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Mchujo wagombea
CCM waanza rasmi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

VIKAO vya mchujo wa wanachama
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wal-
ioomba kuwania nafasi mbalimbali za
uongozi ndani ya chama na jumuiya
zake, vimeanza.

Jumuiya za chama hicho ni Umoja wa
Vijana (UVCCM), Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT) na Jumuiya ya Wazazi.

Ratiba ya vikao vya uchaguzi mkuu
ndani ya chama ilitolewa Oktoba 10,
mwaka huu na Katibu wa Halmashau-
ri Kuu ya Taifa (NEC) Oganaizesheni,
Dk. Maudline Castico, kwa makatibu
wakuu wa jumuiya na makatibu wa
CCM mikoa.

Oktoba 10 hadi 12, kwa mujibu wa rat-
iba hiyo, kamati za utekelezaji za jumui-
ya za CCM ngazi ya taifa ziliketi kutoa
mapendekezo kwa Mabaraza Makuu ya
Jumuiya za CCM ngazi hiyo.

Ratiba hiyo inaonyesha Oktoba 13
hadi 15, mwaka huu, Mabaraza Makuu
ya Jumuiya yalitoa mapendekezo kwa
Kamati Kuu na Kamati Maalum ya NEC
Zanzibar kuhusu wanachama walioom-
ba kuwania nafasi mbalimbali.

Nafasi hizo ni wenyeviti wa jumuiya
za CCM ngazi ya taifa, makamu we-

nyeviti, wajumbe wa NEC wanaotokana
na jumuiya za CCM.

Pia wenyeviti wa jumuiya za CCM
ngazi ya mkoa, wajumbe wa Baraza
Kuu la kila jumuiya ngazi ya taifa, wa-
nachama wanaoomba nafasi za uongo-
zi za jumuiya zisizokuwa za uwakilishi
katika vikao vya CCM.

Kadhalika, Oktoba 17 hadi 18, mwaka
huu, ratiba hiyo inaonyesha Kamati
Maalum ya NEC Zanzibar ilitoa map-
endekezo ya walioomba kugombea
uenyekiti wa CCM wa mikoa, wajumbe
wa NEC kupitia mikoa, makatibu wa
siasa na uenezi wa mikoa, wenyeviti wa
jumuiya za CCM taifa na makamu we-
nyeviti wa jumuiya.

Pia wajumbe wa NEC wanaotokana
na jumuiya, wenyeviti wa jumuiya
za CCM ngazi ya mkoa, wajumbe wa
Baraza Kuu la kila jumuiya ngazi ya taifa
na wanachama wanaoomba nafasi za
uongozi za jumuiya za CCM, zisizokuwa
za uwakilishi katika vikao vya CCM.

Ratiba inaonyesha kuanzia Oktoba
24 hadi Novemba 2, mwaka huu, vi-
tafanyika vikao vya ngazi ya taifa kwa
ajili ya kuchambua, kupendekeza na
kuteua majina ya wagombea wataka-
owania nafasi hizo.

Wadau wataka wake wenza
wawepo Bima Afya kwa Wote

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WADAU wametoa maoni
kuhusu Muswada wa Sheria
ya Bima ya Afya kwa Wote
pamoja na mambo mengine
wakitaka kupanuliwa kwa
wigo wa wategemezi husu-
san watoto na wenza.

Maoni hayo walitoa jana
kwa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Huduma na Maen-
deleo ya Jamii ambapo pia
walipendekeza kuwapo
mfuko maalum wa kikodi
ambao fedha zake zitatumi-
ka kusaidia wasio na uwezo
wa kuchangia.

Mwenyekiti wa Mfuko
Binafsi wa Bima ya Afya,
Aaron Nelson, alisema ni
muhimu kuangalia kipenge-
le cha wategemezi kwenye
muswada kuhusu idadi ya
watoto na wenza ili kuon-
doa hali ya sasa inayolazimi-
sha kuwa na watoto wanne
na mwenzi mmoja.

Alipendekeza Kkitita cha
msingi kishikiliwe na serika-
li na pale mtoa huduma ana-
potaka kuongeza huduma,
asiwekewe ukomo.

“Sambamba na hilo, kuna-
takiwa kuwe na bodi huru
itakayosimamia watoa hu-
duma, serikali na watumiaji
katika uendeshaji wa hu-
duma za bima ya afya kwa
wote,” alisema.

Mwakilishi wa Cha-
ma cha Wafanyakazi wa
Taasisi za Elimu ya Juu Tan-
zania (THTU), Dk. Leons
Mjwahuzi, alisema wanap-
endekeza kusiwapo na uko-
mo wa umri wa uanachama
kwa wategemezi na wigo wa
wanufaika uongezwe.

“Kadi za bima zipatikane
kielektroniki,  mchangiaji
awe na uhuru wa kuchagua
wategemezi na asibanwe
kuweka watoto wake pekee.
Pia bima ihusishe vipimo vy-
ote, isibague vipimo vingine
yaani ihusishe na magonjwa
yasiyo ya kuambukiza na
miwani ipatikane kupitia
bima ya afya,”alisema.

VIWANGO VIPUNGU-
ZWE

Dk. Chakupewa Joseph
kutoka THTU, alisema mfu-
ko unatakiwa uwe na uwazi
na viwango vilivyopendeke-
zwa vipunguzwe kwa kuwa
Mfuko wa Afya ya Jamii
(CHF) ilikuwa Sh.30,000 la-
kini wananchi walishindwa
kumudu na kwamba vi-
wango vya Sh.340,000 kwa
kaya na Sh.84,000 kwa mtu
mmoja ni fedha nyingi.

Alisema kutokana na vi-
wango vilivyowekwa kwe-
nye muswada huo kuna
hatari ya wananchi wa-
siokuwa na uwezo kukim-
bilia kwenye papo kwa papo
(matumizi ya fedha taslimu).

Naye mwakilishi wa Cha-
ma cha Watoa Huduma Bi-
nafsi Tanzania, Isaac Maya-

la, alisema watumishi wa
umma waruhusiwe kucha-
gua aina ya mfuko wa bima
ya afya wanaotaka kujiunga
ili kuondoa ujimilikishaji.

Alishauri katika muswada
huo kuwepo na chombo
huru ambacho kitashughu-
lika na malalamiko kutoka
kwa pande zote zinazo-
husika na bima ya afya kwa
wote.

“Kwenye muswada in-
aonyesha kwamba TIRA
(mamlaka ya Usimamizi
wa Bima Tanzania) ndiyo
itakayodhibiti huduma ya
bima. Tunaona ili kuwa na
uhuru kwenye suala hili ni
muhimu kuwa na chombo
huru ambacho kinasimamia
usawa,” alisema.

Katibu wa Sera na Utafiti
wa ACT- Wazalendo, Idrisa
Kweweta, alisema kutokana
na watu wengi kutokuwa na
uwezo wa kulipia vitita vili-
vyopendekezwa, ni vyema
kuanzishwa mfumo mbada-
la, hivyo wanashauri uwasil-
ishwe muswada wa hifadhi
ya jamii kwa wote ambapo
asilimia 20 ya michango
itakwenda kwenye kuhu-
dumia afya.

Mwakilishi wa Idara ya
Dharura Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili, Dk. Patrick
Shayo, alipendekeza ghara-
ma za vipimo zisitofautiane
kwenye ngazi za vituo vya
kutolea huduma za afya kwa
kuwa huduma zinazotolewa
ni sawa.

“Ni  muhimu muswada
utafsiri maskini ni nani?
Na gharama zimeelekezwa
kwa nani? Kwenye vitita
kikiwemo kile cha msingi,
iwekwe pia huduma ya
dharura (ambulance) hata
kama mtu atakuwa nje ya
hospitali apate huduma,”
alisema.

CHOMBO HURU

Meneja Programu za
Uboreshaji wa Huduma
za Afya kutoka Taasisi ya
Benjamini Mkapa, Hendry
Samky, alishauri kwenye
muswada kianzishwe chom-
bo huru ambacho kitatoa
mapendekezo yake kwa
Wizara ya Afya ya kuelekeza
namna ya utoaji huduma sa-
hihi na gharama.

Pia alipendekeza vitita
vya mafao ya msingi vip-
itiwe upya huku akishauri
Waziri kufanya mapitio ya
kanuni zitakazotungwa kwa
ajili ya vitita kila baada ya
miaka mitatu.

Alisema taasisi hiyo ina-
shauri mfuko maalum wa
kutoa fedha kusaidia wa-
siojiweza ambao miongoni
mwa vyanzo vya mapato
ni asilimia 50 ya fedha za
mapato ya bidhaa zinazos-
ababisha madhara mwilini
kama vile tumbaku na vilevi.

Kuhusu bima kufunga-
manishwa na huduma za
msingi, alipendekeza ku-

tozuia haki za msingi kwa
wananchi na zuio lililowek-
wa kwenye muswada lion-
dolewe.

“Mfumo wa uchangiaji
uwe pia wa kikodi kama ina-
vyofanyika nchini Ghana hii
itasaidia kupunguza kelele
za gharama zilizopendeke-
zwa, kwa kuwa serikali ya
Ghana yenyewe hutoa asil-
imia 2.5 kuchangia kwenye
mfumo huo ili kusaidia wa-
sio na uwezo,” alisema.

ZUIO LA HUDUMA

Katibu wa mtandao wa
kampuni za simu, Esther
Wangoi, alipendekeza lion-
dolewe zuio ambalo linata-
ka mtu kama hana bima asi-
sajiliwe kwenye mitandao
ya simu kwa kuwa litaathiri
utoaji huduma na ukuaji wa
sekta ya mawasiliano.

Dk. Herenia Sambua ku-
toka Chama cha Madaktari
Wanawake Tanzania (ME-
WATA), alishauri muswada
huo uhusishe na Tanzania
Zanzibar kutokana na wat-
egemezi wengine wako visi-
wani humo.

Mkurugenzi wa Tanzania
Rural Health Movoment
(TRHM), Augustino Mhanga,
alipendekeza baadhi ya hu-
duma ikiwamo ya tohara
iwekwe kwenye kitita ili
kuondoa malalamiko yali-
yokuwapo kwenye vitita
vya NHIF ambavyo vilikuwa
havijumuishi huduma hiyo.

Pia alipendekeza kwenye
utambuzi wa watu wasio
na uwezo wasisahau watoto
wanaoishi katika mazingira
magumu na mitaani kwa
kuwa hawapo kwenye kaya.

KAMATI YA BUNGE

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Huduma na Maen-
deleo ya Jamii, Stanslaus
Nyongo, alisema kamati
hiyo imepokea maoni ku-
toka kwa wadau mbalimbali
ambayo yatatumika kubore-
sha na kuishauri serikali
ili kuwa na sheria bora ita-
kayosaidia kulinda afya ya
mtanzania.

“Ni muhimu kanuni
baada ya kuandaliwa tuzi-
one maana unaweza kuwa
umepita muswada mzuri na
sheria nzuri lakini kanuni
ikawa tatizo, tumeona hapa
kuna mambo mengi yatak-
wenda kwa Waziri kwenye
kanuni inatakiwa iwe rafiki
isijeyenyewe ikawa ni tatizo
tukakosa nafasi ya kurudi
kusema hapa tumekosea,”
alisema.

“Tuna asilimia 26 ya watu
ambao hawana uwezo kabi-
sa, tukisema sheria inasema
bima kwa watu wote. Je,
hawa wasio na uwezo nani
ana wagharamia, tumepata
mawazo hapa nchi zingine
wanafanyaje. Kuna  kodi
haya ni mawazo mazuri ita-
saidia kushauriana na seri-
kali,” alisema.
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Hofu wafanyakazi 600
kupoteza ajira Z’bar

Na Mwandishi Wetu,

ZANZIBAR

CHAMA cha Waendeshaji
Ndege Tanzania (TAOA)
kimetoa siku saba kwa
Mamlaka ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA)
kusitisha uvamuzi wa
Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege Zanzibar (ZAA)
wa kuiteua Kampuni ya
DNATA toka nchini Dubai
kuwa mtoa huduma pe-
kee katika Jengo la tatu la
(Terminal IIT) la Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa
wa Abeid Amani Karume.
Kwa mujibu wa notisi ya
Septemba 14, mwaka huu
ya Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege
Zanzibar na Kampuni
ya DNATA kutoka Dubai,
ndiyo itakuwa mtoaji
huduma pekee katika
jengo la tatu la (Terminal
1) pamoja na huduma
ya mizigo na marhaba
Lounge kuanzia Desemba
mosi, mwaka huu.
Kutokana na hatua hiyo
wafanyakazi karibu 600
wapo katika hatari ya ku-
poteza ajira kutoka katika
Kampuni ya huduma za
Uwanja wa Ndege (ZAT)
pamoja na Kampuni ya
Trans Word zinazotoa
huduma uwanja huo wa
kimataifa wa AAKIA.
TAOA imechukua hatua

hiyo kwa mujibu wa ind-
hari (notisi) ya Oktoba 10,
mwaka huu, waliyoitoa
kupitia Kampuni ya hudu-
ma za sheria ya B/E AKO
LAW kabla ya kuchukua
hatua za kisheria za ku-
fungua kesi mahakamani
kupinga uamuzi uliofany-
wa na Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Zanzibar
kwa madai ya kufanyika
kinyume na sheria.

Waraka uliotolewa
na Chama cha TAOA
umeeleza hayo kisiwani
hapa.

Sehemu ya waraka
huo umesema unaelewa
kuwa zabuni ya ununuzi
wa utoaji wa huduma
umechapishwa kinyume
na Sheria ya manunuzi na
kanuni zilizopo za hudu-
ma za utunzaji wa ardhi
jambo ambalo linaandika
historia ya hatari katika
sekta ya Anga Tanzania.

TAO imesema kwa mu-
jibu wa sheria ya usafiri
wa anga Tanzania sura ya
80 R.E ya mwaka 2020 ki-
fungu cha 30(e)(IT), Mam-
laka ya Anga Tanzania
(TCAA) ina majukumu ya
kuwajengea maarifa kwa
umma, ufahamu na uele-
wa ili kudhibiti sekta na
kushughulikia migogoro.

TAOA wamekiita kiten-
do cha DNATA kuteuliwa
kuwa watoa huduma pe-
kee katika Jengo la tatu

(Terminal III) ni sawa na
serikali kukaribisha sheria
za ukiritimba na kuvunja
ushindani.

Aidha, kifungu cha
45(2) cha Sheria TCAA,
kinataja mamlaka ya ku-
fanya uchunguzi kabla ya
mamlaka ya kutoa, kufan-
ya upya au kufuta leseni.

TAOA iliitaja kifungu
cha 46 cha sheria kinai-
taka TCAA kuzingatia na
kusimamia masharti ya
ushindani mzuri, yanaku-
wapo katika soko kwa ajili
ya kuepusha mambo yoy-
ote yanayoweza kuathiri
ushindani na kuleta mad-
hara kwa umma na maen-
deleo ya sekta ya anga.

Vile vile, imetajwa ka-
nuni ya 20 ya usafiri wa
Anga (Ground handiling
services) ya mwaka 2012,
taratibu za uteuzi zina-
hitajika ili kushughulikia
ardhi katika viwanja vya
ndege na kuzingatia kanu-
ni za uwazi, zisizo na uba-
guzi wa utoaji wa zabuni
ya ushindani wa kimataifa
na kuepuka upendeleo.

Juhudi za kumpata
Mkurugenzi Mkuu wa
Mmalaka ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA),
Hamza Johari Kkupitia
simu yake ya mkononi
hazikufanikiwa licha ya
indhari ya siku saba ya
TAOA kumalizika Oktoba
19, mwaka huu.

Wauguzi wafutiwa leseni kwa
kusababisha kifo cha mjamzito

Na Ally Hengo,
KIBAHA

BARAZA la Wauguzi
na Ukunga Tanzania
(TNMOQ), limewafu-
tia leseni wauguzi
wasaidizi wawili wa
Hospitali ya Wilaya
ya Mkomaindo, Masa-
si mkoani Mtwara,
baada ya kupatikana
na hatia ya uzembe
uliosababisha kifo
cha majamzito na
mtoto wake.

Wauguzi hao
Elizabeth Njenga
na Pascal Mnyalu,
walishtakiwa kwenye
baraza hilo pamoja
na wauguzi wengine
watatu na madak-
tari wawili, wote
wa hospitali hiyo
kuhusika na uzembe
uliopoteza maisha
ya mjamzito Aisha
Romanus.

Wauguzi wengine
waliofikishwa katika
baraza hilo ni Joyce

Nkane na Tumaini
Milanzi ambao
walipewa onyo kali
na Lucia Liababa, am-
baye alifutiwa shtaka
lake baada ya kuone-
kana kutohusika moja
kwa moja.

Kabla ya hukumu
hiyo iliyotolewa
na Mwenyekiti wa
Baraza hilo, Lilian
Msele, pia aliwatia
hatiani madaktari
wawili wa hospitali
hiyo, Amina Mushi
na Hashimu Chiwaya,
ambao taarifa zao
zitapelekwa kwenye
Baraza la Madak-
tari ili hatua stahiki
zichukuliwe.

Awali dada wa
marehemu Agnes
John, alilieleza
Baraza hilo kuwa No-
vemba mosi, mwaka
jana, mdogo wake
Aisha, alishikwa na
uchungu wa uzazi na
kuamua kumfikisha
zahanati ya Lukuledi
na MUuUguzi wa za-

hanati hiyo baada ya
kumpima aliwaeleza
waende hospitali

va Wilaya ya Mko-
maindo.

Alisema, hata hivyo
alipopiga simu hos-
pitali hiyo ya wilaya
wauguzi walimjibu
hawakuwa na mafuta
ya kutumia kwenye
gari la wagonjwa na
kulazimika kukodi
bajaji ambayo pia
iliharibika njiani na
baada ya matengen-
ezo walifika saa moja
usiku hospitali ya
Mkomaindo.

Agnes alisema
baada ya kupokewa
mgonjwa wake
hakupata huduma
haraka na kuam-
biwa aondoke jambo
alilolipinga na muda
mfupi alimuona
mdogo wake akiomba
msaada kwa wauguzi
hao, lakini hawakum-
jali na ilipofika usiku
wa saa tano akaaga
dunia.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na IS0 9001:2015

TAARIFA KWA UMMA
USAJILI WA NAMBA YA UTAMBULISHO WA

MLIPAKODI (TIN) KWA WAAJIRIWA

Dar es salaam, Oktoba 18, 2022

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuukumbusha umma
kuhusu waajiriwa kuwa na Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi(TIN)
ikiwa ni matakwa ya Kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa
Kodi, SURA 438 R.E 2019. Matumizi ya TIN sahihi ni muhimu katika
kuweka kumbukumbu sahihi za waajiriwa na kuwezesha uwasilishaji
wa ritani ya kodi za waajiriwa yaani Pay as You Earn (PAYE) kwa
kutumia mfumo wa a uwasilishaji wa ritani kielekroniki (e-filing).

lkumbukwe kuwa, Mamlaka iliagiza waajiri wote wahakikishe
waajiriwa wao wana TIN na kuanza kuzitumia kikamilifu ifikapo
tarehe 31 Desemba 2020. Pamoja na ukweli kwamba waajiri wengi
wameonesha mwitikio chanya bado kuna kundi dogo la waajiri
ambao wameshindwa kusimamia matakwa hayo ya kisheria na
wamekuwa hawatumii TIN sahihi za waajiriwa au kutumia TIN 999
999 999 ambayo ilikua ni ya mfano katika kipindi cha mpito.
kufuatia hilo, Mamlaka inapenda kuwakumbushwa waajiri na
waajiriwa wote kuhakikisha kuwa wanazingatia takwa hili la kisheria
la kuhakikisha matumizi sahihi ya TIN. Ikumbukwe kuwa TIN
hutolewa bure na Mamlaka na upatikanaji wake ni rahisi. Kwa
waajiriwa wenye namba za usajili (NIN) inayotolewa na Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), wanaweza kuomba TIN kwa njia ya
mtandao kupitia mfumo wa online TIN Registration unaopatikana
kwenye tovuti ya TRA (ambayo ni www.tra.go.tz). Waajiriwa wasio
na NIN wanalazimika kutembelea Ofisi za TRA ili kufanya maombi na
kupatiwa TIN.

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo Karibu nawe au tumia
mawasiliano yafuatayo:

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za Simu bila malipo : 0800 750 075 / 0800 780 078
au 0800110016

WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua pepe : huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
TRA MAKAO MAKUU

217098402
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Serikali yashauriwa kushirikisha

wataalamu wa miradi ya ujenzi

Na Romana Mallya

UTELEKEZAJI wa miradi katika
viwango duni ikiwamo ya seri-
kali unatokana na kutokush-
irikishwa wataalam wa fani
husika wakiwamo wabunifu
majengo na wakadiriaji ujenzi.

Akizungumza katika mkuta-
no wa tatu wa mwaka, jijini Dar
es Salaam jana, Mwenyekiti wa
Bodi ya Usajili wa Wabunifu Ma-
jengo na Wakadiriaji Majenzi
(AQRB), Dk. Ludigija Bulamile,
aliishauri serikali kila mradi wa
ujenzi ushirikishe wataalam wa
aina zote wa ndani ili iweze ku-
dumu muda mrefu.

Alisema lengo la mkutano
huo ni kuwanoa wataalam ili
kuendana na mabadiliko ya
teknolojia ya ujenzi na mada
kuu ikiwa ni ‘Uhifadhi wa Ma-
jengo kwenye Miji ya Afrika
kwa sasa’.

Dk. Bulamile alisema, mada
hiyo inakumbusha umuhimu
wa uhifadhi wa urithi wa ma-
jengo na maeneo ya kihistoria
katika kazi zao za kila siku na

ubora wa ujenzi unahitajika ili
majengo yaweze kuwa himilivu
na endelevu.

“Tukumbuke majengo tu-
nayojenga kwa sasa kwa vizazi
vijavyo yatakuwa ya kale, tu-
napojenga lazima tukumbuke
kufuata au kutumia wataalam
wanaostahili ili yaishi.

“Kwa sasa tunajenga ma-
jengo mengi sana, lakini uki-
angalia ubora wake haufikii
unaotegemea jengo kuishi
muda mrefu, kimsingi mpan-
go miji una kipindi cha mpito
kilichogawanyika sehemu tatu,
majengo yanayoishi miaka 33,
66 na 99.”

Alisema wanapojenga jengo
la miaka 30 linatakiwa kutumia
gharama ndogo linaloweza kui-
shi miaka 33 ili baada ya hapo
serikali iweze kubadili matumi-
zi ya ardhi na kutaka majengo
mengine yenye umri zaidi.

“Kwa sasa miji inazidi ku-
panuka kwa kuwa hatufuati
sheria ya muda maalum ya
utoaji maeneo, unakuta mae-
neo kama Mwananyamala au

Sinza kipindi cha mpito kili-
kuwa ni miaka 33 na ilishaisha
hivyo kwa sasa ni wakati wa
kuibadilisha Sinza ili eneo liwe
na majengo makubwa zaidi ya-
nayochukua watu wengi badala
ya kuupanua mji kwenda nje.

“Matokeo yake gharama za
usafiri kuja kufanya kazi mjini
inakuwa kubwa zaidi na ukara-
bati wa mji ukipanuka unaku-
wa mgumu zaidi, jengo la seri-
kali lazima liishi zaidi ya miaka
66 au miaka 99.”

Alitoa mfano barabara ya
njia nane kutoka Kimara hadi
Kibaha lengo lilikuwa ni ku-
hakikisha magari yaende
mwendo kasi kutokana na fo-
leni, lakini kwa sababu hauku-
shirikisha watalaam wote wa-
naotakiwa kushiriki kila baada
ya mita 500 au kilometa moja
kunakuwa na eneo la wavuka
kwa miguu.

“Ukitaka kwenda hospitali
ya Mlongazila ilikuwa ufike
kwa urabhisi, lakini kwa sababu
ya kutoshirikisha wataalam,
mnakwenda kujenga daraja

kwenye mlima mnatumia
gharama kubwa zaidi unaacha
bonde ambalo mngelitumia
kupita chini watu wakaenda
Mlongazila,” alisema.

Alisema  serikali  kupitia
Sheria ya Manunuzi ya Umma
imeruhusu taasisi za umma
kutekeleza miradi ya ujenzi
kwa kutumia watalaam wake
wa ndani kwa lengo la kupun-
guza gharama za uendelezaji
wa miradi.

Aidha, alisema changamoto
za miradi iliyojitokeza kwa uta-
ratibu huo ni baadhi ya taasisi
za umma kutekeleza miradi mi-
kubwa bila kutumia wataalam
wote wa ndani.

“Unakuta mkuu wa taasisi
kama daktari anajenga jengo
hospitali tunakupa fedha kiasi
hiki anajenga, matokeo yake
mnampa adhabu wakati ham-
stahili ushauri wetu wa bodi
taasisi zinazotekeleza miradi
kwa mfumo wa manunuzi
wawe na wataalam wote wa-
naotakiwa katika majenzi,”
alisema.

——

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omary Mgumba (wa nne Kkulia),
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akipokea msaada wa madawati 100 kwa Ofisa Mtendaji Mkuu
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wa Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu (wa nne kushoto), ikiwa ni jitihada za benki hiyo katika kuboresha elimu
mkoani humo jana. Wanaoshuhudia ni pamoja na Katibu Tawala Mkoa huo, Pili Mnyema (kulia), Ofisa Elimu wa Mkoa
huo, Newaho Mkisi na baadhi ya maofisa waandamizi wa mkoa na benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania yamwagiwa bil. 5/- uendelezaji kilimo

Na Mwandishi Wetu

DENMARK na Sweden zimetoa
zaidi ya Sh. bilioni tano katika
kuendeleza kilimo hasa katika
uzalishaji wa alizeti, maharage
na mbaazi katika msimu wa
kilimo wa mwaka huu.

Nchi hizo ambazo ni wa-
shirika wakubwa na wa muda
mrefu wa Tanzania, kupitia ufa-
dhili huo, zimelenga kubore-
sha sekta hiyo kupitia mazao
hayo kupitia wakulima wadogo
na mpango huo unalenga ku-
wafikia zaidi ya wazalishaji
100,000.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya
habari, ufadhili huo utahusisha
miradi tisa ya maendeleo ya
masoko ya kilimo katika mikoa

11 chini ya taasisi za sekta binaf-
si kupitia Mfuko wa Maendeleo
ya Masoko ya Kilimo (AMDT).
Taarifa hiyo ilisema ufa-
dhili huo wa Denmark na Swe-
den unatoa mchango katika
vipaumbele vya serikali ya Tan-
zania katika mageuzi ya sekta
ya kilimo. Kilimo ni mwajiri
mkubwa kwa Tanzania.
Miongoni mwa maeneo am-
bayo ufadhili huo unalenga ni
kuimarisdha upatikanaji wa
mbegu bora, upatikanaji wa
fedha katika mazao husika, hu-
duma za maendeleo ya biasha-
ra na matumizi bora ya kanuni
za kilimo ikiwamo uzimamizi
wa mazao baada ya kuvuna.
Sambamba na hayo, mradi
huo pia utasaidia kuboresha
upatikanaji wa huduma za

ushauri vijijini na uongezaji wa
thamani katika alizeti na mi-
kunde.

Akizungumzia ufadhili huo
jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
AMDT, Charles Ogutu, alisema
mpango huo unatarajia kuinu-
faisha mikoa ya Manyara, Sin-
gida, Dodoma, Morogoro, Aru-
sha, Lindi, Mtwara, Songwe,
Ruvuma, Njombe na Rukwa.

“Ufadhili huu ni kwa ajili ya
msimu wa kilimo wa mwaka
2022/23 na inatarajiwa kuwa
miradi itakayofanya vizuri
kupitia ufadhili huu, itaongeze-
wa ufadhili hadi mwaka 2024.

“Zaidi ya hayo, matumizi sa-
hihi ya hali ya hewa na teknolo-
jia katika kilimo vitaimarishwa
katika sekta zote ikiwa ni jiti-
hada za kupambana na mab-

adiliko ya tabia nchi,” alisema.

Ogutu pia alisisitiza
umuhimu wa ushirikiano kati
ya sekta ya umma na binafsi
kwa ajili ya maendeleo ya kili-
mo Tanzania. Mageuzi ya sasa
ya kidunia yanatoa wito kwa
nchi zinazoendelea na kuibuka
kiuchumi kuunganisha nguvu
na kutumia fursa zinazojitokeza
kwa ajili ya kipato na usalama
wa chakula kutokana na maafa
yanayoyakabili mataifa yakiwa-
mo vita, ukame na changamoto
za masoko.

Serikali ya Tanzania kupitia
Wizara ya Kilimo, imekuwa ikit-
ilia mkazo kwa kuonyesha njia
katika kutenga bajeti kubwa
huku ikiweka wazi vipaumbele
vya kimaendeleo kupitia sekta
ya kilimo.

MKkutano wa
kumuenzi
Maalim Seif
kufanyika
Jumamosi
na Jumapili

Na Elizabeth Zaya

MKUTANO wa pili wa kum-
venzi aliyekuwa Makamu wa
kwanza wa Rais wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar,
Maalim Seif Sharif Hamad,
unatarajiwa kufanyika Oktoba
%2 na 23, mwaka huu, Zanzi-
ar.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa kwenye vyombo
vya habari na Kaimu Ofisa
Mtendaji Mkuu wa taasisi
va Maalim Seif Foundation,
Ismail Jussa Ladhu, mkutano
huo unatarajiwa kufunguliwa
na Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Masoud, na kufungwa
na Makamu Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Bara, Abdulrahman Kinana.

“Mkutano wa kila mwaka
ndiyo tukio kuu katika shu-
ghuli zinazoandaliwa na taasi-
si hii kwa ajili ya kumuenzi
Maalim Seif ikiwa na malengo
va kukuza demokrasia kupitia
majadiliano na diplomasia,
kuendesha programu zinazo-
lenga kujenga na kustawisha
maridhiano, kuishi katika
haki, amani na kuheshimiana,
utatuzi wa migogoro, utenga-
mano baina ya watu na jamii
mbalimbali,” alisema Jussa
akibainisha kuwa maudhui
ya mkutano huo ni elimu na
ukuzaji vipaji, ubunifu na
uwezeshalji.

“Maudhui haya yamech-
aguliwa ili kwenda sambamba
na mjadala wa umma un-
aoendelea kuhusu haja ya
kufanyika mabadiliko katika
mfumo wa elimu Zanzibar
na duniani kwa ujumla kwa
kuhusisha maisha na dira ya
Maalim Seif.

