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Rais wa Zanzibar, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi akisalimiana na Mufti Mkuu wa Zanzibar, Shekhe Saleh Omar Kabi, baada ya kumal-
izika kwa Swala ya ljumaa, katika Masjid Jamiu Zinjibar Mazizini Wilaya ya Magharibi “B” Unguja jana. Kushoto ni Balozi Mdogo wa
Oman anayefanyia kazi zake Zanzibar, Said Salim Al-sinawi. PICHA: IKULU

Masauni, IGP wakunjua
makucha ‘Panya Road’

Na Waandishi Wetu

WAKATI Waziri wa Mambo

ya Ndani ya Nchi, Hamad Yu-
suph Masauni, akionya wa-
naounga mkono vijana wa
‘Panya Road’, Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini, Inspekta Jenerali
(IGP) Camilius Wambura, amel-
itahadharisha kundi hilo kukaa
chonjo kwa kuwa huu ni wakati
mbaya kwao.
Dodoma kuhusiana na hali ya
usalama nchini na hatua zilizo-
chukuliwa kudhibiti vikundi
hivyo, walisema wanunuzi wa
bidhaa au mali za wizi zinazo-
tokana na uporaji unaofanywa
na “Panya Road’ nao hawako
salama.

“Kama kuna mtu ambaye
ananunua bidhaa hizi au mali
za wizi na yeye ajue kwamba
hayuko salama. Na kama kuna
mzazi anashiriki kwa namna
yoyote ile kwenye uhalifu huu,
kwa kutumia mali za wizi au
kushiriki kwa namna yeyote ile,
hayuko salama.

“Naomba nitoe tahadhari
sana kwa jamii, watambue
kwamba tuko ‘very serious’
(umakini sana) na uhai wa watu
au usalama wa raia wa nchi hii.
Sielezi mikakati gani imefanyi-
ka, lakini kuna mambo mazito

ambayo hata IGP mwenyewe
hataweza kuyazungumza had-
harani.

Baada ya kauli ya Waziri Ma-
sauni, IGP Camillius Wambura
alieleza jeshi hilo lilivyojiandaa
kuwakabili ‘Panya Road’.

“Sasa hawa (Panya Road),
napenda nichukue nafasi hii
kuwaonya. Ninawaonya sana
na ninawaonya vikali. Mambo
waliyokwisha kuyafanya, hay-
akubaliki na hatutakaa tukubali
jambo hili.

“Kama hawaoni kinachoen-
delea naamini wanao ndugu
zao ambao wana nafasi ya
kusoma magazeti, kuangalia
televisheni na kusikiliza redio
wawafikishie ujumbe, wakae
chonjo.

“Huu ni wakati mbaya kwao.
Ninachojaribu kukifikiria sijui
kama hawa wahalifu wanajua
wanapambana na nani? Mimi
ninachojua uhalifu huu wa
kwenda kupeleka madhara
kwa wananchi wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, wana-
pambana na serikali,” alisema.

IGP Wambura alisisitiza kuwa
serikali kupitia Jeshi la Polisi,
haijawahi kushindwa dhidi
ya mhalifu yeyote na hakuna
mhalifu ambaye ameshindana
na serikali akashinda.

“Ujumbe huu uwafikie po-

pote walipo, wote wanaosiki-
liza kwa niaba yao wawafikishie
habari wakae chonjo, saa ni
mbaya dhidi yao,” alisema.

DC MWEGELO AAPA

Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Jokate  Mwegelo, ambaye
wilayani kwake vikundi hivyo
vilivamia kata tatu za Mianzini,
Chamazi na Kilungule Sep-
temba 12 na 13, mwaka huu,
ameapa kuwa atapambana
nao na kuwaonya wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo kuwa ha-
wataachwa salama.

Mwegelo alisema wame-
shaanza kuchukua hatua dhidi
ya wahalifu hao na kwamba
mpaka jana, zaidi ya watuhumi-
wa wa uhalifu 100, wakiwamo
wa vijana wa ‘Panya Road’
wamekamatwa.

“Sitakubali katika uongozi
wangu Temeke iingie kwenye
dosari ya vitendo vya uhalifu
ndiyo maana katika hili tutaku-
la sahani moja. Hatuwezi kuwa
tunapangiwa kazi na vijana wa
ovyo,” alionya.

Usiku wa kuamkia Jumanne
huko Mbagala Maji Matitu, zaidi
ya vijana 20 walivamia nyumba
mbili maeneo hayo na kujeruhi
kisha kuiba televisheni mbili
na siku iliyofuata walionekana
Chamazi ambako walidhibiti-
wa.

Siku nne zilizopoita, Jeshi la
Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam, lilitangaza kuwashikilia
watuhuniwa 116 wanaodaiwa
kujihusisha na vitendo vya
uvunjaji wa nyumba na kupora
mali, wakiwa na silaha mbalim-
bali za jadi.

Aidha, siku tatu zilizopita,
vijana hao walivamia maeneo
ya Kawe Mzimuni ambako wali-
jeruhi na kusababisha kifo cha
mwanafunzi wa mwaka wa pili
wa Shule Kuu ya Uandishi wa
Habari Dar es Salaam (SJMC)
ambako pia walipora mali
mbalimbali.

Kikundi cha Panya Road kili-
ibuka Aprili, mwaka huu, na ku-
fanya matukio katika maeneo
mbalimbali ya Dar es Salaam
yakiwamo Chanika, Kitunda,
Tabata, Mbezi, Kinyerezi na
Kunduchi.

Kutokana na kukithiri kwa
vitendo hiyo, juzi, wabunge
waliitaka serikali ichukue hatua
madhubuti kuyadhibiti kwa
kuwa yanatishia maisha na us-
alama wa raia na mali zao.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson aliiagiza serikali kushu-
ghulikia jambo hilo kwa haraka.

B Imeandaliwa na Godfrey
Mushi (Dodoma) na Romana
Mallya (DAR).

I
Polisi yaonya
matumizi
holela ya
barabara za
mwendokasi

Na Romana Mallya

VIDEO fupi ikionyesha mzozo
kati ya wafanyakazi wa Wakala
wa Mabasi Yaendayo Haraka
(BRT) na askari polisi waliopita
barabara ya mwendokasi, im-
eliibua Jeshi la Polisi nchini na
kuonya kuwa hakuna mwenye
mamlaka kupita eneo hilo hata
kama ni watu wenye nyadhifa na
vyeo isipokuwa wenye dharura
maalum pekee.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini,
Kamishna msaidizi Mwandamizi
(SACP) David Misime, alisema
kwa mujibu wa Sheria ya Usala-
ma Barabarani kifungu namba 54,
magari ambayo yanaweza kupita
popote lakini yakiwa yanakwenda
katika dharura.

“Mfano, polisi amepewa taarifa
ya tukio la ujambazi au watu
wanavamia mahali, wanaweza
kutumia barabara yoyote kama
kuna udharura, zimamoto wa-
nawahi tukio la moto, gari la
wagonjwa ndiyo dharura na she-
ria imeeleza hivyo.

“Siyo mtu anakwenda kazini
au wapi anaamua kupita mwen-
dokasi. Ni dharura pekee ndiyo
sheria inaruhusu. Wengine wa-
natafsiri magari ya dharura kwa
sababu limeandikwa namba ya
jeshi basi litapita tu. Lina dharura
gani? Ulikuwa unakimbilia tukio
gani? Ulikuwa unawahi kuchukua
megonjwa? Ulikuwa unawahi kwe-
nye tukio la moto,” alihoji.

Taarifa iliyotolewa juzi na
Misime baada ya kusambaa kwa
video hiyo, ilisema si kwa raia
wala kwa mtu mwenye cheo cha
aina yoyote, awe anaendesha au
kuendeshwa, haruhusiwi kupita
katika barabara hiyo isipokuwa
mabasi ya mradi huo.

Misime alisema Jeshi la Polisi
linatoa onyo hilo kuwa hakuna
chombo chochote cha moto,
baiskeli, mkokoteni au guta
kinachoruhusiwa kupita barabara
ya mwendokasi zaidi ya mabasi
yenyewe.

“Yeyote atakayepita au kulazi-
misha kupita katika barabara za
mwendo kasi atachukuliwa hatua
za kisheria ikiwa ni pamoja na
kujulisha mamlaka anayotoka
kama ni mtumishi wa umma, ili
hatua za kinidhamu ziweze ku-
chukuliwa dhidi yake,” alisema.

Mara kwa mara baadhi ya
magari ya taasisi, mashirika, kam-
puni na watu binafsi wakati kuki-
wa na foleni kwenye barabara
za kawaida, yamekuwa yakipita
kwenye barabara za mwendokasi
na kuna ajali zimewahi kutokea
kutokana na kitendo hicho.
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]
Wafanyabiashara
kulipa
malimbikizo
kwa awamu

Na Rahma Taratibu (SJMC)

Serikali kupitia Mamlaka vya
Mapato Tanzania (TRA) inaendelea
kujadiliana na wafanyabiashara
wenye malimbikizo ya kodi ili ku-
wapa unafuu wa kulipa kwa awamu
bila kuathiri ukwasi, mwenendo na
vendeshaji wa biashara.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Hamad Hassan Chande, alisema
hayo jana Bungeni jijini Dodoma
wakati akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum, Asha Abdullah Juma,
kuhusu hatua zinazochukuliwa kwa
walipakodi walioshindwa kulipa
na kuwa na malimbikizo makubwa
lakini wako tayari kulipa kutokana
na agizo la Rais.

“Sheria ya Usimamizi wa Mapato,
Sura 438 Kifungu cha 70 na Kanuni
zake, kinampa mamlaka Kamishna
MKkuu wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kusamehe adhabu
na riba kama kuna suala na sababu
maalum,” alisema.

Katika hatua nyingine, Chande
alisema serikali ilifuta utaratibu
kwa walipakodi kulipa kodi kabla
va kuanza biashara ili kutoa nafasi
va kujiimarisha kibiashara.

Alisema hayo alipojibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum, Zainab
Katimba, aliyetaka kujua muda am-
bao serikali itaondoa utaratibu wa
biashara mpya kutakiwa kulipa kodi
ya mapato kabla ya kuanza.

Chande alisema, mwa-
ka 2019/20 serikali ilifuta utaratibu
wa walipakodi wote wanatakiwa
kulipa kodi miezi sita baada ya
kufungua biashara na kuongeza
kuwa utozaji wa kodi ya mapato
hufanyika kulingana na mapato
valiyopatikana katika kipindi cha
mwaka husika.

Aidha, aliiagiza TRA kuendelea
kufuata sheria, utaratibu na ka-
nuni zilizowekwa na serikali katika
kutekeleza majukumu ya kila siku.

TUCTA yafurahia kikokotoo
kipya mafao cha asilimia 33

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama vya Wafanyakazi
Tanzania (TUCTA), limesema kikokotoo
kipya cha mafao ya wastaafu cha asilimia
33 kimelenga kumkomboa mtumishi wa
umma.

Akizungumza na waandishi wa habari
kao cha Baraza Kuu la TUCTA, Mjumbe wa
baraza hilo, Emmanuel Mwakajila, alim-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuonyesha dhamira hiyo ya dhati.

Pia baraza hilo limempongeza Rais Sa-
mia kwa kuwapa mafunzo kuhusu kikoko-
too hicho kipya kuwajengea uelewa ili
kufikisha elimu hiyo kwa wafanyakazi.
Mwakajila alisema wameona sheria hiyo
ni nzuri na wataelimisha wafanyakazi
waielewe.

“Mtakumbuka Mei Mosi, mwaka huu,
Rais Samia aliwatangazia wafanyakazi
kwamba amekubali ombi la wafanyakazi
kufikia kikokotoo cha asilimia 33 wanapos-

Mafundi wa Kampuni ya Sino, wakiendelea na ujenzi wa kituo cha mabasi yaendayo haraka (BRT),

taafu na kuachana na kile cha zamani cha
asilimia 25,” alisema.

Pamoja na mabadiliko hayo, Mwaka-
jila alisema kumeibuka upotoshaji ambao
umezagaa kwamba kikokotoo hicho kitan-
yonya haki za wafanyakazi wa sekta binafsi
na watumishi wa umma.

“Mafunzo haya yaliyotolewa yameo-
nyesha dhamira njema ya serikali iliyopo
madarakani ya kuhakikisha mtumishi ana-
postaafu kila mwisho wa mwezi atakuwa
anapokea kiasi kikubwa cha pensheni, to-
fauti na kikotoo cha asilimia 25.

“Hii inaweka uhakika wa maisha ya
mfanyakazi baada ya kustaafu. Kwa muda
mrefu vikokotoo hivi vilikuwa havitendi
haki kwa maana, kikokotoo cha zamani
cha asilimia 25 kilikuwa kinawapa faida
watu wachache ambao walikuwa wakipata
asilimia 50,” alisema.

Alisema kwa sheria na kanuni hiyo
mpya, wafanyakazi na watumishi wa sekta
zote watafurahia mafao ya usawa, likiwa ni
takwa la kikatiba la kuhakikisha sheria za

gani mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

nchi zinazotungwa zinakuwa zile zinazoz-
ingatia usawa.

“Kwa kikokotoo cha asilimia 25, kwa
mtaalam yeyote ataona ulikuwa ubaguzi
katika suala zima la ajira na wote wa-
nachangia sawa lakini mmoja analipwa
kwa asilimia 25 na mwingine analipwa kwa
asilimia 50,” alisema.

Mwakajila alisema kanuni hiyo mpya ya
kikokotoo itaweka uhimilivu wa mifuko wa
hifadhi ya jamii na kuuletea afya na uhaki-
ka kwa watumishi kunufaika na mafao.

Pia alisema kanuni hiyo mpya ya ma-
fao, itaruhusu mtumishi kabla hajastaafu,
kupata mikopo ya ziada ili aanze kuandaa
makazi yake na baada ya kustaafu, atakuwa
anapata pensheni ya mwezi sawa na msha-
hara wake wa mwisho aliokuwa anaupata.

“Tunaona kuna uhakika mkubwa, Rais
Samia ameingia madarakani na kukuta mi-
fuko hiyo ikiwa na madeni makubwa lakini
amelipa zaidi ya Sh. bilioni 700 ili kunusu-
ru hali ya mifuko,” alisema.

A
b
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atika Barabara va Kilwa, Mtoni Mton-

Balozi Rupia afariki dunia, Samia amlilia

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu Kiongozi mstaafu, Balozi
Paul Rupia (84), amefariki dunia asubuhi
nchini Afrika Kusini, alikokuwa akiendelea
na matibabu ya maradhi yaliyokuwa yakim-
kabili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mto-
to wa marehemu, Peter Rupia, Balozi Rupia
alifariki jana asubuhi.

Kutokana na kifo hicho, Rais Samia Su-
luhu Hassan katika ukurasa wake wa Twitter,
aliandika jana: “Nimepokea kwa masikitiko
taarifa za kifo cha Katibu Mkuu Kiongozi
Mstaafu, Balozi Paul Rupia,

“Tumeondokewa na mtu aliyetoa mchan-
go mkubwa katika masuala ya kidiplomasia,

mageuzi ya kiuchumi na utumishi wa umma
na aliyeweka mbele maslahi ya taifa. Mungu
amweke mahali pema. Amina.”

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msig-
wa, alisema Balozi Rupia alikuwa Katibu
Mkuu Kiongozi kati ya mwaka 1986 na 1994,
akichukua nafasi ya Timoth Apiyo.

“Alitoa mchango mkubwa sana alikuwa
mwanadiplomasia mzuri. alikuwa Katibu
Mkuu Kiongozi katika kipindi ambacho nchi
ilifanya mageuzi makubwa ya kiuchumi
kuanzia awamu ya pili utawala wa Rais Ali
Hassan Mwinyi. Wakati huo kulikuwa na ma-
geuzi ya uchumi huru, soko huru.

“Na Katibu Mkuu Kiongozi ndiye mshauri
wa karibu wa Rais, wakati ule kulifanyika
mabadiliko makubwa kwenye utumishi wa

umma. Alikuwa mtu mwema aliishi vizuri na
viongozi na watumishi, na alikuwa mbunifu
wa namna bora kuboresha uchumi,” alisema.

Msigwa alisema alikuwa mtu mahiri kwe-
nye diplomasia, alijua kuitangaza nchi ki-
mataifa, alikuwa mwadilifu, mzalendo.

Aliwahi kuwa ofisa katika Wizara ya Mam-
bo ya Nje kuanzia mwaka 1963 na Balozi wa
Tanzania katika nchi mbalimbali ikiwamo
Uingereza na baadaye Balozi wa Tanzania
katika Umoja wa Mataifa.

Pia aliwahi kuwa Katibu Mkuu Wizara ya
Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa na Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Benki ya Watu wa Dar es Salaam.

Balozi Rupia ni mtoto wa mpigania uhuru,
mwanasiasa na mfanyabiashara wa zamani,

John Rupia, ambaye alikuwa mwasisi wa
Chama cha Tanganyika African Association
(TAA), Tanganyika African National Union
(TANU) na African Association (AA).

MAKATIBU WAKUU KIONGOZI

Makatibu Wakuu Kiongozi waliopita ni
pamoja na Dunstan Omary (1962- 1964), Jo-
seph Namata (1964-1967), Dickson  Nkem-
bo (1967-1974)Timothy Apiyo (1974-1986),
Paul Rupia (1986-1994) na Balozi Dk. Matern
Lumbanga (1994-2006).

Wengine ni Philimon Luhanjo (2006-2011),
Balozi Ombeni Sefue (2012-2016), Balozi
John Kijazi (2016-2021), Balozi Dk. Bashiru
Ally (2021) na Balozi Hussein Kattanga mwa-
ka 2021 mpaka sasa.
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Godoro, pazia
vyapokewa kortini
kielelezo ushahidi
kesi ya mauaji

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imepokea kielelezo cha go-
doro, pazia na nyavu ambavyo vina-
daiwa kumfungia marehemu Fara-
hani Maluni, na kumfukia mbele ya
nyumba iliyoko Ilala Sharif Shamba,
Dar es Salaam.

Uamuzi wa kupokea vielelelzo
hivyo ulifikiwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Joyce Minde, baada ya
aliyekuwa Mkuu wa Upelelezi wa
Makosa ya Jinai, Mrakibu Msaidizi wa
Polisi ASPO Leonard Makona, kuiom-
ba mahakama ipokee vitu hivyo kama
kielelezo kwenye kesi ya mauaji inay-
omkabili Hemed Ally.

ASP Makona, alidai vitu hivyo wal-
ivipata baada ya kuchimba kwenye
nyumba ambayo alikuwa amepanga
Ally na kukuta mabaki ya mifupa, fuvu
na nyama nyama ambazo zilikuwa
zimeoza.

Alidai walichukua muda mrefu
sana kufukua, wakaanza kufikiria ku-
leta kifaa ili kiwasaidie, lakini ghafla
wakaanza kuhisi harufu kali. Alidai
kuwa wakati huo mshtakiwa Ally
alikuwa anamwita pembeni na kum-
weleza wasogee mbele kidogo.

“Tukaanza kuona panzia, godoro
dogo lililokuwa na ‘cover’ lake. Baada
ya hapo tukaona mabaki ya mifupa ya
miguu na mikono, fuvu na nyama zi-
lizoharibika,” alidai ASP Makona.

Baada ya kuona hayo, alidai walik-
wenda Mahakama ya Wilaya ya Ilala
kuomba amri ya kuutoa mwili juu na
walipewa amri hiyo na kufanya hivyo,
ambapo waliona godoro na ‘cover’
lake, panzia, nyavu na fulana ambayo
anahisi ilikuwa ya kazi.

ASP Makona, alidai walichukua ma-
baki hayo na kuyapeleka katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili kama amri ya
mahakama ilivyoelezwa. Alidai kuwa
Februari 10, mwaka huu, walikwenda
hospitalini hapo wakiwa na ndugu wa
marehemu, mke wa Maluni na watoto
wakachukuliwa sampuli kwa ajili ya
kupima vinasaba (DNA).

Pia, alidai walipata taarifa kuwa
wakati Ally anatuhumiwa kufanya
tukio hilo, aliihamishia familia yake
kwa mama mkwe wake, Mtaa wa Faru,
alimwagiza Koplo Apolonia, kwenda
kufanya upekuzi na walikuta mapan-
zia 23 ambayo yanafanana na lile lililo-
kutwa na mabaki ya marehemu.

Awali, ASP Makona alidai Februari
9, 2015 majira ya asubuhi akiwa ofisini
kwake alipewa taarifa kwamba Ally
anataka kumwona ambapo aliagiza
apelekwe kwake, kabla ya mshitakiwa
kuanza kuzungumza chochote akaan-
za kulia.

“Kweli nilimuua Maluli kwa sababu
alikuwa ananisumbua sana. Ananidai
Sh. milioni 30. Nilimwita nyumbani
Ilala nilipokuwa naishi nikamnyonga
kwa kutumia panzia na kisha kum-
fukia kwenye shimo nililochimba,”
alidai Mahona akinukuu kauli ya
mshtakiwa.

Inadaiwa Juni 12, 2014 mshitakiwa
Hemed Ally eneo la Sharif Shamba
ndani ya Wilaya ya Ilala, Dar es Sa-
laam, alimuua Farahani Maluni.

Vijana wasomi wajiajiri biashara matunda

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya wahitimu wa
vyuo vikuu mbalimbali mkoani
Mwanza wamejiajiri katika bi-
ashara za kuuza magenge ya bid-
haa ndogo ndogo na matunda
ili kujipatia kipato kutokana na
kukosa ajira za kuajiriwa.

