
Askofu Pengo aonya 
vikali ulevi wa asubuhi
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Lionel Messi akifunga bao pekee lililoiwezesha Barcelona kushinda 1-0 dhidi ya 

Levante na kutangazwa mabingwa wa La Liga rasmi juzi. HABARI UK. 28

isikupite

LA UBINGWA...

USHINDI wa mabao 2-0 Liverpool iliyoupata dhidi ya Cardiff City wiki ili-yopita, umemfanya kipa Alisson kumaliza mechi bila kuruhusu bao [clean sheets] katika michezo 19 msimu huu. Na kwa idadi hiyo Alisson, 26, anaipiku rekodi ya mechi 18 bila kuruhusu bao iliyokuwa ikishikiliwa na David de Gea katika kipindi cha muongo mmoja. Kipa anayeshikilia rekodi ya ‘clean sheets’ ni Petr Cech, ambaye aliiweka msimu wa 2004-05 baada ya kutoruhusu bao katika mechi 24 msimu huo.
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Wanawake wa Wilaya ya Ileje mkoani Mbeya, wakisherehekea Siku ya Muungano kwa kusomba mchanga katika upanuzi wa hospitali ya 
Wilaya. PICHA: IBRAHIM YASINI

Fao upotevu wa ajira sasa ndani ya siku 14
Na Salome Kitomari

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) umesema ulipaji wa mafao 
ya ukosefu wa ajira sasa unafanyika 
ndani ya siku 14 iwapo mwanacha-
ma amekamilisha nyaraka zote.

Vilevile, mfuko huo umesema ka-
tika ukaguzi wa nyaraka za waom-
baji wa fao la upotevu wa ajira kwa 
kipindi cha Januari hadi Machi 
mwaka huu, maombi 880 yenye 
madai ya Sh. bilioni 8.8 yalibainika 
kuwa feki.

Akizungumza katika mahoji-
ano maalum na Nipashe jijini Dar 

es Salaam wiki iliyopita, Mkuru-
genzi Mkuu wa NSSF, Willium Erio, 
alisema kwa mujibu wa utaratibu, 
fao la upotevu wa ajira linatakiwa 
kutekelezwa ndani ya siku 30, lak-
ini wameamua kurahisisha ili kuon-
doa usumbufu kwa wanachama.

Alibainisha kuwa katika kushu-
ghulikia madai ya miezi mitatu 
iliyopita, baadhi ya wanachama 
baada ya ufuatiliaji wa kina, wali-
bainika wanadanganya kwamba 
hawako kazini, ilhali wako kazini.

“NSSF tumejiwekea utaratibu 
wa kulipa fao la ukosefu wa ajira 
ndani ya siku 14 baada ya mhusika 

kuwasilisha nyaraka zote muhimu, 
ikiwamo mwajiri kupeleka michan-
go yote kwa wakati, lakini utaratibu 
wa kisheria ni siku 30,” Erio alise-
ma.

Fao la upotevu wa ajira kwa mu-
jibu wa Sheria ya Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii ya Mwaka 2018 ni asilimia 
33.3 ya mshahara wa mhusika 
wakati anaachishwa kazi, na inatak-
iwa awe ameachishwa kazi na siyo 
kuacha kwa hiyari.

Alisema mafaili ya waombaji 
waliogushi nyaraka yamekabi-
dhiwa kwa vyombo vya ulinzi na 
usalama kwa ajili ya kuwakamata 

na kuwafikisha mahakamani kwa 
udanganyifu na kughushi nyaraka.

“Kuna udanganyifu sana katika 
fao la upotevu wa ajira, hili ni tatizo 
la kitaifa ambalo litamalizwa na 
uwapo wa vitambulisho vya taifa 
kwa kuwa kila mmoja atakuwa 
na namba yake na taarifa zake 
zikiwekwa itaonyesha anafanya 
kazi wapi,” alisema.

Erio aliongeza: “Mtu anakwam-
bia ameachishwa kazi, lakini uki-
fuatilia yuko sehemu nyingine ana-
fanya kazi, siyo kila anayeleta
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Maaskofu Katoliki wampongeza JPM
Na Waandishi Wetu

BARAZA la Maaskofu wa Kanisa 
Katoliki Tanzania (TEC) limem-
pongeza Rais John Magufuli kwa 
kufungua milango kwa wadau wa 
maendeleo na kutoa misaada kwa 
nchi zilizopatwa na majanga ya 
mafuriko na kimbunga.

Pongezi za TEC zilitolewa jana ji-
jini Mbeya na Makamu wa Rais wa 
baraza hilo, Askofu Flavian Kasala, 
wakati wa misa ya kumsimika Asko-
fu Gervas Nyaisonga kuwa Askofu 
Mkuu wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu 
la Mbeya.

Katika misa hiyo Rais Magufuli 
alionekana akiongoza kukusanya 
sadaka kutoka kwa waumini.

Askofu Kasala ambaye pia ni 
Askofu wa Jimbo la Geita, alisema 
maendeleo yanahitaji mazun-
gumzano na kusikilizana baina ya 
serikali na wadau.

“Hili ni hitaji muhimu katika 
ngazi zote za serikali. Tukiende-
lea kukupongeza kwa jitihada ul-
izochukua hadi sasa umefungua 
milango na kuwakaribisha wale 
wote walio tayari kukaa,” alisema.

Askofu Kasala aliongeza: “Tu-

naamini siyo tu itasaidia kutatua 
changamoto nyingi ambazo 
viongozi wa dini na ngazi zote 
wanakubaliana nazo wakati wa 
kutimiza majukumu yetu ya ku-
watumikia Watanzania hasa wale 
wanyonge, wenye kipato cha chini 
na maskini.

“Ni jambo jema na wataendelea 
kuzienzi desturi za taifa, sheria na 
taratibu zenye kuzingatia haki na 
usawa katika kuwafikia raia wote 
na kuwapatia watu wote huduma 
za maendeleo kama unavyosisitiza 
maendeleo hayana chama.”

Askofu Kasala alimweleza Rais 
Magufuli kuwa wanamwombea 
avuke vikwazo vyote ambavyo 
vinaweza kuingilia juhudi zake za 
kuliendeleza na kulikomboa taifa.

Alisema baraza hilo linam-
pongeza Rais Magufuli kwa kitendo 
chake cha kutoa msaada wa hali na 
mali kwa nchi za Msumbiji, Malawi 
na Zimbabwe zilizopatwa na maafa 
ya mafuriko na vimbunga.

“Tuwe karibu nao kwa misaada, 
tunakushukuru kwa serikali yako 
kupeleka msaada. Hata nchi yetu 
ingekumbwa lakini tuendelee kui-
ombea, tuendelee kumlilia na kum-

womba Mungu wakati huo huo 
tuongeze jitihada za kuondoa ma-
janga ya asili yale ambayo sisi tume-
kuwa waanzilishi wake,” alisema.

Baraza hilo limelaani kitendo 
cha mauaji yaliyotokea Pasaka Sri 
Lanka na kusababisha vifo vya ma-
mia ya watu, likieleza kuwa tukio 
hilo ni la ukatili ambao Tanzania 
inapaswa kujifunza kuwa unyama 
unajengeka nyuma ya chuki.

Akizungumza katika misa hiyo, 
Rais Magufuli alisisitiza upendo 
uliozungumzwa awali na Askofu 
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar 
es Salaam, Mwadhama Kardinali 
Polycarp Pengo.

“Ninakupongeza Askofu Gervas 
Nyaisonga kwa kusimikwa kuwa 
Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki 
Jimbo Kuu la Mbeya, ninakujua 
tangu ukiwa Dodoma wakati huo 
tulikuwa tukisali ulipokuwa huko,” 
alisema.

Rais Magufuli alisema wakati 
akiwa mdogo alitamani kuwa padri 
au askofu lakini ndoto zake hizo 
hakuzifanikisha.

“Wakati waimbaji walipokuwa 
wakiimba nyimbo nzuri sana zi-
menikumbusha sana wakati ule, 

nikajiuliza nilikosea wapi, yangeku-
wa masharti tanalegezwa ningem-
womba Baba Askofu Nyaisonga 
niwe padri nihubiri neno la Mungu 
ambalo ni muhimu katika maisha 
ya dunia,” alisema.

Rais Magufuli alisema uaskofu 
ni daraja takatifu na ni wito kutoka 
kwa Mungu na ni kazi ngumu.

“Kazi ya uaskofu ni kazi ngumu, 
leo ( jana) tunakushangilia lakini 
kadri tunavyokushangilia shetani 
anachukia, najua aliyekuchagua 
ni Mungu atakufikisha salama 
kuliongoza gurudumu la Jimbo Kuu 
Mbeya,” alisema.

Rais Magufuli aliwaomba vion-
gozi wa dini waendelee kuliombea 
taifa ili liendelee kukua kiuchumi 
na kuepukana na majanga mbal-
imbali.

Naye Askofu Nyaisonga alishuk-
uru kwa namna ambavyo makundi 
mbalimbali yalishiriki kumsaidia 
kimwili na kiroho hadi kufika hatua 
hiyo.

*Imeandikwa na Nebart 
Msokwa (MBEYA) na Romana 
Mallya (DAR)

Askofu 
Pengo 
akemea 
ulevi

Na Romana Mallya

ASKOFU Mkuu wa Jimbo 
Kuu Katoliki la Dar es Sa-
laam, Mwadhama Kardinali 
Pengo, amekemea ulevi wa 
asubuhi, akiitaka serikali 
kuchukua hatua.

Askofu Pengo alitoa rai 
hiyo jana katika misa ya 
kumsimika Askofu Gervas 
Nyaisonga kuwa Askofu 
Mkuu wa Kanisa Katoliki 
Jimbo Kuu la Mbeya.

Ibada hiyo ilihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa 
kitaifa akiwamo Rais John 
Magufuli, aliyeambatana na 
mke wake, Janeth Magu-
fuli.

Katika misa hiyo, Askofu 
Pengo alisema ni seri-
kali pekee inayoweza 
kuwawezesha kutamka 
kwa dhati kuwa haiweze-
kani watu kuwa wamelewa 
kabla ya saa tatu asubuhi.

“Serikali ndiyo inay-
oweza kutufanya tukaishi 
hivyo, kwa hiyo kusudi 
Roho Mtakatifu asibezwe, 
asisahaulike yeye ni nafsi 
ya pili ya Mungu, tunahitaji 
kanisa linaloshirikiana na 
serikali kuweka mazingira 
yanayotakiwa, kwa kanisa 
peke yetu hatuwezi,” 
alisema.

Askofu Pengo aliongeza: 
“Hatuna mahali pa ku-
wachukua vijana wetu 
tukawaweka tukawapa nid-
hamu ya kutokulewa kabla 
ya saa tatu asubuhi.”

Alisema Askofu hatakiwi 
kubeza shughuli inayofany-
wa na serikali ya kuwapa 
nidhamu vijana hao na 
kueleza kuwa kwa kufanya 
hivyo ni kwenda kinyume 
cha Roho Mtakatifu.

“Kazi iliyo njema ya 
kuwapa nidhamu vijana 
wetu ya kutokulewa kabla 
ya saa tatu asubuhi, ni 
kazi ambayo inawezekana 
tu kwa uvuvio wa Roho 
Mtakatifu, jambo hili ni la 
muhimu kwetu kulitam-
bua,” alisema.

“Mtume Petro alisimama 
akawaambia hebu fikiria 
haijafika hata saa tatu 
asubuhi, watu hawa wame-
pata wapi muda wa kulewa 
kwa kiwango hicho, sasa 
maneno hayo ya Mtume 
Petro yanaweza yakawa 
maneno halali katika 
mazingira yake na nyakati 
zile, sijui kama Tanzania ya 
leo tunaweza kuambizana 
hivyo,” alisema.

INAENDELEA UK. 26
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Waziri  Mkuu, Kassim Majaliwa, akifurahia jambo na watalii kutoka Israel, kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa KIA. 
Kushoto ni Naomi Moscovich, akiwa na binti zake, Dana Moscovich (kulia) na Lihi Moscovich (katikati). PICHA: OWM

CAG abaini
kuchelewa 
miradi  shule 

Na Enock  Charles

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, 
amebaini kuchelewa kukamilika kwa 
miradi ya ujenzi ya shule tatu za sekond-
ari zikiwamo  Ihungo na Jangwani, yenye 
thamani ya  Sh. bilioni 12.907.

Katika ripoti yake ya ukaguzi wa mwa-
ka wa fedha 2017/18, CAG Assad anasema 
amebaini kuchelewa kwa miaka hadi 
miwili katika kukamilisha miradi hiyo.

“Ukaguzi wa shughuli za ujenzi zili-
zotekelezwa kipindi cha mwaka wa fedha 
2017/18, ulibaini ucheleweshaji mkubwa 
wa hadi miaka miwili katika kukamilisha 
miradi ya ujenzi yenye thamani ya Sh. 
12,906,655,213 kwa shule tatu za sekond-
ari,” Prof. Assad anabainisha.

Katika ripoti yake hiyo, CAG Assad ana-
bainisha kuwa uchelewaji huo ni kinyume 
cha makubaliano ya mkataba kati ya Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia na 
Wakala wa Ujenzi kwa ajili ya ukarabati 
wa miundombinu ya shule hizo.

Mtaalamu huyo wa ukaguzi wa hesabu 

INAENDELEA UK. 26

Waitaka serikali ichukue hatua 
ufukuaji makaburi wenye ualbino
Na Salome Kitomari

SHIRIKA la Kutetea Watu Wenye Ualibino 
la Under The Same Sun, limeiomba serikali 
kuchukua hatua kukabiliana na changamoto 
ya ufukuaji wa makaburi ya marehemu wal-
iokuwa ualbino.

Akizungumza na Nipashe jana jijini Dar es 
Salaam, Ofisa Mragibishi wa shirika hilo, Kon-
do Seif, alisema watu wenye ualbino walioko 
hai wako hatarini ingawa sasa wengi wao wa-
nahifadhiwa kwenye vituo maalum.

“Kuna wenye ualibino kama mwanadamu 
wa kawaida inafikia mahali unapoteza mai-
sha unazikwa, wakati wa uhai wako hauku-
wa salama na sasa hata ukifariki mabaki ya 
mwili nayo hayako salama tena kwa kuwa 
wanafukua na kuondoka na viungo hivyo,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Kondo, wamepata taarifa 
kuwa usiku wa kuamkia Aprili 23, mwaka 
huu, kaburi la Amani aliyekuwa mkazi wa Ki-
jiji cha Ibililo mkoani Mbeya, lilifukuliwa na 
mabaki ya mwili wake yakachukuliwa.

“Mwishoni mwa mwaka jana, kuna ndugu 
wa Katibu wa Umoja wa Wenye Ualibino 
mkoani Mbeya, ambaye alifariki miaka mingi, 
kaburi lake lilifukuliwa na mabaki yote ku-
chukuliwa,” alisema.

“Badala ya mauaji, sasa kuna suala la ku-
fukua makaburi ya wenye ualibino, tunaiom-
ba serikali na jamii kukemea jambo hili kwa 
kipindi hiki tunachoelekea kwenye uchaguzi 
wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu amba-
ko mara nyingi matukio haya huongezeka,” 
alisema. 

INAENDELEA UK. 5

Waziri aipa maagizo TPDC gesi asilia
Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, 
ameliagiza Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), kuwatumia viongozi wa 
serikali za mitaa ili wakawahamasishe wa-
nanchi waweze kutoa maeneo yao kwa ajili 
ya upitishaji wa miundombinu ya gesi asilia.

Pia, amelitaka shirika hilo kuhakikisha ka-
tika kipindi cha miaka miwili robo ya wakazi 
wa Jiji la Dar es Salaam wawe wameshaun-
ganishwa na mfumo wa utumiaji wa gesi 
asilia.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa ziara ya ukaguzi wa usambazaji wa 
miundombinu ya gesi asilia katika maeneo 
ya Mikocheni, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), pamoja na Mlalakua.

“Watumieni viongozi wa serikali za mitaa 
ili waweze kuwahamasisha wananchi wao 
waweze kujiunga na matumizi ya gesi asilia, 
pia waweze kutoa maeneo yao ili miundom-
binu hiyo ipite kwa urahisi, Pia nataka ndani 
ya miaka miwili robo ya wakazi wa Dar es 
Saalam wawe wanatumia gesi asilia kwenye 

makazi yao,” alisema Dk. Kalemani.
Kadhalika, Dk. Kalemani aliitaka TPDC 

kuongeza idadi ya wafanyakazi ili kazi ya 
usambazaji wa gesi asilia kwenye makazi ya 
watu iende kwa haraka na kumalizika kwa 
wakati, na kueleza kuwa mkakati wa serikali 
ni kusambaza huduma hiyo katika mikoa ya 
Dodoma, Morogoro, Pwani, Lindi, Mwanza, 
Kigoma baada ya miaka mitano ijayo.

“Tunataka wateja zaidi ya 1,000 wawe 
wameunganishwa hadi kufikia mwakani, ka-
tika eneo la Mikocheni tunataka idadi kubwa 
ya wananchi wawe wanatumia gesi, hakik-
isheni mabomba la gesi ya Ubungo Maziwa, 
Mlimani na Mikocheni yanaanza kusambaza 
gesi kwa wakazi husika,” alisema Dk. Kalem-
ani.

Alisema serikali imeshatenga Sh. trilioni 
moja kwa ajili ya kusambaza gesi asilia kwa 
wananchi, na kwamba mikakati iliyopo ni 
kusambaza gesi katika viwanda vyote vya Jiji 
la Dar es Salaam, na kwa sasa imeanza na

INAENDELEA UK. 26
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Ni wiki ya maprofesa Ndalichako, Mbarawa
Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeingia katika wiki 
ya tano leo, huku wizara mbili za 
Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
Wizara ya Maji zikipangiwa siku 
tano za Wabunge kuchangia mjada-
la wa hotuba ya makadiro ya mapa-
to na matumizi ya mwaka 2019/20.

Kwa mujibu wa ratiba ya Mku-
tano wa 15 wa Bunge la bajeti iliyo-

tolewa na Oisi ya Bunge jijini Do-
doma kuanzia Aprili 23 hadi Juni 
28, mwaka huu, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ndiyo ita-
kayoanza kuwasilisha bajeti yake 
leo na kujadiliwa kwa siku mbili 
mfululizo. Ratiba hiyo inaonyesha 
kuwa chombo hicho muhimu cha 
kutunga sheria, kitajadili bajeti ya 
Wizara hiyo kati Aprili 29 na Aprili 
30, mwaka huu.

Wakati Wizara ya Maji ita-
wasilisha bungeni hotuba yake ya 
makadirio na matumizi ya fedha 
kwa mwaka 2019/20 kuanzia Mei 2 
hadi Mei 6 mwaka huu Bunge hilo 
litakapohitimisha mjadala wa wiz-
ara hiyo.

Mjadala wa wizara hiyo ulipang-
wa kuchukua siku tatu ambapo 
wabunge wanatarajiwa kueleza 
changamoto za maji zinazowagusa 

wananchi wengi katika maeneo 
mengi nchini.

Mei 7 hadi 8, Bunge pia litajadili 
hotuba ya makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto kwa siku mbili mfululizo.

Pia itajadili hotuba ya Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
kwa siku tatu   ambayo ni kuanzia 
Mei 10 hai Mei 13, mwaka huu.

Serikali 
yabeba 
wakulima 
pamba
Na Anthony Gervas, 
MWANZA

SERIKALI imewaahidi 
neema wakulima wa 
pamba nchini, ikisema ita-
wawezesha kwa zana bora 
ili kuongeza uzalishaji.

Mpango huo wa seri-
kali ulitangazwa na 
Naibu Waziri wa Kilimo, 
Inocent Bashungwa, 
akisema kwamba wiz-
ara hiyo itahakikisha 
inawasaidia wakulima 
zana bora za kilimo 
cha pamba ili kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo 
kutoka  tani 400,000 
mwaka 2018/2019 hadi 
tani 1,000,000 mwaka 
2020/2021. 

Aliyasema hayo juzi 
katika mkutano wa 15 wa 
sekta ndogo ya pamba uli-
ofanyika jijini Mwanza.

“Wizara yangu ita-
hakikisha inawasima-
mia wakulima wa pamba 
kuwapatia zana bora na za 
kisasa za kilimo zitaka-
zowawezesha kuzalisha 
pamba kwa wingi pamoja 
na kuwapatia pembejeo 
za kilimo, viatilifu vya 
kuua wadudu waharibifu 
ili kuongeza uzalishaji na 
kufikia malengo,” alisema 
Bashungwa. Bashungwa 
alisema katika msimu uli-
opita wa ununuzi wa zao 
hilo (2018/2019) uzalishaji 
ulifikia tani 222.039 
zilizozalishwa msimu wa 
2017/2018, hivyo kuku-
bali kulifufua kwa nguvu 
zote zao la pamba ambalo 
lilikuwa limekufa miaka 
ya nyuma. Mkutano huo 
uliwashirikisha wadau 
mbalimbali wa pamba, 
wakurugenzi wa bodi ya 
pamba, 

wakuu wa mikoa yote 
inayolima zao hilo, wakuu 
wa wilaya, wakurugenzi 
wa halmashauri za wilaya, 
wenyeviti wa halmashauri 
za wilaya, vyama vya 
msingi vya ushirika 
,wabunge na wakulima wa 
zao hilo.

Bashungwa alisema ka-
tika mkutano huo alikwen-
da kupata maoni ya wadau 
wa pamba na wakulima 
kuhusu namna ya uende-
shaji wa kilimo hicho kwa 
kutumia mfumo wa kisasa 
wa uzalishaji wa zao hilo, 
huku akiwaonya watendaji 
watakaojaribu kufanya hu-
juma katika kilimo hicho, 
watachukuliwa hatua za 
kisheria.
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Lipumba asuka safu mpya CUF
Na Mary Geofrey

CHAMA Cha Wananchi (CUF), 
kimewateua wanachama 13 kushi-
ka nafasi mbalimbali za uongozi ili 
kusaidia   kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Mwenyekiti wa CUF, Prof. Ibra-
him Lipumba, aliwaeleza waandi-
shi wa habari jana jijini Dar es 
Salaam kuwa, wameteua wana-
chama ambao miongoni mwao ni 
wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Taifa na Wajumbe wa Baraza Kuu la 
Uongozi la Taifa.

Aliwataja walioteuliwa ni Zaynab 
Amir Mndolwa, Mkurugenzi wa 
Fedha na Omary Mohamed Omary, 
ambaye atakuwa Naibu Mkuru-
genzi.

Wengine ni Mohamed Habibu 
Mnyaa, atakayekuwa Mkurugenzi 
wa Mambo ya Nje, Bunge na Sera 
na Mohamed Ngulangwa ata-
kayekuwa Naibu Mkurugenzi na 
Mneke Jafar Mkurugenzi wa Mipa-
ngo na Uchaguzi na Mohamed Vuai 
Makame atakayekuwa Naibu Mku-
rugenzi.

Prof. Lipumba alisema wengine 
ni  Abdul Juma Kambaya, Mkuru-
genzi wa Habari, Uenezi na Mahu-

siano ya Umma na Mbarouk Seif 
Salim Naibu Mkurugenzi.

Alisema kuwa Haroub Moham-
ed  Shamis kuwa Mkurugenzi wa 
Haki za Binadamu na Salvatory 
Magafu kuwa Naibu Mkurugenzi.

Pia wamo Thinney Juma Moham-
med kuwa Mkurugenzi wa Mafunzo 
na Uhamasishaji na Masoud Omary 
Mhina kuwa Naibu Mkurugenzi wa 

Mafunzo na Uhamasishaji na Yusu-
ph Mohamed Mbugiro aliyeteuliwa 
kuwa Oisa Tawala wa Oisi Kuu ya 
Dar es Salaam.

Kadhalika, Prof. Lipumba am-
eteuwa viongozi wa Jumuiya ya Vi-
jana wa (CUF- JUVCUF) pamoja na 
Jumuiya ya Wanawake ( JUKECUF)

Hata hivyo, alisema  kwa upande 
wa JUVCUF Kaimu Mwenyekiti  ni 

Hamidu Bobali, Kaimu Makamo 
Mwenyekiti Faki Suleiman Khatib, 
Kaimu Katibu Mtendaji, Yusuph 
Kaiza Makame na Kaimu Naibu 
Katibu Mtendaji, Mbaraka Ismaili 
Chilumba.

