ya eneo hilo 
kutangazwa kuwa hifadhi ya 
taifa. 

“Changamoto ni kwamba, 
ili uvifikie vijiji vya Saadani 
na Buyuni, lazima upite kwe-
nye mbuga. Hakuna bara-
bara wala njia nyingine ya 
mkato ya kwenda katika vijiji 
hivyo. Wakazi wake wanapi-
ta bila kulipia.

“Kwa hiyo, Sea Salt Lim-

ited imo eneo la STAMICO 
ambalo limo ndani ya Kijiji 
cha Saadani, na ili ufike kwe-
nye mradi wao, lazima upitie 
hifadhini,” anafafanua.   

Kamishna Mwangomo 
anasema hifadhi imetoa 
kibali maalum kwa magari 
ya mradi wa chumvi, “lakini 
wageni wao tunawatoza.”  

Anaeleza kuwa baadhi 
ya maeneo, hususani uliko 
mradi huo wa chumvi na 
maeneo inakopita barabara 
hiyo, yameathirika, hasa 
kuhusu ustawi wa viumbe, 
na sasa yanahitaji kurejesh-
ewa uhalisia.   

“Eneo lenye chumvi, 
kwa maana inakochimbwa 
au ilikomwagika, majani 
hayaoti tena. Uliko mradi 
wa chumvi, kuna mikoko 
ambayo ni muhimu sana 
katika kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi. 
Wao walikuwa wanaikata. 
Mikoko ina uwezo wa kufy-
onza hewa ukaa mara tano 
zaidi ya mimea mingine,” 
anaeleza.

Kamishna Mwangomo 
anasema wamemwambia 
mwekezaji asikate mikoko, 
akisema: “Wao hawapendi 
mvua ili wavune chumvi 
nyingi; sisi tunataka mvua 
ili kuwe na majani zaidi hifa-
dhini.”

Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni ya Sea Salt Limited, Ajay 
Sengar anabainisha kiwanda 
chake kwa sasa kinazalisha 
asilimia 30 ya uwezo wake, 
kikiwa kimeajiri Watanza-
nia 93 kati ya wafanyakazi 
wao 100      (wanawake 30); 
wakiingizia     serikali dola 
za Marekani   100,000 kwa 
mwaka kutokana na tani 
1,500 za chumvi wanazouza 
Kenya; kulipa ushuru hal-
mashauri na gharama za 
TANAPA.

Ripoti ya Takwimu za 
Msingi Tanzania 2021 iliyo-
tolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) Juni 2022, 
inaonesha uzalishaji chumvi 
nchini mwaka 2021 ulikuwa 
tani 112,995. Hii ina maana 
kwamba, tani 1,500 za chum-
vi zinazopelekwa Kenya na 
Kampuni ya Sea Salt Lim-
ited ni sawa na asilimia 1.3 ya 
chumvi yote inayozalishwa 
nchini kwa mwaka.

Saadani ni hifadhi yenye 
mifumo mitatu ya kiikolojia; 
nchi kavu, bahari na mlango 
wa Mto Wami kwenye Bahari 
ya Hindi. 

1000 waboreshewa maisha Babati
Na Jenifer Gilla

WAKAZI takribani 1000 kutoka 
vijiji 10 vinavyozunguka mapi-
tio ya wanyama ya Kwakuchinja 
wameboreshewa maisha kupitia 
mradi wa Mkono kwa Mkono we-
nye lengo la kuziinua jamii hizo 
kiuchumi ili kuachana na ujangili 
wa wanyamapori.

Meneja wa mradi huo un-
aotekelezwa na kampuni ya utalii 
ya Chem Chem, Nganashe Luku-
may, alisema mpaka sasa wame-
shatoa fedha kwa vikundi 55 vya 
Vikoba, Shilingi milioni moja 
hadi milioni mbili kutegemea na 
malengo ya kikundi, ambazo wa-
nazitumia kuanzisha biashara ya 
pamoja kukopeshana ili kupata 
fedha za mitaji.

Alisema pia wanawapatia 
mafunzo yatakayowasaidia 
kuongeza thamani katika shu-
ghuli zao wanazozifanya ikiwamo 
kunenepesha mifugo, elimu ya 
biashara, ufugaji wa kuku, nyuki, 
kilimo cha mboga za majani na 
alizeti.

Nganashe alisema lengo la mra-
di huo ni kuziwezesha jamii zi-
pate njia mbadala ya kujiongezea 
kipato tofauti na kutegemea 
kwenye maliasili kama vile msitu 

na wanyama hali inayochangia 
kuongezeka kwa migogoro kati ya 
binadamu na viumbe hao.

Alisema tangu kuanzishwa 
mradi huo miaka sita iliyopita 
wamepata mwitikio mkubwa ku-
toka kwa wanakijiji ambao wame-
unda vikundi vya vikoba vyenye 
asilimia 80 kinamama ambao 
huongezewa pesa kwa ajili ya ku-
fanya biashara au kukopeshana ili 
kufanya shughuli binafsi za kiu-
chumi.

“Tunawapa mtaji kama ki-
kundi kwa ajili ya kuwekeza au 
kukopeshana ili kila mwanaki-
kundi aanzishe biashara, mwisho 
wa mwaka wakishavunja kikundi 
watagawana faida iliyopatikana 
katika miradi yao na ile fedha tu-
liowapa inabaki kwenye mfuko 
kwa ajili ya kuanzia mwaka un-
aofuata, njia hii imepunguza sana 
ujangili,” alisema.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Up-
endo, kilichopo Kijiji cha Vilimavi-
wili Flora Godson, alisema kupitia 
mradi huo walipata mkopo wa 
Shilingi milioni mbili ambazo wal-
izikopesha kwa wanakikundi ili 
kupata fedha za mitaji ya biashara 
ndogo.

Alisema mikopo hiyo imesaid-
ia wanawake wa kikundi hicho 

kuwa na sauti katika familia zao 
kwa kuwa sasa wanawasaidia 
waume zako kuendesha familia 
kwa fedha zinazotokana na bi-
ashara wanazofanya jambo am-
balo huko nyuma halikuwapo.

“Sasa hivi hata waume zetu 
wamepunguza ukali na kutuona 
hatuna thamani kwa kuwa na sisi 
tunaweka fedha mezani, zamani 
ilikuwa     ukitoa ushauri kwa 
muwe wako     anakuangalia tu       
kisha anakupuuzia, kwa kweli 
tunawashukuru      Chem Chem 
kwa kutuinua     wanawake,” alise-
ma.

Mwanachama wa kikundi hi-
cho, Glosary Mgahawe, alisema 
mafunzo ya ujasiriamali aliyopata 
kupitia mradi huo yanamsaidia 
katika uendeshaji wa biashara 
yake ya mgahawa na sasa anaweza 
kurudisha mkopo wa Vikoba kwa 
wakati tofauti na awali.

“Kabla ya mafunzo nilikuwa 
sina nidhamu ya fedha, hela nili-
kuwa nazitumia ovyo bila kuandi-
ka kwenye daftari matokeo yake 
ikifika mwisho wa wiki nakosa 
hela za marejesho mwisho wa 
mwaka nafilisiwa na kukosa faida, 
lakini mafunzo haya yameniweka 
kwenye mstari nashukuru Mun-
gu,” alisema Glosary.

Mafanikio ya STAMICO yamkosha Msajili Hazina
Na Mwandishi Wetu

MSAJILI Mkuu wa Hazina, Ne-
hemiah Mchechu amelipongeza 
Shirika la Madini la Taifa (STAMI-
CO) baada ya uongozi wake kufan-
ikiwa kuleta mageuzi makubwa na 
kulifanya shirika kuanza kuzalisha 
faida.

Ni mafanikio yanayotajwa waka-
ti mwaka jana shirika hilo lilifiki-
sha miaka 50 tangu kuanzishwa 
kwake, likitoa gawio la zaidi ya Sh. 
bilioni 2.2 kwa serikali.

Akitoa wasilisho lake mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam 
wakati wa Mkutano wa Ofisi ya 
Msajili wa Hazina na wenyeviti wa 
bodi, wakurugenzi wa taasisi na 
mashirika mbalimbali ya umma, 
Mchechu alisema shirika hilo 

sasa limeitoa kimasomaso serikali 
baada ya kuwa moja ya mashirika 
yanayoingiza faida kubwa kwa 
serikali.

Alisema lengo la serikali ni kuo-
na mashirika ya umma yanaacha 
kuwa tegemezi kwa serikali, hivyo 
kuizidishia mzigo wa kuyaende-
sha.

Kutokana na mafanikio hayo, 
shirika hilo ambalo lilitajwa kuwa 
mfu, mwaka 2019 wabunge wali-
dhibitisha haliwezi kufutwa tena 
kutokana na mwenendo wa kuri-
dhisha kutokana na utendaji wake 
na kubadili mtazamo wa awali.

Hayo yanajiri wakati Machi 
mwaka huu shirika hilo lilitia saini 
mkataba wa miaka miwili wenye 
thamani ya Sh. bilioni 55.2 na 
Kampuni ya Uchimbaji Madini ya 

Dhahabu Geita (GGML) mahususi 
kwa ajili ya shughuli za kuchoron-
ga miamba ndani ya mgodi huo.

Mkataba huo ulifikiwa baada ya 
STAMICO kutekeleza kwa ufanisi 
mkataba wa awali wenye thamani 
ya Sh. bilioni 5.6 ambao ulitiwa 
sainiwa Julai 2020.

Kutokana na hali hiyo, Waziri 
wa Madini, Dk. Dotto Biteko alise-
ma mikataba hiyo ni matunda ya 
uwekezaji uliofanywa na serikali 
kuhakikisha STAMICO inaimarika 
na kujiendesha kwa faida.

Pamoja na mambo mengine, 
shirika hilo linaloongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji Dk. Venance 
Mwasse, limefanikiwa kubuni ni-
shati mbadala ya kupikia ‘Rafiki 
Briquttes’ ambayo ni rafiki kwa 
mazingira.

MAPATO YA HIFADHI YA TAIFA SAADANI
Mwaka		  Watalii		  Mapato
2019/20		  13,865		  Mil. 682/-
2020/21		  20,840		  Mil. 734/-
2021/22		  28,355		  Bilioni 1/-

CHANZO: SANAPA, Machi 9, 2023.
*KUFAHAMU MADHARA ZAIDI, FUATILIA KESHO.

Mkuu wa Wilaya ya Kinon-
doni, Saad Mtambule (wa tatu 
kushoto), akipiga makofi baada 
ya kufungua maji kwenye 
bomba la ofisi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Tawi la Mivu-
moni, Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki, ikiwa ni ishara ya 
upatikanaji wa huduma ya 
maji baada ya kukamilika kwa 
mradi mkubwa wa maji wa 
Bagamoyo hadi Makongo un-
aotegemea kunufaisha wakazi 
takribani 450,000 ambao 
unasimamiwa na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam (DAWASA). PI-
CHA: JOSEPH MWENDAPOLE.
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MIAMBA ya soka nchini Simba na Yanga mwishoni mwa wiki 
iliyopita, Jumamosi na jana, Jumapili ilishuka dimbani kwenye 
mechi za kimataifa za mkondo wa kwanza hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba inayobeba dhamana ya kupeperusha bendera ya Tanza-
nia kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, Jumamosi iliibuka na ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya mabingwa watetezi wa michuano hiyo, Wydad 
Casablanca ya Morocco katika mechi iliyopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Kwa upande wa Yanga inayoiwakilisha nchi kwenye Kombe la 
Shirikisho Afrika, jana ilikuwa ugenini nchini Nigeria ikivaana na 
wenyeji wao, Rivers United, kabla ya Jumapili ijayo timu hizo kuru-
diana katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Pamoja na kwamba Simba imeanza kwa ushindi, lakini bado 
kibarua ni kigumu kwao kuweza kuulinda ama kupata matokeo 
mazuri zaidi katika mchezo wa marudiano utakaopigwa Uwanja 
wa Mohammed V, nchini Morocco Jumamosi ijayo. Hilo si kwa 
Simba tu, kwani bila kujali matokeo Yanga iliyoyapata jana nchini 
Nigeria, nayo inapaswa kujipanga zaidi ili kupata matokeo ya jum-
la katika mchezo wa marudiano Jumapili na kutinga nusu fainali.

Tunatambua haitakuwa rahisi hasa kwa Simba ambayo itaku-
tana na mabingwa hao watetezi ugenini ambao ni moto wa kuotea 
mbali wakiwa katika uwanja wao wa nyumbani wa Mohamed wa 
5, lakini hilo halipaswi kuogopwa kama wachezaji wataandaliwa 
vema kiufundi na zaidi kisaikolojia kutokana na namna mashabiki 
wa wapinzani wao wanavyojua kuisapoti timu yao ikicheza nyum-
bani.

Katika hilo hatuna shaka kabisa, kwani Simba inajengwa na 
wachezaji wengi wazoefu waliocheza mechi nyingi za kimataifa 
wakiwa na klabu mbalimbali lakini pia wakiziwakilisha timu zao 
za taifa, hivyo suala la mashabiki ‘vichaa’ wakushangilia mwanzo 
mwisho wanalijua na hiyo haitakuwa mara ya kwanza kwao kuku-
tana na hali kama hiyo.

Aidha, tunaamini kwa Simba inaweza kabisa kuwatoa mabingwa 
watetezi hao na haitakuwa mara ya kwanza kwao kufanya hivyo, 
kwania mwaka 2003, ilifanya hivyo dhidi ya Zamalek baada ya ku-
pata ushindi wa bao 1-0 hapa nyumbani shukrani zikimwendea 
Emmanuel Gabriel aliyeizamisha, kabla ya kwenda ugenini, Misri 
na kupewa kipigo kama hicho lakini ikawatupa nje mabingwa hao 
wa wakati huo kwa mikwaju ya penalti 3-2 na kutinga hatua ya 
makundi.

Kama hiyo haitoshi ama ni miaka mingi imepita, mfano wa hivi 
karibuni tena ikiwa na baadhi ya wachezaji ambao bado wapo 
katika kikosi cha sasa, mwaka 2019, iliwachapa bao 1-0 Al Ahly 
wakiwa wa moto, ingawa hawakuwa mabingwa watetezi, mchezo 
ukiwa ni wa hatua ya makundi, mfungaji akiwa Middie Kagere.

Mwaka 2021, Luis Miquissone akaingoza tena Simba kuichapa Al 
Ahly katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Wamisri hao wakiwa ma-
bingwa watetezi, hiyo ikiwa ni mechi ya hatua ya makundi ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, kabla ya mechi ya marudiano nchini Misri, 
wenyeji nao kupata ushindi kama huo.

Hivyo, suala la Wydad kuwa mabingwa watetezi ama kupata 
sapoti kubwa kutoka kwa mashabiki wao, hilo halipaswi kupewa 
nafasi sana zaidi ya kuwaheshimu tu huku kila mchezaji wa Simba 
akicheza kufa kupona na kuuchukulia kama fainali kwani hata Al 
Ahly nayo ina mashabiki ‘vichaa’ wasipoa katika ushangiliaji.

Kwa Yanga, tunaamini itanufaika zaidi kwa kutumia mchezaji 
wake wa 12 uwanjani, ambaye ni mashabiki, ambapo tunatumia 
fursa hii kuwataka kujitokeza kwa wingi Uwanja wa Benjamin 
Mkapa Jumapili ili kuwapa sapoti kubwa wachezaji wao.

Hata timu zikijenga viwanja,
makato bado ni yale yale tu

Simba tunataka rekodi 2003 
ijirudie, Yanga inawezekana

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

BAADA ya kumalizika kwa 
mechi ya watani wa jadi, Sim-
ba na Yanga kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Aprili 
16, mwaka huu ‘Wekundu 
wa Msimbazi’ wakiibuka 
na ushindi wa mabao 2-0, 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), likatoa mahes-
abu na mchanganuo wake 
kutokana na watu walioingia, 
pesa iliyopatikana na mgao 
wake.

Kifupi ni kwamba 
watazamaji 53,569 waliingiza 
kiasi cha Sh. 410, 645,000, na 
katika pesa hizo zote Klabu 
ya Simba kama timu mwe-
nyeji inayopaswa kuchukua 
mapato ya mlangoni kwa 
mujibu wa kanuni, iliambulia 
Sh. milioni 188.9

Kitendo cha Simba kuam-
bualia kiasi hicho cha pesa 
kiliwaibua wadau, mashabiki 
wa klabu hiyo pamoja na wa-
chambuzi mbalimbali, wak-
ionekana hawaridhishwi na 
mgao huo.

Umeonekana kuwa ni 
mgao kiduchu tofauti na ma-
pato yaliyoingia, lakini vile 
vile makato yalionekana ni 
mengi mno kwenda maeneo 
mbalimbali ambayo wanad-
hani hayastahili na mengine 
yalikuwa ni makubwa mno.

Umekuwa ni mjadala 
mkubwa mno kwenye vi-
pindi vya michezo na hata 
kwenye mitandao ya kijamii, 
kiasi cha baadhi ya wanacha-
ma na mashabiki wa Klabu 
za Simba na Yanga kusema 
kuwa suluhisho la mambo 
haya yote ni kujenga tu vi-
wanja vyao.

Ningependa kuliongelea 
kidogo hili kwani baadhi ya 
mashabiki wanaonekana ha-
waelewi ni kipi kinachoende-

lea kwenye hili.
Na wanachanganya vitu 

mbalimbali kwa jambo hili. 
Sina shaka kabisa na mipan-
go ya Klabu za Simba na Yan-
ga kujenga viwanja vyao kwa 
kuchezea mechi. Ni jambo 
ambalo wadau wamelipigia 
kelele na viongozi wao mra 
kwa mara wamekuwa wak-
isema watalitekeleza, lakini 
hadi leo bado, nadhani muda 
bado na wanaweza kujenga 
huko mbele ya safari.

Hata hivyo, niwaambie wa-
nachama na mashabiki kuwa 
viwanja vijengwe ili klabu 
ziwe na viwanja vyao, lakini 
si kuepuka makato. Makato 
yatakuwa yapo pale pale, na 
ambayo hayatokuwapo ni 
gharama za uwanja ambazo 
zilikuwa ni Sh. milioni 47.2.

Yaliyobaki yote yataku-
wapo kama kawaida. Wana-
chama na mashabiki wengi 
nimewasikia wakisema kama 
klabu hizi zingekuwa na vi-
wanja vyao, basi pesa zote 
hizo zingekuwa za klabu, kitu 
ambacho ni tofauti.

Cha kuwakumbusha tu 
hata klabu ikiwa na uwanja 
wake kama ule wa Azam FC, 
lakini hazitokwepa makato 
ya VAT, Baraza la Michezo 
la Taifa (BMT), gharama za 
tiketi, gharama za mchezo, 
makato kwa TFF, Bodi ya Ligi 
(TPLB), na FA mkoa.

Kwenye mechi iliyopita, 
mgao ulikwenda kote huko, 
hata mechi ya mzunguko 
wa kwanza wa Ligi Kuu kati 
ya timu hizo mbili, makato 
yalikuwa ni hivyo hivyo, kili-
chotofautiana hapo kwenye 
mahesabu yanaanzia mapato 
ya jumla.

Kinachopatikana kwanza 
ndicho kinazaa kiasi cha pesa 

kwenye mgao, kwa sababu 
mgao na makato yanakwen-
da kwa asilimia.

Mechi zote za Ligi Kuu Tan-
zania Bara, pesa zipatikane 
nyingi zaidi kuliko hizo, au 
chache sana, lakini mgao na 
makato yanakwenda kwa 
asilimia na yapo kisheria na 
kikanuni.

Hapa ndiyo tunarudi kule 
kule kuwa wadau wengi wa 
michezo huwa hawataki ku-
jishughulisha kutoa maoni 
pale TFF wanapokaribisha 
maoni kabla ya kuanza kwa 
ligi kila msimu, halafu kitu 
kikitokea kama hiki baadhi 
yao ndiyo wanakuwa wa 
kwanza kupiga kelele.

Kwa wadau wa soka, kama 
wanataka klabu zibaki na 
pesa nyingi, wapendekeze 
kupunguzwa kwa asilimia za 
makato. Halafu sidhani kama 
kuna umuhimu wa TFF na 
Bodi ya Ligi wote kuwa na 
mgao tofauti. Apewe mmoja 
tu, halafu wagawane kwa 
sababu bodi bado iko chini 
ya TFF. Kuna gharama za 
tiketi na za mchezo, kwangu 
mimi zote naona kama ni 
moja tu. Makato mengine ni 
ya serikali ambayo hayana 
mjadala, hata ukijengwa 
uwanja wako, yapo tu.

