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isikupite
SABABU kubwa ya Cristiano 
Ronaldo, kutokuwa na ‘tat-
too’ yoyote mwilini mwake 
huku pia akiwa havuti sig-
ara wala kunywa pombe ni 
kwamba anapenda kuchan-
gia damu mara kwa mara, 
hivyo akijiingiza katika tabia 
kama hizo, hatastahili kufan-
ya hivyo.

NIPASHE jumAtAtu APrIlI 5, 2021

BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA itakuwa na msimu wa 
aina yake wa kipindi cha usajili 
wa majira ya joto. Huku majali-
wa ya Lionel Messi yakiwa bado 

hayajulikani, janga la virusi vya corona 
limewaumiza kiuchumi miamba hao wa 
Catalunya.

Hivyo, kwenye dirisha hilo la usajili 
watalazimika kutumia akili zaidi na mo-
jawapo ni kuuza wachezaji kadhaa ili ku-
pata fedha za kuimarisha kikosi chao.

Kocha Ronald Koeman na Rais mpya, 
Joan Laporta, watahitaji kupata wachezaji 
wapya wa kuiwezesha Barcelona kutam-
ba msimu ujao. 

Makala haya yanawaangalia wachezaji 
watano ambao wanaweza kuuzwa kipindi 
cha majira ya joto, twende sasa...

#5. Junior Firpo
Mmoja wa wachezaji ambaye mara kwa 

mara amekuwa akihusishwa kuondoka 
Barcelona ni Junior Firpo. Mlinzi huyo wa 
Hispania bado hajawa na nafasi kwa ko-
cha, Ronald Koeman.

Mlinzi huyo wa kushoto amecheza 
mechi sita tu na ‘Blaugrana’ kwenye ligi 
msimu huu, huku nne kati ya hizo aki-
tokea benchi. Akiwa bado ana umri wa 
miaka 24, Firpo ana nafasi ya kutamba 
kwenye timu nyingine Ulaya.

Mambo yanaonekana kuwa magumu 
pale Camp Nou na kuondoka hapo Bar-
celona kunaweza kufufua kipaji cha beki 

huyo wa zamani wa Real Betis.

#4. Samuel umtiti
Amekuwa sehemu ya kikosi cha Barce-

lona tangu mwaka 2016, na kiwango cha 
Samuel Umtiti kimeporomoka kwa kipin-
di cha miezi michache iliyopita. Mshindi 
huyo wa Kombe la Dunia,  majeruhi ya-
mekuwa yakimwandama mara kwa mara 
na kusababisha kipaji chake kushuka.

Mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 
27, ameanza katika mechi tano tu za ligi 
msimu huu. 

Kuchomoza kwa walinzi vijana kama 
Ronald Araujo na Oscar Mingueza 
kumemfanya Umtiti kukosa nafasi.

Mkataba wake na Barcelona upo hadi 
mwaka 2023 na kwa vyovyote kuna 
uwezekano mkubwa akauzwa wakati wa 
kipindi cha majira ya joto kinachokuja.

#3. martin Braithwaite
Barcelona iliishangaza dunia wakati 

walipomsajili, Martin Braithwaite kutoka 
Leganes, Februari mwaka 2020. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29 raia wa 
Denmark, hajawa na ushawishi mkubwa 
kwenye kikosi hicho.

Uwapo wa Pedri na Francisco Trincao 
ni kigezo kingine kwa Barcelona kumuu-
za Braithwaite wakati wa dirisha la usajili.

#2. philippe Coutinho
Uhamisho wa Philippe Coutinho 

kwenda Barcelona haukufanikiwa kama 
ilivyopangwa. Kwani ukweli ni kwamba, 

ameshindwa kuwa kwenye kiwango 
chake bora tangu aliponunuliwa kutoka 
Liverpool mwaka 2018. 

Wakati Barcelona wakijipanga kuki-
jenga upya kikosi hicho chini ya Rais, Joan 
Laporta na kocha, Ronald Koeman kuna 
uwezekao mkubwa wa Coutinho mwenye 
umri wa miaka 28, kuuzwa.

#1. antoine Griezmann
Antoine Griezmann ameshindwa ku-

kata kiu ya mashabiki wa Barcelona pale 
Camp Nou.

Nyota huyo wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, hadi msimu huu amefunga mabao 
nane na kutoa pasi za mwisho sita kwe-
nye Ligi Kuu. 

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30, thamani yake sokoni 
na pale Barcelona imeshuka kwa kasi 
sana. Pia Griezmann na Lionel Messi ha-
wajawa na ushirikiano mzuri dimbani 
jambo linalomfanya kushindwa kutamba 
na kung’ara.

Kwa vyovyote Barcelona itataka 
mshambuliaji mpya msimu ujao na in-
aonekana wazi kuwa Griezmann anaweza 
kuuzwa kipindi cha majira ya joto kina-
chokuja.  Griezmann pia atatumika kama 
sehemu ya kutafuta fedha kwa Barcelona 
ili waweze kuingia sokoni.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
na Ufaransa, ameshindwa kabisa kuwa 
kwenye kiwango chake bora alichokuwa 
nacho kipindi anacheza kule Atletico Ma-
drid.

Wachezaji Wa5 
WanaoWeza kuuzWa 
Barca majira ya joto

Griezmann
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Askofu Shoo awapasha viongozi wenye kiburi

Watanzania 
wahimizwa 
kutunza amani, 
utulivu
Na Waandishi Wetu 

VIONGOZI wa dini visiwani Zanzibar, mkoani 
Ruvuma na Mbeya, wamewataka Watanzania 
kudumisha amani na utulivu kwa kuishi maisha 
ya kumpedeza Mungu na kujikinga na majanga 
mbalimbali. 

Wakizungumza kwa nyakati tofauti wakati wa 
ibada ya Pasaka,   Askofu wa Makanisa ya Ukom-
bozi Pentecost Tanzania,  Greenwell Kolima, 
alisema sikukuu hiyo inatoa nafasi kwa wakris-
to kutubu dhambi zao na kumrudia Mungu na 
kufanya yanayompendeza ikiwa ni pamoja na 
kuwasaidia wahitaji  kama vile yatima na wag-
onjwa. 

Kila mwaka tunasheherekea Pasaka, lakini  
mwaka huu ni muhimu jitafakari njia zetu na zai-
di kuliombea Taifa la Tanzania, Mungu aendelee 
kutuepusha na majanga mbalimbali ikiwemo 
ajali na magonjwa,” alisema Askofu Kolima.

 Aliwaomba Watanzania kumwombea na 
kumpa ushirikiano Rais wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan ili kuijenga nchi yenye maendeleo, 
haki, utawala bora na demokrasia.

 
ZANZIBAR 
Visiwani Zanzibar wameungana na wakristo 

wengine duniani kote kusherehekea Sikukuu 
ya Pasaka katika hali ya amani na utulivu huku 
taifa likiwa na maombolezi kutokana na kifo cha 
aliekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Magufuli.

Mchungaji wa Kanisa la TLG, Diskon Kaganga, 
alisema Pasaka ya mwaka huu ni ya aina yake 
kutokana na kuwa na majozi makubwa ya kuon-
dokea kwa Hayati Dk. Magufuli.

Alisema ibada za mwaka huu zimeelekeza 
katika maombi ya kumwombea kwa mungu 
amlaze pahala pema Dk. Magufuli, lakini pia 
kuliombea taifa kuendelea kuwa na umoja na 
mshikamano.

Alisema pia ibada hizo walimwomba Mungu 
ampe hekima na maarifa na ujasiri wa kulion-
goza Taifa Rais Samia Suluhu Hassan.

Naye Mchungaji wa Kanisa la Anglikana, God-
win Emannuel, Masoud,  aliwataka Watanzania 
kuendelea kumkumbuka Hayati Magufuli kwa 
sababu alikua jasiri na mwenye upendo.

Askofu wa Kanisa Katoliki Dayosis ya Zanzi-
bar, Agostino Shao, aliwataka wananchi kuen-
delea kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa 
corona kwa kufuata maelekezo ya watalamu wa 
afya katika kujikinga na ugonjwa huo.

Aidha, alisema taifa lipo katika huzuni kubwa 
ya kuondokewa na  Dk Magufuli, hivyo ni vyema 
kumuunga mkono Rais Samia ili kufanikisha 
kazi zake za kulitumikia taifa.

TUNDURU
Kanisa Katoliki jimbo la Tunduru- Masasi, 

limewaasa viongozi kushirikisha jamii katika 
utendaji wao hali itakayowafanya kuendelea 
kuishi kwa amani na utulivu wakati wote.

 “Ushirikishaji husababisha amani na utulivu 
hata ukianzia ngazi ya familia, kaya na hata taifa 
huleta watu kwa pamoja na kuwafanya waishi 
kwa upendo,“ alieleza Askofu wa Jimbo hilo, 
Mhashamu Filbert Muhasi.

*Imeandikwa na Grace Mwakalinga, 
(MBEYA), Rahma Suleiman, (ZANZIBAR) na 
Stevie Chindiye , (TUNDURU).

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Frederick Shoo, 
amesema chini ya utawala wa 
Rais, Samia Suluhu Hassan, 
wale wote waliokuwa wanaji-
inua na kujifanya vifutu, wakae 
mguu sawa, tayari kwa mwendo 
mbele. 

Amesema ana imani  hiki 
ni kipindi cha kuonyesha uny-
enyekevu na upole, lakini kusi-
mama katika njia ambayo ana-
taka Mungu, na kwamba jambo 
hilo ni nguvu kubwa sana, ku-
liko hata nguvu ya wale wanao-
jiinua na kujifanya vifutu.

 Askofu Dk. Shoo, alitoa neno 
hilo jana katika ibada ya kwanza 
ya ufufuko wa Pasaka, iliyo-
fanyika Kanisa Kuu la Usharika 
wa Moshi Mjini wa Dayosisi ya 
Kaskazini ya KKKT.

 Alikuwa akimshukuru Mkuu 
wa mkoa wa Kilimanjaro, Dk. 
Anna Mghwira, baada ya kutoa 
salaam za serikali katika kanisa 
hilo. 

“Mama (Mghwira) nakushuk-
uru kwa kuwa mfano, na mimi 
nasema chini ya mama Samia 
Suluhu Hassan, wale vifutu 
wakae mguu sawa, tayari kwa 
mwendo mbele. 

“Wala maandiko matakatifu 
hayasemi hivyo, ndiyo maana 
mimi ni imani yangu kabisa 
kwamba Mungua taendelea 
kuwapa nguvu na wewe na wa-
nawake, na sisi wengine kush-
irikiana na Mheshimiwa Rais 
(Samia).

 
RC Mghwira: Mwanamke 

amepewa macho ya ndani
Akitoa salaam za serikali ka-

tika ibada hiyo, Mkuu wa mkoa 
wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mgh-
wira aliwaeleza waumini wa 
KKKT, kwamba macho ya ak-
inababa yanachelewa kuona, la-
kini anashukuru Mungu macho 
yao yameanza kuona.

  “Kwamba katika uumbaji, 
Mungu akampa mwanaume 

nguvu za mwili, akampa mwan-
amke macho ya ndani. Sasa ngu-
vu za mwili na macho ya ndani 
vikifanya kazi pamoja vizuri, 
unapata     manufaa makubwa 
sana.

  “Kwa hiyo hauwezi kusema 
sisi ni bora kuliko wenzetu, la-
kini ukweli mambo ya ndani ni 
magumu. Mambo ya nje yanao-
kana, si ndiyo! ukienda kwe-
nye kufikiri mambo ya ndani, 
mamcho ya ndani, utambuzi wa 
mambo, akina mama huenda 
wamepewa hiyo zaidi kuliko 
akina baba. 

Lakini sio kwa lengo la kuumi-
zana, ni kwa lengo la kutumia 
hizi karama kwa pamoja. Katika 
hili tutaendelea kujifunza na 
kuelewa jinsi inavyotupasa kui-
shi pamoja, kwa sababu ndivyo 
tulivyo.”

 
Askofu Minde: Kuna 
tunaini la Corona
Kwa upande wake, Askofu 

wa Jimbo Katoliki la Moshi, 
Mhashamu Ludrovick Minde, 
akihubiri katika ibada ya Pasaka 
katika Parokia ya Kristo Mfalme, 
alisema licha ya  kuwapo kwa 
mlipuko  wa gonjwa la Corona 
duniani kote, na kuangamiza 
watu wengi, lakini bado lipo tu-
maini lenye kuonyesha mwanga 
kwa watu wote. 

  Kutokana na tishio la 
ugonjwa huo, aliwataka Watan-
zania kuacha hofu na kuchukua 
tahadhari zinazoelekezwa na 
wataalamu  wa afya pamoja 
na kumrudia Mungu.

 Alisema nafsi tuliyopewa ni 
kielezo cha kuonyesha, bado 
tunapaswa kufanya kazi na 
kumrudia Mungu ili atuvusha 
salama.  

“Hii ni siku ya pekee kwetu, 
Mungu ametupa nafasi ya kuwa 
hai tena licha ya kuwepo kwa 
ugonjwa wenye hofu kubwa du-
niani. Huu ni wakati wakutubu 
na kuacha njia zetu mbaya tum-
rudie yeye,” alisema Mhashamu 
Askofu Minde.

  Katika ibada hiyo, Askofu 

Minde alikemea baadhi ya 
waamini ambao asubuhi huen-
da kanisani na baada ya hapo 
hurejea nyumbani na kuchinja 
mbuzi na ng’ombe za matam-
biko, jambo ambalo alisema sio 
sahihi. 

  “Katika Jimbo la 
Moshi  matambiko, ushirikina, 
mila na desturi kandamizi za 
kudhulumiana ardhi na mali, 
baada ya moja wa wanafamilia 
kupoteza maisha, haya hayata-
vumilika wala kufumbiwa ma-
cho na kanisa,” alisema

Askofu Amani akerwa 
uharibifu wa mazingira
Mkoani Arusha. Askofu Mkuu 

wa Jimbo Kuu Katoliki la Aru-
sha, Mhashamu Isaac Amani, 
alisema uharibifu wa mazingira 
unaosababisha athari mbaya za 
mabadiliko ya tabianchi  zime-
tokana na kumkosea Mungu na 
kwenda kinyume na mpango 
wake wa uumbaji kwa wanad-
amu. 

Askofu Amani,  alikuwa aki-
hubiri juzi usiku katika mkesha 
wa Pasaka katika Parokia ya 
Tokeo la Bwana ya Burka jijini 
Arusha,  

Alisema mazingira pamoja 
viumbe ambavyo ni zawadi ku-
toka kwake alivyowapa wanad-
amu kama miti na wanyama ili 
wavitawale kwa faida ya vizazi 
vya sasa na vijavyo, kumekuwe-
po na uharibifu, ambao baadhi 
ya maeneo yamegeuka jangwa 
na kusababisha mabadiliko ya 
hali ya hewa, kokosa mvua na 
mabadiliko tabia nchi. 

Askofu Konki awavaa 
waliowafilisi w’shara
  Mkoani Manyara. Askofu 

Mkuu wa Kanisa la ElimU Pente-
koste Tanzania, Peter Konki, 
amesema baada ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuwakemea 
maofisa wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), ambao wana-
tajwa kuua mitaji ya wafanyabi-
ashara kwa kuwaminya kwenye 
kodi na kutofanya majadiliano 

nao, anaamini kwa sasa watab-
adilika.

  Akihubiri katika ibada ya 
Pasaka katika kanisa hilo mjini 
Babati, Askofu Konki alisema:  

“TRA walikuwa hawakai 
kwenye meza ya mduara na 
wafanyabiashara ili wajadiliane, 
ila kwa sasa naamini hakuna 
namna watafanya hivyo, kwa 
sababu Rais ameishaelekeza. 
Ili wafanyabiashara wakubali 
kulipa kodi bila kinyongo, ni la-
zima maofisa wa TRA wajenge 
nao urafiki, ndipo watalipa bila 
kusukumwa.”

 
Askofu Mahimbo ataka 
Watanzania kujitathmini
Mkoani Tanga. Askofu Mkuu 

wa Kanisa Anglikana Tanza-
nia, William Mahimbo, akizun-
gumza na waumini wa kanisa 
hilo, wakati wa ibada ya Pasaka 
katika Kanisa la Mt.Yohana Kris-
tostom Nguvumali jijini Tanga, 
aliwataka Watanzania kujikagua 
ili kuona kama kweli ni weupe 
kama alivyokuwa Kristo katika 
wa mwili na roho.

  Askofu Mahimbo, ambaye 
pia ni Askofu wa Dayosisi ya 
Tanga, alisema kuwa mwan-
adamu anapaswa kujitathmini 
na kukagua usafi wake kuanzia 
ndani ya moyo wake kabla ya 
kukagua usafi wa nje.

  Alisema usafi ni msingi 
imara wa kanisa na ni vema 
kila mkristo akajikagua iwapo 
anamuishi Kristo katika maisha 
take ya mwili na roho. 

“Tunapozungumzia weupe 
au usafi ni lazima tuanze kuji-
kagua wenyewe katika maisha 
yetu, matendo yeti, nyumba 
zetu na mazingira yote tunay-
oishi. Tujikagua hadi kivungini 
mwetu ili tuone kweli tupo we-
upe. 

*Imeandikwa na God-
frey Mushi na Mary Mosha 
(Moshi), Allan Isaack na 
Daniel Sabuni (Arusha), Jali-
wason Jasson (Manyara) na 
Lulu George (Tanga). 

Watoto 
wa Kanisa 
Katoliki 
Msimbazi 
Center 
jijini Dar 
es Salaam 
wakiimba 
wakati wa 
ibada ya 
kuazi-
misha 
Sikukuu 
ya Pa-
saka jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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Viongozi wa dini wasifu ukomavu Watanzania
Na Waandishi Wetu

VIONGOZI wa dini wame-
wapongeza Watanzania kwa 
ukomavu wa kusherehekea 
kumbukumbu ya ufufuko wa 
Yesu Kirsto, huku wakiomboleza 
msiba wa Hayati Rais Dk. John 
Magufuli.

Wamewaomba Watanzania 
kumuenzi kwa maneno yake ya 
kumuomba na kumtanguliza 
Mungu kila wakati katika kila 
jambo wanalofanya.

Askofu wa Kanisa Katoliki 
Jimbo la Shinyanga, Liberatus 
Sangu, alitoa wito huo wakati wa 
mkesha wa Sikukuu ya Pasaka 
wakati akiendesha misa kwenye 
Kanisa kuu la Katoliki la mama 
mwenye huruma lililopo Ngoko-
lo, mjini Shinyanga.

Alisema Hayati Rais Magufuli 
enzi za uhai wake kila mara ali-
waasa Watanzania kumtanguliza 
Mungu kwa kila jambo, kwasa-
babu yeye ndiyo muweza wa 
yote na kuliepusha taifa na janga 
la virusi vya Corona na kwamba  
ili kumuenzi kwa vitendo inapa-
sawa kuziishi nasaha zake.

“Hayati Magufuli hatunaye 
tena hapa duniani, lakini tut-
amtafuta kwa matendo yake 
na nasaha zake, hivyo ni vyema 
Watanzania wote tumuenzi kwa 
maneno yake ya kumtanguliza 
Mungu kwa kila jambo, pamoja 
na kumuombea apumzike kwa 
amani,” alisema Sangu.

“Pia tumuombee Rais Samia 
Suluhu Hassan na serikali yake 
yote, ili wapate kutuongoza vy-
ema katika taifa letu, pamoja na 
kutuletea maendeleo na kutetea 
haki za wanyonge,” aliongeza.

KAHAMA
Waumini wa Kanisa Kato-

liki Parokia ya Mtakatifu Karoli 
Lwanga, Kahama Mjini, wamese-
ma kasi ya uongozi wa Rais Sa-
mia, haina tofauti na kasi aliyoku-
wa nayo Hayati Magufuli.

Wakizungumza na gazeti hili 
kwa nyakati tofauti baada ya 
ibada maalumu ya mkesha wa 
Pasaka iliyoongozwa na Paroko 
wa Parokia ya Mtakatifu Karoli 
Lwanga Kahama mjini, Salvatory 
Gwelela, mmoja wa waumini wa 
kanisa hilo, John Samuel alise-
ma awali walidhani Rais Samia 
atakuwa na kasi ndogo katika 
utekelezaji wa majukumu yake, 
lakini kasi yake inakwenda na ya 
mtangulizi wake.

Alisema wanatarajia kuona mi-
radi yote iliyokuwa imeanzishwa 
inasimamiwa na kukamilika, uki-
wamo wa bomba la mafuta ku-
toka uganda hadi Tanga ili kutoa 
ajira kwa vijana.

Kwa upande wake, Beatrice 
Amoni alisema uongozi wa 
Mama Samia umewapatia nguvu, 

ujasiri na kujiamini na kwamba 
wanawake wanaweza kuongoza 
kundi kubwa la watu na kwa hat-
ua ambayo ameanza kuichukua 
kubadilisha baadhi ya wizara 
italeta heshima ndani ya serikali 
yake.

“Kwa sasa mimi najiamini sana 
baada ya Mama Samia kuchukua 
nchi, ninafanya biashara zangu 
bila woga tofauti na kupindi cha 
nyuma...Tutazidi kumuombea 
rais wetu ili aendelee kuyaishi 
yale yote aliyokuwa anafanya 
Magufuli kipindi cha uongozi 
wake,” alisema. 

Paroko wa Parokia hiyo, 
Gwelela alisema kuwa mwaka 
jana wakati wa janga la Corona 
waliomba wote kwa pamoja na 
Mungu akawasikia na kuwaepu-
sha na janga hilo ambalo linaen-
delea kuyatesa baadhi ya mataifa 
duniani.

DAR ES SALAAM
Askofu wa Kanisa la Kiinjili la 

Kilutheri Tanzania (KKKT), Day-
osisi ya Mashariki na Pwani, 
Dk. Alex Malasusa, amesema 
kwa mara ya kwanza Pasaka ya 
mwaka huu, imekuwa ya kipekee 
wakati taifa likiomboleza kifo 
cha Hayati Magufuli.

Amesema hali ya utulivu wa 
nchi katika kuvumiliana na vi-
pindi tofauti hususan hivi sasa, 
kunaonyesha ukomavu wa Tan-
zania katika kudumisha amani.