Pia alisema JUKECUF Kaimu 
Mwenyekiti ni Dhifaa Mohamed 
Bakar, Kaimu Makamo Mwenyekiti, 
Kiza Husein Mayeye, Kaimu Katibu 

Mtendaji, Anna Ryoba Paul pamoja 
na Kaimu Naibu Katibu Mtend-
aji, Leila Jabir Haji.

“Uteuzi huu umefanywa na 
Mwenyekiti wa CUF  kwa kushau-
riana na Makamu Mwenyekiti na 
uteuzi huu utaikishwa mbele ya 
Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa 
kuthibitishwa,” alisema Prof. Li-
pumba.

INATOKA UK. 3

Kondo pia alisema watu wenye 
ualibino wana haki ya kuchagua na 
kuchaguliwa kama raia wengine wa 
Tanzania, lakini hawawezi kufanya 
hivyo kama hali ya usalama itaku-
wa duni dhidi yao.

“Tunatoa wito kwa serikali na 
jamii, kila mmoja awe salama ka-
tika nchi ambayo ni kisiwa cha am-
ani na inasiika duniani, iwe salama 
kwa kila mmoja wetu,” alisema.

Kondo pia aliipongeza serikali 
kwa hatua mbalimbali inazochukua 
kwa kuwapeleka kwenye vyombo 
vya sheria wanaobainika kufanya 
ukatili dhidi ya wenye ualbino.

“Kinachofanya matukio haya 
yanajirudia ndani ya muda mfupi 
ni kwa sababu serikali na jamii hazi-
jasimamia elimu kwa umma, watu 
wengi wanashangaa baba na mama 
ni weusi lakini wamezaa mtoto 
mwenye ualibino, ni kwa sababu 
hawajui -- wanatengeza dhana 
mbalimbali kama ni mashetani, ha-
wana thamani yoyote,” alisema.

Alisema ni vyema serikali ikaf-
anya jitihada za makusudi kuende-
sha elimu kwa umma kitaifa ili watu 
wajue sababu za mtoto kuzaliwa na 
ualibino na changamoto zake na 
nini jamii ifanye kuzitatua.

“Tunapendekeza elimu ya ul-
emavu na ualibino iingizwe katika 
mtaala wa shule ili wanafunzi waji-
funze na kujua nini kinachoende-
lea,” alisema.

Mauaji ya albino nchini yalishika 
kasi mwaka 2006, na watu 19 wali-
hukumiwa kunyongwa hadi kufa 
baada ya kukutwa na hatia katika 
kipindi cha kuanzia mwaka 2006 
hadi 2015.

Waitaka serikali 

ichukue hatua
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BAADA ya vuta nikuvute ya muda mrefu, hatimaye mchakato 
wa uchaguzi mkuu wa Klabu ya Yanga umekamikika na sasa 
utafanyika Jumapili jijini Dar es Salaam. 

Kufanyika kwa uchaguzi huo kumekuja baada ya viongozi 
wote kujiuzulu, hivyo Jumapili wanachama watakuwa wak-
ichagua viongozi wapya watakaobeba jukumu la kuhakikisha 
Yanga inapata mafanikio katika kipindi chao uongozini. 

Katika uchaguzi huo utakaosimamiwa na Kamati ya Uch-
aguzi ya Shirikisho la Soka nchini (TFF), nafasi zinazogombe-
wa ni ya mwenyekiti, makamu mwenyekiti na wajumbe wa 
kamati ya utendaji.

Hakika hii ni nafasi pekee kwa wanachama wa Klabu ya 
Yanga kutumia haki yao kikatiba kuchagua viongozi makini 
wanaoamini wanaweza kuiwezesha kupiga hatua moja mbele 
zaidi kutoka hapo ilipo.

Kama ambavyo tulishuhudia mchakato wa uchaguzi wa wa-
tani zao, Simba ukifanyika kwa amani mwaka jana hadi kufikia 
hatua ya kubadili mfumo wa uendeshaji na kuwa wa hisa, ndi-
vyo ambavyo tunatamani kuona hali ikiwa hivyo kwa Yanga. 

Ni wazi kama amani itatawala na wanachama kujitokeza 
kwa wingi huku wakichagua viongozi makini wenye dira ya 
maendeleo, tutaishuhudia Yanga mpya na ya mafanikio. 

Tunatambua wazi kukiwa na Yanga na Simba bora ku-
naongeza ubora katika timu ya Taifa, Taifa Stars, hivyo sisi 
kama shabiki namba moja wa Taifa Stars, tunataka kuona 
amani ikitawala katika klabu hizi mbili na zinginezo ili kupata 
mafanikio hayo. 

Bila shaka, Simba kwa sasa chini ya mwekezaji wao Moham-
ed “MO” Dewji, inapita katika mikono sahihi na tayari wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo wameshaanza kupata raha 
ya mafanikio ya uwekezaji huo. 

Tunatambua mafanikio ya kwanza kwa wanachama na 
mashabiki wa soka, ni makombe kwanza, hivyo hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika Simba iliyofika msimu huu 
ni zaidi ya malengo yao. 

Awali, uongozi wa Simba malengo yao kwa Kocha Patrick 
Aussems yalikuwa ni kucheza hatua ya makundi, lakini kwa 
ushirikiano wa wachezaji, mashabiki,  wanachama, benchi la 
ufundi na uongozi,  timu hiyo iliweza kufika robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika. 

Aidha, Simba ambayo inashika nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara, ipo katika nafasi nzuri ya kutetea 
ubingwa wake. Hayo yote yamewezekana kutokana na kuwa 
na uongozi makini unaoungwa mkono na wanachama na 
mashabiki wote, hivyo wakati huo Yanga Jumapili wakicha-
guana, hawana budi kuwafanya watani zao kama kioo cha ku-
jitazama ili kuweza kufanikisha mchakato huo. 

Yanga haiwezi kuwa imara kama ikiwa na viongozi dhaifu, 
hivyo ni jukumu la wanachama kujitokeza kwa wingi katika 
uchaguzi wao na kutumia vema kura zao katika kuchagua 
viongozi makini.  Kadhalika, wanachama wanapaswa kuwak-
wepa na kuwanyima kura wale wote wanaotaka kuingia ma-
darakani kwa mgongo wa rushwa. Viongozi wa namna hii ni 
“mchwa” mkali kwani huongoza kwa maslahi yao binafsi na si 
kuitakia klabu mafanikio. 

Tunataka kuona viongozi watakaoiondoa Yanga kwenye 
wakati mgumu inaoupitia sasa, ambapo imekuwa ikitembeza 
‘bakuli’ ili kuweza kulipana mishahara. Haingii akilini kabisa 
kwa klabu iliyoanzishwa miaka 84 iliyopita kujiendesha kwa 
kutembeza bakuli.

Tunaamini wakati sahihi kwa Yanga kulikataa hilo ni huu 
kupitia umakini katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Jumapi-
li.

Na Adam 
Fungamwango

HUU ni wakati ambao Ligi 
Kuu inaelekea ukingoni, huku 
timu nyingi zikionekana kua-
mka kwa sababu mbalim-
bali, zingine zikitaka ubingwa, 
zingine zikikimbia janga la 
kushuka daraja.

Wakati timu tatu za Simba, 
Yanga na Azam zikigombania 
kwenda kuchukua taji la Ligi 
Kuu, timu nyingi zilizobaki zi-
napigana kufa au kupona kuba-
ki Ligi Kuu.

Ndiyo maana tunaona msi-
sismko mkubwa wa mechi za 
Ligi Kuu, kukiwa hakuna uhaki-
ka wa timu yoyote kushinda 
mechi popote iwe nyumbani 
au ugenini.

Timu zimekuwa zikipam-
bana kisawasawa na kuwafan-
ya mashabiki wanaokwenda 
uwanjani, au kuangalia kwenye 
luninga kuburudika.

Tumeona hata Simba 
yenyewe ambayo ina kikosi 
ghali na bora hapa nchini kwa 
sasa ikipata matokeo mazuri 
kwa mbinde. Si kama mwanzo 
ilipokuwa ikizisulubu timu ma-
bao matatu, manne mpaka ma-
tano kiulaini.

Kwa sasa inabidi itoke ma-
chozi, jasho na damu kupata 
ushindi, tena usio na idadi kub-
wa ya mabao kama mzunguko 
wa kwanza.

Ni kwa sababu timu zimecha-
chamaa, nyingi ziko kwenye 
hali mbaya, hazitaki kushuka 
daraja. Yanga, pamoja na 
matatizo yao, lakini ilikuwa iki-
pata ushindi mfululizo kwenye 
mzunguko wa kwanza, lakini 
hali imekuwa tofauti mzun-
guko huu kwani ushindi wake 
umekuwa wa mashaka na wa 
kusuasua.

Azam, moja ya timu bora 

kabisa nchini, yenye wachezaji 
wa gharama kubwa ukiondoa 
Simba nayo kwa sasa ikicheza 
ikicheza na timu kama Ndanda, 
Coastal Union, Mwadui au Li-
puli uwanjani huoni utofauti.

Hapa kuna kitu tunajifunza. 
Ni kwamba mwanzoni timu ny-
ingi zilikuwa zinachukulia poa, 
lakini sasa wachezaji na vion-
gozi wa timu hizo wanahakiki-
sha wanajiandaa kupambana 
kisawasawa ili kusalia Ligi Kuu.

Kama hali hii ya upambanaji 
ingekuwa tangu mwanzoni, 
kwenye mzunguko wa kwanza, 
basi huenda tungeshuhudia ligi 
bora sana nchini Tanzania.

Tatizo ninaloliona hapa ni 
kukosekana kwa mdhamini au 
wadhamini ili kuifanya ligi hiyo 
kuwa bora, tamu na ngumu.

Pamoja na kwamba msisim-
ko unaonekana kwenye mechi 
za kuelekea mwishoni mwa 
ligi, bado timu zinajikongoja, 
zikijiendesha kwa kuungaunga, 
na kuchangishana ili mradi tu 
mambo yakae sawa. Timu ny-
ingi kwa sasa ziko hoi kipesa, 
wakati mwingine hata kusafiri 
tu inakuwa mtihani.

Hivyo, timu kama hizi am-
bazo hata kusafiri tu matatizo, 
lakini zinatoa upinzani mkali 
kwa timu zenye uwezo na 
kongwe nchini, iwapo zitawez-
eshwa nazo kwa kupatikana 
wadhamini hali ingekuwa to-
fauti kidogo.

Ni kazi sasa kwa viongozi wa 
klabu hizo kutafuta wadhamini 
ili timu zao zijiwezeshe kiu-
chumi na kuwafanya wachezaji 
wao wajitume zaidi na zaidi. 
Lakini pia ni wajibu sasa kwa 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
kuiboresha ligi kwa kusaka 
wadhamini wa Ligi Kuu Bara 

kwa ajili ya kuifanya kuwa na 
ushindani.

Inashangaza kuona baadhi 
ya mechi zikijaza mashabiki 
viwanjani, lakini pia kwenye 
vibanda umiza watu wakijaza-
na kutazama mechi kila kona 
ya nchi, lakini hakuna wad-
hamini.

Kwenye Ligi Kuu Tanzania 
ilipofikia haihitaji mdhamini 
mmoja bali zaidi ya hapo, in-
gawa cha ajabu mpaka sasa 
haina mdhamini mkuu. Pesa za 
wadhamini ndizo zitaweza kuz-
ifanya timu zijiweze kiuchumi 
na hapo kutakuwa hakuna njaa 
wenye timu, hivyo wachezaji 
watakuwa wakijitolea nguvu 
zao kwa asilimia zote kwa ajili 
ya kupata ushindi.

Vinginevyo zile taarifa za 
baadhi ya wachezaji kula 
mlungula na kucheza chini ya 
kiwango zitakuwa zikiendelea 
kutamalaki.

Kwa hapa tu ilipofika Ligi 
Kuu nimeshuhudia wachezaji 
wengi wa Kitanzania wenye 
vipaji vya hali ya juu, lakini 
wamekuwa wakiangushwa au 
kukatishwa tamaa na maan-
dalizi hafifu kwenye klabu zao, 
posho kiduchu na kutokuwa na 
uhakika wa mishahara, kitu kin-
achosababisha wakate tamaa 
na hata wanapokuwa uwan-
jani kucheza huku wakiwa na 
mawazo tele kichwani, yanay-
owafanya wasicheze kwenye 
viwango vyao ya kawaida.

Lakini kama wakiamua, 
ndiyo haya tunayoyashuhudia 
kwenye mechi za kuelekea 
mwishoni mwa msimu, ingawa 
hadi sasa haijatangazwa bing-
wa atapewa kiasi gani cha pesa 
kutokana na kukosekana kwa 
mdhamini.

Ligi Kuu Bara tamu, tatizo wadhamini

 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga msifanye makosa 
uchaguzi mkuu Jumapili

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745  700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311.
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
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DC aeleza sababu za kasi uhalifu

Meneja wa Mazingira na Usalama katika kiwanda cha TBL Arusha, Patience Kazaura, akitoa mafunzo ya usalama kwa wafan-
yakazi, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Usalama Mahali pa Kazi  Duniani yaliyofanyika jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Walengwa Tasaf wawa 
mfano wa vita umaskini

Na Elizabeth Zaya, MAKAMBAKO

VIJANA wanaoishi katika Halmashauri ya 
Makambako mkoani Njombe, wamesema ipo 
hatari ya walengwa wa mpango wa kunusuru 
kaya masikini unaoendeshwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya  Jamii (TASAF), kuwa na mai-
sha mazuri kuliko vijana wengine   ambao 
wamekuwa wavivu wa ‘kuchakarika’kufanya 
shughuli za uzalishaji katika halmashauri 
hiyo.

Kauli hiyo ilitolewa na Msifuni Kitamkan-
ga, Mwenyekiti wa Kamati ya Usimamizi wa 
Mradi wa TASAF (CMC) katika Kijiji cha Ikelu 
wakati akizungumza na waandishi wa habari 
waliotembelea walengwa kujionea miradi 
wanayoiendesha katika kijiji hicho.

Kitamkanga alisema kuna   kazi kubwa 
inayofanywa na wanufaika wa mradi wa ku-
nusuru kaya masikini ya kujiingizia kipato 
kupitia miradi mbalimbali na jitihada zao 
wanazofanya katika kujikwamua na umasiki.

“Zamani watu walikuwa wanawaona hawa 
watu wanaosaidiwa na TASAF kama watu 
ambao hawawezi kufanya chochote cha 
kuondokana na umasikini na wakaishi mai-
sha ya kawaida kwa sababu tukiangalia hapa 

kwetu asilimia kubwa waliopo katika mpan-
go huo ni watu wazima. 

Lakini naona kwa sasa wanakuja kwa kasi 
kubwa jambo ambalo linatishia kwamba 
huenda wakawapita hata vijana wenye ngu-
vu kwa kuwa na maisha mazuri,”alisema Ki-
tamkanga.

“Aliongeza: “Sasa hivi hawa walengwa wa-
nafanya kazi sana na hawana muda wa ku-
poteza, TASAF wanawapa elimu ya ujasilia-
mali na wakiwapatia miradi hata kama ni 
midogo tunaona wanatumia elimu wanay-
opewa kuiendeleza inaongezea na kukua, 
tunaona kuna baadhi walipewa Mbuzi wawili 
lakini wamefuga wamepata wengi kadhalika 
kwa kuku na wanawapatia kipato sasa hivi. 

Na hela wanayopata wanaitumia tena 
kuanzisha  miradi mingine, kwa hiyo kipato 
chao kinazidi kukua, lakini vijana wenyewe 
wanakaa vijiweni tu.”

Alisema  TASAF wamefanya kazi kubwa 
katika Halmashauri ya Makambako kupun-
guza umaskini kwa kiwango kikubwa na 
kuondoa utegemezi kwa familia nyingi am-
bazo zilikuwa masikini. “Asilimia kubwa ya 
walengwa katika mpango huu hapa kwetu ni 
wajane ambao walikuwa wakiiwa na waume 

Na Shaban Njia, KAHAMA

  SERIKALI wilayani Kahama mkoani Shinyanga, 
imesema kuongezeka kwa miji ya kibiashara kimaen-
deleo na ongezeko la watu ni chanzo cha ongezeko la 
uhalifu katika maeneo hayo.

 Imeelezwa kuwa uhalifu siku zote unafuata sehe-
mu yenye maendeleo, hivyo wananchi wameombwa 
kutoa ushirikiano kwa Jeshi la Polisi ikiwamo kusaidia 
vitendea kazi, hatua ambayo itasaidia kuyaikia mae-
neo yenye matukio ya uhalifu kwa wakati.

  Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, 
ndiye aliyebainisha hayo juzi wakati akikabidhiwa 
pikipiki mbili kutoka kwa wadau wa maendeleo ka-
tika hala iliyofanyika katika viwanja vya Jeshi la Polisi 
wilyani hapa.

 Alisema Kahama ni mji ambapo unakua kwa kasi 
kutokana na biashara nyingi, hivyo kusababisha kuwa 
na watu wengi kutoka sehemu mbalimbali ya nchi 
wanaokwenda kutaka kuwekeza.

Kuhusu msaada wa pikipiki Macha alisema ange-
penda kuona kila askari wa kituo kikubwa cha polisi 
Kahama anakuwa na kitendea kazi hicho kwa sababu 
kutasaidia kuwahi kwa haraka katika matukio na 
kuongeza kasi ya ulinzi wa raia na mali zao.

  Mkuu wa Kituo cha Polisi Kahama, Soia Jongo, 
aliwashukuru wadau waliojitokeza kutoa msaada wa 
pikipiki kwa Jeshi la Polisi.

  Alisema kuwa jeshi hilo linachangamoto nyingi 
ambazo ni kutokuwa na magari ya uhakika kwa ajili 
ya shughuli za kitaifa, pikipiki kwa ajili ya doria na mi-
sako ikiwamo vipuri vya magari mabovu pamoja na 
mafuta ya magari ambayo husaidia katika shughuli za 
doria usiku.

zao na kuachia mzigo kwa fa-
milia ambazo tulishuhudia ny-
ingi zikielemewa na kushindwa 
kuwatunza vizuri, lakini kwa 
kuleta mradi hii huu umesaidia 
kwa kiwango kikubwa kuondoa 
mzigo uliokuwapo na pia kuzi-
fanya familia ziboreke,” alisema 
Kitamkanga.

Vodacom yawapa fursa wakazi Katavi
Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Mkoa wa Katavi, wamewez-
eshwa kwa kuongezewa fursa baada ya kam-
puni ya simu za mkononi ya Vodacom Tanza-
nia kuwasogezea huduma wateja wake kwa 
kuzindua duka kubwa la kisasa katika wilaya 
ya Mpanda.

mkoani Katavi. Duka hili litawezesha ku-
fungua fursa mbalimbali za kijamii na kiu-
chumi kwa wananchi wa wilaya hiyo na mae-
neo yanayoizunguka.

Akizungumza katika hala ya uzinduzi wa 
duka hilo, mgeni rasmi Waziri Mkuu mstaa-
fu, Mh Mizengo Pinda, aliipongeza kampuni 
hiyo, huku akisisitiza kwamba duka hilo 
litarahisisha upatikanaji wa huduma kwa wa-
teja na kuchochea shughuli za kiuchumi za 
wilaya na mkoa huo.

“Karibuni nyumbani Vodacom, hongereni 
sana kwa kutufungulia duka kubwa zaidi 
hapa Mpanda kwani wilaya hii ina wananchi 
wachapakazi, wenye muamko wa kukuza 
uchumi na wafanyabiashara wakubwa na 
wadogo. Ni furaha kuona sasa watapata hu-

duma za simu kwa ukaribu, lakini pia, wa-
jasiriamali watapata fursa zaidi,” alisema 
Pinda, huku akihamasisha wakazi wa wilaya 
hiyo kuona duka hilo kama kichocheo cha 
kukuza uchumi wilayani humo.

Duka hilo  jipya Iina vifaa vya kisasa, wa-
fanyakazi waliopata mafunzo sawia na walio 
tayari kutoa huduma bora kwa wakazi wa 
Wilaya ya Mpanda kwa kuzingatia ongezeko 
la idadi ya watu katika Mkoa wa Katavi.

Naye Mkuu wa mauzo wa Vodacom Kanda 
ya Nyanda za Juu kusini, MacFydine Minja, 
alisema uzinduzi wa duka hilo unaenda 
sambamba na mkakati wa kampuni hiyo wa 
kuchochea ukuaji wa uchumi na kuleta fursa 
kwa Watanzania. Pia Vodacom imelenga ku-
panua wigo wa huduma za simu Tanzania na 
kuziikisha karibu na wananchi. 

“Tumejidhatiti kutoa huduma bora kwa 
wateja wetu katika mkoa huu, ambapo tayari 
tuna huduma ya 4G ambayo inatoa nafasi 
ya kupata intaneti yenye kasi zaidi, pia tuna 
madawati matano ya huduma kwa wateja. 
Kipaumbele chetu ni kuhakikisha kwamba 
wateja wetu wanapata huduma kiurahisi na 
kwa ufanisi zaidi,” alisema Minja.



10

TANGAZO

Jumatatu Aprili 29, 2019



JUMATATU APRILI 29, 2019 11

HABARI ARUSHA

PM kuzindua maabara 
ya kisasa ya Atomiki
Novatus Makunga, ARUSHA

W
AZIRI  Mkuu Kassim Majali-
wa, leo anatarajiwa kuzindua 
maabara ya kisasa ya kwanza, 
katika ukanda wa Afrika, iliyo-

gharimu zaidi ya Sh. bilioni 8.38 iliyojengwa 
na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania, jijini 
Arusha.

 Aidha, Majaliwa atafungua mkutano wa 
wataalam wa mionzi kutoka nchi za Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Africa (SADC), 
utakaofanyika katika Kituo cha Mikutano 
cha Kimataifa cha Arusha (AICC).

 Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya   Nguvu 
za Atomiki nchini,   Prof. Lazaro  Buzagala, 
alisema mjini hapa jana kuwa, maabara hiyo 
imejengwa kwa fedha za ndani  kwa ghara-
ma  ya zaidi ya Shilingi bilioni mbili.

Alisema kuwa Umoja wa Ulaya (EU), ume-
fadhili bila ya masharti yoyote kwa Serikali 
ya Tanzania vifaa na mafunzo  kwa wataal-
amu watakaosimamia maabara hiyo kwa 
gharama ya zaidi ya Sh. bilioni sita.

Prof. Buzagala alisema maabara hiyo itatoa 
huduma katika nchi za Jumuia ya Afrika ya 
Mashariki (EAC) na nchi za SADC.

Alisema lengo kuu la Serikali ya Tanza-
nia  kujenga  maabara hiyo, ni kuimari-
sha zaidi udhibiti wa mionzi na pia kuimari-
sha matumizi ya Sayansi na teknolojia nchini 
na katika mataifa  ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika.

“ Lengo kuu la maabara hiyo ni kuhakiki-
sha panakuwapo na usalama kwa wananchi 
wa Tanzania na mataifa mbalimbali barani 
Afrika, kuhusu udhibiti wa madhara ya mi-
onzi,” alisema Prof. Buzagala. 

Alisema dhamira ya Serikali ya Tanzania 
kuunda  Tume ya Nguvu za Atomiki  ni ku-
dhibiti na kusimamia  matumizi salama ya 
nishati ya Nyuklia, kwa misingi ya kuhakiki-
sha mionzi haileti madhara kwa watumiaji.

Aidha, Prof. Buzagala, alisema pia kue-
ndeleza  matumizi salama ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nyuklia, kwa kuzingatia sheria  
na kuhakikisha  panakuwapo na maendeleo 
endelevu nchini.

Hata hivyo, Prof. Buzagala  alisema kwa 
miaka mingi Tanzania ilikabiliwa na changa-
moto kubwa ya kukosekana kwa maabara ya 
kisasa, kama hiyo itakayozinduliwa na Waziri 
Mkuu Majaliwa.