Kwa sasa biashara hiyo imeshi-
ka nafasi katika maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Mwanza hususani
maeneo ya vyuoni ikifanywa kwa
rejareja na vijana waliohitimu
vyuo vikuu mbalimbali nchini.

Njia zinazotumiwa na vijana
hao ni pamoja na kuzungusha
bidhaa zao yakiwamo matunda
kwenye ofisi mbalimbali kwa ku-
tumia toroli ndogo hukuwen-
gine wakiuyauza.

Katika Chuo Ki-
kuu cha Mtakatifu Agustino
gi  wameamua kujikita katika
shughuli hiyo wakati wakisubiri
kupata nafasi za ajira endapo zi-
tatokea.

Lakius Hamis (29) alihitimu
shahada ya kwanza mwaka 2020
na kuamua kuanza biashara ya
matunda katika moja ya mitaa ili-

yopo karibu na chuo hicho.

Msomi huyo akizungumza na
Nipashe, alisema baada ya ku-
maliza masomo yake hali ilikuwa
ngumu na aliamua  kuanzisha
biashara hiyo ya matunda kwa
mtaji wa Sh. 130,000.

Alisema fedha alizipata akiwa
chuoni hapo kutoka kwenye fed-
ha za mikopo wanazopewa kwa
ajili ya kujikimu  (Boom).

Hamis alisema kila siku asu-
buhi anakwenda sokoni katika
soko lililopo eneo la Buhong-
wa wilayani Nyamagana mkoani
Mwanza kununua matunda
ambayo huyaandaa na kuyauza
mitaani. Aliongeza kuwa baada
ya kumaliza chuo aliamua kuji-
ajiri ili asirudi nyumbani kwao
kwa wazazi wake
kwa madai kwamba angekwenda
kuwa mzigo.

Msomi huyo alisema mpaka
sasa amejenga kibanda cha kuu-
zia matunda, mboga za majani
pamoja na viungo vingine vya
mapishi.

“Ninao uhakika wa kupata faida
ya Sh. 10,000 kwa siku na naweza
kulipia chumba na bado natunza
hela ili ninunue kiwanja hapa
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Mwanza ili niachane na maisha
ya kupanga ambapo vyumba vya
huku karibuna chuoni bei
zipojuu,” alisema.

Hamis ambaye ana shahada
ya kwanza ya ualimu, alisema
kurudi nyumbani baada ya ku-
maliza chuo bila kazi ni sawa
na mchezaji wa mpira kurudi-
sha mpira kwa golikipa jambalo
hawezi kulifanya.

Godfrey Chubwa (28) baada
ya kuhitimu shahada ya uandishi
wa habari na kuamua kujitolea
katika redio moja mkoani Mwan-
za kwa mwaka mmoja bila ma-
fanikio ya ajira, naye aliamua ku-
jiajiri katika biashara ya matunda.
“Sina muda mrefu katika biasha-
ra hii, lakini hii naiona bora ku-
liko kukaa sehemu ambapo sipati
hata senti tano na bado unaende-
lea kutumikia, wakati nasubiri
ajira ni bora niendelee kutafuta
hela ya kujikimu kupitia toroli
langu, ” alisema.

Naye Evodia Jo-
nas (30) yeye ni mhitimu wa
shahada ya uongozi wa biashara
kutoka Chuo cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE), anauza matunda
mchanganyiko.

Alisema anasambaza matunda
katika maduka na ofisi mbalim-
bali katika Jiji la Mwanza, biasha-
ra ambayo alisema inampatia
fedha za kujikimu.

“Mpaka sasa ni mwaka wa tatu
nimekuwa nikiuza matunda kwa
wateja wangu katika ofisi mbal-
imbali pamoja na maduka na
ninapata faida kubwa siwazi tena
suala la kuomba ajira,” alisema.

Evodia alieleza kuwa ili ufanye
hivyo vizuri lazima uzingatie
suala la usafi ili uweze kupata
wateja wengi, lakini mtu akiwa
mchafu pamoja na biashara zake
hawezi kuuza. Alisema kazi hiyo
imemsaidia kununua kiwanja
maeneo ya Buswelu na kumsaid-
ia mama yake.

Msomi huyo alisema anakum-
bana na vikwazo vingi ikiwamo
wanaume kumtaka kimapenzi ili
wanunue bidhaa zake na kwam-
ba anapambana navyo ili kuv-
ishinda.

Aliwaomba vijana wengine
waliohitimu elimu ya vyuo vikuu
sehemu tofauti nchini kuacha
tabiaza kurudi nyumbani kwao
kwa kisingizio cha kukosa ajira
mjini.

Wananchi wakiangalia ajali iliyohusisha magari mawili na bajaji katika Barabara ya Goba, eneo la Mbezi Shule, Manispaa ya Ubungo,
mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

CAG abaini upigaji mabilioni ujenzi hospitali

Na Mary Geofrey

RIPOTI ya Mkaguzi na Mdhibi-
ti Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) Zanzibar, imebaini uba-
dhirifu wa fedha katika mradi wa
ujenzi wa jengo la mama na mto-
to la Hospitali ya Chake Chake,
Pemba.

Katika ripoti hiyo, CAG Dk.
Othman Abbas Alli amesema
kumekuwa na ongezeko la Sh.
bilioni 1.3 kutoka Sh. bilioni 2.3 zi-
lizopangwa awali, hivyo kufanya
gharama za mradi kuwa Sh. bil-
ioni 3.7.

Pamoja na ongezeko hilo la
gharama kwa asilimia 53.7, mradi
huo haujakamilika kwa wakati
kama ilivyopangwa.

Lengo la mradi huo un-
aotekelezwa kwa fedha za serika-
li kwa asilimia 100 ni kupunguza
changamoto ya ufinyu wa nafasi
kwa watu wanaopata huduma ya
mama na mtoto.

Katika utekelezaji wa mradi
huo, alisema Wizara ya Afya

ilitia saini mkataba wenye kum-
bukumbu namba SMZ/HO1/W/
NCB/W/2018/2019/13 Septemba
17, 2019 na kampuni ya ujenzi
ya RANS Company Limited wa
Sh. bilioni 1.4 pamoja na kodi ya
ongezeko la thamani (VAT) miezi
12 kuanzia Juni Mosi, 2020 hadi
Juni Mosi, 2021 lakini ripoti ilio-
nyesha hadi Juni, mwaka jana,
ujenzi haukukamilika.

Kwa mujibu wa barua yenye
kumbukumbu namba R/MOH/
NCHP/04 ya Novemba 21, 2019,
mradi wa nyongeza ulikuwa wa
Sh. milioni 982 na kusababisha
jumla ya gharama ya ujenzi ku-
fikia Sh. bilioni 2.4 sawa na asil-
imia 67.75.

Kupitia ripoti hiyo, Dk. Oth-
man alionyesha kuwapo kwa
ongezeko la gharama za ziada za
mradi na kasoro mbalimbali ze-
nye viashiria vya ubadhirifu.

Ripoti hiyo ilieleza kwa kina
kuwa ongezeko la gharama ya
kazi za ziada zilizowasilishwa
kwa mujibu wa barua yenye

kumbukumbu namba R/MOH/
CMCH/16 ya Julai 29, 2021 ya
mkandarasi kwenda kwa mshau-
ri elekezi, ilikuwa na ongezeko
hilo la fedha.

Kutokana na kuwapo kwa
ongezeko hilo, ilibainika ukiuk-
waji wa sheria ya ununuzi kwa
mujibu wa kifungu namba 49(4-
5) cha kanuni ya Ununuzi na
Uondoshaji wa Mali za Umma ya
mwaka 2021.

“Kifungu  hiki  kinaeleza
kwamba iwapo malipo yatazidi
bei ya mkataba zaidi ya asilimia
15, yawasilishwe kwa mlipaji
Mkuu wa Serikali kwa ajili ya
kupata uthibitisho  au Baraza
la Wawakilishi lakini ukaguzi
haukupatiwa uthibitisho huo,”
alisema CAG.

Kwa mujibu wa CAG, hawakuz-
ingatia pia kuongezeka kwa asil-
imia 25 ya thamani ya zabuni ya
awali, hivyo kusababisha baadhi
ya vitu ambavyo havikuwamo
kwenye mchoro kufikia Sh. bil-
ioni 2.3 sawa na ongezeko la asil-

imia 157.86.

Alisema walibaini kutokulipwa
kwa fedha za Mshauri Elekezi Sh.
milioni

257 kwa mujibbu wa
makubaliano ya mkataba baina
ya Wizara ya Afya na Mshauri
elekezi ambaye ni msimamizi
wa jengo hilo na makubaliano ya
gharama ya usimamizi wa ujenzi
huo ni Sh. milioni 36.7 ambazo
zilitakiwa kulipwa kwa awamu
tofauti.

Pia alisema ukaguzi ulibaini
kuwa Wizara ya Afya haikuta-
yarisha na kuwasilisha taarifa
za matumizi zinazohusiana na
utekelezaji wa mradi huo kwa
lengo la kukaguliwa na kutolewa
ushauri wa kitaalamu.

“Hadi ukaguzi unakamilika,
taarifa hizo hazikuwasilishwa
jambo ambalo

limenyima fursa ya kufahamu
fedha halisi iliyopatikana na ku-
tumika katika shughuli za uende-
shaji na utekelezaji wa mradi
huo,” alisema.
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Mshtakiwa wa mauaji adai
kubambikiwa kesi na polisi

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Said Abbas (52), ameieleza Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu kwamba, kesi ya
mauaji inayomkabili ni zao la polisi la kuwa na roho

mbaya na kutumia madaraka vibaya na kwamba

yeye hahusiki na mashtaka hayo.

Amedai kuwa, kesi hiyo imetokana na polisi :

kumkamata wakihisi kuwa ana uhusiano na mfan-
yabiashara mwenzake Magreth Mwanga, ambaye
anaonekana ana uhusiano na mmoja wa askari
waliomkamata.

Abbas, alidai hayo jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Joyce Minde, wakati akitoa utetezi wake dhidi
ya kesi ya mauaji inayomkabili. Abbas anadaiwa ku-
muua Novatus Busanya akiwa na wenzake wawili.

Akiongozwa na Wakili wake, Godfrey Kizito, Ab-
bas alidai kwamba Agosti 17, 2015 alikamatwa na

watu ambao hakuwafahamu kama ni askari polisi
baada ya kufikishwa kituo cha polisi.

Alidai kwamba, walimfunga pingu miguuni na
mikoni wakamning'iniza kama popo na kuanza ku-
muuliza kama anamfahamu Mwanga na akadai an-
amfahamu, ndipo wakaanza kumpiga na kumuuli-
za kama ana uhusiano naye wa kimapenzi.

Abbas, alidai hana uhusiano naye bali ni mfan- :
yabiashara mwenzake, wakamwambia kama ana- |
shirikiana naye kimapenzi atasema tu kwa sababu

yuko ndani ya chumba cha ‘Yamoto Band’ , kwa
hiyo atasema tu.

“Baada ya kuona kipigo kinazidi nikakubali
kwamba namtaka kimapenzi lakini sijawahi ku-
fanya naye chochote. Nilikuwa sijui kama Mwanga
anatoka na askari polisi. Nahisi nilikamatwa kwa
sababu wanahisi mimi natembea naye,” alidai Ab-
bas.

Pia, alidai kwamba hukuwahi kuhojiwa kuhusi-
ana na tuhuma za mauaji bali ni kuhusu majina

yake, sehemu anayoishi na kazi anayofanya, kwa
hiyo maelezo wanayodai ameyatoa hakuyatoa na
hayajui.

“Mimi najua kusoma na kuandika kwa nini
nimeweke saini ya dole gumba wakati najua kuwe-
ka sahihi yangu? Hawa walikuwa na nia ovu ndiyo
maana wakafanya hivi,” alidai.

Kuhusiana na washitakiwa wenzake Idd Mussa

na Lutofyo ambao wanashtakiwa naye katika kesi
hiyo. Alidai hawatambui bali alionana nao Oktoba

5, 2015 katika Mahakama ya Wilaya ya Kinondoni
waliposomewa mashtaka hayo kwa mara ya kwan-
za. Inadaiwa kwamba Oktoba 14,2015 maeneo ya
Changanyikeni ndani ya Wilaya Kinondoni, Dar es
Salaam wanatumiwa kumuua Novatus Busanya.

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SERIKALI imeanza kuchukua hatua
kali za kuthibiti biashara ya usafirishaji
wa binadamu kwa kuanzisha kikosi kazi
maalum ili kuziongezea nguvu taasisi
zinazojihusisha na udhibiti wa biashara
hiyo haramu.

Ofisa Mwandamizi Sekretarieti ya
Kuzuia na Kupambana na Usafirishaji
haramu wa binadamu kutoka Wizara
ya Mambo ya Ndani na Nchi, Ahmad
Mwendadi, alisema hayo juzi wakati wa
warsha kwa maofisa wa Polisi, Uhami-
aji, Waendesha Mashtaka, Mahakimu na
Maofisa Ustawi wa Jamii inayofanyika
mjini hapa.

Mafunzo hayo ambayo yanaendeshwa
na Shirika la Tanzania Relief Initiatives
(TRI), kwa ufadhili wa ubalozi wa Cana-
danchini,yana lengo la kuwajengea uw-
ezo maofisa hao namna ya kukabiliana
na makosa ya usafirishaji wa binadamu.

Alisema kimsingi mikoa yote nchini
haiko salama katika suala la biashara
ya usafirishaji haramu wa binadamu
na kwamba, Tanzania haijakataza mtu

kwenda kufanya kazi nje ya nchi lakini
kinachotakiwa ni kufuata sheria na tara-
tibu zilizowekwa na serikali.

Mwendadi alisema katika kukabili-
ana na tatizo hilo, mwaka jana serikali
iliwasilisha mswada bungeni kufanya
marekebisho ya sheria na kuongeza kosa
la kutenda uhalifu kwa kitendo chochote
kilichofanywa nje ya sheria.

Hatua nyingine zilizochukuliwa na
serikali ni mwaka jana kampuni zote
ambazo zilikuwa zikifanya kazi ya ku-
watafutia kazi Watanzania nje ya nchi,
zilinyang’anywa leseni kwa sababu Wa-
tanzania walikuwa wanakumbana na
mateso na udhalilishaji huku kampuni
hizo zikiwa hazifuatilii.

Mkurugenzi Mtendaji wa TRI, Edwin
Mugambila, alisema tatizo la usafirishaji
binadamu limekuwa janga la dunia am-
bapo mamia ya wanawake na watoto
wanasafirishwa kupelekwa mijini na nje
yanchi.

Mugambika alisema, tatizo hilo am-
balo limeathiri mikoa mingi nchini,
wanaosafirishwa  kwa kisingizio cha
kupewa kazi za ndani lakini wakipele-

kwa huko wanatumikishwa kingono na
kazi zingine ambazo hazizingatii utu na
sheria za ajira. Alisema, biashara ya usa-
firishaji haramu wa binadamu imekuwa
ikishamiri nchini kwasababu kulikuwa
na udhaifu wa kisheria ambayo inatoa
adhabu inayojitosheleza.

“Mtu anafanya kosa na tunaona hii ni
biashara kubwa ambayo inatengeneza
Dola za Marekani bilioni 150 kwa mwaka
lakini mtu anapelekwa mahakamani
anatozwa faini Sh. milioni tano au kifun-
go cha miaka mitano hadi 10,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mikoa wa Singida,
Stellah Rutahibirwa, akifungua warsha
hiyo, alitaka ushirikiano baina ya Idara
ya Uhamiaji, Ustawi wa Jamii na Jeshi
la Polisi kitengo cha Dawati la jinsia ili
kuthibiti vitendo vya biashara haramu
ya usafirishaji wa binadamu.

Alisema, Idara ya Uhamiaji kabla ya
kutoa hati za kusafiria kwa watoto we-
nye umri kati ya miaka 12-13, iwe inajiri-
dhisha kwa sababu watoto wa umri huo
ndio wamekuwa wakipelekwa kwenda
kutumikishwa na kufanyiwa vitendo vya
kikatili.

kuhusu kuanzisha ushirikiano wa matibabu. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Madaktari bingwa kutoka Uingereza wafanya upasuaji wagonjwa, majeraha

Na Joseph Mwendapole

WATAALAMU sita wa upasuaji
wa kurekebisha viungo kutoka
Uingereza, wako nchini na tayari
wamewatibu wagonjwa wanane
kwa kurekebisha majeraha wali-
yokuwa nayo.

Madaktari hao ni Naveen Cavale,
kutoka Hospitali ya Kings College,
Foiz Ahmed kutoka Hospitali ya
Lister Stevanage na Asmat Din
London.

Wengine ambao ni madaktari
walioko kwenye mafunzo ni Mezi-
ka Moghim, kutoka Hospitali ya
Royal Free ya London, Terouz Pa-
sha kutoka Hospitali ya Mtakatifu
Thomas na Emma Murray kutoka
Hospitali ya Alder Hey Children ya
Liverpool.

Mabingwa hao waliwasili nchini
wiki iliyopita na wamekuwa
wakiwafanyia upasuaji wagonjwa
hao kwenye Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Pwani ya Tumbi,
mjini Kibaha. Mkuu wa ujumbe
wa wataalamu hao, Dk. Naveen
Cavale, alisema wamekuwa waki-
fika nchini mara mbili kwa mwaka
kwa ajili ya kazi hiyo.

Alisema, wamekuwa wakitoa
mafunzo hayo ya kitaalamu kwa
wakufunzi wa Tanzania kwa kush-
irikiana na hospitali mbalimbali
lengo ikiwa ni kuwaongezea ujuzi.

“Tumekuwa tukirekebisha ngozi
zilizoharibiwa na majeraha ya
moto na matatizo mengine am-
bayo watoto wamezaliwa nayo.
Tumekuja Muhimbili kuangalia
namna ya kushirikiana kutoa
mafunzo kwa wataalamu wake,”

alisema.

Alisema, mbali na Muhimbili,
wako kwenye mazungumzo na
baadhi ya hospitali za rufani za
kanda ili kuanzisha ushirikiano wa
kufanya upasuaji wa aina hiyo.

“Tumefanya upasuaji wa watu
wote hao kwenye hospitali ya Tum-
bi na wakati mwingine tukija tunat-
arajia kufanya hapa Muhimbili na
hospitali za Arusha na kwingine.
Kokote tutakakoitwa kutoa hudu-
ma hii tutafika kusaidia,” alisema.

Dk. Cavale, alisema wanatarajia
kurudi nchini kila baada ya miezi
sita kufanya upasuaji wa aina hiyo
na watakapopata wataalamu wen-
gi, watakuwa wanakuja kila baada
ya miezi miwili.

Akizungumza kuhusu namna
ya kuwasaidia kimafunzo wataal-
amu wa ndani, Dk. Cavale alisema

mafunzo kwa madaktari wa upas-
uaji wa aina hiyo yanachukua hadi
miaka sita Uingereza na miaka
minne kwa Tanzania.

“Mafunzo kama haya yana-
chukua muda mrefu sana lakini
tutashirikiana na mashirika men-
gine kama COSECSA, ambalo li-
natoa mafunzo kama haya kwa
ukanda wa kusini mwa jangwa la
Sahara.

“Kupitia shirika kama COSECSA
tunatarajia kuanzisha mafunzo
hapa nchini kama yale tuliyonayo
nchini Uingereza na kwa kufanya
hivyo kwa miaka michache ijayo
tunaamini tutazalisha wataalamu
wengi wa fani hii,” alisema Dk.
Cavale

Naye Dk. Foiz Ahmed, kutoka
Hospitali ya Lister Kaskazini mwa
London, alisema matatizo mengi

waliyokuta ni kuungua kwa watoto
mikononi na miguuni.

Alisema, wamekuja nchini kwa
mwamvuli wa shirika la kujitolea
la British Foundation for Inter-
national Reconstructive Surgical

Trainings .
“Sisi tulikuja hapa kuwapa
mafunzo wakufunzi wa hapa

nchini ili waweze kufanya upasuaji
kama huu kwasababu peke yetu
hatuwezi kuwafanyia wagonjwa
wengi lakini tukiwapa mafunzo
watawafanyia upasuaji wagonjwa
wengi,” alisema.

Dk. Foiz alisema shirika hilo la
kujitolea liko chini ya umoja wa
wataalamu wa kurekebisha viungo
nchini Uingereza na wana miradi
ya aina hiyo nchini Bangladesh,
Cambodia, Malawi na wanatarajia
kuanzisha Tanzania.
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Kuachwa wakongwe Stars
iwe fundisho kwa chipukizi

WAKATI hatua ya awali ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
na Kombe la Shirikisho ambayo husimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), inakamilika wikendi hii kwa timu sita za Tanzania kushuka dimba-
ni, kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars), kimeitwa kwa ajili ya kujiandaa
na mechi mbili za kimataifa.

Mechi hizo za kirafiki za kimataifa zitachezwa katika kalenda rasmi in-
ayotambulika na Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA), na Taifa Stars in-
atarajia kucheza dhidi ya majirani zao, Uganda (Cranes) na Waarabu wa
Libya. Ili kupata wachezaji kwa ajili ya kuitumikia Stars, ni lazima mchezaji
uonyeshe kiwango kizuri katika mechi za mashindano yote ndani ya klabu
yako, mchezaji unatakiwa utoe mchango kwa timu yao ili ifikie malengo
iliyojiwekea katika msimu husika.

Kwa hapa nchini, wachezaji wa Tanzania watatakiwa kufanya vyema
kupitia mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo Simba na Yanga

Zanzibar, wachezaji wake wanatakiwa kujituma ili kuwashawishi mako-
cha wa Stars kuwaita kwenye kikosi chao.

