
www.ippmedia.com

Ijumaa  Machi 22, 2019 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6AUssEMs: MApAMbANO yANAENdElEA UK. 32

BiAshArA, UchUmi nA fedhA

Ijumaa Machi 22, 2019

Takwimu za Uchumi

KIUCHUMI ZAIDI Ukurasa 19

Ukurasa 20

����������

�� ���	
��


������

���
�
�

����

����


uliokamilika

Ukurasa 15

������

���������allya

MWASITI Ramadhan, ni mama mlemavu wa ngozi, mjasiriamali ‘mbibi’ na msusi maarufu jijini Dar es Salaam, anayepatikana katika jengo la Machinga Complex, lililopo wilay-ani Ilala, jijini Dar es Salaam.

Ana umri wa miaka mingapi sasa, jibu ni ‘mbibi wa kweli’ akiwa na mi-aka 68, lakini kwa kauli na matendo kachangamka mno, akisaka pesa.Ukimuuliza swali jingine, ni mtaji wa kiasi gani alioanza nao? Mama 

Mwanzo wa Sh. laki umewapa kuku 500 waliojaa bandani, mtaji mpya mil. 25/-
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Na Mwandishi Wetu

KANSELA wa Ujerumani, Angela Merkel, juzi 

amezungumza kwa njia ya simu na Rais Dk. John 

Magufuli na kumhakikishia kuwa Ujerumani ipo 

tayari kukuza zaidi uhusiano wake na Tanzania 

hususani kusaidia juhudi za kuimarisha uchumi.

Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi wa Ma-

wasiliano ya Rais, Ikulu, ilisema Markel amem-

pongeza Rais Magufuli kwa juhudi kubwa zina-

zofanywa na Serikali ya Awamu ya Tano katika 

kujenga mazingira mazuri ya uwekezaji ikiwamo 

kupambana na rushwa na kuimarisha miundom-

binu. Kufuatia mafanikio hayo Markel amesema 

Ujerumani itawaleta wafanyabiashara wataka-

owekeza katika maeneo mbalimbali ya kuimarisha 

uchumi ikiwamo kujenga kiwanda cha kuzalisha 

mbolea, ambacho kitakuwa kikubwa kuliko vyote 

barani Afrika.

Merkel alisema Ujerumani imedhamiria kuunga 

mkono juhudi za ujenzi wa viwanda nchini Tan-

zania na kwamba ana matumaini kuwa kiwanda 

kikubwa cha mbolea kitakachojengwa nchini kita-

saidia kuongeza kipato cha wananchi na kuimarisha 

kilimo na nchi nyingine za Afrika.

Alitoa wito wa kuimarishwa kwa Tume ya Ku-

dumu ya Pamoja ya Ushirikiano (JPC) na kumwa-

lika kwa mara ya pili  Rais Magufuli kutembelea 

Ujerumani, ziara ambayo itatanguliwa na ziara ya 

mawaziri wa Tanzania kukutana na mawaziri wa 

Ujerumani.

Kwa upande wake Rais Magufuli alimshukuru 

Merkel kwa kumpigia simu na kueleza dhamira 

yake ya kukuza zaidi uhusiano wa Tanzania na Uje-

rumani na kubainisha kuwa Tanzania itahakikisha 

inajenga mazingira mazuri katika maeneo yote ya 

ushirikiano yakiwamo ya biashara na uwekezaji.

Rais Magufuli alimpongeza Markel kwa uongozi 

wake wa zaidi ya miaka 13 akiwa Kansela wa Uje-

rumani na amemhakikishia kuwa Tanzania itadumi-

sha na kukuza zaidi ushirikiano huo kwa manufaa 

ya pande zote mbili.

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA 

IDARA ya Uhamiaji mkoani Kagera 
inakusudia kuwaikisha mahakamani 
watu watano akiwamo Mwenyekiti wa 
Kijiji cha Rwagati katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukoba, Joseph Kinyonyi, kwa 
tuhuma za kushirikiana na wahamiaji har-
amu na kuwawezesha wanafunzi wawili 
wa vyuo vikuu kupata vyeti vya kuzaliwa 
na kutumia fedha ambazo ni haki ya Wa-
tanzania kinyume cha sheria.

Akizungumza na waandishi wa habari, 

Oisa Uhamiaji Mkoa wa Kagera, Pendo 
Buteng’e, alisema watakaoikishwa ma-
hakamani mbali na mwenyekiti wa kijiji ni 
Beatrice Rweyemamu na Frida Kagemlo, 
ambao walijaza vyeti vya kuzaliwa vya wa-
hamiaji hao kama mama mzazi, pamoja 
na wanafunzi hao Tumaini Francis anaye-
soma Chuo Kikuu cha Dare es Salaam na 
Peace Francis anayesoma Chuo Kikuu cha 
Mwenge, Moshi. 

Buteng’e alisema baada ya uchunguzi 
walibaini kuwa wanafunzi hao wawili 
wote ni raia wa Rwanda na kuwa Bukoba 

kuna mama yao anayeitwa Marie Msa-
bima, anayeishi kwa kibali na anafanya 
kazi katika Taasisi ya Bethania Christian 
Aid Foundation iliyoko Kemondo Bukoba 
Vijijini.

“Tulipochunguza tulibaini wanachuo 
wote wawili ni ndugu na sio raia wa Tan-
zania ni raia wa Rwanda, lakini walizaliwa 
Tanzania na wazazi ambao ni wa Rwanda, 
wamesoma kuanzia elimu ya msingi, se-
kondari na sasa vyuo vikuu hapa 

Wahamiaji haramu wadaiwa 
kulamba mkopo elimu ya juu

Rais John Magufuli, akimkabidhi zawadi ya picha ya Mlima Kilimanjaro mgeni wake Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Qatar, Sheikh Mohammed bin Abdulrahman al Than, baada ya kuwasili Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Kiwanda kikubwa 
cha mbolea 
kujengwa nchini

Na Gurian Adolf, KATAVI

MWANAFUNZI wa darasa la 
saba Shule  ya  Msingi Ifuku-
twa, mkoani  Katavi, Ephraim 
Kijungu (15), amejinyonga hadi 
kufa kwa kutumia fulana yake 
kwa madai ya kuchoshwa na 
manyanyaso.

Tukio hilo lilitokea juzi 
majira ya saa tatu asubuhi ji-
rani na nyumba aliyokuwa 
wakiishi pamoja na  kaka yake   
ambaye ndiye alikuwa mlezi wa 
mtoto huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Katavi, Damas  Nyanda, alith-
ibitisha  kutokea kwa kifo cha 
mwanafunzi huyo.

  Alisema  mwanafunzi huyo 
alikuwa akiishi kwa kaka yake, 
Edgar lskini na kaka huyo ali-
kuwa akiishi kwenye masham-
ba yake na kumwacha mdogo 
wake nyumbani wakiwa na 
shemeji yake.

Alisema kabla ya tukio la ku-

jinyonga alikuwa akiwaambia 
wanafunzi wenzake pamoja 
na majirani kuwa ipo siku 
atajinyonga kutokana na mate-
so anayoyapata hapo nyumba-
ni kwao baada ya kuona haku-
na sababu ya kuendelea kuishi 
na bora afe ili akapumzike.

Miongoni mwa mateso ali-
yokuwa akiyalalamikia ilikuwa 
ni kitendo cha kujihangaikia ili 
apate huduma za msingi pamo-
ja ya kuwa ni mwanafunzi kwa 
kufanya vibarua.

Aidha, ilidaiwa alikuwa aki-
pata vipigo vya mara kwa mara 
kutoka kwa walezi wake bila ya 
kufanya kosa lolote.

Kamanda Nyanda alisema 
siku ya tukio mwanafunzi huyo 
alikuwa amelala  chumbani 
kwake ndipo usiku aliamka na 
kutoka nje bila kaka yake na 
shemeji yake kujua.

Alisema kulipokucha waliam-
ka na kuendelea na shughuli 
zao  na hakukuwa na shaka 

yoyote ya juu ya mwanafunzi 
huyo mpaka ilipotimia majira 
ya saa tatu asubuhi,  majirani 
walipouona mwili wa mare-
hemu huyo ukiwa unaning’inia 
juu ya mti wa mwembe jirani 
kidogo na nyumbani kwao.

Majirani hao walitoa taarifa 
polisi na kufika eneo hilo na 
kuukuta mwili wa marehemu 
ukiwa unaning’inia baada ya 
kujinyonga kwa kutumia fulana 
yake.

Nyanda alisema mwili wa 
marehemu ulichukuliwa na 
kupelekwa katika chumba cha 
kuhifadhi maiti katika hospi-
tali teule ya Mkoa wa Katavi na 
baada ya kufanyika kwa uchun-
guzi wa kitabibu mwili huo 
ulikabidhiwa kwa ndugu zake.

 Mpaka sasa hakuna mtu au 
watu waliokamatwa kuhusiana 
na tukio hilo na polisi bado 
wanaendelea na uchunguzi wa 
kifo hicho.

Mwanafunzi la saba 
ajinyonga hadi kufa 
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Ripoti kuamua hatima ya Lugumi
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Kangi Lugola, amesema wakati 
wowote kuanzia sasa mmiliki wa 
Kampuni ya Lugumi, Said Lugumi, ata-
wasilisha wizarani ripoti ya maende-
leo ya kazi aliyoagizwa aikamilishe.

Kampuni hiyo ilikuwa inatekeleza 
mradi wenye thamani ya Sh. bilioni 
37 wa kusimika mfumo wa utambuzi 
wa alama za vidole kwenye vituo vya 
polisi nchi nzima baada ya kushinda 
zabuni miaka minane iliyopita.

Miezi saba iliyopita, Lugola alimpa 
miezi minne mfanyabiashara huyo 
kuikamilisha kazi hiyo vinginevyo 
atampeleka Mahakama ya Mafisadi.

Alipoulizwa na Nipashe jana kuhusu 
utekelezaji wa agizo hilo, Lugola 
alidai amezungumza na Lugumi na 
amemweleza kuwa anaandaa ripoti ya 
maendeleo ya kazi hiyo.

“(Lugumi) amesema anaandaa 
ripoti ya maendeleo ya kazi ambayo 
alipatiwa aifanye, tunaisubiri, wakati 
wowote kuanzia sasa ataiwasilisha 
kwetu,” Lugola alidai.

Julai 31, mwaka jana, waziri huyo 
alitoa miezi minne kwa Lugumi ali-
yejisalimisha ofisini kwake siku hiyo, 
kuhakikisha kampuni yake inakamili-
sha kazi iliyopewa na serikali.

Lugumi alijisalimisha ofisini kwa 

waziri baada ya kuagizwa ripoti 
siku hiyo.

“Tumekubaliana na Lugumi ndani 
ya miezi minne kuanzia sasa awe 
amekamilisha kazi aliyopewa ya 
kufunga mashine hizi na kama 
atashindwa ndani ya kipindi hicho, 
ajue Mahakama ya Mafisadi (Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa 
ya Rushwa na Uhujumu) inamsubi-
ri,” Lugola alidai siku hiyo.

Aprili 2016, Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), 
ikipitia utekelezaji wa mapendeke-
zo yake ya miaka ya nyuma, ilibaini 
kampuni hiyo ilikuwa haijatekeleza 
kikamilifu mradi huo.

Kutokana na changamoto hiyo, 
kamati hiyo iliwataka kufika mbele 
yake watendaji wakuu wa Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 
na Jeshi la Polisi kujieleza kwa 
kuwa Kampuni ya Lugumi ilikuwa 
imelipwa zaidi ya asilimia 90 ya 
fedha za mradi huo, huku yenyewe 
ikiwa haijafika hata asilimia 30 ya 
utekelezaji wake.

PAC baadaye iliamua kuunda 
kamati ndogo iliyoongozwa na 
Japhet Hasunga (sasa Waziri wa 
Kilimo), kufuatilia utekelezaji wa 
mradi huo baada ya maelezo ya

INAENDELEA UK. 8

Simu milioni 1.7 zafungwa
Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mawasiliano 
(TCRA) imezifunga simu 1,682,667 zilizoku-
wa zikitumika katika mitandao mbalimbali 
kutokana na kuripotiwa kuibwa na nyingine 
kubainika kutokuwa na viwango vinavyo-
takiwa.

Mwenyekiti wa Bodi ya TCRA, Dk. Jones 
Kilimbe, aliyasema hayo jijini Dar es Salaam 
jana, alipotoa maelezo kwa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) 
kuhusu na Mfumo wa Kuratibu na Kusima-
mia Mawasiliano ya Simu (TTMS).

“Idadi hii inajumuisha simu zilizobainika 
kutokufikia viwango vinavyotakiwa, simu 
zilizonakiliwa namba tambulishi na zile zi-
lizoripotiwa kuibwa au kupotea,” Kilimbe 
alisema.

Aliongeza kuwa mfumo huo pia umesaid-
ia upatikanaji wa takwimu za mawasiliano 
ya simu za ndani yaliyofanyika baina ya 
watoa huduma za mawasiliano ya simu 
pamoja na simu za kimataifa zinazoingia na 
kutoka nchini kwa mujibu wa kanuni za ma-
wasiliano.

Alisema wamebaini mawasiliano ya simu 
za kimataifa zinazoingia kwa njia za ulaghai 
(illegal routes) na kwamba sasa yamepun-
gua kutoka asilimia 65 mwaka 2013 hadi ku-
fikia chini ya asilimia 10 mwaka 2018.

“Bila mfumo huu, tulikuwa tunapigwa 
sana, asilimia 65 ya simu zote zilizofanyiwa 
majaribio zilikuwa zinapitia njia za panya, 
sasa zipo chini ya asilimia 10,” Dk. Kilimbe 

alisema.
Alidai kuwa hakuna ulaghai kwa simu za 

ndani kwa kuwa watoa huduma wana mi-
fumo thabiti kusimamia mitandao yao.

Alisema kukua kwa teknolojia ya ma-
wasiliano pamoja na kuongezeka kwa 
simu zenye uwezo mkubwa, kumeongeza 
matumizi ya mitandao ya kijamii ikiwamo 
Skype, Google Voice, Viber, Talktone, What-
sApp na Facebook.

“Kuongezeka kwa matumizi hayo tatizo 
lake ni kwamba tuliwajulisha tunapata 
mapato kutokana na simu zinazopigwa, 
waheshimiwa mnavyosafiri kwenda hata 
nchini Kenya, mnapiga simu kwa What-
sApp hampigi moja kwa moja ili tupate hela, 
maana yake mnatukosesha mapato,” Dk. Kil-
imbe alisema.

Mwenyekiti wa PAC, Nagenjwa Kaboyoka, 
alisema kamati yake iliona kuna haja ya 
kutembelea TCRA na kukagua mfumo huo 
ili ujue unavyofanya kazi na uwazi wake.

Alisema kuwa awali kulikuwa na malala-
miko kwamba fedha zinapotea, hivyo wali-
taka kuona kama mfumo huo wa TTMS 
umesaidia kudhibiti mianya iliyokuwa ina-
poteza fedha.

“Kamati yangu imejiridhisha na hata 
maswali mengine yamejibiwa kwa ufasaha, 
tumeona jinsi mfumo unavyofanya kazi na 
data zote tumeziona jinsi simu zote zina-
zopigwa zinanaswa na fedha zilizotolewa, 
hivyo serikali inaweza kujipatia mapato kwa 
uhakika na hakutakuwa na wizi kwa simu za 
nje ya nchi,” alisema.
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Na Grace Mwakalinga, 

KARONGA

MSAADA wa tani 200 za mahi-
ndi na 15 za dawa, magodoro na 
vyandarua ambao umetolewa na 
Rais Dk. John Magufuli kwa watu 
walioathirika na mafuriko nchini 
Malawi umewasili na kukabidhi-
wa kwa Serikali ya Malawi kwa 
ajili ya kuwafikishia waathirika 
wa maafa hayo.

Malori manane yaliyobeba 
shehena ya tani 200 za mahindi 
na moja lililosheheni dawa, ma-
godoro na vyandarua yaliwasili 
wilayani Karonga yakitokea 
Tanzania. Msaada huo ulikabi-
dhiwa nchini Malawi  na Mkuu 
wa Wilaya ya Mbeya, Wiliam 
Ntinika, ambaye aliiwakilisha 
Serikali ya Tanzania.

‘’Tunakabidhi msaada huu am-
bao umetolewa na Rais  Magufuli 
nchini  kwa  Rais wa Malawi, 
Mutharika, tani 200 za mahindi, 
dawa, magodoro na vyandarua 
msaada huu  tunaihakikishia 
Serikali ya Tanzania umeufika 
hapa Malawi ukiwa salama,” 
alisema Ntinika. Msafara huo 
kuelekea Wilaya ya Karonga, 
nchini Malawi uliongozwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Kyela, 
Claudia Kitta, ambaye alisema 
msaada huo ni alama ya upendo 
na undugu uliopo baina ya Tan-
zania na Malawi.

Alisema Serikali ya Tanzania 
ilitoa msaada huo kutokana na 
kuwapo kwa uhusiano mzuri 
baina ya wananchi wa Malawi 
na Tanzania na kusisitiza kuen-
delea kushirikiana nyakati zote. 
Akipokea msaada huo kwa niaba 
ya Serikali ya Malawi, Kaimu 
Mkuu wa Wilaya ya Karonga, 
Raphael Mkisi, aliishukuru Seri-
kali ya Tanzania huku akisema 
kuwa wilaya 13 kutoka mikoa 
saba ya Malawi zimeathirika na 
mafuriko hayo ambayo ya-
mesababisha zaidi ya watu 60 
kupoteza maisha.

Mkisi alisema msaada huo 
mkubwa utasaidia kuziba pengo 
la uhitaji kwa waathirika wa 
mafurikio hayo ambayo mbali 
ya kusababisha vifo pia yame-
haribu miundombinu ya bara-
bara na majengo nchini humo.

Malawi yapokea 
tani 200 za mahindi 
toka Tanzania

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli jana aliku-
tana na kufanya mazungumzo na 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Qatar, Sheikh 
Mohammed bin Abdulrahman J.A. 
Al Thani, Ikulu jijini Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa jana na Ku-
rugenzi ya Mawasiliano ya Rais 
Ikulu, ilisema viongozi hao wali-
zungumzia uhusiano na ushiriki-
ano mzuri uliopo kati ya nchi hizo 
mbili na dhamira yao ya kuhakiki-
sha unaendelezwa na kukuzwa 
zaidi hususani katika  uwekezaji 
kwenye gesi, madini, utalii na mi-

undombinu ya barabara, bandari, 
nishati, reli na huduma za kijamii.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Rais 
Magufuli alimshukuru  Sheikh Mo-
hammed kwa kuja kwake hapa 
nchini pamoja na ujumbe wa 
wawekezaji wenye dhamira ya ku-
wekeza nchini na kumwomba am-
pelekee salamu za shukrani kwa 
Mtawala wa Qatar, Sheikh Tamim 
bin Hamad Al Thani kwa kuende-
leza uhusiano na Tanzania.

Rais Magufuli alisema Tanzania 
ina fursa nyingi za uwekezaji ziki-
wamo uchakataji wa gesi, madini, 
utalii na usafiri wa anga, hivyo 
akamwomba Sheikh Mohammed 

kuwahamasisha wafanyabiashara 
wa Qatar kushirikiana na Tan-
zania kuwekeza katika maeneo 
hayo.

“Natambua kuwa Qatar mna 
utaalamu wa kuchakata gesi na 
sisi tunayo gesi nyingi. Kwa hiyo 
nawakaribisha mje tushirikiane 
kuwekeza katika sekta ya gesi. Pia 
natambua kuwa nyie ni wanunuzi 
wakubwa wa dhahabu na sisi tu-
nayo dhahabu nyingi na hivi sasa 
tumeanzisha vituo vya ununuzi 
wa dhahabu. Nawakaribisha mje 
mnunue dhahabu na tutawapa 
ushirikiano wote mtakaouhitaji,” 
alisema  Rais Magufuli.

JPM awaalika wawekezaji wa Qatar

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan (kulia), akizungumza na Hodan Addou, Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Umoja  wa Mataifa linaloshughulikia 
Wanawake (UN-Women), pamoja na Mwakilishi Mkazi wa Umoja wa Mataifa, Alvaro Rodriguez (katikati), Ikulu jijini Dar es Salaam jana.  
PICHA: OMR
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Aidha, taarifa hiyo ilisema 
Rais Magufuli aliiomba Qa-
tar kushirikiana na serikali ya 
Tanzania katika utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya maendeleo 
ikiwamo uzalishaji wa nishati 
ya umeme, ujenzi wa reli, bara-
bara na madaraja na amemwa-
lika Mtawala wa Qatar kufanya 
ziara Tanzania.

Sheikh Mohammed kwa 
upande wake, alimshukuru 
Rais Magufuli na serikali yake 
kwa kuendelea kushirikiana na 
Qatar katika masuala mbalim-
bali na kubainisha kuwa Qatar 
inathamini uhusiano huo.
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TBS, ZBS watakiwa kudhibiti njia za panya
Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Bunge ya Vi-
wanda, Biashara na Maz-
ingira, imeishauri Meneji-
menti ya Shirika la Viwango 
nchini (TBS), kushirikiana na 
Shirika la Viwango Zanzibar 
(ZBS), ili kudhibiti njia zote za 
panya zinatotumika kuingiza 
bidhaa zisizo na ubora.

Wajumbe wa kamati hiyo 
walitoa ushauri huo juzi, jijini 
Dar es Salaam, walipotembe-
lea shirika hilo kujionea shu-
ghuli mbalimbali za udhibiti 
wa ubora zinazofanywa.

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Suleiman Murad Mu-
rad, alisema TBS lazima isi-
mamie mipaka ya Tanzania 
kuhakikisha hakuna bidhaa 
haifu zinazoingia na kusaba-
bisha madhara kwa watu.

“Tunataka kuwe na usi-
mamizi na ukaguzi wa uhaki-
ka katika mipaka na bandari 
zote na  hata kwenye njia za 
panya kwa sababu kuwapo 
kwa bidhaa zisizokuwa na vi-
wango kwenye soko kunawa-
fanya mwonekane hamfanyi 
kazi wakati mna mitambo ya 
kisasa,” alisema Murad.

Kwa upande wake, Waziri 
wa Viwanda na Biashara, Jo-

seph Kakunda, alilitaka shiri-
ka hilo kutayarisha viwango 
vya madini kwa kuwa sasa 
hakuna viwango vya aina 
hiyo hapa nchini.

Kuhusu uhaba wa wafan-
yakazi wa shirika hilo, Waziri 
Kakunda aliahidi kuhakiki-
sha linakuwa na wafanyakazi 
wa kutosha ili kusaidia kuka-
biliana na tatizo la bidhaa zi-
sizokuwa na viwango nchini.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi Mkuu wa TBS, Dk. Yu-
suf Ngenya, shirika hilo lina 
wafanyakazi 470, na kwa sasa 
linahitaji nyongeza ya wafan-
yakazi 280 ili kuikisha idadi 
ya watumishi 750. 

Waziri Kakunda alikiri 
kuwa shirika linahitaji wa-
fanyakazi  750  ambao hata 
hivyo alisema bado ni wach-
ache kulinganisha na maju-
kumu ya kila siku ya shirika 
hilo.

Alisema kwa sasa kuna vitu 
vingi vinahitajika kufanywa 
na serikali ikiwa ni pamoja 
na kurasimisha bandari bubu 
21 kuwa bandari halali hatua 
ambayo itasababisha hitaji la 
wafanyakazi wengine.

Awali, Mkurugenzi Mkuu 
wa TBS, Dk. Ngenya, alisema 
shirika hilo linakabiliwa na 

changamoto mbalimbali 
ikiwamo ya rasilimali watu, 
mishahara midogo na wa-
tumishi kutopandishwa 
madaraja tangu mwaka wa 
fedha 2016/17.

Alisema changamoto ny-
ingine ni uinyu wa nafasi za 
maabara na gharama za ku-
nunua 

vifaa, utayari wa umma na 
jumuiya ya wafanyabiashara 
kuhusu umuhimu wa viwan-
go katika kulinda afya na us-
alama wa walaji.

Dk. Ngenya alitaja changa-
moto nyingine kuwa ni 
wafanyabiashara wasio 
waaminifu

wanaoingiza bidhaa kwa 
njia za panya na hivyo ku-
sababisha uingizwaji wa bid-
haa zisizo na viwango.

Kwa upande wake, 
Mjumbe wa Kamati hiyo, 
Juma Ntimizi, alishauri elimu 
ya viwango kwa Watanzania 
izidi kutiliwa mkazo ili kuka-
biliana na tatizo hilo.

Mjumbe mwingine wa 
kamati hiyo Said Kubenea, 
alishauri mishahara ya 
watumishi wa shirika hilo 
iboreshwe ili kuwaondolea 
vishawishi vya  rushwa wa-
tumishi hao.

Gondwe aagiza vijiji kufanya mikutano kila Ijumaa
Na Dege Masoli, HANDENI

MKUU wa Wilaya ya Handeni, Gond-
win Gondwe, ametaka mikutano mikuu 
ya serikali za vijiji kufanyika siku moja 
wilaya nzima kila Ijumaa ya wiki ya 
kwanza.

Aidha, ametishia kuwaikisha kwe-
nye Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa nchini (Takukuru) viongozi wote 
wasiofuata miongozo, kanuni na

taratibu za fedha ili kulinda uwajibikaji 
na matumizi mabaya ya mali za umma.

Gondwe aliyasema hayo wakati wa 
mkutano wa wadau wa elimu wilayani 
hapa ambao uliandaliwa na asasi isiyo 
ya kiserikali ya Tree of Hope ya nchini na 
kufanyika mjini Handeni kwa ufadhiliwa 
na Shirika la Foundation for Civil Society.

Alisema suala la serikali za vijiji kutoiti-
sha mikutano mikuu kwa

mujibu wa kalenda limekuwa changa-
moto kubwa kwa viongozi wengi na ku-
lalamikiwa na wananchi.

Alisema kalenda aliyoitangaza ndiyo 
itakuwa mwarobaini kwa

viongozi wasiowajibika na kwamba 
yeye na maoisa wake watafanya ziara za 
kushtukiza katika vijiji kufuata kalenda 
hiyo ili kubaini watakaokaidi agizo hilo.

Kwa upande wa miongozo ya fedha, 
Gondwe alisema atawapeleka Takukuru 
viongozi ambao hawatafuata taratibu, ka-

nuni na sheria za fedha na kwamba lengo 
ni kulinda uwajibikaji na kutaka kufuta 
matumizi mabaya ya rasilimali za umma.

Awali Mratibu wa mradi huo wa uha-
masisha uwajibikaji wa jamii na mamlaka 
zinazohusika katika kuboresha huduma 
za elimu, Goodluck Malilo, kwenye taar-
ifa yake ya  robo ya pili ya kuanzia Feb-
ruari hadi Machi 2019, alisema vijiji vinne 
vilifanyiwa madodoso na kubaini  udhai-
fu kwa baadhi ya viongozi katika uwajibi-
kaji.

Kwa mujibu wa Malilo, maeneo yali-
yofanyiwa   madodoso na asasi hiyo ni 
ya vijiji vya Kwedizinga, Michungwani, 
Kabuku nje na Komsanga na yalifanyika 
mazungumzo na wadau mbalimbali  na 
kubaini kasoro hizo.

Alitaja baadhi ya changamoto hizo 
kuwa ni kukosekana uwiano wa ruzuku 
kwa mwanafunzi wa shule za msingi na 
baadhi ya walimu kutotambua kiwango 
halisi cha ruzuku cha kila mwanafunzi 
na hivyo kushindwa kutoa majibu sahihi 
yanapotokea malalamiko.

Kasoro nyingine ni kutobandikwa 
kwenye mbao za matangazo fedha za 
ruzuku zinazotolewa na serikali katika 
shule, matumizi ya ruzuku yasiyozin-
gatia miongozo iliyopo, upatikanaji wa 
fedha usiozingatia uhitaji na matarajio na 
viongozi wa vijiji kutokuwa na uwazi na 
uwajibikaji.
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI karibuni zimethibitika taarifa za kubambikwa mash-
taka raia anayeelezwa kuwa hakuwa na hatia huko mkoani 
Tabora. Suala lake limepata ufumbuzi baada ya kuandika 
barua na kumwomba Rais John Magufuli, amsaidie.