Askofu Malasusa aliyasema 
hayo jana wakati akiongoza 
Ibada ya Pasaka, kwenye kanisa 
Azania Front, jijini Dar es Salaam.

“Tulikumbushwa juzi kwa kufa 
kwake sisi tumepona. Lakini leo 
( jana) Maria Magdalena alipoen-
da kaburini alikuta liwazi. Pasaka 
ya mwaka huu ni ya pekee kwetu 
Watanzania.

“Kwa mara ya kwanza tuna-
pata uzoefu wa kuondokewa na 
kiongozi wa nchi, tangu alipoit-
wa na Bwana. Utulivu na amani 
ambayo inaendelea nchini ni 
ukomavu wa taifa,” alisema Asko-
fu Malasusa.

Alisema kuwa utulivu wa Wa-
tanzania unatokana na waasisi 
wa taifa waliotangulia kuijenga 
hali hiyo na kwamba taifa litaen-
delea kuwa katika maombi.

“Dunia ilitikisika sana, sasa hivi 
dunia inapitia wakati mgumu wa 
magonjwa mengi hasa, corona, 
dunia imeendelea kugawanyika, 
wengi wamepoteza jamaa, uchu-
mi umeyumba, lakini bado tu-
naamini Yesu aliyefufuka, ataleta 
suluhisho.”

Kwa mujibu wa Askofu Malasu-
sa, kifo cha Yesu na ufufuko wake 
ni ujumbe kwa wanadamu na 
kifo chake hakiishii katika kuvaa 
mavazi meusi, kupendezesha 
madhabahu.

 “Sijui umekaa na huzuni kwa 

muda, nikwambie Pasaka ya mwaka 
huu ikawe suluhisho inawezekana 
kijana au binti umepata shida kila 
mchumba anayekuja unahuzunika, 
akiondoka bila sababu.

“Inawezekana kazini kila unapofi-
ka huna amani, kwa Pasaka hii yupo 
anayekuletea amani. Inawezekana 
unaporejea nyumbani kwako, un-
asikia huzuni huna amani, Pasaka 

hii ikawe faraja.”
lImeandikwa na Marco 

Maduhu, (SHINYANGA), Christina 
Mwakangale (DAR) na Shaban 
Njia, (KAHAMA). 
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Samia ahimiza Watanzania kuchapa kazi
Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan na Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Hussein 
Mwinyi, wamewatumia Watan-
zania salamu za Sikukuu ya Pa-
saka.

Katika salamu hizo, wame-
wataka   kuendelea kudumisha 
amani ya nchi, upendo na mshi-

kamano na kuchapa kazi.
Viongozi hao walitoa salamu 

hizo kupita ukurasa zao za 
mtandao wa kijamii wa Insta-
gram.

Kupitia kurasa yake ya Twitter, 
Rais Samia aliwataka Watanza-
nia katika kuadhimisha sikukuu 
hiyo kuendelea kudumisha up-
endo na mshikamano.

Pia, Rais Samia aliwataka kue-
ndelea kuijenga nchi yao kwa 

kuchapa kazi kwa juhudi na 
maarifa.

“Nawatakia Watanzania wote 
Pasaka njema, tuadhimishe ufu-
fuo wa Yesu Kristo huku tukili-
ombea Taifa letu la Tanzania 
kudumisha amani, upendo na 
mshikamano,” alisema Rais Sa-
mia.

“Tuendeleze jitihada za kui-
jenga nchi yetu kwa kuchapa 
kazi kwa juhudi na maarifa. Yesu 

amefufuka, Haleluya Haleluya.”
Kwa upande wake Rais 

Mwinyi kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, aliwatakia Watanza-
nia heri ya sikukuu na kuwataka 
kuendelea kudumisha amani.

“Nawatakia Wanzanzibar 
wote  na Watanzania wote kwa 
ujumla heri ya Sikukuu ya Pa-
saka. Tuendelee kudumisha am-
ani na kuthamini amani ya nchi 
yetu,”alisema Rais Mwinyi.

Wiki ngumu kwa vigogo yawadia
Mbunge mstaafu: 
Samia ana dhamira 
ya kweli
Na Thobias Mwanakatwe

MBUNGE mstaafu wa Jimbo la Kigamboni, 
Frank Magoba, amesema Rais Samia Suluhu 
ana dhamira ya kweli kuiletea maendeleo 
nchi na kumshauri kusimamia uadilifu kwa 
watu wote anaowaibua na kuwapa nafasi za 
uongozi katika serikali yake.

Pia amewashauri viongozi wa upinzani 
kumuunga mkono Rais Samia katika jitihada 
zake za kurekebisha na kubadilisha mwenen-
do wa siasa nchini.

“Kwa kuwa tunaamini mheshimiwa Rais 
Samia ni mwana demokrasia ya kweli, basi 
tunapaswa kumuunga mkono katika jiti-
hada zake za kurekebisha na kubadilisha 
mwenendo mzima wa siasa nchini, na pale 
atakapoteleza basi tumshauri kwa busara na 
si kwa matusi, kejeli na dharau, yaliyopita si 
ndwele tugange yajayo,” alisema.

Magoba alisema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari kuhusu 
uteuzi wa viongozi mbalimbali unaoendelea 
kufanywa na Rais Samia ambao watamsaidia 
katika kuleta mabadiliko ya kiuchumi na 
kimaendeleo katika kipindi cha serikali ya 
awamu ya sita.

“Ni wazi kwamba kitu cha kwanza amba-
cho Mama Samia anapaswa kukifanya ili ku-
leta kuaminika kwa serikali yake kwa Watan-
zania ili kuendeleza uadilifu wa watu wote 
anaowaibua na kuwapa nafasi katika serikali 
yake,” alisema.

Magoba alisema Rais Samia kwa asilimia 
kubwa  ameiteka mioyo ya Watanzania kuto-
kana utendaji kazi wake ambao unazingatia 
misingi ya demokrasia na utawala bora.

“Kiongozi wa juu wa kisiasa ni lazima ujue 
kusoma hali ya kisiasa, kiuchumi, kiutama-
duni kwa wakati husika. Bila kujua mahitaji 
ya wakati husika itakuwa ngumu kuamua 
aina gani ya uongozi utumie kwa ajili ya un-
aowaongoza,” alisema.

Alisema uzoefu wa Rais Samia umempa 
uwanja mpana wa kuyajua hayo na kuamini-
ka ndani ya wiki tatu za uongozi wake.

Alisema uzoefu wa Rais Samia wa kufan-
ya kazi katika mawanda ya asasi za kiraia, 
kwa maana ya sekta binafsi na mashirika ya 
umoja wa mataifa, unampa uzoefu tofauti ya 
kujua mahitaji ya uongozi duniani pamoja na 
uzoefu wake wa kufanya kazi serikalini ndio 
maana anaonekana kuaminika mapema.

Magoba alisema kuna mambo makubwa 
matatu yanayoweza kumfanya Rais Samia 
aweze kukubalika zaidi na kwa haraka sana 
kwa watu wa kada zote;

Mosi, ni uwezo wake wa kuchukua hatua 
na maamuzi magumu bila kigugumizi, ni 
kiongozi asiyetabirika kwa kuwa kwa muda 
mfupi ameshawatoa jasho wateule wake na 
ameonekana yeye sio mfuasi wa kundi lolote 
ndani ya CCM.

“Kauli pamoja na matukio haya machache 
ndani ya kipindi kifupi cha wiki tatu yamem-
fanya Rais Samia Suluhu Hassan kuwa ni mtu 
sahihi sana kwa CCM na kwa serikali kuen-
deleza maono ya taifa na maono ya CCM,” 
alisema.

Alisema ili Rais Samia aendelee kuonye-
sha mafanikio zaidi, ni wajibu wa kila mwa-
nanchi na wateule wake kuendelea kumpa 
ushirikiano.

Na Sanula Athanas, 
DODOMA

TAYARI Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Bandari (TPA) 
ameshasimamishwa kazi, huku 
uchunguzi ukiendelea katika 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
kufuatilia fedha zote zilizotole-
wa katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2021.

Wakati Rais mpya, Samia Su-
luhu Hassan, akichukua uamuzi 
huo baada ya kukabidhiwa Ripo-
ti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa 
mwaka wa fedha 2019/20, wiki 
hii inakwenda kuwa ngumu kwa 
vigogo wengi nchini pale ripoti 
hiyo itakapowasilishwa bungeni 
na kuwa wazi kwa umma.

Machi 28, mwaka huu, Rais 
Samia alipokea Ripoti ya CAG, 
Charles Kichere, Ikulu Cham-
wino mkoani Doroma, ikigusa 
maeneo mengi ukiwamo uku-
sanyaji wa kodi kutoka vy-
anzo mbalimbali, uandaaji na 

utekelezaji wa bajeti ya serikali, 
hali ya Deni la Taifa, usimamizi 
wa rasilimali watu, usimamizi 
wa mali na madeni ya serikali, 
na usimamizi na uendeshaji wa 
taasisi za umma.

Baada ya kupokea ripoti hiyo, 
Rais Samia, mbali na mambo 
mengine ikiwamo kutoa onyo 
kwa aliyekuwa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
kwa kushindwa kuzisimamia 
halmashauri nane zilizopata hati 
chafu, alitangaza kumsimami-
sha kazi Mkurugenzi Mkuu wa 
TPA, Deusdedit Kakoko.

Rais Samia pia aliiagiza Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kufanya 
uchunguzi BoT kufuatilia fedha 
zote zilizotoka katika kipindi 
cha kuanzia Januari hadi Machi, 
mwaka huu.

Ingawa hakuweka wazi saba-
bu za kufanyika kwa uchunguzi 
huo BoT, kumekuwapo na ma-
dai kwamba baadhi ya vigogo 

wamechota fedha kipindi amba-
cho mtangulizi wake Ikulu, Hay-
ati Dk. John Magufuli, alikuwa 
mgonjwa.

Taratibu na sheria iliyoanzi-
sha Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
zinamtaka CAG kuwasilisha ri-
poti yake ya ukaguzi ndani ya 
siku saba za mwanzo za Bunge 
la Bajeti (pasi na kuzihusisha 
siku za mwishoni  mwa wiki na 
sikukuu).

Bunge la Bajeti lililoanza Ju-
manne Machi 30, leo linaingia 
katika kikao (siku) chake cha 
nne. Ijumaa hapakuwa na kikao 
kutokana na Sikukuu ya Ijumaa 
Kuu. Kuna uwezekano mkubwa 
CAG akawasilisha bungeni ripoti 
yake hiyo wiki hii kwa kuwa hadi 
wiki hii inakamilika, kutakuwa 
na siku moja pekee ( Jumata-
tu wiki ijayo) inayomruhusu 
kutekeleza wajibu wake huo wa 
kikatiba.

Baada ya kuwasilishwa bun-
geni na mawaziri husika, Ripoti 
ya CAG itakabidhiwa kwa kamati 

mbili za Bunge zenye mamlaka 
ya kuifanyia uchambuzi ambazo 
ni Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) na 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC).

Miongoni mwa hoja zinazota-
rajiwa kuwa gumzo katika ripoti 
ya CAG ni madai ya uwapo wa 
ufisadi katika miradi inayosi-
mamiwa na taasisi na mashirika 
ya umma na ‘mchwa’ wa fedha 
za maendeleo katika halmashau-
ri mbalimbali hasa mikoa yenye 
miradi mikubwa.

Hoja nyingine ni kukua kwa 
kasi kwa Deni la Taifa, hofu ya 
kuendelea kuwapo wa watumi-
shi na wastaafu hewa, Shirika 
la Ndege Tanzania (ATCL) ku-
jiendesha kwa hasara ya mabil-
ioni, hali ya miundombinu ya 
sekta za elimu na maji.

Vilevile, Ripoti ya CAG inata-
rajiwa kuangazia hali ya utumi-
shi kwa maana ya uhaba wa 
watumishi kwa tafsiri yake pana.

Baadhi ya wakazi wa vijiji vya Busungu na Kwikerege, Musoma Vijijini mkoani Mara, wakikinga maji baada ya kuzinduliwa kwa  mradi 
wa maji ya bomba kutoka ziwa Victoria, jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Ruwa’ichi awataka Watanzania kuwajali wahitaji
Na Elizabeth Zaya

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu la 
Dar es Salaam, Mwashamu Askofu, 
Yuda Thadaeus Ruwa`ichi, wame-
wataka Watanzania kuwa na uta-
ratibu wa kuwasaidia watu wenye 
uhitaji na wenye shida mbalimbali.

Pia, amewataka Wakristo kuwa 
na imani thabiti, kumkiri Kristo wa-
ziwazi,    kuona umuhimu wa neno 
la Mungu na kuwafundisha wen-
gine.

Akiwasilisha ujumbe wa Pa-
saka wa jimbo hilo wakati wa Misa 
Takatifu ya Pasaka katika Parokia ya 
Bikira Maria wa Fatima, Msimbazi 

Center, Askofu Ruwa`ichi, alisema 
ni muhimu kwa kila mwanajamii 
kuwakumbuka wahitaji kokote wa-
liko.

“Mtambue kwamba tunaload-
himisha leo ni tendo kuu la huruma 
ya Mungu, na kutokana na tukio hili 
la Pasaka, sisi tumewekwa huru, 
tuendelee kudumu katika uhuru wa 

watoto wa Mungu, tujenge imani ya 
kuimarishana sisi sote kwa sababu 
hatufanani viwango vya imani, kwa 
ukomavu na kwa uwajibikaji wa 
imani, asiwepo hata mmoja am-
baye atakuwa na imani legelege,” 
alisema.

“Muwakumbuke wenzenu walio 
na changamoto mbalimbali, wa-

sio na uwezo na fursa ya kufura-
hia matukio haya, tujitahidi kuleta 
faraja na kupeleka upendo kwa kila 
mtu. Muwe wa kujikita katika neno 
la Mungu ambalo lipo kwa ajili ya 
kutuimarisha katika imani, ufuasi 
na utume, tukiendelea kumshukuru 
Mungu, tuwaombee wakrsito katika 
hali zozote za maisha yao.”

Watoto 15 wazaliwa mkesha Pasaka
Na Christina Mwakangale

JUMLA ya watoto 15 wamezal-
iwa mkoani Dar es Salaam, kwe-
nye mkesha wa Sikukuu ya Pa-
saka.

Kati ya watoto hao, tisa wali-
zaliwa Hospitali ya Rufani ya 
Mwananyamala huku sita waki-
zaliwa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH).

Watoto sita walizaliwa MNH-
Upanga pamoja na Mloganzila na 
kati yao wa kiume ni wanane na 
wakike saba.

Ofisa Habari wa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), John Ste-
phen, alisema jana kuwa watoto 
watano waliozaliwa siku ya mke-
sha huo, katika hospitali wa kike 
ni watatu.

Pia, katika Hospitali ya Mlo-
ganzila, kwenye mkesha huo ali-
zaliwa mtoto mmoja wa kike.

Ofisa Habari wa MNH-Mlogan-
zia, Neema Mwangomo, alisema 
mtoto huyo wa kike alizaliwa 
kwa njia ya upasuaji na afya ya 
mama na mtoto zinaendelea vi-
zuri.

Mpango aitaka TRA iache 
vitisho kwa wafanyabiashara
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amewataka watumishi 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), kuacha vitisho kwa wafan-
yabiashara ili wafanye shughuli 
zao kwa uhuru.

Akitoa salamu za Sikukuu ya 
Pasaka jana katika Kanisa Katoliki 
la Mt. Paulo wa Msalaba jijini hapa 
baada ya kupewa nafasi ya kutoa 
salamu hizo na Paroko Onesmo 
Wisi, alisema watumishi wa TRA 
wanapaswa kufanya kazi kwa ku-
fuata sheria na si kwa vitisho kwa 
wafanyabiashara, kwa sababu 
serikali inahitaji kodi kwa ajili ya 
maendeleo ya kiuchumi.

“Waacheni wafanyabiashara 
wafanye biashara kwa uhuru kwa 
sababu mimi nahitaji kodi amba-
zo zitatumika kuendesha maisha 
ya Watanzania wanyonge na ku-
leta maendeleo ya taifa,” alisema.

Aliwataka wabadhirifu wa mali 
za umma, kuanzia sasa wafufuke 
na Yesu Kristo ili wafanye kazi 
kwa uadilifu.

“Leo tunaadhimisha Siku ya 
Ufufuko wa Yesu Kristu, nawaa-
giza watumishi wa umma wale 
wabadhirifu nao wafufuke na 
Kristu ili waache vitendo vya uba-
dhirifu.”

“Kama Padri alivyosema, 
Hayati Rais John Magufuli kiwili-
wili chake ndio kimekufa, lakini 
matendo yake tunayaishi, vivyo 
hivyo watumishi na Watanzania 
kwa ujumla tumuenzi kwa kuyai-
shi yale mazuri aliyotuachia iki-
wamo kufanya kazi kwa bidii,” 

alisema.
Dk. Mpango alisema taifa ni la 

wanyonge linahitaji watumishi 
wanaofanya kazi kiadilifu ili ku-
leta maendeleo ya taifa na kukua 
kiuchumi kama alivyofanya Haya-
ti Magufuli, wakati wa uhai wake.

“Tumetumia siku arobaini 
kujiandaa kiroho vivyo tuende-
leze matendo mema tuliyotenda 
katika kipindi cha Kwaresima 
ili tuishi katika uadilifu kama 
maandiko yanavyosema,” alisema 
Dk. Mpango.

Aliwahimiza Watanzania kum-
tanguliza Mungu na kumuombea 
kwa kuwa kazi aliyokabidhiwa sio 
nyepesi.

“Kila nikifikiria watu milioni 60 
wananitazama mimi na ukizin-
gatia taifa la wanyonge linahitaji 
kupiga hatua mbele kimaende-
leo, pia tunaomba Watanzania wa 
dini zote kumwombea Rais Samia 
Hassan na serikali nzima kwa 
ujumla itembee katika njia am-
bazo Mwenyezi Mungu anapenda 
kwa taifa lake Tanzania lifikie.”

“Mniombee na mimi sana niwe 
Makamu wa Rais mwaminifu, ni-
naye angalia haki za wanyonge 
wanaodhulumiwa katika nchi 
yetu, msiniache pekeyangu,” ali-
sisitiza. Alisema anajua Watan-
zania wengi walimwombea sana 
wakati alipoumwa, na kwamba 
Mungu alitaka afanye kazi yake 
ambayo anaifanya hivi sasa.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Mpango alitoa salamu za Rais Sa-
mia kwa Wakristo na Watanzania 
za sikukuu hiyo huku akisisitiza 
washerehekee kwa amani na kuli-
ombea taifa.
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TAYARI wawakilishi wa Tanzania kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika, Simba, wametinga hatua ya robo fainali ya michuano hiyo 
wakiwa kinara wa Kundi A huku wakibakiza mechi moja kuka-
milisha hatua ya makundi.

Simba ambao wapo kundi moja na Al Ahly ya Misri, AS Vita ya 
DR Congo na Al-Merrikh ya Sudan, kwa sasa imebakiza mechi 
moja ya ugenini dhidi ya Wamisri hao itakayopigwa Ijumaa wiki 
hii, lakini wakiwa tayari wameshafuzu robo fainali.

Mabingwa hao wa Tanzania, Simba ambao hadi sasa wana 
pointi 13 kileleni, watakutana na Al Ahly, timu zote zikiwa zime-
fuzu hatua ya robo fainali baada ya Wamisri hao nao kufikisha 
pointi nane ambazo haziwezi kufikiwa na AS Vita yenye alama 
nne itakayokutana na Al-Merrikh Ijumaa ambayo inaburuza 
mkia ikiwa na pointi zake mbili.

Hivyo, katika mchezo huo utakuwa ni wakulinda heshima 
zaidi kwa timu zote, lakini kwa Al Ahly wakati ikihitaji kushinda 
ili kulipa kisasi cha kufungwa bao 1-0 katika mechi ya awali, 
Simba itakuwa ikipania ushindi ili kuonyesha haikubahatisha 
ilipoifunga timu hiyo ya Misri.

Hata hivyo, kwa upande wetu, tunaona ipo haja ya Simba 
kuhakikisha inashinda mchezo huo si tu kuonyesha haikuba-
hatisha wakati iliposhinda katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam ama kujenga heshima, bali kwa kushinda ugenini 
kutaongeza kujiamini kwa wachezaji kuelekea hatua ngumu in-
ayofuata ya michuano hiyo.

Tunaamini kama Simba ikishinda dhidi ya Al Ahly Ijumaa, 
kutawafanya wachezaji kuamini hakuna kinachowazuia kupata 
matokeo iwe nyumbani ama ugenini wakati huu wakielekea 
hatua ya robo fainali.

Hatutarajii kuona wachezaji, benchi la ufundi ama viongozi 
wa Simba, wakipuuzia na kutofanya maandalizi ya kutosha kue-
lekea mchezo huo wa Ijumaa eti kwa sababu tu wameshafuzu 
na kuwa vinara wa kundi lao.

Matarajio yetu ni kuona yakifanyika maandalizi makubwa na 
tahadhari zote zikichukuliwa na wachezaji, benchi la ufundi na 
viongozi kama vile ndiyo kwanza inatafuta pointi muhimu zi-
takazofanikisha kufuzu hatua ya robo fainali.

Lakini pia tunatambua ushindi kwa Simba kutaifanya kuweka 
rekodi ya kwanza kwa klabu hiyo kwa kutopoteza mchezo wa-
wote wa hatua ya makundi katika michuano hiyo msimu huu, 
jambo ambalo litaifanya kuzidi kuvutia wachezaji wengi wakub-
wa kujiunga nayo na hata wadhamini kujitokeza kuwekeza.

Itakuwa ni aibu kubwa kwa Simba ambayo hadi sasa imer-
uhusu mabao mawili tangu kuanza kwa michuano hiyo msimu 
huu, moja katika kuwania kutinga hatua ya makundi na lingine 
kwenye hatua ya makundi, kama itakubali kufungwa idadi kub-
wa ya mabao kama ilivyokuwa msimu wa 2018/19 ilipokutana 
na Al Ahly nchini Misri na kuchapwa 5-0.

Endapo hilo litatokea, ni wazi wachezaji watapoteza kujiami-
ni kuelekea hatua ya robo fainali hususan wanapocheza ugeni-
ni, hivyo tunachotaka kukiona kwa Simba ni kujipanga vema ili 
kwenda kushinda na matokeo mabaya kwao yawe sare pekee.