“Mkutano huu utawaleta
pamoja wahusika wakuu
kutoka sekta ya umma na
binafsi ili kuzungumza kuhusu
hali ya elimu ilivyo Zanzibar
hivi sasa, na kwa pamoja
kuainisha fursa zilizopo kati-
ka kuleta maendeleo ya sekta
hii kwa kuangalia uzoefu wa
nyuma na mitindo pamoja na
mifumo ya Kkisiasa iliyothibi-
tika kuwa na manufaa katika
nchi za Afrika na duniani,”
alisema Jussa.

Alisema miongoni mwa wa-
geni mashuhuri walioalikwa
katika mkutano huo ni pamoja
na Waziri wa Elimu wa
zamani wa Zimbabwe, David
Coltart na wasomi mbalimbali
kutoka hapa nchini wakiwamo
Prof. Issa Shivji na Prof. Kitila
Mkumbo.

Waalikwa wengine ni Balozi
mstaafu wa Marekani nchini,
Mark Green na Balozi mstaafu
wa Umoja wa Ulaya (EU),
Roeland Van de Geer ambao
watazungumza katika mkuta-
no huo kwa njia ya mtandao.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TNMC kuwafutia
leseni wauguzi kwa
uzembe ni sahihi

WAUGUZI waliofutiwa leseni na Baraza la Wauguzi na
Ukunga Nchini (TNMC) kwa uzembe uliosababisha
mjamzito kupoteza maisha na mtoto wake, ni hatua
nzuri ya kukomesha uzembe kazini.

Wauguzi hao ni wa Hospitali ya Mkomaindo, wilayani
Masasi mkoani Mtwara.

Hatua iliyofikiwa na baraza hilo imetoka na maelezo
yaliyotolewa na ndugu wa mjamzito aliyefariki na baraza
hilo kuridhishwa na ushahidi huo.

Wauguzi waliofutiwa leseni zao ni Elizabeth Njenga
na Pascal Mnyalu ambao walishtakiwa kwenye baraza
hilo pamoja na wauguzi wengine watatu na madaktari
wawili, wote wa hospitali hiyo kuhusika na uzembe uli-
opoteza maisha ya mjamzito Aisha Romanus.

Wauguzi wengine Joyce Nkane na Tumaini Milanzi
walipewa onyo kali na mwingine Lucia Liababa, alifuti-
wa shtaka lake baada ya kuonekana kutohusika moja
kwa moja na uzembe huo.

Mwenyekiti wa Baraza hilo, Lilian Msele, aliwatia ha-
tiani madaktari wawili wa hospitali hiyo, Amina Mushi
na Hashimu Chiwaya, ambao taarifa zao zitapelekwa
kwenye Baraza la Madaktari ili hatua stahiki zichukuliwe.

Adhabu waliopewa wauguzi hao iwe fundisho kwa
wengine wenye tabia ya kupuuza wagonjwa wanapoku-
wa na uhitaji hasa kwenye jambo la dharura.

Kilio cha wagonjwa wengi, hasa wajawazito ni unyan-
yasaji au kupuuzwa wanapokuwa kwenye hali ya uchun-
gu na kujibiwa lugha zisizostahili au kuachwa wakihan-
gaika wenyewe mpaka wengine kufikia hatua ya watoto
kutoa bila kupata msaada wa muuguzi.

Katika hukumu iliyotolewa na baraza hilo, ilielezwa
kuwa dada wa marehemu Agnes John, alilieleza Baraza
kuwa Novemba mosi, mwaka jana, mdogo wake Aisha,
alishikwa na uchungu wa uzazi na kuamua kumfikisha
zahanati ya Lukuledi na muuguzi wa zahanati hiyo baada
ya kumpima aliwaeleza waende Hospitali ya Wilaya ya
Mkomaindo.

Hata hivyo alipopiga simu hospitali hiyo ya wilaya
wauguzi walimjibu hawakuwa na mafuta ya kutumia
kwenye gari la wagonjwa na kulazimika kukodi bajaji
ambayo pia iliharibika njiani na baada ya matengenezo
walifika saa moja usiku Hospitali ya Mkomaindo.

Agnes alisema baada ya kupokewa mgonjwa wake
hakupata huduma haraka na kuambiwa aondoke jambo
alilolipinga na muda mfupi alimuona mdogo wake aki-
omba msaada kwa wauguzi hao, lakini hawakumjali na
ilipofika usiku wa saa tano akaaga dunia.

Wajumbe wa baraza hilo ambao waliwahoji madaktari
na wauguzi hao walishangazwa na maelezo ya wauguzi
hao kuwa tofauti kiasi cha mjumbe mmoja wa baraza
kukerwa kutokana na maelezo waliyoyawasilisha awali
baada ya kutakiwa kuandika taarifa kutofautiana na wal-
iyokuwa wakiyatoa.

Baraza hilo liliamua wauguzi hao kutotakiwa kufanya
shughuli zozote za kiuguzi kutokana na kukiuka ka-
nuni na viapo vyao walivyokula, pia ililaumu uongozi
wa hospitali hiyo kutokuwa na ufuatiliaji wa watumishi
wake ambao kama ungekuwa mzuri maafa kama hayo
yasingeweza kutokea.

Msajili wa Baraza hilo, aliwataka wananchi kufikisha
malalamiko yao waonapo hawatendewi haki na wauguzi
na madaktari ili wachukue hatua stahiki huku akibaini-
sha kuanza kusikiliza kesi nyingine.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

LEO...

Na Halfam
Chusi

KUNA haja wazazi kupewa elimu juu ya
malezi, ili kupunguza vifo vya wazazi
kuwaua watoto wao kwa kuwapa adha-
bu zisizo stahili au kuwakatili wakiamini
kama wanawaonya.

Matukio mengi ya wazazi kuwapiga
watoto hadi kuwajeruhi kwa kipindi
hiki, yameongezeka hii inawezekana ni
kutokana na baadhi yao kuwa na uele-
wa mdogo namna ya kulea.

Katika matukio hayo, ukitazama ma-
kosa unakuta mtoto wa miaka minne
kadokoa mboga au amevunja glasi au
wakati mwingine kafanya kosa ambalo
pengine halistahili hata adhabu lakini
mtoto anaadhibiwa.

Kupitia hilo, naishauri serikali na wa-
dau wengine wa maendeleo kuanza ku-
toa elimu kwa wazazi juu ya malezi ya
watoto, naamini hii itawaongeza uelewa
katika kujua namna bora ya kumdhibiti
mtoto akifanya kosa kinyume na kipigo.

Au hata kama kosa lake linahitaji ki-
pigo basi wataelekezwa maeneo yapi ni
sahihi kupiga ili yasitokee madhara iki-
wamo kuwapa ulemavu watoto.

Siku chache zilizopita, gazeti Nipashe
limekuwa likiripoti matukio mengi wa-
nayofanyiwa watoto na wazazi wan-
apoadhibiwa, kitu ambacho kinabeba
tafsiri kwamba yawezekana wengi wao
hawana uelewa juu ya kuadhibu na ku-
lea.

Tkumbukwe, kumuadhibu mtoto sio
njia pekee ya kumfunza bali zipo njia
nyingi za kutumia kumfundisha mtoto
anapokuwa amekosea, kinyume na ku-
muadhibu

Mtoto ni mtu anayekariri kitu kwa
haraka zaidi kuliko mtu mzima. Hii ni
kutokana na kutokuwa na mrundikano
wa mambo mengi kichwani kwa hiyo
kupitia hali hiyo inawezekana kabisa
akaelekezwa na akaelewa na kukariri
mapema.

Ni dhahiri kwamba, taasisi nyingi
za kiserikali na binafsi hazijagundua
upande wa pili wa sarafu, kuwa wazazi
wengine wana uelewa mdogo na hivyo

| Elimu ya malezi itolewe kwa wazazi
kuepuka madhzla haya ya kutisha

¢ LaKini,

: katika ku-
: chunguza
. nilibaini

: kuwa hata
. wazazi

: ambao

: wameikuta :
: wameingia :
: kwenye :
: kashfaya
: kuua wa-
: kiadhibu
: watoto :
: baadhiyao :
: niwale :
: ambao

: walizaa
! mapema
¢ katika :
: umri usios- :
: tahiki.

kuunda tume ya kuwapatia elimu kama
ilivyo kwenye mambo ya haki za watoto,
ukatili wa kijinsia, semina za magonjwa
na rushwa ya ngono.

Hivyo, kuna haja ya kuundwa kwa
taasisi mahususi itakayolitazama hilo
ili kuipeleka elimu, hiyo mbali hadi ku-
punguza vifo vya watoto vinavyotokana
na kipigo, kutoka kwa wazazi pale wan-
apowaadhibu.

Hilo linabeba taswira hasi, kutokana
na kile kitendo cha mtoto aliyeadhibiwa
na mama yake huko kwa kudokoa dagaa
na kuiba Sh.250, adhabu hiyo inaweza
kumpa mtoto ulemavu wa kudumu.

Ukiangalia kwa muktadha huo, huoni
sababu ya mama kuwasha moto na
kumchoma mtoto wake mikono ikiwa
ni sehemu ya kumuonya aache wizi.

Lakini, katika kuchunguza nilibaini
kuwa hata wazazi ambao wameikuta
wameingia kwenye kashfa ya kuua wa-
kiadhibu watoto baadhi yao ni wale
ambao walizaa mapema katika umri
usiostahiki.

Hali iliyowasukuma kuingia katika
majukumu ni bila kujua namna kuishi
ndani ya majukumu hayo, mambo kama
haya yameenea sehemu nyingi hasa
uswahilini, unakuta mtoto ana mtoto.
Bila shaka, katika muktadha huo, sio ra-
hisi huyo mwanambke kujua namna bora
ya kulea.

Kwa vyovyote vile, lazima itakuwa to-
fauti tu kwa hiyo ili kukikomboa kizazi
kijacho kwa manufaa ya kutengeneza
taifa bora na kizazi chenye usawa kuna
haja ya kulibeba hili na kulifanyia kazi
kikamilifu.

Ikiwa ni pamoja na kuwaeleza wazazi
adhabu watakazokumbana nazo, pale
watakapobainika na kosa la kuadhibu
mtoto kinyume cha sheria, kwa sababu,
pia wengi wao wanafanya bila kujua nini
madhara yake baadaye.

Likishawakuta, wanaanza kujuta na
wengi hudhani kumwadhibu mtoto,
hakuna kesi hata kama utamwadhibu
kinyume na sheria za nchi zinavyotaka.


THE GUARDIAN LTD
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Raia China mahakamani
madai ya kukutwa na
nyara za serikali

Daktari wa Magonjwa ya Saratani wa Hospitali ya Saratani ya Ocean Road, Dk. Masoud Mwan-
goma (kulia), akimtoa damu mfanyakazi wa kiwanda cha mabati cha ALAF, Adrian Sigalla, wakati
wa semina maalum iliyoandaliwa na kiwanda hicho, kwa ajili ya kuwapima wafanyakazi wake
magonjwa ya saratani jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Wazazi wadaiwa kutisha

watoto wasifaulu mitihani

Na Grace Gurisha

RAIA wa China Yu Bo,
amepandishwa kizim-
bani katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu
akikabiliwa na shtaka

la kukutwa na vipande
81 vya meno ya tembo
na kakakuona wawili
wenye thamani ya Sh.
3,044,130.

Akisoma hati ya
mashtaka, Wakili wa
Serikali Adolf Lema, jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Richard Kabate,
alidai kuwa mshtakiwa
anatuhumiwa kwa mash-
taka mawili yakukutwa
na nyara za serikali.

Alidai, Desemba 30,
2013 katika Bandari ya
Dar es Salaam, mshtak-
iwa huyo alikutwa
na vipande 81 vya meno
ya tembo vyenye thama-

ni ya Sh. 975,076,350.

Ilidaiwa kuwa katika
tarehe na eneo hilo,
mshtakiwa huyo pia
alikutwa na kakakuona
wawili wenye thamani
va Sh. 3, 044,130 mali ya
serikali bila kibali kutoka
kwa Mkurugenzi wa
Wanyamapori.

Hakimu alimweleza
mshtakiwa kwamba
mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza
kesi hiyo na haruhusiwi
kujibu lolote.

Upande wa mashtaka
ulidai upelelezi wa kesi
hiyo haujakamilika na
kuiomba mahakama
ipange tarehe nyingine
va kutajwa.

Hakimu alikubali ombi
hilo na kuipanga Novem-
ba 11, 2022 kwa kutajwa
na kuangalia hatua ya
upelelezi ulipofikia.
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FARM AFRICA
(JOB OPPORTUNITIES)

Na Elizabeth John, NJOMBE

BAADHI ya wazazi wilayani Ma-
kete, mkoani Njombe, wamed-
aiwa kuwatisha watoto wao wan-
aohitimu elimu ya msingi kufanya
vibaya kwenye mitihani kwa ma-
dai wakifaulu wao watafariki du-
nia.

Hayo yalielezwa jana na Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Lupila, Tum-
wanukye Ngakonda, na kukiri
kuwapo kwa wazazi hao baada
yawanafunzi kuhojiwa kutokana
na mabadiliko yao ya kitaaluma
kuelekea wakati wa kufanya miti-
hani wao wa mwisho na kueleza
kushinikizwa kufanya vibaya kwa
kuhofia kuwapoteza wazazi wao.

Alidai wanafunzi wanajifelisha
kutokana na kusongwa na wazazi
kwa kigezo kwamba wakifaulu
watashindwa kuwasomesha ku-
tokana na uchumi mgumu.

“Utafiti tulifanya kwa sababu

KABWELA

kuna baadhi ya watoto unakuta
darasa la kwanza la pili, nne, tano
na sita, pengine na baadhi ya
mitihani ya nyuma ile ya darasa
la saba kabla ya taifa anakua ame-
fanya vizuri, lakini yanapokuja
matokeo ya darasa la saba wa-
nafeli,” alisema Tumwanukye na
kuongeza:

“Kwa sababu ya changamoto
hiyo Wilaya ya Makete tumeji-
wekea mikakati ya kusimamia
ipasavyo elimu kwa kuhakikisha
kila mwanafunzi aliyefaulu anari-
poti shuleni na kuendelea na
masomo ya sekondari.”

Alisema baada ya kugundua
tatizo hilo, wamechukua hatua
ikiwamo kutoa elimu kwa wa-
nafunzi kutokubali kufeli na ka-
tika elimu hiyo wanakutana na
shuhuda mbalimbali, ikiwamo
wazazi kuwaambia watoto wao
kuwa wakifaulu watafariki dunia
au hawatakuwa watoto wao.

Aliwaomba  wafanyabiashara
na wadau wengine wa maende-
leo kutokubali kuwa sehemu ya
kuwatorosha wanafunzi kwa kig-
ezo cha kwenda kuwapa ajira na
badala yake waungane kuhakiki-
sha wanafunzi wanapata elimu.

Naye Ofisa Elimu Kata ya Lu-
pila, Gabriel Sanga, alimuagiza
Mkuu wa Shule ya Sekondari Lu-
pila kufanya tathmini kwa kila ki-
jiji cha kata hiyo wanafunzi wan-
gapi walianza kidato cha kwanza
na wangapi wamehitimu kidato
cha nne.

“Wangapi wamejiunga na
kuhitimu kidato cha sita na kwen-
da chuo kikuu ili wadau wa elimu
wafahamu hali ilivyo, na kama
mambo hayaendi waone chaku-
fanya kwa sababu kata hiyo ni yao
wote hivyo hawategemei kuona

alisema Sanga.

AFANDE , MTAA HUU ONGEZENI
OLINZI KILA USIKU NAIBIWA HAPA
NA MABINTI WAREMBO.

HUOO
SIYO WIZI
MZEE,NI

ODHAIFD
WAKO.

Job Opportunities:

Duty Station:
Duration:
Salary:

(4) Field Associate (Field Officer) and

(2) Monitoring, Evaluation and Learning
(MEL) Associate

Babati/Singida/Dodoma

All positions are full time, fixed term contract
Attractive salary & benefit package

Farm Africa is a leading international NGO specialising in Agriculture,
Natural Resource Management and Market Engagement in Tanzania and
across Eastern Africa.

Farm Africa is currently recruiting for six staff to join our team in the
implementations of current projects in Manyara, Dodoma, Singida and
Morogoro regions at different capacities.

For further details of any of the available positions, please visit our website
at www.farmafrica.org/jobs/jobs.

If you believe you have the skills and experience required for any of the
above positions, please submit a CV (maximum 3 pages) and a covering
letter (maximum 1 page) that explains how you meet the job requirements
and your preferred duty station, to Tanzaniarecruitment@farmafrica.org
by 11:59pm (EAT) on Monday , 31" of October 2022.

Farm Africa is an equal opportunities employer and we welcome
applications from a diverse range of candidates.

UODHAIFU GANI WA KILA
SIKU NA NINA MAJLDKUMUD YA-

FAMILIA!'? [
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sumukuvu bado tishio afya ya binadamu

Na Elizabeth Zaya

MRATIBU wa Mradi wa Kudhibiti
Sumukuvu Tanzania (TANPAC),
Khassim Msuya, ameeleza nam-
na sumukuvu inavyoathiri afya
ya binadamu kwa muda mfupi
na mrefu, huku akitaja ini na figo
kuwa ni miongoni mwa vinavy-
oathiriwa zaidi na sumukuvu
hiyo.

Kwa mujibu wa Msuya, vitu
vingine vinavyoathirika ni mfu-

Precision 8

Balozi wa Comoro nchini, Dk. El Badaoui Fakih, akizungumza na waandishi wa
habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati akilishukuru Shirika la Ndege la Preci-
sion Air, baada ya kuanza kutoa huduma ya usafiri wa ndege kati ya Comoro na
Tanzania kwa wiki mara tatu. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa Shirika hilo, Patrick
Mwanri. PICHA: JUMANNE JUMA

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

1500mi
1000mi

500mi

mo wa fahamu, uwezo wa damu
kuganda na kusababisha kifo.
Athari nyingine alisema ni
pamoja na kupungua kwa kinga
ya mwili na upungufu wa damu.
Msuya alisema athari hizo
hutokea hususani pale mtu an-
apokula kiasi kingi cha sumuku-
vu na kwamba ni hatari kwa
sababu hata baada ya chakula
kupikwa huendelea kubaki na
kuleta athari kwa mtu anayekitu-
mia kwa kipindi cha muda mfupi

= -

au mrefu kulingana na kiwango
cha sumukuvu kilicholiwa.
“Sumukuvu ni hatari kwa saba-
bu inapokuwapo kwenye mazao
au bidhaa huwa haionekani kwa
macho, na huendelea kubaki
hata baada ya chakula kupikwa
au kusindikwa,” alisema Msuya.
“Baada ya mtu kula chakula
hicho, madhara ya kiafya huanza
kujitokeza kwa muda mfupi au
muda mrefu kutegemeana na
kiasi cha sumukuvu kilichopo

kwenye chakula chenye uchafu-
zi kilicholiwa, idadi ya milo, umri
na hali ya kiafya ya mlaji husika.”

Alielezea namna mazao yenye
dalili ya sumukuvu yanavyoone-
kana kuwa ni pamoja kuonye-
sha ukungu, kuvu na harufu ya
uvundo.

Nyingine alisema ni punje
kutengeneza vumbi, kuganda-
mana au kubadilika rangi ku-
toka ya asili na kuwa nyeusi ili-
yochanganyika na kijivu, kijani,

chungwa au njano.

“Na vichochezi vya sumukuvu
kwenye mazao ya chakula ni hali
ya hewa ya jotoridi, unyevunye-
vu, ukame, mafuriko na mvua
zisizotarajiwa wakati mazao yan-
apokaribia kukomaa na wakati
wa kuvuna,” alisema Msuya.

Aliwataka wakulima kuzinga-
tia kanuni bora za uzalishaji wa
mazao ya chakula, ili kuidhibiti
sumukuvu na kuepusha madha-
ra zaidi kwa walaji.

18.9L

Na Beatrice Moses

WADAU wa sekta ya fedha
kutoka benki mbalimbali nchini
na madalali wa soko la fedha
wamekutanishwa kubaini fursa
kwenye Mfuko wa Akiba wa
uwekezaji kiuchumi kwa wa-
Eapchi wa kipato cha chini na
ati.

Uwekezaji huo unasimamiwa
na Watumishi Housing Invest-
ment (WHI) iliyoko chini ya
Ofisi ya Rais Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora.

Mkurugenzi Mtendaji wa
WHI amesema Akiba Fund
ni fursa ya uwekezaji
mkubwa wa pamoja wa
fedha kwa kiwango kido-
g0 cha kuanzia Sh. 10,000
hadi 5,000 hatua ambayo
inampa nafasi mwekezaji
kuimiliki vipande am-
bavyo anaweza kuviuza au
kuendelea kupokea faida kulin-
gana na uwapo wa mfuko huo.

Alisema ni uwekezaji ka-
tika vipande ili kupata mapato
shindani kupitia ukuaji wa mi-
taji na kutengeneza utamaduni
wa kuwekeza katika masoko
ya fedha na mitaji ambayo
yana uhakika wa kipato kwa
mwekezaji.

“Mfuko huu ni salama ume-
thibitishwa na mamlaka ya
mitaji na masoko (CMSA), kwa

.
- Wadau wakutanishwa kubaini
fursa Mfuko wa Akiba

watakaoanza nao kuwekeza
Novemba mosi, mwaka huu
hawatalipa gharama za kuingia
kutakuwa na faida kadhaa za
kujiunga na mfuko huu kubwa ni
kuwekeza kwa uhakika,” alisema.

Dk. Msemwa alisema
wawekezaji wanaokaribishwa ni
wananchi wote wa ndani na nje
ya nchi, unahusisha watu binafsi
na wawekezaji wasio watu bin-
afsi, benki/mashirika, taasisi za
serikali na binafsi.

Mkuu wa Kitengo cha
fedha wa WHI, Pascal
Masawe, alisema malipo
ya mfuko huo yana-
fanywa kwa mfumo wa
“, serikali, mtu anaweza
kUJlunga kupitia simu
na sio rahisi kufanyika
udanganyifu wa aina
yoyote.

Alisema hatua za
uuzaji wa vipande
utafanyika kila siku,
mfuko utatuma taarifa ya mal|po
ya vipande ndani ya saba za
wiki, mapato ya mfuko hatay-
akuwa na kodi ya mapato kwa
wawekezaji.

Akizungumzia usalama wa
uwekezaji huo, Mkuu wa ldara
ya Mtaji na Masoko wa Benki ya
CRDB, Masumai Ahmed (pichani)
ambao ndiyo wasimamizi wa
uwekezaji huo, aliwahakikishia
wananchi Akiba Fund ni mahali
salama kwa uwekezaji.

Na Gurian Adolf, NKASI

MAHAKAMA ya Wilaya
Nkasi mkoani Rukwa,
imemhukumu  kifungo
cha maisha jela mfan-
yabiashara wa mjini
Namanyere, Athanas
Exavery (32), kwa kosa la
kumnajisi mtoto wa kike
wa miaka saba.

Hukumu hiyo iliyotole-
wa jana na Hakimu Mka-
zi Mwandamizi Mfawidhi
wa Mahakama ya Wilaya
ya Nkasi, Denis Luwun-
go, ilisema mtuhumiwa
huyo amekutwa na hatia
kwa kutenda kosa hilo.

Alisema  mahakama

imejiridhisha pasipo sha-
ka na kwamba ni baada
ya upande wa mashtaka
kupeleka mashahidi sita
na vielelezo sita am-
bavyo vilipitiwa na ku-
jiridhisha alitenda kosa
hilo na kustahili kifungo
cha maisha jela.

Awali, upande wa
mashtaka ukiongozwa
na Mwendesha Mash-
taka wa Jeshi la Polisi
Mkaguzi Msaidizi, Denis
Chagike, ulidai mtuhu-
miwa alitenda kosa hilo
Septemba 11 na 12, mwa-
ka huu, kwa kumnajisi
mtoto huyo katika soko
la Majengo mjini Naman-

Jela maisha kwa
kumnayjisi mtoto

yere.

Aidha, Mwendesha
Mashtaka aliiomba ma-
hakama kutoa adhabu
kali kwa mtuhumiwa
huyo ili iwe fundisho
kwa wengine.

Wakili wa mshtakiwa,
Peter Kamyalile, alioom-
ba mahakama impun-
guzie adhabu kwa saba-
bu mtuhumiwa Athanas
Exavery bado ni kijana
na taifa linamhitaji na
anategemewa na familia
yake.

Hakimu alitupilia mba-
li utetezi huo na kumhu-
kumu kifungo cha mai-
sha jela.
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Hakimu apata
udhuru

kesi ya raia
wa Guinea

Na Grace Gurisha

Mavunde ataka mpango
matumizi ya ardhi kujumuisha
mashamba makubwa

Na Munir Shemweta, SHIN-

YANGA

KESI ya kukutwa na vipande 660
vya meno ya ndovu inayomka-
bili mfanyabiashara Ally Angu-
ZUU, raia wa Guinea na wenzake
10 imeshindwa kuendelea na
kusikilizwa kutokana na hakimu
anayeisikiliza kupata udhuru.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Caroline alidai jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Avodia Kyaruzi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu kuwa
kesi ililetwa kwa ajili ya kuen-
delea kusikilizwa, lakini hawaoni
mawakili wa utetezi na kesi
ilipangwa asubuhi.

Pia, alidai kuwa wamepata
taarifa kwamba hakimu husika
anayesikiliza kesi hiyo, Hakimu
Mkazi Mwandamizi Rhoda
Ngimilanga, hayupo na kuomba
tarehe nyingine ya kukutana na
mawakill wa utetezi ili wapange
kesi isikilizwe mfululizo.

Hakimu Kyaruzi aliahirisha
kesi hiyo hadi Oktoba 31, 2022
kwa ajili ya kuendelea kusikili-
ZWa.

Awali, Ofisa wanyamapori
kutoka Wizara ya Maliasili na
Utalii, Kiza Yusuph, alidai kuwa
alibaini vipande 660 vya meno
va tembo vimetokana na kuuawa
kwa tembo 143 wenye thamani
va Sh. bilioni 4.6.

Alifafanua kwamba alibaini
kama vipande hivyo ni meno ya
tembo baada kuchukua kipande
kimoja kimoja kuangalia umbo
lake, rangi za mpangilio zenye
nyeupe, uwazi uliyokuwapo,
uzito na harufu yake, ambayo
aliibaini kutokana na uzoefu
aliyokuwa nao wa miaka zaidi
yva 20.

Pia, alidai aligundua ni
vipande 660 baada ya kuvihesa-
bu na pia alipima uzito kila jino
kwa kutumia mzani aliotumia
ambao ulikuwa ni wa ghala la
serikali na alirekodi uzito wa
kila jino.

Alidai tembo mmoja ana tham-
ani ya Dola za Marekani 15,000,
na kwa kipindi hicho Shilingi ya
kubadilisha ilikuwa 2,171 kwa
dola moja. Tembo 143 thamani
yake ni Sh. 4,656,795,000.

Washtakiwa wengine katika
kesi hiyo ni mfanyabiashara
Victor Mawala, Haruni Abdallah,
Abbas Hassan, Solomoni Mtenya,
Khalfani Kahengele, Ismail Kas-
sa, Juma Buguma, Kassim Saidi,
Peter Nyachiwa, John Buhanza
na Mussa Abdallah, wote wakazi
wa Dar es Salaam.

Katika kesi hiyo, washtakiwa
hao wanakabiliwa na mashtaka
ya kujihusisha na nyara za seri-
kali bila kuwa na kibali kutoka
kwa Mkurugenzi wa wany-
amapori, ambazo ni meno hayo
yenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 4.6.

Washtakiwa hao wanadaiwa
kuwa na mtandao mkubwa wa
uhalifu wa ujangili ambao una-
jihusisha na kuuza na kununua,
kupokea na kuhamisha, kusafiri-
sha nyara za serikali ambazo ni
meno ya tembo.

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Anthony Mavunde, amea-
giza watendaji wa serikali
kuhakikisha maeneo yote
ambayo migogoro ya ardhi
imetatuliwa, yapangiwe mi-
pango ya matumizi ya ardhi
kwa kujumuisha mashamba
makubwa ya kilimo badala ya
kupanga maeneo ya makazi
pekee.

Mavunde alitoa agizo hilo
juzi alipokuwa akizungumza
amidati mkoani Shlnyanga
wakati Kamati ya Mawaziri
Wanane wa Wizara za Kisekta

L P

wanaoshughulikia rnigogoro
975 walipofika eneo hilo.

“Nitoe rai yale maeneo
ambayo migogoro yake ya
matumizi ya ardhi imetatu-
liwa basi iwekewe matumizi
bora ya ardhi ili mashamba
makubwa yasisahaulike na
wakulima wapate maeneo ya
kutosha walime na hatimaye
waisaidie nchi kukuza uchu-
mi wa mtu mmoja mmoja,
kaya na taifa kwa ujumla,”
alisema.

Badala ya maeneo ambayo
utatuzi wake umefanyika
kutengwa kwa ajili ya makazi
peke yake, ni lazima wataal-
amu wasimamie mipango ya
matumizi bora ya ardhi kwa

wahpoﬂka katika eneo hilo, jana. PICHA: WANMM

Mradi maji Mjimpya kukamilika karibuni

Na Mwandishi Wetu

MRADI wa Maji wa Mjimpya
Kata ya Kawawa, Kibaha
mkoani Pwani, unatarajia ku-
kamilika Machi, mwakani
na unatarajiwa kuwanufaisha
zaidi ya wakazi 2,000.

Akizungumza juzi, Meneja
Mkoa Kihuduma DAWASA
Mlandizi, Mhandisi Damson
Mponjoli, alisema  mradi
umegharimu Sh. bilioni moja
na umehusisha uchimbaji na
ulazaji wa mabomba.

“Mabomba yaliyolazwa ni
yenye ukubwa wa inchi nane,
sita na nne kwa umbali wa
Km 26.3,” alisema.

Mhandisi Mponjoli alisema
kukamilika kwa mradi huo
kutamaliza changamoto ya
ukosefu wa huduma ya maji
kwa wananchi wa Kaloleni,
Makazi Mapya, Ngeta, Janga,
Mitimirefu, Mwembe Baraza
na Msongola.

Akizungumza kwa niaba
ya wananchi, Mwenyekiti
wa Serikali ya Mtaa Makazi

kuhakikisha wanaingiza mae-
neo makubwa ya mashamba
ya kilimo.

“Rais Samia Suluhu Hassan
amekuja na mpango wa kuwa
na mashamba makubwa ya
pamoja (block farms) ili ku-
saidia kukuza sekta ya kilimo
kufikia malengo yake ya
kukua kwa asilimia 10 ifikapo
mwaka 2030,” alisema.

