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kitendo kinachoweza kusababisha hatari kwa abiria wanaoshuka
na kupanda. PICHA: SABATO KASIKA

Na Grace Gurisha

kwamba hawakufanikiwa

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Dar es Salaam, Febru-
ari 26, mwakani, inatara-
jia kutoa hukumu ya kesi
ya mauaji inayomkabili
mfanyabiashara Khamis
Luwonga (38), anayes-
htakiwa kumuua mkewe
Naomi Marijani na kum-

Hukumu hiyo inatara-

midu Mwanga baada ya
kusikiliza mashahidi 14
wa upande wa mashtaka

ilipokea vielelezo mbal-
imbali, ukiwamo udongo

yanayodhaniwa kuwa ni
ya mwili wa Naomi.
Wakili wa Serikali
Cuthbert Mbilingi alidai
jana mbele Jaji Mwanga

choma moto kwa kutumia
magunia mawili ya mkaa.

jiwa kutolewa na Jaji Ha-

na utetezi. Mahakama pia

wenye masalia ya mafuta

kuwasilisha majumuisho
ya mwisho kama ilivy-
oelekezwa na mahakama
kwa sababu kompyuta
aliyokuwa anatumia ili-
pata hitilafu.

“Tunaomba tuonge-
Zwe muda wa nyongeza
hadi Desemba 24, 2024
tutakuwa tushayawasili-
sha mahakamani,” alidai
Wakili Mbilingi.

Wakili wa Mshtakiwa,
Hilda Mushi alidai wao
waliwasilisha majumuisho
hayo Desemba 10, mwaka
huu, kama walivyopewa
amri na mahakama.

Jaji huyo alitoa siku 14
kwa upande wa Jamhuri
kuwasilisha majumuisho
hayo hadi Desemba
24, mwaka huu wawe
wameshafaili na hukumu
itasomwa Februari 26
mwakani.

Hatima mshtakiwa kuchoma mkewe kwa
magunia ya mkaa kujulikana Februari 26

Hata hivyo, mshtakiwa
alinyoosha kidole na ali-
popewa nafasi, akaanza
kuulalamikia upande
wa Jamhuri kushindwa
kuwasilisha mahakamani
majumuisho hayo ndani
ya siku 14.

“Wala usiwe na wasiwa-
si, huu hata si ushahidi,
ni uchambuzi tu ambao
na uhalisia wa hii kesi
mahakama inahitaji haya
wala usiwe na presha
kwa sababu unaweza
hata ukakusaidia na
wewe pia,” alisema Jaji
Mwanga.

Katika kesi hiyo ya
mauaji namba nne ya
mwaka 2019, mshtakiwa
Luwonga ambaye ni
mkazi wa Kigamboni, Dar
es Salaam, anadaiwa Mei
15, 2019, akiwa Gezaulole,
Kigamboni alimuua
Naomi Marijani.

Mwinyi aagiza timu Dira Maendeleo
2050 kukusanya maoni kwa wadau

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, ameiagiza
timu kuu ya kitaalamu ya Dira ya
Maendeleo ya 2050 kukutana na
wadau mbalimbali kuhakikisha
kazi ya kupokea maoni inakami-
lika kikamilifu ili kuwa na dira
yenye kubeba maono ya wa-
nanchi wote.

Pia Dk. Mwinyi ameziagiza
Tume za Mipango ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na ya
Serikali ya Mapiduzi ya Zanzibar
kuhakikisha wanaratibu zoezi la
uhakiki kwamba linafanyika kwa
ufanisi wa hali ya juu pamoja na
kuisambaza rasimu hiyo kwa
vyombo mbalimbali na kuweka
mfumo halisi wa kupokea maoni.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo visi-
wani hapa alipozindua Rasimu ya
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050,
hafla iliyohudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa Serikali za SMT na
SMZ akiwamo Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Kassim Majaliwa na Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdulla.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi ame-
waagiza viongozi na wataalamu
wote wa serikali zote mbili kutoa
ushirikiano kwa timu ya kitaala-
mu ya Dira ya Taifa ya Maendeleo
2050 kwa kuwa kutoshiriki kwao
hakutofanikisha azma ya dira
hiyo.

Alisisitiza timu hiyo ya kitaal-
amu inamfikia kila mwananchi
nchini ili kutoa maoni bila ku-
jali tofauti za dini, siasa, jinsia,
makundi maalum au eneo mtu
analotoka ili ibebe maono yao ya
miaka 25 ijayo.

Alisema malengo makuu ya
rasimu hiyo ni kuona yamegusa
moja kwa moja katika kubore-
sha maisha ya watu, elimu, afya,
ustawi wa amani na haki pamoja
na kuwa na dira jumuishi ambayo
itamshirikisha kila mwananchi
kutoa mchango wake kwa maen-
deleo ya taifa.

Aliishauri timu hiyo kuwe-
ka muktadha wa maendeleo
ya taifa katika mwelekeo wa
makubaliano au mipango ya ki-
kanda na kimataifa, akitoa mfano
“Dira ya Maendeleo ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki” (EAC) 2050;
“Dira ya Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika” (SADC) 2050;
“Makubaliano ya Paris kuhusu
Mabadiliko ya Tabianchi” (Paris
Agreement); “Ajenda ya Maen-
deleo ya Afrika” (Ajenda 2063);
“Doha Programme of Action 2022
-2023” na Malengo ya Maendeleo
Endelevu 2030 (SDGs).

Aidha, Rais Dk. Mwinyi aliishau-
ri timu hiyo ya kitaalamu kuandaa
usimamizi mzuri wa kukusanya
maoni ya wadau kwa kuzunguka
nchi nzima na kuandaa makonga-
mano na majadiliano na wadau.

Akitaja mafanikio ya Dira ya
2025 ambayo inafikia tamati
mwezi Juni 2025, alisema kuwa ni

pamoja na kuboresha hali ya mai-
sha ya watu, elimu, uboreshaji wa
huduma za afya, kupunguza vifo
na kuongezeka wastani wa umri
wa kuishi, kuimarika kwa utawala
wa kisheria na ukuaji wa uchumi.

Alisema, kwa kipindi chote cha
utekelezaji wa Dira 2025, nchi
imekuwa kitovu cha amani na
imeshiriki kikamilifu hata katika
duru za kimataifa kulinda amani
barani Afrika, aliwasisitiza Watan-
zania kuendelea kulinda amani,
utulivu na umoja kama misingi
muhimu ya kupata maendeleo ya
nchi.

Alisema kuwa Tanzania ni
miongoni mwa nchi chache ze-
nye utoshelevu wa chakula kwa
asilimia 124, licha ya kuwa bado
kilimo hakijawa cha kisasa, lakini
wakulima wamefanya kazi kubwa
ya kuhakikisha nchi haikabiliwi
na njaa.

Akizungumzia ustawi wa elimu
alisema kumeshuhudiwa ongeze-
ko kubwa la madarasa, vyuo vi-
kuu na walimu, aidha, udahili wa
elimu ya msingi umeongezeka
kutoka asilimia 69 kutoka mwa-
ka 2000 hadi kufikia asilimia 97
mwaka 2022, kuongezeka kwa
kiwango cha kumaliza elimu ku-
toka asilimia 51 mwaka 2000 hadi
asilimia 70 mwaka 2022 na kufan-
ikiwa kuondoa pengo kubwa lil-
ilokuwapo katika elimu ya msingi
na sekondari kati ya watoto wa
kike na watoto wa kiume.

Kuhusu uboreshaji wa huduma
za afya alisema Dira 2025 ilifaniki-

wa kupunguza vifo na kuongeze-
ka wastani wa umri wa kuishi, kui-
marika kwa hizo kuanzia kwenye
vituo vya fya, zahanati, hospitali
za wilaya, mikoa, kanda hadi taifa.

Akielezea utawala bora na uta-
wala wa sheria ameeleza kuwa
limebaki kuwa kipaumbele kwa
taifa licha ya changamoto ndogo
ndogo ambazo zimeendelea
kushughulikiwa na serikali kwa
masilahi mapana ya wananchi iki-
wamo kuundwa kwa Tume ili ku-
pendekeza namna ya kuboresha
taasisi za haki jinai nchini ikiwa ni
njia ya kuendelea kuimarisha zai-
di mifumo ya haki jinai na hivyo
kudumisha utawala bora na uta-
wala wa sheria.

Kuhusu uchumi alisema ume-
kuwa kwa wastani wa asilimia 6.7
ikiwamo kukua kwa biashara na
uwekezaji, kujenga miundombi-
nu muhimu kwa sekta zote ujenzi
wa barabara na madaraja makub-
wa, reli ya kisasa, ukarabati
mkubwa wa reli ya kati, bandari,
meli, viwanja vya ndege, miun-
dombinu ya mkongo wa taifa wa
mawasiliano.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
alisema uzinduzi wa rasimu ya
2050 ni jambo kubwa lenye mus-
takabali muhimu kwa Taifa la
Tanzania.

Alisema kuwa rasimu hiyo ni ya
Watanzania wote na kuahidi timu
ya kitaalamu ya dira hiyo kuen-
delea kutekeleza majukumu yake
kwa weledi na uaminifu ili hati-
maye kuwa na Dira ya 2050 yenye

tija na manufaa kwa Watanzania.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais-Mipango na Uwekezaji am-
baye ni Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Uongozi ya Kitaifa ya
Maandalizi ya Dira 2050, Prof.
Kitila Mkumbo, alisema msingi
mkuu wa rasimu hiyo umejikita
katika usalama, amani na utulivu
na kuwa na uchumi imara.

Dk. Saada Mkuya Salum, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na
Mipango na Makamu Mwenyekiti
Mwenza wa Kamati ya Uongozi
ya Kitaifa ya Maandalizi ya Dira
2050, alisema Zanzibar imesh-
iriki kikamilifu kutoa maoni juu
ya rasimu hiyo kwa hatua mbal-
imbali ikiwamo kuratibu maoni
ya wananchi huku kukiwa na ush-
iriki mkubwa wa wanawake.

Rais Dk. Mwinyi alikabidhi
Rasimu ya Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya 2025 kwa Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Majaliwa kwa
niaba ya Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na
kwa Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla kwa niaba ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar pamoja
na watendaji wakuu wa taasisi za
umma na binafsi.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms/WhatsApp:
+255 677 020 701

Email: costomerrelations@
guardian.co.tz
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Wanane _mbaroni, YUmO mama
anayedaiwa kuua mwanawe

Na Idda Mushi, MOROCORO

WATU wanane wana-
shikiliwa na Jeshi la
Polisi mkoani Morogoro
kwa tuhuma mbalimba-
[i, akiwamo mwanamke
anayedaiwa kumuua
mwanawe, kuiba miun-
dombinu ya umeme na
kuharibu miundombinu
ya Kilimo.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Morogoro,
SACP Alex Mkama, aki-
zungumza na waandishi
wa habari jana, alisema
tukio la mauaji ya mto-
to Simon Gervas (8),
mwanafunzi wa darasa
la pili katika Shule ya
Msingi Lusange lilitokea
Desemba 8 mwaka huu
majira ya usiku katika
kitongoji cha Lusange,
kata ya Mtombozi,
wilayani Morogoro.

Akielezea tukio hilo,
kamanda huyo alisema
mama wa mtoto huyo,
Teodory Mkunga (39),
anadaiwa alimvamia
mtoto wake na
kumshambulia sehemu

mbalimbali za mwili
wake, ikiwamo
kichwani na mgongoni
kwa kutumia silaha
yenye nchi kali,
akavuja damu kwa
wingi na kusababisha
kifo chake.

Kamanda Mkama
alisema jeshi hilo lina-
washikilia watu watatu
waliokamatwa katika
ani Mvomero wakihu-
sishwa na tuhuma za
kuiba rola tano za
nyaya za umeme zenye
thamani ya Sh. milioni
57, mali ya Shirika la
Ugavi wa Umeme Tan-
zania (TANESCO).

Aliwataja wal-
iokamatwa kuwa ni:
Dismas Petro (28),
mkazi wa Dar es Sa-
laam ambaye ni fundi
umeme; Alawi Evodius
(32), mkazi wa Mba-
gala Dar es Salaam; na
Muhoza Bombo (40),
mkazi wa Kigamboni
ambao walikamatwa
maeneo ya mtaa wa

Salaam.

Wengine waliokamat-
wa ni watuhumiwa
watatu wanaodaiwa
kuhujumu miundom-
binu ya kilimo katika
eneo la kitongoji cha
onga, wilayani Kilosa.

Watuhumiwa hao
jamii ya wafugaji,
wakazi wa Madoto,
wilayani Kilosa ni
Milligo Komiyani (26),
Morunge Rombo (30)
na Hamis Lambaingwa
(27), wote wanadaiwa
kuwa wakiwa na kundi
kubwa la mifugo, wa-
likata kwa mkasi uzio
wa Shamba la Mbegu
la Taifa la Msimba
na kufanikiwa kuin-
giza mifugo ndani ya
shamba hilo.

Mwingine ali-
yekamatwa na polisi
ni mtuhumiwa anaye-
daiwa kuwa sugu wa
wizi wa pikipiki, Msili-
vesta Aloyce, mkazi wa
Kilosa Mtendeni, kata
ya Mkwatani, wilayani
Kilosa.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akipanda mti aina ya mfenesi katika
moja ya nyumba zilizojengwa kupitia Mpango wa Makazi kwa Watumishi

Dodoma jana. PICHA: OMR

Mbowe, Lissu wazua jambo mitandaoni

Na Restuta James

KITENDO cha Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe kuonekana had-
harani akiwa na Makamu wake,
Tundu Lissu, kumeibua shangwe
mitandaoni, huku baadhi ya
wafuasi wa chama hicho wakien-
delea kunyukana.

Nipashe imefuatilia maoni
kwenye kurasa za chama hicho
na ya makada wenye ushawishi
mtandaoni, yakionesha mivu-
tano; baadhi wakitaka Mbowe
ang’atuke ili ampishe Lissu, wen-
gine wakimtaka Lissu aache wa-
nachodai “kukivuruga chama”.

Baada ya kuwapo tetesi kwam-
ba wawili hao hawaelewani kuto-
kana na kinachodaiwa “mpango
wa Lissu kuwania nafasi ya ue-
nyekiti wa CHADEMA katika
uchaguzi wa ndani ya chama,
juzi Mbowe na Lissu waliji-
tokeza wakiwa pamoja mbele ya
waandishi wa habari na kuzun-
gumzia hadharani suala hilo.

Vilevile, barua ya kumhoji
Mwenyekiti wa CHADEMA Jimbo
la Iringa Mjini, Frank Nyalusi,
kuhusu sababu za kuwaondoa
mawakala katika vituo siku ya
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa,

mwishoni mwa mwezi uliopita,

umeongeza mnyukano miongo-
ni mwa makada hao mitandaoni.

Aliyekuwa mgombea wa
CHADEMA katika Jimbo la
Mbarali, mkoani Mbeya, Libera-
tus Mwang'ombe, amekosoa ba-
rua ya kuhoji uamuzi wa Nyalusi,
akiihusisha na msimamo wake
wa kumuunga mkono Lissu.

Mwangombe alisema kwenye
mtandao wa X juzi, kwamba
uamuzi wa Nyalusi kuondoa
mawakala Novemba 27, ulitoka-
nana wengi wao kuzuiwa kuingia
katika vyumba vya kupigia kura
kwa madai ya barua zao kukosa
mhuri wa moto na waliruhusiwa
kuingia vituoni baadaye saa sita
mchana.

Barua kwa Nyalusi iliyoandik-
wa na Baraza la Uongozi Mkoa
wa Iringa na kutiwa saini na Ka-
tibu wake, Leonard Kurwawijilla,
imemtaka ajieleze kwa kuwaon-
doa mawakala vituoni, kukaidi
maagizo ya viongozi wa CHADE-
MA Iringa na Kanda, kuanzia
Katibu, Mwenyekiti wa Mkoa na
Mwenyekiti wa Kanda, la kum-
taka awarudishe na kuwatanga-
zia wanachama wa chama hicho
Jimbo la Iringa wasiende kupiga
kura.

Barua hiyo ambayo imewekwa
kwenye mitandao ya kijamii, il-
ieleza kuwa uamuzi wa Nyalusi
umekinyima chama hicho nafasi

ya kutokujua dosari za uchaguzi
huo na hivyo kukinyima uhalali
wa kuukosoa, jambo ambalo ni
utovu wa nidhamu.

Nyalusi ametakiwa kujieleza
ndani ya siku 14 kuanzia Jumata-
tu ya juma hili alipopewa barua
hiyo.

Mwangombe alidai kuwa ba-
rua hiyo imetokana na uamuzi
wake wa kuonesha kumuunga
mkono Lissu, kwa kuwa kikao
cha tathmini ya uchaguzi Ir-
inga kilikaa Novemba 28, 2024
na kuhoji sababu za barua ya
kilichoamuliwa kuandikwa wiki
mbili baadaye.

Maoni mengi ya makada na
wafuasi wa CHADEMA, yalimko-
soa Mwang'ombe huku wengine
wakimtaka Nyalusi ajibu barua
badala ya kulalamika mtandaoni.

Kadawa CHADEMA, Yeriko Ny-
erere, aliandika kwenye ukurasa
wake wa X kwamba wanachama
wa chama hicho wanasubiri ku-
ingia katika uchaguzi ngazi ya
taifa, lakini hawatamuunga mko-
no mgombea “anayekishambu-
lia” chama hicho hadharani na
sirini.

“Sisi kama wanachama, yeyote
anayetafuta uongozi kwa kuung-
wa mkono na maadui zetu, CCM,
huyo siyo mwenzetu, yeyote
anayetafuta uongozi kwa kush-
ambulia viongozi wenzake, huyo

siyo mwenzetu! Yeyote anaye-
geuza mkuki kwetu huyo ni adui!

“Tutapambana naye sawa-
sawa na tunavyoshughulika na
ma-CCM, haijalishi ni kiongozi
wa kitaifa ama ana heshima gani
katika taifa.

“Hatuna chama  kingine
mbadala nchini, hiki chama
lazima tukilinde kwa wivu
mkubwa, dola iko kazini ku-
hakikisha chama kinaanguka na
kufutika, uzembe wetu kidogo
tu utakigharimu chama chetu!
Chama kwanza mtu baadaye,”
aliandika.

Kada mwingine Martin Maran-
ja, aliposti picha ya Mbowe na
Lissu wakiwa kwenye mkutano
na waandishi wa habari juzi, am-
bayo ndani ya saa mbili ilikuwa
imetazamwa na watu 13,000
huku ikipata maoni 731.

Baadhi ya watu waliotoa
maoni kwenye picha hiyo, wali-
wakosoa waliokuwa wanasema
“CHADEMA ina mpasuko”.

“Kuna wachawi humu kutwa
kusema Mbowe na Lissu hawa-
patani, sasa hii ni nini?” wali-
hoji wachangiaji wengi kwenye
mtandao wa X juzi.

Juzi kwenye mkutano na
waandishi wa habari, Mbowe
aliwajibu wanaomtaka ang’atuke
kwenye nafasi ya uenyekiti na
kusema watakaomwambia aon-

doke ni wanachama na wataka-
omwambia agombee ni wana-
chama.

“Mimi ninashangaa tu huko
mitandaoni, pilipili  usiyoila
inakuwashia nini?” Mbowe ali-
hoji.

Lissu alisema haogopi maneno
ya mtandaoni kwa kuwa anaishi
na risasi mwilini, hivyo hana ana-
choogopa.

Mara kadhaa, Lissu amekariri-
wa akidai “kumepenyezwa fedha
chafu ndani ya CHADEMA” na
ndio maana amekuwa akikema
rushwa hadharani.

Mwezi uliopita, Mbowe alise-
ma tofauti ya mitazamo kati yake
na Lissu, haina maana kuwapo
mpasuko wala ugomvi ndani ya
CHADEMA, bali ni uimara wa
chama.

“Hatuna ugomvi, hayo ni mam-
bo ya kawaida tu. Ukishakuwa na
chama cha siasa kisichokuwa
na minyukano, hicho chama ni
mfu. Siasa ndivyo ilivyo. Mkiwa
kwenye siasa mnakubaliana kila
kitu kwa asilimia 100 siku zote,
hiyo safari hamtoboi,” alisema
Mbowe Novemba 19 mwaka huu
kwenye mkutano na waandishi
wa habari.

Leo Lissu anatarajiwa kuzun-
gumza na waandishi wa habari

haijawekwa wazi.
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Mvua yabomoa nyumba, yaua

Na Thobias Mwanakatwe,

ITIGI

WATU wawili wa familia
moja, baba na mtoto wake
wamekufa na wengine wawili
kujeruhiwa kwa kuangukiwa
na nyumba wakiwa wamelala
usiku baada ya mvua kunye-
sha usiku wa kuamkia juzi.
Mkuu wa Wilaya ya Manyo-
ni mkoani Singida, Dk. Vicent
Mashinji, akizungumza na
waombelezaji jana, alisema
tukio hilo limetokea usiku
wa kuamkia juzi saa 7: 00 ka-

mashauri ya Itigi, Wilaya ya
Manyoni.

Dk. Mashinji aliyeambata
na Kamati ya Ulinzi na Us-
alama ya Wilaya, alisema seri-
kali imepokea kwa masikitiko
tukio hilo na kuwataka wa-
nanchi kuanza kujenga ny-
umba bora za kuishi kuepuka
majanga kama hayo hususani
kipindi cha mvua za masika.

Aliwataka viongozi wa
serikali wa ngazi ya kata na
maarufu katika maeneo yao
kuwashauri wananchi kuima-

risha makazi yao ili kujikinga
na majanga.

“Nitoe rai kwa wananchi
kwamba tumetoka kuwa na
janga kama hili Dar es Salaam
kuna jengo la ghorofa lilidon-
doka, kwa hiyo majanga haya
yanatokea na huku kwetu
wanapoona katika maeneo
yetu kuna jengo linatia shaka
washauri mwenye nyumba
na mamlaka za serikali ili
kuona namna ya kuepuka
majanga,” alisema.

Dk. Mashinji aliagiza mam-
laka zinazohusika kukagua

nyumba kwa kushirikiana na
wenyeviti wa vitongoji amba-
70 zimejengwa kwa matope
ili kuona uimara wake.

Naye Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Itigi, Dk. Emmanuel Mallage,
alithibitisha kupokea miili ya
watu wawili waliofariki am-
bao ni Jeremia Sangalari (66)
na Mbalu Jeremia (1).

Dk. Mallage aliwataja ma-
jeruhi  wanaoendelea na
matibabu katika Hospitali ya
Wilaya kuwa ni Tausi Abuba-
kari (40) na Salumu Jeremia

).

wakifanya usafi mapema wiki hii, kuadhimisha miaka 63 ya Uhuru wa Tanganyika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama yakubali
TAKUKURU kumhoji
Mkurugenzi JATU

Na Grace Gurisha

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) imekubaliwa
na mahakama kufanya mahojiano
na aliyekuwa Mkurugenzi wa JATU,
Peter Gasaya (33), anayekabiliwa

na kesi ya uhujumu uchumi kwa
kujipatia Sh. bilioni 5.1 kwa njia ya
udanganyifu.

Ombi hilo liliwasilishwa jana na
maofisa wa TAKUKURU mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Geofrey Mhini
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam wakiomba
ruhusa hiyo wakati kesi ilipoitwa
kwa ajili ya kutajwa.

Wakili wa Serikali, Roida
Mwakamele alidai kuwa kesi ililetwa
kwa ajili ya kutajwa na baadaye
maofisa wa TAKUKURU waliwasili-
sha ombi hilo.

Hakimu Mhini alikubali ombi hilo
na kuwataka baada ya kumaliza ma-
hojiano hayo wamrudishe mshtak-
iwa mahakamani saa 9:00 alasiri ili
arudishwe magereza na kuahirisha
kesi hiyo hadi Desemba 16, mwaka
huu kwa ajili ya kutajwa.

Mshtakiwa Gasaya anadaiwa kuwa
kati ya Januari mosi, 2020 hadi De-
akiwa Mkurugenzi wa Kampuni
hiyo, alijipatia Sh. 5,139,865,733
kutoka SACCOS ya JATU kwa njia ya
udanganyifu.

Ilidaiwa kuwa alijipatia kiasi hicho
cha fedha kwa madai ya kuzungu-
sha na kukizalisha kwa kuwekeza
katika mazao ya kilimo na kupata
faida zaidi, akifahamu si kweli.