Hakuna jambo lisilojificha kuwa mchezaji mwenye kiwango bora katika
klabu yake ndio anayepata nafasi nzuri ya kuitwa kuvaa jezi ya taifa lake,
hii haitaji kufanya mahesabu makali kama ya kuchanganya kemikali.

Katika kuhakikisha Stars inafikia malengo yake ya kufanya vizuri katika
mashindano mbalimbali inayoshiriki na si kusindikiza mataifa mengine, ni
lazima iite wachezaji wanaoonyesha viwango vya juu kwenye klabu zao.

Na hii si tu Stars inapokabiliwa na mechi za mashindano, hata pale in-
apokuwa na michezo ya kirafiki kwa sababu inapoibuka na ushindi, hu-
saidia kuipa nchi pointi na hivyo kupanda kwenye orodha ya viwango vya
ubora vinavyotolewa na FIFA kila baada ya miezi mitatu.

Hongera Kaimu Kocha Mkuu wa Stars, Honour Janza, kwa kuthubutu
kuwaacha wachezaji waliokuwa wamezoeleka au wamejijengea himaya
katika timu hiyo ili kuanzisha safari mpya ya matumaini ambayo imekuwa
ni kiu cha muda mrefu cha Watanzania.

Mzambia huyo ameamua kuwaweka pembeni nyota kadhaa akiwamo
nahodha wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga, Ba-
kari Mwamnyeto, kiungo, Farid Mussa, Salum Aboubakari (Yanga), Jo-
nas Mkude na Mohamed Hussein maarufu Zimbwe Jr na kuwaipa nyota
wapya ili kuona timu hiyo inafika kule inapokuhitaji.

Inawezekana wachezaji hao wameachwa kwa sababu ya kushuka vi-
wango vyao au hawajitumi kama ilivyotarajiwa na sasa nafasi wamepewa
wachezaji wengine chipukizi au ambao wana uzoefu lakini walikosa nam-
ba kutokana na kushindwa kupambana na wakongwe hao.

Tunaamini wachezaji wapya walioitwa katika timu hiyo wanatakiwa
kuonyesha bidii na juhudi kwa ajili ya taifa lao pia kutumia nafasi waliyoi-
pata kujitangaza na hatimaye kujiongezea thamani.

Ni jambo lisilofichika mchezaji anapoonyesha kiwango bora ndani ya
Stars anakuwa amejiweka katika daraja zuri atakaporejea kwenye klabu
yake, lakini atazivutia timu nyingine mara dirisha la usajili litakapofun-
guliwa katika msimu unaofuata.

Lakini tunawakumbusha wale ambao wameachwa katika kikosi hicho
kuendelea kupambana na hatimaye kurudi katika kikosi hicho kwa faida
ya nchi na wao binafsi, wasikate tamaa kwamba wamekwisha, waamini
timu ya taifa ni ya kila mtu na utaitwa pale tu kiwango chako kitakapoku-
wa kimelivutia benchi la ufundi na si vinginevyo.

Kufanya vizuri kwa Stars kutasaidia kuzivutia kampuni na taasisi ny-
ingine mbalimbali kuwekeza katika mchezo huo pia kumpa heshima Rais
Samia Suluhu Hassan, ambaye ameongeza bajeti katika mchezo huo wa
soka na mingine. Kwa sasa wachezaji wa Stars wanapata huduma bora zi-
nazostahili, nao imefika wakati wakarudisha furaha hiyo kwa Watanzania
kwa kupambana kusaka matokeo bora, ingawa inafahamika katika soka
kuna matokeo ya aina tatu. Bila kusahau kuwatakia kila la heri wawakilishi
wa Tanzania katika michuano hiyo ya CAF ambao wanakamilisha mechi
za hatua ya awali kwa kumaliza vyema na kusonga mbele.
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Na Adam

Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara,Yanga leo usiku watakuwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa kucheza mechi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Zalan FC
ya Sudan Kusini, huku wawakilishi wengine
katika michuano ya Kombe la Shirikisho, Gei-
ta Gold wao wakiivaa Hilal Alsahili kwenye
Uwanja wa Azam Complex.

Simba, kesho nayo itakuwa dimbani katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Nyasa Big Bullets kutoka Malawi.

Mechi zote ni marudiano ya michuano hiyo
ya kimataifa, Yanga ikishinda mabao 4-0 kwe-
nye mechi ya kwanza iliyochezwa hapa hapa
nchini, Simba ikishinda magoli 2-O ugenini
Malawi, na Geita Gold ikipoteza kwa bao 1-0O
huko Sudan.

Ukiangalia hapa kwa kiasi kikubwa ni
kwamba timu za Tanzania zipo katika mazin-
gira mazuri ya kusonga mbele kwenye hatua
ya raundi ya kwanza ya michuano hiyo ya ki-
mataifa.

Binafsi ninaziombea timu zote za Tanzania
zifanye vyema kwenye michuano hiyo kwa
sababu itakuwa ni faida kubwa wa soka la
Tanzania. Tukianza katika Ligi ya Mabingwa
Afrika kama Simba na Yanga zitavuka hatua
hii, ina maana zina uhakika wa kuendelea
tena mbele.

Kwa sababu kama zitashinda kwenye
mechi za raundi ya kwanza, zitaingia kwenye
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Yanga kama itapita itasubiri mshindi kati
ya St George ya Ethiopia na Al Hilal ya Sudan,
huku Simba kama itaitoa Nyasa Big Bullets,
itasubiri mbabe wa mechi kati ya Red Arrows
ya Zambia na Primeiro de Agosto ya Angola.

Lakini pia kama zitatolewa kwenye hatua
hii ya raundi ya kwanza, zitashuka kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho Barani Afti-
ka kwenda kwenye hatua ya mchujo, kutafuta
kutinga hatua ya makundi ya kombe hilo.

Hii inaonyesha kazi kubwa ambayo Simba
na Yanga zinatakiwa kufanya kwanza ni kupi-
ta kwenye hatua hii kwanza.

Yoyote itakayotolewa hapa, ni kwamba ita-
bidi kusubiri tena mwakani na si vinginevyo.

Hivi karibuni Rais wa Shirikisho la Soka
Nchini (TFF), Wallace Karia alisema anacho-
taka safari hii ni kuona timu za Tanzania zina-
fanya vema kwenye michuano ya kimataifa ili
kuzilinda nafasi nne za uwakilishi.

Kwa miaka ya hivi karibuni tumeona Tan-
zania ikitoa wawakilishi wawili, bingwa na
mshindi wa pili kucheza Ligi ya Mabingwa,
mshindi wa tatu na bingwa wa Kombe la
FA wanaopata tiketio ya kucheza Kombe la
Shirikisho.

Tanzania imeipita mpaka Zambia, nchi

Simba, Yanga, Geita kazi CAF haijamalizika

ambayo ina historia kubwa kwenye soka, la-
kini mwaka huu inatoa mwakilishi mmoja tu
kwenye Ligi ya Mabingwa na mshindi wa pili
anayecheza Kombe la Shirikisho.

Kwa sababu hiyo ni lazima Karia atoa rai ya
kuzilinda nafasi hizo ili Tanzania isirudi tena
nyuma kwa sababu zinapatikana kutokana na
timu zinazoshiriki kufanya vizuri.

Imefika wakati sasa Watanzania kuacha
mambo yaliyopitwa na wakati ya kuwasaidia
wageni ili kuifunga timu mwenyeji.

Tumekuwa tukiona huko nyuma, viashiria
vya baadhi ya timu kuzipokea timu pinzani zi-
nazocheza na timu za hapa hapa, kwa sababu
tu ya kisingizio cha utani wa jadi, hii si sahihi
kabisa.Mbali na hilo, tumekuwa tukiona baa-
dhi ya viongozi wa klabu hapa nchini wakitoa
mbinu kwa wageni jinsi gani ya kufanya ili
kuepuka kufungwa kwa kile wanachodai ku-
wafundisha kuepuka hujuma.

Kwenye soka la kisasa haya mambo hayana
nafasi. Cha ajabu ni kwamba huko nyuma
hakukuwa na vitu kama hivyo.

Yanga ikicheza mechi ya kimataifa,
mashabiki wa Simba watakwenda tu kutaza-
ma, kupongeza kama wenzao watashinda na
kuwazodoa kama wakifungwa. Na upande
wa pili ni hivyo hivyo. Lakini hatukuona timu
zikifanyiana hujuma, mmoja ufungwe ili
asimcheke mwenzake.

Hili limeanza kwenye miaka ya karibuni
kwenye kipindi ambacho tunadhani soka li-
kua kuliko zamani. Inashikitisha sana.

Ifike wakati sasa kila timu iangalie mechi
zake, inacheza, inashindaje na inasongaje
mbele, badala ya kutumia nguvu nyingi ku-
taka kuhujumu mechi za kimataifa za timu
nyingine.

Nadhani kufanya hivi ni sawa tu na kuhu-
jumu maendeleo ya soka la Tanzania na nchi
kwa ujumla kwa sababu kama timu hizi ziki-
songa mbele licha ya nchi kupata sifa, lakini
kuna vitu vingi ambavyo nchi inanufaika na-
vyo pamoja na Shirikisho la Soka Nchini.

Klabu ziwe na wivu wa maendeleo kuanga-
lia zingine zimefanya nini na kupita wapi ili zi-
fuate, na siyo kutaka kuzishusha kwa mtindo
wa ‘tukose wote’.

Narudia tena kutoa rai kama ile ya Karia
kuzitakiwa timu zote kila la heri, lakini kuacha
tabia ya kuhujuliama kwa sababu siyo kama
inasababisha timu hiyo kufungwa tu, lakini
pia inadumaza soka la Tanzania kwa kuone-
kana timu zake labda si imara, kumbe kuna
mchezo mchafu unafanywa wa kudhoofisha
nguvu ya timu zingine kwenye mechi za ki-
mataifa.

Kama ikitokea, TFF ilichukulie hili kama
hujuma kwa soka la Tanzania.
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Mbunge
ataka
mapitio

ya upimaji
Vijiji nchini

MBUNGE wa Liwale (CCM),
Zuberi Kuchauka, ameitaka
serikali kufanya mapitio ya
kwa kuwa migogoro mingi
imesababishwa na upimaji
usio shirikishi wa mwaka
1970.

“Kuna mgogoro Kilwa
Nanjilinji unafanana na huu,
wakati wa upimaji wakazi
hawa wa wilaya mbili ha-
wakushirikishwa,” alisema.

Akijibu maswali hayo, Nai-
bu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
Ridhiwani Kikwete, alikiri
kuwapo na maeneo yenye
Migogoro ya aina hiyo.

Aidha, alisema kilicho-
fanyika katika miaka ya
1970 haikuwa upimaji wa

nchini.

“Miaka ya 2000 seri-
kali iIitekeIezq_P'rogramu ya
la kuvifanya kuwa mamlaka
kamili za usimamzi wa ardhi

.......

401 kati ya 523 vikiwamo
vya wilaya ya Liwale vime-
pimwa kwa njia shirikishi na
kuwekewa alama za mipaka.
“Natambua kumekuwapo
na changamoto tangu
programu hiyo ilipoanza
kutekelezwa. Aidha, kuna
umuhimu wa kufanya

mipaka yake unalalamikiwa,”
alisema.

Hata hivyo, alisema
wizara kwa kushirikiana na
mamlaka zingine imeendelea
kufanya mapitio ya kubore-
sha mipaka va vijiji ilivyovi-
pima nchi nzima ili kuondoa
changamoto za migogoro ya
mipaka.

Pia, alisema katika Kipindi
cha miaka mitano 2022/23
hadi 2026/27, Wizara ime-
panga kufanya mapitio ya
tatizo la mipaka kupitia
Mradi wa Kuimarisha Milki
za Ardhi (LTIP)

“Natoa rai kwa mamlaka
Za upangaji kutenga fedha
katika bajeti zao kwa ajili ya
kufanya mapitio ya mipaka
zao kwa njia shirikishi ili ku-
punguza migogoro,” alisema.

Waziri awatoa hofu wananchi madai

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi,
imewatoa hofu na kuwahakik-
ishia Watanzania kuwa samaki
wanaovuliwa na kupelekwa katika
masoko mbalimbali ni salama na
hawawekwi maji ya maiti.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Abdallah Ulega, aliyasema hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu
swali la nyongeza la Mbunge wa
Viti Maalum (CHADEMA), Cecilia
Pareso.

Katika swali lake, Pareso alise-
ma kumekuwa na taarifa katika
vyombo vya habari kuwa uhifadhi
wa samaki katika baadhi ya mae-
neo nchini, unafanywa kwa ku-
tumia dawa za kuhifadhia maiti,
jambo ambalo limesababisha ta-

T

haruki kwa wananchi.

“Wananchi hawafahamu wa-
fanye nini ili wasipate hao samaki
waliohifadhiwa kwa namna hiyo.
Je, nini mkakati wa serikali wa
kuhakikisha samaki hao hawahifa-
dhiwi kwa vitu hivyo vinavyosaba-
bisha kansa kwa Watanzania?”
alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Ulega alisema jambo hilo halina
hakika na kwamba hadi hivi sasa
watu wanahisia kwamba kiko kitu
cha namna hiyo.

“Ndiyo maana Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango, alipokuwa ji-
jini Mwanza, aliagiza Wizara ya
Afya ifanye utafiti ili kama ni kweli
kinafanyika kitu kama hicho ki-

Zuiwe mara moja.

“ Nawaomba niwatoe hofu Wa-
tanzania hakuna jambo kama hilo.
Tuchukue samaki kutoka Mwan-
za tulete Dodoma au tupeleke Dar
es Salaam kwa kuhifadhi na maji
ya maiti? Haliko jambo la namna
hiyo, alisema.

Alisisitiza Watanzania wawe na
uhakika samaki wanaovuliwa na
wavuvi na wanaokwenda katika
masoko mbalimbali wako salama
na kwamba hawana shaka yoyote.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Sengerema (CCM), Hamis
Tabasamu, alihoji lini ujenzi wa
banda la ukaguzi wa kupokelea
samaki wabichi katika Kata ya Chi-
funfu utakamilika.

- ya samaki kuhifadhiwa maji ya maiti

Akijibu swali hilo, Ulega alisema
ujenzi wa banda la kupokelea
samaki la Chifunfu wilayani Sen-
gerema ulianza Mei, 2021 chini
ya M/S Fast Construction Co. Ltd
ya mkoani Mwanza kwa thamani
ya Sh. milioni 124.59 na hadi sasa
ujenzi umefikia hatua ya kuez-
eka na na kwamba mkandarasi
amelipwa Sh. milioni 95.7.

“Kazi ya ujenzi wa banda hilo
ilipangwa kukamilika ndani ya
miezi sita. Hata hivyo mkandarasi
hakukamilisha kazi hiyo kwa mu-
jibuwa mkataba, hivyo serikali im-
echukua hatua za kusitisha mkata-
ba wa mkandarasi huyo na hatua
zingine za kisheria zinaendelea
dhidi yake,” alisema.

["

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kushoto), akijadiliana jambo na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ujenzi zahanati 555 wafikia hatua nzuri

SERIKALI imesema zaidi ya
asilimia 85 ya maboma ya zahan-
ati 555 nchini yaliyopelekewa
fedha kwa mwaka 2021/22, yame-
kamilika.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo
Dugange alibainisha hayo jana
bungeni alipokuwa akijibu mas-
wali ya nyongeza ya Mbunge wa
Meatu (CCM), Leah Komanya.

Katika swali lake, Komanya
alihoji serikali haioni haja ya ku-
peleka mwongozo wa matumizi
kwenye fedha za kukamilisha
maboma ya zahanati.

“Ni miaka miwili sasa serikali
imepeleka fedha. Je, serikali iko
tayari kufanya sensa kuangalia
fedha zilizopelekwa kukamilisha
maboma zinaendana na mabo-

ma yaliyokamilishwa?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Dk.
Dugange, alisema kila boma lili-
pata Sh. milioni 50 na asilimia 85
yamekamilika na yapo hatua za
mwisho kusajiliwa.

Pia alisema, serikali ilipeleka
mwongozo wa namna ambavyo
fedha zilizopelekwa kukamilisha
maboma ya zahanati Sh. milioni
50 kwa kila boma zinatakiwa ku-
tumika na kukamilisha maboma.

“Pendekezo moja wapo lili-
kuwa boma ambalo limeombewa
Sh. milioni 50 lazima liwe lime-
fika hatua ya lenta sio msingi au
chini ya lenta na hesabu zilizo-
fanywa ni kwamba Sh. milioni
50 zikipelekwa kwenye jengo
ambalo limefikia hatua ya lenta
linakamilika na kuanza kutoa hu-
duma za afya,” alisema.

Katika swali la msingi, Koman-
ya alihoji mpango wa serikali wa
kukamilisha maboma ya zahan-
Malwilo, Bulyanaga, Shushuni,
Nata, Usiulize na Igushilu.

Naibu Waziri Dugange, aki-
jibu swali hilo, alisema serikali
katika mwaka wa fedha 2021/22
ilipeleka Sh. milioni 200 katika
wilaya ya Meatu kwa ajili ya uka-
milishaji wa zahanati nne.

Pia alisema, kwa mwaka
2022/23, serikali imetenga Sh.
milioni 200 kutoka serikali kuu
na Sh. milioni 100 kutoka mapa-
to ya ndani ya halmashauri kwa
ajili ya ukamilishaji wa Zahan-
ati za Mwandikisasa, Masanga,
Mwanyahina, Mwabagashi na
Ikigijo.

“Katika mwaka wa fedha

2023/24 Sh. milioni 100 zitatengwa
kutoka mapato ya ndani ya hal-
mashauri kwa ajili ya ukamilishaji
wa zahanati za Igushilu na Nata,”
alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA
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o e CBE yasaka bil. 1.2/- bweni la wasichana

CRDB yazindua kampeni

maal m elim bima a Na Joseph Mwendapole bee hiyo inayosimamiwa na kuomba michango. kiukweli amekuwa kiongozi
U U y mlezi wa kampasi hiyo, Spika “Tumefikisha ombi letu kwa  anayejitolea kwa hali na mali
CHUO cha Elimu ya Biasha-  wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, waheshimiwa wabunge ambao kuhakikisha jambo hili linafan-

vyombo vya moto

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imezindua kampeni
maalum vya elimu ya bima ya vyombo
vya moto iliyopewa jina la ‘Kuwa
Shua’, hafla ya uzinduzi huo ilifanyika
katika gereji ya MacAuto iliyoko Sinza

Akizungumza na waandishi wa habari
wakati wa uzinduzi huo, Mkuu wa Kiten-
g0 cha Bima Benki ya CRDB, Moureen
Majaliwa alisema lengo la kampeni hiyo
ni kuhamasisha wamiliki wa vyombo
vya moto kukatia vyombo vyao bima ili
kujikinga dhidi ya majanga.

Majaliwa alisema pamoja na kuwa
bima ya vyombo vya moto ni moja ya
bima zinazotumika kwa kiasi kikubwa,
wamiliki wengi wa vyombo vya moto
nchini hawana elimu ya kutosha kuhusu
bima, jambo linalosababisha wengi
kupuuzia.

“Katika kipindi cha kampeni maofisa
wetu wa benki watakuwa wakitembe-
lea wateja kuwapa elimu ya bima za
vyombo vya moto, pia tutakuwa tukitoa
zawadi kwa wateja watakaokata bima
kupitia Benki ya CRDB," alisema Ma-
jaliwa.

Akitoa ufafanuzi kuhusu zawadi kwa
wateja, Majaliwa alisema wamiliki wa
vyombo vya moto watakaolipia bima
kubwa ya ‘comprehensive’ watarudishi-
wa asilimia tano ya kiasi cha bima (kabla
ya VAT) kama mafuta kupitia vituo vya
Oryx nchi nzima.

“Baada ya kulipia bima, ama kupitia
tawi la benki, CRDB Wakala au SimBank-
ing, mbali ya mteja kupokea ujumbe wa
sera yake ya bima, pia atapokea ujumbe
wenye nambari ya zawadi ambayo
ataitumia kujaza mafuta katika vituo vya
Oryx,” alifafanua.

Taratibu za usalama nchini zinaelekeza
kuwekwa sharti la lazima kwa vyombo
vya moto kuwa na bima kabla ya ku-
ruhusiwa kuingia barabarani. Majaliwa
alisema jamii inapaswa kuchukulia kwa
umuhimu huduma hiyo ya bima kujik-
inga Na majanga ya ajali za barabarani.

Majaliwa alisema kampeni hiyo pia
inalenga katika kusaidia malengo ya
serikali kupitia Mpango wa Maendeleo
va Sekta ya Fedha ya kuongeza ujumui-
shi wa Watanzania katika huduma za
bima kufikia asilimia 50 ifikapo mwaka
2030.

Katika kuhakikisha kuwa kampeni
hiyo inakuwa na mafanikio, Benki ya
CRDB imeandaa Tamasha la Elimu ya
Bima ya Vyombo vya Moto litakalo-
fanyika Viwanja vya Posta, Kijitonyama
kesho.

Tamasha hilo linakusudia kuwaleta
pamoja wadau mbalimbali wa vyombo
vya moto; kampuni za bima, gereji,
maduka ya vifaa, Mamlaka ya Usimamizi
wa Bima (TIRA), Msuluhishi wa Migogoro
ya Bima na Jeshi la Polisi.

Meneja Uendeshaji Huduma za Bima
Benki ya CRDB, Tumaini Frank aliwaka-
ribisha wamiliki wa vyombo vya moto
kushiriki katika tamasha hilo ili kupata
elimu, pia kukutana na watoa huduma
mbalimbali.