Kwa mujibu wa Mavunde,
mashamba hayo makubwa ya
pamoja yatasaidia kurahisi-
sha utoaji wa huduma za uga-
ni kwa wakulima hasa katika
mbinu bora za kilimo cha tija
na usambazaji wa teknolojia
mbalimbali za kilimo ili ku-
saidia kuongeza uzalishaji wa
mazao ya kilimo.

Mapya, Shabani Mwakatogo,
alisema kwa miaka mingi wa-
nanchi wa Mjimpya wameku-
wa wakitumia maji ya chumvi
na waliyapata kwa tabu ku-
toka kwa watu binafsi wali-
ochimba visima.
“Tunaishukuru serikali
kupitia DAWASA kwa kushu-
ghulikia changamoto ya
huduma ya maji na sasa wa-
nanchi wamepata matumaini
makubwa ya huduma hii,”
alisema Mwakatogo.
“Tunakiri kuwa serikali ya

“Serikali ina mpango wa
kuwa na mashamba makub-
wa ya pamoja 10,000 kufikia
mwaka 2030 na kwa sasa
hivi nchi nzima ina jumla
ya mashamba makubwa ya
pamoja zaidi ya 110,” alisisiti-
za.

Kamati ya Mawaziri Wa-
nane wa Wizara za Kisekta iko
katika ziara ya kutembelea
mikoa mbalimbali kwa lengo
la kutoa mrejesho wa Maamu-
zi ya Baraza la Mawaziri kuhu-
siana na utatuzi wa migogoro
ya matumizi ya ardhi katika

Tayarl katika awamu hii ya
pili kamati hiyo imeshatem-
belea mikoa ya Rukwa, Katavi,
Kigoma, Simiyu na Shinyanga.

awamu ya sita inatusikiliza,
Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan anao watend-
aji wanaomsaidia kutatua
changamoto ya huduma DA-
WASA wamesikia kilio chetu
na sasa mradi unatekelezwa
kwa nguvu zote,” aliongeza.

Mradi wa maji wa Makazi
Mapya Mjimpya unatekele-
zwa na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA) kwa
gharama zaidi ya Sh. bilioni
moja.
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Shirika lawaokoa wanafunzi
kupata magonjwa ya mlipuko

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi Nyanhem-
be, Kata ya Kilago Halmashauri ya Manis-
paa ya Kahama, wameondokana na ma-
gonjwa ya mlipuko ikiwamo kipindupindu,
kuhara damu na kuumwa matumbo baada
ya kujengewa vyoo vya kisasa na Shirika
lisilo la kiserikali la World Vision Tanzania.

Aidha, shule hiyo inajumla ya wanafunzi
570 kati ya hao wanafunzi wa kike 301 na
wakiume 269, awali matundu ya vyoo yali-
yokuwa yakitumika ni nane hali ambayo
ilifanya baadhi ya wanafunzi kujisaidia vi-
chakani.

Adha hiyo imetatuliwa kwa shule ku-
jengewa matundu nane ya vyoo kati ya
hayo manne ya wanafunzi wa kiume na
manne pia ya wanafunzi wa kike wakiwa
na miundombinu kwa wanafunzi wenye ul-
emavu na chumba maalumu cha kubadil-
ishia taulo za kike vikiwa na thamani ya Sh.
milioni 39.3.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Mwal-
imu Clement Nelson aliyabainisha hayo
jana wakati wa ziara ya ukaguzi wa miradi

ya maji, elimu na afya iliyotekelezwa na
shirika lisilo la kiserikali la World Vision
Tanzania katika kata za Iyenye na Kilago
kwa kushirikisha viongozi wa Manispaa,
watumishi wa shirika hilo na watendaji wa

Alisema Wanafunzi walikuwa wakiugua
matumbo mara kwa mara na kulazimika
kuomba ruhusa na kwenda nyumbani
kujitibia hali ambayo ilikuwa inawafanya
kukosa masomo yao darasani hususani wa-
toto wa wakike na wale wanafunzi wenye
umri mkubwa hawakuweza kutumia vyoo
kwa kuona aibu.

Nelson alisema, kwa sasa hali hiyo im-
etoweka baada ya kupata msaada wa vyoo
vya kisasa vikiwa na sehemu ya kubadilisha
taulo za kike na wanafunzi hawapati tena
ugonjwa wa kuumwa tumbo na wanahud-
huria masomo yao na wanatarajia kufanya
vema katika mitihani yao ya mwisho.

Awali akitoa taarifa ya ujenzi wa vyoo
hivyo, Mratibu wa mradi wa Iyenze-Kilago
kutoka World Vision Tanzania, Domick
Mbamba, alisema wamejenga matundu
nane ya vyoo katika shule hiyo kwa ajili

ya wanafunzi wa kike na kiume yakiwa na
chumba maalumu ya kubadilishia taulo za
kike vikiwa vimegharimu Sh. milioni 39.3.

Alisema vyoo vya namna hiyo pia wame-
jenga katika shule nane za msingi katika
Kata ya Iyenze na Kilango, shule hizo ni
pamoja na Kawe, Wame, ITlungu, Gilime,
Iyenye, Tulole pamoja na Shule ya Msingi
Isalenge vikiwa na mifumo ya huduma ya
maji.

Akizungumza kwa niaba ya wanafunzi
Agnes Mabula alisema vyoo vilivyokuwapo
vilikuwa havitosherezi mahitaji na wali-
kuwa wakijisaidia kwa awamu hali ambayo
yaliibuka magonjwa ya mlipuka na kusaba-
bisha kukosa masomo ila sasa hali hiyo im-
etoweka baada ya kupata vyoo vya kisasa
na maji.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa ya
Kahama, Robert Kwela, alipongeza shirika
hilo kwa kutekeleza miradi hiyo kama
vipaumbele vya wananchi na kuwataka
wananchi kata hizo kuhakikisha wana-
karabati vyumba vya madarasa chakavu,
ili wanafunzi wapate mazingira mazuri ya
kujisomea.

Naibu Meya wa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, Joseph Rwegasira (wa tatu kulia), akikata utepe kuzindua
kitabu kilichoandaliwa kwa ajili ya kuwajengea watoto uelewa na uwezo wa kujieleza na kupinga ukatili dhidi ya wa-
toto, wakati wa hafla ya kuwaaga wanafunzi wa darasa la saba katika Shule ya Msingi Kilimani, mkoani Dar es Salaam.
PICHA: MAULID MMBAGA

Watakiwa kufuatilia nyendo watoto wao

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imewataka walimu
na wazazi kuwa karibu na wa-
toto na kufuatilia nyendo zao
ili kupinga unyanyasaji dhidi
yao, huku ikiwataka walimu na
wamiliki wa shule kuanzisha
majukwaa huru yatakayosaidia
kuwajengea uelewa, ujasiri wa
kujieleza na kujitambua.

Wito huo ulitolewa juzi
mkoani Dar es Salaam na
Naibu Meya wa Manispaa ya
Kinondoni, Joseph Rwegasira,
wakati akihutubia hafla ya ku-
waaga wanafunzi wanaomali-
za darasa la saba katika Shule
ya Msingi Kilimani.

Alisema katika utafiti wal-
ioufanya kwa watoto wach-
ache walifanikiwa kubaini
mambo yanayosikitisha
ambayo walidai kuwa yana-

fanyika mazingira ya shuleni,
ambapo alitoa wito kwa wa-
zazi kuwalea watoto vizuri na
kutambua mienendo yao, ili
miaka ijayo wawe na watoto
imara na wenye faida na tija
kwa taifa.

“Ili vijana hawa wawe bora
na wazuri katika taifa letu wa-
nahitaji malezi bora, na malezi
bora yanaanzia nyumbani na
shuleni kwa sababu ndiyo se-
hemu ambazo wanakuwapo
kwa muda mwingi, unaweza
kukuta mwalimu anaijua tabia
ya mtoto vizuri kuliko mzazi,”
alisema na kuongeza:

“Serikali inawahimiza wal-
imu pamoja na wamiliki wa
shule wahakikishe kwamba
vijana wetu wanapata malezi
bora katika mazingira yao ya
shule, juzi Wizara ya Maende-
leo ya Jamii ilizindua kampeni

ya kupiga vita unyanyasaji wa
kijinsia na ukatili kwa watoto,”
alisema Rwegasira.

Aliongeza kuwa kuna tafiti
nyingi zimefanyika zinaonye-
sha kwamba ukatili mwingi
kwa watoto unafanyika katika
sehemu za shule na kwenye
ngazi ya familia, hivyo ali-
sisitiza walimu na walezi ku-
wafanya watoto hao marafiki
ili waweze kuwaeleza yale ya-
nayowasibu.

Aidha, alieleza kuwa suala
la unyanyasaji kwa watoto
na ukatili wa kijinsia serikali
inaliangalia kwa jicho la tatu,
huku akitoa rai kwa uongozi
wa shule kuweka utaratibu wa
kuwa na makongamano ya ku-
wawezesha watoto kujielezea
ili waweze kujitambua wao ni
nani.

“Tunawashukuru sana Kili-

mani wakiwa kama wadau
wetu na serikali tunaahidi ku-
toa ushirikiano wa aina yoyote
na kuhakikisha wao pamoja
na taifa kwa ujumla tunafikia
malengo yetu ya kupata vijana
imara na watakaolisaidia taifa
letu kupiga hatua,” alisema
Rwegasira.

Mwalimu Mkuu Msaidizi
katika Shule ya Msingi ya Kili-
mani, Neema Charles, alisema
shule hiyo inakuza vipaji vya
wanafunzi ili waweze kujiajiri
baadaye.

“Sisi  Kilimani tunawalea
watoto kuanzia miaka miwili,
tunawaona na vipaji vyao
tangia wakiwa wadogo tu-
navigundua mapema, hivyo
tunaviendeleza tukiwa na im-
ani kubwa kwamba mbeleni
vitakuja kuwasaidia,” alisema
Neema.

Balozi Mlima
aeleza manufaa
ushirikiano
Tanzania,
Uganda

Na Maulid Mmbaga

BALOZI wa Tanzania nchini
Uganda, Dk. Aziz Mlima, amesema
ushirikiano wa nchi hizo umesaidia
ukuaji wa nyanja za kisiasa, kiu-
chumi na kijamii.

Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki kwa
njia ya mtandao, alisema kuna ma-
jukwaa mawili ambayo ni tume ya
ushirikiano wa pamoja kati ya nchi
hizo mbili ambayo hutatua mata-
tizo mbalimbali ya kisiasa, uchumi,
ulinzi na usalama na vikwazo
visivyo vya kiforodha.

Jingine ni |la biashara lililoan-
zishwa mwaka mwaka 2019, kwa
dhumuni la kuwaleta pamoja
wafanyabiashara wa Tanzania na
Uganda kushirikiana na kujadiliana
maoni mbalimbali, vikwazo na ma-
tatizo yanajitokeza katika biashara
na kuyapatia ufumbuzi.

“Kupitia majukwaa hayo
tumeweza kutatua na kuimarisha
ushirikiano wetu, kukuza fursa
za kiuchumi, biashara na ujirani
mwema Katika nchi zetu mbili, pia
kwa miaka mitatu iliyopita kati ya
Tanzania na Uganda kumekuwa wa
ongezeko la ukuwaji wa biashara,”
alisema na kuongeza:

“Bidhaa tunazouziana kati ya
nchi zote mbili karibu zinafanana,
ikiwamo madini ya chuma, ya
dhahabu, mafuta za plastiki na sa-
maki, lakini kubwa ni biashara ya
mchele ambayo inathamani kubwa
kwa watu wa Uganda, hii ni fursa
nzuri kwa Watanzania kwasababu
unapokuja hapa unapendwa.”

Aliongeza kuwa Tanzania na
Uganda wanashirikiana pia katika
miradi mikubwa ikiwamo bomba
la mafuta ghafi lenye urefu wa
kilamita 1442 na kwamba kwa
zaidi ya asilimia 80 litapita nchini,
huku akieleza kuwa fursa kubwa
ya mradi huo iko nchini.

Aidha, alikanusha taarifa zilizo-
tolewa na wabunge wa Umoja wa
Ulaya kupinga mradi huo kwamba
haukuzingatia utunzaji wa maz-
{fnc:%lra na wananchi hawakulipwa

idia

Alisema wabunge hao hawakuwa
na taarifa za kutosha juu ya mradi
wa bomba hilo la mafuta ghafi,
na kwamba walikuwa na ajenda
tofauti ya kutaka kuwachelew-
esha, huku akieleza kuwa wote
walioguswa na mradi wamepatiwa
stahiki zao, na maeneo ya hifadhi
za wanyama ziko salama.

Balozi Mlima alisema ushirikiano
mwingine baina ya nchi hizo ni
reli ambayo itatumika kusafirisha
mizigo mbalimbali, na kwamba
kutaisaidia kukuza Bandari ya Dar
es Salaam.

Pia alisema reli ya kati na SGR
utatoa uhakika wa usafirishaji wa
mizigo ya biashara.

Aidha, alisema serikali iko katika
mazungumzo ya kuwa na mradi
wa bomba la gesi litakalotoka
Mtwara kwenda Uganda ambao
utanufaisha nchi hizo kiuchumi.

Ushirikiano mwingine ni uzal-
ishaji na ufuaji wa umeme wa
megawati 14, akieleza kuwa
makubaliano vao Kati ya hizo saba
zitakuwa za Tanzania na zingine
za Uganda.
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RC Mongela
awataka
kuchangamkia
fursa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Mkoa Arusha, John Mon-
gela, amewaita WaJasmamah wilaya
za pembezoni kuchangamkia fursa
za uboreshaji wa bidhaa zao na
kuinua uchumi wa familia na nchi
kwa ujumla, baada ya kukutana na
wataalamu wa viwanda vidogo, kati
na vikubwa.

Wajasiriamali hao watanufaika na
fursa hiyo, wakati wa maonyesho
va Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SID0), Kanda ya Kaskazini,
yanayotarajiwa kuanza Oktoba 19
hadi 25 mwaka huu katika Viwanja
vya Kumbukumbu ya Azimio la
Arusha.

Alisema maonyesho hayo ni fursa
kwa wajasiriamali, sababu wameta-
kutana na wataalamu wa viwanda
vidogo, kati na vikubwa.

“Sekta hii ya viwanda vidogo
inatoa ajira nyingi rasmi, kuliko
nyingine na ndilo eneo linaloweza
kutoa ajira kwa vijana, wanawake,”
alisema.

Mongela, alisema katika mao-
nyesho hayo, wanatarajia kuwa na
washiriki zaidi ya 200 na wazoefu
wa uanzishaji wa viwanda vidogo,
kati na vikubwa pamoja na taasisi
za kifedha na benki, ambao wata-
toa elimu kwa wanaotaka kuingia
kwenye ujasiriamali.

Alisema uchumi wa nchi nyingi
zinazoendelea na zilizoendelea
zinategemea viwanda na hiyo ni
fursa kwa vijana kujikuta kwenye
sekta hiyo ili kujiajiri na kujipatia
kipato.

Kwa mujibu wa Mongela, bidhaa
zitakazoonyeshwa ni za usindi-
kaji wa vyakula, ngozi, sabuni na
nyingine.

Meneja wa SIDO Mkoa wa Arusha,
Jalphary Donge, alisema maonye-
sho hayo yatafunguliwa na Naibu
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe na kaulimbiu ya
mwaka huu ni “Pamoja tujenge
|\/|wa3,nda kwa uchumi na ajira ende-
evu".

Sekta hii ya viwanda vido-
go inatoa ajira nyingi rasmi,
kuliko nyingine na ndilo
eneo linaloweza kutoa ajira
kwa vijana, wanawake.

Wakulima wafurahia ‘bima
pima’ kukabiliana ukame

Na Cynthia Mwilolezi, HAI

AKULIMA wa mabhi-
ndi wa Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro,
wamemweleza Malkia
wa Uholanzi, Maxima kuwa bima ya
mazao ya bima pima inayotolewa
na Taasisi ya Kutengeneza Bima ya
Mazao na Mifugo (ACRE Afrika), im-
ewasaidia kukabiliana na athari zina-
zotokana na majanga ya ukame.

Aidha, wameeleza mfumo wa
‘bima pima’ umewaunganisha na
kampuni ya mbegu ya SeedCo am-
bayo imewawezesha kuongeza uzal-
ishaji kutoka gunia nne hadi tano
kwa ekari moja mpaka wastani wa
kati ya gunia 25 na 40 kwa eneo hilo.

Wakulima hao waliyasema hayo
jana wakati Malkia Maxima al-
ipokuwa akitembelea maonyesho
yaliyoandaliwa kwenye chama cha
msingi cha ushirika cha Uduru Ma-
koa kilichoko kata ya Machame
Kaskazini wilayani humo.

Walisema kabla ya ACRE Afrika
kuanza kutekeleza mradi wa kutoa
bima ya kilimo na kuwaunganisha na
kampuni hiyo ya mbegu, walikuwa
wakitumia debe moja kupanda ekari
moja ya shamba ambayo mavuno
yake yalikuwa hafifu.

“Kwa sasa tunapanda mifuko

Nimewahi
kupata
malipo ya
bima ya Sh.
120,000,
mimi nimeo-
na faida ya
huu mradi
kwa sababu
hizo fedha
nilitumiwa
Kwenye
simu yangu
wakati wa
maandalizi
yamsimu
mwingine
wa kilimo.

minne ya mbegu ya mahindi ya
kilo moja moja kutoka kampuni ya
SeedCo, kama mvua ziko za kutosha
na ukifuata kanuni bora za kilimo
unaweza kuvuna mpaka gunia 40
kwenye ekari moja.

Lakini kukiwa na majanga un-
aweza kupata walau gunia 25 kwe-
nye ekari moja,” alisema mmoja wa
wakulima hao wakati akitoa mael-
ezo kwa Malkia Maxima.

Kwa upande wake, Malkia Maxi-
ma alieleza kuridhishwa na namna
mfumo huo wa bima ya kidigitali
ya ‘bima pima’ ulivyowawezesha
wakulima kupata fidia ya mazao ku-
tokana na janga la ukame.

Kwenye majadiliano hayo, Mkuli-
ma mhamasishaji, Cleopa Mushi,
ambaye ameajiriwa na kampuni
ya ACRE Afrika kwa ajili ya kuha-
masisha wakulima kununua vocha
(bima) ili kukabiliana na majanga ya
ukame na uhaba wa mvua alisema
msimu ujao yeye na wakulima wen-
zake wamejipanga kununua vocha
nyingi zaidi kwa kuwa wameona
mafanikio yake.

“Nimewahi kupata malipo ya
bima ya Sh. 120,000, mimi nimeona
faida ya huu mradi kwa sababu hizo
fedha nilitumiwa kwenye simu yan-
gu wakati wa maandalizi ya msimu
mwingine wa kilimo.

Irene Ndenshao alisema ali-
nunua vocha moja ambayo inauzwa
Sh. 1000 kwa hofu kuwa huenda
anaweza kutapeliwa na baada ya
msimu kuisha mavuno hayakuwa
mazuri.

Akimkaribisha Malkia kuzun-
gumza na wakulima hao, Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Acre Afrika,
nchini Tanzania, Chrisopher Mazali,
alisema kuwa wanatekeleza mpango
wa kutengeneza bima hiyo ya kidigi-
tali hapa nchini kuanzia mwaka 2015
ambapo wameanza na mikoa ya kili-
manjaro na Arusha.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Mbegu ya SeedCo, Kanda ya Afrika
Mashariki, Clive Mugadza, alisema
wamejikita kuzalisha mbegu zina-
zohimili changamoto za tabianchi
na kuwawezesha wakulima kupata
mavuno mengi na bora.

Meneja wa CRDB Kanda ya Kaska-
zini, Chiku Issa, alisema benki yao
inaongoza kwa kutoa mikopo ya
kilimo nchini kwa kutoa asilimia 43
ya mikopo yote iliyotolewa.

Alisema hiyo inatokana na benki
hiyo kuwajali wananchi kwa kuwa
zaidi ya asilimia 70 ya Watanzania ni
wakulima na inaunga mkono juhu-
di za serikali kuwainua wananchi
kiuchumi kupitia mikopo hiyo ya
kilimo.

LE

Mkurugenzi Mtendaji vva Shirika la Foundation for Civil Society (FCS), Francis Kiwanga (katikati), akizungumza na

waandishi wa habari,

ijini Dar es Salaam jana, kuhusu Wiki ya Asasi za Kiraia itakayofanyika mkoani Arusha kuanzia

Oktoba 24-28 mwaka huu Kushoto ni Mkurugen2| Mkazi Norwegian Church Aid Actalliace (NCA), Berte Ulveseter na

Mkuu wa Kitengo cha Sekta ya Umma cha Benki ya Stanbic, Doreen Dominic. PICHA: MIRAJI MSALA

Waonya matumizi vyakula vyenye viambata sumu

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WATAALAMU wa lishe katika
Mkoa wa Arusha, wameonya
kuhusu matumizi makubwa ya vy-
akula sokoni, ambavyo havikidhi
ubora na kuzalishwa vikiwa na vi-
ambata vya sumu kuvu.

Wameshauri wakulima na wa-
fanyabiashara wa bidhaa lishe, ku-
fanya uzalishaji wa vyakula bora
wenye lishe bora na vinavyokidhi
afya ya mwananchi baada ya uzal-
ishaji.

Ofisa Lishe wa mkoa huo, Rose

Mauya, akizungumza na wadau
mbalimbali wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Chakula Duniani,
alisema iko haja kwa wakulima
wa Tanzania kwa sasa, kujali zaidi
ulaji wa mwananchi.

“Fanyeni  uzalishaji unaoto-
sheleza pamoja na wenye kuleta
chakula ambacho kina lishe na
virutubisho. Hivi sasa kumekuwa
na uhaba wa chakula kwa kuwa
chakula kingi kinachozalishwa ki-
meelekezwa kwenye masoko tu,”
alisema.

“Tunajua kwamba siku zinavy-

ozidi kwenda tunaongezeka, wa-
toto wanakua na wengine wapo
shuleni. Ni vyema wakulima wa-
napozalisha wakumbuke kurudi
kwenye jadi zetu za kuzalisha vy-
akula kwa ajili ya biashara pamoja
na vyakula vya familia zetu.

“Tunaona kuna wimbi kubwa
sasa, watoto wanapata shida ka-
tika lishe. Tujiulize wanapata
shida kwa nini? Ni aina ya vyakula
tunavyovizalisha? Je, ni utumiaji
au matumizi sahihi ya vyakula ha-
wayafatwi?”

Mkoa wa Arusha kwa sasa uko

na wastani wa asilimia 25 ya hali
ya lishe, licha ya kuendelea kuima-
rika kutokana na tatizo kubwa la
udumavu lililokuwa linasumbua.

Katika maadhimisho hayo, Me-
neja wa Kanda ya Kati wa Benki
ya Maendeleo ya Kilimo (TADB),
Voda’s Mwanakatwe, alisema
walianzishwa na serikali kuhakiki-
sha kuna utoshelevu wa chakula,
pamoja na kuhakikisha sekta ya
kilimo inakua kutoka kwenye kili-
mo cha kujikimu kwenda kwenye
cha biashara.

Alisema malengo ya kuanzishwa

yakiwa ni kuhakikisha uzalishaji
unaongezeka na unakuwa na tija
pamoja na kuhakikisha kwamba
kunakuwa na upungufu wa upote-
vu wa mazao baada ya mavuno,
ripoti zinaonyesha chakula kina-
potea kati ya asilimia 10 hadi 30.

“Moja ya maeneo ambayo tu-
nahakikisha yanakuwa na tija
ni kwenye uhifadhi wa chakula,
pamoja na hilo pia tumekuwa tu-
nahakikisha kwamba tunawekeza
zaidi kwenye kuongeza thamani
kwenye mazao,” alisema Mwa-
nakatwe.
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Afariki dunia kwa kunywa

pombe kupita kiasi

Na Steve William, LUSHOTO

KAZI wa Bumbuli wilayani

Lushoto, mkoani Tanga, Za-  Hili lina-
horo Athumani (40), ame- tokanana
fariki dunia baada ya kuny- kuwapo
wa pombe kupita kiasi. kwa baadhi
Kamanda wa Polisi mkoani Tanga, Wanafunzi
Henry Mwaibambe, alisema tukio hilo wenye
s e . maadili
lilitokea katika Kijiji cha Mgome, wilay- maba
X : . . ya,
ani Muheza alikokuwa akifanya kazi ya ambayo
kibarua cha kuchunga mbuzi. yanaweza
Alisema mchungaji huyo wa mifugo kuleta
alifariki dunia usiku baada ya mtoto madhara
mwenye baa aliyokuwa anakunywa kwa wa-
Athumani, kumkuta akiwa amelala nafunzi
wakati akienda shuleni. wengine.

o/

Alisema  alipomwamsha bila
mafanikio, alimwita baba yake na
kuomba msaada kwa majirani.

Alisema mmoja wa majirani
zake, Samwel Semgalawe, alimtam-
bua marehemu na walitoa taarifa
cha Mgome, Rashidi Baki, ambaye
aliandika barua ya kwenda kutoa
ripoti polisi.

Daktari Frank Gratian, kutoka

Hospitali Teule Muheza alipou-
chunguza mwili wa marehemu,
aligundua kuwa alikunywa pombe
nyingi bila kula chakula na kusaba-
bisha kutapika na hatimaye kukosa
pumzi na kukutwa na umauti.

Kaimu Mkuu wa Upelelezi wa
Polisi Wilaya ya Muheza, Teodori
Njawa, aliyefika eneo la tukio, alise-
ma mtu huyo alikunywa pombe
kupita kiasi.

Mkuu wa upelelezi wilaya ya
Muheza na Kaimu OCD Charles
kuweka mfumo wa ulinzi shirikishi
ili wanapomuona mtu ameingia ki-
jijini haeleweki watoe taarifa polisi.

Aliwaonya  wananchi wana-
pomkamata mtuhumiwa wasi-
chukue sheria mkononi badala
yake wampeleke kituo cha polisi
ili abanwe na kutaja mtandao wa
wenzake.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu (kushoto), akikabidhi mkataba wa lishe kwa Mkuu wa Wilaya ya Same,

Edward Mpogolo, katika hafla ya utiaji saini mkoani humo jana. Kulia ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya wilaya hiyo,

Anastacia Tutuba. PICHA: MARY MOSHA

Wapendekeza
kundi la
wanaume
kuingizwa
mikopo ya
uwezeshaji

Na Anjela Mhando, HA|

JUMUIYA ya Maridhiano ya
Mkoa wa Kilimanjaro, imeishauri
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), ku-
pendekeza na kupeleka bungeni,
mabadiliko ya sheria ya mikopo
ya uwezeshaji kiuchumi makundi
maalum ili kuongeza kundi la
wanaume ambalo limeachwa.

Katika sheria ya sasa, makundi
maalum yanayonufaika na
mikopo ya asilimia 10 isiyo na
riba inayotolewa na halmashauri
za wilaya, miji, manispaa na ma-
jiji ni wanawake, vijana na jamii
ya watu wenye ulemavu.

Hoja hiyo ilielekezwa jana
TAMISEMI na Makamu Mwe-
nyekiti wa Jumuiya hiyo, Salma
Kabwa, wakati wa kikao kazi
chake.

“Wanaume kukosa mikopo
hii, kumesababisha washindwe
kupiga hatua za kimaendeleo
kwenye familia zao, jambo
ambalo limefanya wadharauliwe
na familia zao na hata jamii,”
alisema.

Mwenyekiti wa Jumuhiya
hiyo mkoani Kilimanjaro, Jonnes
Mola, alisema maridhiano Tan-
zania ni Shirika linalofanya kazi
kushirikiana na serikali, wana-
siasa na viongozi wa dini, kazi
yao ni kutoa upatanishi ambao
unaweza kuleta umoja wa dini,
kijamii na kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Juma
Irando, alisema atashirikiana na
jumuiya hiyo kwa lengo la kuleta
maendeleo ndani ya wilaya hiyo.

Wanaume kukosa mikopo
hii, kumesababisha
washindwe kupiga hatua
za kimaendeleo kwenye
familia zao, jambo am-
balo limefanya wadha-
rauvliwe na familia zao.

Wananchi wachoshwa uuzaji dawa za kulevya mitaani

Na Mary Mosha, HAI

cha Uraa, Kata ya Masama Uroki,
wamechoshwa na vitendo vya
uuzaji gongo, mirungi na bangi,
huku wakiwatuhumu viongozi
cho biashara hiyo.

Viongozi hao wanatuhumiwa
kupokea fedha ili kutowabughu-
dhi na kutowachukulia hatua
watuhumiwa hao.

Wananchi hao walifichua siri
hiyo jana, baada ya kukutana na
wanahabari kuelezea kero hiyo.

Harrison  Nnko, alisema

kumekuwapo na matukio ya-
nayofanyika hadharani licha ya
kuwa ni kinyume na sheria na
taratibu za nchi.

“Tunaomba serikali ya mkoa
kuangalia namna ya kutatua
tatizo hili kwa sasa limekuwa
ya uhalifu yanazidi kushika kasi,
tunapowashika  watuhumiwa
na kuwapeleka kituo cha polisi
Bomangombe kabla haujafika
nyumbani wameachiwa.

“Hii inatukatisha tamaa, wa-
toto wetu wanaangamia, inase-
mekana kila kiongozi ana mgao
wake, tunaomba serikali ichuk-

ue hatua kwanza kutuondolea
hawa viongozi kwa kuwachuku-
lia hatua na baada ya hapo ku-
fanya operesheni ya siri na ya
wazi kuhakikisha tatizo hili li-
natokomezwa,” alisema Edna
Muro.

Alipoulizwa kuhusu tuhuma

chake.

“Wapo wengi na wanafan-
yabiashara hizo, lakini tu-
napowakamata na kuwapeleka
vituo vya polisi kabla haujafika
nyumbani, wameachiwa na wa-

nakuja kukufanyia fujo, tume-
choka na tumekata tamaa na
ili kuokoa maisha yetu tunany-
amaza tuu,” alisema.

Aidha, akizungumzia ma-
dai hayo, Mkuu Mkoa wa
Kilimanjaro, Nurdin Babu,
alisema kwa sasa matatizo
inaonekana baadhi ya vion-
gozi wa ngazi hizo hawawa-
jibiki ipasavyo.

“Nimepokea taarifa

katika

kuna maeneo, mirungi, bangi
na gongo zinauzwa hadharani

vitongoji wanatuhumiwa kush-
irikiana na hao vijana.

