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Kmana akemea
viongozi
‘wanaotaka
Ikutukuzwa

ASEMA kazi nzuri ndiyo inayotukuzwa,
kuanza ziara mikoani...Endelea Ukurasa 2

Waamini wa Kanisa la Anglikana Kristo Mfalme Kinondoni, Dar es
Salaam wakiandamana kuadhimisha Sikukuu ya Matawi, jana ndiyo
mwanzo wa Juma Kuu linaloadhimishwa jinsi Yesu Kristo alivyoingia
mara ya mwisho Yerusalemu ili kufa na kufufuka.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kutokana na mvua inayoendelea kunyesha katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea imebomoa daraja
linalounganisha kata za Matarawe na Mjimwema Mkoani Ruvuma na kusababisha adha kubwa kwa wa-
nanchi wanaokwenda kupata huduma za Afya katika Kituo cha Afya cha Mjimwema. PICHA: GIDEON
MWAKANOSYA

Madarasa 12 ya UVIKO-19

Ripoti ya CAG kuumbua ‘vigogo’ yapasuliwa vioo
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Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashim Mgandilwa akiwa na Meneja wa Kanda ya Kaskazini wa Benki ya CRDB, Chiku Issa
(wa pili kushoto) wakikabidhi vyakula kwa kituo cha wenye uhitaji cha Imani Chumbageni ikiwa ni sehemu ya mchango
wa Benki ya CRDB kwa kituo hicho katika mfungo wa mwezi Ramadhani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kinana akemea viongozi wanaotaka kutukuzwa

Na Maulid Mmbaga

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha Mapinduzi (CCM) Bara, Abdulrah-
man Kinana, amekemea tabia ya baa-
dhi ya viongozi kutaka utukufu, huku
akiwataka kufanyakazi itakayoone-
kana kwa wananchi ili watukuzwe kwa
kazi yao nzuri.

Aidha, alisema kwa muda ataka-
okuwa kwenye nafasi hiyo atatan-
guliza utumishi na siyo utukufu, huku
akiahidi kuwa mwadilifu na mwenye
bidii na kwamba ataanza ziara kwenye
mikoa ya Pwani, Tanga, Kilimanjaro na
Arusha itakayofuatiwa na mikoa saba
baadaye.

“Nitatanguliza utumishi na siyo
utukufu, maana yake hivi karibuni hivi
vyeo tunavyovipata nchini siku hizi
nikitiza tizama kuna mila na desturi
inaanza ya vyeo kuendana na utukufu
na mbwembwe nyingi, nawaomba
wenzangu mjue kuchaguliwa, kupe-
wa nafasi ya uongozi ni utumishi wa
umma,”alisema na kuongeza:

“Watakao kutukuza ni wale unao-
watumikia, ukifanya kazi vizuri wa-
takutukuza, ukijitukuza ~mwenyewe
watakushusha.”

Akizungumza jana mkoani Dar es
Salaam wakati akihutubia katika hafla
ya kumkaribisha mkoani humo, alim-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kumpendekeza na wana CCM
kumchagua kwa kura nyingi kutumikia
nafasi hiyo, huku akiwaahidi atatimiza
majukumu yake kwa weledi bila ku-
waangusha.

“Nishukuru wana CCM kwa kunicha-
gua, niwaahidi chama chenu kina wa-
heshimu, kina wathamini na kitakuwa
karibu na nyinyi ili kiwe imara na kuch-
aguliwa zaidi kila uchaguzi unapofika,”
alisema Kinana.

Aidha, aliwasihi viongozi wa CCM
ngazi za taifa, mikoa na wilaya, kujifun-

za kutoka kwa mabalozi wa mashina na
kata namna ya kukitumikia chama hi-
cho kwa kujitolea, huku akimpongeza
katibu mkuu, wakurugenzi, wakuu wa
wilaya, madiwani watumishi wa hal-
mashauri na wenyeviti kwa kazi nzuri
wanazofanya. Kinana alisisitiza kuwa
kila. mwanachama wa chama hicho
ana nafasi na haki ya kuchaguliwa na
kuchagua ndani ya CCM, huku akiwa-
taka vijana na wakina Mama kujitokeza
kwa wingi kugombea nafasi za uongozi
zinapojitokeza.

Vile vile, alisema mafanikio makub-
wa yanayoonekana yanatokana na
uongozi mzuri wa Rais Samia akieleza
kuwa ana maono mazuri ya kiuchumi
na kisiasa kwa kujenga demokrasia ya
maridhiano, kuheshimiana na yenye
kujenga amani na utulivu ndani ya nchi
akisisitiza wana CCM na watanzania
kwa ujumla kumuunga mkono.

“Nina hakika tukimuunga mkono
Rais tutapiga hatua kubwa sana, na
mimi nitakuwa naye, nitamuunga mko-
no na nitashikamana naye kuhakiki-
sha tunatekeleza ilani ya uchaguzi ya
CCM, ili wananchi waweze kupata ma-
fanikio makubwa, lazima tuisaidie seri-
kali iweze kutimiza wajibu wake, najua
wananchi wanataka nini wanasema
nini wananungunika juu ya kitu gani
lazima tuyajadili ili kupata ufumbuzi,”
alisema Kinana.

OMBI KUIGAWA ILALA

Awali, Mwenyekiti wa CCM mkoa
wa Dar es Salaam, Kate Kamba, alimu-
omba Kinana kuwasemea katika ngazi
ya taifa kuhusu kuigawa wilaya ya Ilala
kwa kuwa ni kubwa.

“Mkurugenzi wa Ilala anavyofanya
kazi kutoka hapa mpaka Kata ya Zin-
giziwa ni kazi kubwa, kwa hiyo ninad-
hani ili kutusaidia ifanyike hivyo vion-
gozi wawe karibu na watu ili na wao
waende kwa (speed) kasi kama Ubun-

go, Temeke, Kinondoni na Kigamboni
manispaa sasa kazi ya Kumbilamoto ni
kubwa sana.

“Tusaidiane ili ITlala iende vizuri,
nimeona nilichomekee hili na wewe
ni makamu mpya basi inaweza ikawa
ni moja ya zoezi lako la kwanza kutu-
saidia sisi wana Dar es Salaam,” alisema
Kate.

CHONGOLO ATAJA CHANGAMOTO

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa
CCM Taifa, Daniel Chongolo, alisema
walikuwa na changamoto ya kuwa na
wajumbe wachache katika vikao vyao
vya maamuzi hasa mikutano mikuu,
halmashauri kuu za ngazi mbalim-
bali, ambao ndiyo huchagua viongozi
wanaowakilisha serikali, lakini kwa
sasa wamepanua wigo kwa kuchukua
mwenyekiti na katibu wa kila jumuia
kuanzia kwenye tawi ili kushiriki katika
mikutano hiyo.

“Lengo ni kuongeza wigo wa
maamuzi ili makundi haya yashiriki
katika kuamua viongozi katika maeneo
yao na mambo ya msingi ya sehemu
husika, pia mwaka huu tunafanya uch-
aguzi wa ndani lakini niseme uchaguzi
na nafasi ndani ya chama chetu hazina
umiliki wala hati miliki ya mtu mmoja,
hakuna mtu mwenye haki zaidi ya
mwingine sote ni sawa, ni haki ya mwa-
nachama kikatiba kujitokeza kujipima,
usiogope,”alisema na kuongeza:

“Kumekuwa na katabia sasa hivi
mtu anaanza kufikiria mambo ya 2025
anaangalia anaanza kuota ubunge, udi-
wani. Wabunge, madiwani tunao cha-
ma hakina uhaba mpaka 2025, acheni
kupanga safu na kupanga watu, mwa-
nasiasa mzuri hahangaiki kutengeneza
watu kwa mambo ya mbeleni, wajanja
huwa wanahangaika siku ikifika, mwa-
nasiasa mzuri ni yule anayehangaika
na jambo wakati muafaka.”

Shule sekondari
ilivojengwa kwa
fedha UVIKO -19
yavunjwa Vvioo
madarasa 12

Na Idda Mushi, GAIRO

MKUU wa Shule ya Sekondari Kibedya, wilayani
Gairo mkoani Morogoro, Kelvin Kayombo, amesimam-
ishwa kazi kupisha uchunguzi baada ya madarasa 12
yaliyojengwa kwa fedha za Mpango wa Maendeleo wa
Taifa na mapambano dhidi ya UVIKO-19, maarufu kama
madarasa ya Mama Samia, kuhujumiwa kwa kuvunjwa
vioo.

Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Jabir Makame, alisema
cha Itaragwe.

Alisema amelazimika kumuagiza Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya Gairo kumsimamisha
kazi mkuu huyo kupisha uchunguzi na kuchukua hatua
zingine ikiwamo kukamatwa kwa watu watatu wanao-
tuhumiwa kuhusika na tukio hilo akiwamo mlinzi wa
shule hiyo.

“Tulimhoji mlinzi wa shule na mbele ya kamati ya ul-
inzi na usalama ya wilaya, alikiri siku ya tukio hakuwapo
eneo lake la kazi, lakini mbaya zaidi shule imefungwa
miundombinu ya umeme, siku ya tukio hakukuwa na
umeme, kumbe Luku imeisha muda mrefu na uongozi
wa shule haukuhangaika kununua,” alisema Makame.

Licha ya kukamatwa kwa watu hao na kusimamishwa
kazi kwa mkuu wa shule, Mkuu wa wilaya pia ameagiza
watu wote waliohusika na uharibifu huo kulipa ghara-
ma za kuweka upya vioo vilivyovunjika, wakati mashau-
ri yao yakiendelea kwenye vyombo vya dola.

Aliwataka wananchi kila mmoja kutambua wajibu
wake wa kuwa mlinzi wa mali za umma na tukio hilo
limeleta fedheha kubwa ikizingatiwa Wilaya ya Gairo
pekee ilipokea Sh. bilioni 1.1 kutoka kwenye mpango
huo.

“Madarasa yaliyojengwa yaliwezesha wanafunzi wote
waliofaulu darasa la saba mwaka jana Gairo nzima kue-
ndelea na masomo kwa wakati mmoja, Kibedya peke
yake walipokea Sh. milioni 120 kwa ajili ya madarasa
sita,” alisema.

Mwandishi wa habari hizi alifika katika shule hiyo na
kushuhudia uharibifu wa vioo katika madarasa 12 yali-
yogharimu zaidi ya Sh. milioni 120 kwa kuvunjwa vun-
jwa vioo, taarifa ambazo ziliripotiwa pia kwenye kikao
cha dharura cha Baraza la Madiwani.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Gairo, Shaban Sajilo,
amelaani kitendo kilichofanywa.

“Ufanyike msako wa uhakika, na mtu huyu ak-
ishakamatwa tuone asilimia 100 ya sheria inafuata
mkondo wake, kusiwapo na huruma hata kidogo, huyu
ni sawa na mhaini au mhujumu uchumi,” aliwaambia
madiwani.

Diwani wa kata ya Kibedya, Butindi Masatu, alisema
wahusika wote waliofanya tukio hilo wanatakiwa kusak-
wa na kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria, na kwamba
walipewa madarasa sita na madirisha yote ya nyuma
yameharibiwa.

“Tuhamasishane ili kila mmoja alipo aweze kumjua
jirani yake ni wa aina gani, anatoka wapi na anafanya
kitu gani,” alisema Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Augus-
tino Nicholaus.

Taarifa zisizo rasmi zinadai kuwa kuvunjwa vioo
hivyo kumetokana na wivu wa kimapenzi baada ya
mtuhumiwa kumtuhumu mlinzi wa shule kuwa na ma-
husiano na mkewe, hoja ambayo licha ya kutajwa na
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, SACP Fortuna-
tus Musilim.

Baadhi ya wananchi wa Gairo, Hellena Mwangila na
Charles Madenge, wamelaani tukio na kusema hata
kama kulikuwa na ugomvi binafsi, haukupaswa kuhu-
sishwa na mali za umma, kwa kuwa madarasa hayo
yanalenga kusaidia kuinua na kuboresha kiwango cha
elimu kwa wananchi wote bila ubaguzi.
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Ripoti ya CAG kuumbua ‘vigogo’ wa umma wiki hii

Na Sanula Athanas, DODOMA

JUMA hili litakuwa gumu kwa
baadhi ya viongozi wa mashirika
na taasisi za serikali ambao ‘wa-
taumbuka’ kutokana na ama ku-
fuja mali ya umma au kushindwa
kutimiza majukumu yao kikamili-
fu.

Kwanini? Rais Samia Suluhu
Hassan kupitia wasaidizi wake,
ana siku nne pekee kuanzia leo
kuhakikisha anaiwasilisha bungeni
ripoti ya ukaguzi wa Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka wa fedha
2020/21 aliyokabidhiwa Machi 30,
mwaka huu.

Hilo linatokana na masharti yali-
yoko kwenye Ibara 143 Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ya mwaka 1977.

Inatamkwa kwenye Ibara ya
143(4) ya Katiba hiyo kuwa: “Baada
ya kupokea taarifa hiyo, Rais ata-
waagiza watu wanaohusika wa-
wasilishe taarifa hiyo kwenye kikao
cha kwanza cha Bunge kitakacho-
fanyika baada ya Rais kupokea
taarifa hiyo na itabidi iwasilishwe
katika kikao hicho kabla ya kupita
siku saba tangu siku ile kilipoanza
kikao hicho.”

Mkutano wa Bunge la Bajeti ulio-
anza Jumanne Aprili 5, 1eo unaingia
katika kikao (siku) chake cha nne.
Alhamisi hapakuwa na kikao kuto-
kana na sikukuu ya Kumbukumbu
ya Karume, ripoti ya CAG itawasil-
ishwa bungeni ndani ya siku nne
kuanzia leo ili kukidhi matakwa

Hoja nyeti kujibiwa
bungeni keshokutwa

Na Sanula Athanas, DODOMA

ya kikatiba (siku za mwishoni mwa
wiki na sikukuu hazihesabiki).

Baada ya kuwasilishwa bungeni
na mawaziri husika, Ripoti ya CAG
itakuwa wazi kwa umma na kwa
taratibu za Bunge, itakabidhiwa
kwa kamati zenye mamlaka ya
kuifanyia uchambuzi ambazo ni
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PAC) na Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (LAAC).

Miongoni mwa hoja zinazota-
rajiwa kuwa gumzo katika ripoti ya
CAG ni madai ya uwapo wa ufisadi
katika miradi inayosimamiwa na
taasisi na mashirika ya umma na
‘mchwa’ wa fedha za maendeleo
katika halmashauri mbalimbali
hasa mikoa yenye miradi mikubwa.

Hoja nyingine ni hali ya Deni la
Taifa, kuendelea kuwapo kwa wa-
tumishi na wastaafu hewa, malipo
kwa vifaa na miradi ‘hewa’, hali ya
miundombinu ya magereza nchini
na hali ya utumishi kwa maana ya
uhaba wa watumishi kwa tafsiri
yake pana.

ALICHODOKEZA CAG

Alipokabidhi kwa Rais Samia
ripoti hiyo, CAG Charles Kichere,
alisema ameangazia utendaji wa
vyama vya siasa, hali ya mifuko
ya hifadhi ya jamii na utendaji wa
Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) na Wakala wa Bara-
bara za Mijini na Vijijini (TARURA)
waliotozwa riba ya mabilioni ya
shilingi kwa kuchelewesha malipo
ya madeni ya makandarasi na

lizoibuliwa.

washauri wa ujenzi Sh. bilioni
673.52.

CAG alisema ripoti imegusa hali
ya viwanja vya balozi mbalimbali
za Tanzania ambavyo havijaende-
lezwa huku serikali ikitumia Sh.
bilioni 3.6 kwa mwaka kukodi ny-
umba kwa ajili ya balozi zake 10.

Ripoti hiyo pia imemulika
utendaji wa Bohari Kuu ya Dawa
(MSD), ambayo imetajwa kushind-
wa kuwahudumia ipasavyo wa-
teja wa ndani ilhali ina zabuni ya
kusambaza dawa kwa wanachama
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

Vilevile,

milioni 6.33 na Euro milioni sita.

CAG pia amekagua upakuaji wa :
meli za mizigo, akibaini zinakaa :
muda mrefu bandarini; kuchelewa :
kuunganisha umeme kwa wateja :
wa Shirika la Umeme (TANESCO); :
mkataba wa Symbion ambao :
alibaini TANESCO ilikosa umakini :
katika kuusitisha na kusababisha :
hasara ya Dola za Marekani milioni

153.43.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu huyo :
pia ameanzisha ukaguzi mpya wa :
fedha zinazolipwa na watuhumiwa :
kupitia sheria mpya ya kukubali- :
ana na Mkurugenzi wa Mashtaka :
(DPP) kukiri kosa na kulipa pamoja :
na mali zlizotaifishwa baada ya :

kesi mahakamani.
Katika ripoti hiyo, CAG pia ame-

alisema amemulika :
madeni chechefu kwenye benki, :
pia akaunti za taasisi za umma 68 :
hazikuwasilisha Benki Kuu (BoT) :
Sh. bilioni 148.81, Dola za Marekani :

kagua miradi mikubwa ya kimkaka-
ti, akibaini kuchelewa kwa mradi
wa Bwawa la Mwalimu Nyerere,
vichwa vya treni na mabehewa
kuchelewa kuwasili kwa ajili ya ma-
jaribio ya mradi wa reli ya kisasa
(SGR).

CAG pia amebaini mashirika 38
hayana bodi. Kati yake, 26 yana-
fanya kazi bila bodi kwa miaka 12,
huku mikopo itokanayo na asilimia

10 ya makusanyo ya halmashauri
haijarejeshwa kwenye mamlaka za
serikali za mitaa 155.

CAG atakapokutana na waandishi
wa habari wiki hii kutoa mukhtasari
wa ripoti yake hiyo, anatarajiwa
kubainisha maendeleo ya ukagu-
zi maalum anaoufanya kuhusu
matumizi ya fedha za mkopo wa Sh.
trilioni 1.3 za kukabiliana na athari
za ugonjwa wa UVIKO-19.

| TAARIFA KWA UMMA

116797202

MUSA CHARLES NG’OGELA

Mtajwa hapo juu anatafutwa na mwajiri wake FURAHA NYANZA CO LTD na police kwa
tuhuma za kumuibia mwajiri wake.Yeyote atakayemuona au mwenye taarifa ya mahali
alipo azitoe kituo chochote cha polisi kwa kutumia RB Namba NY/RB/1501/2022 au kwa
kupiga simu kwa mwajiri wake 0763835368.

Yeyote atakayefanya nae Biashara au Makubaliano kwa niaba ya Kampuni hii, Kampuni
haitahusika kwa namna yeyote ile na Biashara hiyo au makubaliano hayo.

: Zawadi nono itatolewa kwa atakayefanikisha kupatikana kwake.

HOJA nyeti zilizoibuliwa na wabunge
wakati wa mjadala wa makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu
na taasisi zake kwa mwaka ujao wa fedha,
zinatarajiwa kupatiwa majibu na serikali
wakati wa kuhitimisha mjadala huo kes-
hokutwa.

Mjadala huo ulianza Jumatano iliyopita
baada ya Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
kuwasilisha makadirio hayo bungeni jijini
hapa, wabunge waliwasilisha hoja mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na tatizo la uhaba
wa ajira nchini na watumishi wa umma
kutopandishwa mishahara kwa miaka sita
mfululizo huku wenzao wa sekta binafsi
wakishuhudia kutorekebishwa kwa kima
cha chini cha mshahara kwa takriban
miaka 10.

Hoja zingine katika mjadala huo ni: ku-
panda kwa kasi bei ya bidhaa nchini; ombi
la kuruhusu uagizaji huria wa mafuta
uende sambamba na uagizaji wa pamoja
wa nishati hiyo katika kipindi hiki amba-
cho vita vya Russia na Ukraine vimesaba-
bisha kupanda kwa bei ya bidhaa hiyo du-
niani; na kumulika kiini cha ucheleweshaji
wa upakuaji wa mizigo bandarini.

Kwa mujibu wa ratiba ya Mkutano wa
Bunge la Bajeti iliyotolewa na Idara ya
Habari na Elimu ya Bunge wiki iliyopita,
mjadala huo utaendelea leo hadi utaka-
pohitimishwa kwa serikali kujibu hoja zi-

KIKOKOTOO CHA MAFAO

Wakati mjadala huo ukiendelea wiki :
hii, kunatarajiwa kuibuka hoja ya serikali
kueleza hatua iliyofikiwa katika mchakato :
wa kuwa na kikokotoo kipya cha mafao :
ya watumishi wa umma, suala lililoibua :
mjadala mkali wa kitaifa miaka minne ili-

yopita.

Rais wa Awamu ya Tano, Hayati Dk.
John Magufuli, aliingilia kati suala hilo, aki- :
agiza kikokotoo kipya cha mafao kianze :

kutumika mwaka 2023.

Wakati akiwasilisha makadirio ya ma- :
pato na matumizi ya ofisi yake kwa mwa- :
ka huu wa fedha (2021/22), Waziri Mkuu :
Majaliwa alisema kumeundwa kamati :
maalum ya kuratibu mchakato wa ku- :
pata kikokotoo kitakachokubalika kwa :
watumishi, pia kushirikisha wadau katika

kukipata.

Ratiba ya mkutano huo wa Bunge pia
inaonyesha Alhamisi kutawasilishwa bun- :
geni makadirio ya mapato na matumiziya :
Ofisi ya Rais na taasisi zake na kwamba
mjadala wake utafanyika kuanzia siku :

hiyo hadi [jumaa Aprili 22, mwaka huu.

Hoja zinazotarajiwa kuibuka ni pamoja :
na uhaba wa watumishi, hasa kwenye :
Sekta za Afya na Elimu ilhali mitaani kuna :
wahitimu wengi wa vyuo vikuu na vya kati :

wenye mafunzo ya kada hizo.

The Board would like to inform all contractors registered in CLASS FIVE as of
30.06.2017 that Pursuant to section 4(q) of the Contractor Registration Act No. 17 of
1997, it is now updating contractors’ information in the database to match with the
current status of the contractor in terms of shareholding status, official addresses,

CONTRACTORS REGISTRATION BOARD

Tanzamih

REGISTRATION STATUS UPDATE

staffing level and equipment holding capacity.

In order for the said information to be effectively and timely updated, the said
contractors are hereby instructed to submit the duly filled REVIEW INFORMATION
FORM (already posted in your postal addresses and can also be downloaded on the

website www.crb.go.tz).

In addition, the following information should be submitted along with the said form:

1. Current Business Registration and Licensing Authority (BRELA) Search Report.

2. Covering letter indicating inter alia, which names among the shareholders shown
in the Brela search, stands as Managing and Technical Director in the
construction company.

The said information should reach the Board latest by 30" April 2022.

Resolution of the Board of Directors and Affidavit as a commitment that the
submitted information is correct and can be used to update your company status
in the data base.

REGISTRAR

216795702
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Mwenyekiti
wa CHADE-
MA Taifa,
Freeman
Mbowe,
akipokea
fedha kutoka
kwa mmoja
wa wananchi
eneo la Kata
ya Wazo,
Jimbo la
Kawe, Dar
es Salaam,
katika ziara
ya mguu
kwa mguu
‘join the
chain’, kwa
lengo la
kupata fedha
za kujenga
chama hicho.
PICHA:
MPIGA PI-
CHA WETU

Mbowe sasa aja kivingine
kuijenga CHADEMA mpya

Na Jenifer Gilla

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
amesema moto wa siasa ume-
washwa ndani ya chama hicho,
huku akiahidi kufanya kazi
usiku na mchana kuwafikia wa-
tanzania.

Kiongozi huyo alitoa kauli
hiyo mwishoni mwa wiki waka-
ti wa ziara yake jimbo la Kawe,
ikiwa ni kampeni ya mguu kwa
mguu kuzungumza ana kwa ana
na wananchi pamoja na kuku-
sanya fedha za kujenga chama.

Mbowe alisema ziara hiyo
ni mwendelezo wa oparesheni
ya ‘join the chain’ yenye lengo
la kukusanya fedha kwa ajili ya

ujenzi wa chama hicho pamoja
na kutoa elimu ya uraia kwa wa-
nanchi.