Rais alitoa maelekezo na kesi ilifuatiliwa ikabainika kuwa 
hakuwa na hatia ya mashtaka aliyokuwa amefunguliwa ma-
hakamani na sasa ameachiwa huru, japo polisi inadai kuwa 
inaendelea kumchunguza.

Hatua ya uchunguzi iliyothibitisha kuwa hakuwa na hatia 
zinaleta maswali mengi, na kubwa ni kwanini watumishi 
wa watu ambao ni polisi wawasingizie raia mashtaka na ku-
wafungulia kesi za jinai za kuzusha hadhi zao?

Ndiyo maana tunaona kuwa unahitajika uchunguzi ku-
fahamu kwanini walinzi wa usalama wa raia na mali zao 
wabambike kesi za kihalifu na jinai raia wasio na hatia. Pen-
gine, ni suala ambalo linahitaji majibu ili hatua zichukuliwe 
kurekebisha udhaifu huo.

Kwa vile imethibitika kuwa watu wanabambikwa kesi na 
polisi, tunaona kuwa kuna haja ya kuchunguza washtakiwa 
walioko mahakamani, wafungwa magerezani ili kuwasaid-
ia. Ni kwanini watu wasio na hatia waendelee kusota maha-
busu na magerezani? 

Tunaona kuwa ni wakati sasa wa kuangalia mashtaka 
dhidi ya washtakiwa na wafungwa walioko magerezani.

Tunaishauri serikali kuona namna ya kuzitumia Wizara 
za Mambo ya Ndani ya Nchi, Sheria na Katiba pamoja na 
Wizara ya Afya (Idara ya Ustawi wa Jamii), Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora (CHRAGG) pamoja na wadau 
wengine inayoona wanaweza kuhusika kuunda timu ya 
kutembelea magereza yote nchini na kuangalia majalada 
ya mashtaka yaliyoko mahakamani.

Tunaamini kuwa kunahitajika mawasiliano ya ana kwa 
ana baina ya mfungwa, mshtakiwa na faili la kesi yake au 
hukumu yake.

Uhakiki ni muhimu, lakini pia timu iangalie upya uta-
ratibu wa kuwafungulia watu mashtaka na kupendekeza 
marekebisho ili kuuboresha kama itahitajika.

Haina maana kufungua kesi kubwa ya mauaji ambayo 
kwa sheria ya Tanzania haina dhamana wakati washtakiwa 
wamesingiziwa.

 Huko ni kuiongezea serikali gharama kubwa za kutunza 
magerezani nguvu kazi ambayo ilihitajika kuzalisha mali 
kwa maendeleo ya nchi.

Uchunguzi ufanyike kubaini uhalali wa maelezo ya 
polisi na magereza wanaposema ushahidi haujakamilika 
inamaanisha nini? Kwa nini haujakamilika kwa miaka kad-
haa? 

Mawakili wa serikali wanafuatiliaje wakisikia ushahidi 
haujakamilika? Kwanini kuendelea kuahirisha kesi kwa 
sababu ya kusema upelelezi unaendelea?

Inawezekana kigezo hicho kikatumiwa kama njia ya 
kumkandamiza raia ambaye amefunguliwa mashtaka ya 
kubambikwa kesi.

Polisi na jamii iangalie athari za kumbambikia mtu kesi 
ambazo ni kusababishia kumshusha hadhi yake kwenye 
jamii, kumyumbisha kiuchumi, kumwathiri kisaikolojia, 
kimwili, kumdhalilisha na kwa ujumla kubadilisha utarat-
ibu mzima wa maisha yake. Inawezekana hata kusababisha 
wengine kujiua kwa kuona kuwa hawana wa kuwasaidia 
wala wa kuwatetea.

Ndiyo maana tunaishauri serikali kuwa sasa ni wakati 
wa kuangalia uhalali wa mashtaka, mtu akifunguliwa kesi 
ya unyang’anyi, uwapo ushahidi angalau na maelezo ya 
mwanzo ya walalamikaji, vitu vilivyoibwa na ukweli uone-
kane kuwa kuna jambo la jinai limetendeka au ni uzushi.

Na Salome 

Kitomari
KAULIMBIU ya maadhimisho ya 
Wiki ya Maji mwaka huu ni: “Haku-
na atakayeachwa; kuongeza kazi 
ya upatikanaji huduma ya maji 
na usafi wa mazingira kwa wote 
katika dunia inayobadilika kitabi-
anchi”.

Kuongeza kazi ya upatikanaji 
huduma ya maji na usafi wa maz-
ingira, inaendana na udhibiti wa 
maji yanayotiririka ovyo mitaani, 
ambayo yangewafikia wananchi, 
ingeongeza idadi ya wanaopata 
huduma ya majisafi na salama.

Usafi wa mazingira unaendana 
na kuhakikisha majitaka yanaon-
doshwa kwa wakati, mifumo ya 
majitaka inadhibitiwa, kuhakiki-
sha hakuna majitaka yanayotiriri-
ka ovyo mitaani na kusababisha 
magonjwa ya mlipuko au uhar-
ibifu mwingine.

Licha ya jitihada zinazofanywa 
na Mamlaka ya Majisafi na Maji-
taka nchini, bado kuna maeneo 
yenye changamoto kubwa ya ku-
dhibiti upotevu wa maji, ambayo 
wakati mwingine haihitaji rasili-
mali fedha nyingi au muda.

Mamlaka ya Majisafi na Maji-
taka Dar es Salaam (Dawasa), kila 
mwezi inatuma madai ya ankara 
za maji kwa wananchi na baada 
ya siku kadhaa, inawakumbusha 
kuhakikisha mhusika analipa 
deni lake. Ujumbe huo hueleza ki-
asi cha maji ulichotumia na fedha 
unazodaiwa kulipa. Baada ya siku 
kadhaa unakumbushwa, kuwapo 
operesheni ya kukata maji ny-
umba kwa nyumba na kumtaka 
mhusika kulipa ankara kabla ya 
kukatiwa huduma hiyo.

Utaratibu huo ni mzuri sana 
kwa kuwa umerahisisha ulipaji 
wa ankara za maji na unamkum-
bisha mhusika, kila inapofikia hat-

ua ya kukatiwa huduma, hakuna 
wa kumlaumu. Kwa ujumla, mam-
laka hii na nyingine zinafanya kazi 
nzuri kwa kuwa, sasa kiwango 
cha upatikanaji maji jijini Dar es 
Salaam, hakifananani na miaka 
iliyopita. Wananchi hawakuwa 
na huduma hiyo na maji kugeuka 
kuwa bidhaa adimu na ghali.

Kwa nguvu hiyo ya kudai anka-
ra za maji, nilitarajia uwajibikaji, 
kwa maana ya kuhakikisha ma-
bomba yanayopoteza maji ovyo 
yanadhibitiwa, siyo mitaa kuwa 
na madimbwi ya maji, ambayo 
yangetumiwa na wananchi, kupi-
tia mabomba.

Jijini Dar es Salaam, ni kawaida 
kukuta maji yanatiririka ovyo 
kwa muda mrefu, pasipo udhibiti 
yatumiwe na watu na mwishowe 
mamlaka husika zinapata fedha.

Unaweza kupita mitaa ukadha-
ni mvua ilinyesha siku hiyo, lakini 
kitakachokuonyesha kuwa mvua 
haikunyesha, ni maeneo mengine 
hayajalowa, ila kuna madimbwi 
ya maji katika makazi ya watu, 
ambayo maji yake yangetumiwa 
na wahitaji wengine.

Wakati mwingine, cha kush-
angaza wakati maji yanamwagika 
wananchi walioko katika mtaa wa 
pili au wa tatu hawana maji, kwa 
kuwa yanafunguliwa kwa awamu.

Waswahili wana usemi, hoja 
kwa vielelezo. Nami nitumie kiele-
lezo. Katika eneo la uwanja ulioko 
karibu na Kanisa Katoliki Salasala, 
kuna mahali maji yanatiririka 
utadhani ni mfereji wa mvua.

Ni muda mrefu hali hiyo ime-
dumu na siyo eneo lililojificha. La-
kini, wananchi wanashangazwa 
kukosekana jitihada za haraka 
kuzuia upotevu huo wa maji.

Wakati yanatiririka, wananchi 

wa mitaa kadhaa hawana huduma 
ya maji kwa takribani wiki mbili, 
kwa kuwa tu anayepaswa kufun-
gua hajaamua kufungua, jambo 
linalowafanya watu wajiulize 
maswali; maji yanaachwa yakim-
wagika kiasi hicho, maana yake 
yangedhibitiwa yangewafikia wa-
nanchi ambao wangelipa ankara 
na serikali kupata fedha.

Pia, eneo la Barabara ya Sala-
sala, kuna mahali maji yanavuja 
kama vile ni mfereji wa maji, la-
kini kwa muda mrefu hakuna jiti-
hada za kukabiliana na hali hiyo, 
kuhakikisha maji yanawafikia wa-
nanchi walipaji wa ankra.

Eneo la Sinza, nako ni kawaida 
kuona maji yanamwagika kwe-
nye mitaa mbalimbali, jambo li-
naowafanya wananchi wajiulize, 
kazi nzuri ya kuboresha miun-
dombinuna huduma ya maji, 
inashindwa kufanyika kudhibiti 
upotevu wake.

Kama kaulimbiu inavyosema, 
hakuna atakayeachwa katika 
kuongeza upatikanaji wa huduma 
ya maji, basi jitihada zifanyike ku-
dhibiti maji yanayopotea, ambayo 
yangewafikia wananchi, wange-
furahi sana na mamlaka ingepata 
fedha. Eneo jingine lililopo kwe-
nye kaulimbiu, ni usafi wa mazin-
gira, imekuwa  tatizo jingine kub-
wa la majitaka kusambaa mitaani 
bila ua udhibiti. Mfano halisi, ni 
eneo la Mwenge madukani, kuna 
tatizo la chemba kumwaga maji-
taka na udhibiti wake unasuasua.

Yapo maeneo mengi yenye 
matatizo ya aina hiyo, hivyo ka-
tika kutekeleza kaulimbiu ya 
mwaka huu, ni vyema hatua zika-
chukuliwa kudhibiti upotevu wa 
maji na majitaka yanayosambaa 
ovyo mitaani.

Wiki ya Maji ifanyie kazi
mabomba kupasuka

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali ihakiki mashtaka
kubaini waliobambikwa
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Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA 2,369 wame-
patiwa mafunzo nchini 
India, kwenye maeneo 
muhimu ya vipaumbele kati-
ka kipindi  cha miaka mitano 
iliyopita.

Naibu Katibu Mkuu (Say-
ansi) katika Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi, Profesa 
James Mdoe, alisema hayo 
katika sherehe za mwaka za 
“Siku ya ITEC” zilizofanyika 
Ubalozi wa India nchini, jijini 
Dar es Salaam, Machi 19.

 Mpango wa India wa 
ushirikiano wa kiufundi na 
uchumi, una lengo la kutoa 
mafunzo ya kujenga uwezo 
na kukuza taaluma kwa wa-
tumishi wa umma katika 
nchi zinazoendelea na ulian-
zishwa na Serikali ya India 
tangu mwaka 1964. 

Siku ya ITEC huwaleta 
pamoja watu wote wali-
ohudhuria mafunzo hayo 
nchini India.

Prof. Mdoe alisema Tan-
zania ni moja ya wanufaika 
wakuu wa nafasi nyingi ka-

tika mpango huo wa ITEC, 
kufuatia Watanzania wapa-
tao 2,369 kupatiwa mafunzo 
nchini humo katika maeneo 
muhimu ya vipaumbele, 
ndani ya kipindi cha miaka 
mitano iliyopita. 

Prof. Mdoe pia akiongelea 
kituo bora cha Tehama cha 
ushirikiano baina ya India 
na Tanzania (India-Tanzania 
Centres of Excellence in 
ICT) kilichopo Taasisi ya 
Teknolojia, Dar es Salaam 
(DIT) na kile cha Taasisi ya 
Sayansi na Teknolojia cha 
Nelson Mandela (Nelson 
Mandela African Institute 
of Science & Technology) 
kilichopo Arusha, alisema 
kimetoa msaada wa vitabu 
131,000 kwa ajili ya shule za 
sekondari kwa masomo ya 
Hisabati na Sayansi, pamoja 
na msaada wa dawa wenye 
thamani ya shilingi bilioni 
mbili ambao umetolewa na 
Serikali ya India kwa Serikali 
ya Tanzania. 

“Msaada wa mashine ya 
tiba ya maradhi ya saratani 
(Bhabhatron) ni ya kisasa 
pamoja na mashine ya mi-

onzi, ambazo zote zimet-
engenezwa nchini India,” 
alisema.

Alisema mashine hizi zipo 
katika Hospitali ya Bugando, 
Mwanza ikiwa ni msaada uli-
otolewa na Serikali ya India. 
Prof. Mdoe aliishukuru seri-
kali na Ubalozi wa India kwa 
msaada huo.

Naye  Balozi wa India 
nchini Tanzania, Sandeep 
Arya, alisema mpango wa 
ITEC upo maeneo mbalim-
bali ya ushirikiano baina ya 
India na Tanzania ikiwamo 
juhudi mpya za uanzishaji 
wa e-ITEC, mkazo katika 
maeneo yenye maslahi kwa 
Tanzania kama huduma za 
afya, kilimo, ujasiriamali, mi-
undombinu, miradi muhimu 
ya maji ambayo Serikali ya 
India imetoa mkopo nafuu, 
mapendekezo ya e-VBAB 
mpango wa elimu kwa 
njia ya mawasiliano (tele-
education programme) ka-
tika vyuo vikuu vitano na 
mpango wa tiba kwa njia ya 
mawasiliano (tele-medicine 
programme) katika hospitali 
tano nchini. 

Watanzania 2,000 
wasomeshwa India

Kigogo atumbuliwa 
kwa kuuza shamba
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, amemsimamisha kazi Ofisa 
Ardhi wa Kanda ya Kaskazini 
Mashariki, Thadeus Riziki,  baada 
ya kuuza shamba la Amboni Estate 
lililoko jijini Tanga kinyume na 
utaratibu. 

Waziri Lukuvi amechukua hatua 
jana, wakati wa mkutano wa had-
hara uliokuwa  na  lengo  la kusiki-
liza kero za wananchi na kutatua 
migogoro ya ardhi kwa wakazi 
wa Jiji la Tanga uliofanyika katika 
viwanja vya Tangamano.

Alisema kuwa ofisa huyo wa 
ardhi, wakati akiwa na cheo cha 
ofisa ardhi wa Jiji la Tanga aliuza 
shamba la Amboni kwa mwekezaji 
ilhali sheria ilielekeza shamba 
hilo liwekwe katika utaratibu wa 
kufutiwa hati na Rais.

“Nimeamua kumsimamisha kazi 
ofisa huyo ambaye nasikia hivi 
juzi, amepandishwa na kuwa ofisa 
kanda kutokana na kubariki mau-
ziano ya shamba ambalo lilitakiwa 
kufutwa,” alibainisha Waziri 
Lukuvi.

Aidha, aliiagiza Halmashauri ya 
Jiji la Tanga kuhakikisha shamba 
hilo linarudi mikononi mwa seri-
kali kwa ajili ya kuanza taratibu za 
kulifutia hati.

“Mnapaswa kumfanyia tathmini 
mwekezaji yule ya mali zisizo-

hamishika ili mjue ametumia ekari 
ngapi pamoja na wananchi wal-
ioko muwafanyie uthamini kwa 
gharama zenu bila ya kuwa na 
ubaguzi kwa kuwa haya makosa 
mliyafanya wenyewe,” alisema.

Pia aliwataka watendaji wa jiji 
hilo kuhakikisha wanasimamia 
sheria na taratibu za ardhi kama 
zinavyoelekeza badala ya kuende-
lea kufanya kazi kwa malalamiko 
bila ya kuchukua hatua.

“Tanga mna maeneo mengi ya 
mashamba ambayo yameshindwa 
kuendelezwa, lakini sijui kwanini 
mmekuwa wagumu kufuta 
mashamba hayo ili Rais Magufuli 
aweze kuridhia na kuyagawa kwa 
wananchi kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo,” Lukuvi alisema.

Aidha, katika kusikiliza kero 
za migogoro ya ardhi ilionye-
sha kesi nyingi zinatokana na 
wananchi wengi kuchukua fidia 
ilhali wakiwa hawajui thamani ya 
maeneo yao.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Tho-
bias Mwilapwa, aliwataka wakazi 
wa Jiji la Tanga kuwasilisha kero 
zao za ardhi kwa waziri huyo kwa 
kuwa yupo kwa ajili ya kuhakiki-
sha anatatua migogoro iliyopo.

“Kama mnavyojua Serikali ya 
Rais Magufuli ni ya hapa kazi tuu, 
hivyo niwaombe wananchi elezeni 
kero zile ambazo ni za ukweli ili 
waziri aweze kuzifanyia kazi kwa 
haraka,” alibainisha DC Mwilapwa.
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watendaji wakuu wa wizara na Jeshi la Polisi 
mbele ya kamati kutoridhisha.

Hata hivyo, ripoti ya kamati ndogo ya PAC hai-
kusomwa bungeni, lakini Naibu Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson, alisema moja ya mapendekezo 
ya kamati hiyo ni serikali kuhakikisha mradi huo 
unatekelezwa ili kuokoa mabilioni ya shilingi yali-
yolipwa kwa Kampuni ya Lugumi.

Julai Mosi, mwaka jana, Rais John Magufuli 
alitengua uteuzi wa aliyekuwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Dk. Mwigulu Nchemba na wakati akim-
wapisha Lugola kushika nafasi hiyo, alieleza kuwa 
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Tetemeko lazua 
taharuki Mbeya

INATOKA UK   2

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TETEMEKO la Ardhi lililodumu 
kwa muda wa sekunde 30 katika 
baadhi ya mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, limesaba-
bisha madhara jijini Mbeya kwa 
kubomoa nyumba nne na baadhi 
ya familia kukosa makazi.

Tukio hilo lilitokea ghafla jana 
saa 6:04 mchana na kusababisha 
taharuki miongoni mwa wananchi, 
huku baadhi wakitelekeza bi-
ashara zao na kutimua mbio na 
wengine wakikimbia ofisi zao 
kujiokoa.

Tetemeko hilo lilitokea wakati 
viongozi mbalimbali wa Mkoa 
wa Mbeya walipokuwa kwenye 
sherehe za maadhimisho ya Siku 
ya Elimu ya Mkoa huo na kusaba-
bisha baadhi ya washiriki kuingi-
wa na hofu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, aliwaambia 
washiriki wa sherehe hizo kuwa 
vyombo vya usalama vimewa-
hakikishia kuwa kilichotokea ni 
tetemeko na hivyo hawatakiwi 
kuwa na hofu.

Baada ya kupata taarifa za 
nyumba za watu kubomoka, 
Nipashe ilifika maeneo ya Ilemi na 
Isanga na kushuhudia nyumba nne 
za maeneo ya Isanga na Ilemi ziki-
wa zimeanguka, huku waathirika 
wakiendelea na jitihada za kurudi-
sha nyumba zao kwenye hali ya 
kawaida. Mmoja wa waathirika 
hao, Rashid John, mkazi wa Kata 
ya Isanga eneo la Igodima A, 
alisema tukio hilo lilitokea majira 
ya saa sita akiwa na binti yake 
ndani anamwandalia mwanawe 
chakula na ghafla aliona nyumba 
ikitikisika na kishindo kikitokea 
ardhini.

Alisema hakuelewa tatizo, lakini 
alivyoona upande wa nyumba 
umeanza kuanguka akambeba 
mwanawe na kukimbilia nje ili 
kujinusuru. Alisema ataendelea 
kuishi kwenye nyumba yake ili 
kulinda mali zake na kwamba 
anafanya jitihada za kutafuta pesa 
ili kujenga ukuta wa nyumba.

Wahamiaji haramu wadaiwa 
kulamba mkopo elimu ya juu

INATOKA UK   3

nchini, walipata vyeti vya kuzaliwa kwa 
kutoa taarifa za udanganyifu,” alisema na 
kuongeza:

“Katika cheti cha kuzaliwa cha Tumaini 
majina ya mama yake yanasomeka Beatrice 
Rweyemamu na Peace majina ya mama yake 
yanasomeka Frida Kagemlo, na baada ya ku-
pata vyeti vya kuzaliwa walivitumia kuomba 
mkopo wa elimu ya juu na kupewa wakati hiyo 

ni haki ya Watanzania,” alisema.
Alisema kuwa taarifa za maombi ya mkopo 

zilithibitishwa na mwenyekiti huyo wa kijiji 
wakati akijua kuwa taarifa zilizotolewa na wa-
husika ni za uongo.

Butenge alisema wanakamilisha taratibu ili 
waweze kuwaikisha mahakamani watu hao 
watano.

Akijibu tuhuma hizo Mwenyekiti wa Ki-
jiji Kinyonyi, alisema kuwa wakati akiwasainia 

fomu hakufahamu kama sio raia kwa kuwa 
aliwaona katika kituo cha kulelea watoto wa 
mitaani cha Bethania na kudhani wamelelewa 
hapo kama wanavyolelewa watoto wengine 
yatima na wa mitaani.

Aidha, wanafunzi hao Peace na Tumaini 
wanaotuhumiwa kuwa ni wahamiaji haramu, 
walisema kuwa hawakufahamu kama ha-
wastahili kupata haki hiyo maana walizaliwa 
na kusomea Tanzania. 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

 ALIYEKUWA Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Maalim Seif Sharif Hamad, 
amepokewa kwa shangwe na nderemo al-
ipowasili Zanzibar akitokea Tanzania Bara.

Maalim Seif ambaye aliongozana na Kion-
gozi wa chama hicho, Zitto Kabwe, alitangaza 
kujiunga na chama cha ACT Wazalendo Ju-
matatu ya wiki hii. 

Aliwasili jana jioni kwa boti na kupokewa 
na umati wa wafuasi wake waliokuwa na 
shauku na kumuona baada ya kuwasili visi-
wani hapa.

Alipowasili alipelekwa kwenye oisi zi-
lizokuwa za CUF ambako nako alipokewa 
kwa shangwe na nderemo, huku wafuasi 
wake wakiwa wamevalia sare za ACT-  Wa-
zalendo wakiimba nyimbo za kumpongeza. 

Baada ya Maalim Seif kujiunga na chama 

hicho, zilizokuwa oisi za CUF ikiwamo ile ya 
Makao Makuu Mtendeni, zilibadilishwa rangi 
na kupakwa rangi za ACT- Wazalendo.

Licha ya majengo hayo kubadilishwa ran-
gi,  pia wafuasi wa Maalim Seif juzi na jana 
walichoma bendera na sare za CUF.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Kiongozi wa chama cha ACT-Wazalen-
do, Zitto Kabwe, alisema chama hicho haki-
na ugomvi na serikali ila kinapigania haki ya 
demokrasia. 

Alisema mwanasiasa huyo kujiunga na 
ACT-Wazalendo kutaongeza kasi na ari ya 
kudai demokrasia na kwamba chama hicho 
hakina ubaguzi wa rangi, dini wala ukabila, 
hivyo watu wote wanakaribishwa kujiunga.

Alisema chama hicho kina azima ya 
kutetea wananchi wanyonge wapate haki 
zao za kidemokrasia, haki ya kufanya siasa 
pamoja na haki ya kukosoa pale wanapoona 

mambo hayaendi sawa.
Zitto alisema chama chake kinataka 

kuikomboa Tanzania Bara na Zanzibar kwa 
kuwa uhuru wa kidemokrasia umeminywa.

Akizungumzia kuhusu Muungano, Zitto 
alisema wananchi wa pande mbili hizo wa-
nataka muungano sawa unaonufaisha pan-
de zote mbili. 

“Ukiwekeza Zanzibar katika viwanda bid-
haa zinazozalishwa haziwezi kuuzwa Tanza-
nia Bara, hivyo Muungano huu hautoi fursa 
sawa, kuna mambo mengi ya kurekebisha 
hapa,” Zitto alisema.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara kuun-
gana na chama cha ACT-Wazalendo kwa 
kuwa nia ya chama hicho ni kuwa na nchi 
yenye uhuru, maendeleo na umoja wa ki-
taifa.  Pia Zitto alipokea wanachama wapya 
ambao ni wafuasi wa Maalim Seif na kuwaka-
bidhi kadi za chama hicho.

Maalim Seif, Zitto wapokewa kwa shangwe Z’bar

Takataka zikiwa 
zimetelekezwa 
bila ya kuzolewa 
katika Barabara 
ya Tandale 
Sokoni, Manis-
paa ya Kinon-
doni, jijini Dar 
es Salaam jana, 
kitendo amba-
cho kinaweza 
kusababisha 
magonjwa na 
milipuko kama 
vile kipin-
dupindu. PICHA: 

JOHN BADI

Ripoti kuamua hatima ya Lugumi
moja ya mambo yaliyochangia kutumbuliwa 
kwa mtangulizi wake wizarani hapo ni kuto-
chukua hatua dhidi ya Lugumi.

Siku chache baada ya kuapishwa, Lugola 
alimtaka Lugumi kuika oisini kwake ku-
jieleza na baadaye akampa miezi minne 
mfanyabiashara huyo kukamilisha kazi 
aliyopewa na serikali, vingine ataikishwa 
katika Mahakama ya Maisadi. 

Akitangaza uamuzi huo mbele ya waandi-
shi wa habari Julai 31, mwaka jana, Lugola 
alisema Rais Magufuli ameanzisha mahaka-
ma hiyo kwa ajili ya maisadi na tangu im-
eanzishwa bado ina uhaba wa wateja.

Alisema endapo Lugumi atashindwa 
kutekeleza kazi aliyopewa, afahamu wazi 
atakuwa mteja wa mahakama hiyo.

“Katika mkataba huu, serikali ilishatoa 
fedha, hivyo kinachohitajika ni kufungwa 
mashine au fedha kurejeshwa. Yeye (Lu-
gumi) amechagua kufunga mashine, ndiyo 
maana tumempa huu muda ili akamilishe 
kazi,” Lugola alisema.

Siku 10 kabla ya Lugumi hajajisalimisha 
oisini kwa Lugola, waziri huyo alitangaza 
mbele ya waandishi wa habari kuwa alikuwa 
amempa siku 11 Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP) 
Simon Sirro, kumsaka Lugumi na kumiki-
sha oisini kwake kutokana na sakata la mka-
taba tata kati ya kampuni yake ya Lugumi 
Interprises Limited na Jeshi la Polisi.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) ilibaini kuwa 
licha ya kulipwa asilimia 90 ya fedha za 
utekelezaji wa mradi huo, kampuni hiyo ili-
funga mashine za kielektroniki 14 kati ya 106 
za kuchukua alama za vidole katika vituo vya 
polisi 14 kati 106.
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Mbaroni 
kwa madai 
ya kutaka 
kujiua

Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga, linamshikilia 
msichana mwenye umri wa 
miaka 17, wilayani Kahama 
kwa kosa la kujaribu kujiua 
kwa kunywa vidonge vingi 
na unga wa betri za remote 
baada ya kudaiwa kuwa 
na uhusiano wa kimapenzi 
na mume wa mama yake 
mdogo.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Jeshi la Polisi mkoani 
Shinyanga, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi, Richard 
Abwao, tukio hilo lilitokea 
Machi 18, majira ya saa 
tisa alasiri katika Kijiji 
cha Mwime Ilindi Kata ya 
Zongomela, Halmashauri 
ya Mji ya Kahama.

Alidai kuwa msichana 
huyo alijaribu kujiua kwa 
kunywa vidonge vingi 
pamoja na unga wa betri 
za remote uliochanganywa 
na maji kwa madai ya 
kumuiga mtoto wa mama 
yake mkubwa Yohana 
Petro (19) aliyekunywa 
vidonge vingi kwa lengo la 
kujiua.

Aidha, Kamanda Abwao 
alidai, chanzo cha tukio 
hilo ni wa wazazi wa 
Petro kuwa na mgogoro 
wa muda mrefu na mama 
yake Magdalena Lucas 
(39), kumtuhumu kuwa na 
uhusiano wa kimapenzi na 
mume wake.

Pia alidai baba mzazi 
wa Petro, Petro Dalali (41), 
amekuwa akimtuhumu 
mtoto wake Yohana kutoka 
kimapenzi na msichana 
huyo ambaye ni mtoto wa 
shemeji yake.