Pia anatuhumiwa kutakatisha
fedha hizo zilizokuwa katika akaunti
yva JATU iliyoko Benki ya NMB Tawi
la Temeke, kwa kujirushia katika
mitandao ya simu.

Mshtakiwa anadaiwa kufanya
hivyo huku akijua fedha hizo zina-
tokana na kosa tangulizi la kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Wami Ruvu varejesha kilomita 16 mito ilivopoteza mwelekeo

Na Idda Mushi, MOROGORO

OFISI ya Maji Bonde la Wami
Ruvu wamefanikiwa kurejesha
kilometa 16.1 ya mito iliyopoteza
uelekeo wake, katika maeneo
mbalimbali kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo uharibifu
wa mazingira zinazochangiwa
na shughuli za kibinadamu zina-
zofanywa na wananchi.
Mkurugenzi wa Bodi ya Bonde
la Wami Ruvu, Mhandisi Elibari-
ki Mmasy, alisema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari na kubainisha mito hiyo
ni mitano inayopeleka maji yake
katika Bwawa la Mindu ikiwamo
mto Mlali, Mgera na Lukulunge.
“Nia yetu ni kuhakikisha mito
iliyojaa mchanga inarudishwa
katika hali yake ya kawaida, tuna
changamoto kubwa ya mito yetu

kujaa tope na mchanga kuto-
kana na shughuli za kibinadamu
zinazofanyika kwenye mterem-
ko mkali na milima hasa kilimo
na ufugaji, na mvua ikinyesha
mchanga na tope vinaingia kwe-
nye mito, inajaa na kusababisha
mito kupoteza uelekeo,” alisema
Mmasy.

Alisema hali hiyo imesaba-
bisha hasara kubwa na mvua
ikinyesha mito inakuwa haina
kingo na maji yanatawanyika
ovyo na kuingia kwenye makazi,
mashamba, miundombinu kama
ya reli na barabara na kusaba-
bisha mafuriko na uharibifu
mkubwa.

“Tulichofanya ni kuifukua
mito na kupanda magugu pem-
beni na mwisho wa siku kurudi-
sha katika hali yake ya kawaida
na sasa kurejea katika Bwawa

la Mindu, lakini pia kwa Mto
Ruvu, kuna mito miwili, Mgeta
na Dakawa ambayo inachangia
asilimia 34 ya mto Ruvu.

“Ilipoteza mwelekeo na sisi
kama Bonde la Wami Ruvu tu-
liirejesha katika hali yake ya
kawaida, tumechimbua mto na
kuziba maeneo yote yanayo-
poteza maji na kusaidia kuima-
risha upatikanaji maji Dar es Sa-
laam,” alisema Mmasy.

Alisema kusafisha mito hiyo
kumewarahisishia Dar es Salaam
kupata maji angalau ya uhakika
na kwamba wameendelea ku-
toa elimu kwa kushirikiana na
wananchi kuheshimu mita 60
zilizopo kisheria kwani wana-
chokisimamia ni kwa manufaa
na mustakabali wa taifa.

Kuhusu hasara ya kurejesha

mito iliyopoteza uelekeo ka-
tika hali ya kawaida, alisema ni
hasara kubwa ambapo katika
mwaka huu wa fedha wame-
shatumia zaidi ya milioni 200
kusafisha mito hivyo kuwaasa
wananchi kuachana na kilimo
kando ya mito na kwenye milima
na miteremko mkali ili kuondoa
tatizo la mito kupoteza uelekeo.

Pia, wakati wa kiangazi mam-
laka za maji zimekuwa zikipata
hasara kubwa kwa kutumia
fedha nyingi kutibu na kusafisha
maji yanayokuwa yamechafuli-
wa na tope kutokana na uhar-
ibifu huo unaofanyika.

Mhandisi Mmasy alisema pia
mamlaka hiyo imezindua mfu-
mo wa utabiri wa hali ya maji ka-
tika vyanzo vya maji, ili kubaini
kiwango cha maji na kutoa
taarifa ambapo kupitia mfumo

huo wanaunganisha taarifa hizo
kwa mamlaka ya hali ya hewa na
kupima mtiririko wa maji ambao
unaonyesha kiwango cha maji na
pia kubaini kama kunaviashiria
vya mafuriko.

Mwenyekiti wa Chama cha
Waandishi wa Habari Mkoa wa
Morogoro, Nickson Mkilanya,
alisema ushirikiano uwe wa
mwendelezo na kwamba wa-
nahabari watafanya kazi kwa nia
ya kuwafikisha wananchi taarifa
juu ya uwepo wa Bodi ya Bonde
la Wami Ruvu.

Mapema msimamizi wa kidak-
io cha Ruvu, Paschal Joseph,
alishauri Wizara za Kilimo, Mifu-
go na Uvuvi pamoja na wananchi
kuchimba mabwawa ya kuhifa-
dhi maji wakati huu wa mvua za
masika ili yaweze kusaidia waka-
ti wa kiangazi kwa shughuli zao.
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Mpango ataka nyumba zitakazozingatia
mahitaji ya watumishi wa umma nchini

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAKAMU wa Rais, DK. Philip
Mpango amesema ili ku-
fanya Mpango wa Makazi
kwa Watumishi wa Umma
kuwa endelevu, ni muhimu
Ofisi ya Rais - Menejimenti
ya Utumishi wa Umma kwa
kushirikiana na Wizara ya
Ardhi na halmashauri husika
kuhakikisha upatikanaji mae-
neo ya ujenzi wa nyumba za
watumishi yaliyo karibu zaidi
na sehemu za kazi na yanay-
ozingatia mahitaji ya msingi
ya watumishi na familia zao
kwa sasa na kwa wakati ujao.
Aliagiza hayo jana wakati
wa uzinduzi wa Mpango wa
Makazi kwa Watumishi wa
Umma unaotekelezwa na
Taasisi ya Watumishi Hous-
ing Investments katika hafla
iliyofanyika katika eneo la
Njedengwa, mkoani Dodoma.
Alisisitiza nyumba zina-
zojengwa lazima zizingatie
ubora na viwango stahiki ili
kuendana na thamani ya fed-

ha na kuwaepusha wanunuzi
wa nyumba hizo na gharama
za marekebisho na mabore-
sho zaidi.

Makamu wa Rais alisema
ili mpango huo uweze kufikia
malengo yake na kuwa na
manufaa kwa watumishi, ni
muhimu vigezo na masharti
ya upatikanaji nyumba kwa
watumishi wa umma Vvi-
heshimiwe na kuzingatiwa.
Alisisitiza upokeaji, uchambu-
Zi wa maombi na uthamini wa
nyumba hizo vifanyike kwa
haki na kuzingatia uhalisia.

Alisema juhudi za makusudi
zifanyike ili watumishi wa
ngazi za chini na kati wapewe
kipaumbele katika upatikanaji
nyumba hizo.

Dk. Mpango pia aliagiza
kuzingatiwa kuwapo viwanja
vya michezo, maeneo ya Ku-
pumzikia na huduma nyingine
za jamii kama elimu, afya na
huduma za mahitaji ya mai-
sha, kama maduka na maeneo
va ukusanyaji taka wakati wa
ujenzi wa nyumba za makazi

ya watumishi.

Makamu wa Rais pia
aliagiza watumishi na wa-
nanchi ambao watapata na-
fasi ya kununua nyumba hizo,
kuzitunza ili zibaki katika hali
ya ubora kadri inavyoweze-
kana ikiwamo miundombinu
na mazingira yanayozunguka
eneo la nyumba. Aliwahimiza
kupanda miti na maua ili
kuleta mandhari nzuri na pia
kuhakikisha usafi muda wote.

Makamu wa Rais alisema
serikali imedhamiria kuona
miradi hiyo inatekelezwa
katika mikoa na wilaya zote
nchini ili kuhakikisha kuwa
sehemu kubwa ya watumishi
wa umma wanaishi katika
nyumba bora, na hivyo ku-
wawezesha kutoa huduma
bora zaidi kwa wananchi.

Alisema pamoja na kupun-
guza uhaba wa makazi, mradi
huo pia ni kichocheo cha
ukuaji uchumi kwa kutoa ajira
na kuhamasisha uwekezaji
katika sekta ya ujenzi, husu-
san wa makazi.

Mshtakiwa kesi ya kujipatia zaidi ya Sh.bilioni 2.74

kwa njia ya udanganyifu akidai atampatia Mitul Patel
dhahabu kilo 15, raia wa Canada, Stefan Nagy (kushoto),
akiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza, baada ya ku-
fikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar

Wanaonyanyaswa
na wake zao
wapewa mbinu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

CHAMA cha Wanasheria Wanawake Tan-
zania (TAWLA) kimewataka wanaume
kuacha kulia majumbani wanapofany-
iwa vitendo vya ukatili wa kijinsia na
wake zao, badala yake watoe taarifa
kwenye vyombo vya kisheria, likiwamo
dawati la jinsia.

Ushauri huo ulitolewa jana na Wakili
kutoka TAWLA, Neema Ahmed alipo-
zungumza na wananchi wakati wa
mdahalo wa Siku ya Kupinga Ukatili wa
Kijinsia walioandaa kwa kushirikiana
na Ushirika wa Wakulima wa Zabibu na
masoko Mpunguzi, kata ya Matumbulu,
jiji la Dodoma.

Ahmed alisema bado kuna wanaume
wanafanyiwa vitendo vya kikatili, lakini
wanaishia kulia ndani ya nyumba zao,
hivyo chama hicho kinawataka watoe
taarifa hizo ili wapatiwe msaada wa
kisheria.

Alisema vitendo vya kikatili si tu vile
vilivyozoeleka, hata kupigwa na kuny-
imwa unyumba ni ukatili, hivyo wanapo-
fanyiwa na kukaa kimya kwa Kisingizio
cha kuona aibu, wanakosa haki ya msin-
gi ya kupatiwa utetezi.

“TAWLA inawaomba kinababa mnao-
fanyiwa vitendo hivyo vya kikatili na
wake zenu, nendeni kwenye vyombo vya
kisheria ili mtetewe na kupata haki zenu
za msingi badala ya kuendelea kulia

humo majumbani mwenu,” alisema.

Polisi Kata ya Matumbulu Dawati la
Jinsia, Gwantwa Kabuye, alizitaka fa-
milia kuacha tabia ya kumalizana kesi
zinazohusiana na ubakaji pale inapo-
tokea, badala yake wajenge mazoea ya
kwenda kwenye vyombo vya kisheria ili
haki itendeke.

Kabuye alisema bado kuna familia
mtoto amebakwa au kulawitiwa, zina-
malizana bila kutambua kuwa walio-
fanyiwa wanaathirika na kupata maumi-
vu makali kwenye maisha yao yote.

“Unakuta mjomba amefanya kitendo
hicho cha ubakaji au kulawiti, badala
ya kutoa taarifa kwenye vyombo vya
kisheria wanakaa kama wanafamilia na
kumalizana bila kutambua kuwa hatua
hiyo ni makosa ya jinai na yanatakiwa
kupelekwa polisi na mahakamani,”
alisema.

Diwani wa Matumbulu, Emmanuel
Chibago alizitaka familia kusomesha
watoto wao badala ya kuwaozesha, ku-
chunga mifugo na kuwatafutia kazi za
ndani kwa kuwa hivyo ni vitendo vya
kikatili vinavyomkosesha mtoto haki ya
kupata elimu.

Alisema baadhi ya familia zina watoto
ambao wamekuwa wakiwafanyia viten-
do vya kuwanyima haki za kimsingi kwa
kuwaozesha, kuchunga mifugo na ku-
watafutia kazi za ndani badala ya kuwas-
omesha ili waondokane na umasikini.

es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA YA ARUSHA,
KILIMANJARO NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI ZA WILAYA ZA CHEMBA, KONDOA NA MJI WA KONDOA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu
ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Dodoma katika Halmashauri za Wilaya za Chemba, Kondoa, na Mji

wa K
katik

1.
2.
3.

ondoa kuanzia tarehe 11 hadi 17 Desemba, 2024. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo
a Mikoa hiyo.

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 11 hadi Jumanne tarehe 17 Desemba, 2024.

MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

Uboreshaji unahusisha: -

1.

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

2025.

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza

MAM

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo
watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

BO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwva alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha
atachagua namba 3 (Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua
huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo
kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Lime

tolewa tarehe 03 Desemba, 2024 na: ! :"'-- ~
Livini A. Morrice
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218284201
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MWANGA WA JAMIT

Matumizi nishati safi yapunguza
uharibifu mazingira

MIAKA ya nyuma kabla ya kampeni ya matumizi ya nishati
safi haijapamba moto, usafirishaji mkaa kutoka mikoani ul-
ishamiri na uharibifu wa mazingira ulikuwa katika hali mbaya.

Kwa mifano michache kwa wanaopita Barabara ya Baga-
moyo, ilikuwa huwezi kutembea bila kukutana na pikipiki au
malori yaliyosheheni magunia ya mkaa.

Ukiangalia idadi ya magunia yaliyopakiwa kwenye malori
hayo, utagundua ni jinsi gani misitu ilivyokuwa ikiangamia
kwa kukatwa miti inayochomwa na kuwa mkaa.

Mbali na uharibifu wa mazingira, lakini matumizi ya kuni
na mkaa yana athari kubwa katika afya za binadamu kutoka-
na na moshi wanaouvuta.

Matumizi ya nishati safi ya gesi imesaidia kwa kiasi kikubwa
kuepuka uchafuzi wa hewa ambao unasababisha uharibifu
wa mazingira na pia kusababisha magonjwa mbalimbali.

Ulinzi wa afya ya mama, familia, mazingira na taifa dhidi ya
mabadiliko ya tabianchi ni lazima uanzie jikoni.

Mkutano Mkuu wa Maboresho ya Serikali za Mitaa (TOA),
ulieleza kuhusu tamanio la serikali kufikia asilimia 80 ya Wa-
tanzania wote kutumia nishati safi ifilkapo mwaka 2034.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa kinara wa kutangaza
matumizi ya nishati safi ya kupikia na lazima taifa lianze sasa
kubadilisha nishati inayotumiwa kupikia.

Mara kwa mara anapokuwa kwenye majukwaa mbalimbali
ya matumizi ya nishati safi ya kupikia, Rais anasema huwezi
kumaliza au kupunguza ukataji miti unaoangamiza misitu
kama hutaligusa jiko.

Kampeni ya Rais imefanya mengi, Watanzania wameele-
zwa umuhimu wa matumizi ya teknolojia za kupikia zinazo-
punguza madhara kiafya, athari kwa mazingira na kijamii.

Na sasa Rais amelifikisha taifa kwenye kutekeleza Mkakati
wa Nishati Safi ya Kupikia 2024 - 2034.

Analenga kaya zenye ‘jiko safi na salama’, ambayo asilimia
80 ya Watanzania watakuwa wanatumia jiko lenye nishati safi
ya kupikia ifikapo 2034.

Pamoja na kuwaondoa kinamama katika matumizi ya kuni
na mkaa na kutumia nishati safi, pia taasisi kubwa ambazo
zinahudumia watu wengi kupata chakula, zinahimizwa ku-
hama kwenye matumizi ya kuni na mkaa na kuhamia kwenye
nishati safi ili kupunguza uharibifu wa hewa na athari za ma-
badiliko ya tabianchi.

Hata hivyo, ili kufanikiwa katika matumizi ya nishati safi ipo
haja ya kuwa uhamasishaji wa kutumia majiko yanayotumia
nishati safi na yapatikane kwa urahisi ili wanayoyahitaji wasi-
pate vikwazo kwa kuyapata.

Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) inaeleza kuwa Tanzania
Bara ina takribani kaya milioni 13.9.

Kufikia azma hiyo kaya zenye jiko safi na wakuu wa mikoa
na wilaya wasimamie matumizi ya nishati safi ya kupikia na
pia wizara na taasisi za umma kadhalika na sekta binafsi kuz-
ingatia matumizi ya nishati safi ya kupikia ili kulinda mazingi-
rana kuepusha athari nyingi zinazotokana na kutumia nishati
zisizo safi.

Mwaka jana Ofisi ya Makamu wa Rais-Mazingira iliagiza
taasisi zote zinazohudumia watu zaidi ya 100, ifikapo Januari,
mwaka huu, ziache kutumia kuni na mkaa kupikia.

Ofisi ya Makamu wa Rais, katika mikakati yake inaeleza
kuwa hilo limefanyika na taasisi nyingi zikiwamo za umma
kuanzia Magereza, kambi za jeshi, shule za sekondari, vyuo
vya ualimu na vikuu vimeanza kutumia nishati safi ya kupikia.

Pia, juhudi zinafanywa na kila taasisi inayohusika na nishati
na katika mbio za Mwenge wa Uhuru, mwaka huu, ujumbe
mkubwa unaobebwa ni uhamasishaji wa matumizi ya nishati
safi kupikia.

Uhamasishaji huo utasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza
matumizi ya kuni na mkaa na kuepusha athari zinazosaba-
bishwa na hewa chafu inayotokana na kuvuta moshi mchafu.
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Swebe

SOTE tunafahamu jamii inay-
otuzunguka, ina watu tofauti,
kwani kuna wenye kipato na
wasio nacho, kuna walemavu
na wasio nacho.

Jambo la kushangaza kuna
baadhi ya watu kwenye jamii
yetu wanawatumia watoto hao
kuwapa faida, pasipo kuzinga-
tia utu katika hilo.

Wanawahangaisha watoto
hao juani, wakiomba pesa zi-
nazotumika kwa maslahi yao.
La kushangaza, hata wakati wa
mvua, watoto hao huwekwa
barabarani.

Walichokisahau ni kwamba,
watoto wengine wana fursa,
pale wanapowezesha, kwani
kuna baadhi yao watoto
wamejiunga kwenye vyuo vya
ufundi na wamekua na uwezo
wa kujitegemea.

Lakini kuna wazazi hawaele-
wi, wanawatenga watoto, pa-
sipo kujua wa wanawaumiza,
kiasi gani wanawaharibu,
kimazingira na hata kutoka
kwa maadui wengine.

Kuna wengine wanawavu-
sha watoto hao kwenye mipa-
ka kuwatumia katika shughuli
za kipato, jambo linaloashiria
utumwa kwa wanaofanyiwa
hayo, hata vyombo vya ki-
mataifa tunaona vinaripoti
hayo kinachojiri huko ughai-
buni.

‘Tumeshachukua hatua
kuhusu kutumiwa kwa watoto
kuwa ‘ombaomba’...”, serikali
nchini ilishawahi kukiri ku-
wapo baadhi ya watu wanao-
fanya biashara haramu ya ul-
anguzi wa binadamu.

Hilo linafanyika kwa ku-
wasafirisha watoto wenye ule-

mavu na kisha kuwatumikisha
kwenye shughuli mbalimbali,
zikiwamo za ‘ombaomba’.

Hata hivyo, inaelezwa
serikali inaendelea na juhudi
za kutoa elimu, kuwatambua
walemavu na kuongeza ulinzi
mipakani, ili kuhakikisha bi-
ashara hiyo inakomeshwa.

Kiserikali ilishatamka
kwamba, kama sehemu ya
jamii inatakiwa kuwa kioo kwa
wengine, baadhi ya watu kwe-
nye nchi wamekuwa hodari
kuwasaidia walemavu na ku-
wapa furaha.

Mfano, aliyekuwa Mwe-
nyekiti Mtendaji wa kampuni
ya IPP Media, Hayati Reginald
Mengi, akaweza kuwapa ajira
baadhi ya wenye ulemavu
wenamudu kufanya kazi, bay-
ana kwa mustakabali mpana
akazidisha upendo kwa watu
kada hiyo.

Ameweza kuwafanyia shere-
he kila mwaka na kujumuika
nao kwa chakula maalum cha
jioni, akionyesha thamani na
umuhimu wa jamii hiyo.

Inajulikana kwamba, kila
binadamu katika maisha yake
yanayoendelea, hakuna anaye-
jua hatima ya kesho yake.

Hali ya kuwa na viungo vili-
vyokamilika sasa, ni jambo la
kumshukuru na kuwasaidia
wasiokuwa nacho au wasioji-
weza, nao ni wajibu wa kibin-
adamu.

Inatupasa kukumbuka
kuwa, maisha yanazungukwa
na ajali zinazoweza kusababi-
sha kupoteza viungo, ambavyo
ni nguzo zetu muhimu.

Pia, kuna magonjwa yanay-
otuachia ulemavu, hivyo tusi-

mame na dhana “usilopenda
kutendewa, usimtendee
mwingine.”

Nilisoma, katika habari ni
moja ya kimataifa miezi kad-
haa iliyopita ni kwamba, baa-
dhi ya walemavu wanapata
changamoto.

Katika ulimwengu huo am-
bao mara nyingi huhusisha
mafanikio na ukamilifu wa
kimwili na kiakili, ni muhimu
kufahamu kuna watu wenye
ulemavu wamevuka magumu
na kutenda mambo makubwa,
yanayoweza kugeuka mifano
inayoweza kuwa ya kuigwa du-
niani.

Katika historia, kuna watu
wengi maarufu wenye ulema-
vy, sio tu kwamba wamebadili
mitazamo na matarajio ya
jamii kwamba hawana uwezo,
pia wameacha alama isiyofu-
tika katika nyanja zao husika.

Ni vizuri tukaendelea ku-
jumuika wote  kusimama
pamoja, katika falsafa hii ya
kuwatambua wenye ulemavu
na wakatetea haki zao.

Naamini vyote vinaweze-
kana, maana hata mfano ni mi-
fumo mingi inayohusu ujenzi
sasa nchini ni rafiki na maisha
ya wenye ulemavu.

Tunaweza kuvuta hisia
mbali, hata harakati za haki za
kijinsia zilichukua sura hizo na
zilikofika imekuwa falsafa ya
umma, huku vita kuziba map-
engo mbalimbali ya haki hizo
inaendelea.

Hicho ndicho ninaamini
kwa wenye ulemavu, tuwa-
piganie kwa kasi na falsafa ya
mkuu wa nchi yetu ‘Kazi lend-
elee’
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IAA kutumia
teknolojia
kufundisha
madarasa janja

Na Grace Mwakalinga, ARUSHA

KATIKA kuboresha utoaji huduma
na kuwafikia wanafunzi wengi
zaidi, Chuo cha Uhasibu Arusha
(IAA) kimepanga kutumia teknolojia
ya kisasa ya madarasa janja, ku-
fundisha mwanachuo au mhadhiri
kuwapo darasani.

wakati wa ziara ya wahariri wa
vyombo vya habari nchini, Mkuu
wa IAA, Prof. Eliamani Sedoyeka
alisema kwa kuanzia chuo kimen-
unua mifumo 35 ya kuwezesha
Utolewa i mafunzo hayo wanay-
oyaita ' smart classes".

Alisema kwa sasa Kup|t|a Mradi
wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya
Kiuchumi (HEET), chuo kimepokea
dola za Marekani milioni 21 sawa
na zaidi ya Sh. bilioni 56 ambazo
ni mkopo wa riba nafuu kutoka
Benki ya Dunia (WB).

"Katika mradi huu wa HEET,
tunajenga madarasa 'smart’, am-
bayo yatakuwa na miundombinu
inayotumia teknolojia za kisasa,
mifumo hiyo itasaidia kuwatambua
wanafunzi na kufahamu maende-
leo yao ya elimu," alisema Prof.
Sedoyeka.

Akifafanua zaidi, Prof. Sedoyeka
alisema matumizi ya mifumo
hiyo ya kufundishia yatawezesha
utolewaji elimu bora kulingana na
mah|taJ| ya wanachuo.

"Awali tulikuwa tunatumia rasili-
mali nyingi kuhakikisha wanachuo
zaidi ya 16,000 wanasoma, lakini
sasa mwanafunzi au mhadhiri
hatowajibika tena kuja chuoni,
michakato yote ya ufund|shaj| iki-
wamo maudhui au kuuliza maswali,
vinaweza kufanyika kwa njia ya
mtandao," alisema Prof. Sedoyeka.

Alisema kuwa mbali na kubore-
sha mifumo ya utoaji elimu, pia
watajenga madarasa janja ambayo
yataunganishwa na teknolojia
za kisasa zitakazotumika katika

ufundishaji na kufuatilia maendeleo

ya mwanachuo. )

Msanifu Majengo wa Mradi wa
Jengo la Utawala IAA, Monica
Emmanuel, alisema mradi huo
umefikia asilimia 90, wakitumia
Sh. bilioni 10 kati ya Sh. bilioni 13
zilizotengwa na unatarajiwa kuka-
m|||ka Machi mwakani.