 Alisema kutokana    na kutambua 
umuhimu wa  maabara  hizo, Tume ya Ngu-
vu za Atomiki Tanzania, inaendelea kufun-
gua oisi za kanda na maabara ndogo ndogo 
na hadi sasa zaidi ya maabara ndogo 20   
zimefunguliwa, kwa ajili ya kupimia mionzi 
jambo ambalo limesaidia kupunguza malala-
miko kutoka kwa wafanyabiashara.

Alisema Tume inatarajia kujenga oisi 
zake mjini Dodoma, Zanzibar na Mwanza, 
zitakazokuwa na maabara kwa ajili ya ku-
peleka huduma karibu na wananchi. Prof. 
Buzagala alieleza kwamba maabara hiyo ya 
kisasa  na ya aina yake  Afrika ina manu-
faa  makubwa katika kipindi hiki ambacho 
serikali ipo katika mkakati wa kuifanya Tan-
zania ya Viwanda. 

Alisema maabara hiyo itaimarisha kazi za 
udhibiti wa madhara yanayoweza kutokea 
kutokana na mionzi na hivyo kuwaweka Wa-
tanzania katika hali ya usalama zaidi. 

Pia  Prof. Buzagala alisema maabara hiyo 
itadhibiti na kusimamia  vyema  uchimbaji, 
uchakataji na usairishaji wa madini ya ura-
nia na  madini mengine  hatarishi yatoka-
nayo na mionzi ili wananchi wasipate mad-
hara. 

“Maabara hii itasaidia  kufanya utaiti za 
kisayansi na teknolojia zenye hadhi ya ki-
mataifa kwa kushirikiana na  vyuo vikuu, 
taasisi mbalimbali za ndani na nje ya Tanza-
nia, kwa lengo la kukuza sekta ya Sayansi na 
Teknolojia,” alifafanua.

Magara waomba uongozi 
kuchunguza ubadhirifu
Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

WAKAZI   wa Kijiji cha Magara, wilayani 
Babati mkoani Manyara, wameuomba uon-
gozi wa wilaya hiyo kuchunguza ubadhirifu 
wa Sh. milioni 45  wa ujenzi wa matundu 
20 ya vyoo vya shule na Sh. milioni 103 zi-
lizotolewa na mradi wa kuhifadhi mazin-
gira Juhibu.  Mmoja kati ya wakazi wa kijiji 
hicho, Juma Rajab, akizungumza juzi alidai 
wanaomba uongozi wa wilaya uike kijijini 
hapo au ulete wakaguzi, kwa kuwa fedha ny-
ingi zimefujwa na wakihoji wanakamatwa. 

Alisema baada ya kufanyika mkutano 
mkuu wa kijiji hivi karibuni na viongozi hao 
kutoa taarifa potofu ya mapato na matumizi, 
yeye na wenzake wanne walipinga na wa-
likamatwa na kuikishwa polisi. 

Aliwataja wenzake waliokamatwa baada 
ya kupinga taarifa hiyo kuwa ni John Sam-
son, Azaria Daudi, Polaa Juma na Omary 
Ramadhan na badala ya kuikishwa kituo 
cha polisi Magugu, walipelekwa Mjini Babati. 

“Kuna ufujaji wa fedha umefanyika na 
tukipinga tunakamatwa ila tunaushukuru 
uongozi wa CCM Wilaya ya Babati, ambao 
waliingilia kati hadi tukaachiwa, wachungu-
zwe fedha zetu zimeliwa,” alidai Rajabu. 

Alidai kuwa awali waliambiwa mradi wa 
ujenzi wa vyoo vya Shule ya Msingi Magara, 
wenye matundu 20, utagharimu Sh.milioni 

38, lakini baadaye wakaelezwa umetumia 
Sh. milioni 45. 

Alidai kuwa gharama ni kubwa kwa kuwa 
mchanga, mawe yapo  karibu na wananchi 
walitumia nguvu kazi zao kujenga vyoo 
hivyo, lakini fedha hizo wanazotajiwa ni ny-
ingi na walipopinga, walikamatwa. 

“Tunamuomba mheshimiwa Mkuu wa 
Wilaya ya Babati,  Elizabeth Kitundu, aike 
kwenye kijiji chetu au atume mkaguzi wa 
ndani wa halmashauri ya wilaya, kwani 
hawa viongozi wamefuja fedha zetu,” alidai 
Rajabu.  Alidai pia kuna ufujaji wa fedha za 
mradi wa vijiji 10 vya uhifadhi wa mazingira 
wa Juhibu, ambazo kwa mwaka zilipokelewa 
Sh. milioni 103 ambazo baadhi yake zimefu-
jwa na viongozi. 

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Kijiji hicho 
Twaha Ramadhan, akizungumza kwa njia 
ya simu alikanusha madai hayo na kutaka 
mwandishi wa habari hizo, kuika oisini 
kwake kuliko kuzungumza kwenye simu. 

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Manyara, 
Augustino Senga, alisema baada ya watu hao 
kukamatwa walichunguza wakakuta ni ma-
jungu hivyo wakawaachia. 

Mkuu wa Wilaya ya Babati, Elizabeth Ki-
tundu, alisema ataika kijijini hapo na kuiti-
sha mkutano mkuu kwa lengo la kusikiliza 
changamoto hizo na kisha kupatiwa ufum-
buzi. 
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HABARI KILIMANJARO

Vijana wa Rombo watakiwa 
kutekeleza kazi za JPM  Na Paul William, MOSHI

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), kimeendelea kupu-
kutika baada ya aliyekuwa Diwani wa 
Kata ya Kibosho Magharibi na Katibu 
Mwenezi wa chama hicho Jimbo la 
Moshi Vijijini mkoani Kilimanjaro, 
Deogratius Mushi, kukihama chama 
hicho na kutimkia CCM.

Kuhama kwa diwani huyo kunafan-
ya idadi ya madiwani waliojiuzuru na 
kutoka Chadema kurudi CCM kufikia 
18 katika Mkoa wa Kilimanjaro.

Mushi aliwahi kugombea ubunge 
katika Jimbo la Kawe, jijini Dar es 
Salaam, mwaka 2005, na badaye ali-
fanikiwa kushika nafasi mbalimbali za 
uongozi ndani ya chama hicho.

Alitangaza rasmi kuhamia CCM juzi 
na kukabidhi kadi ya Chadema kwa 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kili-
manjaro, Patrick Boisafi, katika ofisi 
za chama hicho mkoa.

Boisafi alisema kuwa, kazi ya 
Chama cha Mapinduzi ni kushika 
dola na kuwatumikia wananchi kwa 
kutatua kero mbalimbali zinazowaka-
bili na mwaka 2015 wapo baadhi ya 
wana-CCM waliamua kuhamia upin-
zani, lakini baada ya kufika kuona 
yale waliyotegemea hayafanyiki, 
wameanza kurudi.

“Chama chochote chenye malengo 
ya kushika dola ni lazima kiwe na 
mtaji wa wanachama hivyo sisi kama 
chama tawala tunaendelea ku-
wapokea wanachama wetu waliokuwa 
wamepotea na sasa wanataka kurudi 
nyumbani,” alisema Boisafi.

Alisema kuwa, wanachama wote 
wanaorejea sasa, chama kitawatumia 
kuongeza nguvu katika chaguzi mbali 
mbali zikiwamo za serikali za mitaa ili 
kuhakikisha kuwa upinzani unatowe-
ka katika Mkoa wa Kilimanjaro.

Kwa upande wake, Mushi alisema 
ameamua mwenyewe kwa hiari yake 
kujiuzulu udiwani pamoja na nafasi 
zote ndani ya Chadema na kutimkia 
CCM kutokana na chama hicho kue-
ndesha kwa lengo la maslahi ya watu 
wachache.

“Chadema ni kundi dogo la watu 
waliojilimbikizia madaraka na ha-
wawezi kuipeleka mbele taifa hili 
na kuwaletea wananchi maendeleo 
kamwe na ni kutokana na ulafi wa 
madaraka na kutaka kujinufaisha baa-
dhi ya watu na familia zao,” alisema 
Mushi. Alisema kuwa, kitendo cha 
yeye kutoka Chadema na kuhamia 
CCM hataachana na siasa na kutumia 
nafasi hiyo kukiomba CCM wakiona 
inafaa wampe ridhaa ya kupeperusha 
bendera yake katika uchaguzi utakao-
fanyika katika kata hiyo.

“Nimechoka kuvaa manguo ya 
migambo wakati hata sijawahi kupitia 
mgambo wenyewe halafu unakuta 
kiongozi anakwambia komaa kaman-
da unajiuliza tangu lini nimekuwa ka-
manda, nimeamua kurudi kuvaa nguo 
za heshima za CCM,” alisema Mushi.

Naye Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Moshi, Kastori Msigala, alikiri 
kupokea barua ya kujiuzulu kwa 
diwani huyo na kuachia nafasi zote 
ndani ya Chadema na kujiunga na 
CCM na alisema kuwa kwa sasa ame-
shatoa taarifa Wizara ya Tamisemi ili 
hatua nyingine ziweze kufuatwa.

Diwani, Katibu mwenezi 
waihama Chadema

Na Paul William, ROMBO 

V
IJANA katika Wilaya 
ya Rombo, mkoani 
Kilimanjaro wam-
etakiwa kuhakikisha 

wanaunganisha nguvu zao 
kwa pamoja ili kupeleka mbele 
maendeleo pamoja na kuunga 
mkono kazi zinazofanywa na 
Serikali ya Awamu ya Tano 
chini ya Rais Dk. John Magufuli.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa (NEC), kupitia 
Mkoa wa Kilimanjaro, Joseph 
Tadayo, katika bonanza maal-
um ililoandaliwa na Umoja 
wa Vijana wa CCM (UVCCM), 
Wilaya ya Rombo ikiwa ni maa-
dhimisho ya sherehe za Muun-
gano wa Tanzania.

Tadayo alisema kuwa, Rom-
bo ni miongoni mwa wilaya 

ambazo vijana wamekuwa 
wakipewa kashfa za ulevi na 
kushindwa kufanya kazi, lakini 
alishangaa kuona jinsi vijana 
wa wilaya hiyo walivyo na ngu-
vu kubwa.

“Mimi nilikuwa nikisikia 
Rombo hakuna vijana, wote 
wametekwa na pombe sasa ni-
kawa najiuliza je, hawa vijana 
ninaowaona hapa wanatoka 
wapi? Ndipo nimeamini sasa 
maneno yale hayana ukweli 
wowote bali ni kwa lengo la 
kuwachafua tu, na kuanzia sasa 
natangaza Rombo kuna vijana 
wa kazi,” alisema Tadayo.

Aliwataka vijana kuungana 
na kufanya shughuli mbalim-
bali za maendeleo pamoja na 
kuhakikisha jimbo hilo linarudi 
CCM iikapo mwaka 2020 ka-
tika uchaguzi mkuu.

Alisema kuwa, jimbo hilo 

linachangamoto mbalimbali 
ambazo zilistahili kutatuliwa na 
mbunge wa jimbo, lakini katika 
hali ya kushangaza ameshind-
wa kufanya hivyo na kudai 
kuwa angekuwa anatokaa CCM 
angemwita kujibu tuhuma hizo.

  “Mbunge wa Jimbo hili 
anatoka chama cha upin-
zani (Chadema), angekuwa ni 
mbunge wa CCM ningemuita 
sasa hivi hapa mbele yenu 
aeleze ni kwa nini anashindwa 
kuwatumikia na kuwatatulia 
matatizo yenu, lakini kwa hapa 
sina uwezo,” alisema Tadayo.

Aidha, aliwataka vijana hao 
kujitokeza kuwania nafasi 
mbalimbali za uongozi katika 
chaguzi za serikali za mitaa 
pamoja na uchaguzi mkuu 
mwakani ili kuhakikisha maen-
deleo yanasonga mbele.

Kwa upande wake, Mkuu 

wa Wilaya ya Rombo, Agnes 
Hokororo, alisema kuwa wilaya 
hiyo imekuwa ikiandamwa na 
kashfa za vijana wake kutekwa 
na ulevi wa kupindukia madai 
ambayo ameyakanusha baada 
ya kushuhudia wanavyochapa 
kazi.

Hokororo alisema, vijana hao 
wamekuwa wakijituma kila ku-
kicha kuhakikisha maendeleo 
ya Rombo yanasonga mbele na 
kuongeza kuwa kwa sasa vijana 
hao wameshaanza kujipanga ili 
kuhakikisha jimbo hilo linare-
jea  CCM ikiwa ni dhamira ya 
kumuunga mkono Rais Magu-
fuli.

Akizungumzia suala la ulevi, 
Mwenyekiti huyo wa Ulinzi na 
Usalama wa wilaya alisema 
kuwa, wamekuwa wakiendelea 
kudhibiti ulevi na kuwa ma-
pambano hayo ni endelevu.

Kinamama Kia walia unyanyasaji
Na Mary Mosha, HAI

KINAMAMA Kata ya Kia, 
wilayani Hai, mkoani Kiliman-
jaro, wamelalamikia   Jeshi la 
Polisi la kituo kidogo cha Kia 
kwa madai ya   kuwatesa wa-
toto wanapokuwa malishoni 
kwa  kufyatua risasi hewani 
katika       makazi yao huku 
wakiwatolea   maneno ya ud-
halilishaji.

Wakiongea mbele ya Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. 
Anna Mghwira, Anastasia Mole-
li, alisema kuwa wapo baadhi 
ya askari wamekuwa wakiwa-
tolea lugha chafu watoto wao 
bila sababu za msingi wakati 
wanapokuwa malishoni.

Raheli  Leiza,  alisema mbali 
na kuwatolea lugha za udhalil-
ishaji, pia wamekuwa wakiwa-
pa adhabu za kuwatumbukiza 
kwenye  madimbwi ya matope 

nyakati za mvua na kuwaanika 
kwenye jua kali nyakati za 
ukame hali inayowasononesha 
wazazi.

“Askari hawa wa Kia wame-
kuwa wakiwatumbukiza wa-
toto wetu kwenye madimbi ya 
matope wakati wa masika,  na 
wakati wa kiangazi kuwatoa 
nguo na kuwaanika kwenye jua 
kali na vumbi,  hii sio haki tuna-
muomba mkuu wa mkoa kuin-
gilia kati ili tuweze kujua  ha-
tima yetu,” alidai mama huyo 
na kuongeza: 

“Hawaishii hapo tu, wame-
kuwa wakiwakimbiza hadi 
kwenye maboma yetu   na ku-
rusha risasa juu hali ambayo ni 
hatari kwa wazee, wanawake 
wajawazito na wenye shinikizo 
la damu...pia  watoto hao wan-
apoika nyumbani  tunalazimi-
ka kuwakimbiza hospitali   na 
kutumia gharama kubwa katika 

kuwatibu,” alidai. 
Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Sanya, Satition Kera Komea, 
alikiri kupokea taarifa hizo  za 
askari kuvamia eneo na kupiga 
risasi hewani  kwenye makazi 
ya watu  kwa kile kilichodaiwa 
kuwafukuza watoto waliokuwa 
wakilisha mifugo.

“Tunaiomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa kuwaonya 
hawa polisi maana sio mara ya 
kwanza kuwanyanyasa watoto 
na kinamama ... tumevumilia 
kwa heshima ya serikali yetu, 
lakini ipo siku  tutachoka ku-
vumilia na kunaweza kutokea 
machafuko,” alionya.

Kwa upande wake  Diwani 
wa Kata ya Kia, Yohana Leiza, 
alisema tatizo hilo limekuwa 
likijirudia mara kwa mara bila 
sababu za msingi huku kinama-
ma na watoto wakiendelea ku-
teseka.

“Mkuu wa Mkoa, Polisi wa 
Kia wamefanya kama huu ndio 
mtaji wao  kukamata mifugo 
yetu na kuipeleka   maha-
busu bila  kuipa chakula wala 
maji huku wakisubiria kulipwa 
kiasi cha Sh. 200,000 kwa kuwa 
wanadai mifugo hiyo imekuwa 
ikiingia kwenye eneo lililokata-
zwa,” alidai.

 Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, alise-
ma serikali imekuja kusimamia 
haki na amani kwa pande zote 
mbili na sio kuruhusu eneo hilo 
kuwa uwanja wa mapambano.

Alikemea  tabia ya askari 
kukimbiza watoto  kwa ku-
tumia  magari pale wanapoku-
wa malishoni na kumuagiza 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa  
Kilimamanjaro,  kuwachukulia 
askari hao  hatua  wakiwamo 
wanaodaiwa kurusha risasi 
kwenye makazi ya watu.

Mmoja ya 
watalii kutoka 
Kampuni ya 
KiliTwende 
Tours, akiwa 
amejilaza 
katika kibao 
cha  Lava 
Tower Camp 
kutokana na 
uchovu wakati 
wa safari yake 
ya kupanda 
Mlima Kili-
manjaro hadi 
kilele cha juu 
kabisa cha 
Uhuru Peak 
chenye urefu 
wa mita 5,895 
kutoka usawa 
wa bahari. 
PICHA:JAMES 

LANKA



Lionel Messi akifunga bao pekee lililoiwezesha Barcelona kushinda 1-0 dhidi ya 
Levante na kutangazwa mabingwa wa La Liga rasmi juzi. HABARI UK. 28

isikupite

LA UBINGWA...

USHINDI wa mabao 2-0 
Liverpool iliyoupata dhidi 
ya Cardiff City wiki ili-
yopita, umemfanya kipa 
Alisson kumaliza mechi 
bila kuruhusu bao [clean 
sheets] katika michezo 19 
msimu huu. Na kwa idadi 
hiyo Alisson, 26, anaipiku 
rekodi ya mechi 18 bila 
kuruhusu bao iliyokuwa 
ikishikiliwa na David de 
Gea katika kipindi cha 
muongo mmoja. Kipa 
anayeshikilia rekodi ya 
‘clean sheets’ ni Petr Cech, 
ambaye aliiweka msimu 
wa 2004-05 baada ya 
kutoruhusu bao katika 
mechi 24 msimu huo.
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NYOTA WA4 

WALIOSTAHILI 

KUWAMO 

KIKOSI CHA PFA
LONDON, England 

S
I jambo la kushangaza kwam-
ba wachezaji 10 kati ya 11 kwe-
nye timu ya mwaka ya PFA wa-
natoka ama Manchester City 

au Liverpool, kwani ndio wametawala 
ligi msimu huu.

Hata hivyo, kumuona 
Paul Pogba halikuwa pia

 jambo la kushangaza.
 Lakini pia katika orod-
ha hiyo kuna majina ya 

wachezaji ambao ha-
wapo.

bado kuna swali kubwa kwamba kwa 
nini Salah hajajumuishwa.

Kwa mfano, raia huyo wa Misri 
amecheza dakika 200 kuliko Mane 
raia wa Senegal, huku pia akiwa ame-
piga mashuti 40 kuliko Mane aliye-
piga mashuti 19.

Lakini kwa mshangao wa wengi, 
Salah hajajumuishwa kwenye kikosi 
hicho, huko Mane akiwa kwenye 
orodha hiyo.

3. N’GOLO KANTE (CHELSEA)

Kama unafikiria kazi ya N’Golo 
Kante ni kukimbia tu uwanjani una-
kosea, kwani kazi anayoifanya ni 
kubwa mno katika kuhakikisha anai-
chezesha timu yote.

Baada yakushinda Kombe la Du-
nia akiwa na Ufaransa kipindi cha 
majira ya joto mwaka jana, akitoka 
kushinda mara mbili taji la Ligi Kuu ya 
England na mchezaji bora wa msimu, 
kumeibua maswali kwa nini Kante 
ameachwa. Nini cha zaida ambacho 
alitakiwa kukifanya? Jibu ni kwamba 
kufunga mabao mengi zaidi.

Huku Jorginho alitarajiwa kuwa 
mchezaji wa kiungo atakayemsaidia 
zaidi Sarri, lakini ni ukweli kwamba 
Kante ndiye alikuwa na wakati mzuri 

zaidi. Ameichezea timu hiyo kwenye 
safu ya kiungo kwa kuiunganisha na 
ya ushambuliaji na ulinzi na pia kuwa 
kama kiungo mkabaji. Ukiacha kutaja 
mabao yake dhidi ya Manchester City 
na Tottenham, bado alipaswa kuwapo 
katika kikosi hicho cha mwaka.

2. SON HEUNG-MIN 

(TOTTENHAM)

Mmoja wa wachezaji muhimu kwa 
Tottenham msimu huu hakuwa Harry 
Kane au kiungo Christian Eriksen. Pia 
si Dele Alli wala Lucas Moura. Huyu ni 
Son Heung-Min.

Ulazima wa kwenda kulitumikia 
kwanza jeshi nchini kwake Korea 
Kusini kulisababisha kukosa mwezi 
wote wa kwanza wa Ligi Kuu. Lakini 
Son amelipa fadhila kwa kiwango 
alichokionyesha msimu huu. Aki-
wa amefunga mabao 12 na pasi za 
mwisho saba hadi sasa, amekuwa ni 
mchezaji muhimu zaidi kwa kikosi 
cha Spurs msimu huu baada ya ku-
umia kwa Kane.

Alikuwa ndiye nguzo wakati waki-
itoa Manchester City kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. Lakini kwa 
mshangao wa wengi hakuwapo kw-
eye kikosi cha mwaka cha EPL msimu 
huu.

1. EDEN HAZARD (CHELSEA)

Wengi walishangaa zaidi kutoliona 
jina la mchezaji huyu wa Chelsea, 
Eden Hazard.

Kulikuwa na sababu nyingi za kum-
jumuisha Hazard katika kikosi cha 
mwaka kutokana na ukweli kwamba, 
amekuwa na mchango mkubwa kwa 
‘Blues’ hao msimu huu.

Chelsea baada ya kuwa na safu 
mbovu ya ushambuliaji na kuamua 
kumuuza Morata, ilimchukua kwa 
mkopo Higuain ambaye ameshindwa 
kabisa kuwa suluhisho la mabao kwa 
kikosi hicho.

Lakini Hazard licha ya yeye 
kucheza kama kiungo mshambuliaji, 
ndiye amekuwa kwenye orodha ya 
wafungaji mabao wa Chelsea na kui-
saidia kufika hapo ilipo.

Akiwa na mabao 16 kwa jina lake, 
yeye alipaswa kuwapo kwenye kikosi 
cha mwaka kutokana na mchango 
wake mkubwa kwa kikosi hicho 
msimu huu.

NI Jose Mourinho pekee 
amemfunga kocha wa Tot-
tenham, Mauricio Pochet-
tino mara nyingi zaidi 
(mara 5) kwenye Ligi Kuu 
England kuliko Manuel 
Pellegrini (mara 4, sawa 
na Pep Guardiola).J

E
, 
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A
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U
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?

Hapa tunawaangalia wachezaji 
wanne ambao walistahili kuwapo kw-
eye kikosi hicho ambao walionekana 
kuwa na msimu mzuri zaidi.

4. MOHAMED SALAH 

(LIVERPOOL)

Akiwa amefunga mabao 19 na kutoa 
pasi za mwisho saba kwenye Ligi Kuu 
ya England, kunamfanya kuwa mmo-
ja wa wachezaji walioonyesha kiwan-
go cha juu zaidi msimu huu.

Kuondolewa kwa Salah katika kiko-
si hicho kunaonyesha kwamba tayari 
Liverpool wametoa wachezaji wanne 
huku Sadio Mane akiwamo. Lakini 
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MAURICIO Pochettino amekionya 
kikosi chake kusahau kipigo cha 
Jumamosi cha bao 1-0 kutoka kwa 
West Ham United kwenye Ligi Kuu 
ya England, wakati wakiivaa Ajax 
kesho Jumanne kwenye mchezo 
wa kwanza wa nusu fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Spurs ilikumbana na kipigo cha 
kushitukiza kwenye mchezo huo 
na hivyo kujiweka kwenye hatari 
ya kupokonywa nafasi ya tatu 
katika msimamo wa ligi hiyo.

Akizungumza na waandishi mara 
baada ya mchezo huo, Pochettino 
alisema kwa sasa wachezaji wake 
wanapaswa kusahau kipigo wali-
chokipata kutoka kwa West Ham 
na kuwataka kuelekeza akili yao 
kwenye mchezo dhidi ya Ajax.

“Tunatakiwa kusahau kuhusu 
hilo, twende mbele na kufikiria 
mchezo wa Jumanne,” alisema 
Pochettino. 