Ni wakati sasa kwa Simba kuonyesha soka la Tanzania lime-
kua kwa kutoa kichapo kwa Al Ahly nyumbani na ugenini kwani 
kwa kufanya hivyo, pia kutajenga heshima kwa nchi na soka la 
nchini hii.

Na Adam 
Fungamwango

KAMATI ya Maadili ya Shirik-
isho la Mpira wa Miguu wa 
Tanzania (TFF), imemfungia 
miaka mitano Makamu Mwe-
nyekiti wa Klabu ya Yanga, Fre-
drick Mwakalebela kujihusisha 
na soka ndani na nje ya nchi kwa 
makosa ya kimaadili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolea na TFF yenyewe ni kwam-
ba Mwakalebela amekutana na 
rungu hilo zito kwa mashtaka 
mawili.

La kwanza ni kwamba aliiti-
sha Mkutano wa Waandishi wa 
Habari Februari 19, mwaka huu 
na kudai kuwa Bodi ya Ligi Kuu 
Tanzania (TPLB) na Kamati ya 
Uendeshaji wa Usimamizi wa 
Ligi zinahujumu timu ya Yan-
ga, madai ambayo alishindwa 
kuthibitisha mbele ya kamati.

Shtaka la pili ni kwamba 
Mwakalebela alilalamikiwa 
kutoa taarifa za uongo ambapo 
Oktoba Mosi, 2020 aliitisha 
mkutano na kudai anao mka-
taba kati ya mchezaji Bernard 
Morrison na klabu ya Simba na 
kuuonyesha kwa waandishi wa 
habari huku akijua ni uongo na 
kitendo hicho ni kinyume cha 
sheria.

Katika mashtaka yote mawili, 
Mwakalebela ametakiwa kulipa 
kiasi cha Sh. milioni saba, kwani 
kosa la kwanza faini yake ni Sh. 
milioni tano na la pili ni Sh. mil-
ioni mbili.

Kwa hili niiunge mkono TFF 
kwani adhabu kama hii ita-
wawafanya baadhi ya viongozi 
kuacha tabia ya kuongea vitu 
vya kufikirika, ambavyo havipo 
na wanachotaka ni kupunguza 
munkari tu ya mashabiki wao 
au kuwaongezea chuki dhidi ya 
TFF.

Kusema kweli alichofanya 
Mwakalebela ukitazama kwa 
makini utaona kuwa ni kutaka 

kuwatupia zigo la lawama TFF. 
Yaani Yanga kama haifanyi vi-
zuri au kama haitochukua ub-
ingwa, basi lawama badala ya 
kupelekwa kwa viongozi na 
benchi la ufundi, zielekezwe 
TFF. Huku ni kuichonganisha 
TFF na mashabiki wa Yanga. Ina 
maana ulikuwa ni mpango tu wa 
kiongozi huyo au na wenzake 
kukwepa lawama, lakini lita-
tokea la kutokea.

Kuhusu la Morrison pia bado 
lina utata. Sitarajii eti mchezaji 
ambaye anacheza mpaka Ligi ya 
Mabingwa Afrika, achilia mbali 
Ligi Kuu, awe hajakamilisha us-
ajili kwenye klabu hiyo, au eti 
kwenye mkataba wake hakuna 
saini ya klabu ambayo inaitu-
mikia. Na bado tunaambiwa 
kuwa sakata lake lipo Mahaka-
ma ya Usuluhishi ya Kimataifa 
ya Mambo ya Michezo (CAS) 
hadi leo hii. Hata kwa hili bado 
viongozi wa Yanga wanatia sha-
ka. Lakini pamoja na hayo yote, 
kwangu mimi naona kama ad-
habu hiyo ni kubwa mno, kuliko 
uhalisia wenyewe.

Ni kweli kitendo cha 
Mwakalebela ambaye amekuwa 
mara nyingi akiongea kauli tata 
dhidi ya TFF na klabu ya Simba, 
anastahili adhabu hiyo, lakini 
sidhani kama kumfungia miaka 
yote hiyo ni afya kwa maende-
leo ya soka.

Nakumbuka Mwakaleb-
ela huyu huyu ndiye aliyewahi 
kusema kuwa Yanga imeongea 
na mchezaji wa Simba, Clatous 
Chama ikiwa na nia ya kutaka 
kumsajili, lakini wakati huo 
mchezaji akiwa kwenye mka-
taba na klabu yake. Nakumbuka 
pia Simba ilipeleka malalamiko 
hayo TFF na sijajua mpaka leo 
kama Simba ilimsamehe au la.

Pamoja na yote hayo, nilitege-
mea angalau mwaka mmoja 

tu ungemtosha kabisa kion-
gozi huyo kukaa nje ya uongozi 
wa soka na kujitafakari upya 
kabla ya kurejeshwa. Mara ny-
ingi adhabu zinapotolewa hata 
kumchapa mtoto, lengo siyo 
kumuumiza au kumkomoa, bali 
ni kumuonya na kumkumbusha 
kuwa alichofanya sicho kina-
chotakiwa na ajirekebishe. Ni 
kweli kwa kosa hili Mwakaleb-
ela hakuhitaji faini peke yake, 
kwani amekuwa na tabia ya ku-
jirudia ya kuongea maneno ya 
shutuma ambazo mara nyingi 
hazina ushahidi, lakini miaka 
mitano ni mingi na inafaa TFF 
iangalie na ipitie upya.

Nadhani yeye mwenyewe na 
klabu ya Yanga itafanya utara-
tibu wa kukata rufaa, ili angalau 
adhabu yake ipunguzwe kwa 
ajili ya kumfanya hata kama 
akirudi awe makini na anachok-
wenda kukisema kwenye had-
hara ya watu.

Kwenye soka la sasa kitendo 
cha kuonyesha kuwa kuna dalili 
za kupanga matokeo au rushwa 
ni kosa kubwa, hivyo kuihu-
sisha TFF na kitu kama hicho 
ni lazima ingekuja na rungu la 
kutaka kukomesha tabia hiyo 
ambayo kama ingeachiwa, basi 
kuna baadhi ya watu wangeanza 
kuichezea.

Sina ugomvi na mashabiki 
kwa sababu wao wana haki na 
uhuru wa kuongea kile wana-
chojisikia, lakini kwa upande wa 
viongozi inapaswa wawe makini 
sana na kauli zao, kwa sababu 
wao wanaaminika zaidi na wa-
nachama na mashabiki wao.

Mwisho kabisa narudia rai 
yangu ya kutaka TFF iangalie 
upya adhabu hiyo na nadhani 
akikaa mwaka mmoja tu, akire-
jea atajirekebisha na atakuwa 
makini kwa kutozungumza vitu 
ambavyo hana uhakika navyo.

Kifungo Mwakalebela sawa, 
ila adhabu kubwa, imulikwe

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba msilale kazi haijaisha, 
sasa kajengeni heshima Misri
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Matangazo:  0782 253676
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Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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MINIMUM DISCLOSURE OF INTEREST 
RATES, FEES AND CHARGES

S/N ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE

1 SAVINGS ACCOUNTS

Required minimum opening balance
Business saving A/C  TZS 100,000, USD 100,EUR 100,GBP 100; Bonus A/C TZS 50,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Mtoto A/C TZS 

7,000 or USD/EURO/GBP 5; Chipukizi A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Pamoja A/C TZS 30,000

Transaction fee N/A

Monthly service fee ( break down per 

customer type)
FREE

Statement  TZS 2000 per month

Withdrawal Charges
OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM - 

TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZS 1,770

Withdrawal bulky without notice
OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM - 

TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZS 1,770

Cash Deposit Charge 5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10%  of the amount. 

Savings Card/Passbook N/A

Passbook/Card Replacement TZS 11,800

Closing Account TZS 9,440 USD 11.8, EUR 11.8 & GBP 11.8

2 CURRENT ACCOUNT

Required minimum opening balance

Business, Supply Chain, Trade Business, Agribusiness Overdraft, Agribusiness Loans, Agri-General, Corporate, Emerging 
Corporate A/C - TZS 100,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Personal A/C - TZS 15,000; Mwanachuo & Chapchap A/C - TZS 10,000; 

Wisdom - FREE; Group A/C - TZS 30,000; Fanikiwa A/C - TZS 20,000; Exclusive A/C - TZS 1Million; Executive A/C - TZS 500,000; 
Kilimo & Bonus A/C - TZS 50,000; Float & Scheme Financing A/C - FREE; Notice Investment A/C - TZS 500Million;Chapchap Plus 

(NMB Mkononi)- ZERO

Monthly service fee ( break down per 

customer type)

Personal A/C - TZS 1,800; Business A/C & Agribusiness - TZS 15,340; Corporate, Insitution & Trade Business A/C - TZS 19,200; 
Exclusive A/C - TZS 35,400; Executive A/C - TZS 23,600; Emerging Corporate - TZS 19,200; Fanikiwa - TZS 2,000; Personal A/C 

Agribusiness - TZS 2,048; Kilimo is - TZS 1,800; for Forex A/C charges are Equivalent to TZS;Chapchap Plus (NMB Mkononi)- FREE

Transaction fee N/A

Statement TZS 2000 per month

Withdrawal Charges
OTC: TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM - 

TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZS 1,770

Cash Deposit Charge 5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10%  of the amount. 

Bank Drafts NA

Bank Drafts cancellation charge NA

Cheque book (100 leaves) TZS 48,380 USD 35.4, EUR 23.6 & GBP 17.7

Cash Withdrawal at Counter TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-

Special Clearance TZS 53,100 USD 52.8, EUR 46 & GBP 39.5

Cheque withdraw over the counter TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-

Dishonoured cheque 1.5% of the amount Min 64,000 Max TZS 118,000

Cash Payment to 3rd party N/A

Cash Deposit Charge N/A

Overdrawn account interest charge N/A

Unarranged Overdraft N/A

Bulk cash Deposit FREE

Bulk cash Withdrawal N/A

Stop Payment orders TZS 35,400, USD 23.6, EUR 17.7 & GBP 17.7

Standing Orders ( within the same bank) FREE

Standing Orders ( to other bank) TZS 19,710

Letter of introduction N/A

Salary handling TZS 3,540 

School fees deposits FREE

TRA collection FREE

Safe custody charges N/A

Safe custody access fees N/A

3 EFT

(a) 
Within the same bank (On Us) FREE

To other Banks ( On Others) 2000

(b)
Outward Transfers 2000

Inward Transfers FREE

4 TISS

(a)
Within the same bank (On Us) N/A

To other Banks ( On Others) TZS 10,000

(b)
Outward Transfers TZS 10,000

Inward Transfers FREE

5 FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT Savings Acc Current Acc

Transaction fee N/A N/A

Statement USD 1,  EUR 0.8 and GBP 0.7  Per month 

Interim statement USD 1,  EUR 0.8 and GBP 0.7  Per month USD1,  EUR 0.8 and GBP 0.7  Per month

Withdrawal Charges 0.25% of the amount - forex 0.25% of the amount - forex

Cash Deposit Charge 5% for small denomination (1,5,10 & 20) 5% for small denomination (1,5,10 & 20)

Purchase/Sale of TC transactions over 

the counter
N/A N/A

Purchase of Foreign Cheque N/A N/A

Sale/ Purchase of cash passport N/A N/A

Telex/SWIFT USD 58 USD 58

Transfer from foreign currency denominated 

account to local account
N/A N/A

Outward foreign transfers USD 58 USD 58

Inward foreign transfers - Customers FREE FREE

6 ATM CARD AND TRANSACTIONS RELATED

(a) Local Cards

Issue of ATM card N/A N/A

Replacement ATM Card (Faulty) N/A N/A

Replacement ATM Card (Lost) N/A N/A

(b) International Cards

Issue of ATM card N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - FREE; World Reward - FREE

Replacement ATM Card (Faulty) N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium -  TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400

Replacement ATM Card (Lost) N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium -  TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400

(c) ATM Withdrawals:

Within the same bank (On Us) N/A From TZS 1,100 - 1,500

To other banks ATM (On others) N/A TZS 3,540

ATM mini statement N/A TZS 413

Bill payments through ATM N/A FREE

(d) POS

Within the same bank (On Us) N/A TZS 1,770

To other banks ATM (On others) N/A FREE

7 MOBILE (SMS) BANKING

Balance Inquiry N/A TZS 400

Payments N/A FREE

Transfers (within NMB) N/A FREE

8 INTERNET BANKING

(a) Domestic:

Balance Inquiry FREE FREE

Payments TZS 640 TZS 640

(b) International

Balance Inquiry N/A FREE

Payments N/A FREE

Transfers N/A USD 45

9 MONEY REMITTANCES

(a) Western Union

Sending N/A N/A

Received N/A N/A

(b) Money Gram

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

(c) Coinstar

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

(d) Travelex

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

(e) Africash

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

(f) Others (Specify)

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

10 BANKING SECTOR - DEPOSITS & LENDING RATES

A TYPES OF LENDING RATES LENDING RATES - PA  (%)

TZS USD

(a) Flat

(b) Declining 17% 9%

(c) Negotiable

Signed  By:
Aloyse Maro

Head Retail Products & 
Channels

Filbert Mponzi
Chief Retail Banking

B FIXED DEPOSITS

PERIOD TZS USD GBP

500K><9.9Mil 10M><99.9M 100M><199M 2000-49,999 2000-49,999

I Month 2.00% 2.25% 2.50% 0.45% 0.25%
2 Months 2.50% 2.75% 3.00% 0.55% 0.30%
3 Months 3.00% 3.25% 3.50% 0.70% 0.40%
6 Months 3.50% 4.00% 4.50% 0.80% 0.50%
9 Months N/A N/A N/A N/A N/A

12 Months 5.00% 6.00% 7.00% 1.00% 0.60%
13-24 Months N/A N/A N/A N/A N/A

25-36 Months N/A N/A N/A N/A N/A

Weka fedha katika akaunti yako ya NMB kupata nafasi ya kushinda zawadi kibao!
*Vigezo na Masharti kuzingatiwa.

Pesa taslim - hadi TZS 500,000 kila wiki
 LIFAN (Pikipiki  Miguu Mitatu) -  2 kila wiki

TATA Ace (Kirikuu) - 1 kila mwezi
Toyota Fortuner - fainali
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HABARI KITAIFA

Hospitali za wilaya Kyela, Chunya zasaidiwa vifaa
Na Mwandishi Wetu, KYELA

HOSPITALI za wilaya za Kyela 
na Chunya mkoani Mbeya zime-
kabidhiwa msaada wa vifaa vya  
zaidi ya Sh. milioni 15 kwa hu-
duma za kijamii.

Vifaa hivyo ambavyo ni ma-
bati 204 yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni  6 umetolewa na 
Benki ya NMB kwa ajili ya kue-
zeka majengo ya Hospitali ya 
Wilaya ya Kyela yaliyoteketea 
kwa moto na vitanda 10 kwa ajili 
ya Kituo cha Afya Mtande Chu-
nya vyenye thamani ya zaidi ya 

Sh. milioni 7.
Akipokea msaada wa mabati 

kwa ajili ya kuezeka majengo 
ya Hospitali ya Wilaya ya Kyela 
Mkuu wa wilaya, Claudia Kitta, 
alisema kuwa Benki ya NMB im-
ekuwa mstari wa mbele kwa hu-
duma za kijamii wilayani humo. 
Kitta alisema mbali na msaada 
huo pia imeshasaidia madawati 
na mabati katika shule za msingi 
na sekondari wilayani humo 
jambo ambalo limekuwa likii-
saidia serikali katika huduma 
zake za kijamii.

Naye Afisa Tawala wa Wilaya 

ya Chunya, Anacleth Michomb-
ero, akizungumza wakati ak-
ipokea vitanda 10 na mashuka 
kwa ajili ya kituo cha Mtande 
ameishukuru  benki hiyo kwa 
kuendelea kusaidia huduma za 
kijamii wilayani humo.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya, John 
Mwanginde, alisema kuwa 
Benki ya NMB imekuwa mstari 
wa mbele kila wanapohitajika 
kusaidia, jambo ambalo lina-
paswa kuigwa na taasisi zingine 
za kifedha.

Akizungumza mara baada ya 

kumaliza ziara za Kyela na Chu-
nya Meneja wa NMB Kanda ya 
Nyanda za Juu, Straton Chilon-
gola, alisema msaada uliotolewa 
wilayani Kyela na Chunya ni 
kurejesha sehemu ya faida in-
ayopata benki hiyo kila mwaka.

Alisema wametoa mabati 
204 yenye thamani ya zaidi ya 
Sh. milioni  6 kwa ajili ya ujenzi 
wa majengo ya Hospitali ya 
Wilaya ya Kyela na vitanda 10 
na mashuka 30 yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. milioni  7 kwa ajili 
kituo cha Afya Mtande wilayani 
Chunya.

CUF yampa Samia mambo 16
Angalizo matumizi
mifuko ya plastiki 
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WANANCHI hasa wafanyabiashara katika 
Manispaa ya Bukoba mkoani Kagera, wame-
takiwa kuacha mara moja matumizi ya mifuko 
ya plastiki kabla ya kukamatwa na kuchuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Mkuu wa idara ya mazingira katika man-
ispaa hiyo, Tambuko Joseph, alisema kuwa 
katazo la mifuko ya plastiki lilitolewa Mei 17, 
2019 kupitia tangazo namba 394 kutokana na 
uwapo wa mifuko (vibebeo) iliyotengenezwa 
kwa malighafi ya plastiki, ambayo haikidhi 
viwango, lakini bado baadhi ya wananchi wa-
meendelea kuitumia.

“Serikali iliona izuie matumizi ya mifuko 
hiyo na badala yake kukawa na mifuko mbada-
la, lakini tangu katazo hilo litolewe kumekuwa 
na tatizo la uingizaji wa mifuko kutoka Uganda 
kupitia njia za panya ambayo pia haina viwan-
go,” alisema Joseph.

Alisema agizo la Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Mazingira) lililolewa Januari mwaka huu, 
lilitoa muda wa mwisho wa kukoma kabisa 
matumizi ya mifuko isiyofaa ambao umefikia 
kikomo Machi 31, na kwamba kuanzia Aprili 
01, 2021 wangeanza msako wa kuwakamata 
waliokaidi.  

“Sasa hakutakuwa tena na msamaha kwa 
watakaokamatwa, maana mbali na kufanya 
ukaguzi pia tumekuwa tukitoa elimu kwa wa-
nanchi kupitia makongamano,  vyombo vya 
habari, masoko na maduka, hivyo hatutege-
mei kukuta bado kuna watu hasa wafanyabi-
ashara wanatumia mifuko hiyo,” alisema.

Joseph alisema  kanuni ya uhifadhi wa maz-
ingira ya kupiga marufuku matumizi ya mifu-
ko ya plastiki ya mwaka 2019 imeainisha hatua 
za kuchukua kulingana na mtu aliyekamatwa 
yupo katika kundi gani.

“Mfano wanaozalisha na kuingiza mifuko 
hapa nchini adhabu yao ni faini isiyopungua 
Sh. milioni 20 na isiyozidi bilioni moja au ki-
fungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa 
pamoja na kundi la wasafirishaji nje ya nchi 
adhabu yao ni Sh. milioni tano na isiyozidi Sh. 
milioni 20 au kifungo cha miaka miwili au vy-
ote viwili kwa pamoja,” alisema Joseph. 

Alisema kuwa kundi la kuhifadhi na kusam-
baza mifuko adhabu yao haizidi Sh. milioni 50 
au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote 
viwili kwa pamoja, kundi la kuuza adhabu yao 
ni faini isiyopungua Sh. 100,000 na isiyozidi 
Sh. 500,000 na kundi la wanaomiliki au ku-
tumia mifuko hiyo adhabu yao ni faini ya kati 
ya Sh. 30,000 na sh. 200,000 au kifungo kisi-
chozidi siku saba au vyote viwili kwa pamoja.

Kuhusu mifuko mbadala alisema kuwa sio 
yote iliyoletwa baada ya katazo inafaa kwa 
matumizi maana ipo mingine haina vigezo, 
na kwamba inayofaa lazima iwe na anwani 
ya mzalishaji, ionyeshe mfuko una uwezo wa 
kubeba uzito gani na iwe na nembo ya ubora 
ya Shirika la Viwango  (TBS).

Alisema mifuko ya plastiki ina athari ny-
ingi ikiwamo kuchafua mazingira na kwamba 
utafiti umeonyesha kuwa ina uwezo wa kukaa 
miaka 500 bila kuoza na kuwa ikiwa mingi 
kwenye ardhi ulimaji unakuwa ni mgumu 
maana mizizi inashindwa kupita na mazao 
yanakauka.

Alitoa wito kwa wakazi wa manispaa hiyo 
hasa wafanyabiashara kutoa ushirikiano kwa 
kutosha kwa serikali katika kukabiliana na 
matumizi ya mifuko hiyo, ili kuweka mazingira 
salama.

Na Romana Mallya

CHAMA Cha Wananchi 
(CUF),   kimeshauri mambo 16 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan, 
katika utekelezaji wa majukumu 
yake ikiwamo serikali iongeze 
mzunguko wa fedha, kupungu-
za riba na kuimarisha mazingira 
ya kufanya biashara.

Mwenyekiti taifa wa CUF, Prof. 
Ibrahim Lipumba, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki jijini 
Dar es Salaam, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
na kueleza kuwa inabidi ku-
wapo  na utashi wa kisiasa ku-
toka uongozi wa juu kuwa sekta 

binafsi ni muhimili   muhimu 
wa kukuza uchumi wa nchi. 
Alisema kati ya mwaka 2013 na 
mwaka 2015, ujazi wa fedha za 
msingi uliongezeka kwa wastani 
wa asilimia 14.7

“Kati ya mwaka 2016 na 
mwaka 2019, fedha za msingi 
ziliongezeka kwa wastani wa 
asilimia 2.3. Ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana zaidi uliongezeka 
kwa asilimia 14.8 mwaka 2013-
2015, ongezeko hilo lilipungua 
na kufikia wastani wa asilimia 
6.4,” alisema.

Alitaja jambo la pili  ni kukuza 
demokrasia na kueleza kuwa 
hawawezi kujenga nchi yenye 

amani na maridhiano ya kweli 
bila kuimarisha misingi ya 
demokrasia na kuheshimu haki 
za binadamu. Pia chama hicho 
kimemuomba Rais Samia atum-
ie uzoefu wake kama Makamu 
Mwenyekiti wa Bunge la Katiba 
kukamilisha mchakato wa ku-
pata Katiba itokanayo na maoni 
ya wananchi. 