"Jengo hili likikamilika, litakuwa
na eneo la utawala, madarasa,
sehemu va kutolea huduma za
afya na studio ya kisasa kwa
ajili ya kutoa maudhui ya habari,"
alisema Monica.

Jengo hili likikamilika,
litakuwa na eneo la utawa-
la, madarasa, sehemu ya
kutolea huduma za afya na
studio ya kisasa kwa

ajili ya kutoa maudhui ya
habari.

Mwenyekiti wa
Bodi ya Tuzo za
Taifa za Uandishi
Bunifu za Mwal-
imu Nyerere, Prof.
Penina Mlama,
akizungumza na
waandishi wa
habari, jijini Dar
es Salaam juzi,
wakati akiwa-
sisitiza Watan-
zania kujitokeza
kwa wingi ku-
wasilisha miswada
katika kipengele
cha tamthilia ili
kushindania tuzo
~ hiyo. Kulia ni
Mkurugenzi wa
Taasisi ya Elimu
Tanzania (TET),

o1 Dk. Aneth Komba.
= PICHA: MAULID
MMBAGA

Upinzani wataka nguvu ya
pamoja kudai Katiba mpya

Na Jenifer Gilla

VYAMA vya upinzani nchini
vimesema kunahitajika ngu-
vu ya pamoja ya wadau wa
siasa kupigania Katiba mpya
na maboresho katika mifu-
mo ya uchaguzi ili kuwa na
uchaguzi huru na wa haki na
kuepuka yaliyotokea katika
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Ni rai iliyotolewa juzi waka-
ti wa mdahalo ulioandaliwa
na Mtandao wa Jamii Forums
kwa ajili ya tathmini ya Uch-
aguzi wa Serikali ya Mitaa,
ukiangazia ukiukwaji wa she-
ria za uchaguzi na mambo ya
kujifunza.

Mwenyekiti wa Baraza la Vi-
jana wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (BAVICHA),
John Pambalu alisema ili
kurekebisha yaliyotokea kati-
ka uchaguzi huo, viongozi wa
vyama vya upinzani, wana-
zuoni, viongozi wa dini, watu
mashuhuri na makundi mbal-
imbali wanapaswa kuungana
na kupigania mabadiliko ya
Katiba yatakayoleta uchaguzi
huru na wa haki.

Alisema nchi inapojiandaa
kwa Uchaguzi Mkuu unao-

KABWELA

tarajiwa kufanyika Novemba
mwakani kunahitajika nguvu
ya umma kuibana serikali,
ili kuwapo Katiba mpya au
kufanya maboresho madogo
katika mifumo ya uchaguzi,
hivyo kushughulikia mambo
yote yanayohusiana na uch-
aguzi kikatiba na si kikanuni.

"Ninachokiona mimi ni
muda mwafaka kuwa na ma-
zungumzo na wadau wote wa
demokrasia, haki za binada-
mu na utawala bora ili kwa
pamoja tushinikize watawala
(serikali) tushirikiane kuan-
dika Katiba mpya ama ku-
fanya marekebisho madogo,"
alishauri.

Alisema uchaguzi huo
uliambatana na matukio
mengi ambayo yaliashiria
kukiukwa sheria za uchaguzi,
ikiwamo kuandikisha watoto
na marehemu kwenye daf-
tari la wakazi, vyombo vya
ulinzi na usalama kuhujumu
uchaguzi kwa kuweka kura
katika maboksi ya kura na
hata kufanya mauaji.

Pambalu alisema matukio
hayo yanapaswa kutumika
kama funzo la kuona haja ya
kufanya maboresho katika

WAKE ZETU NI WAVUMILIVD,
TIZAMA USIKU WA MANANE TUKO
TUNASAKA 'VIWANJA'.

mifumo ya uchaguzi.

"Kwa hiyo, sisi kama chama
(CHADEMA) tunatoa wito
sasa, ni wakati sahihi kwetu
wadau kuunganisha nguvu
za pamoja kupigania Katiba
itakayoleta haki na usawa
katika masuala ya uchaguzi,"
alisema.

Pambalu alisema mabadi-
liko yoyote duniani hayaku-
tokea kwa njia rahisi, bali
kuna makundi ya watu yali-
yojitoa mhanga ili kuleta ma-
badiliko hayo.

Katibu Mtendaji wa Jumui-
ya ya Vijana wa Chama cha
Wananchi (CUF), Iddi Mkan-
za, alitoa wito kwa mashirika
kimataifa ya kidemokrasia
kuingilia kati na kuwaunga

mkono katika kuboresha
demokrasia nchini.
Mkanza alisema kuwa

ikiwezekana washirika wa
maendeleo wasitishe misaada
wanayotoa kwa Tanzania, ak-
idai kuwa hivi sasa inanufai-
sha chama kimoja.

Alisema kuwa licha ya
matokeo ya uchaguzi huo
kuonesha Chama Cha Mapin-
du21 (CCM) kimeshinda kwa

ambavyo wagombea kutoka
vyama vya upinzani walien-
guliwa na maeneo mengine
wapigakura waliingia na ku-
kuta wagombea ni wa chama
kimoja.

Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha ACT - Wazalendo, Es-
ter Thomas, alidai wananchi
wanapaswa kutambua kuwa
waliohujumu matokeo ya
uchaguzi huo ni watumishi
wa umma, likiwamo Jeshi la
Polisi, walimu na watendaji

bayo ndiye msimamizi mkuu.

Alisema vyama vya siasa vi-
likuwa tayari kufanya mareke-
bisho ya mifumo ya uchaguzi
na ndio maana walijiunga ka-
tika kikosi kazi cha utekelezaji
wake, lakini anahofu kama
mapendekezo waliyotoa
yanafanyiwa kazi au la.

Katibu Mkuu wa Chama cha
Sauti ya Umma (CHAUMA),
Majalio Kyara, alipongeza
Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa
kushirikisha vyama vya upin-
zani tangu mwanzo wa uch-
aguzi ingawa utekelezaji wa
waliyokubaliana una mambo
ambayo yaliwabana wakati
wa uchaguzi huo.

Na Fadhil Mohammed

MIMI MKE WANGU
'‘HATUDAIANI', ALISHANIKABIDHI
KWA MUNGU.
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Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kulia), akimpa zawadi ya bidhaa mbalimbali za chai inayozalishwa
nchini, Mkurugenzi wa Miradi ya Maendeleo Kampuni ya Kawasaki Kiko ya Japan, Hirofumi Suganu-

kuangalia fursa na kubadilishana uzoefu katika zao la chai. Katikati ni Ofisa Ubalozi anayeratibu
Masuala ya Uchumi Ubalozi wa Tanzania nchini Japan, Edna Chuku. PICHA: HALFANI CHUSI

Mwigulu atoa onyo
watoa huduma fedha

Farida Ramadhani na Che-

daiwe Msuya

SERIKALI imesema itaendelea
kuchukua hatua kali kwa taasisi
zote zinazotoa huduma za fedha
kinyume cha sheria kwa kutoa
mikopo umiza (kausha damu) na
kuwakandamiza wananchi.

Dar es Salaam na Waziri wa Fedha,
Dk. Mwigulu Nchemba, wakati
akizindua Jukwaa la kwanza la
Wadau wa Sekta ya Fedha kwa
mwaka 2024.

Alisema taasisi hizo zinawaumi-
za wananchi kwa kutoa mikopo
yenye riba kubwa pamoja na ku-
panga njama za kuwafilisi wakijua
hawatoweza kulipa.

Aidha, aliwataka wadau wa
sekta ya fedha hususan benki kue-
ndelea kutoa elimu ya umuhimu
wa kutumia huduma rasmi za
fedha kwa kutumia taasisi amba-
zo zimesajiliwa, ili kuepukana na
madhara wanayokumbana nayo
katika taasisi nyonyaji zinazotoa
mikopo umiza.

Alisema vyema wadau wa sekta
ya fedha wawaelimishe wananchi
kuhusu umuhimu wa kutumia
benki kupata mikopo pamoja na
kutunza fedha benki ni utaratibu
wa kisasa wa uendeshaji wa uchu-
mi.
“Bado kuna baadhi ya maeneo
wananchi wanaogopa kuweka
fedha benki, kwa kuwa nyinyi
mpo kwenye sekta hii mshirikiane
na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) kuwaeleza wananchi kuwa
wasiogope kuweka fedha benki,”
alisema.

Alisema pamoja na kazi nzuri ili-

yofanywa na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) ya kukusanya kodi
kwa weledi na kwa kufuata sheria
wananchi hawajaeleweshwa vi-
zuri kuhusu kuweka fedha benki.

Aliwaagiza viongozi wa taasisi
za fedha nchini kujiridhisha kabla
ya kuruhusu watumishi na mada-
lali wao kupiga minada ya mali za
wadaiwa mikopo kwenye taasisi
zao kutokana na taarifa kuwa baa-
dhi ya watumishi wasio waamini-
fu hushirikiana na watu wengine
kuwadhulumu mali zilizowekwa
kama dhamana na kuwatia watu
umasikini.

“Kuna baadhi ya maeneo haku-
fanyiki vizuri katika kudai mikopo,
mteja amelipa mkopo wake kwa
asilimia 80, amebakiza asilimia
20, anatokea mteja mwingine
anapenda dhamana ya mkopo ili-
yowekwa, benki inaamua kupiga
mnada.

“Muda mfupi ambao wanajua
mteja hatoweza kulipa ili wam-
filisi, mtu amelipa mkopo kwa asil-
imia 80 halafu unauza dhamana
yake ili kufidia asilimia, sio utara-
tibu mzuri wa kujenga ustawi wa
jamii,” alisema Dk. Nchemba.

Aliziagiza benki kuwachukulia
hatua baadhi ya watumishi wa
benki wasio waaminifu ambao
wanashirikiana na baadhi ya wa-
teja kuongeza mikopo chechefu.

Aidha, alisema kutokana na ku-
peleka fedha kwenye miradi ya
maendeleo ndio maana Tanzania
ni miongoni mwa nchi mbili pe-
kee barani Afrika zenye uhimilivu
wa deni na kwa Afrika Mashariki
na nchi zilizopo katika Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC), Tanzania inaongoza.

Waziri wa Elimu, Sayansi na

Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
alisema mwakani serikali itaanzi-
sha mtaala mpya wa masomo ya
masuala ya fedha na ujasiriamali
ambayo yatakuwa ni lazima ili wa-
nafunzi watakapomaliza wajiajiri.

Aliwataka wadau mbalimbali
kuendelea kutoa maoni kuhusu
mtaala huo ili kuuwezesha kufikia
lengo kusudiwa.

Naye Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha, Dk. Natu El-maamry
Mwamba, alisema Wizara ya Fed-
ha kwa kushirikiana na wadau
wa Sekta ya Fedha nchini imean-
daa Jukwaa la wadau wa Sekta ya
Fedha ili kubadilishana mawazo
na uzoefu, kupeana taarifa, ku-
jengeana uwezo, kushirikishana
katika mafanikio na changamoto
na kutafuta suluhu ya pamoja kwa
changamoto zinazoikabili sekta ya
fedha nchini.

Alisema malengo ya jukwaa hilo
ni pamoja na kutoa taarifa kuhusu
utekelezaji wa Mpango Mkuu wa
Maendeleo ya Sekta ya Fedha
kwa kipindi cha miaka mitatu
(2020/21-2023/24) na kushirikis-
hana mbinu bora za kiutendaji na
uzoefu katika Sekta ya Fedha.

Dk. Mwamba alisema malengo
mengine ni kujadili fursa na hatua
mbalimbali zilizochukuliwa katika
kuboresha sekta ya fedha pamoja
na kushirikishana namna bora ya
kukuza matumizi ya teknolojia na
uvumbuzi ili kukuza na kuimari-
sha sekta ya fedha.

Jukwaa hilo pia linalenga kui-
marisha ushirikiano miongoni
mwa wadau wa sekta ya fedha
na kuufahamisha umma hatua za
maboresho mbalimbali ya kisera
na kisheria yaliyofanyika ili kuima-
risha sekta ya fedha nchini.

Mtanzania ashinda
tuzo ubunifu udhibiti
wadudu mazao 2024

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

MWANASAYANSI wa  kike
Mtanzania, Dk. Never Mwamb-
ela, ameshinda tuzo ya juu ya
ubunifu Agro ecological Food
Futures Prize 2024 katika
ukanda wa Afrika Mashariki,
akiwaacha nyuma washindani
zaidi ya 200.

Dk. Mwambela ambaye ni
Mhadhiri Mwandamizi wa
Chuo cha Afrika cha Wany-
amapori Mweka, alitunukiwa
tuzo hiyo katika hafla iliyo-
fanyika hivi karibuni jijini Ki-
gali, Rwanda.

Mshindi huyo ni Mwanzili-
shi na ni Afisa Mtendaji Mkuu
wa kampuni ya Plant Biode-
fenders, ya mjini Moshi inay-
otengeneza dawa ya viwatilifu
ya vuruga, suluhisho rafiki
wa mazingira la kudhibiti
wadudu hatari katika kilimo,
huku ikichangia maendeleo
endelevu ya kilimo licha ya
changamoto za mabadiliko ya
tabianchi.

Dk. Mwambela alieleza
changamoto  zinazokumba
kampuni yake, hususan katika
kupata fedha za kupanua uzal-
ishaji na za kumuwezesha ku-
wafikia wakulima wengi zaidi.

“Bidhaa zetu na uvum-
buzi wetu ni muhimu, la-
kini kuwafikia watu bado ni
changamoto kubwa. Tuzo hii
itawawezesha mafunzo kwa
wakulima 10,000 ili kuongeza
ufahamu kuhusu bidhaa zao
endelevu,” alisema.

Alieleza maono yake ya ku-
panua suluhisho lao kwa nchi
nyingine za Afrika zinazoji-
andaa kukabiliana na changa-
moto za wadudu, akisisitiza
haja ya kupunguza utegemezi
kwa dawa za kilimo za kemi-
kali.

Aidha, alihimiza ushiriki-
ano na uwekezaji ili kushinda
changamoto za kifedha na ku-
fikia masoko mapana.

Katika mkutano wa ki-
mataifa uliojaa wataalamu wa
kilimo na uhifadhi wa mazin-
gira, Dk. Mwambela alisema,
“Tunawaokoa wanadamu na
viumbe hai kwa ugunduzi
bora.”

Alisema changamoto kubwa
inayoikumba sekta ya kilimo
ni pamoja na hasara ya mazao
kati ya asilimia 20-40 kuto-
kana na uharibifu wa wadudu.

Alitaja  takwimu  kutoka
Shirika la Chakula na Kilimo la
Umoja wa Mataifa (FAO), Dk.
Mwambela alisema gharama
ya kudhibiti wadudu duniani
inakadiriwa kufikia dola bil-
ioni 220, kudhibiti wadudu
waharibifu pekee zinatumika
dola bilioni 70 kila mwaka.

Alisema wadudu kama
mende wa shamba la mahi-
ndi (fall armyworm), mdudu
kama Kanitangaze (Tuta abso-
luta) inayoshambulia nyanya,
na borer wa kahawa (coffee
berry borer) wanavyoharibu
mazao muhimu, huku akione-
sha dawa za kilimo za kemikali
zina gharama kubwa na zina
athari kubwa za kiikolojia.

Alisisitiza kuwa dunia ina-
hitaji suluhisho la uvumbuzi,
linaloweza kudumu na linalo-
hakikisha usalama kwa mazin-
gira na afya.

Aidha, alisema Dawa ya Vu-
ruga ni kiwatilifu cha kipekee
kinachotokana na fangasi, isi-
yo na sumu na ambayo haiwe-
zi kusababisha usugu kutoka
kwa wadudu waharibifu wa
mazao.

“Inapoongeza mavuno na
kuhamasisha wadudu vuvu-
zaji, Dawa ya Vuruga ni su-
luhisho linaloongeza usalama
wa chakula,” alisema.

Dk. Mwambela alielezea
faida nyingine za Dawa ya Vu-
ruga, ikiwa ni pamoja na kui-
marisha afya ya udongo, ku-
punguza matumizi ya dawa za
kemikali, na kuvutia wadudu
asili wanaoshambulia wadudu
waharibifu.

Vilevile, alieleza kuwa Dawa
ya Vuruga ina uwezo wa kukaa
bila kuharibika kwa miezi 12,
na imethibitishwa na Bio In-
spector kama suluhisho bora
la kuua wadudu kwa ufanisi
wa asilimia 90-100.

Dk. Mwambela alifafanua
athari nzuri za kampuni yake,
Plant Biodefenders, ambayo
imesaidia wakulima 11,500,
ikiwa na sajili nne na bidhaa
sita, na kwamba kampuni
imefanikiwa kuokoa ekari
300,000 za mazao, kuokoa
tani 160,000 za pamba, na
kulinda mazao muhimu kama
kahawa.

Alisema kuwa licha ya ma-
fanikio hayo, bado wanahitaji
uwekezaji wa dola 500,000
kupanua biashara yao, kuten-
geneza mbolea za kibaiolojia,
na kufikia masoko mapya.

Balozi wa Tanzania nchini
Rwanda, Abdalla Nangwanda,
alielezea furaha yake kwa
kumpongeza Dk. Mwambela
kwa mafanikio yake makub-
wa, akisema kuwa mafanikio
haya yanainua taifa zima na
vijana wengine kufuata nyayo.

Tuzo ya Agroecological
Food Futures, iliyoanzishwa
na Biovision Foundation,
IKEA Foundation, na Shirika
la Usimamizi wa Maendeleo
la Uswisi (SDC), inalenga ku-
saidia biashara ndogo na za
kati zinazozingatia misingi ya
kilimo cha kiikolojia.
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Watoto wa Kike |
watajwa ukatili
kwa baba zao
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Serikali iongeze likizo

ya uzazi kwa wanawake’

Na Godfrey Mushi, MOSHI| Na Godfrey Mushi, MOSHI

MWENYEKITI wa Kijiji cha Lole WANAHARAKATI
Kata ya Mwika Kaskazini wilayani Aginatha  Ruta-
hapa Mkoa wa Kilimanjaro, John 71 ameiomba
Safiel amesema aina mpya ya uka- serikali kufikiria

tili unaoitesa jamii katika eneo hilo
ni wanaume kwenye ndoa kuanda-
liwa hadi maji ya kuoga bafuni na
watoto wao wa kike.

AkKizungumza jana wakati wa
mdahalo wa kutoa elimu ya
kupinga ukatili wa kijinsia kama
sehemu ya Maadhimisho ya Siku
16 kupinga ukatili duniani, Sa-
fiel, alieleza namna kundi hilo la
wanawake walioko kwenye ndoa,
linavyoweka kando jukumu lao na
ﬁpkvvatwisha watoto wao, hasa wa

ike.

“Hapa kwetu Mwika baadhi ya
wanawake wamesahau wajibu
wao kwa waume zao kama vile
kuwapikia, kuwapashia maji na
kuwapelekea bafuni; badala yake
wanawatwisha watoto wao kazi,
ambazo walitakiwa wazifanye.
Sasa jambo hili linachangia ku-
chochea ukatili dhidi ya watoto,”
alisema.

Safieli, alisema serikali ya ki-
jiji hicho inaendelea kushirikiana
na Shirika lisilo la kiserikali la
KWIECO kupinga vitendo vya kika-
tili dhidi ya wanawake na watoto
na kuwataka wanaume kusimama
katika nafasi zao kwa kuwajibika
kuhudumia familia.

Alisema anawaunga mkono
wanawake kwa kuwa wamekuwa
wakishiriki katika maendeleo ya
KWIECO ||||vyogeuka chachu ya
mabadiliko katika haki za wa-
nawake, watoto na uchumi.
hicho, Salome Shao, alisema kume-
kuwepo na mabadiliko makubwa
katika jamii ya Kichaga kwa sasa
kwa mwanamke kushiriki katika
fursa za uchumi na kutoa maamuzi
katika ujenzi na shughuli nyingin-
ez0 za maendeleo.

Exaud Shao, alisema kutokana
na wanawake kuwa na uchumi
mkubwa, kumesababisha ndoa
nyingi kuvunjika na watoto kuishi
katika mazingira hatarishi kwa
kukosa malezi ya wazazi.

Mratibu wa Mradi wa Sau-
ti ya Haki, unaotekelezwa
na KWIECO kwa ufadhili wa na
Women Fund Tanzania Trust (WFT),
Veronica Ollomi, alisema moja ya
mambo ambayo yanatikisa kwa
sasa katika jamii ya Kilimanjaro ni
makosa ya ukatili wa kingono.

Hapa kwetu Mwika baadhi
yva wanawake wamesahau
wajibu wao kwa waume zao
kama vile kuwapikia, kuwa-
pashia maji na kuwapelekea
bafuni; badala yake wa-
nawatwisha watoto wao kazi
walizotakiwa wazifanye.

upya ombi la wafanyakazi
nchini la kuongezewa likizo
ya uzazi kutoka siku 84 hadi
miezi sita, ili wanawake ku-
pata muda zaidi wa kuwahu-
dumia watoto wanaozaliwa.
Akizungumza katika Miji
wa Moshi, wakati wa Kilele
cha Maadhimisho ya Siku 16
za kupinga ukatili, alisema
kuongezwa kwa likizo hiyo
kutasaidia kupunguza ukatili
dhidi ya watoto unaofanywa
na wasichana wa kazi ma-

Manyara, juzi. PICHA: GIFT

jumbani, kipindi ambacho
ni cha ukuaji wa mtoto.
“Kwa sababu baada ya

Watoto siku 84, ndio mtoto anaan-
wengi wa za kukaza shingo na hapo
umri huo, anaachiwa msichana wa
ndio wa- kazi, ambaye hujui am-
naofanyiwa etokea wapi na saa ny-
;’;‘g;'l::’klm:_ ingine hana maadili yale
kuta wazazi |nayoyategemea. .
wanakim- “Watoto wengi wa umri
bizanana  Nuo, ndio wanaofanyiwa
kazi za ukatili kwa sababu unaku-
ofisini ili ta wazazi wanakimbizana
wasifuku-  na kazi za ofisini ili wasi-
zwe Kwe- fukuzwe kwenye vibarua
nye vibarva vyao.”

vyao. Aliongeza:  “Tumeona

THADEY

matukio ya ukatili wa
kingono yanatokea sana

Mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki, James Ole M|||ya (kushoto) akiwavalisha mavazi ya jadi wawekezaji raia wa
China, walipotembelea migodi ya madini ya Tanzanite, katika mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani

hasa katika ngazi za fa-
milia, na hii inatokana na
wale wamama, wadada
wanaopata watoto katika
umri ambao bado, hawa-
na nguvu za kufanya kazi
za kiuchumi.

..Tunaomba serikali
ifumue sheria hiyo na
iongeze muda ili waweze
kukaa nyumbani, hata
kwa miezi sita badala ya
siku 84, ili mtoto yule
aweze kukomaa. Katika
nchi zilizoendelea wama-
ma wanakaa nyumbani
hata mwaka mzima.”

Mwezi Mei mwaka huu,
serikali ilikubali kuongeza
muda wa likizo peke yake

ya uzazi kwa wanaojifun-
gua watoto njiti.

Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, alinuku-
liwa akisema likizo ya
uzazi ni miongoni mwa
haki za wafanyakazi am-
bazo hutolewa kwa muda
wa siku 84, endapo mfan-
yakazi atajifungua mtoto
mmoja au siku 100 zaidi
ya mmoja.

Alisema  mfanyakazi
huyo ataruhusiwa kutoka
kazini saa saba mchana
kila siku kwa miezi sita
baada ya kumalizika kwa
likizo ya uzazi ili kumpa
ruhusa ya kwenda kunyo-
nyesha.

Serikali yafichua migogoro va ndoa K’njaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

JUKWAA la wanaharakati
wa kupambana na ukatili wa
kijinsia mkoani Kilimanjaro
limesena migogoro mingi
ya ndoa inasababishwa
na baadhi ya wanawake
kukosa heshima kwa waume
zao baada ya vipato vyao
kuimarika.

Msemaji wa mashirika 12 ya
kiraia yaliyotoa tamko jana la
kulaani ukatili huo, Wakili
mkongwe nchini na mwana-
harakati wa haki za binada-

mu, Elizabeth Minde, alisema
kundi rika la miaka 30 hadi
45 ya wanawake, wameone-
kana kulalamikiwa maeneo
mbalimbali.