Wakati tukitaka klabu zi-
jenge viwanja vyao, tuan-
zie hapa kwanza, wadau 
wapendekeze kupunguzwa 
asilimia kwenye mgao, na 
gharama zingine kuziungani-
sha pamoja. Likifanyika hili 
tunaweza kuona klabu ziki-
pata pesa nyingi hata kwenye 
viwanja hivi hivi ambavyo si 
vya kwao. Nina uhakika hata 
zikijenga viwanja vyao, kwa 
makato haya, bado wadau 
watalalamika tu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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Na Maulid Mmbaga

SERIKALI Zanzibar imetoa wito kwa 
wadau mbali mbali kushirikiana na Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kuwatambua wazee, watoto 
na makundi yenye mahitaji maalum ku-
wawezesha na kuwatengenezea mazin-
gira rafiki kuonyesha kuwajali.

Wito huo ulitolewa jana na Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto Zanzibar Riziki Juma, wakati 
wa hafla ya kuwakutanisha wazee ka-
tika chakula cha pamoja katika kush-
eherekea Sikukuu ya Eid pili, iliyoan-
daliwa na Taasisi ya Asma Mwinyi 
Foundation (AMF), Wilaya ya Mjini Zan-
zibar.

Waziri Riziki alisema kwa hali na mali 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii jinsia na 
watoto inashughulikia ustawi wa jamii 
ya Wazanzibar wote, huku akisisitiza 
wadau kuungana na serikali katika 
jitihada za kusaidia wazee, watoto na 
makundi yenye mahitaji maalum.

“Tuombe na wadau wengine kwasa-
babu kutoa ni moyo na sio utajiri, una-
potoa na Mungu anakuongezea zaidi, 
waone, wajali na wathamini juhudi za 

wazee wetu hawa, na kuhamasika ka-
tika kujitoa kwa ajili ya wazee, watoto 
na makundi mengine yenye mahitaji 
maalum,” alisema na kuongeza.

“Nitoe shukrani za dhati kwa Mkuru-
genzi wa AMF, Asma Mwinyi kwa ku-
fikiria kufanya jambo hili kwa kuungana 
na wazee wetu siku hii ya leo ( jana), pia 
tuendelee kuwajali na kuwatuza wazee 
wetu, na niombe hili liwe ni kama utam-
aduni wetu tulifanye kila mwaka, Rais 
pia anasisitiza wadau kuungana na seri-
kali kwa kuwaleta wazee wetu pamoja,” 
alisema Riziki.

Mkurugenzi wa Taasisi hio, Asma 
alisema lengo lao kubwa ni kuwasaidia 
wazee, wanawake, watoto na makundi 
yenye mahitaji maalum, na kwamba 
wamewiwa kuwakutanisha wazee ka-
tika siku hiyo ili wasijihisi upweke.

“Tumeona watu wengi siku ya Eid pili 
wanatoka na kwenda maeneo mbalim-
bali ndio maana na sisi tukaona wazazi 
wetu na nyinyi kidogo tuje tuwafariji 
tule kwa pamoja msijisikie upekwe, 
watoto na wajukuu wenu tupo, pia ni-
washukuru Serena kwa kutuunga mko-
no juu ya suala hili ambalo lina maana 
kubwa kwa wazee wetu,” alisema Asma.

SMZ yashauri kuwatambua 
wenye mahitaji maalum

Kampeni msaada 
kisheria nchini yaiva  
Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk. Damas 
Ndumbaro, amesema kampeni ya msaada 
wa kisheria ‘Samia legal Aid Campaign’ 
itazinduliwa rasmi Aprili 27, Dodoma na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na kutole-
wa bure kwa wahitaji nchini.

Alisema lengo la kampeni hiyo ni kutoa 
elimu kuhusu sheria na haki za msingi 
pamoja na msaada wa kisheria kwa wa-
hitaji wasiokuwa na uwezo katika nyanja 
mbalimbali ikiwamo mirathi, migogoro 
ya ndoa, migogoro ya ardhi na ukatili wa 
kijinsia.

Vile vile, baada ya uzinduzi huo hudu-
ma za msaada wa kisheria zitakuwa zina-
tolewa kwa wiki 52 tofauti na awali iliku-
wa ikitolewa kwa wiki moja kila mwaka.

Dk. Ndumbaro aliyasema hayo jana 
alipozungumza katika mtandao wa club-
house ulioandaliwa na Habari Maelezo na 
kuongeza kuwa kampeni ina lengo la ku-
tambua mchango wa Rais Samia Suluhu 
Hassan, kupigania masuala ya haki kwa 
wananchi wake.

Alisema kampeni hiyo imeandaliwa 
na Wizara ya Katiba na Sheria kwa kush-
irikiana wadau hasa taasisi mbalimbali 
zinazopigania haki na kutoa msaada wa 
kisheria kwa Watanzania hasa wasiokuwa 
na uwezo wa kulipia huduma huyo.

“Sote tunatambua kuwa hivi karibuni 
kumekuwa na ukiukwaji wa maadili na 
uvunjwaji wa sheria ambao umeleta 
malalamiko mengi sana, kwenye eneo 
la ukatili wa kijinsia, migogoro ya ardhi, 
mirathi, haki za binadamu, migogoro ya 

ndoa na maeneo mengine.”
Alisema uchunguzi umegundua Wa-

tanzania wengi hawana elimu kuhusu 
sheria na pia hawafahamu haki zao za 
msingi jambo linalisababisha wakipata 
tatizo kutofahamu waelekee wapi kupata 
msaada wa kisheria na kukosa haki zao.

Kadhalika, juhudi za kutoa msaada wa 
kisheria zimekuwa zikifanywa na wadau 
wa kisheria na sekta binafsi kwa muda 
mrefu, lakini mafanikio yanapatikana kwa 
kasi ndogo na serikali imeona iongeze 
nguvu ili kumaliza tatizo hilo kwa pamoja 
na kwafikia wahitaji wengi.

Alisema ili kufanikisha utoaji wa hu-
duma hiyo wametoa mafunzo kwa wa-
saidizi wa kisheria 5000, kati ya hao 1,000 
wamepewa vyeti ikiwamo mawakili bin-
afsi na taasisi za kisheria.

Alisema kampeni hiyo ni ya miaka 
mitatu kuanzia ambayo ilianza Febru-
ari, mwaka huu, jijini Dar es Salaam na 
inatarajiwa kumalizika Februari 2026 na 
kufanya tathmini kujua wapi kunahitaji 
maboresho ili kuifanya huduma hiyo iwe 
endelevu.

Alisema baada ya kufanya uzinduzi 
Dodoma wataacha huduma iendelee na 
kampeni hiyo itahamia katika mkoa wa 
Shinyanga, Manyara, Ruvuma, Njombe, 
Rukwa, Kgoma na Unguja, itarudi Bara, 
Pemba na kumaliziwa Bara.

Dk. Ndubaro aliwasihi wenye uhitaji 
msaada wa kisheria na hawana uwezo wa 
kulipia gharama kujitokeza kwa wingi hu-
duma hiyo itakapofika kwenye mikoa yao 
kwa kuwa lengo la serikali ni kuhakikisha 
kila Mtanzania anapata haki yake kisheria.
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‘Mabadiliko 
Sheria Habari
yafanyike kwa 
upana zaidi’
Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Waandishi wa Habari 
Mkoa wa Ruvuma (RPC), kimelitaka 
Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF) 
liongeze kasi kushawishi Bunge lihakik-
ishe   mabadiliko ya Sheria ya Huduma 
za   Vyombo vya Habari ya Mwaka 2016 
yanafanyika kwa upana zaidi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mjini Songea juzi, Makamu 
Mwenyekiti wa RPC, Amon Mtega, 
alisema kinachofanywa na TEF pamoja 
na wadau wa habari nchini, kinastahili 
kuungwa mkono kwa kuwa kinalenga 
kuiimarisha taaluma ya habari.

Mtega alitoa kauli hiyo kufuatia kauli 
ya Mwenyekiti wa TEF, Deodatus Balile, 
aliyoitoa wiki iliyopita alipozungumza 
katika mkutano uliowakutanisha wana-
chama wa TEF na wadau wengine wa 
habari jijini Dar es Salaam.

“Kwanza kabisa, nianze kwa kuishuk-
uru Serikali ya Rais Samia (Suluhu Has-
san) kwa jinsi ilivyoonyesha nia ya kui-
boresha Sheria ya Huduma za Vyombo 
vya Habari ya Mwaka 2016 ambayo 
imekuwa ikilalamikiwa na wadau wa 
habari tangu ilipotungwa.

“Pamoja na hayo, ninampongeza Bal-
ile, TEF yenyewe na wadau wa habari 
kwa ujumla kwa jinsi wanavyojitahidi 
kuhakikisha maoni ya wadau juu ya 
mabadiliko ya sheria hiyo, yanasikili-
zwa na serikali pamoja na wabunge 
kwa ujumla.

“Kwa maana hiyo, ninapenda kuwa-
hahakikishia wadau wa habari wote, 
kwamba sisi waandishi wa habari wa 
Mkoa wa Ruvuma, tuko nyuma yao na 
tunaunga mkono jitihada zao za kuen-
delea kuishawishi serikali na Bunge ili 
maoni ya wadau wa habari juu ya mab-
adiliko ya sheria hiyo, yatekelezwe kwa 
asilimia kubwa,” alisema Mtega.

Kwa mujibu wa Mtega, waandishi wa 
habari na wadau wa habari, wanataki-
wa kushirikiana katika suala hilo kwa 
kuwa taaluma ya habari ni muhimu 
kama zilivyo taaluma nyingine muhimu 
nchini.

Alisema taaluma ya habari ikiendelea 
kuongozwa na sheria mbovu na kan-
damizi, nchi haiwezi kuwa na maen-
deleo sahihi kwa kuwa waandishi wa 
habari watakuwa wakifanya kazi kwa 
uoga. 

Wiki iliyopita, TEF na wadau wengine 
wa habari walikutana jijini Dar es Sa-
laam kujadili jinsi serikali ilivyowasili-
sha bungeni muswada wa mabadiliko 
ya sheria hiyo wakati wa mkutano wa 
Bunge wa Januari mwaka huu.

Balile na wadau wengine wa habari, 
akiwamo Mwenyekiti wa Zamani wa 
Jukwaa la Katiba Tanzania, Deus Ki-
bamba na Wakili wa Mahakama Kuu 
ambaye pia ni Mwandishi wa Habari, 
James Malenga, walisema wataendelea 
kuishawishi kamati husika ya Bunge 
pamoja na serikali kwa ujumla, ili mao-
ni ya wadau wa habari juu ya mabadi-
liko ya sheria hiyo, yatekelezwe kwa 
upana zaidi.

Mkurugenzi CRDB  atajwa viongozi 25 
wenye mchango mkubwa kiuchumi 
PORTSMOUTH, Uingereza

AKIWA na takribani miaka 
mitano tangu kuteuliwa kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji Mkuu 
wa Benki ya CRDB, Abdulma-
jid Nsekela ametajwa na Jarida 
la African Leadership Maga-
zine (ALM) la Uingereza kuwa 
miongoni mwa viongozi 25 we-
nye mchango mkubwa kwenye 
uchumi.

Tuzo hizo zilizotolewa na 
kutangazwa mwishoni mwa 
wiki iliyopita, zilipitia mchaka-
to mrefu ulioihusisha bodi 
ya uhariri wa gazeti la ALM 
kutambua majukumu yanay-
otekelezwa na viongozi wa 
serikali, kampuni binafsi na 
mashirika ya kimataifa.

Mhariri Mtendaji Mkuu wa 
Jarida la ALM, Kingsley Okeke 
alisema orodha ya viongozi 
hao imezingatia mchango wao 
katika uandaaji wa sera rafiki, 
uongozi makini na programu 
ziligowagusa na kuwashiriki-
sha wananchi wengi zaidi kwe-
nye uchumi, hivyo kusaidia 
kuviepuka vihatarishi vilivyo-
jitokeza duniani na kusaidia 
kuufufua na kuukuza uchumi 
wa mataifa yao.

“Orodha hii inayowajumui-
sha mawaziri wa fedha, maga-
vana wa benki kuu na waku-
rugenzi watendaji wa benki 
pamoja na taasisi kubwa za 
fedha barani Afrika imewa-
mulika viongozi waliojitoa kwa 
upekee kusimamia maendeleo 
ya mataifa yao hasa kwa ku-
wawezesha wajasiriamali wa-
dogo kushikiri kujenga uchumi 
kwa kuwapa fursa za mtaji na 
nyinginezo licha ya changa-
moto zinazoshuhudiwa kote 
duniani&quot,” alisema Okeke.

Kuipata orodha hiyo, Okeke 
alisema kulikuwa na hatua 
mbili muhimu. Kwanza, ni ku-
tambuliwa kwa viongozi hao 
kulikofanywa na waandishi 
nguli wa jarida hilo waliopo 
katika mataifa tofauti duniani 
pamoja na wataalamu wa sek-
ta ya fedha Afrika kabla bodi ya 
ALM kuwachuja na kuwatan-
gaza baada ya kuwapigia kura 
kwa kuzingatia mambo wali-
yoyafanya kwenye mataifa yao.

Orodha ya washindi hao im-
etajwa siku chache baada ya 
hafla ya viongozi wa uchumi 
Afrika iliyofanyika jijini Wash-
ington DC, Marekani pembe-
zoni mwa mikutano ya mwaka 
ya Benki ya Dunia na Shirika la 
Fedha Duniani (IMF).

Akizungumzia tuzo hiyo, 
Nsekela alisema inamtia moyo 
kuona wadau wakubwa Jarida 
la ALM wanaona anachokifan-
ya, hivyo ataendelea kuweka 
mikakati makini kwa kushiriki-
ana na Bodi na Menejimenti ya 
Benki ya CRDB kuwafikia wa-
nanchi wengi zaidi na kuwapa 
fursa wanazostahili.

Nsekela alisema kuwa tangu 
kuibuka kwa janga la UVIKO-19, 
benki imebuni programu kad-
haa zilizotekelezwa nchini na 
kuwagusa wananchi wa kawai-
da pamoja na kuinua biashara 
za wajasiriamali kuanzia wa-
dogo mpaka wakubwa.

“Kwa kipindi chote, Benki 
Kuu ya Tanzania ilikuwa 
imara ikitoa miongozo iliyotu-
ruhusu tufanye biashara kwa 
umakini licha ya changamoto 
zilizokuwapo wakati tukipam-
bana na majanga yote kuanzia 
UVIKO-19, kupanda kwa bei 
ya mafuta na sasa vita kati ya 
Russia na Ukraine,” alisema 

Nsekela.
Ndani ya miaka mitano 

iliyopita, Benki ya CRDB im-
etekeleza programu zilizora-
hisha upatikanaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi na sekta ya 
umma. 

Nsekela alisema kuwa ili 
kuongeza uwezo wa kuwahu-
dumia wajasiriamali wengi 
zaidi, Benki ya CRDB imekuwa 
ikishirikiana na wadau kadhaa 
wa kimataifa kuimarisha mtaji 
wake.  Mwaka jana benki hiyo 
ilikusanya zaidi ya Sh. bilioni 
500 kwa ajili ya uwezeshaji 
wa wajasiriamali nchini huku 
mkazo mkubwa ukiwekwa 
kwa wajasiriamali wanawake.

Benki hiyo pia imekuwa iki-
chukua hatua ya kupunguza 
riba kama sehemu ya kusaidia 
jitihada za serikali kuimarisha 
uchumi.

Mwaka jana Benki ya CRDB 
ilipunguza riba kwenye 
mikopo ya kilimo kutoka asil-
imia 20 mpaka asilimia tisa, 
jitihada ambazo zilienda sam-
bamba na kupunguzwa kwa 
riba ya mikopo ya wafanyakazi 
hadi asilimia 13.

Nsekela alieeleza kuwa benki 
hiyo pia imekuwa ikishirikiana 
kwa karibu na serikali katika 
kuwawezesha wafanyabiasha-
ra wadogo - mamchinga. 

Alisema Benki ya CRDB kwa 
kushirikiana na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar imetenga 
Sh. bilioni 60 kwa ajili ya ku-
saidia kukukuza uchumi wa 
bluu kwa kutoa mikopo isiyo 
na riba kwa wajasiriamali wa-
dogo visiwani humo.

Viongozi wengine wali-
otajwa kwenye orodha hiyo ni 
Ahmed Shide, Waziri wa Fedha 
wa Ethiopia; Rindra Rabarin-

irinarison, Waziri wa Uchumi 
na Fedha wa Madagascar na 
Mamadou Moustapha Bâ, Wa-
ziri wa Fedha na Bajeti wa Sen-
egal. 

Mawaziri wengine ni Zainab 
Ahmed wa Nigeria, Dk. Ren-
ganaden Padayachy wa Mau-
ritius, Samuel Tweah wa Libe-
ria, Matia Kasaija wa Uganda 
na Adama Coulibaly wa Ivory 
Coast.

Pia yumo Gavana Lesetja 
Kganyago wa Benki Kuu ya Af-
rika Kusini, Johnny Damian wa 
Benki Kuu ya Sudan Kusini, Dk. 
Patrick Ngugi Njoroge, Gavana 
wa Benki Kuu ya Kenya, Dk. Er-
nest Addison wa Benki Kuu ya 
Ghana, John Rwangombwa wa 
Rwanda, Caroline Abel wa Ben-
ki Kuu ya Seychelles na José de 
Lima Massano wa Benki Kuu 
ya Angola pamoja na Dk. John 
Mangudya, Gavana wa Benki 
Kuu ya Zimbabwe.

Rais wa Benki ya Maendeleo 
Afrika (AfFB), Dk. Akinwumi 
Adesina naye ametajwa pamo-
ja na Dk. Adesola Kazeem Ad-
eduntan, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Benki ya First ya Nigeria, 
Mwenyekiti wa Heirs Holding, 
Tony Elumelu, na Profesa Ben-
edict Oramah, Rais wa Benki 
ya African Export–Import 
(Afreximbank).

Wengine ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya Rokel, 
Dk. Walton Gilpin nchini Sierra 
Leone, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Benki ya Standard Group, 
Simphiwe Tshabalala, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
BMCE, Othman Benjelloun 
(Morocco) na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya Taifa ya 
Biashara ya Zambia (Zanaco), 
Mukwandi Chibesakunda.

Naibu 
Waziri wa 
Utamaduni, 
Sanaa na 
Michezo, 
Hamisi 
Mwinjuma 
‘Mwana 
FA’  (wa 
pili kulia),  
akisalimiana 
na Katibu 
Mwenezi 
mstaafu wa 
CCM Wilaya 
ya Muheza, 
Makame 
Seif  baada 
ya kumal-
izika ibada 
ya Eid El 
Fitr katika 
msikiti wa 
Ijumaa 
juzi. PICHA: 
STEVEN WIL-
LIAM
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Na Oscar Assenga, TANGA

MKURUGENZI wa Kituo 
cha Kulea Watoto cha 
Goodwill and Humanity 
Foundation, Sayyed Idarusi, 
amesema taasisi hiyo inal-
aani na kupinga vikali ndoa 
ya jinsia moja na vitendo 
vya ukatili dhidi ya watoto 
na kinamama.
Idarusi alitoa kauli hiyo 

mwishoni mwa wiki jijini 
hapo alipobainisha namna 
walivyopingana na vitendo 
hivyo na kuitaka jamii ku-
tokubali kushiriki kwenye 
mambo hayo kwa kuwa 
siyo utamaduni wa kitan-
zania.
Vilevile, alisema wanataka 

kuieleza dunia kwamba 
taasisi hiyo haikubaliani 
na matendo hayo na wako 
mstari wa mbele kulaani 
ndoa za jinsia moja na vi-
tendo vya ukatili ambavyo 
vimekuwa vikifanywa dhidi 
ya watoto na kinamama.
“Taasisi hii tunalaani ndoa 

za jinsia moja na hatuungi 
mkono mambo hayo kwa 
kuwa moja ya huduma 
tunazotoa ni kuhifadhi 
watoto waliopotea na wali-
ofanyiwa ukatili na tuna 
ofisa ustawi maalum ana-
yeambatana na maofisa wa 
serikali kuwapeleka ma-
hakamani wanaowafanyia 
ukatili watoto.
“Tumekuwa tukipokea 

watoto wengine wame-
katwa masikio, mikono, 
waliounguzwa kwa moto, 
waliovuliwa nguo na kum-
wagiwa maji ya moto na 
kuwababua ngozi. Hayo 
ni matatizo makubwa wa-
nayokumbana nayo wa-
toto,” alisema.
Aliongeza kuwa wanaun-

gana na kauli ya serikali 
ya kukataa ukatili dhidi ya 
watoto kwa kuwa ukatili 
huo na ndoa za jinsia moja 
havikubaliki na havipaswi 
kufumbiwa machi.
Msimamizi wa Casa Della 

Giaio, Consolata Mgumba, 
aliitaka jamii kupunguza 
ubinafsi na kurudisha moyo 
wa kujali na kuwaangalia 
watu wengine.
“Tujiulize watoto yatima 

kwanini zamani hawaku-
wapo? Familia tumeacha 
kutekeleza majukumu yetu 
na tumekimbilia kuwapele-
ka watoto kwenye vituo 
hivyo,” alionya.
Alitaka jamii kuzingatia 

maadili kwa kuwa mambo 
ya ushoga yanatokana na 
baadhi ya familia kuten-
gana na watoto wakajikuta 
wanalelewa na mzazi mmo-
ja peke yake.

Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

KAIMU Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, 
Hargney Chitukuro, amesema 
kuwa mwaka huu, hakuna 
mwanafunzi aliyekosa kuingia 
darasani kwa kukosa chumba 
cha darasa au dawati.

Amesema wamefanikiwa 
kuepukana na adha hiyo ku-
tokana na uamuzi wa serikali 
kutoa zaidi ya Sh. bilioni mbili 
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 
na samani zake.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki wakati wakati wa uz-

induzi wa vyumba vinne vya 
madarasa vilivyojengwa kwa 
Sh. milioni 80 katika Shule za 
Sekondari Kaloleni, Chitukuro, 
kiongozi huyo alisema fedha 
za ujenzi wa madarasa hayo ni 
sehemu ya fedha zilizotolewa 
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 
100. “Tunamshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kutu-
patia fedha hizi ambazo kwa jiji 
letu tumejenga madarasa 100. 
Kati yake, 20 ni ya ghorofa am-
bayo yako Sekondari ya Elerai 
vyumba vinne, Terati vyumba 
vinane na Ungalimitedi vyum-
ba vinane,” alisema.

Vilevile, alibainisha kuwa 

walipatiwa na serikali fungu 
lingine Sh. milioni 940.9 kutoka 
mradi wa Boost. Wanazitumia 
kujenga vyumba vya madarasa 
na vyoo kwenye Shule za Msin-
gi Msasani, Muriet, Sinoni, Te-
rati, Uhuru na Ukombozi.

Alisema pia wamepokea 
fedha kutoka Hazina Sh. milioni 
980 kujenga shule mbili mpya  
za Nafco na Korongoni za msin-
gi pamoja na ujenzi wa vyumba 
tisa vya madarasa katika Shule 
ya Msingi ya Mchepuo wa Kiin-
gereza ya Arusha (3), Naura (2), 
Meru (2) na Ungalimitedi (2). 
Alisema ujenzi wa miradi hiyo 
unatarajiwa kukamilika Juni 30 

mwaka huu, akiutaja utasaidia 
wanafunzi kukaa bila msonga-
mano na kuongeza ufaulu.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella, alisema kuka-
milika kwa ujenzi wa madarasa 
hayo na kuendelea kwa ujenzi 
mwingine wa shule mpya na 
vyumba vya madarasa ni isha-
ra ya ushirikiano wa viongozi 
mkoani hapa.  Alisema Rais an-
apambana kujenga na kubore-
sha miundombinu ya shule ili 
wanafunzi wapate elimu, hivyo 
ni vyema kila mmoja akamuun-
ga mkono kuhakikisha kila mto-
to anapata elimu bila kisingizio 
chochote. 

Mabilioni yanusuru wanafunzi kukosa madarasa na madawati

Taasisi yalaani 
ukatili kwa  
watoto, 
mapenzi 
jinsia moja

Madiwani, watendaji wafundwa kimaadili kuongeza ufanisi 
Na Allan Isack,                   SI-
MANJIRO

M
ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Simanjiro mkoani 
Manyara, wakuu wa 

idara na vitengo wamepewa 
mafunzo ya maadili ya viongozi 
wa umma ili waongeze ufanisi 
katika utendaji kazi.

Ofisa Maadili ya Viongozi 
wa Umma Kanda ya Kaska-
zini, Adam Kuhanda, alisema 
mjini hapa mwishoni mwa wiki 
kuwa uzingatiaji wa maadili 
ni muhimu kwa viongozi wa 
umma kwa kuwa unawasaidia 
kufanya vizuri katika utendaji 
kazi wao.

“Maadili ni kinga kwa vion-

gozi na kuna utafiti umefanyika 
kuwa asilimia 80 ya mafanikio 
kwa viongozi yanajengwa na 
kuzingatia maadili kwa kuwa 
yanafanya viongozi kuwa 
waadilifu katika utendaji kazi 
na kufikia malengo yao,” alise-
ma Kuhanda.

Alitaja faida ya maadili kwa 
viongozi ni pamoja na kuwa-
saidia kutoa uamuzi sahihi kwa 
kuwa wawajibikaji kwa uwazi, 
kufanya kazi kwa pamoja, ku-
pendana, kuheshimiana na 
kushauriana namna ya kufanya 
kazi na kufikia malengo waliyo-
jiwekea.

Alivitaja vitendo visivyokuwa 
vya kimaadili kwa viongozi 
kuwa ni pamoja na kutumia 
madaraka vibaya na kujipa-

tia fedha isivyo kihalali, ku-
weka shinikizo ili mtumishi wa 
umma afukuzwe kazi kinyume 
cha sheria na kutumia lugha za 
matusi.

Alitaja vitendo vingine visivy-
okuwa vya kimaadili vinajumui-
sha kuegemea upande mmoja 
wakati wa kutatua migogoro na 
kupishana kauli hadharani na 
kiongozi mwingine.

“Jambo lingine ni kupokea 
zawadi ya fedha ambazo zinazi-
di Sh. 200,000 na kuwa chanzo 
cha kuanzisha migogoro badala 
ya kuwa kimbilio la suluhisho,” 
alisema Kuhanda.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Siman-
jiro, Jacob Kimeso, alisema 
mafunzo hayo kwa viongozi ya-

mewagusa vyema na kuongeza 
tija katika utumishi wao.

Kimeso aliwataka viongozi, 
madiwani na watumishi wote 
wa halmashauri hiyo wayazin-
gatie mafunzo hayo ili yawaon-
goze katika utumishi wao kwa 
wananchi.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Simanjiro, Kiria Laizer, alisema 
mafunzo hayo yatawafanya 
viongozi hao kubadilika na 
kutimiza wajibu wao ipasavyo.

“Mafunzo kama haya yana-
paswa kufanyika mara kwa 
mara ili viongozi wakumbush-
we wajibu wao katika kuwatu-
mikia wananchi kupitia seri-
kali inayoongozwa na CCM,” 
alisema.

HABARI KANDA KASKAZINI

Mkuu wa Polisi kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Leonard Bandora (kushoto), akitoa elimu ya 
usalama barabarani kwa madereva wa bajaji katika barabara ya kwenda Hospitali  Teule ya Muheza, juzi. Kulia Mkuu wa Op-
eresheni za polisi wa wilaya hiyo, Edwin Musiba. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Wazazi wasita kuandika wosia wangali hai
Na Marco Maduhu, GEITA

B
AADHI ya wananchi 
Mtaa na Kijiji cha 
Mpomvu, Kata ya 
Mtakuja, Halmashauri 

ya Geita Mji, wameonesha 
kutokukubaliana na suala la 
uandishi wa wosia wa mali zao 
wakiwa hai huku wakiomba 
elimu zaidi kutolewa kutokana 
na suala hilo kuonekana kuwa 
kinyume na taratibu walizoz-
izoea.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti kuhusu suala hilo, wa-
nanchi hao walisema licha ya 
elimu ambayo inaelezwa ku-
saidia kuondoa migogoro ya 
ardhi wanayokutana nayo husu-
sani ndugu wakati wa kugawana 
mirathi, bado kuna umuhimu 

wa kuelimishwa zaidi kwa kuwa 
suala hilo ni geni kwao.

Charles Mtasima, Mkazi wa 
Mpomvu alisema; “elimu am-
bayo tumeipata ya msaada wa 
kisheria tutaitumia ipasavyo 
katika kutatua migogoro yetu 
mbalimbali ikiwamo ya ardhi, 
lakini   kuhusu kutoa wosia 
bado kuna haja ya kuongezewa 
uelewa kwani hatujazoea ku-
fanya hivyo na sio utamaduni 
wetu.”

Awali, Mwanasheria kutoka 
Timu ya Wanasheria Watetezi 
wa Mazingira kwa vitendo 
(LEAT), Clay Mwaifani, ambaye 
pia ni Ofisa Miradi, akizun-
gumza wakati wa kutoa elimu 
ya msaada wa kisheria kwa 
wananchi wa maeneo hayo 
alisema, mzazi kuandika wosia 

sio kwamba anajitakia kufa, bali 
ni utaratibu mzuri wa kuepusha 
vurugu na mafarakano katika 
familia pale atakapo fariki.

“Nawaombeni wazazi mjenge 
tabia ya kuandika wosia bado 
mkiwa hai, hakuna kesi ngumu 
kama za kugombania mirathi 
sababu mwenye mali tayari 
ameshafariki, na migogoro 
hii ya mirathi   inafikia hatua 
mbaya sana hata ya kushikiana 
mapanga, sasa tunataka tutoke 
huko siku     ukifariki     famil-
ia   ibaki na     amani,” alisema 
Mwaifani.

Aidha, alisema wakati wa 
kuandika wosia hatakiwi 
kuoneshwa mtu yeyote iwe ni 
siri ya mzazi na mwanasheria 
wake au wakili ili siku akifariki 
wakati wa vikao vya familia 

anafika na kuonyesha wosia 
ambao uliachwa na mwenye 
mali hizo kwa lengo la kuacha 
familia na maelewano.

Aliitaka jamii pia wanapoku-
wa na migogoro ya aina yoyote 
wasipende kujichukulia sheria 
mkononi, waende kwenye vy-
ombo vya sheria ili kusuluhish-
wa kwa amani na kila mtu apate 
haki yake.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa 
wa Mpomvu, Mathias Samwel, 
alipongeza utolewaji wa elimu 
hiyo ya msaada wa kisheria na 
kuwataka wananchi wanapoku-
wa na migogoro wasijichukulie 
sheria mkononi, watumie sheria 
kutatua matatizo yao huku aki-
wataja watu wa vikundi vya ku-
kopeshana kuwa na migogoro 
ya mara kwa mara.

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la Nyumba la 
Taifa (NHC), limeanza 
kutekeleza mradi wa ujen-
zi wa jengo la kisasa la 
kibiashara katika eneo lao 
la uwekezaji, Kata ya Bu-
kondamoyo, Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama, 
mkoani Shinyanga utaka-
ogharimu Shilingi bilioni 
moja huku likitarajia kutoa 
nafasi za ajira kwa vijana 
wanaozunguka eneo hilo 
hususani zisizohitaji ujuzi.
Hayo yamebainishwa juzi 

na Meneja wa Shirika hilo 
Mkoa wa Shinyanga, An-
gelina Magazi, wakati wa 
ukaguzi wa eneo la ujenzi 
wa jengo hilo kuwa mradi 
umeanza kutekelezwa na 
kuahidi kuajiri vijana wa-
naozunguka eneo hilo kwa 
ajira zisizo na utaalamu.
Alisema jengo hilo litaku-

wa na vyumba vikubwa 
vya maduka 84, migaha-
wa, ‘SuperMarket’ na sehe-
mu ya kuoshea magari na 
watawapangisha wateja 
watakaokidhi masharti 
kwa gharama nafuu lengo 
likiwa ni kusaidia ajira 
kwa vijana.
Alisema, utekelezaji wa 

mradi huo umeanza na 
unatarajia kukamilika ka-
tika kipindi cha miezi sita 
ijayo na hiyo itakuwa ni 
fursa kwa watu kupang-
ishwa kwa gharama nafuu.
Meneja mradi kutoka 

NHC, Mhandisi Mburuga 
Matamwe alisema, ujenzi 
wa mradi huo ni uwekezaji 
mkubwa ambao haujawahi 
kufanyika mkoani Shin-
yanga na watahakikisha 
unakamilika kwa wakati 
na kuanza kutoa huduma 
kwa wananchi wa eneo 
hilo hususani wafanyabi-
ashara watakaohitaji vy-
umba vya biashara.
Msanifu wa mradi huo, 

Robart Kintu alisema, mra-
di upo jirani kituo kidogo 
cha mabasi Bukondamoyo 
na eneo la uwekezaji la 
viwanda vidogo na vi-
kubwa maarufu kama Do-
doma na vijana watapewa 
kipaumbele katika ajira 
zisizokuwa na utalamu 
na wachuuzi watafanya 
biashara zao kipindi chote 
cha ujenzi.
Ferister Joram, mkazi 

wa eneo hilo alisema, 
watafurahi kama watape-
wa kipaumbele katika ajira 
za muda ikiwamo kuchota 
maji, kusogeza vifaa vya 
ujenzi kwa mafundi kwani 
baadhi ya miradi in-
atekelezwa na kuajiri vi-
jana kutoka nje ya mkoa.

Vijana 
kupata 
ajira ujenzi 
jengo la 
NHC

Na Timothy Itembe, MARA

WAKULIMA mkoani Mara 
wametakiwa kufuata utaratibu 
wa ununuzi wa mbolea ya ru-
zuku na kutahadharishwa kue-
puka kununua kwa bei zisizo 
sahihi kunako sababisha vi-
tendo vya utapeli kutokana na 
kuuzwa kwa Sh.70,000.

Tahadhari hiyo ilitolewa 
mwishoni mwa wiki na Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Mbolea 
Tanzania (TFC), Lameck Bore-
ga, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari mkoani 

Mara kuwa serikali imeweka 
ruzuku hiyo ili kumnusuru kila 
mkulima nchini na gharama ya 
mbolea.

Alisema mbolea hiyo inatak-
iwa kuuzwa kwa bei elekezi ya 
Sh. 70,000 kwa mfuko wa kilo 
50 huku akiwataka wakulima 
kutoa taarifa kwa wote wataka-
ouza kwa bei zaidi na kuahidi 
kuwachukulia hatua za kisheria.

“Lengo ni kuwakwamua 
wakulima na kuongeza kasi ya 
uzalishaji wa sekta hiyo inay-
otegemewa na wananchi wengi 
na moja kati ya malengo ya Wiz-

ara ya Kilimo ni kufikia mwaka 
2030 kuendelea kutoa ruzuku 
ya mbolea mpaka pale itaka-
poshuka bei kwenye soko la du-
nia ili kuwapunguzia gharama 
za uzalishaji na wakulima nchi-
ni,” alisema Borega.

Meneja Mkuu wa Chama 
cha Ushirika cha wakulima wa 
Mkoa wa Mara, WAMACU, Sam-
weli Gisiboye, alisema mkakati 
wao ni kuhakikisha wakulima 
wanapata     mbolea kwa mis-
imu yote miwili ili kupandisha 
kiwango cha uzalishaji katika 
kilimo.

Alisema kufikia Aprili 15, 
2023, wamegawa mbolea kwa 
wakulima mifuko 19,800 sawa 
na tani 990 kwa kushirikiana 
na kampuni za mbolea OCPT 
na TFC.

Makamu Mwenyekiti WA-
MACU, Michael Mugwewa, 
alisema mpaka sasa wana ka-
hawa kilo 208,125 na kuwataka 
wakulima kuendelea kuwa na 
imani na chama chake katika 
suala zima la kuuza zao hilo 
kwa bei ya sokoni iliyopitishwa 
na mkutano mkuu wa chama 
hicho.

Wakulima watahadharishwa ununuzi holela mbolea 

Wafanyakazi wa kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), wakisafisha ufukwe wa Coco jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, ikiwa ni 
sehemu ya lengo kuu la bia ya Rockshore kwenye jamii la kuweka fukwe zote safi. PICHA: MPIGAPICHA WETU



ISIKUPITE
HAT-TRICK aliyofunga Riyad 
Mahrez juzi, Jumamosi dhidi 
ya Sheffield United wakati 
Manchester City ikishinda 3-0, 
inakuwa ya kwanza kwenye 
hatua ya nusu fainali ya Kombe 
la FA tangu mwaka 1958.
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K
ATIKA enzi ya kisasa ya mpira 
wa miguu, nafasi ya beki wa 
kushoto imebadilika sana. Sio 
tena mabeki watetezi, mabeki 

wa pembeni sasa ni sehemu muhimu ya 
timu yoyote inayopenda mashambulizi. 
Mabeki bora zaidi wa kushoto leo wana 
uwezo wa kutengeneza nafasi za kufun-
ga, kuinua uwanja kwa kasi, mbinu na 
ufahamu wa kimbinu.

Ni lazima wawe na uwezo wa kulin-
da vema huku pia wakicheza jukumu 
muhimu katika mchezo wa kujenga 
mashambulizi.

Iwe wanavuka mpira au kupiga pasi 
zenye kusisimua katikati ya safu ya ulin-
zi, beki wa kushoto wa kisasa ni mcheza-
ji mwenye ujuzi wa hali ya juu ambaye 
anaweza kuwa tofauti kati ya mafanikio 
na kushindwa katika mchezo.

hapa tunawangalia mabeki watano 
bora wa kushoto kwenye soka msimu 
huu, twende sasa...

#5 Theo Hernandez (AC Milan)
Theo Hernandez anasogea uwanjani 

kama mtu anayejua haswa anakoenda. 
Mwendo wake unasisimua, ukungu wa 
rangi nyekundu na nyeusi anaposhuka 
chini ya ubavu wa kushoto, akiwaacha 
mabeki katika kuamka kwake.

Mpira unaonekana kushikamana na 
miguu yake kama gundi, kugusa kwake 
kwa uhakika na kujiamini. Haishangazi 
kwamba amekuwa mtu muhimu kwa 
AC Milan, mchezaji mwenye uwezo wa 
kubadilisha mkondo wa mechi kwa ma-
fowadi.

Hernandez amethibitisha kuwa mahi-
ri katika pande zote mbili za uwanja na 
amekuwa mmoja wa mabeki bora zaidi 
wa kushoto duniani kwa miaka kadhaa 

#1 Raphael Guerreiro (Borussia 
Dortmund)

Raphael Guerreiro amekuwa msaada 
mkubwa kwa Borussia Dortmund 
msimu huu. Ubora wake wa kuvutia 
zaidi ni ustadi wake wa kushambulia, 
kwani ni mpiga chenga bora na mpiga 
pasi mbunifu wa mpira.

Mbio za Guerreiro na uwezo wa kuun-
gana na wachezaji wenzake katika nafasi 
ya tatu ya mwisho humfanya kuwa tishio 
mara kwa mara katika mashambulizi. 
Ingawa anajulikana sana kwa mchango 
wake wa kushambulia, Guerreiro pia ni 
beki dhabiti mwenye uwezo mzuri wa 
kukaba.

Pia, amecheza sana katika safu ya ki-
ungo ya kati msimu huu na amefanya 
kazi nzuri katika nafasi hiyo mpya. Beki 
huyo wa kushoto wa Ureno, amefunga 
mabao matano na kutoa asisti 13 katika 
mechi 30 za michuano yote hadi sasa 
msimu huu akiwa na Borussia Dort-
mund.

WALINZI WA5 BORA WA 
KUSHOTO MSIMU HUU

ALPHONSO DAVIES

sasa. Katika mechi 35 za mashindano 
yote akiwa na AC Milan hadi sasa msimu 
huu, mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, amefunga mabao matatu na 
kutoa asisti tano.

#4 Luke Shaw (Manchester 
United)

Mnamo 2015, Luke Shaw alivunjika 
mguu katika mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya PSV Eindhoven, ambapo 
ilihatarisha kipaji chake. Alitumia karibu 
mwaka mmoja nje ya dimba, akifanyi-
wa upasuaji mara nyingi na ukarabati 
mkubwa kabla ya kurudi kwenye soka la 
kulipwa.

Inashangaza kwamba Shaw tangu 
wakati huo ameingia na kuwa mchezaji 
ambaye yuko leo baada ya jeraha hilo 
baya. Uwezo wa Muingereza huyo wa 
kuendeleza mpira ni wa hali ya juu na 
ustadi wake wa kupiga krosi unaendelea 
kuimarika.

Ushambuliaji wa mbele wa Shaw ni 
kipengele muhimu cha mchezo wa Man-
chester United. Pia ni beki wa kutegeme-
wa anayeweza kufuatilia kwa haraka na 
kujilinda dhidi ya wapinzani wagumu 
zaidi.

Katika mechi 37 kwenye michuano 
yote aliyoichezea Manchester United 
hadi sasa msimu huu, Shaw amefunga 
bao moja na kutoa asisti sita.

#3 Oleksandr Zinchenko (Arsenal)
Katikati ya nyota wote wa Manchester 

City, Oleksandr Zinchenko hakuwahi 
kuonekana kama mchezaji ambaye 
anaweza kuwa na athari kubwa kwa timu 
yoyote kwenye Ligi Kuu. Hata hivyo, am-
ethibitisha kuwa ni mchezaji muhimu 
akiwa Arsenal katika kipindi cha msimu 
huu baada ya kujiunga nao msimu uli-
opita wa majira ya joto.

