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HABARI KITAIFA

Simanzi kuagwa miili
wanahabari Azam Media

Na Beatrice Moses

HALI ya huzuni, vilio na simazi ilitawala ka-
tika viwanja vya ofisi Kampuni ya Azam
Media jijini Dar es Salaam jana, wakati wa
ibada ya kuanga miili ya wafanyakazi wa-
tano wa kampuni hiyo waliokufa kwa ajali
juzi mkoani Singida.

Magari matano yaliyobeba miili yanay-
owasili katika viwanja hivyo vilivyo Tabata
TIOT barabara ya Mandela.

Wakati majeneza yanashushwa kwa
mpangilio wa aina yake, ndugu jamaa na
marafiki kadhaa waliokuwapo waliangua
vilio kwa uchungu.

Wafanyakazi waliokufa katika ajali iliyo-
husisha gari aina ya Toyota Coaster wali-
yokuwa wamepanda wakisafiri kikazi kue-
lekea Chato, mkoani Geita iliyogongana
ana na lori.

Waliokufa ni Salim Mhando, Charles
Wandwi Florence Ndibalema, Sylvanus
Kasongo na Said Haji.

Wafanyakazi hao watano ni miongoni
mwa watu saba waliofariki katika ajali
hiyo.

Vifo hivyo vimetajwa kutonesha mioyo
ya wanatasnia ya habari, wengi walia kuwa
umekuwa ni mwaka mgumu kutokana na
vifo kadhaa vya wanatasnia wakiwamo
nguli vilivyotokea tangu mwaka huu
uanze.

Baadhi ya wanatasnia waliofariki du-
nia mwaka huu ni pamoja na Mwenyekiti
Mtendaji wa IPP, Dk. Regnald Mengi,
Mkurugenzi wa vipindi wa Clouds Media
Group, Ruge Mutahaba, Mwandishi wa
Radio One na ITV ambaye pia alikuwa
Makamu Mwenyekiti wa Arusha Press
Club, Charles Ngereza Mwandishi wa Mwa-
nanchi Shaaban Ndyamkama.

JOYCE MHAVILE

Akizungumza kwa niaba ya vyombo bin-
afsi vya habari nchini, Joyce Mhavile, Mku-
rugenzi Mtendaji wa ITV na Redio One,
alisema vifo hivyo vimeufanya mwaka huu
uendelee kuwa mgumu kwa waandishi wa
habari.

“Msiba huu umetupiga kwenye tasnia
ya habari mwaka huu umekuwa mgumu
sana, lakini nawasihi ninyi ambao mme-
baki wafanyakazi wa Azam mbhakikishe
mnafanya kwa bidii kuziba pengo,” alise-
ma Muhavile.

HUMPHREY POLEPOLE

Katibu wa Itikadi na Uenezi CCM, Hum-
phrey Polepole, alisema tasnia ya habari
huu ni msiba mwingine mkubwa kwa
mwaka huu.

Alisema kuwa ni jambo linaloumiza
kuwa vijana walikuwa wadogo, wame-
soma wameelimika walianza kulitumikia

taifa wamepata msiba wakiwa kazini.

Kiongozi wa Kambi Rasmi ya Upin-
zani Bungeni, Freeman Mbowe, alisema
anakubaliana na wengine kwamba mwa-
ka huu tasnia ya habari imepata mishtuko
mikubwa mingi mizito.

“Ni ushuhuda ulio wazi kuwa tasnia ya
habari inapoguswa nchi nzima inatikisika
ni ushuhuda tu wa umuhimu wa vyombo
vya habari katika nchi yetu, ni ushuhuda
jinsi ambavyo vyombo vya habari vinape-
wa uzito katika taifa namna ambavyo vy-
ombo vya habari vinawajibu wa kipekee
katika kulijenga ama kulibomoa taifa,”
alisema Mbowe.

Mbowe ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Chadema alibainisha kuwa:
“Taifa letu tunaopenda tunastahili ku-
pendana zaidi, vyombo vya habari ni
kiunganishi kizuri sana katika kujenga
umoja na mshikamano na upendo ka-
tika taifa letu,lakini tukiruhusu vy-
ombo vya habari vitumike kutugawa
tutagombana,tutalaumiana tutauma map-
endo na mshikamano wetu.” alisema.

Aliwasihi viongozi wote wenye mamla-
ka ya kusimamia vyombo vya habari ku-
hakikisha wanasimamia vifanye kazi kwa
weledi visitumike vibaya, hatua ambayo
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Rais John Magufuli akiwa na Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla, wakivuta utepe kuashiria uzinduzi wa
Hifadhi yaTaifa ya Burigi, ilioyopo Chato, mkoani Geita jana. Wanaoshuhudia ni viongozi mbalimbali wa serikali na chama

tawala. PICHA: IKULU

Polisi matatani
kwa tuhuma
Za rushwa

yva mil. 30/-

Na Ibrahim Yassin, MBOZI|

ASKARI polisi wawili wa-
nashikiliwa na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) kwa
tuhuma za kuomba na
kupokea rushwa ya Sh. mil-
joni 30.

Takukuru imewataja askari
hao kuwa ni Justin Madauda
namba G1466 na Anthony
namba H2433 wa mkoani
Songwe, ambao wanadaiwa
kudai kiasi hicho cha fedha
kutoka kwa mtu anayedaiwa
kumiliki silaha bila kuwa na
kibali.

Kamanda wa Takukuru
mkoani Songwe, Damas Suta,
amesema askari hao am-
bao mmoja ni wa kituo cha
Tunduma wilayani Momba
mkoani Songwe na mwing-
ine ni wa kituo cha polisi
Mahenge mkoani Morogoro,
ambao walimkamata mwa-
nanchi mmoja anayedhaniwa
kumiliki silaha kinyume cha
sheria, huku wakimuomba
rushwa ili wasimkamate.

Kwa mujibu wa kamanda
huyo wa Takukuru, wanata-
rajia kufikishwa mahakamani
baada ya taratibu kikamilika.

Kamanda Sutta, ame-
wapongeza wananchi kwa
kuonesha ushirikiano wao
mzuri kwa maofisa wa taasisi
hiyo na kuwataka waendelee
kufanya hivyo pindi wataka-
pohitajika, na watakapoona
kuna viashiria vya rushwa
mahala popote.

Katika hatua nyingine,
Kamanda Sutta, amesema
halmashauri ya Wilaya ya
Mbozi na lleje ni miongoni
mwa halmashauri ambazo
viongozi ama watendaji wake
baadhi yao wanaongoza kwa
kupokea rushwa.

Pia amewataka watumi-
shi hao kufanya kazi kwa
kufuata misingi ya uta-
wala bora na kwamba Hal-
mashauri ya Mbozi pekee
Takukuru imeokoa kiasi cha
Sh. 51,814,100.

JPM awaonya wabunge uvamizi maéneo hifadhi

Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli, amewaonya
wabunge wanaoogopa kuwaeleza
ukweli wananchi wanaovamia mae-
neo ya hifadhi za taifa, mapori ya
akiba, mapori tengefu na maeneo
ya hifadhi yanayomilikiwa na jamii
(WMA) kwa kuogopa kunyimwa
kura.

Amesema wananchi wamekuwa
na tabia za kuvamia maeneo hayo
huku wabunge wa maeneo yao
wakiogopa kuwaambia ukweli kwa
kuhofia kunyimwa kura wakati wa

uchaguzi.

Rais Magufuli aliyasema hayo
jana wakati wa hafla uzinduzi wa
hifadhi mpya ya Burigi, katika Ki-
jiji cha Mkolani, wilayani Chato,
mkoani Geita. Alisema wananchi
wanapaswa kulinda hifadhi na mae-
neo ya mapori ya akiba na tengefu
na kuacha kusogelea maeneo ya
hifadhi kwa sababu watasababisha
maeneo hayo kupotea kutokana na
shughuli za binadamu na mifugo.

“Wabunge wamekuwa wakiso-
gelea maeneo ya hifadhi. Na sisi
wabunge kwa sababu ya kutaka

kura kila siku wanasema wananchi
wangu, wananchi wangu ‘tusicom-
promise’ (tusijadili) siasa na maen-
deleo ya Watanzania, tunapotea,
waambieni ukweli ili mwananchi
akikunyima kura akunyime, lakini
hifadhi iendelee kuwapo na taifa
lineemeke,” alisema Rais Maguftili.
“Hizi siasa za kudanganyana
ili tupate kura ni mbaya ndugu
zangu wabunge, mimi ni mwana-
siasa vile vile, lakini kule Tuangoma
niliwaambia ukweli, Kasenga nili-
waambia ukweli ifike mahali tuse-
me ukweli na ukweli utasimama

kuwa ukweli.”

Alisema serikali iliunda tume ya
kuchunguza maeneo ya Hifadhi ya
Burigi yaliyovamiwa ripoti ambayo
imewasilishwa, hivyo kwa maeneo
ambayo yaliyovamiwa yatafanyiwa
marekebisho.

Alisema marekebisho hayo ya
kuweka mipaka hiyo yatakuwa ya
mwisho kwa sababu wakiende-
lea kuruhusu uvamizi na kufanya
marekebisho hifadhi hiyo na ny-
ingine zitapotea.

“Ndugu zangu wa maeneo yote
niliyoeleza tuache tabia ya kuyava-

mia maeneo haya kwa sababu
tusipoacha tutayapoteza yote,”
alisema Rais Magufuli.

Aliwaagiza viongozi wa mikoa ya
Kagera na Geita wasimamie mae-
neo yote ambayo yatawekwa alama
ili kusiwapo na watu wanaoendelea
kusogea eneo hilo la hifadhi.

Kadhalika aliwakemea viongozi
yote ya utalii wenye tabia za ku-
chukua fedha kutoka kwa wafugaji
na kuwaingiza katika maeneo hayo

INAENDELEA UK. 8
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DC: Tunafanyia kazi
madai viongozi
Chadema kutekwa

Na Enock Charles

MKUU wa Wilaya ya Ikungi mkoani Singida, Mi-
raj Mtaturu, amesema kuwa ofisi yake imeyasikia
madai ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) kuhusu viongozi wao kutekwa na kwam-
ba inayafanyia kazi, lakini amekanusha kuhusika
kuwasaidia vijana wa ulinzi wa Chama Cha Mapin-
duzi (green guard) kufanikisha utekwaji wa viongozi
hao.

Akizungumza na gazeti hili kwa simu jana, Mkuu
huyo wa Wilaya alibainisha kuwa ofisi yake imey-
asikia madai hayo ya Chadema na kuwa inayafua-
tilia kupitia kwa vyombo vya ulinzi na usalama ili
kubaini ukweli wake.

“Kuhusu green guard labda ungemuuliza katibu
wa Chama Cha Mapinduzi kwa sababu mimi nafanya
kazi yangu kama mkuu wa wilaya na hayo..masu-
ala tumeyasikia na tunachukua hatua ungempata
RPC (Kamanda wa Polisi wa Mkoa) angekwambia
hatua zilizochukuliwa,” Mtaturu alisema.

Gazeti hili lilipomtafuta Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Singida, Switbeth Ngiwike kuhusiana na ma-
dai ya Chadema ambaye aliahidi tangu juzi kuwa
angelitolea ufafanuzi suala hilo, lakini alisema kwa
sasa anashughulikia msiba uliotokana na ajali ya
gari ya barabarani mkoani humo lililopelekea vifo
vya wafanyakazi watano wa Azam Media.

INAENDELEA UK. 26

'Msaidizi wa Membe
ajisalimisha polisi Dar

Na Romana Mallya

ALLAN Kiluvya, msaidizi wa ali-
yekuwa Waziri wa Mambo ya Nje,
Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard
Membe, anayedaiwa kutekwa na
watu wasiojulikana siku tatu zilizo-
pita, hatimaye amepatikana.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Kinondoni, Musa Taibu, ameiambia
Nipashe jana kuwa, Allan alikwenda
polisi juzi usiku na kuwaeleza kuwa
alikuwa ametekwa na watu wasioju-
likana na kumuachia huru.

"Allan aliyetekwa amepatikana,
alikuja mwenyewe polisi jana (juzi)
usiku na akasema kuwa alitekwa
na watu ambao mpaka wakati huo
hajawafahamu kwa sababu wakati
wakimchukua walimfunga kitambaa
usoni na hata huko alipopelekwa
hakujui," alisema.

Kamanda Taibu alisema ingawa
bado hajaonana uso kwa uso na Al-
lan, ameambiwa kuwa alipofika kit-
uoni alieleza kuwa amekwenda hapo
kutoa taarifa kuwa amepatikana.

"Sijaongea naye kwa sababu leo
tangu asububhi sipo ofisini. Nimeam-
biwa kuwa Allan amesema aliwekwa
katika mazingira ambayo hakuyap-
enda, sababu za kutekwa hajui,

Hata ukiwa na salio pungufula M-F@a.

malizia miamala bila HWIHWI
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Yajayo yanafurahisha.

hakuna manyanyaso waliyompatia.
Jeshi la Polisi litamuhoji Allan kujua
zaidi baada ya kutekwa, hao watekaji
walimwambia nini, lengo lao liliku-
wa ni lipi? Tunamtaka achukue ta-
hadhari kwa sasa, wakati tukipanga
kumuhoji zaidi kuhusu tukio hilo,"
alisema.

Awali, mjomba wa kijana huyo,
Samwel Ng'andu, akizungumza na
waandishi wa habari alisema jaribio
la kutekwa Allan lilianzia baa ya Rose
Garden iliyopo Mikocheni jijini Dar
es Salaam.

"Jaribio la kutekwa lilianzia Rose
Garden, idadi ya watekaji ilikuwa ni
watu wanne walikuwa wakitumia
gari aina ya Land Cruiser T810 BQS,
rangi ya kijivu na lilikuwa na guru-
dumu nyuma lililofunikwa kwa kava
lenye rangi ya chungwa," alisema.

Aliongeza: "Baada ya tukio hilo
kushindikana kijana wetu aliendelea
kufanya mizunguko kwa uangalifu
hadi siku alipotekwa na gari lile lile la
Land Cruiser," alisema.

Jumatatu, Kamanda Taibu ali-
waomba mwananchi wenye taarifa
mabhali alipo, wawasiliane na Jeshi la
Polisi kwa sababu hadi siku hiyo wa-
likuwa hawajampata.

"Taarifa tayari tumezipata tunaen-

delea kuzifanyia kazi, lakini tunaom-
ba hata wewe mwandishi kama una
taarifa au fununu wapi alipo utu-
saidie, kama kuna mwananchi ana
taarifa alipo wawasiliane nasi. Lengo
ni ili apatikane,” alisema.

Jumapili, kulizagaa taarifa
mitandaoni ikidai Allan alitekwa
na watu wasiojulikana maeneo ya
Mbezi Jogoo, jijini Dar es Salaam nje
ya nyumba ya rafiki wake.

Katika maelezo yake, Magreth
aliyojirekodi kuhusiana na tukio hilo
la utekaji alidai kuwa, siku ya tukio
walikuwa hoteli ya Mbezi Africana
yeye, dada yake Agnes pamoja na Al-
lan na baada ya kunywa, kijana huyo
aliwapeleka nyumbani kwao Jogoo.

"Nilikuwa mimi, Allan na dada
yangu mwingine anaitwa Agnes,
tulikuwa hoteli ya Juliana kule Af-
ricana, baada ya kunywa ulifika
muda wa kwenda nyumbani, Allan
akasema atatupeleka, siyo mbali na
hapo Juliana, ni Jogoo kituo kinacho-
fuata. Alitupeleka hadi nyumbani, ni-
kashuka na kufungua geti akaingiza
gari akashuka Allan na dada yangu,”
alisema.
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CHUO CHA MAFUNZO YA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVUKAZI (ATTI) - MBEYA

JANHTIRDE YA MIUDTNGANC WA TANEANTA
WIEEAHA YA LIENEL UCHUKLEED NA MAWASILLANG

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA KWA
KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI KWA WAHANDISI,

MAFUNDI SANIFU NA MAKANDARASI WA BARABARA

1. Utangulizi:

Chuo cha Mafunzo ya Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi “Appropriate Technology Training Institute”
(ATTI-MBEYA) ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kinawatangazia wananchi wote
kuwa kinatarajia kuendesha kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe na Lami,
pamoja na kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana kwa kutumia Tekinolojia Stahiki ya Nguvuka-
zi. Kozi hizi zimepangwa kufanyika kwa nyakati tofauti kama ifuatavyo: -

Na. JINALAKOZI MUDA NA TAREHE MAFUNZO YATAFANYIKA

Kozi maalumu ya vikundi vya wanwake Wiki Tatu (3)

1. | na vijana ya ukarabati na matengenezo
ya barabara kwa kutumia teknolojia [ 12/08/2019 - 30/08/2019 ATTI - Mbeya
Stahiki ya Nguvukazi
Kozi ya ujenzi wa Lami (“Bituminous Wiki Nne (4)

2. | Surfacing for Low Volume Roads”), ATTI- Mbeya
kwenye barabara za mijini na vijijini kwa | 02/09/2019 - 27/09 /2019
kutumia ~ Teknolojia  Stahiki  ya
Nguvukazi.
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Wiki Kumi (10)

3. | Barabara za Changarawe kwa Kutumia ATTI- Mbeya
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. 07/10/2019 - 13/12/2019

2. Malengo ya Kozi na Masomo Yatakayofundishwa: -

(a)Kozi Maalumu Ya Vikundi Vya Wanawake Na Vijana: Masomo yanayofundishwa kwa kozi hii ni
masomo ya ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi
pamoja na masomo shirikishi ambayo ni  utaratibu wa kufungua kampuni na vikundi, utaratibu wa
kujaza kitabu cha tenda, zege na ‘masonry’. Masomo haya yamelenga kumwezesha mshiriki
kuweza kufanya kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida (routine/rec-
curent maintenance).

(b)Kozi ya Mafunzo ya Barabara za Lami: Masomo yatakayofundishwa ni aina mbalimbali za lami,
aina mbalimbali za barabara za lami, aina mbalimbali za viunzi (materials) kwa barabara za lami,
kuunda na kutengeneza tabaka la lami (Design of Surface Dressing), kuziba viraka (Pothole Repair
in Surface Treatment Pavement), kuziba mipasuko (crack sealing), aina ya Vifaa na mitambo kwa
kazi za lami, Usalama kazini, mafunzo haya pia yatahusu mafunzo ya kujenga barabara ya lami
kivitendo. Masomo haya yatamwezesha mshiriki kuweza kufanya kazi za lami, kusanifu na kuunda
barabara ya lami “Design of surface dressing”.

(c)Kozi ya Mafunzo ya Barabara za Changarawe: Masomo yatakayofundishwa kwa kozi hii ni ya
ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi, mpango wa
kazi (Planning), Uongozi sehemu za kazi na mbinu za usimamiaji wa kazi, vipimo vya kazi,
usimamiaji wa mikataba, Uwekaji wa changarawe, ujenzi wa makalavati pamoja na mafunzo ya
kujenga barabara kivitendo. Mafunzo haya yatamwezesha mshiriki kuweza kufanya kazi za
ukarabati na matengenezo ya barabara kwa ubora unaotakiwa. Kwa wajasiriamali masomo haya
yatawawezesha kuijiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara kwa kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi “SPECIALIST LABOUR BASED CONTRACTORS?” daraja la tatu na kuweza
kusajiliwa na bodi ya usajili wa makandarasi (CRB).

3. Walengwa wa Mafunzo haya ni:-

a) Wahandisi wa barabara toka TANROADS, TARURA na Wakandarasi,

b) Mafundi Sanifu wa Barabara toka TANROADS, TARURA na Wakandarasi,

c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi
nchini,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga uwezo wa kazi zao za matengenezo ya barabara kwa kutumia
Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu wa kazi za barabara na wanaotaka kujiendeleza na kujifunza zaidi kazi
za barabara.

4. Gharama za Mafunzo:-

Gharama ya mafunzo ni Tshs. 500,000/= Kozi Maalumu ya Vikundi vya Wanawake na Vijana Tshs.
1,000,000/= kozi ya Lami na Tshs. 1,600,000/= Kozi ya Changarawe. Malipo ya ADA ya ushiriki
yalipwe kabla ya kozi kuanza kwa: “Principal ATTI, NBC Tukuyu, A/c No.038101001741”,
tunashauri yalipwe kabla ya wiki mbili na wasilisha hati ya malipo (Bank Slip) unapowasili kwenye kituo
cha kozi husika.

5. Namna ya Kutuma Maombi ya Kozi hizi:-

Wale wote watakaokuwa tayari kutaka kujiunga na kozi hii wanaombwa kutuma maombi yao Chuoni
ATTI - MBEYA kwa kutumia anuani ya Chuo hapa chini na kupitia E-mail na simu zilizoonyeshwa, ili
tuweze kuwaingiza kwenye orodha ya washiriki. Kwa kozi hizi kuna nafasi ishirini (20) tu kwa kila kozi;
hivyo, wahi mapema kutuma maombi yako.

Mkuu wa Chuo,
ATTI - Mbeya,
S.L.P 1957, MBEYA,
Tel: +255 732 951 524/717
Mob: +255 655 274 280, +255 764 775 354, +255 765 251, 509.
Fax: +255 732 950 399
E-mail: attimbeya@mow.go.tz, attimbeyafrica@gmail.com,
sangoatti@yahoo.com, frankkisandu@gmail.com

215316402
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni Taasisi ya
udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea iliyoundwa na
Sheria ya EWURA Sura Namba 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za
Mamlaka ni pamoja na kudhibiti sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara.
EWURA inawajibu wa kuzidhibiti sekta hizi kiufundi na kiuchumi. Mamlaka ina
wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta
ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na
Usafi wa Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana kwa
viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa uhakika; na
kwamba watoa huduma wanapata faida ya halali na stahiki kwenye vitega
uchumi vyao.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli
za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131
(1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni
iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura Namba 414 ya Sheria za
Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni
kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/No | Jina la Mwombaji Eneo Jinala Kina ya Leseni
Mkurugenzi/Uraia
1. | ATN Petroleum Co.Ltd- | Kiwanja No. 45, Kitalu ‘H’, | Abdulatif Twaribu Leseni ya Kituo
NALA-Dodoma Eneo la Nala, Wilaya ya Nahdi cha Mafuta
S.L.P 683, Dodoma, Mkoa wa (Mtanzania)
Dodoma Dodoma

Hope Service Station,
S.L.P 839,

Kiwanja No. 19, 20 & 21,
Kitalu ‘K’, Eneo la

Mohammed Mansour
Huwel

Leseni ya Kituo
cha Mafuta

S.L.P 3892
Dar es salaam

Charambe,Wilaya ya
Temeke, Dar es salaam

Iringa Gangilonga, Wilaya ya (Mtanzania)
Iringa, Mkoa wa Iringa
3. | King ] petrol station Kiwanja Na. 402, Kitalu Ahmed Raphael Leseni ya Kituo
S.L.P 406 ‘PP’, Eneo la Likotwa, Bongi (Mtanzania) cha Mafuta
Lindi Lindi Mjini, Mkoa wa
Lindi
4. | Darpco energy co. Itd — | Kiwanja Na. 597, Kitalu Thabit George Mkasi | Leseni ya Kituo
Mbagala, Charambe ‘DD’, Eneo la Majimatitu, | (Mtanzania) cha Mafuta

Augustino A. Ngowi-
Ester Filling Station
Msumi

S.L.P 67315

Dar es salaam

Kiwanja Na. 1199, Kitalu
‘K’, Eneo la Mbezi Louis,
Wilaya ya Kinondoni, Dar
es salaam

Augustino A. Ngowi
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo
cha Mafuta

Top Oil Petrol Station —

Kiwanja Na. 2193, Kitalu

Mbarak S. Bawazir

Leseni ya Kituo

Masasi

ya Masasi, Mkoa wa
Mtwara

Gongo la Mboto ‘E’, Eneo la Gongo la (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P 42445 Mboto, Wilaya ya Ilala,
Dar es salaam Dar es salaam
7. | Penna Pura Oil Tanzania | Eneo la Tabata, Wilaya ya | Salim Janmohamed Leseni ya Jumla
Limited Ilala, Dar es salaam (Raia wa Uingereza) ya Vilainishi
S.L.P 72838
Dar es salaam
8. | Shiloh Trading Co.Ltd Kiwanja Na. 85, Kitalu ‘A’, | Justus Rwegoshora Leseni ya
S.L.P 36151 Eneo la Mjimwama, (Mtanzania) usambazaji wa
Dar es salaam Wilaya ya Kigamboni, Vilainishi
Dar es salaam
9. | Peace Traders Kiwanja Na. 858, Eneola | Saleh Bader Leseni ya Jumla
S.L.P 10657 Upanga Mashariki, (Mtanzania) ya Vilainishi
Dar es salaam Wilaya ya Ilala, Dar es
salaam
10.| Uheche Service Station | Kiwanja Na. 1, Kitalu “A”, | Ahmed Uheche Leseni ya kituo
S.L.P 397 Eneo la Mtapika, Wilaya (Mtanzania) cha mafuta

11

Kilimanjaro Cables
S.L.P 2562
Dar es salaam

Kiwanja Na. 161/1, Kilwa
Road, Wilaya ya Temeke,
Mkoa wa Dar es salaam

Tahir Chunawalla
(Raia wa India)

Leseni ya Jumla
ya Vilainishi

12.

Mount Meru Retailer
Company Ltd

S.L.P

Dar es salaam

Kiwanja Na. 13, Eneo la
Gerezani, Wilaya ya Ilala,
Mkoa wa Dar es salaam

Atul Movaliya
(Raia wa India)

Leseni ya Jumla
ya Vilainishi

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni
hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA
ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa
hapo juu.
IMETOLEWA NA
MKURUGENZI MKUU

XXX
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AfDB kuipandisha Tanzania daraja

Na Mwandishi Maalum

BENKI ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), inata-
rajia kuipandisha daraja Tanzania kutoka ka-
tika hadhi ya kunufaika na Mfuko wa Maen-
deleo wa Benki (ADF) hadi kuwa na hadhi
itakayoiwezesha Tanzania kupata rasilimali
fedha zaidi kupitia dirisha la benki hiyo.
Endapo Tanzania itafanikiwa ku-
pandishwa hadhi, nchi itaweza kunufaika na
ongezeko la fedha kutoka AfDB kutoka Dola
za Marekani milioni 350 kwa mwaka hadi
Dola za Marekani milioni 812 kwa mwaka.

alipokutana na kufanya mazungumzo na
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango.

Dk. Alex alieleza kuwa hatua hiyo ya ku-
pandishwa hadhi ama kupandishwa daraja
inatokana na uchumi wa nchi kufanya vizuri
hususani katika maeneo ya kasi ya ukuaji wa
uchumi na kuwa na deni himilivu.

“Hatua hiyo itaiwezesha Tanzania kupata
fedha zaidi kutoka katika Benki hiyo na ku-
wezesha utekelezaji wa miradi ya maende-
leo na vipaumble kwa Serikali,” alisisitiza
Mubiru.

Mubiru, alisema kuwa benki hiyo inaji-
vunia kufanya kazi na Tanzania ambayo ni

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akibadilishana mawazo na Rais Emmason
Mnangagwa wa Zimbabwe, walipokuta katika chakula cha jioni kilichoandaliwa na
Rais Mahamadou Issoufour wa Niger, kwenye mkutano wa 12 wa Wakuu wa Nchi
na Serikali wa Umoja wa Afrika (AU), uliojadili kuhusu Eneo Huru la Biashara Afrika
(AfCFTA) mjini Niamey, Niger, juzi. PICHA: OMR

Ufaransa yataja maeneo
9 va ushirikiano na Tz

Na Salome Kitomari

UBALOZI wa Ufaransa nchini Julai 14, mwa-
ka huu, utasherehekea siku ya kitaifa, huku
ukieleza maeneo tisa ya ushirikiano baina
yake na Tanzania ikiwamo kuunga mkono
jitihada za serikali kwenye mapinduzi ya
uchumi.

Akizungumza na waandishi wa habari
Salaam, Balozi wa Ufaransa nchini, Frederic
Clavier, alisema siku hiyo inafahamika kama
Bastille ikiwa ni kukumbuka Mapinduzi ya
Ufaransa mwaka 1789.

Aliyataja maeneo hayo kuwa ni haki za
binadamu, kisiasa, uwekezaji na biashara,
elimu, nishati, maji, kilimo, utalii na afya,
ambayo nchi hiyo imechangia kwa kiasi ki-
kubwa kuleta maendeleo ya wananchi na
taifa kwa ujumla.

Balozi Clavier alisema Ufaransa inaunga
mkono jitihada za Rais John Magufuli kui-
fanya nchi kuwa ya uchumi wa kati ifikapo
2025, na kwamba Shirika la Maendeleo la
Ufaransa (AFD), litafadhili na kutoa kipaum-
bele kwa miradi ya maendeleo kwenye sek-
ta za kipaumbele za nishati, usafiri na maji.

“Lengo letu ni kuhakikisha huduma
muhimu na miundombinu kwa jamii katika
maendeleo ya kiuchumi, tumeongeza zaidi
ya mara mbili msaada wetu kwa Tanzania
ambao umefikia mkopo wa Dola za Mare-
kani milioni 110 kwa mwaka na Dola milioni
23 za msaada,” alibainisha.

Kwa mujibu wa balozi huyo, mafanikio
hayo yamedumu kwa miezi 12 na kwamba
Septemba mwaka jana rais alizindua mradi
wa maji wa Musoma uliogharimu Dola za

Marekani milioni 27 ikiwa ni fedha kutoka
AFD.

Pia alisema Bodi ya AFD imepitisha
mkopo wa Euro milioni 100 kwa mradi
wa umeme kati ya Zambia na Tanzania na
kuongeza umeme kwenye gridi ya taifa.

Vile vile, alisema kuwa eneo la afya, nchi
hiyo imetoa mkopo wa Dola za Marekani
milioni 53 kwa ajili ya upanuzi wa hospitali
ya Aga Khan kwa kuongeza vitanda 170 na
vituo 27 nchini.

Kadhalika kwenye eneo la kilimo nchi
hiyo itaendelea kusaidia miradi ya kijamii
katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi na kupunguza umaskini na kwamba
Dola milioni moja zimetolewa kwa wakuli-
ma wadogo 6,000 mkoani Mtwara.

“Biashara kati ya Tanzania na Ufaransa
imeongezeka kwa asilimia 30 mwaka 2018
kwa thamani ya Dola za Marekani milioni
200. Umoja wa wafanyabiashara wa nchi
hizi watakutana mwezi ujao katika mkutano
utakaoleta pamoja kampuni 40 za Ufar-
ansa zinazofanyakazi nchini,” alisema na
kuongeza:

“Ujumbe wa wafanyabiashara kutoka
Tanzania uko katika maandalizi ya mwisho
kwenda Ufaransa ikiwa ni matokeo ya ujio
wa ujumbe wa wafanyabiashara 35 kutoka
nchini humo waliotembelea mwaka jana
kuangalia uwezekano wa uwekezaji.”

Kwa upande wa elimu, alisema kuna
shule ya misngi iliyojengwa na kwa elimu ya
juu wameendelea kushirikiana na Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(Mubhas), ikiwa ni pamoja na kutoa ufadhili
kwa wanafunzi kusoma nchini humo.

miongoni mwa nchi waasisi wa Benki hiyo.

Kwa upande wake, Dk. Mpango alieleza
kuwa Serikali inajivunia kufanya kazi pamo-
ja na Benki ya AfDB kwa kuwa benki hiyo
imekuwa na masharti rafiki katika upati-
kanaji wa mikopo.

Dk. Mpango alisema kuwa Benki hiyo ina
mtazamo chanya katika maendeleo ya watu
na kuwa dira katika mipango ya maendeleo
na kuahidi kushirikiana nao vyema katika
kukuza uchumi wa nchi.