“Wengine wakisema
‘hawa wapora wadogo (mke
mdogo) wanawaonea sana
waume zao’ mfano halisi ni
nukuu kutoka katika mjadala
wa kijamii uliofanyika Kata ya

Mwika Kaskazini.
“Sisi  wanaharakati  tu-
nasema kuwa kuimarika

kwa kipato cha mwanamke
kisiwe chanzo cha migogoro

ya ndoa. Muhimu ni kuimari-
sha mawasiliano, mahusiano
na maamuzi shirikishi katika
bajeti za familia, matumizi
ya muda kwa uwazi na uwa-
jibikaji wenye ustawi chanya
na ulioendelevu ndani ya fa-
milia.”

Wanaharakati hao wa-
meeleza kiini cha migogoro
hiyo pia kinachagizwa zaidi
na kuimarika kwa fursa za
kiuchumi kwa wanawake wa
Mkoa wa Kilimanjaro.

Kwa mujibu wa Wakili
Minde, wanawake wengi wa

mkoa huo kwa sasa ni wafan-
yabiashara wakubwa, wa kati
na wengi wao ndio wenye mi-
taji katika masoko makubwa
kama Soko la Kumbukumbu
ya King George (Meimoria)
na kwa Sadala.

Alisema wanawake ka-
tika wilaya za Rombo na
Halmashauri ya Moshi ni
mifano ya wanunuzi na wau-
zaji wakubwa wa mazao ya
ndizi, parachichi na bidhaa
nyingine za maduka ya nguo,
ikilinganishwa na miaka ya
1995.
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HABARI KANDA ZIWA

za afya. PICHA' MPIGAPICHA WETU

Kesi ukatlll lldhallllShajl
nchini bado pasua kichwa

Na Waandishi Wetu

ESHI la  Polisi

mkoani  Mwanza

limesema bado lin-

akabiliwa na tatizo
la kukosa ushahidi kwa
kesi za ukatili na udhalil-
ishaji kijinsia kutokana na
wahusika kumaliza kifa-
milia nyumbani.

Hayo yalisemwa na Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa
huo, Wilbroad Mutafung-
wa (pichani) katika kilele
cha Maadhimisho ya Siku
16 za Kupinga Ukatili na
Siku ya Haki za Binadamu
hapa.

Kwa mujibu wa Mu-
tafungwa, licha ya tatizo
hilo, matukio ya uka-
tili yaliyoripotiwa mwaka
2023 yamepungua kwa
zaidi ya 20 kwa mwaka
2024 sawa na zaidi ya
asilimia 1.9. Alisema
wamefanikiwa kupungu-
za matukio hayo kutoka
1,140 mwaka 2023 hadi
1,118 mwaka huu sawa na
upungufu wa matukio 22.

Alisema kupungua
kwa matukio hayo, ku-
metokana na jitihada zi-
nazofanywa na jeshi hilo
kupitia Mtandao wa Polisi
Wanawake (TPF NET),
Dawati la Jinsia na Watoto
na Polisi Kata kutoa elimu
na kuchukua hatua dhidi
ya watuhumiwa.

Mutafungwa, alisema
tatizo lililopo ni kesi nyin-
gi za ukatili kukwama kwa

Kufanya
hivyo
tunakuwa
tunaende-
lea kuulea
ukatili na
tunakuwa
hatuja-
timiza wa-
jibu. Polisi
tunaende-
lea kutoa
elimu
kuhakiki-
sha jamii
inatambua
makosa
haya ya
unyan-
yasaji wa
kijinsia na
watoto na
kuyatolea
taarifa.

kukosa ushahidi kutokana na
wahusika kumalizana nyum-
bani.

“Kufanya hivyo tunakuwa
tunaendelea kuulea ukatilina
tunakuwa hatujatimiza wa-
jibu. Polisi tunaendelea ku-
toa elimu kuhakikisha jamii
inatambua makosa haya ya
unyanyasaji wa Kkijinsia na
watoto na kuyatolea taarifa,”
alisema.

Akizungumza katika maa-
dhimisho hayo, Mkuu wa
Wilaya ya Nyamagana, Am-
ina Makilagi aliitaka jamii
kupinga ukatili wa kijinsia na
watoto nchini.

Makilagi, aliwaomba wa-
nanchi kuendelea kutoa
ushirikiano kwa vyombo vi-
navyohusika na mapambano
dhidi ya vitendo hivyo ili
kuhakikisha vinatokomezwa
katika jamii.

Baadhi ya wadau wa maen-
deleo ya jamii walioshiriki
maadhimisho hayo, walitaja
chanzo cha kukithiri kwa
ukatili nchini ni pamoja na
tatizo la afya akili.

Waliliomba jeshi hilo kue-
ndelea kushirikiana na wa-

dau kukemea na kuwachuku-
lia hatua watuhumiwa ili iwe
fundisho kwa wengine.

KISHAPU NAO WANE-
NA

Wakati huo huo; baadhi ya
wakazi wa Wilaya ya Kishapu
mkoani Shinyanga wamedai
jamii ya maeneo ya vijijini
wanafumbia macho vitendo
vya ukatili kwa kumaliza
kesi hizo kifamilia kutoka
na waogo na kujiepusha na
uhasama miongoni mwao.

Wakazi hao, akiwemo
Shida Masalu, walitoa madai
hayo kwenye maadhimisho
hayo ambayo kwa Mkoa wa
Shinyanga yalifanyika Kata
ya Shagihilu wilayani humo.

Masatu, alidai siyo kwam-
ba matukio hawayaoni na
hawajuhi mahali pa kutoa
taarifa, wamekuwa waki-
ogopa uhasama na kwenda
kutoa ushahidi mahakama-
ni.

Alisisitiza elimu iendelee
kutolewa zaidi kwa kazi hao
ya kuwajengea ujasiri wa ku-
toa taarifa za matukio hayo
na ushahidi mahakamani

dhidi ya watuhumiwa.

Kwa mujibu wa Utafiti wa
Maendeleo ya Watu na Afya
Tanzania (TDHS), mwaka
2010 matukio ya ukatili wa
kijinsia mkoani Shinyanga
yalikuwa asilimia 34 na kwa
mwaka 2022 yalipungua na
kufikia asilimia 28.

Akimwakilisha Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Anam-
ringa Macha katika maa-
dhimisho hayo, Mkuu wa
Wilaya ya Kishapu, Joseph
Mkude, aliwataka wananchi
kutoa taarifa za matukio ya
ukatili hayo kwenye vyombo
husika, ili hatua zichukuliwe.

Mkude, alisema kuyafum-
bia macho matukio hayo ni
kuifanya jamii kuendelea
kuteseka na kukosa haki za
msingi.

“Serikali inaendelea na
jitihada za kutokomeza uka-
tili wa kijinsia, lakini ombi
langu kwenu wananchi
muwe tayari kushirikiana na
vyombo vya dola kwa kuri-
poti na kutoa taarifa sahihi
haraka mnapoona au kusikia
matukio ya ukatili yana-
fanyika katika maeneo yenu
ili jamii iwe salama,” alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii
Mkoa wa Shinyanga, Lidya
Kwesigabo, alisema kutoka-
na na elimu ambayo wame-
kuwa wakiitoa kwa kushiriki-
ana na mashirika yasiyo ya
kiserikali, ukatili wa kijinsia
mkoani humo umepungua
ikilinganishwa na miaka ya
nyuma.

Imeandikwa na Vitus
Audux na Marco Maduhu

T
Vijana
watakiwa
kuongeza
uzalishaji
samaki

Na Vitus Audax, MWANZA

MKUU wa Wilaya ya Ukerewe
mkoani hapa, Christopher Ngubi-
agai amewataka vijana walioji-
unga na vikundi kwenye mradi
wa ufugaji samaki kwa njia ya
vizimba kuongeza ubunifu, uzal-
ishaji na kukuza mtaji.

Ngubiagai alitoa rai hiyo juzi
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Said Mtanda wakati wa
uvunaji wa samaki tani mbili za
mradi wa kikundi cha vijana Isin-
giti uliopo eneo la Kisoko Kata

Alisema uchumi wa bluu kwa
sasa umekuwa mkombozi kwa
vijana, hivyo kazi iliyopo ni
kuongeza wigo na kuwasaidia
kusonga mbele kwa maendeleo.

“Serikali imeweka mazingira
mazuri katika sekta hii ya uvuvi
na kupitia mikopo inayotolewa
na Benki ya TADB, hakuna tena
sababu ya vijana kukaa vijiweni
badala yake ni kuchangamkia
fursa hil kujiletea maendeleo,”
alisema Ngubiagai.

Alivipongeza vikundi hivyo
kwa nidhamu ya kurejesha
mikopo kwa asilimia 100 na
kuleta mzunguko mzuri kwa
wakopaji wengine.

Akitoa taarifa ya kikundi hicho,
Katibu Omari Mangu, alisema
walipewa mkopo wa zaidi ya Sh.
milioni 122 na kununua vizimba
vinane kwa zaidi ya Sh.milioni
33 na kupandikiza vifaranga
80,650 vilivyogharimu zaidi ya
Sh.milioni 14.

Meneja wa TADB Kanda ya
Ziwa, Samson Siyengo, alisema
Sh. bilioni nne zimetolewa kwa
vikundi hivyo mkoani Mwanza
ili kuwasaidia wanachama wake
kukukua kiuchumi na kuleta
maendeleo katika sekta ya ufu-
gaji samaki kwa njia ya vizimba.

Siyengo, alisema katika awamu
ijayo watatoa Sh. bilioni tano
ili kuhakikisha wanafikia kundi
kubwa la vijana.

Mradi huo ulizinduliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan Januari
30, mwaka huu katika Uwanja
wa Nyamagana sambamba na
ugawaji wa boti za kisasa zilizo-
tolewa kwa mkopo kwa baadhi
ya wavuvi wa Ziwa Victoria.

Serikali imeweka mazin-
gira mazuri katika sekta hii
ya uvuvi na kupitia mikopo
inayotolewa na Benki ya
TADB, hakuna tena sababu
ya vijana kukaa vijiweni
badala yake ni kuchangam-
kia fursa hii.
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Kinamama Uingéiieza ELWEIER
mume Si hitaji la lazima kupata mtoto

zinavyozitesa
sekta nne &

MITI MIOMBO IKISHAMIRI ZAO KUU...
Anakokanyagia DK. Samia katika misitu,
wasifu wake kimataifa na wajibu nchini

Na Mwandishi Wetu

IVI sasa, Rais Dk. Samia

Suluhu Hassan, sehemu

ya sauti yake kila kuchao

ndani na nje ya nchi ana-
pigania afya ya misitu na mazin-
gira.

Mara zote hutamkwa ‘mtoto
anavyolelewa ndivyo anavyokua’.
Dk. Samia, amedumu na sauti yake
kutetea mazingira akiwa uzeeni,
ujanani akiwa waziri, alionekana
hata msituni akitetea kwa nguvu
halisi.

Mwaka 2018, akiwa mgeni rasmi
kwenye maadhimisho ya Siku
ya Mazingira Duniani nchini iki-
fanyika Dar es Salaam, DK. Samia
alikuwa mgeni rasmi katika hafla
ya Umoja wa Mataifa, serikali na
wadau wakiazimia kuendelea
kushirikiana na Tanzania kupiga-
nia usalama wa mazingira.

Dk. Samia akahutubia na kutem-
belea maonyesho ya harakati za
mbinu za kulinda mazingira, ka-
tika ujumbe wa kitaifa nchini, ku-
patikana mbadala wa mkaa.

Ni aina ya juhudi zikampandi-
sha daraja, hata kufika Aprili mwa-
ka huu katika kikao kilichofanyika
nchini Marekani, Dk. Samia sasa
akiwa Rais, akajikuta anapokea
pongezi nyingi kwa mageuzi ka-
tika uzio wa misitu na mazingira.

Ilikuwa nchi wanachama za Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC), zikimpongeza Rais
Dk. Samia, kusimamia vema na
kuhifadhi misitu ya miombo.

Pia, ikasisifika juhudi za ku-
hakikisha Tanzania inahama ku-
toka kwenye matumizi ya nishati
ya kuni na mkaa, ifikapo mwaka
2030.

Rais Dk. Samia akawakilishwa

katika kikao hicho na aliyekuwa
Waziri wa Maliasili na Utalii, An-
gellah Kairuki, mwenye ufafanuzi:

“Kikubwa nchi zimeweza kum-
pongeza Rais wetu Dk Samia Su-
luhu Hassan kwa namna ambavyo
amekuwa akitoa maelekezo mbal-
imbali kwetu sisi kama wizara na
sekta.

“Kuhakikisha kwamba misitu
ya miombo inalindwa kwa nguvu
kubwa na kwa namna ambavyo
amechukua uamuzi thabiti wa ku-
hakikisha kwamba inapofika mwa-
ka 2030 zaidi ya asilimia 80 ya wa-
nanchi watakuwa wameachana na
matumizi wa kuni na mkaa”

Kwa mujibu wa waziri huyo,

misitu ya miombo nchini katika
Ukanda wa Kusini, imekuwa iki-
kabiliwa na changamoto za uhar-
ibifu wa misitu unaosababishwa
na ukataji miti usiozingatia sheria,
taratibu na kanuni, moto, kilimo
cha kuhama, uharibifu wa vyanzo
vya maji na mabadiliko tabianchi.

Aidha, anafafanua kuwa kupi-
tia mkutano huo, wadau mbalim-
bali wameanza kuonyesha nia ya
kusaidia mpango wa utekelezaji
Azimio la Maputo la mwaka 2022,
kuhusu ulinzi na uendelezaji misi-
tu ya miombo nchini.

Mkutano ulilenga kuendeleza
Azimio la Maputo katika kulinda
na kuendeleza misitu ya Miombo,

ambayo Tanzania inagusa takrib-
an asilimia 93 ya misitu Tanzania,
inatunza wanyamapori, vyanzo
vya maji na huduma za kijamii.

Kamishna Uhifadhi wa Wakala
ya Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), Profesa Dos Santos Silayo
anasema kupitia Mkutano huo wa
nchi za SADC, zimekuwa zikijadili
namna ya kushirikiana kwa nchi
na wadau wa maendeleo kupata
rasilimali fedha, kukuza ujuzi na
utaalamu.

Katika mwendelezo wa matukio,
Rais Dk. Samia, Agosti mwaka huu
akiwa mgeni mwalikwa katika
taasisi ya TFS, Kusini Unguja, alik-
agua zao jipya la ‘utalii wa nyuki’;

hata likaibua shauku na kuvutia
watu wengi.

MTAZAMO ULIVYO

Serikali imekuja na mkakati
mwarobaini  wa  kutokomeza
ukataji miti ovyo, kwa ajili ya
matumizi ya kupika majumbani
kwa mkaa na kuni; hali hiyo sasa
imegeuka utamaduni katika jamii

wananchi wamekuwa wakitumia
kuni kwa matumizi yao ya kila
siku, ama kwa kukata au kutoka
miti inayoanguka.

Matumizi ya mkaa kwa kiwango
kikubwa yameteka maeneo ya mi-
jini, ambako hakuna mashamba
ya miti na misitu iliyotengwa mah-
susi kwa hifadhi za kiserikali.

Iko bayana, ukataji miti kwa ki-
wango kikubwa unachagizwa na
biashara ya mkaa katika maeneo
ya mijini, kuna watumiaji wakub-
wa kwa gjili ya kupikia majum-
bani.

Watumiaji ni wafanyabiashara
wa mahindi ya kuchoma, nyama
na wafugaji kuku wa kisasa kwa
ajili ya kuweka joto kwenye ma-
banda yenye vifaranga dhidi ya
baridi.

Kutokana na kuendelea kasi ya
ukataji miti katika maeneo nchini,
serikali nayo imesimama kidete
kupinga vitendo adha hiyo, sasa
ikianzisha kampeni, pia kutunga
sheria dhidi ya wanaojihusisha na
vitendo hivyo.

Vilevile, kumekuwapo taasisi
zinazojihusisha na kuhifadhi, pia
kutunza mazingira hususani miti,
ili kuondokana na tishio la baadhi
ya maeneo kugeuka jangwa.

Madhumuni ya taasisi hizo yana
lengo la kuisaidia serikali kufani-
kisha kampeni zake, kupiga vita
ukataji miti ovyo kwa matumizi ya
kupikia majumbani, hata mbao
bila ya kuwa na vibali.

Wajibu uliofika sasa ni kwa
serikali, pia taasisi hizo zinataki-
wa kuwa na mawasiliano, ili nchi

Inaendelea Uk. 12
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UKIPATA SHIDA HULALL...
Watafiti wabuni jibu, orodhesha yote
unayovawaza kufanya, utasinzia tu!

« Njia sahihi: karatasi au simu...endelea kuchati

Na Mwandishi Wetu

ATAALAMU sasa

wamekuja na jibu,

kwamba ikitokea una

tatizo la kupata usin-
gizi, basi suluhisho ni haraka kuwa
na kalamu na karatasi, ukayoorod-
hesha.

Utagundua kinachokunyima
usingizi ni kufikiria sana mambo
ambayo unatarajia  kuyafanya
siku inayofuata, hasa kazi ambazo
umeanza na hujamaliza.

Katika utafiti uliofanywa na wa-
fanyakazi katika kampuni ya Te-
konolojia na Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) ya Ujerumani, walioku-
wa na kazi hazijakamilika mwisho-
ni mwa juma la kazi, walikuwa na
uwezekano wa kufikiria matatizo
yao ya kazi mwishoni mwa juma,
ikilinganishwa na ambao hawaku-
wa na kazi nyingi walizobakisha.

Mtafiti Christine Syrek kutoka
Chuo Kikuu cha Trier, akaandika
ni matokeo yaliyoonyesha "hali ya
kutokamilisha kazi za wiki huathiri
afya ya wafanyakazi na kusababisha
kutopata usingizi hasa wikendi, pia
athari za kutokuwa na muda hu-
changia hili".

Anasema  ‘mwendelezo  wa
kiakili”ni kufikiria sana mambo ma-
baya yaliyowahi kukutokea au una-
tarajia yatokee siku za usoni. Watu
wakiwa katika hali hii pia hujipata
wakitatizika kupata usingizi wa ku-
tosha katika likizo ya wikendi.

Kuandika mambo unayotarajia
kufanya siku ifuatayo kutakufanya
upate usingizi kwa haraka,utafiti
waonyesha; Usiku wa Jumapili
huwa una changamoto zake.

Iwapo una shughuli asububhi in-
ayofuata, unaweza kukosa usingizi.
Unawaza majukumu unayotarajia
kuyatekeleza na mapya ambayo pia
hujayamaliza.

CHA KUFANYA

Je ni kipi unapaswa kufanya ili
upate usingizi mnono na kutofikiria
sana? Jibu, ama usome kitabu kwa
muda ,au ufikirie mambo ambayo

ANAKOKANYAGIA
Inatoka Uk. 11

iweze kufanikisha malengo yake
kwa manufaa ya wananchi na viza-
zi vijavyo katika hatima ya misitu.
Kwa ujumla, taasisi hizo zinataki-
wa kufanya kazi kama timu na siyo
kila moja kivyake katika kufaniki-
sha maono ya taifa katika uhifadhi
wa mazingira.
Hapo kuna nafasi nyingine
ya maofisa misitu, waendeshaji
mashauri mahakamani, viongozi

limisha wananchi umuhimu wa ku-

hayazunguki mazingira yako ya
kawaida. Unawaza ukiwa makini na
kusikiliza mapigo ya moyo wako na
hisia zinazokuzunguka.

Ama uamke na uandike mambo

yote unayotarajia
ifuatayo ili akili itulie.

Yamkini, hatua hiyo ya kuorod-
hesha unayopanga kuyafanya
husaidia sana na baada ya utafiti
kufanywa Marekani na kubainika
husaidia kutuliza ubongo na kupata
usingizi kwa haraka.

Mkurugenzi wa Maabara ya Neu-
roscience na Utambuzi wa Usin-
gizi katika Chuo Kikuu cha Baylor
nchini Marekani, Michael Scullin,
aliuliza kikundi kimoja cha watu
waliojitolea kuandika orodha kabla

kufanya siku

DK. SAMIA KATIKA

tunza miti na kuhifadhi mazingira
yao kwa manufaa yao.

Ni dira inayotarajiwa kuondoa
changamoto za kukosa hewa safi,
kudhibiti magonjwa na kufahamu
sheria za ulinzi misitu kitaifa.

Tayari kuna nchi duniani zime-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa kuka-
biliana na changamoto za kukosa
mvua, lakini baada ya wananchi
wake kupatiwa elimu na kutumia
sheria kali dhidi ya wanaokiuka.

Ni wakati unatajwa kwa Tanza-
nia kuhimiza wananchi kutunza

tu ya kulala ya kila kitu ambacho
wamefanikiwa kufanya.

Pia, katika kikundi cha pili kuan-
dika orodha, kuhusu kazi walizo-
paswa kufanya kukamilisha maju-
kumu yao hapo kesho, ni kundi la
pili ambalo baadaye lilipata usingizi
kwa haraka zaidi.

Badala ya kuwa na kazi zina-
zozunguka kichwani mwako bila
mpangilio, zinawekwa mpangilio
wa aina fulani.

Wanasayansi ~ hawakutegemea
tathmini ya watu waliojitolea kuhu-
su usingizi wao (ambayo si sahihi
kila wakati), lakini ilithibitishwa
walipokuwa wameamka na kulala
kupitia aina ya utafiti wa usingizi
unaojulikana kama ‘polysomnogra-

misitu, wafanyabiashara ya mkaa
na kuni, kubuni biashara mbadala
wa kuwapatia kipato cha kujikimu
kimaisha.

Hiyo inaendana na serikali ku-
dhibiti taasisi zinazotoa vibali vya
kukata miti, badala yake kuzama
katika kudhibiti ukataji miti ovyo,
ikiendana na kampeni ya matumzi
ya nishati safi ya gesi kupikia nchini
ikidhibiti ukataji miti ovyo kwa ajili
ya kuni na mkaa.

Kampeni hadi sasa inaendelea
katika mikoa mbalimbali nchini,

fia’

Hiyo inahusisha kuambatisha vi-
tambuzi kwenye kichwa cha mtuna
sehemu nyingine za mwili ili kufua-
tilia mawimbi ya ubongo, kupumua
na mienendo yao.

Kushughulikiwa kwa wakati un-
aofaa. Kama bonasi sio lazima kuwa
na wasiwasi juu ya kuzisahau.

Hapo kuna utaratibu wa kisai-
kolojia ambao unaweza kueleza
kwa nini alipata matokeo aliyoya-
fanya inaitwa "cognitive offloading"
na hutokea wakati mtu anachukua
hatua ya kimatendo ili kupunguza
mzigo wa akili.

Unaondoa baadhi ya kazi ya ki-
akili unayohitaji kufanya ili kujiele-
keza, na hivyo kupunguza mkazo

kuongeza idadi ya watumiaji gesi za
kupikia majumbani na sehemu za
biashara, zikiwamo kwa mamalishe
na babalishe.

MSINGI WA UTAFITI

Utafiti uliofanyika nchini mwaka
2020 unaonyesha idadi kubwa ya
wananchi wapatao asilimia 63.5
wanatumia kuni kupikia, 26 mkaa
tano gesi.

Kwa mujibu wa takwimu hizo,
nishati safi ya kupikia bado ni
changamoto katika jamii, hivyo

kwenye ubongo wako na kufanya
kazi ya kwenda katika mwelekeo
sahihi iwe nafuu.

Kuandika mambo unayotaka
kufanya kwa karatasi inafahamika
kama"kupunguza mambo akilini"
Kwa upande wa orodha iliyoandik-
wa ya mambo ya kufanya kesho
yake kabla ya kulala, unapakua ma-
jukumu yako kutoka akilini mwako
hadi kwenye kipande cha karatasi
au simu ukipenda.

Na ikiwa una uhakika hutavutiwa
kwenye mitandao ya kijamii au
yako, tumia barua pepe kwa njia
ambayo inapunguza hitaji la wewe
kuzifikiria unapojaribu kulala.

Hiyo ni badala ya kuwa na kazi
zinazozunguka kichwani mwako
bila mpangilio, zinawekwa katika
mpangilio wa aina fulani.