Matokeo ya Zinchenko ya bao moja 
na pasi mbili za mabao katika mechi 29, 
yanaweza kukufanya uamini kuwa hana 
matokeo mengi. Lakini haiwezi kuwa 
mbali zaidi na ukweli. Ingawa nyota huyo 
wa kimataifa wa Ukraine alianzia benchi 
mara nyingi huingia ndani na kujiunga 
na safu ya kiungo ya katikati ya uwanja.

Ustadi wake mzuri na usahihi wa 
kucheza mpira umekuwa muhimu 
kwa uchezaji wa Arsenal msimu huu. 
Zinchenko amewashika mashabiki kwa 
uwezo wake wa ajabu wa kiufundi na 
akili ya mchezo na amekuwa mmoja wa 
wachezaji wenye ushawishi mkubwa 
kwa Arsenal msimu huu.

#2 Alphonso Davies (Bayern 
Munich)

Akiwa beki wa kushoto wa Bayern 
Munich na Timu ya Taifa ya Canada, 
Alphonso Davies ana kasi ya kipekee 
na mwepesi, ambayo humwezesha ku-
funika sehemu nyingi za ardhini kwa 
kujilinda na kujiunga na mashambulizi.

Ana udhibiti bora wa mpira na 
anacheza vizuri kwenye nafasi zake na 
kumfanya kuwa mali muhimu katika ku-
miliki mpira.

Ufahamu wake wa ulinzi na ufahamu 
wa nafasi humruhusu kupunguza ip-
asavyo vitisho vya kushambulia vya wap-
inzani, huku ustadi wake wa kukera na 
upigaji krosi kutoka upande wa kushoto 
unaweza kutengeneza nafasi nyingi za 
kufunga kwa timu yake.

Mchanganyiko wa Davies wa ustadi wa 
kushambulia na ulinzi unamfanya kuwa 
mmoja wa mabeki bora wa kushoto kati-
ka soka la dunia leo. Beki huyo wa kusho-
to mwenye umri wa miaka 22, amefunga 
mabao matatu na kutoa pasi nane za 
mabao katika mechi 35 katika michuano 
yote hadi sasa msimu huu.
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Extra Time

 “Nina uzoefu pale Palmeiras (ya 
Brazil) ilipokaa bila kutwaa ub-
ingwa kwa miaka 20, hapa ni sawa 
kabisa. Ndio maana nimekuja, 
sisemi tutashinda ubingwa wa ligi 
kwa sababu hakuna kilichoamuliwa 
bado, lakini tupo pale. kupigana 
hadi mwisho,” Mshambuliaji wa 
Arsenal, Gabriel Jesus, akiionya 
klabu yake ya zamani, Manchester 
City kuhusu mbio za ubingwa Ligi 
Kuu England.

“Mimi ni shabiki mkubwa wa Aar-
on Ramsdale [kipa wa Arsenal]. Iki-
wa utakuwa mzungumzaji na mkali 
kama Ramsdale, lazima uunge 
mkono na kiwango chako, kwa 
sababu vinginevyo yote yanaone-
kana kuwa ya kuchekesha. Kweli, 
anafanya hivyo na ananikumbusha 
Peter Schmeichel. Ni wazi kwamba 
Ramsdale anapaswa kuendelea 
kuboresha ili kufikia viwango vya 
Schmeichel, lakini kifurushi kizima 
kinamfanya kuwa kitu cha karibu 
ambacho nimekiona kwa muda 
mrefu,” mshambuliaji wa zamani 
wa Manchester United na Everton, 
Wayne Rooney.

“Kwa klabu yoyote, kwa timu yoy-
ote, kwangu hilo halikubaliki. Kama 
kocha siwezi kukubali kwamba 
timu yangu haitoi ubora wake. 
Timu, watu binafsi ... sitakubali 
kamwe. Ndiyo, bila shaka, ninawa-
fanya wafahamu uchambuzi wangu 
ulikuwa nini, hisia zangu kuhusu 
mchezo huo zilikuwa nini, madhara 
yangu ya mchezo yalikuwaje. Ha-
wakuendana na viwango vya jinsi 
ninavyosimamia timu katika soka 
ya kulipwa.” Kocha wa Manchester 
United, Erik ten Hag, baada ya timu 
yake kutupwa nje na Sevilla kwa 
jumla ya mabao 5-2 kwenye hatua 
ya robo fainali ya UEFA Europa.

Nukuu“MAKOCHA 5 
WALIOWAZIBA 
MIDOMO 
WAKOSOAJI WAO

LONDON, England

M
SIMU wa 2022–23 umekuwa wa 
ufufuo na ukombozi. Klabu za 
juu za Ulaya ambazo hazijafanya 
vema katika misimu ya hivi ka-

ribuni ama zimerejea katika ubora wao au 
zimejifufua msimu huu.

Hata hivyo, mafanikio yao ya-
metokana na makocha wao wa
 hali ya juu, ambao si tu kwam-

ba wamebadili falsafa katika 
klabu hiyo, lakini pia wamejen-

ga tabia na molari ya ushindi.
Makocha ndio uti wa mgongo wa klabu 

yoyote, na mafanikio ya msimu huanza na 
kumalizika nao. Hata hivyo, kumekuwa na 
baadhi ya makocha katika misimu ya hivi 
karibuni ambao wamekuwa wakibezwa 
sana.

Lakini kuna wachache ambao wame-
thibitisha uwezo wao kwa usimamizi na 
ujuzi wa kimbinu msimu huu.

Kwa maelezo haya, sasa  tuwaangalie ma-
kocha watano ambao wamewanyamazisha 
wale wote waliokuwa wanawabeza msimu 
huu...

#5 Unai Emery - Aston Villa
Msimu wa Aston Villa 2022/23, umekuwa 

chini ya rada, huku klabu hiyo kutoka Jiji la 
Birmingham ikiwa katika mbio za kufuzu 
kuwania kucheza Ligi ya Europa msimu 
ujao.

Baada ya kuambulia pointi tisa pekee ka-
tika michezo 11 ya kwanza ya Ligi Kuu, timu 
hiyo ilifikisha alama 41 katika michezo 22. 
Sasa wapo katika kinyang’anyiro cha kufuzu 
kwa mashindano ya Ulaya msimu ujao. La-
kini kuibuka upya kumekuwa chini ya Unai 
Emery, ambaye aliondoka Villarreal na kuji-
unga na Villa Novemba mwaka jana.

Emery anafahamu wazi jinsi timu zake 
zinapaswa kucheza. Ingawa inahitaji mbinu 
makini, bosi huyo wa Hispania ameweza ku-
weka hali ya nidhamu katika timu ambayo 
ilikuwa kwenye hali ngumu chini ya Ger-
rard.

Ollie Watkins amecheza mbele kwa ku-
jitolea na kufunga mabao 14 ya ligi msimu 
huu. Jacob Ramsey amekua na kipaji ki-
zuri, wakati wachezaji kama Ezri Konsa, 
Douglas Luiz, Emiliano Martinez, na 
John McGinn wametoa msingi mzuri kwa 
upande mwingine. Kwa hiyo kila mchezaji 
anacheza kwa uwezo wake, shukrani kwa 
mfumo mzuri uliotumiwa na Emery.

Mhispania huyo atafurahishwa na timu 
yake, haswa baada ya mbinu zake kuko-
solewa na mashabiki kadhaa wa Arsenal 
wakati alipokuwa kule Emirates. Lakini 
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tangu wakati huo, Emery amejidhihirisha 
akiwa Villarreal na sasa amerejea Ligi Kuu 
England na kuwaziba mdomo wale wote 
waliombeza.

#4 Eddie Howe - Newcastle United
Utajiri wa Newcastle United ulilazimika 

kubadilika mara tu baada ya kuchukuliwa 
na Mfuko wa Uwekezaji wa Umma (hazina 
ya utajiri wa nchi ya Saudi Arabia).

Lakini ni wachache waliotarajia klabu 
hiyo kuwania nafasi ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa haraka sana. Shukrani kwa Eddie 
Howe, nyakati nzuri zimerejea, wameamka 
na wananguruma tena.

Ingawa sera yao ya kuajiri imekuwa nzuri, 
kocha huyo Muingereza mwenye umri wa 
miaka 45, amekuwa sababu kuu ya maende-
leo makubwa ya klabu hadi sasa.

Wakati alipokuwa Bournemouth, mbinu 
za kushambulia za Howe zilisifiwa mara kwa 
mara. Hata hivyo, amepata uwiano sawa 
Newcastle, na timu kuwa na ulinzi thabiti na 
nguvu ya kusisimua ya kushambulia.

Kuongezwa kwa Bruno Guimaraes, Dan 
Burn, Alexander Isak, Nick Pope, na wen-
gine kadhaa katika kipindi cha miezi 18 
iliyopita, kumechangia kwa kiasi kikubwa 
kwenye hili. Kuibuka tena kwa wachezaji 
kama Miguel Almiron na Joe Willock pia 
kumekuwa ufunguo wa maendeleo ya klabu 
msimu huu.

Huku timu hiyo ikishika nafasi ya nne 
kwenye jedwali zikiwa zimesalia mechi 
nane pekee msimu kukamilika, Howe am-
ethibitisha ubora wake katika soka la Eng-
land msimu huu.

#3 Xavi Hernandez - Barcelona
Xavi Hernandez ameleta mapinduzi 

makubwa katika Klabu ya Barcelona msimu 
huu, hasa baada ya kushindwa kushinda 
taji la Ligi Kuu Hispania, LaLiga, katika mi-
simu minne iliyopita. Lakini mambo yame-
badilika sasa. ‘Blaugrana’ hao wametawala 
takriban kila mechi za ligi msimu huu na 
inastahili pointi 11 mbele ya Real Madrid 
iliyo nafasi ya 2 kwa sasa.

Hili limewezekana tu kutokana na ma-
badiliko ya mbinu ya Xavi, huku kocha 
huyo akitanguliza ubabe katika safu ya 
kiungo. Mara nyingi amechagua kuwa-
panga viungo wanne kati ya Frenkie 
de Jong, Sergio Busquets, Franck Kes-
sie, Gavi, Pedri, na Sergi Roberto.

Hii imewawezesha kutawala mpira 
katika michezo mingi, huku wachezaji 
kama Ousmane Dembele, Raphinha, 
na Robert Lewandowski wakiwa wame-
jiweka sawa mbele ya lango.

Safu ya ulinzi pia imepangwa, huku 
Ronald Araujo akicheza nafasi ya nyota 

nyuma msimu huu. Ameongoza safu ya 
ulinzi kwa ustadi, na kuibuka kwa Alejan-

dro Balde katika beki wa kushoto pia im-
ekuwa nyongeza nzuri.

Wakosoaji wengi walitilia shaka sifa za 
usimamizi za Xavi wakati wa uteuzi wake 
kwani hapo awali alikuwa ameiongoza Al 
Sadd nchini Qatar. Hata hivyo, hatimaye 
amekuwa mzuri kwa klabu yake ya utotoni 
na atatafuta kuipeleka Barcelona kileleni 
mwa mashindano ya Ulaya msimu ujao.

#2 Jose Mourinho - AS Roma
Jose Mourinho bila shaka ndiye kocha 

mkuu zaidi wa karne ya 21, mataji na sifa 
zake zinajulikana wazi.

Tangu alipowasili kwenye eneo la tukio 
baada ya kuiwezesha FC Porto kutwaa ub-

ingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 
2004, bosi huyo wa Ureno hajageuka nyu-
ma. Alifanya vema akiwa Chelsea kwa kut-
waa mataji mawili huku pia akishinda mataji 
matatu akiwa na Inter Milan. Muda wake ak-
iwa Real Madrid pia ulikuwa wa kustaajabi-
sha, ingawa hakuweza kushinda Kombe la 
Ulaya akiwa nao.

Hata hivyo, alipokea shutuma nyingi kwa 
mbinu zake za kizamani za ulinzi wa “kupaki 
basi” wakati alipokuwa Manchester United 
na Tottenham Hotspur. Kwa hiyo, wach-
ache walitarajia mzee huyo wa miaka 60, 
asingerejea kwenye ubora, lakini Mourinho 
amefanya hivyo. Tangu achukue mikoba ya 
AS Roma msimu wa majira ya joto wa 2021, 
ameleta mabadiliko katika klabu hiyo.

Nyongeza za Tammy Abraham, Roger 
Ibanez, Paulo Dybala, Nemanja Matic, na 
wengine kadhaa zimeleta uthabiti na ustadi 
wa kushinda michezo. Mbinu yao ya kush-
ambulia imekuwa ya moja kwa moja zaidi, 
na safu yao ya ulinzi ni ngumu sana, na ku-
wafanya kuwa timu ngumu kucheza dhidi 
yao.

Sifa hizi ziliwafanya kushinda Kombe la 
Ligi ya Europa Conference mwaka jana, na 
kwa sasa wako nafasi ya nne kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A. Timu hiyo 
ya Italia haijashiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya 
tangu msimu wa 2018-19, jambo ambalo 
Mourinho amekuwa akitaka kulibadilisha 
tangu achukue nafasi hiyo.

Mbinu za bosi huyo wa Ureno zinaweza 
kuwa za kisayansi kidogo kwenye Ligi Kuu, 
lakini kwa hakika amevunja kanuni tena ka-
tika soka la Italia. Mtu maarufu kwa kupata 
mambo makubwa akiwa na watu wa chini, 
Mourinho hakika bado ni mmoja wa mako-
cha bora katika soka la dunia.

#1 Mikel Arteta - Arsenal
Ikiwa kuna timu moja katika soka ya du-

nia ambayo imefanya zaidi ya matarajio yote 
msimu huu, hakika ni vijana wa Mikel Ar-
teta,  Arsenal.

Wakati Edu na Arteta wamekuwa wakijen-
ga mradi huu kwa uthabiti na kwa busara ka-
tika miaka miwili iliyopita, kazi yao imeleta 
mafanikio katika msimu wa sasa. Tangu siku 
ya kwanza ya msimu wa 2022-23, Arsenal 
imekuwa na hali ya ndani ya kujiamini, nia 
na molari ya kuzishinda timu pinzani.

Wachezaji kama Bukayo Saka, Martin 
Odegaard, Oleksandr Zinchenko, Granit 
Xhaka, na Aaron Ramsdale wametoa msingi 
kwa timu kwa kutoa maonesho ya 9/10 wiki 
baada ya wiki.

Kuongezwa kwa Gabriel Jesus na Zinchen-
ko majira ya joto, pamoja na kuwasili kwa 
Jorginho na Leandro Trossard, pia kumei-
wezesha Arsenal kuendeleza changamoto 
ya ubingwa.

Lakini hakuna hata moja ya mambo 
haya ambayo yangewezekana bila mbinu 
za Arteta. Mhispania huyo amehimiza timu 
yake kuwa na jeuri zaidi, hesabu, molari na 
busara katika maeneo yote ya uwanja. Iwe 
kupitia pasi za haraka, za kusisimua kati ya 
mistari au kuwafundisha mawinga wake 
jinsi ya kupokea mpira, mfumo wa Arteta 
umekuwa usio na dosari.

Kitu ambacho pia amefanikiwa kukimiliki 
ni kutengeneza safu ya ulinzi inayojiamini 
na bila mpira na haina hofu ya kucheza 
safu ya juu. Kwa mtu ambaye alikosolewa 
vikali hadi mwisho wa msimu uliopita, Ar-
teta hakika amewanyamazisha wapinzani 
wake msimu huu, jambo ambalo bila shaka 
anaweza kujivunia.

BUKAYO SAKA MIKEL ARTETA
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NI Liverpool na Manchester 
United pekee - ambazo zimeweza 
kutwaa FA Cup na ubingwa wa 
Ulaya kwa msimu mmoja - ziki-
fanya hivyo mara mbili. Kwa 
msimu huu tayari Manchester 
City imetinga fainali ya FA Cup na 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Je, nayo inaweza kuingia 
katika rekodi hiyo?JE

, W
A

JU
A

?

MSIMU wa 2022–23 umekuwa 
wa ufufuo na ukombozi. Klabu 
za juu za Ulaya ambazo hazi-
jafanya vema katika misimu 

ya hivi karibuni ama zimerejea 
katika ubora wao au zimejifu-

fua msimu huu.

Na Adam Fungamwango

J
UMAMOSI iliyopita ilikuwa ni 
mwendelezo wa Klabu ya Sim-
ba kuwabwaga Mabingwa wa 
Afrika, ikiwa kwenye ardhi yake 

ya nyumbani wa Benjamin Mkapa, 
ikiweka rekodi nyingine ya kushin-
da mechi zake dhidi ya Mabingwa 
Watetezi na safari hii ikiwa zamu ya 
Wydad Athletic Club kutoka Casa-
blanca nchini Morocco kuangukia 
pua kwa bao 1-0.

Katika mchezo huo wa
 mkondo wa kwanza wa

 robo fainali ya Ligi ya
 Mabingwa Afrika, strai-

ka raia wa Jamhuri ya
 Kidemokrasia ya Congo,

 Jean Balele aliingia kwe-
nye orodha ya wachezaji
 waliofunga mabao dhidi

 ya mabingwa wanaokufa
 wakija nchini Tanzania,

 alitupia bao pekee daki-
ka ya 30 ya mchezo.

Kama nilivyoeleza kuwa hii ime-
kuwa ni kama utamaduni sasa kwa 
Simba kushinda dhidi ya timu am-
bazo zinatetea kombe hilo, kwani 
imeshawahi kufanya mara kadhaa 

kwani wakati huo ilikuwa ni hatua 
ya raundi ya pili, baada ya kwanza 
kuitoa Santos ya Afrika Kusini kwa 
mikwaju ya penalti pia, kutokana 
na suluhu mechi zote mbili.

Simba 1-0 Al Ahly
Simba ilipangwa Kundi A na Ma-

bingwa Watetezi Afrika, Al Ahly, 
ilipofanikiwa kuingia hatua ya 
makundi mwaka 2021.

Mabingwa hao wa Afrika waliku-
wa wanatoka kucheza Ligi ya Ma-
bingwa wa Dunia dhidi ya Bayern 
Munich ya Ujerumani.

Wakiwa wa moto, Al Ahly ilikum-
bana na kipigo cha bao 1-0 kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, lil-
ilowekwa wavuni na winga raia wa 
Msumbiji, Luis Miquissone. Mechi 
hiyo ilichezwa Februari 23 mwaka 
2021. Ushindi huo ulikuwa ni moja 
kati ya rekodi ya Simba kuwafunga 
mabingwa wa Afrika. Inawezekana 
ilikuwa rahisi kwao kwa sababu 
msimu uliopita 2019/20 walikuwa 
wote kwenye kundi moja. Na pia 
msimu huo Simba ilishinda bao 1-0 
Februari 12 kwa bao lililofungwa 
na Meddie Kagere, ingawa wakati 
wanacheza mechi hiyo Al Ahly hai-
kuwa bingwa. Timu hizo zilikuwa 
Kundi D.

Simba 1-0 Wydad Casablanca
Kwa mara nyingine tena, Simba 

juzi ilifanya ilichokifanya huko 
nyuma, baada ya kuichapa Wydad 
bao 1-0 kupitia kwa  Mkongomani 
Baleke.

Imerudia kama ilivyofanya 
miaka miwili nyuma. Kinachosub-
iriwa sasa ni mechi ya marudiano 
itakayopigwa Aprili 28, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Mfalme wa 
Tano nchini Morocco. Wanachama 
na mashabiki wa Simba hawahi-
taji kile kilichofanywa miaka miwili 
iliyopita kwa sababu tayari kime-
shafanyika. Wanachohitaji ni kile 
kilichofanyika miaka 20 iliyopita 
jijini Cairo kwa kuwavua ubingwa 
Zamalek.

bila kuangalia matokeo ya mechi 
zake za ugenini, ambapo mara 
moja imeshawahi kufuzu.

Si kwa Mabingwa wa Afrika 
tu, hata Mabingwa wa Kombe la 
Washindi kwani mwaka 1985 ka-
tika hali iliyowashangaza wengi 
iliwachapa Al Ahly ya Misri ambao 
walikuwa ndiyo watetezi wa kombe 
hilo.

Ikiwa inalitetea kombe lake la 
Washindi Afrika ililolichukua mwa-
ka 1884, mechi za 16-bora, Al Ahly il-
ishuka nchini na ikacheza na Simba 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza, ikaangukia pua kwa 
kuchapwa mabao 2-1.

Mechi hiyo ilichezwa Agosti 22, 
1985, Al Ahly ikianza kupata bao 
dakika ya tano lililofungwa na Mo-
hamed El Khatib ‘Bibo’, ambaye 
ndiye alikuwa anatoka kuchukua 
tuzo la mchezaji bora wa Afrika 
wakati huo na kwa sasa ndiye Mwe-
nyekiti wa Klabu hiyo, lakini ‘Gold-
en Boy’, Zamoyoni Mogella, straika 
hatari kipindi hicho,  alisawazisha 
dakika ya 44 na katikati ya kipindi 
cha pili, kiungo Mtemi Ramadhani 
alifunga bao la pili.