Jambo la nne, Prof. Lipumba 
alilitaja  ni uwekwe utaratibu wa 
kuwatumia wataalamu wa afya 
kuzifanyia uchunguzi chanjo za 
corona na majibu ndiyo yaon-
goze kuamua kuhusu kutumia 
au kutotumia chanjo hizo.

Alisema kwa sababu usa-

firi wa ndege kimataifa una 
ushindani mkubwa, serikali ijii-
marishe safari za ndani

Pia alimuomba Rais Sa-
mia kuangalia uwezekano wa 
kutafuta msaada au mkopo 
usiokuwa na riba ili kuweza ku-
wezesha kukamilika kwa mradi 
wa ujenzi wa reli ya Standard 
Gauge pamoja na ule wa kufua 
umeme mto Rufiji.

Prof. Lipumba alisema Rais 
Samia yupo katika kipindi cha 
kupendwa na kueleweka na ku-
muomba akitumie vizuri ndani 
na nje ya nchi ili awe rais wa 
kwanza wa Tanzania kushinda 
tuzo ya Mohamed Ibrahimu.

Jumatatu Aprili 5, 2021

Meneja wa NMB Kanda ya Nyanda za Juu Straton Chilongola akimkabidhi Mkuu wa wilaya ya Kyela msaada wa bati 204 zenye thama-
ni ya Sh.Mil 6.1 kwa ajili ya kuezeka majengo ya Hospitali ya Wilaya ya Kyela yaliyoteketea kwa moto. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wengi watibiwa kwa misamaha vijijini

WETCU kupata bil. 1.2/- mwaka ujao wa fedha
Na Tiganya Vincent, TABORA

CHAMA Kikuu cha Ushirika cha 
Wakulima wa Tumbaku Kanda ya 
Magharibi (Wetcu  2018 Ltd), ki-
natarajia kupata  jumla ya Sh. bil-
ioni 1.2 kutoka vyanzo mbalimbali 
katika mwaka ujao wa fedha.

Taarifa hiyo ilitolewa na Meneja 
Mkuu wa WETCU 2018 Ltd, Samwel 
Jokeya, wakati akiwasilisha map-
endekezo ya makisio ya mapato na 
matumizi ya mwaka 2021/22 wakati 
wa Mkutano Mkuu wa Wetcu 2018 
Ltd), wa 28.

Alisema wanatarajia kupata 
Sh.  milioni 814.6 ambazo ni  ush-
uru  wa tumbaku kilo milioni 14.4 
zitakazouzwa kwenye vyama vya 
ushirika vya Msingi, kwenye pango 
la nyumba , ofisi na maghala wanat-
arajia kupata Sh. milioni 43.5.

Jokeya alisema mapato mengine 
yatatokana na gawio la faida ya hisa 
kutoka Benki ya CRDB ambapo 
watapata Sh. milioni 408 na gawio 
la faida kutoka FDR Exim Bank ya 
Sh. milioni 13.9.

Baada ya mapendekezo hayo, 
wajumbe wa mkutano huo walipit-

isha bajeti hiyo kwa ajili ya mwaka 
ujao wa fedha.

Katika hatua nyingine, mkutano 
huo  umewachagua mwenyekiti na 
wajumbe wa bodi watakaosimamia 
ushirika kwa kipindi cha miaka mi-
tatu.

Akitangaza matokeo Mrajis 
Msaidizi Mkoa wa Tabora, Absalom 
Cheliga, alisema nafasi ya Mwe-
nyekiti wa Bodi aliyechaguliwa ni 
Hamza Kitunga na Makamu Mwe-
nyekiti Mariam Mayoba.

Alisema wajumbe wengine wa 
Bodi ya WETCU waliochaguliwa ni 

Mussa Maganga, Salum Kamwezi, 
Salum Msensemi, Erick Martin, Ally 
Ally na kwa upande wa uwakilishi 
alichaguliwa Stephen Kitevi.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Dk. Philemon Sengati akifungua 
mkutano huo, uliwataka wajumbe 
kuhakikisha wanachagua viongozi 
waadilifu, waaminifu ambao wata-
saidia kuupeleka mbele ushirika na 
kuinua maisha ya wakulima.

Alisema viongozi ni lazima wawe 
na shamba ambao watatumia fursa 
yao kuwatetea wakulima kwa kuwa 
nao watakuwa sehemu yao

Na Restuta Damian, KARAGWE

M
UUGUZI Msaidizi wa 
Zahanati ya Nyakago-
yahoye, Kata Kiluluma 
Wilaya ya Karagwe 

mkoani Kagera, Winston Byaton, 
amesema kuna rekodi kubwa ya 
misamaha ya wagonjwa wanaofika 
kutibiwa bila fedha.

Hali hiyo inasababisha wauuguzi 
kufanya ufuatiliaji wa mgonjwa 
aliyepewa msamaha na muda wa 
kwenda kutafuta fedha ya kulipia 
deni la matibabu.

Akizungumza na Nipashe,​ Bray-
ton alisema wananchi wa kijiji 
hicho wanakwenda kutibiwa bila 
kuwa na fedha zinazotakiwa,

“Unamuona kabisa hali yake sio 
nzuri anaweza kuwa ni ghafla au 
amejeruhiwa kwa ajali akaamua 
kuja hapa na bila kuwa na hata ile 
fedha angalau ya dirishani kupewa 
kadi kwenda kwa daktari… huyo la-
zima umpatie matibabu kwanza na 
baadae umpe gharama ili baadaye 
atafute,” alisema Brayton.

Alisema wagonjwa wanaofika 
hapo ni wanafunzi, watu wazima, 

majeruhi, watoto chini ya miaka 
mitano, wazee ambao lazima 
uwaweke kwenye kundi maalumu 
endapo atashindwa kulipia.

Aidha, alisema, wauuguzi wa 
zahanati hiyo hulazimika kutem-
belea watu na kudai malipo yaliyo-
fanyika baada ya kukaa na taarifa za 
mgonjwa kwa muda mrefu.

Aneth Lutainjwa, mkazi wa Kata 
Kiluluma, alisema kushindwa kuli-
pia gharama za matibabu ni ku-
tokana na jinsi  hali ya uchumi wa 
familia ilivyo.

Alisema, kwa kushindwa kupata 

gharama hizo, familia hupoteza 
wapendwa wao hasa watoto wa-
dogo ambao wakiugua lazima ku-
hangaikia zaidi upataji wa dawa.

Pius Clavery, mkazi wa kijiji Nyak-
agoyagoye, alisema ugonjwa hauna 
taarifa na upatikanaji wa pesa ni 
tatizo kijiji hapo, hivyo hulazimika 
kujitibu nyumbani kwa dawa za 
kienyeji.

Alisema wakazi wengi hutege-
mea kilimo ambacho ni cha msimu 
na hufanya vibarua (malipo yatoka-
nayo kazi kwa siku) ili kupata mahi-
taji ya kujikimu.

Waumini wa dini ya Kikristo katika Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Masasi mkoani Mtwara, wakiwa katika ibada ya Pasaka jana katika kanisa hilo 
mjini Masasi mkoani hapa. PICHA-HAMISI NASRI.

Klabu ya pombe 
karibu na shule 
yakera kijijini
Na Christina Haule, KILOSA

WANAVIJIJI wa Kata ya 
Ulaya wilayani Kilosa mkoani 
Morogoro wameiomba serikali 
kuingilia kati suala la ujenzi wa 
kilabu cha pombe karibu na 
shule.

Lengo ili kuwaepusha wa-
nafunzi kuiga na kuona sawa 
kuishi na mitazamo hasi wanay-
oiona kutoka kwa walevi wana-
popita wawapo katika masomo 
kwenye Shule ya Msingi Ulaya.

Mmoja wa wanakijiji cha 
Ulaya Mbuyuni, Abdulahman 
Mgawe, alisema hayo jana 
wakati taasisi isiyo ya kiseri-
kali inayojihusisha na utoaji 
wa elimu DIRA Organization 
ilipofanya kikao na wadau wa 
elimu wilayani humo chini ya 
mradi wa kusimamia na kufua-
tilia matumizi ya Rasilimali za 
Umma  (PETS) unaofadhiliwa na 
Shirika la The Foundation For 
Civil Society (FCS).

Mgawe alisema awali shule 
ilikuwa ikimiliki eneo lote peke 
yake, lakini baadaye kuliibuka 
maslahi ya kisiasa yaliyopele-
kea eneo hilo kumegwa na 
kutakiwa kuwa soko, lakini 
baadaye yakabadilishwa ua-
muzi na kuwekwa kilabu cha 
pombe za kienyeji.

Alisema kilabu hicho cha 
pombe za kienyeji amba-
cho kinafanya kazi kila siku 
kimekuwa kikileta shida kwa 
wanafunzi kwa sababu walevi 
wamekuwa wakifanya tabia za 
ajabu, ikiwamo kukojoa maeneo 
yasiyostahili, kutokana na 
pengine kusogelea maeneo ya 
shule, jambo ambalo limekuwa 
ni tatizo kwa wanafunzi.

Alisema kilabu hicho kipo 
umbali wa kilometa 20 hadi 30 
na ilipo shule hiyo ya msingi, 
jambo ambalo litawafanya 
wanafunzi wanaosoma shuleni 
hapo kuiga tabia za wazazi 
au wakubwa wanaowaona 
wakitoka kwenye kilabu hicho 
wakiwa wamelewa.

Hivyo Mgawe aliomba serika-
li kurejesha eneo hilo mikononi 
mwa shule, na kwamba kama 
wanalitaka eneo hilo basi wab-
adilishe matumizi.

Akifunga kikao hicho, Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya hiyo, 
Katabaro Rwegelela, aliwataka 
watendaji wa kata kuhakikisha 
wanabeba majukumu yao na 
kuwasilisha changamoto zina-
zojitokeza mapema kwa serikali 
ili zitatuliwe na kusaidia watoto.

Rwegelela alisema ni jambo 
jema kwa watendaji wa kata 
sasa kushirikiana na wadau wa 
elimu wa ngazi za chini katika 
kuboresha upungufu unaoji-
tokeza.
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Wananchi wajitolea
kujenga zahanati
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCHI wa Kijiji cha Nyali-
gongo wilayani Shinyanga, ambao 
wanajishughulisha na uchimbaji wa 
madini ya dhahabu, wamejitolea 
kuanza ujenzi wa zahanati ili kuondo-
kana na adha ya  kufuata huduma ya 
matibabu umbali mrefu.

Mwenyekiti wa kijiji hicho Masum-
buko Lushona, alisema juzi kwenye 
ziara ya Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, ambaye 
alifika kukagua ujenzi wa zahanati 
hiyo, kuwa baada ya kuona wanapata 
shida ya matatibu ndipo wakachang-
ishana fedha ili kuanza ujenzi.

Alisema wananchi wa kijiji hicho 
hua wanafuata huduma ya matibabu 
umbali wa kilomita tano katika kijiji 
jirani cha Mwakitolyo, huku baadhi 
ya kinamama wakijifungulia jiani, 
lakini kukamilika kwa zahanati hiyo 
itawaondolea changamoto hizo na 
kuimarisha afya zao.

“Wakazi wa Kijiji hiki cha Nya-
ligongo shughuli zao kubwa ni 
uchimbaji wa madini ya dhahabu, 
hivyo hatushindwi kujenga zahanati, 
na sasa tupo katika hatua ya msingi 
na hadi kufika mwishoni mwa mwaka 
huu itakuwa imeshakamilika na maki-
sio yetu itagharimu Sh. milioni 90,” 
alisema Lushona.

Naye Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, Hoja Ma-
hiba, aliwapongeza wananchi hao 
kwa kuanzisha ujenzi huo wa zahan-
ati, na kubainisha kuwa Sera ya afya 
inasema kuwapo na zahanati kwa kila 
kijiji, na miradi hiyo huwa inaibuliwa 
na wananchi wenyewe, kisha serikali 
inawaunga mkono kuikamilisha.

Kwa upande wake Mboneko, 
alisema ni jambao jema wananchi 
hao kujitolea kuchangia shughuli za 
maendeleo wenyewe, kwa kutatua 
changamoto zao kuliko kuitegemea 
serikali kwa kila kitu, na kuahidi 
kuwaunga  mkono hadi zahanati 
hiyo itakapoanza kutoa huduma ya 
matibabu.

Mmoja wa  kinamama wa kijiji hi-
cho, Mary Benjamin, walisema ujenzi 
wa zahanati hiyo utakuwa msaada 
kwao, na kueleza kuwa huduma ya 
matibabu inapokuwa mbali wanao-
teseka ni wanawake na watoto. 

Watendaji wapewa jukumu chakula shuleni
Na Christina Haule, KILOSA

W
ATENDAJI wa kata 
na vijiji wilayani 
Kilosa mkoani 
Morogoro, wame-

takiwa kusimamia uzalishaji wa 
mazao ya chakula na kuhakiki-
sha watoto wa shule zote za 
msingi na sekondari wanapata 
chakula wawapo shuleni.

Imeelezwa kuwa ni aibu 
wilaya inayotoa chakula kwa 
wingi kushindwa kulisha wa-
nafunzi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Kata-
baro Rwegelela, alisema hayo 
wakati akifungua kikao cha wa-
dau wa elimu wilayani humo kil-
ichosimamia mpango wa kusi-
mamia na kufuatilia matumizi 
ya rasilimali za Umma (PETS) 
kilichoandaliwa na taasisi isiyo 
ya kiserikali inayojihusisha na 
masuala ya kutoa elimu kwa 
jamii DIRA kwa ufadhili wa 
The Foundation For Civil Soci-

ety (FCS) kilichofanyika wilayani 
Kilosa mkoani Morogoro.

Rwegelela alisema ni aibu kwa 
wilaya kama Kilosa kushindwa 
kulisha watoto chakula shuleni 
wakati ndio wilaya ambayo in-
atoa chakula kingi shambani iki-
wamo mpunga na mahindi.

Alisema  wakati umefika sasa 
wa viongozi wa kata na vijiji 
kuwaelimisha wananchi kuona 
umuhimu         wa kuchangia 
suala la chakula mashuleni bila 
kuleta shida kwa sababu wilaya 
haina tatizo la ukosefu wa 
chakula.

Naye Mkurugenzi wa DIRA, 
Erasmo Tullo, alisema ma-
tokeo ya kuimarika kwa uwazi, 
uwajibikaji na ubora wa hu-
duma kunaonekana kwa sasa, 
na kwamba hayo ni matunda 
yanayoongeza chachu ya ush-
irikishwaji wa wananchi katika 
suala zima la maendeleo.

Tullo alisema wanavijiji 
wameonekana kuanza kuelimi-
ka na kuchangia kwenye miradi 

mbalimbali ya maendeleo ya 
vijiji huku wakizijua haki zao 
katika kusimamia rasilimali za 
Umma.

Alisema uchangiaji wa wa-
nanchi katika shughuli za maen-
deleo umeonyesha mwanga wa 
maendeleo katika vijiji vya mra-
di vilivyopo kwenye kata tano za 
wilaya hiyo, na kwamba uchang-
iaji huo umeondoa changamoto 
mbalimbali za kielimu.

Naye Mkaguzi wa Ndani ku-
toka Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilosa, Eliuta Makugira, ali-
wataka viongozi wa kata na vi-
jiji wilayani humo kusimamia 
na kuweka sawa changamoto za 
maeneo yao kupitia mikutano 
mikuu bila kutegemea uongozi 
ngazi ya wilaya au mkoa ili kue-
pusha migogoro inayojitokeza 
mara nyingi katika vijiji.

Hata hivyo alisisitiza watend-
aji na wenyeviti wa vijiji kuona 
namna ya kuwaeleza wananchi 
kuongeza kasi ya uchangiaji wa 
miradi ya maendeleo ya vijiji 

ikiwamo ujenzi wa madarasa na 
shule za mikondo huku wak-
izingatia kumalizia ujenzi hadi 
hatua ya mwisho.

Alisema mpaka sasa yapo 
maboma mengi yamebaki wazi 
yakisubiri serikali kupitia hal-
mashauri kumalizia huku hal-
mashauri hizo zikiwa bado haz-
ina fedha za umaliziaji.

Alikemea tabia ya walimu 
kukataa kukaa kwenye nyumba 
zao zilizojengwa jirani na shule 
ambapo alisema kukaa mbali 
kwa walimu kunachangia kush-
uka kwa kiwango cha taaluma 
cha mwanafunzi.

Mmoja wa wakazi wa Kata 
ya Zombo, Rajabu Tegamwili, 
aliishauri serikali kuendelea 
kuwahimiza walimu kukaa kwe-
nye nyumba zilizojengwa kwa 
nguvu za wananchi ambapo 
alisema kutokaa kwenye nyum-
ba hizo na kuziacha zikichakaa 
bila matumizi ni ubadhilifu 
wa matumizi ya Rasilimali za 
Umma.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk Damas Ndumbaro (kulia), akiteta jambo na Kamishna Uhifadhi wa TFS pamoja na  Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mohamed Mchengerwa (katikati), wakati wa kikao kifupi cha kupata tath-
mini ya maendeleo ya ung’oaji miti katika eneo litakalochimbwa bwawa la kufua umeme wa maji wa   Julius Nyerere (JNHPP).

Wachimbaji wa dhahabu wajenga kituo cha polisi
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WACHIMBAJI wa dhahabu katika 
machimbo ya Mwakitolyo wilayani 
Shinyanga, wamechangishana 
fedha na kujenga kituo cha Polisi ili 
kukabiliana na uhalifu kwenye iki-
wamo kuporwa mali zao.

Mwenyekiti wa wachimbaji hao, 
Alphonce Paulo, akizungumza juzi 
kwenye ziara ya Mkuu wa Wilaya ya 
Shinyanga, Jasinta Mboneko ya ku-
kagua ujenzi huo kwenye maeneo 
ya machimbo ya dhahabu, alisema 

kuwa baada ya kukithiri kwa uhalifu 
na usalama wao kuwa mdogo ndipo 
wakaona kuna umuhimu wa kituo 
hicho.

Alisema waliitana kwenye mku-
tano na kujadili suala la ujenzi wa 
kituo hicho, ambapo wazo hilo awa-
li lilitolewa na DC Mboneko, kuwa 
ili wawe salama na mali zao, ni la-
zima waanzishe ujenzi wa kituo cha 
Polisi, ndipo wakaanza kuchangisha 
fedha na sasa ujenzi upo kwenye 
ufungaji renta.

“Ukosefu wa kituo cha polisi kwe-

nye maeneo haya ya machimbo ya 
dhahabu ni hatari sana, lakini kituo 
hiki kitakapokamilika kujengwa am-
bapo matarajio yetu hadi mwishoni 
mwa mwezi huu kiwe tayari, kitaku-
wa msaada mkubwa sana kulinda 
usalama wetu na mali zetu,” alisema 
Paulo. Naye Mkuu wa Polisi Wilaya 
ya Shinyanga, John Kafumu, alise-
ma kwenye machimbo hayo kuna 
uhalifu mkubwa yakiwamo mauaji 
ya kukatwa mapanga, lakini kituo 
hicho kitakapokamilika kitapungu-
za matukio hayo, sababu askari wa-

takuwa doria saa 24 ili kuhakikisha 
amani inatawala. Kwa upande wake 
DC Mboneko, alisema kukamilika 
kwa ujenzi wa kituo hicho, kitatoa 
fursa pia kwa wafanyabiashara 
kwenda kuwekeza kwenye maeneo 
hayo, zikiwamo na taasisi za kifedha 
kuwasogezea huduma karibu saba-
bu ya kuwapo amani.

Alisema maeneo ambayo hakuna 
amani hapawezi kuwa na maen-
deleo, lakini kituo hicho cha polisi 
kitafungua milango ya maendeleo, 
na kuwataka wachimbaji hao waen-

delee kuchangisha fedha hadi kuki-
kamilisha, huku akiwapatia Sh. mil-
ioni 10, ambazo aliziomba kutoka 
Mamlaka ya mapato Tanzania TRA 
ili kuwaunga mkono.

Katibu msaidizi wa umoja wa 
wachenjuaji wa madini ya dhahabu 
Mwakitolyo,   Elisha Rugwisha, aki-
soma taarifa ya ujenzi huo wa kituo 
cha polisi, alisema ulianza Febru-
ari mwaka huu na sasa upo katika 
hatua ya renta, na unatarajiwa kuka-
milika mwezi huu kwa  gharama ya 
zaidi ya Sh. milioni 30.



isikupite
SABABU kubwa ya Cristiano 
Ronaldo, kutokuwa na ‘tat-
too’ yoyote mwilini mwake 
huku pia akiwa havuti sig-
ara wala kunywa pombe ni 
kwamba anapenda kuchan-
gia damu mara kwa mara, 
hivyo akijiingiza katika tabia 
kama hizo, hatastahili kufan-
ya hivyo.
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BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA itakuwa na msimu wa 
aina yake wa kipindi cha usajili 
wa majira ya joto. Huku majali-
wa ya Lionel Messi yakiwa bado 

hayajulikani, janga la virusi vya corona 
limewaumiza kiuchumi miamba hao wa 
Catalunya.

Hivyo, kwenye dirisha hilo la usajili 
watalazimika kutumia akili zaidi na mo-
jawapo ni kuuza wachezaji kadhaa ili ku-
pata fedha za kuimarisha kikosi chao.

Kocha Ronald Koeman na Rais mpya, 
Joan Laporta, watahitaji kupata wachezaji 
wapya wa kuiwezesha Barcelona kutam-
ba msimu ujao. 

Makala haya yanawaangalia wachezaji 
watano ambao wanaweza kuuzwa kipindi 
cha majira ya joto, twende sasa...

#5. Junior Firpo
Mmoja wa wachezaji ambaye mara kwa 

mara amekuwa akihusishwa kuondoka 
Barcelona ni Junior Firpo. Mlinzi huyo wa 
Hispania bado hajawa na nafasi kwa ko-
cha, Ronald Koeman.

Mlinzi huyo wa kushoto amecheza 
mechi sita tu na ‘Blaugrana’ kwenye ligi 
msimu huu, huku nne kati ya hizo aki-
tokea benchi. Akiwa bado ana umri wa 
miaka 24, Firpo ana nafasi ya kutamba 
kwenye timu nyingine Ulaya.