Aidha, Waziri Mpango aliipongeza benki
hiyo kwa kukubali kutekeleza miradi ya
ujenzi wa barabara ya mzunguko Dodoma
(km110.2) kwa kiwango cha lami pamoja na
ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Dodoma
(Msalato) na kubainisha kuwa uamuzi huo
ni mzuri kwani licha ya Dodoma kuwa ni
Makao Makuu ya nchi, lakini pia miundom-
binu hii itaunganisha na kuchochea ukuaji
wa uchumi na biashara katika mikoa mingi
nchini pamoja na nchi jirani.

LAS VEGAS CASINO

EMPLOYMENT OPPORTUNIES

EXPERIENCED-DEALERS
TRAINEE DEALER

CASHIERS
ATTENDANTS
WAITRESSES

BAR SUPERVISOR

SECURITY

We are looking for suitable Applicants to fill the above
positions. Applicant should indicate the position interested.

Qualifications: Applicants should be educated of not less
than Form IV and above, with good knowledge of English

and Mathematical calculations.

Minimum age 20 years old.

Attractive salaries and benefits await those to be selected.

All suitable applicants will be contacted for a formal interview.

General Requirements:

Application should be accompanied by:

* Detailed CV.

Copies of relevant certificates: Academic and Work

related (if any)

2 passport size coloured photographs

2 names of referees and their tel. numbers
Applicant’s Day-time telephone number.

115311602

Letter of Application should be addressed to Casino
Manager and handed to reception desk from 9:am to 4:pm,
at Las Vegas Casino, Ali Hassan Mwinyi Road, Upanga, not

later than 30/07/2019.
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Hifadhi ya Burigi
fursa mpya

JANA Rais John Magufuli alizindua hifadhi ya Taifa ya Burigi-
Chato yenye ukubwa wa kilomita za mrada 4,702 na kufanya
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa) kusimamia hifadhi 19.

Hifadhi ya Burigi-Chato imezaliwa ikiwa ni muunganiko wa
mapori ya akiba ya Burigi na Biharamulo, katika kipindi am-
bacho Tanapa inatimiza miaka 60 tangu kuanzishwa kwake.

Aidha, ni katika kipindi ambacho sekta ya utalii inaongoza
kuliingizia taifa fedha za kigeni kwa asilimia 25, inachangia
pato la taifa kwa asilimia 17.6, kutoa ajira za moja kwa moja
zaidi ya 600,000 na ajira zisizo za moja kwa moja milioni 2.

Ongezeko la hifadhi za taifa unakuja wakati ambao Tanapa
imebadilika kimuundo na kimfumo na kuwa jeshi la hifadhi
na misitu yaani Jeshi Usu lililozinduliwa mwaka jana, ambalo
litatumia mbinu za kijeshi kulinda rasilimali ya wanyamapori
na misitu.

Vile vile, hifadhi hiyo imezinduliwa katika wakati ambao
Tanapa iko katika mpango wa kufungua utalii ukanda wa kusi-
ni kwa gharama za Dola za Marekani milioni 150, huku hifadhi
zitakazopewa kipaumbele kwenye maboresho mbalimbali ni
Hifadhi za taifa za Ruaha, Udzungwa, Mikumi na Pori la Akiba
la Selous.

Kuongezeka kwa hifadhi hiyo kanda ya Ziwa ni habari nje-
ma la ongezeko la idadi ya watalii wanaotembelea hifadhi,
ikiwa ni pamoja na kuwawezesha kutembelea hifadhi nyingi
kwa wakati mmoja tofauti na awali baada ya kutembelea Hi-
fadhi ya Kisiwa cha Saanane walilazimika kwenda ukanda
wa kusini au kaskazini. Ongezeko la maeneo yaliyohifadhiwa
nchini kunafanya Tanzania kuendelea kung’ara na kujulikana
ulimwenguni kwa kuwa na vivutio vingi na vizuri na sasa idadi
ya watalii itaongezeka.

Aidha, kutaongeza ukuaji wa pato la taifa na wananchi kwa
ujumla ambao kwa walio jirani na hifadhi za taifa watanufaika
na mpango wa ujirani mwema, ambao hutekeleza miradi inay-
oibuliwa na wananchi wa maeneo husika na kuunda vikundi
vya kuwawezesha kuondokana na umaskini.

Lengo hasa ni kuwashirikisha wananchi kuwa walinzi wa
rasilimali hiyo muhimu kwa maendeleo ya nchi, ikiwamo
kutoa taarifa za majangili na hujuma nyinginezo.

Watanzania watanufaika na mgawo wa keki ya taifa kwa
kuwa sehemu ya fedha inayopatikana itaelekezwa kwenye
huduma za maendeleo, jambo linaloonyesha ni muhimu sana
kwa umoja wetu tukalinda vivutio hivi ili viwe endelevu kwa
vizazi cha sasa na vijavyo.

Pia, kuongezeka kwa watalii wanaotembelea hifadhi za kan-
da ya ziwa kutaongeza ajira za moja kwa moja na ajira zisizo
rasmi, ikiwamo wananchi kuuza bidhaa kwa watalii na hoteli
za kitalii zitakazojengwa.

Faida nyingine ya hifadhi hiyo ni kuongezeka kwa mzinguko
wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji zitakazofanyika
eneo hilo kwa maana ya hoteli na huduma za kitalii, ikiwamo
wananchi kuuza bidhaa na huduma mbalimbali kwa watalii.

Wito wetu ni kwa wananchi kutambua sasa Hifadhi ya Taifa
ya Burigi-Chato itakuwa chini ya Tanapa ambayo kwa mujibu
wa sheria namba 5 ya wanyamapori, hairuhusiwi kufanya shu-
ghuli zozote za kibinadamu na iwapo watafanya hivyo hatua
kali dhidi yao zitachukuliwa.

Kadhalika, wananchi wanatakiwa kuwa mabalozi wazuri wa
Tanapa kwa kuhakikisha hawashirikiani na majangili au wahu-
jumu wa namna yoyote, bali kulinda rasilimali hiyo.

Kwa mamlaka za usimamizi wa hifadhi zinapaswa kulinda
na kuishi maadili ya kazi zao kwa kuhakikisha hawahusiki kwa
namna yoyote kwenye hujuma ya rasilimali za wanyama na
misitu hasa wanyama waliohatarini kupotea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Wanasiasa mmesikia somo

HIVI karibuni Mwenyekiti wa
Chama cha Wananchi CUF, Pro-
fesa Ibrahim Lipumba alisema
utafiti unaonyesha Tanzania ni
ya nne kutoka chini kati ya nchi
153 zenye furaha duniani.

Mwanasiasa huyo anazitaja
nchi nyingine za chini kuwa
Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudani
Kusini na Afighanistan kwamba
zina changamoto hiyo, kwa saba-
bu zina vita.

Prof. Lipumba ambaye ni
mtaalam wa mambo ya uchumi,
anafafanua kuwa Tanzania am-
bayo ina amani, na utulivu, lakini
watu hawana furaha, wengine
hata wakitekenywa hawacheki.

Anasema kutokana na hali
hiyo, CUF inakuja na sera am-
bayo imejikita katika masuala ya
afya, elimu, ajira, miundombinu
na Tehama ikigusia maisha halisi
ya Mtanzania.

Kwa mujibu wa Prof. Lipumba
sera hiyo inalenga kuhakikisha
wajawazito wanapata lishe bora,
kujifungua salama, elimu bora
ya kusaidia watoto kuwa na ujuzi
wa kutosha.

“Vilevile mazingira ya sekta
binafsi kutoa ajira kwa wingi,
ujenzi wa miundombinu, pen-
sheni kwa wazee na matumizi ya
Tehama katika kuwezesha vijana
kuendelea kujifunza,” anasema
Prof. Lipumba.

Anasema, CUF inaamini ku-
wekeza katika afya ya mama na
mtoto kuna thamani kubwa kwa
taifa na kunasaidia kupata nguvu
kazi yenye tija.

Anatoa wito Watanzania ku-
tumia utaalamu na ujuzi wal-

ionao ili kujenga nchi ambayo
wananchi wake watakuwa na
furaha wakati wote.

Pamoja na hayo, kuna mambo
ambayo mwanasiasa huyo ali-
gusia na ni vyema wanasiasa
wakayazingatia ili kusaidia nchi
kusonga mbele badala ya kup-
inga kila jambo hata lile lenye

manufaa kwa taifa.
Prof. Lipumba anasema
haiwezekani wanasiasa kusi-

mama na kupinga yale mazuri
ambayo yameanza kufanyiwa
kazi, bali wanapaswa kusisitiza
ili yatekelezwe kikamilifu.

Jambo la msingi la kulitambua
hapa ni kwamba maendeleo hay-
ana vyama, hivyo kero ambazo
wapinzani walikuwa wakilala-
mikia wanapoona zinatatuliwa,
wasisite kuunga mkono bila ku-
jali zimetatuliwa na nani.

Kuitwa mpinzani haina maana
kuwa ni kupinga kila kitu, kwani
mtindo wa aina hii unaweza ku-
sababisha hata vyama vya upin-
zani kuchokwa.

Suala la maendeleo siyo la
chama fulani, ni la Watanzania
wote. Binafsi ninaunga mkono
kauli ya Prof. Lipumba kwamba
haiwezekani kusimama na kup-
inga yale mazuri yaliyofanyiwa
kazi, ambayo zamani upinzani
ulikuwa ukilalamikia.

Prof. Lipumba anashauri wa-
nasiasa kuunga mkono juhudi za
serikali kutoa elimu bure ili wa-
toto wengi waende shule, na ana-
shauri kuwekeza kwa walimu ili
wawe na ari ya kufundisha, hivyo
ninamtakia kila la heri kwa sera
hiyo.

e la Prof. Ibrahim Lipumba?

Ushauri wa aina hiyo unatia
moyo, lakini kupinga tu na tena
wakati mwingine kwa lugha isi-
yofaa, siyo vizuri, hivyo ni vyema
kutafakari na kisha kuchukua
hatua ili kwenda sambamba na
lengo la vyama vya upinzani.

Niwakumbushe = wanasiasa
kuwa lengo la kuwa na vyama
vingi vya siasa (upinzani) ni kule-
ta ushindani wa kisiasa, ili kuleta
maendeleo ya nchi, hivyo upin-
zani wa kisiasa si uadui.

Vipo baadhi ya vyama vya
siasa ambavyo vimekuwa viki-
chukuliwa kama si vya upinzani,
eti kwa sababu tu vinaunga mko-
no juhudi zinazofanywa na seri-
kali za kuleta maendeleo.

Lakini wanaofanya hivyo wa-
nasahau kwamba upinzani si ua-
dui na maendeleo hayana chama
bali yanahusisha Watanzania
wote wa vyama mbalimbali na
itikadi tofauti za kidini.

Hivyo, kwa somo alilotoa Prof.
Lipumba kwamba upinzani siyo
kupinga kila kitu, basi wanasiasa
wenye mtazamo wa kupingap-
inga wajifunze kitu na kuachana
na mawazo hayo.

Tanzania ni ya wote waki-
wamo wanasiasa, wasio wana-
siasa na watu wa dini mbalim-
bali, hivyo linapokuja suala la
maendeleo, halina chama wala
dini, bali Watanzania wote wa-
naungana kwa ajili ya maende-
leo ya nchi yao.

Siasa za kupinga kitu zime-
pitwa na wakati, na zinaweza
kuwa siasa za majitaka, ambazo
hazipaswi kukumbatiwa na wa-
nasiasa waliokomaa kisiasa.
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BARUA YA WAZ| KWA
MKUU WA MKOA WA
MOROGORO

Mgogoro wa ardhi
Kiegea ‘B’

KICHWA cha habari hapo juu
chahusika. Mheshimiwa Mkuu wa
Mkoa wa Morogoro, rejea mkutano
uliofanya na wananchi wa Kiegea
‘B’ Kata ya Mkundi, mwezi wa pili
mwaka 2016.

Mikuu wa mkoa ulitoa maelekezo
ya kutoendelezwa kwa eneo la Kie-
gea ‘B’ kwa makazi mpaka zoezi la
uhakiki na upimaji lifanyike.

Hata hivyo, mpaka leo baada ya
zoezi la uhakiki, zoezi la upimaji
halijafanyika.

Kwa niaba ya wananchi wa Kiegea
‘B’ ninakuomba uje utueleze ulikok-
wama ili tushauriane, ikiwezekana
tuweze kumshirikisha hata Waziri
wa Ardhi atusaidie.

Hiyo ni kwa sababu kwa kuchele-
wa kwako kuja kutatua mgogoro
huu, kunasababisha hata serikali
ishindwe kukusanya kodi ya ma-
Jjengo, ardhi na hata kuchelewesha
maendeleo ya wananchi kwa ujumla.

Walko mwananchi,

Augustino Ally, 0682103239

Mwananchi Kiegea ‘B’

S.L.P 166,

Morogoro

22/06/2019

Maofisa wa Polisi
wanabhitajika

Kwembe

Mhariri habari

NINAJITOKEZA kueleza kero
tunayokumbana nayo sisi wakazi wa
eneo zima la huduma za kiusalama
kutoka kwa walinzi wa maisha na
mali zetu kwa maana ya Jeshi la
Polisi.

Tuna Kituo cha Polisi hapa Kwem-
be ambacho kimejengwa katika eneo
letu lakini hakifanyi kazi kwa sababu
ya kutopangiwa maofisa wa polisi
ili waweze kutuhudumia inavyosta-
hili pindi tunapohitaji huduma za
kipolisi. Kutokana na kutokuwapo
na maofisa hao katika kituo hiki
tulichojenga inatulazimu tusafiri
kwenda Kituo cha Polisi Mbezi Kwa
Yusufu ili tukapate huduma hiyo
pale tunapokumbwa na matatizo ya
kiusalama.

Sasa Mbezi kwa Yusufu kuna
umbali kutoka hapa kwetu Kwembe
kiasi kwamba huduma hiyo muhimu
inapatikana kwa shida pale hitaji la
kiusalama linapojitokeza.

Ninaomba mamlaka husika na
hasa Jeshi la Polisi Kanda Maalumu
ya Dar es Salaam, kutuletea maofisa
wa polisi katika kituo chetu ili
waweze kutuhudumia na hivyo
kutuepusha na adha ya kusafiri hadi
Mbezi kwa Yusufu kufuata huduma
hiyo.

Raia- Kwembe, D’'Salaam
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Kisiwa cha Saanane Mwanza
kina mengi, tukztembelee

Na Mashaka Mgeta

JULAI 7, mwaka huu, ni siku ya ukum-

busho wangu kufika kwa mara ya kwanza
kwenye kisiwa cha Saanane kilichopo nda- :

ni ya mipaka yajijila Mwanza

mingi, lakini sikuwahi kufika kisiwani

Saanane. llikuwa faraja kubwa.

Nilikiwa na waandishi waandamizi na :

wahariri wa vyombo mbalimbali waliofan- :  pembeni ya

ya utalii wa ndani kisiwani humo, kwa ura- : mti huo lipo

tibu na udhamini wa Shirika la Hifadhi za : jiwe Kubwa

Taifa (TANAPA).Nahodhawabotiyakisasa : ambalo

ya MV Saanane 2503, Zakayo Haule, aka- : Mmtalii ana-

tusafirisha zamu kwa zamu kutoka upande : POSImama,

wa nchi kavu kwenda kisiwani. : anaugna
Haule ni nahodha kama walivyo wen- : :p?;:nte':' a

gine, lakini namna anavyokiongoza chom- : kﬁvenye

bo hicho cha majini, inawezakuwasehemu :  pyymba

ya kivutio kwa mtu kufika mahali hapo ili : za wenyeji

kumshuhudia. : zilizojengwa
Pamoja na uwezo mkubwa wa mwen- : kwenye vili-

dokasi wa MV Saanane 2503, Haule ana- : mavyajijila

Mwanza.

mudu kukiongoza vema huku ‘akipiga mis- :
ele’ kila anapokaribia kufika kwenye gatiili :

kuwapakia ama kuwashusha abiria.

Ingawa boti nyingine zinazosafirisha
abiria kati ya maeneo hayo hutumia kati :
ya dakika nane na 10, kwa Zakayo, MV :

Saanane 2503 inatumia dakika nne tu,

ikiwa katika hali ya utulivu kwenye ziwa :

Viktoria.

Kisiwa hicho chenye wanyama pori wali-

ohamishiwa hapo kutoka hifadhi tofauti,

kina maeneo kadhaa ambayo watalii wa

ndani na nje wanatembezwa.

Jambo lenye maana kubwa sana ni kwam-
ba wanaowaongoza watalii hao ni vijana wa
Kitanzania hasa wanaosoma ngazi tofauti
katika taaluma za utalii na uhifadhi kwenye
vyuo vilivyopo jijini humo.

Wanapokuwa katika siku za mapumziko
ya mwisho wa juma, vijana hao wa kike na
kiume wanakwenda kujitolea, wakifanya
kazi inayowaongezea maarifa ya kuzijua
rasilimali za nchi, lakini pia kupata kipato ki-
sichopungua Sh.30,000 kutoka kwa watalii.

Ingawa ni hivyo, wapo wanaowalipa kido-
go ama zaidi ya hapo, lakini jambo la msingi
kwao ni kuhakikisha wanatekeleza wajibu
wao wa kutoa maelezo sahihi kwa wageni
wanaofika kisiwani Saanane.

Helena Majagi, mwanafunzi wa shahada
ya kwanza ya utalii anayesoma mwaka wa
pili katika Chuo Kikuu cha Mtakatifu Ago-
stino, ni miongoni mwa waongoza watalii
anayetufikisha kwenye maeneo tofauti kwa
safari ‘fliyochukia’ kuanzia saa nne asubuhi
hadi saa nane mchana.

Unapoianza safari hiyo, sehemu ya kwan-
za ni wanapohifadhiwa simba, wanyama
walio miongoni mwa wanaoogopwa kwa
kurarua, kujeruhi na kuua.

Tofauti na simba wanaopatikana kwenye
hifadhi za Taifa hivyo kutofikiwa kwa ka-
ribu, simba waliopo Saanane wamewekwa
mahali maalum palipozungushiwa nyaya
na nguzo imara ambazo zinawazuiwa wasi-
wafikie watalii.

Lakini watalii wanaweza kusogea kwa ka-
ribu kwenye nyaya hizo na kuwaona simba
hao vizuri, pasipo kuhatarisha maisha yao.

Pia safari ya utalii kisiwani humo inafiki-

sha hadi mahali tulivu pa kulitazama jua lin-
apozama. Eneo hilo kwa kiingereza wanaliita
sunset view.

Ni eneo lililozungukwa na miamba mi-
kubwa ya mawe kwa upande mmoja, huku
upande mwingine ukiwa wazi kutazama
ziwa Viktoria.

Licha ya eneo hilo kuwa mahsusi kwa ajili
ya kulitazama jua likizama, pia lina utulivu
unaoweza kutumika kwa tafakari ya maisha
ama usuluhishi kwa waliogombana kuanzia
ngazi ya familia, jumuiya za watu na kwing-
ineko. Kutokana na umaarufu wake, eneo
hilo ndilo linaloitwa pia ‘kona ya siri.” Un-
aweza kuketi na kuyatafakari yaliyomo sirini
mwako pasipo bughudha yoyote.

Mwongozaji watalii, Helena akatufikisha
eneo jingine linaloitwa ‘viboko wa Mwalimu
Nyerere.” Hii ni sehemu ambapo wanyama
aina ya viboko aliowahi kutunukiwa Baba wa
Taifa, hayati Mwalimu Julius Nyerere, walihi-
fadhiwa hapo, lakini kutokana na sababu za
kimazingira na hali ya hewa, walikufa mwaka
1979.

Vivutio vilivyopo kisiwani Saanane vinaju-
muisha pia mti wa ajabu ulioota katika um-
bile la twiga. Unaitwa ‘mti wa twiga.’

Pembeni ya mti huo lipo jiwe kubwa am-
balo mtalii anaposimama, anauona upande
wa ngambo kwenye nyumba za wenyeji zi-
lizojengwa kwenye vilima vya jiji la Mwanza.

Licha ya mwonekano huo, jiwe hilo ndilo
linatumika kama sehemu ya kuhitimisha zi-
ara ya kitalii ambapo watu hupatumia kwa
kupiga picha wakiwa wameruka juu.

Jiwe hilo linajulikana kama fiwe la ku-
rukia® ambalo mwongoza watalii, Helena
anasema ni kivutio kikubwa kwa wanaofika
kisiwani humo.

Hiyo ndio safari ya kitalii katika kisiwa cha
Saanane, chenye wanyama tofauti wa kuvu-
tia na ambao wanapita karibu na watalii wa-
napopiga picha za kumbukumbu.

KABWELA Na Fadhili Mohammed
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Simanzi

itasaidia Kkatika kujenga taifa bora.

DK. MWAKYEMBE

Serikali imetumia nafasi hiyo kutoa
onyo la mwisho kwa wamiliki wa simu
za mkononi za kisasa(smart phone)
wenye tabia ya kupiga picha za maiti
katika matukio ya ajali.

Waziri wa Habari, Utamaduni, San-
aa na Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe, alitoa onyo hilo wakati akizun-
gumza kwa niaba ya serikali katika
ibada hiyo.

Alisema kuna watu wamepoteza
utu inapotokea ajali wanakimbilia ku-
piga picha za miili ya wahusika na kuz-
isambaza kwenye mitandao ya jamii.

MASAUNI

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni, alibainisha
kuwa tayari dereva wa lori ambaye
alikimbia baada ya ajali hiyo ame-
kamatwa na polisi.

Mkuu wa kikosi cha usalama bara-
barani nchini, Fortunatus Muslim
alisema amesikitishwa na ajali hiyo
kwa kuwa vijana hao wamekuwa
wakishirikiana na kikosi hicho katika
kuelimisha jamii masuala ya usalama
wa barabarani.

“Tumepoteza wataalam ambao wa-
likuwa na nguvu za kufanya kazi, tuli-
kuwa tunafanya nao kazi za usalama
barabarani.

kuagwa

BOSI TRAFIKI

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani, Fortunatus Muslim, alisema
ajali imewakuta wakiwahi kwenye
matukio kule Chato walikuwa ni
wachapakazi wanaopenda taaluma
yao baadaye wangekuwa ni nguli
kwenye masuala ya tasnia.

Aliwataka madereva waone kuwa
wana dhamana kubwa wamebeba
roho na maisha ya watu, wataende-
lea kuwadhibiti madereva ambao ha-
wafuati sheria za usalama barabarani.

Watu mbalimbali wakiwamo vion-
gozi kutoka Serikali walihudhuria
msiba huo,miongoni mwao ni Wa-
ziri wa Muungano na Mazingira Jan-
uary Makamba, viongozi wa taasisi
za habari ikiwamo Baraza la Habari
Tanzania(MCT).

Wengine ni kutoka Jukwaa la Wa-
hariri (TEF) na Chama cha Waandishi
wa habari Wanawake (TAMWA) na
Chama cha wamiliki wa vyombo vya
habari nchini MOAT na waandishi wa
habari kutoka katika vyombo mbal-
imbali vya habari nchini.

Mmiliki na Mwenyekiti wa
makampuni ya Bakhresa, Said Salim
Bakhresa, Mwenyekiti wa CUF, Prof.
Ibrahimu Lipumba, Kiongozi Mkuu
wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
Naibu katibu Mkuu wa chama hicho,
Magdalena Sakaya ambaye pia ni
Mbunge wa Kaliua.
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Msaidizi wa Membe
ajisalimisha polisi Dar
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Magreth aliendelea kusimulia: "Allan
alitaka kumsalimia mama yake ambaye
wakati huo alikuwa hajalala, alimsal-
imia wakaongea muda wa kuondoka
aliniambia nimfungulie geti ili atoke,
nilifungua na kulifunga, nilikuwa nime-
muomba fedha, si unajua ile kikaka
kaka aniachie pocket money (fedha za
matumizi) kidogo, akaniambia niende
nje tuongee. Akarudi kinyume nyume,
nikafunga geti, nikatoka nje. Nilipotoka
nikasogelea gari lake kwa mbele am-
bako Allan alikuwa anaelekea kulikuwa
na gari iliyokuwa ikipandisha kwa
sababu kuna kibonde, ilikuwa inaele-
kea upande wa kulia alikokuwa Allan."

Vile vile aliendelea kusimulia kuwa,
baada va gari hiyo kupita, ilikuja
nyingine aina ya Land Cruiser ikitokea
nyuma ya gari la Allan.

"Hiyo Land Cruiser ilikuwa na rangi
kama ya khaki, brown au gold hivi,
nikamwambia Allan kuwa kuna gari
nyingine nyuma ili asogee mbele
aipishe, Allan aliniambia mbona njia ni
kubwa sana, nikamwambia asogee ili
kuepusha ugomvi, akasogea, aliposo-
gea kama anarudi getini ile gari nayo
ikasogea, nikamwambia asogee tena
ili kuepusha ugomvi, aliposogeza gari
alishuka na yule mtu kwenye Land
Crusier naye akashuka," anasimulia.

Magreth alieleza kuwa, baada ya
dereva wa gari la Land Cruiser kush-
uka aliangalia mbele na nyuma na
akawauliza kwani vipi.

"Allan naye alimuuliza kwani vipi,
na mimi nilimuuliza mbona tumekupi-
sha hujapita, wakati namalizia kujibu
nilipomgeukia Allan, nikaona watu
wamezunguka gari, wawili pembeni
yetu, wawili nyuma yangu na wengine
walikuwa kama saba na yule kaka
wa kwanza. Wakamvamia Allan na
kumpiga, Allan alikuwa anasema Mage
nisaidie, yule kaka wa kwanza akan-
inyooshea bastola, nikasikia mmoja
anasema mchukue na huyo (yaani
mimi), huyu hakutii alichoambiwa na
mwenzake, akaniambia nifanye haraka
niingie ndani, nikanyata kurudi ndani
sikufunga geti na komeo, nilipofika
mlango wa kuingia ndani ya nyumba
nikapiga kelele Allan ametekwa."

Magreth anadai kuwa, walipotoka
walikuta wameshaondoka ingawa kuna
watu wa bodaboda walijitokeza na
kueleza kuwa gari hilo lilipita mtaani
hapo kama mara tatu. Tukio hili ni la
pili baada ya la Juni 24, |la mfanya-
biashara Raphael Ongangi, raia wa
Kenya aliyedaiwa kutekwa maeneo ya
wenye silaha akiwa na mke wake, Ve-
ronica Kundya na kupatikana Jumanne
iliyopita huko Mombasa.

JPM awaonya wabunge
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kuacha mara moja.

wanapokea hela kutoka kwa wafugaji wana-
waruhusu wananchi wapeleke ngombe zao
katikati, msiruhusu ngombe waende huko,”
alisema Rais Magufuli.

Vile vile, alisema anatambua uhitaji wa mae-
neo ya kufugia mifugo na tayari serikali ina
mpango wa kuainisha baadhi ya maeneo ya
hifadhi kwa ajili ya ufugaji.

“Tunaangalia katika hii tume iliyoundwa
na mawaziri wanane, tutaangalia baadhi ya
maeneo ya hifadhi za misitu ambayo tutay-
atenga ili mifugo ipelekwe huko, watu wakaf-
uge ngombe zao na tutayatangaza baadaye,”
alisema Rais Magufuli.

Alisema changamoto iliyokuwapo maeneo
ya hifadhi yalikuwa yanapanuliwa, lakini ya
wafugaji na makazi ya watu yalikuwa hayapan-
uliwi.Alisema kwa sasa nchini ngombe wame-
fika milioni 30.5 na kuna watu milioni 55, hivyo
kama maeneo ya mifugo na ya kuishi watu hay-
ataongezwa uvamizi utaongezeka.

Rais Magufuli aliwasihi Watanzania kuen-
delea kutunza maeneo yote yaliyoainishwa na
serikali kuwa sehemu za vivutio sambamba na
kulinda amani kwa lengo la kujiongezea kasi
ya kupata watalii wengi na kusaidia kukuza
uchumi wa taifa.

Alisema sekta ya utalii inachagia kwa kiasi
kikubwa kukuza uchumi wa taifa na asilimia
25 ya fedha za kigeni nchini zinatokana na
utalii hivyo kushika nafasi ya kwanza pamoja
na kutoa ajira nyingi.

Alisema kutokana na umuhimu wa hifadhi
mpya tatu, serikali inaendeleza mpango wa
kuendeleza utalii kwa upande wa Kusini mwa
Tanzania, mpango ambao ulizinduliwa na
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan.

Alisema mradi huo utatekelezwa kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 340 inayohusisha miundom-

B binu na uwezeshaji wa wananchi.

Rais Magufuli pia aliitaka Hifadhi ya Taifa

(Tanapa) kuwahamasisha Watanzania kutem-
belea vivutio vya hifadhi kwa kupunguza
gharama za utalii kwa wazawa.

Kadhalika aliwasihi Watanzania kuanzisha
hifadhi ndogo ndogo ikiwa ni sehemu ya kuku-
za utalii nchini.

VIONGOZI WALIOFANIKISHA HIFADHI

Pia, aliitaka wizara kumpongeza kwa
mchango wake mkubwa wa kuwezesha kupa-
tikana kwa hifadhi hiyo, Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Adelardus Kilangi.

Wengine waliopongezwa ni aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa wa Kagera, Meja Jenerani mstaafu,
Salum Kijuu, ambaye alipatiwa cheti na hundi
Sh. milioni 10 kwa mchango wake mkubwa ka-
tika hifadhi hiyo. Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Biharamuro, Saada Malunde, ambaye ali-
kuwa mhamasishaji na kuwasaidia wananchi
wasiingie katika hifadhi hiyo, alipatiwa cheti
na hundi ya thamani ya Sh. milioni tano.

Faustine Masalu Kaimu Kamishna wa op-
eresheni za ulinzi wa hifadhi, alipongezwa kwa
kuwa kiungo cha hifadhi hiyo ambaye alipati-
wa cheti na hundi ya Sh. milioni 2.5

Naye Bilamungu Kagoma ambaye alikuwa
Msimamizi wa pori kwa kukamata wanyama
ambao hawakuwa wanakamatika ambaye ali-
pigwa vita na kusimamishwa kazi na baadaye
Rais Magufuli aliagiza arudishwe kazini, alipati-
wa cheti na hundi ya Sh. milioni mbili.

Awali  Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamis Kigwangala, alisema hifadhi ya Buri-
gi Chato iliyopandishwa hadhi kutoka katika
mapori ya akiba ya BBK yaliyojumuisha Bihar-
amuri, Burigi na Kimuso,

Awali zilikuwa zikifanyika shughuli za
uwindaji katika mapori hayo, hivyo shughuli
hizo zitabadilika, kutakuwa na ulinzi wa kuto-
sha na usalama wa eneo lote.

Alisema hifadhi hiyo ya tatu kwa ukubwa
nchini ikitanguliwa Ruaha na Serengeti itaku-
za sekta ya utalii kwa sababu wana uhusiano
wa karibu na wakazi wa mikoa inayozungukwa
na hifadhi hiyo.
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Majaliwa ataja

mambo 3
yvaliyopaisha
uchumi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa,
amesema hatua ya kudhibiti up-
otevu wa mapato na matumizi ya
fedha za Serikali, uboreshwaji wa
mazingira ya biashara na uwekezaji
pamoja na kusimamia uwajibikaji
kwa watumishi wa umma kume-
sababisha kukua kwa uchumi.

Amesema Tanzania ni nchi yenye
amani na utulivu na Serikali imeen-
delea kuongeza nguvu katika ku-
dumisha amani na utulivu kwenye
maeneo yote nchini, hali inayotoa
fursa kwa wananchi wake kuende-
leza shughuli zao za maendeleo.

Waziri Mkuu aliyasema hayo juzi
alipokutana na kufanya mazun-
gumzo na Waziri Mkuu wa Misri,
Dk. Mostafa Madbouly, akiwa katika
siku yake ya kwanza ya ziara yake
va kikazi nchini Misri.

Hivyo, amemuhakikishia Waziri
Mkuu wa Misri kwamba Serikali ya
Tanzanzia na wananchi wake wapo
tayari kuendelea kushirikiana na
Serikali ya nchi hiyo na wananchi
wake katika kuchochea ukuaji wa
uchumi wa nchi hizo mbili.