“Ni ngumu kuandaa nusu fainali 
dhidi ya timu ngumu kama Ajax, 
tunatakiwa kujipanga na kusahau 
yaliyopita.”

Pochettino, ambaye alifanya 
mabadiliko kutoka kwenye mch-
ezo wa katikati ya wiki wa ushindi 
dhidi ya Brighton, alikanusha 
taarifa kwamba Moussa Sissoko 
na Harry wako fiti.

“Bado hawajapona vizuri na la 
muhimu ni mchezo wetu unaokuja 
tu, hivyo mengine yatazungumza 
baadaye.”

Pochettino 
aiota Ajax

NJE YA UWANJA

Na Somoe Ng’itu, MUSOMA

I
LIKUWA ni dakika 360 za jasho 
na damu kwa mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba ya jijini Dar es Sa-

laam kwenye mikoa minne ya Kan-
da ya Ziwa wakati wakivuna pointi 
tisa.

Mikoa hiyo ni Kagera,
 Mwanza na Mara am-

bapo Simba ilicheza 
mechi hizo kwa ku-

tumia siku tano, ikiwa
 ni muda ambao si 

rafiki sana kwa afya za 
wachezaji na hazifiki
 saa 72 kutoka mechi

 moja hadi nyingine
 kama kanuni za ligi

 hiyo zinavyoelekeza.
Katika dakika hizo walizocheza, 

Simba iliyokuwa inakabiliwa na 
michezo minne ya ligi hiyo inay-
otoa mwakilishi wa Tanzania Bara 
katika mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika kila mwaka 
ambayo ilipewa jina maarufu la “vi-
poro” ilivuna pointi tisa kati ya 12 
ambazo ilikuwa inazihitaji.

Mechi hizo ilikuwa ni dhidi ya 
Kagera Sugar ambayo ilipoteza kwa 
kukubali kichapo cha mabao 2-1, 
halafu ikatua Mwanza na kupata 
ushindi wa mabao 2-0 na ikamaliza 
na mchezo wake wa pili kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
humo kwa kuifunga KMC FC 2-1.

Baada ya mchezo huo dhidi ya 
KMC, vigogo hao wa Dar es Sa-
laam walisafiri kuja mjini hapa kwa 
kucheza na Biashara United iliyoko 
chini ya beki wake wa zamani, Amri 
Said na kupata pointi nyingine tatu 
kutokana na kuwafunga wenyeji 
hao mabao 2-0.

Hata hivyo, haikuwa kazi rahisi 
kwa Wekundu wa Msimbazi kupata 
ushindi katika mechi tatu kutokana 
na kukutana na timu zilizokuwa 
katika janga la kushuka daraja (Kag-
era Sugar, Alliance FC na Biashara 

United) na moja ambayo ni KMC FC 
iliyohitaji kujiimarisha zaidi katika 
msimamo wa ligi hiyo yenye kush-
irikisha timu 20.

Ushindi wa mabao 2-1 walioupata 
Kagera Sugar uliwasaidia kuwatoa 
katika nafasi ya 17 hadi ya 13 katika 
msimamo na kuwafanya waanze ku-
jinasua na janga la kushuka daraja 
ambalo mpaka sasa bado hazijaju-
likana timu halisi zitakazopitiwa na 
panga hilo.

OKWI, BOCCO WANG’ARA

Katika mechi nne walizocheza ka-
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa, Simba 
ilifanikiwa kufunga mabao saba.

Wafungaji wa mabao hayo yali-
yowapa pointi tisa na kufikisha 
jumla ya pointi 69 walikuwa ni Em-
manuel Okwi aliyecheka na nyavu 
mara tatu na nahodha, John Bocco 
aliyefunga idadi kama hiyo.

Bao lingine lilifungwa na kiungo 
Mnyarwanda, Haruna Niyonzima 
ambaye alikuwa anafungua akaunti 
yake ya mabao msimu huu unaoele-
kea ukingoni, kwa kufunga bao moja 
kwenye ushindi wa 2-0 dhidi ya Al-
liance FC.

Hata hivyo, Simba katika mechi 
hizo nne, iliruhusu nyavu zake kut-
ingishwa mara mbili, langoni akiwa 
amesimama, kipa Aishi Manula 
huku Deogratius Munishi “Dida” ak-
idaka mchezo mmoja na alifanikiwa 
kulinda vyavu zake zisitingishwe.

Mechi zote zilikuwa na ushindani 
kutokana na kila upande kuhi-
taji kutimiza malengo yake katika 
dakika hizi licha ya kuzungukwa na 
changamoto za hapa na pale.

AUSSEMS- HAIKUWA KAZI 

RAHISI

Kucheza mechi kila baada ya siku 
moja haikuwa kazi rahisi kwa ma-
bingwa hao watetezi ambao msimu 
huu walifika hatua ya robo fainali 
ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika kabla ya kutolewa kwa jumla 
ya mabao 4-1 na TP Mazembe ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Kocha wa Simba, Patrick Aussems, 
alisema kuwa alilazimika kupangua 

kikosi chake cha kwanza ili kuweka 
mipango ya kupata ushindi huku wak-
ipambana na ratiba ngumu iliyokuwa 
inawakabili.

Aussems alisema kuwa alilazimika 
kuchezesha wachezaji kwa mzungu-
ko na uamuzi huo umemsaidia kupa-
ta matokeo chanya katika mechi tatu 
kati ya nne zilizokuwa zinawakabili 
katika kanda hiyo.

“Mfumo huu wa kubadilisha kikosi 
ni kwa ajili ya kuwafanya wachezaji 
wapate nguvu na kupumzika, 
kucheza siku moja na siku inayofuata 
unasafiri ni changamoto kubwa, kuna 
mechi wamecheza vizuri na kushin-
da, na nyingine tumepata pointi tatu 
na kushinda tu, lakini hatukucheza 
vizuri,” alisema kocha huyo.

...YATETEMA MUSOMA

Kikosi cha Simba kilipata mapokezi 
makubwa zaidi katika mji wa Musoma 
huku ikifuatiwa na Bukoba.

Mashabiki wa timu hiyo mjini hapa, 
walijitokeza kuipokea timu hiyo kuan-
zia eneo la Makutano wakiwa katika 
msafara wa magari madogo na pikipiki.

Mwenyekiti wa Tawi la TAS Mu-
soma, Ramadhani Mahano, aliliambia 
gazeti hili kuwa wanalishukuru Jeshi 
la Polisi kwa kusaidia ulinzi wakati wa 
mapokezi ya timu yao.

“Hatukuwa tumepeleka maombi 
yoyote kwa Jeshi la Polisi, lakini kwa 
hali ilivyokuwa, walilazimika kuja 
kuongoza magari na kutoa ulinzi wa 
kiwango cha juu, kweli hii timu ni 
mabingwa na wa kimataifa, tunasema 
asante kwa mashabiki wote wa Simba 
hapa Musoma,” alisema mwenyekiti 
huyo.

Katika kuonyesha mashabiki hao 
walijiandaa vema kwenda kuishang-
ilia timu yao, serikali ya mkoa kupitia 
kiongozi wake mkuu, Adam Malima, 
ilielekeza milango ya Uwanja wa 
Kumbukumbu ya Karume ifunguliwe 
mapema zaidi.

Awali milango hiyo ilipangwa ku-
funguliwa kuanzia saa 4:00 asubuhi, 
lakini ilibidi mageti yafunguliwe 
kuanzia saa 2:00 asubuhi ili kuruhusu 
mashabiki waliofika uwanjani hapo 
na wana tiketi mikononi waweze ku-
ingia.

OKWI, BOCCO 
MBELEKO SIMBA 
KANDA YA ZIWA 
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Beki wa KMC 
FC, Ismaili 

Gambo (chini), 
akijaribu 

kumdhibiti 
John Bocco 
wakati wa 

mechi ya Ligi 
Kuu Bara, 

iliyopigwa 
Uwanja wa 

CCM Kirumba 
juzi na Simba 
kushinda 2-1. 
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Extra Time

nafasi ya pili na hapo ndipo Liverpool 

inapoweza kujikuta. 
Manchester City ilimaliza msimu uli-

opita na ndio inaonekana wanaweza kufanya 

hivyo msimu huu. Lakini Liverpool walikuwa 

na moja ya vikosi bora zaidi kwenye Ligi Kuu. 

Ukweli ni kwamba timu hizo mbili za juu zi-

naongoza kwa tofauti ya pointi 21 na 19 dhidi 

ya timu zinazowafuata, hiyo ikiwa ni kabla ya 

mechi za jana. 
Na pia inaonyesha kwamba kama si Liver-

pool, Man City wanaweza kurudia mafanikio 

yake ya kihistoria ya msimu uliopita.

Sasa mechi zilizobaki kumalizika kwa ligi 

hiyo kwa timu hizo mbili, Liverpool inaone-

kana kuwa na mechi rahisi zaidi. Ijumaa 

walicheza na Huddersfield Town nyumbani, 

wataikabili Newcastle United ugenini na Wol-

verhampton Wanderers nyumbani kwenye 

mchezo wa mwisho.
Manchester City wao jana walikuwa na 

mechi dhidi ya Burnley ugenini, kisha wa-

tacheza dhidi ya Leicester City nyumbani na 

kumaliza msimu na Brighton & Hove Albion 

ugenini.
Chochote kitakachotokea ni kwamba yeyote 

kati yao anaweza kulitwaa taji hilo msimu huu.

Nani atalibeba?

MBIO ZA NNE BORA

Mbio za nne bora zipo kwa timu nne msimu 

huu. Tottenham Hotspurs, Arsenal, Chelsea, na 

Manchester United zote zinaangalia nafasi ya 

kufuzu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Ukizi-

angalia timu hizi, na inaonekana wazi kwamba 

hakuna hata moja ambayo ipo tayari kuiachia 

nafasi hiyo.
Tottenham Hotspurs imekuwa na msimu 

mzuri zaidi, ikiwa kwenye nafasi ya tatu. Hai-

kufanya usajili mkubwa wakati wa kipindi cha 

majira ya joto huku karibu msimu mzima iki-

tumia Uwanja wa Wembley kama ndio dimba 

lake la nyumbani. 
Katika mechi zake za mwisho za ligi hiyo 

wana nafasi ya kubakia kwenye nafasi hiyo. 

Tottenham imebakiwa na mechi dhidi ya 

Bournemouth ugenini na Everton nyumbani.

Arsenal imekuwa inapanda na kushuka 

msimu huu. Walianza msimu huu kwa ku-

LONDON, England 

M
SIMU wa sasa wa Ligi Kuu ya Eng-
land umekuwa mmoja kati ya una-
oburudisha zaidi katika siku za hivi 
karibu. 

Manchester City na
 Liverpool zinapigana

 vikumbo kuwania taji 
hilo, huku Tottenham 

Hotspur, Arsenal, Chelsea,
 na Manchester United

 zikijaribu kuipigania nafasi
 nne za juu. 

Na wakati zikiwa zimebakia wiki tatu ligi 
hiyo kufikia tamati, bado hakuna mwenye 
uhakika. Hapa tunaangalia siku za mwisho 
za ligi hiyo zinavyoweza kuamua bingwa na 
nne-bora...

VITA NI VITA TAJI LA EPL
Manchester City na Liverpool hazijawahi 

kufikia kwenye mbio moja za kuwania ub-
ingwa wa EPL. Lakini msimu huu ndio mara 
yao ya kwanza zikipigania kwa pamoja taji 
hilo. Ukweli ni kwamba timu moja inaweza 
kufikisha pointi 97 na bado inakuwa katika 

poteza dhidi 
ya Manchester 
City na Chel-
sea. Halafu 
w a k a c h e z a 
mechi nyingi bila 

kufungwa. Baada 
ya hapo ‘Washi-

ka Bunduki’ hao 
wamekuwa kwe-
nye kiwango kisi-
choridhisha. Baada 
ya mechi ya jana 
dhidi ya Leicester 
ugenini, Arsenal 
itamaliza dhidi ya 
Brighton nyum-
bani na Burnley 
ugenini.

Kati ya timu nne 
zinazowania nafasi 
hizo mbili, Chelsea 

walikaribia kwenye 
nafasi hiyo. Wakati 

huu ikiwa kwenye 
adhabu ya kutosajili, 

inaweza kuipigania 
nafasi hiyo. Kama 

ilivyo kwa Arsenal, 
Chelsea haijawa kwenye 

kiwango cha kuridhisha. 
Kwenye mechi zake za 

mwisho baada ya kuivaa 
Manchester United ugenini 

jana, itacheza sasa dhidi ya 
Watford nyumbani na Leices-

ter City ugenini.
Chini ya Jose Mourinho, Man-

chester United ilianza msimu 
kwa nguvu na baadaye kusuas-

ua. Kisha akafukuzwa Desemba na 
akapewa Ole Gunnar Solskjaer ambaye 

naye alianza vizuri, lakini sasa mambo 
yamekuwa tofauti. 

Manchester United inakabiliwa na mechi 
ngumu za mwisho, kwani baada ya kuialika 
Chelsea jana, itamliza mbili za mwisho dhi-
di ya Huddersfield ugenini na kisha Cardiff 
City nyumbani.

NAFASI NYINGINE

Nafasi ya saba kwenye Ligi Kuu ina faida na 

hasara. Faida ya atakayemaliza nafasi ya saba 

anaweza kufuzu kucheza Ligi ya Europa. 

Watford, Everton, Leicester City na Wolver-

hampton Wanderers ndizo zilizopo kwenye 

mbio moja ya kuwania kumaliza nafasi ya 

saba.
Everton kwenye mechi za mwisho itacheza 

na Burnley nyumbani na Tottenham ugenini. 

Watford itacheza dhidi ya Chelsea ugenini na 

West Ham nyumbani. Huku Leicester City ita-

maliza msimu kwa mechi dhidi ya Manches-

ter City ugenini na Chelsea nyumbani. 

Timu iliyopanda daraja Wolverhampton 

Wanderers itacheza na Fulham nyumbani na 

Liverpool ugenini. Je, nani atafuzu kucheza 

Ligi ya Europa?

KUSHUKA DARAJA

Tayari Huddersfield na Fulham zime-

shashuka daraja na msimu ujao zitacheza 

kwenye Ligi ya Championship. Cardiff inapi-

gania kubakia kweye Ligi Kuu. Timu nyingine 

kama Brighton na Southampton nazo zipo 

kwenye hatari ya kushuka daraja.

Cardiff itamaliza msimu kwa mechi dhidi 

ya Crystal Palace nyumbani na Manchester 

United ugenini. Brighton itacheza na Arsenal 

ugenini na Manchester City nyumbani, waka-

ti Southampton itacheza dhidi ya West Ham 

ugenini na Huddersfield nyumbani. 

Nani atatwaa ubingwa, atafuzu Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya, atakata tiketi ya kucheza Eu-

ropa na atayeungana na Huddersfield na Ful-

ham kushuka daraja? Ni suala tu la kusubiri 

na kuona.
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“Kumekuwa na mengi yanazungum-
zwa kuhusu Virgil van Dijk. Nilijua 
atakuwa na kura nyingi, hivyo 
nikatazama mtu fulani niliyedhani 
atakuwa karibu yake katika timu 
ya taifa, jinsi anavyoiweka kazi 
yake, maadili ya kazi, jinsi anavyo-
jiangalia. Mara zote yupo pale, zaidi 
akitokea katika kuuguza majeraha, 
kama mtaalamu nilimtazama yeye 
[Harry Kane] na hiyo ndiyo sababu 
ya kumpigia kura,” Raheem Ster-
ling akitoa sababu ya kumpa kura 
Kane na kumtosa Van Djik katika 
kinyang’anyiro cha tuzo ya PFA.

“Wangeweza kuwa wanne, watano, 
sita au saba zaidi [kwenye kikosi 
bora cha msimu cha PFA], walicheza 
vizuri zaidi kwa msimu mzima. Kwa 
upande wangu timu yangu ni bora 
zaidi kwa msimu,” Jurgen Klopp 
akieleza baadaya wachezaji wanne 
tu wa Liverpool, Andrew Rob-
ertson, Trent-Alexander Arnold, 
Virgil van Dijk na Sadio Mane ku-
jumuishwa katika kikosi bora cha 
msimu cha PFA

“Kiukweli Simba haina mpango 
na [Jacques] Tuyisenge, tunahitaji 
kuwa na mshambuliaji ambaye 
anawazidi kwa mbali [John] Bocco, 
Okwi [Emmanuel], [Meddie] Kagere, 
hawa wote ni wachezaji ambao 
wanacheza kwenye boksi, sasa 
anayetakiwa ni mwenye uwezo wa 
kufanya vitu vyote wakiwa nje ya 
boksi ili tufike tunakokuhitaji,” Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescen-
tius Magori. 

Nukuu

VAN DJIK

AGUERO

NANI NI 

NANI 

KUELEKEA 

MWISHO 

WA MSIMU 

EPL
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KWA NINI 

AUSSEMS NI 

HAKI KUBAKI 

SIMBA
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Na Adam Fungamwango

M
KATABA wa Kocha Mkuu 
wa Simba, Patrick Aus-
sems, unamalizika mara tu 
baada ya Ligi Kuu Tanza-

nia Bara kufikia tamati Mei mwaka huu 
ambapo klabu hiyo itakuwa na uamuzi 
mmoja wa kusuka au kunyoa.

Ni kuachana naye na
 kutafuta kocha mwing-
ine, au kumpa mkataba 
mpya ili aendeleze pale
 alipofikia, taarifa zisizo

 rasmi zinadai kuwa
 ndani ya Simba kume-
kuwa na mgawanyiko

 wa Wajumbe wa Bodi,
 wengine wakitaka aen-
delee na kazi yake kwa

 sababu ameifikisha
 timu pazuri, hasa kwe

nye michuano ya ki-
mataifa, lakini wengine 

wanapinga na kutaka
 atafutwe kocha mwing-

ine kwani pamoja na
 mazuri yake, lakini

 amekuwa na mapun-
gufu hasa timu inapok-

wenda kucheza ugenini.
Hata hivyo, taarifa zingine zinadai 

kuwa kuna asilimia kubwa kwa kocha 
huyo kuongezwa mkataba kwa sababu 
mbalimbali, ikiwamo kuwa na mahu-
siano mazuri na wachezaji na tayari 
ameshawazoea, hivyo kumleta kocha 
mwingine kunaweza tena kuifanya 
timu ianze upya.

Mwandishi wa makala haya anaku-
lea sababu ambazo zinamfanya kocha 
huyo kuwa lulu na bado kutakiwa kue-
ndelea kubaki na klabu hiyo kwa mara 
nyingine tena.

1. KULETA MSHIKAMANO KWA 

WACHEZAJI

Kwa muda mrefu sasa hakujasikika 
minong’ono au tetesi juu ya kuwa na 
mgomo baridi, mgogoro au kutokue-
lewana kwa wachezaji wenyewe kwa 

wenyewe au na kocha ndani ya timu 
hiyo.

Kwa klabu kama ya Simba hilo lime-
kuwa ni jambo adimu, kwani mara 
kwa mara imekuwa moja ya timu am-
bayo wachezaji wake wamekuwa wak-
izua migomo baridi na manung’uniko 
ya hapa na pale. 

Mgogoro wa mwisho kwenye kikosi 
ulikuwa pake kocha huyo alipokuwa 
na msaidizi Masud Djuma. Ilidaiwa na 
kuthibitishwa na uongozi wa Simba 
kuwa kulikuwa na kutoelewana baina 
ya makocha hao wawili.

Duru zikasema kuwa Djuma ali-
kuwa ameshatengeneza kikosi cha 
wachezaji wa kumhujumu Mbelgiji ili 
timu ifanye vibaya kabla ya kufukuzwa 
na timu akabidhiwe yeye.

Lakini tangu alipoondoka Djuma, 
timu imetulia. Wachezaji wametu-
lia na wamekuwa wamoja kama fa-
milia moja na kocha huyo pamoja na 
kwamba ni kosa na yuko kazini, lakini 
pia amekuwa akiwalea kama mzazi, 

kitu ambacho kimefanya wachezaji 
kumpenda na kumkubali.

2. KUMPA NAFASI KILA 

MCHEZAJI

Moja ya matatizo yanayofanya kuwa 
na migogoro au mgomo baridi wa 
wachezaji ndani ya timu ni upendeleo 
kwa baadhi ya wachezaji.

Kuna baadhi ya wachezaji wanapata 
nafasi ya kucheza, lakini wengine ha-
wapati, huku ikionekana ambao ha-
wapati wana uwezo kuliko baadhi ya 
wachezaji wanaopangwa. Hili halipo 
kwa Aussems. Amekuwa akiwacheze-
sha karibuni wachezaji wote wa Simba 
kwa nyakati tofauti. 

Pamoja na kwamba amekuwa ak-
izingatia uwezo wa wachezaji, lakini 
hata wale ambao wanaotajwa kuwa ni 
wachezaji wa benchi wamekuwa waki-
pata nafasi ya kuonyesha uwezo wao 
kwenye baadhi ya mechi.

Chini ya kocha huyo, ni mchezaji 
mwenyewe ndiye atakayekuwa anaji-

angusha kwa kutoonyesha kiwango, 
lakini amejitahidi sana kumpa nafasi 
kila mmoja kuthibitisha uwezo wake 
wa kuisaidia timu.

Mfano Haruna Niyonzima ambaye 
dakika chache tu kwenye mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS 
Vita, zimebadilisha kabisa mtazamo 
wa wengi kuwa amekwisha. Na hili la 
kumpa nafasi kila mchezaji limempa 
heshima na kukubalika mno mbele ya 
wachezaji wote wa Simba, hivyo sidha-
ni kama viongozi watataka kuvuruga 
amani hiyo iliyopo.

3. KUTOFOKEA OVYO 

WACHEZAJI UWANJANI

Kocha huyo hana tabia ya kuwa-
fokea ovyo wachezaji wake uwanjani 
wanapofanya vibaya au kukosea. Hii 
ni tofauti na makocha wengi ambao 
wamekuwa wakiwapigia kelele na 
kuwafokea wachezaji uwanjani, kiasi 
wakati mwingine kuwachanganya.

Na hata kama kuna makosa, ame-
kuwa akiwaita na kuwaambia kwa 
taratibu na hii imemjengea heshima 
kwa wachezaji ambao wanaonekana 
kuheshimu mawazo yake.

4. KUIFIKISHA SIMBA ROBO 

FAINALI AFRIKA

Heshima kubwa aliyonayo Aussems 
kwa sasa ni kuifikisha Simba hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, kitu ambacho hakikufanywa na 
kocha yoyote wa klabu hiyo kwa miaka 
24 iliyopita.

Mara ya mwisho kwa Simba kufikia 
hatua hiyo ilikuwa ni mwaka 1994 
na kutolewa na Nkana Red Devils ya 
Zambia ilipofungwa mabao 3-0 nchini 
Zambia, kabla ya kushinda mabao 
2-0 nyumbani, matokeo ambayo yal-
ishindwa kuivusha hatua ya nusu fain-
ali kwa jumla ya mabao 3-2.

Kwa kuwashangaza mashabiki wa 
soka Afrika kwa kufikia hatua hiyo, 
Aussems alikuwa na wachezaji wa ki-
wango cha kawaida sana Afrika.

Ameonekana kuwa ni kocha bora 
katika ufundishaji, lakini pia ni mzoefu 
kwenye michuano ya kimataifa, hasa 
Ligi ya Mabingwa akiwa na klabu 
mbalimbali kubwa alizowahi kufundi-
sha, ikiwamo Wydad Casablanca ya 
Morocco. Kocha huyo aliletwa Simba 
wakati tayari ikiwa imefanya usajili, 
hivyo matumaini ya wengi ni kufanya 
vizuri zaidi ya hapo kama atapende-
keza mwenyewe wachezaji anaowahi-
taji, huku viongozi wa Simba wakilen-
ga kusajili wachezaji wa viwango vya 
juu barani Afrika.

5. HANA MBWEMBWE

Tofauti na baadhi ya makocha wen-
gine wa Simba waliopita, Aussems si 
muongeaji sana na badala yake anaon-
goza zaidi kwa vitendo kuliko mdo-
moni.