Mambo yanaonekana kuwa magumu 
pale Camp Nou na kuondoka hapo Bar-
celona kunaweza kufufua kipaji cha beki 

huyo wa zamani wa Real Betis.

#4. Samuel Umtiti
Amekuwa sehemu ya kikosi cha Barce-

lona tangu mwaka 2016, na kiwango cha 
Samuel Umtiti kimeporomoka kwa kipin-
di cha miezi michache iliyopita. Mshindi 
huyo wa Kombe la Dunia,  majeruhi ya-
mekuwa yakimwandama mara kwa mara 
na kusababisha kipaji chake kushuka.

Mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 
27, ameanza katika mechi tano tu za ligi 
msimu huu. 

Kuchomoza kwa walinzi vijana kama 
Ronald Araujo na Oscar Mingueza 
kumemfanya Umtiti kukosa nafasi.

Mkataba wake na Barcelona upo hadi 
mwaka 2023 na kwa vyovyote kuna 
uwezekano mkubwa akauzwa wakati wa 
kipindi cha majira ya joto kinachokuja.

#3. Martin Braithwaite
Barcelona iliishangaza dunia wakati 

walipomsajili, Martin Braithwaite kutoka 
Leganes, Februari mwaka 2020. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29 raia wa 
Denmark, hajawa na ushawishi mkubwa 
kwenye kikosi hicho.

Uwapo wa Pedri na Francisco Trincao 
ni kigezo kingine kwa Barcelona kumuu-
za Braithwaite wakati wa dirisha la usajili.

#2. Philippe Coutinho
Uhamisho wa Philippe Coutinho 

kwenda Barcelona haukufanikiwa kama 
ilivyopangwa. Kwani ukweli ni kwamba, 

ameshindwa kuwa kwenye kiwango 
chake bora tangu aliponunuliwa kutoka 
Liverpool mwaka 2018. 

Wakati Barcelona wakijipanga kuki-
jenga upya kikosi hicho chini ya Rais, Joan 
Laporta na kocha, Ronald Koeman kuna 
uwezekao mkubwa wa Coutinho mwenye 
umri wa miaka 28, kuuzwa.

#1. Antoine Griezmann
Antoine Griezmann ameshindwa ku-

kata kiu ya mashabiki wa Barcelona pale 
Camp Nou.

Nyota huyo wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, hadi msimu huu amefunga mabao 
nane na kutoa pasi za mwisho sita kwe-
nye Ligi Kuu. 

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30, thamani yake sokoni 
na pale Barcelona imeshuka kwa kasi 
sana. Pia Griezmann na Lionel Messi ha-
wajawa na ushirikiano mzuri dimbani 
jambo linalomfanya kushindwa kutamba 
na kung’ara.

Kwa vyovyote Barcelona itataka 
mshambuliaji mpya msimu ujao na in-
aonekana wazi kuwa Griezmann anaweza 
kuuzwa kipindi cha majira ya joto kina-
chokuja.  Griezmann pia atatumika kama 
sehemu ya kutafuta fedha kwa Barcelona 
ili waweze kuingia sokoni.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
na Ufaransa, ameshindwa kabisa kuwa 
kwenye kiwango chake bora alichokuwa 
nacho kipindi anacheza kule Atletico Ma-
drid.

Wachezaji wa5 
wanaoweza kuuzwa 
Barca majira ya joto

Griezmann
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LONDON, England 

W
ACHEZAJI  wa kutoka bara la Amerika 
Kusini ni moja ya nyota bora kabisa 
duniani. Nchi za kutoka bara hilo kwa 
uhakika kabisa zinapenda sana soka. 

Brazil, Argentina na Uruguay kwa 
sasa ndio timu za taifa zenye 

vikosi bora zaidi, huku zote zikiwa 
kwenye 10-bora ya orodha ya

 viwango vya Shirikisho la Soka la
 Kimataifa, Fifa.

Wachezaji kutoka huko, ndio nyota wakubwa 
zaidi barani Ulaya na wameshinda mataji mengi 
wakiwa na klabu zao. Hivyo ni kawaida wachezaji 
kutoka Bara la Amerika Kusini kuwa na thamani 
kubwa duniani.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10 wa 
Amerika Kusini ambao wana thamani kubwa zai-
di kwa sasa duniani, hawa hapa...

#10. Jose Maria Gimenez | Uruguay | 
Atletico Madrid – Euro Mil. 65

Mmoja kati ya walinzi wawili tu kwenye orodha 
hii Jose Maria Gimenez wa Uruguay anayeichezea 
miamba ya soka la Hispania, LaLiga, Atletico Ma-
drid.

Mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 26, ali-
jiunga na klabu hiyo kwa ada ya euro milioni 
900,000 kipindi cha majira ya joto mwaka 2013. 
Mlinzi huyo wa kati amekuwa akisumbuliwa na 
majeraha katika kipindi cha hivi karibuni, lakini 
amekuwa nguzo imara kwa Atletico Madrid kwa 
miaka mingi. Gimenez kwa sasa thamani yake ni 
euro milioni 65.

#9. Federico Valverde | Uruguay | 
Real Madrid – Euro Mil. 70

Federico Valverde ni mchezaji wa Real Madrid 
ya Hispania na kiungo huyo mwenye umri wa mi-
aka 22, aling’ara zaidi msimu wa 2019-20 wakati 
‘Los Blancos’ hao wakishinda taji la Ligi Kuu His-
pania, LaLiga. Valverde pia amekuwa sehemu ya 
kikosi cha Uruguay tangu mwaka 2017 na mara 
zote yupo kikosi cha kwanza kwa ‘La Celeste’ hao.

Kwa sasa anafurahia maisha yake mbele ya 
goli, licha ya kuwa amecheza mechi 15 tu kwenye 
LaLiga, msimu huu nusu ya mechi hizo akitokea 
benchi. Fede Valverde ana mabao matatu kwa 
jina lake na thamani yake ni euro milioni 70.

 #8. Marquinhos | Brazil | Paris Saint-
Germain – Euro Mil. 70

Mlinzi wa pili kuwapo kwenye orodha hii ni 
beki wa Paris Saint-Germain, Marquinhos. Mar-
quinhos amekuwa na mabingwa hao wa Ligi Kuu 

“Tunafuraha sana si tu kwa sababu 
tumefuzu, lakini pia tumecheza 
mechi nzuri sana. Tungeweza ku-
funga zaidi kwa sababu tulitawala 
mchezo, lakini tumeridhishwa kwa 
kufuzu hatua ya robo fainali [ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika] na tume-
maliza katika nafasi ya kwanza,” 
Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa 
Didier Gomes baada ya kuifumua 
AS Vita ya DR Congo mabao 4-1 
juzi. 

“Klabu za Tanzania kwa sasa zina 
pesa kuliko klabu za DR Congo, 
ndio maana wachezaji wazuri wa-
nakimbilia Tanzania,” Kocha Mkuu 
wa AS Vita, Florent Ibenge, baada 
ya timu yake kukubali kipigo cha 
mabao 4-1 kutoka kwa Simba 
kwenye mechi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika juzi

“Wacha tu niseme, nimehamasika 
kipekee kushinda mchezo huu na 
kutinga nusu fainali. Kinachoendea 
sasa hakitabadilisha matokeo ya 
fainali pale Kiev. Hiyo ni zamani, 
kwa hivyo sifikirii kuhusu hilo. 
Ninafikiria kuhusu timu. Kila mtu 
anazingatia timu yake na kila mtu 
anataka kushinda hiyo mechi. 
Tangu wakati huo, tumeshinda 
Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa. Sisi 
ni washindi. Hayo ni mabadiliko 
makubwa,” Mshambuliaji wa Liver-
pool, Mohamed Salah, baada ya ku-
ulizwa kuhusu kukabiliana tena na 
Real Madrid na beki Sergio Ramos 
kwenye Ligi ya Mabingwa.

Nukuu“na pasi za mwisho 40 kwa klabu hiyo. Usajili wa 
mchezaji huyo umekuwa gumzo kwa misimu mi-
wili iliyopita na kwa sasa thamani yake ni euro mil-
ioni 70.

#4. Roberto Firmino | Brazil | Liver-
pool – Euro Mil. 72

Roberto Firmino ni mchezaji wa Liverpool, am-
baye alishinda taji la Ligi Kuu England msimu uli-
opita.

Firmino amekuwa nguzo muhimu kwa kikosi 
cha kocha Jurgen Klopp, kwani amekuwa msaada 
mkubwa kwa Mohamed Salah na Sadio Mane.

Firmino alijiunga na Liverpool kipindi cha 
majira ya joto mwaka 2015, kwa euro milioni 33. 
Kwa Firmino ambaye atatimiza umri wa miaka 30 
baadaye mwaka huu, thamani yake inatajwa kuwa 
ni euro milioni 72.

#3. Alisson Becker | Brazil | Liverpool 
– Euro Mil. 80 

Magolikipa mara zote hawapewi thamani kub-
wa, lakini golikipa namba moja wa Liverpool, Alis-
son ni mmoja wa wachezaji wenye thamani kubwa 
duniani kwa sasa. 

Alikuwa golikipa ghali zaidi wakati alipojiunga 
na Liverpool mwaka 2018 kutoka AS Roma kwa 
euro milioni 62.5. Alishinda tuzo ya golikipa bora 
wa mwaka wa Fifa mwaka 2019 na ameshinda taji 
la Ligi Kuu England na Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
sasa thamani yake ni euro milioni 80.

#2. Lionel Messi | Argentina | Barce-
lona – Euro Mil. 80

Lionel Messi ni mmoja wa wachezaji bora ka-
bisa kuwahi kutokea kwenye soka duniani. Ingawa 
sasa umri wake unamtupa mkono, lakini bado ni 
mchezaji bora kabisa.

Mshindi huyo mara tano wa Ballon d’Or ana-
chukua nyumbani euro milioni 138 kila mwaka 
akiwa na mshahara wa uero 500,000 kwa wiki.

Kwa sasa akiwa na umri wa miaka 33, thamani 
yake inatajwa kuwa euro milioni 80.

#1. Neymar | Brazil | Paris Saint-Ger-
main – Euro Mil. 128

Mchezaji mwenye thamani kubwa zaidi Amerika 
Kusini kwa sasa ni nyota wa Paris Saint-Germain, 

Neymar. Alisajiliwa kwa euro milioni 222 kuto-
ka Barcelona kwenda PSG mwaka 2017.

Neymar amekuwa na wakati mzuri kwa 
miamba hao wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 

1, akifunga mabao 83 na kutoa pasi za 
mwisho 46 katika mechi 102 kwenye 

mashindano yote.
Majeruhi ya mara kwa mara ya-

mekuwa yakimsumbua na hivyo 
kujikuta akilazimika muda mwin-

gi kuwa nje ya dimba.
Aliisaidia PSG kutwaa taji 
lao la Ligi Kuu msimu ulio-

pita na kuwawezesha kut-
inga fainali ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya kwa 
mara ya kwanza.
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Ufaransa, Ligue 1, tangu mwaka 2013, akijiunga 
nao kutoka AS Roma kwa euro milioni 31.4 akiwa 
na umri wa miaka 19.

Baada ya kuondoka kwa Thiago Silva kipindi 
cha majira ya joto kilichopita, Marquinhos sasa ni 
mchezaji nguzo kwa PSG.

Kwa sasa, Marquinhos ambaye ameichezea 
timu ya Taifa ya Brazil meci 51, thamani yake ni 
euro milioni 70.

#7. Casemiro | Brazil | Real Madrid – 
Euro Mil. 70

Kwa sasa Casemiro anacheza pale Real Madrid 
katika nafasi ya kiungo mkabaji. Ni mmoja wa vi-
ungo bora kabisa duniani.

Casemiro kwa sasa thamani yake inatajwa 
kuwa euro milioni 70 na sokoni yupo nyuma ya 
nyota wa Bayern Munich, Joshua Kimmich kama 
viungo bora wakabaji duniani.

#6. Lautaro Martinez | Argentina | 
Inter Milan – Euro Mil. 70

Straika Lautaro Martinez anacheza pale Inter 
Milan ya Italia na amekuwa kwenye kiwango cha 
kuvutia sana.

Martinez alikuwa na mwanzo mzuri pale kwe-
nye dimba la San Siro na tayari amefunga ma-
bao 30 kwenye Serie A kwa ‘Nerazzurri’ hao. 
Na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
23, ni mmoja wa mastraika bora wanaotam-
ba Ulaya.

Alijiunga na miamba hao wa Italia kip-
indi cha majira ya joto mwaka 2018 kwa 
ada ya euro milioni 22.7. Martinez anata-
rajiwa kusaini mkataba mpya na Inter 
Milan, ambao utakuwa na kipengele 
cha kumuuza kwa euro milioni 111. Hata 
hivyo, thamani yake sokoni ni euro mil-
ioni 70.

#5. Paulo Dybala | Argentina | 
Juventus – Euro Mil. 70

Paulo Dybala alikuwa anatajwa kama 
mmoja wa wachezaji atakayeiteka dunia 
kwa misimu kadhaa iliyopita. Lakini kwa 
sasa kipaji chake kimeshindwa kuthibitisha 
hilo.

Mshambuliaji huyo kwa sasa hajawa 
kwenye ubora wake baada ya kufunga 
mabao kadhaa kwa kipindi cha msimu 
wa 2019-20.

Dybala amekuwa na Juven-
tus tangu mwaka 2015 ak-
icheza mechi 244 katika 
mashindano yote 
na kufunga ma-
bao 98 

Nyota 10 wenye 
thamani  kubwa 
zaidi Amerika Kusini
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TANGU mwaka 1976, Simba imepoteza 
mechi saba tu ikiwa uwanja wa nyumbani, 
ambapo mwaka huo ilikubali kipigo cha 
1-0 dhidi ya Green Buffaloes ya Zambia, 
kisha 1978 ikalala 1-0 dhidi AS Vita, 1979 
ikachapwa 4-0 na Mufulira Wanderers (Zam-
bia),  1980 ikalambwa 1-0 na Union Douala 
(Cameroon), 1995 ikapigwa 2-1 na ASEC Mi-
mosas (Ivory Coast), 2008 ikatandikwa 3-1 
na Enyimba (Nigeria) na mwaka 2013 ndiyo 
ukawa mwisho wa kufungwa nyumbani 
ilipochapwa bao 1-0 na Libolo ya Angola.JE

, W
A
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A

?

Na Adam Fungamwango

D
AKIKA 90 za mchezo wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
kati ya Simba na AS Vita 
kwenye Uwanja wa Benja-

min Mkapa, zilihitimishwa kwa we-
nyeji kushinda mabao 4-1.

Ilikuwa ni furaha kwa 
mashabiki na wanachama

 wa Simba ambao walikula
 Sikukuu ya Pasaka kwa 

raha kutokana na si ushindi
 tu, bali mpira safi ambao

 wameubatiza jina la ‘soka 
biriani’.

Ni ushindi ambao umeipeleka 
Simba kwenye hatua ya robo fainali 

Simba yatinga robo 
CAF na rekodi kibao

makundi.
Alifunga bao Simba ikicheza 

dhidi ya Al Ahly, timu yake ikifun-
ga bao pekee, Februari 23, na bao 
lingine Machi 16, mwaka huu Sim-
ba ikiichapa Al-Merrikh mabao 3-0.

#4. Chama muuaji tena 
wa AS Vita

Utakumbuka Machi 16, 2019, 
Simba ilipoifunga AS Vita, Cla-
tous Chama ndiye aliyefunga bao 
dakika za mwisho zilizoifanya timu 
hiyo kushinda mabao 2-1 na kut-
inga robo fainali. Ni Chama huyo 
huyo aliyefunga bao la pili kwenye 
mechi ya juzi Jumamosi kwenye 
goli lile lile la Kusini.

Safari hii akifunga dakika za 
mwisho za kipindi cha kwanza na 
kuanza kurahisisha safari ya Simba 
kwenye robo fainali, kabla ya kutoa 
pasi kwenye bao la tatu kipindi cha 
pili na kufunga mwenyewe dakika 
sita kabla ya mechi kumalizika. 
Chama amekuwa ndiye muuaji 
tena kwa mara nyingine wa timu 
ya AS Vita.

#5. Wafungaji mabao wote 
wageni

Licha ya mabao yote ya Simba 
kufungwa na wachezaji wa kigeni, 
lakini nao wote hawakuwa na siku 
tatu kambini wakitokea kuzichezea 
timu zao ya taifa. Miquissone aliye-
funga bao la kwanza, ndiyo kwanza 
alikuwa ameshuka kutoka nchini 
Msumbiji timu yake ikicheza dhidi 
ya Cape Verde Machi 30.

Chama na Bwalya wao walikuwa 
wametoka kuichezea timu ya Taifa 
ya Zambia Machi 29, ikicheza dhidi 
ya Zimbabwe.

#6. Wachezaji wa AFCON 
waibeba

Simba imeonekana kubebwa 
zaidi na wachezaji wengi ambao 
walikwenda kuzichezea timu zao 
za taifa kwenye michuano ya kusa-
ka tiketi kufuzu Fainali za Mataifa 
ya Afrika (AFCON) yanayotarajiwa 
kuchezwa mwakani nchini Cam-
eroon.

Timu hiyo ilikuwa na wachezaji 
wengi ambao walitoka kucheza 
mechi za kufuzu, wengine waki-
wa hawana hata siku mbili tangu 
warejee.

Kwa wachezaji wa Tanzania wa-
likuwa ni Aishi Manula, Shomari 
Kapombe, Mohamed Hussein ‘Zim-
bwe Jr’, na Jonas Mkude ambao 
walianza kwenye mechi hiyo ya 
juzi.

Kwa upande wa wachezaji wa 
kigeni ni Thadeo Lwanga aliyetoka 
kuichezea timu ya Taifa ya Uganda, 
Chama timu ya Taifa ya Zambia, 
na Joash Onyango ambaye alitoka 
kuichezea timu ya taifa ya Kenya, 
Harambee Stars.

Hata walioingia, Erasto Nyo-
ni na Hassan Dilunga, walitoka 
kuichezea Taifa Stars, Meddie 
Kagere akitoka kuitumikia timu ya 
Taifa ya Rwanda.

ya Ligi ya Mabingwa Afrika, huku 
ikiweka rekodi kibao na wachezaji 
wa timu hiyo pia wakiweka rekodi 
za aina yake, hapa tunazianika...

#1. Kuifunga tena AS Vita 
na kutinga robo fainali

Simba imerudia kile ilichokifan-
ya  Machi 16, 2019, ilipotinga hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
kwa kuifunga timu hiyo hiyo ya AS 
Vita mabao 2-1 kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa. Mwaka huu pia 
AS Vita imekuwa ngazi ya Simba 
kwenda robo fainali kwa mara ny-
ingine tena kwa kuchapwa idadi 

hiyo ya mabao.

#2. Kuongoza Kundi A
Kwa mara ya kwanza, Simba im-

ekuwa kinara kwenye makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika. Kwa ushin-
di wa mabao 4-1 dhidi ya AS Vita, 
imeongoza Kundi A ikiwa na pointi 
13, ikicheza mechi tano, kushinda 
nne na sare moja, ikifunga mabao 
tisa na kufungwa moja.

Hata kama itafungwa kwenye 
mechi ya mwisho dhidi ya Al Ahly, 
Aprili 9, mwaka huu ugenini, bado 
Simba itaendelea kuongoza kundi 
hilo, kutokana na ukweli kwamba 
Wamisri hao ambao nao tayari 
wametinga hatua ya robo fainali, 
wana pointi nane, hivyo hata wak-
ishinda wataishia na pointi 11. 

 
#3. Miquissone hatari 

kwa Mkapa
Bao lililofungwa na kiungo 

mshambuiaji wa Simba, Luis Mi-
quissone dakika ya 29, likiwa la 
kwanza kwenye mchezo huo, 
limemfanya kuweka rekodi ya ku-
funga bao kwenye mechi zote tatu 
ambazo Simba imecheza nyumba-
ni, Dar es Salaam kwenye hatua za 
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TASAF yashauri usimamizi kilimo korosho
Na Renatha Msungu, CHAM-
WINO

OFISA Malalamiko wa Idara ya 
Mawasiliano wa Mpango wa Kunu-
suru Kaya Maskini (TASAF), Mak-
winja Dismas, amewaomba maofi-
sa ugani wa Wilaya ya Chamwino 
kusimamia mradi wa kilimo cha ko-
rosho unaoendeshwa na wanufaika 
wa TASAF ili uwe na tija.

Makwinja aliyasema hayo al-
ipokuwa akikagua shamba la koro-
sho linaloendeshwa na kikundi cha 
wanufaika wa mpango huo lililopo 
Kijiji cha Mlowa, wilayani humo.

Alisema kilimo hicho kinahitaji 

usimamizi wa karibu ili kuwa che-
nye manufaa kwao.

“Kilimo cha korosho ni kigeni 
mkoani Dodoma hivyo maofisa 
ugani ambao ni wasimamizi wa 
wanufaika wa TASAF muwasimam-
ie watu hawa ili mradi wa kilimo 
hiki cha korosho usonge mbele na 
kuleta matunda,” alisema Dismas.

Alisema miti ya korosho iliyo-
pandwa katika shamba hilo la ki-
kundi inahitaji usimamizi wa hali 
ya juu wa wataalamu ili kuvuna ko-
rosho nyingi.

Alisema ipo haja ya kwenda 
kutoa utaalam wa kilimo hicho kwa 
walengwa kwa kuwa wameanzisha 

shamba hilo kwa fedha wanazo-
pewa na TASAF ili kujikwamua kiu-
chumi.

Alisema mradi huo ukisimama 
vizuri utawasaidia wanufaika kuwa 
na mradi endelevu na wenye manu-
faa kwao.

Naye, Mratibu wa zao la korosho 
wa wilayani humo, Hosea Ndui, 
alisema wanatoa elimu ya uende-
shaji wa kilimo na ufugaji kwa 
walengwa ili wananchi wajikwa-
mue kiuchumi.

Alisema wanufaika hao wame-
buni mradi endelevu na miti ya ko-
rosho ikitunzwa kwa kufuata utara-
tibu shambani hutoa mazao mengi 

msimu wa mavuno.
“Sisi kama wasimamizi tupo 

mstari wa mbele kuhakikisha fedha 
za wanufaika wa mpango huu hazi-
potei bure badala yake zionyeshe 
matunda ambayo yatawasaidia 
wao na familia zao hapo baadae,” 
alisema.