Hata hivyo, Simba ilitolewa kwe-
nye michuano hiyo kwa jumla ya 
mabao 3-2 ilipokwenda kufungwa 

2-0 nchini Misri.
Katika makala haya, tunazian-

galia mechi ambazo Simba ilipata 
ushindi nyumbani ikicheza na Ma-
bingwa wa Afrika...

Simba 1-0 Zamalek
Ilikuwa ni Mei 18, 2003 kwenye 

Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam 
(sasa Uhuru), Simba ilipocheza na 
bingwa mtetezi wa Afrika.

Simba ilishinda bao 1-0 lililowek-
wa wavuni na straika Emmanuel 
Gabriel, ambapo pamoja na ushin-
di huo hakuna aliyeweza kuamini 
kuwa ingeweza kusonga mbele 
hasa ikijulikana kuwa inakwenda 
kucheza kwenye nchi ya Misri ili-
yokuwa ikisifika si kwa soka tu kwa 
timu zake, lakini hata mashabiki 
wenye vituko na vurugu, pamoja 
na mambo mengi ya nje ya uwanja.

Kwa sababu mechi hiyo ndiyo 
pekee ambayo Simba iliweza ku-
watoa mabingwa watetezi, tuian-
galie upande wa pili ilipokwenda 
kucheza ugenini Juni Mosi mwaka 
huo huo jijini Cairo dhidi ya ma-
bingwa hao watetezi.

Yeyote aliyetegemea Simba in-
gefungwa mabao mengi haikuwa 
hivyo. Ilifungwa bao 1-0 lililowekwa 
wavuni na nahodha wao wakati 
huo, Hazem Emam.

Timu hizo zikalazimika kwenda 
kupigiana mikwaju ya penalti am-
bapo Simba iliivua ubingwa Zama-
lek kwa kushinda penalti 3-2. Kipa 
Juma Kaseja aliibuka kuwa shujaa, 
akiokoa penalti za Wael El Qab-
bani, Beshir el Tabei na Mahmoud 
Abdelrazek Hassan, maarufu kama 
Shikabala.

Simba iliivua Zamalek ubingwa 
na kutinga hatua ya makundi, 

Straika wa Simba, Jean Baleke, akiukwamisha mpira wavuni mbele ya mabeki wa 
Wydad Casablanca na kipa wao Youssef El Motie juzi kwenye mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa. MPIGAPICHA WETU

SIMBA INAVYOTISHA KUTOASIMBA INAVYOTISHA KUTOA
VIPIGO MABINGWA WA CAFVIPIGO MABINGWA WA CAF
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Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Singida, imenunua magari 
mawili ya kuzoa taka yaliyogha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 200 
ikiwa ni mkakati wa manispaa 
hiyo kuhakikisha mji unakuwa 
katika hali ya usafi.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa hiyo, Jeshi Lupembe, 
alisema jana    kuwa magari 
hayo ambayo    yatazinduliwa na 
Mkuu wa Mkoa wa    Singida, Pe-
ter Serukamba,     yamenunuliwa 
kwa       fedha za    mapato ya nda-
ni zilizotengwa katika bajeti ya 

mwaka wa fedha wa 2022/2023.
Alisema kupitia mapato 

hayo ya ndani Manispaa ina-
jenga Kituo cha Afya Mtipa kwa 
Sh.milioni 500, kujenga machin-
jio ya kisasa Sh. milioni 120, ku-
jenga jengo la utawala ghorofa 
tatu eneo la Karakana fedha 
kutoka Serikali Kuu, Shilingi bil-
ioni moja na Sh. milioni 31 zime-
tumika kulipa fidia ya dampo 
Mwankoko. 

Lupembe amewaomba wa-
nanchi wa Manispaa ya Singida 
kutoa ushirikiano kwa kuhifadhi 
taka kandokando ya barabara 
ili magari hayo yatakapopita 
yaweze kuzichukua. “Jukumu ya 

kuuweka mji katika hali ya usafi 
ni la wananchi wote na sio la wa-
tendaji wa Manispaa, haipende-
zi kuona mtu anatupa taka ovyo 
barabarani, sasa tumenunua 
haya magari tuyatumie ili kuu-
weka mji wetu kwenye usafi,” 
alisema Lupembe.

Aidha, Lupembe alihimiza wa-
nanchi kufanya usafi maeneo ya 
kaya zao na kupanda miti minne 
kila kaya, kulipa ada ya taka Sh. 
2000 na wafanyabiashara Sh. 
5000 kwa mwezi ili kudumisha 
usafi wa mji na kuboresha maz-
ingira.

Katika mwaka wa fedha wa 
2022/2023 Manispaa ya Sin-

gida ilitangaza kutumia zaidi 
ya Sh. milioni 701.6 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo ikiwamo 
ununuzi wa magari ya kuzolea 
taka, fedha ambazo zimetokana 
na mapato ya ndani.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa 
Singida,  Serukamba aliwataka 
wananchi wa Manispaa ya Sin-
gida kuhifadhi taka za majum-
bani mwao     badala  ya kuz-
itupa barabarani au kuzipeleka 
kwenye     majalala    huku   Hal-
mashauri ya Manispaa hiyo 
ikiagizwa kuweka utaratibu wa 
kupita kila kaya kukusanya taka 
hizo.

Singida yanunua magari mawili kuzoa taka

Ujenzi mnara 
Mashujaa awamu
ya kwanza 
kugharimu bil. 1/-

Watanzania watakiwa kuungana kupiga vita mmomonyoko maadili
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ATANZANIA wam-
etakiwa kusimama 
pamoja kama taifa 
kupinga vitendo 

vya ushoga, ndoa za jinsia moja, 
ulawiti na usagaji badala ya ku-
waachia jukumu hilo viongozi 
wa dini na serikali pekee yao.

Shekhe wa Mkoa wa Dodoma, 
Mustapha Rajabu, alisema hayo 
juzi jijini hapa wakati akitoa 
hotuba yake kwenye ibada ya 
swala ya Eid el Fitr, iliyofanyika 
katika Msikiti wa Gadafi.

“Ni jukumu la kila Mtanzania 
kukemea mambo mabaya na 
kuhamasisha matendo mema, 
inatupasa kusimama pamoja 
kama taifa kuhakikisha kuwa 
mambo haya ya hovyo ambayo 
mataifa ya nje wanataka kutu-
letea tunayapinga kwa kuwa 

ni kinyume na mila na desturi 
zetu,” alisema Shekhe Rajabu.

Alisema pamoja na kuwa 
mambo hayo ni kunyume na 
mila za kitanzania pia ni kiny-
ume na maagizo ya Mungu kwa 
mwanamume kumuoa mwa-
namume mwenzake au mwan-
amke kuolewa na mwanamke 
mwenzie.

“Mambo haya ambayo ya-
nataka kuletwa katika nchi ni 
mambo ya kumchukiza Mungu, 
ambayo hata mnyama hawezi 
kufanya     kwani ni kunyume 
na uumbaji      wake, haiweze-
kani leo mwanamume aolewe 
na mwanamume mwenzake 
au mwanamke amuone mwan-
amke mwenzake,” alisema Ra-
jabu.

Aliwataka Watanzania kuacha 
tabia ya kupokea kila kitu kina-
choingizwa nchini na mataifa 

mengine kwa kuwa hali hiyo in-
aweza kusababisha kuongozeka 
kwa vitendo vya mmomonyoko 
wa maadili.

“Mmomonyoko wa maadili 
hivi sasa umekithiri nchini kuto-
kana na kuiga mambo ambayo 
sio mila na desturi zetu hali am-
bayo inasababisha kuongezeka 
kwa vitendo vya maasi nchini 
ikiwamo baba kulawiti watoto 
wao wa kuwazaa, wanandoa 
kuuana pamoja na mauaji katika 
jamii zetu,” alisema.

Pia, alimpongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan, Makamu wa 
Rais Dk. Philp Mpango na Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa kwa 
kusimama imara kueleza hisia 
zao waziwazi za kupinga viten-
do hivyo vya ushoga na ndoa za 
jinsia moja nchini.

“Nawapongeza sana viongozi 
wetu wa ngazi ya juu wakion-

gozwa na Rais wetu kipenzi, 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
kupinga hadharani vitendo hivi 
vya ndoa za jinsia moja kuingia 
nchini na sisi hatuna budi ya 
kuwaunga mkono kupinga kwa 
pamoja vitendo hivi vya laana,” 
alisisitiza.

Naye, Imamu wa msikiti wa 
Area ‘C’, Hilali Abdullaziz, aki-
toa hotuba ya swala ya Eid el 
Fitri iliyofanyika katika uwanja 
wa Jamuhuri jijini hapa, alisema 
vitendo vya ushoga vinapaswa 
kupigwa via na kila mtu.

“Vijana wengi sasa hivi ha-
waoi unawezakuta sababu ni hii 
ya ushoga, lazima tuhakikishe 
kuwa haya mashirika ambayo 
inaelezwa kuwa yanasaidia kue-
neza ushoga tunayapinga mara 
moja kama taifa ili kuokoa vizazi 
vyetu kwenye hatari hii ya usho-
ga,” alisema Abullazizi.

Na Renatha Msungu, DODOMA

UJENZI wa Mnara wa 
Mashujaa kwa awamu ya 
kwanza jijini Dodoma, una-
tarajia kugharimu kiasi cha 
Shilingi bilioni moja huku 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na 
Uratibu, Jenista Mhagama, 
akiwataka wataalam kuujen-
ga kwa viwango na ubora.
Akizungumza katika kikao 

na wataalam, wakurugenzi na 
wakuu wa vitengo mbalim-
bali, Waziri Mhagama alise-
ma mnara huo unatarajiwa 
kukamilika mapema kabla 
ya maadhimisho ya siku ya 
Mashujaa mwaka huu ili ku-
toa fursa kwa wananchi ya 
kujifunza mambo mbalimbali 
yaliyofanywa na Mashujaa 
hao kipindi hicho.
Mhagama aliwataka wataal-

am kushirikiana vyema na 
makandarasi ili ujenzi uka-
milike katika viwango vya 
ubora vilivyokusudiwa na 
serikali. “Hakikisheni Mnara 
huu unajengwa katika vi-
wango vya ubora, lakini pia 
ukamilike kwa wakati ikiwa-
mo kutumika kwenye siku ya 
mashujaa wananchi waweze 
kuona,” alisema Mhagama.
Waziri Mhagama alisema 

ujenzi wa mnara huo kwa 
awamu ya kwanza ni moja 
ya jitihada zinazofanywa na 
serikali na kwamba wataalam 
wanapaswa kutekeleza 
ujenzi huo ipasavyo na 
kuongeza kuwa matarajio 
yao ukamilike mapema kabla 
ya maadhimisho ya Mashujaa 
mwaka 2023.
“Kukamilika kwa mnara huu 

itakuwa ni hatua kubwa sana 
kwa serikali kama sehemu 
ya kuwakumbuka mashujaa 
wetu jinsi walivyoipigania 
nchi yetu na utakuwa wa 
kipekee sana na nembo 
kubwa kwa Makao Makuu ya 
nchi yetu Dodoma,” alisema 
Mhagama. Alifafanua kuwa 
kupitia mnara huo Watanza-
nia watapata fursa ya kutem-
belea na kujifunza mambo 
mengi mazuri yaliyofanywa 
na Mashujaa wakati wakipi-
gania taifa lao.
Hata hivyo, Waziri Mhaga-

ma alisisitiza matumizi sahihi 
ya fedha zilizotolewa na 
serikali kukamilisha ujenzi 
huo, kuhakikisha zinatumika 
kama ilivyopangwa.
Alisema pia kukamilika 

kwake kutafungua fursa ny-
ingi za kiuchumi kutokana na 
miundombinu rafiki na hudu-
ma muhimu zitakazowekwa 
katika mnara huo.
Aidha, amebainisha kwamba 

ujenzi wa mnara huo ni 
sehemu ya utekelezaji wa 
maagizo ya Rais, Dk. Samia 
Suluhu Hassan aliyoyatoa 
wakati wa maadhimisho 
ya siku ya mashujaa yali-
yofanyika Julai 2022 na 
kuagiza kujengwa kwa mnara 
wenye ubora na hadhi ya 
makao makuu ya nchi.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akizungumza na waumini baada ya Ibada ya Jumapili katika Nyumba ya Malezi ya Mtakatifu 
Yosefu, Miyuji Jimbo Kuu Katoliki Dodoma jana. PICHA: OMR
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Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

KAMANDA wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani Mkoa 
wa Mbeya, SP Yusuph Ka-
motta, ameiomba Wizara ya 
Elimu kuingiza kwenye mtaa-
la somo la usalama baraba-
rani ili wanafunzi kuanzia 
shule ya awali hadi Sekond-
ari wajifunze matumizi sahi-
hi ya barabara na sheria zake.

Alisema hatua hiyo itawa-
saidia watoto kujifunza she-
ria mbalimbali za usalama 
barabarani na kuepukana na 
ajali.

Alitoa ombi hilo juzi al-

ipozungumza na wadau wa 
usalama barabarani mkoani 
hapa kuwa moja ya mikakati 
ya kukabiliana na ajali ni 
kuandaa kizazi cha watoto 
ambao watapata elimu itay-
owasaidia kuwa mabalozi 
wazuri hapo baadaye.

“Pamoja na mikakati mi-
zuri ya serikali kukabili-
ana na ajali kwa kuendelea 
kuboresha miundombinu ya 
barabara, reli na anga, tuna-
hitaji pia kuandaa kizazi cha 
baadaye ambacho kitakuwa 
ni balozi mzuri ya kuepusha 
ajali, ni wakati sasa somo la 
usalama barabara kuingizwa 
kwenye mtaala wa elimu 

na watoto wetu wafundish-
we kuanzia ngapi ya awali 
mpaka sekondari,” alisema 
SP Kamotta. Akizungumzia 
suala hilo kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, Mkuu wa Wilaya ya 
Mbeya, Beno Malisa alisema, 
atafanya kikao cha maofisa 
elimu kuangalia jinsi li-
takavyotekelezwa.

Alisema suala hilo ni 
muhimu kwa kuwa litasaidia 
kuwaepusha watoto na ajili 
za barabarani kwa sababu 
watakuwa wamejifunza 
sheria mbalimbali zitaka-
zowaongoza wakati wana-
tumia barabara.

“Hili ni jambo muhimu 
kwa ajili ya usalama wa wato-
to wetu ambao kwa kiasi ki-
kubwa wamekuwa waathiri-
ka wa ajali, wanapovuka 
barabara au wakiwa kwenye 
vyombo vya moto, ntafan-
ya kikao na maofisa elimu 
tuone suala hili linatekeleze-
ka vipi,” alisema Malisa.

Alisema licha ya baadhi 
ya shule kuwa mabalozi wa 
usalama barabarani, uhitaji 
wa elimu ni muhimu kuto-
kana na baadhi ya madereva 
kutoheshimu sheria za bara-
bara hata kama wanafunzi 
wakiwasimamisha ili wavuke 
barabara.

Apendekeza usalama barabarani kuingizwa kwenye mitaala

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MCHUNGAJI wa Kanisa la Pentecost 
Neno lililo hai, Mbarikiwa Mwakipesile, 
mkazi wa Isyesye jijini Mbeya, amefikishwa 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mkoa 
wa Mbeya kwa tuhuma za kutoa taarifa za 
uongo kupitia mtandao wa kijamii akimta-
ja Mkurugenzi wa Usalama wa Taifa kuwa 
ndiye aliyemuua mwanawe.

Mchungaji Mwakipesile anadaiwa Machi 
8, alitoa taarifa kupitia mtandao wa You-
Tube kwamba Mkurugenzi wa Usalama wa 
Taifa ndiye aliyeratibu kifo cha mwanawe 
aitwaye Wokovu.

Upande wa Jamhuri ulisema kuwa 
mchungaji huyo alisikika kwenye mtandao 
huo akisema “Mkurugenzi wa Usalama wa 
Taifa aliyepo sasa ndiye aliyeratibu mipa-
ngo ya kumuua mtoto wangu” alinukuliwa.

Waendesha Mashtaka upande wa Jam-
huri wakiongozwa na Dominic Paul, 
wamesema mshtakiwa alieleza hayo huku 
akijua wazi kwamba ni maelezo ya uongo 
na ni kinyume na kifungu namba 16 cha 
sheria ya mitandao namba 14 ya mwaka 
2015.

Mshtakiwa Mwakipesile baada ya kuuli-
zwa na mahakama kuhusu tuhuma hizo 
alikanusha na kutimiza masharti ya dha-
mana ya mdhamini mwenye mali isiyo-
hamishika yenye thamani isiyopungua Sh. 
milioni 10.

Hakimu Mkazi katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mbeya, Peter Scout, alia-
hirisha kesi hiyo hadi Mei 4, 2023 kwa ajili 
ya kusomwa hoja za awali na baadaye kesi 
hiyo kuanza kusikilizwa.

Baada ya kumaliza taratibu za kima-
hakama Mchungaji alipokewa na waumini 
wake mahakamani hapo waliofika kufua-
tilia mwenendo wa kesi hiyo ya jinai nam-
ba 10 ya mwaka 2023.

Mchungaji mbaroni 
tuhuma kutoa 
taarifa za uongo

Wakulima wapendekeza kubadili mfumo tozo maendeleo
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

W
AKULIMA wa ka-
hawa wa Kanda ya 
Mbeya (Songwe, 
Rukwa na Mbeya) 

wameiomba serikali kubadili 
mfumo wa kukusanya tozo ya 
maendeleo ya zao hilo kutoka Sh. 
200 kwenye kila kilo moja ya ka-
hawa na ikusanywe kwa viwango 
vya asilimia.

Wakizungumza kwenye kikao 
cha wadau wa kahawa wa kanda 
hiyo kilichofanyika mwishoni 
mwa wiki jijini hapa, baadhi ya 
wakulima hao walisema kuto-
kana na mabadiliko ya mara 
kwa mara ya bei ya kahawa kuna 
wakati tozo ya Sh. 200 kwa kila 
kilo ya kahawa inamuumiza 
mkulima.

Benjamin Mwambungu, 
mkulima wa zao hilo kutoka 
Mbozi, mkoani Songwe alisema 

ipo haja kwa serikali chini ya 
Bodi ya Kahawa kupitia upya 
tozo hiyo na kuamua kupanga vi-
wango kwa mtindo wa asilimia ili 
kutomuumiza mkulima.

“Wakati tozo ya Sh. 200 ina-
pangwa, bei ya kahawa aina ya 
arabika ilikuwa Sh. 6,000 kwa 
kilo moja, kama ingeendelea 
kuwa bei hiyo mpaka mwisho wa 
msimu isingekuwa shida sana, 
lakini bei hushuka hadi kufikia 
Sh. 4,000 kwa kilo moja huku 
tozo ikibakia kuwa ile ile ya Sh. 
200 jambo ambalo sasa linageu-
ka kuwa maumivu kwa wakuli-
ma,” alisema Mwambungu na 
kuongeza, “Sisi wakulima tunap-
endekeza tozo hii ikusanywe 
kwa mtindo wa asilimia ili kama 
bei ikiongezeka na tozo nayo in-
aongezeka na ikishuka tozo pia 
inapungua jambo litakalotoa 
unafuu kwa mkulima na kui-
hakikishia serikali mapato yake,” 
alisema Mwambungu.

Daudi Simkoko, mkulima 
wa kahawa kutoka Busokelo, 
wilayani Rungwe, alisema bei ya 
kahawa wakati mwingine inato-
fautiana katika mkoa mmoja na 
mwingine, lakini wote wanato-
zwa kiwango sawa cha tozo ya 
maendeleo ya kahawa.

Alisema kuna wakati bei ya 
kahawa inakuwa juu mkoani 
Songwe kutokana na msimu wa 
mauzo kuwahi, na unapoanza 
mkoani Mbeya bei inashuka, la-
kini wakulima wote wanatozwa 
kiwango sawa cha tozo ya maen-
deleo ya zao.

“Inapotokea hali ya bei ku-
tokuwa sawa, sisi tunaona kuna 
wakulima wanaumizwa kuliko 
wengine ili kuleta usawa ni vizuri 
tozo hii ikapangwa kwa asilimia 
badala ya kuwapo kwa kiwango 
cha aina moja cha Sh. 200.

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi 
ya Kahawa Tanzania, Kajiru 
Kisenge, alisema ameyachukua 

maoni hayo na atayafikisha ka-
tika ngazi husika kwa ajili ya ku-
fanyiwa kazi.

Hata hivyo, Kisenge alisema 
tozo hiyo ina manufaa makubwa 
katika uendelezaji wa zao la ka-
hawa kwa kuwa inakusudia kutu-
mika kutatua changamoto nyingi 
zinazowakabili wakulima.