“Katika tamasha hilo pia kampuni za
bima zitakuwa zikishughulikia madai ya
wateja, hivyo hii ni nafasi muhimu kwa
wale ambao wana madai ambayo haya-
jafanyiwa kazi.” alisema Tumani.

ra (CBE), kimeandaa harambee
ya kukusanya Sh. bilioni 1.2
kwa ajili ya ujenzi wa hosteli
za wasichana kwenye kampasi

yake jijini Mbeya.
Mkuu wa chuo hicho, Prof.
Emmanuel Mjema, alisema

laam wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
harambee hiyo yenye kaulim-
biu “Changia Zaidi ya Harusi,
Uwe Sehemu ya Kuleta Taba-
samu kwa Mtoto wa Kike”.

Alisema wameamua kuanza
na ujenzi wa hosteli za wasi-
chana kutokana na changamo-
to wanazopata wanapokuwa
nje ya kampasi kulinganisha na
wavulana.

Alisema kilele cha haram-

Mbeya.

Prof. Mjema alisema wa-
nafunzi wengi wa ngazi ya di-
ploma na cheti bado ni wado-
go, hivyo wanahitaji mazingira
mazuri ya kusomea ndani ya
kampasi hiyo.

“Si kwamba tunawatenga
wanafunzi wa kiume bali tu-
nazingatia hali halisi na maz-
ingira yalivyo ndiyo maana
tumeamua kuanza na hosteli
za wasichana na baadaye tuta-
jenga za wakiume,” alisema
Prof. Mjema.

Pia alisema chuo kimefanya
jitthada za kuwafikia wadau
mbalimbali zikiwemo taasisi
na mashirika ya serikali, yasiyo
ya serikali na sekta binafsi

ni wadau muhimu wa maende-
leo ya elimu na tunawaomba
wadau wote wenye mapenzi
mema watushike mkono ili tu-
kamilishe jambo letu,” alisema

Aliwashukuru wadau mbali-
mali ambao wameshachangia
ujenzi huo na wengine wa-
metoa ahadi zao kufanikisha
ujenzi huo. Aliwataja baadhi
yao kuwa ni benki ya NMB,
WMA, BRELA, TBS, NHC, St
John University, wajumbe wa
bodi ya uongozi CBE, wahit-
imu wa CBE, wanafunzi wasasa
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya ,
Juma Homera ambaye ametoa
shilingi 5,000,000.

“Kipekee napenda kum-
shukuru Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, ambaye

ikiwa. Mkurugenzi wa Mamla-
ka ya Elimu Tanzania TEA naye
amekuwa nasi bega kwa bega
kukusanya fedha,” alisema.

“Kwa niaba ya mlezi wa kam-
pasi ya Mbeya, Dk. Tulia Ack-
son tunawakaribisha wadau
wote wafike kwenye harambee
tarehe 24 mwezi huu kwenye
kuanzia jioni. Tunaomba wa-
dau wote watakaopata ujumbe
huu wasikie kilio chetu tujenge
hosteli za wasichana,” alisema

Aliwaomba wasamaria
wema  kuchangia  ujenzi
huo kupitia akaunti ya NMB
20601100030, TigoPesa 0710
999237 na kupitia akaunti
ya M-PESA ambayo ni 0742
135979.

—
e —

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakiangalia vitabu vya Big Bad Wolf katika maonyesho kwenye ukumbi wa Diamond
Jubilee, jijini jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Waliofikiwa elimu ya UVIKO-10 waongezeka

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Viziwi (CHAV-
ITA), kimesema idadi ya kun-
di hilo waliopata chanjo ya
UVIKO-19 imeongezeka kutoka
87 hadi 303 baada ya kupewa
elimu.

CHAVITA kwa kushirikiana
na Wizara ya Afya kwa ufa-
dhili wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF), lilitoa elimu ya chan-
jo kwa kundi hilo katika mikoa
ya Arusha, Mwanza na Mbeya.

Mratibu wa Mradi huo wa
UNICEF wa kutoa elimu kuhu-
su UVIKO-19 kutoka CHAVITA,
Lupi Mwaisaka, alieleza tak-

Salaam wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Viziwi
yatakayofanyika kuanzia Sep-
temba 26 hadi Oktoba Mosi
mkoani Mtwara.

Alisema awali viziwi waliku-
wa hawataki kupata chanjo ya
UVIKO-19 kwa kuamini damu
itaganda na mambo mengine
ya imani potofu.

“Baada ya kupata mradi huu
kwa kushirikiana na wizara ya
afya na UNICEF tuliwafikia wa-
nanchi 42,961 na kuwapa elimu
kuhusu umuhimu wa chanjo na
hivyo wananchi 216, wakaamua
kuchanua,” alisema Mwaisaka.

Alitaja  wilaya  walizofika
kutoa elimu ni Arusha Mji-
ni, Meru na Karatu (Aru-
sha) , Ilemela Sengerema,
Magu(Mwanza) na Mbeya Mjini
na Kyela (Mbeya).

Aliwataka wananchi kuen-
delea kuchukua tahadhari na
kupata chanjo ya UVIKO-19 ili
kujikinga na maambukizi.

Kuhusu maadhimisho ya
siku ya viziwi, alisema lengo la
kuadhimisha siku hiyo ni kutoa
mwamko kwa jamii, serikali na
wadau wa maendeleo kutam-
bua mabhitaji ya viziwi na ku-
chukua hatua kuwajumuisha ili
kuondoa unyanyapaa kwenye
Jjamii.

Alisema kauli mbiu katika
maadhimisho hayo ni ‘Kujenga
Jamii Jumuishi’ na mgeni rasmi
anatarajiwa kuwa Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu na Wazi-
ri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Innocent Bashun-
gwa.
Awali, Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Watu Wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA), Ernest Kimaya,
alihimiza watu wenye ulemavu
kuendelea kujitokeza kupata
chanjo ya UVIKO- 19 ili kujik-
inga na maambukizi.
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Mradi wa visima kupunguza tatizo la maji jiji la Dodoma

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

ATIKA kukabiliana na
upungufu wa maji katika
Jiji la Dodoma, Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dodoma (DUWASA) im-
eendelea na uchimbaji wa visima
pembezoni mwa mji vikiwamo vi-
tano maeneo ya Nzuguni A na B.
Akizungumza katika upimaji
wa wingi wa maji Mtaa wa Nzuguni
WASA, Fadhili Mahonya, alisema
kazi inayoendelea kwa sasa ni upi-

maji wa pampu ili kujua uwezo wa
kisima na kupata pampu sahihi ita-
kayotumika.

“Kisima hiki kina urefu wa mita
134 kwenda chini na kina uwezo
wa kuzalisha maji lita 65000 kwa
saa,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa
Nzuguni A, Onaeli Mathias, alisema
ni muda mrefu sana tangu uhuru
eneo la Gogwa na Dundulu kume-
kuwa na shida ya maji.

“Kwa mradi huu wa DUWASA
ni jambo la kushukuru sana, nam-
shukuru Rais na Waziri wa Maji na

uongozi wa DUWASA. Kwa kweli
hili tatizo lilikuwa sugu tangu uh-
uru walikuwa wanatumia maji ya
kisima,” alisema.

Alisema watu wamepata mara-
dhi hasa homa ya matumbo ku-
tokana na kunywa maji yasiyo
salama.

“Maji yakipatikana hata eneo
hili linaweza kuimarika kwani kwa
sasa limekuwa kame sana,” alise-
ma.

Nao wananchi wa Nzuguni A
waliishukuru Serikali kupitia DU-
WASA kwa kuwapelekea huduma

ya maji katika eneo hilo.

Rehema Simon alisema: “Tu-
nashukuru sana kwa huduma hii
maana wanawake tumetuliwa
ndoo kichwani kwani tulikuwa
tunachota maji mbali huku mtoto
akiwa mgongoni.

“Tunamshukuru  Mungu na
Serikali pia kupitia DUWASA, kwa
kutuletea maji, kwani kwa sasa
gharama ya kupata maji ni kubwa
unalipia maji pamoja na usafiri
kwa  gharama ya 65,000,” alise-

ma.

Mkazi mwingine,

Prosper

Mnyoli, alisema upatikanaji wa
maji utachochea ujenzi kwenye
maeneo hayo kwa kuwa awali wa-
likuwa wanatumia gharama kubwa
Za ujenzi.

“Tulikuwa tunafuata maji
kama kilomita nne, lakini kwa
maji haya kusogea karibu itakuwa
imeturahisishia,”alisema.

Pia alisema kukamilika kwa visi-
ma hivyo kutaongeza kiwango cha
maji eneo la Nzuguni hivyo kupun-
guza au kuondoa kero ya maji ka-
tika eneo hilo na maeneo ya jirani
ikiwamo Ilazo.

&=

doma, Rosemary Senyamule (wa pili kushoto), alipotembelea kukagua soko hilo jana, ambalo limekamilika kwa asilimia 100. Kushoto ni Naibu
Meya wa Jiji hilo, Jamal Ngalya na Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Jiji, Upendo Rweyemamu. PICHA: PETER MKWAVILA

Lishe kupunguza utoro wanafunzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imewataka wadau wa
lishe kushiriki na kusaidia mpan-
go wa lishe shuleni ili kusaidia
kupunguza utoro na kuongeza
mahudhurio na umakini wa wa-
nafunzi darasani.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omary Kipanga,
alibainisha hayo juzi kwenye hafla
ya kutia saini fomu ya muungano
wa lishe shuleni iliyotengenezwa
na Shirika la Mpango wa Chakula

Kipanga alisema mradi huo ni

muhimu sana kwa shule kutokana
na kwamba unasaidia kuchochea
mahudhurio ya wanafunzi, usiki-
vu wa darasani lakini pia kuwajen-
gea afya bora wanafunzi wanao-
hudhuria shuleni hapo.
“Naishukuru sana serikali kwa
kukubali suala la uwepo wa lishe
mashuleni kwa sababu kitu hi-
cho kimezidi kupanua uwigo
wa usikivu kwa wanafunzi kwa
sababu wanakuwa wamepata
chakula,”alisema Kipanga.
Alisema muungano huo Tan-
zania ni muhimu kwa sababu
utawezesha wadau wa maen-
deleo kuendelea kuhamasisha

umuhimu wa chakula shuleni.

Aliipongeza serikali kutokana
na kukubaliana na suala la uwepo
wa chakula shuleni kwa sababu
unasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
chochea mahudhurio shuleni. Al-
iwapongeza pia WFP kutokana na
kuleta mradi huo mashuleni huku
akisisitiza Shirika hilo limeona
namna gani lishe ilivyo muhimu
kwa wanafunzi.

Naye Mkurugenzi Mkazi wa
WFP, Sarah Gordon-Gibson, ali-
ishukuru Serikali ya Tanzania ku-
tokana na ushirikiano inaoonye-
sha katika kazi inazofanya nao
katika masuala ya lishe.

Godon alisema mpango wa
chakula mashuleni ni mzuri sana
kwa sababu unasaidia watoto kue-
lewa masomo yao vizuri kitendo
kinachochangia kuongeza ufaulu
darasani. Mkurugenzi Mkazi huyo
alisema WFP itaendelea kusisitiza
nchi kujiunga katika mpango huo
ambapo hadi sasa tayarinchi 52
zimeshasaini fomu hiyo.

Awali, akimkaribisha mgeni ras-
mi, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Riziki Mdoe, alisema suala la lishe
shuleni ni la muhimu, hivyo WFP
imefanya jambo la muhimu kwa
kutia saini mkataba huo.

: Watakiwa

kuchangamkia
msamaha wa
Rais wa kodi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MRATIBU wa Kodi
Jiji la Dodoma, Matilda
Mactavo, amewahimiza
wakazi wa Jiji la Do-
doma kuchangamkia
fursa iliyotolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan ya
msamaha kwa wanao-
daiwa riba ya kodi ya
pango la ardhi.

Hivi karibuni, Rais Sa-
mia alitangaza msamaha
huo kwa wananchi kulipa
kodi ya pango la ardhi
kwa wanaodaiwa kuan-
zia Julai hadi Desemba,
mwaka huu, bila kutozwa
riba.

Mratibu huyo aliyase-
ma hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu
umuhimu wa kuitumia
nafasi hiyo.

“Niwaombe wananchi
wa Jiji la Dodoma kui-
tumia nafasi hii ambayo
imetolewa na Rais kwa
wale wanaodaiwa pango
la ardhi walipe bila ya
kutozwa riba,"alisema.

Kwa upande wake,
Mkuu wa ldara ya Mi-
pango Miji wa Jiji hilo,
Joseph Nkuba, aliwa-
himiza wananchi wa Jiji
la Dodoma kuchangamkia
fursa hiyo ambayo Rais
ameamua kuwapunguzia
mzigo wa gharama ya
deni la msingi lililosame-
hewa.

Nkuba alisema kuwa
Halmashauri ya Jiji bado
inaendelea kutoa elimu
kwa wananchi juu ya
ulipaji wa kodi zinazo-
takiwa kulipwa kupitia
vitengo vyake.
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Bil. 36/- kunufaisha wakulima mwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UMLA ya Sh. bilioni 36

zimetolewa kwa wajasiria-

mali wanawake wenye nia

ya kujikita katika kilimo

cha mazao ya baharini kikiwemo

cha mwani ambacho hulimwa na
wanawake kwa asilimia 90.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,

Fedha na Mipango, Dk. Saada

Mkuya Salum, alisema hayo jana

wakati akitoa ufafanuzi kuhusu

mikakati ya serikali ya Zanzibar

kuwakomboa wanawake kuingia

katika shughuli za ujasiriamali wa
mazao ya baharini katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi.

Alisema kwa upande wa kilimo
cha Mwani, Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) imefanya juhudi
kubwa na imepanga kutengen-
eza boti 500 kwa wakulima wa
Mwani ili kuwawezesha kufika
katika eneo lenye kina kikubwa
cha maji.

Dk. Mkuya alisema katika kuo-
na wanawake wanapiga hatua
kubwa katika kilimo cha mwani,
serikali imeanza ujenzi wa ki-
wanda cha kusarifu na kuongeza

thamani zao hilo katika eneo la
Chamanangwe, mkoa wa Kaska-
zini Pemba.

“Tumeanza kujenga kiwanda
cha kusarifu na kuongeza thamani
ya mwani kwa wakulima ambapo
matumaini yetu makubwa bei ya
mwani itaongezeka na wakulima
kupata kipato kinachostahili na
kazi za kilimo hicho,” alisema.

Aidha, alisema katika fedha
hizo, wanawake wanatakiwa ku-
jitokeza kujikita zaidi katika shu-
ghuli za ufugaji wa samaki, ma-
jongoo bahari na kaa kwa ajili ya
kupata kipato kikubwa.

Waziri alisema ufugaji wa
mazao ya baharini yakiwamo
samaki na majongoo bahari ni
miongoni mwa vipaumbele vya
SMZ katika kuelekea uchumi wa
bluu ili wananchi kujikomboa kiu-
chumi na uwekezaji.

“Tunawataka wanawake waji-
tokeze kwa wingi kuchangam-
kia fursa ya fedha za UVIKO - 19
ambazo zimetengwa kwa ajili ya
uchumi wa bluu katika mazao ya
baharini kuona walengwa ambao
ni wanawake wanajikomboa kiu-
chumi na kupiga hatua kubwa ya
maendeleo,” alisema.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Anna Athanas Paul, akizungumza katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Sheria ya mtoto kufanyiwa mapitio

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ) imesema inakusudia
kuifanyia mapitio Sheria ya Mtoto
Namba 6 ya mwaka 2011 ili kuleta
mabadiliko makubwa ya kupam-
bana na vitendo vya udhalilishaji
wa kijinsia na kuwawezesha wa-
toto kupata fursa na haki zote kwa
mujibu wa sheria.

Hayo yalisemwa jana na
Naibu Waziri wa Maendeleo ya
Jamii,Jinsia Wazee na Watoto,
Anna Athanas Paul, wakati akijibu

swali la Mwakilishi wa Dimani,
Mwanaasha Khamis Juma , aliye-
taka kujua lini serikali itaifanyia
marekebisho Sheria ya Mtoto ya
mwaka 2011 ili kukabiliana na
matukio ya udhalilishaji wa kijin-
sia kwa watoto kwa mujibu wa
mikataba ya kimataifa.

Naibu Waziri huyo alisema
sheria ya mtoto ni muhimu ka-
tika kulinda mikataba ya kimataifa
ikiwemo wa haki za watoto (CRD)
wa mwaka 1979.

Alisema kumejitokeza changa-
moto nyingi katika sheria ya mto-
to ambayo imeibua matukio ya vi-

tendo vya udhalilishaji wa kijinsia
ambayo huwakosesha watoto haki
720 za msingi.

Sheria ya sasa ya mtoto, alisema
haijaweka adhabu ya makosa ya
udhalilishaji kwa mtoto wa kike
zinazohusiana na makosa hayo.

Alisema wizara inakusudia ku-
fanya mapitio ya sheria hiyo kwa
kuwashirikisha wadau mbalimbali
wanaofanya kazi ya utetezi kwa
wanawake na watoto ili kupata
michango ya makundi yote.

Naibu Waziri huyo alisema wiz-
ara imejipanga kufanya mapitio
ya nyumba salama ambazo zipo

kwa ajili ya kuwahifadhi watoto
wanaopata vitendo vya udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa ajili ya ku-
waliwaza.

Aidha alisema wizara inakusu-
dia kuweka kanuni na matunzo na
kinga ya watoto pamoja na kanuni
za kuweka watoto kwa wazazi
walezi.

“Hayo ndiyo maeneo ambayo
tumejipanga kuhakikisha tunaku-
tana na wadau wenzetu katika kui-
fanyia mapitio sheria ya mtoto ili
ifanye kazi vizuri na kupambana
na matukio yote ya udhalilishaji
wa kijinsia,” alisema.

]
Wahimizwa
kilimo cha
mtama,
kunde

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKULIMA wisiwani Zan-
zibar wametakiwa kujikita
zaidi kulima mtama, kunde
na choroko ambayo yanao
uwezo mkubwa wa kustaha-
mili ukame na ukosefu wa
mvua.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis,
wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Kojani, Hassan
Hamad Omar.

Mwakilishi huyo alitaka
kujua sababu za kutoweka
kwa kilimo cha maweni iki-
wamo mtama ambacho kina
uwezo mkubwa wa kustaha-
mili mazingira ya ukame.

Khamis alisema kilimo hi-
cho kilikuwa maarufu katika
maeneo ya Maweni ambako
wakulima huzalisha mtama,
kunde, choroko na mbaazi.

Hata hivyo alikiri kudorora
kwa Kilimo hicho kutokana
na sababu mbalimbali iki-
wamo mabadiliko ya tabia
ya nchi pamoja na wananchi
wengi kujikita katika kilimo
cha mboga chenye kipato
cha haraka.

Alisema wakulima wengi
wakiwamo waliokuwa
wakilima maeneo ya Maweni
hivi sasa wamejiingiza katika
kilimo cha mboga na matikiti
maji ambacho matokeo yake
yameonyesha kupata ma-
fanikio makubwa.

“"Mheshimiwa Spika
niwaambie wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kuwa
kilimo cha maweni kimepun-
gua sana. Wakulima wake
wamejikita na kujiingiza
katika kilimo cha mboga na
matikiti maji ambacho kipato
chake ni kikubwa,” alisema.

Khamis aliwataka wakuli-
ma kuendelea kulima kilimo
cha viungo ikiwemo Vanila
na Pilipili manga ambacho
kimeonesha kipato kikubwa
na soko la uhakika nje ya
nchi.

Waziri alizipongeza asasi
za Kiraia ikiwamo jumuiya za
kimataifa ambazo zimekuwa
zikitoa elimu na kuwapatia
mbegu wakulima hao ili kuli-
ma Kitaalamu zaidi na kupata
tija ya mapato mazuri.

"Wizara ya Kilimo tumean-
za kuwashajihisha wakulima
wetu kuona wanalima
kilimo cha mazao ya viungo
ambapo soko lao lipokubwa
la uhakika nje ya nchi hatua
ambayo itawawezesha kupa-
ta kipato kikubwa,” alisema.
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YOTA wa muziki wa Bongo

Fleva, Omari Nyembo,

maarufu kama Ommy Dimpoz,

ameibua gumzo wiki hii baada
va kuibuka majibizano na baba yake
mzazi.

Mvutano huo ulianza baada ya baba
yake Mzee Faraji Nyembo, kueleza
namna anavyohangaika kukidhi kipato
chake kwa kuendesha bajaji katika
mitaa ya mji wa Sumbawanga.

Kupitia mahojiano na redio moja,
Mzee Nyembo alisema anamshukuru
Mungu kutokana na chombo hicho
kumuingizia pesa ambazo zinatosha
kukimu maisha yake na familia kwa
ujumla.

Hata hivyo, baadhi ya watu waliin-

gilia kati na kumtaka Ommy Dimpoz,
kukaa kimya kwani kuendeleza ma-
neno ni kama wanawanufaisha watu.

Mgogoro wa kama huo umewakumba
mastaa wengi nchini ambao waliji-
kuta katika wakati mgumu kutokana
na maoni kinzani kutoka kwa watu
tofauti.

Diamond Platnum, alikuwa mmoja
wa wasanii aliyekuwa na mvutano wa
kushindwa kumtunza Mzee Abdul, kwa
miaka mingi mpaka msanii alipoamua
kuweka wazi kwamba huyo hakuwa
baba yake mzazi ndipo ulipoisha.

Hata hivyo, kwa miaka mingi Dia-
mond alionekana kunyamaza kimya,
huku mzee Abdul akilalamika kwamba
hapati matunzo kutoka kwa mwana-

muziki huyo na badala yake mama
yake mzazi ndiye anayethaminiwa.