“Nimewaagiza wakuu wa
wilaya wote pamoja na Jeshi
la Polisi, wafanye operesheni
maalamu kuwakamata na kuwa-
chukulia hatua watu wote wa-
naofanya hiyo biashara pamoja
wanaoshirikiana nao.

“Haiwezekani watu hawa wa-
nafanya biashara hiyo na vion-
gozi katika maeneo hayo wapo
na wanatizama. Kila mmoja
anajua madhara ya dawa za
kulevya, hatutamvumilia kion-
gozi atakayeendelea kutajwa juu
ya mambo haya.”
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Dawa mwarobaini ilivyo tiba
bora vya nywele, usalama afya

Na DK. Mussa Zaganzi

NAJULIKANA  mwarobaini

ni dawa nzuri ya asili, ikiwa

na faida kadhaa kiafya. Eneo

mojawapo inatajwa ni katika
kutunza nywele za mtu.

Ni nyenzo inayokabili bakteria,
ikiwa na sifa ya kitabibu ‘anti-bak-
teria’, hata ikasababisha kwenda
moja kwenye wadudu walipo
na kupambana nao vyema, ma-
gonjwa nyemelezi ya kichwa, vi-
levile vidonda na kuwashwa.

Mwarobaini unachangia kuon-
doa athari (infections) mbalimba-
li kwenye kichwa, kama zilikuwe-
po, pia inalinda ngozi ya kichwa
isipate athari, hata kama bado
haijafikwa na madhara hayo.

Tiba hiyo inachangia nywele
kukua kirahisi na kwa haraka
zaidi, hata kama nywele hizo
awali hazikuwa zinaongezeka na
hata kama hazikui vizuri, kitaal-
amu inashauriwa mtu kutumia
muarobaini kila mara, daima ma-
tokeo yatashuhudiwa ya nyewele
kukua.

Mtu anaweza kupaka kwenye
sehemu ya juu pekee au kwenye
nywele zote, ikiwa na viini vya
kutosha kunakishi nywele za mtu
vyema.

Katika uhalisia wake,
mwarobaini una harufu kali ki-
dogo, hivyo kulingana na jinsi
mtu anaweza kuchagua namna ya
kuitumia.

NAMNA YA TIBA

Mba au kitaalamu ‘Dandruff”
ni tatizo la kawaida la nywele na
linaweza kuendelea kujirudia. La-
kini, muhimu ni kwa mwarobaini

Sehemu ya maji ya mwarobaini na nywele katika picha tofauti. PICHA: MTANDAO.

unaweza kusaidia mengi. Dhana
potofu ni kwamba, mba husaba-

bishwa na ukosefu wa usafi na
inaweza kusababisha aibu ya ki-

jamii kwa wengi.
Ingawa matibabu mengi ya

Unaujua ugonjwa
» Usonji, uhusiano
M ELCHEEWEEL

kwa mtoto?

L YR
Ukurasa 16

mba yanapatikana, njia mbadala
ya asili yanaweza kuwa bidhaa
za mwarobaini, bado unajulikana
kupambana na mba kwa kuwa
una sifa kuu za antimicrobial.

Mara nyingi, hutumiwa katika
tiba nyingi za nyumbani kuondoa
mba inayosumbua na kukuza afya
ya ngozi (scalp) ya kichwa na ny-
wele.

Mwarobaini na bidhaa zake,
zimetumika sana katika dawa za
kale. Mmea huo ni nguvu ya ku-
zuia uchochezi unaoweza kusaid-
ia kutibu mba.

Katika sehemu mbalimbali za
mmea huo ni pamoja na gome
lake, zimejaa viambato vya kuzuia
ukungu vinavyoweza kuzuia mba
kujirudia na kuweka kichwa cha
mtu kikiwa safi na chenye lishe.

KIPIMO KIKOJE?

Mtumiaji anaambiwa anataki-
wa apate malighafi ya majani ya
mwarobaini yanayotosha viganja
viwili na lita moja ya maji safi.

Baada ya hapo, maji hayo ya-
chemshwe na kisha inaondolewa
kutoka kwenye moto. Baada ya
hapo, majani ya mwarobaini kwe-
nye maji na mchanganyiko huo
unaachwa ukae usiku kucha.

Asububhi ikifika, mtu anatakiwa
kuosha nywele zake vizuri na maji
hayo. Matokeo yake ni kwamba
itapunguza mara moja kuwashwa
na usumbufu unaosababishwa na
mba.

Dawa hiyo ikitumiwa mara
mbili hadi tatu kwa wiki, ni tiba
kamili kwa mtu kuondokana na
tatizo kabisa katika nywele na
ngozi yake.

Muhimu, ni kwa mtumiaji
kujenga utamaduni wa kupata
ushauri wa utunzaji nywele toka
kwa wataalamu.

. Mwandishi mbaye ni
mtaalamu bingwa wa ngozi,
anapatikana kwa simu: +255
713039875.
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Na Beatrice Shayo

TUMIAJI kuni na mkaa,

kimsingi ni nishati chafu,

moshi wake unatajwa

kuwa na sumu inayom-
sababisha mtu kuugua magonjwa
ya mfumo wa hewa, kupata sara-
tani ya koo na hata kufariki.

Takribani watu 33,000 hadi
45,000 hupoteza maisha kila mwa-
ka nchini, kutokana na magonjwa
yanayotokana na nishati chafu za
kupika zinazotumiwa nyumbani,
ikiwemo kuni na mkaa.

Asilimia 72 ya nishati inayozal-
ishwa Tanzania, inatajwa kutumika
majumbani. Pia, asilimia 63.5 ya
kaya zote hutumia kuni kupika na
asilimia 26.2 hutumia mkaa.

Vilevile, inaelezwa kuwa sehemu
iliyobaki inajumuisha asilimia 5.1 ya
kaya zinazotumia gesi za mitungi,
huku asilimia tatu ni ya umeme;
asilimia 2.2 ni ya nishati nyinginezo.

NENO LA DAKTARI

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Mapafu katika Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH), Pauline Chale,
anasema wamekuwa wakiwahu-
dumia wagonjwa waliopata athari
za matumizi ya kuni na mkaa.

Anasema, kuna wanaotumia
kinyesi cha wanyama na mabaki
ya mimea kupikia, mfano kwa
watu wanaotoka mkoa wa Kigoma
wanatumia mabaki ya mawese wa-
napochuja mafuta. Ni mabaki wa-
nayotumia kuwashia moto na hata
vifuu, hutumia kutoa moshi mkali.

Dk. Chale Pauline anasema, ni
moshi wenye athari kubwa katika
mazingira na kwa afya ya binad-
amu, akiufafanua: “Ule moshi un-
aotoka utauona kwa macho kama
wa kawaida, kitaalamu unaingiza
kemikali 200 ambazo ni hatari kwa
afya.”

Anasema, kuna chembe ndogo
zenye uwezo wa kuingia katika
mfumo wa kupumua na mtu an-
apovuta na moshi, unaingia moja
kwa moja katika mapafu na kuna
madhara kiafya.

Anasema, mwilini binadamu ana
ulinzi wa kuzaliwa, ambao mtu an-
apokuwa anapumua, anakuwa na
kinga katika mfumo wa hewa.

“Ukiangalia kuna watu wengine
wana vinyweleo puani. Vile vina
kazi maalumu katika ulinzi wa njia
ya kupumua. Kazi yake ni kuzuia
vumbi. Huwa inazunguka kama fa-
gio kutoa vumbi nje,” anasema.

Anasema sumu hiyo inapoingia,
huenda moja kwa moja kuua ulinzi
uliopo dhidi ya magonjwa ya ma-
pafu, hivyo pale ulinzi huo unapok-
ufa, inakuwa rahisi kwa mtu kupata
maambukizi. Hapo anataja idadi ya
vifo vya watu kutokana na hali hiyo
nchini ni kati ya watu 30,000 hadi
45,000 kwa mwaka.

“Ukiangalia hili tatizo ulimwen-

Mazingira yanayochangia mtumiaji kudhurika kiafya na moshi.

guni watu wanakuwa na shida,
mtu anaishi kwa muda mrefu na
matatizo na haya magonjwa yapo
katika vifungo tofauti. Kuna haya
magonjwa ya papo kwa hapo na
yale ambayo yanakaa kwa muda
mrefu,” anasema

Anarejea wagonjwa walio nayo,
tatizo wanalikuta kwa wingi kwa
kinamama, kwa kuwa wao hutumia
muda mrefu kupika, hali kadhalika
watoto wadogo walio katika umri
chini ya miaka mitano.

Dk. Pauline anaeleza madhara

yake ni kwamba, watu huanza ku-
washwa macho, ikiwa ni matokeo
ya sumu anayopata akiwa katika
mazingira ya kutumia nishati isiyo
salama.

“Utakuta mtu anawashwa ji-
cho hadi linakuwa jekundu. Huko
Kanda ya Ziwa, wakiona mtu yupo
hivyo wanamuita mchawi, wakati
amepata madhara kupitia moshi au
utamsikia mama anasema ‘sioni’.

“Hii ni kwa sababu ile sumu in-
afyonza katika jicho, inakwenda
kuharibu ule ute wa lenzi, hivyo

mtu anaanza kupoteza kuona na
mwisho wa siku anapata shida ka-
tika kuona,”anaeleza.

Pia, katika hilo anafafanua
kwamba, kwenye mfumo wa hewa
pale ukishaharibu vinyweleo, mtu
utapata magonjwa ya papo kwa
hapo, ikiwamo kukohoa.

“Utaona mtu anakohoa usiku,
lakini hatoi makohozi. Ni  kwa
sababu, njia ya hewa inawasha na
wengine wanapata vidonda katika
koo,” anaeleza

Mtaalamu

huyo anafafanua

Michikichi ambayo imevunwa, iko katika hatua ya kubangua mbegu na maganda yanayobaki huwa
yanatumika, hasa katika mikoa inayotumia michikichi, ikiwemo kuwa kuni. PICHA ZOTE: MAKTABA.

kwamba, wagonjwa wa aina hiyo
wakiwashwa kooni na kueleza
vinawakereketa na hiyo, inatokana
madhara ya kutumia nishati isiyo
salama kiafya.

“Ataanza kuona pumzi ni ndogo
atasema sipati pumzi vizuri ni kwa
sababu inavyoingia katika mapafu
yetu inafyonza mapafu, mwisho wa
siku mtu anapoteza uwezo wa ku-
jikinga na kuanza kukohoa ama ku-
dai anapata ‘numonia’ ya mara kwa
mara. Unaweza kupima, usione
mdudu yoyote anayesababisha,” a
nasema.

Pia, mtaalamu huyo anataja in-
awezekana na akashangaa amepata
ugonjwa wa kifua kikuu, ingawa
hakukaa karibu na mgonjwa wa ki-
fua kikuu.

Hapo Daktari Pauline, anali-
fafanua jambo hilo limesababishwa
na vimelea vinavyopita moja kwa
moja bila kuzuiwa na ‘askari walin-
zi’ katika mfumo wa hewa kwa ajili
ya kuwakinga.

Aidha, anasema mbali na sumu
aliyoieleza kwa jina kemikali 200,
kuna nyingine inayoweza kumsaba-
bisha mtu akapata saratani kwa njia
ya hewa, ikiwemo ya koo kupitia
hewa, au hata saratani za mapafu
kwa njia hiyo.

“Watu wanadhani mtu akipata
saratani ya mapafu ni amevuta
sigara. Hawa mama zetu hawajawa-
hi kuvuta sigara wala kufanya kazi
viwandani, lakini unashangaa yupo
katika ;listi’ ya kupata saratani ya
mapafu,” anaeleza

Katika hilo Dk. Pauline anaende-
lea: “Ama utakuta mtu anakohoa
mwaka mzima, anashindwa kupu-
mua. Hayo ni baadhi ya magonjwa
hawa wagonjwa tunao katika hospi-
tali yetu ya Muhimbili.

“Yupo mgonjwa ambaye alikuwa
katika Chumba cha Wagonjwa Ma-
hututi (ICU) kwa siku 16 na ghara-
ma zake kwa siku ni Sh. 500,000.
Ukiwa katika hiyo wodi, huyu
mgonjwa hawezi kupumua, ana-
hitaji mashine ya oksijeni na bahati
mbaya alifariki,” anatamka.

Pia, anafafanua kwamba, pale
walipofuatilia ~ kilichojiri ~ kwa
mgonjwa huyo tangu mwaka 2019,
wakagundua chanzo ni kutumia ni-
shati isiyo safi, hata ikamsababishia
madhara hayo.

Anamtaja mgonjwa mwingine
kutoka Kigoma, naye ana historia
ya kutumia nishati mbadala, maba-
ki ya mawese, kwamba amekuwa
akikohoa katika kipindi cha miaka
miwili.

Dk. Pauline anasema, ni hali ili-
yomsababishia kukatwa kimeo na
amewajulisha, licha ya kufanya
hivyo, bado amejikuta anaendelea
kukohoa mara kwa mara.

“Kukata kimeo haikuwa ni njia
mbadala ya kumaliza tatizo lake.
Tulilifanyia kazi, tukabaini mcha-
wi aliyemsababishia kukohoa ni
huo moshi wa nishati mbadala ya
mawese,” anasema Dk. Chale.

Anakiri, ni tatizo ambalo wa-
nanchi katika upande wa kuwa-
tibu, sehemu mojawapo ni ghara-
ma kubwa, mfano kwa mgonjwa
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AFYA YA AKILI

Daktari bingwa asimulia jinsi inavyojificha

kwa watoto miaka 10 hadi vi

Na Elizabeth Zaya

AKTARI Bingwa wa ma-

gonjwa ya afya ya akili

kutoka katika Kkitengo

cha magonjwa hayo,
Wizara ya Afya, Dk. Erasmus Mn-
deme, anasema kwamba tatizo la
afya ya akili humuathiri zaidi mtu
anapokuwa kati ya umri wa miaka
10 hadi 19.

Anaeleza kwamba, endapo mtu
akipita katika hatua hiyo, uweze-
kano wa kupatwa na tatizo la afya
ya akili ni mdogo kama ilivyo ka-
tika umri huo mdogo.

“Magonjwa yote ya akili ambayo
tunayaona kwenye utu uzima
wakiwamo hao ambao tunawao-
na huko barabarani wamezidiwa
kabisa, yanaanza kwenye umri
wa miaka 10 hadi 19,”anasema
Dk.Mndeme.

“Ukiruka hapo ukiwa salama,
hatari ya kuugua inapungua, in-
gawaje hata wakubwa wanaweza
kuwa na tatizo la afya ya akili am-
balo linaanzia ukubwani,” anase-
ma na kuendelea:

“Lakini, uwezekano wa wao ku-
ugua unapungua kadri mtu anavy-
okuwa mtu mzima. Watu wazima
wana magonjwa ya kiutu uzima,
lakini mengi ya akili yanaanzia
utotoni.”

Anasema, watoto wenye umri
wa miaka 10 mpaka 19, katika wa-
toto saba, mmoja kati yao anaku-
wa na matatizo yenye afya ya akili
na dalili za mtoto na mtu mzima,
hazitofautiani sana.

“Isipokuwa, inategemea na
aina ya ugonjwa na kuna ma-
gonjwa ya akili ni ya watoto tu na
yale ambayo ni ya watu wazima.
Na ukiangalia kwenye dalili, kila
aina ya ugonjwa wa akili una dalili
zake,”anasema Dk.Mndeme.

DALILI ZA MTOTO
Anataja baadhi ya dalili za wa-
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Sehemu ya maadhisho ya Wiki ya Afya ya Akili, mwaka jana.
PICHA: MAKTABA.

toto mwenye tatizo la afya ya ak-
ili kuwa ni kujitenga na wenziwe.
Hapo anaeleza zaidi: “Mtoto mwe-
nye dalili ya tatizo la afya ya akili
hawezi kucheza kama ambavyo
wenzake wanafanya, hata kama
wako karibu naye.”

Dalili nyingine anasema, ni mto-
to kuwa na utundu kupita kiasi,
kupiga wenzake bila ya sababu
yoyote au kufanya vitendo visivyo
vya kawaida.

“Namna ya kujua kama mtoto
utundu umezidi, mfano wa-
nacheza na watoto wenziwe hala-
fu anafanya uharibufu wa vitu
kwa haraka kwa muda mfupi.

“ Yaani anagusa hiki anaacha
anashika hiki, anafinya mwenzie,
anapanda kwenye meza, yaani
kabla hujamaliza unachofanya
yeye ameshafanya mambo mengi
kwa wakati mmoja,” anaeleza Dk.

Mndeme.

DALILIZA WOTE

Dk. Mndeme anaeleza kwamba,
baadhi ya dalili za wenye tatizo la
afya ya akili kwa ujumla wake, ni
pamoja na kupata hisia mbaya zi-
sizo za kawaida, akifafanua: “Dal-
ili za ugonjwa wa akili nazo huwa
tunaziweka kwenye makundi, na
za kwanza ni zile za kihisia.

“Unaweza kusikia mtu
anakuambia anasikia sauti am-
bazo watu wengine hawasikii, au
anaweza asikuambie hivyo, la-
kini badala ya kuongea kawaida,
anaongea mwenyewe akiwa ana-
jibu sauti anazozisikia yeye.”

Anataja dalili nyinginezo za
mtu mwenye tatizo la afya ya
akili, ni kuona vitu ambavyo
wengine hawavioni, hapo Dk.
Mdeme anaifafanua: “Unaweza

miaka 19

kumgundua kwa tabia zake zi-
sizo za kawaida na namna ana-
vyozungumza. Wakati mwingine
atakuambia anaona mtu nyuma
ya mlango, ukiangalia wewe huoni
kitu.

“Kwa mfano anaweza kuanza
kukimbia kwamba anaona kitu
wakati wewe huoni au akakuam-
bia anahisi anafuatiliwa. Kwa hiyo
ili kuitwa kwamba ni ugonjwa wa
akili, ni lazima iwe ni dalili am-
bayo ina tabia fulani hivi.”

“Kwa mfano, unakuta watu wen-
gine wanalala, lakini wewe hauna
usingizi kabisa na hata kunapoku-
cha hulali na unaendelea na shu-
ghuli zako kama kawaida.

“Unakuta mtu labda hata mcha-
na alikuwapo na hakuwa na kazi
yoyote, lakini na usiku pia in-
apofika halali, anaanza kufanya
kazi akiwa na nguvu vilevile, hiyo
tunaweza kuiweka kwenye kundi
za dalili za tatizo la afya ya akili,”
anasema Dk.Mndeme, pia, akitaja
kushindwa kupata usingizi usiku
nayo ni miongoni mwa dalili za
ugonjwa wa akili.

WAZIRI UMMY

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema kumekuwapo tabia
ya Watanzania kuogopa kuzun-
gumza masuala yanayohusiana na
tatizo la afya ya akili, kwa kuogopa
kuchekwa, kuanza kuzungumza
bila kificho.

“Binafsi kama waziri, nimeona
tuvunje ukimya, tuzungumze bila
kificho kama taifa kuhusu suala
la afya ya akili na kwamba ipo
changamoto hiyo miongoni mwe-
tu hususani ni kutokana na maen-
deleo ya kisayansi na teknolojia
katika jamii.

“Kuna uhusiano mkubwa na
wa karibu kati ya afya ya akili na
ukuaji wa uchumi katika ngazi ya
mtu mmoja mmoja, familia, jamii
na taifa kwa ujumla,” anasema

Ummy.

Pia, anasema yapo magonjwa
ya akili yanayoathiri na kusaba-
bisha mabadiliko katika kufikiri,
kuhisi, kutambua na kutenda na
hivyo kuleta mabadiliko ya kitabia
na mwenendo ulio tofauti au usi-
oendana na jamii husika kiimani,
kimila, desturi na nyanja nyingine
kwenye jamii.

Pia, anasema ugonjwa wa akili
huathiri ufanisi wa mtu husika na
uhusiano wake na kuathiri jamii
inayomzunguka na anasema Tan-
zania inakadiriwa kuwa na watu
milioni saba, wenye magonjwa
mbalimbali ya afya ya akili, iki-
wamo yanayotokana na dawa za
kulevya.

Anasema magonjwa ya akili
yapo kwa wingi Tanzania ni pamo-
jana sonona na kihoro, akifafanua
kwamba zaidi ya watu milioni 1.5
wanaishi ugonjwa wa sonona na
wengi wao wakiwa ni wanawake.

Kwa mujibu wa Ummy, vinavy-
ochangia katika ugonjwa wa so-
nona ni kutokusema changamoto
zako kwa watu, na anachoainisha:
“Kwa hiyo kuna haja ya kuanza
kulikubali bila aibu wala kificho
tatizo la afya ya akili katika nchi
yetu, lakini kubwa zaidi nataka
tujikite kwenye kukinga zaidi,
kipi tunaweza kufanya kama jamii
kuhakikisha huduma za kinga
zinapatikana,”anasema Ummy.

“Hivi sasa kuna tabia kwenye
jamii kwamba eti Hospitali ya
Mirembe ni kwa machizi, hili
siyo sahihi, nchi zilizoendelea
unaweza kupata changamoto ya
maisha.

“Labda umeachana na mume au
mke wako, au umefiwa na mume
na mke, ndugu, jamaa na marafiki,
umepoteza ajira, kuna sehemu un-
aweza kwenda na ukapata ushauri
na ukarudi katika afya yako ya
akili ya kawaida,

“Tanzania ukienda kufanya
hivyo, Mirembe unaonekana chizi,
mwendawazimu na huna maana
katika jamii, ni lazima tubadilishe
hii hali, ni lazima tuwekeze kwe-
nye afya ya akili,”

Kwa mujibu wa Ummy, Tanzania
inakadiriwa kuwa na watu milioni
saba wenye magonjwa mbalimbali
ya afya ya akili ikiwamo yanay-
otokana na matumizi ya dawa za
kulevya.

Bingwa tiba mapafu anyambua moshi
kuni, mchikichi zinavyoua kimyakimya

INATOKA UK. 14
kuna dawa inayouzwa kwa bei Sh,
80,000 na kwa mwezi anatakiwa
atumie nne, kiasi ambacho mtu wa
kipato cha chini hamudu gharama
hizo.

“Kuna baadhi ya wagonjwa am-
bao hawawezi kukaa bila kutumia
oksijeni. Inambidi awe nyumbani
huku akitumia pumzi, kwa sababu
mapafu hayawezi kutengeneza
pumzi.

“Inambidi atumie ‘silinda’ ya
oksijeni ambayo kwa siku awe na
Sh. 16,000, kama atatumia viwili
itambidi awe na Sh. 32,000. Ni ma-
gonjwa ambayo yana gharama,”
anasema

KONGAMANO KUELIMISHA

Kutokana na hali hiyo, Wizara ya
Nishati imetangaza kuandaa konga-
mano la nishati safi ya kupika, ku-
chunguza vikwazo vinavyodumaza

matumizi ya nishati ya kisasa za
kupika.

Waziri wa Nishati, January
Makamba, anasema kongamano
hilo la siku mbili, litafanyika kuan-
zia Novemba Mosi, jijini Dar es Sa-
laam, linalenga kupendekeza mi-
kakati ya kufanikisha upatikanaji
wa nishati safi za bei nafuu na en-
delevu nchini.

Makamba anasema, wao kama
wizara wanaamini tatizo la namna

ya kupika ni kubwa kuliko wana-
vyolijadili na kulichukulia hatua,
anasema Sera ya Nishati ya Mwaka
2015, inayosimamiwa na wizara in-
atoa maelezo mahususi kwa Wizara
ya Nishati.

Ni suala analoeleza linachukua
hatua za kuwawezesha Watanza-
nia kupata nishati safi na salama na
kwa bei ambayo wanaimudu.

Anayaeleza ni maelekezo ya ki-
sera kwao na kwa bahati mbaya

hayajafanyiwa kazi, hivyo wamean-
za kuyafanyia kazi maelekezo hayo
ya kisera kwa lengo la kuokoa afya
za Watanzania katika kutumia ni-
shati safi.

Pia anasema mkakati wao baada
ya miaka 10, Watanzania zaidi ya
asilimia 80, wawe katika matumizi
ya nishati safi ya kupika na kuondo-
kana na moshi ambao unawaletea
madhara katika afya zao na ghara-
ma za matibabu.
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Unaujua ugonjwa Usonji, uhusiano

wake na afya akili kwa mtoto?
« Tabibu bingwa: Hauna dawa, ila unatibika

Na Jenifer Gilla

KUMEKUWAPO dhana tofauti
katika jamii kuhusu watoto wenye
tatizo la usonji, baadhi wakiamini
ni ugonjwa wa akili uliotokana na
imani ya kishirikina na unaosaba-
bisha mkosi au laana ndani ya fa-
milia.

Zao la sintofahamu hiyo, Nipashe
imesonga hadi kwa daktari bingwa
wa watoto wenye tatizo la ubongo
na mfumo wa fahamu kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, Dk. David
Kombo, anayehudumia watoto
wenye tatizo hilo kupata ufafanuzi
wake.

Dk. Kombo anasema, usonji ni
tatizo kwa ukuaji (neurodevel-
opmental disorder) analozaliwa
nalo mtoto, linalochangia kupata
ugumu katika namna ya lugha na
kuwasiliana, kujitenga na kuto-
jichanganya na wengine.

Ni tabia au vitendo vya kujiru-
dia, kama vile kuruka, kukimbia,
kutingisha kichwa au mikono, ku-
zunguka au kupanda kwenye vitu
kila mara, katika hali ambayo sio ya
kawaida.

Mtaalamu  huyo  anafafan-
ua kwamba mtoto anazaliwa na
hali hiyo na mara nyingi, hugun-
dulika pale anapofikisha umri wa
kuanzia miaka miwili na kuende-
lea, kwa sababu baadhi ya dalili
zake zinajitokeza kwa watoto wen-
gine kama sehemu ya ukuaji wao.

Daktari huyo anazitaja dalili za
mwanzo za tatizo hilo, ni kwamba
mtoto analia kupita kiasi, kutokuwa
na hisia au kuwa na hisia zilizopiti-
liza, kiasi ambacho mtoto anagoma
hata ama kuchanwa au kunyolewa
nywele na kupigishwa mswaki.

Vilevile, sio ajabu kubainika hata
mtoto anapoitwa, anakuwa mgu-
mu kuitikia na anaishia kutikisa
kichwa, kuchezesha mikono na
kutokuwa na uwezo wa kuongea
maneno ya mwanzo, kama watoto
wengine.

“Kwa kawaida mtoto tangu an-
apokuwa mdogo kabisa anaposikia
sauti huwa anageukia upande ina-
potokea naanaanza kujuajina lake
mapema. “Sasa kwa mtoto mwenye
usonji, wakati mwingine unaweza
kumuita jina na asiitikie kama vile
si yeye unayemwita. Mtoto mwing-
ine anaweza kuanza kuongea ma-
neno ya mwanzo halafu akaacha
kabisa,” anasema Dk. Kombo.

Mtaalamu huyo wa afya ya wa-
toto, anataja dalili nyingine kuwa
ni mtoto kutochanganyika na wen-
zake, anapenda kucheza peke yake.

Pia wakati mwingine haonyeshi
kama anaelewa anachoambiwa au

Mama Salma Kikwete, alipokuwa na baadhi ya watoto wenye usonji.

kumsikiliza mtu anayemwita au
kumwambia jambo.

NI TATIZO?

Daktari huyo bingwa, ana
ufafanuzi kwamba suala la usonji
ni tofauti na kasoro za kiakili, ila
inakuwa na ujirani na shida ya ak-
ili, kwa kuwa ni hali inayomfanya
mtoto kutokuwa na uwezo wa ku-
jifunza vitu haraka, kwa sababu ya
changamoto katika mawasiliano.

Pia, anamtetea mtoto mwenye
usonji, bado ana uwezo wa kuji-
funza kwa ufasaha jambo kwa ki-
wango bora zaidi, huenda kuliko
mtoto asiye na hali hiyo.

“Watoto wenye usonji wanaweza
kuwa na kipaji fulani au kufanya
vizuri kwenye baadhi ya mambo
kama vile muziki, sayansi au hesa-
bu au kuchora na kadhalika.

“Wengi wanakuwa na kumbu-
kumbu nzuri sana, anaweza kujua
vitu ingawa itachukua muda mrefu
kujifunza jambo hilo,” anafafanua.

Anasema kuwa watoto hao wa-
napopatiwa elimu, wana uwezo wa
kujifunza na kufanya kazi katika
taaluma mbalimbali, hata kushika
nyadhifa kubwa serikalini kama
walivyo watoto wengine.

MATIBABU YAKE

Tabibu Dk. Kombo, anasema
kuwa usonji huwa hauna dawa au
sindano ili mtoto apone, kwa hiyo
wanachofanya madaktari ni kum-
saidia mtoto mwenye tatizo hilo,
kuweza kuhimili changamoto alizo
nazo, ili aweze kuishi na jamii inay-
omzunguka.

“Mtoto mwenye usonji ana-
poletwa hapa kama hana ugonjwa
mwingine wa ziada, hatumpi dawa
yoyote. Tunamwanzishia matibabu
ya kumsaidia kujitegemea, kubore-
sha mawasiliano, kushirikiana na
kuhimili baadhi ya tabia tofauti
alizo nazo, ili aweze kuishi na ku-
pata haki zake za msingi kama
watoto wengine, ikiwamo elimu,”
anaeleza.

Dk. Kombo anasema changa-
moto wanayokumbana nayo ka-
tika matibabu ni baadhi ya wazazi
kuchelewa kuwapeleka watoto hao
hospitali kwa sababu mbalimbali.

Hapo inajumuisha kutogundua
tatizo la watoto wao mapema, ku-
tokukubaliana na hali na  wen-

gine huanzia kwa waganga wa
kienyeji au kwenye maombi, waki-
amini kuwa mtoto amerogwa.

“Wapo watoto wanaletwa hapa
wakiwa na miaka mitano, sita
wakati huo mtoto tabia zake zi-
nakuwa zimeshajengeka vibaya,
kiasi ambacho ni vigumu kumsaid-
ia kwa urahisi na kuathiri matokeo
ya matibabu anayopewa. Pia, huwa
tunapata ambao wanawahi na
tunawasaidia mapema,” anasema
Dk.Kombo

Dk. Kombo anasema, mtoto
mwenye usonji anapochelewa ku-
pelekwa hospitalini, anakosa mat-
ibabu yanayomsaidia kukabiliana
na changamoto zake, hivyo inaku-
wa ngumu kuchangamana na jamii
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Watoto wenye usonji, wakiwa katika mjumuiko unaowahusu.
PICHA ZOTE: MTANDAO.

inayomzunguka.