Alidai kuwa Machi 18, 
Yohana alifika nyumbani 
kwa msichana huyo na ku-
ingia ndani kisha kunywa 
vidonge vingi na msichana 
huyo alipoona hivyo naye 
alimeza vidonge vilivyoba-
ki na kuponda unga wa 
betri na kunywa na maji.

Aliendelea kudai kuwa 
wazazi wa pande zote 
mbili, Dalali na Magdalena 
na mzazi wa msichana 
huyo wanashikiliwa na 
polisi kwa mahojiano.

 Aidha, alisema msichana 
huyo na Yohana wanaen-
delea na matibabu katika 
Hospitali ya Halmashauri 
ya Mji wa Kahama wakiwa 
chini ya ulinzi na hali zao 
zinaendelea vizuri na 
ushahidi utakapokamilika 
watuhumiwa watafik-
ishwa mahakamani kujibu 
tuhuma za kujaribu kujiua.

Waomba elimu kutambua bidhaa hafifu
Na George Tarimo, IRINGA

WAFANYABIASHARA mkoani 
Iringa wameliomba Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) kutoa elimu 
kwa wafanyabiashara kuhusu bid-
haa zinazofaa kuwapo sokoni na zi-
sizofaa baada ya kufanya msako wa 
kushtukiza na kukuta bidhaa haifu 
zikiwa sokoni.

Mmoja wa wafanyabiashara wa 
maduka ya bidhaa za vilainishi 
vya mitambo, Shadrack Innocent, 
alisema changamoto kubwa inay-
owakumba ni msako wa kushtukiza 
na kuishauri TBS kufanya msako 
huo maeneo ya bandari na viwan-
da vinavyozalisha bidhaa hizo ili 
kukomesha tatizo la bidhaa haifu 
kuingia kwa wafanyabiashara wa 
kawaida au sokoni.

Innocent alisema kuwa wafan-
yabiashara wengi hawana elimu ya 
bidhaa zinazoingia sokoni na wa-
naenda kununua kwa ajili ya kuuza, 
kama wangekuwa na elimu hali 
hiyo isingetokea.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano 
kutoka TBS, Roida Andusamile, 

alisema kuwa shirika hilo linafanya 
ukaguzi wa bidhaa sokoni na viwan-
dani ili kujiridhisha bidhaa zinazo-
zalishwa kama zinakidhi matakwa 
na viwango vya kitaifa.

 Alisema ukaguzi huo ulifanyika 
mikoa ya Mbeya, Sumbawanga na 
Iringa na walilenga kukagua bidhaa 
za aina tatu ambazo ni mabati, nguo 
za ndani za mitumba pamoja na 
vilainishi vya magari na mitambo.

Alisema kuwa ndani ya mikoa 
hiyo wamekutana na changamoto 
ya uwapo wa bidhaa haifu sokoni 
hasa za mabati ambazo zinatakiwa 
kuondolewa.

“Tumekamata bidhaa ambazo 
hazifai ikiwamo nguo za ndani ya 
mitumba, mabati na vilainishi ze-
nye thamani za shilingi milioni 247, 
hatua stahiki zinachukuliwa dhidi 
ya wazalishaji wa bidhaa haifu 
sokoni na uthibiti wa uingizaji wa 
bidhaa haifu sokoni utaendelea 
kuimarishwa ili kuhakikisha soko la 
Tanzania linakuwa na bidhaa bora,” 
Andusamile alisema.

Alisema kuwa watajiimarisha 
katika maeneo ambayo bidhaa zi-

naingia ikiwamo mipakani, bandari 
mbalimbali, viwanja vya ndege, 
lengo likiwa ni kuhakikisha bid-
haa zinazoingia zina ubora, huku 
akiomba wananchi kutoa taarifa za 
uwapo wa bidhaa feki.

Mkaguzi wa TBS, Baraka Mbajije, 
alisema wamebaini changamoto 
kadhaa kwenye masoko katika 
mikoa hiyo hasa uwapo wa bidhaa 
nyingi za nguo za ndani za mitumba 
katika soko la Sido la jijini Mbeya.

Mbajije alisema kuwa wamepata 
jumla ya belo 31 zenye thamani ya 
Sh. milioni 10 kwa wauzaji wadogo 
na changamoto kubwa waliyoku-
tana nayo ni wauzaji wadogo ku-
tokuwa tayari kuwataja waingizaji 
wakubwa wanaowauzia.

Mbajije alisema kuwa Sheria ya 
Viwango namba 2 ya mwaka 2009, 
kifungu cha 20 (6) imekataza usam-
bazaji, uzalishaji au uuzaji wa bid-
haa ambazo hazikidhi matakwa ya 
viwango na sheria hiyo hiyo imeele-
keza kifungu cha 27 kwamba “uki-
kutwa unasambaza bidhaa haifu 
na mahakama ikithibitisha utato-
zwa faini ya shilingi milioni 50-100.”

Alisema kuwa kifungu cha 30 
kinaeleza kama mtu akikubaliana 
na matakwa ya viwango kama ilivy-
oelekezwa na mkaguzi na akaridhia 
penati ambayo inatolewa na Mku-
rugenzi Mkuu wa TBS ni kumtoza 
kiasi kisichozidi Sh. milioni 20.

Alisema kuwa madhara ya kuval-
iwa kwa nguo za ndani za mitumba 
ni ugonjwa wa ngozi pamoja na ku-
patwa na ugonjwa wa kansa.

Naye Mhandisi Donald Manyama 
ambaye ni Mkaguzi Mwandamizi 
wa TBS, alisema kumekuwa na 
uchakachuaji wa mabati ya ‘Msauz’ 
kwa kuongeza geji 30 badala ya 28 
na hivyo kuwapotosha wananchi 
na kuwauzia bidhaa ambazo hazis-
tahili.

Oisa Biashara Mkoa wa Iringa, 
Gervas Kahemela, alisema mkoa 
una utaratibu wa kukagua bid-
haa haifu sokoni kupitia maoisa 
biashara wa halmashauri, lakini 
Mkuu wa Mkoa, Ally Hapi, ame-
kuwa akikutana na baadhi ya wa-
fanyabiashara wa kila makundi kwa 
ajili ya kutoa elimu kuhusu uwapo 
wa bidhaa feki.

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda ambaye pia ni mlezi wa CCM Mkoa wa Manyara, akiwa na mavazi ya jadi aliyovishwa na wazee wa kimila wa 
Kimasai kwenye ziara yake wilayani Simanjiro jana. PICHA: GIFT THADEY

Wahamiaji 19 haramu wakamatwa 
Na Rose Jacob, MWANZA

WATU 19 wanaodaiwa kuwa 
ni  raia wa Ethiopia wamekamtwa 
na Jeshi la Polisi mkoani humo, 
wilayani Nyamagana, wakidaiwa ku-
ichwa katika nyumba ya Benedic-
tor Gervas (57).

Akizungumzia kukamatwa kwa 
watu hao, Kamanda wa Polisi 
mkoani Mwanza, Muliro Jumanne, 
alisema watu hao walikamatwa 

Machi 19, majira ya saa 11:00 baada 
ya kupatikana kwa taarifa za kiin-
telijensia.

“Ni kweli tumewakamta wahami-
aji hawa haramu tumewakuta katika 
chumba walichopangiwa na mtuhu-
miwa Manka Kagulu (23), ambaye 
ni mpangaji wa nyumba ya Gervas 
siku tatu kabla ya kukamatwa kwa 
wahamiaji hao,” alisema Muliro.

Aidha, katika tukio la pili Ka-
manda Muliro, alisema wanawashi-

kilia waganga wa jadi 16 wakiwa na 
nyara za serikali na kati yao 10 ni 
wanawake kwa tuhuma za kupiga 
ramli chonganishi ambazo zinasa-
babisha maafa makubwa ndani ya 
jamii.

“Waganga hao wanaopiga ramli 
chonganishi tumewakamata na 
nyara za serikali ambazo ni mikia 
ya nyumbu miwili, magamba ya 
chatu, vipande vya mayai ya mbuni, 
pembe za wanyama pori, mafuta 

yanayodhaniwa kuwa ni ya simba, 
ngozi ya nyegere, vipande vinne vya 
ngozi ya wanyamapori wa aina to-
fauti,” Muliro.

Aidha, Jeshi la Polisi pia lime-
kamata watuhumiwa wanane 
wanaodhaniwa kujuhusisha na 
matukio ya kiuhalifu wakiwa katika 
hatua za awali za kupanga njama za 
kutenda uhalifu, hata hivyo, polisi 
mkoani hapa wamepania kusamba-
ratisha mtandao huo.
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Matatani 
akidaiwa 
kumbaka 
mgonjwa 
wa kifafa

Vijiji 1,800 vyapata umeme wa REA
Na George Tarimo, IRINGA

VIJIJI 1,800 nchini vimeikishiwa 
huduma ya umeme kupitia mi-
radi ya umeme inayotekelezwa na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kwa awamu ya tatu, huku vingine 
vikiwekwa kwenye mpango wa 
uboreshaji kuikisha huduma hiyo 
muhimu katika vijiji vyote nchini.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu, alisema hayo juzi kwenye 
ziara ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini ya 

kukagua miradi ya umeme inay-
otekelezwa na REA katika vijiji vya 
Ngano wilayani Iringa na Idingi-
nayo, Mji Mdogo wa Ilula wilayani 
Kilolo.

Mgalu aliwataka makandarasi 
kuikisha huduma ya umeme kwe-
nye taasisi za serikali zikiwamo 
shule, zahanati na makanisa, huku 
akiipongeza kampuni ya Senger-
ema kwa kujiongeza na kufanya 
hivyo pamoja na Shirika la Umeme 
Tanzania (Tanesco) na REA kwa 
kutoa huduma bora. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Mariam Ditopile, alisema lengo la 
serikali katika kuikisha huduma 
ya umeme vijijini ni kuchochea 
maendeleo kupitia sekta zote iki-
wamo sekta binafsi ambayo ni 
muhimu katika kuikia malengo ya 
serikali ya uchumi wa kati.

Ditopile alisema Bunge na Seri-
kali vinajitahidi kushirikiana ku-
hakikisha kwa namna yoyote wa-
nanchi wanapata umeme ndiyo 
maana changamoto wanazoziona 

baada ya miradi ikiwamo suala 
la wigo na kupitiwa kwa taasisi, 
pia wanataka wananchi wapate 
umeme kwa gharama nafuu.

  Meneja wa Tanesco Mkoa wa 
Iringa, Mohammed Abdallah, 
alisema katika maeneo ambayo 
umeme wa REA umeika, wa-
nanchi wameendelea kuchangam-
kia huduma hiyo, huku viwanda vi-
dogo pia vikiendelea kuanzishwa 
hali inayoashiria uwapo wa kiu ya 
muda mrefu ya huduma hiyo kwa 
wananchi.

Na Gurian Adolf, NKASI

POLISI mkoani Rukwa 
inamshikilia mhudumu 
wa Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Namanyere, 
Nicholas Bakayemba 
(35), kwa tuhuma za 
kumbaka mwanamke 
mwenye umri wa miaka 
38 anayedaiwa kuwa na 
ugonjwa wa kifafa.

Mwanamke huyo 
anaishi nyumbani kwa 
wazazi wake katika 
kijiji cha Kipundu, Kata 
ya Kipundu.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Rukwa, Mathi-
as Nyange, hakuweza 
kupatikana kuthibiti-
sha kutokea kwa mkasa 
huo. 

Hata hivyo, taarifa 
kutoka katika jeshi hilo 
zilieleza kuwa baada 
ya taarifa za tukio hilo 
kufikishwa katika Kituo 
cha Polisi Wilaya ya 
Nkasi, jeshi hilo lilianza 
kumsaka mtuhumiwa 
huyo.

Kwa mujibu wa mtoa 
taarifa, mtuhumiwa 
huyo awali alikuwa 
Ofisa Mtendaji wa Kijiji 
cha Mbwende kabla ya 
kuhamishiwa katika 
Ofisi ya Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Namanyere 
kama muhudumu wa 
ofisi.

 “Mtuhumiwa ali-
fika nyumbani kwa 
wazazi wa mwanamke 
huyo, juzi, majira ya saa 
nne asubuhi na kumkuta 
akiwa peke yake ndipo 
alipomuomba maji ya 
kunywa na kumkama-
ta na kisha kumbaka,” 
alidai mmoja wa ofisa 
wa Jeshi la Polisi wilay-
ani humo kwa sharti 
la kutoandikwa majina 
yake gazetini kwa kuwa 
si msemaji wa jeshi hilo.

Alidai kuwa polisi 
ilifanikiwa kumnasa 
mtuhumiwa huyo jana 
majira ya saa saba 
mchana na anaendelea 
kushikiliwa kwa ma-
hojiano na anatarajiwa 
kufikishwa mahakamani 
baada ya uchunguzi wa 
awali kukamilika.

Laura 
Demestek 
anayefanya 
kazi ya 
kujitolea 
kwenye 
Shirika la 
CUSO In-
ternational, 
akielezea 
namna 
wanavyo-
pambana 
kutokomeza 
ukatili wa 
kijinsia nda-
ni ya jamii, 
kwenye 
mkutano 
wa wadau 
wa kupinga 
matukio 
ya uka-
tili mkoani 
Shinyanga. 
PICHA: 

MARCO 

MADUHU

Shehena kilo 2,200 bangi yateketezwa
Na Anthony Gervas, RORYA

JESHI la Polisi Mkoa wa Polisi 
wa Tarime na Rorya, limeteketeza 
bangi yenye uzito wa kilo 2,212 
ambayo ilikamatwa katika op-
eresheni  maalum iliyoanza Ago-
sti 20, mwaka jana hadi Machi 20, 
mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tarime-Rorya, Henry Mwaibam-
be, aliwaambia waandishi wa 
habari juzi kuwa watuhumiwa wa 
dawa hizo za kulevya walikimbia 
kabla ya kukamatwa.

“Leo ( juzi) tuna kazi ya kuteket-
eza dawa za kulevya aina ya bangi 
kilo 2,212 ambazo tulizikamata 
katika operesheni maalum endel-
evu katika maeneo mbalimbali ya 
mkoa huu ambayo ilianza Agosti 
2018, hadi Machi 20, mwaka huu. 
Tuliomba kibali mahakamani lak-
ini watuhumiwa walikimbia kabla 
ya kuwakamata,” alisema.

Kamanda Mwaibambe alise-
ma zipo kesi kubwa 15 za bangi 
katika Mahakama ya Wilaya ya 
Tarime, ambazo zinawakabili 
watuhumiwa 41 na vielelezo 28 

vilivyokamatwa na dawa hizo 
pamoja na  magari manane.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Mwaibambe aliwaonya 
watu katika mkoa huo wa kipolisi 
kuachana na kilimo cha bangi na 
biashara ya dawa za kulevya kwa 
kuwa watakaobainika wataan-
gukia katika mikono ya dola.

Aliwataka wananchi hao  ku-
fanya kazi zingine za uzalishaji 
mali ambazo ni halali ili kuepuka-
na na usumbufu na hasara wana-
zozipata wakulima wa aina hiyo 
pamoja na wasairishaji wa dawa 

hizo hatari.
Pia alisema katika operesheni 

hiyo, jeshi hilo pia lilikamata ka-
toni 10 za pombe kali aina ya vi-
roba vilivyokuwa vikitokea Ugan-
da  kwa ajili ya biashara ambavyo 
pia viliteketezwa na watuhumiwa 
kuchukuliwa hatua za kisheria.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ta-
rime, Charles Kabeho, alisema 
watu watakaokamatwa wame-
lima  bangi watawajibika kwa 
kuyafyeka mashamba hayo na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.
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HABARI ARUSHA

45,000 wapata 
huduma ya afya 
ya kinywa
Na Allan Isack, ARUSHA

WANANCHI 45,000 katika 
mikoa takribani 23, ya Tanza-
nia Bara na Visiwani wamen-
ufaika na mafunzo ya kupata 
huduma ya elimu, uchunguzi 
wa afya ya kinywa na meno 
kutoka kwa wataalamu wa 
Chama cha Afya ya Kinywa 
na Meno hapa nchini.

Akizungumza katika kilele 
cha maadhimisho ya kitaifa 
ya Siku ya Afya ya Kinywa 
na Meno Duniani juzi, Rais 
wa chama hicho nchini, Dk. 
Ambege Mwakatobe, alisema 
hadi kufikia siku ya kilele cha 
maadhimisho, walishatoa hu-
duma kwa wananchi 45,000 
kutoka mikoa 23 ya Tanzania 
Bara na Visiwani.

Alisema tangu siku ya ufun-
guzi wa shughuli ya utoaji 
wa huduma hiyo, matumaini 
yake jamii itakuwa imenu-
faika na huduma hiyo, tangu 
walipozindua matembezi ya 
kuhamasisha afya ya kinywa 
na meno Machi 14, mwaka 
huu, hadi walipohitimisha 
kufikia siku ya maadhimisho 
Machi 20.

Aliongeza mategemeo yao 
yalikuwa kuwafikia wananchi 
47,000, katika mikoa 23 ya 
Tanzania Bara na Visiwani.

Hata hivyo, alisema Shirik-
isho la Afya ya Kinywa na 
Meno, limeripoti kwa kutoa 
utafiti kwa kugundua athari 
za magonjwa yapatayo 291 
katika nchi 37 duniani.

Alisema kupitia tafiti hizo, 
zinaonyesha watu wenye 
magonjwa sugu ya fizi wa-
nahusishwa kwa karibu na 
magonjwa mengine yasiyo 
ya kuambukiza kama msongo 
wa damu, kiharusi, kisukari, 
magonjwa ya figo na uweze-
kano wa kuzaa watoto wenye 
uzito mdogo.

Alieleza matatizo ya kinywa 
na meno yana jumuisha kuto-
boka kwa meno, magonjwa ya 
fizi na mfupa wa taya, sara-
tani na maambukizo kwenye 
maeneo ya uso, taya na shigo, 
matatizo ya mdomo wazi, ku-
umia mifupa ya taya, mdomo, 
ulimi pamoja na meno.

Licha ya kuzungumza hayo, 
alisema magonjwa hayo, 
yanasababishwa na utumiaji 
wa sigara, tumbaku, na ugoro, 
unywaji wa pombe kupita 
kiasi, ulaji wa vyakula hatari-
shi na kutokufanya mazoezi 
ya mwili.

Alisema mwaka 2018, wal-
itoa huduma za elimu ya afya, 
ushauri na matibabu kwa 
zaidi ya watu 38,000, nchi 
nzima na ilipelekea kupewa 
tuzo ya kimataifa ya “Most 
Educative Award” iliyotolewa 
na Shirikisho la Vyama vya 
Afya ya Kinywa na Meno 
Duniani (FDI).

Wafanyabiashara wa mifugo walilia tozo kubwa mnadani 
Na Cynthia Mwilolezi,  
LONGIDO

K
AMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Kilimo, Mifu-
go na Maji, imekum-
bana na kilio cha wa-

fanyabiashara wa mifugo kutoka 
Tanzania kwenda nchini Kenya 
wakilalamikia ushuru mkubwa 
wanaotozwa. Walisema kwa 
sasa wanatozwa Sh. 15,000 hadi 
Sh. 30,000 kwa ng’ombe mmoja 
na Sh. 4,500 hadi Sh. 7,500 kwa 
mbuzi mmoja. Walisema tozo 
hiyo ni kubwa na inawafanya 
wengi washindwe kumudu.

Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, ambaye 
aliambatana na kamati hiyo, 
pamoja na Katibu Mkuu wake  
Profesa Elisante Ole Gabriel 
walishuhudia kilo cha wafan-
yabiashara hao. Mwenyekiti wa 
wafanyabiashara hao,  Saruni 
Laizer, alitoa ombi hilo mbele 
ya kamati hiyo, akidai tozo 
hilo limesababisha watu wengi 

kushindwa kupeleka mifugo 
kwenye mnada wa mifugo. Tozo 
hiyo inatozwa na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kwa mujibu wa 
sheria. Alisema awali kabla ya 
wizara kuchukua mnada huo ku-
toka kwa Halmashauri ya Longi-
do, kwa siku yalikuwa yanaingia 
magari 25 ya ng’ombe na magari 
30 ya mbuzi, lakini kutokana na 
tozo kubwa siku hizi kwa siku li-
naingia gari moja tu la ng’ombe 
na gari nne za mbuzi.

Alisema mnada huo ulikuwa 
unakutanisha wafanyabiashara 
kutoka mikoa sita hapa nchini 
ikiwamo kanda ya kaskazini 
ambao walikuwa wanautumia 
kama kituo cha kusafirishia 
mifugo kwenda nchi jirani ya 
Kenya na kwamba kama serikali 
haitachukua hatua za haraka za 
kupanga tozo rafiki utakufa.

“Mheshimiwa Naibu Waziri 
tuliwahi kulalamikia juu ya tozo 
hizi kuwa ni kubwa na kwamba 
siyo rafiki kwa wafanyabiashara 
leo ( jana) mbele ya kamati hii 

wabunge nataka niwaambie 
kuwa kiatu kinatubana na ki-
nakaribia kuleta kidonda cha 
kukamua usaa. “Naomba niku-
tahadharishe kuwa ni vyema 
ukatununulia kiatu kipya, kuliko 
kutumia gharama kubwa ya kuja 
kutibu kidonda,” alisema.

Alisema hivi sasa wafanya-
biashara wengi wanatorosha 
mifugo kwenda nje ya nchi, huku 
serikali ikipata hasara kubwa 
kutokana na tozo kubwa wali-
yoweka, ambapo hawakushiriki-
sha wafanyabiashara wakati wa 
kuandaa kanuni hiyo inayotaka 
wafanyabiashara kulipa tozo 
hizo kwa ajili ya kupeleka mifu-
go nje ya nchi. Baada ya maelezo 
hao wajumbe wa kamati hiyo 
walionekana kukerwa na ki-
tendo cha wizara kutoshirikisha 
wafanyabiashara hao ambao ni 
wadau wakubwa. 

Akizungumza kwa niaba ya 
wabunge hao Mwenyekiti wa 
kamati hiyo, Mahmoud Mgimwa, 
aliitaka wizara kuwasilisha kwao 

malalamiko yote ya wafanya-
biashara katika mnada huo, ili 
marekebisho ya kanuni hiyo ya 
kutoza Sh. 30,000 kwa ng’ombe 
na mbuzi Sh. 7,500 ifanyiwe 
marekebisho kabla ya kuanza 
kwa Bunge la Bajeti.

Kuhusu halmashauri ku-
pata ushuru wa Sh. 1,000 kwa 
ng’ombe mmoja na wizara ku-
chukua Sh. 4,000 na zingine 
kwenda serikali kuu, mbuzi Sh. 
500 na wizara Sh. 1,000 kamati 
hiyo ilipinga vikali na kuitaka 
wizara kugawana nusu kwa nusu 
kwenye tozo za ushuru kwa 
sababu mnada huo ulikuwa mali 
ya halmashauri na wizara ikau-
pora kinyemela. Akizungumza 
kwa niaba ya wabunge wenzake 
Mbunge wa Babati Vijijini, Jitu 
Son, alisema mnada huo ulikuwa 
ni mradi mkakati wa Halmashau-
ri ya Longido ambapo ulifadhili-
wa na MIVARF, lakini umeporwa 
na wizara hivyo ni vyema waka-
gawana mapato hayo asilimia 50 
kwa 50.

Wampongeza JPM kuwatua ndoo kichwani
Na Cynthia Mwilolezi,    
LONGIDO

WAKAZI wilayani Longido, 
wamempongeza Rais John Magu-
fuli, kwa kuwaondolea adha ku-
kosa huduma ya maji, baada ya 
mradi wa maji wa Sh. bilioni 15.8 
kutoka chanzo cha Mto Simba, 
wilayani Siha, Mkoa wa Kiliman-
jaro, kukamilika Machi 31, mwaka 
huu.

Akizungumza mbele ya Kama-
ti ya Bunge ya Kilimo, Mifugo 
na Maji inayoongozwa na Mwe-
nyekiti, Mahmoud Mgimwa, 
iliyotembelea wilaya hiyo kujio-
nea miradi ya maji na mifugo, 
mmoja wa wakazi hao, Theresia 
Kishuma, alisema uamuzi wa 
Rais Magufuli kuwapelekea maji 
wilaya yao ni cha kupongezwa 
kwa kuwa ameokoa maisha yao 
na mifugo.

Alisema tangu nchi ipate uh-
uru tatizo kubwa la wilaya hiyo 
lilikuwa ni maji.

“Lakini nashindwa hata kuse-
ma, naomba tu wabunge nyie 
mtufikishie kwa Rais pongezi na 
furaha zetu kwa kuwa ametutua 
ndoo kichwani, tumeteseka sana 
na mifugo yetu, kuna wakati ilik-
ufa kwa sababu ya ukame ulioto-
kana na ukosefu wa mvua na ku-
kosa maji kwa sababu ya wilaya 
yetu ni kame,” alisema.

Aliomba wabunge hao ku-
hakikisha wanasimamia maji 
hayo yatoke mfululizo bila ku-
katika ili wasahau machungu ya 
nyuma waliyokuwa nayo.

Naye Judith Lyimo, aliomba 
kamati hiyo, huku akitoa macho-
zi ya furaha kufikisha pongezi 
zao kwa Rais Magufuli, kwa ku-
wakumbuka wakazi wa wilaya 
yao na mifugo ambayo ndio tege-
meo lao asilimia 99.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Mahmoud Mgim-
wa, aliahidi kufikisha pongezi zao 
kwa Rais na kuwataka wananchi 
hao kulinda miundombinu ya 

maji ili idumu miaka mingi.
Naahidi pia tutarudi tena hapa 

Longido kuangalia kama mna-
tunza mradi huu wa gharama 
kubwa na naagiza Mkuu wa 
Wilaya endapo miundombinu 
itaharibiwa sehemu fulani kama-
ta watu wote wa eneo hilo ili iwe 
fundisho kwa uovu huo, maana 
wanapaswa kufichua wahalifu 
sio kuwaficha,” alisema.

Awali akisoma taarifa ya maji 
wilayani humo, Katibu Tawala, 
Toba Nguvila, alisema mradi huo 
japo mpya umeanza kukabiliwa 
na changamoto ya kutobolewa 
mabomba kwa baadhi ya mae-
neo kunakosababishwa na uko-
sefu wa maji ya binadamu na 
mifugo yao licha ya mabomba ya 
maji kupita katika vijiji vyao.

“Baadhi ya wakazi wa vijiji 
wameona mabomba yamepita 
maeneo yao na wao hawana maji 
wanaamua kutoboa ili mifugo 
yao na wao wapate maji sasa hili 
ni tatizo kubwa,” alisema.

Wakichangia suala hilo baadhi 
ya wabunge wa kamati hiyo, Jus-
tine Monko wa Jimbo la (Singida 
Kaskazini), Katani Ahmad Katani 
(Tandahimba) na Pascal Haonga, 
(Mbozi), walisema wakazi wa 
wilaya hiyo asilimia kubwa ni 
wafugaji hivyo na mahitaji ya 
maji kwao makubwa.

Walishauri serikali kuhakiki-
sha wanakopitisha mabomba 
ya maji kuweka maeneo ya wa-
nanchi kupata huduma hiyo 
vinginevyo   kutoboa mabomba 
ni lazima kwa sababu haiweze-
kani maji yanapita kwenye vi-
jiji vinne yakaenda kijiji cha nane 
huku yalikopita wakikosa maji 
hayo.

“Mkiwapatia maji haya wa-
nanchi wenyewe watakuwa wal-
inzi wa miundombinu hii, ving-
inevyo mtatumia nguvu kubwa 
na bado wananchi wataendelea 
kuharibu miundombinu hii, 
dawa hapa wapeni maji,” alisema 
Haonga.