Alisema Tanzania na Misri zina-
hitaji kutumia nafasi ya ushirikiano
wa kibiashara na uwekezaji katika
ukuzaji wa uchumi, hivyo Waziri
Mkuu ametumia fursa hiyo kuwaka-
ribisha wawekezaji na wafanyabi-
ashara kutoka Misri waje kuwekeza
nchini.

Amesema Serikali ya Tanzania
imefanikiwa kiuchumi na kwa sasa
ni nchi ya pili ambayo uchumi wake
unakua kwa kasi barani Afrika,
ikitanguliwa na nchi ya Ivory Coast.
Uchumi wa Tanzania ulitarajiwa
kukua kwa asilimia 7.2 mwaka jana
kutoka asilimia saba.

“Hali ya uchumi wa Tanzania
inaendelea vizuri, tumeendelea
kushuhudia kushuka kwa mfumuko
wa bei ambapo kwa sasa tume-
fikia asilimia 3.2, kiwango hiki ni
matokeo ya kukuza sekta za madini,
ujenzi, mawasiliano, utalii pamoja
na kushuka kwa bidhaa za chakula
na mafuta. Tunatarajia kiwango
hiki kitashuka zaidi kwa sababu ya
uwekezaji."

KUELEKEA MKUTANO SADC:

Waziri ataka fursa zitangazwe

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

IZARA ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, im-
etoa wito kwa vyombo vya
habari nchini kutangaza
fursa za uwekezaji zilizopo Tanzania
wakati wa mkutano ujao wa Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Mkutano huo wa siku mbili wa wakuu
wa nchi za jumuiya hiyo, umepangwa
ukitanguliwa na mikutano ya mawaziri
wa SADC na sekretarieti ya jumuiya hiyo
itakayoanza Agosti 9 hadi 16, mwaka huu.

Rai hiyo ilitolewa jana mjini Morogoro
na Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Juliana Shonza, alipo-
fungua siku tatu ya kuwajenga uwezo
waandishi wa habari kuhusu mkutano
huo na SADC kwa ujumla.

Mafunzo hayo yameandaliwa na wizara
hiyo kwa kushirikiana na Umoja wa Ulaya
(EU), Wizara ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki na Serikali ya
Ujerumani kupitia Shirika lake la Misaada
(GIZ).

“Vyombo vya habari vina jukumu kub-
wa la kuufahamisha umma kuhusu fursa

Watu wengi
hawaijui
SADC na
umuhimu
wake. Ni
kupitia
vyombo
vya habari
watu
wanaweza
kujua
umuhimu
wa jumuiya
hii.

ya kiuchumi, siasa na kijamii zina-
zopatikana ndani ya SADC. Ni vizuri
wananchi wakaelewa umuhimu wa
Tanzania kuwa mwanachama wa ju-
muiya,” Shonza alisema.

Naibu waziri huyo alisema Tan-
zania inapaswa kuutumia mkutano
huo kutangaza fursa za kiuchumi na
uwekezaji zinazopatikana nchini na
kutengeneza mazingira mazuri ya
kunufaika zaidi na soko la biashara
ndani ya jumuiya hiyo ambayo kwa
sasa inakadiriwa kuwa na idadi ya
watu inayofikia milioni 450.

Shonza alisema vyombo vya
habari vinapaswa kutangaza fursa
zilizopo nchini wakati wa mkutano
huo, akiwataka waandishi wa habari
kuwa wazalendo kwa kuhakikisha
wanatangaza na kuchapisha masuala
yenye maslahi kwa nchi.

“Ni mkutano muhimu na ni hes-
hima kwa Tanzania kuwa mwenyeji,
ni fursa ya kipekee kwa sababu mara
ya mwisho ulifanyika nchini mwaka
2003. Tuutumie mkutano huu ku-
tangaza sera ya uchumi wa kati un-
aochagizwa na viwanda kufikia mwa-
ka 2025 kwa kutafuta masoko ya nje

kwa bidhaa tunazozalisha,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya
Ushirikiano wa Kikanda katika Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Agnes Kayola,
alisema mafunzo hayo yameandal-
iwa kwa lengo la kuwajenga uwezo
waandishi wa habari kuhusu masuala
mbalimbali yanayohusu SADC.

Alisema mkutano huo unahusisha
waandishi wa habari 60 kutoka vy-
ombo mbalimbali nchini na utafanyi-
ka kwa awamu mbili.

Dagmore Tagwoneuzi, mwakilishi
wa GIZ kutoka ofisi ya shirika hilo ya
Gabarone, alisema mafunzo hayo ni
sehemu ya mradi wao wa kuwajenga
uwezo wanachama wa SADC kuhusu
masuala yanayoihusu jumuiya hiyo.

“Watu wengi hawaijui SADC na
umuhimu wake. Ni kupitia vyombo
vya habari watu wanaweza kujua
umuhimu wa jumuiya hii,” alisema.

Wakati wa mkutano huo unaota-
rajiwa kuhudhuriwa na washiriki zai-
di ya 1,000, Rais John Magufuli ataka-
bidhiwa uenyekiti wa SADC.

Rais Magufuli aliteuliwa kuwa
Makamu Mwenyekiti wa jumuiya hiyo

es Salaam jana. Shuka moja liliuzwa kwa Sh. 8,000/- hadi Sh. 10,000/-. PICHA: JOHN BADI

Waziri atoa siku saba Shirika la Posta

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, ametoa
siku saba kwa uongozi na bodi ya
Shirika la Posta Tanzania kumpele-
kea orodha ya wakuu wa idara na
mameneja waliokopeshana fedha
za shirika kinyume cha utaratibu.
wakati akifungua mafunzo ya siku
sita ya wakuu wa idara na mame-
neja wa Shirika hilo. Alisema ame-
shangazwa na tabia ya viongozi hao
kukopeshana fedha wakati hakuna
mfumo wa aina hiyo.

“Nasikia nyie mameneja mna-

kopeshana fedha nyie kwa nyie, eti
Katibu Mkuu wewe umewahi ku-
kopa?, nimeshangaa kweli hatuwe-
zi kukopeshana fedha kwa mfumo
huo mnaofanya, naagiza kuanzia
leo ni marufuku,” aliagiza Kamw-
elwe.

Alisema hatua ya viongozi wa
shirika kukopeshana si sahihi kwa
fedha ya serikali. Aliagiza kupatiwa
orodha ya viongozi wa shirika hilo
waliokopeshwa fedha ndani ya siku
saba.

Hata hivyo, Kamwelwe alisema ili
kudhibiti hali hiyo ni vyema Shirika
hilo likahakikisha linafunga mifu-
mo laini ya kieletroniki ya ukusan-

yaji mapato na kubainisha maeneo
ambayo itakuwa ni vigumu kuku-
sanya kwa mfumo huo.

Alisema alishatoa maagizo ku-
hakikisha taasisi zote zilizochini ya
wizara yake zinakuwa na mifumo
laini ya ukusanyaji mapato.

“Tungekuwa na mifumo kama
hii hata Posta Masta Mkuu angejua
kuna fedha watu wanakopeshana,
lakini pia mfumo laini utasaidia
kudhibiti wa fedha maana kwa
kupokea fedha taslimu kunafanya
wafanyakazi wasio waaminifu ku-
piga juu kwa juu,” alisema.

Akizungumzia kuhusu magari ya
shirika kuhusika katika biashara ya

kubeba abiria na mizigo haramu,
alionya tabia hiyo huku akisema
amemwambia Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini (IGP), magari hayo ku-
kaguliwa ikiwamo yanayosafirisha
magazeti.

“Shirika hili linabeba mizigo ny-
eti, lakini nimeshuhudia magari ya
shirika na yale ya kusafirisha maga-
zeti yakitumika kufanya biashara
ya kubeba abiria na mizigo haramu
kwa sababu ya kutokaguliwa na
ndio maana nimemwambia IGP
kufanya ukaguzi mara moja moja,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Waziri
Kamwelwe aliagiza watumishi wote

walioajiriwa na shirika hilo hivi ka-
ribuni kupelekwa kuhakikiwa kwe-
nye Sekretarieti ya Ajira kwa ajili
ya uhakiki hata kama wamepewa
mikataba ya ajira.

“Hili shirika lilikuwa na shida
ya kupeana ajira kindugu ndugu,
tatizo hilo pia lipo Shirika la Simu
(TTCL) na Mamlaka ya Bandari na
ndio maana nimeagiza taasisi zilizo
chini yangu hata ngazi ya mhu-
dumu ajira ipitie sekretarieti ya
ajira,”alisema.

Kamwelwe alitoa mwezi mmoja
kwa uongozi wa shirika hilo na bodi
kuhakikisha wanasimamia kwa ka-
ribu kitengo cha manunuzi.
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SABASABA

Wafanyabiashara watakiwa
kutangaza Kiswahili kimataifa

VETA
ilivyojipanga

AIBU Waziri wa Viwanda na Alilagiza Mamlaka ya kusafirisha bidhaa hizo. kutatua
Biashara, Stella Manyanya, Maendeleo ya Biashara Naye Mkurugenzi
amewataka wafanyabiashara Tanzania (TANTRADE) ku- Mkuu wa TANTRADE, c h a n ga m Oto
kuipeperusha lugha ya Kiswa- Kwa kufan- wapima washiriki mmoja Edwin Rutageruka,
hili kimataifa. ya hivyo, mmoja kila maonesho alisema mamlaka hiyo MKURUGENZI Idara ya Elimu Mbada-
Alisema kwa kufanya hivyo, watai- Watai- yanapoisha ili  kujua imeweka mikakati mbal- la na elimu ya Watu Wazima Zanzibar,
tangaza lugha ya Kiswahili katika mataifa tangaza wamekuwa au kuongeze- imbali kuongeza masoko Mashavu Ahamada Fakh, amesema
ambayo bidhaa zao zinapelekwa lugha ya ka kibiashara kwa kiasi katika mazao ya kim- Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Manyanya alitoa kauli hiyo katika Mao- Killsi‘:’(:iika gani ili kubainia upungufu kakati kwa kuwa na mtu Ufundi Stadi (VETA) imejipanga katika
nyesho ya 43 ya Biashara ya Kimataifa mataifa na kuwasaidia mmoja anayeshughulikia kutatua changamoto katika jamii
Dar es Salaam (DITF), katika viwanja vya ambayo Pia alisema kwa sasa bidhaa hizo na kuwa na katika ubunifu uzalishaji wa bidhaa
Sabasaba. Manyanya alisema licha ya ku- pjdhaa zao  serikali ina mkakati kwa intelijensia na masoko. mbalimbali.
tumika kwa lugha ya Kiswahili katika ma- - zinapele- Bandari na Mamlaka za Anga kuanga- Alisema mkakati huo unalenga ku- Mashavu aliyasema hayo wakati
tangazo mbalimbali ya bidhaa hizo lakini kwa. lia namna ya kusafirisha bidhaa za fahamu hitaji la soko na washindani alipotembelea Banda la VETA katika

Maonyesho ya 43 ya Biashara ya Ki-
mataifa, kwamba wanachofanya VETA

pia zinatakiwa kuambatanishwa na lugha
nyingine kwa ajili ya kulenga hitaji la soko

mbogamboga zinazoharibika haraka
kwa kwa kuweka vifaa maalum vya

waliopo pamoja na kushauri wafanya-
biashara kutafuta masoko.

o

o

Wananchi wakijaza fomu za kuomba vyeti vya kuzaliwa kwa Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA), katika Mao-

TPDC yahamasisha matumizi gesi asilia

Shirika hilo limesema EWURA imeshawe-
ka sheria ya punguzo la asilimia kubwa ya
gharama kwa watumiaji hao.

Akizungumza katika Maonyesho ya Ki-
mataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (DITF),

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC), limewataka Watanzania kuhamasika
kutumia nishati ya gesi asilia katika Viwanda,
Gari, Majumbani na shuleni ili kupunguza
gharama kwa kuwa ni nafuu zaidi.

Bidhaa za wazawa zapigiwa debe

WATANZANIA wametakiwa ku-
tumia bidhaa ambazo zinazalishwa
na wazawa na kuachana na dhana
kuwa zinazozalishwa nje ya nchi
ni bora zaidi.

Akizungumza katika Maonyesho
va 43 ya Kimataifa ya Biashara,
Mwenyekiti wa Bodi wa Mamlaka
va Elimu ya Mafunzo ya Ufundi
Stadi (VETA), Peter Maduki, alise-
ma wananchi wanapaswa kutam-
bua ubora katika bidhaa hizo

Alisema ujuzi unaotolewa nje
ya nchi upo kwa wataalamu
wazawa na wamekuwa wakibuni
na kutengeza bidhaa za viwango
vikubwa.

Alisema VETA imekuwa ik-
ishirikiana na wadau ambao
wamekuwa wakizalisha kwa
wingi bidhaa za ndani ili kusaidia

kuboresha zaidi. 1

“Tayari tumeshirikiana na Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) na wameanza kutu- ]
saidia kuboresha ubunifu kwa 1
walengwa ili kufikia kiwango Ki- ;
kubwa zaidi , serikali yetu imetu-
wezesha sasa kazi yetu ni kusonga
mbele,” alisema Maduki. 1

Aliongeza VETA imekuwa ikitoa
somo la ujasiliamali ambapo im-
eingia mkataba na Shirika la '
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO)
kwa ajili ya kuwasaidia wabunifu
kuzalisha bidhaa bora zaidi. ;

Akizungumzia kuhusiana na vitu
ambavyo vimekuwa vikizalishwa !
na VETA, Maduki alisema vijana 1
wanajifunza vitu ambavyo wa- :
naweza kuvitumia kupitia ubunifu
walioufanya. 1

Mhandisi wa TPDC, Evaline Rweikiza,
alisema gharama zimepunguzwa ili kum-
fanya Mtanzania amudu na kuhamasika
kutumia nishati hiyo.

Alisema kwa watumiaji wa viwanda
ambao walikuwa wakitumia mafuta
mazito watapata punguzo la asilimia
30 kutoka bei waliyokuwa wakinunua
mafuta, huku wenye magari waliokuwa
wakitumia petroli au dizeli, watapata
punguzo la asilimia 40 tofauti na ghara-
ma ya awali Aliongeza kuwa kwa taasisi
kama shule au vyuo watapata punguzo la
asilimia 30 kutoka gharama waliyokuwa
wakinunulia nishati hiyo na majumbani
wanaotumia mkaa watapata punguzo la
asilimia 35.

Alisema hadi sasa tayari magari 200
yametengenezwa kutumia nishati ya gesi

Aliongeza matumizi ya majumbani
kwa mikoa ya Dar es Salaam na Mtwara
yameongezeka kutoka nyumba 70 mwa-
ka 2014 hadi nyumba 96 mwaka huu.

Alisema mpango wao ni kuongeza
nyumba 337 zitakazotumia gesi asilia
kufikia Septemba mwaka na nyumba
1,000 kufikia mwisho mwa mwaka ke-
sho.

Alisema wanatarajia kusambaza gesi
asilia kwa mikoa mitano mingine ya Tan-
ga, Dodoma, Morogoro, Pwani na Lindi.

kinatakiwa kifanyike na Zanzibar ili
kuwasaidia vijana wabunifu.

Alisema kwa hatua waliofikia VETA
wanakwenda katika uchumi wa vi-
wanda kutokana na uzalishaji wa vi-
jana kuchangamkia fursa mbalimbali.

Mashavu alisema vijana wanaopita
VETA wanauwezo mkubwa katika
sekta ya ajira kwa kujiajiri kutokana
na ujuzi walioupata.

Meneja wa Mawasiliano wa VETA,
Sitta Peter, alisema kwa sasa wana
ujenzi wa vyuo vya mikoa mbalim-
bali lengo ni kuwasaidia vijana kupata
mafunzo ya ufundi stadi.

Alisema kuwa maonyesho hayo
yanatoa fursa kwa wazazi na vijana
kuona VETA na kuchukua nafasi
kupata mafunzo na kuwasaidia vijana
wao kutoa ushauri kuhusu umuhimu
wa mafunzo ya ufundi stadi.

Mahakama
yasisitiza
matumizi ya
Tehama

JAJI Kiongozi wa Mahakama Kuu ya
Tanzania, Eliezer Feleshi, amesema
wamejipanga kuboresha mahakama
zote nchini kuanzia ngazi ya wilaya
kutumia mfumo wa kielektroniki
kuweka taarifa zake zote mtandaoni
ikiwamo kusajili kesi na kuweka
maamuzi ya kesi mbalimbali zinazo-
tolewa mahakamani

Feleshi alitoa kauli hiyo alipotembe-
lea banda la Mahakama katika Mao-
nyesho ya 43 Biasahara ya Kimataifa
Dar es Salaam.

Alisema lengo la kufanya hivyo
ni kuwapa fursa wananchi kusoma
maamuzi ya kesi zote zinazotolewa
maamuzi kupitia njia ya mtandao
badala ya kutumia muda mwingi kusa-
firi kwenda mahakamani kufuatilia

Pia katika mfumo huo wa kielek-
troniki alisema wananchi watautumia
katika malipo mbalimbali kwa ajili
va kulipia huduma za kimahakama,
kuwasilisha malalamiko na huduma
mbalimbali

“Lengo ni kumrahisishia mwanchi
kutafuta kesi yoyote iliyokwisha
amriwa mahakamani na kuisoma bila
kwenda mahakamani,” alisema Feleshi
na kuongeza:

“Na ndiyo maana ninasema kwamba
mahakama zetu zote zinatakiwa
kutumia mfumo huu wa mtandao ili
kuondoa habari za watu kulalamika
kuzungushwa kupatiwa kesi zilizok-
wishapatiwa uamuzi.”
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HABARI ARUSHA z«:=

Miundombinu maji va
mifugo kutumia Mil.107/-

Serikali
yataifisha
madini ya zaidi
yva mil. 53/-

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Arusha
jana imetaifisha madini ya Tanzanite
na mengine yenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 53, ambayo yamekutwa
nyumbani kwa mfanyabiashara wa
madini hayo, anayemiliki kampuni ya
Sky Gems Ltd.

Madini hayo yametaifishwa na
kuwa mali ya serikali, baada ya ya
mfanyabiashara huyo Ushma Pa-
tel(40) pamoja na mume wake Vijan
Patel (48), kukiri kuhifadhi madini
hayo bila ya kuweka kumbukumbu ya
taarifa sahihi ya usajili wa kuyamiliki.

Wakisomewa mshtaka yao mawili
mbele ya Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama yaArusha, Niku Mwakatobe,
Wakili wa Serikali Tarsila Asenga, ak-
jongozwa na Wakili Mkuu wa Serikali,
Materus Marandu na wakili Shedrack
Maro, alidai mahakamani hapo kuwa
Patel na mume wake wanakabiliwa
na makosa mawili.

Alidai kosa la kwanza ni kukutwa
na madini ya Tanzanite na mengine
bila ya kuweka kumbukumbu na
shtaka pili ni kuhifadhi madini hayo
nyumbani bila kufuata taratibu za
madini. Wakili Asenga alidai kuwa
tarehe Aprili 16 mwaka huu, Mkuru-
genzi huyo anayemiliki kampuni ya
Sky Gems Ltd, yenye leseni namba
DL 00000573, alikutwa na madini
va Tanzanite kilogramu 17.970 yenye
thamani ya Sh. 26,198,300.729

Madini mengine ni aina ya Gros-
sulate yenye kilo 4. 170 na thamani
va Sh. 6,436,837.478, madini ya
Tsavorite yenye thamani ya Sh.
8,629,092.387, Green Garnet kilo
70 yenye thamani ya Sh. 29,144
.801,kilogramu moja na gramu 307.2
ya madini aina ya Spessartite yenye
thamani ya Sh. 919,383.904.

Mengine ni Kilogramu 5.490 za
madini aina ya Amethyst yenye
thamani ya Sh. milioni 10 na baada
va kusomewa aina za madini hayo
na kuchukuliwa kama vielelezo
mahakamani hapo, washtakiwa hao
walikiri makosa yao na ndipo hakimu
Mwakatobe aliamuru wakili huyo, ku-
wasomea maelezo ya awali washtak-
iwa hao.

Washtakiwa hao walikiri kuhifadhi
Arusha kinyume na utaratibu na
kuiomba mahakama hiyo, kutowapa
adhabu kali kwa kuwa ni kosa lao la
kwanza na wana wazazi wanaowat-
egemea.

Na Zanura Mollel, LONGIDO

IZARA ya Maji inatarajia

kutoa Sh.million 107,

kwa ajili ya ujenzi wa

miundombinu ya mifu-
go kunywa maji, wilayani

Longido na kuondoa migogoro
baina ya wafugaji na serikali ya uhar-
ibifu wa miundombinu ya mradi wa
maji, kutoka Mto Simba, Wilaya ya Siha
Mkoa wa Kilimanjaro, uliogharimu zai-
di ya Sh.bilioni 16.

“Mradi huu ni fedha zetu za ndani
hakuna fedha ya wafadhili, sheria
ipo wazi kwa wale watakaohujumu
mradi kwa kutoboa mabomba, she-
ria inafafanua kuwa faini ni kuanzia
Sh.500,000 hadi Sh.milioni 50, au
kifungo cha miaka miwili na ikiweze-
kana vyote kwa pamoja,” alisema Prof.
Mkumbo.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Prof.
Kitila Mkumbo, alisema hayo katika
hafla ya makabidhiano ya mradi huo
kati ya Mamlaka ya maji Wilaya ya Lon-
gido na Mamlaka ya majisafi na usafi
wa mazingira Mkoa wa Arusha (AUW-

Mradi huu
ni fedha
zetu za
ndani haku-
na fedha

va wafa-
dhili, sheria
ipo wazi
kwa wale
wataka-
ohujumu
mradi kwa
kutoboa
mabomba.

SA), ambao watasimamia mradi.

Prof. Kitila alisema huo ni uamuzi
wa serikali, ikiwa ni sehemu ya ag-
izo la Rais John Magufuli wa kutaka

Alisema lengo hasa ni kuanzishwa
kwa wakala wa majisafi na usafi wa
mazingira vijijini, ikiwa ni kupanga
na kusimamia uwezeshwaji wa maji
kusimika mamlaka hiyo rasmi, hivyo
mamlaka ya maji Longido, kuanzia
sasa itakua chini ya usimamizi wa
Mamlaka ya Maji Mkoa wa Arusha
(AUWSA).

“Maeneo mengine ambayo yataku-
wa chini ya AUWSA ni Ngaramtoni,
Usariver, Monduli pamoja na Longi-
do,” alisema Prof. Kitila

Pia alisema changamoto kubwa ka-
tika sekta ya maji ni baadhi ya miradi
ya miaka ya nyuma kutokamilika
kwa wakati, kutokana na baadhi ya
makandarasi kushindwa kutekeleza
majukumu yao. Akitoa mfano alise-
ma mradi wa maji Mkoa wa Kiliman-
jaro, ulioanza tangu mwaka 2014,
hadi sasa hauja kamilika.

“Nawapongeza viongozi wote Mkoa
wa Arusha na hata ngazi ya Wilaya ya
Longido,mradi huu mmeusimamia
vizuri, lakini naomba hadi itakapofika
mwisho wa mwezi huu, wale wote
waliokuwa wamejiandikisha katika
mpango wa kupata maji waungan-
ishiwe na kwa sasa wauziwe ndoo ya
maji Sh. 20 wakati AUWSA ikiende-
lea na mikakati ya kupanga bei kwa
kushirikiana na Ewura,” aliomba Prof.
Kitila.

Alitangaza rasmi jana kuwa mra-
di mkubwa wa maji  kutoka chanzo
cha maji Mto Simba Wilaya ya Siha
mkoani Kilimanjaro, uliotekelezwa na
serikali kuu, katika Wilaya ya Longi-
do wenye thamani zaidi ya Sh.bilioni
16 ikiwa ni fedha za ndani, umekami-
lika na utakuwa chini ya usimamaizi
wa AUWSA.

Mkurugenzi waAUWSA, Mhandisi
Ruthi Koya, alisema Wilaya ya Lon-
gido ilikuwa na upungufu wa majisafi
na salama, lakini kupitia mradi huo,
majisafi na salama yapo na yanata-
rajiwa kuhudumia watu 26,142 ifikapo
mwaka 2024.

Mtunza Hazina wa Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto, mkoani Manyara, Nasoro Mkwenda, akisoma taarifa ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ya mwaka 2017/2018, katika kikao cha baraza la madiwani juzi, ambapo wilaya
hiyo imepata hati safi. PICHA: GIFT THADEY

Watakiwa kuhamasisha chanjo saratani shingo va Kizazi

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

WAZAZI na walimu wametakiwa
kuwa mstari ~ wa mbele
kuwahamasisha wasichana
wenye miaka 14 kupata chanjo ya
kuwakinga na saratani ya shingo
ya kizazi, ambayo kwa sasa ni
tishio kwa uhai wa watoto wa kike
watakaoikosa.

Mratibu wa chanjo wa  Hal-
mashauri ya Mji wa Babati na
Ofisa Afya wa Mji huo, Grace Ngoo,
alisema hayo wakati akizungumza
na Nipashe ofisini kwake kuhusu

chanjo hiyo.

“Baadhi ya wazazi, walezi
na walimu ni kikwazo cha ku-
waandaa wasichana, wanaotakiwa
kupata chanjo kwa kuingiza imani
za kishirikina,” alisema Grace.

Alisema chanjo ambayo ina-
takiwa waipate ni HPV, ambayo in-
awakinga na saratani ya shingo ya
kizazi na wanaotakiwa kuchanjwa
ni kuanzia miaka tisa hadi miaka
14.

“Kwa Tanzania hasa Manyara
sisi tunachanja wale waliotimiza
miaka 14, kutokana na upatikanaji

wa hizo chanjo na hii ni mpya na
ina gharama kubwa,” alisema.

Pia alisema chupa moja inatu-
mika na msichana mmoja na kila
moja inauzwa Sh. 10,890 au Dola
za Kimarekani 4.95,” alisema.

Grace alisema mwitikio wa wa-
zazi kuwahamasisha watoto wao
bado ni mdogo, pamoja na chanjo
kuwapo ingawa awali zilikuwapo
chache.

Alisema wasichana waliochan-
jwa mwaka 2018, walikuwa 692
sawa na asilimia 66 na waliokuwa
wamelengwa ni wasichana 1,063

kwa chanjo ya HPVI, na HPV2
waliochanjwa wasichana 153, sawa
na asilimia 14 waliokuwa wame-
lengwa ni 1,063.

Vile vile alisema kuanzia Januari
hadi Machi mwaka huu, wasicha-
na waliolengwa ni 379, waliochan-
jwa HPVI1 ni 84 sawa na asilimia 22,
chanjo ya HPV2 waliolengwa 379
na waliochanjwa ni 133 sawa na
asilimia 35.

Alizitaja miongoni mwa changa-
moto zinazowakabili ni wanafunzi
wanapomaliza shule, wanaenda
kusoma mbali na hawarudi kupata

chanjo hiyo na wengine wanaenda
kufanyishwa kazi za ndani.

“Na wanaochanjwa ni vizuri tu-
tambue kuwa siyo wanafunzi tu
bali na waliopo nyumbani, ilim-
radi wawe wametimiza miaka 14,”
alisisitiza.

Alisema changamoto nyingine
waliyonayo kutokuwa na gari la
kwenda kuhamasisha chanjo.

Naye Martha Damian, aliwataka
wataalamu wa afya, kutoka ofisini
na kuingia mitaani kutoa elimu, ili
jamii iweze kubadilika na kupata
chanjo hiyo.
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HABARI KILIMANJARO

Wataka waliotia hasara
shule kubomoa madarasa

Na Mwandishi Wetu, SIHA

Namwai katika Wilaya ya

kama mchanga kukosa ubora.

“Ni kweli majengo hayo yalianza
kujengwa mwaka 2010, yako katika
hatua ya lenta yakisubiri kupauliwa

Kutokana na mvutano huo, baadhi
ya wananchi wa Namwai wametaka
watu wote waliohusika kujenga ma-
darasa hayo mawili chini ya kiwango

CCM
yafafanua
mil. 50/-

Siha mkoani Kilimanja- Leo hii na kufikia usawa wa kupauliwa. Kim-  wachukuliwe hatua. ® eeooo0e
ro, wamegoma kubomoa Viongozi singi mchanga wa maeneo haya sio Mmoja wa wananchi wa Kkijiji hicho, kl Ia kl I I
madarasa mawili ya Shule ya Sekond- wetu wa- mzuri katika ujenzi hata nyumba zetu  John Sunguya, alisema walichanga fed-
ari Namwai, yanayodaiwa kujengwa Madai sisi zinachoka mapema, ndio maanana hii  ha za ujenzi huo kwa zaidi ya awamu
chini ya kiwango, wakitaka waliohusi- ¥v?(n?3nchl imekumbwa na tatizo hilo,” alisema tatu, na kila awamu, kila kaya ilichangia Na Paul William, MOSHI
ka kuitia hasara serikali wabomoe we- nl‘:ajaen%rgoe Mwamgamba. kiasi cha Sh.5,000. - -
nyewe. hayo, Akitoa ufafanuzi kuhusu taarifa hiyo, “Leo hii viongozi wetu wanadai sisi E.HAMA cha I”;A?jp'”d%ﬁ' (C.ClM)v. =0
Uamuzi wa wananchi hao unatoka- ¢tymekataa Mhandisi wa ujenzi wa Halmashauriya ~ wananchi tukabomoe majengo hayo, kmeliﬁ?ﬁi'ai'iainlayg ta'\}v? 'k';t?l'(a Hani
na na amri iliyotolewa na serikali ya ki- tyme- Wilaya ya Siha, Mbaraka Kiure, alithibit-  tumekataa tumewaambia wale wali- yake va U thJa guziyya gnwaka 2015
jiji hicho kutaka wakazi wake washiriki waambia isha kuwa, baada ya kutembelea shule  ohusika kwa sababu wapo wakabomoe inaendelea kutekelezwa kupitia '
kubomoa madarasa hayo ili kupisha wale wali-  hiyo aliona majengo hayo hayafai, kwa  wao. miradi ya maendeleo na si kama
ujenzi mpya. ohusika kuwa wakati wowote yanaweza kuan- “Hata mchango mingine hatut- inavyotafsiriwa vibaya na wanasia-
Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho (VEO), Kwasaba-  gyka. achanga kama watu hao hawatachuku- sa wa vyama Vvya upinzani nchini.
Seif Mwamgamba, alisema sababu bu wapo Alisema kwa sasa, zipo fedha zilizo- liwa hatua za kisheria, tulibambuliwa Akizungumza na wanachama wa
kubwa iliyochangia madarasa hayo "n:gtaveg; tumwa na serikali kiasi cha Sh.milioni  vitu vyetu kwa wale ambao hawakuwa chama hicho kwa nyakati tofauti

jana katika maeneo ya Moshi Mjini
CCM, Dk. Bashiru Ally, alisema fedha
hizo zimeshapelekwa katika miradi
ya maendeleo.

Akiwa katika mkutano huo,
Dk.Bashiru alisema chama hicho
katika kampeni zake za mwaka
2015 kiliahidi kutoa Sh. milioni 50

kuonekana yako chini ya kiwango ni
i kwa kila kijiji, lakini hakikueleza

aina ya malighafi iliyotumika kujengea

25 zitatumika kwaajili ya ujenzi mpya

wa madarasa hayo. alisema.

bayana kama fedha hizo zitakabi-
dhiwa tasilimu. Badala yake ahadi
hiyo, ikatekelezwa kwa fedha hizo
kuelekezwa kwenye miradi mbalim-
bali ya maendeleo ili kuwanufaisha
wananchi wote.

Kuhusu malalamiko ya wananchi
wa Vunjo kuchangishwa fedha
kinyume na utaratibu wa serikali ili
kuchangia ujenzi wa miundombinu
va barabara, Dk. Bashiru ameagiza
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, DK.
Anna Mghwira na Mkuu wa Wilaya
va Moshi, Kippi Warioba, kukutana
Nna uongozi wa Taasisi ya Maendeleo
ya Vunjo (VDF).