Zinahifadhiwa, kana kwamba
ziko tayari kushughulikiwa kwa
wakati unaofaa. Ufanisi unaokuwa
nao ni hutakuwa na muda wa ku-
fikiria sana iwapo utasahau.

Ni vyema kuorodhesha majuku-
mu mahususi, badala ya kuandika
kwa ujumla, ingawa itafanya orod-
ha yako kuwa ndefu zaidi.

Utafiti wa Profesa Scullin, uligun-
dua kuwa watu wenye shughuli
nyingi ambao waliunda orodha ya
kazi zaidi ya 10 walilala kwa wastani
wa dakika 15 haraka kuliko watu
ambao hawakuandika orodha za
kazi.

Pia, walilala kwa dakika sita hara-
ka kuliko wale ambao walikusanya
orodha fupi tu. Kwa hivyo, fanya
kuwa pana.

Kufanya hayo yote kunaweza
kuonekana kama kazi ngumu waka-
ti umechoka na unajipanga kulala.
Lakini inaweza kuwa na thamani
yake.

Kuandika orodha yako ya mam-
bo ya kufanya kabla tu ya kuingia
hakutafanya maisha yako kuwa na
shughuli nyingi, lakini kunaweza
kukusaidia tu kupata usingizi na
kuwa na wasiwasi kidogo.

Na ukiamka siku inayofuata,
tayari umejipanga kwa sababu un-
ayo orodha ya kila kitu unachohitaji
kufanya siku hiyo.

. Kwa mujibu taarifa ki-
mataifa.

MISITU, WASIFU WAKE KIMATAIFA NA WAJIBU NCHINI

kampeni hiyo iliyoasisiwa na Rais
Samia Suluhu Hassan kumtua kuni
mwanamke kichwani, inatakiwa
iendane na elimu katika jamii kum-
letea mafanikio makubwa.

Mafanikio hayo ni pamoja na ku-
tokomeza magonjwa yanayosaba-
bishwa na hewa ya ukaa, kutokana
na matumizi ya kuni na mkaa.

Mengine ni kutunza, kuhifadhi

misitu na kupata mvua za kutosha
nchini na kuokoa muda wakati wa
kupika na jamii kufanya shughuli za
uzalishaji mali.
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MAZINGIRA

‘Rafu’ za wachimbaji dhahabu
wadogo zinavyozitesa sekta nne

Na Ibrahim Yassin, Son-
gwe

UKITHIRI kwa

uharibifu wa maz-

ingira kwenye

vyanzo vya maji
katika bonde la Ziwa Rukwa,
sasa katika kunahitaji ush-
irikiano wa zaidi ya sekta
tatu kudhibiti, Nipashe lime-
baini.

Uharibifu huo wa mazin-
gira unafanywa hasa na waf-
ugaji na wachimbaji madini
ya dhahabu ambao baadhi
yao wamekuwa wakitiriri-
sha maji yenye kemikali
kwenye mito na wengine
wakikata miti ovyo na ku-
haribu uoto wa asili.

Baada ya Nipashe kupata
taarifa za uharibifu huo na
kuchunguza katika bonde
la Ziwa Rukwa, imebainika
kuwa sekta zaidi ya tatu zi-
nahitajika ili kupanusuru.

Imebainika kuwa uhar-
ibifu mkubwa unaofanywa
na wachimbaji wa dhahabu
katika bonde hilo, sasa una-
hatarisha kutoweka miti ya
asili na uoto wake kwenye
vyanzo vya maji.

Hapo pana ushuhuda kati-
ka vyanzo vya mito ya Lupa,
Tete, Zila, Kipoka, Mbuzi,
Kalungu, Saza, Lwika, Kilin-
ga na Mto Mlamba Ng'ombe,
ambako shughuli za uchim-
baji zinaendelea kwa kasi na
kuharibu vyanzo vya maji
pamoja na mazingira.

Imefahamika mito kama
Zila, Lwika na Lupa ndiyo
yenye samaki, lakini kuto-
kana na wachimbaji kufanya
shughuli za uchimbaji hadi
ndani ya mto, kumefanya
mito hiyo kuondokewa na
uoto, hata mito ya asili.

Utafiti umebaini kuwa
elimu kwa  wachimbaji
hao  haijawafikia  zaidi

ambapo elimu zaidi ina-
hitajika kutolewa na sekta
zote ili waweze kutambua
umuhimu wa kutunza maz-
ingira.

WADAU WAFUNGUKA

Mchimbaji ~ anayejitam-
bulisha kwa jina la Hus-
sein, anayefanya shughuli
zake katika maeneo ya Saza
wilayani Chunya, anasema
kuwa suala la mazingira ni
magumu kuzingatiwa, ku-
tokana na wao wachimbaji
katika maeneo wanakofany-
ia kazi, lazima wakate miti,
ndio wafanikishe lengo la
kuchimba.

Hussein anasema, hata
wanapotakiwa kuingia nda-
ni ya shimo ambalo lime-
kuwa refu, lazima watumie
miti ambayo ni migumu
kuzuia mmomonyoko wa

« Wachimbaji:

Bila kukata miti hatuifikii

- Wakikosa madini, wanavamia mti mkaa
: Wafuga nao kund| linaloumiza vichwa

Sehemu ya mfumo kuingia

dhahabu mkoani Songwe.

udongo.

"Sisi tunaangalia pesa,
kama ni masuala ya maz-
ingira tukishachimba
tunawachia maeneo yao
‘tunasepa’ zetu," anasema
Hussein.

Katika hilo la uharibifu wa
mazingira katika bonde hilo,
Kaimu Mkurugenzi wa Bodi
ya Ziwa Rukwa, Mhandisi
Jackson Waled, anasema su-
ala hilo linahitaji sekta zote
nne zinazohusika moja kwa
moja na uharibifu wa mazin-
gira kwenye bonde hilo.

Waled anazitaja kuwa sek-
ta za: Madini, Mifugo, Kilimo
na Maliasili na kwamba zi-
napaswa kuweka mikakati
ya pamoja kudhibiti uhar-
ibifu tajwa wa mazingira
katika bonde hilo, ili kurudi-
sha uoto wa asili uliotoweka,
ikiwamo kingo za mito zili-
zomeguka.

Mkurugenzi huyo anase-
ma, tatizo kubwa lililopo ni
uwapo wa wachimbaji ma-
dini hadi kwenye vyanzo vya
maji licha ya elimu za mara
kwa mara wanazopewa, la-
kini kumekuwapo changa-
moto za kuwadhibiti.

sh|mom kunakochmbwa

Anasema, tatizo linalofan-
ya washindwe kuwadhibiti
ni kutokana na wachimbaji
kuhama kila mara na wa-
naingia wapya ambao hawa-
japatiwa elimu sahihi.

Ni utaratibu unaohusu
pia, umuhimu wa kupati-
kana leseni, pale mchimbaji
anapokuwa kapatiwa elimu
kunusuru uharibifu zaidi.

Anaendelea: "Licha ya
kutoa elimu kwa baadhi ya
wananchi walioko kwenye
maeneo hayo. Shida iliyopo
ni wachimbaji wageni kuin-
gia kwenye maeneo, pasipo
kupewa elimu hiyo. Tukiun-
gana sekta zote (kudhibiti
hilo), tutafanikisha.”

Mkurugenzi huyo anaen-
delea kuwa, kwa sasa serika-
li inawahimiza wachimbaji
kupata lesseni, pale tu wan-
apokuwa wamepewa elimu
ya umuhimu wa kutunza
mazingira.

Waled anaongeza kuwa
baadhi ya wachimbaji wa-
napokosa dhahabu, hugeu-
kia kukata miti na kuchoma
mkaa, jambo linalochangia
kuharibu mazingira ya nchi.

Anasema kuwa hata wafu-

gaji nao wamekuwa waki-
chunga kwenye vyanzo vya
maji na kuharibu uoto huo
wa asili.

Hapo anafafanua kwam-
ba, kuwapo mifugo mingi
kwenye vyanzo vya maji,
nako kumechangia kuhar-
ibifu mazingira husika, pale
mifugo inaingizwa kwenye
mito na kusababisha kingo
kubomoka.

Anasema, mifugo min-
gi inachangia kulainisha
mchanga au udongo kwe-
nye vyanzo vya maji, pia
anasema hata mchanga un-
aochimbwa, pale mvua zina-
ponyesha, unazama kwenye
mito na kupunguza kina cha
mto, hata kufanua maji ya
mto yakasambaa.

Mkurugenzi anataja moja
ya jitihada wanazozifanya,
ni kuunda jumuiya za wa-
nanchi walioko kwenye
maeneo hayo, kusaidia ku-
toa elimu kwa wenzao.

Anasema jumuiya hizo
zimekuwa  zikiwezeshwa
kwa kupewa elimu ili nao
waweze kufundisha wenzao
umuhimu huo wa kutunza
mazingira.

KIONGOZI WA WACHIMBAJI

Mwenyekiti Mstaafu wa
Wachimbaji Mkoa wa Song-
we, Emmanuel Kamaka,
anasema, wachimbaji huwa
wanapewa elimu, lakini

tatizi liko katika mustaka-
bali wa kazi yao akieleza “ni
kwamba lazima baadhi ya
vitu, vitahusika kuviharibu
kama miti na mito.”
Anasema, dhahabu zina-

patikana kwenye miamba
ya mawe, ambayo yapo
porini kwenye miti mingi,
hata kuleta ugumu wa
kuchimba bila ya kufyeka
baadhi ya miti hiyo.
Anasema, hata kwenye
mito kuna baadhi ya dha-
habu zinapatikana kwenye
maji, akitaja kwa jina ‘Arru-
vial Gold’ isiyohitaji ghara-
ma kubwa kuchenjuliwa.

WATAALAMU
LINI

Ofisa Kilimo Wilaya ya
Chunya, Cuthbert Mwinuka,
anasema kuwa elimu ime-
kuwa ikitolewa kwa wakuli-
ma, isipokuwa tatizo liko
katika mwingiliano baina ya
wafugaji na wakulima.

Anawataja wafugaji na
wakulima, nao wamekuwa
miongoni mwa wanaohar-
ibu mazingira, hata wana-
chukua hatua ya

SERIKA-

kuwaelimisha kuhusu
umuhimu wa kutunza maz-
ingira.

Kwa upande, Ofisa Mifu-
go wa Wilaya ya Chunya,
Benedict Matogo, anasema
wafugaji wamekuwa wak-
ipewa elimu ya kutunza
mazingira na ndio maana
wamepangiwa maeneo yao
ya kuchunga.

Anasisitiza kuwa, suala la
mazingira linahitaji jitihada
za pamoja kijamiii, ikiwamo
mchango wa wanahabari
kuelimisha utunzaji mazin-
gira.

Matogo anasema, sekta
moja haiwezi kukamilisha
kuzuia uharibifu wa mazin-

gira, hivyo ni lazima Watu
wa Kilimo, Madini, Maliasili
na Mifugo wajidhatiti ku-
toa semina elekezi kwa wa-
nanchi wao.

SURA YA MADHARA

Uharibifu wa mazingira,
unatajwa kimataifa kuwa
uzoroteshaji wa mazingira
kwa njia ya kupunguza ra-
silimali kama vile hewa,
maji na udongo na kupotea
wanyamapori, huku mali-
asili ikitumiwa vibaya.

Inasisitizwa kuwa, uhar-
ibifu wa mazingira ni moja
ya vitisho 10 vinayotolewa
tahadhari na Umoja wa
Mataifa, Shirika la Rasili-
mali Duniani, pia Benki ya
Dunia, kupitia Ripoti ya
Afya na Mazingira Duniani
ya Mwaka, 1998.

Katika maeneo maskini
duniani, inakadiriwa hatari
kuwa mmoja katika watoto
watano hawataishi kuona
siku yao ya kuzaliwa ya
tano, hasa kwa sababu ya
magonjwa yanayohusiana
na mazingira.

Vilevile inatajwa wastani
wa watoto milioni 11 duniani
kote hufa kila mwaka, waki-
unganishwa hasa na mara-
dhi kama malaria, shida za
kupumua na kuhara, shida
zinazotajwa zinazuilika.

Majumuisho ya madhara
hayo hubeba tafsiri ya ku-
sababishwa vifo, hivyo ngu-
vukazi ya taifa inapungua
na kukwamisha maendeleo
ya taifa, hata inaangukia
changamoto kubwa kijamii.

Sehemu ya misitu inayosambaratishwa, kusaka madini mkoani Songwe. PICHA

ZOTE: IBRAHIM YASSIN.
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AFYA

Kinamama Uingereza wahamia staili
mume si hitaji la lazima kupata mtoto

Na Mwandishi Wetu

‘ Una upendo na usaidizi
karibu nawe, kwanini un-
gojee mwanaume?" Pata
simulizi:

HADI sasa duniani kuna wa-
nawake wasio na waume wanapi-
tia suala la upandikizaji mbegu,
nchini Uingereza wakimea zaidi
na njia hiyo inayoitwa IVF, im-
eongezeka zaidi ya mara tatu ka-
tika muongo mmoja.

Hiyo ni kwa mujibu wa tak-
wimu mpya, ikitaja kati ya miaka
2012 na 2022, ripoti inaonyesha
idadi ya wanawake walio na mat-
ibabu ya uzazi ilipanda kutoka
1,400 hadi 4,800.

Kuna wataalamu na wanawake
waliopanga maisha ya kuwapo
mzazi mmoja, wakisema wa-
nawake wengi zaidi wanaoamua
kutokuwa na watoto hadi wan-
apokuwa wanapata wenza wao,
ni miongoni mwa yanayochochea
ongezeko hilo.

Lakini wengi bado wanakabili-
wa na vikwazo vya kifedha wakati
wa kupata matibabu na katika
uzazi huo wa pekee.

Kinamama waliaomua kuanzi-
sha familia yao wenyewe ana hoja
7ao, mmojwapo ni Gina anayes-
ema kwa mara ya kwanza alianza
‘kwa umakini” kufikiria hilo, kuwa
mama asiye na mume.

Anasema, baada ya kufanyiwa
tathmini ya uzazi katikati ya mi-
aka yake ya 30na kupatiwa ma-
tokeo, aliwajuza kwa kauli: "Sawa,
uzazi wangu ni mzuri kwa umri
wangu ... hili ni jambo ambalo na-
taka kufanya".

Gina anaendelea: "Nilikuwa
kwenye mahusiano mara kwa
mara, lakini nilihisi kama ni afad-
hali kufanya hivyo peke yangu ku-
liko kuwa katika uhusiano na mtu
kwa muda mrefu.”

Anaendelea “na kufikiria ikiwa
unataka kuwa na watoto naye
au la na kama wakati wako ume-
kwisha na kama unaishia kuwa
mzazi asiye na mwenzi."

Muuguzi wa Afya ya Akili ka-
tika jamii, alipitia upandikizaji
wa ndani ya uterasi (IUI) kwa ku-
tumia mbegu za wafadhili.

Ni matibabu ya uwezo wa ku-
zaa ambayo yanahusisha kuingiza
mbegu moja kwa moja kwenye
tumbo la uzazi. lligharimu takrib-
ani pauni 1,500 na alipata ujauzito
mnamo 2021 (sawa na shilingi
3,655,080.00 ya sasa).

Anasema, amekuwa na
mtandao wa karibu wa familia,
huku dada yake akihudhuria
kliniki kumfuatilia na mama yake
akiwa mshirika wake wakati wa
kujifungua, Gini anasimulia ha-
kumbuki kuwa na wasiwasi wow-
ote kuhusu matarajio ya mzazi
mmoja.

"Kuyafanya haya kwa masharti
yangu mwenyewe kulinifaa,"
anaongeza, akisema tangu awe
na mtoto wake wa kiume mwenye
umri wa miaka miwili sasa, ame-
hama makazi kutoka Yorkshire

Kinachowaumiza kichwa ‘nitam

Watoto wenye mzazi mmoja nchini Uingereza, wakifurahia na mama zao. PICHA ZOTE: MTANDAO.

akarudi nyumbani kwao, North-
umberland.

Ni uamuzi wenye maana ya
kumsaidia kukabiliana na shini-
kizo na gharama za malezi ya
Watoto,a akikiri upande wa pili,
kwamba: “Kuna wakati wake, in-
aweza kuwa ngumu,”

"Lakini ninaendelea tu na
mambo kwa sababu sina mtu
mwingine wa kunikatisha tamaa,"
anasema na kuongeza:

"Ikiwa uko mahali katika mai-
sha yako ambapo unataka kuwa
na mtoto na una upendo na usaid-
izi karibu nawe, kwanini ungojee
mwanaume?"

YAKE MAMA SOPHIE (46)

Mama Sophie (46), anatumia
zaidi ya miaka yake 30 akinena ni
"maisha ya kufurahisha na yenye
furaha."

Anasema, aliamua kujaribu ku-
pata mtoto peke yake, mwanzoni
kupitia mfumo uitwao ‘TUT’, lakini
akaupoteza ujauzito.

Kisha  akagandisha  mayai
yake na kuamua kupitia mfumo
‘IVF’ peke yake na alipopofaulu
mwaka 2021, Sophie, aliyetumia
panui za Uingereza 30,000 (Sh.
100,632,680.25) katika mchakato
mzima, anajiona fahari sasa.

Wakati wa ujauzito wake, katika
hatua za awali za uzazi wa Sophie,
anasema: "Hakuwahi kuwa na
hofu na hakika hana majuto yoy-
ote".

Anasema wengine walikosoa
uamuzi wake, akiwapo mshauri
wake, aliyemwambia "unaleta
mtoto  ulimwenguni ambaye
atakuwa na mzazi mmoja tu.
Itakuwaje mzazi huyo akifa?

"Niliheshimu maoni yake ka-
bisa, lakini najua sasa kwamba
Martha (mtoto) ana umri wa mi-

aka mitatu na tuna uhusiano wa
pekee sana. Ana maisha thabiti,"
Sophie alisema.

Ingawa tayari amemweleza
mwanawe aitwaye Martha jinsi
alivyotungwa mimba, Sophie
anasema ataendelea kuwa "wazi
kuhusu kila kitu" kadiri uelewa
wake unavyoongezeka.

Anaongeza kuwa uzazi wa pe-
kee aliopanga ulikuja na matatizo.

"Unafanya maamuzi yote wewe
mwenyewe, unajisumbua mwe-
nyewe, huna mtu wa kupeana
naye mawazo lakini.... unatam-
bua jinsi ulivyo na nguvu wakati
mtoto anaumwa na haujapata us-
ingizi," anasema.

MAMA WAWILI MICHELLE (42)

Safari ya Michelle kupata wato-
to wawili kupitia IUT kwa kutumia
mtoaji mbegu za kiume, ilianza
baada ya kumalizika kwa uhusi-

ano na mwanaume.

"Nilikuwa na mpenzi kwa muda
mrefu na siku zote, nilijua nilitaka
kupata watoto. Alikuwa kwenye
uzio kuhusu kufanya hivyo,”
anasimulia Michelle na kuende-
lea:

"Uhusiano huo ulipoisha, nili-
hisi 'nina umri wa miaka 38 sasa
(wakati anaamua), sina wakati wa
kupata mtu na kuruhusu uhusi-
ano huo kukua kwa njia ya asili.”

Badala ya kusitasita kutafuta
mtoto, Michelle akaamua kua-
cha kuwa na uhusiano naye
na akaingia katika mbadala wa
kulipa pauni za Uingerezal,800
(Sh.5,966,617.68) kwa IUI kwa ku-
tumia mtoaji mbegu na akapata
mimba.

Kabla ya kujifungua mtoto
wake wa kiume mwaka 2021,
alikwenda kukaa na mama yake
kwa muda mrefu akinena: “Kuna

eaje?’

mambo mazuri na mabaya ya
kuifanya na mshirika au bila. Kila
kitu kiko kwenye mabega yako,
huwezi kupata kahawa na rafiki
yako bila mtoto.”

Mnamo mwaka 2023, akapata
binti kupitia njia ile ile ya kupata
mimba, leo hii watatu hao sasa
wanaishi Pamoja.

CHANGAMOTO ZILIZOKO

Ingawa kumekuwapo ongeze-
ko kubwa la idadi ya wanawake
wasio na waume wanaopata mat-
ibabu ya uzazi ili kupata mimba,
idadi bado ni ndogo.

Kuna vikwazo vya wazi vya
kifedha kwa njia hii ya uzazi. Hiyo
haitolewi kila mtu, bali kwa wengi
ni pale kunakuwapo nafasi ya
kufanikiwa kupata ufadhili, kulin-
gana na pale mhitaji anaishi huko
Uingereza.

Majorani zao, Scotland hawafa-
dhili matibabu ya uzazi kwa wa-
nawake wasio na waume. Lakini
katika maeneo mengi, wanawake
wanapaswa kulipia angalau ‘mi-
zunguko sita ya upandikizaji’ ki-
taalamu, kabla ya kukubaliwa na
ndio ufadhili unapoanza

Mtaalamu Dk, Hill pia anataja
vizuizi vya kifedha kulea familia
peke, huku zikizidi kupanda nchi-
ni Uingereza.

"Wanawake wasio na waume
wanaochagua IVF au upandikizaji
ni mwelekeo unaokua," anasema,
akiongeza kuwa wanawake am-
bao walitaka watoto walikuwa
wanazidi kufahamu ‘vizuizi’ vyao
linapokuja suala la uzazi, na wa-
nazidi kulichukulia suala hilo
mwenyewe.

Wakati huo huo, Dk Hill.anataja
unyanyapaa nao unatajwa kupun-
gua, akinena: "Nadhani mitazamo
ya kijamii imebadilika kuhusu
akina mama wasio na waume na
nadhani kinachohitajika sasa ni
sera kuafiki mabadiliko hayo."

Kwa mujibu wa BBC




HABARI DODOMA

Mavunde

atekeleza ahadi,

awajengea
nyumba watoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Anthony Ma-
vunde ametekeleza ahadi yake
yva kuwajengea nyumba watoto
ambao mama yao alifariki kwa
kudondokewa na ukuta wa nyum-
ba waliyokuwa wakiishi Mtaa wa
Nguji, Mbabala jijini Dodoma.

Miaka miwili iliyopita ilinye-
sha mvua kubwa na kusababisha
maafa ikiwemo kuharibu mali na
baadhi ya wananchi kupoteza
maisha akiwamo mama huyo na
kuacha watoto wawili Baraka na
Hamisi ljinji.

Akizungumza jana alipokuwa
akikabidhi nyumba hiyo, Mavunde
ambaye ni Mbunge wa Dodoma
Mjini, alisema watoto hao Hamis
na Baraka walipatwa na kadhia
hiyo ya kudondokewa na nyumba
ambayo ilipoteza maisha ya mama
yao na wao kuokolewa na wasa-
maria wema.

“Nilipotembelea waathirika
wa mafuriko kwenye eneo hili,
nilikutana na jambo ambalo lilini-
gusa lilikuwa linahusisha watoto
wawili wadogo kwenye nyumba
waliyokuwa wakiishi na mama yao
kubomoka.”

“Niliahidi kuwajengea ny-
umba watoto hawa ili kuwa-
saidia kupata makazi yao va
kudumu,namshukuru Mungu leo
nimekamilisha ahadi yangu na ni-
mekabidhi nyumba hiyo na nitaen-
delea kuwasimamia kwa mahitaji
yao muhimu kwa kadri Mungu
atakavyoisaidia,"alisema.

Aliomba jamii kusimamia malezi
ya watoto hao kwa karibu ili wa-
fanye vizuri kwenye masomo yao
na kuendelea na hatua nyingine za
elimu.

Mlezi wa watoto hao, Mchun-
gaji Lazaro Peter alimshukuru
Mavunde kwa kutimiza ahadi na
kuwafariji watoto hao kwa ku-
waboreshea makazi na kuahidi
kuendelea kuwasimamia watoto
hao katika malezi bora ili watimize
ndoto zao.

Alisema kwasasa watoto hao
wanaendelea na shule ili wafikie
ndoto yao kielimu.

Diwani wa Kata ya Mbabala,
Paskazia Mayala alimpongeza
Mavunde kwa kuwa karibu na ku-
wajali watu wenye mahitaji kama
alivyofanya kwa watoto hao.
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Mradi wa maji kuleta neema

wakulima 2,000 Kijiji

Na Valentine Oforo, DODOMA

UME ya Taifa ya Um-
wagiliaji (NIRC) in-
atekeleza mradi wa
mkakati wa ujenzi
wa skimu ya umwagiliaji wa
Membe wilayani Chamwi-
no, mkoani Dodoma itakay-
onufaisha wakulima 2,000.