Mwenyekiti 
wa Kamati 
ya Bunge ya 
Kilimo, Mifu-
go na Maji, 
Mahmoud 
Mgimwa, 
akimtwisha 
ndoo ya 
maji mmoja 
wa wakazi 
wilayani 
Lon-
gido, wakati 
alipotembe-
lea wilaya 
hiyo na 
kamati yake 
kujionea 
mradi wa 
maji wa Sh. 
bilioni 15.8 
zilizotolewa 
na seri-
kali. PICHA: 

CYNTHIA 

MWILOLEZI



12 IJUMAA  MACHI 22, 2019

HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MOSHI

WANANCHI wa Kijiji cha 
Kimaroroni, Kata ya Kilema 
Kati, wilayani Moshi, wamei-
omba Kamati ya Ulinzi na 
Usalama Mkoa kuingilia kati 
suala la usalama katika kata 
hiyo, kufuatia kukithiri kwa 
matukio ya ujambazi.

Aidha, wananchi hao, 
wameliomba Jeshi la Polisi 
kukitazama Kituo cha Polisi 
Kilema Kati kwa madai 
kwamba askari wake wanatoa 
siri za raia wema.

Wakizungumza kwa sharti 
la kutotajwa majina yao, 
wakazi hao wamesema tayari 
zaidi ya matukio matano ya-
metokea kwa  mwaka mmoja 
na wananchi wameporwa 
mali na kujeruhiwa kwa si-
laha za jadi na bunduki.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Kilimanjaro, Hamis Issah, 
alipoulizwa juu ya taarifa 
hizo alishangazwa na kudai 
kwamba polisi hawawezi 
kuzuia hisia za wananchi.

Aidha, wananchi wali-
taja baadhi ya matukio 
ya uhalifu waliyoyatolea 
taarifa na kupewa namba 
KIL/RB/253/2018 na KIL/
RB/44/2019  na kwamba ha-
waoni hatua zinazochukuliwa.

‘’Matukio ni mengi na moja 
wapo ni la Machi 18, mwaka 
huu, ambapo watu wanaod-
haniwa majambazi walivamia 
nyumba ya Mbuya wakiwa 
na silaha mbalimbali, wali-
wajeruhi kwa kuwakata na 
mapanga maeneo tofauti ya 
mwili,’’ alisema.

Walisema wanashindwa 
kuwataja wahalifu kwa madai 
polisi wanafichua siri, huku 
pia wahalifu nao hujigamba 
kupata msaada wa kutolewa 
polisi kwa kuwa wanandugu 
ngazi za juu ikiwamo polisi na 
serikalini.

Kwa upande wao majeruhi 
wa tukio la ujambazi wali-
olazwa Hospitali ya Kilema, 
Anthony Mbuya (69) na 
mwanawe Elvis Mbuya wal-
isema walivamiwa majira ya 
saa 8 usiku na watu wenye 
silaha wakitaka fedha na 
walipokosa waliwajeruhi kwa 
mapanga.

‘’Ghafla nilisikia watu wapo 
ndani na waliingia na kukata 
umeme, baadaye walinikama-
ta na kunishambulia kichwani 
na mikononi...sikujua nini 
kiliendelea maana nilipoteza 
fahamu,’’ alisema Mbuya.

Naye Mwenyekiti wa Kijiji 
hicho, Aloycia Lyaruu, alith-
ibitisha madai ya wananchi 
na kuongeza kuwa askari 
katika kituo hicho hawana 
silaha na kushindwa kutoa 
msaada pale anapohitajika.

Matukio ya 
ujambazi 
yawaliza 
wananchi

Mgambo atupwa jela miaka 
miwili mashtaka 13 rushwa 
Na Paul William, SAME

M
AHAKAMA ya Wilaya 
ya Same, mkoani Kili-
manjaro imemhuku-
mu, Askari Mgambo, 

Tufike Tumaini, aliyekuwa akika-
biliwa na mashtaka 13 ya rushwa, 
kutumikia adhabu ya miaka mi-
wili jela, baada ya kutiwa hatiani.

Tumaini ametiwa hatiani kwa 
kosa la kuomba na kupokea 
rushwa ya Sh. 600,000.

Kabla ya kutoa hukumu hiyo, 
Hakimu Mkazi wa Wilaya hiyo, Ju-
dith Kamala, aliieleza mahakama 
hiyo kuwa mshtakiwa ametiwa 
hatiani baada ya kukiri makosa 
matano kati ya 13 yanayomkabili.

Askari huyo anadaiwa kutenda 
makosa hayo kinyume na Kifun-
gu cha 15 cha Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa, Namba 
11 ya Mwaka 2007.

Katika kesi hiyo Namba 27 ya 
Mwaka 2019, Mwendesha Mash-
taka wa Takukuru, Suzan Kimaro, 
alidai kuwa mshtakiwa alikiri ku-
wakamata na kuwaweka maha-
busu wazazi 10 ili kuwasukuma 
kutoa rushwa kwa kuhusika ka-
tika ucheleweshaji wa usajili wa 
watoto kujiunga na muhula wa 
masomo.

Mwendesha mashtaka huyo 
amedai kuwa kesi hiyo inawaka-
bili washtakiwa wawili akiwamo 
pia Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-

jiji, Dawson Daniel.
Mwenyekiti huyo, yeye alikana 

makosa hayo na hivyo mashtaka 
dhidi yake yataanza kusikilizwa 
Aprili 18, mwaka huu.

Alisema kuwa, katika kesi 
hiyo wazazi 10 wanawatuhumu 
washtakiwa wote wawili kwa 
kuwakamata, kuwaweka maha-
busu na kuwadai rushwa kwa 
kuwatuhumu kuchelewesha ku-
wasajili watoto wao kujiunga na 
muhula wa masomo kwa mwaka 
2019 katika shule za sekondari.

Nje ya Mahakama, Kaimu 
Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Kili-
manjaro, Moses Oguda, alitoa rai 
kwa wananchi kuendelea kutoa 
ushirikiano kwa kutoa taarifa za 

rushwa na kuwa tayari kutoa ush-
ahidi mahakamani pale wanapo-
hitajika ili wanaokosa uadilifu ka-
tika utumishi wa umma waweze 
kupata adhabu stahiki kwa mu-
jibu wa sheria.

“Wanaofanya vitendo vya 
kuomba na kupokea rushwa 
wanapaswa kuchukuliwa hat-
ua za kisheria hivyo wananchi 
tunawaomba mtoe taarifa na pia 
mje kutoa ushahidi pindi mtaka-
pohitajika na wale wanaofanya 
vitendo hivi kama ni watumishi 
wa umma waweze kuondolewa 
kwenye utumishi wa umma ili 
kubaki na watumishi waadilifu na 
wanaoridhika na mishahara yao,” 
alisema Oguda.

Polisi yataja chanzo cha kukithiri ajali 
Na Paul William, MOSHI

JESHI la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani mkoani Kili-
manjaro, limesema ajali nyingi 
zinazotokea katika eneo hilo ni 
kutokana na baadhi ya madereva 
kuendesha vyombo vya moto 
bila leseni.

Hayo yamebainishwa jana na 
Kaimu Kamanda wa Kikosi hicho, 
mkoani hapa, Mkaguzi Msaidizi 
wa Jeshi la Polisi, Eliasi Mkubulo, 
katika mafunzo maalum kwa 
watumishi wa Gereza Kuu la Ka-
ranga ili kuwawezesha kutambua 
sheria za usalama barabarani.

Mkubulo alisema kuwa, wa-
tumiaji wengi wa vyombo vya 
moto hawana elimu ya kutosha 

juu ya usalama barabarani, am-
bapo Jeshi la Polisi limekuwa 
likihakikisha linaeneza elimu ili 
kuwafikia walengwa kwa kujua 
sheria na kuzitafsiri barabarani.

Alisema kuwa kwa sasa kume-
kuwapo na changamoto ya baa-
dhi ya wananchi wanaondesha 
magari pamoja na pikipiki ku-
tokuwa na leseni na kwamba hali 
hiyo  inaweza kuhatarisha mai-
sha na kuwataka wananchi wa-
sio na leseni kuacha kuendesha 
vyombo hivyo.

“Sheria ya nchi inaeleza wazi 
kuwa mwananchi atakayekamat-
wa akiendesha chombo cha moto 
bila kuwa na leseni atafikishwa 
mahakamani chini ya Kifungu 
Namba 76 ya Sheria Namba 10 ya 

Usalama Barabarani ya Mwaka 
1973 iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2002 na kupewa adhabu 
stahiki,” alisema Mkubulo.

Mkubulo alisema kuwa, kupitia 
mafunzo hayo yatawasaidia wa-
tumishi wa magereza kujikum-
busha sheria za usalama baraba-
rani,  lakini pia kwa watumishi 
wasio na leseni kupitia mafunzo 
hayo ya siku tano yatasaidia ku-
pata leseni.

Aidha, kamanda huyo alidai 
kuwa kwa sasa ajali za magari 
katika Mkoa wa Kilimanjaro 
zimepungua, lakini tatizo lipo 
kwa waendesha bodaboda am-
bapo ajali za pikipiki zimekuwa 
zikiongezeka na hii ni kutokana 
na madereva wake kutotambua 

sheria za usalama barabarani.
Naye Kaimu Kamanda wa Ger-

eza la Karanga, Mrakibu Msaid-
izi wa Magereza, Hamiss Nyaku, 
alisema kuwa, mafunzo hayo 
yamekuja wakati mwafaka am-
bapo serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali wamekuwa 
wakipambana kuhakikisha wa-
napunguza ajali nchini.

Nyaku alisema kuwa, watumi-
shi wa magereza wamekuwa 
wakisongwa sana na shughuli za 
majukumu na kusababisha kuko-
sa muda wa kwenda katika vyuo 
vya udereva kujikumbushia she-
ria za barabarani, hivyo ujio wa 
mafunzo hayo utasaidia kuibua 
hali ya kuzitambua sheria za 
barabarani.

Mkuu wa Wateja Wakubwa na Serikali NMB, Filbert Mponzi, akimpa maelekezo Meneja wa NMB Kanda ya Ziwa, Abraham Augustino (katikati), 
wakati wa uzinduzi wa soko la dhahabu mjini Geita. Kulia ni Meneja wa NMB tawi la Geita, Mathias Nkullua.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Changamoto 

ya ualbino 

imemnoa 

kufikia 

ujasiriamali 

uliokamilika

Ukurasa 15

UCHUMI

Na Romana Mallya

MWASITI Ramadhan, ni mama 
mlemavu wa ngozi, mjasiriamali 
‘mbibi’ na msusi maarufu jijini Dar es 
Salaam, anayepatikana katika jengo 
la Machinga Complex, lililopo wilay-
ani Ilala, jijini Dar es Salaam.

Ana umri wa miaka mingapi sasa, 
jibu ni ‘mbibi wa kweli’ akiwa na mi-
aka 68, lakini kwa kauli na matendo 
kachangamka mno, akisaka pesa.

Ukimuuliza swali jingine, ni mtaji 
wa kiasi gani alioanza nao? Mama 

Mwanzo wa Sh. laki umewapa 
kuku 500 waliojaa bandani, 
mtaji mpya mil. 25/-

Ukurasa 16

Unayajua mauzo 
ya moja kwa moja?

Ukurasa 19

Inaendelea Uk.14

BIASHARA 
KATIKA 

PICHA

UCHUMI

Ukurasa 17

• Alia nyumbani hadi kwenye ndoa
• Kauza togwa, karanga, mkaa, sasa… 
• Umri wa bibi, ndoto iko palepale   

JASHO LA MKAA ENDELEVU;

Rais Akufo:

 Tabianchi 

inakaribisha 

njaa Afrika 
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TSI 3,481.50    -0.13

DSEI 2,065.75   +4.99

Kielezo

ZILIZOPANDA ZILIZOSHUKA
Muhtasari wa Soko 

Thamani za Hisa (bln) 19,911.50

Mauzo 84,632,700.00

Hisa 625,309

Biashara
KAMPUNI  Bei  Badiliko%

ACA  6,000      -1.64%

JHL   9,250      -0.54%

NICO      165       -2.94%

USL        10       -33.33%

Nakum-
buka mara 
ya mwisho 
alivyokuja 
aliniambia, 
anakwenda 
akifanikiwa 
atarudi 
Tanzania 
kuchukua 
watoto wake 
aliokuwa 
amewazaa. 
Sijawahi 
kumuona 
tena, sijui ni 
mzima au la 
maana sina 
mawasiliano 
naye.”

KAMPUNI      Bei                Badiliko%

EABL  4,660      +2.64%

Inatoka Uk.13

Changamoto ya ualbino imemnoa 
kufikia ujasiriamali uliokamilika

Mwasiti Ramadhan. PICHA: ROMANA MALLYA.

BIASHARA

Mwasiti ana jibu kuwa ni Shilingi 
10,000, ambayo hana kumbu-
kumbu na mwaka aliyoanza nayo, 
ila anachokirejea ‘alipokuwa msi-
chana.’

Nipashe ilimshuhudia katika 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani iliyopita hivi karibuni, ak-
iwa mstari wa mbele ‘akijimwaga’ 
na kaulimbiu “Badili Fikra Kufikia 
Usawa wa Kijinsia kwa Maendeleo 
Endelevu.”

Mjasiriamali huyo, mkazi wa 
Kinondoni, anasema kuingia kwake 
katika biashara hiyo miaka 40 iliyo-
pita, ni  kutokana na changamoto 
aliyokabiliana nayo wakati huo 
kuanzia kwenye familia na jamii.

“Mimi ni mtoto wa kwanza kati 
ya watoto saba na kati yetu peke 
yangu ndiyo mwenye ulemavu wa 
ngozi. Unyanyapaa wa kundi letu 
ulianza tangu zamani, hata yale 
mapenzi ya wazazi kwa mtoto yali-
kuwa ni tofauti baina ya wale wali-
ozaliwa bila matatizo,” anasema.

Mwasiti hilo ndilo lilimuingiza 
kwenye biashara hiyo mapema, 
akinuia kujikimu mapema kimai-
sha, huku akilalamika  alikumbana 
hata na mgogoro mzito kutoka kwa 
mumewe.

Mwasiti, mama wa mtoto mmoja, 
anasimulia kuwa wakati bado yupo 
kwa wazazi wake akiwa na umri 
mdogo, alianza kuuza karanga, 
kukaanga maandazi na mwishowe 
akajikita kwenye uuzaji wa togwa, 
ili apate riziki.

“Nimeuza hadi togwa ili tu ni-
pate chochote maisha yasonge. 
Unajua ukiingia kwenye biashara, 
halafu unaona bado haufanikiwi, 
utajikuta unajaribu biashara hii, ke-
sho ile ndivyo nilivyokuwa nafanya. 
Mwishowe niliachana na biashara 
ya togwa na kuanza kuuza mkaa,” 
anasimulia.

Mwasiti anasema wakati akiuza 
tongwa mwaka 1972, ndipo alipom-
pata mtoto wake wa kiume, ambaye 
baba yake alimkataa. Anasimulia: 
“Kabla ya baba wa mtoto wangu, ni-
likuwa na uhusiano na mwanaume 
mwingine ambaye alinipa ujauzito 
wa kwanza ambao ulitoka. 

“Huyu baba wa mtoto wangu 
niliyejifungua mwaka 1972 baada 
ya kubaini nina ujauzito naye alii-
kataa, nikamlea mtoto wangu mwe-

nyewe kwa togwa hadi alipotimiza 
miaka minane.” 

Vituko vya ndoa
Mwasiti anasimulia kwamba, wakati 

mwanawe alipokuwa na umri wa mia-
ka minane, alikutana na mwanaume 
mwingine aliyemuoa na anaendelea: 
“Nilikuwa naishi na mume wangu 

kwenye nyumba ya familia na mwaka 
2009 akanigeuka…”

Mwasiti anasema alianza kuona 
vituko kutoka kwa mume wake am-
bavyo anadai ilikuwa na sura ya jinai, 
ambayo alilazimika na familia yake 
kuifikisha polisi na hata shauri likafika 
mahakamani wakatengana.

Mwasiti anasema, biashara ya mkaa 

aliyoifanya kabla ya usajiriamali wa 
usukaji vikapu, aliiacha alipogun-
dua inamletea athari kiafya, aliamua 
kurithi kazi ya mama yake mzazi.

“Mama yangu alikuwa anapenda 
kusuka mikeka nilikuwa naangalia 
hatua kwa hatua anavyofanya, nilifan-
ikiwa kuelewa lakini sikutaka kuisuka 
mikeka, nikajifunza namna ya kuten-
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UCHUMIUCHUMI BIASHARA

Siku Iringa walipotafakari 
namna wanavyoukalia 
uchumi wa maziwa

Unayajua mauzo 
ya moja kwa moja?

Mwanzo wa Sh. laki 
umewapa kuku 500
waliojaa bandani, mtaji 
mpya mil. 25/-

Rais Akufo: Tabianchi 
inakaribisha njaa Afrika 

Na Jenifer Julius,   
Accra, Ghana

MATAIFA ya Kiafrika ya-
naelezwa yako hatarini ku-
kumbwa na njaa, kutokana 
na mabadiliko ya tabianchi 
kama hatua ya kupunguza 
joto la dunia kwa walau 
nyuzi mbili haitochokuliwa 
mapema.

Akizungumza jijini hapo, 
katika mkutano wa Wiki ya 
Mabadiliko wa Tabia Nchi 
unaoendelea Accra  Ghana , 
Rais Akufo Addo wa nchini 
hapo, anasema nchi yake 
imeamua kuingia katika 
kampeni kupunguza joto 
la dunia kupitia sekta ya 
kilimo.

Anasema, katika 
utekelezaji wake im-
ewekeza kwenye kiwanda 
cha kijani, ikianzisha mradi 
maalum unaojulikana kama 
‘One Village One Dam’ (kijiji 
kimoja bwawa moja) un-
aolenga kupunguza joto la 
dunia kupitia kilimo.

Rais Addo anasema, ni 
mradi utakaohakikisha zaidi 
ya miti milioni 20 itapand-
wa na vijana nchini kwake, 
ili kukabiliana na mabadi-
liko hayo, ambayo ni tishio 
kwa dunia kwa jumla.

“Mabadiliko ya tabianchi 
ni tishio kubwa katika 
kufikia mipango ya malengo 
endelevu  ya dunia (SDG’s), 
kwa kuwa inasababisha  
kuwapo majanga kama 
vile kuchafuka kwa ba-

hari, mafuriko na ukame,” 
anasema Rais Akufo. 

Nchi za Afrika, zinaelezwa 
kuathitika sana kwa sababu 
uchumi wake haujitoshelezi 
kupambana na mabadiliko 
hayo ya tabia nchi na hazi-
na uwezo wa kukabiliana na 
mabadiliko hayo vilivyo.

Rais Addo amezitaka nchi 
za Afrika kutenga bajeti 
za kutosha, kukamilisha 
utekelezaji miradi yake 
inayolenga kupunguza joto 
la dunia.

Anasema, mabadiliko 
ya tabia nchi pia yanat-
ishia ukuaji uchumi, hivyo 
anazitaka nchi za Kiafrika 
kufuata Mkataba wa Mazin-
gira wa Paris, kuhusiana na 
upunguzaji wa joto la dunia.

Waziri wa Mazingira wa 
Ghana, Frimpon Baoteng, 
anasema mabadiliko ya 
tabia nchi ni changamoto 
kubwa inayosababisha 
ukame na kukauka kwa 
mito mikubwa nchini kwake 
na Afrika.

Wakati nchi za Afrika ziki-
jadiliana namna ya kukabili-
ana na mabadiliko ya tabia 
nchi, inaelezwa majanga 
yatokanayo na uharibifu wa 
mazingira ni mkubwa sana 
katika sehemu nyingi.

Hivi karibuni, zaidi ya 
watu 300 nchini Msumbiji 
walipoteza maisha, kuto-
kana na mafuriko, huku nchi 
za Zimbabwe na Malawi 
zikiathiriwa na kimbunga 
cha kitropiki.

Changamoto ya ualbino imemnoa 
kufikia ujasiriamali uliokamilika

geneza vikapu kwa ajili ya biashara,” 
anaeleza.

Mwasiti anasema, kikapu chake cha 
kwanza alichosuka alikiuza kwa bei ya 
shilingi 5,000 na ndipo alipoingia rasmi 
kwenye biashara aliyodumu hadi sasa, 
bila ya kutaja siku aliyoanza.

“Kwa sasa nimechukua kizimba kwenye 
jengo la Machinga Complex Ilala, ambako 
kila mwezi ninalipa kodi ya Sh. 30,000. 

Kwa mwezi nina uwezo wa kufuma 
vikapu 10. Wateja wangu ni wadogo 
wadogo, hivyo faida inategemea 
ninaweza kupata Sh. 50,000 kwa 
mwezi au pungufu,” anaeleza.

Huku akizungumzia malengo 
yake, anasema bado hajatimiza 
ndoto yake aliyokuwa nayo na 
anaendeleza simulizi yake:

“Nilipozaliwa na nilipojiona nipo 
tofauti na wenzangu, nilitamani 
siku moja niwe mfanyabiashara 
mkubwa na mlipa kodi mkubwa 
katika nchi yangu. 

“Lakini, ndoto yangu haijatimia 
nimeishia kuwa mjasiriamali mdo-
go, ambaye naingiza fedha ya ku-
jikimu kimaisha na wakati mwing-
ine hukosa kabisa kutokana na hali 
ya biashara.”

Mwanamke huyo anasema, li-
cha ya kuwa na umri mikubwa wa 
miaka 68, bado hajakata tamaa na 
anaamini kuna siku ndoto yake ita-
timia, ikiwa watajitokeza watu wa 
kumwongezea mtaji wa biashara 
yake.

Changamoto
Anataja changamoto anazokum-

bana nazo kwenye ujasiriamali wa 
ufumaji vikapu, ni kwamba ana-
tumia muda mrefu katika ufumaji 
huo wa vikapu na hajaikia kwe-
nye usajiriamali wa kutumia vifaa 
maalum.

“Wenzetu wanatumia mashine 
maalum kusuka vitu hivi, mimi 
bado natumia mikono. Ndio maana 
kwa mwezi naishia kusuka vikapu 
saba au pungufu ya hapo,” anase-
ma na kufafanua:

 “Nilitamani niwe kama wenzan-
gu niwe na biashara kubwa, kwa 
bahati mbaya sina mtaji. Sikusoma, 
basi naishia huku niliko, ila sijakata 
tamaa. 

“Ninaiomba serikali na wadau 
wanisaidie mtaji. Bahati nzuri 
mimi ni mnufaika wa mafunzo ya-
nayotolewa na Shirika la Under The 
Same Sun (UTSS).”

Anaeleza kuwa kupitia mafun-
zo yanayotolewa na shirika hilo, 
ameweza kujifunza kutengeneza 
vitu mbalimbali zikiwamo uokaji 
wa keki, sabuni, shanga na usindi-
kaji vyakula.  

Mwanawe ‘azamia’
Kuhusu mtoto wake, anasema 

‘alizamia’ kwenda nje ya nchi na 
alirudi Tanzania mara tatu, kisha 
akaondoka tena. Anaeleza: “Tangu 
ameondoka hadi sasa ni miaka 20 
hajawahi kurudi tena. 

“Nakumbuka mara ya mwisho 
alivyokuja aliniambia, anakwenda 
akifanikiwa atarudi Tanzania ku-
chukua watoto wake aliokuwa 
amewazaa. Sijawahi kumuona tena, 
sijui ni mzima au la maana sina ma-
wasiliano naye.”

Kutoka UTSS
Oisa Taaluma wa UTSS, Grace 

Wabunhu, ambaye naye ana ual-
bino, anasema shirika hilo lina pro-
gramu ya kuwasaidia wanawake 
wenye ualbino au wenye watoto 
walio na ualibino kwa kuwapatia 
mafunzo yatakayowawezesha ku-
jikimu kimaisha.

“Kati ya wanawake wanaonufai-
ka na programu hiyo, wapo ambao 
watoto wao wapo chini ya ufadhili 
wa shirika, lakini wakirudi katika 
maisha ya kawaida hawajiwezi.

“Kwa hiyo, tunawasaidia kidogo. 
Tumewawezesha kufungua kikun-
di cha wanawake wenye ualbino 
au watoto wenye ualbino kwa Dar 
es Salaam na mkoani Mwanza,” 
anasema Grace.

Anaeleza kwamba, kinacho-
fanywa na UTSS ni kuwajengea 
uwezo wanawake, kwa kuwapa 
mafunzo kwa kushirikiana na Shiri-
ka la Kuhudumia Viwanda Vidogo 
(SIDO). 

Grace anasema, mkoani Dar es 
Salaam, kuna jumla ya wanawake 
tisa wameshayapata na wameunda 
kikundi na kimeshasajiliwa.

“Kama tunavyojua wadhamini 
wengi hutoa fedha za kuwajengea 
uwezo, ambayo ndio haya mafun-
zo. Kwa hiyo, tunaomba watu bin-
afsi na serikali kuviangalia vikundi 
hivi kwa kuwawezesha zaidi kimtaji 
au mikopo, kwa sababu wanawake 
hawa kama Mwasiti, tayari ana 
kianzio cha mtaji, lakini anahitaji 
kuinuliwa zaidi aikie ndoto yake,” 
anasema.

Rais Nana Akufo. 

Lakini, ndo-
to yangu 
haijatimia 
nimeishia 
kuwa mjasiri-
amali mdogo, 
ambaye nain-
giza fedha 
ya kujikimu 
kimaisha na 
wakati mwing-
ine hukosa 
kabisa kuto-
kana na hali ya 
biashara.”



IJUMAA MACHI 22, 201916 17

BEI YA MAZAO >> FEDHA >>MCHELE 184,167 | ULEZI 141,100/- RAND 159.34 |  KSH 22.75 |  USH 0.6197 |  

Mwanzo wa Sh. laki umewapa kuku 500
waliojaa bandani, mtaji mpya mil. 25/-
Na Christina Haule, Morogoro

MRADI wa ufugaji kuku un-
aoendeshwa na kikundi kinacho-
julikana kama ‘Bosi Kuku’ katika 
kijiji cha Mlilingwa, Kata ya Tu-
nunguo, Ngerengere wilayani Mo-
rogoro, kazi zake zimewasha taa 
ya mafanikio.

Hiyo ni kutokana na mafanikio 
ya kumiliki mtaji wa zaidi ya shilin-
gi milioni 25 sasa, ikiwa ni matokeo 
chanya ya Mradi wa Mageuzi kati-
ka Sekta ya Mtaa Tanzania (TTCS), 
maarufu kama mkaa endelevu.

Selemani Mwishehe, mwe-
nyekiti wa kikundi hicho cha 
wanachama 12 kilichoanzishwa 
mwaka 2015; kinamama watatu 
na wanaume tisa, alipozungumza 
katika maonyesho ya wazi ya shu-
ghuli za mkaa endelevu kijijini 
Mlilingwa, ana mengi.

Anataja mzizi wa mafanikio 
kupitia mradi wa uchomaji mkaa, 
ulianza kila wiki walipokutana na 
kila mmoja alichanga fedha shilin-
gi 10,000 na kukusanya shilingi 
120,000. Mtaji ulipoika shilingi 
milioni moja, walianza kutengen-
eza banda dogo.

 Mwishehe anasema, walianza 
kwa kununua mbegu za vifar-
anga kwenye shamba la kuku na 
walipokua waliwauza na kubakiza 
wachache, kwa ajili ya kuendeleza 
mradi.

Pia, anasema fedha zingine 
za mapato ya mauzo, walitumia 
kutotoa mayai 1000 kwa wakati 
mmoja na kuuza kuku 1000, kila 
baada ya miezi mitano waliowa-
patia. Walivuna kati ya shilingi mil-
ioni 12 hadi 13.

Mwishehe anasema, hadi sasa 
wameshauza kuku mara tatu tan-
gu kuanza mradi na wamejenga 
banda kubwa la kuku lenye tham-
ani ya shilingi milioni 16. 

Anafafanua kuwa, mpaka sasa 
wana  kuku  500 na 100 kati yao 
ni jogoo na majike 400 na mbolea 
itokanayo na kinyesi cha kuku, 
wanawauzia walima mboga, pia 
wanauza mayai, vifaranga na kuku 
wakubwa.

Katika kuhudumia, anasema 
wanatumika katika nafasi ya wa-
fanyakazi na wanalipana ujira 
shilingi 300,000 kila mwezi, lengo 
ni kupandisha daraja mtaji mradi 
uwe kampuni, badala ya kikundi.

Changamoto
Mwishehe anasema kuwa, ma-

banda yao ni madogo hayakidhi 
hitaji la idadi ya kuku walio nao na 
wanaoongezeka.