Tofauti na mwili wake jinsi ulivyo, 
kocha huyo amekuwa kinyume kabisa 
na muonekano wake, hata uwanjani 
amekuwa hana mbwembwe nyingi, 
kitu ambacho baadhi ya wanachama 
na mashabiki wa Simba awali waliona 
kama mapungufu makubwa kwake, 
kuliko Masudi aliyekuwa na mbwem-
bwe nyingi.

Kutoongea vitu vingi visivyomhu-
su, badala yake kuongelea kazi yake 
iliyomleta, pamoja na kutokuwa na 
mambo mengi hata nje ya uwanja, 
kumemjengea heshima kubwa kwa 
Wanasimba na kuonekana kuwa ana 
hadhi ya kuwa kocha wa klabu kubwa 
kama Simba.

Tottenham imepoteza 
mechi 17 katika 
mashindano yote msimu 
huu, idadi ambayo ni 
kubwa zaidi kwao tangu 
msimu wa 2008-09 ilipo-
poteza mechi 19.
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SABABU 3 

MAN UNITED 

KUANGUKA 

MSIMU HUU

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United 
mara zote si tu imekuwa 
ni klabu kubwa England, 
lakini pia kwa Ulaya 

yote. Wengine wamekuwa wakiitaja 
kama ndio klabu bora zaidi kuwahi 
kutokea kwenye historia ya soka la 
Uingereza. Na sababu kubwa ni mtu 
mmoja naye ni Sir Alex Ferguson.

Tangu Ferguson ali-
postaafu kutoka kuwa
 bosi wa United, klabu

 hiyo imepitiwa na ma-
kocha kadhaa kuiongo-
za kwenye zama mpya.

 Ilianzia kwa David
 Moyes, baadaye Louis
 van Gaal, halafu Jose

 Mourinho, na kwa sasa
 inaongozwa na kocha 
Ole Gunnar Solskjaer.

Lakini kati ya hao hakuna kocha 
ambaye amejaribu kufikia mafanikio 
ya Sir Alex, huku Mourinho akijipa 
mafanikio kwa kubeba taji la Ligi ya 
Europa mwaka 2017.

Msimu huu mambo yameonekana 
kuendelea kuwa ovyo kama ilivyoku-
wa kwa kocha Mourinho na Ole 
anaelekea kushindwa kuiongoza 
kwenye kuelekea mafanikio. Lakini 
kiukweli kabisa kiwango cha sasa 
cha United kimekuwa ni cha kuhu-
zunisha.

Hapa tunaangalia sababu tatu 
ambazo zimeifanya klabu hiyo kuan-
guka msimu huu na kuwa kwenye 
kiwango kibovu kabisa.

3. KUKOSEKANA SAFU IMARA 

YA ULINZI

Alex Ferguson aliwahi kunukuliwa 
akisema, “safu ya ushambuliaji inak-
ufanya ushinde mechi, lakini safu ya 
ulinzi inakufanya ushinde mataji.”

Manchester United tatizo lake 
kubwa zaidi ni kwenye safu ya ulinzi. 
Safu ya ulinzi ya wachezaji wanne 
imekuwa mbovu zaidi kwa kipindi 
cha miaka 10 iliyopita au pengine 
kwenye historia ya klabu hiyo.

United ilishuhudia zama za Vidic 
na Ferdinand wakishinda mataji 
kwa kuwa kwenye kiwango kisicho-
shuka, lakini sasa safu ya ulinzi ya 
klabu hiyo imekuwa mbovu zaidi na 
mashabiki wamekuwa wakilipigia 
kelele hilo.

Ingawa Victor Lindelof amekuwa 
kwenye kiwango kizuri zaidi msimu 
huu ikilinganishwa na wachezaji 

2. KUKOSEKANA KWA 

UONGOZI BORA

United wamekuwa wakicheza 
kwa staili ya tofauti dimbani, bada-
la ya kuwa na mpango wa ushindi 
katika mchezo. Mara zote wakati 
Solskjaer akiwa anazungumza na 
waandishi wa habari amekuwa aki-
jaribu kuwahamasisha wachezaji 
kujitambua wenyewe kwamba wa-
naichezea klabu kubwa Manches-
ter United. Lakini kiukweli hicho si 
kitu kinachoweza kusaidia ushindi 
kwa mechi nyingi au uwezekano 
wa kutwaa mataji.

Mara zote United imekuwa ni 
kama kiongozi wa klabu nyingine 
kwenye suala la uongozi na ndio 
maana ikapitiwa na makocha bora 
duniani kwa kipindi cha miaka 10 
iliyopita. Lakini staili ya uongozi 
wa kocha wa sasa ya kupaniki pale 
matokeo yanapokuwa tofauti na 
matarajio yake, kunaifanya klabu 
hiyo kuzidi kuanguka.

Ni wazi kwamba, Solskjaer 
huwezi kumlinganisha na Pep 
Guardiola au Jurgen Klopp hata 
Maurizio Sarri, kwa sababu watu 
hao wameshinda mechi nyingi si 
tu kwa sababu ya uongozi bora, 
lakini ni kwa sababu ya mbinu na 
mipango yao.

Ni wakati sasa kwa United ku-
teua kocha ambaye anajua kushin-
da kila kitu kwenye kila mchezo 
uwanjani.

1. UDHAIFU SAFU YA 

USHAMBULIAJI

Ni wazi kwamba maisha ya Alex-
is Sanchez hapo United yamekuwa 
yasiyo na mafanikio na Romelu 
Lukaku ameshindwa kuthibitisha 
ubora wake wa kuisaidia United. 
Pengine ndio maana alishindwa 
kuwika pale Chelsea.

Kiwango cha Rashford kimeku-
wa cha kusuasua msimu huu hapo 
United, na hakuna shaka kwamba, 
majaliwa ya baadaye ya msham-
buliaji huyo kijana wa Uingereza 
yanaweza kuwa gizani. Mwazo al-
ionekana kama ni mchezaji mwe-
nye muonekano wa kuwa na ma-
jaliwa mazuri siku za usoni hapo 
United. Lakini kwa sasa hajawa 
mshambuliaji mwenye msaada 
mkubwa kama ilivyo kwa Salah au 
Diego Costa au hata Aguero.

Kiwango cha Lukaku na Rash-
ford hakitoshi kuichezea klabu 
kubwa kama United ambayo ina-
hitaji wachezaji wenye majina 
makubwa kuweza kuirudisha kwe-
nye nafasi yake ya awali.

Safu ya kiungo kuna wakati in-
aonekana kama imeimarika ikion-
gozwa na mchezaji ghali wa klabu 
hiyo, Paul Pogba.

Pogba anaweza kufunga mabao 
machache kama ilivyo kwa Her-
rera, lakini Fred, Matic au McTomi-
nay wameshindwa kabisa kuonye-
sha uwezo wao wa kuisaidia timu 
katika kufunga mabao ambayo 
yataipaisha klabu hiyo hadi sasa.

Kwa uhakika kabisa United 
inahitaji mshambuliaji ambaye 
anaweza kufunga mabao 10 hadi 
15 ambayo yataisaidia klabu hiyo 
kuwa na wastani mzuri wa kufun-
ga mabao zaidi katika kila mchezo.

wengine, lakini tatizo lake moja ni 
kwamba hakuzaliwa kuwa kion-
gozi kama alivyokuwa Vidic. Ashley 
Young amekuwa kwenye kiwango 
kibovu. Smalling na Jones ni mabeki 
wazuri lakini hawastahili kuichezea 
klabu kama Manchester United. Na 
kipaji cha Luke Shaw kimekumbwa 

na majeruhi ya mara kwa mara.
Kwa sasa Manchester United ina-

hitaji beki aina ya Van Dijk ambaye 
alisajiliwa na Liverpool na kum-
fanya kuwa mmoja wa mabeki bora 
barani Ulaya kwa sasa. United pen-
gine inamhitaji mtu kama Van Dijk 
kwa sasa.

BAO la 1,000 kwenye Ligi Kuu 
England msimu huu limefungwa 
na beki wa kushoto wa South-
ampton, Matt Targett, juzi, waka-
ti wakitoka sare ya mabao 3-3 
dhidi ya Bournemouth, aidha, 
katika ligi hiyo bao la 1,000 la 
mapema zaidi lilifungwa msimu 
wa 1994-95 (Aprili Mosi,1995).N
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MBAPPE 
ANAPOWAPIKU 
RONALDO, MESSI 

MESSI

MSIMU wa sasa wa Ligi Kuu ya England umekuwa 
mmoja kati ya unaoburudisha zaidi katika siku za 

hivi karibu.  Manchester City na Liverpool zinapigana 
vikumbo kuwania taji hilo, huku Tottenham Hotspur, 

Arsenal, Chelsea, na Manchester United zikijaribu kuipi-
gania nafasi nne za juu. 

PARIS, Ufaransa

M
ABAO matatu ‘hat-trick’ ya Ky-
lian Mbappe kwa Paris Saint-
Germain wakati ikiifunga 
Monaco Jumapili, yalimfanya 

kucheka na nyavu mara 30 kwenye Ligi 
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Umekuwa ni msimu mzuri zaidi kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20, ambaye alikuwa na wakati mzuri kwe-
nye Kombe la Dunia na hakuna mchezaji 
mwenye umri chini ya miaka 21 aliyeweza 
kufunga idadi hiyo ya mabao kwa msimu 
mmoja kwenye Ligi Kuu za Ulaya, tangu 
gwiji wa Brazil, Ronaldo alipofanya hivyo 
wakati akiwa na umri wa miaka 24.

Lakini kwa vipi Mbappe ameweza 
kufaya hivyo tofauti na wakali wengine 
kama Lionel Messi, Cristiano Ronaldo 
na Zlatan Ibrahimovic wakati wakiwa na 
umri huo?

Hapa tunawaangalia wachezaji walio-
funga idadi kubwa ya mabao kwa msimu 
kabla hawajafikisha umri wa miaka 21, 
twende sasa...

 
EPL: NYOTA WA LIVERPOOL 

WALIANZISHA

Ligi Kuu ya England imekuwa moja ya 
ligi bora barani Ulaya inayozalisha vipaji 
vya ukweli kwa miaka kadhaa, pamoja na 
kuwa kivutio cha wachezaji wenye vipaji 
vya ukweli duniani.

Cristiano Ronaldo alifunga mabao 14 
kwenye ligi hiyo kabla hajafikisha umri 
wa miaka 21, huku mchezaji mwenzake 
wa Manchester United, Wayne Rooney 
akifunga mabao 44. Wachezaji wengine 
ambao walikuwa vijana na walifunga ma-
bao mengi ni pamoja na Romelu Lukaku, 
Nicolas Anelka na Chris Sutton.

Lakini walikuwa nyota wa zamani wa 
Liverpool ambao walifunga mabao mengi 
kabla ya kufikisha umri wa miaka 21. Mi-
chael Owen alifunga mabao 55 kabla ya 
Desemba 14, mwaka 2000, huku Robbie 
Fowler akifunga mabao 64 kutoka mwa-
ka 1993 hadi 1996.

Kipindi kizuri zaidi kwa Fowler kilikuja 
msimu wa mwaka 1995-96, wakati alipo-
tikisa nyavu mara 28 wakati Liverpool 
ilipomaliza nafasi ya tatu, ingawa mabao 
yake ya mwisho yalikuja baada ya kufiki-
sha umri wa miaka 21.

LIGUE 1: MBAPPE NDIYE KILA KITU

Kylian Mbappe anakwenda kasi zaidi 
na tayari ana mabao 58 kwa jina lake.

PSG imekuwa ikimtegemea kijana 
huyo kwenye ufungaji wa mabao kwa 
kikosi hicho cha kocha, Thomas Tuchel 
msimu huu na kuongoza kwenye mbio 
za ubingwa wa Ligue 1, huku akiwa bado 
hajafikisha umri wa miaka 21.

Gwiji wa Ufaransa, Michel Platini ali-
funga mabao 22 kwa klabu yake ya Nancy 
msimu wa 1975-76, huku Djibril Cisse aki-
funga idadi kama hiyo ya mabao msimu 
wa 2001-02 akiwa na Auxerre.

TANGU kuanza msimu 
wa 2016-17, kiungo wa 
Watford, Mgiriki Jose 
Holebas, ameonyeshwa 
kadi za njano 33 kwenye 
Ligi Kuu England, idadi 
ambayo ni kubwa zaidi 
kuliko mchezaji yeyote 
katika ligi hiyo. U
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Karim Benzema, pia alifurahia wakati 
wake akiwa amefunga mabao 20 msimu 
wa 2007-08 akiwa pale Lyon.

LA LIGA: RAUL ANAONGOZA

Si mara kwa mara Lionel Messi akiji-
kuta mwenyewe kama ndiye bora, lakini 
kwenye suala la rekodi yake ya kufunga 
mabao 31 kabla ya kufikisha umri wa 
21, inamfanya kuwa kwenye orodha ya 
wafungaji vijana wenye historia ya aina 
yake pale La Liga.

Messi hakuwa akicheza kama msham-
buliaji wakati alipoanza kuonyesha 
cheche zake pale Camp Nou katika 
msimu wa 2006-07, wakati alipofunga 
mabao 14.

Nyota wa Atletico Madrid, Fernando 
Torres na Sergio Aguero wote walifunga 
mabao 19 wakati wakiwa kwenye ubora 
wao kabla ya kufikisha umri huo.

Lakini Atletico ilishuhudia mchezaji 
kijana kutoka kwa wapinzani wao wa jiji 
moja, Real Madrid. Raul alifunga mabao 
59 kabla hajafikisha umri wa miaka 21, 
yakiwamo mabao 21 katika mechi 42 al-
izocheza msimu wa 1996-97.

BUNDESLIGA & SERIE A: WERNER 

NA ICARDI

Klaus Fischer, Horst Koppel na Dieter 
Muller wote walikuwa na wakati mzuri 
kipindi chao cha ujana kwenye Ligi Kuu 
ya Ujerumaani, Bundesliga, ingawa ma-
bao yao waliyafunga miaka ya 1960 na 
1970.

Tangu wakati huo, vijana hao wame-
kuwa na wakati mgumu kufunga mabao 
mengi Ujerumani, huku nyota wa RB 
Leipzig, Timo Werner akifunga mabao 14 
wakati akikaribia kufikisa umri wa miaka 
21 msimu wa 2016-17.

Kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Mau-
ro Icardi alifunga mabao 10 kwa Sampdo-
ria msimu wa 2012-13 kabla ya kuondoka 
Inter, ambako alifunga mara tisa.

EREDIVISIE: RONALDO NA MAG-

WIJI WA AJAX 

Mchezaji wa mwisho chini ya umri wa 
miaka 21 kufunga mabao 30 kwa msimu 
mmoja kabla ya Mbappe alikuwa ni Ron-
aldo msimu wa 1994-95, huku akifunga 
mabao hayo akiwa na umri wa miaka 18.

Wakati Ronaldo alionyesha uwezo huo 
akiwa pale PSV, alikuwa nyota wa Ajax, 
Johan Cruyff alifunga mabao 33 msimu 
wake wa 1966-67.

Na Ajax pia walizalisha wachezaji wata-
tu zaidi; Wim Kieft (33), Marco van Basten 
(27)  na Patrick Kluivert, ambaye alifunga 
mabao 18 katika msimu wake wa 1994-95, 
na kuwasaidia miamba hao wa Amster-
dam kwenye Ligi ya mabingwa Ulaya.

Zlatan Ibrahimovic alihama kutoka 
Malmo kwenda Ajax akiwa na umri wa 
miaka 19 na alifanikiwa kufunga mabao 
sita katika msimu wake wa kwanza kwe-
nye Ligi Kuu ya Uholanzi.
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Wamuomba JPM 
kuingilia kati 
bwawa la Lwanyo

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

IKIWA zimebaki siku chache 
Rais Dk. John Magufuli kufanya 
ziara katika Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, wanachama wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM), Kata 
ya Igurusi wilayani humo wam-
emuomba aingilie kati ujenzi wa 
bwawa la umwagiliaji la Lwanyo, 
ambalo linajengwa kwa zaidi ya 
miaka mitano bila kukamilika 
huku wakulima wa mpunga wal-
iokuwa wamelengwa wakiendelea 
kupata shida.

Walitoa kilio hicho juzi  wakati 
wa mkutano maalumu wa chama 
ngazi ya kata uliolenga kupokea 
taarifa ya  utekelezaji wa ilani ya 
CCM  kutoka kwa Diwani wa Kata 
ya Igurusi, Hawa Kiwele, ambaye 
ni diwani wa kwanza mwanamke 
wa kata hiyo.

Katibu Mwenezi wa CCM wa 
Kata ya Igulusi, Pili Ibrahim, 
alisema diwani wa kata hiyo 
amejitahidi kutekeleza ilani, lakini 
bado kuna changamoto kubwa ya 
kitaifa ya bwawa la umwagiliaji 
la Lwanyo, ambalo likikamilika 
litaongeza uzalishaji wa zao la 
mpunga na vitunguu katika kata 
hiyo pamoja na maeneo jirani.

Alisema bwawa hilo likikamilika 
litasaidia kata za Igurusi na Uten-
gule Usangu, kwenye kilimo cha 
umwagiliaji pamoja na kupunguza 
migogoro ya matumizi ya maji 
ya Mto Ruaha, ambayo imekuwa 
ikiibuka mara kwa mara wilayani 
humo. “Kilio  chetu kikubwa katika 
Kata hii ni  bwawa hili kwa kuwa 
ni muda mrefu umepita halina 
manufaa yoyote kwa wananchi 
na ujenzi wake unasuasua na 
hata uimara wake sio wa uhakika, 
hivyo tunamuomba rais wetu 
aingilie kati ili likamilike haraka,” 
alisema Pili. Diwani wa Kata ya 
Igurusi, Kiwele alisema katika 
kata yake ametekeleza ilani kwa 
asilimia 90, lakini kumekuwapo na 
tatizo ambalo wananchi wanalala-
mika kila siku kuhusu bwawa hilo 
kushindwa kukamilika kwa muda 
muafaka.

Kiwele alisema bwawa la um-
wagiliaji la Lwanyo lina zaidi ya 
miaka mitano tangu ujenzi uanze 
bila kukamilika, wakati linadaiwa 
kuwa zaidi ya shilingi bilioni tatu 
zimeteketea na kwamba lilikuwa 
likisimamiwa na Wizara ya Maji 
kupitia Ofisi ya Kanda ya Um-
wagiliaji Mbeya. “Hii imekuwa 
ni kero kubwa kwa wananchi 
kutokana na kuwa na matumaini 
ya kuweza kuendelea kulima na 
kuinuka kiuchumi, lakini hadi 
sasa ndoto za wakulima zinazidi 
kupungua kwa kuwa walitegemea 
kunufaika na bwawa hilo,” alisema 
Kiwele. Naye, Amos Mwakalinga, 
alisema baada ya serikali kuweka 
mkakati huo wa kutengeneza 
bwawa hilo, ndoto ya vijana 
wengi ilikuwa ni kujiinua kiuchumi 
kupitia mradi huo, lakini kwa sasa 
imegeuka giza.

Tulia Trust kujenga mabweni ya wasichana
Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust inay-
omilikiwa na Naibu Spika, Dk. 
Tulia Akson, inakusudia kutumia 
fedha zitakazokusanywa kupitia 
mashindano ya mbio yanayota-
rajiwa kufanyika Mei 4, mwaka 
huu jijini Mbeya, kujenga ma-
bweni kwa ajili ya wanafunzi wa 
kike kwenye shule za kata jijini 
Mbeya.

Hayo yalisemwa juzi na Dk. 
Tulia alipokuwa anazungumza 
na wandishi wa habari kuhusu 
maandalizi ya mashindano hayo 
na kusema tangu mashindano 
hayo yalipoanza mwaka 2017, 
fedha zinazokusanywa zimeku-
wa zikitumika kuboresha miun-

dombinu ya elimu na afya katika 
mkoa huo.

Mwaka wa kwanza wa 
mashindano hayo fedha zilizoku-
sanywa zilitumika kuboresha 
mabweni mawili katika Shule ya 
Sekondari Loleza ya jijini Mbeya 
pamoja na kujenga vyoo na ma-
bafu kwenye wodi ya wazazi ya 
Hospitali ya Wilaya ya Rungwe 
ya Makandana.

Alisema kwa mwaka huu 
anakusudia kuwasaidia watoto 
wa kike wanaosoma kwenye 
shule za sekondari ambao wa-
nakabiliwa na changamoto za 
kutembea umbali mrefu kwenda 
shuleni hali inayosababisha ku-
kumbana na vishawishi vinavy-
owafanya wapate mimba na ku-

katisha ndoto zao.
“Mpaka sasa tumepokea 

maombi kutoka shule nyingi, la-
kini tutakachokipata tutasaidia 
shule zenye uhitaji zaidi, sio 
kwamba zingine hatutazisaidia, 
lakini tutakuwa tunaendelea 
mwaka hadi mwaka kwa sababu 
haya mashindano ni endelevu,” 
alisema Dk. Tulia.

Alisema maandalizi ya 
mashindano hayo yameshaka-
milika na wakimbiaji mbalimbali 
wameshajiandikisha kushiriki 
mashindano hayo wakiwamo wa 
ndani na nje ya nchi na washindi 
watapata zawadi mbalimbali.

Alisema mpaka sasa wame-
jiandikisha washiriki zaidi ya 
1,200 wakiwamo baadhi ya 

mawaziri ambao watashiriki 
mbio fupi ambazo hazina zawadi 
na zitakuwa kwa ajili ya kujifura-
hisha na kuimarisha afya zao.

Alisema mashindano hayo 
yatashirikisha mbio ndefu za Kil-
omita 42 na kilomita 21 kwa wa-
naume na wanawake na za mbio 
fupi za kilomita mbili ambazo 
zitawahusisha watu wa makundi 
maalumu wakiwamo wenye ule-
mavu, wazee na watoto wa shule 
za msingi.

Dk. Tulia alisema mashindano 
hayo yataanza kwa washiriki 
kwenda kushiriki chakula cha 
pamoja kitakachoandaliwa Mei 
3 katika eneo la Mlima Kawetere, 
Barabara ya Mbeya – Chunya ili 
kuwaandaa washiriki hao.

JPM abaini miradi hewa ya maji zaidi ya bil. 200/- 

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Manyara, 
Alexander 
Mnyeti 
(kushoto), 
akiponge-
zwa na 
mkazi wa 
Kijiji cha 
Irkujit Kata 
ya Edo-
nyongijape 
wilayani 
Simanjiro, 
Thomas 
Laizer, 
baada ya 
kuendesha 
harambee 
ya papo 
kwa papo 
na kupa-
tikana Sh. 
milioni 17 
za ujenzi 
wa zahan-
ati juzi. PI-

CHA: GIFT 

THADEY

Na Nebart Msokwa, 
CHUNYA

M
IRADI ya maji iliyo-
gharimu zaidi ya Sh. 
bilioni 100 nchini, 
imebainika kuwa ili-

kuwa hewa na fedha zilizokuwa 
zimetengwa kwa ajili ya miradi 
hiyo zimeliwa na baadhi ya wa-
tendaji wa Wizara ya Maji.

Hayo yalisemwa juzi wilayani 
Chunya, mkoani Mbeya na Rais 
Dk. John Magufuli, alipokuwa 
anawahutubia wananchi  wa 
Wilaya ya Chunya kwenye vi-
wanja vya Sabasaba baada ya ku-
tolewa taarifa ya kukamilika kwa 
mradi wa maji uliogharimu zaidi 
ya Sh. milioni 900 siku moja 
kabla ya kufanya ziara wilayani 
humo.

Alisema ana wasiwasi na taar-
ifa za mradi huo kukamilika na 
hivyo atatuma wataalamu wake 
kwa ajili ya kwenda kuchunguza 
mradi huo ili kujua ukweli huku 

akimtaka Waziri wa Maji, Prof. 
Makame Mbarawa, kuhakikisha 
anafuatilia miradi yote ya maji 
ili kuhakikisha inawanufaisha 
wananchi.

“Kwanini mradi ukamilike 
wakati nakuja mimi huku, uli-
kuwa wapi kukamilika siku zote? 
Sasa nina wasiwasi, nitachungu-
za na nitaujuwa ukweli, watend-
aji wa Wizara ya Maji wamekuwa 
wakidanganya miradi mingi, kati 
ya miradi ya Sh. bilioni 116 ni 16 
pekee ndiyo ilikuwa halali, min-
gine yote ilikuwa hewa,” alisema 
Rais Magufuli.