Mradi huo wa Sh. bil-
ioni 16.2 na wakulima hao
watajikita kuzalisha mazao
mbalimbali ya kiuchumi na
chakula katika shamba la
ekari 7,500.

Akizungumza jana na Ni-
pashe, mhandisi wa mradi
kutoka NIRC, Salehe Rama-
dhani alisema utekelezaji
wa ujenzi wa skimu hiyo
kwa sasa umefikia asilimia
86.

Alisema fedha za mradi
huo zimetolewa na serikali
na unatekelezwa na kampu-
ni ya mkandarasi mzawa ya

Nakuroi Investment Com-
pany Ltd.

“Utekelezaji wa mradi
huu ulianza Septem-
ba Mosi 2022, na kwa

Ramadhani

Kama makubaliano yaliyowekwa
kampuni mkandarasi alipaswa ku-
yandani,  kabidhi mradi Desemba la-
tunaishuk-  inj kwa sababu ya mwing-
;’;:,"“s(:?ia iliano usio wa kirafiki wa
kwa kutupa hali ya hew'a,”ahsema.
zabuni hii Mhandisi

kubwaya  alisema kwa sasa mkandar-
Kitaifa.  asi anatakiwa kukamilisha
Utekelezaji mradi huo ndani ya miezi
el MV iyo . amelipua
fursa za Zaldl. ya Sh. bilioni 104.
ajira kwa Alifafanua, mradi una-
wazawa husisha ujenzi wa tuta la
wengi wa bwawa lenye urefu wa mita
Kijiji cha 490, naupana wa juu wa
Membe.

mita sita, pamoja na kina
cha wastani cha mita 14,
urefu wa bwawa ni kilo-
mita 4.5 na mita za ujazo
milioni 12, ambapo ujazo
wa maji ni lita bilioni 12.
Kadhalika, alisema mbali

na kuhudumia kilimo cha
umwagiliaji mradi huo
umebuniwa kwa ajili ya
kuwawezesha  walengwa
kufanya shughuli za uvuvi,
pamoja na kupata maji ya
kutosha kwa kuhudumia
mifugo yao.

Mhandisi wa  mradi
huo kutoka kampuni ya
Nakuroi Investment Ltd,
Masoud Chembe alisema
wanafanya kazi usiku na
mchana kuhakikisha ujenzi
wa mradi unakamilika kwa
viwango na kwa muda ulio-
wekwa, Ili kuakisi thamani
ya fedha zilizowekezwa na
serikali.

“Kama kampuni ya
ndani, tunaishukuru sana
serikali kwa kutupa zabu-
ni hii kubwa ya Kkitaifa.
Utekelezaji wa mradi huu
umetoa fursa za ajira kwa
Membe,” alishukuru.

Kaimu Mkuu wa Kitengo

Membe

cha Mawasiliano Serikalini
kutoka NIRC, Mariamu
Mziwanda, alisema tume
hiyo pia inatekeleza mi-
radi mingine ya aina hiyo
katika maeneo ya Ndogoe
na Chinangali 1T mkoani
Dodoma.

Alisema lengo ni ku-
wawezesha wakulima ku-
zalisha angalau misimu
mitatu kwa mwaka, maen-
deleo ambayo yanalenga

kuongeza usalama wa
chakula nchini, pamoja na
pato la taifa.

Alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa
kusaidia kuongeza mgawo
wa bajeti kwa tume kutoka
Sh.bilioni 17 hadi kufikia
zaidi ya Sh.bilioni 400.

Pia alimpongeza Mku-
rugenzi Mkuu wa Tume
hiyo, Raymond Mndolwa
kwa kuisimamia tume hiyo
kwa weledi na mafanikio
makubwa.

A

- MASOKO

W ¥ USHIRIKA WA WAKUUMA # ¢

; WA ZABIBU NA
MPUNGUZI (UWAZAMAM)
SLP |249 DODOMA

"Umoja wetu, zabibu yetu”

Wakili wa Chama cha Wanasheria Wanawake Tanzania (TAWLA), Neema Ahmed (kushoto), akizungumza na wakazi wa
Matumbulu na Mpunguzi, wakati wa maadhimisho ya siku ya kupinga ukatili yaliyofanyika kwa kushirikiana na Ush-

RC: Nishati safi ya kupikia itapunguza vitendo vya ukatili

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, amesema
matumizi ya nishati safi ya kupikia
yatasaidia kupunguza vitendo vya
ukatili wa kijinsia kwa wanawake

Senyamule alisema hayo juzi
wakati akifunga kilele cha Maa-
dhimisho ya Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia kilichofanyika

Polisi Mkoa wa Dodoma pamoja
na wadau mbalimbali.

“Tunapaswa kumuunga mkono
Rais Samia kwenye agenda yake
ya matumizi ya nishati safi ya
kupikia ili kusaidia kimama wa
kumbwa na madhira mbalimbali
ikiwemo vitendo vya ubakaji wak-
iwa wanatafuta kuni za kupikia
porini.”

“Kuna matukio ambayo yame-
kuwa yakitokea wakati mwingine
unajiuliza waliofanya kama ni bi-
nadamu kweli unakuta bibi kizee
kabakwa hadi kufa porini wakati
akitafuta kuni sasa matumizi haya
ya nishati safi yatasaidia kupun-
guza hali hii,”alisema.

Aidha, alipongeza serikali kwa
jitthada ambazo imeendelea
kufanya ili kusaidia kupunguza
matukio ya ukatili wa Kkijinsia

ikiwemo ujenzi wa shule pamoja
na mabweni karibu na jamii.
Kadhalika, alisema katika Mkoa
wa Dodoma licha ya kutokea kwa
matukio mfululizo ya vitendo vya
ukatili wa kijinsia lakini kwa mu-
jibu wa takwimu matukio hayo
yamepungua ukilinganishwa na
“Kuna matukio yalitokea hivi
karibuni kwenye mkoa wetu
ikiwemo lile la baba kumnajisi

mtoto wake wa miezi sita hadi
kufa yalikuwa ni matukio am-
bayo yalileta taharuki lakini siyo
kwamba mkoa ndiyo unamatukio
mengi kiasi hicho, alisema

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, George Katabazi, alise-
ma matukio ya ukatili wa kijinsia
bado yapo hivyo ipo haja ya wa-
dau pamoja na serikali kuende-
lea kushirikiana kukomesha hali
hiyo.
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HABARI MBEYA

Wakurugenzi wa miji waagizwa
kuwabana makandarasi wa maji

Na Elizabeth John, NJOMBE

AKURUGENZI wa
Mamlaka za Maji
na Usafi wa Maz-
ingira mkoani
Njombe wametakiwa kusima-
mia kwa karibu makandarasi
wanaotekeleza mradi wa maji
wa miji 28, ili uweze kukamilika
kwa wakati na kuweza kutoa
huduma kwa wananchi.

Naibu Waziri wa Maji,
Mhandisi Kundo Mathew alitoa
agizo hilo juzi wakati akipokea
taarifa ya utekelezaji wa miradi
ya maji katika ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Njombe.

Alisema ili mradi huo
uweze kukamilika kwa wakati

uliopangwa ni lazima wasi-
mamizi kuongeza nguvu kwa
kushirikiana na ofisi za mikoa

Miradi hiyo pindi makandarasi wanapole-
imeweza ta uzembe.

kunufaisha  “Lakini tunafahamu pia
wakazi kuna miradi mingine ambayo
zaidiya pia ratiba yake kimkataba ina-
177,989 hii takiwa kuisha mwaka 2026 na
ni sawana ukiangalia jinsi ilivyo inaende-
asilimia 20 lea vizuri na tutaendelea kusu-
yawakazi kuma kwa sababu kuna mae-
wote neo mengine kwenye miji 28
889,946 kabla ya mradi haujakamilika

waliopo Ka- tayari Wwanaanza kuutumia

tika Mkoa

yale maji,” alisema Mhandisi

wa Njombe. \jathew.

Alisema ni matamanio ya
Rais Samia Suluhu Hassani
kuhakikisha miradi yote ya

kimkakati ikiwemo wa miji
28 inakamilika ifikapo mwaka
2025.

“Kabla ya kukamilisha
mtandao wa kila sehemu
inawezekana kuna sehemu
wanaweza wakaanza kunu-
faika na mradi wakati ujenzi
unaendelea hata ukiwaam-
bia wananchi kwamba mradi
umefikia asilimia fulani lakini
huduma wanapata,” alisema
Naibu Waziri Mathew.

Pia, alisisitiza kulindwa kwa
vyanzo vya maji kwa kuhakiki-
sha elimu inatolewa kwa wa-
nanchi wa maeneo husika
sambamba na utunzaji wa mi-
undombinu ili isiharibike.

Awali Meneja wa Wakala

wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini, (RUWASA) Mkoa
wa Njombe, Mhandisi Sadick
Chakka alisema miradi 99 ya
maji imekamilika tangu mwa-
ka 2020 hadi Disemba 2024
yenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 43.4

“Miradi hiyo imeweza kunu-
faisha wakazi zaidi ya 177,989
hii ni sawa na asilimia 20 ya
wakazi wote 889,946 waliopo
katika Mkoa wa Njombe,”
alisema Mhandisi Chakka.

Alisema mradi wa kitaifa wa
miji 28 ambao umetengewa
Sh. bilioni 20593 kwa ajili
ya kutekeleza miradi mikub-
wa ya maji itakayowawez-
esha wananchi wapatao

452,847 kwa miji ya Njombe,
Wangingombe na Makamba-
ko kwa kupata maji ya uhakika
na yenye kutosheleza.

“Hadi sasa utekelezaji wa
mradi huu umefikia asilimia
11 kwa ujumla ambapo kazi
zilizoanzwa kutekelezwa ni
ujenzi wa vyanzo, ujenzi wa
miundombinu ya kutibu maji
na ujenzi wa matangi,” alise-
ma Mhandisi Chakka.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Maji na
Usafi wa Mazingira Makamba-
ko (MAKUWASA) Mhandisi Os-
car Lufyagile alisema wanaka-
biliwa na tatizo la makandarasi
wanaotekeleza mradi wa miji
28 kutotii maelekezo yao.

IJ\N‘H\‘I.H AR
Lu"- Jud

Méya wa Manispaa va Iringa, Ibrahim Ngwada, akizungumza vvda‘kati'vva uzinduzi wa kampeni ya msaada wa kisheria ya
Mama Samia, katika viwanja vya Mwembetogwa, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polisi yafunga vituo vitano mafunzo udereva

Na Gideon Mwakanosya,

SONGEA

KIKOSI cha Usalama Baraba-
rani Mkoa wa Ruvuma kimevi-
funga vyuo vitano vya udere-
va vilivyopo Halmashauri ya
Manispaa ya Songea baada ya
kubaini kuwa havina sifa ya
kutoa mafunzo.

Hayo yalisemwa na Kaman-
da wa Polisi  Polisi Mkoa wa
Ruvuma, Marco Chilya wakati
akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake jana
kuhusiana na kikosi hicho
kuanza kufanya ukaguzi wa
magari ili kudhibiti ajali za
barabarani katika kipindi
hiki cha kuelekea mwisho wa
mwaka huu wa 2024.

Chilya, alisema ukaguzi huo

unafanywa na askari hao kwa
magari ya vyuo vya mafunzo
ya udereva, magari makubwa
ya mizigo, abiria, = mabasi
yaendayo mikoani, wanafunzi
na daladala ili kuhakikisha
wasafiri na mali zao wanaku-
wa salama.

Akizungumzia kuhusu
kufungwa kwa vyuo hivyo,
alisema askari wa kikosi hi-
cho walipofanya ukaguzi wa
magari yanayotumika kutoa
mafunzo, walibaini baadhi ni
mabovu na kuamuru kufung-
wa kwa kukosa sifa ya kutoa
mafunzo hayo.

Alisema vyuo hivyo vinami-
likiwa na baadhi ya makanisa
katika halmashauri hiyo.

Kuhusu mabasi ya kube-
ba wanafunzi, alisema
wameamua kuyafanyia

uchunguzi kutokana na
shule nyingi kufungwa ili
kubaini mabovu na kwam-
ba zitakapofunguliwa yawe
salama kusafirisha wanafunzi
kwenda shuleni.

Kwa upande wa madereva,
alisema watano wamefungiwa
leseni zao baada ya kukutwa
na makosa ya kukiuka sheria
za usalama barabarani.

Alisema makosa hayo ni
kuendesha gari kwa uzembe
na kugonga gari nyingine kwa
nyuma, kupita magari men-
gine bila kuchukua tahadhari
kwa watumiaji wengine wa
barabara, kuzidisha abiria na
kumruhusu kondakta kuende-
sha gari la abiria bila kuwa na
leseni.

“Jeshi la Polisi linaendelea
kuwakumbusha  madereva

na wamiliki wa vyombo vya
moto kuchukua tahahadhari
katika kipindi hiki cha mwisho
wa mwaka kwa kuwa kina
matukio mengi ya ajali kuto-
kana na mvua zinazoendelea
kunyesha nchini,” alisisitiza
Kamanda Chilya.

Yasini Nungu, dereva wa
mabasi yanayosafirisha wa-
nafunzi mjini Songea, ame-
liomba jeshi hilo kuwadhibiti
madereva bodaboda na
magari kuwa makini kwenye
maeneo ya vivuko vilivyowek-
wa barabarani.

Nungu pia ameiomba seri-
kali kupitia Wakala wa Bara-
bara Mjini na Vijijini (TARU-
RA) na Wakala wa Barabara
nchini (TANROADS) kuweka
taa za barabarani ili kupun-
guza ajali.

EWURA
yakoshwa na
miradikuzalisha
umeme jotoardhi

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BODI ya Mamlaka ya Udhibiti

wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), imeridhishwa na hatua
zilizofikiwa katika uendelezaji
wa miradi ya kuzalisha umeme
wa jotoardhi kwenye maeneo ya
Ng02| (MW 70) na Kyejo-Mbaka
(MW 60) mkoani Mbeya.

Ziara ya kutembelea miradi
hiyo iliongozwa na Mwenyekiti
wa Bodi, Prof. Mark Mwandosya
imelenga kuona hatua iliyofikiwa
katika uendelezaji wa miradi hiyo
muhimu ya kimkakati.

Akizungumza jana baada ya
kutembelea mrad| huo , Prof.
Mwandosya alisisitiza Umuhimu
wa kupanua wigo wa vyanzo vya
kuzalisha umeme ikiwemo jotoar-
dhi, ili kuboresha uankana i wa
huduma za nishati kwa wananch|

“Ni wakati sasa wa kuwekeza
zaidi katika vyanzo vingine
vya kuzalisha umeme, hususani
jotoardhi, ili kuhakikisha kuwa
wananchi wanapata nishati ya
uhakika na kwa gharama nafuu.
Nishati ni injini ya maendeleo,
na tuna kila sababu ya kutumia
rasilimali tulizo nazo kwa ufanisi,”
alisema Prof. Mwandosya.
~ Aidha, Prof. Mwandosya ali-
ipongeza Kampuni ya Maendeleo
ya Jotoardhi Tanzania (TGDC) kwa
Juhudi zake za kuhakikisha miradi
hiyo inasonga mbele.

Alielezea kufurahishwa kwake
na msukumo uliopo katika kue-
ndeleza rasilimali watu kupitia
mafunzo akisema kuwa juhudi
hizo ni muhimu kwa ustavvl wa
sekta ya nishati nchini.

Naye, Kaimu Mkurugenzi wa
Umeme wa EWURA, Mhandisi
Aurea B|g|rvvamungu alisisitiza
dhamira ya kushirikiana na wa-
dau wote kuhakikisha miradi hiyo
inakamilika kwa mafanikio.




Kilimo cha kakao
kuanzishwa Z’bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Umwagiliaji, Ma-
liasili na Misitu inatarajia kuanzisha
kilimo cha kakao visiwani hapa kwa
ajili ya kupata fedha za kigeni na
kuongeza kipato kwa wakulima.
Mpango huo ulitangazwa jana na
Ofisa Mkuu wa Kilimo wa Wizara
hiyo, Salum Rehani Mwinyi, wakati

akizungumza na mwandishi wa

habari ofisini kwake Mwanakwareka

visiwani hapa.

Mwinyi, alisema wizara hiyo ina-
tarajia kuanzisha kilimo cha kakao
kama zao mbadala la biashara ili

kusaidiana na zao la karafuu.

Alisema mpango huo umekuja

baada ya kubaini kuwa karafuu
linakabiliwa na changamoto za

NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

AIBU Balozi wa Nor-
way nchini, Kjetil
Schie amesema
mwongozo wa sera
ya jinsia kwa vyama vya siasa
utaongeza idadi ya wanawake
kujitokeza kuwania uongozi
wa majimbo nchini katika
Uchaguzi Mkuu wa mwakani.
Schie, alitoa kauli hiyo jana
visiwani hapa katika mku-
tano wa uzinduzi wa mwon-
g0zZo wa sera ya jinsia na
madawati ya kupambana na
udhalilishaji wa kijinsia kwe-
nye vyama hivyo.
Alisema Norway inafura-
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Tanzania kufanya mageuzi
ya sheria hususani za kuhusu
uchaguzi na kuweka mazin-
gira mazuri kwa wanawake
kushiriki kugombea kwenye
majimbo nchini.

Schie, alisema kuwapo kwa
sera hiyo kufungua milango
kwa wanawake kuingia katika
nafasi za uchaguzi majim-
boni, hivyo kufikia asilimia 50
kwa 50 ya uongozi wa kisiasa
kati yao na wanaume.

Hata hivyo, alisema hadi
sasa idadi ya wajumbe wa-
nawake kwenye Baraza la
Wawakilishi na wabunge
kwenye majimbo hayo visi-
wani hapa katika vyombo

HABARI ZANZIBAR

Norway vaonesha matumaini
Kwa wanawake mwaka 2025

nawake kusikika sauti zao.

“Sisi tunaamini ukimwez-
esha mwanamke unakuwa na
jamii imara yenye uwezo wa
kiuchumi na kuleta mageuzi
muhimu ya maendeleo,”
alisema balozi huyo.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, alise-
ma kuna matumaini makub-
wa ifikapo mwakani wa-
nawake wengi watajitokeza
kushiriki uchaguzi huo baada
ya kupata mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo kupitia Mradi
wa SWILL.

Dk. Issa, alisema zaidi ya

huo unaofadhiliwa na uba-
lozi huo kwa lengo la ku-
wawezesha kujitosa kwenye
kinyang’anyiro hicho kitaka-
chovishirikisha vyama vingi
vya siasa visiwani hapa

“Tunatekeleza mradi wa
kujenga uwezo wanawake
kuingia katika harakati za ki-
siasa kupitia Mradi wa SWILL,
matarajio yetu makubwa kuo-
na katika uchaguzi mkuu wa
mwakani idadi ya wanawake
inaongezeka katika harakati
za kisiasa,” alisema.

Baadhi ya wanawake wa-
tia nia, wameahidi kuchukua
fomu kuwania uongozi katika
majimbo ya uchaguzi wakati

uzalishaji hivyo ipo haja ya kuwa na
mazao mbadala kama nchi yata-
kayosaidia kupata fedha za kigeni na

kuinua maisha ya wananchi.

“Kilimo cha kakao kinaweza
kusaidiana na karafuu kuimarisha
uchumi kwa sababu nalo ni mion-
goni mwa mazao va Kitropiki ambalo
kwa mazingira ya Zanzibar linaweza
kustawi maeneo yote ya Unguja na

Pemba,” alisema Mwinyi.

Alisema mkulima anaweza ku-
panda kakao katika hali tofauti kwa
kuchanganya na mazao ya minazi,
parachichi, migomba, mbogamboga
na mikarafuu na kupata mavuno ya

kutosha na kipato.

Hata hivyo, Mwinyi, alisema kupi-
tia kakao, mkulima anaweza kupata
mavuno zaidi ya karafuu kwa mti
kwa kipindi cha kati ya miaka sita
hadi 10 kwa mbegu zilizofanyiwa

utafiti.

“Utafiti uliofanywa na wataalamu
kuhusiana na kokoa unaonyesha
uzalishaji wa kokoa huanza miaka
mitatu baada ya kupanda na ikifika
mitano unaanza kufikia uzalishaji wa
juu kwa kilo tano mpaka 10 za kokoa
kavu tofauti na mti wa mkarafuu,”

alisema.

Mwinyi, alisema kwa Tanzania
Bara uchunguzi wa Kitaalamu ume-
baini wakulima wengi wamewekeza
katika kakao hasa vijana na wa-

nawake.

hishwa na juhudi za Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa

vya maamuzi si nzuri, hivyo
haitoi nafasi kwa jamii ya wa-

wa uwezo

wanawake 900 wamejenge-
kupitia mradi

utakapofika ili kuingia katika
vyombo vya kutunga sheria.

cha Ubago Wilaya va Kati, juzi. Kulia ni Katibu wa chama hicho mkoa, Abdalla Mwinyi Hassan. PICHA: IS-HAKA OMAR

Viongozi kikaangoni kwa kukiuka maadili ya kazi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) imeiagiza Tume ya
Maadili ya Viongozi wa Umma
kuwachukulia hatua viongozi
wanaotuhumiwa kukiuka maadili
na kukwamisha wananchi kupata
maendeleo.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
wakati akizungumzia Maadhim-
isho ya Siku ya Maadili na Haki za
Binadamu nchini.

Abdulla, alisema lengo la maa-
dhimisho hao ni kuwaongezea
uwelewa viongozi wa umma na

wananchi kuhusu umuhimu wa
maadili, utawala wa sheria, haki
na usawa, uadilifu na uwajibikaji
na kuzuia rushwa na ubadhirifu
wa mali za umma.

Akizungumza kwa niaba ya
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi katika maadhimisho hayo
yaliyofanyika Ukumbi wa Baraza
la Wawakilishi Wete Pemba, alise-
ma tume hiyo kwa kushirikiana
na mamlaka nyingine, inapaswa
kuwachukulia hatua viongozi hao
na watumishi wa umma ili ku-
dhitibi vitendo hivyo.

Awali, alisema kila taasisi ina-
paswa kutekeleza misingi ya uta-
wala bora ili kuimarisha uadilifu,

haki za binadamu na kuzuia rush-
wa ili serikali ifikie malengo ya
kuwapatia maendeleo wananchi.

Abdulla, alisema taasisi zinazo-
simamia utawala bora ikiwamo
tume hiyo na Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora zime-
piga hatua na kuendelea kupata
mafanikio katika utekelezaji wa
majukumu yake.

Alisema tume hizo zimedhibiti
mianya ya rushwa, upotevu wa
mapato ya serikali na kuhakikisha
fedha zinazotolewa kutekeleza
miradi ya maendeleo na matumi-
zi ya kawaida kwa mwezi zina-
zopelekwa kila wizara, idara na
taasisi na kutumika kwa mujibu

wa utaratibu.

Alisema kuongezeka kwa idadi
ya hati safi za ukaguzi wa hesa-
bu ni uthibitisho wa kuimarika
uwajibikaji katika usimamizi na
matumizi ya rasilimali za umma,
huduma za afya, elimu, maji na
miundombinu.

Abdulla, aliwataka viongozi
hao kufanya kazi kwa kufuata
sheria na miongozo ya kazi zao ili
kufanikisha malengo ya serikali.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman,
alisema ni jukumu la viongozi na
watumishi wa umma kuwa na
uzalendo, uwajibikaji, uwazi na

uadilifu katika utendaji kazi.

Waziri Haroun, alisema wiz-
ara yake inatoa elimu kupitia vy-
ombo vya habari ili kuhakikisha
inawafiki viongozi, watumishi wa
umma na wananchi.

Akiwasilisha mada juu ya
umuhimu wa usimamizi wa ra-
silimali za umma na mapambano
dhidi ya rushwa katika kuima-
risha utawala bora, Jaji Ibrahim
Mzee Ibrahim, alitaja makosa ya
kisheria ambayo viongozi na wa-
tumishi wa umma wanatakiwa
kujiepusha ni kutoa na kupokea
rushwa, usimamizi na matumizi
mabaya ya rasilimali za umma na
madaraka.
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Wakuu nchi jirani waja
kuzindua kituo mauzo |
umeme TANESCO kimataifa

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema kuwa mwe-
zi Februari mwakani itazindua
mradi mkubwa wa maporomoko
ya umeme wa Rusumo wenye
megawati 80 katika kata ya Rusu-
mo, Wilaya ya Ngara, unaotekele-
zwa kwa pamoja na nchi za Tan-
zania, Rwanda na Burundi.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Doto Biteko, alisema
hayo mkoani Dodoma Kkatika
hafla ya kuweka jiwe la msingi
mradi wa njia za kusafirisha
umeme wa msongo wa Kkilovoti
400 kutoka chalinze hadi Do-
doma utakaogharimu Sh. bilioni
513.