“Kwa hiyo mtoto huyo asipo-
fundishwa na kuweza kukabiliana
na changamoto zake, hatoweza ku-
changamana na jamii inayomzun-
guka.

“Kwa maana hiyo, atajikuta
anashindwa kupata haki zake za
msingi kama vile elimu, kuabudu
na kadhalika. Kwa mfano, asip-
oweza kuwasiliana atasaidiwa vipi
pale anapokuwa na hitaji” anase-
ma.

UHAMASISHAJI

Dk. Kombo anasema, Kkitengo
chao kinatoa elimu kwa jamii kupi-
tia vyombo vya habari na vijarida
kuhusu hali hiyo, pia wanashiriki-
ana na vikundi vya wazazi we-
nye watoto hao kufanya uhama-
sishaji katika matukio mbalimbali,
ikiwamo Siku ya Usonji Duniani,
inayofanyika Aprili kila mwaka.

Katika hilo, Dk Kombo anasema,
kwa sasa mwitikio wa wazazi ku-
wapeleka watoto wao kliniki ni
mkubwa, ikilinganishwa na miaka
ya nyuma, hali inayoashiria kuwa
jamii ina uelewa kuhusu hali ilivyo.

“Suala hili ni kama vile watu
walikuwa wamelifumbia macho.
Wengi walifikiria labda ni watoto
ambao wakorofi, labda wamed-
ekezwa, wengi walikuwa hawajui
hata baadhi ya wataalamu wakati
mwingine inakuwa ngumu kugun-
dua kama huyu mtoto ana shida
hii. Kwa hiyo, huu uhamasishaji
umesaidia sana,” anasema.

Anaeleza kwamba, kwa wiki wa-
nafanya kliniki mara mbili mpaka
tatu na katika kila kliniki wan-
apokea watoto wawili hadi wanne
wapya wanaoletwa, hali anay-
oieleza ishara ya mwamko kutoka
kwa wazazi wameshaelewa uhali-
sia wa hali hiyo.

KUTOKA KWA MZAZ1

Latifa Iddy (27), ni mama wa
mtoto mwenye maradhi ya usonji,
anakiri kwamba alikuwa akiamini
hali hiyo ni tatizo la akili, mpaka
pale inapotokea alipojifungua mto-
to wa aina hiyo.

“Nimeamini zipo njia nyingi
za kujifunza jambo, pengine ni-
singekuwa na mtoto wa hali hii
hadi leo ningekuwa naamini kuwa
usonji ni tatizo la akili. Ninavy-
omuona mtoto huyu ni tofauti na
nilivyokuwa ninadhani, ni mtoto
mwenye upendo na akielewa kitu
hatokisahau,” anasema.

Hata hivyo, Latifa anasema kuwa
bado jamii inahitaji kuelimishwa
kuhusu hali hiyo kwa kuwa wa-
toto hao wanapitia changamoto ya
kutengwa na jamii, ikiamini kuwa
wana tatizo la akili hivyo wanaweza
kuwadhuru.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linataja kati ya watoto 44, mmoja
anazaliwa na hali ya usonji duni-
ani, huku watoto wa kiume wakiwa
katika hatari ya kupata tatizo hilo
mara nne zaidi ya mtoto wa kike.
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SIKU YA MTOTO WA KIKE ) )
Jicho Iaangaza kasoro kuanzia ngazi

Za klafya, salkolong hadl mjummko

Na Yasmine Protace

INAPOZUNGUMZIWA Siku
ya Mtoto wa Kike, ambayo ilikuwa
tarehe 11 mwezi huu, mtazamo
wake ni kuwatambua watoto wa
kike, uwezo wao , ikiwamo kuzifa-
ham} haki zao.

Haki za watoto wa kike zinata-
jwa ni pamoja na kupatiwa elimu,
huduma za afya na kulindwa dhidi
ya ubaguzi. Hadi sasa, haki za wa-
toto hao wa kike zinajumuisha kue-
pushwa na ndoa za lazima .

Mwakilishi Mkazi kutoka Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulika na Idadi ya Watu (UNFPA,)
Mark Bryan Schreiner, anasema
wasichana wana haki na mamlaka
ya kuamua kuhusu hatma ya mai-
sha yao, ikijumuisha afya, tendo la
ndoa na uzazi.

Mark anasema, kampeni tajwa
inayowahusu kwa jina ‘Girls Take
Over’ inaratibiwa na asasi ya Plan
International Tanzania’® inayoan-
gaza wakala na uwezo wa uongozi
wa wasichana.

Anaongeza kwamba, kaulim-
biu ya kitaifa ya Siku ya Kimataifa
ya Mtoto wa Kike mwaka huu ni:
“Wakati wetu ni sasa - haki zetu,
mustakabali wetu”, kwa Kiswahili.

Hapo anaendelea kwa ufafanu-
zi: “Mada hii inawahimiza wa-
sichana kuchukua haki zao za
kibinadamu na kujenga mustakab-
ali, ambao wanaweza kujiendeleza
kwa uwezo wao kamili.”

Mark, pia anasisitiza haja ya
dharura kutoka mashirika ya
maendeleo, washirika na ju-
muiya zinahitaji kupanua haraka
uwekezaji na fursa za kupanga pro-
gramu kwa wasichana, ili kuhakiki-
sha wanamudu kutekeleza ndoto
na kuongezeka usalama hadi kwa
watu wazima, pasipo kumuacha
yeyote nyuma.

Lingine analolitaja, linagusa mi-
pango ya kitaifa ya serikali nchini
kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake, akisema inalenga kumal-
iza ukatili dhidi ya wanawake na
watoto, iflkapo mwaka 2030, kwa
Tanzania na Zanzibar.

Anasema UNFPA ikiwa ni sehe-
mu ya kutekeleza juhudi za Umoja
wa Mataifa - inaunga mkono seri-
kali ndani ya mfumo wa mipango
na ahadi za kitaifa na kimataifa.

Kwa mujibu wa Mwakilishi Mka-
zi huyo, hiyo inaendana na Ajenda
ya 2030 ya Maendeleo Endelevu
kwa nchi wanachama wa Umoja
wa Mataifa, kujitolea kutokomeza
ukatili wa kijinsia na mila za uke-
ketaji na ndoa za utotoni, ifikapo
mwaka 2030.

Mark anaongeza kuwa, takwimu
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za Utafiti wa Afya ya Demogra-
fia Tanzania (TDHS) ya mwaka
2015/16, inatoa uwiano wa mwan-
amke mmoja kati ya watatu nchini,
wanaolewa kabla ya kutimiza umri
miaka 18.

“Zaidi ya hayo, msichana mmoja
kati ya wanne,ama amejifungua au
ni mjamzito; na msichana mmoja
kati ya 10 amefanyiwa ukeketaji,
huku kukiwapo tofauti kubwa za
kikanda na zaidi ya wasichana
watano kati ya 10 katika baadhi ya
mikoa,” anasema.

CHANGAMOTO ILIVYO

Mark anasema kwamba katika
mazungumzo yao na wasichana,
inagundulika hawataki kulazimish-
wa kuolewa, kuzaa wakiwa bado
watoto, vilevile kukeketwa.

Kiongozi huyo wa UNFPA, anae-
limisha kwamba katika ujenzi wa
mwelekeo wa siku zijazo, wana
mtazamo kuwapo hali ya wasi-
chana kuwa na uwezo kamili wa
kujitambua na kufurahia haki zao,
katika matarajio yanayoendana na
changamoto nyingi njiani.

Anajumuisha  magumu hayo
kuwa ni umaskini, imani za ki-
jamii zenye mizizi mirefu njiani,
kwamba zimedumu kuwa yanay-
omnyima msichana haki ya uhuru
wa kimwili. Vilevile anataja orodha

hiyo ya vikwazo, inabebwa na sauti
ndogo katika kufanya uamuzi,
kutolewa fursa zisizo sawa kwa
wasichana kupata elimu na afya,
hali kadhalika huduma za afya ya
ngono, uzazi, haki za jumla, fursa

za maisha na ajira.

DIRA NA MWELEKEO

tendaji mbalimbali, maambukizi
ya ukeketaji nchini Tanzania yame-

pungua kwa kiasi kikubwa, kutoka
asilimia 15 za mwaka 2010 hadi asil-
imia 10 za 2016, kulingana na Utafi-
ti wa Demografia na Afya Tanzania.

Anafafanua kuwa, ili kufikia
malengo ya kuleta mazoea yenye
madhara kufikia sifuri ifikapo
mwaka 2030, jitihada za kuwawez-
esha wanawake na wasichana zina-
paswa kuongezwa kwa kasi kubwa.

Mark anaeleza kwamba, hadi
sasa UNFPA inaiunga mkono seri-
kali ya Tanzania kutambua haki za
wasichana na vijana, hapo akizi-
ainisha kwa kutaja uimarishaji sera
zinazozingatia vijana, kupanua
programu zao.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mka-
zi huyo, hilo linaweza kuwafikia vi-
jana kwa taarifa na huduma za afya
na uzazi, ikijumuisha kuzuia na
kukabiliana na unyanyasaji kijinsia
na aina ya mazoea yenye madhara.

“Taarifa hizi ni muhimu kwa wa-
sichana kufanya maamuzi sahihi
kuhusu miili yao, maisha yao na
maisha yao ya baadaye,” anasema,
akiongeza kuwa ushirikiano wao
wa muda mrefu na serikali nchini,
umesaidia kuanzishwa mifumo na
miundombinu inayoendeleza us-
awa wa kijinsia kwa ujumla.

Katika hilo, anaeleza kwamba
lengo lao mahsusi katika mtazamo
huo ni kupitia programu tajwa, ku-
wasaidia wasichana na wenye ule-

Mark anaeleza dira ilivyo kwam- mavu, waanaowezeshwa kijamii na
ba, maendeleo ya jumla huwa kiuchumi, kufanikisha hatua hizo
yanafanywa kupitia bidii za wa- kikamilifu.

Kuelekea

SIKU YA KIMATAIFA YA
MTOTO WA KIKE

“MTOTO WA KIKE NI WA
THAMANI, ANA NDOTO,
NI KIONGOZI, NI MBUNIFU,
NI TUNU KWA TAIFA”".

#1DG2022
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MAZINGIRA

Mgodi dhahabu ulivyoungana na
halmashauri kuvuta maji ziwani

Na Mwandishi Wetu

“MIILI yetu, miji yetu, viwanda
vyetu, kilimo chetu na mifumo yetu
yote ya maisha inategemea maji.
Ni haki ya msingi ya binadamu na
haipaswi mtu yeyote kunyimwa
haki hiyo”

i kauli iliyokwishatolewa na
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
Antonio Guterres katika maadhim-
isho ya Siku ya Maji Duniani, am-
bayo huadhimishwa Machi 22 ya
kila mwaka.

Anasema, hadi kufikia mwaka
2019, imekadiriwa watu bilioni 2.1
walikuwa wanaishi bila ya maji safi
kutokana na sababu za kiuchumi,
kijinsia, kidini, kiumri na hata ki-
asili.

Anaongeza kwamba, ongezeko
la mahitaji pamoja na udhibiti
duni mbovu wa raslimali ya ma-
jini, ni miongoni mwa sababu zina-
zochangia ukubwa wa tatizo la uko-
sefu wa majisafi na salama katika
sehemu nyingi duniani, ingawa ma-
badiliko ya tabianchi yameongeza
ukubwa wa tatizo hilo katika baa-
dhi ya maeneo.

Guterres anasema kwamba ifika-
po mwaka 2030 inakadiriwa watu
milioni 700 huenda wakatawanyi-
ka isivyo kawaida duniani kote
kutokana na upungufu mkubwa
wa maji, endapo hatua madhubuti
hazitachukuliwa.

Anatoa wito wa kuwepo ushiriki-
ano wa wadau wote kukabiliana
na changamoto ya ama upungufu
au ukosefu wa maji duniani, hu-
susan mabadiliko ya tabianchi, ili
kuhakikisha wote walio hatarini
wanapata huduma ya maji.

HALI YA TANZANIA

Wakati hali ya upatikanaji ma-
jisafi na salama ikitazamwa kwa
mlengo huo duniani, nchini wa-
tendaji wa taasisi zote zilizopo chi-
ni ya Wizara ya Maji wametakiwa
kuongeza ushirikiano ili kuweza
kufanikisha malengo ya serikali ya
kuwafikishia watanzania wote hu-
duma ya maji ya uhakika.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji,
Mhandisi, Anthony Sanga, amewa-
himiza watendaji wa sekta ya maji,
kuwa waadilifu na kutoa ushiriki-
ano katika utekelezaji majukumu
yao, kuhakikisha wote wanapata
huduma ya maji safi na salama, ku-
tosheleza mahitaji yao.

Aidha, akazitaka Mamlaka za
Maji nchini kutatua kero na ku-
maliza changamoto zinazowakabili
wananchi katika maeneo yao.

Pia, anafafanua uhimizaji wa
Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA), kwamba umesaidia
maeneo mengi ya vijijini kufikiwa
na huduma ya maji tofauti na kabla
ya kuanzishwa mamlaka hiyo.

katika Halmashauri ya Wilaya ya Msalala. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

“Kwa kiasi kikubwa kero ya maji
vijijini imepungua na wananchi
wengi wanapata huduma ya ma-
jisafi na salama, kwani wastani wa
idadi ya watu wanaopata majisafi
kutoka asilimia 47 mwaka 2015
hadi kufikia asilimia 70.1 mwaka
2020,”ametamka Mhandisi Sanga.

Mijini, hali ya upatikanaji hu-
duma ya maji imeongezeka kutoka
asilimia 74 mwaka 2015 hadi kasil-
imia 84 mwaka 2020, baada ya ku-
kamilika miradi 155 ya maji.

DARASA KUTOKA MSALALA

Halmashauri ya Wilaya ya Msala-
la mkoani Shinyanga, ni moja ya
maeneo ambayo kwa muda mrefu
yamekuwa yakikabiliwa na uko-
sefu wa huduma ya uhakika ya ma-
jisafi na salama.

Pia, kuna imani kwamba majini
kuna mahitaji muhimu duniani na
kiwango cha maendeleo ya jamii
yoyote hutegemea uwepo wa maji
ya kutosha na yenye ubora unao-
takiwa.

Halmashauri ikiamini katika
upatikanaji majisafi na salama, kwa
ajili ya matumizi ya nyumbani na
usafi wa mazingira, ni muhimu ka-
tika kulinda afya za wananchi na
kwamba kutumia maji ambayo si
salama na uhaba wa maji, huchang-
ia katika kusababisha milipuko na
kuenea magonjwa kama kuhara na
kipindupindu.

Katika taarifa yake kuhusu upati-
kanaji maji, Halmashauri ya Wilaya
Msalala inakiri kwamba uhai wa
viumbe, maendeleo ya kijamii na
kiuchumi, haina uwiano sawa wa
mgawanyo wa maji, kati ya sehemu
moja na nyingine, katika majira
mbalimbali.

Pia, lengo la halmashauri hiyo
imekuwa kuhakikisha huduma

bora za maji kufikia Dira ya Maen-
deleo ya Taifa 2025, inayoelekeza
asilimia 85 ya wananchi wote vi-
umbali usiozidi mita 400.

Kwa mujibu wa sensa yamwaka
2012, Halmashauri ya wilaya ya
Msalala ilikuwa na wakazi 250,727,
wakazi 129,376 sawa na asilimia 51.6
pekee ndiyo wanapata huduma ya
majisafi na salama.

Ili kukabiliana na upungufu wa
majisafi na salama, Halmashauri ya
Msalala ikaja na wazo la kutekeleza
mradi wa maji kutoka Ziwa Victo-

Halmashauri za Nyang'wale na
Shinyanga Vijijini vikinufaisha zaidi
ya watu 100,000.

KAZI YA MGODI

Mgodi wa Dhahabu wa Barrick
Bulyanhulu uliopo katika Hal-
mashauri ya Wilaya Msalala, ndio

Tl 1

unaofadhili mradi huo wa maji ku-
toka Ziwa Victoria.

Kwa kuzingatia walakini huo wa
upatikanaji majisafi na salama, mgo-
di huo wa Barrick Bulyanhulu ulia-
mua kutenga shilingi bilioni 4.5 kwa
ajili ya kutekeleza mradi wa maji.

Ofisa Uhusiano wa mgodi huo,
Anthony Sebastian, anasema ni
muda mrefu mgodi huo umekuwa
ukigharimia uchimbaji wa visima
maji yamekuwa yakipungua kila
mara, kutokana na mabadiliko ya
tabianchi.

Anabainisha

kwamba takrib-
mashauri za Msalala, Nyang'wale
na Shinyanga, vinatarajia kunufaika
na mradi huo pindi utakapokuwa
umekamilika.

udija, Kakola, Bushing'we, Kakola
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Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Shihyanga, Zainab Telack, alipokagua mradi wa maji wa Kakola;

Namba 9, Lwabakanga, Lushim-
ba, Kafita, Izunya, Mwamakiliga,
Kharumwa, Nyugwa, Mwenge na
Mahando.

Anasema, utekelezaji wa mradi
cha Tlogi ukihudumia wananchi
na kazi inayoendelea sasa ni
kuchimba mitaro kwa ajili ya ku-
ine vilivyo katika mpango huo.

Sebastian anasema, kama ilivyo
malengo ya jumuiya za kimataifa
kuhakikisha binadamu wote wan-
apata huduma ya majisafi na sala-
ma, mgodi wa Barrick Bulyanhulu
uliona ni wakati mwafaka kushiri-
ki katika utekelezaji wa azma hiyo.

“Matarajio ni makubwa sana
navyozunguka mgodi wa Barrick
Bulyanhulu, kwani mradi utakuwa
umepunguza kwa kiasi kikubwa
kero ya muda mrefu ya ukosefu
wa huduma ya maji,”anasisitiza.

Habiba Bashiru, ni Msimamizi
Ilogi, ambako tayari wananchi
wameanza kunufaika, anasema
watoa huduma ya maji ngazi ya
jamii, kinachofahamika Commu-
nity Based Water Services Organi-
zation (CBWSO).

Anasema hivi sasa mradi huo
unasimamiwa na Wakala wa Maji
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) na utakapokamilika utaka-
bidhiwa rasmi kwa chombo hicho
cha watoa huduma ya maji ngazi
ya jamii.

Akizungumzia hatua za ujenzi

""" Tllogi, Habiba anasema
kwamba kuna matenki makubwa
yako mawili, moja limeshakami-
lika na lingine lenye ujazo kama
huo linaendelea.

Kwa mujibu wa Habiba, maten-

Bugarama na Bunango.
“Tunatarajia kabla ya mwaka

huu kwisha nalo litakuwa limeka-

milika na kuanza kupeleka maji

hitimisha Habiba.

Bushingwe katika Halmashauri ya Msalala Wilayani Kahama, huku wananchi wa Kata ya Bulyan-
huru wakishuhudia, mwaka jana. PICHA: MTANDAO.
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Klabu za shule zinavyonusuru mabinti
wa wafugaji ndoa, ukeketaji, ngono...

« DC mstaafu Mkwasa awapa neno

Na Christina Haule, Morogoro

MKUU wa Wilaya Mstaafu, Bet-
ty Mkwasa, amezindua klabu ya
wanafunzi wa Shule ya Sekond-
Wilayani Mvomero, inayomsaidia
mtoto wa kike kujitambua kuwa na
malengo na kujiepusha na vitendo
vya ukatili wa kijinsia.

Betty, ambaye pia ni Mjumbe
na Bosi wa Taasisi inayojihusisha
na masuala ya kupinga ukatili wa
kijinsia anasema kuzindua klabu
za kijiamini na malengo shuleni,
inasaidia kuwajengea uwezo wa-
nafunzi wa kike kutambua haki

zao na kuishi nazo.
Mkwasa anasema, klabu za
wanafunzi shuleni zinawaweka

watoto pamoja na kuwafundisha
masuala ya kupinga ukatili wa ki-
jinsia, ikiwemo kuolewa katika
umri mdogo, ukeketetaji na ku-
sumbuliwa na wanaume maso-
moni, pia majumbani, ufaulu wao
ukiongezeka shuleni.

Anasema, klabu hiyo itafanya
kazi vyema huku yeye akiwa mlezi
ambaye atahakikisha inakuwa na
katiba yake na kuwa klabu ya mfa-
no mkoani Morogoro huku ikiwa
na kauli mbiu ya ‘niache nisome’.

Betty anasema elimu watakay-
oipata, itawasaidia wanafunzi wa
kike kujiamini na kuwa na nguvu
ya kutoa malalamiko yao ya ma-
tendo ya ukatili wa kijinsia wanay-
otendewa kwenye sehemu husika,
ikiwemo kwa Mwenyekiti wa Seri-

Dawati la Jinsia.

Betty ambaye pia awali alikuwa
mwanahabari, anawaasa wanafun-
zi wa kike kujiwekea malengo
mapema na kuhakikisha wana-
timiza bila ya pingamizi la kijamii,
sambamba na kuwa wajasiri.

Hata hivyo, anawaasa wazazi,
wafugaji wa jamii ya kimasai am-
bao ndio huzuia watoto kwenda
kusoma kuacha mara moja, tabia
hiyo na kuwaacha wasome hadi
elimu ya juu, badala ya kulazimish-
wa kuolewa na kukatisha ndoto
Zao.

WADAU WAFUNGUKA

Mmoja wa wazazi ambaye ni
mfugaji wa jamii ya Kimasai, Isack
Kalaita (30), anasema kutokana
na elimu wanayoendelea kuipata
sasa, wameanza kubadilika na kuo-
na umuhimu wa elimu kwa mtoto
kwa kike na kuiunga mkono yeye
kama baba atahakikisha mwanawe
anayepata elimu ya msingi sasa,
anafika kidato cha sita.

o

Baadhi ya wanafunzi wa Shule za Msingi Manage, Sekondari ya Mela na Melela wakiwa pamoja wakisubiri
kupewa elimu ya ukatili wa kijinsia kwenye Uwanja wa Bodaboda, wilayani Mvomero, mkoani Morogoro. PICHA

ZOTE: CHRISTINA HAULE.

ma, kwa sasa umeanza kupungua,
baada ya kufika asasi mbalimbali
kutoa elimu na anapongeza jitiha-
da za uanzishwaji wa klabu shuleni
kunusuru mabinti.

Anakadiria miaka mitano ny-
uma, kulikuwapo changamoto
za matukio ya ukatili kijinsia, kila
mwaka ikiwemo ndoa za utotoni,
ukeketaji na kurithiana mke kwa
jamii ya wafugaji hao.

Juma anasema, changamoto
hizo kwa sasa zimepungua kwa
asilimia 70, akiamini atafuta asil-
imia 30 iliyobaki.

Pia, anataja ndoa katika umri
mdogo mara nyingi imekuwa
ikijitokeza kwa jamii ya wafugaji
ambao kwa sasa nao wanaitikia
wito wa kupewa elimu na kuanza
kubadilika.

Kuhusu ukeketaji, anasema sasa
inafanywa kwa usiri mkubwa,
tofauti na zamani wafugaji hao
waliwakusanya watoto zaidi ya 10

husika bila kificho, jambo ambalo
sasa halipo.

Upande wa kurithiana wake
baada ya mwanaume kufariki,
anasema sasa limeanza kupungua,
kwa sababu kinamama wameanza
kuelimika na wanakataa hatua

hiyo, sasa mwenendo kubadi-
lika kuwa wakubaliane kwanza
na kama mwanamke hataki, basi
ndoa inasitishwa.

“Mwanzoni ilikuwa baada ya
kufiwa na waume zao hawana
chaguo hulazimishwa kuolewa na
kaka au wadogo wa waume zao
waliofariki,” anasema Juma.

Anasema anapowahoji  wa-

naoendekeza ukeketaji, wanadai
ni kumuepusha mtoto wa kike na
maradhi, sambamba na kumsaidia
kuzaa salama.

Mmoja wa wanafunzi wa jamii
ya kifugaji, Pendo Saitu (13) anase-
ma hawezi kuruhusu vitendo vya
ukeketaji, kwa sababu tayari ame-
shapata elimu ya kuzuia ukatili wa
kijinsia na anajua mbinu za kufanya

Mkuu wa Wilaya mstaafu, Betty Mkwasa.

kujiepusha nayo.

MWENYEKITI KAMPENI

Mwenyekiti wa Kampeni ya
Kitaifa Kutokomeza na Kupinga
Ukatili nchini kupitia Shujaa wa
Maendeleo na Ustawi wa Jamii
Tanzania (SMAUJATA) mkoa
wa Morogoro, Mirvan Machina,
anasema vitendo vya ukatili wa
kijinsia vinapaswa kupigiwa kele-
le, ikiwemo kuanzisha klabu za
wanafunzi shuleni, kwani mtoto
anaweza kufanyiwa ukatili hata
akiwa njiani kwenda au kurudi
shule.

Anawaasa wazazi kuwa wa
kwanza kuwaepusha watoto na
vitendo hivyo kwa kuacha ku-
waandika majina yao nyuma ya
masweta ya shule, kwa sababu
yanasababisha kuitwa na watu
wakatili kuwafanyia vitendo vya
kinyama.

“Mtoto ana tabia ya kumzoea
mtu anayejua jina lake mapema
akiamini anamjua au anajuana
na wazazi wake, kumbe sio kweli
na anaweza kufanyiwa ukatili wa
aina yoyote ile bila kujua” anase-
ma Machina.

Mwanafunzi wa Kidato cha
Kwanza Shule ya Sekondari Mela,
Naifa Swamanga, anapongeza
timu ya Arise and Shine kwa
kuanzisha klabu ya wanafunzi
shuleni kwao, akitaka wanafunzi
wa kike na kiume waepukane na
changamoto za ukatili Kkijinsia
shuleni.

Swamanga, anasimulia usum-
bufu kimapenzi kwa wanafunzi
sio kwa walimu wa kiume pekee,
pia wapo walimu wa kike kutoka
shule mbalimbali kwa sasa wana
tabia ya kuwapenda wanafunzi
wa kiume.

Anasema, klabu itasaidia ku-
waandaa wanafunzi wa kike ki-

INANDELEA UK. 20
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akili wakitambua kuwa wanasta-
hili kuvaa mavazi yenye heshima
na sio yenye ushawishi mbele ya
wazazi wao wa kiume kwa sababu
nao ni binadamu na wanatamaa
kama wengine.

USTAWI JAMII

Ofisa Ustawi wa Jamii wilay-
ani llemela, Mwanza, Christina
Mwambola, anautafsiri ukatili wa
kijinsia ni kitendo cha kiukatili
anachofanyiwa mtu yeyote chenye
kumuumiza kimwili, kisaikolojia,
kingono, kiuchumi, kimila na des-
turi za eneo husika.

Awaasa wanafunzi wa kike ku-
hakikisha wanazingatia elimu wa-
nayopata na watakayopata kupitia
klabu inayoanzishwa, kupinga
ukatili wa kijinsia na kuhakikisha
hawaolewi katika umri mdogo.

“Wanafunzi jifunzeni kufun-
guka kueleza kwenye klabu bila
woga matendo ya ukatili wa ki-
jinsia, mnayofanyiwa majumbani
sababu hata kama unafanyiwa
ukatili na mtu wa ndani ya familia
yako, awe baba au mjomba, ofisi ya
ustawi itakuweka kwenye makazi
maalum yaliyotengwa na serikali.”
anasema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Arise
and Shine Foundation, Mary
Mgawe anasema taasisi hiyo hutoa
elimu ya ukatili wa kijinsia wa aina
mbalimbali kwa wanawake na
watoto kwenye mikoa mbalimbali
Tanzania, ikilenga kuwawezesha
watoto kupitia kongamano na vil-
abu.

Anasema, taasisi hiyo yenye
makao makuu yake mkoani Mo-
rogoro, imejipanga kuungana na

serikali sambamba na asasi zingine
za kiraia katika kukomesha suala
zima la ukatili wa kijinsia nchini.
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia na Makundi maalum Dk.
Doroth Gwajima, akizungumza
kwenye kipindi cha Kumekucha
ITV, anasema ukatili wa kijinsia ni
dhana pana inayozungumzia uko-

sefu wa usawa popote pale kwenye
jamii.

Anautaja  Mpango wa Ku-
tokomeza Ukatili kwa Wanawake
na Watoto Tanzania, ulizinduliwa
mwaka 2017/18 na ulibaini mwan-
amke mmoja kati ya watano alitoa
taarifa ya kufanyiwa ukatili wa
kingono katika maisha yake.

Pia, msichana mmoja kati ya
watatu na mvulana mmoja kati ya
saba naye, alifanyiwa ukatili wa
kingono kabla ya umri wa miaka
18 na kulenga ifikapo mwaka 2022
Juni tatizo hilo liwe limepungua
kwa aina yake.

Dk. Gwajima anasema, sheria
zilizopo zinapaswa kutangazwa ili

kuelimisha jamii ikiwemo sheria ya
mwaka 2000, inayomlinda mtoto
dhidi ya ukatili katika makuzi yake
na wanapaswa kuwa na tabia ya
kusikia wanavyoambiwa, kuamini

na kufanyia kazi.
Anasema kamati zilizoundwa
zinapaswa kusimama ikiwemo

mashule kusimamisha mabaraza
ya watoto ili waweze kufunguka
katika maeneo mengine ili ku-
tokomeza vitendo vya ukatili.

Kwa mujibu wa ripoti ya
Umoja wa Mataifa UN ya mwaka
2019,kuhusu hali ya kimataifa ya
kuzuia ukatili dhidi ya watoto, im-
ebainisha kuwa nusu ya watoto
wote duniani sawa na takribani
watoto bilioni moja kila mwaka wa-
naathirika na ukatili wa kimwili,
kingono au kisaikolojia, kujeruhi-
wa, kusababishiwa ulemavu na
kifo kwa sababu nchi zimeshindwa
kuzingatia mikakati iliyowekwa ya
kuwalinda watoto.

Ripoti hiyo ilitolewa kwa
pamoja na Shirika la Afya Du-
niani (WHO), la kuhudumia Wa-
toto (UNICEF), Elimu Sayansi na
Utamaduni UNESCO na mwakilishi
maalum wa Katibu Mkuu kuhusu
ukatili dhidi ya watoto na wanaha-
rakati katika mapambano dhidi ya
vurugu.