“Kufanya kazi bila kufuata uta-
ratibu wa serikali ni makosa, Mkuu
wa mkoa na wilaya husika, waiteni
Viongozi wa taasisi hiyo na muwape
taratibu zinazotakiwa kufuatwa kwa
ajili ya maslahi mapana ya umma.

“Huwezi kuleta maendeleo kwa
wananchi, nje ya mfumo wa serikali
na wala sio shida, zungumzeni naye
azifuate kanuni ili atekeleze vizuri
ilani ya CCM,” alisema.

Katika mkutano huo, Mwenyekiti
wa CCM wa Wilaya ya kichama ya
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taasisi hiyo ya maendeleo ya Vunjo
imekuwa ikikiuka masharti ya usajili
na imekuwa ikikusanya fedha kwa
wananchi bila kuwa na kibali cha
serikali.

Pia, alieleza kuwa taasisi hiyo im-
ekuwa ikifanya kazi za Wakala wa

ili kuichafua serikali.

PM kuzindua uboreshaji Daftari la Wapigakura

Na Mary Mosha, MOSH]| ili ili

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
anatarajiwa kuzindua rasmi ubore-
shaji wa Daftari la Kudumu la Wa-
piga kura Julai 28, katika Mkoa wa
Kilimanjaro.

Taarifa iliyothibitishwa jana na
Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), Jaji Semistocles
Kaijage, imeeleza kuwa Kilimanjaro
ni mkoa wa kwanza ulioteuliwa
kuanza mpango huo na baadaye

kufuatiwa na mikoa mingine.
Uboreshaji wa daftari la kudumu
la wapiga kura unafanyika wakati
taifa linajiandaa kushuhudia uch-
aguzi wa serikali za mitaa utakao-
fanyika mwezi Oktoba, mwaka huu.
“Mipango yote inayohusiana na
zoezi hili imekamilika na Tume
kwa upande wetu tunaahidi kuzin-
gatia sheria za uchaguzi na kanuni
zake, hivyo niwaombe wadau wote
wakiwamo viongozi wa vyama
vya kisiasa kuungana na NEC ka-

alisema.

“Tume kama ilivyo ada, kabla ya
kuanza kwa zoezi hili itaendelea
kuwashirikisha wadau wake kwa
njia mbalimbali,” alisema.

Kwa mujibu wa Jaji Kaijage, Tume
hiyo pia itaendelea kutoa elimu
kwa wapigakura kwa kutumia njia
mbalimbali ikiwamo vyombo vya
habari ili kuwafikia walengwa.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Dk.

Athuman Kihamia, alisema baada
ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2015,
kumefanyika uhakiki wa vituo vya
kuandikishia wapiga kura kwa len-
go la kuviweka vituo katika maeneo
yanayokubalika.

Alisema kuwa uhakiki huo pia
ulilenga kuweka angalau kituo ki-
kuzingatia umbali na idadi ya watu
katika eneo husika.

“Matokeo ya uhakiki wa vituo
hivi vya kupigia kura yanaonyesha

eneo la Tanzania Bara, vituo hivyo
vimeongezeka kutoka 36,549 mwa-
ka wa 2015 na kufikia vituo 37,407
mwaka wa 2018,” alisema.

Pia, alisema katika kipindi hicho,
vituo 6,208 vimebadilishwa majina,
817 vimehamishwa ndani ya kata
husika na 19 vimehamishwa nje ya
kata husika.

Kwa upande wa Zanzibar, vituo
hivyo vimeongezeka kutoka 380
mwaka wa 2015 na kufikia vituo
407 mwaka wa 2018.
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Ukanda huru
2 wa biashara
s Barani Af[ika
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HABARI BORA NA KAMILIFU
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BAADA YA MIAKA 55
Pius Msekwa
aeleza misumari F
yasiri iliyoshikilia..i- o L
Muungano-4F "= = _ "%

ZEE Pius Msekwa (84), ni miongoni mwa wakongwe
M waliobeba wasifu mkubwa katika kulitumikia taifa,

ikiwamo kuwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam na Katibu Mtendaji wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), pia mshauri muhimu wa serikali na chama (TANU na
CCM) kwa mengi.

Pia, Mzee Msekwa ana sifa nyingine ya kipekee, kuwa
mdau anayefahamu fika picha kamili ya dhana na Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar, ambao mzizi wake kwa
hatua, wengi hawaufahamu kwa kina kutokana na umri na
si yote yaliyokuwa bayana.

Il kuliweka hilo wazi kwa kina tangu vuguvugu na ku-
undwa Muungano huo, ameamua kuandika kitabu alichok-
izindua siku chache zilizopita, kiitwacho HISTORIA
YA MUUNGANO WA TANGANYIKA NA
ZANZIBAR, kinachoweka undani
wa historia kwa hatua. Gazeti
hili limeamua kuchapisha
maudhui yake kwa
hatua, kila siku
kama vya leo
katika jarida
hili la Siasa

Endelea 16
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Na Mashaka Mgeta

IKI iliyopita, marais

wa Tanzania na

Kenya, Dk John

Magufuli na Uhuru
Kenyatta, walikutana Chato
mkoani Geita na kufanya ma-
zungumzo yaliyolenga kuchagi-
za ushirikiano katika nyanja
tofauti kwa mataifa hayo yaliyo
wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC).

Mazungumzo hayo yalikuwa
ni sehemu ya ziara ya siku mbili
ya Rais Kenyatta aliyoifanya
nchini kati ya Julai 5 na 6 mwaka
huu na kukutana na Rais Magu-
fuli aliyekuwa mapumziko ny-
umbani kwake, Chato mkoani
Geita.

Rais Kenyatta akafurahishwa
kufika Chato umbali wa takrib-
ani kilomita 129 kwa kusafiri
lilipo ziwa Viktoria.

Akasema furaha yake il-
ichochewa na ukarimu wa Wa-
tanzania waliompokea na kula
samaki wa kutoka ziwa Viktoria,
hivyo akamualika Rais Magufuli
naye kumtembelea nyumbani
ti ya Kiambu wanapoishi zaidi
Wakenya wa jamii wa Gikuyu
ambao chakula chao maarufu ni
githeri.

Haikuwa mara ya kwanza
kwa marais hao kukutana ama
kwa Rais Kenyatta kufika hapa
nchini.

Lakini ziara hiyo ilikuwa na
maana kubwa hasa kutokana na
ukweli kwamba ilifanyika siku
chache baada ya Mbunge wa
Jimbo la Starehe nchini Kenya,
Charles Njagua maarufu kama
Jaguar ‘kutangaza vita’ dhidi ya
wafanyabiashara wa kigeni wak-
iwamo Watanzania, wanaofanya
shughuli zao nchini humo.

Njagua alitoa karipio hilo
lililosambaa  zaidi  kupitia
mitandao ya kijamii, akielezea
kuwa wafanyabiashara hao wa
kigeni walipaswa kujiondoa we-
nyewe kutoka kwenye soko la
Gikomba na mengineyo nchini
humo, vinginevyo wangeon-
dolewa kwa kupigwa.

Rais Kenyatta akagusia suala
la Mbunge huyo pasipo kumta-
ja, akishangaa kwa kusema ,
“mtu fulani anatazama pale an-
apoishi tu, anafikiri ndipo ilipo
mipaka ya mwisho wa dunia...
mmewasikia miongoni mwao
wakiropoka. Unawaambiaje Wa-
tanzania wasifanye biashara zao
Kenya.”

Kauli ya Mbunge huyo in-
geweza kupuuzwa hasa kutoka-
na na uhusiano wa muda mrefu
na mwingiliano wa kijamii
uliopo kati ya raia wa Kenya na
Tanzania, lakini kumbukumbu
za matukio yaliyotokana na kau-
li kama yake ililazimu kuchukua
hatua za haraka kuokoa madha-
ra ambayo yangeweza kutokea.

Ikumbukwe kwamba mion-
goni mwa matukio ya kibaguzi
dhidi ya raia wa kigeni, wengi
wao wakiwa kutoka ukanda wa
Mashariki na Kusini mwa Afrika,
yamewahi kutokea Afrika Kusini
na kusababisha hasara kubwa
ikiwamo kujeruhi na vifo.

Hivyo, Rais Kenyatta alipo-
fanya ziara yake nchini Tanza-
nia, halikuwa jambo la kawaida,
ama kuchukuliwa kama ishara
ya ‘kumpaisha’ Mbunge Njagua,
isipokuwa kuyafikia matamanio
ya kuwa na Afrika Mashariki
yenye amani, utulivu na mshi-

Magufuli, Kenyatta wawe
mfano kuiimarisha EAC

Rais John Magufuli (kulia), akiagana na mgeni wake Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. PICHA: MTANDAO

kamano.

Godfrey Masatu, mfanyabi-
ma kwa muda mrefu amekuwa
akifanya shughuli zake kati ya
Tanzania na Kenya na kuwa na
uhusiano wa karibu wa kibi-
ashara na wenzake wa upande
wa Kenya.

“Ninapofika Kenya kuanzia
Isibania, Migori, Kisii, Kisumu
hadi Nairobi huwa nanijisikia
kama nipo Tanzania na uhusi-
ano wetu wa kawaida na raia
wa Kenya ni mzuri usiotiliwa
shaka,” anasema.

Anasema hali kama hiyo ndio
iliyopo kwa wafanyabiashara wa
Kenya wanaofika Tarime, Muso-
ma, Bunda, Simiyu, Mwanza na
maeneo mengine ya ukanda wa
Ziwa Viktoria kufanya biashara
pasipo kubughudhiwa.

Masatu anasema baada ya
kauli ya Mbunge Njagua, licha
ya kutopewa nafasi kubwa ka-
tika uhusiano huo, iliibua hofu
miongoni mwao kwa kuhisi
kwamba huenda wakajitokeza
watu wenye nia ovu, wakawaje-
ruhi kwa kisingizio cha kuhama-
sishwa na mbunge huyo.

Agnes Benedict, mfanyabi-
ashara wa mazao ya chakula na
amekuwa akilima katika ukanda
wa Magharibi mwa Kenya na
bonde la ufa kwa miaka mingi,
kisha mazao ama viungo ana-
vyovuna kuvisafirisha hadi jijini
humo penye soko la uhakika.

“Mie nimelima sana mazao

viazi mviringo na karoti kwenye
maeneo yakiwamo ya kaunti za
Nakuru na Naivasha, lakini si-
jawahi kupata shida yoyote ku-
toka kwa Wakenya, sasa kauli ya
Mbunge huyu ilitushangaza na
kutushtua sana,” anasema.

Wafanyabiashara hao ni mion-
goni mwa wanaoizungumzia zi-
ara ya Rais Kenyatta nchini Tan-
zania kuwa ni yenye manufaa na
itakayorejesha hali ya amani na
kuaminiana kabla ya kutolewa
kwa hamasa ya Njagua.

Mwanaharakati ambaye pia ni
mtaaluma wa masuala ya siasa
na uchumi, Silas Chaka anasema
licha ya kuwa shughuli nyingi za
uchumi zinazowaunganisha raia
wa mataifa hayo ni zilizo kwe-
nye kiwango cha biashara ndo-
go na za kati, lakini zinachangia
kukuza uhusiano na kuboresha
maisha yao.

“Rais wa nchi hizi wanatoka
kwenye nchi zenye uchumi
mdogo, kwa hiyo hata mitaji yao
ni midogo inayowafanya wengi
wao washiriki shughuli za bi-
ashara ndogo na za kati, lakini
zinazochochea ustawi wa mai-
sha yao,” anasema Chaka.

Chaka anasema licha ya hali
hiyo, lakini zipo fursa kadhaa
ambazo wananchi hao wa-
naweza kuzitumia katika kutan-
ua wigo wa ushirikiano na uhu-
siano wao, kadri ya mabadiliko
yanayotokea duniani.

“Inaweza ukafika wakati fursa
za kushirikiana kati ya raia wa
kawaida zikawa kubwa zaidi,

"Rais wa nchi hizi
wanatoka kwenye
nchi zenye uchumi
mdogo, kwa

niyo hata mitaji
yao Ni midogo
Inayowafanya
Wengi wao
washiriki shughuli
7a biashara ndogo
na za kati, lakini
Zinazochochea
ustawi wa maisha
yao," anasema
Chaka.

hivyo hakuna sababu ya kuanza
kuingiza ‘chokochoko’ zinazo-
leta kuwatenganisha wananchi
wa EAC, badala yake zitumike
kauli za kuwaunganisha,” anase-
ma Chaka.

Akizungumzia ziara ya Rais
Kenyatta, Rais Magufuli alisema
imekuja wakati muafaka am-
bapo ushirikiano wa nchi za
kikanda unapaswa kuboreshwa
ili kuimarisha shughuli za kiu-
chumi kati yao.

Rais Magufuli alitoa mfano
kuwa, miongoni mwa mambo
yaliyojadiliwa katika mazun-
gumzo yake na Rais Kenyatta,
ni kuiwezesha Kenya kuwa
miongoni mwa wanunuzi wa
gesi asilia inayozalishwa hapa
nchini.

Naye Kenyatta alisema Kenya
ilikuwa katika mpango wa kuta-
ka kununua gesi kutoka ‘mataifa
ya mbali’ lakini baada ya rasili-
mali kugundulika hapa nchini,
imeona umuhimu wa kuwa
miongoni mwa wateja wake.

MZ0Z0O WA KIUCHUMI

Licha ya kauli ya Njagua
kuibua taharuki, Kenya na Tan-
zania zimewahi kupitia katika
hali iliyotafsiriwa kutikisa uhu-
siano wa kiuchumi na kidiplo-
masia.

Kwa mfano, Septemba mwaka
jana, Kenya iliweka kiwango ki-
kubwa cha ushuru kwa maua
na bidhaa nyingine zinazotoka
Tanzania, ikielezwa kwamba
ni ‘kujibu mapigo’ ya kuzuiliwa
kwa bidhaa zilizotengenezwa
za chocolate, barafu, biskuti na
pipi kutoka Kenya kuingizwa
nchini.

KUDHIBITI UHALIFU

Ziara ya Kenyatta hapa nchini
ilitumika pia kuimarisha mi-
pango yenye lengo la kudhibiti
vitendo vya uhalifu, kwa vile
mataifa hayo yanatenganishwa
na maeneo mengi ya mipaka ya
nchi kavu na majini.

Marais wote wawili, wa-
kaelezea utayari wao wa kush-
irikiana ili kila raia atakayepati-
kana na kosa la jinai ashtakiwe
kwa mujibu wa sheria za nchi
husika, kule atakashukiwa ku-
fanya makosa.

“Kama Mtanzania atashukiwa
kufanya makosa ya jinai huko
Kenya, atawajibika kushtakiwa
kwa mujibu wa sheria za Ken-
ya, kama Mkenya atapatikana
na shutuma kwa upande wetu,
atashtakiwa kwa mujibu wa she-
ria za Tanzania,” akasema Rais
Magufuli.

Yapo mambo mengi ya ush-
irikiano waliyoyajadili na vion-
gozi hao, lakini kwa ujumla
wake ni kwamba mambo yote
mema yaliyojitokeza wakati wa
ziara hiyo, yanapaswa kuwa
mfano wa nyenzo ya kuimari-
sha ushirikiano kati ya nchi wa-
nachama wa EAC.

Mwandishi wa makala
haya anapatikana kwa simu
namba +255754691540 ama
barua pepe: mgeta2000@
yahoo.com.
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Na Enock Charles

IVI Karibuni Tume ya Taifa
H yva Uchaguzi (NEC) ilitangaza

kuanza kwa shughuli ya
Uboreshaji wa Daftari la kudumu la
Wapigakura kwa kutumia teknolojia
va kielektroniki ambayo huchukua
taarifa za kibaiolojia za mtu, kuan-
zia Julai mwaka huu.

Aidha, Tume hiyo ilitoa vibali kwa
asasi 28 zikiwemo 24 kutoka Tan-
zania bara na 4 kutoka Zanzibar ili
zitoe elimu ya mpigakura nchini,
lengo likiwa kuhamasisha wananchi
kujiandikisha na pia kutekeleza
wajibu wao wa kikatiba wa kucha-
gua viongozi wanaowaona kuwa
wanafaa kuwaongoza kwa Kipindi
kingine cha miaka mitano ijayo.

Katika kujiandaa na uboreshaji wa
daftari hili, NEC iliendesha kazi ya
uhakiki wa vituo vya kuandikisha
wapiga kura nchi nzima ili kuona
kama vituo hivyo bado vina hadhi.

Kwamba na kama bado vina hadhi
yva kuwa vituo vya kuandikisha
wapigakura kwa mujibu wa sheria na
vilevile iwapo kuna maeneo yanay-
ohitaji kuongeza vituo.

Uhakiki wa vituo kwa upande
wa Tanzania bara umesababisha
kuongeza vituo vya kuandikisha
wapigakura kutoka vituo 36,549 hadi
vituo 37,407.

Aidha, kwa upande wa Zanzibar,
vituo vimeongezeka kutoka 380 hadi
vituo 407.

Kimsingi, elimu ya mpigakura ni ya
muhimu kuelekea kwenye uchaguzi
wa Serikali za Mitaa mwaka huu
lakini pia Uchaguzi Mkuu wa Rais,
wabunge, madiwani na wawakilishi
mwakani.

Elimu hii ni ya msingi kwa sababu
inawawezesha wapigakura kutambua
umuhimu wa kujiandikisha, kufahamu
orodha ya wapigakura na namna ya
kushiriki na kupigakura kwa usahihi.

Miongoni mwa majukumu ya NEC
ni pamoja na kutoa elimu ya mpi-
gakura, lakini kuratibu na kusimamia
watu watakaokasimishwa kutoa
elimu hiyo pamoja na wadau mbalim-
bali vikiwamo vyombo vya habari.

Kwa mujibu wa Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi, kifungu cha 4C, Sura vya
343, NEC imepewa jukumu la kutoa
Elimu ya Mpigakura nchi nzima.

Sheria hiyo pia inatoa nafa-
si kwa Tume kukasimisha program
ya utoaji wa elimu ya mpigakura kwa
taasisi na asasi zenye nia vya
kutoa elimu hiyo.

Elimu ya mpigakura ni sehemu tu
katika elimu ya uraia ambayo kwa
kawaida inapaswa kutolewa wakati
wote.

Hata hivyo, katika kikao chake na
asasi za Kiraia, NEC ilitoa angalizo
kwa asasi hizo kujikita katika elimu
ya mpigakura badala ya elimu vya
uraia na ikatoa onyo kwa asasi hizo
kutojiingiza katika mrengo wowote
wa kisiasa wakati wote wa utoaji wa
elimu hiyo.

Elimu hii inapaswa kulenga katika
suala la kuhamasisha wapigaku-
ra kushiriki kwenye uchaguzi kwa
kuzingatia uimarishaji wa demokra-
sia na uhusiano kati ya uchaguzi na
haki za binadamu.

Hii ni tofauti na elimu ya uraia
ambayo imebeba maudhui mengi iki-
wamo muundo wa Serikali, mam-
laka zinazochaguliwa kushika dola,
masuala ya kijamii, kisiasa, kiuchumi,
itikadi na mahusiano kati ya nchi na
nchi nyingine.

Vyombo vya habari pia ni mdau
muhimu katika masuala yahusuyo
uchaguzi kwa kuwa ni kama mlinzi

Wananchi wachangamkie fursa hii

va Tume va Taifa ya Uchaguzi

« Ni ile ya Uboreshajl wa Daftari la Kudumu la Wapigakura
« N3 elimu ya mpigakura
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Mkurugenzi wa Uchaguzi wa NEC, Dk. Athuman Kihamia.PICHA: MTANDAO

wa uchaguzi wa kidemokrasia na
haki kwa kuweka uwazi wa yale
yote yanayofanyika wakati, kabla na
baada ya uchaguzi.

Ni muhimu kwa wananchi kushiriki
kikamilifu katika zoezi hili la van-
dikishaji wapigakura katika Daftari
la Kudumu ili hatimaye kupata sifa
va kuweza kupigakura na kutimiza
wajibu wa kikatiba wa kuchagua
viongozi na tena viongozi bora na si
bora viongozi.

Mara nyingi baadhi ya watu hugun-
dua umuhimu wa kupigakura katikati
va kipindi cha kampeni, kipindi am-
bacho hakuna tena fursa ya kuji-
andikisha na uwezo wa kuamua ni
nani awe kiongozi hubakia kwa wale
tu walio na kadi za kupigiakura,
almaarufu kama ‘kichinjio.’

Ikiwa mtu hakujitokeza wakati wa
zoezi la kujiandikisha, matokeo yake
ni kuishia kulalamika tu baada ya
viongozi kuchaguliwa na watu wen-
gine, jambo ambalo halina msaada
wowote.

Halina msaada wowote kwa kuwa
tayari viongozi watakuwa wamech-
aguliwa na itakuwa ni wakati wao
kutekeleza wajibu wao wa kuwatu-

>

Hil ni tofauti na elimu
va uraia ambayo
imebeba maudhui
mengi ikiwamo
muundo wa

Serikali, mamlaka
zinazochaguliwa
kushika dola, masuala
va kijamii, kisiasa,
kiuchumi, itikadi na
mahusiano kati ya
nchi na nchi nyingine.

mikia wananchi kama viongozi halali.

Imekuwa ni kawaida nchini kwa
baadhi ya watu kudharau shughuli
ya kujiandikisha na kupigakura hivyo
wengi kubaki na manung'uniko pindi
viongozi wanapokuwa wamekwisha
kuchaguliwa wakati hawawakubali.

Baadhi ya watu hudiriki kusema
kuwa siasa haiwahusu na hivyo
kususia mchakato mzima wa
kidemokrasia wa kuchagua viongozi .

[li kujiepusha na
manung'uniko hapo baadaye ni vy-
ema Kila raia mwenye sifa akashiri-
ki katika mchakato wa kidemokrasia
wa kuchagua viongozi, hata kama
atakayemchagua kwa bahati mbaya
akashindwa.

Kwamba walau katika mazingira
haya atakuwa na amani ya moyo kwa
kushiriki kutimiza haki na wajibu
wake wa kikatiba wa kuchagua vion-
g0Zi.

Vinginevyo atakuwa ni mtu wa
kuishia kulalamika tu kwamba kion-
gozi yule na yule hafai, japokuwa
sasa ndio watakao kuwa na jukumu la
kuongoza na kuamua mambo mengi
na ya muhimu yanayohusu maisha
yake na ya wengine.
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na leo hii tunakuletea se-
hemu ya nne ya mfululizo
huu inayoanza na Sura va 4.
Fuatilia ...

SURA YA NNE

SUALA LA MUUNDO WA
MUUNGANO

4.1. Usuli

Tumekwishakuona kwam-
ba, muundo wa ‘Serikali
mbili" uliwekwa na Mkataba
wenyewe wa Makubaliano
ya Muungano, na kufafan-
uliwa zaidi na sheria ya
“The interim Constitution
of the United Republic of
Tanganyika and Zanzibar”
iliyotangazwa tarehe 1 Mei,
1964, na hatimaye kuingi-
zwa katika Katiba ya Jam-
huri ya Muungano ya mwaka
1977.

4.2. Mjadala kuhusu muun-
do huu wa ‘Serikali mbili’

Mjadala kuhusu muundo
huu wa ‘Serikali mbili" ume-
kuwa ukiendelea kwa muda
mrefu tangu ulipowekwa
katika Katiba. Na hususan,
katika miaka ya hivi karibu-
ni, watu wengi walishuhudia
jinsi mjadala ulivyokuwa
katika Bunge Maalum la
Katiba lililofanyika mwaka
2004 kwa lengo la kutengen-
eza Katiba mpya ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania;
ambapo karibu muda wote
ulitumika katika malumbano
baina ya Wajumbe wa Bunge
hilo wanaotaka kuendelea
na muundo wa Muungano
wa ‘Serikali mbili;' na wale
wanaotaka mabadiliko ya
kwenda kwenye muundo wa
‘Serikali tatu." Kwa kifupi,
historia ya mjadala huu ni
kama ifuatavyo:

4.2.1. Chanzo na Sababu za
Muundo wa Serikali Mbili na
Matumaini ya baadaye.

Maelezo ya Mwalimu Ny-
ﬁre_re mwenyewe yanasema

ivi:

“Hatukutunga mfumo
uliopo kama wapumbavu.
Tulitazama hali yetu halisi
ilivyokuwa na tukatunga
mfumo uliotufaa zaidi katika
hali hiyo.”

Maelezo hayo yamo katika
makala maalum iliyoandikwa
na Mwalimu Nyerere kwa
ajili ya kueleza mantiki
iliyotumika katika kufanya
uamuzi wa kuwa na muundo
wa Serikali mbili. Makala
hiyo ilikuwa na kichwa cha
habari kisemacho, “Asili ya
Muungano wa Serikali Mbili”
ambamo Mwalimu alitoa
ufafanuzi kama ifuatavyo:

“Nchi mbili zinapoungana
na kuwa nchi moja, mifumo
va kawaida ya muundo wa
Serikali huwa ni miwili: ama
muundo wa Serikali Moja; au
Shirikisho la Serikali Tatu.
Kwa mfumo wa kwanza (wa
Serikali moja) kila nchi itafu-
ta Serikali yake iliyokuwapo,
na nchi mpya inayozaliwa
itakuwa ni nchi moja yenye
Serikali moja.

Katika mfumo wa pili (wa
Shirikisho), kila nchi itajivua
madaraka fulani ambayo
yatakabidhiwa kwa Seri-
kali ya Shirikisho. Lakini,
itaendelea kuwa na Serikali

BAADA YA MIAKA 55

IUS
a Si

‘Mzee Karume
alikuwa ni mtu

jasiri sana. Hakuwa
na woga.Ukitaka
kugawanya sifa baina
vake na mimi katika
juhudi za kuleta
Muungano huu, Mzee
Karume anastanili
kupewa sehemu
kubwa zaidi va sifa
Nizo. Katika kujibu
swali la nini maoni
vake kuhusu muundo
wa Muungano, Mzee
Karume alitamka

bila kusita kwamba,
maoni yake yevye ni
Muungano wa nchi
MOoja na Serikali
moja. Mwalimu wewe
utakuwa Rais na mimi
Makamu wako.”

¥

Mwalimu Julius Nyerere (kushoto) akiwa na Abeid Karume. PICHA: MTANDAO

yake itakayoshughulikia mambo yale
yaliyobaki. Mambo yatakayokabi-
dhiwa kwa Serikali ya Shirikisho ni
yale ambayo yakibaki katika nchi
zilizoungana, basi, kwa kweli nchi
hizo zitakuwa hazikuungana kuwa
nchi moja, bali zitaendelea kuwa
nchi mbili zenye ushirikiano mkubwa
katika mambo fulanifulani.

Nchi za Afrika Mashariki zilikuwa
katika hali kama hiyo kabla va
kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki. Zilikuwa ni nchi tatu
zenye ushirikiano mkubwa, lakini,
hazikuwa nchi tatu zilizoungana
kuwa nchi moja yenye muundo wa
Shirikisho.

Shirikisho halisi la nchi mbili
litakuwa ni nchi moja yenye Serikali
tatu, ambazo ni Serikali ya Shirikisho
na Serikali mbili za awali zilizoun-
gana kuzaa nchi moja

Tanganyika na Zanzibar zilipoamua
kuungana na kuwa nchi moja,
tungeweza kufuata mojawapo ya
mifumo hiyo ya kawaida. Lakini, tul-
ishindwa kufanya hivyo kwa sababu
ya udogo wa Zanzibar na ukubwa
wa Tanganyika. Zanzibar wakati huo
ilikuwa na watu laki tatu (300,000);

wakati Tanganyika ilikuwa na watu
milioni kumi na mbili (12,000,000).
Muungano wa Serikali moja unge-
fanya ionekane kuwa, Tanganyika
imeimeza Zanzibar. Tulikuwa tuna-
pigania Uhuru na Umoja wa Afrika.
Kwahiyo, hatukutaka tudhaniwe,
hata kwa makosa, kwamba, tumean-
zisha ubeberu mpya!

Kwa sababu hiyo, mimi nilipinga
mfumo wa Serikali moja. Lakini,
hatukutaka kwenda kwenye Shirik-
isho la Serikali tatu kwa sababu
mfumo huo ungekuwa ni wa gharama
kubwa mno kwa Tanganyika. Katika
mfumo huo, Zanzibar ingeendesha
Serikali yake, na pia, kuchangia
gharama za kuendesha Serikali ya
Shirikisho.Tanganyika pia, inge-
fanya hivyohivyo. Lakini, ni dhahiri
kwamba, mchango wa Tanganyika
ndio hasa ungeendesha Serikali ya
Shirikisho, kwani Tanganyika ingeen-
desha Serikali yake ya watu milioni
12,000,000, na pia ndiyo ingetoa
sehemu kubwa ya kuendesha Shirik-
isho la watu milioni 12,300,000.

Ni watu wanaofikiri kwa ndimi
zao wanaodhani kuwa, gharama va
Serikali yoyote kati ya hizo ingeku-

wa ndogo. Gharama va kuendesha
Serikali ya Tanganyika, isingekuwa
ndogo, na wala gharama ya kuende-
sha Serikali ya Shirikisho isingekuwa
ndogo. Na gharama zote hizo kwa
kweli zingebebwa na Tanganyika.

Kwahiyo, ilitupasa tujiulize kwa
nini tunataka kuibebesha Tang-
anyika gharama zote hizo? Hivi
tuna hofu kwamba, Tanganyika bila
kuwa na Serikali yake, itaonekana
kuwa imemezwa na Zanzibar? Hofu
yetu ilikuwa ni kwamba, kwa kuwa
tukiwa na Serikali moja, Tanganyika
itaonekana kuwa imeimeza Zanzi-
bar, basi, ni vema tutafute muundo
ambao utaiondolea Zanzibar hofu hii
ya kumezwa, lakini, bila kuibebesha
Tanganyika mzigo wa kuendesha
Serikali mbili zenye uzito unaolin-
gana.

Hivyo ndivyo tulivyofanya, na hiyo
ndiyo asili ya muundo wetu wa Seri-
kali mbili. Hatukutunga mfumo uliopo
kama wapumbavu. Tulitazama hali
yetu halisi ilivyokuwa, na tukabuni
mfumo uliotufaa zaidi katika hali
hiyo.”

Tutarejea baadaye kuzungumzia
mjadala ambao umekuwa ukiibuliwa

ri |I|yosh|k|I|a Muungano-4

mara kwa mara, wa kujaribu kubadil-
isha muundo huu wa Serikali mbili.
Lakini, kwanza tuzingatie mambo
muhimu yaliyomo katika maelezo
hayo ya Mwalimu Nyerere, ambayo
ni haya yafuatayo:

« Katika hali ya kawaida nchi
mbili zinapoungana, muundo
wake unakuwa ama ni wa
Serikali moja; au wa Serikali
mbili. (hiyo ndiyo miundo ya
kawaida)

« Kwamba, muundo wetu wa
Serikali mbili ulitokana na
sababu maalum, ambazo
amezieleza vizuri (yaani,
huu haukuwa ni muundo wa
kawaida).

« Kwamba, kulikuwa na matu-
maini kuwa, hapo baadaye,
tutarejea kwenye muundo (wa
kawaida) wa serikali moja;
wakati sababu hizo maalum
zitakapokuwa zimeondoka.