Mnufaika wa TASAF, Yohana Ma-
gomba, alisema wameamua kufan-
ya kilimo hicho kwa sababu ni en-
delevu na kinamanufaa makubwa 
msimu wa mavuno.

“Kilimo hiki ni kigeni kwetu, laki-
ni tunakimudu kwa sababu tunapa-
ta mwongozo kutoka kwa maofisa 
kilimo,” alisema Magomba.

Wamshukuru 
Majaliwa 
ujenzi msikiti 
wa Ghadafi

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAUMINI wa dini 
ya Kiislamu mkoani 
Dodoma wamem-
shukuru Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, kwa 
kuchangia ukarabati 
wa ujenzi msikiti wa 
Ghadafi unaotarajiwa 
kugharimu zaidi ya Sh. 
milioni 100.

Shekhe wa Mkoa 
wa Dodoma, Mustaph 
Rajabu, alisema Wa-
ziri Mkuu ameonyesha 
moyo wake wa utoaji ili 
ukarabati huo uwakom-
boe Watanzania kuiga 
mfano huo wa kum-
tolea Mungu.

Kwa upande wake, 
Katibu wa kamati ya 
ukarabati wa msikiti 
huo, Khamis Ally, 
alimshukuru Majaliwa 
kwa kuunga mkono ku-
fanikisha ukarabati huo 
ambao hadi kukamilika 
unatagharimu zaidi Sh. 
milioni 100, kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa mbal-
imbali ikiwamo rangi, 
matengenezo ya paa na 
maeneo ya mifumo ya 
majisafi na taka.

Ally alisema pamoja 
na misaada wanayoipa-
ta kwa ajili ya ukaraba-
ti huo pia waumini wa 
msikiti huo wamekuwa 
wakichanga kwa kupitia 
sadaka zao.

“Kila baada ya sala 
tumekuwa tukikum-
bushwa na kuzitoa ili 
zoezi hili likamilike kwa 
haraka,” alisema.

Hata hivyo, Katibu 
huyo alisema kuwa 
mpango uliopo wa 
ukarabati huo wa 
msikiti ni pamoja na 
kuhakikisha unakuwa 
na uwekezaji wa vitega 
uchumi kwa kuweka 
fremu za maduka ya-
takayojengwa kwenye 
uzio wa msikiti huo.

Alisema pamoja na 
kuwapo kwa vitega 
uchumi vingine kama 
vile kituo cha ufundi 
stadi, kozi ya kompy-
uta, kituo cha elimu ya 
lugha ya kiarabu na 
kituo cha afya ikiwamo 
bweni la wanafunzi, 
msikiti huo malengo 
yake ni kuhakikisha 
unajiendesha wenyewe 
kiuchumi.

Askofu wa Dayosisi ya Central Tanganyika Kanisa Kuu la Angalikana, Dk. Dickson Chilongani (kulia aliyeshika fimbo ya uaskofu) akifurahia jambo na 
wasaidizi wake ambao ni wachungaji baada ya kumalizika kwa ibada ya Sikukuu ya Pasaka iliyofanyika Dodoma jana. Kutoka kulia wa nne ni Balozi 
wa Tanzania nchini Zimbabwe, Dk. Emmanuel Mbenah. PICHA PETER MKWAVILA

OSHA yaipa tuzo Kamati ya Bunge Katiba na Sheria
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

W
AKALA wa Usalama 
na Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA), umetoa 
tuzo kwa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Katiba na She-
ria, kutokana na kutambua mchan-
go wake wa kuboresha utendaji wa 
wakala hiyo.

Akikabidhi tuzo hiyo mwishoni 
mwa wiki, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Uratibu, Bunge, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama, alisema 

ushauri wa kamati hiyo umei-
wezesha kutengeneza mifumo ya 
kimtandao ya kurahisisha utendaji 
wa wakala hiyo.

Pia, kupunguza tozo saba zi-
lizokuwa kero kwa wadau wa OSHA 
pamoja kuongeza mapato ya wakala 
hiyo.

“Mara nyingi tumezoea serikali 
kupewa tuzo kwa kufanya vizuri, 
lakini tumekuwa tukisahau kuwa 
kuna baadhi ya walioisaidia serikali 
kufanya vizuri.

“Tumepima utekelezaji na utend-
aji wa OSHA katika kuzingatia 

ushauri wenu, tumeona kwa sasa 
hata gawio limeendelea kuongezeka 
linalotolewa na OSHA kwenye seri-
kali, mifumo ya kimtandao imeten-
genezwa ya kurahisisha utendaji, la-
kini pia tozo saba zimefutwa, hivyo 
hatunabudi kuwashukuru kwa 
mchango huo umeiboresha OSHA,” 
alisema.

Alisema tozo saba ambazo OSHA 
tayari imezifuta ni ushauri uliotole-
wa na kamati hiyo.

Alitaja tozo hizo ni pamoja na 
usajili wa maeneo ya kazi, tozo ya 
fomu ya usajili, tozo ya ada ya leseni 

ya kukidhi matakwa ya sheria ya us-
alama na afya mahali pa kazi.

“Tozo ya ushauri wa mambo us-
alama na afya, faini zinazohusiana 
na vifaa vya kuzimia moto, tozo ya 
elimu kwa umma, tozo ya uchun-
guzi wa ajali ambayo imepunguzwa 
kutoka Sh. 500,000 hadi Sh.120, 
000.

Nao, wajumbe wa kamati hiyo 
walisema kuwa kamati hiyo im-
ekuwa ikitoa ushauri kwa OSHA wa 
namna ya kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu pamoja 
na kuongeza kipato.
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Mbalizi wataka
mji kupangwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakazi wa Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Mbalizi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
wameiomba serikali kupanga mji 
huo mapema ili kuepuka makazi 
holela yanayoendelea kujengwa 
na wananchi ili kuepuka gharama 
kubwa ya kulipa fidia baadaye.

Wananchi hao walisema mji 
huo unakua kwa kasi, huku kila 
mwananchi akijenga nyumba yake 
kulingana na eneo lake huku baadhi 
ya maeneo yakiwa hayana miun-
dombinu ya barabara za mitaani.

Julius Shila, mkazi wa Mapelele 
katika Kata ya Nsalala, alisema 
maeneo mengi ya Mji huo yame-
pangwa ovyo na haijawahi kutokea 
eneo lolote likapimwa na serikali 
zaidi ya wenye mashamba kuuza 
viwanja kienyeji.

Alisema wana uzoefu wa kuona 
katika miji mingine inapotakiwa 
kupangwa upya wananchi wana-
takiwa kulipwa fidia za nyumba zao 
endapo itabainika kuwa miundom-
binu kama barabara inatakiwa 
kupita kwenye makazi yao.

“Sasa hivi eneo lililobaki wazi 
ni la kuelekea Nsalala ambako pia 
watu wanajenga kwa kasi kubwa 
sana, ambacho kingefanyika ni seri-
kali kuyawahi maeneo hayo am-
bayo kwa sasa yako wazi iyapime 
na watu wamilikishwe vinginevyo 
itakuwa kama ilivyo Mapelele,” 
alisema Shila.

Alisema kutokana na mpangilio 
mbaya wa makazi katika Mji huo, 
hata maeneo ya umma yameanza 
kuvamiwa zikiwamo Shule na mae-
neo ya wazi.

Naye Sophia Samson alisema 
kuna baadhi ya maeneo ya Mji huo 
ikitokea msiba wanapata shida ya 
kusafirisha maiti kutokana na ku-
tokuwapo kwa barabara za mitaa.

Alisema wakati wa kuupanga Mji 
wa Tunduma ulioko katika Hal-
mashauri ya Momba mkoani Song-
we, nyumba za watu zilibomolewa 
na wengine walikuwa wanadai 
fidia hali ambayo alidai kuwa huwa 
inachelewesha maendeleo.

Alisema ili kuepuka matatizo ya 
aina hiyo ni vema serikali ikawa 
inawahi kupima na kuhakikisha kila 
mtu anayejenga nyumba eneo lake 
limepimwa.

“Kinachofanyika sasa hivi ni kila 
mwenye shamba kugawa viwanja 
na kuanza kuuza kienyeji, seri-
kali za mitaa huwa zinashiriki kwa 
sababu viongozi wanachukua asil-
imia 10 ya kila kiwanja kinachou-
zwa, sasa unajiuliza wanakubali vipi 
kuuzwa kwa viwanja eneo ambalo 
halijapimwa?” alihoji Sophia.

Alisema wakati mwingine baadhi 
ya wananchi huwa wanagoma 
kubomolewa nyumba zao huku aki-
tolea mfano wa maeneo ya Kyela 
wakati wa Ujenzi wa barabara ya 
Ipinda-Matema, eneo la Inyala ka-
tika Halmashauri ya Mbeya wakati 
wa ujenzi wa barabara ya Simam-
bwe-Inyala na Tunduma.

Baadhi ya 
wananchi 
wa Kijiji cha 
Kikuba, Kata 
ya Lufilyo, 
Halmashauri 
ya Busokelo 
mkoani 
Mbeya, 
wakivuka 
Mto Mwalisi 
kwa kushi-
kana mikono 
kutokana na 
eneo hilo 
kutokuwa 
na daraja na 
kuleta athari 
hasa kipindi 
cha mvua. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA.

Askofu ataka kibano mahubiri yanayopotosha
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI imeombwa ku-
wadhibiti baadhi ya wa-
hubiri wanaofanya ma-
hubiri yanayopotosha na 

mengine yanayodhalilisha utu wa 
watu, wakiwamo wanaolazimisha 
kuwapaka mafuta mwili mzima 
waumini wao wakiwa wamevuli-
wa nguo.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Moravian Tanzania Jim-
bo la Kusini Magharibi, Dk. Alini-
kisa Cheyo, alipokuwa anaon-
goza ibada ya Ijumaa Kuu katika 
kanisa hilo Usharika wa Iwambi 
jijini Mbeya. Alisema baadhi ya 
wahubiri wamekuwa wakiwadan-
ganya waumini wao kwa kuwapa-
tia vitu kama maji, mafuta, keki 
na chumvi wakiwaaminisha kuwa 
vitu hivyo vimetakaswa na vina-
ponya maradhi mbalimbali.

“Nilipata taarifa kwamba kuna 

mhubiri mmoja alikuwa anawa-
paka waumini wake mafuta mwili 
mzima, walikuwa wanapanga 
msululu nyumbani kwake kwen-
da kupata huduma hiyo, sasa un-
ajiuliza kwamba wanapopakwa 
hayo mafuta wanapakwa wakiwa 
wamevaa nguo?” alihoji Askofu 
Cheyo. Pia, alisema kuna mhubi-
ri alikuwa anawauzia waumini 
wake keki akiwaaminisha kuwa 
inaponya maradhi mbalimbali, 
lakini baada ya waumini hao kula 
walianza kuharisha na kutapika.

Alisema wakati mwingine seri-
kali huwa inachelewa kudhibiti 
vitendo vya aina hiyo ambavyo 
vinapotosha wananchi akidai 
kuwa wananchi huwa hawaelewi 
haraka na hivyo ni rahisi kud-
hurika. Aliwataka Watanzania 
kutokuwa wepesi wa kuamini kila 
wanachoambiwa na wahubiri hao 
akidai kuwa kufanya hivyo ni ‘ush-
amba’ wa imani na hivyo akawata-
ka kuchuja kila jambo wanaloam-

biwa ili wasidhurike.
Kwa upande wake Mchungaji 

wa Kanisa la Moravian Usharika 
wa Iwambi, Anthony Ntove, ali-
wataka wakristo kuendelea kua-
dhimisha sikukuu ya Pasaka kwa 
kutenda matendo mema yanay-
ompendeza Mungu.

Kuteswa, kufa na kufufuka 
kwa Yesu kunaashiria ushindi na 
hivyo akawataka pia kuendelea 
kuwaombea viongozi mbalimbali 
wa serikali akiwemo Rais, Samia 
Suluhu Hassan ili aliongoze taifa 
kwa mafanikio kama alivyofanya 
mtangulizi wake Hayati Dk. John 
Magufuli.

Alisema yeye binafsi ana imani 
kubwa na rais Samia kuwa atal-
iongoza vyema taifa huku akidai 
kuwa ameshaanza kuonyesha uw-
ezo ndani ya siku chache alizoon-
goza kwa kutoa matamko yenye 
kuleta matumaini kwa wananchi. 
“Rais yuko vizuri ila tunaomba 
wasaidizi wake wasimuangushe, 

lakini pia ni jukumu letu viongozi 
wa dini na waumini wetu kuen-
delea kuwaombea viongozi wetu 
hawa ili walifikishe taifa letu pale 
linapostahili,” alisema Mchungaji 
Ntove. Nao baadhi ya waumini wa 
kanisa hilo waliohudhuria ibada 
hiyo walisema wana imani kuwa 
Rais Samia atawafuta vizuri ma-
chozi ambayo wanayo baada ya 
kifo cha aliyekuwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
Hayati Dk. John Magufuli.

Mmoja wa waumini hao, Es-
ton Kamwela, alisema baada ya 
kifo cha Dk. Magufuli wengi wa-
likata tamaa wakiamini kuwa 
taifa lingeyumba lakini ndani ya 
siku chache za uongozi wa Rais 
Samia, wameanza kupata matu-
maini mapya. Sherehe za Pasaka 
huwa zinafanyika kila mwaka kwa 
wakristo duniani kote kuadhimi-
sha mateso, kifo na ufufuo wa 
Yesu Kristo zaidi ya miaka 2000 
iliyopita.

Ukosefu wa daraja watishia wanakijiji
Na Nebart Msokwa, 
BUSOKELO

ZAIDI ya wakazi 3,000 wa Kijiji 
cha Kikuba Kata ya Lufilyo Hal-
mashauri ya Busokelo wilayani 
Rungwe wanalazimika kuhatari-
sha maisha yao kwa kuvuka 
kwenye maji ya Mto Mwalisi wa-
napoenda kufuata huduma za 
kijamii kwenye Makao makuu ya 
Kata hiyo kutokana na eneo hilo 
kutokuwa na daraja.

Wakizungumza na wandishi 
wa habari mwishoni mwa wiki, 
wananchi wa kijiji hicho walise-
ma wenzao watatu wamepoteza 
maisha katika vipindi tofauti kwa 
kusombwa na maji wakivuka mto 
huo hasa kipindi cha mvua.

Kutokana na hali hiyo, wali-
iomba Serikali kuwajengea daraja 
la kudumu ili kuwaondolea tatizo 
hilo la kuhatarisha maisha yao 
kwa kuvuka kwenye maji na ku-
sombwa.

Mmoja wa wananchi hao, 
Rahabu Mwaijande alisema 

wanatumia muda mwingi ku-
wasindikiza watoto shuleni na 
kwenda kuwachukua wakihofia 
kusombwa na mto huo hali am-
bayo imekuwa ikiwafanya wasi-
fanye shughuli za kiuchumi.

“Tunamwomba Rais wetu Sa-
mia, asikie kilio chetu wananchi 
wa Kata ya Lufilyo, hapa watu 
huwa wanatumbukia kwenye 
mto na wanakufa, tunaomba 
hapa watujengee daraja la ku-
dumu ili tusihangaike,” alisema 
Rahabu. Naye Rehema Stanslous 
alisema tatizo la daraja kwenye 
eneo hilo ni la siku nyingi na 
viongozi wa kisiasa wamekuwa 
wakiahidi kulitatua, lakini mpa-
ka sasa hakuna utekelezaji na 
kwamba baadhi ya watu wame-
kuwa wakisombwa na maji lakini 
wanaokolewa.

Alisema awali daraja liliku-
wapo katika eneo hilo lakini lili-
sombwa na maji na hivyo kuwa-
fanya wawe wanavuka chini hali 
ambayo inahatarisha maisha yao 
kutokana na mto huo kuwa na 

maji mengi ambayo yanapita kwa 
kasi. Alisema kwa sasa katika Kijiji 
hicho hakuna chombo chochote 
cha usafiri ambacho kinatumika 
hasa kipindi cha mvua na kwam-
ba wakati wa kiangazi pikipiki za 
kubeba abiria maarufu kwa jina 
la Bodaboda huwa zinavuka.

Mzee Kawoneka Mahenge am-
baye pia ni mkazi wa Kijiji hicho 
alisema wamekuwa wakijenga 
madaraja ya muda kwa kutumia 
miti, lakini yanasombwa na 
mafuriko na hivyo kusababisha 
warudi tena kwenye kuvuka maji.

Diwani wa Kata ya Lufilyo, Lu-
cas Mwamafupa, alisema daraja 
hilo ni kiunganishi muhimu 
kwa wakazi wa Kijiji cha Kikuba 
ambao wako zaidi ya 3,000 na 
makao makuu ya Kata hiyo am-
bako ndiko huduma za kijamii 
zinakopatikana.

Alisema mbali na huduma ya 
elimu ambayo watoto wa kijiji hi-
cho wanavuka kwenda kuitafuta, 
pia huduma zingine kama za Hos-
pitali na soko huwa zinapatikana 

kwenye makao makuu ya kata.
Aliiomba Serikali iwasaidie 

kujenga daraja la kudumu kwa 
maelezo kuwa makao makuu ya 
Kata hiyo yapo katika Kijiji cha 
Kipapa na hivyo ili wafike huko ni 
lazima wavuke mto Mwalisi.

Akizungumza na Nipashe 
kuhusu tatizo hilo, Meneja wa 
Wakala wa Barabara za Mijini na 
Vijijini (TARURA) wa Mkoa wa 
Mbeya, Mhandisi Gerard Mat-
indi, alisema tayari ofisi yake 
imeshapokea malalamiko ya wa-
nanchi hao.

Alisema tayari wameshaliin-
giza daraja hilo kwenye mipango 
na kwamba kwa sasa wanacho-
subiri ni fedha, huku akidai kuwa 
zitakapopatikana wataanza ku-
jenga. Halmashauri ya Busokelo 
wilayani Rungwe ni miongoni 
mwa halmashauri mkoani Mbeya 
ambazo miundombinu ya bara-
bara na madaraja imekuwa iki-
haribika mara kwa mara kutoka-
na na mvua kunyesha kwa muda 
mrefu.
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Wachuuzi watakiwa kulitumia vizuri soko jipya
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dullah, amewataka wananchi na 
wachuuzi wa samaki wa Kijiji cha 
Njuguni, Jimbo la Wingwi Pemba 
kulitumia soko jipya la kisasa la 
samaki lililojengwa na serikali ili 
kukidhi mahitaji yao ya biashara.

Alisema kitendo cha wachuuzi 
wa samaki wa kijiji hicho kuende-
lea kuuza samaki wao kando ya 
barabara, kinahatarisha maisha 
yao na kinaweza kuleta athari ya 
afya zao kutokana na vumbi lin-
alosababishwa na magari yanayo-
pita kila wakati eneo hilo.

Akiendelea na ziara yake huko 
Kisiwani Pemba kukagua miradi 
ya maendeleo na kujuachanga-
moto zinazowakabili wananchi, 
alisema ujenzi wa soko hilo 
umezingatia matakwa yao am-
bayo wanapaswa kuyasimamia.

Alisema haipendezi hata ki-
dogo kuona serikali inajenga na 
kuimarisha miradi ya maendeleo 
iliyobuniwa na wananchi we-

nyewe akitoa mfano soko hilo na 
baadaye wananchi hao kushind-
wa kulitumia. Aliwaambia wa-
nanchi na wachuuzi wa samaki 
wa Njuguni kwamba huduma 
bora ndizo zinazotoa fursa kwa 
mteja kuzifuatilia mahali popote 
bila ya kujali umbali wa bidhaa 
iliyopo.

Hemed alisema katika kukabili-
ana na changamoto inayowaka-
bili wananchi wa jimbo hilo na 
wale wa vijiji jirani ameuagiza 
uongozi wa Wilaya ya Micheweni 
kupitia halmashauri ya wilaya 
hiyo kutafuta eneo jipya litakalo-
jengwa soko kubwa litakalokidhi 
mahitaji yote kwa kuzingatia mi-
undombinu na jografia halisi.

“Wananchi wa Wingwi ni vy-
ema wakafunuka na kuanza kuli-
tumia soko lao huku serikali kuu 
kupitia uongozi wa Wilaya na Hal-
mashauri ya Micheweni pamoja 
na viongozi wa jimbo itabeba 
dhima ya kuwapatia majokofu 
kwa lengo la kuhifadhi samaki 
wao,” alisema. Aliwahakikishia 
wachuuzi hao kuwa soko la sama-
ki halichelewi kuzoeleka kwa ku-

pata wateja kutokana na huduma 
kuwa muhimu katika maisha ya 
kila siku ya mwanadamu.

Akizungumzia kero za huduma 
za majisafi na salama, umeme, 
afya na miundombinu ya bara-
bara inayowakabili wananchi wa 
vijiji vya Mkia wa Ng’ombe na 
Chanja Kipange, huko Kisiwani 
Pemba, Hemed aliahidi kwamba 
huduma hizo muhimu zitafik-
ishwa katika maeneo yao ili ku-
waondolea dhiki inayowakabili.

Kuhusu miradi ya ujasiriamali 
ya uchimbaji wa mawe kwa ajili 
ya kokoto inayofanywa na wa-
nanchi wa Kijiji cha Mjini Wingwi, 
alisema serikali haiwezi kuruhu-
su uendelezaji wa mradi huo kwa 
vile umeshaleta athari na kusaba-
bisha kupotea kwa maisha ya wa-
nanchi.

Alisema katika njia ya kutafuta 
mbadala wa masuala ya ajira kati-
ka kijiji hicho, zipo sekta za uvuvi 
na kilimo pamoja na ujasiriamali 
kupitia vikundi vya ushirika am-
bavyo wanachi hao wanavitumia 
kuendesha maisha yao.

Akitoa taarifa ya utekelezaji 

kazi za maendeleo wa Wilaya ya 
Micheweni, kwa mwezi Novem-
ba, mwaka 2020 hadi Machi 2021, 
Mkuu wa wilaya hiyo Mohd Seif, 
alisema halmashauri ya wilaya 
hiyo imejipangia kukusanya ma-
pato zaidi ya Sh. milioni 149.