Wachambuzi wa muziki wanasema
kitendo cha Ommy Dimpoz, kumjibu
baba yake mitandaoni haikuwa sahihi
kwani alitakiwa kujifunza kwa wasanii
wenzake ambao walipitia katika hali
hiyo na kisha walifaulu kuyamaliza.

“Ommy Dimpoz alitakiwa kujifunza
kwa Diamond na wengine waliopitia
hali hiyo, kujibizana na wazazi katika
mitandao sio jambo sahihi hata kama
ana haki, alitakiwa kunyamaza kwani
kufanya hivyo ni busara,” amesema
Japhet Kalima.

Amemshauri kutafuta ufumbuzi wa
tatizo hilo kwani licha ya baba yake
hakumtunza wakati alipokuwa mtoto,
haiwezekani kulipiza Kisasi.
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Kanye
alitibua
tena

RAPA na mfanyabiashara
Kanye West ‘YE' anaripoti-
wa kuwa amefikia maamuzi
ya kuvunja mkataba wake
na Kampuni Ya GAP ili-
yokuwa ikihusika na uuzaji
pamoja na usambazaji wa
bidhaa zake.

Kwa mujibu wa ripoti
iliyotolewa na mtandao wa
Wall Street Journal, Kanye
West ameamua kumtuma
mwanasheria wake Nicholas
Gravante Jr, kuitaarifu GAP
kuwa anasitisha mkataba
wa ubia katika usamba-
Zaji na uuzaji wa bidhaa
zake, ikiwa ni miaka bado
imesalia minane mkataba
kumalizika.

Fahamu, mkataba wa YE
na GAP ulianza rasmi mwa-
ka 2020, ambapo alisaini
kusimamiwa kwa miaka 10
na kampuni hiyo.

Zabron Singers
wamshukuru Mungu

WAIMBAJI wa kundi la
Zabron Singers, wamesema
imekuwa kama zawadi ku-
toka kwa Mungu baada ya
kualikwa kutumbuiza ka-
tika sherehe ya kuapishwa
kwa rais mpya wa Kenya.
Kiongozi wa Zabron

Singers, Japhet Zabron
amesema wanashukuru
jinsi raia na kiongozi mpya
wa nchi hiyo Willium Ruto,
kuwapokea na kufurahia

|
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nyimbo zao pale walipo-
imba uwanjani.

“Imekuwa kama bahati na
zawadi ya Mungu imetu-
fikia kwani tukio la kutum-
buiza mbele ya viongozi
wa mataifa mbalimbali na
wanachi sio la kawaida
kwetu. Tulijiamini tangu
tulipopewa mwaliko na
tulipoingia kuimba kila Kkitu
Kilikuwa sawa,” amesema
Japhet.

Harmonize, Kajala
hayupo wa kuwasumbua

MAMBO yanazidi kuiva kwa
mastaa Harmonize na Kajala
masanja, kiasi ambacho wawili
hao wameapa iwe jua au mvua
hawawezi kutengana tena.
Akizungumza hivi karibuni

Sirudi Kijiji

MWANAMUZIKI Remmy
Ongala, wakati wa uhai
wake alishawahi kuimba
wimbo mmoja ambao
unaitwa ‘Hanifa’. Maudhui
ya wimbo huo ni kwamba
baba mwenye nyumba an-
amfuata mke wa mpangaji
wake na kuanza kumuuli-
za maswali. Lakini alikuwa
na lake jambo.

Alimuuliza jina, anatoka
wapi, na mwishoni akam-

kila kitu bure na siy

kama mume wake.
lugha ya kuzunguka
aliyoitumia, mwan-

asubiri mume wake
akija atamueleza ku

wambia watoto wazuri
kama yeye wakija mjini
wanatakiwa wawaone
watu kama yeye wapate

jipachika kwa wanaume
waokota makopo gerezani

Labda kutokana na

amke hakuelewa somo.
Akamwambia basi ngoja

=
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Kajala amesema, kosa walilo-
fanya kipindi cha nyuma hali-
wezi kujirudia na kwamba kwa
sasa anajihisi kama malaika
kutokana na mapenzi anayo-
pata.

Mwaka mmoja uliopita wawi-
li hao waliachana kutokana na
tuhuma ya Harmonize kumtaka

kimapenzi paula ambaye ni

mtoto wa kajala, lakini mwe-

nyewe alikanusha vikali.

ni, Baba mzima ovyo!

wamepewa chumba cha
bure. Matokeo yake baba
mwenye nyumba akaka-
sirika na kumwambia akija
mumewe wafungashe na
wahame.

Nia kubwa mzee yule
alikuwa anamtaka yule
dada. Jambo hili lipo sana
kwenye jamii yetu hata
leo.

Hata filamu hii iitwayo

0 ku-

sana na hilo.
wa Imechezwa na Yahaya

Maulidi aliyecheza kama
Msonga, Ally Omari kama
mzee Tosha, Rehema
Alfred, yeye alicheza
kama Ray, Fadhila Salum,
akicheza kama Salha,
Juma Omari kama Vobo
na wengineo.

Msonga na rafiki yake
na kulivamia jiji la Dar es
Salaam, ambalo lina raha
na karaha.

Stori zao walizokuwa
wakipiga vijiweni huko

Dar, sivyo walivyoyakuta.

Hakuna maisha ma-
zuri, wala watu hawalali
kwenye maghorofa, pia si
watu wote wana maisha
mazuri.

Mjini ukiwa na kazi, bi-
ashara au shughuli halali
hakuna shida, lakini kama
unabangaiza ni matatizo.

Wanafika Dar na ku-
hangaika, hawana la kula
wala kulala. Wanaishi
maisha ya tabu ya kulala

Fleva.

stendi na kwenye baraza ya
nyumba za watu.
Walibangaiza sana waka-
pata pesa ambazo waliamua
kutafuta chumba ili wapange.
Lakini kila wanapokwenda
wanaambiwa hawapangishi
watu ambao hawajaoa.
Jambo hili linawakwaza
sana kiasi kwamba wanakaa
na kutafakari nini wafanye.
Wazo linawajia kuwa mmoja
kati yao ajifanye kuwa ni mke
ili waweze kukubaliwa, ingawa
ukweli wenyewe wanaujua.
Msonga ndiye aliyejifanya
mwanamke, akajifunika
khanga na wakaenda kuomba
chumba kwa mzee Tosha,

Dulisykes aomba aachwe

MKONGWE katika muziki wa Bongo
Fleva, Prince Dullysykes, amesema
havunjiki moyo kutokana na tuhuma
anazopata kutoka kwa wasanii wen-
zake wa muda mrefu kuwa anapenda
kushirikiana na waimbaji wachanga.
Amedai, wasanii wenzake wa-

kongwe wanamuona mjinga kuona

anafanya kazi na wasanii wa wapya
katika tasnia ya muziki wa Bongo

“Kila ninachokifanya naamini nipo
sahihi, wapo wanaoniona mimi ni
mjinga kushirikiana na wanamuziki
wa sasa, lakini kwangu hilo halinisum-
bui,” amesema Dullysykes.

wakakubaliwa.

Magenge sasa kazi yake ni
kwenda kubangaiza ili kupata
pesa ya kula, Msonga anabaki
ndani akijifanya mwanamke.
Hakutakiwa kutembeatem-
bea kwani itajulikana na
watafukuzwa. Lengo ni mpaka
wapate pesa ya kodi ambayo
itawafanya waweze kwenda
kupanga nyumba zenye hadhi
ambazo zenyewe hazina
masharti maarufu kama ‘apa-
timenti’.

Mzee Tosha, akadhani ni
kweli mpangaji wake yule ni
mwanamke, hivyo akitoka
msalani amsalimia na kumton-
g0za.

Mapigo ma 5 Sikinde

Na Adam Fungamwango

MWIMBAJI wa bendi ya DDC
Mlimani Park Orchestra,
Abdallah Hemba ametangaza
rasmi kuliacha kundi hilo na
kukaribisha makundi men-
gine ambayo yanamuhitaji.

Hata hivyo, kuna taarifa
kuwa kuna kundi lingine
liitwalo Sikinde Original am-
balo limeanzishwa na ndilo
lililosababisha kuwapo na
sintofahamu kwenye bendi
hiyo.

Ingawa hakusema kama
yupo kwenye bendi hiyo,
lakini Hemba alisema kama
kundi hilo litamhitaji, basi
yeye hana matatizo.

Habari zinasema si Hemba
tu, bali kuna wimbi la wana-
muziki sita kulihama kundi
hilo, kutokana na kutokea
sintofahamu kati yao na
UONgOZi.

Kiongozi wa bendi hiyo,
Habib Jeff, alisema tatizo
kuwa na nidhamu na kwam-
ba kilichotokea, Hemba na
wenzake watano walichele-
wa ukumbini na mkuu wa
nidhamu Hassan Kunyata,
aliwasimamisha kwa muda
wa siku moja, kitu ambacho
kimesababisha yote haya.

Tayari, Sikinde wame-
chukua hatua za kuanza
kuziba mapengo kwa kum-
chukua mwimbaji wa zam-
ani wa kundi hilo, Hussein
Jumbe, na mpiga rhythm wa
zamani wa bendi za Mwenge
Jazz na Vijana Jazz, Shomari
Ally kuziba mapengo.

Hii si mara ya kwanza
kwa Sikinde kuondokewa
na lundo la muziki, kwani
imeshatokea huko nyuma na
kupata mapigo kadhaa.

Mulenga na wenzake wal-
ivyotimka

Mpiga solo Joseph Mu-
lenga, Abdallah Gama mpiga
rhythm, na mpiga bass, Se-
lemani Mwanyiro waliondoka
kwenye kundi hilo mwaka
1984 na kuwa pigo la kwanza
wa Sikinde.

[likuwa waondoke na
mwimbaji Hassan Rehani,
Bitchuka, lakini alikuwa likizo
kwao Kigoma, hivyo alichele-
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wa kurudi na nafasi yake
akachukuliwa Shaaban Dede.

Gurumo na Bitchuka wal-
ivyotoka

Mwaka 1985, kiongozi wa
bendi hiyo Muhidini Maalim
Gurumo na Bitchuka, pamoja
na wanamuziki wengine
alilipa kisogo kundi hilo na
kwenda Orchestra Safari
Sound lililokuwa limeon-
dokewa na kiongozi wake
Freddie Ndala Kasheba,
aliyekuwa anatumia mtindo
wa ‘dukuduku’.

Gurumo na wenzake
wakaanzisha mtindo wa
‘Ndekule'. Hilo lilikuwa ni
pigo la pili kubwa kwa Si-
kinde.

Chidumule na Bushoke
wakafuata

Sikinde ambayo ilibaki na
Coasmas Chidumule na Max
Bushoke kama waimbaji
wakuu, ilipata pigo la tatu,
baada ya wanamuziki hao
nao kuchukuliwa na Ndekule
mwaka 1986.

Hii ni baada ya Bitchuka
kurejea Sikinde, ambapo nao
wakaamua kuacha na kwen-
da kule alikotoka.

Gurumo alivyomzoa tena
Bitchuka

Baada ya kupata vyombo
vipya mwaka 1990, iki-
taka kuboresha kundi, bendi
ya Juwata Jazz ‘Msondo
Ngoma', ilimtaka Gurumo
na Bitchuka. llikuwa rahisi
kumpata Gurumo, lakini si
Bitchuka ambaye alikuwa
Sikinde.

Kilichofanyika, Guruma
alijifanya anarejea Sikinde,
lakini nia yake ni kwenda
‘kumzoa’ Bitchuka, siku
chache wote watatangazwa
kuwa ni wanamuziki wa
Msondo.

Jumbe alivyoitosa Sikinde

Miezi michache kabla ya
TX Moshi William, kufariki
mwaka 2006, alipendekeza
achukuliwe Hussein Jumbe,
achomolewe Sikinde na ku-
letwa Msondo, lilikuwa moja
ya pigo lingine kwa bendi
hiyo.




NYOTA wa R&B Robert Kelly maarufu kama
R. Kelly (55) amepatikana na hatia ya unyan-
vasaji wa kingono wa watoto katika kesi ya
pili iliyoendeshwa na mahakama ya shirikisho.
Jopo la mahakama lilimpata na hatia ya
makosa sita kati ya 13 katika kesi ya
wiki nne iliyoendeshwa katika
mji wa wa Chicago.
Mwaka jana muimbaji
huyo wa Bump n’' Grind
alipatikana na hatia ya
usafirishaji haramu
wa watu kwa ajili ya
NgONO Na wizi wa
ulaghai na kuhuku-
miwa kifungo cha
miaka 30 jela.
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Wengi wamlilia
PnB Rock

RAPA wa Marekani, Rakim
Hasheem maarufu kama PnB
Rock, ameuawa kufuatia tukio
la wizi wa kutumia silaha ka-
tika jiji la Los Angeles.

PnB Rock, ambaye alizaliwa
mwaka 1991 ameacha mtoto
mmoja.

Kulingana na Idara ya Polisi
ya Los Angeles, Kapteni Kelly
Muniz, wakati wa mkutano wa
waandishi wa habari, majam-
bazi hao walivamia mgahawa
na kumtaka marehemu kuwapa
fedha.

“Wakati wa tukio hilo, anga-
lau mshukiwa mmoja alimwen-
dea mwathiriwa na shahidi wa
kike ndani ya mgahawa huo
walipokuwa wakila na kudai
watoe mali,” alisema.

Baada ya majibizano ya
maneno, mshukiwa alimpiga
risasi mwanamuziki huyo mara
nyingi na kisha kutoroka kwa
kutumia gari.

Nyota Ice Prince
sasa huru

STAA wa muziki wa Hip hop,
wa Nigeria Ice Prince, hatimaye
ameachiwa huru baada ya
kuwa ndani kwa wiki kadhaa.

Kulingana na wakili wake
Folarin Dalmeida, msanii huyo
ameachiliwa huru mwanzoni
mwa wiki baada ya kukamilisha
masharti ya dhamana.

“Masharti ya dhamana yake
yametimizwa, na aliachiliwa
jana,” alisema.

[takumbukwa kuwa wakati
wa kesi hiyo Jumatano, wakili
wa upande wa mashtaka ali-
jomba mahakama kuahirisha
kesi hiyo, akitaja kutokuwapo
kwa mashahidi wake wawili.

Baba ljesha alilia
kuliona jua

MUIGIZAJI wa Nollywood,
Olanrewaju James, maarufu
kama Baba ljesha, ameiomba
Mahakama ya Ukatili wa
Nyumbani na Jinsia ya Ikeja
kumpa dhamana wakati ak-
isubiri hatma ya rufaa yake.
Msanii huyo ambaye ame-
hukumiwa kifungo cha miaka
mitano kutokana na ubakaji
na unajisi wa watoto, amekata
rufaa katika mahakama kuu ya
Lagos, kupinga hukumu hiyo.
Baba ljesha, anajaribu
kutafuta njia ya kutoka ger-
ezani na kuiomba mahakama
hiyo kumpatia dhamana katika
kipindi chote wakati mahaka-
ma kuu inapitia hukumu hiyo.

Steflon hujui
mpenzi wa
zamani haachwi?

RAPA wa kike wa Uingereza,
Steflon Don, ameujibu wimbo

wa aliyekuwa mpenzi wake g Tof 0L 5

Burna Boy unaoitwa ‘Last ) \S SO 4

Last’ ambao wengi wanaamini , '1‘-4]4*1_3;.1’(‘,12{(”'*

ulihusu uhusiano wao. & vy il
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Katika mazungumzo vya hivi
majuzi na TT Torrez, nyota
huyo wa muziki aliulizwa jinsi
uhusiano wake na mwimbaji
huyo ulivyoharibika

Alipoulizwa kama alifikiri
Burna Boy alimuimba ka-
tika wimbo huo, Steflon Don
alisema baadhi ya sehemu ya
mashairi yalikuwa ya uongo.

“Yeye alikuwa na kitu ndani
yake kuhusu mimi ni kama
uwongo.” Amesema.
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Sabato Kasika

USHWA ya ngono ni

moja ya vikwazo vinavy-

owakabili wanafunzi wa

kike wanaosoma shule za
msingi, sekondari na vyuo, na ku-
sababisha baadhi yao kushindwa
kufikia malengo.

Baadhi ya walimu na wahadhiri
wamekuwa wakitajwa kujihusisha
na rushwa hiyo, kwa kuwataka ki-
mapenzi wanafunzi ili wawasaidie
katika masomo au mitihani.

Wakati wanafunzi wakikabili-
ana na hali hiyo katika maeneo
ya kutolea elimu, wanakumbana
na vikwazo kama hivyo katika vy-
ombo vya usafiri kama bodaboda,
bajaji na daladala.

Mazingira hayo ya rushwa, ya-
melifanya Shirika la Wanawake
Katika Jitihada za Kimaendeleo
(WAJIKI), la jijini Dar es Salaam,
kuendesha kampeni ya kuko-
mesha rushwa ya ngono katika
wilaya tatu.

Wilaya hizo ni za Kinondoni, 1I-
ala na Temeke ambako inatolewa
elimu ya madhara ya rushwa ya
ngono ili kuhakikisha wanafunzi
wanasoma bila vikwazo.

Hivi karubuni, WAJIKI ilizindua
awamu ya tano ya kampeni in-
ayofahamika ‘safari salama bila
rushwa ya ngono kwa wasicha-
na inawezekana’, ambayo inata-
rajiwa katika wilaya hizo kwa kip-
indi cha miaka miwili.

Mkurugenzi Mtendaji wa WAJI-
KI, Janeth Mawinza, anasema
shirika limepata ufadhili kutoka
Women Fund Tanzania (WFT),
wa Sh. milioni 80, kwa ajili ya
kampeni hiyo mwaka 2022/23, ili
kunusuru wanafunzi dhidi ya kik-
wazo hicho.

Anasema wamepanga kufikia
kata 18, kwa maana ya kwamba
kila wilaya watafika katika kata sita
kuendeleza mapambano dhidi ya
rushwa ya ngono, ili kuhakikisha
wanajenga uelewa mpana wa
jamii juu ya masuala ya rushwa ya
ngono na athari zake kwa watoto
hasa wa kike.

“Tulizindua awamu ya tano ya
kampeni hii wiki iliyopita, sasa
tunaendelea kutembelea shule na
kukusanya wanafunzi na kuzun-
gumza nao, vijiwe vya bodaboda,
daladala, bajaji na hata kugawa
vipeperushi,” anasema Mawinza.

Anafafanua kuwa wanafunzi
wanaelimishwa kujua viashiria
vya rushwa hiyo ikiwamo kupewa
lifti, zawadi mbalimbali ambazo
mwisho wake hujikuta wakiingia
kwenye mtego bila kujua.

“WAJIKI inataka kujenga sauti
na uwezo wa pamoja, ili wa-
naume washiriki katika utetezi
na uchechemuzi wa haki za wa-
nawake, hasa ukatili wa kijinsia
na rushwa ya ngono na kukuza
mtandao utakaoendesha kampeni
inayobeba nguvu za pamoja kulin-
da na kutetea haki za kundi hilo,”
anasema.

Mawinza anasema lengo ni ku-
taka kuwa na Tanzania isiyo na
ukatili wa kijinsia na yenye maisha
bora.

Anaeleza  kwamba wamed-
hamiria kutumia mbinu shirikishi
ili kukuza uelewa wa haki za bi-
nadamu na ukatili wa kijinsia na
kupunguza umaskini uliokithiri
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Baadhi ya wanafunzi wakiwa na mabango yenye ujumbe unaohamasisha vita dhidi ya rushwa hiyo. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

Rushwa ya ngono shuleni
inavyopingwa Kila kona

EWAJIKI wapita kata kwa Kata

kwenye jamii.

“Tangu tuanze kampeni hii
mwaka 2018, wadau wa vyombo
vya usafiri na wengine wanaokataa
rushwa ya ngono kwa wanafunzi
na vitendo vingine vya unyanyasaji
wa kijinsia,” anasema.

Anawataja wadau wengine hao
kuwa ni madereva teksii,mabasi
makubwa, makondakta na viongo-
zi wa serikali za mitaa, halmashauri
za wilaya na taasisi zingine.

Aidha, Mawinza anasema awamu
ya kwanza hadi ya nne ya kampeni
hiyo, wameafiki madereva 3,742 na
wanafunzi wa shule 24.

Kiongozi wa madereva wa boda-
boda eneo la Makumbusho, God-
voice Kayombo, anasema umefika
wakati sasa nao wapangiwe vipindi
maalumu darasani ili watoe elimu
kuhusu rushwa hiyo kwa wanafun-
Zi.

Kayombo anasema vipindi vya
dini vingetumika pia kuelimisha
wanafunzi kuhusu athari za rushwa
yangono.

“Tumekuwa tukitoa elimu kwa
kukusanya wanafunzi eneo moja
shuleni, lakini ninadhani ipo haja
sasa ya kuambatana na walimu
wa dini, ili tugawane zile dakika
nasi tupate nafasi kuzungumza na
wanafunzi,”anasema.

Anafafanua kuwa katika vipindi
vya dini kuna utulivu wa kutosha
na kwamba wanafunzi wanaweza
kusikiliza vizuri zaidi kuliko ku-
wakusanya pamoja kwenye uwanja
na kuwaelimisha.

“Siyo kwamba ninapinga utarati-
bu unaotumika sasa, ila lengo langu
ni kutaka kuboresha kampeni hii
ambayo tunaifanya kwenye vijiwe

vya madereva wenzetu ambao ha-
wajabadili mtazamo wao kuhusu
rushwa ya ngono,” anasema.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Minazini, Mwanyamala
bo anasema kampeni hiyo ikiwa
endelevu, inaweza kusaidia wa-
nafunzi wengi kuwa makini dhidi
ya rushwa ya ngono.