4.2.2. Matumaini ya baadaye vali-
kuwa ni kurejea Kwenye Muundo wa
serikali moja

Baadhi va kauli za Mwalimu
Nyerere na baadhi ya kauli za Rais
Karume, zinaonyesha dhahiri kwam-

Msekwa aeleza misumari

ba, walikuwa na matumaini makubwa
kuwa hapo baadaye, Muungano wetu
ungeondoka katika mfumo wa Seri-
kali mbili, na kuingia katika mfumo
(wa kawaida) wa Serikali moja. Matu-
maini hayo yanajidhihirisha katika
matukio matatu yafuatayo:

(A)Kauli ya Rais Abeid Karume

Kauli husika ya Rais Karume
ilinukuliwa na Rais Nyerere katika
mkutano wa Halmashauri Kuu ya
CCM uliofanyika Dodoma mwezi
Januari 1984. Mwalimu Nyerere
alinukuliwa na kauli hiyo alipokuwa
akitoa maelezo kuhusu sehemu va
mazungumzo yake na Rais Karume
juu va kuanzishwa kwa muungano
wa Tanganyika na Zanzibar. Mwalimu
alisema hivi:

“Mzee Karume alikuwa ni mtu
jasiri sana. Hakuwa na woga.Ukitaka
kugawanya sifa baina yake na mimi
katika juhudi za kuleta Muungano
huu, Mzee Karume anastahili kupewa
sehemu kubwa zaidi ya sifa hizo. Ka-
tika kujibu swali la nini maoni yake
kuhusu muundo wa Muungano, Mzee
Karume alitamka bila kusita kwamba,
maoni yake yeye ni Muungano wa
nchi moja na Serikali moja. Mwalimu
wewe utakuwa Rais na mimi Makamu
wako.”

Nukuu hiyo inaonesha kwamba,
Rais Karume alikuwa na wazo la Seri-
kali moja; na kwamba, ni Mwalimu
Nyerere aliyekataa wazo hilo, ku-
tokana na hofu ya kuonekana kuwa
Zanzibar imemezwa na Tanganyika.
Lakini, sababu yake ya kukataa,
pia inaonesha kwamba, kauli hiyo
ya Mzee Karume ilimpa Mwalimu
Nyerere Matumaini ya hapo baadaye,
hofu ya Zanzibar kumezwa ikishaon-
doka, itawezekana kurudi kwenye
muundo wa Serikali moja.

(B) Maudhui ya Hati ya Mkataba
wa Muungano

Hati ya Mkataba wa Makubaliano
ya Muungano (Articles of Union),
ilisema wazi kwamba, ukiondoa
kifungu chake cha kwanza, vifungu
vyake vingine vyote vilikusudiwa
kutumika katika kipindi cha mpito tu
(Interim period). Kifungu cha kwanza
hakikuwekwa katika mfumo wa mpi-
to kwa sababu ndicho kilichotamka
kuundwa kwa Muungano wenyewe,
kwa hiyo, kifungu hicho kilikuwa ni
cha kudumu.

‘Kipindi cha mpito’ kiliainishwa
kuwa ni hadi hapo Katiba ya Ku-
dumu ya Jamhuri ya Muungano huu
itakapokuwa imetungwa ndani ya
mwaka mmoja kuanzia siku ambapo
Muungano ulizaliwa, yaani tarehe 26
Aprili, 1964.

Kifungu kilichoweka muundo wa
Serikali mbili kilikuwa ni kifungu
cha (iv), ambacho pia, kilitamka
kuwa katika kipindi hicho cha mpito,
Katiba ya Tanganyika ndiyo itatumi-
ka kama Katiba ya muda ya Jamhuri
ya Muungano baada ya kufanyiwa
marekebisho kadhaa ambayo yalita-
jwa.

ITAENDELEA WIKI IJAYO

Rais wa Misri, Abdel Fttah al-Sissi.PICHA: MTANDAO
Ukanda huru wa biashara
Barani Afrika wazinduliwa

IONGOZI wa Afrika
wamezindua mpan-
go wa bara hilo
kuwa kanda ya bi-
ashara huru, ambao iwapo
utatekelezwa kwa mafani-
kio utawaunganisha watu
bilioni 1.3 barani humo.

Mkataba huo pia un-
atarajiwa kutengeneza
kundi la kanda ya kiuchumi
yenye thamani ya kiasi cha
dola trilioni 3.4, na kuwa
mwanzo mpya wa enzi ya
?_?endeleo kwenye bara

ilo.

Baada ya miaka minne
ya mazungumzo, hatimaye
makubaliano ya kuan-
zishwa kwa ukanda huru
wa kibiashara unaojumui-
sha mataifa 55 ya Afrika
yalifikiwa mwezi Machi.

Hatua ya kufungua njia
va kuanzishwa kwa ukanda
huo kwenye mkutano wa
kilele wa Umoja wa Afrika
(AU) ilifanyika nchini Niger,
ambako Ghana ilitangazwa
kuwa mwenyeji wa makao
makuu wa Umoja huo na
majadiliano yalifanyika juu
ya vipi makubaliano hayo
yatafanya kazi.

Inatarajiwa chini ya
mkataba huo ujulikanao
kama AfCFTA, na ambao
ni mkubwa kabisa tangu
kulipoanzishwa mka-
taba wa biashara huru
wa kimataifa mwaka
1994, utasaidia kuibua
na kuimarisha ushirikiano
wa kibiashara, mnyororo
wa usambazaji bidhaa na
utaalamu miongoni mwa
bara hilo.

Rais wa Misri na Mwe-
nyekiti wa AU, Abdel Fat-
tah al-Sissi amesifu hatua
hiyo aliyoitaja ni mwanzo
mzuri.

Rais al-Sissi na mwe-
nyekiti wa tume ya umoja
huo Moussa Faki Mahamat,
walikuwa miongoni mwa
waliozinduwa rasmi mka-
taba huo.

“Tuko katika njia nzuri
kuelekea hali bora ya
baadaye.. kuazishwa kwa
ukanda huu wa biashara
huru kunafungua diri-
sha jipya la maendeleo

na ufanisi badala ya mk-
wamo wa kiuchumi pamoja
na mMizozo,” anasema Rais
al-Sissi.

Anaongeza kuwa macho
va ulimwengu sasa yana-
geukia Afrika.

Wachumi wanaonya
kuhusu urasimu wa mi-
pakani unaoweza kuzuia
utekelezwaji wa mkataba.

Kulingana na wanauchu-
mi, Afrika bado inakabiliwa
na changamoto kubwa, am-
bazo ni pamoja na ubovu
wa barabara zinazoun-
ganisha mataifa ya bara
hilo, mizozo katika maeneo
mengi, urasimu uliopitiliza
wa mipakani na rushwa
ndogondogo, ambavyo kwa
pamoja vinarudisha nyuma
ukuaji na utangamano.

Wajumbe kwenye mku-
tano huo wa 12 usio wa
kawaida wa kilele wame-
kubaliana kuondoa ushuru
kwenye bidhaa nyingi ili
kuongeza biashara baina
va mataifa kwa kati ya
asilimia 12 hadi 25 katika
kipindi cha kati.

Hata hivyo, kulingana
na makadirio ya Shirika la
Fedha Duniani (IMF) hiyo
ingeongeza kwa zaidi ya
mara mbili, iwapo changa-
moto hizo zingekabiliwa
vilivyo.

Katika ripoti yake ya
mwezi Mei, IMF imeeleza
umuhimu wa ukanda wa
biashara huru kwenye
mabadiliko ya kiuchumi na
kusema kwa kiasi kikubwa
umechangia kuimarika kwa
ukuaji barani Ulaya na
Amerika Kaskazini.

Hata hivyo, imeonya
kwamba kuondoshwa kwa
ushuru pekee haitoshi.

Eritrea ambayo ndiyo
nchi pekee ambayo haija-
saini makubaliano hayo,
imesema itazingatia ku-
saini makubaliano hayo.

AU inakadiria kwamba
makubaliano hayo yanay-
oondoa ushuru baina ya
mataifa hayo, yatachangia
kuimarika kwa biashara
ya ndani kwa asilimia 60
ifikapo mwaka 2022. DW
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Ujerumani yvapata kiwewe Kansela
Merkel kutetemeka mara mbili

Na Nimi Mweta

ATAZAMAJI wa televisheni
wamepata kigugumizi cha aina
yake baada ya Kansela (Waziri
Mkuu) Angela Merkel, kutete-
meka hadharani mara mbili mfululizo kwa
njia inayoleta wasiwasi wa kina kuhusu afya
yake.

Maswali yamefurika chanzo cha hali hiyo,
kama ni hali yake ya afya, au kama ni wasi-
wasi kuhusu kinachoendelea nchini, au ni
kielelezo cha mkanganyiko uliopo katika
mwelekeo wa Ujerumani na Ulaya kwa jumla
katika mahusiano yao na mataifa shindani ya
Marekani, China na Russia.

Ilielekea tatizo hilo sasa linamshinda
Kansela Merkel na kuanza kuiathiri afya yake
kwa hisia kuwa Ujerumani haina uwezo wa
kufuata mwelekeo huru, ifaulu.

Inaelekea kuwa hali ya Kansela Merkel
haikuwa inaonyesha udhaifu huo moja kwa
moja, hivyo matukio ya kutetemeka kwa
nguvu hadharani mara mbili ni jambo lisi-
lotazamiwa, na hivyo kuleta kihoro kuwa
anaweza kuondoka madarakani mapema ku-
liko inavyotazamiwa.

Bado kuna ngwe ya kutafuta war-
ithi wa viongozi wa sasa wa Umoja wa
Ulaya (EU) ambako mvutano wa wazi kati
ya nchi za kiliberali za Ulaya Magharibi na
za mrengo wa kizalendo au kitaifa huko Ul-
aya Mashariki kuhusu wanaofaa kuongoza
unaendelea.

Njia za kutatua migogoro ambazo Kansela
Merkel amezoea zinaanza kupwaya, kama
ilivyokuwa nchini Ufaransa wakati wa maan-
damano ya Vikoti vya Njano, harakati ambayo
inaendena na uzalendo mkali unaoshika kasi
barani Ulaya.

Cha kushangaza ni kuwa kutetema hadha-
rani kwa Kansela Merkel hakukusababisha
mjadala wa siasa kwa haraka na badala yake
ni mshtuko na hisia za huruma kutoka pande
zote nchini humo, makundi tofauti ya jamii
yakihoji kama Kansela ametendewa haki ka-
tika kazi yake, au imekuwa ngumu mno.

Msemaji wa ofisi ya Kansela Merkel am-
baye anafikia umri wa miaka 65 wiki mbili
zijazo (Julai 17) alisema mwishoni mwa wiki
kuwa waziri mkuu ana afya nzuri na anafanya
kazi zake kama kawaida.

Kiongozi wa chama cha kimazingira
(Green Party) Annalena Baerbock aliomba
radhi katika ukurasa wake wa twitter kwa
kudai kuwa kutetemeka kwa Kansela Merkel
huenda kumesababishwa na mabadiliko ya
tabia nchi.

Ujerumani ina joto kali sana mwaka huu.

Baerbock alisema katika mkutano na
waandishi wa habari kutambulisha mpango
wa kulinda hali ya hewa isiharibike zaidi,
kuwa ‘unaona hali hii ya joto - tunaona ku-
toka kwa Kansela kuwa hali hii ya kiangazi
imeleta madhara ya kiafya.’

Kiongozi huyo mwanamazingira pia alitaja
safari aliyofanya Iraq ambako viwango joto
vimefikia nyuzi 48 Celsius, akiongeza kuwa
endapo joto la aina hiyo litafika Ujerumani,
mtu yeyote akikaa kwenye jua kwa saa nzima
ataanza kutetemeka.

‘Joto halichelei makansela vile vile, al-
iongea mwanamazingira huyo, ikaonekana
kama mzaha.

Ila alilenga bila shaka kuwafikia wapiga
kura na raia kwa jumla kuona athari hizo za
kiafya kwa Kansela Merkel kuwa kweli zina
uhusiano na hali ya hewa, licha ya kuwa hai-
kusemwa hivyo na daktari yeyote, na si hali
ambayo imemsumbua Merkel kivile, ni kama
ni mshtuko wa kupita.

Baadhi walitaka wazungumzaji wam-
wache Kansela Merkel aendelee na shughuli
zake, wakisema kuwa akitaka kuongea neno
lolote kuhusu tatizo hilo ataongea, na akiona
hakuna haja ya kufafanua lolote basi atali-
achia hapo.

Baadhi walikumbusha kuwa kiongozi huyo

Kansela Angela Merkel wa Ujerumani (kushoto), akiwa na Rais Donald Trump wa Marekani.

wa Ujerumani mara ya mwisho alionekana
kuwa dhaifu hadharani miaka mitano iliyo-
pita, na kwa maana hiyo afya yake imekuwa
nzuri kwa muda mrefu, na haileti wasiwasi
wowote.

Hata hivyo, juhudi hizo za kuonyesha kuwa
kila kitu kiko sawa hazikuzuia mjadala kuanza
kuhusu wanasiasa wa chama chake cha Chris-
tian Democratic Union (CDU) cha mrengo wa
kulia wanaoweza kuchukua nafasi yake, kama
ambavyo mwenzake wa Uingereza Theresa
May anarithiwa hivi karibuni.

Uchovu wa Kansela Merkel kwa upande
mmoja ulionekana kuhusika na kutokutaka
kuwepo katika mkutano wa G20 nchi zenye
uchumi mkubwa duniani kwani katika miku-
tano iliyopita aliwahi kueleza kuwa ni kama
alifuata tu ‘livw’ nchini Argentina, mkutano
uliofanyika Buenos Aires.

Alisikika akieleza kuwa alifurahi kum-
wachia waziri wake wa masuala ya uchumi
aendelee na vikao hiyo alivyoviona visivyo
na tija, kurembaremba tu maneno, na baadhi
walisema kuwa hasa alikuwa anamkwepa
Rais Xi Jinping wa China - ila naye hakuwa
mkutanoni wakati huo.

Alitumia muda wake katika bustani za
hoteli, ambako inaelekea alikuwa na mazun-
gumzo ya hapa na pale.

Kwa undani zaidi, uhusiano mbaya kati
ya Ujerumani na Marekani kipindi hiki cha
utawala wa Rais Donald Trump kunaweza
kumpa wasiwasi Kansela Merkel kuhusu
mwelekeo mzima wa kile anachosimamia
kuhusu umoja wa kujihami wa NATO pamoja
na mfumo wa biashara huru duniani.

Rais Trump amepinga Ujerumani kuingia
mkataba wa kupata asilimia 70 ya mabhitaji
yake ya gesi kutoka Russia (mshindani mkuu
katika NATO na pia mwingiliaji wa mifumo ya
mawasilianao na hata uchaguzi nchi za Ulaya
na Marekani.

Ni kuleta serikali za kizalendo ili zifute mi-
fumo kama Umoja wa Ulaya, NATO, n.k.)

Isitoshe, Kansela Merkel hana raha kuwa bi-
ashara kati ya Ujerumani na Iran imeporomo-
ka, kwani kampuni za Ujerumani zinachelea

Alisikika akieleza
kuwa alifurahi
kumwachia

waziri wake wa
masuala ya uchumi
aendelee na vikao
hiyvo alivyoviona
VISIVYO na tija,
kurembaremba tu
maneno, Na baadhi
walisema kuwa hasa
alikuwa anamkwepa
Rais Xi Jinping wa
China - ila naye
hakuwa mkutanoni
wakati huo.

PICHA: MTANDAO

vikwazo vya Marekani endapo zinathibitika
kufanya biashara nchini Iran, zijifunge kwa
biashara na Marekani.

Baadhi nchini Ujerumani walikuwa
wameanza kuweka nukta katika utawala wa
Kansela Merkel ambao umedumu miaka 14,
kwani kipindi hicho kimekuwa chenye misu-
kosuko mingi na hivyo amechoka.

Lakini wengi kati ya wachunguzi wanaona
kuwa ujio wa Rais Trump umeongeza joto la
kisiasa kwa uongozi wake.

Inakuwa kana kwamba Ujerumani inataki-
wa tu ifuate maelekezo kutoka Marekani kwa
mfano kuhusu mahusiano ya kibiashara na
Russia, na hata kulazimika kuondoa biashara
na Iran kwa sababu Marekani inataka kumali-
zana na utawala huo unaowasha mioto kote
Mashariki ya Kati.

Ujerumani haina nafasi kupanga sera zake
yenyewe, na ziheshimiwe kimataifa.

Baadhi ya vyombo vya habari vilikumbu-
sha kuwa tangu miezi ya awali mwaka jana,
Mei 2018 kulikuwa na kila dalili kuwa Kansela
Merkel alikuwa amechoshwa kabisa na siasa
za Rais Trump, hivyo akafanya ziara China na
Russia labda kuweka mambo sawa na kuweka
wazi baadhi ya maeneo ambako Ujerumani
iko tayari kufuata njia yake yenyewe bila
kuisikiliza Marekani.

Mojawapo ni kutaka Iran iendelee
kuheshimu mkataba wa kutokutengeneza
silaha za nyuklia (kutoongeza kiwango cha
kurutubisha madini ya uranium au mengine
hata kama Marekani imetosa rasmi mkataba
wa kimataifa wa mwaka 2015.

Iran imekataa mpango huo na inataka
Umoja wa Ulaya ulete mabadiliko katika
vikwazo, jambo ambalo Marekani haitasiki-
liza.

Hatari ya vita inaongezeka katika eneo hilo
na Kansela Merkel anajua vyama vya kisiasa
vya mrengo wa kulia, kifashisti, vitapinga
kupokea wakimbizi hata kuwe na maafa kiasi
gani.

Kansela Merkel hana njia ya kuboresha
kinachotokea duniani, kulinda mikataba au
kupokea wakimbizi.
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UCHAMBUZ

Na Mwalimu Reubeni Lum-
bagala

WENGE wa Uhuru ni

miongoni mwa alama

zinazolitambulisha

Taifa letu kote
duniani.

Ni ishara ya kuonyesha nchi
yetu iko huru na kuleta nuru pia
matumaini kwa Watanzania wal-
iokuwa wamechoshwa na mai-
sha ya ukoloni yaliyojaa kila aina
ya mateso.

Mwaka huu, Mbio za Mwenge
zilizinduliwa na Makamu wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mama Samia Suluhu
Hassan katika uwanja wa Mlowo
mkoani Songwe.

Katika uzinduzi huo, Mama Sa-
mia alitoa rai kwa jamii kutumia
Mbio za Mwenge kumkumbuka
na kumuenzi Hayati Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere kwa kupinga vitendo
vya ufisadi, chuki, dhuluma, dha-
rau, rushwa na maradhi.

Kauli mbiu ya Mwenge wa Uh-
uru kwa mwaka 2019 ni “Maji ni
haki ya kila mtu. Tutunze vyanzo
vyake na tukumbuke kushiriki
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.”
Makala haya yanaangazia kauli
mbiu ya Mwenge wa Uhuru ka-
tika kuhamasisha wananchi
kushiriki kikamilifu kwenye uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa un-
aotarajiwa kufanyika mwishoni
mwa mwaka huu.

Uchaguzi ni fursa kwa wa-
nanchi kujitokeza kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi
na pia kuwachagua viongozi
bora kwa ajili ya kushirikiana
nao katika kuzitafutia ufumbuzi
changamoto katika maeneo yao
wanayoishi.

Kiongozi wa Mbio za Mwenge,
Mzee Mkongea Ali na timu yake
wanapokwenda kushiriki katika
uzinduzi wa miradi mbalimbali
ya maendeleo, hupata nafasi ya
kuongea na wananchi wa mae-
neo hayo kabla ya kuzindua mi-
radi kama vile vituo vya afya, za-
hanati, madarasa, viwanda, ofisi
za umma, miradi ya maji, umeme
nk.

Kutokana na kauli mbiu ya
mwaka huu, wananchi wana-
pata darasa la hamasa kuhusu
umuhimu wa ushiriki wao katika
kufanikisha uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

Mwenge wa Uhuru unatoa ha-
masa ya kila Mtanzania mwenye
sifa zilizoainishwa katika kugom-
bea nafasi mbalimbali ajitokeze
kugombea kwani ni haki yao ya
msingi kuwania nafasi za uon-

gozi.
Sambamba na hilo, wananchi
wanahamasishwa kujitokeza

kwa kuwasikiliza wagombea wa
nafasi za uongozi ili waweze ku-
wapima na hatimaye kuchagua
viongozi wanaokidhi matarajio
yao.

Njia pekee ya wananchi kupata
viongozi bora ni kujitokeza kwa
wingi siku ya uchaguzi na kuwa-
pigia kura wale wanaowafaa.

Wananchi hawatawapata vion-
gozi bora kwa kususia kwenda
kupigakura bali kujitokeza kupi-
gakura.

Hivyo, hamasa inayotolewa na
viongozi wa Mbio za Mwenge wa
Uhuru kwa mwaka huu, itasaidia
sana katika kufanikisha uchaguzi
wa Serikali za Mitaa kwa wa-

Mwenge wa Uhuru 2019, hamasa
Kwa uchaguzi wa serikali za mitaa

)
—

Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan (kulia), akimkabidhi Mwenge kiongozi wa mbio za Mwenge Kitaifa kwa mwaka 2019, Mzee Mkongea
Ali kutoka Mjini Magharibi kuashiria kuanza kwa mbio za Mwenge wa Uhuru 2019. PICHA: MTANDAO

nanchi kujitokeza kugombea na
kupigakura.

Aidha, Mbio za Mwenge wa Uh-
uru zinatoa elimu kwa wagom-
bea kufanya kampeni za Kkista-
rabu katika kujenga hoja zao bila
kuvunja sheria za uchaguzi na za
nchi kwa ujumla wake.

Wagombea wawapo katika ma-
jukwaa ya kujinadi, hawapaswi
kubezana bali kila mmoja ajikite
katika hoja ambazo zitawashawi-
shi wananchi kumchagua na ha-
timaye kupata ridhaa ya kuongo-
za wananchi kwa miaka mitano.

Wananchi wanazo kero mbal-
imbali ambazo wanataka kupata
viongozi wa kuwasaidia katika
kuzitafutia ufumbuzi wake.

Hivyo basi, wagombea wa-
takaoelekeza nguvu zao katika
kuwabeza wagombea na vyama
vingine waelewe kuwa hawana
nafasi, kwani wananchi wame-
pata elimu ya kutosha kupitia
viongozi wa Mbio za Mwenge
wanaoendelea na kazi ya ku-
ukimbiza katika mikoa yote hapa
nchini.

Uchaguzi ni fursa
kwa wananchi
kujitokeza
kugombea nafasi
mbalimbali za
UONEOZI Na Pia

kuwachagua
viongozi bora
kwa ajill ya

kushirikiana nao
katika kuzitafutia
ufumbuzi
changamoto katika
maeneo yao
wanayoishi.

Zama za wagombea kupiga po-
rojo majukwaani zimepitwa na
wakati.

Wananchi wanataka kusikia
mgombea makini anayejibu kero
zao kwa wakati.

Mwenge wa Uhuru unatoa rai
kwa wananchi kuwapima wag-
ombea bora ili kupata viongozi
bora na hatimaye maendeleo ya
uhakika kwa ustawi bora wa mai-
sha ya wananchi.

Pia, Mwenge wa Uhuru una-
piga vita suala la rushwa katika
uchaguzi kwani rushwa ni adui
wa kupata viongozi bora na ma-
kini kwa ajili ya kuwatumikia wa-
nanchi.

Kwa jitthada za viongozi wa
Mbio za Mwenge za kukemea
rushwa katika jamii na katika
uchaguzi, ni matumaini ya wengi
kuwa wananchi hawatapokea
rushwa wala zawadi kutoka kwa
mgombea yeyote kwani maisha
ya wananchi yana thamani ku-
liko vitu wala fedha zinazotole-
wa na wagombea wenye uchu
wa kupata madaraka kwa ku-

wanunua wapigakura.

Wananchi wazingatie nasaha
nzuri zilizotolewa na viongozi
wa Mbio za Mwenge tunapoele-
kea katika uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

Kiu ya wananchi ya kupata
maendeleo itaweza kufanikiwa
kwa kupata viongozi bora. Hay-
ati Baba wa Taifa Mwalimu Ju-
lius Kambarage Nyerere aliwahi
kusema; Ili nchi iweze kuendelea
kimaendeleo inahitaji vitu vinne
ambavyo ni; Watu, Ardhi, Siasa
Safi na Uongozi Bora.

Uongozi bora unajengwa na
viongozi bora na viongozi bora
wanahitajika katika Serikali za
Mitaa pia.

Wananchi tuchague viongozi
bora katika uchaguzi wa Serikali
za Mitaa wa mwaka huu, 2019.
Tafakari

Reubeni  Lumbagala ni
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Milali iliyoko wilayani
Kongwa, mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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Uingereza, China zahitilafiana mzozo wa
kuhamisha watuhumiwa ukipamba moto

Na Nimi Mweta

INGEREZA na China

zimebadilishana ma-

neno makali na hisia za

dhihaka kuhusu hali ili-
vyo katika eneo maalum la Hong
Kong, koloni la zamani ambalo
Uingereza ililirudisha kwa China
mwaka 1997.

Ilikuwa ni baada ya waanda-
manaji jijini Hong Kong kuvamia
jengo la Baraza la Kutunga She-
ria la Hong Kong, hatua ambayo
iliikasirisha serikali ya China,
huku Uingereza ikiitaka China
kuheshimu mfumo wa ‘nchi moja,
mifumo miwili’ na kuacha kuiin-
giza Hong Kong kichwakichwa ka-
tika mfumo wa sheria za jinai wa
Jamhuri ya Watu wa China.

Balozi wa China nchini Uin-
gereza akajibu kuwa Uingereza
siyo tu kuwa inaingilia mambo
ya ndani ya Hong Kong, bali in-
awaunga mkono wahalifu wali-
oharibu mali za serikali.

Lugha ya China dhidi ya ali-
chosema Waziri Mkuu Theresa
May bungeni akielezea wasiwasi
wake kuhusu juhudi za China
kuweka eneo la Hong Kong ka-
tika utawala mmoja kupitia ma-
badiliko ya taratibu za kutumia
endapo Mahakama za China
zinamtaka mtu fulani wa Hong
Kong kama mbhalifu ilikuwa kali
kuliko alivyowazungumzia waan-
damanaji Hong Kong.

Alifikia kiasi cha kusema kuwa
matamshi ya May yalikuwa na
chembe za ‘ukoloni,” na Wizara
ya Mambo ya Nje ya Uingereza
ikamwita kwa mahojiano kuhusu
alichokisema.

Ilikuwa ni ishara kuwa juhudi
za China ‘kuimeza’ Hong Kong,
zitaleta mvurugano.

Uhusiano kati ya Uingereza
na China kuhusu Hong Kong
haujawahi kuwa wa kupendeza,
kwani eneo hilo ni kielelezo cha
unyanyasaji wa China kihistoria,
ila Waingereza walitumia udhaifu
ndani ya jamii na dola ya zamani
China, na siyo kwa kutumia mtutu
peke yake.

Ni pamoja na vita vya miaka ya
1840 ambako Uingereza, ikiwa im-
ejichimbia katika kituo cha kijeshi
na koloni la Hong Kong iliingia vi-
tani na Himaya ya China kutetea
‘soko huria, ambako Uingereza
ilikawa inauza bangi na dawa
zingine za kulevya, na maofisa wa
China wanalipa kwa fedha halisi
(za shaba, fedha na dhahabu, siyo
noti za karne hii iliyopita).

Himaya ya China ilifilisika hat-
ua kwa hatua ikitoa hazina yake
yote kununua bangi, heroin...

Ndiyo maana hadi sasa China
ina uchumi unaosimamiwa na
dola, na haitaki kusikia dhana
kadhaa za uhuru kwani inakum-
buka kwa machungu ‘soko hu-
ria’ la maharamia wa Uingereza
lilileta madhara kiasi kwa hima-
ya hiyo, dola asilia iliyosheheni
utamaduni wake wa karne nyingi.

Ila kinachoonekana pia ni hali
ya mkwamo wa matarajio ya
China kuwa kadri muda unavyok-
wenda ndivyo Hong Kong itaku-
wa sehemu ya China kwa hatua
kadhaa, na hapa na pale itabidi
kulazimisha.

Maandamano dhidi ya sheria Hongkong yaliyosababisha majibizano kati ya Uingereza na China. PICHA: MTANDAO

Ambacho fikra hiyo inaelekea
haikuwa imeelewa ni kuwa mata-
rajio hayo yanashindana na mata-
rajio ya demokrasia katika mae-
neo mengi na makundi makubwa
tofauti ya jamii, wanaiona Hong
Kong kama kielelezo cha wana-
chokitaka.

Viongozi wa chama tawala
cha Kikomunisti nchini humo
hawajalala usingizi hata kidogo
kuhusu suala hilo, hivyo wana-
jua kuwa wakijaribu kulazimisha
mfumo wa China ufuatwe Hong
Kong, wanaweza wakavuna siyo
oweza kuanza kuharibu nafasi
ya Hong Kong katika biashara na
masoko ya hisa ya kampuni Asia
ya Mbali.

Inawezekana pia machafuko
hayo yakaenea miji mingine mi-
kubwa kwani katika vipindi vilivy-
otangulia, kwa mfano eneo la wazi
la kufanyia mikutano na magwar-
ide ya kijeshi la Tienanmen mwa-
ka 1989, ambako harakati hiyo
ilivunjwa kwa mtutu wa bunduki.

Kutokana na kutokuwapo kwa
uhuru wa vyombo vya habari vya
nchi za Magharibi kufuatilia kwa
undani taarifa zinazotolewa na
vyombo vya dola, haijulikani ni
wangapi waliuawa.

Makisio yanatofautiana, baa-
dhi ikiwa ni pamoja na serikali ya
China walisema ni mamia kadhaa,
lakini baadhi ya wachunguzi wa
mataifa ya nje, wakitofautiana kul-
ingana na mashirika yao ya utetezi
wa wafungwa, uhuru wa vyombo
vya habari au demokrasia, wal-
isema waliokufa ni 10,000 na zaidi.

Kwa maana hiyo China itakuwa
na tahadhari katika suala la Hong
Kong, isipandikize mizizi ya uam-
sho kote nchini humo kwani hitaji
la demokrasia si la Hong Kong
peke yake. Wanaelewa hivyo; ha-
watumii nguvu.

Baadhi ya wachunguzi wa
habari wanaona kuwa matazamio
kuwa aliyekuwa Waziri wa Mambo
ya Nje wa Uingereza, Boris John-
son, kuchukua wadhifa wa uwaziri
mkuu kuelekea mwisho wa mwezi
huu kunaashiria hali ngumu zaidi
kwa China na baadhi ya marafiki
zake, hasa Iran.

Kujitoa kwa Uingereza kutoka
Umoja wa Ulaya (EU) hata kama
hakuna mkataba rasmi na umoja
huo ni kwa mpangilio gani wa
forodha na maeneo mengine wa-
najitoa, kunatazamiwa kuiweka
Uingereza karibu zaidi na utawala
wa Rais Donald Trump nchini
Marekani.

Hafichi kuchoshwa kwake na
umoja huo ambao anahisi mifumo
yake na mipangilio ya kufanya
maamuzi inaendana mno na siasa
za China kupenya kila mahali, tena
bila kufanya mageuzi ya sera za
uchumi nchini humo ili nchi za
Magharibi zifanye biashara vyema
China. Juhudi za China kuiambia
Uingereza isiingilie masuala ya
Hong Kong ni kutaka suala hilo li-
baki kama ajenda ya ndani ya Chi-
na, inayomaanisha kuwa utawala
wa Kikomunisti nchini humo uwe
na kazi ya kuwaeleza wananchi
iwe ni jijini Hong Kong au China
yenyewe, nini kimetokea.

Uingereza inakuwa ni sauti ya zi-
ada ya makundi ya waandamanaji,
inadidimiza usikivu wa watu wa
Hong Kong kwa kile utawala wa
Hong Kong, ambao ni tiifu kwa
Jamhuri ya Watu wa China, una-
chosema, na badala yake wasikie
sauti zao wenyewe zikirudiwa kwa
lafudhi ya ki-Malkia na viongozi
wakuu nchini Uingereza.

Kama ilivyo jadi katika historia
ya China, wimbi la uamsho limete-
ka hasa wanafunzi wa vyuo vikuu,
ila majuzi ilifikia mahali wazazi
wao, hasa kina mama, wakajiunga

na maandamano kuwasaidia vi-
jana wao katika suala hilo.