Alisema mradi huo utakaozin-
duliwa na wakuu wa nchi kutoka
nchi hizo, ni sehemu ya mipango
ya serikali ya kuziunganisha na
umeme na njia za kusafirishia
umeme nchi inazopakana nazo.

Alisema kwa sasa imeshaji-
unganisha na nchi za Burundi,
Rwanda, Kenya na sasa inaiun-
ganisha Zambia na wanaelekea
Malawi.

Lengo ni kuhakikisha kuwa
umeme uliopo nchini unatumika
kufanya biashara kwa kuwa kwa
sasa nchi ina umeme mwingi ku-
liko mahitaji.

“Ni dhamira ya serikali chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan
kwamba kila aliye jirani yetu
kupitia mpango wa Eastern Af-
rican Power Pull na SADC power
pull sisi tunakuwa na mchango
mkubwa kuwapatia nishati jirani
zetu,” alisema.

Alimwelekeza mkandarasi
anayesimamia mradi huo ku-
hakikisha kuwa unamalizika kwa
wakati na ubora unaohitajika
na kuwaagiza Meneja Mradi wa
TANESCO pamoja na taasisi ny-
ingine zinazosimamia mradi huo
kuhakikisha kuwa wanasimamia
utekelezaji wa mradi huo kama
Rais Samia alivyoagiza.

Alisema lengo la nchi ni ku-
hakikisha umeme mwingi unafi-
ka Dodoma ili baadaye usafirish-

we kupelekwa nchi jirani.

WIZI VIFAA

Biteko aliwakumbusha Watan-
zania kuwa ni jukumu lao kuilin-
da na kuitunza miundombinu ya
umeme kwa kuwafichua wanaoi-
hujumu kwa kuwa serikali ina-
tumia gharama nyingi kuijenga
ili iiletee nchi maendeleo.

“Sasa wapo wengine ambao
wanahujumu tu miundombinu,
mtu akipanda pale akakata waya
ule, atawatoa watu wengi kwenye
umeme, watu wengi hawatajua
mwizi wao wanamjua TANESCO
amekata umeme,” alisema.

Alisema, Kisambule Mkoa wa
Pwani, amekutwa Mtanzania
ana shehena kubwa aliyohifadhi
nyaya za umeme, na kuagiza vy-
ombo vya dola kuhakikisha kuwa
mtu huyo anachukuliwa hatua za
kisheria ili iwe fundisho.

Waziri wa Nishati, Innocent
Bashungwa, aliwahakikishia Wa-
tanzaia kuwa miundombinu ya
umeme italindwa kwa nguvu
kubwa na kutoa onyo kwa wa-
halifu wanaochezea miundom-
binu hiyo kuwa kwa kushirikiana
na Jeshi la Polisi watawakamata
watu hao na kuwafikisha kwenye
sheria.

Alisema serikali kupitia kodi ya
Watanzania inajenga miundom-
binu hiyo kwa gharama kubwa
na haitomvumilia mtu yeyote
atakayeiharibu.

Mkurugenzi wa Benki ya Dunia
(WB), Afrika Mashariki na Kusini
mwa Afrika, Wendy Hughes, ali-
ipongeza serikali kwa hatua hiyo
muhimu ambayo itaongeza kasi
ya ukuaji wa uchumi wa nchi iki-
wamo upatikanaji wa umeme wa
uhakika na nafuu.

Alisema Benki ya Dunia ina-
lenga kuwafikia zaidi ya milioni
tatu barani Afrika ifikapo mwaka
2030 kwa kuwasambazia umeme
na imetenga kiasi kikubwa cha
fedha kufikia malengo hayo.

Alimhakikishia ~Naibu  Wa-
ziri Mkuu kuwa wabia wote wa
maendeleo wapo tayari kuiunga
mkono Tanzania kuhakikisha

kuwa malengo ya maendeleo
yote waliojiwekea yanatimia.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa TANESCO, Dk. Rhimo
Nyansaho, alisema mradi huo ni
muhimu kwa shirika hilo kwa
kuwa kupitia kuunganishwa na
njia za umeme na nchi itaweza
kuuza umeme kwa nchi jirani na
watanufaika kwa kuongeza ma-
pato na kutokutegemea ruzuku
ya serikali.

Alisema kuwa mradi huo ni
muhimu kwa sababu upatikanaji
wa umeme wa uhakika unacho-
chea maendeleo ya viwanda
hivyo kuwa na uhakika wa bid-
haa.

Alisema pia mradi huo unak-
wenda kuongeza uhakika wa
upatikanaji wa nishati na ku-
vutia wawekezaji kutoka nje ya
nchi kuja kuwekeza nchini na
kuiongezea nchi mapato.

Aidha, mradi huo ni muhimu
kwa TANESCO kwa kuwa
utaongeza mapato ya taasisi hiyo
kupitia kuuza umeme nje ya nchi
hivyo kuondokana na utegemezi
wa ruzuku za serikali.

Alisema bodi hiyo itahakikisha
kuwa mradi huo unakamilika
kwa wakati na kwa ubora uli-
otegemewa.

Akitoa taarifa ya mradi huo,
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Umeme Tanzania (Tanesco),
Mhandisi Gisima Nyamhanga,
alisema kuwa mradi huo sehemu
ya mfumo wa maendeleo ya mfu-
mo wa gridi ya taifa yaliyobain-
ishwa katika mpango kabambe
wa mwaka 2020.

Alisema mpango huo una len-
go la kuhakikisha upatikanaji wa
umeme wa uhakika ili kuwezesha
ukuaji wa shughuli za kijamii na
kiuchumi na usalama wa nishati
ya umeme nchini na ukanda wa
Afrika Mashariki.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms/WhatsApp: +255
677 020 701

Email: costomerrelations@
guardian.co.tz

TCRA yataka waandaaji
- maudhui kuzingatia
maadili, Kiswahili sanifu

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), imewataka watayarishaji wa fila-
mu nchini kuzingatia viwango vya ubora
na kudumisha maadili ya kitamaduni ya
taifa, ikiwa ni pamoja na kukuza Kiswahili
sanifu.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri K.
Bakari, alisema katika ujumbe wake kwa
wadau wa tasnia ya filamu jijini Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki kuwa, wazal-
ishaji wa filamu wana wajibu wa kutan-
gaza maudhui yanayozalishwa ndani ya
nchi.

Ofisa Mawasiliano Mkuu wa Mamlaka
TCRA, Semu Mwakyanjala, akiwasili-
sha mada kwenye mkutano wa wadau
wa tasnia ya filamu, alisema ni muhimu
wakatambua kuwa maudhui yao ina nafasi
kubwa ya kuathiri jamii moja kwa moja
katika kujenga mitazamo ya watu.

“Uzalishaji wa filamu lazima usikose
viashiria vya athari chanya. Filamu zina-
paswa kubadilisha na kuboresha viwango
vya maisha huku zikidumisha umoja na
maelewano ya kitaifa,” alisema.

Aidha, alibainisha kuwa tasnia ya filamu
ndio chanzo kikuu cha utangazaji wa
ndani.

“Kanuni zinahitaji redio na televisheni
za Tanzania kuhakikisha zinatangaza
angalau asilimia 60 ya maudhui ya ndani.
Filamu lazima ziwe na umuhimu kwenye
jamii. Hazipaswi kupingana na tamaduni,
imani na kanuni za watu,” aliongeza.

“Uzalishaji wa filamu pia unapaswa kuz-
ingatia kukuza maadili ya kitaifa na tunu
za kipekee zinazotambulisha nchi. Hii ni
msingi thabiti ambayo Jumuiya ya Watan-
zania imeanzishwa,” alisema.

Alitoa wito kwa wahusika wa TFFA
kuzingatia sheria kanuni na taratibu za
utengenezaji wa filamu na wanapaswa
kutumia lugha inayokubalika katika jamii.

Kaimu Katibu Mtendaji wa Bodi ya
Filamu Tanzania (TFB), Dk. Genad Kasiga,
alisema tasnia ya filamu ni miongoni mwa
sekta zinazozalisha kipato na ajira. Pia
ilikuwa ni jukwaa la kukuza vipaji.

Alisema TCRA inasimamia maudhui ya
utangazaji na inayo Kamati ya maudhui
ya watu watano, na kwamba kamati in-
afuatilia na kusimamia maadili ya utan-
gazaji.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

KUPOTEA KWA HATI

YA KUSAFIRIA

KUPOTEA KWA CHETI

JAMHURI YA MUUNGAI
MAHAKAMA YA

KUITWA SHAURI

FOMU MADAI -3

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai / Ndoa Na. 1723/2024
Jina la Mdai: PASCAL ANDREW MAYALLA
Jina la Mdaiwa: JOYCE ABEL MMARI

KUPOTEA KWA

NO WA TANZANIA
TANZANIA

KADI YA GARI

Ndugu WEMA SHAHA
KASEBA amepotelewa na
kadi ya gari yenye usajili

INI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni ibu wa M
Kwa: JOYCE ABEL MMARI

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
TALAKA - KUSIKILIZWA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe

ika Mahak M

namba T962CTG ainaya
TOYOTA PORTE chassis

namba NNP110025027,
engine INZB578605. Kwa
yoyote atakayeiona atoe

HAPPY ELIAKIM MWANGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YA KUSAFIRIA
YENYE NAMBA TAE181578 ILIYOTOLEWA NA
JAMHURI' YA MUUNGANO WA TANZANIA

12 mwezi 12 mwaka 2024 saa 8:30 mchana mbele ya Mh. MWAGENI
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya

MUSO KAROJE anatangaza kupotelewa kwa
cheti cha Stashahada ya Ualimu wa
Sekondari cha Chuo cha Ualimu Butimba

kusikilizwa shauri hili nilazima shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

EMMANUEL FELIX MBUYA naomba
kutangaza kupotelewa na hati yangu ya

kusafiria namba TAE240143 iliyotolewa | | (pT|A MAMLAKA YA URAMIAJI YA NCHI | | Chenve Index namba E- 0801-0187 | | [EECHe e Cmmee o wepor e .
uhamiaji makao makuu tarehe 14 HIVYO KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa la Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama leo tarehe 3 taarlfa kltuo ChOChOte Cha
/M1/2019. Yoyote atakayeiona atoe taarifa | | HAT| HIYO ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE | | Tanzania  Mwaka 2008. Kwa  yeyote

Polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/DAR/KIN/261385/2024

atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifaya polisi: KBR/RB/215/2012

kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi:PHQ/DAR/KIN/267691/2024

CHA POLISI KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA PHQ/MOR/MOR/42819/2024.
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Al Bashir amrithi Assad Syria,
Iran, Marekani zashutumiana

DAMASCUS, Syria

SIKU chache baada ya kupin-
duliwa kwa Rais Bashar Al As-
sad, Syria imeanza kupiga hat-
ua mpya baada ya kiongozi wa
waasi, Mohammed Al-Bashir,
kuteuliwa kuwa Waziri Mkuu
wa serikali ya mpito.

Al-Bashir ambaye ni mkuu wa
zamani wa utawala wa waasi
katika eneo la kaskazini-ma-
gharibi mwa nchi hiyo, aliwata-
ka raia wa Syria kuwa watulivu
na kuwa wamoja katika kipindi
hicho cha mpito.

Waziri mkuu huyo amepewa
jukumu la kuongoza serikali
hadi Machi 2025.

Bashir kwa mara ya kwanza
aliongoza mkutano uliohud-
huriwa na wajumbe wa serikali
yake mpya na wale wa baraza
la mawaziri la zamani la Assad
kujadili makabidhiano ya nya-
dhifa na taasisi.

Huku kukiwa na dalili za
kurejea kwa maisha ya kawaida
katika mji mkuu wa Syria wa
Damascus, raia bado wanapata
shida kuondokana na hali ya
woga iliyotokana na utawala wa
rais wa zamani Bashar al-Assad.

Katika jiji la Damascus, madu-
ka mengi na migahawa imefun-
guliwa, lakini vituo vya mafuta
ambavyo vyote vinamilikiwa na
serikali, bado havijafunguliwa.

Baadhi ya familia walikuwa
wakipeana peremende katika
kusherehekea serikali mpya
ambayo imeanza kazi.

“Sasa tunaweza kuzungumza
kwa sauti kubwa, bila uoga,” ki-
jana mmoja aliambia BBC huku
akitabasamu.

Mwanamke mwingine alise-
ma ,Ni kana kwamba tunaweza
kupumua kwa urahisi zaidi
sasa.”

Hata hivyo, Marekani ilisema
itaiunga mkono serikali mpya
endapo itatokana na mchakato
unaoaminika, unaojumuisha
watu wote na unaoheshimu
jamii ya walio wachache.

Iran yaishutumu Marekani

Kiongozi wa juu wa Iran,
Ayatullah Ali Khamenei, amese-
ma kuanguka kwa Rais Bashar
al-Assad, kulipangwa kwenye
vyumba vya mikakati vya Mare-
kani na Israel.

Ayatullah Khamenei, ambaye
ndiye mwenye nguvu kubwa ki-
siasa nchini Iran, alisema jana
kuwa nchi yake ina ushahidi
unaothibitisha kwamba kupin-
duliwa kwa Rais Assad ulikuwa
mpango wa Israel, Marekani na
jirani mmoja wa Syria, ambaye
hakumtaja.

Hata hivyo, wachambuzi wa-
nasema nchi hiyo huenda ikawa

mroan

Womomopmi

B o——

Watu wakitembea karibu na sanamu katika jiji la Damascus, baada ya waasi wa Syria kumwondoa madarakani Rais Bashar al-Assad,

nchini humo. PICHA: REUTERS

ni Uturuki, ambayo imekuwa
ikipambana na wale inaowaita
magaidi kwenye mpaka wake
na Syria kwa miaka mingi.

Iran, ambayo ilikuwa mshiri-
ka mkubwa wa utawala wa
Assad, inatajwa kuwa mmoja
wapo wa waathirika wakubwa
wa kuporomoshwa kwa uta-
wala huo, hasa kupitia kile kiit-
wacho Muungano wa Mapam-
bano, ambao unaongozwa na
taifa hilo la Ghuba ya Uajemi
na ukizijumuisha Yemen, Syria,
makundi ya Hizbullah nchini
Lebanon na Hamas katika
Ukanda wa Gaza.

,Anayedhani kuwa kud-
hoofika kwa muungano wa
mapambano  kutaidhoofisha
Iran, atakuwa hajajuwa kabisa
maana ya mapambano.” Alise-
ma kiongozi huyo wa Iran.

MAREKANI,
KUKUTANA

Kwa upande mwengine, Wa-
ziri wa Mambo ya Kigeni wa
Marekani, Antony Blinken, ana-
tazamiwa kuwasili nchini Utu-
ruki kukutana na waziri mwen-
zake, Hakan Fidan, Ijumaa ya
wiki hii.

UTURUKI

Chanzo kimoja kutoka Wiz-
ara ya Mambo ya Kigeni ya Utu-
ruki kilisema jana kuwa lengo
la ziara ya Blinken ni kuzun-
gumzia hali ya Syria baada ya
kupinduliwa kwa Assad.

Chanzo hicho hakikueleza
undani wa mazungumzo kati
ya pande hizo mbili, lakini kauli
za awali kutoka utawala un-
aomaliza muda wake wa Rais
Joe Biden, unasisitiza kuhakiki-
sha utawala mpya wa Syria hau-
takuwa na mafungamano wa
maadui wa Marekani na Israel
kwenye eneo hilo la Mashariki
ya Kati.

ISRAEL YAISHAMBULIA
SYRIA

Katika hatua nyingine, Israel
imethibitisha kufanya masham-
bulizi ya anga dhidi ya vituo
vya kijeshi vya Syria, bandari
na maeneo nyeti ambavyo wa-
najeshi wake walikimbia kufua-
tia kupinduliwa kwa serikali.

Jeshi la Israel lilisema lime-
shambulia maghala ya kim-
kakati ya silaha ndani ya saa 48

zilizopita.
Waziri wa Ulinzi, Israel Katz,
alisema mashambulizi yao

yanadhamiria kuanzisha eneo
la kujilinda kusini mwa Syria
ambalo litasimamiwa bila ku-
wapo wanajeshi wa kudumu.

Aidha, TIsrael ilithibitisha
kushambulia meli za kivita za
Syria, ikiwa ni sehemu ya juhu-
di zake za kuondosha vifaa vya
kijeshi nchini humo baada ya
kuanguka kwa utawala wa As-
sad.

Katika taarifa yake jeshi la ul-
inzi la Israel (IDF) ilisema meli
zake zilishambulia bandari za
Al-Bayda na Latakia Jumatatu
usiku, na kuziharibu meli 15 zi-
nazotia nanga.

BBC imethibitisha video zi-
nazoonyesha milipuko katika
Bandari ya Latakia, zikionyesha
uharibifu mkubwa kwa meli na
sehemu za bandari.

IDF pia ilisema ndege zake
za kivita zimefanya mashambu-
lizi zaidi ya 350 ya anga katika
maeneo mbalimbali ya Syria,
wakati yakihamishia vikosi vya
ardhini katika eneo la mpakani
kati ya Syria na milima ya Golan
inayokaliwa na Israel.

Shirika la Uangalizi wa Haki
za Binadamu la Syria lenye
makao yake nchini Uingereza

(SOHR), lilisema kuwa limere-
kodi zaidi ya mashambulizi 310
yaliyofanywa na Israel tangu
serikali ya Syria ilipopinduliwa
na waasi siku ya Jumapili.

VERDI YAONYA WASYRIA

Wakati hayo yakiendelea,
umoja wa vyama vya wafan-
yakazi nchini Ujerumani (Ver-
di), umeonya dhidi ya hatua ya
kuwarejesha nyumbani maelfu
ya Wasyria waliopewa hifa-
dhi kufuatia kupinduliwa kwa
Bashar al-Assad.

Kupitia mahojiano yake na
Shirika la Habari la Ujerumani
(DPA), mkuu wa umoja huo,
Frank Werneke, alisema kwam-
ba kuwafukuza Wasyria ni kiny-
ume na maslahi yao na pia kiny-
ume na maslahi ya soko la ajira
ndani ya Ujerumani yenyewe.

Badala yake, mkuu huyo wa
wafanyakazi aliitaka serikali
ya Ujerumani na za Umoja wa
Ulaya kwa ujumla kuchukuwa
tahadhari kutokana na kile kin-
achoonekana kuwa ni wimbi la
hatua mbaya dhidi ya wahamia-
ji kutoka Syria.

Vyanzo: BBC, DW
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MWENDA AANZA MAZOEZI YANGA

Uhamiaji
yaipania
Malindi FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KLABU ya Uhamiaji leo inashuka
uwanjani kucheza na Malindi

Fc kwenye mchezo wa Ligi Kuu
Zanzibar huku wakipania kuondoka
na pointi tatu ili ziwapandishe juu
kwenye msimamo.

Kwa sasa Uhamiaji FC inashika
nafasi ya tisa kwenye msimamo
ikiwa na pointi 20 wakati wapinzani
wao Malindi SC wapo nafasi ya sita
wakiwa na pointi 23.

Mchezo huo w aleo utakaochezwa
uwanja wa Mau utakuwa wa kuka-
milisha mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu ya Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa timu hiyo Abdis-
alehe Abdallah, alisema wanashuka
uwanjani kwenda kuchukua alama
tatu katika mchezo huo ambao
ameutabiri kuwa mgumu.

Alisema benchi la ufundi
wameiandaa timu hiyo vizuri na
watacheza kwa mipango ili kufani-
kisha kupata ushindi katika mchezo
huo muhimu.

Alisera anatambua utakuwa mch-
ez0 mgumu kutokana na matokeo
waliyopata wapinzani wao katika
mchezo wao uliopita ambao wali-
poteza.

Alisema katika mchezo wa leo
ataingia na mbinu mbadala ili kuona
wanafuta makosa yao na kupata
matokeo ya ushindi.

“Mchezo utakuwa mgumu, lakini
tumejiandaa kuhakikisha tunawaka-
bili wapinzani wetu, hatupo nafasi
nzuri katika msimamo wa Ligi hivyo
tunahitaji point tatu muhimu ili
tumalize mzunguko tukiwa nafasi
nzuri na kujiandaa kuelekea mzun-
guko wa pili"alisema.

Aidha alisema wanashuka uwanjani
wakiwa tayari wameshazisoma
mbinu za wapinzani wao katika
mchezo wao wa mwisho wali-
ocheza.

Na Faustine Feliciane

SIKU moja tu baada ya kutangazwa
rasmi kujiunga na Yanga kwa mkopo
akitokea Singida Black Stars, beki
wa pembeni Israel Mwenda tayari
ameanza mazoezi na timu hiyo.

Tetesi za Yanga kutaka kumsajili
beki huyo wa zamani wa Simba zil-
ianza kusikika juzi na jana asubuhi
kupitia kurasa zao za mitandao ya
kijamii walitangaza kumsajili beki
huyo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msemaji wa klabu hiyo, Ally Kamwe
alisema mchezaji huyo hakutaka

sy

kuchelewa baada yakusaini mkataba
jana asubuhi alishiriki mazoezi ya
timu hiyo yaliyofanyika uwanja wa
KMC.

“Kijana hajataka kuchelewa leo as-
ububhi (jana) ameungana na wenzake
kufanya mazoezi ya pamoja chini
ya kocha Saed Ramovic,“ alisema
Kamwe.

Mwenda amejiunga na Yanga kwa
mkopo akitokea Singida Black Stars
timu aliyojiunga nayo kwenye diri-
| sha kubwa la usajili akitokea Simba.

Usajili wake kwenda Singida Black
stars uliletea sintofahamu kutokana
na awali kuelezwa alikuwa amesha-
saini mkataba mpya na Simba hali ili-
yopelekea kurejesha fedha kwa ajili
waker hao kabla ya kusaini mkataba
na walima alizeti hao.

Inaelezwa beki huyo anaenda ku-
chukua nafasi ya Shadrack Boka raia
wa Jamuhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo ambaye ni majeruhi na bado
haifahamiki atarejea lini uwanjani
kutokana na kuuguza majeraha yake.

= '_ i i . = - N SSN - "
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Mchezaji mpya wa Yanga, Israel Mwenda akiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo kwa mara ya kwanza jana kwenye Uwanja
wa KMC. PICHA: YANGA

Wakongwe kuiimarisha Pamba Jiji FC

Na Adam Fungamwango wakigeni, lakini sisi tunamhitaji
aje kusaidiana na George Mpole,”
kilisema chanzo hicho cha taarifa
hiyo nadani ya Pamba Jiji FC.
Mwenyekiti wa Klabu hiyo, Biko
Kotecha, amekiri kuwa ni kweli
wanatarajia kufanya usajili kwa
ajili ya kukiongezea nguvu kikosi, za machakato wa usajili uendelee
lakini alikataa kutaja majina ya kwanza,” alisema mwenyekiti
wachezaji watakaowachukua. huyo. JKT Tanzania kwenye Uwanja wa
“Usajili mdogo tumejipanga vi- Mchezaji huyo alijilunga na Meja Jenerali [samhuyo, Dar es Sa-
zuri, tunataka kuziba mapengoyal-  Simba 2022, akicheza kwa msimu  laam.
iyoonekana kutugharimu mechi —mmoja kabla ya kwenda kujiunga

na Singida Black Stars.

Mbali na straika huyo, habari zi-
nasema Pamba Jiji imewasajili pia
wachezaji wa zamani wa Yanga,
Yondani na Kaseke kwa ajili ya
kukiimarisha kikosi.

Timu hiyo inayoshika nafasi ya
13 ikiwa na pointi 11, jana ilitarajiwa
kucheza mchezo wa ligi dhidi ya

nyingi za mzunguko wa kwanza,
muda utakapofika tutawaambia
ni nani na nani kwa sasa itoshe tu
kuwaambia kuwa tuko kwenye
harakati ya kupata wachezaji bora
na kuwaingiza ndani ya kikosi
chetu. Kwa sasa tuache taratibu

delea na yanatarajiwa kukamilika
wakati wowote kabla ya kutanga-
zwa kuwa wachezaji wa timu hiyo.