Kwa msimu uliopita pekee 
fedha hizo zimetumika kuzalisha 
miche ya kahawa na kusambaza 
kwa wakulima na kupunguza au 
kumaliza kabisa kero ya muda 
mrefu ukosefu wa miche.

Alisema endapo tozo hiyo 
utaendelea kukusanywa ip-
asavyo, inakusudiwa kutumika 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi hususan ukame ul-
iokithiri na kuathiri mazao ya 
wakulima.

Alisema serikali itarajia ku-
tumia fedha za tozo ya maaende-
leo ya kahawa kuanzisha kilimo 
cha umwagiliaji kwa kujenga ma-

bwawa yatayotumiwa na wakuli-
ma kumwagilia mikahawa yao 
wakati wa ukame.

Akiongoza kikao hicho cha 
wadau wa kahawa kwa niaba ya 
Mkuu wa mkoa, Mkuu wa Wilaya 
ya Mbeya, Benno Malisa, aliitaka 
Bodi ya Kahawa kushughulika 
kero nyingi walizonazo wakuli-
ma wa Kahawa ili zao hilo liwe 
tija.

Alisema zao hilo linawanufai-
sha wakulima kiuchumi, lakini 
pia lina mchango mkubwa katika 
pato la taifa kwa kuingiza fedha 
za kigeni nchini.

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa 
wa Songwe, ambaye pia ni Mkuu 
wa Wilaya ya Mbozi, Ester Ma-
hawe aliwataka wakulima wa Ka-
hawa kutumia uwezo wao wote 
kuongeza uzalishaji ili kujikwa-
mua kiuchumi.

Kanda ya Mbeya inazalisha zai-
di ya asilimia 54 ya kahawa yote 
inayozalishwa nchini.

HABARI MBEYA

Katibu wa Elimu, Malezi na Mazingira wa Jumuiya ya Wazazi ya CCM Wilaya ya Kinondoni, Johnson Kashasha 
(mwenye kanzu katikati) na Mwenyekiti wa Wazazi Kata ya Wazo, Jesca Mrope (wa pili kushoto) na viongozi 
wengine, wakiwa na watoto yatima wanaolelewa katika Kituo cha Babu na Bibi cha Nguzo Madale, baada ya futari 
iliyoandaliwa na jumuiya hiyo kata mwishoni mwa wiki. PICHA: JOHN BADI
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Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

BARA la Ulaya limeongoza 
kwa kuwa na watalii wengi 
walioitembelea Zanzibar kwa 
mwezi wa Machi mwaka huu, 
likitoa wageni 35,564 waliofika 
visiwani hapa.

Akitoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari mwishoni mwa 
wiki kuhusu uingiaji wa wageni 
kwa mwezi wa Machi, Mkuru-
genzi Rasilimaliwatu, Mipango 
na Utawala kutoka Kamisheni 
ya Utalii, Aviwa Issa Makame, 

alisema idaid ya watalii wote 
waliongia nchini kwa mwezi 
uliopita ni 45,915.

Akitoa taarifa hiyo katika 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali Zanzibar, alisema idadi 
hiyo inaonyesha uingiaji wa 
wageni umepungua kulingan-
ishwa na mwezi Febuari am-
bao walikuwa 65,430.

Alisema wageni waliofikia 
Zanzibar wanatoka sehemu 
tofauti lakini Bara la Ulaya li-
naongoza likifuatiwa na Bara 
la Afrika ambalo lilitoa wageni 
4,892, likifuatiwa na Bara la 

Amerika wageni 2,941 na Bara 
la Asia wageni 256.

Aviwa alisema nchi tano 
zilizoongoza kwa wageni wal-
ioingia nchini ni Italia wageni 
5,929, Ufaransa 4,559, Ujerum-
ani 4,083, Czech 3,030 na Po-
land 2,753.

Alisema wageni 41,271 wali-
ofika visiwani hapa, walitumia 
usafiri wa anga kupitia viwanja 
vya ndege na wageni 4,644 
walitumia usafiri wa baharini 
kupitia Bandari ya Malindi 
Zanzibar.

“Kati ya wageni 45,915 wali-

ofika Zanzibar, 20,203 wali-
kuwa wanaume na 25,712 wa-
nawake. Asilimia 8.9 ni wenye 
umri      kati ya miaka 65 na 
asilimia     85 ni wenye mri kati 
ya miaka     15 hadi 64,” alibaini-
sha.

Alifafanua kuwa wageni 
asilimia 99.7 ya wageni hao 
walitembelea Zanzibar kwa 
ajili ya mapumziko, asilimia 
0.2 walifika kwa lengo la kuwa-
tembelea ndugu na marafiki na 
asilima 0.1 walikuja kwa saba-
bu nyinginezo na walikaa Zan-
zibar kwa wastani wa siku 10.

Ulaya yaongoza kutoa watalii wanaotembelea vivutio Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Mohamed 
Mahmoud, amezitaka kamati 
za ulinzi za mkoa kujipanga 
vizuri kwa ajili ya kukabiliana 
na wezi wa mifugo kwa kuwa 
wanarudisha nyuma juhudi za 
wafugaji. Mahmoud aliagiza 
hayo mwishoni mwa wiki al-
ipokutana na kamati za ulinzi 
za mkoa kujadili suala la wizi 
wa mifugo baada ya kupata 
malalamiko mengi ofisini ku-
toka kwa wananchi.
Alizitaka kamati hizo kufanya 

kazi zake vizuri kwa kushiriki-
ana na masheha wa shehia 
mbalimbali ambao pamoja na 
wananchi ni rahisi kuwatam-
bua wahalifu.
Pia aliwataka wakazi wa 

mkoa huo kurudisha ulinzi 
shirikishi katika kukabiliana 
na matukio ya uhalifu kwa 
sababu kamati zenyewe na 
vyombo vya ulinzi ikiwamo 
Jeshi la Polisi, peke yao 
hawawezi kukabiliana na 
matukio hayo.
“Wito wangu kupitia kamati 

za ulinzi za mkoa na wilaya, 
wahakikishe wanafanya kazi 
ya kuwasaka wahalifu wanao-
jishughulisha na wizi wa mifu-
go na kurudisha nyuma juhudi 
za wafugaji,” alisema.
Baadhi ya Masheha wam-

ekiri kuwapo matukio ya wizi 
wa mifugo ambayo wahalifu 
hutekeleza uovu wao nyakati 
za usiku.
Sheha wa Kilombero, Wilaya 

ya Kaskazini Unguja, Mwa-
nahamisi Ali Silima alisema 
tayari wana matukio sita 
yaliyoripotiwa katika shehia 
yake na hakuna mhalifu ali-
yekamatwa.
Mkuu wa Wilaya ya Kaska-

zini Aunguja, Unguja Sadifa 
Juma Khamis alisema wame-
jipanga kwa kushirikiana na 
kamati za ulinzi na Jeshi la 
Polisi kupambana na wizi wa 
mifugo.

Wizi mifugo 
waishtua 
serikali

Utengenezaji boti za uvuvi washika kasi
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

M
WEKEZAJI wa Kam-
puni ya Quiro Group, 
Yang Hao inayoten-
geneza boti kwa ajili 

ya uvuvi, imeahidi kuongeza kasi 
ya ujenzi wa boti hizo kwa ajili 
ya Serikali ya Zanzibar ili kufikia 
malengo ya kukuza uchumi wa 
bluu.

Raia huyo wa China anaye-
fanyia kazi zake Zanzibar, alitoa 
ahadi hiyo jana wakati wa hafla 
ya kuwatunuku zawadi wafan-
yakazi bora wa kampuni hiyo 
sambamba na kusherehekea Si-
kukuu ya Eid el Fitr huko ofisini 

kwake Amani, Zanzibar.
Alisema kampuni yake ni 

miongoni mwa kampuni zilizo-
pata tenda ya serikali kutengen-
eza boti za uvuvi na ukulima wa 
mwani ili kuwawezesha wavuvi 
na wakulima wa mwani kufanya 
shughuli zao kwa ufanisi na kuji-
patia kipato.

Alisema ubora wa kazi na vi-
wango ni muhimu ambao umei-
wezesha kampuni kupata tenda 
nyingi zaidi za utengenezaji wa 
boti     Zanzibar na Tanzania 
Bara.

Alisema uwezo na ubunifu 
umewezesha kampuni hiyo ku-
watunuku wafanyakazi wake 
bora wanne ambapo kila mmoja 

alipewa zaidi ya Sh. milino tatu.
“Nimefurahishwa na utendaji 

kazi kwa wafanyakazi wangu 
ambapo boti tunazotengeneza 
zimeonekana kuwa na ubora na 
viwango        vinavyokubalika na 
taasisi    mbalimbali,” alisema 
Yang,    maarufu Makame Mchi-
na.

Mwekezaji huyo pia ali-
ipongeza Wizara ya Uchumi wa 
Bluu kwa kumpatia tenda ya 
kutengeneza boti 500 za uvuvi 
na ukulima wa mwani ambapo 
mafanikio hayo yamemwezesha 
kupata tenda nyingine ya kuten-
geneza boti kubwa za uvuvi ze-
nye urefu mita 14.

“Hivi sasa nimepokea tenda 

nyingine kutoka Wizara ya Uvuvi 
ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, kutengen-
eza boti kubwa za uvuvi, kazi 
ambayo kwa sasa ninaendelea 
nayo,” alisema.

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la 
Polisi na Mkuu wa Upepelezi 
Kituo cha Polisi Mwanakwerek-
we, Wilaya ya Magharib B Un-
guja, Abdul-hamid Muhammed, 
aliwataka wafanyakazi wa kam-
puni hiyo kuwa na uadilifu na 
uaminifu na kuwa tayari kuwa-
fichukua watu wanaofanya hu-
juma kiwandani.

“Mmepata nafasi ya kufanya 
kazi kiwandani hapa, hivyo 
muwe waaminifu katika kulinda 

mali za kampuni na inapotokea 
vitendo vya hujuma, msiogope 
kutoa taarifa,” alihimiza.

Ali Yussuf Ali na Said Mu-
hammed Said, wafanyakazi bora 
wa kampuni hiyo, walisema 
wamefurahishwa na uamuzi 
wa kampuni wa kuwatunuku 
zawadi kwa kufanya kazi vizuri. 
Walisema fedha walizopatiwa 
watazitumia kujikwamua kiu-
chumi kwa kuazisha biashara 
ndogo ambazo zitawaongezea 
kipato.

“Ninampongeza mwekezaji 
wa kampuni hii kwa kutuamini 
na kutupatia zawadi hii ambayo 
ameitoa wakati mwafaka,” alise-
ma Said.

HABARI ZANZIBAR

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni inayotengeneza boti za uvuvi ya Quiro Group, Yang Hao (wa pili kulia), akikabidhi nyama kwa 
mfanyakazi wake, Muhammed Said katika hafla ya ugawaji nyama kwa wafanyakazi wa kampuni hiyo, kwa ajili ya Sikukuu ya Eid 
El Fitr, eneo la Amani viwanda vidogo Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN. 
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Athari ukataji miti zaanza 
kujitokeza Morogoro

Mwenyekiti wa umoja wa wanafunzi waliowahi kusoma katika shule ya vipaji maalumu ya Sekondari ya Mzumbe 
(Alumni), mkoani Morogoro, Edward Tarawa (wa tatu kulia), akikabidhi moja ya vitabu zaidi ya 4000 vya kiada na ziada 
kwa Mkuu wa shule hiyo, Mbaraka Mohamed, shuleni hapo wilayani Mvomero hivi karibuni. Wengine ni Mkuu wa mkoa 
wa Kigoma, Thobias Andengenye (kulia) na (kushoto) ni Mjumbe wa Bodi ya Wadhamini wa shule hiyo, Donald Tarawa. 
PICHA: ASHTON BALAIGWA

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

ATHARI za uharibifu wa maz-
ingira katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo vyanzo vya maji 
zinazochangiwa na ukataji 
wa miti, uchomaji mkaa na 
shughuli za kibinadamu kwe-
nye hifadhi za misitu Mkoa 
wa Morogoro zimeanza kuji-
tokeza kwa baadhi ya maeneo 
kutokana na kukosekana kwa 
mvua ya masika inayoende-
lea kunyesha kwenye maeneo 
mbalimbali ya nchi.

Serikali ya mkoa huo im-
eonya kuwachukulia hatua 
kali watakaobainika kuchezea 
na kufanya shughuli za kibin-
adamu katika vyanzo vya maji 
katika mito inayotiririsha maji 
kwaajili ya wakazi zaidi milioni 
11 wanaotegemea mito hiyo na 
katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Pwani na Morogoro.

Agizo hilo,limetolewa na Ka-
tibu Tawala Msaidizi upande 
wa Uchumi na Uzalishaji , Dk 
Rozalia Rwegasira, wakati 

wa ugawaji wa miche  ya 
karafuu na mazao ya viungo 
kwa wakulima wanaolima 
kandokando ya mito pamoja 
na vyanzo maji kwenye mito 
tegemezi katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Morogoro.

Dk. Rozalia alisema, hatua 
ya serikali ya mkoa huo ku-
piga marufuku inatokana 
na vyanzo vya maji ikiwamo 
chemichemi zinazopeleka 
maji kwenye mito kuharibiwa 
na shughuli za kibinadamu iki-
wamo kilimo, kuchoma mkaa 
na kukata kuni.

Alisema kupitia Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mo-
rogoro kwa kushirikiana na 
Shirika la Uhifadhi wa Mazin-
gira Duniani(WWF), limeanza 
mkakati maalumu wa uhifadhi 
wa mazingira katika vyanzo 
vya maji kwenye mito tegeme-
zi inayopeleka kwa wakazi 
zaidi milioni 11 wa mikoa ya 
Pwani, Dar es Salaam na Mo-
rogoro. 

Ofisa Programu wa Maende-
leo Endelevu Afrika wa WWF, 
Happness Minja, alisema ka-

tika kutekeleza mpango huo 
wameamua kutoa bure miche 
20,000 ya miti ya karafuu kwa 
wakulima wanaolima kando-
kando ya mito hiyo pamoja 
na vyanzo maji ili waweze ku-
panda na kisha kujinufaisha 
kiuchumi huku wakiendelea 
kutunza vyanzo hivyo.

Alisema mpango huo utahu-
sisha maeneo ya vyanzo vya 
chemichemi hai zinazotiriri-
sha maji na kujaza vijito na 
mito yatapandwa miti rafiki ya 
matunda na karafuu na mazao 
ya viungo ambayo inasaidia 
kutunza na kuhifadhi mazingi-
ra kwenye maeneo ya vyanzo 
vya maji.

Minja, alisema mradi huo 
utahusisha kata nne zinazo-
pitiwa na mito hiyo muhimu 
kwaajili ya vyanzo vya maji.

Alisema lengo kuu la mradi 
huo pamoja na utunzaji wa 
mazingira na vyanzo vya maji 
pia kukuza uchumi wa wakuli-
ma kupitia upandaji wa miti ya 
mazao ya viungo na matunda.

Alitaja maeneo yatakayo-
pandwa miti hiyo ni Mto 

Mbezi, Kijiji cha Bagilo, Kata 
ya Tegetero, wananchi wa-
naolima chanzo cha maji cha 
Mto Mfizigo, Kijiji cha Tandai 
na Kalundwa, Kata ya Kinole.

Wengine ni wanaolima pem-
bezoni mwa mito katika kijiji 
cha Kiswira, kata ya Konde na 
Mto Mtombozi kwa wananchi 
wa kijiji cha Mtombozi na Lu-
sange, Kata ya Mtombozi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moro-
goro.  

Ofisa Kilimo wa halmashau-
ri ya wilaya hiyo, Chesco 
Lwaduka, alisema halmashau-
ri hiyo imefanya utafiti inahi-
taji miche 1,113,042 ya karafuu, 
mdalasini miche 12,155,578, 
pilipili manga miche 5,825,212 
na iliki miche 5,452,709.

Alilishukuru Shirika la WWF 
kwa kujitolea miti ya viungo.

Mkuu wa kidakio cha Ruvu 
Kati kutoka Ofisi ya Bonde la 
Wami/Ruvu, Richard Mwasen-
ga, alisema faida ya kupanda 
miti hiyo pembezoni mwa vy-
anzo vya maji ni kusaidia kin-
go za mito na mmomonyoko 
wa ardhi.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

ILI kukabiliana na vitendo vya 
mmomonyoko wa maadili 
kwa jamii, serikali imeombwa 
kutilia mkazo masomo ya dini 
shuleni ili kumaliza hali hiyo 
hususani kwa vijana.

Mkurugenzi wa Mungu 
Anaweza Mission Interna-
tional, Kibaha, Paul Philipo 
alisema hayo alipokuwa aki-

zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kukabiliana na 
vitendo hivyo.

Alisema, masomo hayo yan-
apaswa kutiliwa mkazo ili iwe  
sehemu ya kuwafundisha wa-
nafunzi kumheshimu Mungu 
na kuwatahadharisha vitendo 
viovu.

Philipo alisema kuna haja 
ya kuzungumzia mambo ya-
nayohusu vitendo vya ushoga 

ambavyo kwa sasa ni tatizo la 
kidunia na masuala mengine 
ambayo yanashamiri katika 
mmomonyoko wa maadili.

Pia, alisema dunia im-
eathirika, lakini Taifa la Tan-
zania Mungu amelibariki na 
wao wataendelea kuwafundi-
sha vijana wapate neno la 
Mungu likae ndani ya vijana 
na jamii.

Alisema kwasasa wanaen-

delea kuliombea taifa na vi-
jana kwa ujumla ili kupunguza 
athari kwa jamii hususani kwa 
watoto ambao bado wako 
shule.

Mkoa wa Pwani ni kati ya 
maeneo mengine ambayo 
wapo wazazi wanaoripotiwa 
kuwafanyiwa vitendo vya uka-
tili watoto wao jambo ambalo 
ni kinyume na maadili ya Ki-
tanzania.

Masomo ya dini kutiliwa mkazo shuleni

Wananchi 
Maswa 
watakiwa 
kupisha 
mradi umeme
Na Alex Sayi, MASWA

SERIKALI wilayani Maswa 
mkoani Simiyu imewataka 
wakazi wilayani humo wanao-
pitiwa na mradi wa umeme 
wenye msongo wa kilovoti 220, 
ukitokea Itabadakuli mkoani 
Shinyanga hadi Bariadi Simiyu, 
kuachia maeneo yao kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi huo ili 
uweze kukamilika kwa wakati.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Mkuu wa Wilaya ya Maswa, 
Aswege Kaminyoge, wakati 
akizungumza na watendaji wa 
vijiji, kata pamoja na baadhi ya 
wamiliki wa maeneo hayo na 
kueleza kuwa watalipwa stahiki 
zao mapema iwezekanavyo.

Alisema mradi huo utatekele-
zwa ndani ya miaka miwili 
kuanzia Aprili 18, mwaka huu 
na utagharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 48.7 na kuwaomba kuruhu-
su shughuli za awali za mradi 
huo kuendelea licha ya kuwa 
bado hawajalipwa fidia zao.

“Ninawaomba mniamini 
mruhusu shughuli za awali 
za utekelezaji wa mradi huu 
ziendelee na kuna wataalamu 
watapita kwenye maeneo yenu 
kuchukua sampuli za udongo 
kupeleka maabara najua bado 
hamjalipwa ila ndani ya miezi 
miwili mtakuwa mmelipwa sta-
hiki zenu,” alisema Kaminyoge.

Elen Nyanza, mkazi wa 
Malita alisema, kinachoende-
lea kwa sasa ni kinyume na 
makubaliano ya mkataba wal-
iouingia kuhusu utekelezaji wa 
mradi huo uliokuwa ukionyesha 
kulipwa ndani ya miezi sita, la-
kini sasa imepita miezi minane 
hawajalipwa stahiki zao.

“Mpaka sasa tayari 
makubaliano ya mkataba yam-
ekiukwa na bado tunaambiwa 
tupishe maeneo, mradi unaanza 
na sisi tunalipwa baada ya 
miezi miwili hii sio haki maana 
ni kama mnatulazimisha kutoa 
maeneo yetu,” alisema Nyanza.

Mkuu wa Idara ya Ardhi, 
wilayani Maswa, Viviani 
Mkamba, alisema wakazi 434 
wanaoishi kwenye vijiji 15 
vinavyopitiwa na mradi huo, 
wanatarajiwa kulipwa fidia ya 
maeneo yao na uhakiki unaen-
delea.

“Ni wakazi wa vijiji vya 
Malita, Zanzui, Mwashegeshi, 
G’hami, Mwabomba, Mondo, 
Hinduki, Mwang’huhi, Matalam-
buli, Chuli, Busamuda, Isulilo, 
Njiapanda na Wigelekelo 
watakaolipwa fidia ya maeneo 
yao,” alisema Vivian.