Aidha, alisema Chunya ni 
miongoni mwa wilaya kongwe 
nchini, lakini inakabiliwa na 
changamoto ya maji kwa muda 
mrefu kutokana na miradi yake 
kutokamilika haraka hivyo ku-
wataka wataalamu kuhakiki-
sha wanakamilisha miradi yote 
haraka ili kuwaondolea adha wa-
nanchi wa wilaya hiyo.

Akitoa taarifa ya hali ya upati-

kanaji wa maji wilayani Chunya, 
Waziri wa Maji, Prof. Mbarawa 
alisema mahitaji ya maji kwa 
siku katika wilaya hiyo ni lita 
milioni nne, lakini uzalishaji 
uliopo ni lita 362,000    hivyo 
wanategemea miradi inayoen-
delea kutekelezwa     ikikamilika 
itasaidia kumaliza changamoto 
iliyopo.

Alisema mradi uliogharimu 
Sh. milioni 900 tayari umekami-
lika na maji yameanza kutoka, 
lakini changamoto iliyopo ni 
uchakavu wa miundombinu am-
bayo ni ya muda mrefu na hivyo 
wanakusudia kununua mabom-
ba mapya.

“Wilaya hii ni miongoni mwa 
24 nchini zitakazonufaika na 
mkopo wa India na tunatarajia 
kutekeleza mradi utakaokuwa 
unazalisha lita milioni nane 
na ndio utakuwa suluhisho 
la changamoto ya maji ka-
tika wilaya hii,” alisema Prof. 
Mbarawa.

Aidha, alisema ujenzi wa 
Bwawa la Matwiga ambalo lita-
wanufaisha wananchi zaidi ya 
50,000 kutoka katika vijiji 16 
umekamilika kwa asilimia 91 
na muda sio mrefu maji hayo 
yataanza kusambazwa kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo.

Vilevile alisema serikali im-
etoa fedha zingine zaidi ya bilio-
ni mbili kwa ajili ya miradi min-
gine ya maji katika wilaya hiyo ya 
Chunya.

Kwa upande wake Mbunge 
wa Jimbo la Lupa, Victor Mwam-
balaswa, alisema tatizo la maji 
wilayani humo ndiyo inayoki-
sumbua hata Chama cha Mapin-
duzi wanapoenda kwa wananchi 
kuelezea mambo yanayofanywa 
na serikali yao.

Aliiomba serikali kukamilisha 
haraka mradi wa maji wa Bwawa 
la Matwiga ili wananchi wa vijiji 
16 vinavyolengwa viondokane 
na changamoto ya maji inay-
owakabili kwa sasa.
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Sekta binafsi 
yachangia
ajira kibao

Mbunge ataka kasi utoaji vitambulisho vya Taifa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

 MBUNGE wa Kilindi (CCM), 
Omary Kigua, ameiomba seri-
kali kuongeza kasi ya utoaji wa 
vitambulisho vya Taifa ili kila 
Mtanzania aweze kupata kitam-
bulisho hicho.

 Akichangia hotuba ya bajeti 
ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi ya mwaka 2019/20 mwis-
honi mwa wiki, 

Kigua alisema utoaji wa vitam-
bulisho hivyo unafanyika kwa 
kasi ndogo. 

“Zoezi hili linakwenda tarati-
bu, juzi tumepata taarifa kwam-

ba Mei mosi, mwaka huu kila 
mwenye kitambulisho cha Taifa 
ndiyo atakayesajiliwa laini, sasa 
hili ni tatizo,”alisema. 

Alifafanua kuwa Wizara hiyo 
iliingia mkataba na kampuni 
ya Iris Corporation iliyosaini-
wa Septemba mwaka 2014 na 
mkataba ulikuwa hadi 2016 wa 
kutengeneza vitambulisho la-
kini uliongezwa hadi Septemba 
mwaka jana jambo ambalo lina-
paswa kufanyiwa kazi na wizara 
husika. 

“Vitambulisho vya Taifa ni 
haki ya kimsingi ni lakini mu-
ongeze ’Speed’ ili kuhakikihsa 

kwamba vinapatikana kuan-
zia ngazi za vijiji hadi mkoa na 
nalisema hili maana tunapata 
malalamiko huko vijijini kwam-
ba bado,”alisema Kigua. Aidha 
aliipongeza Wizara hiyo kuwa 
kupitia jeshi la polisi wameweza 
kupunguza ajali na uhalifu. 

Alisema zamani watu waliku-
wa wanashuhudia uhalifu una-
fanyika katikati ya Dar es Salaam 
lakini kwasasa vitendo hivyo 
vimepungua. Pamoja na hayo, 

Kigua alipongeza wizara 
hiyo kwa jitihada inazochukua 
kuhakikisha vinajengwa vituo 
vya polisi pamoja na magereza. 

“Changamoto ni kubwa kila mae-
neo hususani kwa wilaya mpya, 
na mimi nikushukuru mheshim-
iwa Waziri kwakuwa tumepata 
Sh.Milioni 150 kwa ajili ya ku-
jenga nyumba za polisi Wilaya 
ya Kilindi,”alisema. 

Alisema bado wilaya yake ya 
Kilindi kuna changamoto ya 
kituo cha kisasa kwakuwa wilaya 
hiyo ni ya muda mrefu tangu 
mwaka 2002.

 Alimwomba Waziri aiangalie 
wilaya hiyo ili iwe na kituo cha 
kisasa cha polisi na kwamba 
vituo vya kata vilivyobaki wata-
jenga wenyewe.

Wafanyabiashara waiangukia 
serikali mifuko ya plastiki
Na Paul Mabeja, DODOMA 

U
MOJA wa wafanyabi-
ashara wa vifungashio 
mkoa wa Dodoma, 
wameiomba serikali 

kuwaongezea muda wa miezi 
nane kuendelea kuitumia mifu-
ko ya plastiki kutokana na wengi 
wao kuwa na mzigo mkubwa ka-
tika maghala yao. 

Hayo yalibainishwa na Mwe-
nyekiti wa umoja huo, Robson 
Rober, alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari jijini 
hapa.

Alisema wao kama wafanya-
biashara wa Mkoa wa Dodoma 
kwanza wanaipongeza Serikali 
kwa kupiga marufuku matumizi 
ya mifuko ya plastiki ili kulinda 
mazingira na afya za watu pamo-
ja na mifugo. 

“Tunaomba sana serikali it-
uongezee muda kidogo angalau 
miezi nane ambayo tunaona 

inatosha kulingana na mzigo tu-
lionao katika stoo zetu,” alisema 
Robert. 

Robert aliongeza kuwa, wa-
naomba kuongezewa muda huo 
kutokana na wengi wao kuwa na 
mzigo mkubwa kwenye maghala 
yao ambao hauwezi kuisha kwa 
muda waliopewa.

 “Lakini pia wafanyabiashara 
wengi tunaendesha biashara 
kwa mikopo kutoka katika taasi-
si mbalimbali za kifedha, hivyo 
huu mzigo tulionao katika stoo 
zetu ukiteketezwa mara baada 
ya muda tuliopewa kuisha, tu-
tabaki na madeni ambayo hatu-
wezi kuyalipa,” alisema. 

Aidha, alisema wanaomba 
muda kuongezwa kutokana 
na vifungashio mbadala wana-
vyotarajia kuviuza kwa muda 
huo uliopangwa na serikali 
havitaweza kukidhi mahitaji ya 
nchi kwa haraka badala yake 
magazeti ambayo kiafya ni sumu 

yanaweza kutumika pamoja na 
mifuko ya karatasi ambayo ni ra-
hisi kutengenezwa kienyeji. 

Pia alisema mifuko hiyo 
imeajiri vijana wengi ambao 
wataathirika mitaji yao kama 
muda hautaongezwa maana 
bado watakuwa hawajabadilisha 
mitaji yao toka kwenye mifuko 
ya plastiki kwenda kwenye vi-
fungashio mbadala. 

“Tunaomba viwanda kwanza 
viache kuzalisha mifuko hiyo ya 
plastiki hiyo Mei 31, mwaka huu 
ili mifuko ya plastiki ambayo ipo 
kwenye mzunguko imalizike na 
wakati huo viwanda viwe vinaz-
alisha mifuko mbadala,” alisema. 

Hivi karibu serikali kupitia 
kwa Waziri Mkuu Kassim Majal-
iwa, ilitangaza kupiga marufuku 
matumizi ya mifuko ya plastiki 
nchini ifikapo Juni 1, 2019. 

Baada ya kutangaza katazo 
hilo la mifuko ya plastiki, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 

Rais (Muungano na Mazingira), 
January Makamba, akizungumza 
na vyombo vya habari alisema 
uamuzi huo umekuja wakati sa-
hihi. 

Makamba alisema maamuzi 
hayo yaliyofanywa wa serikali 
yalijumuisha wadau ili kuona 
namna bora ya matumizi ya mi-
fuko mbadala na kuachana na 
mifuko ya plastiki. 

“Kama hatuta acha kupiga 
marufuku ya mifuko hii ya plasti-
ki watafiti wanasema kuwa ifika-
po 2050 idadi ya mifuko itakuwa 
mingi baharini kuliko idadi ya 
samaki waliopo lakini inaharibu 
sana mazingira,” alifafanua 

Makamba. Hatahivyo, alisema 
serikali tayari ilishafanya utafiti 
wa kina na kujiridhisha kuwa 
uzalishaji wa mifuko mbadala 
utaweza kutosheleza mahitaji 
ya nchi baada ya Juni 1, mwaka 
huu wakati ambapo katazo hilo 
litaanza kutekelezwa. 

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imesema sekta bi-
nafsi nchini imechangia kuziba 
pengo la ajira kwa kuzalisha 
ajira 137,054 sawa na asilimia 
28, huku sekta ya umma ikion-
goza kwa ajira 345,547 sawa 
na asilimia 72.

Hata hivyo, kiwango cha juu 
cha uzalishaji wa ajira katika 
sekta ya umma kimetokana 
na utekelezwaji wa miradi ya 
maendeleo.

Hayo yalielezwa na Naibu 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu anayeshughulikia 
watu wenye ulemavu, Stella 
Ikupa, alipokuwa akizungumza 
na watu wenye ulemavu na 
wadau mbalimbali wakati wa 
tamasha la uimbaji lililoan-
daliwa na Tanzania Music 
Foundation.

Alisema Serikali inaendelea 
na jitihada zake za kuhamasi-
sha wadau mbalimbali kuan-
daa na kutekeleza programu 
za kukuza ajira nchini.

Kwa mujibu wa Ikupa, 
sekta hizo zilichangia kupun-
guza pengo hilo la ajira katika 
mwaka wa fedha 2017/2018.

Alisema kutokana na jitihada 
hizo za serikali kwa watu 
wenye ulemavu wameweza 
kupatiwa ajira na wengine 
kuwezeshwa kwenye ujasilia-
mali na kufanikiwa kujitege-
mea kama ilivyo kwa wengine 
wasiokuwa na ulemavu.

Aidha, alisema ili kuhakiki-
sha watu wenye ulemavu 
wanaondokana na baadhi ya 
changamoto serikali pia haita-
waacha nyuma kimaendeleo 
bali itaendelea kuwawezesha 
kuishi maisha ya kujitegemea 
kwa kuwa tayari imeshatunga 
sheria ya fedha ya mwaka 
2018.

Alisema kuwa sheria hiyo 
ikiwa ni ya kuzitaka hal-
mashauri zote nchini kutenga 
asilimia mbili ya fedha za 
mapato ya ndani kwa ajili 
ya kuwawezesha watu we-
nye ulemavu katika shughuli 
za kiuchumi ili mikopo hiyo 
utolewe bila riba yoyote.

Naibu waziri huyo alisema 
kupitia matamasha mbalimbali 
ya uimbaji yamekuwa yaki-
isaidia serikali katika uelim-
ishaji kwa jamii juu ya kupinga 
vitendo vya unyanyasaji na 
ukatili wanaofanyiwa watu 
wenye ulemavu.

Naye, Rais wa Tanzania 
Music Foundation, Dk. Don-
ald Kisanga, aliiomba serikali 
kuhakikisha inatoa ajira kwa 
watu wenye ulemavu kwa 
wale wenye sifa ya elimu na 
ujuzi ili kuwapunguzi makali 
ya changamoto walizokuwa-
nazo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Meja Jenerali Jacob Kingu (kulia), Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Meja Jenerali 
Martin Busungu, wakisaini Mkataba wa Ujenzi wa Makao Makuu ya Idara ya Uhamiaji, jijini Dodoma mwishoni mwa wiki.  
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Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Taifa, Leila Burhan Ngozi, 
amedai hakuna chama kitaka-
chozuia ushindi wa CCM ngazi 
zote katika Jimbo la Malindi 
katika uchaguzi mkuu ujao.

Akizungumza baada ya 
matembezi ya kuimarisha 
uhai wa chama hicho, alisema 
mwaka 2020 ndio wakati 
mwafaka wa kulikomboa 
Jimbo hilo lirudi CCM, hatua 
itakayopelekea wananchi wa 
eneo hilo kuendelea kunufaika 
na matunda ya Serikali ya 
CCM.

Alisema CCM ina nafasi ya 
mwakilishi na madiwani ka-
tika jimbo hilo na kwa nafasi 
ya ubunge imeshikiliwa na 
upinzani, hali inayopelekea 
kutokuwapo kwa ushirikiano 
katika utekelezaji wa ilani ya 
CCM.

Alisema ridhaa ya kulitwaa 
Jimbo hilo kuwa la CCM ita-
toka kwa wananchi wenyewe 
ambao wameonyesha nia ya 
kuiamini CCM.

Alieleza CCM inajivunia 
utekelezaji mzuri wa ilani 
yake katika maeneo mbalim-
bali nchini likiwamo Jimbo la 
Malindi.

Alisema kasi ya CCM ya 
kuwapelekea wananchi maen-
deleo endelevu itaendelea 
kuongezeka kila siku kabla na 
baada ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020, kwa kuwa wa-
nanchi wanataka maendeleo 
na sio maneno ya porojo na 
ahadi hewa.

Alizitaka jumuiya zote 
za CCM kutekeleza maju-
kumu yao kwa ufanisi na kwa 
mujibu wa kanuni na mion-
gozo yao ili mwaka 2020 CCM 
ishinde kwa kishindo.

Aliwataka vijana ku-
changamkia fursa za kielimu 
zilizopo nchini sambamba na 
kujiunga na vituo mbalimbali 
vya ufundi ili wapate ujuzi na 
utaalamu wa kuwawezesha 
kujiajiri.

“Serikali zetu zipo katika 
safari ya kutafsiri kwa vitendo 
sera ya uchumi wa viwanda 
kwa kuamrisha viwanda vido-
go na vikubwa vifanye kazi ili 
wananchi wapate ajira, lakini 
pia tuzalishe bidhaa nyingi na 
kuuza nje ya nchi kwa lengo 
la kuingiza fedha za kigeni,” 
alisema Leila.

Mwenyekiti wa UVCCM 
Wilaya ya Mjini, Hudhaima 
Mbarouk Tahir, aliwashukuru 
vijana walioshiriki katika 
matembezi hayo.

Hudhaima alieleza kuwa 
matembezi hayo yatakuwa 
endelevu katika majimbo 
mbalimbali yaliyopo katika 
wilaya hiyo kwani ni sehemu 
ya kuwaunganisha vijana na 
kuwajenga kuwa wazalendo.

Kada ajitapa CCM
kushinda mwakani

Waziri asisitiza wanafunzi masomo sayansi
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma, amewataka wanafunzi wa 
masomo ya sayansi, kuyatumia 
kwa vitendo mafunzo walioya-
pata ili taifa liweze kuzalisha 
wataalamu bora.

Akifunga kambi ya mafunzo 
ya Sayansi ya vitendo kwa wa-
nafunzi kutoka shule mbalim-
bali za Unguja na Pemba katika 
viwanja vya Chuo cha Sayansi 
za Afya Mbweni, alisema maso-
mo ya sayansi ni kujifunza uhali-
sia wake na kujua mazingira ya 

maisha ya  kila siku.
Alisema upo umuhimu wa  

kufanya bidii ya hali ya juu ya 
kufundisha masomo ya say-
ansi kwa vitendo ili taifa lipate 
wataalamu wa fani mbalimbali 
za sayansi.

  Riziki aliwataka wanafunzi 
hao kuyatumia mafunzo wali-
yoyapata ili kujiongezea uelewa 
pamoja na kuwaelemisha wa-
nafunzi wenzao ili kufaidika na 
wao kupata wataalamu zaidi. 

Aidha,  aliwataka walimu wa-
napofundisha masomo ya sayan-
si kutumia lugha nyepesi pamo-
ja na kutumia vifaa kwa uhalisia 
ili kuwawezesha wanafunzi kufa-

hamu kwa haraka zaidi.
  Naye Meneja miradi kutoka 

Umoja wa Wanawake Wasomi 
wa Afrika ( FAWE),   Hinda Ab-
dullah Ajmy, alisema lengo la 
kuweka kambi hiyo ni kuhamasi-
sha wanafunzi hasa wa kike ku-
soma na kuyapenda masomo ya 
sayansi kutokana na wanafunzi 
wa kike kutoyapenda masomo 
hayo.

 Alisema mafunzo hayo yata-
wasaidia wanafunzi kuijua na 
kuitumia sayansi kwa lengo la 
kukuza vipaji na ujuzi wao na ku-
saidia taifa kuwa na wanasayasi 
wengi hasa wanawake.

  Mwakilishi wa Shirika la 

Milele Zanzibar Foundation, Ali 
Mohamed Abdallah, alisema 
kupitia shirika hilo watahakiki-
sha wanakuza sekta ya elimu 
kwa kuwahamasisha wadau 
mbalimbali  kuekeza kwenye 
elimu     hasa  masomo ya say-
ansi.

Mafunzo hayo ya siku saba 
yanayojulikana kama “STEM 
for Success” yameandaliwa na 
FAWE kwa kushirikiana na Milele 
Foundation na Chuo Kikuu cha 
Taifa Zanzibar (SUZA), yamez-
ishirikisha shule 15 za sekondari, 
tisa kutoka Unguja na sita    ku-
toka Pemba ambapo jumla ya   
wanafunzi 150 walishiriki.

Dk. Shein mgeni rasmi Mei Mosi
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mu-
hamed Shein, Jumatano anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi katika 
maadhimisho ya siku ya Wafan-
yakazi Duniani yanayotarajiwa 
kufanyika Tunguu Wilaya ya Kati 
Unguja.

Waziri wa Kazi, 
Uwezeshaji,Wazee, Wanawake na 
Watoto, Modlin Castiko, alisema 
chimbuko la maadhimisho hayo 
ni kukumbuka mgogoro uli-
otokea Chicago, Marekani kati ya 
ya waajiri na wafanyakazi.

Alisema chimbuko hilo lilifua-
tia baada ya wafanyakazi kudai 
kupunguziwa muda wa kufan-

yakazi kutoka saa 15 ya kazi kwa 
siku hadi saa nane kwa siku.

Alisema madai hayo yalisaba-
bisha mgomo ambao uliwakasiri-
sha sana waajiri na kuchukua hat-
ua kali dhidi ya wafanyakazi hao. 
Alieleza miongoni mwa hatua 
hizo zilizochukuliwa ni pamoja 
na waajiri walitumia askari ili ku-
vunja mgomo huo ambapo askari 
hao walitumia nguvu na kupele-
kea kuumia kwa wafanyakazi na 
wengine kupoteza maisha.

Waziri Castico alisema tangu 
wakati huo dunia imejifunza 
kuwa ili kuleta maendeleo katika 
sekta ya kazi, mashauriano na 
majadiliano ndio jambo la msingi 
na si kutumia nguvu, wadhifa au 
taasisi.

Aidha, aliwataka wafanyakazi 
kufanya kazi kwa ufanisi, uwel-
edi na uadilifu ili kuleta tija ita-
kayokuza na kuleta faida kwao 
wao wenyewe, waajiri na taifa 
kwa ujumla.

Naye Katibu wa Shirikisho la 
Vyama vya Wafanyakazi Zanzibar 
(ZATUC), Khamis Mwinyi, alise-
ma  watahakikisha wanawasaid-
ia  wafanyakazi wanaokumbwa 
na  matatizo katika sehemu zao 
za kazi  ili  kutetea maslahi yao.

  Alisema  baadhi ya   wafan-
yakazi wanapata matatizo mengi 
kweye maeneo ya kazi, lakini wa-
nahoia kufukuzwa kazi   pindi 
wakitoa taarifa   juu ya   mata-
tizo yanayowakabili,  jambo am-
balo   hupelekea kukosa   haki 

zao kisheria na kupoteza ma-
slahi yao. Mwenyekiti wa ZATUC, 
Hassan Silima, alisema utaiti 
mbalimbali umefanyika   katika 
taasisi zinazoajiri wafanyakazi 
na kubaini   bado kuna tatizo 
la kucheleweshewa mishahara 
wafanyakazi, posho, mazingira 
magumu katika kazi na mambo 
mengine ya udhalilishaji.

  Aliwataka wafanyakazi kuji-
unga na vyama vya wafanyakazi 
ili kueleza changamoto zina-
zowakabili na kupatiwa ufumbu-
zi.

Ujumbe wa mwaka huu katika 
maadhimisho ya siku ya wafan-
yakazi ni kuimarika kwa uchumi 
wa taifa kuendane na kuongeze-
ka kwa maslahi ya wafanyakazi.

Trafiki wakiwa kazini maeneo ya Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana, ili kuhakikisha madereva wanazingatia Sheria za 
Usalama Barabarani. 
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Hatua

10:55   Habari za saa

11:00   Kimya Milele

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jungu kuu rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela: Destiny (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:10   Aibu yako rpt

18:15   Huduma ya kwanza

18:30   Kesho Leo

19:00   Afya ya Jamii  

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:05   Dakika 45 

22:00   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera 

02:00   CNN International

TUESDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa   

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:15   Igizo: Mtego

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera   

12:30   Afya ya jamii rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Uchumi na biashara

13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Huduma ya kwanza

14:15   Telenovela: Destiny 

            (Destino) rpt: 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Korean drama rpt: The Great 

            Queen Seonduk

19:00   Jarida la wanawake

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Kipindi maalum

22:15   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

WEDNESDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   ShambÅa shape up

10:55   Habari za saa

11:00   Korean: The Great Queen 

            Seonduk

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jarida la wanawake rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Dakika 45

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino): 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi rpt 

18:30   Ijue Sheria

19:00   Kipindi Maalum: TFDA 

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 

21:10   Kipindi Maalum : Tanesco

21:40   Documentary 

22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka

22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera  

02:00   CNN International

THURSDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Elininyo

10:55   Habari za saa

11:00   Igizo: Elininyo

11:15   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al jazeera

12:30   Ijue Sheria

12:55   Habari za saa

13:00   Sanaa na wasanii rpt

13:30   Kipindi Maalum: TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Riziki

19:00   Usafiri wako

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:00   Malumbano ya hoja

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

FRIDAY 

05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi rpt

13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt

13:55   Habari za saa

14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt

14:15   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino) 

14:55   Habari za saa  

15:00   Meza huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base

17:30   Ibada ya kiislamu

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Mizengwe

18:30   Shamba shape up

19:00   Uchumi na biashara

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:05   Kipima joto

23:00   Habari 

23:30   The Base

00:30   CNN International 

  

SATURDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari 

08:00   Al Jazeera 

09:00   Watoto wetu 

10:00   Mjue Zaidi rpt

11:00   Jungu kuu rpt

11:30   Usafiri wako

12:00   Shamba Shape up

12:30   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)  

14:45   Igizo rpt: Riziki

15:15   Igizo rpt: Elininyo

15:45   Igizo rpt: Mizengwe

16:00   Igizo rpt: Kimya Milele

16:30   Igizo: Mtego rpt 

17:00   Shamsham za Pwani 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi

18:30   Igizo: Riziki 

19:00   Sanaa na wasanii

19:30   Jungu Kuu 

20:00   Habari 

21:00   Igizo: Kimya Milele

21:30   Hawavumi lakini wamo

22:30   Isidingo rpt  

01:00   CNN International 

 

SUNDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari  

08:00   Al jazeera

09:00   Watoto Wetu 

10:00   Isidingo  

11:45   Aibu Yako

11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 

12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal sisters

14:00   Tamasha la Michezo 

15:00   Mwangaza 

16:00   Korean drama: The great 

            queen Seonduk

16:45   Mjue zaidi

17:30   Kipindi cha kikristo

18:00   Jiji Letu

18:15   Mapishi

18:30   Mizengwe rpt

18:45   Matukio ya wiki

19:30   Igizo: Mtego 

20:00   Habari 

21:05   Mizengwe  

21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2

22:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Friday 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Xi apigia chapuo mradi 
wa miundombinu

Mishumaa ikiwa imewashwa katika moja ya Kanisa la Presbyterian, kuomboleza kifo na majeruhi wa shambulio 
la risasi lililotokea katika Sinagogi Kaskazini mwa mji wa San Diego. PICHA: REUTERS
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BEIJING, China

RAIS wa China, Xi Jinping, amezitaka 
nchi zaidi duniani zijiunge na mradi 
wa nchi yake wa ujenzi wa miundom-
binu, mpango ambao Marekani inaho-
fia unajenga ushawishi mkubwa zaidi 
wa kimkakati kwa manufaa ya China.