Imeelezwa kuwa Singida Black
Stars imekubali kumtoa Kyombo
kutokana na kutokuwa na nafasi ya
kucheza kwenye kikosi cha kwan-
za hivyo kuamua kumtoa ili apate

MSHAMBULIAJI wa zamani wa
Simba, Habib Kyombo anatarajiwa
kujiunga na klabu ya Pamba Jiji FC
kwa mkopo akitoka Singida Black
Stars, huku pia wakitajwa wakong-
we wengine Kelvin Yondani na
Deus Kaseke kuwa njiani kujiunga  muda wa kucheza.
na timu hiyo. “Singida wanaona akija Pamba

Habari zilizopatikana kutoka Jiji FC atapata muda mrefu wa
ndani ya klabu hiyo, zinasema ma-  kucheza kwa sababu wao wameji-
zungumzo ya pande zote yanaen- tosheleza na wana mastraika hadi
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UNITED KUMPIGA BEI RASHFORD

KLABU ya Manchester United inataka kumuuza
mshambuliaji wa England, Marcus Rashford mwenye
umri wa miaka 27 katika dirisha la uhamisho la Janu-
ari. (Sky Sport Germany)

....YUMO NA MARTINEZ

UNITED pia inaweza kumuuza nyota wake Lisan-
dro Martinez ikiwa Real Madrid itaongeza nia yao ya
kumnunua beki huyo wa Argentina mwenye umri wa
miaka 26. (Talksport)

ARSENAL YAMWINDA VLAHOVIC

ARSENAL inafikiria kumnunua mshambuliaji wa
Serbia mwenye umri wa miaka 24, Dusan Vlahovic ku-
toka Juventus Januari. (TeamTalk)

DIJK KUSAINI MKATABA LIVERPOOL

MLINZI wa kati wa Uholanzi, Virgil van Dijk yuko
tayari kusaini mkataba mpya na Liverpool licha ya ku-
kataa ofa ya awali. (Football Insider)

NEWCASTLE YAMFUATILIA BAKAYOKO

KLABU ya Newcastle United inamfuatilia winga wa
PSV Eindhoven na Ubelgiji, Johan Bakayoko mwenye
umri wa miaka 21, kabla ya dirisha la uhamisho la Jan-
uari. (Telegraph)

DAN ASHWORTH ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL ina nia ya kumsajili Dan Ashworth kama
Mkurugenzi wao mpya wa michezo baada ya kuon-
doka Manchester United. (ESPN)

SALAH KIMEELEWEKA LIVERPOOL

MAZUNGUMZO ya Liverpool kuhusu mkataba mpya
na mshambuliaji wa Misri, Mohamed Salah mwe-
nye umri wa miaka 32 yanaendelea huku pande hizo
mbili zikikaribia kuafikiana kuhusu muundo mpya wa
malipo. (Sky Sports)

HERNANDEZ KURUHUSIWA MILAN

AC Milan iko tayari kumruhusu nahodha Theo Her-
nandez kuondoka katika klabu hiyo lakini itadai ada
ya takribani pauni milioni 41 kwa beki huyo wa ku-
shoto wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 27. (Calci-
omercato)

ADARABIOYO KUBAKIZWA CHELSEA

CHELSEA haitafikiria kumruhusu mlinzi wa kati, To-
sin Adarabioyo mwenye umri wa miaka 27 kuondoka
kwa mkopo Januari huku kukiwa na taarifa za yeye ku-
taka kuelekea West Ham. (Football Insider)

ERIKSEN KUONDOKA MAN UNITED

KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian Eriksen
mwenye umri wa miaka 32, anatarajiwa kuondoka
Manchester United mwishoni mwa msimu huu. (Fab-
rizio Romano)

BARRY KUTOLEWA TENA KWA MKOPO

KLABU ya Aston Villa inafikiria kumwita Louie Bar-
ry mwenye umri wa miaka 21, kutoka kwenye mkopo
kule Stockport County ili kumpeleka mshambuliaji
huyo wa England mwenye mabao 14 kwa klabu iliyo
katika kiwango cha juu zaidi. (TeamTallk)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI

ENRIQUE: PSG BAD

YA ULAYA

IPO HATARINI UEF

® ® ®Kauli hiyo ameitoa juzi licha ya ushindi walioup-
ata akiweka wazi kuwa....

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa PSG, Luis Enrique alisifu
timu yake baada ya ushindi wao wa
mabao 3-0 dhidi ya RB Salzburg kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini
akasema lazima waimarike ikiwa wa-
nataka kubakia kwenye kinyang‘anyiro
hicho.

Vinara hao wa Ligue 1 walivumilia
mwanzo mbaya wa kampeni zao za
Ligi ya Mabingwa msimu huu, kwa
kufungwa na Atletico Madrid, Bayern
Munich na washindi wa pili wa Ligi
Kuu ya England msimu uliopita Arse-
nal.

Hata hivyo, ushindi wa Jumanne uli-

waweka kwenye nafasi ya mchujo na
sasa inashika nafasi ya 24 kwenye msi-
mamo ikiwa na pointi saba kutokana
na michezo sita.

Hata hivyo, kocha huyo alisema hiyo
haitoshi.

“Soka ni mchezo wa matokeo bado
tuna michezo miwili muhimu mbele,
lakini bado tunaweza kuwa nje ya mi-
chuano,” alisema kocha huyo.

“Huu haukuwa mchezo mzuri
kuliko PSV Eindhoven au dhidi ya
Atletico Madrid, naweza kusema hata
ulikuwa mbaya zaidi, lakini hiyo ndio
soka, tunajua tunatakiwa kuimarika na
kikosi hakijabadilika sana.

Tunahitaji pointi, na tutajaribu

kushinda mechi zinazofuata.”

Kocha huyo, alisifu juhudi za Nuno
Mendes, ambaye alifunga bao lao la
pili.

“Nuno analeta suluhu nyingine
kwa sifa zake za kimwili na kiufundi.
Anaweza kukamilisha na kucheza
mbele. Anacheza juu zaidi kwa sasa.
Analeta mambo mengi. Lakini hilo
linaweza kubadilika,” alisema kocha
huyo.

Enrique sasa ataelekeza mawazo
yake katika michuano hiyo kwenye
mechi dhidi ya Manchester City ya Pep
Guardiola Januari 22, kabla ya kufunga
kampeni yao dhidi ya VfB Stuttgart
siku saba baadaye.
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Slot hajaridhishwa
kiwango Liverpool

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Arne Slot
amesema anataka zaidi ku-
toka kwa timu yake baada va
ushindi wa 1-0 kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya na kubaini-
sha kuwa “sijafurahishwa” na
uchezaji.

Liverpool walionekana kuwa
bora zaidi kwenye uwanja

wa Montilivi, lakini walipata
ushindi huo kutokana na mk-
waju wa penalti wa Mohamed
Salah katika kipindi cha pili
baada ya Donny van de Beek
kumchezea vibaya Luis Diaz
ndani ya eneo la hatari.
Ushindi huo unamaanisha
kuwa Liverpool wanaendeleza
rekodi yao nzuri barani Ulaya,
baada ya kushinda mechi

zote sita za Ligi ya Mabingwa
msimu huu, lakini Slot ali-
sisitiza kwamba kiwango chao
lazima kiboreshwe ikiwa timu
yake ina malengo ya kubeba
taji hilo.

Akizungumza na TNT Sports
baada ya mchezo huo, bosi
huyo wa Liverpool alisema:
“Ukiniuliza kuhusu mechi zote

Mourinho:
Sijasema
Man City
ishushwe
daraja

TURIN, Italia

JOSE Mourinho
amejibu madai
ya Pep Guardio-
la kwamba yeye
anataka kuona
~ Manchester
I City inashushwa
daraja kutoka Ligi
Kuu kwa kusema
anataka tu “haki
katika soka.”
Kocha huyo wa Fenerbahce,
Mourinho, ambaye alianzi-
sha upinzani mkali na kocha
wa wakati huo wa Barcelona
Guardiola wakati akiinoa Real
Madrid kati ya 2010 na 2013,
hivi karibuni alisema Guar-
diola ameshinda mataji matatu
pekee ya Ligi Kuu England kwa
haki.
Mourinho alisema hivyo
baada ya Guardiola kuwa-
jibu mashabiki wa Liverpool
waliokuwa wakimzomea kwa
kuwaonesha vidole sita ikiwa
ni kuashiria mataji sita al-

sita, nimefurahishwa na ma-
tokeo yote na matokeo katika
mechi tano.
“Sijafurahishwa na matokeo
ya usiku wa leo (juzi). Hasa
mambo mawili. Ukicheza dhidi
ya timu ambayo ina mawazo
mazuri kuhusu soka, inajua
jinsi ya kuleta mpira nje kama
timu ambazo tumecheza hivi
karibuni huko Real Madrid
na Manchester City, unahitaji
kuwa mkali sana.

“Lakini ikiwa unasubiri
kushinikiza utatolewa kwa
urahisi, timu hii inaweza kuku-
sababishia matatizo.
“Ninawaonea huruma kwa
sababu wanastahili zaidi ya
pointi tatu. Tuna kipa wa aina
yake.
Tulipopoteza mpira hatukuwa
wakali vya kutosha. Hatukuwa
na udhibiti wowote katika
mchezo. Labda kipindi cha pili
kilikuwa bora zaidi."
Moja ya faida kubwa kwa
Liverpool ni kurejea kwa Alis-
son kwenye kikosi cha kwanza
baada ya kukosekana tangu
Oktoba 5 kutokana na jeraha
la misuli ya paja.

iyoshinda akiwa Etihad.
Guardiola kisha akasema
kwamba maoni ya Mourinho
yalitokana na kuinonea wivu
Man City.
Lakini akizungumza kabla ya
mechi ya Fenerbahce ya Eu-
ropa League dhidi ya Athletic
Bilbao jana, kocha huyo wa
zamani wa Chelsea na Man-
chester United, Mourinho
alisema kwamba maoni yake
yametolewa kwa sababu ana-
». taka kuona haki.
_“Sio kweli kwamba nina-
% taka Man City ishushwe
daraja,” alisema Mour-
inho.
“Ni kweli kwamba
napenda haki, na
mara nyingi klabu
ndogo zinaadhibiwa
kwa kuongeza tu euro
5 au 10 kwenye bajeti ya

= Usajili kutokana na sheria

za haki ya usawa a usajili.
“Kwa mfano, niliteseka kule
Roma kwa miaka mitatu na
mapungufu makubwa juu yake.
Sidhani ni sawa kwamba papa
wakubwa, ninaposema papa,
nasema papa wa kifedha huwa
wanatafuta njia ya kuepuka
sheria.

“Mimi ni mtu wa mpira wa
miguu, mtu anayependa soka,
zaidi ya kuwa mwanasoka wa
kulipwa nina shauku kubwa,
napenda haki katika soka. Lak-
ini mbali na hayo, hakuna hisia
mbaya,” alisema Mourinho.

4
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ROME, Italia

KYLIAN Mbappeé alifunga bao lake
la 50 kwenye maisha yake ya
soka kwenye michuano ya Ligi ya
mabingwa Ulaya Jumanne, lakini
alitolewa nje baada ya kuumia
kipindi cha kwanza wakati Real
Madrid ikiibuka na ushindi wa
mabao 3-2 dhidi ya Atalanta.
Fowadi huyo wa kimataifa wa
Ufaransa alitolewa dakika ya

35 baada ya kupata jeraha na
Rodrygo alichukua nafasi yake.
Chanzo kiliiambia ESPN kwamba
Mbappé aliumia misuli ya paja
lake la kushoto na jana Jumatano
alitarajiwa kufanyiwa vipimo.
“Mbappé ameumia kwenye paja
lake,” alisema Ancelotti akiiambia
Movistar baada ya mechi.

“Itabidi tusubiri kuona, lakini sijui
ameumia kwa kiasi gani. Haku-
weza kukimbia. Ilikuwa inamsum-
bua, ikabidi tumbadilishe.

Madrid walipata ushindi wa 3-2
baada ya mabao ya kipindi cha
pili kutoka kwa Vinicius Junior na
Jude Bellingham.

Hadi alipoondoka, ulikuwa usiku
mzuri sana kwa Mbappé.
Alitumia sehemu ya ustadi ya ku-
dhibiti kwa mguu wake wa kush-
oto pasi kutoka kwa Brahim Diaz
kabla ya kumpita mlinzi haraka
na kuachia shuti kwa mguu wake
wa kulia na kujaa wavuni dakika

PPE APIGA!
BAO''A'SO'UEFA|

va 10.

“Nilimkumbatia, lakini sijui
kuhusu jeraha lake. Tunatumai si
kubwa sana,” alisema Diaz aki-
iambia Movistar.

Bao hilo lilimaanisha Mbappé
amefikisha mabao 50 katika
mechi 79 na anashika nafasi ya
nne kwa kufikisha idadi hiyo ya
mabao kwa mechi chache zaidi
katika historia ya Ligi ya Mabing-
wa baada ya Ruud van Nistelrooy
(mechi 62), Lionel Messi (66), na
Robert Lewandowski (77).
Cristiano Ronaldo anaongoza
orodha ya wafungaji wa muda
wote wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
akiwa na mabao 140, na Messi
anafuata akiwa na 129.

Ushindi dhidi ya Atalanta ulikuwa
ni wa tatu kwa Madrid katika
awamu vya ligi iliyoboreshwa na
kumwacha bingwa huyo mara

15 katika nafasi ya 18 kwenye
msimamo.

“Ushindi muhimu, pamoja na
pointi tatu na kwa ari, kuele-
kea Krismasi. Tunawarudisha
wachezaji, Vini alicheza leo,
Rodrygo alicheza, tutamrejesha
Camavinga. Lazima tusubiri hadi
Krismasi,” alisema Ancelotti.
“Tunaweza kuingia katika nane
bora kwenye msimamo wa Ligi
ya Mabingwa. Lengo liko wazi,
tuna michezo miwili, na lazima
tushinde yote.”

. Ml
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TANZANIA WASICHANA U-15
YAWEKA MGUU MMOJA CAF

Na Mwandishi Wetu, KAMPALA

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasichana
ya Tanzania ya umri chini ya miaka 15
imelazimishwa sare ya bila kufungana na
wenyeji Uganda katika mashindano ya
kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Afrika
(CAF U-15) katika mechi iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa St. Mary's Kitende jana.

Matokeo hayo yanaifanya Tanzania ku-
fikisha pointi nne sawa na Uganda lakini
inaongoza katika msimamo kutokana na

kuwa na idadi nzuri ya mabao ya kufun-
ga.
Tanzania inahitaji ushindi wa aina
yoyote katika mchezo wake wa mwisho
dhidi ya Burundi utakaochezwa leo.

Katika mechi ya mapema asubuhi
yosso wa Burundi wamepata ushindi wa
mabao 3-0 dhidi ya Rwanda.

Burundi sasa imefikisha pointi tatu na
kukaa katika nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa michuano hiyo inayotarajiwa
kumalizika leo.

Uganda yenyewe itamaliza michuano
hii leo kwa kuwakaribisha Rwanda am-
bao wamepoteza mechi zao zote wal-
izocheza.

Kwa upande wa wavulana, Tanzania
imetoka sare ya bila kufungana dhidi ya
wenyeji Uganda.

Sare hiyo inawafanya yosso hao wa
Tanzania kufikisha pointi tatu na wata-
maliza michuano hiyo leo kwa kuvaana
na Burundi wakati Somalia itapambana
na Rwanda.

Mchezaji wa Simba Queens, Precious Christopher, akijaribu kuwatoka wachezaji wa JKT Queens, katika mchezo wa
Ligi Kuu ya Wanawake uliochezwa Uwanja wa KMC Complex Dar es Salaam juzi. Timu hizo zilifungana bao 1-1. PICHA:
JUMANNE JUMA

Singida BS kuibomoa Tabora United

Na Adam Fungamwango

ZIKIWA zimebaki siku tatu kabla ya
kufunguliwa kwa dirisha dogo la usaji-
li, klabu ya Singida Black Stars inatajwa
kutaka kuwarejesha wachezaji wake
wawili ambao wamekuwa wakifanya
vizuri kwenye kikosi cha Tabora United
wanapocheza kwa mkopo.

Wachezaji hao ambao wanatarajia
kurejea Singida Black Stars ni Mour-
ice Chukwu na Faria Odongo ambao

wamekuwa muhimili wa Tabora United
kwenye michezo ya Ligi Kuu.

Habari kutoka ndani ya Singida Black
Stars, imesema imeamua kuwachukua
wachezaji hao, kiungo mshambuliaji
Chukwu raia wa Nigeria na beki wa kati
raia wa Congo Brazaville, Odongo ku-
warudisha nyumbani kipindi cha diri-
sha dogo la usajili linalotarajiwa kufun-
guliwa Jumapili ijayo.

Hata hivyo, kuna taarifa tofauti ndani
ya klabu hiyo, zikisema uamuzi huo

umekuja ili kukiimarisha kikosi cha
Singida Black Stars.

Kama wachezaji hao watarejea Sin-
gida Black Stars ni wazi watakuwa
wameidhoofisha Tabora United.

Tabora United inashika nafasi ya tano
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na
pointi 21 huku Singida Black Stars ikiwa
nafasi ya nne na pointi zao 24.

Hata hivyo, Singida Black Stars wana
mchezo mmoja zaidi ya Tabora United
waliocheza michezo 13 mpaka sasa.

Simba
vamtaka
Rupia wa
Singida BS
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saidia sana,” alisema mtoa taarifa ku-
toka ndani ya klabu hiyo.

Rupia, kwa sasa anakamata nafasi
ya pili kwa ufungaji wa mabao Ligi
Kuu, akiwa na mabao matano sawa na
kiungo mshambuliaji wa Simba, Jean
Ahoua huku wote wakiongozwa na
straika Selemani Mwalimu wa Foun-
tain Gate mwenye mabao sita.

Hata hivyo, wakati Simba ikianzisha
mazungumzo hayo, imetajwa klabu ya
Yanga nayo huenda ikapiga hodi Singi-
da Black Stars kumtaka mchezaji huyo
ili kwenda kuwa mbadala wa wacheza-
ji Prince Dube na Jean Baleke.

Inasemekana kama Yanga itaingia
kikamilifu kumtaka Rupia inaweza ku-
fanikiwa kumpata kirahisi tofauti na
Simba kutokana na ukaribu na vion-
gozi wa pande hizo mbili.

Inadaiwa kuwa hilo ndilo linalowatia
hofu baadhi ya viongozi wa Simba na
kusisitiza asajiliwe Lukumbi raia wa
Uganda badala ya Rupia ambaye wa-
tani zao pia wanamtaka.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
Klabu ya Simba, Ahmed Ally, amese-
ma kutakuwa na maboresho madogo
kipindi cha dirisha dogo la usajili kwa
kuongeza baadhi ya wachezaji huku
Elie Mpanzu akisubiria dirisha lifun-
guliwe tu aingizwe kwenye mfumo wa
usajili.

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Davis,
kwa upande wake naye amekiri ku-
wapo kwa maboshero kwenye kikosi
chake, lakini akitaka watakaosajiliwa
kuwa ni wale watakaoingia moja kwa
moja kwenye kikosi cha kwanza.

“Nataka watakaosaidia waingie moja
kwa moja kwenye kikosi cha kwanza,
siyo wa kujaza nafasi au kusubiri wen-
zao kwanza, na kama wakikaa nje, basi
ni kwa sababu ya ushindani wa namba
siyo kiwango,“ alisema kocha huyo.



Mbappé apiga bao la 50 UEFA S

Alhamisi Desemba 12, 2024

Nipashe

SIMBA SC YAMTAKA
RUPIA WA SINGIDA BS

® ® ®Yanga nayo yatajwa kuulizia uwezekano wa

kumsajili ili...

Na Adam Fungamwanngo

KLABU ya Simba imeanza ma-
zungumzo na Singida Black Stars
kuangalia uwezekano wa kumsa-
jili straika hatari wa timu hiyo raia
wa Kenya, Elvis Rupia, kwa ajili ya
kuongeza nguvu kwenye safu yake
ya ushambuliaji inayoongozwa na
Leonel Ateba na Steven Mukwala.

Taarifa za ndani zinasema
wakati Simba wakianzisha mazun-
gumzo hayo, watani zao, Yanga
nao wanataka kutupa karata yao
ya kumsajili mshambuliaji huyo
ilikwenda kuongeza nguvu eneo
lao la ushambuliaji.

Habari kutoka ndani ya klabu
hiyo, zinasema viongozi wa Simba
wamegawanyika sehemu mbili,
wengine wakimtaka straika wa
kimataifa wa Uganda, Denis
Lukumbi anayeichezea
klabu ya Kitara FC ya Ligi
Kuu nchini Uganda, lakini
wengine wakimtaka Rupia
katika kipindi cha usajili cha
dirisha dogo kinachotara-
jiwa kufunguliwa Jumapili
ijayo.

Wanaomtaka straika
huyo wa Singida
Black Stars wame-
toa sababu kuwa
tayari ameizoea
ligi ya Tanza-
nia na miki-
ki yake,
hivyo
h a -

[ kutakuwa
R na mambo ya

kumpa mtu muda.
“Wengi wanamtaka
Rupia, pamoja na umahiri wake
wa kupachika mabao, lakini ha-
kutakuwa na mambo ya kumpa
mtu muda wa kuzoea ligi, Rupia
yupo msimu wa tatu sasa nchini,
ameizoea ligi na amekuwa mmoja
wa wafungaji bora, nadhani atatu-
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Bekl wa T|mu va Talfa va Wavulana ya Tanzama ya umri chini ya mlaka
15, Erick Yusuph (kulia), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Uganda katika
mechi ya mashindano ya Afrika Mashariki na Kati (CECAFA U-15), iliyo-
fanyika kwenye Uwanja wa St. Mary's Kitende, Uganda jana. Timu hizo
zilitoka suluhu. PICHA: SOMOE NG‘ITU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga yakiri
TP Mazembe
wameshika
hatima yao CAF

Na Faustine Feliciane

UONGOZI na wachezaji wa klabu ya
Yanga umekiri kuwa mchezo wao
ujao dhidi ya TP Mazembe ndio
wenye hatima yao katika michuano
va Ligi ya Mabingwa Afrika.

Yanga inahitaji ushindi tu kujaribu
kuweka hai matumaini yao ya
kutinga hatua ya robo fainali na
wachezaji wao wote wameanza
maandalizi kuelekea kwenye mch-
ez0 huo.

Salaam Mesemaji wa klabu hiyo,
Ally Kamwe, alisema kila mchezaji
morali ipo juu kuelekea mchezo
huo na wote wameanza mazoezi
isipokuwa beki wa pembeni Shad-
rack Boka ambaye bado anauguza
majeraha.

“Kinachotupa moyo ni kuona
wachezaji ambao walikuwa maje-
ruhi wamerejea uwanja wa mazoezi,
Aucho (Khalidy), Mzize (Clement)
wote wameanza mazoezi, Kila
mchezaji anautaka huu mchezo

kwa sababu wanajua ndio umebeba
hatima yetu,” alisema Kamwe.
Alisema maandalizi yote ya mchezo
huo yanaendelea vizuri na wana-
tarajia kuondoka leo majira ya saa
5:00 asubuhi kuelekea Lubumbashi
kukabiliana na wenyeji wao hao.
“Tunatarajia kuona idadi kubwa ya
mashabiki wakielekea Lubumbashi,
mpaka sasa nina idadi ya mashabiki
zaidi ya 50 ambao wamekodi
magari kwenda kuishangilia timu
yao,” alisema Kamwe.

Aidha, aliwataka mashabiki wengine
kujikusanya na kuelekea Lubum-
bashi kwa ajili ya kuisapoti timu
yao hiyo.

“Hapa nina taarifa kuna mashabiki
wetu kutoka Zambia nao wataanza
safari kwenda Lubumbashi, naamini
idadi itaongezeka zaidi, na hawa
ndio mashabiki wa Yanga, hata timu
inapokuwa na matokeo mabaya
bado wanakuwa nayo na kuisapoti,
wanastahili kuwa mashabiki bora
wa mwakani duniani,” alisema.
Yanga itawakabili TP Mazembe
ugenini, Jumamosi, ambapo mchezo
huo unatarajiwa kuanza saa 10:00

jioni.
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