Katika mazingira hayo si rahisi
kuwatenga, kuwarushia maneno
yakudakiza kuwa wameingiliwa na
nguvu hii au ile kwani wanachose-
ma kinaanza kukubalika kwa jamii
yote ya Hong Kong isipokuwa wale
wanaoshika nyadhifa kwa misingi
ya utii, uzalendo kwa China kwa
jumla kama jambo la msingi zaidi
ya vipengele kadhaa au vyote vya
demokrasia Hong Kong.

Ndicho ambacho hasa kina-
piganiwa, kama Hong Kong ina
mfumo wake au inaweza kupele-
keshwa tu na serikali ya China.

Isitoshe, wimbi hili limeshika
kasi katika miezi ya Mei na Juni,
ambako katika historia ya China
ndiyo miezi ya harakati kuu,
kama May Fourth (movement)
ya mwaka 1919 iliyopelekea hadi
kuundwa kwa Chama cha Kiko-
munisti kwani kile cha kizalendo
(Kuomintang) kilichohamishia
maskani Taiwan mwaka 1949
baada ya mapinduzi kilionekana
dhaifu mbele ya uvamizi wa Japan
na ubeberu wa Uingereza ambao
katu haukuwahi kuondoka, uka-
bakia Hong Kong baada ya China
kugubikwa na mapinduzi, chini
ya wimbo/kaulimbiu, ‘The East is
Red,” yaani Mashariki ya Mbali ni
ya kimapinduzi.

Mwaka 1989 uamsho pia uli-
jikita miezi ya Mei na Juni, mauaji
ya waandamanaji yakafanyika Juni
4, walipopandisha sanamu ‘Statue
of Liberty’ ya Marekani uwanja
mtukufu wa mapinduzi China,
dola ikasema ‘sasa basi.’

Kwa upande mwingine watu
wa Hong Kong na makundi ya
waandamanaji wanajua ni aina
gani ya serikali wanajibizana nayo,
hivyo wamepania kwani wanajua
muswada kuhamishiwa watuhu-
miwa Bara utakuwa kifaa muhimu

cha ukandamizaji wa uhuru wa
mawasiliano na majumuiko ya ki-
jamii.

Hata hivyo, inaelekea katika ku-
pania huku walivuka mpaka kiasi
fulani kwa kuruhusu vikundi vya
wakereketwa kushambulia jengo
la Baraza la Kutunga Sheria, ikiwa
ni kielelezo cha usemi kuwa ‘Hong
Kong is not China’ ambao utawala
wa Kikomunisti unapata tabu kuu-
vumilia, na muda ukifika hawata-
sita katu kuubamiza kwa nguvu
zote.

Tatizo ni kuwa wanafunzi wa
Hong Kong wana wafuasi lukuki
China kwenyewe, na endapo ma-
kosa ya kisiasa yatafanywa kwa
‘kiherehere cha kipolisi,” italeta
madhara.

Ila labda isemwe kuwa mwez-
eshaji halisi wa maandamano ya
Hong Kong siyo Waziri Mkuu The-
resa May ila Rais Donald Trump
wa Marekani ambaye ameipelekea
China vita ya kiuchumi iliyofaulu
kwa kiasi kikubwa kuyumbisha
uwezo wa kujiamini wa utawala
wa Rais Xi Jinping.

Wakati thamani ya hisa za kam-
puni za China zinashuka katika
masoko ya Shanghai, Guangzhou
au Shenzhen, haitakuwa busara
kwa China kutetemesha soko la
mitaji la Hong Kong kwa kutaka tu
kuwabamiza viongozi wa vikundi
vya kidemokrasia eneo la Hong
Kong.

Ni mwisho wa kujitanua kwa
China kwa kutumia nyenzo zi-
lizobuniwa na kusanifiwa na kion-
gozi mkuu wa pili Deng Xiaoping
mwaka 1978/9 akiwa madarakani
kufuatia kifo cha Mwenyekiti Mao
mwaka 1976.

Ni kuingia katika mfumo wa
kibepari duniani (baadaye ukaitwa
utandawazi) kwa kutumia nguvu
za kiuchumi za mfumo wa dola, na
bila kubadilisha mfumo.



Bosi mpya wa
maji ateuliwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, amemteua Mhandisi

Ndele Mengo kuwa Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA) kuziba nafasi ya Mhandisi
Simon Shauri ambaye amepumzishwa.

Akizungumza juzi wakati wa maka-
bidhiano ya Ofisi kati ya Mhandisi
Shauri na Ndele, Ofisa Utumishi wa
Mbeya- WSSA, Patal Patal alisema
walipokea barua ya mabadiliko ya
viongozi hao Juni 25, mwaka huu
huku ikieleza kuwa uteuzi wa Mengo
unaanza Juni 26.

Alisema Waziri Mbarawa aliamua
kumpumzisha Mhandisi Shauri kwa
sababu muda wake wa kuitumikia
Mamlaka hiyo umeisha na anaelekea
Kustaafu.

“Tunamshukuru mzee wetu Mhandisi
Shauri kwa kazi kubwa aliyoifanyia
Mamlaka yetu, ameitumikia kwa ma-
fanikio makubwa tangu mwaka 2007
alipoteuliwa kuitumikia, sasa hivi
Waziri amempumzisha, lakini ataende-
lea kushirikiana nasi mpaka atakapos-
taafu,” alisema Patel.

Alisema Mhandisi Mengo ataendelea
kutumikia nafasi hiyo mpaka ataka-
poteuliwa mtu mwingine wa kuziba
nafasi hiyo na kwamba wanahitaji
busara za Mhandisi Shauri ziendelee
kwa ajili ya kuboresha mamlaka.

Akikabidhi Ofisi kwa mrithi wake,
Mhandisi Shauri aliwashukuru watum-
ishi wote wa Mbeya- WSSA pamoja na
Bodi ya Mamlaka hiyo kwa ushirikiano
waliompatia kwa madai kuwa waliku-
wa wanafanya kazi kwa ushirikiano.

Alimshauri mrithi wake kuhakikisha
anasimamia Vvizuri mapato ya mam-
laka hiyo ili kuhakikisha Mamlaka
hiyo inafikia malengo ya kukusanya
Sh.bilioni 1.6 kwa mwezi kama wal-
ivyosainishwa Mkataba na Wizara ya
Maji.

Alisema awali walikuwa wanakusan-
ya Sh. milioni 800 lakini mpaka anaka-
bidhi ofisi Mamlaka hiyo inakusanya
Sh.bilioni 1.1 na hivyo akamshauri
Mengo kusimamia vizuri ukusanyaji
wa mapato na kufikia lengo.

“Ipo mipango ambayo tulikuwa
tumejiwekea ili kufikia lengo hilo,
namuomba mkurugenzi wetu mpya
aendelee kusimamia utekelezaji wa
mipango yetu maana kwa sasa tuna-
chechemea kidogo, tunatakiwa tujita-
hidi kufikia hiyo bilioni 1.6," alisema
Mhandisi Shauri.

Kwa Upande wake Mhandisi Mengo
ambaye kabla ya kuteuliwa alikuwa
Meneja Ufundi wa Mamlaka hiyo,
alimshukuru Waziri Mbarawa kwa
kumwamini na kumteua kushika nafasi
hiyo ya Kaimu Mkurugenzi.
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Familia ya askofu
vamwangukia JPM

Nebart Msokwa, MBEYA

AMILIA ya Askofu Mullilege

Kameka na waumini wa

Kanisa la House of Player ka-
Mbozi, wamemuomba Rais John Magu-
fuli kuingilia kati hatma ya askofu huyo
ambaye anashikiliwa na Jeshi la Polisi.
kwa zaidi ya miezi saba sasa bila kutoa
maelezo ya aina yoyote kwa familia.

Baba mzazi wa Askofu Kameka,
Mzee Ambindwile Kameka, alise-
ma kuwa mwanae Askofu Kameka
alikamatwa na Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam tangu Januari mwaka
huu, akituhumiwa kuwa sio raia wa
Tanzania.

Alisema baada ya kukamatwa ali-
fikishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu ambako alishtakiwa kwa
kuishi nchini kinyume cha sheria na
kesi hiyo ikaendeshwa mahakamani
hapo kwa uwazi.

Mzee Ambindwile alisema April
mwaka huu mwanaye alishinda kesi
hiyo na Mahakama ikathibitisha kuwa
Askofu Kameka ni raia halali wa Tanza-
nia na ikaamuru aachiwe huru.

Tukienda
kumsal-
imia pale
Segerea
haturuhusi-
wi kuonana
naye, hili
linatufanya
tuwe na
wasiwasi
kama ni
mzimana
sababu za
kushikiliwa
kwake

kwa muda
mrefu bila
kufikishwa
mahakam-
ani.

Alisema hata hivyo, Polisi walim-
kamata tena na kumpeleka katika ger-
eza la Segerea ambako wamemshikilia
tangu aliposhinda kesi yake hadi sasa
bila kutoa maelezo yoyote wala kum-
fikisha mahakamani.

“LAicha ya kushinda kesi yake al-
iyostakiwa kuwa sio Mtanzania, Polisi
wanaendelea kumshikilia mwanangu
bila ya sisi kama wanafamilia kupewa
maelezo yoyote, hivyo namuomba Rais
Magufuli aingilie kati anisaidie mwana-
gu aachiwe huru kwa sababu naamini
anashikiliwa bila kosa lolote,” alisema
Mzee Ambindwile.

Mama mlezi wa Askofu huyo, Maria
Nzunda, alisema kuwa wanafamilia
wakienda kumtembelea Askofu Kame-
ka wanazuiwa kuonana naye, lakini
hawaelewi sababu za Polisi kuendelea
kumweka mahabusu ndugu yao.

“Tukienda kumsalimia pale Segerea
haturuhusiwi kuonana naye, hili linatu-
fanya tuwe na wasiwasi kama ni mzima
na sababu za kushikiliwa kwake kwa
muda mrefu bila kufikishwa mahakam-
ani,” alisema Maria.

Mchungaji Simon Mwaipungu am-
baye ni msaidizi wa Askofu Kameka,
alisema wachungaji wa kanisa hilo wali-

chukua hatua mbalimbali za kupata
msaada kwa viongozi wa juu wa Serikali
bila mafanikio.

Alisema jopo la wachungaji liliondo-
ka kwenda Dodoma kuonana na Waziri
Mkuu kumuomba msaada, lakini ha-
wakufanikiwa kuonana naye baada ya
kuwambiwa na wasaidizi wa ofisi yake
kuwa hawana ahadi ya kuonana na Wa-
ziri Mkuu.

Alisema badala yake waliandika ba-
rua na kuziacha katika ofisi ya Waziri
Mkuu, lakini hazijawahi kujibiwa hadi
sasa.

Gazeti hili liliwasiliana kwa njia ya
simu na Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa, ambaye alikiri Jeshi la Polisi
kumshikilia Askofu Kameka.

Hata hivyo, Mambosasa hakutaka
kuzungumzia suala hilo kwa maelezo
kuwa alikuwa nje ya ofisi na badala
yake akamtaka mwandishi wa habari
kuwasiliana naye wakati mwingine
atakapokuwa ofisini.

“Siwezi kuzungumzia suala hili kwa
sababu kwa sasa nipo nje ya ofisi, tu-
wasiliane baadaye kuanzia kesho ni-
takupa maelezo unayoyahitaji,” alisema
Mambosasa.

F 4

Aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Mbeya (Mbeya- WSSA), Mhandisi Simon
Shauri (kushoto), akimkabidhi baadhi ya nyaraka Kaimu Mkurugenzi wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Ndele Mengo, katika makabi-
dhiano jana. Katikati ni Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka hiyo, Dk. Lwitiko Mwakalukwa. PICHA: NEBART MSOKWA

Teku yatimiza masharti ya TCU udahili wanafunzi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TUME ya vyuo vikuu nchini (TCU),
imekiruhusu Chuo Kikuu cha Teo-
filo Kisanji (Teku) kilichopo mkoani
Mbeya kuendelea kudahili wanafun-
zi ngazi mbalimbali ya elimu kuan-
zia mwaka wa masomo 2019/2020
baada ya kuridhika na utekelezaji wa
maelekezo ambayo kilipewa.

Chuo hicho Kkilisitishiwa kuda-
hili wanafunzi tangu mwaka 2017
kutokana na upungufu mbalimbali
uliyokuwapo chuoni hapo ikiwemo

kuajiri wahadhiri wasiokuwa na
sifa za kufundisha chuo kikuu kama
miongozo inavyotaka.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Helmas Mwansoko, alisema
jana kuwa chuo hicho kilikuwa na
upungufu ukubwa wakati kinasitishi-
wa udahili na kwamba sasa wamesh-
ayashughulikia.

Alisema taratibu za vyuo vikuu zi-
nataka viongozi watatu wa ngazi za
juu za chuo wawe ni maprofesa, laki-
ni wao walikuwa na viongozi ambao
hawakuwa na sifa hiyo na kwamba

chuo kizima kilikuwa na maprofesa
wawili pekee.

Prof. Mwansoko alisema wame-
shafanya maboresho kwa kuajiri
maprofesa watano wenye sifa, wa-
hadhiri wandamizi sita na wahadhiri
wasaidizi 30 pamoja na kuboresha
baadhi ya maeneo ikiwamo kununua
vitabu vya kutosha na kuajiri mku-
tubi mwenye sifa.

“Tulipokea barua ya kuruhusiwa
kuendelea na udahili wa wanafunzi
Juni 19, mwaka huu, na hii ilikuwa
ni baada ya TCU kujiridhisha na

utekelezaji wa maelekezo waliyotupa
hivyo tunaishukuru sana Serikali na
tunawakaribisha wanafunzi kuomba
nafasi,” alisema Prof. Mwansoko.

Aliishukuru Serikali namna ina-
vyosimamia na kuhakikisha ubora
wa elimu katika ngazi za vyuo vi-
kuu na kwamba utaratibu huo wa
kuvifungia vyuo visivyokuwa na sifa
unasaidia kuwaamusha wamiliki wa
vyuo hivyo.

Pamoja na neema ya kufunguliwa
kwa chuo hicho pia lisema baadhi ya
waliokuwa watumishi wa chuo hicho

ambao walikuwa hawana sifa, wame-
poteza vibarua vyao kwa kusitishiwa
ajira. Aidha Prof. Mwansoko aliwata-
ka Watanzania kuchangamkia fursa
ya kufundisha lugha ya Kiswahili
kwenye mataifa mbalimbali yaliyo-
tangaza kuanza kufundisha Kiswahi-
li kwenye shule zao kwa madai kuwa
ni fursa ya ajira.

Aliyataja baadhi ya mataifa yaliyo-
tangaza kuanza kufundisha Kiswa-
hili kuwa ni Afrika Kusini, Namibia,
Sudan Kusini, China na mataifa men-
gine.
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Neema Kkwa vijana

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

IZARA ya Kilimo imese-
ma ipo tayari kufanya
kazi na vijana wabunifu

wabunifu kilimo

umefadhiliwa na Ubalozi wa Denmark
nchini na kuendeshwa na Shirika la Sa-

Alisema ni wakati wa vijana kujikita

katika utekelezaji wa Serikali zaidi katika ubunifu na kuonyesha
sera yake mpya ya kilimo nchini am- inatamani vipaji vyao kwa kuwa kilimo ndiyo injini
bayo matumizi ya teknolojia yamepe- kuona vi- inayoweza kuifanya Tanzania kufikia
wa kipaumbele. jana wetu azma yake ya kuwa na uchumi wa
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Mathew wak- viwanda.
Mtigumwe, alitoa kauli hiyo jana katika ichanga- “Vijana ndiyo nguvu kazi na rasilimali
kikao maalum kilichoitishwa na wizara Pk'a - yenye manufaa na faida kubwa kwa
P . fursa hizi L . ..
hiyo ili kupata ufahamu kuhusu mradi paraka pila  chi hivyo wakiwa na teknolojia yenye
wa E-Kilimo Accelerator ambao un- kychelewa., ™Maboresho na faida, hata taifa litapata

alenga kutafuta suluhu za teknolojia za
kidijitali zinazosaidia kupambana na
changamoto kwenye kilimo.

Mradi huo wa E-Kilimo Accelerator

matokeo chanya kwa kuwa utaalamu
utakuwa umeingia mahali salama kwa
watu wenye ujuzi na utaalamu,” alise-

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
Sera na Mipango wa Wizara hiyo, Assery
Obey, alisema serikali ingependa kuona
ubunifu uliopatikana kupitia mradi huo
unatumika ipasavyo.

“Serikali inatamani kuona vijana
wetu wakichangambkia fursa hizi haraka
bila kuchelewa,” alisema Assery.

Naye, Mkurugenzi wa Shirika la Saha-
ra Consulting, Adam Mbyallu, alisema ili
kufikia maendeleo endelevu, ni lazima
kila kijana ajihusishe na kilimo cha moja
kwa moja.

Mbyallu alisema vijana kwa taaluma
zao wanaweza wakabuni namna bora
ya kusaidia mnyororo wa kilimo kupitia

Watakiwa
kuchagua
viongozi
watii

Na Augusta Njoji, MPWAPWA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, amewata-
ka wakazi wa Dodoma kutumia
uchaguzi wa serikali za mitaa
unaotarajia kufanyika mwishoni
mwa mwaka huu kuchagua
viongozi watakaotii serikali
iliyopo madarakani.

Dk. Mahenge alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki alipofanya
ziara ya kikazi wilayani Mpwap-

ma.

bunifu na teknolojia zao.

Mwenyekiti wa Chama cha Tanzania Labour Party (TLP), Mkoa wa Dodoma, Justous Silungwe, akizungumza katika kikao cha
wajumbe wa Baraza la Mkoa huo, juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

wa va kukagua ujenzi wa miradi
ya maendeleo na kuzungumza
na wananchi katika mkutano wa
hadhara.

Alisema moja va kitu kina-
chochelewesha wananchi katika
maendeleo ni kuwa na vion-
gozi wabishi wasiotii serikali
inayotawala hivyo wawe makini
katika uchaguzi huo.

“Novemba mwaka huu tuna
uchaguzi wa serikali za mitaa
moja ya Vitu vinavyowachelew-
esha kwenye maendeleo ni
kuwa na viongozi wabishi kwe-
nye maendeleo,” alisema.

Vile vile, alisema wakiwa na
viongozi wanaobishana na seri-
kali inayotawala watachelewa
kimaendeleo.

“Miradi hii mnayoipata ina-
vutwa na mbunge sasa kukiwa
na wabishi mradi unahama
unaenda sehemu nyingine, kwa
hiyo chagueni viongozi ambao
watakuwa watiifu kwa Serikali
ya CCM,” alisisitiza.

Akiahirisha mkutano wa
Bunge la Bajeti Juni mwaka huu
bungeni, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, alitoa wito kwa
wadau mbalimbali na wananchi
kwa ujumla hususan wale we-
nye sifa kujitokeza kwa wingi
kujiandikisha na kupiga kura ili
waweze kutumia haki yao ya
kidemokrasia ya kuchagua au
kuchaguliwa katika uchaguzi
huo.

Aliwataka wale wenye nia ya
kugombea ni lazima wajue ma-
jukumu wanayoomba yanahitaji
umakini mkubwa na uchapaji
kazi.

“Serikali imewekeza miradi
mingi kote nchini. Hivyo, kuna-
hitajika watu walio tayari ku-
hakikisha wanasimamia miradi
hiyo ili itoe matokeo yanayoku-
sudiwa,” alisema.

Bil.161/- zahitajika kuondoa umaskini kwa mwezi

Na Augusta Njoji, DODOMA

UTAFITI wa Mapato na Matumizi ya Kaya bi-
nafsi kwa mwaka 2017/18, unaonyesha kuwa
kiasi cha Sh. bilioni 161.1 kwa mwezi kina-
hitajika kuondoa umaskini wa mahitaji ya
msingi kwa watu wanaoishi chini ya mstari
wa umaskini Tanzania Bara.

Katika ripoti iliyotolewa hivi karibuni na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kuhusu
utafiti huo, inasema kiasi hicho cha fedha
ambacho ni sawa na Dola za Kimarekani
milioni 70.1 kwa mwezi, zinahitajika kuon-

doa umaskini huo na kuwaleta kwenye
mstari wa umaskini wa mahitaji ya msingi.

Utafiti unaonyesha asilimia 26.4 ya watu
wa Tanzania Bara wana umaskini wa mahi-
taji ya msingi.

Umaskini wa mahitaji ya msingi ni mkub-
ni asilimia 15.8.

Pia, Mkoa wa Rukwa una kiwango Kki-
kubwa zaidi cha umaskini wa mabhitaji ya
msingi kwa asilimia 45 huku Dar es Salaam
ikiwa ina asilimia nane ambachi ni kiwango
kidogo zaidi.

Pia, utafiti unaonyesha mgawanyo wa
kina cha umaskini miongoni mwa watu
wa kuliko wastani wa taifa kwa asilimia 6.2
na ni zaidi ya mara mbili ya ule wa mijini
kwa asilimia 3.5.

Aidha, kina cha umaskini kitaifa kwa kuz-
ingatia tofauti ya kipato ni asilimia 2.1 na
asilimia 2.6 kuliko katika maeneo ya mijini
ambayo ni asilimia 1.2.

Pamoja na hayo, kumekuwa na ongezeko
la kaya zinazoishi katika makazi yaliyojeng-

wa kwa vifaa vya kisasa kwa asilimia 84.1
kwa mwaka 2017/18.

Vifaa hivyo ni pamoja na zege, mawe,
saruji na vyuma ikilinganishwa na asilimia
68 ya kaya kwa mwaka 2011/12.

Utafiti huo pia unaonesha kuwa asilimia
78.8 ya kaya zinaishi kwenye nyumba zilizo-
jengwa kwa kuta imara mwaka 2017/18 ikil-
inganishwa na asilimia 46 mwaka 2011/12.

Vile vile, asilimia 50.1 ya kaya zinaishi
kwenye nyumba zilizojengwa kwa sakafu
imara mwaka 2017/18 ikilinganishwa na asil-
imia 40 mwaka 2011/12.



Watakiwa
kushirikiana

kutoa watalaam

bora

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Si-
mai Mohammed Said, amewataka
walimu kuwa na ushirikiano ka-
zini ili kuleta ufanisi wa kazi zao
na kusaidia kutoa wataalam walio
bora katika fani mbalimbali.

Akizungumza katika mkutano
na watendaji wa Taasisi ya Say-
ansi na Teknolojia Karume (KIST),
katika ukumbi wa Taasisi hiyo
Mbweni, nje kidogo ya Mji wa
Zanzibar, alisema ni vyema kuon-
doa ubinafsi baina yao ili kuleta
maendeleo katika elimu nchini.

Aliwataka walimu kufuata ma-
badiliko ya Sayansi na Teknolojia
na kuwa wabunifu kwa kutumia
mbinu mbadala katika ufundis-
haji kutaweza kuwasaidia kuleta
mapinduzi katika masomo na ku-
wafanya wanafunzi wao waweze
kujiajiri wenyewe badala ya
kutegemea ajira kutoka serikalini.

Aidha, aliwataka walimu hao
kuzidisha bidii katika kazi yao
pamoja na kuwa na subira kuto-
kana na matatizo yaliopo katika
taasisi hiyo, huku akiwaahidi
kuwa wizara yake itaendelea
kuyatatua matatizo hayo hatua
kwa hatua.

Akizungumzia ombi kwa taasisi
hiyo kushiriki katika maonyesho
mai aliwahakikishia kuwa wizara
itajitahidi kufanya uwezekano ili
taasisi hiyo mwakani iweze kush-
iriki katika maonyesho hayo.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu, DK. Idrissa Muslim Hija,
akijibu baadhi ya hoja za wafan-
yakazi hao suala la bima ya afya,
alisema hivi sasa sera ya Serikali
ni kutoa huduma ya matibabu
bure hivyo si ruhusa kwa taasisi
yoyote ya Serikali kuwalipia
wafanyakazi wake bima ya afya
kutoka katika pesa za serikali.

Alieleza kuwa mfanyakazi
yeyote anaruhusiwa kukata
bima kwa malipo yake mwe-
nyewe, au taasisi ikiwa na
mfumo wa kukusanya pesa
wao wenyewe kwa utaratibu
waliokubaliana, hakutakuwa na
tatizo kufanya hivyo.
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Diwani asimamishwa
tuhuma za kimaadili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HAMA Cha Mapinduzi Zanzibar
kimemsimamisha nafasi ya
udiwani, Diwani wa Wadi ya
Mtoni, Hamza Khamis Juma
(40), kwa tuhuma za kwenda kinyume
na maadili ya uongozi wa chama hicho.

Akitoa uamuzi huo, Katibu wa CCM
Mkoa wa Magharibi kichama, Mgei
Mussa Haji, alisema maamuzi hayo ya-
mezingatia kanuni ya kamati ya ulinzi
na maadili ya uongozi ya chama hicho
kwa mujibu wa ibara ya 97 (7) ya ka-
nuni ya CCM.

“Kiongozi yeyote ambaye anatuhu-
miwa anapaswa kuitwa katika kamati
ya ulinzi na maadili ya uongozi ya
chama hiki, mtuhumiwa kupewa nafasi
ya kusikilizwa kwa hivyo tulimpa na-
fasi hiyo na kisha kuchukua maamuzi
haya,” alisema.

Diwani huyo anakabiliwa na mash-
taka mawili ya madai ya kumtorosha
na kumbaka mtoto wa kike wa miaka
16 ambaye yupo chini ya ungalizi wa
wazazi wake.

Hizi ni
tuhumu tu
hivyo zita-
baki kuwa
tuhuma,
lakini kwa
kuwa kesi
ipo ma-
hakamani
tusubiri
maamuzi ya
mahakama
kama ita-
baini kuwa
sina hatia
nitaendelea
kuwa raia
mwema.
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Katibu huyo wa CCM alieleza kuwa
pamoja na kwamba kesi ya mtuhumi-
wa huyo ipo mahakamani, lakini cha-
ma kimetoa uamuzi huo kutokana na
kuwa hakikubaliani na vitendo hivyo
vya udhalilishaji na serikali pamoja
na Chama cha Mapinduzi, kinapiga
vita vitendo hivyo.

“Tunaiachia mahakama ifanye
kazi yake endapo mtuhumiwa atakua
hana hatia atarejeshwa nafasi yake
ya uongozi, lakini endapo atakutwa
na hatia chama kitamtafuta uongozi
wake,” alisema.

Pia, aliwataka viongozi wengine
katika chama hicho kujitambua
kuwa wao ni viongozi wamepewa
dhamana ya kuwaongoza wananchi
katika misingi mizuri na kuepukana
na vitendo vya udhalilishaji.

Akizungumza na Nipashe, mtuhu-
miwa huyo, alikiri kuitwa na chama
chake katika kamati ya wadi na hal-
mashauri ya wilaya hiyo na kupewa
nafasi ya kujieleza kuhusu tuhuma
hizo.

Alisema anaheshimu maamuzi

TH

ZANZIBAR

ya chama hicho na anasubiri ma-
hakama iamue kama ni kweli atakua
amaefanya tendo hilo hatua iweze
kuchukua mkondo wake.

“Hizi ni tuhumu tu hivyo zitabaki
kuwa tuhuma, lakini kwa kuwa kesi
ipo mahakamani tusubiri maamuzi
ya mahakama kama itabaini kuwa
sina hatia nitaendelea kuwa raia
mwema,” alisema.

Ilidaiwa na Mahakama ya Mkoa
Vuga kuwa Aprili 4, mwaka 2018,
majira ya saa 11:00 alfajiri mtuhu-
miwa huyo, alimchukua mtoto huyo
(jina linahifadhiwa) ambaye ha-
jaolewa, kwa kumtoa kwa Mmanga
Mwanyanya na kumpeleka kwenye
nyumba iliyopo Mwanyanya, bila rid-
haa ya wazazi wake.

llidaiwa baada ya kumtorosha,
majira ya saa 11:20 alfajiri, mshtakiwa
huyo anadaiwa alimuingilia kim-
wili ilhali akijua kuwa sio mke wake,
kitendo ambacho ni kosa chini ya
vifungu vya 108 (1) (2) (e) na 109 (1)
vya sheria namba 6 ya 2018 sheriaza
Zanzibar.

Mchuuzi wa mikate akiwa ameisheheni kwenye pikipiki yake, wakati akisaka wateja katika eneo la Tandale, jijini Dar es Sa-

laam jana. PICHA: JOHN BADI

Balozi Iddi akemea makundi kwenye chama

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa ya CCM,
Balozi Seif Ali Iddi, amekemea
tabia ya ubinafsi inayopenda kue-
ndekezwa na wapambe wa vion-
gozi kuwa ni chimbuko la migon-
gano inayozaliwa katika baadhi ya
Majimbo visiwani Zanzibar.

Alisema wapo Wabunge na
Wawakilishi wanakimbiana ka-
tika utekelezaji wa majukumu yao
ndani ya majimbo yao kutokana
na sintofahamu zinazozaliwa na
wapambe wao, makundi ambayo
hudumaza maendeleo yanayoku-
sudiwa.

Balozi Iddi aliyasema hayo
katika mkutano wa hadhara ulio-
andaliwa na Mwakilishi wa Jimbo
la Chaani, Nadir Abdulatif Ismail
wa kukabidhi vifaa vya miradi
ya maendeleo pamoja na zawadi
alizoahidi ikiwa ni mwendelezo
wa kutekeleza Ilani ya CCM huko
Shule ya Chaani Mkoa wa Kaska-
zini Unguja.

Alisema  wananchi  lazima
wajibebeshe jukumu la kuwa-
saidia viongozi wao hasa Wabunge
na Wawakilishi ili kuondokana na
tabia ya majungu inayoonekana
kuwa ugonjwa katika baadhi ya
majimbo Zanzibar.

Mjumbe huyo alisema wakati

umefika kwa wananchi kutowa-
bebesha majukumu binafsi vion-
gozi wao ili kuwapa fursa na muda
wa kukamilisha ahadi walizowapa
wakati wa kampeni za uchaguzi.

Alisema hakuna kipengele nda-
ni ya Ilani ya CCM kinachomtaka
Mwakilishi au Mbunge amtekele-
zee mwananchi mambo yake bin-
afsi kama kumjengea nyumba au
hata mahari ya harusi badala yake
waachiwe waendeleze na kusi-
mamia miradi ya jamii ikiwamo
elimu, huduma za afya pamoja na
majisafi na salama.

“Wananchi wanapaswa kuelewa
kwamba misaada binafsi sio la-
zima katika majukumu ya Mbunge

na Wawakilishi,” alisema Balozi
Iddi.

Akizungumzia watu wengine
wa nje wanaojitolea kusaidia wa-
nanchi ndani ya majimbo, Balozi
Iddi alisema sio vibaya hata kido-
go, lakini kinachopaswa kuzin-
gatiwa ni uwapo wa mawasiliano
baina ya watu hao na viongozi
wanaohusika na usimamizi wa
majimbo.

Alisema hatua hiyo ya ma-
wasiliano itasaidia kudumisha
na kuendeleza umoja na mshika-
mano wa makundi yote chini ya
mwamvuli wa amani na utulivu
inayohamashishwa na viongozi
kila mara wakati na mahali popote

pale.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Chaani, Nadir Abdulatif Ismail,
alisema shughuli hiyo ya utoaji wa
vifaa vya kuendeleza miradi mbal-
imbali ndani ya jimbo hilo tayari
ni ya 27 tokea apewe dhamana ya
kuliongoza jimbo hilo.

Aliwaambia wananchi wa jimbo
hilo kwamba yeye ndiye aliyepewa
jukumu la kuwatumikia atatumia
nguvu na uwezo wake wa kuona
jimbo hilo linabadilika kimaende-
leo katika muda mfupi ujao.