“Pili, namna 
gani rasilimali 
misitu zita-
wanufaisha 
ili waweze 
kuona rasili-
mali hizo ni 
mali yao kwa 
kupata faida 
ya moja kwa 
moja kama vile 
kupata bima 
za afya na shu-
ghuli za maen-
deleo mahali 
walipo.” 

BIASHARA

JASHO LA MKAA ENDELEVU;

Mtazamo wao ni kuwa na ma-
banda manne kukidhi hitaji la 
uzalishaji kuku 4,000 wakubwa 
watakaoweza kuingiza kati ya 
shilingi milioni 48 hadi 52 kila mie-
zi mitano inapopita.

Kuku hao wanaweza kuhudumi-
wa panapokuwapo banda lenye 
wastani wa mita 80, linaloweza 
kuingiza kuku 1,000. Ushauri wake 
kwa vijana wengine wanaojishu-
ghulisha na mkaa endelevu, waun-
gane kwenye vikundi wawekeze 
katika namna wanavyoshauriwa.

Mmoja wa wana - kikundi hicho 
cha kuku, Barat Gatilali, anasema 
amefanikiwa kujenga nyumba ya 
vyumba vitatu yenye thamani ya 
shilingi milioni 3.5, kitu ambacho 
hakuwa nacho kabla ya mradi.

Anasema kushamiri kikundi 
hicho, ni matokeo ya mradi mkaa 
endelevu kuwa mazuri kwao na 
kuna uwezekano wakawaachia 
wenzao shughuli hiyo, ili baadaye 
nao wapate mitaji ya kuanzisha bi-
ashara zitakazowasaidia.

Barat anasema, ni namna yenye 
nafasi kuondokana na uharibifu 
wa mazao ya misitu, pia  wa-
naachiana fursa ya kupiga hatua.

Mwenyekiti Halmashauri
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya Morogoro, Kibena Kingo, 

anasema halmashauri hiyo imet-
enga shilingi milioni 26, kwa ajili 
ya kuwakopesha vijana kuende-
leza miradi yao.

Kingo anasema, tayari kuna 
kitengo maalum kimeshaikisha 
katika halmashauri vikundi vina-
vyotambuliwa na sasa, kazi ya uk-
aguzi unafanyika, kabla ya kuvii-
dhinisha vipatiwe fedha hizo. 

“Kwa hawa tumeona leo ni kweli 
wanafanya (kazi), ukiwapa wa-
taendeleza. Nina uhakika kamati 
ya fedha itakayokaa mwezi huu 

itawasikiliza.
“Kwa bahati nzuri leo viongozi 

wengi tumekiona hiki kikundi kwa 
hiyo tunalo la kusemea kwenye ki-
kao,” anasema Kingo.

Oisa Mtendaji wa Kijiji cha Mlil-
ingwa, Raheli Abdueli, anasema ki-
jiji hicho kimepanga kutumia zaidi 
ya shilingi milioni 100 kwa ajili ya 
shughuli za kijamii na uhifadhi 
misitu kijijini.

Pia, anasema wameshakusanya 
shilingi milioni 155 zitokanazo na 
tozo za leseni 144 za uvunaji mkaa, 

kijijini humo. 
Betty Luwuge, ni Oisa Ma-

wasiliano wa TTCS, anasema, 
wamekuwa wakihamasisha wa-
nanchi vijijini wanaozalishaji 
mkaa endelevu, wajiunge na kue-
ndeleza biashara ndogo, ili ku-
punguza msukumo au mahitaji ya 
kwenda msituni.

Anasema, biashara au shughuli 
mbadala wanazoweza kufanya, 
inasaidia kuendeleza kuhifadhi 
misitu ya nchi na hizo biashara zi-
naonyesha kuwa na mafanikio.

Katibu Tawala Moro
Kaimu Katibu Tawala Msaidizi 

Mkoa wa Morogoro, Hilary Sagala, 
anasema elimu inayotolewa na 
mradi huo ni nzuri na inapaswa 
kuwa endelevu kwa vizazi vijavyo, 
kuwawezeshwa walioko shuleni 
warithi.

Anasema sekta ya misitu ni 
muhimu sana katika kuleta maen-
deleo na kunufaisha sekta zingine 
na kwamba elimu nzuri ikizidi 
kutolewa, itasaidia jamii ikiwamo 
vijana kupata ajira tosha kupitia 
uhifadhi endelevu wa misitu.

Sagala anasema, misitu inayo-
simamiwa vyema na kuwa ende-
levu italeta mchango katika sekta 
zinazotegemea mifumo ya ikolojia 
ya misitu ya asili, kama vile kilimo, 

Nyuwaji Bakari, Katibu wa Wachoma Mkaa wa Mlilingwa, Morogoro, akieleza jambo kuhusu uandaaji wa 
mkaa endelevu. PICHA:  CHRITISTINA HAULE.

Kuku wa kienyeji, aina ya mradi unaoendeshwa na kikundi cha Bosi 
Kuku. PICHA: MTANDAO.

maji na nishati na maendeleo ya 
kisasa ambayo serikali inategemea.

Hivyo, anawahimiza wajumbe 
kujitoa katika kuhifadhi misitu 
ya asili iliyopo kwenye ardhi za 
vijiji kwa kuwa ndipo takwimu zi-
naonyesha kutoweka kwa misitu 
kwa kiwango kikubwa kutokana na 
shughuli za kibinadamu.

“Nimeelezwa kuwa dhana ya 
mkaa endelevu ni chanzo kimo-
jawapo cha uhifadhi misitu, am-
bayo hutumia eneo dogo la msitu,” 
anasema.

Meneja Mradi
Meneja wa mradi huo, Charles 

Leonard, anasema mradi wake 
umekuwa muhimu kimkoa, hu-
susan wilayani Morogoro, ina-
kohakikisha wananchi wake wa-
napata maendeleo kutokana na 
rasilimali miti zinazowazunguka.

Anataja mifano ya mafanikio, ni 
madarasa ya shule za msingi yali-
yojengwa kwa fedha hizo na wa-
nanchi kuingizwa kwenye huduma 
ya bima ya afya.

Pia, shughuli mbalimbali za 
maendeleo yote kwao zinafanyika 
kutokana na mapato kupitia uvu-
naji endelevu wa rasilimali miti 
kwa ajili ya mkaa endelevu na 
mbao.

Anasema, mradi unalenga kuhi-
fadhi rasilimali miti kwa njia en-
delevu zinazonufaisha wananchi 
kupata faida za moja kwa moja, 
wanaboresha maisha yao, huku 
wakipunguza uharibifu wa misitu 
unaoendelea nchini.

“Nchini tuna takribani hekta 
milioni 48.1 za misitu na zaidi ya 
asilimia 90 ni misitu ya miombo, 
wakati kwenye hekta hizo milioni 
48.1 zaidi ya nusu zipo katika ardhi 
za vijiji.

“Nchi hupoteza misitu hekta zai-
di ya laki 4 na misitu hiyo hupotea 
katika ardhi za vijiji, hivyo sote tuna 
jukumu la kuangalia namna gani 
tunapunguza uharibifu wa misitu 
katika ardhi za vijiji,” anasema 
Leonard na kuongeza:

“Pili, namna gani rasilimali misi-
tu zitawanufaisha ili waweze kuona 
rasilimali hizo ni mali yao kwa ku-
pata faida ya moja kwa moja kama 
vile kupata bima za afya na shughu-
li za maendeleo mahali walipo.” 

Anasema, mradi huo unatekele-
zwa katika vijiji 30, kati yake 20 
Wilaya ya Kilosa; na vitano kwa kila 
wilaya za Mvomero na Morogoro.

Vijiji vilivyoko Morogoro, ni 
Mlilingwa, Matuli, Lulongwe, Tu-
nunguo na Diguzi, ambavyo vyote 
vimeshawezeshwa kwenye Mpan-
go wa Matumizi Bora ya Ardhi na 
kunatolewa mafunzo kwa wazal-
ishaji mkaa na mbao. 

Ni mradi unaotekelezwa na 
Shirika la Kuhifadi Misitu ya Asili 
Tanzania (TFCG) kwa kushirikiana 
na mtandao wa jamii wa usimamizi 
wa misitu Tanzania (Mjumita) na 
Shirika la Kuendeleza Nishati ya 
Asili Tanzania (TaTEDO), mfadhili 
mkuu akiwa Shirika la Maendeleo 
la Ushirikiano la Uswis (FDC), kuan-
zia Machi 2012.

BIASHARA KATIKA PICHA

Meneja wa Mawasiliano na Matukio wa Vodacom Tanzania (PLC), Christina Murimi (kulia), akimkabidhi mfano wa hundi ya 
shilingi 500,000/- mmoja ya washindi kupitia kampeni ya Vodacom M-Pesa Tuzo Points, Christian Myamba, fundi cherehani 
na mkazi wa Sinza, Dar es Salaam. Kupitia kampeni hii wateja 140 wa Vodacom walizawadiwa shilingi 25,000/-kila mmoja na 
baada ya kampeni kumalizika wateja 10 wa Vodacom nchi nzima watazawadiwa shilingi 500,000/- kila mmoja. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

Kinamama 
wakisubiri 
wateja wa 
uji na chai 
katika stedi 
ya mabasi 
ya Ma-
wasiliano 
jijini, Dares 
Salaam jana. 
PICHA: MI-

RAJI MSALA

Mchuuzi wa 
matunda akiwa-
hudumia wateja 
katika Barabara 
ya Uhuru, eneo 
la Kariakoo, jijini 
Dar es Salaam 
jana. Bakuli 
moja la matunda 
aliuza kwa bei 
ya 1,000/-. 
PICHA: GETRUDE 

MPEZYA

• Wajenga banda mil. 16/-; mbioni kuwa kampuni
• Wote waajiriwa wa mshahara kwenye mradi wao  

Kaimu Katibu Tawala 
Msaidizi wilaya ya Moro-
goro, Hilary Sagala, akitoa 
maelekezo kwa wafu-
gaji wa kikundi cha Bosi 
Kuku (hawapo pichani), 
alipotembelea banda lao, 
kwenye maonyesho ya 
wazi ya shughuli za mkaa 
yaliyofanyika katika Ki-
jiji cha Mlilingwa,  wilayani 
Morogoro. PICHA:  CHRITIS-

TINA HAULE.
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BEI YA MAZAO >> MAHINDI 52,200/-| MAHARAGE 175,208/-

UCHUMI

Iringa Vijijini 
ina ng’ombe 
zaidi ya 
150,000, la-
kini asilimia 
kubwa ni 
ng’ombe wa 
kienyeji na 
sio kwamba 
nachukia 
ng’ombe 
wa kienyeji, 
hapana. 

Siku Iringa walipotafakari namna 
wanavyoukalia uchumi wa maziwa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitazama ukamuaji ng’ombe wa maziwa katika shamba la ng’ombe la Asas, nje kidogo ya Mji wa Iringa, mwaka juzi.
PICHA: MTANDAO

Na George Tarimo, Iringa

HIVI karibuni, Mkuu wa Mkoa 
wa Iringa, Ally Hapi, alikutana 
na jumuiya ya wafugaji kutoka 
mikoa ya Iringa na Njombe, ku-
jadili maendeleo ya sekta hiyo kwa 
ukanda uliopo hapo.    

Katika kauli yake ya ufunguzi 
wa mkutano, Hapi anawataka 
wafugaji wa ng’ombe wa mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini, watumie 
fursa za uwapo wa soko la uhakika 
la maziwa nchini, kuzalisha kwa 
wingi bidhaa hiyo, ili wafaidika na 
soko hilo.

Anasema, fursa mojawapo 
ni kipindi kilichopo serikali im-
eongeza kodi kwenye bidhaa za 
maziwa yanayoingia nchini, ku-
toka nje.

Ni mkutano uliolenga kuwa-
jengea uwezo wafugaji na wadau 
wa sekta ya maziwa, ambao ni 
wafugaji wadogo, hapo akiwataka 
wafuge katika njia za kisasa, kwa 
kuwa mkoa Iringa umetenga mae-
neo maalumu ya wawekezaji wa 
mifugo.

Hapi anafafanua kuwa, wilaya 
zote za Iringa, Iringa Vijijini, Kilolo 
na Mufundi, zimetenga maeneo ya 
kutosha za kuendeshea ufugaji.

“Tuwaite wawekezaji waje ku-
wekeza katika sekta ya mifugo 
Iringa. Inayo hali ya hewa nzuri, 

ardhi nzuri, sasa nimewatengea 
maeneo zaidi ya hekta 100,000. 
Changamkieni hii fursa kwa ajili ya 
kuinua kipato chenu na taifa letu,” 
anasema Hapi.

Atafuta mikopo
Anaahidi kuongea na uongozi 

wa shamba la mifugo la Saohill, 
lililopo wilayani Mainga kwa 
lengo la kuwakopesha vijana na 
watu walio tayari kwa ufugaji wa 
kisasa mitamba wenye mimba, ili 
warejeshe mikopo hiyo taratibu . 

“Tanzania kuna fursa nyingi sana 
lakini bado watu wake wamelala 
hawajaweza kuchangamkia fursa 
ya kufuga kisasa kwa sababu ki-
wanda cha Asas pekee kinahitaji 
maziwa lita 50,000 kwa siku, la-
kini kinapata lita 25,000 kwa siku,” 
anasema.  “Wafugaji wote wa Ir-
inga, sisi kama serikali tunataka 
mfuge kisasa, ng’ombe wachache, 
lakini kwa faida iwe kubwa.” anase-
ma Hapi na kuongeza kuwa bidhaa 
za maziwa, ni kichocheo kikubwa 
cha ukuaji uchumi.

“Iringa ina fursa nyingi sana 
katika tasnia ya sekta ya maziwa, 
kutokana na kuwapo kiwanda 
kikubwa cha kusindika maziwa, 
kinachotoa fursa ya soko, ajira 
na uhakika wa maziwa ghai kwa 
wafugaji  ng’ombe kwa mikoa ya Ir-
inga, Njombe na Mbeya,” anasema.

Mahitaji yaliyopo 
Hapi anasema, kiwanda hicho 

kinatoa fursa nyingi za ajira kupi-
tia uuzaji maziwa katika sehemu 
nchini na anaeleza kila siku Iringa 
inachangia lita 10,000 za maziwa, 
huku mikoa jirani Njombe na 
Mbeya, inachangia lita 12,000; zote 
ni nusu ya mahitaji.

Anataja changamoto  zilizopo 
ni unywaji mdogo wa maziwa, uu-
zwaji holela, ukosefu wa mbegu 
bora za malisho, ukosefu wa mitaji 
na huduma za mikopo.

Mkuu wa Mkoa anasema, Tanza-
nia kwa mujibu wa taarifa za Umo-
ja wa Mataifa, kila mwananchi ana-
paswa kunywa lita zisizopungua 
200 kwa mwaka, lakini wastani wa 
taifa la Tanzania kila mtu anaku-
nywa lita 47 pekee.

Hapi analaumu kiwango hicho 
kidogo, akilinganisha na nchi jirani 
ya Kenya, wastani wa unywaji wa 
kila mtu ni lita 100 kwa mwaka.

Anasema Tanzania kuna wa 
kisasa milioni 1.5 wanaotoa 
wastani wa lita bilioni 2.4, lakini 
sehemu kubwa ya maziwa hayo 
yanayozalishwa na viwanda vya 
ndani hayanyweki zaidi.

Mkuu wa Mkoa huyo anasema, 
sababu mojawapo iliyoifanya seri-
kali kuongeza kodi kwa maziwa ya 
viwanda vya nje ni kuvilinda vya 
ndani.

Mkutano huo uliofanyika katika 

viwanja vya Kichangani Manispaa 
ya Iringa, uliwakutanisha wadau 
mbalimbali wakiwamo, Shirika la 
Viwango la Taifa (TBS) na  Mam-
laka ya Chakula na Dawa (TFDA).

Akemea wanaosuasua
 “Maoisa mifugo tokeni oisini, 

nendeni kwa wananchi mka-
washauri jinsi gani wanafuga 
kisasa, ili waweze kuondokana 
na kufuga kienyeji. Sisi lengo letu 
tuone kila mwananchi anafuga 
kisasa na apate maziwa mengi na 
ya kutosha,” anasema Hapi.

Anaeleza mshangao wake kwa 
wafugaji wanaohangaika, ku-
wekeza nguvu zao katika kilimo 
cha ulanzi, kinywaji kinachopend-
wa sana mkoani Iringa.

“Acheni na kuhangaika na 
vitindi vya ulanzi. Hangaikeni na 
kufuga ng’ombe wa kisasa, huko 
kuna pesa, watu wa mjini wa-
nasema ‘mshiko nje nje.’ Kikienda 
kufyekwa, unapiga kelele, hakuna 
aliyetajirika kwa kuuza ulanzi,” 
anasisitiza Hapi.

DC Kasesela
Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Rich-

ard Kasesela, anawataka  wafugaji 
kujiunga kwenye vyama vya ush-
irika, ili waweze kuuza maziwa 
kwa pamoja, katika soko lao kuu la 
mkoa ambalo lina uhakika.

Anasema wilaya yake ya Iringa 
ina changamoto ya wafugaji wengi 
wana ng’ombe wengi wa kienyeji, 
wasio na tija na faida wanayopata 
ni ndogo.

“Iringa Vijijini ina ng’ombe zaidi 
ya 150,000, lakini asilimia kubwa 
ni ng’ombe wa kienyeji na sio 
kwamba nachukia ng’ombe wa 
kienyeji, hapana. 

“Ni kwa sababu wanafugwa 
kienyeji, mfano unakuta ng’ombe 
mmoja anatoa lita mbili au au tatu, 
lakini hawa wa kisasa anatoa zaidi 
ya lita 10 hadi 20 kwa siku,” anase-
ma Kasesela, ambaye kitaaluma ni 
mchumi na biashara.

Mwenye kiwanda 
  Mkurugenzi wa Kiwanda cha 

Kusindika Maziwa, Fuad Asas, 
anatoa ufafanuzi: “Wafugaji hawa 
hawatakuwa wafanyabiashara 
kama hawaijui biashara. Wadau 
wote wa maziwa wanakutana na 
wafanyabiashara wadogo (wafu-
gaji) ili kutambua fursa.”

Fuad anasema, Iringa imeweza 
kuwa kitovu cha kusini mwa Tan-
zania na anaomba kuwapo mao-
nyesho ya kitaifa kwa sababu fursa 
ya maziwa ni kubwa, sio kwa mfu-
gaji pekee, bali mnyonyoro mzima 
kuanzia muuza mbolea hadi mlaji 
wa mwisho.

• RC aahidi kushikia ‘bango’ iwezekane
• Nchini kunanywewa robo ya mahitaji
• Alalama soko lipo, wauzaji wasuasua

INAENDELEA UK. 20

•	 •	 Maziwa	katika	chupa.
•	
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BIASHARA

FEDHA >> USD 2,300.89| Pauni 3,027.97| Euro 2,613.12

Unayajua mauzo ya moja kwa moja? 

Eneo la Kariakoo katikati ya Dar es Salaam, ambako ni kitovu cha biashara.

Tofauti na 
biashara 
nyingine 
za kawaida 
ambazo zina-
hitaji mtaji 
mkubwa, 
rasilimali na 
hata uzoefu, 
biashara ya 
mauzo ya 
moja kwa 
moja inatoa 
fursa hii ya 
biashara...

Na Mwandishi Wetu

MAUZO ya moja kwa moja 
yanakua kwa kasi katika eneo la 
Kusini mwa Jangwa la Sahara, iki-
wamo ukanda wa Afrika Mashari-
ki, jambo linalosababishwa na 
ongezeko la idadi ya watu.

Mauzo ya moja kwa moja, ni 
wazo la biashara ya kimataifa na 
linaelezewa kama uuzaji bidhaa za 
matumizi au huduma, kutoka kwa 
mtu mmoja hadi kwa mtu mwing-
ine, mbali na maeneo ya maduka 
ya kawaida.

Taarifa ya Uchambuzi wa 
Ongezeko la Vijana ya Taasisi ya 
Maendeleo ya Afrika, inaeleza 
kuwa katika Afrika Mashariki, 
kuna wakazi zaidi ya asilimia 45; 
kati yao vijana wako milioni 150. 
Hao ni katika nchi za Kenya, Tan-
zania, Rwanda na Uganda.  

Kupitia ripoti ya uchambuzi 
huo, vijana wengi wanaelezwa ha-
wana elimu, ila kwa ujumla wana 
ufahamu wa teknolojia, wepesi 
kufuata mienendo mipya, wana 
hamasa ya kuweka juhudi na ikra 
za ujasiriamali.

Mtindo huo wa mauzo, unaele-
zwa una zaidi ya karne moja nchini 
Marekani, na takribani watu milio-
ni 117 wanajihusisha nayo.

Katika kanda ambayo mahitaji 
ya ajira rasmi yanazidi kuwa na 
ushindani mkubwa na uhaba wa 
ajira rasmi, mauzo ya moja kwa 
moja yanatoa njia mbadala za 
ajira, tofauti na ilivyozoeleka kwa 
wale wanaohitaji kipato cha ziada 
au mazingira hayaruhusu ajira. 

Meneja Mkuu wa Kampuni ya 
Mauzo ya Moja kwa Moja, Kanda 
ya Kusini mwa Jangwa la Sahara, 
Biram Fall, anasema hiyo imesaid-
ia kuwawezesha maelfu ya watu 
Afrika, wakiwamo vijana katika 
muongo uliopita. 

“Tunaona ongezeko la kukuba-
lika kwa mauzo ya moja kwa moja 
na idadi ya watu zaidi ya milioni 
200 katika Afrika Mashariki, uta-
ratibu huu unabadilisha maisha ya 
wengi,” anasema.

Bidhaa zake
Anataja bidhaa zinazotolewa ni; 

afya, ustawi na mitindo ya maisha 
kupitia mifumo yake ya biashara 
ya mitandao kwa mamilioni ya wa-
teja katika nchi 100 katika kusaidia 
watu kuishi maisha bora.

Pia Fall anataja manufaa men-
gine ni kutolewa njia mbadala ya 
kujipatia kipato kwa mhitaji wa 
fursa hiyo na anasema kampuni 
yake, imejitandaza kimataifa, iki-
wa na oisi na wakala washirika 
katika nchi 25 duniani kote.

Mbali na hiyo, meneja anase-
ma kuna jumla ya maghala 50, 
sambamba na shughuli lukuki za 
uendeshaji maduka na wauzaji ka-
tika nchi mbalimbali duniani.  

“Sasa kwa uwepo wake imara 

katika Afrika Mashariki, QNET im-
ejizatiti katika kuendeleza mtindo 
wa mauzo wa moja kwa moja ka-
tika kanda hii,” anasema Fall. 

Inafaidikaje? 
Fall anataja manufaa ya aina 

hiyo ya biashara kupitia uzoefu 
wake, akisema wamefanikiwa 
kuwezesha mauzo ya moja kwa 
moja kwa wajasiriamali, ambao 
wameamua kujitika kwenye bi-
ashara hiyo moja kwa moja.

  “Tofauti na biashara nyingine 
za kawaida ambazo zinahitaji 
mtaji mkubwa, rasilimali na hata 
uzoefu, biashara ya mauzo ya 
moja kwa moja inatoa fursa hii 
ya biashara yenye gharama nafuu 
kwa kila mmoja anayehitaji kuian-

kwa moja.
  “Wakati tunakabiliana na 

changamoto hizi, QNET inatatua 
tatizo kwa kuelimisha umma kuwa 
makini na matapeli kama hao na 
kuwahimiza kuthibitisha uhalali 
wa kampuni yoyote, kufuatana na 
kutii kwake kwa kanuni, taratibu 
na sheria zilizowekwa na bodi zi-
nazosimamia na mamlaka zinazo-
husika,” anasema.  

Fall anasema, wanakabiliana na 
changamoto ya kuikisha bidhaa 
katika maeneo ya vijijini na mae-
neo ya mbali, ambapo ni kikwazo 
kingine, lakini imeweza kutatua 
hili kwa kuajiri wataalamu wa ku-
ikia lengo hilo.

Sura ya ushindani 
Fall anasema ukiachilia mbali 

mtindo wake wa kipekee wa usam-
bazaji, mpango za mafunzo za kip-
ekee zitakuwa tofauti na wengine.

Anasema, kwa sababu mafunzo 
yameandaliwa maalumu katika 
kumfundisha mkufunzi yatahama-
sisha ushiriki katika mafunzo haya 
kwa timu zao.

“Cha muhimu zaidi tunatoa 
mafunzo katika misingi ya maadili 
na kufanya masoko kitaalamu am-
bacho ni kiungo muhimu sana kin-
achokuza uadilifu miongoni mwa 
timu za mauzo,” anasema.

Anataja wanatoa mafunzo 
ya bidhaa, semina kwa njia ya 
mtandao, utaratibu wa namna ya 
utendaji na mipango ya vitendo 
ikiwamo maonyesho ya bidhaa.

Fall anasema, mtindo huo na 
programu zake za mafunzo zina-
zotolewa zimetumika kwa mafani-
kio ya kupigiwa mfano katika mae-
neo mengine ya Afrika, hasa Afrika 
ya Magharibi, ambako kampuni 
ina uendeshaji imara wa shughuli 
zake.

Anasema mtindo huo unakuwa 
kwa kasi, kwa mafanikio kama 
hayo Afrika ya Mashariki.

zisha, bila ya kujali kiwango chao 
cha elimu au uzoefu,” anasema.

  Kingine anachokitaja kuwa 
manufaa ya biashara ya moja kwa 
moja, ni kwamba mafunzo na 
maelekezo ambayo wafanyabi-
ashara wanapatiwa ujuzi wa pe-
kee, unaowapa ujasiri na kujitam-
bua.

Fall, anafafanua ukuaji binafsi ki-
kazi, hautambui utaalamu wa mtu 
kama mjasiriamali aliyekamilika. 