Akizungumza na wananchi
wa Tegeta na kata ya Kunduchi,
Mbowe alisema matembezi
hayo yatakuwa ni kwa miguu
ndani ya mitaa ya jiji hilo, na
kwamba pamoja na mambo
mengine ni kuwashukuru Wa-
tanzania kwa kupigania uhuru
wake alipokuwa gerezani.

“Na ninatembea kama mna-
vyoniona kuwasalimia wa-
nanchi, nikitambua namna
mamilioni ya Watanzania wal-
ivyolilia uhuru wangu na vijana
wangu nilipokuwa gerezani.
Kwa hiyo napita kuwasalimia
kuwashukuru namna ambavyo
mlitetea haki yetu na uhuru
wetu, asanteni sana na Mungu

awabariki,” alisema Mbowe.

Mbowe aliongeza kuwa kazi
ya siasa haijafika mwisho bali
imechochewa moto kwa kuwa
chama hicho kitatembea usiku
na mchana kuhakikisha kuwa
wanaliamsha taifa ili litambue
namna ya kutetea watu wake.

“Tutatembea usiku na

mchana, kwa jasho na damu,
kuhakikisha tunaliamsha taifa
hili, lijitambue ,lijue namna ya
kutetea haki na uhuru wa nchi
yake, namna ya kuibana serikali
yetu itambue kwamba maisha
ya wananchi yamekuwa magu-
mu, waache kuongeza tozo,
ili maisha ya wananchi yawe
nafuu,” alifafanua.

Kwa mujibu wa Mbowe,
wajibu wa kulitetea taifa ni wa
kisiasa na kuwataka wananchi

wa Tegeta kumuunga mkono
katika wajibu huo ili kupaza
sauti kwa pamoja.

“Lazima tupaze sauti yetu,
hatuwezi kuendelea kuwa
taifa la kuoneana, kudhulumi-
ana, la kunyanyasana na taifa la
ubaguzi wa kiitikadi. Asanteni
Kawe kwa mapokezi mazuri,
Tegeta nitaendelea kuwa na
ninyi,hakuna kulala mpaka ki-
meeleweka,” alisema.

Aidha, baada ya kuzun-
gumza Mbowe alianza kukusan-
ya michango ya hiyari kutoka
kwa wananchi hao kwa ajili ya
kusaidia kujenga chama huku
akisisitiza kuwa kitajengwa na
wananchi wenye uwezo mdogo
ambao hutoa fedha zao kama
sadaka ya ukombozi na siyo
matajiri pekee.

Rais Samia awapandisha vyeo Makamishna TAWA

Na Idda Mushi, MOROGORO

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amewapandisha vyeo makam-
ishna wasaidizi waandamizi wa-
tano na makamishna wasaidizi
12 wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori nchini (TAWA),

Hafla hiyo iliyofanyika makao
makuu ya ofisi hizo mkoani
Morogoro, imefanywa na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Usimamizi
ya TAWA, Meja Jenerali mstaafu
Hamisi Semfuko, kwa niaba ya
Rais Samia.

Meja Jenerali mstaafu Sem-
fuko, aliwaasa maofisa hao ku-
jitambua kuwa sasa wako kwe-
nye nafasi zaidi ya kufikiri na
kupanga na wawe tayari wakati
wote kupangiwa majukumu
zaidi kiutawala na kuwahimiza

kuwa wazalendo na kuifahamu
nchi na siasa zake na viongozi
waliopo.

Alisema jeshi hilo lipo kwa
mujibu wa sheria na ni moja
ya vyombo vilivyo chini ya usi-
mamizi wa Amiri Jeshi Mkuu
wa Jeshi la Ulinzi na usalama wa
nchi, na hiyo ni fursa adhimu.

“Makamanda na wapiganaji,
nataka pia mjue kuwa bodi ka-
tika kutekeleza hili imeangalia
sana utulivu na uwezo wenu,
kumekuwa na uwazi mkubwa
kufikia hatua hii mliyofikia, ni
imani yetu kwamba kuanzia
sasa mtabadilika kwa vitendo
vyenu vya binafsi, lazima muwe
mfano katika mazingira yote, ya
ndani na nje,” alisisitiza.

Semfuko akawahimiza kuwa
na weledi mkubwa katika maju-

kumu yao na kukumbuka katika
jeshi, viongozi wa ngazi mbalim-
bali wanapaswa kujua uwezo wa
walio chini yao na walio juu yao,
matatizo na shida zao na kuona
namna ya kuwadhibiti.

Alimshukuru  waziri  aliy-
emaliza muda wake, Dk. Damas
Ndumbaro kwa uongozi ma-
hiri katika wizara ya Maliasili
na Utalii ulioonesha mafanikio
makubwa na kumpongeza wa-
ziri mpya Dk. Pindi Chana na
kuahidi kwamba bodi na waku-
rugenzi katika mamlaka hiyo
watampa ushirikiano.

Kamishna Mkuu wa Uhifadhi
TAWA, Mabula Nyanda, alisema
jitihada wanazoendelea kufanya
ni kwenye mafunzo na ubore-
shaji wa vitendea kazi vya kijeshi
ikiwamo magari, bodi, miradi 32

ya UVIKO inayoendelea na maz-
ingira bora zaidi ya ufanyaji kazi.

Baadhi ya wajumbe wa Bodi
ya TAWA, Meja Jenerali mstaafu
George Msongole ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Uhifadhi, Dk. Fabian Madelle,
Mwenyekiti wa Kamati ya Rasili-
mali watu na uendeshaji pamoja
na Katibu Tawala wa wilaya ya
Morogoro, Ruth Magufuli, wali-
himiza maofisa hao kutambua
hakuna ofisa kwenye Jeshi kiu-
tendaji na kwamba hawana budi
kufanya kazi kwa bidii zaidi na
maarifa kufikia mafanikio.

Walihimiza kuimarisha nid-
hamu na uwajibikaji wa askari
pamoja na ukakamavu ili kufikia
malengo ya mamlaka hiyo na
kuwa na jeshi imara na lenye
nidhamu na uadilifu.

Mbaroni tuhuma
kumnajisi mtoto
wake wa kambo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKAZI wa Ndala Manispaa ya Shin-
yanga (26) ( jina limehifadhiwa), anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga
kwa tuhuma za kumnajisi mtoto wake
wa kambo mwenye umri wa mwaka
mmoja na miezi 11.

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani
Shinyanga, George Kyando, akitoa taarifa
kwa vyombo vya habari, alisema tukio
hilo limetokea juzi, saa 8:30 mchana.

Alisema mtuhumiwa alimnajisi mtoto
huyo wakati mama yake akiwa ameenda
dukani, na kisha kumsababishia maumi-
vu sehemu zake za siri na kutokwa damu.

“Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga tu-
namshikilia mwanaume mmoja mkazi
wa Ndala Manispaa ya Shinyanga kwa
kosa la kumbaka (kumnajisi) mtoto wake
wa kambo,” alisema Kyando.

Aidha, alisema upelelezi bado unaen-
delea, na kwamba mtuhumiwa akikutwa
na hatia atafikishwa mahakamani kwa
hatua zaidi za kisheria.

Katika hatua nyingine Kamanda al-
itoa wito kwa wananchi wa Mkoa huo wa
Shinyanga kuacha kufanya vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto.

100 wanaswa

tuhuma za
. kuishi nchini
. kinyemela

g Na Neema Sawaka, KAHAMA

IDARA ya Uhamiaji wilayani Kahama

: mkoani Shinyanga imewakamata raia wa
: kigeni 100 kwa tuhuma za kuingia nchini
: kinyemela.

Watuhumiwa hao kutoka nchi tano,

walikamatwa katika msako uliofanyika
¢ Machi 24, mwaka huu.

Waliokamatwa ni kutoka nchi za Bu-

¢ rundi, Rwanda, Kenya, Nigeria na Ghana,
¢ huku baadhi yao wakirudishwa makwao
: na wengine wakifikishwa katika vyombo
¢ vyasheria.

Ofisa Uhamaji Wilaya ya Kahama, Salu-

: mu Rashidi, alisema wahamaji kutoka
: Kenya walikuwa wawili, Nigeria (1), Ghana
(1) na wengine wakitoka Burundi.

Alisema kuwa wahamiaji hao wa-

: likamatwa katika oparesheni ambayo
¢ ilifanywa na Uhamiaji
: kuwakamata ambao walikuwa wakiishi
¢ nchini bila ya kufuata utaratibu.

lengo likiwa ni

Aidha Rashidi alisema watatu ku-

. toka Burundi walihalalishwa ukazi na
: kuongeza kuwa waliobakia walirudishwa
nchini kwao kupitia mpaka wa Kabanga,
¢ huku akisisitiza kuwa wananchi waache
: kuwamiliki wahamiaji hao bila ya kufuata
: sheria.

Hata hivyo Rashid alisema maeneo am-

: bayo wahamiaji hao haramu walikamatwa
: katika msako huo ni Kakola, Isagehe, Ush-
: etu na eneo la Kagongwa lililopo katika
¢ Manispaa ya Kahama.

Alitoa wito kwa wananchi kuacha ku-

: wamiliki wahamiaji haramu kinyume cha
¢ sheria hasa watoto na kuongeza kuwa
: atakaebainika anafanya hivyo faini yake ni
Sh. milioni 5- 20 pamoja na kuambatana
: na kifungo.
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Wanafunzi wa Umoja wa Vyuo Vikuu AIESEC wakipata maelezo na huduma mbalimbali
zinazotolewa na Benki ya CRDB walipotembelea banda la benki hiyo wakati wa konga-

mano la AIESEC, lenye lengo la kuwajengea vijana uwezo wa kukabiliana na ushindani
na changamoto mbalimbali katika soko la ajira pindi wamalizapo masomo yao. CRDB

Benki ni mshirika katika umoja huo wa elimu ya vyuo vikuu nchini.

ZAECA yachunguza malalamiko

dhidi ya mwekezaji sekta utalii

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa na Uhu-
jumu wa Uchumi Zanzibar (ZAECA)
imeanza kuchunguza malalamiko ya
mwekezaji wa kampuni ya Pilipili inayo-
daiwa  kushindwa kulipa wafanyakazi
zaidi ya 800 na wasambazaji wa
vyakula 80 katika hoteli 17 anazoziende-
sha.

Akizungumza na waandishi wa habari
mjini Zanzibar, Mkurugenzi wa Mam-
laka hiyo, Makarani Ahmed Makarani,
alisema amepokea malalamiko dhidi ya
muwekezaji huyo kuwa hajawalipa wa-
fanyakazi mishahara pamoja na wafanya-
biashara waliokuwa wakitoa huduma za
vyakula katika hoteli hizo.

“Ni kweli tunaendelea na uchunguzi,
wafanyakazi 800 hawajalipwa mishahara
yao pamoja na wasambazaji wa bidhaa
wapatao 80 wakidai viwango tofauti vya
fedha baada ya kutolipwa kwa muda
mrefu,”alisema Makarani.

Alisema kazi inayofanyika ni kuhakiki-
sha wafanyakazi hao wanalipwa stahiki
zao pamoja na wasambazaji wa bidhaa,
huku mamlaka ikiendelea kuchunguza
makosa mengine yajinai kama kutolipa
kodi Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) na
michango ya wafanyakazi katika Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF).

Mmiliki wa Hoteli ya Uhuru Beach,
Anne Petricia Down, alisema ameamua
kuvunja mkataba wa uendeshaji wa hoteli
hiyo na mwekezaji kutoka Poland, Wo-
jciech Zabinski, kutokana na kushindwa
kuheshimu masharti ya mkataba.

Alisema wafanyakazi katika hoteli hiyo
hawajalipwa mishahara kwa miezi miwili
pia michango yao haijawasilishwa ZSSF
na kutolipa kodi ZRB.

“Nimekodisha hoteli yangu kwa miaka
10 mpaka sasa ni miaka miwili matatizo
yamekuwa mengi, watu wanajitokeza ku-
dai fedha baada ya kusambaza bidhaa za
vyakula bila kulipwa,” alisema Anne, Raia
wa Uingereza.

Alieleza kuwa ameshaandika barua ya
malalamiko, Kamisheni ya Utalii Zanzibar
ili kuingilia kati kufanikisha kupata hoteli
yake iliyopo katika eneo la Jambiani Mkoa
wa Kusini Unguja.

Mkuu wa Wilaya ya Kusini Unguja,
Rashid Makame Shamsi, alisema wafan-

yakazi na wasambazaji wa vyakula walian-
za kujitokeza mmoja mmoja, lakini mpaka
sasa wamebaini wafanyakazi zaidi ya 700
wanadai stahiki zao na wasambazaji wa
vyakula ni zaidi ya 800.

“Natayarisha ripoti na imefikia hatua
kubwa, kabla ya kukabidhi Kamisheni ya
Utalii na mamlaka zingine za serikali...
ninachowaomba wafanyakazi wanao-
dai stahiki zao pamoja na wasambazaji
wa bidhaa kuwa na subira wakati seri-
kali inaendelea kulifanyia kazi suala
hilo,”alisema.

Aidha alisema kuna baadhi ya wamiliki
wa hotali kati ya hoteli zilizokodiwa na
mwekezaji huyo wanalalamika kutolipwa
fedha zao za ukodishaji na kuamua kuan-
za mchakato wa kudai kurejeshewa hoteli
Zao.

Wakizungumza na waandishi wa
habari baadhi ya wafanyakazi wa hoteli ya
Uhuru Beach walisema wapo wanaodai
mishahara kati ya miezi mitatu na wen-
gine miwili pamoja na fedha walizokuwa
wakikatwa katika mishahara yao, lakini
haziwasilishwi ZSSF.

“Nilikwenda kuangalia mafao yangu
ZSSF nilijibiwa hakuna mchango ulioun-
gia tokea nianze kazi kabla ya kusimam-
ishwa, huku nikidai mshahara wa miezi
mitatu,”alisema mmoja wa wafanyakazi
hao ambae hakutaka kutajwa jina.

“Mimi binafsi nadai milioni 53 kwa
kusambaza bidhaa za vyakula, matunda
na mboga’alisema Ramadhan Abdallah
Ameri.

Msambazaji wa samaki, Ramadhan Has-
san, alisema anadai Sh. milioni 38 kutoka
kwa mwekezaji huyo, lakini amekuwa
akimpiga chenga kumlipa na kutoa ahadi
bila kutekeleza.

Hata hivyo, viongozi wa kampuni ya
Pilipili akiwamo mwekezaji huyo, hawa-
kutaka kuzungumza na waandishi wa
habari walipofika katika hoteli hiyo huko
Jambiani.

Orodha ya wasambazaji 24 wa bidhaa
za aina mbalimbali inaonyesha kuwa
wanadai Sh. milioni 822.4 kati ya wasam-
bazaji 80 wanaomdai muwekezaji huyo.
Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Utalii
Zanzibar, Hafsa Mbamba, alisema kam-
isheni hiyo kazi yake ni kutoa leseni za
hoteli, masuala ya kazi na biashara yanasi-
mamiwa na mamlaka zingine.

T
Prof Ngowi: Lazima ujue
kutofautisha gharama na faida

Na Jenifer Gilla

MIAKA mitatu iliyopita, katika moja ya
vipindi vyake, marehemu Profesa Hon-
est Ngowi, alivyokuwa anavirusha kupitia
chaneli yake ya Youtube ya Ngowi TV, in-
ayohusu kliniki za ujasiriamali, alimtembe-
lea fundi seremala, Festo Nyoni, aliyejiajiri
kupitia kiwanda chake kidogo maeneo ya
Mbezi Makabe.

Kama kawaida yake ya kutembelea wa-
jasiriamali katika maeneo ya kufanyia kazi
na kutoa elimu kidogo, mchumi huyo al-
itoa somo kwa mjasiriamali ili atengeneze
faida anayostahili. Alimweleza kuwa faida
inapatikana baada ya kutoa gharama zote za
uendeshaji wa biashara ikiwamo ununuzi,
usafiri, chakula. Alitoa mfano hai wa mlango
ambao fundi huyo alikuwa akiutengen-
eza na kumweleza kuwa kinachopatikana
baada ya kutoa gharama zote zilizotumika
kutengeneza ndiyo faida.

Alimfundisha mjasiriamali huyo kuto-
fanya kazi bila kujua gharama na faida ata-
kayopata katika kila kazi atakayoifanya, na
kwamba ni lazima awe na peni na karatasi
kufanya mahesabu hayo.

Vile vile, alieleza anapochanganua
gharama ni lazima aangalie kama vifaa ana-
vyovitengeneza vinahitaji gharama ya jumla
au ya kimoja, kama ni kifaa cha kufanyia
marekebisho gharama zake zinaendana na
marekebisho au ni bora atengeneze kifaa
kipya.

Pia, ni muhimu mjasiriamali kujiwekea
malengo ya faida katika kila bidhaa, kama
ni asilimia 20 au 30. Kwamba ni lazima mja-

siriamali ajisemee kuwa katika bidhaa hii
ninayouza nataka nipate faida ya asilimia
25, hiyo itamsaidia mjasiriamali kuwekeza
kwenye miradi mingine.

“Sasa kama fedha zote unazopata zi-
naishia kwenye material (vifaa vya ujenzi)
mwisho wa siku hutokuwa na cha kuweka
pembeni, ikizingatiwa kuwa unahitaji ku-
wekeza katika miradi mingine kwa kuwa
kuna muda utafika hutokuwa na nguvu ya
kubeba vitu vizito tena hivyo utahitaji bi-
ashara nyingine,” alifafanua.

Alisema ili mtu aweze kuitumia faida na
kuendeleza kipato ni lazima aipangie ma-
jukumu kabla hajaipata, ikiwamo kununua
kiwanja au vifaa vya teknolojia ili kukuza
ubora wa biashara.

Njia njingine ya kuitunza faida alisema
kuwa ni kuwekeza katika taasisi za kifedha
ikiwamo benki na Vikoba ili pia iwe rahisi
kunufaika na mikopo kwa ajili ya kuende-
leza biashara.

“Kuna utafiti tumefanya huko Pwani ka-
tika miji ya Kilwa, Rufiji, Mafya na sehemu
mbalimbali katika familia za wavuvi na
tumeona kuwa watu wanatengeneza hela
kidogo, lakini hiyo hiyo wanaiwekeza kwe-
nye Vikoba na wengi wamenunua viwanja,
wamerekebisha nyumba kutokana na tara-
tibu zilizopo za kukopa mara mbili au tatu,”
alifafanua Prof Ngowi.

Prof Ngowi alisema kuwa faida pia in-
aweza kutumiwa kwenye kukata bima ya
afya ili kumpunguzia mjasiriamali gharama
za ziada kujihudumia yeye pamoja na famil-
ia yake pale anapopata maradhi, lakini pia
kujihakikishia uimara wa afya yake.

Tumaini  University Makumira (TUMA)
qualified applicants to be considered for
employment in the following teaching posts and
their integrated Participatory and Integrative
Teaching Approach (PITA) outreach programmes:

1. Assistant Lecturers in Physics

Qualification:

« A minimum GPA of 3.5 in Bachelor of
Science (Physics) or Bachelor of Science
with Education (Physics and other
Science Subjects) or Bachelor of
Education (Physics).

+ Aminimum GPA of 4.00 in Master of Science
(Physics) or Master of Education (Physics)

2. Assistant Lecturers in Chemistry

Qualification:

+  Aminimum GPA of 3.5in Bachelor of Science
(Chemistry) or Bachelor of Science with
Education (Chemistry and other Science
Subjects) or Bachelor of Education (Chemis-
try).

+ Aminimum GPA of 4.00 in Master of Science
(Chemistry) or Master of Education (Chemis-
try)

3. Assistant Lecturers in Guidance and Counselling
Qualification:
« A minimum GPA of 3.5 in Bachelor of
Guidance and Counselling.

invites

QVERSIT,
o
RS

TUMAINI UNIVERSITY MAKUMIRA
P. 0. Box 55, USA-RIVER, ARUSHA-MOSHI ROAD,
Tanzania, East Africa

JOB VACANCIES

« A minimum GPA of 4.00 in Master of
Guidance and Counselling.

4. Assistant Lecturers in History

Qualification:

« A minimum GPA of 3.5 in Bachelor of Arts
with Education (History) or Bachelor of
Education (History) or Bachelor of Arts
(History)

« A minimum GPA of 4.00 in Master of Arts
(History) or Master of Education (History)

Job Descriptions & Duties
Job descriptions and duties will be provided by
respective  departments  after  successful

interviews and recruitment to the post.

Application letters with the attached CVs, copies of
certificates and transcripts have to be sent before
Wednesday, 20" April 2022 to:

THE VICE CHANCELLOR,

TUMAINI UNIVERSITY MAKUMIRA,
ARUSHA-MOSHI ROAD,

P. 0. Box 55, USA-RIVER.

216797002

OR VIA EMAIL:

vc@makumira.ac.tz

(Attachments of CV, copies of Certificates
and Transcripts should not exceed 10 MB)
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Wachezaji Simba sasa
wajifunze kunufaika
na VAR michuano Caf

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF), limetangaza kuanzia hatua ya robo
fainali na kuendelea kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho Afrika msimu huu, teknolojia ya video maalum kwa ajili ya kum-
saidia mwamuzi (VAR), itaanza kutumika rasmi.

Hii itakuwa mara ya kwanza katika historia ya soka la nchi hii na Afrika
Mashariki, VAR kutumika katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, lakini pia
kwa Wawakilishi wa Tanzania, Simba kuwa klabu ya kwanza nchini ku-
tumia teknolojia hiyo kwenye mashindano hayo ya Afrika.

Simba kama zilivyo klabu nyingine katika mashindano hayo ya CAF,
itaanza kutumia VAR kwenye mechi yake ya kwanza ya robo fainali ya
Kombe la Shirikisho itakapoikaribisha Orlando Pirates ya Afrika Kusini
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumapili wiki hii.

Simba ambao ni wawakilishi pekee wa Tanzania kwenye mashindano
ya kimataifa ngazi ya klabu, itahitaji kushinda kwa idadi kubwa ya mabao
kwenye mechi hiyo ili kurahisisha kazi ya kufuzu nusu fainali watakaporu-
diana ugenini wiki moja baadaye.

Tunaamini hilo linawezekana hasa kutokana na uwezo wa kikosi cha
Simba pamoja na benchi lao la ufundi, lakini wakipata nguvu kubwa ku-
toka kwa mashabiki 60,000 walioruhusiwa kuingia uwanjani, hivyo kili-
chobaki ni wachezaji kuelekezwa tu namna ya kunufaika na VAR katika
mchezo huo.

Hata hivyo, kwa kasi ya mawinga wa Simba, Bernard Morrison na Pape

Sakho, ambao mara nyingi hukokota mpira na kulazimisha kuingia nao Na Adam
ndani ya 18, tunaamini VAR inaweza kuwa upande wao kwa kunufaikana Fungamwango

penalti endapo wachezaji hao wakielimishwa kucheza na akili ya mwa-
muzi lakini pia namna ya kugongana kwa faida.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba mara nyingi mwamuzi hulazi-
mika kwenda kuangalia marudio ya tukio husika kwenye VAR endapo
tu wachezaji watamfuata kulalamika kutoridhishwa na uamuzi alioutoa
kuhusu faulo ama madhambi yoyote watakayotendewa.

Kama wachezaji wa Simba watachukulia ‘poa tu’ (sawa tu) kwa kila ua-
muzi ambao mwamuzi anatoa dhidi yao bila kumfuata kulalamika, ni wazi
hawatanufaika na VAR, hivyo kuwanufaisha wapinzani wao, Orlando Pi-
rates.

Lakini pia wachezaji wa Simba hawana budi kuwa makini kwa kuepuka
kucheza madhambi hususan ndani ya eneo la hatari kwani wapinzani
wao nao watakuwa makini wakitaka kunufaika na VAR, ambayo inang’ata
pande zote.

Kwa mantiki hiyo, benchi la ufundi linapaswa kuwakumbusha na ku-
wasisitiza namna ya kunufaika na VAR, kwani tunaamini wachezaji nao
wamekuwa wakifuatilia mechi mbalimbali ambazo teknolojia hiyo imeku-
wa ikitumika, na kuona namna gani wenzao wanafanya ili kumshawishi
mwamuzi kwenda kujiridhisha.