Alisema kutokana na ushiriki-
ano mkubwa wa watendaji na 
viongozi wake wamefanikiwa 
kukusanya zaidi ya Sh. milioni 194 
na kuvuka lengo walilojipangia.

Wakati huo huo, Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar alipata 
fursa ya kulitembelea eneo la 
Bandari ya Micheweni lililowek-
wa kufungua fursa za uwekezaji 
wa wawekezaji wazawa na wa-
geni chini ya usimamizi wa Rais 
wa Zanzibar aliyelenga kuweka 
mikakati maalum ya uwekezaji 
katika kisiwa cha Pemba.

Akitoa ufafanuzi wa harakati za 
uimarishaji wa eneo hilo, Mkuu 
wa Mkoa Kaskazini Pemba, Sala-
ma Mbarouk Kahtibu, alisema 
taasisi zote zinazohusika na uhu-
ishaji wa miundombinu ya eneo 
hilo zinaendelea vyema na maju-
kumu yake.

Nkuya aahidi kusimamia vyema majukumu yake
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, 
Dk. Saada Mkuya 

Salum, amesema ofisi yake itasi-
mamia vyema majukumu yake 
ili kuhakikisha masuala yote iki-
wamo ya kimazingira yanakuwa 
salama na hayaathiriwi.  

Alisema hayo jana wakati ak-
itoa taarifa ya utekelezaji wa 
programu za ofisi yake kwa kip-
indi cha miezi mitatu Januari 
na Machi 2021, aliyoiwasilisha 
kwa kamati inayosimamia ofisi 
za viongozi wakuu wa kitaifa ya 
Baraza la Wawakilishi.

Dk Saada alisema Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais  malengo 
yake ni kuhakikisha inakuwa na 
mfumo bora wa kisera na kisheria 
kwa taasisi inazozisimamia

Pia, alisema kupitwa na muda 
kwa baadhi ya sera na sheria zina-
zosimamiwa na Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais ni changa-
moto ambayo tayari imeanza 
kufanyiwa kazi na kutoa map-
endekezo ya kurekebisha Sera na 
Sheria hizo kwa ajili ya utekelezaji 
ili kuendana na kasi ya kiutendaji 
kwa mujibu wa taratibu.

“Rasimu ya Sera ya Dawa za 
kulevya imeandaliwa na ipo kati-
ka hatua ya kuwasilishwa Baraza 
la Mapinduzi. Rasimu ya Sera 
ya Mazingira ipo katika hatua ya 
maandalizi na rasimu ya mareke-
bisho ya Sheria ya Watu Wenye 
Ulemavu ipo katika hatua ya ku-
pelekwa kwa wadau,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
inayosimamia Ofisi za Viongozi 
Wakuu wa Kitaifa ya Baraza la 
Wawakilishi, Hassan Khamis 
Hafidh, aliyomba Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais kusima-

mia vyema majukumu yao ili Zan-
zibar iendelee kuwa salama kwa 
masuala wanayoyaratibu.

Hassan alisema Zanzibar ina-
hitaji kuwa salama kulinda na 
kuhifadhi mazingira, kutokubali 
kuwa sehemu ya wapitishaji na 
wauzaji na wasambazaji dawa za 
kulevya, kuzingatia vyema masu-
ala ya upatikanaji wa haki za watu 
wenye ulemavu na kuwa na jamii 
isiyokuwa na maambukizi ya vi-
rusi vya Ukimwi. Aliwataka vion-
gozi wa ofisi hiyo kuhakikisha 
matumizi na mapato yanaendana 
na utekelezaji wa mpango wa ba-
jeti. Akitoa maelezo ya mradi wa 
kujenga uwezo wa kuhimili na 
kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi  kwa maeneo ya 
pwani katika eneo  la Kilimani, 
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Khadija Khamis 
Rajab, alisema mafaniko makub-
wa yamepatikana katika mradi 

huo na hifadhi ya fukwe imerudi 
ikilinganishwa na awali maji yali-
kuwa yakiingia karibu na maeneo 
ya makazi ya wananchi.

Mradi huo ambao umefa-
dhiliwa na Mfuko wa Dunia wa 
kimazingira ulianza 2013 - 2018 
na shughuli zilizofanyika katika 
kurudisha mazingira ni upandaji 
wa miti ya mikoko na kuweka 
ukuta kwa kutumia mawe kwa 
ajili ya kuzuia maji ya bahari yasi-
pande juu na kuathiri maeneo ya 
makazi. 

Katibu wa jumuiya inayosima-
mia mazingira ZACEDY kupitia 
eneo la mradi wa kujenga uwezo 
wa kuhimili na kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
kwa maeneo ya pwani katika 
eneo la Kilimani, Jamal Khamis 
Juma, alisema kwa kiasi kikubwa 
wamefanikiwa kurudisha eneo 
hilo kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Wilaya Mjini na wanajamii

‘Elimu itolewe 
wanafunzi 
wanaojifungua 
kurudi shule’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Simai Mohammed 
Said, amewataka wakurugenzi na 
wakuu wa vitengo vya wizara hiyo 
kutoa elimu kwa jamii ya kuwarudisha 
shule wanafunzi waliojifungua baada 
ya kupata ujauzito wakiwa shuleni.

Akizungumza jana katika kikao 
cha kupokea ripoti ya tathmini ya 
utekelezaji wa sera ya wanafunzi kue-
ndelea na masomo baada kujifungua 
(re-entry policy) kilichofanyika mjini 
Unguja, alisema viongozi wa wizara 
hiyo wanawajibu wa kutoa elimu hiyo 
katika maeneo yote yaliowazunguka.

Aliitaka jamii kuacha tabia ya kuwa-
beza watoto wanaopata ujauzito wak-
iwa bado hawajamaliza masomo, kwa 
sababu nao wana malengo ya kuwa 
wataalamu wazalendo katika taifa lao.

Alisema wazazi nao wanapaswa 
kuachana na mila za kuwaozesha wa-
toto mapema baada ya kupata ujauzito 
na kuacha tabia ya kumtenga na kuwa 
mstari wa mbele kutetea haki zao ili 
warudi katika masomo wakiwa na   len-
go la kutimiza ndoto zao.

Naye Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Ali Khamis Ali, alisema pamoja na kuja 
na wazo hilo la kutaka kuwarejesha wa-
nafunzi shule baada ya kujifungua, la-
kini ni vyema kutafuta njia za kudhibiti 
kutopata mimba watoto ili kuwa na 
taifa imara.

Alisema sio watoto wote wanaopata 
ujauzito wakiwa shule wanakubali 
kurejea baada ya kujifungua kutokana 
na sababu mbalimbali na taifa ina-
poteza wanafunzi wengi wenye uwezo 
na vipaji vizuri kwa maendeleo ya nchi.

Aliwataka washiriki wa kikao hicho 
kutoa mitazamo  itakayosaidia kupata 
njia rafiki na nyepesi za  kuwarejesha 
wanafunzi shule baada ya kujifungua 
pamoja na hizo mbinu za kudhibiti 
mimba kwa wanafunzi.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO), Tirso 
Dossantos, alisema shirika hilo litaen-
delea kushirikiana na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar katika kuhakikisha 
wanawasaidia vijana kupata haki yao 
ya elimu ya lazima.

Alisema anaamini kikao hicho ki-
tasaidia kupatikana njia mbadala za 
kuwasaidia watoto wanaopata mimba 
wakiwa shuleni kurudi kuendelea na 
masomo bila ya kuwapo changamoto 
yoyote.  

Kwa upande wake mwasilishaji wa ri-
poti ya tathmini ya utekelezaji wa sera 
ya wanafunzi kuendelea na masomo 
baada ya kujifungua, Mshauri Abdullah 
Khamis, alisema takwimu zinaonyesha 
kuwa  wanafunzi wengine wanaopata 
ujauzito huogopa kurudi shule kuto-
kana na kunyanyapaliwa katika jamii 
na hata shule.

Alisema utayari wa wazee wa ku-
washauri vizuri watoto wao katika kip-
indi cha ujauzito  utawasaidia waathiri-
ka  hao kurudi shule ili kuvitumia vipaji 
vyao na kutumiza malengo yao.

Makamu 
wa Pili 
wa Rais 
wa 
Zanzibar, 
Hemed 
Suleiman, 
akilika-
gua Soko 
la Samaki 
lililopo 
katika 
Kijiji cha 
Njuguni 
Jimbo la 
Wingwi. 
PICHA: 
RAHMA 
SULEI-
MAN



Chanjo AstraZeneca 
yaua 7 Uingereza

Vifo mafuriko vyafikia 44

London, UINGEREZA

WATU saba wamefariki dunia kuto-
kana na damu kuganda, baada ya 
kupewa chanjo ya Oxford-AstraZen-
eca, mamlaka ya kudhibiti dawa im-
eithibitishia BBC.

Kwa ujumla watu 30 kati ya mil-
ioni 18 waliopewa chanjo hiyo kufikia 
Machi 24, mwaka huu wamekabiliwa 
na hali ya damu kuganda.

Bado haijulikani ikiwa ni bahati 
mbaya tu au athari ya kweli ya chanjo.

Shirika la Udhibiti wa Dawa na Bid-
haa za Afya, lilisema faida ya chanjo 
zinaendelea kuzidi madhara yake.

Hata hivyo, hali ya kuganda kwa 
damu kwenye ubongo, kitaalamu 
‘cerebral venous sinus thrombosis’ 
(CVSTs) zimesababisha nchi nyingine, 
zikiwamo Ujerumani, Ufaransa na 
Canada, kudhibiti matumizi wa chan-
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Matumizi mto Nile 
yajadiliwa DRC

Watu 100 wauawa 
shambulizi nchini 
Somalia

Kinshasa, DRC	

MAZUNGUMZO ya siku tatu 
kutafuta mwafaka wa matumizi 
ya maji ya Mto Nile yamean-
za jijini Kinshasa mwishoni 
mwa wiki, nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Mawaziri wa Mambo ya nje 
kutoka Misri, Ethiopia na Sudan 
walikutana katika kikao hicho 
ambacho kiliongozwa na Rais 
Felix Thisekedi, ambaye pia 
ni Mwenyekiti wa mataifa ya 
Umoja wa Afrika (AU).

Kitovu cha mzozo wa matumizi 
ya maji hayo, ni hatua ya Ethio-
pia tangu mwaka 2011 kuanza 
ujenzi wa bwawa kubwa la ku-
zalisha umeme na kutumia maji 
ya mto huo. 

Misri na Sudan zilisema ki-
tendo hicho cha Ethiopia kitasa-
babisha raia wake kukosa maji 
huku Misri ikisisitiza kuwa ni 
chanzo pekee cha maji kwa watu 
wake, madai yanayopingwa na 
Ethiopia.

Rais Tshisekedi alionyesha nia 
ya kupata suluhu kati ya nchi 
hizo, aliwahi kutembelea Misri 
na Ethiopia Februari na kuahidi 
kupatanisha pande zote zinazok-
inzana.

Mara ya mwisho kuwapo kwa 
mazungumzo kama hayo, ilikuwa 
Januari chini ya AU, ingawa 
hakuna mwafaka wowote uliopa-
tikana. RFI

Mogadishu, SOMALIA

ZAIDI ya watu 100 wameuawa 
katika mashambulizi yaliyotokea 
kwenye kambi za jeshi nchini 
Somalia.

Kundi la kigaidi la Al-Shabaab, 
lilithibitisha kuhusika. 

Magari mawili yaliyotegwa 
mabomu yaliripuka kwenye 
vituo viwili vya kijeshi kwenye 
Wilaya ya Awdhegle na Kijiji 
cha Bariire kwenye jimbo tete la 
Shabelle.

Kisha yalifuatia mashambulizi 
makali kutoka kwa wanamgambo 
wenye silaha waliovamia kambi 
za jeshi. 

Msemaji wa jeshi la Somalia 
alisema wamefanikiwa kuwa-
dhibiti na kuwauwa wanamgam-
bo 116, ikiwamo makamanda 
watatu wa kundi la Al Shabaab 
huku serikali ikipoteza wanajeshi 
wanne. 

Kundi la Al Shabaab lilidai 
kuhusika na shambulizi hilo, 
kupitia kituo cha redio cha An-
dalus likisema, wanajeshi 47 wa 
serikali wameuawa. DW	

INDONESIA

TAKRIBANI watu 44 wame-
fariki dunia baada ya 
mafuriko na maporomoko ya 
udongo, yaliyokikumba kisi-
wa kilichopo Mashariki mwa 
Indonesia.

Waokoaji na maofisa wa 
serikali walisema, inawezeka-
na idadi ya vifo ikaongezeka. 

“Kuna watu 44 pamoja na 
tisa wamejeruhiwa na wengi 
bado wapo kwenye tope,” 
Msemaji wa Wakala wa Taifa 
wa Kudhibiti Maafa, Radi-
tya Jati, aliliambia Shirika la 
Habari la AFP.

Saa chache kabla ya watu 
kuamka na kusheherekea 
sikukuu ya Pasaka, mvua il-
ianza kunyesha katika kisiwa 
kilicho na wakatoliki wengi 
cha Flores.

Taarifa zilisema matope 
yaliingia kwenye makazi ya 
watu huku madaraja na bara-
bara katika kisiwa hicho viki-
haribiwa.

Waokoaji waliendelea na 
shughuli ya uokoaji huku kik-
wazo kikiwa kuyafikia mae-
neo hayo kutokana na mvua 
na mawimbi ya bahari. Awali 
taarifa za mamlaka zilisema 
vifo vilikuwa 23.

“Bado tunakusanya taarifa 
za idadi ya watu waliojeruhi-
wa na kwamba hali mbaya 
ya hewa inatarajiwa kwa wiki 
nzima,” alisema msemaji 
huyo.

Aidha mafuriko katika mji 
wa Bima, siku hiyo ya jana 
pia, yalisababisha vifo vya 
watu wawili, Kaskazini mwa 
Nusa Tenggara, kulingana na 
taarifa ya wakala wa maafa na 
kwamba wilaya nne zilifurika.

Pia Januari mwaka huu, 
nchini humo, watu 40 wali-
fariki katika mji wa Sumed-
ang uliopo Mashariki mwa 
Java huku Septemba mwaka 

jana karibu watu 11 walikufa 
eneo la Borneo na 12 wakip-
oteza maisha miezi michache 
iliyopita, Sulawesi.

Sababu ya kutokea 
mafuriko na maporomoko ya 
udongo Indonesia kunatajwa 
kuchochewa na ukataji miti 
ovyo, kulinga na wana maz-
ingira. 

Wakala wa maafa, ulikadi-
ria kuwa Waindonesia mil-
ioni 125 karibu nusu ya idadi 
ya watu wote nchini humo, 
wanaishi kwenye maeneo ya 
hatari ya kukumbukwa na 
maporomoko ya udongo.
Daily Monitor

Papa Francis akionyesha ishara ya njia ya msalaba katika Misa ya Sikukuu ya Pasaka katika Kanisa la St. Peter Ba-
silica mjini Vatican. Jana, mamilioni ya waumini wa dini ya Kikristo duniani walisherehekea sikukuu hiyo. Picha: DW

jo hiyo.
Shirika la Afya duniani na Waka-

la wa Dawa wa Ulaya wanasema 
faida za chanjo hiyo huzidi hatari 
zozote.

Takwimu zilizotolewa na Mam-
laka ya Udhibiti wa Dawa (MHRA) 
mwishoni mwa wiki, zilionesha 
kuwa watu 22 walipata CVST am-
bayo ni aina fulani ya mgando wa 
damu kwenye ubongo.

Hali hiyo ilielezwa kutokana na 
viwango vya chini vya seli, zinazo-
saidia damu kuganda, mwilini. 

MHRA pia ilibaini watu wen-
gine nane walikabiliwa na tatizo la 
damu kuganda mwilini.

MHRA iliithibitishia BBC kupitia 
barua pepe, kwamba “inasikitika 
watu saba wamefariki.”

Dk. June Raine, Ofisa Mkuu 
Mtendaji wa MHRA, alisema: “Man-

ufaa ya kudhibiti maambukizi ya 
Covid-19 na changamoto zake ya-
naendelea kuwa juu kuliko hatari 
yoyote kwa hiyo watu walikubali 
kupewa chanjo walipoombwa ku-
fanya hivyo.”

Uchunguzi wa kubaini ikiwa 
chanjo ya AstraZeneca inasababi-
sha hali isiyokuwa ya kawaida ya 
damu kuganda mwilini unaende-
lea.

Shirika la Dawa la Muungano wa 
Ulaya lilisema halijathibitisha, in-
gawa kuna uwezekano.

Kumeshuhudiwa visa viwili vya 
damu kuganda kwenye ubongo 
(CVST) baada ya watu kutumia 
chanjo ya Pfizer nchini Uingereza, 
kati ya watu zaidi ya milioni 10 wal-
iochanjwa hawakuwa na viwango 
vya chini vya seli ya inayosaidia 
damu kuganda. BBC

Uchunguzi 
wa kubaini 
ikiwa 
chanjo ya 
AstraZen-
eca inasa-
babisha 
hali isi-
yokuwa ya 
kawaida 
ya damu 
kuganda 
mwilini 
unaende-
lea.



MANCHESTER, England 

HATIMA ya nyota ya kiungo wa 
Manchester United, Paul Pogba, 
imeendelea kuwa na kizungumkuti 
huku akiendelea kuhusishwa zaidi na 
kuondoka klabuni hapo. 

Kwa mujibu wa ripoti kutoka 
nchini Hispania, wakala wa Pogba, 
Mino Raniola, alimhusisha kwenye 
mazungumzo yake na Real Madrid.

Alhamisi, wakala Raniola alisafiri 
kuelekea nchini Hispania na kufanya 
mazungumzo na Rais wa Klabu ya 
Real Madrid baada ya kukamilisha 
mazungumzo na klabu ya Barcelona.

Raniola anaaminika kuwa alikuwa 
na mazungumzo na Barcelona juu ya 
Erling Haaland, halafu akashuka mji 
Mkuu wa Hispania kufanya mazun-
gumzo na Real Madrid juu ya Pogba.

Pogba anaendelea kuhusishwa na 
klabu kadhaa, lakini kwa mujibu wa 
Calciomercato nyota huyu alitajwa 
katika maongezi ya Raniola na Flor-
entino Perez, na Madrid wako tayari 
kukamilisha uhamisho wake.

Mkataba wa nyota huyu mwenye 
miaka 28 raia wa Ufaransa unai-
sha mwishoni mwa msimu ujao wa 
majira ya joto, na hadi sasa ame-
funga mabao matano na kutoa pasi 
za mwisho ‘asisti’ 30 kwa msimu huu 
wa 2020-21 chini ya kocha Ole Gun-
nar Solskjaer.

Pogba atajwa 
kutimkia Real 

habari michezo
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MANCHESTER, England 

PEP Guardiola amesema “ka-
mwe sitausahau msimu huu” 
wakati vinara Manchester City 
wakikaribia kutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu England baada ya kui-
buka na ushindi dhidi ya Leices-
ter City iliyopo nafasi ya tatu, 
juzi Jumamosi.

Mabao ya kipindi cha pili ku-
toka kwa Benjamin Mendy na 
Gabriel Jesus yaliifanya Man 
City kuhitahi pointi 11 katika me-

chi saba zilizobaki ili kutwaa taji 
hilo kwa mara ya tatu ndani ya 
misimu minne.

“Naipenda Ligi Kuu England 
kuliko mashindano yoyote. Tu-
mekaribia, tumekaribia sana,” 
aliongeza Guardiola baada ya 
timu yake kuongoza kwa tofauti 
ya pointi 17 kileleni.

“Mabingwa ni Liverpool, wana 
taji – lakini tunakaribia sana ku-
libeba.”

Guardiola amesema City wali-
onyesha jitihada kubwa sana 

msimu huu huku wakicheza 
bila mashabiki uwanjani kuto-
kana na mlipuko wa virusi vya 
corona.

“Watu wakiwa wamefungiwa 
tulicheza mechi bila mashabi-
ki,” alisema. “Kamwe sitausahau 
msimu huu.”

Huo ulikuwa ni mchezo wao 
wa kwanza tangu watangaze 
kwamba mfungaji wao wa 
wakati wote Sergio Aguero 
ataondoka mwishoni mwa 
msimu huu.

MILAN, Italia 

R
OMELU Lukaku amesema 
ana “wakati bora” baada ya 
kufikisha mabao 20 kwe-
nye Ligi Kuu Italia, Serie A, 

kwa mara ya pili mfululizo, huku 
akielezea kuwa alifanya uamuzi sa-
hihi kujiunga na Inter.

Aliwahi mpira wa kichwa alioupi-
ga na kugonga mwamba, lakini baa-
daye alikaa vizuri na kuumalizia na 
kuifungia Inter bao pekee kwenye 
mchezo huo dhidi ya Bologna, Juma-
mosi.

Ushindi huo umeifanya Inter ku-
paa kileleni kwa tofauti ya pointi 
nane dhidi ya wapinzani wao wa jiji 
moja AC Milan ambao wapo nafasi 
ya pili.

Bao hilo la Lukaku limeifanya In-
ter kuwa kwenye nafasi nzuri zaidi 
ya kulibeba taji hilo na kuwa mche-
zaji wa saba kufunga mabao 20 kwe-
nye misimu miwili mfululizo kwenye 
ligi katika historia ya klabu hiyo.

“Nina furaha kubwa na ushindi wa 
leo; ulikuwa mchezo mgumu. Tuli-
hitaji kucheza kwa kujituma zaidi,” 
alisema Lukaku – ambaye alisajiliwa 
Inter akitokea Manchester United 
mwaka 2019 – akiiambia televisheni 
ya Inter.

“Ni wakati bora kwangu – nilifanya 
uamuzi sahihi kuja hapa.

“Nitafanya kila kitu niwezacho 
kwa timu kwa sababu mimi si kitu 
bila ya wachezaji wenzangu. 

“Kundi hilo ni muhimu zaidi ku-
liko kitu chochote. Tuna malengo 
yetu na tunahitaji kuendelea kuy-
aweka mbele.”

Guardiola: Sitausahau
msimu huu wa 2020/21

Lukaku 
asifu uamuzi  
sahihi kutua 
Inter milan
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Torreira kutimkia Boca Juniors

MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, 
Sergio Aguero, ameambiwa kama ana-
taka kubaki kwenye Ligi Kuu England, 
basi anapaswa kuhamia kwa wapin-
zani wao, Manchester United.