Wakazi 434 wanaoishi 
kwenye vijiji 15 vinavy-
opitiwa na mradi huo, 
wanatarajiwa kulipwa 
fidia ya maeneo yao na 
uhakiki unaendelea.
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Muswada 
kuundwa 
jeshi la akiba 
wakolea DRC
KINSHASA, DRC

WABUNGE nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
wamejadili muswada wa kuundwa 
kwa jeshi la akiba, kwa lengo la 
kupambana na uvunjifu wa us-
alama, mashariki mwa nchi hiyo.

Waziri wa Utafiti wa Kisayansi 
ambaye pia ni waziri wa zam-
ani wa ulinzi, Gilbert Kabanda, 
alisema muswada huu unalenga 
kuunda askari wa akiba ambao 
wanaweza kutoa msaada wa 
kijeshi wakati wanapohitajika 
kufanya hivyo haswa wakati 
huu ambapo DRC inakabiliwa na 
changamoto za kiusalama katika 
eneo la mashariki.

“Ili kukomesha uchokozi wa 
mara kwa mara ambao nchi 
inakabiliwa nao na kuimarisha 
zaidi ulinzi wa mamlaka yake na 
uadilifu wa eneo lake, kuundwa 
kwa jeshi la akiba ya ulinzi ni 
muhimu, hii itakuwa na sifa ya 
kudumisha moyo wa kulinda nchi 
na kuimarisha uhusiano kati ya 
taifa na wananchi wake,” alisema 
Kabanda.

Spika wa Bunge la DRC Chris-
tophe Mboso, alisema kutokana 
na utaratibu wa dharura serikali 
iliomba bunge kujadili suala hilo 
kwani DRC ni nchi ambayo haiko 
kwenye orodha za nchi ambazo 
zina jeshi la akiba.

Aidha, inaelezwa kuwa licha ya 
wabunge wa upinzani kukosoa 
muswada huo, baada ya majadil-
iano wote walikubaliana kuwa 
muswada huo upitishwe kama 
alivyopendekeza naibu spika wa 
bunge la DRC Andre Mbata.

“Baada ya mjadala na upigaji 
kura matokeo yako hivi, wabunge 
384 walishiriki kikao na wote wa-
likubali muswada huu upitishwe,” 
alisema Mbata.

DRC ambayo ina kikosi cha 
wanajeshi 150,000, sasa imepanga 
kupeleka muswada huo kwenye 
bunge la seneti kwa ajili ya ku-
jadiliwa kwa mara ya pili.

Hatua hiyo ya bunge pia inakuja 
wakati huu wanajeshi wa jumuiya 
ya Afrika Mashariki wakiwa nchi-
ni DRC kusaidiana na wanajeshi 
wa nchi hiyo katika kuimarisha 
usalama. RFI

Miili 21 yapatikana kanisa tata Kenya
NAIROBI, Kenya

MIILI 21 ya waumini wa Kanisa la 
Good News International Church 
linaloongozwa na mchungaji Paul 
Mackenzie, ambaye amekuwa aki-
chunguzwa na polisi kwa madai 
ya kuwataka waumini wake kufa 
njaa ili kufika mbinguni kwa haraka 
imegundulika katika eneo la Kilifi, 
nchini Kenya.

Taarifa ya polisi ilisema idadi hiyo 

Kushoto ni kiongozi na Mkuu wa Jeshi la Sudan, Abdul Fattah Al-Burhan na kiongozi wa kikosi cha RSF Mohamed 
Hamdan Dagalo, wakuu wa kijeshi nchini Sudan ambao vikosi vyao vinaendelea kukabiliana. 

Raia wakikimbia mapigano. PICHA ZOTE: MTANDAO

KHARTOUM, Sudan

KIONGOZI wa Sudan ambaye 
pia ni mkuu wa jeshi, Abdel 
Fattah al- Burhan, ameridhia 
kuhamishwa raia na wawak-
ilishi wa kidiplomasia kutoka 
katika nchi hiyo ambayo ime-
kuwa kwenye mapigano kwa 
wiki ya pili sasa.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na msemaji wa 
jeshi la Sudan, alisema Mare-
kani, Uingereza, Ufaransa na 
China zitaanza shughuli za 
kuwahamisha raia wake ku-
toka kwenye mji mkuu wa 
Sudan, Khartoum muda usio 
mrefu kwa kutumia ndege za 
kijeshi.

Jeshi limesema mkuu 
wake, Jenerali Abdel Fat-
tah Burhan, alizungumza 
na viongozi wa nchi kadhaa 
ambao wameomba raia na 
wanadiplomasia wao kuon-
dolewa salama kutoka nchini 
Sudan.

Al-Burhan aliahidi kuwez-
esha na kudhamini zoezi la 
kuwahamisha watu na kuz-
ipa nchi hizo msaada unao-
hitajika ili kuhakikisha zoezi 
hilo linafanikiwa.

Msemaji wa jeshi alieleza 
kwamba wajumbe wa Saudi 
Arabia tayari wameondole-
wa kutoka kwenye mji wa 
mashariki wa Port Sudan, na 
kwamba wajumbe wa Jordan 

Raia wa kigeni waondolewa Sudan

ilipatikana huku msako wa 
maofisa wa ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashitaka ya Umma 
(DCI), ukiingia siku ya tatu.

Pia inaelezwa kwamba mi-
ili hiyo ilipatikana Jumamosi 
baada ya maofisa wa DCI 
kuchimba makaburi mafupi 
yaliyokuwa kwenye kipande 
cha ardhi katika kijiji cha 
Shakahola Kaunti ya Kilifi.

Inadaiwa kuwa kiongozi 

wa kanisa hilo Paul Macken-
zie, aliwalazimisha waumini 
wake kuanzia watoto wadogo 
hadi watu wazima kufunga 
kula chakula hadi kufa kama 
njia ya moja kwa moja ya ku-
fika kwa muumba wao.

Inadaiwa kuwa Mackenzie, 
ambaye kwa sasa yuko katika 
mahabusu ya polisi, wakati 
uchunguzi dhidi yake ukien-
delea, amefanya mgomo wa 

chakula.
Pia inaelezwa kuwa wengi 

wanajiuliza maswali mengi 
kuhusu mazingira yaliyo-
sababisha kufa kwa njaa kwa 
waumini wa kanisa hilo.

Aidha, inaelezwa kuwa ma-
shirika ya kutetea haki za bin-
adamu kwa sasa yanawashu-
tumu maofisa wa Malindi 
kwa kushindwa kuchukua 
hatua baada ya kupata taarifa 

za ujasusi ambazo zingezuia 
mafundisho ya itikadi kali 
ya mchungaji Paul Makenzie 
kwa muda unaofaa.

Mashirika ya haki za kibin-
adamu yanaitaka serikali ku-
chukulia kwa uzito suala hilo 
kulingana na uzito wake, na 
kuwawajibisha waliozembea 
kuchukua hatua za kudhibiti 
vifo vya waumini wa kanisa 
hilo. BBC

Wengi wanaji-
uliza maswali 
mengi kuhusu 
mazingira yal-
iyosababisha 
kufa kwa njaa 
kwa waumini 
wa kanisa hilo.

pia wanatarajiwa kusafirish-
wa kwa ndege kutoka Port 
Sudan.

Pia Jordan ilisema inafuatil-
ia kwa karibu hali ya usalama 
ya nchini Sudan na kwamba 
inashirikiana na Saudi Arabia 
na nchi za Umoja wa Falme za 
Kiarabu.

Wizara ya ulinzi ya Mare-
kani wiki iliyopita ilisema 
itawapeleka askari wa ziada 
na vifaa katika kituo cha wan-
amaji kilichopo Djibouti kwa 
ajili ya kujiandaa kwa zoezi la 
kuwaondoa wafanyakazi wa 
ubalozi wa Marekani.

Wakati huo huo ikulu ya 
Marekani hadi Ijumaa ilise-
ma serikali haikuwa bado na 
mpango wa kuratibu zoezi la 

kuwahamisha takriban raia 
16,000 wa Marekani ambao 
wamekwama nchini Sudan.

Aidha, inaelezwa kuwa 
ingawa pande zinazopigana 
zilikubaliana kusitisha ma-
pigano kwa siku tatu ili kutoa 
nafasi ya kuadhimisha Si-
kukuu ya Eid el-Fitr, milipuko 
na milio ya risasi iliendelea 
kusikika kote katika jiji la 
Khartoum Jumamosi.

Mara mbili makubaliano ya 
kusitisha mapigano yaliyofiki-
wa mapema wiki hii yalikiuk-
wa ndani ya muda mfupi pia.

Katibu wa muungano wa 
madaktari wa Sudan, un-
aofuatilia na kuratibu watu 
waliojeruhiwa Atiya Abdalla 
Atiya, alisema watu wana-

paswa kutambua kuwa vita 
vimekuwa vikiendelea tangu 
siku ya kwanza vilipoanza.

Kulingana na ripoti ya Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), 
mapigano hayo yamesababi-
sha vifo vya watu zaidi ya 400 
kufikia jana, na kwamba watu 
wengine 3,551 wamejeruhiwa 
kwenye mgogoro huo.

Mkuu wa jeshi la Sudan 
Jenerali Abdel Fattah al-
Burhan aliambia televisheni 
ya Al Arabiya kwamba pande 
zinazopigana zinahitaji kukaa 
chini na kuzungumza kama 
Wasudan ili kutafuta njia sa-
hihi ya kurejesha matumaini 
na hali ya maisha ya kawaida 
kwa watu wa Sudan. DW-
AP/RTRE



Na Adam Fungamwango

T
IMU zilizowahi 
kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Stand 
United na Alliance 

FC, leo zitapambana kwenye 
ufunguzi wa Ligi Daraja la 
Pili nchini kusaka timu tatu 
zitakazocheza Ligi ya Campi-
onship msimu ujao.

Mechi hiyo itacheza 
kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, ambapo mi-
chuano hiyo itapigwa ikizi-
kutanisha timu nane am-
bazo zimepangwa kwenye 

makundi mawili.
Stand United iliteremka 

daraja msimu wa 2018/19, 
huku Alliance FC ikishuka 
msimu wa 2020/21.
Mabingwa wa Ligi Kuu
 Tanzania Bara mwaka

 1967, Cosmopolitan,
 wao wataingia dim-
bani, saa 1:00 usiku

 kucheza dhidi ya Li-
puli FC, timu nyingine 

iliyowahi kucheza Ligi 
Kuu.

Ligi hiyo itaendelea kesho 
wakati African Lyon nayo 

itacheza na wenzao ambao 
walikuwa Ligi Kuu msimu wa 
2013/14, Rhino Rangers jioni, 
kabla ya TMA na Dar City 
kukipiga usiku.

Timu hizo zimepangwa 
kwenye makundi mawili, A 
na B, ambapo Stand United, 
Allinace FC, Cosmopolitan 
na Lipuli zipo kundi A na Af-
rican Lyon, Rhino Rangers, 
TMA na Dar City zipo Kundi 
B na zitakipiga hadi Mei 2, 
mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Shirikisho 
la Mpiga wa Miguu nchini 

(TFF), nusu fainali zote mbili 
zinatarajiwa kuchezwa Mei 
Mosi na fainali  itachezwa 
Mei 3, mwaka huu pamoja na 
mechi ya kusaka mshindi wa 
tatu.

Taarifa inasema kuwa timu 
zitakazocheza fainali zote 
zitakuwa zimeshapanda Ligi 
ya Championship, ambapo 
timu zitakazofungwa kwe-
nye hatua ya nusu fainali 
nazo zitacheza mechi ya ku-
saka mshindi wa tatu ambaye 
ataungana na timu mbili zili-
zotinga fainali kupanda kwe-
nye ligi hiyo.

MIAMBA YA ‘LIGI KUU’ KUFUNGUA 
MTIFUANO LIGI DARAJA LA PILI LEO

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa Singida Big Stars, 
Hans van Pluijm, leo anaanza 
mikakati ya kuivaa Yanga, Mei 4, 
mwaka huu, kwa kukipa kikosi 
chake mazoezi maalum baada ya 
kurejea nchini akitokea Marekani.

Pluijm (pichani) alikwenda 
nchini Marekani kwa mapumziko 
mafupi kutokana na matatizo 
ya kifamilia ambapo amerejea 
wiki iliyopita tayari kujiandaa na 
mechi zilizobakia za Ligi Kuu Bara 
na FA ambapo leo Jumatatu ndio 
anaanza programu zake maalum 
alizoziandaa.

Singida Big Stars ina michezo 
miwili dhidi ya Yanga wakianza 
na mechi ya Ligi Kuu Bara Mei 4 
kisha watashuka tena dimbani Mei 
7, mwaka huu kucheza mchezo 
wa nusu fainali ya Kombe la FA 
utakaopigwa Uwanja wa Liti mjini 
Singida.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ofisa Habari wa Singida Big 
Stars, Hussein Massanza, alisema 
Pluijm na benchi lake la ufundi leo 
watakuwa na programu maalum 
ikiwa ni maandalizi ya mchezo 
dhidi ya Yanga.

“Kikosi chetu kilipumzika wiki 
moja baada ya mchezo wetu dhidi 
ya Polisi Tan-
zania, baada ya 
hapo tuliendelea 
na mazoe bila 
ya makocha 
wetu Hans am-
baye alikwenda 
Marekani kwa 
mambo bin-
afsi ya kifa-
milia pamoja na 
Msaidizi wake, 
Mathias [Lule], 
ambaye alifiwa na mama yake 
mzazi, laki sasa wote wamelejea 
kuendelea na kazi.

“Makocha wote wataendelea 
na programu zao kama kawaida, 
Jumatatu ya tarehe 24 [leo]ikiwa 
ni pamoja na majukumu yao na 
watakuwa na programu maalum 
kwa ajili ya kujiandaa na mchezo 
wetu wa Ligi Kuu Bara dhidi ya 
Yanga.

“Hali ya kikosi kipo vizuri 
wachezaji wote wana morali ya 
hali ya juu kuhakikisha tunafanya 
vizuri katika michezo yetu ili-
yobakia kabla ya msimu kumal-
izika,” alisema Massanza.

Plujim kuianzia 
kazi Yanga leo
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Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuchapwa mabao 3-2 
dhidi ya Kitayosce juzi kwenye 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, 
Tabora, timu ya JKT Tanzania 
imerejea Ligi Kuu Tanzania Bara 
baada ya misimu miwili kupita.

Timu hiyo iliyoshuka msimu 
wa 2020/21, itacheza tena Ligi 
Kuu msimu ujao wa 2023/24, li-
cha ya kipigo hicho kwenye Ligi 

ya Championship, na kubakisha 
mechi mbili.

JKT Tanzania imepanda ku-
tokana na matokeo ya mechi 
ya Pamba ambayo juzi ilitoka 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Mbuni 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha.

Kwa matokeo hayo, pointi 62 
ilizonazo  zinaweza kufikiwa na 
Kitayosce tu kama watashinda 
mechi zote tatu walizosaliwa 

nazo, huku Pamba kama itashin-
da zote itafikisha pointi 61 tu.

Ni timu mbili tu ambazo zina-
takiwa kupamba moja kwa moja 
Ligi Kuu Tanzania Bara, huku 
mbili zingine zikisubiri hatma 
yao kwenye mechi za mchujo.

Kitayosce imefanikiwa ku-
toka na ushindi huo kwa ‘hat-
trick’ ya Moses Nassor dakika 
ya 31, 44 na 88 iliyoifanya kuwa 
kwenye nafasi ya pili kwa poin-

ti 53 ikibakisha mechi tatu, 
huku Pamba baada ya sare ya 
juzi ikiwa nafasi ya tatu kwa 
pointi 52.

Baada ya JKT Tanzania ku-
pamba, Kitayosce na Pamba 
ndizo zinazoonekana kupigana 
vikumbo kuitafuta nafasi moja 
ya kupanda moja kwa moja zote 
zikiwa zimecheza mechi 25 na 
kubakisha mechi nane.

Kwa maana hiyo hakuna timu 

yoyote inayotakiwa kupoteza, 
huku kila moja ikimuombea 
mwenzake mabaya.

Mechi zingine za Cham-
pioship zilizochezwa kwenye 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam, Transit Camp ilishinda 
bao 1-0 dhidi ya Mbeya Kwanza 
na Fountaine Gate ililazimish-
wa sare ya bao 1-1 nyumbani, 
CCM Gairo, Morogoro dhidi ya 
Mashujaa.

JKT Tanzania yarejea Ligi Kuu kwa kipigo

Mshambuliaji wa Wydad Casablanca ya Morocco, Hamid Ahadad, akijaribu kumzuia kiungo mshambuliaji wa Simba, 
Clatous Chama, katika mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi 
na wenyeji kuibuka na ushindi wa bao 1-0. Kushoto ni Sadio Kanoute. MPIGAPICHA WETU

PATASHIKA...



OSIMHEN ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imeonesha nia 
ya kumsaka Victor Osimhen, 24, baada ya kutuma 
ujumbe wa kumfuatilia mshambuliaji huyo Mnigeria 
anayeichezea Klabu ya Napoli. (Star)

POSTECOGLOU AFIKIRIWA

KOCHA wa Celtic, Ange Postecoglou, ni mmoja 
anayefikiriwa miongoni mwa watu watakaochukua 
kazi ya ukocha Chelsea, ingawa kocha wa zamani wa 
Tottenham Hotspur, Mauricio Pochettino, amebaki 
kuwa ndiye mgombea mkuu wa kazi hii. (Guardian)

MESSI KUACHIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain itamuacha Lionel Messi 
aondoke kwa uhamisho huru wakati mkataba wake 
utakapoisha msimu huu huku klabu hiyo ikipanga hali 
yake ijayo ya kudumu zaidi kwa majina machache ya 
wachezaji nyota na kutilia mkazo zaidi katika kuende-
leza vipaji vya vijana. (Mirror)

NAGELSMANN AITAKA SPURS

JULIAN Nagelsmann, ambaye alijiondoa katika 
kinyang’anyiro cha ukocha kule Chelsea wiki iliyopita, 
ana nia ya kujiunga na Tottenham Hotspur. (Bild)

RAPHINHA NA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inapanga kumsajili 
mshambuliaji wa Barcelona, Mbrazili Raphinha, 26. 
(Mundo Deportivo)

ALLISTER KWA LIVER, UNITED

MANCHESTER United na Liverpool zina nia ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Argentina, Alexis Mac Allister, 
24, kutoka Klabu ya Brighton. (Fabrizio Romano)

WALKER ATAJWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inaangalia uwezekano wa 
kulipa dau mara dufu la pauni milioni 53 kwa ajili ya 
mlinzi wa Manchester City, Kyle Walker, 32 na kiungo 
wa kati wa England, Kalvin Phillips, 27. (Football 
Insider)

WATKINS MKATABA MPYA

MCHEZAJI Ollie Watkins, 27, amekubali mkataba 
mpya wa muda mrefu pele Aston Villa licha ya klabu 
kama vile Arsenal, Tottenham Hotspur na Newcastle 
United kuelezea nia ya kumsaka. (Teamtalk)

FERNS AKARIBIA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inakaribia kumsajili mlinzi 
mzaliwa wa Scotland, Ronan Ferns, 16, kutoka Klabu 
ya Celtic. (Football Insider)

10 KUBAKI CHELSEA

TAKRIBAN wachezaji 10 wa Chelsea wanatarajiwa 
kuendelea kubaki katika klabu hiyo kwa siku zijazo 
baada ya kushindwa kwao katika mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na Real Madrid wiki iliyiopita. 
(Standard)

MOREIRA SAFI CHELSEA

CHELSEA imekubali kusaini mkataba mpya na na 
winga Mreno Diego Moreira, 16, kwa mkataba huru 
wakati mkataba wake na Benfica utakapomalizika 
msimu ujao. (Record)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

G
OLIKIPA Thibaut Courtois 
amesisitiza kwamba, Real 
Madrid haijakata tamaa ya 
kuwafikia vinara wa Ligi 

Kuu Hispania, LaLiga, Barcelona 
kwenye mbio za ubingwa.

Ingawa Madrid ilishinda
 mabao 2-0 Jumamosi

 dhidi ya Celta Vigo na ku-
punguza uongozi wa Bar-

celona hadi pointi nane, 
Wakatalunya hao jana Ju-
mapili walikuwa na mch-

ezo wa nyumbani dhidi ya
 Atletico Madrid.

Iwapo Barcelona walishinda 
mchezo huo, uongozi wao unarejea 
hadi pointi 11 huku zikiwa zimesalia 
mechi nane Ligi kumalizika. 

Hata kama Barcelona walipoteza, 
uongozi wao bado unaendelea na 
kuwa na nafasi kubwa ya kulitwaa 
taji hilo.

   Tutapambana hadi mche-
zo wa mwisho, mpaka ionekane 
hesabu haziwezekani...