Katika hilo pia, ni wakati muafaka kwa wachezaji wa klabu zote nchini
kuanza kujifunza mengi kupitia mechi hiyo na nyinginezo, kuhusu namna
ya kunufaika na VAR.

Tunasema hivyo, kutokana na ukweli kwamba, ni wazi mafanikio ya
VAR katika hatua hii ya robo fainali msimu huu, yanaweza kuchochea CAF
kutangaza teknolojia hiyo kuanza kutumika kwenye michuano yake yote
kuanzia hatua za awali msimu ujao.

Pamoja na hayo yote, benchi la ufundi la Simba wanapaswa kusoma
na kuchanga vema karata zao kwa kuandaa mbinu zitakazowalazimisha
wapinzani wao kucheza madhambi zaidi kwenye mechi hiyo na hata ile
ya marudiano ugenini.

Lakini pia, Simba haina budi kufanya maandalizi ya kutosha kuelekea
mchezo huo ambao tunaamini utakuwa mgumu kwa kila upande hasa
kwa wawakilishi hao wa Tanzania ambao watakuwa na presha kubwa ya
kutaka kupata ushindi nyumbani. Kila Kheri Simba katika maandalizi ya
mechi hiyo muhimu kwenu.
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KWA mara ya kwanza
kwenye historia ya soka
la Tanzania, teknolojia ya
kumsaidia mwamuzi (VAR)
itatumika nchini kwenye
mechi ya robo fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika,
Simba itakapoivaa Orlan-
do Pirates kutoka Afrika
Kusini, Jumapili ijayo kwe-
nye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Ni baada ya Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), kuamua
mechi zote za robo fainali
za Ligi ya Mabingwa Afrika
na Kombe la Shirikisho,
kutumia teknolojia hiyo ili
kuongeza ufanisi kwenye
maamuzi.

Pia, CAF ikakubali ombi
la klabu ya Simba kuingiza
mashabiki 60,000 kwenye
mechi hiyo, ikiwa na maana
wamekubali uwanja mzima
ujae, kwani Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, unaingiza
idadi hiyo ya mashabiki.

Hii ina maana kuwa
mechi hiyo inayotarajiwa
kucheza saa 1:00 usiku,
itarudisha kumbukumbu
zilizowahi kupita za Ligi ya
Mabingwa Afrika ilivyoingi-
za idadi hiyo ya mashabiki
ambao walikuwa wamejaa
uwanja mzima na kuufanya
kurindima kwa kushangilia,
kelele, na ngoma ambazo
kwa kiasi kikubwa zilikuwa
zikiwachanganya  wapin-
zani.

Mechi hizo ni dhidi ya
Nkana FC ya Zambia, am-
bapo ‘nyomi’ la mashabiki
lilichangia kwa kiasi kikub-
wa Simba kupata ushindi
wa mabao 3-1 na kutinga
hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa, Desemba 23,
2018, wakati ilikuwa im-
etoka kufungwa mabao 2-1

Simba itumieni vema ‘nyomi’ ya
mashabiki 60,000 kwa Mkapa

nchini Zambia.

Machi 16, 2019, umati
mkubwa wa mashabiki wa
Simba uliojaa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, uliwasu-
kuma wachezaji wa timu
hiyo kupambana na kupata
ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya AS Vita Club kutoka Jam-
huriya Kidemokrasi ya Con-
go, ikatinga hatua ya robo
fainali ya michuano hiyo.
Ugonjwa wa UVIKO-19, ndi-
yo uliopunguza mashabiki
uwanjani kwani msimu
uliofuata Simba pamoja na
kufika robo fainali, lakini
haikuwa na mashamsham
kama yale ya msimu wa
kwanza, kwa sababu kuna
wakati iliruhusiwa kuwa na
mashabiki 15,000, 20,000
mpaka 35,000. Kuna baadhi
ya mechi hazikuwa kabisa
na mashabiki, ukiwamo
dhidi ya Al Merrikh ya Su-
dan uliochezwa Machi 16,
2021.

Klabu ya Simba, pamoja
na kwamba imesajili timu
nzuri kwa miaka ya karibu-
ni na kufanya vema kwenye
michuano ya kimataifa, la-
kini sapoti kubwa imekuwa
ni kutoka kwa mashabiki
wake kama mchezaji wa
12 ambao kwa sasa wame-
kuwa maarufu sana Afrika
kwa ushangiliaji wao, un-
aovutia na kuzitisha timu
nyingi na makocha wengi.

Mmoja wapo ni Kocha
wa Al Ahly ya Misri, Pitso
Mosimane, ambaye aliku-
tana na joto ya jiwe wakati
timu yake ilipochapwa bao
1-0 nchini kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Februari
23, mwaka jana.

Moja sababu ya ku-
poteza, aliwataja mashabiki
wa Simba kuwa wana-

shangilia kwa nguvu mno
na kuwafanya wachezaji
wao kupambana. Na hata
hivyo kwenye mechi hiyo
CAF waliruhusu mashabiki
25,000 tu.

Pitso, mara kwa mara,
hata kwenye droo ya CAF,
amekuwa akizitahadhari-
sha timu zinazokwenda
kucheza Benjamin Mka-
pa, kutokana na aina ya
mashabiki wake jinsi wana-
vyoshangilia.

Kutokana na hilo, ni
kwamba wachezaji wa-
natakiwa kuwatumia
mashabiki 60,000 wataka-
okuwa nyuma yao kwa ajili
ya kupata ushindi mnono,
ili kazi iwe rahisi kama ya
kumsukuma mlevi Sauzi.

Kingine ni jinsi ya kuitu-
mia VAR. Bernard Morri-
son anaweza kuwa msaada
mkubwa kama akipata
mpira huwa harudi nyu-
ma. Ndiye mchezaji pekee
anayeweza kukokota mpira
akiwafungasha tela mabeki,
akiingia kwenye eneo la
penalti. Anachotakiwa ku-
fanya hivyo hivyo, kuingia
nao tu kwenye eneo la ha-
tari ili kama akiangushwa
basi kuna uwezekano
mkubwa wa kupata pen-
alti hata mbili kwa aina ya
uchezaji wake.

Lakini pia wachezaji wa
Simba wanatakiwa wawe
walalamishi pale mchezaji
wao anapoangushwa ndani
ya eneo la hatari ili kum-
shawishi mwamuzi kwenda
kuangalia kwenye VAR,
kwani la sivyo anakuwa
hana ulazima huo kwa
sababu hakuna aliyelalami-
ka. Lakini nao wanatakiwa
wapunguze makosa yasiyo
ya lazima langoni mwao.



Jumatatu Aprili 11,2022 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Mbaroni kwa tuhuma za ujangili

Na Said Hamdani, LINDI

cha Matandu, Wilaya ya Kilwa,
mkoani Lindi, wanashikiliwa
kwa mahojiano na Polisi kwa
tuhuma za  kujihusisha kumi-
liki silaha na uwindaji haramu
wa nyara za mbalimbali za Seri-
kali.

Kamanda wa Polisi mkoani
Lindi, ACP Mtatiro Kitinkwi, ali-
wataja wanaoshikiliwa ni Omari
Abdulrahman Mpamba na He-
medi Nassoro Malowa, wote

Wilaya ya Kilwa.

Kitinkwi alisema watuhu-
miwa walikamatwa mwishoni
mwa wiki majira ya mchana ka-
tika msako uliofanywa na Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na askari
wa wanyamapori wa kwenye
Pori la Akiba Selous kusaka watu
wanaojihusisha na uwindaji har-
amu wa nyara za serikali.

Alisema katika msako huo
walikamata bunduki moja

aina ya S/Gun Greener namba
36452, risasi (13), maganda yaki-

wamo ya bunduki aina ya Riffle
yaliyotumika (26) bila kuwa na
kibali.

Kitinkwi  alifafanua  kuwa
Omari Abdulrahman Mpamba
alikutwa na bunduki hiyo pamo-
ja na risasi sita, maganda mawili
yaliyotumika, huku akidai ali-
kuwa ameazimishwa na Hemedi
Nassoro Malowa, kwa ajili ya
kufanyia uwindaji haramu wa
wanyamapori.

Kamanda huyo alisema baada
ya mahojiano askari walikwenda
nyumbani kwa Malowa na ku-

fanya upekuzi na kukutwa akiwa
na risasi saba za bunduki aina ya
Riffle, maganda 22 yaliyotumika
na maganda mawili ya S/Gun na
golori 204 kubwa tatu na ndogo
201.

Pia alisema katika upekuzi
huo nyumbani kwa Malowa wa-
likamata mtambo wa kutengen-
ezea pombe aina ya gongo.

Alisema upelelezi unaendelea
kubaini mtandao unaojihusisha
na uwindaji haramu, na kwamba
baadaye watuhumiwa watafik-
ishwa mahakamani.

[

Mkuu wa Wilaya ya Serengeti Dk. Vicent Mashinji (wa pili kulia) akipokea mabati 118, mbao 400, misumari kilo 80 na waya za kufungia
kenchi kutoka kwa Meneja wa Kanda wa NMB Baraka Stanslaus, kwa ajili ya kuezekea madarasa mawili ya Shule ya Msingi Bwitengi katika
wilaya hiyo mkoani Mara, kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya wilaya hiyo Anthony Guzuye na Katibu Tawala wa Wilaya
hiyo, Kamara (kulia) wakishuhudia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajasiriamali wanawake wahakikishiwa soko la nje

Na Mwandishi Wetu, BERLIN
UJERUMANI

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalumu, Dk. Dorothy
Gwajima, amesema Wizara yake
itashirikiana na balozi zilizopo
katika nchi mbalimbali duniani
kutumia fursa zilizopo katika
nchi hizo ikiwamo masoko kwa
ajili ya bidhaa za wajasiriamali
wanawake kutoka Tanzania.

Dk. Gwajima alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki jijini Ber-
lin nchini Ujerumani, baada ya
kumalizika kwa Mkutano wa G7
uliokwenda kuwawezesha waja-

siriamali hasa wanawake katika
kuendeleza biashara zao kwa ku-
pata masoko ya Kimataifa.

Dk. Gwajima aliwapongeza ki-
namama kutoka Tanzania wali-
oshiriki kwenye maonyesho ya
bidhaa za mboga na matunda,
na kuwaomba kuwashirikisha
wanawake wengine wa Tan-
zania kwa lengo la kupanua wigo
wa upatikanaji ~ wa masoko ya
bidhaa  hasa masoko ya ki-
mataifa.

Alimpongeza Balozi wa Tanza-
nia nchini Ujerumani, Abdallah
Posi, kwa maandalizi mazuri na
mapokezi mazuri waliyoyapata
wakati wa Mkutano wa G7.

“Tunamshukuru sana  Ba-
lozi Posi kwa maandalizi mazuri
ambayo yamefanywa, lakini pia
tunampongeza Balozi Hoyce
Temu aliyesafiri kutoka Uswisi
hadi hapa  Berlin kuja ku-
ungana na wajasiriamali kutoka
Tanzania walikuwa na kam-
puni zaidi ya 12, hakika hili
limeongeza nguvu na umuhimu
wa Mkutano huu kwa Ustawi wa
Wajasiriamali Tanzania,” alisema
Dk. Gwajima

Alisisitiza kuwa Wizara kwa
kushirikiana na balozi mbalim-
bali kote duniani itahakikisha ina-
shirikiana ili fursa za masoko na
zingine zilizopo ziweze kuwafikia

wanawake wa Tanzania na jamii
kwa ujumla.

“Tumejifunza na kuona fursa
zilizopo huku Ujerumani na nchi
zingine zote zinashirikiana na
Tanzania kupitia ubalozi wetu
na niahidi kutumia tuliyojifunza
kutokana na mkutano huu wa G7
kwa Wanawake wa Tanzania na
jamii kwa ujumla” alisema.

Akiwa katika Mkutano wa G7
alitembelea mabanda ya Wa-
tanzania wakiwa kwenye mao-
nyesho ya Berlin Messe nchini
Ujerumani ambayo yalishirikisha
wafanyabiashara wa mazao ya
kilimo kutoka Arusha, Njombe
na Iringa.

SWAUTA
yaomba
Serikali
kuanzishwa
kwa shule
maalumu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANAWAKE wenye ulemavu
Mkoa wa Pwani wameiomba seri-
kali ya mkoani humo kuanzisha
shule maalumu ya sekondari kwa
ajili ya watoto wenye ulemavu
wa kusikia, kuona na wenye
valbino ambao kwa sasa wanala-
zimika kusoma nje ya mkoa huo.

Ombi hilo limetolewa juzi mjini
hapa na Sauti ya Wanawake
wenye Ulemavu mkoa wa Pwani
(SWAUTA), walipokuwa wakishiri-
ki semina ya siku moja iliyo-
tolewa na Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) kwa wanawake wenye
ulemavu wa Wilaya ya Kibaha.

Katika risala yao waliyoisoma
kwa mwakilishi wa Mkuu wa
Mkoa wa Pwani ambaye ni Mgan-
ga Mkuu wa mkoa, Gunini Kamba,
walisema kwa sasa watoto we-
nye ulemavu wanaohitimu elimu
ya msingi wanalazimika kwenda
kupata elimu ya sekondari katika
mikoa ya Kilimanjaro, Tanga na
Iringa.

SWAUTA ilisema kukosekana
kwa shule ya sekondari kwa
watoto wenye mahitaji maalumu
kunasababisha baadhi yao
kushindwa kuendelea na masomo
na kuishia elimu ya darasa la
saba.

Pia, walielezea kikwazo kingine
wanachokutana nacho kuwa ni
ukosefu wa wenye ulemavu kwe-
nye sehemu za kutolea huduma
na kwenye vikao na kusababisha
wanawake kushindwa kushiriki
Kikamilifu.

Dk. Gunini alisema vikwazo
vilivyoainishwa na SWAUTA
atavifikisha kwa Mkuu wa mkoa
kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi.

Mwenyekiti wa SWAUTA, mkoa
wa Pwani, Tatu Kondo alisema
wamepata semina hiyo baada ya
kupeleka maombi EWURA, waki-
omba kupatiwa elimu ya shughuli
zinazofanywa na Mamlaka hiyo.

Aliwashukuru EWURA kwa
kutekeleza maombi hayo na
kundi hilo lililowakilishwa na
watu 80 lilinufaika na elimu hiyo.

Naye Meneja EWURA wa Kan-
da ya Mashariki, Nyirabu Musira,
alisema wametoa elimu ya shu-
ghuli zinazofanywa na mamlaka
hiyo kwa kundi hilo kwakuwa
ni watu ambao hawafikiwi mara
kwa mara.

Ofisa Mkuu wa Huduma kwa
wateja wa EWURA, Michael
Mshighwa, akitoa mada, ali-
waeleza washiriki kuwa uchaka-
VU Wa miundombinu ya umeme
na maji ni moja ya sababu za
ongezeko la bili kama haiku-
gundulika na kukarabatiwa kwa
wakati.
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Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya Afrika, Nehemia Mchechu akiongea na viongozi wa benki hiyo wakati alipo-

na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, Adam Mihayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwanri awapa mbinu
wakulima wa pamba

Na Idda Mushi, KILOSA

BALOZI wa Pamba nchini,
Agrey Mwanri, amewataka
wakulima kuchukua hatua
kukabiliana na uvamizi wa
wadudu waharibifu wa zao
hilo hasa kwa kuzingatia
matumizi sahihi ya pembejeo
ikiwemo viuatilifu.

Mwanri pia ametoa msa-
maha wa kipindi hiki cha
Kwaresma na Mwezi Mtukufu
wa Ramadhani kwa watu
waliojichukulia viuatilifu bila
kuwa na mashamba kureje-
sha mara moja bila masharti
yoyote kabla ya kuchukuliwa
hatua kali za kisheria.

Mwanri alitoa ushauri huo

wilaya ya Kilosa, wakati ak-
itoa elimu sahihi ya upulizi-
aji viuatilifu kukabiliana na
wadudu waharibifu wa zao la
pamba wakiwamo chawa jani,
kidungata, kanga mbili na
funza. “Baadhi mmechukua
dawa (viuatilifu) wakati ham-
na mashamba, mnaishia ku-
uza au kwenda kutumia kwa
mazao mengine, jambo am-
balo ni hatari sana kiafya... hii
ni sumu kali na inaua, haifai
kwa mazao ya mboga wala
mazao ya chakula, rudisheni
wapewe wakulima waliolima
pamba,” alisema.

Mwanri alisisitiza afya ya
binadamu ni muhimu zaidi
kuliko zao la pamba, na bila
kuwa na watu wenye afya

njema, ni ngumu kulima
pamba wala kufanya maende-
leo yeyote, hivyo aliwahimiza
wananchi kuzingatia afya zao
wakati wa kilimo cha pamba.

Aidha, aliwaonya kuacha
kukoroga sumu na kupulizia
juu juu kienyeji, kwani kwa
kufanya hivyo hawataweza
kuwaua wadudu wanaosham-
bulia kwa kasi pamba, na
ambao wamesambaa mae-
neo yote nchini, badala yake
akawaelekeza namna sahihi
ya kuchanganya dawa na ku-
pulizia juu na chini ya mimea
kwa kutumia kifaa aina ya
solo.

Ofisa Tarafa wa tarafa ya
Ulaya wilayani Kilosa, Halima
Nyange, alishukuru kwa elimu

iliyotolewa na tahadhari za
kiafya zikiwemo kutumia mi-
fuko ya nailoni kuziba miko-
no, kuvaa barakoa wakati wa
kupulizia sumu shambani na
nguo za kufunika miguu na
mikono wakati wa shughuli
za shamba ili kuepuka mad-
hara ya kiafya ambayo wakati
mwingine hayaji papo hapo
bali huchukua muda.

Wanunuzi wa pamba
kanda ya mashariki kupitia
Mkurugenzi wa Kampuni ya
Upami Agrobusiness LTD,
Johnson Lipagila, aliahidi
kuendelea kuwapatia zaidi
wakulima pembejeo na elimu
ili kuongeza uzalishaji wa
pamba kuwa wenye tija na
ubora kimataifa.

Uhamiaji yawapa masharti wageni
kufanya kazi mashamba ya tumbaku

Na Neema Sawaka, KA-
HAMA

WAKULIMA wa tumbaku
katika Halmashauri ya Ush-
etu wilayani Kahama mkoani
Shinyanga wanaoajiri  viba-
rua kutoka nje ya nchi wam-
etakiwa kuwakatia vibali vya
kufanyia kazi.

Idara ya Uhamiaji imeanzi-
sha utaratibu wa kutoa vibali
vya muda vya kufanya kazi

nchini vya kuanzia miezi mi-
tatu na kuendelea kwa raia
wa kigeni mradi asiwe na
umri wa chini ya miaka 18 ili
kuepuka kukamatwa.

Baadhi ya wakulima wa
tumbaku hasa katika Hal-
mashauri ya Ushetu walikuwa
wakiajiri watoto umri wa mi-
aka 18 na kuwafanyisha kazi
katika mashamba na wen-
gine kuchunga mifugo, lakini
kuanzia sasa ni marufuku.

Maelekezo hayo yalitolewa
juzi na Ofisa Uhamiaji Wilaya
ya Kahama, Salumu Rashid,
na kuongeza kwamba wami-
liki wa mashamba ya tumba-
ku wakiwakatia vibali raia wa
kigeni, kutapunguza adha ya
kukamatwa mara kwa mara,
kwa kuwa watakuwa wame-
fuata utaratibu.

Rashidi alisema kama
wakulima hao watakuwa
wakitaka vijana kwa ajili ya

kuchunga mifugo na kufanya
kazi katika mashamba ya
tumbaku, ni bora wakaf-
uata sheria ya kuwakatia
vibali vya muda kwa ajili
ya kuishi nchini, na kuongeza
kuwa gharama  zake ni Sh.
50,000.

Alisema kwa atakayefuata
utaratibu hatakamatwa na
kuongeza kuwa hata seri-
kali itakuwa ikiingiza mapato
mengi kupitia vibali hivyo.

.
Dirisha
lafunguliwa
rasmi Kidato
cha nne kubadili
tahasusi

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imetoa fursa kwa wanafunzi
waliomaliza kidato cha nne mwaka 2021
kufanya madadiliko ya machaguo au
tahasusi (combination), kozi mbalimbali
wanazohitaji kusoma kulingana na ufaulu
wao ikiwa ni mwaka wa nne sasa tangu
kuanza mpango huo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa alisema hatua hiyo
inatokana na baadhi ya wanafunzi wali-
ohitimu kutokujaza fomu (Selform) kwa
uhakika wakati wanachagua ‘combination’
(mchepuo) zao kutokana na kutokuwa na
uhakika wa ufaulu katika masomo yao.

“Fursa hii huwawezesha wanafunzi
kubadilisha machaguo kulingana na ufaulu
walioupata kwenye matokeo ya mtihani wa
kidato cha nne wa mwaka 2021 yaliyo-
tangazwa na Baraza la Mitihani Tanzania
(NECTA),” alisema Bashungwa

Alisema kutokana na ufaulu huo Ofisi ya
Rais- TAMISEMI inatoa fursa kwa wahit-
imu hao kubadili machaguo yao, ili kutoa
mwanya zaidi kwa mwanafunzi kusoma ta-
hasusi itakayomuandaa kuwa na utaalamu
fulani katika maisha yake ya baadaye kwa
namna ambayo anatamani.

Aidha, alitoa rai kwa wazazi kushiriki-
ana na watoto wao katika suala hilo, ili
baada ya uchaguzi wa kombinesheni hizo
kufanyika kusiwapo na malalamiko yoyote
kuhusu mtoto kupangiwa machaguo am-
bayo hakupangiwa.

“Ofisi ya Rais -TAMISEMI imekamilisha
zoezi la awali la kuingiza kwenye kanzi
data taarifa zilizo kwenye fomu za mwa-
nafunzi kama zilivyojazwa na wanafunzi
wakiwa shuleni, hii inatoa nafasi kwa
wanafunzi kuweza kufanya mabadiliko ya
machaguo yao kadiri watakavyoshauriwa
kwa njia ya mtandao, "alisema Bashungwa

Bashungwa aliendelea kufafanua kuwa
baada ya wanafunzi kufanya marekebisho
yao kanzi data hizo ndizo zitakazotumika
kuwachagua na kuwapangia nafasi za
kidato cha tano na kozi mbalimbali katika
VYUO Vvya Kati.

Aliwakumbusha wanafunzi wanaopenda
kufanya mabadiliko ya tahasusi zao kuingia
kwenye mfumo wa uchaguzi wa wanafunzi
(student selection, MIS) unaopatikana
kupitia kwenye kiunganishi cha selform.
tamisemi.go.tz. Alisema kuwa serikali
imetoa fursa kwa wahitimu wa kidato cha
nne kubadili machaguo yao, ili kutoa nafasi
zaidi kwa mwanafunzi kusoma tahasusi
au kozi itakayomwandaa kuwa na utaalam
ambao unaendana na machaguo yake hapo
baadae.

Aliwakumbusha wanafunzi kuzingatia
muda uliotolewa wa kufanya marekebi-
sho hayo ambao ni kuanzia Machi 30 hadi
Aprili 19,2022, ili ratiba ya kuwachagua
na kuwapangia shule iende kwa muda uli-
opangwa.

“Huduma hii ya kubadilisha tahasusi
ni bure na endapo mwanafunzi atapata
changamoto awasiliane na huduma kwa
wateja kupitia baruapepe helpdesk@tami-
semi.go.tz,” alisema.
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Shule
Serengeti
yasaidiwa
mabati

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Msingi
Bwitengi Kata ya
Manchira Wilaya ya
Serengeti mkoani Mara
imepokea msaada wa
vifaa vya ujenzi vyenye
thamani ya zaidi ya
shilingi milioni 8.

Vifaa hivyo vilitolewa
na Benki ya NMB kupitia
mpango wake wa
kuwajibika kwa jamii.

Akizungumza
katika hafla fupi
ya makabadhiano
iliyofanyika katika Shule
ya Msingi Bwitengi,
Meneja wa Benki ya
NMB Kanda va Ziwa,
Baraka Ladislaus, alisema
wataendelea kushirikiana
na Halmashauri ya wilaya
va Serengeti katika
shughuli za maendeleo.