“Ni kweli watoto wetu wa-
narubuniwa kwa lifti za bodaboda,
hali ambayo inaweza kuwaingiza
katika rushwa ya ngono na kujiku-
ta wakikwama kuendelea na mas-
omo, tuungane kupiga vita rushwa
hii,” anasema Chambo.

Anasema WAJIKI imesaidia shu-
leni kwake kwa wanafunzi kutam-

bua viashiria vya rushwa, ikiwamo
kupewa lifti au zawadi.

Mkuu wa Dawati la Elimu kwa
Umma wa TAKUKURU Mkoa wa
Kinondoni, Bibie Msumi, yeye ana-
wataka wanafunzi, wanawake na
jamii kwa ujumla kutofumbia ma-
cho rushwa ya aina yoyote.

“Taarifa ya rushwa itolewe
kuanzia ngazi ya familia, na
kama haifanyiwi kazi, mhusika
asonge mbele na ikiwezekana
afikishe taarifa ofisini kwangu
kama ataona huko alikoanzia
anazungushwa,”’anasema.

Ofisa Ufuatiliaji na Tathmini wa
WAJIKI, Hans Obote, anasema tan-
gu kampeni hiyo ianze, imesaidia
kuongezeka kwa taarifa za ukatili
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zilizo ripotiwa na uchukuliwaji wa
hatua kwa dhati kwa jamii.
“Kumekuwapo na mipango au
mikakati thabiti na endelevu ya ku-
zuia na kushughulikia matukio ya
ukatili wa kijinsia, hivyo tunaamini
kuwa awamu hii ya tano itazidi
kuongeza uelewa wa kuhusu
rushwa hiyo,” anasema Obote.
Obote anasema wameimarisha
uendeshaji wa klabu mbalimbali
za kampeni ya kupinga vitendo
vya rushwa kwa wanafunzi, wa-
nawake na watoto wa mitaani.
“Tumewatambua na kuwajen-
gea uwezo madereva wa daladala,
bajaji, bodaboda, na Teksi na vi-
kundi vya wanawake ili waweze
kuitekeleza kampeni,” anasema.

Mwalimu mkuu wa Shule ya Msingi Minazini, Esther akishiriki kampeni ya kutoa elimu kuhusu madhara ya
rushwa ya ngono ilioendeshwa na WAJIKI shuleni hapo wiki iliyopita.
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Na Adam
Fungamwango
ENDI ya muziki wa
dansi ya Vijana Jazz

mwishoni mwa miaka ya

1980, walitunga wimbo
mmoja, mtunzi wake ni Adam
Bakari, uitwao ‘Ngapulila’.

Wimbo huu ulielezea juu ya
kijana mmoja Ngapulila kuwa na
mawazo ya kutaka kuzamia meli
ili aende ngambo kutafuta mai-
sha kwani ya hapa nchini yalim-
shinda.

Akadai kuwa, anakula na kulala
kwa tabu. Yeye aliamini kuwa aki-
zamia na kufika barani Ulaya mai-
sha yake yatakuwa mazuri.

Kwenye wimbo huo huo, rafiki
yake anamsihi asifanye hivyo,
badala yake afanye kazi kwa bidii
hapa hapa nchini anaweza ku-
fanikiwa kwani maisha ya kuza-
mia meli yana hatari kwa sababu
anaweza kutoswa baharini na ku-
poteza maisha yake.

Wimbo huu unaelezea hali
halisi ya miaka ya 1970 mwishoni
mwa miaka ya 1980 kulipokuwa
na wimbi kubwa la vijana wa Ki-
tanzania kuzamia meli.

Vijana wengi wa Kibongo hasa
kwenye Ukanda wa Pwani, Dar es
Salaam, Pwani, Zanzibar na Tanga
walikuwa vinara wa wa kuzamia
meli.

Na hilo lilichagizwa sana na
wale wazamiaji wa mwanzo ku-
fanikiwa. Nadhani wakati ambao
hakukuwa na wimbi kubwa la wa-
zamiaji, waliofanya hivyo mwanzo
na kukakamatwa walipewa kazi
melini na kuwa mabaharia, hivyo
waliporejea nchini, hali yao ya ki-
maisha ya wakati huo ilionekana
ni nzuri sana.

Walirejea wakiwa na nguo am-
bazo ni tofauti na zilizokuwapo
nchini. Walivaa majinzi, na nguo
za thamani ambazo zilibabaisha
vijana wengi sana.

Pesa walizozipata walizifanyia
matanuzi ya nguvu kwenye mabaa
na maeneo mengine ya starehe, na
wale ambao waliojiongeza wali-
jenga majumba.

Hawa walijiita ‘sailor’, yaani ma-
baharia, au wanamaji. Walikuwa
na mbwembwe sana. Watoto wa
mjini wakawaita ‘masela’. Na ndiyo
asili ya jina hilo ambalo kwa sasa
wanajiita watoto wa vijiweni.

Hii iliwasukuma vijana wengi
kuona kuwa kazi ya maana ili
ufanikiwe kwenye maisha ni kuza-
mia meli.

Kumbuka wakati huo nchi hai-
kuwa na nguo hizi za mitumba
kama zilivyo sasa, hivyo nguo hizi
zilivaliwa na mabaharia tu, tambo
7a0 na matanuzi yaliwapa ukichaa
vijana wengi ambao sasa wakawa
hawataki kazi yoyote, bali kwen-
da Ulaya kutafuta maisha ili nao
wawe na maisha mazuri, wenyewe

Wimbi la vijana kuzamia meli lilivyotikisa

EMabaharia walizuzua akKili wengi
EMasela’ wakashinda feri, ‘docks’
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wakati huo waliita ‘kuukata.’

Na njia rahisi ni kuzamia meli.
Walichokuwa wanafanya ni kusub-
iri meli ambayo inakaribia kuon-
doka. Ujanja na utoto wa mjini hu-
wafanya kuingia ndani ya meli bila
kujulikana na kwenda kujificha se-
hemu ambazo si rahisi kuonekana
kwa wakati huo mara moja, labda
baada ya msako mkali. Meli in-
apoondoka na baada ya wiki kad-
haa wanajitokeza, ilikuwa imefika
mbali sana. Huko watakamatwa na
kuulizwa maswali, lakini baadaye
wanapewa kazi humo humo na
hapo wanakuwa tayari ‘wameu-
kata’.

Wakati mwingine wanashushwa
kwenye nchi nyingine barani Ulaya
ambako wanatokomea kusikoju-
likana, na kubanganiza kupata kazi
yoyote ile ambayo itamfanya aishi.

Hata hivyo, ongezeko la vijana
wengi kuambizana mchezo huo
wakidhani watapata kazi, ulisaba-
bisha kadri miaka ilivyozidi kwen-
da kuanza kutendewa mambo
mabaya, ikiwemo kutoswa kwenye
maji, wakiwa katikati ya bahari.

Vijana wengi wa Kitanzania
walipoteza maisha kwa sababu
hiyo. Wakaja wenyewe kung'amua
kuwa kuna aina fulani za meli
ndizo zinafaa kuzamia na zingine
hata kama wataacha milango wazi
hakuthubutu, kwani walijua ni
mdomo wa mauti.

Vijana wengi wakati huo wal-
ishinda feri, na bandarini wakati
huo maarufu kama ‘docks’, ili
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kuangalia meli gani itakuja ili wa-
zamie.

Kuna makosa ya kiufundi wakati
mwingine waliyafanya kwa ku-
zamia meli na kwenda kujificha.
Kumbe meli haiondoki kwa siku za
karibuni. Matokeo yake wakiibuka
wanakuta ipo pale pale, wakati
wao wanadhani iko maili nyingi
kutoka Bongo.

Kuna kisa kimoja kilidai kuwa
jamaa alizamia, na baada ya muda
akaibuka akidhani yupo karibuni
kufika Ulaya, kumbe melibado ipo

Kigamboni.
Hii ilitokana na kwamba kuna
wakati meli inaweza kutoka

bandarini na kwenda mbele kupita
feri, ikasimama mbali kwenye kina
kirefu cha maji kule kwa siku kad-
haa kupisha meli zingine zipakue
mizigo. Yeye akadhani ilikuwa ime-
shaondoka.

Misemo yao ilikuwa ni ‘one day
yes’, sea never dry’. Wakiwa na
maana ‘ipo siku’ na ‘bahari haikau-
ki’. Yalikuwa ni maneno ya kufari-
jiana kuwa ipo siku moja na wao
‘wataukata’ kwa sababu bahari
ipo na itakuwepo milele, kwa hiyo
kuna siku tu watazamia ili kwenda
kupata maisha mazuri ughaibuni,
au ndani ya meli.

Kwa sasa mambo hayo hayapo
tena kwa sababu mbalimbali hasa
ya kimazingira na kiteknolojia.

Tanzania kwa sasa imeendelea
sana, vitu vingi ambayo zamani
vilikuwa vikiletwa na watu toka
Ulaya kwa sasa vipo tu hapa,

zikiwemo nguo, samani na vingi
vinavyofanana na hivyo.

Pia, kuna fursa nyingi tu kama
mtu atafanya kazi kwa bidii, bi-
ashara na kujishughulisha kwa
namna yoyote ile.

Hebu tuangalia wadau wa-
nasema nini, kwani kila mtu ame-
jaribu kuielezea kwenye simu na
mitandao ya kijamii, nilipoiweka
mada hii.

“Bora wapambane hapa hapa
tu. Wengi wakifika huko wanai-
shi kama swala anayewindwa,
wanaishi kwa kujificha kuogopa
kukamatwa. Matokeo yake hu-
poteza miaka mingi sana ka-
tika kubangaiza.” Anasema mdau
mmoja, mwingine ambaye yeye
alishawahi kuzamia akaandika.

“Nakubaliana na wewe kabisa
enzi za kupanda meli miaka ya
1980, na 1990 iliendana na ujasiri
na uthubutu. Mimi ni miongoni
mwa vijana wa mwanzoni kupan-
da meli na nilipanda meli Dar es
Salaam, nilitembea nayo miezi
sita, dah ni hatari sana. Kila zama
na kitabu chake, enzi za kuzamia
meli zilishapita, siku hizi watu
wanaenda kwa ndege na kwa njia
halali, maisha hayawezi kubaki
na kuwa yale yale milele.” Wadau
hawa ambao kama kawaida huwa
hawapendi majina yao yachapish-
we, mmoja naye akasema.

“Zamani, miaka ya 1990 kurudi
nyuma kuzamia kulikuwa ku-
naambatana na kufahamu lugha
kama ya kiingereza ambayo ili-

saidia kuelezea shida yako kwa na-
hodha.

Nahodha akiingiwa huruma na
hapo mnazungumza mkiwa mbali
na nchi uliyotoka anaweza kabisa
kukusaidia kwa kukupa kazi za
kusafisha humo ndani ya meli.”

“Zamani kwanza ilikuwa bonge
la sifa mtaani ukiitwa mpanda meli
na mzamiaji hata ukikamatwa, hivi
leo dunia ina matatizo mengi, kuna
changamoto za ugaidi, uharamia
wa wateka meli kushamiri ni hatari
sana kupanda kuzamia, umejificha
ndani ya bomba halafu unaibuka,
unaweza ukala shaba,” alisema
mchangiaji mwingine.

“Wengine  haikuwa lazima
kwenda Ulaya, hata Sauzi tu, ikitua
bandari za Beira, Maputo, Durban
na Cape Town, watu wanatoka na
kuingia mtaani,” jamaa mwingine
aliandika.

Mmoja akaandika hivi “Kuna
meli zingine wazamiaji wakijua
zinatoka nchi gani hawapandi hata
waache mlango wazi, jaama wali-
kuwa na roho mbaya sana, wana-
kutoka tu baharini.”

Huyu wa mwisho akapigilia
msumari akionyesha pia moja ya
sababu ambayo sasa vijana hawa-
zamii

“Nimepiga deiwaka sana pale
bandarini, kwa sasa kuzamia ni
ndoto, meli nyingi kwa sasa zime-
fungwa kamera za CCTV kwa hiyo
ni rahisi sana kuonekana.”

Tuma meseji 0716 350434
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Maelfu waendelea kumuaga Malkia,
Ujumbe wa China wapigwa marufuku

LONDON, Uingereza

MAELFU ya waombolezaji wameen-
delea kujitokeza kuuaga mwili wa Mal-
kia Elizabeth 11 ukiwa umelazwa katika

Kufikia jana saa 7:00 mchana foleni
ilikadiriwa kuwa na urefu wa maili 4.9
sawa na kilomita 7.8.

Watu wameonywa kwamba watahitaji
kusimama kwa saa nyingi na fursa chache
za kuketi chini, kwa kuwa foleni inasonga
kila wakati.

Wale wanaojiunga na foleni wanapewa
alama mikononi ili waweze kuondoka ku-
chukua kinywaji au kwenda msalani ikiwa
wanahitaji.

Wakati huo huo, ujumbe wa serikali ya
China umepigwa marufuku kuhudhuria
katika jumba ambalo Malkia Elizabeth II
atakuwa anaagwa.

Kulingana na BBC, Spika wa Baraza
la Commons Sir Lindsay Hoyle. alikataa
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ombi la ujumbe huo kuingia katika kasri
la Westminster kutokana na vikwazo vya
China dhidi ya wabunge watano na wen-
zao wawili.

Malkia Elizabeth, ataagwa katika ma-
jengo ya bunge hadi mazishi yake siku ya
Jumatatu.

Ofisi ya Spika ililambia BBC kuwa hai-
kuzungumzia masuala ya usalama.

Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya
China alisema hawajaona ripoti kuhusu
marufuku hiyo, ambayo iliibuka mara ya
kwanza kwenye tovuti ya mwanasiasa.

“Kama mwenyeji, Uingereza kwa hakika
inafahamu itifaki za kidiplomasia na tabia
zinazofaa za kupokea wageni,” alisema
msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya
China, Mao Ning.

Mwaka jana, China iliweka marufuku
ya kusafiri na kutaifisha mali kwa Wain-
gereza tisa ikiwa ni pamoja na wabunge
saba kwa kuishutumu nchi hiyo kwa ku-
watendea vibaya Waislamu wa Uighur.

Hilo lilisababisha balozi wa China nchi-
ni Uingereza kupigwa marufuku kutoka
Bungeni hatua ambayo sasa imechukuli-
wa hadi kwa ujumbe ambao ulitaka kutoa
heshima zao katika jumba ambalo Malkia
Elizabeth anaagwa.

Uhusiano wa Uingereza na China tayari
umedorora na marufuku hiyo haiwezi ku-
saidia.

Hata hivyo, makamu wa rais wa China
anatarajiwa kuhudhuria mazishi ya kitaifa
itakayofanyika Jumatatu kando ya bara-
bara kutoka jingo la bunge la Westminster
Abbey.

Kulingana na kitabu cha sheria cha
bunge Erskine May, mwaka 1965, Malkia
Elizabeth II alikubali udhibiti wa kasri la
Westminster ungegawanywa kati ya Lord
Great Chamberlain ambaye ameteuliwa
na mfalme na spika wa mabunge yote
mawili.

BBC

Baadhi ya wakazi wa mji wa lzyum nchini Ukraine, wakirudi katika makazi yao baada ya eneo hilo kukombolewa kutoka vikosi vya Russia

juzi. PICHA: EPA

Eritrea yaamuru
askari wa akiba
Kurudi jeshini

ASMARA, Eritrea

SERIKALI ya Eritrea inaende-
lea na zoezi la kuwakusanya wa-
najeshi wa akiba kwenda kwenye
mapigano nchini Ethiopia.

Taarifa zilisema siku ya Alhamisi
katika mji mkuu wa Asmara, idadi
kubwa ya watu walipewa notisi na
kupelekwa mstari wa mbele wa
vita kwenye mpaka wa pamoja wa
nchi hiyo katika eneo la Tigray.

Chanzo kimoja kiliiambia BBC
kuwa askari wa akiba katika mae-
neo mengine mengi ya nchi hiyo
pia wameambiwa kuripoti katika
ofisi kuu.

Hivi karibuni shughuli za kuwa-
saka watu kurejea jeshini zimeima-
rishwa katika maeneo mengi ikiwa
ni pamoja na Asmara.

Vikosi vya usalama vinawazuia
watu kuangalia kama wana msa-
maha wa kutohudumu katika jeshi .

Baadhi vya askari wa akiba
waliambiwa walete vifaa vyao we-
nyewe kama vile blanketi na chupa
Za maji, vyanzo vinasema.

Kulikuwa na matukio ya Kkina
mama, watoto na wake wakilia
wakati wa kuwaaga baba, kaka na
waume zao.

Uhamasishaji  wa hivi punde
umezua hofu kwamba mzozo kati-
ka eneo jirani la Tigray nchini Ethi-
opia huenda ukaongezeka zaidi.

Mapigano kati ya serikali ya Ethi-
opia na vikosi vya Tigray vyalianza
tena mwezi uliopita baada ya kip-
indi cha mapigano kusitishwa.

Viongozi wa Tigray wameishu-
tumu Eritrea kwa kuungana na ku-
wasiliana na Ethiopia katika mae-
neo ya magharibi ya mpaka wao
wa pamoja.

Mamlaka zote za Ethiopia na
Eritrea hazijajibu tuhuma hizo, la-
kini mamlaka ya Eritrea ilishutumu
vikosi vya Tigray kwa kupanga ku-
washambulia.

Vikosi vya Eritrea vilipigana
pamoja na jeshi la serikali ya Ethi-
opia dhidi ya vikosi vya Tigraya
katika awamu ya kwanza vya vita.
Walishutumiwa kwa ukatili, lakini
maofisa wa Eritrea walikanusha.

Marekani imeweka vikwazo kwa
Wanajeshi wa Ulinzi wa Eritrea na
chama tawala cha PFDJ kushiriki
kwao katika mzozo wa Ethiopia.

BBC

Ukraine yagundua kaburi la halaiki 1zyum

KYIV, UKkraine

UKRAINE imesema ina ushahidi
wa kaburi la halaiki limepatikana
katika mji wa Izyum, ambao uko
kaskazini-mashariki baada ya kuu-
komboa kutoka vikosi vya Russia.

Mkuu wa polisi wa eneo hilo Vo-
lodymyr Tymoshko aliambia BBC
kuwa zaidi ya miili 400 inadhani-
wa kuzikwa humo.

“Russia inaacha kifo kila mahali,”

alisema Rais Volodymyr Zelensky,
akilenga kugundulika makaburi
mengine ya halaiki.

Ukraine na washirika wake wa
Magharibi hapo awali walishutumu
wanajeshi wa Russia kwa uhalifu
wa kivita, lakini Russia imekanu-
sha.

Bado haijabainika ni nini kil-
itokea kwa waathiriwa, lakini
baadhi ya ushuhuda umedokeza
kwamba huenda wengi walikufa

kutokana na milipuko ya mabomu
na ukosefu wa huduma za afya.

Pia, kuna dalili kwamba baadhi
ya makaburi yanaweza kuwa ya
askari wa Ukraine.

Tymoshko alisema uchimbaji
wa kutoa miili utaanza [jumaa ili
kupata picha kamili ya idadi ya
waathirika katika jiji hilo, ambalo
lilikuwa chini ya Russia kwa zaidi
ya miezi mitano.

Na katika hotuba yake mwis-

honi mwa Alhamisi, Rais Zelen-
sky, alisema habari za wazi zaidi,
zilizothibitishwa zingewasilishwa
jana kwa waandishi wa habari wa
Ukraine na wa kigeni.

“Tunataka ulimwengu kujua nini
kinatokea na nini kazi ya Russia
ambayo imesababisha. Bucha, Mar-
iupol na sasa, kwa bahati mbaya
Izyum,” alisema.

Kiongozi huyo wa Ukraine ali-
kuwa akizungumzia makaburi ya

watu wengi yanayodaiwa kupatika-
na huko Bucha, karibu na mji mkuu
wa Kyiv, na pia karibu na Mariupol
bandari kuu ya kusini-mashariki
mwa nchi hiyo ambayo sasa inaka-
liwa na wanajeshi wa Russia.
Andriy Yermak, mkuu wa ofisi
ya Rais Zelensky, alituma picha ya
kaburi hilo linalodaiwa kuwa la
halaiki, pia akisema taarifa zaidi
zinatarajiwa kupatikana.
BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

30 Ton Coles Crane with
112 Feet boom and 145
feet extension.
Crane s in working
condition but need some
repair to put it in best
shape. Going cheap only
for 32 million based
(exclusive VAT)on as it is

whereitis.
Please contact:
0687 512244.

KUPOTEA
KWA CHETI

ROYNOLD MARTIN KASHUMBA anatangaza
kupotea kwa cheti cha KIDATO CHA NNE chenye
INDEX NAMBA S5177-0022 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia COMPASSION
SECONDARY SCHOOL mwaka 2014. kwa yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.

TAARIFA YA POLISI: DSM/PHQ/RB/366560/2022

CRANE KUPOTEA KWA
FOR SALE KADI YA GARI

YVONNE KAFURA
KATARAIYA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA VITZ yenye usajili
namba T799 DEF, CHASSIS
NAMBA:SCP905014925 na
ENGINE NAMBA:
2SZEAA4925. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/OST/RB/367530/2022

FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
818 OF 2022
In the matter of the estate of the late
KAGERE THOMAS MUKARARO
And
In the matter of Application for Letters of
Administration by
GLADYS DAUDI TANDILA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate ( or letters of administration) is
made to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu PASCAL STANLAUS
MACHANGO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya SUZUKI CARRY yenye
namba za usajili T.796 CRG.
Yenye Chassis Na.
DD51B303777
Kwa yeyote atakaeiona atoe

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu HABIBA ISSA
SELEMAN anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA CARINA
yenye namba za usajili
T.429 CZG.