Kwa pamoja, inaashiria kuna ka-
nuninyingi na maadili mengi yenye
mizizi miongoni mwa Watanzania
vijana ambao ndiyo msingi wa
kuunga mkono kampeni ya kup-
inga ukatili, haswa unaowalenga
wanawake, ingawa kuunga mkono
ukomeshwaji wa ukeketaji kunatia
moyo. Ni muhimu kulikabili suala
la kuhalalisha ukatili kijamii.
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Mkuu wa MKkoa
ataka ufanisi
programu
kilimo

Na Nebart Msokwa, KYELA

SERIKALI mkoani Mbeya imewataka
watekelezaji wa Miradi ya Pro-
gramu ya Uboreshaji wa Mnyororo
wa Thamani wa Kahawa, Chai na
Mazao ya Bustani (AGRI-CONNECT),
kuitekeleza kwa ufanisi ili wafadhili
waone matokeo na waendelee kutoa
fedha zao.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alitoa agizo hilo wakati wa
kikao cha Kamati ya Ushauri ya Pro-
gramu hiyo kilichofanyika wilayani
Kyela ambapo alisema Umoja wa
Ulaya (EU) unatoa fedha nyingi kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi hiyo.

Alisema wakati wa ziara ya kamati
hiyo kwenye miradi mbalimbali inay-
otekelezwa na mashirika mawili ya
HELVETAS na RIKOLTO, walishuhudia
miradi hiyo ikiendelea kutekelezwa
kwa kiwango kinachoridhisha.

Miradi hiyo, alisema inatakiwa
kuendelea kutekelezwa kwa viwango
hivyo ili wafadhili hao watakapok-
wenda kutembelea waone thamani
ya fedha wanazotoa kwa ajili ya
maendeleo ya Watanzania.

Alisema walitembelea masoko
mbalimbali ambayo yanajengwa na
mashirika hayo mawili katika wilaya
za Mbeya na Rungwe, viwanda
pamoja na mashamba ya wakulima
mbalimbali ambao wamesaidiwa na
mashirika hayo.

“Programu hii ni muhimu tukaisi-
mamia vizuri ili kuhakikisha ina-
wasaidia wananchi, nilifurahi sana
pale kwenye kiwanda cha kuchakata
matunda na mboga pale uwanja wa
ndege wa zamani, ni kiwanda cha
kisasa ambacho kweli kitatusaidia,”
alisema Homera.

Alisema viongozi wa serikali wa-
natakiwa kufuatilia mara kwa mara
miradi hiyo ili kuhakikisha inatekele-
zwa kwa viwango vinavyotakiwa na
wahakikishe inawanufaisha wananchi
wote.

Hata hivyo Homera aliwataka wa-
nanchi kuitumia vizuri miundombinu
inayojengwa na mashirika yanay-
otekeleza miradi hiyo hasa barabara
na viwanda ili kupata tija kwenye
kilimo chao.

Alisema katika moja ya barabara
zinazojengwa kwa kutumia fedha za
programu hiyo, waliamua kumfukuza
mkandarasi wa awali na kuajiri
mwingine baada ya kubaini kuwa wa
awali alikuwa mbabaishaji.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IKTWA zimebaki siku 11 kabla

ya kumalizika kwa amri ya

urejeshaji wa silaha haramu

kwa hiari, Jeshi la Polisi mkoani
Mbeya, limeanza kupita kwenye nyum-
ba za ibada kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu madhara ya kuendelea kumiliki
silaha hizo.

Septemba, mwaka huu, serikali kupi-
tia Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi,
ilitoa miezi miwili kwa wananchi wa-
naomiliki silaha haramu kuziwasilisha
kwenye ofisi mbalimbali za serikali na
vituo vya polisi.

Pia iliagiza jeshi hilo kufanya msako
na kuwachukulia hatua za kisheria
wale wote watakaokutwa na silaha hizo
baada ya muda huo kumalizika.

Juzi lilifanyika kongamano katika
balo kwa ajili ya kuwakutanisha waumi-
ni na vongozi wa Jeshi la Polisi walishiri-
ki ili kutoa elimu kuhusu umuhimu wa
kurejesha silaha hizo.

Mwakilishi wa Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Sylvester Chimwaga, alisema wananchi
wanapomiliki silaha isivyo halali, kuna
hatari ya matukio ya uhalifu kuongeze-
ka kwenye jamii.

Aliwataka wananchi kuhakikisha

Kuna
baadhi

ya watu
ndugu zao
walikuwa
wanamiliki
silaha hizo
lakini wali-
fariki dunia
na kuzia-
chassilaha
hizo. Sasa
hizo si-
laha huwa
wananchi
wana tabia
va Kurithis-
hana kama
ilivyo

kwa mali
zingine
jambo
ambalo si
halali.
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Polisi yaanza kampeni va elimu
kwa wananchi kurejesha silaha

wanazitumia siku chache zilizobaki
kuwasilisha silaha hizo ili zifanyike
taratibu za kumilikishwa kihalali na
kwamba baada ya siku hizo kukami-
lika, itafanyika operesheni maalumu
ya kuzisaka.

Chimwaga alisema kwa mtu
yeyote atakayekutwa na silaha hizo
atachukuliwa hatua kali za kisheria
ili iwe fundisho kwa wengine wenye
tabia ya kujimilikisha bila kufuata
utaratibu.

“Kuna baadhi ya watu ndugu zao
walikuwa wanamiliki silaha hizo la-
kini walifariki dunia na kuziacha si-
laha hizo. Sasa hizo silaha huwa wa-
nanchi wana tabia ya kurithishana
kama ilivyo kwa mali zingine jambo
ambalo si halali,” alisema.

Chimwaga alisema silaha ambazo
wamiliki wa awali walifariki du-
nia na zinamilikiwa na wanafamilia
wengine, hivyo zinatakiwa kuwasil-
ishwa kwa Jeshi la Polisi ili zifanyike
taratibu za kumilikishwa kihalali.

Baadhi ya viongozi wa dini mkoa-
ni Mbeya, walisema kampeni hiyo
ni nzuri na itasaidia kuwaepusha
wananchi kuingia kwenye matatizo
kwa maelezo kuwa hata wao vion-
gozi wa dini watashiriki kwenye
uhamasishaji.

Mwenyekiti wa Umoja wa Hudu-

ma za Kitume na Kinabii mkoa wa
Mbeya, Suleiman Masawe, alisema
Jeshi la Polisi lilitangaza msamaha
kwa wananchi watakaosalimisha
silaha hizo kwa hiari na hivyo wa-
nanchi wanatakiwa kuutumia vizuri
msamaha huo.

Alisema msamaha huo unawapa
nafasi pia viongozi wa dini kushiriki
kwenye hamasa hiyo kwa maelezo
kuwa msamaha ni sehemu ya ibada
kwa mujibu wa dini.

“Tunalishukuru Jeshi la Polisi kwa
kuamua kushirikiana na sisi kwenye
zoezi hili, tutaendelea kuwahamasi-
sha wananchi kurejesha silaha hizo
maana wakati mwingine huwa wa-
nanchi wanakosa uelewa tu,” alise-
ma Masawe.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Maridhiano Mkoa wa Mbeya,
Mchungaji Oscar Ongere, alisema
baadhi ya wananchi wanaomiliki
silaha hizo kinyume cha sheria wa-
naweza wakahatarisha amani na
utulivu mitaani kutokana na kutoku-
wa na mafunzo ya matumizi sahihi.

Aliliomba Jeshi la Polisi kuende-
lea kuhamasisha wananchi kupi-
tia makundi mbalimbali ili siku
zilizobakia zitumiwe vizuri na wa-
nanchi ambao bado hawajazisalimi-
sha.

!
= .
o

a wa Mbeya, Rodrick

Mpogolo (kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfune (katikati)

na mmoja wa wanachama wa Chama cha Wakulima wa Vitunguu cha Skimu ya Umwagiliaji ya Igomelo, Wilaya va
Mbarali, wakiwa wameshika vitunguu wakati Kamati ya Ushauri ya Programu ya AGRI-CONNECT, ilipofanya ziara ya
kukagua ghala lililojengwa na Shirika la HELVETAS, wilayani humo hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Posho walimu zatajwa udanganyifu mitihani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UCHELEWESHAJI wa posho kwa
walimu wanaoteuliwa kusimamia
mitihani katika shule za msingi na
sekondari nchini, umetajwa kuwa
chanzo cha uwapo wa udang-
anyifu kwenye mitihani hiyo na
kukwamisha maendeleo ya sekta
ya elimu.

Hayo yalisemwa juzi na baa-
dhi ya walimu katika wilaya ya
Mbeya wakati wa Mkutano Mkuu
wa Mwaka wa Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT) huku wak-
isema ucheleweshaji huo wa po-
sho unasababisha walimu kuingia

kwenye majaribu.

Mmoja wa walimu hao, Ombeni
Hare, alisema walimu wanashind-
wa kupata fedha za kujikimu kwa
wakati, hivyo kushindwa kupata
mahitaji yao muhimu.

Alisema hali hiyo huwa inawa-
fanya kuwa na maisha magumu,
hivyo kuwa na uwezekano wa ku-
ingia kwenye vishawishi vya kush-
iriki kuvujisha mitihani.

“Kwa hiyo hali hii inaweza ikawa
miongoni mwa vyanzo vya kuhar-
ibika kwa elimu yetu. Tunaiomba
serikali iwe inatuwahishia posho
hizo ili kuepuka mazingira kama
haya,” alisema Ombeni.

Naye Mwalimu Joel Kaluka
alisema walimu wanapopangiwa
vituo vya kusimamia mitihani
huwa wanakuwa na imani kwam-
ba watapata fedha kwa ajili ya
kuendeshea maisha ya familia
zao, hivyo wanapokosa fedha
hizo huwa wanakata tamaa.

Alisema wakati mwingine huwa
ni rahisi kushawishika na kuanza
kushiriki kwenye uvujishaji wa
mitihani jambo ambalo alisema
huwa linatokea sio kwa kupenda
kwao.

“Mwalimu asipokuwa na hela
na akashawishika kwa fedha,
inakuwa ni rahisi kuingia kwe-

nye vitendo hivi haramu vya
kuvujisha mitihani jambo am-
balo ni baya,” alisema Mwalimu
Kaluka.

Katibu wa CWT Wilaya ya
Mbeya, Judith Mangi, alisema ki-
tendo cha kuwapangia walimu
vituo vya kusimamia mitihani bila
kuwalipa kinawavunja walimu
moyo na kusababisha ufanisi wa
kazi kuwa mdogo kuliko vile am-
bavyo huwa inatarajiwa.

Alisema baadhi ya walimu
huwa wanakwenda kwenye vituo
hivyo kwa sababu ya kuwaogopa
viongozi wao lakini sio kwa ku-
penda na hivyo akaiomba serikali

kuangalia upya utaratibu huo.

Ofisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Aliko Mbuba, alisema watahakiki-
sha wanalishughulikia jambo
hilo haraka ili kuepuka madhara
yaliyoelezwa na walimu hao kwa
maelezo kuwa ni haki yao.

Alisema watahakikisha walimu
wanazipata stahiki zao kwa haki
na kwa wakati ili wafanye kazi
kwa moyo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, alipiga maru-
fuku walimu kupangiwa vituo
hivyo vya kusimamia mitihani
bila kulipwa stahiki zao.
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Utendaji mbovu Bodi ya Mazao
Mchanganyiko waikwaza PIC

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya

Uwekezaji na Mitaji ya

Umma (PIC), imeonesha

kutoridhishwa na utendaji
kazi wa Bodi ya Mazao Mchanganyiko
(CPB) kwenye mambo mbalimbali ku-
tokukua kimapato.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari jijini hapo baada ya kuhoji
bodi hiyo, Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Jerry Silaa, alisema wamepokea
taarifa ya bodi lakini yapo mambo
ambayo bado hayapo vizuri ni vyema
wakajitathmini.

“Hesabu zao za mwaka 2020/21
yapo mengi ambayo ni chini ya malen-
go tuliyoweka kwenye uwekezaji wa

Agosti
mwaka huu
Rais Samia
alimteva
mwenyekKiti
wa bodi
ambaye
anaonesha
mwaka wa
kufanya
vizuri.

mitaji ya umma, kigezo cha ukuaji
wa mapato inapaswa shirika kila
mwaka likue bila kupungua asilimia
10 ambapo wao wapo 33,” alisema.

Alisema matumizi yao yanatakiwa
yasizidi kwa asilimia 50 lakini wapo
asilimia 75.5.

“Kusema kweli bodi haifanyi vi-
zuri na tumewauliza wapo kwenye
biashara wanamiliki biashara kwa
ukubwa gani hawafahamu, huwezi
kuwa kwenye bahari unaogelea
wala hujui kina cha bahari kimefika
wapi,” alisema.

Aidha, kamati hiyo ilimpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa mwa-
ka huu wa fedha 2022/23, bajeti ya
kilimo imetengwa kwa kiwango ki-
kubwa.

“Bajeti imeongezeka kwa Sh. bil-
ioni 750, lakini kwa jitihada kubwa
zilizofanywa na Waziri wa Kilimo
Hussein Bashe, kuna kilimo cha
mashamba makubwa, pembejeo
tunaamini ni wakati wa bodi hii
kujipanga,”alisema.

Pia alisema Agosti mwaka huu
Rais Samia alimteua mwenyekiti wa
bodi ambaye anaonesha mwaka wa
kufanya vizuri.

“Tumetaka wakajipange kwenye
utendaji, inafanya kazi kwa mazoea
wakati hii ni bodi ya kibiashara, Wa-
tanzania wamewekeza kodi zao kwa
bodi ili kuwe na tija, kazi yake ina-
takiwa kuhakikisha inanunua mazao
kwa wakulima ili wasiuze kwa bei
kandamizi,” alisema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), DK. Festo Dugange (kushoto), akiimba wim-
bo wa mshikamano pamoja na wafanyakazi vva Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), wakati wa ufungum wa mkutano wa

Wataka watu kula vyakula vva asili

Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU wa masuala ya lishe
nchini wameishauri serikali
kuweka mikakati ya kuhama-
sisha ulaji wa vyakula vya asili,
ili kuimarisha afya za Watan-
zania.

Aidha, wamesema kuwa ula-
jiwa vyakula vya asili utasaidia
kupunguza tatizo la kuongeze-
ka kwa wingi kwa wagonjwa
wa magojwa yasiyoambukiza
kama sukari na shinikizo la
damu.

Ushauri huo unakuja ikiwa
Oktoba 16, mwaka huu Tanza-
nia iliungana na nchi nyingine
duniani kuadhimisha kilele
cha Siku ya Chakula.

Mmoja wa wadau hao, Chris-
topher Dinoniz, akizungumza
na waandishi wa habari ji-
jini hapo jana alisema ipo haja

kwa serikali kuweka mikakati
ambayo itasaidia kuhamasisha
wananchi kutumia vyakula
vya asili ili kuimarisha afya.

Alisema hivi sasa kumeku-
wapo na tatizo kubwa nchini
la wagonjwa wa magonjwa
yasiyoambukiza ambayo pia
yanaipatia mzigo wa gharama
kubwa za matibabu serikali.

“Katika maadhimisho ya
mwaka huu ambayo yame-
fanyika kitaifa wilayani Bari-
adi mkoani Simiyu tumeona
namna ambavyo kumekuwa
na hamasa kubwa ya ulaji wa
vyakula vya asili.

“Hivyo tunaiomba serikali
kuona ni jinsi gani itasaidia ku-
wezesha matumizi ya vyakula
vya asili kwa kuandaa maonye-
sho ambayo yatawekewa uta-
ratibu katika ngazi ya wilaya
au mikoa ili jamii kujifunza

na kuachana na matumizi ya
vyakula ambavyo vimekuwa
vikiathiri afya za walaji, lakini
kufundisha namna ya utunzaji
wa mbegu kama ambavyo tuli-
kuwa tukifanya zamani katika
kilimo hai,”alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan,
akizungumza hivi karibu kwe-
nye hafla ya utiaji saini mkata-
ba wa usimamizi wa shughuli
za lishe na tathmini ya sita ya
mkataba wa lishe jijini hapo,
alisema ufanyike utafiti kujua
wamekosea wapi na kwanini
kuwapo na lishe mbovu kwa
vijana.

“Kwanini kunakuwa na gap
(nafasi) tunakuwa na watoto
ambao hawapo vizuri kiafya
wa kike na kiume, je, haya ni
masuala yaliyoingia ya mitin-
do nataka niwe sixpack, au
niwe slim (kupunguza mwili)

nisizidi kilo ngapi nataka si-
jui mbavu ikae hivi, kuna nini
hapo.”

“Kwanini watoto wetu wapo
hivyo, wakifika wakati wa ku-
wajibika kuzaa kuongeza jamii
wanahangaika, mara supu ya
pweza, mara sijui, tuna tatizo
na mnalijua mnalificha,” alise-
ma.

Alisema chakula kikuu kwa
vijana ambapo wanakula chips
zege na juisi wanajaza tumbo,
bila kuangalia kama inawajen-
ga nguvu ipasavyo.

“Haikatazwi kula chips na
zege lakini waelewe wana-
chokila ni nini pamoja na ugu-
mu wa maisha, na sisi tuten-
geneze mifumo ambayo hata
akila chips na kuku, mafuta
yaliyotumika ni yapi, tuhakik-
ishe mafuta yanayotumika na
hivyo vinavyotumika,”alisema.

OCD ashauri
NGO kujenga
nyumba

za Kusitiri
wasichana

Na Renatha Msungu, CHAMWINO

MKUU wa Polisi Wilaya ya
Chamwino, mkoani Dodoma,
(OCD), Grace Salia amezitaka
taasisi zisizo za kiserikali kush-
iriki ujenzi wa vyumba vya
kujisitiri kwa ajili ya watoto wa
kike ili kutatua tatizo la utoro
pindi wanapokuwa katika siku
zao za hedhi.

Aidha, amesema jamii inapas-
wa kupaza sauti kwa wananchi
kupitia mikutano ya hadhara,

ili kuisaidia serikali kupiga vita
ndoa za utotoni na ukatili wa
Kijinsia.

Salia alibainisha hayo katika
kilele cha maadhimisho ya Siku
ya Mtoto wa Kike Duniani yali-
yofanyika wilayani humo.

Alisema utoro kwa watoto
wa kike shuleni umekithiri kila
mwezi kutokana na wanafunzi
hao kukosa sehemu ya kujisitiri
wakati wa siku za hedhi.

“Tunaomba taasisi mshiriki-
ane na serikali kusaidia ujenzi
wa vyumba vya faragha watoto
wa kike wanapokuwa kwenye
hedhi hawaji shuleni kuepuka
aibu pale wanapochafuka na
kuonekana,” alisema Salia.

Alisema vyumba vya faragha
ni muhimu sana kwa watoto wa
kike hivyo wahakikishe sehemu
hiyo inakuwapo, ili kuwasitiri
na kuepusha kukosa masomo
kwa siku kadhaa kila mwezi.

Mbali na hilo aliitaka jamii
kuendelea kupaza sauti ili
kupinga ndoa za utotoni katika
maeneo mbalimbali wilayani
humo.

Alisema jamii iendelee ku-
pewa elimu na kuandaliwa kwa
mikutano na matamasha, ili
watoto wakike kuweza kUJua
haki zao za msingi ikiwamo
kupata elimu mpaka ngazi ya
VYUO Vikuu.

Akizungumza wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Kike Duniani mwanafunzi wa
Shule ya Sekondari Mlowa Bara-
barani, Irene Lameck, alisema
wanafunzi wengi wa Kike
hupoteza siku kadhaa za ma-
hudhurio darasani kila mwezi
kutokana na kukwepa aibu.

“Tumekuwa tukikwepa aibu
kwa wanafunzi pale inapo-
tokea tumechafuka ndio maana
ifikapo siku hizo mtu anaamua
kukaa nyumbani,” alisema Ram-
ecky.

Alisema ili kutatua changamo-
to hizo marekebisho ya sheria
ya ndoa kandamizi dhidi ya wa-
toto wa kike yafanyike, elimu
itolewe kwa jamii kuhusu afya
ya uzazi na jamii kuacha mila
na desturi zinazowakandamiza
watoto wa kike.

Kutokana na hilo alisema wa-
naomba Dawati la Jinsia pamoja
na kamati ya MTAKUWWA
kutoa elimu juu ya ukatili na un-
yanyasaji wa kijinsia, kutengen-
eza timu kwa ajili ya kupinga
Ek?tm na kufuatilia bajeti katika

ata.



Wafanyakazi

vituo vya afya
wakumbushwa

vadilifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAFANYAKAZ| wa Hospitali ya
Wilaya ya Kusini Unguja ili-
yoko Makunduchi na vituo vya
afya vilivyoko wilayani humo
wametakiwa kufanya kazi kwa
vadilifu wanapowahudumia wa-
nanchi na kuwapo kazini muda
wote wa kazi.

Wito huo ulitolewa jana na
Naibu Waziri wa Afya Zanzibar,
Hassan Khamis Hafidh, katika
ziara ya kushtukiza aliyoifanya
kwa kushirikiana na timu ya
ukaguzi wa huduma za afya
kuangalia utendaji wa kazi kwa
wafanyakazi wa hospitali na
vituo hivyo vya afya.

Alisema bado utendaji wa
kazi kwa baadhi ya hospitali na
vituo vya afya hauridhishi kuto-
kana na baadhi ya wafanyakazi
kuchelewa kufika na kuondoka
mapema kazini na kusababisha
huduma za afya zinazotolewa
kukosa ubora na malalamiko.

Alisema kuwa kutokana na
hali hiyo, serikali kupitia Wizara
va Afya haitosita kumchukulia
hatua za kiutumishi mfanyakazi
ambaye atakiuka sheria za kazi
na kuwataka wafanyakazi hao
kufanya kazi muda wote ili
kutoa huduma zenye ubora kwa
wananchi.

Aidha, alivagiza uongozi wa
hospitali ya wilaya kufanya
jitihada ili huduma zote za afya
katika hospitali hiyo zitolewe
ikiwamo dawa na vipimo ili
kuondoa usumbufu kwa wa-
nanchi. . .

Alisema, uongozi wa wiz-
ara na wakaguzi wataendelea
kufanya ziara za mara kwa
mara katika hospitali zote na
vituo vya afya vyote Unguja
na Pemba kuangalia namna ya
utoaji wa huduma za afya kwa
wananchi pamoja na masuala ya
dawa na vifaa tiba.

Kwa upande wao wafanyakazi
wa hospitali ya wilaya hiyo na
wa Vituo vya afya waliahidi ku-
toa huduma bora kwa wananchi
na kufuata kanuni za utumishi
kama inavyotakiwa na kuahidi
upungufu wowote kushughu-
likiwa ili huduma ziwe zenye
ubora.
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M-mama Kupunguza vifo
vva wajawazito, watoto

Na Mwandishi Wetu

ATIKA  kupunguza vifo

vya wajawazito na watoto

wachanga nchini, Seri-

kali ya Zanzibar kwa kush-
irikiana na Kampuni ya Vodacom
Tanzania PLC na wadau wengine
wanatarajia kuzindua programu ya
M-mama itakayohudumia visiwani
humo.

Programu hiyo inatarajiwa kuzin-
duliwa Januari 12, mwakani wakati
wa sherehe za Mapinduzi.

Akizungumza wakati wa kikao
kazi kilichofanyika Mijini Unguja
mwishoni mwa wiki, Katibu Mkuu
wa Wizara ya Afya Zanzibar, Dk.
Fatma Mrisho, alisema matayarisho
yote yamekamilika na kinachosub-
iriwa ni uzinduzi wa programu hiyo
itakayookoa maisha ya wajawazito
na watoto wachanga wanapopata
dharura.

“Nichukue fursa hii kuwapongeza
Vodacom na wadhamini ambao
ni Vodafone kwa kutoa pesa na
kuhakikisha mradi huu unafika

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Tulipokea
msaada wa
Sh. bilioni
34.9 ili kuan-
zisha pro-
gramu hii,
imeonesha
mafanikio
makubwa
sana katika
mikoaya
Shinyanga,
Geita,
Morogoro
na Lindi,

na hapa
tunavyoon-
gea mwezi
vjao tutazin-
dua mradi
huu katika
mikoa ya
Tanga na Do-
doma.

visiwani, ni hatua nzuri maana
itaokoa kinamama na watoto wal-
iokuwa wakipoteza maisha kwa
kukosa huduma ya usafiri wana-
popatwa na dharura,” alisema Dk.
Mrisho.

Alisema katika kusaidia utoaji
wa huduma za dharura, serikali
imetoa magari ya kubebea wag-
onjwa wa dharura, pia Vodacom
na washirika wa mradi watakuwa
na magari yanayomilikiwa na wa-
najamii ili kusaidia ubebaji wa
wagonjwa magari yanapokuwa
mbali na eneo alipo mgonjwa.

Kadhalika, alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar imekuwa
ikithamini michango inayotolewa
na wadau mbalimbali hususani
katika sekta ya afya, M-mama
itakuwa ni sehemu muhimu ya
kuokoa maisha ya kinamama
wajawazito na watoto wachanga,
hasa kwa vile imeshaonesha ma-
fanikio katika mikoa mbalimbali
ya Tanzania Bara.

Meneja Mawasiliano wa Voda-
com Tanzania PLC, Alex Bitek-

eye, alisema nguzo mojawapo ya
kampuni hiyo ni ujumuishwaji wa
wote na kupitia sekta ya afya wal-
iona kuna umuhimu wa kusaidia
kupunguza vifo vya wajawazito
na watoto wachanga hasa kupitia
mradi huo.

“Tulipokea msaada wa Sh. bilio-
ni 34.9 ili kuanzisha programu hii,
imeonesha mafanikio makubwa
sana katika mikoa ya Shinyanga,
Geita, Morogoro na Lindi, na hapa
tunavyoongea mwezi ujao tutazin-
dua mradi huu katika mikoa ya
Tanga na Dodoma,” alisema.
Dodoma, Agosti mwaka huu, Rais
Samia Suluhu Hassan alisema seri-
kali imeagiza magari ya kubeba
wagonjwa 233 yatakayopelekwa
mikoa yote nchini.

Alisema pia serikali ime-
agiza magari 242 ya uratibu huku
akieleza kuwa ni matumaini yake
yatakwenda kuongeza nguvu ka-
tika mpango wa M-mama ili ku-
wawahisha watoto na kinamama
hospitalini.

Waandishi wa habari watakiwa kuhamasisha chanjo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wame-
takiwa kushirikiana na masheha
na viongozi wa dini kuhamasi-
sha jamii umuhimu wa kupata
chanjo ya UVIKO-19 na kuchukua
tahadhari dhidi ya ugonjwa huo.

Mkufunzi kutoka Shirika la In-
ternews Kanda ya Zanzibar, Shi-
faa Said Hassan, aliyasema hayo
juzi wakati akifunga mafunzo
kwa kamati ya uhamasishaji wa
chanjo ya UVIKO-19, iliyowa-
shirikisha masheha, jamii, vion-
gozi wa dini na watu wa afya
yaliyoandaliwa na Internews yali-

yofanyika Mjini Zanzibar.

Alisema chanjo hiyo ni
muhimu katika kujikinga na
ugonjwa huo na Zanzibar kama
sehemu ya dunia iliathirika na
ugonjwa huo.

Shifaa alibainisha kuwa ni wazi
kuwa ugonjwa huo ni hatari du-
niani na umeleta athari kubwa
katika nyanja zote za kiuchumi
na kushuhudia vifo vingi.

Aliwataka wanahabari  ku-
tumia nafasi yao kuendelea kui-
hamasisha jamii kushajihisha wa-
nanchi umuhimu wa chanjo hiyo.

Naye mkufunzi Ali Haji Mwa-
dini, aliwataka wanahabari ku-

tumia nafasi zao kuendelea ku-
hamasisha jamii umuhimu wa
kupata chanjo ili kujikinga na
ugonjwa huo.

Akisoma taarifa mjumbe wa
kamati ya mafunzo ya Internews,
Amina Makame Haji, Ofisa wa
Afya kutoka Wizara ya Afya Zan-
zibar, alisema kuna umuhimu
mkubwa kwa wanahabari kuha-
masisha umma kuhusu UVIKO-19.

Alisema chanjo hiyo imeanza
rasmi tangu mwaka 2021 na hadi
sasa inaendelea lakini bado lengo
kuu halijafikiwa na ipo haja ya
kuhamasisha jamii umuhimu wa
chanjo hiyo.

Alibainisha kwamba taarifa
zilizokuwapo Wizara ya Afya
zinaonesha asilimia waliopata
chanjo imefikia 51 ambayo ni
sawa na watu 372,841 na malengo
ifilkapo Desemba 2022 inatarajia
iwe imefikia idadi ya asilimia 70
ambayo ni sawa na watu 745.48]1.

Amina alisema hali hiyo in-
aonesha kuwa wanajamii ha-
wana mwamko mkubwa wa
kuchanja chanjo hiyo na kusaba-
bisha watu wengi kutokuwa na
kinga dhidi ya maradhi hali inay-
otia wasiwasi ya kuwa maradhi
hayo yanaweza kuibuka tena na
kuongeza maambukizi ya mara-

dhi hayo.

Waliihamasisha jamii na kue-
limisha wananchi kuachana na
dhana potofu zinazohusiana na
chanjo ya maradhi hayo.

Kasongo Omar Kasongo, Sheha
wa Shehia ya Mwakaje, alisema
wanaendelea na kazi ya kuha-
masisha wananchi kuchanja ili
kukabiliana na ugonjwa huo, la-
kini bado jamii imekuwa na usiri
katika kuchanja.