“Tulipopata maombi
kutoka shule hii, sisi
kama NMB tukaona ni
vyema tukawasaidia
na leo tumeweza
kuwaletea mabati 118,
mbao 400, Kilogramu
80 za misumari na
waya za kushikia kenchi
Kilogramu 16,” alisema
Ladislaus na kuongeza
kuwa wataendelea
kuunga mkono juhudi za
serikali ya awamu ya 6
va Rais Samia Suluhu
Hassan.

“Benki yetu itaendelea
kuinua sekta ya elimu na
kwa mwaka huu, tutaanza
ufadhili kwa wanafunzi
wanaotakiwa kujiunga
na chuo kikuu, lakini
wakishindwa kwa sababu
za kiuchumi. Benki ya
NMB itawagharamia ada,
malazi pamoja na kuwapa
vitendea kazi kama
kompyuta kuwasaidia
masomoni,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya
Serengeti, Dk Vicent
Mashinji, ameipongeza
benki hiyo kwa
kutoa msaada huo na
kuwaomba wakazi wa
wana Serengeti kwa
ujumla kuendelea
kushirikiana vyema kwa
maendeleo ya wilaya ya
Serengeti.

Mkuu wa Shule ya
Msingi Bwitengi, Melau
Mollel, aliishukuru benki
hiyo kwa kuisaidia shule
yao, huku akiwaomba
wasichoke kuisaidia
shule yao kwani bado
wana mahitaji mengi,
yakiwamo mashimo 32
va vyoo ili kukidhi idadi
kubwa ya wanafunzi
waliyo nayo.

Alisema wanakabiliwa
na uhaba wa nyumba 18
za walimu, ofisi tatu za
walimu na madawati 266.

'Dodoma kukamilisha mfumo
anwani za makazi kwa wakati

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KURUGENZI wa Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru amewataka wasi-
mamizi wa mradi wa uwekaji wa
mfumo wa anwani za makazi kuka-
milisha kwa wakati. Mafuru alitoa
agizo hilo juzi baada ya kukabidhiwa
kibao cha anwani ya makazi kutoka
kwa Mratibu wa mradi huo kwa ajili
ya mtaa wa CDA jijini Dodoma.

Alisema wasimamizi wa mfumo

huo wanatakiwa kukamilisha kabla
ya Aprili 15, mwaka huu na inatak-
iwa mitaa yote iwe imewekwa na
kuzifunga anwani hizo. “Ni matege-
meo yangu kuona maeneo yote ya
mitaa imewekwa kabla ya tarehe tu-
liyojiwekea ya Aprili 15, mwaka huu
iwe imefungwa anwani hizo ili mu-
weze kukamilisha malengo yenu,”
alisema.

Mratibu wa mradi huo wa uwekaji
wa mfumo wa anwani za makazi Jiji

la Dodoma, Joseph Nkuba, alisema
mpaka sasa jumla ya kata 38 kati ya
41 zimeshawekwa nguzo na vibao.
Alisema kuwa kutokana na juhudi
kubwa za ufanisi wa uwekaji wa an-
wani hizo watafanikiwa kuifanya
Halmashauri ya Jiji la Dodoma kuwa
ya kwanza kukamilisha kazi hiyo.
“Zoezi hili lilianza Machi 15, 2022,
mpaka sasa tumefikia kata 38 bado
tatu kuzifikia, hivyo kwa asilimia
60 tuna uhakika tunaenda kumal-

iza na kuifanya halmashauri yetu
ya Dodoma kuwa ya kwanza kati ya
halmashauri zote nchini,” alisema.
“Nitoe rai kwa watendaji wa kata,
mitaa, wadau wa maendeleo na we-
nyeviti wa mitaa kushiriki kwa uka-
milifu na wasimamizi wake ili zoezi
hilo likamilike kwa wakati, alisema.
Aliziomba taasisi za watu binafsi
na serikali kushiriki katika kuchang-
ia gharama za nguzo na vibao ili ku-
fungwa na kukamilisha kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya
ya Hanang, Joyce
Mayanja akizin-
dua kisima cha
maji safi na sala-
ma kilichofadhili-
wa na kampuni ya
bia ya Serengeti
(SBL) na kujengwa
na shirika la maji
la WaterAid,
wilayani humo,
mkoani Manyara
jana. Nyuma yake
ni Mkurugenzi
Mkazi wa Wate-
rAid, Anna Mzinga
(mwenye miwani),
kulia kwake ni
Mkurugenzi wa
Mawasiliano

va SBL, John
Wanyancha, kulia
kwake akifuatiwa
na Kaimu Mkuru-
genzi wa Ruwasa
Mkama Bwire na
mbele yake akiwa
ni Mwenyekiti

wa Halmashauri
wilaya ya Hanang,
Rose Kamili. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Wabunifu watakiwa kuangalia mahitaji ya Afrika

Na Joseph Mwendapole

WABUNIFU nchini wameshau-
riwa kuangalia mahitaji ya nchi za
Afrika wanapofanya ubunifu wao ili
waweze kupata mapato makubwa
badala ya kuangalia mabhitaji ya
hapa nchini pekee.

Meneja wa Kitengo cha Ubunifu
wa Tume ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Athumani Mgumia,
ndiye aliyetoa ushauri huo wakati
wa mashindano ya ubunifu kwa
nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC).

Mashindano hayo yaliyofanyika
kwenye maktaba ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM), yaliwa-
shirikisha wanafunzi 10 kwa lengo
la kupata washindi wawili wa Tan-
zania.

Washindi hao wawili watakwen-
da kuchuana na wenzao nane kuto-
ka nchi za EAC kwa lengo la kupata
mshindi wa jumla atakayejinyakulia
Dola za Marekani 10,000 na yamed-
haminiwa na Shirika la Maendeleo

la Ujerumani (GIZ).

Mgumia alisema COSTECH ime-
shafungua milango kwa nchi mbal-
imbali ambapo wabunifu kutoka
Tanzania wanaweza kushiriki na
kujipatia kipato kwa kuwasilisha
ubunifu wa kutatua changamoto
mbalimbali.

“Milango imeshafunguka kwa
hiyo wanapofanya ubunifu wa-
siangalie mahitaji ya hapa ndani
tu waangalie mahitaji ya mataifa
ya Afrika ili waweze kupata soko
kubwa la bidhaa zao na hatimaye
kujiongezea mapato,” alisema.

Alisema nchi za Afrika zina mata-
tizo mengi ambayo wabunifu hao
wanaweza kuyatumia na kuja na
suluhisho lake kwa kubuni mbinu
za  kuyatatua na  wao kui-
tumia fursa hiyo kuinua vipato

Vvyao.

“Kwa mfano wananchi wengi
bako shughuli kubwa ni kilimo sasa
wabunifu wanaweza kubuni vitu
vya kusaidia uzalishaji kuwapungu-

zia gharama wakulima wetu na wao
kunufaika na bunifu hizo,” alisema

Mgumia alisema (COSTECH)
inawapongeza  waandaaji wa
mashindano hayo kwani yatasaidia
kuibua vipaji mbalimbali kwa vija-
na ambao watajiajiri na kupunguza
tatizo la ajira.

Aliwapongeza waandaji kwa ku-
wapa mafunzo washindani wabuni-
fu wa hapa nchini kabla ya kushiriki
mashindano hayo kwani yatawapa
uzoefu wa kushiriki mashindano
mengine.

Alisema vijana walioshiriki kwe-
nye mafunzo hayo wamejengewa
uwezo wa namna ya kuendeleza
ubunifu wao na namna ya kushiriki
kwenye mashindano mengine yat-
akapokuja.

Mratibu wa mashindano hayo,
Abdulkarim Bihaki kutoka GIZ,
alisema lengo la mashindano hayo
ni kuhakikisha vijana wanapata uju-
zi unaohitajika kwaajili ya kujiajiri
wanapomaliza mafunzo badala ya
kuhangaikia ajira.

Alisema mradi huo unawashirika
mbalimbali katika utekelezaji wake
kama Baraza la Vyuo vya Afrika
Mashariki ambalo linafanya kazi na
vyuo mbalimbali katika nchi hizo.

“Wiki tatu zilizopita tulifanya
Uganda, Sudani Kusini, Rwanda
na tukaenda Kenya na wiki hii tu-
nafanya Tanzania na Burundi,
kwenye mashindano haya vijana
wanakuja na mawazo ya namna
wanavyoweza kutatua changamoto
kwenye jamii yetu na tunayaende-
leza,” alisema

Alisema washindi wawili kutoka
Tanzania watashindana na wengine
nane watakaotoka nchi hizo sita za
Afrika Mashariki ambapo mshindi
wa jumla atajinyakulia Dola za
Marekani 10,000.

Alisema washindi wawili wa
Tanzania watazawadiwa Dola za
Marekani 1,500 na Shirika la Mpan-
go wa Maendeleo la Umoja wa
Mataifa (UNDP) kabla ya kwenda
kushindana na wenzao wa Afrika
Mashariki.
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Kafulila awafagilia
waganga tiba asili

Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, David
Kafulila, amesema serikali inatambua
mchango wa waganga wa tiba asilia
na tiba mbadala katika sekta ya elimu
mkoani humo.

Kafulila alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza katika
kongamano la waganga mjini Bariadi na
kuhudhuriwa na waganga kutoka wilaya
zote za mkoa huo.

Alisema mafanikio ya mkoa huo
katika sekta ya elimu yamechangiwa na
wadau mbalimbali na waganga hao ni
sehemu hiyo kwani wamefanya kazi ya
kutoa michango mbalimbali .

Alisema waganga hao wamekuwa
mstari wa mbele katika kufanikisha
kuwapo kwa kambi ya kitaaluma kwa
wanafunzi waliopo kwenye madarasa
ya mitihani yakiwamo darasa la
nne,darasa la saba, kidato cha nne na
cha sita.

Alisemna wamekuwa wakitoa
michango kwa ajili ya kuwapatia
motisha chanya walimu wa shule za
msingi na sekondari waliofanya vizuri
katika kufundisha masomo yao katika
mitihani ya kitaifa sambamba na
kuwapa motisha wanafunzi waliofanya
vizuri kwenye mitihani yao ya kitaifa.

Kafulila aliongeza kuwa mara baada
va kuteuliwa kuwa Mkuu wa mkoa huo
mwaka 2020 alikuta ukiwa na nafasi
ya tano kwa matokeo ya kidato cha nne
[akini kwa matokeo ya mwaka 2021
yaliyotangazwa mwaka huu kwa kidato
hicho umeshika nafasi ya tatu hivyo
wanajipanga kushika nafasi ya juu yaani
namba moja mwaka huu.

“Michango hii mnayoitoa katika sekta
ya elimu hizi salamu zenu zinafika kwa
ViONgozi wa ngazi za juu wa serikali
ambao ni Rais, Makamu wa Rais na
Waziri Mkuu na wakuzipeleka ni mimi
mkuu wenu wa mKkoa,” alisema Kafulila.

Alifafanua kuwa kutokana na
matokeo hayo mazuri ya mwaka jana
katika kuwapatia motisha walimu na
wanafunzi waliofanya vizuri watatoa
zawadi zenye thamani ya Sh milioni 81.

Aidha, katika kutambua mchango wa
waganga hao katika sekta hiyo, Kafulila
alikabidhi vyeti vya kutambua mchango
huo kwa waganga hao katika wilaya za
mkoa huo ambazo ni Maswa, Bariadi,
[tilima, Busega na Meatu.

Awali, mlezi wa waganga hao Mkoa
wa Simiyu, Shemsha Mohamed ambaye
pia ni Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Simiyu
alimkabidhi Mkuu wa mkoa huo,
mchango wa ng'ombe 13 na mbuzi 53
zilizotolewa na waganga hao kwa hiari

yao kuunga mkono jitihada za mkoa huo

katika sekta ya elimu ikiwa ni sehemu
ya kuchangia motisha kwa walimu na
wanafunzi.

Naye Mwenyekiti wa waganga
hao katika mkoa huo, Dk. Shija
Limbe alisema kuwa michango
yote wanayoitoa katika shughuli
za maendeleo ikiwemo hiyo ya
elimu inatolewa kwa hiari yao bila
kulazimishwa na mtu yeyote.

Alikabidhi Sh 1,420,000 zilizochangwa
na waganga hao katika kongamano hilo
huku ahadi zikiwa Sh 300,000 ikiwa
ni sehemu ya kuunga mkono jitihada
za uongozi wa mkoa huo katika sekta
va elimu. “Hii michango tunayochangia
katika shughuli za maendeleo katika
mkoa wetu hususan sekta ya elimu
tunaitoa kwa hiari yetu na hii mifugo na
fedha hatujalazimishwa na mtu maana
kuna maneno maneno yanasemwa
tumelazimishwa ni uongo na hatuwezi
kukatishwa tamaa sisi tunajitambua
maana elimu inawagusa watoto wetu,”
alisema

: Jabir Shekimweri,

" Wenye ulemavu wapewa msaada wa mil. 40/-

Na Shaban Njia, KAHAMA

GODI wa dhahabu

wa Bulyanhulu, Hal-

mashauri ya Msala-

la, wilayani Kahama
mkoani  Shinyanga, umetoa
msaada wa vifaa vyenye thamani
ya Sh. milioni 40 kwa wazee na
watu wenye ulemavu 210 wanao-
mgodi huo.

Msaada huo ni baiskeli 30, vi-
faa vya kusikia vitano, fimbo nye-
upe sita, vyerehani, televisheni
na pikipiki kwa ajili ya dawati la
jinsia Bugarama ili kusaidia ku-
pambana na ukatili wa kijinsia.

Akikabidhi msaada huo jana,
Meneja Uhusiano na mazingira
wa mgodi huo, Agapiti Paul, kwa
Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga alisema, wataen-
delea kuwasaidia wazee na watu

wenye ulemavu ili kuwawezesha
kushiriki shughuli za kiuchumi.

Paul alisema, fedha za un-
unuzi wa vifaa hivyo ni sehemu
ya Sh.bilioni 2.5 zilizotengwa na
mgodi huo kwa ajili ya miradi ya
uwajibikaji wa jamii (CSR) kwa
mwaka wa fedha 2021/2022 ka-
tika Halmashauri ya Msalala.

Akipokea msaada huo, Mkuu
wa Wilaya ya Kahama, ali-
upongeza mgodi huo kwa kuona
umuhimu na kuwapatia wazee
na watu wenye ulemavu viten-
dea kazi ambavyo vitawasaidia
kuondokana na utegemezi ka-
tika jamii.

Alisema wakati serikali ikiele-
kea katika uchumi wa kati ni
vyema kushiriki katika shughuli
mbalimbali za kiuchumi na

msaada huo anategemea kuona
unawanufaisha watu wote we-
nye ulemavu na wazee.

Vile vile, Kiswaga alimtaka
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Msalala, Charles Fussi, kuvi-
tambua vikundi vyote vya watu
wenye ulemavu na kuvisajili kwa
kuvipatia mikopo isiyokuwa na
riba ili kuinua mitaji yao.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa Halmashauri ya Msalala,
aliwataka watu wenye ulemavu
kujitokeza kupata mikopo isi-
yokuwa na riba inayotolewa na
halmashauri hiyo na kabla ya
kupata ni vyema wakapata elimu
ya miradi wanayotekeleza ili
wainuke kiuchumi kwa haraka
zaidi.

Alisema, mwaka huu wa fedha
halmashauri hiyo imetoa Sh.
milioni 300 katika vikundi vya
vijana, wanawake na watu we-
nye ulemavu, na bado kuna zaidi
ya Sh. milioni 100 na kuwataka
kuunda vikundi kupitia ofisi za

= N

maendeleo ya jamii kata ili ku-
changamykia fursa hiyo.

Mwenyekiti wa kikundi cha
wenye ulemavu Kata ya Bulyan-
hulu, Abbas Hassan, aliushukuru
mgodi huo kwa kuwathamini na
kuwajali watu wenye ulemavu
kwa kuwapatia vifaa na vitendea
kazi ambavyo vitawasadia katika
shughuli zao za kiuchumi katika
uzalishaji mali.

Mwenye ulemavu mwingine,
Mshikila Juma, alisema licha ya
kusoma bado wanakosa kazi
katika taasisi mbalimbali kwa
sababu ya ulemavu walionao
na ili kuondokana na tatizo hilo
wameamua Kujiajiri wenyewe
kupitia shughuli ndogo ndogo.

Naye mwakilishi wa wazee,
Ramadhan Salehe alisema, ki-
tendo cha mgodi huo kuwapatia
bima za afya kinatakiwa kuigwa
na wawekezaji wengine.

DC: Wanafunzi endelezeni vita dhidi ya rushwa ngono

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
amewataka
wanafunzi wanachama wa klabu
za kupinga rushwa mkoani hapa
kuendeleza jithada za mapamba-
no ya rushwa ya ngono kwenye
maeneo wanayotoka.

Shekimweri alitoa ushauri huo
wakati wa mahafali ya wanafunzi
wa kidato cha sita ambao ni wa-
nachama wa klabu za kupinga
rushwa yaliyofanyika katika Se-
kondari ya Dodoma.

Shekimweri alisema rushwa
ya ngono bado ni kikwazo ki-
kubwa kwa watoto wa kike hali
inayokwamisha ndoto zao.

“Rushwa ya ngono bado ipo
katika maeneo mbalimbali hu-
susani kwenye chaguzi na kwing-
ineko ndio maana nasisitiza
muende mkawe kioo cha jamii
dhidi ya mapambano ya rushwa
kwa sababu elimu ya uelewa ya
athari za rushwa mnayo, alisema
Shekimweri.

Alisema uanachama wao usi-
ishie hapo baada ya kuhitimu
masomo yao,wanachotakiwa ni
kwenda kuendeleza katika mae-
neo wanayotoka ili kusaidia wa-
nanchi kutambua namna rushwa
inavyoleta madhara katika jamii.

Aliitaka Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kushirikiana na jamii ili
kuwa mabalozi wazuri wa kup-

inga vitendo vya rushwa.

Aliipongeza taasisi hiyo kwa
kuanzisha klabu za wapingwa
rushwa shuleni na vyuoni, na
kuitaka kuongeza jitihada ili wa-
nafunzi wengi wajiunge na klabu
hizo.

Alisema kuwa idadi ya wa-
nafunzi wanaohitimu kidato cha
sita ni wengi lakini wanachama
waliopo bado hawatoshi hivyo
wanapaswa kuongeza jitihada
ya kuongeza wanachama ka-
tika shule mbalimbali ambao
watakuwa mabalozi wazuri wa
mapambano dhidi ya rushwa
hapo baadae.

Naye, Kamanda wa TAKUKU-
RU mkoani Dodoma, Sosthenes
Kibwengo, alisema taasisi hiyo

imeelekeza nguvu zake katika
mapambano dhidi ya rushwa
ikiwamo kuwapa elimu jamii ya
masuala ya kupiga vita rushwa

katika ~maeneo  mbalimbali
mkoani hapa.

Kibwengo alisema moja ya
mkakati ambao wamekuwa

wakitumia katika kuelemisha
jamii ni kampeni ya ‘Ulipo Twaja’
ambayo inawafikia wananchi po-
pote walipo na kupewa elimu ya
masuala ya kupiga vita rushwa
ambayo inachangia kurudisha
nyuma maendeleo ya kiuchumi.

Kibwengo aliwataka wanafun-
zi kwenda kuendeleza mapam-
bano dhidi ya rushwa kwenye
maeneo wanayotoka baada ya
kuhitimu masomo yao.
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NYOTA 6 WENYE
ASISTI NYINGI 2022

LONDON, England

ATIKATI ya msimu ndipo wachezaji

wengi huwa kwenye kiwango

chao cha kupata mdundo mzuri.

aadhi ya wachezaji wa soka hu-

piga hatua zaidi uwanjani na wanaweza au

wasiweze kuwa na matokeo madogo katika

kipindi cha msimu. Lakini katikati ya msimu

ndipo maandalizi ya mwisho wa biashara ya
kampeni huanza.

Hapo ndipo unapohitaji wachezaji wako
bora kuendeleza kiwango chao na wale
ambao wamekuwa kimya hadi wakati huo
waanze kufanya vizuri.

Sote tunajua ni wachezaji gani waliofanya
vizuri zaidi msimu wa 202122 hadi sasa. La-
kini ni wachezaji gani wamekuwa kwenye
kiwango bora tofauti kabisa na mwanzo wa
msimu?

Hapa tunawaangalia wachezaji sita wali-
otoa pasi nyingi zaidi za mabao (assists)kwa
mwaka 2022 katika ligi tano bora za Ulaya
(kwenye mashindano yote).

#6. Mason Mount (Chelsea) - Asisti 7

Chelsea walionekana kuwa hatarini katika
nusu ya msimu. Lakini wameweza kupata ki-
wango bora cha Mason Mount na amekuwa
muhimu kwa ushujaa wake tangu mwanzoni

mwa mwaka.

Mount ndiye mtengenezaji mzuri wa ma-
bao pale Chelsea na ameboresha kiwango
chake cha uchezaji kwa kiasi kikubwa mwa-
ka huu. Ametoa pasi saba za mabao katika
mechi 17 kwenye mashindano yote mwaka
huu.

#5. Andy Robertson (Liverpool) - Asisti
7

Beki wa kushoto wa Liverpool, Andy
Robertson, bila shaka ni mmoja wa mabeki
bora zaidi wa pembeni duniani kwa sasa na
amedumisha kiwango chake kwa takriban
miaka mitano sasa. Robertson ni mchezaji
mkali kwa upande wa kushoto kwa kikosi hi-
cho cha kocha, Jurgen Klopp. Anapiga juu na
chini bila kuchoka, lakini mchango wake ndio
unaomtofautisha na wengine.

Katika mfumo wa mbinu wa Klopp, ma-
beki wa pembeni wa Liverpool, Trent Alexan-
der-Arnold na Andy Robertson, wanapewa
mzigo wa kutengeneza nafasi. Wote wawili
Robertson na Alexander-Arnold ni wapiga
pasi wazuri wa mpira na wanaweza kupiga
mipira ya kupendeza ndani ya kisanduku
wapendavyo.

Robertson ametengeneza pasi saba za ma-
bao katika mechi 16 alizocheza kwenye mi-
chuano yote akiwa na Liverpool mwaka huu.

#4. Christopher Nkunku (RB Leipzig)
- Asisti 7

Christopher Nkunku amejidhihirisha
kuwa mmoja wa washambuliaji wa ku-
furahisha zaidi katika ligi tano kuu za Ulaya
msimu huu. Amekuwa tishio kubwa mbele
ya lango la wapinzani na nguzo muhimu ya
mabao kwa RB Leipzig.

Nkunku ametoa pasi saba za mabao katika
mechi 15 kwenye michuano yote mwaka huu.
Miamba kadhaa ya Ulaya tayariiko kwenye fo-
leni ili kumsajili msimu huu wa majira ya joto.
Kwa mujibu wa ESPN, Liverpool, Manchester
United, Arsenal na Paris Saint-Germain zote
zimeonyesha nia ya kumtaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24.

Katika mechi 40 kwenye michuano yote
hadi sasa, Nkunku amefunga mabao 27 na
kutoa asisti 17 msimu huu.

#3. Benjamin Bourigeaud (Stade Ren-
nais) - Asisti 7

Kiungo wa kati wa Stade Rennais Benja-
min Bourigeaud ni mchezaji ambaye jina lake
halitajwi sana. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28, anaweza kucheza katika nafasi
yoyote katika eneo la kiungo na ni mmoja wa
wanasoka mahiri zaidi katika Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1.

Bourigeaud ni mzuri akiwa na mpira miguuni
mwake na pia anaweza kupiga mikwaju ya faulo.
Mfaransa huyo amepanda kiwango chake mwaka
2022 na amekuwa katika kiwango cha hali ya juu
katika wiki za hivi karibuni, huku akipiga hat-trick
katika ushindi wa mabao 6-1 wa Rennes dhidi ya
Metz Machi 20.

Ametoa asisti saba katika mechi 13 katika
mashindano yote akiwa na RB Leipzig mwaka huu
wa 2022.

#2. Domenico Berardi (Sassuolo) - Asisti 7

Domenico Berardi amekuwa mmoja wa mawin-
ga bora katika Ligi Kuu ya Italia, Serie A, kwa miaka
sasa. Alikuwa kwenye kiwango bora wakati Italia
ikishinda taji la euro 2020. Mshambulizi huyo wa
Sassuolo yuko tayari kuhamia klabu kubwa zaidi
mwishoni mwa msimu huu, huku AC Milan ikio-
nyesha nia ya kutaka huduma yake, kwa mujibu
wa gazeti la Calciomercato.