Yenye Engine namba
5AJ116072 na Chassis namba
AT2120090408
Kwa yeyote atakaeiona atoe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YARAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB. NA. B.3/77/43
MMILIKI ALIOANDIKISHWA: CHARLES M. MICHAEL WA
S.L.P 158, MOROGORO
ARDHI: KIWANJA NA. 77 KITALU B.3 KIWANJA CHA
NDEGE MANISPAA YA MOROGORO
MUOMBAJI: BONIFACE FORTUNATUS KIWALE
MSIMAMIZI WA MIRATHI YA NDUGU CHARLES MDETE
MICHAEL S.L.P 1853, MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iwapo hakuna pingamizi litakalo tolewa kwa muda
wa SIKU 30 toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa
katika gazeti.

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe
kwa MKURUGENZI WA MANISPAA-MOROGORO S.L.P166
MOROGORO

valency H.K s
KINY: MEURUGENZI WA MARISPAR . oo 20
MOROGORO _ , wV™*5,umo

lluat:;gaayt(gl\or\*cgszgiiAAMthiso7dayofSEPT2022 taarifa kiti%ﬁ:iOChOte cha taarifa kiUIJDO Fh'OChOte cha
: . olisi.
ey Taarifa Polisi: TaarifaPolisi:
TAN/RB/366813/2022 TAN/RB/366816/2022.
KATIKA BARAZA LA ARDH NA NYUMSA KUPOTEA KWA U
WILAYA YA GEITA za
oses AL KADI YA GARI g
. SAIDKHAMIS MAKINDI SHABANI SEIF KAPELLA

« AGNES HALALI MAHUNDI...WAJIBU MAOMBI

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
Kwa AGNES HALALI MAHUNDI popote ulipo unafahamishwa
kwamba mwombaji tajwa hapo juu amefungua shauri la madai
dhidi yako katika baraza la Ardhi na nyumba wilaya Geita,
maombi haya yamepangwa tarehe 20/09/2022 kwa ajili ya
kutajwa/ kusikilizwa katika ofisi za baraza saa 03:00 Asubuhi.
Hivyo basi unaamriwa kufika shaurini wewe mwenyewe au
wakili wako au mtu yeyote aliye ruhusiwa kisheria. Nakala za
madai zinapatikana katika ofisi za baraza.
KAA UKIJUA  kwamba kushindwa kufika kwako, baraza
litasilikiza shauri na kutoa hukumu/ maamuzi bila wewe
kuwepo.
Imetolewa nami kwa Amri yangu na chapa ya baraza hili leo
tarehe 01/09/2022. n.

KNY: ASHA RAJABU MASAQ
MWENYEKITI
01/09/2022

Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari (ISUZU) yenye
usajili wa namba T446BRR

,CHASSIS NO:

NHR69E7429211.Kwa yeyote

atakaeiona au kuokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi au piga simu namba

0756965252,
TAARIFA YA POLISI:
MOR/MOR/RB/368745/2022.

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

]

— | HIVI KABWELA, MAISHA L——
HAYA KUNA WATU WANAHUDUMIA
MABIBI WA PEMBENI?

—

KAKA! Hivi UNAVYONIONA
MKE WANGU YUKO Kiji)iNi
KUNIHANGAIKIA MIZiZi.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango, (0716 350534)

Basi basi usiendelee..” Ilikuwa
ni sauti ya Siwatu. Hapo sasa
alishajua kuwa huko mwisho
hao wasichana watatu mmoja ni
yeye, na aliyekuja baadaye na kumfanyia
hayo yote ni yeye. Ndicho alichokifanya
siku ile alipoiona sura yake kwa mara ya
kwanza. Na ndicho kisa cha kukutana,
akaishi kwao kwa miezi mitatu kabla ya
kuondoka.

“Usiwe unasimulia kisa hicho, huwa
unanipa simanzi sana mpenzi wangu.”
Bakari alifarijika mno kuitwa mpenzi.

“Hapana nimesimulia na mimi baada
ya mleta barua kusimulia ya kwake, sasa
utapima mwenyewe nani zaidi. Aliyean-
dika au aliyesimulia. Aliyeandika kaandi-
ka vizuri zaidi na aliyesimulia, hadi mwe-
nyewe machozi yanakulenga...”

Sauti za hodi zikasikika. Hazikuwa
ngeni. Ni Dibwela kaka yake Siwatu,
Dibwela na Billy.

Walipoingia Siwatu, bado aliendelea
kushangaa kwa sababu aliambiwa kuwa
ndiyo muda ambao mchumba wake ata-
wasili. Ilikuwa ni saa 12:00 jioni.

Hilo lilimpa faraja kwa mbali Siwatu
kuona sasa anaweza kughairi kuolewa
na mtu huyo, badala yake kwa mtu anay-
empenda Bakari.

“Yuko wapi mtu mwenyewe?” Akauli-
za kwa ukali. Alikuwa na maana yake.
Alianzishe na kuuvunja uchumba we-
nyewe.

“Usiwe na wasiwasi bibie, mchumba
wako yuko nje hapo, tumemuacha ame-
ingia msalani, anakuja sasa hivi.” Aka-
jibu Billy na kufanya Siwatu kunywea.
Alichotaka sicho.

“Jamani sasa leo hii kila kitu kimetim-
ia, tunakuja kumtambulisha rasmi bwa-
na harusi mtarajiwa na wote mlio ndani
humu mtafurahi.” Akanyamaza kidogo
kuwaangalia Dibwela, Bakari na Siwatu
ambao nyuso zao zilionekana na kama
hazijakunjuka.

“Dibwela kaka wa bi harusi mtarajiwa,
pamoja na kaka mwingine kama tulivy-
otambulishwa, pamoja na bi harusi, leo
ni siku ya furaha sana, siku itakayoingia
kwenye historia ya mioyo yenu wote
kwa ujumla. Bila kupoteza muda sasa
bwana harusi anaingia na namtambuli-
sha kwenu.” Wote waliokuwa humo nda-
ni wakaangalia mlangoni ili kumuona
bwana harusi huyo mtarajiwa ambaye
alikuwa hajaonekana hata siku moja.

Karibia dakika moja nzima kila mmoja
alikuwa kimya kuangalia huyo ambaye
ataingia.

“Namuomba bwana harusi mtarajiwa
asimame.” Billy akamaliza ukimya. Hii

“Ndiyo, na
hayo yaliku-
wa na maele-
kezo yake,
nadhani yeye '
alifanya hivyo'
kwa sababu

zake ambazo
mwenyewe
baadaye '
atazieleza. Sisi
tulikuja hapa !
tulitumwa na |
yeye, halafu
baadayaya
siku chache
akajahapa
hapana !
kukaahapa |
hapa. Hii sisi
kutoka na ku-
rudi kusema
anaudhuru,
ilikuwa ni kwa!
maelekezo !
yake.” Daudi
alizidi ku- |
washangaza. :

Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui. Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni
huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua

na shida kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye
maisha yake kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

. @ MSAMBA
y, 0656122770

iliwashtua wote waliokuwa ndani. Waliku- :
wa wanaangalia mlangoni. wameambiwa !
bwana harusi yuko msalani, lakini sasa !

wamegauzia kibao anaambiwa asimame. !
:

“Ameingia saa ngapi?” Siwatu alianza :
kujiuliza. Alidhani anaota na kuona |

huenda ameingia lakini hajamuona. '

“Yuko wapi huyu bwana harusi mwe- |
nyewe?” Akaendelea kujiuliza. Lilikuwa :
ni swali lililokuwa linaulizwa na baadhi :
ya watu wengine humo ndani.

Ulikuwa ni kama mchezo wa kuigiza,
tena ule wa ucheshi, wenyewe wanaita
komedi. Aliyesimama ni Bakari.

“Nini?” Siwatu akajiuliza. Akataka
kusema kwa nguvu lakini sauti haiku-
toka.

“Mabibi na mabwana, huyo ndiye :
bwana harusi mtarajiwa ambaye siku :
zote hizi tulikuwa tunasema kuwa ataku- !
ja, lakini alikuwa na udhuru.”

Ilionekana kama kichekesho, lakini
ukawa pia ni mshangao. Siwatu yeye ili- :
kuwa bado kidogo azimie. Alikuwa kama |
anaota ndoto ambayo haielewi.

“Unajua hili suala hatulielewi. Huyu !
Bakari si alikuwa yupo hapa hapa, na ny-
inyi mkasema mnakwenda kumchukua :
bwana harusi, imekuwaje ikawa ndiyo !
huyu huyu ambaye mara mbili mnakuja :
mnamkuta?” Ilibidi Dibwela aulize ili |

apate ukweli kwani ilionekana kama vile :
Billy na Daudi wanawachezea shere. :

mengi juu ya usahihi na hilo.

“Jamani kwani hili likoje, mimi naona

i mnanichanganya tu.” Ilikuwa ni sauti
¢ kali iliyosikika ghafla. Alikuwa ni Siwatu
i ambaye alionekana amechukia hivi,
i lakini akiwa kama amehamanika na
i kukosa nguvu. Sauti hiyo ilimjia ghafla
! baada ya muda mrefu wa kushindwa
i hata kuongea.

“Kwanza kabisa naomba samahani

i kwa haya yaliyotokea. Ni kwamba itafi-
i ka mpaka mwisho wa dunia hamtoweza
! kumuona mchumba ambaye anata-
i jwa kuwa angekuja kumuoa Siwatu.
{ Huyu mchumba ni mimi. Na hata ba-
i Tua ambayo Siwatu ulikuwa unaisoma
! ukidhani kuwa imeandikwa na huyo
i mtu, iliandikwa na mimi mwenyewe.
{ Hata ukiunganisha mkasa uliousoma
i utagundua kuwa unafanana na ule nil-
i iokusimulia baada ya kukupora barua

1 | na kuanza kusimulia mimi mwenyewe.

Daudi akaamua kumsaidia Billy ambaye

lipokuja hapa kukusaka kukuambia kuwa
tumeleta barua, bosi wetu anataka ku-

huyu hapa Bakari na si mwingine.”

mnakuja mnaniuliza ni nani kana kwam-
ba hamjui, kumbe ni yeye?” Dibwela ali-
uliza tena.

“Ndiyo, na hayo yalikuwa na maelekezo

yake, nadhani yeye alifanya hivyo kwa !
sababu zake ambazo mwenyewe baadaye |
atazieleza. Sisi tulikuja hapa tulitumwa |
na yeye, halafu baadaya ya siku chache |
akaja hapa hapa na kukaa hapa hapa. Hii |
! ndiye Samson Dau au Bosi Mulango
ilikuwa ni kwa maelekezo yake.” Daudi al- '
| wita.

Wakati wote huo ni kama Siwatu ali- !
kuwa amechanganyikiwa. Haelewi nini '
kwenye familia ya kitajiri, na hawa
: mnaowaona hapa ni baadhi ya ma-
mia ya wafanyakazi wangu. Pia makazi
yeishi naye miezi mitatu, akaondoka na
kukaa huko mwaka mzima na aliporudi
i fanya kwa mkakati maalum wa kujilinda
wakati huo akiwa ameshamkubali mtu
mwingine. Kumbe mtu mwingine huyo ni ;
i vithibitisha.”
nye maisha yake hakikutarajia na kiliku- ;
wa kigeni. Lakini bado akawa na maswali

sisi kutoka na kurudi kusema ana udhuru,

izidi kuwashangaza.

kimetokea. Akadhani yote yake siyo kweli,
labda anaota. Hivi ni kweli hayupo huyo
mtu, ila ni Bakari. Bakari yeye huyu ali-

ndiyo akamwambia anataka amuoe,

yeye pia. Kilikuwa ni kitu ambacho kwe-

! Kifupi mkasa ni huo huo mmoja. Ila
i kwenye barua ulikuwa umeandikwa na
{ baadaye mimi nilianza kusimulia pale
i ulipoishia kwenye barua, ndiyo maana
{ unaona ulifanana sana. Kisa ulichoki-
! soma kwenye barua tangu mwanzo ni
! changu mimi na ndicho kilichosababi-

! na wewe kuniokoa.” Akasema Bakari na
! kusababisha mshangao kwa Dibwela na
kwa muda mrefu alikuwa anaongea yeye. |
“Samahani shemeji Dibwela, tangu tu- |
! jua kila kitu. Na kila walichokifanya kil-
! itokana na maelekezo ya Bakari.
muoa dada yako, basi bosi mwenyewe ni !
! zangu ambazo nitazisema mbele ya sa-
“Kwa hiyo hizi mara mbili mlipokuwa !
{ naitwa Samson Dau na si Bakari. Jina la
. Bakari lilitunga mwenyewe fili litumike

Siwatu.
Kifupi ni kwamba Billy na Daudi wali-

“Nilifanya yote haya kwa sababu

fari. Kwa kifupi tu mimi jina langu kamili

! Siwatu. Sikutaka kujitaja kwa jina langu

halisi kwa sababu zangu binfasi.”
Mpaka hapa, tayari Siwatu akili yake
ilishaanza kukaa sawa, na kutambua
yule mtu aliyeishi naye baada ya kumu-
okoa aliyemtambua kwa jina la Bakari,

kama Billy na Daudi walivyopenda kum-

“Kama nilivyoandika kwenye barua
iliyosomwa na Siwatu mimi nimetoka

yangu siyo Chalinze kama nilivyosema
wakati ule ila ni Dar es Salaam. Yote nili-

mimi mwenyewe na kuna vitu nilikuwa
nahitaji kufanya uchunguzi kabla ya ku-

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KMKM, KIPANGA ZAAHIDI
MAKUBWA MICHUANO CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAWAKILISHI wa Zanzibar katika
mashindano ya kimataifa, KMKM na
Kipanga, zimeahidi kusaka matokeo
mazuri katika mechi za marudiano wa-
takazocheza leo visiwani hapa, imefa-
hamika.

Kipanga, ambao ni mabingwa wa
Kombe la Shirikisho Zanzibar watashu-
ka dimbani kuanzia saa 10:00 jioni ku-
wakaribisha Al Hilal Wau kutoka Sudan
Kusini wakati KMKM yenyewe itawavaa
Al Ahli Tripoli kuanzia saa 3:00 usiku.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa Kipanga, Khamis
Hassan, alisema wamejiandaa kupata
ushindi katika mchezo huo ili wasonge
mbele katika michuano hiyo.

Hassan alisema wachezaji wake wote

wapo vizuri na tayari kupambana ili ku-
hakikisha wanatimiza malengo yao ya
kutinga hatua ya pili.

“Tunahitaji kupata ushindi ili
kutimiza lengo la kuvuka hatua hii ya
awali,Jakini pia kuweka historia kwa
timu za Zanzibar kuondolewa mapema
katika michuano hii ya kmataifa,” alise-
ma Hassan.

Nahodha wa Kipanga, Ibrahim Imran,
alisema wachezaji wote wako katika
hali nzuri na wana ari ya kukakikisha
wanawaondoa Wasudani wao.

“Tunatarajia kupambana ili kuhakiki-
sha wushindi unapatikana, tutafuata
maelelezo yote tuliyopewa na walimu
wetu hatimaye kuvuka hatua hii tena
tukiwa kwenye uwanja wa nyumbani,”
Imran alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Al Hilal FC Wau,

Hamad Abdi Elrahman, alisema mch-
ezo huo wa marudiano utakuwa mzuri
na mgumu kwa sababu timu zote zina
nafasi ya kusonga mbele katika michua-
no hiyo.

Elrahman alisema licha ya kucheza
ugenini hana wasiwasi na mchezo huo
huku akifurahia hali ya usalama na am-
ani iliyoko Zanzibar.

“Najua utakuwa mchezo mazuri na
mgumu, sisi wote tunasaka matokeo,
mechi ya kesho (leo), itaamua nani ana-
vuka hatua hii, hivyo matumaini yangu
utakuwa mchezo wa kasi na wenye uhi-
taji kwa wote,” alisema kocha huyo.

Katika mechi ya kwanza Kipanga ilito-
ka sare ya bao 1-1 dhidi ya Al Hilal Wau
wakati KMKM ilifungwa magoli 2-0 na
Al Ahli Tripoli.

&)
I

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB (CEO), Ruth Zaipuna (kulia), akimkabidhi vifaa vya michezo Mwenyekiti wa
Bunge SC Tarimba Abbas (katikati) kwa ajili ya timu yao itakayoshiriki bonanza la Kivumbi na Jasho. Kushoto ni nahodha
wa timu ya kikapu, Stanslaus Nyongo na Makamu Mwenyekiti wa Bunge SC, Ester Matiku. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB, Bunge SC hapatoshi leo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MSIMU wa pili wa bonanza la ‘NMB
Kivumbi na Jasho,” linalokutanisha timu
za michezo mbalimbali za Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania na Benki
hii ni baada ya jana benki hiyo kuikabi-
dhi Bunge SC vifaa vya michezo vyenye
thamani ya Sh. milioni 20.

Kivumbi na Jasho ni bonanza linalo-
lenga kujenga na kuimarisha mahu-
siano mema baina ya Bunge na NMB,
ambapo Bunge SC imeahidi kulitumia
vyema kama ilivyofanya msimu uliopita
kuzipa makali timu zao zinazojiandaa na

Mashindano ya Mabunge kwa nchi za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EALA 2022).
Mwenyekiti wa Bunge SC, Tarimba Ab-
bas, alisema, wanalichukulia kwa uzito
mkubwa tukio la leo, na kuwa kwao Ki-
vumbi na Jasho ni zaidi ya bonanza.
“Tunatambua na kuthamini malengo
ya bonanza hili, lakini tuwe wazi kwetu
ni zaidi ya hapo. Mwaka Jana lilitupa
kipimo sahihi kuelekea EALA 2021, am-
bako tuliibuka washindi wa jumla katika
michezo nane tuliyoshiriki. Tunatara-
jia kurejea mafanikio hayo mwaka huu
kupitia bonanza hili,” alisema Tarimba.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Zaipuna, awali aliushukuru uongozi wa

Bunge SC na manahodha wa timu za
michezo yote kwa kuipa nafasi benki
hiyo kuendelea na msimu wa pili wa bo-
nanza hilo, ambalo hubeba fursa mbal-
imbali sio tu kwa Bunge, bali taasisi ny-
ingine za serikali.

“Bonanza litaanza saa 12 asubuhi kwa
matembezi yatakayoanzia Viwanja vya
Bunge hadi Chinangali Park itakoche-
zwa michezo mbalimbali, kuthibitisha
faida za bonanza hili, tukifika pale tutak-
abidhi vifaa kwa ajili ya Hospitali ya Uh-
uru, vyenye thamani ya Sh. milioni 50 na
baada ya hapo, ndipo Kivumbi na Jasho
kitakapoanza,” aliongeza ofisa huyo.

]
Ngome yaitamani
Ligi Kuu Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya timu yake ku-
pata ushindi katika mechi
mbili walizocheza, Kocha
Mkuu wa Ngome FC, Khamisi
Ame, amesema malengo yake
ni kuona anapanda daraja
na kushiriki Ligi Kuu Zanzi-
bar kwenye msimu ujao wa
2023/2024.

Mbali na Ngome FC, timu ny-
ingine zenye pointi sita katika
Ligi ya Kanda ya Unguja ni
pamoja na vinara New City na
Umoja wa Mbuzini FC.

Ame alisema timu yake
tayari imeshakuwa na uzoefu
wa ligi hiyo na msimu huu
wamejipanga kuhakikisha
anakipandisha kikosi hicho.

“Msimu huu tunataka kuon-
doka katika hili daraja, japo
ni mapema kusema hivi,lakini
haya ndio malengo yetu
makuu, tunataka kubadili
jina la Wafalme wa Kanda
na twende Ligi Kuu,” alisema
Ame.

Timu ambazo zimeshindwa
kuvuna pointi katika ligi hiyo
ya Kanda ambayo kila klabu
imecheza michezo miwili mpa-
ka sasa ni New Boys, Gulioni
na Strong Fire wakati New
King ina pointi moja.

Mzunguko wa 2
wavu Jumanne

Na Shufaa Lyimo

MZUNGUKO wa pili wa Ligi
ya Taifa ya Wavu imepangwa
kufanyika kuanzia Septemba
20 hadi 24, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Ndani
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Katibu Msaidizi wa Chama
cha Wavu Tanzania (TAVA),
Shukuru Ally, alisema maan-
dalizi ya ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 20 kutoka
mikoa mbalimbali yanaende-
lea vizuri.

“Ligi hii itashirikisha timu
nane za wanawake na wa-
naume watawakilishwa na
timu 12, tunaomba mashabiki
wajitokeze kwa wingi katika
mashindano haya,” alisema
Ally.

Kiongozi huyo alisema timu
nne za juu zitakazofanya
vizuri zitapata nafasi ya
kushiriki mzunguko wa tatu
utachezwa kuanzia Oktoba
2 hadi 6, mwaka huu hapa
jijini.