Rais Xi ametoa wito huo katika mku-
tano wa pili wa kilele kuhusu mradi 
wa China wa ujenzi wa miundombinu 
ya kuyaunganisha mabara unaofanyi-
ka mjini Beijing, ambao viongozi wen-
gine wameelezea hatua yao ya kuunga 
mkono mradi huo.

Mkutano huo wa kilele ulifanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa seri-
kali na kuhudhuriwa na viongozi wa 
nchi zaidi ya 40, wakiwamo wa kutoka 
nchi za Afrika.

Rais wa Urusi, Vladmir Putin na 
viongozi wengine wa ulimwengu 
wameupongeza mradi huo, hatua in-
ayoonekana kama pigo kwa utawala 
wa Rais wa Marekani, Donald Trump 

CALIFORNIA, Marekani

MTU mmoja ameuawa na wengine wata-
tu kujeruhiwa baada ya mtu mwenye si-
laha kuingia katika sinagogi mjini Poway, 
Jimbo la California na kuanza kuwasham-
bulia. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu tukio hilo, Mkuu wa polisi wa 
Kaunti ya San Diego, Bill Gore alisema 
mwanaume mmoja aliingia katika sina-
gogi majira ya saa 5:30 asubuhi na kuanza 
kurusha risasi kwa kutumia silaha ya kiv-
ita aina ya AR.

Alisema watu wanne, walijeruhiwa 
kwa risasi ambapo mmoja wao ni kasisi 
wa sinagogi hilo.

“Inasikitisha, kwani mmoja kati yao 
alikufa kutokana na majeraha ya risasi,” 
waathirika wengine watatu, akiwemo ka-
sisi, wako katika hali nzuri,” alisema Gore.

Alisema wengine waliojeruhiwa na 
risasi ni Waisraeli wawili, mtoto wa kike 
wa miaka nane na mjomba wake mwenye 
umri wa miaka 31 ambao walihamia San 
Diego miaka michache iliyopita waki-
tokea mji karibu na Ukanda wa Gaza, Is-
raeli, ambao uliripotiwa kushambuliwa 

na roketi.
Gore alisema kuwa ofisa wa polisi wa 

doria mpakani aliyekuwa hayuko kazini 
alimuona mtu huyo akikimbia kutoka ka-
tika eneo la tukio la uhalifu huo ambapo 
alimlenga risasi lakini haikumpata.

Mkuu wa Polisi wa San Deigo, David 
Nisleit, alisema kuwa mshukiwa huyo ali-
wasiliana na polisi na baadae akajisalimi-
sha kwa ofisa wa polisi San Diego ambaye 
alikuwa anaelekea katika eneo la sham-
bulizi hilo la bunduki lilipotokea. Alisema 
mshukiwa huyo ana umri wa miaka 19 na 
anaishi San Diego. VOA

Auawa kwa risasi ndani ya sinagogi

Ebola yaua 
watu 900 kwa 
miezi tisa

Polisi 
wawatawanya 
walimu

KINSHASA, Congo

UGONJWA Wa Ebola umesaba-
bisha vifo vya watu 900 tangu 
mwezi Agosti mwaka jana katika 
eneo la mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
ambako ukosefu wa usalama na 
uasi vimesababisha ugumu katika 
mapambano kwa mujibu wa mam-
laka za afya nchini humo.

Tangu mwanzo wa mlipuko wa 
ugonjwa huo, matukio 1,396 viliri-
potiwa ikiwamo 1,330 vilivyothibi-
tika na kati ya hivyo 66.

Wakati DRC ikipambana na mli-
puko wa pili mkubwa wa ugonjwa 
wa Ebola, Shirika la Umoja wa 
Mataifa la mpango wa chakula 
duniani (WFP) lilitahadharisha hivi 
karibuni kuwa rasilimali zinazo-
hitajika kusaidia shughuli zake 
haziendani na kasi ya ongezeko la 
maambukizi na uwepo wa hatari 
ya kusambaa kwa virusi hivyo 
ndani ya DRC na katika nchi za 
jirani. RFI

RABAT, Morroco

ZAIDI ya waandamanaji 70 wame-
jeruhiwa baada ya polisi katika Mji 
Mkuu wa Morocco Rabat, kutumia 
maji kutawanya mkusanyiko wa 
maelfu ya walimu waliokuwa 
wakiandamana wakilalamika dhidi 
ya kanuni za mikataba yao ya 
kuajiriwa.

Walimu hao walikuwa wakipaza 
sauti zenye ujumbe wa kutaka 
haki ya kijamii na kupinga uongozi 
mbovu katika shule za uma.

Walimu hao walipiga kambi nje 
ya bunge lililopo katikati mwa Jiji 
la Rabat, wakitaka matakwa yao 
kushughulikiwa, lakini polisi wali-
tumia nguvu kuvunja maandamano 
hayo.

Walimu katika shule za umma 
wengi wao wakiwa wamevalia 
makoti meupe walitoka miji tofauti 
nchini humo kwa maandamano 
hayo, baada ya mkutano uliokuwa 
umepangwa baina yao na maafisa 
wa wizara ya elimu kuahirishwa 
siku ya Jumanne.

Zaidi ya walimu 55,000 walio-
ajiriwa kwa kandarasi za muda 
mwaka 2016, walianzisha mgomo 
machi mwaka huu na kufanya 
maandamano makubwa ili kuhim-
iza matakwa yao yatekelezwe ya 
kuajiriwa kwa mikataba ya ku-
dumu ili kuboresha hali yao hasa 
watakapostaafu.

Walimu wanaofanya kazi kwa 
mkataba wa mda mfupi nchini Mo-
rocco wanalipwa dola za Marekani 
520, sawa na wenzao walioajiriwa 
kwa mkataba wa kudumu, lakini 
hawapokei marupurupu yoyote, 
ikiwamo malipo ya pensheni. VOA

ambao unajaribu kuzikatisha 
tamaa nchi nyingine zishiriki katika 
mpango huo.

Juzi wakati akiufungua mkutano 
huo, Rais Xi alijaribu kuondoa wasi-
wasi kwa washiriki na kuwaeleza 
kuwa siyo kweli kwamba mradi 
huo utaziingiza nchi mbalimbali 
katika mtego wa madeni. 

Aidha, alikanusha madai kwam-
ba mradi huo hauziendelezi nchi 
za Afrika na za barani Asia ambazo 
zimejenga bandari na njia za reli 
kwa mikopo kutoka China. Katika 
hotuba yake, Rais Xi aliahidi kuwa 
nchi yake inadhamiria kuleta faida 
kwa wote.

‘’Tunahitaji kuhimiza kuhusu 
ushiriki kamili wa nchi zaidi pamo-
ja na makampuni,’’ alisema Rais 
Jinping.

Hayo yanajiri wakati ambapo 
Rais Jinping alisema mikataba 
yenye thamani ya Dola bilioni 64 
imesainiwa siku ya jumamosi am-

bayo ni siku ya pili katika mkutano 
huo.

Akizungumza wakati akiufunga 
mkutano huo, Rais Jinping alirudia 
na kueleza kuwa mradi huo mkub-
wa wa Trilioni za Dola unaohusi-
sha ujenzi wa barabara, madaraja, 
mabomba na bandari, utazingatia 
uwazi na maendeleo ya mazingira 
safi na pande zote zitashiriki katika 
msingi wa haki sawa.

Taarifa ya pamoja iliyotolewa 
na viongozi wanaohudhuria mku-
tano huo imeelezea kufurahishwa 
na fursa muhimu zilizoanzishwa 
kupitia mradi wa ujenzi wa miun-
dombinu na wamesema unasaidia 
katika kupatikana kwa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii.

Washiriki hao ni pamoja na 
marais kutoka Ufilipino, Kenya na 
Misri, Waziri Mkuu wa Italia, Ugiriki 
na Pakistan pamoja na maafisa wen-
gine wa serikali kutoka Indonesia, 
Ujerumani na nchi nyingine. DW

Mkutano 
huo wa 
kilele 
ulifanyika 
katika 
ukumbi wa 
mikutano 
wa serikali 
na kuhud-
huriwa na 
viongozi 
wa nchi 
zaidi ya 40, 
wakiwamo 
wa kutoka 
nchi za Af-
rika.



madai NSSF ni madai sahihi wengine 
wanadanganya na tunawakamata mara 
kwa mara.”

Alisema wengi wanalalamika lakini 
madai yao yakichunguzwa kwa kina, 
inabainika si wanaostahili, lakini kwa 
wale wanaokutwa hawana matatizo 
yoyote, wanalipwa kwa wakati.

Alisema fao la upotevu wa ajira 
linatolewa kwa mtu mwenye taaluma 
ambaye ameachishwa kazi na atalipwa 
asilimia 33.3 ya mshahara wake, kama 
mbadala wa mshahara wakati anasubiri 
kupata kazi nyingine.

Kwa mujibu wa Erio, katika siku 23 
za mwezi huu (Aprili 1-23), walilipa Sh. 
milioni 504.7 kwa wanachama waliodai 
fao hilo.

Aliongeza kuwa kuna changamoto 

kubwa ya wanaoachishwa kazi, akieleza 
kuwa mwanachama anaachishwa kazi 
leo, siku inayofuata anakwenda kwenye 
ofisi za mfuko kudai fao la upotevu wa 
ajira, jambo ambalo alisema siyo sahihi.

Alisema tangu mwaka jana hadi sasa, 
watu 15,258 wanalipwa fao la ukosefu wa 
ajira na Sh. bilioni 36.55 zimetumika.

Alisema kwa upande wa wanachama 
wasio na taaluma wanaochukua michango 
yao, 995 wameshalipwa, akifafanua kuwa 
ni wale ambao walikuwa wanafanya kazi 
za vibarua kwenye barabara, migodi na 
shambani.

WAKATI GANI KUFUATILIA 
MAFAO? 

Alisema kwa mujibu wa utaratibu, 
mwajiri amepewa mwezi mmoja zaidi 
kuwasilisha michango ya wanachama, 
hivyo mwanachama kuachishwa kazi 

mwezi huo na kwenda kudai mwezi 
huo huo, michango yake inakuwa bado 
haijaufikia mfuko, mara nyingi mchango 
wa mwezi wake wa mwisho kuwa kazini.

“Inatakiwa ukiachishwa kazi, ukae 
mwezi mmoja ndiyo uende kwenye mfuko 
ili mchango wako uletwe, itakuwa rahisi 
kupiga hesabu kwa kutumia mshahara 
wa mwisho mwanachama alioachishwa 
nao kazi,” alisema.

“Kwa mfano, michango ya mwezi wa 
nne itapelekwa mwezi wa tano, na malipo 
ya aliyepoteza ajira yataanza Juni mwaka 
huu.

“Mtu anataka akiachishwa kazi leo, 
basi kesho aje kwenye mfuko na siku 
inayofuata apewe fedha, utaratibu hauko 
hivyo maana ni lazima tupitie nyaraka na 
kufanya uchunguzi wa kina na baada ya 
kujiridhisha mhusika ataanza kulipwa 
kila mwezi.”

Fao upotevu wa ajira 

Askofu Pengo alisema wanasikia kwe-
nye taarifa za habari, kuna maeneo ndani 

ya Tanzania ambayo saa moja asubuhi vi-
jana huwa tayari wameshalewa na hawa-
jui wafanye nini.

Alisisitiza kuwa wakati huo Mtume Pet-

Jumatatu  Aprili 29, 201926

HABARI KITAIFA

CAG abaini
kuchelewa 
miradi shule

Waziri aipa maagizo TPDC 

anaongeza kuwa ucheleweshaji huo 
pia unawazuia wananufaika kufura-
hia faida za mradi zilizokusudiwa 
kwa wakati uliopangwa na kusaba-
bisha hatari ya kuongezeka kwa 
gharama za mradi.

“Mradi  wa ukarabati  wa Shule 
za Sekondari Azania na Jangwani 
wenye thamani ya Sh. 2,418,240,784  
unaelezwa kuchelewa kwa mwaka 
mmoja wakati mradi wa ujenzi wa 
Shule ya Sekondari ya Ihungo wenye 
thamani ya Sh. 10,488,414,429, 
ulichelewa kwa miaka miwili,” CAG 
Assad anabainisha.

Prof. Assad anabainisha kuwa 
changamoto za kimuundo katika 
miradi hiyo kuwa ni mabomba kuto-
simikwa vizuri ardhini kwa makosa 
ya awali ya kiusanifu na makosa ya 
kitafiti ya kijiolojia, ikibainika urefu 
wa mabomba kukadiriwa chini ya 
mahitaji. 

Anasema amebaini 
changamoto nyingine 
ni makandarasi 
wasio na uw-
ezo, upungufu 
wa fedha, uwezo 
usioridhisha wa 
timu ya kiufundi, 
ukosefu wa zana/
vifaa, upungufu 
katika ununuzi, 
ongezeko la muda 
wa kumaliza kazi 
usiotosheleza, ku-
tokufuata matakwa 
ya mkataba, serikali 
kutokutoa fedha za 
kutosheleza na 
wakandarasi 
kutokufan-
ya kazi 
kutokana 
na ku-
tolipwa 
fedha 
zao.

 kiwanda cha Coca Cola.
Dk. Kalemani pia aliwataka 

TPDC kwenda kuwahama-
sisha wamiliki wa Mabasi 
yaendayo Haraka (UDART), 
pamoja na daladala kuanza 
kutumia magari yanayotumia 
gesi badala ya mafuta, kwani 
gharama zake ni kidogo. 

Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, 
Mhandisi Kapuulya Musomba, 
alisema baada ya miezi sita 
wakazi 200 wanaishi eneo la 
Mikocheni watakuwa wame-
shaunganishwa na gesi asilia 
majumbani.

Alisema changamoto kubwa 
wanayokutana nayo katika 
usambazaji wa gesi asilia ni 
makazi ya Jiji la Dar es Sa-
laam kutokupimwa, pamoja na 
wakazi wengi kutokuwa tayari 
kutoa maeneo yao kwa ajili 
ya kupitisha miundombinu ya 
gesi.

Hadi sasa nyumba 24 za 
wananchi katika maeneo ya 
Mikocheni na UDSM wame-
shasambaziwa gesi asilia.

Usambazaji huo umefaniki-
wa baada ya kazi hiyo kuanza 
mwaka jana kwa kutoa gesi 
kwa bomba dogo katika kituo 
cha Ubungo kwenda kwenye 
maeneo husika.

Askofu Pengo akemea ulevi

INATOKA  UK.3

INATOKA  UK.2

INATOKA  UK.3

INATOKA  UK.2 ro alipata uwezo wa kutamka hivyo kwa 
sababu ya mazingira yake yalimruhusu 
kutamka.

“Tanzania mazingira tuliyonayo 
tunaweza kutamka hilo? Hilo linaweze-
kana iwapo mazingira yote yamejengwa 
kwa kiwango, kama uwezekano huo 
unakuwa haupo, kuweza kutamka kitu 
cha aina hiyo mnahitaji serikali nzima ya 
Tanzania,” alisema.

Akilizungumzia Jimbo Kuu la Mbeya na 
kanisa kwa ujumla, Askofu Pengo alisema 
watafanikiwa katika majukumu makubwa 
waliyopewa, iwapo watatambua, kusifia 
na kutukuza wema na mambo mazuri ya-
nayofanywa na watu wengine hata kama 
siyo wakatoliki.

“Ni sharti tutambue kwamba lililo jema 
linatoka kwa Mungu na uvuvio wa Roho 
Mtakatifu, hatuwezi tukambeza Roho 
Mtakatufu kwa kumfunga kwenye sheria 
zetu, lazima tumwache atende kazi zake 
na zinapotokea kazi njema, tuwe tayari 
kuzitambua na kuzikiri kwa dhati,” alise-
ma.

“Ni dhambi peke yake inayoweza ku-
tupatia sababu ya kubaguana, kutupatia 
sababu ya kufanya hili siyo jema, hili hali-
fai, lakini siyo katika ule wema wa maten-
do.
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Leicester City 
yaififisha Arsenal 
4 -bora EPL
LONDON, England 

MATUMAINI ya Arsenal kumaliza nafasi nne za 
juu Ligi Kuu England, yameendelea kufifia baada 
ya jana kukubali kipigo cha mabao 3-0 dhidi ya 
wenyeji wao, Leicester.

Arsenal ingepigwa mabao mengi zaidi kama 
si umakini wa kipa Bernd Leno wakati Leicester 
ikiwa tayari inafurahia umiliki mpira kwa 
asilimia 72 wakati huo Ashley Maitland-Niles 
akiwa ameshaonyeshwa kadi ya pili ya njano 
iliyoambatana na nyekundu katika dakika ya 36 
kufuatia kumchezea rafu James Maddison.

Youri Tielemans ndiye aliyefungua akaunti ya 
mabao kwa ‘Mbweha’ hao katika dakika ya 59 
kabla ya Jamie Vardy kutupia mawili katika dakika 
ya 86 na (90+5). Arsenal inabaki katika nafasi ya 
tano, hata hivyo uwapo wao hapo ukiwa ni kabla 
ya mechi kati ya Manchester United na Chelsea 
jana jioni.

Manchester ilikuwa na nafasi ya kuishusha 
Arsenal hadi mtaa wa sita endapo jana jioni 
imepata matokeo dhidi ya Chelsea iliyopo nafasi 
ya nne. Kwa upande mwingine matokeo hayo ya 
jana yameipandisha Leicester hadi nafasi ya nane, 
ikiwa pointi tatu nyuma ya Wolves inayoshika 
nafasi ya saba.

Hata hivyo, mambo yangeweza kuwa tofauti 
kama Alex Iwobi asingepiga shuti lake moja 
kwa moja kulenga miguuni kwa kipa Kasper 
Schmeichel katika dakika ya 35.

Arsenal sasa inajiandaa na mechi ya nusu fainali 
ya Europa League dhidi ya Valencia Alhamisi 
wakati Leicester City ikijiandaa na mchezo dhidi 
ya Manchester City.
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MADRID, Hispania

REAL Madrid inajiandaa kusikiliza ofa kwa Marco Asensio 
majira haya ya joto.

Na Gazeti la El Confidencial, limeeleza kuwa Real inaji-
andaa kumweka sokoni ikihitaji euro milioni 150 hadi 180.

Hata hivyo, Liverpool, Juventus na Bayern Munich zote 
zinamfukuzia na kuwekwa kwake sokoni kutaziwezesha 
kuanza mbio rasmi.

Asensio amejikuta akikosa namba katika nafasi ya ki-
ungo kutokana na ubora wa Vinicius Junior na Brahim Diaz 
msimu huu.

Kama ilivyokuwa wiki moja iliyopita, wakala wake, 
Horacio Gaggioli alifunguka: “Zaidi ya mwaka uliopita ku-
litolewa ofa ya euro milioni 150 na euro milioni 180, lakini 
Madrid haikutaka kusikiliza ofa hiyo.

“Mara zote kuna klabu kubwa zinavutiwa na Marco, 
zinaangalia kama anataka kuondoka, kitu ambacho ni 
kawaida mchezaji.”

Asensio aziweka sawa 
Liverpool, Bayern

NEYMAR: 

MAKINDA

WANAONGEA 

SANA
PARIS, Ufaransa 

M
SHAMBULIAJI wa Paris 
Saint-Germain, Neymar 
amewashutumu baadhi 
ya wachezaji wenzake 

vijana baada ya kufungwa kwenye 
fainali ya Kombe la Ufaransa ‘Coupe 
de France’, dhidi ya Rennes kwa pen-
alti 6-5, baada ya sare ya kufungana 
2-2 ndani ya dakika 120.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil alifunga bao la pili kwa PSG 
baada ya Dani Alves kufunga la 
kwanza, lakini Rennes walipigana 
na kusawazisha kupitia kwa Presnel 
Kimpembe aliyejifunga na bao la 
Mexer, kabla ya kushinda penalti 
baada ya Christopher Nkunku ku-
kosa mkwaju wake.

Akizungumza mara baada ya 
mchezo huo, Neymar aliwashauri 
wachezaji wenzake vijana kuwasiki-
liza zaidi wachezaji wakongwe na 
wenye uzoefu katika kikosi hicho.

“Tunahitaji kuwa wanaume 
kamili kwenye vyumba vya 
kubadilishia nguo, tunataki-
wa kuungana zaidi,” alisema. 
“Nimewaona wachezaji wengi 
vijana ambao hawasikilizi, lakini 

wanaongea mno.
“Wanatakiwa kusikiliza zaidi 

kuliko kuongea. Wakati mwing-
ine wachezaji wenye uzoefu wa-

napozungumza, na wao wanajibu. 
Kocha mwenyewe akizungumza 
nao wanajibu. Hii si staili ya timu, 
hatuwezi kufika mbali.

“Tuna uzoefu wa kutosha, hivyo 
wanatakiwa kutuheshimu, wa-
tusikilize zaidi. Nilikuwa nafanya 

hivyo nilipokuwa kijana zaidi.”
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LONDON, England 

KLABU ya Norwich City, imefanikiwa kurudi 
kwenye Ligi Kuu ya England baada ya juzi ku-
pata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Blackburn 
Rovers kwenye dimba la Carrow Road.

Kuelekea kwenye mchezo huo, kocha Dan-
iel Farke alitambua kwamba anatakiwa kue-
puka kipigo ili kuweza kupata nafasi hiyo.

Na mabao kutoka kwa Marco Stiepermann 
na Mario Vrancic yakifungwa ndani ya dakika 
20, yaliisaidia Norwich kupata ushindi huo na 
kufanikiwa kurudi tena kwenye Ligi Kuu.

 Blackburn walipata bao lao kupitia kwa 
Lewis Travis, lakini halikutosha kuwafanya 
waondoke na pointi tatu.

Norwich ambayo imecheza Ligi Kuu ya Eng-
land mara kadhaa na kushuka, sasa inatam-
bua wazi kwamba, kazi waliyo nayo mbele 
yao ni kuhakikisha wanaboresha kikosi chao 
tayari kwa ajili ya msimu ujao.

Kocha Farke alisema mara baada ya mch-
ezo huo kuwa kilichopo mbele yao sasa ni Ligi 
Kuu tu.

“Tupo Ligi Kuu, hili ndio jambo ninalolijua 
kwa sasa, mengine yatafuata,” alisema. 

Norwich City 
yapanda Ligi 
Kuu England
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MADRID, Hispania

K
OCHA Zinedine Zidane, amevunja 
ukimya na kueleza kuwa kuna uwezeka-
no wa kuwakutanisha Neymar da Silva 
Santos Junior anayekipiga Paris Saint-

Germain, Eden Hazard anayeitumikia Chelsea na 
Gareth Bale katika kikosi chake cha Real Madrid.

Zidane ameyasema hayo wakati alipozun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu tetesi 
za usajili wa donge nono unaotarajiwa kupi-
tia kwake, katika njia ya kuiongezea makali ya 
washambuliaji klabu hiyo.

Alipoulizwa kama Neymar anaweza kukamili-
sha ndoto yake ya kucheza katika upande mmoja 
na Hazard nchini Hispania, Zidane aliwaambia 
waandishi wa habari, “ndiyo. Tuna wachezaji 
wengi wazuri wanaotaka kuja hapa na kuichezea 
Real Madrid. Hiyo inawezekana lakini tuwe wavu-
milivu tuone kitakachotokea.”