Berardi ni winga hatari ambaye anaweza ku-
fanya yote katika nafasi tatu za mwisho. Anaweza
kuwapita mabeki, kujiweka sawa kwa kupiga shuti
au kucheza sehemu ya ulinzi.

Berardi ametoa asisti saba katika mechi 11 al-
izocheza kwenye mashindano yote mwaka huu
wa 2022.

#1. Ousmane Dembele (Barcelona) - Asisti 8

Ousmane Dembele kwa sasa anatazamiwa kuwa
mchezaji huru mwishoni mwa msimu huu. Bar-
celona na kambi ya mchezaji huyo hawakuweza
kufikia makubaliano juu ya masharti ya mkataba
mpya na mchezaji huyo.

Dembele amekuwa mchezaji bora wa Barcelona
mwaka 2022. Amecheza soka bora zaidi maishani
mwake chini ya kocha Xavi Hernandez katika mie-
zi ya hivi karibuni.

Dembele ametoa pasi nane za mabao katika
mechi 14 alizocheza hadi sasa mwaka huu. Kuto-
kana na hali hiyo, Barcelona sasa wanatarajiwa
kuanzisha upya mazungumzo ya mkataba mpya
na Dembele kwa nia ya kumfunga katika klabu
hiyo kwa muda mrefu.

ISIKUPITE

01/08 - Siku hii mnamo 1970, David
James alizaliwa. Ndiye golikipa ali-
yecheza mechi nyingi zaidi (572) za
Ligi Kuu England (Premier League),
kuliko kipa mwingine yeyote katika
historia ya ligi hiyo.
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KLABU 10 ZENYEMAPATO MAKUBWAZAIDI ULA

LONDON, England

AMPUNI ya Deloitte Football Money,
huorodhesha klabu za soka kulingana
na mapato yanayotokana na shu-
huli zao zinazohusiana na mpira wa
miguu.

Sasa wametoa orodha ya klabu tajiri zaidi
Ulaya kwa msimu wa 2020-21 na kuna mambo
kadhaa ya kushangaza.

Kwa mujibu wa Deloitte janga la COVID-19
bila shaka limekuwa na athari kubwa kwa ma-
pato ya fedha kwa klabu.

“Ingawa kwa kawaida tungehusisha COV-
ID-19 na athari mbaya ya kifedha, si vyanzo
vyote vya mapato vilipungua ikilinganishwa na
msimu uliopita, na mapato ya jumla ya rekodi
(euro bilioni 4.6) yamerekodiwa.

“Mtazamo si mzuri kama unavyoweza
kuonekana, pamoja na kuongezeka kwa mapa-
to ya matangazo katika msimu wa 2020/21 ku-

tokana na athari za pande mbili za kuahirishwa
kwa utangazaji, kumekuwa na ongezeko la haki
yamatangazo,” imenukuliwa taarifa ya Deloitte.

Sasa hapa tunaangalia klabu 10-bora zilizo na
mapato ya juu zaidi.

#10. Tottenham Hotspur

Tottenham Hotspur imeshuka kutoka nafasi
ya nane hadi ya kumi katika orodha ya mwaka
huu. Kumekuwa na mabadiliko ya asilimia tisa
katika jumla ya mapato yao ya kila mwaka.

Jumla ya mapato yaliyopatikana kwa Spurs
ni euro milioni 406.2, huku kukiwa na salio lao
la uhamisho la hasi euro milioni 103.1.

#9. Juventus

Juventus wamepanda kutoka nafasi ya 10
hadi ya tisa katika viwango vya ubora wakati
huu. Wamepata jumla ya mapato ya kila mwa-
ka ya euro milioni 433.5, ambayo kumekuwa na
ongezeko la asilimia tisa kutoka mwaka jana.

Uwiano wao wa mshahara kwa mapato ni asil-
imia 74 na salio lao la uhamisho ni hasi euro
milioni 93.3.

#8. Chelsea

Chelsea ilimaliza msimu wa 2020-21 kwa njia
nzuri kwa kuwa mabingwa wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya. Yalikuwa mafanikio makubwa sana
kwa Kocha Thomas Tuchel, ambaye aligeuza
msimu wa Blues’ hao baada ya kuteuliwa
mwishoni mwa Januari 2021.

Jumla ya mapato ya Chelsea kwa mwaka ni
euro milioni 493.1, ambayo ni sawa na ongeze-
ko la asilimia tano kutoka mwaka jana. Uwiano
wa mshahara kwa mapato ni asilimia 77. Chel-
sea walitumia muda mwingi kwenye dirisha la
usajili, na salio lao la uhamisho ni kubwa am-
balo ni hasi euro milioni 214.

#7. Liverpool
Liverpool wameshuka nafasi mbili na kushi-

ka nafasi ya saba mwaka huu. Wameshuka kwa
asilimia moja ya mapato yao. Jumla ya mapato
yao ya kila mwaka yalikuwa ni euro milioni
558.6 kwa mwaka jana, lakini yameshuka hadi
euro milioni 550.4 wakati huu. Uwiano wao wa
mshahara kwa mapato ni asilimia 64.

#6. Paris Saint-Germain

Paris Saint-Germain wamefanikiwa kupanda
kutoka nafasi ya saba hadi ya sita mwaka huu.
Jumla ya mapato yao ya kila mwaka ni euro
milioni 556.2 maana yake yamepanda kwa
asilimia tatu kutoka mwaka jana. Uwiano wa
mshahara kwa mapato ya PSG haupatikani,
lakini kuna uwezekano ukawa juu sana kwani
wana wachezaji wakubwa kama Lionel Messi,
Neymar, Kylian Mbappe na Marco Verratti.

#5. Manchester United
Manchester United ni moja ya klabu maaru-
fu duniani. Jumla ya mapato yao ya kila mwaka

yameshuka kwa asilimia nne, ikishuka kutoka
euro milioni 5804 mwaka jana hadi euro milio-
ni 558 mwaka huu. Uwiano wao wa mshahara
kwa mapato unasimama kwa asilimia 65.
Wakiwa wametumia gharama kubwa katika
dirisha la usajili la majira ya joto, salio lao la
jumla la uhamisho ni hasi euro milioni 106.2.

#4.Barcelona

Matatizo ya kifedha ya Barcelona yamere-
kodiwa vema katika miaka michache iliyopita.
Timu hiyo kutoka Katalunya iliongoza orodha
ya mapato makubwa mara ya mwisho, lakini
wameanguka nafasi tatu na wako kwenye na-
fasi ya nne wakati huu. Jumla ya mapato yao
ya kila mwaka yalisimama kwa euro milioni
7151 mwaka jana. Yameshuka hadi euro milioni
582.1 wakati huu na ni sawa na kushuka kwa
asilimia 18.

Uwiano wa mshahara kwa mapato wa Bar-
celona pia ni wa juu sana kwa asilimia 84. Salio

lao lajumla la uhamisho ni hasi euro milioni 24.

#3. Bayern Munich

Bayern Munich imekuwa moja ya timu zilizo-
fanikiwa na kutawala zaidi barani Ulaya katika
miaka michache iliyopita. Wamekaa kwenye
nafasi ya tatu katika orodha ya mwaka huu.
Wameshuka kwa asilimia nne kwa jumla ya
mapato yao ya kila mwaka. Yameshuka kutoka
euro milioni 634.1 hadi euro milioni 6114.

Bayern Munich kwa sasa wako mbioni
kushinda taji lingine la Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, na wamefanikiwa kutinga robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#2. Real Madrid

Real Madrid pia wamefanikiwa kushika
nafasi ya pili kwenye orodha ya mwaka huu.
Lakini mapato yao ya jumla ya kila mwaka ya-
meshuka kwa asilimia saba kutoka euro mil-
ioni 714.9 mwaka jana hadi euro milioni 640.7

wakati huu.

Uwiano wao wa mshahara kwa mapato ni
asilimia 63. ‘Los Blancos’ hao wamekuwa waan-
galifu kuhusu kutumia fedha kwenye madiri-
sha ya usajili na wana salio la kuvutia la uham-
isho la chanya euro milioni 86.8.

#1. Manchester City

Manchester City wameingia kileleni mwa
orodha hiyo kwa mara ya kwanza katika his-
toria. Jumla ya mapato yao ya kila mwaka yali-
simama kuwa euro milioni 549.2 kwa mwaka
jana. Yamepanda kwa asilimia 17 na kuwa euro
milioni 644.9 wakati huu.

Uwiano wao wa mshahara kwa mapato ni
asilimia 62. Lakini salio lao la jumla la uham-
isho ni hasi euro milioni 112.4. Manchester City
wameshinda taji la Ligi Kuu England katika mis-
imu mitatu kati ya minne iliyopita na ni moja ya
timu zenye nguvu barani Ulaya hivi sasa.

‘ Nukuu

Kutokana na hatihati ya kumkosa Bernard
Morrison (mechi ya marudiano Sauzi),
tunahitaji kumaliza mechi yote Uwanja
wa Benjamin Mkapa Aprili 17 (Jumapili
wiki hii), tunataka kukamilisha kila kitu
nyumbani, tunataka kwenda ugenini
tukiwa na uhakika mkubwa wa ushindi wa
nyumbani,” Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez

izamiy’

“Jana, ilinipitia akilini kwamba naweza
kucheza tena. Inter Miami walinipigia
simu lakini nilikataa. Katika miaka miwili?
Ngoja tuone. Madaktari waliniambia kuwa
ninapaswa kutumia miezi mitano au sita
bila shughuli, lakini tayari ninataka ku-
fanya mazoezi. tena!, Mshambuliaji wa
zamani wa Barcelona na Manches-
ter City, Sergio Aguero akidokeza
uwezekano wa kurejea kwenye
soka.

“Sina hakika jinsi Brazil na Argentina zilivyo
na nguvu kwa wakati huu, lakini Ulaya,
Italia hawapo. Hispania, sidhani kama wa-
natosha kushinda pia. Ujerumani, huwezi
kujua wanaweza kushinda. Ubelgiji ni timu
nzuri kila wakati. Kundi la England, Iran,
Marekani na kisha ni Ukraine Scotland au
Wales. Ninamaanisha, siku zote ni vigumu
katika Kombe la Dunia, lakini siwezi
kuwaona (England) hawashindi kundi
hilo, Kocha wa zamani wa England,
Sven-Goran Eriksson na mtazamo
wake kuhusu Kombe la Dunia 2022
nchini Qatar.




MAHOJIANO MAALUM

CHAMBUAJUBORAINA\UDHAIEU
WA UPOJHAPA

B Atoa angalizo kwa Yanga ubingwa Ligi ya NBC
mAweka msimamo nafasi ya uchawi katika soka

Na Sanula Athanas, DODOMA

SHAMBULIAJI wa zamani wa

Yanga, Sekilojo Chambua,

amezungumza na Nipashe

kuhusu maisha yake ya kisoka,
akiwa na angalizo kwa wachezaji vijana
nchini kwamba ajira ya soka ni ya kipindi
kifupi.

Katika mahojiano maalumu na Nipashe
iliyomnasa hivi karibuni jijini Dodoma
akiendelea na majukumu yake mapya,
Chambua aliyewahi kuwa Kocha Msaidizi
wa Yanga chini ya Kocha Mkuu, Mmalawi
Jack Chamangwana, alitoa mbinu kwa
Simba kuimaliza Orlando Pirates katika
mechi inayofuata ya hatua ya robo-fainali
ya Kombe la Shirikisho barani Afrika.

*Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano ya
Nipashe na mshambuliaji huyo wa zamani
wa Tukuyu Stars na Taifa Stars ambaye
Yanga walimtumia pia katika nafasi ya
winga wa kulia:

SWALI: Unaiona Simba ikifika wapi ka-
tika michuano ya CAF msimu huu na je,
mbio zake za kutetea ubingwa wa Ligi Kuu
zipo au zimeisha?

CHAMBUA: Kwenye mpira wanasema
chochote kinaweza kutokea. Kwa hiyo,
kwenye michuano hii ya CAF ambayo
Simba wanacheza, ukiangalia bado wana
nafasi ya kufanya vizuri.

Kinachotakiwa kwa wachezaji na uongo-
zi mzima wa Simba, ni ‘seriousness’ (uma-
kini) uongezeke, nafasi watakazopata wa-
zitumie ipasavyo na wapate magoli mengi
nyumbani maana mechi za Afrika inaone-
kana kila mtu anashinda nyumbani kwake.

Kwa hiyo, Simba wanayo nafasi ya kufan-
ya vizuri katika michuano ya Afrika msimu
huu. Kwa Ligi Kuu ya Tanzania Bara, Yanga
ina nafasi kubwa kutwaa ubingwa, lakini
isitetereke.

Simba wanashika nafasi ya pili na katika
mpira wa miguu, bado wanayo nafasi ya
kutetea ubingwa iwapo Yanga itatetereka
na wao Simba wafanye vizuri katika mechi
zilizobaki.

Yote kwa yote, ninaweza kusema kwam-
ba Simba wanayo nafasi kwa kuzingatia
mazingira ya kimpira, unaweza kusema
bado wana nafasi hiyo katika ligi ya nyum-
bani.

UBORA, UDHAIFU WA SIMBA
Ninapoitazama mechi inayofuata ya
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Sekilojo Chambua (kushoto), na nyota wa zamani wa Taifa Stars, Adolf
Rishard, wakiwa wameshika Kombe la Dunia wakati lilipotembezwa hapa
nchini kabla ya kuanza fainali za michuano hiyo nchini Afrika Kusini mwaka

2010. PICHA: MAKTABA

Simba CAF, ninaona itategemea na
namna wanavyojipanga kucheza mechi
yenyewe. Kama mchezaji wa zamani,
ninaona chochote kitatokea.

Kama watajipanga vizuri hasa kwa
mechi ya nyumbani, wanatakiwa wa-
hakikishe wanapata magoli mengi, wa-
pate magoli zaidi ya mawili, hapo wa-
takuwa na nafasi nzuri ya kushinda.

Simba wana nafasi, lakini Orlando pia
wana nafasi. Ninaamini atakayetumia
vizuri mechi ya kwanza ndiye atafuzu
kwenda hatua ya nusu fainali.

Ubora wa Simba kwa sasa uko kwa
mlinda mlango, wana kipa mzuri. Safu
yao ya ulinzi ni nzuri, lakini imesheheni
wachezaji wenye umri mkubwa, ni kweli
wana uzoefu mkubwa, lakini umri ume-
watupa.

Ukitazama umri wa Shomari Ka-
pombe ni mkubwa, kuna Pascal Wawa
na Onyango, kuna Erasto Nyoni, hiyo ni
safu ya ulinzi ambayo Simba wanaitumia
kwenye mechi mbalimbali. Wana uzoefu
lakini umri umewatupa. Wakikutana na
timu yenye kasi wanapata shida!

Safu yao ya kiungo ina watu wazuri,
yupo Morrison ambaye kule Afrika Kusi-
ni hawezi kucheza kutokana na mata-
tizo yake na wale watu wa Afrika Kusini.

MAKIPA wanaoongoza kwa michezo mingi bila
kuruhusu bao (clean sheets) kwenye Ligi Kuu
Tanzania kwa msimu huu wa 2021/2022 ni Kipa
wa Yanga, Djigui Diarra mwenye clean sheets
10, Aishi Manula wa Simba (9), Aboutwaleeb
Mshery wa Yanga (8) na golikipa wa Biashara
United, Cleo James Ssetuba (7).

Washambuliaji wao kama Kagere ni wazuri,
wana ari ya upambanaji, lakini umri un-
awatupa. Yupo Mugalu, ni kijana ambaye
ninaamini ataendeleza makali aliyoyaonye-
sha katika mechi ya mwisho ya hatua ya
makundi.

Kwa hiyo, Simba ina ubora na udhaifu
katika maeneo hayo niliyokutajia, Orlando
Pirates siwajui kwa kina sana, lakini nime-
angalia mechi zao kadhaa. Simba ichunge
sana mashambulizi ya kushtukiza. Wana
tabia ya kuvuta, lakini wakushambulia
ghafla na kwa kasi, Simba wawe macho
sana kuwakabili vijana wao wenye kasi.

SWALI: Kumekuwa na dhana kwamba
katika soka kuna uchawi. Kwa mtazamo
wako unadhani uchawi una nafasi kwenye
soka? Ulipokeaje na ulikuwa unajisikiaje
pale vitu kama hivyo vinapotendeka?

CHAMBUA: Unajua hili ni suala la imani.
Wapo watu ambao wanasema uchawi upo,
lakini kwa upande wangu sikuwahi kulith-
ibitisha hilo na maisha yangu ya soka yali-
kuwa ya kumtegemea zaidi Mungu muda
wote kuanzia nilipokuwa Tukuyu Stars ya
Mbeya na Yanga, hata nilipokuwa kwenye
timu ya taifa.

Kiujumla ni kwamba, maisha yangu ya-
likuwa ya kumtegemea zaidi Mungu, ku-
sali wakati wa mazoezi, kusali wakati wa
kwenda kucheza mechi mbalimbali. Hivyo
ndivyo ambavyo nimekuwa nikiamini na
sikuwahi kuthibitisha mambo hayo kwa
sababu siyapi nafasi.

Ninaamini zaidi katika kujituma katika
mazoezi na wakati wa mechi pamoja na
kuwa mbunifu zaidi muda wote unapoku-
wa uwanjani.

SWALL: Ukiwa Yanga ulipita chini ya ma-

NIPASHE JUMATATU APRILI 11, 2022

kocha mbalimbali wakiwamo Tambwe
Leya, Tauzany Sunday Kayuni na Mwalu-
vanda. Unawazungumziaje makocha
hawa?

CHAMBUA: Nimepita katika mako-
cha wengi walionifundisha katika Klabu
ya Yanga. Siyo hao tu uliowataja, wako
makocha wengi wakiwamo wazungu,
kulikuwa na Mmalawi Chamangwana,
huyu nilifanya naye kazi akinifundisha
akiwa mwalimu na badaye nilipostaafu
kucheza nikawa msaidizi wake nili-
posomea ukocha.

Kila kocha ana falsafa yake, nimefaidi-
ka sana na falsafa hizo za kila mwalimu
katika kipindi changu cha soka tangu
nilipojiunga na Klabu ya Yanga hadi nili-
postaafu mwaka 2003.

Kwa kifupi, niseme tu kila mwalimu
alikuwa na falsafa yake na mchango
mkubwa kwa maendeleo yangu hadi
hapa nilipofika.

SWALL: Zidane, Thiery Henry na hata
Beckham wamestaafu soka katika umri
unaoonekana mdogo. Ni upi ushauri
wako kwa wachezaji wa soka nchini?

CHAMBUA: Ushauri wangu kwa vi-
jana ni kujipanga mapema maana mpira
ni ajira ya kipindi kifupi. Hili ni jambo
ambalo vijana wengi wa Kitanzania ha-
walijui. Kwa hiyo, rai yangu kwao ni hii,
kwamba ni vizuri wakajipanga mapema
ili waache mpira mapema wakati bado
wanaweza.

Lipo tatizo kubwa nchini kwamba un-
atengeneza jina kubwa, lakini baadaye
unangangania kuendelea kucheza kwa
sababu huna kipato bado hakijatimia
ilhali mwili unakuzuia kuendelea na
mpira.

Kuna matatizo mengi yanayosaba-
bisha watu waendelee kungangania
kucheza, ikiwamo hali ya vipato vya timu
zetu, ukiondoa hizo klabu kubwa.

Kwa hiyo, unakuta mchezaji aliku-
wa na jina kubwa, lakini anaendelea
kung’ang’ania kucheza mpira hata katika
umri mkubwa, mwishowe anapata aibu
ya kuzomewa na mashabiki ‘toa huyo,
toa huyo’.

Kusema kweli hiki siyo kitendo kizuri.
Kwa hiyo, wajipange waache mpira kati-
ka kipindi ambacho mashabiki bado wa-
nawahitaji. Huu ndiyo utaratibu mzuri
ambao wenzetu wa Ulaya na Amerika
wanaufanya.

SWALL: Umri wako kimwonekano
ni tofauti na unaoonekana kwenye hati
yako ya kusafiria ukiwa na Taifa Stars,
kwa maana sasa kwa mujibu wa hati
hiyo, una miaka 44 tu. Shida ni nini?

CHAMBUA: (kicheko). Hakuna
shida yoyote lakini kwa wachezaji wa
Kiafrika kwa kipindi kile na hata sasa wa-
naotaka kucheza Ulaya, wakati mwing-
ine wanapunguza umri kwa ajili ya soko
la Ulaya.

Kwa hiyo, siyo kitu kibaya. Kimwone-
kano kwangu kunatokana na kujitunza,
ni kitu muhimu sana kwa mchezaji kwa
sababu muda mwingi anakuwa mfanyaji
wa mazoezi, lakini lazima pia kujitunza
vizuri kwa maana ya kuwa na nidhamu
katika maisha.

Hapa nina maana mchezaji lazima uji-
pende, inakusaidia kukufanya uonekana
bado kijana na mtu mwenye nguvu ku-
liko wale ambao baada ya kuacha mpira,
hawajitunzi. Kujitunza maana yake ni
kuepuka ulevi, zinaa, kutokula vizuri na
mambo yanayofanana na hayo.

*ITAENDELEA JUMATATU IJAYO
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Mpango waongeza ufaulu shule za msingi

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAFITI umebaini Mpango

wa Uboreshaji Elimu Kupi-

tia Mafunzo ya Ualimu Ka-

zini (SITT) uliotekelezwa
kwa shule mbalimbali za msingi
nchini umechangia ongezeko la
ufaulu wa alama za juu kwa asilimia
30, huku kufeli kukipungua kwa
asilimia 10.

Mhadhiri na Mtafiti kutoka Chuo
Kikuu cha Bern, Idara ya Uchumi na
Utafitinchini Uswisi, Dk.Konstantin
Biichel alitoa kauli hiyo alipokuwa
akiwasilisha matokeo ya tathmini ya
mradi huo unaofadhiliwa na Chama
cha Walimu Tanzania(CWT) kwa
kushirikiana na Shirika la Helvetas.

Alisema  idara hiyo hufanya
utafiti wa masuala ya maendeleo
na elimu kwenye nchi mbalimbali
ambapo kupitia Shirika la Helvetas
lilifanya tathmini ya mradi wa SITT.

“Tuliamua kufanya utafiti ili kuo-
na matokeo ya mradi huu katika
shule mbalimbali, tulishirikiana na
Helvetas Tanzania katika kufanya
tathmini kwenye wilaya za Mbulu,
Karatu, Mbulu Mji na Siha ambapo
tulishirikisha walimu, wanafunzi,
viongozi ambao wameonyesha
kufurahia mradi na wapo tayari ku-
ubeba na kuendeleza zaidi kwa ajili
ya manufaa ya wanafunzi na wal-
imu,” alisema.

Alisema katika tathmini waliyo-
fanya wamegundua mradi unaleta
tija katika ufundishaji na ujifunzaji
kutokana na walimu kushirikiana,
kuwa huru kufundisha na wanawa-
pa wanafunzi nafasi kubwa kama
chanzo cha maarifa.

“Tumeona ushirikishaji huo wa
wanafunzi shule za mradi zime-
fanya vizuri katika matokeo ya mti-
hani wa darasa la saba na la nne,
na tumegundua ongezeko la alama

7a juu yaani ‘A’ na ‘B’ zimeongezeka
katika shule za mradi kwa asilimia
30 na kufeli kumepungua kwa asil-
imia 10, hivyo mradi unaonesha ku-
leta tija ikilinganishwa na maeneo
mengine,”alisema.

Naye, Meneja Mradi huo, Dona-
tian Marusu, alisema mradi huo
umefikia shule 408 na walimu 892
kwenye mikoa ya Dodoma, Shin-
yanga, Tabora, Singida, Arusha,
Manyara na Kilimanjaro.

Mkuu wa Idara ya Elimu na
Mafunzo CWT, Stella Kiyabo, alise-
ma mradi huo unafundisha walimu
mbinu rahisi za kufundishia maso-
mo ya Hisabati, Kiingereza, Sayansi
na unajihusisha na masuala ya afya
na mazingira.