“Tunaendelea  kuhamasisha
jamii kupitia mikusanyiko mbal-
imbali ya watu lakini bado kazi
kubwa inahitajika ili jamii kuha-
masika kuchanja,” alisema.
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DC ataka wanaume kutokimbia =~ FE—
familia kwa ugumu wa maisha 3o

watakiwa
Na Marco Maduhu, SHINYANGA I(Ujenga

Mboneko alitoa wito huo kwa
nyakati tofauti wakati wa mikutano
ya hadhara kukagua shughuli za

na kulima mazao yanayostahimili :
ukame, kutokana na hali ya hewa

KUU wa Wilaya ya Shin- kuonyesha kutakuwa na uchache

yanga, Jasinta Mboneko, \?vaa:dar:lic%? maendeleo, ambapo aliwataka wa- wa mvua. Uta m ad U n I Wa
amewataka ~ wanaume waliomba hifadhi vyakula walivyo navyo ili Katika hatua nyingine, Mboneko

wilayani hapo kutozikim-
bia familia zao kutokana na ugumu

wasije wakakumbwa na baa la njaa.

serikali ku- J
Alisema ukosefu wa mvua un-

fuatilia na

aliwataka maofisa kilimo kuorod- kupima afya

hesha majina ya wakulima wote, ili !

wa maisha unaochagizwa na mabadi- kydhibiti aweza kusababisha upungufu kupata mbolea ya ruzuku ambayo : NaNeemaEmmanuel, MWANZA
liko ya tabianchi. mfumuko  mkubwa wa chakula hatua inayo- itawasaidia katika msimu wa kili-

Mboneko amesema licha ya kuwa wabeiya  sababisha wanaume kuzikimbia fa- mo mwaka huu na kupata mavuno :  WANANCHI mkoani Mwan-
katika kipindi hiki ambacho hali vyakulaili milia zao, hivyo kuwataka kutunza mengi. i za, wametakiwa kuwa na desturi
ya hewa si nzuri kutokana na uko- KUshusha  chakula ili kuepusha ukosefu wake Baadhi ya wananchi waliomba | yakupima afya mara kwa mara
sefu wa mvua, wanaume wasitumie ON8€Z€KO  ilavani humo. serikali kufuatilia na kudhibitimfu- i hususani magonjwa yasiyoambuki-
mwanya huo kuzikimbia familia huku Izaagnl::i"sal:‘;a Pia aliwataka maofisa kilimo muko wa bei ya vyakula ili kushu- | za, kuzingatia taratibu za kujikinga

ikiwamo kunawa mikono mara

akiwasihi kutunza chakula walicho

wilayani humo kutoa elimu ya kil-  sha ongezeko la gharama za mai-

nacho ili kukabiliana na baa la njaa.
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imo bora kwa wananchi, pamoja

P
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Mganga Mkuu Mkoa Mwanza, Dk. Thomas Rutachunzibwa (wa pili kulia), akifungua mafunzo ya siku moja kwa

waandishi wa habari jijini Mwanza jana, kuhusu namna ya kuandika kwa weledi habari za Uviko-19 , tathmini ya
chanjo ya Uviko-19 na uhuru wa kupata taarifa chini ya mradi wa ‘Boresha Habari'. PICHA: NEEMA EMANUEL

sha kwa wananchi.
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RC aagiza kukamatwa aliyetoweka
na mamilioni ya AMCOS Geita

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

MKUU wa Mkoa wa Geita,
Martine Shigella, ameliagiza
Jeshi la Polisi mkoani Geita
kumsaka kiongozi wa Chama
cha Ushirika AMCOS wilay-
ani Nyang’hwale, anaye-
daiwa kutoweka na fedha
za malipo ya wakulima wa
pamba msimu uliopita zaidi
ya Sh. milioni 10.

Shigella alitoa agizo hilo
juzi kwenye kikao cha Bodi
ya Pamba kilichofanyika
mjini hapo na kuwashiriki-
sha wakulima maarufu wa
zao hilo, maofisa ushirika na
wanunuzi.

Alisema haiwezekani ush-
irika uwafanye wakulima
kuwa masikini ikiwa ma-
tarajio ya serikali ni kuona
ushirika unainua wakulima
badala ya kuwaumiza, huku
akitaka hamasa zaidi kwenye
zao la pamba.

“Nimesikia hapa Mkuu

wa Wilaya ya Nyanghwale
anasema kuwa kuna wakuli-
ma wanadai fedha ya msimu
uliopita kufuatia kiongozi
mmoja wa AMCOS kutoweka
na fedha hiyo hivyo naliagiza
Jeshi la Polisi limsake popote
alipo ili wakulima wapate
haki yao.” Alisema.

Kuhusu kushuka kwa bei
ya pamba, Shigela aliahidi
kuwashirikisha Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara Tan-
zania (TANTRADE) kunusuru
soko la zao hilo, huku akiwa-
taka wakurugenzi watendaji
wa halmashauri kuwekeza
kwenye zao la mkakati lenye
tija kwenye maeneo yao.

Agizo la kiongozi huyo li-
nakuja baada ya Mkuu wa
Wilaya ya Nyang’hwale, Jam-
huri Wiliam, kukieleza kikao
kuwa wakulima wanadai fed-
ha za msimu uliopita zaidi ya
Sh. milioni 10.

Awali mkuu huyo
wa wilaya, akichangia waka-

ti wa kikao hicho, alisema
katika wilaya hiyo wakulima
bado wanadai fedha zao
baada ya kiongozi mmo-
ja  kutoweka na fedha ya
malipo yao.

“Wakulima Nyanghwale
wanadai mamilioni ya fed-
ha zaidi ya Sh. milioni 10 za
msimu uliopita hii ni kuto-
kana na kiongozi mmoja wa
AMCOS ambaye jina lake
limehifadhiwa kutoweka na
fedha hiyo,” alisema.

Sharifu Ntundu, mkulima
wa pamba kutoka Chato
Bukombe AMCOS alisema
kuwa kinachosababisha
uzalishaji wa zao la pam-
ba kushuka  kila mwaka
mkoani humo ni baadhi ya
wanunuzi wa zao hilo ku-
tokuwa waadilifu na wazal-
endo.

“Vilevile unakuta wakuli-
ma wa zao hilo hatupatiwi
mikopo kama ilivyo kwa
wakulima wenzetu wa zao la

tumbaku wanaoaminiwa na
kukopeshwa fedha na taasi-
si, tunaomba bodi ya pamba
kusimamia kikamilifu ili
wakulima wengi wakimbilie
zao hili,” alisema Ntundu.
Meneja wa Chama cha Ush-
irika Wilaya Chato mkoani
hapo, Berino Msigwa, alise-
ma msimu uliopita wali-
nunua marobota 3,980 kati
ya hayo, wameuza 3,000
nabei kwenye soko la dunia
imeshuka wanahofia kuuza
kwa bei ya hasara zaidi.
Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu wa Bodi ya Pamba
Tanzania ambaye ni Me-
neja wa Bodi hiyo Kanda
ya Ziwa, Jones Bwahama,
alisema jukumu la kutafuta
soko la pamba liko Wizara
ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara na kazi ya bodi ni
kusimamia na kwamba bodi
hiyo imejipanga kusambaza
mbegu za pamba katika
msimu mpya wa kilimo.

kwa mara, kuepuka misongamano,
kutakasa mikono na kula chakula
bora ili kuimarisha kinga ya mwili.

Hayo yameelezwa na Mganga
Mkuu Mkoa Mwanza, Dk. Thomas
Rutachunzibwa, wakati akifun-
gua mafunzo ya siku moja kwa
waandishi wa habari kuwajengea
uelewa katika uvandishi wa habari
za Uviko-19 , uhuru wa kupata
taarifa chini ya mradi wa ‘Boresha
Habari’ ulioratibiwa na Chama
cha Wanahabari Mkoa Mwanza
(MPC) kwa ufadhili wa Shirika la
Internews Tanzania na USAID.

Alisema katika mapambano
dhidi ya Uviko-19 hadi Oktoba
mwaka huu wananchi milioni 1.6
wamepata chanjo kamili sawa
na asilimia 87 katika vituo 356
kuanzia Agosti 3, 2021 huku lengo
la mkoa likiwa ni kuchanja watu
milioni 1.8.

Alisema mafanikio hayo yanato-
kana na taarifa na elimu inayotole-
wa na vyombo vya habari huku
akiwaomba waandishi wa habari
kuhamasisha zaidi wananchi kuwa
na desturi ya kupima afya hu-
susani magonja yasiyoambukiza
kama walivyosaidia kufanikisha
utoaji wa chanjo ya UVIKO-19.

“Niwaombe waandishi
msibweteke katika hili kwa kud-
hani Uviko-19 umeisha na kwamba
bado upo ingawa umeshuka hivyo
ni vyema kuendelea kuchukua
tahadhari,” alisema Dk. Rutachun-
zibwa.

Akizungumza kwenye mafunzo
hayo, Mratibu wa elimu ya afya
kutoka ofisi ya Mganga Mkuu wa
Mkoa Mwanza, Renard Mlyakado,
alisema toka ugonjwa huo uingie
nchini tayari imerekodi kesi 39,
679 za Uviko-19 na vifo 845.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Klabu ya Waandishi wa Habari
Mkoa wa Mwanza (MPC), Edwin
Soko, alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwafundisha waandishi
namna ya kuandika habari kwa
weledi hasa habari za takwimu.

Alisema katika semina hiyo ya
siku moja mada tatu zitawasil-
ishwa ikiwamo ya namna bora va
kuandika habari za uviko-19 kiu-
weledi na nafasi ya chombo cha
habari kwenye kuripoti habari za
uVviko-19 na uhuru wa habari.

Naye mwezeshaji wa mafunzo
hayo, Deus Bugaywa aliitaka jamii
kutoamini taarifa za upotoshaji
dhidi ya chanjo hiyo huku akiwa-
taka waandaaji kuandaa maudhui
yenye afya kwa jamii.
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Ukraine yadai Russia imefilisika kijeshi

KYI1V, Ukraine

RAIS wa Ukraine Volodymyr
Zelenskiy, amesema Russia kwa
kutumia ndege zisizo na rubani za
Iran kuyashambulia maeneo ya
nchi yake, kunaweka wazi kuwa
imefilisika kisiasa na kijeshi licha ya
miongo kadhaa ya uwekezaji katika
sekta ya ulinzi.

Kiongozi huyo alisema amebaini
kuwa mashambulizi ya Russia ya
hivi karibuni kwenye miundombi-
nu yake yamefanyika kwa kutumia
ndege zisizo na rubani zilizopewa
jina “kamikaze” zilizotengenezwa
na Iran.

Ukraine na washirika wake wa
Magharibi wamekuwa wakiituhu-
mu Iran kutoa ndege hizo.

Utawala wa Tehran umekanu-
sha madai hayo na kusema hayana
msingi lakini wakibaini kuwa tayari
kwa mazungumzo na Ukraine.

Russia kwa upande wake ilisema

haikuwa na taarifa iwapo ndege
hizo zilitumiwa au la.

Kamanda wa Russia akiri hali
ni tete.

Kamanda mpya wa vikosi vya
Russia nchini Ukraine, Sergei Suro-
vikin, amesema amebaini kuwa hali
ni tete kwa vikosi vyake kufuatia
shinikizo la vikosi vya Ukraine vina-
vyodhamiria kuyakomboa maeneo
ya Mashariki yaliyokuliwa na Rus-
sia.

Kauli hiyo ni ishara ya kuwepo
kwa wasiwasi wa Russia katika
uwanja wa vita, takriban miezi mi-
nane tangu kuanza uvamizi wake.

Surovikin alisema hali ni ngumu
huko Kherson na kubaini kuwa
vikosi vya Ukraine vinaishambulia
kwa makusudi miundombinu na
majengo ya makazi.

Ukraine na Russia zimekanusha
kuwalenga raia.

Kherson ni moja ya maeneo ya-

nayokaliwa kimabavu na Russia na
ni eneo la kimkakati kwa maana
ndio njia ya kuelekea rasi ya Crimea
na karibu na mto Dnipr.

Ujerumani yamtimua mkuu
wa mtandao

Mkuu wa usalama wa mtandao
wa Ujerumani amefutwa kazi baada
ya madai ya kuwa karibu na Russia
kupitia chama alichosaidia kuanzi-
sha.

Arne  Schonbohm  alikuwa
ameongoza Mamlaka ya Shirikisho
la Usalama wa Mtandao (BSI) na
iliyoshtakiwa kwa kulinda mawasi-
liano ya serikali tangu 2016.

Vyombo vya habari vya Ujerum-
ani vimemshutumu kwa kuwa na
uhusiano na watu wanaohusika na
idara za ujasusi za Russia. Wizara
ya mambo ya ndani inachunguza
tuhuma zinazotolewa dhidi yake.

Lakini ilithibitisha kuwa alifuku-
zwa kazi mara moja. Schonbohm

alikuwa amechunguzwa baada ya
uwezekano wake wa kuwa na uhu-
siano na kampuni ya Russia kupitia
jukumu la awali na aligunduliwa
na Jan Bohmermann, mtangazaji
wa moja ya vipindi maarufu vya
televisheni vya usiku wa manane
nchini Ujerumani.

Kabla ya kuongoza BSI, Schon-
bohm alikuwa amesaidia kuanzisha
na kuendesha Baraza la Usalama
la Mtandao Ujerumani, chama cha
kibinafsi ambacho kinawashauri
wafanyabiashara na watunga sera
kuhusu masuala ya usalama wa
mtandao.

Inasemekana alidumisha uhusi-
ano wa karibu na chama hicho na
alihudhuria sherehe zao za kua-
dhimisha miaka 10 mnamo Sep-
temba.

Mmoja wa wanachama wa chama
hicho alikuwa kampuni ya usalama
wa mtandao iitwayo Protelion,
ambayo ilikuwa kampuni tanzu ya

Y

kutoka Russia iliyoripotiwa kuan-
zishwa na mwanachama wa zamani
wa KGB inayoheshimiwa na Rais
Vladimir Putin.

Protelion alifukuzwa  katika
chama hicho mwishoni mwa juma
lililopita, na Baraza la Usalama la
Mtandao Ujerumani lilisema madai
ya kuhusishwa na ujasusi wa Russia
sio ya kweli.

Msemaji wa Waziri wa Mambo
ya Ndani Nancy Faeser, alionekana
kuthibitisha kwamba kufukuzwa
kwa Schénbohm kumekuja kutoka-
na na ripoti za hivi karibuni iliyofi-
chuliwa na kujadiliwa sana kwenye
vyombo vya habari.

Msemaji huyo aliongeza kwamba
imani ya umma katika kutoegemea
upande wowote na kutopendelea
kwa uongozi wake kama rais wa
wakala muhimu zaidi wa usalama
wa mtandao wa Ujerumani imehar-
ibiwa.
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Mtoto wa rais
Uganda agoma
kunyamazishwa

KAMPALA, Uganda

MTOTO wa Rais wa Uganda
na Mkuu wa zamani wa jeshi
la ardhini, Jenerali Muhoozi
Kainerugaba amesema hakuna
mtu ambaye atakayeweza kumn-
yamazisha asifanye lolote.

Kauli ya Muhoozi imekuja siku
chache baada ya baba yake rais
Yoweri Museveni, kuagiza aache
kutoa maoni yake kuhusu masu-
ala ya serikali kwenye ukurasa
wa Twitter.

Rais Museveni, aliamua kutam-
ka agizo hilo baada ya Jenerali
Kainerugaba kuweka ujumbe
kwenye ukurasa wake wa Twit-
ter wiki mbili zilizopita akitishia
kuivamia nchi jirani ya Kenya.

Kutokana na ujumbe huo tata,
rais Museveni aliomba radhi
kwa umma na kufanya mikutano
va kidiplomasia ili kuthibitisha
uhusiano huo.

Siku ya Jumatatu, alisema jen-
erali huyo ataepuka kuzungumza
kuhusu nchi nyingine na siasa
za upendeleo za Uganda kwenye
Twitter.

Lakini katika saa chache
baadaye, Jenerali Kainerugaba
alishangaa kama marufuku hiyo
ilikuwa aina fulani ya mzaha.

Jenerali Kainerugaba anaju-
likana kwa tweet zake zenye
utata, zikiwemo za kuunga
mkono uvamizi wa Russia nchini
Ukraine, na waasi wa Tigray
wanaopigana na serikali ya
Ethiopia.

BBC
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Wahudumu wa afya wa Ukraine wanamtunza mtoto ambaye alizaliwa na mama aliyeathirika na mabomu katika hospitali kuu ya Kyiv.

PICHA: THE NEW YORK TIMES

Jeshi la Mali laua wanamgambo 50

BAMAKO, Mali

VIKOSI vya kijeshi vya Mali
vimesema kuwa vimewaua wa-
namgambo 50 katika masham-
bulizi ya anga yaliyofanywa
katika eneo la Tessalit kaskazini
mwa mkoa wa Kidal, shirika la
utangazaji la serikali ORTM lil-
iripoti.

Mashambulizi hayo yalieleke-
zwa kwenye makundi ya wapi-

ganaji.

“Tulifanikiwa katika operesh-
eni kama ifuatavyo: magaidi 50
waliuawa, magari matano ya
kivita yaliteketezwa na pikipiki
35 za magaidi hao kuharibiwa,”

“Ninawaomba wakazi wa
eneo hilo waendelee na shu-
ghuli zao za kawaida,” alisema
kanali Ibrahim Samassa, ka-
manda msimamizi wa eneo la
Gao.

Mashambulizi hayo ya anga
yametokea siku moja baada ya
vilipuzi viwili kugonga msafara
wa walinda amani wa Umoja
wa Mataifa na kuua wanajeshi
wanne wa Chad na kujeruhi
wengine wawili.

Jeshi, likisaidiwa na mamluki
wa Russia na makundi ya wan-
amgambo wa ndani, limekuwa
likipambana na makundi ya ki-
jihadi katikati na kaskazini mwa

Mali.

Wanamgambo wa Kiisla-
mu wanaojiita jimbo la Sahel
wameongezeka kaskazini mwa
Mali tangu tangu mwezi Agosti,
majeshi ya Ufaransa yalipoon-
doka.

Jeshi la Mali limeongeza op-
eresheni tangu Desemba mwa-
ka jana wakati mamluki wa Rus-
sia walipotumwa nchini humo.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

ANSELMINA .A. GONGO anatangaza kupotea
kwa cheti cha taaluma cha kidato cha nne
chenye index namba S1406-0003 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia JAMHURI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2014. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/KIJ/RB/409223/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JULIUS AMANI MELIYO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTAIST
yenye usajilinamba T 806 CMC,
CHASSIS NAMBA:
NCP600161798, ENGINE
NAMBA: 2NZ1955647. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/408889/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

WASIM SHAHZAD AHMED
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI AINA YA
FORD EVEREST YENYE
NAMBA ZA USAJILI T332CLF
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI.

TAARIFA YA POLISI
ARU/ARU/RB/409877/2022

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

ANENIAS JOHN MASSAWE
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA PIKIPIKI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC788 ABN.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI.TAARIFA YA POLISI
ARU/ARU/RB/169027/2022

BEST NORTHERN
TANZANIA LTD anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilinamba T681
AJW, CHASSIS NAMBA
HZJ0019671 na ENGINE
NAMBA: IHZ0114727. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/409652/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RACHEL MICHAEL PHILIPO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya TOYOTA LEXUS
yenye usajilinamba T813 DFC,

CHASSIS NAMBA:
JTJHF31U200008697, ENGINE
NAMBA: Z453GM. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA
Usimamizi wa mirathi Na 201, 2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU RAMADHANI ALI KIWANDA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA AHAMADI HAMISI MSAMI

TANGAZO
( kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano woowte/
maslahi yoyote na Mirathi ya marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28
Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Imetolewa leo Tarehe 19 Mwezi 10 Mwaka 2022

o

POLISI TAARIFA: - {etonnt
HAKIMU ﬂ"“m:‘i it 0 i e
DAR/OST/RB/408541/2022 KA TANE s

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA mkoa TANGA
Usimamizi wa mirathi Na. 198,2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU OMARI
SALIM SARAI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALITOLETWA NA FATUMA MZEE SUDI

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tarehe 26 mwezi 10 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Imetolewa leo tarhe 18 Mwezi 10 mwaka 2022

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA
TANZANIA
INAYOKETI DAR ES SALAAM

SHAURI LA RUFAA YA MADAINA. 52 YA 2019
RUKIA MUSSA ALLY................. MRUFANI
DHIDI YA
UTESHI MOHAMED SUNGURA......... MJIBU RUFANI

KWA: UTESHI MOHAMED SUNGURA -
POPOTE WALIPO

Mnajulishwa kwamba shauri la Rufaa ya
Madai tajwa hapo juu limepangwa kusikiliz-
wa na Mahakama hii leo hapa Dar es
Salaam tarehe 28/10/2022 saa tatu kamili
asubuhi(3:00). Mnapaswa kuhudhuria siku
na tarehe iliyopangwa bila kukosa na
endapo hutahudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi wako anayetambulika kisheria
basi rufaa itasikilizwa bila ya uwepo wako.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 11/10/2022.

TER ADVOCAT
RECEIVED
13,007 222
Yhos

Uza, Chenye

Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

pigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISRTATION AND LOCAL GOVERNMENT
GAIRO DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2021 CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

2021 (UZS) 2020 (1zS) Notes 2021(TZS] 2020(1ZS
ASSETS NOTES Cash flows from Operating Activities
Receipts
Current Assets Taxes and levies 9 333,619,765 246,163,594
g:igi\?;;:: efSdiivaent ;(9) 3 ';gg:ggg:?ig ¢ ;?iggg;‘g?, Fees, fines, penalties and licenses 10 347,704,563 269,165,217
21 392,969,592
l:]r‘?:'%rrri\g: © 22 610,121,290 537,382,673 CHF, NHIF and User Fee 1 206,907,340 117,841,065
2,635,395,368 2,565,581,668 Recurrent revenue grants 12 15,421,230,459 13,750,121,014
Non- current Assets Revenue from exchange transactions 13 4,790,500 7,084,500
Property, Plant and equipment 30 32,670,254,878 31,244,189,005 Deposits 26 1,021,508,101 479,280,501
Other financial Assets-MCR WYD loan refund 18 30,497,087 0
TOTAL ASSETS 35,305,650,246 33,809,770.873 Development grants received 28 1,667,010,027 1,290407,501
LIABILITIES Payments
5;‘;;‘?,’.25"""’""'“ 23 96,659,937 116,077,323 Employees Benefits 14 (11,886,845,983) (11,959,099,654)
Employees Benefits 24 165,373,000 249,662,475 Payments to suppliers 15 (2,547,735,790) (1,787,547,764)
Depositors Fund 25 - 379,479,874 Maintenance Expenses 16 (28,076,375) (770,086,049)
Deferred Income(Recurrent Grant) 12 199,660,206 206-5‘50-0% Grants and Transfer Payments 17 (1,155,324,803) (12,327,421)
N 461,693,143 951,779,8 Other expenses 18 (112,396,186) 0
Non:cument Lisbllitios o ) 269,063,654 Deposits payments 26 (1,568,986,196) (137,913,412)
Employess Benefits 24 2,395,522,800 2,364,472,913 Net cash from operating activities 1,733,902,507 1,493,088,892
Depositors Fund 25 171,165,777 122,207,319 Cash flows from investing activities
Deferred Income(Capital Grant) 28 e 2zaseasar Acaquisition of properly, plant, and equipment & 31 (2,298,825,631) (1,389,912,555)
TOTAL LIABILITIES 3,913,178,051 4,933,174,508 investment properties
NET ASSETS 31,392,472,196 28,876,596,165 Acquisition of intangibles
NET ASSETS 31.556.472.106 26.676.506.165 Net cash from investing activities (2,298,825,631) (1,389,912,555)
ﬁ?fmﬂaéfmsp‘:ﬂ‘;f@'ifﬂ'e " 36,000,000 R Cash flows from financing activities
TOTAL ASSETS 31,392,472,196 28,876,596,165 Grants refunded/transferred - RUWASA (101,588,511.70)
Y Cash and Cash Equivalent transferred to BOT by June (138,081,093.28)
= 2019
sxmensws ey L (239,669,604,.98
an E Nyanda = Hon: Rachel Godwin Nyangasi Net increase in cash and cash equivalents (564,923,124) (136,493,268)
Acting district Executive Director Chairperson Cash and cash equivalents at beginning of period 1,753,918,462 1,890,411,730
Gairo Digéflrt clb%ncil — Gairo Dis! _lct Co»unél’lg\
Date ..0.E. i_g\_):‘_izé%{“e\ﬂ MWENYE KDﬁ,EeG\w& .-‘-A!E:lx-s HAUR (o, Cash gnd cash equivalents at end of period 19 1,188,995,338 1,753,918,462
> - \GA L. 2
,g»\a‘““‘ e~ = - %5 o L /) o
Susan E Nyanda Hon. Rachel Godwin Nyangasi
Acting District Executive Director Chairperson
EMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED NE 2021 g:;;og ’ﬁg{f %%EG1QV g";w %‘“{"?‘8}’;’!?2";
SRS ate .0l . .
g \‘“@_0 e ASHA‘JR‘ 8PS
2021(12ZS) 2020 (1ZS) S ghweo NENE KT “!Alﬂ“a =
Notes pe® — S
Revenue
Taxes and levies 9 422,874,467.50 246,163,594 .4
Fees, Fines, penalties and Licenses 10 373,742,292.99 269,165,216.9!
CHIF,NHIF, and User fees 11 206,907,339.63 117,841,064.6: 1.1 EPORT ON THE AUDIT OF FINANCIA ATEMEN
Amortization of Revenue Grants 12 15,428,130256.58 13,917,250,281.2:
Revenue From Exchange Transaction 13 4,790,500.00 7,084,500.0t
Amortization of Capital Grants 20 2,391,172,544.51 1,389,912,555.0: 1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL
18,827,617,401.21 15,947,417,212.3
Hon. Chairperson of the Council,
Expenses - Gairo District Council,
Wages ,Salaries and employee Benefits 14 12,105,458,571.59 11,959,099,654.0( P.O. Box 40,
Supplies and consumables used 15 2,311,712,054.29 1,787,547,763.6 Gaire, Tanzania.
Maintenance expenses 16 28,076,375.00 770,086,048.5¢
Grants and other transfer payments 17 1,155,324,803.00 12,327,420.7 1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS
Provision for unbanked revenues 9 26,037,729.75 {
Depreciation of property, plant and equipment 30 721,131,836.56 851,670,017.2: Opinion
16,347,741,370.19 15,380,730,904.1: I have audited the financial statements of Gairo District Council, which
3 ; lus/(deficit comprise the statement of financial position as at 30 June 2021,
hare of associates surplu efict the statement of financial performance, statement of changes in net
Surplus/(deficit) during the year 2,479,876,031.02 566,686,308.1( assets and cash flow statement and the statement of comparison of
budget and actual amounts for the vyear then ended, as well as the notes
to the financial statements, including a summary of significant accounting
TS policies.
%5 R . In my opinion, the accompanying financial statements present fairly in
Susan E Nyanda ) i H°"_- Rachel Godwin Nyangasi all material respects, the financial position of Gairo District Council as
Acting district Executive Director Chairperson ’ at 30 June 2021, and its financial performance and its cash flow for the
Gairo Dg jct C “[5%_{ Gairo Dlstr'lol Council year then ended in accordance with International Public Sector Accounting
Date O - OLER S5 eCTOR Date ... 1. DY&\ . Standards (IPSAS) accrual basis of accounting and the manner required by the
- E*E‘f"pﬂow “N_“ks“p.um w2 Local Governance Act Cap. 290 (R.E 2019)
ﬁep\sﬁ eV “E\\*E\Q'—_‘,‘\“A! RO - Basis for Opinion
‘,A - a I conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme

Audit Institutions (ISSAlIs). My responsibilities under those standards are
further described in the Auditor's Responsibilities for the audit of the
NE 2021 financial statements section of my report I am independent of Gairo
District Council in accordance with the International Ethics Standards Board

EMENT

CHANGE IN NET ASSETS F

THE YEAR ENDED

. = for Accountants' Code of Ethics for Professional Accountants (IESBA Code)
surplus/(deficit) Resarve Total(TZS) together with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA) Code
of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance
At 01 July 2020 28,876,596,165 - 28,876,596,165 with these requirements.
Surplus/(deficit) for the year 2.479,876,031 - 2,479,876,031 I believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate
g‘:fr:,'(e,_cgg,_g;m" L = 36,000,000 36,000,000 to provide a basis for my opinion.
00 31,392,472,196
SLI0 LS 2 31.356,472,196 20.000.0 1.2 REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS
At 01 July 2019 31,296,032,754 31,296,032,754 Compliance with the Public Procurement Laws in Tanzania
A 2,281,902,168 2,281,902,168) N )
ZL?S:{;:&'Z?&QSWEU% (OS) from ¢ ) { Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods and
Kilosa (658,745,942) (658,745,942) services performed a compliance audit on procurement of works, goods and
Surplus/(deficit) for the year 566,686,308 566,686,308 services at Gairo District Council for the financial year 2020/21 as per the
Transfer/adjustment to MCR = - Public Procurement Laws in Tanzania
Prior year adjustments (45,474,787.83) (45,474,788) Conclusion Based on the audit work performed, state that, procurement of goods,
works and services of Gairo District Council is generally in compliance with
At 30 June 2020 _28,876,596,165 = 28,876,596,165 the requirements of the Public Procurement Laws in Tanzania.
Hon.Rachel God!
Suzan E Nyanda Nyangasi
Acting District Executive Director Chairperson = 4 e—
Gairo Distrjct Cpuncil Gairo District Council Charles E. Kichere §
Date..Q_&Z..,m A%—’—%‘KEOTO* Date...?gl' G222 . Controller and Auditor General, 3
E.,_eo\-\“"ev ASHAURE QN Dodoma, United Republic of Tanzania. -
pePIETRT GRIRS e AT WA R March, 2022 I
MMENWEITES g AR, - ' &
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AIRTEL AFRIKA KIMEELEWEKA
TAMASHA THE VOICE AFRICA

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI inayoongoza kwa kutoa
huduma bora za mawasiliano pamoja
na huduma za fedha kwa njia ya simu
za mkononi katika nchi 14, Airtel Af-
rica ilitangaza kudhamini tamasha
kabambe la mashindano ya wasanii
na wanamuziki linalojulikana kama
The Voice Africa ambalo lilizinduliwa
rasmi jijini Lagos, Nigeria hapo jana.

Tamasha la The Voice Africa ni
shindano la muziki na burudani nam-
ba moja duniani linaloonyeshwa kwe-
nye runinga katika zaidi ya nchi 180.
Tamasha hili limejizolea umaarufu na
kuwa na mafanikio makubwa kupitia
The Voice Nigeria.

Kupitia mafanikio hayo Airtel Afrika
imeungana na waandaji wa msimu wa
tatu na wanne, FAME Studios Afrika,
kufanikisha tamasha hilo litakalotoa
zawad kwa washiriki katika nchi 14
ambazo Airtel Afrika inafanya biasha-
ra.

Msimu huu wa The Voice Afrika
utaonyeshwa moja kwa moja kwa ma-
milioni ya Waafrika kupitia Airtel TV,
vituo vya kurusha matangazo bure
pamoja na chaneli za kulipia kwa nchi

Iursaqa

14 barani Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji Airtel Afrika,
Segun Ogunsanya, alisema, “Kama
wafanyabiashara tunaendeshwa na
dhamira ya kuwezesha na kubadilisha
maisha ya watu wetu, na hii inakami-
lika kwa kufungua fursa mbalimbali
ili waweze kukua. The Voice Africa in-
atupa jukwaa la kusaidia na kugundua
vipaji vya muziki kwa vijana wa Kiaf-
rika na kuwawezesha kufikia malengo
yao. Naamini tamasha hili litaleta bu-
rudani yenye msisimko mkubwa na
kuunganisha wanafamilia na wateja
wetu wote barani Afrika.”