 Changamoto 
  Fall anasema, kama ilivyo bi-

ashara nyingine yoyote sekta ya 
mauzo ya moja kwa moja, pia inak-
abiliana na changamoto, ikiwamo 
matapeli wanatengeneza taswira 
potofu ya sekta ya mauzo ya moja 

•Ujue ushiriki wa Afrika Mashariki  

Makontena yakipakuliwa katika Bandari ya Dar es Salaam. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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BiAshArA, UchUmi nA fedhA

Takwimu za Biashara
takwimu za biashara

bei ya mazao Ya Chakula kwa sh/kilo 100 machi  11, 2019

Mkoa  Arusha   DSM   Dodoma   Geita    Kagera   K’njaro   Kigoma   Manyara    Mbeya    Mwanza 

Mahindi   44,000   70,000   47,000   57,000   60,000   45,000   54,000   51,000   40,000   62,000 

Mchele   200,000   230,000   180,000   130,000   185,000   180,000   180,000   200,000   150,000   180,000 

Mtama   35,000   60,000   35,000   180,000   100,000   80,000   80,000   42,000   105,000   NA 

Uwele   35,000   70,000   35,000   180,000   110,000   NA   60,000   100,000   NA   150,000 

Ulezi   72,000   140,000   75,000   NA   150,000   180,000   150,000   120,000   120,000   160,000 

Ngano    80,000   130,000   160,000   180,000   NA   100,000   150,000   120,000   130,000   NA 

Maharage   155,000   210,000   175,000   170,000   150,000   180,000   130,000   150,000   210,000   160,000 

Viazi Mviringo   70,000   90,000   65,000   70,000   75,000   65,000   90,000   50,000   50,000   80,000 

mwenendo wa shilingi

mafuta

bei : kuanzia  machi  6, 2019
mkOa Dsm arusha Pwani Dodoma Geita iringa kagera (bukoba) katavi kigoma moshi

Petroli 2,098 2,191 2,102 2,157 2,263 2,162 2,313 2,306 2,329 2,181

Dizeli 2,131 2,195 2,135 2,189 2,296 2,195 2,346 2,339 2,362 2,185

m’taa 2,096 2,286 2,101 2,155 2,262 2,161 2,312 2,304 2,328 2,276

soko la hisa la Dar es salaam kikao cha machi 20, 2019

Muhtasari

TSI 3,481.50 -0.13

DSEI 2,065.75 +4.99

Thamani za Hisa (bln)19,911.50

Mauzo    84,632,700.00

Hisa              625,309

Zilizopanda na Zilizoshuka

Kampuni  Bei   Badiliko

ACA 6,000 -1.64%

JHL 9,250 -0.54%

NICO 165 -2.94%

USL 10 -33.33%

EABL 4,660 +2.64%

Viwango vya kubadilisha 
 
 Fedha Nunua Uza

 EUR 2,591.28 2,617.65

 USD 2,268.07 2,290.76

 KES 22.38 22.56

 GBP 2,947.82 2,977.52

bei za hisa hadi kikao cha machi 20, 2019

kampuni  bei bei   ba’liko %

 ya 

 mwisho iliyopita

aCa 6,000.00 6,100.00 -1.64

CrDb 125 125.00 0

DCb 340 340 0

DsE 1,300 1,300 0

EabL 4,660.00 4,540.00 2.64

jhL 9,250.00 9,300.00 -0.54

ka 115.00 115.00 0

kampuni  bei bei   ba’liko %

 ya 

 mwisho iliyopita

kCb 1,020.00 1,020.00 0

mbP 490.00 490.00 0

mCb 500.00 500.00 0

mkCb 800.00 800.00 0

muCOb 400.00 400.00 0

NiCO 165.00 170.00 -2.94

Nmb 2,340.00 2,340.00 0

kampuni  bei bei   ba’liko %

 ya 

 mwisho iliyopita

tiCL 385 385.00 0

tOL 660.00 660.00 0

tPCC 2,020.00 2,020.00 0

ttP 120.00 120.00 0

usL 10.00 15.00 -33.33

VODa 800.00 800.00 0

YEtu 600.00 600.00 0

Na Edward Ntwale & Elias samweli

FEDha kuNuNua kuuza

kENYa shs 2,256.67 2,274.73
uGaNDa shs 57.83 61.97
rwaNDaN FraNC 252.52 255.36
buruNDi FraNC 218.12 219.76
  
usD 227,810.89 230,089.00
POuND stG 299,708.01 302,797.12
EurO 258,679.27 261,312.08
CaNaDiaN $ 170,977.85 172,635.80
switz. FraNC 228,153.12 230,365.44
jaPaNEsE YEN 2,043.70 2,063.95
swEDish krONOr 24,806.81 25,043.97
NOrwEG. krONOr 26,700.45 26,951.66
DaNish krONOr 34,671.25 35,012.63
austraLiaN $ 161,631.83 163,340.18
iNDiaN rPs 3,311.25 3,343.30
PakistaN rPs 1,553.96 1,631.84
zambiaN kwaCha 18,810.07 19,110.38
maLawiaN kwaCha 291.65 310.84
mOzambiquE-mEt 3,621.79 3,652.21
zimbabwE $ 42.63 43.49
sDr 317,598.00 320,773.98
GOLD (t/O) 297,996,670.12 301,034,159.07
s. aFriCaN raND 15,798.26 15,934.14
uaE Dirham 62,026.49 62,634.82
siNGaPOrE $ 168,711.32 170,335.36
hONk kONG $ 29,021.60 29,310.33
sauD arabiaN riaL 60,746.33 61,350.52
kuwait DiNar 750,488.85 757,719.16
bOtswaNa PuLa 21,186.41 21,582.35
ChiNEsE YuaN 34,031.09 34,364.21
maLaYsia riNGGit 56,042.04 56,546.82
sOuth kOrEa wON 201.95 203.61
NEwzEaLaND 156,096.02 157,749.02

ViwaNGO VYa kubaDiLisha FEDha
Tarehe Idadi  Juu  Chini  Wastani  

 (Mn USD)

20/Mar/2019 3.50 2,316.00 2,298.75 2,300.89

19/Mar/2019 4.00 2,315.00 2,298.80 2,300.87

18/Mar/2019 3.67 2,315.00 2,298.90 2,300.34

15/Mar/2019 4.50 2,310.00 2,298.90 2,300.09

Tarehe  Kiasi  Juu Chini Wastani  

 (million-TZS)   (WAR)

20/Mar/2019 66,450 6.50 5.00 5.68

19/Mar/2019 15,650 6.50 4.00 5.70

19/Mar/2019 15,650 6.50 4.00 5.70

18/Mar/2019 31,250 6.50 5.50 5.70

15/Mar/2019 41,250 6.50 4.50 5.49

14/Mar/2019 31,700 6.50 5.20 5.41

Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)

Inter-bank Local Money Markets

Iringa walipotafakari 
namna wanavyoukalia 
uchumi wa maziwa

Wananchi

Flaviana Mbata, ni mkazi wa Njombe, anayesema awali wali-
kumbwa na changamoto ya ubora wa maziwa, jambo analodai 
yalipoika kiwandani yalikataliwa, lakini baada ya kupata elimu, 
changamoto imefutika, kwa kuwa wanasairisha na maziwa 
kupokewa kiwandani.

Hamza Chorobi, mkazi wa mjini Iringa, anashukuru kiwanda 
cha maziwa kwa kuwainua, kwa kuwa huko nyuma wengi walifu-
ga kienyeji na kila mmoja alikuwa akifanya peke yake na akauza 
maziwa mtaani. Chorobi anasema, huko nyuma alimkabidhi mtu 
binafsi kuuza maziwa yake na akarudishiwa akiambiwa hayauzi-
ki kwa sababu hayana ubora.

Anasema alikutana na wenye kiwanda aliyowaelimisha waun-
de kikundi na kiwanda kiliwakopesha mashine ya kuandaa 
chakula cha malisho ya ng’ombe, sasa wamepiga hatua katika 
mradi.  “Alituambia mtalipaje hili deni? Tukamjibu tutalipa kwa 
kukatwa kwenye maziwa tunayoleta kiwandani kwao,” anasema 
Chorobi, aanyekiri mradi kumnufaisha.

  Seleman Mroy, mfugaji kutoka Kijiji cha Nzihi, Iringa, anak-
ishukuru kiwanda cha Asas kuwasaidia soko la maziwa, kwa 
sababu awali walipata adha ya uuzaji maziwa yao waliyoyatafu-
tia soko kienyeji. Mroy anasema changamoto kubwa, ni kukose-
kana mitamba bora yenye uwezo wa kutoa maziwa mengi na bei 
kubwa za magari ya kubeba maziwa vijijini.

Ombi lake ni serikali kuwasaidia ruzuku ya kuwaletea unafuu 
katika maeneo hayo wanayokwazika, kama vile kukosekana 
mbegu bora za malisho ya ng’ombe.

Mwezeshaji mkutano
Baraka Zebedayo, ni mwezeshaji kutoka asasi ya Global Com-

munity, anayesema lengo la mikutano kama hiyo ni kujenga uhu-
siano kati ya wafanyabiashara na wafugaji.

Zebedayo anasema, mikutano hiyo imefanyika katika sehemu 
mbalimbali nchini, ikiwamo jijini Tanga ulikowakutanisha wafu-
gaji zaidi ya 600 na baadaye kwenda Iringa. Maeneo hayo yote 
yana viwanda vya maziwa.

Oisa Kilimo Mkoa wa Iringa, Grace Macha, anasema uwapo wa 
wadau hao, unaamsha ari ya uwajibikaji, hasa kwa watendaji wa 
serikali kuhakikisha mlaji anapata maziwa yaliyo salama.

“Katika oisi yetu kuna rasilimali ambazo hazitumiki, kila hal-
mashauri kuna mkaguzi wa maziwa ambaye amepata mafunzo, 
lakini hawafanyi kazi zile kutokana na kukosekana kwa vifaa 
pamoja na kubadilika kwa teknolojia,” anasema Macha.

Lieita Mtimila, ni Mratibu wa Maziwa Kiwanda cha Asas, 
anayesema wao wanapenda kuwa na vituo vya kukusanya mazi-
wa maeneo mengi, lakini tatizo kubwa ni ubovu wa miundom-
binu ya barabara na umeme.

Anasema kuwa kiwanda cha Asas kimefanikiwa kuwawezesha 
wafugaji 4,000 na wananchi 30,000 kunufaika nao, kutokana na 
uuzaji wa maziwa.

•	 Mwandishi	 wa	 Makala	 hii	 anapatikana	 kwa	 barua	
pepe:	georgetarimo5040759@gmail.com	

INATOKA UK. 18

Wanafunzi wa mjini Iringa, wakiwa katika Wiki ya Unywaji Maziwa. 
PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Vilainishi visivyokidhi 
viwango chanzo ajali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IMEELEZWA kuwa baadhi ya ajali 
za barabarani zinazotokea nchini 
zinasababishwa na matumizi ya 
vilainishi visivyokidhi viwango kwe-
nye vyombo vya moto hasa mafuta 
ya breki.

Hayo yalisemwa juzi na Mk-
aguzi Ubora wa Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), Yekonia Sanga, 
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi 
walipofanya ukaguzi wa kushtukiza 
kwenye maduka yanayouza vilaini-
shi jijini Mbeya. Katika ukaguzi huo 
walikamata shehena ya vilainishi 
vya breki za magari vya viwango 
vya DOT 3, vilivyopigwa marufuku 
kuuzwa vikiendelea kuwa sokoni, 
wakaondoka navyo kwa ajili ya 
kwenda kuviteketeza.

Alisema vilainishi hivyo vime-
pigwa marufuku visitumike nchini 
kwa sababu havikidhi viwango na ni 
hatari kwa waendesha vyombo vya 
moto kwa maelezo kuwa vinasaba-
bisha breki za magari kukatika na 
kusababisha ajali.

“Vilainishi vya aina hii nguvu yake 
ni ndogo kwa sababu vinapata moto 
haraka na vikishachemka vinaaza 
kutoa mvuke ambao unabadilika na 
kuwa maji ambayo yanarudi tena 
na kuchanganyika na mafuta, baada 
ya hapo kila dereva akishika breki 
anakuta hazishiki na ndio hapo tu-
nashuhudia ajali,” alisema Mhandisi 
Sanga. Alisema mbali na kusaba-
bisha ajali pia vilainishi vya aina 
hiyo vinaharibu vyombo vya moto 
na kuwaingiza hasara wamiliki wa 
vyombo hivyo.

Kwa upande wake Ofisa Uhusiano 
wa TBS,  Roida Andusamile, aliwa-
taka wafanyabiashara wa vilainishi 
kuacha kuwauzia wananchi vilainishi 
hivyo ili kuwaepusha na matatizo ya 
ajali na vyombo vya kuharibika mara 
kwa mara.

Alisema wataendelea na ukaguzi 
nchi nzima na kwamba wakivikuta 
dukani wanavichukua na kwenda ku-
viteketeza pamoja na kuwatoza faini 
wahusika na gharama za kuteket-
ezea. Alisema mbali na kukamata na 
kuondoka na vilainishi hivyo, pia wa-
taendelea kutoa elimu kwa wananchi 
kuepuka kutumia vilainishi hivyo na 
kuwaelimisha wafanyabiashara ili 
waache kuuza vitu ambavyo vitawa-
sababishia hasara.

“Tumetoa sana elimu kupitia vy-
ombo vya habari na kwa kuwaelimi-
sha wafanyabiashara, wote wana-
juwa kuwa ni kosa kuuza vilainishi 
hivi, lakini baadhi wanaendelea, 
sisi tutaendelea kutoa elimu lakini 
tukivikuta lazima tutoe tena elimu na 
mhusika lazima achukuliwe hatua,” 
alisema Roida.

Baadhi ya wafanyabiashara wa-
naouza vilainishi vyenye viwango, 
walisema soko la vilainishi vyao 
ni dogo kutokana na vsivyokidhi 
viwango kuzagaa mitaani na kuuzwa 
kwa bei ya chini.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, 
Peter Chacha, alisema vilainishi 
vinavyoruhusiwa vinauzwa kuanzia 
Sh. 15,000, lakini vile visivyokidhi 
viwango vinauzwa mtaani Sh.  5000, 
hivyo watu wengi wanakimbilia 
kununua hivyo bila kujua madhara 
yake.

Wajikomboa kwa kupata mradi wa maji
Na Mwandishi Wetu, 
RUNGWE

WAKAZI wa Kijiji cha Goye 
katika kata ya Ndato, Wilaya ya 
Rungwe mkoani Mbeya, wame-
ondokana na adha ya kutem-
bea umbali mrefu kufuata 
huduma ya maji baada ya ku-
changishana na kujenga mradi 
wa maji uliogharimu zaidi ya 
Sh. milioni 180.

Wananchi hao wanadaiwa 
kuwa hawakuwa na huduma 
ya majisafi kwa muda wa miaka 
15 tangu kijiji hicho kilipoan-
zishwa mwaka 2004 hali ili-
yowalazimu kutumia maji am-
bayo usalama wake ulikuwa sio 
wa uhakika.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
Zawadi Moses, alisema kijiji 
hicho kina jumla ya wananchi 
3,637 na kwamba walikubali-
ana kuweka kando tofauti za 
itikadi za siasa na wakakubali-

ana kutatua changamoto hiyo 
ambayo ilikuwa haibagui.

Alisema wananchi hao wa-
likuwa wanatumia maji ya vi-
sima vya kienyeji ambavyo wa-
likuwa wanachangia na mifugo 
pamoja na wanyama wengine 
wa porini hali ambayo ilikuwa 
inahatarisha afya zao.

 “Tulimshirikisha diwani ili 
atuletee wahandisi wa maji ku-
toka halmashauri kwa ajili ya 
ushauri, bahati nzuri wahandi-
si walionyesha ushirikiano 
mpaka tumefikia hatua hii, laki-
ni nguvu kubwa ni ya wananchi 
ambao walikuwa wanachangis-
hana,” alisema Moses.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Maji ya kijiji hicho, Obed 
Mwambatata, alisema wa-
nanchi walianza kuchimba mi-
taro ya kupitisha mabomba ku-
toka Mto Isinini uliopo umbali 
wa kilomita sita kutoka kijijini 
hapo mwezi Novemba 2018.

Alisema Januari walianza ku-
jenga tangi lenye ujazo wa lita 
90,000 ambao umekamilika 
mwezi Machi, mwaka huu na 
kuanza kutumika rasmi na wa-
nanchi wa kijiji hicho.

Mwambatata alisema fedha 
za kukamilisha mradi huo 
zimetokana na kodi za maku-
sanyo ya mazao, kukodisha 
mashamba ya kijiji pamoja 
na michango ya wananchi, 
ambapo kila kaya ilikuwa in-
achangia shilingi 20,000.

“Mpaka mradi huu unafikia 
hatua hii hakuna fedha iliyo-
tolewa na serikali wala wadau, 
zote ni juhudi za wananchi am-
bao walikuwa wanaacha shu-
ghuli zao za kila siku kuhakiki-
sha mradi huu unakamilika 
maana walikuwa wamechoka,” 
alisema Mwambatata.

Mwambatata kwa sasa wana-
hitaji kupata shilingi milioni 20 
kwa ajili ya kununua mabomba 

ya kusambazia maji kwenye 
vituo, hivyo akaiomba serikali 
iwaunge mkono.

Diwani wa kata ya Ndato, 
Paulos Zambi (Chadema), alise-
ma kata hiyo imeshindwa ku-
pata miradi ya maendeleo ku-
tokana na kutengwa na serikali 
kwa madai kuwa inaongozwa 
na upinzani.

 Aliwapongeza wananchi wa 
Kijiji cha Goye kwa kujitambua 
bila kujali itikadi zao za vyama 
mpaka hatua ya kubuni mi-
radi ya maendeleo kwa ajili ya 
maendeleo yao wenyewe.

Alisema mbali na mradi huo 
pia wananchi hao waliungana 
na wananchi wengine wa kata 
hiyo kwenye ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa vinne katika 
Shule ya Sekondari ya Goye 
ambayo yaligharimu shilingi 
milioni 100, huku milioni 
tatu pekee zikitolewa na Hal-
mashauri ya Rungwe.

Viongozi wa mila waitwa mpango kupanga upya jiji
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Mbeya, imeanza kutoe elimu 
kwa wananchi kuhusu haraka-
ti za kuupanga upya mji huo ili 
kuepuka migogoro isiyokuwa 
ya lazima, wakati utekelezaji 
utakapoanza hasa kwenye upi-
maji wa maeneo.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Jiji 
la Mbeya, James Kasusura, 
alipofanya kikao na viongozi 
wa mila wa jiji hilo kwa ajili ya 
kujadili utekelezaji wa mradi 
wa upangaji upya wa mji huo 
kikao ambacho kilifanyika ka-
tika ofisi za jiji.

Kasusura alisema kwa sasa 
tayari wameshaanza kutoa 
elimu hiyo kwenye maeneo 
ambayo mradi wa upimaji 
utaanzia ambayo ni Iziwa, Idu-
da na Mwansekwa na kwamba 
wataendelea katika maeneo 
mengine yaliyobaki.

Alisema lengo la upimaji 
huo ni kuepuka ujenzi holela 
kwenye maeneo hayo ambayo 
yana makazi machache na 
kwamba kila mtu ambaye kip-
ande chake cha ardhi kitapim-
wa atalipwa fidia.

Kasusura alisisitiza kuwa 
tayari serikali imeshatoa 
fedha kwa ajili ya fidia hizo 
na kwamba zingine zitaen-
delea kuletwa ili kuhakikisha 
mradi huo unatekelezwa kwa 
asilimia 100 ili jiji hilo liwe na 
mwonekano unaoendana na 
hadhi yake. Kasusura alisisitiza 
kuwa upimaji wa miji hapa 
nchini ni utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) mwaka 2015 
na hivyo lazima utekelezwe 
kwa nidhamu ya hali ya juu na 
akaeleza kuwa hakuna ujanja 
ujanja utakaotokea kwenye 
mradi huo. “Kwenye suala la 
fidia hilo halina ubishi, seri-
kali imeshatupatia fedha za 
kutosha na zingine tutaletewa 

wiki hii, kila ambaye eneo lake 
litapimwa atalipwa fidia sta-
hiki kwa mujibu wa sheria na 
naomba niweke wazi kuwa 
ujanja ujanja kwenye serikali 
hii haupo,” alisema Kasusura 
na kuongeza.

“Ukisoma ibara ya 37 ya Il-
ani ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi, imeeleza kwamba 
miji yote ya mikoa, majiji na 
maeneo yote muhimu, yapim-
we ili kupanga miji yetu na 
kuongeza thamani ya ardhi, 
kumbuka ilani ni mkataba kati 
ya rais na wananchi wake,” 
aliongeza. Mwenyekiti wa 
machifu wa Mkoa wa Mbeya, 
Chifu Rocket Mwashinga, alise-
ma wazo la serikali la kupanga 
upya mji huo ni zuri na lita-
saidia kuleta maendeleo kwa 
wananchi.

Alisema yeye binafsi yuko 
tayari kushirikiana na serikali 
kutoa elimu kwa wananchi ili 
waupokee mradi huo, huku 
akieleza kuwa kitendo cha 

watu kulipwa fidia kitasaidia 
kuondoa migogoro isiyokuwa 
na maana kati ya wananchi na 
serikali.

Chifu Mwashinga alisema 
Jiji la Mbeya likipangwa vi-
zuri litakuwa linawavutia hata 
watu wa maeneo mengine 
kwenda kutembelea na hata 
kuwekeza kwenye shughuli 
mbalimbali za maendeleo.

“Elimu inaanza kutolewa 
na serikali na sisi tutakuwa 
nyuma yake, ikishamaliza ndio 
sisi tunaingia kusawazisha 
kwa wananchi wetu kwa ku-
waambia umuhimu wa maen-
deleo na hakutakuwa na tatizo 
lolote na naamini hakuna ata-
kayepinga maendeleo,” alise-
ma Chifu Mwashinga.

Aliwataka wananchi wa jiji 
hilo kuwa tayari kuupokea 
mradi huo, huku akiipongeza 
serikali kwa kuutambua 
mchango wao na kuamua 
kuwaalika na kufanya mazun-
gumzo nao.

Meneja wa 
Tanroad Mkoa 
wa Kigoma, 
Mhandisi 
Narcis Choma, 
akizungumza 
na wananchi 
baada ya 
kukagua Bara-
bara ya Lu-
mumba eneo 
la Mwanga, 
Manispaa 
ya Kigoma/
Ujiji. Katikati 
ni Mkuu wa 
Wilaya ya 
Kigoma, Sam-
son Hanga na 
kulia ni Mkuu 
wa Mkoa 
wa Kigoma, 
Emmanuel 
Maganga. PI-

CHA: JOCTAN 

NGELLY
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, BAHI

UPATIKANAJI wa taulo laini 
za kike (Pedi), pamoja na uwepo 
wa vyumba vya kujihifadhia 
kwa watoto wa kike katika shule 
za msingi wilayani Bahi mkoani 
Dodoma, kumesaidia kuongeza 
mahudhurio ya wanafunzi shu-
leni.

Akizungumza na waandishi 
wa habari Mwalimu wa Shule ya 
Msingi Mundemu wilayani hapo, 
Zahiya Mbuva, alisema wanafun-
zi wengi wa kike wilayani humo 
walikuwa wanakosa masomo 
kila mwezi kwa zaidi ya siku 
saba kutokana na kuingia katika 
siku zao za hedhi hivyo kukosa 
baadhi ya vipindi.

Alisema kuwa upatikanaji wa 
taulo laini kwa ajili ya wanafunzi 
wa kike katika shule yake ku-
mechangia kwa kiasi kikubwa 
kuongeza mahudhurio kwa 
watoto wa kike.

Alibainisha kupitia mradi wa 
Usafi wa Mazingira (UMATA) 
unaotekelezwa na Shirika la 
Plan International wamepatiwa 
mafunzo kwa ajili ya kuwasaidia 
watoto wa kike wakati wan-
apokuwa katika hedhi zao.

Alisema kuwa pamoja na 
mafunzo hayo pia wamepatiwa 
vifaa kwa ajili ya kutengen-
eza pedi kwa watoto wa kike 
ambazo wamekuwa wakizitumia 
kwa hivi sasa.

“Awali utoro kwa watoto wa 
kike ulikuwa mkubwa sana, wa-
nafunzi wa kike walikuwa waki-
toroka vipindi kila wanapoingia 
katika hedhi, lakini toka kuanza 
kwa huu mradi mambo yame-
badilika wanafunzi wanajieleza 
kwa walimu wao na kupatiwa 
msaada,” alisema.

Alisema kutokana na uwepo 
wa chumba cha kujihifadhia kwa 
wanafunzi wa kike ambacho 
kimejengwa maalum kimekuwa 
msaada mkubwa kwao.

“Hivi sasa badala ya mtoto 
kukimbilia nyumbani, anachoki-
fanya hivi sasa ni kwenda katika 
chumba cha kujihifadhia am-
bacho kinakuwa na vifaa vyote 
kama pedi pamoja na maji na 
baadaye kurudi darasani kuen-
delea na masomo kama kawai-
da,” alisema. Naye mwanafunzi 
wa darasa la saba Paulina 
Majengo, alisema kuwa hivi sasa 
wamepatiwa mafunzo ya kuji-
hudumia wakati wanapokuwa 
katika kipindi cha hedhi.

Aliongeza kuwa pamoja na 
mafunzo hayo pia wamejifunza 
namna ya kutengeneza pedi 
za asili ambazo wanazitumia 
pamoja na wanafunzi wenzake.

“Zamani tulikuwa tunatoroka 
na kurudi nyumbani, lakini hivi 
sasa yupo mwalimu ambayo 
anatusaidia kila tunapokuwa 
katika hedhi,” alisema Majengo.

Upatikanaji wa 
‘pedi’ waleta 
neema kwa 
wanafunzi

.

CCM waanza kupasha ‘misuli’ 
uchaguzi ujao serikali za mitaa
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

K
ATIBU Mkuu 
wa Chama Cha 
Mapinduzi(CCM), Dk. 
Bashir Ali, kesho anat-

arajiwa kuzindua mkakati wa 
kukomaza demokrasia kwenye 
mashina mkoani Dodoma ikiwa 
ni maandalizi kuelekea uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa 2019 na 
Uchaguzi Mkuu 2020.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini hapo, 
Katibu wa CCM mkoani hapa,   
Jamila Yusuf, alisema kuwa 
wana Dodoma wanawajibu wa 
kukomaza demokrasia mashina 
kisiasa, kimuundo na kiuchumi.

“Kwa mkakati huu tunatege-
mea kufikia malengo yafuatayo, 
moja kupata ushindi wa kishin-
do katika uchaguzi ujao wa dola 
kwa maana uchaguzi mkuu 
2020 na uchaguzi wa serikali za 
mitaa 2019,” alisema.

Alibainisha kuwa wanalenga 
kuongeza uwajibikaji wa vion-
gozi na wanachama ili kuki-
fanya chama kiendelee kushika 
dola.“Katika hili Watanzania 
wasikie na dunia ijue wana Do-
doma wameamua kuweka 
mkakati huu ambao utawez-
esha viongozi kujenga uhusi-
ano mzuri baina ya viongozi wa 
chama na serikali sambamba na 
viongozi wengine kama taasisi 
za kidini, wazee maarufu wa 

kimila na makundi mbalimbali 
katika maeneo yetu,” alisema.

Katibu huyo alisema mkakati 
huo utaongeza kiwango cha 
ushiriki wa wanachama katika 
shughuli za maendeleo ulinzi 
na usalama.

“Kupitia mkakati huu tu-
nategemea kuwezesha ofisi 
za mashina na matawi ku-
jiimarisha kiuchumi ili kutatua 
changamoto ambazo zipo ka-
tika maeneo yao,” alisema.

Aidha, alisema kupitia 
mkakati huo utatoa msukumo 
wa ujenzi na ukarabati wa ofisi 
za chama hasa ngazi ya mashi-
na na matawi.

Yusuf alisema katika uzin-
duzi huo watagawa vitendea 

kazi vya chama ambavyo vita-
wawezesha viongozi wa chama 
kuanzia ngazi za mashina mata-
wi hadi kata kutekeleza wajibu 
wao ipasavyo.

Alisema kwa kuwa Dodoma 
ni ngome imara ya CCM wata-
hakikisha wanailinda kwa ngu-
vu zote hasa kipindi hiki amba-
cho serikali imehamia Dodoma.

“Sisi tunajua watafika watu 
kila mmoja atakuja na aina yake 
ya tabia yake na itikadi yake, 
lakini sisi kama Dodoma tuna-
jua tunao wajibu wa kuendelea 
kulinda itikadi yetu ya CCM,” 
alisema.

Katibu huyo alisema vifaa 
hivyo vitagawanywa kwenye 
mashina 12,510 na matawi 1234.

Profesa Mbarawa atoa agizo kwa Ewura
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), imeagizwa kufanya 
mapitio ya bei za dawa za ku-
tibu maji na kuishauri serikali ili 
kuweka gharama nafuu.

Agizo hilo lilitolewa juzi na 
Waziri wa Maji Profesa Makame 
Mbarawa, wakati akizindua ri-
poti za utendaji wa mamlaka za 
majisafi na usafi wa mazingira 
kwa mwaka wa fedha 2017/18, 
ambazo zinahudumia miji mi-
kuu ya mikoa na miradi ya ki-
taifa kwa mwaka huo wa fedha.

Profesa Mbarawa alisema 
bei za kutunzia maji kwa sasa 
gharama zake ni kubwa, hivyo 
kuna haja ya mamlaka hiyo ku-
fanya mapitio.

Aliitaka kuwasiliana na Bo-
hari ya Dawa nchini (MSD) kwa 
kuwa wanaweza kuwa na ghara-
ma ndogo kuliko zinazotozwa 
na watu binafsi ili waishauri 
serikali.

“Pitieni mtushauri sisi serikali 
sehemu nzuri ya kununua am-
bayo inagharama nafuu ingawa 
mamlaka za maji haziwezi ku-
furahia kwa kuwa wanamaslahi 
nako,” alisema.

Kuhusu utendaji wa mam-

laka za maji, Profesa Mbarawa 
alisema zimekuwa zikisuasua 
kutokana na kutokuwa na elimu 
ya uendeshaji, hivyo watumie 
muda wao kuwapa elimu na 
semina kwa viongozi wa taasisi.

Kadhalika, alizitaka mamlaka 
za maji kuhakikisha wananchi 
waishio maeneo ya vijijini wan-
apata maji kwa gharama nafuu 
ikiwa ni pamoja na kuweka 
mifumo mizuri inayosimamia 
sekta hiyo.