“Tumetaka wafanye kazi zao
kwa urahisi bila kuogopa mada
yeyote kwa madai kuwa ni ngumu,
CWT inaionesha serikali umuhimu
kawa na mafunzo kazini kwa

walimu,”alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la Helve-
tas nchini, Annet Witteveen, alise-
ma kuna haja ya kupeleka mradi
huo kwenye mikoa mingine ya
Lindi, Geita, Mtwara na Morogoro
ili kuhakikisha wananchi wanapata
mbinu mbalimbali za ufundishaji.

Mmoja wa walimu walionufaika
na mafunzo hayo, Mwalimu Diana
Zakaria kutoka Shule ya Msingi
Ololieni Mkoa wa Arusha, alisema
mradi huo umewajengea uwezo wa
kufundisha wanafunzi wengi wa-
naokuwa kwenye chumba kimoja
kwa kuwaweka kwenye makundi
mbalimbali na kufundisha zaidi ya
mada moja.

“Mradi wa SITT unamfanya
mwalimu kujishusha kuwa sawa
na wanafunzi ili kutambua mata-
tizo mbalimbali ya wanafunzi na
kuzitatua hii imesaidia kuongeza
ufaulu,”alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa Kampuni ya kimataifa ya kusafirisha mizigo ya DHL, Paulo Makolosi (kushoto) akimkabidhi Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi
Abdalla Ulega boti ya doria ya uvuvi kwenye hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki mkoani Kigoma. Kulia ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (Uvuvi) Dk. Rashid Tamatamah. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kazi za viongozi kuendelea kuhifadhiwa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kuhifadhi kazi mbalimbali  za vion-
gozi wanchikwa lengo la kurithisha
vizazi vijavyo na kivutio cha utalii.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, Juma Mkomi alitoa
ahadi hiyo juzi alipopokea msafara
wa waendesha baiskeli wa twende
Butiama ulipopita ofisi ya Wizara
hiyo ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya miaka 100 ya maisha ya
Mwalimu Julius Nyerere.

“Kazi ya serikali kupitia wizara
yetu ni kuhifadhi kumbukumbu na
kazi za viongozi wote zinahifadhiwa

ili kuwa sehemu ya kivutio cha utalii
nchini,”alisema.

Alibainisha kuwa serikali ina-
fanya maadhimisho ya miaka 100
ya maisha ya rais huyo wa kwanza
waTanzania kwa sababu kazi zake
alizofanya  wakati wa uhai wake
bado zinaendelea kuishi katika
jamii.

Alizitaja baadhi ya kazi alizofanya
Nyerere kuwa aliongoza harakati
za ukombozi kwa nchi mbalimbali
hadi zikajipatia uhuru na hakuku-
bali wanyonge kuonewa. Naye
kiongozi wa timu ya waende-
sha baiskeli ya Twende Butiama,
Gabriel Landa, alisema timu yao

ilianza safari Aprili Zmwaka huu
nyumbani kwa Mwalimu Nyerere
eneo la Msasani mkoani Dar es Sa-
laam na wanatarajia kutumia siku
tano mpaka kufika Butiama mkoani
Mara. Landa alisema safari yao ina-
husisha makundi mawili ambayo ni
Julius Kambarage Festival linalowa-
husisha wasanii wa maigizo kutoka
maeneo mbalimbali.

Aidha alisema lengo la safari yao
ni kuhamasisha utalii wa ndani
ambapo wamekuwa na utaratibu
wa kutangaza vivutio hivyo katika
safari zao na walishafanya safari ya
Mikumi,

Ngorongoro na Kolo. Kwa upande

wake, Mkurungenzi wa Mali Kale
wa Wizara ya Maliasili na Utalii,
Kristowaja Ntandu alisema katika
maadhimishi hayo kuna makundi
mbalimbali ya vijana wanaendelea
na matembezi kutoka Mwanza kue-
lekea Butiama.

Ntandu alisema katika kuadhimi-
sha miaka 100 ya maisha ya Mwal-
imu Nyerere wizara iliunda kamati
ya Kitaifa ambayo ilifanya kazi ya
kutangaza kazi alizowahi kuzifanya
wakati wa uhai wake.

Kadhalika, alisema hitimisho la
kilele cha maadhimisho hayo ki-
takuwa Aprili 13, mwaka huu nyum-
bani kwake Butiama.

Bil. 236/-
‘zakesi
Zaokolewa
mwaka
mmoja

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Wakili Mkuu
wa Serikali imeokoa Sh.
bilioni 236.6 ndani ya
mwaka mmoja wa uongozi
wa Rais Samia Suluhu
Hassan, baada ya kushinda
mashauri 450 ya madai na
usuluhishi.

Wakili Mkuu wa Serikali,
Gabriel Malata, aliyasema
hayo jana kwenye Baraza
la Wafanyakazi wa Ofisi

Alisema Ofisi hiyo
imeendesha mashauri
1,219 ambapo kati ya hayo
ya madai ni 1,102 na ya
Usuluhishi 117.

“Aidha, Mashauri ya
Madai yaliyomalizika
hadi Januari 2022 na
Serikali kushinda ni 444 na
Mashauri ya Usuluhishi 6
na hivyo kuokoa kiasi cha
Sh. bilioni 236.6,"alisema.

Kadhalika, alisema kwa
Kipindi hicho Ofisi hiyo
imeimarisha mfumo wa
kukusanya takwimu za
kesi, kufanya ufuatiliaji wa
mienendo ya kesi na kupitia
sheria zinazohusu kesi za
madai na usuluhishi.

“Pia Ofisi imeweza
kuandaa miongozo ya
kusimamia na kuthibiti
Viwango vya ubora vya
Mawakili katika uendeshaji
wa kesi.Vile vile, Ofisi
imeweza kuandaa mkataba
wa Huduma kwa Mteja
ambao ni Serikali na taasisi
zake,"alisema.

Akizungumzia kuhusu
kero zinazoikabili ofisi hiyo,
Malata alisema inakabiliwa
na upungufu wa watumishi
153 kwa mujibu wa ikama
iliyopo kwa sasa ambayo
ina Watumishi 312.

“ Maslahi kwa watumishi
wa Ofisi ya Wakili wa
Serikali hayaendani na
uzito wa majukumu
ya ofisi, ufinyu wa
bajeti, kukosekana kwa
mawakili wenye stadi
maalumu kwenye maeneo
mtambuka,”alisema.

Hata hivyo alitaja
mikakati mbalimbali
ya ofisi hiyo ikiwamo
kuendelea kuwajengea
uwezo Mawakili katika
kuandaa utetezi na
kuhakikisha kuwa
wanawatumia Mawakili wa
ndani kuendesha kesi zote
za ndani na nje ya nchi pale
ambapo sheria zinaruhusu
kufanya hivyo.

Akifungua kikao hicho,
Naibu Waziri wa Katiba
na Sheria, Geofrey
Pinda, alitaka bajeti
itakayotengwa kwa ajili
va taasisi hiyo kuzingatia
malengo na rasilimali
zinazokadiriwa kutumika.
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DC aagiza ulinzi
chanzo cha maji
Mto Nzovwe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, ame-
waagiza viongozi wa Kata ya
Mwakibete katika Halmashauri
va Jiji la Mbeya kushirikiana na
wananchi kupanda miti kwenye
chanzo cha maji cha Mto Nzo-
vwe Il ili kukilinda.

Dk. Chuachua alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
anazindua kampeni ya upandaji
wa miti katika Kata hiyo
ambapo aliwataka kwenda ku-
chukua miti iliyooteshwa katika
Ofisi za Wakala wa Usimamizi
wa Misitu nchini (TFS) Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema chanzo cha maji cha
Mto Nzovwe ni miongoni mwa
vyanzo muhimu vya maji vina-
vyosaidia wananchi wa Jiji la
Mbeya kupata huduma ya maji
va kutosha.

Alisema maeneo yote yanay-
ozunguka chanzo hicho yana-
takiwa kupandwa miti ambayo
ni rafiki kwenye vyanzo vya
maji huku akiwataka maofisa
wa TFS kuwaongoza wananchi
hao.

“Mwanzo niliagiza kwamba
wananchi wakachukuwe miti
kwenye ofisi za TFS, lakini
sasa nimebadili utaratibu, TFS
watawaletea miti hapa ili
mshirikiane kuipanda chini ya
maelekezo yao,” alisema DK.
Chuachua.

Alisema maeneo mengi ya
chanzo hicho yako wazi hali
ambayo inasababisha baadhi
ya wananchi kuyafanya kuwa
maeneo ya kuchungia mifugo
hali inayochangia uchafuzi wa
maji yanayotumiwa na wa-
nanchi.

Diwani wa Kata ya Mwaki-
bete, Lucas Mwampiki, aliahidi
kushirikiana na wananchi wake
pamoja na maofisa wa TFS
kupanda miti hiyo kwa maelezo
kuwa wao ni miongoni mwa
wanufaika wa chanzo hicho
na hivyo wana wajibu wa
kukilinda.

Alisema mara nyingi wa-
nanchi wamekuwa wakiharibu
Vvyanzo vya maji kwa sababu ya
kukosa elimu sahihi ya vyanzo
vya maji na hivyo akawaomba
maofisa wa TFS na taasisi
zingine zinazosimamia mazin-
gira kutoa elimu kwa wananchi.

Meneja wa TFS Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Cosmas
Ndakidemi, alisema taasisi yake
imeandaa miche ya kutosha na
inagawa bure kwa wananchi
wanaotaka kupanda kwa ajili ya
kulinda mazingira.

Aliwataka wananchi wa
Kata ya Mwakibete pamoja na
maeneo mengine yanayozun-
guka vyanzo vya maji kwenda
kuchukua miti hiyo na kuipanda
kwenye vyanzo hivyo.

Kilimo cha pilipili Mbarali Kilivyowezeshwa

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKULIMA wa pilipili

cha Thahi kilichopo
Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, wamepewa
msaada wa kaushio la kisasa la
pilipili zao linalotumia nishati
ya jua ili kupunguza upotevu wa
mazao yao.

Wakulima hao wamepatiwa
kaushio hilo la kisasa na Shirika ka
HELVETAS kupitia mradi wake wa
kuwawezesha wanawake na vi-
jana kwenye kilimo cha bustani na
utafutaji wa masoko (KIBOWAVI)
ya mazao wanayozalisha.

Msaada huo ni sehemu ya
utekelezaji wa Programu ya ubore-
shaji wa mnyororo wa thamani wa
kahawa, chai na mazao ya Bustani
jjulikanayo kwa jina la AGRI-CON-
NECT chini ya ufadhili wa Umoja
wa Ulaya (EU) na Serikali ya Tan-
zania ambapo HELVETAS ni mion-
goni mwa watekelezaji.

Kwenye programu hiyo ya

AGRI-CONNECT, EU inachangia
asilimia 90 na Serikali ya Tanza-
nia inachangia asilimia 10 ambapo
pia inashughulika na uboreshaji
wa miundombinu ya barabara za
kwa jamii.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa kaushio hilo, mwakilishi
wa kikundi cha wakulima hao,
Tunsume Mwandupe, alisema
awali walikuwa wanashindwa ku-
kausha vizuri pilipili zao na hivyo
kusababisha upotevu wa mazao
yao. Alisema baada ya kupewa
msaada wa kaushio hilo, wana uw-
ezo wa kukausha mazao yao nda-
ni ya muda mfupi na kuyauza hali
ambayo imewasaidia kupunguza
upotevu na kujiongezea kipato.

“Mpaka sasa tumeshaingia mka-
taba na mnunuzi wa pilipili kichaa
zetu ambaye anakuja kuzinunua
hapahapa baada ya kuzikausha,
tunawashukuru sana KIBOWAVI,
mbali na kutusaidia kaushio hili
pia wametupatia mafunzo mbal-
imbali,” alisema Tunsume.

Akizindua Kaushio hilo, Katibu
Tawala wa Wilaya ya Mbarali, Mi-
chael Semindu, alilipongeza Shiri-
ka la HELVETAS kwa kuwasaidia
wakulima wa wilaya hiyo akisema
wakulima wa maeneo hayo wana
mwamko wa kulima lakini wame-
kuwa wakikosa nyenzo za kisasa
za kuendeshea kilimo.

Alisema ofisi yake itahakiki-
sha kikundi cha wakulima hao
wa pilipili kinasajiliwa na ki-
nakuwa miongoni mwa vikundi
vinavyopewa kipaombele kwe-
nye mikopo inayotolewa na Hal-
mashauri pamoja na fursa zingine.

Alisema mbali na kuwasaidia
wakulima hao kaushio lakini pia
Shirika hilo la HELVETAS lime-
saidia kujenga ghala la kuhifadhia
vitunguu vya wakulima wa Skimu
ya Umwagiliaji ya Igomelo am-
balo pia ni la kisasa. “Nashukuru
kwamba maofisa wa Wizara ya
Kilimo wapo hapa na wa Wakala
(TARURA), mmejionea wenyewe
barabara zetu tunaomba mtusai-

die ziboreshwe ili wakulima wasa-
firishe mazao yao vizuri kwenda
sokoni,” alisema Semindu.

Mwakilishi wa Wizara ya Kili-
mo, Daines Mtei, alisema lengo la
Serikali ni kuhakikisha wakulima
wananufaika na mazao wanayo-
zalisha na hivyo akaahidi Serikali
kuendelea kuwatafutia wakulima
fursa mahali popote ili wanufaike.

Alisema kabla ya kwenda kuz-
indua kaushio hilo walianzia
kukagua barabara mbalimbali
zinazohudumiwa na TARURA ili
kuhakikisha zinaboreshwa.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa HELVETAS, Daniel Kalimbya,
alisema shirika hilo pia limesaidia
vikundi vingine makaushio hayo
ya kisasa katika maeneo mbalim-
bali ya mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ikiwamo Songwe na Katavi.

Alisema lengo la mradi ni
kuongeza uzalishaji, kuwaongezea
wakulima kipato na kuboresha
lishe ili kupunguza matatizo ya
utapiamulo na udumavu wa wa-
toto kwenye maeneo ya mradi.

Mwakilishi wa
Wizara ya Kilimo,
Daines Mtei
(Katikati) pamoja
na maofisa

wa Shirika la
HELVETAS na
wa Halmashauri
va Wilaya ya
Mbarali mkoani
Mbeya wak-
ipokea mael-
ez0o kutoka kwa
wakulima wa
pilipili kichaa wa
kuhusu matumizi
va kaushio la
kisasa la pilipili
ambalo wame-
patiwa na Shirika
la HELVETAS
kupitia mradi wa
KIBOWAVI. PI-
CHA NA NEBART
MSOKWA

Waiomba serikali kuipanua barabara ya TANZAM

Na Nebart Msokwa, TUN-
DUMA
WATUMIAJI wa mpaka wa

Tanzania na Zambia katika Mji
wa Tunduma mkoani Songwe,
wameiomba Serikali kupanua
barabara kuu inayounganisha
nchi hizo (TANZAM) kuwa ya njia
nne ili kupunguza msongamano
wa malori na kurahisisha upit-
ishaji wa mizigo.

Wadau hao wameiomba serikali
angalau iipanuwe barabara hiyo
umbali wa kilomita 20 kutoka
ulipo mpaka huo wakidai kuwa
eneo hilo ndilo linakuwa na mson-
gamano mkubwa, kutokana na
malori mengi kuegeshwa wakati
yanasubiri kukamilika kwa nyara-
ka za kuvuka.

Walitoa ombi hilo juzi wakati
kikosi kazi cha wataalamu wa
Mamlaka ya Bandari Tanzania

(TPA) kutoka makao makuu Dar es
Salaam kwa kushirikiana na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
kilipotembelea mpaka huo kwa
lengo la kukutana na wadau.
Kikosi kazi hicho kilikuwa na
lengo la kukutana na wadau ili
kujadiliana namna ya kuboresha
huduma za bandari na kurahi-
sisha biashara ya kimataifa kati
ya Tanzania na nchi wanachama
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini

mwa Afrika (SADC).
Mwenyekiti wa madereva wa
magari yanayosafirishwa (IT),

Khalid Salim, alisema kwa sasa wa-
teja wengi wa kutoka nchi za ukan-
da wa SADC wanapenda kupit-
ishia mizigo yao katika Bandari ya
Dar es Salaam, kutokana na kuwa
na uhakika wa usalama wa mizigo
yao.

Alisema kutokana na hali hiyo
mizigo mingi imekuwa ikipitishwa

katika bandari hiyo, hivyo kusaba-
bisha msongamano katika mpaka
wa Tunduma, na akaomba bara-
bara iboreshwe ili kuondoa tatizo
la msongamano. Alisema en-
dapo barabara hiyo itaboreshwa
kutakuwa na ongezeko la biashara
zaidi na Serikali itaongeza mapato
katika mpaka huo, akisema muda
ambao unatumika kusubiri ni se-
hemu ya upotevu wa mapato.

“Tunawaombeni sana bandari
yetu imekuwa na mvuto kwa
mataifa mengi, sasa tunaomba hii
barabara iboreshwe ili kuondoa
huu msongamano wa magari kwe-
nye mpaka wetu, huu mji wa Tun-
duma kwa sasa una magari mengi
sana,” alisema Salim.

Mwakilishi wa Kampuni ya Usa-
firishaji ya Lead Trans, Jumanne
Wabara, aliwashukuru maofisa
wa kikosi kazi hicho kwa kuamua
kufanya kikao cha pamoja na wa-

dau katika mpaka huo na kusema
kuwa na wao kiliwasaidia kuwasil-
isha kero zao.

Alisema kikao hicho kitaisaidia
Serikali kujua mahitaji ya wadau
wanaotumia mpaka huo pamoja
na Bandari ya Dar es Salaam na
bandari zingine.

Alisema pamoja na kwamba
Serikali ina mpango wa kuipanua
barabara ya TANZAM Kkutoka
Igawa wilayani Mbarali mpaka
Tunduma yenye urefu wa zaidi ya
Kilomita 200, lakini ingeanzia ka-
tika Mji wa Tunduma kwa kujenga

kipande kidogo.
“Zaidi ya asilimia 70 ya mizigo
inayoshushwa katika bandari

yetu ya Dar es Salaam inapita
kwenye mpaka huu kwenda
mataifa ya kusini, sasa msonga-
mano unapokuwa mkubwa hapa
Tunduma tunawakatisha tamaa
wadau,”alisema Wabara.
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Spika wa Baraza la Wawakilishi,

Zubeir Ali Maulid (wa tatu kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC,

Theobald Sabi (kulia) wakiwa wameongana na wageni wengine kupata futari wakati wa hafla ya futari iliyoandaliwa na benki
hiyo kwa ajili ya wateja wake Zanzibar. Hafla hiyo ilifanyika Hotel Verde na ilihudhuriwa na wageni mbalimbali, wakiwamo
mawaziri, viongozi wa dini, wateja, mawakala na wafanyakazi wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Hakuna uhaba wa petroli, dizeli Zanzibar'

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Maji na Nishati
Zanzibar (ZURA), imesema
hakuna uhaba wa nishati ya
mafuta ya petroli, dizeli na mafuta ya taa
visiwani humo licha ya kukabiliwa na bo-
hari ndogo ya uhifadhi wa nishati hiyo.

Hayo yalielezwa na Mkuu wa Kitengo
cha Uhusiano wa mamlaka hiyo, Mbarak
Hassan Haji, wakati akitangaza bei za
mafuta kwa waandishi wa habari ofisini
kwake.

Alisema kuwa tokea Oktoba mwaka
jana Zanzibar imeanza kuhifadhi katika
Bandari ya Tanga isipokuwa mafuta ya taa
pekee ambayo yanatumika kwa kiwango
cha chini.

Alisema kuwa katika Bandari ya Tanga
kuna uhifadhi mkubwa wa mafuta am-
bayo ina matangi ya kisasa na makubwa.

Alisema tangu bei ya mafuta kuanza
kupanda duniani Zanzibar imekuwa na

uhakika wa mafuta .

Alisema kuna zaidi ya lita milioni
18,000 ambazo huagiziwa kutoka nje ya
nchi kila mwezi kutokana na mahitaji ya
mafuta. Akizungumza kuhusu bei mpya
ya mafuta iliyoanza juzi, alisema bei ya
nishati hiyo imeendelea kuongezeka kwa
mwezi huu kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo gharama za usafirishaji.

Aidha, alisema bei ya petroli kwa mwezi
huu wa Aprili ni Sh. 2,642 kutoka Sh. 2,459
ya mwezi uliopita na ni tofauti ya Sh. 183
sawa na asilimia 7.44.

Alisema mafuta ya dizeli yanauzwa Sh.
2,644 kwa mwezi huu kutoka Sh. 2,500 ya
mwezi uliopita tofauti ya Sh. 144 sawa na
asilimia 5.8.

Alisema mafuta ya taa bei ya rejareja ni
Sh. 2,173 kutoka Sh. 1,811 ya mwezi uliopita
tofauti ya Sh. 362 sawa na asilimia 20.

Mbarak alisema kuwa sababu zilizo-
pelekea kupanda kwa bei hizo ni pamoja
na kubadilika kwa wastani wa bei za uu-
zaji wa bidhaa hizo katika soko la dunia

pamoja na soko la ndani kupitia Bandari
ya Dar es Salaam. Alisema ZURA inapanga
bei kwa kuzingatia wastani wa mwenendo
wa mabadiliko ya bei za mafuta duniani
kwa mwezi uliopita ili kupata kianzio cha
kufanyika mabadiliko ya bei za mafuta
kwa mwezi huu.

Alisema pia huangalia gharama za uin-
gizaji mafuta katika Bandari ya Dar es
Salaam, kuangalia thamani ya Shilingi ya
Tanzania kwa Dola za kimarekani, ghara-
ma za usafiri, bima na premium hadi Zan-
zibar, kodi za serikali na kiwango cha faida
kwa wauzaji wa jumla na rejareja.

Hata hivyo, alibainisha kuwa pamoja na
bei hizo kuongezeka katika soko la dunia
kwa mwezi huu serikali inaendelea ku-
punguza makali ya bei kwa kufidia jumla
ya Sh 250 kwa kila lita ya mafuta.

Hata hivyo, aliwataka wananchi ku-
nunua mafuta katika vituo halali ili kue-
puka kuuziwa magendo na kudai risiti
ambayo itawasaidia wanapopata matati-
zo kupata haki yao.

T
NBC yaandalia

Wwateja wake futari

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) imean-
daa hafla ya futari kwa ajili ya wateja wake
visiwani Zanzibar, huku Spika wa Baraza la
Wawakilishi Zubeir Ali Maulid akiipongeza
benki hiyo kutokana na ushirikiano inaoutoa
katika nyanja mbalimbali ikiwamo kijamii na
Kiuchumi.

Akizungumza kwenye hafla hiyo iliyo-
fanyika Hotel Verde, Zanzibar, Spika Zubeir
alionyesha kuridhishwa na namna benki
hiyo inavyoshirikiana na Baraza hilo pamoja
na serikali katika kuleta maendeleo visiwani
Zanzibar kupitia mipango yake mbalim-
bali ikiwamo ile inayogusa moja kwa moja
ustawi wa jamii pamoja na serikali.

“Pamoja na yote hayo niwapongeze NBC
kwa kuonesha umuhimu wa wateja wake
kwa kurejesha miongoni mwa faida wana-
z0zipata kwa namna mbalimbali ikiwamo
kwa njia hii ya kufutarisha na kutoa huduma
nyingine mbalimbali kwa jamii..tunashuku-
ru,” alisema.

Awali, akizungumza katika hafla hiyo ya
futari, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
NBC, Theobald Sabi alisema benki hiyo
imeamua kuandaa futari hiyo ili kujumuika
na wateja wake kama hatua ya kuonyesha
mshikamano na umoja katika kipindi cha
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Alisema benki hiyo inaheshimu Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani kutokana na
kwamba ni Kipindi ambacho mwanadamu
anajiweka karibu na Muumba wake kupitia
mfungo na kufanya maombi.

“Huu ni mwezi ambao pia unatukumbu-
sha kufanya kilicho chema mbele za Mungu
wetu. Kwa kuwa NBC siku zote tupo karibu
na imani za wateja wetu tumeamua kuandaa
futari hii ili kujumuika na wenzetu kufaniki-
sha hilo,” alisema Sabi.