HABARI MICHEZO
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COURTOIS: REAL MADRID 
HAKUNA KUKATA TAMAA

Bado, Madrid hawaoni sababu ya 
kukata tamaa, huku kipa Courtois 
akikiambia Kituo cha Televisheni 
cha DAZN: “Tutapambana hadi 
mchezo wa mwisho, mpaka ione-
kane hesabu haziwezekani.”

Alisema “inasikitisha” Madrid 
walipoteza pointi wakati fulani 
msimu huu, lakini akaashiria kwam-
ba Ligi ya Mabingwa Ulaya iliathiri 
matokeo ya nyumbani.

Madrid wamefuzu nusu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara 
nyingine tena msimu huu, huku 
mechi za nyumbani na ugenini 
dhidi ya Manchester City zikipigwa 
Mei, pamoja na fainali ya Copa del 
Rey dhidi ya Osasuna.

Mchuano huo wa kombe unakuja 

Mei 6, na Courtois alisema: “Tuna-
taka kushinda katika siku tatu za 
mechi zijazo na wakati wa fainali 
ya kombe ukifika, tutaona jinsi tuko 
mbali.

“Tunataka kuendelea kushinda 
na kuwa na hisia nzuri mbele ya Ligi 
ya Mabingwa. Ni muhimu kwamba 
sote tuko vizuri. Tunatumaini tuta-
maliza msimu vema.”

Kocha Mkuu wa Madrid, Carlo An-
celotti, alifanya mabadiliko matano 
kwenye kikosi chake cha kwanza, 
siku nne baada ya timu yake kushin-
da mabao 2-0 dhidi ya Chelsea na 
kupata ushindi wa jumla wa 4-0 wa 
robo fainali dhidi ya klabu yake ya 
zamani kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.
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MUNICH, Ujerumani

T
HOMAS Tuchel anadhani Bayern 
Munich inafanana na “timu ambayo 
imecheza mechi 70 au 80”, baada ya 
‘Wabavaria’ hao kuchapwa mabao 

3-1 na Mainz juzi, Jumamosi.
Bayern walionekana kuwa na uwezekano 

wa kuendeleza uongozi wao juu ya wanao-
shika nafasi ya pili Borussia Dortmund hadi 
pointi tano wakati Sadio Mane alipowaweka 
mbele, lakini wakajikuta wakichezea kicha-
po kipindi cha pili.

Mabao kutoka kwa Ludovic Ajorque, Le-
andro Barreiro na Aaron Martin yalimfanya 
Tuchel kupoteza kwa mara ya tatu katika 
mechi saba na hivyo kuzima matumaini ya 
Bayern ya kutwaa taji la 11 mfululizo la ligi 
msimu huu.

Bayern sasa wamecheza michezo minne 
bila ushindi katika mashindano yote, na 
Tuchel anaamini ukosefu wa nguvu ndio 
uliosababisha kudorora kwao.

“Sidhani ni tatizo la kiufundi au la kim-
binu,” alisema Tuchel.  “Tunaonekana kama 
tuna miguu iliyochoka, sisi ni wapya. Unahi-
si kama tunacheza katika muda wa ziada 
kila tunapoingia uwanjani.

“Ni vigumu sana kuleta matumaini mapya 
au mawazo mapya, kwa sababu kila mtu 
anapigana mwenyewe hivi sasa.

“Kuna awamu ndefu katika michezo yote 
ambapo sisi ni wazuri, halafu katika awamu 
fupi ambapo hatuko. Tunaacha pointi zip-
ite kwenye vidole vyetu. Inapita mikononi 
mwetu kama mchanga.

“Hatuna nguvu. Tunaonekana kama timu 
ambayo imecheza michezo 70 au 80 msimu 
huu. Tunakosa utimamu wa mwili, nguvu na 
msingi ambao unahitaji kila wakati.”

LIVERPOOL, England 

LIVERPOOL “haina cho-
chote cha kufanya” katika 
mbio za nne bora kwenye 
Ligi Kuu England kwa 
wakati huu, kwa mujibu 
wa Kocha, Jurgen Klopp.

‘Wekundu’ hao walii-
funga Nottingham For-
est mabao 3-2 kwenye 
Uwanja wa Anfield ka-
tika mchezo wa kusi-
simua Jumamosi na sasa 
wamepitwa pointi sita na 
Newcastle United iliyopo 
nafasi ya nne, ingawa 
wamecheza mechi moja 
zaidi.

Licha ya kuonesha 

dalili za ushindi mfu-
lulizo wiki hii dhidi ya 
Forest na Leeds United, 
Klopp haamini kwamba 
anaweza kumaliza katika 
nafasi ya kukata tiketi ya 
kushiriki Ligi ya Mabing-
wa Ulaya kwa sasa.

“Kusema kweli, nne 
bora kwa sasa, hatuna 
chochote cha kufanya,” 
alisema akiiambia BBC 
Sport. 

“Tutaona kuhusu hilo 
baada ya wiki chache 
zilizobaki na hatua gani 
ambazo tutachukua.

“Tunachukulia mche-
zo kwa mchezo na tuna 
mechi dhidi ya West Ham 

ambayo ni ngumu sana 
kisha tunatoka hapo. 
Nina furaha tumepata 
pointi zote tatu tena.”

Liverpool watakuwa 
na mchezo dhidi ya West 
Ham Jumatano kwa 
mechi tatu mfululizo 
za nyumbani, na kutoa 
fursa ya kujenga kasi am-
bayo wamekosa msimu 
mzima.

Bao la Mohamed Salah 
la dakika ya 70 lilihiti-
misha ushindi dhidi ya 
Forest baada ya Neco 
Williams na Morgan 
Gibbs-White wote ku-
sawazisha mabao ya Di-
ogo Jota.

Klopp aikatia tamaa Liver

TUCHEL: BAYERN 
MUNICH 
IMECHOKA
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KIDUKU AWASHUKURU MASHABIKI 
KICHAPO BONDIA WA GEORGIA
Na Saada Akida 

B
ONDIA wa Ngumi 
za Kulipwa nchini, 
Twaha Kiduku, 
a m e w a s h u k u r u 

mashabiki wake kwa ku-
jitokeza kwa wingi katika 
Ukumbi wa Tanzanite mjini 
Morogoro juzi, Jumamosi 
na kumpa sapoti kubwa 
iliyomwezesha kutetea 
mkanda wake wa UBO 
Inter-Continental dhidi ya 
Iago Kiziria kutoka Georgia.

Katika pambano hilo 
la raundi 10 uzani wa Su-
per Middle, pia Kiduku 
ameshinda mkanda mwing-
ine mpya wa Ubingwa 
PST, ambapo alitangazwa 
mshindi baada ya majaji 

wote watatu kumpa pointi 
zaidi ya mpinzani wake 
huyo.
Pambano hilo lilikuwa

 na upinzani mkali 
kutoka kwa mabon-

dia wote wawili huku
 Kiziria akionekana
 kuwa na nguvu ku-
tokana na kupokea

 ngumi nyingi lakini
 hakuna ambayo ili-

weza kumpeleka chini 
Kiduku.

“Niwashukuru mashabiki 
wangu kwa kuweza kuji-
tokeza kwa wingi leo ( juzi), 
kwa sababu naamini ushin-
di huu wa kuweza kutetea 
ubingwa wangu umechang-
iwa na uwapo wao.

“Kuhusu mpinzani, ki-
ukweli hakuwa wakawaida 

kwa sababu ana nguvu na 
alikuwa akitumia maarifa 
yake kuweza kunipiga laki-
ni nashukuru Mungu nime-
fanikiwa kutetea ubingwa 
pamoja na kushinda ub-
ingwa mwingine,” alisema 
Kiduku.

Mapambano mengine 
yaliyopigwa juzi ni kati ya 
Juma Choki ambaye ali-
fanikiwa kumchakaza kwa 
pointi za majaji wawili kwa 
moja Loren Japhet katika 
pambano la uzani wa  Su-
per Feather ambalo lilipig-
wa kwa raundi nane.

Ally Ngwando naye ali-
fanikiwa kumchapa kwa 
pointi Jamal Kunoga katika 
pambano la Super Feath-
er, lililopigwa kwa raundi 

nane wakati Pascal Goga 
akipoteza kwa KO ya raundi 
ya nne mbele ya Ahmed 
Pelembela katika pambano 
la uzani wa Light lililopigwa 
kwa raundi sita.

Habibu Pengo alipoteza 
kwa pointi mbele ya Said 
Mkola katika pambano am-
balo Pengo amepigika hadi 
kumsababishia kutapika ul-
ingoni kabla ya kutangazwa 
mshindi wa pambano hilo.

Sara Alex na Florah Ma-
chela waliambulia sare ka-
tika pambano la raundi sita 
kwenye uzani wa Bantam 
na Joseph Mchapeni alim-
chapa Emmanuel Mbogo 
wakati Abdallah Yoba aki-
poteza mbele ya George 
Udongo.

Yanga SC mguu sawa
ambayo ni ngumu sana 
kisha tunatoka hapo. 
Nina furaha tumepata 
pointi zote tatu tena.”

Liverpool watakuwa 
na mchezo dhidi ya West 
Ham Jumatano kwa 
mechi tatu mfululizo 
za nyumbani, na kutoa 
fursa ya kujenga kasi am-
bayo wamekosa msimu 
mzima.

Bao la Mohamed Salah 
la dakika ya 70 lilihiti-
misha ushindi dhidi ya 
Forest baada ya Neco 
Williams na Morgan 
Gibbs-White wote ku-
sawazisha mabao ya Di-
ogo Jota.

Klopp aikatia tamaa Liver

Nafasi nyingine ya wazi kwa 
Yanga kukosa ilikuwa ni dakika ya 
26, Aziz Ki alipowapangua mabeki 
wa Rivers United kabla ya kupiga 
shuti kali lililotemwa na kipa, uka-
dondoka miguuni mwa Mudathir 
Yahaya ambaye shuti lake lilipaa juu 
ya lango.

Kipa Sochima alifanya kazi ya 
ziada dakika ya 42, alipolazimika 
kuchupa kudaka mpira wa kichwa 
uliopigwa na Mudathir, baada ya ku-
unganisha krosi maridadi ya Farid 
Mussa.

Kipindi cha pili Kocha Nasreddine 
Nabi akalazimika kufanya mabadi-
liko ya mfumo baada ya kuwaona 

wapinzani wao si hatari kama al-
ivyodhania, akaamua kuachana na 
kuweka mabeki na viungo wakabaji 
wengi na kuamua kuweka mawinga 
na kushambulia.

Akawatoa Djuma Shaaban, Joyce 
Lomalisa, Farid Mussa na kuwaingia 
Moloko, Tuisila Kisinda na Kibwana 
Shomari, mabadiliko ambayo yali-
isaidia sana kupatikana kwa ushindi 
huo, huku baadaye pia akiwaingiza 
Aucho badala ya Yannick Bangala na 
Mudathir akimpisha Zawadi Mauya.

Endapo Yanga ikipata matokeo ya 
jumla Jumapili, hatua ya nusu fain-
ali itakutana na timu itakayotinga 
hatua hiyo kati ya Pyramids ya Misri 
ama Marumo Gallants FC ya Afrika 
Kusini, ambazo zilicheza jana usiku.
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kazi kubwa na mlima mrefu wa 
kuupanda Aprili 28, mwaka huu, 
nchini Morocco ili tumfunge Wy-
dad nyumbani kwake na kusonga 
mbele lazima tukapambane kiume 
ugenini,” alisema Mo Dewji.

Alisema anaimani kubwa na 
Simba kufikia rekodi hiyo ya 
mwaka 2003  kwa sababu ya 
kuwa na kikosi imara na wacheza-
ji kumhakikishia kupata matokeo 
mazuri katika dakika 90 zijazo.

Kocha wa Wydad Casablanca, 
Juan Carlos, alisema hawakuwa 
na mchezo mzuri kwa sababu hali 
ya hewa haikuwa rafiki na Simba 
kutumia madhaifu kwa nafasi 
waliyotengeneza.

Alisema mechi ilikuwa na 
ushindani mkubwa na Simba 
wametumia vizuri uwanja wa 
nyumbani kupata matokeo mazuri 
na wao wameshindwa kutumia 
nafasi walizotengeneza.

“Kusema ukweli hatukuwa na 
mchezo mzuri leo [juzi] sababu 
kubwa ni mvua, uwanja hauku-
wa rafiki na mliona jinsi gani 
wachezaji walikuwa wakiteleza 
sana uwanjani.

“Tumemaliza dakika 90 za  Dar 
es Salaam, tunawakaribisha Simba 
katika mchezo mwingine nyumba-
ni kwetu Morocco, lazima tupam-
bane tushinde mchezo huo kwa 
sababu malengo yetu ni kucheza 
nusu na fainali, ninawapongeza 
Simba kwa ushindi walioupata,” 
alisema Carlos.
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Robertinho 
tutaivaa Wydad 
kivingine kwao

Bondia Twaha Kiduku (kulia), akimrushia makonde mpinzani wake, 
Iago Kiziria, katika pambano la kuwania mkanda wa UBO Inter-Con-
tinental lililofanyika Ukumbi wa Tanzanite mjini Morogoro juzi, Ju-
mamosi. Kiduku alifanikiwa kutetea mkanda huo kwa kushinda kwa 
pointi dhidi ya bondia huyo raia wa Georgia. MPIGAPICHA WETU



Na Saada Akida 

BAADA ya ushindi hafifu 
wa bao 1-0 dhidi ya Wy-
dad Casablanca kwenye 
mechi ya robo fainali ya 
mkondo wa kwanza wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Kocha Mkuu wa Simba, 
Robertinho Oliveira, 
amesema kazi bado haija-
malizika na wataenda na 
sura mpya katika mchezo 
wa marudiano utakao-
pigwa Jumamosi nchini 
Morocco.

Simba inatarajia 
kucheza mchezo wa maru-
diano Aprili 28, mwaka 
huu, nchini Morocco katika 
Uwanja wa Mohammed V, 
kusaka ushindi ama sare 
yoyote ili kutinga nusu 
fainali.

Akizungumza na gazeti 
hili baada ya kukamilika 
kwa dakika 90 ka-
tika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa juzi, Robertinho 
alisema anashukuru na 
kuwapongeza wachezaji 
wake kwa kupata matokeo 
mazuri japo ni ushindi 
mwembamba.

Alisema hii ni Ligi ya 

Mabingwa na walikuwa 
wanacheza na bingwa 
wa Morocco na mtetezi 
wa michuano hiyo ya 
Afrika, hivyo haikuwa 
kazi nyepesi kuwafunga 
Wydad.

“Watu wanatakiwa 
kuipongeza Simba kwa 
ushindi huu, imeonesha 
dunia nzima kila mpinzani 
anatakiwa atuheshimu, 
tumeonesha tuna ubora 
mzuri ndani ya uwanja,” 
alisema Robertinho.

Aliongeza kuwa sasa 
wanarejea katika uwanja 
wa mazoezi kufanyia kazi 
mapungufu yaliyojitokeza 
katika mechi hiyo kwa ajili 
ya kujiandaa na kibarua 
kingine cha mchezo wa 
marudiano.

Robertinho alisema 
anatambua itakuwa mechi 
ngumu na ushindani 
mkubwa kwa kuwa Wydad 
watahitaji kutumia vizuri 
uwanja wao kama ilivyo 
kwa Simba ikiwa Benjamin 
Mkapa.

“Haitakuwa mechi rahisi 
na tutalazimika kucheza 
kwa mbinu tofauti na 
mechi ya leo [juzi], na 
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Tanzania 
Bara, Yanga, wameingi-
za mguu mmoja kutinga 
nusu fainali ya Kombe 

la Shirikisho barani Afrika baada 
ya kupata ushindi ugenini wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Rivers United ya 
Nigeria, mechi ikipigwa Uwanja wa 
Godswill Akpabio, kwenye mji wa 
Uyo nchini humo.

Yalikuwa ni mabao ya
 straika raia wa Jamhuri
 ya Kidemokrasi ya Con-
go, Fiston Mayele, aliye-

funga mabao yote mawili,
 akifikisha jumla ya mabao

 matano kwenye michua-
no hiyo kabla ya mechi 
zingine kuchezwa jana.

Alifunga bao moja kwenye 
mechi dhidi ya Monastir, Yanga ik-
ishinda 2-0 nyumbani, dhidi ya Real 
Bamako ugenini kwenye sare ya 
bao 1-1, bao lingine akifunga dhidi 
ya timu hiyo hiyo katika ushindi wa 
mabao 2-0 nyumbani.

Katika mchezo wa jana, Mayele 
alianza kutupia dakika ya 75, baada 
ya kazi nzuri iliyofanywa na na-
hodha wa timu hiyo, Bakari Mwam-
nyeto, aliyepanda mbele kusaidia 
mashambulizi, akapiga pasi mpeny-
ezo iliyomkuta Mkongomani huyo 
aliyekuwa amewatoroka mabeki wa 
Rivers United, kabla ya kubaki na 
kipa Victor Sochima, akaubetua juu 
kidogo mpira ukakwama nyavuni.

Dakika sita baadaye, Mayele 
alipachika bao la pili kirahisi zaidi 
kutokana na uzembe mkubwa wa 
wachezaji wa River United.

Faulo iliyopigwa na wachezaji 
wa timu hiyo, ilimkuta mchezaji 
Naziru Auwalu ambaye alitaka ku-
piga shuti, akaukosa na kuanguka 
mwenyewe, haraka sana, Jesus 
Moloko aliyeingia kipindi cha pili 
aliuchukua mpira na kukimbia nao 
kwa kasi, akampa Khalid Aucho 

ambaye naye aliingia 
kipindi cha pili, mpira 
ukamfikia Mwamnyeto 
kwa mara nyingine tena 
akamtengea mfungaji aliyekwami-
sha wavuni.

Yanga imelipa kisasi cha kufung-
wa na timu hiyo mara mbili bao 
1-0 nyumbani na ugenini msimu 
uliopita kwenye hatua ya raundi ya 
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
ikifungwa nyumbani Septemba 12, 
mwaka 2021, ikapoteza tena Sep-
temba 19, mwaka huo nchini Nige-
ria.

Ni ushindi ambao unaonekana 
kuwarahisishia kazi kwenye mechi 
ya mkondo wa pili wa robo fainali 
ya Kombe la Shirikisho, utakaoche-
zwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Aprili 30, mwaka huu.

 Mechi ilianza kwa kila timu 
kutafuta bao la mapema, na dakika 
ya pili tu nusura wenyeji wafunge, 
kutokana na faulo iliyopigwa na 
Chidiebube Duru, lakini mpira uli-
paa juu ya lango.

Baada ya shambulizi hilo, ni kama 
Yanga ilitiwa funguo kwao ilianza 
kulishambulia lango la wapinzani 
wao kama nyuki, dakika ya nane  
Stephane Aziz Ki akikosa bao, daki-
ka moja baadaye alikaribia kufunga, 
lakini kipa, Sochima akauwahi.

Dakika ya 15 ya mchezo, Yanga 
ilikosa bao baada ya mpira wa kona 
kuleta kizaazaa langoni na katika 
piga nikupige mpira ulionekana un-
atinga wavuni, kabla ya beki mmoja 
wa Rivers United kuufagia kwenye 
mstari.

Lango la Yanga lilitiwa msu-
kosuko dakika ya 20 kutokana 
na mpira wa kona uliookolewa 
kizembe na mabeki, kabla ya kum-
kuta mchezaji Chukwudi Ekeocha 
aliyepiga shuti lililoleta tena ha-
tari, lakini wenyeji hawakuwa ma-
kini kuutumbukiza mpira ndani ya 
wavu.

Yanga SC 
mguu sawa 
nusu fainali 
Shirikisho

   Mayele ailowesha Rivers 
United akipaa kileleni kwa 
ufungaji, sasa waichukulia...
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Robertinho: Tutaivaa Wydad kivingine 

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akishangilia baada ya kufunga bao lake la pili 
wakati wakishinda 2-0 dhidi ya Rivers United, kwenye mechi ya mkondo wa kwanza ya 
robo fainali Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Godswill Akpabio, Nigeria 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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wachezaji kuingia kiv-
ingine katika mchezo 
wa marudiano tofauti na 
tulivyocheza ili kufikia 
malengo yetu ya kusonga 
mbele kucheza nusu fain-
ali,” alisema Robertinho. 

Alisema kuwa anaim-
ani kubwa na wachezaji 
aliokuwa nao ndani ya 
kikosi kwa kufanikisha 
malengo yao akiwamo 
Mohammed Hussein [Tsha-
balala] Saido [Ntibazonki-
za], Kapombe [Shomari], 
Baleke [Jean] na Mzamiru 
[Yassin] na wengineo.

Rais wa Heshima na 
Mwekezaji wa Simba, Mo-
hammed ‘Mo’ Dewji, ame-
wataka wachezaji kwenda 
kupambana katika mchezo 
wa marudiano dhidi ya 
Wydad Casablanca.

“Tunafurahi kwa ushindi 
huu, lakini bado, tuna 

TUMELIPA...
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