Alisema, kazi ya mdhibiti ni 
kudhibiti na kuweka mazingira 
mazuri ili sekta ikue na si ving-
inevyo, suala la upatikanaji wa 
maji litakuwa lina changamoto 

na kwamba  suala la kuzalisha 
maji mengi ni tofauti na suala 
la usambazaji maana kunaweza 
kuwa na uzalishaji mkubwa wa 
maji, lakini usambazaji kwa wa-
nanchi ukakosekana.

Kwa upande wake, Kaimu 
Mkurugenzi wa Ewura, Nziny-
agwa Mchany, alisema mamlaka 
hiyo imekuwa ikiandaa utendaji 
wa mamlaka za majisafi na usafi 
wa mazingira nchini ili pamoja 
na mambo mengine kutathi-
mini utendaji wa mamlaka hizo, 
pia kukidhi matakwa ya Kifun-
gu cha (2) cha Sheria ya Maji na 
Usafi wa Mazingira ya Mwaka 
2009.

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa mkoani Dodoma, Sezaria Makota (aliyesimama), akizungumza na wananchi katika moja ya mikutano yake 
jana wilayani hapo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi,  Ayoub Moham-
med Mahmoud, amewataka 
viongozi wa ngazi mbalim-
bali wa chama na serikali 
mkoani humo, kuzingatia 
sheria ili kustawisha hali 
ya amani, utulivu na ustawi 
bora wa jamii. Aliyasema 
hayo katika ziara ya kikazi 
aliyoifanya katika Shehia 
za Fuoni Mnarani na Kiji-
toupele kufuatia kuwapo 
kwa malalamiko ya muda 
mrefu ya wananchi wa mae-
neo hayo kuhusu vitendo 
vya uhalifu na ukiukaji wa 
maadili vinavyofanywa na 
baadhi ya wananchi bila ya 
kuchukuliwa hatua stahiki.

Alisema ili amani na utu-
livu istawi katika nchi kuna 
haja ya kuimarisha ustawi 
wa jamii kwa kudhibiti 
vyanzo vya migogoro in-
ayojitokeza ndani ya jamii 
badala ya kusubiri vyombo 
vya ulinzi na usalama.

Alieleza kuwa viongozi 
wa serikali na kisiasa kwa 
pamoja wanapaswa kusi-
mamia sheria na kuwaele-
keza wananchi juu ya 
umuhimu wa jambo hilo 
badala ya kuwakingia kifua 
pindi vyombo vya sheria au 
viongozi wenye dhamana 
wanapochukua hatua.

Akielezea nia ya ziara 
hiyo, Ayoub alisema ili-
lenga kujiridhisha kabla ya 
kuchukua hatua juu ya 
malalamiko ya wananchi wa 
Shehia ya Mnarani ambao 
kwa muda mrefu wamelala-
mikia uwepo wa klabu ya 
pombe za kienyeji jirani na 
makazi yao.

Katika Shehia ya Kiji-
toupele, Mkuu huyo wa 
Mkoa alisema ziara ina-
lenga kusikiliza malalamiko 
ya mkazi, pamoja eneo 
hilo anayedaiwa kuwa na 
tabia ya matusi, utapeli na 
unyang’anyi wa mali za 
watu. Akielezea uamuzi 
kuhusu mkazi huyo,  Ayoub 
alieleza kuwa baada ya 
kubaini amekuwa na tabia 
ya kunyang’anya mali za 
wanaume anapoachana nao 
kwa vigezo vya kuchuma 
nao na kudanganya ofisi za 
mkuu wa wilaya, aliagiza 
ahamishwe. Katika ziara 
hiyo pia kiongozi huyo 
alikamata zaidi ya pikipiki 
tano zinazotumika kusa-
firishia abiria katika eneo 
la Melitano Msikitini na ku-
sisitiza kuwa serikali itaen-
delea kusimamia uamuzi 
wake wa kupiga marufuku 
hadi sheria itakaporuhusu 
zifanye biashara hiyo.

Viongozi 
watakiwa 
kusimamia 
sheria

Zanzibar yapigia chapuo 
takataka kuzalisha mbolea
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

ZANZIBAR ni miongoni mwa 
maeneo yenye nafasi ya kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya mboga 
iwapo taka zinazozalishwa zitahi-
fadhiwa na kutumika vizuri kama 
mbolea.

Hayo yalielezwa na msimam-
izi wa mradi wa kusarifu taka na 
kuwa mbolea, Dk. Muhammed 
Kombo Maalim, wakati alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
walioshiriki mafunzo ya uan-
dishi wa habari wa sayansi na 
teknolojia yaliyoandaliwa Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH), mjini Zanzibar.
Alisema kuwa Zanzibar inazali-

sha tani 300 za taka kwa siku, lak-
ini kunakosekana kwa ubunifu wa 
kuzifanya taka hizo kuwa na faida 
kwa matumizi mbalimbali bila ya 
kuleta athari.

Alieleza kuwa kutokana na ki-
wango hicho kikubwa ambacho 
Zanzibar inazalisha, Taasisi ya 
Sayansi ya Bahari kwa kushiriki-
ana na Chuo Kikuu cha Taifa Zan-
zibar (SUZA), imebuni njia bora 
ya kuzisanifu taka hizo na kuwa 
mbolea.

Alieleza kuwa mbolea hiyo ito-
kanayo na taka imeongeza ma-
vuno kwa asilimia 30 hasa katika 

uzalishaji wa nyanya zenye ubora.
“Mradi huu wa taka ulikuwa ni 

wa majaribio na tulikuwa tunazi-
hifadhi takataka zinazotumika ka-
tika shehia ya Kiembe Samaki na 
kufanikiwa kuzitengeneza kuwa 
mbolea ambayo iliwanufaisha 
wakulima wa vijiji vya Dimani, 
Shakani, Mwera na Kibele,” alise-
ma. 

 Aidha, alieleza kuwa iwapo 
taka zinazozalishwa zitatumika 
vizuri, wakulima wa Zanzibar 
wataondokana na tatizo la upun-
gufu wa mbolea katika kuende-
leza hasa kilimo cha mboga.

Alisema kuwa kitendo kinacho-
fanywa na baadhi ya wakulima 

cha kuweka taka katika masham-
ba yao kama mbolea bila ya kusar-
ifiwa kitaalamu kunaweza kukasa-
babisha madhara mbalimbali kwa 
binadamu.

Alisema kuwa kitendo hicho 
kinaweza kikaathiri mazingira 
kwa kuwa baadhi ya taka huwa na 
sumu, hivyo sumu hiyo kuiweka 
katika mimea kunaweza kukasa-
babisha madhara makubwa.

Mtaalamu huyo alishauri kuwa 
ni vyema  kuwa na wataalamu 
watakaoweza kusarifu taka na 
kuwa mbolea ambapo hatua hiyo 
itaongeza kasi ya udhalishaji wa 
mazao na kupunguza kuagiza 
mazao kutoka nje ya Zanzibar.

Mchuuzi wa viatu akiweka bidhaa zake vizuri katika Mtaa wa Narung’ombe Kariakoo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Ukosefu wa masoko ‘pasua kichwa’ Tumbatu
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

FAMILIA zilizomo katika mradi 
wa malezi mbadala ya watoto ka-
tika Kisiwa cha Tumbatu Kaska-
zini Unguja zimesema kuwa ku-
kosekana kwa soko la uhakika 
kwa ajili ya bidhaa zao imekuwa 
ni kikwazo katika kuendeleza bi-
ashara zao.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, mzazi wa watoto wali-
omo katika mradi huo, Rahma 
Ali Khamis, alisema kuwa bidhaa 
wanazozalisha zimekuwa zikikosa 
soko la uhakika hali ambayo im-
ekuwa ikisababisha hali zao za 
kiuchumi kusuasua kutokana na 

kukosa fedha kwa ajili ya kuhu-
dumia familia.

Aliwapongeza waanzilishi wa 
mradi huo ambao ni Kijiji cha 
Kulelea Watoto Yatima na Wa-
naoishi katika Mazingira Magumu 
(SOS) kwa kuwawezesha kuwa-
patia mtaji kwa ajili ya kufanya 
biashara ndogondogo na kuweza 
kuhudumia familia.

Alisema kutokana na jiografia 
ya kisiwa cha Tumbatu hakuna 
mwingiliano wa watu kutoka mae-
neo mbalimbali, hivyo biashara 
wanazofanya inabidi wauziane 
wenyewe kwa wenyewe.

“Mimi nauza biashara ya vyaku-
la, lakini soko siyo zuri maana 
wakati mwingine biashara yangu 

huwa hainunuliwi kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo hali 
za wananchi wa kisiwa hiki ni 
maskini hawana fedha,” alisema.

Aidha, alisema licha ya kuka-
biliwa na changamoto hiyo, lak-
ini anaupongeza mradi huo kwa 
kuwa umemwezesha kuwaende-
leza watoto kielimu pamoja na 
kujengewa nyumba kwa ajili ya 
mkaazi.

Alieleza kuwa kabla ya mradi 
huo alikuwa anamzigo mkubwa 
wa malezi wa watoto watano am-
bao baba yao amewatelekeza.

Naye Sheha wa Tumbatu, Jon-
gowe Miza Ali Sharif, alizitaka 
familia za watoto waliomo katika 
mradi huo na wale ambao ha-

wamo kuhakikisha wanawapatia 
malezi bora watoto wao kutokana 
na uwezo walionao.

Alisema miongoni mwa malezi 
hayo ni kuhakikisha watoto wana-
patiwa haki zao ikiwamo haki ya 
kupata elimu ambayo ndio itakay-
oweza kuwasaidia katika maisha 
yao.

Sheha huyo alikemea kitendo 
cha watoto kuonekana baharini 
wakifanya shughuli za biashara 
wakati wa masomo kwa kuwa 
kinaweza kumwathiri mtoto.

“Mtoto anahitaji kupatiwa 
elimu na sio kupewa biashara kwa 
kuwa wakati wa kufanya hivyo 
bado haujafika, kwanza tuwape 
elimu watoto wetu,” alisema.



RATIBA

Ijumaa Machi 22, 201924

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  18 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  19 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: Uongozi
21:30   Kipindi Maalum: Serengeti 
            boys Uturuki
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 20 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kesho Leo rpt
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  21 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt: Uongozi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
09:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 22  March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Serengeti 
            boys Uturuki rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Serengeti 
            boys Uturuki rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  23 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 24 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Hard price
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Hard price 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  18 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  19 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  20 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  21 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  22 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 23 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Be my baby

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  17 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Serikali ya Congo yakiri 
maofisa wake kuuawa

Mji wa Maputo nchini Msumbiji unavyoonekana kwa sasa baada ya kukumbwa na kimbunga Idai kilichosababisha 
mafuriko. PICHA: REUTERS
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Ijumaa Machi 22, 2019

KINSHASA, Congo

SERIKALI ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo imekiri kwa mara ya kwanza 
kwamba maofisa wa serikali walitu-
mika katika mauaji ya mamia ya watu 
Desemba mwaka jana.

Takribani watu 535 waliuawa katika 
vijiji vitatu vya Yumbi, eneo la masham-
bani magharibi mwa nchi hiyo, ukingo-
ni mwa Mto Congo umbali wa kilomita 
350 Kaskazini mwa Kinshasa.

Mauaji hayo ambayo ni ya kikabila 
yalifanyika kwa siri kubwa kwa sababu 
yaliendeshwa siku kadhaa kabla ya ku-
fanyika kwa uchaguzi mkuu wa urais.

Waziri wa Mashirika ya Haki za Bin-
adamu Congo, Marie-Ange Mushobek-
wa, akizungumza katika mkutano wa 
Baraza la Umoja wa Mataifa (UN) ku-
fuatia kuchapishwa kwa ripoti ya UN, 
alisema siku zilizopita habari zilianza 
kuzagaa na ilichukua takribani muda 
wa mwezi mmoja kabla ya kiwango cha 

MAPUTO, Msumbiji

MVUA zinazoendelea kunyesha nchini 
Msumbiji zimezuia shughuli za uokoaji 
kwa watu walioathirika na kimbunga Idai 
ambacho hadi sasa kimeua watu zaidi ya 
200 nchini humo na watu 100 Zimbabwe.

Maelfu ya watu bado hawajafikiwa na 
misaada katika maeneo yao kutokana na 
mafuriko yanayoukumba mkoa huo.

Katika Mji wa Beira ulioathirika zaidi, 
bado kuna watu ambao wamekwama juu 
ya paa za nyumba na ambao wanahitaji 
kuokolewa.

Wakati huo huo, maelfu ya watu wame-

kwama na wanahitaji msaada wa kuon-
dolewa katika baadhi ya maeneo yanayo-
kumbwa na mafuriko kwa sasa. 

Mashirika ya kihisani na watu 
wanaojitolea wanaendelea na shughuli 
ya uokoaji licha ya kuwa na ugumu katika 
zoezi hilo.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya masuala 
ya kibinadamu imeonya kwamba kutoka-
na na mvua zinazoendelea kunyesha, hali 
hiyo inaweza kuwa mbaya zaidi.

Gavana wa Mkoa wa Sofala, Alberto 
Mondlane, alithibitisha kutokea kwa hali 
mbaya endapo hakutakuwapo na msaada 
wowote wakati mvua hizo zikiendelea ku-

nyesha. 
“Mafuriko yanaendelea wakati kuna 

watu wengi ambao wamekimbilia juu ya 
miti au juu ya mapaa ya nyumba wakisub-
iri msaada,” alisema Mondlane.

Shughuli za uokoaji na ugawaji wa mis-
aada kwa waathirika wa kimbunga hicho 
zinatatizwa kutokana na uharibifu wa 
barabara pamoja na mawasiliano yaliyo-
haribiwa na kimbunga hicho.

UN imetoa wito kwa mataifa wana-
chama kujitokeza kufadhili operesheni ya 
misaada baada ya kimbuka hicho kilicho-
tokea katika mataifa ya Msumbiji, Zimba-
bwe na Malawi. RFI

Mvua zatatiza shughuli za uokoaji 

Basi la shule 
latekwa, 
lateketezwa 

New Zealand 
yapiga marufuku 
mauzo ya silaha

ROMA, Italia

BASI lililokuwa limebeba watoto wa 
shule ya Vailati di Crema wapatao 51 
lilitekwa na kuchomwa moto karibu 
na mji wa Milan nchini Italia.

Watoto hao wa shule baadhi yao 
walifungwa kamba, waliokolewa 
baada ya kuvunjwa vioo vya basi hilo 
upande wa nyuma na hakuna hata 
mmoja aliyejeruhiwa.

Watu 14 waliathiriwa na moshi uli-
otokana na kuteketea kwa basi hilo.

Dereva wa basi hilo mwenye umri 
wa miaka 47 raia wa Italia mwenye 
asili ya Senegal, alikamatwa na Jeshi 
la Polisi kwa uchunguzi zaidi.

Kisa cha kukamatwa kwa dereva 
huyo ni baada ya kusikika akiwaam-
bia waliokuwamo katika basi hilo 
kwamba hakuna hata mtu mmoja 
atakaye nusurika. Mwalimu mmoja 
wa shule hiyo alikuwa ndani ya basi 
wakati tukio hilo likitokea, alim-
welezea mtuhumiwa huyo kuwa 
alikuwa na hasira mara kwa mara.

Taarifa zingine zinaarifu kuwa 
dereva huyo alisikika akibwatuka ak-
isema “sitisheni mauaji katika Bahari 
ya Mediterranean”.

Mashuhuda wa tukio hilo walieleza 
kuwa makundi mawili ya wanafunzi 
waliokuwa wakisindikizwa na walimu 
wao wakielekea kwenye mazoezi, la-
kini baadaye ghafla gari lao lilibadili 
uwelekeo na kuelekea kwenye bara-
bara kuu ya mkoa, halafu likaelekea 
barabara ya uwanja wa ndege wa 
Milan Linate BBC

WELLINGTON, New Zealand

NEW Zealand imepiga marufuku 
mauzo ya bunduki za kivita kama ile 
iliyotumiwa na mshambuliaji aliyeua 
watu 50 katika misikiti miwili nchini 
humo Ijumaa iliyopita.

Mbali na hilo pia imewataka watu 
wote wanaomiliki bunduki za aina 
hiyo kuzirejesha haraka.

Tangazo hilo lililotolewa na Waziri 
Mkuu wa nchi hiyo, Jacinda Ardern, 
limekuja siku sita baada ya kutokea 
shambulizi katika misikiti miwili mjini 
Christchurch. 

Awali Ardern aliliita shambulizi hilo 
kuwa la kigaidi na kuahidi kuwa she-
ria za New Zealand zingebadilishwa 
ili kuzuia upatikanaji kirahisi wa 
silaha zinazoweza kuua watu wengi.

‘’Tarehe 15 Machi, historia yetu 
ilibadilika milele na sasa sheria zetu 
zitabadilika pia. Leo hii tunatangaza 
hatua kwa niaba ya wa-New Zealand 
wote, kuimarisha sheria za umilikaji 
wa bunduki, ili nchi yetu iwe mahali 
salama zaidi,” alisema Arden.

Waziri Mkuu huyo alisema ifikapo 
Machi 11, mwaka huu, anatarajia 
sheria nyingine itapitishwa ili kuweka 
mpango wa wale ambao tayari wana-
zimiliki silaha zilizopigwa marufuku 
kuzirejesha serikalini na kupatiwa 
fidia. DW

mauaji hayo kubainika.
“Kile kilichotokea katika eneo la 

Yumbi Desemba sio kitu cha fahari 
kwa taifa langu,’’ alisema Mush-
obekwa ambaye kwa sasa yuko 
mjini Geneva.

Alisema wanasiasa na maofisa 
wa utawala walihusika katika 
mauaji hayo na kusababisha hali 
mbaya. Aidha, mauaji hayo yali-
husisha kukatwa mapanga kwa 
wanawake wajawazito pamoja na 
kunyofolewa sehemu zao za siri.

Taarifa ya Mushobekwa inajili 
wakati wanaharakati wa haki za 
binadamu nchini humo wakishini-
kiza kuwasilishwa mahakamani 
kwa watuhumiwa wa mauaji hayo 
haraka iwezekanavyo.

Mwanaharakati wa haki za kibin-
adamu, Jean Claude Katende, alise-
ma kuwa mashirika hayo yanataka 
kujua ni kina nani waliohusika 
kupanga mauaji hayo upande wa 

serikali pamoja na upande wa raia.
‘’Tunataka kujua kwa nini 

walifanya hivyo, hatujui walitaka 
kuzuia uchaguzi ama sijui kwa 
malengo yapi. Kwa sasa tunasu-
biri ripoti ya makundi ya haki za 
kibinadamu juu ya mauaji hayo,’’ 
alisema Katende.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
mauaji hayo yalikuwa yamepang-
wa kwa siri na watu wa jamii ya 
Batende dhidi ya watu wa Banunu.

Shambulio hilo lilitekele-
zwa kwa mbinu za kijeshi, huku 
washambuliaji wakionekana ku-
vaa magwanda ya kijeshi.

Baada ya kutokea kwa tukio hilo, 
serikali iliwabadilisha maofisa wal-
iokuwapo ikiwamo wa polisi na 
wakuu wa ujasusi, wanajeshi na 
wa serikali. Shambulio hilo lin-
aweza kuorodheshwa miongoni 
mwa mashtaka ya uhalifu wa kiv-
ita. BBC

Tuna-
taka kujua 
kwa nini 
walifanya 
hivyo, 
hatujui 
walitaka 
kuzuia 
uchaguzi 
ama sijui 
kwa 
malengo 
yapi. 
Kwa sasa 
tunasubiri 
ripoti ya 
makundi 
ya haki 
za kibin-
adamu juu 
ya mauaji 
hayo.



Na Abdallah Bakari, MTWARA

MAMLAKA ya Bandari Tanzania (TPA), 
imejitosa kuinua hali ya elimu mkoani 
Mtwara kwa kusaidia kuboresha hali ya 
miundombinu shuleni kwa kuchangia 
madawati 76 na mabati 1,852 vyote vikiwa 
na thamani ya Sh. milioni 65.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Mamlaka ya Bandari Tanzania, Profesa 
Ignas Rubaratuka, alisema msaada huo ni 
sehemu ya sera ya Mamlaka ya Bandari 
katika kusaidia sekta  ya elimu ambayo 
ndio kipaumbele cha mamlaka hiyo.

Alisema kuwa aliamua kutoa msaada 
huo baada ya kupata taarifa ya uwapo wa 
upungufu wa vyumba 48 vya maradasa 
katika Mkoa wa Mtwara na hivyo kuathiri 
mwenendo wa masomo kwa wanafunzi.

“Vifaa hivyo vinalenga kusaidia madarasa 
37 kati ya 48 katika ya shule 15 zilizokuwa 
na changamoto ya ukosefu wa mabati na 
madawati ili wanafunzi katika shule hizo 
waendelee na masomo katika mazingira 
bora,” alisema.

Vifaa vilivyokabidhiwa jana mkoani hapo 
na kupokelewa na Kaimu Mkuu wa Mkoa 
wa Mtwara, Evod Mmanda, ambaye pia ni 
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara ni mabati 1,852 
na madawati 76.

Mmanda aliishukuru Mamlaka ya 
Bandari Tanzania kwa msaada huo na 
kuahidi kuutumia kama ulivyokusudiwa.

“Msaada wa madawati umepelekwa 
kwenye Shule ya Msingi Naliendele 
pekee, haya mabati tutagawanya kwenye 
halmashauri sita za Mkoa wa Mtwara ili kila 
mmoja anufaike na msaada huu,” alisema 

Mmanda.
“Manispaa ya Mtwara Mikindani 

itapata mabati 100, Nanyamba mjini 
(300), Tandahimba (300), Newala (450), 
Nanyumbu (400) na Masasi (300),” 
alifafanua Mmanda.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Bandari Tanzania, Mhandisi Deudedit 
Kakoko, alisema mamlaka yake itaendelea 
kutoa misaada ya aina hiyo hasa kwenye 
sekta zenye uhitaji zaidi wa elimu na afya, 
lengo ikiwa ni kuunga mkono juhudi 
zinazofanywa na serikali ya awamu ya tano.

“Tutaendelea kuisaida serikali kutatua 
changamoto mbalimbali hasa katika sekta 
ya elimu na afya, tuliguswa na hali ya 
elimu na uduni wa miundombinu mkoani 
Mtwara, tukaona nasi tusaidie kutatua 
changamoto hizo,” Kakoko alisema.
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TPA yapiga jeki elimu

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akipanda mti ikiwa leo ni Siku ya Maadhimisho ya Kupanda Miti Du-
niani, wakati alipotembelea katika Hifadhi ya Msitu wa Biharamulo upande wa Wilaya ya Chato mkoani Geita. PICHA: WMU 

Wataka 
mabadiliko 
sheria 
upimaji ardhi
 Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAPIMAJI ardhi nchini wameiom-
ba serikali kupitia na kubadilisha 
sheria za upimaji ardhi zilizopo ili 
kuendana na wakati.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Upimaji Ardhi ya Cosmo-
maps Consult Company Ltd, Simon 
Chuwa, alisema hayo jana alipo-
zungumza na waandishi wa habari 
kwenye maadhimisho ya Siku ya 
Upimaji Ardhi Duniani iliyofanyika 
kitaifa jijini hapa.

Chuwa aliiomba serikali kubadili 
sheria za upimaji ardhi zilizopo 
nchini  ili kutunga  mpya zitaka-
zoendana na wakati uliopo.

“Sheria za ardhi zipo kweli, lakini 
zimepitwa na wakati. Tunaiomba 
serikali kuzipitia upya sheria hizi 
ili ziweze kwendana na wakati,” 
alisema.

Alizitaja sheria hizo zinazoongo-
za na kuratibu shughuli za upimaji 
ardhi sura namba 324 na Sheria ya 
Usajili Wapimaji Ardhi Sura ya 270 
ya Mwaka 1977.

Kwa mujibu wa Chuwa, kukua 
kwa teknolojia ya vifaa vya 
upimaji ramani na uchakataji wa 
taarifa za kijiografia kumewezesha 
mabadiliko kadhaa kufanyika ka-
tika fani ya upimaji ramani, hivyo 
hata sheria zinatakiwa kubadilika.

Aliitaja changamoto nyingine 
ni kuwa kukosekana kwa bodi 
ya upimaji ardhi jambo ambalo 
linawanyima baadhi ya mambo 
mengi kuhusu fani hiyo kushindwa 
kupitishwa. 

Chuwa alisema katika maadhim-
isho hayo, wapima ardhi wamefan-
ya maonyesho ya kazi zao katika 
eneo la Nyerere Square jijini hapo 
na mkoani Dar es Salaam viwanja 
vya Mlimani City ili kutoa elimu 
kwa wananchi kuhusu kazi zinazo-
fanywa na taaluma hiyo.

Pia alizitaja kazi zinazofanywa 
na wapimaji ardhi kuwa ni kufanya 
upimaji juu ya ardhi, chini ya ardhi, 
baharini, mito na kwenye maziwa 
na wanaweza kuzifanya kwa kush-
irikiana na wanataaluma wa fani 
zingine.

Miili ya watu wawili waliofukiwa 
na kifusi yapatikana Nyangalata
Na Mohab Dominick, KA-
HAMA 

TAKRIBANI siku 60 tangu kuanza 
kwa utafutaji wa watu watatu wali-
ofunikwa na kifusi katika machim-
bo ya dhahabu Nyangalata yali-
yoko wilayani Kahama, Mkoa wa 
Shinyanga, maiti mbili zimepati-
kana.

Kiongozi msaidizi wa uokoaji, 
Amos Mbaga, alitoa taarifa hiyo 
kwa niaba ya Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wachimba madini Mkoa 

wa Shinyanga, Hamza Tandiko, 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari walioika katika eneo 
la tukio kujionea maendeleo ya 
uokoaji.

Amos alisema watu hao wawili 
kati ya watatu walikuwa wame-
fukiwa na kifusi cha udongo tangu 
Januari 21, mwaka huu. 

Mbaga alisema kuwatoa watu 
watatu waliomo ndani ya duara 
kumeshindwa kukamilika kwa 
wakati kutokana na magogo yali-
yokuwa yanatumika kutengeneza 

mfumo wa uokoaji kukatika baada 
ya kuzidiwa na udongo na kulaz-
imu kuanza upya matengenezo, 
jambo ambalo limeikia asilimia 
50 mpaka sasa.

“Tulikuwa tumetegemea ndani 
ya siku saba zoezi liwe limekwisha, 
lakini kutokana na changamoto 
iliyojitokeza miti iliyokuwa inatu-
mika haikuweza kuhimili udongo 
ilikatika, kwa hiyo ikatulazimu 
kutafuta magogo makubwa zaidi 
na tukaanza zoezi upya juzi usiku 
kwenda juu, target (lengo) yetu 

mpaka jioni ya leo ( jana) tutakuwa 
tumeikia asilimia 50 katika zoezi 
hili,” alisema.

Aidha, Kamanda Abwao alisema 
walioopolewa wakiwa wamek-
wishafariki dunia ni Shida Charles, 
Sebastian Mboje na Hamis Yusu-
ph, huku Masunga Ngewe wakien-
delea kumtafuta.

Kamanda Abwao alifafanua 
kuwa zoezi la kuitambua miili hiyo 
kwa ndugu zao ilikamilika na ku-
kabidhiwa kwa ndugu kwa ajili ya 
taratibu za mazishi.
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MANCHESTER, England

BEKI wa  Manchester City, Vin-
cent Kompany, anapanga kusaini 
mkataba mpya wa muda mfupi ili 
kuendelea kubakia hapo kwenye 
uwanja wa Etihad kwa mwaka 
mmoja zaidi.

Mkataba wa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji, unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu, 
huku wengi wakiwa na wasiwasi 
juu ya ufiti wake kutokana na ma-
jeraha ya mara kwa mara.

Hata hivyo,  City wanatarajia 
kupuuzia majeraha hayo na 
kumwongeza mkataba kama am-
bavyo gazeti la  Evening Standard 

limeripoti.  Kompany anatarajiwa 
kusaini mkataba mpya wa miezi 
12 na kikosi hicho cha kocha, Pep 
Guardiola.

Ripoti zaidi zinasema kwamba, 
Guardiola anaamini kwamba, 
uwepo wa Kompany kwenye 
vyumba vya kubadilishia nguo 
kunaleta hamasa kubwa kwa 
wachezaji na hivyo ni muhimu 
mchezaji huyo akaendelea ku-
wapo. 