Alibainisha kuwa benki hiyo ina huduma
maalum inayojikita katika kutoa huduma
kwa wateja wake wa imani ya Kiislamu,
ijulikanayo kama Islamic Banking inayopa-
tikana kwenye matawi yote ya benki hiyo
ikiendeshwa katika misingi ya dini hiyo na
huduma mbalimbali za mikopo ya riba.

Sabi aliwaomba wale ambao hawajaji-
unga na benki hiyo kufungua akaunti zao
ili waweze kufurahia huduma bora na za
kipekee zinazotolewa katika matawi yote ya
NBC nchini.

Hafla hiyo ya futari ilihudhuriwa na wa-
geni mbalimbali wakiwamo mawaziri, vion-
g0zi wa dini, viongozi wa vyama Vvya siasa,
wateja, mawakala pamoja na wafanyakazi
wa benki hiyo.

Makamu wa Pili ataka makandarasi walipwe

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla
ameutaka uongozi wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali ku-
hakikisha makandarasi wanaodai
fedha kwa ajili ya ujenzi wa shule
wanalipwa haraka ili kuwapa fursa
ya kuendelea na miradi hiyo.

Hemed alieleza hayo Kkatika
muendelezo wa ziara yake ya ku-
kagua miradi ya maendeleo katika
Wilaya ya Magharibi B Unguja inay-

ojengwa kwa fedha za kupunguza
athari za UVIKO-19.

Alisema fedha za miradi hiyo
zipo kwa ukamilifu, hakuna sababu
ya kuchelewesha malipo kwa wa-
kandarasi waliokwisha omba fedha
hizo kisheria.

Alisisitiza kuwa serikali haitam-
vumilia mtendaji yeyote atakae-
chelewesha utoaji wa fedha za mi-
radi hiyo na kumchukulia hatua za
kisheria atakaehusika na tabia hiyo.

Katika ziara hiyo Makamu wa
Pili alitembelea eneo linalojeng-

wa maduka kwa ajili ya vifaa vya
umeme vilivyotumika lililopo mtaa
wa kwa Mchina ambalo hatua
ya awali litajengwa kwa fedha za
ahueni ya UVIKO-19 na kuitaka Hal-
mashauri ya Wilaya ya Magharibi B
kutafuta njia ya kupata fedha kwa
ajili ya kukamilisha jengo hilo la
ghorofa nne.

Pia, alitembelea ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya iliyopo Mwanakwerek-
we na kuwahakikishia wananchi wa
Zanzibar kuwa hospitali hiyo itaka-
pokamilika itakuwa na wataalamu

wa kila fani ili kurahisisha huduma
kwa wananchi wa wilaya hiyo.

Alisema, kukamilika kwa hospi-
tali hiyo kutazalisha ajira mbalim-
bali za madaktari watakaohudumia
hospitali hizo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ma-
gharibi B, Hamida Mussa Khamis,
alisema Ofisi ya Wilaya ya Maghar-
ibi B imejipanga kuhakikisha mi-
radi inakamilika kwa ubora na kwa
wakati.

Alisema wananchi wa wilaya hiyo
wanauhitaji mkubwa wa sekta ya

elimu na ya afya na kueleza kuwa
hospitali hiyo itamaliza changamo-
to ya kukosa huduma mbalimbali
hasa za kina mama.

Kwa upande wake Mkuu wa Jeshi
la Kujenga Uchumi Zanzibar (JKU),
Kanali Makame Abdalla Daima,
alisema kuwa ujenzi wa madarasa
ndani ya Wilaya ya Magharibi B
utakamilika ndani ya wiki tatu zi-
jazo na kuuomba uongozi wa Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, waendelee kutoa ushiriki-
ano kwa kufikia hatua hiyo.
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Maelfu ya
wahnakKijijl
Hanang
wapata
majisafi

Na Mwandishi Wetu

sotu wilayani ya Hanang Mkoa wa
Manyara, wamenufaika na mradi mpya
wa majisafi na salama uliofadhiliwa
na Serengeti Breweries Limited (SBL),
Shirika la WaterAid na Serikali ya
Tanzania baada ya kukabidhi kisima
cha maji.

Kisima hicho kilichoongezewa ufani-
si kitakuwa na uwezo wa kuhudumia
vya Bassotu, Dangaida, Viendamudiga
na Dilna katika Kata ya Bassotu.

Akizungumza katika uzinduzi
wa mradi huo, Mkuu wa Wilaya ya
Hanang', Janeth Mayanja, aliipongeza
SBL kwa kuwa mstari wa mbele katika
kutoa msaada kwa wakati kwenye
miradi ya maendeleo ya jamii katika
maeneo na sekta nyeti nchini.

Alisema: “Mradi huu ni mwokozi
wa maisha kwa watu wa Bassotu, na
kuulinda kwa ajili ya vizazi vyao vi-
javyo. Ninataka kuwashukuru SBL kwa
kujitolea kwao.”

Mkurugenzi wa Mahusiano wa Kam-
puni ya SBL, John Wanyancha, alisema:
“Mradi huu wa maendeleo wa ‘Maji
ya Uhai’ umefanywa kwa ushirikiano
wa Serikali ya Tanzania na WaterAid
Tanzania ili kuboresha afya, kuongeza
tija kiuchumi, kuwezesha wanawake
na kuwasaidia watoto wa kike kupata
muda zaidi shuleni kwa sababu sasa,
hawahitaji tena kusafiri kwa saa nyingi
kutafuta maji safi.”

Mkurugenzi Mkaazi wa WaterAid
Tanzania, Anna Mzinga, alisema: “Tu-
taendelea kuja na mawazo mapya ili
kupata masuluhisho ya kibunifu katika
ngazi ya kitaifa na kimataifa ili kuwa-
patia watu maji safi na salama.

Tutahakikisha kila mtu kila mahali
anapata kile ambacho wengi wetu
tuliokuwa mijini tunapata ambacho ni
maji safi na salama.” alisema Mzinga.

Aliongeza kuwa usambazaji wa maji
kutoka Ziwa Bassotu kwenda kwa jamii
ulihitaji matibabu ya haraka baada
va vipimo vya maabara kubaini kuwa
kiwango cha madini ya floride kwenye
maji Kilikuwa juu ya viwango vinavyo-
pendekezwa na Shirika la Afya Duniani
(WHO).

Mradi huo ulioweka uwezo wa
kutibu maji wa lita 900,000 kwa saa 12
unatosha kukidhi na kuzidi wastani wa
mahitaji ya maji va kila siku ya kata ya
Bassotu ambayo ni lita 700,000.

Waziri awa mbogo kwa
wanaovamia hifadhi

Na Munir Shemweta, MUSOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk Angeline Mabula, ametoa
onyo kwa wananchi wanaotumia hisani ya
Rais, Samia Suluhu Hassan, kuvamia maeneo
ya hifadhi yaliyomegwa na kurejeshwa kwa
wananchi kutokana na kuwa na migogoro
ya matumizi ya ardhi.

“Na nitoe tahadhari kumekuwa na tabia
leo serikali inakumegea halafu kesho unat-
egemea tena utamegewa, hapatakuwa na
kubadilisha mipaka au kumega tena maeneo
yaliyotolewa, kilichofanyika ni hisani ya Mh.
Rais Samia kuridhia lifanyike jambo hilo, la-
kini siyo ada kila watu wakihitaji wanamege-
wa,” alisema Dk. Mabula.

Alisema timu ya mawaziri wa wizara
za kisekta ikiongozwa na Waziri wa Ardhi
Nyumba na Maendeleo ya Makazi iko ka-
tika awamu ya pili ya ziara kwenye mikoa
mbalimbali nchini kupeleka mrejesho wa
uamuzi ya Baraza la Mawaziri kuhusiana na

975.

Alisema kinachohitajika kwa maeneo
yote yaliyomegwa kwa ajili ya shughuli za wa-
nanchi ni kuandaliwa mpango wa matumizi
mazuri na jukumu la mikoa ni kuhakikisha

mipango ya matumizi bora ya ardhi inaan-
daliwa kwa maeneo yote yaliyomegwa.
Akizungumza na uongozi wa Mkoa wa
Mara April 9, 2022 wilayani Musoma, Dk
Mabula ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati
ya Mawaziri wa Wizara za Kisekta alisema,

huo vitaendelea kubaki na kufanyiwa mare-
jeo huku mtaa mmoja ukifanyiwa tathmini.

Kwa mujibu wa waziri huyo , kazi in-
ayofanyika katika kutafuta ufumbuzi wa
migogoro ya matumizi ya ardhi ni pamoja na
kubadilisha maeneo ya hifadhi yaliyopoteza
sifa, kurekebisha mipaka kati ya hifadhi za
misitu, wananchi na wanyama ambako kuna
mwingiliano ili kuweka alama zitakazoone-
kana ambazo kila mmoja ataheshimu.

Kwa upande wao, Mawaziri wa Wizara za
kisekta walisisitiza umuhimu wa uongozi
wa mkoa kuanzia ngazi za chini hadi juu
kuhakikisha unasimamia vyema sheria ili
maeneo ya hifadhi yasivamiwe tena sam-
bamba na kutilia mkazo uhifadhi wa mazin-
gira na vyanzo vya maji na kawapo mipango
ya matumizi bora ya ardhi.

> Elimu ya utunzaji vyanzo vya maji
itolewe kwa wananchi kwa kuwa wananchi
wamekuwa wakifanya shughuli kwenye vy-

anzo vya maji na hivyo kuathiri vyanzo hivyo
na wakati mwingine kuvikausha hasa nyaka-
ti za kiangazi” alisema Mhandisi Marypricsa
Mahundi.

Kwa upande wake Naibu Waziri Ofisi ya
Makamu wa Rais, Khamis Chillo, alitaka wa-
nanchi kupewa taaluma ya utunzaji na uhi-
fadhi wa mazingira ili kuepuka uharibifu wa
mazingira.

“Wananchi waelimishwa namna bora na
sahihiya matumizi ya ardhi kwa kuwa kuna
shughuli nyingi za kibinadamu zinazofanywa
katika ardhi na inawezekana zinafanyika ku-
tokana na watu kutofahamu matumizi sahihi
ya ardhi, lengo letu ni kupunguza migogoro
ya ardhi,” alisema Chillo.

Naye Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde, alisema utatuzi wa migogoro ya
matumizi ya ardhi utasababisha baadhi ya
maeneo kutengwa na kuwekewa mipango
yamatumizi bora ya ardhi ili kusaidia kupun-
guza changamoto za ardhi.

Mary Masanja aliwaambia viongozi wa
mkoa na wilaya wa Mkoa wa Mara kuwa,
maeneo yanayomegwa kwa ajili ya wananchi
yalikuwa sehemu ya maeneo yaliyohifadhi-
wa hivyo , wananchi wajiandae kukutana na
changamoto za wanyama na kuwataka vion-
gozi kutoa elimu kwa wananchi ya namna
ya kuishi maeneo hayo.

Mtaalam wa mifumo ya
kompyuta kutoka kampuni

ya Vodacom Tanzania PLC,
Erick John akitoa maelezo

kwa wanafunzi wa shule ya
sekondari Omumwani wilayani
Bukoba namna ya kutumia
tovuti ya E- Fahamu inay-
owezesha wanafunzi kupata
elimu na maudhui kidijitali
mahali popote walipo, mafunzo
hayo yaliandaliwa na Asasi ya
Vodacom Tanzania Foundation
ambayo hivi karibuni imetoa
msaada wa kompyuta na pia
itaunganisha shule 50 za umma
zilizoko katika mikoa 10 nchini
(School Connectivity Project

). Mafunzo hayo yalifanyika
mkoani Kagera hivi karibuni.

Mil. 475/- zilivyorahisisha huduma afya Moro

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WANANCHI wanaoishi kwenye kata sita za
Manispaa ya Morogoro wameanza kupata hu-
duma bora za afya karibu na makazi yao, baada
ya kukamilika kwa ujenzi wa zanahati hizo uli-
ogharimu Sh. milioni 475. 4.

Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa ya Moro-
goro, Michael Waluse, alisema ukaguziwa mi-
radi ya zahanati hizo zlizojengwa eneo
la Mgaza iliyopo kata ya Mindu na kata zingine
ni Sultan Area, Mbuyuni, Tungi, Kihonda
Maghorofani na Kiwanja cha Ndege.

Waluse alisema jumla ya Sh. 475432,391.50
zimetumika kwenye ujenzi wa zahanati hizo
na kati ya hizo Sh. 379554,891.50 sawa na
asilimia 75 zimetokanana mapato ya ndani na
asilimia 21 kutoka serikali kuu.

Alisema tayari manispaa imewapan-
ga watumishi 18 katika zahanati zote sita waki-
wamo wauguzi 12 ,madaktari wasaidizi wawi-
li natabibu wawili ikiwa ni asilimia 20 ya
mabhitaji ya watumishi 15 kwa kila zahanati.

“Tayari zahanati mpyasita za Manispaaya
Morogoro zimeanza kutoa huduma na ndani
ya siku 7 hadi 10 tutahakikisha huduma zote
muhimu zinazotakiwa kutolewa zinapatikana”
aliserna Waluse .

Akizungumzia  vifaa tiba alisema baa-
dhi vimepatikana kwa kushirikiana na Ofisi ya
Mganga Mkuu wa Manispaa na kutoka vituo
vya kutolea huduma za afya 13  vilivyochang-
ia  upatikanaji wa meza 32 zenye gharama
ya Shmilioni 2. 6.

Alisema hadi sasa jumla ya vifaa tiba vyenye
thamani ya Sh. milioni 11. 051 vimepelekwa kati-

kakituokimoja ikiwaniasilimial3 yamabhitaji
yote yanayohitajika katika vituo vyote sita na
hivyo kuwa na upungufu asilimia 87.

Waluse alisema juhudi zinafanyika ili kuka-
biliana na upungufu huo ambapo vifaa tiba aina
mbalimbali vyenye thamani ya Sh. milioni 36.9
vimeagizwa kutoka Bohari Kuuya Dawa (MSD)

Kwa upande wa Mganga Mkuu wa Manispaa
ya Morogoro, Charles Mkombachepa alise-
ma juhudi mbalimbali zinafanyika ili kuhakiki-
sha vituo hivyo, vinapata dawa kwa kuwa bado
havina akaunti ya MSD.

Dk Mkumbachepa alisema baadhi ya vituo
vya kutolea huduma vimechangia upatikanaji
wa dawa zenye thamani ya Sh. milioni 3. 2 sawa
na asilimia tatu ya mabhitaji katika vituo hivyo
sita na hivyo kuwa na upungufu wa asilimia 97.
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MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE:

Zelensky: Hatutaki kuI)pC{?zla fursa
ddiplomasia

likiwepo suluhisho la

Kyiv, UKRAINE

“HAKUNA anayetaka kujadili-
ana na mtu au watu waliolitesa
taifa hili. Yote yanaeleweka. Na
kama mwanaume, kama baba,
ninaelewa hili vizuri. Lakini ha-
tutaki kupoteza fursa, ikiwa zipo,
kwa suluhisho la kidiplomasia.”

Ni kauli ya Rais wa Ukraine, Vo-
lodymyr Zelensky mwishoni mwa
wiki, akisema msimamo wake
bado ni kuhimiza amani ingawa
Russia, inashambulia raia wake,
jambo linaloshangaza dunia, aki-
omba kupatiwa silaha zaidi kuka-
biliana na mashambulizi Mashari-
ki mwa nchi yake.

Zelensky ameyasema hayo
kwenye mahojiano na shirika la
habari la Associated Press (AP),
akiwa myjini Kyiv, siku moja baada
ya taarifa ya kwamba, takriban
watu 52 wameuawa katika mgo-
mo wa kituo cha treni katika miji
wa Mashariki mwa Kramatorsk.

Akiwa katika ofisi yake Ikulu,
huku madirisha yamewekewa mi-
fuko ya mchanga na kuzingirwa
na wanajeshi waliobeba silaha
nzito, anasema:

“Tunapigana, lakini kwa ajili ya
uhai, huwezi kupigana tu bila ku-
wapo watu. Ndiyo maana ni kwa
nini kuna umuhimu wa kusimam-
isha hii vita,” Zelensky amesema.

Wakati akisema hayo, vikosi
vya

Russia, vinajikita eneo la
mashariki mwa Ukraine, Donbas
na Mariupol.

“Tunapigwa. Tunapigana. Tuko
imara. Na tukiacha tu tutakuwa

ma.

kwenye upande dhaifu,” amese-

Zelensky anasema anaamini
Waukraine watakubali suala la
amani ingawa wamepita masham-

bulizi ya takribani wiki sita sasa.
Pamoja na matarajio ya amani,
Rais Zelensky anasema ameende-
lea kupokea ushirikiano kutoka
nchi za Ulaya ikiwamo Marekani.

S-300 air defense’.

Jirani yake, nchi ya Slovakia,
ilimpatia mtambo wa kulinda
mashambulizi ya anga ‘Soviet-era

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, akizungumza katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press (AP), ofisini kwake mjini Kyiv, nchini humo,
mwishoni mwa wiki. Rais Zelensky anasema msimamo wake ni amani licha ya mashambulizi ya Russia dhidi ya raia wa nchi yake. PICHA:MTANDAO

gereza, Boris Johnson alifanya
ziara ya kushtukiza mjini Kyiv, na
kuonana na Rais Zelensky, na ku-
fanya mazungumzo.

Aidha, Waziri Mkuu wa Uin-

Ruto aibuka na kibao ‘Sipangiwr’,
tume yaonya neno lililotumika

Nairobi, KENYA

SAA chache baada ya Tume ya Kitaifa ya
Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (NCIC)
kuorodhesha neno ‘hatupangiwi’ kuwa
miongoni mwa maneno na misemo am-
bayo huenda ikaeneza chuki wakati Kenya,
ikijiandaa na uchaguzi mkuu, Naibu Rais
(DP) William Ruto ametoa remix ya wimbo
maarufu uitwao ‘Sipangiwi’.

Mwezi uliopita, wakati DP ilipotambu-
lishwa kama mgombea urais wa chama
cha United Democratic Alliance (UDA), ali-

cheza na wimbo ambao sasa unaimbwa na
wasanii wa Kenya, Exray ‘Taniua’ na Trio
Mio.

Wimbo huo maarufu hutumika sana
kwenye mikutano yake.

Neno ‘Sipangiwi (hakuna anayenipan-
gia), lililomo kwenye kamusi, sasa limepata
umaarufu katika lugha za kisiasa nchini
Kenya.

Labda kwa kutambua hilo, na jukumu
lake katika matamshi ya sasa ya kisiasa,
Mwenyekiti wa NCIC, Mchungaji Samuel
Kobia mwishoni mwa wiki, alijumuisha
neno hilo kati ya maneno ambayo yana-

chukuliwa kuwa matamshi ya kisiasa ya
chuki.

Maneno mengine kwenye orodha yali-
yotolewa na tume hiyo ni pamoja na ‘ma-
doadoa’, neno ambalo hivi majuzi lilimwe-
ka kinara wa ODM Raila Odinga matatani,
jambo ambalo huenda likazua mifarakano
miongoni mwa jamii na wafuasi wa kisiasa
wa vyama mbalimbali.

“Tunajua kwamba mauti na uzima huwa
katika ulimi. Tume imeainisha maneno
ambayo yamekuwa yakitumika mara kwa
mara katika nyanja ya kisiasa ya Kenya kwa
nia ya kuibua vurugu miongoni mwa jamii

zenye mitazamo tofauti ya kisiasa,” amese-
ma Mwenyekiti huyo.

Mwaka jana, DP, katika hafla ya kudhi-
hirisha madai yake kuwa yeye ni mtu wa
kujitengenezea mambo yake, alitumia ma-
neno sipangiwi.

“Vile Wakenya wamesema hawapangiwi
na mimi nataka niwaambie, mimi kama
‘hustler’ sipangiwi. Wao wanaweza ku-
pangwa na ‘deep state’, wapangwe na ‘sys-
tem’, lakini sisi hatupangiwi,” alidai Ruto.

Imeandaliwa na Christina Mwakan-
gale kwa msaada wa mtandao
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FIFA YARUHUSU RASMI MTIBWA
KUMTUMIA KANDA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Shirikisho la Soka Du-
niani (Fifa), limeiruhusu klabu ya
Mtibwa Sugar kumtumia mchezaji
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, Deo Kanda ambaye hajai-
chezea timu hiyo tangu aliposajiliwa
kipindi cha dirisha dogo la usajili.

Msemaji wa klabu hiyo Thobias
Kifaru, amesema tayari wamepata
Uhamisho wa Kimataifa (ITC), ku-
toka Fifa, baada ya klabu yake ya
TP Mazembe kushindwa kutekeleza
jambo hilo kwa wakati.

“Lile suala lililokuwa likiuliziwa

sana la Deo Kanda, limemalizika
kwani Fifa imetuwashia taa ya kijani
kumtumia kwa sababu timu yake ili-
yokuwa ikimmiliki TP Mazembe ili-
weka ngumu, na ikawa tabu sana ku-
pata ITC. Tulivyoona hivyo tukapiga
hodi huko, nashukuru sasa wametu-
ruhusu.

“Nadhani kilichobaki sasa ni
taratibu tu za ki inchi, kwa sababu
hawezi kucheza bila kupata vibali
vya kufanyia kazi nchini, na kila kitu
kikienda sawa, basi anaweza kuone-
kana kwenye mechi ya Jumapili kati
yetu na Dodoma Jiji,” alisema Kifaru.

Kanda, anacheza nafasi ya winga

wa kulia, akiwa pia ameshawahi
kuichezea Simba kwa mkopo aki-
tokea TP Mazembe mwaka 2019, kwa
msimu mmoja, kabla ya kurejea tena
kwenye klabu yake mama.

Alisajiliwa kipindi cha dirisha
dogo la usajili, lakini kukazuka saka-
ta, kwani klabu ya Kitayosce FC am-
bayo ipo kwenye Ligi ya Champion-
ship, nayo ikadai imemalizana naye,
kitu kilichosababisha mgogoro na
kushindwa kuonekana dimbani.

Hata hivyo, Kanda anaikuta Mtib-
wa ikiwa kwenye nafasi ya 14, na
pointi 20 kwa mechi 19 ilizocheza
hadi sasa.

Mshindi wa kwanza wa kilometa 21, Shmeeza Mukhi, akimaliza mbio zake za kuchangia na kuwapa matumaini
watoto wenye mahitaji maalum nchini. Mbio hizo zilifanyika Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Prisons kutafuta
‘pumzi’ Zambia

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Tanzania Pris-
ons, Patrick Odhiambo, amese-
ma kesho, Jumanne wanatarajia
kucheza mechi ya kirafiki na moja
ya timu kutoka Zambia kwa ajili ya
kujiandaa na michezo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyopo mbele yao.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Odhiambo alisema wamepeleka
maombi katika timu mbili zinazos-
hiriki Ligi Kuu Zambia kwa ajili ya
kupata mechi ya kirafiki ili kujipima
nguvu kabla ya kucheza dhidi ya
Coastal Union.

Alisema anatarajia mechi hiyo ya
kirafiki kumpa mwanga wa kuona
mapungufu ya kufanyia kazi ka-
tika kikosi chake kipindi cha ma-
pumziko kabla ya ligi hiyo kuende-
lea.

“Katika msimamo tuko katika na-
fasi mbaya sana, jambo kubwa kwa
sasa ni kuhakikisha tunapata mechi
ya kirafiki kuona wapi tunatakiwa
kufanyia kazi kuhakikisha tunare-
jea katika ligi tukiwa fiti na kutafuta
matokeo ya ushindi katika michezo
iliyopo mbele yetu ya mzunguko wa
pili,” alisema.

“Kazi ninayoifanya ni kuwajenga
kisaikolojia wachezaji wangu na ku-
punguza presha waliyokuwa nayo
kwa sababu tunashika nafasi ya
chini katika msimamo wa ligi hiyo,”
alisema Odhiambo.

Alisema malengo makubwa kwa
sasa ni kuhakikisha wanashinda
mchezo wao ujao dhidi ya Coastal
Union watakaocheza nyumbani ili
kupata pointi tatu muhimu zitaka-
zowasaidia kutoka chini.