Katika mkutano huo, Mwakili-
shi wa Jimbo la Chaani alikabidhi
matofali 2,000, TV tatu, printa na
mashine ya fotokopi, matangi ya
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Tacaids yataja chanzo cha
maambukizi VVU kwa vijana

Na Enock Charles

KURUGENZI Mtendaji

wa Tume ya Kudhibiti

Ukimwi Tanzania (Ta-

caids), Dk. Leonard
Maboko, amesema sababu za vijana
kuongezeka kwenye maambukizi
mapya ya Ukimwi ni kutopata elimu
wakati wa kutoka katika utoto kwen-
da ujana.

Alitoa kauli hiyo Dar es Salaam
wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mipango ya mfuko
wa kudhibiti Ukimwi.

“Hawajapata elimu (vijana) sawa-
sawa, hivyo inakuwa rahisi kufanya
maamuzi ambayo hana taarifa za
kutosha. Lakini pia vijana wa kike ku-
taka kupata vitu kwa haraka.

“Ndiyo maana tuna miradi am-
bayo inagusa kaya masikini kwa
kuwasaidia kupata elimu ya ujasiri-
amali katika mikoa mitatu,” alisema.

Alisema hadi sasa Tanzania inao

¥

T\

Hawajapata
elimu (vi-
jana) sawa-
sawa, hivyo
inakuwa ra-
hisi kufanya
maamuzi
ambayo
hana taarifa
za kutosha.
LakKini pia
vijana wa
kike kutaka
kupata vitu
kwa haraka.

watu milioni 1.5 wenye maambukizi ya
virusi vya ukimwi ambao ni sawa na
asilimia 4.7.

“Lakini maambukizo mapya yame-
pungua kutoka 80,000 miaka minne
iliyopita hadi 72,000. Katika kundi hili
Watanzania 6,000 wanapata maam-
bukizo mapya kwa mwezi na kwa siku
ni 200.

“Pia kati ya watu 200, vijana 80
wenye umri wa miaka 15 hadi 24 pia
huambukizwa kwa siku,” alisema.

Alisema tatizo la ugonjwa wa Ukim-
wi linabadilika kila mara, hivyo ku-
changia zaidi ya asilimia 40 ya vijana
kuathiriwa huku asilimia 80 wakiwa ni
wasichana.

Katika hatua nyingine, Mgodi wa
Dhahabu Geita (GGM) kupitia mfuko
maalumu wa Kili Challenge, umetoa
wito kwa asasi za kiraia zinazotoa
huduma za Ukimwi nchini, kuandaa
andiko kuomba fedha zilizochangwa
na kampuni hiyo kupitia wadau.

Meneja wa Kili Challenge, Manase

Ndoroma, alisema Bodi ya Kili Chal-
lenge ilikaa na kuamua Sh. milioni
800 ambazo kati yake Sh. milioni 550
zitabakia kusubiri asasi mbalimbali zi-
takazowasilisha maombi yao kuomba
fedha hizo.

Alisema Kili Challenge ni mfuko
unaoratibiwa na GGM na Tacaids kwa
kuwashirikisha wadau mbalimbali
wa ndani na nje ya nchi kuchangisha
fedha kwa kupanda Mlima Kilimanjaro
na hupelekwa kusaidia kutoa huduma
za kutokomeza maambukizi ya VVU/
Ukimwi.

Makamu wa rais wa mradi endelevu
wa kampuni ya AngloGold Ashanti,
GGM, Simon Shayo, alisema kwa
mwaka huu katika kampeni hiyo ya
kuchangia afua za Ukimwi imekusanya
Sh. bilioni mbili.

Alisema tangu kuanzishwa kwa
Kilimanjaro Challenge, zimekusanywa
zaidi ya Sh. bilioni 13 ambazo zimenu-
faisha asasi na taasisi mbalimbali 50
zinazoshughulikia masuala ya Ukimwi.

-...'1

Meneja wa Mfuko wa Kili Challenge, Manace Ndoroma, akizungumza katika hafla ya utoaji fedha kwa baadhi ya
taasisi zinazotoa huduma za Virusi vya Ukimwi (VVU) na Ukimwi. Mchango huo unalenga kudhibiti maambukizi ya
VVU Kkupitia kampeni ya mfuko huo inayoratibiwa na GGM pamoja na Tacaids. NA MPIGAPICHA WETU

Wataalam
elekezi wa
washauriwa
kuchangamkia
maonyesho

Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMQ),
limewataka wataalamu elekezi wa
mazingira hapa nchini kutumia fursa
ya Maonyesho ya 43 ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es Salaam kukamili-
sha ada, tozo na michango mbalimba-
[i wanayopaswa kulipia katika kipindi
husika.

Akizungumza kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka kwenye maonyesho yanay-
sibu wa Baraza hilo, Beatrice Kilimo
amesema maonyesho ni fursa pekee
kwa watalaamu elekezi kuchangam-
kia fursa hiyo.

“NEMC tupo kwenye Banda la Kat-
avi chumba namba 53 na 54 tukiwa
tumejikita katika kutoa elimu kwa
umma kuhusiana mambo mbalimbali
yanayohusu uhifadhi na utunzaji wa
mazingira na huduma nyinginezo,” Bi.
Kilimo alisema.

Alisema pamoja ha mambo men-
gine wanatumia maonyesho hayo ya
biashara ya kimataifa maarufu kama
Sabasaba kupokea tozo mbalimbali na
ada za mwaka kwa wataalamu elekezi
ambao hawajalipa mpaka sasa.

“Sisi kama Baraza tumejipanga
kutoa elimu endelevu ya mazingira
kwa faida ya vizazi vya sasa na
vijavyo na pia kwenda sambamba na
azma va Serikali ya Awamu ya Tano
chini ya Rais Dk. John Magufuli ya
kujenga uchumi wa kati na viwanda
ifikapo mwaka 2025,” alisema Afisa
huyo.

Kilimo mbali ya kuhamasisha watu
na wadau mbalimbali wa mazingira
kujitokeza kwa wingi kwenye banda
la Baraza, alisema wanasajili pia mi-
radi sambamba na utoaji wa risiti na
hati za malipo.

“Tupo vizuri na tumeridhishwa na
huduma zinazotolewa na waandaji
wa maonyesho haya ambao ni
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara

Tanzania (TANTRADE) na watu wengi

wanakuja kujifunza na elimu juu ya
mazingira,” alisema.

Mil. 847/- kupeleka umeme kata 10 Kahama, Msalala

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TANESCO)
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, lime-
pokea Sh. milioni 847 kwa ajili ya kupeleka
huduma ya nishati ya umeme kwenye kata 10
Halmashauri ya Mji wa Kahama na Msalala.

King Fokanya, Meneja wa Tanesco wilay-
ani hapa, aliyabainisha hayo jana wakati
akizungumza na vyombo vya habari, na
kueleza kuwa fedha hizo zimetolewa kwa
mwaka huu wa fedha 2019/20.

Alisema kati ya fedha hizo, Sh. milioni
402 zitapeleka nishati hiyo kwenye kata

hizo za Msalala na Kahama mjini, huku Sh.
445 zikitumika kwenye matengenezo ya
kubadilisha nguzo, vikombe, maboresho ya
transfoma na vifaa vilivyoharibika.
Afokanyanga alizitaja kata ambazo
zinapelekewa huduma ya nishati ya
umeme katika Halmashauri ya Mji wa Ka-

IJUE SHERIAE: SAA 1:00 USIKU

JE, UNAIFAHAMU SHERIA YA USAFIRISHAJI, KWA NINI SHERIA HII
ILITUNGWA, NANI WASIMAMIZI WAKE, WADAU WAKUU WA SHERIA HII
NI NANI, SHERIA INAPOKIUKWA WADAU NA WASIMAMIZI WANAPASA
KUWASILISHA MALALAMIKO YAO WAPI?. MWANASHERIA LEONARD
MANYAMA KATIKA SEHEMU YA KWANZA ATAFAFANUA KIUNDANI.

hama ni Muhungula, Nyakato, Mbulu, Mhon-
golo, Nyashimbi, Nyihogo Sekondari, Kagongwa,
Mwendakulima wakati Halmashauri ya Msalalani
ni Isaka na Kakola.

“Fedha tulizozipata zitasaidia kwa kiasi kikubwa
kupeleka nishati ya umeme kwenye kata zetu 10,
na itakuwa rahisi maendeleo kuwafikiwa wa-
nanchi wanaoishi ndani ya kata hizo, kikubwa wa-
natakiwa kutunza miundombinu na kuacha kuli-
ma jirani na nguzo za umeme,” aAlisema Fokanya.

Hata hivyo Fokanya aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kufanyabiashara jirani na transfoma
kwani kitendo hicho ni hatari na kinaweza ku-
sababisha madhara makubwa wakati wowote
ikiwamo kuacha kupanda miti katika njia za
umeme ili kuzuia kukatikakatika kwa umeme.
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Trump aendeleza
malumbano na
Sur Kim Darrach

NEWYORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald
Trump, ameendeleza shutuma
zake dhidi ya balozi wa Uin-
gereza nchini humo, Sir Kim
Darrach, akisema kuwa

hatoshirikiana naye tena.

Katika matamshi yake ka-
tika mtandao wa Twitter Rais
Trump pia

alimshutumu Waziri Mkuu 1
wa Uingereza, Theresa May i
akisema kuwa “ni habari 1
njema kwamba Uingereza :
itapata Waziri Mkuu mpya". 1

Balozi Kim katika barua ;
pepe zilizofichuliwa siku ya 1
Jumapili

alivtajaa utawala wa Rais
Trump kama usiofanya kazi
na usiojielewa.

May alisema kuwa ana
imani na Balozi huyo, lakini 1
hakubaliani naye. ;

Theresa May alijiuzulu ]
baada ya kukosa kuungwa |
mkono na bunge kuhusu ]
mpango wake wa Brexit ;

na chama tawala sasa Kki-
talazimika kuchagua kati
ya mgombea Boris Johnson
au Jeremy Hunt kuchukua ;
nafasi yake. '
Idara ya maswala ya kigeni
va Marekani ilikataa kutoa '
tamko lolote |
kuhusu matamshi hayo ya E
Trump ambayo yanaweza 1
kuibua maswali iwapo balozi
huyo sasa ataruhusiwa kuin-
gia nchini Marekani ama la.
Kwa kusema kwamba
hatoshirikiana naye (Sir Kim
Darroch), inaweza 1
kumaanisha kwamba ;
balozi huyo sasa hatakiwi 1
nchini Marekani, kwa kuwa i
hiyo ndio njia rasmi ambapo 1
serikali humtimua mwanadi-
plomasia wa kigeni. i
lwapo Rais Trump an-
amaanisha kwamba utawala
wake wote hautashirikiana
naye basi serikali ya Uin-
gereza italazimika kuamua
kumuondoa mjumbe wao
mjini Washington.
Hii inamaanisha kwamba
taifa la Uingereza litawekwa
katika hali ya b

BBC. :

Aeleza alivyoachwa kwenye
ndege Kkisa usingizi mzito

OTTAWA, Canada.

MWANAMKE mmoja
amesema aliachwa peke yake
ndani ya ndege baada kulala
usingizi mzito akiwa safarini.

Tukio hilo limemkuta Tif-
fani Adams, Juni 9 mwaka huu
ambaye alikuwa akisafiri kwa
kutumia Shirika la Ndege la
Canada kutoka Jiji la Quebec
kwenda Jiji 1a Toronto.

Alipoamka, alijikuta yumo
ndani ya baridi kali, huku
bado akiwa

amefunga mkanda wa kiti
chake, lakini ndege ilikuwa
imeegeshwa na taa zote zime-
zimwa.

Amesema amekuwa akipat-

wa na “ndoto za kutisha” toka
tukio hilo

lilipomtokea. Shirika la
Ndege la Canada limethibiti-
sha kutokea kwa

tukio hilo na kwamba wa-
nafanya uchunguzi.

Mwanamke huyo amean-
dika kupitia ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii wa Face-
book kuhusu tukio hilo.

“Mishale ya saa sita usiku
(saa chache baada ya ndege
hiyo kutua)

nilikuwa kwenye baridi
kali huku nikiwa bado nime-
chomeka mkanda wangu ki-
tini, na kiza totoro,” alisema.

Mwanamke huyo alifaniki-
wa kumpigia simu rafiki yake,

nchini Misri wiki sita baada ya kuondoka. PICHA: BBC.

Deanna Dale na kumfahami-
sha mahali alipo na kabla
hawajamaliza kuongea, simu
yake ilizimika kwa kuishiwa
chaji na hakuweza kuchaji
simu yake kwani ndege iliku-
wa imezimwa.

Deanna Dale alifanikiwa
kuwapigia simu polisi wa
Uwanja wa Ndege wa Toronto
Pearson na kuwaarifu juu ya
masaibu ya rafiki yake na ma-
hala alipo.

Akiwa amekwama ndani ya
ndege, Tiffani Adams aliweza
kuona taa kwenye eneo la ru-
bani na akajaribu kuiwasha ili
watu waone kuna kitu ndani
ya ndege hiyo na hatimaye
kuonwa na dereva wa vigari

vya kupakua mizigo ya wasa-
firi, ambaye anasema alipigwa
na butwaa kumuona mwan-
amke huyo.

Mwanamke huyo alidai
wafanyakazi wa gari la kifa-
hari na chumba cha hoteli
na Shirika la ndege la Canada
baada ya

kumnasua kutoka kwenye
ndege hiyo, lakini akawago-
mea, akitaka kurejea nyumba-
ni kwa haraka iwezekanavyo.

Shirika hilo limekiri ku-
tokea kwa tukio hilo kwenye
vyombo mbalimbali

vya habari na kudai wa-
naendelea na uchunguzi wa
kisa hicho.

BBC

il

Marekani ‘vaichokoza’ China kuhusu Taiwan

NEWYORK Marekani.

IDARA ya masuala ya ki-
geni nchini Marekani, im-
eidhinisha uuzaji wa silaha
kwa Taiwan , utakaogharimu
dola bilioni 2.2.

Mpango huo utahusisha
kuuzwa vifaru 108 , makom-
bora 250 na vifaa vingine vi-
navyohusiana.

Mwezi uliopita, wizara ya
masuala ya kigeni nchini
China iliitaka Marekani kusi-
tisha uuzaji huo , ukiutaja
kuwa suala nyeti na uamuzi
mbaya.

China inaichukulia eneo la
Taiwan kuwa miongoni mwa
himaya yake ambayo inafaa
kuunganishwa na nchi kavu
kwa nguvu iwapo zitahitaji-

ka.

Msemaji wa wizara ya
masuala ya kigeni wa China,
Geng Shuang, aliitaka Mare-
kani kuheshimu sera ya
China ya taifa moja ambapo
marekani inaitambua China
na sio Taiwan.

Marekani ilidai uuzaji wa
silaha hizo hautaathiri uw-
ezo wowote wa kijeshi katika

eneo hilo na tayari Idara
ya Ulinzi ya Marekani im-
elieleza bunge la nchi hiyo
kuhusu uuzaji huo wa silaha.
Msemaji wa Rais wa Tai-
wan, alisema katika taarifa
kwa Reuters kwamba kisiwa
hicho kitaendelea kuimari-
sha uhusiano wake wa  ki-
usalama na Marekani.
BBC.

Ndege iliyoténgenezwa na wanafunzi yatua salama

CAPE TOWN, Afrika Kusini.

Ndege iliyotengenezwa na wanafunzi
wa Afrika Kusini imetua salama Jijini
Cairo Misri wiki sita baada ya kuondoka
Cape Town, Afrika Kusini.

Ndege hiyo yenye viti vinne aina ya
Sling 4 plane ilitengenezwa na kundi
la wanafunzi 20 kutoka familia tofauti.
Jumla ya wanafunzi sita walishiriki kati-
ka safari hiyo kama marubani na watoa

msaada wa kiufundi.

Safari yao ya kilomita 12,000 ilikuwa
na vituo nchini Namibia, Malawi, Tanza-
nia (Zanzibar na Kilimanjaro), Uganda
na Ethiopia.

Rubani Megan Werner, msichana
wa miaka 17, aliyeanzisha mradi wa U-
Dream Global ambao ndio umewezesha
safari hiyo amesema amefurahia mno
mafanikio yao.

“Nimefarijika sana kwa hiki tuli-

chokifanya, tumeonesha utofauti ndani
ya bara (Afrika) katika sehemu zote
tuliposimama,lengo la mradi ni kuone-
sha Waafrika kuwa kila kitu kinaweze-
kana kama utaweka akili yako katika
kulifanikisha hilo,” alisema.

Wanafunzi hao walikuwa wakitoa mi-
hadhara kwa wanafunzi wenzao kwenye
kila nchi waliyosimama.Ndege nyengine
aina ya Sling 4, ilikuwa ikiambatana nao
na kuendeshwa na marubani wenye

uzoefu ili kutoa msaada pale unapohi-
tajika.

Baba wa Megan, Des Werner ambaye
ni rubani mwandamizi alikuwa ni sehe-
mu ya timu ya msaada. Wanafunzi hao
waliitengeneza ndege hiyo kwa wiki tatu
kwa kuunganisha vifaa vilivyotengen-
ezwa na kampuni moja nchini humo.
Uundaji huo ulihusisha kuunganisha
maelfu ya vifaa vidogo vidogo.

BBC
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Bl DC: Tunafanyia kazi madai
viongozi Chadema kutekwa

Waziri afunguka |
mauaji va
Watanzania
Msumbiji

Na Romana Mallya

KUTOKANA na mauaji ya Wa- 1
tanzania tisa nchini Msumbiji,
serikali imewataka wananchi
kufuata sheria za nchi kwa
kuzingatia taratibu zilizopo za
kuvuka mpaka kwenda nchi ny-
ingine ili iwe rahisi kusimamia 1
usalama wao wanapopatwa na
matatizo.

Mauaji hayo vyalitokea
mwishoni mwa mwezi uliopita 1

upande wa Msumbiji ambapo
pia raia wengine wawili wa
nchi hiyo nao walipoteza mai-
sha.

Naibu Waziri wa Mambo ya 1
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
aliyasema hayo juzi wakati wa ]
mkutano wa hadhara katika |

wara, kuhusiana na tukio hilo
ambalo Watanzania hao wali-
kuwa Msumbiji kwa shughuli za
kilimo cha mpunga. ]

“‘Nawaomba mfuate sheria za |
nchi yetu kwa kutumia uta- '
ratibu uliowekwa wa kuvuka 1
mpaka mmoja kwenda nchi
nyingine ili iwe rahisi kusima-
mia usalama wenu,” alisema na
kuongeza:

“Serikali inaendelea ku-
hakikisha hatulali usingizi hadi
wahalifu wote wakamatwe. Ili
muendelee kufaidi matunda
ya serikali hii nawaomba mtoe
ushirikiano wenu kwa vyombo '
vya ulinzi na usalama kuhusu
watu mnaowatilia mashaka ili 1
zifanywe kazi."

Hata hivyo, alisema wali-
ofanya mauaji hayo mpaka sasa
hawajapatikana, na kusisitiza
kuwa watakamatwa.

“Nimeona nizungumze hayo
mambo mawili muhimu kwenu,
mengine tuachieni Serikali
tutahakikisha tunaviwezesha
vyombo vyetu hususani katika
maeneo haya, nyinyi ni masha-
hidi kuwa hali ya usalama ka-
tika nchi hii ni nzuri,” alisema.

Masauni alisema serikali
itahakikisha kila inavyoweza
kufanywa inalinda usalama na
maisha ya wananchi wa Mtwara
na Watanzania kwa ujumla.

“Serikali haiko tayari kuona
uhai wa raia wake ukichezewa
tunawahakikishia wananchi
ulinzi na usalama lakini na nyie
mtoe taarifa kwenye vyombo
vya ulinzi na usalama pindi
mnapotilia shaka mtu yoyote ili
uhalifu udhibitiwe,” alisema.

Mauaji hayo yalitokea mwis-
honi mwa mwezi uliopita
wakati Watanzania hao wakiwa
shambani wakilima mpunga
walivamiwa na watu wa-
siofahamika wenye silaha, na
kuwashambulia na kusababisha
vifo hivyo na kujeruhi Watan-
zania wengine sita.

INATOKA UK. 3

“Lile bwana mniache, mimi nina shu-
ghulika na hili suala kubwa la msiba sasa
hivi,” Njewike alisema. Jumapili Chadema
kilidai, kutekwa na kuteswa kwa baa-
dhi ya viongozi na wanachama wake
Jimbo la Singida Mashariki na vijana
wa ulinzi wa CCM (Green guard) katika
Jimbo hilo.

Katibu wa chama hicho Kanda ya Kati,
Idd Kizota alidai viongozi hao walikuwa
katika ofisi za chamahichokatika jimbo
hilo katika kikao cha ndani kwa lengo la
kufanya uhaguzi wandani yachama, na
baadae kuvamiwa na vijana hao na vion-
gozi wao wawili kutekwa na kupelekwa
kusikojulikana .

“Walikuwa kwenye uchaguzi wa
ndani ya chama katika ofisi ya chama
na baadae walivamiwa na kikundi cha

vijana wa green guard na kutokomea
kusikojulikana na pia walivunja kioo
cha gari yetu moja aina ya Ford Ranger,
ingawa dereva alifanikiwa kuwakimbia,”
Kizota alisema.

Viongozi wanaodaiwa kutekwa na
kuteswa ni Mwenyekiti wa Chadema
Jimbo la Singida Mashariki, = Agnesta
Lambat na Diwani wa

Misughaa, Jumanne Rajab ambao
kwa mujibu wa Katibu huyo, Agnesta
alilazwa hospitali ya Benjamin Mkapa
matibabu katika Hospitali ya Makiyungu
mkoani Singida.

Akizungumzia madai hayo ya vion-
gozi wa Chadema Jumapili, Kamanda
Ngiwike alidai anashangaa madai hayo
ya watu kutekwa na kuahidi kuwa
Jeshi la Polisi litatoa taarifa kuhusiana

na suala hilo Jumatatu.

“Hii lugha ya kutekwa kutekwa
kutekwa sijui inatoka wapi tutatoa taar-
ifa kesho (Jumatatu) kuhusiana na hilo,”
Kamanda Ngiwike alisema.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji Semistocles
Kaijage, alitangaza ratiba ya kufanyika kwa
uchaguzi katika jimbo la Singida Mashariki
Julai 31 mwaka huu.

Jaji Kaijage alisema fomu za uteuzi wa
wagombea zitatolewa kati ya Julai 13 na 18,
mwaka huu na uteuzi wa wagombea uta-
fanyika Julai 18, na kampeni za uchaguzi
zitafanyika kuanzia Julai 19 hadi 30.

Uchaguzi huo ni kwa ajili ya kujaza na-
fasi ya aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo,
Tundu Lissu (Chadema), ambaye alivuliwa
wadhifa huo na Spika wa Bunge, Job Ndi-
gai, kwa maelezo kuwa amekosa sifa.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM taifa, Humphrey Polepole (kushoto), akikabidhi cheti kwa mwanafunzi Doreen
Tupa wa Chuo Kikuu SAUT ambaye ni mmoja wa vijana wa UVCCM, vyuo vikuu mkoa wa Mwanza, kwenye maha-

Anayedaiwa kumuua mke ana kesi ya kujibu

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Nkwambi, anayekabiliwa na kesi ya ku-
muua kwa makusudi mke wake Bahati
Hussein ana kesi ya kujibu na imesema
atajitetea Julai 18, mwaka huu.

Uamuzi huo ulitolewa jana katika ma-
hakama hiyo iliyopewa mamlaka ya kusiki-
liza kesi za mauaji iliyoketi chini ya Naibu
Msajili, Pamela Mazengo, baada ya upande
wa Jamhuri kufunga ushahidi wao.

Mapema jana, Daktari Bingwa wa
uchunguzi wa vifo vyenye utata na ma-
gonjwa mbalimbali wa Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili, Dk. Innocent Mosha,
alieleza mahakama kuwa kifo cha Bahati
kilisababishwa na majeraha yaliyokutwa
shingoni kwake baada ya pingili zake mbili
kutenguka.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali, Er-
ick Shija kutoa ushahidi wake jana, shahidi
huyo alidai, alipoufanyia uchunguzi mwili
wa marehemu aligundua pia kulikuwa na
mvilio wa damu kuzunguka pingili zake za
shingo na mapafu yake yalikuwa yamejaa

damu na hewa. Dk. Mosha ambae ni shahi-
di wa sita katika kesi hiyo amedai, Juni 23,
2012 akiwa kazini, alipokea maelekezo
kutoka Jeshi la Polisi Kituo cha Stakishari,
wakitaka kumfanyia uchunguzi mwili wa
marehemu Bahati kwa kuwa walikuwa
wanahisi kuwa ameuawa kwa kupigwa.

Alidai kuwa baada ya kupokea amri
hiyo, alipata mashahidi wawili walik-
wenda pamoja na mpelelezi kwa ajili ya
kumtambua marehemu akiwamo Mubhi-
din Hamisi na Maxmillian na kwamba
baada ya zoezi la utambuzi kabla ya
kuanza kufanya uchunguzi alipata mael-
ezo mafupi kutoka kwa mpelelezi E 1279
Ditektivu Koplo Peter.

“Nilifanya uchunguzi katika sehemu ya
nje ya mwili wa marehemu na ndani na
katika sehemu ya nje ya mwili nilikuta mi-
chubukokidogo sehemu yashingoni huku
macho yake yakiwa na mivilio midogo
midogo ya damu na kucha zake zilikuwa
zimebadilika rangi na kuwa za dark blue
(bluu ilikoza),” alidai na kuongeza:

“Uchunguzi wa sehemu ya ndani ya
mwili wa marehemu niligundua kuwa
pingili mbili za shingo yake zilikiwa zimet-

enguka na kulikuwa na mvililio wa damu
kuzunguka hizo pingili, pia mapafu yake
yalikuwa yamejaa hewa na damu na hivyo
kuonyesha chanzo cha kifo chake ni ma-
jeraha,” alidai Dk. Mosha.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa ume-
funga ushahidi wake.

Msajili Mazengo alisema baada ya
kusikiliza ushahidi wa mashahidi sita
wa Jamhuri mahakama yake imemuona
mshtakiwa ana kesi ya kujibu tuhuma za
kumuua mke wake kwa makusudi.

Alisema utetezi wa mshtakiwa utasikili-
zwa Julai 18, mwaka huu.

Mapema wiki iliyopita watoto wawili
wa marehemu akiwamo mtoto wa miaka
10,ambaye wakati mama yake anauawa
alikuwa na miaka mitano, alidai ma-
hakamani alimuona baba yake wa kambo
(mshtakiwa) akimnyonga mama yake Ba-
hati.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa Juni
21, 2014 eneo la Ulongoni Nkwambi, al-
imuua kwa makusudi mke wake Bahati.

Mshtakiwa alifunguliwa mashtaka na
kufikishwa katika Mahakama ya Wilaya ya



Jumatano Julai 10, 2019 NipaShe 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

| ELIMU/ MASOMO

UUBUZI  Na  UKUNEa  MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

MCHANGANYIKO

VIWANJA VINAUZWA,
Vinauzwa Kibaha Visiga, ukubwa ni
mita 20 kwa 20 bei ni millioni moja

Viwanja

tuu(1,000,000/=) unaweza kulipa
kwa awamu ndani ya miezi mitatu.
Huduma zote zipo. Mawasiliano: 0714
090008 au 0767 090008

ENEO LINAUZWA EKA 15
LINAGUSA LAMI LIPO MAENEO YA
MASUGURU BAGAMOYO KILOMITA
9 MPAKA MSATA - 0718679428.

PROJECTS GENERATE INCOMES
AND CREATE EMPLOYMENT
“Learn DESIGNING projects *Find
DONORS *Establish NGO
0784505108 /0769505108

NAFASI ZA KAZI

TANGAZO LA KAZI, Wanahitajika IT
- Diploma, Sales Lady, Messenger -
awe mvulana. Elimu kidato cha nne/
chasita. Wawe wazoefu wa kutosha.
Mawasiliano: 0715 885533. Email:
jmtofficetraders96@gmail.com au
jmtofficetraders@gmail.com.

KWA MATANGAZO
MADOGO, MADOGO
Tupigie

0767223311

NDUGU ABDUL NASSORO WA SLP 139
KATORO WILAYA NA MKOA WA GEITA
ANATANGAZA KUPOTOLEWA KADI YA
PIKIPIKI ~ AINA YA SANLG YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 263 BWL RANGI
NYEKUNDU CHASSIS NAMBA
LBRSPJB  56J9001388, ENGINE
NAMBA SL 157 FM1-18901575 .

NA KUFUNGULIWA
TAARIFAYAKUPOTEZA

KITUO CHA POLISI KATORO

215316102

WINFRIDA N. RICHARD

Anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
namba CS140144814 kilichotolewa mwaka 2014 na MOUNT
MORIE SEC SCHOOL index namba$S.5168/0010 na Cheti cha
kumaliza elimu ya msingi KABANGA SHULE YA MSINGI
Mwaka 2008 chenye namba A0840982 vilivyopotea Mkoani
Kigoma.

Yeyote atakaviona atoe taarifa kituo cha

115315602

DR. MUTABAAZI JULIUS LUGAZIYA
Anatangaza kupotelewa na Hati yake ya
kusafiria yenye Na. AB 806502 iliyotolewa
Dar es salaam tarehe 7 Septemba, 2016.

JOHN J. KASANGA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $.1456/0200 kilichotolewa na ITNI
SEKONDARI mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

115315902

Hawa Abel Kitomary anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye Index number
$0201-0072 kilichotolewa na Ashira Secondary
School mwaka 2007. Cheti cha kidato cha sita
chenye Index namba $.0317-0506 kilichotolewa na
Kibo Secondary School mwaka 2010.

KWA: CAPE HOLDINGS LTD
POPOTE ALIPO

KUITWA SHAURINI
Mdai mtajwa hapo juu amefungua madai dhidi ya cape
Holdings Itd mahakama imepanga kutajwa kwa shauri
hili tarehe 10/07/2019 hivyo unatakiwa kuwepo
mahakamani tarehe hiyo na usipohudhuria mahakama
itapanga tarehe ya kusikiliza shauri hili na kutoa
maamuzi bila wewe kuwepo

Imetolewa kwa mkono wangu na mhuri wa mahakama
hii tarehe 02 julai,2019 leo tarehe 02/07/2019

e
"y
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215316502

ya gari ainaya TOYOTA yenye
namba za usajili T570 BCY rangi
ya BLUE. Chassis namba
ACR300125401. Engine namba.
ZAZ0492823.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/RB/1247/2019

215316602

Usi izi wa mirathi No;146/2019

Ombi la SAID MOHAMED JAMBWALI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MOHAMED IBRAHIM
JAMBWALI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 11/07/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 09/07/2019.

215316202

Rehema Mgesi kata ya Kitwiru Nyamhanga “E” Kitalu
85.

2.Dickens Lulandala mashine ya unga ipo ndani ya
jengo la Sido inafanyakazi

3.ltaewon mashine ya kukamua alizeti inafanyakazi ipo
ndani ya jengo la Sido.

4.Anneth Mbilinyi mashine ya unga ipo ndani ya jengo
la sido inafanya kazi.

5.Bibiana Mboya na mume wake Bartazar Kinana
Masawe nyumba ipo Mtwivila kubwa nzuri.

Mnada tarehe 20/7/2019 Saa 5:00 (tano kamili)
asubuhi. Masharti yatazingatiwa.