Hayo ni maoni ya mshambuliaji wa 
zamani wa Man United, Dimitar Ber-
batov ambaye anaamini kama Aguero 
atatua Old Trafford basi atamaliza 
tatizo la umaliziaji katika kikosi hicho 
kinachonolewa na kocha Ole Gunnar 
Solskjaer.

Aguero mwenye umri wa miaka 
32, ataondoka pale kweye dimba la 
Etihad mwishoni mwa msimu ambapo 
mkataba wake ndio utakuwa unafikia 
mwisho.

Man City haina mpango wa kum-
wongezea mkataba mwingine na Ber-
batov anaona kwamba, mchezaji huyo 
atafiti zaidi kama akienda kwenye 
klabu yake hiyo ya zamani.

“Naamini Aguero atafiti zaidi 
kucheza Manchester United, pale ndio 
sehemu sahihi kwake,” alisema Berba-
tov akinukuliwa na Daily Mail.

Aguero amekuwa akihusishwa na 
klabu nyingi ambazo zinatajwa ku-
wania saini yake kama Barcelona, 
Juventus, PSG na Chelsea.

LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa 
Leicester City na timu 
ya taifa ya Nigeria, Kel-
echi Iheanacho, ame-

saini mkataba mpya wa kuendelea 
kubaki klabuni hapo hadi mwaka 
2024.

Akiwa na umri wa miaka 24, 
Iheanacho yupo kwenye kiwango 
bora msimu huu na tayari ame-
shapachika mabao matatu katika 
michezo minne. 

Kiwango chake kimemfanya 
mshambuliaji huyo apatiwe tuzo 
ya mchezaji bora wa Machi kwe-
nye Ligi Kuu England.

Tangu ajiunge na Leicester City 
mwaka 2017 akitokea Manchester 
City, Iheanacho ameitumikia timu 
hiyo kwa jumla ya michezo 117 na 
kuzifumania nyavu mara 32.

“Siwezi kuelezea ninavyojisikia. 
Nimefurahi sana kwa Leices-
ter City kuniongezea mkataba,” 
alisema Iheanacho akiiambia BT 
Sports. 

“Ninajisikia vizuri kuwa hapa, 
imekuwa kama ni familia. Nina-
furahi kuwa hapa na ninaimani 
nitaendelea kuwapo hapa kwa 
miaka mingi zaidi,” aliongeza.

MADRID, Hispania 

KIUNGO wa Arsenal raia wa 
Uruguay, Lucas Torreira, 
amesema anataka kuondoka 
Ulaya na kwenda kujiunga na 
Boca Juniors ya Argentina.

Toreira kwa sasa anacheza 
kwa mkopo kule Atletico Ma-
drid ya Hispania na sasa akili 
yake ni kutaka kurudi bara la 
Amerika Kusini kwenda kumal-
izia soka lake.

Torreira mwenye umri wa 

miaka 25, amesema amefikia 
kufanya uamuzi huo baada ya 
mama yake kupoteza maisha 
kutokana na corona mapema 
wiki iliyopita.

“Usiku ambao mama yangu 
alifariki dunia, nilimwambia 
mwakilishi wangu kuwa sitaki 
kucheza Ulaya tena na ninataka 
kuhamia Boca,” aliandika Tor-
reira kwenye ukurasa wake wa 
Instagram.

Aidha, kiungo huyo amebain-
isha kuwa watu wengi wataona 

uamuzi huo ameufanya ku-
tokana na kuchanganywa na 
kumpoteza mama yake, lakini 
zilikuwa ni ndoto zake za miaka 
mingi kuichezea miamba hiyo 
ya Argentina.

“Wengi wanaweza kush-
angaa, lakini kuichezea Boca 
Juniors ni ndoto yangu kwa 
muda mrefu sana, hivyo naona 
huu ndio wakati wake.

“Hata baba yangu nilimuahi-
di kuwa siku moja nitakwenda 
kucheza Boca Juniors,” alisema.

Iheanacho 
ajifunga 

upya 
Leicester

Aguero 
ashauriwa 
kwenda 
Man United



Mata kuongeza mkataba

KIUNGO wa Manchester United, Juan Mata, mwe-
nye umri wa miaka 32, anatarajiwa kupewa mkataba 
mpya wa mwaka mmoja na klabu hiyo. (Daily Star 
Sunday) 

Rabiot awindwa Barcelona
 
KIUNGO wa Juventus, Adrien Rabiot mwenye 

umri wa miaka 26, ambaye amekuwa akihusishwa 
na Everton, anaweza pia kuwaniwa na Barcelona. 
(Calciomercato)

Haaland KUMRITHI AGUERO

ERLING Haaland amekuwa chaguo la kwanza 
kwenye usajili wa Manchester City inayonolewa na 
kocha Pep Guardiola, wakati klabu hiyo ikitarajia 
kumwachia Sergio Aguero, 32, aondoke. (Sunday 
Mirror)

arsenal kumuuza Bukayo

ARSENAL inaweza kufikiria kumuuza mchezji 
wake kinda, Bukayo Saka mwenye umri wa miaka 19, 
ili kutafuta fedha za kumsajili kiungo wa Real Madrid 
na Norway, Martin Odegaard mwenye umri wa miaka 
22, kwa mkataba wa kudumu. (Sunday Times)

De Gea kuachwa aondoke

MANCHESTER United ipo tayari kumuachia 
golikipa wake, David de Gea mwenye umri wa miaka 
30, ambaye ameonyesha wazi kwamba anataka kuon-
doka hapo Old Trafford kipindi cha majira ya joto 
kinachokuja. (Sunday Mirror)

Everton yamtaka Dybala

KLABU ya Everton inatarajia kumsajili mshambu-
liaji wa Juventus na Argentina, Paulo Dybala, lakini 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, hayupo 
tayari kujiunga na ‘Toffees’ hao. (CaughtOffside)

Haaland hatabaki Dortmund

MKUU wa soka wa Borussia Dortmund, Sebastian 
Kehl, emekubali kwamba klabu hiyo itafikia wakati 
itashindwa kumbakisha straika wao, Erling Braut 
Haaland, 20, raia wa Norway. (Goal)

Atletico wamtaka Winks

KLABU ya Atletico Madrid inawania kumsajili 
kiungo wa Tottenham na England, Harry Winks, 
mwenye umri wa miaka 25, ambaye hapati muda wa 
kutosha kucheza chini ya kocha, Jose Mourinho. (Sky 
Sports)

Icardi awaniwa United

STRAIKA wa Paris St-Germain na Argentina, 
Mauro Icardi,  28, anawaniwa na Manchester United 
kuwa mrithi wa muda mrefu wa Edinson Cavani, 34. 
(Teamtalk)

Gudmundsson awaniwa City

MANCHESTER City inawania kumsajili mlinzi wa 
kushoto wa FC Groningen, Gabriel Gudmundsson 
mwenye umri wa miaka 21. (TodoFichajes)

Hazard fiti kuivaa 
Liver Uefa kesho

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

Z
INEDINE Zidane anasubiri 
kuona kama Eden Hazard 
atakuwa fiti kurudi kwenye 
kikosi cha Real Madrid ki-

takachocheza na Liverpool kesho, 
Jumanne.

Madrid wataingia dimbani
 kwenye mchezo wa 

kwanza wa robo fainali ya
 Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Liverpool kabla

 ya kuivaa Barcelona katika
 mchezo wa ‘Clasico’ wa 

Ligi Kuu Hispania, LaLiga.
Lakini kocha Zidane ana matu-

maini kwamba kikosi chake ki-
taongezewa nguvu dhidi ya ‘Wekun-
du’ hao wa Anfield.

Hazard alirudi kwa muda mfupi 
kutoka majeruhi kabla ya ma-
pumziko ya mechi za kimataifa, 
lakini baadaye akaumia tena na 
hakucheza kwenye mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Atalanta 
na hakuweza kwenda kuichezea 
Ubelgiji.

Kocha wa Ubelgiji, Roberto Mar-
tinez pia hakuwa na uhakika kama 
winga huyo aliyenunuliwa kwa euro 
milioni 100 ataweza kushiriki mi-
chuano ya Euro 2020. 

Hazard anaweza kurudi dimbani 
Jumanne, huku Madrid pia wakifikia 

kumleta Federico Valverde.
“Matumaini yetu tunaweza kuwa-

pata Valverde na Hazard,” alisema 
Zidane akiwaambia waandishi wa 
habari Jumamosi.  

“Tutaona kesho (leo) nini kitaka-
chotokea kama tutaweza kuwa naye. 

“Leo haikuwezekana, lakini nina 
matumaini kwamba, Jumanne 
anaweza kuwa na sisi kikosini.”

Hazard amefunga mabao sita dhi-
di ya Liverpool katika mechi 16 dhidi 
ya Chelsea. Lakini amecheza mechi 
36 na ameanza 29 kwa Madrid tangu 
alipojiunga nayo Juni mwaka 2019, 
akifunga mabao manne na kutoa 
pasi za mwisho tano katika nafasi 38 
alizotengeneza.

    Zidane asema ana matumaini ya kumpata 
yeye na Valverde kwa mchezo huo ambao...

habari michezo
Jumatatu Aprili 5, 2021



Na Mwandishi Wetu

W
INGA wa Simba, Luis 
Miquissone, amebisha hodi 
katika orodha ya wachezaji 
wanaowania Kiatu cha 

Dhahabu kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika baada ya kuwa miongoni mwa 
waliopo kileleni kwa kufunga mabao 
matatu hadi sasa.

Miquissone ambaye juzi alifunga bao la 
kwanza wakati Simba ikiibuka na ushindi 
wa mabao 4-1 dhidi ya AS Vita ya DR Con-
go kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, sasa anaungana kileleni 
mwa orodha ya wafungaji na Mohamed 
Ali Ben Romdhane wa Esperance ya Tu-
nisia na Ayoub El Kaabi wa Wydad Casa-
blanca ya Morocco, ambao kila mmoja 

ana mabao matatu.
Mabao mengine ya Miquissone alifun-

ga katika mechi dhidi ya Al Ahly ya Misiri 
kwenye Uwanja wa Mkapa wakati Simba 
ikiibuka na ushindi wa bao 1-0, na lingine 
akifunga dhidi ya Al-Merrikh ya Sudan 
wakishinda 3-0 katika uwanja huo.

Wachezaji wengine wa Simba wanaoi-
fukuzia nafasi hiyo kwa karibu ni kiungo 
Clatous Chama na mshambuliaji Chris 
Mugalu, ambao kila mmoja amecheka na 
nyavu mara mbili katika michuano hiyo 
itakayofikia ukingoni Ijumaa kwenye hat-
ua ya makundi.

Miquissone pia, tayari ameshaingia 
mara mbili katika kikosi bora cha wiki 
cha Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini pia 
bao lake dhidi ya Al Ahly likitangazwa 
kuwa bao bora la wiki katika wiki ya mi-

chuano hiyo.
Kadhalika, Miquissone ambaye ni raia 

wa Msumbiji, alitangazwa mchezaji bora 
wa mechi hiyo dhidi ya Al Ahly baada ya 
kuonyesha kiwango cha hali ya juu katika 
mchezo huo.

Mabao yake yameisaidia Simba kut-
inga robo fainali ya michuano hiyo ikiwa 
kinara wa Kundi A baada ya kufikisha 
pointi 13, ikizipiku Al Ahly yenye alama 
nane, DR Congo pointi nne pamoja na Al-
Merrikh ambayo inaburuza mkia ikiwa 
na alama mbili hadi sasa.

Simba itashuka tena dimbani Ijumaa 
jijini Cairo, Misri dhidi ya Al Ahly, huo 
ukiwa ni mchezo wa mwisho kukamili-
sha hatua ya makundi, na baada ya hapo 
itasubiri droo kujua mpinzani wake kwe-
nye hatua ya robo fainali.

Wachezaji wa timu ya Msimbazi Rover, Shaban Alli (Kulia) na Amani Said, wakiwania mpira wakati wakifanya ma-
zoezi katika Uwanja wa Msimbazi Center jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Miquissone achungulia 
Kiatu cha Dhahabu CAF

habari michezo
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Na Shufaa Lyimo

JUMLA ya makocha 45 kutoka 
nchi mbalimbali wametuma wasifu 
wao (CV) kuomba kuinoa Klabu ya 
Biashara United, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili kwa 
njia ya simu jana kutoka Musoma 
mkoani Mara, Katibu Mkuu wa 
timu hiyo, Haji Mtete, alisema 
mpaka sasa tayari wamepokea CV 
za makocha 45 ambao wameonye-
sha nia ya kuinoa timu yao.

Katibu huyo alizitaja nchi amba-
zo makocha wameonyesha nia ya 
kuifundisha timu yao kuwa Misri, 
Rwanda, Uganda, Kenya, Malawi 
pamoja na Tanzania.

Alisema mwisho wa kupokea 
maombi hayo ni Aprili 22, mwaka 
huu na baada ya hapo Kamati 
ya Utendaji ya klabu hiyo itaku-
tana na kupitia CV hizo, na kisha 
watatoa taarifa ya kocha aliyelam-
ba dume kuinoa Biashara United.

Kwa upande wa Mwenyekiti 
wa Klabu hiyo, Selemani Mataso, 
alisema wanahitaji kocha wa ki-
geni kwa sababu wanafaida kubwa 
wanapokabidhiwa timu.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya Wa-
nawake ya Simba, Simba Queens, 
Mussa Hassan ‘Mgosi’, amesema 
kikosi chake kinaendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya kujiwinda dhidi 
ya Alliance Girls wakati huu  wak-
iendelea kusubiri ratiba mpya.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Mgosi alisema  
awali walipaswa kucheza mechi 
hiyo jijini Mwanza Machi 26, 
mwaka huu lakini ilishindikana 
kutokana na msiba wa aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli.

“Tunaendelea na mazoezi huku 
tukiwa tunasubiri ratiba ambayo 
itaonyesha tunakutana lini na 
wapinzani wetu,” alisema Mgosi.

Kuhusu hali za wachezaji, Mgosi 
alisema wote wanaendelea vizuri 
na mpaka sasa hana majeruhi 
hata mmoja.

Kocha Mmisri, 
Mmalawi waomba 
kuinoa Biashara

Simba Queens jicho 
kwa Alliance Girls

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkabaji wa Simba, 
Thadeo Lwanga, amesema yeye 
hachezi rafu kama ambavyo baa-
dhi ya mashabiki  ila ana nguvu 
kitu ambacho kinawashinda 
wachezaji wengi wa timu pinzani 
anaokutana nao.

Akizungumza baada ya mechi 
dhidi AS Vita ya DR Congo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Benjamin 

Mkapa, Dar es Salaam, Lwanga 
alisema mchezo wa mpira wa 
miguu unatakiwa utumie nguvu 
pia na hasa namba ambayo anai-
cheza ya kiungo wa kuzuia haifai 
kucheza mpira laini.

“Si kweli, mimi sichezi rafu, ila 
nina nguvu na natumia nguvu in-
apohitajika, na kama unavyojua 
namba yangu ninayocheza, nina-
pashwa kucheza kwa nguvu ili 
kuzuia mashambulizi ya timu pin-

zani, inaonekana ninawashinda,” 
alisema mchezaji huyo raia wa 
Uganda.

Kuhusu mechi dhidi ya AS Vita, 
Lwanga alisema walicheza kwa 
mfumo wa kukaa nyuma, lakini 
wakiupata mpira wanashambulia 
kwa kasi, ikiwamo kutumia nafasi 
kama inawezekana na kurejea tena 
nyuma kuzuia.

“Tumefurahi kutinga hatua 
ya robo fainali, tulicheza mechi 

hii kwa umakini sana, tulikuwa 
tunacheza kwa kuzuia, lakini tuki-
upata mpira tunashambulia kwa 
kasi kutafuta mabao na baada ya 
hapo tunarudi tena kulinda lango 
letu na imetusaidia,” alisema ki-
ungo huyo ambaye kwa sasa ame-
jizolea mashabiki wengi kutokana 
na aina yake ya uchezaji wa ku-
tumia nguvu.

Alipoulizwa kuhusu kupimwa na 
kukutwa na ugonjwa wa COVID-19 

nchini Malawi, timu yake ya Taifa 
ya Uganda ilipokwenda kucheza, 
alisema ilikuwa ni hujuma, ukweli 
ni kwamba alipopimwa na vipimo 
sahihi hakukutwa na virusi hivyo 
na ndiyo maana alicheza mechi 
hiyo, akiingia kipindi cha pili. 

Lwanga alisajiliwa na Simba kip-
indi cha dirisha dogo la usajili ku-
chukua nafasi ya Mbrazil Gerson 
Fraga ambaye alipata majeraha ya 
muda mrefu.

Lwanga: Tatizo nguvu zangu si rafu

WANGU HUU...



Na Saada Akida 

U
BORA wa kikosi cha Simba na ki-
wango cha hali ya juu ilichokio-
nyesha katika mechi ya Kundi A 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 

ya AS Vita, ndiyo sababu ya timu hiyo ya 
DR Congo kupoteza mchezo huo kwa ma-
bao 4-1 katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa juzi, kwa mujibu wa Kocha Mkuu wa 
Wakongomani hao, Florent Ibenge.

Ibenge ambaye timu yake im-
ekubali kipigo nyumbani na 

ugenini dhidi ya Simba, amese-
ma timu yake juzi imepoteza

 kutokana na mambo mawili, la-
kini sababu kubwa ya kushind-

wa kupata matokeo ni ubora wa
 kikosi cha wapinzani wao hao.
Akizungumza baada ya mchezo huo 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Kiungo wa Simba, Rally Bwalya, akishangilia na mchezaji mwenzake, Clatous Chama (Kulia), aliyemmegea 
pasi na kuifungia timu yake bao la tatu wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya AS Vita ya DR 
Congo kwenye mechi ya Kundi A ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. 
MPIGAPICHA WETU
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UKurasa  22Hazard fiti kuivaa Liverpool kesho

Namungo yapotea 
tena CAF nyumbani
Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho, Namungo 
FC, jana ilijiweka kwenye mazingira magu-
mu ya kusonga mbele kwenye michuano 
hiyo, baada ya kuchapwa bao 1-0 dhidi 
Nkana FC kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Muuaji wa Namungo kwa jana alikuwa ni 
Diamond Chikwekwe dakika ya 69, akiun-
ganisha pasi ndefu kutoka kwa Emmanuel 
Mwinde. Ni matokeo ambayo yanaifanya 
Namungo kushika mkia kwenye Kundi D, 
ikiwa haina pointi na kufungwa mechi zote 
tatu za mzunguko wa kwanza ilizocheza, 
ikicheza bila kupata bao lolote mpaka sasa, 
mbili ikiwa nyumbani.

Ilianza michuano hiyo kwa kufungwa 
bao 1-0 ugenini dhidi ya Raja Casablanca 
ya Morocco, kabla ya kufungwa mabao 2-0 
dhidi ya Pyramids ya Misri nyumbani na 
kisha jana Nkana ya Zambia ikawaangukia 
tena.

Namungo ingeweza kuandika bao 
dakika ya sita tu ya mchezo, baada ya 
straika wake tegemeo, Mghana Steven Sey, 
kuachwa peke yake na mabeki wa Nkana 
FC wakidhani ameotea, lakini shuti lake 
lilipangulia na kipa Talbert Shumba na ku-
zua kizaazaa golini, na mabeki kufanikiwa 
kuuondoa.

Nkana ilitaka kususia mchezo huo kuto-
kana na kulalamika wachezaji wao wengi 
kudaiwa kukutwa na maambukizo ya virusi 
vya corona hivyo kuwa na wanne tu wa 
akiba katika mchezo huo ambao ulilazimika 
kuchelewa na kuanza saa 11:00 jioni badala 
ya saa10:00 alasiri.

NI MAJONZI...

AS Vita saluti kwa Simba
    Ibenge asema ni bora zaidi ya Al Ahly, atoa 

sababu ya kipigo, Gomes yeye afunguka... 

KWISHA KAZI...

ambao Simba ilitawala wakati wote, 
Ibenge aliwapongeza wawakilishi hao 
wa Tanzania si tu kwa kucheza vizuri na 
kushinda, bali pia kuonyesha nidhamu ya 
hali ya juu kwenye michezo yote miwili 
ambayo walicheza dhidi yao, ukiwamo 
wa nyumbani ambao walikubali kipigo 
cha bao.

“Msimu huu Simba ni bora sana kuliko 
timu zote katika Kundi letu la A, lakini ku-
wapo kwa asilimilia kuwa ya wachezaji 
wapya pia imechangia kwetu kutofanya 
vizuri katika hatua hii,” alisema Ibenge.

Alisema kikosi chake kinaundwa na 
wachezaji wengi wapya, hivyo wanarudi 
nyumbani kwenda kupambania kutwaa 

ubingwa wa Ligi Kuu DR Congo baada ya 
kupoteza nafasi ya kutinga robo fainali.

Simba tayari imetinga robo fainali ikiwa 
na pointi 13 kileleni mwa msimamo wa 
Kundi A, ikifuatiwa na Al Ahly ya Misri 
yenye alama nane huku AS Vita ikifuata 
kwa pointi nne na Al-Merrikh ya Sudan 
ikiburuza mkia na alama mbili.

Kikosi cha Simba kinatarajia kuondoka 
nchini kesho, Jumanne  kuelekea Misri 
kwa ajili ya mchezo wao mwisho wa hat-
ua ya makundi utakaopigwa Ijumaa dhidi 
ya Al Ahly ambayo nayo imeshafuzu robo 
fainali.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa 
Simba, Didier Gomes, alisema kufani-

kiwa kucheza robo fainali ni juhudi  za 
wachezaji wake kutokana na kuonyesha 
moyo wa upambanaji.

Gomes alisema wangeweza kufunga 
mabao mengi zaidi katika mchezo huo, 
lakini hata hivyo amefurahishwa kwa 
ushindi walioupata na ana kila sababu ya 
kuwapongeza wachezaji wake.

“Wachezaji wanastahili pongezi kwa 
sababu wamefanya kazi kubwa, furaha 
yetu pamoja na Wanasimba ni kuona 
tumetinga hatua ya robo fainali, huu ni 
muda wao wa kufurahia kwa hatua am-
bayo wameifikia,” alisema Gomes.
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