“Najitahidi kupunguza presha
kwa wachezaji wangu kwanza tuki-
pata hii mechi ya kirafiki itatusaidia
lakini lazima tuhakikishe tunashin-
da mechi yetu dhidi ya Coastal Un-
ion kutoka katika nafasi ya chini ya
msimamo,”alisema kocha huyo.

Tanzania Prisons ambayo itashu-
ka dimbani Aprili 18, mwaka huu
dhidi ya Coastal Union kwenye
inashika nafasi ya 15 ikiwa ya pili ku-
toka mkiani baada ya kujikusanyia
pointi 16 pekee katika mechi 19 il-
izocheza hadi sasa.

Betika kulipia mashabiki 24 mechi Simba, Yanga

Na Saada Akida

MASHABIKI 24 wa timu za Simba na
Yanga wamepewa fursa ya kushuhudia
mechi ya Ligi Kuu Bara ya watani hao wa
jadi bure, itakayopigwa Aprili 30, mwaka
huu katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
imeelezwa.

Mashabiki hao ni wale watakaoibuka
washindi kwenye droo ya Mtoko wa Kib-
ingwa inayoendelea nchini ikiendeshwa
na Kampuni ya Michezo ya Kubashiri Ma-

tokeo ya Betika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja Masoko wa Kampeni ya Betika, Nel-
son Mwanuzi, alisema wametoa fursa
kwa mashabiki wa timu hizo kushuhu-
dia mchezo huo wa watani wa jadi bure,
huku gharama zote zikiwa juu ya kam-
puni hiyo.

Alisema hadi sasa wamepatikana
washindi 10 kutoka mikoa ya Dodoma,
Mtwara, Morogoro, Mbeya, Mara na Tab-
ora, huku zikiwa zimesalia nafasi 14 kwa

mashabiki kushuhudia mechi hiyo ya wa-
tani kwa kucheza katika droo ya Mtoko
wa Kibingwa.

Aliwataja washindi hao kuwa ni Em-
manuel Zadie na Amos Mdao (Dodoma),
Hamidu Hassan na Sharafi Sharkati (Mt-
wara), Michael Richard, Patrick Ngwala
na Ibrahim Kondo (Morogoro), Dominick
Mwakalinga (Mbeya), Lameck Mbusiro(
Mara) na Hamis Omary wa Tabora.

“Wote watagharamiwa tiketi za ndege
kwenda (Dar es Salaam na kurudi mikoa

wanayotokaO kushuhudia mechi hiyo,
watalala hoteli ya nyota tano wakiwa Dar
es Salaam na watalipiwa tiketi za jukwaa
kuu uwanjani kwa ajili ya kushuhudia
mchezo huo,” alisema Mwanuzi.

Alisema ili kupata fursa hiyo, washiriki
wanatakiwa kucheza kwenye droo ya
Mtoko wa Kibingwa kujishindia tiketi
hiyo adhimu, nafasi 14 bado ziko wazi na
rahisi kwa kuanzia Sh. 1,000 na kwamba
ukichezwa kwenye droo ya Mtoko wa
Kibingwa ni rahisi kushinda.
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MBAPPE KUBAKI PSG

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwe-
nye umri wa miaka 23, anatarajia kubaki Paris Saint-
Germain, huku Real Madrid sasa wakijiandaa kum-
shawishi straika wa Borussia Dortmund, Erling Braut
Haaland mwenye umri wa miaka 21. (Sunday Mir-
ror)

TCHOUAMENI AITAKA MADRID

ERLING Haaland na kiungo wa Monaco mwenye
umri wa miaka 22, Aurelien Tchouameni wanataka
kusajiliwa Real Madrid. (AS)

CONTE KUSAJILI MSHAMBULIAJI

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte ana-
taka kumsajili mshambuliaji namba 10 kipindi cha
majira ya joto ili kumruhusu Harry Kane mwenye
umri wa miaka 28, kucheza kama straika. (Mail on
Sunday)

ARSENAL, SPURS KWA MADDISON

KLABU za Tottenham Hotspur na Arsenal zipo kwe-
nye mbio moja kuwania kumsajili kiungo wa Leices-
ter na England, James Maddison mwenye umri wa
miaka 25. (Sun on Sunday)

GERRARD AJIPANGA KUSAJILI

KOCHA wa Aston Villa, Steven Gerrard, anapanga
kufanya usajili mkubwa wakati wa dirisha la kipindi
cha majira ya joto huku akiuza nyota nane. Mlinzi
wa Liverpool, Joe Gomez mwenye umri wa miaka
24, Yves Bissouma wa Brighton mwenye miaka 25, ni
miongoni mwa wanaowaniwa na Gerrard. (Sunday
Mirror)

INTER YAMTAKA LUKAKU

KLABU ya Inter Milan inawania kumsajili straika wa
UBelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 29,
kutoka Chelsea kipindi cha majira ya joto - lakini kwa
mkopo. (Football Insider)

JORGINHO ATAKIWA JUVE

KLABU ya Juventus inawania kumsajili kiungo wa
Chelsea na Italia mwenye umri wa miaka 30, Jorgin-
ho. (Tutto Mercato)

BREMER AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL ipo kwenye mbio za kuwania kumsajili
mlinzi wa kati wa Torino, mwenye umri wa miaka 25,
Gleison Bremer, lakini wanakabiliwa na upinzani ku-
toka Inter Milan. (Goal)

TIELEMANS ANUKIA UNITED

MATUMAINI ya Manchester United kumsajili kiun-
go wa Leicester City, Youri Tielemans yameongezeka
baada ya Liverpool na West Ham kujitoa kwenye
mbio za kumuwania nyota huyo mwenye umri wa
miaka 24. (CBS Sports)

VAN PERSIE KUMSAIDIA HAG

ERIK ten Hag anataka kumfanya mchezaji wa zam-
ani wa Manchester United, Robin van Persie kuwa
msaidizi wake wakati atakapochukua mikoba ya
kuinoa klabu hiyo ya Old Trafford. (Mail on Sunday)

RANGERS KUMUACHIA DIALLO

KLABU ya Rangers haina mpango wa kuongeza
muda wa mkopo kwa mchezaji, Amad Diallo mwenye
umri wa miaka 19 kutoka Manchester United baada ya
msimu huu. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

i‘ld
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RONALDO AMUOMBA RADHI
SHABIKI UNITED IKICHAPWA

® ® ®5iku zote tunapaswa kuwa na heshima, subira
na kuweka mfano kwa vijana wote, hivyo ningependa

kuomba...

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Manchester
United, Cristiano Ronaldo ameom-
ba msamaha baada ya kuonekana
kugonga simu kutoka mkononi
mwa shabiki baada ya kipigo cha
bao 1-0 kutoka kwa Everton kwenye
mchezo wa Ligi Kuu England, Juma-
mosi.

Picha ziliibuka kwenye mitandao
ya kijamii zikimuonyesha Ronaldo
akitelezesha mkono wake kuele-
kea chini alipokuwa akitoka nje ya
uwanja pale Goodison Park.

Walioshuhudia walisema mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 37,

aligonga simu ya shabiki kutoka
mkononi na ikaanguka chini.

“Si rahisi kushughulika na mi-
hemko katika nyakati ngumu kama
zile tunazokabiliana nazo,” alisema
Ronaldo.

“Hata hivyo, siku zote tunapaswa
kuwa na heshima, subira na kuweka
mfano kwa vijana wote wanaopen-
da mchezo huu mzuri.

“Ningependa kuomba radhi
kwa hasira yangu na, ikiwezekana,
ningependa kumualika shabiki
huyu kutazama mchezo kule Old
Trafford kama ishara ya mchezo wa
haki na uanamichezo.”

Ronaldo, mfungaji bora wa Unit-

ed msimu huu, alirejea katika timu
ya United baada ya kukosa sare ya
bao 1-1 na Leicester City wikendi ili-
yopita kutokana na kuugua.

Hata hivyo, hakuweza kuiwez-
esha timu hiyo kupata ushindi dhidi
ya Everton waliokuwa kwenye ha-
tari ya kushuka daraja.

Kipigo hicho kimeifanya United
kuwa nafasi ya saba kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu England na wanaka-
biliwa na uwezekano wa kushindwa
kufuzu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao kwa kuwa wapo nyuma
ya Tottenham Hotspur kwa pointi
sita.
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LONDON, England

RSENAL iliteleza kwa kichapo cha mabao 2-1
kutoka kwa Brighton katika Uwanja wa Emir-
ates Jumamosi huku matumaini yao ya kum-
aliza katika nafasi nne za juu yakipata pigo

kubwa.

Leandro Trossard na Enock Mwepu walifunga

SportPesa | ®manp| A

bao katika kila kipindi na ingawa Martin Odegaard
alirudisha bao moja baadaye, vijana wa Mikel Arteta
walipata kipigo chao cha pili mfululizo kwenye Ligi
Kuu England.

Brighton walikuwa wameshindwa kufunga katika
mechi zao tatu zilizopita, lakini walionyesha mchezo
mzuri na kupata ushindi wao wa kwanza wa ligi uge-
nini tangu Februari.

Arsenal wamebaki katika nafasi ya tano, lakini
wamepitwa pointi tatu na wapinzani wao Totten-
ham Hotspur ambapo vijana hao wa Antonio Conte
walipata ushindi dhidi ya Aston Villa.

“Imekuwa wiki ngumu; haswa leo kwa sababu tu-
litaka majibu (ya kushindwa kule Crystal Palace),”
alisema Arteta akiiambia BBC baada ya mchezo huo.

“llikuja kipindi cha pili, ambacho kimechelewa
sana; tunapaswa kuwa na ujasiri na utulivu ili ku-
cheza vizuri zaidi na kuongeza kiwango katika kipindi
cha kwanza.

“Tulikuwa wazembe, hatukuwa na lengo la kush-
ambulia, tulikuwa wajinga na hatukutaka kucheza
mbele.

“Tumeonyesha kwa wiki nyingi jinsi tunaweza ku-
cheza vizuri; imekuwa wiki ngumu na tumepoteza
wachezaji wakubwa, lakini ukipata kile unachotaka,
si kila kitu kitakuwa na anga ya bluu. Hii ni timu yetu
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katika wakati mzuri na haswa kushindwa.
“Kuna michezo mingi ya kucheza lakini inabidi
tuwe na wasiwasi kuhusu uchezaji huo, hasa kipindi

cha kwanza.”

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti alisifu ustadi wa
Gareth Bale baada ya mchezaji huyo
wa Wales kuzomewa na baadhi ya
mashabiki wa Real Madrid wakati wa
ushindi wa Jumamosi dhidi ya Getafe.

Bale aliingia akitokea benchi da-
kika ya 74 wakati wa ushindi wa ma-
bao 2-0 kwenye Uwanja wa Santiago
Bernabeu, akimalizia pasi nne kati ya
tano na kupiga mashuti mawili, moja
lililomjaribu kipa wa Getafe, David
Soria.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, amewagawa mashabiki ka-
tika mji mkuu wa Hispania, akifunga
mabao muhimu na kushinda mataji
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ka-
tika muda wake hapo, lakini amekosa
muda mwingi wa kucheza kutokana

na majeraha katika miaka ya hivi
karibuni.

Bale pia amefahamisha kuwa ana-
pendelea kuichezea Wales kuliko
klabu yake, na anatarajia kumaliza
miaka yake tisa hapo Madrid wakati
mkataba wake utakapomalizika
mwishoni mwa msimu huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kumalizika kwa
mchezo huo, Ancelotti alikataa kuwa-
kosoa mashabiki, lakini alimsifu Bale
na kusisitiza kuwa ataendelea kuche-
za iwapo anafaa.

“Mashabiki ni muhimu sana, kama
vile dhidi ya PSG,” alisema, akirejelea
mabadiliko wakati wakipata ushindi
wa jumla wa mabao 3-2 katika hatua
ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Paris Saint-Germain.

“Bale alizomewa, lakini ni mchezaji

Ancelotti: Nitaendelea kumchezesha Bale

muhimu na makini na kama yuko vi-
zuri ataendelea kucheza.”

Mabao ya Casemiro na Lucas
Vazquez yalihitimisha ushindi huo,
ambao ulirejesha uongozi wa Madrid
kwa pointi 12 kileleni mwa LaLiga, na
Ancelotti aliridhika na uchezaji wa
timu yake, lakini akasisitiza mbio za
ubingwa bado hazijakamilika.

“Tuko karibu (na jina),” alisema.
“Ni mwendo mzuri lakini bado hau-
jaisha, lazima tuendelee kupambana,
tuna mechi mbili za ugenini dhidi ya
Sevilla na Osasuna.”

Mchezo unaofuata wa ‘Los Blan-
cos’ hao ni Jumanne dhidi ya Chelsea
kwenye mchezo wa pili wa robo fain-
ali ya Ligi ya mabingwa Ulaya, amba-
po Madrid wanaongoza kwa mabao
3-1 waliyoyapata mchezo wa kwanza.
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MWENYEKITT wa Klabu ya Simba, Murtaza Man-
gungu, amesema licha ya timu yao kukabiliwa na
ratiba ngumu, lakini watajitahidi kuanza mapema
maandalizi ya mchezo wa robo fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika dhidi ya Orlando Pirates.

Miamba hiyo ya Tanzania itakutana na Orlando
Pirates ya Afrika Kusini, mchezo wa mkondo wa
kwanza ukipigwa Dar es Salaam Aprili 17 kabla ya
kurudiana Aprili 24, mwaka huu nchini Afrika Kusi-
ni.

Mwenyekiti huyo ameeleza mikakati yao ya ku-
hakikisha wanavuka kigingi hicho, ambacho kime-
kuwa kikiwashinda kwa misimu miwili iliyopita
na kwamba kitu cha kwanza ni kuanza maandalizi
mapema.

“Unajua ratiba imekuwa ngumu, tuna mechi za
ligi, lakini pia Kombe la FA, kitu cha msingi kwetu
uongozi, tumepanga kuzungumza na TFF, ili kutupa
muda walau wa wiki moja kwa ajili ya kujiandaa na
mechi hizi mbili dhidi ya Pirates,” alisema Mangun-
gu.

Mangungu amesema uongozi wao una mpango
wa kukutana na wachezaji kwa lengo la kuwajenga
kisaikolojia na kuwapa maneno mazuri, ambayo ya-
tawaongezea ari ya upambanaji na kuvuka kikwazo
hicho.

Simba iliyopo nafasi ya pili kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, jana Jumapili ilishuka dim-
bani kucheza na Polisi Tanzania kwenye Uwanja wa
Ushirika mjini Moshi.

Na Dennis Fussi

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Kampala City Council vs Dove All Stars
FK Tukums 2000/Tss vs Rigas Futbola Skola

Spartaks Jurmala vs SK Super Nova

Gaz Metan Medias vs CS Mioveni

Saint George FC vs Dire Dawa Kenema FC
Stjordals-Blink vs Sandnes UIf

Radomiak Radom vs Jagiellonia

Kongsvinger IL vs Skeid Fotball
Montego Bay Utd vs Dunbeholden FC

Raufoss vs Ranheim
GKS Tychy vs KS Gornik Polkowice]
IK Start vs Mjondalen

Stabaek vs Sogndal

Bryne vs Kfum Oslo

Radnik Surduluca vs Novi Pazar

FK Napredak vs Metalac

Vojvodina vs Proleter
FC Trollhattan vs Gais

Vasteras SK vs Ostersunds
Halmstads BK vs Norrby IF
Vejle BK vs Viborg FF

Azam FC sasa msuli Kombe la FA

Na Saada Akida ya Polisi Tanzania. IFK Varnamo vs Sirius FK
“Hatuko vizuri kwenye mbio Osnabruck vs Verl
BAADA ya kutokuwa na za ubingwa kwa sababu ya wali- Tsarsko Selo vs Pirin Blagoevgrad

mwenendo mzuri kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, uongozi wa Azam
FC umehamishia nguvu na jitihada
zake katika mchezo wa robo faina-
li ya Kombe la Shirikisho la Azam
(ASFC) maarufu FA Cup.

Azam FC wanashuka dimbani
keshokutwa, Jumatano kuwakari-
bisha Polisi Tanzania katika mche-
70 huo wa robo fainali ya Kombe la
ASFC utakaopigwa katika Uwanja
wa Azam Complex uliopo Chamazi
nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Azam FC, Abdiha-
mid Moallin, alisema baada ya ku-
poteza mechi yao dhidi ya Yanga,
sasa wanarejea uwanjani kufanyia
kazi mapungufu ya kikosi chao ku-
hakikisha wanafanya vizuri katika
michuano ya Kombe la Shirikisho.

Alisema ana imani malengo yao
katika ligi hayawezi kutimia hivyo
watahakikisha wanafanya vizuri
katika michuano ya ASFC, kutafuta
matokeo mazuri na ushindi kwe-
nye mchezo wa robo fainali dhidi

kuwapo juu yetu kutupita pointi
nyingi, lakini hatujakata tamaa,
tumepoteza dhidi ya Yanga na sasa
tunaangalia mechi zilizopo mbele
yetu dhidi ya Polisi Tanzania kwe-
nye Shirikisho,” alisema kocha
huyo.

Alisema ana imani na wachezaji
wake kufanya vizuri katika miche-
zo iliyobaki ya Ligi Kuu, lakini pia
kuhakikisha wanapambana kuche-
za nusu fainali ya Kombe la FA ili
kuzidi kusonga mbele kwa kuche-
za fainali na kuwa miongoni mwa
timu zitakazokwenda kuiwakilisha
nchini katika michuano ya kima-
taifa msimu ujao.

Azam FC msimu huu hawaja-
fanya vizuri, kutokana na hadi sasa
kushika nafasi ya tatu wakiwa na
pointi 28, pointi 23 nyuma ya vi-
nara Yanga, huku Simba iliyopo
nafasi ya pili ikiwazidi pointi 12
kabla ya mechi yao ya jana dhidi
ya Polisi Tanzania katika Uwanja
wa Ushirika mjini Moshi.

Malmo vs Elfsborg

Eyupspor vs Altinordu

Sectzya Nes Ziona vs Maccabi Bney Reine

SC Kfar Qasem vs AS Ashdod

Maccabi Tel Aviv vs Maccabi Haifa

Antalyaspor vs Hatayspor

Steaua Bucuresti vs Voluntari

Vasas SC vs Szeged

CA Acassuso vs ltuzaingo

Hajer Club vs AL Akhdood

Al Khaleej Club vs Ohud Medina

AL Sahel SC vs AL Draih

Justo Jose De Urquiza vs Comunicaciones

Argentino Merlo vs Central Cordoba

Waterhouse FC vs Cavaliers FC

Brescia vs Parma

Bologna vs Sampdoria

Huddersfield vs Luton Town

Sedan vs Concarneau

Paris FC vs Dijon

Almeria vs Ponferradina

Rayo Vallecano vs Valencia

Al Jabalain vs AL Khlood

Foggia vs Catanzaro

Universitario Popayan vs Barranquilla FC

Defensores Belgrano vs Quilmes

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (kulia), akiwania kumiliki mpira dhidi va beki wa Polisi Tanzania, Yahaya Mbegu, kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Ushirika mjini Moshi, Kilimanjaro jana na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: SIMBA

SIMBA YASAFISHA NJIA

YA UBINGWA YANGA

@® @ ONi wakati Polisi Tanzania ikipata sare ya kwanza kwa

Mnyama, Pablo asema akili yote kwa Orlando Jumapili...

Na Adam Fungamwango

KWA mara ya kwanza tangu ipande
daraja na kucheza Ligi Kuu msimu wa
2019/20, timu ya Polisi Tanzania im-
efanikiwa kupata sare dhidi ya mabing-
wa watetezi, Simba baada ya jana timu
hizo kumaliza dakika 90 bila kufun-
gana katika Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi, Kilimanjaro.

Ilikuwa ni mechi ya sita kwa timu
hizo kukutana kwa misimu mitatu,
huku Simba ikishinda mara tano, lakini
ilishindwa kufanya hivyo jana.

“Haikuwa rahisi kucheza kwenye
uwanja kama huu, akili yetu sasa
tumeielekeza zaidi kwenye mechi yetu
ya robo fainali ya Kombe la Shirikisho
Afrika,” alisema Kocha Mkuu, Pablo
Franco baada ya mechi hiyo.

Kwa matokeo hayo, Simba imeach-
wa kwa tofauti ya pointi 10 na vinara
wa Ligi Kuu, Yanga baada ya kila timu
kushuka dimbani mara 19. Simba im-
efikisha jumla ya pointi 41, huku Yanga
ikiwa ina pointi 51.

Hata hivyo, Simba itabidi ijilaumu
yenyewe kwa kukosa mabao mengi ra-
hisi kipindi cha kwanza, lakini ilikuja

kubadilikiwa kipindi cha pili kwani
kadri dakika zilivyozidi kusonga mbele,
walikuwa hatarini zaidi kupoteza
mechi kuliko wao kupata bao.

Polisi Tanzania walianza kwa kul-
ishambulia lango la Simba, na kum-
fanya kipa Benno Kakolanya kufanya
kazi ya ziada alipodaka shuti la karibu
la Kassim Haruna, huku dakika ya saba
akipangua shuti kali la Daruweshi Sali-
boko.

Dakika tatu baadaye kona ya Rally
Bwalya ilizua kizaazaa kwenye lango la
Polisi Tanzania, ambapo wachezaji wa
Simba walikuwa wakijigongagonga ku-
ukwamisha mpira wavuni, kabla hauja-
okolewa na mabeki wa timu mwenyeji.

Mastraika wawili wa Simba wali-
ochezeshwa kwa pamoja jana, Chriss
Mugalu na Meddie Kagere wangeweza
kuiandikia timu yao mabao dakika ya
12 na 14, lakini imekuwa ni gonjwa sugu
kwao kukosa mabao ya wazi.

Kagere aliingiziwa krosi na Mugalu
dakika ya 12, lakini alitaka kufunga
kwa mikogo, badala yake mpira huo
ukamgonga kipa Metacha Mnata na
kushindwa kuingia wavuni. Mugalu
naye akibaki na kipa Metacha, alipiga

shuti dhaifu ambalo lilitoka nje.

Polisi Tanzania nusura wapate bao
dakika ya 32, baada ya Deusdety Cos-
mas kumuacha kwa mbio Gadiel Mi-
chael na kupiga krosi ambayo ilitambaa
kwenye lango la Simba ikiwa inatafuta
muunganishaji lakini Tariq Kiakala ali-
chelewa kufika kwenye eneo la tukio.

Licha ya kipindi cha pili timu zote
kufanya mabadiliko kadhaa, lakini
yalionekana kuisaidia zaidi Polisi Tan-
zania ambapo kama ingekuwa makini
ingeweza kupata angalau bao moja
kwenye dakika 15 za mwisho.

Mbali na Vitalisy Mayanga kukosa
bao la wazi akijikwaakwaa mwenyewe
akiwa amebaki na kipa Kakolanya
dakika ya 49, dakika moja kabla ya
mechi kumalizika, kipa huyo wa Simba
aliinusuru kufungwa baada ya kumzuia
Haruna aliyetaka kumpiga chenga wak-
iwa wamebaki wao wawili tu.

Simba sasa inarejea Dar es Salaam
kujiandaa na mechi yake ya robo fain-
ali ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi
ya Orlando Pirates itakayopigwa Ju-
mapili wiki hii katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa saa 1:00 usiku.
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Yanga SC yapewa
angalizo ubingwa

Na Sanula Athanas, DODOMA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa
Yanga, Sekilojo Chambua, ame-
zungumza na Nipashe kuhusu
maisha yake ya kisoka, huku
akitoa angalizo kwa vinara hao
wa Ligi Kuu Bara, kuelekea mbio
za ubingwa, lakini pia akaanika
mbinu kwa Simba kuimaliza
Orlando Pirates katika mechi ya
hatua ya robo-fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

UK. 14

Azam FC: Msuli
sasa Kombe la FA

Na Saada Akida

BAADA ya kutokuwa na
mwenendo mzuri kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, uongozi wa Azam
FC umehamishia nguvu na jitihada
zake katika mchezo wa robo fain-
ali ya Kombe la Shirikisho la Azam
(ASFC) maarufu FA Cup.

UK. 23
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