Katika hatua nyingine, Zidane amekanusha 
tetesi kuwa ujio wa Hazard kwenye klabu hiyo 
utaiweka rehani nafasi ya Gareth Bale. Alisema 
tetesi kuwa wachezaji hao hawawezi kucheza 
pamoja ni upuuzi.

“Huo ni upuuzi, kila mchezaji mzuri duniani 
anaendana na mwenzake. Walisema mambo 
kama hayo hayo kwangu mimi na (Youri) Djorka-
eff, ni upuuzi tu,” aliongeza.

Miamba hao wa Santiago Bernabeu wana-
daiwa kuwa kwenye wakati mgumu wa kuupata 
mbadala wa Cristiano Ronaldo, hali iliyozua tetesi 
nyingi kwa washambuliaji wengi wazuri kwa ma-
dai kuwa huenda wakaingia kwenye orodha ya 
mkwanja atakaokabidhiwa Zidane. Kylian Mbap-
pe pia anatajwa kwenye orodha hiyo.

BARCELONA, Hispania 

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, 
Lionel Messi, amejiwekea ufalme 
wa aina yake baada ya usiku wa 
kuamkia jana kuiwezesha timu 
yake kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
ya Hispania, La Liga hiyo ikiwa ni 
mara ya 10 kwake.

Barcelona imetwaa ubingwa 
huo wakati zimebakia mechi tatu 
kumalizika kwa michuano hiyo ya 
Ligi Kuu msimu huu ambayo in-
afikia tamati mwezi ujao.

Messi alifunga bao katika dakika 
ya 62 akiwa ameingia kipindi cha 
pili kuchukua nafasi ya Phillipe 
Coutinho kwenye mchezo huo 
dhidi ya Levante na kuwapa mi-
amba hao wa Katalunya ubingwa 
wa La Liga.

Kwa ushindi huo Barcelona 
haitaweza kufikiwa na Atletico Ma-
drid iliyopo nafasi ya pili ambayo 
ilipata ushindi wa bao 1-0 katika 

mchezo wa mapema.
Ubingwa huo sasa umemfanya 

Messi kuingia kwenye rekodi maal-
um ya kuwa mchezaji wa kwanza 
kutwaa mataji 10 ya La Liga.

Messi ambaye amedumu katika 
klabu hiyo kwa muda mrefu, ame-
fanikiwa kutwaa taji hilo la 10 la La 
Liga kukiwa hakuna mchezaji yey-
ote asiye kuwa na asili ya Hispania 
kuwahi kuweka rekodi ya kutwaa 
taji hilo mara 10.

Barcelona wametangazwa ma-
bingwa wa michuano hiyo wakiwa 
wana michezo mitatu mkononi.

Pamoja na hayo, Messi amewe-
jiwekea ufalme mwingine wa 
kivyake kwa kucheka na nyavu 
ndani ya La Liga baada ya kufiki-
sha jumla ya mabao 34 kwa sasa 
kwenye ligi hiyo huku akimuacha 
mbali mpinzani wake wa Real 
Madrid, Karim Banzema mwenye 
mabao 21.

Messi kwa sasa katika Ligi Kuu 

tano kubwa za Ulaya, anafuatiwa 
na Kyllian Mbappe ambaye ame-
funga mabao 30 akiwa na klabu 
yake ya PSG ya Ufaransa.

Messi amecheza dakika 2485 
na ana wastani wa kupachika bao 
moja kila baada ya dakika 75 akiwa 
ndani ya uwanja huku akitoa jum-
la ya pasi za mwisho 13 kwa timu 
yake ambayo imefunga jumla ya 
mabao 83.

Upande wa Benzema yeye 
amecheza dakika 2795 akiwa na 
wastani wa kufunga bao moja kila 
baada ya dakika 133 akiwa uwan-
jani na timu yake imefunga jumla 
ya mabao 59.

Kwa upande wa Cristiano Ronal-
do ambaye yupo Ligi Kuu ya Italia, 
Serie A, akikipiga Juventus ametu-
pia jumla ya mabao 19 na ametoa 
pasi 8 za mabao huku akicheza 
jumla ya dakika 2329 ana wastani 
wa kufunga bao moja kila baada ya 
dakika 123.

Messi atwaa ndoo ya 10 La Liga

ZIDANE 
AFUNGUKA 
HAZARD, 
NEYMAR 
MADRID



POGBA AOMBA KUONDOKA UTD

KIUNGO wa Manchester United, Mfaransa Paul Pogba,  
ameiambia klabu yake hiyo kuwa anataka kujiunga na 
Real Madrid majira haya ya joto na tayari ameshakubali-
ana malipo yake na miamba hiyo. (AS - in Spanish)

KOULIBALY, INSIGNE RUKSA 

KOCHA wa Napoli, Carlo Ancelotti amesema hatam-
zuia beki wa kati Msenegal Kalidou Koulibaly, 27- anay-
eripotiwa kuwindwa na Manchester United - na msham-
buliaji Mtaliano Lorenzo Insigne, 27, anayehusishwa na 
Chelsea na Liverpool  kama wanataka kuondoka majira 
haya ya joto. (Mail on Sunday)

PJANIC BEI JUU JUVE

PSG imetoa ofa ya pauni milioni 60.5 kwa kiungo wa 
Juventus, Bosnia na Herzegovina, Miralem Pjanic, 29, 
lakini miamba hiyo ya Serie A inataka pauni milioni 86 ili 
kumwachia. (Corriere dello Sport - in Italian)

WENGER KUPEWA KAZI LYON

MIAMBA ya Ligue 1, Lyon, imefanya mawasiliano na 
kocha wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger kuhusu 
kuchukua mikoba ya Bruno Genesio, ambaye ataondoka 
mwishoni mwa msimu. (L’Equipe - in French)

HAZARD, BALE KUCHEZA PAMOJA

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amesema 
mshambuliaji wa kimataifa wa Wales, Gareth Bale, 29, na 
wa Chelsea, Mbelgiji Eden Hazard, 28, ambaye amekuwa 
akihusishwa na kutua Bernabeu, watakuwa pamoja 
katika timu moja. (Marca)

YAWATAKA MAGUIRE, VAN DIJK 

Manchester City inataka kumsajili beki wa Leicester na 
England, Harry Maguire, 26, lakini ‘Mbweha’ hao wana-
taka pauni milioni 90 ili kumwachia. Kocha wa City, Pep 
Guardiola pia anavutiwa na beki wa Liverpool, Mholanzi 
Virgil van Dijk, 27. (Sun on Sunday)

JUVE, PSG KWA DE GEA
 
MABINGWA wa Italia, Juventus, wanaweza kujaribu 

kuipiku Paris St-Germain katika mbio za kumsajili kipa 
wa Manchester United na Hispania, David de Gea. (Le10 
Sport - in French)

AWANIWA MARSEILLE, PSG

Paris St-Germain na Marseille zinavutiwa na kocha wa 
Newcastle, Rafael Benitez. (Sunday Mirror)

JUVE KUMVUNJIA POGBA BANKI

JUVENTUS inataka kumrejesha Paul Pogba Turin, 
lakini itapaswa kuwauza wachezaji watatu muhimu ili 
kumudu kumnunua nyota huyo wa Manchester United 
kwa euro milioni 130 anayothaminishwa nayo Mfaransa 
huyo. (Observer)

BIELSA KUACHANA NA LEEDS

KOCHA wa Leeds, Marco Bielsa anaweza kuondoka 
katika klabu hiyo ya Championship kama haitafanikiwa 
kupanda Ligi Kuu England, EPL. (Mail on Sunday)

ALLARDYE KUINOA INDIA

KOCHA wa zamani wa England, Sam Allardye anaweza 
kurudi katika kazi kimataifa kwa kuibukia kuionoa India. 
(Sunday Mirror)

ZISIKUPITE
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TURIN, Italia 

C
RISTIANO Ronaldo, 
amefunga bao lake la 600 
kwa ngazi ya klabu na la 20 
msimu huu wakati Juventus 

ikitoka sare ya kufungana 1-1 dhidi ya 
Inter Milan Jumamosi.

Na kwa idadi hiyo, Ronal-
do amemtangulia mpinza
ni wake, Lionel Messi ku-

fikisha mabao 600, kwani 
hadi sasa nyota huyo wa
 Barcelona ameshatupia

 jumla ya 598 akiwa na mi-
amba hiyo ya Catalunya.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ureno alifunga bao hilo akiwa ndani 
ya eneo la penalti akiunganisha pasi 

ya kisigino ya Miralem Pjanic na ku-
fanya matokeo kuwa 1-1, baada ya 
Inter kutangulia kwa bao la Radja 
Nainggolan.

Juventus na Ronaldo tayari wame-
shatwaa taji la Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, lakini ilikuwa ni sehemu nyingine 
kwake kuweka rekodi ya aina yake 
katika upachikaji wa mabao.

Ronaldo katika kipindi chake pale 
Real Madrid, alifunga mabao 450 
katika mashindano yote, pia akiwa 
amefunga mabao 118 wakati akiwa 
anaichezea Manchester United, 
matano akicheza katika klabu yake 
ya kwanza ya Sporting CP na sasa 
amefikisha mabao 27 aliyoifungia 
Juventus katika mashindano yote 
aliyoichezea.

Na katika Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, Ronaldo ameshafunga jumla ya 

mabao 126 ambayo ni zaidi kuliko 
mchezaji yeyote kwenye historia ya 
michuano hiyo, huku kwenye Klabu 
Bingwa Dunia akicheza na nyavu 
mara saba na mara mbili katika UEFA 
Super Cup.

Ronaldo, 34, ni mchezaji pekee 
aliyeshinda mataji ya Ligi Kuu katika 
Ligi tatu tofauti kubwa Ulaya, Eng-
land, Hispania na Italia.

England alishinda mara tatu, 
La Liga mawili na moja Serie A na 
ameshinda mataji matano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na lile la Klabu Bing-
wa ya Dunia.

Juventus, ambao walitolewa kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
robo fainali na Ajax pia hawapo kwe-
nye Kombe la Coppa Italia na wame-
bakisha mechi nne kumaliza msimu 
huu wa Ligi Kuu ya Italia.

RONALDO AMUWAHI 

MESSI MABAO 600

Jumatatu Aprili 29, 2019

   Ni mchezaji pekee aliyeshinda mataji ya 
Ligi Kuu katika Ligi tatu tofauti kubwa Ulaya...



Na Somoe Ng’itu, MWANZA 

B
AADA ya kutoweka klabuni kwa ma-
dai ya kudai mkataba, hatimaye uon-
gozi wa mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba umemka-

bidhi nakala ya mkataba kocha wake msaidizi, 
Dennis Kitambi (pichani), imeelezwa.

Kitambi hakuonekana katika
 kikosi cha Simba baada ya

 kurejea jijini Dar es Salaam
 wakitokea Tanga walikok-

wenda kuivaa Coastal Union.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescen-
tius Magori, aliliambia gazeti hili kuwa tayari 
wameshampa Kitambi nakala ya mkataba 
wake na mchakato huo ulichelewa kutokana 
na mwanasheria wa klabu kuwa nje ya nchi.

Magori alisema kuwa licha ya kuchelewa 
kumpa nakala hiyo, kocha huyo alikuwa aki-
pata stahiki zake zote walizokubaliana kwa 
wakati ikiwamo kulipiwa nyumba na kupewa 
gari.

“Ila uamuzi wake huo haukuwa wa busara, 
haukuwa na afya kwa timu ambayo ilikuwa 
inakabiliwa na mechi ngumu za Kanda ya 
Ziwa, sasa ni juu yake,” alisema kiongozi huyo.

Alisema chini ya utawala wake, Simba inaji-
tahidi kufanya kazi kisasa licha ya kukutana 
na changamoto za hapa na pale huku ikijipan-
ga kuboresha shughuli zote za utendaji za kila 
siku za klabu hiyo.

Magori alitarajia kuongoza kundi la mwisho 
la wachezaji wa Simba kurejea Dar es Salaam 
jana usiku tayari kuanza mazoezi ya kuwakar-
ibisha JKT Tanzania katika mchezo mwingine 
wa Ligi Kuu Bara utakaochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Uhuru.

KITAMBI SASA APEWA 

MKATABA RASMI SIMBA
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Tulia 
Marathon 2019  
zazinduliwa 
Mbeya
Na Frank Monyo

TAASISI ya Tulia Trust imezindua 
rasmi mbio za Mbeya Tulia Marathon 
2019, zitakazofanyika Mei 4, mwaka 
huu katika Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya na kushirikisha makundi 
mbalimbali likiwamo kundi la wale-
mavu na wazee.

Akizungumza na waandishi habari 
jana jijini Dar es salaam wakati 
wa uzinduzi huo, Balozi mpya wa 
Tulia Trust, Yvonne Cherry maarufu 
Monalisa, alisema katika mashindano 
ya mbio hizo fedha zitakazopatikana 
zitatumika katika kusaidia jamii ka-
tika nyanja ya elimu na afya.

“Pesa zitakazopatikana kwa watu 
kujisajili kushiriki katika mbio hizo 
zitatumika katika kuboresha sekta ya 
afya na elimu na hii si kwa Mbeya 
tu bali ni Tanzania nzima na katika 
mashindano ya mwaka huu yatakuwa 
na mvuto kwani makundi maal-
aum yatashiriki mbio hizo,” alisema 
Monalisa

Aliongeza kuwa kutakuwa na 
mbio za kilomita 42 “Full Marathon”, 
Kilomita 21 “Half’ Marathon, ambazo 
gharama ya usajili wa ushiriki ni Sh. 
30,000 kila kipengele na kwa mbio 
za kilomita tano na kilomita mbili 
ambazo zitakuwa kwa ajili ya watu 
wenye ulemavu, wazee na watoto 
gharama yake itakuwa ni Sh. 20,000 
kwa kila kilometa.

Katika uzinduzi huo, walitam-
bulishwa mabalozi wapya ambao 
ni pamoja msanii wa Bongo Fleva, 
Mwasiti na Mtangazaji Kennedy Urio 
maarufu Kennedy Remmedy.

Taasisi ya Tulia Tust Machi 3, 
mwaka huu ilifanikiwa kutoa msaada 
wa kwenda kupatiwa matibabu nchini 
India mwanafunzi Amos Gabriel am-
baye alivunjika mgongo.

Ofisa Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mohamed Khamis Mussa (katika), akimkabidhi jezi kiongozi wa timu ya Mbuyuni, Rashid 
Maulid, katika hafla iliyofanyika Chake Chake Pemba. Anayeshuhudia makabidhiano hayo ni Mkuu wa Ufundi na Teknolo-
jia wa Zantel, John Sicilima (kushoto). Timu sita zimepokea jezi kutoka Zantel katika mpango wa kampuni hiyo kuendeleza 
michezo visiwani hapa. NA MPIGAPICHA WETU

Na Somoe Ng’itu, MWANZA 

IKIWA imebakiza mechi sita mkononi, 
uongozi wa Mkoa wa Mara na benchi la 
ufundi la Biashara United, umesema timu 
hiyo haitashuka daraja kama inavyod-
haniwa na wadau wengi wa soka hapa 
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa juzi mjini hapa, 
muda mfupi baada ya Biashara United ku-
pata kichapo cha mabao 2-0 kutoka kwa 
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba, kutoka jijini Dar es Salaam. 

Biashara United ina pointi 34 baada ya 
kucheza mechi 33 na katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara iko katika nafasi 
ya 19 wakati African Lyon inayoburuza 
mkia imejikusanyia pointi 22.

Akizungumza na gazeti hili, Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, Adam Malima, alisema 
timu yao ina uwezo wa kufanya vema 
katika mechi zilizobakia na hiyo imeone-
kana baada ya kuonyesha kiwango kizuri 
kwenye mchezo uliopita dhidi ya Simba 
licha ya kupoteza.

Malima alisema hawajakata tamaa na 
wataendelea kujipanga kwa kuwaandaa 
vema wachezaji wao kwa kurekebisha 
makosa yaliyoonekana na hatimaye kuin-
gia wakiwa imara zaidi pale watakapoika-
ribisha Lipuli FC mapema wiki ijayo.

“Simba ni timu kubwa, ina wachezaji 
wazoefu, wametumia vizuri nafasi wal-
izopata, sisi tumeona makosa yetu, tut-
ajiimarisha ili tupate ushindi katika mechi 
zilizobakia hapa nyumbani na moja ya 

ugenini,” alisema kiongozi huyo.
Amri Said, kocha mkuu wa timu hiyo, 

aliliambia gazeti hili kuwa bao la mapema 
liliwaondoa mchezoni wachezaji wake 
ambao pia hawakuwa na umakini.

“Simba walicheza vema kuliko sisi, 
waliweza kutawala mpira kwa kiwango 
kikubwa, wachezaji wangu hawakuwa 
katika ubora wao, hasa upande wa viungo 
na mabeki hawakucheza vizuri, ila bado 
nafasi tunayo,” alisema kocha huyo 
ambaye alitua Biashara United akitokea 
Mbao FC.

Aliongeza kuwa ana matumaini ya kue-
ndelea kubaki katika ligi hiyo kutokana 
na wachezaji wake kuimarika na kucheza 
soka la ushindani tofauti na alivyowakuta 
wakati anaichukua timu hiyo.

Biashara Utd yaahidi kubaki Ligi Kuu
 P W D L F A PTS

1. Yanga 32  23  5  4  51  23  74 

2. Simba 27  22  3  2  57  11  69

3. Azam 32  19  9  4  49  19  66

4. Mtibwa Sugar  32  14  6  12  33  24  48 

5. Lipuli  33  12  12  9  30  28  48 

6. Ndanda  32  11  10  11  22  30  43

7. KMC  33  9  15  9  33  25  42

8. TZ Prisons 32  10  12  10  26  25  42

9. Coastal Union  33  9  14  10  29  33  41

10. Mbeya City  32  11  7  14  31  34  40 

11. Singida Utd  33  10  10  13  24  32  40

12. Kagera Sugar  33  9  12  12  28  35  39

13. JKT Tanzania  32  9  12  11  20  27  39 

14. Stand United  33  11  6  16  30  41  39

15. Mwadui  33  10  7  16  37  43  37 

16. Alliance  33  9  10  14  24  36  37

17. Mbao  33  9  10  14  19  33  37

18. Ruvu Shooting  33  8  12  13  28  39  36 

19. Biashara United  32  8  10  14  22  31  34

20. African Lyon  33  4  10  19  19  43  22

MSIMAMO LIGI KUU BARA



Na Adam Fungamwango

Y
ANGA leo itakuwa na kibarua kizito 
kwenye Uwanja wa Uhuru ikipam-
bana dhidi ya Azam kwenye mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara inayoele-

kea ukingoni.

Utakuwa ni mchezo wa 21 kwa
 timu hizo, tangu zilipoanza

 kukutana pale Azam ilipopanda
 Ligi Kuu na kucheza kwa mara

 ya kwanza msimu wa 2008/09.

Tayari timu hizo zimekutana mara 20 
kwenye mechi mechi za Ligi Kuu, huku kila 
timu ikishinda mara sita na zikitoka sare 
mara nane.

Mechi ya leo itakuwa ni zaidi ya mechi ya 
kawaida ya Ligi Kuu kwani kuna vitu vingi 
ambavyo timu hizo zitafanya wachezaji ku-

   Rekodi zilipokutana zinatisha, Simba 
yaziongezea presha huku kila moja...

Yanga, Azam ni zaidi ya vita 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Youri Tielemans (kulia jezi ya bluu), akiunganisha nyavuni kwa kichwa krosi ya James Maddison na kuipa Leices-
ter bao la kuongoza wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 3-0, katika mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya Arsenal 
iliyopigwa Uwanja wa King Power jana. HABARI UK. 29
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Na Somoe Ng’itu, MUSOMA

BAADA ya kuvuna pointi tisa kutoka 
timu nne za Kanda ya Ziwa, Kocha 
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick Aus-
sems, amesema “bado hatujamaliza 
kazi”.

Simba ambao ndio mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, sasa 
wamebakiza viporo vitano kufikia 
idadi sawa za mechi na vinara wa ligi 
hiyo, Yanga wenye pointi 74 baada ya 
kushuka dimbani mara 32.

Aussems aliliambia gazeti hili mjini 
hapa kuwa bado kikosi chake kinahi-
taji kushinda mechi zote za ligi hiyo 
zilizosalia ili kujiimarisha katika mbio 
za kutetea ubingwa wanaoushikilia 
ambao bado uko wazi.

Kocha huyo alisema mechi zote 
wanazocheza zina ushindani na hiyo 
inatokana na kila timu bado haijakaa 
katika nafasi salama kwenye msi-
mamo kwa kuzingatia malengo wali-
yonayo.

“Bado tuna kazi ya kufanya, mechi 
zote ni ngumu, ligi bado ina ushindani, 
hakuna mechi rahisi, kila timu inahitaji 
ushindi ndio maana hakuna anayekata 
tamaa mpaka filimbi ya mwisho 
inapopigwa, tunataka kushinda kila 
mechi iliyopo mbele, “ alisema Mbel-
giji huyo.

Aliongeza kuwa ameridhishwa na 
kiwango cha kila mchezaji aliyecheza 
katika mechi zote nne walizocheza 
kuanzia dhidi ya Kagera Sugar, Alli-
ance FC, KMC FC na Biashara United 
iliyochezwa juzi kwenye Uwanja wa 
Kumbukumbu ya Karume mjini hapa.

Naye nahodha wa timu hiyo, John 
Bocco, alisema ushindi wa mechi 
tatu mfululizo waliopata ulitokana 
na wachezaji wote kujituma na kufa-
hamu wanahitaji kutimiza malengo 
ya kushinda taji la Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa msimu wa huu unaoelekea 
ukingoni.

HABARI  UK.28Neymar: Makinda wanaongea sana

Aussems: Kazi 
haijaisha Simba

ingia uwanjani kwa lengo moja tu la kuhitaji 
ushindi.

Ushindi mfululizo inaoupata timu ya 
Simba utasababisha mechi ya leo kuwa kali 
kwani zote zitakuwa na lengo moja tu ku-
taka pointi tatu ili kukabiliana na mnyama 
anayeonekana kutoshikika.

Yanga itataka ushindi kwa udi na uvumba 
ili kufikisha pointi 77 na hili litakuwa ni jar-
ibio lake la kutaka kujiweka kwenye nafasi 
nzuri zaidi ya kutwaa ubingwa huku ikiiom-
bea mabaya Simba kwenye mechi zake zi-
lizosalia.

Sare yoyote au kufungwa, kutaiweka 
Yanga kwenye mazingira magumu zaidi ku-

pata ubingwa msimu huu, kwani kwa sasa 
ina pointi tano tu zaidi ya mahasimu wao, 
Simba.

Kwa upande wa Azam, ushindi kwake 
utakuwa umeifanya kuifukuza Simba, kwani 
timu hiyo imeshakalia nafasi ya pili ambayo 
‘Wanalambalamba’ walikuwa wanaimiliki 
kwa muda mrefu.

Azam, yenye pointi 66, itataka kufikisha 
pointi 69 na kuifikia Simba, ikiombea ma-
baya kwenye mechi zake zinazofuata.

Kwa hapo utaona jinsi gani mechi ya leo 
itakavyokuwa kali na ya kusisimua, kwani 
hakuna timu ambayo kwake sare itamuweka 
salama zaidi ya ushindi.

Kingine ambacho mashabiki wa soka 
nchini watakachokishuhudia ni mastraika 
hatari na tegemeo kwa Yanga msimu uli-
opita na mingine nyuma, Donald Ngoma na 
Obrey Chirwa akicheza dhidi ya timu yao ya 
zamani kwa mara ya kwanza kwenye mechi 
ya Ligi Kuu.

Wachezaji hao walicheza dhidi ya kikosi 
cha pili cha Yanga kwenye michuano ya 
Kombe la Mapinduzi.

Mara ya mwisho kukutana baina ya timu 
hiyo kwenye Ligi Kuu msimu wa 2017/18, 
Azam iliifumua Yanga mabao 3-1 kwenye 
mechi ya mwisho ya kufunga dimba la ligi 
msimu uliopita.