115316002

Wasiliana nasi: 0764 782526/0754 558799

KUMB KTR/RB/1199/2019 “ polisi kilichopo karibu yake. Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha § ) o -
YA JUNE 26.2019 g Taarifa ya Polisi. Polisi. Taarifa ya Polisi Kumb. No. Taarifa ya polisi: ] Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
: 2 KAHITRIRBI720/2019, CDIRB/3096/2019. MBE/MBE/RB/106357/2019. = Taarifa ya Polisi ni MHE/RB/713/2019.
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KUPOTELEWA NA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAM COMPANY LTD THE UNITED REPUBLIC OF
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA MAHAKAMA
WILAYA YA NYAMAGANA MWANZA KADI YA GARI USIMAMIZI WA MIRATHI TANGAZO LA MNADA WA HADHARA TANZANIA
RM. COMMERCIAL CASE NO. 4412019 (S.M.M.1984 NYONGEZA) MINISTRY OF HOME AFFAIRS
YA 5 KANUNI YA 2 Kwa idhini tuliyopewa na Sido Iringa tutauza mali za POLICE FORCE
MDAL...ccvvverririenrianes JOKER AFRICA LTD LEILA SIRIKWA MBUYA wadaiwa walioshindwa kurejesha mikopo yao na wale
DHIDI YA anatangaza kupotelewa na kadi Ka"kammzm(;;‘;é;gga"m walioshindwa kulipa deni la pango, majengo ya Sido. LOSS REPORT
MDAIWA oo CAPE HOLDINGS LTD g p 1.Nyumba ya John Markusi Kasuva na mkewe DOD/DOD/RB/115067/2019

This is to identify that PAUL A. MWANGA
Reported to the police on 8/7/2019 that
under-mentioned property has been lost.

Property Type: Nyaraka

Property Name: Hati ya
New Life in Christ

Property Number: S0.5042

Property type: Nyeupe.

115315302

More derails imepotea

KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

CITY BOYS ELECTRONICS CO
LTD anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya TVS
STAR HLX 150 yenye namba za
usajili MC 914 CAZ . Chassis
namba MD625AF75J1G11377.
Engine namba. AF7GJ1210967.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

15315402

Taarifa ya polisi:
DOM/DOD/RB/15472/2019

MEDARD NGAIZA EDWARD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
IST yenye namba za usajili
T 404 CDQ.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115315102

Taarifa ya polisi:
DAR/CHA/RB/116188/2019.

JOSSAM LAITON MALEMA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki (Boxer) yenye namba
za usajili MC 954 BTD. Chassis
namba MD2A21BY5HWD50432.
Engine namba PFZWHD37385.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115315202

Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/59908/2019.

NIPASHE NI
JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO KWA BEI

NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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ZOLA:

SARRI ALIONDOKA
MAPEMA CHELSEA

TURIN, Italia

KOCHA msaidizi wa zamani wa Chel-
sea, Gianfranco Zola, anaamini kwamba
Maurizio Sarri aliondoka mapema mno
katika klabu hiyo.

Sarri aliomba kuondoka pale Chelsea
baada ya mwaka mmoja na kurudi ny-
umbani kwake Italia na kuwa kocha wa
Juventus, huku mikoba yake ikichukuliwa
na Frank Lampard.

Zola, ambaye ameondoka na Sarri na
kuwa msaidizi wake kule Juventus am-
emzungumzia Mtaliano mwenzake huyo
na kusema: “Nafikiri mafanikio ya kazi ya
Maurizio hayaji kwa mwaka mmoja, bali
kwa mwaka wa pili.

“Ukiangalia namna anavyofanya, inam-
fanya achukue muda kidogo, pia naamini
aliwahi mno kuamua kuondoka Chelsea.

“Lakini wachezaji anaofanya nao kazi
huwa nao wanatumia muda kuzoea staili
yake, hivyo alihitaji kupata muda zaidi wa
kuendelea kuwa kocha pale Chelsea.

“Naamini kama angepata muda zaidi
wa kuendelea kubakia Cheslea angeweza
kupata mafaniko zaidi ya yale aliyofikia.”

Sarri kwa kipindi cha mwaka mmoja
aliokaa pale Chelsea aliiwezesha kutwaa
taji la Ligi ya Europa pamoja na kumaliza
nafasi ya tatu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England.

- MUNICH, Ujerumam

KLABU ya Bayern Munich inata-
rajia Leroy Sane atafanya uamuzi
wake wiki fjayo kuhusu hatima yake.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Uje-
Bundesliga, wamemfanya

rumani,

Sane ambaye ni winga wa Klabu ya
Manchester City kama chaguo lao
la kwanza kwenye usajili wa kipindi
hiki cha majira ya joto.

Sane, ambaye anatajwa kuwa na
thamani ya pauni milioni 90, anata-

rajia kuripoti kwenye mazoezi ya
maandalizi ya msimu mpya wa Ligi

Kuu England, kabla ya kikosi hicho =

cha kocha, Pep Guardiola hakijaanza
ziara yao barani Asia. 2

Afisa Mtendaji Mkuu wa Bayern,
Karl-Heinz Rummenigge alisema Ju-
matatu: “Tulitaka kufikiria kuhusu
majaliwa yake wakati akiwa likizo.
Sasa tunatakiwa kusubiri.

“Hali ya sasa ya Sane ni kwamba
anarudi kutoka likizo wiki hii. Bado
tunaendelea  kutafuta mawinga

baada ya kuwapoteza wawili (Arjen)
Robben na (Franck) Ribery.” s

City wao wanaamini kwamba =
mchezaji huyo mwenye umri wa mi- =
aka 23 atabakia hapo kwenye dimba =
la Etihad, ingawa mazungumzo ya *
kuongeza mkataba wake yakiwa ya-
naendelea kwa mwaka sasa.

Bayern bado haijatoa ofa rasmi
kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ujerumani, ambaye amefunga ma-
bao 39 katika misimu mitatu pale
City.

Leicester yafanikiwa kumsajili Youri

LEICESTER, England

KLABU ya Leicester City imemsajili
Youri Tielemans kwa mkataba wa ku-
dumu kutoka Monaco baada ya kuwa
kwenye kiwango cha juu msimu uliopita
ambapo alikuwa akicheza kwa mkopo.

Kiungo huyo wa kimataifa wa Ubel-
giji mwenye umri wa miaka 22 amesaini
mkataba wa miaka minne wa kukaa na
Leicester ambao wamelipa kiasi ha pau-
ni milioni 40.

Tielemana alifunga mabao matatu na
kutoa pasi za mwisho nne katika mechi
13 alizoichezea Leicester baada ya kutua
hapo kwa mkopo wa miezi sita Januari
mwaka huu akitokea kwa miamba hao
wa Ufaransa.

Mara baada ya kusaini mkataba huyo,

Tielemans amesema: “Ni hisia kubwa
kwa upande wangu kusajili hapa. Tangu
nilipowasili hapa kwa mkopo msimu uli-
opita, wachezaji wote pamoja na maofisa
wa timu wamekuwa wakarimu kwangu.

“Hivyo kuendelea kubakia hapa kwa
miaka mingine minne, kunanifanya niwe
kwenye wakati mzuri zaidi na naamini
nitakaa muda mzuri zaidi wa kuimarisha
kipaji changu hapa nikiwa na wachezaji
wa Leicester.

“Naamini kikosi chetu kina wachezaji
wenye vipaji na kwamba tuna uwezo wa
kufanya vizuri zaidi msimu unaokuja.

“Kwa hakika kabisa nasubiri kwa
hamu kubwa kuanza kucheza msimu
mpya unaokuja ili kuendelea kuisaidia
timu yetu.”
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UNITED

YAJITOSA KUMWANIA BAKAYOKO

MANCHESTER, England

LONDON, England

ARSENAL wamefikia
makubaliano ya ada ya pauni
milioni 26 ili kumsajili beki
wa kati wa klabu ya Saint-
Etienne, William Saliba.

Klabu hiyo ya Ufaransa
awali ilitaka kumtoa kwa
mkopo mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 18 kwa
msimu mmoja.

Saliba alicheza mechi 16
wakati alipoanza kucheza
kwenye Ligi Kuu Ufaransa
maarufu Ligue 1, baada ya
kupenya katika kikosi cha
kwanza Septemba mwaka
jana.

Safu ya ulinzi ya Arsenal
msimu uliopita ilionekana
kupwaya kwenye ligi Kuu

KLABU ya Manchester United imeripotiwa
kwamba inamshawishi kiungo wa Chelsea,
Tiemoue Bakayoko, ajiunge nao wakati kocha
Ole Gunnar Solskjaer akiwa kwenye harakati za
kuimarisha kikosi chake kipindi hiki cha majira
ya joto pale Old Trafford.
Solskjaer tayari ameshasajili sura mpya mbili,
Daniel James na Aaron Wan-Bissaka wakati huu
wa kipindi cha majira ya joto.
Na sasa United wanapanga kumshawishi Ba-
kayoko, ambaye alikuwa akicheza kwa mkopo
kule AC Milan msimu uliopita, kwa mujibu wa
gazeti la Marca.
Miamba hao wa Old Trafford wameripotiwa
kwamba wamevutiwa na kiwango cha mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24 na sasa wana-
taka kumsajili kutoka kwa wapizani wao wa
Ligi Kuu England.
Bakayoko, ambaye alitua pale Stamford

rsenal wakubali ada
a kumnunua Saliba

England na hivyo kocha, Unai
Emery anaweza kumfanya
Saliba kuwa kwenye kikosi
cha kwanza msimu huu.

Rais wa Saint-Etienne, Ro-
land Romeyer, alidai kwamba
mchezaji huyo alitakiwa kue-
ndelea kucheza kwa mwaka
mmoja zaidi hapo katika
dimba la Geoffroy-Guichard
ili kuimarisha kipaji chake.

Kama Arsenal itakuba-
li  kumwachia aendelee
kucheza kwa mkopo pale
Saint-Etienne ataweza kujii-
marisha zaidi kabla ya usajili
wake kukamilika kipindi cha
majira ya joto hapo mwakani.

Hata hivyo, Arsenal in-
aweza kusubiri hadi mwa-
kani ili kumchukua moja kwa
moja mchezaji huyo.

Bridge kutoka Monaco miaka miwili iliyopita
kwa ada ya pauni milioni 40, amebakiwa na mi-
aka mitatu kwenye mkataba wake na Blues hao.
Arsenal na mabingwa wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, Paris Saint-Germain pia waliripotiwa
kumwania kumsajili kiungo huyo wa kati.
Huku Paul Pogba akihusishwa na mpango
wa kuondoka hapo United katika kipindi hiki
cha majira ya joto, United wanahitaji kuongeza
mchezaji mwingine ili kujipanga zaidi kwenye
msimu mpya wa Ligi Kuu.
Bakayoko kwa sasa yupo na wachezaji wen-
zake wa Blues nchini Ireland wakati kocha
mpya, Frank Lampard akikiandaa kikosi hicho
kwa ajili ya msimu mpya wa 2019-20.
Klabu za Ligi Kuu England wana mwezi
mmoja wa kukamilisha usajili wa wachezaji wa
kipindi cha majira ya joto ambapo dirisha hilo
litafungwa rasmi Alhamisi ya Agosti 8 mwaka
huu.

JUVENTUS
YAKATAA
KUMUUZA KEAN

TURIN, Italia

KLABU ya Everton imeripotiwa kuwa
imegonga mwamba katika mpango wake
wa kutaka kumsajili kinda wa Juventus,
Moise Kean.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
19 ni mmoja wa kinda anayetajwa kuwa na
kipaji cha hali ya juu barani Ulaya, akiwa
amefunga mabao sita katika dakika 536
alizocheza kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A,
msimu uliopita.

Kwa mujibu wa gazeti la La Gazzetta
dello Sport, Everton walitoa ofa ya pauni
milioni 27 kwa ajili ya kumsajili mchezaji
huyo ambayo imekataliwa na Juventus.

Kean pia amekuwa akihusishwa na
mpango wa kutakiwa Ajax kipindi hiki cha
majira ya joto.

Ameichezea mechi tatu Timu ya Taifa ya
Italia na kufunga mabao mawili.

Lakini pia aliichezea timu ya taifa ya
Italia ya vijana wa umri chini ya miaka 21
kwenye michuano ya mataifa ya Ulaya kwa
umri huo.

Everton wapo sokoni kwa ajili ya ku-
nunua wachezaji wa kuimarisha safu yao
ya ushambuliaji.

7




3 O NipaShe Jumatano Julai 10, 2019

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR AINGIA
MATATANI PSG

® ® O\i kutokana na kushindwa kuhudhuria katika mazoezi

ya kwanza ...

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris St-Germain imesema
kuwa itachukua hatua kali baada ya
mshambuliaji wake, Neymar kushindwa
kuhudhuria mazoezi ya kwanza ya timu
hiyo, imefahamika.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27, raia wa Brazil alitarajiwa kurudi katika
mazoezi juzi Jumatatu.

Mshambuliaji huyo amehusishwa na
uhamisho kurudi klabu yake ya zamani
ya Barcelona.

Paris St-Germain imesema kuwa Ney-
mar Jr hakuhudhuria kikao cha kwanza
cha mazoezi kulingana na muda na eneo
la mazoezi hayo.

“Hii ni kinyume na matarajio ya klabu,
na klabu itachukua hatu kali dhidi ya Ney-
mar,” ilisema taarifa ya klabu hiyo.

Neymar alijiunga na PSG akitokea Bar-
celona kwa dau lililovunja rekodi la pauni
milioni 200 mnamo Agosti mwaka 2017.

Ameifungia klabu hiyo mabao 34 katika
mechi 37 na kuisaidia kushinda taji la Ligi
Kuu mara mbili mfululizo, lakini pia ame-
husishwa na makosa kadhaa ya utovu wa
nidhamu ikiwamo kupigwa marufuku
kwa mechi tatu kwa kumsukuma shabiki
baada ya PSG kufungwa kwenye fainali ya
Kombe la Ufaransa.

Pia atakosa kushiriki mechi tatu za
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa kumtukana
mwamuzi.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa
klabu ya Santos ya nchini Brazil alivuliwa
unahodha Mei kabla ya kupata jeraha la
kifundo cha mguu wakati wa mechi ya
kirafiki dhidi ya Qatar ambayo ilimfanya
kukosa michuano ya Copa America am-

bayo taifa lake ndilo lililoibuka mshindi
nyumbani.

Wiki iliyopita rais wa Barcelona, Josep
Bartomeu, alidai kwamba Neymar ana-
taka kuondoka PSG msimu huu.

Kwa mujibu wa ripoti katika vyombo
vya habari vya Hispania, Neymar ame-
kubali kupunguziwa mshahara wake kwa
euro kwa milioni 12 kwa mwaka ili ku-
saidia katika kurudi katika klabu yake ya
zamani ya Barcelona pale kwenye dimba
la Nou Camp ambapo alicheza kati ya
mwaka 2013 hadi 2017.

Miamba hao wa Katalunya tayari
wamewasajili Frenkie de Jong kutoka
Ajax kwa dau la pauni milioni 67 msimu
huu na wanakaribia kumsajili mshambu-
liaji wa Ufaransa, Antoine Griezmann ku-
toka Atletico Madrid.

KWA UFUPI

GRIEZMANN KUSHITAKIWA

ATLETICO Madrid imefungua madai ya kinidha-
mu dhidi ya mshambuliaji wake Mfaransa Antoine
Griezmann (28), ambaye anatarajia kujiunga na
wapinzani wao katika La Liga, Barcelona kwa dau la
pauni milioni 107.5. (Guardian)

MADRID KUMUUZA RODRIGUEZ

MABOSI wa Real Madrid wanajiandaa kumuu-
za mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Colombia,
James Rodriguez (27), kwa ajili ya kupata fedha za
kuongezea kumnunua kiungo Mfaransa wa Man-
chester United, Paul Pogba (26), ambaye thamani
yake ni pauni milioni 150. (Mail)

NAPOLI YAINGIA SOKONI

KLABU ya Napoli imeonyesha nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Real Madrid, James Rodriguez (27),
pamoja na mshambuliaji wa Inter Milan na Timu ya
Taifa ya Argentina, Mauro Icardi, ambaye ana umri
wa miaka 26. (Goal.com)

BAYERN YAMSUBIRI SANE

BAYERN Munich imesema kuwa inamtarajia
winga Mjerumani Leroy Sane, ambaye ana umri wa
miaka 23, atafanya uamuzi wa kujiunga na klabu yao
akitokea Manchester City hapo wiki ijayo. (Mail)

GERRARD: SIONDOKI RANGERS

KOCHA wa Rangers, Steven Gerrard, ameibuka
na kueleza kuwa taarifa zinazozagaa kuhusu yeye
kujiunga na Newcastle United ni “taarifa za uongo”.
(Star)

OZIL ANUKIA UTURUKI

KLABU inayoshiriki Ligi Kuu Uturuki ya Fener-
bahce imesema kuwa iko tayari kufanya mchakato
wa kumsajili kiungo wa Arsenal, Mjerumani Mesut
Ozil, ambaye ana umri wa miaka 30. (Fanatik - in
Turkish)

BAKAYOKO AGOMBEWA ULAYA

ARSENAL, Manchester United na Paris St-Ger-
main zote zimeonyesha nia ya kumwania kiungo wa
Timu ya Taifa ya Ufaransa, Tiemoue Bakayoko (24),
ambaye ni mali ya Chelsea. (RMC Sport - in French)

LUKAKU: NATUA INTER

STRAIKA wa Manchester United na Timu ya Taifa
ya Ubelgiji, Romelu Lukaku (26), amesema anamatu-
maini atakuwa tayari mchezaji wa Inter Milan wakati
timu hiyo itakapokutana na klabu hiyo ya Old Traf-
ford katika mchezo wa kirafiki utakaochezwa Julai
20 mwaka huu. (Mirror)

NERES AGOMBEWA EPL

WINGA wa Ajax, David Neres (22), anahusishwa na
tetesi za kujiunga na Manchester United na Everton,
lakini nyota huyo Mbrazil amesema kuwa hatima
yake iko chini ya mabingwa hao wa Ligi Kuu Uholan-
7i. (Algemeen Dagblad, via Express)

ORIGI MAMBO SAFI

KATIKA kuhakikisha kuwa straika wa Timu ya
Taifa ya Ubelgiji, Divock Origi anaendelea kubakia
Liverpool., nyota huyo mwenye umri wa miaka 24
ambaye amebakiza mwaka mmoja kwenye mkataba
wake amepewa mkataba mwingine wa muda mrefu.
(Star)

HEATON ATAKIWA VILLA

MABOSI wa Aston Villa wamewasilisha ofa ya
pauni milioni 7 kwa Burnley ili kumsajili golikipa wa
Timu ya Taifa ya England, Tom Heaton (33). (Sun)

SALIBA KUTUA ARSENAL

ARSENAL imekaribia kukamilisha mchakato wa
kumsajili beki wa Saint-Etienne, William Saliba.
Thamani ya Mfaransa huyo mwenye umri wa mia-
ka 18 imetajwa kuwa ni pauni milioni 25. (Evening
Standard)

MALCOM ANUKIA EVERTON

EVERTON inajiandaa kutoa kiasi cha pauni milioni
35 ili kumnasa mshambuliaji wa Barcelona, Malcom.
Arsenal pia inatajwa kumwania Mbrazil huyo mwe-
nye umri wa miaka 23. (RMC Sport - in French)
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HABARI MICHEZO

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, amese-
ma kuwa hawezi kubishana kuhusiana na ua-
muzi wa kuachana na Kocha Mkuu wa Timu
ya Taifa (Taifa Stars) ambao umefanywa na
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Siku mbili kabla ya TFF haijatoa taarifa
rasmi za kuachana na Amunike, Waziri huyo
alifanya mazungumzo na kocha huyo na kue-
leza kuwa Serikali ina imani naye na itam-
saidia kutekeleza programu za maendeleo ili
kuinua kiwango cha soka hapa nchini.

Uamuzi wa TFF na Amunike kuvunja mka-
taba umekuja siku chache baada ya Taifa
Stars kufungwa mechi zote tatu za hatua ya
makundi katika Fainali za Kombe la Mataifa

Afrika (Afcon), ambazo bado zinaendelea
nchini Misri.

Mwakyembe alisema kuwa wakati Amu-
nike anatua nchini, aliahidi kuipeleka Taifa
Stars kwenye fainali za Afcon, na kueleza
kwamba ahadi hiyo ambayo ilikuwa ni ndoto
za Watanzania, ilifanikiwa.

Waziri huyo alisema kuwa Amunike ali-
fanikiwa kuuvunja “ mwiko” wa kukaa miaka
mingi bila kushiriki fainali hizo, ambazo kwa
mara ya kwanza mwaka huu, zilishirikisha
timu 24.

“Mimi sina tatizo na uamuzi wa TFF, naami-
ni labda watatuletea kocha bora kuliko Amu-
nike,” alisema kwa kifupi Mwakyembe.

Aliongeza kabla ya uamuzi huo haujatanga-
zwa, alipata nafasi ya kufanya mazungumzo
na Mnigeria huyo ambaye alimweleza mipa-

MWAKYEMBE AKUBALI
KUTIMULIWA AMUNIKE

ngo na programu mbalimbali za maendeleo
alizonazo kwa ajili ya maendeleo ya soka la
hapa nchini.

Waziri huyo alisema pia anaungana na
Watanzania wengine kuomboleza msiba wa
wafanyakazi watano wa Kampuni ya Azam
Media ambao ulitokea juzi katika eeneo la
Kizonzo, katikati ya Igunga mkoani Tabora na
Shelui, Singida.

“Nasikitika tumepoteza vijana wadogo
ambao bado wana damu changa, naungana
na Azam Media katika kipindi hiki kigumu
walichokuwa nacho sasa hivi,” alisema Waziri
huyo.

Aliwataka wananchi kuacha tabia ya
kusambaza picha za ajali na kueleza kwamba
serikali imejipanga kuwachukulia hatua watu
hao.

Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wilfred Kidao, akisaini katika kitabu cha maombolezo ya kuwaaga wafanyakazi
watano wa Kampuni ya Azam Media waliofariki juzi. PICHA: MTANDAO.

TFF, Simba watoa pole Azam Media

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Soka Tanzania ( TFF),
limetuma salamu za rambirambi kwa uon-
gozi wa Azam Media kwa kuondokewa na
wafanyakazi wake watano.

Wafanyakazi waliofariki ni pamoja na
Salim Mhando, Silvanus Kassongo, Said
Haji, Charles Wandwi na Florance Ndibale-
ma.

Akizungumza wakati wa kuaga marehe-
mu hao jana, Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred
Kidao, alisema kuwa shirikisho hilo linaun-
gana na Azam Media katika kipindi hiki
kigumu na cha majonzi.

Kidao alisema amesikitishwa na taarifa

za kuondokewa na wafanyakazi hao ambao
walikuwa njiani kwenda kutekeleza maju-
kumu yao.

“Nimesikitika kusikia mashujaa hawa
wamefariki wakiwa kazini, sisi tupo pamoja
na Azam Media mpaka mwisho,” alisema
Kidao.

Aliongeza kuwa ujio wa Azam TV ume-
saidia kuutangaza mpira wa Tanzania
ikiwa pamoja na kuzidi kuinua vipaji vya
wachezaji vijana wa hapa nchini.

“Ujio wa Azam TV umeleta mafanikio
makubwa kwa kutusaidia kuonyesha mich-
ezo mbalimbali na kuhakikisha mpira wetu
unakua,” alisema Kidao.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-

wasiliano wa Simba, Haji Manara, alise-
ma kuwa baada ya kupata taarifa hizo
wameamua kuacha kutaja majina ya
wachezaji wapya iliyowasajili.

“Jana (juzi), tulikuwa tutangaze majina ya
wachezaji wote tuliowasajili lakini baada ya
kupata taarifa hizi, tulisitisha mara moja,”
alisema Manara.

Aidha alisema Simba inaungana na Azam
Media katika kipindi hiki kigumu wali-
chonacho kwa kuondokewa na vijana wao.

“Azam Media imepoteza wafanyakazi
mashujaa, tuendelee kuwaombea wen-
zetu kwenye safari yao ya milele,” alisema
Manara.

Usajili Zanzibar
kufanyika Kisasa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limesema kuwa halitaongeza muda
wa usajili wa wachezaji kwa timu
zinazoshiriki Ligi Kuu visiwani hapa,
na kuzikumbusha timu zote kufuata
kalenda iliyotolewa.

Dirisha la usajili la Ligi Kuu Zan-
zibar lilifunguliwa rasmi tangu June
25 na litafungwa ifikapo Julai 30
mwaka huu. Akizungumza na gazeti
hili jana, Mkurugenzi wa Kamati ya
Mashindano ya ZFF, Ali Mohammed
Ameir, alisema kuwa shirikisho hilo
linazitaka klabu kukamilisha mchaka-
to wa kusajili na kuanza maandalizi
ya msimu mpya mapema ili kuwa na
vikosi imara.

Ameir alisema kuwa timu zote
zinatakiwa kuheshimu kalenda hiyo
iliyotolewa ili kuepuka usumbufu
ambao umekuwa ukijitokeza mara
baada ya dirisha la usajili kufungwa.
“ZFF haitakuwa na msamaha kwa
timu yoyote ambayo itachelewa
kukamilisha usajili kwa makusudi, na
badala yake itajikita katika kanuni ya
mashindano kama ilivyotoa mwon-
g0z0," alisema Ameir.

Kiongozi huyo alisema kuwa
anaamini kila timu ikifuata vema
kalenda ya ZFF na programu zake,
msimu ujao utakuwa na ushindani na
bingwa atakayepatikana atakwenda
kuiwakilisha vema Zanzibar kwenye
mashindano ya kimataifa.

Uchaguzi Mkuu
Mwenge J'mosi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UCHAGUZI Mkuu wa Klabu ya
Mwenge unatarajia kufanyika Juma-
mosi katika mji wa Wete ulioko kwe-
nye Kisiwa cha Pemba, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Rais wa timu hiyo, Ali Seif, alisema
kuwa maandalizi ya uchaguzi huo
yamekamilika na anawaomba
wanachama wote ambao wako hai
kujitokeza kushiriki katika mkutano
huo. Seif alizitaja nafasi ambazo
zinawaniwa katika uchaguzi huo
kuwa ni pamoja na Mwenvyekiti,
Makamu Mwenyekiti, Katibu Mkuu,
Katibu Msaidizi, Mweka Hazina
pamoja na Mshauri Mkuu wa timu.

Alisema kuwa tayari mchakato
wa kutoa fomu kwa ajili ya watu
wanaotaka kugombea umeshaanza
na anaamini wadau wenye sifa
watajitokeza kwa lengo la kusaidia
timu yao iweze kufanya vema katika
msimu ujao wa Ligi Kuu Zanzibar.
“Lengo la kufanya uchaguzi ni ku-
wapa fursa ya wanachama kugom-
bea nafasi za uongozi Ili kuipelekea
mbele timu yetu ya Mwenge katika
msimu mpya wa Ligi Kuu Zanzibar,
kama mnavyofahamu sasa ligi yetu
inaushindani mkubwa,” alisema.

Kiongozi huyo aliwataka mashabi-
ki na wanachama wa Mwenge
kuendelea kuunga mkono juhudi
zinazofanywa na wachezaji pamoja
na viongozi wao.
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Beki mpya wa Simba, Gadiel Michael (kulia) akisaini mkataba wa miaka miwili wa kuitumikia klabu hiyo. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu
wa klabu hiyo, Crescentius Magori. PICHA: SIMBA SC

GADIEL YAMETIMIA SIMBA

® @ ®)\abingwa hao wasalimu amri kwa straika wake Mganda

Emmanuel Okwi...
Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE tetesi zilizokuwa zinaenea
kuhusiana na mchakato wa usajili wa beki
wa Yanga, Gadiel Michael kutua Simba zime-
malizika baada ya uongozi wa mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara kumtangaza rasmi
nyota huyo kuwa ni mali yake.

Hata hivyo, Simba imeonekana kukubali
kukosa saini ya mshambuliaji wake Mganda
Emmanuel Okwi, ambaye alikuwa amemal-
iza mkataba na sasa amepokea ofa kutoka
katika klabu zaidi ya tano, ikiwamo Kaizer
Chiefs inayoshiriki Ligi Kuu Afrika Kusini.

Hii ni baada ya jina la Okwi kutokuwamo
katika orodha ya wachezaji 27 ambao Simba
imewawasilisha kwenye usajili wake katika
Shirikisho la Soka Afrika (CAF) kwa ajili ya
kushiriki kwenye mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa ambao mwisho wake
ulikuwa jana.

Gadiel alikuwa mmoja wa wachezaji
muhimu wa kikosi cha kwanza cha Yanga,
ambayo pia msimu ujao itamkosa nahodha
wake, Ibrahim Ajibu na Beno Kakolanya, am-

bao pia wametua kwa Wekundu wa Msim-
bazi.

Beki huyo wa zamani

wa Azam FC, ametua
Simba akiwa ni mchezaji
huru, baada ya Yanga
kushindwa kufikia mahitaji
yake aliyvowapa ili asaini
mkataba mpya wa kubakia
klabuni hapo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescentlus
Magori, alisema jana kuwa Gadiel, ambaye
pia ni mlinzi wa Timu ya Taifa (Taifa Stars),
amesaini mkataba wa miaka miwili.

Magori alisema kuwa lengo la Simba
kusajili wachezaji waliofanya vema katika
msimu uliopita, ni kukiimarisha kikosi chake
ili kiweze kufanya vizuri kwenye msimu ujao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika watakayoshiriki.

“Kwa heshima, tunapenda kutangaza
usajili muhimu wa eneo la ulinzi, Gadiel
Michael, mchezaji wa Timu ya Taifa (Taifa
Stars), amesaini mkataba wa miaka miwili
wa kuichezea timu yetu ili kuiwezesha kuleta
makombe na mafanikio zaidi,” alisema kion-
gozi huyo.

Nyota wengine walioko katika kikosi cha
Simba ni pamoja na Aishi Manula, Ally Salim,
Paschal Wawa, Erasto Nyoni, Gerson Viera,
Tairone Da Silva, Wilker Da Silver, Francis Ka-
hata, Deo Kanda, Hassan Dilunga, Mzamiru
Yassin, Said Ndemla, Meddie Kagere, Clatous
Chama, John Bocco na Mohammed Hussein
“Zimbwe Jr”.

Wachezaji wengine ni Yusuph Mlipili, Paul
Bukaba, Kennedy Juma, Jonas Mkude, Rashid
Juma, Miraji Athumani, Shomari Kapombe
na Shiboub El Sharaf.

Simba itaanza msimu mpya wa kuika-
ribisha Azam FC katika mchezo wa Ngao ya
Jamii utakaochezwa Agosti 17 mwaka huu na
itafungua pazia la Ligi Kuu Bara kwa kucheza
dhidi ya JKT Tanzania ifikapo Agosti 23 mwa-
ka huu.
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Na Shufaa Lyimo

IKIWA ndio iko katika siku
ya nne ya mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na msimu mpya wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, uongozi
wa Yanga, umesema kuwa Kikosi
chao kinaendelea vema na ma-
zoezi yake, ambayo yanafanyika
huko mkoani Morogoro.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Makamu Mwenyekiti wa
Yanga, Frederick Mwakaleb-
ela, alisema wachezaji wote wa
timu hiyo walioko Morogoro ni
wazima na wanaendelea na ma-
zoezi huku wakitarajia kumpokea
kocha wao mkuu, Mwinyi Zahera
wiki ijayo.

Mwakalebela alisema kuwa
uongozi unaamini kambi hiyo
itawaimarisha wachezaji wao na
kuwaonya wawe tayari kukabili-
ana na ushindani katika mechi
zote za Ligi Kuu Tanzania Bara,
Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la FA.

“Wachezaji wetu wote
wanaendelea vizuri na
mazoezi, wanafuata
programu zinazotolewa
na benchi letu la ufundi,
wanafanya vema kwa
sababu wanajua kuwa
msimu ujao wa Ligi

kuu Tanzania Bara,
wanatakiwa kuchukua
kikombe,” alisema

Mwakalebela.

Kiongozi huyo aliwataka
mashabiki wao kuendelea
kuwapa ushirikiano kama wal-
ivyofanya katika msimu uliopita,
huku akiwaambia ubingwa wa
ligi utarejea Jangwani.

“Tunaomba mashabiki wetu
wazidi kutupa ushirikiano katika
kipindi hiki cha maandalizi ya
kuelekea msimu ujao ambao
utaanza hivi karibuni, wasiwe na
wasiwasi, tumesajili kikosi imara,
tutakuwa na mambo mengi
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