Mkurugenzi Mtendaji wa FAME Stu-
dios, na Mtayarishaji Mtendaji The
Voice Afrika, Akini Salami alisema,
“Tunayo furaha kwa kuanzisha ta-
masha la The Voice Africa msimu wa
kwanza na hasa kwa wakati kama huu
ambao kuna ongezeko la kukubalika
kwa muziki wa Afrika duniani. Mpango
huu umetokana na shauku ya kuonye-
sha vipaji vya Kiafrika kwenye jukwaa
la kimataifa na kujenga mustakabali
wa Afrika kutambulika zaidi kupitia
burudani. Tunatarajia msimu huu wa
kwanza utakuwa wa kusisimua na we-
nye burudani ya aina yake, msimu am-

fursa

€

bao utawaacha mashabiki na wapenzi
wa kipindi hiki wakitamani zaidi.”

Naye Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano cha Airtel Tanzania, Beatrice Sin-
gano, alisema “Watanzania naomba
tuchangamkie fursa hii ili kuitangaza
nchi yetu kupitia burudani, muziki
wetu sasa unamchango mkubwa kati-
ka kujitambulisha na kuitangaza nchi
kimataifa, sasa uwepo wa tamasha
hili la The Voice of Afrika ni jukwaa
jingine la kuipaisha burudani yetu,
pamoja na kuitangaza nchi yetu ili
kuunga mkono jitihada za Rais, Samia
Suluhu Hassan katika kuitangaza nchi
kupitia sanaa kama alivyofanya yeye
kupitia Royal Tour.

Singano alitaja nchi nyingine zitaka-
zoshiriki katika tamasha hilo ni Tan-
zania, Nigeria, Niger, Zambia, Kenya,
Malawi, Madagascar, Shelisheli, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo, Chad,
Rwanda, Gabon na Uganda

Aliwataka wasanii kujitokeza ku-
jiandikisha kwa njia ya mtandaoni
(www.thevoice.afrika.com) na ku-
fuatiwa na majaribio ya kutumbuiza
yatakayofanyika baadaye mwaka huu
huku akiongeza fainali itafanyika
baadaye mwakani.

fdlrtel
rsda

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Airtel Tanzania, Beatrice Singano, akizungumza kuhusiana na Tamasha la The Voice
Africa alisema mwisho wa wasanii chipukizi kutuma video fupi kwa ajili ya kufanyiwa usahili ni Novemba 6, mwaka

huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbio za Mbuzi mambo yaiva

Na Mary Geofrey

KLABU ya Rotary Oysterbay inata-
rajia kukusanya zaidi ya Sh. milioni 70
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maen-
deleo ikiwamo sekta ya elimu, kupitia
tamasha la mbio za mbuzi litakalo-
fanyika Novemba 5, mwaka huu.

Rais wa Rotary Oysterbay, Krutin

wakati akielezea maandalizi ya tama-

sha hilo litakalohusisha wadau mbal-
imbali wa maendeleo.

Shah alisema tamasha hilo ambalo
limedhaminiwa na Kituo cha Luninga
cha EATV linafanyika kwa mara ya tatu
tangu kuanzishwa kwake mwaka 2018
kwa kuzingatia maeneo muhimu sita
yaliyopewa kipaumbele na Rotary Oys-
terbay. Alisema kupitia tamasha hilo,
washiriki ambao ni watu wazima na
watoto watapata burudani mbalimbali

kupitia michezo iliyoandaliwa.

“Mashindano ya mwaka huu yali-
yopewa kauli mbiu inayosema, ‘Shere-
hekea tamaduni mbalimbali duniani’,
yatawavutia mashabiki wapya pamoja
na washiriki,” alisema Shah.

Naye Meneja Miradi wa mbio hizo,
Mathew Hellela, alisema tamasha hilo
litakuwa na burudani ya kutosha na
vionjo mbalimbali vya kufurahisha kila
mtu na wanafamilia watakaoshiriki.

O
Tabia Mwita
megeni rasmi
Tanzanite
Festival

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo Zanzibar,
Tabia Mwita anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi katika Kongamano la
Michezo kwa Wanawake (Tanzanite
es Salaam, imeelezwa.

Ofisa Habari wa Baraza la
Michezo Tanzania (BMT), Najaha
Bakari, alisema kongamano ambalo
litafuatiwa na michezo mbalim-
bali litashirikishirikisha timu za
wanawake kutoka Kenya, Uganda,
Zambia, Malawi na wenyeji Tan-
zania.

“Kesho (leo) tunatarajia kufungua
Kongamano la Wanawake na mich-
ezo mbalimbali itachezwa, tutat-
umia uwanja wa Benjamin Mkapa
na Uhuru, tunawaomba wanawake
wajitokeze kwa wingi, hakuna kiin-
gilio,” alisema Najaha.

Aliitaja michezo itakayochezwa
ni pamoja na riadha, ngumi za rid-
haa na za kulipwa, karate, michezo
va jadi, kabbadi na soka.

Alisema tamasha la mwaka
huu limeboreshwa ukilinganisha
na tamasha lililopita kwa ajili ya
kuhakikisha wanawake wanashiriki
kikamilifu katika michezo ili ku-
jenga afya zao.

JKU FC yaendelea
kuchezea vichapo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya JKU imeendelea kufan-
ya vibaya katika mechi za Ligi Kuu
Zanzibar, ambapo juzi ilifungwa
bao 1-0 na Mlandege ambapo im-
epoteza mchezo wa nne mfululizo
kwenye ligi hiyo.

Kocha Mkuu wa JKU, Sheha
Khamis, alisema ni kawaida katika
ligi timu kupata matokeo mabaya
na wakati mwingine kuvuna ma-
tokeo mazuri.

Khamis alisema wachezaji wake
wanajituma na kufanya vibaya kwa
timu yake haimaanishi wachezaji
wake wameshuka kiwango ila ina-
tokana na matokeo ya mchezo.

“Hiki ni kama kipindi cha mpito
kwa timu, kufungwa mechi nne
mfululizo sio matokeo mazuri,
tumeanza vizuri michezo ya kwan-
za lakini michezo hii tumefanya
vibaya,” alisema Khamis.

JKU yenye pointi 10 iko katika
nafasi ya 10 kwenye msimamo wa
ligi hiyo baada ya kushinda mechi
tatu, sare moja na kufungwa mich-
ez0 minne.
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JORGINHO APANDISHA DAU

KIUNGO wa kati wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ita-
lia, Jorginho mwenye umri wa miaka 30, anatafuta
nyongeza ya mshahara wa hadi pauni 150,000 kwa wiki
kabla ya kusaini mkataba mpya na klabu hiyo. (Evening
Standard)

LEAO KUPEWA MKATABA

AC Milan wanashinikiza kuharakisha mazungumzo
juu ya mkataba mpya na mshambuliaji wa Timu ya Taifa
ya Ureno, Rafael Leao mwenye umri wa miaka 23 huku
klabu ya Manchester United ikionyesha nia ya kumwin-
da. (Express)

MILAN MAMBO SAFI

MLINZI wa kati wa Inter Milan na Slovakia, Milan
Skriniar mwenye umri wa miaka 27, anaweza kusaini
mkataba mpya licha ya kunyatiwa na Chelsea. (Evening
Standard)

DAVID ANUKIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea ina nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Lille, raia wa Canada, Jonathan David mwenye umri
wa miaka 22, Januari. (Jeunes Footeux, via football.
london)

BESIKTAS YAKANUSHA

KLABU ya Besiktas imekanusha uvumi unaozagaa
mtandaoni wanalazimika kumchezesha nyota aliyesa-
jiliwa kwa mkopo Everton, Dele Alli, mwenye umri wa
miaka 26, baada ya kiungo huyo wa kati raia wa England
kurejea kutoka katika jeraha la paja. (Liverpool Echo)

MASHABIKI WAMTAKA MESSI

KIKUNDI kidogo cha mashabiki wa Barcelona kimeen-
da mahakamani kuhusu uhamisho wa mshambuliaji
wa Argentina, Lionel Messi kwenda Paris St-Germain
mwaka 2021. Mawakili walifika mbele ya Hakimu Mkuu
katika wa Mahakama ya Ulaya na kuhoji uhamisho wa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35 ulivunja she-
ria. (Guardian)

GALLAS AMKATAA MARTINELLI

MLINZI wa zamani wa Arsenal, William Gallas amese-
ma mshambuliaji wa sasa wa Washikabunduki hao, Ga-
briel Martinelli mwenye umri wa miaka 21, bado hajato-
sha kuhamia Real Madrid. (TalkSPORT)

EDU AWINDWA ULAYA

MKURUGENZI wa Ufundi wa Arsenal, Edu anasakwa
na klabu nyingine za Ulaya lakini kiungo huyo wa zam-
ani wa Arsenal “amezingatia kwa asilimia 100” jukumu
lake katika kikosi cha London Kaskazini. (Fabrizio Ro-
mano)

DE PAUL ATAJWA JUVENTUS

KLABU ya Juventus wanavutiwa na kiungo wa kati wa
Atletico Madrid na Timu ya Taifa ya Argentina, Rodrigo
De Paul mwenye umri wa miaka 28. (Calciomercato)

COSTA AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United wanapigiwa upatu
kuwa vinara kumsajili mlinda mlango wa Timu ya Taifa
ya Ureno na Porto mwenye umri wa miaka 23, Diogo
Costa. (Diario de Noticias, via TeamTalk)

UNITED YAMBANA DALOT

MANCHESTER United wanatarajiwa kurefusha mka-
taba wa Diogo Dalot ili kuwazuia Barcelona ambao wan-
amwinda mlinzi huyo Mreno mwenye umri wa miaka 23.
(ESPN, via Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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JOTA KUKOSA FAINALI

ZA KOMBE LA DUNIA

® ® ®Mreno huyo anakuwa mchezaji wa pili
muhimu wa Liverpool ambaye...

LIVERPOOL, England

DIOGO Jota atakosa fainali za
Kombe la Dunia zinazotarajiwa ku-
fanyika hivi karibuni huko Qatar
baada ya kupata jeraha “baya sana”
la misuli katika ushindi wa Liver-
pool dhidi ya Manchester City.

Mshambuliaji huyo wa Timu ya
Taifa ya Ureno alitolewa nje kwa
machela dakika za lala salama ka-
tika mchezo uliochezwa kwenye
Uwanja wa Anfield Jumapili iliyo-
pita.

Habari ni mbaya kwa Jota, Ureno
na Liverpool, ambao michezo yao
ijayo pia ataikosa.

“Kwa kweli si habari njema. Ndiyo,
atakosa Kombe la Dunia,” alisema

kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp
katika mkutano na waandishi wa
habari uliofanyika juzi.

“Ni jeraha kubwa sana, misuli ya
ndani. Sasa inabidi tupate nafuu.
Mchakato unaanza hivi. Huo ni
uchunguzi wa kwanza ambao uli-
kuwa wazi.

“Ni habari za kusikitisha sana kwa
kijana, kwetu, na kwa Ureno.”

Klopp alisema Jota hangehitaji
kufanyiwa upasuaji kwenye jeraha
hilo lakini “tunazungumza kuhusu
miezi” kuhusiana na kuachishwa
kazi kwake.

“Sitaki kuweka namba juu yake.
Ndiyo, itakuwa ndefu,” Klopp alise-
ma.

Alieleza Jota alikuwa ameichukua

habari hiyo kimawazo.

“Ni Diogo na kwa kushangaza
yuko sawa, hadi sasa. Ni mvulana
mwerevu sana na anayetafakari
sana. Nadhani alijua wakati tul-
ipombeba kutoka uwanjani,” Klopp
aliongeza.

“Nilipotoka tulipishana baada ya
mchezo na alitarajia kilichotokea.
Nadhani katika wakati huo alijua ni
jambo gumu na linaweza kuwa na
athari kubwa kwenye ndoto zake za
Kombe la Dunia.”

Jeraha la Jota pia linaifanya Liv-
erpool kukosa mchezaji mwingine
muhimu wa kushambulia, huku
Luis Diaz akiwa tayari nje ya uwanja
hadi baada ya Kombe la Dunia.
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ARSENAL JUVENTUSNA

VERSUS

PSV EINDHUVEN TURIN, Italia

YOTA wa Juventus, Paul Pogba,
amerejea katika mazoezi ya klabu
hiyo baada ya kukaa nje ya uwan-
ja kwa muda mrefu kutokana na
majeraha yaliyokuwa yakimsumbua.

Pogba, mchezaji huyo wa zamani wa
Manchester United hakuwahi kushiriki
mechi yoyote ya kimashindano na klabu
yake hiyo mpya baada ya kupata majeraha
ya goti lake la kulia ambayo yamekuwa ya-
kimsumbua kwa muda mrefu.

Kurejea kwa Pogba katika kiwanja cha
mazoezi ni habari nzuri kwa Juventus
chini ya Kocha, Massimiliano Allegri kwa
sababu timu hiyo imekua ikifanya vibaya.

Urejeo wa kiungo huyo unaweza kuwa
sehemu ya kuleta uhai kwa timu hiyo.

Pia kupona kwa Pogba ni furaha pia kwa
KUWEKA pES A. Timu ya Taifa ya Ufaransa ambapo zime-

° baki wiki tano kabla ya kuanza kwa mich-
uano ya Kombe la Dunia nchini Qatar.

- PIGA *150*87# , Ufaransa ar_nbao ni .mabingwa watetezi

michuano hiyo walikuwa wakimhitaji

CHAGUA 4 kiungo huyo kwa kiwango cha juu ili kui-
marisha safu ya kiungo.

- WEKA pES A. Kocha wa Ufaransa, Didier Deschamps

ameonyesha kufurahishwa na urejeo wa

kiungo huyo baada ya majeruhi ya muda
tico pesa i mrefu.
vodacom m-| pesa

SHEARTN el

PARIS, Ufaransa 202122 katika hafla iliyo-
fanyika mapema wiki hii,

NEYMAR amepongeza akimrithi mchezaji nyota
chaguo “linalostahili” la wa PSG, Lionel Messi huku

Karim Benzema kama piaakimshinda, Sadio Mane
mshindi wa Ballon d’Or, wa Bayern Munich.
baada ya nyota huyo wa “Benzema alistahili,” ali-

Real Madrid kubeba tuzo andika mshambuliaji huyo

S p O RT p E SA. CO .T Z hi{(;il(lill?il Eltatuinshambuliaji kvzggzzi rﬁx&ge{;ini Jr kuwa

huyo wa Paris Saint-Ger- wa nane - haiwezekani! Ki-

PlGA* * main alikosoa kumaliza wango cha chini kwake ni
katika nafasi ya nane kwa nafasiya tatu bora!”
mchezaji mwenzake na Baada ya msimu mgumu

Benzema, Vinicius Junior. zaidi wa maisha yake ya

Neymar anaamini mche- ndani hadisasa msimu ulio-
zaji huyo wa kimataifa wa pita, Neymar anaonekana
Brazil alitakiwa kuwa katika ~ kurejea katika kiwango
nafasi tatu za juu. chake bora msimu huu, aki-

cerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588 Benzema alitawazwa wa na mabao tisa na asisti

- U  kuwa mchezaji bora zaidi saba kwenye Ligue 1 hadi
W il I i Otsportpese duniani kwa msimu wa sasa.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

MO BOXING YADHAMIRIA
KUWAPAISHA MABONDIA

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kuandaa ngumi za kulip-
wa ya MO Boxing imepania kuendeleza
mchezo huo hapa nchini kwa kiwango
cha juu na hatimaye kufanya vizuri kwe-
nye mapambano ya kimataifa.

Mpaka sasa MO Boxing imeandaa
pambano moja la ngumi za kulipwa lili-
lofanyika Septemba 30, mwaka huu kwe-
nye Ukumbi wa Mlimani City, Dar es Sa-
laam na kushirikisha mabondia kutoka
nchi sita tofauti.

Pambano hilo lilikuwa la kihistoria ku-
tokana na kushirikisha mabondia wenye
viwango vya juu ikiwamo kuleta mabon-
dia kutoka Mexico ambao walipigana
katika ardhi ya Tanzania kwa mara ya
kwanza chini ya udhamini wa mfanyabi-
ashara maarufu, Mohammed Dewji ‘Mo'.

Mabondia wengine walitoka nchi za
Ghana, Namibia, India na Falme za Ki-
arabu (UAE).

Siku hiyo, Mtanzania, Ibrahim Class
hakuwaangusha Watanzania kwa ush-
indi wa knockout (KO) dhidi ya Gustavo
Alan Pina katika raundi ya tisa katika
pambano la uzito wa Super Feather am-
bapo Mkurugenzi wa Masoko wa Kam-
puni ya MeTL, Fatema Dewji, alikuwa
mgeni rasmi.

Haikuwa rahisi kwa Class kushinda
kwani alipata upinzani mkali na kuza-
wadiwa pikipiki aina ya Boxer kutoka
kwa kampuni ya MeTL -Bajaj division
ambao ilikuwa wadhamini. Wadhamini
wengine walikuwa Azam TV, Boxer, Mo
Xtra, Mlimani City, KCB Bank, White
Sands Resorts na Otapp.

Dewji aliliambia gazeti hili MO Box-
ing Promotions imepania kuinua vipaji
mbalimbali kwa kuandaa mapambano

Mwamuzi wa ngumi za kulipwa nchini, Pendo Njau (wa pili
akimnyanyua mkono bondia, Ibrahim Class baada ya kumchapa kwa KO,
Gustavo Pina kutoka Mexico. Kushoto ni Mkurugenzi wa Masoko wa MeTL,
Fatema Dewji ambaye alikuwa mgeni rasmi katika pambano hilo. PICHA:
MAKTABA

mengi ya ngumi za kulipwa nchini na
pia nje ya Tanzania kwa ubora wa hali
yajuu.

Alisema lengo kubwa ni kuifanya
Tanzania kuwa kituo cha ngumi za ku-
lipwa Afrika kwa kuandaa mapambano
mbalimbali yatakayoshirikisha mabon-
dia nyota.

“Tanzania inaweza kuwa nchi pekee
maarufu kwa mchezo wa ngumi za ku-
lipwa katika bara la Afrika na njia ya ku-

kushoto),

fanya hivyo imeanza kuonekana kutoka-
na na mapambano yaliyopita,” alisema
Dewiji.

Haikuwa rahisi kwa Class kuibuka
kidedea kutokana na upinzani alioupata
na kufanya azawadiwe pikipiki aina ya
Boxer kutoka kwa MeTL-Bajaj division
ambao walikuwa wadhamini pamoja na
Azam TV, Mo Xtra, Mlimani City, Benki ya
KCB, White Sands Resorts na Otapp.

Rais Samia asema

Simba, Yanga

01.22/10/22

Everton vs Crystal Palace

02.22/10/22

Sunderland vs Burnley

03.22/10/22

Sheffield Utd vs Norwich City

04.22/10/22

Millwall vs West Bromwich

05.22/10/22

Reading vs Bristol City

06.22/10/22

Niort vs Dijon

07.22/10/22

Arminia Bielefeld vs St. Pauli

08.23/10/22

Karlsruher SC vs Fortuna Dusseldorf

09.23/10/22

Wolverhampton vs Leicester

10.23/10/22

Clermont Foot vs Brest

1.23/10/22

Troyes vs Lorient

12.23/10/22

Betis vs Atletico Madrid

13.23/10/22

CS Maritimo vs FC Arouca

14.23/10/22

Girona vs Osasuna

15.23/10/22

GD Chaves vs Gil Vicente

16.23/10/22

Lille vs Monaco

17.23/10/22

Roma vs Napoli

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 20/10/2022

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Tuzlaspor vs Bursa Yildirim Spor|

UGENINI

1 X 2

Sepahan Esfahan vs Teraktor Sazi

Kifisias vs OFI Crete

Yeni Malatyaspor vs Agrispor

FC Otelul Galati vs CS Mioveni

FCM Baia Mare vs Argesul Pitesti

Cremonese vs Modena

Arab Contractors vs Ghazl EL Mahallah

Inter Stars vs Bujumbura City

Ethiopia Electricity vs Legetafo Legedadi

Nikolaos vs Almyros

Dynamo Kiev vs FC Metalist Kharkiv

Olympique de Beja vs US Monastir

Giresunspor vs Amasyaspor

Karabakh vs Turan Tovuz

Sochi vs Ural Yekaterinburg

TPS Turku vs Lahti

ES Bafing vs Sporting Gagnoa

Sampdoria vs Ascoli

AEK Athens vs PAS Giannina

Royal Antwerp vs Oostende

ZSV Sportlust 46 vs Utrecht

Vojvodina vs Red Star Belgrade

Hammarby vs Sirius FK

Degerfors vs IFK Goteborg

Kalmar vs Mjallby

El Daklyeh vs Talaea El Gaish

Arsenal vs PSV Eindhoven

Almeria vs Girona

Malmo vs Djurgardens |F

Al Sareeh vs Shabab Al Ordun

Zenit St Petersburg vs Kryliya Sovetov

Gaziantep BB vs Sariyer
kUtWa Waka“ Mal’ekanl Bassam vs ASEC Mimosas
“Tutaendelea kupam- wataivaa Nigeria huku Osasuna vs Espanyol
bana kama ambavyo Brazil wakiikaribisha : Alisema  wanafahamu OFC Oostzaan vs Sparta Rotterdam
tumefanya katika mechi  Ujerumani na Japan Simba wako imara na wa- Universitatea Cluj vs CFR Cluj
zilizotangulia, tunajua wataonyeshana ubabe tokana na ubora wa kikosi naendelea kujiimarisha Dongen vs VVV Venlo

hakuna mechi rahisi,
timu zote zimekuja hapa
kushindana, kikubwa ni
kuendelea kurekebisha
makosa yetu na kuin-
gia tukiwa bora zaidi

kuwakabili Colombia,” ambalo lilitoa ahadi na anahitaji kupata pointi tatu,  kufunga. Zulte Waregem vs Anderlecht

Shime alisema. endapo itafika nusu hatutakwenda  uwanjani “Tunataka kupanda Bologna vs Cagliari
Serengeti Girls fainali itawapatia Sh. kwa kuwadhurau wapinza-  kileleni lakini kikubwa ku- HHC Hardenberg ve PEC Zwolle

itaikabili Colombia milioni 80 huku wakit- ni wetu kwa sababu tuliwa-  hakikisha tunajiweka imara Vicenza vs Mantova

iliyokuwa kinara katika
Kundi C katika mchezo
utakaochezwa kesho-

dhidi ya Hispania.
Tayari Serengeti Girls
imeshajihakikishia
zawadi ya Sh. milioni
40 kutoka kwa Shirika
la Bima la Taifa (NIC),

inga fainali wataondoka
na kitita cha Sh. milioni
100.

chao na matokeo mazuri
waliyopata katika michezo

yao ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

“Ni mechi muhimu kwa
sababu kila mmoja wetu

hi kuwafunga katika mechi
zetu tulizocheza hivi kar-
ibuni,” alisema kocha huyo.

kwa ajili ya kuwapa furaha
mashabiki wao katika mch-
ezo huo na kujiweka katika
nafasi nzuri kwenye msi-
mamo ambapo sasa wako
juu kwa tofauti ya mabao ya

kutetea taji la ubingwa, ha-
tutaki kupoteza taji hili,” al-
iongeza Nabi.

Rkav Volendam vs HV & CV Quick

Sporting Cristal vs Atletico Grau

FC Basel vs FC Zurich

Fulham vs Aston Villa

Grasshoppers vs Servette Geneva

Wiener SC vs Austria Vienna

Barcelona vs Villarreal

Leicester vs Leeds

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kikosi cha Serengeti Girls kilichoanza katika mechi ya Kundi D va Fainali za Kombe la Dunia (U-17), dhidi ya
Canada iliyochezwa juzi jioni nchini India. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1 na matokeo hayo vyaliipeleka
hatua ya robo fainali Serengeti Girls. PICHA: TFF

SIMBA SC, YANGA

HAKUNA KULALA

® ® ®)\nyama atabiriwa makubwa, Nabi akiendelea kusaka dawa...

Adam Fungamwango ha Saada
Akida

WAKATI mjumbe wa Bodi ya Simba,
Crescentius Magori, akisema timu hiyo
ina uwezo wa kutinga fainali za Ligi ya
Mabingwa Afrika endapo watasajili nyo-
ta wawili au watatu wapya wa kiwango
cha juu katika dirisha dogo la usajili,
Yanga imetamba mambo yatakuwa ma-
zuri kuelekea mechi yao dhidi ya Club
Afrlcan ya Tunisia.
gori alisema Simba ni timu ambayo kﬂa
baada ya muda fulani au miaka kadhaa
imekuwa ikifanya maajabu kwenye soka
la Afrika, hivyo wala haitakuwa mara ya
kwanza kufanya vyema kwenye michua-
no ya msimu huu.

Magori alisema kwa sasa Simba ina
wachezaji wenye uwezo mkubwa na
uzoefu katika michuano hiyo, hivyo ina-
hitaji kuongeza nguvu kidogo ili kuweka
mambo sawa.

“Hii timu Januari tukiongeza nguvu
kwa kuongeza wachezaji wawili, wa-
tatu hivi kuziba mapungufu madogo
yaliyopo, basi tunaweza kufika nusu
fainali au fainali kabisa kwa sababu ina
wachezaji wazoefu na wenye uwezo wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kucheza michuano hii, ni kuongeza ngu-
vu kidogo tu,” Magori alisema.

Hilo pia lilibainishwa na Rais wa Hes-
hima wa klabu hiyo, Mohamed Dewji,
ambaye aliandika kwenye mtandao
wake wa kijamii kuhusu kufanya mab-
adiliko katika maeneo ambayo yana ud-
haifu ndani ya kikosi hicho.

“Familia yangu ya Simba, mwanzoni
mwa msimu wa ligi, niliandika miaka
mitano iliyopita imekuwa ya mafanikio.
Bajeti iliongezeka mara tano, tulishinda
makombe mengi ya ndani na tuliweka
alama kimataifa kwa kufika robo fainali
tatu za michuano ya Afrika. Najivunia
kusema tupo katika orodha ya klabu
bora 12 Afrika. Hii imekuwa mara ya
kwanza Simba kuwa na mwendelezo
mzuri katika miaka 86 ya historia yetu.
Hakuna kurudi nyuma, tunatakiwa ku-
fanya mabadiliko katika maeneo am-
bayo tuna madhaifu na kwenda mbele.
Mapambano yanaendelea,” alisema Mo
Dewiji.

Habari za ndani zinasema huenda
Simba inajipanga kunasa nyota wapya
wakigeni watatu ikiwa nafasi moja ya
Dejan Georgijevic aliyevunja mkataba
huku Wanigeria wawili, Nelson Okwa na
Victor Akpan wakidaiwa kupelekwa kwa

mkopo timu nyingine, taarifa za awali
zinasema Okwa atarejea kwenye timu
yake ya zamani Rivers United.

Licha ya kufahamu itakutana na
Waarabu wa Tunisia katika mechi ya
mtoano ya michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, ameweka wazi akili na
nguvu zao kwa sasa wamezielekeza ka-
tika mchezo wao dhidi ya Simba utaka-
ochezwa Jumapili.

Kaze alisema mechi hiyo haikuwa ra-
hisi kutokana na makosa ambayo yana-
fanywa na safu yao ya ulinzi.

Kocha huyo alisema makosa hayo
yamewagharimu lakini wanajipanga
kuyamaliza kabla ya kukutana na Simba
kwa ajili ya kuhakikisha wanaendeleza
ubabe.

“Tumepoteza na kutolewa katika Ligi
ya Mabingwa Aftrika, tunaenda kufanyia
kazi mapungufu yetu ili kujiandaa vye-
ma na mechi ijayo dhidi ya Simba, tuna-
taka kupata matokeo mazuri, kuendelea
pale tulipoishia,” alisema Nabi.

Aliongeza wanaiheshimu Simba ku-
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Rais Samia asema
Serengeti Girls
inamfurahisha sana

Na Saada Akida

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
amejisikia furaha sana baada ya Timu
va Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri
chini ya miaka 17 (Serengeti Girls), kut-
inga hatua ya robo fainali katika fainali
za Kombe la Dunia zinazoendelea huko
nchini India.

Serengeti Girls imesonga mbele katika
fainali hizo baada ya kumaliza kwenye
nafasi ya pili katika Kundi D baada ya
kujikusanyia pointi nne nyuma ya ma-
bingwa watetezi na vinara wa kundi hilo,
Japan waliofikisha pointi tisa.

Bosi huyo namba moja wa Tanzania
alisema Serengeti Girls wameweka histo-
ria na wamefanya jambo kubwa kupepe-
rusha vyema bendera ya nchi.

“Mmenifurahisha sana watoto wangu
(Serengeti Girls) kwa kuandika historia ya
kufuzu kuingia robo fainali ya michuano
ya Kombe la Dunia kwa wanawake chini
ya miaka 17 nchini India. Mmefanya
jambo kubwa kwa nchi yetu Tanzania na
ninawatakia kheri katika hatua ya robo
fainali,” alisema Rais Samia.

Naye Kocha Mkuu wa Serengeti Girls,
Bakari Shime, alisema ushindi wa timu
hiyo ni wa Watanzania wote na wanapas-
wa kujivunia kwa mafanikio hayo huku
akiwaomba waendelee kuiombea dua
njema iendelee kufanya vyema katika
hatua inayofuata.

Shime alisema Watanzania wote
wanatakiwa kufurahia mafanikio hayo
na aliwapongeza wachezaji wake kwa
kupambana na kufanya kazi waliyopewa
na taifa lao.

“Tumekuja kwa niaba yao, tusingeweza
kucheza wote, tumecheza kwa niaba yao,
tumeshinda tufurahi sote. Ni nchi ambayo
imeshinda, kila Mtanzania anapaswa Ku-
jivunia na watuombee Mungu kwa hatua
inayofuata,” alisema Shime.

Kocha huyo alisema mechi hiyo ili-
kuwa ngumu lakini walijitolea kwa nguvu
kutetea taifa lao na kutoka nyuma hadi
kusawazisha bao.

“Wachezaji wetu wamejitolewa kwa
NgUVU Sana, wametoka nyuma wakiwa
wamefungwa hadi kurudisha bao, ni
fahari kuona tumetimiza malengo yetu ya
msingi tuliyokusudia kuhakikisha tuna-
vuka hatua ya maikundi, ni fahari kwangu
mimi, wachezaji na watanzania wote,”
alisema Shime.

Aliongeza sasa wanarudi kwenye ma-
zoezi kwa ajili ya kujipanga kuwakabili
Colorrbia kwenye hatua hiyo ya robo
fainali.

INAENDELEA UK. 31
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