Hajapewa nafasi ya kucheza 
kwa muda mrefu, huku Guar-
diola akiwatumia zaidi Aymeric 
Laporte na  John Stones, lakini 
City yenyewe inaamini kwamba 
Kompany bado anaweza kuleta 

chachu ndani ya klabu hiyo.
Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 32 anaweza kujikuta 
katika wakati mgumu wa kupata 
nafasi ya kucheza msimu ujao 
kwa kuwa Guardiola amebainisha 
kuwa anataka kutafuta beki wa 
kati wakati wa kipindi cha majira 
ya joto. 

Kwa kipindi cha miaka minne, 
Kompany amekuwa akisumbu-
liwa na majeraha ya mara kwa 
mara na kujikuta akicheza jumla 
ya mechi 108 tangu mwaka 2015. 

Msimu huu, Kompany amean-
za kwenye mechi 11, lakini bado 
ameweza kuonyesha kiwango cha 
kuridhisha.

City kumpa miezi 12 Kompany 
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Man City yajipanga 
kumsajili Niguez
BARCELONA, Hispania 

KLABU ya Manchester City in-
ajipanga kushinda mbio za ku-
wania kumsajili kiungo Atletico 
Madrid, Saul Niguez, kwa euro 
milioni 80 dhidi ya Barcelona. 

City inapanga kusajili kiungo 
wa muda mrefu kwa ajili ya 
kuziba pengo la Fernandinho 
baada ya kushindwa kupata 
saini ya Frenkie de Jong kutoka 
kule Ajax, ambapo kiungo huyo 
wa Uholanzi akiwa tayari ame-
kubali kujiunga na Barcelona. 

Na sasa Man City wameji-
weka kwenye nafasi nzuri zaidi 
kumsajili kiungo huyo wa ki-
mataifa Hispania na kuwashin-

da Barça.
Pep Guardiola amebainisha 

wazi kwamba Saul mwenye 
umri wa miaka 24 anatakiwa 
kutua hapo ili kuimarisha na-
fasi ya kiungo. 

Wawakilishi wa Saul wame-
kuwa wakiwasiliana na Barce-
lona na Manchester City na wa-
linukuliwa na ESPN wakisema: 
“Hawezi kuendelea kubakia na 
Atletico, mambo hayapo sawa 
pale.”

Ripoti zinadai kwamba Atleti-
co imepanga kiasi cha euro mil-
ioni 120 kwa ajili ya kumwachia 
kiungo, lakini inaamini kuwa 
wapo tayari kupokea euro mil-
ioni 80. 

MANCHESTER, England

N
YOTA wa Manchester United na timu ya 
taifa ya Ufaransa, Paul Pogba, anaamini 
Raheem Sterling hapewi heshima anayos-
tahili kwa kiwango chake na kile anachoki-

fanya uwanjani akiitumikia timu yake ya Manchester 
City.

Sterling tayari amefunga mabao 21 katika 
mashindano yote msimu huu kwa kikosi hicho cha 
kocha, Pep Guardiola.

Winga huyo amefunga magoli 15 na kutoa msaada 
wa magoli tisa katika Ligi Kuu ya England, huku Ster-
ling akijiimarisha kama mmoja wa washambuliaji 
bora zaidi kwenye Ligi hiyo.

 “Nadhani Raheem Sterling, kwa takwimu zote za 
mwaka jana na kila kitu alichofanya – hakuna mtu 
anayesema kuhusu hilo kama tunapaswa,” amesema 
Pogba akiiambia Sky Sports.

“Labda kama angekuwa mtu mwingine, ingekuwa 
tofauti.”

Sterling alishutumu vyombo vya habari kwa ku-
chochea ubaguzi wa rangi mapema 

msimu huu baada ya kutupiwa ma-
neno machafu katika mechi dhidi ya 
Chelsea Desemba mwaka huu.

England leo Ijumaa itakabiliana 
na Jamhuri ya Czech kabla ya kuivaa 

Montenegro Jumatatu kwenye mchezo 
wa kufuzu kwa Euro 2020, wakati Ufaransa 

ya Pogba itachuana na Moldova na Iceland.

‘STEARLING 
HAPATI HESHIMA 

ANAYOSTAHILI’
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MANCHESTER, England 

INAAMINIKA kwamba  Manchester United inajiamini 
zaidi kuwa na nafasi kubwa ya kumsajili nyota wa 
Borussia Dortmund, Jadon Sancho, kipindi cha 
majira ya joto, huku akitajwa kuwa na thamani ya 
pauni milioni 80.

Nyota huyo wa kimataifa wa England anata-
biriwa kuwa mmoja wa wachezaji bora zaidi 
wa baadaye barani Ulaya, na amekuwa na 
mafanikio makubwa kwenye Ligi Kuu 
ya Ujerumani, Bundesliga, msimu huu, 
akifunga mabao 13 na kutoa pasi tisa za 
mwisho kwenye mashindano yote. 

Sancho alijiunga na klabu hiyo aki-
tokea Manchester City mwaka 2017, akitua 
kwa ada ya uhamisho ya pauni milioni 8.

Kwa mujibu wa gazeti la Evening Standard, United 
wanajiandaa kumsajili mchezaji huyo wakati wa kip-
indi cha majira ya joto kijacho.

Hata hivyo, taarifa zaidi zinasema kwamba,  Dort-
mund imezipuuzia taarifa hizo na kwamba wamebaini-
sha kuwa hawatakuwa tayari kumuachia mchezaji 
huyo. 

Zaidi ni kwamba Manchester City nao wapo kwenye 
mipango ya kutaka kurudisha mchezaji huyo.

Man U yajiamini 
kumsajili Sancho

MANCHESTER, England 

 K
IUNGO wa Manchester United, 
Paul Pogba, amebainisha kwamba 
kuichezea Real Madrid inaweza 
kuwa ndoto ya kila mwanasoka na 

hasa kuwa chini ya kocha Zinedine Zi-
dane hapo kwenye dimba la Bernabeu, 

ingawa amesisitiza kuwa ana furaha 
kubakia Old Trafford.

Pogba hakusema kama anataka 
kuondoka United, au kujiunga na 
Real, lakini alitoa kauli yake hiyo 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari akiwa na timu ya taifa ya 
Ufaransa inaweza kutoa tafsiri tofau-
ti kwamba, hana maisha marefu pale 

Manchester.
“Kama ambavyo nimekuwa nikise-

ma, kuichezea Real Madrid ni ndoto 
ya kila mmoja. Ni moja ya klabu kubwa 

kabisa duniani,” amesema mshindi huyo 
wa kombe la Dunia akinukuliwa na Sky 

Sports.
“Pia kuna Zidane pale kama kocha na ni 

ndoto ya kila mmoja kucheza kama anapenda 
kweli soka.”

Pogba, ambaye alikuwa anawaniwa na Real 
kabla ya kurudi England mwaka 2016, hivi ka-
ribuni alibainisha kwamba hana mpango wa 
kuondoka kwa klabu yake hiyo ya sasa.

“Kwa sasa, nipo hapa Manchester. Hatutaki ku-
zungumzia uvumi wa majaliwa ya baadaye. Nipo 
hapa Manchester na nina furaha kuwa hapa,” 
aliongeza.

POGBA: 

KUCHEZA REAL 

NI NDOTO 

YA KILA 

MCHEZAJI
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Alexander-
Arnold 
aondolewa 
kikosi cha 
England
LONDON, England

BEKI wa  Liverpool, Trent Alexander-Ar-
nold, ameondolewa kwenye kikosi cha timu 
ya taifa ya England kuelekea mchezo wa ufun-
guzi wa michuano ya kufuzu kwa Euro 2020, 
baada ya kuumia mgongo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20 
aliumia wakati wa mchezo wa Ligi Kuu ya Eng-
land dhidi ya Burnley mapema mwezi huu, la-
kini aliripotiwa kwamba angekuwa fiti kujiunga 
na kikosi hicho cha Simba Watatu.

Beki huyo wa kulia ameanza msimu huu wa 
2018/19 kwa kuwa na majeruhi ya mara kwa 
mara na kujikuta akikosa mechi kadhaa mwan-
zoni mwa mwaka huu baada ya kuumia goti.

Chama cha soka cha England kimethibiti-
sha kupitia ukurasa wake wa Twitter, kwamba 
mchezaji huyo hatakuwapo kwenye mchezo 
wowote kati ya michezo miwili ya kikosi hicho. 

England inayonolewa na kocha, Gareth 
Southgate, itacheza na Jamhuri ya Czech leo 
Ijumaa kwenye uwanja wa Wembley, kabla ya 
kuwafuata Montenegro Jumatatu.

Huku tayari kikosi hicho kikiwa na mabeki 
wengi wa kulia, Kieran Trippier na Kyle Walker, 
Southgate pengine hataweza kuita mchezaji 
mwingine wa kuziba pengo lake. 

Hata hivyo, vyombo vya habari vya Eng-
land  vimebainisha kwamba kuna uwezekano 
wa beki wa  Crystal Palace, Aaron Wan Bissaka 
anaweza kuitwa kuziba pengo hilo baada ya 
kuwa na kiwango bora katika klabu yake chini 
ya kocha, Roy Hodgson.



MAN U YAMTAKA SANCHO

MANCHESTER United wanataka kumfuatilia winga 
wa England, Jadon Sancho, kwa ajili ya kumsajili kwe-
nye dirisha lijalo hasa baada ya kubainika klabu yake ya 
Manchester City haijaweka kipengele chenye masharti ya 
kuzuiwa kumsajili klabu hiyo ya England baada ya kumuu-
za Ujerumani. (Evening Standard)

DORTMUND WATAJA DAU KUBWA

BORUSSIA Dortmund wataweka dau la pauni milioni 
100 kama ada kwa nyota wake Sancho ambaye anawind-
wa na klabu mbalimbali Ulaya, timu hiyo ya Ujerumani 
imepanga kumgeukia winga wa Chelsea Callum Hudson-
Odoi kama mbadala wa Sancho. (Mirror)

MAN CITY YAMTAKA NIGUEZ

MANCHESTER City inaongoza katika mbio za kutaka 
kumsajili kiungo wa Atletico Madrid Muhispania Saul 
Niguez mwenye miaka 24. (ESPN)

COUTINHO KUTIMKIA PSG

BARCELONA wapo tayari sasa kusikiliza ofa kwa ajili 
ya kiungo Philippe Coutinho, huku akihusishwa kutaka 
kutimkia PSG ya Ufaransa. (Goal)

MAN UNITED YAITIBULIA BARCA

BARCELONA wamepunguza kasi yao ya kutaka kum-
sajili mshambuliaji wa Atletico Madrid na timu ya taifa 
ya Ufaransa hasa baada ya Manchester United kuongeza 
kasi ya kumsajili mshambuliaji huyo mwenye miaka 27. 
(Mirror)

MORENO ANUKIA LAZIO

LAZIO wanakaribia kumpa mkataba wa awali wa 
makubaliano beki wa pembeni wa Liverpool, Alberto-
Moreno raia wa Hispania ambaye amedumu Anfield kwa 
misimu mitano. (Independent)

BARCA OFA MEZANI KWA JOVIC

BARCELONA wanajiandaa kutuma ofa ya pauni milioni 
43 kumsajili mshambuliaji Mserbia Luka Jovic na wan-
amatumaini kuanza makubaliano na klabu ya Eintracht 
Frankfurt ndani ya wiki chache zijazo.  (Guardian)

AKANUSHA KUONGEZA MWAKA

BEKI wa kulia wa PSG, Dani Alves, amepuuza taarifa 
kuwa ameongeza mkataba wa mwaka mmoja wa kuende-
lea kuwachezea mabingwa hao wa Ufaransa. (Goal)

AWAFUNGULIA MLANGO MASTAA

KOCHA wa muda wa Manchester United, Ole Gunnar 
Solskjaer, amewataka mshambuliaji raia wa Chile Alexis 
Sanchez, Muargentina Marcos Rojo na beki wa pembeni 
Antonio Valencia, kuondoka klabuni hapo kwenye dirisha 
lijalo la usajili. (Star)

KOVACIC AGOMA KUREJEA REAL

NYOTA anayecheza kwa mkopo kwenye klabu ya 
Chelsea, Mateo Kovacic, anajiandaa kujiunga na klabu 
nyingine ya Ligi Kuu England kuliko kurejea kwenye klabu 
yake ya Real Madrid. (Marca)

ARSENAL WAPATA UPINZANI

ARSENAL watakutana na upinzani kutoka kwa Bayern 
Munich katika mpango wao wa kutaka kumsajili winga wa 
Lille, Nicolas Pepe. (Bein Sports - via Mirror)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
SHAMBULIAJI wa Chel-
sea, Willian amesema ana-
taka kuongeza mkataba 
wa kuendelea kuichezea 

timu hiyo, lakini hana uhakika kama 
klabu hiyo bado inamuhitaji na itam-
wongezea mkataba mpya.

Nyota huyo wa kimataifa bado ame-
bakisha mkataba wa mwaka mmoja 
kuitumikia klabu hiyo aliousaini 
mwaka 2013 akitokea klabu ya Urusi 
ya Anzhi Makhachkala.

“Nimebakisha mwaka mmoja, la-

kini nataka kuendelea kucheza kwe-
nye klabu hii,” Willian alinukuliwa na 
gazeti la Evening Standard.

“Sina uhakika kama wa-
nanitaka, lakini niseme

 ukweli nataka kuendelea 
kubaki hapa,” aliongeza

 kusema Willian.
Willian ameshinda mataji mawili 

ya Ligi Kuu na kombe moja la FA kwa 
miaka sita aliyokaa Chelsea.

“Klabu hii ni spesho kwangu, 
nimeshinda mataji na nina uhusiano 
mzuri na mashabiki wa timu hii, la-

kini nina uhusiano mzuri na wafan-
yakazi wa klabu,” alisema Willian na 
kuongeza,

“Nijisikia vizuri kuwa hapa, nina 
furaha ninapocheza vizuri na kufunga 
mabao,” alisema.

Willian anapambana kuisaidia 
Chelsea kurejea kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kupitia kombe la Eu-
ropa au kumaliza ndani ya nne bora 
kwenye Ligi Kuu England.

Kwa sasa Chelsea inashika nafasi ya 
sita kwenye msimamo wa ligi, ikiwa 
nyuma kwa pointi tatu dhidi ya timu 
inayoshika nafasi ya nne Arsenal.

WILLIAN NJIA 

PANDA CHELSEA
    Adai yupo tayari kuongeza mkataba 

mpya, lakini hana uhakika klabu kama…
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Na Faustine Feliciane

S
IKU moja baada ya Shirikisho la 
Soka Afrika ‘CAF’ kupanga droo ya 
hatua ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, mshambuliaji wa 

Simba, Meddie Kagere, amesema hana 
hofu na timu waliyopangiwa nayo.

Katika droo hiyo, Simba 
imepangwa kuumana na

 TP Mazembe ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya

 Kongo, ambapo mchezo wa
 kwanza utachezwa hapa

 nchini kati ya Aprili 5 na 6
 mwaka huu.

Kagere, akizungumza na gazeti hili, 
alisema kama timu hawana hofu na mp-
inzani wao kwa kuwa kila mchezo ni kuji-
panga kuweza kupata ushindi.

Alisema anafahamu TP Mazembe ni 
moja ya timu kubwa Afrika, lakini pia 
Simba si timu ndogo na ndio sababu im-
efika hatua ya robo fainali.

“Tunajipanga kwa mchezo huo… hatua 
hii hakuna timu nyepesi na wala hakuna 
timu yenye uhakika wa kusonga mbele 
kabla ya dakika 90,” alisema Kagere.

Alisema anafahamu kocha wao, Patrick 
Aussems ataandaa mbinu za kuwafikisha 
hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo 
mikubwa kwa ngazi ya vilabu Afrika.

“Ushindi tunaoupata kwenye michezo 
yetu unachangiwa pia na mashabiki wetu 
kwa hamasa kubwa wanayotupa…waend-
elee kutusapoti na kutupa hamasa kwe-
nye hatua hii,” aliongeza kusema.

Simba imetinga hatua hiyo baada ya 
kushika nafasi ya pili kwenye kundi lao, 
wakati hatua ya makundi ikichomoza 
nyuma ya Al Ahly ambao wamepangiwa 
kucheza na Mamelodi ya Afrika Kusini.

KAGERE: HATUNA PRESHA 

KUWAVAA TP MAZEMBE

Na Woinde Shizza, ARUSHA

KLABU ya Arusha United inayoshiriki 
Ligi Daraja kwanza Tanzania Bara, 
imetangaza kujiondoa rasmi kwenye 
ligi hiyo kwa kile walichodai vurugu 
za mara kwa mara pamoja na kuki-
ukwa kwa kanuni za soka.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Mkurugenzi Mtendaji wa 
klabu hiyo, Otte Ndauka, alisema 
kuwa timu hiyo imeamua kujitoa ras-
mi katika mashindano hayo kutokana 
na vurugu wanazofanyiwa mara kwa 
mara viwanjani wakati wakicheza 
michezo yao.

Ndauka alisema kuwa timu yao 
imefanyiwa vurugu katika mechi 
mbalimbali ikiwamo mchezo nambari 
69 wa ligi hiyo uliochezwa mjini Tab-
ora Februari 2 mwaka huu, mchezo 
uliochezwa kwenye Uwanja cha Ali 
Hassan Mwinyi.

“Mchezo huu tulifika siku moja kab-
la, kwa mujibu wa sheria tulitakiwa 
kufanya mazoezi kwa ajili ya mchezo 
husika, lakini jambo la kusikitisha 
sana na lisilo la kiungwana viongozi 
wa Rhino Rangers kwa kushirikiana 
na meneja wa uwanja walifanya 
kila jitihada kuhakikisha hatufanyi 
mazoezi.

“Pia katika mechi nyingine tuli-
ocheza na klabu ya Polisi pia tuli-
fanyiwa vurugu kama hizo, sio timu 
tu au wachezaji wanafanyiwa vurugu 
hapana, pia waandishi wetu wana-
pigwa na hata kuna mmoja alihar-
ibiwa vifaa vyake vya kazi,” alisema 
Ndauka.

Alisema kuwa matukio yote am-
bayo yametokea wameiandika barua 
TFF kulalamika pamoja na Bodi ya 
Ligi, lakini hakuna uamuzi wowote 
wa kinidhamu ambao wameuchukua, 
hivyo ndio maana wameamua kujitoa 
katika ligi hiyo.

Kuhusiana na suala la mikataba 
ya wachezaji pamoja na mali za 
klabu hiyo, walisema kuwa bodi ya 
timu hiyo inakaa chini na wachezaji 
kujadili kuhusiana na mikataba hiyo, 
pia wanampango wa kuketi na bodi 
kujadili nini cha kufanya juu ya 
wachezaji wao.
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Wanachama wanawake wa Simba wakimsikiliza Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa timu hiyo, Asha Baraka (hayuko 
pichani) katika mkutano maalumu uliofanyika kwenye makao makuu ya klabu hiyo jijini Dar es Salaam jana. PICHA : SO-

MOE NG’ITU

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Simba Queens imeendelea kuwa 
na wakati mgumu ugenini baada ya kuku-
bali kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa 
wenyeji Alliance Girls katika mchezo wa 
raundi ya 14 wa Ligi Kuu wanaliocheza 
kwenye Uwanja wa Nyamagana jijini 
Mwanza.

Kutokana na matokeo hayo Simba 
Queens inayonolewa na kiungo wa zam-
ani wa Simba, Mussa Hassan “Mgosi” 
imebakia na pointi zake 28, wakati Al-
liance Girls wao wamefikisha pointi 29 
na kupanda hadi nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa ligi unaoongozwa na JKT 
Queens yenye pointi 42.

Simba Queens, wao sasa wako katika 

nafasi ya nne katika msimamo wa ligi 
hiyo inayochezwa kwa mfumo wa nyum-
bani na ugenini.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo ili-
yochezwa juzi, Yanga Princess ilifungwa 
mabao 2-1 na wenyeji Tanzanite Queens 
mchezo uliofanyika kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Vinara na mabingwa watetezi wa ligi 
hiyo inayoshirikisha timu 12, JKT Queens 
wameendelea kutamba baada ya ku-
wachapa wenyeji Mapinduzi Queens ka-
tika mchezo uliochezwa kwenye Uwanja 
wa Sabasaba mkoani Njombe.

Mabao ya JKT Queens katika mch-
ezo huo yalifungwa na Asha Rashid ali-
yepachika magoli manne wakati Fatuma 
Mustapha akifunga mawili.

Mlandizi Queens wenyewe waliwafun-
ga Kigoma Sisterz mabao 3-1 katika mch-
ezo uliochezwa kwenye Uwanja wa Lake 
Tanganyika, wakati Baobao Queens waki-
toka sare ya bao 1-1 na Panama kwenye 
Uwanja wa Jamhuri mkoani Dodoma, 
huku Marsh Queens wakipata ushindi wa 
mabao 3-1 dhidi ya Evergreen Queens.

Ligi hiyo ya wanawake inayodhamini-
wa na Kampuni ya Bia ya Serengeti ita-
simama kupisha maandalizi ya Timu ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga Stars) inayoji-
andaa na mchezo wake wa kuwania tiketi 
ya kucheza Michezo ya Olimpiki dhidi 
ya wenzao wa Jamhuri wa Kidemokrasia 
ya Kongo utakaochezwa Aprili 5, mwaka 
huu, jijini Dar es Salaam na kurudiana 
Aprili 9, huko Kinshasa.

Simba Queens, Yanga Princess zachapwa
 P W D L F A PTS

1. Yanga  28 21 4 3 45 19 67

2. Azam 28 17 8 3 46 18 59

3. Simba 21 17 3 1 45 7 54

4. Lipuli 31 11 11 9 26 26 44

5. Kinondoni MC 29 9 14 6 32 20 41

6. Mtibwa Sugar 29 12 5 12 30 23 41

7. TZ Prisons 30 9 11 10 24 25 38

8. Coastal Union 30 8 14 8 27 30 38

9. Mbeya City 29 10 7 12 30 32 37

10. Alliance 30 9 10 11 23 30 37

11. Mwadui 31 10 6 15 35 39 36

12. Kagera Sugar 29 8 12 9 23 27 36

13. JKT Tanzania 31 8 12 11 18 26 36

14. Mbao 30 9 9 12 19 29 36

15. Stand Utd 31 10 6 15 29 40 36

16. Ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35

17. Singida Utd 30 8 9 13 20 31 33

18. Ndanda 28 8 9 11 17 29 33

19. Biashara Utd 29 7 9 13 21 29 30

20. African Lyon 31 4 10 17 19 39 22

MSIMAMO LIGI KUU BARA



   Afunguka nyota wake wameimarika na 
kueleza hakuna timu ndogo robo fainali...

Aussems: Tutapambana

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya England, Callum Hudson-Odoi (kushoto) na Jadon Sancho wakiwa 
katika mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa kuivaa Jamhuri ya Czech katika mchezo wa kuwania 
tiketi ya kucheza Fainali za Euro 2020 utakaochezwa leo. PICHA: MTANDAO
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Na Somoe Ng’itu

B
AADA ya timu yake kupangwa 
na TP Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
Kocha Mkuu wa Simba, Pat-

rick Aussems, amesema kuwa hakuna 
timu nyepesi kati ya klabu nane am-
bazo zimetinga hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa.

Simba itawakaribisha 
mabingwa hao mara mbili 

wa Afrika, TP Mazembe
 kati ya Aprili 5 na 6 mwaka

 huu, kwenye Uwanja wa
 Taifa jijini Dar es Salaam na 
kurudiana mjini Lubumbashi

 baada ya wiki moja.
Aussems alisema kuwa alikuwa 

tayari kupangwa na timu yoyote katika 
hatua hiyo na kueleza kwamba kinachotak-
iwa kufanyika ni maandalizi bora kuelekea 
mchezo huo.

Mbelgiji huyo alisema kuwa bado anaipa 
nafasi timu yake kufanya vizuri kwenye 
mechi hizo mbili za hatua ya robo fainali kwa 
sababu watawakabili TP Mazembe wakiwa 
hawana wasiwasi wala hofu.

“Safari bado inaendelea, tutakwenda kama 
tulivyoanza, tulionekana hatuna nafasi, laki-
ni tumefika hatua ya makundi, kikubwa bado 
tuko kwenye malengo yetu ya msimu huu, 
tunahitaji kuendelea kuipa ushirikiano timu 
kama tulivyoanza,” alisema Aussems.

Aliongeza kuwa wachezaji wake wame-
pata uzoefu katika michezo 10 ya kimataifa 
waliyocheza, hivyo anaamini wataingia ku-
wakabili TP Mazembe wakiwa tofauti na wal-
ivyoanza michuano hiyo inayofanyika kila 
mwaka hapa barani Afrika.

“Tulipambana na tutaendelea kupamba-
na, kila timu inahitaji matokeo chanya kwa 
ajili ya kusonga mbele, kwa upande wangu 
hakuna timu nyepesi au ndogo, bado tuko 
kwenye mapambano na lolote linaweza ku-
tokea, mwisho wa siku bingwa ni mmoja,” 
alisema Aussems.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya Simba, Haji Manara, alisema 

kuwa klabu yake iko tayari kuwavaa wapin-
zani wao nyumbani na ugenini.

“Silaha yetu kubwa ni kutokujali anayekuja 
mbele yetu, hatuna uoga hata kama tuna-
jua wao wana rekodi nzuri kutuzidi, baada 
ya mechi ya Stars dhidi ya Uganda itakay-
ochezwa Jumapili, nitakuja na kauli mbiu ya 
mechi hiyo na Wakongomani, sasa tujikite 
katika tui la Kiganda,” alisema Manara.

Simba imetinga hatua ya makundi baada 
ya kupata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya AS 
Vita na kufikisha pointi tisa, huku Al Ahly 
ya Misri iliyomfunga JS Saoura ya Algeria 
magoli 3-0 ilifikisha pointi 10 na kuongoza 
Kundi D.

Majaliwa kuiongoza
Taifa Stars Jumapili

Dante kuwakosa 
Alliance FA Cup

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, atakuwa mgeni 
rasmi katika mechi ya kuwania tiketi ya kufuzu 
Fainali za Afrika kati ya wenyeji Timu ya Taifa 
(Taifa Stars) dhidi ya Uganda (Cranes) itakayoche-
zwa keshokutwa Jumapili kwenye Uwanja wa Taifa 
jijini Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ushindi ya Taifa Stars, 
Paul Makonda alisema kuwa wanaamini ujio wa 
kiongozi huyo utaongeza morali kwa wachezaji kwa 
ajili ya kusaka ushindi katika mchezo huo.

Makonda alisema kuwa kamati yake inawaomba 
wazalendo kujitokeza kushangilia katika mechi 
hiyo, ambayo Tanzania inajiandaa kuweka historia 
nyingine ya kufuzu fainali hizo baada ya kukosa 
kwa miaka 39.

Wakati huo huo, wasanii wa bongo flava, filamu, 
watangazaji na watu wengine mbalimbali maarufu 
akiwamo mrembo wa Tanzania wa mwaka 2006, 
Wema Sepetu wamewataka Watanzania kujitokeza 
kuishangilia Taifa Stars.

Na Faustine Feliciane

BEKI kisiki wa Yanga, Andrew Vincent ‘Dante’, 
ataukosa mchezo muhimu wa Kombe la FA dhidi ya 
Alliance FC utakaochezwa Machi 30, mwaka huu, 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza, 
imefahamika.

Dante ambaye anasumbuliwa na maumivu ya ny-
ama za paja pia aliondolewa katika kikosi cha Timu 
ya Taifa ‘Taifa Stars’ na nafasi yake kuchukuliwa na 
Erasto Nyoni.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mratibu wa timu 
hiyo, Hafidh Saleh, alisema kuwa katika mazoezi 
ya timu hiyo yaliyofanyika jana asubuhi wachezaji 
wote walikuwapo isipokuwa beki huyo.

“Mazoezi yanaendelea vizuri, tunashukuru hakuna 
majeruhi walioongozeka ukimuondoa Dante am-
baye hatoweza kucheza mchezo dhidi ya Alliance,” 
alisema Saleh.

Willian njia panda Chelsea UKURASA. 30