Alitaja mikoa iliyoleta timu
ni pamoja na Tabora, Iringa,
Arusha, Dodoma, Pwani na
Kilimanjaro.
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BELLINGHAM AKARIBIA LIVERPOOL

KLABU ya Liverpool inaongoza katika kinyang’anyiro
cha kumpata kiungo wa kati wa Borussia Dortmund
na Timu ya Soka ya Taifa ya England, Jude Bellingham
mwenye umri wa miaka 19, dhidi ya Manchester United
.(Telegraph)

LIVERPOOL YAMTAJA NUNES

LIVERPOOL wanafikiria kumnunua kiungo wa Wolves
na Timu ya Taifa ya Ureno, Matheus Nunes mwenye
umri wa miaka 24 kama watamkosa Jude Bellingham.
(UOL, via Mirror)

ZIYECH ALITAKA KUONDOKA

WINGA wa Chelsea, Hakim Ziyech mwenye umri wa
miaka 29, alikuwa na nia ya kuondoka Stamford Bridge
msimu huu wa joto, huku klabu za Ajax na AC Milan
zikimhitaji mchezaji huyo wa kimataifa wa Morocco
kurejea. (Football.London)

LEAO ALITAKIWA CHELSEA

CHELSEA pia walimtaka mshambuliaji wa AC Milan
na Ureno, Rafael Leao mwenye umri wa miaka 23, waka-
ti wa dirisha la joto kwa mujibu wa Mkurugenzi wa klabu
hiyo, Paolo Maldini. (FourFourTwo)

FREUND ANUKIA CHELSEA

MKURUGENZI wa Mchezo wa Red Bull Salzburg, Chris-
toph Freund, amekataa kufuatilia uwezekano wa kujiun-
ga na Chelsea katika jukumu kama hilo, na kusema The
Blues walionyesha nia ya kumnunua mshambuliaji wa
klabu ya Austria na Slovenia, Benjamin Sesko mwenye
umri wa miaka 19, wakati wa majira ya joto. (Sky Aus-
tria, via 90 Min)

CAICEDO KUICHEZEA ECUADOR

KIUNGO wa kati wa Brighton, Moises Caicedo, mwe-
nye umri wa miaka 20, amesema analenga kuichezea Ec-
uador katika fainali za Kombe la Dunia zitakazofanyika
baadaye mwaka huu. (Ole, via 90 Min)

MUDRYK AGEUKA LULU

KLABU ya Newcastle United wanavutiwa na winga wa
Shakhtar Donetsk na Timu ya Taifa ya Ukraine, Mykhay-
lo Mudryk, mwenye umri wa 21, ambaye pia amekuwa
akihusishwa na Arsenal na Brentford. (Football Insid-
er)

DIAZ AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Valencia, Villarreal, Celta Vigo na Real So-
ciedad zinapanga ofa za kabla ya mkataba wa awali kwa
mshambuliaji wa Blackburn Rovers na Chile, Ben Brere-
ton Diaz, huku Everton na Leeds United pia zikimlenga
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. (Football
Insider)

POGBA MASHAKANI UFARANSA

KOCHA wa Ufaransa, Didier Deschamps amesema
hatamwita kiungo wa kati wa Juventus, Paul Pogba, am-
baye amefanyiwa upasuaji wa goti, katika kikosi chake
cha Kombe la Dunia hadi mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29 atakapokuwa sawa kabisa. (Mirror)

HAG KUPEWA KITITA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag atapewa
takribani pauni milioni 70 za kutumia katika dirisha la
usajili la Januari na kiasi hicho kinaweza kuongezeka
iwapo mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwe-
nye umri wa miaka 37 ataondoka hapo Old Trafford.
(Sun)

-

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag, amedai mshambuliaji,
Cristiano Ronaldo, amejitolea ka-
bisa kwa ajili ya klabu hiyo ya Old
Trafford.

Ronaldo alijaribu kuondoka ka-
tika klabu hiyo msimu huu wa joto
kutokana na kutaka kucheza kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya lakini
alishindwa.

Kuanza kwake dhidi ya Sheriff,
katika mechi ya Ligi ya Europa juzi
ilikuwa ni mara yake ya tatu katika

- l
HAG: UBORA WA
RONALDO UTAREJEA

@ @ @ Asema mshambuliaji huyo atarudi katika kiwango
chake baada ya kuonyesha...

mashindano yote hadi sasa, na ali-
fungua akaunti yake ya mabao chini
ya Ten Hag kwa penalti wakati wak-
iibuka na ushindi wa magoli 2-0.

Ten Hag, ameapa kufanya kazi na
Ronaldo ili kumfanya aongeze kasi
baada ya muda wake mfupi wa ku-
jiandaa na msimu mpya na alimsifia
sana mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 37 baada ya kuonyesha
kiwango kizuri dhidi ya Sheriff.

“Ni kweli yuko karibu, atakapoi-
marika zaidi atafunga zaidi,” Hag
alisema kuhusu Ronaldo.

“Amejitolea kabisa kwa mradi

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

|

huu, anahusika kabisa, pia ana
muunganisho unaokuja karibu
naye na anaunda miunganisho kwa
hivyo ninafurahia hilo.”

Baadaye, Ten Hag alikiri ku-
funga bao lake la kwanza kwenye
kampeni kunaweza kumfanya kure-
jea katika kiwango chake.

“Ronaldo alihitaji bao hilo,” alise-
ma Ten Hag akiiambia MUTV.

“Mara nyingi alikuja karibu, lakini
alitaka sana. Tuna furaha kwake na
timu ilitaka kumletea bao.

“Unajua Cristiano atafunga pen-
alti.”
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LONDON, England

OCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya Taifa ya Eng-
I‘ land, Gareth Southgate, ametaja kikosi chake

cha wachezaji 28 kwa ajili ya mechi za kima-
taifa za kirafiki zitakazochezwa Septemba hii,
huku Ivan Toney akiitwa kwa mara ya kwanza.

Mshambuliaji huyo wa Brentford hajawahi kuiche-
zea England na sasa atapata nafasi ya kuikabili Italia
ugenini na dhidi ya Ujerumani nyumbani katika mich-
uano ya Ligi ya Mataifa ya Uefa.

Jarrod Bowen, ameanza msimu huu polepole akiwa
West Ham, lakini amebakiza nafasi yake kwenye kikosi
baada ya kucheza kwa mara ya kwanza katika kikosi
cha England msimu wa joto, huku Marc Guehi wa Crys-
tal Palace akirejea pia.

Huku Jordan Pickford akiwa ameumia, Dean Hen-

KUWEKA PESA:
derson amerejea katika kikosi hicho baada ya kucheza

%* *
- PIGA 1 50 87# ? kwa mkopo Nottingham Forest.
CHAGUA 4 Kikosi kamili cha England.

Makipa: Nick Pope (Newcastle United), Aaron Rams-
- WEKA pEs A. dale (Arsenal) na Dean Henderson (Nottingham For-
est) wakati walinzi ni Reece James (Chelsea), Trent
Alexander-Arnold (Liverpool), Kieran Trippier (New-
castle United), Kyle Walker (Manchester City, Harry
Maguire (Manchester United), Fikayo Tomori (AC Mi-
lan), John Stones (Manchester City), Marc Guehi (Crys-
tal Palace), Conor Coady (Everton), Eric Dier (Totten-
ham Hotspur), Luke Shaw (Manchester United) na Ben
Chilwell (Chelsea).
Viungo walioitwa ni Declan Rice (West Ham United),
Jude Bellingham (Borussia Dortmund), Mlima wa Ma-
son (Chelsea), Kalvin Phillips (Manchester City) na
SEND James Ward-Prowse (Southampton) na washambuliaji
wataongozwa na Harry Kane (Tottenham Hotspur),
Tammy Abraham (AS Roma), Ivan Toney (Brentford),
Raheem Sterling (Chelsea), Phil Foden (Manchester
City), Bukayo Saka (Arsenal), Jarrod Bowen (West Ham
United) na Jack Grealish (Manchester City).

- e Y L

ticdpesa pp O &

vodacom | m-pesa

TG | 2 airtel

EZYPESA

SportPesa

ol -anc o Neehwd Bellingham azigonganisha Liverpool, United

LONDON, England kwenda Dortmund mwaka 2020.

PlGA* * Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti
KLABU za Liverpool na Manchester  hiyo, Liverpool ndio wanaongoza ka-
United zimeingia kwenye mbio moja  tika mbio za kumsajili kinda huyo.
kuwania saini ya Jude Bellingham, United, pia wanavutiwa na mche-
kwa mujibu wa The Telegraph. zaji huyo mwenye umri wa miaka 19,

Mkataba wa kiungo huyo wa kikosi ambaye ameanza mechi zote tisa za
cha Timu ya Soka ya Taifa ya England  Dortmund msimu huu.
katika klabu yake ya Borussia Dort- Bellingham, anaweza kuruhusiwa g/
mund unamalizika 2025. kuondoka Borussia Dortmund mwa- ot 4
~a . e =~ Bellingham, aliondoka Uingereza ka 2023, na klabu hiyo ya Ujerumani "
3 orzseoreess [ osportvesarz @tzeportpesa alipohama kutoka Birmingham City inatarajia kupokea ofa yoyote. . & / / Z:
N - LN
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KISINDA AIPA JEURI

YANGA BARA, CAF

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imefurahishwa na
uamuzi wa kuruhusiwa kwa winga wake
waliomsajili kutoka RS Berkane ya Mo-
rocco, Tuisila Kisinda, kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano ya kima-
taifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ikisema
uwepo wake utaongeza ‘kitu kikubwa’
kwenye kikosi chao.

Kisinda, amepata leseni ya kuanza
kuitumikia Yanga baada ya klabu hiyo
kumhamisha nyota mwingine wa kigeni
Mzambia, Lazarous Kambole kuelekea
Wakiso Giants ya Uganda.

Meneja wa Yanga, Walter Harrison,

alisema jana mara baada ya kupata ua-
muzi kutoka katika Kamati ya Sheria na
Hadhi za Wachezaji ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), klabu na wachezaji wen-
zake walifurahishwa na hii inaonyesha
jinsi gani walikuwa wanamhitaji.

“Ni jambo jema ambalo kila shabiki
wa Yanga alitamani litokee, hatimaye
limetokea baada ya sintofahamu. Kila
mtu hapa kambini amefurahi na wame-
sema wako tayari kushirikiana naye, kila
mchezaji amefurahi,” alisema Harrison.

Meneja huyo alisema hata wakati
ambapo alikuwa amezuiwa, Kisinda
alikuwa anafanya mazoezi ya nguvu na
yuko tayari kuwapa mashabiki mazuri

ambayo wameyazoea kutoka kwake.

“Tunasubiri kuona jinsi gani atapata
nafasi, amekuwa akifanya yale yale am-
bayo wengi wamezoea kuyaona, lakini
sasa wanachama na mashabiki wa Yanga
wanataka kuona hayo yakitokea uwan-
jani, nafasi hiyo imepatikana, ujio wake
utaongeza kitu kwenye kikosi chetu,”
alisema meneja huyo.

Awali Yanga, ilimsajili Kisinda kutoka
AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).

TFF iliizuia Yanga kumtumia Kisinda
kwa sababu tayari ilishawasilisha majina
12 ya wachezaji wa kigeni kama kanuni
zinavyosema.

Kikosi cha Timu ya Soka ya Taifa ya Watu wenye Ulemavu (Tembo Warriors), pamoja na viongozi wao baada
ya kufika Uturuki ambapo wameweka kambi kujiandaa na fainali za dunia zitakazofanyika kuanzia wiki

ijayo nchini humo. PICHA: BMT

Nape ataja tuzo mpya vya filamu

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,
ameishauri Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) kuandaa tuzo ya Mza-
lishaji Bora wa maudhui ya ndani ya fil-
amu ili kuongeza ushindani katika soko
la sanaa hiyo.

Nape, pia ameitaka mamlaka hiyo ku-
weka kanuni ambazo zitasimamia wa-

zalishaji binafsi wa maudhui ili kuweze-
sha kuuza kazi zao katika soko la nje.

Waziri huyo aliyasema hayo jana jijini,
Dar es Salaam katika mkutano uliowa-
kutanisha wadau wa uhamasishaji uan-
daaji na usambazaji wa maudhui bora
ya filamu hapa nchini.

Aliwataka pia, wadau wa uzalishaji
na usambazaji wa maudhui kuweka mi-
kakati itakayosaidia nchi kuzalisha na
kuandaa maudhui bora ya kushindana

katika soko la utandawazi.

Alisema, kampuni kubwa za kimatai-
fa zimekuwa zikishindana kutengeneza
na kusambaza tamthilia na katuni za
watoto, vichekesho .

Awali, Mwenyekiti wa Kamati ya
Maudhui TCRA, Habi Gunze, alitaja
baadhi ya changamoto zilizobainika
katika uzalishaji wa maudhui ni uhaba
wa mitaji, mitaala kupitwa na wakati na
ukosefu wa mafunzo kwa wabunifu.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.17/09/22

MUDA

MICHEZO

Montpellier vs Strasbourg

1

X

02.17/09/22

Spezia vs Sampdoria

03.17/09/22

Zulte Waregem vs St. Truiden

04.17/09/22

Valencia vs Celta Vigo

05.17/09/22

Borussia Monchengladbach vs RB Leipzig

06.17/09/22

PAUF vs Valenciennes

07.17/09/22

Bastia vs Metz

08.17/09/22

US Quevilly Rouen vs Laval

09.17/09/22

Atlanta United vs Philadelphia Union

10.18/09/22

New England Revolution vs Montreal Impact

11.18/09/22

GO Ahead Eagles vs FC Emmen

12.18/09/22

Jahn Regensburg vs St. Pauli

13.18/09/22

Randers FC vs Silkeborg IF

14.18/09/22

SC Heerenveen vs Twente

15.18/09/22

Clermont Foot vs Troyes

16.18/09/22

FC Arouca vs Vitoria Guimaraes

17.18/09/22

MECHI ZA USHINDI

FC Midtjylland vs FC Copenhagen

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMAMOSI -17/09/2022

NYUMBANI

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Wolverhampton vs Manchester City

1

SARE

X

UGENINI

2

Swansea vs Hull City

Mallorca vs Almeria

Bologna vs Empoli

Borussia Dortmund vs Schalke 04

Augsburg vs Bayern Munchen

Bayer Leverkusen vs Werder Bremen

Stuttgart vs Eintracht Frankfurt

Luton Town vs Blackburn

Newcastle vs Bournemouth

Preston vs Sheffield Utd

Norwich City vs West Bromwich

Huddersfield vs Cardiff

Burnley vs Bristol City

Wigan vs Reading

QPR vs Stoke City

Birmingham vs Coventry

Millwall vs Blackpool

Barcelona vs Elche

Gil Vicente vs Rio Ave

Sparta Rotterdam vs Groningen

Santa Clara vs Pacos Ferreira

Montpellier vs Strasbourg

LASK Linz vs WSG Wattens

Sekhukhune United vs Stellenbosch

Sport Podbrezova vs AS Trencin

Odd Ballklubb vs Ham-Kam

Dinamo Moscow vs Zenit St Petersburg

Spezia vs Sampdoria

Cercle Brugge vs Oostende

Zulte Waregem vs St Truiden

Monchengladbach vs RB Leipzig

Valencia vs Celta Vigo

Vitesse Arnhem vs FC Volendam

Panetolikos vs AEK Athens

New York City vs NY Red Bulls

Istanbulspor vs Besiktas

GD Estoril vs Porto

Waalwick vs Cambuur

Kaizer Chiefs vs SuperSport Utd

Panathinaikos vs PAS Giannina

Hamburger SV vs Fortuna Dusseldorf

Charleroi vs KVC Westerlo

Torino vs Sassuolo

Middlesbrough vs Rotherham

Athletic Bilbao vs Rayo Vallecano

Lille vs Toulouse

Boavista vs Sporting Lisbon

Avai vs Atletico Mineiro

Atlanta United FC vs Philadelphia Union

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Yanga yakamilisha
mawindo ya Zalan

e o oKisinda, majeruhi wapangua kikosi
Jangwani, Nabi atahadharisha...

Na Saada Akida

IKIWA na mtaji wa mabao 4-0, Yanga wanatarajia kuwakaribi-
sha Zalan FC kutoka Sudan Kusini katika mechi ya marudiano ya
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mbali na Yanga, wawakilishi wengine wa Tanzania Bara, Geita
Gold FC watashuka dimbani kuwavaa Hilal Alsahil kutoka Sudan
Kaskazini katika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Hata hivyo, katika mechi ya leo, Yanga itawakosa wachezaji
wake wanne ambao ni Bernard Morrison, Jesus Moloko,
Djuma Shabaan na Khalid Aucho aliyeumia katika mchezo
uliopita wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mtibwa Sugar.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi, alisema wame-
jiandaa vizuri kuelekea mchezo huo licha ya wachezaji wake
kukabiliwa na uchovu lakini anaimani watapambana kutafufa
matokeo mazuri.

Nabi alisema, amepanga kufanya mabadiliko katika kikosi chake
kufuatia baadhi ya nyota kukosekana lakini hana wasiwasi na
mchezo huo.

Kocha huyo alisema wachezaji wake ni wakubwa na kila mmoja
anatambua majukumu yake kwa sababu malengo yao ni kuende-
lea kupata matokeo chanya na kusonga mbele katika michuano
hiyo.

“Mchezo hautakuwa rahisi kwa sababu wapinzani wetu wako
nchini muda mrefu na wamezoea mazingira, wachezaji wanatak-
iwa kujituma zaidi kutafuta matokeo mazuri hii mechi ni tofauti
na ligi, lazima tushinde ili kusonga mbele katika michuano hiyo.

“Tuisila Kisinda, ni mchezaji mzuri, nimefurahi kurejea kiko-
sini, ataongeza kitu katika timu kama atakuwa na ubora wake wa
awali,” alisema Nabi.

Kocha wa Zalan FC, Mawen Deng, alisema wamejiandaa vizuri
na tayari ameyafanyia kazi mapungufu yaliyojitokeza katika mch-
ezo uliopita na wamejipanga kutorudia makosa katika mechi ya
leo.

“Tuko tayari kwa ajili ya mchezo wetu wa kesho (leo), kwa
maandalizi tuliyofanya tunaimani ya kufanya vizuri na Yanga kuin-
gia kwa umakini kwa sababu mechi hii haitakuwa kama iliyopita.

“Yanga ni timu kubwa tunawaheshimu lakini tumeona ubora
wake, tutawachunga zaidi baadhi ya wachezaji, Mayele (Fiston)na
Feisal (Fei Toto), ambao walikuwa hatari,” alisema Deng.

Naye Kocha Msaidizi wa Geita Gold FC, Mathias Wandiba, alise-
ma wamejiandaa vizuri na wako tayari kwa ajili ya kushindana ili
kupata matokeo mazuri ya ushindi wa kuanzia mabao 2-0.

Wandiba, alisema walipoteza mechi ya awali kutokana na ku-
kosa umakini, wamefanyia kazi kwa ajili ya kusonga mbele katika
michuano hiyo.

“ George Mpole amerejea kikosini na kufanya mazoezi na
wenzake,suala la kucheza kesho (leo), ni jukumu la benchi la ufun-
di baada ya mazoezi ya mwisho. Malengo yetu ni kuvuka, ili kufika

huko lazima tupambane tushinde katika mchezo wetu huu zaidi
ya mabao 2-0 kwa ajili ya kupindua meza,” alisema Wandiba.

Naye Reymond Masota, kutoka Geita Gold FC alisema wame-
jiandaa kwenda kupambana ili kuhakikisha wanapata matokeo
mazuri na kusonga mbele katika mashindano hayo.

Wachezaji wa Yanga wakipambana kuwania mpira katika
mazoezi ya timu hiyo kuelekea mechi ya mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Zalan FC
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Mgunda arejesha
heshima Simba SC

Na Adam Fungamwango

___|

AKIWA ameiongoza kwenye
mechi mbili tu, mabosi wa Simba
wameonekana kufurahishwa na
mwanzo mzuri wa Kaimu Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Juma Mgun-
da, wakisema ameleta hali ya
upambanaji ndani ya kikosi chao,
imeelezwa.

Simba itashuka dimbani kesho
kuwakaribisha Nyasa Big Bullets,
kutoka Malawi katika mechi ya
marudiano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika itakayochezwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema
ujio wa kocha huyo umebadili-
sha hali za wachezaji ambayo
haikuwepo kabla ya kocha huyo
kuwasili ambapo sasa kila mmoja
anapambana na kujituma tofauti
na ilivyokuwa katika mechi tatu
Za mMwanzo za Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Ahmed alisema, hata kwenye
mechi dhidi ya Prisons, kama
isingekuwa wachezaji kujituma
na kupambana, bao lililopati-
kana dakika tano kabla ya mechi
huenda lisingefungwa.

“Kwa kweli kocha Mgunda
ameongeza ari kubwa ya kupam-
bana, wachezaji sasa wanajituma
mno, wanacheza ‘jihad’ kitu am-
bacho kilikosekana muda mrefu
ndani ya Simba. Ukitazama mechi
va Prisons utaelewa kile ninachok-
isema. Katika mechi zetu tatu za
mwanzo ulikuwa unaona, mbili
tulishinda lakini hawakupambana,
timu ilicheza kama bonanza hivi,
walikuwa wanacheza Kivivu,
lakini angalia baada ya kuingia
veye, dhidi ya Nyasa Big Bullets
walivyopambana, tazama dhidi ya
Prisons. Siku ile dhidi ya Prisons
kama siyo kupambana tusingepata
bao, ufundi, mbinu zilikwisha.

Katika mechi hiyo hapo unahi-
taji mikimbio zaidi ya wachezaji,
na ndiyo maana unaona hata goli
limefungwa na Mkude (Jonas)
ambaye ni kiungo mkabaji, na si
mfungaji wa mara kwa mara, la-
kini kwa sababu ya kupambana na
wenzake, wakafanikiwa,” alisema
Ahmed.

Ofisa huyo aliongeza Mgunda
aliwakabidhi wachezaji jukumu la
kupambana kwa ajili ya nembo ya
klabu, wanachama na mashabiki,
pamoja na kupambania yeye

kocha.
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